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ISIKUPITE
WAMILIKI wa Klabu ya Manchester City inayoshiriki Ligi Kuu ya England, wanas-ema wanataka kusaidia soka la Brazil kukua kiuchumi baada ya kundi hilo kununua klabu yake ya 13 ya Bahia. Bahia ambayo jina lake kamili ni Esporte Clube Bahia ndio klabu ya hivi punde zaidi kujiunga na Kundi la Soka la City Football Group (CFG). Klabu hiyo inashiriki ligi kuu ya kitaifa ya Brazil na imeshinda taji hilo mara mbili, mara ya mwisho ikiwa ni mwaka 1988. City Football Group, yenye makao yake makuu Uingereza; hisa nyingi zikimilikiwa na Abu Dhabi United Group inayoon-gozwa na Sheikh Mansour.
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BARCELONA, Hispania

M SIMU wa 2022-23 unapoka-ribia mwisho wake, klabu kadhaa za soka kote Ulaya zinawania nafasi za juu katika ligi zao. Ingawa timu nyingi zina rekodi za kuvutia nyumbani, ni chache tu zi-lizochaguliwa zimeweza kucheza msimu nzima wa ligi bila kupoteza mchezo wowote wa nyumbani.Katika makala haya, tutaangalia kwa karibu klabu tatu ambazo ziko mbioni kufikia mafanikio haya ya kuvutia katika ligi tano bora za Ulaya. Tutachunguza mikakati yao, wachezaji wakuu, na ku-changanua jinsi walivyoweza kudumi-sha rekodi ya nyumbani.Hivyo wacha tuzame na kuona klabu tatu ambazo hazijapoteza michezo ya ligi ya nyumbani msimu wote.NB: Zingatia hii ni kabla ya mechi za mwishoni mwa wiki.

#3 Union Berlin
Union Berlin wanafanya vyema ka-tika Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, msimu huu. Tangu kupanda Ligi Kuu katika msimu wa 2019-2020, kupanda kwao kumekuwa kwa kasi na kuvutia. Walimaliza katika nafasi ya 11 katika msimu wao wa kwanza katika Ligi Kuu ya Ujerumani, ikifuatiwa na kumaliza kwa kuvutia katika nafasi ya saba na ya tano katika misimu iliyofuata.Msimu huu, wamekuwa wa kuvutia tu. Sio tu kwa sababu wameshangaza kila mtu kwa kuwa kwenye kinyang’anyiro cha kuwania nafasi ya kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini kwa sababu 

ulinzi, Ronald Araujo amekuwa akivu-tia sana.

KLABU 3 ZA ULAYA AMBAZO HAZIJAPOTEZA NYUMBANI

ERIC MAXIM CHOUPO

hawajapoteza nyumbani kwenye ligi msimu mzima. Klabu hiyo imecheza jumla ya mechi 14 za nyumbani kwa sasa, ikishinda tisa kati ya hizo na sare tano. Katika harakati hizo, wamefunga mabao 25 na kuruhusu tisa pekee.Union Berlin wanacheza mfumo wa 3-5-2 msimu huu wakiwa na msisitizo mkubwa katika kulinda. Wamekuwa bora katika kukamata timu wakati wa mapumziko na kuzindua mashambulizi ya kukabiliana. Kuhusiana na hili, Sher-aldo Becker, Janik Haberer, na Robin Knoche wamekuwa wachezaji muhimu katika uendeshaji wa timu, wakitoa mchango mkubwa zaidi wa mabao kati-ka safu ya ushambuliaji, kiungo na ulinzi kwa pamoja.

#2 Bayern MunichIngawa Bayern wanaweza kutokuwa na misimu bora kabisa, mabingwa hao watetezi wa Bundesliga bado hawa-jafungwa nyumbani kwenye ligi msimu huu. Tangu kumteua Thomas Tuchel kama kocha wao, wametatizika kupata kiwango bora. Walistahimili matokeo mabaya ambayo yaliwafanya wasam-baratike kutoka kwenye Ligi ya Ma-bingwa Ulaya na DFB-Pokal na kupoteza nafasi yao ya kwanza kwa Borussia Dort-mund kwenye msimamo.Klabu hyo ya Bavaria kwa ujumla ina-julikana kwa mfumo wake wa 4-2-3-1, ambao unasisitiza kumiliki mpira huku wakiwakandamiza wapinzani wao. Ka-tika mechi 14 za ligi ya nyumbani msimu huu, wameshinda mechi tisa na kutoka sare tano. Hata hivyo, wamefunga ma-bao 44 na kufungwa 14 wakiwa nyum-

bani.
Kwa upande wa wachezaji muhimu katika mbio hizi, Jamal Musiala anaji-tokeza kwa kuwa ana mchango mkubwa wa mabao ndani ya timu - mabao 15 na asisti 13 katika mashindano yote. Mabao 17 ya Eric Maxim Choupo-Moting ya-mekuwa muhimu pamoja na uwezo wa Alphonso Davies kuunganisha safu ya ulinzi na mashambulizi kwenye nafasi yake ya beki wa kushoto.

#1 Barcelona
Barcelona wamekuwa katikati ya tak-wimu za kuvutia msimu huu na wako mbioni kuvunja rekodi chache. Kuto-kana na uchezaji wao mzuri wa ulinzi, timu hiyo haijapoteza mchezo wowote wa nyumbani wa Lgi Kuu Hispania, La-Liga. Wamecheza mechi 15 kati ya hizo, wakishinda 12 na kutoka sare tatu.Kinachoshangaza zaidi ni ukweli kwamba wameruhusu mabao mawili pekee nyumbani kwenye La Liga msimu huu, wakionesha kiwango chao cha ki-pekee katika safu ya ulinzi. Kama ilivyo-zoeleka chini ya uongozi wa Xavi, timu hucheza mpira wa kumiliki katika mfu-mo wa 4-3-3. Barcelona wanafanikiwa kuwatawala wapinzani wao kwa kushika mpira na kushambulia bila kuchoka.Kwa kadiri wachezaji wakuu wa-navyoenda, mabao 28 ya Robert Le-wandowski katika mashindano yote yamekuwa moja ya neema za kuokoa za Barca msimu huu. Hata hivyo, timu hiyo imekuwa na wakati mgumu wan-apokosekana Frenkie de Jong na Pedri, ambao bila shaka ni wachezaji wao waliofanya vizuri zaidi. Kwenye safu ya 
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MCHUNGAJI wa Kanisa la Moravian Ushari-
ka wa Singida Mjini, Yona Mbogo ameonya 
kuwa kuwakamata na kuwaweka gerezani 
kwa pamoja wanaojihusisha na vitendo 
hivyo ni kuongeza ukubwa wa tatizo...

TISHIO la umwagaji damu lililotolewa na 
familia mbili za kifugaji katika Kijiji cha Len-
dikinya, Wilaya ya Monduli, mkoani Arusha, 
limemshtua Mkuu wa Wilaya hiyo...

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akipokea zawadi ya Rais Samia Suluhu Hassan kutoka kwa 
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Askofu Dk. Fredrick Shoo, wakati wa ibada 
ya kuwekwa wakfu na kuingizwa kazini Askofu Mteule Christian Ndossa na msaidizi wake, Mch. 
Stanley Tabulu, iliyofanyika katika Kanisa la KKKT Dayosisi ya Dodoma jana. PICHA: OMR

Askofu Shoo atoa angalizo 
ubadhirifu mali za umma

MchUngAjI AOnA UKAKASI 
MAShOgA KUpeLeKWA jeLA
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DAMU LAMShTUA Dc
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HABARI KITAIFA
Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa 
Rais Muungano na 
Mazingira, Sele-
man Jafo, akinunua 
viatu pamoja mikoba 
baada ya kuzindua 
kiwanda kidogo cha 
kutengeneza bidhaa 
za ngozi wilayani 
Kishapu juzi wakati 
wa ziara yake ya 
kukagua, kuweka 
jiwe la msingi na 
kuzindua baadhi ya 
miradi ambayo in-
atekelezwa wilayani 
humo ya kuhimili 
kukabiliana na mab-
adiliko ya tabianchi. 
PICHA: MARCO 
MADUHU

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUU wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Asko-
fu Dk. Fredrick Shoo, ameishauri 
serikali kushughulikia kwa ukali 
tuhuma za ubadhirifu zinazosiki-
ka kuiandama miradi mikubwa 
yenye manufaa kwa taifa.

Askofu Shoo pia amesema 
kanisa hilo haliungi mkono vi-
tendo vya ushoga na ndoa za jin-
sia moja na halitoacha kutumia 
rangi za upinde wa mvua kwenye 
nembo yake kwa kuwa “ni agano 
la Mungu”.

Akizungumza jana kwenye iba-
da ya kuwekwa Askofu wa KKKT 
Dayosisi ya Dodoma, Christian 
Ndossa, Askofu Shoo alisema: 
“Ninaipongeza serikali kwa mi-
radi mikubwa ya kimkakati inay-
oendelea kutekelezwa kwa sasa.

“Ni imani yetu na matumaini 
yetu na tunaombea miradi isi-
mamiwe vizuri na kukamilika 
kwa wakati na ikiwa hivyo, mira-
di itakuwa na manufaa makubwa 
kwa taifa hili na mataifa jirani.

“Jambo kubwa tunaloomba 
- shughulikieni kwa ukali sana 
tuhuma za ubadhirifu tunazoz-
isikia zinazoanza kuandama mi-
radi hii mikubwa na kwa manufaa 
ya taifa letu. Shughulikieni kwa 
ukali na kwa maneno,” alisema.

Askofu Shoo alisema miradi na 
mipango mingine ya maendeleo 
zikiwamo hudumu za kijamii, 
ikiendelea kuzungukwa na tuhu-
ma za ubadhirifu na ukiukwaji 
mkubwa wa taratibu za ununuzi, 
badala ya kuleta furaha na shang-
we, itasababisha sintofahamu na 
kunyong’onyesha wananchi.

“Huku ni kukosa uzalendo. Ni 
kuliua taifa letu. Kuwaumiza wali-
pakodi ambao kimsingi fedha 
inayoendesha miradi hii na hu-
duma hizi ni kodi wanazotozwa 
wao.

“Ni vyema kodi za watu maski-
ni kama ilivyo nchi yetu zisimam-
iwe na kutumika vizuri kwa ajili 
ya kuleta maendeleo wananchi 

walio wengi kuliko kuwafaidisha 
watu wachache wabinafsi, walafi, 
ambao mimi ninasema kimsingi 
wanaliangamiza taifa letu.

“Watu ambao ukiwaangalia 
kwenye maisha yao, mishahara 
yao, vipato vyao wana hali nzuri. 
Sasa kwanini watumie nafasi zao 
kuwaumiza na kuzuia kile kina-
chokwenda kumsaidia yule wa 
hali ya chini? Tunahitaji kuhimiza 
uzalendo, uadilifu na uamininifu 
na hizi ndizo zikawe tunu na ala-
ma za viongozi bora wa taifa letu 
na ndio tunaowataka,” alisema.

UPINDE WA MVUA
Askofu Shoo pia alikemea vi-

kali upotoshaji kwa kuhusisha 
nembo ya KKKT na masuala ya 
mapenzi ya jinsia moja na kuwa-
taka wanaotumia alama hizo kwa 
matendo yasiyofaa wakemewe.

“Hii nembo katikati ina ua am-
balo ilibuniwa na Martin Luther. 
Ijulikane wazi kuna watu kwa 
kutofahamu eti kwa sababu siku 
hizi limetokea kundi la washenzi, 
wapumbavu, wanatumia alama 
za upinde wa mvua kama alama 
yao, leo hii ambao tunafahamu 
historia na kiini na maana ya 
rangi za upinde wa mvua leo eti 
tuogope tusitumie alama hizo.

“Katika kitabu cha Mwanzo 
rangi za upinde wa mvua ni 
agano la Mungu na wanadamu 
aliloweka. Halafu leo kitokee ki-
kundi cha wahuni waseme hii ni 
alama yetu halafu sisi tuseme hii 
alama tusiitumie tena. Upinde wa 
mvua ni alama ya Mungu tangu 
wakati wa Nuhu,” alisema.

Askofu Dk. Shoo alisema kani-
sa halipaswi kuogopa kutumia 
rangi za upinde wa mvua, bali 
ni wajibu wao kuwaambia watu 
wanaotumia visivyo kuacha ku-
tumia rangi hizo.

“Tusipowakemea kesho lita-
zuka lingine watatumia msalaba. 
Watasema ‘sisi ni kundi la wale 
watu na ndio alama yetu’, lazima 
tulinde alama zetu za kiimani na 
wahuni waache kutumia alama 
zetu na huu ndio msimamo 

wetu,” alisema.
Kiongozi huyo wa kanisa pia 

alisisitiza msimamo wao kut-
ounga mkono mapenzi ya jinsia 
moja, akisema: “Siku za hivi ka-
ribuni jambo la ushoga na ndoa 
za jinsia moja limeshamiri sana. 
Lazima kila mmoja wetu ajiulize 
kwanini? Ninakupongeza Maka-
mu wa Rais (Dk. [Phillip Mpan-
go) kwa kauli uliyotoa kukemea 
jambo hili lakini pia nipongeze 
serikali kwa kuweka wazi kuwa 
jambo hili halikubaliki hata ki-
dogo hapa kwetu.

“Tunahitaji kuwa macho kwe-
likweli na kuchukua hatua zote 
za kupinga, kukemea na kukataa 
jambo hili. Tuungane sote katika 
kuimarisha malezi bora. Kuna 
wakati nilisema inawezekana 
sasa hivi tunacheza na matunda, 
matokeo ya kutozingatia malezi 
bora, kuwalea watoto katika njia 
iwafaayo,” alisema.

Askofu Shoo alibainisha kuwa 
hali si nzuri vyuo vikuu, akirejea 
taarifa kutoka kwa baadhi ya wa-
zazi wanaowafikia viongozi wa 
dini wanalia hawajui kilichotokea 
kwa vijana wao. Wamebadilika!

“Tunahitaji kuomba sana kutoa 
ushauri na nasaha kwa wale wal-
iokumbwa na hali hii wanateseka 
hawajui watokaje. Ndugu zangu 
tusiache mafundisho na imani 
sahihi kwa kuwa mimi ninaamini 
hapa ndio chanzo cha kuporomo-
ka. Wanasema dunia ikimwacha 
Mungu. Dunia inaanza kulewa na 
kuwayawaya kama mlevi.”

Kuhusu uhifadhi wa mazingira, 
Askofu Shoo alisema kunahitaji-
ka nguvu ya kutosha na mipango 
endelevu ya utunzaji mazingira 
kukabiliana na athari za mabadi-
liko ya tabianchi.

“Athari ni kubwa sana. Tunaisi-
hi serikali kulitazama hili kwa ji-
cho la kipekee sana. Viongozi wa 
dini na wadau wengine tukaweke 
mkazo sana, vinginevyo tutaku-
wa tunaangamiza kizazi chetu 
wenyewe. Kuharibu mazingira 
ni kuandaa mpango wa kifo kwa 
vizazi vyetu,” alionya.

Askofu Shoo atoa angalizo ubadhirifu mali za umma 

…Mpango ataka viongozi
wa dini kukemea ufisadi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, amewataka 
viongozi wa dini kuendelea 
kukemea ubadhirifu wa mali 
na fedha za umma, akisisitiza 
kuwa wanaotenda hayo ni 
waumini wa madhehebu ya 
dini.

Pia ameonywa kuwa Ukim-
wi bado upo huku akieleza 
kushangazwa na wana-
okwenda saluni usiku wa 
manane kufanyiwa ‘massage’.

Dk. Mpango akizungumza 
jana kwenye ibada ya ku-
wekwa Askofu wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dayosisi ya Dodoma, 
Christian Ndossa,  alisema 
viongozi hao waendelee ku-
paza sauti za ubadhirifu na 
serikali inazifanyia kazi tuhu-
ma za ubadhirifu katika mira-
di ya kimkakati na ikithibitika 
itachukua hatua kali.

“Ninyi viongozi wa dini en-
deleeni kupaza sauti zenu za 
mamlaka ya kimungu dhidi 
ya ubadhirifu serikalini na ka-
tika taasisi za kidini kwa kuwa 
baadhi ya mafisadi ni waumi-
ni wa dini zetu,” alisema.

Dk. Mpango alisema vion-
gozi hao wahimize Watan-
zania kufanya kazi na si ku-
pata mali na fedha kwa njia 
zisizo halali au ujanja, kuke-
mea ubadhirifu na rushwa, 
kuhimiza uzalendo, utu mwe-
ma na kutunza mazingira.

Aliomba madhehebu ya 
dini kusimama katika nafasi 
yake ya kufundisha, kuonya 
na kukemea kwa nguvu ma-
tendo yasiyofaa bila kukata 
tamaa kwa kuwa serikali in-
awategemea.

Dk. Mpango alisema athari 
za mmomonyoko wa maadili 
zinaonekana kwa viongozi na 
baadhi ya waumini wa mad-
hehebu ya dini kwa kwenda 
kinyume cha maandiko ya 
Mungu.

“Kumekuwapo na viongozi 
wachache wa dini wanaohar-
ibu taswira ya dini kwa njia 
ya mafundisho na mienendo 
isiyofaa kwa jamii. Bado tu-
nashuhudia migogoro ndani 
ya makanisa na misikiti.

“Mtakumbuka hivi karibuni 
nchi jirani mtu mmoja ame-
wafungisha watu. Wanakufa 
kwa wingi, jambo la kusikiti-
sha kabisa! Ninaendelea ku-
wasisitiza viongozi wa dini 
mjitahidi kumaliza tofauti 
zenu ninyi wenyewe kabla ya 
kufikishana mahakamani,” 
alisema.

SALUNI USIKU MNENE
Makamu wa Rais alisema 

Ukimwi bado upo, lakini watu 
wamejisahau na kuomba 
viongozi wa dini kuendelea 
kupaza sauti.

“Kuna mambo yanasikiti-
sha. Hata saluni watu wanak-
wenda usiku wa manani. Sijui 
wanakwenda kufanya nini. 
Kuna vitu vingine vinaitwa 
massage, saa saba usiku? Yote 
hayo ni matumizi mabaya na 
mianya ya kufanya uovu. Seri-
kali itafanyia kazi,” alisema.

Dk. Mpango pia alisema 
kumekuwa na wimbi la kesi 
za talaka na wajane na ya-
tima kunyang’anywa mali zi-
lizoachwa na wenza au waza-
zi kinyume cha mafundisho 
ya dini.

“Familia nyingi zinaathiri-
ka na kuacha kinamama na 
watoto wakiteseka. Mmo-
monyoko wa maadili tuna-
oshuhudia unachangiwa na 
malezi mabaya, kuvunjika 
kwa ndoa, matumizi holela ya 
mitandao ya kijamii. Mpango 
wa dini watoto walelewe na 
kufundishwa maadili mema,” 
alisema.

Aliomba viongozi wa dini 
kusaidia kumaliza migogoro 
ya ndoa na mirathi kwa ama-
ni na utii kwa Mungu.

Dk. Mpango pia alizun-
gumzia athari za mabadiliko 
ya tabianchi, akionya: “Uhar-
ibifu mkubwa umeendelea 
kusababisha maafa makubwa 
duniani na nchini kwetu. Kwa 
mujibu wa taarifa ya Umoja 
wa Mataifa ya mwaka 2022, 
inakadiriwa watu milioni 
700 duniani wako katika ha-
tari ya kuhama makazi yao 
itakapofika mwaka 2030 kwa 
sababu ya ukame.

“Takribani watu bilioni 
tatu hadi 3.6 wanaishi katika 
mazingira yenye uwezekano 
wa kukabiliwa na athari za 
mabadiliko ya tabianchi. 
Kuongezeka kwa joto duniani 
kunatarajia kuongeza kina 
cha bahari na kuathiri maisha 
ya watu wanaoishi kwenye 
visiwa na kando ya bahari,” 
alisema.

Alirejea ripoti ya Shirika 
la Afya Duniani (WHO) in-
ayobainisha kuwa mabadiliko 
ya tabianchi yatasababisha 
ongezeko la vifo 250,000 du-
niani kati ya mwaka 2030 na 
2050.

“Niwakumbushe waumini 
tusipotunza mazingira yetu, 
tutajiangamiza wenyewe. 
Wengi ni mashahidi mafuriko 
ya hivi karibuni Arusha, tu-
nashuhudia ukame na uhar-
ibifu mkubwa wa mazingira, 
vifo vya mifugo, miaka si min-
gi iliyopita mazingira hayaku-
wa hivi kama leo,” alisema.

Makamu wa Rais pia aliwa-
himiza viongozi wa KKKT ku-
tunza mali za kanisa kiadilifu, 
kuepuka tamaa za mali na 
vyeo na waumini wasiwe 
wachochezi wa migogoro ya 
kanisa.

UFISADI SERIKALINI
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Vipimo DNA mtoto ‘aliyefufuka’, kuokotwa porini vyaibua mapya
Na Vitus Audax, MWANZA

VIPIMO vya vinasaba (DNA) vya mwili 
wa mtoto Mabirika Wilson (8), aliyefari-
ki dunia Aprili 16 mwaka huu wilayani 
Magu, pamoja vya wazazi wake, vimeo-
nyesha ni mtoto wao.

Uchunguzi huo unapingana na madai 
ya awali kwamba mtoto huyo amekut-
wa akiwa hai katika wilaya nyingine ya 
Kwimba mkoani hapo.

Vipimo hivyo vilivyofanywa na wataal-
amu wa afya kutoka Kitengo cha ‘Foren-
sic’ wakishirikiana na wataalamu ku-
toka Ofisi ya Mkemia wa Serikali baada 
ya kupata kibali cha kufukua mwili na 
kuufanyia vipimo kutoka mahakama-
ni, vimeonesha kuwa mtoto aliyeokotwa 
wilayani Kwimba Aprili 27 hana uhusiano 
na wazazi hao, hivyo mtoto wao halisi ni 
yule aliyeugua na kufariki dunia Aprili 16, 
mwaka huu.

Hayo yalibainishwa mwishoni mwa 
wiki na Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mwanza, Wilbroad Mutafungwa, aliyes-
ema kuwa baada ya kubaini ukweli huyo, 
jeshi linawashikilia wazazi wa mtoto 
huyo ambao ni Wilson Bulabo (35) na 
Helena Robert (33) kwa kufanya udan-
ganyifu na kuzua taharuki katika jamii, 
wakitaka kujipatia mtoto aliyeokotwa il-
hali siyo mtoto wao.

“Haiwezekani kwa kipindi cha siku 
10 tu wazazi wawe tayari wamemsahau 
mtoto wao ambaye wamekaa naye kwa 
kipindi cha miaka minane na kuanza 
kumfananisha na mtoto ambaye sio wao. 

“Hivyo, baada ya uchunguzi wa kina 

kufanyika, watafikishwa mahakamani 
kujibu mashtaka mbalimbali, ikiwa ni 
pamoja na kuzua taharuki katika jamii na 
kuaminisha watu juu ya ufufuko wa mto-
to wao,” alisema Kamanda Mutafungwa.

Kamanda huyo alisema kuwa baada 
ya mtoto huyo kuhojiwa katika hali ya 
utulivu, alijitambulisha kwa jina moja la 
Mussa, hivyo kuwataka wazazi ambao 
watakuwa walipotelewa na mtoto kufika 
kituoni huko kumtambua kwa kuwa kwa 
sasa anahifadhiwa katika moja ya kituo 
cha kulelea watoto ambacho hakuwa 
tayari kukiweka wazi kwa sababu za kiu-
chunguzi.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Mwangika, 
Jeremaniuss Masala, alisema kuwa baada 
ya kumpata mtoto huyo, walitangaza ili 
kuwapata ndugu zake na walipotokea 
wazazi hao na kueleza juu ya mtoto wao 
kufariki dunia na kudai huyo ndiye mtoto 
aliyefariki, wakaamua kushirikisha vy-
ombo vya sheria kuondoa utata huo am-
bao ungesababisha madhara kutokana 
na kuhusishwa na ushirikina.

JARIBIO KUJIUA
Kamanda Mutafungwa pia alitangaza 

tukio la mwanamume anayeitwa Marco 
Samwel (32), aliyekita na kuondoa kabisa 
uume wake akiwa na lengo la kujiua ku-
tokana na kuugua kwa muda mrefu bila 
kupona.

Alisema kuwa mtu huyo anaendelea 
kupatiwa matibabu na anaendelea vizuri 
chini ya ulinzi wa polisi na pindi akipona, 
atafikishwa mahakamani kwa kosa la ku-
jijeruhi.

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan amem-
wagiza Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji 
Francis Mutungi, kuitisha kikao maalum 
cha Baraza la Vyama vya Siasa, ili kuwa-
shirikisha wadau kufanya tathmini ya 
utekelezaji wa mapendekezo ya Kikosi 
Kazi kilichoratibu maoni ya watu kuhusu 
demokrasia ya vyama vingi nchini.

Katika taarifa yake juzi usiku, Mkuru-
genzi wa Mawasiliano ya Rais, Zuhura 
Yunus, alisema Rais Samia alitoa maele-
kezo hayo wakati wa kikao kilichofanyika 
Ikulu, Chamwino, kilichohudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wa serikali kuhusu 
kuanza kwa mchakato wa Katiba mpya.

Kwa mujibu wa Zuhura, kikao hicho 
kilijadili namna ya kushirikisha wadau 
mbalimbali na hasa ushirikishwaji wa 
wananchi katika mchakato wa Katiba 
mpya kutoka pande zote mbili  - Tanza-
nia Bara na Tanzania Zanzibar.

Alisema mbali na mchakato huo wa 
Katiba mpya, masuala mengine yanay-
otarajiwa kushughulikiwa ni marekebi-
sho ya sheria mbalimbali zinazohusiana 
na  uchaguzi; zikiwamo Sheria ya Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi na Sheria ya Vyama 
vya Siasa. Vipaumbele vingine ni pamoja 
na maboresho ya sheria za uchaguzi kue-
lekea uchaguzi ujazo mwaka 2024 wa 
serikali za mitaa na uchaguzi mkuu wa 
2025 wa madiwani, ubunge na urais.

Katika kikao cha Rais Samia na vion-
gozi hao wa serikali, walijadili ushirikish-
waji wa wadau mbalimbali na hasa wa-
nanchi kwenye mchakato huo wa Katiba.

Viongozi waliohudhuria kikao hicho ni 
pamoja na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wazi-
ri Mkuu (Sera, Uratibu na Bunge), Jenista 

Mhagama,  Waziri wa Katiba na Sheria, 
Dk. Damas Ndumbaro na watendaji wa 
taasisi mbalimbali.

Maagizo hayo ya Rais Samia yametole-
wa ikiwa ni wiki chache zimepita tangu 
Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. Damas 
Ndumbaro awasilishe bungeni makadirio 
ya mapato na matumizi ya wizara hiyo 
kwa mwaka ujao wa fedha, vipaumbele 
vyake ikiwa ni kuukwamua mchakato wa 
Katiba mpya uliokwama.

Kikosi kazi hicho kilichokuwa kikion-
gozwa na Mwenyekiti, Prof. Rwekaza 
Mukandala pamoja na mambo mengine, 
kilipendekeza mchakato wa Katiba mpya 
uliokwama mwaka 2014 kwa hatua ya 
Katiba Pendekezwa, ufufuliwe.

ACT YAUNGA MKONO
Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 

kwa umma na Katibu Mkuu wa ACT-
Wazalendo, Ado Shaibu, chama hicho 
kinaunga mkono na kuikaribisha kwa 
mikono miwili hatua ya Rais Samia kum-
wagiza Msajili kukutana na Baraza la Vy-
ama vya Siasa.

“Imekuwa ni rai ya mara kwa mara 
ya ACT -Wazalendo kuhitaji ratiba ya 
utekelezaji wa mapendekezo ya kikosi 
kazi. Ni matumaini yetu kuwa kikao hi-
cho kitapatiwa ratiba hiyo ambayo ita-
hakikisha tuna Sheria mpya ya Uchaguzi 
na Sheria mpya ya Vyama vya Siasa kabla 
ya mwisho wa mwaka huu.

“Ni mategemeo ya chama chetu kuwa 
Baraza la Vyama vya Siasa litakuwa ni 
sehemu ya mandalizi ya mkutano wa ki-
taifa, ili kujadili mambo yaliyokwamisha 
mchakato wa Katiba mwaka 2014 na ku-
pata mwafaka kwao ili mchakato wa sasa 
usikwame,” alisisitiza.

Kumekucha Katiba mpya
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HABARI KITAIFA

Polisi 
yaonywa 
rushwa 
ya kuwezesha 
dhamana
Na Joctan Ngelly, GEITA

KAMANDA wa Polisi 
Mkoa wa Geita, Safia 
Jongo, amewaonya askari 
polisi kuchukua fedha kwa 
watuhumiwa wa makosa 
mbalÅimbali kwa madai ya 
kuwezesha upatikanaji wa 
dhamana, watakaobainika 
watachukuliwa hatua kali 
za kisheria.

Jongo alitoa onyo hilo 
jana alipozungumza na 
wananchi kwenye mkuta-
no wa hadhara uliofanyika 
kwenye uwanja wa Zahan-
ati ya Kijiji cha Rwamgasa 
wilayani Geita mkoani 
hapa.

“Wakati wa utawa-
la  wangu mkoani Geita, 
sitaki kusikia askari polisi 
wanachukua fedha kwa 
ajili ya dhamana. Dhamana 
ni haki ya mtu na inatole-
wa bure. Mimi ninataka 
mtu akiingia polisi bure na 
kutoka bure. Yeyote ata-
kayeombwa fedha, awasi-
liane nami muda wowote,” 
alisema.

Kamanda Jongo alitoa 
agizo hilo baada ya wa-
nanchi wa Kijiji cha Rwam-
gasa waliokuwa kwenye 
mkutano huo wa hadhara, 
kulalamika wanapokwen-
da kuwadhamini ndugu 
zao kwenye vituo vya poli-
si, wanadaiwa fedha ndipo 
wapewe dhamana.

Kamanda Jongo pia ali-
wataka wananchi wa kijiji 
hicho kuacha tabia ya ku-
jichukulia sheria mkononi 
ikiwamo kuua wazazi wao 
kwa lengo la kujipatia mali 
au kuwahusisha na imani 
za kishirikina.

Alisema kama kuna 
mtu yeyote wanayehisi 
ni mchawi, watoe taarifa 
kituo cha polisi, ili hatua za 
kisheria zichukuliwe dhidi 
ya mtu huyo  kuliko kuji-
chukulia sheria mkononi.

Pia aliwataka wananchi 
wa kijiji hicho kutoa taar-
ifa kituo cha polisi wan-
apoona ukatili kwa watoto 
na wanawake, ili sheria 
ichukue mkondo wake na 
kupunguza vitendo vya 
kikatili.

Aliwataka waganga wa 
kienyeji wanaojihusisha 
na tabia za udanganyifu 
na uchonganishi kwa jamii 
kuacha mara moja kwa 
kuwa watakaobainika, 
watachukuliwa hatua za 
kisheria.

CRDB, Care International kuwainua wanawake kupitia programu IMBEJU
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imetia saini 
makubaliano ya kushirikiana 
na Shirika la Care International 
kuwawezesha wanawake ku-
pata mafunzo ya namna bora 
ya uendeshaji wa biashara, 
usimamizi wa fedha na mitaji 
pamoja na kuwapatia mitaji wez-
eshi ya kujikwamua kiuchumi 
kupitia programu ya IMBEJU.

Akizungumza wakati wa hafla 
ya kutia saini makubaliano 
hayo mwishoni mwa wiki ji-
jini Dar es Salaam, Mkurugenzi 
Mtendaji wa CRDB Bank Foun-
dation, Tully Esther Mwambapa, 
amesema taasisi hiyo inafurahia 
kuingia mkataba wa ushirikiano 
na Shirika la Care International 
kwani utakwenda kuwezesha 
programu ya IMBEJU kuwafikia 
wanawake wajasiriamali wengi 
zaidi nchini.

Tully alisema lengo ya pro-
gramu ya IMBEJU ni kuongeza 
ujumuishi wa kiuchumi nchini, 
hivyo ushirikiano na Care Inter-
national unakwenda kusaidia 
kufikia lengo hilo kwa kuwa 
shirika hilo limekuwa linajihu-
sisha na uwezeshaji wa vikundi 
vya kiuchumi kote nchini kwa 
takribani miongo mitatu. 

Tully aliwakaribisha wabia 
wengine wa maendeleo nchini 
kushirikiana katika programu 
hiyo ya IMBEJU ili kuleta ma-
tokeo chanya zaidi na kuwez-
esha makundi ya vijana na wa-
nawake. 

“Benki yetu na taasisi yetu 
ya CRDB Bank Foundation in-
aamini katika ubia kama msingi 
wa kutatua changamoto zilizopo 
katika jamii yetu. Niwashukuru 
Care International kwa utayari 
wao wa kushirikiana nasi kupi-
tia programu ya wanawake. 
Tunawakaribisha na wadau 
wengine waje tuunganishe ngu-
vu,” alisema.

Aliishukuru serikali kupitia 
Tume ya Taifa ya Sayansi na 
Teknolojia (COSTECH) na Tume 
ya TEHAMA (ICTC) kwa ush-
irikiano ambao inautoa kupitia 
programu ya biashara changa 
bunifu za vijana. 

Hivi karibuni Benki ya CRDB 
ilitangaza matokeo ya programu 
shindani ya vijana ambapo vi-
jana 706 waliwasilisha maombi 
huku 106 wakichaguliwa kush-
iriki mafunzo kabla ya kupewa 
mitaji wezeshi.

“Programu ya wanawake kupi-
tia IMBEJU bado dirisha lake lipo 
wazi, na tumeendelea kuongeza 

nguvu kwa kushirikiana na Care 
International ili tuwafikie wengi 
zaidi. Nitoe rai kwa wanawake 
wajasiriamali kuchangamkia 
fursa hii ili kuboresha shughuli 
zao,” aliongezea Tully akitoa ha-
masa kwa wanawake.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika 
la Care International, Prudence 
Masako, alisema CRDB Bank 
Foundation ni mbia muhimu 
kwao kwani juhudi zao za kuka-
biliana na umasikini zitafanikiwa 
kutokana na uhakika wa fedha 
za uwezeshaji kupitia programu 
ya IMBEJU.

Mkurugenzi huyo alisema 
Care International ilianzishwa 
miaka 78 iliyopita lakini ina 
miaka 29 tangu liingie nchini na 
katika mkakati wake wa kusaidia 
jamii kupambana na umaskini, 
inafanya kazi na vikundi zaidi 
ya 50 vyenye wanachama wasio-
pungua 600,000.

“Moja ya malengo makuu ya 
Care International ni kusaidia 
jitihada za kupunguza umas-
kini. Hivyo, tuliposikia kuhusu 
programu ya IMBEJU tulifurahi 
kwani hii ni fursa ya kuwafikia 
watu wengi ambao wameachwa 
nyuma katika shughuli za kiu-
chumi. 

“Vilevile, tunaamini katika us-

awa, hakuna jamii imeendelea 
kama mwanamke hajaendelea,” 
alisema Prudence huku akiwa-
taka wanawake kujitokeza kwa 
wingi kushiriki programu ya IM-
BEJU. 

Kunufaika na uwezeshaji kupi-
tia programu ya IMBEJU, wa-
nawake wanatakiwa kuwa katika 
vikundi na kisha kuwasilishwa 
maombi kupitia tawi lolote la 
Benki ya CRDB nchini, au kupitia 
mfumo wa uwezeshaji wa vikun-
di wa Care International.

Vikundi vitatakiwa kutia saini 
makubaliano ya kushiriki pro-
gramu ya IMBEJU, na kisha ku-
patiwa mafunzo na Shirika la 
Care International au maofisa 
uweshaji wa CRDB Bank Foun-
dation. Mitaji wezeshi inatolewa 
kwa mwanachama mmoja mmo-
ja wa vikundi baada ya kuhitimu 
mafunzo.

Programu ya IMBEJU ilizin-
duliwa na Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa, Machi 12, mwaka huu 
na kufungua dirisha la ufadhili 
kwa biashara changa za vijana 
na wanawake wajasiriamali. Zai-
di ya Sh. bilioni tano zimetengwa 
kwa ajili ya kuwawezesha vijana 
na wanawake kupata mtaji wez-
eshi wa kuendesha biashara zao 
kupitia programu hiyo.

Kortini madai kughushi na kujipatia milioni 20/-
Na Grace Gurisha 

MFANYABIASHARA Yusuph 
Muhamed Abdul Aziz, ame-
fikishwa katika Mahakama ya 
Wilaya ya Ilala, Dar es Salaam, 
akikabiliwa na mashtaka matatu, 
likiwamo la kughushi na wizi wa 
Sh. milioni 20, mali ya Kampuni 
ya Cozy Traders (T) Ltd. 

Akisoma hati ya mashtaka, 
Mwendesha Mashtaka, Agatha 

Lumato, mbele ya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi wa Wilaya ya Ilala, An-
eth Myenyemi, alidai mshtakiwa 
alitenda makosa hayo Mei mwa-
ka jana. 

Katika shtaka la kwanza, ilid-
aiwa kuwa Mei 22, 2022, ndani 
ya Wilaya ya Ilala, Dar es Salaam, 
kwa nia ovu mshtakiwa alitoa 
azimio maalum la uongo la Mei 
22, 2022 likionyesha kuwa ni hati 
halisi iliyotolewa na wakurugen-

zi wa Kampuni ya Cozy Traders 
(T) Ltd huku akijua sio kweli. 

Alidai katika shtaka la pili, 
ilidaiwa kuwa Mei 22, 2022, 
ndani ya Mkoa wa Dar es Sa-
laam, mshtakiwa kwa kujua na 
kwa udanganyifu, alitoa hati ya 
azimio la kughushi akionyesha 
kuwa ni hati ya kweli wakati sio 
kweli.

Lumato alidai mahakamani 
kuwa, katika shtaka la tatu, mna-

mo Juni 8, 2021, ndani ya Mkoa 
wa Dar es Salaam, mshtakiwa 
aliiba Sh. milioni 20 kutoka kam-
puni ya Cozy. 

Baada ya mshtakiwa ku-
somewa mashtaka hayo, alika-
na kuhusika na tuhuma hizo. 
Upande wa mashtaka ulidai 
upelelezi umekamilika na kesi 
imeahirishwa hadi Juni 06, mwa-
ka huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB Bank Foundation, Tully Esther Mwambapa (kulia), akizungumza na waandishi wa habari 
wakati wa hafla fupi ya kusaini mkataba wa ushirikiano katika ya taasisi hizo kupitia programu ya IMBEJU unaolenga 
kuwawezesha wanawake wajasiriamali wengi zaidi kote nchini kupitia mafunzo na mitaji wezeshi iliyofanyika mwishoni 
mwa wiki makao makuu ya Benki ya CRDB jijini Dar es Salaam. Wengine ni Mkurugenzi Mkazi wa Care International, 
Prudence Masako (katikati) na Mkurugenzi wa Miradi Care International, Haika Mtui. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

TIMU ya Yanga keshokutwa Jumatano inashuka dimbani 
kucheza na Marumo Gallants ya Afrika Kusini kwenye mchezo 
wa kwanza wa nusu fainali ya Kombe la Shirikisho Afrika, CAF.

Mchezo huo utapigwa kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
jijini Dar es Salaam na marudio ni Mei 17 nchini Afrika Kusini.

Yanga imetinga hatua ya nusu fainali ya michuano hiyo baada 
ya kuitoa Rivers United ya Nigeria kwa jumla ya mabao 2-0. 
Yanga ilianza kwa ushindi wa 2-0 ugenini na baadaye suluhu 
kwenye dimba la Mkapa.

Matokeo hayo yakaifanya Yanga isonge mbele na kujiwekea 
historia yake ya kutinga kwa mara ya kwanza hatua ya nusu 
fainali ya kombe hilo na sasa ina kibarua cha kuivaa Marumo.

Yanga ambayo kwa sasa inaongoza msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara na ikiwa inahitaji pointi tatu tu kutangazwa 
kuwa mabingwa wapya, tunaamini kwamba wana kikosi kizuri 
chenye uwezo wa kuitoa Marumo na kutinga fainali.

Tunasema hivi kwa sababu ya ubora wa kikosi chenyewe cha 
Yanga ambacho kinanolewa na Kocha Nasreddine Nabi raia wa 
Tunisia akisaidiwa na Cedric Kaze, huku pia wakiwa wametin-
ga nusu fainali nyingine ya Kombe la Shirikisho Tanzania (FA). 

Tunafahamu kwamba, Yanga imefika hatua hiyo kutokana na 
kujituma kwa wachezaji wake, pamoja na ubora wa benchi lake 
la ufundi, hivyo tunaamini kabisa sasa ni wakati wa kuonesha 
kiwango kingine bora zaidi kwenye hatua hiyo.

Wapinzani wao Marumo hivi sasa wanapigania kutoshuka 
daraja kwenye Ligi Kuu ya nchini kwao Afrika Kusini na mwis-
honi mwa wiki ( Jumamosi), walikutana na kipigo cha mabao 
2-0 kutoka kwa Mamelod Sundown, hivyo Yanga wakitumia 
udhaifu wa timu hiyo vizuri wana nafasi kubwa ya kuwatoa na 
kutinga fainali. Tunaamini kwamba, timu yoyote inapocheza 
kwenye dimba lake la nyumbani ina nafasi nzuri zaidi ya ku-
pata matokeo chanya na hivyo kujiweka kwenye wakati mzuri 
zaidi katika mchezo wa marudiano ugenini.

Hivyo Yanga inapaswa kutumia vizuri uwanja wa nyumbani 
wa Mkapa kuhakikisha inaibuka na ushindi wa mabao mengi, 
ili kurahisisha kazi kwenye mchezo wa marudiano.

Iwapo Yanga itapata ushindi wa mabao mengi itakuwa im-
ejirahisishia kazi kuelekea mchezo wa marudiano, kwa sababu 
kazi kubwa watakayokuwa nayo ni kupambana kupata sare 
yoyote ili kutinga fainali.

Hata hivyo, pamoja na kwamba, wapinzani wao Marumo wa-
napambania kutoshuka daraja kwenye Ligi Kuu ya nyumbani 
kwako Afrika Kusini (ipo nafasi ya 14 katika timu 16 na pointi 
29), lakini Yanga hawapaswi kuwabeza hata kidogo.

Hiyo ni kutokana na ukweli kwamba, licha ya kuwa na ma-
tokeo mabaya kwenye ligi ya nyumbani, lakini Marumo im-
eoneshwa kiwango bora na cha kuvutia kwenye michuano hii 
ya Shirikisho.

Ikimbukwe kwamba, Marumo hawa waliwalazimisha sare 
ya kufungana bao 1-1 na Pyramids ya Misri ugenini kabla ya 
kushinda bao 1-0 nyumbani na kutinga hatua hiyo iliyopo sasa.

Hivyo basi, Yanga wanatakiwa kuingia kwenye mchezo huo 
kwa tahadhari kubwa sana, kwani wapinzani wao hawatabiri-
ki, masihara au umakini mdogo unaweza kuwafanya wawe na 
wakati mgumu.

Tunaamini benchi la ufundi la Yanga limeifuatilia kwa uka-
ribu na umakini mkubwa michezo yote ya Marumo na kwamba 
hivi sasa wanajua ubora na udhaifu wa kikosi hicho.

Sisi Nipashe tukiwa kama mdau namba moja wa mchezo wa 
soka la michezo yote kwa ujumla, tuna imaini kubwa na Yanga 
na hivyo tunawatakia kila la heri kwenye mchezo wao huo na 
tunaamini hawatawaangusha Watanzania kwa sababu wanali-
wakilisha Taifa.

Wanahabari wasiache upotoshwaji historia ya soka

Yanga mna nafasi ya kuitoa Marumo
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WAKATI tunasoma shule 
kuanzia shule ya msingi hadi 
sekondari, tumefundishwa 
vitu vingi ikiwamo historia za 
mashujaa wetu, kuna Mtemi 
Milambo, Mkwawa, Pazi, 
Songea Mbano, Kinjekitile na 
wengine wengi.

Hatukuwaona, lakini 
tumesimuliwa na ku-
fundishwa na tumeendelea 
kuwaimba na kuwaandika 
kama mashujaa. Hakuna 
hata mmoja kati yetu aliyeo-
nyesha kuwa na shaka kama 
Mkwawa kweli aliwakong’ota 
Wajerumani.

Kuna kikundi cha watu 
kwa makusudi, wameamua 
kupotosha historia na re-
kodi za soka, na wamekuwa 
wakisapotiwa na baadhi ya 
watu ambao wanaheshimika, 
huku baadhi ya waandishi 
wa habari wakiwa wamekaa 
kimya, wakiwaangalia wapo-
toshaji wakichanja mbuga.

Kuna mtu mmoja aliwahi 
kusema mara nyingi uongo 
ukiachwa usemwe mara kwa 
mara unageuka unakuwa ni 
ukweli na watu wauamini.

Hivi karibuni kumezuka 
hoja ambazo hazina msingi 
zikidai eti Simba haijawahi 
kuingia hatua ya nusu fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika, wala fainali ya Kombe la 
Shirikisho. Kwa bahati mbaya 
sana kuwa watu wameanza 
kuamini. Kinachozungum-
zwa ni kwamba eti wakati 
wanacheza michuano hiyo 
ilikuwa haiitwi hivi inavyoit-
wa sasa.

Ukweli ni kwamba mwaka 
1974, Simba iliingia nusu fain-

ali ya Klabu Bingwa Afrika, 
ambayo kwa sasa ndiyo Ligi 
ya Mabingwa.

Ilianza kwa kuifunga Linale 
ya Lesotho jumla ya mabao 
9-0, ikishinda ugenini mabao 
3-0 na nyumbani 6-0, raundi 
ya pili ikaitandika Green Buf-
faloes ya Zambia jumla ya 
mabao 9-0, suluhu ya ugen-
ini na mabao 9-0 nyumbani, 
ikatinga hatua ya robo fainali 
na kuifunga Hearts of Oak ya 
Ghana, ikitoka suluhu nchini 
na kwenda kushinda ugenini 
mabao 2-1, na kutinga hat-
ua ya nusu fainali ambapo 
mambo hayakuwaendea 
vema wakatolewa kwa pen-
alti 3-0 na Mehalla el Kubra 
ya Misri baada ya kila moja 
kushinda bao 1-0 nyumbani.

Mtu kuibuka leo kusema 
Simba haijawahi kufika hapo 
ni uongo mkubwa, kwani kili-
chobadilika hapo ni jina na 
mfumo tu, lakini hakuna timu 
yoyote iliyonyang’anywa taji. 
Hata Al Ahly iliwahi kutwaa 
kombe la Afrika wakati iki-
itwa Klabu Bingwa Afrika, na 
mpaka sasa limebadilishwa 
jina linaitwa Ligi ya Ma-
bingwa hatujawahi kusikia, 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
likiipunguzia idadi ya mataji 
kwa  kufuta kile ilichokifanya 
wakati ikiitwa Klabu Bingwa.

Hata Kombe la Shirikisho 
Afrika limebadilishwa mara 
mbili. Lilianza kuitwa Kombe 
la Washindi barani Afrika, 
baadaye Kombe la CAF kabla 
ya 2004 kuitwa Kombe la 
Shirikisho.

Simba ilifika fainali mwaka 
1993 kwa kuitoa Ferroviario 

de Maputo ya Msumbiji kwa 
bao la ugenini, suluhu nchini 
na bao 1-1 ugenini, ikaifunga 
Manzini Wanderers mabao 
2-0, bao 1-0 nyumbani na 
ugenini, ikaenda kucheza 
dhidi ya USM El Harrach ya 
Algeria  mabao 3-0, ikishinda 
mabao 3-0 nyumbani, na ku-
fungwa 2-0 ugenini, ikaifun-
ga Aviacao ya Angola mabao 
3-1 nyumbani na kwenda ku-
toa suluhu ugenini kabla ya 
kutinga fainali ambapo ilitoa 
suluhu nyumbani na kufung-
wa mabao 2-0 nyumbani 
mgeni rasmi akiwa ni Rais wa 
awamu ya pili Tanzania, Ali 
Hassan Mwinyi.

Mfumo au majina kubadi-
lika haiwezi kufuta mataji au 
rekodi. Huwezi kusema Yan-
ga si mabingwa mara 27 kwa 
sababu huko nyuma bingwa 
alikuwa hapatikani kwa 
kucheza ligi bali ni mfumo 
wa mtoano kuanzia mechi ya 
kwanza hadi ya mwisho.

Huwezi kuwanyima Simba 
ubingwa na Kagame mara 
sita kwa sababu kabla ya kuit-
wa Kagame lilikuwa likiitwa 
Kombe la Afrika Mashariki na 
watu waanze kuhesabu pale 
Rais Paul Kagame alipoanza 
kudhamini.

Yanga haiwezi kupunguzi-
wa ubingwa wake kwa saba-
bu wadhamini wanabadilika 
mara kwa mara, hivyo kila 
mdhamini mpya anayein-
gia ndiyo ianze kuhesabiwa. 
Wanahabari wanatakiwa 
wasikae kimya kwa hili. Soka 
ni mchezo wa rekodi na his-
toria, bila hivyo hakuna soka 
na ladha yake itapungua. 

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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MAMLAKA YA  MAPATO TANZANIA
lmethibitishwa na ISO 9001:2015

TAARIFA KWA UMMA
UANDIKISHAJI WA MAENEO YA KUHIFADHIA BIDHAA

Dares salaam, ljumaa, 05 Mei 2023

1.0  Utangulizi
Mamlaka ya Mapato Tanzania inapenda kuwakumbusha wamiliki (au watumiaji) wa maeneo ya kuhifadhia 
bidhaa na Umma kwa ujumla kwamba, Sheria ya Fedha, 2022 kifungu cha 45A chini ya Sheria ya Usimamizi wa 
Kodi Sura 438 kinawataka wamiliki (au watumiaji) wa maeneo ya kuhifadhia bidhaa, kusajili maeneo hayo kwa 
Kamishna Mkuu. Kifungu hicho kilianza kutumika rasmi kuanzia tarehe 1 Julai, 2022.

2.0  Utekelezaji
IIi kutekeleza matakwa ya Kifungu cha 45A cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi, Sura 438, wamiliki wa maeneo 
ya kuhifadhia bidhaa wanakumbushwa kufanya yafuatayo:-

a.   Kutoa taarifa za maeneo ya kuhifadhia bidhaa wanayomiliki kwa Kamishna Mkuu kupitia ofisi za TRA, 
zilizo karibu na eneo Ia kuhifadhia bidhaa, kwa kujaza fomu maalum Namba ITAX 106.01.E (Fomu ya 
Usajili wa Maeneo ya Kuhifadhia Bidhaa). Kila eneo Ia kuhifadhi bidhaa litasajiliwa tofauti hata kama 
linapatikana ndani ya kiwanja kimoja au nyumba moja.

b.   Kujaza  ritani  ya  taarifa  sahihi  za bidhaa  zilizomo  kwenye  maeneo  yao na  kuiwasilisha  kwa Kamishna 
Mkuu kila mwezi kwa kutumia fomu Namba ITX 284.01.E. Ritani ya kila eneo lililosajiliwa kwa ajili ya 
kuhifadhi bidhaa, inapaswa kuwasilishwa kwa Kamishna Mkuu kupitia kwenye ofisi za TRA iliposajiliwa.

c.   Kuwasilisha  ritani ya taarifa ya bidhaa zilizomo kwenye maeneo yao ya kuhifadhia kila mwezi mnamo au 
kabla ya tarehe 15 ya mwezi unaofuata mwezi wa ritani hiyo.

d.  Endapo itatokea mmiliki/Mtumiaji anaamua kufunga eneo lake, kubadilisha umiliki au kubadili matumizi, 
atawajibika kuwasilisha taarifa hiyo TRA kupitia Mkoa wa Kikodi husika kwa maandishi.

Mamlaka ya Mapato inaendelea kutoa miongozo na kuelemisha wamiliki (au watumiaji) wa maeneo ya 
kuhifadhia bidhaa na umma kwa ujumla kuhusu utekelezaji wa matakwa haya ya kisheria. Mamlaka pia 
inawasihi wamiliki wote wa maeneo ya kuhifadhia bidhaa kujitokeza pale wanapoitwa kwa ajili ya kupewa 
elimu.

Kwa taarifa zaidi, tembelea ofisi za TRA zilizo karibu nawe au tumia mawasiliano yafuatayo

Tovuti:  www.tra.go.tz
Namba ya Bure: 0800 750 075 au 0800 780 078
 WhatsApp: 0744 23 33 33 
Barua Pepe: huduma@tra.go.tz or services@tra.go.tz

 
"Pamoja Tunajenga Taifa Letu"

A. J. Kidata
Commissioner General

Afungwa jela miaka 30 kwa kumbaka kikongwe
Na Said Hamdani, LINDI

MKAZI wa Mtaa, Kata ya 
Chikonji, Manispaa ya Lindi, 
Saidi Chilemba (49), amehu-
kumiwa kifungo cha miaka 
30 gerezani, baada ya kuku-
twa na hatia ya kumbaka bibi 
mwenye umri wa miaka 70 
( jina limehifadhiwa). 

Hukumu hiyo imetolewa na 
Hakimu Mkazi wa Mahakama 
ya Wilaya ya Lindi mkoani 
hapa, Maria Batraine, baada 
ya kuridhishwa na ushahidi 
uliotolewa na upande wa 
mashtaka.

Kabla ya kutolewa kwa hu-
kumu hiyo, mshtakiwa aliuli-
zwa iwapo anazo sababu za 
msingi zitakazoishawishi ma-
hakama isimpe adhabu kali 
kutokana na kosa hilo. Aka-
jitetea asipewe adhabu kali. 
Ana familia. Anategemewa na 
wazazi na watoto. Watakosa 
huduma yake.

Mshtakiwa huyo pia ali-
jitetea kwamba alilazimika 
kufanya kitendo hicho kuto-
kana na kutekwa na shetani 
wa mapenzi. Na alifanya ki-
tendo kile bila kujitambua.

Baada ya utetezi huo, 

Hakimu Batraine alimuuliza Mwa-
nasheria wa Serikali, Godfrey 
Mramba, iwapo anazo kumbukum-
bu za makosa ya zamani ya mshtak-
iwa. Akadai hakuwa na kumbu-
kumbu za makosa, lakini akaiomba 
mahakama kumpa mshtakiwa ad-
habu kali, ili iwe fundisho kwake na 
wengine wenye tabia ya kuwafanya 
unyama wa aina hiyo dhidi ya wa-
zee.

“Sina kumbukumbu za zamani 

kwa mshtakiwa, lakini ninaomba 
mahakama yako tukufu kumpa ad-
habu kali, kwani kitendo alichoki-
fanya ni udhalilishaji kwa wazee 
wasio na kosa,” alidai Mramba.

Hakimu Batraine, akitoa hukumu 
katika kesi hiyo namba 01/2023, 
alisema hakubaliani na utetezi wa 
mshtakiwa kupitiwa na shetani. 
Sheria pia inamfunga mikono. 
Hivyo, akamhukumu kwenda ger-
ezani kutumikia kifungo cha miaka 

30 pamoja na kumlipa mlalamikaji 
fidia ya Sh. 500,000 amalizapo ad-
habu yake.

Awali ilidaiwa mahakamani huko 
na Mwanasheria wa Serikali Mram-
ba kuwa Februari 3,  mwaka huu, 
huko Mtaa wa Chikonji, Manispaa 
ya Lindi, mlalamikaji ( jina linahi-
fadhiwa), akiwa nyumbani kwake 
amepumzika, mshtakiwa alifika na 
kumwingilia kwa nguvu bila ridhaa 
yake.

Mawaziri watatu waweka 
msimamo uvamizi hifadhi
Na Mwandishi Wetu,  
TARIME

MAWAZIRI watatu wali-
otembelea eneo la mpaka 
wa Hifadhi ya Taifa Serengeti 
(SENEPA), wamewataka wa-
nanchi kuheshimu sheria na 
taratibu zilizopo, ili kuepu-
sha migogoro isiyo ya lazima 
baina ya wanyamapori na bi-
nadamu.

Mawaziri hao ni wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, Dk. Angeline Mabula, 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI, Angellah Kairuki 
na Naibu Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Mary Masanja, wali-
otembelea eneo lililowekwa 
mipaka kwa mujibu wa GN ya 
mwaka 1968 ya hifadhi.

Katika ziara hiyo, Mbunge 
wa Tarime Vijijini, Mwita Wait-
ara, alikuwapo kuwapokea 
mawaziri hao. Walitembelea 
Kijiji cha Kibaso, Kata ya Kwin-
hancha wilayani Tarime.

Akizungumza na wananchi 
hao, Naibu Waziri Masanja 
alisema ni muhimu wananchi 
kutambua kila Mtanzania 
anaishi kwa mujibu wa sheria, 
kanuni na taratibu. Hakuna 
aliyeko juu ya sheria.

“Nimesikia kuna malala-
miko mtu anapokwenda 
porini (hifadhini) anauawa. 
Ninawaambia lile pori lina-
tunzwa kwa sheria za nchi na 
hairuhusiwi shughuli za kibi-
nadamu. Hakuna askari-pori 
aliyeajiriwa kulinda watu, bali 
hifadhi na rasilimali zilizomo. 
Mle mna wanyamapori waka-
li na waharibifu.

“Anapouawa mwananchi, 
mnakimbilia kulaumu askari. 
Ieleweke hawajaariwa ku-
walinda nyie. Wanalinda hi-
fadhi na rasilimali zilizomo 
mle. Mnafuata nini huko? Hii 
ni kauli ya serikali kwamba 
mwananchi yeyote haruhusi-
wi kukanyaga hifadhini. Mle 
mna wanyama wakali. 

“Mbona huendi Jeshi la Ma-
gereza? Mbona huendi Jeshi 
la Wananchi? Mbona huendi 
polisi kuwachezea?” Ninataka 
haya malalamiko yakome. 
Mfuate sheria za nchi. Nani 
yuko juu ya sheria? Hakuna 
anayeishi juu ya sheria.

“Mnalalamika lakini acheni 
kwenda kule. Kuna majan-
gili, majambazi! Huyo askari 
akulinde wewe, alinde wany-
ama, majambazi na majangili. 
Kwanini msifuate sheria, kazi 
zote hizo (askari) atazifanya? 
Kwanini usijue sheria za nchi? 
alihoji.

Naibu Waziri Masanja al-
iongeza: “Kaeni kwenye mae-
neo yanayoruhusiwa kisheria, 
yaacheni mapori na hifadhi 
zihifadhiwe na wataalamu 
waliokasimiwa madaraka na 
serikali. Tumekuja mawa-
ziri hapa tumetumwa na 
Rais Samia Suluhu Hassan. Ni 
ujumbe mahususi wa serikali, 
mheshimu mapori yaliyohifa-
dhiwa kwa ajili ya kizazi cha 
sasa na kijacho.”

Alisema wanaolalami-
ka kwamba kuna ndugu 
wameuawa, watambue kuna 
askari wameuawa, jambo 
ambalo siyo sawa kwa kuwa 
wanavamia hifadhi na kutaka 
waachwe. Halibariki!

Mbunge wa Tarime Vijijini, 
Mwita alisema alikutana na 
wananchi wa Kitongoji cha 
Gong’ola ambao eneo zima 
limechukuliwa na alipeleka 
hoja kwenye chama, kwa 
Waziri Mkuu na ndio maana 
mawaziri wamekwenda eneo 
hilo.

Waziri wa TAMISEMI, An-
gellah, alisema “hakuna kip-
ya, wananchi wajue serikali 
haiwezi kumwibia wala kum-
dhulumu mwananchi wake. 
Rais Samia amekuwa mwe-
ma, ameacha mita 500 am-
bazo kwa kawaida zinatakiwa 
ziachwe kwenye hifadhi lakini 
wamepewa wananchi.
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Wafa kwa 
kufukiwa 
na kifusi 
cha mgodi 

Na Joctan Ngelly, GEITA

WATU wawili wamefariki du-
nia baada ya kufukiwa na kifusi 
katika mgodi wa dhahabu eneo 
la Bingwa, Kijiji cha Rwamgasa 
mkoani Geita.

Waliyofariki dunia ni Eliasi 
Josefu (25), mkazi wa Mkoa wa 
Singida na Wiliam Mhamedi 
(30), mkazi wa Nyankumbu, 
Wilaya ya Geita.

Akizungumza eneo la tukio, 
Mwenyekiti wa Kijiji cha Rwam-
gasa, Musa Songoma alisema 
tukio hilo lilitokea usiku wa 
kuamkia Mei 6 mwaka huu ka-
tika eneo hio la Bingwa.

Songoma alisema eneo hilo 
lilikuwa linasimamiwa na Mwa-
nanyanzala na lilikuwa lime-
fungwa na mashimo yote yali-
kuwa yamefukiwa, lakini wawili 
hao waliingia kwa siri kuchim-
ba dhahabu ndipo wakafukiwa 
na kifusi na kufariki dunia.

Alisema miili yote ya wachim-
baji hao ilitolewa kwenye shimo 
na wananchi wa kijiji hicho na 
baada ya kutolewa walichukua 
miili yote miwili na kuipeleka 
katika chumba cha kuhifadhi 
maiti katika Kituo cha Afya Ka-
toro.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya 
Rwamgasa, Emmanuel Al-
phoce, aliwataka wachimbaji 
wafuate utaratibu na wakisha-
zuiwa kuingia eneo husika, wa-
natakiwa wasikie.

“Shida ni kwamba watu hao 
walikuwa wanakwenda kuiba, 
wanaingia kuchimba kwenye 
ardhi ambayo kipindi hiki 
kuna mvua kubwa inaende-
lea kunyesha. Kwa hiyo, ardhi 
imeshakuwa laini, na bahati 
mbaya mtu akiwa anakwenda 
kuiba haangalii usalama wake,” 
alisema.

“Ndiyo maana mimi ninase-
ma wachimbaji wanatakiwa ku-
fuata utaratibu na maelekezo ya 
viongozi wao. Viongozi waliona 
kwamba sehemu hii haitakiwi 
kuchimbwa na wakaizuia na 
kuweka ulinzi, watu walipoona 
kuna ulinzi wakaacha kuchim-
ba pale. 

“Walinzi baada ya kuona 
watu hawafiki pale, waliondoka 
pale na kurudi kwenye eneo lao 
la kazi ndipo watu wakapata 
mwanya wa kwenda kuchimba 
kwa wizi,” alieleza zaidi Ofisa 
Mtendaji huyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Geita, Safia Jongo, alipoulizwa 
na Nipashe kuhusiana na tukio 
hilo, alithibitisha kutokea kwa 
tukio hilo na kueleza kuwa wa-
naendelea na uchunguzi zaidi.

Rais wa Chama 
cha Wachimbaji 
wa Madini Tan-
zania (FEMATA), 
John Bina, aki-
jadiliana jambo 
na Mkurugenzi 
wa Kampuni za 
Nsagali Group, 
Emmanueli 
Silanga (kushoto) 
na Mkurugenzi 
wa Kampuni ya 
Mzigwa Min-
ing Investment, 
Hassan Doyo 
Hassan, wakati 
wa mkutano 
mkuu wa mwaka 
wa chama cha 
wachimbaji nchi-
ni unaoendelea 
jijini Mwanza. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Mchungaji aona ukakasi shoga kupelekwa gerezani
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

MCHUNGAJI wa Kanisa la 
Moravian Usharika wa Singida 
Mjini, Yona Mbogo amesema njia 
pekee ya kupambana na ushoga 
na usagaji ni kumtegemea Mun-
gu.

Ameonya kuwa kuwakamata 
na kuwaweka gerezani kwa 
pamoja wanaojihusisha na vi-
tendo hivyo ni kuongeza uku-
bwa wa tatizo hilo.

Mch. Mbogo alihadharisha hilo 
juzi alipohubiri wakati wa ibada 
ya Jumapili iliyofanyika katika 
Kanisa Kuu la Moravian Singida 
lililopo Mwenge, Manispaa ya 
Singida.

“Jambo hili la mapenzi ya 
jinsia moja ni pana. Mfano, un-
apowakamata wanaojihusisha 
na vitendo hivyo unakwenda ku-
waweka gereza gani? Kwa saba-
bu hivi vitendo vinafanywa kati 
ya mwanaume na mwanaume, 
mwanamke dhidi ya mwan-

amke,” alisema.
Mchungaji huyo alisema kuwa 

kutokana na mazingira ya jambo 
hilo yalivyo, njia pekee inay-
oweza kusaidia kukabiliana na 
vitendo hivyo ni jamii kuendelea 
kuzingatia masuala ya maadili 
kuanzia ngazi za familia na kuwa 
na matumaini kwa Mungu ili aie-
pushe jamii na janga hilo.

Alisema kuporomoka kwa 
uchumi wa kipato kwa jamii 
ndiko kumetoa mwanya kwa 
baadhi ya wafadhili kupenyeza 
fedha kupitia taasisi zisizo za 
kiserikali (NGO) na watu binafsi 
ambao wamekuwa wakizitumia 
kuhamasisha vitendo hivyo.

Akizungumzia suala la utoaji 
wa sadaka na zaka, mchungaji 
huyo alisema ni jambo kubwa 
katika imani kwa kuwa mtu 
anayemtolea Mungu zaka kwa 
ukamilifu, imwongezea maradu-
fu tofauti na yule anayekuwa 
mwizi wa kumwibia  zaka hiyo.

Alisema Mungu amehimiza 
kutolewa zaka asilimia 10 kutoka 

mapato ya kila kitu kinachopa-
tikana iwe mshahara, mazao, 
mifugo na vinginevyo.

Alisema mtu anapotoa zaka 
kwa uaminifu, Mungu anaten-
geneza agano kati yake pamoja 
na kizazi chake chote. Alimtolea 
mfano Abrahamu jinsi alivyo-
barikiwa baada ya kutoa kwa un-
yenyekevu na uaminifu. Akawa 
tajiri mkubwa.

Mchungaji Mbogo alisema 
kutoa zaka kwa Mungu isiyo 
kamili inaleta laana kwa vizazi 
hadi vizazi na kusababisha mtu 
kupata matokeo mabaya ya mai-
sha yake, ikiwamo mikosi kama 
kufukuzwa kazi, kufeli masomo, 
magonjwa, biashara kudorora, 
kupata fedha lakini zinapotea 
pasipo sababu kutokana na 
matumizi yasiyofahamika na 
mengine mengi yanayofanana 
na hayo hadi kufikia hatua ya 
kudhani amerogwa.

Alisema mtu akishindwa kutoa 
sadaka ya Sh. 500 hata akipata 
Sh. milioni moja hatoweza ku-

toa, hivyo aliwaomba waumini 
wa kanisa hilo kujenga tabia ya 
kumtolea Mungu sadada na zaka 
na Mungu atawabariki na vizazi 
vyao.

Mch. Mbogo, akizungumzia 
umuhimu wa kwenda kusali, 
alisema kuna watu wamekuwa 
wakichelewa kwenda ibadani 
kwa kutoa visingizio mbalimbali 
vikiwamo kukosa nauli au mtoto 
ni mgonjwa lakini watu haohao 
wanapokuwa na jambo lao la 
kupata     fedha,   wako tayari 
kukodi bodaboda ili wafike kwa 
wakati.

“Jambo hili sio zuri na hal-
impendezi Mwenyezi Mungu. 
Ninawaombeni wakristo ku-
jenga tabia ya kuwahi kufika 
kanisani mapema. Tuacheni 
tabia ya kuwa na sababu mbal-
imbali,” alisema.

Katika ibada hiyo Mch. Mbogo 
aliwaombea maombi wanafunzi 
wa Sekondari ya Mwenge ambao 
wanafanya Mtihani wa Taifa wa 
Kidato cha Sita.

Bosi DART aonya unywaji wa pombe kwa watumishi
Na Joseph Mwendapole

MTENDAJI Mkuu wa Wakala 
wa Mabasi Yaendayo Haraka 
(DART), Dk. Edwin Mhede, 
amesema hatosita kumfukuza 
kazi mtumishi atakayebainika 
kwenda kinyume cha maadili ya 
utumishi wa umma, ukiwamo 
unywaji wa pombe.

Alitoa hadhari hiyo juzi kwe-
nye ofisi za wakala huo Ubungo, 
Dar es Salaam alipozungumza na 
wafanyakazi wa wakala baada ya 
wafanyakazi hao kupata elimu 
kuhusu maambukizi ya Virusi 
vya UKIMWI (VVU).

“Tunahudumia zaidi ya watu 
180,000 kwa siku. Sasa huwezi 
kufanya kazi hii ukiwa umeku-
nywa pombe na hata kanuni za 

utumishi wa umma zinakataza 
kabisa kwa mtumishi wake ku-
tumia kilevi.

“Kuna wakati nilikumbusha 
wafanyakazi wenzangu kwamba 
tunapaswa kuishi kwa kufuata 
misingi ya maadili tunapokuwa 
kazini na hata nje ya kazi na hayo 
siyo maneno yangu. Ni maelek-
ezo ya serikali. 

“Zipo sheria za utumishi wa 
umma ambazo mimi nimepewa 
kazi ya kuzisimamia. DART ina-
hitaji nguvu kazi yenye afya in-
ayoeleweka ndiyo maana wote 
waajiriwa na wale wa mikataba 
wanapata huduma za afya kwa 
sababu tunataka watu wenye 
afya na timamu wahudumie wa-
nanchi,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 

mtumishi akipata fedha ahakik-
ishe anazitumia vizuri na kwa 
matumizi yake badala ya kuzi-
tumia kufanya vitendo am-
bavyo vinakwenda kinyume cha 
maadili ya utumishi wa umma.

Kuhusu kutunza siri, Dk. 
Mhede alisema watumishi wa 
umma wanawajibika kwa muji-
bu wa Kanuni ya 65 (i) ya Kanuni 
za Utumishi wa Umma za Mwaka 
2022 kutunza siri hasa kuhusu 
afya ya mtu.

“Suala la kutunza siri ni takwa 
la kisheria lakini kwenye afya pia 
suala la kutunza siri linalindwa 
na sheria. Kwa hiyo, ukisikia mtu 
amepima na kubainika kuwa na 
VVU usiende kutangaza. Hay-
akuhusu!” Alionya.

Alisema amekuwa akike-

mea mara kwa mara unywaji 
wa pombe kwa watumishi wa 
umma na aliwakumbusha kuwa 
sheria iko wazi kuhusu hatua za 
kuchukuliwa kwa mtumishi ata-
kayebainika kunywa pombe.

Alisema kuna watumishi wa 
umma ambao wamekuwa wak-
ishtakiwa na kufukuzwa kazi 
baada ya kubainika kutumia ki-
levi. Ni kinyume cha maadili ya 
utumishi wa umma.

“Tumebeba dhamana ya uhai 
wa watu na sheria zinataka tuwe 
walinzi wa watu. Sasa huwezi 
kulinda watu wakati mwenyewe 
una tabia za ovyo ovyo. Hatuwezi 
kuruhusu. Nitakuaminije kuku-
kabidhi uhudumie watu 180,000 
kwa siku wakati ni mlevi?” alihoji 
Dk. Mhede.
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Na Mary Mosha, HAI

KUSUASUA kukamilika kwa 
wakati kwa miradi ya ujenzi wa 
barabara za kiwango cha lami, 
zinazosimamiwa na Wakala 
wa Barabara za Vijijini na Mi-
jini (TARURA), katika Wilaya 
ya Hai, kumemkera Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin 
Babu na kuagiza makandar-
asi waliopewa miradi hiyo, 
kuheshimu makubaliano ya 
mkataba.

Babu, aliwaonya makandar-
asi hao mwishoni mwa wiki, 
wakati alipokwenda kukagua 
maendeleo ya ujenzi wa bara-
bara za Bomangombe/Kikavu-
chini yenye urefu wa kilomita 
0.5, ambayo inajengwa kwa 
gharama ya Sh. milioni 299 na 
barabara ya TTCL/RC Church.

Barabara nyingine alizoka-
gua ni ile ya St. Dorcas/Polisi/
Relini, Kituo cha Mabasi Hai/
Kingereka/Nyerere Road kwa 
kiwango cha lami yenye urefu 
wa kilomita 1.805 ambayo ina-
gharimu zaidi ya Sh. milioni 
952.595.

“Ninyi makandarasi mliope-
wa kazi hii, mnapopewa mira-
di ya barabara, tekelezeni kwa 
wakati na kwa ubora ili msi-
ingie katika mgogoro na seri-
kali; lakini pia lengo ni kuwara-
hisishia wananchi kusafirisha 
mazao yao kupitia barabara 
hizi. Nitakuwa mkali kwa wale 
watakaoshindwa kuheshimu 
makubaliano ya mkataba,” 
alisema.

Akitoa taarifa kuhusu mi-
radi hiyo, Meneja wa TARURA 
wa Wilaya Hai, Kuya Francis, 
alisema barabara hizo nne zi-
likumbwa na matatizo ya ku-
tokamilika kwa wakati, kutoka-
na na uhaba wa maji kwa ajili 
ya matengenezo ya barabara 
wakati wa kiangazi.

“Kimsingi hali hiyo iliathiri 
shughuli za ujenzi na kusaba-
bisha makandarasi kuwasilisha 
ombi la kuomba nyongeza ya 
muda ili kukamilisha kazi zilizo 
baki. Hata hivyo, barabara hizi 
zimefikia asilimia 70 ya ujenzi.”

Akiwa Wilaya ya Hai, mwaka 
jana alipotembelea miradi 
hiyo, Mtendaji Mkuu wa TARU-
RA nchini, Victor Seff, alisema 
hataki kuona mradi hata mmo-
ja wa ujenzi wa barabara za 
vijijini au mjini, unakwama ku-
tokana na mkandarasi kuja na 
kisingizio cha kutolipwa fedha 
zake au kukosa malighafi.

Alisema anataka kusikia kila 
wilaya na kila mkoa, mkandar-
asi amemaliza mradi kabla 
ya wakati na hana madai ya 
fedha au wahandisi kufanya 
ucheleweshaji wa malipo.

Na Jaliwason Jasson,           
SIMANJIRO

UHITAJI mkubwa wa mis-
aada ya kibinadamu kuwafariji 
yatima wanaolelewa na kutun-
zwa katika Kituo cha Light in 
Afrika kilichoko Mamlaka ya 
Mji Mdogo wa Mirerani, Wilaya 
ya Simanjiro, mkoani Manyara, 
umewagusa wakazi wa mikoa ya 
Kanda ya Ziwa na kuamua kuki-
piga jeki.

Pia wakazi hao wa Kanda ya 
Ziwa wanaounda kikundi cha 
Nyanza Group katika eneo hilo, 

limewakumbuka pia wagonjwa 
waliolazwa Kituo cha Afya Mir-
erani, kwa kukipatia vifaa mbal-
imbali.

Mwenyekiti wa Nyanza Group 
(Mirerani), Malimi Kija, akizun-
gumza na Nipashe jana, alisema 
mioyo ya hisani na kujitolea ya 
wakazi wa mikoa ya Kanda ya 
Ziwa imewasukuma kusaidia 
kituo cha afya na watoto hao.

Alisema kikundi chao chenye 
wanachama 100 kinaiunga mko-
no serikali kwa kujitoa kupitia 
mifuko yao kwenye vikwazo vya 
kijamii ili wahitaji hao wajisikie 

kama binadamu wa kawaida.
“Tumeguswa kutoa kidogo 

tulichokipata na kuwapa wa-
hitaji ili nao wapate faraja kama 
Watanzania wengine. Kikundi 
chetu kinapenda jamii inayotu-
zunguka inufaike na kile tuna-
chojaliwa na Mwenyenzi Mun-
gu katika shughuli zetu hapa 
Mirerani. Sisi kaulimbiu yetu 
Nyanza Group ni kuwezeshana 
na kufikia jamii katika mahitaji,” 
alisisitiza.

Awali, Katibu wa Nyanza 
Group, Daniel Ndaikya, alisema 
misaada inayotolewa kwenye 

Kituo cha Afya Mirerani na Kituo 
cha Watoto Yatima cha Light in 
Africa, ina thamani ya Sh. mil-
ioni 1.5.

Kwa mujibu wa Ndaikya, 
fedha hizo zimetokana na 
michango binafsi ya mtu mmoja 
mmoja kupitia Nyanza Group ili 
kusaidia jamii inayowazunguka 
kwenye mji huo wa Mirerani.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Mamlaka ya mji mdogo wa 
Mirerani (TEO), Isack Mgaya, 
aliwapongeza wanachama na 
viongozi wa kikundi hicho kwa 
kujitolea misaada hiyo.

Wanaojitolea misaada kibinadamu wapongezwa

Kusuasua miradi 
ujenzi barabara 
kwamkera RC

Tishio umwagaji damu lamshtua Mkuu wa Wilaya
Na Tumaini Mafie, MONDULI

T
ISHIO la umwagaji damu 
lililotolewa na familia 
mbili za kifugaji katika 
Kijiji cha Lendikinya, 

Wilaya ya Monduli, mkoani 
Arusha, limemshtua Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Joshua Nassari.

Amesema kutokana na tishio 
hilo, amelazimika kuingilia kati 
kutafuta amani baina ya pande 
mbili zinazozozana kuhusu uha-
lali wa umiliki wa ardhi.

Anayedaiwa kumiliki ardhi 
hiyo yenye ukubwa wa ekari 26 
kwa mujibu wa sheria za ardhi 
ni Nakudana Mungaya, lakini 
familia mbili za kifugaji zina-

zowahusisha, Yamat Mbaranot 
na Mbarnot Marmalu, zinadai 
ardhi hiyo ni mali yao na wa-
naimiliki kihalali. Akizungumzia 
mgogoro huo mwishoni mwa 
wiki, Nassari, alisema amelazi-
mika kuingilia kati mgogoro huo 
kutokana na kutishia amani ya 
wakazi Lendikinya pamoja na 
kuhatarisha maisha ya familia 
zinazogombana. 

“Walikuwa na kesi katika 
Baraza la Ardhi na Nyumba la 
wilaya na iliamuliwa kwa Na-
kudana Mungaya kupewa haki 
ya umiliki wa ardhi hiyo. Sasa 
baada ya uamuzi huo kutolewa, 
walalamikiwa Yamat Mbaranot 
na Mbarnot Marmalu, hawaku-

ridhika na uamuzi uliompa haki 
Nakudana.

“Kutokana na kutokubaliana 
na uamuzi huo wa baraza, Yamat 
Mbaranot na Mbarnot Marmalu, 
waliendelea na msimamo wao 
wa kugomea kuachia ardhi hiyo 
na kutishia kumwaga damu. Ndi-
yo maana nikaenda eneo husika 
lenye mgogoro na kuagiza wote 
wafike ofisini kwangu tulimalize 
hili sakata kwa amani.”

Nakudana, alipewa ushindi 
katika shauri namba 125 la 
mwaka 2007 lililoamliwa na 
baraza hilo. Alipata ushindi 
huo uliotolewa na Mwenyekiti 
wa baraza hilo, Fadhili Mdachi, 
aliyeamuru eneo lenye shamba 

lenye mgogoro lenye ukubwa 
wa ekari 26 lililopo Moranda ka-
tika kijiji hicho kuwa ni mali ya 
mlalamikaji.

Kabla ya Nassari kuingilia kati 
mgogoro huo, Nakudana, alilala-
mika akidai kutishiwa maisha 
na wanakijiji wenzake walioun-
gana na walalamikiwa katika 
mgogoro huo.

Kutokana na mgogoro huo, 
Nakudana, amemwomba Mkuu 
wa Wilaya ya Monduli, kuipa 
ushirikiano kampuni ya udalali 
ya Regiz Co. Ltd ya Jiji la Arusha 
kutekeleza amri halali ya baraza 
hilo ya kuwaondoa kwenye 
ardhi yake walalamikiwa wali-
oshindwa kesi hiyo.

HABARI KANDA KASKAZINI

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro mkoani Manyara, Baraka Kanunga, akizungumza kwenye kikao cha wadau wa 
ufugaji kuhusu biashara ya mifugo kwenye minada, mji mdogo wa Orkesumet juzi. PICHA: GIFT THADEY
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Jafo awajia juu wafugaji uharibifu vyanzo vya maji

Na Mohab Dominick, 
MWANZA

MKUU wa Mkoa wa 
Mwanza, Adam Malima, 
amelitaka Shirikisho la Vy-
ama vya Wachimbaji Tan-
zania (FEMATA), kusima-
mia suala la utunzaji wa 
mazingira kwa wachim-
baji wadogo wa dhahabu 
nchini ili wasiwe sehemu 
ya uharibifu wa mazin-
gira kutokana na asilimia 
kubwa ya wachimbaji hao 
kunyooshewa kidole uhar-
ibifu wa mazingira.
Alitoa kauli hiyo mwis-

honi mwa wiki wakati wa 
akifungua maonesho wiki 
ya madini, kongamano la 
wachimbaji na mkutano 
mkuu wa FEMATA yanay-
oendelea kitaifa jijini hapo
Alisema Mwanza wana 

upandaji wa miti milioni 
20 huku akitaja kampuni 
moja iliyojitolea miti 
milioni tatu lengo likiwa 
ni kuhakikisha Tanzania 
inakuwa ya kijani.
“Kwenye utunzaji wa 

mazingira bado hili li-
nanisumbua inaonesha 
wachimbaji ni watu wasio-
jali, niwatake kutekeleza 
shughuli zenu kwa ku-
tunza mazingira,” alisema 
Malima.
Maonesho hayo yaliyo-

funguliwa na Mkuu wa 
Mkoa wa Mwanza yanata-
rajiwa kuhitimishwa Mei 
10 na kufungwa na Waziri 
Mkuu Kassim Majaliwa 
huku uongozi wa FEMATA 
ukitakiwa kueneza elimu 
ya utunzaji mazingira kwa 
lengo la kudhibiti hali ya 
jangwa nchini.

RC ahimiza 
uchimbaji 
madini 
rafiki kwa 
mazingira

Zahanati yatelekezwa kwa kukosa watumishi

Meneja Mkuu wa Mgodi wa Barrick Bulyanhulu, Cheick Sangare (wa pili kulia), akikabidhi msaada wa hundi ya dola 10,000 kwa Mwal-
imu Mkuu wa Shule ya Msingi ya  watoto wenye mahitaji maalum ya Buhangija iliyoko Manispaa ya Shinyanga, Fatuma Gilalah (wa nne 
kulia) na Ofisa Elimu ya Msingi (wa pili kushoto). Msaada huo umetokana na sehemu ya fedha zilizotolewa na Taasisi ya Nos Vies en 
Partage (NVeP),  inayofadhiliwa na Rais na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Barrick Gold Corporation, Mark Bristow. Hafla ya kukabidhi msaada 
huo ilifanyika katika mgodi wa Bulyanhulu mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jumatatu Mei 8, 2023

Na Marco Maduhu, KISHAPU

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Rais, Muungano na 
Mazingira, Selemani Jafo, ame-
piga marufuku wafugaji kuin-
giza na kunywesha mifugo yao 
katika mabwawa ya maji hali 
inayosababisha kuchafua kwa 
kujaza tope na upotevu wa vy-
anzo hivyo.

Alitoa kauli hiyo juzi katika 
mradi wa bwawa la maji katika 
Kijiji cha Kiloleli baada ya ziara 
yake wilayani Kishapu, mkoani 
Shinyanga, kukagua na kuweka 
jiwe la msingi na kuzindua baa-
dhi ya miradi ya kuhimili ma-
badiliko ya tabianchi ambayo 
inatekelezwa katika wilaya hiyo.

“Taarifa niliyopokea ni kwam-

ba bwawa hili limefanyiwa 
marekebisho kutokana na ku-
jaa tope na kupunguza kina cha 
maji hali inayotishia kutoweka 
kwake, lakini sasa hivi limeten-
genezwa na kutolewa tope lote 
ni marufuku sasa kuingiza mifu-
go kunywa maji ndani ya mab-
wawa ya maji tumieni mabirika 
ambayo yatajengwa,” alisema 
Jafo. Aliwataka pia wananchi wa 
wilaya hiyo kuacha kufanya shu-
ghuli za kilimo katika mabwawa 
ya maji ambayo yamejengwa 
kandokando ya vyanzo vingine 
vya maji kwa kuvitunza pamoja 
na kupanda miti kwa wingi ili 
viendelee kuwahudumia wakati 
wote.

Katika hatua nyingine Wa-
ziri Jafo, aliziagiza halmashauri 

zote nchini kutekeleza agizo la 
upandaji miti milioni 1.5 kwa kila 
mwaka, pamoja na kuhamasisha 
kampeni ya soma na mti ambayo 
inataka kila mwanafunzi kupan-
da mti ili kuendelea kukabiliana 
na mabadiliko ya tabianchi.

Mkuu wa Wilaya ya Kisha-
pu, Joseph Mkude, alisema 
walipokea Sh. bilioni 1.4 kwa ajili 
ya utekelezaji wa miradi ya kuhi-
mili mabadiliko ya tabianchi, 
ambayo inatekelezwa katika 
kata mbili ya Lagana na Kiloleli, 
na kueleza kuwa imekuwa na 
tija kwa wananchi katika utun-
zaji wa mazingira.

Alisema miradi hiyo ni unene-
peshaji mifugo ambao uliweke-
wa jiwe la msingi na Waziri Jafo, 
mabwawa ya maji na kiwanda 

cha kuchakata bidhaa za ngozi 
ambao aliuzindua.

Alitaja miradi mingine inay-
otekelezwa wilayani Kishapu 
kwa lengo la kuhimili mabadi-
liko ya tabianchi, kuwa ni ujenzi 
wa majosho ya kuoshea mifugo, 
utengenezaji wa majiko banifu 
yatakayosaidia kupunguza 
matumizi ya kuni na kuacha 
kukata miti ovyo, ufugaji nyuki, 
kilimo cha zao la mkonge na 
upandaji miti.

Baadhi ya wananchi am-
bao ni wanufaika wa miradi 
hiyo, waliishukuru serikali kwa 
kutekeleza miradi hiyo katika 
maeneo yao ambao licha ya ku-
tunza mazingira, pia imekuwa 
ikiwasaidia kuwaingizia kipato 
na kuendesha maisha yao.

Na Shaban Njia, KAHAMA

ZAHANATI mpya yenye tham-
ani ya Sh. milioni 170 iliyojeng-
wa kwa nguvu za wananchi na 
wachimbaji wadogo wa Mgodi 
wa Nyamishiga, Kata ya Lunguya 
Halmashauri ya Msalala, mkoani 
Shinyanga imetelekezwa baada 
ya kukamilika kutokana na ku-
kosa wahudumu wa afya.

Zahanati hiyo ambayo im-
ejengwa kwa lengo la kusogeza 
huduma za afya karibu na 
wachimbaji hao pamoja na wa-
nanchi wanaowazunguka, kuon-
doa gharama za kusafirisha wag-

onjwa hadi katika Kituo cha Afya 
Bugarama, bado haijafunguliwa 
hadi sasa licha ya kukamilika.

Hayo yalibainishwa na Diwani 
wa Kata ya Lunguya, Benedictor 
Manwari, katika kikao cha kawai-
da cha Baraza la Madiwani cha 
robo ya tatu ya mwaka wa fedha 
2022/2023 wakati akichangia 
taarifa     ya utekelezaji wa kama-
ti ya elimu,     afya na maji kwa 
kipindi cha mwezi Januari hadi 
Machi kuwa serikali inatakiwa 
kuwaunga mkono wawekezaji 
wadogo katika miradi wanay-
oitekeleza kwa maendeleo ya 
jamii.

Aidha alisema, wachimbaji 
wa Nyamishiga wamefanikiwa 
kujenga zahanati hiyo, lakini 
imeshindwa kufunguliwa na 
kutoa huduma kwa ukosefu wa 
watumishi huku wakiahidi ku-
nunua gari la wagonjwa endapo 
itafunguliwa na kuanza kutoa 
huduma mapema.

“Zahanati hii imekamilika na 
kilichobaki ni kufunguliwa na 
kuanza kutoa huduma, kuna ma-
jengo yote na vitu vya muhimu 
kwa ajili ya kutoa huduma na 
hivi karibuni wameleta tofali 
3,000 kwa ajili ya kujenga nyum-
ba ya watumishi hivyo tuwaunge 

mkono kwa kuanza kutoa hudu-
ma,” alisisitiza Manwari.

Diwani Mwakata Ibrahimu 
Masanja, alisema kuna majengo 
ya zahanati 20 yamekamilika 
na yamejengwa kwa nguvu za 
wananchi     na yanahitaji wa-
tumishi, bora     wakaazima wa-
tumishi kutoka vituo vya afya vi-
navyofanyakazi na kuanza kutoa 
huduma.

Makamu Mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo, Flora Sagasaga, 
alisema, zahanati zimekamilika 
baadhi zimejengwa kwa nguvu 
za wananchi na nyingine kupitia 
fedha za mapato ya ndani zina-

zotokana na wadau wa maende-
leo (CSR), wataazima watumishi 
na kwenda kuwahudumia wa-
nanchi huku wakisubiri serikali 
kuajiri watoa huduma kwa kip-
indi hiki.

Aidha, alimtaka Mkurugenzi 
wa halmashauri hiyo, Charles 
Fussi, kujenga vyoo katika mina-
da na magulio ambayo yanain-
gizia mapato halmashauri na 
minada hiyo hususan ya Bulige 
na Masabi kwa kuwa wachuuzi 
wake wanajisaidia vichakani na 
kuhatarisha usalama wa afya 
kwa wananchi wanaoishi jirani 
na maeneo hayo.



ISIKUPITE
WAMILIKI wa Klabu ya 
Manchester City inayoshiriki 
Ligi Kuu ya England, wanas-
ema wanataka kusaidia soka la 
Brazil kukua kiuchumi baada ya 
kundi hilo kununua klabu yake 
ya 13 ya Bahia. Bahia ambayo 
jina lake kamili ni Esporte Clube 
Bahia ndio klabu ya hivi punde 
zaidi kujiunga na Kundi la Soka 
la City Football Group (CFG). 
Klabu hiyo inashiriki ligi kuu ya 
kitaifa ya Brazil na imeshinda 
taji hilo mara mbili, mara ya 
mwisho ikiwa ni mwaka 1988. 
City Football Group, yenye 
makao yake makuu Uingereza; 
hisa nyingi zikimilikiwa na Abu 
Dhabi United Group inayoon-
gozwa na Sheikh Mansour.
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BARCELONA, Hispania

M
SIMU wa 2022-23 unapoka-
ribia mwisho wake, klabu 
kadhaa za soka kote Ulaya 
zinawania nafasi za juu katika 

ligi zao. Ingawa timu nyingi zina rekodi 
za kuvutia nyumbani, ni chache tu zi-
lizochaguliwa zimeweza kucheza msimu 
nzima wa ligi bila kupoteza mchezo 
wowote wa nyumbani.

Katika makala haya, tutaangalia kwa 
karibu klabu tatu ambazo ziko mbioni 
kufikia mafanikio haya ya kuvutia katika 
ligi tano bora za Ulaya. Tutachunguza 
mikakati yao, wachezaji wakuu, na ku-
changanua jinsi walivyoweza kudumi-
sha rekodi ya nyumbani.

Hivyo wacha tuzame na kuona klabu 
tatu ambazo hazijapoteza michezo ya 
ligi ya nyumbani msimu wote.

NB: Zingatia hii ni kabla ya mechi za 
mwishoni mwa wiki.

#3 Union Berlin
Union Berlin wanafanya vyema ka-

tika Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, 
msimu huu. Tangu kupanda Ligi Kuu 
katika msimu wa 2019-2020, kupanda 
kwao kumekuwa kwa kasi na kuvutia. 
Walimaliza katika nafasi ya 11 katika 
msimu wao wa kwanza katika Ligi Kuu 
ya Ujerumani, ikifuatiwa na kumaliza 
kwa kuvutia katika nafasi ya saba na ya 
tano katika misimu iliyofuata.

Msimu huu, wamekuwa wa kuvutia tu. 
Sio tu kwa sababu wameshangaza kila 
mtu kwa kuwa kwenye kinyang’anyiro 
cha kuwania nafasi ya kucheza Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, lakini kwa sababu 

ulinzi, Ronald Araujo amekuwa akivu-
tia sana.

KLABU 3 ZA 
ULAYA AMBAZO 
HAZIJAPOTEZA 
NYUMBANI

ERIC MAXIM CHOUPO

hawajapoteza nyumbani kwenye ligi 
msimu mzima. Klabu hiyo imecheza 
jumla ya mechi 14 za nyumbani kwa sasa, 
ikishinda tisa kati ya hizo na sare tano. 
Katika harakati hizo, wamefunga mabao 
25 na kuruhusu tisa pekee.

Union Berlin wanacheza mfumo wa 
3-5-2 msimu huu wakiwa na msisitizo 
mkubwa katika kulinda. Wamekuwa 
bora katika kukamata timu wakati wa 
mapumziko na kuzindua mashambulizi 
ya kukabiliana. Kuhusiana na hili, Sher-
aldo Becker, Janik Haberer, na Robin 
Knoche wamekuwa wachezaji muhimu 
katika uendeshaji wa timu, wakitoa 
mchango mkubwa zaidi wa mabao kati-
ka safu ya ushambuliaji, kiungo na ulinzi 
kwa pamoja.

#2 Bayern Munich
Ingawa Bayern wanaweza kutokuwa 

na misimu bora kabisa, mabingwa hao 
watetezi wa Bundesliga bado hawa-
jafungwa nyumbani kwenye ligi msimu 
huu. Tangu kumteua Thomas Tuchel 
kama kocha wao, wametatizika kupata 
kiwango bora. Walistahimili matokeo 
mabaya ambayo yaliwafanya wasam-
baratike kutoka kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na DFB-Pokal na kupoteza 
nafasi yao ya kwanza kwa Borussia Dort-
mund kwenye msimamo.

Klabu hyo ya Bavaria kwa ujumla ina-
julikana kwa mfumo wake wa 4-2-3-1, 
ambao unasisitiza kumiliki mpira huku 
wakiwakandamiza wapinzani wao. Ka-
tika mechi 14 za ligi ya nyumbani msimu 
huu, wameshinda mechi tisa na kutoka 
sare tano. Hata hivyo, wamefunga ma-
bao 44 na kufungwa 14 wakiwa nyum-

bani.
Kwa upande wa wachezaji muhimu 

katika mbio hizi, Jamal Musiala anaji-
tokeza kwa kuwa ana mchango mkubwa 
wa mabao ndani ya timu - mabao 15 na 
asisti 13 katika mashindano yote. Mabao 
17 ya Eric Maxim Choupo-Moting ya-
mekuwa muhimu pamoja na uwezo wa 
Alphonso Davies kuunganisha safu ya 
ulinzi na mashambulizi kwenye nafasi 
yake ya beki wa kushoto.

#1 Barcelona
Barcelona wamekuwa katikati ya tak-

wimu za kuvutia msimu huu na wako 
mbioni kuvunja rekodi chache. Kuto-
kana na uchezaji wao mzuri wa ulinzi, 
timu hiyo haijapoteza mchezo wowote 
wa nyumbani wa Lgi Kuu Hispania, La-
Liga. Wamecheza mechi 15 kati ya hizo, 
wakishinda 12 na kutoka sare tatu.

Kinachoshangaza zaidi ni ukweli 
kwamba wameruhusu mabao mawili 
pekee nyumbani kwenye La Liga msimu 
huu, wakionesha kiwango chao cha ki-
pekee katika safu ya ulinzi. Kama ilivyo-
zoeleka chini ya uongozi wa Xavi, timu 
hucheza mpira wa kumiliki katika mfu-
mo wa 4-3-3. Barcelona wanafanikiwa 
kuwatawala wapinzani wao kwa kushika 
mpira na kushambulia bila kuchoka.

Kwa kadiri wachezaji wakuu wa-
navyoenda, mabao 28 ya Robert Le-
wandowski katika mashindano yote 
yamekuwa moja ya neema za kuokoa 
za Barca msimu huu. Hata hivyo, timu 
hiyo imekuwa na wakati mgumu wan-
apokosekana Frenkie de Jong na Pedri, 
ambao bila shaka ni wachezaji wao 
waliofanya vizuri zaidi. Kwenye safu ya 
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Extra Time

“Baadhi ya wachezaji wachanga 
ambao wameingia kwenye klabu 
labda hawajapata nafasi ya kutu-
lia, kujisikia vizuri ndani ya timu, 
kuelewa mabeki wa pembeni 
watapishana nao vipi, au wachezaji 
wa kiungo wanaowaunga mkono. 
Huo ni mchakato, na unahitaji kazi. 
Labda ni kazi ambayo sijaweza 
kufanya katika jukumu hili kama la 
muda,” Kocha wa muda wa Chelsea 
Frank Lampard akielezea wachezaji 
wa kikosi chake.

“Hisia zangu nyakati fulani hu-
badilika. Lakini mwisho ni mali ya 
wachezaji, wanatakiwa kujiridhisha 
wenyewe na timu na si kwa saba-
bu nasema kitu. Lazima wapate 
imani yangu. Wote, sio Kalvin tu, 
wote ni jinsi wanavyofanya. Timu 
zinabadilika sana na wachezaji wa 
misimu iliyopita ambao walikuwa 
muhimu sana lakini msimu huu sio 
muhimu sana. Ni jinsi wanavyo-
fanya, mambo mengi yanaweza 
kutokea,” Kocha wa Manchester 
City, Pep Guardiola akizungumzia 
kuhusu majaliwa ya Kalvin Phil-
lips kuwa yapo mikononi mwake.

“Tunataka kuweka kipaji chetu bora, 
hasa wachezaji ambao wanastahili 
kutambuliwa. Nadhani amekuwa 
wa ajabu tangu aliporejea kutoka 
kwa kipindi chake cha mkopo na 
tunataka kumzawadia, hilo ni la 
uhakika. Tutapata wakati muafaka 
wa kufanya hivyo. Ni wazi mkuru-
genzi wa ufundi Edu na bodi wako 
juu ya kila mazungumzo kuhusu 
mkataba mpya na sasa tunafanya 
kila tuwezalo kufanya hivyo kwa 
wakati ufaao,” Kocha wa Arsenal, 
Mikel Arteta akizungumza kuhusu 
mazungumzo ya mkataba mpya wa 
mlinzi wake, William Saliba.

Nukuu“SABABU NNE 
POCHETTINO 
KUFITI UKOCHA 
CHELSEA FC

LONDON, England

C
HELSEA imeripotiwa kukaribia 
kumwajiri Mauricio Pochettino 
kama kocha wao mpya baada ya The 
Blues hao kuamua kumfukuza Gra-

ham Potter mwanzoni mwa Aprili. Umepita 
takribani mwaka mmoja tangu Todd Boehly 
& Clearlake Capital wachukue mikoba ya 
umiliki hapo Stamford Bridge, lakini haijapi-
ta miezi 12 ya kupendeza.

Wamiliki hao walimfukuza 
Thomas Tuchel Septemba na 

kumwajiri Potter, na kum-
wachia aende miezi saba

 baadaye.
Frank Lampard ameajiriwa kama kocha 

wa muda, lakini klabu hiyo inahitaji mwele-
keo mpya baada ya matumizi makubwa 
msimu huu. Kwa hiyo, kuajiriwa kwa Po-
chettino kunaweza kuwa uteuzi mzuri kwa 
Chelsea, haswa baada ya Julian Nagelsmann 
na Luis Enrique kuripotiwa kuwa nje ya 
kinyang’anyiro hicho.

Kwa maelezo hayo, hebu tuangalie sababu 
nne kwa nini Pochettino atafaa kuwa kocha 
pale Chelsea.

#4 Kukuza wachezaji wachanga
Tottenham Hotspur watakuwa na kum-

bukumbu nzuri za Pochettino na moja ya 
sababu kuu nyuma yake ni uwezo wake wa 
kukuza wachezaji wachanga.

Wachezaji watatu Dele Alli, Heung Min-
Son na Harry Kane walistawi chini ya Muar-
gentina huyo. Kieran Trippier pia aligeuzwa 
kuwa beki wa kulia wa kiwango cha ki-
mataifa na kuchukua nafasi ya Kyle Walker. 
Kwa hiyo, hakika anajua njia ya kuwazun-
guka wachezaji wachanga, ambayo inaweza 
kuwa sababu kubwa nyuma ya Chelsea kum-
teua.

The Blues hao wametumia fedha nyingi 
katika kipindi cha miezi 10 iliyopita, huku 
wachezaji 15 wakiongezwa kwenye kikosi na 
11 kati yao wakiwa chini ya umri wa miaka 25. 
Mason Mount, Kai Havertz, Christian Pulisic, 
Armando Broja, Lewis Hall, Reece James, 
Conor. Gallagher, na Trevoh Chalobah pia 
wanaangukia katika mabano hayo ya umri.

Isitoshe, chipukizi Levi Colwill na Ian 
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Bado haijafahamika kama ana mustakabali 
ndani ya Chelsea, lakini kumtumia ipasavyo 
kunaweza kumpa Pochettino namba 9, kitu 

ambacho klabu hiyo inakihitaji 
sana.

Msimu wa sasa umeonye-
sha ukosefu wa matumizi 

sahihi ya vipaji katika kla-
bu. Kwa hivyo, Pochet-

tino anaweza kufanya 
moja ya malengo yake 
kuu ni kubadilisha hali 
ya wachezaji kama hao 
na kuwasaidia kutam-
bua uwezo wao haraka 

iwezekanavyo.

#2 Uzoefu mkubwa 
wa Ligi Kuu

Kazi ya mwisho ya usi-
mamizi ya Pochettino 

inaweza kuwa Ufaransa, 
lakini sio siri kwamba moja 

ya nyakati zake nzuri zaidi 
kwenye ukocha ilikuwa miaka 

mitano pale London Kaskazini.
Tottenham ilimwajiri msimu 

wa joto wa 2014 baada ya mwaka 
mzuri sana kule Southampton. Ka-

tika misimu yake mitano, aliisaidia 
klabu hiyo kumaliza katika nafasi nne 

za juu mara nne. Klabu hiyo ilimaliza 
katika nafasi nne za juu mara mbili tu 

ndani ya miaka 22 kabla ya kuteuliwa 
kwake. Kwa hiyo, hakika aliifanya Spurs 

kuwa na nguvu.
Kwa hiyo, Pochettino hakika anajua 

jinsi ya kuunda timu ambayo inaweza 
kushiriki kikamilifu katika Ligi Kuu, jam-
bo ambalo limekuwa baya pale Stamford 

Bridge msimu huu. The Blues hao hawa-
jashinda taji la ligi tangu mwaka 2017 na 
tangu wakati huo pia hawajawa kuwa kati-

ka mbio za kuwania, huku Manchester City 
na Liverpool zikitawala.

Maurizio Sarri, Frank Lampard, na Thom-
as Tuchel walijaribu kubadilisha simulizi 
hiyo, lakini walishindwa au hawakuweza ku-
dumisha changamoto ya ubingwa kwa zaidi 
ya miezi sita.

Timu za Pochettino ni endelevu zaidi, in-
gawa hakuzungusha kikosi chake vya kuto-

sha pale Tottenham. Lakini Chelsea hakika 
wana kikosi chenye kina na chenye uwezo 
wa kufanya kazi nacho na kocha huyo wa 
Amerika Kusini anaweza kuwasaidia kuwa 
thabiti zaidi kwenye ligi. Kurejea kwenye na-
fasi nne za juu itakuwa moja ya vipaumbele 
vyake.

#1 Mbinu katika michezo mikubwa
Pochettino, wakati wa Espanyol, South-

ampton, Tottenham, na PSG, hakuwahi 
kutawala mechi dhidi ya timu yoyote kub-
wa.

Hata hivyo, ni vyema kutambua kwamba, 
ukiondoa PSG, hakuna timu yake iliyowahi 
kushinda mataji au kuwa na timu ya viongo-
zi. Lakini Pochettino alikuwa na njia yake ya 
kuzichambua timu zake na moja ya ishara za 
kwanza za ustadi wake wa kimbinu ilikuwa 
ushindi wa Espanyol wa 2-1 ugenini dhidi ya 
Barcelona ya Pep Guardiola mnamo 2009.

Ingawa hakuweza kamwe kuangusha 
timu yoyote ya juu akiwa na Southampton, 
maonesho yalikuwa ya kutia moyo. Hata 
hivyo, wakati alipokuwa Tottenham, rekodi 
ya Pochettino iliboreka kidogo, kama ina-
vyopaswa kuwa.

Wakati wa kukutana mara 10 na Arsenal 
kama kocha wa Spurs, walishinda mara nne 
na kuandikisha sare mbili. Alikuwa na re-
kodi sawa dhidi ya Chelsea na pia aliandiki-
sha ushindi mara nne katika mechi 10 dhidi 
ya Manchester United. Ingawa kiwango cha 
timu yake dhidi ya Liverpool na Man City 
hakikuwa kizuri sana, alimshinda Guardi-
ola kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya katika 
mechi mbili za msimu wa 2018/19.

Lakini mbinu za Pochettino ni nzuri na 
zenye nidhamu ya ajabu. Ana ubora wa 
kuongeza mabeki wake wa pembeni na kui-
pa ulinzi uhuru kidogo. Vile vile, anaweza 
kufundisha uchezaji wa ushambuliaji thabiti 
na mzuri ilhali safu yake ya kati inaweza 
kuwa mbunifu na pia kufanya kazi kwa 
uharaka.

Ni mtu anayeongozwa na kanuni badala 
ya mifumo na anaweza kuzoea kikosi badala 
ya kununua wachezaji wanaoendana na 
aina yake ya uchezaji. Hiki ndicho amba-
cho Chelsea wanakihitaji kwa sasa kwani 
kuongeza fedha nyingi msimu wa joto tena 
haiwezekani.

DE BRUYNE

Maatsen, ni miongoni mwa wachezaji wen-
gine waliotolewa kwa mkopo, wamevutia 
na wana uwezekano wa kutaka kupigania 
nafasi kwenye kikosi msimu ujao.

Kwa hiyo, kuna vipaji vingi vya vijana vya 
kuboresha na kukuza, licha ya ukweli kwam-
ba kutakuwa na mauzo makubwa pia msimu 
huu wa joto. Pochettino inasemekana ana-
taka The Blues kuangazia zaidi vipaji vya 
nyumbani, na hii ni ishara nzuri kwa klabu 
ambayo inataka kujenga kikosi cha vijana na 
wenye njaa ya kushinda mataji.

Uteuzi wake unaweza pia kumshawishi 
Mason Mount kusaini mkataba mpya, huku 
Pochettino akiripotiwa kuwa shabiki wa 
mchezaji huyo.

#3 Kuunda kikosi cha mafanikio
Ingawa Pochettino hakufurahia mafan-

ikio makubwa katika klabu ya Paris Saint-
Germain (PSG), muda wake akiwa Tot-
tenham Hotspur ulikuwa wa maana 
zaidi kwani alifuzu kwa kuwachomoa 
wachezaji bora zaidi kati ya walioku-
wa na kiwango cha chini.

Wachezaji kama Moussa Dem-
bele, Ben Davies, Harry Winks, 
Moussa Sissoko, na wengine wengi 
waliimarika sana wakati wa utawa-
la wa Pochettino klabuni hapo.

Chelsea, kama Tottenham mwaka 
2014, wana kikosi kichanga na nyota 
wenye uzoefu. Hata hivyo, ni kikosi 
ambacho hakina mafanikio makub-
wa, kutokana na vipaji vyao na uwezo 
wao na uchezaji katika klabu zao za 
awali.

Wachezaji kama Kai Havertz, Kalidou 
Koulibaly, Mykhailo Mudryk, Marc Cucurel-
la, Hakim Ziyech, na Christian Pulisic wame-
kuwa chini ya viwango kwa muda wa miezi 
12-18 iliyopita.

Lakini Pochettino bila shaka anaweza 
kubadilisha nguvu hii kwa kuunda mifumo 
unaowaruhusu kustawi.

Pia kuna suala la Romelu Lukaku, am-
baye amekuwa na kipindi kizuri cha pili cha 
msimu akiwa kwa mkopo Inter Milan. Mbel-
giji huyo alisajiliwa kwa ada ya rekodi ya 
klabu wakati huo ya pauni milioni 97.5 lakini 
alitolewa kwa mkopo msimu wa joto kufua-
tia msimu mbaya ndani na nje ya uwanja. 
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Baada ya timu ya Yanga kuifunga Singida 
Big Stars mabao 2-0 kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara katikati ya wiki, ushindi 
huo umeifanya kufikisha pointi 71 na hivyo 
inahitaji pointi tatu ili ifikishe pointi 74 tu 
kujihakikishia taji hilo, kwa sababu hakuna 
timu yoyote inayoweza kufikia idadi hiyo. 
Simba iliyoko katika nafasi ya pili ina pointi 
64 mkononi, endapo itashinda mechi zake 
tatu zilizobakia itafikisha pointi 73.JE
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CHELSEA imeripotiwa kukaribia kumwa-
jiri Mauricio Pochettino kama kocha wao 

mpya baada ya The Blues hao kuamua 
kumfukuza Graham Potter mwanzoni 
mwa Aprili. Umepita takribani mwaka 
mmoja tangu Todd Boehly & Clearlake 

Capital wachukue mikoba ya...

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya klabu ya Simba 
kuondolewa kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika hatua ya robo fainali 

kwa mara ya nne kwenye misimu 
mitano, wanachama na mashabiki 
wa timu hiyo sasa wamekuja juu 
wakitaka mabadiliko makubwa 
kwenye kikosi.

Wakati ikitaka ku-
fanya usajili huo, wapo 

wachezaji ambao
 wataachwa mwishoni 

mwa msimu na taarifa zi-
nasema itaacha wachezaji

 wengi, kwani ina kikosi 
kizima ambacho hak-

iwezi kusaidia kikosi cha
 kwanza.

Mwandishi wa Makala haya, ame-
orodhesha wachezaji 10 ambao wa-
natakiwa kuondoka na kupisha usa-
jili wa wataokuja kuitoa hapa ilipo 
kwenda mbele.

6. Augustine Okra
Kuna wakati anakupa amba-

cho wanachama na mashabiki wa 
Simba wanakitaka, halafu kuna 
wakati hakupi. Hivi karibuni al-
itoka kwenye majeruhi. Na angalau 
alionyesha mchezo mzuri kwenye 
mechi dhidi ya Namungo Juma-
tano iliyopita. Hata hivyo inadaiwa 
ana mambo mengi nje ya uwanja 
na ndiyo inasababisha kutokuwa 
na mwendelezo mzuri. Kama Sim-
ba wanataka kufika nusu fainali 
msimu ujao, huyu pia anatakiwa 
aondoke.

7. Erasto Nyoni
Simba kama inataka kweli kuwa-

fanya vema na kupita kwenye hat-
ua ya robo fainali Ligi ya Mabingwa 
haipaswi tena kuwa na mchezaji 
kama Erasto Nyoni. Siyo kama si 
mchezaji mzuri, lakini umri umem-
tupa mkono. Mwaka 2007 alikuwa 
anaichezea timu ya taifa, Taifa 
Stars akiwa anaichezea Vital’O ya 
Burundi. Ni miaka 16 sasa imepita, 
akiwa amepitia timu za Azam na 
Simba. Sidhani kama anweza kue-
ndana na kasi ya wachezaji vijana 
kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika. 
Anafaa awapishe sasa vijana.

8. John Bocco
Itakuwa si vema kama Bocco ha-

totendewa haki kwa kuachwa kwa 
heshima mwishoni mwa msimu 
huu. Nahodha huyo ameifanyia 
vitu vingi vizuri Simba ikiwamo 
kuipa ubingwa misimu minne 
mfululizo. Kitendo cha viongozi 
kung’ang’ania aendelee si tu kama 
kinasababisha kuziba nafasi za 
kusajili vijana, lakini pia vijana wa 
sasa kumvunjia heshima yake an-
apokosea kwa sababu wao wana-
taka ushindi sio historia.

Inafaa naye aondoke au apewe 
kazi yoyote ile, ili nafasi yake ipate 
mtu mwingine damu changa am-
baye anaweza kuitoa Simba hapo 
ilipo.

9. Ismael Sawadogo
Ni moja kati ya sajili mbovu zi-

lizowahi kufanyika kwenye klabu 
hiyo. Na wala hakuna maneno 
mengi zaidi ya kusema tu awapishe 
wengine.

10. Peter Banda
Simba haijawahi kumfaidi 

mchezaji huyo, na wale yeye 
hajawahi kuipa chochote zaidi ya 
kuvumiliana tu. Ni mchezaji kijana 
ambaye amekuwa akiandamwa na 
majeruhi, kila anapocheza mechi 
moja tu, iwe timu ya taifa yake ya 
Malawi au klabu yake.

Tangu asajiliwe msimu wa pili 
huu unaelekea ametumia muda 
mrefu kujiuguza kuliko uwanjani. 
Kwa sababu wachezaji wa kigeni 
wanatakiwa 12 tu na nafasi hizo 
ndizo zinatakiwa kusaka wachezaji 
bora watakaikwamua Simba, ana-
takiwa atolewe hata kwa mkopo 
kwenda kwenye timu nyingine 
kuliko kukaa na mchezaji ambaye 
klabu inatumia muda mwingi ku-
muuguza kuliko yeye kuitumikia 
timu uwanjani.

1. Habib Kyombo
Alisajiliwa na kuanza kuitumika 

timu mwanzoni mwa msimu aki-
tokea Mbeya Kwanza wakati huo 
ikiwa Ligi Kuu Tanzania Bara. Strai-
ka huyo alitegemewa kuchukua 
taratibu nafasi ya John Bocco am-
baye umri imeanza kumtupa mko-
no, lakini hata akiingia haonyeshi 
chochote tofauti. 

Ni mmoja wa wachezaji wanao-
tarajiwa kuonyeswa mlango la ku-
tokea Msimbazi

2. Mohamed Outtarra
Beki huyu raia wa Burkina Faso 

kuelekea msimu huu akitokea Al Hi-
lal ya Sudan akiwa tegemeo. Alitara-
jiwa kuziba vema pengo la Paschal 
Wawa aliyetimkia Singida Big Stars, 
lakini amekuwa akikaa benchi si 
kwenye michuano ya kimataifa tu, 
au ya Ligi Kuu, bali hata Kombe 
la FA. Huyu pia ni wa kuwapisha 
wachezaji wapya wataosajiliwa.

3. Gadiel Michael
Alijiunga na Simba mwaka 2019 

akiwa kama mchezaji huru baada ya 

kumaliza mkataba na Yanga. Tangu 
ajiunge hadi leo hajawahi kumtia 
wasiwasi Mohamed Hussein ‘Tsha-
balala’ kwenye namba yake ya beki 
wa kushoto.  Kwa muda wote huo 
amekuwa mchezaji anayekuwapo 
uwanjani kama mwenzake ni ma-
jeruhi, au amepumzishwa kwa ajili 
ya mechi muhimu. Kama Simba in-
ayokuja inataka wachezaji wawili wa-
naopigania namba eneo hilo, anapas-
wa aondoke. Amekuwa hachezeshwi 
hata kwenye michuano kama ya FA.

4. Jonas Mkude
Ndiye mchezaji pekee aliyehu-

dumu muda mrefu kwenye kikosi 
cha Simba. Alikitumikia kikosi cha 
vijana chini ya miaka 20 hadi mwa-
ka 2015 alipopandishwa kwenye 
kikosi cha kwanza na kuhudumu 
kwa misimu minane sasa.

Hata tangu msimu uliopita, ki-
ungo huyo mkabaji hayupo kwenye 
kiwango chake cha kawaida. Ana-
tajwa kuwa huu ni msimu wake ya 
mwisho, na anatakiwa awapishe 
wengine.

5. Nassor Kapama 
Kapama ambaye ni anacheza 

nafasi nyingi uwanjani, tangu asa-
jiliwe hajaonyesha cha ziada amba-
cho wanachama na mashabiki wa 
Simba wanakifikiria.

Alisajiliwa msimu huu kutoka 
Kagera Sugar na ingawa hucheza 
mara chache sana, lakini kiwango 
anachoonyesha ni cha timu za 
kawaida na si timu yenye mahitaji 
makubwa kama Simba.

WACHEZAJI 10 WACHEZAJI 10 
WANAOPASWA WANAOPASWA 

KUACHWA KUACHWA 
SIMBASIMBA

Kiungo 
mkabaji wa 
Simba raia 
wa Burkina 
Faso, Ismael 
Sawadogo 
(katikati), aki-
wa uwanjani 
kuitumikia 
timu yake 
kwenye moja 
kati ya mechi 
za Ligi Kuu. 
Ni mmoja wa 
wachezaji 
anayetara-
jiwa kuachwa 
mwishoni 
mwa msimu 
baada ya 
kiwango 
chake ku-
tomridhisha 
yeyote yule 
kwenye 
klabu hiyo. 
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Kamati Bunge yazuia kilimo Bwawa Mtera
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

K
AMATI ya Bunge ya Maji 
na Mazingira, imeagiza 
wataalamu wa mazin-
gira kuzuia wakulima 

kufanya shughuli za kilimo kando 
ya Bwawa la Mtera ili maji yasi-
pungue.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Jackson Kiswaga, aliyasema hayo 
jana kwenye ziara ya kamati hiyo 
ya kukagua Bwawa la Mtera ili ku-
jiridhisha ujazo wa maji yaliyopo.

Kiswaga alisema wataalamu 

hao wana wajibu wa kutumia 
Sheria za Mazingira kuwazuia 
wakulima kufanya shughuli hizo 
kwa kuwa bwawa hilo ni chanzo 
muhimu cha maji na umeme.

“Lazima watu wa mazingira wa-
fanye kazi yao kwa uhakika kwa 
sababu kinachofanyika watu wa-
naolima kandokando ya bwawa 
ni wavamizi na sheria haziruhusu 
lazima wachukuliwe hatua,” alise-
ma.

Alisema wasiposimamia sheria 
bwawa litaathirika na malengo ya 
kutoa maji kwenda Jiji la Dodoma 

hayatatimia kama maji hayo ya-
sipolindwa.

“Fanyeni ukaguzi eneo la 
bwawa hili ili kuwabaini watu wa-
naovamia kufanya shughuli za ki-
binadamu, kama mnavyofahamu 
watu Dodoma wameongezeka 
kwa wingi baada ya serikali kua-
mua kuhamishia makao makuu 
hapa Dodoma, bwawa hili lina-
tarajiwa kupeleka maji Dodoma,” 
alisema.

Naye Waziri wa Maji, Jumaa 
aweso, alisema mahitaji ya maji ya 
Jiji la Dodoma ni lita milioni 133.4 

kwa siku na ifikapo mwaka 2026 
mahitaji yatafikia zaidi ya lita mil-
ioni 417.3 kwa siku.

“Chanzo kikuu cha maji kwa 
matumizi ya wakazi wa Jiji la 
Dodoma ni visima virefu vilivy-
ochimbwa katika bonde la Maku-
tupora eneo la Mzakwe,” alisema.

Alisema miundombinu ya uzal-
ishaji maji pamoja na uwezo wa 
usafirishaji maji ni lita milioni 61.5 
kwa siku na

kuna vyanzo vingine vidogo 
kwa maeneo mahsusi ambavyo ni 
Ihumwa takribani lita milioni 5.6 

kwa siku kwa ajili ya Mji wa Seri-
kali, Iyumbu.

“Vyanzo vyote hivyo vinafanya 
uzalishaji wa maji kuwa jumla ya 
lita milioni 68.6 kwa siku, wakati 
mahitaji ya sasa mwaka 2022 ni 
lita milioni 133.8 kwa siku hivyo 
upungufu wa maji katika Jiji la Do-
doma ni lita milioni 65.2 kwa siku 
maji,” alisema.

Alisema mipango iliyopo ya 
kuondoa tatizo la maji katika jiji 
hilo ni maji kutoka maji Ziwa Vic-
toria, Bwawa la Farkwa na chanzo 
cha Bwawa la Mtera.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Balozi wa Uholanzi, Wiebe De Boer, akisalimiana na Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, wakati wa  semina ya uendelezaji kilimo 
cha bustani, viazi na parachichi jijini Dodoma mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC abaini udhaifu utendaji kazi watumishi h’shauri
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, amebaini ku-
wapo na udhaifu wa utendaji 
kazi kwa baadhi ya watumishi 
wa halmashauri za Mkoa wa 
Singida huku wengine wakiwa 
sehemu ya migogoro ya wa-
nanchi.

Serukamba alitoa kauli hiyo 

mwishoni mwa wiki alipokuwa 
akisikiliza kero za wananchi 
wa wilaya za Iramba, Mkalama, 
Singida, Ikungi na Manyoni iki-
wa ni utaratibu aliojiwekea kila 
mwezi kusikiliza kero na kuipa-
tia ufumbuzi.

Alisema watumishi wengine 
ni sehemu ya migogoro na ku-
sababisha malalamiko kwa wa-
nanchi. Aliwataka watumishi 
hao kuepuka kuwa sehemu ya 

migogoro kwa wananchi kwa 
kutimiza wajibu wao, kusiki-
liza kero hizo na kuzitafutia 
ufumbuzi bila kujali ni ndogo 
au kubwa.

“Watumishi wenzangu tusi-
we sehemu ya kero kwa wa-
nanchi…Tutekeleze majukumu 
yetu kwa kutatua kero mbalim-
bali zinazowakabili wananchi,” 
alisema. Alisema Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kinajali wan-

yonge, na serikali ni lazima 
itekeleze majukumu yake kwa 
kusikiliza kero za wananchi na 
kuzitatua kwa kutenda haki pia 
kufanya vikao vya maridhiano.

Alisema wingi wa wananchi 
wenye kero wanaohudhuria vi-
kao hivyo ni tafsiri tosha kuwa 
watumishi ngazi za chini hawa-
tekelezi wajibu wao ipasavyo 
na kuagiza kila mtumishi kuwa-
jibika katika eneo lake la kazi.

Mhagama 
asisitiza 
ujenzi 
uendane 
thamani 
ya fedha

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Bunge na Ura-
tibu, Jenista Mhagama, amewa-
taka makandarasi wanaojenga 
majengo ya Mji wa Serikali 
kuendana na thamani ya fedha 
zilizopangwa.
Mhagama aliyasema hayo 

alipofanya ziara ya kukagua 
ujenzi wa majengo ya mji huo, 
Mtumba mkoani hapa.
Alisema pamoja na thamani 

ya fedha, makandarasi wana-
paswa kuongeza kasi ya ujenzi 
ili yakamilike kwa wakati na 
kukidhi malengo ya serikali.
“Naomba muweke jitihada 

ili kuhakikisha mnakamilisha 
ujenzi kwa wakati fanyeni kazi 
kwa ushirikiano ili mtimize 
lengo mlilokabidhiwa na seri-
kali,” alisema Mhagama.
“Hakikisheni thamani ya 

fedha inaendana na mradi wa 
ujenzi wanaofanya serikali 
aihitaji kuona kuna uchelew-
eshwaji wa ujenzi huo.”
Akiwa katika jengo la Wizara 

ya Utamaduni Sanaa na Mich-
ezo, Waziri Mhagama aliwaasa 
makandarasi kutoka Shirika 
la Nyumba la Taifa (NHC), ku-
tumia fursa ya ujenzi wa Mji 
wa Serikali kwa kufanya kazi 
kwa weledi jambo litakalosa-
idia kuuza ujuzi kwa wageni 
watakaotembelea mji huo.
Alisema wakifanya hivyo wa-

geni wakija kutembelea eneo 
hilo, itawasaidia kuteka soko 
la nchi za Afrika Mashariki 
na nchi za kusini mwa Afrika 
kutokana na ujenzi bora wa-
takaofanya.
Naye Msimamizi wa ujenzi 

wa jengo la wizara hiyo kutoka 
NHC, Mhandisi Aikani Mlekeo, 
aliishukuru serikali kwa ku-
wapa mwongozo mzuri katika 
usimamizi wa ujenzi wa mradi 
huo.
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Na Grace Mwakalinga, 
MBARALI

UONGOZI wa Wilaya ya 
Mbarali mkoani Mbeya, ume-
pokea mapendekezo ya Baraza 
la Halmashauri ya wilaya hiyo 
kuhusu rasimu mpya ya sheria 
ya ukusanyaji wa mapato.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbarali, Missana 
Kwangura, ametoa kauli hiyo 
kwenye Baraza la Madiwani, 
miongoni mwa hoja zilizojadil-
iwa ni rasimu ya sheria mpya za 
ukusanyaji ushuru wa mazao 
ikiwamo mpunga.

Alisema katika majadiliano 
hayo, madiwani kwa umoja 
wao wamedai rasimu mpya 
sheria ya ukusanyaji mazao 
sio rafiki kwa wakulima na ku-
pendekeza utumike mfumo wa 
zamani ambao ulikuwa na tija. 
“Madiwani wametoa ushauri 
kwamba rasimu ya sheria 
mpya ya ukusanyaji ushuru wa 
mazao sio rafiki kwa wakulima 
na wamependekeza urejesh-
we mfumo wa zamani ambao 
ushuru ulikuwa unakusanywa 
kwenye mipaka ya kata na kata, 
lakini gunia moja kutozwa Sh. 
1,000 badala ya 2,000 inay-

opendekezwa sasa,” alisema 
Kwangura.

“Mapendekezo haya tu-
nayapeleka ofisi ya Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), kwa 
ajili ya kupitia upya mapende-
kezo haya ili kuruhusu mfumo 
walioupendekeza uanze ku-
tumika.”  Alisema baada ya 
kupokea mapendekezo hayo 
watayawasilisha kwa sekretari-
eti ya mkoa kwa ajili ya kufanya 
maamuzi ili kurejesha mfumo 
wa zamani ambao ulikuwa na 
tija na ufanisi wa ukusanyaji 
ushuru wa mazao.

Diwani wa Kata ya Rujewa, 
Michael Makao, alisema pamo-
ja na mapendekezo ya kiwango 
za ukusanyaji wa mapato, pia 
wametaka ushuru huo usi-
kusanywe tena na mawakala 
ili kuziba mianya ya rushwa, 
urudishwe kwa watendaji wa 
kata na vijiji.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Kanali Denis Mwila, aliwataka 
watumishi na madiwani wilay-
ani humo kila mmoja kutimiza 
wajibu wake kwa kuzingatia 
kanuni na sheria za utumishi 
ili kujiepusha na vitendo vya 
rushwa.

Mapendekezo rasimu mpya sheria ukusanyaji mapato yapokewa

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

SIKU chache baada ya seri-
kali kutangaza kusitisha utoaji 
wa mikopo ya asilimia 10 kwa 
makundi ya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu, Mbunge 
wa Viti Maalum (CCM) Mkoa wa 
Mbeya, Suma Fyandomo, ame-
shauri kuwapo na mfumo wa 
riba nafuu kwenye mkopo huo 
kwa kuwa umelenga kuyakwa-
mua kiuchumi makundi hayo.

Alitoa maoni hayo baada ya 
maelekezo aliyoyatoa Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, bungeni 
jijini Dodoma wakati alipohitim-
isha mjadala wa hoja ya makadi-
rio ya matumizi ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Taasisi zake na Mfuko 
wa Jimbo 2023/24, alizielekeza 
halmashauri kusitisha mikopo 
hiyo kuanzia mwezi Aprili hadi 
Juni, mwaka huu.

Alisema hatua hiyo imechuku-
liwa ili kuipa fursa serikali ya ku-
jipanga kuwa na mfumo mpya 
wenye tija wa kutoa mikopo, iki-
wa na nia ya kuzihusisha Taasisi 
za Fedha ikiwamo benki ili zi-
weze kutoa mikopo kwa niaba 
ya halmashauri.

“Mikopo hii ilikuwa inatolewa 
bila riba na halmashauri, kwa 
bahati mbaya kuna baadhi ya 
watu wasio waaminifu wakawa 
wanakimbia sasa wakati seri-
kali inatafakari kutumia njia za 
kibenki kutoa mikopo kwenye 
makundi ya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu kwa niaba 
ya halmashauri ili kudhibiti ku-
potea kwa riba ni lazima sasa 
kuyawezesha makundi hayo 
kumudu kulipa mikopo hiyo ya 
fedha za umma,” alisema Suma 
Fyandomo.

Mbunge wa Viti Maalum, 
Mkoa wa Songwe, Juliana Shon-
za, aliwashauri kikundi hicho ku-
hakikisha wanachangamkia fur-
sa zinazotolewa na halmashauri 
ili kufikia malengo yao.

“Licha ya serikali kubadilisha 
mfumo wa utoaji mikopo kwa 
nia ya kuwasaidia ni vyema sasa 
mkahakikisha mnapopatiwa 
mikopo hiyo mnairudisha kwa 
wakati ili kutoa nafasi kwa wen-
gine kunufaika na fursa hiyo,” 
alisema Shonza.

Mbunge 
ashauri 
mikopo 
makundi
maalum 
kuwapo 
mfumo riba 
nafuu

‘Marufuku kuuza ufuta kwa walanguzi’
Na Grace Mwakalinga,   
SONGWE

H
ALMASHAURI ya 
Wilaya ya Songwe, 
imepiga marufuku 
wakulima wa ufuta 

wilayani humo kuuza zao hilo 
kwa walanguzi, badala yake 
litauzwa kwa mfumo wa stak-
abadhi ghalani kuanzia msimu 
huu.

Tangazo la kupiga marufuku 
hiyo lilitolewa na Mkuu wa 
Wilaya ya Songwe, Solomon 
Itunda, kupitia hotuba yake 
iliyosomwa na Ofisa Tarafa 
ya Ukukwe, Godwin Maungo, 
kwenye sherehe ya Siku ya 
Mkulima, Kata ya Chang’ombe 

wilayani hapa.
“Kuanzia msimu huu wa uu-

zaji wa ufuta, hakuna mkulima 
anayeruhusiwa kuuza ufuta 
kwa walanguzi na badala yake 
mtauza kwa mfumo wa stak-
abadhi ghalani, huo ndiyo 
uamuzi wa serikali kwa sasa,” 
alisema Maungo.

Alisema uamuzi huo unalen-
ga kumsaidia mkulima kupata 
bei nzuri ya mazao yake na 
kurahisisha ukusanyaji wa ma-
pato ya serikali yatokanayo na 
zao hilo.

Alisema kutokana na uamuzi 
huo hakuna mfanyabiashara 
binafsi      anayeruhusiwa ku-
ingia ndani       ya wilaya hiyo 
kununua ufuta na akionekana 

atachukuliwa hatua kali za 
kisheria.

Pia, alisema waliokubaliana 
kulipa ufuta kwa watu wal-
iowakopesha wanaruhusiwa 
kuwalipa kama walivyokubali-
ana, lakini watakaolipwa ha-
waruhusiwi kwenda kuuza nje 
na badala yake wanapaswa 
kwenda kuuza kwa mfumo wa 
stakabadhi ghalani.

Baadhi ya wakulima walise-
ma uamuzi huo wa serikali ni 
mzuri na kuiomba kupata soko 
la uhakika ili kuepusha ufuta 
wao kukosa wanunuzi.

“Sisi wakulima tunahitaji 
kuuza mazao yetu kwa wakati 
na kwa bei nzuri, hivyo hatu-
wezi kupinga uamuzi wa seri-

kali, lakini tunachoomba ni 
serikali kuhakikisha tunapata 
soko la uhakika,” alisema Masa-
bila Mdelo, ambaye ni mkuli-
ma wa ufuta katika kijiji cha 
Chang’ombe.

Ofisa Kilimo Wilaya ya Song-
we, Andrew Kapombe, alisema 
maandalizi ya maghala kwa ajili 
ya kununua ufuta kwa mfumo 
wa stakabadhi ghalani yameka-
milika katika kila kijiji.

Alisema wakulima hao wa-
tauza ufuta wao kupitia kwenye 
vyama     vyao vya ushirika (Am-
cos)        ambavyo viko katika       
kila     kijiji       na    kwamba 
vyama hivyo      ndivyo vitakavy-
okuwa vikisimamia maghala 
hayo.

HABARI MBEYA

Mkurugenzi wa Shirika la Furaha ya Wanawake Wajasiriamali Viziwi Tanzania (FUWAVITA), Aneth Gerana, juzi alitoa mada 
ya namna gani watu wenye ulemavu, wanaweza kujikwamua kiuchumi bila kujali hali zao kwenye mafunzo ya kuwajengea 
uwezo wajasiriamali wenye mahitaji maalumu, yaliyofanyika kwenye Kanisa la Moravian Tanzania Ushirika wa Galilaya 
Mbalizi wilayani Mbeya. PICHA: GRACE  MWAKALINGA
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Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Fedha na Mipango, Dk. 
Sada Mkuya Salum, amese-
ma mfumo wa mikopo kwa 
njia ya kidijitali itarahisisha 
utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo Zanzibar.

Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Dk. Juma Malik Akili, al-
itoa ujumbe huo kwa niaba ya 
waziri huyo wakati akifungua 
warsha ya kujadili mfumo wa 
kupata fedha kwa njia kidijitali 
uliohusisha taasisi za kifedha.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kupata mikopo kwa wakati na 

kupanga harakati za maende-
leo katika miradi kwa maslahi 
ya wananchi wa Zanzibar.

Alisema kutumia mifumo ya 
kidijitali katika njia ya mikopo 
itarahisisha kuokoa muda 
tafauti na ilivyo sasa.

Pia kwa kuwa dunia hivi 
sasa inakwenda na wakati na 
Zanzibar ni sehemu ya dunia, 
lazima kuwapo mabadiliko ka-
tika utendaji hasa ukopaji kwa 
kutumia TEHAMA kwa kuokoa 
muda wa kupata mikopo.

Mkuya alifafanua kuwa Zan-
zibar haikuwa ikitumia mfu-
mo huo hali inayosababisha 
kutumia muda mrefu kupata 
fedha kwa wakati sahihi.

Alisema baada ya kufikiri 
na kuona ipo haja kutumia 
mfumo wa kidijitali katika ku-
kopa kwenye taasisi za kifed-
ha, serikali imeona ipo haja 
kuandaliwa kwa mkutano huo 
wa wadau kuona jinsi Zanzi-
bar nayo itakavyonufaika na 
mfumo huo. “Serikali ya Zan-
zibar imeamua kujadiliana na 
wadau mbalimbali kutoka nje 
ya Tanzania ili kuona mfumo 
huo unavyokuwa na mafani-
kio,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa taasisi 
ya tafiti za mambo ya sera 
za kiuchumi Zanzibar, Juma 
Hassan Reli, alisema maende-
leo ya mataifa mengi duniani 

yanakua kutokana na mifumo 
ya kifedha katika mfumo wa 
TEHAMA.

Baadhi ya taasisi za kifedha 
zilizoshiriki katika warsha 
hiyo zimesema zipo tayari 
kushirikiana na serikali hasa 
katika uwezeshaji wa mfumo 
kupitia matumizi ya TEHAMA 
na kurahisisha upatikanaji wa 
fedha hizo.

Mkutano huo wa siku mbili 
umehusisha washiriki kutoka 
wadau kutoka ofisi ya Taasisi 
ya Utafiti wa Mambo ya Sera 
za Uchumi Zanzibar, Ofisi ya 
Mkuu wa Serikali, Benki ya 
Watu wa Zanzibar pamoja na 
mamlaka ya kukuza uwekezaji.

Serikali yafagilia mikopo kwa njia ya kidijitali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali, imesema imeingia 
makubaliano na Taasisi ya 
Teknolojia     ya India kwa ajili 
ya kuanzisha kampasi itakay-
otoa    mafunzo ya teknolojia 
ya ufundi   na mawasiliano 
kwa wanafunzi   kutoka Zan-
zibar.
    Hayo yalisemwa juzi na 

Waziri wa wizara hiyo, Lela 
Muhamed Mussa, wakati alipo-
fanya mazungumzo na uongozi 
wa Taasisi ya Teknolojia ya 
India kupitia mwakilishi wake 
pamoja na balozi wa India ali-
opo nchini, Binaya Pradhan, 
Mazizini Unguja.
Alisema mikakati ya Wizara 

ya Elimu ni kuwapo kwa wahit-
imu zaidi katika fani ya ufundi 
wa teknolojia ya mawasiliano 
ambayo ndiyo mahitaji makub-
wa yaliyopo sasa.
Alisema kwa kuanzia ni 

muhimu kuwapo kwa tawi la 
chuo hicho nchini na kutoa 
mafunzo mbalimbali kwa vi-
jana wenye fani ya teknolojia 
ya mawasiliano na ufundi.
Aidha, makubaliano hayo ya-

natarajiwa kufikiwa mwishoni 
mwa mwezi Mei na kampasi 
ya Chuo cha Teknolojia itaanza 
kutoa taaluma kuanzia mwezi 
wa Oktoba.
“Matarajio yetu kampasi ya 

chuo hicho kuanza kupokea 
wanafunzi na mambo ya taal-
uma katika mwezi wa Oktoba, 
mwaka huu ambapo sisi tuta-
simamia mambo ya utawala na 
wenzetu watatoa wahadhiri,” 
alisema.
Akifafanua, alisema kuanzia 

jumla ya wanafunzi 50 kutoka 
Zanzibar watapata ufadhili wa 
masomo kwa ngazi ya sha-
hada ya Uzamili na Shahada 
ya Uzamivu hali itakayongeza 
idadi ya wataalamu.
Balozi wa India, Binaya 

Pradhan, alisema wameamua 
kuanza kutoa masomo yao 
Zanzibar ikiwa sehemu ya 
hatua ya kuongeza ushirikiano 
na kutoa wataalamu katika fani 
mbalimbali.
“Alisema mahitaji ya wa-

nafunzi wanaosomea masomo 
ya teknolojia ni makubwa 
duniani ambapo kwa upande 
wa India wamepiga hatua 
kubwa katika kusomesha na 
kutoa walimu katika fani hiyo,” 
alisema.
Mwakilishi wa taasisi hiyo, 

Preeti Aghalayam, alisema 
wamejipanga kushirikiana na 
Serikali ya Zanzibar kuanzisha 
ushirikiano ambayo yataweze-
sha kupatikana kwa wanafunzi 
bingwa katika teknolojia ya 
habari na masuala ya ufundi.

Zanzibar, India 
kuanzisha 
kampasi 
teknolojia 
ufundi

Benki yakabidhi wajasiriamali majiko sanifu
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

B
ENKI ya Diamond 
Trust (DTB), imekabi-
dhi majiko sanifu rafi-
ki kwa mazingira kwa 

wajasiriamali Zanzibar ambao 
wanajihusisha na shughuli za 
upishi.

Akizungumza jana katika 
hafla ya kukabidhi majiko 
hayo iliyofanyika Wizara ya 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Meneja wa benki hiyo tawi 
la Kijangwani, Amour Salim, 
alisema lengo la kutoa majiko 
hayo ni kuwainua wajasiri-
amali kiuchumi.

Alisema wajasiriamali wa-
nachangamoto nyingi ikiwa-
mo kutumia gharama kubwa 
katika uwezeshaji, majiko 
hayo yatasaidia katika uzal-
ishaji.

“Majiko haya 32 tuliyatoa 
ni rafiki wa mazingira na ya-

natumia mafuta kidogo na 
wala hayatoi moshi wakati wa 
kupikia na gharama yake ni 
Shilingi milioni saba,” alisema 
Amour. Alisema changamoto 
nyingine walizonazo waja-
siriamali ni mitaji, benki hiyo 
imedhamiria kushirikiana 
na serikali kutimiza azma ya 
kuwainua ili kufikia malengo 
katika kukuza uchumi wa Zan-
zibar.

Alisema, wamelenga kundi 
la wanawake katika kuwapatia 
majiko hayo kwa sababu ndio 
wanaopata changamoto kati-
ka uchumi, licha ya kujituma, 
matunda hayaonekani.

Naye Mkurugenzi wa waka-
la wa uwezeshaji wananchi 
kiuchumi, Juma Burhan, 
alisema wajasiriamali kukuza 
biashara zao, wanahitaji ku-
patiwa elimu ya ufanyaji wa 
biashara na kutengenezewa 
mazingira mazuri ya kuweka 
akiba zao benki na kukua kiu-

chumi.
Aliipongeza benki hiyo kwa 

jitihada hizo zitakazowakom-
boa kiuchumi wajasiriamali 
hasa wanawake ambalo ni 
kundi kubwa lenye kipato 
duni.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Mudrik Ramadhna Soraga, ali-
ipongeza benki hiyo kuiunga 
mkono serikali kuwasaidia 
wajasiriamali kuendesha ajen-
da ya wananchi kiuchumi.

Alisema wizara ipo pamoja 
na benki hiyo katika kila ush-
irikiano kwa sababu mahitaji 
ya wajasiriamali ni mingi  uw-
ezo unaporuhusu kutanua 
wigo wa kuwasaidia.

Waziri Soraga, alisema 
changamoto kubwa ya waja-
siriamali ni elimu na biashara 
nyingi zinafeli ndani ya kip-
indi cha miaka miwili, zaidi 
ya asilimia 95 za biashara hufa 
katika kipindi hicho kwa saba-

bu watu hawana ujuzi.
Aliwataka wajasiriamali hao 

kuwa makini katika mafunzo 
wanayopewa, kuvitunza vifaa 
wanavyopewa na kuwa wepe-
si kukubali wanafundishwa 
ili kujikomboa kiuchumi na 
kuondokana na hali ngumu ya 
umaskini.

“Hii ni bahati ama ni fursa 
ya kipekee ya mtu kusema 
anakupa elimu, ujuzi wa 
jinsi ya kufanya shughuli za 
ujasiriamali hivyo ni vyema 
kusikiliza kwa umakini mnay-
ofundishwa,” alisema Soraga.

Wajasiriamali waliokabi-
dhiwa majiko hayo na kupewa 
elimu ya utumiaji, walisema 
kuwa majiko hayo wataya-
tumia kwa ajili ya kukuza bi-
ashara zao ikiwamo ya kupika 
vyakula (mama lishe) na ya-
mekuja muda muafaka wa 
kipindi cha mvua ambacho 
upatikanaji wa mkaa na kuni 
huwa mgumu.

HABARI ZANZIBAR

Mjasiriamali Nazira Hassan akisikiliza maelekezo ya utumiaji wa jiko sanifu ambalo ni rafiki wa mazingira baada ya hafla ya 
kukabidhi majiko 34 yaliotolewa na Benki ya TDB katika hafla iliyofanyika Wizara ya Kazi, Uwekezaji na Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi, Mwanakwerekwe Unguja. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Bilioni 1.1/- kumalizia maboma
Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa 
ya Morogoro imetenga Sh. bil-
ioni 1.1 kwa ajili umaliziaji wa 
maboma ya shule za msingi na 
ujenzi wa zahanati mpya tano.

Mkurugenzi wa Manispaa 
hiyo, Ally Machela, aliyasema 
hayo wakati wa kikao cha kawai-
da cha Baraza la Madiwani kili-
chofanyika katika Ukumbi wa 
Manispaa hiyo mwishoni mwa 
wiki.

Alisema kuwa kati ya fedha 
hizo, Sh. milioni 625 ni kwa ajili 
ya umaliziaji wa maboma na 
majengo ya utawala katika shule 
za msingi na sekondari.

Machela alisema kiasi king-
ine cha zaidi ya Sh. milioni 540 
kimetengwa kwa ajili ya ujenzi 

wa zahanati mpya tano katika 
baadhi ya kata zilizopo ndani ya 
manispaa hiyo.

“Tumejiwekea mipango mi-
kakati  katika bajeti yetu kwa 
kuanza na ujenzi na umaliziaji 
wa maboma ya shule za msingi 
na majengo ya utawala na pia 
kujenga zahanati tano mpya,” 
alisema Machela.

Alibainisha kuwa katika 
kipindi cha mwaka 2022, Hal-
mashauri ya Manispaa ilika-
milisha kujenga zahanati sita 
ambazo zilifunguliwa na zime-
pata watumishi na zinaendelea 
kupatiwa dawa, hivyo wananchi 
wanaendelea kupata huduma 
za afya.

Alisema kwa mwaka huu 
wa fedha, zitajengwa zahanati 
mpya nyingine tano na katika 
kipindi cha mwaka mmoja na 

Na Halfan Chusi

UONGOZI wa Kampuni ya Ma-
wasiliano ya Simu ya Airtel Tan-
zania umekutana na kufanya ma-
zungumzo na uongozi wa juu wa 
Taasisi ya Teknolojia ya India (IIT) 
kwa lengo la kupanua wigo wa 
masomo ya teknolojia ya mtandao 
nchini. 

Huku IIT ikiwa tayari kuanzisha 
tawi lake nchini, Airtel Tanzania 
imejiandaa kutoa huduma bora za 
mawasiliano na huduma za data 
kwa taasisi hiyo inayoongoza kwa 
kutoa masomo ya teknolojia.

IIT ni moja ya taasisi maarufu 

duniani kwa teknolojia. Inatoa 
kozi za Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA), Metallur-
gy, Uhandisi wa Madini, Uhandisi 
wa Kemikali na zinginezo huku 
ikiwa na kampasi mbili tu nje ya 
India ambazo ziko Abu Dhabi na 
Kuala Lumpur. Mazungumzo hayo 
yalifanyika mwishoni mwa wiki 
wakati uongozi wa juu wa IIT uli-
potembelea makao makuu ya Air-
tel katika ziara ya kikazi iliyolenga 
kuangalia ni kwa jinsi gani IIT ina-
vyoweza kusaidia elimu ya Tanza-
nia na hasa kuhusu teknolojia. 

Baada ya mazungumzo hayo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Airtel 

Tanzania, Dinesh Balsingh, alise-
ma ushirikiano huo mpya kati ya 
Airtel na IIT, unaunganishwa kwa 
kutoa huduma ya mawasiliano 
na huduma za data zenye ki-
wango bora baada ya kuanzishwa 
kwa tawi la chuo hicho Zanzibar. 
Litaitwa IIT Madras, likihudumia 
Zanzibar na maeneo mengine ya 
Ukanda wa Afrika Mashariki.

Balsingh alisema “IIT Zanzibar 
inatarajiwa kuanza kutoa masomo 
Oktoba 2023 huku ikiwa na kundi 
la kwanza la wanafunzi 50 wa sha-
hada ya kwanza na wanafunzi 20 
wa uzamili.”

Balisngh alisema uamuzi wa 

kuanzisha kampasi yake ya kwan-
za Zanzibar umetokana umuhimu 
wa kihistoria wa visiwa hivyo na 
jitihada zake za sasa za kuifanya 
Zanzibar kuwa kituo cha biashara 
cha kimataifa.

“Airtel Tanzania kwa muda mre-
fu imekuwa ikiunga mkono juhudi 
mbalimbali za serikali. Kwa sasa, 
serikali imekuwa inawekeza sana 
kwenye uanzishaji wa viwanda 
na kwa maana hiyo IIT ikaona 
umuhimu huu wa kutoa masomo 
ya teknolojia kwa wanafunzi wa 
kitanzania wakiwa nchini ili kue-
ndelea kuunga mkono juhudi za 
serikali yetu,” alisema Balsingh.

Airtel, IIT kupanua wigo wa teknolojia 

Na Suleiman Rashid Omar, 
PEMBA

MWENYEKITI wa Umoja 
wa Vijana wa Chama Cha 
Mapinduzi (UVCCM) Mkoa 
wa Kusini Pemba, Amina 
Abeid Mussa, amesema 
hatomvumilia kiongozi yey-
ote kuanzia ngazi ya tawi 
hadi jimbo anayejihusisha 
na ubadhirifu wa fedha 
au mali za wanachama wa 
chama hicho.
Akizungumza na wana-

chama wa UVCCM kutoka 
majimbo ya Mkoani na 
Mtambile huko Mkanyageni 
kisiwani hapa wakati wa 
ziara yake Mkoa wa Kusini, 
alisema kumekuwapo baa-
dhi ya viongozi ambao 
wanajihusisha na ulaji wa 
fedha za wanachama.
Alisema tabia hiyo in-

arudisha nyuma maendeleo 
ya chama na kudhoofisha 
jitihada za vijana kujenga 
chama chao.
Mwenyekiti huyo alisema 

utafiti uliofanyika umegun-
dua bado jumuiya za vijana 
Wilaya ya Mkoani hazija-
nufaika na fursa za mikopo 
inayotolewa na serikali 
katika kuwaendeleza vijana 
hao.
Viongozi walioshiriki 

mkutano huo waliwaomba 
viongozi hao wa mkoa ku-
hakikisha fursa za maende-
leo zinawafikia vijana huku 
wakiahidi kutoa ushirikiano 
katika kuiimarisha CCM.
Katika ziara yake hiyo, 

kiongozi huyo alitembelea 
majimbo yote ya Wilaya ya 
Mkoani ambayo ni Mkoani, 
Mtambile, Kiwani na Cham-
bani.

Mwenyekiti 
UVCCM 
aonya 
viongozi 
wanaotafuna 
mali 

Mkuu wa Wilaya ya Kilwa, Christopher Ngubiagai (katikati), akipokea funguo kutoka kwa Meneja wa Uwajibikaji kwa 
Jamii PanAfrican Energy an Orca Company, Andrew Kashangaki (kulia), kwa ajili ya kukabidhi majengo sita ya kituo 
cha afya yaliyojengwa na kampuni hiyo kwenye kijiji cha Chumo Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. milioni 800 juzi. Majengo hayo yatatoa huduma ya wagonjwa wa nje (OPD), chumba cha kuhifadhia maiti, 
maabara, kulazwa wagonjwa, kufulia nguo na upasuaji. Kushoto ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa, 
Farida Kikoleka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

FOMU MIRATHI - 2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 674/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU IMANI 
ZUBERI MARIJANI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOTOLEWA NA SHAZMIN SAID KIMARO

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 29 
Mwezi 05 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kama yeyote mwenye wosia wa Marehemu 
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 05 Mwezi wa 05 Mwaka 2023.

nusu watakuwa na jumla ya za-
hanati mpya 11.

Mkurugenzi wa Manispaa 
hiyo alisema mbali ya ujenzi wa 
zahanati, pia watajenga vituo 
vya afya viwili - kimoja kina-
jengwa kutokana na fedha za 
mapato ya ndani na kingine ni 
fedha kutoka Serikali Kuu.

“Vituo hivyo tunatarajia kuvi-
kamilisha muda wote na tukiwa 
na vituo vya afya viwili na za-
hanati 11 ndani ya manispaa. 
Huduma hii ya afya itakuwa im-
ewafikia wananchi wetu kwa ki-
asi kikubwa,” alisema Machela.

Akizungumzia umaliziaji wa 
maboma ya shule za msingi, 
alisema zimatengwa Sh. milioni 
625 na baadhi zitakazoanza ku-
maliziwa maboma ni Shule za 
Msingi  Tungi, Mafiga na Kilaka-
la.

Mkurugenzi wa Manispaa 
huyo pia alisema kupitia mradi 
wa BOOST wa Serikali Kuu, fed-
ha zitakapopokewa, utekelezaji 
wake utaanza mara moja  kuzi-
kamilisha shule zote zilizoain-
ishwa.

Diwani wa Luhungo, Abdal-
lah Chamgulu alisema upandaji 
miti katika Hifadhi ya Bwawa la 
Mindu umekuwa ukishirikisha 
wadau mbalimbali wakiwamo 
viongozi wa kisiasa, wananchi 
na wanaharakati wa mazingira.

Diwani wa Mbuyuni, Sam-
weli Msuya aliutaka uongozi wa 
manispaa hiyo kuchukua hatua 
kwa wafanyabiashara wal-
ioacha vizimba na kwenda ku-
panga bidhaa pembezoni mwa 
Soko la Chifu Kingalu na kando 
ya barabara zilizopo ndani ya 
manispaa hiyo.
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UN yahimiza juhudi 
ziongezwe kurudisha  
amani Congo DR

 

Urusi yailaani Ujerumani 
LONDAN, Uingereza

MKUU wa kikundi cha Republic kinachoende-
sha kampeni dhidi ya kupinga utawala wa 
kifalme Graham Smith, amekamatwa akiwa kwe-
nye maandamano katika eneo la Trafalgar kabla 
ya shughuli ya kutawaza kwa Mfalme Charles lll. 

Inaelezwa kuwa vipande vya video vinaonye-
sha jana waandamanaji waliovaa fulana zilizo-
andikwa maandishi yanayosomeka ‘Not My King’ 
wakizuiliwa, akiwamo Mkurugenzi Mkuu Mtend-
aji wa kikundi hicho Smith.

Pia inaelezwa kuwa waandamanaji wengine 
sita akiwemo Smith, walikamatwa na polisi 
walipokuwa wakipakua mabango karibu na njia 
ya msafara wa kutawazwa kwa mfalme.

Republic ilichapisha picha za maofisa waki-
chukua maelezo kutoka kwao kwenye ukurasa 
wao wa Twitter.

Kikundi hicho kilisema wana haki wa kuan-
damana kwa amani, na kwamba maofisa hao 
hawatatoa sababu za kukamatwa kwao na 
kuthibitisha Mkurugenzi Mtendaji wao alikuwa 
miongoni mwao.

Matt Turnbull, ambaye ni mmoja wa wal-
iokamatwa, alisema kuwa maandamano yao 
yalieleweka vibaya, na kwamba yalionekana 
kama kitu ambacho kingeweza kutumika kuzuia 
kilichokuwa kinaendelea.

“Kusema kweli hatukuwahi kuruhusiwa na 
nguvu inayoonekana hapa walijua tunakuja, na 
wangetafuta njia ya kukomesha hili,” alisema 
Turnbull.

Kwa mujibu wa BBC, muda mchache baada 
ya kiongozi huyo kukamatwa, baada ya muda 
alionekana akitolewa nje huku akiwa amefungwa 
pingu.

Aidha, inaelezwa kuwa wakati hayo yakiende-
lea polisi bado hawajathibitisha idadi kamili ya 
watu waliozuiliwa, zaidi ya kusema watu kadhaa 
walikamatwa karibu na njia ya gwaride la kuta-
wazwa kwa mfalme.

Inabainishwa kuwa maandamano ya kupinga 
ufalme yalipangwa karibu na Trafalgar Square 
katikati mwa London, huku umati wa watu waki-
imba nyimbo za ‘Not my King’ na ‘Free Graham 
Smith.

Pia ilielezwa kuwa maelfu ya watu waliku-
sanyika kutazama msafara wa kutawazwa kwa 
mfalme kutoka kasri la Buckingham hadi West-
minster Abbey kabla ya sherehe. BBC

Kiongozi wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga, akionekana nyumbani kwa Mchungaji Pasta Eze-
kiel Odero, jana. PICHA: MTANDAO

ABUJA, Nigeria

VYANZO vya usalama nchini Nigeria vimesema 
watu saba wameuawa huku wengine 22 wakitekwa 
nyara katika mashambulizi mawili tofauti yaliyo-
tokea katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno, 
mahala ambako makundi ya wanajihadi yanaende-
sha harakati zao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na vyanzo 
hivyo jana, ukosefu wa usalama ni wasiwasi 
mkubwa katika taifa hilo lenye watu wengi barani 
Afrika wakati Rais mpya akitarajiwa kuapishwa 
mwezi huu baada ya kushinda uchaguzi ulioibua 
utata kutoka kwa upinzani.

Pia ilibainishwa kuwa Alhamisi ya wiki iliyopita, 
wakulima watatu waliuawa na 11 wengine walitek-
wa nyara na wanaoshukiwa kuwa ni wanajihadi wa 
Islamic State West Africa Province (ISWAP) karibu 
na kijiji cha Bulayobe kuelekea mji wa Banki.

Vyanzo vya ndani vilisema wakulima waliingia 
kilomita 10 nje ya Banki kusafisha mashamba kwa 
ajili ya maandalizi ya msimu wa kupanda mazao 
wakati mvua za kila mwaka zikitarajiwa baada ya 
siku kadhaa. VOA

KHARTOUM, Sudan

SAUDI Arabia itakuwa 
mwenyeji wa mazungum-
zo ya kwanza ya ana kwa 
ana kati ya makundi mawi-
li ya kijeshi yanayopigana 
nchini Sudan wakati huu 
mapigano yakiendelea 
kuripotiwa nchini humo 
licha ya kuwapo kwa wito 
wa kusitishwa.

Hatua hiyo ya Saudi 
Arabia inakuja wakati huu 
pia makubaliano ya awali 
yalioafikiwa na pande hizo 
hasimu za kijeshi ya kusi-
tisha mapigano yakione-
kana kutibuka kwa mara 
kadhaa.

Kwa mujibu wa taarifa 
ya pamoja kutoka kwa 

nchi za Marekani na Sau-
dia Arabia imeeleza kuwa 
kukaribisha kile imetaja 
kuwa majadiliano ya kabla 
ya mazungumzo huko Jed-
dah kati ya jeshi la Sudan 
na vikosi maalum vya RSF.

Mkutano huo wa kujari-
bu kupata suluhu ya kina-
choendelea nchini Sudan 
unakuja wakati mapigano 
yakiendelea kuripotiwa 
katika baadhi ya miji 
nchini humo ikiwamo jiji 
kuu la Khartoum.

Kwa mujibu wa jeshi 
la Sudan, mazungumzo 
hayo yanalenga masu-
ala muhimu yanayoibuka 
haswa suala la kibinada-
mu, huku ikielezwa kuwa 
idadi kubwa ya raia nchini 

Sudan wameendelea ku-
kabiliwa na changamoto 
ya ukosefu wa chakula na 
maji kutokana na mapi-
gano hayo.

Hata hivyo, wananchi 
wengi wa Khartoum 
walieleza kukabiliwa na 
changamoto hizo, wak-
isema kuwa hawawezi ku-
toka nje kwenda kutafuta 
bidhaa hizo muhimu kwa 
kuhofia kushambulia.

Tayari jeshi la Sudan 
limethibitisha kuwatuma 
wajumbe wake mjini Jed-
dah kushiriki katika ma-
zungumzo hayo, japokuwa 
vikosi vya RSF kwa upande 
wake havijatoa taarifa yoy-
ote kuhusu suala hilo.

Umoja wa Mataifa (UN) 

na mashirika ya misaada 
yamekuwa yakieeleza 
kuwa huenda raia nchini 
humo wakakabiliwa na 
mzozo wa kibindamu 
iwapo mapigano hayo ya-
taendelea.

Vile vile, inabainishwa 
kuwa watu zaidi ya 400 
wamethibitishwa kufariki 
katika mapigano hayo ya 
wiki tatu sasa, huku wen-
gine zaidi ya 400,000 
wakiripotiwa kuyakimbia 
makazi yao.

Mataifa jirani na Su-
dan kama vile Chad na 
Sudan kusini yameripoti 
kuwapokea mamia ya 
raia wa Sudan wanaokim-
bilia katika mataifa hayo 
kutafuta hifadhi. RFI

7 wauawa, 22 
wakitekwa 
nyara Nigeria

KINSHASA, DRC

KATIBU Mkuu wa Umoja 
wa Mataifa (UN), Antonio 
Guterres, amewahimiza 
viongozi wa ngazi za juu 
wa Afrika kuongeza juhudi 
katika kutafuta suluhu ya 
mgogoro unaoendelea 
Mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) ili kurejesha amani.

Guterres aliyasema hayo 
mwishoni mwa juma lililo-
pita wakati alipokuwa aki-
hutubia katika mkutano 
wa ngazi ya juu ya mataifa 
ya Afrika uliofanyika 
nchini Burundi, na kwam-
ba mataifa hayo yalitia 
saini makubaliano ya UN 
ya mwaka 2013 kwa ajili ya 
kuhamasisha utulivu.

Alisema makubaliano 

yaliyoanzishwa muongo 
mmoja uliopita yaliashiria 
mabadiliko ya ushirikiano 
katika eneo linalokumbwa 
mara kwa mara na mata-
tizo, lakini mgogoro uliopo 
sasa unaelezea namna 
wanavyopaswa kusonga 
mbele.

“Licha ya juhudi zetu za 
pamoja, zaidi ya makundi 
mia moja yenye silaha yali-

yopo ndani ya DCR na nje 
bado yanaendesha haraka-
ti hivi leo na hivyo kutishia 
uthabiti wa eneo zima la 
Maziwa Makuu,” alisema 
Guterres.

Guterres pia alihutum-
bia mkutano wa marais 
na viongozi waandamizi 
wengine akiwa mjini Bu-
jumbura.

VOA

Saudi Arabia kuwakutanisha 
mahasimu wa Sudan



Na Adam Fungamwango

T
IMU za Pamba ya 
Mwanza na Kitayosce 
ya Tabora zimezidi 
kung’ang’ania kooni 

kwa ajili ya kusaka nafasi 
moja iliyobaki ya kupanda 
Ligi Kuu Tanzania Bara moja 
kwa moja, baada ya zote mbili 
kushinda mechi zao juzi.

Wiki iliyopita timu
 hizo zote zilitoa sare

 kwenye mechi zao
 zilizocheza.

Kitayosce, ikiwa nyum-
bani, Uwanja wa Ally Has-
san Mwinyi, Tabora iliifunga 
Mbuni FC bao 1-0, lililowekwa 

ndani ya wavu dakika ya 
sita tu ya mchezo na straika 
Mkongomani, Fabrice Ngoy 
wa Ngoy ambalo lilidumu 
hadi mwisho wa mchezo.

Matokeo hayo yanaifanya 
Kitayosce kubakisha mechi 
moja tu kabla ya kuhitimisha 
mechi zake kwenye Ligi ya 
Championship ikishika nafasi 
ya pili kwa pointi 57, chini ya 
JKT Tanzania ambayo tayari 
imeshamaliza mechi zake na 
imepanda Ligi Kuu ikiwa na 
pointi 63.

Pamba ikiwa kwenye 
Uwanja wa Nyamagana, 
Mwanza, ilipata ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya JKT Tanzania 
na kuendelea kung’ang’ania 

nafasi ya tatu kwenye msima-
mo wa Ligi ya Championship 
kwa pointi 56, moja nyuma 
ya Kitayosce. Bao pekee la 
washindi lilifungwa dakika 
nane kabla mechi kumalizika 
na William Kisingi.

Timu zote hizo mbili 
zimebakisha mechi moja na 
atakayemaliza nafasi ya pili 
ataungana na JKT Tanzania 
kupanda moja kwa moja 
na itakayobaki itakwenda 
kucheza mechi za mchujo na 
timu za Ligi Kuu.

Wakati huo huo, Bodi ya 
Ligi Kuu Tanzania imepokea 
barua ya maombi kutoka kla-
bu ya Ndanda ya mkoani Mt-
wara wakiwasilisha maombi 

yao ya kujitoa kwenye Ligi 
ya Championship msimu wa 
2022/23 kwa kile walichoe-
leza kuwa ni kutokana na 
changamoto ya kifedha.

Klabu hiyo ilishindwa kusa-
firi kwenda Dar es Salaam 
kwa ajili ya mechi namba 230 
ya Ligi ya Championship dhi-
di ya Pan African uliopangwa 
kucheza Mei 6 kwenye Uwan-
ja wa Uhuru.

Kwa maelezo hayo, Bodi ya 
Ligi Kuu Tanzania inatangaza 
kuwa mchezo huo hautoku-
wapo na taarifa itapelekwa 
kwenye Kamati ya Uende-
shaji na Usimamizi wa Ligi 
kwa ajili ya kujadiliwa, kisha 
kutolewa maamuzi.

PAMBA, KITAYOSCE VITA
KUBWA CHAMPIONSHIP

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

KOCHA Msaidizi wa KMKM, Ame 
Msimu, amesema licha ya kupata 
ushindi katika mchezo wao dhidi 
ya JKU bado wanahitaji kupam-
bana zaidi ili kuhakikisha wana-
fanikiwa kutetea Ubingwa wa Ligi 
Kuu Zazibar msimu huu.

KMKM juzi iliibuka na ushindi 
wa mabao 3-0 dhidi ya JKU 
katika mwendelezo wa ligi hiyo 
ikiwa katika mzunguko wa lala 
salama.

Ushindi huo umeifanya KMKM 
kufikisha alama 57  katika mich-
ezo 26 walizocheza wakiendelea 
kuchuana vikali na wapinzani 
wao KVZ wenye alama 53 huku 
wakiwa wamecheza michezo 25.

Alisema licha ya kubakia mich-
ezo minne ya kumaliza ligi bado 
mapema kusema kama wanam-
welekeo wa ubingwa kutokana na 
wapinzani wao kuwafuata kwa 
karibu.

Alisema mioyo yao inaendelea 
kuwa na matumaini ya kutetea 
taji lao hilo, lakini jitihada zaidi 
zinahitajika ili kuona wanafani-
kiwa.

Aidha alisema kikosi chao ki-
naendelea kujifua ili kuhakikisha 
kinafanya vizuri kwenye mich-
ezo minne iliyobaki ili kutetea 
ubingwa wao.

Na Saada Akida 

BONDIA wa ngumi za kulipwa 
Tanzania, Fadhili Majiha ‘Stopper’ 
anatarajia kupanda ulingoni Juni 
30, mwaka huu katika pam-
bano ambalo Mfaume Mfaume 
atacheza na Nkululeko Mhlongo 
raia wa Afrika Kusini kwenye 
pambano kuu.

Pambano hilo ambalo limean-
daliwa na PAF Promotion Enter-
tainment Company LTD linatara-
jia kwenye Ukumbi wa Mlimani 
City, Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe jana,  
Mkurugenzi wa kampuni hiyo, 
Fadhili Maogola alisema  tayari 
washamalizana na Majiha kwa 
ajili ya kucheza pambano hilo na 
kwa sasa wanajipanga kumali-
zana na mpinzani wake ambaye 
bado hajawekwa wazi.

 “Hakuna ambaye hajui ubora 
na ukubwa wa Majiha akiwa ni 
bondia anayekamata nafasi ya 
pili katika mabondia bora Wa-
tanzania kwa sasa, kilichobakia 
kwa sasa, tunaweka mipango na 
mikakati yetu vizuri na kuweza 
kumalizana na mpinzani wake,” 
alisema Mkurugenzi huyo.

Alisema hawawezi kuweka 
wazi jina la mpinzani wa Majiha 
kwa sababu ya mambo ya kibi-
ashara hadi watakapokuwa wam-
emalizana kwa kusaini mkataba 
kwa ajili ya pambano hilo.

KMKM bado  
haina uhakika 
na ubingwa

Majiha kupanda 
ulingoni Juni 30

HABARI MICHEZO
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Mshindi wa nne wa mbio za Absa Dar City Marathon, Oscar Shananga (kushoto), akipokea zawadi kutoka kwa Mkuu 
wa Masoko na Uhusiano wa Benki ya Absa Tanzania, Aron Luhanga, baada ya mashindano hayo jana. Kulia ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Benki hiyo, Obedi Laiser. Benki ya Absa ilikuwa mdhamini mkuu wa mbio hizo ikitoa kiasi cha Sh. 
milioni 45. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

LIGI ya Soka Taifa Wanawake 
mkoani Arusha imeanza 
kutimua vumbi juzi kwenye 
viwanja vinne ikizishirikisha 
jumla ya timu 15.

Kwa mujibu wa chama 
cha soka mkoani Arusha 
(ARFA) ligi hiyo inachezwa 
kwa mgawanyo wa makundi 
yaliyogawanyika mara nne, 
huku kila kundi likitegemea 
kupata mshindi mmoja ata-
kayecheza moja moja nusu 

fainali.
Kundi A limatajwa kuwa 

na timu za Arusha Sekond-
ari, Kaloleni Sekondari, na 
Arusha Day, huku Kundi B 
likiwa na timu za King Youth 
Queens, Lemara Sekondari, 
Sinoni Sekondari na Edmund 
Sekondari.

Timu zilizowekwa Kundi 
C ni St Jude, Kimaseki, Elct 
Usariver Cys Centre na Suye, 
Kundi D ikiwakilishwa na 
timu za Elerai Sekondari, Ola-
sit Sekondari, Muriet Sekond-

ari na Intel School.
ARFA, imesema viwanja 

vitakavyotumika kwenye ligi 
hiyo ni Sinoni ambao utatu-
mika kwa timu zilizo Kundi D, 
Kundi C linacheza mechi zake 
kwenye Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid, Arusha Sekond-
ari utatumika kwa timu zilizo 
Kundi B, na FFU kwa Mrombo 
utatimua vumbi kwa timu za 
Kundi A.

Taarifa ya ARFA imesema 
kila kundi itatoa mshindi 
mmoja na kuwa jumla ya 

timu nne zitakazocheza hat-
ua hiyo kwa ajili ya kusaka 
timu zitakazopanda kwenda 
Ligi Daraja la Pili.

Wakati huo huo, Ligi ya TFF 
wanawake nchini ya miaka 
20 mkoani Dar es Salaam il-
iendelea juzi, Temeke Sisters 
ikisulubiwa mabao 3-0 dhidi 
ya Young Stars na Tanzanite 
Princess ikiichapa Ubungo 
TFSEO bao 1-0, mechi zote 
zikipigwa kwenye Uwanja wa 
Karume, Ilala jijini Dar es Sa-
laam.

Ligi ya Soka Wanawake Arusha yaanza



PHILLIPS, WALKER WATAKIWA

KLABU ya West Ham inataka kuwasajili kiungo wa 
kati wa Manchester City na England, Kalvin Phillips, 
27 na beki wa kulia Kyle Walker, 32. (90min)

MESSI ATAJWA UARABUNI

MSHAMBULIAJIA wa Paris St-Germain na Argen-
tina, Lionel Messi, 35, amehusishwa na kuhamia 
klabu ya Saudi Arabia Al Hilal - uhamisho ambao 
utamfanya mshambuliaji wa Nigeria, Odion Ighalo, 
33, kuondoka katika klabu hiyo. (Sky Sports)

GUIMARAES MKATABA MPYA

KIUNGO wa kati wa Brazil, Bruno Guimaraes, 25, 
anatazamiwa kusaini mkataba mpya na Newcastle 
United ambao utamfanya kuwa mchezaji anayelipwa 
fedha nyingi zaidi katika historia ya klabu hiyo. 
(Football Insider)

JUVE YAMTAKA GREENWOOD 

KLABU ya Juventus inataka kumsajili mshambu-
liaji wa England, Mason Greenwood, 21, kwa mkopo 
kutoka Manchester United. (Sun Sunday)

MOUNT ANASAKWA

KIUNGO wa kati wa Chelsea na England, Mason 
Mount, 24, anasakwa sana na Liverpool. (Mail Sun-
day)

ALLISTER ANAITAMANI LIVER

KIUNGO wa kati wa Brighton, Alexis Mac Allister, 
24, ambaye ni mshindi wa Kombe la Dunia akiwa na 
Argentina, “anatamani sana” kujiunga na Liverpool. 
(Football Insider)

RAPHINHA NA BARCA

WINGA wa Brazil, Raphinha, 26 anafikiria kuon-
doka Barcelona msimu huu wa joto. Arsenal wan-
amtaka mchezaji huyo wa zamani wa Leeds United, 
huku Chelsea na Newcastle United pia zikimtaka. 
(Sport)

SPURS KULIPA FIDIA

KLABU ya Tottenham Hotspur huenda ikalazimika 
kuilipa Bayern Munich pauni milioni 10 kama fidia ili 
kumpata Julian Nagelsmann kuwa kocha wao mkuu 
mpya. (Sunday Telegraph)

ALONSO CHAGUO KUU

KOCHA wa Bayer Leverkusen, Xabi Alonso ndiye 
chaguo kuu la mwenyekiti wa Tottenham Hotspur, 
Daniel Levy. (Mirror)

SABITZER BADO

KIUNGO wa kati wa Austria, Marcel Sabitzer, 29, 
bado hajafanya mazungumzo kuhusu mustakabali 
wake na kocha wa Bayern Munich, Thomas Tuchel. 
Sabitzer kwa sasa yuko kwa mkopo Manchester 
United. (Sky Germany, via Manchester Evening 
News)

BENNACER AWANIWA

MANCHESTER City na Arsenal zote zinataka kum-
sajili kiungo wa kati wa AC Milan na Algeria, Ismael 
Bennacer, 25. (FootballTransfers)

ZISIKUPITE

HABA
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LONDON, England

F
ANK Lampard aliwahimiza 
wachezaji wake kusherehek-
ea kwa bia au glasi ya mvinyo 
baada ya Chelsea kupiga 

“hatua ndogo mbele” kusitisha mfu-
lulizo wao wa kupoteza mechi sita 
kwa ushindi wa 3-1 dhidi ya Bourne-
mouth, Jumamosi.

Mabao ya dakika za lala 
salama kutoka kwa Benoit

 Badiashile na Joao Felix
 yaliwapatia The Blues

 ushindi uliochelewa
 baada ya beki wa Cher-

ries hao, Matias Vina ku-
futa bao la mapema la

 Conor Gallagher kwenye
 Uwanja wa Vitality.

Mafanikio hayo aliyoyapata kwe-
nye pwani ya kusini yalikuwa ya 
kwanza kwa Lampard tangu arejee 
Stamford Bridge kwa muda wa mwe-
zi mmoja uliopita na njia muafaka ya 

   Baada ya Chelsea kupata 
ushindi wa kwanza kwa miche-
zo sita, huku yeye akiongoza...

HABARI MICHEZO
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LAMPARD: WACHEZAJI SASA 
MNAWEZA KUNYWA MVINYO

kufikisha mechi yake ya 100 kwenye 
ukocha katika Ligi Kuu ya England.

Kiungo huyo wa zamani wa Eng-
land na Blues aliitaka timu yake ku-
kumbatia ushindi huo wa kwanza 
wa klabu hiyo ndani ya takriban 
miezi miwili, lakini akaonya kwam-
ba lazima wajipande katika mechi 
zao nne za mwisho za msimu huu 
mbaya.

“Wanapaswa kufurahia na tu-
nafurahi kwa sababu wakati huu 
una hisia hiyo na hatuna namna kwa 
sasa,” alisema Lampard.

“Ilionekana wazi kwenye chumba 
cha kubadilishia nguo kutokana na 
kwamba kulikuwa na mambo mengi 
ambayo yalihitaji kufanywa na kwa 
bahati mbaya unahitaji matokeo 

ili kuendana na hayo ili kukufanya 
uendelee mbele.

“Leo ( juzi) ilikuwa hatua ndogo 
nzuri mbele.

“Wavulana wote ni wanadamu, 
sote tunaathiriwa kwa njia zina-
zofanana wakati haushindi michezo 
au hujisikii kama uko katika ubora 
wako na njia pekee ya kushinda hilo 
ni kupigana na kufanyia kazi.

“Nimekuwa katika nyakati ngu-
mu, kwa hiyo wanapaswa kufurahia 
usiku wa leo ( juzi) na kunywa bia au 
glasi ya mvinyo au kufanya chochote 
wanachofanya.

“Lakini hatuwezi kuchukua hatua 
katika suala la kujaribu kupiga hat-
ua hadi mwisho wa msimu huu kwa 
sababu ni muhimu.”
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LIVERPOOL, England 

M
SHAMBULIAJI wa Liverpool, Mo-
hamed Salah anataka kuweka 
rekodi baada ya bao lingine la 
kihistoria kuipata ushindi wa 1-0 

dhidi ya Brentford, kwenye Ligi Kuu, Juma-
mosi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri ali-
funga bao la dakika ya 13 likiwa la 30 msimu 
huu - ikiwa ni mara ya nne kufikisha idadi 
hiyo ya mabao na bao lake la 100 akiwa An-
field.

Alikuwa mchezaji wa kwanza wa Liver-
pool kufunga katika mechi tisa mfululizo 
za nyumbani na kwa kufanya hivyo alifikia 
rekodi ya Steven Gerrard katika nafasi ya 
tano kwenye orodha ya wafungaji wa muda 
wote wa klabu akiwa na mabao 186.

“Ina maana kubwa kwangu. Nilisema 
hapo awali, ninahisi (niko) nyumbani hapa, 
nina furaha,” alisema Salah akiambia Sky 
Sports.

“Ni kitu ambacho kinanifanya nijivunie, 
kuwa mwadilifu. Ninafanya kazi kwa bidii na 
kila mtu anajua hilo, kila mtu analiona hilo.

“Nimehamasishwa tu kuweka rekodi na 
kufunga mabao na michezo ya ushindi kwa 
timu.”

Kwa upande wake, Kocha Jurgen Klopp 
alitoa sifa nyingi kwa kuhusu ubora wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30.

“Namba anazotengeneza, sote tunajua 
kwamba baada ya kazi yake ataonekana 
kama mmoja wa magwiji wa wakati wote, 
hiyo ni wazi,” alisema bosi huyo wa Wekun-
du hao.

“Lakini sasa bado yuko kwenye kazi na 
watu wengine wanaweza kutomthamini vya 
kutosha, lakini tunafanya hivyo.

SALAH ATAKA 
KUWEKA 
REKODI ZAIDI

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola alikataa 
kuwakosoa Ilkay Gun-
dogan na Erling Haa-
land kwa kukosa penalti 
katika ushindi mwem-
bamba usiotarajiwa wa 
Manchester City wa 2-1 
dhidi ya Leeds United, 
Jumamosi.

Mpigaji wa mara 
kwa mara wa penalti, 
Haaland alimwachia 
Gundogan wakati City 
ilipozawadiwa mkwaju 
huo kwenye Uwanja wa 
Etihad ili kumwezesha 

Mjerumani huyo kuka-
milisha hat-trick.

Hata hivyo, Gundo-
gan alikosa penalti hiyo 
iliyotoka kwenye nguzo 
ya mkono wa kushoto 
wa golikipa Joel Robles 
na Rodrigo akafunga 
bao la kufutia machozi 
kwa Leeds ambao 
inapambana kuepuka 
kushuka daraja.

Guardiola alioneka-
na kukasirishwa sana 
wakati huo na alinaswa 
na kamera akisema ana-
hisi Haaland, ambaye 
hakuongeza bao 51 an-

gefunga penalti hiyo.
Guardiola alisema: 

“Uchezaji ulikuwa bora, 
tulicheza vizuri sana.

“Sitaelezea hisia zan-
gu kuhusu dakika tano, 
sita au saba zilizopita 
kwa sababu kwa ujumla 
ilikuwa nzuri sana.

“Nani anajua kama 
Erling alikuwa amepiga 
penalti na kukosa? Nini 
kitatokea ikiwa Riyad 
(Mahrez) ataichukua na 
kuikosa? Nini kitatokea 
ikiwa Ilkay Gundogan 
atapiga penati na ku-
funga?

Pep akataa kuwakosoa 
Haaland, Gundogan



kukaa na mpira.
Kuumia kwa Mbombo 

na kuingia Dube ndiko ku-
likowaumiza Simba kwani 
hakuchukua muda mrefu ku-
uweka mpira ndani ya wavu.

Kocha Roberto Oliveira, al-
ilazimika kuwatoa Jean Baleke 
na Kibu Denis, nafasi zao ku-
chukuliwa na John Bocco na 
Pape Sakho, lakini hali ilikuwa 
ngumu.

Nafasi pekee kubwa iliyoi-
pata Simba ilikuwa ni dakika 
mbili kabla mechi kumalizika, 
Bocco alipoachia shuti kali la 
mbali, lililotemwa na kipa Id-

drisu.
Kuna dalili zote za Simba 

kukosa kila kitu msimu huu, 
kwani baada ya kutolewa 
hatua ya robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na Wydad 
Athletic Club ya Casablanca 
Morocco, Simba haina matu-
maini ya kutwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara baada 
ya sare ya bao 1-1 kwenye 
mechi iliyochezwa Jumatano 
iliyopita dhidi ya Namungo na 
sasa imelikosa Kombe la FA.

Azam sasa inasubiri mshin-
di kati ya Yanga dhidi ya Sin-
gida Big Stars kwa ajili ya fain-
ali itakayochezwa Uwanja wa 
Mkwakwani Tanga.

HABARI MICHEZO
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NAMUNGO FC NGUVU 
ZOTE KWA AZAM
Na Shufaa Lyimo

B
AADA ya kutoka 
sare ya bao 1-1 na 
Simba kikosi cha 
Namungo FC sasa 

kimeelekeza nguvu zake  
kwenye mchezo  wa Ligi 
Kuu dhidi ya Azam FC Juni 
13 mwaka huu, Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na Nipashe 
jana, kutoka mkoani Lindi 
Kocha Mkuu wa timu ya 

Namungo, Denis Kitambi, 
alisema mara baada ya 
kumalizana na Simba ali-
wapa wachezaji wake ma-
pumziko ya muda mfupi ili 
kupumzisha miili yao. 

“Niliwapa mapumziko 
ya muda mfupi wachezaji 
wangu hadi Jumamosi na 
sasa tumeanza maandalizi 
ya mchezo wetu tutaka-
oucheza ugenini dhidi ya 
Azam FC,” alisema Kitambi.

Kocha huyo alisema 
mapungufu kwenye 

safu yake ya usham-
buliaji ambayo iliku-

wa inampasua kichwa
 kwa sasa yamepun-
gua na safu hiyo in-

aonekana kuimarika.

Alisema hali za wachezaji 
kiafya zinaendelea vema na 
anashukuru hadi sasa hana 
majeruhi yoyote.

“Hakuna mchezaji am-

baye ni majeruhi hadi sasa, 
na ninashukuru kwa hilo, 
kikubwa ni kupata matokeo 
mazuri katika mchezo huo,” 
aliongeza.

Alisema wiki ijayo wanata-
rajia kuanza safari kuelekea 
Dar es Salaam kwa ajili ya 
kujiandaa na mchezo huo.

Namungo kwa sasa ina-
shikilia nafasi ya 6 kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara ikiwa na pointi 36 
baada ya mechi 27.

Simba SC hatarini 
INATOKA  UKURASA 24

wapinzani siyo wabaya na hatupaswi 
kuwadharau kutokana na nafasi waliyopo 
kwenye ligi ya kwao, kwa sababu ligi 
haina mtoano kama hii michuano ya CAF.

“Kikubwa tunaenda kucheza nao tuki-
wa hatuna presha kwa sababu tunajua 
tunaenda kucheza na mpinzani wa aina 
gani na yupo katika wakati gani, lakini 
tunachoweza kukiangalia upande wetu ni 
kutafuta matokeo ya ushindi.” 

Kikosi cha Yanga kinaendelea na ma-
zoezi yao kwenye kambi yao Kigamboni 
Dar es Salaam kujiandaa na mchezo huo.

INATOKA  UK. 24

Yanga yashusha 
presha kwa Marumogefunga penalti hiyo.

Guardiola alisema: 
“Uchezaji ulikuwa bora, 
tulicheza vizuri sana.

“Sitaelezea hisia zan-
gu kuhusu dakika tano, 
sita au saba zilizopita 
kwa sababu kwa ujumla 
ilikuwa nzuri sana.

“Nani anajua kama 
Erling alikuwa amepiga 
penalti na kukosa? Nini 
kitatokea ikiwa Riyad 
(Mahrez) ataichukua na 
kuikosa? Nini kitatokea 
ikiwa Ilkay Gundogan 
atapiga penati na ku-
funga?

Pep akataa kuwakosoa 
Haaland, Gundogan

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Oryx Gas Tanzania, Arama Benoit, akishiriki mbio za kilometa tano katika 
mashindano ya Tulia Marathoni yaliyofanyika Mbeya, kwa lengo la kukusanya fedha kwa ajili ya kuboresha mi-
undombinu ya afya na elimu. Kampuni ya Oryx Gas ilikuwa mdhamini mwenza katika mashindano hayo ukiwa 
ni msimu wa saba. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Na Saada Akida 

KOCHA Msaidizi wa Yanga, 
Cedric Kaze, ameitoa kauli 
ya kibabe kwa kusema 
kuwa hawana wasiwasi 
tena juu ya wapinzani 
wao katika hatua ya nusu 
fainali ya Kombe la Shirik-
isho Afrika (CAF), Marumo 
Gallants ya Afrika Kusini 
baada ya kupata muda 
wa kutosha kuwaangalia 
katika mchezo wao dhidi 
ya Mamelod Sundown.

Yanga inajiandaa 
kucheza na Marumo kes-
hokutwa Jumatano kwe-
nye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa kabla ya kurudiana 
Mei 17, mwaka huu nchini 
Afrika Kusini.

Marumo kwa sasa wana-
pambana kubakia katika 
Ligi Kuu ya Afrika Kusini 
kutokana na kuwa kwenye 
hatari wa kushuka daraja 
licha ya kufanya vizuri 
kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika, 
ambapo juzi Jumamosi ili-
kubali kichapo cha mabao 
2- 0 kutoka kwa Mamelod 
katika mchezo uliopigwa 

Uwanja wa Thohoyandou.
Akizungumza na Nipashe 

jana Kaze alisema wame-
pata muda wa kutosha wa 
kuwasoma wapinzani wao 
hao kuelekea katika mch-
ezo wao, hali inayowapa 
matumaini makubwa ya 
kuweza kufanikiwa kupata 
ushindi wa kwenda katika 
hatua ya fainali ya mi-
chuano hiyo.

Alisema wamewaona 
wapinzani wao na kuona 
ubora na udhaifu wao na 
wana nafasi kubwa ya 
kumaliza mchezo kwenye 
Uwanja wa Mkapa, kwa 
sababu wamepata muda 
kuwaangalia katika mch-
ezo wao mkubwa wa ligi 
juzi.

“Tumepata muda wa 
kuangalia mechi yao na 
walipoteza, hii imetusaidia 
kupunguza presha, lakini 
tumeweza kuona mapun-
gufu yao yapo katika na-
fasi zipi ambazo zinaweza 
kutusaidia kupata ushindi,” 
alisema Kaze.

Aliongeza: “Ukweli 

mabeki kwenye wingi ya kulia na 
kuupiga kiufundi kwa juu, mpira 
huo ukakatika na kujaa wavuni, 
ukiwaacha walinzi na kipa wao 
Ally Salim hawana la kufanya.

Straika huyo aliyewatanguliza 
Azam kwenye Uwanja wa Mk-
wakwani Tanga kwenye fainali 
ya kombe hilo, aliifunga Simba 
bao kwenye mechi ya Ligi Kuu 
mzunguko wa kwanza Oktoba 
27 mwaka jana, akafunga tena 
bao pekee dakika ya 35, Azam 
ikishinda 1-0, na mechi ya mzun-
guko wa pili iliyochezwa Febru-
ari 21, mwaka huu alipachika bao 
sekunde ya 15, mechi ambayo 
timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1.

Kiungo mkabaji Sadio Kanoute 
ambaye aliipatia Simba bao la ku-
futia machozi, alioneshwa kadi 
nyekundu dakika nne kabla ya 
mechi kumalizika na mwamuzi 
Tatu Malongo kutoka Tanga kwa 

kumchezea madhambi James 
Akaminko wakati tayari ana kadi 
ya njano.

Katika mchezo huo, Simba il-
ianza mapema kulitia msukosu-
ko lango la Azam kwenye dakika 
ya tatu tu ya mchezo, baada ya 
faulo ya Clatous Chama iliyoku-
wa ikielekea wavuni kupanguli-
wa na kipa Iddrisu Abdulai na 
kusababisha purukushani kwe-
nye lango, lakini mabeki wakaf-
anikiwa kufagia hatari hiyo.

Kosa lililofanywa na Joash On-
yango dakika ya 11, kuukosa mpi-
ra wa kichwa, ulimpa nafasi Idris 
Mbombo kuuchukua pembeni 
kidogo mwa uwanja na kupiga 
krosi iliyoleta kizaazaa kwenye 
lango la Simba, kabla haujatole-
wa na kuwa kona.

Kona hiyo iliyopigwa dakika 
hiyo hiyo, nusura izae bao, 
kwani uliunganishwa kichwa 

na Mbombo, mpira ukagonga 
nguzo ya pembeni na Mohamed 
Hussein ‘Tshabalala’ akauondoa 
kwenye hatari.

Shuti kali la Kanoute lilikwen-
da nje kidogo ya lango dakika ya 
16, alipomegewa pande safi ku-
toka kwa Saido Ntibazonkiza.

Baada ya kosakosa nyingi, 
hatimaye Azam iliandika bao la 
kwanza dakika ya 23 lililowekwa 
wavuni na beki wa kulia, Lusajo 
Mwaikenda kwa shuti kali la kar-
ibu, akiufumua mpira uliotemwa 
na kipa Ally Salim.

Ulikuwa ni mpira wa faulo 
iliyopigwa na Ayoub Lyanga, 
baada ya kufanyiwa madhambi 
na Shomari Kapombe, shuti lake 
lilitemwa na kipa Salim, lisaba-
bisha patashika nguo kuchanika 
langoni, kabla ya mfungaji kuuk-
wamisha wavuni.

Simba ilisawazisha bao hilo 

UKURASA  21
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Na Adam Fungamwango

A
ZAM FC imekuwa timu 
ya kwanza kutinga hat-
ua ya fainali ya Kombe 
la Shirikisho la Mpira wa 

Miguu Tanzania (FA), baada ya 
kuiadhibu Simba mabao 2-1 kwe-
nye mechi kali ya nusu fainali ili-
yochezwa jana kwenye Uwanja 
wa Nangwanda Sijaona, Mtwara.

Alikuwa ni yule yule,
 Prince Dube ambaye 

amekuwa akiwafunga 
mara zote msimu huu 
kwenye Ligi Kuu, aki-

wafunga tena kwenye 
mechi ya Kombe la FA.
Dube aliyeingia kipindi cha 

pili kuchukua nafasi ya Idris 
Mbombo, alipachika bao la pili 
dakika ya 76 baada ya uzembe 
wa mabeki wa Simba kushindwa 
kukaba mpira na njia.

Ayoub Lyanga ambaye alikuwa 
kwenye kiwango cha hali ya juu 
jana, akaupiga mpira kichwa na 
Dube akakimbia akifukuzana na 

INAENDELEA UKURASA 23

‘Wachezaji mnaweza kunywa mvinyo’

Yanga SC yashusha 
presha kwa Marumo

INAENDELEA UKURASA 23

Simba hatarini kutoka kapa 
   Ni baada ya kutolewa nusu fainali ya FA, huku 

matumaini ya kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu yaki…

Mshambuliaji wa Azam FC, Prince Dube (katikati) akishangilia pamoja na wachezaji wenzake 
baada ya kufunga bao la ushindi dhidi ya Simba kwenye mchezo wa nusu fainali ya kombe 
la FA jana katika Uwanja wa Nangwanda Sijaona mjini Mtwara. Azam ilishinda 2-1 na kut-
inga fainali. PICHA: AZAM FC

dakika tano baadaye, Kanoute 
akiruka juu kuliko mabeki na 
kipa wa Azam, akaukwamishwa 
mpira wavuni kwa kichwa.

Aliunganisha mpira wa faulo 
uliopigwa na Ntibanzonkiza, ku-
tokana na Kibu Denis kufanyiwa 
madhambi na Brice Kangwa.

Chama alikosa mabao mawili, 
dakika ya 32 na 45 ambayo kama 
angetumia nafasi vizuri, Simba 
ingeweza kwenda mapumziko 
ikiwa na mabao matatu.

Kipindi cha pili, Azam iliingia 
tofauti na kuutawala mchezo 
kwa kiasi kikubwa na kuwany-
ima nafasi wachezaji wa Simba 
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