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HABARI KITAIFA

Zaidi ya wananchi
1,000 Kuondolewa
kupisha maboresho
uwanja wa ndege

Na Augusta Njoji, DODOMA

Serikali inatarajia kuwaon-
doa zaidi ya wananchi 1,000
waliovamia eneo la Kiwanja
cha Ndege cha Mwanza ili
kuendelea na hatua za kuki-
boresha ili kikidhi vigezo vya
kimataifa.

Naibu Waziri wa Uchukuzi,
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akiwasha Mwenge wa Uhuru, wakati wa uzinduzi wa Mwenge huo, katika viwanja
vya Chuo cha Ushirika Moshi, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: OWM

Majaliwa: Bangi mpya imewateka
vijana wenye miaka 13 hadi 24

Na Waandishi Wetu, MOSHI

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-

kama ‘cha Arusha’ na skanka,
vimegundulika kuwa na sumu
nyingi ambayo huchanganywa

iwa, amesema viriba tumbo na  kwenye sigara na watu wak-
uzito uliozidi, vinaelekea kuwa ishaitumia wanabadilika na
janga la taifa, huku asilimia 42  kuwa vichaa.

ya wanawake walio katika umri
wa kuzaa, wakikabiliwa na up-
ungufu wa damu.

Akizungumza
uzinduzi wa mbio za Mwenge
wa Uhuru Kitaifa uliofanyika

jana katika

Pia amesema aina mpya Viwanja vya Chuo Kikuu cha
ya bangi yenye kiasi kikubwa Ushirika Moshi (MoCU), mjini
cha Kkilevi, kinachofahamika hapa, Majaliwa alisema vijana

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

(9

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 04.04.2024
mnatangaziwa hadi 18.04.2024 kampuni ya CEVA Interfreight
itasafirisha mzigo wenye vipimo vikubwa kutoka Bandari ya Dar Es
Salaam kuelekea Mzenga, gari hilo lenye namba za usajili
NRBS7300 / NRB54202 na DSO0TG GP / NRB53910

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,

40470 DODOMA,

01.04.2024

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar Es Salaam hadi Mzenga kupitia
Barabara ya Mandela, Barabara ya Morogoro gari litasafiri muda
wa mchana ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

waliogundulika  kuathiriwa
na sumu hiyo ni wenye umri
wa miaka 13 hadi 24.

Kuhusu janga la kitaifa lin-
alosababishwa na viriba tum-
bo na uzito uliozidi, Waziri
Mkuu alisema: “Tunayo asil-
imia 42 ya wanawake walio
katika umri wa kuzaa wana-
okabiliwa na changamoto ya
upungufu wa damu.

“Tatizo la wuzito uliozidi
na kiriba tumbo linaelekea
kuwa janga la Kkitaifa, lakini
pia linakuwa ni kisababishi
kikubwa cha magonjwa yasi-
yoambukiza kama vile kisu-
kari, saratani na magonjwa
ya moyo.”

Aliitaja mikoa 12 inayoon-
goza kwa udumavu wa wa-
toto chini ya miaka mitano na
ambao wamekosa lishe bora,
hivyo kukabiliwa na udu-
mavu kwa zaidi ya wastani
wa kitaifa ni Iringa, Njombe,
Rukwa, Geita,Ruvuma,
Kagera,Simiyu,Tabora,
Katavi,Manyara, Songwe na
Mbeya.

Majaliwa alisema kumeibu-
ka aina nyingine ya bangi,

ma aina hiyo ya bangi yenye
sumu nyingi, huchanganywa
kwenye sigara, lakini watumi-
aji wake wakishaitumia wa-
nabadilika na kuwa vichaa.
“Ni wakati mzuri sasa hasa
vijana ambao mmekuwa mki-

tumika na kutumia hiki cha
Arusha na skanka, muache
ili kunusuru maisha yenu.
Cha Arusha na Skanka itawa-

poteza kwenye mwelekeo;na :

mtalifanya taifa hili likakosa
Watanzania.

“Jambo la kusikitisha ni
kwamba vijana wamekuwa
wakitumia na wanafahamu

hiki kitu cha Arusha na

Skanka na idadi kubwa ya
waathirika au waraibu wa
bangi ni watoto, vijana wenye
umri wa miaka 13 hadi 24.
“Mikoa inayolima bangi
nchini kwa wingi ni Mara,
Morogoro, Arusha, Pwani,
Kagera na Mwanza. Nitoe

onyo kwa wakulima kuacha

mara moja, hatua kali zita-
chukuliwa kwa wanaojihusi-
sha na kilimo hicho haramu,”
alisema

Waziri Mkuu pia aliwasisiti-

za wananchi kujitokeza kwa :
wingi katika Uchaguzi wa :

Serikali za Mitaa, Vitongoji

gombea nafasi mbalimbali na

katika mikutano ya kampeni.
Pia alishauri wananchi

kuleta maendeleo.

Mwenge huo wa Uhuru
utakimbizwa katika mikoa 31
nchini kwa siku 195 kwenye
wilaya 195.

Imeandikwa na Godfrey

Mushi na Mary Mosha

David Kihenzile, alibainisha
hayo bungeni jana alipokuwa
akijibu swali la nyongeza

la Mbunge wa Nyamagana
(CCM), Stanslaus Mabula.
“Mabula alisema serikali
ilishafanya mazungumzo

na wananchi na kusema ita-
chukua si zaidi ya mita 700
za wananchi waishio jirani na
Kiwanja hicho na kitawalipa
fidia.

“lla sasa imeonekana serikali
itachukua eneo zaidi ya hilo
na itazihusisha kata tano na
baadhi ya kata hizo ni Shibu-
la na Bulyahulu ambazo zaidi
va wakazi 1,400 watahusika.
Je, hatua hil haitaleta athari
kwa wananchi na ni lini seri-
kali itakifanya kiwanja hicho
cha ndege cha Mwanza kiwe
cha kimataifa?” alihoji.

Kihenzile, akijibu maswali
hayo, alisema ili kukifanya
kiwanja hicho kuwa cha
kimataifa, tayari serikali im-
echukua hatua mbalimbali
ikiwamo kuendelea sasa na
hatua za ndani za nyaraka na
uboreshaji wa sheria.

Alisema hatua nyingine ni
kuondoa zaidi ya wavamizi
1,000 kwenye uwanja huo ili
kuvve na usalama.

“Tunafanya kazi ya ubore-
shaji miundombinu. Machi 28,
2024 Waziri Prof. Makame
Mbarawa alikwenda kush-
uhudia utiaji saini wa ujenzi
wa jengo la abiria ikiwa ni
hatua za kufanya uwanja huu
kuwa wa kimataifa,” alisema.

Kihenzile alisema kutokana
na kutaka kuupa hadhi uwan-
ja huo kuwa wa kimataifa
lazima watu hao wapishe
eneo hilo.

Awali, katika swali la msingi,
Mbunge wa llemela (CCM),
Dk. Angeline Mabula, alihoji
ni lini mgogoro kati ya wa-
nanchi wa Kiwanja cha Ndege
Mwanza na Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege Tanzania
(TAA) utatatuliwa.

Akijibu swali hilo, Kihenzile
alisema serikali kwa kush-
irikiana na serikali ya mkoa
ina nia ya dhati na imeen-

Urefu - M.ita 285 ‘g yenye kiasi kikubwa cha ki- kuchagua viongozi waadilifu, Eglﬁfa nkaujslﬁlg ga ﬁj Ua | ||;<n|ta)ar|7%rgnobgac!|ro
Upana -  Mita5.50 ¥[  levi kinachofahamika kama wazalendo na wachapakazi : h(g kuhakikisha unaisha.
Kimo - Mita 4.80 cha Arusha na skanka. Alise- ili washirikiane nao katika : Utaratibu wa kutwaa ardhi.

alisema unaendelea kwa
kufanya uthamini wa mali za
wananchi na pindi hatua hiyo
ikikamilika, taratibu zingine
zitaendelea kulingana na she-
ria ya ardhi pamoja na sheria
ya uthamini.
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Makundi ya WhatsApp kusajiliwa Kkisheria

Na Romana Mallya

MSAJILI wa Jumuiya za Kiraia katika
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi, Em-
manuel Kihampa, amesema kampeni ya
usajili wa jumuiya zisizo za kidini iliyoanza
mkoani Dar es Salaam, inahusisha vyama
au vikundi vikiwamo vinavyoendeshwa
kwa njia ya mtandao wa WhatsApp.

Amesisitiza kuwa ni muhimu vyama na
vikundi ambavyo watu wanakusanyika
kwa lengo la kufanya sherehe au kuzun-
gumza wakasajili.

Kwa mujibu wa Kihampa, wasiojisajili
kwa mujibu wa Kifungu cha 40 cha Sheria
Na.3 ya Mwaka 2019 iliyoifanyia mareke-
bisho Sheria ya Jumuiya Sura Na. 337, kue-
ndesha chama au kikundi chenye sifa ya
kusajiliwa bila kusajili ni kosa kisheria.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana jijini Dar es Salaam kuhusu kuanza
kwa kampeni hiyo, Kihampa alivitaka vy-
ama na vikundi kujitokeza katika ofisi za
wilaya husika ambako ndiko usajili huo
unafanyika.

“Kuendesha kikundi ambacho hakina
usajili, kulingana na kosa ambalo chama
au kikundi itafanya maana yake watakuwa
wamevunja sheria ya nchi. Madhara ya-
takayotokea yatatokana na uendeshaji wa
chama kwa kwenda kinyume cha sheria.

“Wasisubiri mpaka wachukuliwe hatua
za kijinai, hivyo ni vyema wakaja kusajili ili

waendeshe shughuli zao vizuri. Kuendesha
mikusanyiko bila kufuata sheria ni kosa, ni
vyema wakajiepusha na makosa haya.

“Umuhimu wa kusajili vyama na vikundi
ni kuimarisha umoja na mshikamano kati-
ka taifa. Ni muhimu vyama na vikundi am-
bavyo watu wanakusanyika kwa lengo la
kufanya sherehe au kuzungumza wakasa-
jili vyama na vikundi vyao,” alisema.

Alisema ofisi yake imewahi kusajili ki-
kundi kinachokutanisha askari waliopi-
gana vita kuu ya pili ya dunia ambao hu-
kutanika na kuzungumza na kubadilishana
mawazo.

Alisisitiza kuwa vikao vingi vya namna
hiyo ambavyo huvisajili na kusisitiza kuwa
mchakato wa usajili kuanzia mwanzo hadi
mwisho ni Sh. 200,000 tu.

Kuhusu usajili ulioanza jana mkoani Dar
es Salaam kwa kuanzia na wilaya ya Kigam-
boni, Kihampa alisema utaendeshwa kwa
siku mbili katika ofisi za wilaya husika.

“Wilaya ya Temeke (Aprili 4-5), Ubungo
(Aprili 6-7), Kinondoni (Aprili 8-9) na ku-
malizia wilaya ya Ilala.,” alisema.

Usajili huo, alisema unahusisha vyama
na vikundi visivyo vya kidini vya kiuchumi
vikiwamo vya wafanyabiashara wadogo,
wanaofanya kazi katika masoko, wakulima
wafugaji na wamiliki wa mashine za kusaga
nafaka.

Pia alisema vyama vya madereva, utingo,
bajaji na vya kijamii ni pamoja na vya kufa

Washtakiwa walalamikia
barua kutojibiwa

Na Grace Gurisha

UPANDE wa utetezi katika kesi inayom-
kabili Respicius Magesa na wenzake wa-
naodaiwa kujipatia Sh. milioni 159.5 kutoka
akaunti binafsi ya benki ya CRDB ya Dola
za Marekani na kuziingiza katika akaunti
ya Shule ya Sekondari Maxmillan umedai
kuwa umeandika barua mbili lakini hazija-
pata majibu hadi sasa.

Aidha, umedai kuwa barua hizo moja
iliandikwa kwenda Ofisi ya Mashitaka ya
Taifa na nyingine Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam, hivyo wana-
taka majibu ya barua hizo.

Madai hayo yalitolewa jana mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu Aaron Lyamuya wa
mahakama hiyo na Wakili wa Serikali
Frank Rimoy wakati kesi hiyo ilipofikish-
wa kwa ajili ya kutajwa na kuangalia kama
upelelezi umekamilika au la.

Wakili Rimoy alidai kuwa bado wanaen-
delea na upelelezi, hivyo aliiomba mahaka-
ma iwapangie tarehe nyingine ya kutajwa.

Baada ya Rimoy kudai hivyo, Wakili Jo-
seph Msengesi, anayewatetea washtakiwa
hao, alidai kuwa kuna barua waliiandika
Februari 12,2024 kwa upande wa mash-
taka wakitaka kuondolewa kwa kosa la
utakatishaji fedha linalowakabili lakini
hadi sasa hawajapata majibu.

“Barua nyingine ililetwa na ilipokelewa
mahakamani hapa. Tunaomba upande wa
mashtaka ulete majibu ya barua hizo kwa
sababu ukiyapitia mashtaka yote hayana
uwiano na mashtaka waliyoshitakiwa
nayo,” alidai Msengesi.

Akijibu hoja hiyo, Wakili Rimoy alidai
kuwa hawajapata barua yoyote kutoka
upande wa utetezi, hivyo aliwaomba kuli-
fuatilia barua hizo.

Hakimu Lyamuya alisema kutokana

na kesi hiyo kushindwa kusikilizwa mara
mbili mfululizo kutokana na shida ya
mtandao, ndiyo maana wamefikishwa ma-
hakamani, hivyo tarehe itakayopangwa
kesi hiyo itasikilizwa kwa njia ya mtandao.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Aprili 9,
mwaka huu, kwa ajili ya kutajwa. Washtak-
iwa wote wamerudishwa rumande kwa
sababu shitaka la utakatishaji fedha halina
dhamana kisheria.

Mbali na Magesa, washtakiwa wengine
ni Dereva wa CRDB, Michael Owiti, wa-
fanyakazi wa benki, Sia Meta na Ray Nittu,
mfanyabiashara Aisha Bagasha, Deogratius
Rulangalanga, Andrew Kamugishana Eze-
kiel Salakana.

Katika kesi ya msingi , washtakiwa hao
wanakabiliwa na mashtaka ya kuongoza
genge la uhalifu, kuingilia mfumo wa
kompyuta, kughushi, kuwasilisha nyaraka
ya uongo, kujitambulisha na kutakatisha
fedha.

Ilidaiwa kuwa kati ya Julai 20 na Oktoba
29, 2023 washtakiwa wakiwa maeneo to-
fauti ndani ya mkoa wa Dar es Salaam, kwa
nia ovu, waliongoza mtandao wa kihalifu
kwa kufanya vitendo vya udanganyifu na
kujipatia Sh milioni 159.5.

Ilidaiwa kuwa Nittu, akiwa Ofisa Mauzo
wa CRDB Tawi la Mwenge, Julai 20, 2023
aliingilia mfumo wa kompyuta na kugushi
akionyesha Kepha Mwiti amebadilisha
taarifa zake za benki kwenye akaunti yake
binafsi ili zifanyiwe kazi wakati akijua taar-
ifa hizo ni za uongo.

Shtaka la sita la utakatishaji fedha, lin-
awakabili washitakiwa wote wanaodaiwa
kuwa Julai 25 na Septemba 29, 2023 waki-
wa ndani ya mkoa wa Dar es Salaam wali-
jipatia kiasi hicho cha fedha wakati waki-
jua ni mazalia ya kosa tangulizi la kugushi
nyaraka.

na kuzikana, ujirani mwema, wanaomi-
liki nyumba au wanaoishi kwenye mae-
neo ya makazi.

“Vyama au jumuiya za kiutamaduni,
vyama vya kiukoo, vya kikanda au umo-
ja unaoanzishwa kwa lengo la kudumi-
sha mila na desturi fulani vinatakiwa
kusajiliwa,” alisema.

Kihampa alitaja kundi la mwisho ni la
jumuiya za kiraia zisizo za kidini zitaka-
zosajiliwa ni vya kitaaluma vikiwamo
vya wahitimu wa shule au vyuo vya
elimu ya juu au stadi za ufundi.

Umuhimu wa usajili vyama au vikundi,
alisema ni wanachama kupata uhalali wa
kisheria kwa kuwa kwa mujibu wa kifungu
cha 40 cha Sheria Na.3 ya Mwaka 2019, ni
sharti la lazima  kusajili mikusanyiko au
vyama vyote vinavyopaswa kusajiliwa kwa
mujibu wa sheria hii.

Alisema umuhimu wa pili ni kutoa hakik-
isho kwa kulinda mali na fedha za wana-
chama na kuhakikisha chama kinaendesh-
wa kwa kuzingatia misingi ya utawala bora
na kulinda maslahi na ustawi wahusika
katika kikundi.

Kwa wupande wa serikali, alisema
umuhimu ni kupata takwimu sahihi na
mtawanyiko wa vyama na vikundi vilivy-
oko ili kuweza kupanga mipango na mi-
kakati mbalimbali ya kuwafikia wananchi.

Kihampa alisema kwa upande wa jamii,
kuna umuhimu mkubwa wa kusajili vy-
ama hivyo kwa kuwa, vinalenga kuongeza
tija na ufanisi, kwa wizara za kisekta ku-
wafikia na kuwapatia mafunzo pindi in-
apohitajika.

“Tunatambua vyama na vikundi hivi
vipo katika jamii, lakini havijasajiliwa na
wengine inawezekana hawajui kabisa
kama wanatakiwa kusajiliwa au kama wa-
natakiwa kusajiliwa waje na nyaraka zipi,”
alisema.

Alisema katika kampeni hii wale wataka-
otimiza baadhi ya nyaraka watapatiwa usa-
jili wa haraka na moja ya nyaraka ni barua
kutoka Ofisi ya Mkuu wa Wilaya husika wa-
nakotoka.

The bank that listens

PROVISION OF EMPLOYEE WELLNESS PROGRAM

2024-2026

INTRODUCTION:

CRDB Bank Plc would like to invite prospective proponents to submit
proposals for the provision of Employee Wellness Program for
2024/2026

OBJECTIVES:

The objective is to engage a qualified wellness Consultant who will
partner with CRDB Bank in fostering a workplace culture of wellness
to increase productivity and welfare of the employees

KEY FOCUS AREAS

1

3.

T c

in Swahili and English -
Counselling for psychosocial problems, substance abuse
and addiction, relationship problems, financial management,
health, personal, or work-related problems and all mental
disorders.

Face to Face C

For any psychological, relationship, medical, stress, financial
problem, marital & pre-natal counselling, trauma focused
counselling, teenage counselling, family therapy, individual
and corporate coaching, fitness, nutrition, and lifestyle
management.

Managerial Consultation

Managerial consultancy for stress management, crisis
management, assistance in managing risk cases, cultural
diversity, or performance management of employees

. Psychiatric Care Arrangement

Outpatient assessment and care through accredited
Psychiatrist.

. Emergency Response Critical Incident Stress Debriefing

(CISD)

Worksite Counseling and Stress Management Support such as
armed robbery, death, or disaster at a worksite.

. Education Support and Awareness -

Conduct awareness program across the network to equip
employees on key psychological threat / sign periodically.

. Home Based Care Services -

Support of home health services where needed

. Physical wellness -

Support physical wellness that encourages the balance of
physical activity, nutrition, good sleep, and mental well-being.

. Wellness Days -

Support in conducting annual wellness days across the
network that helps to keep employees well educated in
various health issues etc.

10. Monitoring & Reporting -
Monthly, Quarterly & Annual

1. Submission of Tenders -
All tender submissions must be online.

Emails where tenders should be sent reads as below, any
email sent sizes should be 4MB or less.

procurementdesk@crdbbank.co.tz
tenders@crdbbank.co.tz

As part of the technical and financial evaluation of proposals,
please indicate the following details in your proposal

i.  Submit a Company Profile

ii. Submit a detailed relevant experience with evidence
attached, at least three (3) Contracts, LPO,
Recommendation letters) including customers served
before and type of work undertaken.

iii. Submit at least three (3) Recommendation letters for
customers served before and type of work undertaken

iv. Location of regional offices (HQ & Branches if Any)

V. Annual reports / audited financial reports for the past
three (3) years.

vi. Current Annual return certificate, for Tanzania companies,
this is obtained from BRELA.

vii. Submit legal and business certificates.

viii. Submit valid Regulatory, Government Board or Agency
certificate required for such goods/services.

ix. Submit Valid Business license.
x. Employees CVs & certificates

xi.

The following forms are available in our website for
filing and submitting as part of the requirements,
vendor application, Non-disclosure agreement and Bank
indemnity form.

12. Deadline of submission to be indicated as
Tender deadline for submission O5th April 2024
Tender Closing time 12:00 hrs

Tender opening time 16:00 hrs (a link will be sent through
to the email that submitted the tender)

The Managing Director

CRDB Headquarters,
Plot No.25 & 26 Ally Hassan Mwinyi Road &
Plot No.21 Barrack Obama Road

P.O. Box 268, 11101 Dar es Salaam, Tanzania

Tel: +255 (0) 22 211 7441 -7

Fax: +255 (0) 22 211 6714
Email: info@crdbbank.co.tz
Website: http:/www.crdbbank.co.tz
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TRA yakusanya Trilioni 6.63/-
katika robo ya tatu 2023/24

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA) imekusanya Sh. trilioni 6.63
katika kipindi cha robo ya tatu ya
mwaka wa fedha 2023/24.

Kiasi hicho ni sawa na ufanisi wa
asilimia 95.17 ya lengo la kukusanya
Sh.trilioni 6.97.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa kwa umma jana na mamlaka
hiyo, makusanyo hayo ni ongezeko
la asilimia 11.68 kulinganishwa na
makusanyo ya Sh. trilioni 5.94 ya
kipindi kama hicho katika mwaka
wa fedha 2022/23.

Taarifa hiyo ya TRA ilibainisha
kuwa kwa mwezi Machi 2024,
mamlaka hiyo ilikusanya Sh. tril-
ioni 249 sawa na ufanisi wa asil-
imia 97.5 ya lengo la kukusanya Sh.
trilioni 2.56. Makusanyo hayo ni
ongezeko la asilimia 6.91 kulingan-
ishwa na Sh. trilioni 2.32 kilichoku-
sanywa mwezi kama huo mwaka
2023.

TRA ilifafanua katika taarifa
yake hiyo kuwa mafanikio yali-
yofikiwa katika kipindi cha robo
tatu ya mwaka wa fedha 2023/24
yamechagizwa na kuongezeka kwa
uhiari wa ulipaji kodi kufuatilia ma-
boresho yanayoendelea kufanywa
ikiwamo kusogeza huduma jirani
na walipaji kodi kwa kuanzisha
divisheni za walipakodi wadogo
na walipakodi wa kati pamoja na

kuendelea kusuluhisha pingamizi :

za kodi nje ya mahakama.

“Mwitikio mzuri wa walipakodi :
kuwasilisha kwa wakati ritani za :
kodi kwa mwaka 2024 kupitia mi- :
fumo ya Tehama ya uwasilishaji :
wa ritani, kuongezeka kwa miradi :
ya uwekezaji na ukuaji wa shughuli :
za kiuchumi nchini zinazochangia :
mapato kama vile sekta za madini, :
taasisi za kifedha zikiwamo benki :
na sekta ya utalii pia kumechagiza :
mafanikio hayo,” TRA ilibainisha :

katika taarifa yake hiyo.

Pia ilitaja kuongezeka ufanisi ka- :
tika huduma za forodha hususan :
katika kusimamia kodi zinazohusi- :
ana na uingizaji mizigo kutoka nje :

ya nchi kuchagiza mafanikio hayo.

Katika kuhakikisha lengo la :
makusanyo ya kodi kwa mwaka : k h t oo ° I ° ° 1 O 0
za wananchi kuendelea kutoa taar- : Wa opes Wa m ajl Wa ml Ionl /
ifa kuhusu vitendo vinavyoashiria :
ukwepaji kodi, ikiwamo biashara :
za magendo na uuzwaji wa bidhaa
ambazo hazijapandikwa stempu :

2023/24 linafanikiwa, TRA ilisisiti-

za kielektroniki.

“Tkumbukwe kuwa kukithiri kwa
vitendo hivi hakuathiri tu maku-
sanyo ya serikali, bali pia kunaathi-
ri afya na usalama wa wananchi
kwa bidhaa hizo kuuzwa sokoni
wakati hazina viwango vya ubora
kwa matumizi ya binadamu,” TRA
ilitahadharisha katika taarifa yake
hiyo.

KUPOTEA KWA HAKI

HATI YA KIWANJA.

SARAH LAZARO KEIYA
anatangaza kupotea kwa
Haki Hati ya kiwanja Na.
705 Kitalu -H,
Njiro-Arusha.

Kwa yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA
PHQ/ARU/ARU/5180/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

TATU SAIDI anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index
namba P2517-0547 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia ALFA
SECONDARY SCHOOL CENTRE mwaka
2017.kwa yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI

TAARIFA: MOR/MOR/RB/543686/2020
e

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MOHAMED OMARY MTIGA
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari ainaya MERCEDEZ BENZ
ACTROS yenye jina la umiliki
ROADGRIP 2020 LIMITED lenye
usajilinamba T 123 DVF,
CHASSIS NAMBA :
WDB9542332K7675D8. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHOQ/DAR/KIN/47644/2024

KUPOTEA KWA CHETI

DENIS FESTO NJAU anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $0920/0040 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia
PAKULA SECONDARY SCHOOL mwaka
2011. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI

TAARIFA: PHO/DAR/UBU/4997/2024
——
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Baadhi

ya waja-
siriamali
wanawake
wa Kata ya
Kipunguni,
es Salaam,
wakiwa
kwenye
kikao cha
kuweka
mikakati ya
kuwawez-
esha ku-
wania uon-
gozi, katika
uchaguzi
wa serikali
Za mitaa,

. juzi. PICHA:
SABATO
KASIKA

Mabinti 63 wa mazingira magumu

Na Christina Haule,
MOROGORO

WASICHANA 63 kutoka familia

© zenye mazingira magumu ndani
¢ ya kata tatu za Manispaa ya Moro-
: goro wamepata elimu ya ujasiri-
amali na mitaji yenye thamani ya
: zaidi ya Sh. milioni 100 kwa ajili
¢ ya kuanzisha viwanda vidogo kwa
: kukuza uchumi wao na kutimiza
¢ dhana ya Serikali ya Tanzania ya
¢ Viwanda.

Meneja wa Shirika la Kuhu-

: dumia viwanda vidogo (SIDO)

mkoani Morogoro, Joan Nangawe,
alisema hayo jana wakati wa hafla
ya kuwaaga wasichana hao wenye
umri kuanzia miaka 12 na kuen-
delea walipopatiwa vyeti na vifaa
mbalimbali vya saluni, vyerahani
na mapishi baada ya kuhitimu
mafunzo ya miezi mitatu.

Nangawe alisema SIDO imetoa
elimu kwa wasichana hao kutoka
kata za Mwembesongo, Tungi na
Kingolwira baada ya ushirikiano
baina yao na shirika linalojihusi-
sha na masuala ya kifedha la Brac
Maendeleo tawi la Msamvu mjini
hapa.

Alisema SIDO itaaendelea ku-
walea, kuwafuatilia na kuwashau-
ri wasichana hao ili wafanye kazi

IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N. 2048 OF 2024

In the matter of the Estate of the late of the late
MELKION ADAM NDOMBA

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION
BY BUNGA IDDY RAMADHANI AND JOHN ADAM
RAMADHANI

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 16
Day of 4,2024

Dated at Dodoma this 27 Day of 3, 2024.
TL

PRINCIPLE/RESIDENT MAGISTS ATE

kwa kuzalisha na kuajiri vijana
wengine lengo likiwa ni kuchang-
ia uchumi wa taifa na wao mmoja
mmoja. “Vijana hawa wanapata
mafunzo ya aina mbalimbali kwa
muda wa miezi mitatu ikiwamo
ushonaji, mapambo na urembo,
mapishi na usindikaji wa chaku-
la,” alisema.

Alisema SIDO inatambua kuwa
serikali imeweka juhudi kubwa
kuhakikisha vijana wanapata
elimu huku wakiwa na miundom-
binu wezeshi ya kujenga uchumi
endelevu na SIDO imekuwa ni
sehemu ya mchango huo ambayo
imehakikisha wamepata teknolo-
jia sahihi zitakazowawezesha ku-
fanya kazi zenye tija na kufahamu
wapi fursa ipi inapatikana.

Akifunga mafunzo hayo Msta-
hiki Meya wa Manispaa ya Moro-
goro, Mhandisi Pascal Kihanga, ali-
washauri wasichana hao kujiunga
katika vikundi na kuanzisha vi-
wanda vya pamoja jambo litakalo-
wasaidia kupata fedha za mikopo
kutoka Halmashauri na kwingine
na kuzidi kukua kiuchumi.

Mhandisi Kihanga alisema hal-
mashauri hutenga asilimia 10 kwa
kila mapato ya mwaka wanayo-
pata na mwaka wa fedha 2025
watakusanya zaidi ya Sh. bilioni

KUPOTEA KWA CHETI

OMARY S ALLY anatangaza kupotea kwa
cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S1818-0161-2012 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia SHULE
YA SEKONDARI BARAA mwaka 2012. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/KIG/41471/2024

—

15 na asilimia 10 itakwenda ka-
tika mikopo ya wanawake, vijana
na wenye ulemavu ambapo wa-
nawake hao nao watafaidika.

Aliwasihi wanawake hao wa-
takapopata mikopo hiyo ambayo
haina riba kutoka manispaa
kurejesha kwa wakati kama wal-
ivyofanya wanawake waliokope-
shwa awali ambao walirejesha
kwa wakati, lakini tatizo lilikuwa
kwa vijana ambao walikuwa ha-
warejeshi.

Meneja wa Mradi wa kuwez-
esha wanawake vijana kiuchumi
kutoka Shirika la Brac Maendeleo
tawi la Msamvu, Grace Mtunguja,
alisema kati ya wasichana 63 wali-
opatiwa mafunzo hayo 34 wali-
chukua fani ya ushonaji, wanafun-
zi 25 walichukua fani ya saluni na
mapambo, wengine 19 walijikita
kwenye upishi.

Alisema mradi huo ni endel-
evu kwa muda wa miaka mitano
kuanzia mwaka 2023/27 ambapo
wataendelea katika kata zingine
ikiwemo kata za kichangani na Mji
mpya wakianzia kuwapata wasi-
chana hao kutoka familia zisizo-
jiweza kichumi kupitia kwenye
ofisi za kata husika lengo likiwa
ni kumfanya mama awe na ajira
inayotambulika.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SAMWEL EDWARD
MUGOYE anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajilinamba
T 347 DVN. Kwa yeyote
atakaiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/IRI/IRI/3982/2024
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Hadhari ichukuliwe dhidi
ya mvua inayoendelea sasa

MVUA ya masika imeendelea kunyesha katika maeneo mbalimbali
nchini. Kama ilivyotabiriwa na mamlaka ya hali ya Hewa Tanzania
(TMA) katikati ya mwezi uliopita, mvua hiyo imenyesha kwa kiwango
kikubwa kwenye mikoa ya Pwani ya Bahari ya Hindi ikiwamo Dar es Sa-
laam, Morogoro, Lindi na Mtwara pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja
na Pemba.

Katika baadhi ya mikoa kama Lindi na Morogoro, yameripotiwa maafa
yakiwamo kukatika kwa mawasiliano ya usafiri baada ya miundombinu
kuharibiwa huku kaya kadhaa zikikosa makazi na mahitaji muhimu
baada ya nyumba kuharibiwa na zingine kubomoka kabisa.

Mkoani Morogoro, kwa mfano, mvua iliyoanza kunyesha mwishoni
mwa wiki iliyopita juzi ilisababisha nchi kuwa gizani kwa takriban saa
12 baada ya mitambo ya kuzalisha umeme ya Kidatu, kuingia maji yali-
yozidi kipimo. Hatua hiyo ilisababisha mfumo wa uzalishaji umeme ku-
haribika na kuathiri gridi ya taifa.

Pia katika mkoa huo, mvua inayoendelea kunyesha, imesababisha ma-
wasiliano kukatika katika Halmashauri ya Mlimba wilayani Kilombero
baada ya maji ya mvua kuharibu Barabara na kuvunja daraja. Maafa
mengine yaliyoripotiwa ni njia ya reli ya Mamlaka ya Reli ya Tanzania
na Zanzibar (TAZARA) ambayo imeharibika, hivyo kuwapo kwa ugumu
wa treni kupita kutoka au kwenda Zambia.

Mkoani Mtwara pia kumeripotiwa kuwapo kwa maafa ya mvua katika
wilaya ya Nachingwea. Mvua hiyo imeelezwa kubomoa nyumba na
kuharibu mali na makazi ya watu, huku waathirika wakiomba serikali
kuwapatia msaada. Kwa mujibu wa Mkuu wa Wilaya ya Nachingwea,
Mohamed Moyo, takriban kaya 1,660 zimeathirika na mvua hiyo huku
nyumba 699 zikibomoka kabisa.

Maafa yaliyoripotiwa yametokea chini ya wiki tatu baada ya mvua
kubwa kunyesha katika mikoa ya Lindi na Mtwara iliyosababisha Dara-
ja la Nanganga kusombwa na maji hatimaye kuwafanya wananchi wal-
iokuwa wakisafiri kutoka au kuingia katika mikoa hiyo kukosa usafiri.
Hatua hiyo ilisababisha Waziri wa Ujenzi, Innocent Bashungwa, kuweka
kambi na kikosi maalum cha ujenzi ili kurejesha hali ya miundombinu
na kuwezesha usafiri kurejea.

Kama ilivyotangaza TMA, mvua hiyo inatarajiwa kuendelea kunyesha
hadi katikati ya Mei, hivyo kuna uwezekano mkubwa wa kutokea maafa
kama ambavyo imetokea katika maeneo mengine yaliyotajwa.

Kutokana na umuhimu huo, hatua mbalimbali zinapaswa kuchuku-
liwa ili kuepusha madhara makubwa katika jamii ikiwamo wananchi
kukosa makazi, kukosekana kwa usafiri na usafirishaji kutoka sehemu
moja kwenda nyingine na hata kuwapo kwa vifo vya watu na upotevu
wa mali.

Hulka ya wengi ambayo imezoeleka ni kwamba kumekuwa na mtindo
wa watu kudharau tahadhari zinazotolewa kuhusu matishio ya kutokea
kwa majanga. Matokeo yake, watu wamekuwa wakipoteza maisha, mali
yakiwamo mazao kusombwa na mafuriko na nyumba kuzingirwa na
maji na kubomoka.

Mbali na madhara hayo, pia kumekuwa na magonjwa ya mlipuko
kama vile kipindupindu, homa za matumbo , kuhara na kuhara damu
katika baadhi ya maeneo, Dar es Salaam ikiwamo, kutokana na mifumo
ya majitaka kutokuwa thabiti, hivyo kuruhusu maji machafu kusambaa
na watu kuyatumia bila kuchukua tahadhari.

Kama wahenga wasemavyo mdharau mwiba mguu huota tende, ndi-
vyo inavyotokea kwa watu ambao hawachukui hatua pindi hadhari za
majanga zinapotolewa. Ni vyema sasa jamii ikabadilika kwa kuchukua
hadhari dhidi ya majanga.

Ili kudhibiti madhara yanayoweza kujitokeza kutokana na mvua hiyo,
ni muhimu hatua zikachukuliwa kuanzia mtu mmoja, kaya hadi mam-
laka zilizopewa dhamana ya kusimamia miundombinu na mazingira.
Bila maafa ya mvua Tanzania inawezekana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Sabato
Kasika

TANGU mwaka 2016, serikali inaende-
lea na utaratibu wa utoaji elimu bure
ikiwa imeanzia shule ya msingi hadi
kidato cha nne lakini baadaye ikaun-
ganisha hadi kidato cha sita.

Hatua hiyo imesaidia kuongeza idadi
ya wanafunzi wanaojiunga na elimu ya
sekondari ambao ni matokeo ya elimu
bure, kutokana na kwamba hakuna
ada ambayo huenda ingekuwa ni kik-
wazo.

Pamoja na utaratibu huo wa elimu
bure, linakuja suala la chakula shuleni
ambalo wazazi na walezi wanapaswa
kila mmoja kuchangia ili watoto wa-
pate angalau mlo mmoja wawapo shu-
leni.

Hata hivyo, kuna kusuasua katika
uchangiaji wa chakula shuleni, kuto-
kana na sababu mbalimbali, ikiwamo
baadhi ya wazazi na walezi kukosa
fedha za kuchangia na kudai serikali
ishatangaza elimu bure.

Wapo wengine ambao wanarubuni-
wa na wanasiasa kwamba suala la
kuchangia chakula shuleni ni jukumu
la serikali, hali ambayo inasababisha
uchangiaji kusuasua kwa huduma
hiyo shuleni.

Ni kweli inawezekana wapo baadhi
ya wazazi na walezi ambao hawana
uwezo wa kuchangia fedha kwa ajili
ya chakula cha watoto wao shuleni,
lakini ninadhani wanaweza kuchangia
chakula badala ya fedha.

Kama mzazi au mlezi ana maharage
au mahindi kutoka shambani mwake,
anaweza kuchangia badala ya ku-
dai hana fedha wakati ana chakula
kitendo ambacho binafsi ninaona si
sahihi.

Hivyo, wale ambao hawana fedha
lakini wana chakula, ni vyema wakak-
ipeleka shuleni, wasio na kipato, nao
ijulikane kwamba hawana kuliko kue-
ndelea na visingizio huku watoto wao
wakiumia.

Ninaamini kuwa chakula shuleni
kinaongeza usikivu darasani, hivyo,
jamii ingeacha visingizio na badala
yake, kila mmoja afanye sehemu yake

J Umaskini na siasa vinaweza
. kulkkewamisha chakula shuleni

Pamoja
na hayo,
ninadhani
si sahihi
wanasiasa
kuingilia
uchangiaji
chakula
shuleni na
kushawi-
shi wazazi
na walezi
wasi-
changie,
huku
wakiwa
na ajenda
yao ya
kisiasa.

kwa chochote alicho nacho kusaidia
mtoto wake.

Hivyo, ukosefu wa kipato kwa baadhi
ya wazazi na walezi usiwe kikwazo kwao
kuchangia chakula, ni vyema wakatam-
bua kuwa si lazima kuchangia fedha tu
bali hata chakula chenyewe.

Mtu anaweza akawa hana fedha, lakini
akawa na mavuno kutoka shambani
mwake, akatoa kiasi na kupeleka shu-
leni kwa ajili ya huduma ya chakula ya
mtoto wake au watoto wake.

Ninaamini kwamba kila mmoja
anaweza kushiriki kwa namna moja au
nyingine kuwezesha chakula shuleni
badala ya kujiweka pembeni na kud-
hani ni jukumu la serikali au kuegemea
kwenye umaskini.

Pamoja na hayo, ninadhani si sahihi
wanasiasa kuingilia uchangiaji chakula
shuleni na kushawishi wazazi na walezi
wasichangie, huku wakiwa na ajenda
yao ya kisiasa.

Imekuwa ikidaiwa kuwa baadhi ya
wanasiasa huwaambia wananchi kuwa
wasichangie chakula shuleni, kwa mael-
ezo kwamba hilo ni jukumu la serikali,
kitendo ambacho kinachangia kukwa-
misha huduma hiyo.

Kutokana na mkanganyiko huo, ninad-
hani ipo haja ya kutolewa elimu kwa
umma kujua umuhimu wa kuchangia
chakula shuleni, kwani wataalam wa
afya huwa wanasema, chakula shuleni
kinaongeza ufaulu.

Wanasema, kuna uhusiano kati ya afya
ya mwanafunzi na maendeleo yake ki-
taaluma, hivyo, kuna haja ya kutolewa
elimu ili jamii ielewe umuhimu huo na
kuacha upotoshaji.

Jamii  ikielimishwa,

inawezekana

wazazi na walezi wanaweza kuwasili-
ana na walimu ili kujua bajeti ya mtoto
awapo shuleni na kuweka utaratibu wa
chakula kutunzwa shuleni.

Ikumbukwe kuwa serikali imeshaele-
keza kuwa ni lazima mtoto apate chaku-
la, hivyo ile bajeti yake ambayo angeku-
la akiwa nyumbani ipelekwe shuleni, ili
aweze kupata chakula awapo huko.
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Mikakati
kukabiliana
upungufu
walimu
yatajwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imetaja mikakati
va kukabiliana na upungufu
wa walimu wa shule za
msingi na sekondari nchini
na kuwataka Wakurugenzi
wa Halmashauri kuzingatia
mwongozo wa kutoa ajira
za mkataba ili kunusuru hali
hiyo.

Naibu Waziri, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dk.Festo Dugange,
aliyasema hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali
la nyongeza la Mbunge
wa Vwawa (CCM), Japhet
Hasunga.

Katika swali lake, alihoji
serikali inachukua hatua
Zipi za muda mfupi, kati na
mrefu kutatua upungufu
huo.

Dk. Dugange alijibu kuwa
serikali imeajiri walimu
kwa wingi wa sayansi na
biashara na itaendelea
kuajiri kadri kibali cha ajira
kinavyotoka ili kupunguza
upungufu

“Pia, serikali ilitoa mwon-
g0z0 wa jinsi ya kuajiri kwa
mkataba na niombe waku-
rugenzi waajiri kvva kufuata
mwongozo huo,” alisema.

Katika swali la msingi,
alihoji serikali ina mkakati
gani kupeleka walimu wa
kutosha katika shule za
msingi na sekondari mpya
10 zilizojengwa Vwawa.

Dk. Dugange akijibu swali
hilo, alisema serikali kupitia
Halmashauri ya Wilaya ya
Mbozi imeshapeleka wal-
imu 33 kwa shule mpya za
msingi na walimu 32 kwa
shule mpya za sekondari ili
wanafunzi wapate masomo.

Hata hivyo, alisema seri-
kali kila mwaka inaendelea
kupunguza mahitaji ya wal-
imu katika sekta ya elimu
na hivi karibuni itatangaza
ajira za walimu baada ya
taratibu za kibali kutoka
Ofisi ya Rais - Utumishi
kukamilika na kadri ya upa-
tikanaji wa fedha.

Naibu Waziri, Ofisi
ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI),
Dk.Festo Dugange,
aliyvasema hayo jana
bungeni alipokuwa
akijibu swali la
nyongeza la Mbunge
wa Vwawa (CCM),
Japhet Hasunga.

Duniani, |I|yoandal|wa na Lukiza Autism Foundation. PICHA: MIRAJI MSALA

Maduka ya kubadili fedha za kigeni
yaliyofungwa kurudishiwa fedha zao

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Fedha imeeleza
kuwa maduka saba ya kubadil-
ishia fedha za kigeni kati ya 68
yaliyokuwa yamefungwa na
Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
tangu mwaka 2018 na 2019,
yako mbioni kufunguliwa na
wamiliki wake watarudishiwa
mali na fedha zilizochukuliwa
na serikali.

Maduka hayo ni yale yali-
yokuwa yamesalia kufunguliwa
baada ya kufungwa katika uk-
aguzi maalum uliofanywa na
BoT kwa kushirikiana na mam-
laka nyingine za serikali, wak-
ibaini makosa mbalimbali.

Naibu Waziri wa Fedha, Ham-
ad Hassan Chande alitoa kauli
hiyo bungeni jana alipokuwa
akijibu maswali ya nyongeza ya
Mbunge wa Chumbuni (CCM),
Ussi Salum Pondeza.

Mbunge huyo alisema kuna
maduka ambayo yamefungwa
na ikajulikana hayana makosa
ya utakatishaji fedha na kuhoji
kama serikali iko tayari ku-
warudishia fedha na mali zao
zilizochukuliwa na serikali kwa
wale ambao walifungiwa na

hawana tuhuma za utakatishaji
fedha.

“Ni lini wale wote ambao
walikuwa wameonekana
hawana hatia maduka yao yat-
afunguliwa?” mbunge huyo ali-
hoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri Chande alisema maduka
yaliyofungwa katika ukaguzi
huo yalikuwa 68 na yaliyobaki
ambayo hayajafunguliwa hadi
sasa ni saba.

“Maduka haya saba yatafun-
guliwa muda wowote, niku-
hakikishie kuwa serikali chini
ya uongozi wa Rais Samia haiko
tayari kuona kuna rasilimali
fedha ya mtu imebaki serika-
lini kumnyima mtu haki yake,”
alisema.

Naibu Waziri Chande alise-
ma wale wote ambao wame-
onekana maduka yao hayana
makosa yoyote, watarudishiwa
fedha zao na rasilimali zingine
zote.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigu-
lu Nchemba pia aliongeza maji-
bu, akisema “Serikali ya awamu
ya sita haiko radhi kuona fedha
za raia mwema zinashikiliwa
na serikali na kulikuwa na kodi

ambayo ilikuwa imezidishwa,
tayari imesharejeshwa kwa
wale waliokuwa wanahusika.

“Kama alivyosema Naibu
Waziri tutaendelea kwa wale
ambao watakuwa na baadhi ya
vitu vilikuwa kwenye mikono
ya serikali.”

Katika swali la msingi,
Mbunge Pondeza alihoji saba-
bu za maduka ya kubadilisha
fedha kuondolewa katika bi-
ashara na wananchi wengi ku-
poteza ajira zao.

Naibu Waziri Chande, akijibu
swali hilo, alisema kuwa mwaka
2016, BoT ilifanya ukaguzi wa
maduka hayo na kugundua mi-
amala mbalimbali kwa baadhi
ya maduka kufanyika kinyume
cha matakwa ya sheria na ka-
nuni za usimamizi wa maduka
ya fedha za kigeni.

Alitaja makosa yaliyobainika
kwenye ukaguzi huo kuwa ni
kutofanya utambuzi wa wateja
kabla ya kutoa huduma kiny-
ume cha kifungu cha 15(1) cha
Sheria ya Udhibiti wa Utakat-
ishaji Fedha Haramu, Sura 423
na kanuni ya 17 ya Kanuni za
Udhibiti wa Utakatishaji Fedha
Haramu; kugawa miamala

ya wateja kwa lengo la kuk-
wepa kutunza kumbukumbu
muhimu zinazoonesha uhalali
wa miamala kinyume cha Ka-
nuni ya 23(4) ya Kanuni za Bi-
ashara ya Kubadilisha Fedha za
Kigeni ya mwaka 2015.

Pia alitaja dosari ya kuto-
kutoa stakabadhi za miamala
kinyume cha Kanuni ya 23(1) ya
Kanuni za Biashara ya Kubadili-
sha Fedha za Kigeni ya mwaka
2015; kutokuwasilisha taarifa
sahihi za miamala Benki Kuu
na hivyo kuathiri upatikanaji
takwimu muhimu kwa ajili
ya shughuli za kiuchumi na
baadhi ya maduka yalikuwa
yanajihusisha na uhamishaji
fedha nje ya nchi bila kuwa na
leseni wala kibali cha Benki
Kuu.

Alisema kuwa baada ya op-
eresheni hiyo, BoT ilibatilisha
leseni za maduka ya kubadili-
sha fedha za kigeni yaliyokutwa
na makosa.

“Uamuzi huo ulifanyika kwa
mujibu wa Kanuni ya 36(1)(b)
na 2(d) ya Kanuni za Biashara
ya Kubadilisha Fedha za Ki-
geni ya Mwaka 2015 iliyorejewa
mwaka 2019,” alisema.

KABWELA FADHILI MOHAMED

NAOMBA RUHUSA NAENDA
KWENYE KTKAO CHA AKINA
—-—‘ MAMA WA MTAA. |

SASA POCHTI KWAPANT HAPO
UNAOMBA RUHUSA AU UNAAGA.
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HABARI KITAIFA

Bunge lajiondoa KADCO
kusaini notisi ya KIA

Na Vitus Audax, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tu-
lia Ackson ametoa ufafanuzi
kuhusu uendeshaji wa Kiwan-
ja cha Ndege cha Kimataifa
cha Kilimanjaro (KIA) kuwa
upo chini ya Mamlaka ya Vi-
wanja vya Ndege Nchini (TAA)
kama ilivyoazimiwa na Bunge,
Novemba 2023.

Kadhalika, amesema suala
la Kampuni ya Uendelezaji
na Uendeshaji Kiwanja cha
Ndege cha Kilimanjaro (KAD-
CO) iliyokuwa inasimamia
uwanja huo, kutia saini barua
ya notisi kwa waliovamia eneo
hilo badala ya TAA lipo ndani
ya kiutendaji wa serikali na
Bunge limeshamaliza kazi
yake.

Dk. Tulia alitoa kauli hiyo
jana bungeni kutokana na
kusambaa kwa barua ya no-
tisi hiyo iliyotolewa Machi 10,
2024 na kampuni hiyo ya KAD-
CO wakati Bunge lilishaazimia
KIA ipo chini ya usimamizi wa
TAA na limeshuhudia makabi-

dhiano.

Alisema kutokana na maka-
bidhiano hayo wananchi wali-
taraji barua hiyo iandikwe na
TAA na sio KADCO kama ilivy-
osambaa ikiwa na saini na mi-
huri ya kampuni hiyo.

Alisisitiza kuwa jukumu la
Bunge juu ya makabidhiano
ya kiwanja hicho kwa Mam-
laka husika liliisha mwezi No-
vemba, 2022 na 2023 baada ya
Bunge hilo kuazimia kiwanja
hicho kutoka kwenye uende-
shaji wa Kampuni ya KADCO.

Alisema baada ya maadhi-
mio hayo ambayo yalikwama
kutekelezwa mwaka 2022 ku-
tokana mkataba mmoja wa
upangaji uliokuwa bado ukik-
wamisha, mwaka 2023 Bunge
hilo liliridhia mkataba huo
usiwe kikwazo kutokana na
kampuni hiyo kumilikiwa na
serikali kwa asilimia 100.

Pia, alisema lilitolewa tamko
la serikali kutoka kwa Waziri
wa Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa Novemba 9, mwaka
jana kuwa kikabidhiwe kwa

TAA kama viwanja vingine vi-
navyoendeshwa.

“Serikali ililifanyia kazi suala
hilo na wajumbe wa kamati
yetu ya miundombinu wak-
iongozwa na  mwenyekiti
walienda kushuhudia maka-
bidhiano kati ya TAA na KAD-
CO yaliyofanyika Novemba
10, 2023 baada ya hapo kwa
utaratibu wa kawaida Bunge
linakuwa limemaliza kazi yake
na mambo menginne ya kiu-
tendaji yanakuwa ya serikali,”
alisema Dk Tulia.

Kuhusu kutia saini kwa ba-
rua hiyo na KADCO, DkTulia
alisema Bunge haliwezi kuin-
gilia na kujua kwanini na nani
ametia saini barua kwa kuwa
kufanya hivyo ni kwenda kiny-
ume na mgawanyo wa ma-
daraka kwa mujibu wa Katiba.
“Wananchi kusoma na kubaini
kuwa ujumbe huo umetole-
wa na KADCO wameshtuka
wakati Bunge lilisema hapo ni
TAA na pia tayari serikali im-
ekabidhi TAA, walitaraji barua
iandikwe na TAA.”

“Hivyo suala la utendaji nda-
ni ya serikali kwa maana ya
makabidhiano ya ndani yanai-
sha lini ni suala ambalo kama
Bunge hatuwezi kuingia huko
labda itokee changamoto kub-
wa,” alisisitiza Dk. Tulia.

Alisema kuhusu mkang-
anyiko na mjadala wa kuwa
Bunge limedharauliwa kwa
KADCO kuandika barua ni
mchanganyiko ndani ya seri-
kali na wala wao hawaingii
kwenye utendaji wala hakuna
namna serikali itadharau na
kwenda kinyume na maamuzi
ya Bunge.

“Hata hivyo katika wiki
chache zilizopita tumeona
Mhe. Rais amechukua hatua
kwa kumtoa yule aliyekuwa
Mkurugenzi wa KADCO na
kumpeleka AICC na hatujaona
akiteuliwa Mkurugezi mwing-
ine wa KADCO kuashiria
kwamba bado ni mchakato
unaoendelea kuhakikisha TAA
inashika madaraka hapo KIA,”
alisisitiza Spika Dk. Tulia na
kuwatoa wasiwasi wananchi.

& W

hiyo, i[ikabidjhi msaada wa futari katika vituo vitatu vya kulelea watoto yatima ikiwemo mchele Ki
rage kilo 90, unga wa ngano kilo 75, sukari kilo 30, mafuta
wa ibada ya kusaidia wasiojiweza wak

Mwakilishi wa Taasisi ya Asma Mwinyi Foundation (AMF), M.abroukrAboud (wa nne kulia), akikabidhi msaada wa
futari kwa kijana yatima, Tarik Hassan katika kituo cha Malaika Kids cha MKkuranga, mkoani Pwani Hana. Taasisi

ati wa mwezi thkUTSL/J

e

0 200, maha-

a kula lita 30 na tende boksi 20, ikiwa ni utekelezaji
wa Ramadan. PICHA: MAULID MMBAGA

RC akabidhi
msaada kwa
kituo cha kulea
yatima

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma,
Kanali Ahmed Abass ametoa
msaada wa vitu mbalimbali
vyenye thamani ya zaidi ya
Sh.800,000 na kutoa fedha ta-
slimu Sh. 690,000 kwa kituo
cha watoto yatima cha Chipole,
wilayani Songea.

Kituo hicho chenye watoto yat-
ima 74, kinamilikiwa na watawa
wa Shirika la Mtakatifu Agnes
Jimbo Kuu Katoliki la Songea.

Baada ya kukabidhi msaada
huo, Kanali Abbas alivitaja vitu
walivyopewa watoto hao ni
mchele kilo 100, maharage kilo
50, mafuta ya kupikia lita 20,
sukari kilo 50, unga wa mahindi
kilo 50 na sabuni ya unga mi-
fuko miwili.

“Mimi binafsi nimekuwa na
utamaduni katika maisha yangu,
nikipata fursa huwa ninatem-
belea vituo vya kulelea watoto
yatima kwa lengo la kuwashika
mkono na kuwafariji, huwa nina-
farijika ninapofanya jambo hili,”
alisema.

Alipongeza watawa hao kwa
upendo mkubwa walionao kwa
kuchukua jukumu la kuhudumia
watoto yatima, akisema jukumu
hilo ni la Mungu.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Ruvuma, Rehema Madenge al-
ipongeza watawa hao kwa ku-
lea watoto yatima 74 ambao
aliwataja wako katika mikono
salama kutokana na kituo hicho
kuwa kimbilio la watoto wengi.

Alisema kituo hicho kinaisaidia
serikali kulea watoto yatima na
hakuna malipo yanayostahili
kwa kazi hiyo zaidi ya kuwaom-
bea thawabu kwa Mungu.

Ofisa Ustawi Mkoa wa Ruvu-
ma, Victor Nyenza, akitoa taarifa
ya Vituo vya kulelea yatima,
alisema katika mkoa mzima
wana watoto yatima 279. Kati
yao, watoto 74 wanalelewa ka-
tika Kituo cha Chipole. ,

Jumuiya ya watawa wa Chipole
ilishukuru Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma kwa msaada wa vitu na
fedha na kuwafariji na kuwatia
moyo wa kuendelea kuwa na
huruma na upendo wa kuhu-
dumia watoto yatima.

Samia aridhia na kutia saini miswada sheria za uchaguzi

Na Vitus Audax, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameridhia na kutia saini miswa-
da minne iliyopitishwa na Bunge
katika mkutano uliopita.

Hiyo ni Miswada ya: Sheria
ya Uchaguzi wa Rais, Wabunge
na Madiwani; Sheria ya Tume
ya Taifa ya Uchaguzi; Sheria ya
Marekebisho ya Sheria ya Vyama
vya Siasa; na Sheria ya Mareke-
bisho ya Sheria Mbalimbali Na. 5,
yote ya mwaka 2023.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son alibainisha hayo bungeni jiji-

ni hapa jana alipotoa taarifa kwa
wabunge, akisema miswada hiyo
iliyopitishwa na tayari imepata
kibali kutoka kwa Rais Samia na
kuzifanya zote kuwa sheria za
nchi, hivyo zitaanza kutumika
rasmi.

“Sasa hizi zimekuwa sheria
za nchi na zitaanza kuitwa kwa
majina yafuatayo; Sheria ya Uch-
aguzi wa Rais, Wabunge na Madi-
wani Na. 1 ya Mwaka 2024, Sheria
ya Tume Huru ya Taifa ya Uch-
aguzi Na. 2 ya Mwaka 2024.

“Nyingine ni Sheria ya Mareke-
bisho ya Sheria za Vyama vya

Siasa Na. 3 ya Mwaka 2024,
Sheria ya Marekebisho ya She-
ria Mbalimbali Na. 4 ya Mwaka
2024. Kwahiyo, waheshimiwa
wabunge, hizi tayari zimekuwa
sheria kamili. Mheshimiwa Rais
ameishafanya kwa sehemu
yake,” alisema Spika Dk. Tulia.
Wakati miswada hiyo ina-
wasilishwa bungeni Novemba
10, 2023, ilizua mawazo mseto
kutoka kwa wadau mbalimbali
kikiwamo chama kikuu cha upin-
zani, CHADEMA, kilichoibuka na
hoja ya kutaka iondolewe bun-
geni kwa kuwa haijajibu matatizo

ya msingi.

Kwa mujibu wa chama hicho,
miswada hiyo ilikuwa na matati-
70 ya msingi yamuundo wa tume
pamoja na sheria za uchaguzi,
hivyo kupendekeza mambo
mbalimbali kufanyika ikiwamo
kuondolewa kwa miswada hiyo
ili iandikwe upya kwa mujibu wa
marekebisho ya mpito ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ya mwaka 1977 yata-
kayofanyika kama kilivyopende-
keza.

Spika Tulia pia akifungua
mkutano wa Bunge la Bajeti,

akiwakumbusha wabunge kum-
kumbuka na kumwombea Rais
wa Awamu ya Pili, Hayati Ali
Hassan Mwinyi na kuahidi kum-
kumbuka kwa utendaji wake wa
kazi pamoja na uwajibikaji katika
nafasi mbalimbali alizozitumikia.

Kifo cha Mzee Mwinyi, maaru-
fu Mzee Rukhsa, kilitangazwa na
Rais Samia Februari 29, mwaka
huu. Mwili wake ulizikwa Machi
2, mwaka huu huko Mangap-
wani, Unguja baada ya kuagwa
na wananchi Uwanja wa Uhuru,
Dar es Salaam na baadaye Uwan-
ja wa Amani, Zanzibar.



HABARI KASKAZINI _

KCMC kutoa
huduma za
kibingwa
magonjwa
ya moyo

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

HOSPITALI ya Rufani ya
Kanda ya Kaskazini ya
KCMC, inakusudia kuanzi-
sha kitengo cha kuhudumia
magonjwa ya moyo ili kutoa
huduma za kibingwa na ub-
ingwa bobezi kwa wagonjwa
wanaougua magonjwa hayo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mtendaji wa Hospitali ya
KCMC, Prof. Gilleard Masen-
ga, Juni mwaka huu wataan-
Za ujenzi wa kitengo hicho
kitakachokuwa na uwezo wa
kuchukua vitanda 100 pamo-
ja na chumba cha upasuaji
na vyumba maalum.

“Serikali iko sambamba na
sisi katika kuhakikisha kuwa
kitengo hicho cha magonjwa
ya moyo kinaenda kukami-
[ika hivi karibuni.

“Katika nchi zinazoende-
lea Tanzania ni mojawapo
ya nchi zinazotishiwa na
magonjwa ya moyo na ma-
gonjwa yasiyoambukiza ya-
kmekuvva vakiongezeka kwa

asi

“Hapa Hospitalini kwetu

KCMC katika yale magojwa
10, ambayo watu wanalazwa
mara kwa mara, magonjwa
ya5|yoambuk|za ni manane.
Nikimaanisha magonjwa ya
moyo kisukari, shinikizo la
damu, saratani na ajali.”

Asilimia 26 ya wagonjwa
wanaoenda kutibiwa katika
hospitali hiyo ni wagonjwa
wa moyo, ambapo vifo ni
zaidi ya asilimia 20 vinavyo-
tokana magognjwa ya moyo.

Mkurugenzi Mtendaji Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili
(MNH), Prof, Muhamed Jana-
bi, alisema kwa sasa tatizo
la moyo ni kubwa kwa kuwa
watu zaidi ya milioni 18
wana kufa kwa mwaka kwa
sababu ya matatizo ya moyo

“Kwa hiyo Tanzania na sisi
tupo kwenye mkondo huo na
hata ukitizama takwimu zetu
za nyuma asilimia kubwa ya
wagonjwa wa moyo wali-
kuwa wanapelekwa kutibiwa
nje” alisema.

Alisema kuwa Taasisi ya
Moyo va Jakaya Kikwete
(JKCI), Hospitali ya Kib-
ingwa ya Benjamin Mkapa
na KCMC, itakapoanza kutoa
huduma, itakuwa imepungu-
Za asilimia 95 ya wagonjwa
kwenda nje ya nchi kutibiwa.

“Serikali iko sam-
bamba na sisi katika
kuhakikisha kuwa
kitengo hicho cha ma-
gonjwa ya moyo ki-
naenda kukamilika hivi
karibuni.
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' Ole Sendeka aflchua sababu za
kushambuliwa kwa risasi

Na Godfrey Mushi,
SIMANJIRO

BUNGE wa Siman-

jiro (CCM), mkoani

Manyara, Christo-

pher Ole Sendeka,
amefichua kile kilichojificha
nyuma ya pazia kuhusu kush-
ambuliwa na risasi akisema
siku moja kabla ya tukio hilo
alifanya mazungumzo na vion-
gozi wa juu, kuhusu hatma ya
ardhi ya wafugaji inayotakiwa
kubadilishwa kuwa maeneo ya
hifadhi.

Ole Sendeka akiwa safarini
alishambuliwa kwa risasi Machi
29 mwaka huu majira ya saa
abolo Wilaya ya Kiteto mkoam
Manyara.

Akizungumza juzi katika
mkutano wa hadhara uli-
ofanyika Wilaya ya Simanjiro,
Ole Sendeka, alisema Alhamisi

ya Machi 28 mwaka huu alikaa
na viongozi kujadili suala la ku-
pandishwa hadhi kwa mapori
ya wafugaji.

“Niwape na siri nyingine. lju-
maa ndiyo nimeshambuliwa
(Machi 29), Alhamisi (Machi 28),
nilikaa na viongozi kujadili ku-
pandishwa hadhi kwa mapori
haya ya wafugaji. Tena viongozi
wa ngazi za juu kabisa. Na tu-
kaelewana, kila mmoja anase-
ma hatutakubali ardhi yetu
ibadilishwe kuwa ardhi ya wan-
yama. wamesema wenyewe.

“Lakini hii hainifanyi ni-
siende bungeni kusema. Ngo-
jeni niwaambie, hotuba yangu
ya kwanza bungeni haitakuwa
kueleza kupigwa kwangu risasi.

..Itakuwa ni kueleza kwamba
ardhi ya wafugaji wa Siman-
jiro, ardhi ya wafugaji wa
Monduli, ardhi ya wafugaji wa
Ngorongoro, ardhi ya wafugaji
wa Longido, ardhi ya wafugaji

wa Kiteto, ardhi ya wafugaji wa
Same na Mwanga; wamepende-
keza nazo ziwe hifadhi katika
ardhi wanazoishi wamasai.”

Katika mkutano huo, Ole
Sendeka, alisema atakwenda
kueleza kwamba serikali iki-
chukua hata kilomita moja ka-
tika eneo hilo, kwa ajili ya kis-
ingizio cha uhifadhi ni kuweka
rehani maisha ya wafugaji wal-
ioko hapo, kwa sababu wafugaji
watakuwa hawana maisha tena.

“Walitaka kuniondoa uhai ili
niache watoto wangu wadogo.
Nina uhakika serikali haina
mkono katika jaribio la kutaka
kuondoa maisha yangu. Wange-
husika ningemtaja mmoja hadi
mwingine kwa jina. Naomba
tuelewane, serikali ya CCM
(Chama Cha Mapinduzi) inge-
husika, ningemtaja kwa jina
hadharani.

Zaidi aliongeza: “Kazi ili-
yonayo serikali kwa sasa ni

kuchunguza na  kuwapata
waliohusika. Wanaweza kuwa
wana CCM wamefanya hilo,
wanaweza kuwa watu wengine
wa aina yeyote, lakini akiwa
ni anayefanya kazi serikalini,
akiwa ni wa upinzani, atapati-
kana.”

Katika taarifa kwa umma ili-
yotolewa Machi 30 mwaka huu
na Msemaji wa Jeshi la Polisi
Nchini, Naibu Kamishna, David
Misime, ilieleza kuwa Christo-
pher Ole Sendeka na dereva
wake (ambaye hakutajwa jina)
wakiwa safarini, gari waliloku-
wa wanatumia lilishambuliwa
kwa risasi; na kwa bahati nzuri
hakuna aliyepata madhara.

Kwa mujibu wa DCP Mi-
sime, polisi wanafuatilia tukio
hilo kwa ukaribu sana, kwani
uchunguzi ulishaanza baada ya
kupokea taarifa, huku akisisitiza
baada ya uchunguzi wa wataal-
am taarifa kamili itatolewa.

1’

Mbunge wa Simanjiro, mkoani Manyara, Christopher Ole Sendeka (kulia) akizungumza na Mbunge wa Afrika Mashariki,
James Ole Millya wakati wa mkutano wa hadhara jimboni humo juzi. Wa (pili kushoto) ni Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Simanjiro, Baraka Kanunga. PICHA: GIFT THADEY

Majiji matano kufikiwa na mradi mabasi mwendokasi

Na Mwandishi Wetu,
TANGA

WAKALA wa Mabasi Yaen-
dayo Haraka (DART), umetan-
gaza kuja na mpango mpya wa
kutoa huduma ya usafiri katika
majiji ya Arusha, Tanga, Dodo-
ma, Mbeya na Mwanza.

Mtendaji Mkuu wa DART, Dk.
Athuman Kihamia, amesema
serikali ina mpango wa kutoa
huduma hiyo ya mabasi katika
majiji yote nchini ili kukabiliana
na msongamano wa watu na
uhitaji wa mabasi hayo.

Dk. Kihamia alikuwa akizun-

gumza katika Jiji la Tanga juzi,
kuhusu mkataba wa miaka
12 itakaoingia wakati wowote
mwezi huu; na Kampuni ku-
toka Falme za Kiarabu ya Emir-
ates National Group (ENG)kwa
ajili ya kuongeza wigo wa hu-
duma za usafirishaji wa abiria

“Pia serikali ina mpango wa
kutoa huduma hiyo ya mabasi
katika majiji yote nchini, yak-
iwemo Mwanza, Arusha, Do-
doma na Mbeya. Kwamba majiji
ndiyo yenye msongamano wa
watu; kwa hiyo yatapata hudu-
ma kama ilivyo katika Jiji la Dar

es Salaam,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Kihamia,
mchakato huo wa kumpata
mtoa huduma bora nchini ume-
kamilika na mtoa huduma huyo
kutoka Abudhabi, ataanza kazi
hiyo kwa kuongeza mabasi 177.

“Awamu itakuwa ni ya kutoka
Mbagala kwenda Kivukoni,
Mbagala/Gerezani na kwenda
mpaka Morocco, na maeneo
mengine ya mjini, ambapo mi-
undombonu yake iko asilimia
kama 98 hivi. Awamu hii ita-
hitaji mabasi 755, mabasi yale
makubwa yenye mita 18, mabasi
255 na mabasi yale ya wastani

yenye mita 12, mabasi 500.

..Awamu ya tatu ni inayotoka
Gongo la Mboto kwenda Ger-
ezani, Gongo la Mboto kwenda
Morocco, hadi Kivukoni na
maeneo mengine ya mjini.”

DART, ni taasisi ya serikali
iliyoundwa kwa mujibu wa
Tangazo la Serikali Namba 120
la Mei 25, Mwaka 2007; chini
ya Sheria Namba 30 ya Wakala
za Serikali ya Mwaka 1997 na
marekebisho yake.

Jukumu kuu la DART, ni kuan-
zisha na kuendesha mfumo wa
usafiri wa mabasi yaendayo
haraka kwa Jiji la Dar es Salaam.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Wanaotorosha tumbaku kufunguliwa
kKesi ya uhujumu uchumi

Na Halima Ikunijin,
TABORA

ERIKALI imesema

kiongozi yoyote ata-

kayebainika  anajihu-

sisha na utoroshaji na
ulanguzi wa tumbaku ataku-
funguliwa kesi ya uhujumu
uchumi.

Hayo yalielezwa na Mkuu
wa Wilaya ya Uyui, Zakaria
Mwansasu wakati wa ufungu-
zi wa mkutano mkuu wa 31
wa Chama Kikuu cha Ushirika

cha WETCU mkoani hapa.

Alisema utoroshaji na ulan-
guzi huo unadhoofisha vyama
vya msingi vya ushirika na ku-
sababisha kufa kutokana na
kudaiwa fedha nyingi na taasisi
za fedha.

“Napenda kutumia fursa hii
kuwaonya wale wanaohusika
na utoroshaji na ulanguzi wa
tumbaku kuacha mara moja
kwani tumepanga kuimarisha
ulinzi na watakaobainika wa-
tachukuliwa hatua za kisheria.
Vitendo hivi vinaweza kukoma

iwapo kila kiongozi na mwa-
nachama watakuwa waadilifu
kwa kufichua uozo huo” alise-
ma Mwansasu.

Alisema kuwa tatizo ilo Ii-
mechangia baadhi ya wakuli-
ma kukosa malipo yanayoto-
kana na mauzo ya tumbaku,
hivyo ni jukumu la viongozi wa
vyama vya msingi vya ushirika
kuwa wasimamizi wazuri na
kufanya shughuli mbalimbali
kwa uadilifu mkubwa, ili ku-
punguza malalamiko kwa wa-
nachama.

Alisema endapo hali hiyo
itajitokeza kwenye chama
chochote msimu huu au wow-
ote hatua kali za kisheria zita-
chukuliwa ili kukomesha mch-
ezo huo mchafu katika zao la
hilo.

Awali Mwenyekiti wa WET-
CU, Hamza Kitunga alisema
mwaka huu chama hicho kupi-
tia wanachama wake wanata-
rajia kupata kilo milioni 47 za
tumbaku licha ya kuwepo na
majanga yatokanayo na mvua
za masika.

Waamini waaswa kuwa
makini na mitandao

Na Marco Maduhu,SHINYANGA

WAAMINI wa Kanisa la TAG Ngokolo
lililopo katika Manispaa ya Shinyanga,
wameaswa kuwa makini na matumizi
ya mitandao ya kijamii, hasa kuangalia
mambo ya ovyo na kumsahau Mungu.

Kauli hiyo imetolewa na Meya wa
Manispaa hiyo, Elias Masumbuko waka-
ti wa maadhimisho ya miaka 85 ya
kuanzishwa kwa Kanisa la TAG nchini.

Alisema ulimwengu wa utandawazi
umekuwa ukiharibu watu wengi na
hata kumsahau Mungu, hivyo wana-
paswa kushika sana neno la Mungu na
wasikubali kutawaliwa na mitandao
ya kijamii kwa kuangalia mambo ya
ovyo na kuingia kwenye ulimwengu wa
shetani.

Aidha, Mchungaji kiongozi wa kanisa
hilo, Christian Kubena, akizungumza
wakati wa ibada alisema kufanya maa-
dhimisho ni kufuata maandiko ma-
takatifu ya Mungu ya kukumbuka na
kuyaishi mambo mazuri ya watangulizi
katika kuongoza kondoo wa Mungu.

Katibu wa Kanisa hilo, Gilselda Kasili
alisema kuwa kanisa hilo limekuwa
likitoa huduma za kiroho pamoja na
kijamii kwa kushirikiana na taasisi isiyo
ya kiserikali iitwayo Commpassion In-
ternational, kuwahudumia watoto wa-
naoishi katika mazingira magumu.

Alisema hadi sasa wameshahudumia
watoto 250 kwa kuwapatia huduma za
kiroho, kimwili na kiakili.

Waamini wa Kanisa la TAG Ngokolo, Manispaa ya Shinyanga wakiwa kwenye maanda-
mano ya kuadhimisha miaka 85 ya kuanzishwa kwa kanisa hilo nchini, mjini Shin-
yanga jana. PICHA: MARCO MADUHU

- Wachimbaji

- wadogo walia

kuporwa maeneo
na wawekezaji

Na Remmy Moka, SAUT
WACHIMBAJI wadogo wa madini

cha Majimoto, Wilaya ya Serengeti
mkoani Mara wamelalamika
kuporwa maeneo na wawekezaji
pasipo kulipwa fidia stahiki.

Wachimbaji hao walitoa malala-
miko hayo wakati wa kikao baina
Shirika la Kutetea Haki za Bin-
adamu la Lango la Matumaini Tan-
zania.

Nyigana Musa ni mmoja kati ya
alisema alishangaa kuona watu
wakitumia eneo lake la uchim-
baji pasipo makubaliano yoyote
na kuambiwa kuachia eneo bila
kulipwa fidia.

Hivyo alilomba serikali kuwataza-
ma kwa jicho la tatu ili kutatua
tatizo |Io

Aidha, aliutupia mzigo uongozi
chukua hatua zozote katika kuwa-
saidia wachimbaji hao.

Alisema baadhi ya maeneo
wamiliki wamelipwa na men-
gine kutokulipwa sambamba
na kunyang'anywa ubia wa
kumiliki maeneo baada ya
mwekezaji mzawa kuweka ubia na
wawekezaji wa kigeni.
Daud Charles alikiri uwepo wa
malalamiko hayo na kusema baa-
dhi ya wanachama hawajalipwa,
huku baadhi yao wakiwa tayari
wamelipwa.

Alisema lakini bado wanalalamika
kutokulipwa jambo linalosababi-
sha S]n.t.ofahamu katika uongozi
vvach|mbaj| kutokuwa waaminifu
baada ya kulipwa .

Naye Mkurugenzi wa Shirika la
Lango la Matumaini Tanzania,
Jackson Magesa aliiomba serikali
kulichukulia suala hilo katika uzito
ili kuondoa matatizo yanayowaka-
bili wachimbaji hao na kuweka
hali ya amani baina uongozi wa

Ofisa Madini wa Mkoa wa Mara,
Amini Msuya alisema tatizo hilo
linafanyiwa kazi na ofisi ya ma-
dini kwa kushirikiana na taasisi
zingine.

Walalamika kutozwa 100,000 kupata huduma va uzazi

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAJAWAZITO  katika  Hal-
mashauri ya Ushetu mkoani Shin-
yanga waliojifungulia nyumbani
wamelalamika kitendo cha kuto-
zwa faini ya Sh.100,000 pindi wa-
napokwenda hospitalini kupata
huduma ya uzazi.

Wamesema hatua hiyo imewa-
sababisha wasiokuwa na uwezo
kuendelea kukaa nyumbani pa-
sipo kupata huduma ya kwanza
wakiogopa gharama, huku wen-
gine wakiendelea kuhatarisha
usalama wao kwa kujiuguza kie-
nyeji.

Walitoa malalamiko  hayo
wakati wa mkutano wa Mkuu wa

Wilaya ya Kahama, Mboni Mhita
uliolenga kusikiliza na kutatua
kero mbalimbali zinazowakabili
wananchi, hususani kwenye sek-
ta ya afya, elimu, maji, kilimo na
miundombinu ya barabara.
Mkazi wa Nyamilango, Richard
Daudi, alisema kuwa wajawazito
wengi wanajifungulia nyumbani
ama njiani, wanapofika hospital-
ini kupata huduma ya kwanza
wanatozwa kiasi hicho cha fedha.
Alisema wanapouliza sababu
za kutozwa kiasi hicho wanaho-
jiwa kwa nini wamejifungulia ny-
umbani badala ya vituo vya afya.
cha Mitonga, Elizabeth Paschal
alisema wanapowapeleka hospi-

tali watoto wenye umri chini ya
miaka mitano kupata huduma
wanatozwa fedha.

“Hivi Karibu Mkuu wa Wilaya
nilimpeleka mtoto wangu hos-
pitali alikuwa anaumwa na ana
umri chini ya miaka mitano,
kwenye mapokezi tu nilichajiwa
Sh.5,000, nilikwenda kwa dak-
tari hadi maabara nilipoelekea
kwenye dirisha la dawa nilitozwa
Sh.10,000 na nikapewa dawa
za kutuliza maumivu tu sasa ile
dhana ya kutibiwa bure iko wapi?
“alihoji Elizabeth.

Aidha, Mganga Mkuu wa
Halmashauri ya Ushetu, Dk. Al-
phonce Malunde alisema, siyo
halali wananchi au mgonjwa hasa

wajawazito kutozwa fedha kwa
kile kinachodaiwa ni faini kwa
kujifungulia nyumbani.

Alisema badala yake anapofika
hospitalini anatakiwa kuelim-
ishwa juu ya umuhimu wa kuji-
fungua kwenye kituo cha afya ili
kulinda usalama wake na mtoto.

Alisema miongozo na sera ya
serikali ni kwamba watoto chini
ya umri wa miaka mitano wa-
napaswa kupata huduma za mat-
ibabu bure na kama mgonjwa
ataombwa fedha anatakiwa ku-
pewa ufafanuzi ni huduma gani
amelipia.

Hivyo, aliwataka wagonjwa pin-
di watakapoombwa fedha wafike
ofisni kwake au Ofisi ya Mganga

Mfawidhi kutoa taarifa.

Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Hadija Kabojela aliwashauri
wajawazito kuhudhuria kliniki vi-
pindi vyote, ikiwa pamoja na ku-
jifungulia kwenye vituo vya afya.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Mboni Mhita aliwakemea wagu-
zi ambao wamekuwa na lugha
mbaya kwa wagonjwa hasa wa-
jawazito wanaofika vituoni kuji-
fungua.

Alisema watakaobainika wa-
naendeleza tabia hiyo watawaji-
bishwa kwa mujibu wa sheria za
utumishi wa umma kwani wana-
sababisha wajawazito kukimbia
kliniki na kujifungulia majum-
bani.
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HABARI BORA NA KAMILIFU

Mbowe anapoingia
katika orodha
watekelezajl makubwa

Ukurasa 14

siasa nchini

Siku DK. Samia alipotua kikaoni AU,
akiwa na Diplomasia Uchumi mkononl

Na Mwandishi Wetu

AIS Dk. Samia Suluhu
Hassan, katika staili yake
kimataifa, amekuwa na

iara nyingi nje ya nchi
ikiwa ni sehemu ya kuboresha
diplomasia kimataifa, ambayo
inaendana sasa na Diplomasia
Uchumi.

Mnamo Februari 17 mwaka
jana, pia akawa na ziara kuhud-
huria mkutano Mkutano Maal-
um wa Wakuu wa Nchi za Afrika
Mashariki (EAC) uliofanyika ka-
tika Jengo la Usalama na Amani
la Julius Nyerere, lililopo katika
Makao Makuu ya Umoja wa Af-
rika (AU) Addis Ababa nchini
Ethiopia.

Ni sehemu ya kuhudhuria
namna yake, hasa katika rekodi
yake na heshima ya Tanzania ka-
tika chombo hicho kisichoweza
kutenganishwa na mwasisi wa
taifa, Mwalimu Julius Nyerere.

Ni mkutano uliofuatiwa na
Mkutano wa Baraza la Amani
na Usalama (PSC) la Umoja wa
Afrika (AU) pamoja na wakuu
wa nchi na serikali wa Afrika
kujadili hali ya usalama katika
eneo la Mashariki ya Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), chini ya Mwenyekiti
wake Rais wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa Februari,17 2023.

Siku iliyofuata, Rais Samia
akatoa hotuba ya kujitambu-
lisha katika mkutano huo wa
36 wa Umoja wa Afrika (AU)
uliofanyika katika Ukumbi wa
Nelson Mandela, kwenye makao
makuu ya Umoja huo.

Rais Dk. Samia akasema, ali-
kuwa na jukumu la kulileta taifa
pamoja na kujipanga upya kue-
ndeleza masuala yalioachwa na
mtangulizi wake aliyekuwa Rais
wa Awamu ya Tano, Hayati Rais
John Pombe Magufuli, ambaye
sasa ana miaka mitatu tangu kifo

chake.

Rais Dk. Samia akasema, ka-
tika kipindi cha miaka miwili
amekutana na wadau wa siasa
wa ndani ya nchi na makundi

mbalimbali ili kuliweka taifa
pamoja.

Vile vile, Rais Samia akaambia
namna amewahakikishia kuwa
Tanzania itaendeleza misingi
ile ile ya Sera ya Mambo ya Nje
iliyowekwa na waasisi wa taifa
(ikiwamo Diplomasia Uchumi).

Rais Samia akatumia fursa
hiyo, kuwashukuru na ku-

wapongeza wakuu wa nchi na
serikali kwa kupitisha azimio la
kukifanya Kiswahili kuwa lugha
rasmi ya AU, ambayo imemu-
wezesha siku hiyo kuhutubia
Mkutano huo kwa lugha hiyo.

Vilevile, naye akawaalika
wakuu wa nchi na serikali katika
Mkutano wa Kilele cha Jukwaa
la Kijani lililofanyika siku tano
kuanzia Septemba 4 hadi 8,
mwaka jana

Rais Dk.Samia, mpenzi wa
kilimo, akaeleza namna masu-
ala ya mifumo ya chakula ba-

rani Afrika ,kwa kushirikiana na
wakulima, wafanyabiashara na
wadau mbalimbali kutoka nchi
za Afrika na nje ya Bara la Afrika.

Mbali na kushiriki mkutano
huo, Rais Dk. Samia akakutana
na kuzungumza na viongozi wa
taasisi mbalimbali, wakiwamo
Waziri Mkuu wa Ethiopia Dk.
Abiy Ahmed na Rais wa Zambia
Hakainde Hichilema.

Pia, wamo Mwenyekiti wa
Bodi ya Usimamizi ya Kundi la
Mashirika ya Ndege ya Ethiopia,
Girma Wake na Makamu wa Rais

wa Benki ya Dunia anayeshu-
ghulikia Kanda ya Mashariki na
Kusini mwa Afrika Bi. Victoria
Kwakwa.

Rais Dk, Samia amekuwa aki-
amini katika kujenga na kudum-
isha mahusiano ya kidiplomasia
na mataifa na jumuia zingine.

Amekuwa akifanya vikao vingi
na kukutana na viongozi mbal-
imbali wa mataifa ya Afrika na
nje ya Afrika pamoja na mashiri-
ka ya kimataifa katika safari zake
kuboresha mahitaji ya uchumi
nchini.
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DK. Biteko alipoibua njia ya ufanisi
na mafanikio katika sekta nishati

Na DK. Reubeni Lumbagala

‘ ‘TUNAFANYA haya katika
kusaidia wananchi kero zao
mbalimbali ili tutakapokufa
watu wasitutafute kwenye
makaburi yaliyonakshiwa na
marumaru, bali kwenye mioyo
ya wale ambao walinufaika na
sisi kutokana na haya tunayoya-
fanya.”

Maneno hayo maarufu yaliwa-
hi kusemwa na mfanyabiashara
na kiongozi mashuhuri wa zam-
ani wa Morocco, Abu Abdullah
Muhammad Ibn Battutah. Hiyo
kwa mbali, inafanana na kauli
aliyoitoa wakati fulani Rais wa
Awamu ya Pili, Ali Hassan Mwinyi
kwamba ‘Maisha ni historia tu,
basi jitahidi uwe historia nzuri.”

Swali libaki kwa kiongozi katika
ofisi ya umma, anadhani kutoka-
na na utumishi wake, hata kabla
hajaondoka duniani, itakuwa
historia nzuri? Atagusa mioyo
ya watu watakaokuwa wanakum-
buka utumishi wake uliotukuka?

Chama cha TANU (Tanganyika
African National Union) Kkili-
chofanya kazi kubwa ya kuleta
ukombozi Tanganyika (sasa Tan-
zania Bara), kiliweka ahadi zake
ambazo wanachama na viongozi
wake wa wakati huo na sasa CCM
wanapaswa kuzielewa, kuziishi
na kuzitendea.

Mathalani, moja ya ahadi za
mwanachama wake ni isemayo:
“Cheo ni dhamana, sitatumia
cheo changu wala cha mtu
mwingine kwa faida yangu.”

Kimsingi, ahadi hiyo inalenga
kuwakumbusha watumishi, wa-
tendaji na viongozi kuwa nafasi
walizo nazo si zao, wala za ku-
dumu, bali ni utumishi wa umma
kwa muda tu, hivyo wanawajibi-
ka kuwatumikia wananchi kwa
ufanisi. Msisitizo wake hapo ni
kwamba, haja ya kupeana dha-
mana na kamwe wasitumie na-
fasi zao au za watu wengine, kwa
manufaa yao binafsi pekee.

Licha ya kuwa ahadi hiyo ni ya
wanachama CCM, lakini anaitaja
inapaswa kufanyiwa kazi na
yeyote anayekabidhiwa ofisi ya
umma.

Kwa mtumishi au Kkiongozi
anayelewa vyema ahadi hiyo na
kuifanyia kazi kikamilifu, utumi-
shi wake unaleta manufaa na fai-
da nyingi kwa wananchi na taifa
na daima atakumbukwa na kizazi
cha sasa na kijacho.

Kuishi katika ahadi hiyo ina-
takwa ni kuwatumikia wananchi
kwa kuhakikisha maslahi na
haki zao wanazipata kwa wakati
na kamwe hatakuwa sehemu ya
kukwamisha na kuzuia kabisa
haki kupatikana bali kuiwezesha
kupatikana.

Siku chache zilzopita, akasikika
Sheikh mmojawapo akiwaam-
biwa waumini wa dini yake wa-
naoendelea na mfungo, akisema
kwamba muumini anayemfura-
hisha sana Mwenyezi Mungu, ni
yule ambaye watu wengi wanan-
ufaika naye.

Kwamba unavyopendwa na

Zilivyo pilika na ugeni wa wakaguzi, katika ukamilishaji mradi wa umeme, Bwawa la Julius

Nyerere. PICHA ZOTE: MAKTABA

Hivi vyeo
vyote
mlivyo na-
VYO, Kiki-
wamo cha
kwangu sio
vya kwetu
ni ‘tempo-
rary’ (vya
muda mfupi)
kwa ajili ya
‘kKu-service'
(kuhudumia)

wakati ule.
Kwanini
msijifanyie
marafiki kwa
vyeo mlivyo
navyo?

i &

Naibu Waziri Mkuu na Waziri

Mungu, kadri watu wengi wa-
navyonufaika naye, ndivyo pia
anakuwa Jirani na baraka za hapa
duniani na maiosja ya baadaye.

NAIBU WAZIRI MKUU

Ni katika hilo, ndipo anaponge-
zwa Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati, Dk. Dotto Biteko, am-
baye kila mara amekuwa akisisiti-
za uwajibikaji, uzalendo na moyo
wa dhati wa kuwatumikia wa-
nanchi, kwani kwa kufanya hivyo,
kero za wananchi zinatatuliwa.

Vilevile ukatajwa ni mustakabli
wa kufikiwa mipango na malengo
ya nchi unatimia kwa wakati.
Mathalani, hivi karibuni Dk. Bite-
ko akifungua Mkutano wa Tano
wa Baraza la Wafanyakazi la Wiz-
ara ya Nishati, akaisisitiza kuwa
cheo ni dhamana, hivyo watumi-
shi wa Wizara ya Nishati waki-
wamo Tanesco wawahudumie
wananchi, ili nchi iweze kusonga
mbele kimaendeleo.

“Yaani wewe kuwa mtu wa Ta-

nesco au kuwa mtu wa Wizara ya
Nishati, unaonaje fahari kuabudi-

wa Nishati, Dotto Biteko.

wa na kutukuzwa kwa sababu ya
cheo ambacho kwanza sio chako,
ni cha watu...

“Hivi vyeo vyote mlivyo navyo,
kikiwaemo cha kwangu sio vya
kwetu ni ‘temporary’ (vya muda
mfupi) kwa ajili ya ‘ku-service’
(kuhudumia) wakati ule. Kwanini
msijifanyie marafiki kwa vyeo
mlivyo navyo?

“Kwanini mnajitengenezea
maadui kwa vyeo mlivyonavyo?
Unafanya Tanesco ambalo ni
shirika zuri la nchi linaonekana
ni shirika ambalo ni baya la ho-
vyo. Akisimama mtu wa Tanesco
mahali popote, watu wanaanza
kucheka utafikiri kasimama ‘co-
median” (mchekeshaji), kwa nini?

‘Ni kwa sababu ya ‘character’
(tabia) za watu wa mle ndani.
“Kumpelekea mtu nguzo mpaka
akupe hela, na wananchi wapo
wanaojua kushawishi.

“Atakushawishi kwa haraka
zake anakwambia, ‘bwana nisai-
die niwekee nguzo hapa haraka
kuna milioni hapa.

“Siku nguzo imesimama ata-

kumbuka milioni yake na atak-
wenda kwa wengine kuwaam-
bia wale jamaa hawapeleki
nguzo mpaka milioni, unahangai-
ka hapa, mimi nilivyomgonga
milioni, mbona kesho yake ilifika.
Tunaonekana wote humu wapiga
dili,” anasema.

Hapo anatoa rai kwamba, vion-
gozi wote wanaochaguliwa au ku-
teuliwa, wana jukumu la kuwatu-
mikia wananchi wanaowaongoza
na kuhakikisha nafasi walizo nazo
zinakuwa daraja la kufanikisha
maendeleo badala ya kukwami-
sha.

Pia, anahimzia kuwapo wa-
naoelewa vyema dhana ya ‘cheo
ni dhamana’, hivyo kwa wakati
walionao wa kuwatumikia wa-
nanchi, wanatimiza wajibu wao
kikamilifu na kwa moyo wa uwa-
jibikaji na uzalendo mkubwa.

Anatumia methalli na usemi;
“cheo ni kama koti la kuazima am-
balo kwa kuwa lieazimwa, ni la-
zima likarudishwa kwa wenyewe.
Hivyo, lahitaji unyenyekevu ka-
tika kuwatumikia wananchi.”

Eneo jingine analolitaja Dk.
Biteko, ni kuwapo baadhi watu
ambao kwao cheo ni fimbo ya ku-
wachapa wengine, hivyo anawa-
taka kuuonyesha umuhimu wa
nafasi zao kuwakwamisha wen-

gine.

Anakumbusha kuwa, viongozi
wanaotumia nafasi zao kuwaumi-
za wengine wanapaswa kubadi-
lika, kwani cheo ni dhamana.

Vilevile anasema kwa watumi-
shi wa umma waliopewa dhama-
na kuwatumikia wananchi, wapo
wanaowajibika, pia wapo wana-
okwamisha wengine kwa nafasi
walizonazo.

Ni nafasi inakumbusha msha-
hara wanaolipwa viongozi wa-
navyofurahia, hata usafiri wana-
tumia (kama upo), vinatokana
na kodi za wananchi wanaovuja
jasho kuwatumikia.

Kimsingi, anawachambua
waajiri wao halisi, kuwa ni wa
wananchi na si watu kusukum-
wa, bali wanatakiwa wautumikie
umma. Kwa lugha nyingine, ni
ufafanuzi kwamba walioko kwe-
nye ofisi za umma wajue wao
ndio watumwa wa wananchi na si
kufikiri kwamba wananchi wana-
paswa kuwatumikia wao.

Biteko alipokuwa Waziri wa
Madini, alishawakumbusha
wakurugenzi ndani ya wizara
hiyo kuacha kuwanyima magari
watumishi wa ngazi za chini pindi
wanapokuwa na ziara za kikazi,
bali magari husika wayatumie
kwa wakati kufanakisha kazi ya
msingi, wasikwamishe maende-
leo.

Inakumbuishwa mara zote,
huduma bora kwa wananchi ni
mkazo unaohimizwa na Serikali
ya Awamu ya Sita, chini ya uon-
gozi mahiri wa Dk. Samia Suluhu
Hassan.

* Mwandishi ni Mwalimu
wa Shule ya Sekondari Mlali
iliyoko wilaya ya Kongwa,
mkoani Dodoma. Kwa maoni,
piga simu: +255 620 800 462.
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« Darasa la TGNP yatumika silaha kudumu

Na Zanura Mollel

ADI  sasa  unatajwa,
utawala bora unafani-
kiwa kubadili maisha ya

Wakazi wa kata ya Sa-
ranga, baada ya kugeuza changa-
moto zao kuwa fursa kwao.

Kilichoko, wananchi wengi
wamekuwa wakiamini maen-
deleo katika jamii yanapaswa
kutekelezwa na serikali pekee,
lakini wakazi wa kata hiyo sasa
wanasema ‘hapana, maendeleo
ni jambo la kila mmoja katika ku-
hakikisha taifa linapiga hatua.’

Sasa, wanatafuta njia ya kuka-
biliana na matatizo mbalimbali
ikiwamo changamoto za miun-
dombinu ya afya, elimu, pamoja
na kujengeana uwezo kuinuana
kiuchumi kama jamii.

Maria Mwigune, Mwenyekiti
wa Kituo cha Taarifa na Maar-
ifa (KC) Kata ya Saranga Jimbo
la Kibamba Wilayani Ubungo,
anaisimulia Nipashe chanzo cha
kituo hicho kuleta mageuzi ya ki-
jamii na kubadili maisha ya mtu
mmoja mmoja.

Anasema kuwapo changamoto
ya maji katika Shule ya Msingi, Ki-
mara ‘B, Dar es Salaam, imewa-
fanya wanafunzi wengi kusitisha
safari ya kukosa maji na wakau-
gua maradhi ya UTL

Ni hali iliyowakutanisha wa-
zazi katika shule hiyo kujadili
majibu ya kutatua tatizo hilo
na kukaibuka mvutano wa wa-
zazi kuchanga, lakini waraka wa
elimu kwa wakati huo ulikataza
michango kwa wanafunzi.

“Katika hili Mwalimu mkuu
hakutuunga mkono kwa kuho-
fia kutokutii agizo la serikali,”
anaeleza Mwigune na kuongeza:

“Nilivyoona kuna mvutano
nikawaeleza wazazi wezangu
anayetaka tuchange kwa ajili ya
watoto wetu waweze kupata hu-
duma katika mazingira salama

wajitokeze, wakajitokeza wa-
nawake 16.
Wazazi  walijichanga wak-

ipokea wazo na ndani ya wiki
moja, wakafanikiwa kukusanya
Sh. milioni 1.3, walizokarabatia
kisima na kununua mota mpya,
maji yakaanza kupatikana shu-
leni, ni kipindi kulikuwapo mli-
puko wa ugonjwa UVIKO 19.
Anasimulia siku moja alipigiwa
simu kutoka Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP) wakimtaka
kuhudhuria mafunzo na kikundi
chake, wakaenda. Baada ya kupa-
ta elimu ya kubadilisha changa-
moto kuwa fursa, wakarejea ku-
toa elimu kwa makundi mengine,
kutatua changamoto zao kijamii.
“TNGP walivutiwa na namna
tulivyoweza kuelimisha na kush-
awishi jamii kutatua matatizo
kwa kushirikiana, ndipo waka-
tuita kwenye mafunzo, tuna-
washukuru...” anasema Maria.
Maria anasimulia changamoto
ziliibuliwa nyingi katika maene-
no mbalimbali, Mtaa wa Saranga

Sehemu ya Ofisi ya Mta_a wa

waliibua tatizo la ukosefu wa
zahanati, inayowaumiza wajawa-
zito wake, kufanyiwa vipimo ka-
tika Ofisi ya Kitongoji kipindi cha
kliniki, wakiwa chini ya mti.

“Kama jamii tuliweka mpango
wa haraka wa kuanza kukusanya
michango kwa ajili ya ujenzi wa
zahanati.

“Tulifanya hivyo kwa kuwa
mazingira ya huduma ya afya
yalikuwa hatarishi, kumpimia
mtoto uzito kwa kumning’iniza
kwenye miti...kinamama wakati
wa kujifungua unapofika wana-
pelekwa Kituo cha afya Kimara,”
anaeleza Maria.

Anasimulia kinamama wali-
changa fedha za ujenzi na mwaka
2022, mkakati kujenga zahanati
ulianza, huku mbunge wa jim-
bo akiahidi kuchangiam kuunga
mkono jitihada zao, ikkiwa ni
zao la elimu waliopata, changa-
moto kuhamishiwa mtazamowa
maendeleo.

“Ujenzi wa zahanati unaen-
delea, ila bado watoto wana-
patiwa huduma ya vipimo kwa
kuning’inizwa kwenye mti na
wanawake bado wanafanyiwa vi-
pimo kwa ajili ya kliniki kwenye
ofisi ya mtaa” anasema.

Anataja shida nyingine inaty-
owakabili ni usumbufu wal-
ioupata kwa wasafirishaji (Ba-
jaji) kukosa maegesho rasmi,
hawakutambulika na kuna waka-
ti wakatozwa fedha ambazo hazi-
kujulikana zinakoenda.

‘Kama kituo tulibeba changa-
moto ile na kuwashauri njia

« Mageuzi; waliojiuza ng

Saranga, K
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sahihi ya kuweza kufanya shu-
ghuli zao ni kujisajili ili waweze
kutambulika kisheria pamoja na
kuhakikisha wanapatiwa eneo
{naalum.” Anasema na kuende-
ea;

WAKABILI UHALIFU

Hadi sasam, anasema kituo
kimefanikiwa kudhibiti matukio
ya kihalifu yaliyotokea katika
eneo lililotambulika kwa jina
maarufu “Chenji Hairudi’mtaa
wa Stopover, ambayo yalihusisha
biashara ya uuzaji mwili, ubakaji,
wizi na uuzwaji wa pombe hara-
mu.

Anasema kikundi chao kilima-
mua kuzungumza nao wakaeleza
changamoto zao, hususani wafan-
yabiashara wakubwa, pia Mama
Lishe namna ya kujikomboa kupi-
tia mikopo sahihi na siyo ‘mikopo
ya kausha damu’, hata wakajiten-
ga na biashara ya uuzaji mwili.

Maria akasumilia: “Si lazima
kuuza mwili ndio upate fedha ya
kujikimu kimaisha. Tuliwafanyia
vipimo vya afya na katika kuka-
biliana na mikopo kausha damu.
tuliwajengea uwezo....

“Wamebadilika! Wana kikundi
chao kinaitwa Elimika kina jumla
ya watu 49, wanafanyabiashara
kwa utulivu, amani wamegeuka
kuwa walinzi na kuzuia biashara
yangono.”

Kwa mujibu wa Maria, eneo
la ngono nalio limebadilika jina
kutoka ‘Chenji hairudi,” hadi sasa
inaitwa Maendeleo.

ono, dereva bajaji...
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imara, Dar es Salaam, kliniki ya mtoto na mjamzito
inaendeshwa chini ya mti. Kikundi cha kinamama sasa kinafanyia mageuzi. PICHA: MAKTABA

Hakuna mtu
anayewain-
gilia katika
utekelezaji
wa majuku-
MU yao, Wa-
nafanyakazi
Va0 Vizuri na
Wapo imara
tunawashuk-
uru....

MAZINGIRA
Vilevile hatua ikachukuliwa
katika kumkwamua mwan-

amke na kijana kiuchumi, Maria
anasema walipoona kata hiyo
iko juu kuchafua mazingira, wao
kikundi cha Taarifa na Maarifa,
wakageuza hilo kuwa fursa kwa
kutengeneza mbolea, inayotu-
mika sasa kuzalisha mboga na
kuotesha maua.

“Tulifanikiwa kupata mkulima
wa pilipili kutoka mkoa wa Singi-
da tulimuuzia ametupatia mreje-
sho kuwa mbolea hiyo inafaa pia
katika kilimo hicho,” anasema.

DEREVA BAJAJI

Longlinus Haule, ni dereva
Bajaji katika kata ya Songara,
anayesema walikuwa wakipitia
changamoto ya usumbufu wa
eneo la kupaki kwa shughuli zao,
lakini baada ya kupatiwa elimu
na uongozi wa kituo hicho, sasa
utulivu umetawala kazi zao.

Anasema kikundi chao kina
madereva 80, kimesajiliwa, ki-
natambulika kwa jina la Kum-
bajo. Awali walipatikana Mtaa
wa Upendo na sasa wapo Kimara
Stopover.

MWENYEKITI UWT/DIWANI

Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake wa Chama cha
Mapinduzi(UWT) Mtaa wa Stop-
over, Habiba Magero, anasema
matukio ya kihalifu katika kata
hiyo yamepungua kwa kiasi ki-
kubwa kutokana na jitihada zi-
nazofanywa na kituo hicho cha
kinamama.

Diwani wa Kata ya Saranga,
Edward Laizer, anasema kata
hiyo ina jumla ya wakazi zaidi ya
143,000 kwa mujibu wa Sensa ya
Watu na Makazi Mwaka 2022.

Anaeleza kuwa kituo cha taar-
ifa na maarifa kilitambulishwa
kwake na asasi ya TGNP, akinena:
“Kituo hiki kimekuwa mkombozi
katika kata hii kwa kusaidiana na
serikali kutatua matatizo na ku-
dhibiti uhalifu”.

Anasema Mtaa wa Saranga
wananchi walichanga shilingi
milioni 22 kujenga zahanati
na mbunge wa jimbo hilo, Issa
Mtemvu, kupitia mfuko wa jim-
bo alitoa shilingi million 10 kwa
ajili ya kuongeza majengo na Hal-
mashauri ya Manispaa ya Ubun-
go kupitia makusanyo ya ndani
kwa bajeti ya fedha mwaka uli-
0po, 2024/25, imetenga shilingio
million 50 kusogeza ujenzi huo.

“Kata hii inawakazi wengi sana
ndio sababu maendeleo yanak-
wenda taratibu, tumezungumza
na TANROAD waweze kutupatia
eneo la wazi ambalo linaonekana
kuwa msitu na wahalifu hujificha
humo,” anasema lazier.

Anataja lengo ni kuwekwa
vibanda wafanyabiashara (mach-
inga) na wamekubali kujenga
vibanda 950 na wananchi wa-
tachangia kodi za kuvitumia.
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JUKWAA LA VIONGOZI

Mbowe anapoingia katika orodha
watekelezaji makubwa siasa nchini

Na Sabato Kasika

jwa chama kikuu cha upinza-

ni katika sura ndani na nje ya

Bunge, Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA),
ndicho kinashika nafasi hiyo.

Swali linapokuja sababu za
msingi,  kinajijulisha  katika
idadi ya wanachama wake, hata
wabunge ambao kilikuwa nao
kwenye ulingo wa bunge kabla
hakijakumbwa na changamoto.

Kwa sasa mshindani kisiasa
anayeitoa jasho CCM pale wan-
apochuana katika ubishani wa
kisiasa, nje ya sanduku la kura,
bado CHADEMA inashika nafasi
hiyo.

Pale unapochimbwa mzizi
wa uimara huo, hapo nafasi ya
mwenyekiti wake wa sasa, Free-
man Mbowe inaonekana. Pia, in-
apoaanza safari ya chama hicho
tangu zama hizo katika uasisi
wake, leo ikiwa miaka 30 na ush-
ee, wengi waliitafsiri CHADEMA
kama ‘chama cha wakubwa’ kwa
maana ya wale wenye uchumi
mzuri.

Pia, ikasambaa chama hicho ki-
meegemea sana ufuasi wa Kanda
ya Kaskazini kwenye uasisi wake
mwaka 1992, ishara yake ikiene-
zwa chama cha matajiri, pia una-
saba wake kimeegemea Kanda ya
Kaskazini, kilipozinduliwa Mnazi
Mmoja, jijini Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya
Afrika Mashariki (EAC) na Wa-
ziri wa Fedha Mstaafu, Mzee Ed-
win Mtei ndiye Mwenyekiti wa
kwanza taifa wa chama hicho
tangu mwaka 1992 hadi 1998, ak-
iwa mwanachama mwenye kadi
namba moja.

Kadi namba mbili ikashikiliwa
na Brown Ngwilulupi (mare-
hemu), aliyewahi kuwa Meneja
Mkuu wa Kiwanda cha Sigara
(TCO).

Mwanasheria na Naibu Gavana
Mstafau wa Benki Kuu ya Tanza-
nia (BOT), Bob Makani (marehe-
mu) aliyemrithi Mtei tangu 1998
hadi 2004, kuiongoza alikuwa
na kadi namba tatu. Kwa kuwa
aliwahi kuwa Rais wa Chama cha
Wanasheria Tanganyika, alivuta
wanasheria wengi CHADEMA.

Baada ya Mzee Makani ku-
maliza muda wake, Mbowe ali-
chaguliwa kuwa mwenyekiti wa
chama hicho taifa na kila uch-
aguzi amekuwa akishinda na
kujikuta akiendelea kushikilia
nafasi hiyo hadi sasa.

Lakini, nikirudi nyuma kwan-
za, Mbowe ni nani? Huyu am-
etoka katika nyumba inayohubiri
siasa, baba yake mzee Aikaeli
Mbowe alikuwa Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya TANU kisha
CCM.

Hivyo, ni wazi Mbowe (mtoto),
anaijua siasa, ndio maana aka-
tumia mageuzi ya kisiasa kwenda
upande wa pili kama walivyofan-
ya baadhi ya watoto wa waasisi
wa TANU akiwamo, Makongoro
Nyerere.

Mbowe huyo huyo, ndiye ali-

IKO wazi hadi sasa kinapota-
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Mweyekiti wa CHADEMA, Freman Mbowe (mbele katikati),

yebadili upepo wa CHADEMA
na kusababisha chama kuwa na
wafuasi wengi, na kuondoa dha-
na iliyojengeka kuwa ni chama
cha matajiri au Kanda ya Kaska-
zini, kumfuata Mtei.

Tangu ashike nafasi hiyo, am-
ekitoa chama kuwa cha watu wa
chache kuwa cha wengi, hivyo
ni wazi kwamba inaweza kuwa
vigumu kumtenganisha Mbowe
na kuzaliwa kwa CHADEMA.

WAKATI MGUMU

Mbowe  anashika  nafasi
hiyo, wakati wa migongano na
migogoro ndani ya vyama vya
upinzani vikiwamo vya NCCR-
Mageuzi, UMD na vingine vingi
vilivyokumbwa na kadhia hiyo
kubwa.

Lakini kinyume chake, ame-
tumia fursa hiyo kuondoa kwam-
ba chama hicho ni cha vigogo na
kukileta kwa wengi, wakajiunga
nacho kwa kukiona kuwa ndi-
cho chama chenye upinzani wa
kweli.

CCM imewahi kusema kuwa
inategemea kura za wanawake
kwamba ndio mtaji wao, lakini
kwa upande wa Mbowe, akajikita
katika vyuo na kuchota wasomi
wakiwamo kina Zitto Kabwe,
Kalisti Komu na wengine wengi
akatengeneza ngoma kubwa.

CHADEMA kimewalea na ku-
wafikisha hapo walipo, vilevile
chini ya uongozi wa Mbowe,
kimeonyesha ndicho chama
imara huku vingine vikikumbwa
na migogoro, kuchoka au kusam-
baratika na kusababisha baadhi
ya wanachama kwenda CCM.

Ndani ya wakati huo, chama
hicho kilikuwa kimeshaweka
idadi kubwa ya wabunge, na-
hodha wao akiwa Mbowe Hai,
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lakini baadaye walipata misuko-
suko hadi kukosa ubunge, lakini
Mbowe ameendelea kuwa imara
na kuweka msukumo wa siasa za
CHADEMA.

Aidha, ni kipindi hicho CCM
nayo ikawa makini na kuwekeza
katika vyuo ikianzia Chuo cha
Mzumbe kama ngome yake kuu
wakapatikana vijana wakiwamo
Dk. Emmanuel Nchimbi ambaye
kwa sasa ni Katibu Mkuu wa
chama hicho, Amos Makalla na
wengine wengi.

Pia, kama ilivyo kwa vyama
vya siasa, CHADEMA nayo im-
ewahi kupitia magumu wakati
fulani kati ya mwenyekiti Mbowe
na makamu wake Chacha Wang-
we (marehemu).

Ulitokea mpasuko, moja ya
safu yake muhimu, kijana ali-
yekwisha iva kisiasa Zitto Kabwe
mpinzani wa CCM na Profesa Ki-
tila Mkumbo wakaondoka huku
Prof. Mkumbo akienda CCM.

Yupo Joseph Selasini aliyeji-
unga baadaye na chama hicho na
kuwa mbunge wa Rombo mkoa-
ni Kilimanjaro, lakini naye aka-
ondoka kwenda akiwa na Kalisti
Komu wakaenda NCCR- Mageuzi.

Hivyo, magumu yaliyoikum-
buka kambi ya upinzani huwezi
kuyatenganisha na Mbowe am-
baye ni mwathirika mkuu, am-
baye amewahi kuwekwa ndani
miezi sita bila dhamana.

Ni katika kipindi hicho chote
hata kufikia siasa za Tanzania ka-
tika siasa za kimataifa, msamiati
Mbowe unachukua nafasi.

4R ZA RAIS SAMIA

Itakumbukwa kuwa mwanzo
wa awamu ya sita na siasa zake
za 4R, utekelezaji wake ulimhusu
Mbowe moja kwa moja, kwani

akiwa katika maandamano ya chama chake. PICHA: MAKTABA

R ya kwan-
Za ambayo
ni ‘Recon-
ciliation’,
yaani mari-
dhiano au
upatanisho,
R va pili ni
Resilience’,
yaani usta-
himilivu, R
ya tatu ‘Re-
forms’, yaani
mageuzi Na
R ya nne ni
‘Rebuild’,
yaani kujen-
ga taifa.

siku aliopata msamaha, akawa na
mwaliko wa kuteta jambo lao na
mkuu wa nchi.

R ya kwanza ambayo ni ‘Rec-
onciliation’, yaani maridhiano
au upatanisho, R ya pili ni Resil-
ience’, yaani ustahimilivu, R ya
tatu ‘Reforms’, yaani mageuzi na
R ya nne ni ‘Rebuild’, yaani ku-
jenga taifa.

Falsafa hiyo yenye 4R inagusa
kila nyanja, sasa imepita miaka
miwili hatujasikia Mbowe ak-
ilalamika wala kulaumu haki
yake. Hapo historia yake ndefu
na hulka vinatoa ishara kuwa
‘roll model’ wake ni mzee Nelson
Maendela, Rais kwanza mweusi
wa Afrika Kusini.

Mzee huyo anasimama katika
utashi wake huo licha ya kukaa
kwa miongo miwili na ushee ger-
ezani. Hivyo, kikubwa ndani ya
utashi wake, daima Mbowe naye
hajatoka ndani ya mstari wa ana-
chodai ndani ya siasa za CHADE-
MA. Mathalani, simulizi za katiba
na haki za Watanzania.

Huku chama hicho kikidumu
nje ya mipasuko inayoviathiri vy-
ama vya upinzani, kimekuwa na
nguvu thabiti ambayo hakuna wa
kukishangaa kwa jinsi kinavyoji-
tanabaisha.

Mfano, maandamano ya cha-
ma hicho yametekelezwa katika
majiji manne nchini, huku yak-
ifana. Hapana shaka Freeman
Aikael Mbowe anaingia katika
orodha ya viongozi bora wa ki-
siasa nchini.

Kwanini? Kwa sababu hajawa-
hi kukaa nje ya msimamo wake
anaoamini, hulka yake ni chanda
na pete ya hayati Nelson Man-
dela, ambaye hakukata tamaa
kupambana hadi nchi yake ili-
popata uhuru.
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Daktari bingwa
aonya ulaji

vyakula wanga,
chumvi, mafuta

Na Renatha Msungu,
DODOMA

DAKTARI Bingwa wa ma-
gonjwa ya ndani kutoka
Dodoma Dk. Bonaventura
Mpondo amesema jamii
inapaswa kuzingatia kupun-
guza vyakula vyenye wanga,

chumvi na mafuta ili kujilinda

na magonjwa ya moyo, shini-
kizo la damu na kisukari.

Amesema mtu ambaye ana-
tumia vitu hivyo hupelekea
hatari ya kupatwa na tatizo
la figo.

Dk. Mpondo alisema hayo
juzi jijini Dodoma wakati aki-
Zungumza na waandishi wa
habari kuhusu kuongezeka
kwa wagonjwa wa figo
nchini.

Dk. Mpondo alisema tak-
wimu zinaonesha kuwa ma-
gonjwa ya moyo, shinikizo
la damu na kisukari ndiyo
yanayoongoza kwa kusaba-
bisha tatizo la figo ambapo
ameiasa jamii kupima afya

zao mara kwa mara ili kutam- :

bua magonjwa hayo mapema.

Aidha, alishauri jamii ku-
fuata masharti ya kitaalamu
juu ya matumizi sahihi ya
dawa kwa wale wanaogundu-
lika kuwa na magonjwa hayo
pamoja na matibabu yasiyo
ya dawa ambayo ni mtindo
bora wa maisha ili kuzilinda
figo zao.

Aliongeza kuwa mgonjwa
wa figo anapaswa kutokata
tamaa akisema zipo njia za
kitaalam kumsaidia ikiwemo
matumizi ya dawa, ushauri
wa mpangilio wa lishe us-
afishaji wa damu au ku-
pandikiza figo pale inapobidi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali ya Rufaa ya Kanda
va Kati ya Benjamin Mkapa,
Dk. Alphonce Chandika, ali-
wataka wananchi kuzingatia
mtindo bora wa kula kwenye
maisha yao ili kulinda figo
Zao.

Dk. Chandika, alisema wa-
nanchi wanapaswa kufanya
mazoezi pamoja na kuzin-
gatia mlo usioathiri moyo ili
kuzilinda figo.

“Mtindo bora wa maisha
unaozingatia milo isiyoathiri
moyo Utaisaidia kuzilinda
figo,” alisema Mkurugenzi
l%/lteHrlwdajl wa Hospitali ya

Dk. Chandika alisema wag-
onjwa 50 wenye tatizo la
figo husafisha damu kwa siku

katika kKitengo cha kusafisha

damu katika idara ya ma-
gonjwa va figo katika Hospi-
tali ya BMH. _

Alisema watu wenye tatizo
la figo wanasafisha damu
mara tatu kwa wiki.

Dk. Chandika alisema mpaka
sasa, BMH imeshafanya
oparesheni za upandikizaji
figo kwa watu 36 tangu hu-
duma hii ianze miaka sita
iliyopita.

' Serikali yatoa bil.3/- utekelezaji
mradi wa umwagiliaji Iramba

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

ERIKALI imeipatia
Wilaya ya Iramba mkoani
Singida Sh.bilioni tatu
kwa ajili ya utekelezaji wa
mradi wa umwagiliaji mashamba
uliopo katika Bonde la Wembere.

Katika mradi huo zaidi ya hek-
ari 36,000, zimetengwa kwa ajili
ya kilimo cha umwagiliaji.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba,
Suleiman Mwenda, aliyasema
hayo wakati akizungumza na
wananchi wa Kata ya Urughu
kwenye mkutano wa hadhara wa
mbunge wa Iramba Magharibi,

Baadhi ya Wabunge wakiwasili katika viwanja vya Bunge, kwa ajili ya kushiriki kikao cha kwanza cha mkutano wa 15, j

jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Dk. Mwigulu Nchemba.

Mwenda alisema utekelezaji
huo ni agizo lililotolewa na Rais
Samia Suluhu Hassan la kutaka
yachaguliwe maeneo ya kuan-
zisha kilimo cha umwagiliaji ili
kuhakikisha usalama wa chakula
na kilimo.

“Mradi huu utakapokamilika
utawafanya wananchi walime
wakati wote wa kiangazi na
masika kwa sababu watakua
wana uwezo wa kuhifadhi maji,
tayari wataalam na maofisa wa
umwagiliaji wameshafika ku-
jitambulisha ofisini kwangu,”
alisema.

Dk. Nchemba ambaye

pia ni Waziri wa Fedha, ali-
waomba wananchi kuendelea
kumuunga mkono Rais Samia
Suluhu Hassan kwa sababu
anaendelea kufanya makubwa
yanayoboresha ustawi na kujali
afya zao.

Alisema fedha zinazoletwa
Wilaya ya Iramba na maeneo
mengine nchini zinakwenda
kujenga miradi mbalimbali ya
maendeleo, vikiwemo vituo vya
afya katika kila tarafa na maeneo
muhimu.

“Anajali afya yako anakupa
mtaji wa kufanya kazi kwa saba-
bu anaweza kuwa na mipango
mizuri ya kazi lakini asipokua na

afya njema hawezi kuitekeleza
mipango hiyo,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Mama am-
etafsiri kwa vitendo kauli ya
kuwapenda Watanzania na
anashughulikia tatizo la ugumu
wa maisha kwa kupeleka miradi
mikubwa ya umwagiliaji hata
jawabu”.

Dk. Mwigulu alisema anaorod-
ha ya matatizo na kutoa ma-
jawabu kivitendo kwa sababu
nchi nzima kuna miradi ya um-
wagiliaji na miradi ya kufungua
barabara ambapo itabadilisha
maisha ya Watanzania kutoka
katika ugumu.

Profesa SUA afanya utafiti unenepeshaji ng’ombe

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MTAFITI na Mhadhiri kutoka
Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine
(SUA), Prof. Sebastiani Cheny-
ambuga, amefanya utafiti wa
unenepeshaji wa ngombe, ili
kusaidia uzalishaji wa nyama
ya ngombe wa kienyeji katika
Wilaya ya Kongwa mkoani Do-
doma.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Prof. Chenyambuga
alisema mradi huo wamesh-
irikiana na wakulima wa Ki-
jiji cha Mtanana A na B, lengo
kuu likiwa ni kuboresha uzal-
ishaji wa nyama zitokanazo na
ng'ombe wa kienyeji.

Alisema utafiti alioufanya
utasaidia nyama za ngombe zi-
nazozalishwa nchini kupelekwa
katika soko la kimataifa na ho-
teli za kitalii.

“Niliamua kuja na mradi huu
kwa sababu ya changamoto

kama nyama inayotakiwa kwe-
nye masoko, mahoteli ya kitalii
pamoja na soko la nje ni nyama
ambayo iko bora na nyama am-
bazo zinapatikana ni nyama
ambazo hazina kiwango hicho
chaubora” alisema.

Alisema kwa miaka ya kar-
ibuni kumekuwa na mahitaji ya
nyama ya ngombe katika ho-
teli na masoko ya ndani na nje
lakini asilimia kubwa ya nyama
nyingi hapa Tanzania zinatoka-
na na ngombe wa kienyeji.

“Hatahivyo sasa ngombe wa
kienyeji wanavyofugwa wakuli-
ma wengi wanauza ngombe
wakiwa na shida ya pesa kwa
matumizi ya kulipia karo, kodi
au matibabu jambo ambalo
huchangia kuuza wanyama
dhaifu.

“Tulitengeneza chakula am-
bacho kinatokana na malighaﬁ

cha Mtanana, mwanzo tulifanya

utafiti tukaangalia ni vyakula
gani ambavyo vipo na vinaweza
vikatengeneza chakula cha
kunenepeshea ngombe, hivyo
tukagundua pumba ya mahi-
ndi na mpunga kuongeza na
morasesi, mashudu ya alizeti”
alisema.

Hata hivyo, alisema wame-
imbali katika Wilaya ya I(ongwa
na Meatu mkoani Shinyanga na
kubaini kuwa elimu ya unene-
peshaji ngombe haipo.

“Hivyo tukaona utafiti wetu
utafaa zaidi kwenye Wilaya ya
na B, tukajenga banda na ku-
chukua ngombe wenye umri
wa miaka miwili au mitatu na
kila mfugaji akaleta ng'ombe na
kuwapatia aina hizo za chakula
kuangalia chakula kipi kitakua
bora kwa gjili ya kunenepeshea,
kwa siku zipatazo 90 ngombe
waliongezeka uzito kati ya kilo
50 hadi 100” alisema

Prof. Chenyambuga alisema
walifanikiwa pia kuwaungani-
sha na soko la kisasa Kampuni
ya Ranchi ya Taifa NARCO
Kongwa na faida mojawapo ni
ng'ombe kuuzwa kwa kupimwa
uzito, hivyo wafugaji kupata fai-
da kati ya Sh. 160,000 hadi Sh.
235,000 kwa ngombe mmoja.

Kadhalika, aliishkuru Tume
ya Taifa ya Sayansi na Tekno-
jia (COSTECH) kwa ufadhili wa
Sh. milioni 120 kwa mradi huo
kwani wakulima wamefaidika
ikiwemo kuwaaunganisha na
taasisi za kifedha.

Mmoja wa wanufaika wa mra-
di huo, Fikiri Robina, alisema
amefaidika sana ikiwemo ku-
toka kwenye kufuga kawaida na
kufuga kwa ajili ya biashara.

Meneja wa Ranchi ya NARCO,
Elisa Binamungu alisema kuwa
Kongwa beef ni nyama pendwa
kwa maeneo mengi ya nchi na
ina sifa nzuri, hivyo kupelekea
kuuza kilo 500 kwa siku.
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Viongozi mitaa wapewa jukumu
kuwasaidia watoto wenye uhitaji

Na Elizabeth John,
WANGING'OMBE

ONGOZI wa seri-

kali za mitaa na vi-

jiji mkoani Njombe

wametakiwa ku-
watambua watoto wenye
mahitaji maalumu waliopo
katika maeneo yao, kuweka
mipango ya kuwasaidia ili
wasikatishe ndoto zao za ku-
pata elimu.

Wito huo ulitolewa
na Mjumbe wa Mkutano
Mkuu wa Wazazi Taifa kutoka
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Belshanza Mhanga wakati
akizungumza na waandishi
Hanjawanu, Kata ya Luduga
wilayani Wanging'ombe.

Alisema kutokana na baa-

dhi ya watoto kushindwa kue-
ndelea na masomo yao ipo
haja kwa viongozi wa mitaa
hao na kuweka mipango ya
kuwasaidia.

“Wakati umefika sasa kila
kiongozi wa kitongoji apate
muda wa kwenda katika mae-
neo yake na wajaribu kutiza-
ma familia zenye uhitaji kwa
sababu bila ya kufanya hivyo
wanaweza wasipate manufaa
ya kupata elimu kwa sababu
kuna wengine hawajiwezi,”
alisema Mhanga.

Pia, aliwataka wananchi
kukabiliana na vitendo vya
ukatili katika maeneo yao,
huku akiwataka wazazi kutoa
malezi bora na yenye maadili
kwa watoto wao.

“Changamoto ninayoiona

katika suala zima la malezi
waliowengi hawajui wajibu
wao kwa hiyo tunatoa wito
kwa viongozi wa mitaa hadi
vitongoji, madhebu na wadau
mbalimbali wapate nafasi ya
kuwalea watoto katika maadi-
li mema ili baadaye awe mtu
kamili,” alisema Mhanga.
Naye Mwinjilisti wa Kanisa
la Kiinjili 1a Kilutheri Tanzania
(KKKT) Mtaa wa Hanjawanu,
Zera Nwenga alisema bado
jamii inawajibu wa kuhakiki-
sha watoto wao wanaendele-
zwa kielimu kwani huo ndiyo
urithi pekee kwa watoto.
“Chakuzungumza na wa-
zazi tujitoe katika kuwasome-
sha watoto wetu kwa sababu
ndiyo watakuja kutusaidia
baadaye tutakapokuwa tume-
choka, wao watakuwa na na-

fasi ya kutusaidia sisi wazazi,”
alisema Nwenga.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wananchi wa Ki-
jiji cha Hanjawanu akiwemo,
Naomi Ngailo alisema licha ya
changamoto zilizopo katika
sekta ya elimu bado serikali
inatakiwa kutatua changa-
moto ya miundombinu ya
barabara ya kuelekea llembu-
la ambayo imekuwa msaada
mkubwa kwa shughuli za kiu-
chumi.

Ngailo alisema: “Changa-
moto kwenye elimu zipo
maana kuna watoto ni wa-
toro lakini pia kwa sababu ya
ugumu wa maisha wanaacha
shule ila sisi wazazi tutaende-
lea kusaidiana ili kila mtoto
apate elimu itakayomsaidia
hapo baadaye”.

mkoani Mara, wakiwa na vitabu vmavyoe]_ezea m.afan|k|o ya utekelezau wa llani ya uchagum ya_chama hicho ya mvvaka
2020-2025 V|||vyoto|evva na Mbunge wa jimbo hilo, Prof. Sospeter Muhongo (katikati), mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU PICHA: FRANCIS GODWIN

Wazee Kijiji
cha Lwangu
watakiwa
kuripoti
matukio

va Ukatili

Na Elizabeth John, NJOMBE

Kata ya Kifanya, Halmashauri ya
Mji Njombe, wametakiwa kutoa
taarifa za ukatili pindi zinapo-
tokea ili kuepukana na madhara
ikiwemo vifo.

Rai hiyo ilitolewa na mwez-
eshaji wa Mfuko wa Maende-
Lwangu, Gracian Panza wakati
akitoa elimu ya ukatili wa Kijin-
sia kwa wanufaika wa mpango
wa kunusuru kaya masikini hu-
susani wazee.

“Wazee wamekuwa wakikumb-
wa na changamoto mbalimbali
za ukatili katika jamii haswa
wakiwa majumbani na kwenye
familia zao, wakati mwengme
husababishiwa hata kifo,” alise-
ma Panza.

Panza alisema wazee wakiny-
imwa haki zao ikiwemo kukosa
mahitaji muhimu ya binadamu,
kunyimwa fursa za maendeleo
. kufanyiwa vitendo vya ukatili
kama kubakwa na kulawitiwa na
wengine kukosa haki ya kuishi
kutokana na imani potofu za
kishirikina kwa wazee.

“Kuna ukatili mwingine wa kim-
wili tunatoa adhabu kali mno
za kupitiliza iwe ni kwa watoto,
unakuta mtoto anapingwa kofi
kama mtu mzima hiyo haitakiwi
lakini vile vile kina baba tuna-
piga wake zetu,” alisema Panza.
Aidha, aliitaka’ jamii hiyo
kuachana na baadhi yva mila
potofu ambazo zinasababisha
ukatili wa Kijinsia.

“Lakini vile vile kuna ukatili wa
kisaikolojia, watu wanatukana
sana ukienda kilabuni umeku-
nywa pombe kidogo unatukana
wenzio kwa hiyo tabia hizo zote
tuziache mara moja, usimtukane
mtu,” alisema Panza.

Kwa upande wake Mwenyekiti
Masasi aliwaomba Wanufa|ka wa
TASAF kuhakikisha wanajiunga
na vikundi mbalimbali vya uja-
siriamali ili kuweza kujipatia ki-
pato badala yakutegemea fedha

RC aipa kongole h’shauri kwa kutekeleza méagizo ya Bunge

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MKUU wa Mkoa wa Ruvuma,
Kanali Ahmed Abbas Ahmed,
ameupongeza uongozi wa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Songea
kwa kutekeleza maagizo sita kati
ya nane yaliyotolewa na Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu
za Serikali za Mitaa (LAAC) mwa-
ka 2022.

Kanali Abbas alitoa pongezi
hizo wakati anazungumza kwe-

nye kikao cha kujadili utekelezaji
wa maagizo ya Kamati ya LAAC
kilichofanyika kwenye ukumbi
wa Manispaa ya Songea mkoani
hapa.

Hata hivyo alizitaja hoja za mi-
aka ya nyuma katika halmashauri
hiyo ambazo bado hazijafanyiwa
kazi kikamilifu ili ziweze kufung-
wa ni 12 na kwamba kuna hoja na
mapendekezo 53 ambayo yana-
takiwa kufungwa na kufanyiwa
kazi.

Mkuu wa Mkoa huyo pia

aliipongeza Halmashauri ya
Wilaya ya Namtumbo kutekeleza
maagizo matano kati ya sita
yaliyotolewa na Kamati ya
LAAC.

Alisema kati ya maagizo ma-
tatu yaliyotolewa na LAAC ni
maagizo mawili yametekelezwa
na kufungwa, huku agizo moja
utekelezaji wake haujakamilika
kwa kipindi cha miaka minne
sasa.

“Katika Halmashauri ya Wilaya
ya Songea jumla ya hoja na map-

endekezo 44 bado hayajafanyiwa
kazi ili yafungwe, hivyo nawaom-
ba waheshimiwa madiwani
kufanya ufuatiliaji wa karibu ili
kuhakikisha hoja zote zinajibiwa
ipasavyo,” alisisitiza Kanali Ab-
bas.

Hata hivyo, aliziagiza hal-
mashauri hizo kuhakikisha zi-
nafanya maandalizi ya majibu ya
hoja mapema na kuchukua hat-
ua za kinidhamu kwa watumishi
wanaozalisha hoja.

Mwenyekiti wa Halmashauri

ya Wilaya ya Songea, Menas
Komba, aliahidi kuhakikisha
hoja zote zilizosalia katika
halmashauri hiyo zinajibiwa na
kufungwa sanjari na kusimamia
kasi ya ukusanyaji wa mapato.

Naye Mstahiki Meya wa Man-
ispaa ya Songea, Michael Mba-
no, alisema halmashaur hiyo
imejitahidi  kutekeleza maa-
gizo sita ya LAAC na kwamba
maagizo mawili yaliyosalia
itayatekeleza ili yaweze kufung-
wa.
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Manispaa

Mjini Unguja
wakusanya bil.4/-
makadirio bajeti

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Manispaa Mjini Unguja
[imesema limefanikiwa kukusanya
Sh.bilioni nne (78.7%) ya makadirio
va bajeti.

Mkurugenzi wa baraza hilo, Ali
Khamis Mohamed, aliyasema hayo
juzi wakati akiwasilisha hotuba ya
Makadirio ya mapato na Matumizi
ya baraza hilo kwa mwaka wa fed-
ha 2024/2025.

Alisema kati ya fedha hizo Sh.
bilioni 1.9 ni makusanyo ya ndani
sawa na asilimia 57.87 na Sh. bilioni
3.3 ni ruzuku ya mishahara sawa na
asilimia 99 ya makadirio.

Khamis alisema baraza hilo linaen-
delea na jitihada mbalimbali katika
kuimarisha mapato ikiwa ni pamoja
na kuanzisha maeneo mapya va
uwekezaji.

“Hivi sasa baraza tunatafuta
mshauri elekezi kwa ajili ya kuan-
daa maandiko ya miradi mbali mbali
na mipango ya biashara kwa mradi
wa Funguni, ujenzi wa eneo la bi-
ashara Kwa Alinato, Mikunguni na
tunafuatulia na kufanya operesheni
za leseni za biashara”, alisema.

Aidha, alisema kuwa baraza linasi-
mamia miradi ya maendeleo ya kazi
ya ufungaji taa 120 za mitaani ka-
tika maeneo ya Kikwajuni, Rahaleo
na Chumbuni ambapo hadi sasa taa
60 zimeshafungwa.

Alisema pia baraza linatarajia ku-
jenga jengo la biashara katika eneo
la Soko Kongwe la Kwa Hajitumbo
ambapo hatua za manunuzi tayari
imeshakamilika na wana chosubiri
ni mkataba wa ujenzi kutoka serika-
lini kwa ajili ya kuanza kazi hiyo.

Kuhusu vitambulisho vya waja-
siriamali, mkurugenzi huyo alisema
katika kuwawekea mazingira bora
wafanyabiashara, baraza linaende-
lea kuwasajili na kuwaana vitam-
bulisho wafanyabiashara wadogo,
kwamba hadi kufikia Machi 22
mwaka huu wafanyabiashara 1,270
wamesajiliwa.

Alisema licha ya utekelezaji huo,
baraza linakabiliwa na changamoto
mbali mbali ikiwemo utayari mdogo
kwa jamii kushirikiana na manispaa
juu ya masuala ya usafi.

“Hivi sasa kuna mlundikano
mkubwa wa taka hali inayosaba-
bishwa na kukua kwa mji lakini
utayari mdogo wa wakazi wa mji
katika uhifadhi na udhibiti wa taka”,
alieleza Khamis. }

Wakichangia hotuba hiyo, baa-
dhi ya wajumbe wa baraza hilo,
walisema wamefurahishwa na
ukusanyaji huo wa mapato, hivyo
kulitaka baraza kuendelea kubuni
Vyanzo vipya vya mapato kwa
kutafuta wawekezaji katika maeneo
mbali mbali.Naye Diwani wa Amani,
Makame Khamis Ame, alisema ipo
haja kwa baraza kuongeza pro-
gramu za uhamasishaji jamii juu ya
masuala ya usafi kupitia luninga,
redio, mikutano ya jamii na shule ili
kuimarisha usafi kwa maeneo mbal-
imbali ya mji.

Diwani wa Mlandege, Kinunu
Rashid Slim, alisema ni vyema kwa
baraza kutia nguvu katika matumizi
ya kanuni ya papo kwa papo ili
kuweka nidhamu katika mji na
kU(tJngeza Vyanzo vipya vya ma-
pato.

Hakuna sheria inayozuia watu

kula mchana wakati wa mfungo’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ESHI la Polisi Zanzi-
bar limetoa ufafanuzi
kuhusu operesheni
kamatakamata ya wa-
nanchi wanaokula hadharani
wakati wa mwezi wa Ramad-
hani visiwani hapa, likisema
hakuna sheria ya kuwazuia
watu kula wakati wa mfungo.
Kamishna wa Jeshi hilo visi-
wani hapa, Hamad Khamis
Hamad alitoa ufafanuzi huo
wakati wa mahojiano maalu-
mu na gazeti hili ofisini kwake.
Nipashe lililazimika kupiga
hodi ofisini kwa kamishna
huyo ili kufahamu tuhuma zi-
lizopo dhidi ya Jeshi la Polisi
visiwani Zanzibar kuwakamata
watu waokula mchana katika
kipindi hiki cha Ramadhani.

Kamishna huyo alisema jeshi
hilo halina mamlaka hayo kwa
sababu Zanzibar hakuna sheria
ya karipio la watu kuwazuwia
kula mchana katika mwezi wa
Ramadhani.

“Hakuna sheria inayokataza
watu wasile mchana wakati wa
mwezi mtukufu wa Ramadha-
ni. Ukiondoa imani ya dini ya
Kiislamu na jeshi hilo husima-
mia operesheni zinazofanywa
na mamlaka zingine za serikali
ili zifanyike kwa amani na us-
alama” alisema.

Aidha, alisema kumekua na
mkanganyiko wa taarifa kuhu-
su jeshi hilo kukamata watu
ambao walikuwa wakivuta
bangi mchana katika mwezi
huu wa Ramadhani na siyo op-
eresheni ya watu kula mchana
kwa sababu bangi ni kosa la
Jjinai.

“Nilitoa maelekezo ya kwam-
ba kufanyike operesheni kwa
wale wanaovuta bangi kwa
sababu ni kosa la jinai, lakini
shida iliyojitokeza kwamba
operesheni hiyo ilikamata wal-
iokuwemo na wasiokuwemo
ambapo ilikamata waliovuta
bangi na waliokuwa wakila
mchana mwezi huu wa Rama-
dhani wakati kula mchana siyo
kosa kisheria” alisema.

Alisema Jeshi la Polisi halina
mamlaka ya kuwakamata watu
wanaokula mchana mwezi wa
Ramadhani isipokuwa kuna
mamlaka zingine za serikali
kwa kutumia sheria wanaweza
wakafanya operesheni hizo.

Alisema jukumu la Jeshi la
Polisi ni kusimamia operesheni
hizo ili kufanyika kwa amani na
utulivu.

Mwanasheria wa ku-

jitegemea visiwani Zanzibar,
Hassan Kijogoo, alisema Zanzi-
bar hakuna sheria inayokataza
watu kula mchana mwezi
wa Ramadhani na watu wa-
nachanganya sheria za dini na
zanchi.

Alisema watu wanaoguswa
na hilo wanaweza kushawishi
kupeleka mswada kupende-
keza kuwa sheria ya watu
kutokula mchana wakati wa
mwezi wa Ramadhani.

Kijogoo alisema: “Kula mcha-
na mwezi wa Ramadhani siyo
jinai, polisi wanahusika na
makosa ya jinai ya yapo mengi
kama kuiba, kubaka, kuuza na
kula dawa za kulevya lakini
kula mchana mwezi wa Rama-
dhani siyo kosa la jinai na polisi
sio jukumu lao kuwasaka watu
wanaokula mchana na kufanya
hivyo wanafanya makosa”.

Waziri wa Utalii
na Mambo ya Kale
Zanzibar, Mudrik
Ramadhani Sora-
ga akitoa wasifu
wa Marehemu
Kanali mstaafu
Said Iddi Bavuai
ambaye ni mion-
goni mwa waasisi
wa mapinduzi ya
Zanzibar, baada ya
kusoma dua katika
kaburi lake huko
Shakani, Wilaya
ya Magharibi ‘B’
Unguja jana, ikiwa
ni sehemu ya
maadhimisho va
wiki ya kuwae-
nzi viongozi wa
Kitaifa na waasisi
wa Mapinduzi ya
"o Zanzibar. PICHA:
"\ MAELEZO - ZNZ

Polisi yakishukia ACT-Wazalendo usambazaji taarifa potofu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMISHNA wa Jeshi la Polisi
Zanzibar, Hamad Khamis Ham-
ad, amekitaka Chama cha ACT-
Wazalendo kuacha kutumia
mitandao ya kijamii kusambaza
taarifa za kupotosha kuhusu
hali ya uhalifu na usalama kwa
malengo yao binafsi ya kisiasa.

Alitoa tahadhari hiyo jana
wakati  akizungumza  na
waandishi wa habari katika
makao makuu ya jeshi hilo
visiwani hapa, kufuatia taarifa
iliyotolewa na chama hicho
iliyoasainiwa na Katibu wa
Habari, Uenezi, Mawasiliano
na Umma, Salim Bimani.

Kamishna Hamad alisema
kinyume na madai ya upoto-
shaji yanayotolewa na chama
hicho ya uwepo wa vikundi
vya kihalifu vinavyojiimarisha
kila siku pasipo Jeshi la Polisi
kuonesha uwezo wa kudhibiti
kwa kukinga au kufanya upele-

lezi unaosababisha wahusika
kutiwa hatiyani.

“Napenda  niwahakikishie
wananchi kuwa madai haya
lengo lake ni kuzusha hofu
na taharuki. Ni uthibitisho wa
utamaduni endelevu wa baadhi
ya viongozi wa chama hicho ku-
tothamini juhudi za serikali na
taasisi zake katika kudumisha
amani na utulivu” alisema kam-
ishna huyo.

Alisema viongozi wa ACT-
Wazalendo wanapaswa kutam-
bua uhalifu ni zao la jamii na
udhibiti wa uhalifu ni jukumu
la jamii na wao kama sehemu
ya jamii wanawajibu wa kush-
irikiana na serikali pamoja na
vyombo vinavyotekeleza she-
ria katika kubaini visababishi
vikundi vya uhalifu kama uko-
sefu wa malezi, umasikini na
ukosefu wa maadili.

Alisema pia wanapaswa
kushiriki katika kutengeneza
sera na mikakati madhubuti
ya kijamii na kiuchumi badala

va kujiweka pembeni kubuni
mikakati ya kuwajengea hofu
wananchi.

“Sote tunatambua nguvu ya
vyama vya siasa katika kuwez-
esha ubia na ushirikiano kati
ya vyombo vinavyotekeleza
sheria na jamii, katika kuunga
mkono progaramu mbalimbali
za kubaini na kuzuia uhalifu
kama vile polisi jamii, ambayo
lengo lake ni kuwashirikisha
wananchi katika kutambua
viashiria vya uhalifu na kuv-
ishughulikia kabla ya uhalifu
haujatokea.

Aidha alisema wanasiasa
kupitia majukwaa yao ya kisiasa
wanaweza kuongeza ufahamu
kwa umma juu ya umuhimu
wa kuunga mkono juhudi za
vyombo vinavyotekeleza sheria
za kubaini na kuzuwia uhalifu
na kudumisha usalama wao.

“Ni kwa bahati mbaya baadhi
ya viongozi wa ACT-Wazalendo
hapa Zanzibar wakiwashawishi
wananchi wasijiunge na vikun-

di vya ulinzi shiriki kwa madai
kuwa ulinzi shirikishi ni sera
ya chama kilicho madarakani”
alisema Kamishna Hamad.

Alisema usalama wa raia na
mali, hali ya amani na utulivu
katika nchi hunufaisha watu
wote bila kujali tofauti za itika-
di, uwezo au hali ya mtu.

Hata hivyo alisema athari
kubwa za usambazaji taarifa
potofu na za kutia chumvi
kwenye jamii na kwa kutumia
mitandao ya kijamii zinaweza
kuzusha hofu na wasiwasi hata
kama hatari halisi ya kutende-
wa uhalifu ni ndogo, kucho-
chea ubaguzi na mgawanyiko,
kudhoofisha juhudi za kukuza
ushirikishwaji wa jamii yakiju-
muisha ulinzi na usalama.

Kamishna Hamad aliwaasa
viongozi wa chama hicho hasa
wale wanaotumia nafasi zao
kusambaza taarifa za upoto-
shaji zinazoweza kuleta hofu
na taharuki kwa jamii kuacha
tabia hiyo.
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Mwenyekiti wa Chama cha ACT- Wazalendo na Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud Othman (kulia), akisalimiana na viongozi wa chama
hicho baada ya kuwasili jijini Dar es Salaam jana, kuanza ziara ya siku moja ambapo alitarajiwa kujumuika na viongozi na wawakilishi wa makundi mbalimbali
va kijamii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

: b
by .

eneo |a Kiziani Kitunda, kutokana na mvua kubwa iliyonyesha, jijini Dar es Mzee wa Kanisa la Waadventista Wasabato Muheza Central, wilayani Muheza
Salaam Juzi. PICHA: JUMANNE JUMA ] mkoani Tanga, John Mdoe (kulia), akiwakaribisha viongozi wa dini, wakati

wa futari aliyoiandaa nyumbani kwake mtaa wa Mdote juzi. Wapili (kulia) ni

S \chungaji wa kanisa la Sabato Michungwani Muheza mjini, Daud Masindi, (wa-
& tatu kulia) Shekhe wa wilaya hiyo, Abdallah Seif, Katibu wa BAKWATA wilaya,

. Mbonea Mshota. PICHA: STEVEN WILLIAM

Makamu Mwenyekiti wa Jukwaa la Maendeleo la Bonde (BDF) ambaye pia ni
Diwani wa Viti Maalum Tarafa ya Ngomeni, wilayani Muheza mkoani Tanga,
Fatuma Kweka (katikati), akikabidhi kiti mwendo kwa Ofisa Maendeleo ya
jamii wa wilaya hiyo, Stella Kategile hivi karibuni, kilichotolewa msaada na

jukwaa hilo, kwa ajili ya watoto wenye uhitaji maalum. Wengine ni Mjumbe Muuza supu akifanya shughuli zake katika barabara ya Sewa, Mikocheni kiwan-
wa jukwaa hilo, Lameck Kishiwa (kushoto), Katibu wa jukwaa hilo, Zacharia dani, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari
Mhina (wa pili kushoto) na Ofisa Elimu maalum wa wilaya hiyo, Sudi Wabu. kwa usalama wake. PICHA: BEATRICE MOSES

PICHA: STEVEN WILLIAM



wmnoserizo. INIPASHI@ 19

HABARI KIMATAIFA

B Wanajeshi wanaolinda amani
DRC walalamikia kukosa silaha

Rais Tshisekedi :

amteuva Judith
Waziri Mkuu
DRC

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRCQ), Felix Tsh-
isekedi amemteua Waziri wa
Mipango, Judith Suminwa kuwa
Waziri Mkuu wa nchi hiyo.

Judith ni mwanamke wa
kwanza kushika wadhifa huo wa
Waziri Mkuu nchini Congo. lkiele-
zwa kuwa uteuzi wake unakamili-
sha wiki kadhaa zilizoghubikwa
na hali ya sintofahamu kuhusu
wadhifa huo.

Katika hotuba aliyoitoa jana
kupitia televisheni ya taifa,
Judith alisema kuwa anafahamu
kuhusu jukumu kubwa linalomka-
bili na kuongeza kuwa atafanya
kazi kuhakikisha kuweko kwa

amani na maendeleo nchini humo.

Kuapishwa kwa Tshisekedi
kwa muhula wa pili madarakani
mnamo mwezi Januari, kulian-
zisha mchakato wa muda mrefu
wa kutafuta muungano wa vyama
vingi katika bunge la kitaifa,
hatua muhimu kabla ya kuteuliwa
kwa waziri mkuu na kuundwa
kwa serikali.

Serikali ya nchi hiyo inakabili-
wa na changamoto nyingi zinazo-
jumuisha mgogoro unaozidi ku-
tanuka na mzozo wa kibinadamu
katika maeneo ya Mashariki mwa
nchi hiyo pamoja na usimamizi
wa madini. DW

KINSHASA, DRC

WANAJESHI wa Afrika Kusi-
ni waliopelekwa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC) kusaidia kuleta utu-
livu wamesema baadhi yao
hawana silaha na wanatara-
jiwa kupambana na waasi
wa M23 bila msaada wa he-
likopta za usafiri.

Mwezi Februari mwaka
huu, Serikali ya Afrika Kusini
ilipeleka wanajeshi 3,000
kujiunga na wengine 1,000
ambao tayari walikuwa ka-
tika eneo la mashariki mwa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo ambayo imekumbwa
na vita ambavyo vinasaba-
bishwa na magenge yenye
silaha.

Wakati huo, Pretoria il-
isema kupelekwa kwa wa-
najeshi hao ilikuwa sehemu
ya dhamira yake ya kulinda

amani barani Afrika, na
kuisadia DRC kukabiliana na
mashambulizi ya waasi.

Licha ya adhima hiyo
nzuri kwa sasa, wanajeshi
hao wanasema hawana vi-
faa vya msingi, jambo lin-
aloweza kuwaweka katika
hatari kubwa.

Aidha, ilibainishwa kuwa

Afrika Kusini inakabiliwa
na changamoto kadhaa
za kiuchumi.

Waziri wa Ulinzi, Than-
di Modose, aliwaambia
waandishi wa habari hivi

Kando na Lo S )
karibuni mjini Pretoria
hayo, kuna .
changa- kwamba helikopta tano
moto za tu za usafiri kati ya 39
kifedha ndizo zinafanya kazi, na
mbali na kwamba ni helikopta tatu
bali I ba ni helik
uwezowa  tu kati ya 11 za kufanya
wanajeshi  mashambulizi ndizo
hawa. zinaweza kuruka.
Eg'e(uga a Wizara yake inakiri
kubgbg kuwa ilishindwa kusaini
vifaa kandarasi mpya na kam-
muhimu puni ya kutunza na ku-
ambavyo karabati ndege hizo.
wanajeshi Wanajeshi nchini DRC
wana- walisema pia kwamba
hitaji wali- hawapati huduma za
popelekwa adaktari na wauguzi,
“I'l((il"wl?'-k _ na wakati mwingine hu-
:?illifllal K@~ ala njaa baada ya kukosa

chakula.

Kiongozi wa chama cha
jeshi la taifa Pikkie Greeff,
alisema serikali ilipeleka
wanajeshi wake katika
moja ya maeneo hatari
zaidi ya vita duniani bila
vifaa, ufadhili na mafun-
7o muhimu.

“Wanajeshi wa Afrika
Kusini wanalazimika

kuweka kambi mpya,
wakiwa pia na fikra ya
kushambulia sio kujilin-
da. Hiyo ni njia mpya ya
kujifunza kwa jeshi kwa
sababu hatujafanya ma-
zoezi hayo. Usipofanya
mazoezi mara kwa mara,
hautatekeleza vizuri.

“Kando na hayo, kuna
changamoto za kifedha
mbali na uwezo wa wa-
najeshi hawa. Hakuna
ndege ya kubeba vifaa
muhimu ambavyo wa-
najeshi wanahitaji wali-
popelekwa ili kuwasaidia
kikamilifu,” alisema

Hata hivyo, ilielezwa
kuwa tangu mwezi Feb-
ruari, waasi wa M23
wameua wanajeshi kad-
haa wa Afrika Kusini wa-
naopigania ardhini, na
kujeruhi wengine kadhaa
katika shambulio la kom-
bora.

Greeff alisema anazun-
gumza na wanajeshi wal-
ioko DRC kila siku, na ari
yao iko chini. Na kwamba
wengine wanahisi kwam-
ba wako katika operesh-
eni ya kujiua.

“Watu hawa wako kati-
ka hatari kubwa. Kupele-

kwa kwao kuliamualiwa
kwa haraka sana. Kama
kulikuwa na mpango,
mpango huo haukujadil-
iwa kwa uwazi kwa saba-
bu kwa hakika wanajeshi
walio uwanjani wanaach-
wa katika hali ngumu kwa
sababu ya uhaba huu wa
vifaa na mambo mengine.
Hali ni tete sana,” alisema.

Akizungumza bungeni
hivi karibuni, Rais Cyril
Ramaphosa alikanusha
kuwa utawala wake ul-
ipeleka wanajeshi nchini
DRC kwa maslahi na bila
msaada unaohitajika.

Vile vile, alisisitiza
kuwa wanajeshi wake
wako tayari kupigana na
wana uwezo wa kutosha.

Licha ya kauli hiyo
Greeff alisema wanajeshi
zaidi wa Afrika Kusini
watajeruhiwa na kuuawa
nchini DRC, iwapo ha-
watapata uwezo.

Wachambuzi wa masu-
ala ya kijeshi na ulinzi
wanasema nia ya seri-
kali ya Afrika Kusini ya
kulinda amani hailingani
na fedha zinazohitajika
ili kuhakikisha mafanikio
yao. VOA

v\-—--‘?

N

Wananchi wakisukuma gari baada ya shambulio Ia Israel lililotekelezwa kulenga jengo ||I||o irani na ubalozi wa Iran
mjini Damascus, Syria ambalo Iran imethibitisha limeua maofisa wake kadhaa wa jeshi akivvamo kamanda wa juu
kwenye jeshi Iake jana. PICHA: MTANDAO

Israel, Marekam kujadili vita mji wa Rafah, Gaza

JERUSALEM, Israel

MATAIFA ya Israel na Marekani
yanafanya mazungumzo kuhusu
mpango wa uvamizi wa ardhini
wa vikosi vya Israel kwenye mji
wa Rafah huko katika Ukanda wa
Gaza.

Inaelezwa kuwa mazungum-

zo hayo yatafanyika kwa njia
ya mtandao wiki moja baada
ya Israel kuifutilia mbali safari
iliyokuwa imepangwa ya kutuma
ujumbe wake mjini Washington.

Mivutano kati ya washirika
hao wawili imeongezeka kuto-
kana na idadi kubwa ya vifo vya
raia vinavyoshuhudiwa Ukanda

wa Gaza yanayoibua shaka kub-
wa zaidi mjini Washington juu ya
dhamira ya Israel ya kutaka ku-
fanya operesheni ya kijeshi kwe-
nye mji uliofurika watu wa kusini
mwa Gaza wa Rafah.

Israel iliifuta ziara yake ya
mjini Washington baada ya
Marekani kutotumia kura yake

ya turufu kuzuia azimio la Baraza
la Usalama la Umoja wa Mataifa
linalotoa mwito wa kusitishwa
vita vya Gaza. Na kwamba
Marekani ilijizuia kulipigia kura
azimio hilo.

Katika hatua nyingine wako-
soaji wa sera za Serikali ya Is-
rael wamepiga kambi kwenye

mahema mbele ya majengo ya
bunge mjini Jerusalem, ikiwa ni
sehemu ya maandamano yaliyo-
ingia siku ya nne.

Waandamanaji hao wanashini-
kiza serikali ijiuzulu, kuitishwa
kwa uchaguzi mpya na kuachil-
iwa kwa mateka wanaoshikiliwa
na kundi la Hamas. DW
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CRDB
KWA BILIONI

Na Saada Akida

HIRIKISHO la Mpira wa
Miguu Tanzania (TFF),
limeingia ushirikiano
na Benki ya CRBD wa
mkataba wa miaka mitatu
na nusu wa kuwa Mdhamini
Mkuu wa Kombe la Shirikisho
la Soka nchini maarufu FA
Cup wenye thamani ya Sh. bil-
ioni 3.79 pamoja na VAT.
Utiaji saini huo ume-
fanyika katika makao
makuu ya Bank hiyo
jana, huku udhamini
huo ukianzia hatua
hii ya 16-bora ya
Kombe la FA baada ya
makubaliano hayo ku-
fikiwa kati ya TFF na
CRBD Bank.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya CRBD, Abdulmajid
Nsekela, alisema hivi karibuni

walikuwa na ushirikiano na
klabu za soka hapa nchini na
sasa wameona wauendeleze
zaidi kwa kushirikiana na TFF
katika kuendeleza soka la Tan-
zania.

Alisema wameingia
makubaliano hayo kwa hatua
ya 16-bora ambapo kwa kuan-
zia hapo wametoa kiasi cha
Sh. milioni 255 kwa ajili ya
kumalia hatua hiyo na baadae
wataendelea kwa misimu min-
gine.

“Udhamini huu unaenda
kuboresha mambo mbalim-
bali ila kwa sasa tumeamua
kutoa kiasi cha Sh. milioni 255
kumalizia hatua hii ya 16-bora
ambayo inaanza kuchezwa leo
(jana) kati ya Namungo FC na
Kagera Sugar.

“Tumeona jinsi ambavyo
TFF inavyosimamia soka na
kufanya vizuri kwa timu za
taifa ikiwamo Taifa Stars, Twi-
ga Stars na timu za vijana kui-

peperusha vema bendera yetu
ya Tanzania,” alisema Msekela.

Kwa upande wa rais wa TFF,
Wallace Karia, alisema ni tukio
la kihistoria kwa kusaini mka-
taba wa udhamini mkuu wa
kwanza katika mashindano
haya ya Kombe la Shirikisho
ambayo awali ilijulika kama
Azam Sport Federation na
sasa inaenda kuwa CRDB Bank
Federation.

Alisema mchakato ume-
hitimishwa jana baada ya ma-
zungumzo ya muda mrefu na
CRDB kuwa wadhamini wa
kwanza wa mashindano hayo
ambaYo awali yalikuwa chini
ya Azam kwa sababu ya kuwa
na haki za kuonyesha michezo
hiyo.

“Kwa mara ya kwanza
Kombe la Shirikisho linapata
mdhamini mkuu ambaye ni
CRBD Bank kwa mkataba we-
nye thamani ya Sh. bilioni 3.2
baada ya VAT, mashindano

FA

haya yanashirikisha timu ny-
ingi zaidi ya 100, yanaamzia
chini tangu level ya wilaya.

“Ninaimani ~ mashindano
ya CRBD Bank Federation
yanaenda vizuri na fedha
zitaenda  katika  sehemu
husika kwa timu kusaidia
mambo mbalimbali ikiwamo
usafiri na mahitaji muhimu,”
alisema Karia.

Aliongeza kuwa wao kama
shirikisho  walikutana na
kuona fainali za FA, msimu
huu zitafanyika katika Uwanja
wa Tanzanite uliopo Babati
mkoani Manyara, baada ya
kujiridhisha na ubora wa
miundombinu yao ikiwamo
uwanja.

Aidha, alisema msimu huu
nusu fainali zitakuwa mbili,
na ya pili bado haijulikana
mkoa gani itacheza kwa saba-
bu ya mikoa kuendelea kufan-
ya ukarabati wa viwanja vyao.

Wachezaji Coastal
Union waingizwa

darasani

Na Adam Fungamwango

KATIKA hali ambayo haikuzoeleka, Kocha
Mkuu wa Coastal Union, David Ouma, ameanza
mazoezi na kikosi chake kwa kuwaingia dar-
asani badala ya uwanjani kama ilivyozoeleka.
Kocha huyo akiwa na kikosi chake na watu
wake wa benchi la ufundi wameanza mazoezi
ya darasani kwa ajili ya kuwafundisha vitu
mbalimbali vya soka kinadharia ili wacheza-
ji wapate kumsikiliza kwa makini wakiwa

wametulia.

Klabu ya Coastal Union, imechapisha picha
kwenye moja ya akaunti yake ya mtandao
wa kijamii, ikionyesha kocha huyo akiwa bize
amesimama mbele ya wachezaji akiwaeleza
mambo mbalimbali wanayotakiwa kufanya
wakiwa uwanjani, huku wachezaji wake wak-
iwa wamekaa kwenye viti na madawati kama
wanafunzi, wakiwa na jezi za klabu hiyo na

wakisikiliza kwa makini.

Kocha huyo amesema jana kuwa, mwalimu
siku zote anatakiwa kufundisha kwa vitendo
na kwa maneno pia, hivyo amewaingiza dar-
asani kipindi hiki ambacho wametoka kwenye
mapumziko, kabla ya kuingia gym, na hatimaye

uwanjani.

“Siku zote mwalimu kazi yake ni kufundi-
sha kwa mbinu zote, ili mradi ni kuhakikisha
malengo yanatimia,” alisema Ouma.

Ofisa Habari wa Coastal Union, Abbas El
Sabri, amesema hiyo yote ni mipango ya vion-
gozi na mwalimu, ambapo uongozi umempa
kocha kila anachohitaji kuhakikisha malen-
go ya kumaliza ligi wakiwa nafasi ya nne na
kucheza mechi za kimataifa msimu ujao yana-

fanikiwa.

“Hii ni mipango ya kuhakikisha kwanza tu-
naingia robo fainali ya Kombe la FA, na Ligi
Kuu Tanzania Bara,” alisema EI Sabri.

duniani. PICHA: MIRAJI MSALA

Zimamoto
wapania
ubingwa
FA Cup

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Zimamoto SC imesema
sasa inaelekeza nguvu na Mipango
vake mikubwa katika kuhakikisha
inatwaa ubingwa wa michuano ya
Kombe la Shirikisho la Soka Zanzi-
bar (ZFF), maarufu FA Cup.

Zimamoto SC katika hatua ya
16-bora itakutana na na Wafalme
wa Kinyasini, New King FC, timu
ambayo ipo daraja la kwanza
Kanda na imekuwa ikifanya vizuri
katika michuano hiyo kwa kufika
hatua ya nusu fainali kwa misimu
mitatu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Zimamoto Mohm-
ed Hilali ‘Tedi’, alisema timu hiyo
haikuvunja mazoezi kama ilivyo-
zoeleka katika mwezi Mtukufu
wa Ramadhani ili kujiandaa na
michuano hiyo.

Alisema lengo kuu la kuendelea
na mazoezi katika mwezi huu wa
Ramadhani ni kuhakikisha ina-
timiza malengo yao waliyojiwekea
va kulitwaa Taji la FA au Ligi Kuu
Zanzibar.

Tedi alisema baada ya timu
hiyo kukosa nafasi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa takriban
misimu minne sasa, msimu huu
mpango wao ni kuhakikisha
wanapata ushiriki kati ya mataji
hayo mawili huku ubingwa wa FA
wakiutilia mkazo zaidi.

“Tunataka kuhakikisha tuna-
fanya vizuri katika michuano hii
ya Kombe la FA, tunajua ‘tosi’
yetu imedondokea kwa timu
ngumu New King FC, hivyo lazima
tujipange kwakuwa mchezo wa
soka upo katika bahati, lakini pia
jitihada za kiuchezaji,” alisema.

Aidha, alisema licha ya maan-
dalizi makubwa wanayofanya
kwa ajili ya Kombe la FA. lakini
bado wanaendelea na mipango
yao kuwania ubingwa wa Ligi Kuu
Zanzibar ambao unaushindani
mkubwa.

“Tunachanga karatasi zetu kwa
ajili ya FA, lakini bado tutaendelea
kuzichanga kwa ajili ya ubingwa
wa Ligi Kuu Zanzibar, tunajua
ushindani bado ni mkubwa na
ukaribu wa alama kwa aliyepo
kileleni mpaka nafasi ya nne
ni mdogo sana, hivyo tunataka
kuhakikisha vyote tunafanya
vizuri ili kutimiza lengo letu,”
alisema.

Michuano hiyo ya FA Cup ka-
tika hatua ya 16 bora itaendelea
mapema Aprili 18, mwaka huu.



Jumatano Aprili 3, 2024 NipaShe 21

HABARI MICHEZO

AWINDWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inatarajiwa kurejesha
azma yao ya kumnunua mlinda lango wa Arsenal, Aar-
on Ramsdale, 25, msimu huu wa majira ya joto huku
wakimlenga kipa mwenye umri mdogo zaidi. (Mail)

MESSINHO KUPOTEZEWA

BARCELONA imesitisha mpango wa kumnunua
Estevao Willian, 17, kutoka Palmeiras ya Brazil ambaye
amepewa jina la ‘Messinho’, katika hatua inayotoa na-
fasi kwa Chelsea na Paris St-Germain kumsajili. (Sport)

GIBBS-WHITE MILIONI 50

TOTTENHAM Hotspur na Newcastle United zime-
ambiwa zitalazimika kulipa zaidi ya pauni milioni 50
iwapo zinataka kumsajili kiungo wa England, Morgan
Gibbs-White, 24, kutoka Nottingham Forest, ambaye
huenda ikalazimika kumuuza kwa sababu ya matatizo
yao ya kifedha. (Football Insider)

ALONZO KUONDOKA BARCA

MLINZI wa Barcelona na Hispania, Marcos Alonso,
33, anatarajiwa kuondoka bila malipo msimu huu wa
majira ya joto, huku kiungo wa kati wa Hispania, Sergi
Roberto pia akiondoka bila malipo. (Fabrizio Ro-
mano)

ONANA KUWEKWA SOKONI

KLABU ya West Ham italazimika kulipa pauni milioni
60 kama inataka kumsajili kiungo wa kati wa Everton
na Ubelgiji, Amadou Onana, 22. (Football Insider)

PHILLIPS KUFUNGWA CITY

KLABU ya Manchester City inatarajiwa kumsajili
kwa mkataba wa kudumu kiungo wa kati wa England,
Kalvin Phillips, 28. (Mail)

ADARABIOYO AGOMBEWA

LIVERPOOL, Tottenham Hotspur na AC Milan ziko
tayari kupigania saini ya beki wa Fulham, Tosin Adara-
bioyo mwenye umri wa miaka 26, kwa uhamisho wa
bure msimu huu wa majira ya joto. (Sun)

JAMES ATAKIWA MADRID

KLABU ya Real Madrid inatathmini uwezekano wa
kumsajili beki wa kulia wa Chelsea na England, Reece
James, lakini wanatarajia dili lolote kwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24, kuwa gumu kwa sababu
amesalia na miaka minne kumaliza mkataba wake.
(Fichajes)

ISAK ASAKWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United inajiandaa kupokea ofa kutoka
kwa Arsenal na Tottenham Hotspur, ambazo huenda
zikagharimu pauni milioni 100, kwa mshambuliaji wa
Sweden, Alexander Isak, 24. (Sun)

PHILLIPS AWANIWA LEEDS

LEEDS United inapania kumsajili tena kiungo wa kati
wa England, Kalvin Phillips mwenye umri wa miaka 28,
kwa takribani pauni milioni 30 kutoka Manchester City
msimu huu wa majira ya joto. (Sun)

N
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YMAR ADOKEZA TENA

KUONDOKA SAUDI ARABIA

SAO PAULO, Brazil

EYMAR anatazamia kuon-

doka Saudi Arabia na ame-

waambia wachezaji wa

klabu yake ya zamani ya

Santos kwamba atarejea Brazil ifi-
kapo 2025, kwa mujibu wa ESPN.

Winga huyo mwenye umri

wa miaka 32, aliondoka

Paris Saint-Germain na

kujiunga na Al Hilal msimu

wa majira ya joto kwa

dau la euro milioni 90,

lakini akaumia kwenye

mechi tano tu katika mai-

sha yake ya soka nchini

Saudi Arabia.

Mkataba wake unaaminika kuwa
na thamani ya karibu euro milioni
150 kwa msimu.

Huku akiwa hayupo, Neymar alire-
jea Brazil kuitazama timu ya zamani
ya Santos ikimenyana na Palmeiras
katika fainali ya Campeonato Pau-
lista, na kwa mujibu wa UOL Esporte,

000 Amewaamb1a wachezaji
wa Santos, aliporejea Brazil
kuitazama timu yake...

ndipo alipotangaza kwa faragha
mpango wake wa kuondoka Saudi
Arabia.

Neymar anaripotiwa kuwaambia
wachezaji na wafanyakazi wa Santos
kwamba anapanga kucheza katika
msimu wa 2025 wa Brazil, ambao
unatarajiwa kuanza Aprili 2025 -
miezi miwili kabla ya mkataba wake
na Al Hilal kumalizika.

Winga huyo aliwahi kuzungumzia
nia ya kurejea Brazil wakati fulani
sasa ni dalili kwamba Neymar ana
mpango wa kuondoka Saudia.

Neymar alionesha kiwango kizuri
katika wiki za mwanzo za muda
wake nchini Saudi Arabia, akitengen-
eza pasi tatu za mabao na kufunga
katika mechi tano kabla ya kuumia.

Licha ya kukosekana kwake, Al

Hilal wamebakia kileleni mwa msi-
mamo wakiongoza kwa pointi 12,
wakiongozwa na mshambuliaji wa
zamani wa Fulham, Aleksandar
Mitrovic aliyefunga mabao 22.

Sergej Milinkovic-Savic na Ruben
Neves wanaongoza katika chati za
wasaidizi wa klabu hiyo, huku winga
wa zamani wa Barcelona, Malcom
pia akiwa amefunga mabao 14 na
kutoa pasi za mabao kumi katika mi-
chuano yote.

Al Hilal wanatarajiwa kuwika
msimu huu wa majira ya joto na
wanatarajiwa kushinikiza kumsa-
jili fowadi wa Liverpool, Mohamed
Salah, ambaye analengwa zaidi na
Saudi Pro League pamoja na ki-
ungo wa Manchester City, Kevin De
Bruyne.
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AMORIM APUUZIA
KWENDA LIVERPOOL

LISBON, Ureno

OCHA wa Sporting
CP, Ruben Amorim,
amepuuzilia mbali
uvumi kuhusu
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mataji
msimu huu
katika klabu hiyo
ya Ureno ndicho kipa-
umbele chake kikuu.
Kocha huyo mwenye
umri wa miaka 39, ameku-

wa akihusishwa na kuchu-
kua jukumu la kuinoa Liv-
erpool, huku Jurgen Klopp
akitarajiwa kuondoka mwis-
honi mwa msimu huu.

Uvumi kuhusu mustak-
abali wa Amorim umeshika
kasi katika siku za hivi kari-
buni huku bosi wa Bayer
Leverkusen, Xabi Alonso -
akisema mustakabali wake
ni kubakia kwenye klabu
hiyo ya Bundesliga.

“Kocha wa Sporting ndio
pekee wa Sporting,” alisisiti-
Za Amorim.

“Wachezaji wanajua
ni kiasi gani wanataka
kushinda na  ninataka
kushinda  mataji  kwa
Sporting.  Wako  wazi
kwamba kila mtu analenga
kushinda mataji.”

Amorim alikejeli ripoti

kwamba Sporting tayari
wamepanga mrithi wake,
Anthony Barry mwenye
umri wa miaka 37, ambaye
ni Kocha Msaidizi wa Bay-
ern Munich na Timu ya Tai-
fa ya Ureno.

“Kitu pekee kinachoniu-
dhi ni kwamba tayari wali-
kuwa na mbadala wangu,”
alitania Amorim.

“Hilo ndilo lililonikera zai-
di, hata nilimwambia Viana
Hugo Viana, Mkurugenzi wa
Soka wa Sporting atulie kwa
sababu si hivyo.”

Mtindo wa uchezaji wa
kushambulia wa Amorim
umevutia watu wengi ka-
tika miaka yake minne ya
kuinoa Sporting na tayari
ameshinda taji la Ligi ya
Ureno na mataji mawili ya
ligi katika klabu hiyo.

Varane alia
namaumivu %
ya kichwa S,

MANCHESTER, England =1

Ancelotti: Real wana faida
zaidi ya Manchester City

MADRID, Hispania

wikendi hii na hawatacheza
tena hadi mchezo wetu. Ninge-
penda kutafakari na kuomba
siku moja zaidi, kwa sababu
tofauti ni kubwa.”

Kutokana na ushindi wa ma-
bao 2-0 wa Madrid nyumbani
dhidi ya Athletic Club Jumapili
jioni, Ancelotti aliulizwa maoni
yake juu ya maoni ya Guardiola
na akakubali kwamba timu
yake itakuwa na faida.

“Naiona vizuri, wana ratiba
ngumu zaidi, ni soka la kisasa,”
alisema Ancelotti.

“Ni dhahiri kwamba tuna

faida ndogo, lakini haitaathiri

mechi.”

3 Madrid wamepangwa
=%~ a4 na City katika hatua ya

y’ mtoano va Ligi ya Mabing-
wa kwa msimu wa tatu
mfululizo baada ya
kukutana nao katika
nusu fainali katika
kila moja ya kampeni
mbili zilizopita.
Mshindi wa mechi
hii atakutana na Arse-
nal au Bayern Munich
katika nusu fainali,
huku Atletico Madrid,
Borussia Dortmund,

Paris Saint-Germain

na Barcelona zi-

kicheza upande
mwingine wa droo.

KOCHA wa Real Madrid, Carlo
Ancelotti, amekiri kuwa timu
yake itakuwa na faida zaidi ya
Manchester City katika robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya kutokana na ratiba yao
kuwa nyepesi.

‘Los Blancos' hao watacheza
na Man City katika hatua ya
robo fainali, na mechi ya kwan-
za itafanyika Santiago Berna-
beu Jumanne ya April 9, kabla
ya mechi ya marudiano kwenye
Uwanja wa Etihad Jumatano ya
Aprili 17, mwaka huu.

Hata hivyo, kocha wa
City, Pep Guardiola alifichua
kuchoshwa kwake na mpan-
gilio wa mechi wiki iliyopita
huku timu yake ikiwa na
ratiba ya Ligi Kuu Eng-
land, wakati Madrid
watakuwa na siku tisa
Zza mapumaziko.

“Tunacheza na
Aston Villa saa 2:15,
kisha saa 6:30 dhidi
ya Crystal Palace
Jumamosi,” alisema
Guardiola.

“Kisha tunaenda
Madrid Jumanne.
Madrid ina siku tisa
za kujiandaa.

“Wanacheza

MLINZI wa Manchester United, Raphael Varane, ame-
sema kuumia mara kwa mara katika maisha yake ya
soka, kumeharibu mwili wake.

Varane mwenye umri wa miaka 30, aliliambia Ja-
rida la Ufaransa LEquipe kwamba amecheza michezo
mingi kwa klabu na nchi huku akikabiliana na mad-
hara ya majeraha ya kichwa.

Mchezaji huyo wa zamani wa Kimataifa wa Ufaran-
sa, ambaye alistaafu soka ya kimataifa Februari 2023,
alisema alichanganyikiwa wakati akiichezea nchi yake
kwenye hatua ya 16-bora ya Kombe la Dunia 2014 dhi-
di ya Nigeria, na kuongeza kwamba alimaliza mchezo
akiwa hajielewi na kwamba “ikiwa kuna mtu alizung-
umza nami wakati huo, sijui kama ningeweza kujibu.”

Varane alisema pia alicheza akiwa na dalili za jera-
ha la kichwa akiwa na Real Madrid dhidi ya Manches-
ter City kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa
2019-20 ulioathiriwa na COVID-19.

Suala hilo linaendelea kumuathiri Varane na
kumfanya akose mechi msimu huu kwa Man
United - haswa kuhusiana na “mishtuko mido- /4
g0” inayosababishwa na mipira ya kichwa.

“Mara ya kwanza niliposikia kuhusu kuchan-
ganyikiwa ilikuwa msimu huu ambapo wataalamu
walikuja kuzungumza nasi kuhusu hilo... mara nyingi,
kama mchezaji, hatuelewi na hata hatufikirii kufanya
mtihani,” alisema.

“Mapema msimu huu, nilipiga mpira kwa kichwa
mara kwa mara wakati wa mechi ya Man United na
nilihisi uchovu usio wa kawaida katika siku zilizofuata,
na pia kuwa na uchovu wa macho.

“Niliripoti kwa wafanyakazi ambao walipendekeza
sana nisicheze, na nilifanya mtihani ambao ulimaani-
sha kwamba nitakosa mechi iliyofuata.”

-
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HABARI MICHEZO

I AZIZ K

Pacome ampa

mzuka Gamondl |
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Aliongeza kuwa Mamelodi
Sundowns ni wazuri, lakini ame-
jipanga kukabiliana nao katika
mchezo huo wa ugenini kuhakiki-
sha wanafanikiwa kupata ushindi
ugenini jambo ambalo kwenye
mpira linawezekana.

Gamondi alisema kazi kubwa
anayoifanya kwa siku chache ni
kuwajenga kisaikolojia wachezaji
wake kutocheza kwa presha hasa
safu ya ulinzi na ushambuliaji
kuwa makini.

Katika hatua nyingine, Yanga
ilieleza kupata mapokezi mazuri
kutoka kwa Balozi wa Tanzania
nchini Misri, James Bwana, baada
va kuwasili jana mchana.

Jana Serikali kupitia Naibu
Waziri wa Wizara ya Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Hamisi Mwin-
juma maarufu Mwana FA, alisema
imezitaka balozi zake nchini

Afrika Kusini na Misri kuhakikisha

zinahakikisha usalama unapati-
kana kwa Yanga na Simba zikiwa
Afrika Kusini na Misri.

Simba nayo imeondoka leo
alfajiri kuelekea Misri tayari kwa
mchezo wao wa robo fainali ya
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Al Ahly ambao nao utachezwa
ljumaa wiki hii.

Lina kuenziwa
kwa Gofu Moro

Na Mwandishi Wetu

MASHINDANO ya Gofu yaliyo-
fanyika Moshi, Kilimanjaro hivi
karibuni ya kumuenzi mchezaji
wa zamani wa Timu ya Taifa ya
Wanawake ya Gofu, Lina NKiya,
kwa sasa yanatarajlvva kufanyika
mkoani Morogoro Aprili 11,
mwaka huu, imeelezwa.

Michuano’ hiyo inayoitwa Lina
PG Tour, imeandaliwa na familia
ya Said Nkya kwa kushirikiana na
Chama cha Gofu cha Wanawake
Tanzania (TLGU) kwa lengo la
kumuenzi mchezaji huyo aliyeku-
wa na mchango mkubwa kwe-
nye Timu Taifa ya Gofu na TLGU
kabla ya kufariki dunia.

Lina alikuwa ni miongoni
mwa wachezaji waliopeperu-
sha vema bendera ya Tanzania
mwaka 2011, walipotwaa taji la
Afrika Mashariki na Kati katika
mashindano ya Afrika Mashariki
yaliyofanyika Dar es Salaam.

Makamu Rais wa TLGU, Ayne
Magombe, alisema mashindano
hayo yatafanyika katika mikoa
tofauti na hiyo yote ni kuendelea
kumuenzi mchezaji huyo kwa
kuibua vipaji na kushindana,
hivyo akawataka wachezaji ku-
jitokeza kwa wingi ili kujishindia
zawadi mbalimbali zitakazotole-
wa kwa washindi.

“Nategemea kuona ushiriki
mkubwa wa wachezaji kama
ilivyokuwa Moshi ambapo tuli-
pata mwitikio mzuri, hiyo yote
ni kuthamini kile ambacho aliki-
fanya Lina enzi za uhai wake,
alikuwa anapenda sana mchezo
huu,” alisema.

.Na Adam Fungamwango

IUNGO Mshambuliaji
wa Yanga, Stephane
Aziz Ki, amechaguli-

wa kuwa mchezaji
bora wa Ligi Kuu Tanzania
Bara mwezi Machi, huku Ko-
cha Mkuu wa Azam FC, Bruno
Ferry naye akitwaa tuzo ya
kocha bora wa ligi hiyo kwa
mwezi huo.

Taarifa ilioyotolewa jana
mchana na Idara ya Habari na
Mawasiliano ya Bodi ya Ligi
Kuu, imesema kuwa washin-

di hao wamechaguliwa na f

Kamati ya Tuzo ambayo pia
imemchagua Meneja wa
Uwanja wa Lake Tanganyika
uliopo Kigoma, Shaaban Ra-
jab, kuwa meneja bora wa
mwezi uliopita.

Aziz Ki, mchezaji wa Timu
ya Taifa ya Burkina Faso, ame-
washinda viungo washam-
buliaji wenzake ambao ni
Clatous Chama wa Simba,
ambaye anaichezea Timu
ya Taifa ya Zambia na Feisal
Salum wa Azam, ambaye pia
ni mchezaji wa Timu ya Taifa
ya Tanzania, Taifa Stars.

CHAMA,

Kamati imesema kwa
Machi, Aziz Ki alionye-
sha kiwango kikubwa
na kuisaidia timu yake
kupata ushindi katika
michezo mitatu kati ya
minne ambayo timu
yake imecheza, aki-
funga mabao matatu
na kuhusika na men-
gine manne.

Aliifunga Thefu mabao 5-0,
Geita Gold bao 1-0, Namungo
mabao 3-1, lakini ikapoteza
kwa Azam 2-1, Aziz Ki akicheza
jumla ya dakika 330 katika

michezo hiyo.

Kwa mujibu wa takwimu
za Dawati la Nipashe, Aziz Ki,
mbali na kuwa kinara wa ku-
funga mabao kwenye Ligi Kuu
akiwa nayo 13 akiwa sawa na
Fei Toto, ametoa pasi za usaid-
izi saba mpaka sasa, hivyo pia
anaongoza kwa kuisaidia timu
yake ya Yanga jumla ya mabao
20 hadi kufikia sasa.

Kwa upande wa Bruno, ame-
washinda Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Miguel Gamondi na Zuberi

Katwila wa Mtibwa Sugar
ambao aliingia
nao fainali.

Rais wa Yanga, Hersi Said (kulia), akimkabidhi jezi ya timu hiyo, Balozi wa Tanzania Afrika Kusini, James Bwana,
baada ya timu hiyo kuwasili mjini Pretoria nchini humo jana tayari kwa mechi ya robo fainali Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Mamelodi Sundowns itakayopigwa katika Uwanja wa Loftus Versfeld, keshokutwa, [jumaa. PICHA: YANGA

Simba na ‘jeshi’ la watu 60 Misri
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Waziri huyo amesema
serikali imewasiliana na ma-
balozi wa nchi za Misri na Af-
rika Kusini kuhakikisha timu
zote mbili hazipati mkwamo
wowote zinapokuwa huko.

“Kama ambavyo unafaha-
mu, mpira una fitna nyingi,
lakini nina wasiwasi tabia hizi
zipo hasa upande wa huku
Kaskazini ambako Simba
inakwenda, huko wenyewe
mnaita Uarabuni, huku ndiyo
kuna tabu kidogo, huku Af-
rika Kusini hapana, Mamelodi
Sundowns siyo Simba wala
Yanga kwa Sauzi huko, kwa
hiyo sitegemei kama huko
watapata kashikashi, lakini
ninachoweza kusema balozi
zetu zilizopo katika nchi zote
mbili zinafanya kazi kwa
karibu sana na timu zetu hizi

kuhakikisha hakuna mkwamo
wowote ule, jicho la serikali
liko macho, masikio yako wazi
kuhakikisha kwamba hakuna
linaloharibika kuelekea mi-
chezo hii ya marudiano,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Ko-
cha wa viungo wa zamani
wa Klabu ya Simba, Zrane,
amefariki dunia jana mchana
nchini Rwanda ambako aliku-
wa akifanya kazi katika Klabu
ya APR.

Taarifa zinasema kuwa ko-
Cha huyo alifariki dunia ghaﬂa
zingine zikisema kuwa allkut
wa amefariki kwenye nyumba
aliyokuwa akiishi jijini humo.

Klabu ya APR imethibitisha
kifo cha kocha huyo raia wa
Tunisia, ambaye mara ya
mwisho alionekana Kkatika
mchezo wa Jumapili, Machi 31

dhidi ya Rwamagana City wa
sare ya bao 1-1 akiwa mzima
wa afya.

“Kwa masikitiko makubwa
tunatangaza kifo cha kocha
wetu wa viungo, Dr, Adel
Zrane,” ilisema taarifa ya kla-
bu hiyo.

Akiwa nchini, Adel amewa-
hi kuwa kocha wa viungo wa
Simba kuanzia mwaka 2018
chini ya Kocha Patrick Aus-
sems na kutimika 2021.

Akiwa Simba, alipata mafan-
ikio makubwa ikiwa ni pamoja
na kushinda makombe mata-
tu ya Ligi Kuu, mataji matatu
ya Ngao ya Jamii, makombe
mawili ya Azam Sports Fed-
eration Cup na Kombe moja la
Simba Super Cup.

Mbali na mataji hayo alibaki
kuwa kipenzi cha mashabiki
na wanachama na klabu hiyo
kutokana na kufanya kazi yake

kwa bidii, akiwa na mapenzi
makubwa na klabu, namna
yake ya kushangilia pale timu
inapopata bao, lakini pia kazi
ya kuwaweka fiti wachezaji,
ambapo hadi leo Wanasimba
wengi wanaamini hajapatika-
na mtu sahihi kama yeye.

Klabu ya Simba imesema
imepokea kwa masikitiko
makubwa taarifa ya kifo cha
aliyekuwa kocha wao wa viun-
go kilichotokea ghafla nchini
Rwanda jana mchana.

“Zrane alikuwa mtu
mkarimu, mcheshi na rafiki
wa wachezaji na alipendwa na
kila mmoja kipindi chote ali-
chokuwa katika kikosi chetu
tangu, 2018 hadi 2021,” ilisema
sehemu ya taarifa hiyo huku
ikimalizika kwa kutoa pole
kwa familia, Klabu ya APR,
na wadau wote wa soka kwa
msiba huo mzito.



Wachezaji wa Yanga wakiwasili Afrika Kusini jana tayari kwa mechi yao ya robo

fainali Ligi Mabingwa Afrika dhidi ya Mamelodi Sundonws, itakayopigwa Uwanja wa
Loftus Versfeld, Pretoria nchini humo keshokutwa, ljumaa. PICHA: YANGA

Pacome ampa
mzuka Gamondi

® ® ® Asema sasa hana
sababu ya kuihofia Mamelodi
na anatarajia kupata...

Na Saada Akida

AADA ya Pacome Zou-
zoua kurejea kikosini
kwa kupona kwa asil-

imia 100, Kocha Mkuu
wa Yanga, Miguel Gamondi,
ameahidi kufanya mabadi-
liko makubwa katika kikosi
chake kuelekea katika mechi
ya marudiano ya robo fainali,
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya Mamelodi Sundowns Iju-
maa wiki hii.
‘Jeshi’ lote la kikosi
cha Yanga, akiwemo
nyota huyo liliondoka
nchini jana na kutua
Afrika Kusini salama
huku likipata mapoke-
Zi mazuri kutoka kwa
Balozi wa Tanzania
nchini humo, James
Bwana.
Katika mchezo huo wa
mkondo wa pili utakaochezwa
Uwanja wa Loftus Versfeld, Pre-
toria, Yanga inahitaji ushindi

wowote ili kutinga nusu fainali
baada ya mchezo wa kwanza
Uwanja wa Benjamin Mkaba,
Dar es Salaam kutoka suluhu.

Yanga iliwakosa Pacome,
Khalid Aucho na Yao Atto-
houla katika mchezo huo wa
kwanza kutokana na kuen-
delea kuuguza majeraha yao,
lakini wachezaji hao wote
wameongozana na timu na
Gamondi ana uhakika zaidi wa
kumtumia Pacome.

Akizungumza na Nipashe
jana kabla ya timu hiyo kuon-
doka nchini, Gamondi alisema
ana matumaini mkubwa ya
kufanya vizuri katika mchezo
huo wa marudiano dhidi ya
Mamelodi Sundowns.

Alisema hautakuwa mchezo
rahisi kwa sababu mpinzani
wake anafaida ya kucheza ny-

umbani lakini anaingia katika
mchezo huo kwa kuziba njia
zote ambazo wapinzani wao
wanaweza kupata ushindi.

“Ni kweli Pacome amerejea
kikosini na yupo fiti ninama-
tarajio makubwa ya kufanya
mabadiliko ya kikosi katika
mchezo wetu wa marudiano,
wachezaji wanatakiwa kum-
waga jasho ili kupata matokeo
mazuri.

“Ukiwa na timu nzuri huwe-
zi kuhofia mpinzani, malengo
yetu makubwa ni kushinda
mataji yote na kufanya vi-
zuri zaidi, tunajua tunaenda
kucheza na timu ya aina
gani, licha ya kuzuia pia tuna-
hitaji kushambulia,” alisema
Gamondi.

INAENDELEA UKURASA 23

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba na ‘jeshi’
la watu 60 Misri

Na Adam Fungamwango

HUKU ikiwa katika majonzi ya
kumpoteza aliyekuwa Kocha
Wwao wa Viungo, Adel Zrane,
ambaye ametangulia mbele
za haki jana nchini Rwanda,
Klabu ya Simba imekwea pipa
leo alfajiri kuelekea Misri
tayari kwa mchezo wao wa
marudiano wa robo fainali

va Ligi ya Mabingwa Afrika
utakaopigwa ljumaa wiki hii
katika Uwanja wa Kimataifa
wa Cairo nchini humo.

Kwa mujibu wa Meneja
Habari wa klabu hiyo, Ahmed
Ally, walitarajia kuondoka
na msafara wa watu 50 hadi
60 kwa ndege va Shirika la
Ndege la Misri na kwenda
moja kwa moja hadi nchini
humo ambapo leo jioni kikosi
cha timu hiyo kitafanya ma-
zoezi yake ya kwanza nchini
humo.

Ahmed alisema katika
msafara huo utakuwa na
wachezaji 23, viongozi wa
benchi la ufundi na Viongozi
wa Simba pamoja na mashabi-
ki 17 ambao wamejilipia
gharama zao wenyewe.

Alisema wanamatumaini
makubwa ya kufanya vizuri
katika mchezo huo kwa kuwa
hata mechi iliyopita ambayo
walipoteza kwa bao 1-0 dhidi
ya Al Ahly katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam, walimiliki mpira na
kucheza vizuri, lakini bahati

tu haikuwa upande wao.

Wakati Simba ikieleza hayo,
jana serikalini kupitia kwa
Naibu Waziri wa Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Hamisi Mwinjuma maarufu
Mwana FA, alisema klabu hiyo
nayo |||p|ga hodi serikalini
kuomba kupigwa jeki ya ku-
peleka mashabiki wake nchini

L.'

Pumzika kwa amani Adel Zrane

Misri kwa ajili ya kuishangilia
timu hiyo dhidi ya Al Ahly.

Akizungumza jana akiwa jiji-
ni Dodoma, Mwana FA, alise-
ma serikali imepokea maombi
ya Klabu ya Simba ya kupele-
ka mashabiki wake Misri kwa
ajili ya kuiunga mkono timu
hiyo kwenye mchezo huo wa
mkondo wa pili, na maombi
hayo yanashughulikiwa.

Hii imekuja siku moja tu
baada ya serikali kuwasafiri-
sha mashabiki 48 wa Yanga
nchini Afrika Kusini kuishan-
gilia timu hiyo itakapocheza
mechi yake ya mkondo wa pili
dhidi ya Mamelodi Sundowns,
ljumaa wiki hii, mchezo utaka-
opigwa Uwanja wa Loftus
Versfeld, Pretoria.

“Jana (juzi) tumewaaga
wapenzi 48 wa Yanga ambao
walikuwa wanakwenda Afrika
Kusini kwa basi, kushuhudia
mchezo wa marudiano kati
ya Mamelodi Sundowns na
Yanga na baada ya jambo lile,
Klabu ya Simba nayo imeleta
maombi, ikumbukwe Klabu ya
Yanga ilileta maombi mapema
na tukafanya kama ambavyo
tumelifanya, maombi ya
Simba tunayashughulikia na
naamini wapenzi wa Klabu
va Simba pia watapata nafasi
va kwenda kuhudhuria mechi
kule Misri, kwa hiyo ni jambo
tu la kiutaratibu, kwamba
serikali inatakiwa kupewa
taarifa kuwa klabu inahitaji
nini na tuone kama iko ndani
ya uwezo wetu kwa wakati
huo na tunayafanya. Kwa
hiyo nao Simba muda si mrefu
watapewa utaratibu na klabu
yao,” alisema Naibu Waziri
huyo.

Pamoja na hayo, Naibu
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