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HABARI KITAIFA

Wengi wafunguka siku 100 za Samia

Na Salome Kitomari

SIKU 100 za Rais Samia Suluhu
Hassan kuwa madarakani, jana
zilitikisa mtandaoni baada ya watu
mbalimbali kuandika wanavyori-
dhishwa na utendaji kazi wake iki-
wamo kuleta umoja wa kitaifa, kusi-
mamia haki na uwajibikaji.

Katika kurasa za Twiter za vion-
gozi na watu mbalimbali walio-
nyesha jinsi wanavyoridhika na
utendaji kazi wa Rais Samia, huku
walioongea na Nipashe kwa njia ya
simu wakitoa ushauri wa mambo
ya kufanyika zaidi ili kuendelea kui-
paisha Tanzania kiuchumi ikiwamo
kujenga mifumo imara ya kitaasisi.

Akizungumza na Nipashe kwa
simu, Mtaribu wa Mtandao wa
Watetezi wa Haki za Binadamu
(THRDC), Onesmo Olengurumwa,
alisema ndani ya siku 100 amefanya
kazi kubwa na kutatua matatizo
yaliyopigiwa kelele kwa asil-
imia 50.

Akitoa mfano wa kero hizo,

alisema ni watu kubambikiwa kesi,
kuwa na mfumo mzuri wa masuala
ya kodi, asasi za kiraia kuruhusiwa
kuendelea na kazi zao ikiwamo
kuzungumzia umoja wa kitaifa am-
bao anaufanya kwa kukutana na
makundi mbalimbali huku aki-
himiza mshikamano na ujenzi wa
taifa.

“Ndani ya siku 100 amehakikisha
taifa linakuwa na mazingira ma-
zuri ya watu kufanya shughuli zao,
wafanyabiashara wameondolewa
vikwazo, kuna uhuru wa vyombo
vya habari na asasi za kiraia zinafan-
yakazi bila woga wala kufungiwa,”
alisema na kuongeza;

“Amezungumzia masuala ya co-
rona kwa uwazi na kuboresha uhu-
siano wa kimataifa. Nafurahi kuwa
yale yote yaliyokuwa na shida amey-
afanyia kazi ndani ya siku 100.”

Kwa mujibu wa Olengurumwa,
utendaji kazi wake umeleta tas-
wira chanya kwa watumishi wa
umma na Watanzania kwa ujumla
na kwamba makundi yote kwenye
jamii yamepata faraja.

“Ombi letu haya yote hayawezi
kudumu kama hakuna mifumo
mizuri na imara ya kitaasisi. Tuna-
taka kuona taasisi kama Mahakama,
Bunge vikiwa imara pia vyombo vya
ulinzi na usalama vifanye kazi zake
kwa maadili na uwajibikaji wa haki,”
alisema na kuongeza;

“Kubwa na muhimu zaidi ni
kuboresha na kufanya marekebi-
sho ya sheria zilizopo ambazo zili-
ruhusu mambo yaliyotendeka ndi-
vyo sivyo, tukibaki hivi maana yake
kuna wakati tutarudi huko na haya
mazuri yaliyofanyika hayataende-
lea, lazima tuwe na mifumo mizuri,”
alisema.

Kiongozi Mkuu wa ACT-Wazal-
endo, Zitto Kabwe, aliandika “Rais
Samia ametumia siku zake 100
madarakani kuimarisha serikali na
chama chake na kurejesha uhuru
wa watu.”

Naye, Waziri wa TAMISEMI,
Ummy Mwalimu, aliandika “Hakuna
kama Mama. Hongera sana Rais Sa-
mia siku 100 za uongozi wako zime-
kuwa ni siku za vitendo zaidi katika

kutatua kero za Watanzania mfano,
kuweka mazingira mazuri ya elimu
ya msingi na sekondari kwa watoto,
kuboresha huduma za afya msingi
na barabara.”

Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya
CRDB, Abdulmajid Nsekela, aliandi-
ka “Heshima kwa mama kwa kazi
kubwa anayoifanya ya kuongoza
taifa letu. Tukiwa tunaangazia siku
100 za Mheshimiwa Rais Samia tuna
kila sababu za kufurahia wimbo
huu “Nani kama Mama!”

Naye, Msanii wa Bongo Flavor, Eli-
as Barnabas, katika video maalum
ya siku 100 za Rais Samia alisema;
“Hakika kwanza najivunia kumpata
mama, siku zote ni mwenye huru-
ma akudekeaye na akuvishaye nepi
hawezi kukutupa mkono kwa kuku-
nyima chakula. Hongera mama,
nchi unaiongoza vyema, mustaka-
bali wa taifa lako unaendelea kuwa
vyema, Watanzania tunakutege-
mea.”

“Songa bila kusitia wala kupepesa
macho, fanya majukumu yako vile
uonavyo, tenda kazi yako kwa wal-

edi wako kwa sababu sisi wafuasi
wako na watoto wako tuko nyuma
yako. Hongera mama! Siku 100 ze-
nye matumaini, zenye mabadiliko
chanya na mwanya mkubwa wa
kuonyesha siri ya mustakabali wa
kile unachotaka kukifanya na nia ya
dhati kwenye taifa lako,” aliimba ka-
tika baadhi ya beti.

Naye, Dk. Ellen Senkoro aliandi-
ka; “Pongezi nyingi kwa Rais wetu
kwa uongozi mabhiri. Ni fahari
na mfano kwa wanawake na wasi-
chana  wa Kitanzania, Afrika na
Dunia.”

Naye, Balozi Togolani Mavura
aliandika “Siku 100 za Rais Samia
Suluhu Hassan ni siku 100 za dha-
habu.”

Naye, Mwenyekiti wa Umoja wa
watoa huduma za gesi na mafuta
Tanzania (ATOGS), Abdulsamad
Abdulrashid, aliandika; “Siku 100 za
Rais Samia ndani ya ofisi, mabadi-
liko, anapenda biashara, mkamili-
fu, mkarimu, mwenye maamuzi,
mnyenyekevu, mwenye upendo na
mpenda haki.”

Kijana akiwa ameshika bango lenye ujumbe wa kumtakia Rais Samia Suluhu Hassan, Mungu
amsaidie na kazi iendelee, katika barabara ya Ally Hasan Mwinyi eneo la St. Mbuyuni, mkoani
Dar es Salam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Waandishi Wetu

.Asisitiza tahadhari dhidi ya corona

Akihubiri kwenye misa takatifu jana, Padri

nchini.

ugonjwa huo.

corona.

ribuni.

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesisitiza
umuhimu kwa Watanzania kuchukua tahad-
hari dhidi ya ugonjwa wa corona ambao upo

Aidha, Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go, akiwa mkoani Tanga kwenye Mkutano
Mkuu wa Baraza Kuu la Waislamu Tanzania
(BAKWATA), aliwataka wananchi kuchukua
tahadhari ya corona kikamilifu.

Naye, Paroko wa Kanisa Katoliki katika
parokia ya Handeni mkoani Tanga, Padri
Joseph Sekija, aliwataka waumini wake ku-
tumia ushauri wa wataalamu wa afya, ku-
jikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya

Rais Samia katika ukusara wake wa Twiter
aliandika “Nawasihi Watanzania wenzangu
tuendelee kuchukua tahadhari dhidi ya
ugonjwa wa Korona (Uviko-19) kama tuna-
vyoelekezwa na wataalamu wetu wa afya.
Tunawe mikono kwa maji tiririka na sabuni,
tutumie vitakasa mikono, tuvae barakoa na
tusigusane gusane. Ugonjwa wa Korona upo.”

Mpango ahwaomba viongozi wa d1n1 ku-
wahimiza wananchi kujilinda na kuchukua
tahadhari kwa kufuata maelekezo yanayo-
tolewa na wataalamu wa afya.

“Ni muhimu kuvaa barakoa, kunawa maji
tiririka na sabuni mara kwa mara, kutumia
vitakasa mikono, lakini pia kukaa umbali kati
ya mtu na mtu,” alisisitiza.

Padri Sekija, aliwataka waumini wake ku-
tumia ushauri wa wataalamu wa afya, ku-
jikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya

Alisema hatua hiyo ni muhimu na ambayo
ilielezwa kwa kina na Rais Samia, alipoku-
tana na kuzungumza na maaskofu wa kanisa
hilo, kupitia Baraza la Maaskofu Wakatoliki

Sekija alisema Tanzania ni miongoni mwa
nchi zinazoathirika kutokana na mlipuko wa
tatu wa maambukizi ya Corona, hivyo inawa-
pasa waumini hao na wananchi wengine, ku-
chukua tahadhari.

Alisema uongozi wa kanisa hilo katika

parokia ya Handeni, umeshachukua tahad-
hari, ikiwa ni pamoja na kuweka vyombo
vya maji tiririka kwenye maeneo tofauti,
kuhamasisha uvaaji barakoa hasa kwenye
mikusanyiko ya watu na kupunguza safari
zisizokuwa na ulazima.

“Mheshimiwa Rais Samia wakati
zungumza na maaskofu wetu kule TEC,
ameelezea kwa kina kuhusu mlipuko wa tatu
wa maambukizi ya virusi vya corona, nina-

aki-

wasihi ndugu zangu, tufuate ushauri wenye

kutukinga dhidi ya maambuzi hayo,” alisema.

Alitoa mfano kuwa katika ziara yake kutoa
huduma za kiroho kwenye kigango cha Neg-
ero, alishuhudia baadhi ya wazee wakiwa ha-
wana uelewa wa matumizi ya vitakasa miko-
no (sanitizer), na hivyo akahimiza kwa wenye
uelewa kuendelea kuwaelimisha wasiojua
zaidi kuhusu kinga dhidi ya corona.

“Waliponiona nina kichupa cha ‘sanitizer’
wengine wakafikiri nimebeba ugoro..ipo
haja ya kuendelea kuelimishana zaidi na
kuchukua tahadhali kwa vitendo, tujikinge
dhidi ya maambuzi haya,” alisema.

Hata hivyo, Padri Sekija alisema pamoja
na kutumia kinga za kisayansi, ipo haja kwa
Watanzania kuendeleza maombi kwa Mwe-
nyezi Mungu, ili aiponye Tanzania dhidi ya
maradhi hayo.

Padri Sekija alitoa mfano wa habari ya
binti mmoja aliyeponywa ugonjwa wa kuvuja

damu, baada ya kushika pindo la vazi la Yesu,

na kwamba vazi hilo kwa hivi sasa linawakil-
ishwa neno la Mungu na nguvu zake za up-
onyaji.

®Imeandikwa na Salome Kitomari

(DAR) na Mashaka Mgeta (Handeni)
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Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dk. Batilda Buriani (kulia), akizungumza jana na wafanya-

13

biashara katika Mnada wa Ng'ombe wa Ipuli , Manispaa ya Tabora juu, kuchukua tahadhari
va kujikinga dhidi ya virusi vya Corona. PICHA: VICENT TIGANYA

LISSU: Miezi 3 ya Samia Kuna

uhuru, watu wanapumua

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo(CHADEMA),
Tundu Lissu, amesema kwa
kipindi cha miezi mitatu
tangu Rais Samia Suluhu
Hassan aingie madarakani,
kuna uhuru, watu wanapu-
mua na vyombo vya habari
vinaandika vitu ambavyo
vilikuwa haviwezi kuandika.

Lissu alitoa kauli hiyo
jana wakati akihojiwa na tel-
evisheni moja nchini Kenya.

“Ni kweli kuna mabadi-
liko, tuna rais mpya, Samia
Suluhu Hassan. Katika miezi
mitatu ambayo amekuwa
rais, ni kweli kuna mambo
yamefanyika ambayo yako
tofauti na miaka mitano
iliyopita. Kuna uhuru, watu
wameweza kupumua, sasa
hivi kila mtu anapumua,
magazeti na vyombo vyetu
vya habari sasa hivi vinaandi-
ka vitu ambavyo vilikuwa
havidiriki kuandika, alisema
Lissu.

Akijibu swali aliloulizwa
kuhusu uzuri wa marais
wastaafu, Lissu alisema kwa
kuanza na awamu ya kwan-
za ya Mwalimu Julius Nyere-
re, yapo aliyoyafanya.

“Kizuri cha Mwalimu Ny-
erere, alijenga na alikuwa
rais muda mrefu kuliko kion-
gozi mwingine yeyote, alikaa
madarakani miaka 24, lakini
pamoja na kukaa muda mre-
fu madarakani, aliachia kwa
hiari na bila kuhusishwa na
wizi au ufisadi au uchafuzi
wa mali za umma,” alisema
na kuendelea:

“ Aliondoka madarakani
akiwa na mikono misafi,

akiwa msafi kwenye masuala
ya matumizi ya madaraka na
mali za umma, huwezi kum-
tuhumu Mwalimu Nyerere
kwamba alituibia, hakutu-
ibia.”

Kuhusu Rais mstaafu wa
awamu ya pili, Ali Hassan
Mwinyi, Lissu alisema aliir-
udisha nchi katika msingi
mzuri uliosaidia kuokoa
uchumi na pia ndiye aliyele-
ta mfumo wa vyama vingi
vya siasa.

Kuhus Rais wa awamu
ya tatu, Hayati Benjamin
Mkapa, Lissu alisema haku-
vuruga mfumo wa vyama
vingi na alidhibiti Idara ya
Usalama wa Taifa kwa kui-
tungia sheria ya kudhibiti
mamlaka yake.

Kuhusu Rais wa awamu ya
nne, Jakaya Kikwete, Lissu
alisema miaka 10 ya Kikwete
itakumbukwa kwa kuima-
risha Bunge, kuweka bunge
hilo kuwa mubashara na ali-
panua demokrasia.

“Na katika kipindi hiki
ndipo tuliona jinsi ambavyo
bunge linaweza kuwa, la-
kini ni rais ambaye chini
yake demokrasia ilipanuka,
vyama vya upinzani kama
CHADEMA vilipata nguvu
kubwa sana,” alisema Lissu.

KATIBA MPYA

Akizungumzia  kuhusu
vuguvugu lakudai Katiba
mpya linalofanywa na
chama chake, Lissu alise-
ma hakuna namna yoyote
ambayo chama kikuu cha
upinzani kitaenda kwenye
uchaguzi na Tume ya Taifa
ya Uchagu (NEC) kama ilivyo
kwa sasa.

WANACHAMA 19

Akizungumzia waliokuwa
wanachama chake wak-
iongozwa na aliyekuwa
Mwenyekiti wa Baraza la
Wanawake wa chama chake
(BAWACHA), Halima Mdee
na wenzake 18, Lisssu alise-
ma anashangaa sababu za
watu hao kuendelea kuwapo
bungeni wakati chama chao

kilishawafukuza uanacha-
ma.

“Hawa 19 wanaoitwa
wabunge, tumewafukuza

uanachama, wako bungeni
kwa nini, ili uwe mbunge au
diwani au hata mwenyekiti
mwanachama wa chama
cha siasa na ukipoteza ua-
nachama kwa mujibu Kati-
ba, unapopoteza ubunge au
udiwani  automatic, hawa
tumewafukuza kwenye
chama, wako bungeni kwa
nini?” alihoji Lissu.

“Na hili ni suala muhimu
sana, kuna makosa makub-
wa ya jinai yamefanyika,
kuna watu  wamegushi
nyaraka za kuwafanya hawa
watu wawe wabunge, sheria
ya uchaguzi ya Tanzania
inasema hivi, ili mtu awe
mbunge wa viti maalum
anayewakilisha wanawake,
lazima kwanza chama chake
kipeleke majina ya hao wali-
oteuliwa kuwa wabunge kwa
NEC,” alieleza na kuongeza:

“Sisi hatujawahi kupeleka
jina hata moja kwa sababu
tulijadiliana kwenye kamati
kuu ya chama, tukasema
kwamba hatukubaliani na
uchaguzi, na hatutapeleka
majina ya wabunge na hatu-
tachukua pesa ya ruzuku.”

PM: Miradi 93 imesajiliwa
siku 100 za Rais Samia

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa amesema
katika kipindi cha siku 100 za Serikali ya Awa-
mu ya Sita inayoongozwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, imesajili miradi 93 yenye tham-
ani ya Dola za Marekani bilioni 1.6 ambayo
itaingiza ajira zaidi ya 24,600 kwa vijana.

Alisema kuwa hatua hiyo inatoa alama
kwa wawekezaji wa nje kwamba kwa sasa ur-
asimu katika sekta ya uwekezaji unaendelea
kupunguzwa maeneo ya usajili wa kampuni
mwekezaji anapokusudia kuwekeza nchini.

Waziri Mkuu aliyasema jana alipofungua
Kongamano la siku 100 za Rais Samia Suluhu
Hassan, lililofanyika katika kituo cha Miku-
tano cha Kimataifa cha Julius Nyerere, jijini
Dar es Salaam.

Alisema Rais Samia amefanya jitihada kub-
wa ya kuondoa tozo 232 zilizokuwa zinawak-
waza wafanyabiashara. “Tozo hizi zimeon-
dolewa ili kuwawezesha wafanyabiashara
kufanya biashara zao hapa nchini.”

Alisema katika kufanya kazi zake, Rais Sa-
mia ameendeleza uhusiano wa kidiplomasia
kati ya Tanzania na nchi jirani na ametembe-
lea nchi za Kenya, Uganda na Msumbiji kwa
lengo la kuimarisha urafiki na mataifa ya ji-
rani.

Vile vile, alisema Rais Samia ameendelea
kupanga mipango ya ujenzi wa miradi mipya
katika siku 100 za uongozi wake ikiwamo

kuweka jiwe la msingi la mradi wa ujenzi wa
reli ya kimataifa kipande cha kutoka Mwanza
mpaka Isaka, ujenzi wa meli mpya nne na
ukarabati wa meli kongwe moja.

Pia, katika kipindi cha siku 100 za uongozi
wa Rais Samia ameanzisha mradi wa shule za
sekondari za wasichana katika halmashauri
zote nchini. Ametoa Sh. milioni 500 kwa
kila jimbo kwa ajili ya kukarabati barabara ili

Akiongea katika Kongamano hilo, Mkuru-
genzi Mkuu wa Mamlaka ya Bandari Tanza-
nia, Eric Hamissi, alisema katika kipindi cha
siku 100 mamlaka hiyo imepokea barua za
pongezi kutoka katika kampuni kubwa za us-
afirishaji duniani ikiwamo ya Mediterranian
na Mesina Line kwa uboreshaji wa huduma
bandarini hapo.

Alisema kuwa katika kipindi cha robo ya
mwisho kuanzia Aprili hadi Juni, mwaka
huu wamekusanya Sh. bilioni 236.8 sawa
na ongezeko la asilimia 14 ikilinganishwa na
robo iliyopita ya kuanzia Januari hadi Machi,
ambayo walikusanya Sh. bilioni 203.

Naye, Kamishna wa Uhamiaji nchini, Dk.
Anna Makakala, amesema kuwa kwa kush-
irikiana na idara ya kazi wameanza kutoa
vibali kwa kutumia mfumo wa kielektroniki
ambapo katika kipindi cha kuanzia Mei, 2021
hadi sasa wametoa vibali 3,377 vya kazi ukil-
inganisha na vibali 2166 vilivyotolewa katika
kipindi kama hiki kwa mwaka jana.

Parties.

default until the date of Judgment.

Judgment to the date of full satisfaction.
vi.  Costs of this suit.

two parties.

date of judgment to the date of full satisfaction.
f)  Costs of this suit.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)
AT DAR ES SALAAM
COMMERCIAL CASE NO. 80 OF 2020
SAO HILL INDUSTRIES LTD ..........cscevvevunenennen... PLAINTIFF
VERSUS
NIPO GROUP LTD ......ccscvvuurnnrnnrenrenrenseaneaneaneaes DEFENDANT
DECREE:

WHEREFORE, the Plaintiff prays for judgment and decree against the defendant as follows: -
i A declaration that the defendant has breached the terms of the Purchase Agreement executed between the

ii. An Order for payment of Tanzania Shillings Nine Hundred Only (Tshs. 940,554,800/=) as at 20th August, 2020
being outstanding amount due and owing to the Plaintiff for the purchase of the Poles supplied by the Plaintiff to
the Defendant and refund for payment of CESS for the Poles.

ii.  An order for payment of an interest at commercial rate of 17% per annum of the Principal amount from the date of

iv.  An order that the Defendant to pay general damages to be assessed by the Court for breach of contract.
v.  An order that the Defendant to pay interest of Decretal amount at Court rate of 32% per annum from the date of

vii. Interest on the costs at Court’s rate of 12% from the date of Judgment until payment in full.
viii. Any other order and relief as this Honourable Court may deem fit and just to grant.

This suit coming up for judgment on 18th day of June, 2021, before Hon. Dr. D.J. Nangela, Judge in the presence of Ms.
Sumaiya Jaffar, Advocate for the Plaintiff and in absence of the Defendant.

THIS COURT DOTH HEREBY ORDER THAT:
a) This Court declares that the Defendant has breached the terms of the Purchase Agreement executed between the

b) The Defendant is hereby ordered to immediately pay the Plaintiff a total of TZS 940, 554,800/= being the
outstanding amount due and owing to the Plaintiff for the purchase of Poles supplied by the Plaintiff to the
Defendant and refund of payment of CESS for poles supplied.

c) The Defendant is ordered to pay the Plaintiff interest at Commercial rate of 14% per annum on the principal
amount from the date of default until the date of judgment.

d) The Defendant is hereby ordered to pay general damages to a tune of TZS 5,000,000 for breach of contract.

e) The Defendant is hereby ordered to pay interest on the decretal amount at court rate of 7% per annum from the

Given under my hand and the seal of the Court this day of 18th day of June, 2021.

&.Uk/
Dr. D. Nangela
JUDGE, HIGH COURT OF TANZANIA
(COMMERCIAL DIVISION)
18" day of June, 2021
Extracted on 18™ day of June, 2021

Bl
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Rais Samia adhih

Na Mary Geofrey

WA wale ambao wana

mashaka na mwanamke

nataka kuwaambia nili-

yesimama hapa ni Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, nataka kurudia niliyesimama
hapa ni Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania mwenye maum-
bile ya kike,” hii ni nukuu ya kijasiri
ya kutambulisha uwezo wake kama
mwana mama, aliyeshika marada-
ka makubwa ya nchi.

Nukuu huyo aliitoa Machi 22, ka-
tika hotuba yake wakati wa kutoa
heshima za mwisho na kuuaga
mwili wa aliyekuwa Rais wa Tan-
zania Dk. John Magufuli, aliyefariki
dunia Machi 17, mwaka huu katika
Hospitali ya Mzena, mkoani Dar es
Salaam kwa maradhi ya moyo.

Kupitia kauli hiyo, Rais Samia ali-
inua tumaini jipya kwa Watanzania
na wanawake wote wa ndani na
nje ya nchi, kawa wanawake wa-
naweza wakipewa nafasi.

Rais Samia na Hayati Magufuli,
waliingia madarakani kwa tiketi
moja mwaka 2015; Magufuli akiwa
Rais na Samia Makamu wake.

Rais Samia katika hotuba hiyo al-
iendelea kujinadi; “Walinipa nafasi
ya kuonyesha uwezo wangu na wa-
nawake tunaweza, kwa miaka sita
nilihudumu kama msaidizi wake
(Magufuli).”

Baada ya kuendelea kukitumia
kiti hicho kama mwana mama, Rais
Samia ameonekana kuwa tofauti
na mtangulizi wake huyo katika
mambo kadhaa ikiwamo aina yake
ya uzungumzaji inayomtambulisha
kama mama.

Kila anaposimama kuzungumza
na Watanzania, anatumia sauti ya
uungwana zaidi katika kufikisha
ujumbe huku akiwa mwepesi wa
kuchukua hatua kitendo kinachom-
fanya kutambulika kama mama.

Aprili 22, mwaka huu, aliingia ka-
tika Bunge la Tanzania kuhutubia
kwa mara ya kwanza kama Rais wa
nchini.

“Hii ni mara ya kwanza kwenye
historia ya taifa letu kupata Rais
Mwanamke. Kwa sababu hiyo, nina-
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Rais Samia Suluhu Hassan, siku ya kula kiapo cha kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. PICHA:
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jua, watakuwapo baadhi ya watu
wachache wenye wasiwasi kwamba
kutokana na jinsia yangu sitoweza
kuyatimiza yote niliyoyasema hapa.

“Nataka nitumie jukwaa hili ku-
waondoa hofu kwamba kwanza,
Mwenyezi  Mungu  hakuumba
ubongo hafifu kwa mwanamke na
ubongo wenye uwezo mkubwa kwa
mwanamume,” anasisitiza Rais Sa-
mia.

Katika kuwahakikishia Watanza-
nia kwamba makuzi na umakini wa
akili hutegemea jamii inayokuzun-
guka na shughuli unazokuwa nazo,
anasema;

“Nataka nikuhakikishieni kuwa
nimekuzwa kwenye jamii sahihi na
kwamba nina uzoefu wa kutosha
kwenye serikali na kwenye chama
changu cha siasa cha CCM.

“Hivyo basi, ninajiamini kuwa
ninao uwezo wa kuliongoza taifa

hili. Pili, kazi hii sitoifanya peke
yangu bali nitashirikiana na Watan-
zania wote. Wito wangu kwa Watan-
zania, tushirikiane, tushikamane na
kuwa kitu kimoja katika kulijenga
taifa letu.

“Binafsi naamini, tukiwa na upen-
do, mshikamano na kuheshimiana,
na kwa msaada wa Mwenyezi Mun-
gu, tutaweza kufika kule ambako
sote tunatamani tufikie.”

Tangu Rais Samia aingie madara-
kani amefanya mambo yanayowa-
fanya wanawake watembee kifua
mbele na kujiamini kuwa wakipewa
nafasi wataonyesha maajabu.

Amewapa nguvu na ari ya ku-
weza kuvunja vikwazo vyote vili-
vyowekwa na mfumo dume katika
jamii.

Kwa mara ya kwanza Juni 8, mwa-
ka huu, Rais Samia alikutana na wa-
nawake nchini tangu alipoapishwa

kuwa Rais wa Tanzania.

Akiwa katika mkutano huo,
anaeleza kuwa, sheria na maazi-
mio yameifikisha Tanzania katika
mafanikio mengi makubwa kama
uwiano wa jinsia katika vyombo
vya uamuzi na ajira.

“Mafanikio makubwa yamepa-
tikana katika eneo hili na mfano
halisi ni mimi niliyesimama hapa,
miaka 20, 25, 30 nyuma hatukuwa
tukilitazamia hili, lakini leo im-
ewezekana tuko hapa.” anasema.

Anafafanua zaidi kuwa; “Idadi
ya wanawake katika vyombo vya
uamuzi imeongezeka, ikiwamo
mabaraza yetu ya mawaziri, Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania na
Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, la-
kini pia wakuu wa mikoa, makatibu
wakuu na kadhalika.”

Rais Samia anasema, wanawake
wametoa mchango mkubwa kwe-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
DODOMA
Kituo cha DODOMA Mkoa DODOMA
Shauri la madai No 86/2021
Jina la mdai ALENI JORO
Jina la mdaiwa FESTO NICODEMO
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai
katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa FESTO NICODEMO DODOMA.
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba MADAI
YA PESA TASLIM Tsh. 612,000.
Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii tarehe 23/07/2021 saa 2:30 asubuhi. Kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidif mashahidi wako na
vielelezo vyote vinazohusu shauri hili kwa ajili ya
kuijitetea.
ANGALIZO kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo
juu na kuthibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe
kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama
hii leo 14/06/2021. Prr gy
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
DODOMA
Kituo cha DODOMA Mkoa DODOMA
Shauri la madai No 56/2021
Jina la mdai ESTER RWECHUNGULA
Jina la mdaiwa ADOFU BAREBI
KUITWA SHAURINI MDAIWA

(Kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu Madai
katika Mahakama za Mwanzo)

Kwa ADOFU BAREBI
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba MADAI
YA TALAKA.
Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii tarehe 10/07/2021 saa 2:30 asubuhi. Kwa mujibu
wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi/ mashahidi wako na
vielelezo vyote vinazohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.
ANGALIZO kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo
juu na kuthibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini, Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya
wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama
hii leo 25/06/2021. Bl e
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KUMILIKI KIWANJA
NDUGU IMMACULATE
AIDAN MBARUKU anatanga-
za kupotelewa na hati ya
Nyumba yenye TITLE DEED
PLOT NO. 6 BLOCK P Eneo
AREA E HALMASHAURI YA
JIJI LA DODOMA.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu yake.
Taarifa ya Polisi
DOD/DOD/RB/316490/2021

116332502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI
SHAURI LA MIRATHI NA 118 LA 2021
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA
MIRATHI
ESTHER WILSON NYONGO-

LE. e MAREHEMU
WOLTRAM JOSEPH NYONGO-

I MWOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya Marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia shauri hili katika jalada kama wanaona inafaa
kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua ya
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 08 Mwezi
07 Mwaka 2021.

Hati hii imetolewa tarehe 25 Mwezi 06 Mwaka 2021.

116332302

nye shughuli za maendeleo, kuan-
zia wanawake waliotengeneza njia
wakati wa ukombozi wa Tanzania,
ukombozi wa Kkisiasa, lakini pia
wanawake walioshiriki kuikom-
boa Tanzania kwenye ile nadharia
kuwa mwanamke ni mtu wa pili.

“Tulieleweka, tukashirikishwa
tukawa hapa, lakini pia wapo wali-
otutangulia na sisi tuliopo ambao
sasa tunakomboana kiuchumi.

“Tumetunga sera na sheria
pamoja na kuridhia na kutekeleza
mikataba na maazimio mbalimbali
ya kikanda na kimataifa ukiwamo
mkataba wa Umoja wa Mataifa wa
kutokomeza aina zote za ubaguzi
dhidi ya wanawake wa mwaka 1979
pia azimio la Beijing la mwaka 1995
na mkataba wa kimataifa wa haki
zote za mtoto mwaka 1989,” Ana-
sisitiza Rais Samia.

Rais Samia amesisitiza kuende-
lea kutoa fursa mbalimbali kwa wa-
nawake ili kufikia asilimia hamsini
kwa hamsini.

UTEUZI WA WANAWAKE

Tayari Rais Samia amefanya
uteuzi wa Katibu wa Bunge, Nenel-
wa Mwihambi, kushika wadhifa
huo akiwa mwanamke wa kwanza.

Kwa wafuatiliaji wa siasa za
Bunge, Nenelwa alistahili kupewa
wadhifa huo kabla hata Samia
hajawa rais, lakini pengine jinsia
yake au kutojihusisha kwake na
makundi ya kisiasa ndani ya chama
ilikuwa kikwazo kwake.

Katika mkutano alioufanya na
wawakilishi wanawake Juni 8§,
mwaka huu mjini Dodoma, Rais Sa-
mia aliahidi kuwa, katika utawala
wake amedhamiria kuongeza nafa-
si za wanawake katika vyombo vya
juu vya uamuzi ili washiriki katika
michakato ya haki na maendeleo.

Akitoa mifano, anasema kwamba
katika orodha ya Makatibu Tawala
mikoa 26, aliowateua tangu aingie
madarakani, amewapa wanawake
12 nafasi ambayo ni sawa na asil-
imia 46 ya wateule wote.

Pia, anasema kwamba katika
majaji 28 wa Mahakama Kuu alio-
wateua, majaji 13 sawa na asilimia
43 walikuwa ni wanawake. Kwa
sababu hiyo, katika majaji wote 86
wa Mahakama Kuu, wanawake sasa
wamefika 40.

Eneo pekee ambalo alisema lina
changamoto kubwa ni kwenye ajira
rasmi ambako alisema kwa mujibu
wa takwimu za mwaka 2017, katika
ajira rasmi milioni tatu (3,014,106),
wanawake waliopata nafasi ni mil-
ioni moja (1,107900) tu sawa na
asilimia 36.7.

Rais Samia anasema, takwimu zi-
naonyesha Tanzania ina wanawake
wengi zaidi kuliko wanaume na
hilo lingetakiwa kuakisiwa katika
takwimu muhimu za kimaendeleo
kama ajira, lakini wengi wa wa-
nawake wamejiajiajiri katika sekta
binafsi na isiyo rasmi ambako vipa-
to vyake si vya uhakika.
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Vyama 12 kushiriki

uchaguzi mdogo
wa ubunge Konde

Na Christina Mwakangale

WAGOMBEA 12 wamechukua
fomu za uteuzi kwa ajili ya ku-
wania ubunge kwenye uchaguzi
mdogo wa Jimbo la Konde, Kisi-
wani Pemba, unaotarajiwa kufanyi-
ka Julai 18, mwaka huu.

Msimamizi wa Uchaguzi wa
Jimbo la Konde, Yasini Jabu Hamis,
alisema wagombea hao wanataraji-
wa kurejesha fomu kabla ya saa 10
jana jioni, kwa ajili ya uteuzi.

Wagombea waliochukua fomu ni
wanaotoka Chama cha Mapinduzi
(CCM), Civic United Front (CUF),
Alliance for Change and Transpar-
ency (ACT-Wazalendo), Sauti va
Umma (SAU), National Convention
for Constitution and Reconstruc-
tion- Mageuzi (NCCR-Mageuzi)
na Tanzania Labour Party (TLP),
Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA).

Vyama vingine ni Demokrasia
Makini, Chama cha Kijamii (CCK),
United People’s Democratic Party
(UPDP), National Reconstruction
Alliance (NRA) na Tanzania Demo-
cratic Alliance (ADA-TADEA).

Jimbo la Konde linafanya uch-
aguzi kufuatia kifo cha aliyekuwa
Mbunge wa jimbo hilo, Khatib Said
Haji. Uchaguzi huo unafanyika
sambamba na kata sita za Tanza-
nia Bara, ambazo ni Mbagala Kuu
iliyopo Mkoa wa Dar es Salaam
(Temeke), Ndirigish iliyopo Mkoa
wa Manyara (Kiteto), Mitesa na
Nchemwa zilizopo Mkoa wa Mtwara
(Masasi na Newala), Gare iliyopo
Mkoa wa Tanga

(Lushoto) na Chona iliyopo Mkoa
wa Shinyanga (Ushetu).

Kampeni kwa ajili ya uchaguzi
huo zinatarajia kuanza leo hadi
Julai 17, mwaka huu na uchaguzi
unatarajiwa kufanyika Julai 18.

Wavuguzi wahamishwa Kituo madai
kuomba wagonjwa rushwa 90,000/-

Na Joctan Ngelly, GEITA

WAUGUZI wawili wa Kituo
cha Afya cha Bwanga wilayani
Chato mkoa wa Geita, wame-
hamishwa, kwa kutuhumiwa
kuomba Sh. 90,000 kwa wag-
onjwa waliokuwa wamelazwa.

Wanadaiwa kuomba fedha
hizo kwa wagonjwa ili kuitumia
kama nauli kwenda kufuata
damu katika vituo vingine vya
afya kutokana na kituo kukosa
huduma ya damu.

Wauguzi  wanaotuhumiwa
ni George Makoye na Godfrey
Willison, ambao wanadaiwa ku-
chukua fedha hizo kwa ndugu
wa wagonjwa.

Kamanda wa Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Mkoa wa Geita,
Leonidas Felix, alisema baada
ya kufanya uchunguzi walibaini
kuwatoza wagonjwa Sh. 90,000
kama nauli waliyotumia kwenda
kutafuta damu kwenye kituo
kingine cha afya.

“Kufanya hivyo walikiuka ka-
nuni na taratibu za utumishi wa
umma, kwa sababu hata uongozi
wa kituo hicho haukupewa taari-
fa,” alieleza Felix.

Alisema wauguzi hao
wamerejesha fedha hizo kwa
wagonjwa. “Tayari wauguzi
hao wamelipa faini na hawatash-
itakiwa tena kwa sababu kufan-
ya hivyo ni sawa na kuwapa ad-
habu mara mbili,"alisema Felix.

“TAKUKURU tunaitaka mam-
laka ya nidhamu iwahamishe

wauguzi hao na iwapeleke ka-
tika vituo ambavyo havihusiki
na damu salama,” alisema Felix.

“Watu wakibainika na ma-
kosa, huwa tuna mambo mawili;
kuwapeleka mahakamani au ku-
wachukulia hatua za nidhamu,
lengo ni kutoa fundisho kwao na
kwa watumishi wengine wenye
tabia kama zao.”

Felix, alisema wauguzi hao
kwa sasa wameshamishiwa kati-
ka vituo vingine, ambavyo havi-
na huduma ya damu salama.

b

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Khamis Hamza Chilo(wa pili kushoto), akiangalia moja ya bidhaa inayotengenezwa na
wafungwa wanawake wa Gereza la Isanga, baada ya kumaliza kikao cha kusikiliza maoni mbalimbali ya wafungwa hao. Ziara hiyo

Samia apeleka bungeni Muswada wa bomba la mafuta

Na Godfrey Mushi, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amepeleka bungeni, Muswada wa
Sheria kwa hati ya dharura, unao-
husu uwekezaji wa ujenzi wa mradi
mkubwa wa bomba la mafuta ghafi,
kati ya Tanzania na Uganda.

Muswada huo wenye lengo la ku-
linufaisha taifa na utajiri wa rasili-
mali zake, unalenga zaidi kuzuia
unyonyaji kupitia mikataba mbal-
imbali isiyolinufaisha taifa kwa ki-
wango kinachotarajiwa, utajadiliwa
na Bunge kwa hatua zake zote, Juni
30, mwaka huu.

Spika wa Bunge, Job Ndugai,

aliwatangazia wabunge mwishoni
mwa wiki kwamba amepokea
Muswada wa hati ya dharura kutoka
kwa Rais, Samia Suluhu Hassan, aki-
taka washughulikie sheria ambazo
ziko katika Muswada wa Marekebi-
sho ya Sheria Mbalimbali, Namba 3
wa mwaka 2021.

“Ni muhimu kwa sababu ni sheria
zinazorekebishwa zinazoendana na
uwekezaji wa bomba la mafuta la
kutoka Uganda, kwa ajili ya kukuza
sekta mbalimbali ili tuweze kufani-
kisha uwekezaji huo kwenda vizuri
bila matatizo yoyote.

“Na sisi wabunge, mnafahamu
tunasapoti kabisa mradi huo. Kwa

hiyo tutaushughulikia muswada
huu kwa hatua zake zote katika kip-
indi hiki hiki cha Bunge, kabla hatu-
jaondoka hapa. “Kwa hiyo muswada
huo tutaujadili siku ya Jumatano,
baada ya maswali, tukimaliza ndiyo
Mheshimiwa Waziri Mkuu (Kassim
Majaliwa), atasimama kusoma hotu-
ba ya kuahirisha Bunge hadi wakati
mwingine.”

Kwa Mujibu wa Ndugai, Muswada
huo wenye sheria mbalimbali zi-
nazohitaji marekebisho, umepele-
kwa kwenye Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Katiba na Sheria.

“Kwa sababu ni sheria mbalim-
bali zinagusa sekta mbalimbali za

nishati, uchukuzi, barabara na kad-
halika, nimeteua wabunge ambao
wataungana na Kamati ya Katiba
na Sheria, wakitokea kamati mbal-
imbali na wataanza kuushughulikia
huo muswada,” alisisitiza.

Aprili 11, mwaka huu Rais Samia
na Yoweri Museven wa Uganda,
walitia saihi mkataba wa ujenzi wa
bomba hilo lenye umbali wa kilo-
mita 1,440, ambalo litagharimu Dola
za Kimarekani bilioni 15.

Mradi huo wa bomba la kusa-
firishia mafuta ghafi kutoka Hoima
nchini Uganda hadi Bandari ya Tan-
ga, unajulikana kama East African
Crude Oil Pipeline (EACOP).

WATANO WAONGEZWA

Ndugai, alisema ili kuulainisha
muswada huo, ameteua wabunge
kutoka Kamati ya Serikali za Mitaa,
kwenda kuungana na Kamati ya
Katiba na Sheria kulainisha muswa-
da huo.

“Kuna maeneo yanaguswa na
bomba hili, sasa nimeteua wabunge
kutoka Kamati ya Serikali za Mitaa
ambao ni Humprey Polepole, Ab-
dalah Chaurembo, Tunza Malapo,
Denis Londo na Magreth Sitta. Hawa
watajiunga na Kamati ya Katiba
na Sheria ili kuweka sawa mambo
haya,” alisisitiza.
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Usajili Yanga, Azam umulike
Simba ilipoteleza kimataifa

NI rasmi Simba, Yanga na Azam zitaiwakilisha Tanzania Bara kwe-
nye michuano ya kimataifa kwa msimu mpya wa 2021/22 unaota-
rajiwa kuanza mapema Septemba, mwaka huu kwa mechi za hatua
ya awali Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika kupigwa.

Msimu huu Tanzania Bara itaingiza timu nne; mbili Ligi ya Ma-
bingwa na idadi kama hiyo Kombe la Shirikisho Afrika, nafasi hizo
zikitokana na juhudi za Simba kufanikiwa kutinga hatua ya robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa, hivyo kuiongezea nchi pointi na kuwa
miongoni mwa nchi 12 zinazoruhusiwa kuingiza idadi hiyo kwa
msimu.

Kwa mujibu wa Kanuni za Shirikisho la Soka nchini (TFF), Bing-
wa wa Tanzania Bara na mshindi wa pili atacheza Ligi ya Mabing-
wa, huku mshindi wa tatu na Bingwa wa Kombe la FA wakicheza
Kombe la Shirikisho.

Lakini endapo ikitokea Bingwa wa Ligi Kuu, akatwaa tena ub-
ingwa wa Kombe la FA, basi mshindi wa tatu na wa nne wa Ligi Kuu
ndiyo watakaokwenda kucheza Kombe la Shirikisho Afrika.

Hivyo, kwa namna msimamo wa Ligi Kuu ulivyo hadi sasa, Sim-
ba ina nafasi kubwa ya kutwaa ubingwa huo, huku Yanga na Azam
zikiwa tayari zimejihakikishia kupata nafasi ya kushiriki michuano
ya kimataifa msimu ujao kutokana pointi zilizonazo kutoweza ku-
fikiwa na timu yoyote zilizopo nyuma yao.

Lakini pia Simba na Yanga zimetinga fainali ya Kombe la FA,
hivyo hiyo ni tiketi ya wazi kabisa kwa timu mojawapo itakayoibu-
ka mshindi kushiriki michuano hiyo yenye utajiri mkubwa kwa
ngazi ya klabu barani humu, inayoandaliwa na Shirikisho la Soka
Afrika, CAF.

Ingawa bado msimu wa 2020/21 haujamalizika huku dirisha
rasmi la usajili likiwa pia halijafunguliwa, tayari klabu za Yanga na
Azam FC zimeanza kuingia mikataba ya awali na wachezaji wapya,
na kwa sasa zikisubiri tu dirisha hilo kufunguliwa ili kusajili mika-
ta yao TFF. Kwa ujumla tunazisifu kwa kuchukua hatua mapema
kwani tunaamini hadi kufikia hatua hii zikiwa zimebakiza takriban
michezo mitatu kabla ya msimu kumalizika, zimeshaelewa mae-
neo ambayo zinapaswa kuyaboresha katika Vikosi vyao.

Lakini hatuna budi pia kuziasa kuwa makini zaidi katika mchaka-
to huo wa usajili kutokana na majukumu makubwa ya michuano
ya kimataifa yaliyopo mbele yao kuelekea msimu mpya utakaoan-
za Septemba, mwaka huu.

Ni wazi kwamba Yanga na Azam FC zilishuhudia namna Simba
ilivyopambana katika michuano hiyo na upinzani mkubwa ili-
youpata, hivyo kwa kuanzia kama kweli zimedhamiria kufika mba-
li, zinapaswa kusajili wachezaji wenye uwezo kama ama zaidi ya
wapinzani wao hao.

Hakuna ubishi kwamba Simba kwa sasa nchini ni klabu pekee
inayojengwa na wachezaji wenye viwango vya juu zaidi, lakini
bado haikufanikiwa kupenya nusu fainali na hatimaye fainali, hivyo
kipimo cha usajili kwa Yanga na Azam kuelekea michuano hiyo ki-
napaswa kuwa ama daraja la wachezaji wa sasa wa Simba au zaidi
ya hapo.

Tunatambua kwamba kuzidiwa mbinu ndiko kulikoifanya Simba
kuishia robo fainali na si suala la uwezo wa wachezaji pekee, ndiyo
maana tunawataka wawakilishi wetu hao wa msimu ujao kuhakiki-
sha wanasajili wachezaji wa daraja la juu zaidi wakati huu pia Sim-
ba nayo ikitakiwa kujiimarisha kwa kuongeza nyota wenye uwezo
zaidi ya walionao.

Kadhalika, kuna uwezekano mkubwa kwa Biashara United ya
Mara kupata nafasi ya kushiriki michuano hiyo ya CAF kutokana
na pointi ilizo nazo kwenye msimamo wa Ligi Kuu katika nafasi ya
nne waliyopo, hivyo nayo haina budi kuanza kumulika wachezaji
wa daraja la juu, kwani lengo letu ni kutaka kuona msimu huu timu
zote nne zinatinga hatua ya robo fainali ama zaidi ya hapo kwenye
mashindano hayo ili kujikusanyia pointi nyingi zaidi na kushikilia
nafasi yetu ya timu nne.
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Na Ada-m
Fungamwango

NI rasmi sasa kuwa Tanzania itapeleka
wawakilishi wanne kwenye michuani
ya kimataifa msimu ujao. Ni baada ya
Shirikisho la Soka nchini (TFF), ku-
tangaza rasmi kupata taarifa hiyo ku-
toka Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

TFF imesema kuwa timu hizi nne
zitapatikana kwa Bingwa wa Tanzania
Bara na mshindi wa pili kucheza Ligi
ya Mabingwa, huku mshindi wa tatu
na Bingwa wa Kombe la FA wakicheza
Kombe la Shirikisho.

Hata hivyo, inaweza kubadilika kama
Bingwa wa Ligi Kuu, atatwaa tena ub-
ingwa wa Kombe la FA, ambapo hapo
sasa mshindi wa tatu na wa nne wa Ligi
Kuu ndiyo watakaokwenda kucheza
Kombe la Shirikisho.

Shukrani kwa klabu ya Simba am-
bayo kutokana na kutinga kwa hatua ya
robo fainali, Tanzania imeongeza poin-
ti zilizoifanya kuongezeka timu kutoka
mbili hadi nne.

Ikumbukwe kuwa msimu uliopita
Tanzania iliwakilishwa na Simba ili-
yocheza Ligi ya Mabingwa na kutinga
hatua ya robo fainali na Namungo FC
ikashikiri michuano ya Kombe la Shirik-
isho na kutinga hatua ya makundi.

Hii ilitokana na timu za Tanzania ku-
vurunda msimu wa 2019/20 na hakuna
hata moja iliyofanikiwa kutinga hatua
hata ya makundi.

Simba ilifanya vema kwenye michua-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu
wa 2018/19, ilipotinga pia hatua ya robo
fainali, Tanzania ikapata nafasi ya ku-
wakilishwa na timu nne, ambazo ni
wenyewe Simba, Yanga, Azam na KMC.

Timu zote hizo hakuna iliyofanya vi-
zuri hata moja, japo kutinga tu makun-
di. Sasa nafasi zimerudi tena.

Kwa bahati nzuri, timu za Simba, Yan-
ga na Azam zinarejea tena kwenye mi-
chuano ya kimataifa, lakini kuna nafasi
moja ambayo kwa mbali inaonyesha
kuwa Biashara United inaweza kuipata.

Huu sasa ndiyo wakati wa timu za
Tanzania kufanya tathmini ya kina kab-
la ya kwenda kucheza michuano hiyo
migumu Afrika. Ni wakati wa kutorudia
makosa ya msimu uliopita uliosababi-
sha kurudishiwa timu mbili tu kama
ilivyozoelekwa kwa muda mrefu.

Hivi karibuni, Katibu Mkuu wa
zamani wa Yanga, Dk. Jonas Tiboroha,

Kwa bahati
nzuri, timu
za Simba,
Yangana
Azam zin-
arejea tena
kwenye
michuano
ya Ki-
mataifa,
lakini kuna
nafasi moja
ambayo
kwa mbali
inaonye-
sha kuwa
Biashara
United
inaweza
kuipata.

m Muungwana Lazima Nilonge
Nafasi timu nne kimataifa ilindwe

aliziasa timu zitakazofuatana na Simba
kwenye michuano hiyo. Akitoa maoni
yake kama mdau wa soka kuhusu timu
zitakazokwenda kuiwakilisha Tanzania
kwenye mechi za kimataifa, ziangalie
kwanza Simba ni timu ya aina gani
hapa nchini ambayo imekwenda hadi
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa, lakini
ikashindwa kutinga hatua ya nusu fain-
ali, ndipo nazo zitengeneze timu yenye
kariba hiyo kama zinataka kweli kwen-
da kushindana.

“Klabu zitakazokwenda kucheza
kimataifa ziangalie Simba ni timu ya
namna gani. Imefikia hatua ya robo
fainali na ikashindwa kupenya hatua
ya nusu fainali, hivyo nazo zinatakiwa
kutengeneza timu inayofanana kiuwezo
wa timu hiyo au zaidi kama zinataka ku-
fanya vizuri, vinginevyo zitaishia hatua
ya mwanzoni tu kutolewa na timu za Et-
swatini na Comoro kwa sababu zitaku-
wa hazijafanya vitu vya msingi kuijenga
kwanza timu,” akasema.

Akaongeza kuwa Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho ni michuano migu-
mu ambayo inatakiwa kwanza kuwa na
timu imara, kuwa na muda sahihi wa
kujiandaa na si kujaribisha, lakini pia
timu zinatakiwa kuwa vizuri kiuchumi,
kwani ni michuano yenye gharama kub-
wa na kuna mambo yanahitaji pesa ny-
ingi ili timu iwe salama na kukabiliana
na baadhi ya vikwazo.

Kwa kuongezea hapo tu ni kwamba
Simba bado ina wachezaji ambao wana
uwezo wa kucheza michuano hiyo,
hivyo itakachofanya ni kuongeza nguvu
tu, lakini timu zilizobaki itabidi zijid-
hatiti kisawasawa. Kinachotakiwa kwe-
nye michuano hiyo angalau kwa timu
kama za Yanga, Azam ni kutinga hatua
za makundi kwanza ili Tanzania iwe na
uhakika wa kubakisha nafasi hizo kwa
ajili ya misimu mingine.

Ile tabia ya kuondolewa kwenye
hatua za awali au raundi ya kwanza ion-
doke inabidi sasa tuikwepe kama tuna-
taka kubaki na nafasi hizo nne.

Timu za Tanzania zitakapoanza kuwa
na tabia ya ‘kuishi’ kwenye hatua ya
makundi kila mwaka, hapo ndipo tut-
akapoona kuwa soka letu limepanda na
si kazi ya kuiachia timu moja kwa saba-
bu msimu ambao inatolewa mapema,
basi nafasi zinapungua.
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Chongolo aonya wanaCCM
kuelekea uchaguzi wa ndani

Na Paul Mabeja, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo,ameonya
tabia ya makundi ndani ya chama hicho
kwenye chaguzi mbalimbali zitakazo-
fanyika februari mwakani.

Chongolo alitoa onyo hilo juzi

alipokuwa akifungua Kikao cha
Baraza la Umoja wa wanawake wa
CCM(UWT),jijini hapa.

Alisema tabia ya kutengeneza
makundi na kusengenyana zimekuwa
zikifanywa na watu wanaojitafutia na-
fasi katika chaguzi mbalimbali ndani ya
chama.

“Mwakani mwezi februari tunaanza
uchaguzi ndani ya chama kuna watu
ambao wao hivi sasa wanajitengenezea
miundombinu ya kupata nafasi na siyo
kutengeneza miundombinu ya kukijen-
ga chama,”alisema Chongolo.

Alionya jumuiya za chama hicho
kuacha kutumia vikao vya mabaraza
kujadili mambo binafsi na majungu bali
zijadili mambo yenye maslahi kwa taifa.

Alisema kuwa mikutano inayofanyi-
ka ilenge kujadili namna ya kutatua
kero mbalimbali zinazowahusu Watan-
zania ambao ndiyo wamekipa dhamana
chama hicho kuongoza.

Pia, alisema tabia ya vikao vya ma-
baraza ya jumuiya hizo za chama kutu-
mika kujadili mambo binafsi hayana tija
na hayawezi kukisaidia.

“Unakuta watu wanajadili mwan-
amke fulani mfupi mwingine mrefu au
mwingine mweusi mwingine mweupe
au nani kaolewa jana, kama kaolewa
inakuhusu nini? Jadilini ‘issues’ acheni
kujadili mambo binafsi, alisisitiza Chon-
golo.

Aidha, alisema chama kinakabiliwa
na tatizo la kutokuwa na takwimu sahi-
hi za idadi ya wanachama wake jambo
ambalo linasababisha kushuka kwa
makadirio kila mwaka.

“Tumekuwa na changamoto kubwa
ya kutokuwa na kumbukumbu sahihi ya
wanachama pamoja na kutokulipa ada
za chama kwa wakati,” alisema Chon-
golo.

Aliiagiza UWT, katika vikao vyake vya
mabaraza kuweka ajenda ya mkopo wa
asilimia nne kwa wanawake kuwa ya
kudumu.

“Serikali imekuwa ikitenga fedha
kwa ajili ya mikopo hii ya asailimia nne
lakini nyinyi kama wanawake lazima
mjue kila wilaya ni wanawake wangapi
wamenufaika na kiasi gani kimetolewa.”

“Lazima hii iwe ajenda yenu ya ku-
dumu katika vikao kuna wilaya in-
atenga bajeti ya mikopo ya kinamama
bilioni nne kiasi ambacho anashangaa
kwanini kinamama waendelee kulia
kuwa hawana mitaji, hivyo mnataki-
wa kujadili ili kuwasaidia wanawake
wenzenu,”alisema.

Aliwataka wabunge wanawake ku-
hakikisha wanasimamia fedha zina-
zotengwa na Halmashauri kwa ajili ya
wanawake ili kujiendeleza kibiashara
na kudhibiti zisiishie mikononi mwa
wajanja.

Mkuu wa
Wilaya va Ir-
inga, Mohamed
Moyo (kushoto)
akiagana na
Askofu wa
Kanisa la

EAGT wilayani
Iringa, Ezekiel
Mkenda (kulia),
juzi baada vya
kuzungumza
na waumini

wa kanisa hilo
ambapo alitoa
tahadhari kwa
wananchi
kujikinga na
ugonjwa hatari
wa Corona.
PICHA: STEVEN
WILLIAM

Wanawake UMAKI watembelea
Serengeti kuhamasisha utalii

Na Allan Isack, SERENGETI

ZAIDI ya wanawake 200 wa
Umoja wa Wanawake wa Kikristo
wa Kanisa la Anglikana Tanzani
(UMAKI), kutoka Dayosisi ya Dar
es Salaam, wametembelea Hifa-
dhi ya Taifa ya Serengeti, kwa len-
go la kuhamasisha na kuutangaza
utalii wa ndani na kuhamasisha
wananchi umuhimu wa kutembe-
lea vivutio hivyo.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, wakati wa kupokea
kundi la wageni hao, Kamishna
Mwandamizi wa Mawasiliano,
kutoka Shirika la Hifadhi za
Taifa(TANAPA), Pascal Shelutete,
alisema wanawake wa kanisa
hilo wanatokea Dar es Salaam na
wamekwenda hifadhini humo
kutalii na kuhamasisha utalii wa
ndani.

Alisema wanawake hao kutem-

belea Hifadhi ya Serengeti, ni jiti-
hada zilizofanywa na TANAPA,
kwa kushirikiana na wadau mbal-
imbali wa utalii ili kuhamasisha
na kuutangaza utalii wa
ndani.

“Kundi la wanawake 205 lil-
ilopo hapa, wanatoka Kanisa la
Anglikana, Mkoa wa Dar es Sa-
laam, ni waumini wa Kanisa la An-
glikana, wamekuja hapa kwa ajili
ya suala zima la utalii wa ndani na
watakuwa katika hifadhi hii kwa
siku tatu,” alisema Shelutete.

Alisema shirika hilo linatoa ki-
paumbele katika eneo la utalii wa
ndani na wamejipanga kuendelea
kuhamasisha makundi mbalim-
bali kwenda kutembelea Hifadhi
za Taifa kujionea maajabu ya vi-
vutio hivyo.

“Natoa wito kwa Watanzania
wenzangu kutembelea hifadhi
hizi zenye vivutio mbalimbali

ambavyo Mwenyezi Mungu amei-
jalia nchi yetu kuwa navyo hivyo
tutumie fursa hii kuja kutembelea
maeneo haya,” aliongeza.

Ofisa Masoko kutoka Bodi ya
Utalii Tanzania (TTB), Eugine Mal-
iya, alisema ujio wa wanawake
hao, ni sehemu ya utekelezaji wa
agizo la serikali kwa bodi ya utalii
kukuza na kuutangaza utalii wa
ndani.

“Bodi ya utalii tunaendelea
kuhamasisha makundi mbalim-
bali hapa nchini, kuja kutembelea
hifadhi zetu kwa kuwa itakuwa
moja ya njia ya kujionea maaja-
bu yanayopatikana hifadhini na
namna Mwenyezi Mungu, alivy-
oibariki nchi ya Tanzania,” alise-
ma Malya.

Alisema kundi la wanawake
hao, kutembelea hifadhi hiyo
kutaongeza chachu na kuleta
mwamko kwa makundi mengi

kwenda kutembelea vivutio kwe-
nye hifadhi za taifa.

Naye Mhifadhi Mkuu wa Hi-
fadhi ya Serengeti, Massana
Mwishawa, alisema ujio wa
kundi hilo kwenye hifadhi hiyo,
utachangia kuongeza pato la taifa
kupitia sekta ya utalii.

Mmoja wa wanawake wa UMA-
KI, Rachel Ngalya, aliipongeza
serikali chini ya uongozi wa Rais
Samia Suluhu Hassan, kwa kuz-
ilinda Hifadhi za Taifa kwa kuwa
ni hazina kwa nchi.

“Tumefurahi sana kutembelea
hifadhi hii, tumeona vitu vingi, tu-
naipongeza serikali ya Rais Samia
kwa kuzilinda hifadhi hizi kwa
kuwa ni hazina kwa nchi yetu, pia
natoa wito kwa Watanzania wen-
zangu kutembelea vivutio nyetu
kwa kuwa vipo kwa ajili yetu na
siyo kwa wageni pekee,” alisema
Rachel.

Meneja matatani kuondoa watu hifadhini bila kibali

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Maliasili na Utalii,
Dk. Damas Ndumbaro, amemsi-
mamisha kazi Meneja wa shamba
la hifadhi ya Msitu Slayo Bukombe
lililopo wilayani Chato mkoani
Geita, Thadeus Shirima, kwa ku-
fanya oparesheni ya kuwaondoa
watu bila kuwa na kibali.

Dk. Ndumbaro, akizungumza
na waandishi wa habari juzi ji-
jini hapa, alisema kuwa Meneja
huyo anasimamishwa ili kupisha
uchunguzi juu ya tuhuma zina-
zomkabili kwa kuwa hali hiyo im-
ewasababishia wananchi hao ku-
poteza mali zao ikiwamo nyumba
pamoja na mashamba.

Alisema kuwa, Wizara yake
imepata malalamiko kutoka kwa

Mbunge wa Bukombe pamoja na
wabunge wengine kulalamikia
oparesheni hiyo ambayo imeathi-
ri wananchi wa eneo hilo.

Kadhalika, alisema kuwa wiz-
ara hiyo imeamua kumsimami-
asha kazi meneja huyo na kum-
wagiza Katibu Mkuu kupeleka
mtu mwingine atakayekwenda
kushika nafasi hiyo.

“Oparesheni hazikatazwi, lakini
lazima zizingatie kanuni, taratibu
na miongozo, huyu yeye amefan-
ya maamuzi (uamuzi)bila kush-
irikisha viongozi wake wa juu
hata katibu mkuu ambaye ndiye
kamanda wa haya mashamba
yote hakuwa na taarifa yoyote juu
ya oparesheni hiyo,” alisema.

Dk. Ndumbaro alisema kiten-
do cha kujichukulia madaraka

mikononi ambacho amefanya
meneja huyo kinaharibu sura ya
Wizara hiyo pamoja na falsafa ya
uongozi wa serikali ya awamu ya
sita chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan.

“Oparesheni hii iliyofanywa
bila kufuata utaratibu, sisi wizara
hatuwezi kuifumbia macho ka-
bisa lazima yoyote aliyehusika ka-
tika hili tutamshugulikia,” alisema

Vile vile, alisema wizara ime-
shapeleka timu ya watu katika
eneo la tukio ili kufanya tathmini
ambayo itaainisha mambo mbal-
imbali ikiwamo athari kwa wa-
nanchi.

“Timu hii tumeipa muda wa
wiki mbili ili ije na majibu ambayo
yataonyesha kuwa ni chanzo cha
tukio hili lakini pia hatari zilizo-

tokea zimeathiri watu kwa kiasi
gani ndipo tutatoa uamuzi wa
mwisho, alisisitiza Dk. Ndumbaro

Naye, Naibu Waziri Maliasili
na Utalii, Mary Masanja, alisema
watumishi wote wanatakiwa ku-
fanya kazi kwa kuzingatia kanuni,
taratibu na sheria na siyo ving-
inevyo.

“Sisi kama wizara hatutakuwa
na nafasi ya kuwalinda wale wote
ambao wanafanya kazi bila kuz-
ingatia kanuni za utumishi wa
umma na kufanya mambo kwa
matakwa yao binafsi..katika ho-
tuba ya bajeti waziri alieleza kuwa
tayari watumishi zaidi ya 60,
tumeshawafukuza kazi,”alisema
Masanja
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Corona yaathiri urejeshaji wakimbizi makwao

Na Christina Mwakangale

TANZANIA imerejesha makwao
wakimbizi 19,000 tangu Janu-
ari mwaka huu, huku ikielezwa
kwamba uwapo wa ugonjwa wa
Covid-19, kumesababisha kasi
ndogo ya mchakato huo.

Mkurugenzi wa Idara ya Hu-
duma kwa Wakimbizi, Wizara wa
Mambo ya Ndani ya Nchi, Sudi
Mwakibasi, amesema Tanzania

inahifadhi takriban wakimbizi
200,000 kwenye kambi tatu,
ikiwamo  Nyarugusu, Nduta na
Mtendeli zilizopo mkoani Kigo-
ma.

Mwakibasi aliyasema hayo

mwishoni mwa wiki wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Wakim-

bizi jijini Dar es Salaam, ambayo
kimataifa huadhimishwa Juni 20.
Alisema kwamba tangu 2017
nchi ilipoanza utaratibu wa ku-
warejesha wakimbizi makwao,
imewarejesha wakimbizi 129,000
kwa hiari, akisema matarajio ni
kuendelea kufanya hivyo kulin-
gana na hali itakavyoruhusu.
Mwakibasi alisema pamoja
na kuwapokea wakimbizi ku-
toka nchi jirani na kuwahifadhi,
vipaumbele vya serikali ni ku-
hakikisha usalama wao kwenye
makambi, maandalizi ya ku-
warejesha kwa hiari baada ya nchi
walikotoka kupata suluhisho.
“Awamu wa kwanza ni wakim-
bizi 1,400 na ya pili ni idadi kama
hiyo kwa wiki moja. Sera inasema

wahifadhiwe katika makambi kwa
sababu ni suala la muda. Sababu
zilizowafanya wakimbie  ziki-
pata ufumbuzi na inapopatikana
amani makwao, tunawarejesha,”
alisema Mwakibasi.

“Nisisitize wadau wa wakmibizi
wasaidie suala la usalama kwe-
nye makambi hata na kuwareje-
sha makwao. Pia kuna uharibifu
mkubwa wa mazingira kwenye
makambi, sababu wanatumia
kuni kupikia, jumuiya za kimataifa
ziendelee kutusaidia, ili kufani-
kiwa kupatikana kwa nishati
mbadala ili mazingira yasiendelee
kuathiriwa.”

Mwanazuoni wa Shule Kuu
ya Sheria, Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), Prof. Khoti

Kamanga, alisema duniani kuna
watu milioni 82.4 waliopo nje ya
nchi zao kutafuta hifadhi, kati yao
milioni 26 wanatambulika kama
wakimbizi rasmi.

Alisema Tanzania inaende-
lea kutambulika duniani kwa
kupokea na kuhifadhi wakimbizi,
tangu mwaka 1983 na kupewa
tuzo ya heshima na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Kuhudumia
Wakimbizi (UNHCR), kutambua
mchango wa kuhifadhi wakim-
bizi.

UNHCR linasema takwimu za
wakimbizi duniani huenda zika-
ongezeka mwaka huu, kutokana
na janga la corona linalosaba-
bisha watu wengi kuyakimbia
makazi yao.

MPIGAPICHA WETU.

Madiwani waonya watendaji upotevu fedha za makusanyo

Na Restuta Damian,
BUKOBA

BARAZA la Madiwani Manispaa
ya Bukoba mkoani Kagera lime-
onya watendaji wanaosababisha
upotevu wa fedha za maku-
sanyo ya ndani kwa kutoyafikisha
benki.

Hayo yamebainishwa kwenye
kikao cha kupokea na kujadili
taarifa ya Mkaguzi na Mdhibiti wa
Hesabu za Serikali (CAG), wakati
wa majadiliano ya maoni ya
Baraza hilo.

Akitoa maoni ya taarifa hiyo,
Diwani wa Kata ya Bakoba, Sham-
bani Rashid alisema, ukusanyaji
wa mapato unafanywa na wa-
tendaji na kwa kipindi cha mwaka
2019/20, 2021 kiasi cha Sh. milioni
3.5 haikuingia benki.

“Kuna Shilingi milioni tatu
pointi tano tunayoiona hapa hai-
kuingia benki na unayonyesha
ilikusanywa kwa njia ya POS hili
litolewe onyo kali ili kurekebisha
makosa yasijirudie kipindi king-
ine,” alisema Rashid.

Diwani wa Kata Bilele, Theofiki

Salumu alisema, ili kufanikiwa
kwenye suala la fedha kuwapo na
ushirikiano katika kusimamia ma-
pato kwa kuunda kamati za fedha,
elimu na nidhamu yenye kuwa na
mkazo.

“Watumishi watambue sio
lazima viongozi wa juu wafike
kubaini udhaifu bali kutengeneza
weledi na kupata hati Safi na fed-
ha zionekane kupanua miradi,”
alisema Salumu.

Awali, akisoma taarifa mbele ya
Baraza hilo, iliyopokelewa katika
ofisi ya mkuu wa mkoa kutoka

kwa CAG, Katibu Tawala wa Mkoa
Kagera, Profesa Faustine Kamzora
alisema, halmashauri sita ndani
ya mkoa huo zimepata hati zina-
zoridhisha.

Kamzora alisema Manispaa ya
Bukoba kwa mwaka 2019/20,20/21
haikuweza kupeleka kiasi cha
Sh.milioni 256.4 kwenye miradi ya
maendeleo.

Pia, upande wa fedha ya ki-
namama na vijana ambayo ni Sh.
milioni 148.5 haikufanyiwa ufua-
tiliaji kutokana na muda wake
kuisha.

W/biashara minadani
watakiwa kuchukua
tahadhari ya corona

Na Tiganya Vincent, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora,
Balozi Batilda Buriani, amewa-
taka wananchi na wafanyabi-
ashara katika mnada wa Ipuli
kuchukua tahadhari ya kujikinga
dhidi ya virusi vya corona.

Alisema ikiwa nchi jirani
zinakabiliwa na tatizo hilo, ni
vema kila mkazi wa Mkoa wa
Tanzania akachukua hatua za
kujikinga kama zinavyoshau-
riwa na wataalamu wa sekta ya
afya.

Balozi Batilda alitoa kauli
hiyo alipokuwa katika ziara ya
kukagua ukusanyaji wa mapato
na hatua zinazochukuliwa kwa
wafanyabiashara wa ng’'ombe
mbuzi na kondoo katika Mnada
wa Ipuli uliopo Manispaa ya
Tabora za kujikinga dhidi ya
Virusi vya corona.

Alisema ni lazima kwenye mi-
nada na maeneo yanayokusan-
ya watu wengi kama vile sokoni
, stendi , shuleni kukawekwa
ndoo za maji tiririka, sabuni
ili wanaofanya shughuli hapo
waweze kunawa kila wakati.

MKkuu huyo wa mkoa al-
jongeza watu wote wanaoende-
sha shughuli za kujitafutia
riziki katika Mnada wa Ipuli
na maeneo yenye mikusanyiko
kuvaa barakoa wakati wote na
kutumia vitakasa mikono.

Katika hatua nyingine, mkuu
huyo wa mkoa ameiagiza ldara
yva Afya ya Manispaa ya Tabora
kuhakikisha inajenga vyoo na
kuboresha hali ya usafi katika
Mnada wa Ipuli ili kulinda afya
za watu wanakwenda siku ya
Jumamosi kupata nyama choma.

Alisema hali ya usafi katika
mnada huo hairidhishi na vyoo
vilivyopo ni vichache ukilingan-
isha ya watu wanaokuwepo siku
ya Jumamosi.

Aidha Balozi Batilda aliwaahi-
di wafugaji na wafanyabiashara
wa mifugo kutatua matatizo
yanayowakabili ikiwamo la
baadhi ya watu kuziba njia ya
kupeleka ng'ombe mnadani
ukosefu wa majosho, ukosefu
wa nyasi za kisasa za kulisha
mifugo na ukosefu wa mbegu
bora za ng'ombe

Awali mfanyabiashara wa
ng'ombe, Haruna Mazoea,
alisema wamelazimika ku-
fuata ng'ombe wa mbegu kutoka
Biharamulo mkoani Kagera na
wengine nchini Rwanda kama
njia ya kuboresha ng'ombe wa
Tabora.

Alisema aina ya ngo'mbe ku-
toka Biharamulo wanafaida kwa
kuwa ni wakubwa na wanau-
zwa kuanzia Sh.milioni 1.8 hadi
2 kwa mmoja.



Jumatatu Juni 28,2021 NipaShe 9

HABARI KITAIFA

Makalla ashauri watumishi kuepuka mikopo kandamizi |

Na Beatrice Moses

ATUMISHI wa
Umma nchini hu-
susani walimu,
wamekumbushwa
umuhimu wa kukopa kwa
malengo, sambamba na kuepuka
mikopo kandamizi.

Ushauri huo ulitolewa na Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, na kubainisha kuwa,
walimu na watumishi wengine
wa umma wanapaswa kutambua
umuhimu wa uwekezaji mdogo
mdogo kwa ustawi wa maisha
yao wawapo kazini na baada ya
kustaafu na kutumia vema fursa
za mikopo.

Makalla alitoa ushauri huo
wakati akizindua kongamano la
walimu na Benki ya NMB kwa
mkoa wa Dar es Salaam ‘Hatua
kwa Hatua,’, likiandaliwa na benki
ya hiyo na kushirikisha walimu

zaidi ya 300 toka wilaya za mkoa
huo. “Tumieni falsafa ya 1=C+S.
Maana yangu ni kuwa Tncome Can
be Consumed or Saved.” Kwamba
chochote unachopata unaweza
kukitumia au kuweka akiba. Sasa
tunakosea tunapogeuza pato lote
kuwa ‘Consuption.” Kadri unavy-
oweka akiba, ndivyo unavyoweza
kufanya ‘investment.

“Ustawi wa maisha yenu ya
sasa na baada ya kustaafu, unat-
egemea uwekezaji mtakaofanya,
ikiwamo kukopa kwa malengo,
kuepuka mikopo kandamizi na
kutotumia pesa za mikopo kwa
anasa. Mimi mwenzenu ni shuhu-
da wa hili na niwaibie siri, ukion-
doa NMB, taasisi nyingi za fedha
hazina madirisha yanayokidhi ma-
hitaji ya watumishi.

“NMB ndio benki kinara wa ku-
wakomboa watumishi wa umma,
benki inayoongoza katika kubuni
na kutoa huduma rafiki kwa wal-

imu na watumishi wengine kwa
kuwapa mikopo yenye riba na
masharti nafuu. Walimu mna fur-
sa pana ya kunufaika na benki hii,”
alisema Makalla.

Ofisa Mkuu wa Wateja Bin-
afsi na Biashara wa NMB, Filbert
Mponzi, alisema walimu ni kada
muhimu miongoni mwa makundi
yanayo hudumiwa na benki yake.

“Niseme tu kwamba, walimu ni
kundi muhimu kwa benki yetu,
ndio maana tumeandaa Siku ya
Walimu na NMB. Kupitia siku hii,
tunapata fursa ya kuongea nanyi,
kutambulisha huduma mpya na
kupokea mawazo mazuri kutoka
kwenu, kwani nyie mnayaona
mengi huko kwenye jamii na
mawazo yenu yana thamani
kubwa. “Majuzi NMB imekabidhi
kwa serikali gawio la Sh. bilioni
21.8, mafanikio ambayo kimsingi
yana mchango mkubwa wa wal-
imu, kada ambayo bila uwapo

wake, huenda NMB isingekuwa
hapa ilipo. Ndio maana tuko ma-
kini kubuni huduma rafiki kwenu,
zikiwamo za Kidijitali,” alisema
Mponzi.

Naye Meneja wa NMB Kanda ya
Dar es Salaam, Donatus Richard,
alisema NMB na Walimu ni jukwaa
muhimu sio tu kwa kutoa elimu ya
masuala ya fedha na kukusanya
maoni yao, bali kunadi bidhaa
mpya, ambako mwaka huu, pamo-

ja na nyinginezo, wamekuja na

Bima ya Vikundi.

Mwalimu Victor Timbuka wa
Shule ya Msingi Msasani, wilayani
Kinondoni, aliipongeza kwa nam-
na inavyopambana kuwaelimisha
walimu nchini masuala ya uwekaji
akiba, huku alikiri kuvutiwa na
kauli ya Makalla juu ya umuhimu
wa kuweka akiba na kufanya
uwekezaji mdogo kwa ustawi wa
maisha yao ya sasa na baada ya
kustaafu.

ofika kwenye hospitali hiyo kwa ajili ya kupata huduma za bure za vipimo na matibabu kwenye kambi ya siku tatu ya kutoa matibabu bure ambapo
watu 1,500 walipatiwa huduma hiyo. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mzumbe inavyolikabili tatizo la ajira

Na Ashton Balaigwa,

MOROGORO
CHUO Kikuu cha
Mzumbe  kilichopo = mkoani

Morogoro,kimeweka mkazo wa
kutoa mafunzo kwa vitendo kwa
ajili ya kutoa wahitimu wataka-
oweza kutumia taaluma yao kuji-
ajili badala ya kuzunguka na baha-
sha za vyeti katika maofisi kutafuta
ajira.

Katika mpango wake Mzumbe

imeanzisha kituo cha rasilimali
ya kukuza mawazo ya ubunifu
ambapo vijana wanaoendelea na
masoko yao wanaanzisha shughuli
za ujasiriamali, huku wakiendelea
masomo yao.

Kauli hiyo ilitolewa na Makamu
Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Lu-
gano Kusiluka,wakati wa mahafali
ndogo ya kwanza ya Chuo hicho
yaliyofanyika katika kampasi kuu
Morogoro.

Alisema pamoja chuo hicho

kufundisha  kozi  mbalimbali,
kimeweka mkazo huo pia wabhit-
imu hao kukubalika kwenye sekta
binafsi ambayo kwa sasa inapewa
kipaumbele kwa ajili ya kuelekea
uchumi wa viwanda ili wahitimu
hao walete ushindani na ubora ka-
tika sekta hiyo.

“ Hivi sasa Mzumbe imeweka
mkazo mkubwa katika mafunzo
kwa vitendo ili kutoa wahitimu we-
nye sifa na ubora wa wao kwanza
kujiajili na sio kusubiri kuajiliwa “

alisema Prof. Kusiluka.

Kadhalika, alisema wanaende-
sha miradi mbalimbali ukiwamo
mkubwa  wa Sh. bilioni 8.6 katika
masuala ya afya ambao una-
shirikisha nchi wadau wa maende-
leo.

Rais Mstaafu wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein, ambaye ni Mkuu
wa Chuo hicho, alitunuku shahada
mbalimbali kwa mara ya kwanza
tangu ateuliwe kushika wadhifa
huo mwaka jana.

Jafo
dagiza
mfumo
majitaka
Kiwandani

Na Julieth MKireri, CHALINZE

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais Muungano
na Mazingira, Selemani
Jafo, ametoa miezi sita kwa
kiwanda cha mifuko aina ya
viroba kilichopo Chalinze
kuhakikisha kinatengeneza
mfumo wa majitaka.

Ametoa maagizo hayo
kutokana na mfumo iliopo
kutokuwa rasmi kwa utun-
Zaji wa mazingira.

Jafo alitoa maelekezo
hayo alipofanya ziara ka-
tika kiwanda hicho kujio-
nea namna wanavyotunza
mazingira.

Alisema kiwanda hicho
kinatakiwa kutengeneza
chemba ya mfumo wa maji-
taka kwa haraka tofauti na
ilivyo sasa, ambapo hakuna
mfumo wa utakatishaji maji.

Aidha aliagiza Baraza
la Taifa la Uhifadhi na
Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) kuchukua hatua
kwa mujibu wa sheria kwa
kiwanda hicho kutokana na
hali iliyopo.

Pia alisema amekuwa
akipokea malalamiko kutoka
kwa wananchi kuhusiana na
uongozi wa kiwanda hicho
kuchoma mifuko ambayo
imekuwa ikitoa moshi mkali
ambao una athari.

“Kuna malalamiko
nimeyapata, hiki kiwanda
muda huu pako safi hakuna
moshi, ila kuanzia saa tano
usiku wanachoma mifuko
na moshi unaotoka hapa
unaathiri wakazi wa mae-
neo ya karibu, NEMC njooni
hapa kwa wakati wenu
muangalie hatua gani za
kuchukua,” alisema Jafo.

Meneja wa NEMC Kanda
ya Mashariki Kaskazini,
Anord Mapinduzi, alisema
amepokea maelekezo ya
Waziri na watayafanyia kazi
kwa wakati.

Naye msimamizi wa Ki-
wanda hicho, Haji Abdallah,
alihidi kutekeleza maeleke-
z0 ya Waziri Jafo kwa muda
waliopewa.

Kabla ya kutembelea
Kiwanda hicho, alikwenda
katika kiwanda cha maru-
maru cha KEDA, na kueleza
kuliridhishwa na mazingira
ya mfumo wa majitaka na
kuagiza viwanda vingine vi-
kajifunze namna ya kutunza
mazingira.
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‘Mfumo
kidigitali
suluhisho
huduma
za Kifedha
vijijini’

Na Mwandishi Wetu

IMEELEZWA ili kuwafikia wa-
haja ya huduma za kifedha kwa
kutumia mfumo wa Kidijitali ambao
utarahisisha shughuli zao.
wengi, huku ripoti ya Benki ya
Dunia (WB), ikionyesha asilimia 70
ya waishio huko chini ya asilimia
30 wana akaunti za benki.

Mkurugenzi Mkuu wa Kituo cha
Kibenki na Fedha kwa Misingi ya
Kiislamu (AlHuda CIBE), Muham-
mad Mughal, alisema kutokana na
hilo, wadau wa taasisi za kifedha
watakutana kujadili umuhimu wa
kuboresha, kutanua wigo wa hudu-
ma hizo katika misingi ya kiislam.

Alisema waishio mijini ni mara
mbili ya idadi hiyo, huku asilimia
76 ya Watanzania wanaishi chini
ya dola mbili kwa siku, wakati asil-
imia 75 wakiwa wamejiajiri katika
sekta ya kilimo.

“Wadau katika sekta ya benki na
uchumi kutoka Tanzania na nchi
zingine za Afrika wanatarajia ku-
ujao katika mkutano wa saba wa
kimataifa kujadili fursa mbalim-
bali katika uchumi kwa misingi ya
kiislamu.

“Mkutano huo utakaofanyika
Julai 8, utajadili kwa kina umuhimu
wa utoaji wa huduma za kibenki
kwa misingi ya kiislamu (Islamic
Banking) kwa maendeleo endelevu.

Alisema mkutano huo umefadhili-
wa na ‘ICD and Codebase Technol-
ogy’ Mikutano kadhaa kama hiyo
iliandaliwa na kituo hicho miaka
ya nyuma kwa nia ya kusaidia hali
ya kiuchumi na kijamii kwenye

“Mkutano utafuatiwa na midahalo
na mafundisho kwenye utekelezaji
wa misingi ya Kiislamu kwenye
uendeshaji huduma za kibenki Julai
9 hadi 10. Zaidi ya wazungumzaji
15 wa kimataifa watatoa michango
yao kwenye mada mbalimbali zita-
zozungumzwa,” alisema.

Mughal aliwashukuru wahisani
kwa uaminifu wao kwao na
mchango wao mkubwa walioutoa
kwenye mkutano huu ili kuuwez-
esha kufanyika.

Alisema kuhifadhi fedha kwa
misingi ya kiislam ndiyo njia
mbadala wa kubadilisha maisha ya
maskini. Kuwekeza katika mfumo
wa Kifedha na kibenki wa Kiis-
lam kutaleta uwekezaji mkubwa
wa Kigeni utaounganisha dunia,
tengeneza ajira na kuboresha hali
ya kijamii na kiuchumi na kuondoa
umaskini.

Wakili Msemwa: Niliwahi kulipwa
mshahara wa mahindi na maharagwe

Na Kulwa Mzaee

AKILI  wa Ku-
jitegemea, Jerome
Msemwa, amesema
katika utumishi
kuna changamoto, hivyo uvumil-
ivu unahitajika kwa kuwa aliwahi
kulipwa mshahara mahindi na
maharagwe baada ya fedha kuko-
sekana.

Msemwa alisema hayo jana
wakati wa hafla ya kutimiza mia-
ka 25 ya uwakili, huku akijata kesi
kadhaa ambazo aliwahi kushinda.

“Septemba 1993 niliajiliwa na
Chama cha Ushirika Njoluma
kama Mwanasheria wake hadi
mwaka 1994 mwishoni nilipoa-
cha kazi baada ya chama kuyum-

ba sana kiuchumi, ilifikia mahala
mshahara ulikuwa ukilipwa kwa
kupewa mahindi na maharagwe
mwishoni mwa mwezi,” alisema.
Alisema kipindi hiko kilikuwa
kigumu kwake, kwani alikuwa
ameoa na kubahatika kupata
mtoto mmoja, Herry Jerome
Msemwa. Wakili Msemwa alise-
ma aliacha kazi na mwaka 1995
mwanzoni aliajiriwa na Shirika la
Reli Tanzania (TRC) kama Mwa-
nasheria Msaidizi hadi Septemba
mwaka 1996 alipoacha kazi kwa
madai kuwa sababu ni mkuu
wake kuwa mkali bila sababu na
alikuwa anamuonea sana.
“Mwaka 1996 nilifuzu miti-
hani ya Sheria na kuapishwa na
Jaji Mkuu Hayati Francis Nyalali

kuwa Wakili wa Mahakama Kuu
ya Tanzania na mahakama zilizo
chini yake, isipokuwa Mahakama
ya Mwanzo.

“Kesi yangu ya mara ya kwanza
katika maisha yangu ya uanashe-
ria niliapa mbele ya Jaji wa Ma-
hakama Kuu ya Tanzania Jaji
Mama Kileo katika shauri namba
7 la mwaka 1993, katika Mahaka-
ma Kuu Songea kesi hiyo ilikuja
kusikilizwa katika Mahakama ya
Njombe na Jaji J. L. Mwalusanya
nilishinda

“Nikiwa wakili kamili wa ku-
jitegemea, najivunia kumwaliki-
sha mwandishi wa habari maaru-
fu aliyefanyia katika vyombo vya
habari vya ITV, Adam Mwibabile
(marehemu) katika kesi ya jinai

namba 17/1996 katika Mahakama
ya Wilaya ya Songea akidaiwa
kupokea nyaraka ya serikali
kinyume cha sheria ya usalama
wa Taifa ya 1970 ambapo alihu-
kumiwa kwenda jela miezi 12,
nilifungua rufani Mahakama Kuu
, Jaji Dan Mapigano (marehemu)
alimwachia huru.

“Nilimtetea na kuishinda seri-
kali katika kesi ya Alhaji Shaban
Mintanga, aliyekuwa anatuhu-
miwa kusafirisha dawa ya
kulevya Mauritius, alikuwa Rais
wa Chama cha Ngumi Tanzania
na anadaiwa kusafirisha dawa
za kulevya, Jaji Fauz Twaib al-
imuona mteja wangu hana hatia
na akamuachia huru, nilifurahia
ushindi huo,” alisema.

Bohari kubwa ya mafuta kujengwa

Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya mafuta Kati ya
Tanzania na Zambia(TAZAMA),
inatarajia kukabidhi eneo am-
balo litatumika kwa ajili ya ujenzi
wa Bohari kubwa zaidi ya mafuta
nchini kwa kampuni ya Kimataifa
ya Dalbit na Kampuni ya Ujenzi
ya BSL.

TAZAMA itakabidhi eneo hilo
katika hafla maalum itakayoam-
bana na uzinduzi wa ujenzi wa
bohari hiyo.

Ofisa uendeshaji wa miundom-
binu katika kampuni hiyo ya BSL,
Yucel Demirbas, alisema ujenzi
wa Bohari hiyo utaleta mageuzi
makubwa katika usambazaji wa
mafuta nchini Zambia.

“Kwa sasa bidhaa ya mafuta ya

petroli yanayosafirishwa kupitia
Tanzania, yanahifadhiwa katika
Dar es Salaam, hakuna sehemu
moja yenye uwezo wa kutosha
kutimiza mabhitaji ya sasa, kwa
hiyo wauzaji wa mafuta wanala-
zimika kulipa kampuni nyingi
tofauti kwa ajili ya huduma za
kuhifadhi mafuta na hivyo ku-
waongezea gharama,” alisema
Yucel.

“Bohari hiyo mpya itakayoku-
wa katika Wilaya ya Kigamboni
ni suluhisho kwa changamoto
hizi. Eneo lina uwezo wa kuhi-
fadhi mita za ujazo 80,000 za
dizeli na mita za ujazo 40,000 za
petroli, ikimaanisha kuwa ina
uwezo wa kuhifadhi mafuta yote
yanayoelekea Zambia, hivyo

kupunguza muda na gharama
kwa wasambazaji wa mafuta.
Itaongeza zaidi uwezo wa kuhi-
fadhi, upatikanaji wa mafuta na
kuondoa kero ya upungufu wa
mafuta.”

Alisema ujenzi wa mradi huo
ni wa miaka miwili na unatarajia
kuanzarasmi Agosti mwaka huu
na unatarajia kutoa ajira kwa Wa-
tanzania zaidi ya 250.

Pia, alisema utachangia ukuaji
wa uwezo, ujuzi na teknolojia
nchini, kukuza uchumi kwa seri-
kali zote mbili za Tanzania na
Zambia.

“Tuna furaha kubwa kuanza
ujenzi wa mradi huu ambao
utaleta mageuzi makubwa kwa
uchumi wa Zambia na kutoa
fursa za ajira kwa mamia ya Wa-

tanzania.Uhifadhi wa mafuta ni
sehemu muhimu ya mfumo wa
nishati kwa nchi yoyote ile, hivyo
tunatarajia kuchangia ukuaji wa
uchumi wa nchi zote mbili kwa
kukamilisha mradi huu mkubwa
unaounganisha serikali na sekta
binafsi,” alisema Yucel.

“Na uzuri ni kwamba, hizi
kampuni zinazoshirikiana katika
mradi huu za Dalbit na BSL, zina
historia nzuri ya utendaji nchini
Tanzania na Zambia. Kwa Pamoja
wamejenga jumla ya bohari tisa
za mafuta tangu mwaka 2011,
na kuongeza uwezo wa kuhifa-
dhi mafuta kwa kiwango cha lita
milioni 90.Miradi yao yote im-
ekamilika kwa wakati, ndani ya
gharama na bila matukio yoyote
ya ajali kwa watendaji”
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BARCELONA, Hispania

IONEL Messi na Cristiano Ron-

aldo wamekuwa wakitawala soka

la dunia kwa kipindi cha muongo

mmoja na nusu sasa. Upinzani
wao mkubwa kati yao umeibua mjadala
mkubwa kwa mashabiki duniani. Ron-
aldo kwa sasa ana umri wa miaka 36,
Messi akiwa na miaka 34 na wameji-
wekea rekodi kadhaa katika miaka yao
ya kucheza.

Lakini wachezaji hao wawili kwa sasa
wanaonekana kama kipindi chao cha
uchezaji kinaelekea mwisho.

Ronaldo na Messi ni wachezaji wawili
ambao ni bora zaidi kwenye karne hii na
wamekuwa wakitengeneza rekodi zao.

Makala haya yanaangalia rekodi za
Messi ambazo Ronaldo hataweza kuzi-
vunja, hizi hapa...

#5. KIATU CHA DHAHABU ULAYA -6

Kiatu cha Dhahabu cha Ulaya kina-
tolewa kwa mchezaji ambaye anafunga
mabao mengi zaidi katika ligi kubwa
tano Ulaya. Wakati Messi na Ronaldo
walipokuwa kwenye viwango vyao vya
juu vya kufunga mabao, walikuwa wa-
nashindania Kiatu cha Dhahabu.

Ronaldo kwa mara ya kwanza alishin-
da tuzo hiyo akiwa Manchester United

msimu wa 2007-08. Halafu akashinda
tena mara tatu, msimu wa 2010-11, 2013-
14 na 2014-15. Kwa wakati huo Ronaldo
alikuwa akimuongoza Messi.

Lakini Messi alishinda katika misimu
mitatu mfululizo kutoka 2016-17 hadi
2018-19. Sasa ameshinda mara sita tuzo
ya Kiatu cha Dhahabu.

Robert Lewandowski alifunga mabao
41 kwa msimu wa 2020-21 na alitwaa
Kiatu cha Dhahabu. Ronaldo alimaliza
nafasi ya tatu msimu huu, huku Messi
akiwa nafasi ya pili.

#4. KUSHINDA MFULULIZO BALLON
D'OR-4

Kutoka mwaka 2008 hadi 2019, ni Luka
Modric pekee ndiye aliweza kuvunja
utawala wa Messi na Ronaldo kushinda
Ballon d’Or. Baada ya Ronaldo kushinda
mara mbili mfululizo tuzo hiyo Messi
akaja kushinda mara nne mfululizo ku-
toka mwaka 2009 hadi 2012.

#3. MABAO MENGI KWA KLABU
MOJA - 672

Soka limebadilika sana kwa sasa
na mchezaji mmoja kuichezea klabu
moja kwa muda mrefu ni ngumu. Messi
amecheza kwa kipindi chote cha mai-
sha yake akiwa pale Barcelona. Ronaldo
amecheza Sporting Lisbon, Manchester

KUZIVUNJA

United, Real Madrid na Juventus.

Messi amefunga mabao 672 kwa Bar-
celona na aliivunja rekodi iliyowekwa na
Pele ya kufunga mabao 643 katika klabu
moja ya Santos.

Ronaldo amefunga mabao 450 katika
mechi 438 kwa Real Madrid. Anashika
nafasi ya 10 katika orodha ya wachezaji
wenye mabao mengi zaidi kwa klabu
moja. Ronaldo ndiye mchezaji pekee ka-
tika orodha hiyo ya wachezaji 10 ambaye
bado anacheza.

#2. MABAO MENGI KWA MWAKA -
91

Kuna wakati Messi aliufanya mchezo
wa soka kuonekana kuwa rahisi sana.

Wakati Messi akishinda kwa mara ya i

nne mfululizo tuzo ya Ballon d’Or mwa-
ka 2012, alifunga mabao 91 kwa kipindi
cha mwaka mmoja. Aliivunja rekodi ya
Gerd Muller ya kufunga mabao 85 kwa
mwaka mmoja. Na rekodi hiyo inaone-
kana itasimama kwa muda mrefu.

Ronaldo amefunga zaidi ya mabao 50
kwa mwaka mmoja mwaka 2017 na idadi
hiyo ya mabao imekuwa ikishuka.

#1. BALLON D’OR NYINGI - 6

Messi kwa sasa anaongoza kwa kutwaa
mara nyingi zaidi tuzo ya Ballon d'Or am-
bapo mwaka 2019 alitwaa kwa mara ya

ISIKUPITE

WACHEZAJI tisa waliofunga
mabao mengi na kutoa pasi nyingi
za mwisho tangu Januari Mosi,
mwaka huu (katika mashindano
yote kwa klabu na timu zao za
taifa kwenye ligi kubwa tano
Ulaya) ni Lionel Messi (30+10),
Robert Lewandowski (34+4),
Kylian Mbappe (29+5), Alberto
Moreno (23+11), Memphis Depay
(21+12), Erling Haaland (25+7),
Cristiano Ronaldo (27+4), Antoine
Griezmann (20+10) na Romelu
Lukaku (21+9).

sita. Ronaldo ameshinda tuzo hiyo mara
tano. Mwaka 2020 tuzo hiyo ilifutwa.

Kwa mwaka huu 2021, ni ngumu kuta-
biri nani atakayeshinda.

Lakini kwa sababu michuano ya Euro
2020 na Copa America 2020 inaendelea,
bado kuna nafasi kati ya Messi na Ron-
aldo kuitwaa.
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LONDON, England

ICHUANO ya soka ya Mataifa ya

Ulaya Euro 2020, ndio inayota-

wala kwa sasa, lakini klabu tayari

zimeanza maandalizi kwa ajili ya
msimu ujao.

Dirisha la usajili litakuwa la
aina yake, kwani klabu sasa
zitakuwa na hofu ya kutumia
fedha nyingi kwa ajili ya
mchezaji mmoja, kutokana na
mlipuko wa virusi vya corona
kuzifanya timu kuyumba
kifedha.

Dirisha hili la usajili wa majira ya joto, lin-
aweza kushuhudia viungo wakali wakiondo-
ka katika klabu zao za sasa.

Kuna majina ya viungo wakubwa wakione-
kana kutaka kuondoka katika klabu zao, in-
gawa kuondoka kwao kunaweza kusiwe kwa
fedha nyingi.

Makala haya yanawangalia viungo sita am-
bao wanaonekana wanaweza kuondoka kip-
indi hiki cha majira ya joto, hawa hapa...

#6. GRANIT XHAKA

Muda wa Granit Xhaka pale Arsenal umeg-
awanyika, na hivyo kuna uwezekano mkub-
wa akaondoka kipindi hiki.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
28, alijiunga na Arsenal akitokea Borussia
Monchengladbach mwaka 2016 kwa ada ya
pauni milioni 40.5. Uwezo wake dimbani
ukamfanya kupewa mikoba ya uongozi nda-
ni ya kikosi hicho. Xhaka amekumbana na
nyakati fulani mbaya kwa kushutumiwa na

NAOWEZA
KUZIHAMA
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mashabiki wa Arsenal.

Raia huyo wa Uswisi ambaye amecheza
mechi 220 katika mashindano yote kwa ‘Wa-
shikabunduki’ hao, amekuwa akihusishwa
sana na AS Roma.

#5. DONNY VAN DE BEEK

Msimu wa 2020-21, haukuwa mzuri sana
kwa kiungo wa Uholanzi, Donny van de Beek.
Baada ya kupata nafasi chache za kucheza
pale Manchester United, majeraha yakamla-
zimisha kuondolewa kwenye kikosi cha
Uholanzi kwenye michuano ya Euro 2020.

Ni zao la akademi ya Ajax, Van de Beek
alikuwa mmoja wa wachezaji muhimu sana
kwa timu wakati wa msimu wa 2018-19 waka-
ti Ajax ilipofuzu kucheza nusu fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya. Ni mchezaji mwenye
akili na alijiunga na Man United kipindi cha
majira ya joto kilichopita kwa dau la pauni
milioni 35.

Alionekana kuwa ni mchezaji ambaye an-
geleta ushindani mkubwa kwa nyota kama
Bruno Fernandes na Paul Pogba, lakini hilo
halikutokea.

Van de Beek alianza katika mechi nne tu
za Ligi Kuu England, akifunga bao moja na
kutoa pasi ya mwisho moja. Mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24, mara kwa mara
amekuwa akitumiwa kama mchezaji wa
akiba. Hivyo kwa sasa ni jambo la kusubiri
kuona kama atakuwa kwenye mipango ya
kocha Ole Gunnar Solskjaer msimu ujao. Van
de Beek amekuwa akihusishwa na Inter Mi-
lan na Arsenal.

#4. MIRALEM PJANIC
Moja ya usajili wa utata wa hivi karibu-
ni ulitokea wakati Juventus na Barcelona

walipoamua kubadilishana viungo. Arthur
Melo alijiunga na miamba hao wa Serie A,
huku Miralem Pjanic akisajiliwa kule Barce-
lona.

Msimu mmoja baadaye, ni sawa kabisa
kusema kwamba, wachezaji wote wawili
hawakuweza kufurahia misimu yao. Pjanic,
ambaye alikuwa anachukuliwa kama mmoja
wa viungo bora kabisa kwenye Ligi Kuu Ita-
lia, Serie A, hakuwa na nafasi sana kwa Bar-
celona, akianza katika mechi sita tu za LaLiga
na akishindwa kufunga au kutoa pasi ya bao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31,
anajulikana kwa ubora wake na ufundi dim-
bani, amekuwa akihusishwa na mpango wa
kutaka kurudi Juventus. Huku Bayern Mu-
nich na Chelsea pia zimekuwa zinahusishwa
naye.

#3. JORGINHO

Mabadiliko yanaendelea kutokea kule
Chelsea, huku kocha Thomas Tuchel akitaka
kuimarisha kikosi chake ambacho bado ki-
naonekana kuwa bora.

Kiungo Jorginho, ambaye amekuwa aki-
husishwa na mpango wa kuondoka Chelsea
kwa muda sasa, anaweza kuondoka pale
Stamford Bridge kipindi hiki cha majira ya
joto. Mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia
alikuwa nguzo muhimu zaidi kwa kikosi hi-
cho cha Tuchel. Uzoefu wa Jorginho kwenye
nafasi ya kiungo kuliifanya Chelsea kushinda
Kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, muda wa Jorginho unaoneka-
na kuelekea mwisho.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
29, ambaye ameanza katika mechi 23 za Ligi
Kuu msimu wa 2020-21, anatajwa kuwaniwa
na klabu kama Juventus, Barcelona na timu
yake ya zamani, Napoli.

#2. MANUEL LOCATELLI
Halitakuwa jambo la kushangaza kuona

Manuel Locatelli akiondoka kule Sassuolo
kipindi hiki cha majira ya joto, hasa baada ya
kuonyesha makali yake kwenye michuano hii
ya Euro 2020.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia, ame-
kuwa na kiwango cha aina yake kwa nchi yake
kwenye hatua ya makundi ya mechi za Euro
2020. Alifunga mabao mawili wakati Italia ik-
ishinda mchezo wa pili dhidi ya Uswisi. Hivyo
Sassuolo inaweza kuamua kumuuza katika
kipindi cha usajili.

Locatelli alianza katika mechi 32 za Serie
A kwa Sassuolo msimu huu, akifunga mabao
manne na kutoa pasi za mwisho mbili. Ju-
ventus na Manchester City zimekuwa zikihu-
sishwa sana na kuwania saini yake.

Hivyo kuna uwezekano mkubwa akasajiliwa
na klabu nyingine mara baada ya michuano
ya Euro 2020.

#1. PAUL POGBA

Paul Pogba kwa muda mrefu amekuwa
akihusishwa na mpango wa kutaka kuondoka
Manchester United. Kipindi hiki cha majira
ya joto kinaweza kumfanya aondoke klabuni
hapo.

Mkataba wa Pogba na Manchester United
unamalizika kipindi kijacho cha majira ya joto
na hakuna ishara yoyote kama kiungo huyo
anataka kusaini mkataba mpya.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa,
alikuwa kwenye kiwango cha kuvutia na nchi
yake katika mchezo wa makundi wa michuano
ya Euro 2020 dhidi ya Ujerumani, hivyo Man-
chester United inaweza kumuuza.

Maisha ya Pogba nchini England yamekuwa
ya tofauti, angalau kwa kusema hivyo. Kiwango
chake kimekuwa cha kupanda na kushuka, la-
kini nyota huyo mwenye umri wa miaka 28,
amekuwa na wakati mgumu kwa kiwango
chake kushuka na kupanda. Paris Saint-Ger-
main na Juventus zinaonyesha nia ya kuwania
saini ya kiungo huyo.

“ Nukuu/
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“Ni kweli mechi ilikuwa ngumu
kwa pande zote mbili ila dakika

za mwisho tulizembea, wenzetu
wameanza mpira haraka, tume-
fungwa,” Nahodha wa Azam FC,
Aggrey Morris, akizungumzia bao
na mechi dhidi ya Simba wakati
wakiangukia pua 1-0 kwenye
mechi ya nusu fainali Kombe la FA
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“Tumekuwa tukifanya mazoezi ya
penalti kwa kuongeza umakini kwa
uwazi wa nini cha kufanya ikiwa
hilo litatokea,” Beki wa England,
John Stones kuelekea mechi ya
hatua ya 16-bora Euro 2020 dhidi
ya Ujerumani kesho.

“Sababu moja kubwa zaidi ya
kuondoka Chelsea ni kwa sababu
yake [Jorginho] . Yeye ni mchezaji
mzuri sana, mwenye akili, mpigaji
pasi mzuri sana akiwa na mpira.
Kitu pekee ninachoweza kusema juu
yake wakati mwingine ni kwamba
anaachilia mpira haraka sana wakati
anapocheza mbele. Anaifanya timu
kufanikiwa,” Kiungo wa Monaco,
Cesc Fabregas.
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Na Adam Fungamwango

ANGA ilianza kutangulia
fainali ya Kombe la Shirik-
isho la Soka nchini (TFF),
maarufu Kombe la FA
baada ya kuichapa Biashara United
bao 1-0 kwenye Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi mjini Tabora, [jumaa.
Jumamosi kwenye Uwanja
wa Majimaji mjini Songea,
Simba nayo ilitinga hatua
hiyo kwa kuichapa Azam
FC bao 1-0.

Bao pekee la Yanga kwenye
mechi hiyo ya nusu fainali lilifung-
wa na Yacouba Songne, huku Luis
Miquissone naye akiipatia Simba
bao pekee kwenye mechi ya nusu

fainali ya pili.

Ni mechi mbili zilizovutia mno,
achilia mbali uwanjani, hata
mwamko tu wa mashabiki. Huenda
ni kwa sababu TFF ilipeleka mechi
hizo kwenye viwanja ambavyo kwa
muda mrefu sana hazijachezwa
mechi za Ligi Kuu.

Viwanja vyote vilijaa, mashabiki
wa timu zote nne wakihanikiza na
kuifanya michuano ya Kombe la FA
msimu huu kuwa na mvuto wa aina
ya pekee.

Kwenye makala haya, pamoja
na mambo mengine tutaangalia
baadhi ya rekodi na takwimu zi-
lizowekwa na timu zote nne pamo-
ja na wachezaji kwenye hatua hiyo
ya nusu fainali...

JE, WAJUA?

NGULI wa zamani wa soka,
Alfredo Di Stefano, am-
baye alifariki dunia Julai
2014, hadi sasa ndiye
anayeshikilia rekodi ya
kuzichezea timu za taifa
tatu katika nyakati tofauti,
akifanya hivyo kwa kuitu-
mikia Hispania, Colombia
na Argentina.

#1. YANGA YATINGA BAADA
YA MIAKA MITANO

Yanga imetinga fainali hizo za
Kombe la FA baada ya miaka mi-
tano kupita. Mara ya mwisho ili-
kuwa mwaka 2016, ilipofanikiwa
kuingia hatua hiyo na moja kwa
moja ikaenda kutwaa kombe hilo
kwa kuichapa Azam FC mabao 3-1
yaliyoyofungwa na Amissi Tambwe
mawili na Deus Kaseke, huku bao la
kufutia machozi la Azam likifungwa
na Didier Kavumbagu.

#2. SIMBA MARA MBILI MFU-
LULIZO

Simba ndiyo mabingwa watetezi
wa michuano hiyo. Msimu uliopita
walitinga fainali kwa kuifunga Yan-
ga mabao 4-1 kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
kisha ikaenda kulitwaa kombe hilo
kwenye Uwanja wa Nelson Mande-
la mjini Sumbawanga kwa kuifunga
Namungo FC mabao 2-1 kwenye
mechi ya fainali. Msimu huu pia im-
etinga fainali baada ya kuidungua
Azam FC bao 1-0.

#3. BIASHARA YAWEKA RE-
KODI MPYA

Biashara United imejiwekea
rekodi ya kutinga hatua ya nusu

fainali ya kombe hilo kwa mara ya
kwanza tangu kuanzishwa. Ni timu
iliyotokana na klabu ya Polisi Mara.

Timu hiyo yenye maskani yake
mkoani Mara, ilipanda Ligi Kuu
2018, lakini kwa muda mfupi tu im-
eonekana kuwa tishio kwenye soka
la Tanzania kwa sasa.

#4. ‘'MCHAWI' WA AZAM NI
SIMBA

Kwa misimu miwili mfululizo
Azam FC imeshindwa kutinga
hatua ya fainali ya michuano hiyo
kutokana na kupata bahati mbaya
ya kukutana na Simba.

Mara ya mwisho Azam kut-
inga hatua hiyo ilikuwa ni msimu
wa 2018/19 na ikaenda kulitwaa
kombe hilo kwa kuifunga Lipuli
bao 1-0 kwenye Uwanja wa Ilulu
mjini Lindi.

Msimu uliofuata ikakumbana na
‘muziki’ wa Simba kwenye hatua ya
robo fainali na kuchapwa mabao
2-0. Kwa bahati mbaya sana tena
msimu huu iliingia kwenye anga za
Simba na kuchapwa bao 1-0.

#5. WAGENI WAZIPELEKA
FAINALI

Simba na Yanga zimetinga fainali
kutokana na mabao yaliyofungwa
na wachezaji wa kigeni. Raia wa
Burkina Faso, Songne ndiye aliyei-
katia tiketi Yanga ya kwenda kwe-
nye Uwanja wa Lake Tanganyika,
Kigoma kucheza fainali, huku Sim-
ba ikitinga hatua hiyo kutokana na
bao la raia wa Msumbiji, Miquis-
sone.

#6. NAMBA ZA DAKIKA ZA
MABAO

Mabao yote ya Simba na Yanga
yamefungwa kwenye dakika zenye
namba zinazofanana. Bao la Yanga
lilifungwa na Songne dakika ya
22 na lile 1a Miquissone lilifungwa
dakika ya 88.

#7. VIWANJA VYA DK. GAMA
VYATIKISA

Viwanja vyote vilivyochezwa
kwa miaka tofauti vilitikisa huko
nyuma kutokana na kuwa na timu
kali zilizoasisiwa na mmoja wa
viongozi bora nchini waliokuwa
wapenzi wakubwa wa michezo,
Dk. Laurence Mtazama Gama.

Alipokuwa Mkuu wa Mkoa wa
Ruvuma, marehemu aliasisi timu
ya Majimaji mwishoni mwa miaka
ya 1970, iliyokuwa ikicheza mechi
zake Uwanja wa Majimaji Songea
ambao ndiyo ilichezewa mechi ya
nusu fainali ya pili kati ya Simba
dhidi ya Azam.

Dk. Gama, baada ya kuhamishwa
kwenda kuwa Mkuu wa Mkoa wa
Tabora miaka ya 1980, alikwenda
kuasisi timu ya Milambo, ambayo
nayo ilitikisa soka la Tanzania,
ikicheza mechi zake kwenye Uwan-
ja wa Ali Hassan Mwinyi ambako
ilichezewa mechi ya nusu fainali ya
kwanza kati ya Yanga na Biashara
United.
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TET yatakiwa Kuzingatia maoni
va wadau uboreshaji wa mitaala

Na Renatha Msungu,
DODOMA

ODI ya Baraza la Elimu

Tanzania (TET), ime

agizwa kuzingatia

maoni ya wadau katika
uboreshaji wa mitaala ya elimu
ya awali, msingi na sekondari,
ili kusaidia kuwa na wahitimu
wenye uwezo  wa kujiajiri na
kuajiriwa.

Naibu Waziri wa Elimu, Sayan-
si na Teknolojia, Omar Kipanga,
alitoa agizo hilo mwishoni mwa
wiki, alipokuwa akifungua mku-
tano wa wadau wa elimu kuhusu
utoaji wa maoni ya uboresha mi-
taala hiyo.

Alisema bodi hiyo inapaswa

kuwa makini na maoni yanay-
ochangiwa ili kuwa na mitaala
bora.

“Kama mtakumbuka kuliku-
wa na mchakato wa kuanzisha
kufundisha somo la historia am-
balo lingefundishwa kwa kiswa-
hili kuanzia ngazi ya chini
ya awali na kuendelea hadi
vyuo vikuu, lakini hivi sasa un-
asubiriwa mchakato huu ukami-
like ili kupata mtaala shirikishi
na jumuishi utakaowezesha
wahitimu kujiajiri na kuajiriwa,”
alisema.

Alisema kutokana na kuanza
kwa mchakato huo, serikali
imeona ni vema kuendelea na
mtaala wa sasa.

“Katika karne ya 21 dunia ime-

shuhudia mapinduzi makubwa
ya sayansi na teknolojia yaliyo-
leta utandawazi ambayo moja
ya athari zake ni kuongeza
ushindani katika soko la ajira,
hivyo kuna umuhimu mkubwa
wa kuhakikisha wahitimu wa-
napata ujuzi na maarifa utaka-
owawezesha kuwa na ufanisi
katika soko la ajira ikiwamo ku-
mudu maisha yao ya kila siku,”
alisema.

Naibu Waziri huyo alisema
mkutano huo ni muhimu kwa
kuwa utawezesha wadau kutoa
maoni ya uboreshaji wa mitaala
ngazi ya elimu ya msingi ili ku-
wezesha wahitimu kuwa na
stadi za ujuzi unaohitajika katika
jamii.

Alisema mitaala bora ya ngazi
hiyo itaweka misingi imara ya
elimu kwa ngazi zinazofuata.

Aliwahakikishia wadau kuwa
maoni yao yatafanyiwa ucham-
buzi wa kitaalamu kwa lengo la
kupata mitaala bora itakayolen-
ga ujuzi kwa wahitimu.

Alisema lengo la serikali ni
kuwa na mitaala inayoendana
na hali halisi ya kijamii, kisiasa
kiuchumi sayansi na kiteknolojia
ndani na nje ya nchi.

Naye, Katibu wa Wizara hiyo,
Dk. Leonard Akwilapo, alisema
serikali ya awamu ya sita im-
eweka msisitizo wa kuhakikisha
kuwa na wahitimu wenye ujuzi
ili kukidhi mahitaji katika ujenzi
wa uchumi wa viwanda.

Katibu wa Taasisi ya The Dodoma General Muslim Association (DGMA)Twalib Mohamed Twalib (kulia), akionyesha hati na nyaraka za
Shule ya Sekondari ya Jamhuri kuwa wao ndio wamiliki halali wa shule hiyo wakati alipozungumza na Waandishi wa habari mwisho wa
wiki, kushoto ni mwenyekiti wa bodi ya Taasisi hiyo, Jamal Sharif Hussein. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Taasisi: Waislamu changamkieni fursa

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

WAUMINI wa Kiislamu wa
Mkoa wa Dodoma wametakiwa
kuchangamkia fursa za kiu-
chumi zinazotolewa na taasisi
mbalimbali za kifedha pamoja
na asasi za kidini.

Katibu wa Taasisi ya The Do-
doma General Muslim Associa-
tion (DGMA), Twalib Mohamed
Twalib alisema hayo wakati
alipozungumza waandishi wa
habari jijini hapa.

Alisema fursa hizo zitawasaid-
ia wao kujikwamua kiuchumi.

“Taasisi yetu inawaunganisha

waisalmu wote Mkoani hapa
hivyo waislamu wenzangu tui-
tumie kunufaika na huduma
nyingi,” alisema.

Kadhalika, alisema DGMA
imekuwa ikifanya kazi katika
Mkoa wa Dodoma pekee kwa
kuwaunganisha Waislamu na
kutetea maslahi yao.

Alitaja kazi zingine ni kuwaun-
ganisha Waiislamu na taasisi
za kifedha zinazotoa mikopo
bila riba kwa sababu dini yao
hairuhusu waumini wake kijiun-
ga na taasisi zinazotoza riba kwa
sababu ni dhambi.

Twalibu alisema taasisi hiyo
kwa kushirikiana na vikundi vya

wanawake wa dini hiyo wame-
fanikiwa kuwasaidia kuanzisha
miradi ya kiuchumi katika mae-
neo yao.

Alisema DGMA inaendelea
kutoa mafunzo kwa walimu wa
dini shuleni kwa ajili ya kufundi-
sha somo la dini kwenye shule
binafsi na za serikali.

Aidha, alisema taasisi hiyo
inamiliki mali nyingi ikiwamo
shule ya sekondari yaJamhuri ili-
la Waislamu Tanzania (BAKWA-
TA) walipewa jukumu la uende-
shaji ili kuwasaidia watoto wa ki-
islamu na dini zingine kupata
elimu.

Alitaja mali zingine zinazomi-

likiwa na taasisi hiyo ni  vi-
wanja  eneo la katikati ya mji
wa Dodoma (maarufu majani

ya chai) pamoja na viwanja
eneo la Thumwa Ji-
jini hapa na Kibaigwa Wilaya ya
Kongwa.

Alisema kiwanja cha Kibaig-
wa wanatarajia kujenga shule
nyingine ambayo itatumika
kutoa elimu katika jamii ili ku-
tokomeza ujinga.

Alibanisha taasisi hiyo ipo
kisheria na imesajiliwa na Wiz-
araya Mambo ya Ndani ya Nchi
hivyo wananchi waitumie kwa
maendeleo.

]
- Mhadhiri

- afichua
tatizo
kwenye
ufundishaji

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

IMEELEZWA kuwa moja vya tatizo
linalokabili sekta ya elimu ni namna
ya kumfundisha mwanafunzi aelewe
kwa lugha rahisi.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha St.
John,Dk. Shadidu Ndossa, aliyasema
hayo mwishoni mwa wiki katika uz-
induzi wa kitabu ‘Language Support-
ive Pedagogy: Theory, Implementa-
tion and Application’ uliofanyika
hapa.

Alisema ufundishaji ni namna ya
kufundisha ili mwanafunzi kuelewa
kwa lugha rahisi,inayoeleweka iliyo-
jaa mifano rahisi, picha na vielelezo.

Dk. Ndossa alisema kutokana
ufundishaji kuwa ni tatizo, wali-
pata mradi wa Language Support-
ing Teaching and Text Book (LSTT)
ambao ulikuwa na lengo la kumsaid-
ia mwalimu kuweza kufundisha kwa
lugha ya kueleweka.

Alisema kwa kupitia mradi huo
wametunga vitabu vitatu vya kemia,
baiolojia, na hisabati ambavyo
vimekuwa msaada kwa wanafunzi
na walimu.

“Wakati mradi kwa sasa unaele-
kea mwishoni na walimu nane
kutoka katika mradi wamean-
dika kitabu kutokana na kushiriki
katika mradi huo,"alisema.

Aliongeza “Ni mradi ambao
unahimiza mwalimu kutumia lugha
au kuona lugha ni sehemu muhimu
kuhakikisha wanafunzi wanaelewa
hasa katika masomo ya Sayansi.
Kwa mfano mimi katika chapter
ambayo nimeiandika kama miongoni
mwa waandishi niliandika kuelezea
vile vitabu ni namna gani.”

Alihimiza walimu kutumia lugha
rahisi lugha inayoeleweka lugha
iliyojaa mifano rahisi, lugha iliyojaa
picha na vielelezo kuhakikisha mwa-
nafunzi anaelewa dhana ambayo
inafundishwa.

Naye, Mhadhiri wa Chuo Kikuu
cha Zanzibar (SUZA) na kiongozi
Mkuu wa Regional Education Learn-
ing Initiatives (RELI) Tanzania, Dk.
Maryam Ismail, alipongeza waandi-
shi wa kitabu huku akisema kime-
kuja wakati mwafaka kwa kuwa
Tanznia ipo katika mchakato wa
kupitia sera ya elimu.

“Tunaamini maarifa yaliyomo
Kitabuni yatachangia sana katika
kuimarisha ufundishaji na ujifunzaji
wa watu wetu,” alisema.

Kwa upande wake, DK. Angeline
Baret kutoka Chuo Kikuu cha Bristol
cha Uingereza na Mtafiti Mkuu
wa Mradi wa LSTT, alisema mradi
umegusa wadau wengi na kuwajen-
gea uwezo wa kujiamini walimu ili
kufanya kazi kwa ufanisi.
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Taasisl,
mbunge
wachangia
shule

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

TAASISI ya Tulia Trust inayoon-
gozwa na Naibu Spika wa Bunge la
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Dk. Tulia Ackson, kwa kushirikiana
na Mbunge wa Jimbo la Rungwe,
Anthony Mwantona, wamechangia
mabati 72 kwa ajili ya ukarabati wa
Shule ya Msingi Bagamoyo iliyopo
wilayani Rungwe.

Shule hiyo inadaiwa kuwa hai-
kuwahi kufanyiwa ukarabati tangu
ilipojengwa mwaka 1934, hali iliyoi-
fanya kuchakaa na baadhi ya ma-
jengo yake kuhatarisha maisha ya
wanafunzi na walimu.

Katibu wa Mbunge Jimbo la Rung-
we, Gabriel Mwakagenda, alisema
mchango huo ulikuwa ni ahadi
ya Mwantona ambaye aliahidi ku-
changia, lakini akaamua kumshiriki-
sha pia Dk. Tulia kupitia Taasisi yake
ya Tulia Trust.

Alimpongeza diwani wa kata hiyo
Bagamoyo kwa ushirikiano wal-
iouonyesha kwenye ukarabati wa
shule hiyo kongwe.

“Niwapongeze sana wananchi
wa eneo hili kwa kujitolea kwenye
shughuli za maendeleo, kabla ya
mchango huu mbunge alishachang-
ia mabati 200 kupitia mfuko wa Jim-
bo kwa ajili ya miradi mbalimbali,”
alisema Mwakagenda.

Alimshukuru Naibu Spika, Dk. Tu-
lia, ambaye ni Mbunge wa Jimbo la
Mbeya Mjini kwa kumuunga mkono
kwenye ukarabati wa shule hiyo na
akawataka wananchi kuendelea ku-
jitolea.

Naye Meneja wa Tulia Trust, Jac-
queline Boaz, alisema msaada huo
ni sehemu ya utaratibu wa taasisi
hiyo kurudisha fadhila kwa wa-
nanchi na kwamba moja kati ya shu-
ghuli za Taasisi hiyo ni kuboresha
sekta za elimu, afya na uwezeshaji
wananchi kiuchumi kupitia mikopo
yenye riba nafuu.

Aliwataka wadau wengine wa
maendeleo mkoani humo kuji-
tokeza kuisaidia shule hiyo pamoja
na shule zingine ili wanafunzi wa-
some kwenye mazingira bora.

Akizungumza wakati wa kukabi-
dhiwa mabati hayo mwishoni mwa
wiki, Diwani wa Kata ya Bagamoyo,
Kabuje Mtope, alisema wananchi
wadau wengine walichangishana
Sh. Milioni 2.5 kwa ajili ya ukarabati
wa shule hiyo.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Joyce Mwangela, alisema shule hiyo
ina jumla ya wanafunzi 315 kuanzia
darasa la kwanza mpaka la saba,
na kwamba shule ina vyumba vya
madarasa tisa vyenye uwezo wa ku-
chukua zaidi ya wanafunzi 500.

Alisema tatizo kubwa ambalo
limekuwa likiikabili shule hiyo ni
uchakavu wa vyumba vya madar-
asa, ambavyo alisema baadhi vina
hali mbaya kutokana na kuta zake
na mapaa kuchakaa.

Maeneo mengi ya taasisi za dini hayana hatimiliki

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

MEELEZWA kuwa maeneo

mengi yanayomilikiwa na

Taasisi za dini mkoani Mbeya

hayana hatimiliki za ardhi hali
inayosababisha yavamiwe mara
kwa mara na kuleta migogoro kati
ya taasisi hizo na wananchi.

Hayo yalisemwa juzi wilayani
Rungwe na Askofu Mkuu wa Kani-
sa la Pentecost ~ Holiness Asso-
ciation Mission Tanzania (PHAMT)
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
Magharibi, Joseph Sichura, wakati
wa ibada maalum ya kumsimika
rasmi Askofu wa Kanisa hilo Jimbo
la Rungwe, Methew Chawala.

Ibada hiyo ilifanyika katika Ush-
irika wa Nazareth wilayani Rungwe
na kuhudhuriwa na viongozi mbal-
imbali wa kanisa hilo kutoka katika
Jimbo la Nyanda za Juu Kusini Ma-
gharibi.

Kutokana na hali hiyo, Askofu Si-
chura, aliagiza viongozi wa kanisa
hilo katika maeneo yote ya Jimbo

hilo kuhakikisha wanafuatilia na
kupata hatimiliki ya maeneo yote
ya kanisa ili kuepusha migogoro
hiyo ambayo alidai inakwamisha
maendeleo ya kanisa.

Askofu Sichura alisema wakati
makanisa hayo yanalanzishwa na
wamishionari yalikuwa na maeneo
makubwa, lakini kwa sasa baadhi
ya maeneo hayo yameporwa na
wananchi kwa sababu ya ku-
tokuwa na hatimiliki za maeneo
hayo.

“Mkakati tulionayo kwa sasa
ni kuhakikisha maeneo yetu yote
yanakatiwa hatimiliki, hii itatu-
saidia kupunguza migogoro inay-
otokea mara kwa mara kati yetu na
jamii inayozunguka, sasa anayetak-
iwa kufuatilia hili ni nyie viongozi
wa kanisa,” alisema Askofu Sichura
na kuongeza:

“Wakati huduma hii ya kiroho
inaanza kutolewa hapa nchini,
maeneo mengi yaliyojengwa ma-
kanisa yalikuwa yanatolewa bure
na serikali pamoja na machifu wa

maeneo haya, lakini kwa sasa yam-
emeanza kuchukuliwa na baadhi
ya watu.”

Kwa upande wake Askofu wa
Jimbo la Rungwe aliyesimikwa
kwenye ibada hiyo, Chawala, alii-
omba serikali kupunguza masharti
ya umilikishaji wa ardhi kwa taasisi
za dini ili wapate hatimiliki za mae-
neo hayo haraka.

Alisema imekuwapo milolongo
mirefu ya kumilikisha ardhi kwa
maelezo kuwa baadhi ya watu
wamekuwa wakikata tamaa ya
kuendelea kufuatilia hati hizo ku-
tokana na kuchoshwa na milolon-
go hiyo.

Chawala alisema Jimbo la Rung-
we lina makanisa zaidi ya 70 na
kati ya hayo, ni makanisa matatu
pekee ndiyo yamekatiwa hatimili,
hivyo atahakikisha katika uongozi
wake anahamasisha wachungaji
wa makanisa hayo wanapata hati-
miliki ya maeneo yao.

“Rai yangu kwa Serikali itoe
unafuu kwa taasisi za kidini kusiwe

na mlolongo mrefu wa upatikanaji
wa hatimiliki kama watu binafsi, na
pia niiombe serikali itoe elimu
ya umilikishaji wa ardhi, ili na wa-
chungaji wakawafundishe waumi-
ni wao umuhimu wa kuwa na ha-
timiliki ya maeneo yao,” alisema
Chawala.

Mchungaji wa kanisa hilo Ush-
arika wa Nazareth, Ambonisye
Ndiga, alisema kuna athari kubwa
ambayo kanisa limepata kutokana
na kutokuwa na hatimiliki ya ardhi
yao.

Alisema awali kanisa hilo lili-
kuwa na eneo lenye ukubwa wa
hekta 20, lakini mpaka sasa lime-
bakia na Hekta tano pekee baada
ya hekta 15 kuporwa na wananchi.

Ndiga alisema eneo hilo walili-
pata mwaka 1948 wakati wanajen-
ga kanisa hilo, na kwamba baadhi
ya maeneo walikuwa wanalima na
mengine walijenga miundombinu
mbalimbali, na kwamba baadhi ya
maeneo yaliyoporwa ni ambayo
hayakuendelezwa.

Kamanda

wa Polisi wa
Mkoa wa
Mbeya, Kam-
ishna Msaidizi
Mwandamizi
wa Jeshi la
Polisi, Ul-

rich Matei,
akiwaonyesha
waandishi wa
habari moja

ya mashine
zilizokuwa
zinatumiwa

na baadhi ya
mawakala
kusajili laini
zilizokuwa
zinatumika
kwenye utapeli
wa mitandaoni.
PICHA: NEBART
MSOKWA.

Elimu yaanza kuepusha mikopo umiza

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Mkoa wa Mbeya
wameanza kupatiwa elimu itakay-
owasaidia kuepuka kuathiriwa na
mikopo umiza ambayo imekuwa
ikitolewa na taasisi za kukopesha
fedha ambazo hazijasajiliwa na
serikali.

Elimu hiyo imekuwa ikitolewa
na Taasisi Isiyokuwa ya kiseri-
kali ya Msaada wa Kisheria (LSF),
es Salaam na ina tawi katika eneo
la Chuo Kikuu cha Teofilo Kisanji
(TEKU).

Maofisa wa Taasisi hiyo wame-
kuwa wakitoa elimu hiyo ka-
tika maeneo mbalimbali ya miku-
sanyiko ya watu ikiwamo kwenye
vituo vya mabasi, vituo vya boda-
boda na bajaji.

Akizungumza kwa nyakati tofau-
ti wakati wa utoaji wa elimu hiyo
katika vituo vya mabasi vya Kabwe

na Uyole, Meneja wa LSF, Aggripa
Senka, alisema wananchi wengi
wamejiingiza kwenye mikopo umi-
za bila kujua masharti ya mikopo
hiyo.

Alisema kutokana na hali hiyo,
wananchi hao wamekuwa wakiji-
kuta katika wakati mgumu kutoka-
na na wakopeshaji hao kuchukua
mali zao zikiwamo nyumba, vyom-
bo vya usafiri, mashamba pamoja
na mali zingine kwa ajili ya kufidia
mikopo hiyo.

“Mikopo hii imekuwa ya kila-
ghai, sana na wakati mwingine
imekuwa ikisababisha migogoro
kwenye familia, kutokana na baa-
dhi ya wakopaji kutowashirikisha
wenza wao, sasa sisi tunawaelimi-
sha wananchi waiogope mikopo
hii na badala yake wakakope kwe-
nye taasisi zilizosajiliwa,” alisema
Senka.

Mkurugenzi wa LSF, Wakili
Martha Gwalema, alisema katika

kampeni hiyo wamefanikiwa ku-
wafikia wananchi wengi na kwam-
ba katika maeneo yote waliyopita
walikutana na wananchi ambao
wameumizwa na mikopo hiyo.

Alisema baadhi ya wananchi
waliochukua mikopo hiyo na mali
zao kuchukuliwa walirejeshewa
kwa ushirikiano kati ya Taasisi hiyo
na Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), na
kwamba kurejeshwa kwa mali hizo
ni sehemu ya mafanikio ya taasisi
hiyo. “Katika maeneo tuliyopita
tumebaini kuwa ni wananchi wen-
gi wameumizwa na mikopo hii,
mbali na kuwasaidia kurejeshewa
mali zao pia tumewapatia elimu
itakayowasaidia kuepuka mikopo
hii,” alisema Martha.

Kwa upande wake, Wakili Ez-
elina Mahenge, ambaye ni mion-
goni mwa waelimishaji, aliwaasa
wananchi kabla ya kuingia mika-
taba ya mikopo hiyo wanapaswa

kusoma kwa makini masharti, na
kwamba ikiwezekana kuwatumia
wanasheria kuwatafsiria masharti
hayo.

Alisema ni vema wakopaji
kushirikiana na wenza wao ama
watu wao wa karibu ili kuepusha
migogoro katika ndoa sambamba
na kuzuia upotevu wa mali wal-
izozihangaikia kwa muda mrefu.

Baadhi ya wananchi walioji-
tokeza kupata elimu hiyo ambao
wengi walikuwa wanawake, wal-
isema wengi ndoa zao zimeyumba
kutokana na mikopo hiyo.

Mmoja wa wanawake hao,
Subira Mwalembe alisema riba za
mikopo hiyo ni kubwa, na imeku-
wa ikiwaumiza kwa maelezo kuwa
wakikopa Sh. 50,000 wamekuwa
wakilipa mpaka Sh. 1,000,000.

Mpaka sasa Taasisi ya LSF ime-
wafikia zaidi ya wananchi 220,000
katika kipindi kisichozidi miezi
sita.



HABARI ZANZIBAR ﬁ |

4 :

Mwenvyekiti wa CCM Mkoa wa Kaskazini Unguja, Iddi Ally Ame (wa kwaza kushoto), akikagua mradi wa ujenzi wa hoteli ya nyota tano akiwa
na Wajumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM Mkoa, wa pili Mkurugenzi wa Kampuni ya Pannyroyal Limited Saleh Mohamed Said na wa tatu
kushoto Mkuu wa Mkoa wa Kaskazini Unguja, Ayoub Mahmoud. PICHA: RAHMA SULEIMAN

CM varidhishwa ujenzi hoteli nyota tano

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HAMA cha Mapinduzi

Mkoa Kaskazini Unguja

(CCM), kimesema kimeri-

dhishwa na maendeleo ya
ujenzi wa hoteli ya nyota tano un-
aotarajia kugharimu Dola za Mare-
kani bilioni 1.6 licha ya kujitokeza
tatizo la uhaba wa mchanga.

Hayo yalielezwa na Mwenyekiti
wa CCM mkoa huo, Iddi Ally Ame,
alipokuwa akifanya majumuhisho
baada ya Wajumbe wa Halmashau-
ri Kuu ya CCM Mkoa kukamilisha
ziara ya kukagua maendeleo ya
Mbuyutende.

“Waheshimiwa wajumbe mimi
naamini leo mmeona wenyewe
watu hawa wapo makini na tumer-

idhika, naomba watu wa serikali
kuwaunga mkono badala ya ku-
wakatisha tamaa wanapokuwa
na matatizo ili kufanikisha mradi
huu,” alisema Mwenyekiti Ame.

Alisema mradi huo utasaidia
kuongeza pato la taifa pamoja na
kuzalisha ajira kwa vijana na ku-
saidia serikali katika utekelezaji
wa mpango wa uchumi wa bluu
chini ya Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussen Ali Mwinyi.

Hata hivyo, aliwataka vijana Ka-
tika Mkoa wa Kaskazini Unguja ku-
tumia fursa ya ajira zinazoendelea
kujitokeza kupitia miradi ya ujenzi
ya hoteli za kitalii katika ukanda
wa mashariki badala ya kuchagua
kazi.

Alisema Rais mstaafu na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,

Dk. Ali Mohamed Shein, alikuwa
na imani kubwa na mradi wa ho-
teli wa nyota tano wa ‘Blue Amber’
pia na Rais Dk. Mwinyi ana imani
kubwa na mradi huo.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Ayoub
Mohamed Mahmoud, alisema seri-
kali imepitisha mradi huo lazima
ukamilike kwa manufaa ya taifa na
wananchi wa Zanzibar.

Ayoub alisema hoteli ya nyota
Matemwe Mbuyutende, itasaidia
kuongeza ajira kutanua soko la bi-
ashara kupitia sekta ya utalii kwa
wakulima, wavuvi, wafugaji na wa-
jasiriamali pamoja na vikundi vya
utamaduni.

Hata hivyo, Meneja wa mradi
wa Kampuni ya Pannyroyal Lim-
ited, Murtaza Hassanal, alisema

changamoto kubwa imejitokeza
ya upatikanaji wa mchanga pamo-
ja na kuathirika kwa shughuli za
uchukuzi na usafirishaji wa mizigo
kutoka nje ya nchi baada ya kuji-
tokeza maradhi ya corona, mwaka
jana.

Alisema awamu ya kwanza ya
ujenzi inahitaji matumizi ya tani
15,000 za mchanga, lakini mpaka
sasa wametumia tani 4,000 kuto-
kana na serikali kuwapa kibali cha
mchanga kati ya tani 300 mpaka
400 kila wanapoomba.

Hoteli ya nyota tano ya ‘Blue
Amber’ inatarajiwa kuwa na ny-
umba za kuuza, vyumba vya ho-
teli, michezo ya baharini, uwanja
wa gofu, maduka ya vyakula na ya
vifaa vya utamaduni na awamu ya
kwanza nyumba 60 zinatarajiwa
kujengwa pamoja na vyumba 50

Wananchi 327,000 kupata chanjo ya kipindupindu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANANCHI 327,000 walioku-
wapo katika shehia hatarishi ya
uwapo wa ugonjwa wa Kkipin-
dupindu Unguja na Pemba wanat-
arajiwa kupatiwa chanjo ili kujik-
inga na ugojwa wa kipindupindu.

Akizungumza katika mafunzo
kwa waandishi wa habari, kuhusu
chanjo hiyo, Ofisa kutoka Shirika
la Afya Duniani (WHO), ambaye
pia mratibu wa chanjo Zanzibar,

Dk. Vendeline Simon, alisema
chanjo hiyo ni miongoni mwa
mpango wa mikakati ya kuondoa
kipindupindu Zanzibar.

Alisema chanjo hiyo kwa awa-
mu ya kwanza itahusisha shehia
58 ambazo ni waathirika wa mara
kwa mara wa kipindupindu ikiwa
ni mkakati wa kuondoa ugonjwa
huo ifikapo mwaka 2028.

Naye Mkurugenzi Mkuu Wizara
ya Afya, Dk. Abdalla Suleiman,
alisema chanjo hiyo ipo salama na
tayari imeshatolewa katika nchi

mbalimbali za bara la Afrika iki-
wamo Tanzania.

Alisema chanjo hiyo inatolewa
ikiwa ni sehemu ya tahadhari ya
kupambana na ugonjwa wa kipin-
dupindu ambao tayari umesaba-
bisha vifo vya wananchi 490 kwa
nyakati tofauti.

Dk. Suleiman alisema chanjo
hiyo ina uwezo mkubwa wa kuka-
biliana na ugonjwa wa kipindupin-
du na mtu atakayepata chanjo
kamili atakuwa na uwezo wa ku-
kabiliana na ugonjwa huo katika

kipindi cha miaka mitatu.

“Zanzibar chanjo ya Kkipin-
dupindu ilitolewa katika mwaka
2009 ambapo tangu kipindi hi-
cho maeneo iliyotolewa chanjo
hiyo hakuna matukio ya mlipuko
wa ugonjwa wa kipindupindu,”
alisema.

Alisema chanjo hiyo itatolewa
kwa njia ya matone katika awamu
mbili tofauti na kwa upande wa
Pemba jumla ya shehia tisa wa-
nanchi wake watapatiwa chanjo
ikiwamo Chakechake na Wete.

KMKM

yatarajia
Kununua
meli ya

uVvuvi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIKA kuelekea siku ya
Kikosi cha Kupambana na
Kuzuia magendo Zanzibar
(KMKM), kinatarajia kununua
meli ya uvuvi ambayo itatumi-
ka katika eneo la bahari kuu na
kuvuna rasilimali zilizomo.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa
kikosi hicho, Komodoo Azani
Hassan Msingiri, wakati alipo-
Zungumza na waandishi wa
habari kuhusu maadhimisho ya
kuanzishwa kwa kikosi hicho
yanayotarajiwa kufanyika Julai
mosi, mwaka huu.

Komadoo Msingiri, alisema
kikosi hicho kimekabidhiwa
majukumu makubwa ikiwamo
ulinzi wa maeneo ya ukanda
wa bahari, kukabiliana na uhar-
amia unaofanywa na wavuvi
haramu na kuharibu matum-
bawe (mazalia ya samaki).

Alisema wanatarajia kupata
boti itakayofanya kazi za doria
katika ukanda wa bahari ya
eneo la kisiwa cha Unguja na
Pemba ikiwa ni hatua ya ku-
dhibiti matukio ya uvunaji wa
rasilimali kinyume na sheria.

Alisema wanakusudia ku-
nunua meli ya uvuvi itakay-
ofanya kazi ya kuvua katika
maeneo ya bahari kuu ikiwa ni
sehemu ya kuingiza mapato ya
kikosi hicho.

“Hiyo ndiyo mikakati yetu na
sehemu ya majukumu yetu kwa
mujibu wa kuanzishwa kwa
kikosi hichi kuona visiwa vya
Unguja na Pemba vinakuwa
salama katika eneo la ukanda
wa bahari,” alisema.

Alisema kikosi hicho kime-
kuwa na wigo mpana wa
kusaidia jamii ndiyo maana hivi
sasa wanahospitali ya kisasa ya
kibweni na wananchi wengi wa
Zanzibar wanaisafiria hospi-
tali hiyo kwa ajili ya kupata
matibabu.

Vile vile, alisema wakati
umefika kwa wawekezaji
kuwekeza Zanzibar katika mi-
radi mbalimbali na Bahari iko
salama na wakati wote kikosi
hicho kinafanya kazi zake kwa
weledi.

Alisema hivi sasa kikosi hicho
kinafanya kazi kubwa ya ku-
pambana na maharamia ambao
wanatumia bahari kwa kusafiri-
sha magendo hasa wanaotumia
bandari bubu katika maeneo
mbalimbali ya Zanzibar.

Alieleza kuwa katika kua-
dhimisha siku ya KMKM, kikosi
hicho kitakuwa na shughuli
mbalimbali za kijamii ikiwamo
kufanya usafi wa mazingira
katika fukwe mbalimbali.
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Wazee walia kunyanyaswa
upatikanaji huduma ya afya

Na Steven William, IRINCGA

KUNDI la wazee wilayani
Iringa lililopewa msamaha
wa matibabu, limesema hal-
iridhishwi na huduma za afya
zinazotolewa kwa wazee hao
katika hospitali ya wilaya hiyo
na ya rufaa na kudai kunyan-
yaswa bila kupata dawa.

Wazee hao walimweleza
Mkuu wa Wilaya ya Iringa,
Mohamed Moyo, wakati aki-
zungumza na wazee hao kujua
kero zao mjini hapa.

Akitoa kero hiyo mkazi wa
Iringa, Kelina Ungele, alisema
serikali haijatilia mkazo suala
la matibabu ya wazee kwa
kuwa wanapata shida wan-
apofika hospitali na vitambu-
lisho vyao vya msamaha na
kuambiwa wakanunue dawa
katika maduka ya dawa.

Mzee huyo alishauri ili
kuondoa kero hiyo kwa wazee
mkuu mpya wa Wilaya ya Ir-
inga, Mohamed Moyo na jopo
lake afanye mabadiliko ya tati-
7o hilo Wilaya ya Iringa.

Alisema kuwa kuna upun-
gufu mkubwa katika hospitali
za Wilaya ya Iringa kwa wazee
kutopata dawa pamoja na ku-
fika na vitambulisho vyao vya
msamaha, badala yake wana-
pewa dawa za kutuliza maumi-
vu (paracetamol) na nyingine
wanaambiwa wakanunue za
ugonjwa wanaoumwa.

Ungele alisema kuwa katika
Hospitali ya Felimo, wajawa-
zito wakitaka kujifungua kwa
njia ya upasuaji wanaambiwa
watoe Sh. 100,000 au 200,000
jambo linalowashangaza kwa
kuwa huduma hiyo wanapa-
tiwa bure.

Alisema serikali imetangaza
mtoto chini ya miaka mitano
anapougua anatakiwa apate
matibabu bure, lakini wanato-
zwa fedha wanapopatiwa hu-
duma ya matibabu.

Kwa upande wake, Lucas
Mgongolwa, alisema kuna kero
nyingine kubwa katika hospi-
tali ya rufaa ya mkoa kugeuka
kambi ya jeshi wananchi wa-
naokwenda kuwaona wag-
onjwa wao kunyanyashwa na
askari wa wanaolinda lango
kuu la kuingilia hospitalini
hapo.

Alisema kuwa ndugu wan-
apochelewa kidogo muda wa
kuingia hospitalini, askari wa
getini wanawanyanyasa na
wakati mwingine wanamwaga
maji kwenye sakafu ili kuzuia
wananchi kusubiri muda wa
kuingia ndani kuwapelekea
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Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga DK. Ph|lemon Sengat| ak|sh|r|k| katika kuchimba shimo kwa ajili ya ujenzi wa matundu

ya choo cha Shule ya Sekondari Ngokoro iliyoko Manispaa ya Shinyanga kuadhimisha siku 100 za uongozi wa serikali
ya awamu va sita. NA MPIGAPICHA WETU

dawa ama chakula wagonjwa
wao waliolazwa wodini.

Meya wa Manispaa ya Iringa,
Ibrahim Ally Ngwada, alikiri
kuwapo kwa upungufu huo na
kuahidi kuendelea kuyashu-
ghulikia tatizo hilo.

Naye kwa upande wake
alisema kuwa matatizo na kero
za wazee hao atayashughulikia
kwa kushirikiana na viongozi
wenzake na kuwaomba wazee
hao wampe baraka na ushiriki-
ano katika uongozi wake.

Katibu wa UVCCM wilaya
ya Iringa mjini Sayi Saamba,
Kaimu Mkurugenzi wa Manis-
paa ya Iringa, Steven Ngwale
na Katibu Tawala Wilaya ya
Iringa, Estomini Kiyando kwa
nyakati tofauti walisema kuwa
wazee hao wanakabiliwa na
changamoto nyingi, lakini seri-
kali imejipanga kutatua.

Jamii yatakiwa kurithisha watoto biashara

Na Elisante John, SINGIDA

JAMII nchini inayojishughuli-
sha na biashara, imeaswa
kurithisha mapema majuku-
mu ya kazi kwa watoto wao, ili
kuwajengea uwezo mapema
na kuyaelewa mazingira ya
kazi kwa wakati, kwa maslahi
ya maisha yao ya baadaye na
familia zao.

Ushauri huo ulitolewa jana
na Meneja wa benki ya NMB,
Kanda ya Kati, Nsolo Mlozi,
wakati wa mkutano na wa-
fanyabiashara wa matawi
yaliyopo katika Halmashauri

ya Wilaya ya Mkalama, Itigi,
Singida DC, Iramba, Ikungi,
na Iramba Manispaa.
Alisema, tabia ya kurith-
isha kazi ya biashara watoto
ni uamuzi sahihi unaopaswa
kuigwa na jamii yote nchini,
badala ya kuachwa mikononi
mwa wafanyabiashara wenye
asili ya Kiasia pekee.
“Tujitahidi sana kuwaandaa
watoto wetu mapema kuwari-
thisha kazi ya biashara, na
tukifanya hivyo tutawajengea
msingi imara, ambao uta-
waimarisha kwenye majuku-
mu ya biashara, watakapoku-

wa watu wazima,” alisema
Mlozi.

Alisema katika kipindi cha
mwaka wa 2020, benki hiyo
ilipata faida ya zaidi ya Sh.
bilioni 206, zikiwa ni faida
halisi baada ya kulipa kodi
serikalini na zimetumika
kwa ajili ya kuiletea jamii
maendeleo.

Katika hatua nyingine, me-
neja huyo alifafanua kuwa
kwa kipindi hicho pia mikopo
mbalimbali ilitolewa kwa
jamii yenye thamani ya zaidi
ya Sh. bilioni saba, kwa ajili ya
kutekeleza shughuli na miradi

mbalimbali ya maendeleo.

Mlozi alisema kipindi hicho
wakulima wakubwa, wadogo
na wa kati, walikopeshwa
zaidi ya Sh. bilioni 900, mi-
undombinu ya nishati ya
umeme na barabara zaidi ya
Sh. bilioni 410, maji zaidi ya
Sh. bilioni 550 na Sh. bilioni
140 kwa miradi mingine ya
maendeleo.

Hata hivyo, meneja huyo
alisema, benki hiyo inaanga-
lia uwezekano wa kuwekeza
kwenye ujenzi wa bomba la
mafuta, linatoka nchini Ugan-
da hadi Tanga (Tanzania).

- Watanzania
washauriwa
- kupima afya
mara kwa
mara

Na Joseph Mwendapole

WATANZANIA wameshauriwa
kupima afya zao mara kwa
mara ili kupeuka magonjwa
kama sukari na shinikizo la
damu ambayo yanaua watu
wengi duniani kila siku.

Ushauri huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na Mkurugenzi
wa Hospitali ya KAM Musika,
Dk. Kandore Musika, kwenye
kambi maalum ya matibabu
bure kwa wananchi mbalimbali.

Hospitali hiyo iliyoko Kimara
iliendesha kambi ya siku tatu na
zaidi ya watu 1,500 walichun-
guzwa afya zao na kupatiwa
matibabu bila malipo.

DKk. Musika alisema kwa kuwa
hospitali hiyo ni mpya imejiele-
keza kutoa huduma zaidi kwa
wananchi badala ya kuangalia
biashara kwa kuwa Watanzania
wengi hawawezi kumudu ghara-
ma za vipimo na matibabu.

Alisema kila mwaka Hospitali
va KAM Musika itakuwa ikiten-
ga wiki maalum kwa Watanza-
nia kwenda kufanyiwa vipimo
na kupatiwa matibabu bure
kama sehemu ya mchango wake
kwa jamii.

Alisema kwenye kambi hiyo
wamepima na kuwabaini watu
mbalimbali wenye magonjwa
kama uchafu kwenye njia ya
mkojo (UTI), malaria, kuhara,
sukari, shinikizo la damu na
maradhi mbalimbali ya macho.

Alisema hospitali hiyo itaji-
tahidi kuwasaidia Watanzania
kwa kuhakikisha inawahu-
dumia kwa gharama nafuu za
Vvipimo na matibabu ili wengi
wajitokeze kupima afya zao na
kutibiwa.

Alisema ili kuepukana na
maradhi mbalimbali pia wa-
nanchi wanashauriwa kula
chakula chenye mlo kamili we-
nye protini, vitamini na wanga
ili kuhakikisha wanakuwa na
afya bora.

Alisema wanapaswa pia
kusafisha mazingira ya kui-
shi kuhakikisha hakuna maji
yanayotuama na ambayo
hutengeneza mazalia ya mbu na
kusababisha maradhi ya kuhara
na kichocho.

Mmoja wa wanufaika wa mat-
ibabu hayo, Ndumaeli Ulomi,
aliishukuru hospitali ya KAM
kwa kutoa vipimo na mat-
ibabu vya bure akisema kuwa si
Watanzania wote wanamudu
huduma hizo.
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_ Waziri a

Bomu lajeruhi 2
kanisani DRC

Beni, DRC

fya Uingereza ajiuzulu

kwa kuvunja sheria za corona

London, UINGEREZA

WATU wawili wamejeruhiwa
katika shambulizi la bomu ndani
va kanisa Katoliki katika mji wa
Beni, Mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

Mkuu wa Jeshi la Polisi mjini
Beni, Narcisse Muteba Kashale,
aliliambia shirika la habari la AFP
kwamba, mlipuko huo umetokea
saa 12 alfajiri jana, muda mfupi
kabla ya shughuli ya sakramenti
va uthibitisho wa watoto ku-
fanyika.

Kashale alisema, wataalamu
wa Tume ya Amani ya Umoja wa
Mataifa nchini Congo (MONUSCO),
wamewafahamisha kuwa bomu la
kutengenezwa nyumbani lilikuwa
limetegwa hapo.

Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki
mjini Beni, Laurent Sondirya, alith-
ibitisha watu hao wamejeruhiwa
katika mlipuko huo, kabla umati
wa watu kukusanyika kwa hafla
hiyo.

Sondirya alisema washambuliaji
hao walilenga umati mkubwa wa
watu kwa sababu hafla hiyo inge-
waleta pamoja wazazi, watoto na
waumini na misa haikuahirishwa.
DW

Trump akosoa
utawala wa Biden

Ohio, MAREKANI

RAIS wa zamani wa Marekani
Donald Trump, amezikosoa sera za
uhamiaji za utawala wa sasa wa
rais Joe Biden.

Akizungumza kwenye mkutano
wake wa kwanza wa hadhara
katika jimbo la Ohio, Trump ali-
wahimiza wafuasi wake kukiunga
mkono na kukisaidia chama cha
Republican kuwa na wingi na kuli-
dhibiti bunge la Marekani, mwaka
ujao.

Akiwahutubia maelfu ya wafuasi
waliokuwa wakimshangilia, Trump
aligusia baadhi ya orodha yake
ya malalamiko, huku akikosoa
uchaguzi wa Marekani na hasa ku-
jikita katika ongezeko la idadi ya
wahamiaji wanaoingia Marekani
kupitia mpaka wa Kusini.

Kurejea kwa Trump katika
mikutano mikubwa ya hadhara
kunaanzisha mfululizo wa matukio
ya hadhara kuwakosoa wana-
siasa wa chama cha Republican,
waliochaguliwa ambao anawaona
walitofautiana naye.

Jimboni Ohio, Trump alimfanyia
kampeni mpambe wa zamani wa
Ikulu, Max Miller ambaye amezin-
dua kampeni dhidi ya mbunge
Anthony Gonzalles, mmoja wa
wabunge 10 wa chama cha Repub-
lican, waliopiga kura kutaka Trump
afunguliwe mashtaka kwa kucho-
chea shambulizi dhidi ya bunge la
Januari 6, mwaka huu. DW

WAZIRI wa Afya wa Uingereza,
Matt Hancock, amejiuzulu, baada
ya kuvunja sheria ya kudhibiti
kuenea kwa virusi vya corona.
Inadaiwa hakusimamia kanuni
ya kuweka mtu mmoja kati ya
mwingine, akiwa na Msaidizi wake
Mkuu Gina Coladangelo anayedai-
wa kuwa na uhusiano wa kimap-

-f_".,_-—;,_, —-%_—-—-.—-— "_:,—_"}.-_____...

Inadaiwa
hakusima-
mia kanuni ya
kuweka mtu
mmoja kati ya
mwingine, aki-
wa na Msaidizi
wake.

enzi naye.

Gazeti la The Sun, lilichapisha
picha zilizoonekana kumwonye-
sha Hancock na Coladangelo,
wakibusiana katika ofisi moja ya
wizara hiyo ya afya.

Katika barua yake ya kujiuzulu
kwa Waziri Mkuu, Boris Johnson,
Hancock alisema kuwa serikali
ina wajibu kwa watu wake am-
bao wamejitolea pakubwa katika

janga la virusi vya corona, kuwa
waaminifu kwao wakati imewa-
kosea.

Hancock  aliongeza  kuwa
anataka kusisitiza ombi lake
la  msamaha kwa kuvunja
mwongozo na kuiomba radhi
familia na wapendwa wake, kwa
tukio hilo na kwamba anahitaji
kuwa na watoto wake kwa wakati
huu. DW

-__-_.,.

Wafanyakazi wa idara tofauti za uokoaji, wakiendelea kutafuta manusura katlka jengo la Champlam Tovvers South
Condo, mjini Florida, nchini Marekani juzi. Jengo hilo liliporomoka mwishoni mwa wiki, hadi jana idadi ya vifo
vimefikia vitano huku takribani 150 hawajulikani walipo. PICHA: AP

Ripoti: Jengo lililoanguka "I
lilititia tangu mwaka 1990

New York, MAREKANI

MHANDISI wa majengo, amesema
aliona hitilafu ya nyufa na sehemu
za kuta zinabomoka na nguzo dhaifu
katika sehemu za kuegeshea magari
zilizopo chini ya jengo la gorofa 13,
lililoporomoka, jimbo la Florida, ri-
poti imesema.

Gazeti la New York Times la Mare-
kani, liliripoti Jumamosi kwamba
ripoti ya mhandisi wa majengo ili-
yotoka miaka mitatu iliyopita juu ya
jengo lenye ghorofa 13 lenye makazi
ya kuishi katika jimbo la Florida,
huko Kusini mwa Marekani, ambalo
lilianguka mwishoni mwa wiki, liliku-
wa na kasoro na uharibifu mkubwa.

Mhandisi huyo aliona hitilafu ya
nyufa na sehemu za kuta zinabomo-
ka, nguzo zisizo imara katika sehemu
za kuegeshea magari zilizopo chini
ya jengo hilo, kulingana na gazeti
hilo. The Times, lilisema kwamba
ripoti hiyo ndio ilikuwa sababu ya

kutayarisha ukarabati wa mamilioni
ya dola ambao ulipangwa kuanza
hivi karibuni.

Gazeti hilo lilisema, maofisa wa
manispaa walitoa ripoti ya mhandisi
mwishoni mwa [jumaa.

Ripoti ya mwaka 2018, haikutoa
ushahidi wowote kwamba jengo hilo
lilikuwa karibu kuanguka, ingawa il-
isema uharibifu kwa sehemu kubwa
kwenye maeneo muhimu unahitaji-
ka kwa wakati.

Wakati huo huo, gazeti la Washing-
ton Post la Marekani, lilitoa mfano
wa utafiti uliofanywa mwaka jana na
kuripoti kuwa jengo hilo lilijengwa
kwenye ardhi yenye unyevunyevu
au maji, kwenye ukingo wa kisiwa
ambacho kinaunda eneo la Miami
Beach.

Taarifa iliongeza kwamba, jengo
hilo limekuwa likititia tangu miaka
ya 1990. Haijulikani bado ikiwa
sababu hizo zilichangia tukio hilo
kutokea. VOA

UN yalaani mauaji
wafanyakazi Tigray

New York, MAREKANI

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Mataifa (UN)
Antonio Guterres amelaani vikali mauaji
ya wafanyakazi watatu wa Shirika la
Misaada la Madaktari wasio na Mipaka
(MSF), valiyofanyika huko Tigray nchini
Ethiopia na kutaka wahusika wa mauaji
hayo wakamatwe na kuchukuliwa hatua
stahiki.

Kupitia taarifa yake aliyoitoa juzi, New
York Guterres alisema “Nimeshtushwa
sana na mauaji ya wafanyakazi hao, hii
haikubaliki kabisa na ni ukiukwaji wa
kutisha wa sheria za kimataifa za haki
za Kibinadamu. Wahusika lazima wapati-
kane na waadhibiwe vikali.”

Guterres alituma salamu za pole na
mshikamano kwa washirika wa UN,
watoa huduma ya misaada ya kibin-
adamu ambao wanahatarisha maisha yao
kwa kutoa ulinzi kwa watu wa Tigray. UN
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MULLER
AMWOMBEA
MABAYA®
KANE

LONDON, England

YOTA wa Ujerumani, Thom-
as Muller, anatumai ukame
wa kufunga mabao wa
mshambuliaji Harry Kane
wa England utaendelea kwa muda
kidogo.

England inafufua upizani wao na
Ujerumani kesho Jumanne wakati
watakapokutana kwenye mchezo
wa hatua ya 16-bora katika mashin-
dano ya Euro 2020 kwenye dimba la
Wembley, huku Kane akitarajia ku-
waongoza ‘Simba Watatu’ hao.

Kane alianza katika mechi zote
tatu za England za Kundi D, lakini
hajafunga bao hadi sasa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27, aliingia kwenye mashin-
dano hayo akitoka kwenye wakati
mzuri kule kwenye Ligi Kuu England
akiwa na Tottenham akifunga ma-
bao 23 na pasi za mwisho 14, lakini
sasa ana wakati mgumu.

Hadi sasa amepiga mashuti mata-
no, huku matatu yakionekana kuwa
hatari na hakuna mchezaji aliyekosa
nafasi nyingi zaidi ya hizo tatu za
kwake.

“Washambuliaji wakubwa wana-
takiwa kuwa wavumilivu,” alisema
Muller akiwaambia waandishi wa
habari kuelekea mchezo huo.

“Straika mara zote anasubiria na-
fasi yake. Mara kwa mara anakuwa 1
na mawasiliano na mpira. ﬂl

Southgate
kuongezwa
mkataba mpya

LONDON, England

CHAMA cha Soka cha England (FA), kimeamua ku-
muongezea mkataba mpya kocha wa timu ya taifa
hilo, Gareth Southgate, baada ya mashindano ya
Euro 2020, ni baada ya kuridhishwa na uwezo wake.

Southgate aliteuliwa kuwa kocha wa England No-
vemba 2016, akichukua mikoba ya Sam Allardyce.

Aliiongoza England kumaliza nafasi ya nne kwe-
nye mashindano ya Kombe la Dunia mwaka 2018
kule Urusi na akapewa mkataba mwingine.

Na sasa FA imeona kuna haja ya kumuongeza tena
mkataba mpya kocha huyo kutokana na kuifikisha
timu hiyo katika raundi ya 16 ya mashindano ya Euro
2020, na kesho Jumanne watacheza na Ujerumani.

Southgate amekuwa akipingwa na wadau wengi
wa soka la England kutokana na uamuzi wake wa
upangaji wa kikosi na mbinu zake kwa ujumla.

Mancini asifia
mabadiliko,
Italia ikifuzu
robo fainali

LONDON, England

KOCHA wa timu ya Taifa ya Italia,
Roberto Mancini, amesifia mabadiliko
yva wachezaji ambao “walibadilisha
mchezo” wakati Azzurri hao wakishin-
da 2-1 dhidi ya Austria kwenye muda
wa ziada wa michuano ya Euro 2020
hatua ya 16-bora.

Federico Chiesa na Matteo Pessina
wakitokea benchi waliingia na kila
mmoja kufunga bao moja kwenye
muda wa ziada, huku kuingia kwa Ma-
nuel Locatelli dakika ya 67 kulisaidia
kubadilisha mchezo.

Mancini alianza kumuweka benchi
Locatelli na kumuanzisha Marco Ver-
ratti, ambapo alipoingia alibadilisha
kabisa mchezo huo na wakafanikiwa
kutinga hatua ya robo fainali.

“Walikuwa kwenye kiwango cha
kuvutia na hilo linaweza kuwa faida
kubwa kwetu,” alisema Mancini.

“Ukweli tuna wachezaji ambao
wanaweza kubadilisha mchezo kwa
sababu bado wanakuwa fiti na kwa
hakika kilikuwa kiwango bora kabisa.

“Wachezaji walitaka kushinda
kwa gharama yoyote na walifanya
kazi nzuri na tulikuwa na uwezo wa
kushinda.”

Ushindi huo umewafaya Italia waen-
deleze rekodi ya kupoteza mchezo ku-
fikia mechi 31, na kuzima ile ya mechi
30 chini Vittorio Pozzo kati ya mwaka
1935 na 1939.
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PSG yafikia
pazuri
kumsajili
Hakimi

PARIS, Ufaransa

KLABU vya Paris Saint-Germain, ipo
karibu kukamilisha mpango wa kum-
sajili, Achraf Hakimi wa Inter Milan,
kwa mujibu wa Jarida la France
Football.

Mchezaji huyo raia wa Morocco
mwenye umri wa miaka 22, alifurahia
kampeni nzuri ya msimu wa 2020/21
akiwa na klabu hiyo ya lItalia, aki-
funga mabao saba na kutoa usaidizi
wa mabao 11 katika mechi 45 za
mashindano yote.

PSG na Chelsea zinaendelea kuhu-
sishwa na uhamisho wa nyota huyo
hodari, ambaye ana uwezo wa
kucheza kama kiungo na beki.

Hata hivyo, kwa mujibu wa
mwandishi wa habari wa Italia anaye-
fanya kazi Sky Sport Italia, Fabrizio
Romano, amenukuliwa na France
Football kuwa, miamba hiyo ya Ufar-
ansa ipo karibu zaidi na makubaliano
na wanajiandaa kuwasilisha ofa ya
mwisho katika siku zijazo.

Romano amedai kwamba, Chelsea
bado inawasiliana na wakala wa
Hakimi, lakini hawajatoa ofa rasmi
kuomba huduma yake na hiyo imewa-
fanya PSG kuwa kwenye nafasi nzuri

ya kufanya yao.

Kijana huyo wa zamani wa Real
Madrid, ambaye amebakiza miaka
minne kumaliza mkataba wake pale
San Siro, thamani yake inatajwa kuwa
Furo milioni 80.

*<. MESSI,EHANZO
PANGA Ay

MISHAHARA
BARCELONA

BARCELONA, Hispania

ARCELONA italazimika ku-

punguza bili ya mshahara

kwa pauni milioni 171 ikiwa

Lionel Messi atasaini mka-
taba mpya na klabu hiyo.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon
d’Or alijaribu na akashindwa kulazi-
misha kuondoka mwaka jana, lakini
: o Rais Joan Laporta anazidi kuwa na
----- D ~ imani kwamba mkataba mpya un-
aweza kukubaliwa kabla ya msimu

R O i N

Varane akubah kutua
Manchester United

MANCHESTER, England

MLINZI wa Real Madrid, Rafael
Varane, ameripotiwa kuikubalia
Manchester United kujiunga nayo
kuelekea msimu ujao 2021/22.

Kumekuwa na ripoti mbalim-
bali kuhusu uwezekano wa Varane
kusajiliwa na United kwenye di-
risha hili la usajili. Hii si mara ya
kwanza kwa United kuhusishwa
na Varane, mwaka 2011 ilibaki se-
hemu ndogo kumuona akitua pale
0ld Trafford, lakini mambo yali-
badilika baada ya kupokea simu ya
Zinedine Zidane, wakati ule aliku-
wa mshauri wa Florentino Perez.

Miaka takriban 10, Varane ame-
kuwa Madrid na sasa ameweka
wazi kwa uongozi wa klabu hiyo
kuwa anataka kupata changamoto
mpya na Ligi Kuu England ndio se-
hemu anayotaka kwenda.

Japokuwa kulikuwa na ripoti
kuwa United walipeleka dau la
pauni milioni 50 ambalo lilikatal-
iwa na Madrid, Rais Perez ame-
kanusha uhalisia wa kitendo hicho
akisisitiza kuwa hawajapokea ofa
yoyote inayomuhusu Varane.

Lengo kubwa la Madrid ni kum-
bakiza beki huyo kwa kumpa mka-
taba mpya ila kama anaweka wazi
adhma ya kuondoka, huu ndio
muda pekee ambao Madrid wa-
naweza kupata faida ya kumuuza
Varane kabla hajaondoka kama
mchezaji huru msimu ujao.

Changamoto kubwa inayoweza
kutokea kwenye mchakato huu ni
mshahara wa Varane. Inasemeka-
na licha ya kuichagua United, Var-
ane anataka mshahara wa pauni
400,000 kwa wiki. Huo utakuwa
ni mshahara mkubwa kuliko
mchezaji yeyote wa United.

&

-

ujao.

Wakati Barcelona ikipambana na
deni karibu Euro bilioni moja, klabu
hiyo inazingatia kupata saini ya wa-
chezaji huru kama Sergio Aguero,
Memphis Depay na Eric Garcia
wakati hali ya mkataba wa Messi
ikipewa kipaumbele.

Kwa mujibu wa RACI, Messi aki-
saini mkataba mpya atailazimisha
Barcelona kupunguza pauni milioni
171 kwenye mishahara, ambayo in-
aweza kusababisha kuondoka kwa
wachezaji kadhaa hapo Camp Nou.

Philippe Coutinho, Samuel Umti-
ti, Miralem Pjanic na Junior Firpo ni
miongoni mwa wale ambao hatima
yao haina uhakika hapo Catalunya.

Wakati nyota wawili wa Ufaransa,
Antoine Griezmann na Ousmane
Dembele, pia wamehusishwa na ku-
ondoka katika wiki za hivi karibuni.

ﬂ%& - ‘:;; y
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MACGAZE &

LIVER

LIVERPOOL, England

IVERPOOL imeripotiwa ku-
wasiliana na nyota wa Paris
Saint-Germain, Kylian Mbap-
pe, juu ya mpango wa kutaka
kumsajili, huku akiwa pia anawani-
wa na Real Madrid.
Mkataba wa sasa wa nyota
huyo wa Ufaransa unaisha
Juni mwakani na tayari
Real Madrid walikuwa
wanataka kuipata saini ya
staa huyo katika dirisha
hili la uhamisho baada ya
michuano ya Euro 2020.

Liverpool pia wamekuwa waki-
husishwa na nyota huyo kwa kip-
indi cha miezi 12 sasa, na ripoti zi-

MAZIMA

MBAPPE

® ® ® Klopp ni shabiki mkubwa wa Mbappe
kama ilivyo kwa Rais wa Madrid,

naeleza kuwa tayari wamewasilisha
ombi la kufahamu ikiwa nyota huyu
yuko wazi kuhamia klabu hiyo, kwa
mujibu wa ESPN.

Taarifa zaidi zinasema kuwa
Liverpool inayonolewa na kocha,
Jurgen Klopp inaweza kulazimika
kuwauza baadhi ya wachezaji,
kabla ya kukamilisha uhamisho wa
Mbappe.

Hata hivyo, ripoti zinaonyesha
kuwa Mbappe mwenyewe anapen-
delea zaidi kuhamia Real Madrid,
hivyo miamba hawa wa Hispania
wanaonekana kuwa na nafasi nzuri
zaidi ya kuinasa saini yake ikilingan-
ishwa na Liverpool.

Wakati Mbappe mwenye umri wa
miaka 22, akiwa amebakiza mwaka
mmoja kwenye mkataba wake,

Perez, hivyo...

kumekuwa na vuta nikuvute iliyopo
katika mchakato huo, kwani mwe-
nyewe anataka kuondoka hapo PSG
msimu huu.

Kama Mbappe hatosaini mkataba
mpya na PSG ina maana ifikapo Jan-
uari Mosi, 2022 ataruhusiwa kufan-
ya mazungumzo na klabu yoyote
nje ya Ufaransa, na kuna uwezeka-
no akaondoka kama mchezaji huru.

Pamoja na hilo, PSG watapaswa
kuingia sokoni kutafuta mbadala
wake mapema iwezekanavyo.

Klopp ni shabiki mkubwa wa
Mbappe kama ilivyo kwa rais wa
Madrid, Florentino Perez.

Suala  litakuja PSG  kama
wataamua kumuuza Mbappe basi
gharama yake inaweza kuwa kuan-
zia pauni milioni 100 au zaidi.

COUNTINHO AGOMBEWA

PHILIPPE Coutinho anawaniwa na Inter Milan na
Leicester, ambayo inanolewa na kocha wa zamani
wa Liverpool, Brendan Rodgers na wanamtaka kwa
mkKkopo. (Sport)

FOFANA ATUPIWA NDOANO

REAL Madrid inajiandaa kuwasilisha ombi la
kuwasajili beki wa Leicester City na Ufaransa, Wesley
Fofana, 20. (Star)

SANCHO SAFI MAN UNITED

JADON Sancho atapokea mshahara wa pauni
250,000 kwa wiki iwapo atakamilisha uhamisho wa
kutua Manchester United, ikiwa ni zaidi ya mara mbili
ya ule anaolipwa winga huyo wa England pale Borus-
sia Dortmund kwa sasa. (Star)

MALEN KUMRITHI SANCHO

KLABU ya Borrusia Dortmund imesema kwamba,
mshambuliaji wa PSV na Uholanzi, Donyell Malen,
22, ndiye mchezaji atakayechukua nafasi ya Jadon
Sancho iwapo ataondoka katika klabu hiyo. (Mirror)

JAMES ATAKIWA CITY

MANCHESTER City imemuongeza nyota wa Chel-
sea na England, Reece James, 21, katika orodha ya
wachezaji inayowawania, huku kocha Pep Guradiola
akisemekana kummezea mate. (The Athletic)

COUTINHO AITAMANI LIVERPOOL

KIUNGO wa Barcelona, Philippe Coutinho, 29, ana
ndoto ya kurudi katika klabu ya Liverpool, lakini
‘Wekundu’ hao wa Anfield hawana mpango wa kum-
rudisha raia huyo wa Brazil.

VILLA YAJITOSA KWA ABRAHAM

ASTON Villa imejianda kuipatia ushindani Chelsea
baada ya kuwasilisha ombi la pauni milioni 40 ili
kumnunua mshambuliaji wa England, Tammy Abra-
ham, 23, ambaye alifunga mabao 26 katika mechi 40
msimu wa 2018-19 akicheza hapo Villa Park.

MADRID YAMUWANIA DALOT

KOCHA wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, anataka
klabu hiyo ya Hispania kumsajili mlinzi wa Manches-
ter United na Ureno, Diogo Dalot, 22, ambaye alihu-
dumu msimu wa 2020 -21 kwa mkopo akiichezea AC
Milan. (Correio de Manha via Sport Witness)

ZIYECH, GIROUD WANYATIWA

KLABU ya AC Milan ina hamu ya kuwasajili
wachezaji watatu wa Chelsea, Hakim Ziyech mwenye
umri wamiaka 28, na wachezaji wawili wa Ufaransa,
Olivier Giroud, 34, na Tiemoue Bakayoko mwenye
miaka 26. (Di Marzio via Sempre Milan)

DAKA HUYO LEICESTER

MSHAMBULIAJT wa Red Bull Salzburg, Patson Daka,
22, raia wa Zambia, amesema kwamba ameamua Kkuji-
unga na Leicester baada ya kufunga mabao 34 katika
mashindano yote kawa msimu wa 2020-21.
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Gomes: Azam
wazuri ila Simba
timu ngumu

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Simba, Didier
Gomes (pichani chini), amesema
alijua mechi ya nusu fainali ya
Kombe la FA dhidi ya Azam itaku-
wa ngumu mno kutokana na uzuri
wa timu wanayocheza nayo, lakini
wao Nni bora na wagumu zaidi.

Akizungumza kwenye Uwanja
wa Majimaji mjini Songea mkoani
Ruvuma juzi, kocha huyo alise-
ma yeye, benchi la ufundi na
wachezaji walijua kuwa mechi
itakuwa ngumu na ikawa kama
walivyotegemea, lakini anashuk-
uru wachezaji wake walipambana
na kujitolea hadi kupata ushindi.

“Kipindi cha kwanza tulijitahidi
kucheza mpira wetu uliozoeleka,
lakini ikawa vigumu. Kipindi cha
pili tukaamua kucheza mipira
mirefu na kumuingiza Meddie
Kagere ili atusaidie kushambulia,
lakini ilikuwa ngumu sana kuipita
ngome ya Azam hadi dakika za
mwisho. Azam ni wazuri, la-
kini sisi ni timu bora na ngumu,”
alisema Gomes.

Alisema amefurahishwa na
ushindi huo na kuwapongeza
wachezaji wake kwa kupambana
hadi dakika za mwisho kwa nguvu
ileile.

“Malengo yetu ni kuchukua
vikombe vyote. Ligi Kuu na
Kombe la FA. Kwenye soka lolote
linaweza kutokea, lakini hayo
ndiyo malengo. Nawashukuru pia
mashabiki wetu wa hapa wametu-
pa ushirikiano mkubwa na kutush-
angilia sana, tunawaahidi tutaen-
delea kuwafurahisha,” alisema
kocha huyo.

Kocha Msaidizi wa Azam FC,
Didier Bahati, alisema walipam-
bana sana uwanjani, lakini bahati
haikuwa yao.

“Niwapongeze Simba wamepata
ushindi dakika za mwisho, ingawa
nina mashaka na goli, mpigaji
kama alipiga ndani ya boksi, na
faulo ilichezwa nje ya boksi,”
alisema kocha huyo raia wa Bu-
rundi.

ABDULATIF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ATIMAYE mbio za kuwania

Urais wa Shirikisho la Soka Zan-

zibar (ZFF), zimefikia ukingoni

kwa Abdulatif Ali Yassin, jana
kuibuka kidedea baada ya kuwabwaga
washindani wake wanne waliokuwa
wakiwania kiti hicho.

Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi
ya ZFF, Fadhil Ramadhani Mberwa, jana
alimtangaza Abdulatif kuwa mshindi wa
nafasi hiyo ya juu kwa Shirikisho la Soka
Zanzibar baada ya kupata kura 16 sawa
na asilimia 67, akifuatiwa na Suleiman
Shaban Suleiman aliyepata kura nane
sawa na asilimia 33 kati ya kura zote 24

MPYA ZFF

zilizopigwa katika uchaguzi huo mdogo
uliofanyika kwenye Ukumbi wa Chuo cha
Mafunzo visiwani hapa.
Abdulatif alilazimika kusubi-
ri kura kurudiwa kupigwa
kwa mara ya pili jana
ili kuibuka mshindi baada ya
awali kutotimia asilimia 51
zinazohitajika kwa mujibu
wa katiba.
Katika kura zilizopigwa awamu ya
kwanza, Abdulatif alipata kura 11, huku
Suleiman Shabani Suleiman akipata kura
Saba na Suleiman Mahmoud Jabir yeye
akipata kura Sita huku wagombea wawili,
Abdulkadir Mohmed Abdulkadir na Haji

Shehe Hamad wakiambulia patupu.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa Kamati ya
Uchaguzi, alisema kwa mujibu wa Katiba
ya ZFF, upigaji kura unapaswa kurudiwa
kwa mara ya pili, ndipo Abdulatif akaibu-
ka mshindi wa uchaguzi huo kwa kupata
kura 16 na Suleiman Shabani akipata
nane na wengine wakitoka kapa.

Kwa matokeo hayo, sasa rais huyo
mpya atapaswa kuchagua makamu wa
rais kwa mujibu wa Katiba ya ZFF na
kisha kuwasilisha jina katika mkutano
mkuu ili lipitishwe.

Uchaguzi huo mdogo umefanyika ku-
tokana na kujiuzulu kwa aliyekuwa Rais
wa ZFF, Seif Kombo Pandu, mapema Feb-
ruari, mwaka huu.

-y
Wanachama wa klabu ya Yanga
jana. PICHA: JUMANNE JUMA

- : Q\

_vvakipitisha mabadiliko ya katiba katika mkutano mkuu uliofanyika Dar es Salaam

IMEPITA HIYO...

b

V..'

e 4 4

Kikwete kuzindua Mr. UK Marathon

Na Sabato Kasika

RAIS mstaafu wa Tanzania, Jakaya Mrisho
Kikwete, anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
katika mbio za kwanza za MR. UK Mara-
thon zitakazofanyika Julai 24, mwaka
huu kwenye viwanja vya Leaders Club,
Kinondoni jijini Dar es Salaam.

Mbali na Kikwete, viongozi wengine
watakaokuwapo ni Waziri wa Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent
Bashungwa na Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Kitila Mkumbo.

Wanariadha zaidi ya 3000 wanatarajia
kushiriki katika mbio hizo, ambazo zita-
husisha zile za umbali wa kilomita 21, 10
na tano.

Akizungumza na waandishi wa habari
juzi jijini Dar es Salaam, mratibu wa
mbio hizo kutoka Mr. UK Sports Agency,
George Damian, alisema Kikwete atazin-

dua mbio hizo, ambapo kilomita tano
zitahusisha viongozi mbalimbali, waki-
wamo mawaziri.

Damian alisema, lengo la kuandaa
mbio hizo ni kuchangia fedha kwa ajili ya
matibabu ya watoto wenye maradhi ya
mgongo wazi na kichwa kikubwa.

“Matarajio yetu kupitia mashindano
hayo ni kuchangisha Sh. milioni 100, ili
kurudisha tabasamu kwa watoto, am-
bao wamekuwa wakisumbuliwa na ma-
gonjwa haya yanayoenea kwa kasi barani
Afrika na hapa kwetu Tanzania, na ukwe-
li ni kwamba matatizo haya yanatibika,”
alisema Damian.

Kwa upande wa gharama za kushiriki
mashindano hayo kwa wakimbiaji wa
kilomita 21 na 10 watalipa Sh. 30,000,
wakati wakimbiaji wa kilomita tano
watalipia Sh. 20,000 na utaratibu maal-
umu wa kulipia umeandaliwa, ikiwamo

mitandao ya simu kupitia namba ya MR.
UK 5001515.

Kwa upande wa zawadi, washindi 10
wa kwanza kwenye mbio za kilomita
21 kwa wanawake na wanaume, kila
mmoja atazawadiwa Sh. milioni moja,
wakati mshindi wa pili akiibuka na Sh.
700,000, huku mshindi wa tatu akipata
Sh. 500,000 na wa nne Sh. 300,000.

Alisema kwa wale watakaokimbia
mbio za kilomita 10, kwa vikundi, washin-
di wa kwanza hadi wa tatu, watazawadi-
wa vikombe huku katika kilomita tano
wapata zawadi ya fulana na medali.

Alifafanua kuwa, katika mashindano
hayo kutakuwapo pia na burudani ya
muziki ambapo bendi ya Malaika inay-
omilikiwa na Christian Bella inatarajiwa
kutoa burudani sambamba na bendi ya
muziki wa dansi ya Mapacha Watatu in-
ayoongozwa na Jose Mara.
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Azam yakKiri
uzembe kufungwa
bao Simba

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya wachezaji wa Azam FC, kuonekana
kumzonga mwamuzi Ahmed Arajiga katika
mechi ya nusu fainali ya Kombe la FA dhidi
ya Simba wakionyesha kutokubaliana na bao
lililofungwa na Luis Miquissone, nahodha wa
timu hiyo, Aggrey Morris, alisema kuwa Kili-
chowafanya kuadhibiwa ni kuzembea.

Katika mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa
Majimaji mjini Songea, Simba ilibidi kusubiri
hadi dakika ya 88, kupata bao hilo pekee la
kuongoza baada ya Bernard Morrison kucheze-
wa madhambi nje kidogo ya 18 na kuipiga fau-
lo haraka kwa Miquissone ambaye aliuzamisha
mpira kimyani wakati wacheazaji wa Azam FC
wakimfuata mwamuzi kupinga adhabu hiyo.

Baada ya bao hilo, wachezaji hao walizonga
refa wakipinga bao hilo lakini Morris, akizun-
gumzia mchezo na bao hilo alisema: “Ni kweli
mechi ilikuwa ngumu kwa pande zote mbili
ila dakika za mwisho tulizembea, wenzetu
wameanza mpira haraka, tumefungwa.”

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa Azam FC,
Vivier Bahati: “Niwapongeze Simba wamepata
ushindi dakika za mwisho, ingawa nina masha-
ka na goli, mpigaji kama alipiga ndani ya boksi,

Mwenyekiti wa zamani wa Yanga, Yusuf Manji, akizungumza na wanachama wa klabu hiyo katika mku-
tano wao mkuu uliofanyika Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA PICHA: MTANDAO

Nyota Yanga kuvuna bil. 4.9/-

Na Saada Akida

LABU ya Yanga imetenga kitita
cha Sh. bilioni 4.9 kwa ajili ya
kulipa mishahara kwa msimu wa

021/22 huku pia ikitenga bajeti
ya Sh. milioni 854.7 maalum kwa bonasi,
imeelezwa.

Mwenyekiti wa Yanga, Mshindo
Msolla, ndiye aliyeanika suala
hilo jana wakati akisoma bajeti
va klabu hiyo kwa msimu wa
2021/22 katika Mkutano Mkuu
wa Wanachama uliofanyika ji-
jini Dar es Salaam, maalum kwa
ajili ya kuridhia mchakato wa
mabadiliko ya katiba ili
kwenda kwenye mabadiliko ya
uendeshaji.

Aidha, Msolla alisema Klabu ya Yanga
imetenga jumla ya bajeti ya Sh. bilioni 7.9
kwa msimu wa 2021/22 ambapo katika
bajeti hiyo, watakusanya Sh. bilioni 8.1
kutoka kwenye udhamini, jezi, mapato ya
mlangoni, mitandao ya kijamii na ada za
uanachama.

Msolla alifafanua kuwa katika udhami-

na faulo ilichezwa nje ya boksi.”

® ® ® Wanachama wapitisha mchakato mabadi-
liko, Kikwete agusa usajili, Manji aahidi...

ni, wamepanga kukusanya Sh. bilioni 4.9
wakati kwenye mapato ya jezi wataku-
sanya Sh. milioni 350, ada za uanachama
Sh. bilioni mbili, mapato ya mlangoni Sh.
milioni 565 na katika mitandao ya kijamii
Sh. milioni 960.

Katika mkutano huo ambao pia uli-
hudhuriwa na baadhi ya viongozi wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Baraza
la Michezo nchini (BMT) na Wizara wa
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo
huku Rais Mstaafu wa Tanzania, Jakaya
Mrisho Kikwete akiwa mgeni rasmi, huku
pia akiwapo Mwenyekiti wa zamani wa
klabu hiyo, Yusuph Manji, kwa pamoja
wanachama wa klabu hiyo waliridhia
mabadiliko ya mfumo wa klabu hiyo kue-
ndeshwa kisasa.

Msolla pia alitanganza wajumbe wa
Baraza jipya la Wadhamini ambao ni
George Mkuchika, Abbas Tarimba, Fatma
Karume na Mwigulu Nchemba.

Baada ya hapo alipewa nafasi mgeni

rasmi, Kikwete, ambapo aliwataka wana-
chama kuungana na viongozi katika jam-
bo lenye kuleta maendelea katika klabu
hiyo kuendeshwa kisasa.

“Wanachama mnatakiwa kutoa maoni
mazuri ya kuitoa Yanga hapa ilipo na ku-
songa mbele hasa katika mchakato huu
wa kipindi cha mabadiliko na klabu hii
kuendeshwa kisasa.

“Wanachama kuweni na subira hasa ka-
tika mchakato mzima huu wa mabadiliko
kwa kuonyesha utulivu na kuepukana na
migogoro ambayo haina maana katika
klabu,” alisema Jakaya.

Kikwete aliwataka vingozi pia kuwa ma-
kini katika suala la usajili wa wachezaji na
benchi la ufundi kuepuka kufanya mab-
adiliko ya kikosi kila msimu katika usajili
Wao.

“Tunatakiwa kuwapa muda wachezaji
tunaowasajili na makocha tunaowaajiri
kwa sababu hawawezi kutupa ubingwa
kwa haraka lazima wakae pamoja na ku-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

zoeana,” alisema.

Aidha, Kikwete alisema Yanga inahitaji
viongozi wenye uadilifu katika suala la ku-
weka wazi mapato na matumizi ya fedha
za klabu hiyo, na kama itatokea kiongozi
si muadilifu basi hafai kuiongoza.

Mwakilishi GSM ambao ni wadhamini
wa klabu hiyo, Injinia Hersi Said, alisema
wataendelea kushikana bega kwa bega
na klabu hiyo.

“GSM tutaendelea kuchangia fedha
za kwenye usajili, kambi ya timu hiyo
hata kama klabu itafanikiwa kuingia ka-
tika mchakato huo, tuwapo miongoni
mwa hisa au la lakini tutaendelea kutoa
mchango wetu,” alisema Hersi.

Kwa wupande wa Manji, alisema
anashukuru kurudi nyumbani na mbele
ya safari watazidi kushirikiana.
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