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Dk. Mwinyi aorodhesha 
yanayoing’arisha Z’bar

Lema aibuka na hoja 
nyingine, CHADEMA 
yasema haitekelezeki
Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kimejibu hoja iliyotolewa 
na Mwenyekiti mstaafu wa chama hicho 
Kanda ya Kaskazini, Godbless Lema kuhu-
su uteuzi wa mgombea wa nafasi ya urais 
katika uchaguzi mkuu ujao.
Kupitia akaunti yake ya X, Lema ali-

pendekeza jana kuwa Mkutano Mkuu wa 
chama hicho utakaofanyika mwezi unaon-
za kesho, utoke na jina la mgombea urais.
Lema pia alipendekeza mkutano utoe 

mamlaka kwa Kamati Kuu au Baraza 
Kuu la chama hicho kutafuta mgombea 
mwenza na kumthibitisha kwa niaba ya 
mkutano mkuu ili chama kitoke na jina la 
mgombea sambamba na viongozi wakuu 
wa chama hicho.
“Ingewezekana Mkutano Mkuu wa chama 

chetu utakaofanyika Januari, utoke na 
jina la mgombea urais na pia utoe mam-
laka kwa Kamati Kuu/Baraza Kuu kutafuta 
mgombea mwenza na kumthibitisha kwa 
niaba ya Mkutano Mkuu ili chama kitoke 
na jina la mgombea sambamba na vion-
gozi wakuu wa chama.
“Jambo hili ni muhimu kwa ajili ya 

‘branding’ (kumtangaza kwa lengo 
kuongeza umaarufu) ya mgombea urais 
na masuala ya uratibu wa masuala ya 
kampeni na rasilimali fedha kwa mgom-
bea.
“Pengine wazo hili likifanyiwa kazi, bila 

shaka tunaweza kumaliza salama zaidi na 
kupunguza kelele nyingi zisizokuwa na 
maana. Kamati Kuu inaweza kufikiri hivi,” 
aliandika Lema.
Nipashe iliwasiliana na uongozi wa 

CHADEMA kuzungumzia hoja hiyo ya 
Lema, ukiwa na majibu kwamba hoja hiyo 
haitekelezeki kwa kuwa muda uliobaki 
kufikia Mkutano Mkuu wa chama ni mfupi.
“Ni maoni na ushauri wake kama mwa-

nachama, yatapimwa kwa kuzingatia uzito 
wa hoja husika kwa wakati mwafaka,” 
alisema John Mrema, Mkurugenzi wa Iti-
faki, Mawasiliano na Mambo ya Nje wa 
CHADEMA.
Mrema alimweleza zaidi mwandishi wa 

Nipashe, akisema: “Kuhusu utaratibu wa 
kumteua mgombea urais, Katiba yetu 
imeweka utaratibu. Ibara ya 7.7.16, kazi 
za Kamati Kuu ni kufanya utafiti wa wag-
ombea urais na mgombea mwenza na 
kuwasilisha ripoti zake kwa Baraza Kuu la 
chama.
“Hivyo, kwa mujibu wa ibara tajwa hapo 

juu, ni wazi kuwa wazo lake halitekelezeki 
kwa huu muda mfupi ambao tumebakiwa 
nao kabla ya Mkutano Mkuu wa chama 
kufanyika.”

Na Elizabeth Zaya

RAIS wa Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la 
Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, ameelezea mafani-
kio ya serikali yake katika 
kipindi cha mwaka 2024 
ikiwamo kukuza uchumi 
kwa kuongeza udhibiti na 
ukusanyaji wa mapato.

Rais Mwinyi ameweka 
hayo bayana katika risala 
yake za kuuaga mwaka 
2024 na kuukaribisha 
mwaka 2025.

Alitaja mafanikio men-
gine kuwa ni kuimarisha 
uwekezaji na biashara, 
ujenzi wa miundombinu 
ya barabara mijini na viji-
jini, viwanja vya ndege na 
bandari, ujenzi wa nyumba 
za makaazi, usambazaji 
wa huduma za umeme na 
majisafi na salama pamoja 
na uimarishaji wa sekta ya 
elimu na afya kote nchini.

Kadhalika, alisema seri-
kali yake imefanikiwa 
kuwawezesha wananchi 
kiuchumi kwa kuanzisha 
programu za utoaji wa 
mikopo yenye masharti 
nafuu kwa makundi ya 
wananchi na kuwajengea 
mazingira bora ya kufanya 
biashara hasa baada ya 
kufunguliwa rasmi kwa 
masoko makubwa ya kisa-
sa ya Mwanakwerekwe na 
Jumbi.

Pia, ameeleza mafanikio 
aliyoyapata kupitia sekta ya 
michezo na kwamba tayari 
serikali yake inakamilisha 
mwaka 2024 ikiwa imepiga 
hatua kubwa katika kuima-
risha sekta ya michezo kwa 
mafanikio baada ya kufan-
ya ukarabati mkubwa wa 
viwanja vya michezo vya 
Amani Complex, Gombani, 
sambamba na ujenzi wa 

viwanja vya michezo mbal-
imbali pamoja na hoteli ya 
Amani.

“Jitihada hizi zinalenga 
kuzidi kuimarisha sekta 
ya michezo na kuchochea 
shughuli za utalii kupitia 
michezo na matamasha. 
Aidha, tumedhamiria kuwa 
na miundombinu ya mich-
ezo yenye kukidhi mahitaji 
ya mashindano ya CHAN 
mwaka 2025 na ya Afcon 
mwaka 2027 yatakayoan-
daliwa kwa pamoja kati ya 
Tanzania, Kenya na Ugan-
da,” alisema Rais Mwinyi.

“Tuna wajibu mkubwa 
wa kumshukuru Mwenyezi 
Mungu kwa kutuwezesha 
kudumisha amani, umoja 
na mshikamano wa kitaifa 
katika nchi yetu na kuto-
kana na misingi hiyo, nchi 
yetu imepata mafanikio 
makubwa katika jitihada 
zetu za kukuza uchumi, 
kuimarisha miundombinu, 
biashara na uwekezaji, hu-
duma za jamii na kuimari-
sha demokrasia na utawala 
bora.”

Rais Mwinyi alisema ma-
fanikio mengine yaliyopa-
tikana katika mwaka 2024, 
yataelezwa na mawaziri 
wake.

RAI KWA WAFAN-
YAKAZI

Alitoa rai kwa wafan-
yakazi wote kuongeza kasi 
ya kufanya kazi kwa bidii 
zaidi kwa mwaka ujao kila 
mtu kwa nafasi yake katika 
kufanikisha jitihada za kuji-
letea maendeleo.

UCHAGUZI MKUU
Rais Mwinyi alisema 

tayari serikali zote mbili; 
Jamhuri ya Muungano na 
Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kupitia Tume 
za Uchaguzi, NEC na ZEC 

Kwa maoni kuhusu 
habari hii: Piga simu / 
sms / WhatsApp  : +255 
677 020 701 Email: cus-
tomerrelations@guard-
ian.co.tz

KWAHERI 2024... 

IN THE DISTRICT COURT OF NYAMAGANA DISTRICT
AT MWANZA

CIVIL/ CRIMINAI APPEAL NO: 6373 OF 2024
BANK OF AFRICA (T) LTD  PLAINTIFF/APPELLANT

VERSUS
JAGILI MGANGA KADASO 

DEFFENDANT/RESPONDENT

NOTICE OF DATE OF JUDGEMENT
TAKE NOTICE THAT the above case has been fired for 
Judgment on the 24 day of JANUARY, 2025 at 8:30 
a.m. before Hon. SUMARI SEM in the forenoon.
YOU ARE required to appear before this court without 
fail and you must produce all documents upon which 
you intend to rely in support of your case.
GIVEN UNDER my hand and the SEAL of the court this 
04 day of DECEMBER, 2024

TO BE SERVE UPON:
•  JAGILI MGANGA KADASO

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

DEBORA MATHIAS KAAYA 
anatangaza kupotea kwa kadi  

ya pikipiki  yenye  namba za 
usajili MC 861 CFG . Chassis 

No. MD2A21BY5YKWM87648  
Yeyote atakayeiona  atoe 

taarifa kituo chochote  cha 
polisi. Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DAR/UBU/290004/2024

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya TEMEKE

Kituo cha JUMUISHI  Mkoa DAR ES SALAAM
Shauri la Madai/Ndoa Na. 1723 / 2024

Jina la Mdai: PASCAL ANDREW MAYALLA
Jina la Mdaiwa: JOYCE ABEL MMARI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za kanuni za taratibu Madai katika 

Mahakama za Mwanzo)

Kwa: JOYCE ABEL MMARI
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/Wameleta madai yake /yao 
kwamba (Eleza hapa habari za Madai) TALAKA – HUKUMU

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 31 Mwezi 12 Mwaka 2024 saa 4:00 asubuhi. Mbele ya Mh. 
MWAGENI kwa mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni 
siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi 
/mashahidi wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili 
kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini. Mahakama 
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri ya Muhuri wa Mahakama hii leto 
tarehe 10 Mwezi 12 Mwaka 2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

DEBORA MATHIAS KAAYA 
anatangaza kupotea kwa kadi  

ya pikipiki  yenye  namba za 
usajili MC 861 CFG . Chassis 

No. MD2A21BY5YKWM87648  
Yeyote atakayeiona  atoe 

taarifa kituo chochote  cha 
polisi. Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DAR/UBU/290004/2024

KUPOTEA KWA HATI 
YA KUSAFIRIA

ZAMDAT MATHIAS  SHUMBUSHO naomba kutangaza 
kupotelewa na hati yangu ya kusafiria namba TAE 170134  
iliyotolewa uhamiaji makao makuu tarehe 23 AUGUST, 
2019. Yoyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi. 
Taarifa ya Polisi:PHQ/DAR/ILA/200943/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

DEBORA MATHIAS KAAYA 
anatangaza kupotea kwa kadi  

ya pikipiki  yenye  namba za 
usajili MC 861 CFG . Chassis 

No. MD2A21BY5YKWM87648  
Yeyote atakayeiona  atoe 

taarifa kituo chochote  cha 
polisi. Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DAR/UBU/290004/2024

KUPOTEA 
KWA CHETI

KIDAHA MOHAMED SALUM anatangaza  kupotea  kwa  
cheti cha kuhitimu kidato cha sita chenye Index  No.  
S0109-0648 Kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa 
kupitia IHUNGO SECONDARY SCHOOL  mwaka  2012.  
Yeyote atakayekiona  atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa 
ya Polisi: PHQ/DAR/TEM/150001/2024

zimeanza kuchukua hatua 
za matayarisho kuhakikisha 
nchi inaendesha uchaguzi 
kwa misingi ya haki na she-
ria.

Alitaka wananchi kuende-
lea kudumisha amani kabla, 
wakati na baada ya uchaguzi.

“Ni wajibu wa viongozi 
wa kisiasa, taasisi za kijamii, 
viongozi wa dini, na wa-
nachi wote kukumbushana 
umuhimu wa kudumisha na 
kuilinda amani tuliyonayo ili 
tuzidi kupiga hatua za  maen-
deleo kwa faida ya kizazi cha 
sasa na wale watakao kuja 
baada yetu.

“Tunapoukamilisha mwa-
ka huu wa 2024, navishukuru 
sana na kuvipongeza vyom-
bo vya ulinzi na usalama kwa 
kuhakikisha nchi yetu inaen-
delea kuwa na amani kwa 
wananchi pamoja na wageni 
wanaoitembelea nchi yetu,” 
alisema Rais Mwinyi.

AHADI 2025
Rais Mwinyi alisema seri-

kali yake itaendelea kuhakik-
isha amani iliyopo inaen-
delea kudumu na kuahidi 
kuongeza kasi ya utekelezaji 
maendeleo.

“Niwaombe wananchi 

waendelee kuipa serikali 
ushirikiano hasa kwa ku-
dumisha amani, umoja na 
mshikamano ili kwa pamo-
ja kupiga hatua za maen-
deleo tunayoyatarajia. 
Nachukua fursa hii kutoa 
salamu za mwaka mpya 
kwa wananchi wote wa 
Zanzibar na wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
natoa salamu kwa vion-
gozi wa serikali na nchi 
rafiki, taasisi za kimataifa 
na washirika wetu wote wa 
maendeleo.”

SHEREHE YA MIAKA 
61 YA MAPINDUZI

Akizungumzia sherehe 
za miaka 61 ya Mapinduzi 
ya Zanzibar, Rais Mwinyi 
alisema tayari shughuli 
mbalimbali za maadhim-
isho ya sherehe hizo zime-
shaanza tangu 15 Desemba 
kwa usafi wa mazingira 
katika maeneo mengi ya 
nchi.

Alitoa wito kwa wa-
nanchi wote kujitokeza 
kwa wingi katika matukio 
mbalimbali yaliyoandaliwa 
kwa ajili ya sherehe hizo 
ikiwa ni hatua ya kuonesha 
uzalendo na kuthamini jiti-
hada za waasisi za kufanya 
Mapinduzi ili kuikomboa 
nchi.

“Matukio hayo yanaju-
muisha uzinduzi wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo 
na uwekaji wa mawe ya 
msingi, shughuli za mich-
ezo na utamaduni na yat-
afikia kilele chake Januari 
12 katika uwanja wa Gom-
bani Pemba,” alisema Rais 
Mwinyi.
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Na Vitus Audax

ALIYEKUWA Mkuu wa Mkoa 
wa Simiyu, Dk. Yahaya Nawan-
da amezungumza kwa mara 
nyingine baada ya kushinda 
kesi ya ulawiti, akisimulia 
magumu aliyopitia kipindi 
chote cha kesi hiyo.

Dk. Nawanda alieleza hayo 
juzi wakati wa misa ya kum-
wombea Rais Samia Suluhu 
Hassan na kumkumbuka baba 
mzazi wa Mkurugenzi Mkuu 
wa Shirika la Reli Tanzania 
(TRC), Masanja Kadogosa iliyo-
fanyika katika mtaa wa Nyaka-
bindi, mjini Bariadi.

Alisema kuwa kipindi cha 
kesi yake kilimfundisha thama-
ni ya kuishi vizuri na watu, aki-
toa shukrani kwa wananchi wa 
Simiyu kwa madai walionesha 
mapenzi makubwa na walim-
wombea kwa bidii.

“Niwashukuru wananchi 
kwa dua na maombi yenu am-
bayo mlikuwa mkiniombea 
wakati ninapitia kipindi kigu-
mu sana ambacho pia nilihitaji 
uwapo wa Mungu. Kwa hakika 
Mungu anampa mtihani mtu 
anayempenda,” alisema Dk. 
Nawanda.

Alisema kuwa wakati wow-

ote Mungu hawezi kumpa 
mtihani mja wake ambao 
hawezi kuuhimili na kuwa 
alipewa mtihani huo akijua 
kuwa atauhimili.

“Pia alijua nina watu na watu 
ndiyo ninyi. Kwahiyo jamani 
ninawashukuru sana kwa dua 
zenu. Ninawashukuru kwa kila 
kitu,” alisema Dk. Nawanda.

Aliwashauri viongozi kuishi 
vizuri na watu na kwa uka-
ribu kwa kuwa hakuna anayet-
ambua kesho yake. Alisema 
ukaribu huo ni watu ni mtaji 
mkubwa katika maisha yake.

“Mwaka jana nilikuja hapa 
kama mkuu wenu wa mkoa 
lakini mwaka huu nimekuja 
kama Nawanda tu wa kawaida. 
Kwahiyo Simalenga (Mkuu wa 
Wilaya ya Bariadi) haya maisha 
yanabadilika sana,” alisema 
Dk. Nawanda.

Alisema kuwa sasa ameamua 
kuwekeza nguvu zake Newala 
na kuwa anapambana kwa ajili 
ya eneo hilo, akitaja kuwa na 
jambo lake aliloliacha katika 
kile alichokiita “mabano na 
litajulikana rasmi 2025”.

“Hata hivyo, hili jambo langu 
la Newala limeishaisha, hivyo 
msiniulize ni jambo gani, nita-
waambia mwakani na wakati 

utakapofika 2025,” alisema Dk. 
Nawanda.

Mkurugenzi Mkuu wa TRC, 
Masanja Kadogosa alisema ni 
muhimu kumwombea Rais 
Samia kutokana na kazi anay-
ofanya katika kuletea taifa 
maendeleo.

Novemba 20 mwaka huu, 
Dk. Nawanda aliachiwa huru 
na Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Mfawidhi Mkoa wa Mwanza 
baada ya kutomkuta na hatia 
katika kesi ya kulawiti iliyoku-
wa inamkabili.

Dk. Nawanda alipandishwa 
kizimbani kwa mara ya kwan-
za Julai 9, 2024 na kusomewa 
shtaka moja la kulawiti kiny-
ume cha kifungu namba 154 (1)
(a) cha Sheria ya Kanuni ya Ad-
habu, SURA 16, kosa alilodaiwa 
kutenda Juni 2, 2024.

Alidaiwa kumlawiti mwa-
nafunzi wa chuo kimoja mkoa-
ni Mwanza katika eneo la mae-
gesho ya magari lililoko Rock 
City Mall, wilayani Ilemela 
mkoani hapa.

Nawanda afunguka magumu 
aliyopitia katika kesi ya ulawiti

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATU wawili wamefikishwa ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Dodoma kwa mashtaka ya kumuua 
kwa kukusudia mtoto Greyson 
Kanyenye (6) katika mtaa wa Ilazo, 
jijini Dodoma Desemba 25 mwaka 
huu.
Hao ni Kelvin Joshua (27) na 

Tumaini Msangi (28) ambao wote 
walisomewa mashtaka yanay-
owakabili na Wakili Mwandamizi 
wa Serikali Patricia Mkina mbele 
ya Hakimu Mkazi Denis Mpelem-
bwa.
Akisoma hati ya mashtaka, Wakili 

Mkina alidai washtakiwa wote 
wawili walifanya kosa la mauaji ya 
Greyson Kanyenye, Desemba 25, 
mwaka huu kinyume cha vifungu 
namba 196 na 197 vya Sheria ya 
Kanuni za Adhabu.
Baada ya kusomewa mashtaka 

hayo, Hakimu Mpelembwa alisema 
mahakama hiyo haina mamlaka 
ya kusikiliza mashauri ya mauaji, 
hivyo washtakiwa hawakutakiwa 
kujibu chochote mahakamani huko.
“Kosa la mauaji halina dhamana, 

hivyo mtarudi mahabusu hadi kesi 
yenu itakapotajwa tena Januari 13, 
2025,” alisema Hakimu Mpelem-
bwa.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Dodoma, George Katabazi, aki-
zungumzia tukio hilo Desemba 25 

mwaka huu, alisema mwili wa mto-
to huyo ulikutwa ndani ya nyumba 
ukiwa na majeraha shingoni.
Kamanda Katabazi alisema tukio 

hilo lilitokea saa moja asubuhi 
katika mtaa wa Bwawani, Ilazo 
Extension, jijini Dodoma, nyumbani 
kwa Ofisa Uvuvi wa Mtera, Hamis 
Mohamed.
Alisema kuwa siku hiyo, Hamis 

na mama wa mtoto Greyson wa-
likuwa wametoka nyumbani kwa 
ajili ya matembezi, wakimwacha 
mtoto huyo chini ya usimamizi wa 
dereva bodaboda Kelvin.
Alidai kuwa bodaboda huyo alifa-

hamika kwa familia ya mtoto huyo 
kupitia huduma ya usafiri anay-
otoa kwa familia yao.
“Bodaboda huyo aliachiwa mtoto 

ili amwangalie kipindi ambacho 
watakuwa kwenye matembezi, 
wawili hao wakati wa usiku wali-
porudi, mtoto hawakumwona 
hadi asubuhi majira ya saa moja 
walipomkuta katika chumba akiwa 
ameuawa, mwili ukiwa na alama 
za kupigwa na kitu kizito shingoni 
mwake,” alisema.
Kamanda Katabazi alisema Jeshi 

la Polisi lilimshikilia bodaboda 
huyo kwa ajili ya uchunguzi zaidi 
wa tukio hilo la mauaji huku akitoa 
wito kwa wazazi kuacha tabia ya 
kukabidhi watoto wao kwa watu 
ambao hawawajui vizuri ili kuepu-
sha matukio kama hayo.

Wawili wapandishwa kizimbani kwa 
mashtaka kumuua mtoto Greyson 

MASHARTI YA MNADA
1   Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.  
2   Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.    
3   Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0784717164/0714939933/0759648448/0715868000/0714208208/0759648448/0755337777/0715363537/0713306054   
4   Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.     

NOTISI / TANGAZO
    
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI 
AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT  AUCTION MART 
COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD,JAMOK INVESTMENT LTD,MCHINGA AUCTION MART,GADAU AUCTION MART,AMI 
AUCTION MART, IGALULA AUCTION MART,BAHARI AUCTION MART, ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTILINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY AUCTION,JALAS 
AUCTION MART,HOLLYNESS COMPANY LTD,  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya 
Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

MWANZA SELEMANI CHARLES MNIKO NYUMBA  YENYE HATI MILIKI SELEMANI CHARLES MNIKO MBUGANI -MWANZA 31/12/2024 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

AGGREY MARGRETH MTEI MWAISAKA NYUMBA YENYE HATI MILIKI
MAGRETH MTEI MWAISAKA NA MASHAKA 
MWAISAKA KIMARA 19/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

KARIAKOO RAPHAEL BONIVENTURE MMANDA NYUMBA BENEDICT MWITA ROBERT IGOMA - MWANZA 10/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

KARIAKOO NEW FATHER BOLT GENERAL SUPPLIES NYUMBA ABDALLAH SULTANI MATOPE MBAGALA CHARAMBE 11/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  (MARUDIO)

UBUNGO KALINDAGA GENERAL SUPPLIES LIMITED

1.NYUMBA YENYE HATI MILIKI 
NA.DSMT1005181,KIWANJA NA. P6772 
2.NYUMBA YENYE HATI MILIKI 
NA.DSMT1024170,KIWANJA NA. P30034

1.SAMWEL THEODOSIA KABETA 2. ERNEST 
JEROME KALINDAGA

1.GOBA 2.KIMARA 18/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

KARIAKOO PRAYGOD JUDICA MUSHI NYUMBA (2) 1.PRAYGOD JUDICA MUSHI 2.CHRISTINA JOEL 
PANJA

1.MWANDEGE 2. MBWENI 19/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

KIJITONYAMA CONJESTA AMOSI MBILINYI NYUMBA YENYE HATI NA. 66379 KIWANJA 
NA.77, KITALU '' 22''

DONALD DAVID MATEBELE BUNJU 19/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANZA ELIAKIMU KWACHA OMOLO
1.NYUMBA YENYE HATI 
NA.79041,KIWANJA NA. 412  2.NYUMBA 
YENYE HATI NA.95645

 1.CHARLES MWITA CHACHA 2.ELIAKIMU 
KWACHA OMOLO

1.KANGAYE MWANZA  2. 
MBUGANI MWANZA 18/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

BUGURUNI DAUMU NURSERY AND PRIMARY SCHOOL NYUMBA MWINYIHATIBU SALIM MUSTAFA KIMWANI-CHANIKA 20/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

TEMEKE MAGDALENA GASPER MUSHY NYUMBA BEATRICE MUJUNI MWIJAGE MBEZI-MSINGWA 19/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANZA GRACE ADONIAS MTEGO NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA 
NA.22 KITALU 'N' HATI NA.4870

BLASIUS SWAI KAGINA BUNDA 20/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)

MWANZA HAPPINESS NYANDA MAYALA NYUMBA  YENYE HATI MILIKI SAIDI NYANDA MAYALA IGOMA MWANZA 18/01/2025 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

MWANZA MAGWE EMMAUEL WAMBURA VIWANJA (3) VYENYE HATI MILIKI MAGWE EMMANUEL WAMBURA ILALILA-MWANZA 20/01/2025  SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (MARUDIO)
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Selimundu inavyowatesa 
wagonjwa, wazazi wao
Na Sanula Athanas

UNAPOTAJA ugonjwa seli-
mundu, tafsiri ya awali inay-
obeba picha halisi ni mateso 
kimwili, kiuchumi na kijamii.

Kuna safari zisizoisha hospi-
talini, kulala wodini, mahitaji 
ya kuongezwa damu mara kwa 
mara, huku upande wa pili uki-
akisi gharama kwa anayemhu-
dumia mgonjwa.

Hali iliyopo, sehemu kubwa 
ya wanaougua na kuuguza, 
uelewa wao kuhusu maradhi 
hayo ni mdogo; mara nyingi 
huufahamu undani wake pindi 
wanapokuwa katika pilika za 
matibabu. Vilevile, vituo vya 
tiba ngazi ya chini, katika itifaki 
ya utendaji havina mamlaka ya 
kutibu shida hiyo.

Kuna cha simanzi zaidi, seri-
kali inakiri nusu ya wanaozali-
wa na selimundu hufariki dunia 
ndani ya miaka mitano ya ku-
zaliwa kwao.

Ili kukabili ugonjwa huo, seri-
kali italazimika kutenga Sh. bil-
ioni 770 kutibu zaidi ya watoto 
14,000 wanaozaliwa na mara-
dhi hayo nchini kila mwaka. 

Lakini haya yote yanaweza 
kuepukika ikiwa serikali itatoa 
elimu kwa wananchi kuhusu 
ugonjwa huu au kutunga she-
ria ya kuzuia wananchi kuoana 
pasi na kupimwa selimundu.

Wataalamu wa selimundu ka-
tika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) jijini Dar es Salaam, 
Hospitali ya Rufani ya Kanda 
Bugando jijini Mwanza na Hos-
pitali ya Rufani ya Benjamin 
Mkapa (BMH) jijini Dodoma 
wamezungumza kwa kina na 
Nipashe kuhusu ugonjwa huu, 
hata kutoa ushauri huo kwa 
serikali.

Kutibu selimundu ni ku-
pandikiza uloto. Kwa mujibu 
wa Naibu Waziri wa Afya, Dk. 

Godwin Mollel, gharama ya 
matibabu hayo nchini inaanzia 
Sh. milioni 50 hadi 55 kwa kila 
mgonjwa. Upandikizaji uloto 
nchini kwa sasa unafanywa 
BMH kwa gharama za serikali.

Kwa watoto 14,000 wanao-
zaliwa na tatizo hili, maana yake 
serikali italazimika kutenga 
zaidi ya Sh. bilioni 770 kwa ajili 
ya matibabu ya watoto hao kila 
mwaka.

Daktari Bigwa wa Magojwa 
ya Watoto na Mtaalamu wa Se-
limundu katika Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda Bugando, Emma-
nuela Ambrose, anasema tatizo 
la ugonjwa huo ni kubwa nchini.

Bingwa huyo anasema utafiti 
unaonesha asilimia 75 ya wato-
to wanaozaliwa na ugonjwa wa 
selimundu duniani wanatoka 
Afrika. Tanzania ni nchi ya nne 
duniani na ya tatu Afrika kwa 
tatizo hilo. Wengi wao wanatoka 
Ukanda wa Ziwa Victoria.

Dk. Emmanuela anasema 
Bugando hivi sasa ina zaidi ya 
watoto 1,000 wenye shida ya se-
limundu wanaohudhuria kliniki 
kwa mwaka. Kila Jumatatu wa-
nawaona watoto 30 hadi 50, 
huku Ijumaa wakiwaona watoto 
50 hadi 80.

“Tunatoa ushauri na kuwae-
limisha wazazi na walezi kuwa 
ugonjwa wa sikoseli hurithiwa 
kutoka kwa wazazi wote wawi-
li; baba na mama. Pia tunatoa 
elimu jinsi ya kuepuka kupata 
mtoto mwenye tatizo hili.

“Watoto wengi wanazaliwa 
wakiwa na shida hii. Tatizo hili 
ni kubwa kwa sasa kutokana na 
watu kutokuelewa wamerithi 
chembechembe za ugonjwa 
huu, wanatambua tu pale wana-
popata mtoto mwenye shida hii.

“Kusubiri mpaka upate mto-
to ni kuchelewa, wanapaswa 
watambue hali zao kabla ya 
kubeba ujauzito. Kama wote 

wana urithi wa selimundu, wa-
fanye uamuzi mapema. Hivyo 
ni vyema wakapima kabla ya 
kuingia katika ndoa,” Dk. Em-
manuela anasema.

Bingwa huyo anashauri 
mtoto akishazaliwa tu apimwe. 
Akibainika ana tatizo hilo, aan-
zishiwe kliniki na matibabu ya 
selimundu mapema ambayo 
yatamsaidia kutibu matatizo 
yote yanayotokana na ugonjwa 
huo, hata kumfanya aishi muda 
mrefu.

Njia nyingine ya kukabiliana 
na ugonjwa huo, Dk. Emmanue-
la anashauri mama mjamzito 
anapoanza kliniki apimwe hali 
yake.

“Kama akibainika amebeba 
chembechembe za selimundu, 
iandikwe kwenye kadi yake ya 
kliniki “AS” (ana chembechem-
be za selimundu), iandikwe “SS” 
kama ana selimundu au “AA” 
kama hana chembechembe 
wala selimundu.

“Watoto wote watakaozaliwa 
na mama mwenye “SS” au “AS”, 
lazima wapimwe hali zao wa-
takapozaliwa. Hiyo itasaidia 
kuondokana na ugonjwa huu,” 
Dk. Emmanuela anashauri.

Bingwa huyo pia anashauri 
shuleni kuwe na somo mahu-
susi la selimundu kuchochea 
jitihada za kukabili ugonjwa 
huo na upimaji selimundu 
ufanyike hadi shuleni ili watoto 
wajue hali zao wakiwa wadogo, 
akiamini hatua hiyo itawasaidia 
kutambua hatari iliyoko mbele 
yao na watakuwa makini.

Dk. Emmanuela ana angalizo 
kwa jamii, akisisitiza kuwa mat-
ibabu ya selimundu ni ghali. Ni 
ugonjwa wa kudumu. Mzazi la-
zima awe na fedha.

Kuhusu matibabu ya selimun-
du, Bingwa wa Magonjwa ya 
Watoto MNH, Dk. Evance God-
frey, anafafanua kuwa mtoto 

akigundulika ana ugonjwa huo, 
anaanzishiwa dozi ya Folic Acid 
inayosaidia uzalishaji damu.

“Pia anaanzishiwa dozi ny-
ingine ya Penicillin V inayozuia 
magonjwa yanayosababisha 
vifo kwa watoto wenye umri 
chini ya miaka mitano na an-
apofikisha umri wa miezi tisa 
anaanza dozi ya Hydroxyurea,” 
Dk. Godrefy anafafanua.

Katika hilo la matibabu, bing-
wa mwenzake Dk. Emmanuela 
anatamani serikali isaidie kutoa 
dawa kwa wagonjwa wa seli-
mundu, hasa dozi ya Hydroxyu-
rea inayosaidia kupunguza shi-
da zinazotokana na selimundu 
yakiwamo maumivu ya viungo, 
kulazwa hospitalini na kuonge-
zwa damu mara kwa mara, ku-
zuia kupata kiharusi (kupooza) 
na damu kuwa nyepesi.

“Kupandikiza uloto ndiyo tiba 
ya selimundu, lakini ni gharama 
sana. Pia lazima uloto huo ni 
lazima utoke kwa ndugu yako 
unayeendana naye kibaiolojia 
(vinasaba). Hapa nchini ni wa-
toto wanane tu wamefanyiwa 
upandikizaji na wote wako 
salama, lakini nina imani wengi 
zaidi watafanyiwa, hasa ambao 
Hydroxyurea haijawa msaada 
kwao,” anafafanua.

KULIKONI KANDA YA 
ZIWA?

Dk. Emmanuela anasema 
Kanda ya Ziwa ni moja ya kan-
da za kitropiki ambazo zina 
tatizo kubwa la malaria, akiwa 
na ufafanuzi kwamba mwili wa 
binadamu umeshabuni njia ya 
kupambana na malaria kwa 
kusababisha hitilafu katika vi-
nasaba na kuleta urithi wa seli-
mundu.

“Kwa hitilafu hii warithi wali-
weza kuishi kwa kujikinga na 
ugonjwa wa malaria uliokuwa 
chanzo kikubwa cha vifo. Hiti-

Kwa maoni kuhusu habari hii: Piga 
simu / sms / WhatsApp  : +255 677 
020 701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz
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lafu hiyo ikirithiwa kutoka kwa wazazi 
wote wawili, ndiyo huleta ugonjwa wa 
selimundu.

“Kuoana wenyewe kwa wenyewe ka-
tika ukanda huu wa kitropiki linaone-
kana jambo la kawaida, lakini ni chanzo 
cha ongezeko la ukubwa wa tatizo la 
selimundu Kanda ya Ziwa.

“Kitu cha muhimu ni kufanya vi-
pimo kabla ya kuoana na ikibainika 
mna urithi wa selimundu, bora msio-
ane ili kuepuka kupata mtoto mwenye 
ugonjwa huu,” anasema Dk. Emma-
nuela na kushauri kwamba, “ikiweze-
kana kuwe na sheria inayolazimisha 
wananchi kupima selimundu kabla ya 
kuoana.

Hoja ya kuepuka kuoana wenye 
urithi wa selimundu, inaungwa mkono 
na Daktari Bingwa wa Magonjwa ya 
Damu na Kansa kwa Watoto katika Hos-
pitali ya Benjamin Mkapa (BMH), Shak-
ilu Jumanne, anayesema kuwa licha ya 
mikakati mingi ya kupunguza makali ya 
ugonjwa huo, hali ni mbaya nchini.

Dk. Jumanne anasema watoto wengi 
wanaendelea kuteseka na ugonjwa huo 
kutokana na uelewa mdogo wa wazazi 
kuhusu namna ya kuepuka mazingira 
yanayoweza kuchochea seli nyekundu 
kubadilika umbo na kuwa mundu.

Kama ilivyotolewa angalizo na mtan-
gulizi wake Dk. Emmanuela, Bingwa Ju-
manne anashauri watu wenye vinasaba 
vya ugonjwa huo wasioane.

“Kila mwaka nchini, zaidi ya watoto 
14,000 huzaliwa na ugonjwa huu. Kati 
yao, 10,000 huzaliwa mikoa ya Kanda 
ya Ziwa. Mwanza pekee wanazaliwa 
zaidi ya watoto 1,700 kila mwaka wenye 
tatizo hili,” Dk. Jumanne anabainisha.

Kwa lugha rahisi ya hisabati, takwimu 
hizo zina maana kwamba, kila siku wa-
toto 39 wanazaliwa wakiwa na ugonjwa 
wa selimundu nchini. Kati yao, 28 (asil-
imia 72) huzaliwa mikoa ya Kanda ya 
Ziwa huku Mwanza pekee ikiwa na 
wastani wa watoto watano kwa siku.

Kuhusu matibabu ya ugonjwa huo, 
Dk. Jummanne anaungana na Dk. Em-
manuela kwamba njia ya uhakika zaidi 
ni kupandikiza uloto kutoka kwa ndugu 
wa karibu kwenda kwa mtoto mwenye 
tatizo.

“Matibabu ya selimundu ni ghali, hu-
susani katika kupandikiza uloto. Hivyo, 
ili kuepuka haya, lazima jamii ikubali-
ane kupima kabla ya ndoa ili kuwaepu-
sha watoto wetu na maumivu wanayo-
pitia watoto wenzao wenye maradhi ya 
selimundu,” bingwa huyo anashauri.

MIKASA MITAANI
Isivyo bahati, wote walio mifano ya 

kujifunza ni kinamama walimu, mara-
dhi ya selimundu yamewatia misuko-
suko kwa watoto wao. 

Mwalimu Hollo Lumala (33), miaka 12 
iliyopita alibahatika kupata mtoto wa 
kike, lakini mikasa ya selimundu ilim-
pokonya kichanga hicho.

Kwa ufupi, alijifungua mwezi Desem-
ba 2012 na maisha ya malezi yalikuwa 
shwari hadi Julai 29, 2013, ghafla mtoto 
alipata homa kali, kidole mkononi ki-
kavimba na alipofikishwa katika zahan-
ati ya Masengwa, wilayani Shinyanga, 
akapewa maelekezo ya tahadhari ku-
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Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel

hadhari kutoka kwa tabibu “huyu mtoto 
anaonekana ana upungufu wa damu, 
mpelekeni hospitali kubwa”.

Alipofikishwa katika Hospitali ya Mkoa 
wa Shinyanga siku hiyo hiyo, ikathibitish-
wa ni shida ya upungufu wa damu, lakini 
wakati wa mchakato kumwongeza damu, 
mtoto alipoteza maisha akiwa na miezi 
saba tu duniani.

Mnamo Julai ya mwaka uliofuta, akiwa 
mkoani Dar es Salaam yaliko makazi yake, 
alijifungua mtoto wa kike baada ya kupitia 
mchakato wa uzazi ndani ya mwaka huo 
mmoja; mtoto akiwa salama kiafya hadi 
sasa.

Januari ya mwaka huu unaoisha leo, 
alibahatika kupata mtoto wa kiume. Safari 
hii mkasa ulianzia alikozaliwa hospitalini 
Kairuki, akagundulika ana manjano, hata 
ikamweka wodini kwa siku saba.

Mwalimu Hollo anasimulia maendeleo 
ya afya baada ya hapo yalikuwa mazuri 
hadi Julai mtoto alipogundulika kuvimba 
kidole cha mkono wa kulia. Aliwahishwa 
katika zahanati jirani alikopata huduma 
ya sindano ya kutoa sumu, ikihisiwa ali-
kuwa ameng’atwa na mdudu.

Anasimulia kuwa baada ya siku tatu, 
kidole kingine cha mkono tofauti kilivim-
ba. Mtoto akapelekwa katika Hospitali ya 
Kairuki, ambako huduma za kibingwa zi-
kabaini ana selimundu.

Mwalimu Hollo anaeleza kuwa hatua ya 
kwanza ya tiba ilikuwa ni kukabili athari 
zinginezo, huku akiongezwa damu chupa 
moja, ikiendana na kuanzishiwa dozi ya 
tiba ya selimundu kwa mtoto mwenye 
umri wa chini ya miezi tisa.

Mwezi uliofuata, huku mtoto huyo aki-
anza kuota meno, mama yake anasimulia 
aliona tena dalili za upungufu wa damu 
kwa mwanawe ambazo alikuwa ame-
shafundishwa hospitalini, hata akamreje-
sha alikotibiwa. Huko ikathibitishwa tena 
ana upungufu wa damu na akaongezwa, 
ikiendana na dawa.

Anasimulia kuwa mwezi Septemba 
alisafiri na mwanawe kwenda mkoani 
Shinyanga, mtoto akapatwa na dalili za 
awali, safari hii akalazwa katika Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Shinyanga kwa siku 
mbili, akiongezwa damu.

Kufika Novemba, Mwalimu Hollo 
anasimulia mkasa ukamrejea tena 
mwanawe, wakiwa Dar es Salaam, hata 
wakalazimika kufunga safari ya saa saba 
usiku kwenda Muhimbili ambako mtoto 
alipokewa na kulazwa kwa siku nne, ak-
iongezwa damu chupa mbili.

Kwa mujibu wa mwalimu huyo, safari 
hii tiba iliendana na kuanzishiwa rasmi 
dozi ya Hydroxyurea inayozuia uweze-
kano wa maradhi mengineyo kama vile 
kiharusi, damu kuwa nyepesi na maumivu 
ya viungo yasiyokoma.

Mwalimu wa pili, Aman Stanslaus (37), 
mkazi wa Busega mkoani Simiyu, ukim-
wangalia kiumri na nyakati alizopitia, 
anashabihiana na mtangulizi wake, wote 
wakiangukia taaluma moja.

Miaka 10 iliyopita, alipoteza wanawe 
wawili kutokana na selimundu huku 
akitengana na mumewe. Katika miaka 
minne ya mwanzo ya ndoa na mwalimu 
mwenzake ( jina tunalihifadhi), walipata 
mtoto.

Ilipotimu mwaka 2018, kukaripotiwa 
malalamiko ya mtoto wao anasumbuliwa 
na maumivu ya viungo vya mwili, wakati 
mtoto huyo akisoma shule ya bweni na 

Selimundu inavyowatesa wagonjwa, wazazi wao

kuanza matibabu.
Mwalimu Aman anawasilisha simulizi 

hiyo kwa sauti ya chini, inayobeba tafsiri 
ya simanzi, akiwa na ufafanuzi kwamba: 
“Baada ya vipimo katika Hospitali ya 
Wilaya ya Magu, madaktari walituam-
bia kuwa mwanangu anasumbuliwa na 
homa.

“Baada ya muda akawa ameishiwa 
damu, wakamwongeza. Tukaruhusiwa 
kurejea nyumbani, lakini baadaye akai-
shiwa damu tena, ndipo madaktari wa 
hospitali hiyo walipojiuliza ‘kwanini 
anaishiwa damu kwa muda mfupi baada 
ya kuongezwa?’ 

“Wakalazimika kumpima sikoseli (seli-
mundu) na majibu yalipotoka alibainika 
kuwa ‘positive’ (taarifa chanya, yaani ali-
kuwa na ugonjwa huo).

“Sikuwa na uelewa wa ugonjwa huu, 
lakini mtoto alianza kupatiwa matibabu 
na alirejea shuleni. Ghafla hali ilibadilika 
na kuishiwa damu.”

Mwalimu Aman anataja ndiyo ukawa 
mwanzo wa kutokuelewana ndani ya 
familia, kila mmoja akimtupia lawama 
mwenzake kuwa chanzo cha tatizo. 
Baadaye lawama zote zilielekezwa kwake

“Hapo ndipo matibabu yakahamia 
kwenye miti shamba, lakini mimi sikuwa 
na mrengo huo. Mume wangu na familia 
yake walijikita katika imani hiyo. Mimi 
nikajikita katika huduma za hospitalini 
ingawa kuna wakati walimleta mganga 
wa kienyeji nyumbani kwa ajili ya kutoa 
huduma kwa mtoto,” anasimulia.

Anasema kuwa wakati wanaendelea 
na matibabu ya mtoto huyo, alijifungua 
mtoto mwingine. Naye akawa na seli-
mundu. Wakamwanzishia kliniki ya mat-
ibabu ya ugonjwa huo katika Hospitali ya 
Rufani ya Kanda Bugando.

“Baadaye nikapata mimba nyingine 
ya mtoto wa tatu. Wa kwanza aliendelea 
kusumbua na vurugu ziliongezeka ny-
umbani, maelewano yakatoweka. Mume 
wangu aliungana na familia yake na 
kusema mimi ni chanzo na hawakuamini 
kwamba ni sikoseli. Walidai ni ‘chango’ 
(ugonjwa unaowapata watoto unaofa-
nana na degedege).

“Baadaye mtoto wa kwanza akapatwa 

na degedege. Nilikwenda naye Bugando, 
nilikaa naye kwa muda wa siku saba, 
wakamfanyia vipimo ikaonekana figo 
imeharibika sana kutokana na matumizi 
holela ya zile dawa za kienyeji. Ikawa 
ndiyo safari yake ya mwisho duniani... 
alipoteza maisha.

“Wakati huyo mwanangu akiwa ma-
hututi hospitalini, yule wa pili aliomba 
kwenda hospitalini kumwona ndugu 
yake, kipindi hicho naye alikuwa anatibi-
wa nyumbani kwa miti shamba, wakam-
katalia. Alilia hadi akapoteza fahamu. 
Akalazwa katika kituo cha afya kilichoko 
maeneo hayo, lakini alipozidiwa tukalazi-
mika naye kumpeleka Bugando.

“Hapo nikawa na watu wawili; mmoja 
mochwari mwingine chumba cha wag-
onjwa mahututi, kwa wakati mmoja. 
Nilikwenda kuzika na baadaye nikarudi 
kumwuguza huyu mwingine. Hapo fa-
milia hatuelewani kabisa.

“Niliamua kuomba uhamisho ili niwe 
karibu na hospitali hii kwa ajili ya matib-
abu ya mtoto ambaye alikata kauli tangu 
kipindi kile akihitaji kumwona ndugu 
yake, ilimchukua miezi mitatu akiwa 
anakula kwa mpira. Miezi mitatu baada 
ya mwenzake kufariki (dunia) naye akaa-
ga dunia... (simanzi inamtawala, anaha-
mia kwenye kilio).”

Baada ya takriban dakika tano, mama 
huyo anaendelea na mazungumzo na 
mwandishi, akisimulia: “Baadaye nika-
jifungua mtoto wa nne. Daktari (wa Bu-
gando) alinishauri niwapime watoto wal-
iobaki hai. Majibu yalipotoka, mtoto wa 
tatu alionekana kuwa na sikoseli na wa 
mwisho alikuwa mzima kabisa.

“Daktari alishauri waanze kumshughu-
likia huyu mtoto wa tatu. Kipindi hicho 
nilikuwa ninalea mwenyewe. Tulitenga-
na na baba yao kutokana na kunituhumu 
kwamba mimi ni chanzo kwa vyote vili-
vyotokea. Alitoa kauli kali kwamba ‘heri 
watoto hao wamefariki dunia maana 
wamemgharimu kiuchumi,” anadai 
Mwalimu Aman.

Mama huyo anasema anazingatia klini-
ki ya mwanawe huyo, akibainisha kuwa 
hakuwahi kufanya uchunguzi wa afya 
yake. Baada ya kupata matatizo hayo, 

alipima na majibu yalibainisha ana hali anay-
oiita “AS”, ikiwa na tafsri ya kitabibu kwamba 
hana selimundu, lakini amebeba chembe-
chembe za maradhi hayo.

Mwalimu Aman anashauri watu wanaoin-
gia katika uhusiano wapime kwanza hali ya 
vinasaba vyao na kutokupendana kwa macho 
tu kwa kuwa athari itakayomkuta mtoto wa-
takayemzaa ni kubwa na wakikaidi wakubali-
ane na matatizo watakayokutano nayo.

“Ninaomba serikali itoe elimu kwa jamii 
ili iwe na uelewa kuhusu ugonjwa huu kama 
magojwa mengine sambamba na kupunguza 
gharama za matibabu, hasa upandikizaji ulo-
to pamoja na kuwa na wataalamu wa ugonjwa 
huu hadi ngazi ya vituo vya afya na zahanati,” 
anashauri.

Binti wa mama huyo, Anthonia Bundala 
(10), anayeugua selimundu, mwanafunzi wa 
darasa la tano katika Shule ya Msingi Nundu, 
wilayani Ilemela, anaiambia Nipashe: 

“Ninamshukuru sana Mungu, mama yan-
gu, ndugu zangu na marafiki zangu shuleni, 
wananipenda sana. Ninapenda kusoma na 
mama ananisaida, nina imani ndoto yangu 
nitaifikia ya kuwasaidia watu wengine wenye 
ugonjwa kama wangu nitakapokuwa daktari.”

MASHUJAA WA SELIMUNDU
Priscilla Chassam, Mwenyekiti wa Taasisi 

ya Mashujaa wa Sikoseli Tanzania, anasema 
kuwa katika kutoa elimu ya ugonjwa huo 
wilayani Busega mwaka jana, walipimwa watu 
365. Nusu yao (182) walikuwa na ugonjwa ya 
selimundu, wengine wana chembechembe 
za selimundu na wachache hawana chembe-
chembe wala selimundu.

“Hapo utaona jinsi gani ugonjwa huo ulivyo 
mkali. Tunaendelea kutafuta fedha kuyafikia 
maeneo mengine ya vijijini,” Priscilla anase-
ma. 

Mkuu wa Kitengo cha Huduma za Selimun-
du Wizara ya Afya, Dk. Asteria Mpoto ana-
bainisha kuwa serikali inafanya jitihada ku-
weka unafuu kwenye huduma za selimundu 
ikiwa ni pamoja na kuimarisha matibabu ya 
kibingwa ya upandikizaji uloto.

Anasema kuwa kwa kuanzia, serikali 
imegharamia matibabu ya kibingwa BMH 
kwa watoto wenye ugonjwa huo kwa ku-
pandikiza uloto ili kuwapunguzia maumivu 
wanayoyapata.

Elisha John (12), mmoja wa watoto wanane 
walipona selimundu baada ya kupandikizwa 
uloto BMH, anasema: “Nilikuwa ninapata shi-
da ya kuumwa kichwa, damu yangu ilikuwa 
inapungua mara kwa mara. Shuleni nilikuwa 
simalizi mwezi, lazima nitalazwa. Wiki nzima 
sihudhurii vipindi shuleni, tangu nimetibiwa 
sijasikia maumivu yoyote.”

Naibu Waziri wa Afya, Dk. Godwin Mollel, 
alisema zaidi ya watu 200,000 nchi wanau-
gua ugonjwa wa selimundu.

Alikuwa anajibu swali la Mbunge wa Viti 
Maalumu, Fatma Hassan Toufiq aliyehoji idadi 
ya watanzania wenye selimundu na ni mikoa 
mingapi iliyoathiriwa zaidi na ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Mollel, mikoa iliyoathiriwa zaidi na selimun-
du nchini ni Mwanza, Tabora, Kigoma, Mara, 
Dar es Salaam na Pwani.

“Utafiti unaonesha sehemu zenye maam-
bukizi ya malaria kwa wingi, ndizo ambazo 
pia zina wagonjwa wengi wa selimundu,” 
anasema Dk. Mollel na kubainisha kuwa Tan-
zania ina zaidi ya watu 200,000 wenye seli-
mundu.

Inatoka ukurasa  4
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MAONI & UCHAMBUZI

MAENDELEO ya nchi hayawezi kupatikana bila kodi zinazokusany-
wa kutoka vyanzo mbalimbali vya mapato.

Ujenzi wa barabara za kisasa, hospitali, shule na huduma nyingine 
muhimu anazotakiwa kupata mwananchi zinatokana na kodi amba-
zo serikali inakusanya.

Hata hivyo, matokeo ya kodi hizo ni lazima yaonekane ili wananchi 
waendelee kuona umuhimu wa kulipa kama inavyoonekana katika 
nchi nyingine duniani zilizoendelea.

Katika nchi zilizoendelea kodi hizo pia husaidia kuwatunza wazee 
ambao hawawezi tena kujitegemea na badala yake kulelewa kwenye 
nyumba za kutunza wazee. Hata kwa wale wanaoweza kujitegemea, 
serikali zao huwalipa kiwango fulani cha pesa kila mwezi ili waweze 
kununua mahitaji muhimu na kulipa bili mbalimbali za huduma.

Mara nyingi malalamiko hujitokeza wananchi wanapoona wa-
nakatwa kodi, lakini fedha zinaelekezwa kwenye matumizi mengine 
ambayo hayawagusi moja kwa moja.

Vyanzo vya makusanyo ya kodi viko vingi na kama kila mwananchi 
angewajibika kuilipa nchi yetu ingekuwa mbali kimaendeleo.

Kwa nchi ambazo zimepiga hatua katika maendeleo, mengi yame-
tokana na kodi zinazokusanywa na serikali.

Wananchi pia wanaelewa umuhimu wa kulipa kodi kwasababu wa-
naona faida zake katika kuwahudumia kwenye sekta mbalimbali.

Udanganyifu katika ulipaji kodi unarudisha maendeleo na kuifan-
ya serikali kubeba mzigo mkubwa kutekeleza baadhi ya miradi kwa 
kutegemea ufadhili au mikopo kutoka kwenye nchi zilizoendelea.

Baadhi ya wafanyabiashara hudiriki kufanya udanganyifu kwenye 
ulipaji kodi kwa kuandika risiti zisizo za uhalisia na bidhaa wali-
zomuuzia mteja.

Uaminifu kwa pande zote za ulipaji na ukusanyaji ni jambo muhimu 
sana ili kufikia hatua zilizofikiwa na nchi nyingine duniani zilizoende-
lea. Wakati mwingine uaminifu unakosekana kutokana na walipakodi 
kuona fedha zao zinatumika vibaya kinyume na makusudio.

Rais Samia Suluhu Hassan, amekuwa akihamasisha wananchi kuli-
pa kodi ili nchi iweze kusonga mbele na kukamilisha miradi ambayo 
imekwama kwa kukosa fedha.

Amekuwa akisisitiza kuwa ili nchi itekeleze miradi ya maendeleo 
wananchi hawana budi kulipa kodi zinazowekwa na serikali haijalishi 
ni ndogo au kubwa ili mradi iwe halali.

Tozo ndogo ndogo pia husaidia kwenye mapato na kujenga bara-
bara, madaraja, shule na mambo mengine,

kwa sababu hakuna serikali inayoendeshwa kwa pesa nyingine zo-
zote isipokuwa pesa za kodi za wananchi wake.

Hata hivyo, miradi hiyo pia itunzwe ili iweze kudumu na kunufaisha 
vizazi vijavyo. Lakini, kuna baadhi ya wananchi hudiriki kuharibu mi-
radi hiyo kwa makusudi na kusababisha hasara ya kuitengeneza tena 
badala ya kujenga miradi mingine.

Kuna ambao wana tabia ya kuchimba na kulima pembezoni mwa 
barabara na kusababisha mmomonyoko wa udongo na kuharibu mi-
undombinu hiyo.

Kilometa moja tu ya barabara ni sawa na kujenga vituo vitatu vya 
afya vya kata pamoja na kuweka vifaa tiba ndani.

Kuna baadhi ya wanaohujumu miradi hiyo kwa kung’oa vyuma vya 
kingo vilivyowekwa kwenye madaraja na kwenda kutengeneza vifaa 
mbalimbali. Ukiangalia gharama iliyotumika kutengeneza kingo hizo 
na vifaa vinavyotengenezwa ni hasara kubwa. Wananchi hawafaha-
mu sio serikali pekee inayoathirika bali hata wewe ambaye unalipa 
kodi.

Mara ngapi wananchi wanalalamika tozo zinazokatwa kwenye mia-
mala ya simu, kama miundombinu itaendelea kuharibiwa hakuna 
shaka kuwa unafuu wa tozo hautakuwapo. 

Ni muhimu kila mwananchi kuona uchungu na kuwa mlinzi wa 
mwenzake ili miradi inayojengwa iendelee kudumu na mingine ijeng-
we kwa lengo la kuleta maendeleo makubwa.

2025 sekondari ziwe na
 wataalamu wa maabara

 Muungwana Lazima Nilonge

Mwaka mpya uje na mambo 
mapya ukusanyaji kodi 
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MWAKA 2024 unafikia 
tamati leo ili kuupisha 2025 
utakaoanza baadaye saa 
6:00 usiku. Kabla ya kuingia 
mwaka mpya, nimeona nigu-
sie jambo moja katika elimu 
ninalotamani lifanyiwe kazi 
mwakani.

Kwa miaka nenda rudi, 
elimu imeendelea kukabiliwa 
na changamoto nyingi ikiwa-
mo uhaba wa walimu, madar-
asa, madawati na maabara 
ambazo ni wazi zinakwami-
sha maendeleo ya elimu kwa 
wanafunzi.

Tunapokaribia kuingia 
mwaka mpya ingawa kuu-
fikia ni majaliwa ya Mwenyezi 
Mungu, ninataka kujadili zai-
di suala la ukosefu wa wataal-
amu wa maabara za fizikia, 
kemia na baiolojia katika se-
kondari za umma.

Kwanza ikumbukwe kuwa 
mafanikio katika sayansi 
huwa yanaanzia kwenye 
maabara, kwa maana ya 
wanafunzi kujifunza kwa vi-
tendo kupitia wataalamu wa 
maabara hizo katika shule 
wanazosoma.

Lakini pamoja na jitihada 
za serikali za kuhamasisha 
ujenzi wa majengo kwa ajili 
ya vifaa vya maabara, kume-
kuwapo na changamoto ya 
ukosefu wa wataalamu wa 
maabara hizo katika baadhi 
ya sekondari.

Imekuwa ikielezwa kuwa 
ukosefu huo husababisha 
baadhi ya walimu wa maso-
mo ya sayansi kugeuka kuwa 
wataalamu wa maabara 
hizo ingawa inawezekana  
wasiwe na uwezo wa ku-
fundisha kama wataalamu 
wenyewe.

Kwa kuwa changamoto 
hii imeendelea kujitokeza, 
ninadhani ingekuwa ni vy-
ema kama ingeishia mwaka 
2024, ili mwaka ujao uwe 
kuhakikisha kila sekondari 
ya umma inakuwa na wataal-
amu hao.

Kimsingi, masomo ya say-
ansi hayafundishwi kwa nad-
haria pekee, bali kwa vitendo, 
hivyo suala la kila sekond-
ari kuwa na wataalamu hao 
lingepewa uzito badala ya 
kutwisha mzigo walimu wa 
masomo hayo.

Miaka ya nyuma kulikuwa 
na upungufu wa maabara 
za sayansi katika shule za 
sekondari za umma, lakini 
jitihada zikafanyika na zi-
naendelea kufanyika ili ku-
hakikisha sekondari zote zi-
nakuwa na maabara.

Pamoja na jitihada hizo, 
kikwazo kilichoko ni ukosefu 
wa wataalamu hao, hali am-
bayo huenda ikasababisha 
nchi kukosa wataalamu bora 
wa baadaye kutokana na uko-
sefu wa wataalamu hao.

Iwapo hakuna uweze-
kano wa kupata wataalamu 
hao, ninadhani ingekuwa ni 
vyema walimu ambao hu-
tumia maabara hizo wapewe 
mafunzo ili wasaidie wa-
nafunzi kujifunza masomo ya 
sayansi kwa vitendo.

Hilo likifanyika linaweza 
kupunguza ombwe lililopo la 
ukosefu wa wataalamu hao 
katika sekondari za umma 
ili wanafunzi waweze kuso-
ma masomo ya sayansi kwa 
vitendo, hasa ikizingatiwa 
kuwa kwa kawaida mafanikio 
ya sayansi huwa yanaanzia 
kwenye maabara.

Walimu wanaotumia 
maabara hizo, wameonye-
sha jinsi ambavyo wanaweza 
kusaidia wanafunzi angalau 
kwa kiasi cha uelewa walion-
ao, hivyo wakiongezewa ujuzi 
wanaweza kuwa wazuri zaidi 
katika matumizi ya maabara 
hizo ambazo kwa sasa ziko 
karibu kila sekondari.

Ujuzi wao mdogo walionao 
wa matumizi ya maabara, 
wakiongezewa wanaweza 
kuwa wazuri zaidi katika 
ufundishaji kwa vitendo na 
hivyo kuwasaidia zaidi wa-
nafunzi wao.

Walimu wasio na ujuzi 
wa kutosha wa kutumia 
maabara, msaada wao kwa 
wanafunzi unaweza kuwa 
mdogo, hivyo wangeongeze-
wa ujuzi zaidi ili wasaidie wa-
nafunzi wakati serikali ikien-
delea kujipanga.

Wakati kukiwa na changa-
moto hiyo, nyingine ni hii; 
kwamba baadhi ya shule zina 
maabara na wataalamu wake, 
lakini hazina walimu wa mas-
omo ya sayansi. Hiyo nayo ni 
changamoto ya miaka nenda 
miaka rudi.

Ingekuwa ni vyema kama 
changamoto hizo zingebaki 
kuwa historia kuanzia mwa-
ka 2025 ili kuwapa fursa wa-
nafunzi kujifunza masomo 
ya sayansi kikamilifu bila 
changamoto yoyote inay-
owakwamisha.

Nchi inahitaji wataalamu 
wa baadaye waliobobea kati-
ka fani mbalimbali, hivyo bila 
kuwekeza kwa wataalamu wa 
maabara na walimu wa mas-
omo hayo, itakuwa ni vigumu 
kuandaa vizuri wataalamu 
hao wa baadaye. 

Na Sabato 
Kasika
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HABARI KITAIFA

KABWELA FADHILI MOHAMED

PM aridhishwa mafanikio 
Wilaya ya Ruangwa

Kaimu Katibu Ta-
wala wa Wilaya 
ya Simanjiro 
mkoani Manyara, 
Tumaini Sebas-
tian (wa tatu 
kushoto), aki-
kabidhi zawadi 
za mwaka mpya 
mbuzi wawili, 
mchele kilo 100, 
sukari kilo 25, 
unga wa ngano 
kilo 25 na lita 
20 za mafuta ya 
kupikia, zilizo-
tolewa na Rais 
Samia Suluhu 
Hassan kwa 
watoto yatima 
na wenye uhitaji 
maalum wa kituo 
cha Light In 
Africa cha Mji 
mdogo wa Mire-
rani jana. PICHA: 
GIFT THADEY

Na Ashton Balaigwa,  
MOROGORO

SERIKALI kupitia Baraza la 
Kiswahili Tanzania imeanzi-
sha vituo 47 vya kufundisha 
lugha ya Kiswahili ili kukuza 
na kueneza lugha hiyo duni-
ani.
Waziri wa Habari, Utama-

duni, Sanaa na Michezo, Pro-
fesa Paramagamba Kabudi, 
alisema hayo wakati akifun-
gua Kongamano la kimataifa 
la utamaduni lijulikanalo Afri-
ka ya kesho Cultural Interna-
tional lililofanyia katika Chuo 
Kikuu cha Jordan (JUCO), 
mjini Morogoro.
Alisema kati ya vituo hivyo 

vya kufundishia lugha ya 
Kiswahili 17 viko nje ya Tan-
zania na 30 hapa nchini.
Profesa Kabudi alisema 

kuwa Taasisi za elimu ya juu 
kupitia vijana wanaendelea 
kufanya utafiti na kuibua mi-
jadala ya kutafuta urithi wa 
utamaduni unaoshikika na 
usioshikika.
Alisema kuwa lengo ni ku-

saidia kurudisha uthamani wa 
kiafrika kwa maslahi mapana 
ya Bara la Afrika.
Naye Msemaji Mkuu wa Kon-

gamano hilo linaloandaliwa 
na vyuo vikuu na taasisi 
mbalimbali za ndani na nje 
ya Tanzania, Profesa Anna 
Tibaijuka, alisema kuwa na 
lugha moja ya asili inabeba 
vitu vingi vya kiutamaduni na 
haitakiwi kukipoteza Kiswahi-
li kwa kufuata lugha za kigeni.
“Lazima tulinde Kiswahili, 

lakini na lugha zetu za maka-
bila yote, na kwenye hili lazi-
ma tusiweke ukabila,” alisema 
Profesa Tibaijuka.
Mkuu wa Chuo kikuu cha 

Jordan, Profesa Bertram 
Mapunda, alisema kuwa ki-
zazi cha sasa kinaamini kuwa 
mambo ya utamaduni na ku-
zungumza lugha za asili ni ya 
wazee wa zamani, aliwasihi 

na kuwataka vijana kujifunza 
lugha za asili ili kusaidia 
kukuza na kueneza lugha 
hiyo.
Profesa Mapunda alisema 

chuo kikuu hicho kinakusudia 
kuanzisha mitaala watay-
oweza kuingiza kufundisha 
lugha za asili kwa wanafunzi 
ili kuendelea kukuza na kuen-
eza lugha hizo.
Naye kiongozi wa kimila 

kutoka kabila la Maasai, Chifu 
Mtayani Simanga, alisema 
kupitia kongomano hilo vion-
gozi wa asili walikusudia 
kuonana na viongizi wa nchi 
ili kuwaeleza namna sahihi ya 
watu wanavyotakiwa kuishi 
majumbani ili kurejesha hali 
ya amani na utulivu katika 
bara la Afrika.
Mdau Adam Ole Mwarabu, 

alishauri serikali kuzielekeza 
shule kufundisha lugha za 
asili ikiwamo Kiswahili ili ku-
saidia kuondoa lugha za ki-
geni zilizoletwa na wakoloni.
“Iwapo tutatumia lugha hizi 

za asili katika maeneo yetu 
mbalimbali itasaidia kujenga 
na kuongeza upendo, umoja, 
mshikamano na amani katika 
nchi yetu hasa kwa watu wa-
naofanya ubaguzi wa  
makabila,” alisema Ole 
Mwarabu.
Kongamano hilo limeandali-

awa na Chuo Kikuu cha Jor-
dan kwa kushirikiana na Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 
(SUA), Chuo Kikuu Mzumbe, 
Chuo Kikuu cha Waislamu 
Morogoro (MUM), Chuo Kikuu 
cha Zanzibar, Chuo Kikuu cha 
Zimbabwe, Chuo kikuu cha 
Nigeria naTaasisi ya Arizona 
ya Marekani (PPEP).
Mambo Mbalimbali yalijadil-

iwa katika kongamano hilo 
ikiwamo yanayohusu masuala 
ya lugha, siasa, uchumi, utam-
aduni, maadili, historia, urithi, 
haki na mada kubwa ni jiti-
hada za jamii kuhusu uhifadhi 
wa utamaduni wa kiafrika.

Vituo 47 vyaanzishwa 
kufundisha Kiswahili

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amesema kuwa Wilaya 
ya Ruangwa imepiga kasi 
kubwa ya maendeleo ambayo 
imewawezesha wakazi wa 
wilaya hiyo kushiriki kikamili-
fu katika shughuli mbalimbali 
za kiuchumi.

Alisema kuwa wilaya hiyo 
changa ilikuwa na changa-
moto nyingi kwenye Sekta 
ya Elimu, Afya, Kilimo, 
Miundombinu ikiwamo 
barabara, maji, umeme, 
uwekezaji na hata kwenye 
michezo “Changamoto hizi zil-
itufanya tuje na kaulimbiu ya  
“Ruangwa kwa Maendeleo In-
awezekana, na sasa imeweze-
kana.”

Alitoa kauli hiyo mwishoni 
mwa wiki wakati alipozun-
gumza na mamia ya wakazi 
wa kijiji ya Mbekenyera, 
wilayani Ruangwa, mkoani 
Lindi.

Alisema kuwa Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan amekuwa 
na mchango mkubwa katika 
maendeleo ya wilaya hiyo 
kutokana na fedha ambazo 
amekuwa akitoa zilizowez-
esha kutekeleza miradi hiyo 
ya kimkakati.

Akizungumza kuhusu 
Sekta ya Elimu, Majaliwa 
alisema Wilaya ya Ruangwa 
ilikuwa na vijiji vichache kati 
ya tisini vilivyokuwa na shule 
za msingi, lakini hivi sasa kila 
kijiji kina shule ya msingi “Na 
tunaendelea kujenga kwenye 
vitongoji”.

“Kwa upande wa shule za 
sekondari tumemaliza kata 
zote kujenga shule za sekond-
ari kwenye wilaya hii na tuna-
chokifanya sasa ni kuongeza 
shule kwenye kata zenye 
msongamano  mkubwa na 
hapa Mbekenyera tulikuwa 
na shule ya Tarafa, lakini 
baada ya kuona kuna mson-
gamano wa wanafunzi, tume-
jenga shule nyingine pale 
Mkutingombe”.

Aidha, alisema kuwa Sekta 
ya Afya katika wilaya hiyo im-
eimarika kwa kiasi kikubwa 
kutokana na ujenzi wa zahan-
ati, vituo vya afya pamoja na 
ujenzi wa hospitali ya wilaya 
ambayo ina uwezo wa kutoa 
hadi huduma za kibingwa 

Kadhalika, wilaya hiyo ime-
fanikiwa kujenga mtandao wa 
barabara za lami katika mae-
neo mbalimbali na mpango 
wa kuendelea kujenga bara-
bara za lami unaendelea 

“Itakuja barabara ya kutoka 
Masasi kwenda Kiranjeranje, 
na sasa Masasi kwenda Nach-
ingwea mkandarasi yupo, 
Ruangwa kwenda Naching-
wea, mkandarasi yupo na 
ameanza kazi na tunajenga 
kilomita 21 kutoka Ruangwa 
mjini mpaka Namichiga kwa 
kiwango cha lami”. 

Alizungumzia sekta za, 
kilimo, maji na uwekezaji na 
kusema kuwa kazi kubwa im-
efanyika na serikali inaende-
lea kuziwekea mikakati ende-
levu sekta hizo “Kwenye sekta 
ya nishati, tumeshapeleka 
umeme kwenye vijiji vyote na 
sasa tunaenda kwenye mradi 
wa vitongoji, ndugu zangu 
wananchi, tumeshapeleka 
laini, ni wakati wenu sasa ku-
vuta umeme”.

Awali, alitembelea kiwanda 
cha kubangua korosho cha 
Naunambe Cashewnuts kina-
chomilikiwa na mwekezaji 
mzawa Juma Chambone na 
kina thamani ya Sh. milioni 
250. Kiwanda hicho kipo ka-
tika kijiji cha Mbekenyera.

Pia, aligawa vifaa vya muzi-
ki vyenye thamani ya Sh. mil-
ioni 20 kwa bendi ya Mkuru-
puko Jazz iliyopo kwenye kijiji 
cha Mbekenyera.
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BoT yasisitiza matumizi kidijitali malipo kibenki

Wamtakia Rais Samia heri 
kwa uongozi wenye uadilifu
Na Steven William, 
MUHEZA

KUELEKEA Sikukuu ya 
Mwaka Mpya 2025, viongozi 
wa umma na Watanzania 
wamemtakia heri Rais Dk. 
Samia Suluhu ambaye ame-
onesha utendaji kazi mzuri, 
uadilifu kwa maslahi ya taifa.

Akizungumza na gazeti 
hili, Mwenyekiti wa Tume 
ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi 
nchini na mbunge mstaafu 
wa Jimbo la Muheza, balozi 
Adadi Rajabu, alisema Rais 
Samia amefanya kazi kubwa 
ya kuleta maendeleo katika 
sekta mbalimbali na kudum-
isha amani nchini.

Balozi Adadi alisema kwa 
kipindi cha muda mfupi 
ameonesha njia ya ushiriki-
ano mzuri Tanzania katika 
sekta mbalimbali pamoja na 
kuwakaribisha wawekezaji 
nchini kufungua uchumi.

Alisema kuwa Watanzania 

wenyewe wameona utendaji 
kazi wa Rais kujenga bara-
bara, shule, sekta ya afya 
hospitali, kuboresha sekta 
ya maji, umeme, barabara na 
reli ya SGR.

Mchungaji kiongozi wa 
kanisa la KKKT Usharika wa 
Muheza Tanga, Elias Majo, 
alisema wanamshukuru 
Mungu kwa kujalia uzima 
mwisho mwaka huu ni wa 
kujitathimini kuanzia kaya, 
wilaya, mkoa hadi taifa kue-
ndelea kumshukuru Mungu.

Padri wa kanisa la Romani 
Katoliki la Kristo Mfufuka 
wilayani Muheza, Martine 
Kihiyo akizungumzia suala la 
kulinda amani alihimiza Wa-
tanzania kuheshimu, kulinda 
amani na utulivu katika nchi 
badala ya kutumika kuhari-
bu tunu hiyo muhimu akisis-
tiza kusameheana kutokana 
na upungufu wa kibinadamu 
na kuanza mwaka upya kwa 
upendo na mshikamano.

“Sisi hatuna cha kumlipa 
Mungu zaidi ya kufanya toba, 
majuto na kujiongeza zaidi 
kumjua Mungu na uwe mwa-
ka wa kudumisha amani sio 
kupanga kuvuruga kama 
tumeishi vyema mwaka ulio-
pita tujiulize tulitumia vigezo 
gani kuwa salama hadi sasa?” 
Alieleza Mchungaji.

Mchungaji wa Kanisa la 
Anglikana mtaa wa Madaba, 
wilayani Muheza alisema ipo 
sababu ya kila mmoja kum-
shukuru Mungu kwa kuli-
pigania taifa mwaka 2025 
kusheherekea kwa amani.

“Nitoe salamu za kheri ya 
mwaka mpya na tunapoanza 
waumini wa imani zote tu-
fanye kazi kwa bidii kuunga 
juhudi za serikali kuinua 
uchumi wetu, wazazi na 
walezi nao niwasihi kuwalea 
watoto wao katika maadili 
mema kwani ndiyo nguvu 
kazi ya taifa kwa siku zijazo,” 
alifafanua mchungaji Luh-

inga.
Mkuu wa Jeshi la Polisi Us-

alama barabarani Wilaya ya 
Muheza, Leonard Bandola 
alitoa onyo kwa baadhi ya 
watu watakaofanya fujo au 
vitendo vya uhalifu wakati 
wote hasa kipindi cha si-
kukuu akisema jeshi halito-
mfumbia macho mtu huyo.

“Sisi Jeshi tuko imara ku-
hakikisha watu wanashere-
hekea salama na tumesh-
irikisha wenye nyumba za 
wageni, vikundi vya ulinzi 
shirikishi kutoa taarifa za 
watu ambao wanawatilia 
shaka, tuna doria za magari, 
miguu na tuwatake wazazi 
kuwa makini na watoto 
wao,” alisisitiza Bandola.

Juma Athumani mkazi 
wa Muheza aliishauri jamii 
kupendana na kushirikiana 
katika shughuli za uzalishaji 
kwa kupeana fursa za kiu-
chumi kujiletea maendeleo 
kwa mwaka ujao.

Na Elizabeth Zaya

BENKI Kuu ya Tanzania 
(BoT), imewashauri watumiaji 
wa huduma za kibenki, kue-
ndelea kutumia malipo kwa 
njia ya kidijitali.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa hivi karibuni na 
Gavana ya BoT, Emmanuel 
Tutuba, benki hiyo itaende-
lea kuchukua hatua mbalim-
bali kuhamasisha matumizi ya 
malipo ya kidijitali nchini.

Alisema katika kufani-
kisha hilo, itahakikisha kuwa 

malipo yanayofanywa kwa 
kutumia mashine za malipo 
za wafanyabiashara (POS), 
yanafanyika bila malipo kwa 
watumiaji wa kadi.

“Mojawapo ya hatua hizo 
ni kuhakikisha kuwa malipo 
yanayofanywa kwa kutumia 
mashine za malipo za wafan-
yabiashara (Point of Sale -POS) 
ni bure kabisa kwa watumiaji 
wa kadi,” alisema Tutuba ka-
tika taarifa yake kwa umma.

“Benki Kuu ya Tanzania, 
inapenda kuwakumbusha 
wananchi kwamba malipo 

yanayofanywa kwa kutumia 
kadi za benki (debit, credit, 
au prepaid) kwenye mashine 
yeyote ya POS hayatozwi ada 
yoyote. Wafanyabiashara 
wote wamekatazwa kutoza 
ada au gharama za ziada kwa 
miamala inayofanywa kwa 
mashine za POS.”

Alisema Benki hiyo inawa-
himiza Watanzania kuendelea 
kutumia mifumo ya malipo 
ya kidijitali, kwa kuwa ni njia 
salama, rahisi na yenye ghara-
ma nafuu ya kukamilisha mia-
mala.

“Matumizi ya mifumo ya 
kidijitali, ikiwamo kadi za 
malipo, huchangia kujenga 
uchumi wenye matumizi ki-
dogo ya pesa taslimu, na pia 
huleta faida kama usalama, 
uwazi na urahisi wa matumi-
zi,” alisema Tutuba.

“Iwapo mlipaji utatakiwa 
kulipa ada au gharama za 
ziada unapotumia mashine 
yoyote ya POS, tafadhali toa 
taarifa kwa benki yako au 
wasiliana na Dawati la Malala-
miko la Wateja wa Benki Kuu 
ya Tanzania.”

Na Sabato Kasika

MRADI wa ujenzi wa nyumba za 
makazi ya wafanyakazi wa afya 
karibu na Hospitali ya Wilaya ya 
Kaskazini B, eneo la Pangatupu, 
Mkoa wa Kaskazini Zanzibar una-
tarajiwa kukamilika Januari mwaka 
2025.
Ujenzi huo unaogharimu Shilingi 

bilioni nne, ulianza Januari, mwaka 
huu, unahusisha jengo moja la 
ghorofa tatu litakalohudumia na 
familia 16 ukijumuisha familia nane 
za vyumba vitatu vitatu na familia 
nane za vyumba viwili viwili vina-
vyojitegemea kwa kila familia.
Katibu Mkuu Wizara ya Afya 

na Matibabu Dk. Mngereza Mi-
raji, alisema hayo katika hafla ya 
uwekaji jiwe la msingi nyumba za 
wafanyakazi hao mbele ya mgeni 
rasmi Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto wa 
Serikali ya Mapinduzi, Riziki Pembe 
Juma.
“Ujenzi wa makazi hayo ni kwa 

fedha za Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na ukikamilika unatarajiwa 
kugharimu takribani Shilingi bilioni 
nne za Kitanzania na ulianza Janu-
ari 2024 na unatarajiwa kumaka-
milika Januari 2025,” alisema Dk. 
Miraji.
Akizungumza katika hafla hiyo, 

Waziri Riziki alisema Serikali ya 
awamu ya nane inaendelea kuimari-
sha huduma za afya ili kuhakikisha 
wanannchi wanapata huduma za 
afya bila usumbufu.
Alifafanu kuwa katika utekelezaji 

wa Ilani ya CCM ya 2020/2025, 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
inaendelea kuchukua hatua kadhaa 
za kuimarisha huduma za afya iki-
wa ni pamoja na ujenzi wa majengo 
mapya ikiwamo nyumba za wafan-
yakazi na kuweka vifaa vya kisasa.
“Wakati kampeni za uchaguzi wa 

mwaka 2020, CCM iliahidi na sasa 
serikali inatekeleza ahadi kwa vi-
tendo kwa ajili ya kutoa huduma 
bora za afya kwa wananchi na ku-
hakikisha upatikanaji wa huduma za 
matibabu ya dharura ili kupunguza 
vifo visivyotarajiwa,” alisema.
“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-

bar inaendelea kusimamia na ku-
hakikisha watoa huduma wa afya 
wanapatiwa makazi mazuri ili kutoa 
huduma bora kwa wananchi.”
Alisema hatua ya serikali kujenga 

makazi ya wafanyakazi karibu na 
hospitali inawapunguzia wafan-
yakazi masafa na kupunguza ghara-
ma za ufasiri za kuwafuata madak-
tari bingwa katika makazi yao.
“Nyumba hizo zinatarajiwa ku-

chukuwa familia 16, uongozi wa 
Wizara ya Afya ingeanza kufikiria 
utaratibu mzuri utakaoutumika 
kuzitunza ziweze kutumika vizuri 
ikiwamo kuzifanyia ukarabati kwa 
wakati,” alisema.
Mkuu wa Wilaya Kaskazini B, Juma 

Sururu Juma, kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja alim-
shukuru Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi kwa kuwajengea 
majengo hayo na miradi mengine 
inayotekelezwa katika mkoa huo.

Nyumba za 
w’kazi wa afya 
kukamilika  
Jan. 2025
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Na Godfrey Mushi, ROMBO

M
TAALAMU wa masu-
ala ya uchumi na 
uwekezaji nchini, 
Dk. Genuine Shiri-

ma, amewapa ‘shule’ wazawa 
wa Rombo wanaoishi ndani na 
nje ya Tanzania kuyaishi maono 
yao kwa kuchangamkia fursa za 
uwekezaji.

Amewataka kuchangamkia 
fursa za uwekezaji katika dha-
mana za serikali, hati fungani 
za kampuni, hati fungani za 
miundombinu  ya barabara za 
wilaya  maarufu ‘Samia Infra-
structure Bond’.

Dk. Shirika, alitoa darasa hilo 

la uwekezaji juzi katika eneo 
la Mashati, Kata ya Katangara 
Mrere, Rombo, mkoani Kiliman-
jaro, wakati wa mkutano mkuu 
wa kwanza wa Rombo Unity 
(RU), uliowakutanisha wana-
chama 410.

Kuna maeneo mengi ya ku-
wekeza kama dhamana za seri-
kali, hati fungani za kampuni, 
hati fungani za miundombinu.

“Niwadokeze tu kwamba 
hizi hatifungani dirisha lime-
shanguliwa tangu Novemba 29 
mwaka huu na linakwenda hadi 
Januari 17 mwaka 2025. Kianzio 
ni Shilingi 500,000 na kuen-
delea, wakati riba ni asilimia 12 
kwa mwaka.

Gawio lake ni mara nne kwa 
mwaka, hakuna makato ya kodi 
na uwekezaji wake hudumu 
kwa kipindi cha miaka mitano. 
Tufikirie zaidi kuwekeza kwe-
nye uwekezaji katika ujenzi ny-
umba na mashamba makubwa, 
ambao uwekezaji wake una 
faida ya asilimia 16.

Hadi kufikia Desemba 27 
mwaka huu,  Rombo Unity ili-
yoanzishwa miezi 20 iliyopita, 
licha ya kugharamia shughuli 44 
za mazishi, ilikuwa imewekeza 
Sh. milioni 70 kwenye UTT AMIS 
(Dhamana ya Uwekezaji na Usi-
mamizi Rasilimali Tanzania).  

Katibu Mkuu wa Rombo Uni-
ty, Anthony Kawishe, alisema 

umoja huo ulianzishwa Mei 
mwaka 2023 kutokana na wana 
Rombo wengi kuwa kwenye 
mahangaiko ya kukabiliana na 
changamoto zao kadhaa, hasa 
za msiba pindi inapojitokeza.

Kwa mujibu wa Kawishe, 
Rombo Unity, imejengwa kwa 
mfumo wa kitaasisi na siyo 
kama mali ya wachache kutoka-
na na namna inavyofanya kazi 
na kujiendesha kwake.

Alisema: “Malengo yetu ni 
kufanya mageuzi makubwa ya 
kijamii na kiuchumi na kufikia 
lengo la kuwa taasisi kubwa ya 
kuigwa ndani na nje ya Rombo 
katika nyanja za kiuchumi na 
kijamii”.

Wa-Rombo ‘wafundwa’ 
kuchangamkia fursaNa Mwandishi Wetu, HAI

SHEHE wa Baraza la 
Waislamu Tanzania 
(BAKWATA), mkoani 
Kilimanjaro, Shaaban 
Mlewa, amesema serikali 
inapaswa kuharakisha 
mchakato wa matumizi 
ya kifaa maalumu cha 
kukokotoa mawasiliano 
ya kijiografia (GPS).
Amesema lengo ni kuz-

isukuma halmashauri 
za wilaya kukitumia 
kuilinda miti yote inayo-
pandwa na wadau wa 
uhifadhi wa mazingira.
BAKWATA Kilimanjaro, 

imejitosa kupanda miti 
5,000 na kuingia moja 
kwa moja katika orodha 
ya wadau wanaohifadhi 
mazingira na urejeshaji 
wa baionoai katika mae-
neo yaliyoharibiwa na 
shughuli za binadamu.
Mlewa aliyasema hayo 

jana wakati wa uzinduzi 
wa mpango mkakati wa 
BAKWATA wa upandaji 
miti kimkoa, uliofanyika 
katika Zahanati ya 
Bomang’ombe, Wilaya 
ya Hai. Mpango huo 
unakwenda sambamba 
na maadhimisho ya Si-
kukuu ya Maulid.
Baada ya kuzindua 

mpango huo, Mlewa, 
aliagiza mashehe wa 
wilaya zote mkoani 
humo kusimamia na ku-
hakikisha miti iliyopand-
wa inakua na kuachana 
na kasumba iliyozoeleka 
ya kupanda miti na 
kuitelekeza.
“La kwanza, GPS am-

bayo wadau wa mazin-
gira wamekuwa wakita-
ka itumike, ni kweli ina 
uwezo wa kulinda uhar-
ibifu wa miti yote inayo-
pandwa kwa kurekodi 
matukio yote yanayoen-
delea na kupeleka kwe-
nye mfumo wa satelaiti 
na teknolojia ya GPS. 
Hivyo, ni vizuri mam-
laka husika ikaharakisha 
matumizi yake.
“Jambo la pili, mashe-

he na taasisi nyingine 
zinazopanda miti, tuzin-
gatie maelekezo na kusi-
mamia miti yatakayo-
panda inakua na kufikia 
malengo yaliyokusudiwa 
ya Tanzania ya kijani.”
Kwa mujibu wa Mlewa, 

amelazika kusema 
hivyo, kwa kuwa kuna 
kasumba iliyozoeleka ya 
watu kupanda miti bila 
kugeuka nyuma kuan-
galia kama miti hiyo 
imekua, jambo ambalo 
sio zuri.
Alisema iko kasumba, 

viongozi na baadhi ya 
wananchi wakishapanda 
miti na kupiga picha ili 
kuonekana wameipanda, 
huondoka na hawarudi 
kuihudumia tena, hati-
maye miti hiyo hufa.

BAKWATA 
wahamasisha 
matumizi GPS

Na Godfrey Mushi, SIHA

MRADI wa kupeleka teknolo-
jia haraka kwa wakulima (AID-
I),  unaotekelezwa na Shirika 
la Floresta Tanzania, kwa kush-
irikiana na World Vegetable 
Center, umeanza kuonyesha 
matunda, baada ya wakulima 
kueleza namna wanavyori-
dhishwa na upatikanaji wa  
mbegu na miche bora ya mbo-
ga.

Licha ya kurahisisha upati-
kanaji wa mbegu, pia umewa-
saidia wakulima kuimarisha 
mnyororo wa thamani wa 
mazao ya mboga, matunda, 
viungo na kuboresha lishe ya 
jamii.

Wakizungumza jana kati-
ka Kijiji cha Embukoi, Kata ya 
Donyomoruwa, Wilaya ya Siha, 
mkoani Kilimanjaro,  Lekishon 

Mollel, ambaye ni mwenyekiti 
wa viongozi wa mila wa wafuga-
ji wa jamii ya Kimasai (Leigwa-
nani), alisema kutatuliwa kwa 
changamoto hiyo kunaongeza 
tija na ufanisi wa kuwa vyanzo 
vya uhakika vya usalama wa 
chakula.

“Kwa mfano leo ukiangalia 
maeneo yote ya ukanda huu, 
hakuna malalamiko ya wakuli-
ma kukosa mbegu na miche 
bora ya mboga. Kupitia mradi 
huu, sasa wamasai wanakula 
mlo kamili, unaojumuisha 
mboga na matunda na hivyo 
kupambana na changamoto za 
lishe duni miongoni mwa jamii, 
hasa kwa vijana balehe,” alise-
ma Mollel.

Mwenyekiti wa kikundi cha 
wakulima cha kuweka na ku-
kopa cha Emusoi, Jackson 
Laizer, alisema wanayaona ma-

badiliko makubwa katika lishe 
kwenye jamii yao, kwa kuwa 
Shirika la Floresta Tanzania, 
limewaelimisha wafugaji wa ki-
masai kula mboga.

Mradi huo wa AID-I), unafa-
dhiliwa na Shirika la Misaada la 
Watu wa Marekani (USAID).

Mkurugenzi wa Shirika la Flo-
resta Tanzania, Richard Mhina, 
alisema mradi huo wa  AID-I, 
unalenga kuwafikia watu 5000 
kutoka Mkoa wa Kilimanjaro, 
ambapo asilimia 60 ni 

vijana na asilimia 40 ni watu 
wazima.

Aidha, alisema mradi huo sio 
tu unalenga kuongeza uwezo 
wa kiuchumi wa makundi hayo, 
bali pia kuwezesha vijana na 
wanawake kuwa wahamasishaji 
wakuu wa sekta ya kilimo na 
maendeleo ya kijamii.

Mradi wa AID-I, ni sehemu ya 

mpango wa kimataifa chini ya 
msaada wa Serikali ya Marekani 
(USAID) wa kukabiliana na njaa 
na umasikini, ukilenga zaidi ku-
toa msaada kwa wakulima wa-
dogo katika nchi za Tanzania, 
Malawi na Zambia, kuhakikisha 
wanapata teknolojia, ubunifu 
na taarifa zinazohitajika haraka 
ili kuongeza na kuimarisha uzal-
ishaji wa chakula.

Aidha, Mhina, alisema mradi 
huo wa  AID-I, unalenga ku-
wafikia watu 5,000 kutoka 
Mkoa wa Kilimanjaro, ambapo 
asilimia 60 ni vijana na asilimia 
40 ni watu wazima.

Aidha, alisema mradi huo siyo 
tu unalenga kuongeza uwezo 
wa kiuchumi wa makundi hayo, 
bali pia kuwezesha vijana na 
wanawake kuwa wahamasishaji 
wakuu wa sekta ya kilimo na 
maendeleo ya kijamii.

Wakulima waeleza utamu wa mradi wa AID-I

Dereva wa bodaboda  wilayani Muheza mkoani Tanga, Athumani Waziri, akitoa mipira ya kiume (kondom) kwa ajili ya kutoa elimu kwa 
wenzake kuhusu umuhimu wa kutumia ili kuepuka maambukizi ya virusi vya  Ukimwi jana.  PICHA: STEVEN WILLIAM  



Na Alphonce Kabilondo, 
NYANG’HWALE

VIJIJI 14 katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Nyang’hwale 
mkoani Geita vinatarajiwa kun-
ufaika na mipango ya matumizi 
bora ya ardhi na kuondokana 
na migogoro ya ardhi kati ya 
wakulima na wafugaji.

Mpango huo ulitambulishwa 
juzi na Ofisa Mipango Miji na 
Vijiji Mwandamizi, Samora 
Makoi kutoka Tume ya Taifa 
ya Mipango ya  Matumizi  ya 
Ardhi (NLUPC)  katika Kata ya 
Nyang’hwale.

Makoi alisema kuwa tume 

hiyo kwa kushirikiana na hal-
mashauri hiyo inatarajia kuwez-
esha uandaaji wa mipango ya 
matumizi ya ardhi kwa vijiji 14 
vilivyopo katika Kata ya Nyabu-
landa, Shabaka na Nyang’hwale.

Alisema kuwa mpango huo 
utahusisha utengaji wa maeneo 
ya shughuli mbalimbali za wa-
nanchi ikiwemo kilimo, malisho 
ya mifugo makazi pamoja na 
maeneo ya huduma za jamii na 
mahitaji mengineyo kutokana 
na uhitaji wa wananchi.

Makoi alisema lengo la uan-
daaji wa mipango ya matumizi 
ya ardhi katika vijiji hivyo ni ku-
wawezeshwa wananchi kuepu-

ka miingiliano ya matumizi ya 
ardhi ambayo imekuwa chanzo 
cha kuibuka kwa migogoro ya 
mara kwa mara na kuchangia 
shughuli za maendeleo kusuas-
ua.

Alisema uandaaji wa mpango 
huo unatarajiwa kuwawezesha 
wananchi hao kutumia ardhi 
zao kwa tija ili kuongeza uzal-
ishaji katika shughuli mbalim-
bali kutokana na elimu wata-
kayoipata kabla ya zoezi hilo 
kuanza.

Alisema baada ya mpago huo 
kukamiliika maeneo ya vijiji 
hivyo yatapimwa na wananchi 
kupatiwa hati miliki za kimila.

Ofisa Ardhi mwandamizi, 
Mkwaya Nsongo kutoka tume 
hiyo akitoa elimu ya mpango 
wa matumizi bora ya ardhi kwa 
wananchi wa kijiji hicho alise-
ma wameamua kuwashirikisha 
wananchi katika uandaaji wa 
mpango huo ili waweze ku-
changamkia fursa na kuondo-
kana na migogoro ya ardhi.

Diwani wa Kata ya 
Nyang,hwale, Agatha Malu-
gumba  aliwaonya viongozi 
wa serikali ya kijijiji  kutok-
wenda kuibua migogoro na 
badala yake wakafanye kazi zao  
kwa weledi bila kuonea watu au 
mtu.
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Na Shaban Njia, KAHAMA

R
AIS Samia Suluhu Has-
san  amewakumbuka 
watoto yatima na watu 
wenye uhitaji katika 

Halmashauri ya Msalala, Ushetu 
na Manispaa ya Kahama mkoani 
Shinyanga, kwa kuwapatia mah-
itaji mbalimbali ili waweze kush-
erehekea sikukuu za mwisho wa 
mwaka.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, Paul Chacha alika-
bidhi msaada huo kwa niaba 
ya Rais Samia katika kituo cha 
kulelea watoto yatima cha Mvu-
ma kilichopo Kata ya Nyasubu.

Chacha alisema Rais Samia 
amekuwa na utaratibu wa ku-
wapatia mahitaji mbalimbali 

watoto yatima wanaoishi katika 
mazingira magumu, wajane na 
watu wenye ulemavu kila mwa-
ka.

Chacha ambaye pia ni Mkuu 
wa Mkoa wa Tabora alisema 
Rais Samia amekuwa akifanya 
hivyo ikiwa ni sehemu ya kuwa-
patia faraja ili na wao washere-
hekee sikukuu za mwisho wa 
mwaka kama yalivyo makundi 
mengine.

Alitaja mahitaji yaliyokabidhi-
wa kwa makundi hayo ni pamo-
ja na mafuta ya kupikia, sukari, 
mchele na mahitaji ya shule 
kwa watoto wanasoma shule za 
msingi na sekondari.

Baadhi ya vitu hivyo ni madaf-
tari na kalamu na kuwataka we-
nye uwezo kuyafikia makundi 

na kuyasaidia mahitaji muhimu.
Mkurugenzi wa Manispaa 

ya Kahama, Masoud Kibetu 
aliwasihi wananchi na jamii 
kwa ujumla kuendelea na uta-
ratibu  kuwajali watoto hao 
wenye mahitaji kwani wengi 
wameshindwa kutimiza ndoto 
zao za kielimu kwa kukosa ma-
hitaji.

Msimamizi wa Kituo Mvuma, 
Laurine Noel alisema, mahitaji 
yaliyotolewa na Rais Samia yata-
wasaidia kupunguza changa-
moto za ukosefu wa chakula 
kituoni.

Alisema pia kwa wanafunzi 
waliokuwa wanahitaji mahitaji 
ya shule watapata ili wakasome 
na kutimiza ndoto zao kwani 
wamekuwa wakifanya vema 

kwenye masomo yao.
Laurine alisema watoto hao 

wamekuwa wakihitaji mahi-
taji mengi ila kikubwa zaidi ni 
chakula na kuwaomba watu 
wenye uwezo kujitokeza na 
kuwasaidia ili waondokane na 
kuomba mara kadhaa.

Alisema asilimia kubwa ya 
watoto wanaowalea ni wale wa-
naotelekezwa na ndugu wakiwa 
bado ni vichanga, hivyo mahitaji 
ni makubwa.

“Tunampongeza Rais Samia 
kwa kuwakumbuka na kuwa-
patia mahitaji muhimu, kituo 
hiki kina watoto 40 kati yake 
wasichana 27 na wavulana 14 na 
wanafunzi wanahitaji mahitaji 
ili wasome na kutimiza ndoto 
zao,” alisema.

Samia atoa msaada kwa 
yatima, wenye uhitaji

Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME 

KATIKA hali isiyo ya 
kawaida msharika mmoja 
katika Kanisa la African Is-
rael Nineveh (AINC), Isaya 
Yusto amejiapisha kuwa 
askofu wa kanisa hilo kiny-
ume na utaratibu wa kanisa 
wa kupata nafasi hiyo.
Hali hiyo imezua mgogoro 

kati ya viongozi wa kanisa 
hilo na baadhi ya waumini.  
Akizungumzia sakata hilo, 

Askofu Mkuu wa Kanisa 
hilo lenye makao makuu 
Kisumu nchini Kenya, John 
Mweresa alisema muumini 
huyo alichukua uamuzi huo 
akishirikiana na baadhi ya 
viongozi ambao waliende-
sha makabidhiano ya ma-
daraka kinyume cha Katiba.
Alisema kwa sasa uongozi 

huo ni batili na hawaruhusi-
wi kutekeleza majukumu 
yoyote ya dhehebu hilo 
kwa kuwa wanadaiwa ku-
ghushi nyaraka na baadhi 
ya vitendea kazi ikiwemo 
mihuri na nembo.
Juhudi za makundi hayo 

mawili kutafuta suluhu  ka-
tika Kituo Kikuu cha Polisi 
Sirari mwishoni mwa wiki 
hazikufanikiwa baada ya 
kuelezwa na Mkuu wa 
Polisi Wilaya ya Sirari (OCD) 
Chausiku Masasi kwamba 
hakuna viashiria vya jinai.
Akieleza chanzo cha 

mgogoro huo, Askofu Mw-
eresa alisema miezi miwili 
iliyopita kanisa lilifanya 
uteuzi halali wa askofu 
mwandalizi aitwaye Franco 
Stingo lakini zoezi la ku-
muapisha lilivurugwa na 
kundi la upande wa pili.
Alitahadharisha kwamba 

watachukua hatua za ki-
mahakama kutafuta nafuu 
ya kisheria kudhibitisha 
kuwa ukiukwaji wa Katiba 
ya Kanisa umefanyika na 
kuzuia uongozi uliopatikana 
kwa kujiapisha kinyume na 
utaratibu.
Yusto anayedaiwa ku-

jiapisha aliiambia Nipashe 
kwamba wamebadilisha 
Katiba ambapo pamoja na 
mambo mengine iliten-
ganisha madaraka ya vion-
gozi wa kanisa hilo nchini 
pamoja na wale wanaotoka 
Kenya.
Alisema: “Tulibadilisha 

katiba ambayo iliwezesha 
kukabidhiwa madaraka ya 
jimbo kwa askofu kion-
gozi kutoka Tanzania na 
kukomesha utaratibu wa 
kupokea maagizo kutoka 
nchi jirani kwenye cheo 
sawa na hicho kinachopati-
kana hapa hapa nchini”.

Msharika 
ajiapisha 
kuwa askofu, 
mgogoro 
wafukuta 

Vijiji 14 kunufaika mpango 
matumizi bora ya ardhi 

Kaimu Mkuu 
wa Wilaya 
ya Kishapu, 
Mboni Mhita 
(wa pili kulia) 
ambaye ni 
Mkuu wa 
Wilaya ya 
Kahama, 
akikabidhi 
kitoweo 
cha mbuzi 
na vyakula 
mbalimbali 
kwa watu 
wenye uhi-
taji wilayani 
Kishapu juzi, 
ambavyo 
vimetolewa 
na Rais 
Samia Suluhu 
Hassan 
kwa ajili 
ya sikukuu 
ya Mwaka 
Mpya. PI-
CHA: MARCO 
MADUHU



Kumbuka mwaka haubadilishi chochote 
ni wewe unayebadilisha fikra zako, anza 

K
WAHERI 2024 karibu 
mwaka mpya. Mioyo 
ya watu imejaa shuku-
rani kwa Mungu ambaye 

amewapa nafasi ya kuishi hadi leo. 
Wapo wenye uchungu wa 

magonjwa, misiba na taabu lakini 
wote wamshukuru Muumba 
maana ni mapenzi yake kwao.

Kwa ujumla mwaka haubadili-
shi kitu kinachobadilika ni fikra au 
mawazo yako. Nyakati na majira 
zinabakia zilivyo. Usiku na mchana 
vitaendelea kuwepo, pia jua, mbal-
amwezi , joto mvua ni vya kudumu.

Ila wewe unabadilika kujipa 
maisha bora zaidi na kuongeza 
bidii ili usiishi kama ulivyokuwa 
mwaka jana. Kumbuka ni fikra 
zako ndizo ziwe mpya siyo mwaka 
mpya 2025. Kuwa na maono, 
mawazo na mitizamo chanya na 
mipya zaidi.

Unapoanza mwaka usitafute 
lawama mbona sijafanya hiki, 
sina nyumba, fedha wala mke au 
mume, mtoto tena wengine wak-
ilalama nina watoto wa kike tu nita-
pataje wa kiume. Acha maana kuna 
wasio na watoto.

JITATHIMINI LEO 
Unapoikaribisha 2025 cha 

muhimu ni kujitafakari na kuji-
tathimini mwenendo wa maisha 
yako. Inapendeza kama utachukua 
karatasi na kalamu upitie suala 
moja hadi jingine na kwa kila hatua 
ibua ubovu, udhaifu, mafanikio na 
panga kubadilika.

Unaweza kujihoji hasa kwenye 
uhusiano na watu wengine kuanzia 
mwenza, ndugu wa damu, watoto, 
majirani na wafanyakazi ofisini 

nidhamu ya fedha. Wakati mwing-
ine unafurahia kuitwa ‘maskini ‘Si 
jambo jema.’  

Mfano kama familia inachangi-
sha fedha kujenga mfuko wa 
kujitegemea, halafu wakakubali-
ana kila mmoja atoe Shilingi 100, 
000 lakini wasio na kipato watoe 
20,000 usikubali jitutumue  ndiko 
kuepuka kuitwa maskini. Tafuta 
pesa kwa juhudi zaidi na kwa njia 
halali

ANGALIA FURSA
Tafuta fursa kumbuka kuwa 

maisha yana fursa na kila mmoja 
ana nafasi anazopata akazifanyia 
kazi au akazichezea.Tathmini 
juhudi zako kwenye kutumia 
nafasi ulizopata za kuongeza 
kipato na kubadili maisha.

Chunguza umezitumiaje fursa 
mwaka jana? Umechezea au 
umenufaika?  Kwa vipi ziainishe 
kisha uangalie mbele mwaka huu.

Uligeuza changamoto kuwa 
fursa kujiletea maendeleo?  
Azimia kuwa mwaka huu changa-
moto zitakuwa fursa kwa mfano,  
ukiachwa na mwenza sitakubali 
kulia, nyanyuka fikiria cha kufanya 
badala ya kukata tamaa na kuanza 
matendo ya kumkomoa.

Mfano mzazi aliwakataa  watoto 
wake na kumtelekeza mama 
yao. Hakuwaendeleza kimaisha 
hawakusoma wala kuwa na kipato. 
Hiyo ni changamoto vijana wekeni 
juhudi fanyeni kazi zaidi ili kuitu-

KWA HERI 2024

• Jipe maisha bora usiishi kama jana
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au wengine unaoishirikiana nao 
katika kazi zako.

Jiulize swali hili, mimi ni mtu 
wa msamaha au ni wa kisasi muda 
wote? Ujijibu ukiona una upun-
gufu jirekebishe mwaka huu. Kue-
ndeleza  tabia hiyo kunasababisha 
shida afya ya akili.  

Unyenyekevu, jipime wewe 

ni mtu mnyoofu au ni jeuri, 
unashiriki kwenye mambo ya 
jumuiya, majirani ama unafanya 
ubabe wakati wote?  Unawaudhi 
wenzake kila mara? Dhamiria 
kubadilika 2025.

Chunguza udhaifu wako una-
shiriki kwenye masuala ya kijamii 
mfano mtaani kwako kuna misiba, 

majanga kama moto unajihusisha? 
Kwenye jumuiya watu wa kijijini 
kwako unashirikiana nao kwenye 
shida na raha?Unatoa michango ya 
misiba na kushirikiana na wengine 
kwenye raha na shida?

Jihoji kuhusu akiba unaweka 
akiba? Iwe mali au fedha kama 
huna anza sasa na uwe na 

Wenye ushawishi 
mkubwa 2024

Jumanne Desemba 31, 2024
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Miundombinu iliyojengwa kusambaza maji maeneo mbalimbali 
vijijini. PICHA:JUMBE ISMAIL.
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Ndivyo unavyolinda ubongo 
kuepusha shida afya ya akili 
M

WAKA unapomalizika 
tahadhari za kiafya ni 
muhimu kuzizingatia 
na kufahamu cha ku-

fanya ili kujiepusha na magonjwa 
mbalimbali mojawapo ni tatizo la 
sasa la  afya ya akili. 

Wapo wengi wenye changamoto 
hiyo na mwanzo wa mambo hayo 
ni matokeo ya athari mbaya kwenye 
ubongo. Kumbuka kulinda ubongo 
na kuutunza.

BBC inajadili tabia 11 zinazohar-
ibu ubongo wako na jinsi ya kuz-
ishinda. 

Ni taarifa zinazokusanywa 
kutoka kwenye ripoti mbalimbali 
za utafiti, zikiwamo za Shule ya 
Kitabibu ya Harvard na Taasisi ya 
Kitaifa ya Marekani ya Magonjwa 
ya Mishipa ya Fahamu na Kiharusi 
(Neurological and Stroke).

Kuna mengi ya kuzingatia na ya 
kuepuka kuanzia ulaji  na utend-
aji mzima wa maisha ya kila siku 
mojawapo ni:

KUKOSA USINGIZI 
Usingizi usio wa kutosha, unata-

jwa na Kituo cha Sayansi ya Mfumo 
wa Mishipa ya Fahamu cha Mare-
kani kuwa uharibifu mkubwa zaidi 
kwa ubongo  unasababishwa na 
kukosa usingizi wa kutosha.

Usingizi wa kutosha kwa watu 
wazima unamaanisha saa saba hadi 
nane  za usingizi kati ya saa 24 kwa 
siku. Wataalamu wanasema kuwa 
kulala mfululizo usiku ni bora zaidi.

Ubongo hupumzika baada ya 
kulala. Pia,  huunda seli mpya 
wakati huo. Lakini ikiwa unalala 
chini ya saa saba, seli mpya hazi-
undwi.

Hatimaye, haukumbuki cho-
chote. Unapata ugumu wa kuzin-

gatia, wa kufanya maamuzi. Kukosa 
usingizi huongeza shida ya akili.

Ikiwa unataka kulinda ubongo 
wako, kuna suluhisho moja. Pata 
angalau saa saba za kulala kila usiku. 
Japo saa nane za kulala ni bora zaidi.

Ili kufanya hivyo, unahitaji 
kwenda kulala angalau saa moja 
kabla ya kusingiza. Usitumie kifaa 
chochote wakati huo.

Safisha chumba cha kulala kabla 
ili kuunda mazingira ya usingizi. 
Punguza mwanga ndani ya chumba 
weka kila kitu vizuri.

Usilale na kufunika  uso ni kwa 
sababu  utazuia mwili kupokea  
oksijeni na kutoa kaboni kupitia 
pua.

Ukijifunika unaweza kusababi-
sha kaboni kujilimbikiza karibu na 
uso matokeo yake ni uwezekano 
wa ukosefu wa oksijeni ukiwa usin-
gizini.

KIFUNGUA KINYWA 
Kumbuka hujala usiku kucha, 

kifungua kinywa lazima uanze 
nacho. Kunywa chai na vitafunio 
kwa sababu hutoa nishati ya 
kufanya kazi siku nzima. 

Kuacha kifungua kinywa kuna-
punguza viwango vya sukari 
kwenye damu, jambo ambalo 
huathiri ubongo.

Kutopata kifungua kinywa siku 
baada ya siku husababisha uhar-
ibifu wa ubongo, hupunguza ufanisi 
wa seli.

Ukosefu wa virutubisho hufanya 
iwe vigumu kwa ubongo kufanya 
kazi kwa kawaida.

KUTOKUNYWA MAJI
Asilimia 75 ya ubongo ni maji 

ili kuweka ubongo katika hali ya 
unyevu maji ni muhimu sana kwa 
utendaji kazi wake bora.

Ukosefu wa maji husababisha 
tishu za ubongo kupungua na seli 
kushindwa kazi, hali hiyo 

inaweza kupunguza uwezo 

wa kufikiri kimantiki au kufanya 
maamuzi.

Kwa mujibu wa wataalamu, mtu 
mzima anapaswa kunywa angalau 
lita mbili za maji kila siku kudumi-
sha afya ya ubongo.

Unywaji maji unaweza 
kuongezeka kulingana na uzito, 
afya, umri, mtindo wa maisha na 
hali ya hewa.

KUENDEKEZA MSONGO
Kuwa na msongo wa mawazo 

wa hali ya juu na wa muda mrefu 
husababisha seli za ubongo kufa na 
sehemu ya mbele ya ubongo kus-
inyaa. Inaathiri kumbukumbu na 
uwezo wa watu kufikiria.

Kulingana na watafiti, watu 
ambao wamezama kila wakati 
katika kazi. Hawawezi kusema 
‘hapana’ kwa wengine ikiwa wata-
takiwa wafanye jambo fulani. Watu 
kama hao wanakabiliwa na mafad-
haiko zaidi.

SAYANSI 
Lakini acha kufanya hivyo, 

epuka kuchukua mzigo wa ziada 
kwa njia yoyote.

Hata wanapokuwa wagonjwa, 
watu wengine huendelea kufanya 
kazi za kuushughulisha ubongo, 
vinginevyo, utafiti umebaini kuwa 
ina athari mbaya za muda mrefu 
kwenye ubongo.

Kukaa katika sehemu moja kwa 
muda mrefu kunaweza kusababi-
sha msongo zaidi.

Mbali na hayo, kukaa nyumbani 
hata siku za likizo ni jambo jema.

 Kutofanya harakati za kutosha 
au kazi za mikono, inaongeza 
hatari ya ugonjwa wa moyo na 
kisukari na tatizo la afya ya akil.

Kwa hiyo ili kuweka ubongo 
wenye afya, fanya mazoezi ya 
kawaida, uinuke kutoka kwenye 
kiti chako kila nusu saa, unaweza 
kuweka saa ya kengele kwa ajili ya 
hiyo, kimbia au tembea kwa nusu 
saa angalau siku tatu kwa wiki.

ULEVI TEKNOLOJIA 
Kama unavyoweza kukum-

buka, kizazi kilichotangulia mara 
nyingi kilifanya hesabu ndogo bila 
kutumia vikokotoo. Kilikuwa kina-
kumbuka namba nyingi za simu, 
majina ya watu, visa mikasa na 
hadithi tele. Leo ni tofauti.

Tabia  hizi ni kama mazoezi ya 
ubongo, ambayo huweka nguvu 
zake za kufikiri na kumbukumbu 
imara kwa muda mrefu.

Lakini katika zama hizi huhitaji 
kukumbuka sana, unatumia zaidi 
teknolojia na hasa ‘Google’ hilo 
limepunguza uwezo wa ubongo 
kufanyika.

Kumbukumbu na uwezo wa 
kufikiri unazidi kuwa dhaifu siku 
baada ya siku.

Ungependa kuuweka ubongo 
wako katika hali ya kuchangamka, 
kumbuka mambo bila kutumia 
Google, watafiti wanapendekeza.

Unatakiwa kucheza michezo 
tofauti kushughulisha ubongo. 
Kama mafumbo.

BBC 
ITAENDELEA WIKI IJAYO
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mia changamoto ya chuki ya baba 
yenu kuwa fursa ya kujisomesha 
na kujiongezea kipato na kusonga 
mbele.

Acheni kulaumu watu au 
marafiki kuwa ndicho chanzo 
cha matatizo  badili fikra ili uone 
maisha katika sura nyingine.

KUWA NA SHUKRANI
Kumbuka kumshukuru Mungu. 

Bila kujali imani au dini yako 
fahamu kuwa unaishi kwa sababu 
kuna Mungu aliyekupa uhai na 
umshukuru . Unaishi kwa nguvu 
zake. Pia ni lazima na muhimu 
hapo uwashukuru watu wanaoku-
saidia kuendelea na mapambano 
ya kila siku.

Elewa umepata mafanikio  2024 
kwa sababu ya nguvu za Mungu. 
Fahamu baraka ulizo nazo siyo kila 
mmoja anazo, hata afya uliyo nayo 
sio kwamba kila mtu ameipata. 

Sio kila mtu anaishi, mamia 
hawana pumzi kumbuka afya uliyo 
nayo si Watanzania wote wanayo. 
Watu wangapi wamefariki unaowa-
jua na hata usiowafahamu uliowa-
soma kwenye mitandao? Mambo 
mengi uliyo nayo mfano ujuzi 
na elimu ulio nayo kuna mamia 
wanaitafuta. 

Kadhalika familia uliyojaliwa 
mshukuru Mungu si kulalamika 
eti una watoto wasichana wakati 
unataka wa kiume, usifikiri 
kutafuta nyumba ndogo mshuk-
uru Mungu, maana wapo ambao 
hawana watoto.

ACHA KUJIDHARAU
Watu wanajidharau mimi sina 

hiki wala kile. Wanatamani au 
kujilinganisha na wengine. Usijid-
harau kwa kuangalia mafanikio 
ya wengine. Usiwe na dharau kwa 
baraka ambazo Mungu amekupa 
badala ya kuangalia zile ambazo 
huna mfano gari, nyumba, ardhi 
na fedha. 

Kama hujafanikiwa azimia 
kupata mafanikio mwaka huu.  

KUMBUKA
Mwaka mpya umenza na una-

takiwa kubalisha fikra ziwe tofauti, 
maana majira na wakati havibadi-
liki ila wakubadilika ni wewe.

Unapochana kalenda ya mwaka 
jana, anza kwa kujishukuru na 
kufurahia mafanikio yako . Hata 

kama umenunua na kuweka kitasa 
kipya kwenye mlango ni mafani-
kio yafurahie. Usijilaumu, una-
jiongezea msongo, hofu na mata-
tizo ya akili.

Kula kwa afya siyo kujaza tumbo 
kwa kubugia chochote ali mradi 
umekula. Mfano kujaza tumbo kwa  
ugali mkubwa na rojo la nyanya 
zilizoharibika au masalo siyo kujali 
afya.  Na kupata chakula angalau 
mara tatu kwa siku.

Ni vizuri kufanya mazoezi, 
kulala muda wa kutosha, kujik-
inga na maradhi siyo kujiachia 
mfano hunawi mikono na maji 
tiririka kabla ya kula, unapara-
mia matunda sokoni bila kuosha. 
Kunywa pombe muda wote.

Lala kwenye chandarua kujik-
inga na malaria na kwenda hospi-

talini kama unaumwa, usikimbilie 
vidonge kwenye maduka ya dawa.

Usisahau kujipenda vaa vizuri 
na nguo safi. Tunza mwili wako na 
pumzika kama unaumwa maana 
kazi haziishi. Zipo kila siku.  

Katika maisha jambo muhimu 
ni kukaa karibu na watu unaowap-
enda na kufurahi pamoja nao. 
Ipende familia yako  na mara 
nyingi fanya mambo mema, saidia 
wenye shida au wahitaji , kucheka 
ni vizuri pia usisahau  kujadiliana 
na wenzake masuala muhimu 
yanayohitaji ufumbuzi.

Kusali ni lazima. Jipe wakati kuta-
fakari maisha yako na mwenendo 
mzima unaoupitia. Ni vizuri pia 
kusema hapana kama jambo huku-
baliani nalo. Kadhalika ndiyo kama 
unaona unaridhishwa nalo.

Kupata kifungua kinywa ni muhimu, ndicho chakula cha kwanza kuupa mwili nishati ya kuende-
sha ubongo. PICHA: MTANDAO 



WASOMI WAAMBIWA
NA RESTUTA JAMES

E
LIMU ya darasani pekee 
haitoshi kumletea mafani-
kio mhitimu wa chuo kikuu, 
anahitaji vitu vingine hasa 

nidhamu ya muda na kazi, ujuzi 
wa ziada, uthubutu na ubunifu am-
bavyo ni nyenzo muhimu katika ul-
imwengu wa ajira.

Utafiti wa mashirika ya elimu 
mara kadhaa unabaini kuwa upun-
gufu uliopo kwa baadhi ya watoto 
wanaohitimu elimu ya msingi hasa 
kutojua kusoma kwa ufasaha na 
kuhesabu, vyuoni hali ni tofauti, 
wahitimu wanakosa ujuzi mdogo 
ambao ungewawezesha kuogolea 
kwenye soko la ajira.

Mkurugenzi Mkuu wa Chama cha 
Ushirika cha Wajasiriamali Wahit-
imu wa Chuo Kikuu cha Kilimo 
Sokoine (SUGECO), Revocatus 
Kimario, anasema moja ya pengo 
lililopo kwa wahitimu wa vyuo vikuu 
ni kutokuwa na uwezo wa kupam-
banua mambo hasa kutatua changa-
moto ndogo zinazowazunguka.

Ni ujumbe unaosikika wakati wa 
kuwaaga wanafunzi wanaokwenda 
kwenye mafunzo ya utarajali katika 
mataifa mbalimbali.

Anasema vijana hawajui lugha 
za kimataifa, udereva, elimu ya 
fedha na ujasiriamali, ujuzi ambao 
anasema unatanua fursa zao kua-
jiriwa na kujiajiri.

  “Kuna mapengo mengi na hili 
nimelisema mara nyingi. Vijana 
hawa hawana uthubutu na uwezo 
wa kufanya tathmini. Kuna utafiti 
umetoka karibuni unaonesha 
kwamba asilimia 69 ya wahitimu 
hawana uwezo wa kuchambua kitu. 
Hili ni tatizo kubwa mno,” anasema.

Kimario anaeleza kuwa baada 
ya kuona pengo hilo, ushirika huo 
ambao unapeleka mamia ya vijana 
kwenye ajira za muda mfupi nje 
ya nchi, unawapa ujuzi huo wa 
kuchambua.

“Tumesema lazima tuwafundishe 
biashara ili waifahamu na waweze 
kuona fursa na kuitumia elimu 
yao ya chuo kikuu kujiajiri na 
wengine kuajiriwa, ujasiriamali, 
elimu ya fedha na kuwapa nafasi ya 
kutekeleza kile wanachokijua. La 
tatu na kubwa zaidi ni hizi programu 
za utarajali (internship), ili wak-
ienda nje ya nchi wapate maarifa ya 
teknolojia na utendaji kwa ujumla,” 
anasema Kimario.

Anasema vijana wengi wanaopata 
fursa ya kufanyakazi nje ya nchi na 
wa sekta za kilimo na mifugo, waki-
wamo madaktari wa mifugo, sayansi 
ya mimea na chakula, teknolojia 
na utalii, kilimo cha bustani na 
madawa, ambao wanalazimika pia 

kujua lugha za kigeni.
Kimario anatoa mfano kwamba 

mwaka jana, vijana 360 walishindwa 
kwenda Ujerumani kwa kuwa 
hawajui Kijerumani.

“Shida siyo maarifa. Wana-
kosa yale ya ziada yanayohitajika. 
Viwanda vya wenzetu vinatumia 
mashine za kisasa zilizo kwenye 
lugha ya Kijerumani. Wanahitaji 
wanaojua walau ngazi ya kwanza 
ya lugha hiyo,” anasema.

Anaongeza: “Wanakwenda 
kuongeza maarifa, kuiona dunia 
na namna watu wengine wana-
vyofanya kazi na kutengeneza 
kipato. Tunawaambia unakwenda, 
‘unakopi, unaediti na unapest’.” Aki-
maanisha 

Kimario anashauri kwamba vyuo 
vikuu viongeze masomo ya ziada 
hasa ya lugha ili wanafunzi wapate 
urahisi wa kujifunza.

“Tukibaki tu na Kiswahili chetu 
tunabaki hapa ndani wakati sisi 
tunataka tuende huko duniani 
tukapanue uwezo wa vijana wetu. 
Ningetamani vyuo viwe na maabara 
za lugha au language lab,” anasema 
Kimario.

Pengo la lugha linaungwa mkono 
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu, Ridhiwani Kikwete, 
ambaye anasema ni muhimu vijana 

wakajua lugha za kimataifa bila kujali 
kozi mahsusi anayosoma chuoni.

“Nataka nieleze hili kwa masiki-
tiko makubwa sana. Zimewahi 
kutoka nafasi za madereva wanao-
takiwa kwenda kufanya kazi katika 
nchi za Ghuba mataifa ya Kiarabu, 
ambazo wengi walijitokeza lakini 
walichukuliwa wachache kwa 
sababu ya kutojua lugha ya Kiarabu. 
Tutaendelea kushirikiana na wadau 
ili kuona kama vyuo vinaweza 
kutenga muda wa ziada kwa ajili ya 
lugha,” anasema.

Kimario anasema wanafunzi 
wanaopata fursa hizo ni wa vyuo 
vikuu na wale wa vyuo vya kati, 
ambapo kwa mwaka jana vijana 535 
wamekwenda Ujerumani, Norway, 
Denmark na Sweden.

Anasema lengo hilo ni kutengen-
eza watu wenye ujuzi wa kutosha 
katika sekta ya kilimo na mifugo, 
ukiwamo usindakaji wa vyakula 
kama nyama na maziwa.

“Wanakwenda kwenye teknolo-
jia nyingi ambazo zimetuzidi, wana-
pata ujuzi na kipato. Kwa wastani 
hawa wanaokwenda wanapata 
Yuro  2,500 hadi 3,000 kwa mwezi 
ambazo ni karibu Sh. milioni sita 
mpaka tisa. Wakiwa na nidhamu 
ya fedha, ndani ya mwaka mmoja 
na nusu wanaokaa kule, wanaweza  
kupata mtaji wa  kujiajiri hapa nyum-

bani ,” anaeleza.
Anasema elimu ya fedha wali-

yopewa inawawezesha kufungua 
akaunti ya diyaspora ili waweze 
kutunza fedha  kwenye benki za 
ndani na hivyo kuiwezesha nchi 
kuwa na fedha za kigeni.

Anasema taarifa ya fedha ya 
mwaka jana, inaonesha kwamba 
kwenye ajira (remittance), kulikuwa 
na mzunguko wa dola za Marekani 
bilioni 625 duniani, ambazo dola 
bilioni bilioni 125, zilikwenda India 
na Afrika Mashariki, Kenya iliingiza  
bilioni 4.1, ambazo zilirudi nchini 
humo kupitia Wakenya wanaofanya 
kazi nje.

“Kwenye data hizo, nchi yetu 
ilipata dola bilioni 0.316, naamini 
tukishirikiana na benki tunaweza 
kupata mzunguko mkubwa wa 
fedha za kigeni. Tunaweza kupata 
remittance kubwa kama vijana wetu 
watatumia vizuri muda wao wa 
ziada vyuoni, kupata ujuzi wa ziada 
ili waweze kufanya kazi nje na nchi 
kuweka mifumo sahihi ya kuwawez-
esha,” anasema.

Anatoa rai kwa serikali  kuwatam-
bua vijana waliopata mafunzo hayo 
na kuandaa mpango wa baada ya 
utarajali nje ya nchi.

Anasema SUGECO inashirikiana 
na Taasisi ya CRDB, kuwawezesha 
kimtaji, waliomaliza utarajali nje ya 
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nchi.
“Zaidi ya vijana 40 wamewez-

eshwa kwa kupewa mtaji unaozidi 
Sh. milioni 460 ndani ya mwaka 
mmoja na biashara zao zinafanya 
vizuri. Tuna nafasi zaidi ya 1,500 
za vijana kwa mwaka. Tunaamini 
tunaweza kutengeneza biashara 
nyingi zaidi, tutaongeza mzunguko 
wa fedha za kigeni kupitia akaunti 
ya diaspora na kutengeneza rasili-
mali watu yenye ujuzi mkubwa,” 
anasema.

Anasisistiza umuhimu wa vijana 
kujifunza walau lugha mbili za 
kimataifa, bila kujali kozi anayo-
soma chuoni, kwa kuwa ni nyenzo ya 
mawasiliano kwa wale wanaofikiria 
kwenda kufanya kazi nje ya nchi.

Kimario anatoa mfano kwamba 
amekuwa akipeleka wanafunzi na 
wahitimu wa vyuo vikuu kufan-
yakazi katika nchi za Ulaya na Mare-
kani na changamoto kubwa inayom-
kabili ni wahitimu kutojua lugha na 
kushindwa kuendesha gari.

Kwa mujibu wa Kimario, nchi 
ambazo ushirika huo unapeleka 
wafanyakazi ni  Ujerumani, 
Denmark, Marekani, Uholanzi, 
Sweden, Norway na Israel.

Anasema mwaka jana  SUGECO 
ilipeleka  vijana 500,  lakini zaidi 
ya nafasi 300 zilipotea kutokana na 
wahitimu hao kutojua Kijerumani.

Waziri Ridhiwani akiwafunda 
vijana hao kuwa weledi na bidii 
ya kazi,  wanapokuwa nje ya 
nchi  kuwaongezea fursa vijana 
wengine kupata mafunzo hayo.

Anawataka vijana kujiepusha na 
uhalifu ili wasiharibu taswira ya Tan-
zania ughaibuni.

“Serikali itashirikiana na SUGECO 
kuandaa mpango wa baada ya utara-
jali, ili vijana hawa waweze kutumia 
mafunzo waliyoyapata katika 
kuchangia maendeleo ya nchi yetu,” 
anasema.

Anasema maandalizi ya rasilimali 
watu wenye ujuzi, yanahitaji ushiriki-
ano kati ya serikali, sekta binafsi na 
taasisi mbalimbali.

Mhitimu wa SUA, Harold Mulugu, 
ambaye amepata fursa ya kwenda 
Ujerumani, anasema amelazimika 
kujifunza Kijerumani kwa kuwa ni 
moja ya kigezo cha kufanya kazi 
nchini humo.

Levina Kiwango ambaye ame-
hitimu Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, kozi ya sayansi ya chakula 
na teknolojia, anasema amelazi-
mika kujifunza Kijerumani baada 
ya kubaini kwamba ili kufikia soko 
la ajira nchini humo, inahitaji ajue 
lugha hiyo.

Kukariri nadharia pekee hakutoshi 
wajue udereva, lugha nyingi  na uthubutu  

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Ajira na Wenye Ulemavu, Ridhiwani Kikwete, akiwa 
na baadhi ya vijana wanaokwenda kufanyakazi nje ya nchi kwa mfumo wa utarajali. PICHA: 
REST JAMES
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Wenye ushawishi mkubwa 2024
R

AIS Samia Suluhu Has-
san, hana mpinzani 
kwenye umaarufu. Ni 
kiongozi wa  kwanza 

mwanamama kuongoza Tan-
zania na hata nchi za Afrika 
Mashariki.

Kinachompa umaarufu na 
mvuto ni msimamo wake au yale 
anayoyasimamia na vipaumbele 
vyake ni pamoja na maridhiano 
ya kisiasa.

Ni championi wa kuhifadhi 
mazingira hasa kuachana na 
nishati chafu ya kuni na mkaa 
jikoni, akifanya kampeni Tanza-
nia na nje ya mipaka.

Anapambana na rushwa aki-
himiza viongozi waadilifu na 
msisitizo wake wa kuwa na Tan-
zania yenye usawa wa kijinsia 
pamoja na kuboresha elimu ya 
mwanamke bila kusahau mab-
adiliko ya kiuchumi na uwekezaji 
zaidi vinampa sifa.

Katika maeneo mengi anata-
jwa kama ‘Mama’. Mathalani , 
kwenye kandanda kuna ‘goli la 
Mama’ , timu zinazoshindana 
mashindano ya kimataifa ziki-
pata goli Rais, anawapa motisha 
ya Sh 5,000,000. 

MCHUNGAJI ‘MWAMPOSA’
Boniface Mwamposa ni mtu 

anayefahamika zaidi mwaka huu. 
Akijiita Bulldozer ni mchungaji 
anayependwa na kuaminiwa na 
mamilioni ya wafuasi wake na 
wengine wasio wa kanisa lake.

Mchungaji  huyo anatoa 
mahubiri kwa njia ya televisheni 
, redio na majarida amezidi kuwa 
maarufu sana, akiongoza Kanisa 
liitwalo Arise and Shine ambalo 
chini ya uongozi wake huduma 
yake imekuwa kwa kiwango 
kikubwa, na kuvuta wengi

Mwa m p o s a  a n a sh aw i sh i 
mkubwa, anafahamika bila 
kujali imani ya dini. Anafuatwa 
na mamia ya watu kutoka mikoa 
mbalimbali wakitafuta upon-
yaji na pia wanamuamini kuwa 
anaweza kufanya jambo na 
kubadili maisha yao. 

Kanisa hufurika waamini kila 
siku na mkesha wa kumaliza 
mwaka wa Vuka na Chako na 
mingine kama Vuka Kabla huja-
vuka ni mambo yanayovuta 
watu wengi kuwa sehemu ya 
kusanyiko lake.

TUNDU LISSU
Tundu Lissu ni miongoni 

mwa watu ambao wanazidi 
kuwa na ushawishi mkubwa 
miongoni mwa Watanzania. 
Wengi wanafuatilia mambo yake 
kwenye mitandao ya mawasi-
liano, vyombo vya habari , hotuba 
na harakati zake kisiasa. Hata kile 
anachosema watu wanakinukuu 

kwenye vijiwe mitaani.
Umaarufu wa Lissu na ushawi-

shi wake ni ule ambao hautokani 
na mamlaka za pengine hasa 
kuwa na cheo   bali  ni kutokana 
kazi anazofanya  za kimkakati za 
kuchochea mabadiliko hasa ya 
kisiasa na kuondoa hofu na woga 
miongoni mwa Watanzania.

Ali Kamwe na Ahmed Ally 
nao ni maarufu, wanasikika na 
kufuatiliwa kila siku. Ni wasemaji 
wa Simba na Yanga   wanaozun-
gumza kila wakati kuhusu timu 
hizo.

 Misemo yao mfano Ali Kamwe 
anasema “gusa achia” akimaani-
sha Yanga inavyocheza.

Wakati Ahmed Ally ni mwasisi 
wa kauli mbiu ya Simba ya ‘ubaya 
ubwela,’ asili yake Kizaramo 
ubaya umerejea na kwamba 
Simba imerudi kwenye ubora 
wake na ina kasi mpya.   

Ruth Zaipuna ni Ofisa Mtend-
aji Mkuu  au Mkurugenzi Mtend-
aji wa Benki ya NMB, amekuwa 
mtendaji kwa miaka mine sasa 
akianza  tangu Julai 2020

Yeye ndiye mwanamke wa 
kwanza Mtanzania kuiongoza 
benki hiyo akishikilia nafasi hii, 
ambayo anawajibika kwa wateja 
wa benki, wanahisa ikiwamo 
serikali, watu binafsi na wengine 
wa nje na ndani ya Tanzania.

Dorothy Semu ni mmoja 
wa wanasiasa machachari 
wanawake akiwa mwanamama 
anayeongoza ACT Wazalendo, 

aliwabwaga wanaume kadhaa 
walokuwa wakisaka nafasi hiyo. 

Anaongeza kukuru kakara 
za kisiasa kwenye upinzani, 
akitoa changamoto, maelekezo 
na kutaka kuwa na Tanzania 
mpya inayolinda na kudumisha 
demokrasia.

Anasisitiza na kukosoa, kwa 
mfano uchaguzi wa serikali za 
mitaa wa Novemba 2024 urudiwe 
maana haukuwa huru na haki. 

YALIYOTIKISA ZAIDI 
Ni kauli ya Nape Nnauye 

aliyesema:“Matokeo ya kura 

si lazima yawe yale ya kwenye 
boksi. Inategemea nani anaye-
hesabu na kutangaza matokeo. 
Na kuna mbinu nyingi, kuna 
halali, kuna nusu halali na kuna 
haramu. Na zote zinaweza kutu-
mika, ilimaradi tu ukishamaliza, 
unamwambia Mwenyezi Mungu 
nisamehe pale nilipokosea,” 
anawaambia wafanyabiashara 
katika soko la Kashai mjini 
Bukoba mkoani Kagera.

Habari mpasuko anayotoa 
Waziri wa Habari, Mawasi-
liano na Teknolojia ya Habari, 
wakati huo kabla ya kutumbu-

liwa aliibua mijadala baada ya 
kueleweka kuwa si lazima CCM 
ishinde kwenye boksi la kura bali 
zipo mbinu nyingine haramu.

Ilikuwa Julai mwaka huu akiwa 
katika soko la Kashai itakum-
bukwa kuwa Juni 2015, mkoani 
Mwanza alisema CCM itashinda 
hata kwa bao la mkono. 

Anayasema hayo miezi mine 
kabla ya kufanyika uchaguzi wa 
serikali za mitaa uliolalamikiwa 
na upinzania kuwa ulijaa figisu.

MATUKIO YALIYOUMIZA
Mwaka unapoondoka mauaji 

ya kinyama ya mtoto Asimwe 
Novath mwenye ualibino yalihu-
zunisha wengi kuanzia kwenye 
vyomba vya habari, mitandao ya 
kijamii, vyombo vya usafiri hadi 
kwenye vijiwe mitaani.

Uchungu ulizidi zaidi kutokana 
na baadhi ya wauaji kudaiwa 
kuwa ni baba yake mzazi na pia 
yupo kiongozi wa kanisa anay-
etuhumiwa kupanga na kughara-
mia mauaji hayo. 

Alifariki Mei mwaka huu nyum-
bani kwao Kamachumu mkoani 
Kagera.

Septemba mwaka huu  Ally 
Mohamed Kibao, alishushwa 
kutoka kwenye basi la Tashrif  
jijini Dar es Salaam wakati likiele-
kea Tanga na kuchukuliwa na 
watu wasiofahamika  walikuwa 
na pingu na silaha. Baadaye 
mwili wake ulipatikana Ununio 
Dar es Salaam. 

Asimwe Novath.

 Mchungaji Boniface Mwamposa. Ruth Zaipuna   Nape Nnauye
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Na Paul Mabeja, DODOMA

A
SKOFU wa Kanisa 
la Baptist Tanzania 
Kanda ya Kati, An-
tony Mlyashimba, 

amesema viongozi wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), waache kui-
shi kwa mazoea bali wafuate 
katiba yao inavyoelekeza.

Alitoa ushauri huo juzi waka-
ti akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu mvutano ul-
iopo hivi sasa ndani ya chama 
hicho kuelekea uchaguzi wa 
mwenyekiti wao.

Alisema kuendelea kuvu-

tana na kutoleana maneno 
kwa viongozi wakuu wa cha-
ma hicho kunakidhoofisha 
chama chao, kwamba wana-
chopaswa kufanya ni kufuata 
katiba badala ya kurushiana 
maneno kwenye vyombo vya 
habari na mitandao ya kijamii.

“Hichi kinachofanyika hivi 
sasa kwa viongozi wakuu wa 
chama kurushiana maneno 
siyo jambo jema kwa chama 
kwani kinadhoofisha chama 
na kutoa mwanya kwa vyama 
vingine kupata nafasi ya ku-
jua madhaifu yao,” alisema na 
kuongeza:

“Leo hii ndani ya chama 

kuna baadhi ya viongozi 
wakuu wa chama wanadai 
kuwa Lissu ni mlopokaji hafai 
kuwa kiongozi, lakini wen-
gine wanasema Mbowe ha-
taki kuachia kiti lakini pia ana-
tumia vibaya madaraka yake 
hii yote ni sehemu ya kukid-
hoofisha chama ni sawa ni ku-
vuana nguo,” alisema.

Alisema ili kuondokana na 
hali hiyo, CHADEMA wana-
paswa kuishi kwa mujibu wa 
Katiba yao na kuacha mazoea 
ya nani anapaswa kuwa kion-
gozi na nani hapaswi.

“Mimi ningewashauri ku-
fuata katiba yao tuu inasemaje 

kama kuna mtu anasifa ya ku-
gombea agombee kwa mujibu 
wa Katiba yao na kuwaacha 
wanachama kuamua nani 
kuwa kiongozi wao badala ya 
kuendelea kuzozana kama am-
bavyo walivyokuwa wanafan-
ya hivi karibuni hali ambayo 
kwa kiasi kikubwa inaweza 
kukidhoofisha chama chao,” 
alisema Askofu Mlyashimba.

Hata hivyo, alisema Tanza-
nia bado inahitaji uwepo wa 
chama cha upinzani chenye 
nguvu ambacho kitasaidia 
kuikosoa serikali iliyoko ma-
darakani kwenye upungufu 
mbalimbali wa kiutawala.

Askofu ‘awang’ata’ sikio 
viongozi CHADEMA 

Vifaa vya kuhifadhia taka vikionekana kuchakaa kutokana na kukaa kwa muda mrefu bila kubadilishwa vilivy-
owekwa katika eneo la Mlezi jijini Dodoma. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa kuacha 
tabia ya kutupa taka ovyo kwenye 
mifereji ya kupitishia maji taka, 
kwa sababu imekuwa ni sehemu 
ya chanzo cha mafuriko kwenye 
makazi.
Meneja wa Wakala wa Barabara za 

Vijijini na Mijini (TARURA) Mkoa wa 
Dodoma, Mhandisi Edward Lemelo, 
alitoa ushauri huo jana wakati al-
ipokuwa akizungumza na Nipashe 
jijini hapa.
Lemelo alisema wananchi wana-

paswa kuacha tabia ya kutupa taka 
kwenye mifereji ya maji katika 
maeneo yao kwa sababu imekuwa 
ni chanzo cha mafuriko.
Alisema TARURA ilibaini kuwa 

kuna baadhi ya wananchi wameku-
wa na tabia ya kutupa taka kwenye 
mifereji na kusababisha maji kuele-
kea kwenye makazi ya watu.
“Serikali tumejitahidi kujenga 

miundombinu ya mifereji hiyo 
kwa lengo la kulinda usalama wa 
wananchi na barabara lakini kuna 
watu wachache wanaiharibu,” 
alisema.
Alisema kutokana na hali hiyo 

maji yamekuwa yakichangia ku-
haribu miundombinu ya barabara 
iliyojengwa. Alisema, wamekuwa 
wakishirikiana na viongozi wengine 
kutoa elimu kwa wananchi kuhusu 
kulinda miundombinu ya barabara.
Aidha, alisema TARURA Mkoa wa 

Dodoma wamejipanga kuendelea 
kutengeneza barabara zinazohar-
ibika kutokana na mvua zinazoen-
delea kunyesha.
Alisema: “Kwa sehemu zilizohar-

ibika sana na mvua tumekuwa 
tukizifanyia matengenezo ya muda 
ili kurudisha huduma za usafiri 
kwenye maeneo hayo”.
Vile vile, alisema wamepanga kila 

wilaya kuhakikisha barabara zote 
zinazoharibiwa na mvua zinafanyi-
wa matengenezo haraka.
Alisema: “Maeneo ya Wilaya ya 

Kondoa Vijijini yaliathirika na 
mafuriko ya mvua lakini hivi sasa 
tumerudisha huduma ya usafiri kwa 
sababu barabara ni uchumi, hivyo 
zinatakiwa kulindwa ili shughuli za 
maendeleo zifanyike kila siku”.

Chanzo cha 
mafuriko 
Dodoma 
chatajwa

Vijana waitwa kufuga nyuki
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

VIJANA wametakiwa kuitu-
mia misitu kwenye shughuli za 
ufugaji nyuki badala ya kupoteza 
muda kutembea mijini na barua 
za kuomba kazi, jambo ambalo 
linawachelewesha kufikia malen-
go yao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kijiji 
cha Nyuki, Philemon Kiemi, alise-
ma hayo juzi wakati akizungunza 
na wanafunzi waliosoma katika 
Shule ya Sekondari ya Mwenge il-

iyopo Manispaa ya Singida kuan-
zia 1991-1994.

Alisema hivi sasa ajira serika-
lini ni ngumu hivyo vijana wa-
napaswa kutumia fursa hiyo ya 
msitu iliyopo nchini kwenye ufu-
gaji nyuki.

“Vijana wanaotembea na ba-
rua katika miji kama Dodoma, 
Dar es Salaam, Arusha na mae-
neo mengine nawashauri wa-
tembelee misitu waione fursa, 
waone misitu kama ofisi badala 
ya kutembea na barua kutafuta 
kazi huko ni kupoteza muda,” 

alisema.
Kiemi ambaye ni mhitimu wa 

Chuo Kikuu cha Kilimo Sokoine 
(SUA) mwaka 2012, alisema ka-
tika kipindi cha kuanzia Januari 
hadi Desemba 2024 watalii zaidi 
ya 6,000 wametembelea kijiji 
cha nyuki kufanya utalii na kuji-
funza ufugaji wa nyuki ambapo 
kati ya hao 1,700 wametoka nje 
ya nchi.

Alisema katika kipindi hicho 
wananchi zaidi ya 4,800 kutoka 
katika vijiji na kata zote za Mkoa 
wa Singida wamepewa mafunzo 

ya ufugaji nyuki na vifaa vina-
vyotumika katika ufugaji huo 
ikiwamo mizinga hatua ambayo 
itaongeza uzalisha wa mazao ya 
nyuki hususani vumbi la Singida.

“Naishukuru serikali kwa ku-
weka mazingira mazuri ambayo 
yametuwezesha sisi vijana ku-
ingia kwenye biashara ya ufu-
gaji nyuki na kujipatia kipato 
ambapo mazao yatokanayo na 
nyuki yanapata soko vizuri ndani 
na nje ya nchi,” alisema.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wanafunzi waliosoma Shule ya 

Sekondari ya Mwenge, Emma-
nuel Hanai, alisema uwekezaji 
uliofanyika katika kijiji cha nyuki 
ni mzuri na unavutia watu wengi 
kwenda kutembelea na kujifun-
za.

Hanai ambaye ni Mwenyekiti 
wa Chama cha Washauri Elekezi 
wa Mazingira Tanzania (TEEA), 
alisema serikali itie mkono ku-
wasaidia vijana waliojikita katika 
biashara ya ufugaji nyuki kwa ku-
hakikisha mazao yanazalishwa 
yanapata soko ndani na nje ya 
nchi ili kuinua uchumi wao.
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Mkurugenzi wa Shirika la Tree of Hope la jijini Tanga, Fortunata Manyeresa, akizungumza na wakazi wa kijiji cha Msomera 
kilichoko wilayani Handeni mkoani Tanga jana, wakati wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wakazi wa kijiji hicho kuhusu 
ukatili wa kijinsia na kujenga ustahimilivu wa jamii katika kukabiliana na athari za tabianchi. PICHA: BONIFACE GIDEON

Wananchi kata tano Lupembe 
wapata huduma ‘ambulance’

Samia achangia mil.35/- ujenzi Kanisa Anglikana

TRA yawaita 
wa’biashara 
ukadiriaji 
kodi 2025
Na Elizabeth John, NJOMBE

WAFANYABIASHARA 
mkoani Njombe wametak-
iwa kufika kwenye ofisi 
za Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) zilizopo 
kwenye maeneo yao ili 
kukadiriwa kodi ya mwaka 
2025.
Wito huo ulitolewa mwis-

honi mwa wiki na Meneja 
wa Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) Mkoa wa 
Njombe, Spaceoza Owure 
wakati akizungumza na 
waandishi wa habari.
Owure aliwataka wafan-

yabiashara wote kuhakiki-
sha hadi ifikapo Machi 31 
mwaka 2025 wawe wame-
kadiriwa kodi zao.
“Tunawaomba wafanya-

biashara kufika wenyewe 
kwenye ofisi za TRA 
badala ya kutuma wawak-
ilishi ili kuondokana na 
migogoro isiyo na sababu,” 
alisema Owure.
Hata hivyo meneja huyo 

alisema kwa mwaka 2024 
lengo lilikuwa ni kukusan-
ya Shilingi bilioni 35.817 
na kuanzia Julai hadi 
Novemba wamekusanya 
Shilingi bilioni 14.155.
Aidha zoezi la ukadiriaji 

kodi linaanza Januari Mosi 
hadi Machi 31 mwaka 
2025, ambapo mfanyabi-
ashara atatakiwa kulipa 
kodi yake ya mwaka kwa 
awamu nne.
Awamu ya kwanza ya 

ulipaji kodi ni Januari hadi 
Machi, awamu ya pili ni 
Aprili hadi Juni, awamu 
ya tatu ni Julai hadi Sep-
temba na awamu ya nne ni 
Oktoba hadi Desemba.

Na Elizabeth John, NJOMBE

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amechangia Sh. milioni 35 kwa 
ajili ya ujenzi wa Kanisa la Ang-
likana lililopo Halmashauri ya Mji 
wa Makambako mkoani Njombe.

Mchango huo ulikabidhiwa na 
Mkuu wa Mkoa wa Njombe kwa 
niaba ya Rais Samia katika ka-
tika harambee iliyofanyika katika 
kanisa hilo kwa lengo la kukusan-
ya Sh. milioni 310.

Mtaka alisema Rais Dk. Samia 
anatambua mchango wa madhe-
hebu ya dini katika kudumisha 

amani na utulivu sambamba na 
kuwapongeza  viongozi wa dini 
kwa juhudi kubwa wanazofanya 
katika kusaidia maendeleo ya ki-
jamii, ikiwemo kusimamia maadi-
li na kuwaongoza waumini kuwa 
raia wema.

“Madhehebu ya dini na viongo-
zi wa kidini mnafanya kazi kubwa 
sana ya kusaidia maendeleo ya 
nchi yetu, endeleeni kuliombea 
mema taifa letu na kusimamia 
maadili kwa waumini wenu,” 
alisema Mtaka.

Mtaka aliwaomba viongozi wa 
dini kuendelea kutoa elimu ya 

namna ya kukabiliana na matukio 
ya ukatili na udumavu ambayo 
yamekuwa yakiathiri familia ku-
tokana na ndugu zao kuuawa, 
kubakwa na wengine kujinyonga.

Mtaka alitoa rai kwa kanisa hilo 
kuanza kubuni vitega uchumi vi-
takavyolipatia fedha kanisa kwa 
sababu Njombe inazo fursa nyingi 
ambazo bado zinapaswa kufanyi-
wa kazi.

“Kutokana na  uhaba mkubwa 
wa mbegu za mazao mbalimbali 
ikiwemo, viazi, mahindi na mazao 
ya wanyama hasa samani, kuku 
na ng’ombe ni wajibu wakazi wa 

Njombe kuona namna ya kutumia 
fursa hiyo kwa mwaka 2025 ili 
kukuza uchumi wa mtu mmoja na 
mkoa kwa ujumla hali itakayosa-
idia kupunguza uaigizaji wa mbe-
gu hizo kutoka mikoa mingine,” 
alisema Mtaka.

Askofu wa Kanisa la Anglikana 
Dayosisi ya Tanganyika Kusini 
Magharibi, Mathew Mhagama 
alimshukuru Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan kwa kuchangia ujen-
zi wa kanisa hilo.

“Tunamshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kukubali kuwa 
mgeni rasmi kwenye hafla hii 

kupitia mwakilishi wake na kwa 
mchango wake wa Sh. milioni 
35. Pia, tunawashukuru viongozi 
wote walioshiriki katika hafla hii 
na kuchangia, kufanikisha kupa-
tikna Sh. milioni 60 na mchango 
huu utasaidia sana kukamilisha 
ujenzi wa kanisa letu,” alisema 
Mhagama.

Katika harambee ya ujenzi wa 
kanisa hilo, zaidi ya shilingi mil-
ioni 60 zilipatikana, ahadi ikiwa 
ni shilingi milioni 13 na fedha 
taslimu ni shilingi milioni 47.84, 
huku mahitaji yakiwa ni Sh. mil-
ioni 310.

Na Elizabeth John, 
NJOMBE

W
ANANCHI kutoka 
kata tano za Lu-
pembe wilayani 
Njombe, wana-

tarajia kuondokana na adha 
ya kukodi usafiri kwa gharama 
kubwa pamoja wajawazito ku-
panda bodaboda wanapofuata 
huduma hospitalini, baada ya 
serikali kuwaletea gari la kube-
bea wagonjwa.

Wakizungumza mwishoni 
mwa wiki baada ya kukabi-
dhiwa gari hilo katika Kituo 
cha Afya Mtwango na Mbunge 
wa Lupembe, Edwin Swalle 
wananchi hao walisema wa-
naishukuru serikali na mbunge 
huyo kwa kutatua kero hiyo. 

Sara Kaduma alisema wa-
nafuraha kwa kuletewa gari la 
wagonjwa kwa ajili ya kuwawez-

esha usafiri pindi wanapopewa 
rufaa ya kufuata matibabu ka-
tika maeneo mengine.

“Ni kweli hospitali zipo, vi-
tuo vya afya vipo lakini pindi 
tunapotakiwa kwenda mbele 
zaidi labda mtu anatakiwa ku-
jifungua anapandishwa kwenye 
boda boda mpaka anafika hos-
pitali mtoto anakuwa amepata 
changamoto kwa hiyo vifo vingi 
vya watoto vimetokea,” alisema 
Sara.

Naye Shabani Kiduga alisema 
uwepo wa gari hilo kutawasaid-
ia kuwapeleka wagonjwa ka-
tika hospitali za rufani ikiwemo 
mkoani Mbeya au Njombe.

“Huko nyuma tulikuwa tuna-
panda magari ya abiria au boda 
boda hali ambayo ilikuwa ni 
hatari kwa mgonjwa pamoja na 
kulipa gharama kubwa, tunam-
shukuru sana mbunge wetu 
pamoja na serikali kwa kutule-

tea gari hili tumefurahi sana,” 
alisema Kiduga.

Awali Mbunge wa Jimbo la 
Lupembe, Edwin Swalle alise-
ma gari hilo linakwenda ku-
waondolea wananchi adha kwa 
kiasi kikubwa na kueleza kuwa 
Rais Samia Suluhu Hassan  
amewapendelea kwa kutatua 
changamoto za afya katika jim-
bo hilo.

Swalle alisema wajawazito 
wengi wamepoteza maisha 
kutokana na kukosekana gari 
la wagonjwa kwa ajili ya ku-
wapeleka katika hospitali kub-
wa.

“Hili gari limekuja kuwa 
mkombozi, Rais Samia ametu-
komboa na tumelipokea kwa 
heshima na tutamuomba tena 
atuongezee magari mengine 
kwa sababu Kata ya Kichiwa pia 
kuna kituo cha afya,” alisema 
Swalle.

Naye Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Njombe, 
Valentino Hongoli alishukuru 
kwa kuletewa gari hilo na kue-
leza kuwa mbunge huyo ame-
kuwa akifanya maendeleo bila 
ya kuangalia ukanda.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Njombe, Christo-
pher Sanga alisema walikuwa 
na kata tano ambazo zilikuwa 
zinakosa huduma ya gari la 
wagonjwa na kwamba uwepo 
wa gari hilo litasaidia wananchi 
kuondokana na adha hiyo.

Mganga Mfawidhi wa Kituo 
cha Afya Mtwango, Beno Mak-
ero alisema walikuwa wana-
pata shida kwa sababu ya ku-
kosekana kwa gari ya kubebea 
wagonjwa hivyo wakati mwing-
ine walilazimika kukodi gari 
za watu binafsi ili kuwapeleka 
wagonjwa kwenye hospitali 
kubwa.

Owure aliwataka wafan-
yabiashara wote ku-
hakikisha hadi ifikapo 
Machi 31 mwaka 2025 
wawe wamekadiriwa 
kodi zao.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SPIKA wa Bunge la Tanzania, Dk. 
Tulia Ackson amelitaka Jeshi la Uha-
miaji kuendelea kudhibiti wahamiaji 
haramu ili nchi ibaki kuwa salama na 
kuendelea na harakati za maendeleo.
Alitoa agizo hilo juzi visiwani hapa 

baada ya kuweka jiwe la msingi 
jengo la Ofisi ya Uhamiaji Wilaya ya 
Kati Mkoa wa Kusini Unguja.
Alisema kuendelea  kuishi na  wa-

geni  wanaoingia kinyemela bila 
kufuata utaratibu wa uhamiaji ni kui-
weka nchi katika hatari ya  kupoteza 
tunu ya amani na usalama.
“Hakuna nchi inayoweza kuendelea 

bila ya kuwa na amani, amani ndiyo 
msingi wa maendeleo katika taifa 
lolote, bila ya amani na usalama 
hakuna maendeleo” alisema Dk.Tulia.
Alisema  kuwa  ulinzi wa taifa ni 

jukumu la kila mmoja  na kuwataka 
wananchi kutowapokea wageni wa-
siowafahamu na kutoa taarifa za 
uwepo wao ili kudhibitiwa kwa ma-
slahi yao na taifa kwa ujumla.
Pia, aliishauri jamii kushirikiana na 

Jeshi la Uhamiaji kuendelea kupiga 
vita biashara ya usafirishaji wa bi-
naadamu ili kuendelea kujikomboa 
katika madhila ya kutawaliwa na 
utumwa uliyokuwepo kabla ya Map-
induzi.
Aidha, aliwataka maofisa na wapi-

ganaji wa Jeshi la Uhamiaji kuende-
lea kutoa elimu ya ulinzi wa mipaka 
ya nchi hasa kwa watumiaji wa 
bahari (wavuvi), ili kusaidia ulinzi 
katika maeneo hayo yanayoonekana 
kuwa maarufu kwa uingiaji wa wa-
geni na usafirishaji wa binaadamu.
Kamishna Jenerali wa Jeshi la Uha-

miaji, Dk. Anna Makala alisema ku-
kamilika kwa jengo hilo kutaongeza 
usalama wa wilaya.
Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa 

Pili wa Rais, Dk. Islam Seif Salum 
alisema jengo hilo limejumuisha 
eneo la mapokezi na huduma za ki-
jamii zinazozingatia jinsia na watu 
wenye mahitaji maalum.
Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani 

ya Nchi, Daniel Baran Sillo, alisema 
katika miaka 61 ya Mapindunzi Idara 
ya Uhamiaji imepata mabadiliko 
chanya katika utendaji na miundom-
binu.
Alisema hadi sasa kuna majengo17 

yakiwemo 15 ya makazi ya askari 
Unguja na Pemba na wanaendelea 
kutoa huduma za hati za kusafiria, 
visa, vibali vya ukaazi kwa wageni, 
kudhibiti mipaka kwa njia za kidiji-
tali.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

M
AMLAKA ya Ku-
dhibiti na Kupam-
bana na Dawa za 
Kulevya Zanzibar 

(ZDCEA) kwa kushirikiana na 
vyombo vya ulinzi na usalama 
imefanya operesheni maalum 
za kimkakati na kufanikiwa 
kukamata kilogramu 798.893 
za dawa za kulevya.

Dawa hizo ni aina ya bangi, 
cocaine, heroin, methampeta-
mine na shisha zilizochang-
anywa na dawa za kulevya.

Akitoa taarifa kwa vyombo 
vya habari, Kamishna wa ZD-
CEA Kanal Nassoro Burhani, 
alisema kiwango hicho kili-
chokamatwa ni kikubwa am-
bacho hakijawahi kukamatwa 
katika historia ya Zanzibar 
tangu Mapinduzi Matukufu ya 
mwaka 1964.

Alisema dawa hizo zinge-
fanikiwa kuchepushwa na ku-
ingia mtaani zinaweza kuten-
geneza kete milioni 27, wakati 

idadi ya watu wote Unguja na 
Pemba ni milioni 1.8 kwa mu-
jibu wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya Mwaka 2022.

Alisema katika operesh-
eni hiyo gari sita, boti moja 
na watuhumiwa tisa kati yao 
nane ni raia wa Tanzania na 
mmoja ni raia wa kigeni, am-
bapo wote wamekamatwa 
kwa tuhuma za kuhusika 
na dawa hizo na baadhi yao 
tayari wamefikishwa ma-
hakamani.

Alisema operesheni ya 
kwanza ilifanyika Oktoba 17 
mwaka huu katika eneo la 
Bandari ya Majahazi Malindi 
na kufanikiwa kukamata 
watuhumiwa wawili Haji 
Suleiman Ali (18) na Mbaraka 
Rajab Kiee (34) wakazi wa 
Maungani wakiwa na dawa za 
kulevya aina ya bangi gramu 
734.95 zilizokuwa zimefichwa 
katika boti.

“Taarifa fiche zinaeleza 
kuwa watuhumiwa hao wali-
kuwa wanafanya biashara ya 
dawa za kulevya ndani ya eneo 

la Bandari ya Malindi katika 
maegesho ya majahazi. Aidha, 
watuhumiwa wote watafikish-
wa mahakamani baada ya up-
epelezi kukamilika”alisema.

Alisema operesheni ya pili 
ilifanyika Novemba 5, 2024, 
katika Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Abeid Amani 
Karume ambapo  walifani-
kiwa kukamata shisha boksi 15 
sawa na pisi 300 zenye uzito 
wa kilogramu 263 zilizoingi-
zwa nchini kutoka China na 
mtuhumiwa Alperen Karaku-
rum raia wa Uturuki.

Aidha alisema baada ya 
kukamatwa kwa shisha hizo 
zilifanyiwa uchunguzi wa 
kitaalamu katika maabara 
ya Mkemia Mkuu wa Seri-
kali na kubainika kuwa ndani 
yake kuna kemikali mbalim-
bali ikiwemo ya “bufotenin”  
ambazo zinapumbaza akili 
ya mtumiaji na kusababi-
sha athari mbalimbali za  
kiafya ikiwemo magonjwa ya 
moyo.

Alisema operesheni ya tatu, 

ilifanyika Novemba 5, 2024 
majira ya usiku, katika op-
eresheni iliyofanyika eneo la 
Kilimani Chini na kufanikiwa 
kumkamata mtuhumiwa Ali 
Mohamed Ali maarufu Ali Ma-
cho, mkazi wa Mpendae aki-
wa na dawa za kulevya aina ya 
cocaine zenye uzito wa 87.223.

Aidha, katika eneo la 
Mtendeni walifanikiwa kum-
kamata mtuhumiwa Fahad 
Ali Khamis akiwa na dawa za 
kulevya aina ya cocaine zenye 
uzito wa gramu 111.6678.

Alisema: “Operesheni ya 
nne, ilifanyika Novemba 15 
katika eneo la Kisauni, Wilaya 
ya Magharibi B, Mkoa wa Mjini 
Magharibi. Katika operesheni 
hiyo mamlaka imefanikiwa 
kuvuja rekodi yake ya mwezi 
Januari 2024, mara hii tume-
fanikiwa kukamata dawa za 
kulevya aina ya methampeta-
mine zenye uzito wa kilogra-
mu 536 na heroin kilogramu 
moja zilizokuwa zimehifa-
dhiwa katika nyumba iliyopo 
eneo la Kisauni”.

Kilo 798 dawa za kulevya 
zakamatwa Zanzibar

Dk. Tulia ataka 
hatua kudhibiti 
wahamiaji haramu

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

NAIBU Spika wa Baraza la 
Wawakilishi Zanzibar, Mgeni Has-
san Juma, amesema ubunifu wa 
Taasisi ya Tanzania Women Em-
powerment Network (TAWEN) 
kufungua matawi kila mkoa na 
kuwakutanisha viongozi wenye 
nia moja ya kupambana katika 
masuala ya wanawake na vijana 
ni jambo la kuigwa.

Aliyasema hayo wakati wa uz-
induzi wa taasisi hiyo, hafla iliyo-

fanyika katika visiwani hapa.
Alisema hatua hiyo itasaidia 

serikali kutatua changamoto za 
wajasiriamali wanawake kwenye 
siasa na uchumi ambao imekuwa 
vigumu kuzifikia baadhi ya fursa 
zinazotolewa kwa ajili yao.

“Serikali inatengeneza fursa 
kwa wajasiriamali na wanawake 
lakini baadhi yao imekua vigumu 
kuzifikia kutokana na changamo-
to mbalimbali TAWEN itasaidia 
jambo hili,” alisema.

Aidha alisema lengo la TAWEN 
ni kuwawezesha wanawake na 

vijana kutambua mchango wao, 
kuthibitisha misingi ya kiuchumi, 
kiuongozi na kitamaduni katika 
kutengeneza jamii ili kuleta us-
awa wa kimawazo na kimaende-
leo.

Aidha, alisema TAWEN 
imedhamiria kwa vitendo ku-
unga mkono juhudi za serikali 
ikiwemo kutoa elimu na hamasa 
kwa wanawake na vijana kwenye 
masuala ya uwezeshaji kiuchumi 
na utuzaji wa mazingira.

Sambamba na hayo aliwa-
taka wajasiriamali wanawake 

kutumia fursa ya kuzungumza 
mafanikio na changamoto zao ili 
kupeana uzoefu na njia bora za 
kufikia maendeleo.

Mlezi wa TAWEN, Balozi Amina 
Salum Ali alisema asilimia 88 ya 
wakazi wa Zanzibar wanatumia 
nishati salama ya kupikia.

Makamu Mwenyekiti TAWEN, 
Thuwaiba Kisasi alisema mion-
goni mwa majukumu yao ni ku-
hakikisha wanawaunganisha wa-
jasiriamali na taasisi za kifedha ili 
kutumia fursa, kujinyanyua kiu-
chumi na kufikia maendeleo yao.

Mkurugenzi Mtendaji TAWEN 
Tanzania, Florence Masunga 
alisema TAWEN imejikita katika 
miradi mikubwa inayowagusa 
wananchi ikiwemo matumizi ya 
nishati safi ya kupikia na tayari 
imefika katika mikoa saba ya 
Tanzania Bara.

Alisema wamefanikiwa ku-
gawa majiko ya gesi 1,700, na 
kukopesha zaidi ya majiko 3,000 
yanayotumia umeme mdogo 
kwa lengo la kupunguza matatizo 
ya kupumua hasa kwa wanawake 
ili kuongeza uchumi wao.

Naibu Spika aipa kongole TAWEN ufikishaji huduma

Mbunge wa 
Malindi CCM 
Zanzibar, Mo-
hamed Sulei-
man Salumu 
(kulia), akiteta 
na Makamu 
Mwenyekiti 
wa Jumuiya 
ya Maendeleo 
ya Vijana wa 
jimbo hilo, 
Amir Mussa 
Amir, wakati 
wa uzinduzi 
wa kampeni 
ya kuwae-
limisha vijana 
elimu ya upi-
gaji kura uli-
ofanyika kwe-
nye ukumbi 
wa Shule ya 
Sekondari 
Lumumba 
mjini Zanzibar 
jana. PICHA: 
MARTIN KA-
BEMBA 
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

52 wafanyiwa upasuaji magonjwa ya macho

Ofisa Uuguzi wa Taasisi ya Moyo Jakaya Kikwete (JKCI), Flora Zacharia, akimpima shinikizo la damu, mapigo ya moyo na 
kiwango cha oksijeni mwilini msanii wa muziki Zuhura Othman Soud (Zuchu) alipofika katika kliniki ya taasisi hiyo, iliyopo 
Kawe kwa ajili ya kufanya uchunguzi wa magonjwa ya moyo jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JKCI

a

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Ujenzi, Abdallah 
Ulega ametoa maagizo matano 
kwa mkandarasi anayetekeleza 
miradi ya ujenzi wa barabara 
wilayani Kigamboni, Dar es Salaam, 
Nyakemore Engineering Group ku-
hakikisha anakamilisha kwa wakati 
na ubora unaohitajika.

Alitoa maagizo hayo jana alipoz-
uru katika wilaya hiyo yenye lengo 
la kukagua maendeleo ya miradi ya 
ujenzi wa barabara.

Akiwa katika eneo la Kigamboni 
Mnadani, Waziri Ulega alieleza 
kuwa barabara hiyo ni muhimu kwa 
maendeleo ya kijamii na kiuchumi, 
hivyo ni lazima marekebisho yake 
yakamilike haraka.

Hivyo, alisisitiza umuhimu wa 
kuhakikisha barabara haifungwi 
wakati wa ujenzi ili kuepusha atha-
ri kwa shughuli za kijamii na kwa 
wananchi wanaokwenda kufuata 
huduma za kijamii ikiwamo huduma 
za afya, masoko, ofisi za umma.

Waziri Ulega alisema: “Ni lazima 
barabara iwe inapitika hata wakati 
wa ujenzi ili wananchi waendelee 
kupata huduma muhimu. Tunataka 
kazi hii ikamilike ifikapo Januari 
30, mwakani na nitakuja kukagua 
na kuifungua rasmi. Mkandarasi 
anapaswa kufanya kazi usiku na 
mchana, kuongeza wataalamu, 
vibarua, na vifaa ili kuhakikisha 
mradi unakamilika kwa wakati na 
changamoto ya msongamano ina-
tatuliwa haraka”.

Aidha, Waziri Ulega aliagiza ku-
wekwa utaratibu wa kudhibiti kasi 
ya malori yanayopita katika bara-
bara ya Kigamboni, ili kuhakikisha 
usalama wa watumiaji wa barabara.

Pia, alisisitiza umuhimu wa ku-
jenga vituo vya mabasi kandokan-
do ya barabara hiyo ili kuimarisha 
usafiri kwa wananchi.

Vilevile, alimwagiza mkandarasi 
kutumia njia za ubunifu ili kuon-
doa msongamano wa magari katika 
eneo la Kigamboni Mnadani na 
maeneo mengine na kuhakikisha 
shughuli za ujenzi haziathiri ratiba 
za kila siku za wakazi wa eneo hilo.

Ulega atoa maagizo 
matano ujenzi 
barabara Kigamboni 

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), imesema inaimarisha miundom-
binu wezeshi na mifumo muhimu ya ku-
fikisha kwenye makazi ya watu bidhaa 
zinazonunuliwa kupitia mtandao.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri 
Bakari alisema jana kuwa hadi Septemba 
walishatoa leseni 146 za huduma wez-
eshi za mitandao, ambao wanawezesha 
upatikanaji wa huduma za intaneti.

“Watumiaji waliopata huduma za 
intaneti kupitia vifaa vya mkononi vili-
vyounganishwa kwa waya na visivyoun-
ganishwa walifikia 41,376,545   kipindi 
hicho,”alisema na kuongeza: 

“Akaunti za simu za mkononi ambazo 
zinawezesha malipo mtandaoni zilifikia 
60,815,533 ambazo zilifanya miamala 
310,881,561 katika kipindi cha Septemba 
mwaka huu”.

Aidha, alisema serikali inasimamia mi-
pango ya kuendeleza biashara mtandao 

pamoja na kuunganisha mfumo wa taifa 
wa anwani na postikodi (NAPS) na mi-
fumo mingine na majukwaa ya huduma 
za kijamii.

“Biashara mtandao pia inategemea 
mifumo imara ya   usafiri na usamba-
zaji, urahisi wa kufikisha majumbani 
au maofisini   vifaa vinavyoagizwa kidi-
jiti unatokana na kukua kwa mawasi-
liano ya mkononi, matumizi ya intaneti, 
mitandao ya kijamii, fursa za kutangaza 
na kununua biashara mitandaoni na 
ufanisi wa mawasiliano,”alisema.

Vilevile alisema imeanzisha mpango 
wa kujenga maghala la kuhifadhi vitu 
vinavyoingia Tanzania kwa mfumo wa 
biashara mtandao.

Kwa mujibu wa Dk. Bakari, NAPS im-
ebadilisha utoaji wa huduma za kiposta 
na usafirishaji wa vifurushi Tanzania, 
vifaa vinavyonunuliwa kielektroniki vin-
afikishwa kwa wateja kupitia anwani zi-
nazofahamika.

“Ufikishaji huu unafanywa na watoa 

huduma za usafirishaji vifurushi, am-
bapo walio na leseni za TCRA walikuwa 
147 katika kipindi cha Septemba  mwaka 
huu, au kwa utaratibu mwingine unao-
husisha magari madogo na pikikipi zina-
zobeba abiria (bodaboda),”alisema.

Aliongeza: “Tanzania iko kwenye na-
fasi nzuri sana ya kuwa kiungo muhimu 
cha biashara mtandao eneo hili la Afrika. 
Imezungukwa na nchi nane ambazo kati 
yake tano hazipakani na bahari. Vilevile 
Shirika la Ndege Tanzania linajenga 
uwezo wa kusafirisha mizigo kwa njia 
ya anga”. Dk. Bakari alisema pamoja na 
kuwezesha utoaji wa huduma, NAPS ina-
fanikisha shughuli za kiserikali na uende-
shaji, kwamba mfumo unafanikisha ma-
wasiliano ya serikali na wananchi.

Alisema: “Mfumo huu, unaoratibiwa 
na TCRA ulifanikisha sana Sensa ya Watu 
na Makazi ya Mwaka 2022. Hii iliku-
wa  baada ya Rais Samia Suluhu Hassan 
kutoa maelekezo mahsusi ya kuuimari-
sha”

Na Christina Mwakangale

WATU 52 kati ya 405 wamefanyiwa 
upasuaji wa magonjwa ya macho mkoani 
Ruvuma ikiwamo kuondoa mtoto wa jicho, 
huku mmoja akipatiwa rufani ya kutibiwa 
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

Upasuaji huo ulifanyika katika Hospitali 
ya Misheni ya Mtakatifu Joseph Peramiho 
kwenye kambi ya siku nne, iliyoandaliwa 
na MNH pamoja na Halmashauri ya Wilaya 
ya Songea mkoani Ruvuma, kuanzia De-
semba 26 hadi 29.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Songea, Dk. Geofrey Kihaule, alisema 
wananchi 27 kati ya 405, wamepatiwa mi-

wani kutokana na kubainika wana changa-
moto za uoni hafifu, huku wengine wakip-
atiwa matibabu ya kawaida ya macho.

Dk. Kihaule aliongeza kuwa pamoja na 
uchunguzi na matibabu hayo, wataalamu 
wa Hospitali ya Peramiho wamepata fursa 
ya kujengewa uwezo bobezi, ili kuboresha 
huduma za matibabu ya magonjwa ya ma-
cho.

“Napenda kuupongeza uongozi wa 
MNH kwa kuona umuhimu wa kuwaleta 
madaktari hawa kutoa huduma katika hal-
mashauri yetu, uamuzi huu umewapungu-
zia wakazi wa Songea na maeneo ya jirani 
umbali na gharama za kwenda Dar es Sa-
laam (Muhimbili) kupata matibabu haya,” 

aliongeza Dk. Kihaule.
Mmoja wa wananchi aliyehudumiwa 

katika kambi hiyo, Bryson Mapunda, ali-
ishukuru serikali kwa kuwajali wananchi 
wa Songea na kuomba utaratibu huo uen-
delee ili kuongeza wigo wa huduma za ub-
ingwa bobezi.

Awali, akizindua kambi hiyo, Mganga 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Dk. Louis 
Chomboko, aliushukuru uongozi wa MNH 
kwa kuona umuhimu wa huduma hizo za 
kibingwa na kuletwa wataalamu kuungana 
na wenzao kutoa huduma hiyo.

Dk. Chomboko alisema: “Hatua hii ita-
punguza changamoto kubwa ya wananchi 
kutembea umbali mrefu kufuata huduma 

za uchunguzi na matibabu ya macho ka-
tika mikoa mingine.”

Aliongeza: “Tunaishukuru serikali kwa 
jitihada za kutusogezea huduma hizi ka-
ribu na wananchi. Hii inasaidia kupunguza 
gharama, inarahisisha wananchi kupata 
huduma za afya za bila kujali umbali.”

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Macho 
kutoka MNH, Joachim Kilemile, alisema 
kuwa huduma zilizotolewa katika kambi 
hiyo ni uchunguzi wa magonjwa mbalim-
bali ya macho, utoaji wa miwani na dawa 
kwa wenye matatizo.

Alisema pia waliohitaji upasuaji wame-
fanyiwa huduma hiyo papo hapo na baa-
dhi kupata rufani.

Tanzania yaimarisha uwezo
wa kujenga biashara mtandao
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Maandamano yanukia Kenya kupinga utekaji nyara watu

Jimmy Carter akumbukwa
kuiweka dunia salama

NAIROBI, Kenya

WANAHARAKATI wa kutetea haki za bi-
nadamu, vijana na watu walionusurika ka-
tika matukio ya utekaji nyara nchini Kenya, 
wametangaza kufanya maandamano Ju-
matatu kupinga vitendo hivyo.

Walioitisha maandamano hayo walise-
ma maandamano hayo yatafanyika nchini 
kote na matayarisho yanakwenda kama 
yalivyopangwa katika kaunti zote 47.

Walisema kuwa maandamano hayo yan-
alenga kuishinikiza serikali kuwaachilia 
huru watu  wanaoaminika kutekwa nyara, 

kukomesha kukamatwa kiholela kwa watu 
na kushughulikia madai yaliyotolewa na 
waandamanaji vijana wa Generation Z 
mwezi Juni.

Ongezeko la  matukio ya utekaji nyara ya 
zaidi ya watu 10 mwezi wa Desemba pekee 
na zaidi ya 80 kwa mwaka huu yameibua 

ghadhabu kwa wananchi wa Kenya.
Licha ya serikali kukanusha kuhusika, 

mashirika ya kutetea haki za binadamu, 
waathiriwa na wanaharakati wa vijana 
wanatoa wito kwa Wakenya kujiunga na 
maandamano hayo.

BBC

Rais mpya 
Georgia 
aapishwa
RAIS mpya wa Georgia, 

Mikheil Kavelashvili, ameap-
ishwa rasmi jana kuongoza 
nchi hiyo, huku mtangulizi 
wake Salome Zourabichvili, 
akikubali kuondoka Ikulu 
baada ya hapo kugoma kui-
achia.
Zourabichvili, ambaye 

anaunga mkono Umoja wa 
Ulaya, aliwaambia wafuasi 
wake kwamba anaondoka 
ikulu, lakini anasalia kuwa 
rais halali.
Awali, Zourabichvili alisisiti-

za kuwa katu hataondoka 
Ikulu akipinga ushindi wa 
Kavelashvili.
Kwa wiki kadhaa, maelfu ya 

watu walikuwa wakianda-
mana kila siku nchini Geor-
gia, wakitaka kurejeshwa 
kwa sera zinazounga mkono 
Umoja wa Ulaya.
Aidha, wamekuwa wakitaka 

uchaguzi wa bunge uliofanyi-
ka Oktoba, ambao chama 
cha kizalendo kinachotawala 
Georgian Dream party kili-
chopata ushindi urudiwe.
Waandamanaji wana hofu 

kwamba chama hicho kina 
uhusiano wa karibu na Rus-
sia na kitaimarisha urafiki 
huo, miongo kadhaa tangu 
ilipojitoa kwenye muungano 
wa kisovieti.
Tayari chama tawala kimesi-

mamisha mazungumzo ya 
nchi hiyo kujiunga na Umoja 
wa Ulaya hadi mwaka 2028, 
na kusababisha maandamano 
nchini humo.

WASHINGTON, Marekani

VIONGOZI mbalimbali duniani wam-
emtaja Rais wa zamani wa Marekani, Jim-
my Carter, ambaye amefariki dunia jana 
ni mtu wa amani, mpenda haki na usawa.

Carter ambaye alikuwa Rais wa Mare-
kani kuanzia 1977  hadi 1981, alifariki aki-
wa nyumbani kwake Plains akiwa na umri 
wa miaka 100.

Taarifa zilizotolewa na kituo cha Carter, 
zilisema rais huyo wa zamani alifariki aki-
wa amezungukwa na familia yake.

„Baba yangu alikuwa shujaa, sio kwan-
gu tu lakini kwa kila mmoja anayeamini 
katika amani, haki za binadamu, na up-
endo usio na ubinafsi,” alisema mwanawe 
wa kiume, Chip Carter.

„Ulimwengu ni familia yetu kwa sababu 
ya jinsi alivyowaleta watu pamoja, na 
tunakushukuru kwa kuheshimu kum-
bukumbu yake kwa kuendelea kufuata 
imani hizi za pamoja,” aliongeza.

KUFIKISHA MIAKA 100
Kiongozi huyo kutoka Chama cha Dem-

ocrat, alikuwa   rais wa 39 wa Marekani, 
anavunja rekodi  kwa kuishi muda mrefu 
zaidi baada ya kumaliza muhula wake 
madarakani kuliko mwingine yeyote wa 
nchi hiyo.

Katika kipindi chake cha urais, anakum-
bukwa kwa kuweka matukio ya kihistoria 
katika Mashariki ya Kati, ikiwamo kusima-
mia mikataba ya Amani ya Camp Dave ya 
mwaka 1978 kati ya Misri na Israel.

Mkataba huo ulipelekea kupatikana 
amani kati ya nchi hizo mbili katika 

mwaka wa 1979. Pia alikuwa rais wakati 
Marekani iliposimamia mazungumzo 
ya kuwachiwa huru wafanyakazi 52 wal-
iokuwa wamezuiliwa kwenye ubalozi wa 
Marekani mjini Tehran nchini Iran.

Wafanyakazi hao walichukuliwa mate-
ka baada ya Mapinduzi ya Kiislamu ya 
mwaka 1979 kwa siku 444.

Licha ya kushindwa kupata muhula wa 
pili wa urais, Carter alianzisha Kituo cha 
Carter ambacho kilisimamia mazungum-
zo hayo na kuachiwa mateka hao dakika 
chache baada ya kuapishwa kwa Rais 
Ronald Reagan mnamo 1981.

Kupitia kituo hicho, alilenga kuon-
goza juhudi za amani kimataifa, kutetea 
demokrasia, afya ya umma na haki za bi-
nadamu.

KUZALIWA KWAKE
Carter alikuwa rais wa kwanza wa 

Marekani ambaye alizaliwa hospitali, Ok-
toba 1, 1924 mjini Plains, katika jimbo la 
Georgia.

Mama yake alikuwa muuguzi na mmi-
liki wa duka la jumla. Baada ya maisha 
ya utotoni yaliyogubikwa na kipindi cha 
mtikisiko wa kiuchumi, alijiunga na Chuo 
cha Jeshi la Wanamaji na huko alikutana 
na rafiki wa dada yake, Rosalynn Smith, 
ambaye walioana 1946 na waliishi kwa 
miaka 77, hadi Rosalynn alipofariki No-
vemba 2023 akiwa na umri wa miaka 96.

VIONGOZI WAMLILIA
Rais anayeondoka madarakani Joe 

Biden, aliwaongoza marais wastaafu wa 

Marekani na viongozi wengine wa dunia 
kutuma salamu za rambirambi kufuatia 
kifo cha Carter.

 „Marekani na ulimwengu imempoteza 
kiongozi wa ajabu, mzee wa taifa na 
mfadhili wa kibinadamu,” alisema Rais 
Biden katika taarifa iliyotolewa na Ikulu 
ya White House. Katika salamu zake ka-
tika hotuba ya televisheni aliongeza kuwa 
Carter  aliishi maisha yaliyopimwa sio 
kwa maneno bali kwa matendo yake.

Rais mteule Donald Trump, alisema 
Wamarekani wanapaswa kumlipa Carter 
deni la shukrani. „Changamoto ambazo 
Jimmy alikabiliana nazo akiwa rais ziliku-
ja katika wakati muhimu kwa nchi yetu na 
alifanya kila awezalo kuboresha maisha 
ya Wamarekani wote,“ alisema kwenye 
mtandao wa kijamii.

Rais wa zamani wa Marekani, Bill Clin-
ton alisema mtangulizi wake alifanya kazi 
bila kuchoka kwa ajili ya ulimwengu uwe 
bora na wa haki.

Kwa upande wa George W. Bush alise-
ma Carter aliiheshimu ofisi. Na juhudi 
zake za kuwa na ulimwengu bora hazi-
kuishia na urais.

Barack Obama alimsifu Carter kwa ku-
fundisha kuwa  maana ya kuishi maisha 
ya neema, heshima, haki na huduma.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa An-
tonio Guterres, alisema Carter atakum-
bukwa kwa mshikamano wake na walio 
hatarini, neema yake ya kudumu, na im-
ani yake isiyo na kikomo katika manufaa 
ya wote na ubinadamu wetu wa pamoja.

DW

Waokoaji wakibeba watu wawili waliokolewa kati ya 181 waliokuwa kwenye ndege iliyoanguka juzi katika Uwanja wa Ndege 
Muan, Korea Kusini. PICHA: ICHAAFP

Zourabichvili, am-
baye anaunga mko-
no Umoja wa Ulaya, 
aliwaambia wafuasi 
wake kwamba 
anaondoka ikulu, 
lakini anasalia kuwa 
rais halali.
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KAGOMA AELEZEA UGUMU 
KWAKE KUIVAA SINGIDA BS

Waziri asisitiza michezo kulinda afya 

Uhamiaji FC 
yapania 
usajili 
kufikia 
malengo

Na Sabato Kasika

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto wa Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar, Riziki Pembe Juma, ame-
wataka wananchi kujihusisha na michezo 
mbalimbali ili kuimarisha afya zao kue-
puka maradhi yasiyoambukiza.

Riziki alisema hayo mwishoni mwa wiki 
wakati akiweka jiwe la msingi mradi wa 
ujenzi wa viwanja vya michezo midogo 
midogo iitwayo ‚Michezo kwa Maendeleo‘ 
(Sports for Development) katika viwanja 
vya Mwera Regeza Mwendo Wilaya ya Ma-
gharibi A, Unguja visiwani Zanzibar.

Uwekaji huo wa jiwe la msingi kwa ajili 
ya ujenzi wa viwanja hivyo, ilikuwa ni se-
hemu ya Maadhimisho ya Miaka 61 ya 

Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar ambayo 
yanafikia kilele chake Januari 12, mwa-
kani.

“Wataalamu wa afya wanahamasisha 
kufanya mazoezi au kujiingiza katika 
michezo mbalimbali, hivyo jiungeni na 
michezo kwani itasaidia kuimarisha afya 
na kujiepusha na maradhi yasiyoambuki-
za ikiwamo saratani, kisukari na shinikizo 
la damu,“ alisema Riziki.

Alisema michezo pia ni ajira na ni se-
hemu ya kukuza uchumi kwa mtu mmoja 
mmoja na taifa kwa ujumla hasa kwa vi-
jana wa jinsia zote, kwa kuwa inawasaidia 
kujiepusha na vitendo viovu vinavyoji-
tokeza katika jamii.

“Nitoe wito kwa wazazi na walezi ku-
waruhusu mabinti zenu kushiriki katika 

michezo kwani si uhuni, cha muhimu ni 
kuzingatia nidhamu, maadili, mila na silka 
na utamaduni wa Kizanzibari,“ alisema.

Awali, mwakilishi wa Shirika la Ki-
mataifa la Ujerumani GIZ, Lucy Moto, 
alisema mradi wa ujenzi wa viwanja vya 
michezo midogo midogo umelenga ku-
jenga viwanja sita Zanzibar.

Alifafanua kuwa viwanja vitatu vita-
jengwa Unguja na vingine idadi kama hiyo 
kujengwa Pemba kwa ajili ya mpira wa 
kikapu, pete na wavu, na kwamba mradi 
huo utazingatia usawa wa kijinsia.

“Lengo ni kuondoa mila potofu kwa 
wanawake na wasichana kwani zinakwa-
misha maendeleo ya kiuchumi, kijamii na 
kisiasa kwa wanawake na hata kwa taifa,“ 
alisema Lucy.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

LICHA ya kutofanya vizuri katika 
mzunguko wa kwanza wa Ligi Kuu 
Zanzibar, timu ya Uhamiaji FC, 
imesema lengo lake la kumaliza 
msimu huu ikiwa katika nafasi 
nne za juu bado lipo pale pale. 
Katika msimamo wa ligi hiyo 
yenye timu 16, Uhamiaji FC ipo 
nafasi ya nane ikiwa imeshinda 
michezo sita, sare tano na im-
epoteza mechi nne.
Akizungumza na gazeti hili jana, 
Ofisa Habari wa ‚Walinzi wa 
Mipakani‘ hao, Mwinyi Hamadi,  
alisema hawahitaji kufanya 
makosa katika mzunguko wa lala 
salama kama ilivyokuwa katika 
mzunguko wa kwanza.
Alisema katika kuhakikisha wa-
nafanikiwa kufikia lengo lao hilo, 
wataboresha kikosi chao kwa 
kufanya usajili wa nguvu katika 
kipindi hiki cha dirisha dogo.

Hamadi alisema usajili
 wao huo umelenga ku

chukua wachezaji kutoka 
klabu za Tanzania Bara

 na kwao visiwani 
Zanzibar.

Alibainisha kuwa
 wachezaji hao walio

walenga wanaendelea na
 mazungumzo na klabu
 zao ili kuona wanafani

kiwa kuwanasa.
Alisema kwa mujibu wa

 mapendekezo ya benchi
 la ufundi la timu hiyo,

 katika ripoti yao ya
 nusu msimu wameomba
 kusajili katika nafasi ya

 ushambuliaji na mabeki.
“Tutasajili wachezaji ambao 
wataleta mafanikio makubwa 
katika timu yetu, na uongozi 
utafanya usajili kwa mujibu wa 
mapendekezo ya mwalimu wa 
timu yetu,” alisema.
Hata hivyo, alisema watahakiki-
sha timu yao inafanya usajili 
mzuri na wakushtua katika kutoa 
burudani ya kiuchezaji uwanjani.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Riziki Pembe Juma, akiweka jiwe la msingi katika mradi wa 
ujenzi wa viwanja vya michezo midogo midogo iitwayo Michezo kwa Maendeleo (Sports for Development), katika 
viwanja vya Mwera Regeza Mwendo Wilaya ya Magharib A, Unguja visiwani Zanzibar. Hafla hiyo fupi ilifanyika 
mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

HABARI MICHEZO
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Na Faustine Feliciane

KIUNGO wa Simba, Yusuph Kagoma, 
amesema ilikuwa ngumu sana kwake 
kucheza na wachezaji wa Singida Black 
Stars ambao anafahamiana nao.

Akizungumza baada ya mchezo wao 
dhidi ya Singida Black Stars, Jumamosi 
iliyopita ambao Simba ilishinda bao 1-0, 
Kagoma, alisema anafahamiana vizuri 
na wachezaji wa Singida Black Stars na 
alitegemea mchezo mgumu.

“Nimecheza nao muda mrefu, kwa hiyo 

tunafahamiana sana, nilifahamu mch-
ezo utakuwa mgumu, lakini nashukuru 
nimetimiza majukumu yangu na timu ku-
fanikiwa kupata ushindi,“ alisema Kago-
ma.

Aidha, alisema moja ya majukumu ali-
yopewa na kocha wake, Fadlu Davids, ni 
kuhakikisha anashika eneo la katikati na 
kuzuia mashambulizi ya wapinzani wao.

“Ila kocha anajua kama nimefanya 
kazi yake kwa usahihi kiasi gani, kikubwa 
tumepata ushindi na ndio lilikuwa lengo,“ 
alisema.

 Kagoma, ambaye alisajiliwa na Simba 
akitokea klabu hiyo, alisema ligi inaenda 
mapumziko ikirejea wataendelea pale 
walipoishia.

“Ligi itasimama kwa muda, ni jambo 
zuri, bado tupo juu kwenye msimamo, ligi 
ikirejea tutaanzia hapa tulipoishia,“ alise-
ma. Jumamosi Simba ikiwa Uwanja wa 
CCM Liti mkoani Singida, iliibuka na ushin-
di wa bao 1-0 dhidi ya wenyeji wao, Singida 
Black Stars, ulioifanya kufikisha pointi 40 
na kujihakikishia kula mwaka mpya ikiwa 
kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu Bara.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Kitu pekee katika akili yangu nataka Liverpool 
washinde ligi na ninataka kuwa sehemu ya...

SALAH: NIKO MBALI SANA 
KUSAINI MKATABA MPYA

ARNOLD NA LIVERPOOL
MLINZI wa kulia wa Liverpool, Trent Alexander-

Arnold mwenye umri wa miaka 26, yuko mbioni ku-
saini mkataba na Real Madrid, huku mchezaji huyo 
wa kimataifa wa England akiendelea kupuuza ofa 
mpya za kuongeza mkataba wake wa sasa unaomal-
izika msimu huu wa majira ya joto. (AS)

LIVERPOOL YAWINDA MABEKI
LIVERPOOL itawanunua beki wa Bayer Leverkus-

en, Jeremie Frimpong na wa Bayern Munich, Alphon-
so Davies, wote miaka 24, ikiwa Trent Alexander-
Arnold atajiunga na kikosi cha Real Madrid. (Team 
talk)

AINA KUMRITHI WALKER
KLABU ya Manchester City inammfuatilia beki wa 

kulia wa Kimataifa Nigeria na Nottingham Forest, Ola 
Aina mwenye umri wa miaka 28, kama mbadala wa 
Kyle Walker, 34. (Sun)

RONALDO AIKATAA CITY
MSHAMBULIAJI wa Ureno na Al-Nassr, Cristiano 

Ronaldo mwenye umri wa miaka 39, amekataa ku-
hamia Manchester City, licha ya kuwa amewachezea 
wapinzani wake, Manchester United kwa misimu mi-
wili. (Talksport)

KHUSANOV ANYATIWA
KLABU ya Newcastle United inavutiwa na beki wa 

kati wa Lens, Abdukodir Khusanov kwa pauni milioni 
25, lakini wanakabiliwa na ushindani wa kumnunua 
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Uzbekistan mwenye 
umri wa miaka 20, kutoka kwa timu za Ligi Kuu Eng-
land, Manchester City, Tottenham Hotspur, Leicester 
City na Wolves. (Cronicle)

GRACIA AIVUTIA ARSENAL
ARSENAL inavutiwa na mlinda mlango wa Espa-

nyol, Joan Garcia mwenye umri wa miaka 23, lakini 
klabu hiyo ya Ligi Kuu Hispania, LaLiga, imebakia 
ikisisitiza kuwa kipengele cha kuruhusiwa kuondoka 
kwa raia huyo wa Hispania ni pauni milioni 25. (Mir-
ror)

MITCHELL ATAKIWA ATLETICO
MLINZI wa kushoto wa Crystal Palace, Tyrick 

Mitchell mwenye umri wa miaka 25, hataki kuweka 
mustakabali wake wa muda mrefu katika klabu hiyo 
ya London, huku Atletico Madrid ikimtaka Mwing-
ereza huyo. (Caught Offside)

ZUBIMENDI HAITAKI CITY
MANCHESTER City haina uwezekano wa kumfua-

tilia kiungo wa kati wa Hispania, Martin Zubimendi 
mwenye umri wa miaka 25, ambaye bado hataki ku-
hamia England akitokea Real Sociedad. (TBR Foot-
ball)

RUSHWORTH KUREJESHWA
KLABU ya Brighton inapanga kumrejesha tena 

katika kikosi chake, mlinda mlango, Carl Rushworth 
mwenye umri wa miaka 23, kutoka mkataba wa 
mkopo katika Klabu ya Hull City. (Football Insider)

KAMARA AGOMBEWA
SOUTHAMPTON na Ipswich zote zina nia ya kum-

sajili kiungo wa kati wa Rennes na Finland, Glen Ka-
mara mwenye umri wa miaka 29, katika dirisha la 
Januari. (TBR Football)

ZISIKUPITE

LONDON, England 

MOHAMED Salah amesema bado 
„niko mbali sana“ kufikia muafaka wa 
mustakabali wake na Liverpool baada 
ya kufunga mara moja na kutengen-
eza mabao mawili kwenye ushindi 
wa 5-0 dhidi ya West Ham Jumapili, 
ambao uliifanya timu hiyo ya Kocha 
Arne Slot kuwa mbele kwa pointi 
nane kileleni mwa msimamo wa Ligi 
Kuu England.

Salah mwenye umri wa miaka 32, 
anaweza kufungua mazungumzo na 
klabu nyingine kuanzia kesho, Ju-
matano ( Januari Mosi, 2025) kuhusu 
uhamisho wa bila malipo kuelekea 
mwishoni mwa msimu, huku pale Liv-
erpool mkataba wake wa sasa utamal-
izika Juni 30, 2025.

Wachezaji wenzake wa Liverpool, 
Virgil van Dijk na Trent Alexander-
Arnold pia wanaingia miezi sita ya 
mwisho ya mikataba yao hapo An-

field wiki hii. 
Lakini licha ya sintofahamu in-

ayoendelea kuhusu mkataba wake 
baada ya msimu huu, Salah alisema 
lengo lake ni kushinda taji akiwa na 
Liverpool na kwamba hayuko karibu 
kukubali mkataba mpya.

“Hapana tuko mbali na mkataba 
mpya,“ alisema Salah akiiambia Sky 
Sports. 

“Kitu pekee katika akili yangu ni 
kuwa nataka Liverpool washinde ligi 
na ninataka kuwa sehemu ya hilo.

“Nitajitahidi kwa uwezo wangu 
wote ili timu ichukue kombe. Kuna 
timu zingine chache zitakutana 
nasi na tunatakiwa kuwa makini na 
kucheza kwa kujituma.

“Najaribu tu kufurahia mchezo. 
Mwisho wa siku nilikuja hapa kwa 
ajili ya matokeo na nilitaka kufanya 
kitu kwenye mchezo, lakini nina njaa 
zaidi ya mataji.“

Kocha wa Liverpool, Arne Slot alise-

ma hana wasiwasi kuhusu wachezaji 
hao watatu kuweza kufikia mazun-
gumza, akisema kwamba anaamini 
bado anaweza kudhibiti hatima yao.

“Nadhani nina udhibiti mkubwa 
juu ya kile wanachofanya,“ alisema 
Slot. 

„Kwenye uwanja wa mazoezi wapo 
pamoja na mimi, lakini wakizun-
gumza juu ya maisha yao kibinafsi, 
hilo sina udhibiti nalo.

“Hivyo ndivyo hali ilivyokuwa mwa-
ka mmoja uliopita, kumekuwa na hali 
kwa muda mrefu kama kocha, lakini 
nina uwezo wa kuwadhibiti kwa kiasi 
fulani kutokana na kile ninachotarajia 
kutoka kwao uwanjani na nimefura-
hishwa sana kuona Virgil analeta nini, 
Trent analeta nini na Mo analeta nini.

“Sasa jambo chanya kwangu ni 
kwamba kwa miezi minne au mitano 
ilikuwa Trent, Mo na Virgil tu, amba-
cho kilikuwa kinazungumzwa.”
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MANCHESTER, England 

MLINZI wa Manchester 
United, Harry Maguire, 
amesema staili na mbi-
nu za Ruben Amorim ni 
“tofauti kabisa” na za 
kocha wa zamani, Erik 
Ten Hag.
Amorim aliteuliwa kuwa 
kocha wa Man United 
Novemba baada ya 
Ten Hag kutimuliwa 
kutokana na matokeo 
mabaya.
Baada ya mwanzo 
mzuri chini ya Amorim 
- kwa kushinda mara 
nne na sare katika 
michezo yake saba ya 
kwanza ikiwa ni pamoja 
na ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya wapinzani 
wao, Manchester City 
- United wamepoteza 
mechi tatu mfululizo 
tangu Desemba 15.
Maguire aliiambia 
Sky Sports kwamba 
anatarajia kipindi cha 
mpito kitakuwa kigumu 
kwa timu hiyo kwani 
watamzoea kocha 
mpya.

“Jambo liko kwa mako-
cha kwa mbinu na staili 
zao, kila mmoja ana 
mtindo tofauti,” alisema 
Maguire.
“Nina uhakika mambo 
yatabadilika. Yeye 
(Amorim) anajua hasa 
anachohitaji kufanya 
ili kurudisha klabu hii 
kwenye njia yake.
“Ameingia na kufanya 
kila kitu anachohitaji 
kufanya. Anadai kweli.”
United wameshuka hadi 
nafasi ya 14 kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu 
England.

Maguire ana imani
kubwa na Amorim

MILAN, Italia

KOCHA wa AC Milan, 
Paulo Fonseca, amepuu-
zia mbali uvumi kuhusu 
hatima yake, akisisitiza 
kwamba hajajadiliana 
na mtu yeyote na hana 
hofu.
Uvumi ulienea kwenye 
vyombo vya habari vya 
Italia kwamba anaweza 
kufukuzwa baada ya 
Milan kulazimishwa sare 
ya bao 1-1 nyumbani na 
AS Roma kwenye Ligi 
Kuu Italia, Serie A.
Timu yake haipo kwe-
nye msimu mzuri hadi 
sasa, kwani ipo nafasi ya 
nane katika msimamo 
na ni ya 12 kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.
“Je, nilikuwa na mku-
tano mgumu na Zlatan?” 
alisema Fonseca kuhusu 
uvumi na kwamba 
alikutana na mshauri 
mkuu wa klabu hiyo na 
mchezaji wa zamani, 
Zlatan Ibrahimovic.

“Hapana, sijazungumza 
na mtu yeyote. Sijaona 
mtu yeyote kutoka 
kwenye uongozi. Siwezi 
kusema chochote zaidi. 
Siwezi kurekebisha 
mambo ambayo haya-
jafanyika,” alisema 
akiwaambia waandishi 
wa habari.
“Sijawahi na sina hofu 
maishani mwangu. Na 
nitaendelea hivi. Kwan-
gu mimi ni muhimu 
kuwa na dhamiri safi 
kila wakati: Ninafanya 
kazi, ni mwaminifu kwa 
wale wanaofanya kazi 
nami.
“Siogopi chochote.”
Fonseca alisema 
amepanga kuiongoza 
Milan katika nusu fainali 
ya Supercoppa Italiana 
baada ya mwaka mpya 
dhidi ya Juventus mjini 
Riyadh nchini Saudi 
Arabia.
“Naweza kutarajia,” 
alisema. “Sina dalili za 
kinyume. Sasa narudi 
nyumbani, nitatazama 
mchezo, kisha nitafikiria 
kufanya kazi.”
Alisema hajutii kazi 
aliyoifanya hadi sasa 
akiwa Milan tangu 
awasili Juni, akichukua 
mikoba ya Stefano Pioli.

Sina hofu ya 
kufukuzwa 
Milan – 
Kocha

HABARI MICHEZO

LEICESTER CITY, England

PEP Guardiola amesisitiza kwamba, 
Manchester City “haina nafasi” ya 
kushinda taji la Ligi Kuu England licha 
ya “ahueni” baada ya ushindi ulio-
subiriwa kwa muda mrefu dhidi ya 
Leicester City Jumapili.
City walicheza mechi tano mfululizo 
bila kushinda katika mashindano yote, 
lakini ushindi wa mabao 2-0 katika 
uwanja wa King Power, uliwapa ahueni 
huku wenyeji wakiwa wamejiweka 
kwenye hatari ya kushuka daraja.
“Si ya kufurahisha kwa sasa, ni ahueni 
tu,” alisema Guardiola akiiambia Sky 
Sports baada ya mchezo huo. “Tume-
fanya mazuri kwa miaka mingi.”
Wakati matokeo hayo yameifanya City 
kujivuta hadi nafasi ya tano kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu England.
“Hatuwezi kudumu kwa dakika 90, 
leo (juzi), tumethibitisha hilo tena,” 
alisema kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 53, akiiambia BBC Sport. 
“Tunaweza kusafisha akili zetu sasa 

kwa kupata matokeo. Tuko mbali 
sana na kushinda Ligi Kuu. Tunakubali 
tayari hakuna nafasi ya hilo, lakini 
tuna mambo mengine ya kupigania. 
Kombe la FA, nne-bora na michezo ya 
kushinda inasaidia. “
Leicester ya Ruud van Nistelrooy 
imebakia nafasi ya 18 baada ya mabao 
ya Savinho na Erling Haaland katika 
mchezo wa 500 wa Guardiola akiwa 
kocha wa Man City.
“Walikuwa bora kuliko sisi katika kip-
indi cha pili,” aliongeza Guardiola.
“Huu ni mchezo mmoja tu, mchezo 
dhidi ya Manchester United ulituumiza 
sana katika hali ya kujiamini, mchezo 
ule ulituua, mchezo huo ulikuwa wa 
kusuasua kiakili kisha mechi ngumu 
dhidi ya Aston Villa na Everton.
“Ndivyo ilivyo, tunapaswa kuwinda 
ushindi na hayo ndiyo maisha. 
Wachezaji wengi walithibitisha tena 
kuwa wako tayari kupigana.”
City wana mapumziko ya siku sita 
kabla ya kuwakaribisha West Ham 
baada ya mwaka mpya.
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NYOTA 28 WAITWA KUUNDA 
KIKOSI CHA KILIMANJARO STARS
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INATOKA  UK. 24

Ramovic apagawa 
viwango Yanga SC

Fadlu aanika nafasi 
tatu za kusajili Simba

Na Adam Fungamwango

JUMLA ya wachezaji 28 wameitwa 
kwenda kuunda kikosi cha Timu ya 
Tanzania Bara, Kilimanjaro Stars, ki-
takachoshiriki michuano ya Kombe la 
Mapinduzi inayotarajiwa kuanza Janu-
ari 3, mwakani, kwenye Uwanja wa New 
Amaan, Zanzibar.

Kikosi hicho kitakuwa chini ya Ahmad 
Ally, ambaye naye kwa mara ya kwanza, 
ameteuliwa kuwa Kocha Mkuu wa kikosi 
hicho.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
kocha huyo ambaye ni Kocha Mkuu wa 
JKT Tanzania, alisema amepata furaha 
isiyo kifani kwani hajawahi kuifundi-
sha timu yoyote ya taifa kwenye historia 
yake kisoka.

Alisema kuteuliwa kwake kunaonesha 

imani kubwa kwake, ambapo kupitia 
kikosi hicho ataendelea kujifunza, la-
kini pia atakuwa ametengeneza wasifu 
mkubwa kwani ni ndoto ya kila mwal-
imu kuifundisha timu ya taifa.

“Kusema kweli mimi binafsi siku-
tarajia hili kwa wakati huu, imekuwa ni 
‚sapraizi‘, jana ( juzi), ndiyo nipewa taar-
ifa rasmi ya kukifundisha kikosi hicho, 
baada ya hapo tukakaa na Idara ya Ufun-
di ya Shirikisho la Mpira wa Miguu (TFF), 
kutengeneza kikosi hiki, na tuliangalia 
malengo  ambayo ni kutengeneza uwezo 
wa vijana ambao watakwenda kucheza 
AFCON 2027 na kuchukua wachezaji 
wa timu ya taifa ambao hawapati na-
fasi mara kwa mara ya kucheza ili nao 
waweze kupata nafasi kwenye michuano 
hii ya Mapinduzi kwani huko mbele tuna 
michuano ya CHAN pamoja na AFCON 
2027,“ alisema kocha huyo.

Walioitwa kuunda kikosi hicho, ni Me-
tacha Mnata na Ayoub Lyanga wa Singi-
da Black Stars, Ramadhani Chalamanda, 
Said Naushad na Hijja Shamte kutoka 
Kagera Sugar, Antony Mpemba, Lusajo 
Mwaikenda, Paschal Msindo, Sospeter 
Bajana, Abdulkarim Kiswanya, Idd Se-
lemani ‚Nado‘, Nassor Saadun, na Abdul 
Hamisi Sopu, wote kutoka Azam FC.

Wengine ni Nickson Mosha na Ahmed 
Pipino wa KMC, Vedatus Masinde kutoka 
TMA, Lameck Lawi, Semfuko Charles na 
Bakari Msimu wote wakitokea Klabu ya 
Coastal Union, Wilson Nangu, Gamba 
Idd na David Brayson wa JKT Tanzania.

Wachezaji wengine walioitwa ni Zi-
dane Sereri wa Dodoma Jiji, William 
Edgar wa Fountain Gate, Offen Chikola 
kutoka Tabora United, Joshua Ibrahim 
wa KenGold, Sabri Kondo wa KVZ na 
Crispin Ngushi kutoka Mashujaa FC.

Waendesha baiskeli wanane kutoka Nairobi wakiwa pamoja baada ya kufika mkoani Kilimanjaro kukabidhi mabegi 
kwa Shule ya Msingi Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro. MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAENDESHA baiskeli nane kutoka 
Naironi nchini Kenya, wametumia siku 
nne kufika mkoani Kilimanjaro kwa ajili 
ya kukabidhi wanafunzi mabegi maalum 
ya shule yaliyotengenezwa kwa plastiki.

Mabegi hayo yamegawiwa kwa wa-
nafunzi wa Shule ya Msingi ya Uwanja 
wa Kimataifa wa Ndege wa Kilimanjaro 
mkoani humo.

Akizungumza wakati wa kuwapokea 

waendesha baiskeli hao pamoja na ku-
gawa mabegi hayo, Meneja wa KLM 
kwa upande wa Tanzania, Rajat Kumar, 
alisema mpango huo wa kutengeneza 
mabegi ya plastiki ni mkakati wao wa 
kutunza mazingira.

Alisema mabegi hayo yametengen-
ezwa kutokana na chupa za plastiki zili-
zotumika kwenye ndege za shirika hilo.

“Waendesha baiskeli hawa ambao 
wametumia siku nne kutoka Nairobi 
kuja Kilimanjaro wanaungana na jamii 

nyingine katika mkakati wa kutunza 
mazingira kama tunavyopambania 
KLM,“ alisema Kumar.

Alisema Tanzania ni nchi ya pili 
kupokea mabegi hayo kwa nchi za Afri-
ka na kwamba ya kwanza ilikuwa Kenya 
ambapo mabegi hayo yalipokewa kwa 
shule ya Msingi Muthangari jijini Nairo-
bi, Februari mwaka huu.

Waendesha baiskeli hao wanatarajia 
kuanza safari ya kurejea Nairobi baada 
ya kufanikisha safari hiyo maalum.

Waendesha baiskeli kwa siku 4 
kutoka Nairobi hadi Kilimanjaro

ufundi muda mfupi tu baada ya 
mchezo kumalizika, alisema ubora 
wa wachezaji ndiyo ulioamua mechi.
“Ugumu wa mechi ulikuja kutokana 
na ubora wa wachezaji, uwekezaji 
wa Yanga ni tofauti na timu yetu, 
makosa yaliyofanyika kwa wacheza-
ji wangu ni kwa sababu hiyo tu ya 
uwekezaji wao mzuri umeamua 
mechi ya leo,“ alisema Muya.
Kocha huyo akafichua kuwa kuna 
baadhi ya wachezaji ambao waliku-
wa kipaumbele kwenye usajili kabla 
ya kuanza kwa ligi, lakini hadi leo 
hii hawajacheza kwa kukosa vibali, 
wengine kukosa leseni za usajili.
Fountain Gate imebaki nafasi ya sita, 
ikisalia na pointi zake 20, ikicheza 
michezo 16, kushinda sita, sare mbili 
na kupoteza minane, mabao 24 ya 
kufunga, kufungwa mabao 32, ikion-
goza kwa kuruhusu mabao mengi 
zaidi kwenye Ligi Kuu mpaka sasa.

kufunga, ikiruhusu matano.
Akizungumzia michuano ya Kombe 

la Shirikisho, alisema kundi lao bado ni 
gumu na kwamba katika makundi yote 
ndilo unaweza ukaliita la kifo.

“Ninachoweza kusema kundi letu 
unaweza kuliita kundi la kifo kwa kuwa 
kila timu ina nafasi ya kufanya kitu to-
fauti, timu mbili zinatakiwa kusonga 
mbele, lakini kuna timu tatu au hata 
nne zina nafasi hiyo, sisi Simba tuna-
takiwa kuwa na hesabu kubwa kwenye 
hizi mechi mbili za ugenini na moja ya 
nyumbani,“ alisema.

Hata hivyo, alisema wachezaji wake 
wanatakiwa kubadilika na kutofanya 
makosa kama waliyoyafanya nchini Al-
geria walipocheza dhidi ya CS Constan-
tine, akisema ilikuwa ni mechi ya kuon-
doka na pointi zote tatu, au japo moja, 
lakini wakapoteza kwa mabao 2-1 ku-
tokana na makosa yao, lakini kwa sasa 
wamejifunza kutokana makosa hayo.

Kuhusu Elie Mpanzu, winga aliyeanza 
kuitumikia timu hiyo kipindi cha usajili 
wa dirisha dogo, alisema yeye binafsi 
anafurahishwa na kiwango chake in-
gawa anajua shauku ya mashabiki ni 
kumuona anafunga mabao au anaten-
geneza.

“Nimefurahishwa sana na kiwango 
chake, najua shauku ya mashabiki wa 
timu hii ni kumuona anafunga bao au 
anatoa ‚asisti‘, lakini kwangu naona ana-
fanya makubwa uwanjani.

“Mimi kama kocha nawaambia wana-
chama na mashabiki wa Simba, pamoja 
na wapenzi wa soka watulie hivyo 
hivyo, atawashangaza sana, kwa sababu 
nimeshamuona ni mchezaji wa kiwan-
go cha juu sana,“ alisema Fadlu.
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Salah: Niko mbali sana kusaini mkataba mpya

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga, Sead Ramovic, 
amewavulia kofia wachezaji wake akise-
ma kiwango walichoonesha kwenye mch-
ezo dhidi ya Fountain Gate, kimeonekana 
kumshangaza hata yeye mwenyewe.
Ramovic, ambaye aliiongoza Yanga 
kuifumua Fountain Gate mabao 5-0 
katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
uliochezwa juzi katika Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam, alisema wakati 
mwingine anaangalia wanavyocheza 
haamini kile anachokiona, kwani walione-
kana kuwa na kiwango bora zaidi kuliko 
alivyotegemea.
“Napenda kuwapa pongezi wenzangu 
wote, hasa watu wa eneo la utimamu 
wa mwili, wamefanya kazi kubwa hadi 
kufika leo hapa, si kazi rahisi kuifunga 
kila timu tunayokutana nayo kwenye ligi 
kwa idadi hii ya mabao, kwani nyingi 
zinakuja kupaki basi, zinacheza nyuma 
ya mpira na kujaribu kutushambulia kwa 
kushtukiza, ni ngumu, lakini wachezaji 
wangu wameweza kufanya kazi kubwa 
kiasi cha kunishangaza hata mimi, wakati 
mwingine siamini nini wanakifanya mle 
uwanjani, ni jambo la kujivunia sana,“ 
alisema kocha huyo.
Kocha huyo bado anaamini kuwa 
wachezaji wake hawajafikia kiwango cha 
utimamu wa mwili ambacho yeye anahi-
taji wawe nao, lakini akaongeza hawapo 
mbali na hilo.
“Napenda mpira wa kasi, kushambulia 
muda wote wa mchezo, huwa inahitaji 
pumzi na fiziki, bado hatujakuwa fiti kwa 
asilimia 100, lakini tunakwenda kwenye 
njia sahihi tuliyoipanga,“ alisema.
Alitahadharisha kuwa iwapo watafika 
kwenye kiwango anachohitaji anadhani 
kikosi kitakuwa ni hatari zaidi ya kilivyo 
sasa.
Kocha huyo ameiongoza Yanga kushinda 
michezo mitano mfululizo ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, akianzia dhidi ya Na-
mungo FC, ikishinda mabao 2-0, mabao 
3-2 dhidi ya Mashujaa FC, 4-0 dhidi ya 
Prisons na Dodoma Jiji, kabla ya juzi 
kupata ushindi wa mabao 5-0 dhidi ya 
Fountain Gate.
Imefikisha pointi 39, ikiwa nafasi ya pili 
nyuma ya Simba inayoongoza ligi ikiwa 
na pointi 40, huku zote zikiwa zime-
maliza rasmi mechi zao15 za mzunguko 
wa kwanza.
Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Foun-
tain Gate, Mohamed Muya, ambaye alit-
imuliwa kazi yeye na benchi lake lote la 

Ramovic apagawa 
viwango Yanga SC

    Kujifungia na mabosi, huku akisema zinahitajika 
hesabu kali mechi mbili za ugenini michuano CAF ili...
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FADLU AANIKA NAFASI FADLU AANIKA NAFASI 
TATU ZA KUSAJILI SIMBATATU ZA KUSAJILI SIMBA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Fadlu Da-
vids, amesema baada ya kumalizika 
kwa mzunguko wa kwanza wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, anatarajia kwen-
da kukaa na viongozi wa klabu hiyo 
kuangalia nini kifanyike kwa ajili ya 
kukiongezea nguvu kikosi chake.

Akizungumzia tathmini ya kikosi 
cha timu hiyo baada ya kumalizika 
kwa michezo 15 ya mzunguko wa 
kwanza, pamoja na mechi za Kombe 
la Shirikisho Afrika, kocha huyo raia 
wa Afrika Kusini, alisema anataka 

kukaa nao ili waangalie ni mchezaji gani 
bora anaweza kupatikana kipindi hiki 
cha dirisha dogo la usajili wapate kum-
wongeza kwenye kikosi.

Alisisitiza kuwa hahitaji kuongeza 
mradi tu ionekana amesajili bali anataka 
mchezaji ambaye atakuja moja kwa moja 
kuchukua nafasi au kuleta ushindani 
mkubwa kwenye kikosi.

“Nakwenda kukaa na viongozi kuanga-
lia nini kifanyike, nani anapatikana soko-
ni ili tumwongeze, kazi bado ni kubwa, 
nyuma, katikati na mbele kote kunahitaji 
maboresho angalau ya mchezaji mmoja 

mmoja, ukiangalia ushindani kwenye 
Ligi Kuu ni mkubwa, kuna Azam FC, Sin-
gida Black Stars, Tabora United na Yanga 
pamoja na sisi wote tuna uwezo wa ku-
chukua ubingwa, hivyo lazima tuendelee 
kuongeza uimara kwenye kikosi chetu,“ 
alisema kocha huyo.

Simba imemaliza mzunguko wa kwan-
za wa Ligi Kuu ikiwa kileleni, ikikusanya 
pointi 40, ikicheza michezo 15, ikishinda 
13, sare moja, ikipoteza moja, mabao 31 ya 

Kiungo mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed Salah, akimpongeza mshambuliaji mwenzake, Diogo Jota, kwa 
kupachika bao la tano dhidi ya West Ham United wakati wakishinda 5-0, kwenye mechi ya Ligi Kuu England 
iliyopigwa Uwanja wa London juzi usiku. PICHA: MTANDAO
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