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Mbunge wa

Viti Maalumu
anayewakilisha
kundi la watu
wenye ulemavu,
Stella Ikupa,
akizungumza
katika konga-
mano la kitaifa
la watu wenye
ulemavu, wadau
na madiwani Dar
es Salaam jana,
lililolenga kusiki-
liza changamoto
za watu wenye
ulemavu. PICHA:
:ELANI NATHAN-

Vigogo wote CHADEMA selo

Na Waandishi Wetu, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya
limeimarisha ulinzi katika mae-
neo mbalimbali ya Jiji la Mbeya
kwalengo la kudhibiti wanacha-
ma wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) wal-
iokuwa wamepanga kufanya
maandamano huku likikamata
vigogo wote wa chama hicho.

Wanachama wa chama hicho
walipanga kufanya maanda-
mano ya amani katika maeneo
mbalimbali ya jiji hilo kisha
kufanya kongamano kwenye
Uwanja wa Ruanda Nzove jijini
ikiwa ni sehemu ya maadhim-
isho ya Siku ya Vijana Duniani.

Hata hivyo, kutokana na kauli
zinazodaiwa kuwa na utata za
baadhi ya viongozi wa chama
hicho, Jeshi la Polisi nchini
kupitia Kamishna wa Operesh-
eni na Mafunzo, Kamishna wa
Polisi Awadh Haji lilipiga maru-
fuku shughuli za chama hicho.

Kamishna Haji alisema jeshi
hilo liliamua kupiga marufuku
mikutano na mikusanyiko ya
ndani na nje baada ya intelijen-
sia kubaini kuwa kauli za vion-
gozi wa CHADEMA zinaashiria
kuwa kunaweza kukatokea
uvunjifu wa amani.

Pamoja na katazo hilo la Jeshi
la Polisi, pia Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa nchini, iliele-
keza viongozi wa chama hicho
kusitisha kongamano hilo kwa
madai kuwa kauli zilizotolewa
na baadhi ya viongozi zilikuwa
zinakiuka Sheria ya Vyama vya
Siasa.

Jana maafande wa Jeshi la
Polisi walionekana wakiwa
wameimarisha ulinzi katika
maeneo mbalimbali ya Jiji la
Mbeya ikiwamo katika Uwanja
wa Ruanda Nzovwe ambako
CHADEMA walipanga kufanyia
kongamano lao.

Katika uwanja huo hapakuwa
na wanachama wa CHADEMA
wala viongozi isipokuwa askari
polisi waliokuwa wamejihami
na silaha za moto pamoja na
mabomu ya machozi huku
wakizuia waandishi wa habari
kuwapiga picha.

Uwanja huo pia kulikuwa na
magari matatu ya polisi ambayo

moja ni la maji ya kuwasha na
mawili ni ya kawaida, likiwamo
la OCD Njombe yakiwa ya-
meegeshwa.

Hatua chache kutoka kwenye
uwanja huo pembezoni mwa
Barabara Kuu ya Tanzania na
Nzambia (TANZAM) karibu na
Kituo cha Daladala cha Mama
John, lilionekana gari lingine
la polisi lililokuwa na maandi-
shi yanayosomeka OCD Mbozi
likiwa na askari.

Vilevile, kwenye Ofisi za
CHADEMA Kanda ya Nyasa zi-
lizopo Kadege, jijini, walione-
kana askari wakiwa wametanda
kila kona wakilinda usalama
huku ikiwa haijulikani kama
kwenye ofisi hizo kulikuwa na
watu.

Mbali na maeneo hayo, pia
yalionekana magari ya polisi
yakiwa yamejaa askari walio-
randaranda mitaani na vituo
vya daladala, hasa katika Jiji la
Mbeya na katika Mamlaka ya
Mji Mdogo wa Mbalizi.

Hata juzi usiku ziliibuka taar-
ifa kwenye mitandao mbalim-
bali ya kijamii kuwa baadhi ya
viongozi wa juu wa CHADEMA
walikuwa wanashikiliwa na
polisi akiwamo Makamu Mwe-
nyekiti, Tundu Lissu, Katibu
Mkuu, John Mnyika na Katibu
Mwenezi wa Baraza la Vijana
(BAVICHA), Twaha Mwaipaya.

Jana mchana, ziliibuliwa
taarifa kuwa Mwenyekiti wa
CHADEMA, Freeman Mbowe
ambaye alitarajiwa kuwa mgeni
rasmi kwenye kongamano hilo,
alikamatwa katika Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Songwe
(SIA) wakati akitua kwa ajili ya
kwenda jijini Mbeya.

Nipashe lilimpigia simu Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi (SACP)
Benjamin Kuzaga kwa lengo la
kupata taarifa kuhusu mwenen-
do wa tukio hilo, lakini simu
yake haikupokewa.

Jana ilithibitsihwa na chama
hicho kuwa viongozi tisa wa
CHADEMA na waandishi wa
habari wawili, walikuwa wa-
nashikiliwa na Jeshi la Polisi
mkoani Mbeya wakati wakiwa
katika maandalizi ya kufanya

kongamano la vijana wa chama
hicho, ambalo lilipigwa maru-
fuku na Msajili wa Vyama vya
Siasa na Polisi.

Viongozi hao ni Mwenyekiti
wa CHADEMA Taifa, Mbowe,
Makamu  Mwenyekiti ~ wa
CHADEMA Taifa Bara, Tundu
Lissu, Katibu Mkuu wa CHADE-
MA Taifa, John Mnyika, Mwe-
nyekiti wa BAVICHA, John Pam-
balu na Mwenyekiti wa Kanda
ya Nyasa, Joseph Mbilinyi,

maarufu kama Sugu.

Wengine waliokamatwa ni
Wakili Deogratias

Mahinyila, viongozi wa

BAVICHA, Twaha Mwaipaya,
Moza Ally, Deusdedith Soka na
waandishi wa habari wa Jambo
Tvambao ni Ramadhan Khamis
na Fadhil Kirundwa.

Taarifa za kukamatwa kwa
viongozi hao zilisambaa kwe-
nye mitandao ya kijamii kwa
makada wa chama hicho, Mar-
tin Masese, Mwenyekiti wa
Kanda ya Kaskazini wa CHADE-
MA, Godbless Lema, ambaye
aliandika: “Mwenyekiti Free-
man Mbowe pamoja na Mwe-
nyekiti wa Vijana John Pambalu
wamekamatwa katika uwanja
wa ndege wa Songwe Mbeya.”

Kabla ya kukamatwa, jana
Mbowe aliandika kwenye uku-
rasa wake wa X kuwa: “Tuna-
laani vikali Jeshi la Polisi ku-
kamata viongozi wetu wakuu
wa chama ikiwamo viongozi
wa BAVICHA. Chama kinafua-
tilia kwa makini yanayoendelea
na kitaendelea kuuhabarisha
umma kila linalojiri hatua kwa
hatua.”

Chama cha ACT-Wazalendo
pia kililaani kukamatwa vion-
gozi hao na kutaka waachiwe
kwa kuwa waliofanya hivyo,
wanakinzana na falsafa za 4R
za Rais Samia Suluhu Hassan,
ambazo ni Ustahimilivu, Mari-
dhiano, Mabadiliko na Kujenga
Taifa Upya.

Walisema vitendo vinavyo-
fanywa na polisi vinaonesha
hatua chache za kuimarisha uh-
uru wa kujumuika, kukusanyi-
ka na kujieleza viko shakani.

Mratibu wa Mtandao wa Wa-
tetezi wa Haki za Binadamu
Tanzania (THRDC), Onesmo

Olengurumwa pia hayuko
nyuma katika suala hilo; jana
alinukuu Ibara ya 18 na 20(1) ya
Katiba ya nchi inayotoa haki na
uhuru wa watu kujumuika, ku-
fanya mikutano, maadhimisho
na kueleza mawazo yao.

“Haki hizi hazipo kwenye
Katiba peke yake, bali zipo kwe-
nye mikataba mbalimbali ya
kimataifa na kikanda ambayo
Tanzania imeridhia,” alieleza
katika tamko lake.

Alisema ukamatwaji huo un-
afifisha uhalisia wa maridhiano,
ustahimilivu na mabadiliko
ambayo Rais Samia amekuwa
anasisitiza tangu alipoingia ma-
darakani.

“Tunatoa wito kwa Mkuu wa
Jeshi la Polisi nchini kuwaachil-
ia huru watu wote waliokamat-
wa bila masharti ili kuadhimi-
sha Siku ya Vijana Duniani
kama ambao vyama vingine
vimeshaadhimisha na hatukuo-
na wakikamatwa,” alisema.

Juzi, Kamishna wa Operesh-
eni na Mafunzo wa Jeshi la Poli-
si, Kamishna wa Polisi Awadh
Haji, alisema jeshi hilo liliamua
kupiga marufuku mkutano huo
kutokana na matamko yanayo-
tolewa na viongozi wa chama
hicho kuashiria uvunjifu wa
amani.

Wakili wa CHADEMA, Philip
Mwakilima, akizungumza na
waandishi wa habari jana, alise-
ma viongozi na wanachama wa-
naoshikiliwa kwenye vituo vya
polisi tofauti ni 117.

“Hadi sasa sijui wamehifa-
dhiwa wapi, awali tuliambiwa
wako Mbalizi na tulivyofuatilia
hawakuwapo. Tangu tulipoan-
za kufuatilia hatujaelezwa saba-
bu za kuwashikilia. Baadhi ya
viongozi wanaoshikiliwa wana-
tumia dawa, lakini hawajapewa
nafasi kuzitumia, pia wengine
wanatakiwa kwenda Kkliniki,”
alidai.

Hadi jana saa 12:15 jioni, Kam-
ishna alikuwa hajazungumza
na waandishi wa habari kama
alivyoahidi, na  waandishi
waliendelea kusubiri katika Ofi-
si za Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mbeya.

Imeandaliwa na Nebart
Msokwa na Neema Hussein.

DK. BITEKO
AZINDUA TAWI
JIPYA LA KCB
BANK GEITA

Na Mwandishi Wetu, GEITA

KCB Bank imepanua hudu-
ma zake kwa kufungua tawi
jipya huko Geita, ikithibiti-
sha dhamira yake va kuju-
muisha kifedha wananchi
wa Tanzania.

Naibu Waziri Mkuu na
Waziri wa Nshati, Mhe. Dkt.
Doto Biteko, ameipongeza
KCB Bank kwa kuendelea
kuwekeza nchini, hatua am-
bayo imeleta athari chanya
kwa biashara na maisha ya
vvananchl wa Geita.

“Ninaipongeza Benki ya
KCB kwa hatua hii muhimu.
Tawi hili jipya litaleta fursa
kwa wakazi wa Geita kupata
huduma za kibenki ambazo
zitachochea shughuli za
kiuchumi na biashara katika
eneo hili," alisema.

Naye Mkurugenzi wa Bi-
ashara za Kanda wa KCB
Group na Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya KCB
Tanzania, Cosmas Kimario,
alieleza kuwa tawi jipya la
Geita linaendana na mkakati
wa KCB wa kueneza huduma
zake, na kutoa suluhisho za
gharama nafuu na zenye
teknolojia ya kisasa ili kue-
ndeleza uchumi jumuishi
k|fedha

“Kwa kufungua tawi hili
huko Geita, Benki ya KCB
inalenga kuleta ukuaji wa
kifedha na ubora wa hu-
duma kwa jamii ya eneo hili.
Tawi hili litawapa wakazi
wa Geita fursa ya kupata
mikopo, akiba, na huduma
nyingine za kifedha zi-
lizoundwa kuboresha ubora
wa maisha yao na kucho-
chea b|ashara na fursa za
uwekezaji.’

Tawi la KCB Geita linafanya
jumla ya matawi ya Benki
ya KCB Tanzania kufikia
17 nchi nzima, yakiwamo
matawi matatu -Arusha,
manane Dar es Salaam moja
Morogoro, Kilimanjaro, Ka-
hama na Zanzibar, pamoja
na mawakala zaidi ya 500
nchi nzima.

Mnamo Oktoba 2022, KCB
Bank ilifikia thamani ya mali
ya TZS trilioni 1.5 na kui-
fanya kuingia katika kundi
la benki kubwa nchini.

Benki ya KCB imekuwa
kiongozi katika kuendeleza
Malengo ya Maendeleo En-
delevu (SDGs) kupitia miradi
mbalimbali ya kijamii, am-
bayo imeleta athari kubwa
kwa maisha ya wengi, hasa
Vijana na wanawake.

Mnamo Oktoba 2022, KCB
Bank ilifikia thamani ya
mali ya TZS trilioni 1.5 na
kuifanya kuingia katika
kundi la benki kubwa
nchini.
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Mwonekano wa Daraja la J.P Magufuli (Kigongo - Busisi) kilometa 3.2 linalojengwa kuunganisha
Barabara Kuu ya Usagara - Sengerema - Geita kupita Ziwa Victoria na ujenzi wa barabara unganishi
va kilometa 1.66, utekelezaji wake ukiendelea na sasa kufikia asilimia 90. PICHA: UJENZI

Polisi waeleza chanzo kifo
cha msanii Mandojo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Do-
doma, limetaja sababu za kifo
cha msanii wa nyimbo za Bongo
Fleva, Joseph Francis maarufu
Mandojo, kuwa ni kukutwa kwe-
nye kibanda cha mlinzi ambaye
aliita mwizi na watu kujitokeza
na kumshambulia.

Mandojo anadaiwa kuuawa
kwa kupigwa na watu wasioju-
likana kwa kutuhumiwa kuwa
ni mwizi katika uzio wa Kanisa
Dodoma.

Aidha, taarifa kutoka eneo hilo
zinadai kuwa msanii huyo alik-
wenda kanisani hapo kwa ajili ya
kusali.

Akizungumza na Nipashe,
Kaimu Kamanda wa Jeshi la Poli-
si mkoani Dodoma, Kamishna
Msaidizi Mwandamizi, Anania
Amo, alisema Mandojo alikutwa
na mlinzi wa eneo hilo majira ya
saa 10:00 alfajiri ndani ya kiban-
da chake.

Alisema baada ya mlinzi kuo-
na hivyo, alipiga kelele kisha
watu waliokuwapo eneo hilo na
wengine wanaodhaniwa kuwa
ni waamini wa kanisa hilo wal-

iokuwa kanisani, walimshambu-
lia kwa kumpiga hadi kufariki
dunia.

“Mandojo alituthumiwa mwizi,
mlinzi alipopiga kelele kwa muda
ule watu walijitokeza na kuanza
kumshambulia kwa kipigo kili-
chosababisha umauti kumkuta,
baada ya kubainika amefariki
dunia mwili wake ulipelekwa
katika Hospitali ya Rufani Do-
doma,” alisema Kaimu Kamanda
Amo.

Hata hivyo, alisema ni kosa
kisheria watu kujichukukia she-
ria mkononi.

“Ni vyema wangemkamata
na kumpeleka katika kituo cha
polisi kilichoko eneo la karibu,
sio kujichukulia hatua mkononi
kama walivyofanya,” alisema ka-
manda huyo.

Mtu wa karibu na Mandojo,
aliyezungumza na mwandishi wa
habari hii kwa sharti la kutotajwa
jina, alisema msanii huyo alik-
wenda kanisani humo kwa ajili
ya kusali na kuomba toba kuto-
kana na ugomvi uliokuwa baina
yake na mkewe.

Alisema lengo la Mandojo hali-
kutimia na matokeo yake alikut-
wa na mauti, na kuzima ndoto na
mipango yake.

Watupa fedha mtoni kutatuliwa shida zao

Na Neema Hussein, KATAVI

WASWAHILI wanasema,
“Ukistaajabu ya Mussa utayao-
na ya firauni”. Baadhi ya abiria
Katambike, Kata ya Ugala, wilay-
ani Nsimbo, mkoani Katavi wana-
daiwa kurusha sarafu katika Mto
Ugala kwa imani kuwa watatatu-
liwa matatizo yao.

Inadaiwa kuwa watu hao hu-
tumwa kufanya hivyo na wagan-
ga wa kienyeji kwa kuwa “ndio
sadaka kwa miungu iliyoko kati-
ka mto”. Hutupa sarafu za Sh. 50,
100, 200 na 500.

Nipashe imetembelea eneo
hilo na kuzungumza na wasafiri
na viongozi mbalimbali ambao
wamelitaja ni jambo ambalo
limekuwapo kwa muda mrefu
kwa wenye imani hizo.

Eneo hilo ambalo ni maarufu
kwa jina la “Tutani”, treni in-
apofika hapo, abiria wenye im-
ani hiyo hurusha sarafu kupitia
madirisha ya mabehewa ya treni
kama njia ya kutimiza matakwa
ya waganga wao.

“Ni kweli hapa pana desturi ya
watu kutupa fedha tutani; iwe
treni inayotoka Mpanda kwenda
Tabora wanatupa au inayotoka
Tabora kwenda Mpanda wanatu-
pa pia.

“Hii desturi haijaanza leo wala
jana, ni ya enzi na enzi, wanafan-
ya hivyo kwa sababu watu wengi
wanapokwenda kuchukua dawa
kwa mganga wa kienyeji wanauli-
zwa ‘unasafiri kwa njia gani?’, aki-

jibu treni anaambiwa ‘hii dawa ili
ikafanye kazi kule unakokwenda
lazima ukifika kwenye Mto Ugala
utoe sadaka ya fedha’, fedha yoy-
ote ile,”alisema Michael Jakabwe,
mkazi wa Katambike.

“Iwe Sh. 50, mia (Sh. 100), mia
tano na sana fedha zinazotupwa
pale zilizo nyingi sana ambazo
tunazishuhudia ni 50, 100, 200
na 500, zinatupwa sana.

“Unakuta mtu amebeba dawa
ya kilimo, maana kwenye kilimo
watu wanatumia dawa ili wapate
mazao. Mfano, amebeba dawa ya
kilimo na ili dawa ikubali kwenye
mazao yake, lazima aitolee ka-
fara ya fedha na hili jambo hali-
jaanza leo.

“Wengine wanabeba dawa za
biashara, mganga anakwambia
‘ukifika Mto Ugala sharti utupe
fedha na anatoka amejiandaa
kabisa na ile fedha ameiandaa
kaiweka labda mfuko wa nyuma
na zile fedha mara nyingi wa-
naambiwa zisichanganywe na
fedha nyingine.

“Wasipotoa kafara pale, wa-
naaminishwa kuna mzimu
mkubwa unakaa kwenye mto
ambao unaitwa “Silongwe”,
hivyo wasipotoa sadaka ya fedha
ule mzimu utazuia dawa zao zisi-
fanye kazi maana ule mzimu uta-
chukia ‘kwanini wapitishe vitu
vyao bila kutoa kafara’.

“Nikwambie tu ukweli, asiku-
danganye mtu zile fedha zina
madhara kwa sababu wanaozi-
toa wanakuwa wamenuia, anay-
enuiza ni yule aliyeagizwa na

mganga wake pale kuna watu
wanakwenda kuokota zile fedha
wanapata madhara.

“Mfano, juzi tu hapa hata
mwezi mmoja haujapita, kuna
mtoto aliona fedha baada ya maji
kupungua, akaenda kuichukua,
yule mtoto alitumbukia kwenye
maji na kufariki dunia,” alidai.

Hata hivyo, serikali haimini
katika uchawi. Kuamini uchawi
pia ni kosa la jinai kwa mujibu wa
sheria za nchi.

Salumu Katema, mkazi mwing-
ine wa eneo hilo alisema: “Hiyo ni
imani kwa kuwa wengi wanapo-
toka Mwanza na baadhi ya mikoa
mingine ya Kanda ya Ziwa wa-
nakuwa wamebeba dawa katika
mabegi, wanaambiwa ‘mkifika
pale Ugala msipotupa hela, zile
dawa mlizobeba zinafia palepale,
zinakosa nguvu’.

“Kwa hiyo, mtu akifika pale
anachukua fedha anarusha kwe-
nye maji au inaangukia kwenye
mawe, asubuhi watu wanajipa-
tia ridhiki. “Mara nyingi mimi
huwa ninasafiri kutoka Mpanda
kwenda Kaliua, tukifika pale
Ugala watu wengi huwa tunatupa
fedha, hata mimi huwa ninatupa.

“Ni utaratibu ambao tumezoea
ila inasemekana pale kuna miz-
imu kwa hiyo watu wanatupa vile
kwa ajili ya matambiko,” alisema
Milimo Saidi, Mkazi wa Mpanda.

“Unatupa hela yoyote, hata
Sh. 10,000 haulazimishwi utupe
sarafu tu, ni wewe mwenyewe
utakayotaka, hata zaidi ya Sh.
10,000 kwa sababu ukitupa

isipokwenda majini, watu wana-
chukua na wanatumia.

“Sisi tumekuwa tunaokota pale
hizo fedha, tunazitumia hatu-
jawahi kudhurika, hata watoto
huwa wanakwenda pale wanajua
kuna fedha,” alisema Kashinde
Mayanda, mkazi wa Ugala, aki-
ibua hoja inayokinzana na mtan-
gulizi wake aliyedai kuna madha-
ra kuchukua fedha zinazotupwa
mtoni huko.

Mzee wa Ibrahim

Kimila,

kimeitwa Katambike kutokana
na matambiko yanayofanywa
hujko; kwamba ukifika pale
wenyeji wanakwambia ‘nenda
ukatambike’. “Zamani elimu ili-
kuwa ndogo, watu walikuwa wa-
nafuata mila zaidi kuliko elimu,
mila zingine zilikuwa zinafuatwa,
zilikuwa halisia, zingine zilikuwa
potofu, zilikuwa haziwezi kusaid-
ia wananchi.

kuna mto ambao ni Ugala, ni
mrefu sana. Miaka ya nyuma
wakati wanatengeneza reli kuto-
ka Kaliua kuja Mpanda, sehemu
ile iliwasumbua sana makandar-
asi, wakitengeneza tuta, asubuhi
hawalikuti hata kama hakuna
mvua.

“Ilibidi waende wakawaone
wazee kwenye kijiji hicho hicho,
wakaambiwa ‘hapa si mahala pa
mchezo kuna mzimu unaitwa
“Silongwe”, bila kuuomba reli
hii haitapita, sharti uombe kwa
kutumia fedha na fedha zilizoku-
wa zinatumika zamani ni zile

nyeupe (sarafu) zenye nembo
ya Mwenge upande mmoja na
upande mwingine kichwa cha
Baba wa Taifa. Baada ya kufanya
hivyo, reli ikakamilika.

“Binadamu wengi tuna imani
za kimila hususani wale wote
wanaokuwa na dawa za kienyeji
wanaambiwa ‘wewe mkeo si
anaumwa sana au mtoto anaum-
wa, basi chukua hii dawa ila ili ui-
fikishe salama, ukifika pale Ugala
sharti uombe ule mzimu ukupit-
ishie salama’,” alidai.

Alisema kuwa zamani treni ili-
kuwa ikipita zile fedha zilizotup-
wa zilikuwa haziokotwi, lakini
hivi sasa imekuwa fursa, kuna vi-
jana wanakuwa pale treni ikipita
watu wakirusha fedha, wanaoko-
ta na kuzifanyia matumizi yao na
hawadhuriki, hakuna madhara
yoyote.

Kwa mujibu wa Sheria ya Benki
Kuu ya Tanzania, fedha ni tunu
ya Taifa na kila mmoja ana wa-
jibu wa kuilinda na kuitunza. Ni
kosa la jinai kutupa au kuharibu
fedha sarafu au noti.

Kifungu cha 332A cha Sheria
ya Kanuni za Adhabu, Sura 16,
kinaelekeza: “Mtu yeyote, bila
mamlaka, kwa kunuwia ana-
haribu, anachana, anakata au
vinginevyo anachanachana noti
yoyote ya benki au fedha ambayo
inatumika kihalali, atakuwa ana-
tenda kosa ambalo limo kwenye
jedwali, na atakuhumiwa kutoa
faini ya Sh. 5,000 kwa kila noti ili-
yoharibiwa au akishindwa adha-
bu ya kifungo cha mwaka moja.”
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Wagonjwa 102 wapandikizwa figo Muhimbili

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH) Upanga na Mlogan-
zila imefanya upandikizaji figo
kwa wagonjwa 102 tangu kuan-
za kwa huduma hiyo mwaka
2017.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji
MNH-Mloganzila, Dk. Julieth
Magandi, aliyasema hayo jana
alipozungumza na waandishi
wa habari kuhusu upandikizaji
huo unaifanya Mloganzila ku-
fikisha idadi ya wagonjwa 10
kati ya hao.

“Idadi ya wagonjwa wote
waliopandikizwa figo inafikia
102 kwa MNH-Upanga na Mlo-
ganzila tangu huduma hizo
zilipoanza mwaka 2017. Ku-
naifanya hospitali hii kuwa ndio
pekee iliyopandikiza wagonjwa
wengi wa figo nchini,” alisema
Dk. Magandi.

Alisema kuwa kwa mara

nyingine MNH-Mloganzila im-
efanya huduma ya kibingwa na
bobezi ya upasuaji kupandiki-
za figo kwa wagonjwa wawili
huku figo ikivunwa kutoka kwa
mchangiaji kwa kutumia njia
ya kisasa ya tundu dogo (Hand
Assisted Laparascopic Donor
Nephrectomy).

Dk. Magandi alisema huduma
hiyo imefanywa na wataalamu
wa ndani kwa kushirikiana na
Mtaalamu Mbobezi wa Upasua-
ji wa Matundu Madogo kutoka
Korea Kusini, Prof. Park Kwan
Tae.

“Upandikizaji huu ulifanywa
mwishoni mwa mwezi Julai
mwaka huu, wale waliopandiki-
zwa figo waliruhusiwa ndani ya
wiki moja kutokana na afya zao
kuimarika, upandikizaji huu
umewezekana kutokana na
uwekezaji uliofanywa.

“Umehusisha kusomesha
wataalamu, kununua vifaa tiba,

UBALOZI WA MAREKANI, UHOLANZI (EKN), UNICEF,
HELIOS TOWER (HTT)
NA
UMOJA HOUSE JOINT MANAGEMENT COMMITTEE
DARES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Marekani,
Uholanzi, European Union (Diplomat), UNICEF, HTT na Umoja house watauza kwa
mnada wa hadhara Fanicha, Magari na Generator tarehe 17 August, 2024 Jumamosi
kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.
Fanicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa sets,
Recliner, Chest drawer, Book case, Meza za ofisi, Viti, Steel file cabinet, Vitanda,
Magodoro, Fridge double door Up Right Freezer, Washer, Dryer, Majiko ya
Gas/Umeme, Meza za garden, Viti vya garden, Used roofing sheets, Photo copy Mc:
Canon, Nashuatec MP6500 na Xerox 7970, Laptops, Computer set, Printer HP Laser
Jet, Flat TV, Mashine za GYM, A/c split unit,na vingine vingi.

Magari na Genereta yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

|dadi Aina Model Mwaka | Ushuru
1| Toyota Land Cruiser V8 Station Wagon | 1VDO Diesel Engine 2009 | Umelipwa
2 | Mitsubishi Pajero Shogun 4M41 Diesel Engine 201042013 | Haujalipwa
1 | Nissan Patrol Station Wagon TD42 Diesel Engine 2011 | Umelipwa
2 | Generator KVA 500KVA - 3 Phase Perkins Diesel Engine - Haujalipwa
1 | Generator 150KVA 3 Phase John Deer Diesel Engine Haujalipwa
1 | Generator 8KVA Kubota Diesel Engine Haujalipwa

MASHARTI YA MNADA.
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na kodi
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barakoa.

PLOT NO: 5“E" LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926
Insta: universalauctioncentre

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe
14 mpaka 16 August 2024, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na
mnunuzi wa Gari au Generator atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe
ndani ya siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 22 August, 2024 Saa 10:00
jioni. Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Genereta litauzwa kwa
mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Maliyote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote pamoja

. Kilamtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini na kuvaa

UNIVERSAL AUCTION CENTRE DAR ES SALAAM

E-mail: universalauction@hotmail.com

dawa na vitendanishi pamoja na
kuweka mazingira wezeshi na
rafiki ya kutoa huduma hii hospi-
talini hapa,” alisema Dk. Magandi.

Alitoa wito kwa umma kuji-
tokeza kuchangia ndugu zao figo
na kwa kufanya hivyo kutawa-

punguzia gharama za uchujaji
damu na muda wanaoutumia
kupata huduma za kuchuja damu
ambao huchukua takribani saa
tatu kwa mgonjwa mmoja.
Bingwa wa Magonjwa ya Figo
hospitalini huko, Dk. Immaculate

Goima, alisema miongoni mwa
sababu za magonjwa sugu ya
figo ni unywaji pombe uliokithiri,
uvutaji sigara, matumizi holela ya
dawa za kutuliza maumivu, pre-
sha na unywaji holela wa dawa za
kienyeji.

Timu ya Madaktari Bingwa wa Upasuaji wa Mfumo wa Mkojo na Figo kutoka Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH)-Mloganzila, wakiendelea na upandikizaji figo kwa mgonjwa ambaye

figo yake imeshindwa kufanya kazi. PICHA: MNH-MLOGANZILA

Waziri ataka wazazi kuandaa
jina la mtoto kabla hajazaliwa

Na Kulwa Mzee

WAZIRI wa Katiba na Sheria,
Balozi Dk. Pindi Chana, ameomba
wazazi kuandaa majina ya wa-
toto wao kabla ya kuzaliwa ili kwa
haraka wasajiliwe na kupatiwa
vyeti vya kuzaliwa baada ya ku-
zaliwa.

Balozi Dk. Chana alitoa rai

Dodoma wakati wa ziara yake ya
kujionea usajili unavyoendelea
na kuwapatia vyeti vya kuzaliwa
watoto wenye umri chini ya mi-
aka mitano katika Hospitali ya
St. Gemma, Kituo cha Afya Ma-
humo.

“Leo nimetoa vyeti vya kuzali-
wa kwa baadhi ya kinamama wal-
iojifungua salama na kuruhusiwa
kwenda nyumbani. Ninaomba
wazazi kujenga utaratibu wa
kuandaa jina la mtoto mapema
kabla ya kuzaliwa ili asajiliwe
baada ya kuzaliwa na kupatiwa
cheti kwani ni haki ya kila Mtan-
zania,” alisisitiza.

Waziri Chana alielekeza taasisi
za umma na binafsi kupokea vyeti
hivyo vinavyojazwa kwa mkono
na kutolewa kwa wototo wa umri
chini ya miaka mitano wanaosajil-
iwa katika ofisi za watendaji kata

na vituo vya tiba kote nchini kwa
kuwa ni vyeti halali na vina hadhi
sawa na vyeti vinavyotolewa kwa
njia ya kompyuta.

Balozi Dk. Chana pia aliwa-
taka wananchi kuchangamkia
huduma hiyo inayotolewa bure
nchi nzima, akisema kuwa vyeti
hivyo vina mchango mkubwa ka-
tika kupata huduma mbalimbali,
ikiwamo matibabu kupitia bima
ya afya, elimu na baadaye ajira
na kuzitaka taasisi mbalimbali za
umma na binafsi kupokea vyeti
hivyo kwa ajili ya kuwapata wa-
nanchi huduma.

“Nipende kupongeza Wakala
wa Usajili, Ufilisi na Udhamini
(RITA) kwa kazi kubwa wanay-
oifanya ikiwa ni pamoja na ku-
hakikisha Watanzania wanapata
vyeti vyao vya kuzaliwa na hili
nimejiridhisha pasi na shaka kazi
hii kubwa ikiendelea kwa ufanisi
mkubwa,” alisema.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa
Kituo cha Afya Makole, Dk. Flora
Mwakalago alisema kuwa tangu
kuanzishwa huduma za usajili
wa vizazi kwa watoto walio chini
ya umri wa miaka mitano mwaka
2019, zaidi ya watoto wachanga
550-600 huzaliwa kila mwezi
huku kati yao, watoto 200- 250
wakipatiwa vyeti vya kuzaliwa.

“Kwa kipindi cha mwezi Julai
2023 hadi Juni 2024, tayari tume-
shasajili na kuwapa vyeti vya ku-
zaliwa watoto zaidi ya 2,750. Haya
ni matokeo mazuri kwa kituo che-
tu,” alisema Dk. Mwakalago.

Mganga Mfawidhi wa Zahan-
ati ya Kikuyu, Dk. Azania Silliah
alisema kata ya Kikuyu Kaskazini
ina jumla ya wakazi 14,654 (wa-
nawake 9,250).

“Kuanzia mwezi Julai mwaka
jana (2023) mpaka kufikia mwezi
Juni 2024, tumesajili na kuwapa-
tia vyeti watoto zaidi ya 642 sawa
na asilimia 92,” alisema Dk. Silliah.

Mmoja wa wazazi waliopatiwa
vyeti, Halima Abdallah, mbali ya
kushukuru serikali kwa kubore-
sha na kujenga vituo vya afya,
alisema kuwapo huduma hiyo
inayotolewa bure nchi nzima
kumekuwa mkombozi kwa kuwa
kila mtoto anapata cheti cha
kuzaliwa mara tu baada ya ku-
zaliwa na hivyo kuokoa gharama
ambazo zingezitumika kukipata
kwenye ofisi za RITA.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa RITA,
Frank Kanyusi, alisema tangu
zoezi hilo la kusajili watoto wote
chini ya miaka mitano, watoto
wengi  wamesajiliwa  nchini
nzima na mwamko umekuwa
mkubwa.
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SUA vaja na teknolojia
ya panya kutambua
binadamu waliofukiwa

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

CHUO Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA),
mkoani Morogoro kupitia Taasisi yake ya Kutatua
Matatizo ya Kibinadamu (APOPOQ), kimegundua
teknolojia ya mpya ya panya buku kuwa na uw-
ezo wa kubaini binadamu waliofukiwa na kifusi
kama mbwa wanavyofanya ili kuwaokoa.

Panya hao pia wana uwezo wa kutafuta
na kubaini nyara za wanyamapori zilizohifadhi-
wa katika kontena na kusafirishwa kwa magendo
kwenda nchi mbalimbali duniani.

Hatua hiyo inatokana na panya buku hao kupati-
wa mafunzo maalumu kupitia mradi huo wa AP-
OPO kwa kushirikiana na wataalamu wa SUA na
panya hao kuonesha mafanikio makubwa kwenye
kutambua vitu mbalimbali.

Akizungumza na Nipashe wakati wa Maonesho
ya Wakulima na Wafugaji ya Kanda ya Mashariki
yanayofanyika Viwanja vya Mwalimu Julius Ny-
erere, mjini Morogoro, Mkufunzi Mwandamizi wa
Panya kutoka Mradi wa APOPQ, Abouswai Msuya,
alisema panya hao wana uwezo wa Kusaidia bin-
adamu kwenye mambo mbalimbali.

Msuya alisema panya hao wameonesha uwezo
wa kutambua binadamu waliofukiwa na kifusi
kwa kuingia ndani na kuonesha walipo baada ya
kufungwa kifaa maalumu, ikiwamo kamera.

“Hicho kifaa na kamera, panya anavishwa kiki-
wa na mfumo usiohitaji waya, unakiweka kama
vile unavyotumia kompyuta, ni kama mtandao
fulani kwa ajili ya mawasiliano baina ya panya
na mkufunzi wake, hivyo anavyokwenda ndani
ya kifusi kumtafuta na akimbaini tu kuna ishara
fulani itamjulisha mkufunzi na hivyo panya huyo
atarudi na kupokea zawadi na kisha kwenda
kutafuta mtu mwingine,” alisema Msuya.

Alisema panya hao ni wa kawaida, lakini wa-
nachukuliwa wakiwa wadogo na kufundishwa
mafunzo tofauti, wapo wanaofundishwa kijeshi
na wengine wanafundishwa masuala ya afya
ikiwamo kubaini vimelea vya ugonjwa wa kifua
kikuu (TB) na mabomu yaliyotegwa ardhini.

Kuhusu nyara za serikali, mkufunzi huyo
alisema wapo wanyama kama kakakuona ambao
wapo katika hatari ya kutoweka, hivyo wame-
wafundisha panya hao kunusa kontena bandarini
ambalo linatumika kusafirisha wanyama hao nje
va nchi.

Alisema panya buku hao wana uwe-

Z0 wa kubaini na kutambua meno ya tembo,
kifaru na magamba ya kakakuona yanayofishwa
katika kontena bandarini na viwanja vya ndege.
Ufanisi wao kiutendaji ni wa asilimia zaidi ya 80.

Mkurugenzi wa APOPO, Christophe Cox akizun-
gumza wakati wa maadhimisho ya miaka 25 ya
taasisi hiyo ambayo inafanya kazi na SUA Kkupitia
mradi wa kufundisha panya buku, alisema wame-
andaa miradi mitatu, ukiwamo wa kufundisha
panya buku kutambua na kutafuta meno ya tem-
bo, kifaru na magamba ya kakakuona.

Alisema ubunifu huo umekuja kutokana
na nyara za wanyama hao kusafirishwa kwa
magendo kupitia bandari na viwanja vya ndege
kwenda nchi mbalimbali duniani. Wanashirikiana
na Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tan-
zania (TAWA).

“Katika wiki ya mwisho ya mafunzo ya pan-
va buku, TAWA walificha sampuli ya meno ya
tembo, kifaru, magamba ya kakakuona na pan-
va wetu vvamepata asilimia 84 ya sampuli hizi na
matokeo hayo ni ya kuvutia kwani ilikuwa ni kwa
mara ya kwanza na muda huo uhkuwa ni joto

Makamu Mkuu wa SUA, Prof. Raphael Ch|bunda,
alisema chuo hicho kimekuwa na uhusiano mzuri
na APOPO na ana imani kuwa miradi inayokuja
itaisaidia jamii na nchi kwa ujumla.

Alisema kupitia mradi huo wa APOPO wamefani-
kiwa kuwapata wagonjwa 25,000 kupitia uwezo
mkubwa wa panya buku kubaini vimelea vya TB
katika sampuli zilizoshindikana kwa maabara za
hospitalini.

Ukaguzi mabasi ya shule

wapamba moto Muheza

ePolisi waonya mabasi ya wanafunzi
kutumika shughuli za harusi, misiba

Na Steven William, MUHEZA

WAMILIKI wa mabasi ya shule
wilayani Muheza, mkoani Tanga
wametakiwa kuyapeleka magari
yao kwa ajili ya ukaguzi na wataka-
okaidi, watachukuliwa hatua.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Mkuu wa Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani wilayani Muheza, ASP
Leonard Bandola, wakati wa uk-

aguzi wa baadhi ya magari ya shule
katika Uwanja wa Jitegemee, wilay-
ani hapa, akisisitiza kuwa suala hilo
ni la lazima na lipo kwa mujibu wa
sheria.

ASP Bandola alisema ukaguzi
huo ni wa kawaida kwa mujibu wa
sheria na unafanyika miaka yote.

Alisema anatoa wito kwa wami-
liki wote wa mabasi yanayobeba
wanafunzi lazima wayapeleke poli-

si kukaguliwa mara kwa mara.
Kamanda Bandola alipiga maru-
fuku mabasi yote ya kubeba wa-
nafunzi kutumika kubeba abiria,
shughuli za harusi au misiba.
Vilevile, kiongozi huyo wa polisi
aliagiza wamiliki hao wa mabasi
ya kubeba wanafunzi kuhakikisha
wanayafanyia matenengezo kwa
kiwango cha juu ili kusitokee ajali
kwa watoto ambao ni taifa la kesho.

Naibu Katibu Mkuu Bara wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Benson Kigaila,
akizungumza na waandishi wa habari Dar es Salaam jana, kuhusu kukamatwa kwa Viongozi na
wanachama 443, pia alitoa rai kwa polisi kuwaachia wanachama hao. Kulia ni Mkurugenzi wa
Itifaki, Mawasiliano na Mambo va Nje, John Mrema. PICHA: IMANI NATHANIEL

Kituo cha kudhibiti umeme
kwenye gridi kujengwa Dom

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa
Nishati, Dk. Dotto Biteko, amesema
kituo kikubwa cha kudhibiti mfu-
mo wa umeme kwenye Gridi ya
Taifa kitakuwa jijini Dodoma bada-
la ya kile kilichoko Ubungo, Dar es
Salaam hivi sasa.

Akizungumza baada ya kutem-
belea kituo cha kudhibiti mfumo
huo wa umeme Ubungo, Dk. Biteko
alisema kituo hicho cha Ubungo
ambacho ndicho kikubwa na kina-
chotegemewa kwenye Gridi ya
Taifa, kitakuwa cha ziada baada
ya kumalizika ujenzi wa kituo cha
Dodoma.

Alisema mpango wa serikali ni
kuwa na vituo vingine vya kudhi-
bidi mfumo wa umeme kwenye
kanda mbalimbali, ili kuepusha
tatizo la nchi kuingia kwenye giza
pale kinapoharibika kituo kikubwa

tegemewa cha gridi hiyo.

“Kituo kikubwa cha kudhibiti
mfumo wa umeme nchini cha
Ubungo ndicho  kinachoona
umeme wote nchi nzima. Kiu yetu
sisi ni kutengeneza vituo vya ku-
dhibiti gridi ya nchi kwenye kanda,
ili kama kutatokea tatizo mahali
fulani, basi vituo kwenye kanda ny-
ingine viwe na umeme.

“Ndio maana mtaona kwamba
tunajenga kituo kikubwa cha Do-
doma, hiki cha Ubungo kitakuwa
kidogo ambacho kwa Dar es Sa-
laam kitabaki kuwa ‘backup’, la-
kini tutajenga pia vituo vya namna
hiyo upande wa kaskazini - Arusha,
Tanga na Kilimanjaro, Mikoa ya
Kusini, Kanda ya Ziwa ili ikitokea
shida yoyote mahali popote, basi
nchi nzima isiingie katika giza kwa
sababu ya kituo kimoja kuharibi-
ka,” alisema.

Dk. Biteko alisema tayari Shirika

la Umeme (TANESCO) limefanya
kazi nzuri ya kuandaa stadi, hatua
iliyofikia katika kujenga kituo hi-
cho kikubwa cha gridi cha Dodoma
ni kutafuta mkandarasi.

“Hizi ni kazi ambazo zinahitaji
fedha nyingi sana, muda na uma-
kini, nichukue nafasi hii kushuk-
uru Wizara ya Fedha, Rais Samia
Suluhu Hassan kwa msukumo
wake mkubwa wa kuimarisha ni-
shati katika nchi yetu, tunataka
Watanzania wapate umeme wa
uhakika wakati wote,” alisema Dk.
Biteko.

“Kipindi hiki kuna matatizo ma-
dogo yanayotokea kwa sababu ya
matengenezo, watuvumilie, tuima-
rishe, Mungu ametusaidia tuna zia-
da yaumeme, ndio maanaleo kuna
baadhi ya mitambo tumeizima kwa
sasa kwa sababu umeme tunao wa
kutosha, hatuhitaji kuwasha mi-
tambo yote,” alisema.
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Ni wakati wa kuchangamkia
kilimo cha parachichi

MATUNDA ya parachichi yametokea kupendwa na soko lake ni
kubwa duniani kutokana na faida zinazopatikana kwenye tunda
hilo.

Kwa Tanzania tumebahatika kuwa na mikoa ambayo zao hilo
linastawi vizuri na utafiti unaonesha kuwa parachichi kutoka
nchini kwetu lina ubora kulinganisha na nchi zingine zinazozali-
sha tunda hilo.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa amewahimiza wananchi wa
Mkoa wa Iringa na Watanzania kwa ujumla kuingia kwenye kili-
mo cha matunda hayo kwa kuwa zao hilo linachochea ukuaji wa
uchumi wa mtu mmoja mmoja na taifa kwa ujumla.

Serikali imefanya juhudi katika kipindi cha miaka mitatu,
kutafuta masoko kwa ajili ya maparachichi yanayozalishwa nchi-
ni badala ya kutegemea nchi jirani pekee.

Nchi ambazo kuna soko la uhakika ni China na India ku-
tokana na thamani kubwa na ubora wa hali ya juu ya
maparachichi yanayozalishwa Tanzania ukilinganisha kutoka
nchi nyingine.

Watanzania wametakiwa kuingia kwenye mpango wa kuzali-
sha miche ya zao hilo ili kuongeza idadi ya uzalishaji wa mapara-
chichi. Hiyo ni kutokana na ubora mkubwa. Na hii ni baada ya
kupima udongo nchini kote na kubaini kuwa Tanzania ina mae-
neo yenye udongo unaofaa kwa kilimo hicho.

Pamoja na kuhimiza kilimo hicho, pia suala la miundombinu
ya barabara lazima lizingatiwe ili matunda hayo yatakapofikia
msimu wa mavumo yasiozee mashambani kwa kushindwa kusa-
firishwa kwa sababu ya ubovu wa barabara.

Wakala wa Barabara nchini (TANROADS), wana jukumu kubwa la
kuhakikisha miundombinu ya barabara inapitika vizuri.

Tanzania ina baraka ya kupata ardhi nzuri ya mazao na ma-
vuno mengi, lakini tatizo kubwa ni usafirishaji wa mazao kwen-
da sokoni kutokana na barabara mbovu ambazo wakati wa
mvua hali huwa mbaya zaidi. Tatizo hilo husababisha wakuli-
ma kupata hasara kutokana na mazao mengi kuozea kwenye
maghala au mashambani kwa ugumu wa kusafirisha kupeleka
sokoni.

Hivyo, ni muhimu wakati wananchi wanahamasishwa kujihu-
sisha na kilimo hicho, ni vyema iende sambamba na kasi ya uten-
genezaji wa miundombinu ya kusafirisha mazao hayo.

Pia, wananchi wapewe elimu ya kutokukubali wafanyabiashara
wanaokwenda kuwarubuni kwa kununua mazao yakiwa hayaja-
komaa na kuuza kwa bei ya chini.

Ni habari njema kutoka kwa Naibu Waziri wa Kilimo, David
Silinde, kuwa serikali imeshasaini mkataba na kampuni ya Afac
Engineering ambayo itajenga kiwanda cha kusindika maparachi-
chi katika eneo la Nyololo ambapo katika awamu ya kwanza, Sh.
bilioni 3.4 zitatumika.

“Wana-Mufindi ni watu wanaolima sana, Mbunge wenu amesi-
mamia ahadi ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan ya kujenga kiwan-
da cha kusindika maparachichi. Mkataba ulishasainiwa na kabla
ya Ijumaa ijayo, tutamkabidhi eneo mkandarasi ili aanze kazi.”

Kujengwa kwa viwanda vya kuchakata matunda ni njia nzuri
ya kuongeza thamani ya mazao yanayozalishwa nchini badala ya
kuuza ghafi.

Wanunuzi wa bidhaa zetu ghafi kwenda kuzichakata na kuja
kuziuza nchini kwetu kwa bei za juu, ni hali ambayo inapunguza
pato la nchi.

Aidha, ujenzi wa viwanda vya kuchakata mazao utasaidia
kuokoa yale mazao yanayooza yakiwa shambani. Vilevile,
kuongeza thamani ya zao husika.
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Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

NipashepP s\

Tunufaike sasa na

Swahili’ dijitali

MIAKA ya 1950 Umoja wa
Mataifa (UN), ulianza kukio-
na Kiswahili kuwa kina na-
fasi kubwa ya kuwa moja ya
lugha bora za Kiafrika duni-
ani na inayoweza kuungani-
sha watu wengi.

Ni wakati huo ukaanzisha
kitengo cha lugha ya Kiswa-
hili cha Redio ya Umoja wa
Mataifa na hata sasa Kiswa-
hili ndiyo lugha pekee ya
Kiafrika iliyomo katika ku-
rugenzi ya mawasiliano ya
kimataifa ndani ya UN.

Mambo yameendelea
kuwa mazuri kwa Kiswahili
pale Baraza Kuu la Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu,
Sayansi na Utamaduni (UN-
ESCO) lilipopitisha azimio la
kukifanya Kiswahili kuwa na
siku maalumu duniani.

Ndiyo maana Julai 7 kila
mwaka dunia inaadhimisha
Siku ya Kiswahili duniani.
Kwa Tanzania ni ‘Kiswahili
Day’ na Sabasaba pia.

Pamoja na sikukuu ya
wafanyabiashara, taifa [i-
nashiriki kwenye majukumu
ya kitaifa na kimataifa ka-
tika kukienzi na kutambua
mchango wa lugha hiyo ka-
tika kukuza utamaduni, ush-
irikiano na kujenga uelewa
na ujuzi wa mambo mbalim-
bali.

Katika kusherehekea Siku
ya Kiswahili duniani pekee
hakutoshi, hivyo ni wakati
wa kujipanga na kuchangam-
kia fursa za Kiswahili kidi-
jitali ili kunufaika na lugha
hiyo inayotumika karibu kila
mahali duniani.

Watanzania wana na-
fasi ya kuwafunza wengine
Kiswahili, iwe Afrika, Ulaya,
Amerika na Asia hasa China
na India.

Ni mwanzo wa kupata

ajira kupitia kuandika na
kutafsiri mambo mbalimbali
kwa Kiswahili na kuongeza
matumizi, kusoma na kuji-
funza lugha hiyo.

Kama taifa ni vyema kuwa
na mkakati wa kutumia
lugha hii kuendeleza Wa-
tanzania. Kuna haja ya ku-
waandaa wanafunzi katika
ngazi ya sekondari waanze
kuweka mkazo maalumu
kwenye somo hilo.

Wataalamu hao  wata-
fanikisha juhudi za taifa za
kuwa na vijana wanaomudu
Kiswahili kuanzia kufundi-
sha, kitaifa na kimataifa,
kuongea na kukitafsiri kwa
lugha mbalimbali kwenye
majukwaa ndani na nje ya
mipaka.

Ikumbukwe kuwa, iwapo
vijana hao wataandaliwa ip-
asavyo, inawezekana kwen-
da sehemu mbalimbali za
Afrika na mabara mengine
kufundisha lugha hiyo na
Tanzania ikapokea walimu
wa lugha nyingine kama Ki-
faransa na Kiingereza kutoka
mataifa wanayobadilishana.

Mathalani, Rwanda na
Burundi inaweza kubadil-
ishana na Tanzania walimu
wa Kiswahili na pia ikailetea
walimu wa kufundisha Kifar-
ansa na Kiingereza.

Kiswabhili, kinatumiwa
kwenye majukwaa ya ki-
mataifa mfano UN na Umoja
wa Afrika (AU) yote hayo ni
fursa za ualimu, kutafsiri au
ukalimani.

Kiswahili kidijitali kinai-
bua fursa mbalimbali za ajira
hasa kwa kufundisha somo
hilo kwenye vyuo na taasisi
za elimu nje ya Tanzania.

Kwa kuwa Kiswahili ni
miongoni mwa lugha za
kimataifa na Azimio la UN-

ESCO linalenga kutambua
kuwa ni kati ya lugha za
Kiafrika zinazotumiwa zaidi,
Kusini mwa Sahara mwa Af-
rika iwe chachu ya kukitu-
mia kubadili maisha.

Kama ni lugha ya mawasi-
liano katika nchi nyingi za
Afrika Mashariki, Kati na
Kusini, Watanzania wanan-
goja nini?

Kiswahili ni lugha rasmi
ya Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADC),
hivyo kukifanya kuwa fursa
ya kazi Zimbabwe, Malawi na
Zambia.

Kadhalika ni lugha rasmi
ya Afrika Mashariki (EAC) ni
muda wa kuona namna ya
kufikisha Kiswahili Somalia,
Sudan Kusini na pengine
Ethiopia.

Juhudi hizo ni lazima zien-
dane na kujua Kiingereza
kwa ufasaha, pamoja na
Kifaransa hata Kiarabu na
Kichina ili kazi ya kuwa
mwalimu wa Kiswahili iwe
nyepesi.

Ukumbuke katika  ku-
fundisha Kiswahili ni la-
zima kwanza kujua lugha
ya mawasiliano ya taifa ya
unaowafundisha hatua kwa
hatua uitumie kuwafundisha
Kiswahili.

Ni kama unatafsiri kutoka
kwenye lugha yao na ku-
wafundisha kile unachoku-
sudia .

Kazi za sanaa za Kiswahili
nazo zina nafasi ya kuwapa
Watanzania ajira kuanzia
kuandaa sinema, kutunga
nyimbo zenye mseto wa Ki-
ingereza, Kifaransa, Kichina
na Kiarabu ambazo zitawa-
vutia wasikilizaji wengi duni-
ani yaani ‘kolabo’ zikihusisha
wasanii wa mataifa mbalim-
bali.
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Watanzania wafanya

maandamano
ya hisani Kenya
kuombea uchaguzi

Na Mwandishi Wetu, MOMBASA

RAIA wa Tanzania ambao ni
waumini wa taasisi ya dini ya
New Life Prayer Centre and
wamefanya maandamano ya
hisani katika kanisa hilo kuom-
bea nchi yao amani wakati wa
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
na Uchaguzi Mkuu unaotarajiwa
kufanyika mwishoni mwa mwaka
huu na mwakani, mtawalia.

Walifanya maandamano hayo
jana katika viunga vya makao
basa, wakirejea historia kwamba
Zipo baadhi ya nchi ambazo zime-
kuwa zikiingia vitani mara baada
ya uchaguzi.

Kingozi wa kanisa hilo, Mch.
Ezekiel Odera, alisema amani ni
Nnguzo muhimu kwa anayepigiwa
kura, anayepiga kura na wale wa-
takaoongozvva

Alisema Tanzania inajulikana
kwamba ni nguzo ya amani katika
Bara la Afrika, sababu ambayo
imekuwa ikivutia wengi kupenda
nchi hiyo, akiwamo yeye am-
baye mara kwa mara amekuwa
anaendesha mikutano yake ya
huduma za kiroho.

“Kwa mwaka jana nilifanya mi-
kutano minne Tanzania na miwili
hapa kwetu Kenya. Na watu wen-
gi wamekuwa wakiniuliza kwanini
ninapenda sana Tanzania na mimi
ninasema ‘mahali alipo Mungu,
amani ipo na mwanadamu akuua
alipo Mungu ni lazima atamfuata’.

“Ninafurahi pia kuwaona Wa-
tanzania wanakuja kwetu tu-
fanye maombi ya kuomba amam,
wametupenda, tumewapenda,”
alisema mchungaji huyo.

Mratibu wa kanisa hilo kwa
upande wa Tanzania, Nabii Utuku-
fukwabwana Peter alisema kwa
kawaida silaha hutengenezwa
wakati wa amani na kutumika
wakati vita, hivyo ni muhimu
kufanya maombo kipindi hiki ili
Tanzania iendelee kuwa na amani
wakati na baada ya uchaguzi.

Alisema amani ni moja ya tunu
za Taifa la Tanzania, ambayo Rais
Samia Suluhu Hassan anafanya
juhudi kubwa kuilinda na kui-
dumisha, hivyo waumini hao wa-
namuunga mkono kupitia huduma
za Kiroho.

“Watanzania kutoka takribani
mikoa yote tumesafiri kuja huku
ili kufanya maombi haya pamoja
na kiongozi mkuu wa kanisa letu,
ambaye amekuwa karibu na taifa
letu wakati wote, iwe shida au

aha.

“Tutakumbuka wote kwamba
nchi yetu ilipopata majanga ya
kuporomoka kwa tope wilayani
Hanang, mkoani Manyara, kiongo-
zi wetu mkuu wa kanisa alikuwa
Tanzania, akaguswa na ajali hiyo
na kuchukua jukumu la kuchang|a
zaidi ya Sh. millioni 100," alisema.

Kwa niaba ya Watanzania
wenzake, Rose Godfrey kutoka
Bomangombe mkoani Kiliman-
jaro, alisema waumini wanaamini
kila kitu kinawezekana kupitia
maombi ya kanisa hilo kama am-
bavyo yalimponya yeye saratani
va Kizazi.

Mkurugenzi wa Sab Investments, Saida Bwanakheri (kulia), akizungumza na vvash|r|k| wa mafunzo maalum ya
ufugaji kuku wakati wa ufunguzi wa mafunzo hayo, wilayani Kisarawe, Mkoa wa Pwani jana, yatakayofanyika
kwa muda wa mwezi mmoja. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbinu kuimarisha kinga
homa ya nyani zatolewa

Na Jenifer Gilla

WADAU wa afya wame-
shauri jamii kuendelea ku-
chukua tahadhari ya ugonjwa
wa homa ya nyani kwa kula
vyakula vyenye kuongeza
kinga ya mwili na kuepuka
kugusana.

Ushauri huo  umekuja
ikiwa ni takribani wiki mbili
tangu serikali itahadharishe
wananchi kuhusu ugonjwa
huo ulioripotiwa katika nchi
jirani za Kenya na Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC).

Ofisa Mawasiliano ya Afya
Wakati wa Dharura Wizara ya
Afya - Idara ya Kinga, Sehemu
ya Elimu ya Afya kwa Umma,
Oscar Kapera, alisema mwis-
honi mwa wiki kuwa licha ya
kuwa ugonjwa huo haujaingia
nchini, ni muhimu wananchi,
hasa wanaoishi mipakani ku-
chukua tahadhari.

Alisema ugonjwa wa homa
ya nyani husababishwa na vi-
rusi vinavyojulikana kama
‘monkey pox’ na huambuki-
zwa kutoka kwa wanyama
kwenda kwa binadamu au
kutoka kwa mtu mmoja
kwenda mwingine kwa kugu-
sana na mtu mwenye dalili za
ugonjwa.

Alitaja dalili kuu ya mtu
mwenye ugonjwa wa mpox ni
kuwa na vipele maeneo mbal-
imbali ya mwili, ikiwamo uso,
mikono, miguu na sehemu za
Siri.

“Vipele hivi hufanana na vi-
pele vingine ila huweza kuto-
fautishwa kwa kuwa vinaam-
batana na kuvimba, homa,
maumivu ya kichwa, vidonda
kooni, maumivu ya viungo
vya mwili ikiwamo misuli na
mgongo,” alisema.

Aliongeza kuwa mtu yoy-
ote anaweza kupata ugonjwa;
wale ambao kinga ya mwili

ipo chini wapo kwenye hatari
zaidi ya kupata ugonjwa huo.
Daktari Bingwa wa Tiba ya
Familia kutoka Hospitali ya
Agakhan, Willbroad Kyejo,
alisema ugonjwa huo un-
aweza kuzuiliwa na usisam-
bae nchini kama hatua stahiki
zitachukuliwa na kila mmoja
kutimiza wajibu wa kujikinga.
Alishauri kila mmoja kuz-
ingatia kanuni za afya, elimu
ya afya na maelekezo yanayo-
tolewa na wataalamu wa afya,
huku akitaja mambo ya kuzin-
gatia kuwa ni pamoja kuepu-
ka kugusana na mtu anayeo-
nesha dalili za ugonjwa huo.
Alishauri pia kuepuka kugu-
sa wanyama wa porini, hasa
wale wanaoonesha dalili za
ugonjwa na kuhakikisha ny-
amaya poriniinapikwa vizuri
kabla ya kuliwa.
Alishauri  wanaohudumia
wagonjwa mwenye dalili za
homa ya nyani, kama vile vi-

pele na vidonda, wahakikishe
wanavaa vifaa vya kujikinga
kama barakoa na glavu.

“Pia epuka kugusa ngozi
ya mtu mwenye dalili hizi
bila kinga sahihi,” alisema na
kushauri wale waliopo katika
hatari ya kupata ugonjwa huo
kupatiwa chanjo.

Alisisitiza pia ni muhimu
kunawa mikono mara kwa
mara kwa sabuni na maji safi
na yanayoririka, kutumia vi-
takasa mikono pamoja na
kuepuka kugusa majimaji ya
mwili, ikiwamo damu, vipele,
mate na manii ya mtu mwe-
nye dalili za ugonjwa huo.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, pamoja na mawa-
ziri wa afya wa nchi za Afrika
wanatarajiwa kukutana kwa
dharura kabla ya mwisho wa
mwezi huu kujadiliana na
kupitisha mikakati ya pamoja
na kuchukua hatua za haraka
kukabiliana na ugonjwa huo.
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Maabara inayotumia
akili mnemba kuanza |

Na Pilly Kigome,
DODOMA

MAABARA ya kisasa ita-
kayokuwa na uwezo wa
kukuza na kusaidia kuongo-
za utafiti wa masuala ya afya
na kilimo kwa kutumia akili
mnemba (Al), inatarajiwa
kuanza kutoa huduma katika
Chuo Kikuu cha Dodoma
(UDOM).

Maabara itakuza utafiti wa
uwezo wa binadamu kwenye
uvumbuzi wa utandawazi
katika kukuza na kuendeleza
teknolojia nchini.

Italenga kuwaleta pamoja
wasomi, viwanda na Taasisi
za Umma nchini Tanzania
ili kuendeleza ubunifu wa
Al unaotokana na utafiti am-
bao unachangia katika sera
zinazozingatia ushahidi na
kijinsia.

Mtaalamu wa Akili Mnem-
ba, Mhadhiri Salim Diwani
kutoka Chuo Kikuu cha
Dodoma, alibainisha hayo
mwishoni mwa wiki alipoku-
wa akizungumza na waandi-
shi wa habari katika chuo
hicho.

Alisema maabara hiyo
inakuja kuunda suluhu ka-

tika maeneo hayo kulingana
na mahitaji maalumu eneo la
Anglophone katika Afrika na
itapatikana chuoni hapo.

Diwani ambaye ni mratibu
wa huduma za afya katika
Maabara ya Utafiti ya AI4D
UDOM, alisema maabara
hiyo itawezesha nchi zote
za Afrika zinazoongea lugha
ya Kiingereza kufanya utafiti
wao katika maabara hiyo.

Alisema maabara hiyo
ipo moja kwa nchi za Anglo-
phone na nyingine kwa nchi
za Afrancophone.

“Kwa nchi za Anglophone,
Tanzania imepata bahati ya
kuwa na maabara hiyo na
itakuwa UDOM. Udhamini
wa kujengwa kwa maabara
hiyo umepatikana kutoka
IDRC-Canada kwa ajili ya
matumizi ya tafiti ya akili
bandia pekee,” alisema na
kuongeza:

“Maabara hiyo kwa sasa
itakuja na tafiti za kilimo na
afya ambapo itaweza kui-
tangaza Tanzania katika
teknolojia ya Al na sisi tume-
bahatika kujengewa kwa ufa-
dhili kutoka Canada baada
ya awali kufanya vizuri katika
tafiti za mwanzo,” alifafanua.

Maabara hiyo kwa kupi-
tia wataalamu wake bobezi
tayari wameshatengeneza
zana za afya (Al-HealthCare
Tool for Maternal complica-
tions and Child Health Risks)
kwa ajili ya kuangalia mata-
tizo ya dharura kwa wajawa-
zito na watoto kwa kutumia
Akili Mnemba.

“Zana hizo zinatarajiwa
kufanyiwa majaribio kwenye
hospitali mbalimbali nchini
Tanzania. Zikipitia majar-
ibio hayo, hospitali zitakuwa
na wajibu ya kuruhusu na
kuanza kuzitumia. Hizi zana
zitawawezesha wataalamu
wa afya kutambua matatizo
ya uzazi katika eneo hilo na
kuwezesha kumlinda
mjamzito na watoto wado-
go,” alisema.

Alifafanua, kifaa hicho
kiko tayari kimeshatengen-
ezwa na wako katika hatua
za mwisho za majaribio. Ku-
tumika kwake itategemea
sera za nchi upande wa akili
mnemba.

“Kifaa hiki kitakachotumia
akili mnemba kitakuja ku-
wasaidia wataalamu wa afya
kugundua shida ambazo
zinamnyemelea  mjamzito

au zitakazompata baadaye
baada ya kujifungua kwa
kutumia kifaa hicho kitawa-
saidia wataalamu kuchukua
tahadhari kabla ya madhara
hayo,” alisema.

Kwa upande wa kilimo
maabara hiyo itakuja na su-
luhisho ya zana maalumu
ambazo zitakuwa gunduzi
katika mazao yote ya kilimo
kugundua magonjwa ya-
takayoweza kuathiri mazao
shambani kabla hayajafikia
mazao hayo ikiwamo vifaa
maalumu vya kusaidia shu-
ghuli za shambani kama ku-
vuna na nyinginezo.

Alisema kwa ushirikiano
wa Wizara ya Afya, mpango
huu unalenga kuunda muun-
do unaounga mkono ush-
irikishaji wa teknolojia za Al
kuboresha ufanisi na uhusi-
ano wa utoaji wa huduma za
afya kuhakikisha suluhu za
kiutamaduni na muktadha
kwa jamii ya eneo hilo.

Aidha, maabara hiyo itagu-
sa nyanja tofauti kwa kusaid-
ia sekta mbalimbali ikiwamo
utafiti wa benki, viwanda bi-
ashara kwa kuandaa mifumo
ambayo itasaida sekta hizo
kutokana na uhitaji uliopo.

|
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Ofisa Elimu (Sekondari) wa Manispaa ya Kinondoni, Mtundi Nyamhanga (mwenye skafu), akipokea maelezo kutoka kwa

Mkuu wa Programu wa Shirika la Realising Education for Development (READ) Tanzania, Anthony Edward, alipozindua mak-
taba ya Shule ya Sekondari ya Magomeni Makuti Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Ujenzi huo umefanywa na shirika hilo
kwa kushirikiana na Kampuni ya Deloitte. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shule yakabidhiwa
. madawati 150 Mafia

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bima ya Relience
imetoa madawati 150 yenye tham-
ani ya Sh. milioni 80 kwa Shule ya
Msingi Kiengeani, wilayani Mafia
mkoani Pwani, ikiwa ni jitihada za
kuunga mkono serikali.

Madawati hayo yalikabidhiwa ji-
jini Dar es Salaam kwa Ofisa Elimu
wa Awali na Msingi va Wilaya ya
Mafia Mwalimu, Mathew Mkali ku-
toka kwa Mtendaji Mkuu wa Kam-
puni ya Bima ya Reliance, Ravir
Shankar.

Kampuni hiyo iliamua kutoa
msaada huo baada ya kuona mdau
mmoja wa maendeleo kutoka
wilayani Mafia akisambaza video
fupi ikionyesha wanafunzi wa
Shule ya Msingi Kiegeani wakikaa
chini wakati wa masomo yao.

Aidha, Mtendaji Mkuu wa Kam-
puni h|yo Ravir Shankar akiongea
wakati wa kukabidhi madawati
hayo alisema kuwa ni fursa pe-
kee kwa kampuni yao kuendeleza
jitihada za Rais Samia Suluhu Has-
san ya kuweka mazingira bora ya
elimu nchini.

Alisema kuwa kuweka mazingira
bora ya elimu sio kuwa na ma-
jengo au walimu bali hata kuwapa
msaada wa madawati wanafunzi ili
waje kuwa viongozi na wazalendo
wa nchi yao.

Alisema kampuni itaendelea
kutekeleza majukumu kwa jamii
hususani katika sekta mtambuka,
ikiwamo kuchangia Kituo cha Afya
cha Eye Charitable Centre kilicho
chini ya Jumuiya ya Khoja Shia
Ithnaashari kilichopo Temeke
wakati wa kuadhimisha miaka
mitatu ya kituo hicho tangu kuan-
zishwa kwake kiasi cha milioni 50.

Ofisa Elimu wa Awali na Msingi,
Mwalimu Mathew Mkali, Alisema
alikuwa akiwasiliana na wadau
mbalimbali katika kukwamua
changamoto hiyo ya wanafunzi wa
shule hiyo kukaa chini.

Alisema aliwasiliana na mdau
mkubwa wa maendeleo katika
Wilaya ya Mafia, Hajiankeki Al-
ibhai kuhusu changamoto zina-
zowakabili wanafunzi hao ndipo
mdau huyo alipowasiliana na kam-
puni hiyo ili kupata msaada huo.

Mdau wa maendeleo katika
wilaya hiyo, Hajiankeki alisema
sio mara ya kwanza kutafuta wa-
dau na kwenda wilani Mafia kwa
kuwa alishafanya Kliniki ya Macho
wilayani humo, kujenga visima 12
katika soko la samaki na ujenzi wa
kisima cha maji ya kunywa katika
Gereza la Wilaya ya Mafia.

Jafo aagiza kampuni za madini kukaguliwa

Na Faustine Feliciane

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Selemani Jafo, ameiagiza
Tume ya Ushindani wa Biashara
Tanzania (FCC) kufanya ukaguzi
kwenye kampuni za madini ili
kubaini yaliyoungana bila ku-
fuata sheria.

Akizungumza jana baada ya
l<uternbelea ofisi za Tume hiyo

ya kwanza tangu alipoteuliwa
kuwa waziri wa wizara hiyo,
Jafo, alisema zipo kampuni kwe-
nye sekta ya madini na sehemu
nyingine ambazo zimeungana
kiholela na kuikosesha serikali
mapato yake.

“Pamoja na kazi nzuri mnay-
oifanya FCC, naomba niagize
kwako DG (Mkurugenzi Mkuu),
mwende mkafanye ukaguzi
kwenye makampuni ya madini,

yapo yaliyoungana na kuende-
lea kufanya biashara bila kufuata
utaratibu.., nendeni mkafanye
ukaguzi na kufanya tathmini ni
kiasi gani cha pesa serikali im-
ekoseshwa,” alisema Jafo.

Aidha, aliitaka tume hiyo
kuendelea kuweka mazingira
mazuri ya utendaji kazi ili ku-
vutia wawekezaji hasa kwenye
uwekezaji wa viwanda.

“FCC ikifanya kazi yake na

wawekezaji wakazidi kuongeze-
ka, tutakuwa tumesaidia kuzali-
sha ajira nyingi kwa Watanza-
nia, tuisaidie serikali katika hili,”
alisema Jafo.

Mwenyekiti wa bodi ya tume
hiyo, Dk. Agrey Mlimuka, alim-
hakikishia Waziri Jafo kutekeleza
maagizo yote aliyoyatoa.

“Tutafanya kama ulivyotua-
giza, nikuhakikishie waziri, tuna
wafanyakazi wanaojituma na

kufanya kazi usiku na mchana,”
alisema Mlimuka.

Aidha, Mkurugenzi Mkuu,
William Erio, alisema kazi
kubwa ya Tume hiyo ni
kumlinda mlaji na kuweka
mazingira wezeshi ya kuwekeza.

Alisema wataendelea kuisaidia
serikali kuweka mazingira ma-
zuri ya uwekezaji na kuruhusu
ushindani unaotakiwa kwenye
biashara.



HABARI KASKAZINI

Jumanne Agosti 13, 2024

Nipashe 9

Bil.38/- kujenga :
miundombinu
ya kilimo cha
umwagiliaji

Na Allan Isack, KARATU

SERIKALI imetoa Sh.
bilioni 38 kwa ajili ya
kujenga miundombinu ya
kilimo cha umwagiliaji
katika Halmashauri ya
Karatu mkoani Arusha ili
kuinua zao la kitunguu.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Kara-
tu, Juma Hokororo, alitoa
taarifa hiyo juzi wakati
akizungumza na waandi-
shi wa habari.

“Sisi tumewekeza sana
katika kilimo cha zao la
kitunguu kwa kuwa hal-
mashauri yetu inaongoza
kulima na kuzalisha ki-
tunguu bora,” alisema.

Hokororo alisema
takribani asilimia 40 ya
mapato ya halmashauri
hiyo yanatokana na Kili-
mo cha kitunguu.

“Kutokana na umuhimu
wa zao la kitunguu seri-
kali imetupatia Sh. bilioni
38, ambazo zitatumika
kUJenga miundombinu va
kilimo cha umwagiliaji.
Tunaishukuru serikali
chini ya uongozi wa Rais
Samia kwa kazi kubwa
wanayoifanya hasa kwe-
nye sekta ya kilimo kwa
kuwa kilimo ndiyo uti
wa mgongo wa taifa letu
tangu tulipopata uhuru,”
alisema.

Pia alisema eneo hilo ni
lango kuu la utalii kwa
kuwa watalii wanapok-
wenda kutembelea vivu-
tio vya utalii katika Hifa-
dhi ya Taifa ya Serengeti
na Mamlaka ya Hifadhi
ya Ngorongoro (NCAA),
n| lazima wapitie Karatu.

“Katika Halmashauri ya

Karatu kuna hoteli za
kitalii zaidi 90, hivyo ho-
teli zote zmavvategemea
wakulima kuzalisha
chakula cha kuwalisha
wageni wanaofika hapa
kwa ajili ya kutembelea
vivutio vya utalii katika
hifadhi zetu,” alisema
Hokororo.

Alisema halmashauri
hiyo kwa mwaka wa fed-
ha wa 2023/2024 hali ya
ukusanyaji wa mapato
inaridhisha kwa kuwa
walikasimiwa kukusanya
Sh.bilioni 5.5, lakini wali-
vuka lengo kwa kuku-
sanya Sh.bilioni 6.2.

Alisema: “Tumefanya
kazi kubwa kwa kush-
irikiana na timu ya
ukusanyaji wa mapato
kwa kuwa tumefani-
kiwa kukusanya zaidi ya
Shilingi bilioni moja, kwa
lengo tulilokasimiwa na
mwaka huu tumepanga
kukusanya Sh.bilioni 5.9
na tunatarajia tutavuka
lengo na kukusanya zaidi
va Kile tulichopangiwa”.

Atiwa mbaroni kwa tuhuma
kunyonga mtoto hadi kufa

Na Mary Mosha, MOSHI

ESHI la Polisi Mkoa
wa Kilimanjaro linam-
shikilia. mkazi wa Ki-
jiji cha Mahango wilayani

Rombo (jina limehifadhiwa)

kwa tuhuma za kumuua kwa

kumnyonga mtoto Amedeus

Laurent (7).

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Kilimanjaro, Kamishna Mwan-

damizi wa Polisi (ACP), Simon
Maigwa, amethibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kusema Iil-
itokea Agosti 6 mwaka huu ka-

Alisema mama wa mtoto
huyo (jina limehifadhiwa) alifika
kituoni Agosti 6 baada ya kutom-
wona mwanawe.

“Mama mzazi wa mtoto huyo
alifika katika kituo cha Polisi
Agosti 6, 2024 na kutoa taarifa

kuwa mtoto wake haonekani
nyumbani tangu Agosti 5 majira
ya saa 12:00. Tulianza uchunguzi
na taarifa za awali zilituonyesha
mtuhumiwa alikuwa na mtoto
huyo, ingawa alikana na upele-
lezi unaendelea,” alisema.
Alisema Jeshi la Polisi kwa
kushirikiana na wananchi wali-
fanikiwa kuupata mwili wa
mtoto huyo na mtuhumiwa
baada ya kubaini kuonekana

kwa mwili alikiri kuhusika na
tukio hilo.

Aidha, Kamanda Maigwa,
alisema Jeshi la Polisi linakamili-
sha taratibu nyingine za uchun-
guzi na mtuhumiwa atafikishwa
mahakamani.

Alisema: “Tunatoa onyo kwa
watu wote wanaojihusisha ma-
tendo ya udhalilishaji, ukatili na
mauaji na hatutasita kuchukua
hatua kali za kisheria.”

Kamanda wa Polisi, Kitengo cha Usalama Barabarani, Wilaya ya l\/luheza mkoani Tanga, ASP Leonard Bandola, ak|toa elimu
na maelekezo kwa madereva na wamiliki wa mabasi ya kubeba wanafunzi juzi ahpokagua baadhi ya magari ya shule ka-
tika uwanja wa Jitegemee Muheza. PICHA: STEVEN WILLIAM

Kamati kuweka msukumo mradi bomba la mafuta

Na Oscar Assenga, TANGA

MWENYEKITI wa Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Bajeti, Oran
Njeza, amesema wataendelea ku-
weka msukumo kwenye mradi
wa kimkakati wa Bomba la Mafuta
Ghafila Afrika Mashariki (EACOP),
ili kuleta mageuzi ya kiuchumi
kwa Watanzania.

Alisema hayo mwishoni mwa
wiki wakati wajumbe wa kamati
hiyo walipotembelea na kukagua
utekelezaji wa mradi wa EACOP,
katika kituo kitakachotumika
kupokea, kuhifadhi na kusafirisha
mafuta ghafi kutoka Uganda kili-
chopo Kata ya Chongoleani katika

Jiji la Tanga.

Hata hivyo, baada ya kukagua
kituo hicho, Njeza, alisema kamati
hiyo ambayo inasimamia mipa-
ngo na uchumi wa nchi imeona
mradi wa EACOP una umuhimu
kiuchumi.

Aidha, alisema kamati yake
itaendelea kuweka mkazo na
msukumo katika hatua ya ku-
hakikisha mradi huo unakamilika

kwa wakati na kuleta manufaa
kwa Watanzania.

Vilevile alisema kamati hiyo
baada ya kutembelea mradi huo
wamejionea maendeleo makub-
wa na walitumia fursa hiyo kui-
pongeza serikali kwa mabadiliko
ya kiuchumi.

Alisema kuwa serikali imefani-
kiwa kutekeleza miradi mikubwa
ya kimkakati ukiwamo wa EACOP
ambao unaendana na jinsi dunia
inavyokwenda kwa sasa.

Katika hatua nyingine kama-
ti  imeitaka Wizara ya Nishati,
kuweka kipaumbele cha ujenzi
wa mabomba yatakayosafirisha
nishati mbalimbali ikiwamo gesi
na mafuta.

Wajumbe hao walisema kujeng-
wa kwa mabomba hayo kunato-
kana na Tanzania kuwa kituo cha
usafirishaji wa nishati hizo Afrika.

Pia kamati hiyo imeagiza Shiri-
ka la Maendeleo ya Petroli Tan-
zania (TPDC), kuongeza nguvu
ya kuutangaza mradi huo ili wa-
nanchi wafahamu jinsi serikali
inavyoendelea kutekeleza miradi

yake.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Balozi Dk. Batilda Burian alisema
mradi wa EACOP, utakuwa na
manufaa mbalimbali katika mkoa
huo ikiwemo kutoa ajira takribani
900, kuongeza mzunguko wa fed-
ha na fursa za biashara.

Kadhalika alisema kituo hicho
kitapokea, kuhifadhi na kusafiri-
sha mafuta na kuuza rasilimali
ikiwamo saruji na kupata mapato
mbalimbali kupitia ushuru.

Dk. Batilda alisema serikali
mkoani humo pia imetilia mkazo
suala la afya na usalama pahala
pa kazi katika miradi mbalim-
bali na ameipongeza EACOP kwa
kutekeleza suala hilo kwa ufanisi.

Alisema katika saa zaidi ya
milioni mbili walizofanya Kkazi
hakuna ajali iliyotokea kwenye
maeneo yao ya kazi.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Nishati, Dk. James Mataragio,
alisema mradi huo utakuwa kiele-
lezo na wa kimkakati kutokana na
faida zake.

Alisema faida zitakazopatikana

kwenye mradi huo ni pamoja
na kuongeza mapato ya nchi kwa
kipindi cha ujenzi kwa uendeshaji
wa Sh. trilioni 2.3, kutoa ajira kwa
Watanzania 7,584 huku ajira hizo
zikitarajiwa kuongezeka.

Alisema kampuni 146 za kitan-
zania zimehusika kutoa huduma
mbalimbali kwenye mradi na
kunufaika kwa kuongeza kipato
kwa kiasi cha Dola za Marekani
milioni 246.

Alisema mradi umesababisha
kufanyika kwa manunuzi ya Dola
za Marekani milioni 462, pamoja
na vijana wa kitanzania kupata
mafunzo ya teknolojia na ujuzi.

Dk.Matarajio alisema mradi
unaendelea vizuri na kwa sasa
umefikia asilimia 39.2, huku baa-
dhi ya kazi zikikamilika ni kwa
asilimia 100.

Alisema ujenzi wa kiwanda cha
kuwekea mabomba ya mfumo
wa kuhifadhi joto cha Sojo, ume-
fikia asilimia 90 na katika eneo la
Chongoleani mradi umefikia asil-
imia 40, unataraa kukamilika Juni
2026.
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INEC yaonya udanganylfu
vandikishaji wapigakura

Na Vitus Audax, M\WANZA

UME Huru ya Taifa ya
Uchaguzi (INEC) im-
ewaonya maofisa wa
uandikishaji na ubore-
shaji wa daftari la kudumu la
wapigakura kujiepusha na udan-
ganyifu kwa kusimamia kanuni,
sheria na miongozo iliyowekwa
ili kufanikisha kazi hiyo kwa asil-
imia 100.
Rai hiyo ilitolewa juzi jijini
hapa na Mjumbe wa Bodi ya

EWURA
yahamasisha

matumizi gesi

majumbani

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MENEJA wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Maji (EWURA) Kanda ya
Ziwa, George Mhina ameitaka
jamii kutambua kuwa matumizi
ya kuni na mkaa ni ghali kuliko
nishati safi ya gesi.

Mhina aliliambia Nipashe juzi
kuwa licha ya kuni na mkaa
kuathiri mazingira na afya, ni
ghali tofauti na matumizi ya gesi
gharama yake kwa mwezi ni
kati ya Sh.30,000 hadi 35,000.

Alifafanua kuwa kuni na
mkaa, matumizi yake ni zaidi ya
Sh. 60,000 kwa mwezi, ambazo
jamii ingeweza kunusuru nusu
yake kwa kutumia gesi kwa ajili
ya kupikia majumbani.

Alisema ili kuchochea maen-
deleo ya kiuchumi na kuhifadhi
mazingira, jamii inatakiwa ku-
tumia nishati safi na rafiki kwa
mazingira ambayo pia itawa-
saidia kupunguza matumizi.

“Rais (Samia Suluhu Hassan)
yupo pamoja na wananchi
muda wote, hivi karibuni alizin-
dua mpango mkakati wa miaka
10 (2024-2034) wa kuhimiza
nishati safi ya kupikia ukiwa na
lengo la kuhakikisha unafikia
asilimia 80 ya matumizi ya ni-
shati hiyo katika kipindi hicho,”
alisema Mhina.

Alisema takwimu zinaonesha
wanawake wamekuwa wakip-
oteza maisha kwa kuvuta hewa
chafu inayotokana na moshi wa
kuni na mkaa.

Alisema takwimu pia zi-
naonesha zaidi ya watu milioni
32 upoteza maisha kila mwaka
dunia kote.

Alisema vifo hivyo vinachang-
iwa na madhara ya kuvuta hewa
inayotokana na moshi wa kuni
na mkaa na kuahidi kuendelea
kutoa elimu kwa jamii ili ku-
hakikisha inabadilika na kuanza
kutumia nishati safi.

INEC, Magdalena Rwebangira
wakati akihitimisha mafunzo ya
ujazaji wa fomu za uandikish-
waji na matumizi ya vifaa vya
bayometriki.

Magdalena, alisema kila ofisa
anatakiwa kuhakikisha anasi-
mama katika kiapo chake kwa
kuwa sehemu ya utekelezaji wa
majukumu aliyopangiwa katika
uboreshaji wa daftari hilo ili
kuhakikisha hatua hiyo inafani-
kiwa.

“Nyinyi mna majukumu na
mamlaka makubwa katika mae-
neo yenu kuhusiana na hatua
hii, hivyo mambo yakienda

mlama uongozi wenu utatili-
wa mashaka na zaidi ya hapo
athari zake zitatikisa Taifa,” ali-
sisitiza.

Vilevile, aliwataka maofisa
hao kutoa kikamilifu mafunzo
hayo kwa maofisa uandikishaji
wasaidizi ngazi za kata waliko-
pangiwa.

Mwenyekiti wa mafunzo hayo,
Emmanuel Shirembi, alisema
muhimu kwa washiriki kwa kila
mmoja kujengewa uwezo wa
kumsaidia kutimiza majukumu
yake katika aneo lake.

Shirembi aliahidi kusimamia
na kufuata maelekezo ya kishe-

ria ili kudhibiti udanganyifu na
kufanikisha majukumu wali- :

yopewa.

Mafunzo hayo yanatolewa :
kwa maofisa hao wakati Tume :
hiyo imeanza uboreshaji wa daf- :
tari hilo katika baadhi ya mae- :

neo nchini.

Mzunguko wa kwanza ulianza :
kwa mikoa ya Kigoma, Katavina :
Tabora Julai 20 hadi 26, mwaka :
huu. Wa pili Kagera na Geita :
ulifanyika kati ya Agosti 5 hadi :
11 wakati tatu kwa Mwanza na :
kuan- :

Shinyanga unatarajia
za Agosti 21 hadi 27.

: Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa, Godfrey Mnzava, ak|gavva vyandarua kwa
: wanawake wajawazito katika Hospitali ya Mamspaa ya Shinyanga juzi, alipowasili kuweka
: jiwe la msingi la ujenzi wa jengo la wagonjwa wa nje (OPD. PICHA: MARCO MADUHU

Wachangishana
. kujenga wodi
ya mama, mtoto

Na Ambrose Wantaigwa,
BUTIAMA

Mwibagi Kata ya Kyan-
yari wilayani hapa Mkoa
wa Mara wamechanga
zaidi ya Sh. milioni 50
kwa ajili ya ujenzi wa
wodi ya mama na mtoto
hicho.

Wakazi hao walichanga
kiasi hicho cha fedha na
mabati 330, saruji mifuko
245 na tofali 1,000 katika
harambee |I|yofany|ka
hivi karibuni.

Akiendesha harambee
hiyo, Mkuu wa Wilaya ya
Butiama, Moses Kaegele,
aliwataka wakazi hao
kutunza fedha na vifaa
vya ujenzi huo na vion-
g0zi kuweka utaratibu wa
kuanza ujenzi wa wodi
hiyo baada ya siku tatu
kuanzia siku ya haram-
bee.

Mbunge wa Butiama
ambaye ni Naibu Waziri
wa Katiba na Sheria, Ju-
manne Sagini alichangia
Sh. milioni 7.5, tofali
1,000 na kumpongeza
Diwani wa Kata ya
hiyo, Mgingi Mhochi
kwa kutafuta wadau wa
maendeleo kufanikisha
utekelezaji miradi ya
maendeleo ya wananchi
kwenye maeneo yake.

Sajini, alisema serikali
imefanikisha ujenzi wa
Hospitali ya Wilaya va
Butiama ili kuwawezesha
wananchi kupata huduma
karibu na kuwaondolea
adha ya kwenda katika
wilaya jirani za Bunda na
Musoma.

Diwani wa Kata ya hiyo,
Mgingi Mhochi aliwashuk-
uru viongozi wa serikali,
wadau wa maendeleo na
wananchi kwa ushirikiano
wanaoendelea kumpatia
kukamilisha ujenzi wa
jengo hilo ambao baada
va kukamilika, utapun-
guza gharama za kutafuta
matibabu kwa kinamama.

Ili ujenzi wa jengo hilo
kukamilika kwa asilimia
100, utagharimu zaidi ya
Sh. milioni 156.

Wanafunzi wasichana wajengewa bweni

Na Alex Sayi, MASWA

SHULE ya Sekondari ya Mwa-

. gala wilayani hapa Mkoa wa

Shinyanga itaondokana na tatizo
la baadhi ya wanafunzi wasicha-
na kuacha masomo na kukithiri
kwa utoro baada ya kukamilika
kwa ujenzi wa bweni.

Ujenzi wa bweni hilo ambao ul-
iwekewa jiwe la msingi na Kion-

: gozi wa Mbio za Mwenge Kitaifa

kwa mwaka huu, Godfrey Mzava
hivi karibuni, umegharimu Sh.
milioni 163.7.

Akizungumza juzi kuhusu
ujenzi wa bweni hilo, Mkuu wa
Shule hiyo, Mwalimu Jeremia
Masolwa, alisema kabla kulikuwa
na wimbi la utoro wa wanafunzi
kutokana na umbali wa shule
hiyo kutoka kwenye maeneo wa-
nakoishi.

“Shule hii ina wanafunzi 601
kabla ya kujengwa kwa bweni
hili watoto wa kike walikuwa
wakikatisha  masomo  kwa
sababu ya umbali wa shule na
wengine kupata ujauzito, ku-
kamilika kwake itakuwa ni

mwarobaini wa hali hiyo,”alisema
Masolwa.

Mwanafunzi wa kidato cha pili,
Maria Marko, alisema: Mimi na-
omita saba, wengine wanatem-
bea umbali wa zaidi ya kilomita
10 kwenda shuleni na kurudi ny-
umbani, njiani tunakutana na
vikwazo vingi, hivyo bweni hili
litatusaidia kupata muda wa ku-
tosha kujisomea.”

Mmoja wa wazazi wa wanafun-
zi wanaosoma shuleni hapo,
Mkazi wa Lalago, Njile Ntungwa,

alisema bweni hilo litawasaidia
watoto wa kike kumaliza maso-
mo yao baada ya kukabiliana na
changomoto ya kushawishiwa
na wanaume njiani na kupelekea
kukatisha masomo yao.

Mkuu wa Wilaya ya Maswa, As-
wege Kaminyoge, alisema pamo-
ja na bweni hilo wilaya hiyo ina
miradi saba yenye thamani ya
Sh. bilioni 4.7 ambayo ilipitiwa
na Mwenge, miwili ilizinduliwa,
mitatu kuwekewa jiwe la msingi
huku miwili ikitembelewa na ku-
kaguliwa.



Ukurasa 14

Nipashe

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Jumanne Agosti 13, 2024

REGINA NDLOVU,!
Gwiji wa sanaa, mijadala
mitandaoni kutetea

-
Sk
X

\\‘

L , Ukurasa 13
Miaka 0 hadi 8 umri muhimu wa makuzi _
va mtoto unavyopuuzwa na wazazi, walezi

Ukeketaji unavyozidi kuwa
suala sugu kwa jamii nyingi

ELIMU

NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

Ni zamvu ya wanaume
pekee Kupewa Somo hili

THARI za mila kan-

damizi na mfumo dume

kwenye maendeleo ya

wanawake na watoto,
zinazungumzwa mno na pen-
gine unaweza kusema kila sikio
limesikia.

Hata hivyo, bado hali ni mbaya
kwa wanawake kwani wanaende-
lea kubanwa na mifumo kandamizi
iliyopo ndani ya jamii, ili kuubadili
upepo, wanaume waanze kufun-
zwa athari za mifumo kandamizi
hiyo.

“Elimu

inahitajika zaidi

umuhimu wa kuachana na mila
kandamizi, kunyanyasa na tweza
wanawake ili kuimarisha usawa
wa kijinsia ili kufikia uwakilishi wa
50/50 kwenye uongozi,” anasema.

Diwani wa Viti Maalum Wilaya
ya Shinyanga, Zawadi Mwasha,
elimu ya kuachana na mifumo
inahitajika.

Anasema mila kandamizi na
mfumo dume vinapewa nafasi
kubwa, tena ni chanzo cha kuk-
apothubutu kugombea nafasi
mbalimbali za uongozi ukiwamo
wa kisiasa.

Mwenyekiti wa Jukwaa la
Wanawake wa Lyabukande
wilayani Shinyanga, Mary Revo-
mambo mengi yanayowazuia na
wanakumbana navyo, ambavyo ni
vikwazo vinavyotokana na mila na
mfumo dume iliyopo katika jamii.

Yote hayo yanawakwamisha
katika kuwania nafasi za uongozi,
licha ya kuhamasishwa kujitokeza
kwa wingi kugombea katika
chaguzi mbalimbali nchini.
mwanaume ndiye mwenye sauti
na maamuzi ya kila kitu, ikiwa
mume hajaunga mkono azma
yako ya kugombea uongozi kisiasa

Diwani wa Viti Maalumu, Eunice Magese. PICHA: MARCO MADUHU

au kushiriki jambo lolote huwezi
kuchukua fomu,” anasema Mary.

Diwani wa Viti Maalumu wa
Lyabukande Eunice Magese,
anasema katika safari yake ya
kisiasa bila ya mumewe kumuunga
mkono, asingefanikiwa kuwa
diwani hadi sasa kutokana na
vikwazo vya mila kandamizi na
mfumo dume.

Anaeleza kuwa, usaidizi kutoka
kwa mumewe ulikuwa muhimu
sana katika safari yake ya kisiasa,
na pia alikuwa akimpatia fedha za
kuendesha kampeni.

“Mume wangu ameniunga
mkono sana katika safari yangu
ya Kkisiasa, bila msaada wake
ingekuwa vigumu kufaniki-
sha kutokana na ukandamizi,”
anasema Eunice.

Hata Diwani Zawadi Mwasha,
anasema jambo hilo pia naye
kwenye safari yake mumewe alim-
shika mkono.

Mwalimu Upendo Dickson wa
Shule ya Msingi Lyabukande,
anasema mwanamke anapaswa
kujengwa kuwa kiongozi kuanzia
ngazi ya familia ili kumpatia ujasiri

na hata kuzungumza mbele za
hawapewi nafasi sababu ya mila
hivyo wakikua wanaendelea kuwa
waoga.

“Tunahijati kuwajenga watoto
wetu kujiamini tangu wakiwa
wadogo na kuacha kuwathamini
watoto wakiume pekee, tuwapatie
nafasi mabinti wawe wanashiriki
vikao vya familia na kutoa mawazo
yao na siyo kuwa watu wa kupewa
maagizo tu ili kuwajengea ujasiri
mapema,” anasema Upendo.

Mzee maarufu wa Lyabukande
Peter Amos, anasema mila kan-
damizi ni kikwazo kikubwa kwa
wanawake kugombea nafasi za
uongozi, na kwamba mwanawake
kimila anapaswa kuongozwa na
wanaume na kupewa maagizo na
siyo kuwa kiongozi.

“Kimila mwanamke kazi yake
ni kumhudumia mwanaume na
kupokea maagizo kutoka kwake,
akishakuwa kiongozi anabadilika
sababu atakuwa na majukumu
mengi na kusahau mume. Sasa
hapo nilimuoa mke kuwa kiongozi
au kunihudumia,” anahoji Amos.

Emmanuel Mongo anawashauri
wanawake wanaoshika nafasi
mbalimbali za uongozi, wafanye
ziara za kukutana na kuhamasisha
wanawake wengine kwa kuwapa
uzoefu na changamoto zake ili
kuwatia moyo pamoja na kutoa
elimu kwa wanaume ili waache
ukandamizi kwa wanawake.
zinawakwamisha kuzungumza
kwenye mikutano wa hadhara
hawawezi, hivyo ambao wame-
fanikiwa kwenye uongozi wana-
paswa kuzungumza na wenzao
ili kuwatia moyo na kuwaeleza
mbinu walizotumia hadi kupata
nafasi walizonazo za uongozi,”
anasema Mongo.

Marco Faida anatoa ushuhuda
jinsi wanawake walivyoathiriwa na
mila kandamizi pamoja na mfumo
dume, ambapo dada yake alim-
fuata na baadhi ya wazee nyum-
bani kwake na kumshauri kuwa,
katika uchaguzi wa serikali za
mitaa mwaka huu 2024 ajitokeze
kugombea nafasi ya uongozi.

Anasema baada ya kuelezwa
hivyo, dada alimfuata na kum-
wambia hawezi kuwa kiongozi kwa
sababu hana uwezo wa kuongea
mbele za wanaume, anaogopa pia
ataonekana kama hana nidhamu.

“Nilimtia moyo kwamba watu
wamekufuata wanaona unaweza,
hivyo kubali tutakuunga mkono
lakini nikaona hayupo tayari
kabisa,” anasema Faida.
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Ukeketaji unavyozidi kuwa
suala sugu Kkwa jamii nyingi

« \Wanaharakati wapasua vichwa kuelimisha umma

Elimu ikitolewa kwenye Kijiwe cha wacheza drafti Kipunguni Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

AARIFA ya hivi karibuni

ya mtandao wa asasi 12 za

kupinga ukeketaji nchini

inaonesha kuwa, licha ya
jitihada zinazofanywa na serikali
na wadau kupambana na ukeket-
aji, bado vitendo hivyo vinaende-
lea bila uoga.

Anaonya Mkurugenzi wa Kituo
cha Sauti ya Jamii Kipunguni jijini
Dar es Salaam, Seleman Bishag-
azi, alipozungumza na gazeti hili
kuhusu mbinu wanazotumia
kupambana na vitendo hivyo.

Anasema wameanza kampeni
na wataendelea hadi Desemba,
mwezi ambao ukeketaji una-
shamiri wakati wa likizo, na kwa
kisingizio kuwa mwaka huu
unagawanyika kwa mbili, hivyo

umejaa neema.

“Kwa wale wasiojua, Dar es
Salaam ukeketaji upo, ingawa
kwenye kata yetu ya Kipunguni
vitendo hivyo vimepungua, lakini
ni muhimu tuendelee kuelimisha
umma ili visiongezeke.” Anasema.

Anataja kata za jirani ikiwamo
ya Msongola kuwa, ukeketaji upo
na kwamba walianza kampeni
hiyo hivi karibuni, na wanatarajia
kufika katika maeneo mengi yenye
mkusanyiko.

Anasema wanalenga kufikia
masoko, gereji, kwa mama na baba
lishe, viwanja vya mipira, stendi
za bajaji na bodaboda, vijiwe vya
kahawa na vya madalali.

“Lengo letu ni kuijengea jamii
uelewa wa kutosha kuhusu

madhara ya ukeketaji na pia
kuwaelimisha watu kutambua
viashiria vya ukatili.

Pia, kuwapa elimu ya afya ya
uzazi, kadhalika kuwapa maelezo
ili kujua mahali sahihi pa kutoa
taarifa za ukatili huo unapotokea
kwenye jamii, anasema Bishagazi.

Aidha, watatoa elimu kuhusu
ulinzi wa mtoto, madhara ya
rushwa ya ngono na umuhimu wa
wanaume kushiriki kuzuia ukatili
hasa ukeketaji na ukandamizaji wa
wanawake.

Mkurugenzi huyo anasema,
mwaka unaogawanyika kwa mbili
kama huu wa 2024 unachukuliwa
kama msimu maalumu wa ukeket-
aji, kwa maelezo kuwa washiriki
wanaamini kuwa ni mwaka wa

neema.
“Si kwamba miaka mingine
isiyogawanyika kwa mbili

hawakeketi, wanafanya hivyo
lakini si kwa wingi kama inavyo-
fanyika kwenye mwaka unaoga-
wanyika kwa mbili,” anasema.

WADAU WA KAMPENI

Bishagazi anawataja washiriki
wa kampeni hiyo kuwa ni klabu za
kupinga ukatili zilizo chini ya kituo
hicho, wataalamu wa afya ngazi ya
jamii, viongozi wa serikali za mitaa
na Diwani wa Kata ya Kipunguni.

Anasema, mkakati huo ni
kutekeleza mpango kazi wal-
iokubaliana kwenye vikao vya
klabu wa kupita sehemu yoyote
yenye mkusanyiko wa watu kutoa

elimu hiyo ili kutokomeza uke-
ketaji katika eneo lao ambayo ni
mila yenye athari kiafya.

Diwani wa Kata ya Kipunguni,
Steven Mushi, anasema ame-
ungana na kituo hicho katika
kampeni hiyo ili kuwafikia vijana,
kina mama, wanaume, wazee na
watu wenye ulemavu.

“Wazo la kuanzisha kwa
kampeni hii lilitokana na klabu
za kupinga ukatili ndani ya jamii
ambapo viongozi wa Kituo cha
Sauti ya Jamii walinishirikisha
niwasaidie katika kampeni hii,”
anasema Mushi.

Diwani anasema, atajitahidi kwa
hali na mali kampeni hiyo imfikie
kila mwanajamii katika eneo lake
ili kufanikisha kuwapo mabadiliko
katika jamii.

“Kipunguni imepakana na kata
ambazo zinakeketa, kwani baadhi
ya wakazi wake wametokea katika
mikoa inayoendeleza mila hiyo,
hivyo hatuna budi kuendelea
kuelimisha umma kuacha vitendo
hivyo,” anasema.

Anasema, taarifa za mashirika
mbalimbali zimekuwa zikionesha
jinsi ambavyo ukeketaji bado ni
hatari na kwamba wao kwenye
Kata ya Kipunguni wameamua
kuchukua hatua hizo.

“Kwa mujibu wa Shirika la
Umoja wa Mataifa linalotetea haki,
Usawa wa Wanawake na Wasi-
chana UN, zaidi ya wanawake na
wasichana milioni 200 duniani
kote wamepitia ukeketaji.”
Anasema Munisi.

Anasema, shirika hilo linaeleza
kuwa, mwaka huu wa 2024,
takribani wasichana milioni 4.4
watakuwa katika hatari ya kufany-
iwa ukatili huo, ikiwa ni wastani
wa zaidi ya kesi 12,000 kila siku.

“Lakini takwimu za demografia
ya afya za mwaka 2015 zinaonye-
sha kuwa, asilimia 10 ya wanawake
wenye umri kati ya miaka 15 hadi
49, wamekeketwa hapa Tanza-
nia, huku takwimu za mwaka
2022 zikionesha kuwa, idadi hiyo
imepungua kwa asilimia mbili tu
ambapo kwa sasa ni asilimia nane
ya wanawake wa umri huo wame-
keketwa,” anasema.

Wakati kata hiyo ikiwa katika
kampeni hizo, taarifa zinazo-
tolewa hivi karibuni na Waziri
wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum,
Dk. Dorothy Gwajima, zinataja
mikoa yenye kiwango kikubwa
cha ukeketaji ambapo kwa sasa ni
Arusha yenye asilimia 43.

Kwa mujibu wa Waziri, mikoa
mingine na asilimia zake kwenye
mabano ni Manyara (43), Mara
(28), Singida (20), Tanga (19),
Dodoma (18), Iringa (12) na Moro-
goro (10).

Pia anautaja Mkoa wa Kiliman-
jaro kuwa na asilimia tisa, Njombe
saba, Pwani tano na Mbeya asil-
imia tatu, na kwamba wizara
inaendelea kutekeleza mkakati wa
kupunguza vitendo hivyo kufikia
asilimia tano ifikapo mwakani
ambao ni ukomo wa Dira ya Maen-
deleo ya Taifa 2025.
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Miaka 0 hadi 8 umri muhimu wa makuzi
yva mtoto unavyopuuzwa na wazazi, walezi

HIRIKA la Kuhudumia Wa-

toto la Umoja wa Mataifa

(UNICEF) katika ripoti

yake ya Juni mwaka huu,
inaeleza kwamba watoto karibu
milioni 400 wanakabiliwa na uka-
tili wa kimwili na kisaikolojia ny-
umbani, ambapo kati yao asilimia
60 wapo chini ya umri wa miaka
mitano.

Takwimu hizo zilizokusanywa
kutoka katika mataifa 100 kuanzia
mwaka 2010 hadi 2023 zinajumui-
sha aina zote za ukatili ikiwamo
adhabu za kimwili na unyanyasaji
wa kisaikolojia.

UNICEF inakumbusha kuwa,
ukatili wa kisaikolojia unajumui-
sha maneno ya kubezwa, kupewa
majina yanayochukiza kwenye
jamii, wakati ukatili wa kimwili ni
pamoja na matendo yote yanayo-
sababisha maumivu mwilini au
usumbufu, bila majeraha.

Akizungumzia kwa upande wa
bara la Afrika, Kaimu Katibu Tawala
Mkoa wa Pwani, Edna Kataraiya,
anabainisha kuwa robo tatu ya
watoto walio chini ya miaka mitano
wanaoishi Kusini mwa Jangwa la
Sahara wapo kwenye hatari ya
kutofikia hatua zao za ukuaji.

Ni masuala yanayoibuka wakati
wa mkutano wa tathmini ya
kutekeleza Programu Jumuishi ya
Taifa ya Malezi na Makuzi ya Maen-
deleo ya Awali ya Mtoto, unao-
fanyika Kibaha mkoani Pwani.

Anasema takwimu zinaonyesha
kwamba, dunia ina watoto milioni
250 wenye umri wa chini ya miaka
mitano narobo tatu ya idadi hiyo ni
sawa na asilimia 66 ya watoto hao
wanapatikana Kusini mwa Jangwa
la Sahara.

Pia, Edna anasema zipo changa-
moto katika uwekezaji wa malezi,
makuzi na maendeleo ya awali ya
mtoto kuanzia miaka sifuri hadi
nane kutopewa uzito unaostahili
badala yake msisitizo imewekwa
kwenye kupunguza vifo.

Kwa mujibu wa maelezo yake,
kipindi hicho ni wakati muhimu wa
kuboresha maendeleo ya binadamu
na hivyo kupata mtaji bora wa rasili-

Watoto wa umri wa chini ya miaka minane wakiwa kwenye
mazingira magumu mtaani. PICHA: MTANDAO

mali watu wenye tija kitaifa.

Ili Programu hiyo kufikia
malengo yake katika Mkoa wa
Pwani, anaziagiza Halmashauri za
Mkoa huo kutenga bajeti kwa ajili ya
kutekeleza yaliyolengwa kufanyika
kwenye maeneo yao.

Mratibu wa masuala ya Malezi
na Makuzi na Maendeleo ya awali
ya mtoto kutoka Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknilojia, Dk. Hawa
Selemani, anaeleza kwamba
pamoja na serikali kuwekeza
zaidi kwenye eneo hilo bado kuna
vikwazo.

“Kuna changamoto kwa watoto
tunaowalenga, kuna walioko
mitaani, ukatili na unyanyasaji havi-
jaisha na hii inatufanya sasa tufikirie
kuwa na mfumo wa pamoja wa
kufuatilia yale tunayoyafundisha
kwenye jamii,” anasema.

Kadhalika ni vyema kufuatilia
kwenye vituo vya malezi ya watoto
ili kupata uhakika kama wanatoa
huduma kama kanuni zinavyoe-
lekeza na kama wanaenda tofauti
wapewe elimu itakayo kwa wawez-
eshaji kwenda sawa na malengo,

anasema Dk. Hawa.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa wa
Pwani, Lidya Mafole anasema kuwa,
kwa sasa mkoa una vituo 730 vya
malezi ya watoto na tunawafua-
tilia na kuhimiza kufuata taratibu
na kanuni za kisheria zilizowekwa
kwenye malezi yao.

Mshiriki Uzima Justine, kutoka
Taasisi ya Tuwalee Child Organi-
zation (TUCO) iliyopo Chalinze
anasema kila taasisi kabla ya
kutekeleza mradi ifanye utafiti kwa
kukusanya takwimu kupitia vion-
gozi wa serikali kwenye maeneo
yao.

“Zipo taasisi zinazofanya
miradi ya watoto lakini bado mata-
tizo yanaendelea kuongezeka
kwa mfano suala la ukatili, hivyo
kutokana na hali hii ni vyema
kufikiria ni kwa nini matukio hayo
yanaongezeka wakati taasisi nyingi
zimejikita kwenye kutekeleza
miradi? Ndipo unapokuja umuhimu
wa kuanza na utafiti,” anasema
Justine.

Kadhalika anaomba Kamati za
Ulinzi na Usalama kwenye wilaya

kuwa na ajenda ya watoto kwenye
vikao vyao zinazoanzia kwenye
na vitongoji au mtaa.

Pia, anashauri kuzingatia idadi
ya watoto kwenye vyumba vya
madarasa sambamba na kutumia
miongozo iliyoandaliwa na serikali
itakayosaidia katika kuimarisha
malezi na makuzi bora ya watoto.

Mwakilishi wa Shirika la Tecden,
Christopher Peter, akizungumzia
suala la malezi ya watoto katika
jamii kwenye mkutano huo, anai-
taka jamii kuzingatia zaidi ulinzi,
usalama, haki na mabhitaji ya watoto
ili wakue salama.

Programu hiyo, katika Mkoa
wa Pwani inatekelezwa na seri-
kali kwa kushirikiana na Taasisi ya
Anjita, Shirika la Tecden, Children
in Crossfire na Umoja wa Vilabu
vya Waandishi wa Habari Tanzania
(UTPC)

Peter anakumbusha kuwa, seri-
kali inataka kila mwanaume aam-
batane na mwenza wake kwenda
kliniki kulinda afya ya mjamzito na
mtoto jambo ambalo litaleta ush-
irikiano chanya katika masuala ya
malezi na makuzi ya mtoto.

MAMBO YA KUZINGATIA

Washiriki wa mkutano huo wana-
sisitiza kuwa, ili kuwa na malezi
bora katika kipindi cha miaka
sufuri hadi minane katika ukuaji
wa mtoto, ni muda ambao ubongo
unakua kwa kasi na unachukua
taarifa nyingi za mazingira mbal-
imbali wanapoishi.

Kwa hivyo, malezi na makuzi
anayopata yanaweza kuwa na
athari mbaya au bora katika maisha
yake yote.

Aidha, yapo madhara ambayo
yanaweza kutokea endapo mzazi
au mlezi hatamzingatia mtoto
ipasavyo katika kipindi hicho.
Madhara hayo ni pamoja na watoto
ambao hawapati vichocheo vya
kutosha kiakili wanaweza kuwa
na shida katika kujifunza, kutatua
matatizo yanayowakabili na kukosa
kuzingatia maelekezo.

Aidha, malezi mabaya yanaweza
kusababisha watoto kuwa na
matatizo ya kihisia kama vile wasi-
wasi, unyogovu na ukosefu wa
kujithamini.

Watoto ambao wanakua katika
mazingira yenye ukatili au kupuu-
zwa wanaweza kuwa na tabia za
ujeuri, utovu wa nidhamu, na uasi
na wale ambao hawapati lishe bora
na huduma za afya hawawezi kukua
kikamilifu.

UBONGO IMARA

Pia, kipindi hicho ni muda ambao
ubongo wa mtoto unaundwa,
unakuwa na miunganisho mipya,
kila sekunde huunda msingi wa jinsi
mtoto atakavyofikiria, kujifunza na
kujichanganya na wenzake.

Watoto wanahitaji kuhisi kuwa,
wanapendwa na kutunzwa; na
katika kipindi hiki wazazi na walezi
wazungumze na watoto mara kwa
mara na kuwasikiliza kwa makini
huku nidhamu ikipewa kipaum-
bele, upendo na maonyo ya kuwae-
limisha.

Pia wazazi na walezi wanapaswa
kuchochea akili za watoto wao
kwa kuwasoma, kucheza nao, na
kuwapeleka kwenye shughuli mbal-
imbali za kujifunza na hiyo itaimari-
sha malezi mazuri kwa watoto wao
kukua na kuwa watu wazima wenye
afya bora na furaha.

HALI HALISI

Kwa mujibu wa sensa ya mwaka
2022 idadi ya watoto wenye umri
sifuri hadi miaka minane nchini ni
milioni 16.6 sawa na asilimia 27 ya
Watanzania Bara.

Katika idadi hiyo asilimia 47 ya
watoto wenye umri kati ya miaka
miwili hadi mitano wanaoishi na
mama zao wanaelezwa kuwa
kwenye muelekeo sahihi wa ukuaji
timilifu katika maeneo ya afya kuji-
funza na kihisia.

Hayo ni kwa mujibu wa ripoti ya
utafiti wa afya ya uzazi na mtoto
na viashiria vya malaria ya mwaka
2022 kutoka Ofisi ya Takwimu ya
Taifa na kwamba asilimia 53 ya
watoto wa umri huo wanatajwa
kwamba hawako kwenye mwelekeo
sahihi wa ukuaji timilifu.

Kwa vigezo hivyo ni lazima
kufanya kazi ya ziada na kubadilisha
changamoto za watoto ili Tanzania
inapoelekea kwenye kuandaa dira
ya 2050 iwe na watoto bora kwa
maendeleo ya kizazi cha sasa na
kijacho.

NI ZAMU YA WANAUME PEKEE KUPEWA SOMO H
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Ofisa Tathimini na Ufuatiliaji
kutoka Shirika la Kiraia linaloshu-
ghulikia maendeleo ya wanawake
(WEADO), John Eddy, anasema
kwamba shirika hilo linaendesha
mdahalo wa kujadili vikwazo vya
kijamii vya kimila ambavyo vinak-
wamisha safari ya mwanamake
kiuongozi.

Anasema mdahalo huo
unalenga kuondoa mila kan-
damizi, pamoja na kuhamasisha
wanawake kugombea nafasi za
uongozi katika uchaguzi wa seri-
kali za mitaa na uchaguzi mkuu
mwakani ili kufikia usawa wa kijin-
sia katika nafasi za uongozi.

“Jitthada zaidi zinahitajika ili
kubadili mitazamo iliyopo ndani

ya jamii, kwa kuondoa mila
kandamizi na mifumo dume ili
tufikie 50 kwa 50 katika nafasi za
uongozi,” anasema John.
Msimamizi wa Uchaguzi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyanga,
Osca Lupavila, anasema katika
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020,
kati ya kata 26 wilayani humo ni
kata moja tu ambayo mwanamke
alishinda nafasi ya uongozi.

Msimamizi wa uchaguzi Manis-
paa ya Shinyanga Charles Kafulila,
anasema bado wanawake wana-
hitaji hamasa kugombea nafasi za
uongozi, na kwamba katika uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa 2019,
wanawake walishinda viti sita tu
kati ya mitaa 55, na vitongoji 84
walishinda viti nane tu.

Uchaguzi mkuu wa mwaka
2020 kati ya kata 17, wanawake

LI

walioshinda nafasi ya udiwani ni
wawili tu kutoka Kata ya Kitangili
na Ndala.

Hali hii inaonesha kuwa, licha
ya juhudi na mipango ya kuhama-
sisha usawa wa kijinsia, wanawake
bado wanakabiliwa na vikwazo
vikubwa katika kujitokeza na
kushika nafasi mbalimbali za
uongozi hivyo elimu bado inahitaji
katika jamii.
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REGINA NDLOVU
Gwiji wa sanaa,
mijadala mitandaoni

kutetea wenye ualbino

UFIKIA  Aprili 2018,
ripoti za Wadau wa
Kutetea Haki za Bi-
nadamu na Vyombo
vya Umoja wa Mataifa, vinataja
kuwa, mauaji 200 na mashambu-
lizi zaidi ya 500 kwa watu wenye
ualbino yanaripotiwa Afrika.

Ni katika mataifa 27 ya Afrika
Kusini ya Jangwa la Sahara, Tan-
zania ikiwamo.

Yote hayo ni kutokana na imani
potofu iliyoko maeneo ya Afrika
kwamba viungo vya albino vina-
leta utajiri, nguvu za kujamiiana
na pia ni tiba ya maradhi kama
VVU.

Viungo vyao hutafutwa kwa
sababu kama hizo

Tanzania, inaripotiwa kuwa
takribani wenye ulemavu wa
ngozi 75 waliuawa kati ya mwaka
2,000 hadi 2016.

Pia zipo ripoti za mauaji ya
wenye ulemavu wa ngozi Afrika
Kusini, ingawa uhalifu huo si
mwingi kama ilivyo Malawi,
Tanzania na Burundi. Februari
mwaka jana, mahakama ya Afrika
Kusini ilimhukumu mganga wa
kienyeji kufungwa maisha kwa
kumuua albino mwanamke
mwenye miaka 20.

Katika kukabiliana na uhalifu
huo, unaohusishwa na ushirikina,
Regina Mary Ndlovu (34), raia wa
Zambia anayeishi na ualbino,
anaendeleza harakati mitandaoni
kupinga ukatili huo.

Anasema amekuwa kwa shida
katika utoto wake, kwa kuwa
hakuna aliyeelewa ualbino
ulikuwa nini wakati huo, alipo-
zaliwa.

Wapo waliodhani mama yake
alikuwa na uhusiano wa kimap-
enzi na Mzungu, hivyo baba yake
aliwatelekeza , lakini baadaye
wakapatanishwa, anasema,
inaandika BBC.

Akiwa mtaani na popote watoto
wengine mara nyingi walimdhi-
haki na kumwita majina, kana
kwamba wanamwogopa.

Tabia hiyo iliendelea hata
shuleni, huku hata mwalimu wake
shule ya msingi akisema hasta-
hili kuwa darasani, kutokana na
matatizo ya macho, anasema.

Tatizo hilo liliendelea hadi
sekondari walimu wakimru-
sha kwenda madarasa mengine

ingawa hakujua kusoma na kuan-
dika, kisa kumkwepa.

Alinyanyaswa kingono na
kimwili akiwa na miaka nane
na rafiki wa familia yao. Kisha
akiwa katika shule binafsi nchini
Zambia, alinyanyaswa kiakili na
kimwili na mwalimu.

Simulizi ya Regina anayeishi
na ualibino, inasema, alianza
kunyanyaswa kingono na rafiki
wa familia yao akiwa na miaka
nane na kwamba haikuwa mara
ya kwanza wala ya mwisho.

Anasema mambo hayo yali-
fanyika Ennerdale, Afrika Kusini,
na rafiki huyo wa familia alikuwa
akitumia kisingizio cha kuwatem-
belea wazazi wa Regina na kumn-
yanyasa mara kwa mara miaka
mingi.

Hakuwa yeye pekee, anaiambia
BBC kuwa, amekuwa akikabiliwa
na kushambuliwa kwa matukio
yaliyokuwa ya kingono na yasiyo
ya kingono kwa miaka mingi.

Regina anasema mashambulio
yanamlenga kwa sababu tu ali-
zaliwa na ualbino.

Kuwa albino kunatokana

na kuathiriwa kwa michakato
ya kimbaumbile ya kuzalisha
melanin, ambayo hutengeneza
rangi ya ngozi ya mwili.

Wanaomshambulia wana imani
potofu kwamba kumbaka anayei-
shi na ualbino kunamzuia kupata
magonjwa, Regina anaelezea,
kuwa chanzo cha kumdhalilisha
huko.

Anasema wazo hili ni moja
ya hadithi nyingi za hatari zina-
zowazunguka watu wanaoishi na
ualbino.

Leo baada ya miaka mingi
ya kupambana na msongo wa
mawazo, anabadilisha maisha
yake ni mwigizaji.

Anafanya juhudi zote kutetea
uelewa bora wa hali za watu
wanaoishi na ualbino na kuwaona
kuwa ni wa kawaida badala ya
kuwafanyia uhalifu.

Regina anasema licha ya
kujifunza kusoma na kuandika
miaka 10 iliyopita akiwa na umri
wa miaka 24, pia ameandika na
kuigiza katika mchezo wake mwe-
nyewe kuhusu ualbino na maisha
aliyopitia yeye mwenyewe.

Mama huyu aliyejifungua
karibuni anataka kufanikisha
na kumaliza manyanyaso kwa
wengine wenye ualibino, wasipi-
tie kile alichokiona na kuteswa
kwenye maisha yao.

Anapingana na kukabili hadithi
zinazozunguka hali hiyo ya kuishi
na ualbino.

Anasema wengine wanaamini
kuwa, nywele nyeupe za albino
zinaweza kuleta utajiri mkubwa,
wakati wengine wakiamini dhana
potofu zaidi ikiwa ni pamoja na
kufanya ngono na mtu mwenye
hali hiyo kunaweza kuponya
magonjwa kama VVU na UKIMWL

Kuna maelezo kuwa kuzuka
kwa COVID-19, kumekuwa
na uvumi wa uongo kwamba
mwenye ualbino anaweza
kuponya corona pia, inasema
BBC.

Watu wanaoishi na ualbino
wanatekwa na kuuawa kwa
sababu ya imani potofu kwamba
viungo vyao vya mwili vina
nguvu, hata hivyo ni ushirikina
na hakuna ukweli.

KUONDOKA ZAMBIA
Regina alihamia Afrika Kusini

Regina Ndlovu. PICHA: MTANDAO

baada ya kifo cha baba yake,
alipokuwa na umri wa miaka 12.
Anasema wakati huo alikuwa ana-
jidharau na kujichukia.

Anasema alijaribu mara 11
kujiua. Sasa ni msanii anaangalia
harakati za kutetea watu wenye
ualbino. Amefanya kazi ya uana-
harakati na onyesho lake moja
la wanawake, ambalo ni kuhusu
Mary mwenye umri wa miaka 8
hadi mwenye miaka 25.

KUISHI UHALISIA

Regina ni mwanzilishi mwenza
na mtangazaji wa kipindi cha
mazungumzo ya mtandaoni,
My Voice Albinism the new Era,
yanayoweza kutafsiriwa kama
‘sauti yangu ualbino katika zama
mpya’.

Regina anashiriki katika
michezo ya kuigiza, sinema
na tamthilia kunakomaanisha

maana halisi au kila kitu kwenye
maisha yake.

Anaonyesha maisha yake kwa
sababu kupitia uigizaji wake watu
wanafundishwa ukweli kuhusu
ualbino. Anatumia jukwaa hilo
kusimulia hadithi za kweli. Ina-
chofanya jukwaani ni maelezo
ya namna alivyonyanyaswa kwa
muda mrefu pia, kupitia mateso,
ubaguzi, kubezwa na katika hali
hiyo hakuwa na sauti ya kujitetea.

Regina anasema kushirik-
ishwa katika michezo ya kuigiza,
kupanda majukwaani na kuzun-
gumzia hali ya ualbino kumem-
fundisha kuwa hakuna haja ya
kupigana bali ni kuongeza juhudi
zaidi kuwaelimisha watu kwamba
mwenye kuishi na ualbino ana
utu sawa na binadamu wengine.

Anahamasisha upendo na
heshima kwa binadamu wote bila
kujali maumbile yao.
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Makatibu TCS
wakabidhiwa
magari

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi
va Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, amekabidhi
magari 10 kwa makatibu
wasaidizi wa wilaya wa
Tume ya Utumishi wa
Walimu (TSC) na kuonya
yasitumike kwa anasa.

Mchengerwa alikabidhi
magari hayo juzi jijini
hapa kwa halmashauri 10
nchini.

Akizungumza katika hafla
va kukabidhi magari hayo,
aliwaagiza wakurugenzi
wa halmashauri kufuatilia
utendaji kazi ili kuhakiki-
sha yanafanya kazi ili-
yokusudiwa.

“Magari haya naomba ni-
wahakikishie kuwa si ana-
sa bali mmepewa kama
vitendea kazi ili muweze
kuwafikia walimu popote
walipo kwenye maeneo
venu, kuwasikiliza, ku-
tatua kero na changamoto
za0 na kuwapa ushauri
nasaha pale inapolazimi-
ka,” alisema waziri huyo
na kuongeza kuwa:

“Serikali haipendi kuona
au kusikia walimu wanan-
yanyaswa au kufanyiwa
vitendo vyovyote vinavy-
oashiria ukatili ambavyo
vinaweza kuwasababishia
kushindwa kutekeleza ma-
jukumu yao, bali inataka
kuwaona wakifanya kazi
kwa furaha, amani na utu-
livu wakati wote.”

Alisema serikali inatam-
bua changamoto ya up-
ungufu wa vitendea kazi
kwa zaidi ya makatibu
wasaidizi 139 na imeanza
na halmashauri hizo 10 na
kwamba baadaye itaen-
delea kwa nyingine lengo
ni maeneo yote kuwa na
vitendea kazi.

Kwa upande mwingine,
aliwataka waliokabidhiwa
magari hayo kuyatumia
kwa malengo yaliyoku-
sudiwa na kuyatunza ili
yaweze kudumu na Ku-
tumika kwa muda mrefu
kuboresha utendaji kazi
wa walimu.

“Serikali ya awamu va
sita chini ya Rais Samia
Suluhu Hassan, imeshatoa
magari 394 kwenda kwa
makatibu wasaidizi na
d|V|shen| va elimu hao
nchini,” alisema.

Awali akitoa taarifa
kuhusu ununuzi wa
magari hayo, Naibu katibu
Mkuu TAMISEMI anayes-
hughulikia elimu, Charles
Msonde, alisema umegha-
rimu Sh. bilioni 2.1 kupitia
mradi wa kuboresha elimu
va awali na msingi (bust)
wenye thamani ya Sh. tri-
lioni 1.15.

PSSSF, WCF kuendesha
klwanda cha chai Mponde

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imekabidhi

uendeshaji wa Kiwanda

cha Chai Mponde kwa

wanahisa wapya, Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumi-
shi wa Umma (PSSSF), Mfuko wa
Fidia kwa Watumishi wa Umma
(WCF) ili kukuza uzalishaji wa chai
nchini.

PSSSF na WCF watamiliki hisa
za kiwanda hicho kwa asilimia 84
na Ofisi ya Msajili wa Hazina 16.

Msaqjili wa Hazina, Nehemiah
Mchechu, alisema hayo juzi jijini
hapa wakati wa hafla ya utiaji saini
nyaraka za makabidhiano na mka-
taba wa wanahisa wa kiwanda hi-
cho kilichoko Wilaya ya Lushoto
mkoani Tanga.

Kwa mujibu wa Mchechu, seri-
kali imekuwa ikifanya kazi kubwa
katika kuhakikisha uzalishaji wa
mazao ya chakula na yale ya bi-
ashara unaimarishwa nchini.

Alisema chai imekuwa ni moja
ya mazao muhimu na tegemeo ka-
tika uchumi wa nchi, lakini siku za
hivi karibuni uzalishaji wa zao hilo
umeshuka na kupelekea serikali

kupitia ofisi yake, kuanza kutafuta
njia za kuboresha ikiwa ni pamoja
na kufanya uendelezaji wa kiwan-
da hicho.

“Kutokana na umuhimu wa
kilimo cha chai nchini, PSSSF na
WCF na Msajili wa Hazina tulia-
mua kuwekeza katika zao la chai,”
alisema Mchechu.

Alisema uwekezaji katika mradi
huo mpaka sasa umegharimu
kiasi cha Sh. bilioni 2.50 na kuka-
milika kwake kutahitaji Sh. bilioni
4.05 ili kuhakikisha wakulima wa
maeneo husika wananufaika na
uwekezaji huo wa serikali.

“Uendeshaji wa kiwanda hiki
unatarajiwa kuwa na manufaa
makubwa kwa kiwanda na Uchu-
mi wa Taifa. Pamoja na mambo
mengine kiwanda kinatarajia ku-
leta manufaa ikiwamo kuongeza
amana ya kiwanda kutoka Sh.
milioni 790 mpaka Sh. bilioni 4.84
pamoja na kuimarika kwa mtaji na
kuvutia wawekezaji,” alisema.

Pia alisema kufufua shughuli za
kiuchumi ikiwa ni pamoja na kuin-
ua zao la chai ambalo kwa sasa lin-
aendelea kudorora katika wilaya
za Lushoto na Korogwe, kuongeza

mapato ya serikali kupitia kodi na
tozo mbalimbali.

Alisema, kwa ujumla zao la
chai limekuwa likiingizia nchi
wastani wa Dola za Marekani mil-
ioni 45 kwa mwaka na kuajiri watu
takribani 50,000, na ajira zisizo za
moja kwa moja, takribani watu
2,000,000.

“Ofisi ya Msajili wa Hazina in-
aielekeza Kampuni ya Mponde
kusimamia misingi ya kibiashara
yenye kuleta usawia na kukuza
ufanisi wake kiutendaji.

“Hii ni sambamba na kutumia
wataalamu walio katika kampuni
hiyo kushauri ipasavyo na kuleta
tija katika uzalishaji wa chai. Aid-
ha, Kampuni inaelekezwa kutafu-
ta masoko ya ndani na nje ya nchi
kwa lengo la kuwa na uzalishaji na
biashara endelevu katika soko,”
alisema.

Alisema ofisi yake itaendelea
kufuatilia uwekezaji wake kwenye
kiwanda hicho na kuonya kuwa
haitasita kuchukua hatua haraka
pale itakapoona uwekezaji wake
hauna tija.

Mkurugenzi wa usimamizi,
utendaji, ufuatiliaji na tathmini

mashirika yasiyofanya biashara
Ofisi ya Msajili wa Hazina, Emma-
nuel Luvanda, alisema Mponde
kilianzishwa mwaka 1973 na Mam-
laka ya Chai Tanzania kupitia She-
ria ya Chai (Tea Ordinance No. 8
of 1968) ambayo iliipa mamlaka
hiyo majukumu ya kuendeleza,
kusindika na kusimamia tasnia ya
chai nchini.

Luvanda, alisema uanzishwaji
wa kiwanda hicho ulitokana na
jitihada za serikali za kuendeleza
zao la chai na kuchochea shughuli
za kiuchumi katika wilaya za Lu-
shoto na Korogwe ambako ndio
zao kuu la biashara.

Alisema kutokana na usimamizi
usiokuwa mzuri wa mamlaka ulio-
sababisha kushuka kwa uzalishaji,
serikali iliamua kiwanda hicho ki-
binafsishwe.

Alisema serikali kupitia ili-
yokuwa Tume ya Rais ya Kureke-
bisha Mashirika ya Umma (PSRC),
ilibinafsisha kiwanda cha Chai
cha Mponde mwaka 1999 kwa
Umoja wa Wakulima Wadogo wa
Chai uliofahamika kwa jina la Us-
ambara Tea Growers Association
(UTEGA).

vijana ku-
toka mikoa
mbalimbali
« hapa nchini

- wakishiriki
maadhimisho
ya Wiki ya Vi-
Jana Kimataifa
yanayoen-
Dodoma jana,
maadhimisho
» hayo valianza
- Agostil0 na
kilele chake
ni leo. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Watoto milioni tatu nchini wana utapiamlo

Na Gloria Maganza,
DODOMA

WATOTO wanaokadiriwa ku-
fikia milioni tatu nchini wanaka-
biliwa na udumavu kutokana na
lishe duni.

Takwimu hizo zilitolewa jana
wa mradi wa kuimarisha us-
alama wa chakula kwa kaya za
wakulima wadogo 168,000 ka-
tika mikoa ya Rukwa, Songwe,
Dodoma, Manyara na Singida ili
kukabiliana na utapiamlo kwa
watoto unaotokana na ukosefu
wa lishe bora.

Lengo la kuzinduliwa kwa
mradi huo ni kukabiliana na
uhaba wa chakula, utapiamlo
na kupunguza idadi ya watoto
hao chini ya miaka mitano wa-

naokabiliwa na udumavu nchini
hususani Nyanda za Juu Kusini
ambako upo kwa asilimia 46.2.

Shirika la Maendeleo la SNV
Netherlands kwa kushirikiana
na Farm Africa wamezindua
mradi huo wa miaka mitano
wa kuwawezesha wakulima wa-
dogo kwa usalama wa Chakula
na Ustahimilivu wa Tabianchi
(NOURISH Tanzania).

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Kilimo, Dk. Hussein Moham-
ed Omar, alizundua mradi huo
ulioshirikisha wadau wengine
wa kilimo na lishe, sekta bin-
afsi, vyuo vikuu na washirika wa
maendeleo.

“Mbinu ya kampeni ya kubadi-
li tabia itakayofanywa na mradi
wa NOURISH kupitia wahudu-
mu wa ngazi ya jamii na watu

wenye ushawishi kutoa elimu
kuhusu lishe katika kaya itasaid-
ia sana kuinua lishe bora na afya
njema.

“Sanjari na hayo, uima-
rishaji wa mahusiano baina ya
wakulima, waandaaji pamoja
na masoko utapunguza hasara
za mazao baada ya mavuno, ku-
pelekea uwapo wa chakula bora
na wakulima kuwa na hakika
kuwa mazao yatawafikia wa-
tumiaji,” aliserna Omar.

Mkurugenzi Mkazi wa SNV,
Michael Mcgrath, alisema:

“Mradi wa NOURISH uta-
shirikiana na wadau wa kilimo
kama vile watoa huduma za
ugani, wazalishaji wa mbegu,
kampuni za teknolojia na wadau
wengine muhimu ili kuongeza
maarifa na matumizi ya mbinu

na teknolojia za kilimo zinazohi-
mili mabadiliko ya tabianchi.

“Hii inalingana na mkakati wa
kitaifa wa kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi wa Serikali
ya Tanzania (2022-2026) na nia
ya Kitaifa (2021) ambayo inazin-
gatia sekta ya kilimo kwa kuzin-
gatia mabadiliko na ustahimilivu
wa tabia nchi kupitia aina za
mazao himilivu, huduma bora
za ugani, kukuza mazoea ya kili-
mo kinachohimili mabadiliko ya
tabianchi na kupunguza hasara
baada ya mavuno - yote haya ya-
takua kipaumbele cha mradi wa
NOURISH.”

Mbali na SNV na Farm Africa,
mradi wa NOURISH utatekele-
zwa pia kwa kushirikiana na T-
MARC, RECODA na MIICO.
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HABARI MBEYA

TAKUKURU yakaa mguu

sawa Kuelek

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa
Mbeya, imeanza mi-

kakati ya kukabiliana na vitendo
vya rushwa kwenye Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa unaotara-
jiwa kufanyika mwaka huu na
Uchaguzi Mkuu wa mwakani.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa
wa Mbeya, Maghela Ndimbo,
alisema hayo mwishoni mwa
wiki alipokuwa anazungumza
na waandishi wa habari kuhusu
utekelezaji wa majukumu mbal-
imbali ya taasisi hiyo ikiwamo
utendaji kazi wa miezi mitatu
iliyopita.

Alisema taasisi hiyo ime-
shaanza kutoa elimu kwa wa-

dau mbalimbali wa uchaguzi
kuhusu madhara ya rushwa
wakati wa uchaguzi na namna
ya kuepuka vitendo hivyo, am-
bavyo kwa mujibu wa sheria ni
haramu.

Alisema watatumia progra-
mu ya TAKUKURU Rafiki kufiki-
sha elimu kwa wadau wakiwa-
mo waandishi wa habari ili na
wao washiriki kutoa elimu kwa
wananchi na kuripoti vitendo
hivyo wakati wa uchaguzi na
wakati wa shughuli zingine.

Alisema watu wote watakao-
bainika wakishiriki vitendo vya
rushwa wakati wa uchaguzi
watashughulikiwa kwa mu-
jibu wa sheria za nchi na hivyo
akawataka watu wote wenye
nia ya kugombea nafasi mbal-
imbali kuepuka kushiriki viten-

do hivyo.

“Elimu ya madhara ya rushwa
kwenye uchaguzi imeshatolewa
na itaendelea kutolewa kupitia
programu yetu ya TAKUKURU
Rafiki, hii ni programu ambayo
inaweka urafiki wa karibu kati
ya taasisi yetu na wananchi na
inatusaidia kupata taarifa hara-
ka,” alisema Ndimbo.

Aliwataka wananchi kutoa
taarifa za vitendo vya rushwa
kwa kupiga namba ya bure ya
taasisi hiyo ambayo ni 113 na
kwamba taarifa hizo watazifua-
tilia ili kuubaini ukweli.

Katika hatua nyingine Ndim-
bo alisema katika kipindi cha
miezi mitatu iliyopita walifua-
tilia utekelezaji wa miradi 27
yenye thamani ya zaidi ya Sh.
bilioni 150.8 ambayo ni ya sekta

ea uchaguzi

ya elimu, maji, umwagiliaji na
barabara.

Alisema katika ufuatiliaji huo
walibaini mradi mmoja ambao
ni wa ujenzi wa Shule ya Wasi-
chana iitwayo Kakao Girls ya
wilayani Kyela ilikuwa na dosari
kwenye manunuzi ya zaidi ya
Sh. milioni 60 akidai kuwa hay-
akufuata utaratibu.

Alisema walibaini kuwa wa-
jumbe wa kamati za manunuzi
na mapokezi ambao ni wanaki-
jiji hawana uelewa juu ya tara-
tibu za manunuzi ya vifaa vya
ujenzi kwenye miradi ya umma.

Alisema walibaini kuwa kwe-
nye ununuzi wa vifaa hivyo
kulikuwa hakuna ubadhirifu
isipokuwa kulikuwa na tatizo
kwenye utunzaji wa nyaraka za
ununuzi wa vifaa hivyo.

Meza zikiwa tupu katika Soko la Kinyerezi jijini Dar es Salaam juzi, kutokana na wafanyabiashara kulikimbia kwa
sababu hakuna wateja. PICHA: SABATO KASIKA

Wakazi vijiji

Na Elizabeth John, LUDEWA

WANANCHI

34,000 kutoka
Lugarawa na Mlangali Wllaya
ni Ludewa Mkoa wa Njombe
wameiomba serikali kuwajengea
malambo ya kunyweshea mifugo,
ili kunusuru vyanzo vya maji am-
bavyo vimekuwa vikitumiwa na
wafugaji.

Walitoa ombi hilo juzi katika
mkutano wa hadhara uliofanyika

umeratibiwa na shirika lisiloku-

wa la kiserikali 1a Mladea chini ya

maji ni tatizo hivyo wanafuata

Wafanyabiashara
: Soko la Ndanto
kufungiwa taa

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa
Mbeya, Patrick Mwalunenge,
ameahidi kufunga taa eneo
la Soko la Ndanto katika
Halmashauri ya Rungwe ili
kuwasaidia wajasiriamali wa
eneo hilo kufanya shughuli
za0 usiku na mchana.

Aidha, ameahidi kuwawez-
esha vijana 50 mbolea na
mbegu ili kuwaunga mkono
kwenye kilimo cha viazi mvi-
ringo msimu ujao kwa lengo
la kuimarisha uchumi wao na
kujiinua Kiuchumi.

Aliwataka vijana wa kata
hiyo kuacha vurugu na bada-
la yake waendelee kufanya
shughuli zao za kiuchumi iki-
wamo kilimo na biashara ili
kujiletea maendeleo pamoja
na kuvutia wawekezaji am-
bao watasaidia kuongeza
uzalishaji. }

“Tujitahidi kudumisha amani
ili eneo letu liendelee na
sifa nzuri, ndio maana ni-
meamua sasa kuwawezesha
vijana 50 kupata mbolea na
mbegu ili mlime kwa wingi
na kukuza Kipato chenu,”
alisema Mwalunenge.
Vilevile aliahidi kuwaunga
mkono wananchi wa kata
hiyo kwenye ujenzi wa kituo
cha polisi ili kuendelea kui-
marisha ulinzi na usalama
katika eneo hilo.

Baadhi ya wakazi wa kata
hiyo waliiomba serikali ku-
wasaidia kuboresha miun-
dombinu ya barabara katika
eneo hilo ili kuwarahisishia
usafirishaji wa mazao mbal-
imbali ikiwamo viazi am-
bavyo ndio zao kuu wanalo-
zalisha.

Mmoja wa wananchi hao,
Juhudi Mwambenja alisema
wakati wa masika huwa wa-
nashindwa kusafirisha viazi
na mbolea kutoka masham-
bani kwenda sokoni hali am-
bayo inazorotesha uzalishaji.
Alisema kutokana na hali
hiyo wamekuwa wakitumia
gharama kubwa kusafiri-
sha mazao kutoka kwenye
mashamba kwenda baraba-
rani kwa kuwatafuta vibarua
wa Kujitwisha kichwani.

10 waomba kujengewa malambo

wanyama kwa sababu udongo

ufadhili wa Shirika la Umoja wa
Mataifa la Maendeleo (UNDP).
Walisema endapo malambo
hayo yatajengwa yatasaidia pia
wananchi kuondoka na tatizo la
magonjwa ya tumbo na kuhara
ambayo yanasababishwa na ku-
nywa maji pamoja na mifugo.
Mmoja wa wananchi hao aki-
wamo, Philipo Kayombo alisema
dhamira yao ni kutunza mazingi-
ra ni vema wafugaji wakatengewa
eneo lao ili kunywesha mifugo.
“Kuna watu wanamifugo lakini

huko huko mtoni ambako wa-
nanchi wanatumia maji hayo kwa
ajili ya matumizi ya nyumbani,
hivyo tunaomba kama bajeti
itapitikana tuwatengee sehemu
Msomela mkoani Tanga,” alisema
Kayombo.

Naye Cassiana Msemwa alise-
ma ujenzi wa malambo ni mion-
goni mwa suluhisho la kuon-
dokana na migogoro baina ya
wakulima na wafugaji pamoja na
kuhifadhi wa vyanzo vya maji.

gali, Mathayo Msigwa, ahsema
kilio cha wananchi ni kuhakiki-
sha kunapatikana eneo kwa ajili
ya kunyweshea mifugo maji.

Ofisa Mazingira Halmashauri
ya Wilaya ya Ludewa, Lucas Ma-
konope, alisema shughuli za kibi-
nadamu ikiwamo kufyatua tofali
na kuingiza mifugo kunasababi-
sha kuchafua vyanzo vya maji na
kuviharibu.

“Maji yanachafuka kutokana
na mmomonyoko wa udongo
unaosababishwa na mtikisiko wa

unaoingia kwenye chanzo na
udongo ukishajaa inamaana kina
cha maji kinapungua na kupele-
kea kukauka kabisa, ” alisema
Mkonope

wanapaswa kukubaliana ili ku-
tambua eneo moja hasa katika
ardhi ambalo litafaa kwa ajili ya
kunyweshea maji mifugo kwa
kipindi ambacho serikali inaji-
panga ili kuweza kutatua tatizo la
kujenga malambo.
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‘Safisheni
mazingira
msipate
magonjwa
va mlipuko’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANANCHI wametakiwa
kusafisha mazingira ili
kujikinga na magonjwa ya
mlipuko ikiwamo kipin-
dupindu na matumbo ya
kuharisha.

Wito huo umetolewa na
Msimamizi mkou wa shu-
ghuli za usafi katika Baraza
la Manispaa Wilaya ya Ma-
gharibi B Unguja, Moham-
med Said Abdalla, wakati
wa usafi.

Alisema jukumu la kufanya
usafi linamgusa kila mtu,
hivyo aliwataka wananchi
kuachana na dhana potofu
va kuwa jukumu la kufanya
usafi ni la manispaa pekee.
Aidha, aliwataka kuacha
kutupa taka ovyo na badala
yake watupe sehemu
maalum zilizotengwa ili
kuondoa usumbufu kwa
vijana wanaokusanya taka
mitaani.

Pia, aliwataka wananchi
walioamua kujitolea kush-
iriki katika zoezi hilo na
kuomba kuendeleza zaidi
sambamba na kuahidi kuwa
Baraza la Manispaa lita-
waunga mkono kutokana
na juhudi wanazozichukua.

Diwani wa Fuoni Mam-
bosasa, Farashuu Mussa
Abdalla na Sheha wa shehia
hiyo, Asyah Omar Moham-
ed walisema hali ya usafi
katika maeneo yao hayari-
dhishi.

Walisema wameamua
kuanzisha zoezi la usafi kila
mwezi ili kuifanya shehia
vao iwe safi na ya kuvutia.

Walisema wameweka
mikakati ya kutoa elimu
na kukusanya taka katika
shehia hiyo na kuahidi
kuwachukulia hatua wa-
takaochafua mazingira kwa
makusudi.

Baadhi ya vijana wa-
naokusanya taka katika
shehia hiyo walisema wa-
nakabiliwa na matatizo
mbalimbali ikiwamo ku-
tolewa maneno yasiofaa,
wananchi kukaidi kulipia
ada ya uzoaji taka pamoja
ukosefu wa vitendea kazi.

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT-Wazalendo
kimesema kazi ya vyama vya up-
inzani ni kusimamia serikali ili-
yopo madarakani kwa kuonesha
upungufu.

Makamu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Ismail Jussa Ladhu,
alisema hayo alipokuwa aki-
hutubia mkutano uliofanyika
Uwanja wa Ayoub Jimbo la Ma-

'Kasi ya UVCCM vaikosha CCM

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU Mwenyekiti

wa CCM Zanzibar,

Dk. Hussein Al

Mwinyi, amesema
Chama Cha Mapinduzi (CCM)
kimeridhishwa na kazi zinazo-
fanywana Umoja wa Vijana wa
CCM (UVCCM).

Alisema ni vyema kile kina-
chofanywa na umoja moja huo
kiwe changamoto kwa jumuiya
zingine za chama ili kuyafikia
malengo.

Dk.Mwinyi alisema hayo waka-
ti akizungumza na wajumbe wa
Baraza Kuu la UVCCM Taifa, Tku-
lu Zanzibar alipowaalika kwa
chakula cha jioni baada ya kufan-
ikisha kampeni ya kijana kijani
iliyofanyika mwishoni mwa wiki.

Pamoja na mambo mengine
aliwahakikishia vijana kuwa seri-
kali inajipanga kuendelea kujen-
ga viwanja zaidi vya michezo ili
kuinua vipaji.

Hivyo, aliwataka  vijana
kuhimiri propaganda za wap-
inzani na kuwahimiza kuhubiri
amani, upendo na umoja wakati

wote.
Naye Katibu Mkuu wa UVC-
CM Taifa, Jokate Mwegelo,

alisema vijana wana wajibu wa

kuacha alama katika chama ku-
tokana na nyadhifa wanazopati-
wa na taifa.

Mwenyekiti wa UVCCM Taifa,

Mohamed Kawaida, alisema
kuwa mwitikio wa kampeni
ya kijana na kijani imetoa

dira, mwelekeo wa namna gani

UVCCM itaingia katika uchagu-

zi kuipatia CCM ushindi wa

kishindo.
Katika hatua nyingine, Dk.

Mwinyi, akifungua Kongamano
la Vijana la Kitaifa visiwani hapa,
lililobeba kauli mbiu ‘Kuwa ki-
jana wa tofauti’, alisema serikali
imejipanga kuhakikisha vijana
wanapata elimu bora inayohita-
jika katika soko la ajira.

Aliwahakikishia vijana kuwa
serikali itaendelea kuwekeza ka-
tika miundombinu ya elimu ya
ufundi, ujuzi, na maarifa kwa ajili
ya kuwajengea vijana uwezo.

Pia, aliwataka vijana ku-
changamkia fursa zinazoandali-
wa na serikali kwa lengo la kuzi-
fikia ndoto zao.

Ukosefu taarifa sahihi chanzo wafugaji

Na Mwandishi Wetu

UKOSEFU wa taarifa sahihi za
ufugaji imetajwa ni mojawapo ya
changamoto inayowakabili wafu-
gaji wengi nchini.

Mkurugenzi wa kampuni inay-
ojihusisha na utatuzi wa changa-
moto za wafugaji SAB, Saida Bwa-
nakheri, alieleza hayo juzi wakati
wa ufunguzi wa mafunzo ya wafu-

gaji kuku yaliyoandaliwa kwa ush-
irikiano na Halmashauri ya Wilaya
ya Kisarawe mkoani Pwani.

Alisema wafugaji wanatakiwa
kusaidiwa kwasababu ndiyo wa-
teja wakubwa wa ununuzi wa
chakula cha mifugo.

“Nimeona wafugaji ndiyo cha-
chu ya maendeleo yetu, hivyo tuji-
toe kwao kwani soko letu linazidi
kutanuka kwasababu yao. Hivyo

badala ya kumuuzia mifuko mi-
wili ya chakula ataweza kununua
mifuko mingi zaidi,” alisema Sai-
da.

Pia aliwataka wananchi wa
wilaya hiyo kuendelea kujitokeza
katika kupata elimu ya ufugaji
kuku wa kisasa ili waweze kujik-
wamua kiuchumi.

Alisema hali ya hewa ya
Kisarawe inaruhusu ufugaji kwani

kutoendelea

maeneo yapo mengi, hivyo vion-
gozi wapo tayari kuwashika mko-
no katika kupata fursa hio.

Alisema: “SAB tunawaahidi wa-
nanchi wa Kisarawe kupata tuzo
ya ufugaji kuku kwani Kisarawe
imekua ikuchukua tuzo ya ufugaji
ng'ombe tu lakini msimu ujao tut-
akwenda kuendelea kuiheshimi-
sha katika masuala ya ufugaji
kuku.”

Mwanasheria wa Chama cha ACT-Wazalendo ambaye ni Waziri wa Biashara na Maendeleo ya Viwanda, Omar Said Shaman, akizungumza
katika mkutano wa hadhara wa chama hicho uliofanyika Jimbo la Magomeni Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ACT Wazaiendo: Tutaendelea kuonyesha upungufu

gomeni Mkoa wa Mjini Magharib
Unguja.

Alisema kazi hiyo ndiyo in-
ayofanywa na ACT Wazalendo
ikiwamo kufichua vitendo vya
ufisadi hasa katika miradi ya
ujenzi.

“Kazi ya chama cha siasa cha
upinzani cha kwanza ni kuisi-
mamia serikali iliyopo madara-
kani kwa kuonesha uovu, ufisa-
di, kutowajibika ili wananchi

waweze kupima na la pili ni ku-
tangaza mbadala wa sera,” alise-
ma Jussa.

Alisema mpaka sasa miradi 27
Zanzibar inakabiliwa na matatizo
licha ya kuzungumza hadharani
lakini hakuna hatua zozote za
kisheria zilizochukuliwa.

“Sisi tunaushahidi wa kutosha
kwa kila tunachokizungumza
ikiwamo miradi 27 inayokabiliwa
na tatizo la ufisadi na kama tu-

nasema uongozi serikali iruhusu
Tume Huru ya Kimataifa ije Zan-
zibar kufanya uchunguzi ili uk-
weli ujulikane,” alisema.

Aliitaja baadhi ya miradi
ambayo inakasoro ni ujenzi
wa hospitali 10 za wilaya na
moja ya mkoa, ujenzi wa shule,
mradi wa kununua nguzo za
umeme, mradi wa ununuzi wa
boti.

Mingine ni ukodishwaji wa visi-

wa vidogo, Uwanja wa Gombani,
mfuko wa manunuzi, ukodish-
waji wa mejengo wa Mji Mkong-
we na huduma za Uwanja wa
Ndege wa Kimataifa wa Abeid
Amani Karume.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Othman Masoud Othman, ali-
sisitiza umuhimu wa misingi ya
utawala bora ikiwamo kiongozi
kupatikana kwa njia za halali
kupitia uchaguzi.
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Kauli mbili zuio
mikutano

va hadhara
zazua jambo

Na Jenifer Gilla

KAULI mbili za Jeshi la Polisi
kuhusu mikutano ya hadhara
zimezua mjadala:

Chama cha ACT-Wazalendo
kimeandikiwa barua kuwa mi-
kutano imezuiwa; na Msemaji
wa Jeshi la Polisi ameeleza kuwa
mikutano inayofuata sheria hai-
jazuia.

Mwandishi wa Nipashe ali-
iona jana barua kwenye uku-
rasa wa X wa ACT-Wazalendo
yenye kumbukumbu namba
EA.612/795/01/17 iliyotiwa saini
na Kaimu Mkuu wa Polisi Wilaya
ya Mbagala, SP Robert John
kwenda kwa ACT-Wazalendo
Kata ya Charambe, Mbagala,
mkoani Dar es Salaam.

Barua hiyo inaeleza kuwa Ago-
sti 11 mwaka huu walipokea ba-
rua yenye kumbukumbu namba

TANGAZO

GARI LINAUZWA

Gari aina ya TOYOTA HILUX lenye namba za
usajili TI64DXV linauzwa lipo katika hali nzuri.

Aina ya gari: Toyota Hilux

Mwaka wa kutengenezwa gari: 2004
Mafuta inayotumia: Diesel

Model Namba: KF-LN167

Uwezo wa injini: 2980

Aina ya bodi: Station Wagon

Rangi ya gari: Multi Colour

Chesesi namba: LN1670032032
Namba ya injini: 5L5506667
Kilometa ilizotembea: 110197

KWA MAWASILIANO ZAIDI
Piga: 0757823350 / 0692793423

KUPOTEA KWA HATI | KUPOTEA KWA CHETI

il

BAHATI NYEURA MAREGERI anatangaza
kupotelewa na hati ya kusafiria yenye
namba TAE286557 iliyotolewa uhamiaji
makao makuu mnamo tarehe 21/01/2020.
Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/164516/2024

ACT/MBG/CHR/VOL.001/024,
wakitoa taarifa ya kufanya mku-
tano wa hadhara.

“Pamoja na barua hii, ninap-
enda kukujulisha kuwa miku-
tano yote ya hadhara na ya
ndani imezuiwa hadi hapo ya-
takapotolewa maelekezo men-
gine,” Kaimu Mkuu wa Polisi
Wilaya ya Mbagala, SP John
anaeleza katika barua hiyo.

Vilevile, katika ukurasa wa
X wa chama hicho, kinaele-
zwa kuwa viongozi wao watatu
wamekamatwa na polisi wakati
wakiendelea na mkutano wa
kusherehekea Siku ya Vijana
Duniani.

Kwa mujibu wa kilichoandik-
wa katika ukurasa wa X wa cha-
ma hicho, viongozi waliokamat-
wa ni Mwenyekiti wa Ngome ya
Vijana Mkoa wa Dar es Salaam
wa ACT- Wazalendo, Salumu
Mkambula, Mwenyekiti wa
Chama Kata ya Chalambe, Said
Mlazi na Katibu wa Chama Kata
ya Charambe, Mrisho Mliomi.

Licha ya viongozi hao ku-
kamatwa, chama hicho kilisisiti-
za kuendelea na mhadhara wa
Siku ya Vijana Duniani, ukion-
gozwa na Katibu Mkuu wa ACT-
Wazalendo, Ado Shaibu.

Jana mchana, Msemaji wa
Jeshi la Polisi Makao Makuu
ya Polisi Dodoma, Kamishna
Msaidizi David Misime, alitoa
taarifa kwa umma ikieleza kuwa
mikutano haijapigwa marufuku.

“Jeshi la Polisi lingependa
kutoa taarifa kuwa halijapiga
marufuku kufanyika mikutano
ya nje ya hadhara na ile ya nda-
ni, mradi inafuata matakwa ya
sheria.

“Kilichopigwa marufuku ni
mkusanyiko uliokuwa umeit-
ishwa na viongozi wa chama cha
CHADEMA huko jijini Mbeya
kwa kivuli cha kuadhimisha
Siku ya Vijana Duniani,” alise-
ma.

Makocha wa FC Barcelona wakiwa wamesimama na wachezaji chipukizi wa Chuo cha Soka cha
Tanzanite kwenye kambi iliyofadhiliwa na Airtel Tanzania hivi karibuni huko Kunduchi, Dar es
Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkandarasi ang’oa
milango Kkisa deni

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MKANDARASI wa kampuni
ya AJ] Mabao Investment, Abel
Mabao, anadaiwa kungoa
milango ya Kituo cha Afya
Bulige, katika Halmashauri
ya Msalala wilayani Kahama
mkoani Shinyanga kwa madai
ya kutokulipwa zaidi ya Sh. mil-
ioni 200.

Fedha hizo  alizitumia
kutekeleza miradi ya maen-
deleo na kupeleka vifaa vya
ujenzi na kukamilisha ujenzi
wa kituo hicho.

Tukio hilo limetokea mwis-
honi mwa wiki ambako kwa
mujibu wa Mabao ambaye ni
Mkurugenzi wa Kampuni hiyo,
aliingia mkataba wa jengo la
wagonjwa wa nje (OPD) na
maabara kwa thamani ya Sh.
milioni 44.5, lakini alilipwa Sh.
milioni 35.5.

“Toka Agosti mwaka 2023,
Mkurugenzi wa Halmashauri
na jopo la wataalamu wake wa-
linifuata ofisini na kuniomba
kuwasaidia kusambaza vifaa
vya ujenzi ili kukamilisha kituo
hicho baada ya kuwa wame-
banwa na Mkuu wa Mkoa wa
kipindi hicho, Christina Mun-
deme,”

“Hata hivyo, mkuu huyo wa
mkoa alipofika kituoni hapo
kuweka jiwe la msingi alione-
sha kutokuridhishwa na kasi
ya ujenzi na kubaini upungufu

aliwataka wakamilishe ujenzi
huo ili wananachi wapate hu-
duma kwa wakati,” alidai Ma-
bao.

Alisema alitekeleza ujenzi
Hospitali ya Wilaya ya Msalala
na Chuo cha Afya Ntobo am-
bacho kinalipwa kwa malipo
(CSR) na kuwa anaidai hal-
mashauri hiyo zaidi ya Sh.
milioni 200 na wamekuwa
wakimpiga tarehe kila kukicha
na kumpa ahadi hewa.

Alidai ahadi hizo zimekuwa
hazitekelezeki hali ambayo ili-
wasukuma mafundi wanaom-
dai kwenda kwenye kituo cha
afya kung'oa milango na kutaka
kungoa madirisha ya vioo vya
aluminum ili wakauze kwing-
ine waweze kulipa madeni yao.

Akizungumzia sakata hilo,
kwa sharti la kutokutajwa jina,
mmoja wa mafundi walioshiri-
ki kung'oa milango hiyo, alidai
kuwa tangu wamefanya kazi
hiyo wamekuwa wakiishi kwa
shida kutokana na kutokulipwa
fedha zao huku na wao wakid-
aiwa na benki na watu binafsi.

“Muuguzi wa kituo hicho
alipotuona tunangoa milango
aliwaita madereva bodaboda
ili kutuzuia tusitoe milango,
walifika hapo na kuhoji kina-
choendelea ndipo waliambiwa
mafundi wanaidai halmashau-
ri hivyo walielewa na kuunga-
na na wananchi waliokuwapo
maeneo hayo kututazama,”

alisema fundi huyo.

Akizungumza na mwandishi
wa habari hizi, Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Msalala, Hamis
Katimba, alisema walipokea
zaidi ya Sh. milioni 500 kwa
ajili ya ujenzi wa kituo hicho
kutoka Serikali Kuu na kituo
hicho kilijengwa kwa ajili ya
kuhudumia zaidi ya wakazi
18,184 wa kata hiyo na maeneo
jirani.

Kuhusu madai hayo, Katimba
alithibitisha kuwa mkandarasi
huyo anaidai halmashauri yake
kutokana na zabuni mbalim-
bali alizokuwa akitekeleza na
kwamba kwa tukio hilo lime-
fanywa na mafundi kungoa
milango kwa kuwa wanamdai
mzabuni ambaye hajawalipa.

Alisema kufuatia tukio hilo il-
imlazimu kuomba msaada kwa
Mkuu wa Polisi Wilaya (OCD),
asaidie kuwazuia mafundi hao
wasiendelee kungoa milango
na kuondoka nayo.

“Ni kweli mzabuni anaidai
halmashauri na kimsingi yeye
alikuwa anavumilia na ame-
timiza mkataba wake na ana-
chodai ni haki yake isipokuwa
mafundi walikosa uvumilivu na
siku mbili kabla ya kungolewa
milango hiyo nilikuwa nimeon-
gea na mkandarasi wiki hii
fedha zake atalipwa, lakini cha
ajabu nikapokea taarifa hizo za
mafundi kungoa milango,” ali-
fafanua Katimba.

\& i’;: u»a 4‘!
MICHAEL REVOCATUS KIFYULA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kuhitimu kidato cha
nne chenye Index  No.  SO0114/0032
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia SHULE YA SECONDARY KAENGESA
SEMINARY mwaka 2017, Cheti hiki kimepotea
SUMBAWANGA. Yeyote atakaekiona —atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/RUK/KAL/3898/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ELISON  GODFREY  MALISA
ANATANGAZA  KUPOTELEWA  NA
PASSPORT NO, TAE 574963

ILIYOTOLEWA NA OFISI YA UHAMIAJI
12 APRIL 2023 DAR ES SALAAM.
YEYOTE ATAKAYE IONA ATOE TAARIFA
KITUO CHOCHOTE CHA  POLISI
TAARIFA: PHQ/ SHI/KAH/6831/2024

MAHOUA BAMBA PARUMS
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariaina ya TOYOTA RAV 4
yenye usajilinamba T 205 CD

720, CHASSIS NAMBA:

ACA315040872 na ENGINE

NAMBA: 2AZH277000. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIN/16492/2024

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT DELEGATED COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.168310F 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE LAURENT
MATHEW JAKA-THE DECEASED

AND IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATION BY SUZANA MATHEW JAKA
SUZANA MATHEW JAKA......convsrrvnnsssssssssnsseend PETITIONER

GENERAL CITATION
(Made under rule 75 of the probate and administration of
Estate rule, CAP 352 R,E 2019)

ALL persons claiming to have any interest in the estate of the
above named deceased are hereby cited to come and see the
proceedings if they think fit before the grant of probate(or
letter of administration) is made to the above- named
pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 14th day
of AUGUST,2024.

DATED aqm‘t Morogoro this 24th day of JULY 2024.

0 9
\ AN

Q N Senior resident magistrate

Morogoro District Court
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Janga la kuporomoka jaa la
taka, 23 wafariki dunia Uganda

KAMPALA, UGANDA

IDADI ya watu waliopoteza
maisha katika janga la kupo-
romoka kwa jaa la taka mjini
Kampala imefikia 23 huku
makundi ya waokoaji wakizidi
kupoteza matumaini ya kupata
manusura.

Ilielezwa kuwa wengi wa wali-
ofariki ni wakazi wa mtaa wa
Lusanja ambao husaka riziki zao
kutoka kwenye jalala la taka zi-
nazoletwa kutoka sehemu mbal-
imbali za mji huo wenye idadi ya
watu takribani milioni 4.

Ilibainishwa kuwa mapo-
romoko hayo yalitokea juzi
alifajiri, na kusababisha watu
kunasa baada ya makazi yao ku-
funikwa na taka, wakiwa bado
wamelala.

3 by o I e
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“Hadi sasa ni manusura 18
waliokimbizwa hospitalini. La-
kini wakazi wanaelezea kuwa
watu wengi bado wamenaswa
na kadri muda unavyoyoyoma,
hii ikiwa siku ya tatu ya shughuli
za kujaribu kuwanusuru, matu-
maini ya kuwapata wakiwa wan-
gali hai yanazidi kupukutika,”
walisema maofisa wa uokoaji.

Halmashauri ya Mji wa Kam-
pala ilianzisha jaa hilo mwaka
1996. Na kwamba tangu wakati
huo, wakaazi wa mtaa huo na
maeneo jirani wamekuwa wak-
ilalamikia kuhusu madhara yake
kwa afya zao na mifugo yao ku-
tokana na uvundo unaosababi-
sha harufu mbaya katika eneo
hilo. Aidha, ilielezwa kuwa ku-
tokana na shughuli za watu wali-
ochukua fursa za kusaka riziki

kwa kuokota baadhi ya takataka
kama plastiki na mabaki men-
gine na kuziuza kwa wanaoz-
ichakata ilisababisha kuvutia
idadi kubwa ya wakaazi kujenga
nyumba jirani na dampo hilo.

Msemaji wa wizara ya ofisi ya
waziri mkuu inayoshughulikia
majanga Charles Odongtho,
alisema hatua wanazochukua
kwa sasa ni pamoja na ku-
wapelekea misaada ya dharura
wakazi hao.

“Watu 2000 wameathirika ku-
tokana na janga hili na mbali na
kuanzisha mpango wa kuwafid-
ia tunashirikiana na Shirika la
Msalaba Mwekundu kuwapa

makao ya muda katika hema
tulizokita eneo jirani,” alisema
Odongtho. Akitoa rambirambi
zake kwa waliowapoteza jamaa

ey

7ao, Rais Yoweri Museveni aliko-
soa mwenendo wa kuwaacha
watu kuishi katika maeneo ha-
tari kama hayo. Akiagiza uchun-
guzi wa mara moja kubaini
waliohusika katika kutelekeza
majukumu yao na kusababisha
dampo hilo kuwa hatari.

Watu mbalimbali walionyesha
kukubaliana na hatua ya kiongo-
zi huyo, wakisema kuwa hiyo sio
ajali ila ni uhalifu wa watendaji
katika halmashauri ya mji ku-
puuzia usalama wa watu.

Mapema mwaka huu, meya
wa mji wa Kampala alizuru eneo
hilo na kukosoa mienendo ya
ufisadi kuwa chanzo cha jaa hilo
la taka kutoshughulikia ipasavyo
ili hali kiasi kikubwa cha fedha
hutolewa kuchakata taka hizo.

DW

Maofisa wa Msalamba Mwekundu wakishirikiana na wananchi waliojitokeza katika shughuli za uopoaji wa miili ya watu
waliofunikwa na jaa la taka Kampala, jana. PICHA: MTANDAO

Rais Kagame aanza rasmi muhula wa nne

KIGALI, RWANDA

RAIS wa Rwanda, Paul Kagame, amean-
za rasmi kuhudumu kama rais kwa muhu-
la wa nne baada ya kula kiapo, akisema
amani ya kikanda ni kipaumbele chake
katika kukabiliana na mzozo unaoen-
delea kwenye nchi jirani ya Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC).

Rais Kagame alikula kiapo juzi, baada
ya kupata ushindi wa kishindo katika
uchaguzi wa mwezi uliopita kwa kupata
asilimia 99.18 ya kura, na kumpa fursa ya
kukaa madarakani kwa miaka mingine

mitano.

Zaidi ya marais 10 na viongozi wengine
wa heshima kutoka mataifa ya Afrika wali-
hudhuria hafla ya kuapishwa kwake mijini
Kigali, ambako wengi walikuwa wame-
valia bendera ya taifa yenye rangi ya ki-
jani, njano na bluu.

Matokeo ya uchaguzi wa Julai 15 hay-
akushangaza kwa Kagame, ambaye ame-
liongoza taifa hilo dogo la Afrika ya kati
tangu mauaji ya kimbari ya 1994.

“Amani katika kanda yetu ni kipaum-
bele kwa Rwanda, lakini haijapatikana,
hasa mashariki mwa DRC,” Kagame alise-

ma katika hotuba yake ya kuapishwa.

“Lakini amani haiwezi kutolewa na mtu
yeyote au kutoka popote hata kwa nguvu
ya kiasi gani ikiwa pande husika haielewi
kinachohitajika,” alisema katika msemo
ulioonekana kuilenga Kinshasa.

Ofisi ya Rais wa Angola, Joao Lourenco,
ilisema kiongozi huyo ni miongoni mwa
waliohudhuria hafla hiyo, na kwamba ali-
tarajiwa kuwa na mazungumzo ya siri na
Kagame kuhusu makubaliano ya kusitisha
mapigano nchini DRC yaliyofikiwa mwezi
uliopita kutokana na juhudi zake.

VOA

Wafanyakazi
Kenya kugomea
uwekezaji wa India

' NAIROBI, KENYA

: MUUNGANO wa Wafanyakazi
: wa Sekta ya Usafiri wa Anga

: nchini Kenya umesema kwamba
¢ wafanyakazi wa Shirika la

: Ndege la Kenya na Mamlaka ya
: Viwanja vya Ndege watagoma

¢ kuanzia Agosti 19, mwaka huu.

¢ Kauli hiyo ilitolewa jana,

. ikielezwa kuwa inatokana na

: pendekezo la uwekezaji kutoka
: kwa kampuni ya India, ‘Adani

: Airport Holdings’, katika uwanja
: mkuu wa ndege nchini humo.

: Mgomo huo unaweza ku-

: sababisha usumbufu mkubwa

: kwa Shirika la Ndege la Kenya,
: Kenya Airways, na kwa shughuli
¢ za Uwanja wa Ndege wa Ki-

: mataifa wa Jomo Kenyatta mjini
: Nairobi.

* Mkuu wa Muungano wa Wa-

¢ fanyakazi wa Usafiri wa Anga

: nchini Kenya, Moss Ndiema

¢ alisema “Tutafikiria upya nia

¢ yetu ya kushiriki katika hatua

¢ za kiviwanda... ikiwa tu mka-

: taba wa ‘Adani Airport Hold-
:ings Limited' utatelekezwa kwa
¢ ukamilifu.”

: Mwezi uliopita, Mamlaka

¢ ya Viwanja vya Ndege nchini

¢ Kenya ilisema pendekezo la

: uwekezaji kutoka kwa kampuni
: hiyo ni pamoja na njia ya pili ya
: ndege katika Uwanja wa Ndege
: wa Kimataifa wa Jomo Keny-

: atta.

: Kampuni ya Adani Holdings

¢ kutoka India ya Adani Group,

: kupitia kampuni yake tanzu ya
: Adani Airport Holdings Lim-

¢ ited, ilionesha nia ya kupanua

: Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
: wa Jomo Kenyatta (JKIA).

: llielezwa kuwa tayari,

: wawekezaji hao wametenga

: dola bilioni 1.85 zaidi ya Sh.

: trilioni 503 kupanua sehemu va
: Uwanja wa Ndege wa Kimaitaifa
* wa Jomo Kenyatta.

: Piailielezwa kuwa iwapo

¢ mchakato huo utaidhinishwa,

: basi kampuni hiyo kutoka India
: itakuwa imejihakikishia kuku-

: sanya asilimia 18 ya mapato

¢ yake va kila mwaka, ndani ya

: miaka 30, tangu kuanza kwa

: uwekezaji huo.

¢ Kampuni hiyo pia imelenga

: kubadilisha mwonekano wa

: JKIA, ikiwa ni pamoja na ku-

: jenga sehemu vya pili ya kurukia
* ndege ndani ya uwanja huo wa
¢ kimataifa nchini Kenya.

: Mchanganuo zaidi unaonesha
¢ kuwa kampuni ya Adani itat-

* umia dola milioni 750 zidi ya

: Sh. trilioni 2 kujenga jengo la

i abiria, sehemu ya maegesho ya
: ndege na ya kutokea. Mradi un-
: aotegemewa kukamilika mwaka
: 2029.
: TRT
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Pamba Jiji
FC yaionya
Prisons

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Pamba Jiji imeahidi ku-
fanya vema kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, ikianza katika mechi yake
yake ya kwanza dhidi ya Prisons,
|jumaa ijayo.

wa Mkoa huo, Said Mtanda amesema
baada ya kuipandisha daraja timu
hiyo, matarajio yake sasa ni kuiona
inafanya vema katika mechi za Ligi
Kuu, ikianza dhidi ya Prisons.
Alisema ni matarajio yake kuona
timu inafanya vizuri, akiwataka
mashabiki wa timu hiyo kuiunga
mkono kwa kujitokeza kwa wingi ka-
tika mechi ya ufunguzi wa Ligi Kuu.
Pamba Jiji imepangwa kufungua
msimu wa Ligi Kuu 2024/25 kwa
kucheza dhidi ya Prisons ljumaa
ijayo ikiwa nyumbani, CCM Kirumba.
“Ni matarajio yangu Pamba itafanya
vizuri katika Ligi Kuu tukianzia
ljumaa na sisi tukiwa wenyeji Uwanja
wa CCM Kirumba, tukicheza na timu
va Prisons.

Kwa hiyo ninaomba wana Mwanza
wote, tuendelee kuiunga mkono timu
ya Pamba Jiji kwa sababu ndiyo kitu
chetu cha kujivunia,” alisema Mtanda.
[takuwa ni mechi ya kwanza kwa
timu hiyo kucheza Ligi Kuu tangu
iliposhuka daraja mwaka 2001, na
kufanikiwa kupanda msimu huu,
ikishika nafasi ya pili katika Ligi ya
Championship.

Katika kujipima nguvu, Pamba ili-
cheza mechi ya kirafiki ya kimataifa
dhidi ya Vital’'O ya Burundi Jumamosi
iliyopita kwenye Uwanja wa CCM
Kirumba na kulazimishwa sare ya
bao 1-1.

[likuwa ni mechi ya Tamasha la Pam-
ba Day, ambapo pamoja na mambo
mengine, ilitambulisha wachezaji

na benchi lake la ufundi, pamoja na
burudani kadhaa kabla ya mechi
hiyo, ambayo mabao yake yaliyo-
fungwa na Erick Okutu dakika ya 55
kwa upande wa Pamba na wageni
kusawazisha kupitia kwa Hakizimana
Ramadhani dakika ya 79.

=

DODOMA JIJIHAWAJAMALIZA,
WAENDELEA KUSHUSHA VIFAA

Na Adam Fungamwango

ZIKIWA zimesalia siku mbili kabla ya ku-
fungwa kwa dirisha kubwa la usajili, Klabu
ya Dodoma Jiji imeendelea kufanya usajili
ili kukiimarisha kikosi chao kwa msimu ujao
wa Ligi Kuu, ambapo imefanikiwa kupata
saini ya mchezaji, Emotan Cletus Eba, ku-
toka Tabora United.

Taarifa iliyotokea na Idara ya Habari na
Mawasiliano ya klabu hiyo, imesema kuwa
imemsajili mchezaji huyo anayezimudu na-
fasi ya kiungo mkabaji na mashambuliaji ili
kukipa nguvu kikosi chao kwani kinataka

kwenda kupigana kusaka nafasi nne za juu
msimu ujao.

,<Tumempata Emotan, ni mchezaji mzuri
sana ambaye anaichangamsha safu ya ki-
ungo ya timu hii, kikubwa tunawaambia
mashabiki wa Dodoma Jiji kuwa hatuja-
maliza kusajili,” ilisema sehemu ya taarifa ya
klabu hiyo.

Kabla ya kujiunga na Tabora United,
mchezaji huyo raia wa Nigeria, alikuwa aki-
ichezea Klabu ya River United, na hivi sasa
ameamua kuipa kisogo timu hiyo na kwenda
Makao Makuu ya nchi.

Timu hiyo imefanya usajili mkubwa kue-

lekea Ligi Kuu Tanzania Bara msimu ujao
kwani tayari ilishanasa saini ya Waziri Junior
kutoka KMC, Reliants Lusajo, aliyesajiliwa
kutoka Mashujaa FC, Ibrahim Ajibu (Coastal
Union), Heritier Lulihoshi kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, Daudi Milandu,
Dickson Mhilu na Allain Ngeleka, kipa raia
wa DR Congo, ambao wamejiunga na timu
hiyo wakitokea, Kagera Sugar.

Timu hiyo itacheza mechi yake ya kwan-
za ya Ligi Kuu msimu huu, Jumamosi ijayo
itakapokuwa ugenini, Uwanja wa Lake Tang-
anyika, Kigoma, kuivaa, Mashujaa FC.

Wananchi wa Mtaa wa Panga Tegeta Wazo, Dar es Salaam, wakitoa kilio chao kwa Waziri wa Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Damas Ndumbaro, cha kutaka kusitishwa ujenzi wa Shule ya Msingi katika eneo hilo ambalo lilitengwa kwa
ajili ya shughuli za michezo tangu mwaka 1978. MPIGAPICHA WETU

Serikali yaingilia kati ukiukwaji
matumizi Uwanja wa Panga

Na Shufaa Lyimo

WAZIRI wa Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Dk. Damas Ndumbaro, ametoa siku
tatu kwa Halmashauri ya Kinondoni ku-
hakikisha Uwanja wa Mpira wa Miguu wa
Panga, uliopo Tegeta, Dar es Salaam un-
arudishwa kwenye matumizi yake kama
ilivyokuwa hapo awali.

Agizo hilo alilitoa jana baada ya kuwasiki-
liza wananchi waliokuwa wakilalamikia
hatua ya Mwenyekiti wa Mtaa wa Wazo
kwa kushirikiana na Diwani wao, kuagiza

pajengwe shule pasipo kushirikisha wakazi
wa eneo hilo.

Uamuzi huo wa kujengwa shule ulizua
mgogoro kati ya viongozi hao na wananchi,
hivyo waziri huyo mwenye dhamana ya
michezo nchini akachukua hatua ya kwen-
da kuwasikiliza kabla ya kutoa agizo hilo.

Dk. Ndumbaro alisema Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan, ametoa agizo maeneo yote yali-
totengwa kwa ajili viwanja vya michezo
yaliyopo wazi yasitumike kwa matumizi
mengine.

,Natoa siku tatu kwa Halmashauri ya
Kinondoni kuhakikisha uwanja huu unatu-
mika kwa shughuli za michezo na si vingi-
nevyo,”“ alisema Ndumbaro.

Alisema maagizo hayo yametolewa na
Rais Samia kuwa eneo hilo lisijengwe shule
kama ilivyoripotiwa na badala yake vion-
gozi hao wakae na wananchi watafute eneo
lingine la ujenzi wa shule.

Vile vile alimtaka mkandarasi wa wa
shule hiyo asitishe ujenzi huo haraka
iwezekanavyo na kumwahidi kumpatia
tenda nyingine haraka iwezekanavyo.
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BERGE ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inaweza kumjaribu kiun-
go wa kati wa Burnley na Norway, Sander Berge mwenye
umri wa miaka 26, kwenda Old Trafford kwa kumpa mka-
taba wa kulipwa mshahara wa pauni 100,000 kwa wiki.
(Sun)

TRIPPIER NA WEST HAM

WEST Ham inavutiwa na beki wa kulia wa England, Ki-
eran Trippier, huku mustakabali wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 33, huko Newcastle United ukiwa bado
haujaamuliwa. (Telegraph)

ZUBIMENDI KUTUA LIVER

KIUNGO wa kati wa Hispania, Martin Zubimendi, anata-
rajiwa na Real Sociedad kukubali kuhamia Liverpool, in-
gawa klabu hizo bado zinahitaji kuafikiana dili la mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25. (Athletic)

BROJA KUAMUA HATIMA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Albania, Armando Broja,
atafanya mazungumzo na kocha Enzo Maresca, kufahamu
mustakabali wake. Everton na Wolves ni miongoni mwa
klabu zinazomtaka mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 22. (Mail)

CHALOBAH AVUTIA

WEST Ham inavutiwa na mlinzi wa Chelsea, Trevoh
Chalobah mwenye umri wa miaka 26, na beki wa kati wa
Ujerumani, Mats Hummels (35), ambaye ni mchezaji huru
baada ya kuondoka Borussia Dortmund. (Sky Sports)

PALACE PIA INAMTAKA

KLABU ya Crystal Palace pia inamtazama mlinzi wa
Chelsea, Trevoh Chalobah, na beki wa Wolfsburg ya Ufar-
ansa, Maxence Lacroix mwenye umri wa miaka 24, kama
chaguo lao la beki wa kati. (Telegraph)

CASTLEDINE AWINDWA CHELSEA

CHELSEA imewasiliana na Rangers kuhusu uwezekano
wa kumnunua kiungo wa kati wa akademi mwenye umri
wa miaka 19, Leo Castledine. Aberdeen pia inavutiwa na
Mwingereza huyo. (FootballScotland)

BEIER AVUTIA

LIVERPOOL bado inavutiwa na mshambuliaji wa Uje-
rumani na Hoffenheim, Maximilian Beier, lakini mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 21, anataka kujiunga na
Borussia Dortmund na yuko kwenye mazungumzo na
klabu hiyo ya Bundesliga. (Sky Germany)

BELLA-KOTCHAP AKATALIWA

KLABU ya Southampton imepokea ofa kutoka Hoffen-
heim kwa mlinzi wa miaka 22, Armel Bella-Kotchap. .The
Saints‘ hao tayari wamekataa ofa ya pauni milioni 8.6 ku-
toka Stuttgart. (Sky Germany)

DIGNE HAITAKI GALATASARAY

MLINZI wa Aston Villa, Lucas Digne, amekataa pende-
kezo la kujiunga na Galatasaray. Mfaransa huyo mwenye
umri wa miaka 31, anatarajiwa kubaki na Villa. (Athletic}

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

VAN DIJK: BADO SIJAPATA
OFA YA MKATABA MPYA

@ ® ®Hakuna mabadiliko kwa sasa, jambo la msingi ni kuwa
na imani na tutaona kitakacho...

LIVERPOOL, England

VIRGIL van Dijk amesema Liv-
erpool bado hawajampa mkataba
mpya, licha ya mkataba wake wa
sasa kuelekea kumalizika mwishoni
mwa msimu huu mpya wa 2024-25.

Van Dijk, nahodha wa klabu,
ni mmoja wa wachezaji watatu
muhimu ambao wako katika mwa-
ka wa mwisho wa mkataba wake
pamoja na Mohamed Salah na Trent
Alexander-Arnold.

,Hakuna mabadiliko kwa sasa,”
alisema Van Dijk baada ya Liverpool
kushinda mabao 4-1 kabla ya msimu
mpya dhidi ya Sevilla Uwanja wa
Anfield juzi, Jumapili.

Liverpool bado hawajafanya
usajili wowote wakati wa dirisha la
usajili la majira ya kiangazi, tangu
kuwasili kwa Arne Slot kuchukua
nafasi ya Jurgen Klopp, lakini Van
Dijk anatumai kuwa nyongeza ita-
wasili.

,Ni wazi nadhani tunapaswa ku-

fanya usajili kulingana na msimu
utakwenda kwa muda gani, lakini
nadhani wanafanya kazi nyuma ya
pazia na nina imani na klabu kwam-
ba watafanya jambo sahihi kwa ajili
yetu na kupata kikosi bora zaidi,
ili tuweze kushindana katika kila
shindano tulilonalo,” alisema.

,Hilo ndilo jambo la msingi
ninalozingatia, kuwa na imani na
tutaona kitakachotokea. Nadhani
wanafanya kazi kwa bidii nyuma ya
pazia, tutaona jinsi hiyo itaisha.”
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Ederson
afichua
mustakabali
wake City

MANCHESTER, ENGLAND

LONDON, ENGLAND

CHELSEA imekamilisha usa-
jili wa Pedro Neto kutoka Wolver-
hampton Wanderers, klabu hiyo ya
London Magharibi juzi, Jumapili.

Winga huyo wa Ureno alisaini
mkataba wa miaka saba na klabu
yake hiyo mpya na kutambulishwa
kwa mashabiki Stamford Bridge
wakati wa mapumziko Chelsea ilipo-
toka sare ya bao 1-1 dhidi ya Inter
Milan katika mechi ya kirafiki
ya kujiandaa na msimu

EDERSON amebainisha
mustakabali wake Man-
chester City, na kuny-
amazisha uvumi unaomhu-
sisha mlinda mlango huyo

mpya.

“Ninahisi kushukuru
sana kujiunga na klabu
hii,” alisema Neto katika
taarifa yake.

“Nimefanya kazi kwa
bidii sana katika taaluma
yangu kuwa hapa na nina-
tazamia kuingia uwanjani
na jezi hii.”

Neto mwenye umri wa
miaka 24, ameifanya Chel-
sea ifikishe pauni milioni

200 baada ya kulipa pauni

milioni 51.3.

Tayari klabu hiyo
imewasajili Omari Kel-
lyman kutoka Aston
Villa, Tosin Adarabioyo
wa Fulham, Marc Guiu
(Barca), Kiernan Dews-

| bury-Hall (Leicester
City), Renato Veiga §
(Basel), Caleb Wiley
(Atlanta United), Filip
Jorgensen  (Villarreal) %
na Aaron Anselmino ku-
toka Boca Juniors.

Chelsea wataanza

kampeni zao za Ligi Kuu Eng-

land 2024-25 chini ya kocha
mpya, Enzo Maresca dhidi ya Man-

chester City Jumapili wiki hii.

Chelsea yamtaka Felix

LONDON, ENGLAND

MPANGO wa Chelsea kum-
nunua mshambuliaji wa Atleti-
co Madrid, Samu Omorodion
umeshindikana, kwa mujibu
wa ripoti nyingi, na badala yake
klabu hizo mbili sasa ziko kwe-
nye mazungumzo juu ya uham-
isho wa Joao Felix.

‘The Blues’ walikuwa wam-
emtambua Samu mwenye umri
wa miaka 20, kama mmoja
wa washambuliaji wao wakuu
mapema mwaka huu.

Mwanzoni, Atletico wa-
likataa kufanya biashara, la-
kini walipunguza msimamo
huo  walipojaribu  kufikia
makubaliano na Conor Gal-
lagher, huku pia wakitaka
kumleta fowadi wa Manchester
City, Julian Alvarez.

Mwishoni mwa wiki iliyo-
pita, dili zote tatu zilionekana
kukamilika, lakini sasa ziko
hatarini baada ya mpango wa
Samu kwenda Stamford Bridge
kushindikana.

Hapo awali Samu alikuwa
amekubali mkataba wa miaka
saba Chelsea, lakini ripoti
kadhaa kutoka Ulaya zinadai
kwamba kulikuwa na shida
katika kusaini mkataba huu na
uhamisho huu umezimwa.

Atletico wanahitaji kufanya
mauzo makubwa ili kupata
fedha zinazohitajika kwa Gal-
lagher na Alvarez, ambao wata-
gharimu pauni milioni 100.

Gallagher tayari yuko Ma-
drid akisubiri uhamisho wake
ufanyike, huku Alvarez aki-
wasilijijini humo jana Jumatatu
kufanyiwa uchunguzi wa afya.

Fabrizio Romano alikuwa wa

—

- =

kwanza kuripoti Jumapili usiku
kwamba Chelsea na Atletico
sasa wako kwenye majadiliano
juu ya Felix, ambaye alitumia
kipindi cha pili cha msimu wa
2022/23 kwa mkopo Stamford
Bridge.

Wakala wa Felix, Jorge
Mendes, tayari yuko London
akiwa ameisaidia ‘The Blues’
kumleta winga wa Wolves, Pe-
dro Neto.

Fowadi wa Ureno, Felix alire-
jea Atletico kwa mazoezi ya ku-
jiandaa na msimu mpya baada
ya kushindwa kupata uham-
isho wa kuondoka.

Alijilunga na Barcelona kwa
mkopo kwa msimu wa 2023/24,
lakini ‘La Blaugrana’ haiko ka-
tika hali nzuri ya kifedha ya
kumsajili jumla, wakati Aston
Villa wameonesha nia wiki za
hivi karibuni.

kuondoka msimu huu wa
majira ya joto.

Mbrazil huyo amekuwa
akikabiliwa na tetesi nyingi
za uhamisho msimu huu
wa majira ya joto, huku
kukiwa na uwezekano
mkubwa wa kuhamia Saudi
Arabia.

Hata hivyo, mlinda mlango
huyo amechagua kuende-
leza soka lake akiwa na
mabingwa hao wa Ligi Kuu
England.

Ederson alizungumzia
mustakabali wake baada ya
ushindi wa Ngao ya Jamii
wa City dhidi ya Manches-
ter United, akifichua ma-
zungumzo aliyokuwa nayo
na kocha Pep Guardiola.
“Imekwisha. Nilizungumza
na baadhi ya wachezaji,
kocha, mkurugenzi na kila
mtu,” alisema akiiambia
ESPN Brasil.
“Nilizungumza na familia
yangu na ulikuwa uamuzi
wa pamoja. Tutakaa miaka
mingi zaidi City.

“Tayari nimeamua mustak-
abali wangu, haswa baada
ya mazungumzo niliyo-
fanya na Guardiola. Msimu
huu, ninalenga kabisa City
na wachezaji wenzangu
kusaka mataji zaidi."
Ederson alishiriki katika
mchezo wa Jumamosi wa
Manchester dabi katika
Uwanja wa Wembley, am-
bapo hata alipiga hatua
katika mikwaju ya penalti.
Guardiola pia alichukua
muda kuzungumza juu ya
mustakabali wa Ederson
ndani ya City, akithibitisha
kwamba alikuwa na furaha
kuona kipa huyo akibaki.
Bosi huyo kutoka Kata-
lunya, anajivunia chaguo
katika nafasi ya kipa -
huku Stefan Ortega akiwa
chaguo la kutegemewa
iwapo Ederson atakose-
kana.

Mjerumani huyo alicheza
mechi 20 msimu wa
2023/24, ikiwamo mchezo
wa fainali wa Kombe la FA
dhidi ya Mashetani Wekun-
du huku Ederson akiuguza
jeraha.
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MSIGWA AVUTIWA UBORA WA
BOKA MECHI YANGA, AZAM

Na Shufaa Lyimo

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Utam-
aduni, Sanaa na Michezo, Gerson
Msigwa, amekunwa na kiwango Kkili-
chooneshwa na beki wa kushoto wa
Yanga, Chadrack Boka, katika mchezo
wa fainali wa Ngao ya Jamii 2024 dhidi
ya Azam FC uliopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam juzi.

Msigwa hakusita kueleza kuvutiwa
kwake na beki huyo, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari baada
ya kumalizika kwa mchezo huo ambao
Yanga ilifanikiwa kubeba ngao hiyo
kwa kuibuka na ushindi wa mabao 4-1.

“Boka ni mchezaji mwenye uwezo

mkubwa, hawa ndio aina ya wachezaji
ambao tunawahitaji kwa ajili ya kuli-
boresha soka la Tanzania,” alisema
Msigwa akiachilia furaha yake.

Aidha, aliwataka wachezaji wa Tan-
zania kuiga aina ya uchezaji wake
ili waweze kupata nafasi ya kwenda
kucheza soka la kulipwa nje ya nchi.

“Natamani wachezaji wetu waige
aina ya uchezaji wake, ananifurahisha
kwa kuwa anafahamu kile ambacho
anakifanya ndani ya uwanja,” alisema.

Katika hatua nyingine aliipongeza
timu ya Yanga kutokana na kuendeleza
ushindani wake na kuweza kutwaa ub-
ingwa wa Ngao ya Jamii 2024 kwa kui-
funga Azam FC mabao 4-1.

MWAMBAO MARATHON...

Boka ambaye amesajiliwa Yanga
msimu huu, alianza kucheza soka ka-
tika klabu za nyumbani kabla ya kuji-
unga na FC Saint Eloi Lupopo ya Ligi
Kuu ya DR Congo, na kuonesha uw-
ezo mkubwa uliomfungulia milango ya
kuitwa timu ya taifa.

Kwa upande wa timu ya taifa, Boka
aliitwa kwa mara ya kwanza kuchezea
DR Congo Agosti 28, 2022 na hadi sasa,
ameicheza mechi sita.

Ametua Yanga kuchukua nafasi ya
Mkongomani mwenzake, Joyce Lomal-
isa ambaye aliachana na Yanga baada
ya mkataba wake kumalizika mwishoni
mwa msimu uliomalizika.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, DK. Batilda Buriani (Kushoto), akipokea andiko la Chama cha Waandishi wa Habari za
Michezo Tanzania (TASWA), kutoka kwa Mratibu wa Mbio za Taswa Mwambao Marathon, Mashaka Mhando. Andiko

hiyo fupi ilifanyika katika ofisi za mkuu wa mkoa juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mashujaa yafunga usajili na Kibaya

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mashujaa FC, imefunga
usajili wake kuelekea msimu ujao wa
mashindano kwa kuinasa saini ya ki-
ungo mshambuliaji na winga, Jaffar
Kibaya, akitokea Singida Black Stars.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
jana, inasema kuwa Kibaya amesajil-
iwa baada ya benchi la ufundi la timu
hiyo kuvutiwa na huduma yake, hivyo
atakuwa mmoja wa wachezaji watakao-
itumikia klabu hiyo kwa msimu ujao wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Taarifa hiyo ilieleza mchezaji huyo

anafunga usajili wa msimu huu, am-
bapo sasa inabaki kazi ya Kocha Mkuu,
Mohamed Abdallah ,Bares’, kukiun-
ganisha kikosi hicho ili kuleta matokeo
chanya.

Kabla ya kujiunga na Singida Black
Stars, Kibaya, alikuwa mmoja wa
wachezaji tegemeo katika kikosi cha
Mtibwa Sugar kwa misimu kadhaa
wakati kiko Ligi Kuu.

Mashujaa FC, ambayo itakuwa ni
msimu wake wa pili wa Ligi Kuu, itaan-
za kumtumia mchezaji huyo Jumamosi
ijayo, ikiwa nyumbani, Lake Tanganyi-
ka, kucheza dhidi ya Dodoma Jiji.

Kabla ya kumnasa Kibaya, ilifanya
usajili wa Seif Karihe kutoka Mtibwa
Sugar, Chrispin Ngushi wa Yanga, Ab-
dulmalik Zacharia akitokea Namungo,
straika wa zamani wa Simba, Mohamed
Mussa, Carlos Protus, Mathew Michael,
Ismail Mgunda, Robert Mathias, Ally
Nassor ,Ufudu’ na wengineo.

Jumamosi iliyopita ilitesti mitambo
yake ikicheza dhidi ya Inter Star ya Bu-
rundi kwenye mechi ya Kilele cha Ta-
masha la Mashujaa Day na kuichakaza
mabao 4-1, yakiwekwa wavuni na Ab-
dulnasir Gamal, Ismail Mgunda, Ny-
enyezi Juma na Mundhir Vual.

Simba sasa yaleta
straika Mcameroon
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“Mpaka sasa Simba imeonekana kuwa
na wachezaji wenye viwango vikubwa mno,
kilichobaki ni mwalimu kutengeneza timu
yenye mitiririko, muunganiko na maelewano
ya pamoja.

“Eneo pekee linalohitaji nguvu mpya ya
nje ni eneo la ushambuliaji, nalo viongozi
wetu wanakamilisha mpango hivi punde,
Wanasimba tuwe na subira tumpe nafasi
kocha kufanya kazi yake, tutakapoanza kula
matunda ya furaha kila mtu apate tunda lake,”
alisema Ahmed.

Gamondi: Tupo
tayari mechi CAF
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timu nyingine isiyokuwa na aina ya
wachezaji wakomavu wangetoka
mchezoni baada ya kufungwa bao la
kwanza, lakini wachezaji wangu wal-
itulia, wakashauriana nini la kufanya,
mpira wa miguu hauhitaji hisia kwa
wachezaji, kinachotakiwa kutumika ni
weledi tu, na nilisema huko nyuma na
ninarudia tena, tunacheza kama tupo
mazoezini, na hata leo hii (juzi) tume-
waonesha watu kuwa huwa tunacheza
kama tupo kwenye mazoezi.

“Mechi hizi mbili zimenipa mazoezi ya
kutosha ya nini cha kwenda kufanya
katika Ligi ya Mabingwa Afrika, naona
tumekuwa tayari kwa michuano,”
alitamba kocha huyo ambaye kikosi
chake Jumamosi kitakuwa uwanjani
dhidi ya Vital‘O, katika mechi ya hat-
ua za awali Ligi ya Mabingwa Afrika.
Kwa upande wa Kocha wa Azam

FC, Youssouph Dabo, alisema wal-
ishindwa kuudhibiti mchezo baada

va kutangulia kupata bao na kwamba
ukosefu wa uzoefu kwa wachezaji
wake ndicho kilichomwangusha zaidi.
Alisema baada ya kupata bao
wachezaji wake hawakuwa na uwezo
wa kuudhibiti mchezo, badala yake
kuwapa nafasi wapinzani wao ku-
fanya wanavyotaka uwanjani.
,Tulianza vizuri, tuliwazuia na kuwa-
bana vilivyo mpaka tukafunga bao, la-
kini baada ya hapo wachezaji wangu
hawakuonesha kama wana uzoefu

wa nini cha kufanya baada ya kupata
bao.

Wachezaji wetu hawakuonesha kuwa,
wana uzoefu wa kuudhibiti mchezo
baada ya kuwa wanaongoza, hivyo
inabidi tujifunze, angalia hii si Ligi
Kuu wala Ligi ya Mabingwa, lakini
imekuwa hivi,” alisema Dabo kwa
masikitiko.

Yanga imetwaa taji la Ngao ya Jamii
baada ya kulikosa msimu uliopita il-
ipofungwa na Simba kwa mikwaju ya
penalti 3-1, Uwanja wa Mkwakwani,
Tanga, Agosti 13 mwaka jana.

Ushindi huo umeifanya kutwaa taji
hilo mara nane, ikicheza mara 15, iki-
likosa mara saba, ikiwa kwenye nafasi
va pili chini ya Simba inayoongoza
kuchukua Ngao ya Jamii mara nyingi
zaidi, ikifanya hivyo mara 10, ikicheza
mara 15, na kupoteza fainali tano.
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Wachezaji wa Yanga wakisherehekea baada ya kukabidhiwa Ngao ya Jamii kwa kuifunga Azam FC 4-1 katika mechi

Adam Fungamwango na Shufaa
Lyimo

va fainali iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. MPIGAPICHA WETU

Simba sasa yaleta
straika Mcameroon

® ® ®Alikuwapo kikosi cha Cameroon cha AFCON,
avutiwa na mradi wa Msimbazi, kila kitu...

Na Adam Fungamwango

WAKATI Kocha Mkuu, Fadlu Davids, ak-
isema kama wachezaji wake wangekuwa
makini juzi basi wangeimaliza mechi dhidi ya
Coastal kipindi cha kwanza, Klabu ya Simba
iko kwenye hatua za mwisho kumsajili straika
Christian Leonel Ateba, kutoka Klabu ya USM
Alger ya Algeria.

Habari kutoka ndani ya klabu hiyo na vyan-
zo vingine barani Afrika zinasema mchezaji
huyo raia wa Cameroon, mwenye umri wa
miaka 25, amekubali ofa ya Simba na kila kitu
kimekwenda vizuri, kilichobaki ni klabu hiyo
kumalizana na Waalgeria hao.

“Tunakamilisha dili la kumchukua straika
Mcameroon, Ateba, tayari yeye mwenyewe
amekubali kujiunga na Simba, na sasa tupo
kwenye mazungumzo na klabu yake kuhusu
ada ya uhamisho, tukimalizana tu atatua kab-
la ya kufungwa kwa dirisha kubwa la usajili,
keshokutwa, Agosti 15, alisema mtoa taarifa
ndani ya klabu hiyo.

Kabla ya kujiunga na USM Alger, mchezaji
huyo alizichezea Klabu ya FC Yaounde 2017,
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kabla ya kujiunga na AS Etoa Meki, 2018
mpaka 2019, ambapo alitimkia AS Fortuna
de Mfou, mpaka 2021, alipokwenda kujiunga
na klabu ya Cotonsport Garoua ambapo ali-
ichezea hadi 2022, alipokwenda PWD Bame-
da, timu zote hizo zikiwa za nchini Cameroon,
kisha akatoka nje ya mipaka ya taifa lake na
kwenda Algeria kujiunga na USM Alger mwa-
ka2023.

Straika huyo pia alikuwa mmoja wa
wachezaji 27 waliounda kikosi kilichocheza
fainali za Mataifa ya Afrika (AFCON) 2023,
nchini Ivory Coast.

,JKama tutafanikiwa basi kuna mchezaji
mmoja wa kigeni tutaachana naye au tutam-
toa kwa mkopo kabla ya dirisha kufungwa,”
alisema mtoa taarifa wetu kwa sharti la kuto-
tajwa jina.

Habari zinasema, wachezaji ambao wapo
hatarini kuondoka kwenye klabu hiyo kumpi-
sha straika huyo ni Ayoub Lakred, Freddy Mi-
chael au Fabrice Ngoma.

Baada ya kumalizika kwa mechi ya kusaka
mshindi wa tatu wa Ngao ya Jamii, bado ko-
cha Fadlu alikuwa akilalamikia safu yake ya

ushambuliaji kutofanya vema licha ya kuten-
geneza nafasi nyingi.

Alisema katika mchezo dhidi ya Coastal
Union, ilipaswa washinde mabao hata 5-0
hadi mapumziko, au angalu matatu tu na
wangekuwa wameimaliza mechi mapema ki-
asi cha kwamba mchezo usingekuwa mgumu
kipindi cha pili.

“Tulianza mchezo vizuri, tulifanya kila kitu
ikiwa ni pamoja na kutengeneza nafasi, lakini
tulishindwa kuiua mechi kipindi cha kwanza,
tungeweza kupata mabao matatu, manne
au hata matano. Kipindi cha pili hakikuwa
kizuri sana, mwishoni tukacheza pungufu,
inawezekana wachezaji wangu walikuwa
wamechoka kutokana na mechi iliyopita, pili
kucheza mechi mfululizo, ila mimi siiangalii
timu hii kwa mechi moja au mbili, naiangalia
kwa msimu mzima,” alisema.

Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu
hiyo, Ahmed Ally, aliwahakikishia wanacha-
ma na mashabiki wa Simba kuwa wanalifany-
ia kazi eneo la ushambuliaji.
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KOCHA Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, amesema ushindi wa
mabao 4-1, walioupata juzi kwa

kiasi kikubwa umetokana na uzoefu
na ukomavu wa wachezaji wake na
kwamba sasa tayari wameiva kwa
ajili ya michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Gamondi, amesema wachezaji wake
hawakuhamaki wala kuvunjika
nguvu walipofungwa bao la mapema,
badala yake walitulia na kufanya
kile ambacho kinatakiwa kufanywa
na wachezaji wenye ukomavu na
uzoefu.

“Ninajivunia mimi binafsi na timu
yangu va Yanga kutwaa taji hili,
tumecheza mpira mzuri, tulianza kwa
kuruhusu bao, lakini hatukutetereka,
baadaye tumekuja kupata matatu,
Kipindi cha pili tukafanya kazi ya
kumiliki mpira, mwishoni tukapata la
nne, uzoefu, ukomavu umetufanya
kushinda mechi hii,” alisema raia
huyo wa Argentina.

Katika mechi ya fainali ya Ngao ya
Jamii iliyochezwa juzi, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
Yanga iliruhusu bao dakika ya 13,
likifungwa na Feisal Salum, lakini
ikasawazisha dakika tano baadaye
likifungwa na Prince Dube, Yoro
Diaby akijifunga dakika ya 28,
Stephane Aziz Ki, akipachika la tatu
dakika ya 31, kabla ya Clement Mzize
kupigilia msumari wa mwisho dakika
za majeruhi.

“Na kuthibitisha hilo, ingekuwa
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