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Kufuta baadhi ya tozo Bado kuna malipo Kodi za aina hii
na kupunguza viwango makubwa va kodi zinakatisha tamaa
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Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba

Uamuzi mgumu kilio cha tozo

Na Godfrey Mushi, DODOMA

UAMUZI mgumu. Ndivyo inavy-
oweza kuelezewa baada ya serikali
kusikia kilio cha Watanzania kuhusu
tozo za miamala mbalimbali ya kiele-
ktroniki iliyokuwa ikilalamikiwa na
kutangaza kuifuta na kupunguza
kuanzia Oktoba Mosi, mwaka huu.

Katika marekebisho hayo, serikali
imepunguza gharama ya miamala
hiyo kwa asilimia 10 hadi 50, kulin-
gana na kundi husika.

Jana, Waziri wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, alisema seri-
kali imefanya mapitio na kupunguza
mzigo wa tozo kwa jamii ili kucho-
chea matumizi ya miamala kwa njia
ya fedha tasilimu, kurahisisha uto-
zaji na kuzuia utozaji wa tozo husika
mara mbili, kwa kuwa utozaji wake
kwa sasa, unahusisha pande zote
mbili, yaani mtoaji na mpokeaji.

“Marekebisho yanayofanyika ni
kufuta tozo ya kuhamisha fedha
kutoka benki kwenda mitandao ya
simu (pande zote), kufuta tozo ya
kuhamisha fedha kutoka benki moja
kwenda nyingine (pande zote) na ku-
futa tozo ya kuhamisha fedha ndani
ya benki moja (pande zote).

“Wafanyabiashara hawatahu-
sishwa kama ilivyo kwenye kanuni
za sasa na kusamehe tozo ya miama-
la kwenye utozaji wa fedha tasilimu,
kupitia wakala wa benki na ATM kwa
miamala yenye thamani isiyozidi Sh.
30,000 na kupunguza gharama ya
miamala, kwa asilimia 10 hadi asilim-
ia 50 kufuatana na kundi la miamala.
Ikumbukwe kuwa tozo hizo ambazo
viwango vya tozo vilishushwa kwa
asilimia 30 kutoka kiwango cha juu
cha shilingi 10,000 hadi kiwango cha
juu cha Sh. 7000, viwango vyake vil-
ianza kutumika Septemba 7, 2021,”

alisema.

Kwa mujibu wa Waziri Mwigulu,
Rais Samia Suluhu Hassan ametaka
kupunguzwa zaidi tozo na wizara
ilipunguza tozo zaidi kwa kushusha
tena kiwango cha juu kutoka 7,000
hadi 4,000.

Pia alisisitiza kwa kuwa ni dha-
hiri uamuzi huo utapunguza ma-
pato ya serikali na ameelekeza fedha
hizo zifidiwe kutokana na kubana
matumizi mengineyo ndani ya seri-
kali, ambayo hayataathiri utekelezaji
wa majukumu ya msingi ya mafungu
husika.

Waziri alieleza maeneo yatakay-
otumiwa kubana matumizi hayo ni
kuondoa bajeti ya chai, vitafunwa,
misafara kwenye safari za ndani na
nje kwa maofisa wa wizara kama
Rais alivyoelekeza.

“Mheshimiwa Rais ameelekeza tu-
pate mafunzo, semina, matamasha,
warsha, makundi yanayokwenda
kukagua mradi ule ule kwa nyakati
tofauti au makundi yanayokwenda
eneo lilelile kila mtu na gari lake
(mfano, wilaya ile ile kila ofisa na gari
peke yake, mkoa uleule kila kiongozi
na gari peke yake,” alisema.

HAKUNA TUME

Kuhusu madai kwamba serikali ili-
unda tume ya watu 200, kwa ajili ya
kuchambua malalamiko ya Watan-
zania na kutumia mabilioni ya fedha,
Waziri wa Fedha, hakuna tume ili-
youndwa.

“Naomba kusisitiza hapa, wataala-
mu wa Wizara ya Fedha na Mipango,
wanaohusika na masuala ya Bajeti
na Sera, wamefanya mapitio haya
wakiwa ofisini kama sehemu ya ma-
jukumu yao ya kila siku, tofauti na
taarifa zilizozungushwa kuwa kuna
tume ya watu 200 imeundwa na ina-

tumia mabilioni ya fedha,” alisema.

CHANZO CHA TOZO

Wakati anawasilisha kauli hiyo
ya serikali Bungeni, Waziri Mwig-
ulu alisema katika mwaka wa
fedha 2022/23, kulikuwa na ma-
hitaji muhimu na ya lazima ambayo
yangekosa fedha kutokana na ufinyu
wa bajeti.

Aliyataja  baadhi ya masuala
muhimu ambayo yangeathirika
kama serikali ingefuta kabisa chanzo
hicho; ingeelekeza fedha za mkopo
wa ECF kwenye madarasa mwaka
huu (chini ya Mpango wa Maende-
leo kwa Ustawi wa Taifa na Mapam-
bano dhidi ya UVIKO-19), isingeweza
kupeleka bilioni 954 kwenye kilimo
zinazolenga kujenga miundombinu
ya umwagiliaji na mbegu bora.

Alisema fedha za mkopo wa ECF
kwenye ujenzi wa VETA (Mam-
laka ya Mafunzo ya Ufundi Stadi),
isingeweza kupeleka bilioni 154 kwe-
nye mifugo, uvuvi na machinga, zi-
nazolenga kujenga na kununua boti
za uvuvi, kuchochea ukuaji wa sekta
ya mifugo, kujenga miundombinu
na mitaji kwa machinga.

Suala lingine kwa mujibu wa Wa-
ziri Mwigulu, wangeelekeza fedha
za mkopo wa AfDB (Benki ya Maen-
deleo ya Afrika) kwenye ujenzi wa
madarasa na VETA mwaka huu,
isingeweza kupeleka Sh. bilioni 150
kwenye ruzuku ya mbolea ili kuwa-
saidia wakulima wazalishe chakula
cha kutosha kwa ajili ya nchi yetu na
kudhibiti mfumuko wa bei.

Halikadhalika, waziri huyo ame-
fafanua kuwa, wangeamua kutotoa
ruzuku ya shilingi bilioni 100 kwe-
nye mafuta kila mwezi; isingeweza
kuelekeza fedha hizo kujenga ma-
darasa yote, VETA na mengineyo.

...\Wadau wafunguka

Na Waandishi Wetu

WADAU wa masuala ya uchumi wamepongeza
uamuzi wa serikali kufuta na kupunguza tozo za
miamala ya kielektroniki iliyokuwa inalalamiki-
wa, huku baadhi yao wakitaka hatua zaidi dhidi
ya tozo za miamala ya simu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Utafiti
na Kupunguza Umaskini Tanzania (REPOA), Dk.
Donald Mmari, alisema kutokana na janga la
UVIKO-19, ukuaji uchumi haujafikia kiwango kili-
chotarajiwa, hivyo ni wazi vipato vya wananchi
vimepungua kwa wastani.

“Kufuta baadhi ya tozo na kupunguza viwango
vilivyokuwa vinatozwa ni jambo zuri, linawapa
wananchi ahueni na kuongeza kasi ya kutumia
huduma za kibenki, alisema na kufafanua kuwa
“unapokuwa na gharama kubwa, zinafanya wa-
nanchi kukwepa huduma za kibenki.

“Waziri amewaambia wataalamu wake
waangalie namna ya kupunguza matumizi kwe-
nye maeneo ambayo siyo va lazima yanaweza
kupunguzwa. Tunasubiri wataalamu hao wa-
kokotoe tuone maeneo hayo yatakuwa na athari
gani kwenye utekelezaji wa shughuli za serikali.”

PROFESA WANGWE

Prof. Samwel Wangwe, mchumi mbobevu,
aliungana na Dk. Mmari kuwa tozo zilizokuwapo,
zilikuwa zinaathiri uchumi jumuishi na kukatisha
tamaa matumizi ya benki.

Mtaalamu huyo wa uchumi alitoa angalizo
kuwa kadri nchi inavyokwenda katika uchumi
wa kidigitali, hatua ambazo zinawapeleka watu
huko zisitozwe kodi.

“Zikitozwa kodi zinakatisha tamaa masuala
ya uchumi wa kidigitali, kuziondoa tozo hizo
kunachangia kasi ya uchumi wa kidigitali.

“Wamefanya kitu kizuri lakini kabla ya uamuzi
mzito wa namna hii wenye kuumiza haujafanyi-
ka, ingekuwa vizuri kuongea na wadau waki-
wamo wa taasisi za kifedha, benki, Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA),” alisema.

Prof. Wangwe alisema kufutwa kwa tozo
hizo kunaleta unafuu kwa mtu mmoja mmoja,
akisisitiza kuwa jambo la msingi linalotakiwa
kufanywa ni kuhakikisha watu wanawezeshwa
kuzalisha na kupata faida na ndipo kodi ikatwe.

LHRC NA WANASIASA

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga, alisema
Kitendo cha serikali kuchukua uamuzi huo kina
maana kwamba imesikia malalamiko ya wa-
nanchi ingawa maeneo iliyopunguza tozo hizo
hayalengi kuondoa kilio cha wananchi wengi.

Hata hivyo, Anna alisema mabadiliko yaliyo-
fanyika ni ya wigo mdogo wa kodi kwa kuwa
maeneo ambayo inafanyika miamala ya kifedha
mara kwa mara na wananchi wengi, hayajafany-
iwa marekebisho yoyote.

“Mwananchi bado anaumizwa katika maeneo
ambayo kila siku anatumia, bado kuna malipo
makubwa ya kodi kwenye miamala ya simu,
wamebaki na ile ya mwaka jana, walitoa asilimia
30,” alisema.

Naibu Msemaji sekta ya fedha wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Juma Kombo, alisema kauli ya
serikali bungeni haijamaliza kiini cha tatizo la
utitiri wa tozo kwenye simu na benki.

Alisema wanachokitaka ni serikali kufuta tozo
zote za kibenki ili kumpunguzia mzigo mwa-
nanchi.

Mkurugenzi wa Habari, Uenezi na Uhusiano wa
Umma wa Chama cha Wananchi (CUF), Mohamed
Ngulangwa, alisema ni vyema serikali ikaondoa
tozo zote kwenye miamala hiyo na kuongeza
nguvu zaidi katika ukusanyaji wa kodi halali
kutoka kwa wafanyabiashara wakubwa.

Alisema huko ndiko kuna ukwepaji mkubwa
wa kodi hizo pamoja na kutafuta njia za ziada
za kukusanya mapato na siyo kuwatwisha mzigo
wananchi.

Mkuu wa ldara ya Uenezi na Uhusiano wa
Umma wa Chama cha NCCR-Mageuzi, Edward
Simbeye, alisema: “Serikali imesema inasamehe
tozo ya miamala kwenye utoaji wa fedha ta-
slimu kupitia wakala wa benki na ATM kwenye
miamala isiyozidi Sh. 30,000, hapa hakuna
ilichopunguza, angalau ingesema kuanzia Sh.
milioni moja.”
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CHADEMA yalia na mlkutano vyama vya siasa, Katiba mpya

Na Waandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
kimeendelea kulia na zuio la
mikutano ya vyama vya siasa
na kusisitiza kuwa Katiba
mpya ni muhimu ili kudumi-
sha demokrasia na kukuza
uchumi.

Chama hicho pia kimetoa
sharti kwamba ili mazungum-
7o kati ya serikali na chama
hicho yaendelee ni lazima
zuio la mikutano ya hadhara
ya vyama vya siasa liondolewe
pamoja na kutolewa kwa
ratiba ya mchakato wa upati-
kanaji wa katiba mpya na hat-
ua zake zote kabla ya kuanza
kwa Bunge la Novemba, mwa-
ka huu.

Naibu Katibu Mkuu wa cha-
ma hicho Zanzibar, Salum
Mwalimu, alitoa kauli hiyo
jana mkoani Dar es Salaam
wakati akizungumzia maazi-
mio ya Kamati Kuu ya chama
hicho iliyofanyika hivi kar-
ibuni.

Alisema pamoja na mambo
mengine, ilipokea na kujadili
hali ya siasa ya pande zote za
Tanzania Bara na Zanzibar.

“Kilio hiki cha Katiba mpya
angalau kuna hatua tumesha-
piga, kwamba angalau wote
tunazungumza  haja  na
umuhimu wa kuwa na Katiba

mpya. Sasa kama wote tu-
nazungumza hivyo, ni lazima
ipatikane sheria itakayotuon-
goza kufikia huo mchakato
wa hiyo Katiba.

“Maana yake hiyo sheria ik-
ishakuwapo itaelezea mchaka-
to wote namna utakavyo-
patikana, kwa utaratibu gani,
imehusisha kina nani, wapi,
lini, na wakati gani itaanza,
haya mambo hayawezi ku-
fanywa kisiasa, ni lazima iten-
genezewe sheria yake,” alise-
ma Mwalimu.

MFUKO BIMA YA AFYA

Mwalimu alisema Kamati
Kuu ya CHADEMA imeazimia
kumwelekeza Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), kufanya uchunguzi
katika mfuko huo.

“Kamati Kuu imemtaka CAG
kufanya ukaguzi maalumu
kwenye mfuko huo na kujua
mwenendo wa fedha za wa-
nanchama. Siyo kuambiwa
hali mbaya pekee, bali tupewe
taarifa ya sababu za kufikiwa
kwa hali hiyo, kazi hii ifanywe
na CAG,” alisema.

Mwalimu alisema wana-
chama wa NHIF hawapaswi
kuishia kusikia tu kwamba
mfuko huo una hali mbaya
kupitia vyombo vya habari,
bali wanapaswa kupatiwa
taarifa rasmi ambayo ime-

CHADI
e

LHAUEMA |

.
Salum Mwalimu

dhibitishwa na CAG.

Kuhusu muswada wa bima ya afya
kwa wote uliowasilishwa bungeni hivi
karibuni, Mwalimu alisema kamati
kuu imeishauri serikali kutoa muda
wa kutosha kwa wananchi kutoa mao-

ni juu ya suala hilo.
Mwalimu alisema miongoni mwa
maazimo  mengine  yaliyofikiwa

na kamati kuu ni pamoja na kui-
taka serikali kupeleka Muswada
wa Marekebisho ya Sheria ya Fedha
ya Mwaka 2022/23, kufuta kifungu
kilichoingiza tozo kwenye miamala ya
kielektroniki nchini kutokana na kuwa
mzigo mkubwa kwa wananchi.
Alisema  kamati kuu imetaka
muswada huo wa marekebisho ya she-
ria, ufute kifungu cha sheria cha mwa-

ka 2022/23 kilichoanzisha tozo
mpya ya ving amuzi ambayo bado
haijaanza kutozwa ili kutoendelea
kupandisha gharama za maisha
kwa wananchi kupitia tozo hizo.

BEI YA VYAKULA

Alisema kamati iliitaka serikali
kuja na mpango madhubuti wa
uhakika wa upatikanaji wa chaku-
la na kudhibiti kasi ya ukuaji wa
bei za chakula nchini.

“Nadhani wote ni mashahidi,
ukiangalia mahindi, maharage,
mafuta mchele, vyote vimepan-
da, sasa haya pamoja na mambo
mengine yanasababishwa na
upatikanaji wa chakula na uko-
sefu wa njia nzuri za usimamizi
wa bei za vyakula jambo ambalo
linaongeza mzigo wa gharama za
maisha,”alisema Mwalimu.

MAFUTA KUPANDA BEI

Mwalimu alisema kamati kuu
imeitaka  serikali kupunguza
msururu wa kodi na tozo kwenye
mafutaili kuondoa ukubwa wa
bei ya mafuta nchini.

RIPOTI CAG ZANZIBAR

Alisema chama hicho hakijari-
dhishwa na hatua ambazo serikali
hiyo imechukua kwa waliohusika
na ubadhirifu uliotajwa katika
ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi wa

Hesabu za Serikali Zanzibar.

“Kamati kuu inataka hatua
zaidi ichukuliwe kwa wahusika
na taarifa ya hatua hizo iwekwe
wazi kwa umma, mambo yasizun-
gumzwe kijumla au kireja reja,
tuambiwe hao wanaosababisha
ubadhirifu Zanzibar, wamechuku-
liwa hatua stahiki za kisheria na
kinidhamu,”alisema Mwalimu.

Pia, alisema Kamati Kuu im-
ebaini kuwapo kwa utaratibu wa
kunyang"anywa kwa kandarasi za
miradi mbalimbali kwa wananchi
wa Zanzibar. Pia, kilitaka wabunge
19 wa viti maalum waodolewe
bungeni.

“Tunataka sheria hizi ziwaon-
doe bungeni na wale wabunge
wa viti maalum wanaoitwa wa
CHADEMA kabla ya kikao cha
bunge cha Novemba mwaka huu,
itawaondoaje, hiyo haituhusu.”

MIKUTANO NCHI NZIMA

Alisema kamati kuu pia iliazi-
mia kufanyika kwa maandalizi ya
mikutano ya hadhara nchi nzima
kwa wakati na muda utakoele-
kezwa na uongozi wa chama hi-
cho, kwa kufuata katiba, sheria na
kanuni za nchi zilizopo sasa.

Imeandaliwa na Elizaberth
Zaya, Said Muhibu (SAUT),
EvenceEvarist (DSJ), OwenBar-
iki na Golden Kisapile (TUDAR-
Co).

CAG abaini malipo hewa Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais

Na Mary Geofrey

Alishauri uongozi wa Ofisi ya Makamu

wa Pili wa Rais kuhakikisha unasimamia
kikamilifu taasisi zake ili kuhakikisha She-

na tofauti iliyobainika kupitia taarifa za hes-
abu za mwisho wa mwaka na mlinganisho

“Ukaguzi unashauri uongozi wa Ofisi
ya Makamu wa Pili wa Rais kuhakikisha
unasimamia kikamilifu

taasisi zake ili

RIPOTI ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG) Zanzibar,
imebaini kuwapo na matumizi ya Sh.
milioni 1275 ambayo hayakuainishwa
katika mpango wa ununuzi Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais, Sera, Utara-
tibu na Baraza la Wawakalishi.

Pia ripoti hiyo imebaini kutokuwapo
kwa uwiano wa taarifa baina ya hesabu
za mwisho wa mwaka na uhalisia wa
matumizi ya Sh. milioni 75.

CAG Dk. Othman Abbas Ali, aliaini-
sha ubadhirifu huo kupitia ripoti ya
ukaguzi wa fedha za serikali ya Juni,
2021 katika Ofisi ya Makamu wa Pili
wa Rais, Sera 2020/21 uliofanywa kwa
mujibu wa sheria, kanuni, taratibu na
vigezo vya ukaguzi vilivyokubalika
kulingana na viwango vya kitaifa na ki-
mataifa.

Alisema Sh. milioni 1275 zililipwa
hati namba 13/2/2021 ya Septemba
22/2021 ambazo alilipwa Tononoka
Fireworks Ltd kwa ajili ya malipo ya-
nayohusu upigaji wa ‘fash fash® kwa
Januari, 2021.

“Dosari iliyobainika na ukaguzi
ni kuwa matumizi hayo hayo kuain-
ishwa katika mpango wa ununuzi wa
mwaka wa Ofisi wa Makamu wa Pili wa
Rais ili kuepusha kufanyika kwa
matumizi

ambayo hayaendani na makadirio
halisi na kusababisha kutokupatikana
kwa uthibitisho wa matumizi katika
kipindi cha mwaka husika,” alisema.

CAG alibainisha kuwa kufanya hivyo
ni kwenda kinyume cha sheria namba
11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa Mali
za Umma.

ria Namba 11 ya Ununuzi na Uondoshaji wa
MalizaUmma inafuatwa kikamilifu ikiwa ni
pamoja na kuongeza umakini katika utayar-
ishaji wa mpango wa manunuzi wa mwaka
ili kuepusha uwezekano wa kutokuingizwa
kwa baadhi ya taarifa zitokanazo na un-
unuzi wa huduma au bidhaa.

Kuhusu kutokuwapo kwa uwiano wa
hesabu, alisema Sh. 75,148,676 zinatokana

wa taarifa halisi ya matumizi ya fedha kwa
ajili ya ununuzi wa petroli na Dizeli na kati-
ka hesabu za mwisho wa mwaka matumizi
hayo yanaonekana ni Sh. 161,148,710 lakini
katika uhalisia wa taarifa kupitia katika hati
za malipo ni Sh. milioni 86 na kusababisha
tofauti hiyo.

Dk. Ali alisema kufanya hivyo ni kwenda
kinyume cha Sheria Namba 12 ya Usimamizi
wa Fedha za Umma ya mwaka 2016.

kuhakikisha sheria, kanuni pamoja na mion-
gozo mbali mbali ya fedha inafuatwa kika-
milifu.

“Hii ni pamoja na kuongeza umakini
katika utayarishaji wa taarifa za fedha ili
kuepusha uwezekano wa kujitokeza kwa
utofauti wa taarifa zinazowasilishwa katika
mamlaka husika pamoja na taarifa zinazo-
tumika katika taasisi,” alisema.

DARES SALAAM

BENARD KAMILIUS MEMBE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

SHAURI LA MAOMBI YA UTEKELEZAJI WA HUKUMU 26 LA MWAKA 2022
(Imetokana na shauri la Madai Namba 220/2018)

MWOMBAJI

DHIDI YA

CYPRIAN MAJURA MUSIBA
. THE EDITOR. TANZANIA NEWSPAPER
3. CZINFORMATION AND MEDIA CONSULTANT LTD
PRINTERS OF TANZANITE NEWSPAPER

N

KWA:

1. CYPRIAN MAJURA MUSIBA

2. THE EDITOR, TANZANIANEWSPAPER

3. CZINFORMATION & MEDIA CONSULTANT LTD
PRINTERS OF TANZANITE NEWSPAPER
DARES SALAAM.
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Kwa kuwa mwombaji aliyetajwa hapo juu, ameleta shauri la maombi utekelezaji wa hukumu dhidi yenu;
maombi ambayo maelezo yake yameelezwa katika nakala za maombi hayo zinazopatikana katika mahakama
hii, hivyo basi, mnahitajika kuhudhuria katika mahakama hii kupitia wakili au mwakilishi wenu ambaye
anaruhusiwa kisheria, siku ya tarehe 28/9/2022 saa tatu (3:00) kamili asubuhi mbele ya Mhe. Msajili J.D.
Luambano, NAIBU MSAJILI kujibu maombi hayo dhidi yenu kwanini utekelezaji wa hukumu usiendelee.
Mnaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo mnatarajia kuvitumia kwa ajili ya utetezi siku hiyo.

Kama msipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Mahakama ikithibitisha kuwa mmepokea taarifa hii ya
kuitwa shaurini,basi shauri linaweza kusikilizwa na kuamuliwa bila uwepo wenu.
Hati hii imetolewa na AMRI yangu na CHAPA ya mahakama hii leo tarehe 15 septemba 2022.
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Kwa kuwa mwombaji aliyetajwa hapo juu, ameleta shauri la maombi ya gharama ya kesi dhidi yenu; maombi
ambayo maelezo yake yameelezwa katika nakala za maombi hayo zinazopatikana katika mahakama hii,
Hivyo basi, mnahitajika kuhudhuria katika mahakama hii kupitia wakili au mwakilishi wenu ambaye
anaruhusiwa kisheria, siku ya tarehe 28/9/2022 saa tatu (3.00) kamili asubuhi mbele ya Mhe.Msajili J.D.
Luambano, NAIBU MSAJILI kujibu maombi hayo dhidi yenu.

Unaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo unatarajia kuvituma kwa ajili ya utetezi siku hiyo.

Kama msipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Mahakama ikithibitisha kuwa mmepokea taarifa hii ya
kuitwa shaurini, basi shauri linaweza kusikilizwa na kuamuliwa bila uwepo wenu.
HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya mahakama hii leo tarehe 15 septemba, 2022.
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HABARI KITAIFA

Jela miaka 10 kwa kumkata shingo
mama mkubwa na kusababisha kifo

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania
Kanda ya Mwanza iliyoketi Geita,
imemhukumu Daudi Juma (33)
kifungo cha miaka 10 jela kwa
kosa la kumuua mama mkubwa
wake, Pili Jeremani kwa kum-
charanga mapanga shingoni na
kufariki dunia papo hapo.

Hukumu hiyo imetolewa jana
na Jaji Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, John Kahyoza, baada ya
mshtakiwa huyo kukiri kosa la
kumuua mama yake mkubwa
bila kukusudia.

Baada ya mshtakiwa huyo
kukiri kosa, Jaji Kahyoza alim-
wambia Wakili wa Serikali Win-
frida Ernest amsomee maelezo
ya awali.

Akisoma maelezo ya awa-
lii, Wakili Ernest alidai kuwa
mshtakiwa na marehemu wali-
kuwa ndugu na mshtakiwa aliku-
wa akimwita mama mkubwa na
Jeremani alikuwa akiishi mkoa
wa Mwanza na familia yake.

Ernest alidai kuwa kulikuwa
namgogoro wa chini chini kati ya
Jeremani na mshtakiwa ambao
ulikuwa ukihusisha mashamba
na imani ya kishirikina. Alidai
kuwa Agosti 2016 Jeremani ali-

wilayani Geita kuhudhuria msi-

ba.

Wakili huyo alidai kuwa
Agosti, 2016 majira ya usiku,
mshtakiwa alifika kwa kaka yake
Gurilo Jeremia ambako Jerem-
ani alikuwa amefikia akiwa na
lengo la kupata suluhu juu ya
tuhuma zilizokuwa zinamkabili
za mgogoro wa mashamba na

imani ya kishirikina.
Alidai kuwa wakati wako
kwenye mazungumzo, kuli-

ibuka ugomvi ndipo mshtak-
iwa akaamka kwa hasira na
kuchukua panga na kuanza
kumkata kata shingoni mama
mkubwa wake na kufariki du-
nia papo hapo. Baada ya kuona
mama mkubwa wake amefariki
dunia, alikimbia na kutokomea
kusikojulikana.

Kutokana na kitendo hicho,
alidai kuwa taarifa ziliwaﬁkia
kuanza upelelezi wa suala hilo
na mwili wa marehemu ulifanyi-
wa uchunguzi na daktari alibaini
kuwa alifariki dunia kwa kuvuja
damu nyingi baada ya kuwa na
jeraha kubwa alilokatwa na pan-
ga shingoni.

Alidai kuwa Oktoba, 2016
mshtakiwa alikamatwa na ku-
fikishwa kituo cha polisi Katoro
na alipohojiwa alikiri kuhusika
kumuua mama mkubwa wake

na upelelezi ulipokamilika, ali-
fikishwa mahakamani ili sheria
ichukuwe mkondo wake.

Baada ya Wakili wa Serikali
Ernest kumaliza kumsomea
mshtakiwa maelezo ya awali, Jaji
Kahyoza alimuuliza mshtakiwa
kama maelezo yote yaliyosom-
wa ni kweli au si kweli? Mshtak-
iwa alijibu ni kweli alimuua
mama mkubwa kwa sababu ya
ugomvi.

Jaji Kahyoza alisema: “Mshtak-
iwa umekiri kosa lako mwe-
nyewe bila ya kulazimishwa,
hivyo mahakama hii imekuona
unayo hatia na mahakama hii
inakutia hatiani kwa kosa la ku-
muua mama yako mkubwa bila
ya kukusudia. Pia mahakama hii
inakutaka ujitetee ili iweze kuku-
punguzia adhabu.”

Mshtakiwa huyo akiongozwa
na wakili wake, Laurent Bugoti,
alidai kuwa mteja wake amekaa
gerezani kwa muda wa miaka
sita pia ana mke na mtoto mmo-
Jjawanamtegemea.

Pia wakili huyo alidai kwamba
mteja wake ana tatizo la kuishi-
wa damu mara kwa marana ni
kosa lake la kwanza na kwam-
ba amejifunza ndiyo maana
amekiri kosa mwenyewe bila
kulazimishwa kwa hiyo anaom-
ba mahakama impe mteja wake

adhabu nyepesi.

Upande wa mashtaka ukion-
gozwa na Ernest uliomba ma-
hakama itoe adhabu kali kwa
mshtakiwa huyo ili iwe fundisho
kwake na kwa watu wengine we-
nye tabia za kikatili kama yake.

Ernest alidai kuwa silaha
aliyoitumia mshtakiwa ni silaha
kali pia sehemu iliyokatwa ni
hatarishi na kwamba baada ya
kutenda tukio hilo, alikimbia na
kumuacha mama mkubwa wake
akiwa amefariki dunia.

Alidai kuwa  kitendo cha
mshtakiwa kukatisha uhai wa
mama mkubwa wake na kuacha
familia yake ikihangaika, ni cha
kikatili, hivyo upande wa mash-
taka kuomba mahakama itoe
adhabu kali dhidi ya mshtakiwa
huyo ili iwe fundisho kwake.

Jaji Kahyoza alitupilia mbali
utetezi huo na kusema mshtaki-
wa alimuua mama yake mkubwa
kwa imani ya kishirikina pamoja
na mgogoro wa ardhi, hivyo kosa
alilolitenda ni kubwa sana kwa
kutumia silaha tena kukata se-
hemu mbaya za shingoni.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma mahakama inamhukumu
mshtakiwa kutumikia kifungo
cha miaka 10 jela na anayo haki
ya kukata rufani kama hajaridhi-
ka na hukumu hiyo.

Makamu Mwe-
nyekiti wa
Chama cha
Madalali wa
Madini Tanzania
(CHAMMATA),
Bahati Damiani,
akipokea kadi
ya uanachama
wa chama hicho
kutoka kwa
Katibu Tawala
wa Wilaya va
Kahama, Timoth
' Ndanya, wakati
“41 wa uzinduzi wa

1 kadi za wana-
chama, wilayani
humo, mkoani
Shinyanga jana.
HABARI UK. 24.
PICHA: SHABAN
NJIA

Ajali yaua
- wawili,
_kujeruhi 7

Na Thobias Mwanakatwe,
¢ SINGIDA

WATU wawili wamefariki

: dunia na wengine saba ku-
¢ jeruhiwa baada ya magari

i mawili aina ya Toyota

: Noah waliyokuwa wakisa-
. firia kugongana uso kwa
: uso wilayani Ikungi mkoani

hapa. o
Kamanda wa Polisi Mkoa

¢ wa Singida, Kamishna

¢ Msaidizi (ACP) Stellah

¢ Mutabihirwa, alisema jana
¢ kuwa tukio hilo lilitokea

: Septemba 18, mwaka huu,
: eneo la Utaho wilayani

: |kungi barabara kuu ya

: Dodoma - Singida.

Mutabihirwa alisema ajali

: hiyo ilihusisha magari aina
¢ ya Toyota Noah yenye

: namba za usajili T 433 AUY
i naT835CJX

Aliwataja waliofariki dun-

¢ ia katika ajali hiyo kuwa ni
¢ Katibu wa Msikiti wa Kati

: wa Baraza Kuu la Waislamu
¢ Tanzania (BAKWATA) mjini
: Singida, Hamisi Dinya na

¢ mtoto mwenye umri wa

: miaka mitano, aliyefaha-

: mika kwa jina la Denisi

: Majaliwa, wote wakazi wa

: Singida.

Majeruhi katika ajali hiyo

i ambao wamelazwa katika
: Hospitali ya Misheni ya

: Puma ni Yusuph Athanas

¢ (27) ambaye ni dereva,

¢ Ramadham Sumwa (64),

¢ Mohamedi Ally (54), Mari-
:am Mohamed (8), Lukuman
* Shaban (4), Hamis

¢ Kinyere (51), Diana Masalu
¢ (30) na Hussein Athumani
¢ (44) wote wakazi wa Sin-
1 gida.

Kamanda Mutabihirwa

: alisema chanzo cha ajali

¢ hiyo ni moja ya magari

: hayo lililokuwa likitokea

: Ikungi kwenda Singida mji-
: ni dereva wake kuendesha
¢ kwa mwendo mkali huku

: akijaribu kuyapita magari
: mawili kwa

: mpigo, hivyo kushindwa

¢ kulimudu na kusababisha

* ajali hiyo.

Wagonjwa 3 kiharusi wapokewa MOI Kila siku

Na Mary Geofrey

UGONJWA wa kiharusi umeku-
wa tishio na kugharimu maisha
ya watu kutokana na ongezeko
la watu wanaokumbwa na tatizo
hilo, huku Taasisi ya Tiba ya
Mifupa na Mishipa ya Fahamu
(MOYI), ikibainisha kuwa imekuwa
ikipokea wastani wa wagonjwa
watatu kila siku, sawa na 1,095
kwa mwaka.

Daktari Bingwa wa Ubongo,
Mgongo na Mishipa ya Fahamu,
Laurent Mchome alisema hayo
akizungumza na Waandlshl wa
habari kuhusu kambi ya siku tatu

ya matibabu ya upasuaji kuondoa
vivimbe katika mishipa ya damu
kwenye ubongo na matatizo ya
pingili za uti wa mgongo.

Alisema kiharusi kwa kiasi ki-
kubwa kinasababishwa na shini-
kizo la juu la damu na lehemu na
kusababisha damu kuvilia kwe-
nye ubongo.

Dk. Mchome alisema tatizo la
kiharusi limekuwapo kwa muda
mrefu na wanaendelea kutafu-
ta teknolojia zaidi ya kuutibu
ugonjwa huo.

“Ziko aina nyingi za kiharusi
lakini wagonjwa wengi tunaopata
MOI ni wale ambao damu im-
evilia kwenye ubongo. Tatizo hili

ni kubwa sana. Kwenye maabara
yetu tunawafanyia uchunguzi,
tukiona wanabhitaji upasuaji ndi-
po tunawafanyia,” alisema DKk.
Mchome.

Alisema miaka ya nyuma
wagonjwa hao walikuwa wakip-
atiwa huduma saidizi na wakip-
ata nafuu hupelekwa nje ya nchi
kutibiwa lakini sasa wanatibiwa
nchini.

“Wagonjwa wengi wenye shini-
kizo la juu la damu ambao hawa-
tumii dawa kwa kufuata mpang-
ilio maalumu walioelekezwa na
wataalamu, wako kwenye hatari
ya kupata ugonjwa huu. Pia wapo
wanaopata lehemu kwenye

damu wako kwenye hatari ya ku-
pata vivimbe ambavyo hupasuka
na mtu kupata kiharusi,” alisema.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji wa
MOI, Dk. Respecius Boniface, aki-
zungumzia kambi hiyo, alisema
MOI imeshirikiana na Hospitali
ya Ramaiyah ya India, kufanya
upasuaji huo, iliyoanza juzi na
kuhitimishwa leo.

Dk. Boniface alisema tayari
wagonjwa watano wameshafany-
iwa upasuaji huo, unaogharimu
Sh. milioni 10 kwa kila mmoja to-
fauti na kutibiwa nje ya nchi un-
gegharimu Sh. milioni 40 hadi 60.

“Tunategemea wagonjwa 12
watafanyiwa upasuaji mkubwa

wa kibobezi. Kati ya hao saba
watafanyiwa uchunguzi wa tiba
yamishipa ya damu kichwani bila
kufungua fuvu, tayari wengine
watano wameshafanyiwa jana
(juzi) na wengine wawili wata-
fanyiwa kesho (leo).

“Vilevile kipindi hiki tutawa-
fanyia wagonjwa wengine watatu
wenye vivimbe kichwani na
wawili watafanyiwa upasuaji
wa kutibu uvimbe kwenye uti
wa mgongo kupitia tundu dogo.
Upasuaji huo ni mpya na unaen-
delea kufanyika kutokana na
uwekezaji mkubwa uliofanywa
na serikali kwenye hospitali
yetu, alisisitiza Dk. Boniface.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tunaipongeza
serikali kufuta
tozo, lakini...

HATIMAYE serikali imefuta na kupunguza tozo za miamala mbal-
imbali ya kielektroniki iliyokuwa ikilalamikiwa na wananchi kuan-
zia Oktoba mosi mwaka huu.

Katika marekebisho hayo, serikali imepunguza gharama ya mia-
mala kwa asilimia 10 hadi 50, kulingana na kundi la miamala.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, alitangaza
hatua hiyo ya serikali baada ya kusema imefanya mapitio na ku-
punguza mzigo wa tozo kwa jamii ili kuchochea matumizi ya mia-
mala kwa njia ya fedha tasilimu, kurahisisha utozaji na kuzuia uto-
zaji wa tozo husika mara mbili.

Hatua hiyo ya serikali ni ya kupongeza na kuonesha ni sikivu
kwa kusikia kilio cha wananchi wake.

Maoni ya wadau ni kuwa serikali inapotaka kuamua jambo kama
lilivyokuwa la kuweka tozo, ni lazima ishirikishe wananchi kupata
maoni kabla ya kuchukua uamuzi ili isitokee athari.

Malalamiko yaliyokuwa yakitolewa kila kukicha kutoka kwa wa-
nanchi hao kilikuwa hakina afya kwa maendeleo ya nchi.

Tozo hizo sio tu zilikuwa zikiumiza wananchi, bali hata kampuni
ambazo baadhi zilidiriki kutangaza jinsi zinavyoathirika na tozo
hizo na kusababisha kushindwa kujiendesha.

Wadau mbalimbali pia, walikuwa wakitoa kilio cha tozo kwa
kuwa waathirika wakubwa walikuwa wananchi wa kipato cha
chini ambao kwa kiasi kikubwa hutumia simu kufanya miamala
ambayo ilikuwa ikiathirika kwa tozo hizo.

Akitangaza hatua hiyo ya serikali, Waziri wa Fedha alifafanua
kuwa marekebisho yanayofanyika ni kufuta tozo ya kuhamisha
fedha kutoka benki kwenda mitandao ya simu (pande zote), ku-
futa tozo ya kuhamisha fedha kutoka benki moja kwenda nyingine
(pande zote) na kufuta tozo ya kuhamisha fedha ndani ya benki
moja (pande zote).

Pia wafanyabiashara (merchants) hawatahusishwa kama ilivyo
kwenye kanuni za sasa na kusamehe tozo ya miamala kwenye
utozaji wa fedha tasilimu, kupitia wakala wa benki na ATM kwa
miamala yenye thamani isiyozidi Shilingi 30,000 na kupunguza
gharama ya miamala, kwa asilimia 10 hadi asilimia 50 kufuatana
na kundi la miamala.

Tozo hizo viwango vilishushwa kwa asilimia 30 kutoka kiwango
cha juu cha Sh. 10,000 hadi kiwango cha juu cha shilingi 7,000,
viwango vyake vilianza kutumika Septemba 7, 2021.

Waziri Mwigulu ametangaza nia ya Rais Samia Suluhu Hassan
kutaka kupunguzwa zaidi ya tozo na Wizara ya Fedha, ilipunguza
tozo zaidi kwa kushusha tena kiwango cha juu kutoka 7,000 hadi
4,000.

Pamoja na kuwa kupunguzwa kwa tozo hizo kutapunguza ma-
pato ya serikali, kama alivyoeleza Waziri wa Fedha, lakini kuna njia
nyingi za kupata mapato badala ya kutegemea tozo pekee.

Vile vile, kuna matumizi ambayo yanaweza kupunguzwa kwa
kubana matumizi ili serikali isiweze kuathiri katika utendaji wake
wa majukumu ya msingi ya mafungu husika.

Waziri wa Fedha ameeleza maeneo yatakayotumiwa kubana
matumizi hayo ni kuondoa bajeti ya chai, vitafunwa, misafara kwe-
nye safari za ndani na nje kwa maofisa wa Wizara kama Rais Samia
Suluhu Hassan, alivyoelekeza.

Kutokana na hatua hiyo, Waziri wa Fedha, amemwelekeza Mli-
paji Mkuu wa Serikali, kukaa na maofisa masuuli wote kuangalia
upya mafungu ya matumizi mengineyo ili miradi ya maendeleo
yote ithiathirike kwa hatua hiyo.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Gilla

B Muungwana Lazima Nilonge

. Serikali inapoboresha mifumo

uchumi bahari isisahau wavuvi

NI habari njema zinazowafurahisha
raia wa taifa hili kuwa Tanzania ime-
barikiwa kuwa na rasilimali za kuto-
sha kuanzia wanyama na mimea ar-
dhini hadi viumbe wa majini waishio
baharini, ziwani na kwenye mito.

Lakini, mambo hayajakaa sawa
kwa sababu vyote hivyo havijawa
na mchango mkubwa kwa pato la
taifa kwa vile huchangia asilimia 1.71
pekee ni kwa mujibu wa taarifa za
mwaka 2019 zinazotolewa na Wizara
ya Mifugo na Uvuvi.

Taarifa hiyo pia ina mambo ma-
zuri kuwa kwa mwaka 2020, sek-
ta hiyo ilitoa ajira za moja kwa moja
kwa takribani 202,053 kwa zaidi
ya watu milioni 4.5 katika shu-
ghuli za uvuvi ukiwamo wavuvi,
wasindikaji, wafanyabiashara wa sa-
maki na wachuuzi wa zana za uvuvi.

Sekta hiyo pia  ni chanzo cha
lishe bora, ajira na kuongeza kipa-
to, burudani, utalii na kufanikisha
mikakati ya nchi ya kufikia len-
go namba mbili la maendeleo en-
delevu kutokomeza njaa, kuwa na
uhakika wa chakula, lishe bora na
kukuza kilimo endelevu.

Kwa kuzingatia umuhimu wa
sekta hiyo kwa jamii na taifa, seri-
kali imeweka mikakati mbalimbali
ili kuiboresha ikiwamo kuweka mi-
fumo ya kielektroniki ya ufuatiliaji
wa mazao bahari ili kuyaongezea
thamani pamoja na kuandaa mazin-
gira bora kwa wawekezaji.

Pamoja na juhudi zote hizo kuna
kundi moja muhimu la wavuvi am-
balo pamoja na juhudi kubwa lina-
zofanya ya kuhakikisha samaki wa-
nafika sokoni, serikali na wadau wa
sekta hiyo hawajawapa kipaumbele
cha kutosha.

Nasema hivi kwa sababu kwa muda
mrefu wavuvi wamekuwa wakilala-
mikia kusahaulika na kutaja changa-
moto wanazokumbana nazo katika
shughuli zao ikiwamo kutowapatia
vifaa sahihi vya uvuvi, hali inayowa-

Kwa manti-
ki hiyo hali
ikiendelea
kuwa hivyo
taifa lin-
aweza ku-
poteza
nguvu kazi
hii muhimu
katika
sektaya
uvuvi, hali
inayoweza
kudhoro-
tesha
shughuli

Za uvuvi
nchini.

sababisha kupata ajali za majini zinazo-
wasababishia vifo na maradhi ya kudumu.

Wavuvi hao pia wamekuwa wakisumbu-
liwa na ukosefu wa elimu ya uzamiaji kwe-
nye hali inayowasababishia kupata mara-
dhi ikiwamo kupooza na kutoka damu za
puani.

Asilimia kubwa ya wavuvi hapa nchini
hasa wale wanaozamia kina kirefu chini
ya bahari wanafanya shughuli hiyo kwa
mazaoea na kufundishwa na wazazi na
walezi wao au washirika wao kwenye
kazi na si kupatiwa elimu ya kitaalamu
na walimu wanaofahamu fani hiyo hali
inayosababisha kukosa ujuzi muhimu iki-
wamo vifaa vya kuvaa na mambo ya kuz-
ingatia wakati unazama chini na kupanda
juu ya maji.

Licha ya hayo, wavuvi hao wamelala-
mika kuwa ikitokea wamepata madhara
hakuna hospitali maalum za wakuwapa
matibabu hali inayowafanya kuelekea
kwa waganga wa kienyeji wakiamini kuwa
huko ndiko wako salama zaidi hali inayo-
chelewesha matibabu yao au kusababisha
vifo.

Hivi karibuni mvuvi Shabani Ally wa
Kigamboni, aliiambia Nipashe kuwa alipa-
ta ugonjwa wa kupooza akiwa katika shu-
ghuli zake za kuvua samaki mita 20 chini
ya bahari jambo lililomfanya kupumzika
kwenye shughuli hiyo kwa takribani
mwaka mmaoja.

Kwa mantiki hiyo hali ikiendelea kuwa
hivyo taifa linaweza kupoteza nguvu kazi
hii muhimu katika sekta ya uvuvi, hali in-
ayoweza kudhorotesha shughuli za uvuvi
nchini.

Hivyo basi, wakati serikali inaweka mi-
kakati ya kuboresha mifumo katika sekta
hiyo, haina budi kuliweka kundi hilo ka-
tika mikakati hiyo ili likue pamoja na ku-
liko kuliacha nyuma likiangamia wakati
mifumo mingine inazidi kuboreshwa.

Ili kuweza kutatua changamoto hizo
kwa ufasaha serikali haina budi ku-
kaa pamoja na kundi hili na kusikiliza
changamoto zao na kuzitatua kwa kush-
irikiana na viongozi wao na wataalamu
wa wazamiaji.
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IGP Wambura
aendelea kufumua
uongozi polisi

Na Romana Mallya
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MKUU wa Jeshi la Polisi, Inspekta Jen-
erali wa Polisi (IGP) Camilius Wambura,
ameendelea kufumua uongozi wa jeshi
hilo baada ya jana kufanya mabadiliko
mengine kwa kuwahamisha baadhi ya
makamanda wa mikoa.

Taarifa iliyotolewa jana na Msemaji wa
Polisi, David Misime, ilibainisha kuwa
IGP Wambura amewahamisha mikoa ya
kazi baadhi ya makamanda wa polisi
mikoa na mmoja kumhamishia Makao
Makuu ya Jeshi hilo yaliyoko Dodoma.
Waliohamishwa ni Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi (SACP) Henry
Mwaibambe aliyekuwa Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Geita, akipelekwa
Mkoa wa Tanga huku Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Tanga, Kamishna Msaidizi
wa Polisi (ACP) Safia Shomary, akiham-
ishiwa Mkoa wa Geita.

Aliyekuwa Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kipolisi Temeke, Kamishna Msaidizi
wa Polisi Richard Ngole amehamishiwa
Makao Makuu ya Polisi Dodoma na na-
fasi yake imechukuliwa na Kamishna
Msaidizi wa Polisi Kungu Malulu ambaye
alikuwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kipolisi Rufiji.

Tangu aliposhika nafasi hiyo Julai 20
mwaka huu, IGP Wambura, amekuwa
akifanya mabadiliko ya uongozi wa jeshi
hilo.

Septemba 13, mwaka huu, IGP Wambura
alifanya mabadiliko mengine madogo
yva kuwahamisha baadhi ya makamanda
wa polisi yakimgusa, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi (SACP), Ulrich
Matei, aliyekuwa Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mbeya, akihamishiwa Makao
Makuu ya Polisi Dodoma.

Nafasi ya Matei ilichukuliwa na aliyeku-
wa Kamanda wa Polisi Mkoa wa Man-
yara, Kamishna Msaidizi wa Polisi Ben-
jamini Kuzaga huku Kamishna Msaidizi
wa Polisi George Katabazi kutoka Makao
Makuu ya Upelelezi Dodoma, akiteuliwa
kuwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa Man-
yara, akichukua nafasi ya ACP Benjamini
Kuzaga, aliyehamishiwa Mbeya.

Mabadiliko mengine aliyafanya Agosti
12, mwaka huu, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Pili Omary Mande aliyekuwa Ofisa
Mnadhimu Namba Moja Mkoa wa Ruvu-
ma, alipomteua kuwa Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Lindi.

Kamishna Msaidizi wa Polisi Marco
Chillya aliyekuwa Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Lindi, alihamishiwa Mkoa wa
Ruvuma akichukua nafasi ya Kamishna
Msaidizi wa Polisi Joseph Konyo am-
baye amestaafu.

Vilevile, aliyekuwa Mkuu wa Operesh-
eni Mkoa wa Arusha, Kamishna Msaidizi
wa Polisi Gaudianus Kamugisha ali-
teuliwa kuwa Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kusini Unguja, akichukua nafasi ya
Kamishna Msaidizi wa Polisi Abdallah
Haji Seti aliyehamishiwa Makao Makuu
ya Polisi Zanzibar.

Julai 20, mwaka huu, Rais Samia Suluhu
Hassan wakati akiwaapisha wateule
wake, akiwamo IGP Wambura, alimtaka
(Wambura) kuwa, anachotegemea kutoka
kwake ni mabadiliko ya mteule wake
huyo kufanya mabadiliko makubwa nda-
ni ya jeshi hilo ili kuwa na ufanisi katika
utendaji wao.
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MKuu wa ldara va

- Jumanmne Kuanzia
SEPTEMBA 20 SAA 3:00 ASLIBUHI

Makao Makuu ya
Benki ya CRDB

: Media Day’", jijini Dar es Salaam jana, |I|%o|enga kuwajengea uwezo ili kute
. habarisha jamii. Wengine ni (kutoka ku

: Bakari Machumu,
: Salaam, Dk. Darius Mukiza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

a Huduma

|- MEDIA DAY 2022 &

: Meneja Mwandamizi wa Mawasiliano wa Benki ya CRDB, Emmanuel K|ondo (kulia), aklendesha mi adala
¢ katika semjna maalum kwa waandishi wa habari za biashara na uchumi, il |}éoPevva jina la “CRDB
e

eza majukumu yao a kUI-

oto) ni Mkurugenzi Mtendaji wa Mwananchi Communication Ltd,
a Radio TBC, Asha Mbaruku na Mhadhiri Chuo Kikuu Dar es

CRDB yawapa mafunzo

BENKI ya CRDB imeendesha semina

: maalum kwa waandishi wa habari za
: biashara na uchumi iliyofanyika katika

¢ jana ikiwa ni sehemu ya kuunga mkono
: jitihada za kuendeleza sekta ya habari
: nchini.

Akifungua semina hiyo, Mkurugenzi

¢ wa Mawasiliano Benki ya CRDB, Tully
: Mwambapa, alisema semina hiyo ili-
: yopewa jina la ‘CRDB Bank Media Day’,
: imelenga kuwajengea uwezo na ujuzi
. waandishi wa habari ili kutekeleza ma-
¢ jukumu yao ya kuihabarisha jamii kwa
¢ ufanisi na weledi mkubwa.

“Tukiwa wadau wakubwa wa sekta

¢ ya habari, tuna jukumu la kuhakikisha
¢ waandishi wa habari wanafanya kazi
¢ yao vizuri kwa kuwaongezea maarifa
: yatakayowasaidia kuandaa na kuhariri
¢ habari za biashara na uchumi kwa wel-
: edi mkubwa,” alisema.

Mwambapa alisema benki hiyo imeo-

: na kuna pengo linaloongezeka la ubora
¢ wa habari za biashara na fedha kwenye
: vyombo vya habari, msukumo uliopele-
¢ kea kuandaa semina hiyo. Alisema
: mpango wao ni kuendelea kuandaa
¢ semina hiyo mara kwa mara ili kuinua
: kiwango cha taarifa za fedha.

Mkurugenzi huyo alisema mafanikio

ya Benki ya CRDB yamechangiwa kwa
¢ kiasi kikubwa na taarifa za vyombo vya
: habari kwa umma ambazo zilikuwa na

KABWELA

MZEE UNA BALAR WEWE,
UMESEMA UNA MKE BADO UNANITAKA
NiKAKUONGEZEE MZiGO /

nh

matokeo chanya kwa jamii.

“Vyombo vya habari siyo tu vime-
saidia kutangaza huduma na malengo
ya Benki ya CRDB, bali pia utendaji wa
uchumi wa taifa katika hatua mbalim-
bali,” alisema. Mkurugenzi huyo alisema
licha ya sera nzuri za uchumi za nchi,
kama vyombo vya habari vikipuuzwa,
malengo ya kuwawezesha watu kufa-
hamu kinachoendelea katika mazingira
yao na fursa zilizopo, hayatafikiwa.

Kutokana na umuhimu wa vyombo
vya habari katika kuinua sekta mbalim-
bali za uchumi, mkurugenzi huyo alise-
ma benki hiyo sasa imepania kuendelea
kufadhili waandishi wa habari hususan
katika utafiti unaohusu masuala ya
uchumi, fedha na taarifa za biashara ili
kuwafikia wananchi wengi.

Akichangia mjadala wa Jukumu la
Vyombo la Habari katika Kukuza Uchu-
mi’, Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
ya Mwananchi Communications, Ba-
kari Machumu, aliipongeza Benki ya
CRDB kwa kuandaa semina hiyo kwa
waandishi wa habari.

Machumu alisema waandishi wa
habari wanapaswa kujenga uelewa wa
kutosha wa sekta mbalimbali, jambo
litakalowasaidia katika kujenga hoja ka-
tika taarifa zao.

“Kujenga uelewa juu ya sekta husika
kutamwezesha mtu siyo tu kuandika
taarifa bora, bali pia kujenga uwezo wa
kuhoji kutakakowezesha kupata taarifa
zaidi,” alisema Machumu ambaye pia ni

‘maalum waandishi habari

Na Mwandishi Wetu

mtaalamu wa habari za biashara.

Meneja Mwandamizi wa PwC, Sam-
wel Karoli, akiwasilisha mada kuhusu
namna ya kuripoti taarifa za fedha,
alisema mwandishi wa habari anapas-
wa kusoma kwa kuirudia mara nyingi
zaidi taarifa ya fedha anayopaswa kui-
andikia habari na akishindwa kuelewa,
anapaswa kuwauliza wataalamu ili kuri-
poti taarifa kwa usahihi.

Kuhusu fursa za habari katika
mitandao ya kijamii, Stephen Mokiwa,
Mwanzilishi wa Teknokona, alisema
vyombo vya habari vinapaswa kuten-
geneza bidhaa za kidijitali ili kuendana
na mabadiliko ya walaji wa habari. Al-
ipongeza baadhi ya vyombo kuanza
kuchangamdkia fursa hiyo.

Mada mbalimbali ziliwasilishwa kati-
ka semina hiyo ikiwamo Uwasilishaji wa
Habari za Taarifa za Fedha iliyowasil-
ishwa na Meneja Mwandamizi PwC,
Karoli; Fursa za Mitandao ya Kijamii
katika Sekta ya Habari iliyowasilishwa
na Mokiwa huku mwandishi wa habari
maarufu wa mitandaoni, Millard Ayo,
akichangia kupitia mtandao.

Mada nyingine zilikuwa ni Kanuni
za Utangazaji katika Kuandaa Vipindi
na Habari za Uchumi na Biashara iliyo-
wasilishwa na Rolf Kibaja, Mtaalam wa
Maudhui wa Mamlaka ya Mawasiliano
(TCRA) na ya Maadili ya Uandishi wa
Habari iliyowsilishwa na Dk. Darius
Mukiza, Mhadhiri Chuo Kikuu Dar es
Salaam (UDSM).

USIOGOPE, MiMi SiYO BAHili
WA KUBWAGA.
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Halmashauri sita vinara =
maambukizi malaria

Na Hamisi Nasri, MTWARA

HALMASHAURI sita za mikoa
ya Lindi na Mtwara zimetajwa
kuwa na kiwango cha juu ya
maambukizi ya malaria kwa
kuwa na asilimia 15 kulingani-
sha na wastani wa kitaifa wa
asimilia 7.3 ya maambukizi ya
ugonjwa huo.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,
Kanali Ahmed Abbas, alisema
hayo mwishoni mwa wiki kupi-
tia hotuba ya Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, katika hafla
ya kampeni ya ugawaji wa vy-
andarua vyenye dawa kwa wa-
nanchi wa halmashauri hizo
kwa lengo la mapambano ya
kujikinga na malaria.

Kanali Abbas alisema mkoa

wa Mtwara maambukizi ya
ugonjwa ni asilimia 15, hivyo
jitthada za makusudi katika
pambano dhidi ya ugonjwa wa
malaria zinahitajika.

Alisema katika kukabiliana na
ugonjwa huo kwa halmashauri
hizo ambazo ni Masasi, Nany-
umbu, Newala, Nachingwea,
Ruangwa na Mtama, zitapatiwa
vyandarua vyenye dawa kwa
ajili ya kuwagawia wananchi
wao. Kanali Abbas alisema vy-
andarua vyenye dawa 812,118
vinatolewa na kwamba viko
tayari kwa matumizi kwa wana-
jamii.

“Ninayo furaha kubwa ku-
waarifa kuwa kampeni hii
ninayozindua hapa itagawa
vyandarua hivi na nina imani

kubwa itasaidia jamii kujikinga
na maambukizi ya ugonjwa huu
hatari wa malaria. Sote tukaha-
masishe jamii juu ya matumizi
sahihi ya vyandarua hivi,” alise-
ma.

Kaimu Meneja wa Mpango
wa Taifa wa Kudhibiti Malaria
kutoka Wizara ya Afya, Winfrida
Mwafongo, alisema Tanzania
imepiga hatua kubwa Kkatika
mapambano dhidi ya maam-
bukizi ya malaria. Alisema ki-
wango cha maambukizi ya ma-
laria kimepungua nchini kwa
asilimia 50.

Alisema kiwango kimepun-
gua kutoka asilimia 14.8 mwaka
2015 hadi asilimia 7.3 mwaka
2017 kutokana na serikali kuwe-
ka juhudi kubwa katika mapam-

bano dhidi ya malaria kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali.

Naye Mratibbu wa Malaria
Wilaya ya Newala, Dk. Alex-
andar Samma, alisema wilaya
hiyo miongoni mwa maeneo
ambayo yamekuwa na kiwango
cha juu cha maambukizi ya ma-
laria. Alisema kwa mwaka jana,
asilimia 45 ya watu waliohud-
huria kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya waligundulika
kuwa na malaria.

Kutokana na hali hiyo, alise-
ma serikali ya wilaya imeanza
kutekeleza mkakati wa kupam-
bana na malaria kwa kugawa
vyandarua na kutoa elimu ya
usafi wa mazingira na kununua
dawa lita 461 kwa ajili ya kupuli-
zia kwenye mazalia ya mbu.
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Waziri Mkuu,
Kassim
Majaliwa, aki-
kabidhi cheti
na tuzo ya
Kongamano
la sita la Taifa
la Uwezeshaji
Wananchi
Kiuchumi kwa
Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba
na Maendeleo
yva Makazi,
Dk. Angelina
Mabula, baada
ya wizara

‘ yake kushika

nafasi ya tatu

kwa upande

wa kundi

‘ la wizara,
juzi. PICHA:

WANMM

. Wizara Ardhi
yapewa tuzo
uwezeshaji
kiuchumi

Na Munir Shemweta,
DODOMA

WIZARA va Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
imepata cheti na tuzo katika
Kongamano la Sita la Taifa
la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi kwa kushika na-
fasi ya tatu kwa upande wa
kundi la wizara.

Tuzo hiyo ilikabidhiwa juzi
wakati wa kongamano la
Sita la Taifa la Uwezeshaji
Wananchi Kiuchumi lililo-

Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, alika-
bidhiwa tuzo hiyo na Wa-
Ziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
ambaye alikuwa mgeni
rasmi katika kongamano.

Akizungumza wakati wa
kongamano hilo, Waziri
Mkuu aliwataka wadau wa
uwezeshaji wananchi
kiuchumi kuongeza nguvu
katika kutoa huduma za
uwezeshaji hasa maeneo
ya pembezoni ya miji na
Vijijini.

Majaliwa alisema kwa ku-
fanya hivyo, nchi itafikia
malengo katika kukuza
uchumi na kupunguza
umasikini miongoni mwa
Watanzania.

Aidha, aliitaka Wizara ya
Ardhi Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi kuongeza
kasi katika kupima na kur-
asimisha maeneo mbalim-
pali nchini.

Watumishi 1,400 wahitimu mafunzo kijeshi

Na Joseph Mwendapole

MAMLAKA ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA),
imeendelea kutekeleza mfumo wa
Jeshi Usu (JU) na hadi sasa watumi-
shi 1,407 kati ya 1,863, sawa na asil-
imia 75.5, wamehitimu mafunzo ya
kijeshi.

Mfumo huo wa kijeshi ulizin-
duliwa rasmi Novemba, 2018 na
aliyekuwa Makamu wa Rais am-
baye kwa sasa ni Rais wa Tanzania,
Samia Suluhu Hassan.

Kaimu Kamishna wa Uhifadhi
TAWA, Mabula Nyanda, alisema
hivi karibuni wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu shughuli zinazofanywa na
mamlaka hiyo iliyoanzishwa mwa-
ka 2016.

Alisema lengo la kuanzishwa
kwa mfumo huo ni mwendelezo
wa jitihada za kuongeza ufanisi ka-
tika ulinzi na usimamizi wa rasili-
mali za wanyamapori.

Nyanda alisema TAWA imeende-
lea kutekeleza miradi mbalimbali

ikiwamo ujenzi na ukarabati wa
barabara yenye urefu wa kilometa
4314, kukamilika kwa ukarabati
wa kiwanja cha ndege cha Lake Na-
tron na katika Pori la Akiba Maswa
na ujenzi wa kiwanja cha ndege
cha Buturi umekamilika kwa asil-
imia 50.

Alisema vyanzo vikuu vya ma-
pato kwa mamlaka ni uwindaji
wa kitalii na utalii wa picha na
kwamba kutokana na mlipuko
wa UVIKO-19, mapato kwa mwaka
2020/21 yalikuwa Sh. bilioni 25.75
sawa na asilimia 47.46 ya makadi-
rio ya lengo la kukusanya Sh. bil-
ioni 54.25 katika mwaka husika.

“Ingawa jukumu la kukusanya
mapato linatekelezwa na TRA
(Mamlaka ya Mapato Tanzania),
TAWA ilikadiria kukusanya Sh. bil-
ioni 611 katika mwaka fedha wa
2021/22 na kwa mujibu wa mfumo
wa serikali (MNRT Portal) Sh. bil-
ioni 49.5 zilikusanywa kutokana
na vyanzo mbalimbali vya mapato
sawa na asilimia 80 ya lengo,” alise-
ma.

Nyanda alisema kwa ujumla
mwenendo wa makusanyo ya ma-
pato yatokanayo na utalii umeanza
kuimarika.

Alisema  katika  kutekeleza
mpango wa Jeshi Usu, mamlaka
ilikamilisha ujenzi wa nyumba 14
za watumishi, kambi 21 za aska-
ri, maghala 16 ya silaha, ofisi sita
na hosteli moja.

Aidha, Nyanda alisema mamlaka
imefanikisha ununuzi wa vitendea
kazi ikiwamo magari 115, mahema
1,579, boti 10, mtambo mmoja wa
kuchimba visima, gari la kubeba
mizigo moja na greda moja.

Katika fedha za Mpango wa
Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa
na Mapambano dhidi ya UVIKO-19,
maarufu fedha za UVIKO-19, alise-
ma TAWA iliidhinishiwa Sh. bilioni
12.9 kwa ajili ya ujenzi na ukarabati
wa miundombinu, ununuzi wa mi-
tambo, magari na vifaa vingine vya
utalii na doria.

Alisema utekelezaji wa miradi
hiyo upo katika hatua mbalimbali
ambapo ujenzi wa barabara kilo-

mita 336.2 kati ya kilometa 463.5
sawa na asilimia 72.5 umekamilika
katika mapori ya Akiba Wami Mbi-
ki, Kijereshi, Mkungunero, Lukwi-
ka Lumesule, Liparamba, Igombe
na Rungwa.

Pia alisema ujenzi wa malango
makubwa mawili kati ya manne
katika Mapori ya Mkungunero na
Swagaswaga umekamilika na ma-
lango mawili katika Mapori ya Wa-
mimbiki na Kijereshi yapo katika
hatua za umaliziaji.

Kadhalika, alisema  magari
matatu kati ya sita yaliyopangwa
kununuliwa yalishapokelewa na
magari matatu yaliyosalia yanata-
rajiwa kupokelewa mwezi huu wa
Septemba 2022 kutoka Wakala
wa Huduma za Ununuzi Serikalini
(GPSA).

Alisema kupitia fedha hizo,
mamlaka pia imenunua mtambo
wa kulima barabara (greda) na
gari la kuchimba visima ambalo
litatumika kuchimba visima katika
maeneo ya hifadhi na maeneo ya
wananchi wanaoishi pembezoni

mwa hifadhi.

Nyanda pia alisema mamlaka
imenunua boti nne kwa ajili ya
shughuli za utalii na doria, boti
maalum kwa ajili ya shughuli za
doria maeneo yenye ardhi chep-
echepe na boti moja ya kisasa
yenye uwezo wa kubeba watu 60
kwa ajili ya shughuli za utalii kwe-
nye eneo la kihistoria la Magofu ya
Kilwa.

Alisema ili kuimarisha utendaji
wa Mamlaka, jumla ya miongozo
15 ya kimkakati ya kuwezesha
utekelezaji wa majukumu ya mam-
laka kwa ufanisi iliandaliwa na
kuidhinishwa na Bodi ya Wakuru-
genzi.

Alisema miongozo hiyo ina-
lenga kuimarisha utendaji kazi
katika maeneo ya rasilimali watu,
usimamizi wa fedha, matumizi ya
silaha, masuala ya TEHAMA na in-
telijensia, ugawaji wa vitalu, na ul-
inzi wa rasilimali ya wanyamapori
ikiwa ni pamoja na miongozo ya
utekelezaji wa mfumo wa Kijeshi
kwa Jeshi la Uhifadhi (JU).
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Mufti akerwa wastaafu

TAPO yataka
serikali kuongeza
ulinzi watoto

Na Elizabeth Zaya

UMOJA wa Wanawake
Unaotetea Wanawake na

Wasichana (TAPO), umeiomba

serikali kuweka mazingira
mazuri ya kuwalinda watoto
kupata mimba za utotoni.

Mmoja wa washirika wa
TAPO, Janeth John, alisema
bado hakuna mazingira ma-
zuri ya kuwalinda watoto ku-
pata ujauzito licha ya serikali
kuwarudisha shuleni baada
va kujifungua.

“Pamoja na serikali ku-
waruhusu watoto wanaopata
mimba kurudi shuleni baada
va kujifungua, lakini bado
hakujawekwa mazingira ma-
ZUri namna va kuzuia vyanzo
vinavyochangia wao Ku-
pata mimba hizo, bado kuna

jambo halijakamilika,” alisema §

Janeth. Alisema, miongoni

mwa mambo ambayo seri-
kali inapaswa kuyafanya ili
kuwalinda watoto wasipate

mimba ni pamoja na kufanyia §

marekebisho vifungu vya 13

na 17 vya Sheria ya Ndoa va

Mwaka 1971.
“Tumewaruhusu watoto ku-

rudi shuleni wanaopata Ujauz- :

ito huku tukiwa hatujapitisha
sheria inayowalinda kupata
ujauzito huo. Ikumbukwe
Kkuwa mwarobaini wa suala
hili ni kurekebisha sheria ya
ndoa. Na hii ndio itawapa ul-
inzi kamili warudi shuleni na
itasaidia kuwalinda wasipate
mimba wakiwa bado na umri
mdogo,"alisema Janeth.
“ltawapa nafasi ya kujua
kuwa elimu ni haki yao na
wataipata kwa sababu wa-

takuwa na ulinzi mzuri kupitia :

hiyo sheria kama itafanyiwa
marekebisho.”

Alisema, mwaka 2016 ma-
hakama iliamuru sheria hiyo
kufanyiwa marekebisho
baada ya Mkurugenzi wa
Shirika lisilo la Kiserikali
la Msichana Initiative, Re-
beca Gyumi kushinda kesi
na kwamba tangu amri hiyo
itolewe hakuna mabadiliko
yaliyofanyika mpaka sasa.

“Ombi kubwa ni kwa seri-

kali, iharakishe mabadiliko ya
sheria hiyo kwa sababu sio tu :

waliochini ya umri wa miaka
18 ni watoto na hawana uw-
ezo wa kufanya maamuzi
sahihi juu ya kuoa au ku-
olewa bali ndoa za utotoni
zinawanyima haki ya kupata
elimu na uhuru wa mawazo,”
alisema Janeth.

“Kwa hiyo, kama ambavyo
serikali imeona umuhimu
wa kuwaruhusu wasichana
kurudi shuleni baada ya kuji-
fungua, basi bunge letu nalo
lione jambo hili kwa jicho la
kulinda utu na haki za wasi-
chana. Mabadiliko ya sheria

hii ya ndoa yatawalinda wasi- :
chana wengi dhidi ya changa- §

moto nyingi.”

Kkuwavuruga waumini

: Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

SHEKHE Mkuu wa Tanzania, Mufti Dk.
. Abubakar Zubeir Ally, amesema kumekuwa
¢ na changamoto kwa baadhi ya watu wali-
: ostaafu au kuondolewa kazini kwenda misiki-
: tini na kuwavuruga Waislamu.

¢ Alisema hayo jana wakati akiongoza ma-
 mia ya Waislamu mkoani Singida katika hafla
: ya kuzindua Mfuko wa Maendeleo wa Mulfti
: (MDF).

¢ “Kumezuka tabia kwa watu waliostaafu au
¢ kuondolewa kazini kwenda misikitini huku
: wakizungumza Kiingereza na kuwavuruga
: waislamu, jambo hili sio zuri na halikubariki,
¢ “alisema.

¢ Mufti Zubeir aliwataka Waislam nchini
: kujenga tabia ya kujitolea na kutoa kwa kile
: walichonacho kwa ajili ya kuendeleza dini ya
¢ kiislam.

. Alisema Mtume Muhammad (SAW) al-
ipokuwa akiutangaza uislam na kuukumba-
: tia kila aliyekuwa nacho alitoa hali kadhalika
¢ na waliokwenda hija walifanya hivyo mpaka
¢ uislam ukafika ulipofikia.

: “Watu walitoa mali zao mbalimbali kwa
:ajili ya kuipigania dini ya kiislam hivyo na sisi
¢ tusiwe nyuma kufanya hivyo,” alisema.

¢ Mufti alisema jambo hilo la kuchangia
: mfuko huo si la ujanjaujanja bali lina mpan-
: go kamili hivyo watumie fursa hiyo kwa ajili

ya kutoa kwa maendeleo ya waislam na tha-
wabu zao watazikuta mbele ya Mwenyezi
Mungu.

Zubeir aliwahimiza Waislam kufanya hivyo
kwa kuwa Mungu ataona, Waislam watao-
na na Mtume Mohamad (SAW) ataona na
akaeleza kuwa Waislam hawatakiwi kuwa na
tabia ya kuombaomba.

“Waislam wa Tanzania ni matajiri ambao
kila mmoja hashindwi kutoa Sh.10,000 kwa
mwezi kama alivyojitolea mwanamke Hadija
anayesimuliwa katika kitabu kitakatifu cha
Quran,” alisema.

Alisema Waislam waondoe dhana ya
kuwa michango inayotolewa haiendi ku-
fanya maendeleo badala yake wawe na
imani akitolea mfano baadhi ya wenzao
ambao hakuwataja kuwa wamekuwa na ma-
fanikio makubwa kutokana na kutokuwa na
mtazamo huo.

“Wenzetu wakizungumza jambo wanaku-
sanya pesa na wakiamua linakuwa, mimi
nina ushahidi ipo siku nitawaambia lakini sisi
tukizungumza jambo na Imam msikitini, baa-
dhi ya viongozi kwenye kata, wilaya na mkoa
wanalipinga,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Mkuu wa Wilaya ya Singida,
Mhandisi Paskas Mulagiri, alisema serikali
imekuwa ikiamini kwa sehemu kubwa sana
kuwa amani na utulivu uliopo hapa nchini

ni kwa sababu ya kazi kubwa inayofanywa
na viongozi wa dini kwa kuliombea taifa na
maadili ya kidini ambayo yanajenga amani
na upendo.

Muragiri alitumia nafasi hiyo kuwashukuru
viongozi wa dini kwa kushirikiana na serikali
katika kuhamasisha waumini wao kwenye
zoezi la kitaifa la Sensa ya Watu na Makazi
ambalo lilipata mafanikio makubwa.

Alimpongeza Mufti Zubeir kwa kuwa na
maono ya kuanzisha MDF. Mfuko ambao ni
mkombozi mkubwa kwa serikali kwa kuwa
utatatua changamoto mbalimbali za wa-
nanchi.

Katika uzinduzi wa mfuko huo viongozi
mbalimbali wa dini ya kiislam, serikali, wa-
fanyabiashara, watumishi wa umma, watu
binafsi, wananchi na wanasiasa walijitokeza
kuchangia mfuko huo miongoni mwao ak-
iwa Salha Amir mkazi wa Iramba ambaye
ameitoa hospitali yake yenye vyumba 25 na
ardhi yenye ekari 12.5 vyote vikiwa na tham-
ani ya Sh. bilioni moja kwa ajili ya mradi wa
mfuko wa maendeleo wa Mufti.

Miongoni mwa waliochangia mfuko huo ni
pamoja na Mwenyekiti wa BAKWATA Mkoa
wa Singida, Jumanne Nkii, ambaye naye al-
itoa nyumba ya vyumba saba na eneo la ar-
dhi na Mbunge wa Singida Mashariki, Miraji
Mtaturu, ambaye ametoa ahadi ya Sh. mil-
ioni 10.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.
i Godwin Mollel (wa nne
kushoto), akipokea baadhi

® Vva vifaa vya kuhudumia

- watoto njiti vyenye thamani
ya Sh. milioni 110 vilivyoka-
p bidhiwa na Mkurugenzi wa
Taasisi ya Vodacom Tanza-
M nia Foundation, Rosalynn

| Mworia (wa nne kulia),
kwa ajili ya wilaya mbili za
Handeni na Kilindi, mkoani
Tanga mwishoni mwa wiki,
ili kuendeleza juhudi za
kupunguza vifo vya wa-
toto wanaozaliwa kabla
va wakati nchini. Wa pili
kushoto ni Mkuu wa Wilaya
va Handeni, Siriel Mchembe.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

TBS yaafunda wsiriaali alama ubora

: Na Mwandishi Wetu

WAJASIRIAMALI 5446 wakiwamo wa-

nawake katika wilaya tano za mkoa wa
Mwanza, wamepatiwa elimu kuhusu viwan-
¢ go na taratibu za kufuata ili kupata alama ya
: ubora kwa biashara zao.
¢ Elimu hiyo kwa umma ilitolewa na maofisa
¢ wa Shirika la Viwango Tanzania (TBS) kuan-
¢ zia Septemba 5 hadi 19, mwaka huu, katika
: wilaya za Sengerema, Kwimba, Misungwi, II-
: emela na Magu.
¢ Akizungumza na waandishi wa habari jana
¢ jijini Mwanza wakati akitoa majumuisho
: ya mafunzo hayo, Meneja  Uhusiano na
: Masoko wa TBS, Gladness Kaseka, alisema
: kwa kipindi hicho walitoa elimu kwa umma
¢ kuhusu majukumu ya shirika na masuala
: mbalimbaliya udhibiti ubora.
: “Kupitia elimu hii tumewafikia watu 5446
¢ na tuliwafuata kule wanakofanyia shughuli
zao ikiwamo kwenye masoko, minada,
magulio na maeneo mengine yenye miku-
:sanyiko ya watu wengi,” alisema.

Kaseka alisema walitoa elimu hiyo kwa
wajasiriamali wengi wakiwamo wanawake
96 wa mkoa huo.

“Wajasiriamali tumewafundisha taratibu
za kufuata ili kupata leseni ya kutumia alama
ya ubora na jinsi inavyoweza kuwasaidia ku-
pata masoko ya ndani na nje ya nchi,” alise-
ma Kaseka.

Kwa upande wa wananchi, Kaseka alisema
pamoja na mambo mengine waliwafundisha
umuhimu wa kununua bidhaa zilizothibit-
ishwa na TBS, umuhimu wa kuangalia tarehe
ya mwisho wa matumizi kwa bidhaa wana-
zotaka kuzinunua na jinsi ya kuwasiliana na
TBS wanapokuwa na maoni au kukutana na
changamoto zozote.

Kaseka alisema wananchi waliopata elimu
hiyo waliahidi kuhakikisha wanakuwa ma-
balozi kwa kuhamasisha jamii kutumia bid-
haa zilizothibitishwa ubora na shirika hilo
pamoja na kuwa makini kuangalia muda wa
mwisho wa matumizi wa bidhaa wanazotaka
kuzinunua.

Aidha, alisema kupitia elimu hiyo walitoa

wito kwa wananchi kuendelea kutoa taarifa
TBS wanapokutana na bidhaa zilizokwisha
muda wake wa matumizi au wanapotilia sha-
ka bidhaa yoyote katika soko.

Wananchi  waliopatiwa elimu  hiyo,
walipongeza hatua hiyo ya TBS, wakisema
itakuwa mwarobaini wa changamoto wana-
zokuwa wakikutana nazo.

Mmoja wa wajasiriamali waliopatiwa elimu
hiyo, Abdul Shaibu, alipongeza TBS kwa kue-
limishwa taratibu za kufuata ili kuthibitisha
ubora bidhaa wanazozalisha.

Alisema wanapopeleka bidhaa zao soko-
ni kama bidhaa hazijathibitishwa na TBS
wanakabiliwa na changamoto ya kupata
masoko, hivyo elimu waliyoipata imewafun-
gulia milango ya kuanza mchakato wa
kuthibitisha ubora wa bidhaa zao.

“Kwa sasa wananchi wengi wana elimu
ya viwango, tukiwa sokoni tunaulizwa kama
bidhaa zetu zina TBS (alama ya ubora) sasa
tunaanza safari ya kutafuata alama ya ubo-
ra,” alisema.
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Tathmini kufanywa kuhusu
uhimiliva mifuko ya jamii

ERIKALI inatarajia ku-
fanya tathmini ya uhi-
milivu wa mifuko ya
Hifadhi ya Jamii kwa
Watumishi wa Umma (PSSSF)
na ule wa sekta binafsi (NSSF),

katika mwaka wa fedha
2022/23.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya

Waziri Mkuu, Kazi, Ajira, Vi-
jana na Watu wenye Ulema-
vu, Prof. Joyce Ndalichako,
aliyasema hayo jana bungeni
alipokuwa akijibu maswali
ya nyongeza ya Mbunge wa
Ulyankulu (CCM), Rehema
Migila.

Katika swali lake, mbunge
huyo alisema kwa sasa kuna
mfumuko wa bei vitu vime-
panda na wastaafu wana-
pata pensheni ndogo sana
na kutokana na hilo, serikali
haioni kama kuna sababu au
umuhimu wa kuongeza pen-
sheni kwa wazee wastaafu
ambayo haikui.

Pia mbunge huyo alitaka
serikali kuwapatia warithi

wa mstaafu asilimia 67 ya
michango yao pindi wanapo-
fariki dunia.

Alisema kwa mujibu wa
sheria iliyoitishwa hivi karibu-
ni, mstaafu atalipwa asilimia
33 katika mafao yake kama
pensheni yake ya mkupuo.

“Kama atalipwa asilimia 33
ina maana kwenye asilimia
100 inabaki asilimia 67 kwa
ajili ya pensheni limbikizi.
Sasa kwa nini hawa wastaafu
wanapofariki dunia, asilimia
67 wasilipwe wategemezi
wake pindi tunajua kabisa
huyu mtumishi kipindi chote
amechangia kwa asilimia
100?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Waziri
Ndalichako alisema tathmini
hiyo itaangalia uhimilivu na
uendelevu wa mifuko ili kuo-
na kama itaongeza pensheni
kwa wastaafu kulingana na
uwezo.

Pia alisema malipo ya ma-
fao yanazingatia kanuni na
mtumishi anapostaafu ana-

lipwa mafao ya mkupuo na
mengine kuzingatia umri wa
kuishi.

“Anapofariki dunia hai-
jalishi alishavuka wastani wa
umri wa kuishi, lakini ana-
lipwa miaka mitatu, kiasi cha
asilimia 67 kinawekwa kama
makisio lakini mstaafu ana-
lipwa kulingana na umri wake
wa kuishi. Kwa hiyo kwa sasa
tunalipa miaka mitatu baada
ya kufariki dunia hatuangalii
kama alikuwa amevuka umri
wa wastani wa kuishi,” alise-
ma.

Awali, waziri huyo alisema
mifuko ya hifadhi ya jamii
hutoa mafao kwa wanacha-
ma kwa mujibu wa Sheria ya
Hifadhi ya Jamii Sura namba
135 kama ilivyorejewa kupi-
tia Sheria ya Marekebisho ya
Sheria Namba Sita ya mwaka
2019. Kutokana na sheria hiyo,
alisema fao la warithi ni moja
ya mafao yanayotolewa pindi
mwanachama anapofariki du-
nia.

“Kwa upande wa mfuko wa
PSSSF, kupitia Kifungu cha
39(1) cha Sheria ya Mfuko
mstaafu anapofariki dunia,
mfuko hulipa mafao ya mku-
puo ambayo ni jumla ya pen-
sheni ya miezi 36 (sawa na mi-
aka 3) kwa wategemezi. Kwa
upande wa NSSF, kwa mujibu
wa Kifungu cha 37 (1) 2) (3)
cha Sheria ya Mfuko, mstaafu
anapofariki dunia mfuko huli-
pa mafao ya mkupuo sawa na
pensheni ya miezi 24 kwa wa-
tegemezi,” alisema.

Alisema ulipaji wa mafao
huzingatia Sheria ya Hifadhi
ya Jamii ya mwaka 2018 na
marekebisho yake ya mwaka
2019 na Kanuni za Mafao za
mwaka 2018 kama zilivyor-
ejewa mwaka 2022.

“Mafao yanayolipwa hayaz-
ingatii asimilia ya michango
isipokuwa wastaafu na wa-
tegemezi hulipwa mafao
kulingana na kanuni zina-
zoongoza ulipaji wa mafao ya
pensheni,”alisema.

jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

. Lindi yaingizwa
mpango wa
kupendezesha
miji

BUNGE limeelezwa kuwa
Halmashauri ya Manispaa ya
Lindi iko katika awamu ya pili
ya utekelezaji wa Mpango wa
Kupendezesha Miji (TACTIC)
unaohusisha halmashauri 15 am-
bao unatarajiwa kuanza Januari,
mwakani.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), David Silinde,
aliyasema hayo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Lindi Mjini (CCM), Hamida
Abdallah.

Abdallah katika swali lake,
alihoji lini serikali itatoa fedha
kutekeleza mradi wa ujenzi wa
Soko Kuu na stendi ya mabasi
Lindi Mjini.

Akijibu swali hilo, Silinde
alisema serikali katika mwaka
wa fedha 2022/23 imejumuisha
mradi wa soko kuu na stendi
kwenye mpango wa TACTIC un-
aojumuisha halmashauri 45.

Akiongezea majibu, Waziri wa
Nchi Ofisi ya Rais (TAMISEMI),
Innocent Bashungwa, alisema
Rais Samia Suluhu Hassan
ameelekeza utekelezaji wa
miradi ya TACTIC uanze mara
moja.

“Awamu ya kwanza miji 12
tayari mkataba ulitiwa saini
Juni, mwaka huu, usanifu ul-
ishakamilika, kazi ya kupata
makandarasi itatangazwa muda
wowote kuanzia sasa,” alisema.

Aliwatoa hofu wabunge kuwa
utekelezaji wa miradi kwenye
halmashauri hizo 45 utafanyika
kwa kuwa serikali ilishasaini
mkataba na Benki ya Dunia.

Kutoka
Bungem.
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Habari zote: Augusta Njoji
DODOMA

Mbunge ahoji chanzo manjano kwa vichanga

WIZARA ya Afya, imetakiwa
kufanya utafiti kujua chanzo cha
watoto wachanga kupata man-
jano baada ya kuzaliwa na mama

kuishiwa nguvu.
Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Mariam Kisangi, ali-

bainisha hayo jana alipokuwa
akiuliza swali kwa wizara hiyo
bungeni.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri wa Afya, DkGodwin
Mollel, alisema utafiti mbal-

imbali umefanyika kitaifa na
kimataifa kujua chanzo cha wa-
toto wachanga kugeuka wanjano
baada ya kuzaliwa.

Pia alisema utafiti huo umeo-
nyesha kuwa hali ya umanjano
ikitokea ndani ya saa 24 baada
ya kuzaliwa inaonyesha tatizo
la kiafya na linahitaji kutambua
sababu na kutoa tiba stahiki.

“Tatizo hili likitokea baada ya
saa 24, mara nyingi linatokana na
sababu za kawaida za mwili wa

mtoto kupunguza chembechem-
be nyekundu nyingi alizokuwa
nazo tumboni kwa mama, hata
hivyo hili pia uchunguzi wa kina
ni muhimu ili kujihakikishia,”
alisema.

Alisema suala la utafiti ni
muhimu na endelevu katika tiba.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Ritta Kabati, alitaka mkakati wa
serikali wa kusaidia kutoa dawa
bure kwa watoto wanaozaliwa

na selimundu.

Akijibu swali hilo, Dk. Mol-
lel alikiri kuwapo na tatizo hilo
nchini na kwamba serikali im-
echukua suala hilo na sasa dawa
hizo zimeunganishwa kwenye
kifurushi cha dawa zinazo-
nunuliwa na Bohari ya Dawa
(MSD) na kuweka utaratibu
maalum.

Aidha, alisema serikali kwa
kushirikiana na Serikali ya Mare-
kani wameweka utaratibu maal-

um unaoshughulikia watoto we-
nye shida hiyo.

Katika swali lingine Ia
nyongeza, Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Zuena Bushiri, ali-
hoji ni maeneo gani yaliyofany-
iwa utafiti na kuonesha tatizo la
selimundu lipo maeneo gani
nchini.

Akijibu swali hilo, Dk. Mollel
alisema kati ya watoto 20 wanao-
zaliwa mmoja hukutwa na tatizo
hilo.
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Wajasiriamali
watakiwa
kujiunga
kupata bima
ya afya

Na Allan Isack,
MANYARA

WAJASIRIAMALI na wazal-
ishaji wa bidhaa mbalimbali
za viwandani, wametakiwa
kujiunga katika vikundi
ambavyo vitawawezesha
kupatiwa bima ya afya kwa
gharama nafuu.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Meneja wa Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya (NHIF),
Mkoa wa Manyara, Joyce
Sumbwe, wakati akizun-
gumza wajasiriamali na wa-
miliki wa viwanda mkoani
humo.

Meneja wa mfuko huo,
alisema endapo makundi
hayo mawili watajiunga
kwenye vikundi hivyo
watakuwa na uhakika wa
kupata matibabu wataka-
pokuwa na ugonjwa wa aina
yoyote.

“Nawasihi mkajiunge
kwenye vikundi ambavyo
vitawapa fursa ya kupatiwa
bima kwa gharama nafuu
kwa kuwa hakuna mtu
anayefamu siku ya kuumwa,
hivyo ukiwa na uhakika wa
Kkupata matibabu ni jambo
muhimu sana kwa afya ya
binadamu,"alisema.

Kadhalika alisema bima
hiyo itawasaidia wajasiri-
amali hao na wazalishaji wa
bidhaa kwenye viwanda
kwa kuwa afya ni mtaji
muhimu katika biashara na
shughuli yoyote.

Wakizungumza kwa niaba
ya wajasiriamali mkoni
humo, walioshiriki katika
hafla hiyo, Alfredina Joseph
na Spensoda Emanuel, wal-
isema watajiunga katika vi-
kundi ili watape urahisi wa
kupatiwa bima ya gharama
nafuu.

Meneja wa mfuko

huo, alisema endapo
makundi hayo mawili
watajiunga kwenye vi-
kundi hivyo watakuwa
na uhakika wa kupata
matibabu watakapoku-
wa ha ugonjwa wa aina
yoyote.

Na Allan Isack, HANANG'

MANGARIBA wa jamii ya Wa-
barbaig wilayani Hanang’ mkoani
Manyara, wamefichua mbinu
mpya inayotumiwa na wenzao
kuwakeketa watoto wa kike wa
jamii hiyo wakiwa wachanga pin-
di wanapozaliwa.

Awali watoto wa kike wa jamii
hiyo walikuwa wakikeketwa
wakiwa wasichana, lakini baada

Watendaji mahakama wanolewa
usalama waandishi wa habari

Na ia Mwilolezi,
ARUSHA
ATENDAJI wa ma-
hakama  nchini,
wakiwamo majaji,
wasajili wa ma-
hakama, mahakimu pamoja

na wadau wa sheria, wameku-
tana jijini Arusha kwa ajili ya
mafunzo maalumu ya uhuru
wa kujieleza na usalama wa
waandishi wa habari wakati
wakitekeleza majukumu yao.

Akizungumza wakati akifun-
gua mafunzo hayo, Jaji wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Mbeya,
David Ngunyale, alisema uhuru
wa kutoa habari unakwenda
sambamba na utawala wa she-
ria.

Mafunzo hayo yaliandaliwa
na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Elimu, Sayansi na Utamaduni
(UNESCO), kwamba Jaji Ngu-
nyale alimwakilisha Mkuu wa
Chuo cha Mahakama Lushoto.

Kwa mujibu wa Jaji Ngunyale
ni vigumu kwa maofisa wa ma-
hakama kuelewa umuhimu wa
kujieleza na kuhusiana na utoaji
wa habari, kwa kuzingatia haki
na utawala wa sheria.

Alisema baada ya kumalizika
kwa mafunzo hayo, anaamini

kwamba maofisa wa mahaka-
ma watashirikiana kikamilifu na
vyombo vya habari katika kutoa
taarifa.

Aidha, alisema sasa hivi wa-
nanchi wanapata haki ya kupa-
ta taarifa za kesi zao zilizoko ka-
tika hatua mbalimbali kwa njia
ya mtandao na wanaweza hata
kutumia simu zao za kiganjani.

Rais wa Mahakama ya Afrika
na Haki za Binadamu na Watu
(AfCHPR), Jaji Iman Aboud,
alisema uhuru wa vyombo vya
habari na usalama kwa waandi-
shi ni muhimu kwa kuwa kada
ya uandishi wa habari inam-
chango mkubwa kwa jamii yey-
ote ambayo inaheshimu misingi
na utawala wa sheria, demokra-
sia na haki za binadamu.

“Mafunzo haya ni muhimu
kwakuwa majaji watafundishwa
kuhusu kesi zinazohusu habari
jinsi gani wanaweza kuzishu-
ghulikia kwa kuzingatia sheria
zanchina za kimataifa,”alisema.

Kuhusu mahakama hiyo,
Jaji Iman, alisema uamuzi wa
mashauri mbalimbali  yaki-
wamo yanayohusu vyombo vya
habari, wanasiasa, biashara na
mengine yatazingatiwa na ku-
fanyiwa kazi.

“Tumetoa uamuzi mbalim-

bali katika mashauri yanayo-
husu vyombo vya habari iki-
wamo kesi mbili kutoka nchini
Bukina Faso tumetolea uamuzi
na kesi moja kutoka nchini
Rwanda,”alisema.

Vilevile alisema uhuru wa vy-
ombo vya habari katika kupata
taarifa na kutoa taarifa kwa kuz-
ingatia utawala wa sheria una-
takiwa kuzingatiwa na kupewa
kipaumbele kwa kuwa wakati
mwingine vinatoa taarifa am-
bazo hazina uhalisia zinaweza
kuleta machafuko na uvunjifu
wa amani.

Rais wa Mahakama ya Haki
ya Afrika Mashariki (EAC)),
Jaji Nestor Kayobera, alisema
mafunzo hayo yatakuwa na tija
katika sekta ya mahakama kwa
kuwa yatajenga mahusiano kati
ya mahakama na waandishi wa
habari kupata habari na usala-
ma wakati wa kutekeleza kazi
7ao.

Jaji Kayobera, alisema licha
ya kesi hiyo, pia kuna kesi mbili
zilizofunguliwa katika mahaka-
ma hiyo, moja ilifunguliwa na
chombo cha habari dhidi ya ua-
muzi uliyotolewa na Waziri wa
Habari wa wakati huo, pamoja
na kesi nyingine iliyofunguliwa
na chama mseto.

“Mahakama ilipitia mashauri
haya kwa pamoja na kubaini
kuwa yamekiuka sheria za Ju-
muiya ya Afrika Mashariki na
kutoa uamuzi,”alisema.

Kwa mujibu wa Jaji Kayobera,
alisema Mahakama ya EAC],
inatoa uhuru wa wananchi ku-
toka nchi wanachama kufun-
gua kesi zao, katika mahakama
hiyo, bila kutoa taarifa kwenye
mahakama za nchi zao, na
zikipokelewa zinasajiliwa bila
gharama yoyote.

“Katika mahakama za ki-
kanda, Mahakama ya Afrika
Mashariki, inaongoza kwa
kusikiliza mashauri mengi kwa
kuwa kesi 170 zilizofunguliwa
katika mahakama hiyo, ziko ka-
tika hatua mbalimbali huku kesi
630 zimeshatolewa uamuzi kwa
kipindi cha miaka 20,” alisema.

Mwakilishi wa UNESCO, Meh-
di Benchelah, alisema matatizo
wanayokutana nayo waandishi
wa habari yako katika maeneo
mbalimbali, moja ya njia ya
kukabiliana na matatizo hayo
ni kuwapatia mafunzo watend-
aji wa mahakama za ndani ya
nchi na za kikanda ili kutam-
bua umuhimu wa kusimamia
uhuru wa habari na usalama wa
waandishi wa habari.

Baadhi ya wafanyabiashara wakishiriki semina maalumu ya kuwajengea uelewa wa mabadiliko ya sheria mbalimbali
za kodi, iliyoendeshwa na Ofisa Msimamizi wa Kodi na Elimu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Odupoi Papa
(hayupo pichani), mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: MARY MOSHA

Mangaribﬁ

ya mapambano makali ya serikali
na wadau wa kupinga ukatili wa
kijinsia, mangariba katika eneo
hilo wamebadilisha mbinu na
kuanza kukeketa watoto wan-
apozaliwa.

Ngariba mstaafu, Hawa Njolo
aliyasema hayo wakati akizun-
gumza kwenye kikao kazi cha
kutokomeza ukeketaji kilicho-
andaliwa na Shirika la Umoja
wa Mataifa la Elimu, Sayansi na

Utamaduni (UNESCO).

Alisema awali watoto wakike
walikuwa wakikeketwa wakiwa
wasichana, lakini kwa sasa wa-
husika wamebadilisha mbinu
ya kufanya vitendo hivyo na
kuwakeketa pindi wanapozali-
wa.

“Mbinu hii imekuwa ikitumika
kwa siri sana hivyo tunaiom-
ba kwa kushirikiana na jamii
kuongeza kasi ya kudhibiti na ku-

tokomeza vitendo hivi vya ukatili
wa kijinsia kwa watoto wadogo
kwa kuwa vina madhara makub-
wa kiafya na kisaikolojia, alisema.

Alisema baada ya serikali na
wadau kupiga marufuku nyembe
za mangariba walibadili mbinu
na kuja na njia ya kuwakeketa
watoto wakizaliwa au wakiwa
wachanga.

Ofisa Programu ya Sayansi
Jamii kutoka UNESCO Tanzania,

a wafichua mbinu mpya ukeketaji

Uyanjo Ntandu, alisema wa-
nanchi na serikali wapaswa kuwa
na mpango mkakati na kuweka
juhudi za pamoja za kutokomeza
ukatili huo kwa jamii.

Mkuu wa Dawati la Jinsia
Wilaya ya Hanang, Elionora
Bernad, aliwataka wananchi wa
eneo hilo kuendelea kufichua
vitendo hivyo ili hatua kali za
kisheria zichukuliwe kadhalika
na kutokomeza ukeketaji.
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Wataka sheria
itakayowabana
watoto kutoa
huduma wazee

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

BAADHI ya wazee katika Man-
ispaa ya Moshi, mkoani Kiliman-
jro, wamesema umefika muda
mwafaka kwa serikali kutunga
sheria ya kuwabana watoto ku-
wasaidia na kuwatunza wazazi
kama ilivyokuwa sheria ya wa-
Zazi

kuwahudumia watoto kwa ku-
wapa mahitaji ya msingi.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wazee katika eneo
hilo, akiwamo Husen Said (75),
mkazi wa Pasua, alisema kwa
sasa watoto havvapend| kuwahu-
dumia wazazi wao, hali inayo-
sababisha kuteseka japokuwa
waliwekeza nguvu nyingi ku-
walea na kuwasomesha watoto.

“Umefika wakati kwa serikali
kutunga sheria kwa watoto ku-
wahudumia wazazi na endapo
itabainika wameshindwa ku-
fanya hivyo hatua za kisheria
zichukuliwe.

“Unakuta mzee ana watoto
watano, hana hata sehemu vya
kulala, mgonjwa wa maradhi
ya uzeeni na unakuta watoto
wanarushiana mpira mtu wa
kutoa huduma hivyo wanamua-
cha mzee anateseka, tunatam-
bua Bunge limeanza tunaomba
wakaliangalie hili,"alisema Saidi.

John Nnko (67), mkazi wa
Mawenzi, alisema wazee wengi
mateso huku mwengine wakiko-
sa chakula na kusaidiwa na
majira.

“Wenye kasumba ya kusahau
nyumbani ni baadhi ya watoto
wa kiume ingawa hata wa wa
kike wako baadhi yao, zamani
vijana walikuwa na hofu va
Mungu, hivyo walikuwa waki-
amini kuacha kumtunza mzazi
ni kumkosea Mwenyezi Mungu,
|akini kwa sasa hawakumbuki
hilo, tunaomba serikali itunge
sheria ya kuwabana hawa
watoto,"alisema.

Elizabeth Simon, mkazi wa
Njoro kwa Dobi, alisema wako
baadhi ya wazee kwenye kambi
Za wazee mjini Moshi, wanaka-
biliwa na matatizo mbalimbali
ikiwamo ya kutokutazamwa na
ndugu, jamaa na marafiki.

“Licha ya kuwapo kwa mmo-
monyoko wa maadili katika
jamii kuna haja va serikali kupi-
tia Bunge kuangalia namna ya
kuweka sheria kuhakikishwa Kila
mzee anatunzwa na wana jamii
wanaomzunguka, wakiwamo
watoto na ndugu

kabla ya kufikishwa mikononi
mwa serikali, kwa kuwa itasaidia
kupata huduma muhimu za
kijamii,"alisema Saumu Idd (60),
mkazi wa Pasua.

Mjumbe wa Baraza la Huru la
Ushauri la Wazee la Taifa na
Mwenyekiti wa Mkoa huo, Eli-
amini Mkongo, alisema mata-
tizo yanayolikabili kundi hilo
yanafanana nchi nzima.

Alisema kutelekezwa kwa wa-
zee hospitalini, kukosekana kwa
ni jambo la kawaida kwa sasa na
endapo kutakuwapo kwa sheria
itasaidia kupungua kwa matukio
hayo.

' Ataka kujiua Kisa manyanyaso,
Kipigo kutoka kwa mumewe

Na Mary Mosha, SIHA

Orkolili, wilayani

Siha, mkoani Kili-

manjaro, Eliza-
berth Thomas (42), amenu-
surika kifo baada ya kunywa
sumu ya panya ili aachane na
mume wake, (Israeli Daudi),
ambaye anadai alikuwa akim-
piga mara kwa mara.

Akizungumza na Nipashe
jana Mjomba wa Elizabeth,
Antony Mwega, alisema jar-
ibio la kutaka kujiua lilitokea
Septemba 16 mwaka huu,
Elizabeth alikimbizwa Zahan-
ati ya Ngaritati kwa ajili ya
kupatiwa matibabu na kuokoa
uhai wake.

Alisema: “Sisi kama familia
mara nyingi, tumekuwa tuki-
suluhisha ugomvi wa manyan-
yaso na ukatili dhidi ya ndugu

yetu, kutoka kwa mume wake,
hali iliyosababisha kupata
majeraha mbalimbali mwilini
mwake, hasa maeneo ya
mgongoni japokuwa sehemu
nyingine zimeanza kupona
ikiwamo kwenye kidole alipo-
shonwa. Aliongeza: “Siku ya
tukio alimpigia simu mdogo
wake wa kiume, baada ya ku-
nywa sumu hiyo, akidai kwam-
ba ameamua kunywa sumu ili
afe kuliko aendelee kuishi na
mume wake anayemnyanyasa
na kumpiga kila siku.”
Nipashe lilifika katika za-
hanati hiyo na kuzungumza
na Elizabeth ambaye alisema
kilichomsababisha  kunywa
simu ni manyanyaso ya ukatili
anayofanyiwa na mume wake
pamoja na ugumu wa maisha.
“Nimekaa kwenye ndoa
miaka 21, nimevumilia mengi,
sitaki kutoa siri ya ndani, la-

kini kwa sasa ilipofikia ni bora
nife tu, mwaka 2017 alinikata
na panga mkono na kushonwa
nilivumilia.

“Pia akanikata kichwani ni-
kaenda nyumbani akaonywa
na aliahidi kutokurudia tena
kwa kuwa mara nyingi anapo-
fanya matukio haya, anasingi-
zia kwa sababu ana kunywa
pombe”.

Vilevile alisema Septemba
12, mwaka huu, alikwenda
sokoni kwa ajili ya kujitafutia
riziki ya familia na aliporejea
nyumbani majira ya jioni ali-
pigwa.

“Nimekaa siku tano ndani
tangu nipigwe nikiwa na
maumivu  makali, nikim-
weleza anazidi  kunipiga,
ameshinda hata kunipeleka
hospitali, ninamajeraha kila
sehemu ya mwili wangu,
hivyo nimechoka bora nife ili

abaki na maisha yake mazuri,
lakini siku akija kwa Mungu
tutafanya patano,’alisema.

Diwani wa Kata ya Orikolili,
Jonathan Nasari, bado haja-
pata undani wa tukio hilo na
kueleza kuwa endapo atapata
atatoa taarifa.

Mganga Mkuu wa Hospitali
Wilaya ya Siha, Peter Mahuu,
alisema hana taarifa ya jambo
hilo na aliahidi kufuatilia na
kulitolea ufafanuzi.

“Sina taarifa kuhusu tukio
hilo niko kwenye kikao huku
halmashauri, lakini nikitoka
nitampigia muhusika wa za-
hanati hiyo ili anipe taarifa ka-
mili,” alisema Mahuu.

Mkuu wa Wilaya hiyo,
Thomas Epson, alisema hana
taarifa yoyote kuhusu tukio
hilo na aliahidi kulifuatilia
na atavijulisha vyombo vya
habari.

Baadhi ya wananchi wa Kata ya Kifula, wilayani Mwanga, mkoani Kilimanjaro, wakiwa kwenye uzinduzi wa mradi shiriki-
shi wa kusaidia kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi unaotekelezwa kwenye kata tatu za wilaya hiyo, jana. Kushoto

(aliyeshika bango) ni Mwakilishi wa wahisani kutoka Ujerumani,

Dk. Regine Brandt na (wa tano kulia) ni Mratibu wa Idara ya
Maendeleo wa Kanisa Katoliki Jimbo la Same, Pamela Mainda. PICHA: ASRAJI MVUNGI

Walalamikia kuKithiri biashara dawa za kulevya mtaani

Na Mary Mosha, MOSH|

BAADHI ya wananchi wa-
naoishi pembezoni mwa
Barabara ya Njia Panda ya Ma-
rangu Mtoni, mkoani Kiliman-
jaro, wamesema usafirishaji
wa magendo, biashara ya
dawa za kulevya, kwa vijana
katika eneo hilo imekuwa ni
kikwazo cha kukwamisha kazi
za maendeleo na kuchochea
ukatili.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wananchi katika
eneo hilo, akiwamo Laurent
Meena, alisema licha ya ku-
wapo kwa jitiada zinazofanya
na Jeshi la Polisi kudhibiti
matukio hayo, lakini bado
matatizo hayo yanaikumba
jamii ya eneo halo.

“Biashara ya dawa za
kulevya inafanywa na kundi la
vijana waendesha pikipiki, wa-
napita kwa kasi ya ajabu, hofu
yetu kuna watoto wadogo wa
shule za awali huwa huo ndiyo
muda wao wa kutoka shuleni.

“Kwa sasa wazazi wa-
naogopa kuwaacha watoto
waende shule wenyewe hivyo
inawalazimu kuacha shu-
ghuli za kujiingizia kipato
ikiwamo kutoka shambani
kwenda kuwachukua watoto
shuleni,”alisema Helen Mken-
da.

Akijibu suala hilo, Katibu
wa Chama cha Waendesha
Pikipiki Mkoa wa Kilimanjaro,
Rashidi Omary, alisema kuna
baadhi ya watu wamenunua
pikipiki kwa ajili ya kufanya

uhalifu, hivyo, aliliomba Jeshi
la Polisi kuhakikisha wa-
nakamatwa.

“Usafiri wa pikipiki ulikuja
kwa ajili ya kuzisaidia jamii
yetu na siyo vinginevyo, hawa
wachache wanaotaka ku-
tuchafua sisi kama chama ha-
tutakubaliana, tutashirikiana
kuhakikisha tunawafichua na
kutokomeza uhalifu,” alisema.

Aliongeza: “Natoa rai kwa
viongozi wa vijiwe vyote na
wanachama, wakumbuke ju-
kumu la kulinda kijiwe chao
liko mikononi mwao usiku na
mchana, pia tushirikiane na
Jeshi la Polisi ili kuhakikisha
wateja wanaokuja kijiweni ha-
wapati madhara.”

Mwenyekiti wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama wa Mkoa

wa Kilimanjaro, Nurdin Babu,
aliliagiza Jeshi la Polisi, ku-
hakikisha wanawasaka wau-
zaji, wasafirishaji na watumiaji
wa dawa za kulevya popote
waliko.

Babu alisema: “Umefika
wakati wananchi kutazama
upya tabia za baadhi yetu, ku-
waficha wahalifu hao, hakika
hili haikubaliki tuachane na
shughuli ya usafirishaji wa
bangi na mirungi, kwa kuwa
kazi hii inawaharibu watoto
wetu na kuongeza ukatili.

“Nawapongeza vijana wa
Jeshi la Polisi, wanafanya kazi
usiku na mchana, endeleeni
mpaka siku tutafanikiwa
kudhibiti dawa za kulevya
yasiwapo tena katika jamii,”
alisema.
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SIKU YA DEMOKRASIA

Baada vya uchaguzi ulaji
wa mabilioni waripotiwa

HABARI BORA NA KAMILIFU

—

ELIZABETH TRUSS, THERESE COFFEY
Vigogo wakuu
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wanaoiongoza Uingereza
baada ya Johnson

Viongozi wa dini walipowashukia

wenzao kujifanya sehemu ya siasa

« KOmu: Wanahabaﬂ nany| mko humo

Na Sabato Kasika

IKU ya kilele cha Demokra-
S sia Duniani, ambayo ilien-

delea kuwa mwendelezo

wa kumbukizi ya miaka
30 tangu kurejeshwa mfumo wa
vyama vingi vya siasa nchini, ina-
jadili mengi kuhusu kurutubisha
demokrasia, amani na utulivu
lakini pia kuwatupia macho wa-
naojigonga kwa wanasiasa ili ku-
fanikisha maslahi binafsi.

Ilikuwa Septemba 15, wiki
iliyopita kwenye kilele cha maa-
dhimisho hayo, Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC) cha
Dar es Salaam, kiliandaa mjadala
unaohusu tafakuri ya miaka
30 ya demokarsia ya siasa za
ushindani nchini unaowakutani-
sha wadau wa siasa na wengine
mbalimbali.

Miongoni mwa wadau wal-
ioalikwa katika mjadala huo uli-
viongozi wa vyama vya siasa,
dini, asasi za kiraia, Tume ya
Taifa ya Uchaguzi (NEC) na Msa-
jili wa Vyama vya Siasa.

Lilianza neno la kukemeana
kuhusu viongozi wa dini kutosi-
mamia linalowapasa badala yake
wanasaka maslahi yao, Katibu
Mkuu wa Baraza la Maaskofu Ka-
toliki (TEC), Padri Dk. Charles
Kitima, anasema kwa miaka 30
tangu kurejeshwa kwa mfumo
wa vyama vingi nchini, kumeku-
wa na hoja ambayo Watanzania
wameendelea kuwa nazo dhidi
ya viongozi wa dini ambao sasa
wanatakiwa kuzifanyia kazi

“Watanzania wanahoji, mbo-
na kuna moja mbili tatu na sisi
viongozi wa dini tunakabiliwa
na ukosefu wa maadili kwenye
zoezi zima la uchaguzi Tanzania
imepoteza hadhi yake kimataifa
kutokana na ukosefu wa maadili
kwenye kusimamia uchaguzi,”

Shekhe Issa Ponda (kushoto), akiwa miongoni mwa waalikwa katika mjadala wa miaka 30 ya urejeshwaji wa mfumo wa vyama
vingi nchini. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA

anasema Padri Kitima.

Katibu Mkuu huyo anawataka
viongozi wa dini kusimamia
ukweli na kwamba kuna hatari
kubwa iwapo watashikamana na
viongozi wa serikali kwa malen-
go ya Kkisiasa na badala ya kusi-
mamia maslahi ya umma.

“Taasisi za dini zimeshiriki
kwa karibu kukuza demokrasia
ya vyama vingi vya siasa tangu
kurejeshwa mfumo huo miaka 30

iliyopita, hata tuliponyamazish-
wa tuliendelea kutoa elimu ya
uraia kwa uwazi na siyo kificho,”
anasema Kitima bila kufafanua.

Anaungwa mkono na Naibu
Katibu Mkuu wa Chama cha
NCCR- Mageuzi Tanzania Bara,
Anthony Komu, anayewataka
viongozi wa dini na waandishi
wa habari kutokaa kimya wa-
napoona vyama vya upinzani
vinaonewa.

“Viongozi wa dini na waandi-
shi msijipendekeze kwa wana-
siasa tumieni nafasi zenu kuko-
soa na siyo kuegemea upande
mmoja wakati mnaona vyama
vya upinzani vinanyanyaswa,
vinanyimwa haki ya kufanya sia-
sa,” anasema Komu.

Aidha, Kiongozi wa Jumuiya
na Taasisi za Kiislam, Shekhe
Rajabu Katimba, anawashukia
viongozi hao, akidai walio wengi

ni wanafiki, huku akikumbusha
kuwa kiongozi wa dini anatakiwa
kwanza kumtumikia Mungu, ku-
tenda haki, kusema ukweli na
kuonyesha matendo ya huruma
na pia kukemea vitendo vinavy-
okwenda nje ya mstari.
“Viongozi wenye msimamo
dhaifu ndio wanaokumbatiwa
na serikali, lakini kiongozi wa

INAENDELEA UK. 20
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Ulinzi shirikishi kukabiliana na wahalifu usitegemee polisi na sungusungu hata wanyama kama mbwa maalumu wanaweza ku-
tumiwa kukabiliana na maeneo yenye uhalifu sugu. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

AKATI serikali na
wadau  wameanza
kujipanga kutoa hoja
za nini kifanyike ili

kubadili taswira ya Jeshi la Polisi
kwenye kushughulikia haki jinai
inayohusisha kukamata, kuweka
rumande, upelelezi na kufikisha
mashtaka mahakamani, wimbi
la mauaji ya panya road linaleta
tafakuri mpya.

Ni kutolewa kwa maagizo
rasmi ya bunge kuwa serikali
ishughulikie kwa haraka suala
la wahalifu wenye umri mdogo
‘panya road’ ambao wameibuka
na kuvamia mitaa kwenye miji
na majiji ikiwamo Dar es Salaam,
na katika tukio mojawapo wal-
imwua mwanafunzi wa mwaka
wa pili wa chuo kikuu aliyekuwa
anasomea uandishi wa habari.

Kinachoonekana ni kuwa taifa
limechoshwa na hali hiyo hivyo
ni hitaji la maelekezo kwa Jeshi
la Polisi kuhakikisha kuwa wan-
aohusika na hali hiyo wanaon-
dolewa mitaani.

Suala la taratibu zitakazofuat-
wa halipo katika hitaji hilo, ila
kutokomeza wimbi la watoto wa-
halifu na wauaji wanaojiita pan-
ya road, ambao wazazi na walezi
wao Wwamepata matatizo ya
kuwalea, sasa inabidi walelewe
na vyombo vya dola, ikielezwa
kuwa ni njia pekee ya kuwezesha
usalama kudumishwa mitaani.

Akitoa tamko la kuanza
kutekelezwa kwa maagizo hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Amos Makala, anawaasa
wazazi na walezi wa watoto au
vijana hao kuwa endapo hataku-
wa amemwona mwanae, kwa ki-
tambo cha kuleta wasiwasi, basi
amtafute kituo cha polisi au hos-
pitalini.

Wachambuzi wa habari katika
baadhi ya redio nchini wanase-
ma angesema wamtafute kwe-
nye vyumba vya kuhifadhi miili
hospitalini wakimaanisha kuwa

Serikali in-
aongeza
Shilingi bil-
ioni 100
kila mwezi
kupunguza
makali ya bei
yva mafuta,
hivyo haina
nafasi ya
kuongeza bei
katika eneo
hilo.
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Kamanda wa Polisi Kanda Maalum Dar es Salaam, Jumanne
Muliro, akionyesha silaha zinazodaiwa kuwa za ‘panya road’ .

PICHA: MAKTABA

huenda atakuwa ameshapigwa
risasi na kufa. Na siyo kwamba
waliongeza hiyo chumvi kwa
wasiwasi na taharuki, ila kwa
ufafanuzi muafaka.

Suala hapa ni kuwa wimbi la
‘panya road, nje ya mauaji yenye
sura ya kuchanganyikiwa au ush-
irikina, limehamasisha uelewano
kiitikadi unaohitajika kwa hiyo
ajenda ya kubadilisha kanuni na
taratibu za Mwenendo wa Mash-
taka ya Jinai.

Huenda kinachotazamwa ni

kulinda haki za watuhumiwa,
wasikamatwe na kuwekwa ru-
mande ili upelelezi ufanyike, ila
polisi wamalize kwanza upele-
lezi ndipo wawakamate.

UGumu unaanzia pale in-
apokuwa vigumu kuwaambia,
wakazi wa Dar es Salaam na
maeneo mengi wawe wavumil-
ivu na watulivu hata kama kuna
mashambulizi mengine ya ‘pan-
ya road, ili kufanya upelelezi wa
makundi hayo ambauyo pengine
siyo rahisi!

-—

Mauaji, uvamizi ‘panva road’ liwe
funzo polisi

upya

Changamoto kwa mabadiliko
hayo ambayo kwa jumla yalianza
kuwa ‘ncha ya mkuki’ wa mabadi-
liko ya katiba kwa jumla, ni ishara
kuwa hata hayo matazamio yako
mashakani, kwani msingi wake
ni uhuru mpana wa raia.

Kama ilivyo katika suala hilo
la upelelezi wa makosa ya ji-
nai, mabadiliko yanayolengwa
yanawezesha mhalifu kuendelea
na shughuli zake mradi polisi
hawajapata ushahidi wa kutosha
dhidi yake, unaoweza kusimama
mahakamani. ‘Panya road’ wak-
isikia hayo, ni shangwe na kuji-
amini.

Wanaotaka uhuru mpana wa
mtu binafsi, kupunguza udhibiti
wa matendo ya mtu mmoja
mmoja kwa kutumia vyombo vya
dola, kimsingi wanaanzia katika
dhana dhaifu kuwa binadamu
ni mwema. Anazaliwa na kukua
katika familia, anafundishwa
maadili na dini na uhalifu ni ku-
kosea kwa mithili ya kujisahau
na kwa maana hiyo anahitaji
kurekebishwa, kupewa mafunzo
ya kuishi kwa tija kama watu
wengine.

Ndiyo hapo linakuja suala la
kutomwondolea uhuru wake bila
uhakika wa kina, kwa maana ya
kukusanya ushahidi unaoweza
kusimamisha kesi mahakamani
akiitwa na kufunguliwa mash-
taka.

Unaweza kusema kuwa hi-
taji hilo la kutaka utendaji wa
Jeshi la Polisi ubadilike na uhu-
ru wa mtuhumiwa uongezeke
umechangia kwa kiasi fulani
kuongezeka na kushamiri kwa
wimbi la ujambazi na uhalifu uki-
wamo wa ‘panya road.’

Ni mazingira ambako wahali-
fu wamepindua meza ya hitaji
la mabadiliko utendaji Jeshi la
Polisi baada ya jamii na bunge,
kutaka kadhia hiyo iondolewe
kwa njia zozote zile, hata kama
ni kuwapiga risasi wahalifu sugu
waliozoea kwenda rumande na
kurudi wuraiani ili kuendeleza
uovu huo.

Kimsingi ni vijana wasiotibika,
waalimu wa ‘panya road’ wapya,
waliopata picha kuwa sasa mam-
bo ni mazuri, pengine wakihoji
polisi watamaliza upelelezi lini?

Licha ya kuwa suala hili ni to-
fauti na tozo, ambako pia Rais
Samia Suluhu Hassan, alipokea
ushauri akaukubali na kuiruhusu
Hazina kuboresha tozo ukilin-
ganisha na ilivyokuwa mwaka
jana, yanafanana kimsingi jinsi
ya utoaji wa haki jinai. Katika hali
hii ya wimbi la ujambazi-uch-
wara wa ‘panya road,” haitakuwa
rahisi kwa Rais Samia kumwam-
bia Waziri wa Mambo ya Ndani
au mkuu wa Jeshi la Polisi kuwa
mtu asikamatwe bila uchunguzi
kufikia tamati na kuwa tayari ku-
fikisha kesi hiyo mahakamani.

Hata kama yako maeneo am-
bapo kanuni hiyo inaweza ku-
tumika bila madhara kwa mus-
takabali wa jamii, ni wazi kuwa
watuhumiwa wa ‘panya road’
hawatahusika.

Na wanaodaiwa kuwa majam-
bazi wote sawia, na kwa maana
hiyo itakuwa ni kesi za madai ya
kodi na wizi wa kalamu kanuni
zinaweza kurekebishwa mtu
akawa huru upelelezi ukiende-
lea, watu wasijali.
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Kinana alipotikisa, kuangusha ngome

kampeni za kidini, ukabila uch

Na Beatrice Shayo

IARA ya Makamu Mwe-

nyekiti wa CCM Bara,

Abdulrahman  Kinana,

imeibua shangwe mikoa-
ni kwa namna alivyowateka
wananchi kwa kuwapa nafasi
ya kuwasilisha kero zao na zi-
katatuliwa papo hapo, lakini pia
kukemea figisu ndani ya uch-
aguzi wa chama hicho.

Kinana kuanzia Agosti 16 ali-
zuru mikoa ya Kigoma, Kagera,
Geita na Mwanza akiambatana
na Katibu wa Itikadi na Uenezi
CCM, Shaka Hamdu Shaka, ak-
ilenga kukagua uhai wa chama,
utekelezaji wa ilani na kusikiliza
kero za wannachi.

Akianza kuzungumzia uch-
aguzi anawaambia wananchi
kuwa kiongozi anayetaka kuch-
aguliwa kwa kutumia udini na
ukabila ni adui wa maendeleo
hafai ndani ya CCM wala kwe-
nye jamii na chama kikimbaini
aondolewa jina lake mara moja
na asipewe nafasi.

Kinana anatema cheche
baada ya kupatiwa taarifa kuto-
ka kwa Katibu wa CCM Mkoa wa
Kigoma, Mobutu Malima, kuhu-
su kuwepo kwa viongozi wanao-
tumia udini katika kampeni kip-
indi cha uchaguzi.

“Jambo moja ambalo nilise-
me lipo katika taarifa ya katibu
wa mkoa kwamba inavyofika
wakati wa uchaguzi katibu wa
mkoa na kamati ya siasa ime-
onyesha ujasiri wa kuandika
kuwa kuna tatizo la ukabila,
ukanda na udini,”anasema Ki-
nana.

UDINI, UKABILA ‘NO’

“Sijui kama mnazikumbuka
hotuba za Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere kuhusu uk-
abila. Tunavyokwenda karne
ya 21 umepanda bado basi la
ukabila hili lilimuudhi Mwalimu
Nyerere tangu zamani. Wapo
Wakuu wa Wilaya hapa wame-
toka mikoa mingine na wengine
wameishi hapa wanajulikana
wanathaminiwa, wanagombea,
wana sifa na wanafaa halafu un-
amhukumu kwa kitu kimoja ka-
bila lake hii sio sawa.” Anaonya.

Anasema kiongozi anaona
mambo yake hayaendi vizuri
na fursa ya kuchaguliwa haipo
anaamua kueleza fulani sio
mwenzao, si kabila analotaka au
si wa ukanda huo na hata dini,
na kwamba huo si wakati wake.

“Wanachama hawana hayo
matatizo mtu achaguliwe kwa
sifa zake, apimwe kwa uw-
ezo wake, kwa historia yake ya
utendaji lakini isifike mahali
ukasema huyu kabila langu.
Kabila lako ovyo, mvivu, hana
uwezo, hafai, hajui hata ana-
chokiomba eti tunatoka eneo
moja, je anakusaidia kitu gani
hana mawazo hana jambo jipya
na kuleta maendeleo. Hakufai
,’anasema Makamu Mwenyekiti
Bara.

“Tukikaa na kuanza kuhuku-
miana kwa ukabila... ukiona mtu
anahukumu wengine kwa ukabi-
la mwenyekiti tafadhali mkateni
jina lake, achaneni naye na sisi
tunawatafuta hao watu wa aina
hiyo,”anasema Kinana.

Akizungumzia
Kinana anasema

uchaguzi,
kumekuwa

Makamu Mwenyekiti wa CCM Bara, Abdulrahman Kinana katika kazi za kufuatilia

utekelezaji wa ilani ya CCM. PICHA: MAKTABA

unapokuwa
kiongozi
unatakiwa
kutenda haki
na wakati
mwingine
kutumia
busara ili
jambo limal-
1zike kwa
wakati na
wananchi
kuwa na am-
ani.

na figisu zinazofanyika katika
uchaguzi unaoendelea ndani
ya chama tena kuna viongozi
wanaonunia wenzao wanao-
taka kugombea huku wakitumia
rushwa ili wasiondolewe.

Anasema wana CCM ku-
chukua fomu sio dhambi ni haki
yao ya kikatiba na hakuna mwe-
nye hati miliki ya chama hicho,
hivyo kila mmoja ahusike na
uchaguzi na wala asiogope uon-
gozi kandamizi.

Anaeleza utaratibu wa chama
kuwa wanaochaguliwa hukaa
kwa miaka mitano baada ya ku-
malizika nafasi zipo wazi na yey-
ote anayetaka kugombea yupo
huru kufanya hivyo.

“Mtu anataka  kugombea
ikibainika anaacha urafiki siku
hiyo hiyo, kiongozi ananuna
utafikiri amegongewa misu-
mari kwenye Kkiti, hataki kuon-
doka anajisahau na yeye alimtoa
mwingine katika nafasi hiyo,
tuache nongwa ndugu zangu”
anasema Kinana

Anaeleza kuwa wakati waki-
tafuta uongozi wamekuwa
wanafanyiwa mizengwe kwa
kuwakata majina yao na kus-
ingiziwa uzushi, huku wengine
wananyimwa fomu za kugom-
bea nafasi hizo.

“Sababu ni moja ubinafsi.
Viongozi wanataka watu wao
ndiyo wachaguliwe sio watu wa-
navyotaka bahati nzuri mnawa-
jua viongozi wanaotumia nafasi
7ao, wanaowanyima wenzao na-
fasi, wanaotengeza mizengwe,
wanaotaka wachaguliwe watu
wanaowataka wao hawafai. Na

mimi naomba kiongozi wa nam-
na hiyo akifika katika uchaguzi
mpigeni chini hafai,” anahimiza
Kinana.

Anaeleza kuwa inashagaza
kuona baadhi ya viongozi wana-
jisahau walipoingia madarakani
waliwakuta wenzao wanapoona
wanaotaka kugombea wanawai-
nulia vikwazo hilo halipo sawa.

“Kiongozi anaetaka kuingia
madarakani kwa kutisha watu,
kwa upendeleo, mizengwe ni
shida. Kila mmoja ana haki ya
kuchaguliwa na kuchukua fomu,
CCM imasimama kwa kuzinga-
tia katiba, kanuni, miongozo na
sio viongozi wenye mizengwe”
anawaeleza Kinana.

Aidha anakemea kiongozi
anayetumia fedha kusaka uon-
gozi akiwaambia wana CCM
kuwa hawafai na kwamba wapo
baadhi yao hawana fedha wa-
naogopa hata kuchukua fomu
licha ya kuwa na sifa zinazohi-
tajika.

KERO ZA WANANCHI
Katika eneo hilo Makamu
Mwenyekiti wa CCM anatoa
muda mwingi kusikiliza kero za
wananchi huku akiwataka vion-
gozi wa serikali walioguswa ku-
toa majibu hapo hapo badala ya
kuchelewesha haki za wananchi.
Anawaambia chama kazi yake
ni kuwasikiliza watu kwa kuwa
ndiyo wenye chama na viongozi
watakaoguswa watoe majibu
yenye tija badala ya kuwazungu-
sha Watanzania hao wenye kero.
Kitendo hicho kiliwavutia
wananchi huku wakimshanga-

lia kwa kuendesha mambo kwa
uwazi ambayo wanasema yata-
saidia kutambua figisu figisu wa-
nazofanyiwa na kuongeza uwa-
jibikaji kwa viongozi hao.

Kinana akiwa Kigoma alik-
erwa na kisa cha mwananchi
kudhulumiwa ardhi na Manis-
paa akiwa kwenye matibabu na
baada ya kurejea mkoani humo,
ikawa imeuzwa kwa mwingine
na kupewa hati.

Kinana anasema: “Ni jambo
la kushangaza kwa mwananchi
huyu kuzungushwa ardhi yake
na viongozi mmekiri eneo ni
lake, hivyo jambo hilo halihitaji
ucheleweshaji, limalizwe.”

Anasema unapokuwa kion-
gozi unatakiwa kutenda haki
na wakati mwingine kutumia
busara ili jambo limalizike kwa
wakati na wananchi kuwa na
amani.

“Nashauri huyu mwananchi
mpatieni ardhi eneo jingine
hata kama ni mjini ninyi ndiyo
wenye makosa kwa nini ana-
teseka na ardhi yake hata kama
hana uwezo wa kujenga nyumba
ya kisasa katika maeneo hayo
mpatieni,”anaagiza Kinana.

Anaongeza :“Anaweza akawa
hana uwezo wa kujenga nyum-
ba ya kisasa katika hayo maeneo
lakini akawa na uwezo wa kuu-
hela nyingine akabakiwa nazo
tena akaanzisha biashara.Tusi-
cheleweshe haki za wananchi,”.

SHERIA KANDAMIZI

Kinana anazungumzia sheria
nyingi ambazo ni kandamizi
akisema zinatakiwa kufanyiwa
kazi ili kuwaondolea mzigo wa-
nanchi badala ya kuendelea ku-
teseka.

Anasema dhamira ya Rais
Samia Suluhu Hassan ni njema
kwa wananchi katika kuwakom-
boa kiuchumi na hayupo tayari
kuona wanawekewa sheria ngu-
mu wakati lengo ni kuwarahi-
sishia maisha Watanzania.

“Niwambie mimi ni msaidizi
wa Rais najua msimamo wa
wake anataka kuondokana na
sheria zote zinazoleta vikwazo
kwenye shughuli za wananchi,
kazi yangu na viongozi wen-
gine ni kumpa moyo kum-
wambia njia unayokwenda ni
sawasawa,”anasema  Makamu
Mwenyekiti wa CCM-Bara.

Kinana anawaambia wa-
nanchi kuwa Aprili mwaka huu
wakati Rais Samia akizungumza
na mawaziri baada ya kuwaapi-
sha aliwaomba wapitie sheria
zote, waangalie zile zinazok-
waza maendeleo ya wananchi,
zinazowapa shida na zinazokan-
yaga haki wampelekee apeleke
bungeni zifutwe.

“Sasa nina mpango wa kwen-
da kuwauliza wakubwa tangu
walipoambiwa wameshapeleka
sheria ngapi ili zifutwe? Hiyo
ndiyo kazi tuliyonayo,”’anasema.

Wananchi ~ wanawategemea
wao kuwasaidia kuinua kipato
chao, hivyo madiwani wanao-
tunga sheria za halmashauri,
watendaji wa serikali ambao
wanasimamia sheria za hal-
mashauri na za nchi, wanatara-
jia wabunge kutengeneza sheria
na kanuni rafiki kwa Watanzania
ziwasidie kufanya shughuli zao
kwa urahisi na ufanisi anasema.
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KUKABILI WALIO MITAANI:

Wadau wanahimiza utashi wa
Kisiasa utumlke kuwasaldla

Waziri Dorothy Gwajima (wa tatu kushoto),

Na Sabato Kasika

IZARA ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi
Maalum, imeanza

mkakati wa kuwaondoa watoto
wanaoishi na kufanya kazi mi-
taani, ili kupunguza matatizo ya
kijamii, kuwasaidia kusoma na
pia kuondoa umaskini miongoni
mwa watoto.

Wakati serikali ikiendelea na
mkakati huo, Mkurugenzi wa
Taasisi ya Kaya Foundation inayo-
jishughulisha na malezi ya watoto
wenye kichwa kikubwa na mgon-
go wazi, Annapili Ngome, anase-
ma utashi wa kisiasa una nafasi
kubwa kufikia azma hiyo

Katika mazungumzo yake na
gazeti hili jana, Mkurugenzi An-
napili anasema inawezekana tati-
zo lisimalizike, lakini anaongeza
kuwa bado kuna haja kwa kila
mdau kufanya sehemu yake ku-
kabiliana na wimbi la watoto wa
mitaani.

“Nina maana kwamba, wana-
siasa ambao kimsingi wana ush-
awishi mkubwa kwenye jamii,
wanaweza kuhamasisha jamii
kuzingatia malezi bora kwenye
maeneo yao ili kupunguza wimbi
la watoto wa mitaani,” anasema
Annapili.

Anafafanua kuwa wanasiasa
wakijitenga kwenye suala la kuha-
masisha malezi bora na kuanga-
lia maslahi yao kwenye sanduku
la kura tu, inawezekana juhudi
zinazofanywa na serikali zisizae
matunda.

“Kwa kawaida, wanasiasa wana-
jikita zaidi kwa watu wenye umri
wa kupiga kura na kuacha kundi
la watoto, kwa sababu hawana
msaada katika mikakati yao ya
ushindi, lakini wakumbuke kuwa
watoto ni wapigakura wa miaka

T
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Nina maana
kwamba, wa-
nasiasa am-
bao kimsingi
wana ush-
awishi mkub-
wa kwenye
jamii, wa-
naweza Ku-
hamasisha
jamii kuzin-
gatia malezi
bora kwenye
maeneo yao
Il kupunguza
wimbi la wa-
toto wa mi-
taani.

alipozungumza na baadhi ya watoto mitaani.

ijjayo, hivyo wasiwatenge kwa
namna yoyote ile,” anasema.

Mkurugenzi huyo anawashauri
wanasiasa kuungana na serikali
na wadau wengine kuhamasisha
malezi bora, ili kuandaa watoto
ambao wanategemewa kuwa taifa
bora la baadaye badala ya taifa
bovu la baadaye.

“Tunaweza kuitengeneza Tan-
zania ya kesho, kwa kuwekeza
katika maslahi mapana ya wa-
toto kimaadili, kiuchumi na kie-
limu, hivyo utashi wa kisiasa ni
muhimu kwenye suala zima la
malezi bora,” anasema.

KUWEKEZA KATIKA
MALEZI

Mkurugenzi wa Kituo cha Sauti
yaJamii Kipunguni Dar es Salaam,
Seleman Biashagazi, anasema
pamoja na juhudi zinazofanywa
na serikali za kuondoa watoto
wa mitaani, ipo haja kwa jamii ku-
wekeza zaidi katika malezi bora.

“Kuna sababu mbalimbali
ambazo zinatajwa kuhusu wa-
toto kukimbia kutoka kwao na
kwenda mitaani, lakini ninaamini
kuwa malezi duni ni chanzo ki-
kuu cha kuwapo kwa watoto wa
aina hiyo,” anasema Bishagazi.

Anasema ndani ya familia kuna
unyanyasaji wa aina mbalimbali
na ukatili kwa watoto ukiwamo
wa kijinsia, kimwili au kihisia, na
kwamba hali hiyo inawalazimu
kukimbilia mitaani.

“Hivyo kwa hali kama hiyo,
ninadhani ipo haja ya kuwekeza
nguvu kubwa kwenye malezi
bora, lakini pia kuhakikisha ku-
nakuwapo na maofisa wa ustawi
wa jamii kuanzia ngazi ya chini
ili watoe msaada wa kisaikolojia,”
anasema.

Mkurugenzi huyo anasema ali-
wahi kwenda wilaya moja na ku-
kuta ina maofisa ustawi wa jamii
wanne, ambao anafafanua kuwa

d 74 A_/h

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Kaya Foundation, Annapili
Ngome anayetamani utashi
wa Kisiasa utumike kumaliza
wimbi la watoto wa mitaani.
PICHA: SABATO KASIKA

ni vigumu wachache hao kuweza
kuhudumia watu wote katika
wilaya hiyo.

“Nikumbushe tu kwamba, wa-
toto ndio viongozi wa baadaye, la-
kini inasikitisha kuona wabunge,
madiwani katika maeneo yao
wakiwa kimya bila kusaidia kuha-
masisha malezi bora,” anasema.

MKAKATI WA KUWAON-
DOA

Hivi karibuni Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima alifanya ziara ya
kushtukiza maeneo ya Ubungo
mkoani Dar es Salaam na kuku-
tana na kikundi cha watoto hao.

Katika ufafanuzi wa ziara hiyo,

anasema baadhi ya watoto hao
walimwelezea sababu za kuwa-
fanya wakimbie nyumbani kwao
na kuonyesha migogoro ya famil-
ia, ni chanzo cha wao kukimbilia
mitaani.

“Sio kwa sababu wazazi hawa-
na uwezo au wamefariki, bali ni
kwa sababu ya migogoro iliyopo
kwenye familia ikiwamo wazazi
kutengana, migogoro ya urithi
ambayo inasababisha watoto
wakimbilie mitaani ili kuepuka
kuishi na mzazi wa kambo au
kwa ndugu badala ya kuishi na
wazazi wake,”anasema.

Anaongeza kuwa, katika ma-
zungumzo yake na watoto hao wa
kati ya miaka 12 hadi 17, anasema
alibaini wamechoka kuishi mai-
sha ya kuomba omba na wako
tayari kurejea mikoa walikotoka,
ili kuungana na familia zao.

“Wanadai katika maisha hayo
ya mtaani, wamekutana na
changamoto mbali mbali ikiwa-
mo kutumiwa na baadhi ya wa-
nanchi kuwafanyia biashara na
kuwapa ujira mdogo, kujiunga na
makundi ya vijana wavuta bangi
na watumiaji wa dawa za kulevya,
kushiriki vitendo vya wizi, ulawi-
ti, ubakaji na kupata magonjwa
mbalimbali yanayohatarisha afya
na kupoteza ndoto za maisha yao
ya baadaye,” anasema Dk. Gwa-
Jima.

Aidha, Dk.Gwajima anawa-
taka watoto wote wa mitaani
waliopo maeneo mbalimbali
nchini, kutoa ushirikiano kwa
maafisa maendeleo ya jamii, ili
serikali kwa kushirikiana na wa-
dau wengine, ikiwamo wamiliki
wa vyombo vya usafiri na Jeshi la
Polisi kuwasafirisha, ili waungane
na familia zao.

“Lakini pia niwatake wazazi
na walezi kusikiliza ndoto za wa-
toto wao na kubaini wanachohi-
taji, ili waweze kusoma na kufikia
malengo yao, badala ya kuwa-
potezea malengo walionayo kwa
ajili ya maisha yao,” anasema.

WAPATE USHAURI NA-
SAHA

Mtaalam wa saikokojia Rose-
light Ringo anasema, hatua in-
ayochukuliwa na serikali ya kiu-
waindoa watoto hao mitaani ni
ya muhimu, na kwamba kabla ya
kurudishwa nyumbani waandali-
we kisaikolojia kwanza.

“Unajua wanapokuwa katika
mazingira hayo ya mitaani, wana-
jiona kama hawapendwi na jamii
na hata wenyewe hawajipendi,
hivyo muhimu wakalishwe chini
ili kuwaondoa katika hali hiyo,”
anasema Roselight.

Anasema bila kuwapeleka
kwa watu wa saikolojia ili wa-
pate ushauri nasaha, watoto
wanaweza kuondolewa mitaani
wakafika nyumbani wakaanzisha
vitendo vya ukatili kwa wenzao
au kurudi tena mitaani.

Msaikolojia huyo anayefanya
kazi katika Taasisi ya Children
Youth Parent Empowerment
Tanzania (CYPE), anasema watu
wa saikolojia wakiongea na wa-
toto hao wanaweza kugundua
mengi na kutoa ushauri utakao-
saidia kuwafanya warudi katika
familia zao huku wakiwa ni wa-
toto wema.
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MAMA MARIYAM ASHANGAA

Wingi wanawake haujatafsirika

kiuchumi, Kisiasa kwanini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

“LICHA ya wanawake kuwa
wengi hapa Tanzania kina-
choshangaza na kibaya ni
kwamba wingi huo hau-

jatafsiriwa katika nguvu ya kiu-

chumi, kisiasa, kijamii na katika
maendeleo ya taifa.”

Ni maneno ya kuuumiza moyo
wa mama, anayoyatoa Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Maisha Bora
(Zanzibar Maisha Bora Founda-
tion) Mariyam Mwinyi, mke wa
Rais wa Zanzibar Hussein Ali
Mwinyi.

Anasema takwimu za Kkitaifa
zinaonyesha kuwa asilimia 51
ya Watanzania ni wanawake la-
kini bado linabakia kutazamwa
kama kundi dhaifu linalohitaji
huruma, fadhila na stara, jambo
ambalo wakati umefika wa kuli-
fanyia kazi.

Mama Mariyam anazungumza
kwenye kongamano la masuala
ya wanawake linaloandaliwa na
Taasisi ya Mtandao wa Kuinua
Wanawake Tanzania -Tawen hivi
karibuni mjini Zanzibar.

“Wanawake mashujaa wapo
na wamefanyakazi kubwa, kama
waliotangulia akiwamo Bibi Titi
Mohamed kwa Tanzania Bara
na Biubwa Amour kwa Zanzibar
na wengine walitoa mchango
mkubwa katika harakati za Uhu-
ru wa Tanganyika na Mapinduzi
ya Zanzibar wakiwa na elimu
ndogo, fursa kidogo na nyenzo
duni kuliko wanawake wa sasa.
Wamefanya makubwa. Hili li-
nashangaza, kina mama mko
wapi?”

Kwa sasa hakuna Kisingizio
cha kuwafanya wanawake kuto-
fanya mambo makubwa zaidi
ya mashujaa hao waliotangulia
kwani zama hizi kinamama wana
elimu zaidi, fursa na teknolojia ya
kisasa, anasema Mama Mariyam.

“Tuna kisingizio gani safari hii
ya kutofanya mageuzi makubwa
ambapo Rais wa Tanzania ni
mwanamke? Tena wanawake
walioshika hatamu katika nyanja
nyingi za uongozi lakini pia Rais
wa Zanzibar ni muumini na mu-
hamasishaji mkubwa wa maen-
deleo ya wanawake?”Anahoji
Mwenyekiti wa Maisha Bora Zan-
zibar.

Anaongeza kusema “Watu wa
pwani wanasema kuwa kijua ndi-
yo hiki tusipouanika tutautwan-
ga mbichi hivyo silaha ya kwanza
ni kupambana na unyonge, tena
tuwe na umoja ili kuwa na sauti
moja”anaeleza.

Aidha, anawaambia wanawake
kuwa waangalie inavyoelekea
wamekosa jukwaa la kujiun-
ganisha pamoja juhudi zao na
matokeo yake wanashindana
kuhasimiana na kuhujumiana
badala ya kushirikiana.

“Wakati wa mwanamke ni
sasa zinduka ni sahihi sasa ku-
liko wakati wowote, leo hii wa-
nawake tumesoma zaidi, tuna
kipato zaidi na tunafursa zaidi za
kubadilisha hali zetu tukilingani-
sha na huko tulikotoka”anasema
Mama Mariyam.

Takwimu za Tume ya Uch-
aguzi Zanzibar (ZEC), zinaonye-
sha kuwa ni wanawake nane
pekee ndiyo walioshindana ka-
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Mwenyekiti Taasisi ya Maisha Bora Mariyam Mwinyi pamoja na mke wa Rais wa

Zanzibar. PICHA: IKULU

tika uchaguzi mkuu wa mwaka
2020 kati ya kinamama 61 wali-
ogombea nafasi ya uwakilishi
majimboniwakati wanaume wal-
iogombea nafasi hiyo na kushin-
da ni 42 kati ya 190 waliojitokeza.

Kwa upande wa nafasi za
ubunge wanawake, walioshinda
ni wanne kati ya 81 waliojitosa
majimboni wakati wanaume
walioshinda ni 46 kati 257 walio-
gombea na madiwani wanawake
walioshinda ni 25 kati ya 74 wali-
ogombea katika wadi wakati
wakiongozwa na wanaume am-
bao katika mchuano huo wali-
oshinda ni 85 kati ya 276 wali-
panda ulingoni kugombea.

Mama Mariyam anasema licha
ya Tanzania kuchukua juhudi
ya kuongeza nafasi za uongozi
kwa wanawake lakini hata hivyo
hali halisi ya ushiriki wao bado
hairidhishi ikilinganishwa na wa-
naume ambao kwa miaka takrib-
ani 60 ya Uhuru wamedumu
kwenye uongozi.

Anaeleza kuwa wanawake am-
bao wameshika nafasi za mbal-
imbali za uongozi ni chachu ya
kuleta mabadiliko katika nchi
na tafiti mbalimbali zinaonye-
sha kuwa wanawake wanafanya
vizuri katika nafasi za uongozi
kutokana na ukweli kwamba ni
watu wa kutimiza ahadi, viongozi
wa kujitolea, si wapenda rushwa,
wanaheshimu usawa wa kijinsia
na waadilifu.

Anasema ili wanawake kufikia
usawa wa kijinsia kwa uwiano wa
asilimia 50/50 ni vyema waka-
zifahamu vizuri sera na sheria
ili kuwasaidia kusimama imara
katika kujieleza bila ya kuvunja
utaratibu wa nchi hasa wanapo-
saka uongozi na kulitumikia taifa
katika maeneo mbalimbali.

Anaamini kuwa hatua hiyo
kwa kiasi kikubwa itawasaidia

kuondoa ubaguzi uliopo baina
ya wanaume na kuwainua wa-
nawake kimaendeleo badala ya
kuendelea kubakia kwenye uon-
gozi usio na uwiano sawa baina
ya wanawake na wanaume..
“Sera zenye malengo ya ku-
wainua wanawake na kufikia
malengo ya uongozi zipo lakini
kwa bahati mbaya wanawake ha-
wazifahamu ikiwamo ya maen-
deleo ya wanawakeutawala
bora pamoja na ushirikish-
waji wa wanawake katika
siasa”anakumbusha.
Mkurugenzi wa Chama cha
Wanahabari Wanawake Zan-
zibar (TAMWA) Dk. Mzuri Issa,
anamuunga mkono mke wa Rais
akisema mabhitaji ya kimkakati
wa kivitendo yanahitajika nchini
ili kuwanyanyua watoto wa kike
kukua katika uzoefu wa masuala
ya uongozi na kupaza sauti za ili
zisikike pale inapostahiki.
“Nataka kuwasisitiza vijana wa
kike kwamba huu sio wakati wa
kujishughulisha katika vitendo
vya anasa badala yake ni vyema
kujiwekeza katika kugombea
nafasi za uongozi kwa ajili ya
kuyafikiya maendeleo yawe ya
kiuchumi, kisiasa, kielimu na
kijamii,”anasema Mzuri.
Mwanzilishi wa Taasisi ya
Uwezeshaji Maendeleo Binafsi
(The Purple Planet), Hilda Kiso-
ka, anasema wanawake wanao
wajibu kuwainua wenzao ambao
wapo chini ili nao watoke kimai-
sha kwa kuangalia fursa mbalim-
bali zilizoko na zinazojitokeza.
Anasema katika kazi za kui-
saidia jamii hakuna sababu ya
kushindana kikubwa ni kufanya
kazi kwa malengo ya kuiinua
hivyo ni vyema kuingia ubia ka-
tika kutimiza malengo hayo la-
kini kila mmoja akishirikishwa
ili pasiwepo na unyanyasaji wa

Serikall ita-
toa kipaum-
bele kwa
wanawake
katika kila
wizara kush-
Iriki kazi

za uhandi-
si, ufundi
umeme na
nyingine ili
kuweka us-
awa kwa wa-
nawake we-
nye sifa.

hasa?
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Burundi, An

geline Ndayishimiye,lkulu

kijinsia.

Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi
ya Mtandao wa Kuinua Wa-
naweke Tanzania -Tawen ili-
yoandaa kongamano hilo, Tunu
Pinda, mke wa Waziri Mkuu
mstaafu Tunu Pinda, anasema
umefika wakati sasa kuwa na
ushirika wa kiviwanda , njia
itakayofanikisha kuwainua wa-
nawake wengi ikilinganishwa na
hali ilivyo sasa.

Anasema : “Iwapo wanawake
wakiwa na viwanda vya pamoja
hatua hiyo itafungua fursa zaidi,
kutoa ajira nyingi, kuwapa maju-
kumu ya kazi rasmi wanawake,
yakihusisha kufikia masoko men-
gi ya nje kwa maana viwanda
hivyo vitakuwa na ubora na uzal-
ishaji wa kukidhi mahitaji ya wa-
teja wan je na ndani”.

Katibu Mkuu Kiongozi wa Seri-
kali ya Zanzibar, Zena Ahmed
Said, anasema serikali itatoa
kipaumbele kwa wanawake ka-
tika kila wizara kushiriki kazi za
uhandisi,ufundi umeme na ny-
ingine ili kuweka usawa kwa wa-
nawake wenye sifa.

Zena ambaye ni mhandisi na
mwanamke wa kwanza Tanzania
kushika wadhifa huo, anasema
ipo haja kuangalia usawa kwa
sekta zote pamoja na kuacha
mfumo dume uliopo eKisisitiza
kuwa endapo mwanamke ameki-
dhi vigezo apewe nafasi ya ajira
kwenye sekta ambazo wengi wa-
naozitumikia ni wanaume kuliko
wanawake.

Anasema utafiti unaonesha
kuwa bado kuna idadi ndogo
ya matumizi ya nishati za kisasa
kwa wanawake kutokana na
mitazamo iliyojengeka ndani
ya jamii kuwa sekta ya nishati
ipo kwa ajili ya wanaume hali
iliyopelekea kuwa na wahandisi
wachache wanawake.
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Baada va uchaguzi ulaji
wa mabilioni waripotiwa

« Gashagwa aendeleza vita na Kenyatta

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kutinga ikulu
B Rais William Ruto na seri-

kali yake mpya, wamesh-

tusha wapigakura wao
kutokana na taarifa za kuwapo
matumizi ya pesa nyingi takrib-
ani Shilingi milioni 579 za Kenya
kusafiri kwa miezi mitatu hadi
uchaguzi ulipofanyika Agosti 9,
mwaka huu.

Rais Ruto na mtangulizi wake
Kenyatta wanatajwa kuwa wal-
iongeza zaidi ya maradufu (mara
mbili) matumizi ya usafiri wa
ndani hadi kufikia milioni 579
katika muda wa miezi mitatu
kuanzia Mei hadi Agosti wakati
kampeni za uchaguzi mkuu wa
Kenya uliompa ushindi Ruto,
zikishika kasi.

Ingawa Dk Ruto ndiye ali-
yekuwa Naibu Rais, Kenyatta
alieegemea upande wa kion-
gozi wa upinzani Raila Odinga,
na hivyo kuchochea kampeni
mbaya dhidi ya naibu wake kwe-
nye kuwania wadhifa huo mkuu
nchini Kenya.

Kuongezeka kwa safari hizo
kulisababisha matumizi makub-
wa ya pesa kwa safari za Ofisi ya
Rais Dk Ruto na mstaafu Kenyatta
ambayo yameongezeka kwa asil-
imia 191.3 kutoka Shilingi milioni
198.79 walizotumia katika miezi
mitatu hadi Juni 2021, ripoti ya
Mdhibiti wa Bajeti inaonyesha.

Shilingi milioni 579 ni sawa na
asilimia 66.2 ya Shilingi milioni
873.90 ambazo Ofisi ya Rais ilitu-
mia katika safari za mwaka hadi
Juni, ikionyesha kuongezeka kwa
safari za wahusika wakuu hao
wawili Kenya ikikaribia Uchaguzi
Mkuu wa Agosti 9, inasema Ofisi
ya Bajeti.

Mwezi uliopita, Mwenyekiti wa
Tume ya Uchaguzi, Wafula Che-
bukati, alitangaza kuwa Dk Ruto
ameibuka mshindi baada ya ku-
pata asilimia 50.5 ya kura, huku
mpinzani wake Odinga akipata
asilimia 48.8. Lakini makamishna
wanne kati ya saba wa tume ya
uchaguzi walikataa matokeo, na
kutia shaka ushindi wa Dk Ruto.

Hata hivyo, Mahakama ya
Juu ya Kenya, kwa kauli moja
iliidhinisha kuchaguliwa kwa Dk
Ruto kuwa Rais, ikitupilia mbali
ombi lililowasilishwa na Odinga
na mgombea mwenza Martha
Karua, la kutaka matokeo hayo
kubatilishwa.

Kuongezeka kwa matumizi
hayo ya usafiri kunakuja huku
kukiwa na mpango wa kubana
matumizi wa Hazina wa kutoa
fedha kwa ajili ya maendeleo na
huduma muhimu kama vile afya
na elimu katika nchi inayoka-
biliana na viwango vya juu vya
umaskini na mfumuko wa bei.

Takwimu za ofisi ya bajeti zi-
naonyesha kuwa serikali ilitumia
Shilingi bilioni 20.17 kwa usafiri
wa ndani na nje katika mwaka
uliomalizika Juni, ikionyesha
kuwapo na ongezeko la asilimia
41.9 kutoka Shilingi bilioni 14.21
zilizotumiwa mwaka mmoja uli-
otangulia.

Mdhibiti wa Bajeti Margaret
Nyakango, anataja kuongezeka
kwa matumizi ya fedha katika sa-
fari na kuondolewa kwa vikwazo

Wangekuwa
wakweli
kwamba Azi-
mio haiwezi
kuuzika
kwenye Mli-
ma Kenya,
tusingekuwa
hapa tulipo
leo lakini
kwangu mimi
Nni mkweli

na watu wa-
natakiwa
kunizoea.

“l fi}

Rais météafu wa Kenya, Uhuru

vya mikusanyiko ya kijamii na sa-
fari za ndege za ndani, na hivyo
kuweka mazingira ya matumizi
makubwa.

Matumizi ya serikali yalishuka
kufuatia kupiga marufuku usafiri
wa ndani hayo yakiripotiwa ku-
tokea mwaka 2020. Aidha, Kenya
kupiga marufuku mikusanyiko
ya kijamii na kusimamisha safari
za ndege za ndani ili kudhibiti
ugonjwa wa corona Machi mwa-
ka 2020.

Lakini maofisa hao tangu
mwishoni mwa mwaka jana
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Kenyatta.

wameanza safari za ndani,
hasa kwenda kwenye mafunzo.
Wabunge kadhalika walianza
kampeni za mapema wakiji-
andaa na uchaguzi wa Agosti 9
baada ya kupunguzwa kwa vi-
zuizi vya COVID-19 Julai mwaka
jana.

NAIBU RAIS Vs KENYATTA
Naibu wa Rais wa Kenya Ri-
gathi  Gachagua (husomwa
Rigadhi Gashagwa), amesema
hataomba radhi kufuatia matam-
shi yake yanayodaiwa ni ya kuu-

dhi aliyoyatoa kwa rais mstaafu
Uhuru Kenyatta, wakati wa
sherehe za kuapishwa kwa Rais
William Ruto wiki iliyopita.

Akijigamba kuwa kiongozi
mnyoofu, Naibu Rais katika ma-
hojiano na NTV Jumapili iliyopita
anasema hakufanya kosa kwa
kuwaambia Wakenya ‘ukweli’.
“Ninasema ukweli bila kujali
tukio. Nilizungumza na watu wa
Kenya na wale ambao wana wasi-
wasi hawapaswi kuwa na kile nil-
ichosema.. Wakenya walikubali-
ana nami,” anasema Gachagua

Aidha, anasema hata katika
nafasi yake ya sasa ya Naibu Rais,
ataendelea kusema ukweli aki-
tamba kuwa kuwa bosi wake Rais
William Ruto na yeye mwenyewe
walichaguliwa kwa kuzingatia
hilo kwa kusema ukweli.

“Ukweli lazima usemwe. “Hata
miaka yote nitakayokuwa Naibu
Rais, nitasema ukweli ulivyo. Nili-
ingia kwenye matatizo mengi ka-
tika utawala uliopita kwa sababu
ya kuwa mkweli na siwezi kuji-
weka mbali na ukweli hata siku
moja,” anasisitiza.

“Kuna ubaya gani kusema
kwamba tumerithi uchumi ulio-
dorora? Huo ndiyo ukweli. Kuna
ubaya gani kusema kwamba ma-
shirika ya serikali yalipewa silaha
na jukumu la kuwashambulia
marafiki wa William Ruto? Ni
ukweli ambao kila mtu anajua,”
anasema Naibu Gachagua.

Anasema uchumi wa nchi uko
katika hali mbaya kwa sababu
Makatibu wa Baraza la Mawaziri
na viongozi wengine wakuu wa
serikali waliamua kumdanganya
Rais huyo wa zamani.

“Kama maofisa wa serikali
wangekuwa wa kweli kwa Keny-
atta, hangekuwa amefikia am-
bapo amefikia leo. Wangekuwa
wakweli kwamba Azimio haiwezi
kuuzika kwenye Mlima Kenya,
tusingekuwa hapa tulipo leo
lakini kwangu mimi ni mkweli
na watu wanatakiwa kunizoea,”
anasema .

Anasisitiza kuwa anafungama-
na na ukweli na anatamani kuba-
kia vivyo hivyo, katika matamshi
yake, hata hivyo wadadisi wa
mambo ya kisiasa wana wasiwasi
kwamba ingawa ni vyema aen-
delee kuwa mkweli na anayesi-
mamia ukweli haijabainika ni
nani atamwambia ukweli kuhusu
yeye mwenyewe.

Gachagua mwenye miaka 57,
amerithi kiti cha uongozi cha
Mlima Kenya na sasa ni mfalme
wa Mlima Kenya kwa ghafla
na bila kutarajiwa, ni mara ya
kwanza eneo hilo kupata mfalme
wa kisiasa ambaye uzoefu wake
wa kisiasa ni chini ya miaka mi-
tano kama mbunge kwa mara ya
kwanza na sasa ni Makamu wa
Rais.

Kabla ya Gachagua kushika
nafasi hiyo ya ushawishi ilikuwa
ikishikiliwa na Dedan Kimathi
(zamani kabla ya uhuru wa Ken-
ya), Mzee Jomo Kenyatta kuanzia
mwaka 1963 hadi 1978, Njenga
Karume mwaka 1978 hadi 1992,
alifuata Kenneth Matiba mwaka
1993-1997, kisha Mwai Kibaki ali-
yeanza mwaka 1997- 2013 na Uh-
uru Kenyatta kuanzia 2013 hadi
2022. MITANDAO
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JUKWAA LA VIONGOZI
ELIZABETH TRUSS, THERESE COFFEY

Vigogo wakuu wanaoiongoza
Uingereza baada va Johnson

Na Gaudensia Mngumi

AZIRI Mkuu wa Uin-
gereza kutoka Cha-
ma cha Conservative
Elizabeth ‘Liz’ Truss,

anashika wadhifa huo na ndiye
kiongozi mpya wa chama hicho.

Anarithi mikoba ya Boris
Johnson, aliyelazimishwa ku-
jitumbua au kungatuka Julai
mwaka huu, kutokana na madai
ya misururu ya kufanya tafrija
wakati wa tahadhari na vikwazo
vya kudhibiti COVID-19.

Truss mwenye miaka 47, am-
emshinda waziri wa zamani wa
fedha mwenye asili ya Afrika
Mashariki Rishi Sunak, kwenye
uchaguzi wa chama ambao ni
wanachama hai 170,000 wa cha-
ma cha Conservative waliopiga
kura.

Truss alipata kura 81,326 huku
Sunak akiibuka na 60,399, inari-
poti Idhaa ya Kiswahili ya DW.

Elizabeth au “Liz” Truss, ali-
kuwa Waziri wa Mambo ya Nje
ya Uingereza kazi ambayo mara
nyingi ndiyo inayotoa Mawa-
ziri Wakuu. Kwa mfano Anthony
Eden, alikuwa na wadhifa huo
kisha kuwa Waziri Mkuu mwaka
1955, yuko pia Alec Douglas-
Home mwaka 1963.

Mwingine ni James Callaghan
mwaka 1976 na John Major mwa-
ka 1990 na kwamba hata John-
son aliyetumbuliwa karibuni ali-
kuwa Waziri wa Mambo ya Nje
kuanzia 2016 hadi 2018.

Hata hivyo, iwe isiwe changa-
moto nyingi ambazo Johnson
alipambana nazo katika miezi ya
hivi karibuni zinaweza pia kum-
sumbua Truss, hivyo naye akae
chonjo saa ni mbaya.

Kama Waziri Mkuu mpya
analazimika kushughulika na
matatizo yanayohusiana na
Brexit au Uingereza kujiondoa
EU, mzozo unaoendelea wa
gharama ya maisha na mgogoro
wa bei ya nishati unaoongezeka,
japo hakuna uthibitisho kuwa
mambo hayo yalikuwa sababu
ya moja kwa moja ya kuanguka
kwa Johnson na kuinukwa Truss,
lakini hilo halikwepeki kuna
kazi ngumu miongoni mwa zi-
nazozungumzwa ni jambo la EU,
hivyo Liz anapaswa kujipanga,
wachambuzi wanaserma..

Truss anachukua nafasi ya Bo-
ris Johnson kwenye ofisi ya juu
au kuu ya Uingereza ambaye mi-
aka yake mitatu ya misukosuko
kama kiongozi wa nchi ilifichua
‘gcharama au hasara taifa hilo li-
nazopatia kwa uamuzi huo wa
kujitoa Umoja wa Ulaya -EU.

Kabla ya Borris Johnson ali-
kuwapo Theresa May, ambaye
Baraza la Mawaziri aliloliunda
lilikataa kuunga mkono uon-
gozi wake na mipango yake ya
kujiondoa EU na kumshinikiza
kujiuzulu.

Kama ilivyokuwa kwa Bor-
ris, Theresa May alikuwa anak-
abiliwa na uasi ndani ya baraza
lake la mawaziri na ikawa saba-
bu ya kujiuzulu mara moja mwa-
ka 2019.

Kuondoka kwake

hakutae-

« Mfumuko
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Waziri Mkuu wa Uingereza Liz Truss na Naibu wake Therese Coffey, kinamama hao kutoka
Chama cha Conservative ndiyo viongozi wakuu wa nchi hiyo. PICHA ZOTE: MTANDAO
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Therese Coffey.

pusha Uingereza na uharibifu
wa kudumu wa kiuchumi na
kidiplomasia unaosababishwa
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na kujiondoka katika Umoja
wa Ulaya. Lakini wazo la Brexit
kama nguvu ya kupanga upya

Kama ili-
vyokuwa
kwa Bor-
ris, Theresa
May alikuwa
anakabiliwa
Nna uasi ndani
va baraza
lake la
mawaziri na
ikawa saba-
bu ya ku-
jiluzulu mara
moja mwaka
20109.

bei, athari Brexit vigingi vinavyowakabili

jumuiya ya Uingereza imemal-
izika ila huyo ni Waziri Mkuu wa
pili kuondoka ofisini baada ya
kujitoa EU.

Kibarua kinaelezwa kuwa ni
kigumu yeye pamoja na timu
yake wanakabiliwa na kibarua
kigumu, hasa kuhusu mfumuko
wa bei na jinsi ya kukabiliana na
kupanda kwa gharama ya mai-
sha kwani bei za nishati zina-
tarajiwa kupanda hadi asilimia
80 kuanzia mwezi ujao na kisha
kupanda tena mnamo i Januari
mwakani.

Benki Kuu ya Uingereza im-
etabiri kuwa nchi hiyo itaka-
biliwa na mdororo wa kiuchumi
baadaye mwaka huu, hivyo
Truss pia ametwikwa jukumu
la kushughulikia mipango ya
biashara ya nchi hiyo baada ya
Brexit katika kisiwa cha Ireland
ya Kaskazini, na katika moja kati
ya mazungumzo yake ya kwanza
alikubaliana na Rais wa Mareka-
ni Joe Biden kuhusu umuhimu
wa kulinda amani Ireland ya
Kaskazini, ambayo ni sehemu ya
Uingereza.

Licha ya changamoto lukuki
zinazomkabili ~Waziri Mkuu
mpya wa Uingereza, anaonye-
sha matumaini kuwa ana uwezo
wa kuzikabili wakati alipoingia
kwenye ofisi yake iliyoko katika
mtaa wa Downing Street, mjini
London. Anasema “Nina imani
kwamba kwa pamoja tunaweza
kuondokana na dhoruba hii in-
ayotukabili.”

Liz anachukua uongozi akire-
jea historia iliyojengwa nchini
humo na Margareth Thatcher al-
iyekuwa Waziri Mkuu wa kwan-
za mwanamke barani Ulaya. Wa-
ziri mkuu pekee wa Uingereza
katika karne ya 20 aliyeshinda
mihula mitatu mfululizo na pia
Waziri Mkuu wa Uingereza ali-
yekaa madarakani kwa muda
mrefu zaidi tangu 1827.

Hivyo Liz hana shaka maana
Uingereza imeanza kuwaamini
wanawake na huenda atawao-
nyesha kuwa kinamama wa-
naweza na siyo lazima wangojee
kuwezeshwa kama misemo ina-
vyosema..

Liz pamoja na makamu wake
ambaye ni mwanamama wa-
naandika historia kwa kuwa Wa-
ziri Mkuu na Naibu Waziri Mkuu
wote wanamama. Atashirikiana
na Therese Coffey ambaye ni
Waziri wa Afya na Naibu Waziri
Mkuu wa Uingereza, anayedai-
wa kuwa anapenda sigara.

Therese ambaye awali aliku-
wa Waziri wa Kazi na Pensheni,
anachukua nafasi ya Stephen
Barclay kuongoza wizara hiyo
ya afya.

Mwanamama huyo amehusi-
ka kwa karibu katika kampeni
ya uongozi ya Truss na hapo
awali aliwahi kuwa Waziri wa
Mazingira, Naibu Kiongozi
Shughuli za Bunge la House of
Commons.Alichaguliwa kuwa
mbunge wa Suffolk Coastal,
mwaka wa 2010.

MITANDAO
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Viongozi wa dini walipowashukia
wenzao kunfanya sehemu va siasa
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Wadau wa siasa wakiwa katika mjadala. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA
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dini hutakiwi kutishika anapos-
tushwa, lakini wakitishwa kidogo
tu wanalegea,” anasema Shekhe
Katimba na kuongeza kuwa wa-
natakiwa kuwa na msimamo bila
kutishika, na kwamba baadhi
wanatishika na kushindwa kusi-
mamia haki, huku akiwataka ku-
tambua kuwa dini haiwezi kuten-
ganishwa na siasa.

“Ukiangalia hata kwenye vy-
ombo vya habari, vimeminywa
na kujikuta vikiegemea upande
mmoja hasa vya binafsi, ni vyema
viwe huru ili viweze kufanya kazi
yake inavyotakiwa,” anasema
na kuwataka wanahabari kuke-
mea na kuonyesha ufumbuzi
wa changamoto zinazoikabili
demokrasia.

Shekhe Issa Ponda, anapo-
chukua jukwaa anasema katika
miaka 30 ya urejeshwaji wa vy-
ama vya siasa nchini viongozi wa
dini wananyimwa ruhusa ya ku-

haki ya kushiriki uchaguzi.

“Kutoa elimu ya uraia hatu-
ruhusiwi hadi tuombe kibali kwa
Msajili wa Vyama vya Siasa. Kwa
ujumla kuna vikwazo vingine ka-
tika maendeleo ya demokrasia
nchini, hivyo tushirikiane kuvi-
maliza,”

DEBE KWA CHADEMA

Mwanasiasa mkongwe John
Shibuda, ambaye amewahi
kuwa mbunge wa Maswa kupitia
CCM na CHADEMA, anapigilia
msumari kwa kuwataka vion-
gozi wa dini kukemea dhuluma
katika demokrasia, kwa ajili ya
ustawi wa vyama vya siasa, kwa
kuwa wana nafasi kubwa kwa
ustawi wa demokrasia.

“Viongozi wa dini muelewe
kwamba, hamtakwenda katika
Ufalme wa Mungu iwapo mtakaa
kimya bila kukemea dhuluma na
ukatili unaodhuru demokrasia
kama mnavyokemea mapepo,”
anasema Shibuda

Kiongozi wa Jumuiya na Taasisi za Kiislam Shekhe Rajab
Katimba akichangia mada katika mjadala huo.

wake unaonyesha kuwa leo
hii ukishindanisha ni chama

CCM, CHADEMA, CUF, ACT-
Wazalendo na TLP, chama cha

shi, mnyonge mnyongeni, ni
CHADEMA.

Anasema pamoja na vikwazo
ambavyo kimekuwa kikipitia ka-
tika kipindi cha miaka mitano ili-
yopita, bado kimeendelea kuwa
na nguvu kubwa ya ushawishi
na kukubalika kwa wananchi
wakiwamo wasio na vyama.

Aidha, anawataka viongozi
wapinzani kutoigetemea Ofisi
ya Vyama vya Siasa, kwa ma-
dai kwamba haiwezi kukubali
kupunguza nguvu za CCM. ili
upinzani shinde badala yake
itahaakikisha inaendelea kuwa
madarakani

“Huwa ninashangaa mna-
pomuita kwa jina la mlezi wa
vyama vya siasa, huyo ndiye
anayekondesha demokrasia,
msitegemee kuwa atakubali
kuona upinzani unapata nguvu
huku akiwa ameajiriwa na seri-
kali ya CCM,” anasema.

Mhadhiri Mwandimizi wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Dk. Richard Mbunda, anasema
ndani ya miaka 30 ya mfumo wa
vyama vingi kumekuwapo na
udhaifu mwingi ndani ya vyama.

“Unakuta baadhi ya vyama
vinakuwa vya kusubiri wakati
uchaguzi ndipo vinaibuka,
taasisi za aina hii si za umma
bali zinakuwa na malengo ya
maslahi binafsi, hivyo ni vy-
ema wenye vyama vya aina
wabadilike,”anasema Dk. Mbun-

a.

Mhadhiri huyu anasema, up-
ungufu wa demokrasia ndani
ya vyama, akidai kuwa viongozi
wanashika nafasi kwa miaka
mingi, na kwamba ni muhimu
vijisafishe kwanza kabla kudai
demokrasia nje.

“Lakini ukiangalia pia Kit-
uo cha Demokrasia Tanzania
(TCD), ninatamani chombo hiki
kijiendeshe chenyewe kikiwa na
nguvu ya kisheria ili kinapotoa
maamuzi, basi yaweze kuzingati-
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Polisi
yaombwa
kuingilia
MEgogoro
wa ardhi

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
limeombwa kuingilia mgogoro
unaozihusisha familia mbili am-
bazo zinagombea eneo la ardhi
lenye ukubwa wa ekari tatu.

Mgogoro huo umeendelea
baada ya familia moja kushind-
wa kesi katika Mahakama ya
Ardhi na Nyumba wilayani
Rungwe, lakini imeendelea kui-
shi kwenye eneo hilo licha ya
hukumu kutolewa.

Katika hukumu iliyotolewa
Agosti 26, mwaka huu na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Ardhi na
Nyumba wilayani Rungwe, Bon
Cyril, ilimpa ushindi Anyisile
cha Busisya dhidi ya Amidu
Mwambona.

Baada ya hukumu hiyo familia
hizo zimeingia tena kwenye
MgOgoro mwingine wa Ku-
windana baada ya hukumu va
mahakama kutolewa, kwam-
ba Anyisile Mwamwimbe ana-
dai kumiliki eneo hilo na kujen-
ga nyumba kwa zaidi ya miaka
20 baada ya kulinunua kutoka
kwa familia ya Mwambona am-
baye kwa sasa ni marehemu.

Mwamwimbe alieleza kuwa
alishangaa kuvamiwa na watoto
wa marehemu Mwambona wali-
ofika nyumbani na kubomoa
nyumba yake huku mkewe Win-
ifa Nkemwa akiamua kurejea
kwa wazazi wake.

“Agosti 26, mwaka huu, kesi
iliisha na mimi kushinda la-
kini nashangaa siku hiyo hiyo
wakafika kwenye shamba langu
na kuanza kukata migomba na
baadaye kuvunja nyumba ili-
yokuwapo eneo hilo,” alisema
Mwamwimbe.

Winifa Nkemwa ambaye ni
mke wa Mwamwimbe alisema
baada ya kuona familia il-
iyoshindwa kesi inaendelea
na vurugu za kukata migomba
na mazao mengine shambani
pamoja na jiko alikimbia na
kuamua kurudi nyumbani.

Francis Mwambona alise-
ma kwa kipindi kirefu familia
ya Mwambona imekuwa ikiishi
hapo na kufanya usafi wa maz-
ingira kama vile kuhudumia
migomba na kufyeka nyasi.

Balozi wa eneo hilo, Adam
Mwampaka alisema kwa miaka
aliyoishi eneo hilo anaamini
eneo linalogombaniwa ni mali
ya Anyisile Mwamwimbe.

“Huu ni mwaka wa 22 tangu
nianze kuishi kwenye eneo hili
Mwamwimbe nilikuta anamiliki
mji huu na siyo Mwambona
hivyo nashangaa kwa nini ana-
gombea mahali hapa,” alisema
Mwampaka.

Akizungumzia suala hilo,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Benjamin Kuzaga
alisema amezitaka familia hizo
kudumisha amani na utulivu na
kwamba eneo la familia moja
haijaridhika na uamuzi wa ma-
hakama ikate rufani na siyo
kujichukulia sheria mkononi.

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
KOA wa Mbeya un-
atarajia kufufua
vikundi vya waja-
siriamali wanao-

¢ jishughulisha na utengenezaji

wa batiki ili kuongeza wigo wa
wananchi kujiingizia kipato na
kutimiza malengo waliyojiwekea.

Katibu Tawala Msaidizi Vi-
wanda, Biashara na Uwekezaji
mkoani Mbeya, Mwajabu Nyam-
komora, alitoa kauli hiyo jana
baada ya kuzindua mpango wa
kuzalisha batiki na kuhakikisha
wanawawezesha  wajasiriamali
hao vifaa vya utengenezaji na ku-
watafutia masoko ndani na nje ya

nchi.

Alisema sababu ya kufa kwa
viwanda vingi vya kutengeneza
batiki ni kukosekana kwa soko
la uhakika la kuuza bidhaa hiyo.

Alisema kutokana na hali hiyo
wameanza upya kwa kuanzia vi-
kundi 15 mkoani humo ambavyo
vitakopeshwa vifaa na kutafuti-
wa soko la kuuzia batiki hizo.

“Tumeanza mchakato wa ur-
aghibishi kwa vikundi vya wa-
nawake wanaojihusisha na uten-
genezaji wa batiki hapo tunajikita
kuwafundisha namna ya uten-
genezaji kwa kuzingatia viwango
vya kimataifa, tunawapatia vifaa
na kuwapa mbinu za namna ya
kupata masoko huku nasi serikali
tukiendelea na jitihada za ku-

tangaza bidhaa wanazozalisha,
tumeamua kufufua viwanda vy-
ote vilivyokufa vianze kufanya
kazi tutahakikisha halmashauri
zote za Mkoa wa Mbeya zinaku-
wa na viwanda vya namna hiyo,”
alisema Nyamkomora.

Mratibu wa mpango huo,
Rose Urio aliwahakikishia waja-
siriamali hao kuwa kuna soko la
uhakika, hivyo wasiwe na hofu
juu ya wapi watauza bidhaa
hiyo na kuwasisitiza waendelee
kuzalisha kwa wingi kwa kuzin-
gatia ubora unaokidhi mahitaji
ya soko la nje. Aliongeza kuwa
tayari bidhaa hizo zitaanza ku-
pelekwa kwenye mataifa ya
Marekani na Uingereza, kwamba
batiki hizo zitasafirishwa kwa

Vikundi vya wajasiriamali
‘wa batiki kufufuliwa tena

msamaha wa kodi  kwa sababu
ya makubaliano ya kimataifa yal-
ivyofanyika kati ya Tanzania na
mataifa ya Ulaya sambamba na
nchi za Afrika Mashariki kuhu-
su masuala ya kibiashara.

Baadhi ya wajasiriamali, Lina
Fredy, alisema miongoni mwa
vikwazo wanavyokabiliana na-
vyo watengenezaji wa batiki
ni ukosefu wa vifaa vya kuten-
geneza bidhaa hiyo kama vile vi-
tambaa narangi.

Alisema kikwazo hicho kina-
sababisha kupunguza ufanisi wa
utengenezaji wa bidhaa wanayoi-
taka hivyo kukopeshwa kwa vifaa
kutasaidia kutengeneza vitu vya
kupendeza na kuwavutia wateja
Wwao.

Meneja Uchenjuaji wa Madini ya Dhahabu wa Kiwanda cha Apex wilayani Chunya, mkoani Mbeya, Abdulkarim Shauri (mwenye Ko-
fia kijani), akifafanua jambo kwa wachimbaji wadogo wa madini waliotembelea kiwanda hicho jana, kwa lengo la kujifunza namna
teknolojia mpya ya Boran inavyotumika kuchenjua dhahabu. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Sekondari Mbeya yapokea
msaada matangi manne

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

BENKI ya Taifa ya Biashara
(NBC), imekabidhi msaada
wa matangi ya maji manne
yenye ujazo walita40,000 yenye
thamani ya Sh. milioni 10 kwa
uongozi wa Shule ya Sekondari
ya Mbeya.

Hatua hiyo ni mwendelezo
wa jitihada za kuhakikisha benki
hiyo inasaidia kuboresha sekta ya
elimu hapa nchini.

Meneja wa Benki ya NBC, Tawi
la Mbeya, Asia Mselemu, alikabi-
dhi msaada huo jana kwa uongo-
zi wa Shule ya Sekondari Mbeya.

Makabidhiano yaliyowashiriki-

sha Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, walimu,
wanafunzi, wadau wa elimu
mkoani humo pamoja na wafan-
yakazi wa benki hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Dk. Rashid Chuachua, alisema
msaada huo unalenga kuunga
mkono jitihada za serikali  ka-
tika  kuboresha hali ya elimu
mkoani humo na kwamba
msaada huo utasaidia kupun-
guza kero ya muda mrefu ya
upatikanaji wa majisafi kwa
walimu na wanafunzi shuleni
hapo.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Francis Mwakihaba, alisema

kupitia msaada huo wanafunzi
wa shule hiyo takribani 1,464 na
watumishi 71 wakiwamo walimu
wamehakikishiwa upatikanaji wa
huduma ya majisafi kwa uhakika
hali ambayo itaokoa nguvu na
muda mwingi uliokuwa ukitu-
miwa na wanafunzi kutafuta hu-
duma hiyo muhimu na kuathiri
muda wao wa masomo.

Asia Mselemu alisema kuwa
benki hiyo imejitolea kusaidia
katika kuboresha ustawi wa
jamii kupitia misaada ya kijamii
ikiwamo elimu na kwamba
wameguswa sana na suala la kero
ya upatikanaji wa majisafi shu-
leni hapo, sababu iliyosababisha

wao kuchukua hatua hiyo ili ku-
wasaidia wanafunzi na walimu
kuepukana na changamoto hiyo.

Akitoa shukrani zake kwa
niaba ya wanafunzi wenzake wa
shule hiyo, mwanafunzi Dorcas
Jerry alisema msaada huo ume-
wanusuru dhidi ya tatizo lililoku-
wa likiwakabiri.

“Msaada huu pia una faida ki-
afya hususani kipindi cha hedhi
kwa sisi wanafunzi wa kike kwa
kuwa huwa tunahitaji usafi wa
hali ya juu, hivyo tunahitaji maji
ya kutosha. Tunawashukuru sana
Benki ya NBC kwa msaada huu
na tunaahidi kufanya vizuri zaidi
kimasomo,” alisema.
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Serikali kuboresha
miundombinu
ufundishaji shuleni

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema itaende-
lea kuboresha miundombinu
va elimu katika ujifunzaji
na ufundishaji kwa kuhakiki-
sha Mafunzo Endelevu ya
Walimu Kazini (MEWAKA)
yanafikia lengo.

Kaimu Katibu Mkuu, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI) DK.
Grace Magembe, alibainisha
hayo juzi jijini Dodoma waka-
ti akifungua MEWAKA kwa
wawezeshaji wa kitaifa lengo
likiwa kuwajengea uwezo
wakati watakapokwenda
kutekeleza majukumu yao
katika ngazi ya mikoa na hal-
mashauri.

Alisema serikali imeendelea
kuboresha vituo vya walimu
(TRCs) vitakavyotumika kutoa
mafunzo endelevu ya walimu
kazini pamoja na kununua
vifaa vya TEHAMA vitakavyo-
saidia katika uendeleshaji wa
mafunzo hayo.

“Mafunzo haya yamepangwa
kutolewa katika ngazi za
shule na vituo vya walimu,
kwamba walimu wote wa-
naelekezwa kushiriki kikamili-
fu,” alisisitiza Dk. Magembe.

Mafunzo hayo yame-
lenga kufikia halmashauari
40, ambazo hazijapatiwa
mafunzo.

Aidha, Dk. Magembe alise-
ma halmashauri 19 kati 40
zilizobaki katika mikoa ya
Kigoma, Tanga, Simiyu, Mara,
Rukwa, Singida na Dodoma
Zitapatiwa mafunzo kwa wal-
imu wa shule ya msingi kupi-
tia programu ya shule bora.

Aliwataka viongozi wa-
naosimamia mpango huo
ulioanzishwa na serikali kwa
kushirikiana na wadau kuusi-
mamia kikamilifu.

Kadhalika, aliwataka ku-
hakikisha kuwa mafunzo hayo
yanakuwa na tija na endelevu
kwa walimu.

Pia aliwaagiza walimu wote
nchini kushiriki kikamilifu
mafunzo hayo katika jumuiya
za kujifunza kwa ngazi ya
shule na vituo vya walimu.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Elimu Tanzania (TET) Dk. An-
eth Komba, aliishukuru seri-
kali kwa kuendelea kuwawez-
esha walimu kwa kuwapatia
mfunzo.

DKk. Komba alisema mafunzo
hayo yatatoa nafasi ya wal-
imu kuweza kupata mbinu
tofauti za kufundisha na
kuwaelekeza jinsi ya ku-
weza kusoma kwa maktaba
mtandao.

Mwenyekiti wa Mafunzo
Endelevu ya Walimu, Modesta
Ng'aida alisema, mafunzo
hayo watakayopata yatakuwa
ni mwongozo wa kuwawez-
esha kwenda kuwa mabalozi
wazuri katika maeneo wa-
takao elekezwa kwenda kuy-
atekeleza.

Alisema: “Tunaihakikishia
serikali yetu hamjakosea
sisi tunaowakilisha wenzetu
tutahahakikisha tunaifikisha
elimu tuliyoipata kwa manu-
faa ya watoto wetu ambao
ndio wanafunzi wetu”.

Wazazi watakiwa kuwaruhusu
watoto kushiriki katika mabaraza

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Maende-

leo ya Jamii, Jinsia

na Makundi Maal-

um, Dk. Dorothy

Gwajima, amewataka wazazi

na walimu kuwaruhusu watoto

kushiriki shughuli za mabaraza

yao ili kuimarisha uwezo wao
kwenye malezi na makuzi.

Aidha, ameagiza Idara ya Wa-

toto kupitia wizara hiyo kuan-

daa kikao cha Baraza la Watoto

wa Tanzania ili mtoto Victor

Ntatau aliyeshiriki mkutano wa

dunia wa watoto nchini Den-

mark awasilishe maazimio ya

mkutano huo.

Dk.Gwajima aliyasema hayo
jana alipokuwa akipokea ben-
dera ya taifa kutoka kwa mtoto
Victor baada ya kushiriki mku-
tano huo uliofanyika Septem-
ba 13-16, mwaka huu.

Alisema mabaraza ya watoto
yametoa mchango mkubwa ka-
tika kuendeleza watoto kupitia
nyanja mbalimbali ikiwamo ku-
wajengea uwezo wa kujieleza,
kujiamini na kuimarisha mahu-
siano miongoni mwao.

“Napenda kutumia fursa hii
kuwashukuru wazazi wa mtoto
Victor kwa kumruhusu kush-
iriki mabaraza haya na kipindi

chote cha usaili mtandaoni
ambao naambiwa umechukua
takribani miezi sita hatimaye
kuibuka mshindi wa nchi yetu
na kati ya watoto saba walioch-
aguliwa katika Baraza la Afrika
amejumuika na wenzake 80
nchi wanachama wa Umoja wa
Mataifa (UN), alisema.

Aliagiza watendaji  wake
kupitia kwa Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo kuhakikisha vipaji
vya watoto kama Victor vina-
tambuliwa na kuendelezwa ili
kufikia malengo ya makuzi na
utimilifu wa maisha yao ya uto-
to. Naye Mtoto Victor alimwom-
ba Rais Samia Suluhu Hassan

kuhakikisha mazingira bora ya
elimu yanayowapa nafasi ya
kujifunza na kuibua vipaji na
fursa sawa kwa wenye ulemavu
na watoto wa Tanzania.
“Nimejifunza mambo mengi
kwa faida ya watoto na nchi
hii. Jumla ya watoto 60 tulioku-
sanya mawazo na kutoka na
tamko ambalo naamini Rais
wangu Samia Suluhu Hassan
amelisikia,” alisema.

Alisema watoto wametoa
tamko pia kuomba jamii
kuangalia athari ya mabadiliko
ya tabia nchi katika ukuaji wa
watoto, kwa sababu watoto ni
mtaji wa kizazi kijacho.

lililofanyika nchini Denmark. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Watu wenye ulemavu wataka mwakilishi EALA

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKATI  uchaguzi wa
wabunge wa Bunge la Afrika
Mashariki, ukitarajiwa kufanyi-
ka kesho, watu wenye ulemavu
wamewaomba wabunge kum-
pigia kura Seif Kondo, ambaye
ni mtu mwenye ualbino ili
kuliwakilisha kundi hilo katika
Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EAC).

Kampeni za uchaguzi wa
ubunge wa Bunge la Afrika
Mashariki zilianza jana na zikit-
arajiwa kuhitimishwa leo kwa
kila mgombea kunadai sera
zake kwa wabunge wa Bunge
la Jamuhuri ya Muungano wa

Tanzania kabla ya kufanyika
kwa uchaguzi huo.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dodoma, Mwe-
nyekiti wa Kamati ya kampeni
ya mgombea Seif Kondo, Alex
Mhando alisema ni wakati
muafaka kwa Bunge hilo kuwa
na mwakilishi wa watu wenye
ulemavu.

Mhando, ambaye ni mjumbe
wa Shirikisho la Watu Wenye
Ulemavu (SHIVYAWATA) Mkoa
wa Dodoma, alisema Kondo,
ameingia katika kinyang’anyiro
hicho kupitia Chama cha Wa-
nanchi CUF, atachuana na wag-
ombea wa vyama vingine iki-
wamo Chama Cha Mapinduzi

(CCM) na ACT-Wazalendo.

Mhando, alisema kutokana
na uzoevu wa mgombea huyo
katika masuala ya watu wenye
ulemavu atakuwa mtu sahihi
kuwawakilisha kwenye jumui-
ya ya Afrika Mashariki.

“Amefanya kazi katika ma-
shirika yanayojihusisha na
masuala ya watu wenye ulema-
vu kama vile Under the Same
Sun, lakini ameshiriki kwenye
kuandaa mwongozo wa masu-
ala ya elimu kwa watu wenye
ulemavu nchini lakini pia ame-
fanya kazi kwa muda mrefu
ndani ya SHIVYAWATA.

“Toka Bunge hili la Afrika
Mashariki lianzishwe hatu-

jawahi kuwa na mwakilishi
mwenye ulemavu hivyo sasa
ni wakati mwafaka kwetu
walemavu kuwa na mtu huyu
ili atusadie katika kutuun-
ganisha na fursa mbalimbali
zinazopatikana katika Nchi
Wanachama wa Jumuiya ya Af-
rika Mashariki,”alisema Mhan-
do.

Uchaguzi huo ambao un-
atarajiwa  kufanyika kesho
wagombea tisa tuu ndiyo wa-
takaochaguliwa kuiwakili-
sha nchi katika Bunge hilo la
Afrika Mashariki huku CCM
kikitoa wabunge nane na
vyama vya upinzani mbunge
mmoja.
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EINNNNEE ZAECA yvawaburuza mahakamani
watuhumiwa kesi ya rushwa

DK. Mwinyi:
Zanzibar,
Australia
Zitaendeleza
ushirikiano

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema Zan-
zibar itaendeleza uhusiano na
ushirikano uliopo kati yake na
Australia kwa maslahi ya nchi
mbili hizo.

Aliyasema hayo Ikulu Zan-
zibar wakati akizungumza na
Balozi wa Australia nchini Tan-
zania, Luke Williams ambaye
alifika kwa ajili ya kujitambu-
lisha.

Alisema kuna umuhimu kwa
nchi mbili hizo kuendeleza
ushirikiano uliopo wakati huu
Zanzibar ikiweka kipaumbele
katika kuimarisha uchumi
wake kupitia Sekta za Uchumi
wa Buluu, unaohusisha sekta
za utalii, kilimo cha mwani na
UVUVI.

Dk. Mwinyi alitumia fursa
kuiomba Australia kusaidia
uimarishaji wa sekta hizo na
kumpongeza balozi huyo kwa
dhamira yake ya kusaidia Zan-
zibar katika sekta ya kilimo.

Balozi wa Australia nchini
Tanzania, Luke Williams alia-
hidi kuendeleza ushirikano
uliopo kati ya Australia na
Tanzania pamoja na kuunga
mkono azma ya Zanzibar ka-
tika kuimarisha sekta ya uchu-
mi wa buluu kwa kuzingatia
uwapo wa fursa mbalimbali.

Alisema Zanzibar ni kituo
muhimu cha utalii kutokana na
historia yake, kuwa na man-
dhari ya kuvutia pamoja na
utamaduni wa watu wake.

Alimhakikisha Rais Dk.
Mwinyi kuwa atafanya juhudi
kusaidia uendelezaji wa kilimo
kwa kuzingatia Zanzibar ina
utajiri katika uzalishaji wa
Viungo.

DK. Mwinyi alitumia fursa
kuiomba Australia ku-

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AMLAKA ya Kuzuia Rushwa

na Uhujumu Uchumi Zanzibar

(ZAECA) imefikisha kesi mbal-

imbali Mahakama Kuu Zanzibar
zinazohusu makosa ya rushwa na uhu-
jumu wa uchumi zikiwahusisha watuhu-
miwa 15.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari ofisini kwake Mnazimmoja Mjini
Zanzibar, Mkurugenzi wa mamlaka hiyo,
Ali Abdallah Ali, alisema kesi hizo zimewa-
husisha watuhumiwa 15 wakiwamo waha-
sibu wakuu wa taasisi za serikali.

Mkurugenzi huyo alizitaja kesi zilizofik-
ishwa mahakamani pamoja na majina ya
watuhumiwa wanaohusika na tuhuma
hizo. Alisema kesi namba 84/2022 inay-
owahusu watumishi wawili wa ofisi ya
mtakwimu mkuu wa serikali.

Aliwataja watumishi hao ni Issa Ramad-
han Senga (56) ambaye ni Ofisa Manunuzi
na Fadhil Ali Hassan (48) ambaye ni Ofisa
Takwimu wote kutoka Ofisi ya Mtakwimu
Mkuu wa Serikali.

Alisema washtakiwa hao wamekabiliwa
na kosa la ubadhirifu wa mali na mapato
kinyume na kifungu 42(1), (@) 60(1)(2)
(@ na 61 vya Sheria ya ZAECA nambari
1/2012.

Alisema washtakiwa hao wanatuhumi-
wa kujipatia Sh. milioni 51, zilizopangwa
kwa ajili ya kutoa huduma za usafiri katika
mradi wa afya ya mama na mtoto.

“Washtakiwa wote hao wamekana
kuhusika kufanya kosa hilo na kesi hiyo
imepangwa kuendelea tena Oktoba 3,
mwaka huu kwa hatua ya maamuzi ya

maombi ya dhamana ya washtakiwa,”
alisema.

Alitaja kesi zingine ni namba 86/2022 in-
ayowahusu wahasibu wawili kutoka Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi na
wamiliki wawili wa kampuni binafsi.

Aliwataja washtakiwa hao ni  Mou-
hammed Mussa Ussi (53) ambaye ni Mhasi-
bu Mkuu, Issa Barakat Abdallah (42) Msaid-
izi Mhasibu wa wizara hiyo ya ujenzi, Said
Shaaban Mintanga (38) Mkurugenzi wa
Kampuni ya Skifaru Investment and En-
gineering Itd na Suleiman Hamad Rashid
(63) mmiliki wa Kampuni ya SH Traders
and Fumigation.

Alisema washtakiwa hao wameshtakiwa
kwa kosa la ubadhirifu wa Sh. bilioni 1.3
kwa kutengeneza miradi hewa ya maende-
leo ya serikali na kujipatia fedha hizo kiny-
ume na utaratibu.

Alisema washtakiwa hao wamekana
kuhusika kufanya makosa hayo na kesi
kuahirishwa hadi Oktoba 5, mwaka huu
kwa hatua ya maamuzi ya maombi ya dha-
mana ya washtakiwa.

Alisema kesi namba 83/2022 ya ku-
ghushi fedha za kigeni ambayo inawahu-
sisha washtakiwa, Khatib Ameir Haji (42)
Mkaazi wa Mtopepeo Mjini Unguja, Feruz
Omar Khamis(52) Mkaazi wa Machui,
Abubak Khamis Bakari (25) Mkaazi wa
Fuoni Chunga na Ali Omar Ahmed (25)
Mkaazi wa Mombasa Zanzibar.

Alisema washtakiwa hao wameshtakiwa
kwa kosa la kughushi Dola za Marekani
800 na Euro 100 kinyume na kifungu cha
51 na 61 cha Sheria ya ZAECA namba 1/2012
na washtakiwa wamekana kufanya kosa
hilo.

Pia alitaja kesi namba 85/2022 inayowa-
husu watumishi watano wa Bodi ya Mapa-
to Zanzibar (ZRB) ambao ni Kassim Idrisa
Mussa (39) Meneja wa Kitengo cha Mapato,
Abdulatif Abdallah Waziri(26) Ofisa TEHA-
MA, Aisha Yussuf Said(33) Ofisa Kitengo
cha TEHAMA, Fatma Kombo Mohd (35)
Ofisa Kitengo cha TEHAMA na Asia Abdis-
alam Hussein (44) Mkuu wa Kitengo cha
Mapato.

Alisema mshtakiwa Idrisa Mussa, Abdu-
latif Abdallah Waziri, Aisha Yussuf Said na
Fatma Kombo Mohd wameshtakiwa kwa
makosa ya kutumia vibaya mali kinyume
na kifungu cha 43, matumizi mabaya ya
ofisi kinyume na kifungu 53 vya sheria ya
ZAECA.

“Washtakiwa hao wameshtakiwa kwa
kujipatia Sh. milioni 2784 na Dola za
Marekani 103,817.72 baada ya kuuchezea
mfumo wa ukusanyaji wa kodi na kutoa
risiti ambazo fedha zake hazikuingia kati-
ka nambari za hesabu za bodi ya mapato,”
alisema Mkurugenzi Ali.

Alisema mshtakiwa, Asia Abdisalam Hus-
sein, ameshtakiwa kwa kosa la matumizi
mabaya ya ofisi kinyume na kifungu cha 53
cha Sheria ya ZAECA.

Alisema washtakiwa hao wamekana
kuhusika kufanya makosa hayo na kesi
hiyo imepangwa kuendelea tena Oktoba 5,
mwaka huu.

Mkurugenzi wa ZAECA aliwataka na wa-
tumishi wote wa serikali kuendelea kutoa
ushirikiano katika mapambano dhidi ya
rushwa na uhujumu uchumi kwa kutoa
taarifa kupitia nambari ya simu 113 ambayo
ni bure ili kutokomeza vitendo vya rushwa
na uhujumu uchumi wa nchi.

saidia vimarishaji wa sekta
hizo na kumpongeza balozi
huyo kwa dhamira yake ya
kusaidia Zanzibar katika

sekta ya kilimo.

Waziri wa Habar| Vijana, Sanaa na M|chezo Zan2|bar Tabia Maulid Mwita, akizungumza katika kikao cha Baraza la
Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mradi WB kukarabati vituo vya afya vijijini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Afya, Has-
san Khamis Hafidhi, amesema
kupitia mradi wa Benki ya Dunia
(WB) wanakusudia kuvifanyia
ukarabati vituo mbalimbali vya
hatua ambazo zitasaidia kuimari-
sha huduma za afya ikiwamo za
kinamama wajawazito.

Aliyasema hayo wakati akijibu

swali la mwakilishi wa Nungwi,
Abdalla Abasi Wadi aliyetaka
kujua lini kituo cha Nungwi kita-
jengwa na kutoa huduma za afya
kwa wananchi.

Hafidh alisema mradi wa WB
awamu ya kwanza umevifanyia
ukarabati jumla ya vituo vya afya
10 ikiwamo vitano viliopo Unguja
ambavyo awali vilikuwa katika
hali mbaya.

Aidha, alisema awamu ya pili
ya mradi huo utaimarisha zaidi

vituo vya afya ya kinamama wa-
jawazito na kuona wanapunguza
masafa ya kupata huduma za afya
ikiwa ni mikakati ya kuhakikisha
uzazi salama.

Alisema lengo la Wizara ya
Afya ni kuona vifo vya kinamama
na watoto vinapunguzwa kwa ki-
wango kikubwa ambapo sehemu
ya mikakati hiyo ni kujenga vituo
zaidi vya afya.

“Mheshimiwa Spika awamu
ya pili ya mradi wa ujenzi wa vi-

tuo vya afya unaotekelezwa na
Benki ya Dunia ni kujenga vituo
zaidi vitakavyotoa huduma za
kinamama wajawazito na kuona
vifo vinavyotokana na uzazi vina-
pungua,” alisema.

Alisema kufuatia ujenzi wa
hospitali 11 za Wilaya ya Unguja
na Pemba zinazotokana na fedha
za UVIKO -19, matumaini ni kuo-
na huduma za afya kwa kinama-
ma wajawazito zitaimarika kwa
kiwango kikubwa kwa sababu

hospitali hizo zote huduma za
afya kwa kinamama wajawazito
zinapatikana.

Alisema: “Tunajenga hospitali
11 za Wilaya ya Unguja na Pemba
ambazo zote zitakuwa na hu-
duma za kinamama wajawazito
kujifungua, kwamba tunaamini
tutapunguza vifo vinavyoto-
kana na kinamama wajawazito
ikiwezekana kuvitokomeza moja
kwa moja”.
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- Watorosha dhahabu, wakwepa

DC ataka
usahihi vipimo
vya maabara

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko,
amewataka wamiliki wa
maabara zinazopima magonjwa
tofauti kuhakikisha zinakuwa
na vipimo sahihi ili kumsaidia
Eﬁgonjwa kupata tiba ya uhaki-

a

Amesema baadhi ya maabara
hazina vipimo bora, na kwam-
ba mtu anakwenda kupima
ugonjwa kwenye kituo cha
afya anaambiwa hana ugonjwa
wowote, lakini akiende kwenye
kituo kingine anabainika na
maradhi.

Alitoa maagizo hayo juzi mjini
Shinyanga wakati akifungua
mafunzo ya ufahamu juu ya
elimu ya sayansi na vipimo
kwa wataalamu wa maabara
yaliyolenga kuwajengea uwezo
kuhusu masuala ya vipimo.

Mafunzo hayo yaliandaliwa
na Shirika la Viwango Nchini
(TBS), kwamba baada ya
mafunzo hayo wataalamu hao
watatakiwa kufanya kazi kwa
weledi na kutoa majibu yanay-
ofanana.

Alisema: “Baada ya mafunzo
haya tunaamini vipimo katika
maabara vitakuwa sahihi na
siyo kutofautiana, mfano una-
kuta mtu amepima kwenye
kituo fulani cha afya majibu
yanakuwa tofauti na kituo
Kingine, unaweza kukuta un-
aumwa, lakini vipimo vinaone-
sha huna ugonjwa ukienda
kupima kwingine unaibainika
unaumwa.” Aliongeza: “Msi-
umbe takwimu, msiunde ma-
tokeo ya vipimo mtaumiza wa-
nanchi, TBS watapita kwenye
maeneo yenu ya kazi kukagua
Vipimo mnavyotumia, tunataka
vipimo sahihi ili hata ukienda
kwenye Kkituo kingine cha afya
ukute majibu yanafanana”.

Katika hatua nyingine aliwa-
taka TBS kuendelea kufanya
ukaguzi wa bidhaa zilizomaliza
muda wake kwenye maduka
mbalimbali yakiwamo ya dawa
za binadamu ili kutosababisha
madhara kwa watumiaji.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TBS, Johanes Maganga, alisema
wametoa mafunzo hayo ya
sayansi ya vipimo kwa ajili ya
kusaidia taifa kuwa na vipimo
sahihi.

'kodi kunyang’anywa leseni

Na Shaban Njia, KAHAMA

HAMA
lali

cha  Mada-
wa Madini Tan-

zania (CHAMMA-

TA), kimetangaza
kuwanyang’anya leseni na ku-
wazuia kununua dhahabu wa-
nachama wake watakaokamat-
wa wakitorosha madini kwa
njia za panya, wanaokwepa
kulipa kodi.

Mwenyekiti wa CHAMMATA,
Jeremia Kituyo, aliyabainisha
hayo jana wakati wa uzinduzi
wa kadi za chama hicho na
kuwasihi kutokuwa sehemu
ya madalali wanaokwepa kodi

kwa kutorosha madini.

Aliongeza kuwa vitendo
hivyo vimekuwa vikiwachafua
na kuonekana siyo waaminifu
kwa serikali na vimesababisha
tume ya madini kuweka leseni
kila mkoa kwa lengo la kudhibi-
ti utoroshaji huo.

Kituyo alisema viongozi wa
CHAMMATA watakaozembea
katika maeneo yao na kusaba-
bisha wanachama kutorosha
madini watawajibishwa kwa
kuwa hawataki kuona kila siku
wakichafuliwa jina kutokana
na watu wachache wasiokuwa
waadilifu.

Kituyo alisema mikoa ya Aru-

nyavu Kkatika Ziwa Victoria jana. PICHA: VITUS AUDAX

sha na Manyara wachimbaji
wake wadogo wa madini wa
tanzanite walikuwa wanaon-
goza kwa utoroshaji wa madini
hayo, lakini walisimama imara
kwa kushirikiana na viongozi
na kufanikiwa kutokomeza
tabia hiyo na kwamba wanata-
ka kuona Kahama wanamaliza
tatizo hilo.

Kaimu Ofisa Madini Mkoa wa
Kimadini Kahama, Jeremillah
Hango, alisema kuna tatizo kub-
wa la utoroshaji wa madini kwa
madalali ambao siyo waadilifu
na wanasababisha serikali kue-
ndelea kukosa mapato.

Alisema  wafanyabiashara

wakubwa wanawatumia mada-
lali wa madini kupitisha madini
na wanapokamatwa wanawa-
kana jambo ambalo husaba-
bisha serikali kutaifisha mitaji
yao.

Mmoja wa madalali kutoka
Soko la Madini Kakola, Baraka
Lazaro, aliiomba serikali ku-
waruhusu kuuza madini nje ya
mikoa wanayotoka ili kupata
bei nzuri.

Alisema kuna wakati wa-
fanyabiashara wa eneo hilo
wanakosa fedha za kununua
madini na kusababisha
washindwe kuuza madini wali-
yonayo.

Wavuvi wa dagaa waacha matumizi ya karabai

Na Vitus Audax, MWANZA

WAVUVI wa samaki aina ya da-
gaa Ziwa Victoria mkoani Mwan-
za wameachana na matumizi ya
karabai zinazotumia mafuta ya
taa kufanyia kazi zao.

Hivyo, wameanza kutumia
umeme wa nishati ya jua (sola),
kwa lengo la kuimarisha usalama
Wao na zana wanazotumia.

Kwa zaidi ya miaka miwili sasa
wavuvi hao katika Ziwa Victoria
wameacha kutumia karabai ili
kulinda mazingira na ikolojia ya
Ziwa.

Wakizungumza na Nipashe

baadhi ya wavuvi wa dagaa ku-
toka katika mialo ya Mswabhili na
Sweya mkoani Mwanza walieleza
kuwa matumizi ya taa za sola ya-
mekuwa na faida kwao na kwe-
nye utunzaji wa mazingira katika
shughuli za uvuvi.

“Kipindi tunatumia karabai
tulikuwa tukihatarisha maisha
yetu na mitaji yetu kwani kuna
kipindi mafuta ya taa yalikuwa
yakimwagika tukiwa ziwani na
kusababisha moto na muda
mwingine kumwagika ziwani na
kuua mazalia ya samaki,” alieleza
Hamisi Magesa mmoja wa wa-
Vuvi.

Alisema wakati wanatumia
karabai ilitokea dagaa zote zi-
kamwagikiwa mafuta ya taa na
kuwasababisha hasara kwa wa-
vuvi hao.

Mmoja wa wavuvi hao, Amosi
Mwijage aliieleza Nipashe kuwa
taa za sola ni tofauti na zile za
karabai kutokana na kuwa na
mwanga unaohitajika katika uvu-
vi na kuwaka kwa kipindi kirefu
ziwani ikilinganishwa na karabai.

Alieleza kuwa karabai zilikuwa
zinatoa mwanga mkali, moshi
pamoja na harufu kali ya mafuta
ya taa na kwamba wakati mwing-
ine waliishiwa mafuta ya taa

wakiwa ziwani.

Aliongeza kuwa taa hizo
zinawaka kwa saa 12 kabla ya
kuzimika na kwamba hazina
usumbufu wakati wa kuzitumia
Ziwani.

“Kipindi tunatumia karabai
tulilazimika kununua mafuta
ya taa ambayo kwa sasa yame-
panda bei, lakini ukitumia taa za
sola huhitaji kununua chochote,
labda kuanika tu juani wakati
wa mchana, ” alieleza Zakaria
Mashimba ambaye ni mvuvi ku-
toka katika mwalo wa Sweya.

Mwenyekiti wa wavuvi ka-
tika mwalo wa Mswahili, Robert

Mussa alieleza kuwa licha ya fai-
da kubwa zitokanazo na taa hizo
za sola ilikuwa ni kazi ngumu
mtazamo wa wavuvi kutoka ka-
tika matumizi ya karabai.

“Kwa sasa takribani wavuvi
wote wanatumia nishati hii ka-
tika uvuvi wao, lakini ilikuwa ni
kazi kubwa mpaka kuwahamisha
na kukubali kutumia sola na hii
ni kutokana na bei yake kuwa juu
zaidi ya bei za karabai,” alisema.

Kwa mujibu wa wavuvi hao
taa za sola zililetwa na serikali ya
Ujerumani kwa ajili ya majaribio
mwaka 2015, kama njia ya kuka-
biliana na uchafuzi wa mazingira.
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UN yatahadharisha elimu kuigawa dunia

UN, New York

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Mataifa
(UN) Antonio Guterres ametahadhari-
sha kuwa elimu inageuka kuwa nyenzo
inayoigawa dunia kwa kasi, wakati
akijaribu kuyaweka maendeleo katika
ajenda ya mkutano wa hadhara kuu ya
Umoja wa Mataifa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochapish-
wa jana na DW, Antonio aliyabainisha
hayo akiwa katika kikao maalumu cha
kilele kuhusu elimu kabla viongozi wa
dunia kukutana kwa mkutano wa had-
hara kuu ya UN.

Alisema kila mtu anafahamu elimu
huyabadili maisha, uchumi na jamii
mbalimbali lakini wanafahamu pia
kwamba lazima waifanyie mageuzi
kwa sababu iko katika mgogoro mkub-
wa, huku akibainisha kuwa asilimia 70
ya wanafunzi wenye umri wa miaka
kumi katika nchi masikini hawawezi
kusoma, ama hawaendi shule au wako
shule lakini hawasomi vizuri.

“Elimu inageuka kwa kasi kuwa
nyenzo kubwa inayosababisha mga-
wanyiko, mifumo ya elimu haizingatii
sana kwamba elimu haina mwisho na

B\
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Moto
waongezeka
msitu wa
Amazon

BRASILIA, Brazil

TAKWIMU rasmi zilizotolewa na
idara ya anga za juu za Brazil
(INPE), zimeonyesha kwamba
idadi ya mioto ya mwituni
mwaka huu imepita ile ya mwaka
jana.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na INPE, hali hiyo
inaonekana kuwa tishio kubwa
kwenye msitu wa Amazon ambao
ni wenye mvua nyingi zaidi ulim-
wenguni.

Picha za satellite kuanzia Janu-
ari mosi hadi mwezi huu zilio-
nyesha jumla ya mioto 75,592
ikiwa idadi kubwa kulinganishwa
na 75,090 mwaka uliopita.

Inaelezwa kuwa ripoti hiyo
huenda ikamuathiri Rais Jair
Bolsonaro ambaye anawania
tena uvongozi kwenye uchaguzi
wa mwezi ujao, huku akikabiliwa
na shutuma za kimataifa, kuto-
kana na uharibifu wa msitu wa
Amazon.

Ripoti hiyo ilieleza kuwa

walimu hawajapokea mafunzo waka-
hitimu vizuri, hawathaminiwi na wa-
nalipwa mishahara midogo, pengo
la ufadhili wa elimu linaendelea ku-

nM;;toe ahadi tanuka kuliko ilivyowahi kushuhudi-
g0 za wa,” alibainisha Guterres.

choyo na Za Aliongeza kwa kuutahadhari-
muda mfum, sha mkutano huo kwamba janga la
jltqlgenl . ugonjwa wa Covid-19 lilisababisha
kuilinda haki athari kubwa kwa elimu, huku wa-
ya kupata ... nafunzi maskini wakikosa teknolojia
elimukamili . i)/ ikitatiza masomo shu-
na kuo“.do' leni, akizitolea wito nchi zote zitoe
sha kabisa kipaumbele kuongeza matumizi ya
pengo la ".'fa'. fedha kwa kila mwanafunzi huku
dhili, tumieni | ;iwa na maswali mengi kuhusu
mqmlaka uchumi wa dunia.

mliyonayo

kuchukua KUIMARISHWA ELIMU WASI-
hatl:la, t_e_n-_ CHANA

geni asilimia Katika ripoti iliyochapishwa
20vabajeti  ;,yanzoni mwa mwezi huu na
:Iei'r‘tlllukwa Shirika la Maendeleo la Umoja wa

(.

Mataifa (UNDP) lilisema ugonjwa
wa Covid-19 ulirudisha nyuma
maendeleo ya binadamu kwa miaka
mitano.

Guterres pia aliutaka utawala wa
Taliban nchini Afghanistan ufute

vikwazo vyote kuhusu elimu kwa wa-
sichana na iwaruhusu waendelee na
masomo katika shule za sekondari.

Akizungumza katika mkutano huo
mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel
mwaka 2014 ambaye pia ni balozi wa
amani wa Umoja wa Mataifa, Malala
Yousafzai, alizitaka nchi zenye kipato
cha juu ziongeze misaada, zifute
madeni na ziweke mifumo ya haki
ya kimataifa ya kodi ili nchi zenye ki-
pato cha chini ziweze kutumia fedha
zaidi kwa ajili ya wasichana.

“Msitoe ahadi ndogo za choyo na
za muda mfupi, jitoleeni kuilinda
haki ya kupata elimu kamili na kuon-
dosha kabisa pengo la ufadhili, tumi-
eni mamlaka mliyonayo kuchukua
hatua, tengeni asilimia 20 ya bajeti
zenu kwa elimu,” alishauri Yousafzai.

Mkutano wa hadhara kuu ya UN
unafanyika baada ya miaka miwili
ya janga la Corona, huku viongozi
wakitakiwa kuhudhuria vikao mjini
New York ikiwa wanataka kuhutubia,
isipokuwa Rais wa Ukraine, Volody-
myr Zelensky.

Pia ilielezwa kuwa hadhara kuu
ya UN, ilipiga kura kumruhusu rais

Zelensky, ambaye anaongoza up-
inzani dhidi ya uvamizi wa Urusi,
ahutubie bila kufika NewYork.

Katika mkutano huo, Makamu
wa Rais Dk. Philip Mpango, alisema
mataifa yanapaswa kujitoa upya
na kuongeza uwekezaji zaidi katika
sekta ya elimu ili kuhakikisha watoto
wanapata elimu bora na ya uhakika
katika kuelekea mwaka 2030.

Alisema elimu ni sehemu muhimu
ya ajenda ya maendeleo yam waka
2030 hivyo hakuna budi kuchukua
hatua katika kuleta mabadiliko kwe-
nye sekta hiyo na kuongeza kuwa
kupatikana kwa elimu bora kutapun-
guza matabaka katika ajira pamoja
na kipato baina ya wananchi.

“Tanzania imechukua hatua mbal-
imbali katika kuboresha sekta ya
elimu ikiwamo kuanza mchakato wa
kuboresha mitaala kwa kuwashiriki-
sha wadau wa elimu, kuwekeza kati-
ka vyuo vya ufundi stadi na mafunzo,
kutoa elimu bila malipo kwa shule za
msingi na sekondari na kuongeza ba-
jeti ya wizara husika kufikia asilimia
18 ya bajeti yote ya serikali,” alisema
Dk. Mpango. DW

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN) Antonio Guterres akihutubia katika kikao maalumu cha kilele kilichokuwa
kikizungumzia mustakabali wa elimu duniani. PICHA: MTANDAO

Uganda vathibitisha mlipuko mpya Ebola

wataalam wanalaumu Bolsonaro
kwa kulegeza kanuni zilizokuwa
zikilinda msitu huo kutokana na
wakataji haramu wa miti, pamoja
na wafugaji tangu alipochukua
madaraka mwaka 2019.

Aidha, inaelezwa kuwa hadi
sasa hakuna tamko lolote kutoka
kwa ofisi ya Bolsonaro wala
wizara ya mazingira ya Brazil,
Msemaji wa shirika la kimazin-
gira la Greenpeace nchini humo
Andre Freitas ametaja takwimu
zilizotolewa kuwa janga lisilo na
kifani. VOA

KAMPALA, Uganda

WIZARA ya Afya ya Uganda
imesema mtu mmoja mwe-
nye miaka 24 aliyeambuki-
zwa virusi vya Ebola ame-
fariki dunia katikati mwa
nchi hiyo baada ya mlipuko
mpya wa ugonjwa huo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana Waziri wa
Afya wa Uganda Margaret
Muhanga, alieleza kwamba
mwathiriwa alikuwa alionye-
sha dalili kabla ya kuugua
ugonjwa huo.

Alisema timu ya Kkliniki
ilitoa sampuli za majaribio
kwenye (UVRI) na kwam-
ba matokeo yalithibitisha
kuwa mgonjwa alikuwa na
ugonjwa wa Ebola, ambaye
abano, wilaya ya Mubende
iliyopo umbali wa kilomita
147 kutoka mji mkuu wa
Kampala.

“Uganda ina uzoefu mkub-
wa katika kushughulikia
milipuko na magonjwa ya
milipuko ya aina hii, wizara
imetuma timu katika Wilaya

ya Mubende ili kuimarisha
ufuatiliaji na ufahamu wa
jamii, umma unahimizwa
kuwa waangalifu na watu-
livu wakati timu zikichukua
hatua zinazohitajika,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa wizara ya
afya na washirika wengine
wametuma timu ya majibu
ya haraka katika Wilaya ya
Mubende ili kusaidia timu
katika ufuatiliaji wa anwani
na udhibiti wa visa.

Aidha, Shirika la Afya Du-
niani (WHO) katika taarifa

yake lilisema kisa cha aina
hiyo ambacho ni nadra ki-
lithibitishwa na Taasisi ya
Utafiti wa Virusi vya Uganda.

Mkurugenzi wa WHO kan-
da ya Afrika Dk. Matshidiso
Moeti, alisema hatua ime-
chukuliwa ili kubaini virusi
hivyo haraka na kwamba wa-
tatumia ujuzi uliopo ili kuko-
mesha kuenea kwa maam-
bukizi ya ugonjwa huo.

Nchi hiyo ya Afrika
Mashariki iliripoti mlipuko
wa ugonjwa huo mara ya
mwisho mwaka 2012. BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TANGAZO LA KUPOTELEWA

KWA HATI YA KIWANJA

FADHILA MAFIMBA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA KWA HATI
YA KIWANJA KILICHOPO
MTAA WA WANDAMBA-
MWEMBETOGWA-
IFARAKA- KILOMBERO
MMILIKI ZAMDA MBISHO
POLISI TAARIFA:
IFA/RB/81/2018

TANGAZO LA KUPOTEA
KADI YA GARI

KIZUMO OMARI KIZANGO
ANATANGAZA kupotelewa na
kadi ya GARI yenye namba
za usajili T 828 BZZ
Chasis Namba: 2MZ2356944
Engine Namba:
MCP600025923
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/371651/2022.

KUPOTEA
KWA CHETI

EGBERTUS BUSIGAZI anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S0189-0522 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia FEZA BOYS
SECONDARY SCHOOL May, 2016. Yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

Taarifa ya Polisi: DAR/MSI/RB/371173/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA MIKONGENI
WILAYA YA MVOMERO

Usimamizi wa Mirathi Na......18/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU:
RAMADHANI SALUMU NG'ERUMBA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA OLIVER JOSEPH NG'ERUMBA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 21Mwezi 11 Mwaka 2022 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
« Wosiawa huyo upo mahak nawaweza kuk
« Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 20 mwezi 09 mwaka 2022

y ,m:n%HAKINU MFAWIDHI

i s

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINI MOROGORO

KITUO CHA CHAMWINO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......20/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: DEOGRATIUS ABEDI MASALIKA WA
MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWANA SHAKILA BAKARIISSA

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi

yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa

kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya

hivyo mnamo tahehe 11 Mwezi 10 Mwaka 2022 kabla huyo

mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

«+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza
kukaguliwa

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 13 mwezi 09 mwaka 2022
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HAKIMU MFAWIDHI

MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKAMAHAKAMA YA WILAYA YA MOROGORO
SHAURI LA MADAI YA TALAKA NA 06/2022
NANZIALYIMO......ccvrrrrnrannaanad MUOMBAJI
DHIDI YA
GODWIN SAMWEL DOTTO.................! MJIBU MAOMBI
KWA: GODWIN SAMWEL DOTTO

POPOTE ULIPO,

Unafahamishwa kwamba mwombaji katika shauri la madai ya
talaka tajwa apo juu, amefungua shauri katika mahakama hii na
sasa lipo katika hatua ya kutajwa. Hivyo shauri hilp limepangwa
kutajwa tena mnamo tarehe 28/08/2022 saa 02:30 asubuhi na
unatakiwa kuwepo ili shauri hili liweze kuendelea dhidi yako
kama sheria inavyoelekeza.

ZINGATIA KWAMBA kutokufika kwako tarehe iyo mahakama
itaendelea na hatua inayofuata bila ya uwepo wako kwa
kusikiliza shauri hili upande mmoja.

IMETOLEWA,na kutiwa saini na muhuri wa mahakama hii leo
tarehe 16/09/2022.

HAKIMU MKAZI MFAWIDHI
MAHAKAMA YA WILAYA MOROGORO

KUPOTEA KWA HATI YA KUSAFIRIA

RAHMA HUSSEIN PAUL anatangaza
kupotea kwa hati yake ya kusafiria
(Passport) yenye namba TAE 417672
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es
salaam tarehe 20/08/2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi
kilicho karibu naye.

POLISI TAARIFA: MBD/RB/2988/2022

KUPOTEA KWA VYETI

ERNEST LAMECK anatangaza kupotelewa na
Cheti cha kidato mcha nne chenye Index NO.
S0560-0149 kilichotolewa na baraza la
Mitihani kupitia KASULU SECONDARY SHOOL
mwaka 2007, Cheti cha Diploma in mechanical
Engineering  Chenye  No. 0805015247
kilichotolewa na Dar- es- salaam Institute of
Technology (DIT) mwaka 2012  Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi: TAB/RB/8891/2015.

KUPOTEA KWA CHETI

PEREPETUA ALEX SANGA anatangaza
kupotea kwa cheti kidato cha nne chenye
index namba S.0278/0070 kilichotolewa
na baraza la mitihani la taifa kupitia
IGUMBILO SECONDARY SCHOOL mwaka
2016. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi au apige simu
namba: 0768072911. POLISI TAARIFA:
DSM/PHQ/RB/342077/2022

Uza,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTRIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Dully

SyKkes ataja
waliomsumbua
kwenye ‘gemu’

Na Mwandishi Wetu

MKONGWE wa Bongo Fleva, Prince
Dully Sykes, amefunguka kwa ku-
wataja wasanii wenzake watatu
ambao walimsumbua sana wakati
akitoka kwenye gemu hiyo.

Akihojiwa na kipindi cha Refresh,
Dully alisema Inspekta Haroun, Juma
Nature na TID walimsumbua mno
hadi kuhisi kukonda, kwani kazi zao
zilikuwa moto sana.

“Nilipata changamoto kubwa tatu,
va kwanza kabisa ilikuwa ni ujio wa
Inspekta Haroun na ngoma yake va
‘Mtoto wa Getikali’, ya pili ni Juma
Nature na wimbo wa ‘Jinsi Kijana' na
va tatu ni TID na wimbo wa ‘Zeze',"
alisema Sykes.

“TID ni moja kati ya watu ambao
walinitingisha sana kipindi kile
wakati naingia kwenye gemu.

“Aliingia na gia nzuri akatingisha,
halafu yeye ndio akawa mara kwa
mara anakwenda Ulaya.

“Kiukweli yeye ni mmoja wa wasa-
nii walionipa changamoto kubwa
sana, kwa sababu mimi nilijiona
kama niko peke yangu kipindi kile.”

L
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NEW YORK, Marekani

RAPA wa kike wa Marekani,
Cardi B, amekiri makosa mawili
yaliyotokana na ugomvi katika
klabu ya utupu, kama sehemu ya
makubaliano ambayo yanamaani-
sha kuwa ataepuka kesi na kuto-
fungwa jela.

Rapa huyo aliyeshinda tuzo ya
Grammy, mzaliwa wa Belcalis Al-

manzar, alikiri kosa la shambulio
na kusababisha hatari na alihuku-
miwa kifungo cha siku 15 kufanya
kazi za huduma za kijamii.
Mashtaka mengine kumi yali-
tupiliwa  mbali;  "Nimefanya
maamuzi mabaya katika siku zan-
gu zilizopita ambayo siogopi kuk-
abiliana nayo na kuyasimamia,”
alisema katika taarifa.
Mahakamani, nyota huyo mwe-

MOBETO
HATAKI
‘SHOBO"
ANAMTU"

Na Mwandishi Wetu

WANAMITIN-
DO na msanii
t wa  muziki,
Hamisa Mo-
beto, amesema katika
| maisha yake ya sasa
amechagua kuishi
maisha kivyake.
Mobeto amesema
kuwa, kwa kufanya
hivyo ndiyo maana
hapati shida yoyote
kutoka kwa watu wa-
naomzunguka kwe-
nye maisha yake.
Kupitia ukurasa wake
wa instagram, Mobeto -
amedai  anachopenda .
kwenye maisha yake ni
kuishi bila ‘stresi’ kabisa
na ndiyo maana maisha
yake yanasonga na ‘madili’ .
yanazidi kuongeza kila ku-
kicha kwa sababu moyoni
ana furaha tele.
“Nimechagua kuishi
maisha yangu, mimi na si
vinginevyo ndiyo maana
kila kukicha sichuji na si-
chukii hata kidogo,” alian-
dika.
“Maisha yangu ni mazuri
kwa maana nina furaha moy-
oni mwangu na nina amani

siku zote,” aliongeza Mobeto.
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Rapa Cardi B akiri kuﬁmya
vurugu klabu

nye umri wa miaka 29, alikiri kuan-
daa na kushiriki katika masham-
bulizi mawili dhidi ya wafanyakazi
wa klabu ya usiku ya Angels kule
New York mwaka 2018.

Kwa mujibu wa mamlaka, ma-
tukio hayo yalikua ya ugomvi kati
yake na wadada wawili mmoja
wao alimshutumu kuwa na uhu-
siano wa kimapenzi na mume
wake.
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WASHIRIKI

Na Mwandishi Wetu

ICHA ya washiriki zaidi ya 3,000
kujisajili kushiriki Mbio za Hisani
za NMB Marathon 2022, Benki ya
NMB imeeleza sababu za kusoge-
zwa mbele kwa mbio hizo, huku ikitam-
bulisha medali na jezi zitakazovaliwa,
pamoja na kumthibitisha Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa kuwa mgeni rasmi.
NMB Marathon zitafanyika
Oktoba Mosi, mwaka huu
badala ya Septemba 24 kama
ilivyokuwa imepangwa awa-
li, zikianzia na kumalizikia
katika viwanja vya Leaders
Cub Kinondoni, Dar es Sa-
laam, lengo likiwa kukusanya
Sh. milioni 600 za kusaidia
matibabu ya kinamama we-
nye fistula kwenye Hospitali
va CCBRT.

Akizungumza wakati wa utambulisho
wa fulana na medali hizo, Ofisa Mkuu

WAJISAJILINMB

JEZI

wa Rasilimali Watu wa Benki ya NMB,
Emmanuel Akonaay, alisema hadi jana
asubuhi zaidi ya washiriki 3,000 wali-
kuwa wamejisajili na kuwa vifaa ‘kits’ vili-
vyoandaliwa kwa wakimbiaji hao ni vya
ubora wa kimataifa.

Alibainisha kuwa, katika kujiweka
sawa kwa mbio hizo, NMB ilifanya bo-
nanza la NMB na wabunge wiki jana,
ambalo wamelitumia kama maandalizi,
ushawishi na mialiko kwa wabunge wa
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, ili waweze kuwa sehemu ya wa-
shiriki wa mbio hizo.

“Tunaamini wabunge hao ni mion-
goni mwa watakaonufaika na uamuzi
huu wa kusogeza mbele, ambao ume-
tokana na maombi ya wengi miongoni
mwa Watanzania, kututaka tusogeze ili
waweze kushirikiana nasi katika tukio
hili, linaloenda kurejesha tabasamu kwa
kinamama wenye fistula.

“Kwa hiyo usajili unaendelea Mbezi
Beach, Juliana Pub iliyopo Mtana Bar
pale Kanisa la St. Peters, Mlimani City na
kwenye tovuti ya marathon.nmbbank.

co.tz. Watanzania wazidi kujisajili na
waliofanya hivyo tayari, wafike kuanzia
kesho (leo) Mlimani City kuchukua ‘kits’
(vifaa) vyao,” alifafanua Akonaay.

Kwa upande wa Mwenyekiti wa Kamati
ya Maandalizi ya NMB Marathon, Mercy
Nyange, alibainisha kwamba benki yao
inashukuru kupata wadhamini wengi
waliojitokeza kudhamini mbio hizo ili
kuunga mkono jitihada za kulikomboa
kundi la kinamama, wanaokabiliwa na
changamoto hiyo.

Mercy aliwaomba Watanzania wal-
ioomba kuongezwa kwa muda wa usajili
kujitokeza na kwamba udhamini mnono
kutoka Sanlam, UAP, Toyota na kampuni
nyinginezo, unawahakikishia zawadi
nzuri kwa washindi wa kwanza hadi wa
10 kwa mbio zote, kilomita tano, 10 na 21,
pamoja na mbio za watoto.

“Niweke msisitizo tu, kama ilivyosem-
wa washiriki zaidi ya 3,000 wamejisajili
hadi sasa, kwa hiyo fursa hii iliyoombwa
itumiwe vizuri na watu wajitokeze kujisa-
jili katika maeneo yaliyotajwa hapo juu,”
alisisitiza Mercy.
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Ofisa Mkuu Raslimali Watu wa Benki ya NMB, Emmanuel Akonnay (wa pili kushoto), Mkuu wa Idara ya Bima, Martine
Massawe, Mwenyekiti wa Kamati ya Maaandalizi ya NMB Marathon, Mercy Nyange (kulia) na kushoto ni Nahodha
Msaidizi wa NMB Jogging Club, Stella Motto wakionyesha jezi na medali zitazotumika kwenye Mbio za NMB Mara-
thon zitakazofanyika Oktoba Mosi, mwaka huu katika viwanja vya Leaders Club, Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Mafunzo yapania kuzindukia kwa Mlandege

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa Timu ya
Mafunzo SC, Abdallah Ba-
kari ‘Edo’, amesema licha ya
kushindwa kuibuka na ushin-
di katika mechi zote tatu wal-
izocheza msimu huu wa Ligi
Kuu Zanzibar, bado anaimani
timu hiyo itafanya vizuri ka-
tika michezo inayofuata husu-
san Jumamosi itakapovaana
na Mlandege.

Katika mechi tatuilizocheza
hadi sasa, Mafunzo imepoteza
moja na kutoka sare mbili,
hivyo kujikusanyia pointi
mbili tu zinazoifanya kushika
nafasi ya tisa kwenye msima-

mo wa ligi hiyo inayoshiriki-
sha timu 16 msimu huu.

Baada ya kuanza kwa sare
mbili mfululizo msimu huu,
juzi Mafunzo ilianza kuonja
machungu ya kipigo kwa
kutandikwa mabao 2-0 dhidi
ya Kundemba FC kwenye
mchezo uliochezwa Uwanja
wa Amaan majira ya saa 10
alasiri.

Katika mchezo huo, mabao
ya Kundemba yalizamishwa
nyavuni na Nassor Ali dakika
ya 13 na Fahm Salum dakika
ya 86.

Akizungumza na gazeti
hili, kocha huyo alisema ku-
poteza katika michezo hiyo

haina maana kama timu yao
haikuandaliwa vizuri, bali ni
kawaida katika mpira hutokea
mambo kama hayo hasa ka-
tika michezo ya kwanza ya
ligi ambayo kila timu inaweka
utayari wa kufanya vizuri.

Alisema Mafunzo SC ina
wachezaji wazuri na wanaoji-
tuma, hivyo yapo mapungufu
kadhaa ambayo yanahitaji
kufanyiwa kazi ili timu ipate
ushindi.

Edo alisema miongoni
mwa mambo watakayoenda
kuyafanyia kazi ni pamoja
na safu ya ulinzi na usham-
buliaji ili kuongeza umakini
wanapokuwa katika sehemu

sahihi ya kucheka na nyavu.
“Katika michezo hii mitatu
tuliyocheza, tumeona mapun-
gufu kadhaa, ikiwamo walinzi
wetu kutokuwa makini, lakini
washambuliaji wetu kukosa
magoli ya wazi kabisa, hivyo
lazima wachezaji tuwafunze
kujiamini pale tunapolisham-
bulia goli la wapinzani wetu,
pia walinzi wawe makini pale
tunaposhambuliwa,” alisema.
Aidha, alisema sasa wanaji-
panga kupata ushindi katika
mchezo wao wa nne wa ligi
hiyo watakapovaana na timu
ya Mlandege Jumamosi wiki
hii katika Uwanja wa Amaan
majira ya saa moja usiku.

TBS waaswa
kuendeleza
utamaduni
Wa mazoezi

Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wa Shirika la
Viwango Tanzania (TBS), wam-
etakiwa kuendeleza utamaduni
wa kushiriki michezo ili kujenga
afya zao, kwani huo ndio mtaji
mkubwa wa kufanya kazi.

Kauli hiyo ilitolewa na Mjumbe
wa Bodi ya Wakurugenzi ya TBS,
Rwalib Mmbaga, wakati akifun-
gua mashindano ya michezo
mbalimbali yaliyoandaliwa na
shirika hilo mwishoni mwa wiki

Alisema kwa maendeleo va
teknolojia ambayo dunia imefikia
kwa sasa, ni wazi kwamba afya
za watu ziko hatarini kutokana
na kuongezeka kwa vyombo vya
usafiri.

Hata mtu asiye na gari ana-
tumia bodaboda na hata mtu aki-
taka fedha kutoka benki anazi-
pata hapo hapo akiwa nyumbani
kupitia simu, hivyo watu hawana
muda wa kutembea.

“Ukiwa ofisini kazi nyingi zi-
nafanyika kwa njia ya mtandao,
ukitoka ofisini unapanda gari
lako na kurudi nyumbani, kwa
hiyo muda wa kufanya mazoezi
unakuwa ni mdogo,” alisema.

Aliipongeza menejimenti ya
TBS kwa kuanzisha utaratibu huo
kwani michezo inajenga afya na
kuwafanya wafanyakazi kuwa
sehemu ya familia moja.

Alishauri michezo hiyo ipan-
uliwe zaidi kwa kuwashirikisha
wafanyakazi wa shirika hilo
wanaofanya kazi kwenye kanda
mbalimbali
nchini. - o

Alisema paw .
gnajua Ir<]wam- { )

a si rahisi b= —
kuwashirikisha |§ i3
wafanyakazi
wote, lakini
wanaweza Ku-
leta wawakili-
shi ili waweze
kujumuika na
wafanyakazi wa
makao makuu kushiriki michezo
hiyo.

Kwa upande wa Mkurugenzi
Mkuu wa TBS, DK. Yusuf Ngenya
(pichani), alisema mwaka huu ni
mwaka wa tatu michezo hiyo ku-
fanyika lengo likiwa ni kuwawe-
ka karibu wafanyakazi pamoja na
kujenga afya zao.

“Kwa hiyo hii ni njia mojawapo
va kuwafanya wafanyakazi
wafahamiane na kujenga afya
zetu, kwani afya ni mtaji muhimu
sana katika maisha ya kila siku,”
alisema.

Alitoa wito kwa jamii na taasisi
zote nchini kujenga utamaduni
wa kufanya mazoezi ili kulinda
afya.
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POTTER AMTAKA KANE

DONDOO ZA SOKA

KOCHA wa Chelsea, Graham Potter, anataka kum-
nunua nyota wa Tottenham na England, Harry Kane
mwenye umri wa miaka 29. (Calciomercato)

MUDRYK ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wanavutiwa na winga wa Shakhtar
Donetsk, Mykhaylo Mudryk mwenye umri wa miaka
21, ambaye anafananishwa na Neymar. (Calciomer-
cato)

RODGERS HAFUKUZWI

KLABU ya Leicester haiwezi kumfuta kazi kocha,
Brendan Rodgers kwani itawagharimu pauni milioni
10 kumlipa. (Sun)

WATATU WATAJWA LEICESTER

KAMA Leicester City itamfuta kazi Brendan Rodg-
ers, makocha wapya wanaotajwa kuchukua nafasi
yake ni Mauricio Pochettino, Rafael Benitez na Sean
Dyche. (Sun)

GOMES AWINDWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wanamfuatilia kiungo wa kati wa Fla-

mengo, Joao Gomes mwenye umri wa miaka 21, huku
Jurgen Klopp akitafuta msaada katika eneo hilo lenye

tatizo. (Talksport)

PAVARD AWINDWA CHELSEA

MLINZI wa Ufaransa, Benjamin Pavard anafikiria |
kuondoka Bayern Munich msimu huu wa majira
ya joto, huku Manchester United, Chelsea, Paris
St-Germain, Atletico Madrid na Juventus zikitaka
kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
26. (Telefoot, via Standard) |

MABOSI WATOFAUTIANA UTD

MABOSI wa Manchester United wamegawanyika
katika sera ya uhamisho, huku Kocha Mkuu, Erik
ten Hag akitaka kufanya usajili zaidi Januari, lakini
Mtendaji Mkuu, Richard Arnold anataka kusubiri
hadi majira ya joto. (The Athletic)

KNAUFF AWINDWA EPL

KLABU za Ligi Kuu England ambazo hazijatajwa,
zinamuwania winga wa Eintracht Frankfurt, Ansgar
Knauff mwenye umri wa miaka 20, huku akifanan-
ishwa na Arjen Robben. (Sporti)

LANZINI RUKSA KUONDOKA

WEST Ham wamemwambia winga wa Argentina,
Manuel Lanzini mwenye umri wa miaka 29, kuwa
yuko huru kuondoka Januari. (Football Insider)

ASENSIO BILA MALIPO

BARCELONA wana nia ya kumsajili winga wa Real
Madrid na Hispania, Marco Asensio, 26, kwa uham-
isho wa bila malipo mkataba wake utakapomalizika
msimu ujao. (Mundo Deportivo)

SUAREZ MSIMU MMOJA

MCHEZAJT wa kimataifa wa Uruguay, Luis Suarez
atatumia msimu mmoja pekee nchini kwao na klabu
ya Nacional, huku rais wa klabu hiyo akithibitisha
kuwa mshambuliaji huyo mwenye umri wa miaka 35,
ataondoka mwishoni mwa msimu huu. (ESPN)

LALIGA °

MAGAZET] YA ULAYA

At

KUMBAGUA

@ ® ® Tunakemea matukio yote ya
ndani na nje ya viwanja, matamshi
ya chuki hayana nafasi...

MADRID, Hispania

IGI Kuu ya Hispania, LaLiga,
imelaani unyanyasaji wa
ubaguzi wa rangi aliofanyiwa
Vinicius Junior na mashabiki
wa Atletico Madrid kabla ya mechi
ya Jumapili kwenye Uwanja wa Civi-
tas Metropolitano.
Real Madrid ilishinda 2-1
kwa mabao ya Rodrygo
na Federico Valverde,
huku Mario Hermoso aki-
funga la kufutia machozi.

Hilo liliihakikishia Real Madrid
kukaa kileleni wakati wakielekea
kwenye mapumziko ya mechi za ki-
mataifa, lakini mechi hiyo iligubikwa
na vitendo vya kibaguzi kwa baadhi
ya mashabiki wa Atletico.

Kundi kubwa lilionyeshwa kwe-
nye video likiimba nyimbo za uba-

guzi wa rangi kuhusu Vinicius nje
kidogo ya uwanja kabla ya mchezo.

Mbrazil huyo alikuwa gumzo kab-
la ya mchezo baada ya wakala wa
soka wa Hispania, Pedro Bravo kum-
wambia “acha kucheza kitumbili”
kwenye kipindi cha televisheni cha
El Chiringuito kuhusiana na tabia
yake ya kucheza dansi anaposhere-
hekea bao.

Bravo aliomba radhi na kusisitiza
kuwa haikuwa nia yake kumbagua.

Wakati wa mchezo wa Jumapili,
pia kulikuwa na ripoti za nyimbo za
kibaguzi zikitokea ndani ya uwanja,
ingawa matukio mabaya ya kabla ya
mchezo tayari yalikuwa yametokea

MASHABIKI WA

kutokana na video nyingi kuwekwa
kwenye mitandao ya kijamii zikimzi-
haki. Msemaji wa LaLiga alisema:
“Tunakemea matukio yote ya ndani
na nje ya viwanja. Tunashirikiana
na klabu kuweka soka letu kuwa la
kirafiki na kufurahisha.

“Matamshi ya chuki hayana nafasi
kwenye LaLiga na kila mara tuna-
shirikiana na klabu na mamlaka
kubaini na kufikisha mahakamani
kesi yoyote kama hiyo.”

Mashabiki wa Atletico pia waliru-
sha vitu uwanjani wakati Vinicius
na Rodrygo wakicheza walipokuwa
wakishangilia bao la kwanza la Ma-
drid.
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PARIS, Ufaransa

LABU ya Tottenham Hotspur in-
aweza kumkosa mlinda mlango
wake, Hugo Lloris, kwenye mechi
ya dabi ya London Kaskazini dhidi
ya Arsenal, Oktoba Mosi, mwaka huu kwa
mujibu wa jarida la France Football.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka 35,
aling’ara sana wakati Spurs iliposhinda
mabao 6-2 dhidi ya Leicester wikendi ili-
yopita, huku akizuia mpira wa kichwa uli-
opigwa na Patson Daka kipindi cha pili na
kuwazuia ‘Mbweha’ hao kufanya matokeo
kuwa 3-3.

Lloris alijiunga na timu ya Taifa ya Ufar-
ansa Jumatatu kuelekea mechi za wiki hii
za Ligi ya Mataifa Uefa dhidi ya Austria na
Denmark, lakini ameondolewa kambini
kule Clairefontaine.

Amegundulika kuwa na jeraha kwenye
paja lake la mguu wa kulia, ambalo lit-
amfanya kocha wa Spurs, Antonio Conte
kutafuta mbadala wake kwenye safari ya
kwenda kuivaa Arsenal, Oktoba Mosi.

“Alipowasili Jumatatu asubuhi katika
Kituo cha Kitaifa cha Soka Clairefontaine,
Hugo Lloris alikuja na daktari Franck Le
Gall,” ilisema taarifa kutoka Shirikisho la
Soka la Ufaransa ikinukuliwa na Jarida la
France Football.

“Jeraha dogo la paja la mguu wa kulia
limegunduliwa kwa kipa wa Tottenham.
Kwa hiyo hayupo kwenye mechi mbili dhi-
di ya Austria siku ya Alhamisi kule Stade
de France na Denmark siku ya Jumapili.”

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa
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Kounde aanika sababu

kuikataa Chelsea ya Tuchel

BARCELONA, Hispania

JULES Kounde amesema
aliamua kuchagua kuji-
unga na Barcelona bada-
la ya Chelsea kwa sababu
“nilipenda zaidi mazung-
umzo ya Xavi” kuliko ya
Thomas Tuchel.
Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Ufaransa
alionekana kuwa tayari
kusaini Chelsea wakati wa
dirisha la usajili la majira
ya joto, lakini akaamua
kwenda kule Camp Nou

alikosaini mkataba wa
miaka mitano.
Mkurugenzi wa soka
wa Sevilla, Monchi alidai
kuwa wakati huo Barca
wanamchukua Kounde
ni baada ya Chelsea ku-
ondoa ofa yao kutokana
na “kuwa na mashaka”.
Hata hivyo, katika
mahojiano na jarida la
LEquipe la Ufaransa,
Kounde amesisitiza kuwa
uamuzi huo ni wake
mwenyewe baada ya
kubembelezwa na Kocha

Mkuu wa Barca, Xavi.

“Kwanza, nimekuja
kwenye klabu kubwa,
ambayo imejua nyakati
nzuri,” alisema Kounde.

“Ninakuja kwenye mra-
di ambao singeuita ujenzi
mpya, kwa sababu tayari
tuna timu ya ushindani.

“Nilikuwa na nia ya
kuwa sehemu ya wimbi
hili jipya, kusaka mataji,
na kuirejesha Barca pale
ambapo imekuwa siku
zote, miongoni mwa kla-
bu bora zaidi duniani.
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MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

MAYAY

Na Shufaa Lyimo

GULI wa soka wa zamani wa

Yanga na Taifa Stars, ambaye

ni mchambuzi mashuhuri wa

soka, Ally Mayay Tembele,
amteuliwa na serikali kuwa Kaimu
Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya
Michezo nchini.

Uteuzi huo umefanywa na Wa-
ziri mwenye dhamana ya Sanaa
Utamaduni na Michezo Mohamed
Mchengerwa, baada ya aliyekuwa
Mkurugenzi wa nafasi hiyo, Yusuph
Singo kupangiwa majukumu men-
gine.

Taarifa iliyotolewa jana na Mkuu
wa Kitengo cha Mawasiliano Serika-

MKURUGENZI
WA MICHEZO

lini, John Mapepele, imeeleza Mayay
ambaye alikuwa Ofisa Mwandamizi
wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege
nchini, atashikilia nafasi hiyo huku
taratibu nyingine zikiendelea.
“Mayay ambaye ni Ofisa
Mwandamizi katika Mam-
laka ya Viwanja vya Ndge
nchini, amehamishiwa Wiz-
ara ya Utamaduni, Sanaa na
Michezo na kuruhusiwa ku-
kaimu majukumu haya kwa
mujibu wa kibali cha Ofisi
ya Rais Utumishi,” ilieleza

taarifa hiyo.
Ilisema uteuzi huo umeanza rasmi
tangu jana na kuwaomba wadau wa

michezo kumpa ushirikiano katika
utekelezaji wa majukumu yake.

Aidha, ilieleza lengo la uteuzi huo
ni kuimarisha utendaji kwenye sekta
ya michezo nchini.

Kwa upande wa Singo, alisema ni
jambo la kawaida serikali kufanya
mabadiliko na kudai Mayay anauzoe-
fu mkubwa kwenye michezo.

“Ninaomba Watanzania wampe
ushirikiano kiongozi mpya aliyeteuli-
wa kukaimu nafasi yangu, ni kiongozi
mwenye weledi mzuri wa kufanya
kazi,” alisema Singo.

Alisema kwa sasa ni mapema ku-
zungumzia majukumu aliyopewa na
kudai mipango ikikaa sawa ataeleza
hapo baadaye.

~ MSHINDL...

‘luleur 0% k;

es Salaam mwishoni mwa wiki, baada ya timu hiyo kuibuka mshindi wa mashindano ya mpira wa miguu ya
Veteran Afya Bonanza. Kulia ni mratibu wa mashindano hayo ambaye ni Mkurugenzi wa Iron Digital Market-
ing, Eric Furaha na Kocha wa timu hiyo, Fikiri Christopher. PICHA: MPIGAPICHA WETUJUMA

Morrison: Al
Hilal watang’oka
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Nabi alisema wachezaji wake wa-
takuwa wanafanya mazoezi na kurudi
nyumbani hadi mwisho wa mwezi
huu watakapoingia kambini kujiandaa
na mechi hiyo ambayo itakuwa ya
ushindani mkubwa kwa sababu ya Al
Hilal kuwa na uzoefu wa muda mrefu
katika michuano hiyo.

“Tumepata matokeo mazuri mechi
iliyopita, ila kuna mapungufu tumeya-
ona ikiwamo safu ya ushambuliaji
kwa kutengeneza nafasi na kushindwa
kuzitumia, sasa tunarudi uwanjani ku-
fanyia kazi hilo na mechi yetu dhidi ya
Ruvu Shooting itatupa taswira ya mch-
ezo wetu wa kimataifa,” alisema Nabi.

Phiri: Kwa ‘mipasi’ ya Chama

INATOKA UKURASA 32

na hivi sasa anarejea kwenye
kiwango chake kilichozoeleka,
ni mtu ambaye huwa anampa
pasi straika kutokana na uw-
ezo wake au jinsi ya mikimbio
yake. Anajua kila mmoja ana-
hitaji pasi ya aina gani, inat-
egemea tu na wewe ulivyo.
“Ukiona Chama ana mpira,
basi wewe straika kimbilia tu
kwenye eneo la hatari atakupa
kulingana na jinsi ulivyoji-
panga, au unavyotaka uletewe,
ukiwa huna kasi atakupa ya
aina hiyo na kama una Kkasi
atakutumbukizia hivyo kwa

sababu anajua utaukuta tu,”
alisema Phiri.

Alisema kwake yeye
anaweza kumfanya afunge
mabao mengi kwa sababu pasi
zake ni za kuelekeza nini cha
kufanya.

Kwa sasa Phiri amejipam-
banua kuwa straika namba
moja wa Simba akichukua
taratibu nafasi ya Meddie
Kagere aliyeachwa msimu huu
na kutimkia Singida Big Stars.

Tayari, Phiri amefunga ma-
bao matatu mpaka sasa kwe-
nye Ligi Kuu na idadi kama
hiyo kwenye Ligi ya Mabingwa
Afrika.

01.23/09/22

Bastia Borgo vs Le Mans

02.23/09/22

Saint Brieuc vs Orleans

03.23/09/22

Villefranche Sur Saone vs Bourg Peronnas

04.23/09/22

Paris 13 Atletico vs Avranches

05.23/09/22

FC Versailles 78 vs Nancy

06.23/09/22

Sedan vs Le Puy

07.23/09/22

Ireland U21 vs Israel U21

08.23/09/22

Italy vs England

09.23/09/22

Finland vs Romania

10.23/09/22

Alloa Athletic vs Airdrieonians

1.23/09/22

Dordrecht vs Maastricht

12.23/09/22

Morocco vs Chile

13.23/09/22

The New Saints vs Dundee FC

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -21/09/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
GAMEID

MICHEZO

Cerezo Osaka vs Urawa Red Diamonds

1

2.47

X

Anyang vs Daejeon Citizen

235

Avispa Fukuoka vs Sanfrecce Hiros

NisrES

V Varen Nagasaki vs Tochigi SC

2.38

Mito Hollyhock vs Tokyo Verdy

217

Seoul E Land vs Gyeongnam

2.56

Vietnam vs Singapore

1.44

Wigan U23 vs Sheffield United U23

2.46

Geita Gold FC vs Singida BS FC

1.57

MFK Snina vs FC KoAiice

7.63

Tj Slovan Bystricka vs Povazska Bystrica

17.69

Rimavska Sobota vs Dukla Banska Bystrica

12.72

Al Ahli Amman vs Al-Jalil

2.65

MSK Thermal Velky Meder vs MFK Skalica

14.66

Al-Arabi vs AL Hashemeya

B0

Alia Club vs Baalama

210

Sama AL Sarhan vs Ittihad AL Ramtha

2.05

Tigres U20 vs Necaxa U20

1.88

KFC Kalna Nad Hronom vs Spartak Myjava

5.69

FK Nove Zamky vs FC Stk 1914 Samorin

5.69

Esteghlal Khuzestan vs Mes Shahr-e Babak

210

Belarus U19 vs Slovakia U19

S22

Al Salmiyah vs Burgan SC

1.56

Al Kuwait SC vs Yarmouk

1.41

Sporting Gagnoa vs FC San Pedro

2.59

Bosnia & Herzegovina U19 vs Poland U19

ESHSKS)

AS Ashdod vs Hapoel Afula

2.56

Bnei Yehuda vs El Fahem

2.44

Maccabi Petach Tikva vs Hapoel Petah Tikva

1.54

Kray vs MSV Dusseldorf

2.85

AD Grecia vs AD Guanacasteca

195}

Pirmasens vs Kaiserslautern Il

1.65

Schwarz-Weiss Essen vs TVD Velbert 1870

216

Municipal Turrialba vs CD Escorpiones Belen

3.00

Futbol Consultants Moravia vs Municipal Santa Ana

229

Latvia U19 vs Romania U19

9.78

1.fc Monheim vs Cronenberger SC

1.39

VfB 03 Hilden vs FSV Duisburg

1.05

1 FC Kleve vs SV Sonsbeck

1.69

VfB Homberg vs Sportfreunde Baumberg

2.26

SF Hamborn O7 vs Ratingen SV

6.00

Turu Dusseldorf 1880 vs Spvg Schonnebeck 1910

2.34

Northern Ireland U19 vs Slovenia U19

3.10

K Bocholter VV vs MSK Deinze

8.35

Kingstonian vs Bognor Regis

221

Cray Wanderers vs Hastings United

1.74

Scotland vs Ukraine

2.51

Club Cortulua vs Deportivo Cali

2.50

Uruguay De Coronado vs San Jose FC

1.91

AD Aserri vs AD Cariari Pococi

197

(@) CHEZA KWAWAJBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Morrison:

Al Hilal
watangoka

® @ ® Adai amerejea rasmi dim-
bani kwa kazi hiyo, Nabi naye
asema atatesti mitambo kwa...

Na Saada Akida

INGA machachari
wa Yanga, Bernard
Morrison baada ya
kukosekana katika

michezo miwili ya awali ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Zalan FC
ya Sudan Kusini, amesema yupo
fiti kurejea uwanjani kuisaidia
timu yake katika michuano hiyo ya
hatua inayofuata dhidi ya Al Hilal
ya Sudan.
Morrison hakuonekana
katika michezo hiyo
miwili kutokana na ku-
sumbuliwa na majeraha,
lakini Yanga ilifanikiwa
kutinga raundi ya kwan-
za kwa ushindi wa jumla
wa mabao 9-0, ikishinda
4-0 mechi ya kwanza na
5-0 ya marudiano.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Morrison alisema
amepona na kurejea
uwanjani hivi karibu-
ni, hivyo kwa kush-
irikiana na wenzake
atahakikisha anapam-
bana kuisaidia timu
yvao kufanya vizuri
katika michuano ya '
kimataifa hadi kufikia
malengo yao.

Alisema  malengo
yao makubwa ni
kuona Yanga inacheza hatua ya
robo fainali ya michuano hiyo na
anaimani hilo litafanikiwa kwa
sababu ya ubora wa kikosi cha
timu yao.

“Ni kweli sijaonekana uwanjani
kwa sababu ya majeruhi na sasa
niko vizuri, nimeanza mazoezi na
nitarudi uwanjani kupambania
timu kupata matokeo mazuri ka-
tika michezo iliyopo mbele yetu,”
alisema Morrison.

Wakati Morrison akishuka na

‘mistari’ hiyo, Kocha Mkuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi (pichani),
ameweka wazi kuwa atatumia
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Ruvu Shooting
kurekebisha madhaifu yao kuele-
kea mchezo huo dhidi ya Al Hilal
watakaoanzia nyumbani, Uwanja
wa Benjamin Mkapa Oktoba 8,
mwaka huu.

Kabla ya kucheza mchezo huo
Oktoba 3, Yanga itacheza mchezo
wa tano wa Ligi Kuu Bara dhidi
ya Ruvu Shooting utakaopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Nabi alisema kikosi chake
kinaanza mazoezi leo kujiandaa
na michezo mitatu iliyo mbele yao
huku akiitumia mechi yao dhidi
ya Ruvu Shooting kujiimarisha
na kufanyia kazi mapungufu yao
kabla ya kukutana na Al Hilal.

Alisema Ruvu Shooting si timu
mbaya, lakini kwa kuwa wanak-
wenda katika mashindano

makubwa  wanapaswa
kuwa na mchezo kabla
ambao utampa majibu ya
nini anatakiwa kufanya.

“Katika michezo yote

hii tunahitaji ushindi,
mchezo dhidi ya Ruvu
Shooting tutatakiwa ku-

= | pambana kupata mabao
! mengi ili niweze kuona
“ mapungufu yaliyopo hasa

ukiangalia tutakuwa tu-
metoka kwenye mapumziko kuto-
kana na michezo ya timu za taifa,”
alisema Nabi.

Alisema mazoezi wanayofanya
yatakuwa wanayatumia kumaliza
mapungufu yao ili kuandaa kikosi
imara kwa ajili ya kutafuta ma-
tokeo mazuri katika mchezo wao
dhidi ya Al Hilal ili kufikia malen-
go yao ya kucheza robo fainali ya
michuano hiyo.

INAENDELEA UK. 31
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Bernard Morrison akifanya vitu vyake katika moja ya mechi za Yanga. PICHA: MAKTABA

- ]
Phiri: Pasi za Chama ni mabao tu

Na Adam Fungamwango

STRAIKA Moses Phiri
ameeleza kufurahishwa
na kiwango cha Mzam-
bia mwenzake, Clatous
Chama na kusema kuwa
pasi zake zitamfanya
aweze kufunga mabao
mengi.

Phiri aliyecheka na
nyavu mara tatu kati
ya ushindi wa jumla wa
mabao 4-0 wakati waki-
itoa Nyasa Big Bullets ya
Malawi kwenye hatua ya
awali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, amesema
Chama kwa sasa amere-
jea kwenye kiwango
chake cha kawaida na
atakuwa msaada mkubwa

kwa timu, pamoja na
wachezaji wenzake.

Nyota huyo wa Zambia,
Phiri alifunga bao moja
wakati Simba ikishinda
2-0 ugenini kabla ya
Jumapili iliyopita kutupia
yote mawili na kuwez-
esha Simba kushinda
mabao 2-0 katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam.

“Kwanza kabisa ni-
mefurahi kwa kufunga
mabao na kuiwezesha
timu kupata ushindi na
kusonga mbele kwenye
hatua inayofuata. Pia
nawashukuru mashabiki
wengi waliojitokeza kut-
upa sapoti, kusema kweli
hii inatufanya wachezaji

kucheza kwa bidii na
kujituma kwa ajili ya
mashabiki,” alisema Phiri
baada ya mchezo huo.
Kuhusu pasi mpenyezo
va Chama iliyosababisha
kufunga bao la kwanza,
Phiri alimsifu na kumtaja
kama ni ‘Master’ wa ku-
piga pasi za mwisho.
“Chama ni ‘Master’,
kila mtu anamfahamu,
sidhani kama kuna mtu
hafahamu uwezo wake,

INAENDELEA UK. 31
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