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EID MUBARAK

Salamu zatawala uchaguzi, amani  
Na Jenifer Gilla

WATANZANIA wamesisiti-
zwa kuitumia haki yao ya 
kupiga kura katika uchaguzi 
wa serikali ya mitaa, vijiji na 
vitongoji utakaofanyika No-
vemba,  mwaka huu na kui-
tumia mitandao ya kijamii 
kwa mambo yenye manufaa 
kwao na taifa.

Hayo yalisemwa jana na 
Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa katika swala ya Eid EL-
Adh’haa iliyofanyika kitaifa 
katika Msikiti wa Mfalme 
Mohamed VI, jijini Dar es 
Salaam.

Alisema Mtanzania yeyote 
mwenye sifa ana haki ya 
kuchaguliwa ama kuchagua 
kiongozi anayeona kuwa 
anamfaa na ni wajibu wake 
kushiriki uchaguzi wa seri-
kali za mitaa, vijiji na viton-
goji utakaofanyika Novem-
ba, mwaka huu.

Waziri Mkuu aliwakumbu-
sha pia kuhakiki majina yao 
katika daftari la mpigakura 
ifikapo Agosti, mwaka huu, 
ili wakati utakapofika wa-
tekeleze haki yao msingi ya 
kuchagua viongozi wanay-
emtaka.

Kwa mujibu wa Waziri 
Mkuu, waliofikisha umri wa 
kupiga kura na waliohama 
maeneo, kwenda kujiandiki-
sha kwenye daftari hilo ka-
tika maeneo yao ya sasa.

“Nikukumbushe tu kwam-
ba unayo haki ya kuchaguli-
wa kuwa kiongozi, unayo 
haki ya kumchagua kion-
gozi unayempenda ambaye 
unaamini atakuletea maen-
deleo katika eneo lako,” 
alisema.

Alisisitiza jamii kuitumia 
mitandao ya kijamii vizuri 
kwa kufanya mawasiliano 
yaliyo mema na mambo 
yenye manufaa kwa jamii 
badala ya kwenda kinyume 
na maadili ya nchi.

Alisema mitandao hiyo 
imeletwa kwa lengo jema 
la kuleta maendeleo ya mtu 
mmoja mmoja na taifa kama 
ikitumiwa vizuri na kwamba 
jamii inapaswa  iyachuje 
kwa kuwa kuna mabaya ya-
nayoharibu misingi ya taifa 
hilo.

“Umeletewa mtandao 
utumie vizuri, kwa mawasi-
liano yaliyo mema, usiutum-
ie vibaya kwa kuwatukana 
watu, usiutumie kwa ku-
tuma picha ambazo hazina 
maudhui mema,” alionya.

Alisisita haja ya kuima-
risha taasisi za malezi ya 
vijana ili kudhibiti mmomo-
nyoko wa maadili na misingi 
ya kitanzania inayotokana 
na maendeleo ya sayansi na 
teknolojia kwa kuwa kundi 

hilo limeipokea vibaya.
Aliwakumbusha viongozi 

wa dini kutumia karama wal-
izopewa na Mungu kuion-
goza vizuri jamii ili kuwa na 
jamii inayozingatia misingi 
ya maadili na utamaduni wa 
nchi hiyo.

Waziri Mkuu pia aliliagiza 
Baraza Kuu la Waislamu 
Tanzania (BAKWATA) kusi-
mamia weledi kwa taasisi 
zote zinazopeleka waumini 
wa dini ya Kiislam Makka, 
Saudi Arabia kwenye Hi-
jja ili wasipate changamoto  
wanapokwenda na wan-
aporudi.

Aliwasihi waumini wa dini 
hiyo kujenga tabia ya upen-
do na kusaidiana kwa kuwa-
jali na kuwakumbuka wasio 
na uwezo kama sikukuu hiyo 
inavyoelekeza kuwa wan-
apochinja wawakumbuke na 
wasiojiweza.

Aliwasisitiza pia kuacha-
na na matumizi ya kuni 
na mkaa katika kupikia na 
badala yake watumie nishati 
safi ikiwamo gesi, umeme, 
na mkaa mbadala ili kutun-
za mazingira kwa kutokata 
miti na kuharibu vyanzo vya 
maji.

Alisema serikali inaen-
delea kutoa maelekezo ya 
ukomo kupikia kwa kutumia 
kuni na mkaa  kwa taasisi 
zote zinazopika chakula kwa 
watu zaidi ya 20 ikiwamo 
shule, vyuo vikuu, magereza 
na makambi ya polisi na 
mabadiliko yameshaanza 
kuonekana.

Waziri Mkuu alisema len-
go la serikali ni mpaka ku-
fikia mwishoni mwa mwaka 
huu, kupunguza matumizi 
ya nishati isiyo salama 
kupikia kwa asilimia 50 na 
mpaka kufikia mwaka 2030 
wawe wamepunguza kwa 
asilimia 80.

Aliwakumbusha pia kush-
iriki kutoa maoni yatakayob-
oresha  Dira ya Maendeleo 
wa Taifa ya mwaka 2026 
hadi 2050 inayotarajiwa 
kuandaliwa na serikali.

Aidha, Rais Samia Suluhu 
Hassan jana aliungana na 
waumini wenzake katika 
Msikiti wa Mikocheni kwa 
Warioba, kwa swala ya Eid 
EL-Adh’haa.

Katibu Mkuu wa BAKWA-
TA, Alhaj Nuru Mruma, ali-
wakumbusha Waislamu na 
Watanzania wote kuendelea 
kuwa kitu kimoja bila kujali 
misingi ya dini zao, kabila na 
itikadi za kisiasa ili kuienzi 
na  kudumisha amani ya 
nchi hiyo.

Pia, aliwakumbusha Wa-
tanzania kushiriki haki yao 
ya kikatiba ya uchaguzi kwa 
kuomba kuchaguliwa au 

Rais Samia Suluhu Hassan akisalimiana na baadhi ya wananchi na waumini wa dini ya Kiislam 
baada ya kumalizika kwa Swala ya Eid Al Adha katika Msikiti wa Mikocheni kwa Warioba  jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

kuchagua viongozi wanaowapenda 
pamoja na kutunza mazingira kwa 
kupanda miti.

“Wito wetu kwa Waislamu wa-
naoona wanazo sifa za kuongoza 
wasiache fursa hii adhimu iwapite 
kwani ni haki yao ya msingi kikatiba 
inayotekelezwa kupitia vyama vyao 
vya siasa,” alisema.

Aidha, aliziomba mamlaka zina-
zohusika na mchakato wa uchaguzi 
kuufanya kwa uwazi na weledi wak-
izingatia utoaji wa haki kwa kila 
anayestahiki ili wapatikane viongozi 
waliochaguliwa na wananchi na 
ambao wako tayari kuwatumikia 
kwa uadilifu.

Kaimu Mufti, Sheikh Ali Ngeruko, 
aliwakumbusha Watanzania kuacha 
vitendo vya ukatili kwa watoto kwa 
kuwanajisi na kuwaua kwa kuamini 
imani za kishirikina zinazowaele-
keza kuwa wakifanya hivyo wataku-
wa matajiri.

Alisema hali hiyo imewafanya wa-
toto kuwa waathirika wa masuala 
ya kiuchumi, kijamii na kisiasa hali 
inayoweka maisha yao katika hatari 
na kutoijua hatima yao.

Alisema matukio hayo yanasa-
babishwa na mmomonyoko wa 
maadili na changamoto ya afya ya 
akili na kuzisihi familia kuyatafakari 
matatizo hayo kwa umakini na ku-
washirikisha wataalamu wa afya ya 

akili.

KUWAKUMBUKA WAHITAJI
Katibu wa Sekretarieti ya Baraza 

la Ulamaa Taifa (BAKWATA), Shekhe 
Suwed Twaibu,  alisema waumini 
wa dini ya kiislamu wanatakiwa 
kuwa mstari wa mbele kulinda ama-
ni wakati huu taifa linaingia kwenye 
uchaguzi wa serikali za mitaa na 
uchaguzi mkuu 2025.

Shekhe Twaibu, alisema hayo 
jana wakati akitoa hotuba yake  
kwenye ibada ya Eid iliyofanyika 
katika viwanja vya Jamhuri jijini Do-
doma.

“Mwaka huu itatupasa Waislamu 
kulinda amani yetu kwa kuwaepuka 
watu wanaopandikiza chuki, ili ku-
haribu amani yetu lakini pia tunao 
wajibu na haki ya kupiga kura kwa 
ajili ya kuchagua viongozi wetu lak-
ini pia haki ya kugombea katika na-
fasi mbalimbli za uongozi tusibaki 
kuwa wasandiizaji,” alisisitiza Shek-
he Twaibu.

Naye Shekhe wa Mkoa wa Do-
doma, Mustaph Rajabu, aliwa-
taka waumini wenye uwezo kuwa-
kumbuka watu wasio na uwezo  
wakiwamo wajane, yatima, wazee 
na watoto wanaolelewa kwenye vi-
tuo wanapoisherehekea sikukuu ya 
Eid. 

Alitoa wito huo kupitia nasaha 

zake kwa waumini wa dini hiyo 
kwenye ibada iliyofanyika katika 
Msikiti Mkuu wa Gadaff, Dodoma.

Alisema kwenye sikukuu mara 
nyingi watu wasiojiweza wame-
kuwa wakisahaulika na watu 
wenye uwezo na kuomba jamii 
iwakumbuke ili na wao waweze 
kusherehekea kama ilivyo kwa  
w e n g i n e  
ambao wana nafasi ya kufurahia.

Aliwataka pia waumini wan-
apoisherehekea sikukuu hiyo ku-
kumbuka kuiombea nchi, serikali 
na Rais ili taifa liendelea kuishi kwa 
amani na utulivu ukizingatia kuwa 
kuna nchi ambazo siku kama hiyo 
wako kwenye mapigano ya vita.

Kadhalika, waumini hao wame-
kumbushwa kuomba kwa ajili ya 
uchaguzi unaokuja ikiwamo wa seri-
kali za mitaa utakaofanyika mwaka 
huu na uchaguzi mkuu mwaka 2025 
kwa ajili ya kuchagua Rais, wabunge 
na madiwani.

Hata hivyo, aliwataka waumini wa 
dini ya kiislamu kuendeleza umoja 
na mshikamano uliopo pamoja na 
kuwa na moyo wa kuombeana, ku-
pendana na kuulinda uislamu wao 
kama walivyoagizwa na Mtume 
wao.

Imeandikwa Jenipher Gilla 
(DAR), Paul Mabeja na Peter Mk-
wavila, (DODOMA)
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Mpango: Chilima atakumbukwa uongozi imara
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, amesema Makamu wa 
Rais wa Malawi, Hayati Dk. Sau-
los Chilima, alikuwa kiongozi 
imara, mwanajumuiya wa kweli 
wa Afrika ambaye wakati wote 
alitanguliza mbele maslahi ya 
wananchi anaowangoza na Af-
rika.

Akizungumza jana wakati ya 

ibada ya mazishi ya kiongozi 
huyo katika Uwanja wa Taifa wa 
Bingu, Lilongwe nchini Malawi, 
ambako akimwakilisha Rais 
Samia Suluhu Hassan, alisema 
kiongozi huyo atakumbukwa 
kwa mengi aliyoyafanya kwa 
wananchi.

Makamu wa Rais alimtaja 
Hayati Chilima kama kiongozi 
aliyesimamia umoja, amani 
na usalama, mageuzi ya kiu-

chumi ya Malawi na utawala wa 
kidemokrasia nchini humo.

Alisema Tanzania inatoa 
salamu za pole na kuungana na 
waombolezaji wote walioguswa 
na msiba huo katika kipindi hiki 
kigumu.

Alisema wananchi wa Malawi 
na ukanda wote kwa ujumla 
wanapaswa kumuenzi Hayati 
Chilima kwa kuendeleza yale al-
iyosimamia na kuendelea kum-

wombea apumzike kwa amani.
Katika kushiriki mazishi hayo 

ya Kitaifa, Makamu wa Rais 
ameambatana na Waziri Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar, Hamza Hassan Juma, 
Naibu Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Stephen Byabato 
pamoja na Balozi wa Tanzania, 
Agnes Kayola.
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Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

N THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION  
CAUSE NO.12179 OF 2024

In the Matter of the Estate of the late 
SELESTINI BERNARD MNYANDWA

By 1.BERNARD ALOYCE CHIBINDA
      2.............................................

ALL persons claiming to have any interest  in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
probate(or letter of administration) is made to  the above- 
named pepetitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 27th 
day of JUNE 2024.
Dated at Morogoro this 10 day of JUNE 2024.

……………………………
RESIDENT MAGISTRATE

KUPOTELEWA 
NYARAKA UMILIKI 

KIWANJA
GELENYA WAPI KUBILU 

anatangaza kupotelewa na 

Nyaraka ya umiliki wa Kiwanja 

Namba 24 Kitalu "45" kilichopo 

Kizumbi Manispaa ya Shinyanga

Kwa yeyote atakaeiona atoe 

taarifa Kituo cha Polisi Kilichopo 

karibu.

TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/SHI/SHI/4443/2024

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJI

SHAD KREN MAKEVE 
anatangaza kupotea kwa 
kadi ya bajaji yenye usajili 
namba MC 601 DDH. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/NJO/NJO/2257/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

DONARD BARNABA KIULA anatangaza kupotea 
kwa cheti cha Darasa la Saba chenye index namba 
PS 1801082-003 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia ULEMO PRIMARY SCHOOL 
mwaka 2017.   Kwa yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI TAARIFA 
KIO/378/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

MWANAHERI HABIBU MSONDE anatangaza 
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye 
index namba S0739-0107 kilichotolewa na baraza 
la mitihani la taifa kupitia HIJRA  SEMINARY 
SECONDARY  SCHOOL mwaka 2006. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/MAN/KIT/221/2024

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION  
CAUSE NO.12635 OF 2024

In the Matter of the Estate of the late 
IRIOKO ELIUDI KITURURU

By 1.YULIA IRIOKO KITURURU
      2.............................................
ALL persons claiming to have any interest  in the estate of 
the above named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
probate(or letter of administration) is made to  the above- 
named pepetitioner.
Objection to the grant should be filed on or before the 20th 
day of JUNE 2024.
Dated at Morogoro this 04th day of JUNE 2024.

……………………………
RESIDENT MAGISTRATE 
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Viwanda vya Nyerere vinavyogeuzwa 
maghala ya bidhaa kutoka nje ya nchi
Na Mwandishi Wetu

HII ni sehemu ya pili 
ya ripoti inayoangazia 
kiwanda cha UFI (Ubun-
go Farm Implements) 
cha Shekilango, mkoani 
Dar es Salaam, ambacho 
badala ya kuzalisha zana 
za kilimo kama ilivy-
okuwa dhamira ya mwa-
sisi wake, Baba wa Taifa 
Mwalimu Julius Nyerere, 
hivi sasa kinazalisha ma-
bomba ya maji.

Katika sehemu ya 
pili jana, kulikuwa na 
ufafanuzi wa kina namna 
kiwanda hicho kilivyoku-
wa tegemeo nchini kwa 
uzalishaji zana za kilimo, 
kikihakikishia wananchi 
upatikanaji zana hizo 
nchini kwa bei nafuu. En-
delea... 

UFI ni miongoni mwa 
viwanda vilivyojengwa na 
serikali chini ya serikali ya 
awamu ya kwanza, lakini 
hivi sasa vimegeuzwa ma-

ghala ya bidhaa mbalimbali 
kutoka China kama inavy-
oshuhudiwa kwa viwanda 
vya nguo vya Urafiki mkoa-
ni Dar es Salaam na Mbeya 
Textile mkoani Mbeya.

Hivi karibuni, mtandao 
wa Jamii Forums ulichapi-
sha orodha ya mashirika 
na viwanda 32 ambavyo 
vimegeuzwa maghala ya 
bidhaa mbalimbali kutoka 
nje ya nchi huku nyumba 
za wafanyakazi wa viwanda 
hivyo zikitumika kama ofisi 
na maghala.

Orodha hiyo inajumui-
sha mashirika na viwanda 
ambavyo baada ya kubi-
nafsishwa, ama vimekufa 
au kubadilishwa matumizi. 
Hivyo ni pamoja na Kam-
puni ya Bia Tanzania (Dar 
& Arusha Plants) 1993, TBL 
Farms Limited 1993, TBL 
Farms Ltd 1993, Tanzania 
Malyings Limited 1993, 
Mwanza Breweries 1993, 
Mwanza Tanneries 1993, 
Shamba la Mkonge Mosow-

ero (TSA) 1992, Shamba 
la Mkonge Rudewa (TSA) 
1992, Shamba la Mkonge 
Toronto TSA (1993), Sham-
ba la Mkonge Mnazi (TSA) 
1993, Shamba la Mkonge 
Mkumbara (TSA) 1993 na 
Shamba la Mkonge Ndungu 
(TSA) 1993.

Mengine ni Tanzania 
Tanneries-Moshi 1993, Mo-
rogoro Tanneries 1993, TA-
NELEC 1995, News Africa 
Hotel 1993, ALAF ambayo 
iliuzwa 1995, Morogoro 
Shoes 1993, Morogoro Can-
vas 1994 na Tanga Cement 
Company 1995.

Orodha hiyo pia ina: Ima-
ra Wood Products Com-
pany 1993, Buckreef Gold 
Mining C 1993, Williamson 
Diamonds 1994, New Al-
masi Company 1994, MO-
PROCO 1995, Pugu Kaolim 
Mines Ltd 1993, Tanzania 
Cigarettes Company 1995, 
Lupa Gold Mines 1994, 
Light Source Manufactures 
1994, Urafiki 1996, State 

SHIRIKISHO LA VYAMA VYA WAFANYAKAZI TANZANIA – TUCTA
CHUO CHA WAFANYAKAZI TANZANIA – MBEYA

TANGAZO LA KAZI
1.0     NAFASI YA KATIBU MUHUTASI (SECRETARY) DARAJA LA III NAFASI 1 KATIKA CHUO 

CHA WAFANYAKAZI MBEYA.

2.0 MAJUKUMU YAKE.
> Kuchapa barua, taarifa na nyaraka za kawaida, kusaidia kupokea wageni na 

kuwasaili shida zao na kuwaelekeza sehemu wanapoweza kupata huduma kwa 
haraka.

> Kusaidia kutunza taarifa / kumbukumbu za matukio, mihadi wageni, tarehe za 
vikao, safari za mkuu wake na ratiba ya kazi nyingine zilizopangwa kutekelezwa 
katika ofisi anayofanyia kazi na kutoa taarifa kwa mkuu wake kwa wakati.

> Kusaidia kutafuta na kumpatia mkuu wake Majalada, Nyaraka au chochote 
kinachohitajika katika shughuli za kazi.

> Kusaidia kufikisha maelekezo ya mkuu wake wa kazi kwa wasaidizi wake na pia 
kumuarifu kuhusu taarifa anazokuwa amepewa na wasaidizi.

3.0 SIFA ZA MWOMBAJI
> Mwombaji awe mtanzania aliyehitimu kidato cha nne (form iv) au cha sita (form vi)
> Awe amehudhuria mafunzo ya uhazili na kufaulu uhazili na kufaulu ngazi ya stasha-

hada katika chuo kinachotambulika na serikali.
> Mwombaji awe amefaulu somo la hati mkato ya Kiswahili na kiingereza maneno 80 

kwa dakika moja na awe na ujuzi wa internet na barua pepe.
> Mwombaji awe mchapakazi, mwaminifu na mwenye uwezo wa kutumika katika 

Nyanja mbalimbali za taaluma yake.
> Umri wa mwombaji usizidi miaka 45

4.0 VIAMBATANISHO.
> Barua ya maombi ya kazi yenye picha ya hivi karibuni upande wa kushoto.
> Taarifa binafsi (wasifu/ cv)
> Nakala za vyeti vya taaluma na cheti cha kuzaliwa, vilivyothibitishwa na wakili au 

mwanasheria.

5.0 MAOMBI HAYA YATUMWE KWA ANUANI IFUATAYO.

Mkuu wa chuo,
Chuo cha wafanyakazi Tanzania,

S.L.P 3454 mbeya au kwa barua pepe:labourtz@gmail.com, maombi yatumwe ndani ya 
siku saba (7) baada ya tangazo hili kutoka.

Travel Services 1996 na 
NABICO 1996.

Akiwa Mburahati, Dar 
es Salaam wakati wa 
kampeni za Uchaguzi 
Mkuu 2020, Rais John 
Magufuli, alisema kiwan-
da cha UFI kilijengwa kwa 
lengo la kufikia azima ya 
nchi ya viwanda, akiahidi 
kukifufua ili zana za kili-
mo zipatikane nchini.

Rais Magufuli alisema 
ufufuaji kiwanda hicho 
na vingine vilivyoanzish-
wa na Mwalimu Nyerere 
ndio sababu ya kutekeleza 
Mradi wa Bwawa la Kufua 
Umeme la Julius Nyerere 
( JNHPP) litakalozalisha 
MW 2,115 (sasa linazalisha 
MW 470).

Kukiwa na dhamira 
hiyo serikalini, mwaka 
2020 Shirika la Habari la 
China (Xinhua News) lili-
tangaza Tanzania imepata 
mkopo wa Dola za Mare-
kani milioni 110 (Sh. bilioni 
285.871) kujenga kiwanda 
cha kutengeneza matrekta 
kiitwacho URSUS_TAMCO 
cha mkoani Pwani. Kilian-
za kuunganisha matrekta 
mwaka 2017.

Aliyekuwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Viwanda na 
Biashara, Adelhem Meru, 
alinukuliwa akisema, 
“Tumepata mkopo kutoka 
Poland ambao tutautumia 
kujenga kiwanda cha 
kutengeneza matrekta na 
zana nyingine za kilimo. 
Tanzania itakuwa nchi 
ya kwanza katika eneo la 
Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara kufungua kiwanda 
cha kutengeneza zana za 
kilimo.”

Mwandishi alipohitaji 

kupata maoni ya Khamis 
Mgonda juu ya uamuzi 
huo wa serikali, mwa-
nanchi huyo alisema: 
“Mkopo ni mzuri lakini 
mimi siafiki uamuzi wa 
kujenga huko Kibaha 
(Pwani). Kwanini tusiki-
fufue kiwanda cha UFI 
ambacho kipo? Kinahitaji 
ukarabati tu na mabore-
sho ya kisasa. 

“Zamani UFI ilikuwa 
mkombozi kwa wananchi 
kupata pembejeo za 
kilimo. Maoni yangu ni 
kwamba tufufue kiwanda 
cha UFI tupunguze ghara-
ma za ujenzi wa majengo 
ya kiwanda kipya.”

Mbunge wa Musoma 
Vijijini (CCM), Prof. Sos-
peter Muhongo, hayuko 
mbali na wanaonyooshea 
kidole kinachoendelea 
katika kiwanda cha UFI, 
akisitikishwa na taarifa za 
kutozalishwa tena zana za 
kilimo kiwandani huko.

Prof. Muhongo ambaye 
aliwahi kuwa Waziri wa 
Nishati na Madini katika 
uongozi wa Rais Magufuli, 
anasema Baba wa Taifa, 
Mwalimu Nyerere alijenga 
kiwanda cha UFI kwa len-
go la kuboresha uchumi 
na ustawi wa taifa.

“Baba wa Taifa alithami-
ni kilimo na kuwekeza ka-
tika viwanda vya zana za 
kilimo kama UFI, kiwanda 
cha mbolea, viwanda vya 
kusindika mazao ya kilimo 
na ufugaji, vyuo vya kuzal-
isha wataalamu wa kilimo 
wa ngazi mbalimbali na 
vyama vya ushirika.

“Pia alithamini ush-
irikiano na nchi za nje 
kwenye sekta ya kilimo, 

Jeshi la Kujenga Taifa 
( JKT) lenye mashamba 
ya kilimo pamoja na tuzo 
na sherehe za wakulima. 
Alipeleka vijana nje ya 
nchi kusomea masuala 
mbalimbali ya kilimo, ufu-
gaji na uvuvi. Inaumiza leo 
kuona kiwanda chake cha 
UFI hakizalishi tena zana 
za kilimo,” anasema Prof. 
Muhongo.

Inaporejewa historia 
ya viwanda nchini, UFI ni 
kampuni iliyoanzishwa 
chini ya Sheria ya Kam-
puni. Kilianzishwa kwa 
fikra na misingi ya siasa za 
ujamaa na kujitegemea ka-
tika harakati za kutimiza 
utoaji mahitaji muhimu ya 
wakulima.

Kiwanda cha UFI kili-
jengwa kwa msaada na 
ushirikiano wa Serikali ya 
Watu wa China. Shughuli 
za ujenzi na ufungaji mi-
tambo zilikamilika na ku-
kabidhiwa rasmi kwa seri-
kali mwaka 1968, mwaka 
mmoja baada ya Azimio 
la Arusha ingawa kuanza 
kwake rasmi kunatajwa 
kuwa Machi 4, 1970.

Kiwanda kimebadil-
ishwa matumizi wakati 
ambao Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe, anasema 
sekta ya kilimo inachangia 
asilimia 26 katika Pato la 
Taifa, inatoa ajira za moja 
kwa moja kwa asilimia 62 
ya wananchi, inaingiza 
asilimia 4.5 ya fedha za 
kigeni kutokana na mauzo 
ya nje (Dola bilioni 2.3 kwa 
mwaka) na kuchangia asil-
imia 65 ya malighafi za vi-
wanda nchini.

Itaendelea kesho
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Vijana 1,000 wanufaika kuboresha mawazo kibiashara

Shule 10 zakabidhiwa 
mashine za kudurufu
Na Jumbe Ismailly,  
MANYONI

SHULE za msingi na 
sekondari 10 katika 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Manyoni, mkoani 
Singida zimepokea 
msaada wa mashine za 
kudurufu mitihani na 
kuondokana na utara-
tibu wa kuwachangi-
sha fedha wazazi na 
walezi.
Ofisa Elimu Kata ya 

Muhalala, Mashaka 
Ringi, alisema msaada 
huo utaleta mapinduzi 
makubwa katika taalu-
ma kwenye shule hizo.
Kwa mujibu wa Ringi 

shule hizo zilikuwa 
na uhaba mkubwa wa 
mashine za kudurufu 
na nyingi zilikuwa ziki-
tumia gharama kubwa 
kwa ajili ya kuzalisha 
mitihani yao au ma-
zoezi ya mara kwa 
mara yanayotakiwa 
ili yaweze kukidhi vi-
wango vya elimu.
“Tunaamini kwa kupi-

tia msaada huu ama 
msaada huo ambao 
umetolewa na ndugu 
yetu Nyalandu tunaen-
da kufanya mabadiliko 
makubwa sana katika 
sekta ya elimu, husu-
sani katika taaluma 
zetu,” alisisitiza Ringi 
ambaye pia ni Mkuu 
wa Shule ya Sekondari 
Muhalala.
Mwalimu Mkuu 

wa Shule ya Msingi 
Kintinku, Mateso 
Bwire, alisema shule 
hiyo ilikuwa na 
changamoto nyingi 
kwa sababu ina idadi 
kubwa ya wanafunzi 
na wakati wa kipindi 
cha mitihani walikuwa 
wakitumia gharama 
kubwa kudurufu miti-
hani.

Aidha, alimshukuru 
mdau aliyetoa msaada 
huo na kwamba kupa-
tikana kwa mashine 
hizo kutaendelea 
kutatua changamoto 
iliyokuwa ikizikabili 
shule zilizopo katika 
halmashauri ya wilaya 
hiyo.
“Kwa hiyo ninam-

shukuru kwa asilimia 
kubwa na pia tupende 
kusema kwamba kama 
wapo wengi wa moyo 
kama wa huyu bwana 
huyu mfadhili, basi 
waje wajitokeze kwa 
wingi kwa sababu 
ukiangalia shule zilizo-
pewa ni shule chache, 
lakini Wilaya ya Man-
yoni ina shule nyingi,” 
alifafanua.
Akikabidhi msaada 

huo wenye thamani ya 
Sh. milioni 15, mdau wa 
maendeleo wa Wilaya 
ya Manyoni, Joseph 
Nyalandu, alisema un-
alenga kuwapunguzia 
wazazi na walezi wa 
wanafunzi gharama 
walizokuwa wakitumia 
wakati wa kudurufu 
mitihani.
Mwenyekiti wa Hal-

mashauri ya Wilaya 
ya Manyoni, Jumanne 
Mlagaza, alisema ku-
patikana kwa chombo 
hicho kutaisaidia 
pia ofisi ya utawala 
kutoendelea kutoa 
nyaraka za serikali nje 
ya ofisi na kusababisha 
siri za serikali kuan-
ikwa hadharani.
Shule zilizopokea 

msaada huo ni pamoja 
na sekondari za Ma-
kanda, Chikuyu, Mak-
uru, Mkwese, Mhalala, 
Masemapya, Sanza na 
Heka, wakati kwa shule 
za msingi ni Kintinku 
na Lusilile.

Na Denis Mambya,  
MOROGORO

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Chemba ya Wafanyabiashara, 
Viwanda na Wakulima Mkoa 
wa Morogoro, Mona Mapun-
da, amesema mradi wa imari-
sha sekta binafsi umewafikia 
na kuwanufaisha vijana 1,000 
nchini kuendeleza mawazo 
yao.

Akizungumza na wanafunzi 
wa Chuo cha Uandishi wa 
Habari Morogoro (MSJ), alise-
ma kwa kutambua umuhimu 
wa vijana, mradi huo  
umelenga kuimarisha sekta 
binafsi ikiwa ni pamoja na 
kuwainua vijana kujikwamua 
kiuchumi.

Alisema mradi huo uli-
wanufaisha vijana hao kwa 
asilimia 75 huku asilimia 25 
kupatiwa vifaa kazi pamoja 
na mkopo wa asilimia 100 
mwishoni mwa mradi wa ima-
risha sekta binafsi kwa kuwa 
vijana wengi hushindwa kuy-
aendeleza mawazo yao katika 
nyanja mbalimbali ikiwamo 
biashara.

Andwele Mwambene, mlezi 
wa wanafunzi wa chuo hicho 
aliitaja semina hiyo kuwa ni 
fursa kwa vijana ikiwamo 
kuondokana na dhana ya kua-
jiriwa serikalini ama taasisi 
binafsi na kujikita katika 
ubunifu.

“Vijana wengi hushindwa 
kutambua fursa nyingi zi-

lizoko mbele yao bali hii semina 
kutoka chemba ya wafanya bi-
ashara, viwanda na wakulima 
imewapatia vijana wetu elimu 
hii na ni imani yangu kuna 
kitu kipya kitazaliwa ndani  
ya vijana hawa,” alisema Mwam-
bene.

Lucas Alex mwanafunzi wa 
ngazi ya stashahada, alisema sem-
ina hiyo imepanua akili kwa kuwa 

hapo awali hakuwaza kujiajiri, sasa 
ametambua umuhimu wa fursa 
mbalimbali hapa nchini.

Twisila Dickson mwanafunzi wa 
ngazi ya stashahada, alisema sem-
ina hiyo imempatia elimu na kum-
jenga katika maarifa ya kuzitumia 
fursa ikiwamo kuanzisha biashara 
kwa kuwa chemba ya wafanyabi-
ashara, viwanda na wakulima ili 
mhakikishia kumsaidia katika uku-

zaji wa wazo lake.
Kwa kutambua umuhimu wa vi-

jana hapa nchini chemba ya wafan-
ya biashara, viwanda na wakulima 
imerahisisha gharama nafuu ya  
uanachama ambayo ni Sh. 20,000 
ili kuwapa fursa itakayo wawez-
esha vijana kupanaua mawazo, 
ambayo itawasaidia kujikwamua 
kiuchumi.
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MAPAMBANO dhidi ya uhalifu mitandaoni ni jambo muhimu hasa 
wakati dunia ikiwa kwenye mabadiliko ya kutumia teknolojia ya ma-
wasiliano.

Kuna mambo mengi yanayotokea katika kipindi hiki huku wahali-
fu wakitafuta mbinu mbalimbali za kuhakikisha wanakwenda sam-
bamba na mabadiliko hayo.

Dunia kwenda na mabadiliko ya teknolojia ni kurahisisha kazi na 
kupunguza muda unaotumika kwa binadamu kuifanya kazi hiyo.

Hata hivyo, kuna watu wanaotumia fursa hiyo kujinufaisha na kuo-
na hawaachwi nyuma kwa jambo lolote lile.

Miaka ya nyuma kabla ya teknolojia ya mawasiliano haijabadilika, 
kazi nyingi zilikuwa zikifanyika kwa kwenda sehemu husika, lakini 
sasa hivi mtu anaweza kukaa nyumbani na akamiliza kila kitu kwa 
kutumia simu yake ya mkononi.

Siku za nyuma sehemu zenye huduma muhimu kama ulipaji wa 
bili za umeme, maji na benki, mtu ilibidi aende kwenye ofisi hizo hali 
iliyokuwa ikisababisha msongamo mkubwa wa watu.

Sasa hivi hata ukiwa nje ya nchi unaweza kufanya miamala na kuli-
pia bili zako kwa wakati.

Kwa Watanzania wanaoishi nje ya nchi ilikuwa inachukua muda 
kumtumia ndugu yake pesa, lakini kwa sasa teknolojia imerahisisha, 
hakuna usumbufu tena.

Lakini, teknolojia hiyo imeingiliwa na kutumika vibaya kwa baadhi 
ya wahalifu kwenye sekta ya fedha kwa kuwaibia watumiaji na ku-
wafanya waogope kuitumia.

Mamlaka ya Mawasiliano Nchini (TCRA), imeeleza wazi kuwa 
inaendeleza jitihada za kupambana na kudhibiti uhalifu mitandaoni, 
ikiwamo huduma za kifedha kutokana na kuongezeka mifumo mi-
pya ya mawasiliano ya teknolojia.

Inapokuja teknolojia mpya ni muhimu ikatumika vizuri ili kunufai-
sha watu na kuondoa ugumu uliokuwapo mwanzo.

Kwa nchini Tanzania, wafanyabiashara, wajasiriamali wamerahi-
sishiwa kazi kwa kutumia teknolojia ya mawasiliano ambapo kwa 
sasa wanaweza kutuma pesa nje ya nchi na kuletewa bidhaa wana-
zotaka badala ya kusafiri hali inayowapunguzia gharama.

Katika matumizi ya teknolojia hii pia kunahitajika uaminifu wa hali 
ya juu ndio maana hata TCRA ikiwa ni mdhibiti wa matumizi ma-
baya ya mawasiliano imekuwa ikiingilia kati kila inapoona mambo 
hayaendi sawa.

Kuna wanaotumia teknolojia hiyo pia kwa malengo mabaya ya ku-
wachafua watu wengine kwenye mitandao.

Viongozi wa juu wanapokuwa kwenye majukwaa wamekuwa 
wakikemea tabia hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa kama isipodhibiti-
wa itarudisha nyuma maendeleo.

Duniani mabadiliko ya kiteknolojia hayawezi kuepukika, hivyo ni 
muhimu wadhibiti wa uhalifu mitandaoni kuwa makini kudhibiti 
hali hiyo ili kuepuka matumizi mabaya.

Hali hiyo imekuwa ikishamiri kwenye mitandao ya kijamii kiasi 
cha kuharibu hali ya hewa na wengine wanaochafuliwa huathirika 
kisaikolojia.

Wengine hudiriki kutengeneza picha na kufanya ionekane kama 
ya mhusika waliyepania kumharibia. Kwa kweli matumizi haya ya 
teknolojia hayatumiki kama ilivyokusudia kwa walioanzisha kuleta 
mabadiliko yawe ya kihabari au kiuchumi.

Uhalifu huu unapaswa kupigwa vita na kila mtu awe mlinzi wa 
mwenzake kwa kutokubali kusambaza picha yoyote inayodhalilisha 
utu wa mtu mwingine, kuharibu sifa au kufanyika kwa wizi wa aina 
yoyote.

Watu wote wakisaidiana na TCRA, uhalifu wa kimtandao utapun-
gua na wengine wenye kusudio hilo wataacha kufanya hivyo.

Jali, moshi huu 
wa injini unaua

 Muungwana Lazima Nilonge

Uhalifu mitandaoni 
ukemewe

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

SUMU na taka za sumu zi-
nazotoka kwenye injini si 
salama, zina karbon au hewa 
ukaa inayoweza kukuua,  
kuchafua hewa na chakula 
au bidhaa. 

  Ndiyo maana wataalamu 
wa  afya wanasema kufanya  
kazi, kula vyakula vilivy-
ochafuliwa au kukaa karibu 
na moshi ambao una gesi 
hizo kwa kiasi kikubwa ni ha-
tari kwa yeyote.

Ikumbukwe kemikali na 
hewa hii  hutoka wakati in-
jini zinazotumia petroli au 
dizeli   zinapopumua na 
moshi huo kusambaa angani 
na pembeni.

Huwafikia  walioko pem-
beni mwa barabara   na ku-
sababisha kupata madhara 
yanayojificha   lakini yanay-
oweza kuibuka baada ya 
miaka kadhaa. 

Baada ya miaka mingi au 
muda mrefu magonjwa  ya-
nayotokana na hewa chafu 
huanza kuonekana, kuanzia  
machoni, kifuani, kwenye 
ngozi na kooni  kote yaki-
sababisha athari.

Kwa kawaida moshi huo 
huumiza  macho, pua na koo 
na harufu yake inaweza ku-
sababisha kichefuchefu  la-
kini wengi huchukulia kuwa 
ni kitu cha muda mfupi.

Uchunguzi wa kiafya un-
aonyesha kwamba baadhi ya 
watu waliovuta  moshi mzito 
wana matatizo kwenye ma-
pafu yanayosababisha  kupu-
mua kwa shida, mafua, kuko-
hoa mara kwa mara  na kuwa 
na mzio au aleji.

 Kuzoea kuvuta moshi huu  
kunaweza kusababisha atha-
ri za haraka kama kuwashwa 
machoni, puani na koo kuk-

ereketwa na hata mafua.
Inaelezwa na wataalamu 

kuwa moshi wa  injini za  
magari, pamoja na bajaji  
na pikipiki unaweza ku-
leta madhara makubwa 
kama  kwa afya watu na  
mimea hasa iliyo kando ya 
barabara.

Lakini, inavyoelekea wengi 
hawalielewi tatizo hilo na 
wala hawachukui tahadhari, 
mfano wafanyabiashara za 
vyakula karibu na barabara 
wana hatarisha maisha yao 
na wateja wao pia.

Kwa mfano, wale wanaou-
za vyakula  mfano pweza, 
kachori, mishkaki, chipsi na  
vitafunwa kwenye stendi 
za mabasi mijini au kwenye 
barabara vinachafuliwa na 
vumbi pamoja na moshi wa 
vyombo vya moto.

Ni vyema wajue kuwa hula 
na kuishi kwenye kemikali 
za simu inayotoka kwenye 
injini.

Wanaokula na wanao-
tayarisha huweza kuugua 
magonjwa kama kuharisha, 
kutapika, kuhara damu, 
tumbo kujaa gesi, kupata 
kichefuchefu na kukosa 
hamu ya kula.

Ni vyema kukawa na 
udhibiti wa biashara iki-
wamo kuuza vyakula karibu 
na barabara  au vituo vya 
mabasi ambako magari hu-
pumua. Aidha hata kukataza  
kupanda mboga barabarani 
ambazo huchafuliwa na 
moshi wa injini.

Wafanyabiashara wa vy-
akula, matunda, wakulima 
wa mboga na matunda pem-
beni ya barabara na wauza  
mboga hizo pembezoni wa-
jiepusha na hatari hizo za 

kiafya.
Jamii nayo inahitaji elimu 

na kupewa ufahamu kuhusu 
madhara ya kula vyakula 
vilivyochafuka na sumu hasa 
za kemikali za moshi wa  
injini ili kujiepusha na ma-
gonjwa.

Bila shaka wafanyabi-
ashara, wakulima kila 
mmoja  kwa pomoja wana-
takiwa  kuwa na tahadhari  
kwani  magonjwa ni sababu 
ya kuyumba kwa maendeleo 
kwenye   ngazi za familia, 
jamii na taifa pia.

Visingizio kuwa wana-
tafuta fedha za kujikimu 
ndiyo maana wanalima au 
kuuza bidhaa za vyakula zi-
lizochafuliwa na moshi wa 
injini kisikubalike kwani vy-
ote vinadhuru afya.

Ni vema kufikiri kuwa   
hata usipoathirika leo kwa 
kupata magonjwa yanay-
oambatana na moshi huo 
hapo baaadaye kuna  hatari 
ya kusumbuliwa  na mara-
dhi  kwani mtu anapokua na 
umri mkubwa matatizo ya ki-
afya yaliyojificha kwa muda 
mrefu  huibuka.

Ikumbukwe kuwa ni bora 
kuchukua tahadhari kwani 
kadiri watu wanavyozeeka, 
mifumo ya kinga hudhoofika 
vilevile, uzee una uweze-
kano mkubwa wa kuwa na 
changamoto za kiafya kuliko 
ujana.

 Ni muhimu kuwa na ta-
hadhari na umakini kwa ku-
ukwepa moshi wa  petroli na 
dizeli na kuacha kufanya bi-
ashara karibu na barabara ili 
kujikinga na magonjwa am-
bayo yanaweza kuepukika 
hasa kutoka kwenye vyombo 
vya moto.

Na Tuntule 
Swebe
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“Tofauti na BVR kits za awali 
ambazo zilikuwa zinatumia pro-
gramu endeshi ya Windows. Mpi-
gakura anayerekebisha taarifa 
zake kwa njia ya mfumo huu 
(mpya), ni sharti awe na namba 
ya NIDA,” alieleza Mwita.

NIDA kutumika 
uboreshaji 
Daftari Kudumu 
Wapigakura

KABWELA FADHILI MOHAMED

Waliovamia eneo NSSF 
kuanza kuondolewa leo
Na Mwandishi Wetu

WALIOVAMIA ardhi ya 
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF) na kuanza 
kujenga makazi katika Mtaa 
wa Malela, Kata ya Toango-
ma, Temeke Dar es Salaam 
wataanza kuondolewa rasmi  
katika maeneo hayo kuanzia 
leo.

Hatua hiyo ni utekelezaji 
wa maagizo yaliyotolewa na 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Jerry 
Silaa aliyoyatoa Juni 5, mwaka 
huu, wakati alipofika eneo 
hilo na kuwakamata watuhu-
miwa wanne wanaodaiwa 
kuwatapeli wananchi kwa 
kuwauzia maeneo yanayomi-
likiwa kihalali na NSSF na 
kuagiza wavamizi wote wa ar-
dhi kuondolewa.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, 
Sixtus Mapunda, alifika eneo 
hilo Juni 15 na kuendelea ku-
tia msisitizo NSSF itatekeleza 
maelekezo yake ya kuwaon-
doa waliovamia maeneo ya 

miundombinu ya barabara na 
maji.

Mapunda alisema eneo la 
Malela historia inaonesha 
kuwa kati ya mwaka 2000 na 
2002 serikali ilichukua eneo 
hilo kupitia Wizara ya Ardhi 
na ikawalipa fidia wakazi 
wote wa asili na kuwa mwaka 
2005 mpaka 2008 Wizara ya 
Ardhi ilikuwa inayagawa kwa 
kuyauza maeneo hayo kwa 
watu binafsi na mashirika iki-
wamo NSSF ambayo iliuziwa  
eneo hilo na walipewa hatimi-
liki.

Alibainisha kuwa kati ya 
mwaka 2012 na 2017 kwa 
nyakati tofauti, wananchi 
walianza kuvamia eneo hilo 
na kuwa kati ya mwaka 2020 
na 2022 uliitishwa mkutano 
wa wavamizi baina ya NSSF 
na uongozi wa serikali na 
katika kueleweshana ikaone-
kana si busara waliovamia 
kipindi hicho kuondolewa 
na wakakubaliana kuwa wal-
iovamia waingizwe kwenye 
mpango wa matumizi ya ardhi 

na NSSF.
“Baada ya hapo yakawekwa 

makubaliano kuwa walioingi-
zwa kwenye mpango na NSSF 
washirikiane na Mfuko wasi-
wepo watu wengine wataka-
ovamia, lakini kilichotokea 
kati ya mwaka 2002, 2003 na 
2004 waliovamia walikuwa 
wengi kuliko wale walioku-
wapo mwanzoni,” alisema 
Mapunda.

Alisisitiza kuwa, walioku-
wapo kwenye mpango wa 
matumizi ya ardhi ambao ni 
takribani 145 walishaongea na 
NSSF na tayari walishakubali-
ana.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, 
Masha Mshomba, Meneja 
Milki wa NSSF, Geofrey Tim-
oth alisema katika kutekeleza 
maelekezo hayo ya Waziri wa 
Ardhi, NSSF inatarajia kuon-
doa nyumba zote ambazo 
zipo kwenye barabara na mi-
undombinu ya maji pamoja 
na kuhakiki watu wachache 
ambao wanadai walikuwapo 

tokea mwaka 2021/22.
Timoth alisema kazi hiyo ni 

muendelezo wa utekelezaji 
wa maelekezo ya Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, aliyotoa wiki iliyo-
pita. 

Aidha, NSSF watakavy-
otekeleza maelekezo ya Wa-
ziri wa Ardhi ni kuwa bàadhi 
ya maendelezo yaliyofanywa 
ambayo waliyabaini mwaka 
2021 na 2022 wamekubaliana 
kuwa watakaa na wahusika 
kwa sababu yapo kwenye 
mpango wa ardhi.

“Kwa hiyo tutakaa na wa-
husika na tutawaambia ni 
nini cha kufanya ili waend-
elee kuwa na amani kwenye 
maeneo husika,” alibainisha 
Timoth.

Alisema kuwa maeneo 
ambayo yaliendelezwa nje 
ya mwaka 2021/22 yataenda 
kuondolewa kwa sababu 
NSSF ina mpango wa kuyaen-
deleza pamoja na utaratibu 
wa kuzuia uvamizi kwenye 
maeneo mengine.

Na Christina Mwakangale 

NAMBA ya Utambulisho wa Taifa 
(NIN), iliyoko katika kitambulisho 
kinachotolewa na Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA), ni 
miongoni mwa nyaraka muhimu 
wakati wa mchakato wa ubore-
shaji wa Daftari la Kudumu la 
Wapigakura.
Ingawa kitambulisho si hitaji la 

kikanuni, Tume Huru ya Taifa ya 
Uchaguzi (INEC), imesema kwam-
ba, Namba ya Utambulisho wa 
Taifa (NIN), itasaidia kurahisisha 
uboreshaji wa mifumo ya uandik-
ishaji, mwaka huu.
Mkurugenzi wa Daftari na TE-

HAMA wa INEC, Stanslaus Mwita, 
aliyasema hayo Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki, wakati aki-
wasilisha mada kwa waandishi 
wa habari kuhusu Mfumo wa 
Uboreshaji Daftari la Wapigakura 
na vifaa vinavyotumika.
“Mwaka huu NIDA itatumika 

kurahisisha kuboresha daftari 
wa wapigakura na kuweka katika 
mfumo. Namba ya NIN si hitaji 
la mpigakura kuandikishwa, ila 
itatumika kusaidia kuboresha,” 
alisema Mwita.
Akifafanua, alisema mfumo wa 

uandikishaji wa wapigakura (Vot-
ers Registration System-VRS), 
umefanyiwa usanifu na kuboresh-
wa, ili kukidhi aina ya BVR (Biom-
etric Voter Registration (BVR kits), 
za kisasa zinazotumia programu 
endeshi ya Android.
“Tofauti na BVR kits za awali 

ambazo zilikuwa zinatumia pro-
gramu endeshi ya Windows. Mpi-
gakura anayerekebisha taarifa 
zake kwa njia ya mfumo huu 
(mpya), ni sharti awe na namba 
ya NIDA,” alieleza Mwita.
Pia kutokana na matokeo 

ya Sensa ya Watu na Makazi 
ya Mwaka 2022, wapigakura 
5,586,433 wapya wanatarajiwa 
kuandikishwa ambao ni sawa 
na asilimia 18.7 ya wapigakura 
29,754,699 waliopo kwenye 
daftari baada ya uboreshaji wa 
mwaka 2019/2020.
Wapigakura 4,369,531 wanata-

rajiwa wataboresha taarifa zao, 
ingawa idadi inaweza kuongezeka 
kutokana na Watanzania ambao 
walikuwa na sifa za kuandikishwa 
kuwa wapigakura mwaka huo, 
hawakuweza kujiandikisha kwa 
sababu tofauti.
“Wapigakura 594,494 inatarajia 

wataondolewa kwenye daftari 
kwa kukosa sifa za kuendelea 
kuwapo kwenye daftari. Baada ya 
uboreshaji (mwaka huu), inatara-
jiwa daftari kuwa na wapigakura 
34,746,638.”

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Sixtus Mapunda akizungumza na wakazi wa Mtaa wa Malela, Toangoma Wilaya ya Temeke, Dar es 
Salaam kuhusu hatua zitakazoanza kuchukuliwa kwa waliovamia maeneo ya NSSF. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu,  
BAGAMOYO

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Biteko, 
ameipongeza Benki ya NMB kwa 
kuanza kutoa bima ya mifugo in-
ayolenga kupunguza hatari kwa 
wafugaji nchini.

Bidhaa hiyo ni sehemu ya 
dhamira ya benki hiyo ya ku-
walinda wafugaji dhidi ya hasara 
za kifedha zinazoweza kutokea 
kwa wafugaji zikiwamo hatari za 
ghafla au zisizotarajiwa.

Akizungumza kwenye banda 
la benki hiyo wakati wa kufunga 
maonyesho ya siku tatu ya mifugo 
yaliyoandaliwa na Chama cha 
Wafugaji Kibiashara (TCCS) na 
kufadhiliwa na Benki ya NMB na 
kukutanisha na wadau mbalim-
bali wa sekta ya mifugo mwishoni 
mwa wiki, Biteko alisema kuwa 

bima ya mifugo ni dhana mpya 
katika soko la Tanzania na kuitaka 
benki hiyo kuongeza wigo wake 
ili kuwanufaisha wafugaji wengi 
nchini.

“Kwa kweli nimeifurahia hii 
dhana ya bima ya mifugo na naki-
ri kwamba ni dhana mpya katika 
soko la Tanzania,” alisema.

Biteko alisema ingawa idadi 
ya ng’ombe imeendelea kukua 
siku hadi siku na kufikia milioni 
37 katika miaka ya hivi karibuni, 
mchango wa sekta ya mifugo 
katika uchumi wa nchi bado ni 
mdogo sana.

“Hii ni kwa sababu ya 
kutegemea ufugaji wa ng’ombe 
wa kizamani. Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi inatakiwa kuja na mikakati 
mipya ya kuwawezesha wafugaji 
kubadili ufugaji na kuwawezesha 
kufuga kisasa,” alisema.

Alisema tayari serikali im-

ekamilisha Mpango Kabambe 
wa Sekta ya Kilimo unaolenga 
kutatua changamoto kadhaa zi-
nazoendelea kukwamisha maen-
deleo endelevu ya sekta ya kilimo 
nchini.

“Serikali ya awamu ya  
sita imedhamiria kuleta mabadi-
liko katika sekta ya kilimo,” al-
iongeza.

Awali, Mkuu wa Idara ya Kili-
mo, Wateja Wakubwa ya Benki ya 
NMB, Christopher Mwalugenge, 
alisema bima ya mifugo inayo-
tolewa na benki yake inajumuisha 
aina kadhaa za hatari zinazohusi-
ana na mifugo, zikiwamo vifo na 
wizi wa mifugo.

“Kama benki, tunaelewa kuwa 
mifugo ni vitega uchumi muhimu 
hivyo ili kulinda wafugaji dhidi ya 
upotevu wa ghafla, tumekuja na 
hii bima mifugo ambayo inagha-
rimu kiasi cha Sh. 20,000 tu kila 

mfungo kwa mwaka,”
Pia, benki yake imejikita kulin-

da vitega uchumi vya wafugaji 
kwa kutoa bima ya mifugo iliyob-
oreshwa ili kupata mustakabali 
wa mifugo yao pamoja na mus-
takabali wa biashara zao.

Naibu Waziri Mifugo na Uvuvi, 
Alexander Mnyeti, wakati wa 
hafla hiyo aliwataka wafugaji 
kuachana na ufugaji wa asili na 
kuanza ufugaji wa kisasa ili kuleta 
tija katika biashara zao.

“Kama wizara, tumekuwa tuki-
toa elimu na kuhamasisha wafu-
gaji kuachana na ufugaji wa ki-
zamani na kuanza kufuga kisasa, 
lakini mwitikio bado ni mdogo 
sana. Wafugaji wengi nchini Tan-
zania wanaendelea kutegemea 
ufugaji wa asili ambao unadhoofi-
sha tija.  Siku zimepita ambapo 
mfugaji anasafiri umbali mrefu 
kutafuta malisho,” alisema.

N. Waziri Mkuu aipongeza benki utoaji Bima ya Mifugo

Chuo chatakiwa kuboresha 
uchapishaji kiteknolojia
Na Munir Shemweta,  
TABORA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
Geophrey Pinda, amekitaka 
Chuo cha Ardhi Tabora (ARITA) 
kufanya maboresho kwenye 
sehemu yake ya uchapishaji ili 
kwenda sambamba na mabadi-
liko ya teknolojia.

Pinda alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki alipofanya ziara 
katika chuo hicho ikiwa ni jihudi 
za kuhakikisha Chuo cha ARITA 
kinafanya kazi kwa ufanisi na 
kutoa huduma bora za uchap-
ishaji.

Alisema, uboreshaji sehemu 
ya uchapishaji ndani ya chuo hi-
cho kutakiwezesha kupata kazi 
nyingi za uchapishaji na kukiin-

giza pesa.
“Hivi vifaa mlivyokuwa navyo 

ni vya kizamani sana na hav-
iendani na teknolojia ya sasa lab-
da kama vitaendelea kubaki kwa 
ajili ya kufundishia wanafunzi 
ili kujua tulikotoka, lakini kwa 
kipindi hiki mnahitaji kubore-
sha ili muende sambamba na 
tekonolojia ya sasa,” alisema 
Pinda.

Naibu Waziri ameutaka uon-
gozi wa chuo hicho cha Ardhi 
Tabora kuandika gharama za 
vifaa vya kisasa ili akisaidie ku-
pata vifaa vya kisasa vitakavyo 
kiwezesha chuo kuingia kwenye 
ushindani wa kibiashara.

Aidha, ameutaka uongozi wa 
Chuo cha ARITA kwenda kuji-
funza kwa taasisi nyingine iki-
wamo ya Uchapishaji ya Serikali 

(Government Printers) ili kuima-
risha sehemu hiyo na kufanya  
vizuri kwenye utendaji kazi 
wake.

“Chuo hakina Ofisa Miradi 
na lazima kiwe na watu wanao-
hitajika kama wataalamu wa usi-
mamizi wa miradi hivyo lazima 
‘to change direction’ (kubadili 
mwelekeo) hii ni biashara. La-
zima kuwa na mtazamo mpya 
kuhakikisha mamlaka ya chuo 
inatoa matokeo. Mnaweza kuo-
na kama mnakwenda, lakini 
mko katika mark time,” alisema 
Pinda.

Awali, Kaimu Mkuu wa Chuo 
cha Ardhi Tabora, Juma Mkuki, 
alisema chuo chake kinaende-
sha mafunzo pamoja na shughu-
li za uchapishaji kwa kushiriki-
ana na wizara pamoja na wadau 

wengine na kinazalisha machap-
isho mbalimbali kwa idara za 
serikali, taasisi na mashirika 
mbalimbali kama sehemu ya ku-
jiongezea kipato.

Kwa mujibu wa Mkuki, kuan-
zia mwaka 2019/2020 hadi sasa 
chuo kinazalisha machapisho ya 
nyaraka mbalimbali zinazotumi-
wa na Wizara ya Ardhi kwa ajili 
ya kumilikisha ardhi na usajili 
kwa ujumla.

“Chuo kinatoa huduma kwa 
taasisi zingine ambazo zina-
tumia baadhi ya machapisho 
yetu ikiwa ni pamoja na vitabu 
mbalimbali na nyaraka zisizo za 
kiserikali,” alisema Mkuki.

Alisema, sehemu ya uchap-
ishaji inakabiliwa na changamo-
to ya ukosefu wa maabara kwa 
ajili ya uchapishaji.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, akizungumza na ujumbe wa Bank Of Africa Tanzania ulioongozwa na 
Mkurugenzi Mtendaji, Esther Cecil Maruma (katikati kulia) ulipomtembelea ofisini kwake jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Viongozi 
waaswa 
kuendelea
kuombea 
amani nchini
Na Steven William, 
MUHEZA

KATIBU wa Msikiti 
Mkuu wa Ijumaa wilayani 
Muheza Tanga, Shekhe Mo-
hamed Baghoza, amewa-
himiza viongozi wa dini 
kuendelea kuombea amani 
katika taifa na kukemea 
vitendo vya uhalifu na 
ukatili wa kijnsia kwa wa-
toto katika jamii.
Kauli hiyo aliitoa jana 

katika ibada ya swala 
ya Sikukuu ya Eid Elhaj, 
iliyofanyika katika msikiti 
mkuu wa Ijumaa wilayani 
hapa na kuongozwa na 
Imamu Omari Athuman 
Zuberi. 
Swala hiyo iliyohud-

huriwa na Katibu Tawala 
wa wilaya hiyo, Mohamed 
Mfaki na kuambatana na 
kisomo cha kuwaombea 
marehemu kilichoandaliwa 
na Mwenyekiti wa Bodi ya 
Tume ya Ulinzi wa Taarifa 
Binafsi nchini, Balozi Adadi 
Rajabu. 
Baghoza alisema jamii 

yoyote inayolelewa na 
kukua katika misingi ya 
kufuata maandiko ya Mwe-
nyezi Mungu ni vigumu 
kujiingiza kirahisi katika 
vitendo vinavyomchukiza 
Mungu vikiwamo vitendo 
vya uhalifu.
Aliwatakia heri waumini 

wote wa dini ya kiislamu 
kote nchini katika kushere-
hekea sikukuu ya kuchinja 
ya Eid Alhaji. 
Balozi Adadi aliwashuk-

uru Waislam pamoja na 
wananchi wa Muheza kwa 
kushiriki dua ya kuwaom-
bea marehemu familia 
yake katika makaburi ya 
kijiji cha Kerenge pamoja 
na kupata sadaka ya 
chakula. 
Alisema kitendo hicho 

cha dua ya kuwakumbuka 
marehemu hufanyika kila 
mwaka katika sikukuu ya 
Eid Elhaji kwa kukaribisha 
watu wote kufanya kisomo 
cha dua nyumbani na 
makaburini. 
Aliipongeza serikali kwa 

hatua inazochukua ku-
kabiliana na vitendo vya 
uhalifu nchini na kusisisita 
kuwa viongozi wa dini 
wataendelea kushirikiana 
na serikali kukemea vi-
tendo viovu katika jamii 
kama hatua ya kuhakikisha 
vitendo vya uhalifu vina-
koma nchini.
Balozi Adadi alitoa rai 

kwa viongozi wote wa dini 
na wananchi kudumishe 
amani, umoja, upendo na 
mshikamano miongoni 
mwao ili kuleta umoja na 
maendeleo na Muheza 
isonge mbele. 
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Watoto yatima wapokea msaada vyakula

Na Allan lsack, ARUSHA

KATIBU Tawala wa Mkoa wa 
Arusha, Missaile Musa, amese-
ma serikali mkoani hapa, 
haitaifumbia macho Hal-
mashauri ya Jiji hilo endapo 
itashindwa kujibu hoja 10 za 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG), iki-
wamo deni la Sh.bilioni 3.55. 
Hoja nyingine inayoitikisa 

Jiji la Arusha ni ya mapato ya 
Sh. bilioni 2.1, ambayo haya-
jakusanywa kwa mwaka wa 
fedha 2022/2023.
Missaile aliweka wazi juu ya 

msimamo wa serikali kuhusi-
ana na hoja zinazoikabili Jiji 
hilo jana, wakati wa mkutano 
maalumu wa baraza la madi-
wani ulioketi kujadili hoja za 
CAG kwa mwaka 2022/23.
Aidha, alisema mwaka ujao 

wa fedha Mkoa wa Arusha 
utakuwa bega kwa bega ku-
hakikisha unafuatilia miradi 
yote na ukusanyaji wa ma-
pato kwa Jiji la Arusha na 
pia ameagiza waache tabia 
ya kumwachia mweka hazina 
kujibu hoja peke yake bali kila 
mhusika ajibu hoja na kuzijua 
ikiwamo viambatanisho.
“Nina agiza Halmashauri 

ya Jiji la Arusha, kujibu hoja 
zote 10 za CAG ikiwamo ile ya 
deni ya Shilingi bilioni 3.55 
pamoja na Sh.bilioni 2.1 am-
bayo haikukusanywa hivyo 
shirikianeni wote kujibu hoja 
na siyo kumwachia mweka 
hazina peke yake,” alisema.
Mkurugenzi wa Halmashauri 

ya Jiji hilo, Juma Ham-
sini, alisema halmashauri 
hiyo imepata hati isiyo na 
shaka kwa mwaka wa fedha 
2022/23 ikiwamo kutekeleza 
hoja 23 kati ya 49, ambapo 
hoja 23 zimetekelezwa na 
kubaki na hoja 26 ambazo 
zipo katika hatua mbalimbali 
za utekelezaji.
“Lazima madeni ya nyuma 

yakusanywe, lakini tutasima-
mia ulipaji wa madeni kwa 
kutumia POS mashine ili ku-
hakikisha madeni ya nyuma 
yote yanakusanywa sambam-
ba na kuboresha mifumo ya 
ukusanyaji kodi ili fedha na 
miradi iliyopangwa ikamilike 
kwa wakati,” alisema.
Kwa upande wake, Mkuu wa 

Wilaya ya Arusha, Felician 
Mtahengerwa, aliwasisitiza 
watumishi kupunguza hoja 
zilizopo na hatimaye Jiji la 
Arusha kupata hati safi.
Licha ya kuzungumza hayo, 

alitumia fursa hiyo ku-
wapongeza watumishi wote 
wa halmashauri hiyo kwa 
ushirikiano wao uliosababisha 
Jiji hilo kupata hati safi.
Awali, Diwani wa Kata ya 

Sokoni, Saruni Olodi, aliomba 
mawakala wa ukusanyaji taka 
katika Jiji la Arusha, wanao-
daiwa Sh. milioni 14.4 kupitia 
mashine za POS warudishe 
fedha hizo, kwa kuwa hadi 
sasa Sh. milioni 14.4 pekee 
ndio zimelipwa kama deni.

Deni la bilioni 3/-  
bado kaa la moto  
H’shauri Arusha

Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

S
ERIKALI mkoani Man-
yara imewataka wa-
nanchi kuchukulia 
takwimu za hali ya 

udumavu kwa watoto kama 
fedheha na aibu kwao, badala 
yake wapambane kukabiliana 
hali hiyo.

Mkuu wa Mkoa huo, Queen 
Sendiga, alieleza hayo jana, 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Mtoto wa Afrika yaliyofanyi-
ka Wilaya ya Babati.

“Kutokana na hali ilivyo, 
nawahimiza kuhusu ulaji mzuri 
wa makundi yote matano ya 
vyakula kwa watoto na wa-
jawazito. Kina mama watoto 
wetu kuwa na udumavu tuone 
fedheha, maana ni aibu tu-
pambane ili kudhibiti hali hiyo. 
Lishe bora ni kinga kwa watoto 
hivyo inapaswa kuzingatiwa ili  
mtoto aweze kukua vizuri,” 
alisema.

Katika maadhimisho hayo, 
baadhi ya wadau na watoto 
walishauri kuwa ili kulinda 
ustawi wa mtoto ni vizuri nchi 

wanachama kuangalia mifumo 
ya elimu, sera, utawala na ma-
hakama inavyofanya kazi.

Mwanafunzi wa Shule ya 
Msingi Galapo, Ally Juma, alise-
ma mifumo hiyo ikitazamwa 
vizuri itatoa haki kwa watoto na 
kudhibiti udumavu na kuimari-
sha ulinzi kwa watoto.

Meneja Mradi wa Elimu wa 
Shirika la So They Can Tanza-
nia, Grace Swai, alisema wao 
wanawajenga watoto kifikra ili 
wasirudi nyuma katika kudai 
haki zao.

“Elimu kuanzia chekechea 

ndilo jambo tunaliwekea 
msisitizo ili watoto wapate 
elimu bora, ndiyo maana 
tumewekeza kwenye miun-
dombinu ya madarasa ya  
awali na mengine,” alieleza 
Swai.

Aidha, alisema ili kuhakiki-
sha mtoto anapata elimu bora 
wamewekeza kwenye miun-
dombinu rafiki na wezeshi na 
mafunzo kwa walimu kuanzia 
ngazi ya chekechea na kusisiti-
za wazazi kuchangia uji kwa wa-
nafunzi wa chekechea mpaka 
darasa la saba.

Hali ya udumavu yamkera  
RC Sendiga, atoa maagizo

Baadhi ya waumini wa dini ya kiislamu wa mji mdogo wa Mirerani wilayani Simanjiro mkoani Manyara, wakishiriki 
swala ya Eid El Adha katika Msikiti wa Masjid Noor jana. PICHA: GIFT THADEY

Na Cynthia Mwilolezi,  
SIMANJIRO

KAMPUNI ya uchimbaji ma-
dini ya Tanzanite Heroes Min-
ing Camp ya Mirerani, Wilaya 
ya Simanjiro, mkoani Manyara, 
imetoa msaada wa vyakula kwa 
watoto yatima waliopo eneo 
hilo.

Msaada huo wa vyakula kwa 
watoto yatima walio chini ya 
miaka 14 ni pamoja na mchele, 
sukari, majani ya chai na mafuta 
ya kupitia na umegharimu  Sh. 
milioni 2.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Heroes Mining Camp, Basil Ro-
man Njau, akizungumza wakati 
akitoa msaada huo alisema ha-
wajaanza kupata uzalishaji wa 
madini ila wametoa msaada 

huo ili iwe sadaka kwao.
“Mimi na mke wangu tu-

metoa kiasi hicho kwa ajili ya 
sadaka ya kusaidia yatima na 
endapo madini yatatoka mgo-
dini kwetu tutawasaidia zaidi,” 
alisema Njau.

Mwenyekiti wa Shirika la 
Saidia Wanajamii Tanzania 
(SAWATA), Mohamed Issa 
Mghanja alisema Mkurugenzi 
wa Kampuni ya Heroes Mining 
Camp, Basil Roman Njau ana 
moyo wa ukunjufu wa kusaidia 
jamii.

Alisema kwenye msaada huo 
wamewashirikisha wenyeviti 
wa vitongoji vyote ili kupata ya-
tima wenye uhitaji halisi, hivyo 
wakawachukua wale wenye 
hali ngumu kabisa.

Aidha, alisema katika ugawaji 

huo wameshirikisha kaya   67 
yenye watoto yatima 111 am-
bapo kwenye lita 140 za mafuta 
kila mmoja atapata lita moja, 
kila mtoto atapata kilo moja na 
nusu ya mchele na kilo moja na 
nusu ya sukari na paketi ya ma-
jani ya chai.

“Wajane wengine wana wa-
toto wawili au watatu au wanne 
na kila mmoja atapata shea 
yake na mama zao watakula 
hapo hapo kupitia watoto wao,” 
alisema Mghanja.

Alisema yatima wengi wa 
Mirerani wametokana na baba 
zao kufariki dunia kutokana 
na vumbi walilolipata kwenye 
shughuli za uchimbaji madini 
migodini.

Ofisa Mtendaji wa Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mirerani 

(TEO), Isack Mgaya, aliipongeza 
SAWATA kwa kusimamia zoezi 
hilo kwa uwazi na ushirikish-
waji.

“SAWATA tumefanya nao kazi 
kwa muda mrefu bado ni asasi 
mahiri yenye uadilifu kwani 
kazi zao hazina kona kona zi-
menyooka na zinaaminika,” 
alisema Mgaya.

Mmoja kati ya waliopatiwa 
msaada huo, Elizabeth John 
aliishukuru kampuni hiyo kwa 
kuwasaidia yatima hao ambao 
wengi wao wamewapoteza 
baba zao.

Alisema: “Kiasi hicho cha 
chakula kitawasaidia yatima 
hawa kwa muda wa siku kad-
haa na tunawashukuru mno 
kwa moyo wa upendo mkubwa 
Mungu awabariki”.
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MAKALA MAALUM

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MEYA wa Manispaa ya Shinyanga, 
Elias Masumbuko, amewasihi wa-
nanchi kutunza vyanzo vya maji na 
miundombinu, ili kuzuia upotevu 
wa maji waendelee kupata huduma 
hiyo kwa uhakika.
Alitoa wito huo wakati akizindua 

ligi ya Maji Cup, ambayo imean-
daliwa na Taasisi ya Watoa Huduma 
za Maji (ATAWAS), yenye lengo la 
kutoa ujumbe kwa wananchi juu ya 
kutunza vyanzo vya maji, kuzuia 
upotevu na kutunza miundombinu 
ya maji.
Alisema maji ni uhai na bila 

maji hakuna maendeleo, hivyo ali-
wataka wananchi wajiepushe na 
kufanya shughuli za kibinadamu 
kwenye vyanzo vya maji ikiwamo 
kilimo na uvuvi, ili vyanzo hivyo 
viendelee kuwapo na kusaidia upa-
tikanaji wa maji muda wote. 
Pia aliwaomba wananchi kutoa 

ushirikiano pindi watakapoona mtu 
anaiba maji kwa kujiunganishia 
kinyemela kinyume na sheria watoe 
taarifa kwa mamlaka husika.
Pia aliwataka endapo wakiona 

kuna sehemu zinavuja maji watoe 
taarifa haraka ili kuzuia upotevu wa 
maji, huku akiipongeza SHUWASA 
kwa kuzuia upotevu wa maji kwa 
asilimia 17.
Mkurugenzi wa Mamlaka ya Maji 

na Usafi wa Mazingira Shinyanga 
(SHUWASA), Yusuph Katopola, alise-
ma lengo la ligi hiyo ni kufikisha 
ujumbe kwa jamii juu ya kutunza 
vyanzo vya maji, kudhibiti upotevu 
wa maji na kutunza miundombinu 
ya maji.
Mtendaji Mkuu wa ATAWAS, Cos-

tantino Chiwaligo, alisema huu 
ni mwaka wa nne wanaandaa 
mashindano hayo ambayo hufanyi-
ka kila mwaka kwa kushirikisha 
timu za mamlaka za maji kutoka 
kanda 10.
Alisema baada ya hapo timu 32 

ambao zitaibuka washindi kikanda 
watakwenda kucheza kitaifa jijini 
Dodoma ili apatikane mshindi wa 
jumla.
Alisema ligi hiyo ni wazo ambalo 

lilitolewa na Waziri wa Maji, Jumaa 
Aweso, mwaka 2021, ikiwa ni sehe-
mu ya kampeni kwa ajili ya kufiki-
sha ujumbe kwa wananchi kupitia 
michezo, kutunza vyanzo vya maji, 
kuzuia upotevu wa maji na kutunza 
miundombinu ya maji.
Alisema vyanzo vya maji visipo-

tunzwa ikiwamo miundombinu ya 
maji pamoja na maji kupotea ni 
hasara kwa wananchi, sababu wata-
kosa huduma ya maji na kusababi-
sha mgawo.
“Kampeni hizi ni kuizindua jamii, 

kuwa maji yakipotea ni shida kwao 
sababu watakosa huduma ya maji, 
hivyo ni vyema wakavitunza vy-
anzo vya maji, kuzuia upotevu wa 
maji pamoja na kuacha wizi wa 
maji, sababu takwimu zinaonyesha 
upotevu wa maji asilimia 40 usaba-
bishwa na wizi wa maji, ikiwamo 
kujiuganishia kinyemela na kuche-
pusha maji,” alisema Chiwaligo.
Aidha, alisema taasisi hiyo wapo 

kwenye hatua za kuanzisha mita za 
malipo ya kabla ili kuzuia upotevu 
wa maji, kwamba mchakato huo 
utaanza katika Mkoa wa Shinyanga.

Na Marco Maduhu, 
KISHAPU

W
AZEE wilayani 
Kishapu mkoa-
ni Shinyanga 
wamehakikishi-

wa kuwa serikali itaendelea 
kuwapatia huduma bora za 
matibabu bure.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na 
Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, 
Joseph Mkude, wakati wa uz-
induzi wa Umoja wa Wazee 
Kata ya Masanga wilayani 
hapa.

Umoja huo uliasisiwa na 
Mkurugenzi wa Outreach 
Care International (OCI), Prof. 
Emmanuel Shija, ambaye ni 
mwenyeji wa Masanga.

Alisema serikali itakuwa 
pamoja na umoja huo, itaen-
delea kutatua adha mbalim-

bali zinazowakabili wazee 
wote wilayani hapa.

Alisema pia itaendelea ku-
wapatia huduma za matibabu 
bure kwa ajili ya kuimarisha 
afya zao.

Mkude aliwaomba wazee 
kujitokeza kujiandikisha 
kwenye daftari la makazi ili 
ifikapo siku ya Uchaguzi wa 
Serikali za  Mitaa unaotara-
jiwa kufanyika mwaka huu 
wajitokeze kwa wingi kwenda 
kupiga kura, kuwachagua 
viongozi makini wenye ku-
waletea maendeleo na kupi-
gania maslahi yao.

Katika hatua nyingine, ali-
ipongeza Kamati ya Maridhi-
ano na Amani Mkoa wa Shin-
yanga kwa kuhakikisha amani 
inaendelea kutawala mkoani 
hapa pamoja na kumaliza 
tatizo la matukio ya mauaji ya 

yakiwamo ya wazee wilayani 
Kishapu.

Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Maridhiano na Amani, 
Mkoa wa Shinyanga, Shekhe 
Balilusa Khamis, aliishukuru 
serikali kwa kuendelea kuwa-
shirikisha kwa kila jambo ak-
isema hali ambayo imesaidia 
amani ya mkoa huo kuende-
lea kutawala.

Pia aliishukuru serikali kwa 
kukomesha mauaji ya wa-
zee yatokanayo na imani za 
kishirikina, pamoja mimba 
na ndoa za utotoni zimepun-
gua kulinganisha na miaka ya 
nyuma.

Mwekahazina wa Umoja 
wa Wazee Masanga wilayani 
Kishapu, Elizabeth Jimola, 
akisoma risala ya umoja huo, 
alisema ulianzishwa mwaka 
jana kwa kuasisiwa na Prof. 

Shija na sasa umoja una wa-
nachama tisa.

Alisema malengo yao ni 
kuanzisha miradi ya kujikwa-
mua kiuchumi, ili kuondoka-
na na umaskini.

Alisema malengo mengine 
ya umoja huo ni kuhakikisha 
vijana wanakuwa na maadili, 
uzalendo na kulipenda taifa 
lao, kulinda na kudumisha 
amani ya nchi.

Kadhalika, alitaja lengo 
lingine ni kuunga mkono 
juhudi za serikali za kuwaletea 
maendeleo wananchi.

Pia, aliipongeza serikali 
kwa kuendelea kuwajali wa-
zee kwa kuwaboreshea hu-
duma za matibabu bure, upa-
tikanaji wa dawa, pamoja na 
kuwatengea madirisha ya ku-
wapatia  huduma za afya na 
matibabu bila ya usumbufu.

Wazee kicheko, serikali 
ikiwahakikishia huduma

Meya asisitiza 
utunzaji vyanzo 
vya maji, 
miundombinu

Naibu Wa-
ziri wa Ardhi, 
Nyumba na 
Maendeleo ya 
Makazi, Geo-
phrey Pinda, 
akikagua moja 
ya mashine ya 
uchapishaji ya 
muda mrefu 
kwenye Chuo 
cha Ardhi 
Tabora wakati 
wa ziara yake 
mwishoni mwa 
wiki. Kushoto 
ni Kaimu Mkuu 
wa Chuo, Juma 
Mkuki.PICHA: 
MUNIR SHEM-
WETA

Na Shaban Njia, KAHAMA 

WACHIMBAJI wadogo wa 
dhahabu mkoani Shinyanga, 
wameliomba Shirika la Ma-
dini Tanzania (STAMICO), 
kufanya utafiti wa kiikolojia 
ili kubaini maeneo yenye ma-
dini ya kutosha.

Wamesema hali hiyo ita-
saidia kuondokana na njia 
inayotumika sasa ya mila 
potofu ya kupiga ramli chon-
ganishi ili kutafiti madini ka-
tika maeneo hayo. 

Walitoa rai hiyo wakati wa 
warsha ya elimu ya dhamana 
ya mikopo iliyofanyika wilay-
ani Kahama iliyoandaliwa na 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT) 
kwa kushirikiana na STAM-
ICO, ikiwa lengo ni kujikwa-
mua kiuchumi na kunufaika 
na rasilimali hiyo.

Mmoja wa wachimbaji hao 
kutoka mgodi wa Mwimeilin-
di, Fadhiri Kipindula, alisema 

wamekuwa wakitumia imani 
potofu, katika kufanya utafiti 
wa ikolojia kwenye maeneo 
yaliyo na madini kwa ku-
tumia mbuzi na kuku.

Alisema licha ya kutumia 
mbinu izo lakini bado hawa-
pati madini ya kutosha, hivyo 
wanajikuta wanapoteza fed-
ha nyingi kwa waganga wa 
jadi. 

Alisema, STAMICO waki-
fanya utafiti huo katika mae-
neo hayo na kubaini madini 
yapo ya kutosha, wachimbaji 
hao wataweza kukopa fedha 
na kuwekeza kwenye uchim-
baji mkubwa, kuliko ilivyo 
sasa.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wachimbaji Wadogo Shin-
yanga (SHIREMA), Hamza 
Tandiko, alisema ili kuondo-
kana na adha hiyo ni vyema 
STAMICO wangefungua kituo 
cha utafiti wa madini.

Alisema kituo hicho ki-

takuwa kinafanya kazi hiyo 
mara kwa mara ikiwa na 
kutoa elimu kwa vitendo ku-
liko ilivyo sasa wachimbaji  
wanachimba kwa kubahati-
sha. 

Alisema kila mchimbaji 
na mfanyabiashara wa ma-
dini anahitaji mkopo wa kue-
ndeshea shughuli za uchim-
baji kuliko hivi ilivyo sasa 
wanakopeshana wenyewe 
kwa wenyewe na wakati 
mwingine wanaweka dha-
mana ya nyumba.

Aidha, Ofisa wa STAMICO, 
Denis Silas, alisema hapo 
awali wachimbaji walikuwa 
wakifanya shughuli zao kwa 
kubahatisha, kwa sasa wame-
kuja na suluhisho la kufanya 
utafiti. 

Alisema wana vifaa vya 
kisasa vya kuchoronga waka-
ti wa kufanya utafiti, asilimia 
16 ya maeneo yanayosadikika 
kuwa na madini wamey-

afikia na kuyafanyia utafiti 
na hivi karibuni wanatara-
jia kununua ndege ambayo 
itatumika kufanya utafiti, 
ili wachimbaji wachimbe 
bila kubahatisha.

Aidha, wakala wa huduma 
za serikali kutoka  Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), Sadick 
Nyanzowa, alisema serikali 
imekuja na mpango wa ku-
wakopesha wachimbaji wa-
dogo fedha zinazotumika 
kukuza shughuli zao, jambo 
ambalo litawaondoa katika 
mikopo umiza.

Alisema wafanyabiashara 
wanaosafirisha nje wata-
kopeshwa kwa muda wa 
mwaka mmoja kwa dhamana 
ya asilimia 75.

Pia wajasiriamali (wachim-
baji) watakopeshwa kuanzia 
mwaka mmoja hadi mitano, 
kwa dhamana ya asilimia 50 
na mikopo hiyo itatolewa na 
taasisi za kifedha na siyo BoT.

Watumia imani potofu kubaini maeneo yenye madini

HABARI KANDA YA ZIWA
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SEO: Wazazi, walezi
 wasiwe chanzo
cha watoto wao 

kuharibika, wawajibike 

Ndivyo anavyotishiwa kwa ukatili
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K
UWAELIMISHA watoto 
wawe bora na kuwa raia 
wanaofaa kwa karne ya 
21 ndiyo kaulimbiu ya 

maadhimisho ya Siku ya Mtoto 
wa Afrika mwaka huu.

Ni tukio la kila mwaka linaloa-
dhimishwa  Juni 16 kwa heshima 
ya kuwaenzi na kuutambua 
mchango wa watoto walioshiriki 
maandamano Soweto Afrika 
Kusini mwaka 1976, kudai haki 
ya elimu kwa watoto weusi  na 
kupinga ubaguzi wa rangi.

Watoto hao waliuawa kwa 
kupigwa risasi na maelfu kuje-
ruhiwa. 

Kaulimbiu  mwaka huu, licha 
ya kutaka mtoto bora anayem-

Komba, akitangaza hayo, kwenye 
uzinduzi wa Mpango wa Taifa wa 
Kudhibiti UKIMWI, Magonjwa ya 
Ngono na Homa ya Ini.

Katika madanguro hayo, 
baadhi ya watoto hunyanyaswa 
na mambo hayaishii hapo wapo 
wanaovutishwa dawa za kulevya 
kama ‘kokein’  ‘mandaraks’, bangi 
, sigara, hata shisha na mwisho 
wa yote ni kudhalilishwa.   

M a m b o  y o t e  h a y o 
yanawaumiza watoto wa Afrika 
wakiwamo wa Tanzania na kina-
chowapeleka kwenye dunia ya 
ajabu, ni kufundishwa na kuingi-
zwa kwenye masuala ya ulawiti 
na ushoga ambayo licha ya kui-
fanya Afrika isiwe na watoto au 
vijana bora wanaofaa kwa karne 
ya 21, yanaongeza magonjwa 
kama VVU, homa ya ini na sara-
tani za viungo vya uzazi.

MAHALI PA KUANZIA
Ili kuwalinda watoto na vijana 

wakuu wa mikoa na wilaya na 
kamati za ulinzi na usalama watii  
maelekezo ya Rais Samia Suluhu 
Hassan, aliyowaagiza kuwalinda 
watoto na vijana ili wasiingizwe 
kwenye dunia ya sodoma na 
gomara ambayo ni tishio kwa 
usalama, afya na maendeleo ya 
taifa.

Katika moja ya mikutano yake 
na viongozi hao, anawataka vion-
gozi hao na kamati za ulinzi na 
usalama kufuatilia watuhumiwa 
wanaotajwa pia mashirika ya 
misaada na kazi wanazofanya 
ndani ya maeneo yao.

Rais anaeleza kuwa miradi 
mingi yenye masuala ya mmo-
monyoko wa maadili inahusu 
huduma za afya, vijana na maz-
ingira na kwamba ni eneo linalo-
takiwa kufuatiliwa na wakuu hao 

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA 

• Sheria na adhabu zipo, zitumike kumlinda 

INAENDELEA UK.12

Kilichojiri kwenye chimbuko la Siku ya 
Mtoto wa Afrika, 1976 Soweto, Afrika Kusini Watoto waonyeshwa mahali pa 

kudai elimu ikitokea wanaikosa

Ukurasa 12

NA GAUDENSIA MNGUMI

Mtoto (CRC) wa mwaka 1989 na 
ule wa Afrika wa Haki na Ustawi 
wa Mtoto (ACRWC) wa 1990 yote 
Tanzania imeiridhia. 

Taifa lina Sheria ya Mtoto ya 
mwaka 2009 inayotaja haki zake 
zote na kusisitiza kumlinda, hata 
hivyo ukatili unatishia amani na 
hatma ya mtoto wa Tanzania.

Kwa mfano, Kituo cha Sheria 
na Haki za Binadamu (LHRC) 
katika ripoti zake kiliwahi 
kueleza kuwa watoto wa kiume 
wanafanyiwa zaidi ulawiti, suala 
linalokua kila mwaka, hufanyika 
shuleni, mitaani pia nyumbani.

Mathalani, kuanzia mwaka 
2016 hadi 2021 pekee, kuna 
matukio 5,716 ya ulawiti wa 
watoto yaliripotiwa katika vituo 
mbalimbali. Watoto wanafanyi-
ana ukatili wa kingono wao kwa 
wao … katika maeneo mbalim-
bali kama mashuleni, njiani wan-
aporudi nyumbani nyumbani 
wanakiishi, inafafanua LHRC

“Ulawiti umekithiri, ni vyema 
kuwa makini na watoto wa kiume 
na kujua wanacheza na nani na 
nini wanachofanya, utandawazi 
umeharibu watoto.” Inaongeza 
ripoti ya LHRC, ya haki za bin-
adamu.

Mambo yanayoonyesha 
kuwa watoto wanapitia wakati 
mgumu ni pamoja na kuwapo 
vibandaumiza vyenye burudani 
mbalimbali kama sinema, ngumi, 
kandanda na tamthilia ambazo 
huwavuta watoto na kulazimi-
sha wakati mwingine kufanyiwa 
ukatili kingono.

Mfano, mwaka jana madanguro 
700 yaliharibiwa mkoani Dar es 
Salaam, kwa mujibu wa Mkuu 
wa Wilaya ya Ubungo, Hashimu 

udu maisha yake na anayefaa 
katika karne ya 21, ukatili na 
unyanyasaji wa watoto zama hizi 
unatosha kueleza kuwa kuishi 
kwa amani kwenye karne hii 
kunahitaji kumlinda zaidi mtoto.

Kinachozungumzwa kila 
kona leo iwe kesi mahakamani, 
shuleni,  taasisi za kidini, mitaani  
na nyumbani ni ukatili dhidi ya 
watoto  kuanzia kuwatumikisha  
kingono kwenye madanguro, 
ulawiti, ubakaj, mimba na ndoa 
utotoni, vipigo nyumbani na 
shuleni, kuwatumikisha kwenye 
kazi ngumu na kuwanyima haki 
nyingi hata chakula. 

Mwezi uliopita Waziri wa 
Mambo ya Ndani, Hamad 

Masauni ,  anapowasi l i sha 
bungeni makadirio ya wizara 
kwa mwaka 2024/25,  anasema 
makosa ya  ukatili  wa kijinsia 
yameongezeka na kwamba 
kuanzia Julai 2023 hadi Aprili 
2024, yameripotiwa polisi 
makosa 24,535 ikilinganishwa 
na 21,317 katika kipindi kama 
hicho mwaka 2022/23, ikiwa ni 
ongezeko la visa 3,218.

Anaonya kuwa ongezeko hilo 
linachangiwa na mmomonyoko 
wa maadili, hususan ubakaji na 
ulawiti wa watoto ambapo kesi 
5,865 ziko mahakamani leo.

Ikumbukwe, haki za watoto 
zinalindwa na Mkataba wa 
Umoja wa Mataifa wa Haki za 

Ukurasa 14

Watoto wakishiriki maadhimisho ya  Siku ya Mtoto Afrika. PICHA: MTANDAO.
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Mathalani, 
pempasi na 
‘wipes’ kwa 
watoto zina-
zoagizwa nje 
ni salama?  
Mafuta, dawa 
na hata ‘toi’ au 
‘midoli’ , mipira 
na vifaa vya 
michezo, vy-
akula na  pipi 
wanavyopewa 
watoto ni 
salama?

Miundombinu iliyojengwa kusambaza maji maeneo mbalimbali 
vijijini. PICHA:JUMBE ISMAIL.

INATOKA UK.11

Namna yalivyokuwa maandamano ya watoto, Soweto, Afrika Kusini, hata kuzaa Siku ya Mtoto Afrika, tukio la mwaka 
1976. .  PICHA: MTANDAONI.

NA GAUDENSIA MNGUMI

Ndivyo anavyotishiwa kwa ukatili
SIKU YA MTOTO WA AFRIKA 

ili kudhibiti juhudi za kufundisha 
vijana watoto masuala yanay-
owapotosha.

Anawaambia kuwa dunia ime-
haribika na kwamba hata katika 
mikutano ya kimataifa viongozi 
wanaohutubia wanatangaza 
hadharani mfano mwanaume 
anasema nina mwenzangu aki-
maanisha kuwa yeye ana ndoa ya 
jinsia moja, kadhalika wanawake 
nao mwanamama anajivuna 
kwenye majukwaa ya kimataifa 
anapohutubia kuwa ana mwen-
zake na wako katika ndoa ya 
jinsia moja.

Anaeleza kuwa lengo la 
kufanya hivyo ni kuwazoesha 
watu duniani kuona na kukubali 
kuwa ni matendo ya kawaida ili 
dhana hiyo isambae na kuku-
balika miongoni mwa viongozi, 
wanajamii hasa vijana na watoto.

SHERIA ZIFANYE KAZI 
Pamoja na kutii maelekezo, 

kulinda watoto na jamii, wakati 
umefika wa kutumia sheria 
kukataza na kukomesha uhalifu 
dhidi ya watoto na vijana, mfano 
Sheria ya Ndoa ya 1971 inazun-
gumzia ndoa ya mke na mume, 
si vinginevyo, kama vile ndoa za 
jinsia moja.

Sheria ya Adhabu au ‘Penal 
Code’, Sura ya 15 inatoa adhabu 
ya kushiriki ngono kinyume na 
maumbile ambayo ni kifungo 
cha miaka 30 jela au cha maisha. 
Sheria hii itumiwe kumlinda 
mtoto na kijana wa Tanzania ili 
aishi na kuwa na maisha yenye 
tija.    

Aidha, Sheria ya Makosa ya 
Kujamiiana itumiwe kuadhibu 
wanaowakatili watoto kwenye 
masuala ya ngono, mila na 
matendo potofu kama ngoma za 
vigodoro na kuwaingiza kwenye 
ndoa hata ukeketaji badala ya 
kuwaacha wasome na kuende-
leza maisha yao.  

Kama ambavyo wilaya za 
Ubungo na Kinondoni ziliko-
mesha madanguro 700 na kuya-
vunjilia mbali, mikakati itumike 
kuwasaka wahusika wanaonajisi 
watoto shuleni, mitaani, vyuoni 
na kwenye taasisi za kidini na 
kuwafikisha mbele ya sheria.   

MAKONDA NI MFANO
Viongozi wa taifa waliosimama 

kifua mbele kukataa ushoga na 
masuala yanayohusu mmomo-
nyoko wa maadili ni pamoja na 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha Paul 
Makonda, aliyeazimia kuko-
mesha mienendo hiyo Dar es 
Salaam, wakati huo akiwa anaon-
goza mkoa huo. 

Ni mwaka 2018, Makonda ali-
watangazia wakazi wa  Dar es 

Salaam, kuwaripoti wanaotuhu-
miwa kujihusisha na ushoga ili 
wakamatwe. 

Ni aina ya ujasiri,  anaoufanya 
Rais wa Uganda Yoweri Museveni, 
na nchi hiyo haitaki kuendeleza 
jambo hilo linaloathiri afya, saikolo-
jia, uchumi, maisha na hatma ya 
watoto na vijana wa Afrika wanao-
takiwa kuwa ‘fiti’ kwenye karne ya 
21.

Viongozi wengine wakisimama 
kama Makonda ambaye aliu-
tikisa ufalme wa wanaohamasi-
sha mienendo hiyo duniani hasa 
Marekani, Uingereza na Ufaransa ni 
mfano wa kuigwa katika vita dhidi 
ya nyoka huyo hatari anayeangam-
iza watoto na vijana Afrika.

Hata hivyo, kuna mamlaka kiseri-
kali zilimkana Makonda na kueleza 
kuwa huo ulikuwa mpango wake 
mwenyewe wa kuwakamata watu 
wanaojihusisha na mambo hayo na 
kueleza kuwa siyo mkakati wake na 
kusema haihusiki.

Yote hayo pengine yalisababisha 
kudhoofisha juhudi ambazo kama 
zingeendelezwa tatizo hilo linge-
punguzwa.

Pamoja na Makonda, wanahita-
jika mashujaa kama waziri mstaafu 
na mwanasheria mbobezi Dk. Har-
rison Mwakyembe, anayesimama 
kidete kutoa taarifa za mienendo 
inayoelekea kuiangamiza Tanza-
nia, akiangaza kuwapoteza watoto 
shuleni kwa yasiyowafaa wakaf-
undishwa.

Dk. Mwakyembe ameeleza mengi 
na kuzitaja taasisi zinazochagiza 
masuala hayo na kuomba serikali 

ichunguze na kuchukua hatua na 
kama ni mashirika ya misaada yaki-
wamo ya Magharibi

Kwa mujibu wa Dk. Mwakyembe 
kuna hoteli za Dar es Salaam, zime-
pewa zawadi na heshima kwa kuen-
deleza ‘sodoma na gomora’ .

Aidha, anasema yapo mashirika 
ya misaada ya kimataifa yanay-
ofanya kazi hiyo shuleni tena 
za msingi na sekondari, vyuoni 
pamoja na miradi ya vijana. Ni 
vyema serikali iyafanyie kazi 
maelezo yake na kuwaokoa watoto 
wa Tanzania.  

Anachokisema ni kwamba, taifa 
likomeshe, likatae misaada ya 
kuangamiza wananchi na lichukue 
hatua ikibidi kuwafukuza watuhu-
miwa wanaoshukiwa kufanya 
kampeni na kuiingiza nchi kwenye 
mambo yanayowaangamiza watoto 
na vijana.

Pia, anataja sheria zitumiwe 
kuwasaka na kuwafikisha mbele ya 
sheria wanahusika kwenye familia, 
asasi za kiraia, shuleni na popote 
kwa sababu sheria na adhabu zipo, 
tena zinazoyafanya matendo hayo 
kuwa jinai na haramu.  

UMAKINI UNAHITAJIKA
Taifa linahitaji misaada lakini 

watoa misaada wasiachiwe 
sana wakasambaza dawa, vifaa 
tiba, glovu, huduma za uzazi wa 
mpango, kuwapa mabinti taulo za 
kike, mafuta na losheni za kujipaka 
maana hakuna anayejua kuna nini 
ndani yake.

Inawezekana kwa kufanya kazi 
zaidi, kuchunguza, kudukua na 

kufanya ujasusi wa kina kufahamu 
vitu vinavyotolwa vina nini hasa? 

Mathalani, pempasi na ‘wipes’ 
kwa watoto zinazoagizwa nje ni 
salama?  Mafuta, dawa na hata ‘toi’ 
au ‘midoli’ , mipira na vifaa vya 
michezo, vyakula na  pipi wanavy-
opewa watoto ni salama?

Ni jukumu la mashirika likiwamo 
la viwango TBS kuchunguza kila 
kitu na kuujua ukweli. Pia, Mamlaka 
ya Dawa na Vifaatiba (TMD), 
Maabara ya Mkemia Mkuu wa 
Serikali zifanye kazi na kubaini siri 
zilizoko kwenye baadhi ya misaada 
kama dawa, mipira ya wanaume, ya 
kike, taulo za wanawake na vyakula.

Kadhalika, ni wakati sasa taifa 
litumie vyombo vyake kama; 
Polisi, Usalama wa Taifa, Uhamiaji, 
makachero, maofisa Ustawi wa 
Jamii na hata madakatari kuwa-
chunguza, kuwafuatilia na kufa-
hamu madhumuni na mienendo 
ya watu na taasisi mbalimbali za 
kimataifa na kitaifa zinazofanyakazi 
nchini ili  kuliweka taifa kwenye 
ukanda wa usalama kimaadili na 
kiafya. 

Suala la kuasili watoto nchi za 
Afrika ziliangalie mashirika ya 
kigeni yanakimbilia

Afrika kuifanya kuwa na idadi 
kubwa ya watoto wanaoasiliwa na 
wageni.

Afrika na Tanzania zijue kuwa 
kuasili Waafrika kunatokana na 
udhibiti mkubwa wa mpango huo 
katika mataifa ya Ulaya na Amerika 
Kusini, Afrika iamke nayo ikataze 
kwa sababu haijui lengo au lililoji-
ficha nyuma ya kuwaasili.
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SEO: Wazazi, walezi wasiwe chanzo cha  
watoto kuharibika, bali wawahudumie  

J
UMAPILI Juni 16, taifa 
limesherehekea Siku ya 
Mtoto wa Afrika, inayolen-
ga kuongeza ufahamu wa 

fursa, mafanikio, pia kuibua mata-
tizo na changamoto za watoto wa 
Afrika na kuzitatua.

Ni katika maeneo ya malezi, 
maadili, afya, elimu na ulinzi wa 
watoto ambao leo wanakabiliwa na 
kuhusishwa na uhalifu, mmomo-
nyoko wa maadili na kutumbukia 
kwenye utandawazi.

Katika juhudi za kuangalia na 
kuandaa hatma bora ya watoto, 
Asasi ya Kiraia ya Kuinua na 
Kuwezesha Jamii (SEO) ya Mkoa 
Dar es Salaam, inawagusa watoto 
wa Mtaa wa Kimara Matangini na 
kuwapa ujumbe wa upendo.

Hapo inawakusanya watoto 
kutoka kwenye familia, shuleni za 
awali na madrasa kuwaelimisha 
kuhusu chimbuko la Siku ya Mtoto 
wa Afrika na kuisherehekea.

Mkurugenzi Mtendaji wa SEO 
Upendo Mwinchande- Mungi, 
anasema  aasisi yake imewaleta 
pamoja watoto, walezi na wazazi  
takribani 70, kumsherekea Mtoto 
wa Afrika na Tanzania kwa lengo 
la kukumbushana wajibu kwa 
watoto, hasa ulinzi na usalama.

Anaongeza kuwa ni fursa wanay-
oitumia kuwaelimisha ili wazazi 
wajitambua na kuwaandaa ili wawe 

watoto bora na wanyoofu,wafikie 
ujana wenye maendeleo na 
kujitegemea na baadaye uzee 
mwema unaolenga kuwa na Tan-
zania endelevu.

Akizungumza katika halfa hiyo 
inayofanyika Mtaa wa Kimara 
Michungwani Dar es Salaam, 
Upendo anasema iwapo wazazi 
na walezi watazingatia wajibu wa 
kuwalea watoto ipasavyo, Tanza-
nia na Afrika italikwepa kama si 
kupunguza majanga yanayoumiza 
watoto.

Kadhalika anasema. tatizo la 
watoto la watoto wenye  ukin-
zani na sheria, wahalifu, wengine 
wanaoishi kwenye mazingira 
na maisha magumu linaweza 
kudhibitiwa.

“Kama watapewa haki zao za 
msingi, kwa kupendwa, kulishwa 
chakula cha kutosha, mavazi na 
kupelekwa shule, kusingetokea 
watoto kusumbuka mitaani. 

Tujue kuwa wanakimbia mitaani 
au kwenye uhalifu  kutafuta vitu 
hivyo wanavyovikosa nyumbani, 
wanavyohitaji kupewa na wazazi 
au walezi.” anaongeza.

Anafafanua kuwa matatizo 
yanayotokea kwa watoto leo, 
mengi chanzo ni wazazi na walezi 
kwani ndiyo  wanaoyasababisha. 
Mfano, baba hasimamii wajibu 
wake, mama naye hajali majukumu 

yake na kuacha watoto kujilea. 
Upendo anakumbusha kuwa, 

watoto wanaoonekana mitaani 
hawajazaliwa huko maana mtaa 
hauzai mtoto, akizitaka familia 
kuacha kuzembea malezi  na 
kuhimiza kila mzazi na mlezi 
kumjali mtoto maana hakuna 
chenye thamani kuliko mtoto si 
mali wala dhahabu.

Aidha, anawaaambia washiriki 
kuwa SEO imewafundisha na itaen-
delea kuwafahamisha watoto kuwa 
wawazi na kufichua wanaowafanya 
ukatili na wasiogope kuwataja 
wahalifu ili wachukuliwe hatua.

Anazitaka shule kuwaelimisha 
watoto ili waufahamu unyanyasaji 
na kuwawezesha kujieleza kama 
wananyanyaswa ili wawe jasiri 
kusema.

“Wawekewe mazingira ya 
kusema kila matukio wanayokum-
bana nayo hasa ya ukatili ili wawe 
majasiri wa kuyapinga na kuyak-
wepr, wakatae na kupinga mambo 
yanayowaumiza na kuharibu 
maisha yao.

Kadhalika, Upendo anazitaka 
taasisi za kiraia, za kidini hata 
umma, kama ustawi wa jamii, 
ziwakumbushe wazazi na walezi 
kuhusu wajibu wao kwa watoto, 
hasa ulinzi na usalama wa watoto 
wao zama hizi za utandawazi wasi-
waache kuzurura na kumezwa na 

makundi yanayowapotosha.
“Pamoja na hayo, tunahitaji 

kuwa na sheria ambayo itawakabili 
wale wanaomalizana kimya kimya 
na watu wanaofanya vitendo vya 
ukatili kwa watoto katika familia 
zao, wakiwamo ndugu wa karibu 
kwa lengo la kuficha siri.”

Anasema, masuala ya kuoneana 
aibu au muhali yanasababisha 
watoto kuumizwa ndiyo maana 
wakati umefika wa kutaka kuwe 
na sheria hiyo.

WAKUU WA SEO
Mtendaji Mkuu wa SEO, Neema 

Nyansuka, anawakumbusha 
wazazi wajifunze kuwa karibu na 
watoto wao na kujenga urafiki tena 
kuongea nao mara kwa mara, pia 
kuwachunguza kujua marafiki zao 
ni nani, wanapendelea kufanya na 
kila wakati wanakuwa wapi mfano 
msimu huu wa likizo.

“Usingojee mtoto wako afunzwe 
na dunia, imwambie habari za 
ngono, imfundishe kutumia dawa 
za kulevya, matendo ya ushoga, 
kutumia dawa za kuzuia na kutoa 
mimba, utoro shuleni, wizi,” 
anasema Neema na kuongeza 
kuwa mwambie ajue hata akiku-
tana nayo awe anaelewa na pia 
akuambie.

Anawashauri kutumia mbinu 
zote, ikiwamo kuwasiliana na 

Matukio tofauti yanayomhusu mtoto na Siku ya Mtoto Afrika, Madaba, Ruvuma. PICHA ZOTE: MTANDAONI. 

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA

wataalam wa saikolojia na malezi  
ili wawape ujuzi wa kuzungumza 
na  kujenga urafiki na watoto wao 
wa kike na wa kiume.

“Kujenga urafiki ili kujua  
anachofanya na kuzuia wasipo-
toke kimaadili ni njia mojawapo 
ya kukabiliana na mmomo-
nyoko wa maadili ulioko duniani   
sasa.” anaongeza Mtendaji Mkuu 
Neema.

Rukia Dadi, ni Mwenyekiti 
SEO, ambaye katika sikukuu hiyo, 
anasema anatamani kuona wazazi 
na walezi wakijitambua na kulinda 
watoto na kuacha kujisahau kama 
ilivyo sasa.

Anatoa mfano kuwa, wapo 
watoto wanaoachiwa kuzurura 
kutwa hadi usiku mitaani si mzazi, 
mlezi au mwanafamilia anayewa-
jali na kwamba katika mazingira 
hayo watoto wanapotoka.

Anawakumbusha kuwa ni 
vyema kujua kila wakati na kila 
hatua mtoto wako anayopitia ili 
umlinde, mfano usikae zaidi ya 
dakika tano au 10 bila kuuliza na 
kufuatilia mtoto wako yuko wapi.

Aidha, Rukia anaikumbusha 
serikali kuandaa sera ya familia, 
sheria na miongozo itakayofani-
kisha kuwa na usimamizi na ulinzi 
wa watoto na jamii dhidi ya mmo-
monyoko wa maadili kwenye 
malezi. 
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• Mzazi, mwalimu, polisi…wanaguswa mahali hapa

Watoto waonyeshwa mahali pa 
kudai elimu ikitokea wanaikosa

U
NAPOZUNGUMZIA haki 
ya elimu siyo wanafunzi 
au wazazi pamoja na 
walezi  wote  wanajua 

kuwa kila mtoto ni lazima kusoma 
awe anatoka kwenye kaya maski-
ni,  mwenye  ulemavu,  asiyeoo-
na au yatima na anayeishi kwenye 
mazingira magumu.

Baada ya kugundua kuwa watoto 
wengi wanahitaji kusoma, lakini 
hawajui sehemu gani wanaweza 
kudai haki yao ya kupata elimu, 
asasi ya Women In Social Entrere-
neurship (WISE),  kwa kush-
irikiana na polisi    Kata ya Keko  
Mwanga B, Dar es Salaam 
wanawaonyesha  wapi pa kwenda 
kudai elimu.

Ni mpango unaowanufaisha 
wanafunzi wa Shule ya Msingi 
Keko- Magurumbasi   wa  kupata 
elimu, kwa mujibu wa  Inspekta 
wa Polisi, Kata ya Keko-Mwanga, 
Sospeter Oyuke.

Anasema   mafunzo hayo yana-
lenga kuwawezesha wanafunzi 
kujua      maana ya haki ya 
elimu, sehemu gani wanaweza 
kwenda  kuidai au kushitaki kama 
mzaz au  mlezi  akikataa kumso-
mesha mtoto au mwalimu akikataa 
kumfundisha shuleni.

Yanatolewa kwa wanafunzi wa  
Magurumbasi    kama sehemu ya 

kuadhimisha Siku ya  Kimataifa ya 
Mtoto wa Afrika ambayo uadhim-
ishwa kila mwaka Juni 16.

Anasema mwaka huu  kauli 
mbiu ni : ‘Educate an African fit for 
21st century: Building resilient edu-
cation system for increased access 
to inclusive long life, quality and 
relevant learning in Africa.’

Inayoweza kutafsiriwa “Kuelimi-
sha Mwafrika  bora anayefaa kwa 
karne ya 21: Kujenga mfumo wa 
elimu himilivu na kuwezesha sote 
kufikia  maisha marefu na kuwa na 
mafunzo bora Afrika.” 

Wanafunzi 500 wamenufaika 
na elimu hiyo inayotolewa na 
polisi kwa kushirikiana na shirika 
la    kimataifa la Holt Children’s 
Services Incorporation kutoka 
Korea Kusini, anasema Oyuke.

“Jamani      hakuna mlemavu, 
mtoto asiyeona  kwenye kupata 
elimu, kila mtu ana haki ya elimu, 
mzazi au mlezi ukimwambia kuwa 
unataka kusoma, halafu akakataa 
kukosemesha unatakiwa kwenda 
kumshitaki au kutoa taarifa  seri-
kali ya mtaa, kwa ofisa maendeleo 
ya jamii ya kata au    kituo cha 
polisi kilicho jirani,” anasisitiza 
Oyuke

Mbali na hilo,  mwalimu  aki-
kataa    kuwafundisha wanam-
shitaki kwa    mwalimu mkuu, 

mratibu wa elimu kata, ofisa elimu 
kata au kituo cha polisi  chochote 
kilicho karibu nao ili waweze 
kuchukua hatua  au  mwalimu  
mkuu kuwapa mwalimu mwing-
ine.

Pia ili kufikia ndoto  lazima 
wasome kwa bidii, wawe na 
maadili shuleni,    wachukie 
ukatili,    wasijiingize    katika 
mahusiano ya kingono    katika 
umri mdogo    kwa sababu huo 
ni sehemu ya mmomonyoko wa 
maadili.

“Watoto zama hizi wana matatizo 
ya maadili wakumbuke hawawezi 
kufanikiwa katika maisha iwapo 
watashiriki ngono katika umri 
mdogo, mabinti hupata mimba za 
utotoni, magonjwa ya ngono kama 
vile VVU na kushindwa kutimiza 
ndoto zao,” anasema Oyuke.

A n a o n g e z a  k u w a 
ameamua    kuwafundisha 
watoto    baada ya kugundua 
kuwa idadi kubwa ya wanafunzi 
wa  shule za msingi  zilizoko  Keko 
Mwanga B na maeneo mengine 
hawajui kudai haki ya elimu kutoka 
kwa mzazi ,  mlezi au  mwalimu 
kama wakiona   imekiukwa au 
imevunjwa.

UKATILI BINAFSI
“ Mtoto elimu inaanzia kwako, 

unatakiwa uwe na elimu zaidi ya 

darasani, kutambua ukatili una-
okuzuia kwenda shule, ujisikie 
mwenyewe kwenda kusoma wala 
mtu asikukatili.”anasema Oyuke.

Mtoto anawajibu wa kusoma 
kwa bidii na unapogoma kwenda 
shule ni kutojithamini na kuji-
uliza unategemea kuwa nani 
baadaye?  Jitahidi kujithamini, 
usome kwa bidhii na  ujue  una-
chotaka kuwa hapo baadae, ana-
sisitiza.

Ili kuondoa uhalifu lazima 
kupata wataalamu   wanaoweza 
kufanya kazi katika sekta mbal-
imbali jukumu linaloanza na 
kuhakikisha mtoto apate elimu 
bora kuanzia ngazi ya chini.

Kwa upande wa watoto 
wa    kike, kama    mnapopata 
changamoto mfano vijana 
wanawahadaa wavute hadi kwa 
waalimu,  ambao wana wajibu wa 
kuwalinda wakiwa shuleni.

Anawaambia wakitoka nje ya 
shule ni wajibu wao kujilinda na 
kuongeza kuwa wanataka watoto 
wa kike wasome waweze kutimiza 
ndoto zao kama ilivyo kwa mtoto 
wa kiume.

Vaileth    Godwin , Meneja 
Mradi wa  WISE, anasema  ni haki 
ya mtoto na mzazi anapompeleka  
shuleni, anatakiwa kusoma kwa 
bidii, kushinda vitu kama vishawi-

shi, uvivu, makundi mabaya, utoro, 
dawa za kulevya na matukio kama 
ya , vigodoro ili kufaulu na  haki ya 
elimu itakuwa imekamilik.

Anasema, ndiyo lengo la kuwa-
hamasa watoto kusoma kwa 
bidii na kufanya vizuri bila kujali  
mazingira waliyonayo hasa Keko 
ambako mwamko wa elimu ni 
mdogo mno.

Mbali na hilo anasema  katika 
kuadhimisha Siku ya Mtoto wa 
Afrika jamii inapaswa kutambua 
,kuheshimu na kulinda haki za 
watoto kwa kuzingatia kwamba 
zimekuwa hatarini mfano kufany-
iwa vitendo vya ubakaji, mimba 
na ndoa za utotoni na ukatili wa 
kimwili, anasema .

Vaileth anaonya kuwa vitendo 
vyote hivyo  vimekuwa viki-
fanywa na  ndugu wa karibu wa 
watoto na kusababisha ugumu 
wa kuwachukulia hatua za kishe-
ria kwani    masuluhisho mengi 
huishia kwenye  familia na wakati 
mwingine hakuna anayetaka  kutoa 
ushahidi kwa kuoneana aibu.

Anaongeza kuwa watoto 
wakielewa haki zao na kuzijua 
wanaweza kuchukua hatua na 
kuwapa elimu hiyo kwa wanafunzi 
wanoishi kwenye kata hiyo baada 
ya kugundua kuwa wengi wanaishi 
kwenye mazingira magumu.

Pia, wazazi wengi katika eneo 
hili hawajali na hawaelewi namna 
ya kulea watoto na huwaacha 
wajilee wenyewe yaani hawafua-
tilii watoto na hii ndiyo inasababi-
sha watoto kutojua wapi anaweza 
kwenda kudai haki yake.

Anasema WISE imeamua kuan-
zisha programu hiyo  kutokana 
na takwimu kuonyesha kwamba 
watoto wengi wa Keko Mwanga 
B wanaacha shule na wengine 
wanachelewa kuanza shule kwa 
sababu ya kukosa mahitaji ya shule 
chakula na gharama za    mat-
ibabu.

Aidha, anatoa wito  kwa serikali 
za mitaa, maofisa maendeleo jamii 
kata na  polisi    kwa kutambua 
kuwa wajibu wa kulinda na kutetea 
maslahi ya mtoto katika maeneo 
yao.

Vaileth anatoa wito kwa serikali 
za mitaa kushirikiana na Jeshi la 
Polisi katika kuwatafuta wazazi, 
walezi na ndugu wa watoto wali-
otelekezwa kwa nia ya kuwa-
pata ili wawahudumie watoto  
malezi yaliyojengwa katika misingi 
bora .

Wanafunzi wasichana mkoani Dar es Salaam, wakiwa kwenye maandamano kupinga ukatili wa kijinsia. PICHA: MTANDAONI. 

SIKU YA MTOTO WA AFRIKA 
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MAKALA MAALUMHABAHABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

J
AJI Kiongozi wa Ma-
hakama Kuu Tanzania, 
Mustapha Siyani, ame-
waagiza majaji wapya 

wa mahakama hiyo walioap-
ishwa mwishoni mwa wiki, 
kuanza kazi kwa kasi sambam-
ba na kuunga mkono matumi-
zi ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA), ili 
kurahisisha utendaji kazi zao.

Alitoa agizo hilo wakati 
akizungumza na majaji hao 
ofisini kwake jijini hapa, ku-
waeleza kuwa anatarajia 
waanze kazi kwa kasi ikiwamo 
matumizi ya TEHAMA.

“Natarajia muanze kazi kwa 
kukimbia, muwe kama askari 
wanaoshuka chini na para-
chuti ambao mwendo wao 
hata baada ya kushuka chini 
ni wa kasi, hivyo muwe wepe-
si kujifunza kwa haraka ili tu-
weze kusonga mbele,” alisema 
Jaji Siyani.

Alisema majaji hao 
wameanza kazi wakati mzuri 

ambao ni katikati ya mwaka, 
hivyo ni rahisi kuwapima ka-
tika kipindi hiki cha miezi sita 
iliyobaki kuhitimisha mwaka.

Aidha, alisema ongezeko la 
majaji hao anaamini kuwa li-
taenda sambamba na uharaka 
wa upatikanaji wa haki kwa 
kuwa mzigo wa mashauri kwa 
majaji wa mahakama unaen-
delea kushuka.

“Hadi kufikia mwisho wa 
mwaka 2023 wastani wa mzi-
go wa mashauri kwa kila jaji 
ilikuwa ni 307, hivyo ongezeko 
la majaji wapya wanne pamo-
ja na mwingine aliyeapishwa 
Aprili litapunguza mzigo wa 
mashauri kwa kila jaji na ku-
fanya kuwa 298,” alisema Jaji 
Kiongozi.

Kadhalika, aliwaasa majaji 
hao kuzifahamu na kuziishi 
kanuni za maadili za maofisa 
mahakama.

“Mmeshakuwa majaji, kuan-
zia sasa mjue  nyendo zenu 
zinafuatiliwa, mnapaswa 
kuyaishi maisha yanayoakisi 
maadili, tupo kwenye zama 
ambazo kosa moja tu linaweza 

kuharibu taswira ya mahaka-
ma nzima,” alisisitiza.

Aliongeza kuwa, kiongozi 
siyo tu hapaswi kukiuka 
maadili lakini hapaswi ku-
tiliwa mashaka ya kutokuwa 
na maadili, hivyo ni muhimu 
kuzingatia hayo pamoja na 
kuziishi tamaduni mbalimbali 
za mahakama.

Vile vile, aliwataka majaji 
hao kufanya kazi vizuri na 
watumishi walio chini yao, 
ambapo alisema: “Mnalo ju-
kumu la kulea wasaidizi wali-
opo chini yenu, mnapaswa 
kuwaandaa kuwa watu ambao 
watapokea vijiti vyenu kwa 
kuwa nchi ya kesho yetu inat-
egemea sana kizazi tunachoki-
andaa sasa.”

Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu ya Tanzania Kanda ya 
Dodoma, Dk. Juliana Masabo, 
aliwasihi majaji hao kufanya 
kazi kwa kumpendeza Mungu 
kwa kuwa nafasi hiyo ni ya ki-
pekee.

“Kazi ya kuhukumu ni kazi 
ya Mungu, tunapaswa kufanya 
kazi hii kama Mungu anavyo-

tutaka,” alisema Dk. Masabo.
Aliwaomba majaji hao kush-

irikiana na majaji wenzao 
pamoja manaibu wasajili, ma-
karani na watumishi wengine 
ili utendaji wao uwe rahisi.

Dk. Masabo pia aliwasihi 
majaji hao kuwa tayari kuji-
funza ambapo alisema kuwa 
hawapaswi kuona aibu ku-
uliza au kupata ushauri ku-
toka kwa majaji wenzao juu ya 
namna bora ya kufanya vizuri 
zaidi katika kazi.

Majaji na Msajili wa Ma-
hakama ya Rufani Tanzania 
pamoja na viongozi wengine 
wa serikali walioteuliwa ku-
shika nafasi mbalimbali walia-
pishwa mwishoni mwa wiki 
na Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san Ikulu ya Chamwino jijini 
Dodoma.

Majaji walioapishwa ni 
Projestus Rweyongeza Kahyo-
za, Mariam Mchomba Omary 
na Nehemia Ernest Mandia.

Aidha, George Hillary Her-
bert naye aliapishwa kuwa 
Msajili wa Mahakama ya Ru-
fani Tanzania.

Jaji Kiongozi aagiza ‘speed’ 
usikilizaji wa mashauri

Waumini wa dini ya Kiislam wakiwa katika ibada ya sikukuu ya Idd Al Adha, katika msikiti uliopo eneo la Msiki-
tini, Mbezi Malamba Mawili Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA  

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Polisi Jamii Mkoa wa 
Dodoma Kamishna Msaidizi wa 
Polisi (ACP), Eva Stesheni, amese-
ma takwimu za mwaka 2023 
zinaonesha kuwa makosa ya 
ubakaji mkoani Dodoma yaliyori-
potiwa ni 250 na kati ya hayo ya 
ulawiti yalikuwa 92.
Aliyasema hayo jijini Dodoma 

kwenye mkutano ulioandaliwa 
na Kanisa la Tanzania Fellow-
ship of Churches (TFC) kwa niaba 
ya Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Dodoma, SACP Theopista Mallya, 
uliofanyika katika viwanja vya 
kisasa. 
“Kama mnavyoelewa makosa 

haya mara nyingi yanamalizwa 
kimya kimya kwenye jamii, kwa 
hiyo ukipiga hesabu ya kawaida 
ni kwamba inawezekana mengi 
zaidi yanatokea Jiji la Dodoma,” 
alisema.
Alisema kumekuwa na ukatili 

wa kijinsia wa namna hiyo, kuto-
kana na matendo maovu yanay-
ojitokeza ikiwamo kuongezeka 
kwa ulevi katika jamii, imani za 
kishirikina, hasira zilizopitiliza, 
elimu duni ya malezi kwa wazazi 
na yenyewe inaongeza ukatili wa 
kijinsia.
“Ubize tunaokimbizana nao, 

sayansi na teknolojia tuliyonayo 
sasa hivi inachangia watoto wetu 
kukaa katika mazingira ambayo 
siyo mazuri.
“Mungu aliumba familia mpango 

wake ulikuwa kwa mtu mume na 
mke kuoana milele na kuwalea 
watoto kwa kujua na kum-
heshimu yeye akaleta familia 
Adamu na Eva wawe na familia 
wawe na watoto,” alisema.
Kadhalika, aliwataka wananchi 

kudhudhuria mikutano inayoan-
daliwa na viongozi wa dini ili 
kusikia neno wanaloenda kuli-
hubiri na kulifundisha ili kuondo-
kana na vitendo vya maovu.
Akizungumzia kwenye mkutano 

huo, Askofu Mkuu wa Kanisa la 
Tanzania Fellowship Of Churches 
(TFC), Dk. Godfrey Malassy, alise-
ma kuwa kuna injili ambazo zi-
natembea ambazo siyo za kweli.
Alisema injili hizo zinaleta 

mkanganyiko mkubwa kwenye 
jamii na wakati mwingine im-
efikia mahali kanisa linakosa 
namna ya kuheshimika kimaadili.
“Biblia iko wazi kwamba injili 

inatolewa bure, maombi yana-
tolewa bure sicho tunachokiona 
leo, leo hii maombi yanauzwa 
unaambiwa ugonjwa wako ni 
maombi gharama yake ni Sh. 
50,000 sasa mwananchi wa 
kawaida ambaye hana uwezo 
atapata wapi,” alisema. 
Alisema, Yesu alikuja kwa 

sababu ya watu wenye shida 
na hakuwahi kufanya kitu cha 
namna hiyo na wala hatuna 
mstari hata mmoja kwenye Bib-
lia unaonyesha kuna mtumishi 
yeyote aliyeandikwa kwamba 
wameuza maombi, wameuza 
mafuta, wameuza maji, wameuza 
chumvi,” alihoji.
Hata hivyo alitoa wito kwa jamii 

kuitikia yale yanayoaswa na yale 
yanayofundishwa ambayo ni ya 
kweli.

Matukio ya 
ubakaji, ulawiti 
yakithiri Dodoma

Wataka watoto wenye ulemavu kupewa haki sawa
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

WAKATI Tanzania ikiun-
gana na mataifa mengine 
kusherehekea Siku ya Mtoto 
wa Afrika, wadau wa masu-
ala ya mtoto wameiasa jamii 
kuhakikisha watoto wenye ul-
emavu wanapewa haki sawa 
na wengine bila kujali hali zao.

Mratibu wa Programu wa 
Taasisi ya Tanzania Founda-
tion for Excellence in Disabil-
ity (TFED), inayojihusisha na 
kutetea watu wenye ulemavu, 
Christina Mngara, alisema 
hayo juzi alipokuwa akizun-

gumza na wazazi na walezi wa 
watoto wenye ulemavu waka-
ti wa maadhimisho ya Siku wa 
Mtoto wa Afrika.

Aidha, aliwataka wazazi na 
walezi kuwajibika katika ku-
toa haki sawa za msingi kwa 
watoto hao wenye ulemavu 
ikiwamo elimu, matibabu, 
malazi bora, chakula na ma-
vazi, badala ya jukumu hilo 
kuiachia serikali na wadau wa 
maendeleo peke yao.

Mngara, alisema wazazi, 
walezi na jamii wakiwajibika 
kwa pamoja kwa watoto we-
nye ulemavu ipasavyo bila 
kujali hali zao kwa kuwaen-

deleza vipaji vyao kwa usawa 
watawasaidia kubadilisha 
maisha yao.

Kadhalika, aliwataka wa-
zazi, walezi na jamii kutumia 
nafasi zao kuwalinda na ku-
waunga mkono watoto wenye 
ulemavu kwa kusimamia haki 
zao na maslahi, hali itakay-
owawezesha kuwa watu we-
nye uwezo na ujuzi pamoja na 
kujenga uzalendo kwa taifa 
lao.

“Hapa niwaombe wazazi, 
walezi na jamii kwa kuzingatia 
umuhimu wa Siku ya Mtoto 
wa Afrika, tunapaswa kuende-
lea kuhamasisha ujumuishaji 

wa watoto wote katika elimu 
na jamii kwa ujumla ili mtoto 
mwenye ulemavu awe na 
maandalizi ya maisha yake ya 
baadaye,” alisema.

Naye Kaimu Ofisa Elimu 
Divisheni ya Elimu ya Awali 
na Msingi Dodoma Jiji, Tatu 
Mwangu, alisema kuwa seri-
kali pamoja na wadau wa 
maendeleo yakiwamo ma-
shirika yasiyo ya kiserikali, 
itaendelea kushirikiana na 
wazazi na walezi wenye wa-
toto walemavu ili kuhakiki-
sha mahitaji yao ya msingi 
yanawafikia kama ilivyo kwa 
wengine.
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TARI yakamilisha utafiti wa mbegu mpya ya ulezi 

Na Elizabeth 
John, NJOMBE

WANANCHI mkoani 
Njombe wametakiwa ku-
tumia fursa ya Programu 
ya Imarisha Uchumi na 
Mama Samia yenye lengo 
la kuwaunganisha na 
taasisi za fedha zinazotoa 
mikopo kwa riba nafuu, ili 
kuweza kujiinua kiuchumi.
Hayo yalielezwa mkoani 

Njombe na Mshauri wa 
Rais katika Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi, So-
phia Mjema wakati wa 
mkutano wa kutambulisha 
programu ya uwezeshaji 
wa wananchi kiuchumi.
Mjema alisema ili kuleta 

tija kila mwananchi ana-
paswa kushiriki kwenye 
programu hiyo.
Mjema alisema kila kundi 

linapaswa kushiriki katika 
uchumi sambamba na ku-
zalisha bidhaa na kuzisa-
firisha nje ya nchi.
Naye Katibu Mtendaji 

wa Baraza la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi, Beng’ 
Issa alisema baada ya usa-
jili uliofanyika baraza hilo 
litakwenda kuchakata na 
kuona fursa za kuwasaidia 
wananchi.
 “Tanzania tunakadiria 

kuwa na wajasiriamali 
milioni tano na asilimia 
54 na hao ni wanawake 
kwa hiyo unaweza kuona 
ili eneo ni muhimu sana,” 
alisema Issa.
Alisema kwenye eneo la 

matumizi ya ardhi kwa 
ajili ya uchumi serikali 
imeelekeza katika kupima 
ardhi kupitia programu 
ya kurasimisha ili kuweza 
kuitumia kwa ajili ya 
uchumi. 
Mkuu wa Mkoa wa 

Njombe, Antony Mtaka 
alisema hataki kuona wa-
nanchi wake wanakuwa 
maskini ili hali fursa zipo, 
hivyo kila mmoja anapas-
wa kujituma kuzichangam-
kia.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AFANYABIASHA-
RA mkoani Mbeya 
wamesema bei 
ya sukari haiwezi 

kushuka ndani ya mkoa huo li-
cha ya serikali kutangaza bei 
elekezi.

Wamesema hali hiyo inasa-
babisha na vibali vilivyotolewa 
vya kuagiza sukari nje ya nchi 
kuelekeza iagizwe kutoka nchi 
za Ulaya na Brazil ambako wana-
tumia gharama kubwa kuifikisha 
mkoani humo.

Walitoa msimamo huo wakati 
wa mkutano wa Baraza la Bi-
ashara la Mkoa wa Mbeya uli-
ofanyika ndani ya ofisi za mkuu 
wa mkoa huo.

Walisema hatua ya serikali 
kutoa vibali vya kuagiza sukari 
nje ya nchi kwa viwanda vya su-
kari nchini pekee na kuelekeza 
sukari hiyo iagizwe kutoka nchi 

za Ulaya na Brazil haikuzinga-
tia mahitaji wala mazingira ya 
wakazi wa Mkoa wa Mbeya.

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao, Julius Kaijage alisema kwa 
kiwango kikubwa wakazi wa 
Mkoa wa Mbeya na mingine ya 
jirani inatumia sukari kutoka 
nchi jirani za Zambia na Malawi 
lakini vibali vilivyotolewa na 
serikali haviruhusu sukari kuin-
gia nchini kutoka kwenye nchi 
hizo.

Alisema endapo wafanyabi-
ashara wa Mkoa wa Mbeya wata-
nunua sukari iliyoagizwa kutoka 
Ulaya na Brazil ambayo inaingi-
zwa nchini kwa vibali halali vya 
serikali, wanatumia gharama 
kubwa kuifikisha mkoani Mbeya 
na hivyo kuiuza kwa bei ya juu 
kwa wananchi.

Kaijage alisema kuwa kwa 
sasa sukari inayotumika mkoani 
Mbeya inaigizwa kutoka nchi za 
Zambia na Malawi na kupitishwa 

katika njia za panya kutokana na 
kutokuwa na vibali vya sukari 
hiyo kuingia nchini.

Alisema kutokana na sukari 
hiyo kuingia nchini kwa njia za 
panya na yenyewe haiwezi kush-
uka bei kwa kuwa inaingia kwa 
kiwango kidogo ikilinganishwa 
na mahitaji ya wananchi.

Kwa upande wake, Prince 
Mwaihojo aliishauri serikali ku-
toa vibali vya kuingiza sukari 
nchini kwa kuzingatia mazin-
gira ya maeneo husika na vibali 
hivyo wapewe wafanyabiashara 
badala ya viwanda vya sukari.

Akizungumza kwa niaba ya 
Ofisa Biashara wa Mkoa wa 
Mbeya, Ofisa Mifugo wa Mkoa 
wa Mbeya, Samora Mshang’a, 
alisema Mkoa wa Mbeya hauna 
tatizo la uhaba wa sukari na 
badala yake tatizo lililopo ni bei 
kubwa ya bidhaa hiyo.

Alisema taarifa zilizokusany-
wa kutoka katika halmashauri 

zote saba za Mkoa wa Mbeya zi-
naonyesha sukari ipo ya kutosha 
lakini kero kubwa kwa wananchi 
imekuwa ni bei ya juu ya bidhaa 
hiyo.

“Taarifa zinaonyesha kuwa 
bei ya sukari katika halmashauri 
zetu zote saba ni kati ya shilingi 
4,500 na 5,000 kwa kilo moja, 
bei ambayo ni ya juu ikilingan-
ishwa na bei elekezi iliyopangwa 
na serikali,” alisema Mshang’a.

Akimwakilisha Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya kwenye baraza hilo, 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Benno Malisa, alisema jukumu 
la kuweka mazingira mazuri ya 
biashara mkoani Mbeya ni la 
pande zote mbili kwa maana ya 
serikali na sekta binafsi.

Alisema wafanyabiashara 
kwa upande mmoja na wao wa-
nao wajibu wa kuweka mazin-
gira mazuri ya kufanya biashara 
badala ya kuinyooshea kidole 
serikali.

Wafanyabiashara wataja 
sababu sukari kuuzwa ghali

Mjema 
ataja faida 
Programu  
ya Imarisha  
Uchumi 
na Samia 

Mshauri wa Rais Masuala ya Wanawake, Sophia Mjema (katikati) akifurahi na makundi ya kinamama wa Mkoa wa Iringa, 
wakati Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) lilipoifikisha Programu ya Imarisha Uchumi na Mama Samia 
(IMASA) mkoani humo. PICHA: DAMAS MKANGALE

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
nchini (TARI) Kituo cha Uyole cha 
jijini Mbeya, imekamilisha utafiti 
wa aina tisa za mbegu za ulezi 
ambazo zinatarajiwa kupelekwa 
katika Taasisi ya Kudhibiti Ubora 
wa Mbegu (TOSCI), kwa ajili ya 
kuthibitishwa ili zianze kusamba-
zwa kwa wakulima.

Mkurugenzi wa TARI Uyole, 
Dk. Dennis Tippe, aliyasema 
hayo kwenye maadhimisho ya 

Siku ya Mkulima wa Ulezi yaliyo-
fanyika kwenye shamba la utafiti 
wa ulezi lililopo kituoni hapo, 
ambayo iliambatana na kutoa 
elimu kwa wakulima kuhusu kil-
imo bora cha zao hilo.

Alisema utafiti huo unalenga 
kuongeza tija ya uzalishaji wa zao 
hilo pamoja na kuboresha lishe 
kwa wananchi kwani zao hilo 
linachukua nafasi kubwa kwenye 
utengenezaji wa lishe za watoto 
na makundi maalumu ndani ya 
jamii.

Alisema wameamua ku-
fanya maboresho ya utafiti 
wa mbegu za ulezi baada ya 
kubaini kwa muda mrefu zao 
hilo halijapata msukumo katika 
utafiti na kuliendeleza licha ya   
umuhimu wake kwa ajili ya 
matumizi ya lishe na usalama wa 
chakula.

“Sasa hivi mahitaji makubwa 
ya wakulima ni kupata mbegu 
bora na mbegu sahihi na kama 
kituo tunafanya utafiti kwa hatua 
tofauti tofauti, kwa hiyo mbegu 

hizi zitasaidia kuongeza tija ya 
uzalishaji wa ulezi na wakulima 
watapata mbegu hizo kwenye 
vituo vyetu vyote,” alisema Dk. 
Tippe.

Ofisa Kilimo kutoka Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Be-
nard Libata, alisema zao hilo 
limekuwa na msukumo mdogo 
kwa jamii licha ya umuhimu 
wake, hivyo baada ya kupata 
elimu kwa kushirikiana wakuli-
ma wengine watakuwa mabalozi 
wazuri wa kuhamasisha kilimo 

cha ulezi katika maeneo yao.
Katibu Tawala Wilaya ya 

Mbeya, Mohamed Fakii, aliwata-
ka wakulima kuchangamkia kili-
mo cha ulezi kama zao la chakula 
na biashara ikizingatiwa na ma-
badiliko ya tabia nchi yanayoji-
tokeza mara kwa mara kwani zao 
hilo linahimili ukame.

Mmoja wa wakulima wa ulezi, 
Caroline Mwakalambile, alisema 
wamejifunza kupitia shamba 
darasa namna wanavyoweza ku-
zalisha kwa tija zao hilo. 
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Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi 
amesema kuwa tayari 
makubaliano yame-

shafikiwa kati ya Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar (SMZ) 
na Serikali ya Saudi Arabia ya 
kuwa na akaunti mbili katika 
uendeshaji wa shughuli za hi-
jja, chini ya ofisi moja (Biitha) 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza katika Baraza la 
Iddi lililofanyika Micheweni 
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Alisema pia Shirika la Ndege 
la Saudi Arabia  mwakani 
litaanzisha safari za moja kwa 
moja kutoka Uwanja wa Ndege 

wa Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume, kwamba kuanza kwa 
safari hizo kutawapa fursa ma-
hujaji kusafiri kwa wepesi na 
kwa gharama nafuu.

Alisema katika utekelezaji 
wa dhamira ya serikali ya uan-
zishaji wa mfuko wa hijja nchi-
ni na kuwawezesha waislamu 
wengi kupata fursa ya kwenda 
kutekeleza ibada, serikali tayari 
imepokea ripoti ya kamati 
ya wataalamu ya kuimarisha 
kamisheni ya wakfu na mali ya 
amana.

Dk. Mwinyi alisema map-
endekezo ya ripoti hiyo ambayo 
utekelezaji wake utaanza hivi 
karibuni yamezingatia upeo 
mkubwa wa shughuli za taasisi 
hiyo zikiwamo uanzishaji na 
usimamizi wa mfuko wa hijja.

Alisema pia itazingatia usi-

mamizi wa fedha za zaka, ura-
tibu  wa baytul mali, umra na 
ziara kwenye maeneo ya his-
toria ya uislamu au utalii wa 
kiislamu.

Kadhalika, Dk. Mwinyi alisis-
tiza umuhimu wa kuyaende-
leza mafunzo yanayotokana na 
ibada mbalimbali katika mai-
sha ya kawaida hususani suala 
la kuhimizana kufanya mambo 
mema na kukataza mambo ma-
baya.

Alisema Wazanzibari wa-
nasherehekea sikukuu hiyo 
wakati nchi ipo katika harakati 
za utekelezaji wa miradi mi-
kubwa ya maendeleo Unguja 
na Pemba, kwamba serikali 
inaendelea na utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo ikiwamo 
ya sekta ya elimu, ujenzi wa 
miundombinu na huduma ny-

ingine za jamii.
Alisema pamoja na miradi 

hiyo inayoendelea katika sekta 
ya elimu, hivi karibuni serikali 
itaanzisha ujenzi wa jengo la 
Chuo cha Mafunzo ya Ufundi 
Tumbe na ujenzi wa dakhalia 
katika Chuo cha Kiislamu 
Micheweni.

Alisema kuhusu miundombi-
nu ya barabara, serikali inaen-
delea na utekelezaji wa ahadi 
ya ujenzi wa barabara za ndani 
kwa hatua mbalimbali pamoja 
na ujenzi wa barabara kwa  
kiwango cha lami katika 
maeneo huru ya uwekezaji 
Micheweni.

Alisema hatua za ujenzi wa 
Barabara ya Chake - Wete kwa 
kiwango cha lami unaendelea 
pamoja na ujenzi wa Bandari 
ya Shumba.

SMZ , Saudi Arabia kushirikiana 
uendeshaji wa shughuli za Hijja

Mchuuzi wa mbuzi, Ramadhan Abdallah, akiwa amembeba kwa ajili ya kumpelekea mteja wake katika Soko la Mbuzi Vingunguti 
jijini Dar es Salaam jana, mbuzi mmoja aliuzwa kuanzia Sh.120,000 hadi Sh.200,000. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar 
imetoa tahadhari kwa wa-
nanchi kujikinga na magonjwa 
ya mlipuko, kwamba hivi sasa 
kuna ongezeko la wagonjwa wa 
matumbo ya kuharisha katika 
vituo vya afya na hospitali.
Tahadhari hiyo imetolewa na 

Waziri wa Wizara hiyo, Nas-
sor Ahmed Mazrui, akisema 
ugonjwa huo husababishwa na 
uchafu unaosababishwa na ku-
nywa au kula vimelea vinavyo-
patikana katika maji au chakula 
kilichochafuliwa.
Alisema kutokana na ongezeko 

la magonjwa hayo ni vyema 
wananchi wakachukua tahad-
hari haraka hasa katika kipindi 
hiki cha kusherehekea Sikukuu 
ya Iddi.
Mazrui alisema Wizara ya Afya 

inatoa mwongozo wa uuzaji 
wa vyakula na vinywaji katika 
viwanja vya kusherehekea Si-
kukuu ya Iddi na maeneo men-
gine ya Unguja na Pemba.
Pia aliitaja baadhi ya mion-

gozo hiyo ni kuhakikisha wa-
fanyabiashara wote wa vyakula 
kuwa na ndoo zenye mifereji 
(bomba) na sabuni kwa ajili ya 
kunawa mikono, kuosha vyom-
bo kwa maji tiririka na sabuni 
baada ya matumizi na kabla ya 
kutumia tena.
Alisema pia wanapaswa ku-

tunza usafi wa mazingira katika 
maeneo ya biashara sambamba 
na kudumisha usafi wa mwili.
Alisema Juisi hairuhusiwi 

kuuzwa kwenye viwanja vya 
sikukuu na wafanyabiashara 
wote kufuata kanuni, masharti 
na taratibu za biashara ya 
chakula ili kumlinda mteja na 
maradhi.
Mazrui alisema ukaguzi utaen-

delea kufanyika katika viwanja 
vyote vya kusherehekea si-
kukuu na maeneo mengine ya 
biashara za vyakula, kwamba 
hatua za kisheria zitachukuliwa 
kwa yeyote atakayekiuka ikiwa 
ni pamoja kufungiwa kufanya 
biashara.
“Wizara ya Afya inawataka 

wananchi wote kuchukua hatua 
za kujikinga na magonjwa ya 
matumbo na kuharisha kwa 
kunawa mikono kwa maji 
tiririka kwa sabuni kabla ya 
kula, baada ya kutoka chooni, 
kunywa maji yaliochemshwa 
au yaliowekwa dawa ya kutibu 
maji, kuepuka kula chakula 
kilichopoa au kilichoandaliwa 
katika mazingira machafu na 
kuosha matunda kabla ya kula,” 
alisema.
Pia, aliwataka wananchi kue-

puka kutupa taka ovyo na 
katika maeneo yasiyo rasmi, 
kuwataka wananchi kuchukua 
tahadhari kwa kujikinga na ma-
gonjwa ya mlipuko kwa sababu 
kinga ni bora kuliko afya.

Wananchi 
wapewa 
tahadhari 
ugonjwa 
wa kuhara

M/kiti CCM: Wasaidieni wasiojiweza
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa 
Mjini, Talib Ali Talib amewataka 
viongozi na watu wenye uwezo 
kujumuika katika kuwasiadia 
wananchi wasiojiweza hasa ka-
tika kipindi hiki cha Sikukuu ya 
Idd.

Alitoa wito huo jana visiwani 
hapa wakati akizungumza na 
waandishi wa habari baada ya 

kutoa sadaka ya chakula kwa 
wananchi na wanachama wa 
mkoa huo katika kusherehekea 
sikukuu hiyo.

Alisema kitendo cha kutoa 
sadaka kwa kuwasaidia watu 
mbalimbali hasa wasiyo na uw-
ezo au wenye kipato kidogo ki-
najenga umoja, upendo na mshi-
kamano.

“Unapokaa na wenzako ni 
jambo zuri na kuwasaidia wale 
ambao wasio na uwezo na jambo 
hili linajenga upendo katika nchi 

yetu,” alisema.
Alisema haipendezi kufanya 

israfu ya chakula, hivyo ni vy-
ema kuwagaia na wale ambao 
hawana uwezo kuliko kutupa au 
kumwaga chakula wakati wapo 
wanaokihitaji.

Baadhi ya wananchi waliopata 
sadaka hiyo ya chakula walisema 
kuwa sadaka hiyo imekuja muda 
mwafaka ambapo itasaidia kupa-
ta mlo mzuri katika kipindi hiki 
cha sikukuu.

Ali Haji alisema: “Tunamshuk-

uru sana kwa hiki alichotupa 
siyo kwamba anauwezo mkub-
wa lakini ameamua hicho kidogo 
alichonacho kutukumbuka na 
sisi tunawaomba viongozi wen-
gine na watu wenye uwezo kuiga 
mfano wake”.

Alisema katika utoaji wa 
sadaka hiyo ya Mwenyekiti wa 
CCM haikuwa na ubaguzi wa ki-
dini, chama wala ukabila na kila 
mmoja kapata sadaka hiyo ili ku-
jumuika pamoja katika kushere-
hekea sikukuu.
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Kadhi wa Mkoa wa Iringa, Abubakar Chalamila, akitoa mawaidha ya Eid baada ya Swala ya Eid Al Adha iliyofanyika jana Uwanja wa Samora mjini Iringa kwa waumini wa 
dini ya Kiislam. PICHA: FRANCIS GODWIN 

Katibu wa Sekretarieti ya Baraza la Ulamaa Taifa, Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA), 
Shekhe Suwed Twaibu, akitoa mawaidha  wakati wa swala  ya Eid Al Adha  iliyoswaliwa Uwanja wa 
Jamhuri jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waumini wa dini ya Kiislamu wakiswali katika ibada ya sikukuu ya Idd -El - Adha iliyofanyika Msikiti 
Mkuu wa Gadaff Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Katibu wa Sekretarieti ya Baraza la Ulamaa Taifa, Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA), Shekhe Suwed Twaibu (kulia),  akitakiana 
heri ya sikukuu ya Eid Al Adha na Mwenyekiti wa maadhimisho ya si-
kukuu hiyo jijini Dodoma, Dawood Ismail na kushoto ni Ryadhi Dawood  
baada ya swala ya Eid katika Uwanja wa Jamhuri Dodoma jana. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH 
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Mjamzito, wengine watatu wafariki
msafara wa Makamu wa Rais  Malawi
LILONGWE, Malawi

WATU wanne, akiwamo mwa-
namke mjamzito, wamepoteza 
maisha baada ya gari lililokuwa 
kwenye msafara uliokuwa ume-
beba mwili wa Makamu wa Rais 
wa Malawi, Saulos Chilima ku-
wagonga waombolezaji, polisi 
walisema.

Watu wengine 12 walije-
ruhiwa katika tukio hilo la jana 
usiku na walikuwa wakipatiwa 
matibabu hospitalini.

Ilifuatia mapigano kati ya 
wenyeji, polisi na wanajeshi 
waliokuwa wakisindikiza msa-
fara wa marehemu makamu wa 
rais kutoka mji mkuu, Lilongwe, 
hadi kijijini kwake kwa mazishi.

Chilima alifariki katika ajali 
ya ndege wiki moja iliyopita na 
anatarajiwa kuzikwa leo, wilaya 
ya nyumbani kwake Ntcheu, kil-
omita 180 (maili 112) kusini mwa 
mji mkuu.

Maelfu ya watu walikuwa 
wamejipanga barabarani, ili 

kuona jeneza hilo lilipokuwa 
likisafirishwa kwa mazishi siku 
ya Jumapili.

Msafara huo ulipopita mae-
neo ya karibu na nyumbani kwa 
Chilima, baadhi ya watu walian-
za kurushia mawe magari ya 
serikali na viongozi.

Katika ghasia hizo, gari moja 
lilitoka nje ya barabara na 
kugonga makundi ya waom-
bolezaji na kuwaua wanne kati 
yao, kwa mujibu wa taarifa ya 
polisi.

Msemaji wa Chama cha UTM 
cha Chilima, aliliambia shirika 
la habari la AFP kuwa kulikuwa 
na hali ya wasiwasi njiani, huku 
waombolezaji wakitaka msafara 
huo usimame, ili waweze kuona 
jeneza.

“Huko Dedza, watu walifunga 
barabara na kutaka kuona jen-
eza,“ Felix Njawala alinukuliwa 
akisema. 

Msafara uliendelea baada ya 
waombolezaji kutulia.

BBC

Netanyahu avunja Baraza maalum la Mawaziri
JERUSALEM, Israel

WAZIRI Mkuu wa Israel, Benja-
min Netanyahu, amevunja baraza 
lake lenye mawaziri sita maalumu 
kwa vita.

Ni wiki moja tu baada ya kuon-
doka kwa kiongozi wa upinzani, 
Benny Gantz na mshirika wake 
Gadi Eisenkot.

Vyombo vya habari vya Israel, 
viliripoti kuwa masuala nyeti 
kuhusu vita na Hamas huko Gaza 
sasa yatajadiliwa na jukwaa dogo.

Netanyahu alikabiliwa na ma-
takwa kutoka kwa mawaziri wa 
siasa kali za mrengo wa kulia ka-

tika muungano wake tawala kuji-
unga na baraza la mawaziri la vita, 
ambalo lingeweza kuzorotesha 
zaidi uhusiano na Marekani na wa-
shirika wengine wa kimataifa.

Msemaji wa Jeshi la Ulinzi la Is-
rael (IDF), alisema kuwa haitaathi-
ri utaratibu wa kiitifaki.

Gantz na Eisenkot walijiuzulu 
kutokana na uongozi wa waziri 
mkuu, ikiwa ni pamoja na ukosefu 
wa mpango wa baada ya vita Gaza.

Wakuu hao wawili wa zamani 
wa kijeshi, walikuwa wamejiunga 
na serikali ya umoja wa kitaifa na 
muungano wa mrengo wa kulia 
wa Netanyahu siku baada ya kuan-

za kwa vita Oktoba, mwaka jana.
„Baraza la Mawaziri la vita liliku-

wa katika makubaliano ya muun-
gano na Gantz kwa ombi lake.

Mara tu Gantz alipoondoka, 
hakuna haja ya baraza la mawa-
ziri tena,“ Netanyahu aliwaambia 
mawaziri Jumapili, kulingana na 
Jerusalem Post.

Haaretz iliripoti kwamba baadhi 
ya masuala yaliyojadiliwa hapo 
awali na baraza la mawaziri la 
vita yatahamishwa kwa ajili ya ku-
jadiliwa katika baraza la mawaziri 
la usalama, ambalo linajumuisha 
Mawaziri wa Usalama wa Kitaifa 
na Fedha wa mrengo mkali wa 

kulia, Itamar Ben-Gvir na Bezalel 
Smotrich. Ilisema uamuzi nyeti 
utashughulikiwa katika jukwaa 
dogo la mashauriano, ambalo 
lilitarajiwa kujumuisha Waziri 
wa Ulinzi Yoav Gallant, Waziri wa 
Masuala ya Mikakati Ron Dermer 
na Mwenyekiti wa Chama cha 
Ultra-Orthodox Shas, Aryeh Deri, 
ambaye alikuwa mwangalizi katika 
baraza la mawaziri la vita.

Msemaji Mkuu wa IDF, Daniel 
Hagari alisema Jumatatu kwamba 
hatua hiyo haitaleta athari.

“Wajumbe wa Baraza la Mawazi-
ri wanabadilishwa na mbinu inab-
adilishwa. Tuna echelon, tunajua 

safu ya amri. Tunafanya kazi kulin-
gana na mlolongo wa amri. Hii ni 
demokrasia,“ aliwaambia waandi-
shi wa habari.

Jeshi la Israel, lilianzisha 
kampeni huko Gaza kuiangamiza 
Hamas kujibu shambulio ambalo 
halijawahi kushuhudiwa kusini 
mwa Israel tarehe 7 Oktoba, mwa-
ka jana. Takribani watu 1,200 wa-
liuawa na wengine 251 walichuku-
liwa mateka.

Zaidi ya watu 37,330 wameuawa 
huko Gaza tangu wakati huo, kul-
ingana na Wizara ya Afya ya eneo 
hilo inayoendeshwa na Hamas.

BBC

JOHANNESBURG, Afrika Kusini

RAIS wa zamani wa Afrika Kusini, 
Jacob Zuma, amesema chama 
chake kitaungana na muungano 
wa upinzani kushirikiana kuipinga 
serikali.

Hata hivyo anashikilia msimamo 
wake wa kupinga matokeo ya uch-
aguzi wa bunge mahakamani.

Chama chake cha uMkhonto we-
Sizwe (MK) kitaungana na kile cha 
Economic Freedom Fighters (EFF), 
kinachoongozwa na mwanasiasa 
machachari Julius Malema kilicho-
shinda viti 39 bungeni katika bunge 
jipya la Afrika Kusini. 

Msemaji wa MK, Nhla-mulo N-
dhle-la, amedai licha ya matokeo 
ya uchaguzi huo kuchakachuliwa, 
vyama ambayo vitaunda muun-
gano huo wa upinzani vilifanikiwa 
kupata asilimia 30 katika uchaguzi 
wa bunge.

Msemaji huyo, alisema matokeo 
hayo yanawaweka katika nafasi 
nzuri ya kupigania ukombozi kamili 
wa kiuchumi wa watu weusi.

Siku ya Ijumaa, MK ilisusia 
kikao cha kwanza cha bunge huku 
mpinzani mkuu wa Zuma, Cyril 
Ramaphosa akichaguliwa kuwa rais 
wa taifa hilo kwa muhula wa pili. 

DW

Zuma akubali 
kuungana na 
Ramaphosa

Rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, akizungumza na waandishi wa habari jana nchini humo. PICHA: SABC NEWS

MAZISHI YA CHILIMA;

Msemaji wa MK, 
Nhla-mulo N-dhle-la, 
amedai licha ya ma-
tokeo ya uchaguzi 
huo kuchakachuliwa, 
vyama ambayo vi-
taunda muungano 
huo wa upinzani 
vilifanikiwa kupata 
asilimia 30 katika 
uchaguzi wa bunge.
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Wachezaji wa Sayari Womens FC ya Dar es Salaam, wakishangilia baada ya timu yao kutinga hatua ya nusu fainali ya Ligi Daraja 
la Kwanza Wanawake kwa kuitoa Mount Hanang Queens ya Manyara kwa penalti 5-4. PICHA:TFF

Na Hawa Abdallah, ZANZI-
BAR 

RASMI sasa t imu ya Chipukizi 
FC,   ndio itakayoiwakil isha Zan-
zibar katika michuano ya Kombe 
la Shirikisho barani Afrika,  im-
eelez wa.

Chipukizi  FC ambayo makazi 
yake ni  Kisiwani Pemba, imepata 
nafasi  hiyo baada ya maamuzi 
yaliyotolewa na Shirikisho la 
Soka Zanzibar (ZFF),  kupitia 
kamati  yake ya mashindano 
kuipa ushindi wa ‘mezani‘  t imu 
hiyo.

Ikumbukwe kwenye mch
ezo wa fainali wa michuano

 ya Kombe la ZFF maarufu
 FA Cup, uliochezwa Ijumaa 
iliyopita katika Uwanja wa 

Gombani Kisiwani Pemba 
kwa kuikutanisha timu hiyo

 dhidi ya bingwa mtetezi 
wa michuano hiyo, JKU SC, 

ulishindwa kumalizika
 baada ya wachezaji wa JKU

 kumzonga mwamuzi wa 
kati kwa madai kuwa 

alikataa bao lao la pili katika 
dakika za mwishoni za ziada 
(extra time) baada ya dakika
 90 kukamilika timu hizo ku

toshana nguvu kwa kufun
gana bao 1-1.

Mwamuzi wa mechi hiyo, 
Mohmed Amour,  al iamua kuvun-
ja mchezo huo l icha ya kwamba 
walinda usalama uwanjani hapo 

walikuwa tayari  wameshatuliza 
vurugu hizo na hali  kuwa shwari 
kwa mchezo kuweza kuendelea.

Kwa mujibu wa taarifa i l iyo-
tolewa na ZFF na kutiwa saini  na 
Ofisa Habari  wake,  Mohmed Kab-
wanga,  i l ieleza kuwa timu ya JKU 
pia imetoz wa faini  ya shil ingi 
milioni  mbili  na kupoteza mch-
ezo huo kwa kosa la wachezaji 
wake na viongozi  wa benchi la 
ufundi kumfanyia fujo mwamuzi 
huyo.

L akini  t imu ya Chipukizi  nayo 
pamoja na kupewa ushindi,  im-
etoz wa faini  ya shil ingi  milioni 
moja kwa kosa la mashabiki  wa 
timu hiyo kurusha chupa za maji 
na makopo uwanjani . 

Kadhalika mwamuzi wa kati , 
Amour,  naye ameshushiwa run-
gu la adhabu kwa kufungiwa 
kuchezesha kwa muda wa miezi 
mitatu na kutoz wa faini  ya Sh. 
500,000.

Adhabu hizo zote zimetolewa 
kwa mujibu wa kanuni ya kue-
ndesha mashindano ya ZFF kwa 
msimu wa 2023/204.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TIMU ya Ruangwa Queens kutoka Lindi 
imekuwa ya kwanza kutinga hatua ya 
nusu fainali ya Ligi Daraja la Kwanza 
Wanawake baada ya kuifunga Bilo Queens 
ya Mwanza kwa penalti 4-2 katika mechi 
iliyochezwa Uwanja wa Fountain Gate 
jijini hapa jana.
Timu hizo zililazimika kwenda hatua ya 
matuta baada ya kutoka sare ya bao 1-1 
katika dakika 90 za kawaida, Christer 
Basil akifunga kwa upande wa Ruangwa 
na Pili Tandika aliisawazishia Bilo Queens.
Katika mechi nyingine iliyochezwa jana 
asubuhi Sayari Womens ya Dar es Salaam 
iliifunga Mount Hanang Queens ya Man-
yara kwa penalti 5-4 baada ya kumaliza 
dakika 90 za kawaida kwa sare ya bila 
kufungana.
Mechi nyingine za hatua ya robo fainali 
zilizotarajiwa kufanyika jana jioni ilikuwa 
ni kati ya Gets Program ya Dodoma dhidi 
ya Mwanga City Queens kutoka Kigoma 
huku Mlandizi Queens ya Pwani ikipam-
bana na Mkwawa Queens kutoka mkoani 
Iringa.
Timu mbili zitakazotinga hatua ya fainali 
katika ligi hiyo itakayomaliza mwishoni 
mwa wiki zitapanda daraja moja kwa 
moja kucheza Ligi Kuu ya Wanawake Tan-
zania (TWPL), msimu ujao wa 2024/2025.

CHIPUKIZI KUIWAKILISHA Z‘BAR 
KOMBE LA SHIRIKISHO AFRIKA

Na Mwandishi Wetu
ATUPAKYE Jabiri amechaguliwa kuwa 
Mwenyekiti mpya wa Chama cha 
Mpira wa Miguu Wanawake Mkoa wa 
Mbeya (MWRFA), baada ya kuibuka 
kidedea katika uchaguzi uliofanyika 
juzi jijini Mbeya.
Nafasi ya ujumbe wa Mkutano Mkuu 
wa TWFA ilichukuliwa na Elisia Mwai-
popo aliyemwangusha Lina Sanga am-
baye alikuwa anashikilia nafasi hiyo.
Asumini Mbuna na Loveness Mwakan-
yamale walichaguliwa kuwa wajumbe 
wa Kamati ya Utendaji ya chama 
hicho.
Wakati huo huo, Ndinagwe Sungura 
amepita bila kupingwa katika nafasi 
ya uenyekiti wa Chama cha Mpira wa 
Miguu Wanawake cha Mkoa wa Rukwa 
huku nafasi ya Makamu Mwenyekiti 
ikienda kwa Jestina Zacharia.
Sharifa Mangosongo alichaguliwa 
kuwa Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa 
TWFA na Jenisia Mwiga na Cecilia Ma-
punda wakichaguliwa kuwa wajumbe 
wa Kamati ya Utendaji.
Tayari mikoa 18 ya Tanzania Bara im-
efanya uchaguzi kwa ajili ya kuelekea 
uchaguzi wa TWFA ambao utafanyika 
baadaye mwaka huu.

RUANGWA 
QUEENS, SAYARI 
ZAPETA WFDL

Atupakye, 
Sungura
wang’ara 
uchaguzi
soka la 
wanawake

%%%%%
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GELSENKIRCHEN, Ujerumani

GARETH Southgate amesema 
Jude Bellingham „ameandika his-
toria yake“ baada ya kiungo huyo 
wa Real Madrid kuwapa ushindi 
England katika mechi yao ya 
kwanza ya Kundi C kwenye Euro 
2024 dhidi ya Serbia Jumapili.

Bao la kichwa la Bellingham 
dakika ya 13 lilitosha kuwapa 
“Simba Watatu‘ hao ushindi wa 1-0 
mjini Gelsenkirchen huku onesho 
la kuvutia la kipindi cha kwanza 
likisababisha kipindi cha pili kuwa 
na mvutano.

Hata hivyo, Bellingham ali-
kuwa mchezaji bora wa England 

- akitwaa tuzo ya Mchezaji Bora 
wa Mechi na Southgate alisema: 
“Anaandika wasifu wake mwe-
nyewe.

“Wakati wa kukimbia kwake. Ili-
kuwa mchezo mzuri sana katika 
kutayarisha goli pia. Nilifikiri kwa 
nyakati tofauti, wachezaji wetu 
wote wa mbele walionekana ha-
tari na walifanya kazi nzuri kwa 
timu.“

England waligonga mwamba 
wa goli katika kipindi cha pili kwa 
mpira wa kichwa wa Harry Kane 
dakika ya 77, huku golikipa wa 
Serbia, Predrag Rajkovic, akifanya 
kazi ya ziada.

“Timu hii bado inakuja pamoja,“ 

alisema Southgate. 
„Kila mtu anatarajia tufanikiwe, 

lakini kuna kazi ngumu sana mbel-
eni. Tuna upungufu wa mambo fu-
lani. Tunatafuta suluhu bora zaidi.

“Tumekuwa na mchujo mgumu 
sana kwa haya yote kutokana na 
majeraha, lakini ari ya kundi iliku-
wa pale kwa kila mtu kuona usiku 
wa leo na bila shaka tutakuwa ku-
tokana na hilo.“

Kwa upande wa Bellingham, 
alisema fomula ya mafanikio yake 
ilikuwa juu ya kila mtu mwingine 
katika maisha yake, akiondoa uan-
galizi baada ya kuikokota England 
kwa ushindi muhimu wa ufunguzi 
wa mashindano hayo.

   Ni baada ya kuipa ushindi England kwenye Euro 
2024, asema ni wakati wa...

BELLINGHAM AMEANDIKA 
HISTORIA YAKE - SOUTHGATE

SIMONS AGOMBEWA
KLABU za Manchester United, Arsenal, Manches-

ter City na Bayern Munich, zote zimeonesha nia ya 
kutaka kumnunua mshambuliaji wa Uholanzi na Par-
is St-Germain, Xavi Simons mwenye umri wa miaka 
21. (Mail)

LIVER YAKATALIWA YORO
OFA ya Liverpool ya euro miloni 50 kumnunua 

mlinzi wa Lille, Leny Yoro mwenye umri wa miaka 
18. imekataliwa. (Mundo Deportivo)

COLWILL HAKAMATIKI
JITIHADA za Bayern Munich kumnasa mlinzi wa 

Chelsea na England, Levi Colwill mwenye umri wa 
miaka 21, zimegonga mwamba, huku timu hiyo ya 
Ujerumani ikizingatia ada yoyote ya uhamisho kwa 
nyota huyo kuwa juu sana. (Sky Sports Ujerumani)

IHEANACHO AFUATILIWA
KLABU ya Aston Villa inamfuatilia mshambuliaji 

wa Leicester City, Kelechi Iheanacho mwenye umri 
wa miaka 27, anapojiandaa kuondoka msimu huu wa 
majira ya joto kwa uhamisho wa bila malipo. (Foot-
ball Insider)

MAATSE ANYATIWA
ASTON Villa pia inawasiliana kila siku na Chelsea 

kuhusu kutaka kumnunua beki wao wa pembeni, 
Ian Maatse mwenye umri wa miaka 22, ambaye yuko 
kwenye kikosi cha Uholanzi cha Euro 2024. (Foot-
ball Insider)

CANCELO BEI JUU
MANCHESTER City hawatakubali dau la chini ya 

pauni milioni 25 kwa mlinzi wa Ureno, Joao Cancelo 
mwenye umri wa miaka 30, huku Barcelona wakiwa 
na nia ya kumsaini kwa mkataba wa kudumu baada 
ya muda wa mkopo. (Sun)

GREAVES KUMRITHI BRANTHWAITE
KLABU ya Everton inamtazama mlinzi wa Hull 

City, Jacob Greaves mwenye umri wa miaka 23, kama 
anayeweza kuziba nafasi ya beki wao wa kati, Jarrad 
Branthwaite mwenye umri wa miaka 21, ikiwa ataon-
doka msimu huu wa majira ya joto. (Hull Daily Mail)

DAVIES, BAYERN BADO
KLABU ya Bayern Munich haijafanikiwa kukubali-

ana mkataba mpya na beki wa kushoto wa Canada, 
Alphonso Davies, ambaye amekuwa akihusishwa na 
Real Madrid, lakini hawana mpango wa kumuuza 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23 na kum-
ruhusu kuingia mwaka wa mwisho wa mkataba wake 
nao. (Sky Sports Ujerumani)

RODIN AGOMBEWA
KLABU za Ipswich, Southampton, Leicester na 

Leeds United ni miongoni mwa klabu zinazotaka 
kumsajili mlinzi wa Wales na Tottenham Hotspur 
mwenye umri wa miaka 26, Joe Rodon. (Soka.Lon-
don)

MATS AWANIWA ROMA
AS Roma inalenga kumnunua beki wa Ujerumani, 

Mats Hummels mwenye umri wa miaka 35, ambaye 
kuondoka kwake Borussia Dortmund kumethibit-
ishwa. (Calciomercato)

ZISIKUPITE
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MUNICH, Ujerumani

KYLIAN Mbappe amethibitisha 
Jumapili kuwa hataichezea timu 
ya Olimpiki ya Ufaransa kwenye 
Michezo ya Paris kwani klabu 
yake mpya ya Real Madrid inapin-
gana na wazo hilo.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 25, alisema mnamo 
Machi kwamba alikuwa na nia ya 
kucheza kwenye michezo yake 
ya nyumbani, lakini kwa kuwa 
mashindano ya mpira wa miguu 
ya Olimpiki hayapo kwenye 
Kalenda ya FIFA klabu hazilazi-
miki kuwaachia wachezaji wao.

Mbappe hakujumuishwa katika 
kikosi cha wachezaji 25 cha awali 
kwa ajili ya Olimpiki mapema 
mwezi huu, ingawa Kocha Mkuu, 
Thierry Henry, aliacha mlango 

wazi.
“Msimamo wa klabu yangu 

ulikuwa wazi sana, kwa hivyo 
kuanzia wakati huo, nadhani nili-
jua sitashiriki,“ alisema Mbappe 
akiwaambia waandishi wa habari 
kabla ya mechi ya jana ya Kundi 
D dhidi ya Austria kwenye Euro 
2024.

“Hivyo ndivyo ilivyo, na 
ninaelewa hilo pia. Ninajiunga na 
timu mpya Septemba, kwa hivyo 
si njia bora ya kuanza safari.

“Nitaitakia timu hii ya Ufaransa 
kila la heri. Nitatazama kila mche-
zo. Natumaini watashinda medali 
ya dhahabu.“

Mashindano ya soka ya wa-
naume ya Olimpiki yanaanza Ju-
lai 24, siku 10 baada ya fainali ya 
mashindano ya Euro kumalizika.

HAMBURG, Ujerumani

KOCHA wa Uholanzi, Ronald Koe-
man, amesema Wout Weghorst „ame-
kasirishwa“ kwa kuambiwa kwamba 
anaweza kuanzia benchi katika Euro 
2024 baada ya mshambuliaji huyo wa 
zamani wa Manchester United kufun-
ga bao la ushindi dakika za lala salama 
katika ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Poland dakika chache baada ya kuin-
gia kwenye mchezo kama mchezaji 
wa akiba.

Weghorst mwenye umri wa miaka 
31, alichukua nafasi ya Memphis De-
pay katika dakika ya 82 ya mechi ya 
Kundi D mjini Hamburg na akafunga 
muda mfupi baadaye kwa pasi ya Na-
than Ake.

Waholanzi hao walikuwa wame-
kosa nafasi nyingi za wazi dhidi ya 
Poland ambao bao lao la kwanza la 
Adam Buksa lilisawazishwa na Cody 
Gakpo, kabla ya Koeman kumwingiza 
Weghorst.

Baada ya mshambuliaji huyo ku-
funga bao lake la saba katika mechi 

11 za kimataifa na kuifanya timu yake 
ipate ushindi, Koeman alisema amela-
zimika kumwambia Weghorst kwa 
nini anaamini ana hatari zaidi kwenye 
michezo akitokea benchi.

“Nilipozungumza na Wout mwan-
zoni kuingia timu ya taifa, nilijaribu 
kueleza kila mchezaji mmoja mmoja 
uwezekano wa kuanza au kuingia 
uwanjani katika kipindi cha pili tu-
napohitaji mchezo tofauti,“ alisema 
Koeman.

“Alikasirika kidogo, na nadhani hiyo 
ni majibu mazuri. Wout amekasirika 
na anafanya mengi kupata nafasi ya 
kuanza. Hayo ni mawazo mazuri kuto-
ka kwa mchezaji na mara zote uamuzi 
wa mwisho wa kocha.

“Bao lake lilishangiliwa na umati wa 
watu ambao ni dhahiri kwa sababu al-
izifumania nyavu ambazo zilikuwa na 
uamuzi kwa wakati huu, ana thamani 
kwa timu, ana tabia tofauti ambayo ni 
kubwa na tuliyohitaji.

“Ilipaswa kuwa 4-1 kwetu baada ya 
saa moja, lakini hatukuweza kuzifu-
mania nyavu, ilikuwa hatari kwetu 
kwa sababu kikosi cha Poland kilikar-
ibia kupata goli lakini tulikuwa na ba-
hati na kufunga bao la pili. „

Weghorst, ambaye sasa anakipiga 
nchini Ujerumani katika klabu ya Hof-
fenheim, amekuwa na tabia ya kufun-
ga mabao muhimu akitokea benchi.

“Leo ni kama vile unavyotumaini 
au kufikiria mapema. Kuwa na uwezo 
wa kuwa muhimu tena kwa njia hii ni 
nzuri sana,“ alisema Weghorst akiiam-
bia ESPN Uholanzi baada ya mchezo.“

Mkataba 
mpya wa Man 
United bado - 
Ten Hag

Weghorst 
akasirika 
kuanzia 
benchi 
Uholanzi

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag amesema bado 
hajakubali mkataba mpya na Man-
chester United na alikiri kwamba 
“haitafanyika kirahisi“ baada ya 
kuambiwa na utawala mpya wa 
klabu hiyo kwamba kibarua chake 
kiko salama katika timu hiyo ya 
Ligi Kuu England.
Ten Hag aliarifiwa na bodi ya 
soka inayoongozwa na Ineos wiki 

iliyopita kwamba hatafutwa 
kazi kama kocha baada ya 

kushinda Kombe la FA, 
licha ya timu hiyo ku-

maliza katika nafasi ya 
nane kwenye ligi.
Lakini baada ya 
kukubali kubaki 
na kocha huyo 
wa zamani wa 
Ajax, vyanzo 
viliiambia ESPN 
kwamba In-
eos iko tayari 
kuongeza 
mkataba wa 
Ten Hag zaidi 

ya miezi 12 
ya mwisho ya 
mkataba wake 
uliopo.
Ten Hag sasa 
amesema ma-
zungumzo zaidi 
yanahitajika na 
United, ambao 
walimthibit-
ishia kwamba 
walizungumza 
na kocha wa 
zamani wa 

Bayern Munich, 
Chelsea na Paris 

Saint-Germain, 
Thomas Tuchel, 

kuhusu kuchukua 
nafasi yake.

“Manchester United na 
mimi bado tunapaswa 

kutafuta makubaliano ya 
mkataba mpya,“ alisema Ten 

Hag akilimbia Shirika la Utan-
gazaji la Uholanzi, NOS. 

„Hii haifanyiki kwa urahisi, bado 
tutalazimika kuzungumza juu ya 
hili.
“United wameniambia kwamba 
walizungumza na Tuchel, lakini ha-
timaye walifikia hitimisho kwamba 
tayari wana kocha bora.“
Ten Hag, ambaye alijiunga na 
United mwaka 2022, alisema 
alikutana na maofisa wa klabu 
likizoni kwenye kisiwa cha Ibiza 
nchini Hispania ili kutatua mus-
takabali wake.
“Manchester United walisumbua 
likizo yangu, ghafla walisimama 
mlangoni kwangu,“ alisema. „Wali-
kuja kwangu huko Ibiza.“

MBAPPE 
HATACHEZA 
OLIMPIKI

%%%%
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Simba yafuata 
beki kisiki Asec

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

LIGI Kuu ya Zanzibar msimu wa 
2023/24 inatarajia kufika tamati  Ijumaa 
wiki hii na kumpata bingwa atakayei-
wakilisha Zanzibar katika michuano ya 
Ligi ya Mabigwa Afrika.

Ligi hiyo ambayo kwa sasa ipo katika 
mzunguko wa 29 imebakiza mzunguko 
mmoja ili kukamilika kwa msimu.

Hata hivyo, bado ni vigumu kutabiri 
timu itakayoweza kutwaa ubingwa huo 
kutokana na timu mbili za juu katika 
msimamo, JKU na Maafande wa Zimam-
oto, kila moja kuwa katika nafasi nzuri 
ya kulibeba taji hilo.

JKU ipo kileleni mwa msimamo wa 

ligi hiyo ikiwa na pointi 62 ikifuatiwa na 
Maafande wa Zimamoto wenye alama 
61, hivyo mechi za mwisho ndizo zi-
takazoamua timu itakayotwaa ubingwa 
msimu huu.

Mabingwa watetezi wa ligi hiyo, 
KMKM SC, tayari wameshapoteza nafasi 
ya kutetea taji hilo kutokana na kushika 
nafasi ya tatu kwenye msimamo kwa 
kujikusanyia pointi 54 hadi sasa.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa 
na Bodi ya Ligi ya Shirikisho la Soka la 
Zanzibar (ZFF), mzunguko wa 29 wa ligi 
hiyo utaendelea leo kwa kupigwa mich-
ezo ambayo huenda ikaamua Bingwa 
wa Ligi Kuu ya Zanzibar.

Vinara JKU watashuka uwanjani 

kuvaana na KMKM katika Uwanja wa 
Amaan B wakati Zimamoto wenyewe 
watavaana na wakongwe Mlandege FC 
katika dimba la Mau A.

Kwa upande wa timu ambazo zina-
pambana kubaki Ligi Kuu, utapigwa 
mchezo mmoja ambapo Malindi SC 
watavaana na New City FC katika Uwan-
ja wa Mau B.

Katika mechi za mzunguko wa 29 zi-
lizopigwa juzi timu ya Mafunzo ilitosha-
na nguvu na Kipanga FC kwa kufungana 
mabao 3-3 mchezo uliopigwa Uwanja 
wa Mau A, wakati Kisiwani Pemba ka-
tika Uwanja wa FInya, Jamhuri SC na 
Chipukizi FC nazo zilitoka sare ya bao 
1-1.

Mshambuliaji wa Denmark, Rasmus Højlund, akijaribu kufunga lakini kipa wa Slovenia, Jan Oblak, akiwa makini 
kumzuia kwenye mechi ya michuano ya Euro iliyopigwa Ujerumani juzi na timu hizo kutoka sare ya bao 1-1. PICHA: 
MTANDAO

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Klabu ya Yanga umea-
hidi kutia mkono pambano la ‚Dar Boxing 
Derby‘ litakalofanyika Juni 29, mwaka huu 
katika viwanja vya Posta vilivyopo Kijiton-
yama, Dar es Salaam, kwa kuwa miongoni 
mwa wadhamini.

Akizungumza Dar es Salaam jana, Ofisa 
Habari na Mawasiliano wa klabu hiyo, 
Ally Kamwe, alisema mchezo wa ngumi 
kwa sasa unapiga hatua kutokana na ma-
bondia wa Tanzania kufanya vizuri katika 
mapambano yao.

Alisema ‚Dar Boxing Derby‘ ni pam-
bano lililojaa ubunifu mkubwa kwani 

mabondia ambao watacheza siku hiyo ni 
wale wenye viwango vikubwa.

„Yanga tumethibitisha tutadhamini 
pambano hilo kwa sababu tunajua kuna 
vipaji vingi vitaonekana siku hiyo, pia tut-
achagua mabondia ambao wana mapenzi 
na klabu yetu tutawasajili kwa lengo la ku-
fufua ngumi kwenye klabu yetu,“ alisema 
Kamwe.

Kamwe alisema kama klabu watatoa 
zawadi kwa mabondia ambao watafanya 
vizuri, ikiwamo pambano kuu kati ya Nas-
sib Ramadhan na Juma Choki.

Naye, promota wa pambano hilo, Meja 
Selemani Semunyu, ameziomba klabu 
nyingine  ziwekeze katika ngumi kwa 

sababu mchezo huo una vijana wengi we-
nye vipaji. „Ni faraja kuona klabu kubwa 
kama Yanga imekubali kudhamini ngumi 
kwa sababu wameona vipaji mbalimbali 
ambavyo vinatoka katika mchezo huu, 
milango ipo wazi kwa klabu zingine kuja 
kuunga mkono,“ alisema Semunyu.

Semunyu alisema mbali ya pambano la 
Nassib Ramadhan na Juma Choki, mabon-
dia wengine watakaopanda ulingoni ni 
Tonny Rashidi ambaye atacheza na Oscar 
Richard, wakati Said Bwanga atapigana 
na Said Mkola, huku Haidari Mchanjo aki-
toana jasho na Charles Tondo, wakati pia 
akina dada Najma Isike akivaana na Nasra 
Msami.

Yanga yageukia ngumi

Yanga kuileta 
Mamelodi 

fasi ya Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu, am-
bapo pia alikuwa mjumbe wa bodi upande 
wa mwekezaji.

Mo pia aliipongeza timu ya Simba 
Queens kwa kutwaa ubingwa wa Tanza-
nia Bara kwa upande wanawake, akiahidi 
kukuta nao kabla ya msimu kuanza na ku-
wapa zawadi. 

“Nichukue nafasi hii kuipongeza timu 
yetu ya Simba Queens, kwa kutwaa ub-
ingwa wa Tanzania Bara, muda si mrefu 
nitapata muda wa kukutana nao kabla ya 
msimu kuanza, nitawapa zawadi yangu 
binafsi kwa kazi kubwa waliyoifanya ya ku-
peperusha bendera ya Simba, hongereni 
sana Simba Queens,“ alisema.

Aliwapongeza pia vijana wa Simba chini 
ya miaka 20 kwa kufikia hatua ya nusu 
fainali ya ligi hiyo, na chini ya miaka 17 am-
bayo inafanya vema katika ligi ya vijana wa 
umri huo.

Wakati hayo yakiendelea, klabu hiyo 
inadaiwa kuanzisha mazungumzo na beki 
wa kati Asec Mimosas, Tra Bi Tra ili kuziba 
nafasi ya Inonga.

Habari kutoka ndani ya klabu hiyo zi-
naeleza kuwa mazungumzo yameanza 
ingawa bado hayajafika mwisho.

“Tuna tatizo la beki mkakamavu. Tangu 
alipoondoka Joash Onyango tumeone-
kana kuyumba sana, Fondoh Che Malone 
na Inonga wanaonekana wana aina moja 
ya uchezaji na hawatumii nguvu, na siyo 
wagonganaji, hivyo mastraika hawaogopi, 
huyu anayefuatiliwa yupo vizuri kote kote, 
ana akili ya mpira na mpambanaji,“ alise-
ma mtoa taarifa.

Taarifa kutoka ndani ya klabu hiyo zi-
naeleza kuwa tayari dili la Inonga kwenda 
FAR Rabat limekamilika, ambapo kuna 
makubaliano yamefanyika baina ya pande 
zote tatu na huenda akatua kwa klabu yake 
hiyo mpya hivi karibuni.

Wakati huo huo Klabu ya Simba im-
etangaza rasmi nahodha wao, John Bocco, 
hatakuwa sehemu ya kikosi chao msimu 
ujao, lakini pia ikiweka wazi kuwa imempa 
majukumu mapya ya kuwa kocha wa timu 
ya vijana ya chini ya umri wa miaka 17.

Yanga pia inatajwa kuwa mbioni 
kumsajili winga wa timu hiyo raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, 
Emmanuel Bola Lobota, aliyekuwa 
kwenye kiwango cha juu msimu huu, 
hasa baada ya kumkosa Philippe 
Kinzumbi wa TP Mazembe ambaye 
ameikacha timu hiyo na kutimkia, 
Raja Casablanca ya Morocco.
Wengine wanaotajwa kuwa huenda 
wanaweza kuvaa uzi wa kijani 
na njano ni kiungo mshambuliaji, 
Charve Onoya na kiungo mkabaji, 
Agee Basiala, wote wanakipiga ka-
tika Klabu ya AS Maniema Union 
na beki wa kushoto, Chadrack Boka 
kutoka Klabu ya Saint Eloi Lupopo, 
wote kutoka Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo.

EURO 2024...
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Adam Fungamwango na Shufaa 
Lyimo

WAKATI Mwekezaji, Rais wa Hes-
hima na Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Klabu ya Simba, Mohamed 
‘Mo‘ Dewji, akitangaza wajumbe sita 
upande wake, zikiwamo sura tatu 
mpya, klabu hiyo imetajwa kuanzisha 
mazungumzo na beki wa kati wa Asec 
Mimosas ya Ivory Coast, Anthony Tra 
Bi Tra ili kuziba nafasi ya Henock In-
onga ambaye taarifa zinaeleza amesha-
malizana na FAR Rabat ya Morocco.

Akizungumza juzi usiku, Mo, pamoja 
na mambo mengine, aliwatangaza 
wajumbe sita upande wa mwekezaji 
kuziba nafasi za wale waliojiuzulu hivi 
karibuni, watatu wakiwa wapya akiwa-
mo mjumbe wa zamani wa bodi hiyo 
na Ofisa Mtendaji Mkuu, Crescentius 
Magori.

Wengine ni Mohamed Nassor na 
Hussein Kita, huku watatu pia wa-
kirejeshwa ambao ni Salim Abdallah 
‚Try Again‘ ambaye alimtangaza siku 
chache zilizopita, Mbunge wa Jimbo 
la Mlalo, Rashid Shangazi na Zulfikar 
Chandoo.

Sura mbili ambazo hazipo katika 
bodi hiyo ni Dk. Rafael Chegeni na 
Hamza Johari, ambao kwa mujibu wa 
Mo wameomba wasijumuishwe kuto-
kana na kutingwa na majukumu men-
gine.

“Johari, ameomba apumzike kwa 
ajili ya majukumu ya kikazi, lakini ni-
memuomba aingie kwenye Baraza la 
Ushauri, na Rafael Chegeni, ameomba 
apumzike kwenye Bodi ya Simba, 
maana ana bodi nyingi anazohudumu 
kwa sasa, ila ataendelea kuwa mshauri 
na mtu muhimu sana katika familia ya 
Simba,“ alisema Mo, wakati wa kutan-
gaza wajumbe hao.

Kabla ya kurejeshwa ujumbe wa 
bodi, Magori alikuwa ni Mshauri Binafsi 
wa Mo kwenye masuala ya michezo, na 
kabla ya hapo aliwahi kuhudumu na-

INAENDELEA UK. 23

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imetajwa kukamili-
sha usajili wa golikipa wa Ihefu FC, 
ambayo kwa sasa imebadili jina na 
kuitwa Singida Black Stars, Khomein 
Abubakar, kuchukua nafasi ya Meta-
cha Mnata huku pia ikitangaza kuileta 
Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini, 
Wiki ya Mwananchi Agosti, mwaka 
huu.
Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali 
Kamwe, amesema kuwa kama mambo 
yatakwenda yalivyopangwa basi safari 
hii Yanga itakipiga dhidi ya timu hiyo 
ambayo ilicheza nayo katika hatua 
ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika michezo miwili Dar es Salaam 
na Afrika Kusini, timu zote zikishindwa 
kufungana kabla ya wawakilishi hao 
wa Tanzania kuondolewa kwa mikwaju 
ya penalti 3-2.
“Kama alivyosema siku chache nyuma 
Rais wa Klabu, Injinia Hersi kuwa tuna 
mwaliko Kenya kwa ajili ya kwenda 
kufungua uwanja na Afrika Kusini 
ambako tumealikwa na Mamelodi 
Sundowns, sasa na sisi pia tumeamua 
kuwaalika kwenye kilele cha Wiki ya 
Mwananchi kuelekea msimu ujao wa 
mashindano, kama mambo yataenda 
kama yalivyopangwa tutakipiga nao 
siku hiyo,“ alisema Kamwe.
Wakati hayo yakiendelea, chanzo kuto-
ka ndani ya klabu hiyo kinasema klabu 
hiyo imemsajili, Khomein baada ya 
mapendekezo ya benchi la ufundi chini 
ya Miguel Gamondi, akiwa ni mchezaji 
wa kwanza Mtanzania kusajiliwa na 
Yanga msimu huu.
„Ilikuwa ni lazima kwanza tupate kipa 
mzawa ili awe mbadala wa Diarra, na 
kulikuwa na machaguo kadhaa ambayo 
tumeyakosa, hatimaye tumeangukia 
kwa Khomein, ila ni mmoja wa makipa 
wazuri sana, alionyesha kiwango ki-
kubwa msimu huu akiwa na kikosi cha 
Ihefu, mpaka benchi la ufundi likatoa 
pendekezo la kusajiliwa,“ kilisema 
chanzo hicho.
Taarifa zinasema awali, Yanga ilikuwa 
ikimhitaji kwa udi na uvumba golikipa 
wa Prisons, Yona Amosi, ikashindikana, 
baadaye ikahamia kwa kipa wa Geita 
Gold, Costantine Malimi na mwishoni 
ikaangukiwa kwa Khomein.
Kabla ya kujiunga na Ihefu, Khomein 
alikuwa kipa wa Geita Gold ambako 
alifanya vema akiwa langoni.

Yanga kuileta 
Mamelodi Siku 
ya Mwananchi

     Mo naye aingiza sura tatu mpya huku 
klabu ikiagana rasmi na Bocco...

SIMBA YAFUATA 
BEKI KISIKI ASEC

UKURASA    21

Bellingham ameandika historia yake - Southgate

INAENDELEA UK. 23

Mshambuliaji wa England, Harry Kane, akipunguzwa kasi kwa kuvutwa bega na 
kiungo wa Serbia Sergej Milinkovic-Savic, kwenye mechi ya michuano ya Euro 
iliyopigwa juzi katika Uwanja wa Veltins-Arena, Ujerumani. England ilishinda 
bao 1-0. Habari UK 21. PICHA: MTANDAO

SUBIRI...
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