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Watumishi warudisha mamilioni waliyoyafuja
Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA

WATUMISHI wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iram-
ba mkoani Singida wamereje-
sha Sh. milioni 136.1 kati ya 
Sh. milioni 339.6 wanazodai-
wa za mapato walizokusanya 
na kuzitumia badala ya kuz-
ipeleka benki kwenye akaunti 
ya halmashauri.

Wadaiwa hao wamereje-
sha fedha hizo katika akaunti 
za Halmashauri ya Wilaya 
ya Iramba ambazo walizi-
kusanya kupitia mashine ya 
kukusanyia mapato baada ya 
Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba kusimamia 
kidete urejeshaji wa fedha 
hizo. Serukamba katika kikao 
na watumishi hao jana akiwa 
amefuatana na Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya Mkoa, ali-
wataka wadaiwa hao kuwasil-
isha risiti za malipo benki au 
fedha taslimu kwa wahasibu 
waliokuwapo ukumbini.

Baada ya mahojiano ya 
muda mrefu kwa kila mdai-

wa, ilibainika wengi wao wa-
likwishalipa lakini stakabadhi 
za benki walikuwa hawajazi-
wasilisha kwa wahasibu wa 
halmashauri hiyo.

Serukamba alimwagiza 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iram-
ba, Michael Matomora kusi-
mamia kikamilifu Idara ya 
Uhasibu ambayo ilionekana 
kutotekeleza wajibu wake ka-
tika kufuatilia wadaiwa hao.

Mkuu wa mkoa huyo pia 
aliagiza kuanzia sasa kila 
mwenye mashine ya kuku-
sanya mapato ya serikali awe 
anapeleka benki fedha al-
izokusanya badala ya kukaa 
nazo, jambo linatoa vishawi-
shi kuzitumia na kujikuta 
wamelimbikiza madeni.

Serukamba alisema ku-
wapo wadaiwa sugu kume-
tokana na wahasibu kuto-
fuatilia pindi wanapogawa 
mashine za kukusanya fedha 
na wakati mwingine kuto-
hakiki madeni ya risiti wana-
zopatiwa na wadaiwa hao.

Pia aliagiza kupatiwa taar-

ifa za makusanyo kila baada 
ya siku mbili na zionyeshe ki-
wango cha madeni kilichoku-
sanywa pamoja na makusan-
yo mapya. Baadhi ya wadaiwa 
wakati wakihojiwa, waliahidi 
kulipa fedha hizo zilizobaki 
katika kipindi cha wiki mbili 
hadi miezi mitatu ijayo huku 
wengine wakiishia mikononi 
mwa polisi.

Serukamba aliwataka wasi-
mamizi wa mfumo wa fedha 
katika halmashauri hiyo ku-
hakikisha wanahakiki mad-
eni ndani ya mfumo ambayo 
yameshalipwa na kuyafuta ili 
yabaki madeni halisi.

Hivi karibuni Mkuu wa 
Wilaya ya Iramba, Suleiman 
Mwenda alitoa taarifa kwa 
vyombo vya habari kuwa ku-
tokana na ufujaji wa fedha 
hizo, watumishi sita akiwamo 
Ofisa Biashara wa Wilaya ya 
Iramba na Mweka Hazina wa 
Halmashauri ya Wilaya hiyo 
(DT) walifukuzwa kazi baada 
ya kubainika wamehusika 
katika ubadhirifu wa mamil-
ioni ya shilingi yatokanayo na 

makusanyo ya mapato. 
Alisema watumishi wali-

ofukuzwa kazi ni kati ya 72 
waliofikishwa kwa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) kuho-
jiwa baada ya kubainika wal-
izikusanya fedha hizo kutoka 
kwa wananchi lakini badala 
ya kuzipeleka benki kwe-
nye akaunti za halmashauri 
wakaamua kuziweka mifu-
koni mwao.

“Agosti 3 mwaka huu 
Baraza la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Wilaya Iramba 
lilikutana na kujiridhisha 
kuwa watumishi sita waliku-
sanya fedha wakazitumia, 
hivyo likaazimia kuwafuta 
kazi akiwamo Ofisa Biashara 
wa Wilaya, Prosper Banzi 
na Mweka Hazina wa Hal-
mashauri, Mwidin Moham-
med,” alisema.

Hatua zilianza kuchuku-
liwa haraka baada ya Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa ku-
toa maagizo alipofanya ziara 
Julai 16 mwaka huu wilayani 
Iramba.

Wahitimu wapewa 
angalizo rushwa na 
dawa za kulevya
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Fedha na Mipango, 
Hamadi Hassan Chande amewataka wa-
hitimu wa vyuo mbalimbali nchini waki-
wamo wa Chuo cha Usimamizi wa Fedha 
(IFM), kufanya kazi kwa ubunifu, uamini-
fu na uadilifu na kujiepusha na vitendo 
vya rushwa, ufisadi, wizi na matumizi ya 
dawa ya kulevya.

Alitoa angalizo hilo jana jijini Dar es 
Salaam wakati wa mahafali ya 48 ya IFM 
katika Kampasi Kuu ya Dar es Salaam 
ambako zaidi ya wahitimu 4,000 walitu-
nukiwa tuzo mbalimbali.

Alisema IFM imekuwa mstari wa mbele 
katika kuongeza idadi ya watanzania we-
nye taaluma na utaalamu katika Sekta ya 
Fedha, Uhasibu, Bima na Hifadhi za Jamii, 
hivyo ni vyema idadi hiyo iendane na 
kukidhi mahitaji ya soko ambayo yanahi-
taji wanataaluma wenye weledi na uadili-
fu.

Chande pia aliupongeza uongozi wa 
chuo hicho kwa kuzalisha wataalamu ka-
tika fani mbalimbali na kuliwezesha taifa 
kufikia malengo yake ya kujitosheleza 
katika fani za fedha kwa ajili ya maende-
leo ya kiuchumi, kiteknolojia, kisiasa na 
kijamii.

Kwa upande wa mikopo ya wanafunzi 
wa elimu ya juu, Chande alisema serikali 
itaendelea kuongeza kiwango cha wa-
nafunzi wanaopata mikopo mwaka hadi 
mwaka ili wanafunzi wenye sifa wanu-
faike. Alisema jambo hilo litawezekana 
endapo wale wote waliopata mkopo wa 
serikali kwa ajili ya kuwasaidia kuweza 
kutimiza ndoto zao, watarejesha mikopo 
waliyopata kwa wakati hivyo kuiongezea 
serikali uwezo wa kutoa fursa za mikopo 
kwa wanafunzi wengi zaidi.

Katika mahafali hayo, Kaimu Mkuu wa 
IFM, Dk. Imanueli Mnzava alisema chuo 
kimeendelea kurahisisha upatikanaji wa 
mafunzo kwa wananchi kwa kusogeza 
huduma za mafunzo hayo karibu na wa-
hitaji.

“Chuo kina kampasi Mwanza, Dodoma, 
Simiyu na sasa tunamalizia ujenzi Kampa-
si ya Geita kwa ufadhili wa serikali. Kama 
tunavyofahamu elimu ni chachu ya ma-
badiliko ya kitabia, kiutendaji na uwezo 
wa kubadilisha mazingira yanayotuzun-
guka,” alisema Dk. Mnzava.

Aliongeza kuwa licha ya mafanikio 
mbalimbali yaliyopatikana chuoni hapo, 
wanakabiliwa na uhaba wa madarasa, 
ofisi na mabweni ya wanafunzi, hivyo kui-
omba serikali isaidie kupata majengo yali-
yo karibu na chuo ili kurahisisha utoaji wa 
elimu bora kulingana na mahitaji ya soko.

Mwenyekiti wa Baraza la Uongozi la 
Chuo,  Prof. Emanuel Mjema alisema 
wataendelea kusimamia utekelezaji wa 
malengo ya chuo na  kuainisha vipaum-
bele kwa kuzingatia misingi ya tija na 
upatikanaji rasilimali ili  kuboresha vi-
wango vya wahitimu watakaojiajiri na ku-
jitegemea na pia kushindana katika soko 
la ajira ndani na nje ya nchi.

Chuo hicho kilianzishwa mwaka 1972 
kikiwa na uwezo wa kutoa kozi mbili, am-
bapo jumla ya wahitimu 59 walihitimu 
mwaka huo. Chuo hicho kwa sasa kinatoa 
zaidi ya kozi 33 katika fani mbalimbali 
zikiwamo Fedha, Bima na Uhasibu.

 

Samia atunuku kamisheni kwa maofisa wapya 724
Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Has-
san na Amiri Jeshi Mkuu 
amewatunuku kamisheni 
maofisa wapya 724 wa Luteni 
Usu wakiwamo 109 wa Sha-
hada ya kwanza ya Sayansi 
ya Kijeshi katika Chuo cha 
Mafunzo ya Kijeshi Monduli 
(TMA) mkoani Arusha.

Kabla ya kutunuku kam-
isheni jana, Rais Samia alika-
gua gwaride lililoandaliwa na 
maofisa hao ambao kijinsia ni 
wanaume 651 na wanawake 
89. 

Wengine 16 ni kutoka nchi 
rafiki za Kenya (2), Uganda 
(2), Burundi (2), Eswatini (8) 
na Rwanda (2) ambao watatu-
nukiwa katika nchi zao huku 
watanzania 20 wakipata 

mafunzo yao toka nchi rafiki 
za China (5), India (2), Kenya 
(5) na Urusi (5).

Kabla ya kuwatunuku kam-
isheni  maofisa hao, Rais Sa-
mia aliwapongeza kwa kuhit-
imu na kutoa zawadi kwa 
baadhi yao waliofanya vizuri 
zaidi katika medani mbalim-
bali.

Waliopewa zawadi ni  Bara-
ka Yusuph aliyefanya vizuri 
zaidi kwenye Shahada ya Say-
ansi ya Kijeshi, huku Joseph 
Muovela akifanya vizuri kwe-
nye medani wakati Japhet 
Mshana na Catherine Kastori 
wamefanya vizuri zaidi  dar-
asani.

Wengine waliopewa zawa-
di kutoka kundi la 69/2021 
ni Robert Masaga aliyefanya 
vizuri zaidi, Julius Kahabi 
(medali), Rajabu Ramadhani 

Ismail na Fatuma Makung’uto 
Makung’uto kwa kufanya vi-
zuri darasani, huku Christo-
pher  Muriuki kutoka Kenya 
naye akifanya vizuri zaidi.

Baada ya kuwatunuku 
Kamisheni na Shahada ya 
Sayansi ya Kijeshi, Rais Sa-
mia alivunja mahafali ya tatu 
ya Shahada ya Sayansi ya 
Kijeshi kati ya Chuo cha TMA 
na Chuo cha Uhasibu Arusha 
(IAA).

Awali Mkuu wa Chuo cha 
Kijeshi Monduli (TMA), Brige-
dia Jenerali Jackson Mwaseba 
alisema maofisa hao ni ku-
toka kundi cha tatu la mwaka 
2019 la Shahada ya Sayansi 
ya kijeshi na kundi la 69 la 
mwaka 2021.

“Katika kundi hili la Sha-
hada ya sayansi ya kijeshi 
walianza mafunzo yao No-

vemba 6 mwaka 2019 wakiwa 
maofisa wanafunzi 119 lakini 
kutokana na makosa mbal-
imbali 10 walifukuzwa kozi 
na hadi leo wametunukiwa 
maofisa wapya 109,” alisema.

Brigedia Jenerali Mwaseba 
alisema katika kundi la pili la 
kozi ya 69/2021 maofisa wa-
nafunzi 1,029 walianza kozi 
Oktoba 4 mwaka 2021 na kati 
yao 415 walifukuzwa kuto-
kana na makosa mbalimbali 
na waliotunukiwa  kamisheni 
ni 595 katika kundi la 69 la 
mwaka 2021, huku 10 waki-
fukuzwa katika kundi la tatu 
la mwaka 2019 la shahada ya 
sayansi.

Alitaja baadhi ya makosa 
yaliyosababisha kutofikia 
siku hiyo ni pamoja na utovu 
wa nidhamu, ugonjwa, vifo 
na kukimbia mafunzo.

Dereva wa 
pikipiki yenye 
namba za 
usajili MC 614 
DLM, aki-
vunja sheria 
za usalama 
barabarani 
kwa kuwapakia 
watoto wadogo 
chini ya miaka 
mitano katika 
eneo la Buza, 
mkoani Dar es 
Salaam mwis-
honi mwa wiki, 
kitendo amba-
cho ni hatari 
kwa usalama 
wao. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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CCM yazifuatilia nyayo za rushwa
Na Sabato Kasika 

MWENYEKITI mpya wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Dar es Salaam, 
Abbas Mtemvu amewaonya wala rushwa 
ndani ya chama hicho, akisisitiza kuwa 
wakibainika  “watakwenda na maji”.

Amesema hatakuwa tayari kuona mtu 
anapitishwa kuwa diwani au mbunge kwa 
njia ya rushwa na kwamba chini ya uon-
gozi wake, hilo halitotokea.

Mtemvu aliyasema hayo jijini Dar es 
Salaam jana wakati akipokea taarifa ya 
utekelezaji wa Ilani ya CCM kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 katika Kata ya Kivukoni. 
Taarifa hiyo iliandaliwa na Diwani wa Ki-
vukoni, Sharik Choughule.

“Katika nafasi yangu hii mwenyekiti 
mliyonipa kwa kura nyingi, nisingependa 
kuona diwani au mbunge anatoa rushwa, 
sitomvumilia kwa lolote lile, nitamwada-
bisha kwa mujibu wa kanuni na sheria zi-
lizopo ndani ya chama,” alionya.

Mtemvu alisema rushwa inaweza ku-
sababisha wapigakura kupata viongozi 
wabovu wasioweza kuleta maendeleo 
kwenye kata au jimbo. 

Aliwataka wana CCM wa mkoa wake 
kuwa na umoja na mshikamano ili ku-

hakikisha ifikapo mwaka 2025, mkoa wao 
utoe kura nyingi kwa wagombea wa cha-
ma chao na kuendelea kuongoza nchi kwa 
miaka mitano mingine.

Diwani wa Kivukoni, Choughule, alise-
ma hadi sasa wamefanya mambo mengi  
ya maendeleo, licha ya kuwa na kikwazo 
cha kukosa ofisi ya huduma katika kata 
hiyo.

“Tunakuomba utusaidie ili tuweze kuwa 
na ofisi ya kata yetu kwani hatujapata eneo 
la kujenga,” alisema Choughule.

Diwani huyo pia alisema amegharamia 
ununuzi wa boti ya kisasa ya doria kwenye 
Bahari ya Hindi yenye thamani ya Sh. mil-
ioni 55 ambayo inaendelea kufanya kazi.

Mtemvu alipokea ombi la diwani la kuta-
ka ofisi ya kata na  kumwagiza Mkurugenzi 
wa Manispaa ya Ilala kulishughulikia upa-
tikanaji wa ofisi ya kata ya Kivukoni ifikapo 
mwishoni mwa mwaka huu.

Akisoma taarifa ya utekelezaji wa Ilani 
ya CCM kwenye Kata ya Kivukoni, Mtend-
aji wa Kata hiyo, Neema Heddi alisema ka-
tika elimu wana shule sita zikiwamo tatu 
za msingi na nyingine za awali, zilizonu-
faika katika mpango wa mwaka wa fedha 
2022/23 kwa kupatiwa Sh. milioni 90 kwa 
ajili ya ukarabati wa majengo ya shule.

Kamanda wa Kikosi 
cha Polisi cha Wa-
namaji, ACP Moshi 
Sokoro, akionyesha 
shehena ya madumu 
ya mafuta ya kula 
3,500 ya lita 20, jijini 
Dar es Salaam jana, 
baada ya kuyakamata 
kisiwa cha Kwale, 
wilaya ya Mkuranga 
mkoani Pwani, yakisa-
firishwa bila kibali ku-
toka Zanzibar kwenda 
Lindi. Watuhumiwa 
10 wako mbaroni.  
PICHA: MPIGAPICHA 
WETU 

TANGAZO LA 
KUPOTEA KWA HATI

CHRISTINA DANIEL LIGOMA 
anatangaza kupotelewa na hati ya 
kiwanja yenye jina la BETODI 
DANIEL LIGOMA yenye namba 
0673301743. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. Taarifa ya 
Polisi: MOR/KIL/RB/391161/2022.

KUPOTEA KWA CHETI

MARY JACKSON MALEKO anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba: S0266/0027 kilichotolewa na Baraza la 
Mitihani la Taifa kupitia REGINAMUNDI GIRLS 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2005. Kwa yeyote 
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: ARU/ARU/RB/454924/2022

FOMU YA MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo BOMA

WILAYA YA  MOROGORO
MKOA WA  MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na. 25/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHENU  

 GEORGE JOHN JAKA WA KIGURUNYEMBE KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA 
KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA MWANNE  RAMADHANI

29 11

15 11

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA WILAYA YA KILOSA

S.L.P 29 
KILOSA

19/10/2022

YAH: MAOMBI MADOGO NA. 123/2021

HALIMA RAMADHANI NYAULINGO ........MLETA MAOMBI
DHIDI YA

LAZARO ZEPHANIA MNG’ANYA ...........WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA LAZARO ZEPHANIA 
MNG’ANYA 

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na 
Nyumba la Wilaya ya Kilosa, Tarehe 30/11/2022 
mwenyewe binafsi au mwakilishi wako bila kukosa 
ambapo maombi yamepangwa kusikilizwa. Endapo 
hautaudhuria , Maombi yatatajwa na kusikilizwa upande 
mmoja dhidi yako na kutolewa maamuzi.

Imesainiwa leo Tarehe 18 mwezi 10 Mwaka 2022

Mbaroni wakidaiwa kukutwa na madumu 3,500 ya mafuta
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kikosi cha Wa-
namaji limewakamata watuhu-
miwa 10 wakidaiwa kusafirisha 
bila kuwa na kibali shehena ya 
mafuta ya kula madumu 3,500  
yenye ujazo wa lita 20 kila moja.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Kamanda wa Kikosi cha Polisi 
cha Wanamaji, Moshi Sokoro 
iliyotolewa jana, madumu hayo 
yalikamatwa Kisiwa cha Kwale, 
Wilaya ya Mkuranga mkoani 
Pwani Alhamisi iliyopita ma-
jira ya saa 8:30 mchana yakiwa 
kwenye jahazi lililokuwa likitoka 
Zanzibar kwenda Lindi.

Alisema Kikosi Kazi cha Polisi 
Wanamaji Dar es Salaam kilim-
kamata nahodha wa jahazi hilo, 
Amme Maulidi (37) mkazi wa 
Pemba, akiwa na wenzake tisa, 
kupitia operesheni ya kudhibiti 
uhalifu ukanda wa Bahari ya 

Hindi.
Alisema watuhumiwa hao 

walikamatwa wakiwa kwenye 
jahazi kubwa aina ya Bumu lil-
ilopewa jina la MV. YESHASEM-
WA lenye namba za usajili 
Z.2025 likiwa limebeba mafuta 
hayo ya kula aina ya Viking.

“Upelelezi wa awali umeonye-
sha kuwa mzigo huu hauna viba-
li vya kusafirisha kutoka mamla-
ka husika Zanzibar, Jeshi la Polisi 
linashirikiana na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) na idara 
nyingine za serikali kuuhakiki 
na baadaye taratibu nyingine za 
kisheria zichukuliwe,” alisema.

Kamanda Sokoro ali-
wapongeza wananchi wanao-
chukia uhalifu ambao wame-
kuwa wakitoa taarifa ili hatua 
zichukuliwe.

Alitoa onyo kwa wafanya-
biashara wasio waadilifu kwa 
kuwataka wafuate taratibu za 

TRA kwa kuwa kinyume chake 
watakuwa wakikamatwa na ku-
fikishwa kwenye vyombo vya 
sheria kwa hatua zaidi.

Mimba za utotoni zashtua
Na Rose Jacob, MWANZA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go amekerwa na kukithiri mimba za 
utotoni wilayani Ukerewe na kuwata-
ka wananchi wilayani humo kuhakiki-
sha wanapinga na kukomesha vitendo 
hivyo ili kuwanusuru watoto wa kike 
wanaonyimwa haki yao ya kupata 
elimu.

Dk. Mpango aliagiza hayo jana ka-
tika Kata ya Igalla wilayani Ukerewe 
mkoani Mwanza alipozindua Kituo 
cha Afya kilichogharimu Sh. milioni 
492.37 baada ya kupokea taarifa ya 
mkoa huo iliyoonyesha wilaya hiyo 
ina idadi kubwa ya watoto wanaopata 
ujauzito na kulazimika kuacha shule.

“Watoto wa kike wanapopata mim-
ba za utotoni wanakuwa wako katika 
hatari kubwa ya kupata magonjwa ya 
kudumu , hivyo kusababisha taifa ku-
kosa nguvu kazi na viongozi bora wa 
baadaye,” alitahadharisha.

Makamu wa Rais aliwataka wazazi, 
walezi na jamii kuwa walinzi wa wato-
to ikiwa ni pamoja na kuacha tabia ya 
kuwaozesha mabinti wakiwa na umri 
mdogo.

Dk. Mpango pia aliagiza ifikapo Feb-
ruari mwakani, Kituo cha Afya Igalla 

kiwe kimeanza kutoa huduma  kikiwa 
na madaktari na vifaa tiba. 

Jetruda Masubi ni mkazi wa Kata 
ya Igalla anayeshuhudia kuwa kabla 
ya kituo hicho cha afya kujengwa, 
walikuwa wakipata adha hususani 
wanawake wajawazito waliokuwa 
wanalazimika kusafirishwa umbali 
mrefu kupata huduma huku baadho 
yao wakijifungua njia na wengine ku-
poteza maisha kutokana na kukosa 
huduma za dharura.

Mganga Mkuu wa Wilaya ya Uke-
rewe, Dk. Getera Nyangi alisema ujen-
zi wa Kituo cha Afya Igalla utasaidia 
kupunguza gharama za usafiri kwa 
wananchi waliokuwa wakifuata hudu-
ma za afya mbali na kupunguza mson-
gamano katika Hospitali ya Wilaya 
na kupunguza idadi ya vifo vya uzazi 
kutokana kupata huduma hiyo kupa-
tikana jirani na makazi ya wananchi.

Kata ya Igalla ina wakazi 17,000 kwa 
mgawanyo wa wanawake 8,043 na wa-
naume 8,957.

Mbunge wea Ukerwe, Joseph Mkun-
di aliiomba serikali kuona umuhimu 
wa kuweka zahanati katika visiwa vid-
ogo vilivyopo wilayani humo ili kuon-
doa adha ya watu kusafiri muda mrefu 
kufuata huduma za afya.
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India yaombwa 
kuwasaidia walio 
nje mfumo wa elimu
Na Romana Mallya

MKURUGENZI wa Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima, Dk. Michael Ng’umbi ameiomba In-
dia isaidie vijana wa kitanzania walio nje ya 
mfumo wa elimu, kupata mafunzo ya nishati 
jadidifu ambayo watayatumia kubuni vitu vya 
kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi.

Dk. Ng’umbi aliwasilisha ombi hilo juzi jijini 
Dar es Salaam wakati wa maadhimisho ya siku 
ya ushirikiano wa kiufundi na kiuchumi kati 
ya Tanzania na India (ITEC) yaliyoandaliwa na 
Balozi wa India nchini, Binaya Pradhan.

Akizungumza katika hafla hiyo, Dk. Ng’umbi 
alisema India imekuwa na programu ya ku-
saidia watanzania kupata ufadhili na kusoma 
nchini mwake, hivyo kuongeza nguvu kazi in-
ayosaidia kuijenga nchi.

“Tunahitaji vijana wenye elimu na ujuzi 
hasa kwenye eneo la teknolojia na wenzetu 
India wapo vizuri kwenye hili na pia kwenye 
teknolojia ya viwanda vidogo. Balozi ame-
zungumzia programu ambazo wanazo, nafasi 
ambazo zipo, ametueleza nafasi zipo nyingi na 
watanzania wanatakiwa kuzichangamkia.

“Hili ndilo ambalo ningependa watanzania 
wengi wafahamu kuwa kupitia mpango wa 
ITEC, tumeelezwa kuwa ni theluthi moja ya 
hizo nafasi ambazo zimeshachukuliwa, tuna 
theluthi mbili ya nafasi ambazo bado watan-
zania tunapaswa kuzichangamkia kwenda ku-
soma,” alisema.

Kiongozi huyo alisema vijana ambao wapo 
nje ya mfumo wa elimu siyo kwamba ni wajin-
ga au hawana maarifa, bali wamejikuta huko 
kwa sababu hawajapata fursa ya elimu.

“Wakipewa fursa ya elimu watafanya 
makubwa, ombi langu kwa Ubalozi wa India 
kama mnaweza kusaidia, bado kuna watanza-
nia wengi ambao hawapo shuleni.

“Taasisi yetu inashughulika na vijana hawa 
ambao wapo nje ya shule, tupo tayari kufanya 
kazi na India ili tuwafikie watanzania wengi 
zaidi ambao wapo nje ya shule na waliopo shu-
leni,” alisema,

Pia alisema janga la UVIKO-19 limewafundis-
ha kwamba watu wanaweza kusoma bila kusa-
firi kwenda nchi nyingine.

“Duniani kote wameshajua kwamba kumbe 
inawezekana kufundisha watu huko waliko na 
gharama ikapungua, wito wangu tunaweza 
kuchangamkia fursa, siyo lazima uende kule, 
unaweza kusoma kupitia teknolojia mtandao,” 
alisema. Balozi wa India nchini, Binaya Prad-
han alisema nchi yao ni mshirika mkubwa wa 
Tanzania na kupitia ITEC kila mwaka hutoa na-
fasi 450, akibainisha zilizobaki ambazo alitaka 
watanzania wazichangamkie ni 150.

Alisema ITEC imekuwa ikitoa mafunzo ya 
aina tofauti yakiwamo ya uandishi wa habari, 
kilimo na teknolojia ambayo yana tija kwa 
taifa. Balozi Pradhan alisema hadi sasa wa-
nafunzi 100 wa Tanzania wamepelekwa India 
kwa ajili ya mafunzo ya kuwajengea uwezo na 
baadhi yao tayari wameshamaliza.

Mmoja wa wanufaika wa mafunzo hayo, Msi-
mamizi wa Miradi ya Nishati Jadidifu kutoka 
Shirika la Maendeleo (NDC), Fanikio Mwaipula 
alisema alipata mafunzo ya nishati jadidifu 
yaliyotolewa kwa mwezi mmoja.

“Nilichojifunza wenzetu wamewekeza ka-
tika nishati jadidifu na wana miradi mikubwa, 
Tanzania tunaweza kuiga kwa sababu nishati 
hii tunaona inatumika vijijini tu lakini tunaona 
serikali imeanza kuifanyia kazi, nishati hii ina-
patikana kipindi chote,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Kondoa, mkoani Dodoma, Dk. Hamisi Mkanacha (kushoto), akikabidhi  hati miliki ya 
kimila kwa mmoja wa wananchi wa Kijiji cha Haubi, ambayo imetolewa na Serikali kupitia Ofisi ya Makamu 
wa Rais chini ya Mradi wa Kurejesha Ardhi iliyoharibika na Kuongeza Usalama wa Chakula katika maeneo 
kame nchini (LDSF), wilayani humo, juzi. PICHA: OMR

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson 
amesema vijana wa Umoja wa Chama 
Cha Mapinduzi (UVCCM) wanapaswa 
kueleza mazuri yaliyofanywa na vion-
gozi wakuu wa nchi na kuwalinda kwa 
hoja badala ya kusubiri watu wanaoan-
zisha vioja ili wawajibu.

Kiongozi huyo alitoa angalizo hilo 
jana alipozungumza jana jijini hapa 
kwenye bonanza la vijana wa Green 
Marathon lililoandaliwa na UVCCM 
kuelekea uchaguzi mkuu wa umoja 
huo taifa uliopangwa kufanyika leo ji-
jini.

Alisema wajibu wa vijana ni kuwalin-
da viongozi wao, akisisitiza kuwa ndilo 
jukumu la msingi kwao wanalopaswa 
kulitambua kila wakati.

“Kuja hapa iwe ni chachu ya hamasa 
na mnaporejea endelezeni mazoezi 
kwa kueleza kazi nzuri inayofanywa na 
Rais Samia Suluhu Hassan na Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, msi-

kae kimya, waelezeni wananchi.
“Kiongozi anapaswa kulindwa kwa 

hoja, eleza mambo ambayo viongozi 
wetu wakuu wa nchi hii wanayafanya 
katika maeneo yenu, ngazi ya wilaya 
eleza na ya taifa.

“Lakini kwenye wilaya yako yapo na 
umenyamaza husemi, kazi yako kijana 
kumlinda kiongozi wako kwa hoja, in-
awezekana inajengwa barabara lakini 
SGR haijafika, wewe unafika pale un-
awaeleza SGR hawaijui na hawajaiona 
wewe waeleze mradi uliopo pale,” 
alisema. Spika Tulia alisema wasisubiri 
watu waanzishe vioja ndipo waanze 
kazi ya kuwajibu. “Anzisha wewe hoja, 
wakibisha wape na data, sisi siyo watu 
wa kuanzishiwa vioja ndipo tuanze 
kubisha, sisi ni watu wa kuanzisha 
hoja, walete vioja tuwarudishie hoja,” 
alisema.

Dk. Tulia ambaye kitaaluma ni 
mwanasheria, aliwataka kujiepusha 
na vitendo vya matumizi ya dawa za 
kulevya ili kulinda afya zao.

Kuhusu uchaguzi, aliwataka kucha-
gua viongozi watakaofanikisha kukipi-
gania chama katika Uchaguzi Mkuu wa 
Mwaka 2025.

“Mama anataka kesho (leo) mka-
milishe jambo lake kwa kumchagulia 
viongozi, wale wote waliorejeshwa 
kugombea wanafaa ila wanatakiwa wa-
patikane wachache miongoni mwao, 
ndiyo demokrasia, wengi wakisema 
huyu tutakwenda naye hadi kwa Sa-
mia,” alisema.

Alisema moto uliowashwa kwenye 
mikoa na wilaya usizimwe bali uend-
elee, hivyo wahakikishe wanaimarisha 
chama na jumuiya.

Katibu Mkuu wa UVCCM, Kenani 
Kihongosi alisema vijana wanapaswa 
kutambua wagombea waliopitishwa, 
wote wana fursa ya kuchaguliwa.

Mjumbe wa Kamati Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa, Leyla 
Ngozi alimpongeza Kihongosi kwa kazi 
anayofanya na watendaji wake kwa 
kuimarisha umoja huo.

Spika aonya utendaji UVCCM 

Serikali yakabidhi hati za kimila 300
Na Mwandishi Wetu,     
KONDOA

SERIKALI imekabidhi hati 
miliki za kimila 305 kwa wa-
nanchi wa vijiji vya Haubi 
na Mafai wilayani Kondoa 
mkoani Dodoma ikiwa ni 
sehemu ya utekelezaji wa 
mradi wa kurejesha ardhi 
iliyoharibika na kuongeza 
usalama wa chakula ka-
tika maeneo kame nchini 
(LDSF).

Akikabidhi hati hizo jana, 
Mkuu wa Wilaya ya Kon-
doa, Dk. Hamisi Mkanacha 
aliishukuru Ofisi ya Makamu 
wa Rais inayotekeleza mradi 
huo kwa ushirikiano na 
Tume ya Taifa ya Mipango 

na Matumizi ya Ardhi kwa 
kufanikisha utolewaji wa 
hati hizo.

Alisema kupatikana 
kwa hati hizo ni fursa 
kubwa kwa wananchi wa 
vijiji hivyo na wilaya kwa 
ujumla kwa kuwa zitawa-
saidia kuepusha migogoro 
ya ardhi na kuwawezesha 
kupata mikopo kutoka kwe-
nye taasisi za kifedha. Hata 
hivyo, Dk. Mkanacha aliwa-
taka wanufaika wa mradi 
huo kuheshimu matumizi 
ya ardhi yaliyopangwa na 
kuwa ni kosa kisheria kuitu-
mia kwa namna nyingine.

Aliwataka viongozi wa 
ngazi mbalimbali wilayani 
humo kusimamia kikamilifu 

mipango ya ardhi iliyowek-
wa ili wananchi wasiende 
kinyume, hali inayoweza 
kuibua migogoro.

“Ndugu zangu wananchi, 
baadhi ya maeneo utakuta 
mnapanga matumzi ya ar-
dhi lakini anatokea mtu 
mmoja mjuaji, mjanja ana-
tafuta mteja anamuumizia 
ardhi. Kwa hili tutakuwa 
wakali mno,” alionya.

Mratibu wa Kitaifa wa 
Mradi wa LDFS, Joseph 
Kihaule alisema hati mi-
liki za kimila zinazotolewa 
hazihamishiki na zinabaki 
kwa ndugu husika, hivyo 
hairuhusiwi kuuzwa.

Pia alisema mojawapo ya 
faida za hati hizo ni kuwa 

hazitalipiwa kodi ya mwaka 
kama ilivyo kwa hati zingine 
za mijini, hivyo wananchi 
wana fursa ya kutumia ardhi 
hiyo kwa maendeleo endel-
evu.

Akizungumzia shughuli 
zingine za mradi huo, Ki-
haule alisema kwa sasa vijiji 
vya Haubi na Mafai vinatara-
jia kuchimbiwa visima ili ku-
punguza makali ya ukame 
unaokabili wilaya hiyo.

Shughuli zingine kupitia 
mradi huo ni kuundwa kwa 
vikundi vya uzalishaji mali 
ikiwamo ufugaji wa nyuki, 
mifugo pamoja na uchim-
baji wa visima ambavyo vi-
kikamilika vitatumika katika 
umwagiliaji. 
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Kondakta wa daladala lenye namba za usajili T 124 DQL, linalo-
fanya safari zake kati ya Tegeta Nyuki na Mbezi Mwisho kupitia 
Madale, mkoani Dar es Salaam, akiwa amevaa sare za kazi huku 
suruali ikining’inia kwenye mapaja, jana.  Makondakta pamoja na 
madereva ni kama vile hawataki kuvaa sare hizo wakati wengine 
wakishangaza kwa uchafu, uchakavu na kupauka kwa nguo hizo. 
PICHA: JOHN BADI

Wanaume waitwa 
upimaji wa VVU
Na Said Hamdani, LINDI

MKUU wa Wilaya ya 
Lindi, Shaibu Ndemanga 
amewataka wanaume 
kujenga tabia ya kwenda 
vituo vya kutolea huduma 
ili kupima afya zao ikiwa-
mo kuangalia kama wana 
maambukizi ya Virusi vya 
Ukimwi (VVU) au la.

Ndemanga alitoa rai 
hiyo jana wakati akifun-
gua Maadhimisho ya Wiki 
ya Ukimwi Duniani, akim-
wakilisha Mkuu wa Mkoa 
huo, Zainab Telak.

Akizungumzia maa-
dhimisho hayo ambayo 
kitaifa yanafanyika mkoa-
ni Lindi, kiongozi huyo 
alieleza kushangazwa na 
baadhi ya wanaume am-
bao wamekuwa wazito 
kujitokeza kupima afya 
zao ili kujua kama wapo 
salama au la.

Alisema kwa mujibu 
wa takwimu za mwaka 
2016/17, wanawake walio-
jitokeza kupima walikuwa 
asilimia 55.9 ya walioji-
tokeza kupima.

“Hali hii ni hatari sio tu 
kwa mtu binafsi au kaya, 
bali pia kwa taifa kwani 
hudhoofisha jitihada za 
serikali na wadau ka-
tika mapambano ya ku-
tokomeza VVU. Ninaomba 
wananchi mtumie maa-
dhimisho haya kujitokeza 
kupima na huduma zina-
tolewa bila malipo.

“Wanaume wenzangu 
tunakwama wapi? Kila 

jambo tunazidiwa, kupi-
ma afya tunazidiwa, idadi 
(kwenye sensa ya watu 
na makazi) tunazidiwa 
ni wakati wa kujitafakari 
sasa,” alisema.

Ndemanga alisema baa-
dhi ya wanaume wame-
kuwa wakitafsiri majibu 
ya VVU kutoka kwa wenza 
wao wanaokwenda vi-
tuo vya kutolea huduma 
kupima afya zao, kwamba 
wanapokutwa hawana 
maambukizi na wao hu-
jiona wapo salama, kitu 
ambacho siyo sahihi.

Alisema kitendo cha 
wanaume kutumia ma-
tokeo ya wenza wao ni 
kujidanganya na kuwa-
taka wajitokeze kupima 
ili kufahamu usalama wa 
afya zao.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi Tanzania (TA-
CAIDS), Dk. Leonard Ma-
boko aliitaja kaulimbiu ya 
maadhimisho hayo kwa 
mwaka huu ni ‘Imarisha 
Usawa’ ambayo inalenga 
kuyaangalia makundi ya 
watu wote walioachwa 
nyuma katika elimu ya up-
imaji VVU likiwamo kundi 
la wanaume linalotajwa 
kuwa ni wazito kujitokeza 
kupima afya.

Dk. Maboko alisema 
bado wanaume wanaon-
goza kwa vifo vitonavyo 
na Ukimwi ilhali wa-
nawake ndiyo wanaoon-
goza kwa kupata maam-
bukizo mapya.

Rais: Burundi imeipokea benki ya CRDB
BUJUMBURA, BURUNDI

RAIS wa Jamhuri ya Bu-
rundi, Evariste Ndayishimiye 
ameipongeza Benki ya CRDB 
Burundi kwa mafanikio makub-
wa iliyopata katika kipindi cha 
miaka 10 ya kuwapo kwake 
Burundi na kusema kuwa nchi 
hiyo imeipokea benki hiyo kwa 
mikono miwili na inajivunia ku-
wapo kwake nchini humo. 

Rais Ndayishimiye alitoa 
pongezi hizo katika mkutano 
na ujumbe wa Benki ya CRDB 
ulioongozwa na Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela aliyefuatana 
na na Wenyeviti na Wajumbe 
wa Bodi ya Kampuni Mama ya 
Benki ya CRDB pamoja na kam-
puni tanzu ya Benki ya CRDB 
Burundi. 

Ujumbe huo umetembelea 
Rais Ndayishimiye ikiwa ni mfu-

lulizo wa ziara zilizofanywa na 
viongozi waandamizi wa Benki 
ya CRDB na kutoa shukrani wa 
serikali na wadau mbalimbali 
ambao wamekuwa na mchan-
go mkubwa katika miaka 10 
ya utoaji huduma za Benki ya 
CRDB Burundi.

Akizungumza katika mku-
tano huo, Rais wa Jamhuri ya 
Burundi, Evariste Ndayishimiye 
alisema Tanzania na Burundi 
ni ndugu wa karibu na hata mi-
paka iliyopo ni matokeo ya his-
toria ya ukoloni lakini mipaka 
hiyo kamwe haiwezi kuwa kik-
wazo cha uhusiano mzuri kati 
ya nchi hizo mbili zenye histo-
ria kubwa ya ushirikiano.

“Tunashukuru kuwa Tanza-
nia ilishiriki kwa kiasi kikubwa 
sana katika kupatikana kwa 
amani nchini Burundi na sasa 
mnakuja tufanye maendeleo 
kwa pamoja kwa manufaa ya 
nchi zetu lakini pia Jumuiya 

yetu ya Afrika Mashariki,” 
alisema Rais Ndayishimiye am-
baye katika mkutano wa 22 wa 
wakuu wa nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki uliofanyika 
Julai 2022 alitangazwa kuwa 
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki.

Rais Ndayishimiye aliingia 
maradarakani mnamo mwezi 
Juni 2020 ambapo katika kip-
indi chake Benki ya CRDB im-
eendelea kufanya vyema sokoni 
hadi kufikia kushika nafasi ya 
tatu kati ya benki 13 zinazotoa 
huduma za kibenki nchini Bu-
rundi. 

Katika kipindi hicho, benki 
hiyo imeweza kufungua matawi 
manne huku tawi la tano liki-
tarajiwa kufunguliwa mapema 
mwakani katika makao makuu 
ya mapya ya nchi ya Burundi, 
Gitega.

“Tunawashuru sana kwa 
jitihada zenu ya kutoa elimu 

ya fedha kwa Warundi ili waji-
funze namna nzuri ya usimam-
izi wa fedha na kuwekeza lakini 
pia tungependa kushirikiana 
nanyi zaidi katika programu 
za vijana na wanawake ambao 
ni kipaumbele chetu kikubwa 
kwa sasa,” aliongeza Rais Nday-
ishimiye.

Pia alituma salamu kwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, akisisitiza kuwa Rais 
Samia Suluhu Hassan ni dada 
yake ambaye wanashirikiana 
vyema katika uongozi wao. Rais 
Ndayishimiye alitoa wito kwa 
Benki ya CRDB Burundi kukaa 
pamoja na idara maalum inay-
oshughulika na mipango mi-
kakati ya Serikali ya Burundi ili 
kuangalia maeneo ya kushiriki-
ana zaidi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Ben-
ki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela 
aliishukuru Serikali ya Burundi 
kwa ushirikiano mkubwa kwa 

Benki ya CRDB Burundi uliopelekea 
kampuni tanzu hiyo kupata mafani-
kio makubwa ndani ya kipindi kifupi 
cha miaka 10. 

Sambamba na hilo, Nsekela ali-
ishukuru Serikali ya Rais Ndayishimi-
ye kwa kuipatia eneo Benki ya CRDB 
Burundi katika makao makuu mapya 
ya nchi, Gitega ili kufanikisha ujenzi 
wa tawi jipya.

“Nilipata bahati ya kushiriki ka-
tika mikutano yako pamoja na Rais 
Samia na niliona kiu yenu ya kuona 
ushirikiano wa sekta binafsi za Tan-
zania na Burundi, hivyo nikuahidi 
kuwa Benki ya CRDB itaendelea ku-
unga mkono jitihada zako za kukuza 
uchumi wa Burundi kwa manufaa ya 
watu wa Burundi lakini pia Tanzania 
na Jumuiya nzima ya Afrika Mashari-
ki,” alisema Nsekela.

Aliongeza kuwa Benki ya CRDB 
inatarajia kuingia DRC hivi karibuni 
ambapo inatarajia kufungua matawi 
katika mikoa iliyo karibu na mpaka 
wa Burundi na DRC ili kuchochea 
biashara kati ya nchi hizo mbili am-
bazo ni sehemu ya Jumuiya ya Afrika 
Mashariki.  

“Tutajikita katika matumizi ya 
teknolojia ili kuweza kujumuisha 
Warundi wengi zaidi katika mfumo 
rasmi wa kifedha ambapo ninafura-
hi kuwa mpango wetu wa kutumia 
wakala umeendelea kufanya vyema 
ambapo hadi hivi sasa tuna mawaka-
la zaidi ya 600 wanaosaidia kutoa 
huduma kwa matawi yaliyopo,” 
alisema Nsekela.

Alibainisha kuwa uwezo wa Benki 
ya CRDB sambamba na washirika 
wake wa kibiashara unaipa nguvu 
kubwa benki katika kuwezesha sekta 
mbalimbali ambapo hivi karibuni 
benki imeingia makubaliano na ma-
shirika makubwa ya fedha kama IFC, 
PROPARCO na INTESA ambapo dola 
milioni tano za Marekani zimeele-
kezwa katika kuwezesha biashara 
ndogo na kati Burundi.

Mwenyekiti wa Bodi ya Kam-
puni Mama ya Benki ya CRDB, Dk. 
Ally Laay alitoa shukrani kwa Rais 
Ndayishimiye na serikali yake kwa 
ushirikiano uliochangia kwa kiasi ki-
kubwa mafanikio ya Benki ya CRDB 
Burundi katika kipindi cha miaka 10 
tangu kuingia katika soko la Burundi. 

“Wakati tunafanya uamuzi wa ku-
fungua biashara yetu nchini Burundi 
haikuwa rahisi kufikia uamuzi ule 
kwa kuwa ilikuwa ni mara ya kwanza 
tunafungua biashara nje ya nchi na 
maswali yalikuwa mengi juu ya ua-
muzi wa kuchagua Burundi lakini leo 
hii sote tunajivunia na kuona nchi 
zote mbili zinanufaika ambapo hapa 
Burundi tunalipa kodi na kutoa ajira 
lakini pia faida inayopatikana hapa 
inawanufaisha wanahisa wetu hadi 
Tanzania,” alisema Dkt. Laay.

Mwenyekiti wa Benki ya CRDB Bu-
rundi, Hosea Kashimba alitoa shuk-
rani zake kwa Rais Ndayishimiye na 
kusema kuwa mapinduzi makubwa 
ya uchumi yanaonekana nchini Bu-
rundi katika kipindi chake na moja 
ya sekta ambayo inafanya vizuri ni 
sekta ya ujenzi, jambo linaloashiria 
imani kubwa ya wawekezaji kwa 
serikali. 
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MAONI & UCHAMBUZI

KUJICHUKULIA sheria mkononi, ni kiten-
do cha kumwadhibu mtu ambaye ame-
fanya kosa bila kuifuata sheria, kanuni na 
taratibu za nchi, kinatajwa ni kosa la jinai 
na ukiukwaji wa haki za binadamu.

Sababu ya kuitwa jinai na ukiukwaji 
wa haki za binadamu, ni kwamba mtu au 
watu wanapojichukulia sheria mkononi, 
wanazuia nafasi ya vyombo vyenye mam-
laka kama polisi kutimiza majukumu yao.

Pamoja na serikali kuzuia wananchi 
kujichukulia sheria mkononi kitendo 
ambacho husababisha baadhi ya watuhu-
miwa kupoteza maisha, bado baadhi yao 
wanaendelea na mtindo huo unaoumiza 
hata wasio na hatia.

Katika mazingira hayo, wapo baadhi ya 
watu wanaouawa kwa tuhuma za wizi, 
ushirikina na mambo mengine yanay-
oendana na hayo, huku wakiwa hawana 
hatia na hivyo kujikuta wakipoteza mai-
sha.

Lakini hata kama watakuwa wana hatia 
ya wizi au ushirikina, ninaamini hakuna 
binadamu mwenye haki ya kutoa uhai 
wa mwenzake, na ndio maana vyombo 
vya dola huwa vinahimiza umuhimu wa 
kufuata sheria.

Vinaposema kufuata sheria, maana 
yake ni kama mtu anatuhumiwa kwa jam-
bo lolote akamatwe na kufikishwa katika 
kituo cha polisi au kwa viongozi wa seri-
kali kwenye eneo alilopo, kwa ajili hatua 
zaidi za kisheria.

Lakini ajabu ni kwamba, badala ya 
kuzingatia maelekezo hayo, baadhi ya 
watu  wanapotuhumu wengine kwa wizi 
au jambo lolote, huamua kujichukulia 
sheria mkononi kwa kumpiga mawe au 
kuwachoma moto hadi kufa.

Mfano mmojawapo wa kujichukulia 
sheria mkononi ni mauaji ya aliyekuwa 
Mwalimu wa Shule ya Msingi Living-
stone, Erick Mbilinyi, mkazi wa mtaa wa 
Mgendela, Halmashauri ya Mji wa Njombe 
anayedaiwa kuuawa na wananchi wenye 
hasira kali wakimtuhumu kuwa ni mwizi.

Inaelezwa kuwa tukio hilo lilitokea 
Novemba 20, mwaka huu majira ya saa 
10:00 jioni  katika eneo la Shule ya Msin-
gi Selestini, mtaa wa Joshoni, baada ya 
wananchi hao kumwita mwizi. 

Alituhumiwa kuingia katika moja ya ny-
umba mjini hapo, ndipo wananchi waka-
jichukulia sheria mkononi kwa kimpiga 
hadi kumuua bila kujiridhisha zaidi, kwa 
kuwa inaelezwa na wenzake kuwa haku-
wa na tabia za wizi.

Baadhi ya walimu wenzake waliwaam-

bia waombolezaji kuwa mwenzao aliku-
wa na tatizo la akili hali ambayo ilikuwa 
ikimtokea mara kwa mara na kusababi-
sha afanye mambo ambayo mwisho wake 
yamepoteza uhai wake.

Ninadhani kwamba ipo haja sasa kwa 
wananchi kutambua kuwa hakuna mwe-
nye haki ya kutoa uhai wa mwenzake, la-
kini pia kuachana na haraka ya kuchukua 
hatua kama hizo bila kujipa nafasi kum-
hoji mtuhumiwa. 

Vilevile ni vyema kuachana na mtindo 
wa ‘kuimbiwa wimbo wa mwizi’ na ku-
chukua sheria mkononi bila hata kujipa 
muda wa kuhoji huo wizi umetokeaje na 
katika mazingira gani.

Ikumbukwe kuwa wapo baadhi ya 
walevi ambao hukosana na wenzao na 
kuwavizia katika maeneo ambayo wa-
naamini wanaweza kuwadhuru kwa ku-
piga kelele za mwizi, ili makundi ya watu 
yajitokeze na kuwaumiza.

Matukio ya kujichukulia sheria mkon-
oni yanagusa hata kwenye familia, kwani 
taarifa ya matukio ya ukatili iliyotolewa 
na Jeshi la Polisi kwa waandishi wa habari 
mwaka jana, inaibua matukio 908 ya wa-
nandoa kuuana na kujiua.

Kwa mujibu wa Msemaji wa jeshi hilo, 
SACP David Misime,   kuanzia mwaka 
2019 hadi Septemba 30 mwaka jana, 
wanaume 750 wameua wake zao, huku 
74 kati yao wakiwa wamejiua wenyewe 
baada ya kuua.

Wanawake 158 nao wameua waume 
zao, 39 kati yao wakiwa wamejiua we-
nyewe baada ya kumaliza kuua wenza 
wao, huku mchanganuo wa SACP Misime 
ukionyesha kuwa wanaume walioua 
wake zao mwaka 2019 walikuwa ni 328, 
huku waliojiua baada ya kuua wake zao 
wakiwa ni 28.

Nao wanawake walioua waume zao 
walikuwa ni 58, huku 18 kati yao wakiwa 
wamejiua baada ya kufanikisha mauaji 
hayo. Kwa mwaka 2020, anataja idadi 
ya wanaume walioua wake zao kuwa ni 
226, lakini 30 kati yao wakiwa wamejiua 
baada ya kuua wake zao.

Idadi ya wanawake walioua waume 
zao anaitaja kuwa ni 71, huku 12 kati yao 
wakijiua baada ya kuua waume zao, na 
kwamba kufikia Septemba 30 mwaka 
jana, wanaume walioua wake zao waliku-
wa ni 156, waliojua baada ya kuua wakiwa 
ni 16, na wanawake walioua waume zao 
ni 29, huku tisa kati yao wakijiua baada ya 
kufanya vitendo hivyo vya kujichukulia 
sheria mkononi.

Mtindo wa sheria mkononi unaumiza, tuachane nao 
 Muungwana Lazima Nilonge

Jamii inapaswa kuwajibika 
ulinzi wa vyanzo vya maji 
na utunzaji wa mazingira

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

MABADILIKO ya tabianchi yamezidi kuikumba dunia na ku-
sababisha athari kubwa kwa binadamu na viumbe hai vingine 
ikiwamo wanyama na mimea. Sababu kubwa ya tatizo hilo ni 
shughuli za kibinadamu kama vile kilimo,  ufugaji usiozingatia 
kanuni za uhifadhi na utunzaji mazingira. 

Sambamba na sababu hizo, mabadiliko ya tabianchi yame-
sababishwa na ukataji ovyo wa miti na misitu kwa ajili ya ujenzi 
na nishati ya kupikia kwa maana ya  kuni na mkaa, kilimo na 
ufugaji katika vyanzo vya maji. 

Kutokana na shughuli hizo za kibinadamu, hivi sasa kumeku-
wa na vilio kila kona ya nchi kuhusu kukosekana kwa umeme, 
maji na chakula kulikosababishwa na ukame. Pia tumeshuhu-
dia mifugo ikifa kwa kukosa maji na malisho vilivyosababishwa 
na ukame ambao chanzo kikuu ni mabadiliko ya tabianchi.

Takribani mwezi sasa, wananchi katika maeneo mbalimbali 
wamekuwa wakilalamikia mgawo mkali wa umeme ambao 
sababu kubwa ni kupungua kwa maji katika mabwawa ya ku-
zalisha nishati hiyo.

 Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) wiki hii lilikiri kuwa 
hali ya upatikanaji wa umeme ni mbaya huku likiweka bayana 
kuwa kuna upungufu wa megawati 350 uliotokana na ukosefu 
wa mvua za kutosha uliosababishwa na ukame ambao kwa kia-
si kikubwa chanzo ni mabadiliko ya tabianchi.

Aidha, wakati wa mgawo mkali wa maji katika mikoa ya Dar 
es Salaam, Rais Samia Suluhu Hassan alisema shughuli za kibi-
nadamu zikiwamo kilimo na ufugaji kwenye mito pamoja na 
uharibifu wa vyanzo vya maji, vimesababisha taabu kwa mai-
sha ya binadamu ikiwamo ukosefu wa maji na umeme. 

Bila kuuma maneno, Rais Samia alisema katika Mto Ruvu 
kuna zaidi ya ng’ombe 5,000 ambao licha ya kuharibu mazin-
gira pia ni chanzo cha kupungua kwa maji kutokana na kunywa 
mamilioni ya lita. Pia alisema kumekuwa na uharibifu mkubwa 
wa chanzo cha Mto Ruvu katika milima ya Uluguru kwa sababu 
ya uchomaji misitu. 

Timu ya waandishi wa habari wa Nipashe ilisambaa maeneo 
mbalimbali ripoti maalum zilizoibua matatizo katika jamii yal-
iyosababishwa na mabadiliko ya tabia nchi yakiwamo vifo vya 
mifugo, mito kupungua maji na mingine kukauka na baadhi ya 
mabwawa kuwa katika hatari ya kukauka.

Ripoti hizo pia ziliibua adha wanazopata wananchi hususan 
wanawake kutembea umbali mrefu kutafuta maji huku wak-
iweka rehani ndoa zao pamoja na kutishiwa na hatari ya wany-
ama wakali. 

Mambo yote hayo yanaonyesha dhahiri kwamba kuna hatari 
kubwa inayowanyemelea binadamu ikiwamo ukosefu wa hu-
duma muhimu kama maji, umeme na chakula iwapo nguvu ya 
ziada katika kukabili mabadiliko ya tabianchi hazitachukuliwa. 

Kama alivyosema Rais Samia akiwa katika moja ya ziara zake 
hivi karibuni mikoani kwamba majanga yanayoikumba nchi 
ni kutokana na maovu tuliyoyatenda, hivyo tunahukumiwa 
kwayo, ni wajibu wa jamii kubadilika na kutunza mazingira na 
kulinda vyanzo vya maji. 

Badala ya kuendelea kuharibu vyanzo  vya maji na mazingira, 
kila Mtanzania awe askari namba moja katika ulinzi na kuhifa-
dhi mazingira kwa ustawi wa taifa na watu wake. Kwa kufanya 
hivyo, hali ya mazingira itarejea katika hali yake kwa Tanzania 
na Dunia kwa ujumla kuwa sehemu salama kwa kuishi.

Na Sabato 
Kasika
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Ibara ya 18 iheshimiwe! kusifu 
ni haki, kukosoa ni haki, sio chuki

FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

Watanzania tunatia fora kwa kujisahauMADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

H
ISTORIA ya kidini 
inatwambia kuwa 
Mungu kwanza ka-
bisa aliumba mbingu 

na nchi, katika nchi akaweka 
mimea, maji, wadudu, ardhi 
na wanyama. Kisha akatu-
umba sisi watu, kabla ya bin-
adamu.

Sisi watu akatwambia 
enendeni mkaitawale dunia, 
kwa maana kwamba na kila 
kitu kilichomo. Inaonekana 
tuliumbiwa mbinguni na 
ndiyo sababu akatwambia 
enendeni mkavitawale, ni ali-
potushusha.

Ndiyo maana hata tunapo-

K
WA maslahi ya taifa. 
Makala ya leo ni kuhusu 
moja ya haki muhimu 
sana ndani ya katiba, 

yetu ya JMT ya mwaka 1977, 
kuanzia Ibara ya 18 – 24, katiba 
yetu imetoa haki zifuatazo: 18 ni 
uhuru wa maoni, 19 uhuru wa 
mtu kuamini dini atakayo, 20 ni 
uhuru wa mtu kushirikiana na 
wengine, 21 ni uhuru wa kush-
iriki shughuli za umma, 22 ni 
haki ya kufanya kazi, 23 ni haki 
ya kupata ujira wa haki na 24 
ni haki ya kumiliki mali.

Haki hizi sio hisani kusema 
zinaweza kutolewa au laa! Haki 
hizi ni stahili, zinapaswa kutole-
wa na kuheshimiwa na Watan-
zania wote ikiwamo serikali na 
viongozi na taasisi zote. Kwa leo 
nitajikita zaidi kwenye Ibara ya 
18, inasema:

“(1) Bila ya kuathiri sheria za 

fariki dunia, huambiwa kuwa 
tunakwenda mbinguni na 
huko tunagawanyika wenye 
dhambi na wasio na dhambi, 
kila mmoja akienda anakosta-
hili, kwa matendo yake duni-
ani.

Tuliendelea kuitwa watu 
hadi hapo historia nyingine 
ya kibaiolojia, alipotwambia 
kuwa aliumbwa Adam na ki-
sha Hawa kutokana na ubavu, 
hapo tulipozaliwa na wawili 
hawa baada ya kufakamia 
tunda walilokatazwa ndipo 
tukazaliwa sisi kina bin Adam. 
Ukijua mfumo dume ulianza 
zamani, hushangai wanawake 
kuitwa binadamu badala ya 
binti Adamu.

Tulipambana sana kuitawala 
dunia, kwani tulifanikiwa kuta-
wala mimea, wadudu na maji, 
lakini kwa wanyama ilikuwa 
mbinde kwa sababu tulianza 
kuwindana, sisi tukiwatafuta 
kupata nyama na wao waki-
tusaka kupata nyama vivyo 
hivyo.

Baadhi tukawashinda ujanja 
na kuwatawala tukawafuga, 
ndio hao sasa unawaona ma-
jumbani tukitaka kuwala 
tunawakamata na kuwachinja, 
bila kipingamizi na wao bila 
kutambua kuwa tukishasikia 
njaa au tukiwa na sherehe 
shabaha ya kwanza ni kwao.

Lakini huko nyuma, niliwahi 
kuandika mahali kuwa siku zi-

nakwenda ipo siku wanyama 
watacharuka na kudai haki 
zao, na ndipo tutajikuta hatuna 
pa kwenda bali kubadilishana 
makazi. Pengine ndiyo sababu 
kuna fikra kuwa tukishakufa 
tunarudi duniani katika sura 
za wanyama.

Angalia sasa katika baadhi 
ya maeneo nchini, wanyama 
wanavamia makazi ya watu ku-
saka maji.

 Ni baada ya kuchoka kuona 
binadamu kila kitu wanakitaka 
wao huku nao waliumbwa ku-
pata maji hayo hayo, hivyo wak-
iona wanakufa njaa wanazama 
majumbani kunyang’anyana 
maji na binadamu.

Haikuwa nia yangu kuyase-
ma haya leo, lakini muktadha 
unanilazimisha kufanya hivi 
kuona jinsi Watanzania tuna-
vyoenenda na maisha yetu kila 
siku, kana kwamba ama kuna 
kitu tumesahau au tunajisa-
haulisha tu, kama si kukosea 
mahali.

Hivi Tanzania tangu tupate 
Uhuru, kweli tunaweza kuwa 
katika hali hii leo ya kujadili-
ana maji na umeme kila siku 
mpaka kufikia hatua ya kuga-
wana, mambo ambayo yako 
ndani ya uwezo wetu? Tangu 
enzi na enzi tunachagua vion-
gozi ambao lugha yao ni ya ku-
maliza matatizo ya nchi.

Nenda bungeni kasikilize 
yanayojadiliwa humo na mas-

wali yanayoulizwa na kujibiwa, 
utadhani matatizo ndo ya-
mehitimu, lakini wapi. Ndiyo 
kwanza mambo yanakwenda 
segemnege! Tatizo liko wapi 
lakini?

Mtu anayesikia au kuona 
Tanzania imezungukwa na 
maziwa makuu katika Afrika, 
halafu akaambiwa hawana 
maji na yanayopatikana yana-
toka kwa mgawo! Mtu aam-
biwe eti pamoja na maji yali-
yopo na gesi iliyopatikana, eti 
hakuna umeme wa uhakika, 
ataelewa nini?

Siku hizi tena utasikia 
wataalamu wa Tanzania eti 
wamekwenda Rwanda kujifun-
za sijui nini? Wakitoka huko 
utawasikia wanasifia Rwanda 
inaunda magari na kutengen-
eza simu za mkononi, Rwanda 
ni safi usiombe, lahaula!

Hivi hatukuwa na kiwan-
da cha magari cha Nyumbu 
mkoani Pwani kweli au ni 
ndoto? Kiwanda kilikwenda 
wapi? Yale magari yalitokome-
lea wapi Maulana wetu? Huko 
nyuma tukikata mti tukipanda 
mti, sasa tunaanza kukatazana 
kupika kwa kuni na mkaa! Eti 
vinatuua 33,000 kila mwaka! 
Tungesalia?

Unaweza kukaa chini ya mti 
ukajishika kichwa na kuanza 
kujiuliza hivi bajeti zilizokuwa 
zinapangwa kuanzia miaka ya 
sitini mpaka leo, fedha ziliku-

wa zinaishia wapi wakati mata-
tizo ya wananchi hayamaliziki? 
Leo bado tunasikika tukiomba 
misaada na kupewa mikopo 
tukililia riba nafuu! 

Unasikia Balozi anatangaza 
kwa kujigamba kuwa nchi fu-
lani imeipa Tanzania fedha 
za kununulia chakula! Jamani 
tunakwama wapi watu wa Ny-
erere? Tunaletewa fedha ya 
kununulia chakula huku tuki-
waambia masikini wakulima 
wetu limeni, vuneni, uzeni 
kokote ni jasho lenu. Kweli?

Tatizo kuu la Watanzania ni 
kupata tatizo na kulitatua kwa 
muda, likinyamaza tunajisa-
hau na kutanua, likirudi hatu-
jajipanga tunaanza kuhaha. 
Hivi mgawo wa umeme na maji 
ni vya leo?

 Huko nyuma hamkumbuki 
hata Dk. Magufuli kabla hajaa-
ga, alizungumzia sana maje-
nereta ya Kariakoo yanayolia 
tititi, kakaka, kukuku? Mna-
kumbuka?

Yaliponyamaza tukadhani 
sasa mambo shwari, umeme 
wa kumwaga. 

Kiko wapi? Ikaja korona 
tukapambana ikatulia, leo 
hakuna avaaye barakoa, ana-
waye maji tiririka na sabuni, 
ajitengaye na mikusanyiko. 
Tunadhani haipo, ngoja irudi 
tutatafutana walahi. Ni hayo tu.          

 Alamsiki!

nchi, kila mtu yuko huru kuwa 
na maoni yoyote na kutoa nje 
mawazo yake, na kutafuta, 
kupokea na kutoa habari na 
dhana zozote kupitia chombo 
chochote bila ya kujali mipaka 
ya nchi, na pia ana uhuru wa 
kutoingiliwa katika mawasi-
liano yake.

“(2) Kila raia anayo haki ya 
kupewa taarifa wakati wote 
kuhusu matukio mbalimbali 
nchini na duniani kote ambayo 
ni muhimu kwa maisha na shu-
ghuli za wananchi, na pia juu ya 
masuala muhimu kwa jamii.”

Haki hizi na uhuru huu wa 
kutoa maoni unaokwenda sam-
bamba na mipaka ya kawaida 
ya uhuru, yaani hakuna uhuru 
usio na mipaka, mwisho wa uh-
uru wako ni pale uhuru wa mtu 
mwingine unapoishia. 

Huu uhuru wa kutoa mawazo 
yako, unapaswa kuheshimiwa 
na wote, hata kama hukubaliani 
na mawazo hayo, na wewe pia 
unapaswa kuheshimu uhuru, 
maoni    na mawazo ya wen-
gine, hata kama hukubaliani 
nayo.

Leo nimejikita kwenye ibara 
hii, kufuatia juzi kati hapa, 
kuna mtu ametoa mawazo yake 
kuhusu jambo fulani, mtu huyo 
ameshambuliwa kila kona kwa 

kushukiwa kama mwewe ana-
vyotaka kunyakua kifaranga 
cha kuku, wengine wakimbeza, 
wengine wakimdhihaki na 
wengine hata kufikia kiwango 
cha kumtukana na kumdhalili-
sha!

Kilichopelekea mtu huyo 
kushambuliwa, ni kwa sababu 
tu amekosoa jambo fulani!. Ku-
tokana na kutoa nawazo yake 
ya ukosoaji, ninaona kuna watu 
wanataka kuingilia haki hii 
muhimu na kujimilikisha wao 
kwa kuingilia uhuru wa maoni 
wa watu wengine na hata ku-
wapangia ni maoni gani watoe! 
Yaani wenye haki ni wanaosifu 
tu na kupongeza, lakini ukiko-
soa, inakuwa nongwa.

Toka enzi za Rais Mwinyi, 
Rais Mkapa, Rais Kikwete na 
Rais Magufuli, wote walisifiwa 
na walikosolewa!  Ile haki ya 
kusifu na kupongeza, inapaswa 
kwenda sambamba na haki ya 
kukosoa! 

Hivyo, kuna watu wanataka 
haki iwe na haki ya kusifu tu 
na kupongeza tu, lakini kuko-
solewa iwe nongwa, ni kosa, ni 
dhambi!

Rais Samia Suluhu Hassan 
akihutubia katika mkutano 
wa 47 wa wanasheria Afrika 
Mashariki uliofanyika mkoani 

Arusha, amesema haya kuhusu 
kushirikisha watu/taasisi am-
bazo ziko dhidi yake.

“Kwa mfano Tanzania, miaka 
minne mitano iliyopita tuliku-
wa na Tanganyika Law Society 
ambayo frankly speaking iliku-
wa siyo chama cha wanasheria, 
kilikuwa chama cha wanaha-
rakati na mapambano yao yali-
kuwa ni dhidi ya serikali.

“Sasa mimi nikijua wewe ni 
dhidi yangu nitakushirikishaje? 
Siwezi kukushirikisha, si ndiyo! 
Mpaka unionyeshe kwamba 
am here to support you, I’m 
here to serve a country, I’m 
here kuonyesha ujuzi wangu 
kwa nchi yangu.

“Nikikuona una sura hiyo ni-
takushirikisha, nikikuona una 
sura ya uadui nami sitaweza 
kukushirikisha. Utatumia she-
ria zote za kimataifa, zoooote 
na mimi nitatumia zangu za 
ndani ya nchi  usishiriki kwan-
gu.”

Kukosoa serikali, sio kuwa 
dhidi ya serikali, wala ukosoaji, 
sio uadui, sio chuki, na sio dhidi 
ya serikali, amlimradi ukosoaji 
huo uwe ni ukosoaji wenye nia 
njema ya kuisaidia nchi, kui-
saidia serikali na kuwasaidia 
viongozi, ambao unaitwa con-
structive cricism,  ukosoaji we-

nye nia ya kujenga na kusaidia, 
ambao huendana na ushauri 
wa njia bora ya kufanya hilo 
jambo unalokosoa.

Kwenye Freedom of expres-
sion ni haki kwa wote, wenye 
kusifu na kupongeza, wana 
haki ya kusifu na kumpongeza 
kwa kuupiga mwingi, na we-
nye kukosoa wana haki ya ku-
kosoa, hivyo   haki ya kusifu 
inakwenda sambamba na haki 
ya kukosoa, ibara ya 18 ya kat-
iba inataka haki     ya kusifu 
iheshimiwe na haki  ya kukosoa 
iheshimiwe.

Hivyo kama ilivyo kwenye 
haki ya kupiga kura, inakwenda 
sambamba na haki ya kupigiwa 
kura, vivyo hivyo kwenye haki 
ya kusifu na kupongeza vion-
gozi, haki hiyo ya kupongeza, 
inakwenda sambamba na haki 
ya kukosoa viongozi, mkosoaji 
asishambuliwe yeye, ishambu-
liwe hoja yake!

Wanaosifu wasifu kwa hoja, 
ni haki yao kusifu, lakini pia wa-
naokosoa, wakosoe kwa hoja 
kwa kutumia ukosoaji wa we-
nye nia njema ya kujenga, kwa 
kutumia lugha ya staha.

Wasalaam
Paskali Mayalla
+255 754 270403
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HABARI KITAIFA

Manispaa 
yamulika 
usafi katika 
fukwe 

Na Halfani Chusi

NAIBU Meya Manispaa Wilaya 
ya Temeke, Anord Peter, amewa-
taka wananchi kujenga utamaduni 
wa kusafisha fukwe akisisitiza 
uchafuzi wa fukwe unaweza ku-
sababisha magonjwa ya mlipuko.
Kiongozi huyo alitoa rai hiyo 

juzi wilayani Temeke, Dar es 
Salaam wakati wa hafla ya us-
afishaji fukwe iliyoandaliwa na 
asasi za TCCI na WAUMATE kwa 
lengo la kuunga mkono mikakati 
ya serikali kulinda mazingira.
Alisema usafi ni wajibu wa 

kila mtu na ni sehemu ya 
kuboresha afya, hivyo kila 
mwanajamii kwa nafasi yake 
anapaswa kufanya hivyo bila 
kusukumwa na mtu yeyote.
“Ninachotaka kuona Temeke 

inakuwa safi kila mahali, tu-
nataka kuweka historia katika 
Mkoa wa Dar es Salaam kwa 
kuwa namba moja kwa usafi ili 
wengine waige mfano kwetu.
“Ukiangalia ufukwe huu ulikuwa 

mchafu sana, lakini leo (juzi) 
umesafishwa, unavutia hata 
mtu kuja kukaa hapa na kufaidi 
hali ya hewa, lakini pangekuwa 
pachafu, hakuna ambaye an-
gependa kuja kupatumia.
“Katika wilaya hii kila mtu 

anapaswa kulinda eneo lake 
kwa kufanya usafi, hatupendi 
tupite sehemu tuone pachafu, 
ikifikia hatua wananchi ha-
waelewi sisi tutachukua hatua 
kwa sabau jambo la usafi kila 
siku Waziri (Dk. Seleman) Jafo 
analizungumza,” alisema.
Balozi wa Mazingira, Richard 

Kalongola alisema nchi kwa 
sasa inakabiliwa na mabadi-
liko ya tabianchi, hivyo jamii 
haina budi kutunza mazin-
gira na vyanzo vya maji.
“Tunawashukuru TCCI (taasisi 

inayojihusisha na usafi wa maz-
ingira) kwa kuamua kungana na 
wakazi wa Temeke kusafisha 
fukwe, ni ukweli usiopingika 
fukwe nyingi zina uchafu mwingi 
sana, inapotokea taasisi in-
aunga mkono juhudi za serikali, 
sisi tunajisikia raha sana.
“Ukiangalia kipindi hiki nchi ina-

kumbana na mabadiliko ya tabi-
anchi. Kwa hiyo, tujiepushe na 
kukata miti ovyo, lakini tuendele 
kujenga utamaduni wa kusafisha 
mazingira yanayotuzunguka.
“Ukienda kwenye fukwe ny-

ingine unakuata watu wame-
kaa wanafurahi kwa sababu 
mazingira yanaruhusu, ni safi. 
Kwa hiyo, niwaombe watu 
wa Temeke, jengeni utaratibu 
wa kusafisha mazingira.
“Nimesikia malalamiko kwamba 

wavuvi wanaotumia fukwe wana-
penda sana kufanya usafi lakini 
tatizo vifaa, hili ninalibeba, tunak-
wenda kulifanyia kazi,” aliahidi.

Bodi yapewa mtihani upotevu wa mapato
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Jeni-
sta Mhagama ameipa mtihani 
Bodi mpya ya Wakurugenzi wa 
Mamlaka ya Serikali Mtandao 
(eGA) kuhakikisha inashughu-
lika na taasisi ambazo mifumo 
yake inaruhusu upotevu mkub-
wa wa mapato ya serikali.

Jenista ameieleza bodi hiyo 
kuwa bado kuna mianya ya 
matumizi mabovu ya fedha, 
hasa serikali za mitaa, hivyo 
ni wajibu wao kufanya ukaguzi 
kama mifumo inasaidia ama la.

Akizungumza juzi jijini Dar 
es Salaam wakati wa uzinduzi 
wa bodi hiyo, Waziri Jenista 
aliitaka katika kutekeleza ma-
jukumu yake, ijiepushe na 
rushwa pamoja na makundi 
yenye nia mbaya ya kuharibu 
mwenendo mzima wa serikali 
mtandao.

Aliitaka bodi hiyo iliyo chini 
ya Mwenyekiti Dk. Musa Kisaka 

iangalie kuwapo mifumo am-
bayo ni jumuishi.

“Zipo taasisi zinatengen-
eza mifumo ambayo haifiki 
mwisho na hiyo inaruhusu sana 
upotevu mkubwa wa mapato 
na utoaji wa huduma ambao 
haukidhi vigezo kwa wananchi. 
“Zipo baadhi ya taasisi zina 
mifumo ya aina hii na hivyo 
kusababisha taratibu nyingine 
za utendaji kazi katika taasisi 
hizo, zifanyike nje ya mfumo ni 
jambo gumu, haiwezekani, ku-
weni wakali mwenyekiti.

“Kila taasisi inapojenga 
mfumo, unatakiwa kukami-
lika, hakuna sababu ya taasisi 
inakuwa na shughuli nyingine 
zinafanyika nje ya mfumo na 
nyingine ndani ya mfumo, hap-
ana,” aliagiza.

Aliwakumbusha kuwa vikwa-
zo vingi vitakavyojitokeza kwa 
wadau mbalimbali ni wajibu 
wao kuzifanyia kazi kwa hara-
ka. Waziri huyo oia alisema ni 
lazima wasimamie ongezeko la 
tishio la usalama wa mitandao 

ambayo yanajitokeza kila siku.
“Ninajua eGA wapo hapa saa 

24 wakiangalia tishio gani na 
kulitafutia ufumbuzi, na ninyi 
bodi mlifanyie kazi usiku na 
mchana,” aliagiza.

Alikumbusha kuwa mfumo 
wa watumishi na mishahara 
umejengwa na vijana wazawa 
na kwamba serikali inachotaka 
ni kuhakikisha wanawasome-
sha wengi zaidi ili wawe wa-
bobevu katika mifumo.

“Tunao wengi lakini mifumo 
ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano(TEHAMA) inab-
adilika kila siku, tunatakiwa 
kutengeneza timu ya watu we-
nye uwezo wa kubadilika na 
teknolojia, mtusaidie tupate 
vijana wa kitanzania tupeleke 
huko nje wakasome,” aliagiza.

Alisema bodi hiyo inaanza 
kazi katika kipindi ambacho 
uhitaji wa serikali mtandao ni 
mkubwa.

“Mafanikio ya serikali 
mtandao yapo, yalitoka kwe-
nye serikali wakala mpaka seri-

kali mtandao,” alisema waziri 
huyo. 

Mkurugenzi wa eGA, Bene-
dict Ndomba aliahidi kutimiza 
maelekezo na kutoa ushiriki-
ano wa kutosha kwa bodi hiyo 
ili wafikie lengo kuhakikisha 
matumizi sahihi na salama ya 
serikali mtandao na kwa kuz-
ingatia sheria, kanuni na mion-
gozo ya serikali mtandao.

Alisema mamlaka imeende-
lea kusimamia na kuhimiza uz-
ingatiaji wa sheria, kanuni na 
miongozo ya serikali mtandao 
katika taasisi za umma ikiwa 
ni pamoja na kufanya kaguzi 
za mifumo, kufuatilia usala-
ma mtandao, kushughulikia 
viashirikia vya matishio ya 
kiusalama mtandaoni, kutoa 
msaada wa kiufundi na kufan-
ya utafiti na mafunzo.

Mwenyekiti mpya wa bodi 
hiyo, Kisaka alisema watajita-
hidi kufanya kazi kwa uwezo 
na weledi kusimamia serikali 
mtandao na kutekeleza maju-
kumu wanayopewa.

Afrika Kusini yapongeza ulinzi maeneo ya historia 
Na Ashton Balaigwa,          
MOROGORO

SERIKALI ya Afrika Kusini 
imeipongeza Tanzania kwa 
kuendelea kuhifadhi na kulin-
da maeneo ya historia ya wa-
pigania uhuru wa nchi hiyo 
yaliyoko Mazimbu na Dakawa 
mkoani Morogoro. 

Naibu Waziri wa Michezo, 
Sanaa na Utamaduni wa Afrika 
Kusini, Nocawe Mafu alitoa 
pongezi hizo juzi wakati wa 
mdahalo wa mashuhuda wa 
wapigania uhuru wa nchi hiyo.

Alisema  Afrika Kusini na 
Tanzania ni ndugu, akikiri 
kushuhudia  namna watanza-
nia wanavyoenzi wapigania uh-
uru hao ambao waliishi nchini.

“Sisi na Tanzania ni ndugu, 
tumefurahi kuona mnavyo-
tunza na kulinda maeneo ya 
urithi wa ukombozi wa bara 
letu na zaidi kwa nchi yetu. 
Tunawaahidi makubaliano ya 
ushirikiano wetu yote tutay-
atekeleza,” alisema Nocawe.

Akizungumza kwa niaba ya 
Serikali ya Tanzania, Mkuu wa 
Wilaya ya Morogoro, Alberto 

Msando alisema nchi hizo zina-
shirikiana katika sekta nyingi 
kuwaenzi waasisi wake, Baba 
wa Taifa Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere na Nelson Mandela.

Msando alitumia nafasi hiyo 
kuwaongoza Naibu Waziri 
huyo, Balozi wa Afrika Kusini 
nchini, Nolurthando Malepe na 
raia wa Afrika Kusini kutembe-
lea kambi ya wapigania uhuru 
wa nchi hiyo na makaburi wa-
likozikwa mashujaa waliopiga-
nia uhuru wa taifa hilo.

Tamasha la Utamaduni wa 
Afrika Kusini na Tanzania  lil-

ianza rasmi Novemba 18 na 
litafikia tamati Desemba 4 
mwaka huu, likiwa na lengo la 
kuimarisha uhusiano katika 
sekta za utamaduni, sanaa na 
michezo ikiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa Mkataba wa Ush-
irikiano katika Sekta ya Utama-
duni uliotiwa saini mwaka 2011.

Kambi ya wapigania uhuru ya 
ANC ya Dakawa ina makaburi 
54 wakati  Kambi ya Mazimbu 
ina makaburi 97 na kati yake, 
mawili  yalifukuliwa mwaka 
2004 na 2006 na mabaki yake 
kupelekwa Afrika Kusini.

Rais mstaafu Dk. Jakaya Mrisho Kikwete, akisalimiana na Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mohamed Moyo, baada ya kuwasili katika 
mahafali ya 14 ya Chuo kikuu kishiriki cha Elimu cha Mkwawa, wilayani hapa mapema wiki hii.  PICHA: STEVEN WILLIAM
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M
TOTO Juma alikuwa akimsaidia mama yake 
kuokota kuni katika pori jirani na nyumba yao. 
Wakati wanaendelea kukusanya kuni, Juma al-

imuuliza mama yake.
Juma: Eti mama msemo kila kijani una mti wake una 

maana gani?
Mama: Mwanangu una maana tofauti, lakini ninayojua 

ni kwamba kila kitu kina asili yake.
Juma: Kwani hakuna jani bila mti?
Mama: Mwanangu hilo haliwezekani, sawa na mtoto 

bila wazazi hilo ni jambo gumu

SWALI
Zao la korosho linalimwa mikoa gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

CHEKA

10 JUMAPILI NOVEMBA 27, 2022
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
kashkash zinazojiri 
kwenye familia zetu kila 

uchao. Kumbuka Maisha Ndivyo 
Yalivyo. Wiki iliyopita niliahidi 
kukuletea mifano ya vijana wa-
naozama kwenye mafanikio, 
kumbe ni ndugu hawapaswi kuo-
ana. Hata wakilazimisha baadaye 
huzua balaa.

 Wazazi ni walezi na washauri 
wazuri wa vijana  wao. Hilo ni 
jukumu lao kwani wao ndio wasi-
mamizi wakuu wa familia. Na 
wanapotekeleza jukumu hilo, vi-
jana wanapaswa kuwa wasikivu 
kwani na wao (wazazi) wamepi-
tia maisha hayo. Ndio maana 
wanaweza kuwashauri ili wasi-
poteze mwelekeo wa maisha.

Pale wazazi wanapokushauri, 
sikiliza kwa makini, usiwabeze 
na kuwadharau. Usiwaweke kan-
do na kutafuta ushauri kwa watu 
wengine ambao ni maarufu kwa-
ko. Hatukatai kupata ushauri kwa 
watu wengine lakini wazazi wako 
nafasi yao ipo pale pale haiwezi 
kuchukuliwa na mtu mwingine.

Mara nyingi sana vijana wengi 
hasa wale ambao hawajaoa au 
kuolewa, hupata changamoto fu-
lani kipindi kile ambacho wana-
taka kuanza maisha. Hii imeku-
wa ni changamoto sana kwenye 
familia nyingi.

Kijana anapofikiria kuoa 
anasema nimwambie baba au 
mama ya nini? Lakini kijana 
anakuja kuwaambia wazazi 
wakati ameshakutana na msi-
chana huko chuoni na kwamba 
anataka aruhusiwe kuoa. Taarifa 
anaitoa wakati ameshakamilisha 
kila kitu.

Baba akimhoji kulikoni haraka 
kiasi hicho, kijana anang’aka na 
akikatazwa anasema kama ndi-
vyo atajiua. Hivi kwa nini kijana 
kama huyu asimsikilize mzazi 
anachomshauri? Yaani ajiue 
wakati baba kamshauri jambo 
jema?

Vijana wanapaswa kutu-
lia na kutafakari kwanza pale 
mzazi anapowashauri. Jiulize  
unataka nini katika hicho 
unachoking’ang’ania wewe. Siyo 
kwamba wanakushauri kwa ma-

baya. Hapana. Ipo sababu na ha-
tari wanayoiona mbele yako!

Vipo vitu vya kuangalia na vya 
msingi sana katika maisha yako 
wewe kijana. Moja ni kusikiliza 
ushauri wa wazazi wako. Ipo mi-
fano mingi ya vijana waliopuu-
zia ushauri wa wazazi wakajikuta 
wanaangukia pabaya. Kama yule 
binti daktari niliyemjadili wiki 
kadhaa kwa kumdharau mama 
yake akaishia kula jalalani.

Yupo kijana mmoja alitamani 
sana kumuoa binti fulani. Lakini 
baba yake akamkataza kwa saba-
bu alipodadisi alimfahamu huyo 
binti. Ukiona mzazi anamkataza 
mwanae kuhusu jambo fulani, 
ujue ameona mbali.

Unaweza kuona kuwa anakuzi-
bia riziki kwa yule umpendaye, 
kumbe wanakusaidia na kuku-
epusha na hatari ya baadaye, 
hivyo tafakari! 

Sasa huyu kijana 
akang’ang’ania, na baba akasema 
haitawezekana. Kijana akasema 
nimeshaamua, nitaenda kuoa. 
Baba alikuwa anamkatalia ki-
jana kuoa binti yule kwa sababu 

ni mtoto ambaye alimzaa nje ya 
ndoa lakini ikawa ni siri yake.

Wazazi wakamsihi asimuoe 
lakini kijana akaamua kuto-
roka naye kwenda mjini. Huko 
wakaendelea na maisha kwa 
takriban miaka 15. Hilo halikuwa 
jambo jema kwa kijana kudharau 
ushauri wa baba yake. Ni kweli 
Mungu anatoa baraka na kila 
kitu. Na kwamba, baraka zetu sisi 
zinatoka kwa wazazi wetu. 

Kwa hiyo, yule kijana akaende-
lea kuishi kule mjini lakini hay-
akuwa maisha halisi kwani bada-
la ya kuishi maisha ya kiuhalisia 
ya mume na mke, walikuwa wak-
iishi kama kaka na dada.Huyo 
anayemuita mke wake alikuwa ni 
mtoto ambaye baba yake alimzaa 
nje ya ndoa!

Wazazi hawakuwaona kwa 
miaka 15 na kila wakiulizia wa-
naambiwa wamehamia mji 
mwingine. Walikuwa na maisha 
ya kuhangaika huku na kule kwa 
kuwa hayakuwa maisha halisi ya 
ndoa.

Kijana unapaswa mzazi 
akubariki kwa jambo wanalo-

liona ni jema. Ni muhimu wa-
kutakie kheri na baraka ili ufani-
kiwe. Lakini vijana wengi hasa 
wanaofikia kipindi cha kuoa au 
kuolewa, wanakuwa na changa-
moto sana kusikiliza ushauri wa 
wazazi wao.

Inafikia wakati wazazi pia wa-
namkataza binti, asiolewe na ki-
jana fulani. Binti anasema kama 
ni hivyo, nitakimbilia porini ku-
jiua. Yaani ukajiue kwa ushauri 
wa wazazi? Hebu fikiria kabla ya 
kuamua, waza wazazi wataku-
fikiriaje!

Wazazi wengine wanaweza 
wakashikamana  na kusema, 
“haya nenda kajiue, kwani 
wamekufa wangapi…unataka ku-
tutishia maisha? Chukua kamba 
hii kajiue, ila andika uamuzi 
wako kwa maandishi polisi wasi-
tusumbue.”

Binti akakimbilia porini kujiua. 
Huko akakutana na simba akaru-
di mbio na kuwaangukia wazazi, 
na kuomba msamaha. Mfano 
mwingine wiki ijayo. 

Una kisa? Ujumbe 07268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Nililazimisha kuoa kumbe ni dada!

W
IKI iliyopita Wa-
ziri wa Maen-
deleo ya Jamii, 
Jinsia,Wanawake na 

Makundi Maalum, Dorothy Gwa-
jima, alisema serikali imekuja na 
mifumo saidizi ya kuwawezesha 
wanaume kuripoti vitendo vya 
ukatili wanavyotendewa na wake 
zao au wapenzi wao.

Alisema kwa sasa wamebaini 
wanaume wengi wanapitia uka-
tili kwenye ngazi ya familia na 
jamii lakini kwa sababu hakukua 
na mfumo wa kuripoti wameji-
kuta wanaendelea kuumia bila 
msaada.

Alisema mifumo hiyo itasaidia 
wanaume kusema madhila wa-
nayopitia, kwa sababu imeone-
kana matukio mengi ya ukatili 
wa kijinsia yanatokana na uvu-
milivu kufika mwisho na kutaka 
kuonyesha mamlaka au misuli 
aliyonayo.

Kwa sasa ukatili wa jinsi 

umeongezeka kiasi kwamba 
kila siku kuna tukio la mtu ku-
muua mpenzi wake, kumje-
ruhi au kufanya lolote baya na  
chanzo kikielezwa ni wivu wa 
mapenzi.

Waathirika wakubwa ni wa-
nawake na watoto kwa sababu 
anayevumilia huamua kushusha 
hasira yake kwa wanaomzungu-
ka au waliomfanyia jambo lolote 
ambalo mbele ya jamii ameona 
amedhalilishwa.

Mwanaume amelele-
wa na jamii kama mtu wa 
kuvumilia,kutoonyesha machozi 
au maumivu yake mbele ya 
jamii kwa kuwa kufanya hivyo 
ni kuonyesha udhaifu wakati 
mwanaume ni mwenye misuli na 
nguvu nyingi.

Tupo kwenye maadhimisho 
ya siku 16 za kupinga ukatili,ni 
muhimu kujumuisha jamii yote 
ili tuwe na kizazi endelevu na 
kinachoishi kwa amani na utu-

livu.
Mathalani, kwenye jamii ina-

potokea msiba mtu kaondokewa 
na mtu wake wa karibu sana 
anashindwa au kuzuiwa kulia 
huku akiambiwa yeye ni mwa-
naume hapaswi kuonyesha 
maumivu.

Pia programu nyingi zimean-
daliwa kuwawezesha wanawake 
ambao kimsingi waliachwa ny-
uma na kunyanyaswa kiuchumi 
lakini kwa sasa wanawezeshwa 
kiasi kwamba wengi wanaweza 
kujisimamia kimaisha.

Wanaume watumie vyema 
mfumo huo ili tuwe na jamii 
yenye usawa kwa kuwa nao ni 
binadamu kama wengine wana 
haki zote za msingi.

Kwenye jamii yetu tunaona 
matukio mengi ya udhalilishaji 
wa watoto wa kiume ambayo 
lazima yachukuliwe hatua 
mapema,programu za uweze-
shaji wanaume na wanawake 

ziwe endelevu na saidizi.
Hivi karibuni, mwanaume 

mmoja alihojiwa na chombo 
kimoja cha habari akieleza 
kwa uwazi madhila anayoyapi-
tia kwa kuteswa na mkewe, 
alisema anapigwa sana na mara 
kadhaa wameenda kanisani 
wakaambiwa ndoa ni hadi 
kifo kiwatenganishe,kasoro  
zinazojitokeza washirikiane kuzi-
tatua.

Hii inaonyesha kuna tatizo 
kubwa kwenye jamii ambalo la-
zima liangaliwe,kwamba tuna-
vyowekeza nguvu kumwezesha 
mwanamke na mwanaume naye 
asiachwe nyuma. 

Ni muhimu mpango kazi 
wa taifa kwenye eneo la uwez-
eshaji likajumuisha wanawake 
na wanaume, itasaidia kuwa  
na kizazi chenye usawa wa kijin-
sia.

Ni vyema kukawa na majuk-
waa ya wanaume kujadili ukatili 

wa kijinsia kwenye ngazi ya fa-
milia na mitaa,kwa kuwa jamii 
inayozungumza ndio yenye uhai.

Kuelewa madhila anayoku-
tana nayo mtu sio udhaifu na ha-
kutaondoa uanaume wake,bali 
ni namna pekee ya kuuponya 
moyo na akili yake.

Wanaume kwenye mtaa fulani 
wanaweza kuamua kuwa na vi-
kao vya kila mwezi kuzungumza 
hali ya usawa wa kijinsia, lakini 
pia kufundisha vijana namna ya 
kuwa wanaume wawajibikaji na 
wajenzi wa familia.

Kwa kuzungumza kutasaidia 
watu kueleza hisia zao na kupun-
guza maumivu waliyonayo kwa 
kuwa inaaminika kwa kuzun-
gumza mtu anatoa dukuduku 
na pia ni tiba nzuri kwa moyo 
unaoumia ndio maana nchi 
nyingine duniani kuna mahali 
pa kwenda kufunguka yote ya 
moyoni alafu unarudi nyumbani 
ukiwa umetua mzigo.

Wanaume jitokezeni kueleza ukatili 
mnaofanyiwa na wake,wapenzi wenu
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Ilikuwa siku ya fura-
ha kwa familia ya Bwana 

Kelvin Komba, wakati 
wakimuaga binti yao mpend-

wa Dk. Josephine Komba, 
katika sherehe iliyofanyika 
Oktoba 22, wilayani Nam-
tumbo mkoani Ruvuma.
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K
ILA siku kunaibuka 
mitindo mingi mipya 
ya mavazi, lakini kuna 
aina ya mitindo ya 

zamani bado inaendelea ku-
dumu kutokana na kupendwa 
na watu.

Makoti aina ya Duffel, ni baa-
dhi ya mtindo inayoendelea ku-
tumiwa na kizazi cha sasa, licha 
ya vazi hilo kubuniwa zamani.

Vazi hili linalovaliwa na wa-
naume lilianza kutumiwa na 
askari wa ufalme wa Uingereza, 
lakini kutokana na mwonekano 
wake lilisambaa kwa kasi na ku-
pendwa na watu wengi.

Aina hii ya kanzu ina vifungo 
kati ya vitatu hadi vinne vinavy-

ojulikana kama  ‘Walrus’  am-
bavyo vimefungwa na vifungo 
vya ngozi au kamba.

Katika mitindo ya kisasa koti 
hili refu huzidi kidogo kiunoni, 
kupunguza urefu wake wa awa-
li ambao hufikia magoti.

Baadhi ya vitu vinavyoam-
batana kwenye koti la Duffel 
ni kuwa na kitambaa kigumu 
kisichoruhusu maji mabegani, 
kichupa cha kitufe kwenye 
shingo, lebo kwenye mikono, 
mifuko ya nje na mikunjo inay-
oruhusu kusogezwa.

Vazi hili lenye mtindo wa 
kisasa linafaa kuvaliwa katika 
sehemu tofauti kutokana na 
unadhifu wake.

YA KALE  YA KALE  
DHAHABUDHAHABU
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Makange ya nyama
R

OSTI ya aina hii unaweza kui-
tumia kwa ajili ya kuku, sam-
aki, nyama lakini jambo moja 
muhimu ni kuhakikisha un-

aongeza kiungo kimoja.
Kama unapika samaki utaongeza fish 

masala au Chicken masala kama unapi-
ka kuku, vilevile kama unapika nyama 
basi utaongeza bifu masala.

MAHITAJI
Nyama, kitunguu, nyanya, karoti, 

hoho, soya sauce, tangawizi na Kitun-

guu swaumu.

NAMNA YA KUPIKA
Chemsha nyama hadi iive vizuri ki-

sha kata vipande vidogovidogo kwa 
urefu, chukua mboga zote zikate kwa 
urefu.

Sifa kubwa ya makange ni kwamba 
mboga hazitakiwi kuiva sana hivyo 
katika kuanza kupika unaanza kama 
ifuatavyo.

Chukua sufuria weka jikoni, kisha 
weka mafuta kidogo sana, mafuta yaki-

pata moto weka vitunguu maji na tan-
gawizi pamoja na kitunguu swaumu, 
kumbuka vitunguu havitakiwi kuwa 
kahawia, hivyo baada ya kuweka karoti 
inafuatia, kisha hoho, nyanya na ny-
ama.

Weka soya sosi kiasi kisha pika kwa 
kugeuza, baada ya sekunde kadhaa 
makange yatakuwa tayari unaweza 
kuepua jikoni na tayari kwa kuliwa na 
wali, chipsi, ugali au chakula kingine 
unachopendelea.

UREMBO
Na Mary Geofrey

M
AFUTA ya nazi yana faida nyingi 
kwa matumizi ya utunzaji wa nde-
vu.

Aina hii ya mafuta huzuia ngozi 
kuwasha, kuimarisha nywele, kuboresha mu-
onekano na kuweka ngozi kwenye hali ya un-
yevu.

Mafuta ya nazi hutumiwa katika masuala 
yote ya urembo, kama utunzaji wa ngozi, ku-
pambana na kuzeeka hadi kupunguza uzito.

Pia yanatumika kama kiungo  kinachotu-
mika sana katika bidhaa za urembo na nywele.

NAMNA YA KUTUMIA
Tafuta mafuta ya nazi ambayo ni mazito am-

bayo yanaweza kuwa ghali zaidi kutokana na 
ubora wake.

Tumia kiasi kidogo cha mafuta haya na uen-
eze kwenye vidole vyako, kisha paka mafuta 
kwenye ndevu zako, kuhakikisha kuwa in-
afikia kiwango cha chini cha ndevu zako, has-
wa ngozi iliyo chini ya ndevu.

FAIDA ZAKE

Moja ya shida kuu ya ndevu ni kukatika na 
kuharibika ubora wake.

Mafuta ya nazi husaidia kuondoa tatizo hili 
na kufanya ndevu zako kuwa na afya na kuota 
katika mpangilio mzuri.

Paka mafuta katika ndevu zako kila baada ya 
kuoga  au kusafisha uso na maji.

Pia hupunguza muwasho kwenye ngozi ku-
tokana na kunyoa, haswa kwa wenye ngozi 
laini, unaweza kutumia mafuta ya nazi kwenye 
ngozi kabla na baada ya kunyoa. Hii inaweza 
kuongeza uponyaji pale unapojikata katika 
harakati za unyoaji.

KUIPA NGOZI UNYEVU
Sote tunajua umuhimu wa unyevu katika 

ngozi na ukuaji wa nywele, ni sehemu pia ka-
tika ukuaji wa ndevu na ngozi. 

Hasa baada ya kunyoa au kutumia wembe 
kusafisha kingo zako, tumia mafuta ya nazi ku-
zuia uvimbe au wekundu.

Hufanya ngozi na ndevu kubaki kuwa na 
unyevu na kuupa ukuaji wake kuwa bora na 
ndevu kuonekana bora.

Ndevu murua zinazong’ara
MAFUTA YA NAZIMAFUTA YA NAZI
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

B
IASHARA ya nyumba na 
uwekezaji wa majengo ya 
kisasa inaendelea kushika 
kasi kila siku.

Mshauri wa uwekezaji masuala 
ya majengo,  Abedi Charles, anase-
ma kabla ya kuuza nyumba ni bora 
ufanye tathmini, lengo na sababu 
ya kufanya hivyo ili uamuzi uwe 
sahihi.

Miongoni mwa mambo ya kuz-
ingatia kabla ya kufikia uamuzi wa 
kuuza nyumba ni lazima utathmini 
lengo au sababu kuu ya kufanya 
hivyo.

Anasema wakati tulionao bi-
ashara ya nyumba na uwekezaji wa 
majengo unafanyika kwa mbinu za 
kisasa ambazo ni matokeo chanya 
ya ukuaji wa sekta hiyo ya ujenzi 
inayotokana na mapinduzi ya 
teknolojia mbalimbali duniani kote.

“Watu binafsi, kampuni na taasi-
si nyingi zimejitokeza kwa wingi 
kuzitumia fursa zinazoendelea ku-
jitokeza kila siku kwenye biashara 
ya nyumba na uwekezaji wa ma-
jengo hususani kwa kuiendesha 
kisasa zaidi kwa kutoa huduma 
za makazi na biashara kwa wadau 
mbalimbali,”anasema Charles.

  “Lakini kuna baadhi ya watu 
wamejikuta wakiingia kwenye uu-
zaji wa majengo yao kutokana na 
changamoto mbalimbali wanazok-
abiliana nazo kwenye maisha, na 
ndiyo maana ninashauri kwamba ni 
muhimu sana ukajitathmini kabla 
ya kuuza nyumba yako, je ni kwa 
lengo la kibiashara au kutokana na 
kushindwa kukabiliana na msuko-
suko wa changamoto za maisha zi-
nazokukabili.”

“Kutulia na kujitathmini kutaku-
saidia ufikiri vizuri na wakati 
mwingine kuepuka majuto kama 
hukuwa na ulazima wa kuuza ny-

Fahamu haya kabla ya  Fahamu haya kabla ya  
kuuza nyumbakuuza nyumba

  Namna ya kuweka 
vizimba vya maua  
mbele ya nyumba

B
AADHI ya watu wanapenda kupamba 
nyumba zao kwa urembo tofauti.

Hata hivyo, upambaji wa nyumba 
kwa kujenga vizimba maalum vya ma-

jani na maua unaweza kukupa mwonekano 
wa kipekee.

Nyumba iliyo na vizimba pembeni ya 
ukuta kwa ajili ya kupanda maua ya majini, 
hufanya iwe na mwonekano maridadi na 
unaovutia.

Zifuatazo ni baadhi ya hatua unazotakiwa 
kuchukua kwa ajili ya kuandaa vizimba vya 
maua.

  1: Andaa vizimba mbele ya nyumba,   
         eneo la kuegesha magari au sehemu  
        ya kuanikia nguo kulingana na mtindo   
         unaoona unafaa.

  2: Weka udongo wenye rutuba kwa ajili  
          ya kufanya majani na maua kustawi  
          vizuri.

  3: Panda majani ya ukoka wa kijani na     
          maua kwa mpangilio maalum           
          na kumwagilia maji mara kwa mara.

  4: Majani na maua yakianza kustawi,   
         hakikisha unakata vizuri kwa ku 
        tumia mashine au mikasi kwa mitindo  
        unayoitaka.

umba yako.”
Jambo jingine anasema kabla ya ku-

fanya uamuzi huo wa kuuza nyumba 
ni vema kutathmini bei na gharama ya 
mauzo  ambayo unayapeleka sokoni 
ili kukusaidia kufahamu kiwango hali-
si na faida au mapato utakayopata kwa 
kutimiza malengo unayokusudia.

Mtaalam huyo anashauri kwamba 
ni muhimu kuzingatia kwa kuhakiki-
sha nyumba yako inakuwa na muone-
kano mzuri na kushawishi wanunuzi, 

na kwamba kama rangi yake ilikuwa 
imechakaa ni vema kuipaka upya 
pamoja na kuzingatia kuwa inakuwa 
safi wakati wote.

Anasema mvuto wa nyumba nao 
utakusaidia kukuongoza pia katika 
namna ya kufanya tathmini ya bei na 
itasaidia inunuliwe kwa muda mfupi.

Pia, anashauri kwamba kabla ya ku-
fanya uamuzi wa mauzo, ni vema ku-
tathmini hali ya soko la nyumba na si 
kukurupuka.
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HABARI KIMATAIFA

China iko tayari kushirikiana na Kim 
PYONGYUNG,                   
KOREA KASKAZINI

RAIS wa China Xi Jinping am-
emuambia kiongozi wa Korea 
Kaskazini Kim Jong Un kwamba 
yuko tayari kushirikiana naye 
kuleta amani ulimwenguni. 

Taarifa hiyo ni kulingana na 
vyombo vya habari vya serikali 
ya Korea Kaskazini iliyotolewa 
jana. 

Ujumbe huo wa Xi unatolewa 
siku chache baada ya Korea 
Kaskazini kufyatua kombora la 
masafa marefu katika moja ya 

majaribio yake makubwa ya hivi 
karibuni yaliyoongeza wasiwasi 
kwamba inajiandaa kufanya jar-
ibio lake la saba la nyuklia na la 
kwanza tangu mwaka 2017. 

Kwenye ujumbe wake Xi 
alisema yuko tayari kushiriki-
ana na Korea Kaskazini katika 

kuleta amani, utulivu, maen-
deleo na ustawi wa kikanda na 
ulimwengu kutokana na mab-
adiliko yanayotokea kinyume 
na matarajio kuanzia ya nyakati 
hadi kihistoria.

DW

MOGADISHU, SOMALIA

SERIKALI  ya Somalia im-
etangaza vita kamili dhidi 
ya wanamgambo wa Al-
Shabaab na kuidhinisha 
juhudi kadhaa za kupamba-
na na ugaidi.

Licha ya mafanikio yake 
ya kijeshi ya siku za mwan-
zo, huenda vita hivyo vi-
kawa vigumu na vya muda 
mrefu. Kundi hilo lenye 
mafungamano na al-Qaeda 
lilifukuzwa kwenye miji mi-
kubwa ya Somalia muongo 
mmoja uliopita lakini bado 
linashikilia maeneo mengi 
ya mashambani ambako 
makundi ya wanamgambo 
yameungana na kupambana 
na uasi wa kundi hilo.

Koo mbili katikati mwa 
Somalia zilizochoshwa na 
utawala wa Al-Shabaab, zil-
ianzisha uasi dhidi ya kundi 
hilo mwezi Julai uliosam-
baa haraka katika mikoa ya 
Hirshabelle na Galmudug na 
mwezi Septemba ulipata us-
aidizi wa makomandoo wali-
opewa mafunzo na Marekani 
na Jeshi la Kitaifa la Soma-
lia. 

Mtafiti kutoka Taasisi ya 
Kimataifa ya Migogoro, ICG, 
Omar Mahmood amesema 
nia ya serikali ni kuendeleza 
kasi ya sasa na kuhimiza 
uasi kama huo katika mae-
neo yote yanayoshikiliwa na 
Al-Shabaab nchini Somalia.

DW

Somalia 
yatangaza 
vita na 
al-Shabaab

MOSCOW, RUSSIA

RAIS wa Russia amesema ana-
hisi maumivu kama wanavyo-
jisikia kundi la wanawake ambao 
watoto wao wanapambana katika 
vita ya Ukraine.

 “Nahisi maumivu, hakuna kitu 
chochote kinachoweza kulingan-
ishwa na kumkosa mtoto wako wa 
kiume”,alisema Rais Putin wakati 
akizungumza na kundi hilo la Wa-
nawake.

Kundi la wanawake hao ni wa-
jumbe wa vuguvugu linalounga 
mkono utawala wa Russia.

Hata hivyo, wakosoaji walisema 
akina mama hao walichaguliwa 
kwa uangalifu. 

Ndani ya Russia, upinzani dhidi 
ya uvamizi wa Ukraine umekuwa 
ukiendelea kuongezeka. 

Makundi ya wanawake hao 
wamekuwa wakilalamika wazi 
kwamba watoto wao wa kiume 

wanapelekwa katika vita huku 
wakiwa na mafunzo duni ya 
kijeshi na hawapewi silaha zina-
zofaa na nguo.

Baadhi pia walilishutumu jeshi 
la Russia  kwa kuwageuza wale 
waliolazimishwa kuingia vitani 
kama    vifaa vya kutumiwa, ku-
fuatia       kushindwa    vibaya kwa 
jeshi   katika miezi ya hivi kar-
ibuni.

  Wanajeshi wapatao 100,000 
wa nchi hiyo na idadi kama hiyo 
wa Ukraine wameuawa au kuje-
ruhiwa tangu vita hivyo vilipoan-
za Februari 24.

  Katika taarifa iliyotolewa na 
Marekani, inaeleza kuwa Russia 
ilikiri kuwa   katika mwezi Sep-
temba makosa waliyoyafanya 
ni  kuwaingiza jeshini wanajeshi 
wa akiba. 

  Katika mkutano wa juzi uli-
ofanyika katika makazi yake ya ki-
taifa yaliyopo karibu na mji mkuu 

Moscow, Putin alionyeshwa akiwa 
amekaa kwenye meza moja na ki-
kundi cha akina mama 17. 

Baadhi yao walikuwa wamevaa 
vitambaa vyeusi kichwani kama 
ishara ya kuomboleza. 

“Ninataka ninyi mjue kuwa 
mimi mwenyewe binafsi, na 
uongozi wote wa nchi, tunahisi 
maumivu haya ,” alisema kiongozi 
huyo.

Aliwaambia mama mmoja 
kuwa mwanaye wa kiume ali-
kuwa     amefikia lengo lake na  
hakufa bure.

Putin alisema kuwa alitaka 
kukutana na wanawake hao ana 
kwa ana kusikiliza kutoka kwao 
wenyewe kuhusu hali ya mambo 
katika maeneo yao.

Alifichua kuwa mara kwa mara 
amekuwa akizungumza moja kwa 
moja    na wanajeshi wa Russia 
walioko katika uwanja wa mapi-
gano.

Kiongozi huyo pia aliwataka 
akina mama hao kutoamini  taar-
ifa  feki na uongo  kuhusu vita vi-
navyoendelea kwenye televisheni 
na intaneti.

Katika taarifa kuhusu mkutano 
huo iliyochapishwa na ofisi ya 
Rais saa kadhaa baadaye, baa-
dhi ya wanawake walitambuliwa 
kama wanawake ambao ni se-
hemu ya vuguvugu linalomuunga 
mkono Putin.    

Wanawake hao walikuwa ku-
toka sehemu mbali mbali za nchi 
hiyo, ilisema taarifa hiyo.

Mjumbe wa   kundi la All-Rus-
sian Popular Front linaloungwa 
mkono na utawala wa Russia 
pia alikuwepo pamoja na wa-
shiriki  kutoka Shirika la Combat 
Brotherhood , ambalo hukusanya 
misaada ya kibinadamu kwa ajili 
ya wanajeshi wa Russia.

Wakati huo huo, Ofisi ya rais 
wa Ukraine ilisema Russia itawa-

jibika kuwalipia wahanga wa njaa 
ya enzi ya Sovieti iliyosababisha 
vifo vya mamilioni ya watu katika 
majira ya baridi kati ya mwaka 
1932-1933.

Mkuu wa utawala kwenye ofisi 
ya rais Andriy Yermak, aliandika 
jana kwenye mtandao wa Tel-
egram kwamba Russia itawalipa 
wahanga wote wa Holodomor na 
itajibu kuhusu uhalifu inaoufanya 
sasa. 

Ameandika hayo katika siku ya 
maadhimisho ya kumbukumbu 
ya wahanga wa Holodomor yali-
yofanyika jana.

Novemba, 1932 kiongozi wa Kis-
ovieti Joseph Stalin aliwaruhusu 
polisi kukamata nafaka na mifugo 
katika mashamba ya pamoja ya 
Waukraine ikiwa ni pamoja na 
mbegu ambazo wangezitumia ka-
tika msimu ujao na kusababisha 
raia wengi kufa kwa njaa.

BBC

Rais wa Russia, Vladmiry Putin, akizungumza na wanawake ambao watoto wao wanapigana nchini Ukraine juzi. PICHA: REUTERS

Rais Putin ahisi maumivu vifo vya wanajeshi wake
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Wanamuziki, waigizaji wanavyosaka
 ‘limbwata’ Ni kweli ipo, au haipo?

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Kama utamtendea 
mema, kumjali, 
kumsikiliza, kujua 
tabia yake na 
kuangalia nini 
anapenda na nini 
hapendi, ukaenda 
naye hivyo, sidha-
ni kama hatoonye-
sha upendo.
Wanaume ni kama 
watoto wadogo tu.

H
IVI kweli duniani kuna 
dawa ya mapenzi? Kuna 
watu wanaamini kuwa zipo 
dawa hasa za miti shamba 

ambazo zina uwezo wa kumfanya 
mpenzi wake ampende zaidi ya up-
endo wa kawaida.

Nikisema upendo zaidi ya kawaida 
nina maana nzito kidogo. Ni kwamba 
wote wanaosaka dawa za kuwapum-
baza wapenzi wao mara nyingi 
kwanza wanaanza kupendwa. Halafu 
sasa wao hawataki kupendwa wana-
vyopendwa. Wanataka wapendwe 
zaidi ya kawaida. Yaani anayependa 
awe kama zezeta. Kila analoambiwa 
akubali. Na mara nyingi wanaopend-
wa wanakwenda kwa kina ‘Kaluman-
zira’ kwa ajili ya kuwapumbaza wap-
enzi wao wana sababu kuu mbili.

Kwanza ni kutaka udhibiti wa yeye 
awe peke yake, na wala mpenzi wake 
asiwe na hamu ya kutafuta mwingine.

Pili ni uwezeshwaji. Wanachotaka 
kile ambacho anakipata mpenzi 
wake basi asilimia kubwa kama siyo 
80 mpaka 90 akipate yeye. Kisiende 
kwa mwingine wala kisibaki kwa 
mpenzi wake. Ukiangalia sana hizi 
zote ni dalili za ubinafsi.

Ukisikiliza nyimbo nyingi zinazo-
imbwa, filamu na tamthilia nyingi, 
na hata matukio mengi ya kijamii, 
yanaonyesha kuwa asilimia 90 au 
zaidi ya hapo, ambao huwa wanak-
wenda kwa waganga kusaka dawa 
za kuwapumbaza wapenzi wao ili 
wawapende zaidi ya wanavyowap-
enda ni wanawake.

Jamii imeipa jina   dawa hiyo in-
aitwa ‘limbwata’. Ukiutaja msamiati 
huo popote pale, utaambiwa kuwa 
ni dawa anayopewa mwanaume kwa 
ajili ya kudhibitiwa au ‘kutiwa mikon-
oni’, asifurukute wala kutingishika.

Hapo mwanaume chochote ataka-
choambiwa na mpenzi wake yupo 
tayari, hata kile ambacho kwa wakati 
huo hana uwezo nacho, lakini ata-
hangaika huku na huko hata kwa 
kukopa na kujitia madeni ili mradi 
akipeleke.

Kama nilivyotangulia kusema 
kuwa mambo haya yapo kwenye 
jamii na ndiyo maana wanamuziki 
na wasanii wanayaimba. Filamu na 
tamthilia nazo zinatuonyesha kuwe-
po na vitu kama hivyo. Tena mambo 
haya si Tanzania tu, bali yapo Afrika 
nzima mpaka bara Asia ambako nako 
tumekuwa tukitazama tamthilia zao. 
Nako ‘limbwata’ ipo kama kawaida.

Lakini swali linakuja, hivi kweli ni 
lazima kutumia dawa ili kumdhibiti 
mpenzi? Na kweli dawa hizo zina-
fanya kazi?

Mpaka sasa hakuna uthibitisho wa 
kisayansi unaoonyesha kuwa dawa 
hizo za mitishamba zinafanya kazi ya 
kumpumbaza mpenzi zaidi ya dhana. 
Hata hivyo ukweli unabaki pale pale 
kuwa baadhi ya wanawake wanafan-
ya hivyo.

Na wanamuziki, waigizaji wote wa-
natuonyesha kuwa hayo yanafanyika, 
lakini mwisho wake unakuwa mbaya.

Kwa maana hiyo wanatuambia 
kuwa hakuna dawa ya mapenzi du-

niani. Dawa ya mapenzi ni mapenzi 
yenyewe.

Kama utamtendea mema, kum-
jali, kumsikiliza, kujua tabia yake na 
kuangalia nini anapenda na nini hap-
endi, ukaenda naye hivyo, sidhani 
kama hatoonyesha upendo.

Wanaume ni kama watoto wadogo 
tu. Ukiwachunguza watoto wadogo, 
ukatambua wanapenda sana kwen-
da kwenye nyumba fulani kucheza 
na nyingine hawapendi kwenda, 
utagundua wanayokwenda kuna 
upendo, mwenyewe anawakaribi-
sha vizuri, anaweza kuwapa pipi na 
vizawadi vidogo, kuongea nao vizuri 
na mengine, lakini wanapopakwepa 
utagundua huwa wanakaripiwa, 
kusimangwa na kutolewa maneno 
yasiyofaa yakiwemo “hamna kwenu, 
mnachafua uwanja wangu.” Naye 
mwanaume afanana na hivyo, kuwa 
mkarimu tu, hala haitaji ‘limbwata.’

Wanamuziki wanasemaje kuhusu 
‘limbwata’? Mbaraka Mwinshehe 
Mwaruka alitunga wimbo uitwao 
‘Dawa ya Mapenzi’ ambao mashairi 
yake ni hata hapa.

“Kwa nini unahangaika kutafuta 
dawa ya mapenzi kwa waganga. 
Madawa yasiyopimwa yaweza ku-
muumiza mwezio we mama. Kwanza 
jiulize kwa nini hupendeki siku hizi 
mama. Bembeleza bwana yako mui-
shi pamoja usitumie dawa.

Hakuna dawa kabisa ya mapenzi 
duniani, na sasa hiyo utafutayo ya 
kumuua mpenzi wako. Kwanza 
chungua na kufikiri kwa nini sasa hu-

pendeki, uzidishapo madawa mengi, 
ukiachika utafanyaje?

Wengine wengi walifanya hivyo 
kutafuta mabwana wawapende, ma-
tokeo yalikuwa vifo na hivi sasa ni 
wakiwa.”

Tukiachana na wimbo huo, kuna 
mwingine ambao ulitungwa na John 
Simon akiwa na JKT Kimbunga Ste-
reo uitwao ‘Ushirikina’.

“Ingawa sumu ya ugonjwa ni dawa, 
lakini dawa zingine mbaya, ni za ku-
poteza uhai. Kuna msichana mmoja 
hapo zamani alimpenda mumewe, 
akaenda kwa mganga, kutafuta dawa 
ya mapenzi, akamlisha mumewe.

Bwana alipokula cha jioni haku-
toka nje, asubuhi na mapema watu 
walikuta ameshakufa.

Maisha ya mumewe sasa yamesha-
potea oo jama, alivyotegemea, wala 
haikuwa hivyo alifanya vibaya sana.

Badala ya kupendwa sasa yame-
kuwa majuto anahangaika. Hilo ni 
fundisho kwa wanawake msifanye 
hivyo.”

Nyimbo hizi zote zinaonyesha 
kuwa wapo baadhi ya akinadada hao. 
Na zipo dawa hizo, lakini zinaonye-
sha kuwa badala ya kutibu tatizo, zi-
nakwenda kuzua tatizo lingine. Nalo 
ni vifo kwa wapenzi wao. Kuna wana-
okuwa mazezeta kabisa.

Mbaraka anakuambia hakuna ka-
bisa dawa ya mapenzi duniani. Dawa 
hapa ni kujiuliza kwa nini siku hizi 
hupendeki. Lifanyie kazi, jibu litaku-
ja. Hakuna binadamu duniani asiy-
empenda mtu anayempenda.

Maelfu kuagana na 
kero uhaba wa maji

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAKAZI 4,144 wa Kijiji cha 
Nyombo wilayani Njombe wa-
natarajiwa kuondokana na kero 
ya kufuata maji umbali mrefu 
baada ya serikali kutekeleza 
mradi wa maji safi na salama.

Mradi huo unatekelezwa na 
Kampuni ya Build Tech Eng un-
aogharimu zaidi ya Sh. milioni 
800,  sasa ukiwa umefikia asil-
imia 75.

Mkazi wa kijiji hicho, Anasta-
zia Mbata aliiambia Nipashe 
jana kuwa kwa miaka mingi 
wamekuwa wakipata tabu kuto-
kana na ukosefu wa maji safi na 
salama.

Alisema mradi huo utaka-
pokamilika utawasaidia kuon-
dokana na kero ya kufuata maji 
umbali mrefu na kutumia maji 
yasiyo salama.

“Mradi huu ukikamilika tu-
taneemeka kwa kupata maji 
safi kwa sababu maji ya mtoni 
si salama, unakuta hata mifugo 
inayatumia, wanawake tuna-
pata tabu, tunatoka shambani 
halafu ukirudi nyumbani uka-

chote maji kisimani au mtoni,” 
alisema.

Mkazi mwingine, Ezekia 
Mligula alisema: “Mpaka sasa 
hali ni mbaya kwa sababu tu-
natumia visima ambavyo wa-
nanchi wamejitolea kuchimba, 
maji mengi tunachota mtoni 
ambapo ni umbali wa kilometa 
moja au mbili.”

Meneja wa Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA) Wilaya ya Njombe, 
Elikalia Malisa alisema kikwazo 
cha ukamilishaji mradi huo ki-
likuwa kuchelewa kwa malipo 
kwa mkandarasi.

Mkandarasi anayetekeleza 
mradi huo, Msafiri Mtyauli alim-
womba mkurugenzi kumpatiwa 
fedha anazodai ili utekelezaji 
wake uwe kwa haraka kwa saba-
bu amefanya kazi hiyo pasipo 
malipo.

Mkurugenzi Mkuu RUWASA, 
Clement Kivegalo alisema seri-
kali itamlipa fedha hizo na kum-
taka kukamilisha kazi hiyo ifi-
kapo Desemba 25 mwaka huu ili 
sikukuu ya Krismasi wananchi 
wawe na maji safi.

Vigogo wa CHADEMA wapaa 
Ulaya kusaka uungwaji mkono

Na Romana Mallya

VIONGOZI waandamizi wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) wako ziarani barani 
Ulaya kwa siku saba kwa lengo la 
kutafuta uungwaji mkono katika 
jumuiya za kimataifa kuimarisha 
demokrasia nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
jana na Mkurugenzi wa Mawasi-
liano, Itikadi na Mambo ya Nje, John 
Mrema, Makamu Mwenyekiti wa 
CHADEMA, Tundu Lissu  (pichani)
anaongoza ujumbe huo katika ziara 
hiyo iliyoanza Jumatano.

Viongozi wengine katika ujumbe 
huo ni Katibu Mkuu, John Mnyika, 
Naibu Katibu Mkuu Zanzibar, Salum 
Mwalimu, Mjumbe wa Kamati Kuu, 
Zeudi Mvano na Mwenyekiti wa 
BAVICHA Taifa, John Pambalu.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa ziara 
hiyo inahusisha nchi za Ujerumani 
na Ubelgiji ambako ujumbe huo uta-
wasilisha wito wa kuungwa mkono 
katika mpango wa kupatikana kwa 
katiba mpya na tume huru ya uch-
aguzi, pia urudishaji wa haki za ku-
fanya siasa ikiwamo mikutano ya 
hadhara na maandamano.

Taarifa hiyo ilibainisha baa-
dhi ya taasisi ambazo CHADE-
MA itafikisha ujumbe  wake 
zinajumuisha Chama cha 
CDU, Wizara ya Mambo ya Nje 
na Wizara ya Ushirikiano wa 
Kiuchumi na Maendeleo za 
Ujerumani. “Pia watawafikia 
wabunge wa Bunge la Taifa la 
Ujerumani, Bunge la Umoja wa 
Ulaya, Taasisi ya Kimataifa ya 
Uwazi (International Transpar-
ency), Taasisi ya Kimataifa ya 
Haki za Binadamu.

“Lengo ni kuhakikisha maz-
ingira ya siasa Tanzania ya-

naimarika na katiba mpya na 
tume huru ya uchaguzi zina-
patikana kabla ya Uchaguzi 
Mkuu wa 2025 ili kuhakikisha 
kunakuwapo uchaguzi huru wa 
haki na unaokubalika,” ilibain-
ishwa katika taarifa hiyo.

CHADEMA pia imeziomba 
taasisi za kimataifa kutupia 
jicho siasa za Tanzania ili ku-
dhibiti inachokiita kuirudisha 
nchi katika siasa kandamizi, 
uminywaji wa demokrasia na 
uvunjifu wa haki za binadamu 
kwa kile wanachodai kuna via-
shiria vimeanza kuonekana.
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mabaki ya sumu kukaa na muda wa wiki 
kadhaa bila kutibiwa.

********************************

Ilikuwa ni wiki ngumu kwa familia ya 
kina Zulfa kutokana na kuwa na ziara ya 
safari kutoka Kibaha na kwenda Muhim-
bili na kurudi.

Jerry alikuwa akiwawezesha usafiri 
mzee Mbegu na mama Zulfa pesa ya usa-
firi ya kwenda na kurudi kila siku mbali 
na pesa za matibabu.

Licha ya kufanya yote hayo, kitu 
ambacho alichojizuia Jerry ni kuuli-
zia habari ya aliyetarajia kuwa mkewe 
Vayajo. Hakuonekana nyumbani na wala 
hakuonekana hospitali wakati mdogo 
wake anaumwa.

Si tu kwamba hakutaka kuwafanya 
wajisikie vibaya, lakini hakutaka pia ku-
umiza moyo wake ambao zaidi ya miaka 
kadhaa nyuma ulikuwa umevunjika ku-
tokana na yote yaliyomtokea.

“Baba tunashukuru sana kwa yote 
uliyotutendea Mungu atakulipa na siyo 
sisi.” Mama Zulfa aliongea kwa sauti ya 
upole baada ya kutolewa ruhusa na dak-

tari kuwa sasa mgonjwa anaruhusiwa 
kuondoka, lakini akiwa nyumbani awe 
anatumia dawa alizopewa.

“Nashukuru mama, lakini nimefanya 
hivyo kama wajibu wangu.” Akajibu Jerry.

“Baba sijui niseme nini, wewe ndiyo 
ulikuwa mkwe wangu wa kweli kabisa, ila 
tu yaliyotokea yametokea na Mungu ana 
makusudio yake.” Ilikuwa sauti ya baba 
mzazi wa Vayajo.

“Usijali baba, yale yaliyotokea yamep-
ita.” Akajibu Jerry huku akiangalia chini.

Ukweli ni kwamba wazazi wa Vayajo 
waliona ajabu kwa mtu ambaye alikim-
biwa na binti yao, leo kuwa msitari wa 
mbele kumuuguza kwa kumlipia ghara-
ma zote binti yao mwingine kitu amba-
cho kwa mwingine isingewezekana.

Walishindwa kung’amua kuwa Jerry 
alifanya yote hayo kwa sababu ya mzee 
Mbegu. Ndiye aliyemuomba aende kwa 
ajili ya kusawazisha mambo.

“Ila baba nina jambo moja la kuk-
wambia.” Mama alikuwa kama amekum-
buka jambo. Kabla yoyote hajasema kitu 
akaendelea.

“Huyu mgonjwa pamoja na kwamba 
amepata nafuu sana na anakwenda ku-

N
i kweli mwanangu, hata mimi 
mama yako na baba yako tuli-
kuwa na wazo hilo, lakini pesa 
yenyewe ya matibabu ya ku-

mudu hilo hatuna, pili hili baba siyo la 
hospitali, ni michezo tu ya watu, wam-
emroga, kuna kijana alikuwa anataka 
kumuoa, akakataa, ndiyo mama yake 
akamfanya hivi.”

“Sawa mama, mimi sitaki kuingilia 
masuala yenu mnayoamini, lakini mimi 
naomba tu apelekwe hospitali, akirudi 
mtaendelea kupelekana kwa waganga 
na suala la gharama mimi nitagharamia 
matibabu yote, hata wakisema alazwe 
mwezi mzima.

Mama Vajayo alipatwa na mshtuko 
kidogo. Hakutarajia hilo. Mtu ambaye 
hivi karibuni amefanyiwa kadhia kubwa 
kama ile, leo anajibebesha mzigo wa 
gharama.

 Moyoni mwake hakutaka binti yake 
apelekwe hospitali kwa sababu aliamini 
amerogwa, lakini kutokana na heshima 
kwa kijana Jerry kuthamini mchango 
wake licha ya yote yale aliyofanyiwa na 
binti yake, akaamua kukubali.

“Sawa mwanangu, nimekubali.”
Jerry aliwaangalia mzee Mbegu na 

Zulfa kwa zamu. Wote walitabasamu. 
Zulfa alionekana kupata imani ya kupo-
na kwani alianza kukata tamaa ya kuishi.

Kazi ya kwanza iliyofanyika ni kwenda 
kukodi bajaj kwa ajili ya kumpeleka hos-
pitali ya Tumbi. Mama Zulfa aliomba 
binti yake atolewe hapo kuanzia saa 
mbili usiku kwani hakutaka jioni ile kila 
mtu aone anavyoondoka.

Bado mama huyo aliendelea na imani 
yake ya kuwa ugonjwa wa binti yake ni 
wa kutengenezwa na nyoka aliyemuuma 
si wa kawaida, ni hila za mama Said na 
familia yake.

Muda ulifika, wakaondoka. Zulfa alifik-
ishwa kwenye Hospitali ya Tumbi, baada 
ya vipimo ilionekana kuwa pamoja na 
kwamba sumu ambayo ingeweza kum-
letea kifo ilitoka, lakini kiasi kidogo kili-
chobaki kiliendelea kuutafuna mguu. 
Walichofanya ni kumpiga sindano ya 
kuondoa sumu kidogo iliyobaki mwilini, 
lakini pia kumuwekea dripu mbili za 
maji kwani alionekana kuwa na upun-
gufu kutokana na sumu hiyo.

Baada ya siku mbili za kulazwa,  
madaktari walimpa rufaa ya kupelekwa 
kwenye hospitali ya Muhimbili, Dar es 
Salaam kwa ajili ya kuangalia mguu am-
bao ulianza kuleta athari kutokana na 

“Huyu 
mgonjwa 
pamoja na 
kwamba 
amepata 
nafuu sana na 
anakwenda 
kumalizia 
dawa na mguu 
amerudi kwe-
nye hali yake 
ya kawaida 
mimi sitaki 
kwanza arudi 
nyumbani.”

Harusi imevunjika-7

HADITHI
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. Awali 
kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote waliohudhuria harusi 
hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, rafiki na jamaa kutoka Dar es 
Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa ajili ya kufunga ndoa na mwanamke 
Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, bajaj, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda 
huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 
kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila nakala yako 
ya Nipashe itakupa majibu ya kisa hiki cha kushangaza.

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) malizia dawa na mguu amerudi kwe-

nye hali yake ya kawaida mimi sitaki 
kwanza arudi nyumbani.”

“Hata mimi nilikuwa na wazo kama 
hilo.” Mumewe akadakia.

Mzee Mbegu akawatazama kwa 
zamu mtu na mkewe halafu akauliza 
“Kwa nini asirudi?”

Mama Vayajo akaangalia huku na 
huku kuona kama kuna mtu anasikiliza 
mazungumzo yao. Kumbuka walikuwa 
bado wodini. Walikuwa wanajiandaa 
kuondoka na mgonjwa aliyeruhusiwa. 
Lakini bado alikuwa amelala usingizi.

Alipoona hakuna mtu anayemuan-
galia akajibu “Kule ndiyo kuna wabaya 
wake, akirudi huyu anaweza kuumwa 
tena.”

“Kuumwa tena na nyoka?” Mzee 
Mbegu akamuuliza mama mkwe wake.

“Hapana baba, ugonjwa unaweza 
kumrudia tena huyu.” Akajibu.

“Mimi naona arudi tu kwa shangazi 
yake Morogoro.” Baba wa mgonjwa 
akashauri, halafu akaongeza.

“Kwanza Kibaha si alikuja kwa muda 
tu? Arudi alikokuzoea.”

“We baba Zulfa kwa hali hii. Yaani 
arudi Morogoro. Thubutu, labda mimi 
siyo mama yake. Mpaka nihakikishe 
mwanangu amepona kabisa.”

Wote wakashtuka kwa msimamo wa 
mama huyo. Halafu ni kama macho yao 
yakawa yanamuuliza “Sasa unataka 
akakae wapi?”

“Nataka akaishi sehemu ambayo si 
mbali sana na nyumbani ili nipate hata 
nafasi ya mimi mwenyewe kumtazama 
mara kwa mara.” Akajibu kana kwam-
ba na yeye alijua swali atakaloulizwa 
baadaye.

“Wazazi wangu hebu naomba na 
mimi niongee. Samahani sana. Mimi 
nimejitolea tu matibabu na kila kitu, 
lakini sina mamlaka yoyote yale. Lakini 
naona nitoe ushauri tu.”

“Sema tu mwanangu usiwe na wasi-
wasi.” Alisema Baba Zulfa. Mpaka ku-
fikia hatua hiyo, tayari Jerry alikuwa 
amejijengea heshima kubwa kwao. Ki-
tendo cha kukimbiwa na mke siku ya 
harusi, lakini bado amekuwa karibu na 
familia katika kipindi cha kumuuguza 
shemeji yake, huku akijitolea gharama 
za matibabu, zilimfanya kukubalika 
mara dufu.

“Naomba kama itawapendeza 
Zulfa akae kwangu kwa muda wakati 
anarudisha afya yake.”
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BURUDANI

M
WIMBAJI nyota wa Injili 
anayeishi Marekani, Mai-
sha Manase, ameibuka 
kivingine na wimbo ‘I 

Love You Everyday’ baada ya kukaa 
kimya kwa muda mrefu. 

Akizungumza na gazeti hili, 
Manase amesema anafahamu Tan-
zania ana mashabiki wengi ndio 
maana wamekuwa wakiulizia kazi 

mpya kutoka kwake hivyo ngoma 
hiyo ambayo ameiachia juzi itaw-
abariki wengi.

  “Tunapaswa kurudisha upendo 
wa Mungu kwake kila siku ndio maa-
na katika majira haya ya mwisho wa 
mwaka nimeamua kutoa wimbo 
huu ‘I Love You Everyday’ ili Mungu 
aendelee kutukuzwa,” amesema 
Maisha.

MAISHA MANASE 
AFUNGA MWAKA 
KIAINA

Chid Benzi akana 
kumiliki wahuni

BIFU kati ya mtayarishaji wa muziki nchini, Mr T 
Touch na rapa Chidi Benz limechukua sura mpya, baa-
da ya mwanamuziki huyo kusema tuhuma anazopewa 
za kutaka kumdhuru yawezekana amemfananisha.

Mr T Touch juzi alitoa waraka mrefu ambao 
ulimtuhumu Chid Benzi kwa kutaka kumdhuru akitu-
mia genge lake la wahuni na kufanya majaribio kadhaa 
ya kumuumiza.

Chidi Benzi, amesema kwamba anachokisema mta-
yarishaji huyo ni kama amemfananisha kwani yeye sio 
mtu wakumfuata mtu na genge.

Amesema kama kupishana huwa inatokea lakini sio 
kufuatana na magenge ya wahuni.

“Kachanganya tu hakuna kitu chochote mimi na 
yeye, kama ni kuomba pesa na akakataa nikaanza 
kumfuatilia nyuma basi itakuwa ni wasanii wote, yeye 
kachanganya tu tofauti kabisa mimi sikua Sinza na 
kuhusu genge mimi natembea peke yangu, pia nakaa 
peke yangu Ilala” amesema

Ameongeza “Sina genge la kihuni mimi kama nataka 
kumfanyia mtu miyeyusho ambaye kaniletea miyey-
usho namfuata mimi mwenyewe, sina hata haja ya 
genge na siwezi kumtafutia mtu matatizo kwa hiyo in-
awezekana kazingua au kafananisha ”
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MAKALA MAALUM

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DOHA, Qatar

N
EYMAR atakosa mechi 
mbili zijazo za Brazil za 
Kombe la Dunia baada ya 
kupata jeraha la mguu wa 

kulia, amesema daktari wa timu 
hiyo.

Mshambuliaji huyo wa Brazil 
mwenye umri wa miaka 30 alion-
dolewa uwanjani dakika ya 80 ya 
mchezo wa siku ya Alhamisi am-
bapo Brazil waliichapa Serbia 2-0 
baada ya kugongana na Nikola 

Milenkovic. Neymar alionekana 
kuwa mwenye huzuni wakati al-
ipokuwa akipata matibabu na pi-
cha zilionesha kifundo chake cha 
mguu wa kulia likiwa limevimba.

Neymar alivua kiatu
 chake kuonesha mguu 

wa kulia uliovimba 
vibaya baada ya kuon

dolewa uwanjani mwis
honi mwa mchezo huo.

Alilielezea jeraha lake kama 

‘moja ya nyakati ngumu zaidi ka-
tika kazi yangu’.

“Nimejeruhiwa, ndiyo sio vizuri, 
itaniumiza lakini nina uhakika ni-
takuwa na fursa ya kurejea tena 
uwanjani,” alisema Neymar.

“Nitafanya kila niwezalo kusaidia 
nchi yangu, timu yangu na mimi 
mwenyewe.

Kukosekana kwake kutamfan-
ya Gabriel Jesus, Antony au Ga-
briel Martinelli kuanza kwenye  
kikosi cha kwanza , Tite dhidi ya 
Uswisi.

    Ni baada ya kuumia kifundo cha mguu 
kwenye mchezo wa ushindi kwa Serbia…

HABARI MICHEZO

NEYMAR KUKOSA 
MECHI MBILI QATAR
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DAPAY NA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United imefanya mazungum-
zo juu ya kumsajili tena mchezaji wao wa zamani raia 
wa Uholanzi, Memphis Depay mwenye umri wa miaka 
28, ambaye klabu yake ya sasa Barcelona ipo tayari 
kusitisha mkataba wake. (Sky Germany)

ENDRICK AWINDWA

CHELSEA na Real Madrid bado zipo katika mbio za 
kutaka kuinasa saini ya mshambuliaji kinda wa klabu 
ya Palmeiras Mbrazili Endrick licha mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 16 kutakiwa Paris St-Germain. 
(Fabrizio Romano)

WINKS KUSITISHIWA

KLABU ya Sampdoria ya Italia huenda ikasitisha 
mapema mkataba wa mkopo wa kiungo raia wa Eng-
land, Harry Winks anayemilikiwa na klabu ya Totten-
ham Hotspur. Winks mwenye umri wa miaka 26 yupo 
katika mkopo wa mwaka mzima na Sampdoria lakini 
hajaichezea hata mechi moja klabu hiyo kutokana na 
majeraha ya kifundo cha mguu. (Calciomercato)

IWOBI MKATABA MPYA

KIUNGO raia wa Nigeria, Alex Iwobi mwenye umri 
wa miaka 26 yupo mbioni kusaini mkataba mpya wa 
miaka mitatu na nusu na klabu yake ya Everton utaka-
ompatia mshahara wa pauni 100,000 kwa wiki. (Sun)

MINA KUACHIWA
KLABU ya Everton pia ipo tayari kuwaachia beki wa 

kati, Yerry Mina mwenye umri wa miaka 28 na kiungo 
raia wa Mali, Abdoulaye Doucoure mwenye miaka 29, 
endapo watapata klabu za kuwasajili katika dirisha la 
usajili la Januari. (GiveMeSport)

EPL KUTOTUMIA MFUMO
LIGI Kuu ya England, EPL, haitatumia mwongozo 

mpya mkali wa Shirikisho la soka la kimataifa, Fifa, 
juu ya dakika za majeruhi ambao umezifanya baadhi 
ya mechi katika Kombe la Dunia linaloendelea nchini 
Qatar kuchezwa mpaka kwa dakika 100. (Mail)

DIABY APIGIWA HESABU
KLABU ya Manchester United inapiga hesabu 

za kumnyakua mshambuliaji raia wa Ufaransa 
anayechezea klabu ya Bayer Leverkusen, Moussa 
Diaby mwenye umri wa miaka 23. (Fichajes)

ORTEGA KUTOINUNUA MAN
BILIONEA Amancio Ortega, ambaye ni mmiliki wa 

maduka  maarufu ya nguo na mitindo ya Zara hana 
mpango wa kuinunua klabu ya Manchester United 
licha ya ripoti za awali kumhusisha tajiri huyo mwenye 
miaka 86 na ununuzi huo. (Cadena Cope)

BUSQUETS AONGEZEWE
KOCHA wa Barcelona, Xavi Hernandez ameutaka 

uongozi wa klabu hiyo kumuongezea mkataba wa 
mwaka mmoja kiungo mkabaji raia wa Hispania, Ser-
gio Busquets mwenye miaka 34. (Sport)

TOURE KUINOA WIGAN
MLINZI wa zamani wa Arsenal na Manchester 

City, Kolo Toure mwenye umri wa miaka 41 ameingia 
makubaliano ya miaka mitatu na nusu kuwa kocha 
wa klabu inayoshiriki ligi ya Championship ya Wigan. 
(Football Insider)
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

SPAIN

GERMANY

1|2.33
x|3.51
2|2.81

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

13:00 1096 Japan vs Costa Rica 1.45 4.18 6.97

14:00 1545 Dinamo Moscow vs Gazovik Orenburg 1.88 3.60 3.45

14:00 1712 Rostov vs Akhmat Grozny 2.27 3.50 2.67

14:00 5002 Kariobangi Sharks vs Ulinzi Stars 2.67 2.67 2.86

14:00 5361 Buducnost vs Jezero 1.76 3.41 4.19

14:30 2845 Reggina vs Benevento 1.88 3.31 4.06

15:00 1021 Akron Tolyatti vs Ska Energiya 2.52 3.05 2.66

15:00 1240 Shkendija vs FK Tikves Kavadarci 1.70 3.31 4.76

15:00 2107 Neftchi Baku vs Sabayil 1.23 5.46 9.75

15:00 4198 Zorya Lugansk vs FC Minaj 1.43 4.28 6.02

15:00 4483 Rubin Kazan vs Neftekhimik 1.55 3.80 5.26

15:00 4708 Tusker vs Nairobi City Stars FC 1.84 3.15 4.17

15:30 2854 Ebbsfleet vs Fleetwood Town 2.91 3.41 2.23

16:00 2198 Belgium vs Morocco 1.92 3.39 3.94

16:00 2243 Urozhay Krasnodar vs Volga Ulyanovsk 2.15 3.01 3.30

16:00 3180 Kryliya Sovetov vs Fakel 1.34 4.68 7.02

16:00 4909 Polisi Tanzania vs Simba 6.82 3.99 1.42

16:00 5082 Burgos vs Zaragoza 2.53 2.83 3.02

16:00 5947 Zenit St Petersburg vs Spartak Moscow 1.55 4.18 4.67

16:30 4676 Crotone vs Latina 1.68 3.54 5.18

17:00 2320 Brescia vs Spal 1.89 3.37 3.92

17:00 2346 Cittadella vs Cosenza 1.64 3.51 5.35

17:00 2483 Frosinone vs Cagliari 2.03 3.17 3.67

17:00 3273 Sudtirol vs Ascoli 2.37 3.11 2.97

17:00 4072 Perugia vs Genoa 3.86 3.27 1.94

17:00 4130 Burton vs Chippenham Town 1.35 4.95 7.13

17:00 4371 Como vs Bari 2.87 3.17 2.41

17:00 5393 Bristol Rovers vs Boreham Wood 1.57 3.95 5.13

18:00 1580 Gil Vicente vs Nacional Madeira 1.73 3.46 4.28

18:00 2068 National Bank vs Pyramids 4.27 3.40 1.75

18:00 2310 Apoel Nicosia vs Omonia Nicosia 2.04 3.31 3.61

18:00 2957 Al Ahly Cairo vs Arab Contractors 1.61 3.62 4.89

18:00 4404 Leganes vs Granada 2.53 2.92 2.92

18:15 3314 Newport vs Derby 3.64 3.45 1.92

18:15 4951 Lugo vs Levante 3.52 3.12 2.10

18:30 2485 Lausanne-Sport vs FC Aarau 1.83 3.78 3.44

18:30 4258 RS Waasland Beveren vs Lommel United 1.51 4.54 4.94

18:35 5101 Al Kuwait SC vs AL Qadsia 2.06 3.35 3.16

19:00 1255 FC Krasnodar vs FK Khimki 1.33 4.68 7.60

19:00 1455 Azam vs Coastal Union 1.42 3.98 6.99

19:00 2315 Lokomotiv Moscow vs Nizhny Novgorod 1.97 3.45 3.30

19:00 4205 Goeztepe vs Altay 1.82 3.41 3.89

19:00 5790 Croatia vs Canada 2.13 3.25 3.40

20:00 2180 AEL Limassol vs Anorthosis Famagusta 2.44 3.21 2.86

20:00 2803 FC Cartagena vs Eibar 2.37 2.97 3.12

20:00 3773 Ipswich vs Buxton FC 1.14 7.31 14.81

20:00 5435 Palermo vs Venezia 2.38 3.22 2.87

20:00 5674 Moreirense vs CF Estrela 1.66 3.75 5.00

22:00 2889 Spain vs Germany 2.33 3.51 2.81

23:45 4287 Boavista vs Vilafranquense 1.80 3.35 4.08

Kane: England bado ina 
nafasi kombe la Dunia
DOHA, Qatar 

HARRY Kane amesisitiza kuwa ma-
tokeo ya England dhidi ya Marekani “sio 
mwisho wa dunia kwetu” na anaiweka 
timu katika nafasi nzuri huko Qatar.

Nahodha Kane alikosa nafasi dakika 
za lala salama baadaya mpira wake wa 
kichwa kwenda nje huku mchezo huo 
uliopigwa Uwanja wa Al Bayt ukimaliza 
kwa sare.

Marekani walikuwa timu bora kwa seh-
emu kubwa za mchezo, lakini England 
waliimarika katika hatua za mwisho.

“Haukuwa utendaji wetu bora, kwa 
hakika,” alisema Kane akiiambia ITV. 

“Tulikuwa na vipindi vizuri na mpira 

na kutengeneza nafasi nzuri, lakini hatu-
kuwa na matokeo ya mwisho leo ( juzi).

“Ni safu safi sana, inatuweka katika na-
fasi nzuri kwenye kundi.”

Baada ya ushindi wa 6-2 wa ufunguzi 
dhidi ya Iran, matarajio kwa Englan yali-
panda kiwango, lakini wakashindwa ku-
pata ushindi.

“Ilikuwa tofauti kabisa na mchezo dhidi 
ya Iran, ambapo tulichukua nafasi zetu vi-
zuri,” alisema Kane, kabla ya kuwaponge-
za Wamarekani.

“Angalia, kwa ujumla wao ni timu ngu-
mu, na tutasonga mbele. Walitubana sana 
na kufanya iwe ngumu kwetu. Nilidhani 
wakati fulani tulikabiliana nayo vizuri, ni 
timu nzuri na lazima tuipe heshima hiyo.
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DOHA, Qatar

C
ODY Gakpo wa PSV amekuwa mmoja 
wa nyota waliochipukia mapema ka-
tika Kombe la Dunia, na inasemekana 
atawaniwa na baadhi ya Klabu kubwa 

duniani Januari.
Gakpo mwenye umri wa miaka 23 ametumia 

maisha yake yote akiwa na PSV baada ya kufika 
katika akademi yao ya vijana mwaka 2007, na 
amepanda na kuwa mmoja wa washambuliaji 
wakuu wa Uholanzi.

Amefunga mabao tisa na kusaidia mengine 
12 katika mechi 14 za kwanza za Ligi Kuu ya 
Uholanzi, Eredivisie, na ameanza msimu wa 
Kombe la Dunia kwa mabao katika kila mechi 
kati ya mbili za kwanza za hatua ya makundi 
dhidi ya Senegal na Ecuador.

Akiwa amehusishwa na Leeds United kabla 
ya msimu huu, inasemekana aliamua kubaki 
na PSV ili kuhamia klabu kubwa zaidi - na sasa 
timu zilizopo kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya 
zinamuwania.

Kwa mujibu wa mwandishi wa habari wa 
Uholanzi, Marco Timmer, klabu zitakazofanya 
jaribio la kumsajili mchezaji huyo ni pamoja na 
Liverpool, Real Madrid, Bayern Munich na Man-
chester United.

Baada ya kusema hapo awali angefurahi ku-
salia Uholanzi hadi mwisho wa msimu kabla ya 
kuhamia Ligi Kuu ya England, thamani ya Gakpo 
inasemekana kupanda zaidi ya pauni milioni 50 
kwa sasa.

Kulikuwa na ripoti mapema msimu huu 
kwamba hali ya kifedha ya PSV ingewalazimisha 
kukubali zabuni zaidi ya karibu pauni milioni 
30.

Hata hivyo, sasa inaonekana kwamba ataku-
wa na thamani ya fedha kubwa zaidi Januari.

GAKPO KUTIKISA 
USAJILI JANUARI

“Sare sio mwisho wa dunia kwetu. 
Tunajua tunaweza kucheza vizuri 
zaidi ya hapo, lakini ni sare katika 
Kombe la Dunia, hakuna mchezo ra-
hisi katika Kombe la Dunia.”
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

SPAIN

GERMANY

1|2.33
x|3.51
2|2.81

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

13:00 1096 Japan vs Costa Rica 1.45 4.18 6.97

14:00 1545 Dinamo Moscow vs Gazovik Orenburg 1.88 3.60 3.45

14:00 1712 Rostov vs Akhmat Grozny 2.27 3.50 2.67

14:00 5002 Kariobangi Sharks vs Ulinzi Stars 2.67 2.67 2.86

14:00 5361 Buducnost vs Jezero 1.76 3.41 4.19

14:30 2845 Reggina vs Benevento 1.88 3.31 4.06

15:00 1021 Akron Tolyatti vs Ska Energiya 2.52 3.05 2.66

15:00 1240 Shkendija vs FK Tikves Kavadarci 1.70 3.31 4.76

15:00 2107 Neftchi Baku vs Sabayil 1.23 5.46 9.75

15:00 4198 Zorya Lugansk vs FC Minaj 1.43 4.28 6.02

15:00 4483 Rubin Kazan vs Neftekhimik 1.55 3.80 5.26

15:00 4708 Tusker vs Nairobi City Stars FC 1.84 3.15 4.17

15:30 2854 Ebbsfleet vs Fleetwood Town 2.91 3.41 2.23

16:00 2198 Belgium vs Morocco 1.92 3.39 3.94

16:00 2243 Urozhay Krasnodar vs Volga Ulyanovsk 2.15 3.01 3.30

16:00 3180 Kryliya Sovetov vs Fakel 1.34 4.68 7.02

16:00 4909 Polisi Tanzania vs Simba 6.82 3.99 1.42

16:00 5082 Burgos vs Zaragoza 2.53 2.83 3.02

16:00 5947 Zenit St Petersburg vs Spartak Moscow 1.55 4.18 4.67

16:30 4676 Crotone vs Latina 1.68 3.54 5.18

17:00 2320 Brescia vs Spal 1.89 3.37 3.92

17:00 2346 Cittadella vs Cosenza 1.64 3.51 5.35

17:00 2483 Frosinone vs Cagliari 2.03 3.17 3.67

17:00 3273 Sudtirol vs Ascoli 2.37 3.11 2.97

17:00 4072 Perugia vs Genoa 3.86 3.27 1.94

17:00 4130 Burton vs Chippenham Town 1.35 4.95 7.13

17:00 4371 Como vs Bari 2.87 3.17 2.41

17:00 5393 Bristol Rovers vs Boreham Wood 1.57 3.95 5.13

18:00 1580 Gil Vicente vs Nacional Madeira 1.73 3.46 4.28

18:00 2068 National Bank vs Pyramids 4.27 3.40 1.75

18:00 2310 Apoel Nicosia vs Omonia Nicosia 2.04 3.31 3.61

18:00 2957 Al Ahly Cairo vs Arab Contractors 1.61 3.62 4.89

18:00 4404 Leganes vs Granada 2.53 2.92 2.92

18:15 3314 Newport vs Derby 3.64 3.45 1.92

18:15 4951 Lugo vs Levante 3.52 3.12 2.10

18:30 2485 Lausanne-Sport vs FC Aarau 1.83 3.78 3.44

18:30 4258 RS Waasland Beveren vs Lommel United 1.51 4.54 4.94

18:35 5101 Al Kuwait SC vs AL Qadsia 2.06 3.35 3.16

19:00 1255 FC Krasnodar vs FK Khimki 1.33 4.68 7.60

19:00 1455 Azam vs Coastal Union 1.42 3.98 6.99

19:00 2315 Lokomotiv Moscow vs Nizhny Novgorod 1.97 3.45 3.30

19:00 4205 Goeztepe vs Altay 1.82 3.41 3.89

19:00 5790 Croatia vs Canada 2.13 3.25 3.40

20:00 2180 AEL Limassol vs Anorthosis Famagusta 2.44 3.21 2.86

20:00 2803 FC Cartagena vs Eibar 2.37 2.97 3.12

20:00 3773 Ipswich vs Buxton FC 1.14 7.31 14.81

20:00 5435 Palermo vs Venezia 2.38 3.22 2.87

20:00 5674 Moreirense vs CF Estrela 1.66 3.75 5.00

22:00 2889 Spain vs Germany 2.33 3.51 2.81

23:45 4287 Boavista vs Vilafranquense 1.80 3.35 4.08
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Simba hasira  
zote kwa Polisi

Na Saada Akida 

K
IKOSI cha Azam FC kinashuka 
dimbani leo kulipa kisasi na 
kusaka heshima mbele ya we-
nyeji wao Coastal Union kati-

ka mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.
Azam itakuwa wenyeji wa Coastal 

Union katika dimba la Azam Com-
plex, uliopo Chamazi nje kidogo ya jiji 
la Dar es Salaam.

Wanalambalamba hao wanashuka 
dimbani wakiwa na kumbukumbu 
ya kuondolewa Coastal Union katika 
nusu fainali ya michuano ya kombe la 
Shirikisho la Shirikisho la Soka Tanza-
nia (FA) msimu uliopita.

Leo kikosi cha Azam kitakuwa na 
mabadiliko madogo kwa wachezaji 
wake baada ya kurejea kikosini kwa 
nyota wake Selemani Sopu baada ya 

kutoka katika majeraha.
Sopu ambaye msimu uliopita aliitu-

mikia Coastal na kuwa miongoni mwa 
kikosi ambacho kiliwaondoa Azam 
katika michuano hiyo sasa anawatu-
mikia waajiri wake wapya.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kaimu Kocha Mkuu wa Azam, Kali-
mangonga Ongala amesema kikosi 
kipo tayari kwa ajili ya kukabiliana 
na wapinzani wao kuhakikisha wa-
naendelea kukusanya pointi tatu 
muhimu katika mchezo huo na kuji-
weka katika nafasi nzuri kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

Alisema mchezo huo utakuwa 
mgumu na ushindani mkubwa kwa 
sababu  pande zote mbili zinahitaji 
kupata matokeo mazuri kila mmoja 
akisaka pointi muhimu ili kufikia ma-
lengo yao.

“Mechi hii itakuwa ya heshima na 
kisasi kwa sababu msimu uliopita 
Coastal Union walitutoa katika mash-
indano lakini hatuwezi kwenda na 
historia hiyo kwa sababu hii ni ligi 
na tumefanya maandalizi mazuri  
kutafuta matokeo chanya,” alisema 
Ongala.

Aliongeza; “tunawaheshimu wap-
inzani wetu Coastal kwa sababu wana 
wachezaji wazuri pamoja na benchi 
imara kwa kubadilisha kocha, ni nina 
imani hautakuwa mchezo rahisi kwa 
pande zote.”

Azam FC mwaka huu wamed-
hamiria kusaka pointi kila mechi na 
kutorudia makosa ya msimu uliopita 
na sasa wakihitaji kushika nafasi ya 
kwanza katika msimamo wakivutwa 
shati na Yanga wote wakiwa na pointi 
29 katika msimamo.

AZAM KAZI MOJA KWA 
COASTAL UNION LEO

Mayele msimu  
huu hataki mzaha
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Mchezaji wa 
timu ya Dar 
City, Baraka 
Shabani (ku-
shoto), akimiliki 
mpira mbele 
ya mchezaji 
wa TRA, katika 
mchezo wa ligi 
daraja la pili 
uliopigwa kwe-
nye Uwanja wa 
Uhuru, Dar es 
Salaam juzi. PI-
CHA: JUMANNE 
JUMA

wa nyumbani ikiwa kwenye nafasi ya 14, 
mechi 13 na pointi tisa, hivyo itataka ku-
toka kwenye eneo hatari la msimamo.

Kaimu Kocha Mkuu wa timu hiyo, John 
Tamba amesema wataingia na staili to-
fauti kwenye mechi ya leo.

“Tuna masaa machache kabla ya 
kucheza na Simba, sisi tumejiandaa vi-
zuri, tunatarajia kutoa ushindani na kuz-
isaka pointi tatu kwenye uwanja wetu 
wa nyumbani,” alisema.

“Najua kila kitu kitabadilika, tuliku-
wa tunatumia uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid, ule haukuwa uwanja wetu ka-
mili wa nyumbani, nina uhakika sasa 
mashabiki wetu watakuja kwa wingi,” 
alisema kocha huyo.

makubwa zaidi hasa kusaid-
ia timu yake na kuhakikisha 
anatumia vema nafasi wa-
nazotengeneza ili kufunga 
idadi kubwa ya mabao kwa 
ajili ya kujiweka katika 
nafasi nzuri mwisho wa 
msimu katika ufungaji.

“Nataka kuendelea kuon-
goza kwenye ufungaji, 
huku pia naipambania timu 
kupata matokeo mazuri,” 
alisema Mayele.

Alisema malengo makub-
wa msimu huu ni kutetea 
taji lao la ubingwa wa Ligi 

Kuu.
Mayele aliongeza kusema 

amejipanga kupambania 
timu kwa kujituma na 
kuhakikisha anafunga ili 
aweze kutwaa kiatu cha 
dhahabu mwishoni mwa 
msimu huu.

Mshambuliaji huyo msimu 
uliopita alikosa tuzo ya 
ufungaji bora akishika na-
fasi ya pili akiwa na mabao 
16 nyuma ya aliyeibuka 
kuwa kinara George Mpole 
aliyetikisa nyavu mara 17..
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Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI na kinara wa 
mabao wa Yanga, Fiston Mayele 
ambaye amerejea katika ubora 
wake wa kuzifumania nyavu 
amewaahidi mashabiki kuen-
delea kupambana kwa ajili ya 
kuisaidia timu kupata matokeo 
mazuri katika michezo yao yote 
iliyopo mbele ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Yanga imeendelea kufanya 
vizuri huku ikiwa haijapoteza 
mechi 48 na wakiongoza msi-
mamo kwa pointi 29 kabla ya 
mechi ya jana Jumamosi dhidi 
ya Mbeya City.

Mbali na Yanga kuongoza 
msimamo lakini pia nyota huyo 
naye ni kinara wa mabao ndani 
ya ligi hiyo akiwa ametikisa 
nyavu mara nane kabla ya mch-
ezo wa jana.

Akizungumza na gazeti hili, 
Mayele alisema ligi imekuwa 
na ushindani mkubwa na ana 
imani wataendelea kupambana 
kuhakikisha wanapata matokeo 
mazuri katika kila mechi na yeye 
akiendelea kutikisa nyavu ili 
kufikia malengo yao.

Alisema anatarajia kufanya 

Mayele 
msimu huu 
hataki mzaha

    Yasaka pointi, heshima na kurudi kwenye mbio za ubingwa Ligi Kuu huku…
Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kulazimishwa sare 
ya bao 1-1 kwenye Uwanja wa 
Sokoine jijini Mbeya Jumatano 
iliyopita dhidi ya Mbeya City 

na kuzua malalamiko makubwa kutoka 
kwa wanachama na mashabiki wao, 
timu ya Simba leo itakuwa tena ugeni-
ni kwenye Uwanja wa Ushirika Moshi 
mkoani Kilimanjaro kujaribu bahati 
yake dhidi ya wenyeji Polisi Tanzania.

Utakuwa ni mtihani mwing
ine kwa Simba ambayo in

aonekana ni nyanya ikicheza 
kwenye viwanja vya ugenini
 tofauti na Uwanja wa Benja

min Mkapa, Dar es Salaam.

Itakuwa ni mechi ya raundi ya 14 ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara ambapo inahi-
taji ushindi ili kufikisha pointi 28, kwa 
ajili ya kuweka hai matumaini ya ku-
wania ubingwa wa Tanzania Bara am-
bao ilinyang’anywa msimu uliopita na 
watani zao wa jadi, Yanga.

Kaimu Kocha Mkuu wa timu, Juma 
Mgunda amesema maandalizi ya mch-
ezo huo yamekamilika na anatarajia 
mechi itakuwa ngumu bila kujali ma-
tokeo mabaya ambayo Polisi inayapitia.  

“Kubwa ni kwamba tumefika sala-
ma, na maandalizi ya kucheza mch-
ezo mzuri na mgumu yamekamilika na 
tuko tayari kushindana na wenzetu, tu-
naiheshimu Polisi ni timu nzuri na timu 
yenye upinzani,” alisema Mgunda.

“Vijana wangu wanaelewa wanak-
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SIMBA HASIRA ZOTE KWA POLISI 

Neymar kukosa mechi mbili

Nyota wa Simba, Augustine Okrah na Clatous Chama wakiwa kwenye mazoezi kujiandaa na mchezo dhidi ya 
Polisi. PICHA:SIMBA

wenda kucheza mechi ya aina gani. 
Nimekuja na wachezaji 22 na wote 
wapo fiti na tunajua ni mechi am-
bayo tunahitaji matokeo, unapok-
wenda kushindana na mpinzani 
wako kwenye ligi haijalishi yupo 
kwenye nafasi gani au hali wali-
yokuwa nayo na pointi walizonazo,” 
aliongeza.

Kuhusu maneno ambayo wame-
kuwa wakitupiwa na wanachama na 
mashabiki wa Simba kutokana na 
kufanya vibaya, alisema hiyo wanai-
chukulia ni changamoto tu na hay-
akwepeki kwenye mpira.

“Maneno kwenye mpira hayak-
wepeki, kuna wanaojua mpira, na 
kuna wanaotaka matokeo tu, vitu 
hivyo havikwepeki na huwezi ku-
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wakwepa, ni sehemu ya jamii ya mpira, 
wachezaji wangu wanaoambiwa moja, 
mbili, tatu, ni jukumu langu kukaa nao na 
kuwajenga kisaikolojia, kuwatayarisha, 
hata wao wanafahamu usipofanya vizuri 
lazima kutakuwa na presha ya watu kwa 
ajili ya kufanya vizuri, na mara nyingi 
changamoto huwa haikimbiwi, unaika-
bili,” alisema.

Polisi Tanzania itacheza kwa mara ya 
kwanza msimu huu kwenye uwanja wake 


	Page 1
	Page 2a
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

