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Pasipoti, leseni ruksa wparoni
kutumika kupiga Kura tuvhuma

Na Augusta Njoji, DODOMA

ZIKIWA zimesalia siku nane kuelekea Ok-
toba 28, siku ya kupiga kura, Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC), imetoa nafuu kwa wa-
pigakura, kwa kutoa fursa kwa mpigakura
aliyepoteza kadi yake kupiga kura kwa
masharti kadhaa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Tume hiyo kupitia mitandao yake ya kijamii,
mpigakura huyo ataruhusiwa kutumia ki-
tambulisho mbadala kama vile Kitambul-
isho cha Taifa, hati ya kusafiria au leseni ya
udereva.

Hata hivyo, NEC inasisitiza mpigakura
huyo ataruhusiwa akiwa kwenye kituo ali-
chojiandikishia tu na majina yake yafanane
na yale yaliyopo kwenye Daftari la Kudumu
la Wapigakura.

Agostimwaka huu akizungumza na vyama
vya siasa jijini Dar es salaam, Mwenyekiti wa
Tume hiyo, Jaji Mstaafu, Semistocles Kai-
jage, alisema wapigakura milioni 29,188,347
wanatarajiwa kupiga kura Oktoba 28.

Alisema katika uchaguzi huo kutakuwa na
vituo 80,155 vya kupigia kura na watacha-

gua Rais, wabunge 390 na madiwani 5,350.

Kampeni za uchaguzi huo zilianza Agosti
29 na zinatarajiwa kuhitimishwa Oktoba 27,
ambapo kila mgombea kwasasa anafanya
ushawishi wa mwisho na kukamilisha ratiba
ya kampeni.

Licha ya vyama 15 kusimamisha wag-
ombea urais wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, lakini wagombea wa vyama vi-
wili Chama cha Mapinduzi(CCM), Dk.John
Magufuli na Tundu Lissu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo(CHADEMA)
ndio wameonekana kampeni zao kutikisa.

Wagombea wa vyama vingine wanao-
fuata ni Prof. Ibrahim Lipumba wa Chama
cha Wananchi (CUF) na Queen Sendiga wa
Chama cha ADC ambao wameonekana wak-
izunguka mikoa mbalimbali nchini.

Ratiba ya kampeni ya wagombea urais, to-
leo la sita iliyotolewa na NEC, hivi karibuni
kuanzia Oktoba 17 hadi 27, imeonesha mikoa
ambayo vyama hivyo vitahitimisha kampeni
zake huku baadhi vikionesha kufunga kwe-
nye mikoa iliyozindulia.

Katika ratiba hiyo, Dk. Magufuli na Lissu
wanaonekana kuelekeza kishindo cha

kampeni zao Kanda ya Kaskazini na Kati.

Dk. Magufuli jana alianza awamu yake
ya mwisho ya kampeni kuanzia Mkoa wa
Pwani kuelekea Tanga, Kilimanjaro, Arusha
na Manyara na atahitimisha kampeni zake
Mkoa wa Dodoma ambao alizindulia.

Kwa upande wa Lissu, ratiba inaonyesha
jana alifanya mikutano sita kwenye mikoa
ya Manyara, Arusha na Kilimanjaro.

Pia ataendelea leo na kampeni Mkoa wa
Tanga huku siku zinazofuata atafanya Kusi-
ni Pemba, Mjini Magharibi, Lindi, Mtwara,
Ruvuma, Shinyanga, Dodoma, Singida na
ndiko alikozindulia.Ratiba hiyo inaonyesha
vyama vya ADC, CUF, CHAUMMA na UMD
vitafunga kampeni zake jijini Dar es salam
huku AAFP na DP vikihitimisha mkoa wa
Songwe.

Vyama vingine maeneo vinapohitimisha
kampeni zao yapo kwenye mabano, ACT-
Wazalendo (Lindi), ADA TADEA (Simiyu),
Demokrasia Makini (Iringa), NCCR-Mageuzi
(Mara), NRA (Kigoma), SAU(Mara) na UPDP
(Mbeya).
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Naibu Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk.
Ashatu Kijaji (kati-
kati), akikata utepe
kuashiria ufunguzi

wa Benki ya Ushirika
Kilimanjaro (KCBL)
ambayo imefunguliwa
tena baada ya kupata
uwekezaji wa mtaji wa
Sh. Bilioni 7 kutoka
Benki ya CRDB. Wa
kwanza kushoto ni
Naibu Gavana wa
Benki Kuu, Dk. Bernard
Kibese, akifuatiwa na
Mwenvyekiti wa Bodi
ya Benki ya CRDB, Dk.
Ally Laay. Wa kwanza
kulia ni Mwenyekiti
wa Bodi ya KCBL, Dk.
Gervas Machimu

JPM aahidi nyongeza mishahara

Na Gwamaka Alipipi, PWANI

MGOMBEA urais kwa tiketi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli, ame-
waahidi wafanyakazi nchini kwamba katika
kipindi cha miaka mitano ijayo ataboresha
maslahi yao kwa kuongeza mishahara
pamoja na marupurupu.

Amesema hiyo ni kutokana na nchi kufika
katika uchumi wa kati, pamoja na ukusanyaji
mzuri wa makusanyo.

Alitoa ahadi hiyo jana wilayani Bagamoyo,
mkoani Pwani, wakati akihutubia maelfu ya
wananchi na wanachama wa CCM walioji-
tokeza katika Uwanja wa Mwanakalenge.

“Tumepanga miaka mitano ijayo
kuongeza mishahara pamoja na marupuru-
pu ya wafanyakazi, hii ni kutokana na tayari
tumeshajenga uchumi na mapato yameanza
kuonekana,” alisema Dk. Magufuli.

AHADI MKOA WA PWANI

Dk. Magufuli pia aliwaahidi wakazi wa
Mkoa wa Pwani kuwaboreshea miundombi-
nu ya barabara, ujenzi wa vituo vya afya, za-
hanati, miradi ya maji, pamoja na hospitali.

Alisema miaka mitano ijayo serikali itaka-

milisha miradi ya maji ya Chalinze, Mkuran-
ga, Mlandizi na tatizo la ukosefu wa maji ka-
tika Mkoa wa Pwani litakuwa historia.

Kuhusu miundombinu, Dk. Magufuli
alisema serikali itajenga barabara kutoka
Kisarawe hadi Manerumango (km 44), Baga-
moyo-Tanga (km 178), itakayopita kandokan-
do ya bahari, Makofia-Mlandizi-Mkurumbu,
Kibaha-Mapinga (km23).

Alisema pia serikali itafanya upanuzi wa
barabara kutoka Kibaha-Chalinze (km 78)
kwa njia nane, pamoja na ujenzi wa bara-
bara kutoka Utete hadi Nyamwage (km 33.7).

“Tunataka kuirudisha Bagamoyo katika
enzi zake, nileteeni wabunge na madiwani
wa CCM ili huduma na maendeleo yaje kwa
kasi,” alisema Dk. Magufuli.

VIWANDA PWANI

Kadhalika, Dk. Magufuli alisema, Mkoa wa
Pwani umekuwa kinara katika ujenzi wa vi-
wanda na sasa una viwanda 1,236.

Alisema mkoa huo kwa mwaka 2015 uliku-
wa na viwanda 395, lakini hadi mwaka 2020
umekuwa na idadi kubwa ya viwanda kuliko
mkoa wowote.

“Nawapongeza viongozi wote wa Mkoa
wa Pwani kwa kazi nzuri waliyoifanya,

kuanzishwa kwa viwanda hivyo kumetoa
ajira 200,000, kati ya hizo, 50 ni za moja
kwa moja, 150,000 siyo za moja kwa moja,
nawapongeza kwa ujenzi wa viwanda hivi,”
alisema Dk. Magufuli na kuongeza:

“Lakini nawaomba wananchi wa Pwani
ongezeni uzalishaji wa matunda, limeni
matunda, limeni mananasi ya kutosha, litu-
mieni soko hili kutajirika pamoja na kujenga
uchumi wa Pwani,” alisema Dk. Magufuli.

WAVUVI PWANI

Kadhalika, Dk. Magufuli aliwahakikishia
neema wavuvi wa Mkoa wa Pwani, kwa
kuwatengenezea mazingira bora yatakay-
owawezesha kuendesha shughuli zao.

Vilevile alisema serikali iko katika mazun-
gumzo na Shirika la Kimataifa la Maende-
leo ya Kilimo (IFAD), la kununua meli nane
zitakazokuwa zinafanya shughuli ya uvuvi
katika bahari kuu.

Alisema kati ya meli hizo, nne zitafanya
kazi Tanzania bara na zingine katika visiwa
vya Zanzibar.

“Tunawakaribisha wawekezaji waje ku-
wekeza kwenye sekta ya uvuvi, tunataka
Bagamoyo iwe na kiwanda cha kuchakata
samaki, tumepanga kuendeleza utalii wa

Kuchana
picha
mgombea
urais CCM

Na Christina Haule, MORO-
GORO

POLISI mkoani hapa inam-
shikilia Isihaka Exavery (20),
mkazi wa Mkundi Manispaa ya
Morogoro kwa tuhuma za kucha-
na picha za mgombea urais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania kupitia Chama cha Mapin-
duzi (CCM) na mgombea udiwani
wa kata hiyo.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Morogoro, Wilbroad
Mutafungwa, alisema tukio hilo
lilitokea Oktoba 15, majira ya saa
tano asubuhi, Mtaa wa Mlimani,
mkoani hapa.

Kamanda Mutafungwa alisema
kijana hiyo alichana picha za
mgombea urais, John Magufuli
na mgombea udiwani wa kata
hiyo, Seif Chomoka na kukimbia.

Alisema baada ya kupata taari-
fa hiyo askari polisi walifika eneo
la tukio na kufanya msako kwa
kushirikiana na wananchi ambao
walishuhudia tukio hilo na ku-
fanikiwa kumkamata mtuhumi-
wa pamoja na picha alizochana.

Kamanda alisema mtuhumiwa
anaendelea kuhojiwa polisi ili
afikishwe mahakamani baada ya
upelelezi kukamilika.

fukwe, meli za kitalii kuzuru nchini, pamoja
na utalii wa kihistoria na meli kale ufanyike
Bagamoyo,” alisema Dk. Magufuli.

MIRADI ILIYOTEKELEZWA

Pia, alisema katika kipindi cha miaka mi-
tano, serikali imefanikiwa kukarabati shule
kongwe za Mkoa wa Pwani zikiwamo Ruvu,
Minaki, Kibaha, Bagamoyo pamoja na Kibiti.

Alisema serikali imekarabati hospitali za
wilaya ambazo ni Mafya, Kibiti, Mkuranga,
Kisarawe, Kibaha, Chalinze, kupeleka magari
ya kubebea wagonjwa 12, pamoja na kuajiri
watumishi wa sekta ya afya 896.

Alisema pia serikali imetekeleza mradi wa
maji wa Ruvu chini kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 183.4, pamoja na Ruvu juu kwa ghamara
ya Sh. bilioni 105.5, unaohudumia maeneo
ya Mlandizi, Kiluvya, Kibaha na Kisarawe.

Kwa upande wake Rais mstaafu, Jakaya
Kikwete, akizungumza katika mkutano huo
alisema: “Sioni hofu wala wasiwasi kwa wag-
ombea wa CCM, wala wewe (Dk. Magufuli)
kushindwa kwenye uchaguzi, kwa sababu
chama katika uongozi wake kimefanya men-
gi mazuri.”

Alimtaka Dk. Magufuli kuendelea kufanya
kampeni na kwamba hakuna litakalobadi-
lika. Alisema Tanzania ya leo siyo ile aliyom-
kabidhi Dk. Magufuli madaraka mwaka 2015.
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Lissu akwama mikutano ya kampeni Ljpumba

Na Waandishi Wetu

MGOMBEA Urais wa CHADEMA, Tundu
Lissu, amekwaa kisiki katika mikoa ya Kanda
ya Kaskazini, baada ya kushindwa kuendelea
na ratiba yake ya mikutano ya kampeni katika
majimbo ya Arumeru Magharibu na Mashari-

Baada ya mkwamo huo, Mwenyekiti wa
Chadema Taifa, Freeman Mbowe, akiwa
Wilaya ya Hai akimsubiri Lissu kufanya mi-
kutano katika jimbo lake, alilazimika kutuma
helkopta nyingine aliyokuwa nayo kwenda
kumchukua mgombea huyo ili kuendelea na
mikutano yake.

Lissu alishindwa kuhutubia jana katika
majimbo hayo yaliyopo mkoa wa Arusha,
baada ya helkopta anayoitumia kufanya miku-
tano ya lala salama, kudaiwa kukosa kibali cha
kutua kwenye maeneo hayo.

Jana, Lissu alipaswa kuanza kuhutubia
katika Jimbo la Arumeru Magharibi jana asu-
buhi, lakini baada ya muda mfupi, mgombea
Ubunge wa chama hicho, Gipson Ole Me-
seyeki, alisema Lissu alipotua Uwanja wa
Ndege wa Arusha ulioko Kisongo kwa ajili ya
kuongeza mafuta, alizuiliwa kwenda kutua na

helkopta kwenye uwanja wa mpira wa Shule
ya Sekondari Mringa.

Uwanja huo wa Shule ya Mringa ambao
ulikuwa ufanyike mkutano huo uko karibu na
Uwanja wa Ndege wa Arusha.

Kwa mujibu wa Ole Meseyeki, Lissu, baada
ya kukwama kuendelea na kampeni katika
eneo hilo aliwasiliana na Mbowe na kumjuli-
sha kilichotokea.

“Kwa kuwa helkopta ya Mwenyekiti wetu
wa chama ilikuwa ina kibali cha kutua kwenye
uwanja huo wa Kisongo ilitumwa kuja kum-
chukua Lissu, kwenda kuendelea na miku-
tano mingine katika majimbo ya Hai na Moshi
Mjini mkoani Kilimanjaro,” alieleza Gipson.

Aliwaeleza wananchi na makada wa
CHADEMA kuwa: “Mgombea wetu wa Urais
akishamaliza mkutano katika Jimbo la Hai,
utaratibu wa kupata kibali utakuwa umekami-
lika na baadae tutaendelea na mikutano yetu
tuliyoipanga kuifanya kwa mujibu wa ratiba.”

“Ninaomba wananchi mrudi baadae hapa
kumsikiliza mgombea wetu wa Urais ana
mambo mengi na mazuri ya kuwaeleza kue-
lekea uchaguzi mkuu oktoba 28, mwaka huu.’

Kwa mujibu wa ratiba, Lissu alikuwa afanye
mikutano yake ya kampeni jana katika majim-

bo ya Monduli, Arumeru Magharibu, Arume-
ru Mashariki (Arusha) na majimbo ya Hai na
Moshi Mjini, mkoani Kilimanjaro.

Katibu wa CHADEMA Jimbo la Arumeru
Mashariki, Penzila Pallangyo, alisema katika
jimbo hilo Lissu alikuwa ashuke kwa helkopta
katika Uwanja wa Shule ya Msingi Leganga ili-
yopo Usa River, Wilaya ya Arumeru.

Pallangyo alisema Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Arumeru, alimpigia simu na
kumtaka atafute eneo lingine kwa ajli ya mku-
tano huo, jambo ambalo alilikataa.

“Sisi tumeamua kufanya mkutano pale pale,
kwa kuwa tulipoandika ratiba ya kampeni na
kupeleka NEC (kwa msimamizi wa Tume ya
Taifa ya Uchaguzi) tulikubaliwa. Sasa wakati
wanakubali, hawakujua kama eneo hili lina
shule?” alisema Pallangyo.

Katika ufafanuzi wake kuhusu ratiba hiyo,
Pallangyo alisema licha ya kuandika barua
Oktoba 18, mwaka huu, kwa msimamizi huyo
wa uchanguzi, walijibiwa kesho yake Oktoba
19, (jana) kwamba hawaruhusiwi kutumia
uwanja huo kwa mkutano.

*Imeandikwa na Allan Isack na Daniel
Sabuni (Arusha), Godfrey Mushi (Moshi)

Membe awaachia wapigakura waamue

Na Waandishi wetu

MGOMBEA urais kupitia Chama cha ACT-
Wazalendo, Bernard Membe, amesema
wapiga kura wana uhuru wa kumchagua
yeye au mgombea kwa tiketi ya Chama Cha
Demokrasia na Mandeeo (CHADEMA), Tun-
du Lissu.

Membe ambaye alikuwa kimya kwa muda
mrefu amesema ni lazima Tume ya Uchagu-
zi Tanzania (NEC) na Tume ya Uchaguzi Zan-
zibar (ZEC), zihakikishe uchaguzi unakuwa
huru na haki kuepusha taifa kuingia katika
vurugu.

Akizungumza na waandishi wa habari
hajaonekana katika majukwaa ya kampeni
tangu arejee nchini kutokea Dubai mwanzo-
ni mwa mwezi uliopita, alisema wapiga kura
wako huru kuamua na kikubwa ni maende-
leo ya watu.

aahidi
uchumi wa
korosho,
gesi Kusini

Na Hamisi Nasri, MASASI

MGOMBEA urais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
kupitia Chama Cha Wananchi
( CUF), Prof. Ibrahimu Lipum-
ba, amesema akichaguliwa,
atahakikisha serikali yake in-
aongeza thamani ya zao la ko-
rosho kwa mikoa ya kusini.

Amesema ataanzisha Vi-
wanda vya kusindika mazao na
kutengeneza juisi ya mabibo ya-
nayotokana na korosho.

Lipumba aliyasema hayo
wilayani Masasi mkoani Mtwara
alipokuwa akizungumza na
mamia ya wananchi wa wilaya
hiyo kwenye mkutano wake wa
kampeni.

Alisema mikoa ya kusini
ya Mtwara na Lindi imejaliwa
kuwa na rasilimali nyingi amba-
zo kama zikitumika vizuri uchu-
mi wa mikoa hiyo utapanda na
kupunguza umasiki unayowaka-
bili wakazi wa mikao hiyo.

Lipumba alisema kuwa iwapo
akichaguliwa kuwa rais ata-
hakikisha anaanzisha viwan-
da vya kutosha vikiwamo vya
kutengeza juisi za matunda kwa
kutumia malighali ya mazao
ikiwemo matunda yanayotoka-
na na mabibo ya mikorosho.

“Nichagueni kwa kunipa kura
za kutosha ili nianzishe vi-
wanda vya kusindikiza mazao,
hii itainua uchumi wenu ka-
tika mikoa ya kusini ikiwamo
hapa wilayani Masasi na pia

Mgombea urais wa Chama Cha ACT Wazalendo, Bernard Membe, akizungumza na wahariri
wa vyombo vya habari Dar es Salaam, jana kuhusu mwenendo wa kuelekea uchaguzi mkuu
utakaofanyika mwezi huu nchini kote. PICHA:JUMANNE JUMA

Alisema Kiongozi Mkuu wa chama hi-
cho, Zitto Kabwe, na Mwenyekiti wa chama
hicho, Maalim Seif Shariff Hamad, wali-

nitaongeza thamani ya zao la
korosho ili iwe na bei ya juu,”
alisema Lipumba.

otangaza hadharani kumuunga mkono Tun-
du Lissu wanao uhuru wa kufanya hivyo na
hilo kwake siyo tatizo.

“Wapo watu ndani ya CCM hawatam-
pigia kura Magufuli, wapo watu ndani ya
CHADEMA hawatampigia kura Tundu Lissu
na wapo watu ndani ya ACT-Wazalendo ha-
watampigia kura Membe, ni haki yao wawili
wameshasema, lakini wanaweza kubadili gia
angani kura ni siri,” alisema Membe.

“Sisi ni wamoja, hatuna mgawanyiko
wowote waliosema ni ‘individuals’ (binafsi)
na tumeyamaliza Chama cha ACT-Wazalen-
do kina mgombea anaitwa Bernard Membe
chama kile kama vyama vingine kimeorod-
heshwa kwenye fomu ya wagombea urais 15
nipo namba 9 pale,” aliongeza Membe.

Vile vile, aliitaka NEC kutenda haki kwa
kutangaza matokeo halali ya uchaguzi un-
aotarajiwa kufanyika Oktoba 28, mwaka
huu, ili kuepusha kile alichokiita fujo baada
ya uchaguzi.

Kwa mujibu wa Membe, utafiti alioufan-
ya yeye na wenzake kuna dalili za kutokea
matatizo katika nchi na kusema kuwa dawa
pekee ni kutenda haki.

“Moja kati ya haki inayotakiwa ni ile ya
kukubali matokeo na kumtangaza mshindi
hata kama wewe umeshindwa na unajiona

una pembe sita kubali matokeo,” alisema.

Katika suala la kuepusha vurugu, Membe
amewataka viongozi wa dini ambao baadhi
yao tayari wamejitokeza hadharani kuwaun-
ga mkono baadhi ya wagombea, kuacha
mara moja kufanya hivyo, ili kuepusha nchi
kuingia katika mgogoro wa kidini jambo am-
balo amesema ni la hatari iwapo litaendelea.

Kuhusu upigaji kura ya mapema Zanzibar,
alishauri iondolewe na ibakize siku moja pe-
kee ya kufanyika uchaguzi, tofauti na ilivyo
sasa kwa kuwekwa siku mbili za kupiga kura
ambazo ni Oktoba 27 na Oktoba 28.

Alisema kwa uzoefu wake katika kusima-
mia uchaguzi barani Afrika katika nchi 19
kama mwangalizi wa uchaguzi, kura mbili
liliwahi kujitokeza katika baadhi ya nchi na
lilileta matatizo.

“Suala la kupiga kura siku mbili linajenga
hisia ya tatizo kutokea mimi kama mwana-
siasa mbobevu niliyekwenda nchi 19 kusi-
mamia uchaguzi hili linaweza kuwa tatizo
kubwa,” alisisitiza Membe.

Alipoulizwa juu ya yeye kutokufanya
kampeni, alisema chama hicho bado
kichanga na hakina uwezo wa kifedha na
kwamba wameelekeza nguvu kwa wagom-
bea udiwani na ubunge katika maeneo 100

nchini.

Akizungumpzia sera za chama hicho iwapo
kitachaguliwa kuingia madarakani Membe,
alisema serikali yake itaweka mazingira ma-
zuri kwa wafanyabiashara ili wawe huru na
kuahidi kuwashushia kodi ili waweze kupata
faida jambo ambalo amedai halifanyiki kwa
sasa na hivyo kufanya wafanyabiashara hao
kuwa na mazingira magumu.

Kuhusu kilimo alisema akiwa rais bei ya
mazao ya wakulima kama kahawa, pamba,
mbaazi na korosho itaamuliwa na soko
huku serikali ikipewa kodi pekee na kwam-
ba serikali yake kamwe haitaingilia bei za
mazao ya wakulima.

Kuhusu ajira, alisema serikali yake itat-
umia fedha ili sekta binafsi ziweze kunufaika
na fedha hizo na hivyo kukua jambo ambalo
litawezesha sekta hizo kuwa na uwezo wa
kuajiri na kupunguza tatizo la ajira nchini.

Kwa upande wa uhusiano wa kimataifa,
Membe alisema serikali yake itaimarisha
uhusiano wa kimataifa ili kukuza ushiriki-
ano wa kiuchumi na kibiashara baina ya
nchi.

*Imeandikwa na Enock Charles na
Frank Maxmillian (TUDARCo).

Alisema wakulima wa koro-
sho katika mikao hiyo wameen-
delea kuwa masikini licha kuli-
ma korosho kwa miaka mingi
kutokana na bei inayolipwa kwa
wakulima kuwa ndogo.

Alisema bei hizo zimeende-
lea kumgandamiza mkulima na
kuendelea kuwa masikini, laki-
ni kupitia viwanda hivyo iwapo
CUF ikipata ridhaa ya kuongoza
nchi kitahakikisha inaongeza
thamani na uchumi wa kusini
unaimarika zaidi.

Kwa mujibu wa Prof. Lipum-
ba, mazao mengine ambayo
serikali ya CUF ikiingia madara-
kani pia itayaongezea thamani
ni mbaazi, choroko na ufuta
lengo likiwa ni kumuinua mwa-
nanchi.

Aidha, Lipumba alisema
atatumia rasilimali ya gesi ka-
tika kukuza uchumi wa kusini
kwani rasilimali hiyo kwa sasa
haitumiki vizuri licha ya kuwa
muhimu kwa kusini.
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iliyozama September 20, mwaka 2018 ambapo watu takribani 227 walipoteza maisha.
PICHA: NEEMA EMMANUEL

CHADEMA yataka miradi
va kuondolea watu umaskKini

Na Restuta Damian, BUKOBA

MGOMBEA Mwenza wa urais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kupitia CHADE-
MA, Salum Mwalimu, amesema uwekezaji
wa miradi ya maendeleo endelevu ndiyo
wenye kusaidia uchumi wa nchi na kuon-
doa umaskini wa wananchi.

Alisema hayo wakati akihutubia wakazi
wa mji wa Manispaa ya Bukoba mkoani Kag-
era katika uwanja wa Shule ya Msingi Kashi.

Mwalimu alisema jambo moja la uchumi
linaloweza kuzalisha maendeleo ya wa-
nanchi kwa ni kutumia rasilimali za gesi
zilizopo kwenye mikoa ya Lindi na Mtwara,
ambayo ndiyo yenye thamani kubwa dunia.

Alisema kuwa fedha za sekta binafsi ndizo

zinaweza kuleta maendeleo ya watu kwa
kuwekeza katika kujenga bandari kubwa ya
Bagamoyo ambayo italeta fursa kubwa kwa
wananchi

“Watu wangeshusha mizigo ya bidhaa
na kupeleka mizigo kwenye maeneo mbal-
imbali kwa kushika bidhaa zao kwenye
bandari hizo,” alisema Mwalimu.

Alisema usimamizi wa sera za uchumi
ambao unaofanywa kwa Kkipindi hiki,
hauangalii mahitaji ya jamii ya watu wa hali
ya chini inayotafuta pesa kwa kutegemea
uzalishaji mdogo.

Aidha, alisema ukusanyaji wa mapato un-
aofanywa na serikali kwa sasa kipindi hiki
ulitakiwa ufanywe na sekta binafsi, ambayo
inaweza kuchangia pato kubwa na kukuza

uchumi.

“Sekta za usafirishaji hasa kampuni bin-
afsi ndiyo yangetengeza ujira kwa kugawana
na kuongeza uchumi unaokua zaidi,” alise-
ma Mwalimu.

Mwalimu alisema kuwa CHADEMA in-
aamimi kuwa uchumi wa nchi unaweza
kukuzwa kupitia gesi na bandari, hivyo kuin-
ufaisha jamii.

“CHADEMA tunataka tuanze na barabara
ndivyo chama kinavyoamini,” alisema.

“Kahawa itauzwa popote unapotaka
kama unataka kuwa na tani zako 20 za ka-
hawa lipa kodi, tunaamini kwenye sekta
binafsi kwa kutaka maendeleo ya watu.”
alisema Mwalimu.

TAKUKURU
yaonya pilau
kusherehekea
ushindi uchaguzi

Na Joctan Ngelly, GEITA

MKUU wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoa wa Gejta, Leonidas Felix, ame-
piga marufuku wapigakura kwenda
kula pilau kwa watakaoshinda katika
uchaguzi Mkuu wa Oktoba 28, mwaka
huu na watakaobainika watachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

Felix alitoa onyo hilo wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
jana, na kusema wapigakura kula
kwa kiongozi aliyeshinda ni kupokea
rushwa ya vyakula, ambayo itawa-
fanya wakose nguvu za kuwahoji
shughuli za kuwapelekea maendeleo.

Aidha, alisema kula chakula kwa
wagombea waliyoshinda ni kumali-
zana mkataba kati ya mgombea na
mpigakura. Kwa sababu kufanya
hivyo kiongozi aliyeshinda hawezi
kujishughulisha kuwapelekea maen-
deleo kwa sababu wamemalizana
kwenye pilau.

Felix alisema kwa sasa wapigakura
waamishe akili zao za kuwaza kula
pilau badala yake wahudhurie kwe-
nye mikutano ili kusikiliza ilani za
wagombea waweze kufanya uchaguzi
sahihi ifikapo Oktoba 28, mwaka huu.

Aidha, aliwataka wapigakura ku-
tunza vitambulisho vyao vya kupi-
gia kura na wasiruhusu watu wasio
wema kuvinunua na watakaobaini
wakifanya hivyo watachukuliwa
hatua kali za kisheria.

Alisema wapiga kura watambue
dhama ya kura yao ni haki anayohi-
taji, utulivu anaohitaji, amani anay-
ohitaji na maendeleo anayohitaji
katika maeneo yao wanayoishi.

Aidha, aliwataka wapigakura pindi
waonapo wagombea na wapambe
wao wanaofika majumbani mwao
kwa kuwapatia zawadi mbalimbali
watoe taarifa katika ofisi za TAKUK-
URU zilizopo karibu nao.

Felix alisema kwa sasa wapigakura
waamishe akili zao za kuwaza kula
pilau badala yake wahudhurie
kwenye mikutano ili kusikiliza il-
ani za wagombea waweze kufanya
uchaguzi sahihi ifikapo Oktoba 28,
mwaka huu.

Mgombea urais AAFP aonya

wanaoshabikia yasiyo na tija

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA wa urais kupitia Chama cha
Wakulima Tanzania (AAFP), Seif Maalim Seif,
amesema uchaguzi mkuu wa mwaka huu
umeonyesha jinsi Watanzania wasivyo na
uelewa na weledi wa maana ya demokrasia ya
mfumo wa vyama vingi.

Akizungumza katika mahojiano maalum
na gazeti hili jana, alisema katika kipindi cha

miongo mitatu ya demokrasia ya vyama vingi
kinachoonekana ni ushabiki wa mambo am-
bayo hayana maslahi na tija kwa taifa.

“Imefikia hatua kila mtu ni mshabiki tu na
hatari zaidi ni kwa viongozi wa dini kujiingiza
katika siasa na kuvishabikia baadhi ya vyama
jambo ambalo siyo zuri kwa usalama wa
nchi,” alisema.

Seif alisema ni lazima mambo haya yake-
mewe kwa kuwa demokrasia siyo tu kuto-

fautiana kifikra, lakini ni suala la kuonyesha
uzalendo na utaifa kwa nchi.

Alisema wananchi na viongozi wa vyama
vya siasa lazima watambue kuwa siasa siyo
uhasama, demokrasia ni pamoja na kutaka
watu kuishi pamoja kwa amani na upendo.

“Hivi sasa mpira wa miguu umekuwa na
ustaarabu kuliko hata demokrasia ya siasa,
tunapoelekea katika uchaguzi hata akija nani
akaendesha uchaguzi huu mshindi akapati-

kana bado demokrasia itakuwa haizingatiwi,”
alisema.

Seif alisema kama Watanzania watampa
ridhaa siku 100 za mwanzo kipaumbele chake
itakuwa ni kuwaunganisha wananchi bila ku-
jali nani mshindi ili kujenga umoja wa kitaifa.

Aliongeza kuwa hivi sasa Watanzania wa-
megawanyika kwa milengo tofauti ya kisiasa
hali ambayo imejitokeza katika kipindi cha
kampeni.
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Wanusurika
kifo kwa
kula chakula
chenye sumu

Na Pendo Thomas, KIGOMA

WATU 152 wakiwamo watoto 79 wa-
menusurika kufa baada ya kula chakula
kinachodhaniwa kuwa na sumu katika
sherehe ya kuzaliwa watoto wawili.

Akithibitisha kutokea kwa tukio hilo,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kigoma,
James Manyama, alisema tukio hilo
limetokea Oktoba 17 majira ya saa mbili
asubuhi katika familia ya Tamu Zim-

mkoani Kigoma, wakati wananchi waki-
wa kwenye sherehe.

“Wakiwa wamejumuika walikula
chakula aina ya wali maharagwe na
kinywaji aina ya mtobe au togwa, lakini
baada ya muda hali zao zilianza kuwa
mbaya na kuanza kutapika, kuharisha
na kuishiwa nguvu hivyo kutoa taarifa
polisi,” alisema.

Alisema timu ya watalamu wa afya
kwa kushirikiana na polisi walifika kati-
na waathirika wa tukio hilo walipelekwa
kituo cha afya cha kambi ya wakimbizi
ya Nyarugusu kwa matibabu.

Alisema watu 34 wakiwamo watoto
31 na watu wazima watatu hali zao zili-
kuwa mbaya na kuhamishiwa hospitali
ya Wilaya ya Kasulu kwa matibabu zaidi.

Jeshi la Polisi linamshikilia baba wa
familia hiyo, Tamu Zimbwe kwa uchun-
guzi wa tukio hilo.

“Hakuna aliyefariki, lakini tunam-
shikilia mwenye familia kwa mahojiano
zaidi,” alisema.

Mganga Mkuu Wilaya ya Kasulu, Rob-
ert Rwebangira, alisema waliowapokea
wamelazwa Hospitali ya Wilaya ya Ka-
sulu kwa ajili ya matibabu zaidi na afya
zao zinaendelea vizuri.

“Chakula, kinywaji na matapishi
vimepelekwa katika ofisi ya Mkemia,
Mkoa wa Mwanza kwa ajili ya vipimo ili
kubaini uhalisia wa tukio hilo,” alisema.

Waliokufa kwa
mvua Dar wafika 13

Na Faustine Feliciane

WAKATI Mamlaka ya hali ya Hewa
Tanzania (TMA) kesho ukitarajiwa
kutoa utabiri mwingine wa mvua kwa
mikoa inayopata mvua mara moja kwa
mwaka,

Jeshi la Polisi Kanda Maalum ya Dar
es Salaam limesema watu waliokufa
kutokana na mafuriko imefikia 13.

Idadi hiyo imefikiwa baada ya
mwingine kuopolewa kwenye bonde
la Mto Msimbazi hivi karibuni.

Akizungumza na Nipashe jana kwa
simu, Kamanda wa Kanda maalum ya
Dar es Salaam,

Lazaro Mambosasa, alisema miili
hiyo ilishakabidhiwa kwa familia kwa
ajili ya mazishi.

“Idadi ya watu waliokufa sasa im-
efikia 13, kuna mwili umeonekana mto
Msimbazi na jeshi la polisi linaendelea
kufuatilia kwa karibu kuona

kama kuna athari nyingine au
kuonekana kwa miili mingine zaidi,
tutatoa taarifa kila kunapotokea au
tukibaini kitu,” alisema Kamanda

Wakati huo huo, TMA iliieleza Ni-
pashe kuwa leo itatoa utabiri mwing-
ine kwa mikoa inayopata mvua mara
moja kwa mwaka.

CHAMA CHAWA

WANBL NA HAKI

[

LIMU TANZANIA (CWT)

MUHIMU

Katibu Mkuu wa Chama cha Walimu Tanzania (CWT) anawatangazia wote walioomba nafasi ya
kukitumikia Chama cha Walimu Tanzania (CWT) kwa nafasi ya katibu wa Wilaya, kuwa usaili
utafanyika siku ya Jumatano tarehe 11 Novemba 2020, kuanzia saa mbili asubuhi katika
ukumbi wa LAPF Jijini Dodoma.

1. Kila msailiwa aje na kitambulisho cha uanachama.
2. Gharama za usafiri, chakula na malazi zitakuwa juu ya msailiwa.

NA.

JINA

ABDALA SAKIBU

ABEL SHELIE

ACHIENG RUBBY ODAMO
ADAM SEVERINE KYARA
ADRIA CALIST

ADVENTINA ISHOTA
AGUSTINO LEHHO SULLE
AIBORO KESHORI

ALANI ELIUD

ALBINUS P. ZAKARIA

ALICE CHOAJI

ALLEN LAWRENCE CHUKWA
ALLI FERUZI

ALLY KANUMGUNDA

ALLY RAMADHANI DASARE
AMIN KIBONA

AMOS JUVENARY

ANDREA A. KOMBO
ANDREW NGAZU

ANDREW NYAWENA

ANITHA MATFUNGWA

ANNA CHAMBUSA

ANNA ZUMBA

ANNASTAZIA MUNGA'AHO MASSAWE
ARON MNYAMPI ELIUD
ASHURA HASSAN MASOLI
ASHURA SONDA

ATHUMANI LIKEYEKEYE
BABY TAMBUKO

BAHATI KULWA

BAHATI MLYUKA

BENJAMINI KAHUNGA MAYENGELA
BONIPHACE OTAIGO MARWA
BULILO MAIRA

BYERA BENOBIRE

CALVIN ISRAEL MWIHOMENE
CASSIAN NGORONJE
CHACHA MARO MKWIBE
CHACHA NYAKIMORI MAGESA
CHARLES ROBERT TESHA
CHARLES S. DANIEL

CHESTA STANSLAUS KOMBE
CHIPETA MBARUKU
CHRISTINA MWISOMBA
CHRISTOPHER ESTOMI
CHRISTOPHER KABALIMO
CHRISTOPHER MAKELELE
CLETUS MTENGA

CLOFORD MKWAMA
COSMAS NZUNDA

COSMAS ZENOBIUS NDUNGURU
CRISTOPHER NYAKERERE
DAMAS HOSTERI

DANIEL MAFURU

DANIEL WENSISLAUS MAJENGA
DAMARI ELIEZA SEMANGO
DAUD ONESPHORY MINJA
DENIS DIVA WASAGARA
DEODATUS JULIUS MTITU
DEUS NKAKIBONA

DIOCRES M. FELICIAN
DISIOLE MWEGALAWA
DISMAS KATATA MBARAMWEZI
DOMINIC ABIUDI KILONZO
DOMINICK PELEUS

DOSEPH C. NDALAMA

DOTO MASANJILA

DOTTO SULEIMAN

DUNIA G. LUVEVA

ECKRIA JACKSON MAPYA
EDINA ELISHA KALAMBO
EDWARD K. EDWARD
EDWARD PARTEIYE

ELIAS M. GENGE

ELIEZA CHIMELESA

ELINA PALANJO

ELISANTE BENJAMINI KINDULI
EMMANUEL HUSEIN
EMMANUEL P.JOHN
EMMANUEL URASSA

ESSAU SIMON KATOSANI
ESTER MULUNGU

ESTHER EMMANUEL LYANGA
ESTHER LAZAROUS
EUSTADIUS MKULU FIDELIS
EVELINE KAALE

EVODIUS HENERICO
EVODIUS POUL KANYANANGIRA
EVON GIDEON MHEWA
EZECK MBAZIKAGUO

FAIDA D. POUL

FAITH KATUNZI

FARAJA EMMANUEL MGINA
FEDSON JUSTIN MUHOLI

NA.

JINA

JUSTUS RICHARD KAGYA
KASSIM ALLY MGUNYA
KERARIYO EMMANUEL
KERENGO MSAKAMBI TANGAZO
KIBIBI ATHUMAN LUKINDO
KIDUMA GOD

KIMBUTE MDEE

KIPANDE MIKIDADI HUSSEIN
KISMA EVANCE

KOLMAN MRUMA

KULWA MTEBE

KUNYARA MSANGYA EDWARD
KWIGIZE ALEX BALTHAZAR
LADISLAUS BENEDICT
LADISLAUS MKUU

LEVINA M. RUGAITIKA

LILIAN COSTANTINE

LOTHA LAIZER

LUCAS MWILENGA

LUCY LONGINO

LUGEMA DODO

LUHENDE LUCHANGULA
LUHENDE LYONGOMA
MAGERO PAUL MISANA
MAGINA EGATA

MAGRETH MABULA

MAHUVI MAPEMBE

MALKIA JAMES NYAMANDEGE
MARIA BARNABAS KAZIMOTO
MARIAM RASHID

MARTHA Y. MGINA

MARWA KERENGO NYAKOREME
MARY CHARLES

MARY NDERE

MARY YUVENALY MOSHI
MARYELIZABETH AUGUSTINO
MASALU BUDAKA

MASENA HERMAN VICTOR
MASHAURI MAKOE
MASHINDANO JOHN PILIKANO
MASUMA SHABAN

MATUKU MUGETA

MAWAZO MOHAMEDI
MAWAZO PONIAGA

MAXON MABOJE
MDAKIJUMA RAJABU
MECKSON Y. WIDZENGO
MENSON L.S. MKWAWA
MESHACK M. MPENDA
MGENDI NYABENGE

MGETA MALIMA CHARLES
MKAMA S. BUNYINYIGA
MOHAMED ALLY MWENDA
MOHAMED ALLY SAAD
MOHAMED 0. MBINDE
MOHAMED SEIF ABDALLAH
MOHAMED SULEIMAN LITANGWE
MONGSON MOHAMED KABEHO
MSAFIRI MFINDI

MSONGE WILLIAM

MTARO MZIRAI

MUKUSIN M. IBRAHIM
MUSTAFA SEMVUA
MWANAHAWA RAMADHANI MGANGA
NATHANAEL ELIAD

NEEMAA. LWILA

NEEMA PAUL

NELDA TIMANYIKA

NESTORY SELEMAN

NEZIA M. MKAMA

NG'HUMBA GEORGE

NKANE NKANE ALLY

NOELA SHEBBY MLWAFU
NURU SEIF

NYABUGUMBA GRACE HAMISI
OBADIAH Z. BUHOTOLA
OMBENI MKAMBA

OMBORI ISACK

ONESPHORY BYABUSHA
ORESTER REYNER NYENYEMA
OSCAR OTIENO MAGORI
OTEA MAKUKUMA JOHN
PAMPLIUS ABEL

PASCHAL REUBEN

PAUL ERNEST MWAGO

PAUL JOSEPH MSANJILA
PETER CLEMENT SHEHIZA
PETER LUKUMAY

PETRO PAUL WELLA

PETRO S. BASILI

PHENEHAS DAVID
PHILOMENA M. SOLOMON
PHILOMENA 0. SIMION

PIUS PAUL KILIBA

189. | FEITH PATRIC MUNG'ONG'O 190. | PROSPER MUTUNGI
191. | FIDEA YOHANA MAKUYU 192. | RAHEL MATINDE
193. | FIDELIS KAKUNDA 194. | RAINER STEPHEN KAYOMBO
195. | FIKIRIJB MGINA 196. | RAJABU A. MSUYA
197. | FLOLING RWELA 198. | RAJABU MTUNZI SALUMU
199. | FORTUNATUS DAMAS KAYAMBA 200. | RAMADHANI AHMED KARAWA
201. | FRANCIS A.CHAMBO 202. | RANGE R. MARWA
203. | FRANCIS KISUKILO 204. | RASHID HASSANI KAJONJO
205. | FRANCIS MAUKAH 206. | RASHID NASSORO TEBE
207. | FRANKD. LUPEKE 208. | RASHID NYAKIMWE
209. | FRANK SAIBA MWAKABANJE 210. | REBECCA CHARLES KIPANGULA
211. | FREDRICK EDWIN FUNGO 212. | REGAN RIWA
213. | FREDRICK PETER KASUKA 214. | REHEMA MWANGOKA
215. | FREDY MWIGA 216. | RELIEFJULIUS MTENGA
217. | GAUDENS ZENO MBANILE 218. | REUBEN SOTI
219. | GEOFRE MUGISHA 220. | RHOBIRI ZACHARIA
221. | GEORGE KAHANDA 222. | RHODA MICHAEL MWINUKA
223. | GEORGE UBUYU 224. | RIDHIWANI MSUYA
225. | GLORIASPOTWA 226. | RIZIKIA.FUNGO
227. | GODFREY MAKOLO 228. | ROBERT NYAWALA SALALA
229. | GODFREY VENANCE NSILIMWA 230. | ROSE RWECHUNGULA
231. | GODLISTEN KABARATA 232. | ROSE SOSPETER
233. | GODLOVE JOSEPH SHILA 234. | RUGUMBA JOSEPH
235. | GODSON GORDON MWAIBINGILA 236. | SABATO MNIKO
237. | GOODLUCK SHOO GAMALIEL 238. | SABINA LIPUKILA
239. | GOSBERT NYAKAYANGO 240. | SAID RAMADHAN
241. | GOZIBERT B. REVELIAN 242. | SAIDIJUMA MCHALAGANYA
243. | GRACE MSACKY 244, | SALMARIZIKI KIMARO
245. | GRACET. MAHENGE 246. | SALUM NGUMBI
247. | HABIBU R.BUNDALA 248. | SAMSON ELIAS NYABINYILI
249. | HADIJAJ. NG'UNGU 250. | SAMWEL MASSEKE DANIEL
251. | HADIJA MOHAMED HALFANI 252. | SEBASTIAN EZEKIEL GUNDA
253. | HADIJA MOHAMED MSOFE 254, | SELEMAN ABDALLAH KARAVINA
255. | HAFSWA MUSSA MNYANDI 256. | SELEMAN NG'AMBI
257. | HAJIRASHID CHONYA 258. | SENGONDO ELISANTE SENGONDO
259. | HALIFA SALEHE MFANGA 260. | SHADRACK MBWILO
261. | HALIMA FLORENTINE MNDEME 262. | SHARIFA KHATIBU MNGWALI
263. | HAMIS HUSSEIN 264. | SHARIFA M. NNILEKA
265. | HAMIS JUMA 266. | SHEKIFU YOHANA
267. | HAMIS MWANDALA 268. | SHELUKINDOQ Y. SHEKIFU
269. | HAMZA MARWLE 270. | SIBORA KISHERI
271. | HAPPINES AVIRET RICHARD 272. | SIFALUCAS MBEMBELA
273. | HAPPINES C. BANIKWA 274. | SILINO A. KALINGA
275. | HAPPYFANIA YABA 276. | SILVIAKIDIBULE
277. | HARUNA RAMADHANI KAMBI 278. | SIMON PENDAHERI
279. | HASSANI MURTAZA KONGOI 280. | SOLANITHAJ. MCHUNGUZI
281. | HASSANI SEIF MPWAPWA 282. | SOPHIA BAKARI
283. | HILDALYIMO 284. | SOPHIA DEOGRATIAS KITOBELO
285. | HOLDESIFA NDEMFOO 286. | SOSPETER MASHOKA
287. | HONESTER PETER MWILENGA 288. | SOSTENES C. HAULE
289. | HURUMA J.KILINGO 290. | STELAHJOEL MSUYA
291. | IDRISA SELEMANI 292. | STEPHANO NADE AKONAAY
293. | IMAKULATA ROMANUS HAULE 294. | SUBILAGA SNATH MWAMWEZI
295. | INNOCENT MGULISI 296. | SUDIIDD SUDI
297. | ISACK MWALWAJO 298. | SUMAYIVERONICA JAMES
299. | ISACK NEWTON MWAIJANDA 300. | TABITA MABULA KILYABUMU
301. | ISAYA EMMANUEL 302. | TANO ELIASA
303. | JACKRINE RICHARD 304. | TATU KINGWALA
305. | JAHA MWENKALA 306. | TATU OMARI MWOKEACHAO
307. | JAMES KANGARO 308. | TEDDY KAHWA
309. | JAMES RWEGASIRA NDYANABO 310. | THADEO BWANA MSOMI
311. | JAMES VITUS MAKUYU 312. | THOMAS ANTHONY THOMAS
313. | JAMES WAMBURA 314. | TIBIANUS NJIAPETER
315. | JAMIRA HABIBU YAHAYA 316. | TUKAHIRWA J.RUNYORO
317. | JANE SHOO 318. | TUMAINI DANIEL
319. | JEKONIAELIAB 320. | TUMWENDAGE JOHN KADUMA
321. | JIMMY JOHN MUNGURU 322. | TWALIBU OMARY MCHANDO
323. | JOANE ESTON KASAMBALA 324. | UPENDO P. MWAKALOBO
325. | JOEL BUZUKA 326. | VAILET MELARY
327. | JOEL MHOJA JUSTINE 328. | VAILETHD. L. KISHOA
329. | JOHN ANGELIUS KIGONGO 330. | VENANCE SYLIVESTER
331. | JOHN DOTTO CASSIANO 332. | VERENADAVID
333. | JOHN MABEYO 334. | VESTINA LUBAO
335. | JOHN MUTUGUMONGA 336. | VICKY MROSSO
337. | JOHNSTON LUMENYERA 338. | WILLIAM GEORGE KANYONDO
339. | JONAS MHOKA MALYSHAMBA 340. | YAHAYA MGAZA RAMADHANI
341. | JONAS RODENI 342. | YARED SELEH YOWAS
343. | JONATHAN ERASTO LOSIOKI 344. | YAVAN NKUNDWA
345. | JOSEPH BEDA MPUMBE 346. | YESAYA IBRAHIM
347. | JOSEPH MASOLWA MISALABA 348. | YOHANAKODI FEO
349. | JOSEPH MHAMIS 350. | YUDATHADEY NICODEMU SUMAILI
351. | JOSEPH SAIMON KIHWELE 352. | YUSUPH MUSSA HAMISI
353. | JOYCE JOSEPH MSHANA 354. | YUSUPH TARIMO
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MWANGA WA JAMII

NEC, ZEC zitende haki kwa
mawakala wa vyama vyote

ZIMEBAKI siku nane ili Watanzania wafanye uamuzi ndani ya
sanduku la kura juu ya nani atawaongoza katika ngazi ya kata kwa
ajili ya kuwawakilisha katika Baraza la Madiwani, Jimbo kwa ajili ya
kuwawakilisha katika chombo cha kutunga sheria na kuisimamia
serikali na rais wa kuiongoza Tanzania kwa miaka mitano ijayo.

Kwa sasa kila mgombea anakimbizana na wakati kuhakiki-
sha anafanya ushawishi wa mwisho kwa wapigakura kumchagua
kushinda nafasi anayoomba, huku kilio kikubwa kikiwa ni uch-
aguzi huru na haki.

1li kujiridhisha na kinachoendela katika kituo cha uchaguzi ni
kuhakikisha kila wakala aliyeteuliwa na chama anapata nafasi sawa
kuona, kusaini na kupata nakala ya matokeo ya kituo chake.

Kwa mujibu wa sheria, kila chama hutakiwa kuwa na wakala
ambaye anakuwa ndani ya kituo cha kupigia kura, ambaye anaku-
wa ni jicho la chama husika katika misingi ya uchaguzi kuwa huru
na haki, ikiwamo kila chama kujiridhisha kuwa haki imetendeka na
hakuna udanganyifu.

Mara kadhaa imejitokeza kuwa mawakala hawakupewa nakala
za matokeo na hata kunyimwa kusaini au kutotambulika katika vi-
tuo

Kumekuwa na kilio cha muda mrefu kwa vyama vya upinzani
mawakala kunyimwa kuingia kituoni kwa sababu mbalimbali, ku-
nyimwa nakala ya matokeo jambo ambalo linakosa uwakilishi un-
aotakiwa.

Tayari baadhi ya wagombea wameanza kupaza sauti juu ya
utaratibu wa kuwapo mawakala vya vyama kwenye vituo, kwamba
watapewa barua na Msimamizi wa Uchaguzi wa jimbo au kata am-
bao ni Mkurugenzi wa Halmashauti au Manispaa na watendaji wa
kata.

Wagombea hao wanataka mawakala hao kupewa barua za utam-
bulisho mapema, tofauti na hali ilivyosasa kwamba watazikuta ba-
rua kwenye vituo walivyopangiwa.

Hofu inayotajwa ni kuwa huenda mtu apatapagwa kituo “A” la-
kini kumbe barua yake imepelekwa kituo “B” na hadi anafanikiwa
kuipata tayari chama husika hakina jicho ndani ya kituo cha uch-
aguzi jambo ambalo siyo sahihi.

Pia, wagombea wameomba Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),
kuhakikisha kila wakala anapewa nakala ya matokeo yaliyosainiwa,
ikiwa ni namna ya kujiridhisha kilichofanyika ni sahihi.

Katika hili, tunatarajia NEC kutenda haki kwa vyama vyote ili
kuondoa lawama ambazo zitazua hisia za upande flani kupende-
lewa, lakini kukiwa na uwazi pamoja na ushirikishwaji maana yake
hakutakuwa na malalamiko.

Pia, vyama vihakikishe vinakuwa na mawakala kila kituo na si
kulalamika kwenye majukwaa ya kisiasa, au baada ya uchaguzi.

Ni lazima vyama vitoe elimu kwa mawakala hao juu ya namna
ya kufanya kazi hiyo ipasavyo, kufuata taratibu ikiwamo kuhakiki-
sha wanakuwa na nakala kuliko kulalamika bila ushahidi.

Upo ushahidi kuwa nyakati za uchaguzi ndipo taifa hugawanyi-
ka vipande vipande kutokana na matendo na kauli za wanasiasa na
wafuasi wao, na hali huwa mbaya zaidi kama wenye wajibu wa kusi-
mamia watashindwa kutekeleza wajibu wao kwa kuzingatia sheria.

Ni matarajio yetu kuwa NEC na Tume ya Uchaguzi Zanzibar
(ZEC) zitatimiza wajibu wao kisheria pasipo kumwonea au kum-
beba yoyote, bali kile kitakachoamuliwa na wananchi ndani ya san-
duku la kura ndicho kitakacho zungumza.

Kilio cha haki kwa wote ni kikubwa na haitarajiwi haki hiyo
kusiginwa kwa namna yoyote bali kufuata misingi ya kidemokrasia
katika kupata viongozi kwa miaka mitano.

Haki huinua taifa na siku zote haki ikisimama basi hakuna vu-
rugu au uvunjifu wa amani unaoweza kujitokeza, NEC na ZEC zi-
tende haki na zihakikishe mawakala wa vyama wana uwakilishi na
wanaruhusiwa kuona mchakato mzima wa kura za diwani, mbunge
narais.
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¥ Muungwana Lazima Nilonge

Kupuuza utabiri TMA
madhara ndiyo hayo

MVUA iliyonyesha kwa siku
mbili jijini Dar es Salaam, wiki ili-
yopita imeacha athari kubwa kwa
wakazi wa jiji hilo kubwa la kibi-
ashara na cha kusikitisha ni watu
kupoteza maisha yao.

Mpaka jana idadi ya watu wali-
opoteza maisha kutokana na mvua
hizo ilifikia 13, Kamanda wa Kanda
Maalum ya Kipolisi Dar es Salaam,
Lazaro Mambosasa, akithibitisha
kutokea vifo hivyo.

Watu  wamekufa  kutokana
na mvua hizo huku waathirika
wakubwa wakiwa ni wakazi wa
maeneo hatarishi kama vile waka-
zi wa mabondeni na maeneo am-
bayo yamekuwa na miundombinu
dhaifu na duni hasa madarasa na
nyumba.

Mbali na vifo, mvua hizo zimea-
cha athari kubwa kwenye miundo
mbinu pamoja na uharibifu mkub-
wa wa makazi ya kwa baadhi ya
maeneo.

Zipo barabara zilizoharibika,
madaraja yaliyokatika na kusomb-
wa na maji, lakini kuna nyumba
za wananchi ambazo nazo zime-
bomoka au kuzingirwa na maji na
kusababisha uharibifu wa mali.

Licha ya Mamlaka ya Hali ya
Hewa (TMA) kutoa utabiri wa
mvua katika vipindi tofauti wa-
nanchi wamekuwa wagumu kuzi-
fuatilia taarifa zao na kuchukua
tahadhari au kufuata maelekezo.

Kwa kiasi kikubwa TMA imeku-
wa ikitoa taarifa zake karibu kila
wakati huku wakiwa na utabiri wa
siku, wa saa na utabiri wa jumla.

Maboresho yao katika kutoa

taarifa kumefanya mabo wanay-
oyaeleza kuwafikia wananchi kwa

wepesi kwa iwe ni kwa kupitia
vyombo vya habari na hata simu
za mkononi.

Utabiri unaotolewa na TMA ni
kwa ajili ya wananchi kuchukua
tahadhari na kujiepusha na uweze-
kano wa kuwa waathirika wa hali
ya hewa na pale kunapoone-
kana kuna athari kubwa zinazota-
rajiwa, ni vyema kwa wananchi
kuhakikisha wanafuatilia taarifa
za TMA, mamlaka mahususi inay-
otoa habari za hali ya hewa hapa
nchini.

Wakati wowote kuanzia sasa
TMA inatarajia kutoa utabiri
mwingine wa mwenendo wa hali
kwa mikoa inayopata mvua mara
moja kwa mwaka, ingawa bado
haijafahamika utakuwaje, ni vy-
ema wananchi wa mikoa hiyo
wakafuatilia kwa ukaribu na uma-
kini taarifa za utabiri zitakazotole-
wa na mamlaka hiyo na kuchukua
hatua.

Athari nyingi zinazotokana na
mvua kubwa au ndogo kwa asil-
imia kubwa zinatokana na wa-
nanchi kutofuatilia taarifa za TMA
na kushindwa kuchukua tahadhari
pale inapobidi.

Ni vyema kukumbushana kuwa
wananchi ambao mikoa yao ina-
pata mvua mara moja kwa mwaka
ambao utabiri wa mamlaka hiyo
utawahusu na ni mahasusi kwa
ajili yao kuchukua tahadhari na
taarifa zitakazotolewa.

Baadhi ya mikoa ambayo ita-
guswa na utabiri huo ni Kigoma,

Tabora, Rukwa, Katavi, Mbeya,
Singida, Songwe, Njombe, Iringa,
Lindi, Dodoma,

Mtwara na maeneo ya kusini
mwa mkoa wa Morogoro.

Wananchi wa mikoa hiyo pamo-
ja na viongozi wake ni vyema
kuzifanyia kazi taarifa za utabiri
zitakazotolewa na TMA kesho ili
kujiweka katika mazingira bora
kutokutana na madhara makubwa
yatakayotokana na utabiri wake.

Sera na taratibu za serikali kwa
sasa zinaelekeza wahusika wa
masuala ya majanga katika mikoa
ambao ni makatibu tawala wa
mikoa (RAS) pamoja na kamati zao
za maafa na usalama hivyo kamati
hizo za maafa chini ya makatibu ta-
wala wafuatilie na kuchukua hatua
utabiri utakaotolewa na TMA.

Lengo ni hili kuwawezesha wa-
nanchi kufahamu kinachoendelea
na kuchukua tahadhari.

Inawezekana madhara yali-
yotokea mkoa wa Dar es Salaam
baada ya mvua kubwa ya siku
mbili yametokana pia na tabia ya
kutochukua tahadhari pale TMA
inapotoa utabiri wake.

Wananchi ni vyema kuacha ku-
puuza taarifa hizo za TMA ili kue-
puke hatari iwe kubwa au ndogo
inayoweza kutishia maisha papo
kwa papo au baadaye.

Mikoa ambayo utabiri huo uta-
husika usizifanye masihara taarifa
zitakazotolewa na TMA ili kuepuka
madhara ambayo yameshuhudiwa
Dar es Salaam na maeneo men-
gine.
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Mgombea urais N
ataka mdahalo na

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA urais kwa tiketi ya Chama cha
NRA, Leopold Mahona,ameomba mdahalo
kati yake na mgombea urais kupitia Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Tundu Lissu, ili aweze kupimana naye
ubavu katika kujenga hoja zenye mashiko.

Ametoa ombi hilo jana wakati akizun-
gumza katika mahojiano maalum na gazeti
hili kuhusu changamoto alizozibaini ka-
tika siku 53 hadi sasa tangu kuanza kwa
kampeni za uchaguzi mkuu zilizoanza Ago-
sti 26, mwaka huu.

“Naomba kama kuna ‘media’ ambayo
inaweza kuandaa mdahalo na Tundu Lissu
ili nione je, hizo pointi anazosema anaweza
kuzitetea vizuri au ni maneno ya jukwaani
tu, maana kuna maneno ya jukwaani na ma-

neno ya utendaji,” alisema.

Mahona alisema inasikitisha hadi uch-
aguzi unakaribia kumalizika hakuna hata
chombo chochote cha habari ambacho
kimejitokeza kutaka kuandaa mdahalo kati
yake na Lissu.

Alisema tatizo kuna kasumba kwa media
hapa nchini kung’ ang’ania kutaka kufanya
midahalo na wagombea wa vyama vinavyo-
jipambanua kuwa ni vikubwa kitu ambacho
kimsingi siyo cha kidemokrasia kwa sababu
vyama vyote viko sawa.

“Kwa muda mrefu nimekuwa nataka ni-
fanye mdahalo na Lissu lakini nimekuwa
natafuta fursa siipati,” alisema.

Mahona alisema katika kampeni za uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu, vipo baadhi
ya vyombo vya habari yakiwamo magazeti
na televisheni ambavyo haviandiki wala

_—

.

kutangaza habari za|
jambo ambalo i
demokrasia nchini.

Aliongeza kuwa|
takiwa kuwa kitu ki
mazingira ambayo
huru na wa haki.

“Tunataka uwan-
tika siasa uwe sawa|
mgombea mmoja
bele kwenye vyom-
Sheria ya Gharama
alisema.

Septemba mwaka
kupitia CHADE-
akisisitiza kwenye
kampeni  akitakal
mgombea urais kwal
Magufuli.

SSU

baadhi ya wagombea
natia ukakasi katika

kama taifa moja tuna-
moja kwa kutengeneza
yataleta ushindani wa

ja wa demokrasia ka-
sawa, haiwezekani
anapewa zaidi kipaum-
bo vya habari wakati
za Uchaguzi ipo wazi,”

huu, mgombea urais
MA, Lissu, alikuwa
mikutano yake ya
afanye mdahalo na
tiketi ya CCM, Rais John

Wadau wa sekta binafsi wakifuatilia mkutano maalumu ulioandaliwa na Taasisi ya Sekta Binafsi Tanzania (TPSF) ili kumpongeza
Rais John Magufuli kwa jitihada zake katika kuiboresha sekta hiyo katika kipindi cha miaka mitano. Wa tatu kulia ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (wa tatu kulia) na Meneja Mahusiano Serikalini wa benki hiyo, William Kallaghe

(wa pili kulia). MPIGAPICHA WETU

PM mgeni
rasmi Baraza
la Maulid

Na Beatrice Moses, TUDARCo

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, anata-
rajiwa kuwa mgeni rasmi kwenye Baraza
la Maulid kitaifa litakalofanyika katika vi-
Oktoba 29, mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Shekhe wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Alhad Mussa Salum, alisema Maulid ya
mwaka huu inaongozwa na kaulimbiu:
‘Uislamu ni amani umoja na mshikama-
no'.

Shekhe Salum alisema Baraza la Mauli-
di kitaifa litaanza siku hiyo saa nane
mchana hadi zaa 12 jioni na itakuwa siku
ya mapumziko, hivyo viongozi wengine
mbalimbali wakiwamo wa serikali, ma-
balozi na wanasiasa wanatarajiwa kuun-
gana na Waislamu wengine kuadhimisha
siku hiyo muhimu.

Alisema Baraza Kuu la Waislamu Tan-
zania (BAKWATA) Mkoa wa Dar es Sa-
hapa wametajwa kuwa ndiyo wenyeji wa
Sherehe za kuzaliwa kwa Mtume Moham-
mad (S.AW) kitaifa mwaka huu, sawa na
mwaka 1442 Hijiria mwaka wa Kiislamu.

Shekhe Salum alisema BAKWATA
Dar es Salaam imetoa wito kwa Wais-
lamu kuhudhuria sherehe za awali za
Maulid ambazo zinawakumbusha mai-
sha matukufu na historia ya kiongozi
wao muasisi wa umma wa Kiislam aliye-
waletea heshima na utukufu na kumkom-
boa binadamu.

Alisema kuwa kwa mujibu wa Mufti wa
Tanzania, Shekhe Abubakar Bin Zuber
Bin Ally, sherehe hizo kitaifa zinatafanyi-
ka kesho (Jumatano) saa 2:30 usiku hadi
saa 5:30 usiku katika viwanja vya Mnazi

“Sawa na usiku wa mwezi 12 mfungo
sita 1442 Hijiria, ambayo Waislamu toka
mikoa mbalimbali nchini na nje ya nchi
watajumuika pamoja na wenzao wa Mkoa
wa Dar es Salaam kuonyesha heshima na
mapenzi yao kwa Mtume Mohammad
(S.AW),” alisema.

Samia ahimiza ushirikiano
taasisi za fedha, sekta binafsi

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais Samia Suluhu, ametoa
wito kwa kwa taasisi za kifedha kushiriki-
ana na wadau wa sekta binafsi ili kukuza
mitaji yao na kuongeza ushindani wa
kibiashara dhidi ya wenzao kutoka nje.

Samia alitoa wito huo mwishoni mwa
wiki wakati akizungumza na wadau mbal-
imbali wa sekta binafsi waliohudhuria
Mkutano maalumu ulioandaliwa na Taasi-
Dar es Salaam ili kumpongeza Rais John
Magufuli kwa jitihada zake katika kuibore-
sha sekta hiyo katika kipindi cha miaka
mitano.

“Pamoja na ubora wa sera zinazoon-
goza sekta binafsi bado serikali tunaamini

kwamba weledi kwenye utoaji wa huduma
za kifedha nchini bado ni nguzo muhimu
katika kufanikisha ustawi wa sekta ya bin-
afsi. Niyaombe sana mabenki yetu tusaidi-
ane kwenye hili,” alisema Samia.
Akizungumza kwenye hafla hiyo Mw-
eyekiti wa Bodi ya TPSF, Angelina Ngalula
pamoja na kumpongeza Rais Magufuli
kwa uimara aliouonesha katika kipindi
cha miaka mitano katika kuisaidia sekta
hiyo, alizipongeza taasisi za fedha nchini
kwa namna zinashirikiana na sekta binafsi
katika kukuza mitaji ya wadau hao.
“Baadhi ya taasisi hizi zimekuwa hazi-
ishii katika kutoa mikopo tu bali pia zime-
kuwa zikitusaidia katika kufanikisha mi-
kakati yetu ikiwamo mikutano muhimu
inayolenga kujadili fursa na mipango

muhimu kwa ustawi wetu”, alisema huku
akizipongeza taasisi hizo miongoni mwao
ikiwamo benki ya NBC ambayo ni moja ya
wadhamini wakuu wa mkutano huo.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji
wa benki ya NBC, Theobald Sabi, alisema
benki hiyo imejipanga zaidi kushirikiana
na sekta binafsi pamoja na serikali ili ku-
sukuma maendelea ya sekta hiyo, huku ak-
iweka wazi baadhi ya mikakati na huduma
ambazo benki hiyo inazitoa kwa wadau wa
sekta binafsi.

Alisema ustawi wa sekta binafsi nchini
unategemea huduma bora za kifedha zi-
nazoendana na mabhitaji halisi ya wadau
hao.

“Ndio maana benki ya NBC tumekuwa
karibu sana na wadau wa sekta binafsi si

tu katika kutoa huduma bali pia kushiriki-
ana nao katika kufanikisha mikakati yao
mbalimbali kwa kuwa tunaamini kupitia
ushirikiano na ukaribu huu tunaweza ku-
fahamu zaidi mahitaji yao hatua inayotu-
wezesha pia kubuni huduma zinazoenda
sambamba na mabhitaji yao,” alisema Sabi
ambae benki yake hiyo ilikuwa ni moja wa
wadhamini wakuu wa mkutano huo.

Aidha alitaja baadhi ya huduma na mi-
kakati ya benki hiyo katika kuwasaidia
wadau wa sekta binafsi kuwa ni pamoja na
uendeshaji wa kliniki za biashara kwa wa-
fanyabiashara wakubwa na wa kati kupitia
ushirikiano baina ya benki hiyo na TAN-
TRADE pamoja na utoaji wa mikopo na
mafunzo kwa wajasiriamali.
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Polisi waua wawili
madai ya ujambazi

Na Allan Isack, ARUSHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Arusha,
limewaua watu wawili wanaotuhu-
miwa kuwa ni majambazi.

Watuhumiwa wengine watatu

Alisema baada ya kurushiana
risasi na askari polisi walijerujiwa
na wakati wakipelekwa hospital-
ini kwa ajili ya kupatiwa matibabu
walifariki dunia.

Hata hivyo, alisema kabla ya

Wafungwa miaka 30 jela kwa
unyang'anyi wa kutumia silaha

Alidai watuhumi-
wa hao walimva-
mia na kumweka

Na Samson Chacha, TARIME

MAHAKAMA ya Wilaya ya Tarime mkoani Mara, imewahu-
kumu miaka 30 jela wakazi wawili wa Mtaa wa Rebu Tarime
Mjini, Masana Mairo (33) Tito Yohana Misaku (30), baada ya
kupatikana na hatia ya wizi wa kutumia silaha.

Watuhumiwa hao walikutwa na hatia ya kufanya wizi wa
kutumia silaha katika matukio matatu tofauti kwa kupora
watu watatu zaidi ya Sh. 600,000 na simu nne za mkononi.

s:%?,:g’:" a wa ujambazi, wanadaiwa kukimbia umauti Mohamed akiwa anapelek- chiniyaulinzi Awali, mbele ya Hakimu wa Mahakama ya Wilaya Tarime,
kulikewana  wakati wa jeshi hilo likiendelea na  wa hosipitali alihojiwa na kuwataja h.‘l’kr'l" vyaé(.lmtlshla Charles Mnzava, Mwendesha mashtaka wa Serikali, Peter II-
gizaupekuzi  shughuli ya upekuzi katika eneo watuhumiwa wengine watatu ma- :'a:g:jaw:kr::; ole, alidai kuwa watuhumiwa hao walitenda kosa hilo usiku
;Je";:'z::::uhi la tukio, ilikopatikana silaha moja jambazi V\./aliotoroka: pia wal.ielgza Mohere na wa Oktoba 21, mwaka huu katika Mtaa wa Mtaa wa Rebu kwa
ya Ok- aina ya Shotgun ikiwa na risasi tisa. ~ kuwa walikuwa na silaha nyingine kumnyang'anya kutumia wakiwa na silaha za jadi kama mapanga, marungu
toba 18, kwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa mbili aina ya bunduki (shotgun) na Simu aina ya Tec- na nondo.

kushirikiana  Arusha, Kamishna Msaidizi, Salum  bastola waliziangusha katika eneo no gﬁ“ygotggg'am Alidai kuwa watuhumiwa hao waliwavamia, kuwatishia
nawananchi  Hamduni, alisema tukio hilo lil- la tukio wakati wakirushiana risasi Ka y BW' h na kuwajeruhi wananchi watatu katika matukio matatu to-
tulifanikiwa  jokea Oktoba 18, mwaka huu, na askari polisi. assan Tlanchara fauti usiku huo na

's(ill’:lllza;?bili majira ya saa 1:30 mchana katika “Kwa kuwa siku hiyo, kulikuwa kuwanyang’anya fedha zaidi ya Sh. 600,000 na simu za
ainaya eneo la Olkerian Kata ya Moshono na giza upekuzi ulifanyika tena mkononi nne.

Bastolaaina  jijini Arusha. asubuhi ya Oktoba 18, kwa kush- Alidai watuhumiwa hao walimvamia na kumweka chini
yaBereta Kamanda Hamduni, aliwataja irikiana na wananchi tulifanikiwa ya ulinzi huku wakimtishia silaha jadi mapanga, Yokabe Mo-
isiyokuwana . hymiwa hao, wa ujambazi kuzipata silaha mbili aina ya Bas- here na kumnyang’anya Simu aina ya Tecno yenye thamani
namba ikiwa ) . e AT . . . - 4
narisasinne  Kuwa ni Bashiri Ally na mtuhumi-  tola aina ya Bereta isiyokuwa na ya Sh. 300,000, Hassan Wanchara aliyenyang’anywa Sh.
ndani ya wa mwingine alifahamika kwa jina namba ikiwa na risasi nne ndani ya 130,000 na simu aina ya Aitel yenye thamani ya Sh. 30,000.
magazine,” moja la Mohamed. magazine,”alisema Hamduni. Mwingine aliyeporwa fedha kiasi cha Sh. 105,000 na Simu
:':::Lani Alisema kuwa baada ya watuhu- Aidha, alisema jeshi hilo, linaen- aina yaTecno yenye thamani ya Sh. 50,000 ni Jumapili Mos-

miwa hao, kutaka kukimbia polisi
walifyatua risasi juu kuwaonya
wasikimbie badala yake waliende-
lee kukimbia na walianza kurushi-
ana risasi na askari polisi, hali iliyo-
sababisha Bashiri Ally, kujeruhiwa
sehemu za miguu na mgongoni.

delea na msako ili kuwakamata
watuhumiwa waliotoroka katika
tukio hilo, pia jeshi la polisi lime-
waomba wananchi kutoa taarifa
ili kufanikisha shughuli ya ku-
wakamata wahusika hao.

ae, na kwamba aliwatishia kwa silaha walizokuwa nazo.
Aidha, aliilomba Mahakama hiyo kuwapa adhabu kali ili
iwe fundisho na kukomesha vitendo hivyo vinavyoanza
kushamiri na kuumiza watu.
Akisoma hukumu hiyo, Hakimu Mnzava alisema baada ya
kujiridhisha na ushahidi wa pande zote mahakama imeamua
kuwahukumu miaka 30 jela kila mmoja.
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Ushirikiano
wa serikali,
kampuni
Ugawaji wa
mbolea

Na Mwandishi Wetu

Kampuni ya YARA Tanzania ime-
ahidi kushirikiana na serikali kwa
karibu ili kuhakikisha mpango wa
ugawaji mbolea bure kwa wakuli-
ma nchini unakuwa wa manufaa
kwa wakulima na taifa kwa jumla.

Akizungumza na waandishi wa
habari siku chache baada ya
uzinduzi wa ugawaji wa mbolea
Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni
hiyo, Winstone Odhiambo, alise-
ma mpango huo umelenga ku-
hakikisha nchi za Afrika ikiwamo
Tanzania zinajitosheleza katika
kuzalisha chakula.

Kwa upande wa Tanzania mpan-
g0 huo ni jitihada ya kampuni
yao kuchangia jitihada ya serikali
katika kuimarisha sekta ya kilimo.

“Lengo la kampuni ni kuhakiki-
sha uzalishaji wa mazao hususani
mahindi na mpunga unaongezeka
katika nchi za Afrika kupitia mra-
di maalum wa kampuni ujulikanao
kama Action Africa,"alisema
Odhiambo.

Alisema mradi wa ugawaji
mbolea bure ni moja ya miradi
mikubwa ambayo imetekelezwa
tangu kampuni kuanzishwa nchini
Tanzania miaka 15 iliyopita.

“Naishukuru Serikali ya Tan-
zania, kupitia Wizara ya Kilimo,
kwa ushirikiano mkubwa tu-
l[ioupata ambao umetusaidia
kuhakikisha azma ya kampuni
yvetu inatekelezeka kwa vitendo
na pia kwa kufanya tafiti za ubora
wa mbolea kupitia mamlaka za
uthibiti zilizopo nchini,” alisema
Odhiambo.

Aliongezea ubora wa mbolea
inayotolewa kwa wakulima
umezingatia mazingira ya ardhi
ya Tanzania na kuongeza kwamba
mbolea hiyo itatibu udongo
na kurutubisha aradhi na kwa
hiyo mazao yatastawi vizuri na
kuongezeka.

“Mbolea inayokwenda kwa
wakulima ni NPK ambayo ni
mahsusi kwa mazao ya mpunga
na mahindi, hivyo tani 12,500
zitagagiwa kulingana na vigezo na
masharti yaliyowekwa,” aliongeza.

Alieleza kuwa mpango huo
mbali ya kuongeza chakula, ni
sehemu pia ya kuunga mkono
juhudi za Serikali ya Rais John
Magufuli katika kuendeleza kilimo
ili kiweze kusaidia katika maono
ya nchi ya kufikia uchumi wa
viwanda ifikapo 2025.

Mbolea inayokwenda kwa
wakulima ni NPK ambayo
ni mahsusi Kkwa mazao ya
mpunga na mahindi, hivyo

tani 12,500 zitagagiwa kulin-
gana na vigezo na masharti

yaliyowekwa.

Mgombea CHADEMA ajinadi
kukomesha udumavu watoto

Na Julieth MKireri, KIBAHA

dhi sifa za kujiunga kwenye vikundi
na kukopesheka wajishughulishe

GOMBEA ubunge Jimbo la na biashara zitakazowawezesha
Kibaha Mjini kwa tiketi ya kumudu kupata lishe bora.
Chama Cha Demokrasia i Ku- “ Kuna baadhi ya maeneo ka-
na Maendeleo (CHADE- tOKPmeza tika jimbo letu bibi ndio analea
MA), Michael Mtally, amesema akipa- hali ya wajukuu, lakini pia ukiangalia hali
ta ridhaa ya kuongoza jimbo hilo kati zd"!"‘(‘avu zao kimaisha ni duni wanatakiwa
ya mambo atakayoyapa kipaumbele H:E a kuwezeshwa kiuchumi waungan-
kuyashughulikia ni pamoja na udu- mashauri ishwe kwenye vikundi wanufaike
mavu kwa watoto. hiyo na mikopo ya kufanya biashara
Mtally alisema njia ya kwanza ata- wame- ndogo dogo zitakazowakwamua
kayoitumia ni pamoja na kutoa elimu  jipanga kiuchumi na kupata lishe bora ny-
kwa wazazi na walezi kuhusu lishe Kutoa umbani kwao,” alisema.
bora kwa watoto wao na familia kwa elimuya Alisema amelazimika kuweka
ujumla ili wakawe imara kiafya na asi- lishe KWa  mkakati huo baada ya kubaini
wapo anayekabiliwa na udumavu. vitendo = paadhi ya familia walezi wa wa-
Mgombea huyo alisema, atasimam- kwa jamii. ¢, nj mabibi wanaoachiwa kulea

ia pia utoaji wa elimu ya ujasiriamali
kwa kundi la wazazi na walezi ili waki-

wajukuu, huku wakiwa na uwezo

Akizungumzia kuhusiana na hali
ya udumavu katika Halmashauri
ya Mji wa Kibaha, Ofisa Habari,
Innocent Byarugaba, alisema ni
asilimia 0.02 pekee kwa watoto
wenye udumavu, ambapo hivi ka-
ribuni takwimu za Mkoa zilieleza
kuwa ni asilimia 23.

Byarugaba alisema ili ku-
tokomeza hali ya udumavu katika
Halmashauri hiyo wamejipanga
kutoa elimu ya lishe kwa vitendo
kwa jamii.

Aidha, alisema mkakati mwing-
ine katika Halmashauri hiyo ni
kuanzisha siku ya afya na lishe kati-
ka mitaa na upimaji wa hali ya lishe
kwa watoto chini ya miaka mitano
kwa kutumia wahudumu wa afya

duni kiuchumi.

ngazi ya jamii.
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Kazi wa j
la stedi Kawe PICHA: MIRAJI MSALA

Mil. 72/- kuwanunulia mbolea
bure wakulima vijana Kahama

Na Shaban Njia, KAHAMA

HALMASHAURI ya Mji wa Kahama mkoa-
ni Shinyanga, imetenga kiasi cha sh. mil-
ioni 72 kwa mwaka wa fedha 2020/2021
kwa ajili ya kununua pembejeo na kuzi-
gawa bure kwa wakulima vijana wenye
uwezo wa kulima kuanzia hekari tano.

Lengo la utoaji wa pembejeo hizo
kwa wakulima vijana katika kata 20 za
halmashauri hiyo ni kuongeza uzalishaji
katika mazao ya kimkakati hasa mpunga,
elizeti, mahindi na pamba.

Lengo lingine la mpango huo ni kupun-
guza wimbi la vijana mitano wasiokuwa
na shughuli za kufanya.

Mwaka juzi halmashauri ilitenga kiasi
cha Sh. milioni 54 na kutumika kiasi cha
Sh. milioni 14.19, kutokana na mwitikio
wa wakulima vijana ulikuwa chini, na
wakulima walionufaika na pembejeo

bure walikuwa 27 na kulima zaidi ya
hekari 139.

Pia mwaka jana Halmashauri ilitenga
kiasi cha Sh. milioni 179 na kununua
mbolea za kupandia (NPK) kilo 195,
mahindi kilo 550, mbegu za alizeti
kilo 90 na sumu ya kuua wadudu
wanaoshambulia pamba chupa 90 na
kuzigawa kwa wakulima 39 waliolima
hekari 195.

Hayo yalibainishwa jana na Ofisa Kili-
mo wa Halmashauri ya Mji wa Kahama,
Samsoni Sumuni, wakati akizungumza
na gazeti hili, ambapo alisema kuwa vi-
jana wanaonufaika na mkopo wa pembe-
jeo bure ni wenye umri kuanzia miaka 18
hadi 35 na kulima hekari tano za mazao
na kuendelea.

“Kila mwaka wa fedha tumekuwa
tukitenga fedha za kununua pembejeo
na kuzigawa bure kwa wakulima vijana,

na kila mwaka tumekuwa tukiwapatia vi-
jana tofauti. Tunaongeza uzalishaji katika
mazao ya kimkakati na mazao wanayoya-
pata ni mali yao nasio mali ya halmashau-
ri,” alisema Sumuni.

Aidha, Sumuni alisema wanatarajia
kununua pembejeo za NPK mbegu
za mahindi, sumu ya kuua wadudu
wanaoshambulia pamba, miche ya
mitunda pamoja na mbegu zinazostamili
ukame.

Kwa sasa uzalishaji uongezeka kutoka
gunia saba za mahindi hadi gunia 25 kwa
hekari moja na kutoka gunia nane hadi
gunia 25-30 kwa hekari moja ya mpunga,
hali ambayo imetokana na msimu uliopi-
ta mvua kuwa za kutosha.

Salumu John, mkazi wa Kata ya Kinaga,
alisema vijana wengi wanashindwa ku-
jikita kwenye kilimo kwa sababu ya uko-
sefu wa fedha za kununua pembejeo.
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Maofisa elimu waagizwa
bajeti taulo za kike

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

ERIKALI mkoani Shinyanga im-
ewaagiza maofisa elimu wa hal-

mashauri zote sita za mkoani

humo wa shule za msingi na
sekondari, kuhakikisha wanatenga ba-
jeti kila mwaka wa fedha, kwa ajili ya
kununua taulo za kike (pedi), ili kuwa-
saidia wanafunzi wa kike wasio na uwezo
kutokosa masomo wanapoingia kwenye

siku zao.

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa Shin-
yanga, Joachim Otaru, alitoa agizo hilo
juzi wakati akifunga mafunzo ya afyaya

Washtaki-
wa wa-
taendelea
kuwa
rumande
kutokana
na makosa
yanay-
owakabili
kutokuwa
na dha-
mana.

uzazi na malezi, na kupinga vitendo vya
ukatili wa kijinsia kwa viongozi wa klabu
za wanafunzi kutoka shule 18 za msingi na

sekondari mkoani humo.

Alisema anasikitishwa kuona suala
la taulo za kike limebaki kutekelezwa
na wadau pekee, wakati jukumu hilo ni
la Serikali, na kuwataka maofisa elimu
wa halmashauri kuweka utaratibu wa
kutenga bajeti kila mwaka wa fedha,
kwa ajili ya kununua taulo la kike na
kuzisambaza mashuleni.

“ShirikalaWorld Visionlimetusaidia
maboksi 424 ya taulo za kike, kwa ajili
ya kuwastiri wanafunzi wanapokuwa
katika siku zao, ambapo takwimu
zinaonyesha kila mwaka mwanafunzi
wa kike lazima akose masomo ndani
ya miezi miwili anapokuwa kwenye
hedhi kwa kukosa taulo hizi,” alisema
Otaru.

Naye Mratibu wa mradi wa kubore-
sha afya wa (ENRICHO) unaotekele-
zwa na Shirika la World Vision, Dk.
Frank Mtimbwa, alisema mbali na
kutoa taulo za kike kwa wanafunzi, pia
wametoa msaada wa runinga nane, vi-
faa vya michezo jezi pea 72, na mipira
72, vyote vikiwa na thamani ya Sh. mil-
ioni 62.8.

Mmoja wa wanafunzi walioshiriki
mafunzo hayo, Nchambi Elias kutoka
Shule ya Sekondari Mangu wilayani
Kishapu, alishukuru msaada huo wa
taulo za kike, na kubainisha hiyo
imekuwa ni changamoto kubwa kwa
wanafunzi ambao hawana uwezo wa
kuzinunua, hivyo kukosa masomo kila
wanapoingia kwenye siku zao.

Iringa kuhusu masuala mbalimbali ya maendeleo wakati ya ziara yake ya kusikiliza kero zao juzi. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Jacob ajinadi
kuiendeleza
miradi
Ubungo

Na Enock Charles
MGOMBEA ubunge katika

Salaam kupitia Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA),Bonifasi Jacob,
ameahidi kuendeleza miradi
aliyoianza wakati akiwa Meya
wa Ubungo.

Miongoni mwa miradi hiyo
ni uboreshaji wa barabara,
kuongeza shule za msingi katika
baadhi ya kata zenye upungufu
na uboreshaji wa zahanati.

Akizungumza na wananchi wa
Kata ya Msewe mwishoni wa
wiki iliyopita kwenye mkutano
wa kampeni, mgombea huyo
alijigamba kwamba akiwa Meya
katika Manispaa ya Ubungo
ambayo ipo katika jimbo hilo,
yapo mambo mengi aliyoyafanya
katika na kueleza kuwa iwapo
atapewa ridhaa ya kuliongoza
jimbo hilo atayaendeleza.

“Nilipokuwa Meya, bara-
bara ya NIT kwenda Mbura-
hati ilikuwa mbovu, nimeshiriki
kuitengeneza kwa kuisimamia
TARURA, nikienda Msewe nitase-
ma nimejenga zahanati,nikienda
Sinza nitawaambia tumeboresha
Zahanati ya Sinza kuwa Hospitali
va dharura ya Wilaya,” alitamba
Jacob.

Meya huyo wa zamani wa
Ubungo alidai kuwa licha ya
kwamba hakumalizia ngwe yake
ya uongozi baada ya kufanyiwa
kile alichokiita hujuma, lakini
alijitahidi kutekeleza ahadi zake
zote na kuwaahidi wananchi wa
Ubungo kufanya kazi zaidi iwapo
atachaguliwa kuwa mbunge ka-
tika jimbo hilo.

Kampeni za kuwania nafasi za
udiwani, ubunge na urais zi-
naelekea ukingoni ambapo sasa
zimesalia siku nane tu kabla ya
wananchi kufanya uamuzi Ok-
toba 28, mwaka huu.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEQ)ilitangaza kuwapo na vituo
vya kupigia kura 80,155 huku
waliojiandikisha ni 29,188,347
ambao watachagua wabunge 390
na madiwani 5,350.

Kampeni za Uchaguzi zilipang-
wa kufanyika kwa siku 64,huku
kila mgombea akitoa ahadi ya
kuleta mabadiliko au kuendeleza
yaliyofanyika.

Sekta binafsi yatoa neno ujenzi wa miundominu

Na Mwandishi Wetu

Sekta  Binafsi
wamepongeza ujenzi wa
miundombinu ikiwemo reli ya
kisasa (SGR) na bwawa la ufuaji
umeme vitasaidia  kuchochea
fursa za uwekezaji hususani
kwenye viwanda kwenye maeneo
mbalimbali.

Akizungumza katika mkutano
ulioandaliwa na Taasisi na Taasisi
ya Sekta Binafsi hapa nchini
(TPSF),kwa lengo la kuipongeza
serikali kwa mchango wake
mkubwa wa kuinua sekta binafs

WADAU wa

wa Taasisi ya sekta hiyo, Angelina
alisema
miundombinu ni miongoni mwa
mafanikio makubwa katika kuinua

Ngalalu,

uchumi wa taifa.

“Kwa miaka mitano Serikali
ya awamu ya tano chini ya Rais
imefanya
sana na yenye tija kwa uchumi wa
Taifa, tunaamini kama wawekezaji
tutatumia kila fursa inayopatikana
kufanya uwekezaji kulingana na
mazingira mazuri yaliyowekwa na
serikali,” alisema Ngalula.

Alisema kuwa ujenzi wa reli ya

Magufuli

ujenzi wa

ambayo

na ajira zaidi
ujenzi

kisasa na miundombinu mingine
kama bwawa la kuzalisha umeme
la Mwalimu Nyerere litakalozalisha
megawati 2,115 utaongeza soko la
ajira kwa vijana wa Kitanzania na
hivyo kuchangia ukuaji wa pato

imechangia upatikanaji
wa ajira kwa vijana wa Kitanzania
zitakuja punde
wa miundombinu hiyo
utakapokamilika kwa kuwa wadau
wa sekta binafsi watawekeza katika

itakayosafirishwa

hadi tani
pindi ujenzi

miundombinu hiyo,” alisema.
Alisema ujenzi wa reli hiyo
utaongeza kiwango cha mizigo
kutoka
milioni tano kwa mwaka kwa
sasa na kufikia tani milioni 14 kwa

milioni tano kwa mwaka kwa sasa
milioni 14 kwa mwaka
utakapokamilika,”
alisema na kuongeza kuwa hali
hiyo itaongeza tija kwenye uchumi
na ukuaji wa biashara kwa nchi.

tani

Aidha ameiomba serikali
kuendelea  kutoa
kwa Taasisi hiyo kama ambavyo
imefanya kwa kipindi chote cha
miaka mitano ili kujenga uchumi

imara na wenye kuleta tija kwa

la taifa. mwaka. wananchi.
“Katika kipindi cha miaka “Ujenzi wa SGR utasaidia “Katika nchi nyingi zilizoendelea
makubwa mitano tumeshuhudia ujenzi kuongeza kiwango cha mizigo zilifanya hivyo kwa kuweka
wa miundombinu ya kimkakati itakayosafirishwa kutoka tani mazingira rafiki ili wadau wa sekta

binafsi waweze kufanya uwekezaji.”

Naye Mwenyekiti wa Chama
cha Waendesha bodaboda nchini,
Michael Haule, alisema kupitia
vikundi vyao wamepata bima ya
afya kwa gharama nafuu.

ushirikiano
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300 waliokuwa wasisome

wapata neema

NA NIMI MWETA
Wataalamu wanaposhtuka nishati
mbadala kiama mazingira, dunia

’A miongo kadhaa dunia
imeaminishwa kuwa tiba
ya uchafuzi wa mazingira

a uharibifu wa tabaka la

ozone ni kuacha kutumia nishati za
visukuku kama makaa ya mawe na
mafuta ya kuchimba ardhini, badala
yake kuegemea nishati jadidifu (re-
newable energy).

Hata hivyo, imani kwenye nishati
jadidifu za maji, jua na upepo hiyo
inaanza kutiliwa shaka kutokana na
ukweli kuwa uzalishaji wake ni kiama
kwani unategemea malighafi za hatari
kuliko visukuku.

Nishati za visukuku ni zile zinazo-
tokana na mabaki ya wanyama na
mimea (fossils) yaliyofunikwa ardhini
kwa maelfu ya miaka ambazo ni
makaa ya mawe, mafuta na gesi za
kuchimbwa ardhini.

CHANZO CHA WASIWASI

Hofu ya nishati jadidifu kama
maji, upepo na maji zimeanza kuleta
shaka, baada ya kubaini kuwa vifaa
vinavyohitajika ili kuunda ‘mapang-
aboi makubwa’ ya kuzalisha umeme
wake vinategemea sana aina kadhaa
za vyuma adimu, unaoelezwa kuwa
upatikanaji wake una madhara ya
kutisha.

Kwa miaka kadhaa wataalamu
wamekuwa wakiibua maswali kuhusu
uendelevu wa nishati mbadala, baada
ya madhara kuanza kutajwa katika
maeneo yanayopatikana madini ya
kutengeneza vifaa hivyo.

TISHIO LA MAZINGIRA

Kwa mujibu wa makala ya utafiti
kuhusu uchimbaji wa bati na madini
adimu nchini China na shaba inayo-
patikana Chile inayorushwa na Tel-
evisheni ya Al Jazeera, kuna uharibifu
wa kutisha wa mazingira unaoone-
kana katika nchi hizo, unaosaba-
bishwa na kusaka madini hayo.

Na haikuwa utafiti wa siri ila wataal-

amu katika taasisi husika na mamlaka
nyingine za usimamizi mazingira wali-
kuwa wanakiri hivyo.

MAFUTA, GESI KUENDELEA

Katika nchi za Magharibi kusam-
baza na kutafiti zaidi hoja dhidi ya kile
kinachoitwa nishati jadidifu kunao-
nyesha kuwa matazamio ya dunia
kujikomboa na mafuta kutokana
na uzalishaji wa hewa ukaa (carbon
dioxide) kama utatuzi wa suala zima
la mazingira ni bomu la kutegwa.

Kwa kuhamia katika nishati

mbadala, dunia sasa inaingia katika
utegemezi mpya wa vyuma adimu
ambavyo upatikanaji wake kwa
viwango vya kutosha na kwa bei inay-
ofaa ni kitisho kwa kimazingira.

Tatizo la nishati endelevu katika
utafiti huu ni jinsi ambavyo takriban

3:{ m'

Mapangaboi ya umeme wa upepo ni miongoni mwa miundombinu ya kuzalisha nishati
inayotajwa kuwa si salama kwa mazingira ya dunia. PICHA: MTANDAO

kila kinachohitajiwa katika kuzalisha
umeime wa upepo wa jua na mimea
(bioanuwai) siyo kisafi kina athari
zaidi.

Makala ya televisheni Al Jazeerailio-
nyesha maeneo makubwa ya jangwa
ambako uchimbaji wa bati na shaba
unaotumia maji mengi ya kawaida
umeharibu vyanzo vya maji sehemu
kubwa tu za China na Chile.

Katika eneo la jangwa la shaba’
huko Chile, ripoti ilisema haijanyesha
mvua kwa miaka 500 sasa.

Ina maana kuwa ukiangalia kwa
karibu, ni rahisi zaidi kwa dunia
kutafuta njia za kukabiliana na athari
za matumizi ya makaa ya mawe na
mafuta ya kuchimbwa, kuliko kutege-
mea upatikanaji kwa wingi wa vyuma
adimu.

Aidha, umeme wa nishati mbadala

T Ukurasa 14 :

N| falda lukuki
Kilimo ikolojia

unaonekana kuwa hauna tija ya
kutosha kuwa mbadali wa mafuta
na hata wa nuklia, kwa sababu una-
hitaji vifaa vingi kwa uzalishaji lakini
kinachopatikana ni umeme mdogo
inapolinganishwa na ule wa mafuta,
makaa au gesi.

Kwanza, vifaa vya kutafutia madini
ya vyuma adimu ambavyo vinatu-
mika kusuka ‘jenereta’ na mabang-
aboi makubwa ya umeme mbadala
hasa mashine za uchimbaji wa madini
hayo na usafirishaji wake vinatege-
mea matumizi ya mafuta ya kawaida
na mafuta mazito.

Ina maana kuwa hapatakuwa na
afueni ya wazi au ya haraka kwani
matumizi ya mafuta yanayozalisha
gesi chafu yatabadilika kiasi tu, lakini
hayakwepeki katika kazi nzito za
kuzalisha nishati au kutafuta madini.

Kinachoongezeka ni hitaji kubwa
mno la madini adimu ya aina tofauti
za chuma na bati ambayo yanaha-
ribu mazingira kwa kasi zaidi kuliko
mafuta.

Watafiti nchini Marekani wana-
fafanua suala hilo wakisema kuwa
betri moja ya gari la kawaida linalo-
tumia umeme badala ya petrol au
dizeli ina uzito wa karibu nusu tani.

Ili kutengeneza betri hiyo inabidi
kuchimba na kuchakata mali ghafi
ardhini yenye uzito mara 500 ya hiyo
betri kutoka popote pale.

Isitoshe, mazingira ya uchimbaji
wa madini hayo, ikiwamo afya za
wafanyakazi katika mazingiraambayo
kuchimba kunalenga kuuza madini
hayo kwa bei ya chini kwa mfano ina-
vyofanya China ili kutawala soko.

Kinachoonekana kuwa kikwazo
kikubwa zaidi cha nishati mbadala
na hasa kwa kutengenezwa vitu
‘vinavyongara’ ni wingi wake na
uunganishaji wake kila mahali, kwa
mfano gari la umeme kuhitaji nyaya
zaumeme njia yote inayopitia, si kama
kujaza mafuta mara moja.

Isitoshe, wakati vyuma vya kawaida
vya magari vinayeyushwa na kutu-
mika kutengeneza vifaa vya chuma
au magari mengine, si rahisi kukom-
boa na kuanza kutumia tena vingi kati
ya malighafi au vifaa vinavyotumika
katika vyombo vya kielektroniki.

Ina maana kuwa vifaa hivyo havi-
wezekani kufanyiwa urejelezaji (recy-
cling) kwa urahisi ili kuzalisha bidhaa
nyingine.

Mojawapo ya maeneo ya umeime
mbadala yaliyofanyiwa utafiti hivi kar-
ibuni nchini Marekani katika jimbo
la California, ambako wataalamu
wanasema jitihada za kutengeneza
umeme mbadala kwa wingi zinatishia
kufilisi kampuni kubwa ya umeme
eneo hilo.

Wanasema sera za nishati mbadala
zimeharibu usimamizi na tija katika
utengenezaji na usambazaji wa
umeme jimboni humo.

Utafiti huo unasema malighafi hizo
zinatoka nchi ambazo hakuna anaye-
paza sauti kuhusu uharibifu wa maz-
ingira na hiyo ni hatari kubwa zaidi.
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Uhamiaji inavyowarejesha mabinti darasani

ASICHANA
napokuwa shu-
leni, hukutana
na vishawishi
vingi kimojawapo ni hadaa za
ngono utotoni, lakini pia ku-
pewa ahadi za kupata kazi ughai-
buni, kulipwa mishahara kwa
Dola na kupata maisha bora huko
ng’ambo.

Wengi wanavutiwa kuacha
shule na kukimbilia ‘majuu’ waki-
aminika kuwa ajira za ng’ambo
zitamaliza changamoto za kimai-
sha bila kujua kuwa wanakwenda
kuwa watumishi wa ndani na
wahanga wa biashara za ukahaba,
anaeleza  Mrakibu wa Uhami-
aji Wilaya ya Kisarawe, Rosemary
Mkandala,

Mkoa wa Pwani ni miongoni
mwa maeneo ambayo wasichana
walikuwa wakiacha shule na
kutafuta kazi nchi za nje, lakini
wengi waliishia kulalamika kwa
dhuluma na kutumikishwa kwenye
biashara ya ukahaba.

Na ili kuudhibiti, Idara ya
Uhamiaji Mkoa, inachukua
hatua ikiwamo udhibiti mkubwa
wa pasi za kusafiria kwa mabinti,
kushirikisha wazazi na walezi
kukomesha mazoea ya kuwasa-
firisha wasichana na kuchunguza
sababu zinazotolewa na wazazi na
walezi waomba pasi hizo.

Mrakibu wa Uhamiaji Kisarawe,
Rosemary Mkandala, anasema
udhibiti unaanzia kwa kuhoji
sababu za binti kwenda nje, Aidha,
inalinganisha umri, kazi anazo-
daiwa kwenda kufanya na katika
nchi gani.

Anasema hayo kwenye maho-
jiano na Nipashe wakati wa maa-
dhimisho ya siku ya mtoto wa kike
duniani, yaliyofanyika wilayani
Kisarawe na kudhaminiwa na
vyombo vya habari vya IPP Media
pamoja na wadau wengine.

Oktoba 11, maofisa wa Idara ya
Uhamiaji Kisarawe, walikita kambi
kwenye viwanja vya Sekondari
ya Minaki, yalikofanyika maa-
dhimisho hayo, ikiwa ni jitihada
za kuelimisha washiriki kuhusu
majukumu ya idara hiyo lakini pia,
kuhamasisha umma na wasichana
kuhusu athari za kutorokea ughai-
buni kusaka ajira.

Akiwa chini ya miaka 14
haruhusiwi kuondoka nchini bila
mzazi au mlezi kutoa maelezo ya
kuthibitika, ikishindikana wengi
wanarudishwa kuendelea na
masomo, anaeleza Rosemary.

Anaongeza: “Haitoshi kumuom-
bea binti pasi kwa maelezo kuwa
anakwenda ng’ambo kwa jamaa
zake. Uhamiaji inachunguza kika-
milifu kwa kutumia balozi ziliko
nje na kutumia pasipoti  za sasa
zenye taarifa za ‘kibayometriki’
kujua ukweli wa maelezo ya mwe-
nyeji anayetajwa.”

Aidha, ofisi balozi zilizoko nje
zinatumiwa kuthibitisha uwapo wa
jamaa hao wanaotajwa na kuwa-

wa-

chunguza kujua ukweli wa taarifa
zinazotajwa kwenye matembezi ya
wasichana hao.

Anafafanua kuwa hapo awali
wasichana waliweza kupata pasi
na kuondoka, huku baadhi ya
wazazi na walezi wakitoa maelezo
kuwa wanakwenda kutembelea
ndugu kama shangazi, mjomba au
mwanafamilia yeyote aliyeko nje.

“Zama hizi hilo haliwezekani”
anasema na kuongeza kuwa
baadhi waliacha shule na kwenda
kusaka ajira jambo ambalo, liligun-
dulika baadaye baada ya kuibuka
malalamkiko na kuanza uchunguzi
na ufuatiliaji.

Ofisa huyo wa Uhamiaji Wilaya
ya Kisarawe, anasema ili kumlinda
msichana huyo, wazazi, walezi na
mwenyeji aliyeko ngambo wana-
beba dhamana ya usalama, ulinzi
na mustakabali mwema wa binti.

Anaongeza kuwa miaka ya
nyuma wasichana mkoani humo,
waliacha shule na kwenda nchi
za nje walikotumikishwa kwenye
ukahaba na kazi nyingine zisi-
zothamini utu wa mtu.

“Uhamiaji imewahamasisha
wasichana kujua kuwa elimu
ni fursa kubwa kwa maisha na
kwamba , ukahaba, wala kutu-
mikishwa kazi za ndani siyo kitu
cha kikimbilia tena kwa kuacha
masomo,” anaeleza.

Anafafanua kuwa miaka ya
hivi karibuni hamasa zimefanyika
katika shule nyingi mkoani ziki-
wamo Minaki, Pugu, Mwanaru-
mango, Kimani na Chanzige kuwa-
himiza wasichana na watoto kwa

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawé, 'Jo

oo .""_'_‘;5;_@__ R

kate Mwegelo (kush

ujumla kusoma na kuachana na
fikra kuwa ajira za ng’ambo ni bora
kuliko elimu wanayopewa madar-
asani.

KUINUA ELIMU

Akizungumza kwenye maa-
dhimisho hayo Mkurugenzi wa
Maendeleo ya Wilaya, Musa Gama
anasema Kisarawe inaweka mkazo
kwenye elimu ya mabinti na
kwamba Mkuu wa Wilaya Jokate
Mwegelo, amejenga sekondari ya
wasichana.

“Amejenga shule ya sekondari
ya wasichana inayojulikana kama
Jokate Mwegelo High School
iliyoko Muhaga , inayotarajiwa
kuanza kusajili wasichana kuanzia
Januari mwakani” anasema.

Gama anasema itakuwa ni
shule ya bweni itakayokuwa na
wanafunzi wa kidato cha kwanza
hadi sita kwa ajili ya wasichana
peke yao.

Anaongeza kuwa hizo ni jiti-
hada zinazofanywa na DC kupitia
kampeni za ‘kutokomeza
ziro Kisarawe’ na kuvunja ukimya
zikiwa ni juhudi za kusaidia wasi-
chanaili wasonge mbele kitaaluma
na kuwaepusha na unyanyasaji
kijinsia.

CHANGAMOTO KIELIMU

Mkurugenzi wa Maendeleo,
Gama akizungumzia changamoto
zinazoikabili elimu ya mabinti
anataja mimba za utotoni kuwa
zipo, akisema mwaka huu kuanzia
Januari hadi Oktoba wasichana 43
wa shule za msingi na sekondari

oto), katika maadhimisho va Siku ya Binti Duniani,&aliyofanyiké' wilayani
humo Jumapili Oktoba 11, 2020. PICHA: MWANDISHI WETU.

Amejenga shule
va sekondari ya
wasichana inay-
ojulikana kama
Jokate Mwe-
gelo High School
illyoko Muhaga

. Inayotarajiwa
kuanza kusajili
wasichana
kuanzia Januari
mwakani” anase-

ma.

wamekuwa wajawazito.

“Katika kukabiliana na unyan-
yasaji huo washtakiwa walifik-
ishwa mahakamani. Wawili wame-
fungwa jela miaka 30, baada ya
kupatikana na hatia. Mwingine

Binadhibiti pasipotﬁi_, waepushwa ukahaba ‘'majuu’

amefungwa maisha kwa kosa la
kumnajisi mtoto mdogo wa kiume”
anasema Gama wakati wa maa-
dhimisho hayo.

TOKOMEZA ZIRO

Mgeni rasmi kwenye maadhim-
isho hayo, Mkuu wa Wilaya hiyo
Jokate, anasema ni kampeni ili-
yoanzishwa mwaka 2017 ikilenga
kuhamasisha na kuinua elimu
wilayani Kisarawe.

Anasema mpango huo wenye
malengo ya kuongeza ufaulu, kwa
wanafunzi wa msingi na sekondari,
ulilenga pia kuondoa divisheni ziro
na daraja la nne wilayani humo.

Halikadhalika Mkuu wa Wilaya
anasema ulilenga kuwapa
wasomi muda wa kutosha wa
kukaa makambini, kufundishwa
zaidi na kujisomea kwa bidii
hatua iliyozaa matunda.

Anaongeza kuwa kutokana
na operesheni tokomeza ziro
wanafunzi wilayani Kisarawe
wamefaulu na kwa kuthibitisha jiti-
hada hizo mwaka 2017 zimeanza
kuonyesha mafanikio kwa kuinua
kiwango cha ufaulu.

Mkuu wa Wilaya Jokate anasema
ufaulu umekuwa wa juu mwaka
huu na kwamba wanafunzi wa
kidato cha nne wamefaulu kwa
asilimia zaidi ya 80.

Anaongeza kuwa wilaya hiyo
imefanikiwa zaidi na imekuwa na
shule nyingi za sekondari zina-
zotoa elimu ya kuanzia kidato
cha kwanza hadi cha sita wakati
mwaka 2017 ilikuwa moja sasa ziko
tano.
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300 waliokuwa wasisome wapata neema
m Sekondari, ufundi, ujasiriamall vyote bure

‘ NINA furaha kila wakati si
kwa sababu ya kuwa na
kitu kingine chochote, bali
ni kuzungukwa na upendo

pamoja na kupata bure elimu ya

sekondari bora, licha ya kwamba
ninatoka kwenye familia maskini
mno.”

Ni ushuhuda wa Pendo Juma,
anayesoma katika Shule ya Sekond-
ari ya Masista wa Maria,iliyoko
Makurunge wilayani Kisarawe,
wakati wa maadhimisho ya siku
ya mtoto wa kike duniani, alipoho-
jiwa na Nipashe, akiwa Kisarawe
mkoa wa Pwani.

Binti huyo kutoka kaya maskini
mkoani Morogoro anasema yeye
na wenzake wengi kutoka familia
masikini kupindukia wanapata
elimu borana ujuziwa kiufundi.

Ni wanufaika wa huduma za
kusaidia wahitaji duniani zinazo-
tolewa na watawa wa Kanisa Kato-
liki wa Shirika la Masista wa Maria.

Shule ya Sekondari ya Masista
wa Maria Tanzania, inasomesha
mabinti maskini ambao wazazi
na walezi wao hawana uwezo wa
kuwapa elimu ya sekondari na
kuwasaidia kwa lolotea kutokana
na umaskini wa familia.

Sekondari hiyo huwapa pia
elimu hiyo na ya ufundi bure
pamoja na mabhitaji yote ya
wanafunzi, anasema Pendo.

Anakumbusha kuwa ni mzaliwa
inaishi mbali na shule na haina
uwezo, kwake ni faraja kubwa
kupata nafasi katika shule ya
bweni  kwa vile viiiii
angepata nafasi huenda angekuwa
muathirika wa mimba za utotoni
na udhalilishaji.

“Tunajifunza kushona, upishi na
ujasiriamali pamoja na elimu ya
sekondari vyote ni bure hatughara-
mii..” anasema na kuwatia moyo
wanafunzi wengine akiwaambia
wasikate tamaa bali wamuombe
Mungu.

Anaungwa mkono na Efrasia
Nziku kutoa mkoani Njombe,
anayesifu taasisi hiyo kwa kuwapa
elimu bora, kuwatoa katika lindi la
umaskini ambao hakuna ambaye
angewakumbuka.

“Leo tunasoma, tuko karibu na
shule hakuna umbali wala manyan-
yaso dhidi ya mabinti wa familia
maskini. Tunafahamu upishi wa
vyakula mbalimbali kama keki,
mikate, biskuti na tunafahamu
kushona mavazi mbalimbali.
Tunaujua ujasiriamali. > Anasema
Efrasia.

Wasichana hawa wanaso-
meshwa na watawa kutoka Korea
Kusini, wanawaomba Watanzania
kuwaunga mkono masista wanao-
wasaidia ikiwa ni pamoja kuwapa
mahitaji yote ya kibinadamu
kuanzia chakula, mavazi, malazi
na makazi kama kusaidia vifaa vya
ujenzi. Akizungumza na Nipashe
kwenye maadhimisho ya siku ya
mtoto wa kike duniani, ambayo
yalifanyika wilayani Kisarawe na
kudhaminiwa na vyombo vya

Mhashamu Askofu Novatus Rugambwa, mhamasishaji wa kuanzishwa huduma ya kusaidia
mabinti fukara nchini. PICHA: MTANDAO.

habari vya IPP Media, Mkuu wa
Shule, Sista Teresa Ladia, anasema
wanafanyakazi ya kuhudumia
watoto wa familia maskini kupin-
dukia kwa kuwapa elimu bure.

Aidha, anasema wanafundishwa
kompyuta na namna mbalimbali
za kuzitumia, ujasiriamali, upishi,
ufundi wa kushona nguo na
kwamba kila kitu wanapata bure.

Anasema mabinti hao wanao-
soma bweni wanapewa kila kitu
bure, kuanzia mahitaji ya shule,
chakula, vifaa na elimu na kwamba
wanafundishwa ujasiriamali na
ufundi ili kuwawezesha kujitege-
mea na kuwa na ufahamu mpana
zaidi kitaaluma na kiufundi.

WANAWAFIKIAJE MASKINI?

Akijibu swali la namna ya kufikia
wanafunzi hao wa kaya maskini
kupindukia, Mkuu wa Shule
anasema wanaosoma wanawasaka
kutoka mikoa yote ya Tanzania.

Aidha, ili kuwafikia wanashiriki-
ana na ofisi za wakuu wa wilaya,
idara za ustawi wa jamii pamoja na
maaskofu wa majimbo mbalimbali
kwenye maeneo yanayohusika.

“Wakipatikana tunawachun-
guza na kuwahakiki, halafu
tuwapa mtihani wa kuingia
shuleni ili waanze kusoma.
Tunasaidia yatima, tuna watoto
yatima, wapo wanaolelewa na
mzazi mmoja, waliotelekezwa...”
anasema.”

Mkuu wa Shule anaeleza kuwa
wana wasichana 307 ambao wana-
soma kuanzia kidato cha kwanza
na cha pili na sasa wapo kwenye

juhudi zaidi za kuongeza majengo
ili kuwa na wanafunzi wengi zaidi.

WALIFIKAJE TANZANIA?

Sista Ladia anajibu kuwa wali-
fika nchini mwaka 2017 baada ya
kuombwa na kukaribishwa Tan-
zania na Balozi wa Papa nchini
Hondurus huko Amerika Kusini,
Muhashamu Askofu Mkuu Novatus
Rugambwa.

Anasema Balozi huyo aliwaka-
ribisha na kuwaomba kuanzisha
huduma Tanzania akiwaahidi ush-
irikiano wake na wa Kanisa pamoja
na wadau wa elimu nchini.

Anasema Sekondari ya Masista
wa Maria Makurunge ni ya kwanza

na ya kipekee barani Afrika na
kwamba watawa hao wanafan-
yakazi ya mataifa ya Korea
Kusini, Ufilipini, Guatemala, Brazil,
Honduras, Mexico na sasa wako
Tanzania.

Akizungumzia historia yao
anasema wanafanyakazi kwa
kufuata mfano wa mtawa Padri
Aloysius Schwartz, wa Marekani
aliyeanzisha huduma ya kuwa-
saidia watoto na jamii maskini
kupindukia huko Korea Kusini.

Sista Ladia, anasema
Padri huyo, alianzisha Shirika
la Masista wa Maria huko 1964 na
kwamba tangu wakati huo wame-
kuwa mstari wa mbele kusaidia

wasichana na wavulana maskini
kwenye nchi hizo na kwamba kwa
Tanzania wameanza na kuwa-
saidia wasichana.

Anasema licha ya Padri Aloysius
Schwartz, kufariki 1992 (alizaliwa
1930) ameacha kazi na jukumu
kubwa duniani la kusaidia familia
za maskini zisizo na msaada na
kwamba wanapewa elimu bora
na bure.

Halikadhalika Sista Ladia,
anasema walipoingia nchini wali-
jenga shule na kwa kuanza wali-
somesha wasichana 150, lakini
leo wapo mabinti wanufaika 307
wanaosoma kidato cha kwanza
na cha pili na kwamba wanalenga
kuwaongeza wengine zaidi.

WASICHANA WANANGARA

Akizungumzia mafanikio
makubwa yanayoonekana mion-
goni mwa wasichana kutoka jamii
za wahitaji, Sista Asela Ernest
anasema watoto hao wanafanya
vizuri darasani na kwamba , licha
ya kutoka kwenye familia za
maskini, wana uelewa mkubwa.

Anasema wanaelewa lugha
mbalimbali kwa wepesi, wana-
fahamu mambo mbalimbali,
wanauliza maswali, wana hamu ya
kujua mambo na pia ni wajuzi wa
kufahamu masuala ya kompyuta
na ujasiriamali.

Sista Asela anawasifu kuwa
wengi wanajituma na kufanyakazi
za ufundi kama upishi na usho-
naji kwa weledi na wana nafasi
ya kusoma na kuwa watu wenye
manufaa makubwa kwa taifa.

Kudhihirisha hilo mabinti hao
wakati wa maadhimisho ya siku ya
mtoto duniani yaliyofanyika katika
Sekondari ya Minaki wilayani
Kisarawe , mgeni rasmi akiwa ni
Mkuu wa Wilaya Kisarawe, Jokate
Mwegelo, waliandaa vitafunwa
mbalimbali.

Wanafunzi hao waliandaa keki,
biskuti, mikate na maandazi na
kuuzia watu mbalimbali ikiwa ni
kuonyesha umahiri katika ufundi
na pia kufanya kazi za ujasiriamali
kwa vitendo.

Sista Teresa Ladia, pamoja na wanafunzi wa Shule ya Masista wa Maria katika maadhimisho ya
siku ya binti duniani iliyofanyika Kisarawe Oktoba 11, 2020. PICHA: GAUDENSIA MNGUMI.
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NA FAUSTINE FELICIANE

Faida lukuki za Kilimo ikolojia
«Hakuna sumu, mbolea, GMO

SALAMA wa chakula,
maisha endelevu ya vi-
umbe hai na ulinzi wa
mazingira ni mambo ya-
nayotatiza dunia zama hizi.

Ni kwa sababu chakula kinal-
imwa kwa mbolea zenye kemi-
kali na pia huhifadhiwa na dawa
zinazoathiri afya na mara nyingi
huhusishwa na kuenea kwa mara-
dhi kama saratani na kiharusi.

Lakini wataalamu wanaeleza
haja ya kubadilika na kutumia
kilimo ikolojia ambao ni ukulima
unaochanganya mbinu za asili za
kulima kwa lengo la kutunza ardhi
kwa kutumia mbolea asilia na viua-
tilifu visivyo na kemikali kudhibiti
wadudu waharibifu.

Aidha, kinaimarisha ardhi ili-
yochakaa, kinahifadhi unyevu wa
udongo hivyo ni muafaka kwenye
maeneo yenye ukame. Abdallah
Mkindi ni mratibu wa taasisi inay-
ojishughulisha na kilimo cha asili
nchini (TABIO), anayesema kilimo
ikolojia kinazingatia utunzaji wa
anuai za mazao kutoka kwenye
mbegu mpaka chakula kinapofika
mezani.

Anuai ni mchakato wa utunzaji
wa uhai wa asili wa mbegu kuan-
zia uzalishaji wake hadi kupata
chakula.

“Mifumo yetu ya sasa ya kilimo
mara nyingi inahimiza ukuzaji wa
zao la aina moja. Maeneo makub-
wa ya ardhi hupandwa mimea
inayofanana kinasaba mfano ma-
hindi au mpunga. Njia hii ya kili-
mo huathiri afya zetu kwa sababu
hutupatia milo duni isiyo na viru-
tubisho vya kutosha.” Anasema
Mkindi.

Anaongeza kuwa kwa kutumia
kilimo ikolojia mambo hubadilika
kwa kuhamasisha upandaji wa zao
zaidi ya moja shambani.

Aidha, kilimo hicho huchang-
anya teknolojia ya kisasa na maari-
fa ya wakulimaili kuendeleza aina
za mbegu ambazo huongeza uzal-
ishaji na kukabiliana na mabadi-
liko ya tabianchi, bila kuhatarisha
viumbe hai wa eneo husika.

Halikadhalika, hakitumii mbegu
zilizobadilishwa nasaba wala kemi-
kali za kuulia wadudu.

Mkindi anasema afya endelevu
ya udongo na maji safi ni faida
nyingine ya kutumia kilimo ikolo-
jia akieleza kuwa inawezekana
kuongeza rutuba ya udongo bila
ya kutumia mbolea za kemikali.
Kilimo ikolojia hulinda udongo
dhidi ya mmomonyoko, uchafuzi
wa mazingira na ongezeko la tin-
dikali.

“Inawezekana kwa kuongeza
matamahuluki (nyasi) ili kuongeza
uwezo wa ardhi kuhifadhi maji na
kuzuia uharibifu. “ anasema Mra-
tibu wa TABIO.

Anataja mbinu nyingine kuwa
ni kutumia matamahuluki kwe-
nye udongo, mfano mbolea vunde
ambayo ni mabaki ya mimea na
samadi kwa kufanya hivyo viumbe
vya ardhi hupata chakula.

“Udongo wenye matamahuluki
unahifadhi maji nyakati za ukame,
usiotishiwa na mmomonyoko

Mkulima akiandaa mbolea vunde inayoongeza rutuba ya asili ardhini na chakula cha wadudu wanaorutubisha udongo.
PICHA: TABIO.
wakati wa mafuriko.

KULINDA MAJI

Mkindi anakitaja kilimo hiki
kuwa ni mahsusi kwa kulinda vy-
anzo vya maji ya mito, maziwa na
chemchem kutokana na kuepuka
matumizi ya mbolea za viwanda-
ni na kemikali za sumu kudhibiti
wadudu na magugu.

Kwa upande wa visumbufu vya
mimea kinawawezesha wakulima
kukabiliana na wadudu bila ku-
tumia viuatilifu ghali ambavyo
vinaathiri udongo, maji na mazin-
gira, afya za wakulima na walaji.

“Viuatilifu vyenye kemikali
sumu ni hatari kwa afya zetu na
kwa usalama wa dunia. Kwa ba-
hati mbaya, kilimo kinachohama-
sishwa cha mashamba makubwa
cha zao moja kinategemea kiasi
kikubwa cha kemikali za kuulia
magugu, kuvu na wadudu ili uzali-
sha uwe na tija.”

Mfumo wa kilimo kinachohama-
sishwa sasa unawafunga wakuli-
ma katika uhusiano wa gharama
kubwa na kampuni ambayo huuza
kemikali hizo.

KUJITOSHELEZA CHAKULA
Mkindi anasema kilimo ikolo-
jia ndicho chanzo muhimu cha
uzalishaji wa chakula ambacho ni

salama kwa walaji na utunzaji wa
mazingira.

Walaji wengi wameelimika
kuhusu vyakula ambavyo ni sala-
ma kwa afya zao, hivyo kuongeza
hitaji la vyakula vilivyokuzwa kwa
mbinu za kilimo ekolojia.

“Ni fursa kwa vijana katika ku-
wekeza katika kilimo ekolojia ili
kujiongezea kipato na kuendesha
maisha yao.”

TEKNOLOJIA ILIVYO

Anasema kilimo ikolojia kinaju-
muisha mifumo mbalimbali ya usi-
mamizi wa mazao na mifugo am-
bayo inalenga kuongeza mavuno
kwa kuzingatia matumizi endelevu
ya rasilimali asilia.

Aidha, Mratibu wa TABIO,
anasema kinapunguza mahitaji
ya pembejeo kutoka nje na pia
hulinda rutuba ya udongo, maji na
hali ya hewa.

“Hukuza viumbe hai, na hak-
ichafui mazingira kwa pembejeo
zenye kemikali za sumu au uhandi-
si wa vinasaba (GMOs).” Anasema
Mkindi.

Kwa mujibu wa Shirika la Umoja
wa Mataifa la Chakula na Kilimo
(FAO) kilimo hai kina misingi 10.

Kinaitaja kuwa ni viumbe hai,
ubunifu na maarifa shirikishi, ku-
jenga mahusiano, ufanisi, urudu-

fishaji (recycling) , ustahimilivu na
ulinzi wa maadili ya kibinadamu
na kijamii.

FAO inataja masuala ya utama-
duni na mila ya chakula, utawala
unaowajibika na uchumi jumuishi
pamoja na uimara.

FAO inakieleza kuwa kina faida
kubwa kwa mkulima na taifa kwa
ujumla kwani ni kilimo salama
zaidi. Faida nyingine ni kuwapo
na uhuru wa chakula kwa kuzi-
saidia jamii kuanzia wazalishaji
na walaji hudhibiti mnyororo wa
chakula kwa upande wa namna
chakula kinavyozalishwa na nani
anayekizalisha.

Katika maeneo mbalimbali du-
niani, kampuni kubwa chache hu-
dhibiti sehemu kubwa ya mfumo
wa chakula na hivyo kuifanya jamii
na hasa vijana kuwa vibarua katika
uzalishaji wake.

Kilimo hai kinachukua udhibiti
huu na kuuweka katika mikono
ya wakulima wadogo hasa vijana
ambao huzalisha na kusambaza
chakula kwa

walaji, uhuru wa chakula una-
tambua jukumu la wanawake vi-
jana ambao wamerithi ujuzi na
maarifa ya kukusanya na kupanda
mbegu kutoka kwa mababu na ma-
bibi zao na hivyo kuchangia katika
upatikanaji wa aina mbalimbali

za vyakula ambavyo walaji wana
uhuru wa kuchagua.

Faida nyingine ya kilimo hiki
ni kuwa hunufaisha wakulima na

“Ushahidi wa kilimo ikolojia
kote duniani unaonyesha kwamba
kikiungwa mkono na serikali na-
kuwekewa mikakati madhubuti
ni mbinu ya kuwabakiza vijana vi-
inasema FAO.

Aidha, inaelezwa faida nyingine
ya kilimo ikolijia ni pamoja na
uzalishaji rafiki wa chakula na
ongezeko la mavuno kwa mkulima
na kuboresha maisha na afya za
kaya maskini.

Ni lazima pia kuwa na mikakati
ya kuongeza mavuno kwa njia en-
delevu zinazozingatia utunzaji wa
mazingira, shirika hilo linashauri.

“Swali muhimu ni wapi na jinsi
gani vijana na jamii watazalisha
chakula zaidi ambacho ni salama
kwa mlaji. Kilimo ikolojia kinaweza
kuwa jibu.”

Ni kwasababu kinazingatia
matumizi endelevu ya rasilimali zi-
nazohitajika kwenye kilimo, ubora
wa ardhi, kutunza mazingira na
kuepuka matumizi ya mbegu zi-
lizobadilishwa nasaba na kutumia
kemikali za viwandani.



HABARI DODOMA

Sababu
kuongezeka
vituo vya

mafuta hizi

Na Augusta Njoji, DODOMA

IMEELEZWA kuwa ongezeko la
shughuli za kiuchumi na mtandao wa
barabara nchini umechangia vituo vya
mafuta kuongezeka kwa asilimia 9.32.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
|dara ya Petroli wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma ya Nishati na
Maji (EWURA), Gerald Maganga, hadi
kufikia Desemba 2019, idadi ya vituo
vya mafuta vinavyofanya kazi ilifikia
1,596 kutoka 1,460 kwa mwaka 2018.

Alisema taarifa ya utendaji wa sekta
iliyotolewa hivi karibuni na Mamlaka
hiyo inaonesha ongezeko hilo ni la
asilimia 9.32.

“Kuongezeka kwa vituo hivi ku-
mechangiwa na ongezeko la mahitaji,
shughuli za kiuchumi lakini ujenzi
wa barabara ambapo vituo vingi
vimejengwa maeneo ya kwenye miji,
ingawa kuna ongezeko kubwa la ma-

Alisema EWURA imeendelea kuha-
masisha ujenzi wa vituo vya mafuta
vijijini ili kuhakikisha bidhaa hiyo
inapatikana kwa uhakika na usalama.

“Kanuni za uuzaji rejareja wa
2017 zitaendelea kutumika, ambapo
baadhi ya mahitaji kwa ajili ya kibali
cha ujenzi wa kituo kwa maeneo hayo
yamepunguzwa ili kupunguza ghara-
ma za uwekezaji bila kuathiri masu-
ala ya afya, usalama na uhifadhi wa
mazingira,” alisema.

Akizungumzia kuhusu mafuta
yaliyoingizwa kwa ajili ya matumizi
soko la ndani mwaka 2019, Maganga
alisema yalikuwa lita bilioni 3.5
ambapo ni ongezeko la asilimia 8.4
ikilinganishwa na lita bilioni 3.2 za
mwaka uliopita.

“Ongezeko hilo lilichangiwa na
miradi mingi ya serikali inayoendelea
ikiwa ni pamoja na ujenzi wa bara-
bara, reli ya kisasa (SGR) na bwawa la
kufua umeme la Mwalimu Nyerere, pia
mafuta yanatumika kwenye shughuli
za kilimo,"alisema.

Kuhusu gesi ya kupikia, Mkurugenzi
huyo alisema biashara hiyo imeen-
delea kukua kwa kasi ambapo kwa
mwaka 2019 jumla ya tani 166,436
ziliingizwa nchini ikilinganishwa na
tani 142,939 zilizoingizwa mwaka
2018, hivyo ongezeko ni asilimia 16.

Maganga alisema licha ya ongezeko
hilo kuna tatizo la usambazaji usioki-
dhi mahitaji maeneo vya vijijini na ku-
wataka wasambazaji wa gesi kupanua
mtandao ili kuwafikia wenye kipato
cha chini.
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Mavunde aahidi kumaliza
kero huduma afya lyumbu

Na Augusta Njoji, DODOMA

GOMBEA Ubunge Jimbo la

Dodoma Mjini kupitia Cha-

ma cha Mapinduzi (CCM),

Anthony Mavunde, amese-
ma endapo akichaguliwa atawaondolea
kero ya muda mrefu wananchi wa Iyum-
bu ya kukosa huduma za afya siku za Ju-
mamosi na Jumapili.

Wananchi hao wamekuwa wakikosa
huduma za afya siku hizo kutokana na
kutokuwapo kwa nyumba ya daktari wa
Zahanati ya lyumbu.

Akizungumza juzi na wananchi wa
Kata ya Iyumbu kwenye mkutano wa
kampeni, Mavunde alisema atahakiki-
sha katika miaka mitano ijayo anajenga
nyumba ili watumishi wa afya waishi
kwenye eneo hilo na kutoa huduma kwa
wananchi muda wote.

“Mkinichagua miaka mitano ijayo nita-
fanya kwa kushirikiana na diwani wenu
wa CCM tutajenga nyumba ya daktari ili
afanye kazi jumamosi na jumapili tofauti
na ilivyo sasa,” alisema.

Aliongeza: “Tupeni kura tutaanza ku-

Mwaka
2015 mta-
kumbuka
zahanati
hii ilikuwa
haitoi
huduma
stahiki
hasa kwa
kinamama,
nika-
gharamia
ukarabati
wa wodi ya
akinama-
ma na
kuiweka
katika hali
nzuri sana
na kwasasa
mnafura-
hia hu-
duma.

jenga nyumba ya daktari serikali itatu-
kuta mbeleni, sisi tutaanza na ndugu
zangu niwaambie mmekuwa mkipata
kero kubwa kutokana na Jumamosi na
Jumapili hampati huduma kutokana na
watumishi hawakai hapa.”

Aliwashukuru kwa kumchagua miaka
mitano iliyopita ambapo walionyesha
imani kubwa kwake na kuahidi kuen-
delea kuwatumikia kwa miaka mitano
mingine.

“Mwaka 2015 mtakumbuka zahanati
hii ilikuwa haitoi huduma stahiki hasa
kwa kinamama, nikagharamia ukarabati
wa wodi ya akinamama na kuiweka ka-
tika hali nzuri sana na kwasasa mnafura-
hia huduma,”alisema.

Aidha, aliwaomba wananchi hao kura
za Rais John Magufuli ili aendelee kuipa-
sha Tanzania kwa miaka mingine mitano
ijayo.

Alibainisha kuwa kwa muda mrefu
wananchi wa Iyumbu walikuwa waki-
hangaika kuhusu fidia ya maeneo yao
yaliyochukuliwa kwa ajili ya makaburi ya
viongozi wa kitaifa, lakini Rais Magufuli
aliwarejeshea eneo hilo lenye hekari 129.

“Mlikuwa mmekata tamaa, nilimuom-
ba Rais na nyie mkiwapo akakubali na
amerudisha hekari 129 za wananchi zipo
mikononi mwenu,” alisema.

Kwa upande wake, mgombea udi-
wani wa CCM wa Kata ya Iyumbu, Elias
Sutuchi, alisema: “Nipeni miaka mitano
niibadilishe kata hii ambayo kwa muda
mrefu imekuwa chini ya diwani wa up-
inzani, mimi nilikuwa Mwenyekiti wenu
wa Mtaa nazijua shida zenu na kero zenu
naahidi kuwatumikia kwa uadilifu na ua-
minifu mkubwa.”

Akimuombea kura Rais Magufuli,
Mbunge wa zamani wa Kigoma Kaska-
zini, Peter Serukamba, alisema Watan-
zania wana kila sababu kumchagua
Magufuli kutokana na kutatua kero zao
zitokanazo na umaskini, maradhi na
ujinga kwa vitendo.

“Magufuli ameibadilisha Dodoma,
amefanya kazi kubwa sana, ameletea
heshima Dodoma, Naomba mchague
Magufuli na mleteeni na kijana wake
Mavunde ambaye amefanya kazi kubwa
Dodoma ili kwa umoja wao waendelee
kuipaisha Dodoma,” alisema.
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Watu wenye ulemavu wa kusikia (viziwi),

wakimsikiliza mfasiri wa lugha ya alama
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(mwenye shati jeupe), kwenye
mkutano wa kampeni ya uchaguzi uliokuwa wa Chama cha ACT- Wazalendo, wakati mgombea wa udiwani alipokuwa

Vijana waonyeshwa fursa Kwenye jumuiya

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara
ya Mambo ya Nje na Ushirikiano
wa Afrika Mashariki, Dk. Mwinyi
Talib Haji, amewataka vijana ku-
changambkia fursa zilizopo kwenye
jumuiya mbalimbali ambazo Tan-
zania ni mwanachama.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
jijini Dodoma alipokuwa akifun-
gua mafunzo ya elimu kwa umma
kwa wanafunzi wa Shule ya Se-
kondari Dodoma na Viwandani Se-
kondari kuhusu kazi na majukumu

ya wizara hiyo.

Alisema vijana wanatakiwa ku-
tumia fursa zilizopo kwenye Ju-
muiya mbalimbali ambazo Tanza-
nia ni mwanachama ili kunufaika
na mambo mbalimbali ikiwemo
soko la pamoja la Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC).

Pia, alisema Tanzania ni mwana-
chama katika jumuiya mbalimbali
ikiwamo EAC, pamoja na Jumuiya
Maendeleo Kusini mwa Afrika
(SADC).

Alisema, katika jumuiya hizo
zipo fursa mbalimbali amba-

zo kama vijana wa Kitanzania
watajikwamua kiuchumi kutokana
na kulitumia soko la pamoja ku-
fanya biashara zao.

“Katika jumuiya hizi ambazo
Tanzania ni mwanachama zipo
fursa nyingi sana ambazo kama
vijana wa kitanzania watazitumia
vizuri zitawanufaisha kutokana na
kupata fursa ya kufanya biashara
zao mbalimbali katika nchini wa-
nachama,” alisema Dk. Mwinyi.

Aidha, alisema kuwa Wizara
hiyo ina jukumu la kulinda ma-
slahi ya Taifa na kuhakikisha kuwa

kama Taifa linanufaika na uwana-
chama wake katika jumuiya zote.

Vile vile, Naibu Katibu Mkuu
huyo alisema kuwa mafunzo hayo
yatakuwa endelevu katika shule
zote nchini ili kuwajengea uelewa
wanafunzi kuhusu kazi na maju-
kumu ya wizara hiyo na fursa zi-
lizopo.

Naye, Mkurugenzi wa Habari wa
Wizara hiyo, Emmanuel Buhohela,
alisema kuwa lengo la mafunzo
hayo ni kuwawezesha vijana ku-
tambua kazi na majukumu ya wiz-
ara hiyo.

Alisema vijana wengi wame-
kuwa hawatambui majukumu ya
wizara hiyo pamoja na fursa zi-
lizopo katika jumuiya mbalimbali
ambazo Tanzania ni mwanachama
hivyo kupitia mafunzo hayo yata-
wajengea uelewa.

Mmoja wa washiriki wa mafun-
70 hayo kutoka Shule ya Sekond-
ari Viwandani, Rahma Husseni,
alisema kuwa mafunzo hayo yat-
amsaidia kuwapatia uelewa mpa-
na juu ya Wizara hiyo pamoja na
fursa zilizopo.
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HABARI MBEYA

Wizara varidhishwa na

utekelezaji mradi maji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IZARA ya Maji imese-

ma imeridhishwa na

utekelezaji wa mradi

wa maji wa Shongo am-
bao unahudumia wakazi wa Mamlaka
Mji Mdogo wa Mbalizi mkoani Mbeya
ambao umekamilika na wananchi
wameanza kupata huduma.

Ujenzi wa mradi huo ni utekelezaji wa
agizo la Rais Dk. John Magufuli alilolitoa
Aprili, mwaka jana alipokuwa ziarani
mkoani Mbeya baada ya wananchi wa
Mji huo kumweleza kuhusu uwepo wa
kero hiyo na akaielekeza Wizara ya Maji
kuitatua.

Jopo la maofisa kutoka wizarani wali-
fanya ziara mwishoni mwa wiki kwenye
mradi huo wakiongozana na maofisa
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Mbeya (Mbeya-WSSA) pamo-
(Ruwasa).

Mkuu wa Kitengo cha Tehama wa
Wizara ya Maji, Joash Nyitambe, am-
baye aliongoza jopo hilo, alisema walia-
mua kutembelea mradi huo ili kujiri-
dhisha kama kweli umekamilika na una

Lakini pia
mradi huu
umesaidia
kuongeze-
ka kwa
ajira maana
hawa watu
wanaouza
maji kwe-
nye vioski
(vituo vya
kuu-

zia maji),
wameajiri-
wa na
wanapata
fedha am-
bazo zina-
wasaidia
kuendesha
maisha.

akisi fedha zilizotolewa na Serikali.

Alisema mradi huo ni miongoni mwa
miradi muhimu nchini kutokana na
kwamba umegharimu fedha nyingi na
ulilenga kuhudumia idadi kubwa ya wa-
nanchi wa mji huo wa Mbalizi pamoja na
vijiji vilivyoko jirani na mradi huo.

“Huu mradi unaridhisha sana, uki-
wasikiliza hata wananchi wenyewe
wanasema wanaridhishwa na huduma
ambayo wanaipata sasa hivi, wanasema
hata bei imepungua tofauti na ilivyoku-
wa mwanzo,” alisema Nyitambe.

Aliwataka wananchi wa Mji huo kuen-
delea kuilinda miundombinu ya miradi
mbalimbali ya maji inayowahudumia ak-
idai kuwa kuna baadhi ya maeneo watu
wanajihujumu wenyewe kwa kuharibu
miundombinu hiyo.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Mbeya, Mhandisi
Ndele Mengo, alisema kabla ya mradi
huo kukamilika, Mji wa Mbalizi ulikuwa
ni miongoni mwa maeneo ambayo yali-
kuwa yanakabiliwa na uhaba wa hudu-
ma ya maji.

Alisema wananchi walikuwa wana-
nunua maji kwa gharama ya kati ya Sh.
300 na 500 kwa dumu moja la lita 20 la-

kini baada ya mradi huo kukamilika maji
yanauzwa Sh. 50 kwa dumu hilo.

“Lakini pia mradi huu umesaidia
kuongezeka kwa ajira maana hawa watu
wanaouza maji kwenye vioski (vituo vya
kuuzia maji), wameajiriwa na wanapata
fedha ambazo zinawasaidia kuendesha
maisha,” alisema Mengo.

Alisema kwa sasa kazi wanayoifanya
ni kuondoa mabomba ya zamani am-
bayo wananchi walikuwa wanayatumia
na kuweka mapya ili kuondoa tatizo la
kupasuka kwa mabomba hayo ya zama-
ni unaosababisha upotevu wa maji.

Baadhi ya wananchi wa Mji wa Mbal-
izi wanaonufaika na huduma hiyo, wal-
isema kwa sasa hawahangaiki kutafuta
huduma hiyo kama ilivyokuwa kabla ya
mradi huo.

Mmoja wa wananchi hao, Veronica
Wiliadi, alisema walikuwa wanatumia
gharama kubwa kutafuta maji pamoja
na kununua vyombo vya kutunzia lakini
kwa sasa gharama imepungua.

Aliishukuru Serikali kwa kutekeleza
mradi huo na kwamba hata maeneo
ambayo watu walikuwa wanakataa kui-
shi wakiogopa ukosefu wa huduma hiyo
yameanza kupata wakaazi.

Mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Sekon

mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA

Wakulima wa
nyanya
wataka sumu
va uhakika

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa nyanya mkoani
Mbeya, wamewaomba watafiti
wa Kilimo kuwatafutia sumu ya
uhakika ambayo inaweza kuwa-
dhibiti wadudu wanaoshambulia
zao hilo wajulikanao kwa jina la
kanitangaze ambao wamekuwa
wakiwasababishia hasara.

Wanadai kuwa wadudu hao
wamekuwa wakibadili tabia
mara kwa mara na hivyo ku-
sababisha udhibiti wake kuwa
mgumu wakidai kuwa kwa
sasa wameanza kushambulia
na mazao mengine yakiwemo
mahindi.

Mmoja wa wakulima hao,
Majuto Sanga, alisema tangu
wadudu hao walipoanza kush-
ambulia nyanya walikuwa wana-
tumia sumu za aina mbalimbali
lakini wadudu hao hawafi.

Alisema kuna baadhi ya
wataalamu waliwaambia kuwa
ili kukabiliana na wadudu hao
inatakiwa kubadili mazao mara
kwa mara kwenye mashamba
yao lakini wadudu hao nao
wamebadilika na kuanza
kula mazao mengine ambayo
wanapanda.

Alisema kwa muda wa miaka
miwili iliyopita wadudu hao
wamekuwa wakishambulia ma-
hindi na hivyo kuongeza ghara-
ma zingine kwenye uzalishaji wa
zao hilo.

“Ukipiga sumu wakati wadudu
hao wameshaingia kwenye
mazao hawafi, wana njia zao
za kujificha na hivyo ukipuliza
sumu yoyote hawafi, sasa
kilimo hiki kinaanza kutushinda
wengi maana sasa hivi wengine
wameacha na wengine
tumepunguza mashamba,”
alisema Sanga.

Naye Fabian Mheluke, alisema
wadudu hao wanaweza waka-
sababisha madhara mengine
kwa wananchi hasa kutokana na
sumu ambazo zinatumika kwe-
nye kilimo hicho.

Sugu ajivunia heshima anayopewa Mbeya Mjini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA ubunge wa Jimbo la
Mbeya Mjini kwa tiketi ya Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Joseph Mbilinyi
‘Sugu’, amesema hakuna kiwan-
go cha fedha ambacho anaweza
akawalipa wananchi wa Jiji hilo
kwa heshima wanayompa.
Aliyasema hayo juzi kwenye
mkutano wake wa kampeni katika
Kata ya Isyesye ambapo alisema
tangu alipoingia kwa mara ya
kwanza kwenye siasa za kuwania
jimbo hilo mwaka 2010 amekuwa
akiheshimiwa kwa kiwango kikub-
wa na wananchi wa Jiji hilo.
Alisema wananchi hao wame-

kuwa wakihudhuria mikutano
yake na hata anapopata tatizo
lolote wamekuwa wakishiriki-
ana naye kutatua na hivyo ana-
hisi hakuna aina ya fedha ambayo
anaweza akawalipa.

“Sina Dola, Yen, Euro wala Ru-
pia ambazo naweza kuwalipa wa-
nanchi wa Mbeya kwa heshima
hii mnayonipa, kitu pekee nina-
choweza kuwalipa ni kushirikiana
nanyi kwenye shughuli za maen-
deleo,” alisema Sugu.

Aliwataka wananchi hao kum-
pigia kura kwenye uchaguzi Mkuu
unaotarajiwa kufanyika Oktoba
28, mwaka huu ili aendelee kuwa-
tetea kwenye mambo mbalimbali
ya maendeleo ikiwa ni pamoja na

kuhakikisha wanafanya shughuli
zao za kujiongezea kipato.

Alisema kabla ya yeye kuwa
mbunge wa Jimbo hilo mwaka
2010 lilikuwa linaongozwa na
Chama Cha Mapinduzi (CCM) am-
bacho hakikuwasaidia wananchi
hao.

Sugu alisema kama mgombea
yeyote anayedai kuwa atawaletea
maendeleo wananchi hao kwa
sasa awaeleze pia kabla ya ku-
wania nafasi hiyo alikuwa na
msaada gani kwao.

Katika hatua nyingine Sugu
alisema kuna baadhi ya wana-
siasa wamekuwa wakipotosha
baadhi ya vitu ambavyo viongozi
wa chama chake wamekuwa kiki-

hoji serikali ikiwemo ununuzi wa
ndege kuwa wanapinga vitu hivyo
visinunuliwe.

Alisema chama hicho
hakijawahi kukataa kununua
ndege na ndiyo maana hata wao
waliahidi mwaka 2015 kuwa
endapo wangeshinda kwenye
uchaguzi na wakaunda Serikali
wangefufua Shirika la Ndege
Tanzania (ATCL).

“Sisi tulichokuwa tunahoji ni
gharama za ununuzi wa ndege
hizo pamoja na utaratibu uli-
otumika ambao sisi tulikuwa tu-
naamini kuwa sio wa kisheria, sasa
kuna watu wanakuja wanawaam-
bia eti sisi tunapinga, sio kweli,”
alisema Sugu.

Alisema chama hicho kik-
ishinda kitahakikisha wananchi
wanakuwa na uhuru wa kuhoji
vitu mbalimbali ambavyo wana-
hisi Serikali yao inafanya vibaya ili
virekebishwe.

Mwenyekiti wa CHADEMA
Wilaya ya Mbeya Mjini, John
Mwambigija, aliwaomba  wa-
nanchi wa Jiji hilo kuwachagua
wagombea wa chama hicho kuan-
zia ngazi ya rais mpaka madiwani.

Alisema kwa sasa wataendelea
kuwaelimisha wapiga kura wao
namna sahihi ya kupiga kura ili
kuhakikisha hakuna kura zinazo-
haribika ndani ya Jiji hilo na pia
kuhakikisha ushindi unapatikana
wa chama hicho.



Waziri awape

angalizo

wasaidizi
wa Mufti
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
Khamis Juma Maalim, amewataka
maulamaa walioteuliwa kuwa
Wajumbe wa Baraza la Ulamaa
Zanzibar, kufanya kazi kwa ush-
irikiano katika misingi ya Kiislamu
na kutenda kazi zao kwa haki.

Alitoa kauli hiyo wakati wa uzin-
duzi wa Baraza la Nne la Ulamaa
Zanzibar, akisema mashirikiano na
upendo katika utendaji ni jambo
la msingi kwenye kutekeleza maju-
kumu yao.

Aliwaambia Ulamaa ni kazi nzito
ambayo inahitaji hekma na busara
kujadili na kutatua migogoro
pamoja na kuleta haki ili kuondoa
mafarakano na kupata usuluhishi
katika jamii

Mufti Mkuu wa Zanzibar, Sheikh
Saleh Omar Kabi, akitoa na-
saha zake, alisema fatwa au haki
haitaki papara bali fikra na busara
katika kuamua jambo.

“Suala la kutoa fatwa halihitaji
hasira kwani kadhia yake utaitoa
kama hutazingatia haki”, alifaham-
isha Shekh Kabi .

Aidha aliwataka waulamaa hao
kuliombea taifa liweze kuwa na
amani na utuluivu hasa katika kip-
indi hichi cha uchaguzi mkuu .

Katibu wa Mufti Zanzibar, Khalid
Ali Mfaume, alisemna uwepo wa
Baraza la Ulamaa kwa mujibu
wa sheria ya Ofisi ya Mufti, kazi
yake kubwa ni kumshauri Mufti
wa Zanzibar katika masuala mbali
mbali yanayofikishwa kwake.

Aidha ni kutoa haki katika
kutatua migogoro au usuluhisho
na mengine yanayohusiana na Uis-
lamu yanayofikishwa kwake.

Alieleza kuwa Baraza la Ulamaa
lina kazi kubwa ya kutoa mion-
gozo mbalimbali kwa misingi ya
Uislamu yanayojitokeza katika
jamii ili kuweza kusuluhisha na
kutoa haki.

-
NEC:

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UME ya Taifa ya Uchaguzi

(NEC), imesema haina taarifa

wala haijapokea maelezo ras-

mi ya kuwapo mgombea wa
urais wa Muungano, aliyejitoa kush-
iriki uchaguzi mkuu wiki ijayo.

Akizungumza na wadau wa uch-
aguzi Visiwani Zanzibar, Kamishna wa
NEC, Hasina Omar alisema kutofanya
kampeni kwa baadhi ya wagombea
wa urais hakuwaondolei sifa ya ugom-
bea kwenye uchaguzi huo unaotaraji-
wa kufanyika Jumatano ijayo.

NEC imepitisha wagombea 17 kati
ya 19 walioomba kuteuliwa nafasi
hiyo ambao watapigiwa kura katika
uchaguzi mkuu huo.

Alisema vyama vilivyoteuliwa
ni pamoja na AAFP, ACT Wazal-

- Vot

Le—
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tuna mgombea
aliyejitoa mbio za urais

Kutokana
na hali
hiyo NEC
imepitisha
wagombea
wote na
wataku-
wamo
katika
karatasi
va Kupigia
kura Juma-
tanoijayo.

endo, ADA TADEA, ADC, CCM ,CCK,
CHADEMA, CHAUMMA, Chama cha
Wananchi CUF, DP, Demokrasia Ma-
kini, NRA, NCCR Mageuzi, SAU, UMD
na UPDP.

Alibainisha kwamba NEC imeteua
wagombea urais na makamu wao
kutoka vyama 15 vya siasa ambapo
katika uteuzi huo wanawake wawili
walijitokeza na kuteuliwa kugombea
kiti cha urais wakati watano wanag-
ombea nafasi ya makamu wa urais.

Alisema kutokana na hali hiyo NEC
imepitisha wagombea wote na wa-
takuwamo katika karatasi ya kupigia
kura Jumatano ijayo.

Alieleza kwamba ni mara ya kwan-
za kwa Tanzania vyama vingi vya
siasa kusimamisha wagombea wa
kiti cha urais hali ambayo inaashiria
kukua kwa demokrasia.

d

Mkurugenzi wa NEC, upande wa
Zanzibar, Hamidu Mwanga, alisema
kwa mujibu wa katiba ya Tanzania
ibara ya 74 (6) tume inasimamia na
kuratibu uchaguzi wa rais, wabunge
na madiwani.

Hivyo, aliwahakikishia wananchi
kuwa NEC itasimamia uchaguzi huo
kwa kufuata katiba, sheria na mion-
gozo ili uwe wa uwazi, uhuru na haki.

Akizungumzia utoaji wa matokeo
siku ya uchaguzi alisema ni kosa la
jinai kwa mgombea kutangaza ma-
tokeo na kazi hiyo inafanywa na tume
pekee hivyo aliwasisitiza kujiepusha
na kosa hilo.

Aliwaomba wananchi kujitokeza
kwa wingi wiki ijayo Oktoba 28, ku-
tumia haki yao kikatiba na pale wana-
pomaliza kupiga kura kurudi nyum-
bani kusubiri matokeo.

4

Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein (kulia), akikabidhiwa Qasweeda ya Mwaka wa Kiislam 1442 na Mdhamini
wa Jumuiya ya Milade Nabii Association Zanzibar Sheikh. Sherali Champsi, wakati wa hafla ya Maadhimisho ya
Maulidi ya Kuzaliwa kwa Mtume Muhammad (S.A.W), yaliofanyika katika viwanja vya Maisara Suleiman Jijini Zan-
zibar jana usiku, kushoto kwa Rais ni Naibu Kadhi Mkuu wa Zanzibar, Hassan Othman Ngawi na Rais Mstaafu wa
Tanzania, Ali Hassan Mwinyi. PICHA: IKULU

Dk. Mwinyi awaahidi walimu neema nyingi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Walimu Zanzibar
(ZATU), kimemtaka mgombea
urais wa Zanzibar kupitia CCM en-
dapo atapata ridhaa ya kuwa Rais
awajali walimu.

Rais wa ZATU Seif Muhamed
Seif, aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na mgombea urais Zanzibar
kupitia CCM, Dk. Hussein Mwinyi,
wakati Dk Mwinyi, alipokutana na
walimu ikiwa ni muendelezo wa
kampeni zake za kusikiliza makun-
di mbalimbali.

Alisema ili taifa liwe na wasomi
lazima kuwekeza katika sekta ya
elimu na kuwajali wanaowafundi-
sha ambao ni muhimu kuzalisha
raia na viongozi bora.

Aidha, Seif alisema walimu
wamekuwa wakidharauliwa na
kuonekana hawana umuhimu ku-
tokana na kutowekewa mazingira

mazuri hasa ya kimaslahi.

Rais wa ZATU alimuomba
mgombea huyo endapo atakua rais
wa Zanzibar aangalie maslahi yao
kwa sababu wapo baadhi ya vion-
gozi hawaoni umuhimu wao.

Alieleza kwamba iwapo
kungekua na mfumo imara wa
kushughulikia matatizo yanayowa-
kumba walimu kusingekuwa na
changamoto zinazowakabili wal-
imu nchini.

Aidha alimpongeza Rais wa Zan-
zibar Dk. Ali Mohamed Shein, kwa
kuongeza bajeti ya Wizara ya Elimu
hivyo kuendeleza utamaduni huo
katika sekta hiyo ambayo ina ju-
kumu kubwa la kuwajenga watoto
wa fani na sekta zote.

“Tungejisikia wanyonge kama
tusingeonana na wewe kwa
sababu umekutana na makundi
mbalimbali tumefarajika kukuona
na kueleza changamoto zetu na

naamini utakapoingia madara-
kani utatutizama kwa jicho la
huruma,”alisema.

Katibu wa chama hicho, Mussa
Omar Tafurwa, ameiomba serikali
inayokuja kuziangalia upya she-
ria na sera ya elimu ambazo ni za
muda mrefu na haziendani na
wakati.

Aidha, aliiomba kufanyiwa
marekebisho sheria ya Elimu ya
Zanzibar ya mwaka 1982 ambayo
imepitwa na wakati licha ya ku-
fanyiwa mapitio 1986 lakini bado
haiendani na zama za sasa.

Tafurwa aliomba katika sheria
hiyo kuwekwe uhusiano wa dhati
kati ya Wizara ya Elimu na Chama
cha Walimu Zanzibar na sheria
hiyo imlinde mwalimu.

“Kuna baadhi ya walimu wal-
ituhumiwa kubaka na wengine kui-
ba mitihani hivyo kuwepo na she-
ria ya kumlinda endapo atakuwa

hahusiki na tuhuma hizo, “alisema
Katibu Mkuu.

Alisema barani Afrika ni Zanzi-
bar pekee haina Tume ya Utumi-
shi ya Walimu hivyo aliomba
kuazishwa kwa chombo hicho
muhimu.

Akizungumzia maslahi ya wal-
imu alisema ni lazima kushirik-
ishwa katika muundo wa tume ya
walimu na kumuomba mgombea
huyo akiwa rais kuwalipa walimu
asilimia 25 ya mishahara yao posho
ya mazingira magumu.

Aidha alisema kilio kingine cha
walimu ni kutopandishwa ma-
daraja ya utumishi. Katibu huyo
aliomba mafao ya matibabu kwa
walimu kutokana na kupanda kwa
gharama mbalimbali za maisha.

Kwa upande wake mgombea
urais wa Zanzibar kupitia CCM
Dk. Hussein Ali Mwinyi, alisema
serikali atakayoiongoza itaboresha

mazingira kwa walimu wa Zanzi-
bar ikiwamo kuongeza posho kwa
walimu wakuu na kuwapandisha
madaraja walimu.

Alisema walimu ni watu muhimu
katika nchi na hivyo atawapa ma-
slahi bora ili waendelee kuzalisha
wataalamu watakaotumika katika
nchi yao.

Dokta Mwinyi alisema akipata
ridhaa ya kuiongoza Zanzibar
atashughulikia suala la nyongeza
za posho hizo kutokana na kuwa
posho inayotolewa hivi sasa ni
ndogo.

“Sioni tatizo kuongeza posho
kwa walimu kwa wakuu hawa
kama serikali itakuwa na uw-
ezo wa fedha. Kwa mujibu wa
taarifa za ZATU inaonyesha kuwa
ombi hili lilikuwa limekubalika
lakini utekelezaji wake ulikuwa
bado kutokana na corona hivyo
nitalishughulikia, alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI NYUMBA/VIWANJA NA MASHAMBA

DEREVA NA MAUZO,
KATIKA  KAMPUNI YA
MAJI NAFASI 8 0767 -
269677.

NYUMBA INAUZWA IKO KAHAMA
MAJENGO VYUMBA VITATU INA
MAJI NA UMEME, PLOT No 759,
BLOCK“E", KIWANJANIMEDIUM
SIZE.  MAWASILIANO  ZAIDI;
0759359933/0713553819

Nyumba self container ina fence
maji Na umeme inapangishwa
ipo  Segerea kwa bibi bei
1,800,000 kwa nusu mwaka
0754467237/0754284708

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MKOPO WA HARAKA NA KUTOKA
ENTERPRISE FINANCE LIMITED
(EFL) Kwa mahitaji kama kulipa ada
va shule, kodi, kuboresha biashara,
kumaliza tenda etc. Kwa maelezo
zaidi piga: 0758 112 332. Karibu EFL

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area,
Po.Box 31042, Dar es Salaam.
Mobh: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na TUJIJENGE
TANZANIA LTD, RAISSA COMPANY LTD
tutauza kwa mnada wa hadhara gari la
mdaiwa Sugu, mali ya Ndugu NAYAZ
NIAZIM BHANJI (T 111 CHF- TOYOTA
FORTUNER). Gari lipo katika yard ya
Dalali. Lengo ni kufidia/ kupunguza
deni la mkopo analodaiwa. Mnada
utafanyika Tarehe 26/10/2020, mahali
dhamana ilipo. Mteja atalipa 25% siku
ya mnada, 75% atalipa ndani ya siku

14 akishindwa kulipa ~ 25%
hairudishwi. Gharama za kubadili
umiliki - ni juu  ya  mnunuzi

Raissa Company Ltd: 0652 113 262;
Tujijenge: 0718068335/ 0717956315.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Katika Mahakama ya Mwanzo DODOMA MJINI
Wilaya ya DODOMA

MADAI NAMBARI. 63/2020
MDAI ANDREA YOHANA SUMBWE
MDAIWA UPENDO YOHANA SUMBWE

Kwa UPENDO YOHANA SUMBWE
IHUMWA- DODOMA

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba TALAKA

Hivyo unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika mahakama hii

siku ya Tarehe 02/11/2020 saa 2.30 asubuhi kwa kujibu

madai na kwa kuwa siku hiyo ya kuitwa shauri hilo ni lazima

kuleta mashidi wako na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa

ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Na kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu Mahakama

itadhibitisha kama umepokea kuitwa shaurini, hii itaweza

kutoa hukumu kuwa umeshindwa

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakamahii
9/10/2020

.

AR BABE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;313/2020

Ombi la PETER ALBINO ZAKARIA ,Kuteuliwa
i izi wa mirathi mareh ZAKARIA
HARUBINI ALBINO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 19/12/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe
19/10/}026.-—;,«.

)

115950002

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;307/2020

Ombi la HENRY SADIKI MLANGE ,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
CONSTANSIA PIUS KIHWELE.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 16/11/2020 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo
mahakamani waweza kukaguliwa tarehe

115950202

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na. 75 YA MWAKA 2020

MAOMBI YA BARUZA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU SHABANI MUSSA MHANDO

MWOMBAJI/WAOMBAJL....ESTHER MSAFIRI MHANDO

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua za usimamizi wa mirathi kwa
waombaji/mwombaji hapop juu. Mapingamizi yoyote
kuhusu haya yawe yameandikishwa mnamo au kabla
ya tarehe 30 Mwezi wa Octoba, 2020.

Imewasilishwa Dar es salaam, leo tarehe 30 Mwezi

wa Septembir 2020 .

115950102

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
JULIUS JOEL MKALE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina FUSO
yenye namba za usajili
T 897 AGK. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

115949602

Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/739574/2020.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;311/2020

Ombi la REHEMA JUMA MANGO ,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu JUMA
WAZIRI MANGO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo  tarehe
18/11/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
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115949302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA) YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;308/2020

Ombi la IDDY AHMED FUKO ,Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu
MWAJUMA IDD MADOLLA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja
na kuudhuria  shaurini  mnamo  tarehe
16/11/2020 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.Wosia ya
marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 13/10/2020.
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115949302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)

MAHAKAMA YA MWANZO YA MJINI WILAYA YA MOROGORO
MADAI NAMBARI...58..2017
Mdai; MARIA SIMON MTWEVE
Anamdai

Mdaiwa; LUCKAS SANGA
Kwa;  LUCKAS SANGA
MOROGORO

Kwakuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai Yake/Yao
Kwamba/Eleza Hapa habari ya madai; Madai ya Tsh.8,205,000/=
Kwahiyo anahitjiwa/Mnahitajiwa katika Mahakama hii siku ya
Juma TATU tarehe 26/10/202/ Saa 2:30 asubuhi kwa kujibu
madai hayo,na kwakuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo
ni lazima kuleta Mashahidi wako/wetu na hati zote zinazohusu
shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuudhuria /Hamkuhudhulia siku iliyotajwa hapo
juu.Mahakama ikidhibitisha Kama umepokea /Mmepokea Kuitwa
shaurini hii,ltaweza kutoa hukumu kuwa Umeshindwa/Mmesh-
indwa.Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama
hii leo tarehe 15/10/2020.

115948802

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
IBRAHIM HIMID IBRAHIM
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari aina ya
LANDROVER yenye
namba za usajili T.447
BCM yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu.
Taarifa ya polisi
MBE/MBE/RB/44683/2020.

115949102

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMII

Tupigie

0/8225367/6

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Maelfu
waandamana
mauaji ya
mwalimu

PARIS, Ufaransa

MAELFU waandamana nchini Ufar-
ansa kumuunga mkono Samuel Paty,
mwalimu aliyekatwa kichwa kwa
kuonesha wanafunzi vibonzo vya
Mtume Muhammad.

Watu katika eneo la de la Répub-
liqgue mjini Paris walikuwa wameshi-
ka vipeperushi vilivyoandikwa “Je
suis enseignant” (Mimi ni mwalimu),
wakati waziri mkuu Castex amesema:
“Sisi ni Ufaransa!”

Mwanamume mmoja anayeitwa
Abdoulakh A, alipigwa risasi na polisi
siku ya ljumaa baada ya kumuua,
Paty karibu na maeneo ya shule
karibu na mji wa Paris.

Watu 11 wamekamatwa kwa ajili ya
uchunguzi ingawa hakuna taarifa zi-
lizotolewa kuhusu kukamatwa kwao.

Ndugu wanne wa karibu wa
washukiwa walishikiliwa kwa muda
mfupi baada ya mauaji hayo.

Watu wengine sita walishikiliwa
siku ya Jumamosi , akiwemo baba wa
wanafunzi ambaye alitambulishwa
na vyombo vya habari vya Ufaransa
kuwa alikuwa muhubiri na muislamu
mwenye itikadi kali.

Rais Emmanuel Macron alisema
ukatwaji wa kichwa wa mwalimu
katika kitongoji kilichopo kaskazini
magharibi mwa mji wa Paris -Ufar-
ansa ni “Shambulio la ugaidi wa uis-
[amu” na mwalimu huyo alivawa kwa
sababu alikuwa anafundisha uhuru
wa kujieleza.

Mauaji hayo yanakuja baada ya
shambulio la mwaka 2015 la Charlie
Hebdo ambalo lililengwa na washam-
buliaji kwa kuchapisha katuni za
Mtume Mohammad.

Eneo la de la Républiqgue mjini
Paris lilijaa watu wengi wakimuunga
mkono bwana Paty, 47. Bwana
Castex na Paris Mayor Anne Hidalgo
walijumuika nao.

Makutano hayo yalijaa watu wengi
wapatao milioni 1.5 wakionyesha
mshikamano kwa Charlie Hebdo
kufuatia shambulio kubwa lililotokea
Januari 2015.

Muandamanaji mmoja siku ya Ju-
mapili alikuwa amebeba bango lenye
maelezo “Maadui wote wa Jamhuri
hawawezi kuvumilika kabisa” na
mwingine alisema “Mimi ni profesa.
Ninakufikiria wewe, Samuel.”

Mwingine alisema Le Figaro aliku-
wa muislamu wa Ufaransa alieelezea
machungu ya mauaji hayo.

Dakika moja ya ukimya huko
Marseillaise. Waandamanaji wote wa-
likuwa wamevalia barakoa kujikinga
na Virusi vya corona.

Waziri wa elimu Jean-Michel
Blanguer alisema Ufaransa itafani-
kiwa kukabiliana na maadui wake
wa demokrasia kama wataungana
kwa pamoja na kwa walimu wote wa
Ufaransa wanahitaji kuungwa mkono.

Nathalie, mwalimu kutoka Chelles
alikuwa katika maandamano va Paris
, Le Monde ilisema alikuwa hapo kwa
sababu aligundua kuwa unaweza
kufa kwa kufundisha tu. BBC

'Kenya hatarini wimbi

NAIROBI, Kenya

WAZIRI wa Afya wa Kenya, Mutahi Kag-
we, amesema maofisa wa afya wanafua-
tilia. mwenendo wa wanasiasa wana-
okiuka maagizo ya kisayansi na kufanya
mikutano ya kisiasa yenye mikusanyiko
ya watu wengi.

Waziri ameonya kwamba nchi hiyo
ipo katika hatari kubwa ya kutokea
wimbi jipya la maambukizi ya virusi
vya corona, kwa sababu wanasiasa wa-
naendelea kukaidi maagizo ya maofisa
wa afya, huku kiwango cha maambukizi
kikiendelea kuongezeka.

Akihutubia waandishi wa habari,
Kagwe, alisema kwamba kiwango
cha maambukizi ya virusi vya corona
kimeongezeka nchini humo, akiripoti
visa vipya 685 jumapili pekee.

Alionya uwezekano wa “kutokea jan-
ga kubwa la kiafya” akieleza kwamba
vijana wanaendelea “kupuuza hatari ya

virusi hatari vya Corona.”

Kagwe, alisema kwamba maofisa
wa afya wanaendelea kufuatilia
mwenendo wa wanasiasa wanaoki-
uka maagizo ya kisayansi na kufanya

Wagonjwa ikutano ya kisiasa yenye miku-
10 wanapu- sanyiko ya watu, akionya kwamba
mua 'fwa huenda hatua kali zikalazimika kutu-
usaidiziwa . . : -
machine, mika k}ll:ejesha nidhamu k_atl yaraia.
huku 14 Waziri huyo wa afya alieleza kwa
wakiwa masikitiko kwamba “watu walio
wameeke- omba sana shughuli za kawaida zi-
wa oxygen. funguliwe, ndio wanaoongoza katika
Katiya kukiuka maagizo ya kudhibiti maam-
Wagonjwa  pukizi ya virusi vya Corona”.

ambao Kulingana na Wizara hiyo, kiwango
:"‘Aa,g'::,as'_ cha maambukizi nchini humo kime-
pitalini, 50 fikia asilimia 12 kutoka asilimia 4
ni raia \,Na wakati serikali ilipolegeza masharti
Kigeni. ya kupambana na virusi hivyo na

kuruhusu raia kurejea hali yao ya
maisha ilivyokuwa awali lakini kwa
tahadhari.

Jipya janga la Corona

Kufikia Oktoba 18, mwaka huu,
watu 28 walilazwa katika chumba
cha kuwahudumia wagonjwa mah-
tuti baada ya kuambukizwa virusi
vya Corona, huku idadi ya jumla ya
wagonjwa kutokana na virusi hivyo
ikiwa imefikia watu 1,000.

Kaimu mkurugenzi wa huduma
za afya nchini Kenya Patrick Amoth,
alisema idadi ya wagongwa wanaola-
zwa hospitalini imeongezeka kutoka
450 hadi 991 katika mda wa siku
moja.

Wagonjwa 10 wanapumua kwa us-
aidizi wa machine, huku 14 wakiwa
wameekewa oxygen.

Kati ya wagonjwa ambao wamela-
zwa hospitalini, 50 ni raia wa kigeni.

Mji wa Nairobi unaongoza kwa
maambukizi, ukifuatiwa na Nakuru,
Mombasa, Trans Nzoia, Kisii, Kiam-
bu, Kakamega, Kisumu, Busia, Kilisi
na Nandi. VOA
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Raia wa Guinea wakiwa katika foleni ya kupiga kura katika uchagUZ| wa urais, Oktoba 18 mwaka huu, enéo la ‘

Fria, Guinea. Hadi jana kura zilikuwa zinaendelea kuhesabiwa huku Rais Alpha Conde ahyepo madarakani akiwania

muhula wa tatu. PICHA- REUTERS

Rais Conde akaribia ushmdl Guinea

CONAKRY, Guinea

RAIS wa sasa nchini Guinea, Alpha Conde
(82), anatarajiwa kuibuka mshindi huku
kura zikiendelea kuhesabiwa, baada ya
uchaguzi mkuu uliofanyika mwishoni
mwa wiki.

Conde, iwapo atashinda
muhula wa tatu madarakani.

Aidha, nchini Ivory Coast, watu wawili
wamefariki katika ghasia za uchaguzi
mkuu, unaotarajiwa kufanyika wiki mbili
zijazo kwenye nchi hiyo ya Afrika Maghar-
ibi.

Polisi wameimarisha usalama kote
nchini Guinea baada ya kutokea ghasia
katika sehemu tofauti za nchi, kupinga

itakuwa

hatua ya Conde kuwania muhula

wa tatu.

Polisi walisema kwamba shughuli
ya kupiga kura ilifanyika katika maz-
ingira yenye utulivu.

Uchaguzi huo umefanyika baada

Kumekuwepo wasiwasi
kwamba machafuko ya hivi ka-
ribuni yamechukua mkondo
wa kikabila, rais Conde akishu-
tumiwa kwa kusababisha mi-
gawanyiko kwa manufaa yake

ya miezi kadhaa ya maandamano
yaliyopelekea watu kadhaa kuuawa
katika msako wa maofisa wa usala-
ma dhidi ya waandamanaji walioku-
wa wakimpinga rais Alpha Conde.

Conde anakabiliwa na ushindani mkali
kutoka kwa kiongozi wa upinzani Cello Di-
allo na wagombea wengine 10.

Tayari Diallo amedai kwamba huenda
rais Conde akafanya udangayifu katika
kuhesabu ya kura.

ya kisiasa, shutuma ambazo
amekana.

Siasa za Guinea hugubikwa
sana na ukabila. Rais Conde
anatoka jamii ya Malinke huku mpinzani
wake - Diallo, akitoka jamii ya Fulani.

Kuna wasiwasi mkubwa nchini Guinea
kwamba huenda kukatokea ghasia
baada ya kutangazwa kwa matokeo ya
uchaguzi ambayo yatachukua muda
kutolewa. VOA
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TRAORE
KUZIKATA
MAINI LIVER, gt
BARCELONA

LONDON, England

DAMA Traore ameripoti-

wa anajiandaa kusaini

mkataba mpya wa kuen-

elea kubaki hapo Wolves

walkati klabu za Barcelona na Liver-
pool zikiwania saini yake.

Traore amekuwa akihusishwa na
mpango wa kuondoka pale Wolves,
ambapo alitua mwaka 2018 aki-
tokea Middlesbrough.

Lakini winga huyo anaonekana
kuwa na furaha zaidi kucheza kwe-
nye Ligi Kuu ya England na hivyo
hana mpango wa kuondoka.

Traore sasa anatarajiwa
kuongezewa mshahara na atasaini
mkataba wa miaka minne kuende-
lea kuwachezea Wolves akizitosa
ofa za Barcelona na Liverpool, kwa
mujibu wa gazeti la The Sun.

Nyota huyo ambaye ameichezea
Hispania mechi tatu za kimataifa
mkataba huo mpya utamfanya
acheze hapo hadi mwaka 2023.

Barcelona na Liverpool kwa
muda mrefu sasa zimekuwa ziki-
haha kukimbizana kuwania saini
ya Traore.

MANCHESTER, England

SERGIO Aguero lazima athibit-
ishe kama anaweza kupewa mka-
taba mpya pale Manchester City,
Pep Guardiola ameonya.

Aguero alirudi uwanjani kwa
mara ya kwanza baada ya kukose-
kana kwa miezi minne kutokana
na kuumia goti wakati City wakip-
ata ushindi wa bao 1-O nyumbani
dhidi ya Arsenal kwenye Ligi Kuu
ya England, Jumapili.

Lakini mshambuliaji huyo am-
baye anaongoza kwenye orodha
ya wafungaji wa wakati wote wa
City, mkataba wake unamalizika
mwishoni mwa msimu huu na
Guardiola amesema Aguero ana
nafasi ya kuthibitisha kwamba
anapaswa kupewa mkataba
mpya.

“Sergio sasa anatakiwa kuonye-

sha, kama ilivyo kwa kila mmoja
wetu, kwamba anastahili kuen-
delea kuwapo hapa kuendelea
kucheza vizuri, kufunga mabao
na baada ya hapo klabu na mimi
tutaamua,” alisema Guardiola aki-
waambia waandishi wa habari.

“Lakini kama akicheza kwa
kiwango chake hatutakuwa na
shaka naye kwani ni aina ya
wachezaji  tunaowataka  wa-
baki kikosini mwetu. Kwani ni
mchezaji muhimu kwetu, kwa
mashabiki na kwa kila mmoja.

“Lakini alikuwa nje kwa miezi
minne na anatakiwa kujifua kila
siku na kuanza kufunga mabao
zaidi hiki ni kitu muhimu zaidi
kwake.”

Aguero ameshinda mataji
manne ya Ligi Kuu tangu atue
hapo City akitokea Atletico Ma-
drid mwaka 2011.

Aston Villa
vajiwekea
rekodi
yvake EPL

LONDON, England

KOCHA Dean Smith amesifia ushindi wa
Aston Villa wakati wakiwa kwenye ki-
wango bora cha kihistoria kwa mwanzo
bora zaidi wa Ligi Kuu msimu huu.

Villa ilibuka na ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Leicester City, Jumapili shuk-
rani kwa bao la dakika ya mwisho
kupitia kwa Ross Barkley na kuwafanya
washinde mechi nne kati ya nne kwe-
nye Ligi Kuu.

Smith ambaye kikosi chake hicho
cha Villa kilikaribia kushuka daraja
msimu uliopita kimeshinda mechi
nne za ufunguzi wa Ligi Kuu kwa
mara ya kwanza, tangu msimu wa

1930-31.

“Niliwaambia wachezaji mwan-
zoni mwa msimu lazima kuten-
geneza historia,” alisema kocha
huyo wa Villa ambaye timu yake

: sasa inashika nafasi ya pili kwe-
. nye msimamo wa ligi nyuma ya
" Everton.

“Tulifanya hivyo msimu wangu
wa kwanza kwa kushinda mechi
10 na tukabahatika kubaki Ligi
. Kuu msimu uliopita. Na sasa
- tunatakiwa kuendelea kuweka

rekodi ya kushinda kila mch-

ezo.

“Haya ni matokeo makubwa
kwa sababu tumemfunga kocha
mkubwa, Brendan Rodgers na
timu yake.
“Msimu uliopita walikuwa kwenye
nne bora na ni moja ya timu ngumu,
hivyo lazima tujisikie fahari kwa rekodi
yetu.
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Mourinho:
Kwenye soka
mambo hayo
hutokea

LONDON, England

JOSE Mourinho alikuwa na
wakati mgumu kuelezea
namna walivyoanguka wakati
wanaongoza kwa mabao
matatu na mwishowe kujikuta
wakiondoka na pointi moja
baada ya kutoka sare.

Tottenham ilikuwa
inaongoza kwa mabao 3-0
hadi dakika ya 81 dhidi ya
West Ham, lakini mambo
yalibadilika ghafla na kujikuta
wakimaliza mchezo huo wa
Ligi Kuu England kwa sare ya
mabao 3-3.

Na Mourinho mara baada
ya mchezo huo wa Jumapili
alisema: “Kwenye soka mambo
hayo hutokea”.

N % B
Spurs walianza mchezo \_,-I"f"

huo kwa bao la dakika ya 14
la Son Heung-min na Harry Kane
akafunga mara mbili.

Wakati wenyeji wakionekana
kuelekea kupata ushindi, katika dakika
ya 82, Fabian Balbuena aliifungia
West Ham na hapo ndio mambo
yalipobadilika kabisa kwa kikosi hicho
cha David Moyes.

Haraka Davinson Sanchez akajifunga
kabla ya Manuel Lanzini kufunga bao la
kusawazisha dakika ya mwisho katika
mchezo huo na kupata sare hiyo.

Bao la Lanzini liliifanya West Ham
kuwa timu ya kwanza kwenye historia
va Ligi Kuu ya England kuepuka kipigo
baada ya kuwa nyuma kwa mabao
matatu hadi dakika ya 81.

Alipoulizwa kwenye mahojiano na
Sky Sports baada ya mchezo huo ili
aelezee kilichotokea, Mourinho alijibu:
“Ni mpira wa miguu.”

“Bila shaka siwezi kuzungumza sana,
nimeangalia kipindi cha pili, mambo
yalibadilika, lakini huwa inatokea
kwenye soka.”

MANCHESTER, England

DINSON Cavani alianza ma-

zoezi na Manchester United

kwa mara ya kwanza Ju-

mapili baada ya kumaliza
kipindi cha kukaa karantini alikoku-
wa amejitenga.

Cavani alijiunga na United katika
siku ya mwisho ya kufungwa kwa
pazia la usajili kama mchezaji
huru kutoka Paris Saint-Germain.

Hata hivyo, kutokana na sheria

za serikali ya Uingereza kwa mli-

puko wa virusi vya corona zinawa-

taka watu wote wanaoingia nchini
humo kujitenga kwa siku 14.

Raia huyo wa Uruguay aliingia
nchini humo akitokea nchini Ufaran-
sa ambapo ni moja ya nchi ambayo
watu wake wanapaswa kujitenga
wakiingia Uingereza, hivyo akalazi-
mika kukaa karantini kwa siku 14.

Cavani hakuweza kucheza mch-
ezo wa Ligi Kuu wa Jumapili dhidi ya
Newcastle United, maana yake sasa
anaweza kuanza kwenye mchezo wa
leo Jumanne wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya timu yake ya zamani,
PSG.

Wakati wakijiandaa kwenda nchini
Ufaransa kwa ajili ya mchezo huo,
United ilichapisha picha kwenye
mitandao yake ya kijamii Jumapili
kuonyesha nyota huyo mwenye umri
wa miaka 33, akiwa ameanza mazoe-
zi na wachezaji wenzake.

Cavani alikaa miaka saba kule Parc
des Princes, akifunga mabao 200
kwa muda wote aliokuwa kwenye
klabu hiyo ya Ligue 1.

Welbeck ajiunga
na Brighton

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester United na Arsenal, Danny
Welbeck, amejiunga na Brighton and Hove Albion.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 29, ambaye aliondoka Watford
mwishoni mwa msimu uliopita, amesaini mkataba wa mwaka mmaoja
na kikosi hicho cha kocha Graham Potter.

Anaweza kuanza kuichezea timu hiyo kwenye mchezo wa Ligi Kuu
dhidi ya West Brom Oktoba 26, mwaka huu.

“Tunafuraha kuwa na Danny aliyejiunga kwetu. Ataimarisha safu
yetu ya ushambuliaji,” alisema Potter kupitia tovuti ya Brighton.

“Ana kiwango kisicho na shaka kabisa, ni mchezaji mzuri na mwe-
nye kasi ya kucheza vizuri safu ya ushambuliaji.

“Atatuongezea mbinu kwenye safu yetu ya ushambuliaji kwa saba-
bu ni mchezaji mwenye uzoefu na ubora.”

Welbeck alianza kwenye mechi tisa tu za ligi kwa misimu miwili
iliyopita, akiwa amekabiliwa zaidi na majeraha ya mara kwa mara
miaka ya hivi karibuni.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

VAN DLJK

® ® ® Nitarudi nikiwa bora, fiti na imara, kwa
sasa akili yangu ni kuhakikisha napona haraka...

LUVERPOOL, England

YOTA wa Liverpool, Virgil
van Dijk, ameahidi kurudi
akiwa “bora, fiti na imara”
baada ya kufanyiwa upas-

uaji wa goti.
Mabingwa wa Ligi Kuu
yva England, Liverpool
walithibitisha Jumapili
kwamba mlinzi wao
huyo aliumia goti na
atafanyiwa upasuaji na
hiVVO atakosekana kwe-
nye sehemu kubwa ya
msimu huu.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Uholanzi alitarajiwa kufanyiwa upas-
uaji huo baada ya kuumia wakati wa
mchezo wa timu za jiji moja, Everton
na Liverpool uliomalizika kwa sare ya

mabao 2-2 kabla ya yeye kugongana
na golikipa, Jordan Pickford na ku-
umia goti hilo.

Katika taarifa aliyoichapisha kwe-
nye ukurasa wake wa Twitter, Van
Dijk alisema anashukuru kwa sapoti
aliyoipata wakati akijiandaa kufanyi-
wa upasuaji.

“Mchana huu (juzi) nilikutana na
watalaamu wa afya kwa ajili ya kuan-
za utaratibu wa kufanyiwa upasuaji
baada ya tukio lililotokea Jumamosi,”
aliandika. “Kwa sasa akili yangu ni
kuhakikisha napona haraka na nita-
fanya kila kitu kuhakikisha narudi
uwanjani haraka inavyowezekana.

“Licha ya yote imani yangu ina-
niambia pale penye magumu Mungu
hufanya wepesi na kwa uwezo wake
nitahakikisha narudi nikiwa bora, fiti
na imara zaidi kuliko mwanzo.

“Katika soka, kama ilivyo maisha ya
kawaida, naamini kila kitu huwa kina-

tokea kwa sababu ni muhimu kuzin-
gatia kile kilichotokea kwa mtazamo
chanya.

“Kwa sapoti ya mke wangu, watoto,
familia yangu na kila mmoja hapa Liv-
erpool, nipo tayari kwa changamoto
mpya iliyopo mbele yangu.

“Ningependa kumshuruku kila
mmoja aliyenitumia ujumbe wa kuo-
nyesha sapoti, ina maana kubwa sana
kwangu mimi na familia yangu, na ni-
tafanya kila niwezalo kuwapa sapoti
wachezaji wenzangu.

“Kuna wiki zinakuja za mechi ngu-
mu nitakuwa nyuma ya wachezaji
wenzangu kila siku wakati nikiwa
kwenye harakati za kupambana ili
nipone mapema. Nitarudi tu.”

Vijana hao wa Jurgen Klopp wapo
nafasi ya tatu kwenye msimamo wa
ligi wakiwa na pointi 10 baada ya
mechi tano za ufunguzi wa wakipitwa
pointi tatu na Everton.

MATUMAINI KWA SANCHO

MANCHESTER United imepewa tumaini kwamba
inaweza kumsajili winga wa Borussia Dortmund na
England, Jadon Sancho, mwenye umri wa miaka
20, baada ya “kumhukumu vibaya” waliposhindwa
kumpata msimu uliopita. (Star)

KANTE HAONDOKI CHELSEA

KIUNGO wa Ufaransa, N'Golo Kante mwenye umri
wa miaka 29, hana mpango wa kuondoka Chelsea
muda wowote licha ya kuwaniwa na Real Madrid na
Inter Milan. (Star)

ROONEY KWENYE CORONA

KOCHA mchezaji wa Derby County, Wayne Rooney
mwenye umri wa miaka 34, jana Jumatatu alitarajiwa
kupewa matokeo ya vipimo vya corona, baada ya ku-
gundua kuwa rafiki yake aliyemuuzia saa ya mkononi
alikuwa na virusi hivyo. (Daily Telegraph)

ATAKA LIVER ISAJILI

MLINZI wa zamani wa Liverpool, Jamie Carragher,
amesema klabu hiyo lazima itafute beki wa kati kwe-
nye dirisa la usajili la Januari baada ya kuumia kwa
Virgil van Dijk mwenye umri wa miaka 29. (Mail)

ATOBOA SIRI BLACKBURN

WINGA wa Liverpool, Harvey Elliott, mwenye umri
wa miaka 17, alikitathmini kwanza kikosi cha Black-
burn kabla ya kukubali kujiunga na timu hiyo. (Mail)

GOMES AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United pia wanamlenga
kiungo wa kati wa Sporting Lisbon mwenye umri wa
miaka 16, Luis Gomes. Kiungo huyo raia wa Ureno
amepewa jina la utani la ‘Luis Figo’ ajaye nchini humo.
(Mirror)

TRAORE KUJIFUNGA ZAIDI

WINGA wa Wolves, Adama Traore mwenye umri wa
miaka 24, yuko tayari kusaini mkataba mpya na klabu
hiyo, licha ya kuwaniwa na Barcelona na Liverpool.
Mkataba huo mpya utamfanya alipwe mshahara
wa pauni 100,000 kwa kwenye dimba la Molineux.
(Mail)

DYBALA, OFISA WAZOZANA

MSHAMBULIAJI wa Juventus na Argentina, Paulo
Dybala, mwenye umri wa miaka 26, alikuwa na
malumbano na Ofisa Mkuu wa Soka wa klabu hiyo,
Fabio Paratici baada ya kuachwa nje ya kikosi cha
Jumamosi. (Mail via Tuttosport)

WIJNALDUM KUTUA BARCA

KIUNGO wa kati wa Liverpool na Uholanzi,
Georginio Wijnaldum, anaweza kujiunga na Barcelona
wakati wa dirisha la usajili la Januari. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 29, kwa sasa yuko mwaka wa
mwisho wa mkataba wake na msimu ujao atakuwa
huru. (AD, via Sky Sports)

MAN CITY YAIGOMEA BARCA

MANCHESTER City imekataa ofa ya dau la pauni
milioni 15.4 na marupurupu kutoka kwa Klabu ya Bar-
celona ili kumnunua beki, Eric Garcia mwenye umri
wa miaka 19, katika siku ya mwisho ya kufungwa kwa
dirisha la uhamisho. (Sky Sports)
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IS SVEN AHOFU

TFF yageukia soka
la wanawake Z’bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Shirikisho la Soka nchini (TFF),
Wallace Karia, amesema ili kupiga hat-
ua katika soka la wanawake, ni lazima
wapatikane viongozi wengi wanawake,
hatua ambayo itasaidia kufikiwa lengo
kusudiwa.

Karia alitoa kauli hiyo jana wakati
akifungua mafunzo ya siku tano ya
uongozi wa soka la wanawake visiwani
Zanzibar. Alisema mfumo wenyewe wa
mpira wa wanawake hauna budi kuwa
nav wengi wanawake ili kuendana na
mazingira pamoja na kuwajengea imani
wazazi ambao wanawaruhusu watoto
wao wa kike kucheza soka.

Alisema elimu inahitajika kutolewa
zaidi kwa viongozi hao jambo ambao
litasaidia kuendana na kasi ya sasa ya
uongozi katika mpira wa miguu nchini.

Alisema katika soka la wanawake,
bado kuna changamoto mbalimbali
ambazo zimeanza kufanyiwa kazi
ikiwamo uchache wa viongozi wa
wanawake katika ngazi mbalimbali,
waamuzi wanawake na makamisaa,
hivyo endapo elimu itatolewa anaami-
ni malengo hayo yatafikiwa.

Awali akimkaribisha mgeni rasmi,
Rais wa Shirikisho la Soka Zanzibar
(ZFF), Seif Kombo Pandu, aliipongeza
TFF kwa kufanya mafunzo hayo Zanzi-
bar kwani elimu itakayotolewa ita-
saidia kuleta mabadiliko kwa washiriki
katika mikoa yao.

Simba Queens
walia kuporwa
Warundi wao

Na Saada Akida

UONGOZI wa Simba Queens, umesema
umeamua kuachana na wachezaji wao
wawili raia wa Burundi, Joelle Bukuru
na Asha Djafar, ambao wamezuia
kurejea Tanzania na Klabu ya PVP FC
ya nchini humo, kwa madai kuwa wal-
isajiliwa kinyume cha taratibu.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mratibu wa Simba Queens, Seleman
Erassy, alisema waliwasajili nyota hao
misimu miwili wakiwa wachezaji huru
na kuichezea klabu yao kwa kipindi
chote, hivyo wanashangaa uamuzi huo
wa PVP FC.

Alisema baada ya kufanya ma-
wasiliano na uongozi wa PVP FC bila
ya mafanikio, wameamua kuachana na
nyota hao, lakini wataandika barua
Shirikisho la Soka nchini (TFF), kuhitaji
msaada wao kwa kukiandikia barua
Chama cha Soka Burundi kutafuta
suluhu ya tatizo hilo.

“Tumejitahidi kufanya mawasiliano
na viongozi wa klabu hiyo, wame-
onekana kutokuwa tayari kuwaachia,
hata hivyo wameshacheza mechi mbili
wakiwa na kikosi hicho wakati wakiwa
ndani ya mkataba na Simba.

“Hao wachezaji walikuja tukawasajili
wakiwa wachezaji huru, suala am-
balo tunajiuliza wamecheza misimu
miwili Simba, viongozi hao walikuwa
wapi? Hivyo kama wanaendelea
kuwang'ang'ania basi tumeachana nao
na tunahitaji kurudishiwa pesa zetu,”
alisema Erassy.

AKATI kikosi cha wachezaji

22 cha Simba kikitua salama

kambi ya siku mbili kabla
ya kuifuata Tanzania Prisons mjini Sum-
bawanga, Kocha Mkuu wa mabingwa wa-
tetezi hao, Mbelgiji Sven Vandenbroeck,
ametabiri mchezo mgumu kutokana na
wapinzani wao kucheza soka la kutumia
nguvu zaidi.

Simba imejichimbia jijini Mbeya kuanzia
jana na leo kabla ya kesho kuanza safari ya
kuelekea Sumbawanga tayari kwa mechi
yao ya Ligi Kuu dhidi ya Tanzania Prisons
itakayopigwa Alhamisi katika Uwanja wa
Nelson Mandela.

Akizungumzia mchezo huo, Sven

NGUVU

LITAITESA

alisema anategemea utakuwa mgumu
kutokana na Prisons kucheza soka lenye
matumizi makubwa ya nguvu, lakini ame-
jipanga kukabiliana nao kuhakikisha wa-

napata pointi tatu.
Sven alisema ameondoka
na wachezaji 22 ambao
anaamini wanatosha kwa
ajili ya mchezo huo na wote
wako vizuri kiafya tayari
kuipigania timu yao hapo
keshokutwa.

“Mechi dhidi ya Prisons tunaamini
itakuwa ngumu kama zilivyo nyingine za
ugenini, kwa sababu ni timu inayocheza
soka la matumizi makubwa ya nguvu, la-
kini tumejiandaa kuwakabili.

“Hatujaondoka na kikosi kizima, tumesa-
firi na wachezaji 22 tu kwa ajili mechi hii,
tuna matumaini makubwa ya kufanya vi-
zuri na tutahakikisha tunalifanikisha hilo,”
alisema Sven ambaye kikosi chake kipo ka-
tika nafasi ya pili ya msimamo wa ligi hiyo
kabla ya mechi za jana.

Simba yenye pointi 13, tano nyuma ya
Azam FC iliyopo mbele mchezo mmoja,
itaivaa Prisons yenye alama tano kabla ya
mechi yao ya jana dhidi ya JKT Tanzania ili-
yopigwa Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma.

Lakini pia Simba itashuka katika Uwanja
wa Nelson Mandela, ikiwa na kumbu-
kumbu nzuri ya kupata matokeo uwanjani
hapo kutokana na ushindi wa mabao 2-0
waliyoyapata kwenye mechi ya fainali ya
Kombe la FA dhidi ya Namungo FC Julai
mwaka huu.
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Kiungo wa Simba, Mghana Bernard Morrison, akishusha mizigo yake kwenye ndege baada ya mabingwa hao wa
Ligi Kuu Bara kwa miaka mitatu mfululizo, kuwasili jijini Mbeya jana kwa kambi ya siku mbili kabla ya kuelekea

mjini Sumbawanga mkoani Rukwa tayari kwa mchezo wao wa ligi hiyo dhidi ya Tanzania Prisons utakaopigwa
keshokutwa, Alhamisi katika Uwanja wa Nelson Mandela. PICHA: SIMBA

Thefu yamtoa Katwila mechi ya Azam

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Thefu FC, imesema haitomhu-
kumu kocha wake mpya, Zuberi Katwila,
kwa matokeo yoyote yale ambayo timu
hiyo itayapata leo itakapocheza dhidi ya
Mbeya.

Katibu Mkuu wa klabu hiyo, Zagalo
Chalamila, alisema kocha huyo ndiyo
kwanza amejiunga na kikosi hicho, hivyo
anahitaji muda wa kukinoa taratibu ili
kutengeneza falsafa na mfumo wake.

“Tumefanya maboresho makubwa kwe-
nye kikosi chetu kuhakikisha timu inaima-
rika na kupata matokeo. Na ndiyo maana
tumemchukua Katwila na si yeye tu tuta-
fanya maboresho makubwa, ila muda

bado tutatangaza.

“Kuhusu mechi dhidi ya Azam, bado ni
mapema sana kwake, hatuwezi kumhuku-
mu kocha kwa mechi hii kwa sababu ndiyo
kwanza amejiunga,” alisema Chalamila.

Katwila, alitangaza kubwaga manyanga
ghafla juzi kuifundisha Mtibwa Sugar ya
Turiani Morogoro ambayo bado inasuasua
kwenye mechi ya Ligi Kuu na muda mfupi
baadaye kutangazwa kuwa Kocha Mkuu
wa Thefu FC ya Mbarali mkoani Mbeya am-
bayo nayo pia iko hoi kwenye ligi.

“Nimejiunga na Ihefu kwa sababu nime-
toka Mtibwa, nilipotangaza kuondoka
tu, Thefu walinifuata nikawasikiliza, ni-
kawakubalia. Mimi ni mwalimu nikaona
haina shida nikakubali,” alisema Katwila,
mchezaji na nahodha wa zamani wa timu

hiyo ya Mtibwa Sugar.

Hata hivyo, ameishukuru timu yake hiyo
ya zamani kuwa imemfanyia mambo men-
gi makubwa, lakini amesema amewaele-
keza vitu vya kufanya ili timu iendelee
hata kama yeye hayupo.

Katwila ni mmoja wa wachezaji wal-
ioipa ubingwa wa Tanzania Bara Mtibwa
Sugar mwaka 2000 na 2001.

Wakati Thefu ikiwa na kibarua dhidi ya
vinara Azam FC leo, Mwadui FC itacheza
dhidi ya waburuza mkia wa ligi hiyo,
Mbeya City kwenye Uwanja wa Mwadui
Complex, huku Kagera Sugar ikiwa ny-
umbani katika Uwanja wa Kaitaba mjini
Bukoba kucheza dhidi ya Dodoma Jiji, na
Ruvu Shooting itakuwa nyumbani dhidi ya
KMC FC.
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Al Ahly, Zamalek
dabi Cairo CAF?

Na Mwandishi Wetu

USHINDI wa bao 1-0 iliyoupata Zamalek ya
Misri katika mechi ya kwanza ya nusu fainali
va Ligi ya Mabingwa Afrika ugenini juzi dhidi
ya mabingwa wa Ligi Kuu ya Morocco, Raja
Casablanca, sasa unafanya Dabi ya Cairo (The
Cairo Derby’) dhidi ya wapinzani wao wakub-
wa nchini Misri, Al Ahly kunukia, lakini wakati
huu zikitarajiwa kukutana kwenye fainali ya
Ligi Mabingwa Afrika.

Jumamosi wapinzani wakubwa wa Zamalek,
Al Ahly nao walitanguliza mguu mmoja katika
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika baada ya
ushindi wa mabao 2-0 ugenini dhidi ya Wydad
Casablanca katika mechi ya nusu fainali iliyo-
Morocco.

Shukrani zikiwaendea wafungaji wa mabao
hayo, Mohamed Magdi Afsha dakika ya nne na
Ali Maaloul dakika ya 62 kwa penalti .

Lakini usiku wa kuamkia jana, Zamalek nayo
ikiwa katika uwanja huo huo wa Mohamed V
nchini Morocco, iliwazamisha Raja Casablanca
kwa bao hilo pekee lililopatikana kupitia

Fenerbahce ilishinda 3-2, shukrani kwa wafungaji, Jose Ernesto Sosa kwa penalti dakika ya 26, Serdar
Aziz dakika ya 43 na Dimitris Pelkas dakika ya 51, wakati ya Goztepe SC yote yalifungwa na Guilherme
kwa penalti pia dakika ya 34 na lingine dakika ya 63. Ushindi huo uliifanya Fenerbahce kufikisha
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Mshambuliaji wa kimataifa Tanzania na Klabu ya wa Fenerbahce ya Uturuki, Mbwana Samatta (kulia),
akimtoka beki wa kimataifa wa Bosnia na Herzegovina anaichezea Goztepe SC, katika mchezo wa Ligi

pointi 11 na kukaa kileleni mwa msimamo wa ligi hiyo. PICHA: MTANDAO

KAZE AYAONA MABAO
YA YACOUBA, SARPONG

® ® ® Aeleza sababu kushindwa kucheka na nyavu,

Na Faustine Feliciane

UKU akiweka mkazo Kkatika
maeneo matatu muhimu, Kocha
Mkuu wa Yanga, Mrundi Cedric
Kaze, ameeleza yalipo mabao ya
washambuliaji wake Michael Sarpong na
Sogne Yacouba ambao wanaongoza safu
ya ushambuliaji ya timu hiyo.
Hadi sasa Sarpong amefunga
bao moja tu, alilolipata katika
mechi ya ufunguzi dhidi ya
Tanzania Prisons wakati Yanga
ikilazimishwa sare ya bao 1-1,
wakati hali ikiwa hivyo pia
kwa Yacouba ambaye naye
ameziona nyavu mara moja
wakishinda 3-0 dhidi ya Coast-
al Union, mechi zote zikipigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa

Hali hiyo imekuwa ikizua hofu kwa
mashabiki wa klabu hiyo kuhusu ubutu
wa makali yao, lakini Kaze amewatetea

kwa Mmorocco mwenzao, Achraf Bencharki
anayeichezea klabu hiyo ya Misri.

Nyota huyo wa zamani wa Wydad Casa-
blanca, alifunga bao hilo pekee dakika ya 18
akimalizia pasi ya Ahmed Sayed ‘Zizo’, hivyo
timu hizo mbili za Misri, Al Ahly na Zamalek
sasa zinahitaji sare ya aina yoyote ama ushin-
di katika mechi za marudiano zitakazopigwa

Jumamosi na Jumapili ili kutinga fainali.

sasa aweka mkazo mambo matatu Yanga, huku...

Sarpong na Yacouba, akieleza kwanza ni
wachezaji wapya ndani ya kikosi hicho
huku akiwatoa hofu Wanayanga kwa kue-
leza kuwa ni washambuliaji wazuri wasu-
biri wataona moto wao.

“Sikiliza, Sarpong na Yacouba wote ni
washambuliaji wazuri na wanalijua goli
vizuri, aliyependekeza wasajiliwe ni mimi
baada ya kuwafuatilia muda mrefu.

“Kinachowasumbua ni kukosa mbinu
pamoja na viungo wa kuwatengenezea pasi
za kufunga, hicho ndicho kimesababisha
hayo yote kutokea. Naamini nitawabadili-
sha kila kitu na ubora wao utaonekana,”
alisema Kaze.

Na wakati huu Kaze akikiandaa kikosi
hicho kuelekea mechi yao ya keshokutwa,
Alhamisi dhidi ya Polisi Tanzania, ameweka
mesisitizo katika maeneo matatu ambapo
ameonekana kugeukia zaidi stamina, kasi
na umiliki wa mpira huku akieleza kutarajia

kuona mabadiliko hayo kuanzia mchezo
huo ujao.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kaze ali-
yewasili nchini Oktoba 15, alisema pamoja
na kwamba muda aliokaa na wachezaji hao
ni mchache, lakini anatarajia mabadiliko
makubwa kwenye mchezo wa keshokutwa.

“Kama nilivyosema awali, yapo mambo
ambayo nitayatilia mkazo kwa ajili ya mab-
adiliko ya timu, ndio hayo nimeanza nayo,
nitaendelea nayo mpaka pale kutakapoone-
kana mabadiliko,” alisema.

Alisema anafahamu upinzani mkali
uliopo baina ya timu yake na mahasimu
wao, Simba ambao wanatarajia kuumana
nao Novemba 7, mwaka huu, lakini yeye
haifundishi timu kwa ajili ya mechi moja.

“Tuna wiki tatu kama sikosei kabla ya
mchezo huo, lakini kwangu mimi Yanga
siifundishi kwa ajili ya mchezo huo tu,
naandaa timu icheze soka zuri la kasi na

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

lenye matokeo chanya kwa michezo yote
ya mbele yetu na jambo hilo linawezekana
kabisa,” alisema kocha huyo ambaye mch-
ezo dhidi ya Polisi Tanzania utakuwa wa
kwanza kwake kuiongoza Yanga.

Alisema anafurahishwa na wachezaji
wake kwa namna walivyowaelewa kwenye
mazoezi anayowapa jambo ambalo linam-
pa faraja ya kufikia malengo yake.

Kaze ataanza kuiongoza Yanga yenye
pointi 13 kutokana na kushinda michezo
yake minne na kutoka sare mchezo mmoja
katika mitano iliyocheza hadi sasa, na baada
ya mechi hiyo wataifuata KMC FC katika

Lakini kibarua kigumu kwa Kaze kitaku-
wa dhidi ya watani zao, Simba katika mechi
ya ligi hiyo itakayopigwa Uwanja wa Benja-
min Mkapa Novemba 7, mwaka huu.
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