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VVU vijana yatisha

PR e Asilimia 40 wa miaka 15- 24, wasichana watajwa

kuwa vinara kwa asilimia 80... Endelea ukurasa 2

» Y Waziri Mkuu,
& Kassim Majali-

wa akimsikiliza

UKURASA WA 4 Aisha Hassan
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MKUTANO KIMATAIFA = |a Timiza Malen-
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! Vijana Tanzania
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TANZANIA inashiriki Mkutano Mkuu
wa 24 wa Kimataifa wa Utalii Duniani...

UKURASA WA S Mo ]
KADA ATANGAZA NIA ACT i o v
KUMRITHI MAALIM SEIF L Duniani jijini

Mbeya, jana.

Watatu kulia ni
Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Waziri

KADA wa Chama cha ACT-Wazalendo,
Hamad Masoud Hamad, ametangaza...

UKURASA WA 7 MEUU’ Jeni;tla
TANAPA YACHUKUA agama. Pl
HATUA WANYAMAPORI CHA: OWM
WALIOZAMA TOPENI

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa (TANAPA)
limekiri baadhi ya wanyamapori...

Shahidi
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ya Ole
Sabaya
———— |ageuziwa

yaonya
ongezeko

mvua Dar,

M M Mkurugenzi wa Wateja Wadogo na wa kati wa Benki ya CRDB, Boma Raballa
as aZInI (katikati), akionyesha aina mpya ya kadi za TemboCard’, wakati wa uzinduzi wa

[
kampeni ya Tisha na TemboCard Visa, jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Mkuu
UKURASA 3 wa Idara wa Masoko wa benki hiyo, Joseline Kamuhanda na Kaimu Meneja (l aw

Mwandamizi wa Biashara ya Kadi, Erica Mwaipopo. NA MPIGAPICHA WETU

IZIET=1Y siMBA VALIA RATIBA, YANGA SIRI YA MABAO UK 24
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Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro (katikati), akiwa na Balozi wa Tanzania nchini Hispania mwenye makazi yake ya
kudumu nchini Ufaransa, Samwel Shelukindo (kulia) na Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya Utalii, Richie Wandwi (kushoto), wakiwasili kwa
ajili ya kushiriki katika Mkutano Mkuu wa Kimataifa wa 24 wa Shirika la Umoja wa Kimataifa linaloshughulikia Masuala ya Utalii Duniani

Maambukizi mapya VVU vijana yatisha

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAAMBUKIZI mapya kwa
vijana kati ya miaka 15 hadi 24
yamezidi kuongezaka huku wa-
sichana wakiwa vinara katika
janga hilo, imebainika.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Ajira, Uratibu
wa Bunge, Vijana na Watu We-
nye Ulemavu, Jenista Mhagama,
alisema hayo jana katika maa-
dhimisho ya Siku ya Ukimwi Du-
niani ambayo kitaifa yalifanyika

Mhagama alisema taarifa za
utafiti zinaonyesha kuwa maam-
bukizi mapya ya VVU yanawaka-
bili zaidi vijana wenye umri huo
na kwamba yamefikia asilimia
40 huku asilimia 80 kati ya hao
ni vijana wakike jambo ambalo
ni hatari kwa nguvu kazi ya taifa.

Alisema ili kukabiliana na
tatizo hilo, serikali inaendelea
kutekeleza mikakati mbalimbali
ukiwamo wa kudhibiti Ukimwi

wa mwaka 2018/19 na 2022/23.
Mpango huo unalenga kupungu-
za maambukizi mapya ya VVU,
kupunguza vifo vitokanavyo na
VVU na kuhakikisha watu wa-
naoishi na maambukizi ya VVU
wanaendelea kutumia dawa.

Waziri Mhagama alisema kwe-
nye mkakati huo, serikali imeku-
wa ikishirikiana na wadau mbal-
imbali katika utekelezaji ikiwa
ni pamoja na kubadili tabia kwa
vijana ili kudhibiti maambukizi
mapya.

“Lakini pia tuna mipango
maalumu ya kudhibiti maam-
bukizi kwenye mikoa ambayo
ina maambukizi makubwa am-
bayo yako juu ya kiwango cha
kitaifa ikiwamo Njombe, Iringa,
Mbeya, Kagera na Geita ambayo
ipo juu ya kiwango cha Kkitaifa,”
alisema Mhagama.

Alisema kwa sasa kuna baadhi
ya mikoa ambayo imebainika
kuwa na kasi kubwa ya maam-
bukizi ikiwamo Geita, Simiyu,
Manyara na Dodoma.

Pia alisema serikali ina mipan-
go maalumu ya kudhibiti maam-
bukizi mapya kwenye maeneo
yenye shughuli maalumu za
uzalishaji kama vile migodi na
uvuvi kwa kusambaza kondomu
pamoja na kutoa elimu ya kujik-
inga.

WANAOVUJISHA SIRI
WAONYWA

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
ambaye alikuwa mgeni rasmi
kwa niaba ya Rais Samia Suluhu
Hassan aliziagiza mamlaka zina-
zohusika kuwachukulia hatua za
kisheria watumishi wa afya wa-
naovujisha siri za watu wanaoi-
shi na maambukizi ya virusi vya
Ukimwi (VVU) wanaokwenda
kupata huduma kwenye vituo
vya afya kwa kuwa ni kinyume
cha maadili ya kazi yao.

Pia aliagiza vyombo vya sheria
kuwachukulia hatua kali watu
wote wanaoendeleza vitendo
vya unyanyapaa kwa watu wa-
naoishi na VVU kwa kuwa vi-

tendo hivyo vinasababisha watu
kuogopa kupima na kutumia
dawa.

Alisema vitendo hivyo vya
unyanyapaa na uvujishaji wa
taarifa za watu wanaoishi na
maambukizi ya VVU, vinakwaza
na kufifisha juhudi za serikali na
wadau kupambana na janga hilo
la Ukimwi.

“Vitendo na kauli za unyan-
yapaa na ubaguzi kwa watu
wanaoishi na maambukizi ya
VVU vinavyoendelea hasa mae-
giza  mamlaka zinazohusika
kuchukua hatua dhidi ya watu
wanaoendeleza vitendo hivyo,”
alisema Majaliwa.

Waziri Mkuu alisema Tanza-
nia imekuwa ikipambana na
maambukizi ya VVU kwa muda
wa miaka 38 na kwamba kuto-
kana na mapambano hayo ma-
fanikio mbalimbali yamepati-
kana ikiwemo kuongeza uelewa
wa wananchi kuhusu namna ya
kujikinga na maradhi hayo.

]
Mwanafunzi abakwa,
auawa na hatimaye
akitobolewa macho

Na Hamisi Nasri, MASASI

MWANAFUNZI wa darasa la sita katika
Shule ya Msingi Maendeleo Wilaya ya Masasi
mkoani Mtwara, Zinati Alifa (13), amebakwa,
kuuawa kisha maiti yake kutupwa kwenye
mapango ya miamba ya Mto Kabomola.

Aidha, mwili wa mwanafunzi huyo am-
baye ni mkazi wa mtaa wa Mchema Kata ya
Mkomaindo, ulikutwa umetobolewa macho
na kitu chenye ncha kali. Akizungumza na
gazeti hili, Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa
Mchema, Shaibu Chande, alisema mwili huo
uliokotwa juzi ukiwa umefichwa kwenye mi-
amba hiyo.

Alisema kabla ya kufikwa na umauti,
mwanafunzi huyo Septemba 26, mwaka
huu majira ya saa 11:30 jioni aliwaaga wazazi
wake kuwa anakwenda kuokota korosho na
maembe kwenye mashamba yaliyopo eneo la
Mchemba kilomita chache kutoka kwao.

“Mwanafunzi huyo hakurejea hadi usiku
ndugu walihofia usalama wake na kuanza
kumtafuta bila mafanikio kwa kuwa haikuwa
tabia yake. Walikwenda hadi kwenye shamba
ambalo aliaga anakwenda na hawakumpata,”
alisema.

Kwa mujibu wa Chande, Septemba 27, wa-
nafamilia wakishirikiana na jamii walimtafuta
maeneo mbalimbali na hawakumpata.

Alisema baada ya kumkosa kwa siku mbili,
walitoa taarifa Serikali ya Mtaa na Kituo cha
Polisi Wilaya ya Msasi.

Chande alisema ofisi ya serikali ya mtaa wa
Mchema jana majira ya saa 9:00 jioni ilipata
taarifa kutoka kwa wasamaria wema pamoja
na wanafamilia kawa mwili wa mwanafunzi
huyo umeokotwa maeneo ya miamba ya mil-
ima ya eneo la Kabomola ukiwa umesokome-
zwa kwenye makorongo ya miamba hiyo.

Alisema kutokana na hali ya mwili kuhar-
ibika, ulizikwa siku hiyo hiyo majira ya saa 10
jioni.

Polisi mkoani humo ilithibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kwamba wanaendelea na
uchunguzi.

Mkazi wa Mtaa wa Mchema, Ally Salvatory,
alieleza kusikitishwa na tukio hilo la kikatili na
kuiomba jamii kushirikiana kwa karibu. Aid-
ha, baadhi ya wakazi waliliomba Jeshi la Polisi
kufanya uchunguzi wa kina wa tukio hilo ili
kukomesha matukio kama hayo.

Shahidi wa Kesi ya Ole Sabaya ageuziwa Kibao

Na Allan Isack, ARUSHA

MAWAKILI wa utetezi, katika kesi
ya uhujumu uchumi inayomkabili
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya na wenzake sita,
wamewasilisha ombi mahakamani
la kukamatwa kwa shahidi wa 10
wa Jamhuri, Francis Mroso, wakidai
kwamba alitoa rushwa ya Sh. mil-
ioni 90.

Akiwasilisha mahakamani ombi
hilo mbele ya Hakimu Mkazi Pa-
tricia Kisinda wa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha,
Wakili wa Utetezi, Frido-
lin Bwemelo, alidai Sheria ya Ku-
pambana na Rushwa kifungu cha
15(1B), inaeleza wazi hatua za ku-

chukuliwa kwa mtu atakayetoa na
kupokea rushwa na hakuna kifungu
kinachoeleza kuna rushwa ya kula-
zimishwa.

Alidai kwa mujibu wa kifungu
hicho, hakuna sehemu imezun-
gumzia suala la kutoa rushwa kwa
kulazimishwa kwa kuwa mtoaji
na mpokeaji wa rushwa watakuwa
wametenda kosa.

“Mheshimiwa Hakimu, tunajiuli-
za ni kwa nini mtu aliyetoa rushwa
na kukiri mbele ya mahakama hii
bado yuko huru wakati waliopokea
rushwa wameshtakiwa na wako
ndani. Maombi yetu ili kuondoa
utata kwenye jamii inayotuzunguka,
tunaomba shahidi huyu akamatwe,”
alidai Wakili Bwemelo.

Wakili huyo alidai kwamba ma-
hakama imejiridhisha kupitia kwa
shahidi ambaye yuko chini ya ki-
apo na kukiri kwamba alitoa
rushwa ya Sh. milioni 90 na
kwamba kesi hiyo ilipaswa kusiki-
lizwa na mawakili wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na  Rushwa
(TAKUKURU) na si mawakili wa
Jamhuri kama ilivyofanyika katika
shtaka hilo.

Baada ya hoja hizo, mawakili
wa serikali, Felix Kwetukia na Ter-
sila Gervas, walidai kwamba kwa
kuwa wametuhumiwa kwamba
hawakutakiwa kusikiliza kesi hiyo,
watawasiliana na Ofisi ya Mkuru-
genzi wa Mashtaka (DPP), ili kutoa
ufafanuzi kwa nini walipewa ridhaa

ya kusimamia kesi hiyo badala ya
TAKUKURU. “Tunaomba wiki mbili
tuwasiliane na DPP, aliyetutuma ku-
fanya kazi hii kwa sababu hata sisi
tumetuhumiwa pia,” alidai Gervas.

Baada ya ombi hilo, hakimu alia-
hirisha shauri hilo hadi leo ataka-
potoa uamuzi mdogo endapo ombi
la kukamatwa kwa shahidi huyo
kama lina mashiko.

Katika hatua nyingine, mahaka-
ma hiyo imetupilia mbali pingamizi
la mawakili wa Jamuhuri wakitaka
maelezo ya Mroso aliyoandika kituo
cha polisi yasipokelewe mahakama-
ni kama kielelezo cha ushahidi kwa
kuwa utaratibu wa kisheria hauku-
fuatwa.

Pingamizi hilo, liliwasilishwa ma-

hakamani na Kwetukia na Gervas,
mbele ya Hakimu Kisinda kwamba
Mroso ambaye ni mfanyabiashara
katika Jiji la Arusha, alikamilisha
kutoa ushahidi wake mahakamani
huko. Akitoa uamuzi mdogo jana,
Hakimu Kisinda, alitupa ombi la
upande la mashtaka kwa kuwa
haliendani na matakwa ya kifungu
cha sheria ya ushahidi.

Awali Wakili Fridolin Bwemelo,
aliwasilisha ombi la maelezo ali-
yoandika shahidi kituo cha polisi na
nyaraka kupokewa kama kielelezo
cha ushahidi mahakamani.

Bwemelo, alidai kwamba mael-
ezo yaliyoandikwa na shahidi huyo
yanatofautiana na ushahidi wake
alioutoa mahakamani.
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TMA yaonya mvua kubwa inakuja

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA) imeshauri wananchi wanaoishi kwe-
nye maeneo yanayoathiriwa na mafuriko
katika mikoa kadhaa kuchukua hatua kwa
kuwa mvua za msimu kubwa zimeanza.

Mikoa hiyo ni ya Dar es Salaam, Tanga,
Pwani, Morogoro pamoja na visiwa vya Ma-
fia, Unguja na Pemba na kwamba kunatege-
mewa kuwa na vipindi vya mvua kubwa.

Kwa mujibu wa taarifa ya TMA iliyotolewa
jana mchana, ongezeko la mvua linatarajiwa
katika wiki ya tatu na ya nne ya mwezi huu.

Aidha, mvua za msimu zinatarajiwa kue-
ndelea kunyesha katika maeneo mengi ya
nchi, hivyo kuondoa ukame kwenye baadhi
ya maeneo ya nchi.

“Kwa upande wa Nyanda za Juu Kaskazini
kwa maana ya mikoa ya Kilimanjaro, Aru-
sha na Manyara, tunatarajia kuwapo kwa
vipindi vichache vya mvua katika maeneo
machache, lakini kwa wiki ijayo tunatarajia
ongezeko kidogo la mvua kwa mikoa hii,” il-
isema sehemu ya taarifa hiyo.

Hata hivyo, ilisema kwa upande wa Kanda

ya Ziwa mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga,
Mwanza, Mara na Simiyu licha ya vipindi vya
mvua kuendelea katika baadhi ya maeneo,
upungufu wa mvua unatarajiwa kutokea ka-
tika wiki ya tatu na ya nne ya mwezi huu.

“Kwa mikoa ya magharibi ya nchi yetu kwa
maana ya mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora
vipindi vya mvua vinatarajiwa kwa mikao
hiyo, lakini tunatarajia ongezeko kidogo ka-
tika wiki ya nne ya mwezi huu. Hali hiyo pia
inatarajiwa kwenye mikoa ya Kanda ya Kati
kwa maana ya Singida na Dodoma na Nyan-
da za Juu Kusini Magharibi (mikoa ya Rukwa,
Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa na kusini
mwa mkoa wa Morogoro,” ilieleza.

Pia kwa mikoa ya Lindi na Mtwara ku-
natarajiwa kuwapo kwa mvua za kawaida na
ongezeko la mvua linatarajiwa wiki ya tatu ya
mwezi huu.

Hata hivyo, kwa mujibu wa TMA, Mkoa wa
Ruvuma unatarajiwa kuwa na upungufu wa
mvua wiki ya tatu ya mwezi huu.

Kwa mwezi Januari, vipindi vya mvua vi-
natarajiwa katika baadhi ya maeneo, hata
hivyo hali ya joto inatarajiwa kuwa ya kawai-
da.

Komandoo mwingine adai kuteswa polisi

Na Kulwa Mzee

KOMANDOO Gabriel Mhina amedai
alikamatwa mkoani Tabora, alisulubiwa na
kupigwa kwa saa tatu na askari polisi, akitak-
iwa kueleza uhusiano alionao na Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe.

Amedai kuwa baada ya kukataa kuwa na
uhusiano na kiongozi huyo, aliteswa zaidi.

Shahidi huyo wa tatu upande wa utetezi
alikuwa mshtakiwa kwenye kesi ya ugaidi,
akaachiwa baada ya Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) kuwasilisha hati ya kuwaondoa
kwenye kesi pamoja na wenzake wawili Julai
27, mwaka huu.

Amiri alidai hayo jana Mahakama Kuu Di-
visheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi mbele ya Jaji Joackim Tiganga wakati
akitoa ushahidi upande wa utetezi kwenye
kesi ndogo ndani ya kesi kubwa ya ugaidi.

Akiongozwa na Wakili Dickson Matata,
alidai Septemba 19, mwaka 2020, alipigi-
wa simu na rafiki yake anayeitwa Dida
wakaangalie mpira Oxygen Pub, maeneo ya
Makokora mkoani Tabora.

Shahidi huyo alidai akiwa eneo hilo, ghafla
alikamatwa na askari wa kikosi maalum,
mmoja akimtolea bastola na kumfahamisha
anahitajika kwa RCO.

“Nilikubali kupanda gari lao, Toyota Land
Cruiser jeusi, kwenye gari nilikuwa mimi na
wao watatu, nilikaa mbele na dereva hadi
Kituo cha Polisi Tabora.

“Wakati ninasubiri kuonana na RCO wa-
linifunga pingu wakanipeleka ndani ya kituo
nyuma, waliniuliza ‘kesho kuna tukio gani?’
Nikasema kuna ujio wa Rais Magufuli, anaku-
ja kufanya kampeni.

“Kule nyuma walinihoji nina uhusiano
gani na Mheshimiwa Mbowe huku wakini-
piga vibaya kila sehemu ya mwili wangu, wa-
linipiga kwa kutumia fimbo, ngumi kwenye
taya na mateke.

“Alikuwa Goodluck, kiongozi wao aliku-
wa afande Jumanne, kulikuwa na Minja na
afande Aziz, mmoja simkumbulki.

“Nilipigwa kwa saa tatu, nilipokuwa na-
kataa kuwa na uhusiano na Mbowe wa-
linipiga zaidi, wakanipeleka Kituo cha Polisi

cha Reli Tabora maana hali yangu ilikuwa
mbaya,” alidai Mhina.

Alidai kuwa wote waliokuwa wanamsu-
lubu ndio waliompeleka Kituo cha Reli na
kumfuata siku iliyofuata Septemba 20, 2020
saa nne asubuhi. Shahidi alidai walimuuliza
kuhusu mshtakiwa wa tatu Mohammed
Ling'wenya kama anamfahamu, alikiri anam-
fahamu na aliwahi kufanya kazi naye Kikosi
cha Makomandoo 92 KJ Ngerengere na alipo-
toka kazini alikuwa rafiki yake wa karibu.

Alidai kuwa asubuhi saa tano, alipelekwa
Nzega akiwa amefungwa pingu na kafungwa
kitambaa usoni, walipomfikisha Kituo cha
Polisi Nzega walimwacha na hakujua wa-
likokwenda.

“Walirudi siku ya pili wakiwa na Malema
ambaye alishawahi kuwa komandoo. Nilim-
fahamu komandoo kwa sababu mazingira
yake ya kukamatwa yalikuwa kama yangu.

“Nilimuuliza alisema alikuwa komandoo,
siku inayofuata tulianza safari ya kupelekwa
Dar es Salaam, kila mtu na gari lake,” alidai
Mhina.

Alidai kuwa walipotoka Nzega, walifik-
ishwa Kituo cha Polisi Tazara, mahabusu na
askari walimfahamisha palikuwa Tazara.

Shahidi huyo alidai alifika Tazara Sep-
temba 23, 2020, akakaa siku mbili na ilipofi-
ka Septemba 25 alifikishwa Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu na kushtakiwa kwa
tuhuma za ugaidi.

Alidai kuwa akiwa Tazara, mahojiano yali-
kuwa yakifanyika juu kulikokuwa na chum-
ba, alidai Malema alihojiwa na Inspekta Ma-
hita Omari na yeye alihojiwa na SP Jumanne.

Shahidi huyo alidai aliambiwa ataungan-
ishwa na wenzake kwenye kesi ya ugaidi
namba 63/2020 na kwamba akiwa Tazara,
alikuwa anakunywa maji tu, chakula alikula
Septemba 25 gerezani baada ya kutoka ma-
hakamani.

“Julai 27, mwaka huu, tulipofika mahakam-
ani, Hakimu Thomas Simba alisema serikali
haina nia ya kuendelea na shauri letu, ni-
kaachiwa mimi, Kaaya na Khalid.

“Tukiwa gerezani Ling'wenya alinifahami-
sha mateso yote aliyokuwa akiyapata tangu
Moshi alipokamatwa hadi Dar es Salaam,”
alidai Mhina.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA UTOAJI HUDUMA NA KUFUNGA
(PAMOJA NA UTOAJI WA MAFUNZO KWA MTUMIAJI) MTANDAO

WA KUTOA TAARIFA.
KUMBUKUMBU: 0010007310

Kampuni ya Kimafaifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream
B.V, inahitaji huduma za kampuni au shirika lililo na uzoefu uliothibitishwa wa
uunda, kusakinisha,na kutoa mafunzo kwa watumiaji wa mwisho kwa huduma
inayofuafa %o dawati la usaidizi na kwa mfumo wa kuripoti maudhui ya ndani ya
miandao (LCRP) kwa ajili ya mradi wa bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki

(EACOP)

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa chini
a ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo
KJ Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa aijili
i kusafirisha mafuta E\Joyo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili
itaanzia Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini U%ondo, mpaka Chongoleani,
Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu wa Bomba nikilomita 1,443, kati ya hizo,
kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unahitaji watoa huduma wenye uzoefu na uwezo yakinifu wa
kutoa huduma za kutengeneza na kusimika mfumo  wa Miandao wa kutoa taarifa
(LCRP) unaokidhi hitaji na vigezo vifuatavyo:

* Mfumo unaohifadhi faarifa katika mtandao na uncoweza kuzuia ufikikaji katika
aadhi ya vipengele kwa watoa huduma na mashirika kwa kuwa na nenosiri
litakalo folewa nd Mradi wa EACOP Pamoja na nenosiri linaloweza

kudhibitiwa..

® [nayoruhusu usajili wa watoa huduma wa nchini U%mdo na Tanzania kuweza
kupata taarifa kuhusu taarifa ya ombi la Kuonesha Nia (EOI).

* Inayowezesha wasambazaiji kutoa ripoti ya mafanikio na maendeleo ya
Watoa huduma wa ndani katika fomu zinazolindwa na nenosiri na zinazo
iwezesha EACOP kutizama mwendendo wa wasambazaji kwa kulinganisha
na faarifa za siku ya kikomo.

* Uwezo wa kuchanganua dafa ya maudhui ya muuzaji ,msambazaiji, wa
ndani na kuandaa Tipoti kwa kizingatia matakwa ya mamloka yan chi za
Tanzania na Uganda na kuchambua mwenendo kwa kulinganisha na
matarajio.

* Watoa huduma wanahimizwa kuelezea uwezo wowote wa ziada wa utendaii
uliopo au unaowezekana kuwa na manufaa kwa EACOP, na uwezo wake
wa kujenga uwezo kwa watoa huduma .

* Uwasilishaji wa ana kwa ana au kwa kutumia Programu kwa watumiaji na
watoa huduma kwa kutumia lugha zaidi ya moja.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni au mashirika yanayoonyesha nia yao yanahitajika kuwasilisha taarifa
zifuatazo:

® Rekodi ya kina ya utendakazi, na uwezo wa kutengeneza na kusimika
programu ya computer inayoweza kukidhi hitaji na’inayotuza taarifa katika
miandai, kufundisha watumiaji na kuwa na lugha zaidi'ya moja (hususani
Kiswahili na Kiingerezal, dawati lg usaidizi kwa Tanzania na Uganda, kwa
kuzingatia viwango vya kitaifa na kimataifa.

* Wafanyakazi wanaokidhi na wenye uzoefu wa kuweza kuelewa mahitaii
¥o Mradi wa EACOP kwa kuzingafia sheria za Watoa Huduma wa nchini

anzania na Uganda na kutengeneza programu ya kompyuta.

* Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusaijiliwa katika kanzi data
ya EWURA (LSSP) kama mfoaiji na msambazaji wa huduma ndani ya nchi
wakati wa kuwasilisha ombi la kuonesha nia au
Uthibitisho wa usaiili katika Kanzi Data ya watoa Huduma wa ndani nchini
Uganda wakati wa kuwasilisha ombi la"kuonesha nia.

] Kuzin?oﬁo Kanuni za maudhui ya Ndani za nchini Tanzania/Uganda pamoja
na fafsiri ya Kampuni ya Ndani.

e Uthibitisho wa sera ya ndani ya Ubora, Afya, usalama na Mazingira, farafibu
na mchakato kulingana na viwango vya ndani vya viwanda vya kazi husika.

e Uthibitisho wa lesenj ya usajili kutoka kwa mamaka husika nchini
Tanzania/Uganda kwa aiili ya utoaji wa huduma tajwa.

e Uthibitisho wa usaiili katika Mamlaka ya Mapato ya Tanzania (TRA) na Cheti
cha lthibati ya Malipo ya Kodi cha mwaka wa hivi karibuni.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza
shughuli au kazi zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na
kuambatanisha pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe kwa
eacop-tz.eoiJOgOOO @totu|enerﬁles.com [ukubwa wa barua pepe 20 Mb| saa au
kabla ya saa 11 Jioni Afrika Mashariki (EAT) tarehe 23, December 2021. Kichwa
cha Barua Pepe ni 0010007310

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi
zitakazoonyesha nia iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo
vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo zitapokea na kusaini Makubaliano
ya Utunzaiji wa Taarifa
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Tanzania yanadi vivutio utalii kimataifa

Na Mwandishi Wetu, MADRID

TANZANIA inashiriki Mku-
tano Mkuu wa 24 wa Kimataifa
wa Utalii Duniani ulioanza jana
hilo kwa ajili ya kunadi vivutio
vya utalii vilivyoko nchini.

Katika mkutano huo wa siku
ulioandaliwa na Shirika la Ki-
mataifa Utalii Duniani (UN-
WTO), Waziri wa Maliasili na
Utalii, Dk. Damas Ndumbaro,
ameweka bayana mambo mbal-
imbali ambayo Tanzania itanu-

faika na mkutano huo.

“Katika  kuhakikisha tu-
naongeza idadi ya watalii
kuitembelea  Tanzania na

mapato yatokanayo na utalii,
suala la kutangaza utalii wa Tan-
zania katika nyanja za kidunia
ni suala ambalo haliepukiki,”
alisema.

Alitaja moja ya maeneo ya
kutangaza utalii huo ni kuhud-
huria mikutano mikubwa duni-
ani ambayo inahusisha masuala
ya utalii ikiwamo kuja nchini
Hispania ambako ndiko yaliko
makao makuu ya utalii duni-
ani katika jiji la Madrid.

Katika siku ya kwanza ya mku-
tano huo, Tanzania ilipata fursa
kadhaa ikiwamo kutumia mku-
tano huo kutangaza vivutio
vilivyoko Tanzania, kuiambia
dunia nzima kwamba Tanzania
iko salama na kuwataka watalii
kuja kujionea vivutio vya utalii

ilivyo navyo.
“Watalii waje  Tanzania
wauone Mlima Kiliman-

jaro, waje Tanzania waione
Serengeti, waje  Tanzania
waione Ngorongoro na waje
Tanzania waone fukwe nzuri
zenye mchanga mweupe Zan-
zibar. Waje Tanzania waone
vivutio mbalimbali ambavyo
tuko navyo,” alisema Dk. Ndum-
baro.

Dk. Ndumbaro aliongeza
kuwa katika mkutano huo, Tan-
zania itatia saini mkataba na
UNWTO wa kuwa mwenyeji wa
Mkutano Mkuu wa 65 wa Utalii
Barani Afrika ambao utafanyika
Oktoba 6 hadi 8, 2022 jijini Aru-
sha.

“Mkutano huu tunauleta
kwa sababu ni fursa nyingine
kwa Tanzania. Tulishapewa
nafasi kuwa mwenyeji wa mku-

tano wa utalii wa Kanda ya Af-
rika kule nchini Cape Verde,
lakini sasa tumekuja kutia saini
makubaliano ya kuwa wenyeji
wa mkutano huo. Baada ya
kutia saini sasa tutakuwa na
uhakika asilimia 100 na tumet-
engeneza ‘Post card’ ambapo
kila mshiriki aliyekuja hapa tu-
nampa kusaidia sana kutangaza
utalii wa Tanzania,” alisema.

Pia alisema suala la tatu kwe-
nye mkutano huo, Tanzania
imekuwa katika  mstari wa
mbele kupigania haki za watalii
na itashiriki kuhakikisha sheria
ya kimataifa inapitishwa.

“Jambo lingine ambalo tu-
nalifanya katika mkutano huu
ni kupitisha sheria ya kutetea
haki za watalii duniani pale ina-
potokea matatizo. Tumejifunza
kutokana na kadhia ya janga la
corona kwamba nchi zilifunga
mipaka na baada ya nchi ku-
funga mipaka, watalii waliku-
wapo kwenye nchi zingine na
hawaweza kurudi.

“Sasa haki zao zilikuwa hazi-
wezi kutetewa na sheria za
kimataifa. Kwa hiyo sasa tu-
napitisha sheria ya kimataifa ya

kutetea watalii katika mazingira
ya dharura kama hayo. Ni she-
ria ambayo itaongeza heshima
ya biashara ya utalii duniani
kwa sababu unapolinda haki
ya mtalii, mtalii anajiona yuko
salama zaidi kuja na kushiriki
katika nchi yako. Tanzania
tumekuwa mstari wa mbele ku-
hakikisha sheria hiyo inapita,”
alisema.

Dk. Ndumbaro alisema mku-
tano huo una faida nyingi kwa
Tanzania katika kuhakikisha
inatimiza idadi ya watalii milio-
ni tano na mapato zaidi ya Sh.
bilioni sita.

“Tunatumia mkutano huu
kama fursa ya sisi kutangaza
utalii, lakini kama fursa ya kuwa-
vuta wenzetu waje pia. Tume-
pongezwa kwa namna ambavyo
tumeweza kufanya onyesho la
kwanza la utalii katika nchi za
Afrika Mashariki.

“Sisi  tuliona dogo, lakini
wenzetu huku katika nyanja
za kimataifa tumepongezwa
na nimesema kwamba kumbe
kweli Watanzania wanaweza
kufanya mikutano kwa kiwango
kikubwa zaidi,” alisema.

L ]

Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya
Habari, Dk. Ashatu Kijaji
(katikati), akikata utepe kuz-
indua mnara wa simu wa 4G

¥i

Matuli, Kata ya Matu-

li, Wilaya ya Morogoro,
baada ya serikali kupitia
Mfuko wa Mawasiliano
kwa Wote (UCSAF) kwa
kushirikiana na Kampuni
ya Simu ya Airtel, kujenga
mnara huo, ili kuwawez-
esha kujiletea maendeleo
va kiuchumi na kijamii.
Wengine ni Mkuu wa Mkoa
wa Morogoro, Martine
Shigela (mwenye miwani)
na (kushoto) ni Mbunge wa
Morogoro Kusini Mashariki,
Hamisi Shabani ‘Babu Tale'.
Habari Uk. 10. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Shahidi afunguka msako mauaji ya dada wa Msuya

Na Hellen Mwango

SHAHIDI wa pili, Mrakibu wa
Polisi, (SP) David Mhanaya (54)
katika kesi ndogo ndani ya kesi
ya msingi inayomkabili mke
wa marehemu bilionea Erasto
Msuya, Miriam Mrita na mwen-
zake, amedai mahakamani
kwamba aliagizwa na aliyeku-
wa Mkurugenzi wa Makosa ya
Jinai (DCI), Diwani Athumani,
kuongeza nguvu ya upelelezi
wa mauagji ya Aneth Msuya.

Alidai kuwa, Agosti 4, 2016
akiwa Makao Makuu ya Jeshi la
Polisi, bosi wake Diwani (kwa
sasa Mkurugenzi wa Usalama
wa Taifa) alimpa maagizo ya
kuungana na askari wengine
kwenda Mkoa wa Kipolisi Te-

meke kuongeza nguvu kwenye
upelelezi wa kesi ya mauaji
hayo.

Ushahidi huo, aliutoa jana
katika Mahakama Kuu Kanda
ya Dar es Salaam, iliyoketi chini
ya Jaji Edwin Kakolaki. Shahidi
alidai kuwa baada ya kufika Te-
meke, akiwa na wenzake aliripo-
ti kwa Mkuu wa Upelelezi (RCO),
Mrakibu Mwandamizi, (SSP)
Mchomvu baada ya kubadilis-
hana taarifa za kipelelezi, wali-
julishwa kwamba mhusika wa
mauaji yuko Arusha.

“Tuliamriwa mimi, Mrakibu
Msaidizi (ASP), Jumanne Ma-
langai, Inspekta Latifa Chico na
dereva Konstebo Yahaya kwen-
da Arusha kwa ajili ya kum-
kamata na kumfikisha Temeke

mtuhumiwa,” alidai shahidi.
Alidai kuwa walianza safari
siku hiyo saa 5:00 usiku na wali-
fika Agosti 5, 2016 wakaripoti
kwa RCO Arusha, SSP George
Katabazi saa 3:00 asubuhi.
“Tuliwasiliana na infoma
muda wote wa mchana, saa
11:45 alasiri alitujulisha kwamba
mtuhumiwa yuko Tembo Club,
tulikwenda njia ya kwenda Mon-
duli, kweli alikuwapo anakula,
tulisubiri amalize nikamwagiza
Inspekta Latifa kwenda kum-
kamata, alijitambulisha na alim-
kata,” alidai SP Mhanaya. Alidai
kuwa baada ya kufanikiwa kum-
kamata mtuhumiwa walifuata
taratibu zao kwenda kumfanyia
upekuzi nyumbani kwake na
baadaye waliagana na mwenyeji

wao RCO Arusha wakarejea ji-
jini Dar es Salaam.

Alidai kuwa walifika Temeke
saa 3:00 usiku alimwagiza Ins-
pekta Latifa kumkabidhi mtuhu-
miwa kwa kiongozi wa ulinzi wa
kituo kwa ajili ya kumweka ma-
habusu.

Alidai kuwa DCI alikuwa aki-
wasiliana na RCO wa Arusha
na wa Temeke kama taratibu
7zao zinavyoelekeza.mbali na
Mrita, mshtakiwa mwingine ni,
Revocatus Muyella. Katika kesi
ya msingi, washtakiwa hao
wanakabiliwa na shtaka la ku-
muua kwa makusudi Aneth
Msuya, dada wa marehemu
bilionea Erasto Msuya Mei 25,
2016, eneo la Kibada Kigambo-
ni, jijini Dar es Salaam.

TMDA vaKiri
udhibiti dawa
bandia ni tatizo

Na Elizabeth John, NJOMBE

MAMLAKA ya Dawa na Vi-
faa Tiba (TMDA) Nyanda za Juu
Kusini, imesema zaidi ya asilimia
80 ya dawa zinatoka nje hivyo
ni changamoto licha ya kwamba
udhibiti wake umeimarishwa
mipakani.

Hatua hiyo, kwa mujibu wa
TMDA, ni kutokana na uwapo
wa dawa duni na bandia am-
bazo hazijasajiliwa kwa ajili yva
matumizi ya binadamu.

Kaimu Meneja wa TMDA Nyan-
da za Juu Kusini, Anitha Mshigh-
ati, alisema hayo jana wakati wa
ufunguzi wa mafunzo ya wakagu-
zi wa dawa ngazi ya halmashauri
mkoani Njombe. Alisema uwapo
wa dawa hizo hauna budi kufua-
tilia na kuondolewa katika soko.

“Mamlaka inahitaji wakaguzi
wenye weledi katika kutambua
dawa, vifaa tiba na vitenganishi
visivyofaa kwa matumizi pamoja
na kuhamasisha na kuwezesha
uwekezaji na ukuaji wa viwanda
vya dawa, vifaa tiba na viten-
ganishi hapa nchini ili kupunguza
utegemezi wa bidhaa kutoka nje,”
alisema.

Pia alisema katika mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini kuna
matukio ya ukiukwaji wa sheria
ya dawa na vifaa tiba kutokana
na watu kuuza dawa ambazo
hazijasajiliwa kwa maana hazi-
tambuliki ubora na usalama wake.

“Dawa aina hizo mara nyingi zi-
naingizwa kinyemela sasa. Unajua
ukanda wetu huu tuna mipaka
yva karibu ambapo dawa ambazo
hazitambuliki zinaingia nchini
kinyemela. Pia kuna changamoto
ya watu kuuza dawa ambazo
zimeghushiwa zimeisha muda
wa matumizi lakini anabadilisha,
anauza hivyo hivyo,” alisema
Mshighati.

Mgeni rasmi katika mafunzo
hayo, Kaimu Katibu Tawala Mkoa
wa Njombe, Dk. James Ligwa,
aliwataka wataalamu kuhakikisha
wanachukua hatua stahiki kwa
wafanyabiashara wanaokiuka
sheria na taratibu za biashara ya
dawa na vifaa tiba kwa kuwa wa-
napoachwa, wanahatarisha afya
za Watanzania.

“Pia nawahimiza TMDA kwa
kushirikiana na halmashauri
endeleeni kutoa elimu zaidi kwa
wananchi ili watambue kwa ura-
hisi bidhaa zisizofaa. Wafanyabi-
ashara nao wapewe elimu ili kutii
sheria bila ya shuruti,” alisema
Ligwa.

Naye Mfamasia wa Mkoa wa
Njombe, Juma Mang'ombe,
alisema mkoa kwa kushirikiana
na mamlaka, umedhibiti kusam-
bazwa kwa bidhaa ambazo ziko
chini ya kiwango pale zinapoku-
wa zimegundulika.
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Waziri apata
mbinu kundi
maalumu kutoa
Rais nchini

Na Romana Mallya

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu (Watu

Wenye Ulemavu), Ummy Nderiananga,
amelitaka kundi la watu wenye ulemavu
lijiamini linaweza na kuchangamkia fursa
zikiwamo za elimu ili siku moja litoe rais wa
nchi.
Dar es Salaam katika kongamano la kitaifa
la kuzungumzia ukatili wa kijinsia dhidi ya
watu wenye ulemavu ambalo limekutanisha
watu mbalimbali wakiwamo viongozi wa
dini, wadau wa maendeleo na wahusika.

Kongamano hilo lilikwenda sambamba na
uzinduzi wa mradi mpya wa dola za Mare-
kani milioni sita wa Shirika la Idadi ya Watu
Ulimwenguni (UNFPA) uitwao ‘Chaguo
Langu, Haki yangu,” ambao umefadhiliwa na
Serikali ya Finland na unatekelezwa na Wa-
nawake katika Sheria na Maendeleo Afrika
(WiLDAF).

Akizungumza kwenye kongamano hilo,
Nderiananga alisema Rais Samia Suluhu
Hassan, analipenda kundi hilo ndiyo maana
ametoa Sh. bilioni nane kwa ajili ya ujenzi
Wwa vyuo vinne vya watu wenye ulemavu na
kuvikarabati vilivyopo.

“Tutajenga chuo kipya cha kisasa Kasulu,
Kigoma na Songwe, Mbozi, upo mchakato
unaoendelea ofisini kwangu, tutajenga chuo
kimoja Shinyanga kwa fedha za mdau wa
maendeleo ambaye amejitolea kutusaidia,”
alisema.

Aliongeza kuwa uwapo wa vyuo hivyo uki-
unganisha na miradi mbalimbali, utasaidia
kutoa elimu na kundi hilo lifanye vizuri.

Alisema kwa pamoja wakichukua hatua
za kupinga ukatili dhidi ya kundi hilo, ita-
saidia kujenga jamii yenye mshikamano na
inayoheshimu usawa na haki za binadamu.

Nderiananga alisema fedha za mikopo
zinazotolewa na halmashauri mbalimbali zi-
naonyesha wanaorejesha vizuri ni watu we-
nye ulemavu na kuwataka wazichangamkie
ili kukuza vipato vyao.

Pia aliwataka katika sensa ya watu na
makazi inayotarajiwa kufanyika mwakani,
wasijifungie ndani wajitokeze ili kuiwezesha
serikali kujua idadi yao na kuweza kupanga
vizuri mipango yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa WIiLDAF, Anna
Kulaya, alisema maeneo ambayo mwaka
huu wamechagua ni kundi hilo na kwamba
matatizo yatakayoibuliwa kwenye mdahalo
huo yatawasilishwa serikalini kwa hatua
zaidi.

Mwakilishi Mkazi wa UNFPA nchini, Jac-
queline Mahon, alisema mradi huo ni wa mi-
aka mitatu na nusu wa kuwafikia wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu ili wachukue
hatua za maisha yao na kufurahia haki zao.

Alisema takwimu za sensa ya mwaka 2012
zinakadiria kuwa asilimia 9.3 ya watu wa
Tanzania wanaishi na ulemavu ingawa hazi-
jajumuisha vijana au watoto kwenye kundi
hilo.

Balozi wa Finland nchini Tanzania, Ritta
Swan, alisema mradi huo unagharimu dola
milioni sita.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Chama cha ACT-Wazalendo, Hamad Masoud Hamad (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam jana, kuhusu nia yake ya kutaka kugombea nafasi ya uenyekiti taifa wa chama hicho, katika uchaguzi unaotarajiwa ku-
fanyika Januari 29 mwaka kesho. Kulia ni Mshauri wa Amani wa chama hicho, Hamad Mmanga Khalfan. PICHA: JUMANNE JUMA

Kigogo ACT atangaza nia ya kumrithi Maalim Seif

Na Christina Mwakangale

KADA wa Chama cha ACT-Wazalendo,
Hamad Masoud Hamad, ametangaza nia
ya kugombea uenyekiti wa taifa wa chama

hicho kumrithi Hayati Maalim Seif Sharif |

Hamad.

Amesema anao uwezo wa kuvaa viatu
vya Maalim Seif kutokana na alivyomjenga
kuwa kiongozi tangu akiwa kijana.

Amesema amefanya kazi na Maalim Seif
tangu mwaka 1992, akiwa kijana pekee
kwenye siasa kipindi hicho, hivyo uzoefu
alionao unatosha kushika nafasi anayoi-
wania.

Masoud, ambaye aliwahi kuwa Waziri
wa Miundombinu Zanzibar, kabla ya ku-
jiuzulu kutokana na ajali ya meli ya Mv
Islanders, aliyasema hayo jana mkoani Dar
es Salaam, akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu kusudi la ACT-Wazalendo,
kuitisha mkutano mkuu wa taifa wa dharu-
raJanuari 23, mwakani.

Alisema mkutano huo umelenga, ku-
jaza nafasi iliyoachwa wazi na Maalim Seif
pamoja na iliyo wazi baada ya kujiuzulu
kwa Makamu Mwenyekiti, Juma Duni
Haji.

“Ninaweza kuvaa viatu vya Maalim Seif,
bila kuchechemea. Maalim ameniacha
vizuri. Tofauti ya Maalim na mimi, ni jina,
umri, ila nina uwezo wa kuongoza, ninafa-
nana naye kwa hoja naamini katika mari-
dhiano,” alisema Masoud.

“Nimefanya kazi na Maalim takribani
miaka 30, nilikuwa karibu nae tangu kuan-
zishwa kwa CUF, na ni kijana pekee niliye-
jitoa kufanya kazi na wazee hawa ambao
wote walikuwa wakubwa kwangu.”

“Siasa si nguvu ya ushindani, nikipata
ridhaa, nitazingatia kutatua kero za wa-
nanchi, kujenga mtandao wa chama na
kilicho makini, nitaanzisha dawati maalum
kusikiliza kero, kuondoa sheria kandamizi
na kufanyia marekebisho.”

Alisema, atasimamia na kudumisha
serikali ya umoja wa kitaifa na kwamba
atahakikisha Zanzibar inakuwa mamlaka
kamili, na kwamba atahakikisha chama

chake kinajizatiti katika ngazi ya majimbo,
mikoa na taifa na kubuni njia ya kujipatia ma-
pato ili kujiendesha.

“Tutashirikiana na vyama vingine, taasisi
mbalimbali na wadau kuleta msukumo ku-

hakikisha upatikanaji wa katiba mpya, na
tume huru ya uchaguzi. Chama kitajizatiti
kuhakikisha hakiporwi ushindi wake kwenye
uchaguzi mkuu na serikali za mitaa, ujao,”
alisema Masoud.

hiari; na

uchimbaji wa mafuta na gesi (upstream).

SHELL TANZANIA LIMITED
Cheti cha usajili namba 16839

Sheria ya Makampuni, 2002
(KIFUNGU 334 (1))

MAAMUZI YA HIARI YA WANAHISA KUFUNGA KAMPUNI

Umma unafahamishwa kuwa katika kikao cha Shell Tanzania Limited (kampuni), yenye usajili namba
168309, Kwenye kikao kilichofanyika tarehe 1 November 2021 azimio maalumu lilipitishwa:

1. kufuatana na kifungu 333 (1)(b) cha Sheria ya Makampuni ya 2002, kuwa kampuni ivunjwe kwa

2, Wanahisa wamemteua Joseph Lyimo wa Pemba House, 369 Toure Drive, Oyster bay, S.L.P 45,
Dar es Salaam, Tanzania kuwa mfilisi wa kampuni.

Umma na wahusika wanafahamishwa kupeleka madai yao kwa usaili ndani ya siku thelatini (30). Madai
yote yafungwe ndani ya bahasha na yatumwe kwa JOSEPH LYIMO wa PricewaterhouseCoopers ya Pemba
House, 369 Toure Drive, Oyster bay, S.L.P 45, Dar es Salaam, Tanzania, ambaye ni mfilisi wa kampuni.
Maombi yote yatakayopelekwa baada ya siku 30 kuisha hayataandikishwa.

JOSEP

Tafadhali zingatia hii ni kampuni ya zamani ya shell ambayo ilikuwa inajishughulisha na
biashara ya usambazaji wa mafuta (downsteam) na sio Shell Exploration and Production
Tanzania Limited-TZ Branch ambayo inajishughulisha na biashara ya uchunguzi na

YIMO
MFILISI wa SHELL TANZANIA LIMITED

216596602
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Katazo la waziri masomo
wakati wa likizo ni sahihi

JANUARI na Septemba mwaka huu, gazeti hili liliandika
habari za kina zikieleza ni kwa jinsi gani wanafunzi wanabeba
mabegi mazito ambayo ni hatari kwa afya zao, huku muda wa
kusoma ukiongezwa kuliko ratiba iliyowekwa na serikali.

Hali hiyo imeonekana zaidi kwa shule binafsi ambazo
wanafunzi wa madarasa ya mitihani yaani la nne na la saba
wanabeba mabegi yenye madaftari mengi kwa kuwa wana-
takiwa kubeba na madaftari ya nyuma, hali ambayo imesaba-
bisha matatizo ya kiafya kwa baadhi ya watoto ambao wazazi
wao walizungumza na gazeti hili.

Aidha, baadhi ya shule muda wa likizo uliowekwa na seri-
kali hutumika pia kwa wanafunzi kwenda shuleni huku wak-
ibaki shule hadi usiku pale wenzao wanapoondoka, na kwa
wanaolala shuleni husoma hadi usiku jambo ambalo linaathi-
ri kisaikolojia.

Lengo la kuibuliwa kwa habari hizi ni kuonyesha tatizo
lilipo, ukubwa wake na namna litasababisha madhara makub-
wa kwa wanafunzi ambao ni taifa la kesho, na sasa serikali na
wadau wengine wamesikia na kutangaza kuchukua hatua
madhubuti.

Baada ya kuandikwa kwa habari hizo, wiki iliyopita Chama
cha Madaktari Tanzania (MAT), kilitangaza kufanya utafiti wa
kiafya kwa wanafunzi kuwekwa shuleni kwa muda wa ziada,
pia kulazimishwa kubeba mzigo mkubwa wa vitabu.

Juzi, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu, alitangaza ku-
piga marufuku masomo ya ziada shuleni, muda wa masomo
wakati wa likizo kwa kuwa wanatakiwa kupumzika na siyo
kuendelea na masomo.

Alisema walichobaini wanafunzi hawapumziki kutokana
na baadhi ya shule za msingi na sekondari kulazimisha muda
wa ziada, na kutaka muda wa masomo uheshimiwe kwa kuwa
watoto wakifunga shule wanatakiwa waende nyumbani na
kama kuna ulazima wa masomo ya ziada lazima kuwe na
kibali kutoka kwa Katibu Tawala wa Mkoa.

Waziri Ummy alibainisha kuwa kuna siku 194 za masomo
zina miongozo ambayo ikitumiwa vizuri inatosha kusoma.

Tunawapongeza MAT kwa kusikia kilio hicho, sasa wamean-
zisha utafiti ambao utasaidia kuonyesha matokeo ya kisayansi
ili kuthibitisha athari zilizoelezwa kwa wanafunzi hao, jambo
ambalo litakwenda kubadilisha utaratibu kwenye shule hizo
kuwa na makabati au droo za wanafunzi kuhifadhia mali zao.

Shule za kimataifa au katika nchi zilizoendelea kila mwa-
nafunzi anakuwa na kabati au droo lake la kuhifadhia mali
zake na huenda nyumbani na zile atakazotumia kwa siku
hiyo na hata akifika shuleni huingia darasani na daftari ataka-
lotumia.

Kwa nchini kwetu wanafunzi wanabeba mzigo mzito jam-
bo ambalo ni hatari kwa afya zao, na ukifuatilia kwa kina ni
kwa kuwa shule zinakwepa gharama ya kuwa na droo ya kila
mwanafunzi kuhifadhi mali zake na kuwa na ufunguo wake.

Tunaipongeza serikali kwa kuingilia kati kwa kupiga
marufuku, lakini tunaishauri ifuatilie kwa karibu ili kuwa na
utekelezaji vinginevyo itabaki kuwa ni maelekezo ambayo
bado wahusika hawatekelezi.

Serikali iliwahi kutaka wamiliki wa shule kuhakikisha ma-
basi yanayobeba wanafunzi ni yenye rangi ya njano, lakini
hadi sasa kuna shule zinatumia magari ya kawaida na wen-
gine daladala zinazotumika kwa usafiri wa umma.

Kukiwa na ufuatiliaji wa karibu kutaisaidia kuhakikisha wa-
nafunzi wanasoma kwa muda unaotakiwa kisheria, pia shule
zinakuwa na droo au kabati kwa kila darasa kuhifadhi mali
zao ili kuachana na tabia ya kuwabebesha mizigo wanafunzi.
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B Muungwana Lazima Nilonge

“NAWASISITIZA vijana, Ukim-
wi bado upo, lazima kila mmoja
akubali kumkinga mwingine,
hii itatusaidia kuokoa nguvu-
kazi ya taifa na kuipa nafuu seri-
kali katika kugharamia masuala
ya Ukimwi”.

Ni kauli ya Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshu-
ghulikia Sera, Bunge, Uratibu,
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu, Jenista Mhagama, alipo-
zungumzia kwenye kilele cha
Siku ya Ukimwi Duniani.

Shughuli  hiyo ilianza No-
vemba 24 na kufika kilele chake
Mbeya ikiendana na kaulimbiu
“Zingatia Usawa. Tokomeza
UKIMWI. Tokomeza Magonjwa
ya Mlipuko.”

Waziri anasema, licha ya
kuwapo na mafanikio katika
mapambano dhidi ya Ukimwi,
bado kuna maeneo yanay-
ohitajika nguvu zaidi, ili ku-
tokomeza VVU na Ukimwi ifi-
kapo mwaka 2030.

Maana yake nini? Anataka
baadhi ya maeneo ambayo ya-
natakiwa kuwekewa mkazo zai-
di kuwa ni kuzuia maambukizi
mapya ya Virusi vya Ukimwi na
VVU, hasa kwa vijana, kwa kuwa
zaidi ya theluthi moja ya maam-
bukizi mapya hutokea kwa vija-
na wenye umri wa miaka 15 hadi
24, hususan wa kike ambao ni
robo tatu ya waathirika.

Hapo kuna maana, vijana wa-
natakiwa kuelekezwa namna
ya kujikinga na maambukizi
mapya, hali kadhalika wakubali
kujikinga, hatua ikakayosaidia
kupunguza usambazaji virusi.

Ukimwi bado upo, kila mmoja
akubali kumkinga mwingine

Ni ishara bora ya unafuu kwa
vijana wengine.

Binafsi ninaamini kwamba,
hatua hizo zilizotangazwa na
serikali kuendelea kupambana
na maambukizi mapya ya VVU
na Ukimwi zitasaidia kuifanya
jamii kuwa salama na kuende-
lea kushiriki katika shughuli za
uzalishaji mali.

Pamoja hayo, hatua hizo pia
zitasaidia kuokoa vijana am-
bao ndiyo nguvukazi na taifa la
kesho, ili wawe makini katika
kulinda afya zao kwa kuepuka
vishawishi vyote vinavyoweza
kusababisha wapate ugonjwa
huo. Waziri anasema, seri-
kali imepiga hatua kudhibiti
maambukizi ya VVU na Ukim-
wi kwamba upimaji wa hiari
wa maambukizi ya virusi vya
Ukimwi umeongezeka kutoka
asilimia 61 mwaka 2016 hadi
asilimia 83 mwaka 2019.

Ni vyema mwamko huo wa
upimaji kwa hiari, ukaende-
lea kuongezeka katika jamii,
ili kila Mtanzania ajue hali
yake kwa ajili ya kupunguza
pia kiwango cha maambukizi
mapya katika jamii. Msisitizo
wa waziri kwa vijana unaeleza
wao ndiyo wako kwenye hatari
zaidi, na kwamba Ukimwi bado
upo, ikibeba maana ni lazima
kila. mmoja akubali kumkinga
mwingine ili kusaidia kuokoa
nguvukazi hiyo ya taifa.

Muhimu si kuokoa nguvukazi
ya taifa tu, pia itaipa nafuu seri-
kali katika kugharamia masuala
ya Ukimwi, kwa kuwa wataku-
wa wameepuka njia zote zina-
zochangia kuwapo kwa maam-

bukizi ya ugonjwa huo.

Kimsingi, changamoto zina-
zowaathiri vijana zinaonekana
dhahiri, ikiwamo matumizi ya
dawa za kulevya, ambayo huwa
inaelezwa yanaweza kusababi-
sha mhusika kupata ugonjwa
wa Ukimwi.

Hiyo inatokana na uhalisia,
huwa wanachangia sindano za
kujidunga dawa hizo na kwam-
ba mmoja akiwa na Ukimwi
inakuwa rahisi kumwambukiza
mwenzake, hivyo ni muhimu
kulinda kundi hilo.

Ni muhimu vijana kufikiria
kuhusu stadi zinazohitajika
kwa maisha yao ya baadaye,
kwa kupata taarifa sahihi kuhu-
su masuala mbalimbali na ku-
jifunza stadi hizo, ili ziwasaidie
kupanga maisha yajayo yenye
furaha na afya njema.

Kwa ujumla, kundi hilo la vi-
jana ndilo linaokumbwa na tati-
70 la mimba za utotoni, kuacha
shule, kuambukizwa magonjwa
ya kujamiiana maarufu kitaala-
mu ‘STI’ ikiwamo pia virusi vya
Ukimwi.

Ninaamini kwamba, jamii
inaweza kuwasaidia vijana hao
kwa kuwapa taarifa sahihi na
stadi za kuwa na mienendo
bora ya afya na kubaki salama
katika kipindi chote cha mab-
adiliko na vishawishi vya ujana.

Vijana bila Ukimwi inaweze-
kana iwapo kila mmoja wetu
atafanya sehemu yake kwa
ajili kuwasaidia kukabiliana na
changamoto zinazoweza ku-
waingiza kwenye hatari ya ku-
pata maambukizi ya ugonjwa
huo.
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Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Benki ya
NMB, Ruth Zaipuna
(wapili kulia), ak-
izindua Bima vya
Maisha ya Mkono
wa Pole kwa ajili
ya wanataaluma
wa fani ya Ununuzi
na Ugavi (APSP), ji-
jini Arusha jana.
Wengine ni Ofisa
Mtendaji Mkuu wa
Bodi ya Wataala-
mu wa Ununuzi na
Ugavi (PSPTB), God-
frey Mbanyi (kulia),
Mwenyekiti wa
Chama hicho, Em-
manuel Chaurembo
(wapili kushoto),

na Mkurugenzi
Mkuu wa Bodi ya
Ununuzi na Ugavi,
Irene Isaka. Habari
Uk. 10. PICHA: MPI-

TANAPA yachukua hatua wanyamapori waliozama

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa
(TANAPA) limekiri baadhi ya wan-
yamapori katika hifadhi zake ku-
nasa kwenye matope na wengine
kufa kutokana na ukame.

Baada ya kusambaa kwa video
fupi ikionyesha nyati wakiwa wa-
menasa kwenye matope kwenye
bwawa lililoko Hifadhi ya Taifa Mi-
kumi (MINAPA) mkoani Morogoro,
uongozi wa TANAPA jana ulitoa
ufafanuzi kuhusu baa hilo.

Kamishna Msaidizi wa Uhifa-
dhi wa TANAPA anayeshughulikia
mawasiliano, Pascal Shelutete,
aliiambia Nipashe jana hali hiyo
iliyosababishwa na ukame, im-
ejitokeza kwenye hifadhi zingine
zikiwamo Nyerere na Mkomazi
ambako baadhi ya wanyamapori
wamekufa.

“Ni kweli, tatizo la ukame lime-
kumba maeneo ya hifadhi kama

Nyerere na Mkomazi, pia baadhi
ya wanyamapori wamepoteza
maisha. Kwa sasa hali imeanza
kurejea poa baada ya mvua kuan-
za kunyesha,” Kamishna Shelutete
alifafanua.

Katika taarifa yake aliyoitoa
jana, baada ya kusambaa kwa
video hiyo mtandaoni ikionyesha
namna nyati wanavyojaribu kuji-
nasua kwenye tope walikozama,
Kamishna Shelutete alikiri ni ya
kweli na imetokea MINAPA.

“Hali hii inatokana na matatizo
ya ukame yaliyoathiri maeneo
mbalimbali nchini ikiwa ni pamoja
na maeneo ya hifadhi za taifa hivi
sasa hasa kutokana na kuchelewa
kwa mvua na hivyo kusababi-
sha upungufu wa maji katika
maeneo mbalimbali ya hifadhi,”
alisema.

Kamishna Shelutete alisema
tayari shirika limechukua hatua
stahiki kukabiliana na hali hiyo

ikiwamo mkakati wa dharura wa
kujaza maji katika mabwawa na
kuwanasua wanyamapori wali-
ozama.

“Mikakati ya muda mrefu ni
pamoja na kujenga mabwawa ya
kisasa; kuondoa tope katika mab-
wawa pamoja na kuchimba visima
virefu vitakavyotumia mfumo wa
umeme wa jua,” alisema.

Kamishna Shelutete alisema
kwa kushirikiana na serikali
za mikoa na wilaya jitihada za
kuelimisha wananchi  kuhusu
matumizi sahihi ya maji katika vy-
anzo vya maji na mito zitaendelea
kufanyika.

“Mvua iliyonyesha jana (juzi)
jioni zimewezesha maji kiasi ku-
jaa katika mabwawa husika na
wanyamapori kurejea katika hali
ya kawaida ya matumizi ya mab-
wawa,” alisema.

Jumapili Nipashe ilimnukuu
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu

wa Rais (Muungano na Mazingira),
Selemani Jafo, akisema nchi inaka-
biliwa na ukame na tayari baadhi
ya matatizo yameanza kujitokeza
ikiwamo mifugo kufa, visiwa ha-
tarini kupotea huko Pemba na
mikoa mitatu ya Dar es Salaam,
Dodoma na Morogoro imekumb-
wa na mgawo wa maji.

Mamlaka ya Hali ya Hewa (TMA)
nayo ilitangaza kuwa mvua ili-
yoanza kunyesha ni endelevu.

Athari nyingine za ukame zilizo-
jitokeza ni kupungua kwa kina cha
maji kwenye mto Ruvu na kusaba-
bisha Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam (DA-
WASA) kutangaza ratiba ya mgawo
maeneo mbalimbali.

Pia Shirika la Umeme (TA-
NESCO) lilitangaza kupungua kwa
uzalishaji wa umeme kwa mega-
wati 345, sawa na asilimia 21, kwe-
nye vituo vyake vitatu vya Kihansi,
Kidatu na Pangani.

Bosi TRA apongeza uadilifu wa watumishi

Na Mwandishi Wetu

KAMISHNA Mkuu wa Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA),
Alphayo Kidata, amewapongeza
watumishi wa mamlaka hiyo kwa
kuzingatia maadili yao ya utumishi
yanayohimiza weledi, uwajibikaji
na uadilifu, akisisitiza ndiyo siri ya
mafanikio.

Akizungumza Dar es Salaam
wakati wa mapokezi ya watumishi
wanamichezo wa mamlaka hiyo
waliokuwa kwenye mashindano
mkoani Morogoro, Kidata alisema
juhudi ambazo wamezifanya wa-
tumishi hao ni kielelezo cha kuwa
na nidhamu na ushirikiano siyo tu

katika majukumu yao ya kikazi bali
hata baina yao wenyewe.

Kamishna Kidata alisema wan-
amichezo hao wameibuka washin-
di katika michuano ya SHIMMUTA
iliyofanyika Morogoro, wakitwaa
vikombe vitano vya ushindi katika
michezo mbalimbali.

“Ushindi huu mliouleta unao-
nyesha dhahiri kwamba mnaz-
ingatia maadili ya msingi yanay-
otuongoza ambayo ni weledi,
uwajibikaji na uadilifu kwa saba-
bu bila mambo haya matatu
msingefanikiwa kuja na ushindi
huu mkubwa, ninawapongeza
sana.

“Napenda kuwapa taarifa nzuri
wanamichezo wote kwamba,

nimetoa maagizo ya kufanya
matengenezo ya uwanja wetu wa
mazoezi uliopo eneo la Kurasini
hapa Dar es Salaam na nimetoa
maelekezo kwamba ifikapo mwezi
Juni, 2022 nikabidhiwe uwanja
huo ili mpate uwanja mzuri wa ku-
fanyia mazoezi,” alisema.

Katika mapokezi hayo Kamish-
na Kidata alikuwa na mgeni wake
Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya
Mapato ya Uganda (URA), John
Musinguzi  aliyetembelea TRA
kwa ajili ya kufanya mazun-
gumzo na mwenyeji wake, Kam-
ishna Mkuu wa TRA kuhusu mas-
uala ya ushirikiano wa kimkakati
hususani katika suala zima la uku-
sanyaji mapato ya serikali.

Pamoja na kuwapongeza wan-
amichezo hao, Kamishna Mkuu
huyo wa URA alisema watafanya
mazungumzo ili iandaliwe mechi
ya kirafiki ~ kati ya TRA na URA
kwa lengo la kuimarisha afya ya
mwilina kuongeza uhu-
siano mwema baina ya ofisi hizo
mbili.

Mwenyekiti wa Michezo wa
TRA, Zahor Salum alimshukuru
Kamishna Mkuu na Menejimenti
nzima ya TRA kwa kuwaruhusu,
kuwaamini na kuwawezesha
kushiriki michuano hiyo ya SHIM-
MUTA ambapo ameongeza kuwa
bila kuwezeshwa na uongozi huo
wasingeweza kupata ushindi huo
mnono.

| Taasisi: Wadau

washirikishwe
waliopata mimba
kurejea shule

Na Sabato Kasika

SERIKALI imeshauriwa kuangalia
uwezekano wa kushirikisha wadau ili
kupata maoni yao katika uamuzi wa
kuruhusu wanafunzi waliopata mimba
kurudi shuleni.

Wito huo umetolewa na Mwenyekiti
wa Taasisi ya Utawala Bora na Maen-
deleo Tanzania CEGODETA, Thomas
Ngawaiya, alipokuwa anatoa maoni ya
taasisi hiyo kuhusu hatua hizo zilizo-
chukuliwa na serikali.

“Ninaamini kwamba bado nafasi
ipo ya kushirikisha wadau mbalimbali
katika jambo hili zito, hivyo wito wetu
ni kwamba washirikishwe ili kusikia
maoni yao kwamba wanasemaje,”
alisema Ngawaiya.

Ngawaiya aliwataja wadau hao
kuwa ni viongozi wa dini, wataalamu
wa elimu na watu wa kada nyingine,
kwamba wanaweza kusaidia seri-
kali kufanikisha utaratibu huo ambao
tayari umeshatolewa waraka.

Alisema jambo hilo limekuwa na
utata miaka mitano iliyopita tangu
serikali ilipotoa msimamo wa kuto-
ruhusu wanafunzi waliopata mimba
kurudi shuleni, na kwamba, ndiyo
maana wanatoa wito huo wa kushiriki-
sha wadau.

“Sisi tunaamini kwamba, utata huo
unaweza kumalizwa baada ya kush-
irikisha wadau na kupata maoni yao,
ili kama waraka unahitaji kuboreshwa,
basi wahusike kikamilifu,” alisema.

Alisema, wao hawapingi wanafunzi
kurudishwa shuleni, bali wanaona
kwamba kuna haja ya kupata maoni
kutoka kwa wadau mbalimbali ili ku-
jadili kwa kina mfumo wa kuwarejesha
shuleni.

“CEGODETA tunaamini kwamba,
wanaosimamishwa shule kwa sababu
ya ujauzito, wanaweza kupata elimu
kwa njia nyingine na ndivyo imekuwa
ikifanyika miaka yote, siyo lazima
warudi kwa mfumo rasmi,” alisema.

Waraka huo namba Na. 2 wenye
kumb.Na. ED/OK/NE/W/VOL.II/39
unaeleza kuwa pamoja na kuruhusu
kundi hilo kurudi shuleni, hauwahusu
wanafunzi waliofukuzwa shule kwa
makosa ya jinai au mwenendo unao-
hatarisha amani shuleni.

Waraka huo unawashauri wanafun-
zi watakaothibitika kutenda makosa
hayo na kufukuzwa shule, waendelee
na masomo kupitia elimu nje ya mfu-
mo rasmi.

Lakini pia unaelezea dira ya elimu
ya Tanzania kuwa ni Mtanzania aliyee-
limika mwenye maarifa, stadi, umahiri
na mitazamo chanya ili kuchangia ka-
tika maendeleo ya taifa.

Unataja lengo kuwa ni kuhakiki-
sha kila mtoto wa Kitanzania anapata
fursa ya kupata elimu kama haki ya
msingi bila ubaguzi wa aina yoyote,
na kwamba serikali imeendelea ku-
chukua hatua mbalimbali za kuongeza
fursa na kuboresha elimu inayotolewa
katika ngazi zote.
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RC ataka NHC
kuwekeza
maduka
makubwa

Munir Shemweta, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, Mar-
tine Shigela, amelitala Shirika la Ny-
umba la Taifa (NHC) kufikiria namna ya
kuwekeza mradi wa maduka makubwa
(mall) kwa lengo la kurahisisha upati-
kanaji huduma.

Akizungumza na uongozi wa NHC
ulipomtembelea ofisini kwake juzi uki-
wa na Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi Dk. Angeline
Mabula, wakati wa kikao chake na
Jukwaa la Wahariri Tanzania mkoani
haoa, Shigela alisema kwa sasa mkoa
hauna maduka kwa ajili ya kuwawez-
esha wakazi kupata huduma eneo moja
kama ilivyo Dar es Salaam.

“Morogoro ni mji mkubwa wenye vi-
tuo vingi vyenye idadi kubwa ya watu,
lakini hakuna ‘supermarket’ kubwa
mfano wa mall, hivyo kama Shirika letu
la Nyumba mfikirie namna ya kufanya
uwekezaji katika eneo hilo,” alisema
Shigela.

Kwa mujibu wa Shigela, mbali na
NHC kuwa na nyumba za makazi katika
baadhi ya maeneo, uhitaji wa nyumba
pamoja na maduka makubwa bado
upo kwa lengo la kuwawezesha wakazi
wake kupata huduma.

Alisema kwa sasa Mkoa wa Moro-
goro unazidi kukua kwa kasi na pia
ni njia kuu ya kwenda Zambia, Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo, Bu-
rundi na Rwanda na kubainisha kuwa
tayari umeanza kuainisha maeneo ya
uwekezaji hasa inapopita reli ya mwen-
dokasi.

Naibu Waziri Mabula alisema suala
la kujenga ‘mall’ linawezekana, lakini
alitahadharisha utekelezaji wake usik-
wamishe miradi mingine ya shirika
kwa kuwa NHC imepewa ujenzi wa ofisi
baadhi ya wizara katika mji wa serikali
eneo la Mtumba, Dodoma

“Kujenga ‘supermarket’” kubwa ni
jambo la kuangalia na mawazo ya-
chukuliwe ilmradi utekelezaji wa mi-
radi mingine isikwame. Ni lazima mji-
pange wajipange, wekezeni mpate pesa
na biashara ni matangazo,” alisema Dk.
Mabula.

Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Albert
Msando, aliuomba uongozi wa NHC
kupitia upya gharama za kupangisha
nyumba pamoja na kuzifanyia ukara-
bati ili ziwe na mwonekano mzuri kwa
kuwa baadhi zimechakaa.

Mkurugenzi Mkuu wa NHC, Dk.
Maulid Banyani, alimhakikishia Shigela
kulifanyia kazi suala hilo na kueleza
kuwa shirika limekuwa na mikakati
mbalimbali ikiwamo kujenga nyumba
maeneo ya pembezoni.

Pia alisema katika kuhakikisha
shirika linatekeleza ombi la mkuu wa
mkoa wa kuangalia namna ya kufanya
uwekezaji wa maduka, lilitembelea kin-
g0 za Sabasaba pamoja na Naibu Waziri
kuona namna ya kufanya uwekezaji ka-
tika eneo hilo.

Makandarasi wahimizwa kuacha
kuwa waoga wanapodai haKi zao

Na Joseph Mwendapole

BODI ya Usajili wa Makandarasi

(CRB), imewataka makandarasi
kuacha woga kwenye kudai haki
zao pale mikataba yao inapoki-
ukwa kwa kuhofia kuharibu uhu-
siano na wateja wao.
Dar es Salaam na Mwenyekiti wa
Bodi hiyo, Mhandisi Consola-
tha Ngimbwa, wakati akifungua
mafunzo ya siku tatu kuhusu
usimamizi wa mikataba kwa ma-
kandarasi wazalendo.

Aliwataka watumie ujuzi wa-
takaoupata badala ya kuishia
kwenye vitabu tu kwa kuwa uzoe-
fu unaonyesha kwamba wako ma-
kandarasi ambao pamoja na kuwa
na ujuzi, bado wanashindwa kusi-
mamia haki zao eti kwa kuogopa
kuharibu uhusiano na waajiri.

“Msifanye hivyo kwa sababu
katika mikataba, mkandarasi
ana wajibu na haki zake na
mwajiri vivyo hivyo. Hebu jiulize
kwa nini mkandarasi akikiuka

makubaliano mwajiri hasiti kum-
chukulia hatua? Mbona mwajiri
haogopi kuharibu uhusiano?”
Alihoji.

Pia aliwataka makandarasi
wazalendo kutokurupuka wakati
wa kusoma mikataba ya ujenzi ili
kuepuka hasara wanayoweza ku-
pata na wakati mwingine kukim-
bia kazi wanazopewa.

Alisema usimamizi mzuri wa
mikataba ni ujuzi wa muhimu na
wa lazima kwa makandarasi kwa
sababu kimsingi kazi ya ukandar-
asi ni mikataba na kwamba nyaka-
ti zote, mkandarasi anashughu-
lika na mikataba. “Kazi yenu ni
mikataba, mkandarasi atashiriki
zabuni ili akifanikiwa apewe mka-
taba wa utekelezaji. Atatekeleza
ili kutimiza makubaliano yali-
yomo katika mkataba husika na
mwishowe akikamilisha ataufun-
ga mkataba husika na kadhalika.
Hakuna biashara ya ukandarasi
bila mkataba, hivyo hakuna ma-
fanikio katika biashara hii bila uju-
zi wa kusimamia mikataba,” alise-

ma. Alisema kwenye mafunzo
hayo watajifunza vitu muhimu
katika mikataba ya ujenzi, haki na
wajibu wa pande zote za mkataba,
nyaraka za mikataba, hatua katika
usimamizi wa mikataba, utatuzi
wa migogoro, madai katika mika-
taba na mengineyo mengi.

Alisema lengo kubwa ni kuwa-
jengea misingi itakayowasaidia
kusimamia mikataba yenu mbal-
imbali vizuri zaidi.

“Nina uhakika kwamba haya
yote mnayafanya katika shughuli
zenu za kila siku za ukandarasi
hususan mnapotekeleza miradi
yenu mbalimbali. Kazi ya mafun-
zo haya itakuwa ni kuboresha
namna ya kufanya usimamizi huo
kwa kuzingatia misingi ya kitaal-
amu. Kupitia mafunzo haya, nina
uhakika mtaongeza ujuzi wenu
kwa kiwango kikubwa katika
eneo la usimamizi wa mikataba,”
alisema.

Aliwataka makandarasi  ku-
jua umuhimu wa mafunzo ya
manunuzi kwa njia ya kielektron-

iki (TANEPS) kwa sababu mfumo
huu ndiyo njia pekee ya kuwasili-
sha zabuni za miradi ya serikali na
kwamba serikali na taasisi zake
mbalimbali ndiyo mwajiri mkub-
wa wa makandarasi.

Alisema CRB inazo taarifa
kwamba katika TANEPS  wako
makandarasi ambao huwatafuta
watu kutoka nje ya kampuni zao
ili kuwasilisha zabuni zao katika
mfumona bahati mbaya sana ni
kwamba hao watu wa nje ya kam-
puni wanatumiwa pia na makam-
puni ambayo ni washindani wao.

“Matokeo yake ni kwamba ule
usiri wa zabuni yako hasa bei
unakuwa haupo tena na hivyo
kuwepo uwezekano mkubwa wa
kukosa zabuni husika,” alisema.

Msajili Msaidizi wa CRB, Da-
vid Jere, aliwataka makandarasi
hao kuhakikisha wanalipa ada za
mwaka ili kuepuka kufutiwa usaji-
li na kwamba kulipa ada ni wajibu
wa kisheria hivyo mkandarasi
asisubiri kusukumwa sukumwa
kulipa.

Mratibu wa Mafunzo kwenye bodi hiyo, Neema Fuime. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Chuo chajitosa ukatili watoto

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

CHUO Kikuu Kishiriki cha Jor-
dan, kinachomilikiwa na Shirika
la Kitawa la Wasalvatori kime-
amua kusaidia watoto wanao-

fanyiwa ukatili.
Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Betram  Mapunda, alisema

wameamua kuanzisha kituo cha
pamoja cha huduma ya mkono
kwa mkono kwa ajili ya kuwasaid-
ia waliathirika na ukatili.

Prof. Mapunda alisema zaidi ya

matukio 440 yameripotiwa katika
kipindi cha mwaka 2016/17 katika
ofisi za kata zote zilizoko katika
Manispaa ya Morogoro hatua am-
bayo imefanya waone umuhimu
wa kuanzisha kituo hicho.

“Takribani matukio mawili
mpaka nane ya kikatili yanari-
potiwa kila siku na mwaka 2016/17
matukio 440 yameripotiwa ka-
tika dawati la kijinsia, hivyo ni
lazima tuhakikishe tunapambana
na tatizo hilo na ilijumuisha uka-
tili wa aina zote,” alisema.

Kwa mujibu wa mkuu huyo wa

chuo, kutokana na taarifa zilizo-
patikana katika warsha za vion-
gozi na wataalamu kutoka idara
ya sheria na saikolojia na unasihi
walikuja na wazo la kuwa na hu-
duma endelevu ili kuwasaidia wa-
toto waliofanyiwa ukatili.

Naye Mratibu wa Huduma za
Kituo cha Mkono kwa Mkono, Es-
ther Andrew, alisema mradi huo
umejikita kufanya kazi katika
kata 15 kati ya 29 za Manispaa ya
Morogoro kuwasaidia sehemu
mbili zikiwamo tiba na kinga
kwa watoto 700.

Kuhusu sehemu ya tiba, alise-
ma itaunganisha tiba ya kisai-
kolojia inayotolewa na wamasihi
na tiba ya majereha ya mwili ita-
kayotolewa na madaktari ya ma-
gonjwa ya binadamu pamoja na
tiba ya kisheria.

Alisema kwa upande wa tiba
ya kinga itahusu kuelimisha jamii
juu ya haki za watoto, aina na
madhara ya ukatili kwa watoto na
kwamba walimu waliopo katika
shule hizo za kata 15 watatumika
pamoja na machampioni kutoka
katika kila mtaa.
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SGA yashinda
tuzo ya
kampuni
bora ulinzi

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Ulinzi ya SGA Security
imechaguliwa kuwa kampuni bora katika
kutoa huduma za ulinzi nchini Tanzania na
ukanda wa Afrika Mashariki.
wakati wa kutoa tuzo hizo zinazojulikana
kama ‘Tanzania Consumer Awards 2021
iliyoenda sambamba na chakula cha jioni
iliyoandaliwa na taasisi ya Lavine Interna-
tional Agency.

Hili lilikuwa tukio la tatu la utoaji tuzo
hizo ambazo uzinduzi wake ulifanyika
mwaka wa 2019 ambapo SGA Security pia
ilishinda tuzo ya mtoa huduma mwenye
vifaa vya uhakika katika hafla iliyofanyika
mwaka wa 2020.

Mkurugenzi Mtendaji wa SGA Security,
Eric Sambu, alielezea furaha yake pamoja
na kuridhishwa na ushindi wa tuzo hizo
mbili ambazo amesema ni ishara tosha ya
kuwa wateja wa SGA wana imani na kam-
puni hiyo ambapo amesema ushindi huo
pia umetokana na wafanyakazi wa kampuni
hiyo wenye weledi na uaminifu.

“Tumejitahidi sana kutoa huduma zetu
kuzidi hata matarajio ya wateja wetu na
tumefarijika sana kupata tuzo zinazotam-
bua juhudi zetu haswa ikitiliwa maanani
tuzo hizi zimetokana na maoni ya umma,”
alisema.

Alisema mafanikio hayo ya SGA ni
muendelezo wa mafanikio mengine am-
bayo yanathibitishwa na vyeti vinne vya
ISO - 1SO 9001, 18788, 14001 na 45001
- ambavyo vyote vinathibitisha ubora,
umakini wa SGA katika kuhudumia wateja,
uwajibikaji, kuheshimu haki za binadamu
na mazingira mazuri ya wafanyakazi wake
katika kuhudumia wateja.

“Tuzo hizi mbili tunawatunuku wafan-
yakazi wetu zaidi ya 6,000 walioko maeneo
mbalimbali Tanzania na zaidi ya 19,000
katika Afrika Mashariki kwa umakini wao
katika kuwahudumia wateja, jambo ambalo
limewajengea wao na kampuni heshima
ndani ya jamii. Hawa ni mashujaa wetu na
tutaendelea kuwajengea uwezo ili waweze
kufanya vizuri zaidi,” alisema.

Mwanzilishi wa taasisi ya Lavine Interna-
tional Agency, Diana Laizer, alisema tukio
la utoaji tuzo hizo linalenga kutambua
juhudi zinazofanywa na watoa huduma,
na kwamba tuzo hizo ni motisha ili watoa
huduma waendelee kuongeza juhudi.

“Upigaji kura wa mtandaoni ulifanyika
kote barani Afrika ukijumuisha makundi 62
katika sekta zote za uchumi wa Afrika. Tuzo
hizi zinaonyesha vaminifu wa wateja kwa
watoa huduma ambao baadaye hujikita
katika kutoa huduma bora”, alisema.

Meneja Mauzo na Masoko wa SGA,
Faustia Shoo, alisema kuwa mbali na tuzo
kuonyesha imani waliyo nayo wateja kwa
SGA, pia zimeonyesha wazi ya kuwa mahi-
taji ya soko ni huduma bora.

“Hatuuchukulii ushindi wa tuzo hizi
kama Kkitu cha kawaida na cha kupita bali
tunauchukulia kama ujumbe kutoka kwa
umma unaotutaka tuongeze ufanisi katika
kutoa huduma zetu katika ukanda wote wa
Mashariki mwa Afrika,” alisema.

Na Christina Mwakangale

aasisi ya Justdiggit im-

elenga kuifanya Afrika

kuwa ya kijani kipindi

cha miaka 10 ijayo, kwa
kufufua hekari 60,000 ya ardhi
kavu na kupanda zaidi ya miti
milioni 6.3.

Pia, imemtangaza msanii wa
Bongo fleva Ben Pol kuwa ba-
lozi wa asasi hiyo na msemaji
wa ndani ya bara la Afrika, kwa

kushirikiana na LEAD Founda-
tion, kutoa elimu kuhusu mab-
adiliko ya tabianchi.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa jana na taasisi hiyo,
matumizi ya njia asilia na
mbadala yanaweza kupunguza
kuongezeka kwa joto duniani
kwa asilimia 37 na kuongeza
uelewa kwa jamii faida za kureje-
sha hali ya ukijani katika mazin-
gira kwa kupanda miti na suala
la mabadiliko ya tabianchi kidu-

nia.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
Justdiggit inaendesha miradi ya
uwekaji na utunzaji mazingira
kwa kupanda miti kwa kushiriki-
ana na wabia, wakulima na
Jjamii.

“Ben angjivunia  kujitolea
muda na nguvu zake katika kuhi-
fadhi mazingira kama bingwa
wa Umoja wa Mataifa wa Malen-
go ya Maendeleo Endelevu
(SDGs).  Aidha amekuwa balozi

Taasisi yapania kuifanya
“Afrika kuwa ya Kkijani

anayeheshimika na uhifadhi wa
mazingira kwa Serikali ya Tan-
zania, na balozi wa Justdiggit”
ilieleza taarifa.

Pia taarifa, ilisema taasisi hiyo,
Lead Foundation na Ben Pol wa-
nalenga kuongeza uelewa juu
ya kuweka upya mazingira ya
Afrika kuwa ya kijani kibichi kwa
kuhamasisha upandaji wa miti
na kushughulikia suala la mab-
adiliko ya hali ya hewa linaloen-
delea kote duniani.

Meneja wa Taasisi ya Vodacom Tanzania Foundation, Sandra Oswald ambao ni wadau katika kusaidia uhifadhi mazingira na juhudi za
serikali katika sekta ya afya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania kuipa Sudan Kusini mbinu za mapato

Na Christina Mwakangale

TANZANIA kupitia Chuo cha
Kodi (ITA), inatarajia kuwajen-
gea uwezo watumishi wa Mam-
laka ya Mapato Sudan Kusini, ili
kuongeza mbinu za vyanzo vya
ukusanyaji mapato na kukuza
uchumi nchini mwao.

Mkuu wa chuo hicho, Prof.
[saya Jairos, amesema kadha-
lika Tanzania, kuanzia mwezi
huu itaanza kuandaa mpango
mkakati wa miaka mitano wa
utendaji kazi shughuli za mam-
laka hiyo.

Profesa Jairos aliyasema hayo
jana mkoani Dar es Salaam
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mahafali ya 24 ya
chuo hicho yatakayofanyika wiki
hii, huku Waziri wa Fedha na

Mipango, Dk Mwigulu Nchemba
akitarajiwa kutunuku vyeti 387.

Mkuu huyo wa chuo, alisema
wahitimu 387 watatunukiwa vy-
eti baada ya kuhitimu kozi tofau-
ti ngazi ya shahada, stashahada
na astashahada na wanafunzi
waliofanya vizuri zaidi katika
mwaka wa masomo 2020/2021,
kupewa tuzo.

“Chuo cha kodi kinajivunia
mafanikio katika kutoa mafun-
7o ya forodha na kodi. Tayari
wanafunzi 5,535 wamepata
mafunzo na kuhitimu katika kozi
mbalimbali tangu mwaka 2008
hadi 2021.

“Chuo hiki ni pekee hapa
nchini na katika ukanda wa
Mashariki na Kusini mwa Af-
rika, chenye usagjili na ithibati
ya kudumu kutoa mafunzo ya

forodha na kodi kwa wadau ma-
balimbali,” alisema Prof Jairos.

Kadhalika, alibainisha kwam-
ba chuo hutoa mafunzo ya-
nayoendana na mabadiliko ya
sayansi teknolojia na uchumi
yanayolenga mabhitaji ya soko
la wataalamu katika nyanja za
forodha na kodi nchini, barani
Afrika na duniani.

“Chuo kimepata cheti cha ki-
mataifa cha ubora katika kutoa
mafunzo ya kodi kinachotole-
wa na Shirika la Kimataifa la Vi-
wango (ISO), baada ya kufanya
ukaguzi wa usimamizi wa ubora
katika shughuli zinazofanywa na
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA),” alisema Prof Jairos.

Pia, alisema ITA, kinatoa
ushauri wa kuwajengea uwezo
watumishi wa TRA, Bodi ya Ma-

pato Zanzibar(ZRB) na mamlaka
zingine za mapato barani Afrika.

“Chuo sasa kipo katika
makubaliano ya kuwajengea
uwezo watumishi wa Mamlaka
ya Mapato ya Sudan Kusini na
miongoni mwa wahitimu wa
mwaka wa masomo 2020/2021,
ngazi ya stashahada ya uzamili ni
wanafunzi wanne kutoka Sudan
Kusini,” alibainisha.

Kati ya wahitimu 387, wapatao
140 watatunukiwa Cheti Cha Usi-
mamizi wa Forodha cha Afrika
Mashariki, 32 kutunukiwa Cheti
cha Uwakala wa Forodha na
Kodi, 71 kupewa Stashahada ya
Usimamizi wa Forodha na Kodi,
110 watatunukiwa Shahada ya
Usimamizi wa Forodha na Kodi
na 34 Stashahada ya Uzamili
katika Kodi.
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Wanadiaspora wapewa fursa

- UCSAF, Airtel

kuchangia maendeleo nchini

Na Mwandishi Wetu

ATANZANIA  wa-

naoishi ughaibuni

wamerahisishiwa

njia ya kushiriki ka-
tika maendeleo nchini.

Hatua hiyo imefikiwa baada ya
kuzinduliwa huduma ijulikanayo
kama Nyumbani Banking. Hudu-
ma hiyo imezinduliwa na Benki ya
Stanbic imezindua huduma mpya
kwa ajili ya Watanzania wanaoishi
ughaibuni. Nyumbani Banking
ilizinduliwa kupitia mkutano wa
mtandaoni wenye mada Wekeza
Nyumbani: Tiketi yako ya kuten-
geneza utajiri (Investing back
home: a ticket to build wealth),
na Waziri wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Afrika Mashariki,

Balozi Liberata Mulamula, akiwa
mgeni rasmi, na kushuhudiwa
na Mtendaji Mkuu wa benki hiyo,
Kevin Wingfield.

Akizungumza wakati wa mku-
tano huo kwa njia ya video, Mu-
lamula alisema kuwa Watanzania
wanaoishi ughaibuni wamekuwa
chachu ya maendeleo ya taifa, na
ni muhimu kutambua mchango
wao katika kuleta maendeleo ya
kijamii na kiuchumi. Uzinduzi
wa Nyumbani Banking umekuja
wakati muafaka ambapo seri-
kali inalenga kuhakikisha kuwa
mchango unaotolewa na Diaspo-
ra nchini unatambulika na unatu-
mika ipasavyo kuboresha maisha
ya wananchi wenzao nchini.

Naye Mtendaji Mkuu wa benki
hiyo, Wingfield alisema wanadi-

aspora wana mchango mkubwa
katika maendeleo ya nchi kupitia
utumaji fedha na ujasiriamali am-
bao umeleta maendeleo makub-
wa na ya kusisimua katika miaka
ya hivi karibuni.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja
wa Rejareja, Omari Mtiga, ali-
sisitiza kuwa Nyumbani Banking
ni fursa kubwa kwa wanadiaspora
kutumia kujijengea mali nyumba-
ni. Akiongeza kuwa nchi ina fursa
kubwa za uwekezaji kutokana
na utajiri wake wa asili, utulivu
wa kisiasa na uchumi, mazingira
chanya ya uwekezaji na huduma
ya kibenki sahihi ni chachu ya
kutimiza malenga yao.

Kwa muda wa miezi 10 ili-
yopita, benki ilizungumza na
wateja waliopo diaspora juu ya

kile wanachotafuta kutoka kwa
benki ya nyumbani. Hivyo hu-
duma hii ya Nyumbani Bank-
ing imetengenezwa mahususi
kwa ajili ya kukidhi mahitaji ya
wanadiaspora na watapata hu-
duma mbalimbali kama; kufanya
miamala, ushauri wa uwekezaji,
huduma za bima na mambo men-
gine. Wakati akielezea huduma
hiyo, Meneja wa Benki ya Stanbic,
Thereza Majinge, alisisitiza dhami-
ra ya benki hiyo ya kutengeneza
suluhu zinazokidhi matakwa ya
wateja. Na kwamba wanadiaspora
wanaweza kufungua akaunti ya
Nyumbani Banking kwa urahisi
popote walipo kutumia huduma
ya kufungua akaunti mtandaoni
na kuendelea kufanya miamala
wakiwa huko huko ughaibuni.

|

NMB yahimiza utawala bora ununuzi na ugavi

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

OFISA Mtendaji Mkuu wa Benki
ya NMB, Ruth Zaipuna, amesema
tofauti na zamani, sasa hivi fani ya
ununuzi na ugavi ni nyeti kitaasisi
na muhimu katika mafanikio ya
biashara za kisasa.

Amewataka wataalamu wa un-
unuzi na ugavi nchini kuzingatia
maadili, uadilifu na weledi katika
sehemu zao za kazi.

Aliwaambia wataalamu hao
kuwa utawala bora na ubunifu ni
muhimu ili tasnia hiyo iweze ku-
changia kikamilifu maendeleo ya
taasisi za sekta binafsi na zile za
umma.

Akizungumza wakati wa mku-

tano mkuu wa kwanza wa mwaka
wa Chama cha Wataalamu wa
Ununuzi na Ugavi nchini (APSP)
ambapo alikuwa mgeni rasmi,
Zaipuna alisema pia mabadiliko
ya kisheria yamewafungulia fursa
mpya wataalamu hao.

“Nina imani kuwa mtatumia
mkutano huu kujadili, kuchambua
na kuweka mikakati ya uboreshaji
katika fani ya manunuzi na ugavi...
nia ikiwa ni kuongeza uadilifu,
uaminifu na ufanisi kwenye
sehemu zenu za kazi,” alisema Zai-
puna.

Kwa mujibu wa Taasisi ya Ki-
mataifayaUnunuzinaUgavi(CIPS),
alisema suala la maadili na uadili-
fu linazidi kuwa nyeti kutokana
na kuimarika kwa hadhi ya fani

hiyo. Zaipuna anakubaliana
na mtazamo huo na kuwaasa
wataalamu wa ununuzi na ugavi
kujiepusha na rushwa. Aidha,
aliwataka wataalamu hao kuweka
sawa uwiano kati ya mahitaji ya bi-
ashara na miongozo ya sheria na
kanuni za manunuzi ili waendane
na kasi ya mabadiliko na mahitaji
kwenye maeneo yao ya kazi.
Katika hatua nyingine, alizin-
dua Bima ya Maisha ya Mkono wa
Pole kwa gjili ya wanataaluma wa
fani ya Ununuzi na Ugavi na ku-
washukuru wana APSP kwa ku-
jiunga na utaratibu huo wa NMB
wenye lengo la kuwasaidia wan-
apokumbwa na janga la kifo.
Alisema benki hiyo inazo su-
luhisho nyingi bunifu za kifedha

kama hizo akitolea mifano ya
mfuko wa bima ya afya wa NMB
Dunduliza na bidhaa ya akiba ya
“Spend to Save”.

Mwenyekiti wa APSP, Emma-
nuel Urembo, aliipongeza NMB
kwa kuwa kinara wa huduma za
kifedha nchini akisema hilo li-
nathibitishwa na kupata kwake
tuzo nyingi za kimataifa za ubora
na ufanisi katika shughuli zake.

Alisema umuhimu wa chama
chao na thamani ya tasnia hiyo
unatokana na ukweli kuwa takrib-
ani asilimia sabini ya fedha zina-
zotengwa kwenye bajeti ya seri-
kali na taasisi binafsi zenye miradi
ya maendeleo hutumika kwenye
ununuzi wa vifaa, huduma, kazi za
ushauri na ujenzi.

. zapeleka huduma
- ya 4G Kijijini

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkononi ya

Airtel Tanzania imeungana na Mfuko
© wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF)
¢ kupelekea huduma ya mawasiliano ya

rogoro Kusini Mashariki kwa kuzindua
: mnara wa mawasiliano.

Mnara huo ambao unatoa huduma

¢ ya 4G umejengwa kwa gharama vya Sh.
: milioni 350, huku UCSAF ikichangia

: Sh. milioni 125 kati ya hizo, ambapo

* mnara huo ulizinduliwa jana na Waziri
i wa Wizara ya Habari, Mawasiliano na

: Teknolojia ya Habari, Dk. Ashatu Kijaji.

Akizungumza baada ya kuzindua

* mnara huo, Waziri Kijaji aliwashukuru
: Airtel Tanzania kwa kushirikiana na
: UCSAF katika kufanikisha kupeleka
¢ huduma ya mawasiliano ya 4G katika

jirani vitatu, ambavyo vimekuwa vime-
: kosa huduma hiyo kwa muda mrefu.

“Wakati tunasherehekea miaka 60

§ ya Uhuru wa Tanzania, pia ni muhimu

vya Jimbo la Morogoro Kusini kwa
+ kufikiwa na huduma ya mawasiliano
i va 4G jambo ambalo litawanufaisha

: leo watakuwa na uhakika wa kupata
: huduma bora ya mawasiliano,” alisema
+ Dk. Kijaji, huku akipongeza juhudi za
i Airtel za kupeleka huduma ya ma-

Waziri Kijaji aliongeza: “Kama mna-

* Vyojua kampuni ya Airtel Tanzania

: inamilikiwa na serikali kwa asilimia 49
i na UCSAF ni serikali, kwa kushirikiana
: pamoja kuleta huduma ya mawasiliano
* hapa Matuli kunaonyesha ni kwa kiasi
¢ gani serikali imejitolea kuhakikisha

: Watanzania wanapata huduma bora ya
: mawasiliano popote pale walipo.”

Mkurugenzi Mtendaji UCSAF, Justina

i Mshiba, alisema kuwa moja ya lengo
¢ kuu ya UCSAF ni kuhakikisha mae-

: huduma ya mawasiliano. “Tumekuwa
: tukishirikiana na kampuni za simu

¢ kuhakikisha kuwa tunapeleka huduma
: ya mawasiliano kwa maeneo am-

¢ bayo hayajafikiwa na huduma hiyo.

¢ Mpaka sasa tushapelekea huduma ya
: mawasiliano kwa kata 1,068 na bado

: tunaendelea kwa lengo la kufikisha

* huduma ya mawasiliano kwa kila

¢ Mtanzania,” alisema.

Meneja Uhusiano Airtel Tanzania,

¢ Jackson Mmbando, alisema Airtel

: lengo lake ni kuhakikisha kuwa wateja
* wake wanapata uhuru na uhakika wa
¢ mawasiliano na ndio sababu wali-

: jibu haraka baada ya kupata ombi la

¢ kujenga mnara huu ambao unatoa

* huduma ya 4G.

Mmbando aliongeza: “Airtel imekuwa

ikiwekeza sana kwenye kupanua
: wigo wa mtandao wake kwa lengo la
: kuongeza idadi ya wateja wake.”

Mbunge wa jimbo hilo, Hamis Tale-

tale, aliishukuru Airtel kwa kuungana
* na UCSAF na hatimaye kufanikisha
¢ Upatikanaji wa huduma ya mawasiliano

vya jirani.



Ukurasa 14

EWURA yafunguka j insi mavyoupanga
kukabili milipuko moto kwenye makazi

: Gkuras;lﬂ
Allyebakwa a5|mulla kovu
la hisia linalodumu,

somo lililokaa moyoni

Chupa plastiki zenye rangi zinavyoumiza
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Na Romana Mallya

I'saa sita mchana katika

ufukwe wa Bahari ya

Hindi eneo la Daraja la
Salaam. Kwa mbali anaonekana
mama wa umri wa makamo ak-
iokota chupa, lakini siyo za aina
zote. Anatumia staili ya kuokota
kutupia kwenye mfuko alio-
jitwisha mgongoni.

Hapo nyendo zake zinaacha
maswali, kulikoni uchaguzi wake
wa chupa anaacha zingine, hata
inamvutia mwandishi wa makala
hii aliyekuwa katika mandhari
hayo, kutaka kujua tofauti hiyo
ya uchaguzi wa chupa, baadhi
anaziacha, ilhali zinapatikana
kwa wingi?

Udadisi huo unapata jibu kuto-
ka kwa mwokotaji huyo, Khadija
Yusuph (52), mkazi wa Mwa-
nanyamala, anayefafanua siyo
aina zote za chupa zinahitajika
kiwandani wanakoziuza.

Khadija anasema chupa zisizo
na rangi ndiyo zenye soko kubwa
kuliko zenye rangi, ndiyo maana
kwa kiasi kikubwa zenye rangi
zinaendelea kuonekana kuzagaa
mtaani licha ya wingi wake.

WADAU MAZINGIRA

Baada ya maelezo hayo, udad-
isi wa Nipashe ulifunga safari
hadi iliko asasi isiyo ya kiserikali
ya Human Dignity and Environ-
mental Care Foundation (HU-
DEFO) iliyopo Sinza A, Dar es
Salaam, inayohusika na kusafisha
mazingira kwenye fukwe, mito,
mapango na maeneo mengine.

Mkurugenzi wake, Sarah Pima,
anakiri programu yao inayotoa

elimu ma kusafisha mazingira,
imekutana na tatizo la kusambaa
mitaani chupa zenye rangi.

Sarah anasema, hivi sasa wa-
nafanya kazi hiyo katika ngazi
ya jamii, wakishirikiana na seri-
kali na watoa uamuzi katika pro-
gramu yao ya mazingira, ndipo
walipobaini siyo chupa zote zina-
zookotwa na kurejeshwa viwan-
dani.

Anasema kuanzia mwezi Juni
mwaka huu walipewa ufukwe wa
Coco uliopo Oysterbay na ma-
pango yake walikosafisha na ku-
wekewa nyenzo za kutupia taka,
wakitoa elimu kwa wafanyabi-
ashara wa eneo hilo kuhusiana na
utunzaji mazingira.

“Tumeongea na Halmashauri
ya Manispaa ya Kinondoni ambao
wao hutoa gari kwenda kuchukua
uchafu eneo hilo. Chupa zenye
rangi ni tatizo kubwa, zimezagaa
maeneo mengi, tumepiga kelele
sana,” analalamika.

Mkurugenzi huyo anasema
huwa wanaangalia aina za taka
zinazopatikana kwa wingi kwenye
mazingira husika, kisha wana-
shirikiana na serikali, kuwatembe-
lea wamiliki wa viwanda husika.

“Tulitembelea wamiliki wa vi-
wanda (anavitaja) ambao nao wa-
likiri tatizo la chupa zao kuzagaa
mtaani baada ya bidhaa kutumika
na waliahidi kuchukua hatua za
kuzirejesha, lakini bado tunaziona
mtaani kwa wingi,” anaeleza Sa-
rah.

Anaeleza furaha yake ni
kwamba, Waziri wa Nchi Ofisi

%H

Daraj a Ia mbao ||||IOJe_ngvva kwa kutumia chupa za plast|k|
zilizorejelezwa kiwandani. PICHA: ROMANA MALLYA

ya Makamu wa Rais (Muungano
na Mazingira), Selemani Jafo, ku-
piga marufuku kuonekana chupa
mitaani baada ya mwezi huu.

Mwanamazingira huyo ana-
fafanua, taka wanazokusanya
ufukweni Dar es Salaam, asilimia
80 ni chupa za pastiki na zote wa-
nazitupa katika dampo la Pugu,
Dar es Salaam.

VIWANDA HUSIKA

Yoyo Chen, ni raia wa China
kutoka kampuni ya Sunda iliyoko
Dar es Salaam, inayorejeleza bid-
haa kwa kutumia mabaki ya chu-
pa za plastiki zilizookotwa.

“Tunataka chupa zisizo na rangi
ambazo tunatengeneza nyuzi
nyuzi, tunazitumia kutengeneza

bidhaa mbalimbali zikiwamo mito
ya ulalia, blanketi (duvet).

“Chupa zenye rangi hatuzitaki,
kwa sababu ni ngumu na soko la
dunia tunataka malighafi zinazo-
tokana na chupa za plastiki zisizo
na rangi. Bidhaa tunazozitengen-
eza hapa Tanzania tunauza ndani
na nje ya nchi, hivyo lazima tuen-
dane na soko la dunia linataka
nini,” anasema.

Safari ya Nipashe ikafika katika
kampuni ya ECOAST Tanzania, ili-
yoko Tegeta na kukutana na Mku-
rugenzi wake, Christian Mwijage,
anayekubali anatumia chupa za
plastiki kutengeneza mbao zisi-
z00za, haziliwi na mchwa na rafiki
wa mazingira.

“Kwa miaka mitatu tunafanya
kazi hii, kila mwezi tunatumia
zaidi ya tani 10 mpaka tani 12 za
taka za plastiki na kuzibadilisha
kutoa mbao zaidi ya 1,400. Kwa
hiyo, unaweza kuona ni miti min-
gapi ambayo tunaweza kuiokoa,”
anabainisha.

Kama alivyo mtangulizi wake,
Mwijage anaiambia Nipashe wa-
nahitaji zaidi malighafi chupa zi-
sizo na rangi huzihitaji zaidi, kwa
sababu ni urahisi kuzirejeleza.

Mwijage anasema, katika kuiun-
ga mkono serikali katika utunzaji
mazingira, kampuni yao inaten-
geneza mbao kwa kutumia ma-
baki ya chupa wakiamini zinge-
baki kwenye ardhini, zingekuwa
na athari kwa mwanadamu na
viumbe vinginevyo.

Anasema, wanatumia bidhaa za
plastiki zisizo na rangi kwa sababu
ni rahisi kutengeneza mbao na
hata kubadilisha kwenda rangi ny-

INAENDELEA UK.12
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ingine kirahisi.

“Tani moja ya chupa za plastiki
haiwezi kukosa mbao kati ya 100
hadi 120. Tukizungumzia suala la
utunzaji mazingira maana yake
tunaokoa mpaka hekta tatu za miti
ambazo zingekatwa kwa ajili ya
mbao,” anaeleza.

Anataja soko la bidhaa zito-
kanazo na mabaki ya plastiki, liko
kwenye hoteli za kitalii na kwa nje
ya nchi zinauzwa Kenya, Uganda,
Jamhuri ya Demokrasia ya Congo
(DRC) na Afrika Kusini imeonyesha
nia ya kuzihitaji.

Mwijage anafafanua, wamen-
unua mtambo wa kuchakata chu-
pa zisizo na rangj, ili kuiunga mko-
no serikali kuhakikisha mazingira
yanakuwa salama. Elineca Ndowo,

Mkurugenzi Mwenza ECOAST,
anasema awali walikusanya chupa
za plastiki mitaani, lakini sasa wa-
napata bidhaa kutoka viwandani
na kampuni zinazokusanya bidhaa
hizo mitaani.

OFISI YA MAZINGIRA

Ofisa Mazingira Ofisi ya Makamu
wa Rais, Dk. Hussein Omar, anakiri
kuwapo tatizo la chupa nyingi za
rangi mitaani. Anafafanua: “Seri-
kali tumeshaanza jitihada, mwan-
zoni mwa mwaka huu tulikutana
na wazalishaji wote wa chupa za
rangi lengo tulikuwa tunatafuta
tunafanya nini ili kuondokana na
tatizo hili.”

Ananukuu Sheria ya Mazingira
ya Mwaka 2004, inayotaka kila
anayechafuzi mazingira nchini,
kuwajibika na uchafuzi, akisema:
“Tuliwaita ili kuwakumbusha
wajibu wa kisheria, kwa sasa nchi
ipo kwenye mchakato wa kuan-
daa mwongozo utakaowezesha
utekelezaji mzuri wa sheria hii.”

Anasema hadi sasa wako katika
mchakato kuandaa mwongozo
utakaomshurutisha kila anayezali-
sha taka za namna hiyo, awajibike
kuziondoa, huku akigusia kuwapo
walioanza kuonyesha jitihada za
usafishaji.

Sambamba na hiyo, anasema
kuna mwingine unaoitwa ‘mwon-
£0z0 Wa punguza, tumia tena, re-
jeleza’ uliotarajiwa kutoka wakati
wowote, ukimtaka kila mzalishaji
taka na mtumiaji, ahakikishe ana-
punguza.

Hata hivyo, anatumia mifanikio
ya kuigwa akisema: “Cocacola na
kampuni nyingine zipo kama tatu,
wameunda kitu kinaitwa PRO
(Producers Responsibility Organa-
zition).

“Wameunda kampuni hii am-
bayo itawajibika kwa niaba yao
kushughulika na taka zote zina-
zotokana na bidhaa zao. Bado
haijaanza kazi, lakini wapo katika
mchakato wa mwisho wa kuanza.”

Dk. Omar anasema utafiti mdo-
go uliofanyiwa na taasisi moja

Tunaozali-
sha bidhaa
za plastiki,
tumeamua
kuunda kam-
puni am-
bayo inara-
tibu vokotaji,
ukusanyaji,
uchakataji
wa bidhaa za
plastiki Ku-
toka kwetu
tunazalisha.
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katika ufukwe wa bahari, mito
na maziwa umeonyesha tatizo ni
kubwa kwa sababu ndani ya saa
chache katika ufukwe wenye ure-
fu wa kilomita tatu mpaka tano,
unakusanya chupa hadi viroba 150.

MZALISHAJI AFUNGUKA

Mkurugenzi Mtendaji wa Coca-
Cola Kwanza, Tanzania Unguu
Sulay, anaeleza baada ya kubaini
shida ya uharibifu wa mazingira
unaofanywa na chupa zenye rangi
wamebuni mbinu ya kukabiliana
nayo.

“Tunaozalisha bidhaa za plas-
tiki, tumeamua kuunda kampuni
ambayo inaratibu uokotaji, uku-
sanyaji, uchakataji wa bidhaa za
plastiki kutoka kwetu tunazalisha.

“Hii inatupa uwezo wa kutam-
bua ni kiwango gani tumeingiza
kwenye mazingira na kiwango gani
tumekitoa kwenye mazingira, tuki-
ulizwa swali na serikali siku moja,
tuweze kuwe na takwimu sahihi,”
anabainisha.

Anasema kampuni hiyo ni huru
na anawahamasisha wenye viwan-
da ambao hawajajiunga, washiriki-
ane kama walivyofanya wao.

“Kuanzisha kampuni hii tuli-

fanya katika nchi mbili, Afrika
Kusini na Kenya na huko linaen-
delea vizuri na tutahakikisha tun-
aboresha pale ambako wenzetu
wamefikia,”anasema.

Sulay anasema serikali inawaun-
ga mkono kwa kuwaongoza katika
kanuni, mawazo na kuwatia moyo,
lengo ni kufanya biashara yenye
ustawi kwa mazingira ya taifa kwa
kizazi kilichopo na kijacho.

“Vijana ni wengi wapo baadhi
wanatumia kuficha vitu katika
chupa hizi za rangi, nchi inapiga
marufuku pombe ya viroba, lakini
kwa chupa hizi unatengeneza maz-
ingira mengine kwa vijana kuen-
delea kutumia viroba, kwa sababu
wanaamini wakiweka humo hazi-
onekani,” anabainisha.

Anafafanua: “Kama  chupa
za plastiki zitabaki mtaani na
kushindwa kurejelezwa na kuishia
kuchomwa, maana yake tutaha-
ribu anga letu na zikiingia kwenye
ardhi ni mbaya zaidi kwa sababu
hazionekani.

Anasema ni mara ya kwanza
baada ya miaka 60, wamebadilisha
chupa ya kinywaji chao Sprite kili-
chokuwa kwenye chupa ya kijani
na kuwa kwenye kifungashio kisi-

cho na rangi.

WADAU SERIKALINI

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Taifa la Hifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira (NEMC), Dk.
Samuel Gwamaka, anasema shida
kubwa wanayokutana nayo ni ku-
zagaa chupa zenye rangi kwenye
ufukweni, kwenye maziwa, ma-
korongo na mito.

“Kama  alivyoagiza  Waziri
wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazin-
gira), Selemani Jafo, tunaweza
kuamua kama nchi, kama tulivy-
oamua kuondoa vifungashio vya
plastiki na ikawezekana,” anasema
Dk. Gwama.

Bosi wa NEMC anafafanua
wameshaandika barua kwa baa-
dhi ya wazalishaji wajiwekee
utaratibu wa kukusanya chupa
ziwarudie, kwa mujibu wa kanuni
kuu ya mazingira ya ukusanyaji
taka ngumu.

Anasema, ardhi inapotapakaa
chupa au plastiki nyinginezo,
ubora wake unaharibika ukigusa
viumbe vyote vinavyoonekana na
visivyoonekana.

Waziri Selemani Jafo, anasema
mchango wa urejelezaji ni mkub-
wa, kwani unawezesha kupata bid-
haa nyingine rafiki akiahidi ndani
ya miezi 12 kutakiwa na mabadi-
liko makubwa.

Anawataka wazalisha vinywaji
viwandani, wahakikishe wana-
tumia chupa isiyo na rangi, ili zi-
weze kurejelezwa viwandani na
ikishindikana, anayetoa chupa ya
rangi ahakikishe kwa asilimia 100
izikute mtaani awe na mtambo wa
kuzirejeleza mwenyewe.”

Kimsingi Makubaliano ya Hali ya
Hewa ya Paris yaliyofikiwa mwaka
2015, ina miongozo mbalimbali
inayotakiwa kutekelezwa na nchi
wanachama duniani, ikiwamo
Tanzania.

Kwa maana hiyo, tafsiri pana ya
chupa zinazotupwa na kuokotwa
ndani ya mazingira ya nchi, yana-
paswa kuwa na hatua zenye tafsiri
za kimazingira, kukabili uchafuzi
wawa hali ya hewa nchini na kwa
majirani.

Mnamo Oktoba 30 hadi No-
gow, nchini Scotland kumefanyika
mkutano ambao ajenda kubwa ni
kujadili athari za mabadiliko ya
tabia nchi, inayojumuisha mambo
hayo.

Vilevile Oktoba 2, mwaka huu,
Rais Samia Suluhu Hassan, aki-
hutubia, katika Mkutano wa 26
wa Umoja wa Mataifa nchini
Marekani, alieleza Tanzania hai-
jaachwa kando na kinachotokea
katika athari hizo na wanashuhu-
dia kina cha bahari kuongeka na
ardhi kumezwa. Alieleza hitaji la
ushirikiano kukabili mabadiliko ya
tabianchi kwa umma.
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AFYA

Alivebakwa asimulia kovu la hisia
linalodumu, somo lililokaa moyoni

Na Mwadishi Wetu

AREN Lina, kwa jina
maarufu  Princess ni
mwanambke mwenye
umri miaka 44. Miaka mi-
wili iliyopita alipitia kipindi kigumu
cha kutokusahau maishani mwake.

Ni tukio anataja la kubakwa, am-
bacho hakudhania kwamba king-
eweza kumtokea, kwani aliyemten-
dea hilo ni mtu ambaye hakuwahi
kumwona au kumfahamu maisha-
ni.

Anaposimulia kisa hicho, bado
makovu yaliyompata humjia kwa
hisia za uchungu na kero, ingawa
sasa ameamua kukubali hali na ku-
songa mbele.

“Wakati ambao nilipitia kitendo
cha ubakaji, nilikuwa nimeishi kwa
miezi mitatu tu baada ya kuondoka
katika ndoa yangu,” anaeleza, aki-
wa ameondolewa kwenye makazi
alikoishi jijini Nairobi.

Anasimulia masaibu hayo ni
pale alipoanza maisha ya pekee na
ilibidi achukue hatua ya kutembea
kwa muda mrefu akielekea eneo la
ibada za asubuhi, kama njia ya ku-
fanya mazoezi.

“Nilikuwa nimeishi katika eneo
hilo kwa zaidi ya miezi mitatu hivi,
kila siku kati ya saa 12 na asubuhi
na saa 12.30 ilikuwa nafanya ma-
zoezi yangu. Sikuwahi kuogopa,
eneo lile lilikuwa salama kwa hivyo
sikuwa na wasiwasi wa kutembea
muda huo,” anakumbuka mwana-
dada huyo.

Anasema siku hiyo anaitaja Ju-
manne, akielekea iliko barabara
kuu, ana simulizi yake akifafanua:
“Nilikuwa nimeanza kutembea tu
niliposikia mtu ambaye alikuwa
anatembea kwa kasi nyuma yangu
akielekea katika eneo nililokuwa
nikienda.

“Niligeuka na kuona alikuwa
mwanaume na nikamtaka apite
mbele yangu. Lakini alisisitiza
kwamba niendelee tu. Ghafla kabla
nifahamu ni kipi kilikuwa kina-
tendeka, niliona upanga kwenye
shingo yangu na akasema kwamba
nisijaribu kusonga,” anasimulia.

Princess anasema udhalimu huo
ulifanyika kwa haraka sana. Kwan-
za anasimulia mkoba aliokuwa
ameubeba ulianguka na akaniam-
bia mtu huyo alikuwa anaelekea
katika ibada, akiwa radhi achukue
chochote alichokitaka ndani ya
mkoba wake.

Anasema kutokana na mafunzo
ya hapo awali yaliohusu kujilinda
wakati wa mashambulizi, alifaha-
mu kwanza sio vizuri kujibizana na
mshambuliaji na wakati wote utu-
livu ulihitajika.

“Mtu aliyekuwa ananisham-
bulia alinieleza kuwa nisijaribu
kushindana naye na kuwa ikiwa
nitakubali yote atakayo kuwa ak-
isema basi hakutakuwa na mabaya

o Ajabu

Karen Lina. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Baadaye,
alinitaka
nielekee
barabara to-
fauti ambayo
haikuwa

na watu na
hapo nikaan-
za kuingiwa
na hofu.

yatakayonisibu.

“Baadaye, alinitaka nielekee
barabara tofauti ambayo haikuwa
na watu na hapo nikaanza ku-
ingiwa na hofu,” Princess anaeleza
na kwamba wakati huo wote, mtu
huyo alimshika mkono na haku-
taka kuzungumza naye.

Baadaye alimwelekeza katika
nyumba moja iliyokuwa na mlan-
go mwekundu, hapo ndio hofu
zaidi ikamwangukia, kwani eneo
alilokuwa akipelekwa lilikuwa na
giza ‘totoro’ na mara moja akataki-
wa asimame mbele ya mlango huo.

Anasema, tayari mtu aliyem-
shika mateka alikuwa amechukua
mkoba wake na kuanza kupekua
ili kubaini kilichokuwa ndani, huku
Princes akisimulia alijaribu kumla-
ghai amekubali kumpa namba yake
ya simu ili waanze mawasiliano.

“Muda mfupi baadaye, alinitaka
kuvua nguo zangu na hapo ndipo
nilihisi wasiwasi zaidi, si kwamba
sikusikia amri yake ila nilimuuliza
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eti umesema nini?

“Akarudia tena. Nilijikuta nam-
weleza anaweza kunipa fursa ya
kuomba kwanza. Nilitaka kum-

shawishi asinibake, nakumbuka
nilimweleza kwamba mimi bado
sina mume na tunaweza kuwa
wapenzi,” anasema.

Mama huyo anasema, zote ziliku-
wa mbinu za kuanza mazungumzo
ambazo zingemshawishi kuchukua
hatua tofauti.

Mwanadada huyo anasimulia
mbakaji alikuwa na nia moja tu na
hakuwa na nafasi ya kumsikiliza,
ingawa katika mazingira ya ajabu
alimpatia fursa ya kuomba kwa
dakika chache.

“Kwa maisha yangu yote tangu
nikiwa binti nilikuwa naomba
Mungu na kumkumbusha kwam-
ba, nisiwahi kujipata katika mikono
ya mbakaji, nilidhani kwamba fur-
sa niliyopewa ya kuomba pengine.

“Mwenyezi Mungu angenihu-
rumia na kupigana na mbakaji

aliyekuwa tayari kunidhulumu, ila
baada ya kumaliza dua yangu alini-
fanyia kitendo hicho cha kinyama
bila kujali,” anasema mama huyo,
huku akikumbuka kutolewa ma-
neno makali akifokewa ilipofika
wakati wa kuvua nguo.

Hakuamini kitendo cha dhu-
luma ya kingono kingefanyika
chini ya dakika chache hizo.
Anaendelea:’Uchungu  huu  ni
mwingi hata sasa ninapoongea
bado nahisi uchungu wa dhuluma
hiyo.”

Mbakaji alimruhusu kufanya
maombi kabla ya kumtendea uny-
ama na baada ya hapo Princess
hakuwa na ujasiri wa kumpigia
yeyote simu.

Princess anakumbuka kusima-
ma na kububujikwa na machozi
akimuomba Mungu “Nimebakwa
nikielekea kwenye ibada na wala
sio kwa kilabu, sasa naomba unipe
nguvu ya kuelekea kwenye ibada
na kuendelea na maisha yangu.”

Licha ya mbakaji kumwibia fed-
ha zake, alipata ujasiri wa kumso-
gelea mhudumu wa bodaboda aliy-
emsaidia. Wakati huo wote alikuwa
anaficha sana kilichomtokea.

Mama huyo anasimulia halikuwa
jambo rahisi kulieleza kwa wakuu
wa kanisa lake hali kadhalika kwa
kina dada ambao walikuwa swa-
hiba zake wa karibu.

Baada ya hapo, hatua za haraka
zilifanyika kuwasilisha taarifa polisi
na mchakato mzima wa matibabu
kutokana na maumivu aliyokuwa
nayo.

BAADA YA UBAKAJI

Anasema maisha baada ya
ubakaji hayakuwa rahisi, kwanza
kukubali alikuwa ameonwa kingo-
no na hakumfahamu aliyemdhuru.

Hadi sasa mwanadada huyo
anasema aliyemtendea ukatili huo
hajawahi kukamatwa ikiwa sasa ni
miaka miwili baada ya mkasa huo.

Princess anasema imekuwa ni
safari ya kila siku ya kutafuta kuji-
simamia, kujipenda na kujikubali,
tangu tukio la kubakwa na kuna
harufu na aina ya mavazi na mitin-
do ya nywele kwa wanaume am-
bayo hapendi kuyaona kwa wen-
gine, kwani humkumbusha siku
hiyo ya unyama.

Anasema alipata ujasiri wa ku-
jitokeza wazi kuzungumzia katika
ulimwengu wa wanawake wanao-
bakwa, ili simulizi yake iwe somo
kwa watu wote na hasa wanawake
wanaoishi na makovu hayo ya
kubakwa.

Princess anasema waathirika wa
ubakaji wasiweke siri kitendo cha
kubakwa kwani kina athari ya ku-
wapa karaha na machungu ya kila
siku ambayo yamepelekea wen-
gine kupata magonjwa na msongo
wa mawazo.

* Kwa mujibu wa BBC
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MAZINGIRA
EWURA yafunguka jinsi inavyojipanga
kukabili milipuko moto kwenye makazi

o Petroll kvvenye madumu shida mayoutegemea
7]

Na Shaban Njia, KAHAMA

PO ushuhuda wa

matukio mengi ya

majanga ya moto ya-

nayosababisha  uhar-
ibifu mkubwa wa mali, ikiwamo
kugharimu maisha ya watu na
baadhi yao wakipata ulemavu
wa kudumu, hata kuangukia hata
kuwa ombaomba mitaani.

Hakika, kuunguliwa nyumba
au mali ni jambo baya ambalo
watu hawapendi liwatokee na
kuna wakati majanga ya moto
yanasababishwa na wananchi
kuishi na vitu hatari, kama vile
mafuta ya petroli au dizeli.

Pia janga la moto linatajwa
kuchangiwa na mazingira, hali
kadhalika miundombinu duni
ya majengo kwa sababu ya ama
kukosa elimu au uhaba wa pesa.

Kuna wanaotumia vifaa duni
wakati wa kuweka umeme kwe-
nye nyumba, hata inapowatokea
tatizo la nyumba kuwaka moto.

Hata hivyo, kuna wakati watu
wanawasha vibatari, mishumaa
na sigara ndani ya nyumba. Ni
hali inayojitokeza kwa wafanya-
biashara wanaouza mafuta ya
taa, petroli na dizeli kinyemela
kwenye makazi yao, vitu vinavyo-
sababisha janga la moto.

Uwapo wa mazingira zaidi ya
moto katika mikoa ya Kanda ya
Ziwa, zaidi ni ile itokanayo na
mafuta ya taa, diseli na petroli
kuungua ndani ya nyumba viji-
jini, Mamlaka ya Udhibiti Nishati
na Maji (EWURA), imesema ime-
jipanga kuanza kuyadhibiti ma-
janga hayo kwa kufanya msako.

MENEJA KANDA ZIWA

George Mhina, Meneja wa
EWURA Kanda ya Ziwa, anasema
wamejipanga kuanza msako wa
kuwakamata na kuwachukulia
hatua za kisheria wafanyabiasha-
ra wanaouza mafuta ya taa, dizeli
na petroli bila ya kuwa na leseni,
ili kudhibiti matukio ya moto ya-
nayotokana na biashara hiyo.

Anasema katika hilo, wata-
shirikiana na wadau wa nishati
na viongozi wa mikoa ya Kanda
ya Ziwa, ili kuangalia namna bora
ya kutatua kero hiyo katika sekta
ya mafuta na gesi, ambayo im-
ekuwa ikiripotiwa na wananchi
hususani maeneo ya pembezoni
mwa miji yaani vijijini.

Mhina anasema, mikoa ya
Kanda ya Ziwa inaongoza kwa
matukio ya nyumba kuwaka
moto unaosabababishwa na uhi-
fadhi wa mafuta ya petroli na
dizeli kinyemela kwenye makazi,
inayosababisha mali za watu
kuteketea, wananchi kupata ul-
emavu na vifo visivyo vya lazima.

“Tutaendesha msako katika
mikoa ya Shinyanga na Geita,

WA

Tutaendesha
msako Kkati-
ka mikoa va
Shinyanga
na Geita, ili
kuwabaini
wafanyabi-
ashara wote
wanaouza
mafuta kwe-
nye chupa za
maji mbele
ya hyumba
na maduka
yao va bi-
ashara, kwa
sababu ku-
fanya hivi

ni kwenda
kinyume na
maelekezo
va EWURA.

A —

Wezi wa mafuta kwenye malori, hali inayotajwa kuhatarisha
matukio ya moto. PICHA ZOTE: MTANDAO

ili kuwabaini wafanyabiashara
wote wanaouza mafuta kwenye
chupa za maji mbele ya nyumba
na maduka yao ya biashara, kwa
sababu kufanya hivi ni kwenda
kinyume na maelekezo ya EWU-
RA. Hivyo, wajisalimishe we-
nyewe kabla msako haujaanza,”
anafafanua Mhina.

LESENI ZA EWURA

Mhina anasema, EWURA in-
atoa leseni kwa wafanyabiashara
wanaomiliki vituo vya mafuta
pekee, ambao wamekidhi vig-
ezo vya kisheria na daima ha-
waruhusiwi wanaouza kwenye
mapipa, madumu na chupa za
maji, akiwa na angalizo maalumu
hasa wanaofanya hivyo, maeneo
ya vijijini.

Anataja moja ya sababu ya
kuanza msako huo ni kuwaon-
doa wafanyabiashara wanaouza
mafuta ya petroli na dizeli kwe-
nye chupa za maji na mapipa,
ili kuondoa majanga ya moto

yanayotokea kila mara, hata ku-
sababisha wananchi kupata vile-
ma vya kudumu.

UJENZI VITUO VIJIJINI

Mwakilishi wa Mkurugenzi
Mkuu wa EWURA makao makuu,
Wilfred Edwin, anasema kwa sasa
upo utaratibu unaowataka wa-
miliki wa vituo vya mafuta mjini,
kuhakikisha wanajenga vituo
vingine hususani vijiji ili kudhibiti
wimbi la wauzaji wa mafuta wa-
siokuwa na leseni.

Nishati ya mafuta inatakiwa
kuuzwa kwa utaratibu unaokuba-
lika, hivyo EWURA imeamua kuja
na mpango mahususi unaowa-
taka wamiliki wa vituo vya mafuta
kuvijenga vituo hivyo pembezoni
mwa miji, ili kukidhi mahitaji ya
mafuta kutokana na kushamiri
usafiri wa bodaboda.

Anasema, EWURA inawakari-
bisha wafanyabiashara wenye nia
ya kuwekeza katika biashara ya
mafuta, ili kuimarisha upatikanaji

nishati ya huduma ya mafuta vi-
jijini, ambayo umekuwa mgumu
kutokana na shida ya miundom-
binu ya barabara, hususani kip-
indi cha mvua.

Pia anaainisha suala la uwekaji
vinasaba katika mafuta ya taa,
petroli na dizeli kabla ya kuingia
sokoni, kumesaidia kupunguza
uchakachuaji nishati hiyo kwa
asilimia 80, hivyo imepunguza
malalamiko yaliyokuwa yana-
wasilishwa kila mara kwa EWURA
ya kuwapo ‘mafuta machafu’

UDHIBITI WA UBORA

Moja ya majukumu ya msingi
ya EWURA, ni kuhakikisha wafan-
yabiashara ya mafuta wanafuata
sheria, kanuni na kukidhi viwango
vya ubora katika utoaji huduma
za mafuta nchini.

Kwa mujibu wa Edwin, she-
ria zinazosimamia EWURA, pia
petroli zinaipa nguvu za kiufundi,
kiuchumi na kiusalama, ili ku-
hakikisha wanatoa huduma yenye
ubora na viwango vinavyostahili.

Anasema, wamekuwa waki-
kagua kila vituo vya mafuta, ma-
ghala ya kuyahifadhi na katika
magari ya kusafirishia mafuta, ili
kujiridhisha endapo uendeshaji
biashara ya mafuta unazingatia
masuala muhimu ya kiufundi na
kiusalama.

Lingine analolitaja Edwin, ni
kwamba ukaguzi huo unafanyika
kwa kupima wingi wa vinasaba
katika mafuta ya soko la ndani
ili kujiridhisha hakuna uchaka-
chuaji, udanganyifu au ukwepaji
kodi za serikali na wanaobainika
kukosea wanachukuliwa hatua za
kisheria.

WADAU &
WAFANYABIASHARA
Julius Chagama, mdau na
mtumiaji mafuta ya petroli,

anaiomba EWURA kuwataka wa-
miliki wa vituo vya mafuta ku-
weka pampu nyeupe, ili wateja
waweze kuona mafuta yanaoingia
kwenye vyombo vyao vya moto na
kupunguza malalamiko ya kuibi-
wa mafuta.

Anasema, kuna baadhi ya vituo
vya mafuta mjini Kahama vime-
kuwa vikilalamikiwa na wateja
kwamba vinawaibia mafuta, akiwa
na mtazamo kama pampu zao
za mafuta zingekuwa zinaonye-
sha mithili ya kioo, ingepunguza
malalamiko ya kuibiwa.

Mfanyabiashara wa mijini Ka-
hama, Omary Juma, anaomba hal-
mashauri kupima maeneo kubain-
isha paliko wazi, nyumba za ibada
na barabara, ili kuondoa migogoro
inayoweza kujitokeza, pale wa-
takapoanza ujenzi wa vituo hivyo.
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Kibano cha
TBS kwa
w/biashara

wadanganylfu |

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Viwango Tanzania
(TBS) limewaonya wafanya-
biashara wanaohariri tarehe
za mwisho wa muda wa
matumizi ya bidhaa kuwa
watachukuliwa hatua kali za
kisheria ikiwamo kufikishwa
mahakamani.

Akizungumza wakati wa
Usalama wa Chakula wa TBS
Deus Deule, alisema kumekuwa
na tabia ya baadhi ya wafan-
yabiashara kuhariri tarehe za
muda wa matumizi ya bidhaa
ambazo muda wake umeisha
[li bidhaa hizo ziendelee kuwa
sokoni. Hivi karibuni TBS
wakati wa zoezi la kuteket-
eza bidhaa za chakula navi-
podozi sisizo na ubora zenye
thamani ya Sh. milioni 26.4.

Bidhaa zilizoteketezwa zime-
tokana na kaguzi zilizofanyika
kwenye maeneo mbalimbali ya
biashara ikiwamo maduka, ma-
ghala, hoteli, na stoo zilizoko
katika Halmashauri zote za
Mkoa wa Dodoma na Singida
ambazo zinaunda kanda ya
kati kwa TBS, Deule, alisema ni
marufuku kwa wafanyabiasha-
ra kuhariri tarehe za mwisho
za muda wa matumizi ya
bidhaa na ukaguzi unaendelea
kufanyika ili kubaini wanao-
fanya vitendo hivyo.

Alisema wanaobainika
hutozwa faini kwa kujibu wa
kanuni za ada na tozo za
mwaka 2021, ambapo kiwango

cha faini kinaanzia Sh. 500,000.

Katika zoezi hilo jumla ya
kilo 4,056 zenye thamani ya
Sh. 26,448,500 zimeteketezwa
ikijumuisha bidhaa za chakula
na vipodozi zilizoisha muda
wa matumizi, zenye viambata
simu na zile ambazo tarehe za
mwisho wa tarehe za matumizi
zimehaririwa.

Alisema uwepo wa bidhaa
Zilizoisha muda wa matumizi
na zile zenye viambato sumu
zinaathiri uchumi wa nchi
pomoja na afya za watumiaji
na bidhaa za chakula zilizoisha
muda wake na zile ambazo
tarehe za mwisho wa matumizi
zimehaririwa zinaathiri
upatikanaji wa virutubisho
vinavyotegemewa vinaweza
kusababisha magonjwa ya
muda mfupi na mrefu ikiwamo
saratani.

Deule alisema kwa upande
wa Vvipodozi hasa vile vy-
enye sumu, athari zake ni
za muda mfupi na mrefu
ikiwamo kuathirika ngozi,
macho, mfumo wa uzazi kwa
kinamama, ukuaji kwa watoto
Nna magonjwa Yya saratani hasa
Ngozi.

ham—— Maadhimisho miaka 60
uvhuru kuzinduliwa leo

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa, leo anata-
rajiwa kuzindua Kki-
taifa sherehe za maa-

: dhimisho ya miaka 60 ya uhuru wa
: Tanzania Bara katika eneo la mji wa

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, An—

: thony Mtaka, alibainisha hayo jana
: wakati alipokuwa akizungumza na
- waandishi wa habari kuhusu maan-
¢ dalizi ya uzinduzi wa sherehe hizo
: kitaifa.

“Nchi yetu inatarajia kuadhimi-

: sha miaka 60 ya uhuru wa Tanza-
: nia Bara ifikapo Desemba 9, mwaka
¢ huu, mkoa wa Dodoma makao
mkauu ya nchi umepewa heshima
: na dhamana ya pekee ya kuandaa
: sherehe za kitaifa za uzinduzi wa

maadhimisho hayo ya miaka 60,
ambazo zitafanyika katika eneo la
mji wa kiserikali Mtumba,” alifafan-
ua Mtaka.

Alisema, katika uzinduzi huo
mgeni rasmi atakuwa Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa na maandalizi
yote muhimu kwa ajili ya sherehe
hizo yamekamilika.

“Sherehe za uzinduzi wa maa-
dhimisho ya miaka 60 ya uhuru
zitaanza saa 12:30 asubuhi zikiam-
batana na shughuli mbalimbali iki-
wamo uzinduzi wa ujenzi wa ofisi
za wizara awamu ya pili zinazojeng-
wa katika mji wa serikali Mtumba,”
alisema Mtaka.

Aliongeza kuwa shughuli ny-
ingine ni uzinduzi wa huduma za
kijamii katika mji huo wa kiserikali
ikiwa ni pamoja na uwekaji wa jiwe
la msingi la kituo cha polisi chenye

hadhi ya daraja la kwanza.

“Pia Waziri Mkuu Majaliwa ata-
fanya ukaguzi wa barabara za lami
za mji wa serikali Mtumba zenye
jumla ya kilometa 51.2 ambazo
ujenzi wake umefikia zaidi ya asil-
imia 85,”alisema Mtaka.

Vilevile, Waziri Mkuu Majaliwa
atafanya ukaguzi wa jengo la kitega
uchumi la Halmashauri ya Jiji la Do-
doma lililoko katika mji wa serikali
Mtumba.

Alisema kutokana na kutambua
umuhimu wa maadhimisho ya
miaka 60 ya uhuru serikali ilitoa
maelekezo na mwongozo wa ku-
fanyika kwa shughuli mbalimbali
za maendeleo, uchumi na biashara,
michezo na kijamii hadi siku ya
kilele cha Desemba 9.

“Sisi kwenye mkoa wa Dodoma
tulikuwa na maonyesho ya wafan-

yabiashara na wajasiriamali wa
mvinyo, michezo mbalimbali, zoezi
la kusaini mikataba ya ujenzi wa
miradi ya maendeleo, mashindano
ya isha kwa shule za msingi na
sekondari,”alisema.

Kadhalika, Mtaka alisema wa-
natarajia kuwa na makongamano
ya kuelekea miaka 60 ya uhuru
yakiangazia masuala ya kilimo cha
mazao ya kimkakati katika mkoa
wa Dodoma.

“Aidha, makongamano pia yat-
aangazia masuala ya upatikanaji wa
ardhi na makazi nafuu kwa kaya za
kipato cha chini,”alisema.

Hata hivyo, alitoa wito kwa taasisi
zote za serikali, binafsi na makundi
mbalimbali na wananchi wote wa
mkoa wa Dodoma na mikoa jirani
kujitokeza kwa wingi katika uzin-
duzi huo.

Serikali yaanika mafanikio utalii miaka 60 ya uhuru

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema kuwa ka-
tika miaka 60 ya uhuru wa Tang-
anyika imeimarisha utalii kwa
kusimamia ipasavyo utekelezaji
wa mikakati ya kukuza vivutio
mbalimbali vya utalii.

Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja, alibainisha
hayo juzi alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu mafanikio ya sekta hiyo
kwa kipindi cha miaka 60 ya uh-
uru wa Tanganyika.

Masanya alisema vivutio hivyo
ni pamoja na hifadhi za wanyama
pori, maporomoko ya maji, mil-
ima, misitu ya mazingira asilia,
utamaduni, fukwe na malikale.

Alisema sekta ya utalii ina
umuhimu mkubwa katika ukuaji
wa uchumi na maendeleo ya wa-

nanchi kwa ujumla katika nchi
mbalimbali ikiwamo Tanzania.

Aidha, alisema kuongezeka
kwa idadi ya watalii na mapato
ni moja ya mafanikio ya kujivu-
nia kutokana na juhudi za seri-
kali za kuendeleza na kuimarisha
utangazaji wa vivutio vya utalii
nchini.

“Idadi ya watalii wanaoingia
nchini kutoka katika nchi mbal-
imbali duniani imeongezeka
kutoka 9,847 mwaka 1960 hadi
kufikia watalii 1,527,230 mwaka
2019, kumekuwapo na ongezeko
la mapato yatokanayo na watalii
kwa mfano mwaka 1995 mapato
yalikuwa Dola za kimarekani mil-
ioni 25944 ambapo yaliendelea
kuongezeka hadi kufikia Dola za
Marekani bilioni 2.6 mwaka 2019
kabla ya ugonjwa wa UVIKO-19,”
alisema.

Kadhalika alisema kutokana na
jitihada za serikali katika kuka-
biliana na ugonjwa wa UVIKO-19
idadi ya watalii imeanza
kuongeza kutoka watalii 620,867
mwaka 2020 hadi kufikia 716,169
mwezi Oktoba mwaka huu.

Kadhalika, alisema kuwa Tan-
zania imejaaliwa kuwa na mae-
neo ya hifadhi za wanyamapori,
misitu na nyuki, malikale yenye
mchango mkubwa katika uhifa-
dhi wa mazingira, ustawi wa wa-
nanchi na ukuaji wa uchumi.

Vilevile, alisema kuwa mchan-
ganuo huo unatokana na uhifa-
dhi wa mifumo ya ikolojia una-
okidhi matakwa ya kimazingira,
kijamii na kiutamaduni, kitaifa,
kikanda na kimataifa.

Aidha, alisema maeneo ya
maliasili yanatoa huduma za
maji kwa matumizi mbalimbali

makazi ya wanyamapori na vi-
umbe wengine, uchavushaji, uhi-
fadhi wa udongo, ufyonzaji wa
hewa ukaa (carbon) hivyo ku-
punguza athari za mabadiliko ya
tabianchi.

“Maliasili, malikale na utalii ni
miongoni mwa sekta za uchumi
nchini ambazo zinatoa mchango
mkubwa katika Pato la Taifa na
kuendeleza ustawi wa maisha ya
wananchi kupitia ajira, chakula,
tiba na vifaa vya ujenzi.

Sekta hii inatoa malighafi za
viwanda vya kuchakata ngozi,
kutengeneza  mapambo na
kusindika nyamapori na kujenga
umoja wa kimataifa hivyo hii
sekta ikisimamiwa ipasavyo
itatoa mchango mkubwa katika
kukuza uchumi wa nchi hususani
katika miaka mengine ijayo,” ali-
sisitiza.
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Waziri MKuu asisitiza
tahadhari corona

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AZIRT Mkuu, Kas-

sim Majaliwa,

amewataka

Watanzania  ku-
chukua tahadhari za kuto-
sha ili kukabiliana na maam-
bukizi ya ugonjwa wa corona
ambao umekuwa tishio duni-
ani.

Majaliwa alisema hayo jana
wakati akizungumza na waja-
sirlamali wanaofanya shughuli
zao eneo la uwanja wa ndege

wa zamani jijini Mbeya ikiwa ni
mwendelezo wa ziara yake ya
kukagua miradi mbalimbali ya

Alisema wananchi wana-
paswa kuendelea kuchukua
tahadhari madhubuti katika ku-
kabiliana na corona ili kuhakiki-
sha ugonjwa huo hauingii tena
nchini.

“Kila mwananchi kwa nafasi
yake ahakikishe anachukua ta-
hadhari kukabiliana na ugonjwa
huu wa corona. Kila mmoja ana
maumivu yake, tumepoteza
ndugu, jamaa na marafiki, hivyo

ni muhimu kuhakikisha maam-
bukizi mapya hayafiki nchini
kwetu,” alisema Waziri Mkuu.

Aliwasisitiza wataalamu wa
afya nchini kuendelea kutoa
elimu kwa wananchi ili kupata
chanjo ya corona sambamba na
wao kuwa mstari wa mbele ku-
chanja ili kujenga kinga dhidi ya
maambukizi.

Katika kukabiliana na
ugonjwa huo, Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, alisema serikali im-
eimarisha mikakati ya kupam-

bana na wimbi la nne la corona.

Alisema tangu kuripotiwa
kwa ugonjwa huo mwaka 2019,
hadi Novemba, mwaka huu,
watu 731 wamepoteza maisha
na kwamba watu 26,273 walith-
ibitika kuwa na maambukizi ya
virusi vya corona.

Hivi karibuni, Mkurugenzi
Mtendaji wa Hospitali ya Rufani
ya Kanda Mbeya, Dk. Godlove
Mbwanyji, alisema zaidi ya watu
100 walipata chanjo katika hos-
pitali hiyo na kwamba wanaen-
delea kuhamasisha wananchi
kuendelea kuchanjwa.

b

Naibu Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania

——
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(TRA), Msafiri Mbibo (kushoto), akizungumza na wafanyabiashara wa Mkoa wa Ru-
vuma, akiwa ziarani mkoani humo jana, yenye lengo la kupata taarifa ya tathmini kuhusu maadili na utoaji huduma kwa walipakodi. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

]
Mbunge

apigia debe
ajira walimu
maalum

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

MBUNGE wa Lupa, Masache
Kasaka, ameomba serikali
kuajiri walimu wanaofundisha
watoto wenye mahitaji maalum
ili kuwawezesha watoto wenye
ulemavu katika Shule ya Msingi
Kibaoni kupata elimu bora.

Kasaka alitoa ombi hilo juzi
alipozungumza na Nipashe
kuhusu upatikanaji wa huduma
kwa watoto wenye mahitaji
maalum katika shule hiyo.

Alisema licha va serikali
kutenga zaidi ya Sh. milioni
900 kwa ajili ya ujenzi wa vy-
umba vya madarasa kwa shule
za sekondari wilayani hapa
bado kuna uhaba wa walimu
wa lugha za alama.

“Kuna uhaba mkubwa wa
walimu wanaofundisha watoto
wenye mahitaji maalum katika
shule ya Kibaoni. Watoto wetu
wenye ulemavu wa Viungo,
mtindio wa ubongo, watoto
wenye ulemavu wa kusikia
wanapata shida. Hakuna miun-
dombinu rafiki wala vifaa vya
kujifunza na kujifunzia,” alisema
Masache.

Hata hivyo, alisema uwapo
wa shule jumuishi umechangia
kuondoa unyanyapaa kwa
watoto na kuhamasisha wazazi
kuwapeleka watoto shuleni
badala ya kuendelea kuwaficha
ndani.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Simon Mayeka, alisema wal-
ilazimika kuanzisha shule hizo
ambazo hazikuwa rasmi kwa
ajili ya watoto wenye ulemavu
ili wazazi wapate msukumo wa
kuwapeleka shule watoto wao
na kwamba kwa mwaka huu,
wanafikiria kutenga bajeti ku-
toka wizarani ili kusaidia shule
hizo.

Alisema kutokana na uhitaji
mkubwa kwa wilaya, wameanza
mikakati ya kuanzisha shule
nyingine ya watoto wenye
ulemavu katika Mji wa Makon-
golosi.

NACOPHA vaishukuru serikali ugawaji wa ARV

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BARAZA la Watu Wanaoishi na
Virusi vya Ukimwi (NACOPHA),
limeishukuru serikali kuendelea
kutoa dawa za kufubaza makali ya
Virusi vya Ukimwi (ARV) na kwam-
ba hatua hiyo imesaidia kuimari-
sha afya zao.

Mwenyekiti wa Baraza hilo, Le-
ticia Maurice, alisema hayo jana
wakati wa kilele cha maadhimisho
ya Siku ya Ukimwi Duniani ambayo

Alisema  serikali

imewasaidia

Alisema katika kuhakikisha

Aliongeza kuwa kamati za ku-

wamejitokeza kupima maambukizi

Watu Wanaoishi na Virusi vya
Ukimwi (WAVIU) kusambaza dawa
kwenye vituo mbalimbali vya afya
na kusaidia watu hao kupata dawa
hizo kwa uhakika.

Maurice alisema baraza linaunga
mkono mkakati wa serikali katika
kufikia 95 tatu ambazo zinalenga
kutokomeza maambukizi ya Ukim-
wi kwa kuwakinga wengine na ku-
hakikisha wanaendelea kuimarisha
umoja na utengamano kupitia ma-
jukwaa yao.

baraza hilo linafanya kazi kwa
ufanisi, wameanzisha mabaraza
180 yakihusisha wanawake na vi-
jana na kwamba WAVIU 600,000
wamejiunga kwenye baraza hilo.

Moaurice aliwahamasisha wa-
nanchi kuendelea kupima afya
zao na kuishi kwa malengo ili kuka-
biliana na ugonjwa huo.

Pia alisema baraza linakabiliwa
na tatizo la unyanyapaa, ukatili wa
kijinsia kwa kuwa linachangia kasi
ya maambukizi ya VVU.

pambana na Ukimwi kuanzia ngazi

""" zimesaidia
kuongeza mapambano dhidi ya
ugonjwa huo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alisema maadhimisho ya
Ukimwi mkoani hapa yamekuwa
na mafanikio makubwa ikiwamo
wajasiriamali kujiongezea kipato.

Mafanikio mengine ni kuwez-
esha wanawake 146 waliofanyiwa
uchunguzi wa saratani ya mlango
wa kizazi na ya wananchi 1,172

ya VVU na kati yao waliokutwa na
maambukizi ni 129 sawa na asilimia
2.5.

“Sambamba na hayo, kumeku-
wa na mwitikio mkubwa kwenye
uchanjaji wa chanjo ya corona.
Wengi wamejitokeza kupata chanjo
hiyo muhimu kwa ajili ya kujikinga
na ugonjwa huo, hivyo kama mkoa
tunashukuru sana kwa heshima hii
tuliyopewa na kama itawapendeza
waratibu tupewe tena fursa hii
mwakani,” alisema Homera.
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Sekta binafsi
yapewa nafasi
kwa uwekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais,
Sera, Uratibu na Baraza la
Wawakilishi Zanzibar, Thabit
Idarous Faina, amesema seri-
kali haina uwezo wa kuajiri
Vijana wote.

Hata hivyo, amesema seri-
kali inatengeneza mazingira
wezeshi kwa sekta binafsi
kuwekeza kuwasaidia vijana
ili kupata fursa za kujiajiri.

Aliyasema hayo juzi wakati
akizungumza na ujumbe wa
Taasisi ya Sekta Binafsi Tan-
zania (TPSF) uliofika ofisini
kwake, Vuga kujitambulisha
na kutambulisha mradi wa
kukuza biashara ya Af-
rica Franchising Accelerator
(AFRAP) visiwani hapa.

Thabit alisema licha ya
serikali ya Zanzibar kuahidi
kutoa ajira 30,000 kwa vi-
jana, ajira hizo hazitatolewa
na serikali pekee badala yake
inatengeneza mazingira wez-
eshi ya kujiajiri na wafan-
yabiashara wengi kuwekeza
hatua itakayozalisha ajira
hizo. Aliwataka wafanyabi-
ashara wa Zanzibar kuto-
jifungia ndani badala yake
watoke na kuziangalia fursa
zilizoko kwenye eneo lao ili
kuwa chachu ya mabadiliko
na kukuza uchumi.

Mkurugenzi wa Programu
ya Maendeleo ya Biashara
wa TPSF, Damas Mgashe,
alisema kupitia mradi huo
wanasaka kampuni 90, kati
va hizo 25 kutoka visiwani
Zanzibar ambazo zitaendele-
zwa kibiashara kufikia soko
la kimataifa.

Alisema nia ni kusaidia na
kulea biashara ndogo na za
kati 90 za kiasili na kubadili-
sha waendeshaji wadogo
kuwa chapa za biashara za
kimataifa.

“Huu ni mfumo ambao
unapewa leseni kutoka kam-
puni ambayo imeshajijenga
kimataifa kwa hiyo unaende-
sha biashara zako kupitia
mfumo huo,” alisema.

Pia alisema kupitia mfumo
huo wanataka kujenga chapa
ndogo kama mafundi sele-
mala na mamalishe ambao
wataunganishwa pamoja
kulingana na kazi zao ili iwe
rahisi kuwezeshwa na kupan-
ua biashara zao.

Mshauri Mwelekezi wa
AFRAP, Wambugu wa Gi-
chohi, alisema mfumo huo
unatumika sehemu nyingi
dunia lakini kwa Tanzania na
Afrika dhana ya matumizi
yva mfumo huo bado hai-
jajulikana kwa wafanyabi-
ashara jambo linalowafanya
washindwe kukuza biashara
Zao.

' TAMWA yabaini mazingira mazuri

kKwa wanawake katika siasa, uongozi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KURUGENZI wa Cha-

ma cha Waandishi

wa Habari Wanawake

Tanzania  (TAMWA)
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, amesema
mazingira ya Kkisiasa nchini kwa
sasa yanatoa fursa kwa wanawake
wengi kuwa viongozi wa serikali na
taasisi binafsi.

Amesema hatua hiyo inatokana
na Tanzania kuongozwa na Rais
mwanamke, Samia Suluhu Hassan.

Aliyasema hayo jana katika Ofisi
za TAMWA, Tunguu nje ya mji wa
Zanzibar wakati akizungumza na
viongozi mbalimbali kutoka vyom-
bo vya habari na wawakilishi wa
asasi za kiraia.

Dk. Mzuri alitoa kauli hiyo baada
ya uwasilishwaji wa ripoti maalu-
mu iliyolenga kwa kiasi gani baa-
dhi ya vyombo vya habari vinavy-

owaandika wanawake katika nafasi
7a uongozi visiwani Zanzibar.

Alisema kwa mazingira yaliyopo
hivi sasa, ni wazi kuwa nchi imefun-
guka na fursa zaidi za wanawake
wengi kuwa viongozi, hivyo wa-
nachopaswa ni kujizatiti na kuwa
tayari kugombea nafasi hizo.

Kwa mujibu wa Dk. Mzuri, ushiri-
ki wa wanawake katika nafasi hizo
sijambo la kuonekana kuwa kikwa-
zo bali ni matakwa ya dunia yenye
dhamira ya kuleta usawa kwa watu
wote, hivyo hakuna sababu mwan-
amke kuachwa nyuma.

Kutokana na hali hiyo, alitoa
wito kwa jamii hususani wanandoa
kuacha dhana potofu yenye lengo
la kumkandamiza mwanamke ku-
tokuwa kiongozi kwa baadhi ya
wanandoa kudai wanawake wan-
apokuwa viongozi hubadilika na
kukataa ndoa zao za awali.

DKk. Mzuri aliwataka viongozi wa

vyombo vya habari kuhakikisha
wanatoa kipaumbele zaidi pamoja
na kuwa na sera maalumu ambayo
itawawezesha wanawake wengi
kuripotiwa habari zao kila siku.

Awali, akiwasilisha ripoti ya utafi-
ti, mkufunzi wa masuala ya habari
Dk. Abubakar Rajab, alisema utafiti
huo mdogo ulijikita kwa magazeti
mawili ambayo ni la Mwananchi na
shirika la magazeti ya serikali, Zan-
zibar Leo.

Dk. Abubakar alisema kwa kip-
indi cha Januari hadi Agosti, utafiti
huo uliolenga kutazama habari
mbalimbali  zilizowagusa vion-
gozi wanawake kwa miezi minne
na walitazama nakala 120 katika
ya magazeti hayo kuhusu habari
ambazo zimeandikwa kuhusu
viongozi wanawake ni 159 na zote
zilizobakia zilijikita kwa upande wa
wanaume.

Alisema kwa mazingira hayo,

bado kuna tatizo kwenye vyombo
vya habari kutokutoa fursa zaidi
kwa wanawake jambo ambalo
linapaswa kuzingatiwa na wasi-
mamizi wa vyombo hivyo kubadili
mtazamo na kutoa fursa zaidi kwa
wanawake kwenye vyombo vyao.
Akichangia uwasilishwaji wa ri-
poti hiyo Mwenyeki wa Wanaume
wa Mabadiliko, Mohamed Jabir,
alisema vyombo vya habari vina
wajibu mkubwa wa kuwaandika
wanawake na wao ndio watu am-
bao wanakabiliana na changamoto
kubwa katika harakati za kisiasa.
Mhariri wa Gazeti la Zanzibar
Leo, Ramadhan Makame, alisema
wameuchukua utafiti huo kama
changamoto na kuahidi kuzifany-
ia kazi hoja zilizojitokeza katika
kipindi kifupi kijacho. Alisema ni
imani yake kuwa utafiti kama huo
ukifanyika tena mwakani, utakuwa
na matokeo mazuri zaidi.

Makamu
wa Kwanza
wa Rais
Zanzibar,
Othman
Masoud
Othman
(wapili
kushoto),
akiangalia
bidhaa
kutoka
kikundi cha
ujasiriamali
cha Shim-
mer kutoka
Mbweni
Zanzibar,
kabla ya
kukabidhi
ruzuku kwa
vikundi
Vya Vijana
wajasiri-
amali, huko
Mazizini,
Zanzibar
jana. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Sababu ukosefu ajira vijana bayana

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, amesema bado kuna tatizo la
upatikanaji wa ajira kutokana na
sababu tofauti ikiwamo ukosefu
wa stadi na maarifa ya kuwezesha
vijana kuajirika.

Aliyasema hayo jana mjini Zan-
zibar wakati wa hafla ya utoaji wa
ruzuku kupitia mradi wa Feed the
Future Tanzania - Advancing Youth
(Inua Vijana), unaofadhiliwa na
serikali ya Marekani kupitia Shirika
lake la Maendeleo la USAID ambao
umegharimu Dola milioni 1.1.

Othman alisema kupitia mradi
huo, vijana wengi wamejitambua
na kuwa na uwezo wa kuingia ka-
tika soko la ajira wakiwa wenye uw-
€70 na wanaojiamini.

Aliipongeza serikali ya Mare-

kani kupitia USAID kwa ufadhili
mkubwa wa kifedha na kiutaalamu
unaolenga kuwawezesha vijana
kujitambua kama sehemu muhimu
ya maendeleo ya jamii na katika
harakati za kujikwamua kiuchumi.

Kwa mujibu wa Othman, hilo ni
jambo muhimu kutokana na ukwe-
li kwamba ruzuku hizo zimelenga
mahali penyewe, hivyo imekuwa
rasilimali.

Alisema fedha hizo ni muhimu
katika kusaidia kutatua tatizo la
ajira kwa vijana hasa wale wanaoi-
fursa za mnyororo wa biashara za
kilimo na kupatiwa mafunzo stadi
ya kazi za ujasiriamali, uongozi,
afya ya uzazi na stadi za maisha
na kuwataka vijana hao kujitahidi
kuongeza kipato, kufanya uamuzi
na kupanga mipango bora ya mai-
sha.

Othman alisema anatambua
kwamba mbali na Feed the Future
Tanzania - Advancing Youth (Inua
Vijana), serikali ya Marekani im-
ekuwa mshirika mkubwa wa seri-
kali ya Zanzibar na Tanzania kwa
ujumla  katika ufadhili na
utekelezaji wa miradi mingi ya ki-
maendeleo.

Alisema anathamini na kutam-
bua mchango wa serikali ya Mare-
kani katika kuleta ustawi wa watu
kwenye maeneo mbalimbali yaki-
wamo afya, elimu, maji, miundom-
binu na hasa hasa maendeleo ya
vijana wa kike.

Makamu wa Rais aliyaasa ma-
shirika 15 yaliopatiwa ruzuku
kuzitumia kwa malengo yaliyoku-
sudiwa, ili matokeo ya kweli kupi-
tia kwa walengwa na wanufaika wa
ufadhili huo kupatikana.

“Wafadhili pamoja na serikali

ya Zanzibar tunaamini fedha hizi
ni nyingi na zinaweza kuleta ma-
tokeo ya maendeleo makubwa kwa
vijana wetu,” alisema na kuwataka
wajasiriamali hasa vijana kuzali-
sha bidhaa zenye ubora zinazohi-
mili ushindani wa soko la biashara
nchini.

Naye Mkurugenzi Mkazi wa US-
AID, Kate Somvongsiri, alisema
serikali ya Marekani imejitolea
umri wa miaka 15-35 kujihusisha
na biashara ya kilimo na minyor-
kuongeza fursa zao za kiuchumi na
kukuza uongozi na maisha bora.

Alisema awali USAID walikutana
na vijana 45 walionufaika ambao
walionyesha jinsi wanavyosindika
bidhaa zao zikiwamo mtindi, jamu
za matunda, asali, vyakula na unga
wa moringa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOETELEWA

NA KADI YA GARI

Ndugu ASHERI KATARAIA
MJUNGU anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya gari
aina ya RAV 4 |lenye namba za
usajili T 419 CRM, Injini namba
352013540 na Chassis namba
SXA110118899. Ametoa taarifa
polisi na kupewa namba
KAG/BUK/RB/568074/2021.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
au apige simu namba
0752905354.

116595602

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu DAUDI IBRAHIMU
MAKONGWA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki aina ya MTR yenye
namba za usajiri MC 880
APX.

Kwa yeyote atakayeiona
anaombwa atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilicho

KUPOETELEWA

NA KADI YA GARI

Ndugu KAMAYUGI SYPHORIAN
KAMAYUGI anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya gari
aina ya Toyota Mark Il lenye
namba za usajili
T 626 BTX, Injini namba
4SEAA6251 na Chassis namba
SX805066251. Ametoa taarifa
polisi na kupewa namba
KAG/BUK/RB/568077/2021.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi au
apige simu namba 0752905354.

116595702

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA KIGOMA
KIGOMA

MAHALI :KIGOMA
MAOMBI NA 43 MWAKA 2021.
ALTEMO VYAMUNGU........cccovrrmerrrnrrsnssssssssnned MW
DHIDI YA
RAMADHANI IDD,FRANK EMILY
MTEGANO........ooorerrrrrnrrisnrssssnneand MJIBU MAOMBI
WITO WA KUITWA SHAURINI

KWA........ RAMADHAN IDD,FRANK EMILY MTEGANO.

Fahamu kwamba shauri hili limepangwa kutajwa
Jkusikilizwa tarehe 06 mwezi 12 mwaka 2021 saa 2:30
asubuhi  mbele ya  muheshimiwa  F.Chinuku
Mwenyekitiwva baraza Hivyo unaamriwa kuhudhuria
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.

AMRI hii metolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri
wa Baraza hili

Leo tarehe 26 mwezi wa 10 mwaka 2021.

U awnim)

116595802

KUPOTEA KWA
KADI YA BAJAJ

MARIAM SIGSBERT
MAKORONGO
ANATANGAZA

KUPOTELEWA NA KADI YA
BAJAJ YENYE NAMBA ZA
USAJILI MC 594
CXW.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA
YA POLISI
MBE/MBA/RB/560323/2021

116596002

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

JUDICIARY
IN THE DISTRICT COURT OF MOMBA
AT CHAPWA
CIVIL CASE NO.8 OF 2021
ELIZA ADAMSON KILINGO............ccorrrreed PLAINTIFF
VERSUS
WILE MWENSI LWINGA............coceesssseer... DEFENDANT

SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE
(O.V.r1 civil procedure Code)

TO : WILE MWENSI LWINGA

WHEREAS the above named Plaintiff has instituted a suit against you
upon the claim the particulars of which are set out in annexed copy of
the point;

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty one (21) days of
service of this notice upon youlf there is more than one
plaintiffadditional copies of your written statement of defence must be
filed sufficient for service on each of the Plaintiffs.If there are more
defendants than one and the defence is not joint defencethere must be
filed sufficient copies for service on each of the other defendants.

AAND TAKE NOTICE that if you default in filing of the written statement of
defence within the time specified,the court may pronounce judgement
against you.

TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order
before Hon.P.J.RUPIA-RM Judge/Magistrate on the 03 day of 12,2021 at
07:30 O'clock in the forenoon;afternoon.

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COURT this 26 day
of 11,2021

116596102

karibu.
Taarifa Polisi:
TAN/RB/561511/2021

116596402

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Morogoro
Kituo Cha Mjini Mkoa wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na 329/2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU LETICIA KASIMIR MASANJA WA AREA FIVE

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA NINE ZAKARIA KANYEKA

TANGAZO

(Kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote /maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja

kuhudhuria shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo

Tarehe 08 Mwezi 12 Mwaka 2021 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo .

Zingatia

Endapo Kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza

kuuleta Mahakamani kukaguliwa

« Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia

« Futa isiyohusika oy

Imetolewa Leo 01 Mwexmmﬂ_ea 2021 g

e

116596902

Nipa

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe Kkila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

OFISI ZA MATANGAZO

Mikocheni Industial Area,

Tupigie

0782253676

Po.Box 31042, Dar es Salaam. Mob: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

SIKU YA UKIMWI DUNIANI:

Milioni 35 wamefariki, COVID-19
inatatiza vita dhidi ya Ukimwi

Geneva, USWISI

WATAALAMU wa afya na wa-
naharakati wa haki za wanaougua
ugonjwa wa Ukosefu wa Kinga
Mwilini (UKIMWI), wamesema
janga la COVID-19 limezifanya
juhudi za kupambana na UKIMWI
kutengwa kando na malengo ya
kuutokomeza kupuuzwa.

Ripoti mpya ya Shirika la Afya
Duniani Barani Ulaya (WHO-Eu-
rope), iliyochapishwa mjini Ge-
neva, inasema janga la virusi vya
corona, limesababisha idadi ya
watu wanaokwenda kupima VVU
kushuka kwa kasi, na kuongeza
uwezekano wa maambukizo
mapya kusambaa na watu wengi
kuugua ugonjwa huo.

“Watu waliokwishaambukizwa
virusi vya UKIMWI na ambao
hawatibiwi wana hatari zaidi ya

kuambukizwa virusi vya corona
na kuvisambaza kwa wengine,”
ilisema ripoti hiyo iliyochapishwa
kwa ushirikiano wa WHO-Europe
na Taasisi ya Kuzuia na Kudhibiti
Maradhi ya Ulaya, ECDC.

“Maambukizi mapya ya VVU
yamekuwa yakiongezeka kwenye
eneo la Ulaya.” Ilisema sehemu
moja ya ripoti hiyo iliyochapishwa
kuadhimisha Siku ya Ukimwi Du-
niani, jana.

Kwa mujibu wa wataalamu
walioshiriki kuandaa ripoti hiyo,
kusambaa kwa UKIMWI kuna
athari za moja kwa moja kwenye
usambaaji wa maradhi mengine.

Baadhi ya wanasayansi wa-
naamini kuwa aina mpya ya ki-
rusi cha Omicron, kimetokana
na mgonjwa wa VVU, kwani mtu
mwenye VVU akipatiwa matibabu
ya kiwango cha chini, anaweza

kuwa na mfumo wa kinga usio
na uwezo. Pia anaweza kuufanya
mwili wake kuwa mahala, ki-
rusi kinaweza kujibadilisha sura
zake mara kadhaa ndani ya wiki
chache.

Ripoti hiyo inazungumzia pia
usambazaji wa chanjo za corona
usio na usawa unaomaanisha
kwamba eneo la kusini mwa Af-
rika, ambalo lina idadi kubwa
zaidi ya watu wanaoishi na virusi
vya UKIMWI, ndilo pia lilipokea
chanjo chache zaidi.

Barani Ulaya, idadi ya maam-
bukizi, mapya ya VVU inapanda
kwa asilimia 24, kwa mujibu wa
mashirika hayo mawili ya afya.

Eneo lililofanyiwa utafiti li-
najumuisha mataifa 53, zikiwamo
Israel, Urusi, Uturuki na Turkem-
instan, ripoti inasema kuna idadi
kubwa ya watu walioambukizwa

UKIMW]I, bila kujijua na bado ha-
wajapima. Kufikia mwaka jana
2020, katika mataifa 27 ya EU,
pamoja na Iceland, Liechtenstein
na Norway, kulikuwa tayari na
watu 14,971 walioripotiwa kuam-
bikizwa VVU, ambapo kwenye
eneo zima la Ulaya, idadi ya wa-
naoishi na virusi hivyo ni 104,765.

Utafiti uliofanywa na mashirika
hayo mawili ya afya umebaini
kuwa kwenye mataifa mengi ya
Ulaya Magharibi, maambukizo ya
virusi vya UKIMWI husambazwa
kupitia kujamiiana wanaume kwa
wanaume bila kutumia kinga.

Katika mataifa ya Ulaya
Mashariki, maambukizi husam-
bazwa kupitia uchomaji sinda-
no kwa watumiaji wa dawa za
kulevya na pia ufanyaji mapenzi
usiozingatia kinga.

Kiasi cha watu milioni 35 wame-

shafariki dunia kutokana na mara-
dhi yanayoambatana na virusi
vya UKIMWI tangu ugonjwa huo
ugundulike mwaka 1984.

Umoja wa Mataifa (UN), uli-
kuwa umejiwekea lengo la kuu-
tokomeza UKIMWTI kufikia mwaka
2030, ulijikuta haukuweza kutimi-
za hata malengo yake ya ndani ku-
fikia mwaka jana 2020.

Kwa mujibu wa Shirika la Ku-
pambana na Ukimwi la Umoja wa
Mataifa (UNAIDS), endapo pro-
gramu za matibabu zitaendelea
kwa viwango vya mwaka 2019,
kutakuwa na ongezeko la vifo mil-
ioni 7.7 kutokana na UKIMWI ku-
fikia mwaka 2030.

Kukiwa na fedha zaidi, shirika
hilo linakadiria linaweza kuokoa
maisha ya watu milioni 4.6 kati ya
hao.

DW

Polisi wa Sudan
watumia gesi ya
kutoa machozi
kutawanya
waandamanaji

Khartoum, SUDAN

MAOFISA wa usalama wa Su-
dan, wamelazimika kutumia gesi
va kutoa machozi, ili kudhibiti
maelfu ya waandamanaji walio-
jitokeza kwenye barabara za mji
mkuu Khartoum, ikiwa maanda-
mano ya karibuni ya kupinga
mapinduzi ya Kijeshi ya mwezi
uliopita.

Kwa mujibu wa shirika la
habari la AP, maandamano pia
yalishuhudiwa kwenye miji min-
gine nchini humo.

Waziri mkuu aliyekuwa ame-
ondolewa madarakani na jeshi
wakati wa mapinduzi hayo, Ab-
dalla Hamdock mapema mwezi
huu alirejeshwa mamlakani, aki-
wa chini ya uangalizi wa Kkijeshi,
hatua ambayo wanaharakati wa
demokrasia wanaipinga.

Taifa hilo limeshuhudia maan-
damano makali tangu mapinduzi
ya Oktoba 25, mwaka huu, kisha
kukamatwa kwa zaidi ya maofisa
100 waliokuwa kwenye serikali
va Kiraia.

Vikosi vya usalama vinaseme-
kana kufanya msako mkali dhidi
ya waandamanaji wakati watu
43 wakisemekana kufa tangu
valipoanza, kulingana na ripoti
ya kamati ya madaktari inay-
ofuatilia idadi ya maafa tangu
maandamano yalipoanza nchini
humo.

VOA

ongezeko la vifo milioni 7.7 kutokana na UKIMWI kufikia mwaka 2030. PICHA: MAKTABA REUTERS

(UNAIDS), Winnie Byanyima. Shirika hilo limesema kutakuwa na

Waziri Mkuu wa zamani Lesotho
ashtakiwa madai mauaji mkewe

Masru, LESOTHO

WAZIRI Mkuu wa zamani
wa Lesotho, Thomas Thabane
ameshtakiwa kwa mauaji ya mke
wake Lipolelo Thabane, mwaka
2017.

Mkewe wa sasa, Maesaiah,
alishtakiwa kwa uhalifu kama
huo mwaka jana.

Alikuwa akiishi na Thabane
wakati wa mauaji hayo na wa-
natuhumiwa kuajiri watu wali-
otekeleza shambulizi hilo. wote

wawili wamekana kuhusika.

Thabane alijiuzulu Mei 2020
kufuatia shinikizo la miezi kad-
haa baada ya kutajwa kama
mshukiwa.

Kesi hiyo imewashangaza wen-
gi na kusababisha misukosuko ya
kisiasa katika ufalme huo mdogo
usio na bahari, ambao umezun-
gukwa kabisa na Afrika Kusini.

Maesaiah Thabane, aliandama-
na na waziri mkuu huyo wa zam-
ani mwenye umri wa miaka 82
hadi mahakamani. Alishtakiwa

mwaka jana na kisha kuachiliwa
kwa dhamana.

Mashtaka hayo yalisomwa kati-
ka ukumbi wa Mahakama Kuu ka-
tika mji mkuu wa Maseru, badala
ya chumba cha Mahakama Kuu,
jambo ambalo si la kawaida, shiri-
ka la habari la AFP liliripoti.

Watu wenye silaha walimpiga
risasi na kumuua Lipolelo Tha-
bane, Juni 14, mwaka 2017, siku
mbili kabla ya Thabane kuap-
ishwa kama waziri mkuu.

Alipokuwa akirudi nyumbani,

aliviziwa, akapigwa risasi mara
kadhaa akiwa karibu na kufa kan-
do ya barabara. Alikuwa na umri
wa miaka 58.

Wakati huo, Lipolelo alikuwa
katikati ya kupata talaka kutoka
kwa Thabane na alikuwa akiishi
na mumewe tangu 2012.

Alihama na kuanza kuishi
na Maesaiah kwa muda kati ya
mwaka 2012 na 2017. Walioana
miezi miwili baada ya kifo cha
Lipolelo.

BBC
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‘NJE YA DIMBA NA STARS’ USO
KWA USO MASHABIKI MBEYA

Na Mwandishi Wetu

KAMPENI kabambe ya ‘Nje ya Dim-
ba na Stars’ inayoendeshwa na bia ya
Serengeti Lager, ambayo ni maalum
kwa ajili ya kuhakikisha mashabiki wa
timu ya Taifa ya Tanzania ‘Taifa Stars’,
wanafikiwa na wachezaji wa timu hiyo
na kupata fursa ya kupiga nao stori na
Mbeya.

Nje ya Dimba na Stars ambayo ni
kampeni ya nchi nzima itakayodumu
kwa miezi mitatu, ikilenga kuwapa na-
fasi mashabiki wa Taifa Stars kukutana
na nyota wanaowapenda katika baa zao
na pia kuwauliza maswali kuhusu mai-
sha yao nje ya soka pamoja kupiga nao
picha za ukumbusho, ilitua Mbeya jana
na mashabiki kuitumia fursa hiyo kwa
kupata nao chakula cha jioni.

Akizungumza wakati wa hafla hiyo,
Meneja Masoko wa Nyanda za Juu Kusi-
ni wa kampuni ya Serengeti Breweries
Limited (SBL), Denis Tairo, alisema bia
ya Serengeti Lager ikiwa kama shabiki
mkuu wa Taifa Stars, inajivunia ku-
Mbeya nyota wanaowapenda na kuwa-
pa nafasi ya kuzungumza nao na hivyo
kuwafahamu kwa undani zaidi.

“Shabiki mkuu na mdhamini wa
timu yetu ya Taifa, Taifa Stars, bia ya
Serengeti Lager, leo (jana), amewaku-
tanisha mashabiki wa hapa Mbeya uso-
kwa-uso na nyota ambao mara nyingi
wamekuwa wakiwaona uwanjani. Hii ni
fursa pekee ya mashabiki kujua maisha
ya nyota wao nje ya uwanja,” alisema.

Denis alisema kampeni hiyo ya nchi
nzima itahusisha wachezaji wa Taifa
Stars ambapo watatembelea mikoa ya

Mbeya, Mwanza na Arusha na kuku-
tana na mashabiki wao kupitia matukio
kama pati za mwisho wa mwezi ‘Nje ya
Dimba na Stars’. Na kwenye matukio
kama hayo mashabiki wataweza pia ku-
jishindia zawadi mbalimbali na ofa za
bia yao pendwa ya Serengeti Lager.
“Wachezaji watakuwa kwenye baa
mbalimbali na wakati wateja wetu wa
bia ya Serengeti Lager wakiendelea
kuburudika na bia yao pendwa iliyoten-
genezwa kwa kimea kwa asilimia 100
na isiyoongezwa sukari, watapata na-
fasi ya kuwauliza maswali, kupiga picha
na kupata sahihi zao,” alisema
Aliwataka mashabiki wa Stars kutem-
belea kurasa za mitandao ya kijamii
ya bia ya Serengeti Lager pamoja na
kusikiliza redio kwa ajili ya kujua lini
na wapi nyota wa Taifa Stars watakuwa.

— VU

i LA O s

I

o0 MALT \

SERE

A “ Y =

Meneja Masoko wa Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Denis Tairo (katikati

LT
‘ R

ARTYETL.

—n

),
Stars ikiwa ni mwendelezo wa kampeni va ‘Nje ya Dimba na Stars’ ambapo wachezaji hao walikutana uso kwa uso na
mashabiki wao wa mkoa wa Mbeya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

akiwa na baadhi ya wachezaji wa Taifa

Mtibwa sasa kurejea Manungu Complex

Na Adam Fungamwango

PAMOJA na kufungwa bao 1-0 dhidi
ya Azam FC juzi kwenye uwanja wa
Azam Complex, Chamazi, huku iki-
wa haijashinda mechi yoyote tangu
kuanza kwa Ligi Kuu Tanzania Bara,
timu ya Mtibwa Sugar imepata faraja,
baada ya uwanja wake wa Manungu
Complex kutarajiwa kukamilika De-
semba 9, mwaka huu, hivyo kurejea
tena kucheza dimba lake la nyumbani.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Tho-
bias Kifaru, amemwambia mwandi-
shi wetu kuwa, uwanja huo ambao
ulizuiwa kuchezwa mechi za Ligi Kuu
kwa takriban misimu miwili sasa, un-

atarajiwa kukamilika Desemba 9, siku
ya Uhuru wa Tanganyika (sasa Tanza-
nia Bara) na baada ya hapo watarejea
kucheza uwanjani hapo.

“Uwanja wetu wa Manungu Com-
plex uko kwenye hatua za mwisho
kabisa, mpaka Desemba 9 tutaufun-
gua, nitaita waandishi waje kuangalia.
Ikumbukwe awali ulikuwa umezun-
gushiwa mabati, lakini sasa hivi ume-
zungushiwa ukuta, unajua hata hii
kupoteza baadhi ya mechi inatokana
na sisi kutokuwa na uwanja wa nyum-
bani, siku zote usipokuwa na nyumba
maisha hayawi mazuri, ilikuwa mara
leo uwanja wa Uhuru, kesho uwanja
wa Mabatini Mlandizi mkoani Pwani

kwa Masau Bwire, tulikuwa tunanyan-
yasika sana, lakini ujenzi umekami-
lika, nadhani tukirudi nyumbani tut-
aanza kushinda,” alisema Kifaru.

Mbali na hilo, alisema kipindi hi-
cho itakuwa pia imeshafanya mabadi-
liko kwenye idara yake ya ushambu-
liaji ambayo inaonekana kuwa butu,
kwani kwenye mechi saba imefunga
mabao mawili tu.

Mtibwa bado inaendelea kuburuza
mkia kwenye msimamo wa ligi, ikiwa
imecheza mechi saba, haijashinda,
imepoteza michezo mitano na sare
mbili, ikiwa na pointi mbili tu mpaka
sasa.

]
RC Mtwara: Nitashinda
shindano kukuna nazi

Na Abdallah Khamis, MTWARA

MKUU wa Mkoa wa Mtwara, Brige-
dia Jenerali Marco Gaguti, amesema
ana imani kubwa ataibuka mshindi
katika mashindano ya kukuna nazi
yanayotarajiwa kufanyika mkoani
hapa kuanzia Desemba 3, mwaka
huu ikiwa ni sehemu ya sham-
rashamra za kuelekea maadhimisho
ya miaka 60 ya uhuru.

Brigedia Jenerali Marco Gaguti,
alitoa kauli hiyo jana mkoani hapa
wakati akizungumza na waandishi
wa habari kuelezea maandalizi ya
maadhimisho ya miaka 60 ya uhuru
kimkoa yatakayofanyika katika mji
wa Kitalii wa Mikindani

Alisema licha ya mshindani wake
wa karibu, Katibu Tawala wa mkoa,
Abdallah Malela, kujinadi kuwa ana
aina zaidi ya tatu za ukunaji nazi, ni
wazi atamuonyesha ubora wake ka-
tika shindano hilo baada ya kufanya
mazoezi ya kutosha.

“Mwenzangu RAS Malela, ameji-
nasibu kushinda na kunitajia aina
mbalimbali ya tui atakalotoa, lakini
mimi nitamshinda katika hili ingawa
mchezaji bora hawezi kupatikana ka-
tika mchezo mmoja, hivyo nitamka-
ribisha tushindane na katika riadha
pamoja na michezo ya kuogelea,”
alisema Gaguti

Alisema kuelekea siku hiyo, tayari
mkoa wa Mtwara umeanza kush-
iriki shughuli mbalimbali ikiwamo
mashindano ya insha kwa shule za
msingi na sekondari, huku akieleza
mbali na shindano la kukuna nazi,
pia watakuwa na mashindano ya
ngoma za asili, kuogelea na michezo
maalumu kwa watu wenye mahitaji
maalumu.

Siboka aingia studio
kufyatua ‘Kisugugu’

Na Sabato Kasika

MSANII wa nyimbo za asili, Costa
Siboka, ameingia studio kufyatua
vibao viwili, ambavyo anatarajia
kuvitambulisha rasmi kwenye ta-
masha la pasaka kisiwani Ukerewe,
Mwanza.

Siboka ambaye pia ni kiongozi wa
kundi la sanaa la Mfalme, amevi-
taja vibao hivyo kuwa ni ‘Kisugugu’
ambao umeimbwa kwa lugha ya
kijita na ‘Wawaa' Remix, ambazo
Salaam.

“Msimu wa Krismasi umewadia na
kila mwaka huwa tunafanya tama-
sha liitwalo ‘Shangwe za Ukerewe
Festival’, hivyo nitatumia nafasi
hiyo kutambulisha nyimbo hizi
mpya ambazo nimerekodi,” alisema
Siboka katika mahojiano maalumu
na mwandishi wetu.

Amefafanua kuwa tamasha hilo
litafanyika katika Uwanja wa
Getrude Mongella na kwamba yeye
ndiye mratibu ingawa pia atashiri-
ki kutoa burudani akiwa na kundi
lake la Mfalme.
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MANCINI ATAJWA UNITED

KOCHA Mkuu wa Italia na kwa zamani wa Manchester
City, Roberto Mancini ameibuka kuwa mgombea wa ku-
teuliwa kuwa kocha wa Manchester United msimu ujao
wa majira ya joto. (Telegraph)

COUTINHO SASA SOKONI

BARCELONA wameipa Manchester United fursa ya
kumsajili winga wa Brazil, Philippe Coutinho mwenye
umri wa miaka 29. (Sport)

RUDIGER KUTUA MADRID

REAL Madrid wana matumaini kuhusu nafasi yao ya
kumsajili beki wa kati wa Chelsea na Ujerumani, Anto-
nio Rudiger mwenye umri wa miaka 28.(Goal)

TORRES AKARIBIA BARCA

BARCELONA wana “makubaliano kamili” ya kumsajili
mshambuliaji wa Manchester City na Hispania, Ferran
Torres, mwenye umri wa miaka 21, lakini wanatumai
watapunguziwa bei wanayohitaji ya pauni milioni 60.
(Sport)

CHELSEA, LIVER KWA ARAUJO

CHELSEA na Liverpool zote zinatarajia kumsajili mlin-
zi wa Barcelona na Uruguay mwenye umri wa miaka 22,
Ronald Araujo.(Sport)

BERGWIJN AWINDWA AJAX

AJAX wanataka kumsajili kwa mkopo mshambuliaji
wa Tottenham na Uholanzi, Steven Bergwijn mwenye
umri wa miaka 24. (De Telegraaf)

BARBOSA KURUDI ULAYA

MSHAMBULIAJI wa Flamengo na Brazil, Gabriel Bar-
bosa anataka kurejea Ulaya huku Arsenal, West Ham na
Newcastle wakimtaka mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 ambaye aliwahi kuchezea Inter Milan na Ben-
fica. (90min)

TCHOUAMENI ANUKIA CHELSEA

CHELSEA wamepata nyongeza ya uhamisho huku
Juventus wakiwa wamejiondoa kwenye kinyanganyiro
cha kumsajili kiungo wa kati wa Monaco na Ufaransa,
Aurelien Tchouameni mwenye umri wa miaka 21. (Cal-
ciomercato)

TRAORE APUNGUZWA BEI

KLABU ya Wolves inajiandaa kupunguza bei ya winga
wa Hispania, Adama Traore mwenye umri wa miaka 25
kwa pauni milioni 32. (Football Insider)

MAHREZ NA MKATABA MPYA

MANCHESTER City wameongeza juhudi zao za kuta-
ka kumwongezea mkataba mpya, Mualgeria Riyad Mah-
rez mwenye umri wa miaka 30, ambaye amebakiwa na
miezi 18 katika mkataba wake wa sasa. (Sumn)

TARKOWSKI HATARUHUSIWA JANUARI

KLABU ya Burnley haitamruhusu mlinzi wa England,
James Tarkowski mwenye umri wa miaka 29 kuondoka
Januari.(Football Insider)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

L - _
RONALDO: SISHINDANI NA

MESSI TUZO BALLON D'OR

® ® ®Napigania kushinda kwa ajili yangu binafsi na
kwa wale wanaonipenda, sipiganii kushinda dhidi ya

mtu mwingine...
LONDON, England

RISTIANO Ronaldo amem-
shutumu mhariri mmoja wa
soka nchini Ufaransa kwa ku-
danganya baada ya kusema
kwamba, lengo la raia huyo wa Ureno
ni kustaafu akiwa na tuzo nyingi za
Ballon d’Or zaidi ya Lionel Messi.
Mwandaaji wa tuzo ya Ballon dOr,
Pascal Ferre, alitoa madai hayo kwe-
nye gazeti la New York Times.
Mshambuliaji wa PSG, Messi
alishinda tuzo yake ya saba Jumatatu
huku mshindi mara tano, Ronaldo
akimaliza katika nafasi ya sita.
“Mimi hushinda tuzo ya Ballon dOr
kwanza kibinafsi na pili kwa klabu

ninayoichezea,” alisema Ronaldo aki-
nukuliwa na Daily Mail.

“Napigania kushinda taji hilo
kwangu mimi binafsi na kwa wale wa-
naonipenda, sipiganii kushinda dhidi
ya mtu mwingine.

“Siku ya Ijumaa, Ferre aliliambia
New York Times: Ronaldo ana lengo
moja tu, na hilo ni kustaafu na tuzo
nyingi zaidi za Ballon d'Or zaidi ya
Messi - na najua hilo kwa sababu ame-
niambia.”

Ronaldo alijibu katika mtandao wa
kijamii akisema: Pascal Ferre alidang-
anya, alitumia jina langu kujikuza na
kukuza gazeti analolifanyia kazi.

“Haikubaliki kwamba mtu anaye-
husika kutoa tuzo muhimu kama hiyo

anaweza kudanganya kwa njia kama
hiyo, hakika ni kumkosea heshima
mtu ambaye ameheshimu soka la
Ufaransa na tuzo ya Ballon d'Or.

Ballon d’Or - ni tuzo anayopatiwa
mchezaji bora wa soka wa mwaka -
hupigiwa kura na waandishi 180 kote
duniani.

Messi alikuwa ameshinda tuzo hiyo
mara nyingi zaidi kuliko mchezaji
yeyote, baada ya kuibuka mshindi
mwaka 2009, 2010, 2011, 2012, 2015
na 2019.

Ronaldo, ambaye mara ya mwisho
alishinda tuzo hiyo mwaka 2017, ali-
maliza nje ya wachezaji watano bora
duniani kwa mara ya kwanza tangu
2010.
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KLOPP ATOA NENO
TUZO BALLOD D'OR

LIVERPOOL, England

URGEN Klopp amehoji matokeo ya tuzo ya

Ballon d’Or 2021 na amesema Robert Lewan-

dowski na Mohamed Salah hawakutendewa

haki baada ya Lionel Messi kutwaa tuzo hiyo
amara ya saba.

Tuzo hiyo inayotolewa na Jarida la Ufaransa,
France Football na kupigiwa kura na waandishi
wa habari waliochaguliwa duniani kote, haiku-
fanyika mwaka jana kwa sababu ya mlipuko wa
virusi vya corona.

Mshambuliaji wa Bayern Munich, Lewandows-
ki alimaliza nafasi ya pili huku Salah wa Liverpool
akimaliza nafasi ya saba.

Kocha wa Liverpool, Klopp ameibuka na kuse-
ma kuwa Messi amependelewa dhidi ya Lewan-
dowski na Salah.

“Sina uhakika kwa asilimia 100 kuhusu tuzo ya
Ballon d’Or,” alisema Klopp wakati alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari.

“Mara zote anapewa Messi na sina tatizo na
hilo, lakini kama huwezi kumpa Robert Lewan-
dowski wakati huu baada ya kuwa na mwaka
bora, kwa hakika kabisa inashangaza.

“Na Mo (Salah) alitakiwa kuwa kwenye nafasi
ya juu zaidi. Ilishangaza na nafasi aliyokuwapo.

“Niliona kura sehemu moja, sijui namna gani
wanapiga hizo kura. Ni waandishi wa habari, sid-
hani, sina uhakika sana kwa hilo.”

LONDON, England

THOMAS Tuchel anaamini kwamba,
Romelu Lukaku ataleta mchango mkubwa
kwa Chelsea wakati akirudi kutoka chumba
cha majeruhi, lakini amesisitiza ‘Blues’ hao
lazima wawe wavumilivu kuhusu straika
huyo.

Lukaku aliyesajiliwa kwa ada iliyoweka
rekodi katika klabu hiyo, amefunga mabao
manne katika mechi 12 tangu aliporudi kwa
mara ya pili pale Stamford Bridge akitokea
Inter Milan.

Lakini nyota huyo wa kimataifa wa
Ublegiji alikosekana dimbani mwezi uliopi-
ta kutokana na kuumia kifundo cha mguu.

Aliingia akitokea benchi wikiendi iliyo-

Lukaku ataleta mchango
mkubwa atamba Tuchel

pita wakati Chelsea ikitoka sare na Man-
chester United na jana Jumatano alitarajia
kuanza dhidi ya Watford

Tuchel hana shaka na ubora wa Lukaku
na anaamini atakuwa na mchango mkubwa
kwa Blues hao wakati atakaporudi kamili
uwanjani.

Lakini kocha huyo amesisitiza, kunahita-
jika uvumilivu kuhusu mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 28.

“Tumeonyesha ubora tukiwa na yeye na
pia tumekuwa bora bila uwapo wake na
tumeweza kuwa na uwezo wa kufunga na
kushinda,” amesema Tuchel.

“Nafikiri tupo kwenye hatua ya kuzoea
njia zote, jambo la msingi ni kwamba, tunat-
akiwa kuwa wavumilivu kuhusu yeye.”
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Na Dennis Fussi

TABORMWABAGAWA

MGEKUIP

Na Adam Fungamwango

TONGOZI wa soka mkoani Tabora na mashabi-

ki kandanda, wameonyesha kufurahia mechi

ya Ligi Kuu kati ya KMC na Simba kupelekwa

uwanja wa Ali Hassan Mwinyi mkoani humo,
na katika hili wamesema tayari wameshaanza maan-
dalizi kabambe kwa ajili ya kupokea wageni hao na
kuimarisha usalama.

Mwenyekiti wa Chama cha Soka Mkoa wa Tabora,
Yusuph Kitumbo, amesema baada ya kupata taarifa
ya kupelekwa mechi kwenye Uwanja huo, inayotara-
jiwa kuchezwa Desemba 24, mwaka huu, mashabiki
wa soka mkoani Tabora wameonekana kufurahi na
kuanza maandalizi ya kuishuhudia mechi hiyo, huku
mabishano yakitawala kila kona.

Novemba 29, Bodi ya Ligi ilitoa taarifa kuwa mchezo
namba 78, kati ya KMC dhidi ya Simba umehamishwa
toka Uwanja wa Uhuru ulipopangwa kuchezwa awali
na kupelekwa kwenye uwanja huo uliopo mkoani
Tabora.

“Tumeshaanza maandalizi, uwanja wetu ni mzuri
na tayari tulishaanza ukarabati huko nyuma, kama
utakumbuka Yanga ilicheza na Biashara United hapa
na tumeendelea kuutunza uwanja, kwa hiyo baada ya
kupata taarifa hiyo, tumeanza tena kuuangalia pale
ambapo kutahitaji marekebisho, pamoja na kuuweka
kwenye hali nzuri hasa sehemu ya kuchezea, lakini pia
kwenye majukwaa,” alisema Kitumbo.

Alisema tayari chama chao kimeanza mazungumzo
na serikali ya mkoa, ili kuangalia namna ya kupokea
wageni kutoka mikoa tofauti, pamoja na ulinzi kwa
mashabiki watakaofika kuangalia mechi hiyo.

Hii itakuwa ni mara ya pili kwa wakazi wa mkoa huo
kutazama timu kubwa zenye mashabiki wengi, kwani
Juni 25, mwaka huu, walishuhuda mechi ya nusu fain-
ali ya Kombe la FA kati ya Yanga na Biashara United,
iliyoisha kwa Yanga kushinda bao 1-0.

LICHA ya matokeo mabaya inay-

opata Mtibwa Sugar kwenye mechi za
Ligi Kuu Tanzania Bara, Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Joseph Omog, ataende-
lea kukinoa kikosi hicho, kwa mujibu
wa Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thobias
Kifaru.

Mtibwa juzi ilifungwa bao 1-0 na
Azam FC kwenye mchezo wake wa saba
wa Ligi Kuu msimu huu, na inaendelea
kuburuza mkia ikiwa na pointi mbili
baada ya kupoteza mechi tano na ku-
toka sare mbili.

Akizungumza baada ya mchezo huo,
Kifaru alisema wapo kwenye wakati
mgumu, lakini bado wana imani na ko-
cha wao, Omog kuendelea kuliongoza
Jahazi hilo.

“Tuna mkataba na Joseph Omog wa
miaka miwili, hivyo tutaendelea kuwa
naye, tunaamini huu ni upepo mbaya
tu na utapita na hali itakuwa sawa tu,”

(AYSIMBAY
A

alisema Kifaru.

Alisema wanaamini uwezo wa Omog
ambaye aliwahi kuzinoa Simba na
Azam FC kwa nyakati tofauti.

“Omog ni kocha mkubwa na mwenye
rekodi za aina yake. Kumbuka yeye ndi-
ye alikuwa kocha mzawa pekee wakati
anaiongoza nchi yake Cameroon kwe-
nye michuano ya Afcon iliyopita hivyo
tuna imani naye,” alisema.

Wakati huo huo, Kifaru amesema
kuwa kwa sasa uwanja wao umefikia
asilimia 80 ya maboresho na hivyo
anaamini pengine mchezo wao unao-
fuata wa Ligi Kuu wanaweza kucheza
katika uwanja wao wa nyumbani kama
ukifunguliwa.

Uwanja huo ulifungiwa na bodi ya ligi
nchini (TPLB) ili kufanyiwa maboresho
zaidi.

01.04/12/21 Blackpool vs Luton Town

02.04/12/21 Reading vs Hull City

03.04/12/21 Bristol City vs Derby

04.04/12/21 Barnsley vs Huddersfield

05.04/12/21 Newcastle vs Burnley

06.04/12/21 Southampton vs Brighton

07.04/12/21 Real Sociedad vs Real Madrid

08.05/12/21 Bologna vs Fiorentina

09.05/12/21 Rayo Vallecano vs Espanyol

10. 05/12/21 Lorient vs Nantes

1.05/12/21 QPR vs Stoke City

12.05/12/21 Aston Villa vs Leicester

13.05/12/21 Levante vs Osasuna

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.
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NYUMBANI  SARE  UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X 2

CSKA 1948 vs Pirin Blagoevgrad| 1.58

Pars Jonoubi Jam vs Shahrdari Hamedan| 3.17

FK Arsenal Tivat vs Jedinstvo BP | 2.60

Novi Pazar vs Backa Palanka| 1.58

OFK Titograd vs Bokelj 8.80

Berane vs FK Cetinje 1.69

OFK lgalo 1929 vs Mladost DG 1.98

Al Gharafa SC vs Al Arabi Doha SC| 2.66

Ludogorets Razgrad vs Arda Kurdzhali | 1.28

Nikolaos vs Anagennisi Karditsas| 4.25

Persela Lamongan vs PSM Makassar | 4.54

Jamshedpur vs Hyderabad FC| 2.64

Javor lvanjica vs Vojvodina 3.65

Al Shabab Kuwait vs Al Fehaheel 2.45

Velez CF vs Las Palmas UD| 9.87

Lamia vs lonikos Nikea FC| 2.17

Al Khoor vs Al-Sailiya SC 2.80

CSKA Sofia vs Lokomotive Sofia| 1.24

AL Nasr vs Kazma SC 3.08

Cruz Azul U20 vs Santos Laguna U20| 2.74

Torino vs Empoli 1.76

Hvidovre IF vs Esbjerg 1.72

Orlando Pirates vs Baroka FC 1.58

AZ Alkmaar vs Fortuna Sittard| 1.27

Dalkurd FF vs Gais 2.51

Skovde Aik vs Akropolis IF 2.70

Guijuelo vs Rayo Vallecano|22.64

SD Gernika vs Eibar 9.86

Acso Filiasi vs Universitatea Craiova| 25.93

Pena Sport FC vs Malaga 8.05

Maccabi Haifa vs Hapoel Haifa | 1.43

ASC 09 Dortmund vs TUS Haltern 1.45

Guabira Montero vs Royal Pari Sion| 2.01

Leioa vs Elche 29.58

CD Cristo Atletico vs Real Union Irun

6.10

Real Potosi vs Independiente Petrolero

274

Charleroi U21 vs Antwerp U21

1.45

UD Llanera vs UD Logrones

10.88

Atletico Pulpileno vs CD Castellon

5.35

Widzew Lodz vs Wisla Krakow

2.88

AD Union Adarve vs Lugo

71

Tottenham vs Brentford

163

CD Eldense vs Rayo Majadahonda

51

Celtic vs Hearts

1.38

Standard Liege vs Kfco Wilrijk

1.70

Lazio vs Udinese

1.65

CD Ibiza Islas Pitiusas vs Tenerife

9.86

Ajax vs Willem Il Tilburg

1.06

Manchester Utd vs Arsenal

2.06

Casa Pia Atletico vs Varzim

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

1.46
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Nipashe

Mshambuliaji hatari wa Timu ya Taifa ya Soka ya Tanzania kwa Watu wenye Ulemavu ‘Tembo Warriors', Franck Ngairo,
akimtoka beki wa Cameroon, wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 5-0 kwenye mechi hiyo ya Kombe la Mataifa ya
Afrika (CANAF), iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jana. PICHA: JUMANNE JUMA

SIMBA YALIA NA RATIBA,

YANGA SIRI YA MABAO

® ® ®Yakiri Desemba kuielemea, lakini yasema acha

kazi iendelee wamalizane na Red Arrows kwanza...

Faustine Feliciane na Adam
Fungamwango

WAKATTI jana ikicheza mchezo wa kwanza
mwezi huu, Simba imeeleza inakabiliwa na
ratiba ngumu katika kipindi hiki cha Desem-
ba, ikitakiwa kucheza michezo sita ukiwamo
mmoja wa kimataifa; Kombe la Shirikisho
Afrika na mmoja wa Kombe la FA, lakini
upande wa watani zao, Yanga wametoa siri
ya ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Mbeya
Kwanza juzi.

Ratiba inayoelezwa kuwa ngumu kwa
Simba ilianza jana kwa mchezo wa Ligi Kuu
dhidi ya Geita Gold FC uliopigwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa na Desemba 5, itacheza
mechi ya marudiano ya Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Red Arrows nchini Zambia.

Baada ya mchezo huo, Simba itarejea ny-
umbani kucheza dhidi ya Yanga Desemba 11
na kisha siku nne baadaye kuvaana na JKT
Tanzania kwenye mechi ya Kombe la FA
kabla ya Desemba 18 kuifuata Kagera Sugar
ikiwa ni siku sita kabla ya kwenda mkoani
Tabora kuvaana na KMC FC, ambayo im-
ehamishia mechi yake hiyo Uwanja wa Ali
Hassan Mwinyi.

Kocha Msaidizi wa Simba, Seleman Ma-
tola, akizungumza na gazeti hili, alikiri kuwa
ratiba imewabana, lakini hawana namna

zaidi ya kupambana ili kufanya vizuri.

“Ratiba kweli imetubana kwa mwezi huu,
ukiangalia baada ya mchezo wa leo (jana)
tutatakiwa kusafiri kwenda Zambia kuuwahi
mchezo wa marudiano dhidi ya Red Arrows,
lakini ni lazima tutapambane na kujiandaa
kuweza kukabiliana na ratiba hii na hapo
hapo kuhakikisha timu inafanya vizuri,”
alisema Matola.

Aidha, alisema Kocha Mkuu, Pablo Franco,
ameiona ratiba na anaandaa programu ya
kukabiliana nayo huku kipaumbele chake
kikiwa ni timu kufanya vizuri kwenye mich-
ezo hiyo.

Hata hivyo, wakati Simba ikieleza hayo,
watani zao Yanga wamesema ushindi wa ma-
bao 2- O dhidiya Mbeya Kwanza juzi kwenye
mpango makakati wao kutokana na hali ya
Uwanja wa Kumbukumbu ya Sokoine.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze,
akizungumza baada ya mechi kumalizika,
alisema mchezo haukuwa rahisi hata ki-
dogo kutokana na kwamba walicheza na
timu yenye vijana wengi na wenye kujituma,
hivyo mpango wao ulikuwa ni kupata mabao
ya mapema ili kuufanya mchezo uwe rahisi
kwao.

“Tulijua utakuwa mgumu, lakini sisi tu-
lijiandaa kucheza na timu nzuri, yenye vi-

jana wenye kujituma na kwa sababu kiwanja
hakikuwa rafiki, tuliamua kutafuta mabao ya
mapema ili kuufanya mchezo kuwa mwepe-
si kwetu na mgumu kwa wapinzani na ndiyo
lilikuwa lengo letu kubwa,” alisema kocha
huyo raia wa Burundi.

Alisema ushindi huo unawapa ari zaidi na
kujiamini kwenda kuweka mipango ya kuji-
andaa na mechi inayofuata.

Yanga inajiandaa na mechi ya watani zao
wa jadi, Simba, itakayochezwa Desemba
11, mwaka huu katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Kwa upande wa Mbeya Kwanza, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Haruna Hererimana,
alisema wamekubali kupoteza mechi hiyo
kutokana na wachezaji wake kutokuwa mak-
ini kwenye ukabaji, hasa kipindi cha kwanza.

“Tumecheza vizuri, na Yanga wamecheza
vizuri, wenzetu ni wazoefu kwa hiyo wali-
kuwa wanatumia makosa yetu kwa sababu
hatukuwa makini kwenye ukabaji, tukip-
oteza mpira wenyewe wanapiga juu pem-
beni, mabeki wetu na mawinga wakawa
wanachelewa kwenda kuziba nafasi mape-
ma, hii ilitupa shida sana hasa kipindi cha
kwanza, kidogo tuliziba mianya kipindi cha
pili,” alisema kocha huyo ambaye ni Mrundi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Ngairo aipeleka
Tembo Warriors
Kombe la Dunia

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Timu ya
Taifa ya Soka ya Tanzania kwa
Watu wenye Ulemavu ‘Tembo
Warriors', Franck Ngairo, amekuwa
mwiba mkali kwa timu pinzani
wakati akitoa mchango mkubwa
kwa kuiwezesha kufuzu kucheza
fainali za Kombe la Dunia mwa-
kani nchini Uturuki.

Ngairo ambaye juzi aliipeleka
Tembo Warriors hatua ya robo
fainali baada ya kuifungia bao
pekee wakati ikishindi 1-0 dhidi
ya Sierra Leone, jana aliende-
leza moto wake wa kucheka na
nyavu katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa kwa kuiwezesha timu yake
kuibuka na ushindi wa mabao 5-0
dhidi ya Cameroon, hivyo kufuzu
hatua ya nusu fainali, ambayo
imewapa tiketi ya kushiriki Kombe
la Dunia mwakani.

Timu nne zilizofuzu hatua ya
nusu fainali ya michuano hiyo ya
Afrika kwa watu wenye ulemavu
(CANAF), inayofanyika hapa nchini,
zimefuzu moja kwa moja kush-
iriki fainali za Kombe la Dunia
nchini Uturuki na hadi gazeti hili
linakwenda mitamboni zilizokuwa
zimeshafuzu ni Tanzania na
Ghana.

Mabao ya Tembo Warriors ka-
tika mchezo huo dhidi ya Came-
roon, yalifungwa na Alfan Kiyanga
dakika ya pili na 15, Ramadhan
Chomelo dakika ya 18 kabla ya
Ngairo kuhitimisha shughuli hiyo
dakika ya 36 na 44.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana baada ya mchezo huo, Waziri
wa Sanaa, Utamaduni na Michezo,
Innocent Bashungwa, alisema
Tanzania ni mara yake ya kwanza
kwenda kucheza Kombe la Dunia
na timu ya Tembo Warriors ambao
ni wenye ulemavu wa Viungo,
wameliheshimisha taifa katika
anga za kimataifa, hivyo atatoa
zawadi ya Sh. 200,000 kwa kila
mchezaji kutoka mfukoni kwake
kutokana na kutambua kazi kubwa
waliyoifanya.

“Kwa mara ya kwanza Tanzania
itacheza Kombe la Dunia, si haba
kuingia huku kupitia soka la wale-
mavu, Tembo Warriors wametupa
soka na changamoto kwetu na
timu zetu zingine za taifa, kwa
wachezaji waliokamilika viungo
kuelekea michuano ya kimataifa,”

alisema Bashungwa.
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