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Ndivyo kilivyo kizunguzungu

afya

Hali inay-
ochangia 
kuziba na 
kuzibuka 
kwa masikio, 
sauti mithili 
ya kengele na 
kuhisi kama 
sikio imezibwa 
kwa pamba.

Na Mwandishi Wetu

u
NAYAJUA maradhi ya Ki-zunguzungu? Kimsingi, ni hali ya kuhisi kama vile vitu vilivyoko karibu vinazunguuka au kusikia kichwa chepesi na kukosekana uwiano, hata mtu anaweza kujikuta ana-pepesuka na kwa aliyelala, atahisi mithili kitanda kinayumba.Pia, kuna wakati kinafikia hadhi ya kuhatarisha maisha. Dalili zake zinabebwa na mambo kama kuhisi kichwa au mwili mzima unazun-guuka; kichwa chepesi; anapoteza fahamu; kukosa uimara wa kusi-mama; na mtu anajihisi anaelea majini.

Ni dalili zinazomfanya mtu akaamka, kiasi cha kumfanya atul-ie kwanza, kabla ya kuanza kutem-bea tena.

HITAJI LA TIBA
Mtu anashauriwa kumuona dak-tari, atakapoona dalili zinajirudia. Hapo kuna vigezo kama: Maumivu makali ya kichwa; maumivu ya kifua; kupumua kwa shida; ganzi ya ghafla au kupooza kwa miguu, mikono au usoni; na kupoteza fa-hamu.

Mengine ni kuona maruweruwe; kasi ya mapigo ya moyo; kuchang-anyikiwa au kuongea kwa shida; kutapika kusikokoma; kujikwaa bila sababu au kutembea kwa shi-da; degedege; na kutosikia ghafla.Viungo vya binadamu vinavyo-guswa ni pamoja na macho, mi-shipa ya fahamu, sehemu ya ndani ya sikio katika sehemu zake kuu tatu; nje, kati na kwenye ngoma ya sikio.
Kizunguzungu cha kuhisi mara nyingi husababishwa na mata-tizo ya masikio sehemu ya ndani, haipeleki taarifa zisizo sahihi kwe-nye ubongo, ambazo haziwiani na kilichopokewa na macho na mi-shipa.

kuketi, pia kuketi kitandani ghafla na kubadilika mkao wa mwili.Kutozunguuka vyema kwa damu kunasababisha moyo ambao ndiyo pampu kupungua uwezo wa kusukuma damu ya kutosha, kwa ajili ya mahitaji mwilini, ikiwemo ndani ya sikio.
Dawa  zinazotumika kutibu matatizo mbalimbali yanayoweza kuwa chanzo cha kizunguzungu, mfano dawa za kutibu degedege, sonona na zinazotibu damu.Kuna suala la upungufu wa damu, amabaki kuna kupungua chembe nyekundu za damu, nazo zinachangia kizungunguzu, kwani hewa inayohitajika mwilini na ok-sijeni inakuwa kidogo.

Sukari kidogo mwilini; ni hali inayowapata watu wenye kisukari watumiaji wa insulin, inayoweza kusababisha sukari kushuka, pia kwa wenye njaa kupita kiasi.Joto kali;  hiyo inasababisha kutokwa jasho jingi, hivyo maji mwilini yanapungua kuleta kizun-guzungu.

ATHARI ZAKE 
Kizunguzungu kinakuja pale ki-napomsababishia mhusika kuan-guka chini. Kitendo cha kuanguka, kina hatari ya kuleta majeraha mbalimbali mwilini, kutegemea namna na mahali alikoangukia.Athari nyingine inatajwa ni ya kiuchumi na kijamii, pale kizun-guzungu kinapodumu kwa muda mrefu na kumsababisha mhusika ashindwe kushiriki shughuli za kumpatia kipato ndani ya jamii.Ili kutambuliwe matatizo yaya-nayoleta kizunguzungu yatahusi-sha uchukuaji maelezo na kufanya vipimo ambavyo daktari kitalamu ataviona vinafaa.

Matibabu hayo yanategemea chanzo kilichogundulika katika athari ua kiafya, matibabu yanay-oweza kuhusisha dawa, upasuaji na mazoezi. 

Ndivyo ilivyo athari ya kizunguzungu. PICHA: MTANDAO
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Pia, kuna kizunguzungu kisicho-fahamika; hicho hutajwa hakina athari kubwa kwa maisha ya mhusika. Hicho hutokea pale mtu anapobadili mkao, kuamka au ku-kaa kitandani ghafla au kusimama ghafla kwa aliyeketi.
Kingine inaelezwa mtu anapo-geuza au kuinamisha au kuanga-lia juu haraka. Hapo inachagiwa na mishipa ya fahamu sehemu ya ndani ya sikio inapoambukizwa virusi na kusababisha kizunguzun-gu, pia kutosikia sawa.

Lingine ni suala la kujaa maji katika sehemu ya ndani ya sikio. Hapo inamaanisha maji yanay-otengenezwa ndani ya sikio yanakuwa yamezidi kiwango kina-chopaswa kuwapo, hata kusababi-sha kizunguzungu kinachodumu 

saa kadhaa.
Pia, hali inayochangia kuziba na kuzibuka kwa masikio, sauti mith-ili ya kengele na kuhisi kama sikio imezibwa kwa pamba.

Kuna suala la kipanda uso. Watu wanaopata matatizo hayo wanaji-hisi kizunguzungu, hata kama wakati huo kichwa hakiumi. Hali wanayopata hao ni kizun-guzungu cha kudumu kwa dakika hadi saa kadhaa na kisha inatowe-ka. Pia, watu hao wanakuwa katika hali ya kutotaka kelele, bali sauti ndogo, wakihisi kelele ni kubwa sana. Kutetereka mzunguuko wa damu unaweza kuleta kizungu-zungu, pia mchango wa kushuka damu  
Ni hali inayoweza kutokea mtu anaposimama ghafla kama akitoka 

Kwaheri
• Mkapa azikwa rasmi, wananchi watembea Masasi hadi Lupaso, 
Kikwete asema ndiye aliyeasisi uchumi wa kati… Endelea Ukurasa 2,4
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JK: Mkapa ndiye mwasisi 
Tanzania uchumi wa kati 

JPM: Mkapa alitaka 
azikwe Lupaso 
Na Salome Kitomari, MASASI

RAIS John Magufuli amesema Rais 
Benjamini Mkapa, alitaka kuzikwa kiji-
jini kwake Lupaso wilayani Masasi na 
amehakikisha hilo linafanyika.

Vilevile, alisema umauti ukimfika, 
azikwe kijijini kwake Chato mkoani 
Geita na kwamba eneo lililotengwa 
Dodoma kwa ajili ya kuzikwa viongozi 
wa kitaifa ameligawa kwa wananchi na 
sehemu iliyobaki, itatumiwa na vion-
gozi wanaotoka mkoa huo, akimtaja 
Waziri Mkuu mstaafu John Malecela.

“Kuna wakati serikali ilipanga 
sehemu ya maziko kwa viongozi na 
tulipangiwa kuzikwa Dodoma. Miaka 
miwili mitatu baadaye, Mzee Mkapa 
aliniuliza ‘mlipanga maziko yawe 
Dodoma!’ Mimi (Mkapa) msinizike 
Dodoma?’

“Nikamuuliza ‘ungetaka kuzikwa 
wapi?’, akaniambia nizikwe kijijini 
kwangu Lupaso. Nikamuuliza na Mzee 
Jakaya Kikwete (Rais wa awamu ya 
nne), akasema anataka azikwe Msoga 
mkoani Pwani.

“Sikumuuliza Mzee Ali Hassan 
Mwinyi kwa kuwa alikuwa na miaka 90 
wakati huo, nikaona nikifanya hivyo 
nitakuwa namchuria. Nami kwa dhami-
ra yangu nilisema kuzikwa nitazikwa 
Chato mkoani Geita. Hilo eneo atazikwa 
Malecela kwa sababu ni kwao, na kwa 
sababu hawatalitumia lote, nikawa-
gawia wananchi. Utaratibu huu aliuan-
zisha yeye, Mkapa.

“Mkapa alipenda kwao, angeweza 
kuzikwa Dar es Salaam ambako ana 
eneo kubwa, ana mashamba mengi au 
Lushoto mkoani Tanga au angeweza 
kuzikwa kwingine kokote, lakini ndani 
ya dhamira yake alitaka kuzikwa se-
hemu yake alikozaliwa.

“Ninawapongeza wananchi kwa 
sababu katika kijiji hiki (Lupaso) alizali-
wa mtu mzalendo na aliyependa watu 
wake na kwenye hili (upendo) ametu-
achia funzo kubwa sana,” alisisitiza.

Taratibu za kuzika mwili wa Mkapa 
zilianza saa 8:30 mchana kwa taratibu 
za kijeshi zilizoambatana na wimbo 
maalum pamoja na wimbo wa taifa 
ulioimbwa na waombolezaji wote.

Taratibu za kijeshi zilikamilika saa 
8:55 mchana, na Askofu Mkuu wa Jim-
bo la Tunduru Masasi, Filbert Mhasi,  
alilibariki kaburi na jeneza lenye mwili 
wa Mkapa lilishushwa kaburini na 
kikundi cha mabrigedia jenerali majira 
ya saa 9:04 alasiri kisha kaburi likaan-
ikwa ardhini saa 15:10 alasiri.

Rais Magufuli, Mama Anna Mkapa na 
watoto wa Mkapa, waliongoza uwekaji 
wa udongo kaburini wakifuatwa na 
Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Zanzibar, Dk. Mohamed Ali 
Shein, Balozi Seif Ali Idd, Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa, Marais Wastaafu 
Ali Hassan Mwinyi, Jakaya Kikwete, 
Spika Job Ndugai na Spika wa Baraza 
la Wawakilishi, Jaji Mkuu wa Tanzania 
na Jaji Mkuu wa Zanzibar, na Mwakili-
shi wa Mawaziri, Dk. Hussein Mwinyi, 
Mkuu wa Majeshi nchini na Rais wa 
Baraza la Maaskofu Tanzania (TEC), 
Askofu Gervas Nyaisonga.

Kaburi lilifunikwa kwa mifuniko 
maalum yenye marumaru juu saa 15:25 
alasiri kisha kuwekwa mashada na 
baadaye mazishi kukamilishwa kwa ku-
pigwa mizinga 21. 

Na Mwandishi Wetu,      
MASASI

RAIS mstaafu wa Awamu ya 
Nne, Jakaya Kikwete, ameeleza 
upekee wa Rais mstaafu wa 
Awamu ya Tatu, Benjamin 
Mkapa, huku akikumbu-
sha kuwa ndiye mwasisi wa 
harakati za Tanzania kuwa 
nchi yenye uchumi wa kati.

Katika maziko ya mwili wa 
Mkapa yaliyofanyika jana Ki-
jiji cha Lupaso wilayani hapa, 
Rais John Magufuli aliyekuwa 
anayaongoza, alitoa nafasi 
kwa marais wastaafu Kikwete 
na Ali Hassan Mwinyi kutoa 
salamu.

Baada ya kupewa fursa 
hiyo, Kikwete alitaja mambo 
mawili anayoyakumbuka kwa 
Mkapa, huku akikumbusha 
pia ushindani wao katika kum-
saka mgombea urais kupitia 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
wakati wa Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 1995.

Kikwete alikumbusha nam-
na uongozi wa Mkapa ulivy-
oibua dira ya kuifanya Tanza-
nia kuwa nchi yenye uchumi 
wa kati, dira ambayo imekuwa 
ikitekelezwa na marais wote 
waliofuata kupitia mipango 
mbalimbali ya maendeleo, 
hasa ile ya miaka mitano mi-
tano.

Juni 1999, Tanzania ilizin-
dua Dira ya Taifa ya Maende-
leo 2025, ambayo pamoja na 
mambo mengine, inalenga 
kupunguza nusu ya watu wa-
naoishi katika umaskini na ku-
wafanya wawe katika uchumi 
wa kati ifikapo mwaka 2025.

“Ndiye alitengeneza dira 
ya 2025 kwamba wakati huu 
ukifika Tanzania iwe nchi ya 

uchumi wa kati na pato la 
mtanzania wa chini liwe dola 
3,000. Nilipoingia, niliendelea 
nayo, na Magufuli ameende-
lea nayo, tumefika uchumi 
wa kati,       lakini hatujafika 
kwenye alililotaka Mkapa, 
bado Dola 2,920, tukijipanga 
tunafikia.

“Mimi nilitengeneza mpan-
go wa muda mrefu 2025 na 
kuugawa katika miaka mitano. 
Awamu ya kwanza ya mpango 
ni kuibua fursa za maendeleo 
Tanzania, na wa pili ni viwan-
da, wa tatu kuanzia 2021 hadi 
2025 kuimarisha uwezo wa 
Tanzania kushindana katika 
soko la ukanda na dunia kwa 
ujumla,” alisema.

Kikwete alisema kuwa Mka-
pa alibuni mipango mbalimba-
li ukiwamo Mpango wa Maen-
deleo ya Taifa (TASAF), huku 
akikiri kuwa alichukua nchi 
ikiwa katika hali ngumu kiu-
chumi, lakini alisimamia kwa 
nguvu zake zote licha ya ma-
neno mengi na manufaa yal-
ionekana baadaye kwa kuwa        
uchumi ulianza kukua kwa 
asilimia saba kwa mwaka. 

“Tunamzika mtu aliyeya-
fanyia Tanzania mambo ma-
zuri, hakumaliza yote, amefan-
ya kwa wakati wake, ameliza 
safari yake kwenye urais, ame-
fanya mengi makubwa ndani 
na nje, ameacha jina la Tan-
zania likiwa na sifa nzuri kwa 
kuwa amefanya mazuri kwa 
maslahi yetu, yaliyobakia ya 
viongozi wanaofuata,” alise-
ma.

Mbali na suala hilo la 
kiuchumi, Kikwete alisema 
mchakato wa uchaguzi mkuu 
wa mwaka 1995 ulionyesha 
Mkapa ni mtu wa kipekee kwa 

kuwa licha ya kuwa mpinzani 
wake mkuu ndani ya chama 
wakati wa mchakato wa kum-
saka mgombea urais, kinyume 
cha matarajio yake, alimteua 
kuwa Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, jambo ambalo 
alilielezea kuwa ‘ni nadra sana 
kwa siasa za Tanzania’. 

“Tuligombea naye, mara ya 
kwanza nilishinda, lakini kura 
ziliporudiwa alishinda Mkapa 
na aliniteuwa kuwa waziri kwa 
miaka 10 mfululuzo. Na kwa 
hali ya siasa zetu za Tanzania 
kwa uliyeshindana naye, dawa 
yake ni kumficha asionekane 
kabisaa, lakini yeye alinipa na-
fasi,” alisema.

Kikwete alisema wakati wa 
uongozi wake, Mkapa alim-
saidia kwa kiwango kikubwa 
na hakusubiri aitwe, bali alip-
iga simu kumwambia anataka 
kuonana naye.

“Kuna nyakati ngumu nilip-
ita, nyakati ngumu na nzito 
sana, lakini Mzee Mkapa aliku-
wa ni moja ya nguzo zangu za 
kuegemea katika kile kipindi, 
alikuwa kiongozi mzuri na 
mwenye mapenzi makubwa 
kwa wananchi wa Tanzania, 
na alichukia mazingira ya 
umaskini,” alisema.

Kikwete alisema alimfaha-
mu Mkapa akiwa mwanafunzi, 
kipindi hicho Rais huyo wa 
awamu ya tatu akiwa mhariri 
na kwa mara ya kwanza alifan-
ya kazi na kuishi naye kwa kar-
ibu alipokuwa Katibu wa CCM     
Wilaya ya Masasi, Mkapa akiwa 
Mbunge wa Nanyumbu.

Alisema mara baada ya Dk. 
Ali Hassan Mwinyi, kumteua 
kuwa Mbunge na Naibu Waziri 
wa Nishati na Madini akiwa Ka-
tibu wa CCM Masasi, alitumia 

maarifa ya Mkapa kuendesha 
jimbo.

“Jambo la pili, Mkapa ali-
kuwa kiongozi thabiti mwe-
nye utambuzi wa jambo le-
nye manufaa kwa watu wake. 
Nilipohamia hapa, nilimkuta 
marehemu Jaka Mwambi, 
wilaya ilikuwa inakabiliwa na 
ukame, kulikuwa na njaa, maji 
tabu, mimi na Mwambi tuli-
buni         kilimo cha muhogo 
ambacho     hakikupendeza 
sana kutokana    na wazawa 
kutopenda    ugali, lakini wak-
ibanwa na njaa wanakula,” ali-
simulia.

“Wapo waliopokea vizuri 
na wengine vibaya, wananchi 
wanaonung’unika, mbunge 
anayependa kusifiwa tu, an-
geweza kulalamika, barua 
ziliandikwa nyingi, lakini 
mbunge (Mkapa) alisimama 
thabiti na sisi na Masasi ikawa 
ya mfano ya mnachoweza ku-
fanya mkikabiliwa na mata-
tizo. “Hakujali kusifiwa maana 
unaweza kusifiwa ili uharibu, 
na hili limekuwa kwenye mai-
sha yangu, nilimfurahia kwa 
uwezo wa kujenga hoja, kuwa 
na mawazo mazuri.

Kwa upande wake, Rais 
Mwinyi alisema nafsi yake 
imeghubikwa na huzuni, huku 
akirejea vitabu vitakatifu kuwa 
mwanadamu kwa maumbile 
yake ni mkosaji na kwamba 
Mkapa ni mwanadamu kama 
alivyo wengine na huenda ka-
tika umri wake amewahi ku-
kosa.

“Katika hali kama hii, ak-
iondoka ni kumwombea msa-
maha kwa Mungu endapo 
kama kakosea. Kama ana kosa, 
Mwenyezi Mungu amsamehe,” 
alisema.

Rais Dk. John Magufuli akishuhudia Mjane wa Rais Mstaafu wa Awamu ya Tatu, Marehemu Benjamin William Mkapa, Mama Anna 
Mkapa, akiweka udongo kwenye kaburi la mume wake, katika mazishi yaliyofanyika Kijiji cha Lupaso, wilayani Masasi, mkoani 
Mtwara jana. PICHA: IKULU
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Vatican yaeleza ilivyopokea taarifa za kifo kwa mshtuko
Na Salome Kitomari,         
MASASI

VIONGOZI wa kitaifa na ki-
mataifa wamemzungumzia Rais 
Benjamin Mkapa, huku Baba 
Mtakatifu wa Kanisa Katoliki du-
niani, Papa Fransis, akituma sal-
amu za rambirambi kwa familia 
na Watanzania kufuatia kifo cha 
kiongozi huyo.

Katika salamu zake, Papa 

amesema Mkapa (1938-2020), ali-
jitoa kuleta maendeleo kwa watu 
wake. 

Salamu hizo za Papa na viongo-
zi wengine wa kimataifa zilitolewa 
jana wakati wa misa ya maziko 
iliyofanyika majira ya saa nane 
mchana nyumbani alikozaliwa 
kiongozi huyo, Kijiji cha Lupaso, 
Kata ya Lupaso wilayani Masasi 
mkoani Mtwara. 

Akiwasilisha salamu hizo, Rais 

wa Baraza la Maaskofu Tanzania 
(TEC), Mhashamu Askofu Gervas 
Nyaisonga, alisema kwa kutam-
bua kwamba Vatican, Rome ni 
nchi, Papa ametuma salamu kwa 
Rais wa Tanzania, Dk. John Magu-
fuli.

Askofu Nyaisonga alinukuu 
ujumbe maalum wa Papa akisema: 
“Baba Mtakatifu amepokea kwa 
masikitiko sana (kifo cha Mkapa), 
anatoa salamu za rambirambi kwa 

familia na wote wanaoomboleza.
“Tunakumbuka miaka ya utum-

ishi kwa kuendeleza elimu na ku-
leta maendeleo kwa watu wake. 
Baba Mtakatifu ameipendekeza 
roho ya marehemu Benjamini 
Mkapa kwa Mungu.”

Salamu za Rais wa Msumbuji, 
Filipe Nyusi na Rais Mstaafu wa 
Msumbuji, Joaquim Chisano, zili-
somwa na Balozi wa Msumbuji 

nchini, Monica Patrisio Mussa, 
akisema wanawatakia familia 
mshikamano na anatumaini wana 
nguvu ya kushinda wakati wa hu-
zuni ya kifo cha mpendwa wao.

“Rais angependa kuwapo, la-
kini ameshindwa na ndiyo maana 
ametuma ujumbe, na ndugu yake 
Rais mstaafu Chisano, ametuma 
ujumbe wakati wa kumuaga 
ndugu na rafiki yake,” alisema ba-
lozi huyo. 

Salome Kitomari na Hassan 
Nasri, Masasi 

SUNDAY Abdul, mmoja wa 
wananchi aliyesomeshwa na 
Rais mstaafu wa awamu ya tatu, 
Benjamin Mkapa, Sanday Abdul, 
ameeleza alivyoweza kufikia elimu 
yake kufika chuo kikuu kwa kuso-
meshwa na Rais Benjamin Mkapa, 
akilipiwa gharama zote za maso-
mo.

  Akizungumza na Nipashe 
wakati wa Maziko ya kiongozi 
huyo aliyefariki usiku a kuamkia 
Julai 24, mwaka huu, alisema wa-
likuwa wanafunzi 12 waliofahulu 
katika shule msingi Lupaso amba-
ko Mkapa alisoma na kuahidi ku-
wasomesha hadi atakaposhindwa 
wao. 

Abdul alisema alimaliza Chuo 
Kikuu cha Dodoma (UDOM), mwa-
ka 2015 na kupata Shahada ya Ual-
imu na kwamba kwangu ni baba, 
kiongozi na mlezi kwa kuwa bila 
yeyea asingeweza kusoma.

 Alikuwa anapenda elimu, alin-
iambia utasoma hadi pale utaka-
poacha kusoma, tulimaliza wote 
hatukumwangusha na wote tuna-
fanya kazi sehemu mbalimbali. Pia 
kamsomesha mdogo wake.

 Alisema alipata taarifa za msi-
ba ikiwa ni siku chache akiwa am-
etoa kijijini, mdogo wangu aliingia 
mtandaoni na kunieleza Mzee 
amefariki nikahakikisha kwa kuin-
gia mtandaoni niliona kwenye vy-
ombo vya habari, nilikuwa Dar es 
Salaam naelekea Moshi ninapoi-
shi, ikabidi nigeuze nirudi. 

Alisema watu walimtegea sana 
na kwa sasa wanaona mambo 
mengi yatakwama kwa kuwa 
alikua na miradi mingi ikiwamo 
kuanzisha chuo cha Nesi, na kuim-
ba serikali kusaidia miradi hiyo 
ikamilike.

Naye, Mwenyekiti wa Umoja wa 
Wanafunzi waliosoma Shule ya 
Sekobdari Ndanda, Godfrey Ka-
sawala.  ambako Hayati Mkapa ali-
soma, alisema kupitia umoja wao 
wamehuzunika kwa kuwa wame-
poteza mwanachama na mlezi na 
kila mwaka huwa wana vikao vya 
kujadili maendeleo ya kuinua ki-
wango cha shule hiyo na kiongozi 
huyo alihudhuria. 

“Septemba mwaka jana tulikaa 
kikao ambacho kilizaa matunda 
na serikali ilitoa miloni 674 kwa 
ajili ya ukarabati na ujenzi wa ma-
jengo mbalimbali,” alisema

Aliyesomeshwa na 
Mkapa hadi chuo 
kikuu afunguka
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Hatima uamuzi wa 
‘wajumbe’ yanukia

Na Elizabeth Zaya

MWANGA wa kuwapata wabunge wa 
Viti Maalum kupitia Umoja wa Umoja 
wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi 
(UVCCM), unatarajiwa kuonekana Agosti 
8-10, vikao vya juu vya umoja huo 
vitakapoketi kupitia uamuzi uliofanywa 
na wajumbe waliowachagua.

Leo, wajumbe wanatarajiwa kuchagua 
wabunge kupitia umoja huo baada ya 
Umoja wa Wanawake wa chama hicho 
(UWT) kukamilisha uchaguzi wao Julai 
23, mwaka huu.

Mchakato wa upigaji kura za maoni 
ulisimama kwa baadhi ya vyama vya 
siasa ikiwamo CCM, baada ya kifo 
cha Rais wa awamu ya tatu, Benjamin 
Mkapa aliyezikwa jana wilayani Masasi 
mkoani Mtwara.

Akizungumza na Nipashe jana, Katibu 
wa Halmashauri Kuu ya Taifa, Oga-
naizesheni ya CCM, Pereira Silima, 
alisema vijana hao watapigiwa kura 
na mabaraza ya chama hicho ya mikoa 
husika.

Silima alisema baada ya uchaguzi huo 
wa vijana, utakaofuata ni wa wazazi 
utakaofanyika Agosti Mosi ambao wata-
pigiwa kura na jumuiya za wazazi za 
mikoa husika.

Silima alisema baada ya hapo, Agosti 
8 hadi 10 itakuwa ni mchujo wa wag-
ombea wa jumuia zote waliopitishwa 
kila mkoa.

“Na wagombea wote walioshinda ka-
tika jumuiya hizo, watapigiwa kura ya 
pamoja na Baraza Kuu la kila jumuiya 
na watakaoshinda ndiyo watakuwa 
wagombea na watachukuliwa mmoja 
kila mkoa”alisema Silima. 

“Mtu ambaye atakuwa amekiuka 
maadili na mambo mengine, atashu-
ghulikiwa kwa sababu katika mchakato 
huu vinaangaliwa vigezo vingi ikiwamo 
kura alizopata, sifa zake kichama na 
kijamii na mambo mengine,” alisema.

Silima alisema baada ya mchakato 
huo kumalizika, majina ya washindi 
yatapelekwa kujadiliwa kwenye vikao 
vya juu zaidi mkoani Dodoma.

Maelfu wamzika Mkapa Lupaso
Na Waandishi Wetu, MASASI

KIJIJI cha Lupaso, Kata ya Lupaso 
wilayani Masasi mkoani Mtwara, 
jana kilizizima kutokana na wingi 
wa watu waliojitokeza kushiriki 
maziko ya Rais wa Awamu ya Tatu, 
Benjamini Mkapa.

Maelfu ya wananchi walijitokeza 
katika kijiji hicho jana bila kujali 
jua, vumbi na umbali kutoka mae-
neo yao kwenda kuaga mwili wa 
kiongozi huyo. 

Mwili wa kiongozi huyo uliwasili 
juzi alasiri ukitokea Dar es Salaam 
baada ya mazishi ya kitaifa, na ku-
pelekwa moja kwa moja katika 
Kanisa Katoliki Parokia ya Mtakat-
ifu Theresia wa Mtoto wa Yesu, 
Jimbo la Tunduru Masasi, ambako 

Mkapa alibatizwa na kutumikia ka-
tika maisha yake.

Baada ya misa, mwili ulipelekwa 
nyumbani na wananchi walioku-
wapo waliaga, na ulilala nyumbani 
hadi jana asubuhi zilipoanza tara-
tibu za maziko.

Misa ya maziko ilianza saa 2:14 
asubuhi na kumalizika saa 9:52, 
ikiongozwa na Rais wa Baraza la 
Maaskofu Tanzania (TEC), Mhasha-
mu Askofu Gervas Nyaisongo.

MAISHA YA HAKI
Katika misa hiyo, Rais wa Baraza 

la Maaskofu Tanzania (TEC), Asko-
fu Nyaisongo, aliwataka watu kui-
shi maisha ya haki na uadilifu ili 
kusudio la Mungu lipate kutimia.

Alisema binadamu wote wana-

paswa kutambua kwamba walipo ni wasafiri na wa-
napaswa kuishi na kutenda mema na kwa busara.

“Tuyajaze maisha yetu na fadhila mbalimbali ili 
yawe na maana mbele ya Mungu na wenzetu, tuwe 
na huruma, ukarimu, wema na usafi kama viungo 
vya Kristo, tutakutana naye kwa kusaidia maskini, 
wafungwa wagonjwa, wenye njaa, wafiwa na wa-
naoomboleza,” alisema.

Askofu Nyaisongo alisema Rais Mkapa kila al-
ipokwenda kusoma ndani na nje ya nchi, alijiunga 
na Chama cha Wanafunzi Wakatoliki, jambo amba-
lo ni fundisho kwa watu na kwamba hakuogopwa 
na watu ndani na nje ya kanisa, na hakuogopwa na 
watu wake aliowatumikia.

Alisema Rais Mkapa aliamini usawa wa binada-
mu wote na aliamini katika kutumikia wote kwa ku-
tunza fadhila za uongozi, akisisitiza kuishi maisha 
ya kikristo, fadhila, imani, matumaini, upendo, sala, 
haki, unyenyekevu na toba.

“Kama mnavyoona, alifanya toba ya hadhara na 
kuandika kitabu chake cha ‘My Life, My Purpose’. 
Toba hujenga, uvumilivu, msamaha, kujikatalia, 
uwajibikaji na nyingine nyingi ambazo zimebaki 
kama kielelezo cha kufikia uzima wa milele.

“Tunapotafakari juu ya kifo, lengo ni kutafakari 
juu ya uzima na maana ya maisha tuliyopewa na 
Mungu kama zawadi. Thamani ya maisha ya bin-
adamu inatokana na kuyaishia maisha kwa ajili ya 
Mungu na kwa wenzetu,” alisema.  

Baada ya misa hiyo, viongozi na wananchi wa-
liruhusiwa kutoa heshima za mwisho kwa mwili 
wa Mkapa, utaratibu ulioanza na maskofu wakuu, 
maskofu, mapadri, watawa na viongozi wa dini na 
baadaye waombolezaji wote.

Wananchi katika misururu mirefu waliaga mwili 
wa kiongozi huyo, huku wengine wakilia na kuse-
ma aliifungua kusini kimaendeleo kwa huduma za 
jamii kama hospitali, shule, maji na barabara.

WANANCHI WATEMBEA
Majira ya saa 12 alfajiri, wananchi wengi wali-

kusanyika eneo la Bomani mjini Masasi, wakisub-
iri magari maalum yaliyowabeba kwenda Lupaso, 
huku wengine wakilazimika kutembea.

“Ninatamani ningeruhusiwa kutumia pikipiki 
yangu, ningeenda, ni lazima nikamzike huyu mzee, 
alikuwa alama yetu wana Masasi, lakini hapa la-
zima nisubiri utaratibu wa magari maalum yanay-
otupeleka,” alisema Hamis Juma.

“Unaona tuna barabara ya lami kutoka mjini 
Masasi hadi kijijini kabisa, bila yeye tusingepata 
huduma hizi. Tunaomba Rais John Magufuli asitu-
sahau, aendeleze maendeleo haya tusijisikie wap-
weke,” alisema Abdalah Khamis.
nImeandikwa na Salome Kitomari na Hamis 

Nasir (MASASI).

Maofisa wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) wakiwa wamebeba jeneza lenye mwili wa Rais Mstaafu wa Awamu ya Tatu, Marehemu Benjamin William Mkapa, kuelekea 
eneo la makaburi kwa ajili ya mazishi, kijijini Lupaso, jana. PICHA: IKULU 
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MAONI & UCHAMBUZI

SAFARI yako ya mwisho hapa duniani umeimaliza Rais wetu 
mstaafu Benjamin Mkapa na kulazwa kwenye nyumba yako 
ya milele kijijini kwako Lupaso, wilayani Masasi, mkoani Mt-
wara kama mwenyewe ulivyoagiza wakati ukiwa hai.

Katika uhai wako umefanya mengi ya kukumbukwa na 
yameshaelezwa kwa undani tangu umauti ulipokufika na ku-
tangazwa rasmi kifo chako na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, John Magufuli.

Umahiri wako katika masuala ya kidiplomasia ulikufanya 
uheshimike si nchini kwako tu bali hata mataifa mbalimbali 
barani Afrika na duniani.

Nchini Kenya watakukumbuka kwa kazi kubwa uliyoifanya 
ya usuluhishi baada ya mgogoro wa kisiasa mwaka 2007 waka-
ti wa uchaguzi wa urais nchini humo.

Wakati wa usuluhishi wewe ulikuwa mtu muhimu sana kwa 
kuruhusu maoni ya wananchi wa Kenya na kuyafanya yawe 
wazi kupitia vyombo vya habari.

Rais mstaafu Mkapa utakumbukwa pia kwa kuwa mpatani-
shi nchini Burundi na kuiwezesha nchi hiyo kuingia kwenye 
mchakato wa mazungumzo maarufu kama Inter Burundi Dia-
logue (IBD), ambao wewe kama kiongozi uliwezesha Burundi 
kuingia katika uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia na kupi-
ta katika kipindi cha mpito kwa amani.

Unguli wako katika masuala ya kidemokrasia ulitokana 
na kuaminiwa na hayati Rais wa kwanza wa Tanzania, Julius 
Nyerere, ambaye alikuteua kuwa balozi wa nchi mbalimbali 
barani   Afrika      na duniani na kuiwakilisha nchi yako kwa 
umahiri.

Utendaji wako mzuri ulikuwezesha kuteuliwa kuwa Waziri 
wa Mambo ya Nje tangu serikali ya awamu ya kwanza na hata 
kipindi cha awamu ya pili kilichoongozwa na Rais mstaafu Ali 
Hassan Mwinyi, aliendelea kukuamini katika nafasi hiyo, licha    
ya         pia    kuteuliwa katika wizara nyingine zikiwamo ya 
habari.

Unyenyekevu wako, uchapakazi wako na mtu usiyependa 
makuu ulikujengea umaarufu mkubwa na wakati kipindi cha 
awamu ya pili kikimalizika, jina lako ndilo lililoibuka kuwa 
mgombea urais kwa awamu ya tatu na hatimaye kuchaguliwa 
kwenye uchaguzi mkuu kuwa Rais wa awamu ya tatu.

Ni katika kipindi chako cha urais uliwezesha Jumuiya ya Af-
rika Mashariki ambayo ilivunjika mwaka 1977 kuirejesha tena 
mwaka 1999.

Katika kipindi chako cha miaka 10 ya urais, kuanzia 1995 
hadi 2005, Tanzania ilianza kukua kiuchumi na ushirikiano 
wa kibiashara kati ya nchi tatu waanzilishi wa Jumuiya ya 
Afrika Mashariki ambazo ni Tanzania, Kenya na Uganda na 
baadaye kuingizwa nchi za Rwanda na Burundi.

Baada ya kustaafu uliendelea na shughuli mbalimbali za ku-
hakikisha amani na utulivu vinaendelea kuwapo barani Afrika 
na ulikuwa umejikita katika mazungumzo ya amani nchini 
Burundi.

Ulianzisha taasisi yako iliyojulikana kama Mkapa Founda-
tion, ambayo imekuwa msaada mkubwa wa kuendeleza masu-
ala mbalimbali yawe ya kitaaluma na kimaendeleo pia.

Kitabu chako cha ‘My Life, My Purpose’ umeelezea mengi ya 
maisha yako ulipoanzia hadi ulipofikia ni alama kubwa ume-
waachia si Watanzania pekee bali mataifa mengine pia. Kuna 
mengi ya kujifunza kutoka kwenye kitabu chako. Utakumbuk-
wa daima kwa sera yako ya ‘Ukweli na Uwazi’.

Mwenyezi Mungu akulaze mahali pema peponi baba yetu 
mpendwa William Mkapa. Bwana ametoa na Bwana ametwaa 
jina lake lihimidiwe.  Amina.   

Na Sabato 
Kasika

HOSPITALI ya Rufani ya Kum-
bukumbu ya Mwalimu Ny-
erere, inayojengwa mjini Mu-
soma mkoani Mara, inatarajia 
kuwa kubwa na kuhudumia 
mikoa yote katika ukanda wa 
Ziwa Victoria.

Uongozi wa mkoa hadi sasa 
umeamua kuendeleza ujenzi 
wa hospitali hiyo na umea-
hidi utahakikisha itakuwa na 
miundombinu, vifaa tiba na 
wataalamu wa kutosha, ka-
tika utoaji huduma za kibing-
wa katika fani zote muhimu.

Hivi sasa, hospitali inata-
rajia kuanza kutoa huduma 
za awali mwezi ujao, ambazo 
ni za mama na mtoto pamoja 
na matibabu ya figo, huku 
ukamilishaji miundombinu 
mingine ukiendelea.

Kuanza kutoa huduma 
hizo kunaelezwa na mkuu 
wa mkoa huo, Adam Malima, 
wakati akipokea vifaa vya 
kisasa kwa ajili ya kitengo cha 
matibabu ya figo cha hospitali 
hiyo mwanzoni mwa wiki hii.

Sababu za kuanza hudu-
ma hizo kabla ya nyingine, 
inaelezwa kuwa mkakati wa 
mkoa ni kuboresha afya ya 
mama na mtoto, kwa lengo 
la kuendelea kupunguza vifo 
vya mama na mtoto.

Awali, mipango walioji-
wekea ilikuwa ni kufikia Julai 
mwaka huu ujenzi uwe ume-
kamilika na kuanza kutoa hu-
duma, lakini haikuwa hivyo 
na sasa itaanza kutoa hu-
duma hizo mwezi ujao, huku 
ukamilishaji ukiendelea.

Historia ya ujenzi wa hos-
pitali hiyo inaanzia miaka ya 
sabini wakati serikali ya awa-

mu ya kwanza na sasa inata-
rajia kuanza kutoa huduma 
mwezi ujao, ndani ya serikali 
iliyopo.

Kuchelewa kukamilisha 
ujenzi wa hospitali hiyo ku-
mechangiwa na mengi am-
bayo simulizi yake ni ndefu, 
lakini itoshe kusema kwam-
ba, kukamilika kwake kutaku-
wa ni ukombozi kwa wakazi 
wa mkoa huo.

Hospitali hiyo inajengwa 
katika Kitongoji cha Kwang-
wa kilichopo Kusini mwa mji 
wa Musoma, ambao uko kan-
do ya Ziwa Victoria, ikiwa ni 
makao makuu ya mkoa huo.

Ujenzi huo ulianza zaidi ya 
miaka 40 iliyopita, ili wakazi 
wa mkoa wa Mara na mikoa 
ya jirani wapate huduma 
bora za   afya na kwa uhakika, 
safari hii serikali inataka ku-
hakikisha  inakamilika hara-
ka.

Mwishoni mwa mwaka 
jana ujenzi wa hospitali hiyo 
ulianza kwa kishindo baada 
ya Rais Dk. John Magufuli, 
kuidhinisha zaidi ya Sh. bilio-
ni 15 na sasa imefikia hatua ya 
kutaka kuanza kutoa huduma 
za awali.

Kuwapo kwa taarifa kwam-
ba, hospitali hiyo itaanza 
kutoa huduma za awali mwe-
zi ujao, ni habari njema kwa 
wakazi wa mkoa huo wilaya 
za Rorya, Tarime, Butiama, 
Serengeti, Musoma Mjini, Mu-
soma na Serengeti.

Wakazi wa mkoa huo 
wamelazimika kila mara 
kwenda kupata huduma 
kubwa za afya katika Hospi-
tali ya Rufani  Bugando, ji-

jini Mwanza, lakini sasa kuna 
nuru miezi michache ijayo, 
wataondokana na adha hiyo.

Hayo yapo bayana kwamba 
kuna kuanza kutoa huduma 
za awali ni dalili tosha kwam-
ba kuna maendeleo mazuri 
ya ujenzi wa hospitali hiyo, 
ambayo kama nilivyoeleza, 
ujenzi wake una historia 
ndefu.

Tayari mkuu huyo wa 
mkoa, ameshaweka wazi 
kwamba lengo la serikali 
kutoa mabilioni ya shilingi 
ni kwa ajili ya kukamilisha 
mradi wa ujenzi wa hospitali 
hiyo, ili kuhakikisha wakazi 
wa mkoa wa Mara na jirani 
wanapata huduma bora za 
afya na za uhakika.

Kutokana na lengo hilo, 
anamtaka mkandarasi anay-
etekeleza mradi huo afanye 
kazi usiku na mchana, ili ku-
fanikisha kile ambacho kime-
kusudiwa na serikali hasa 
kuboresha afya za wakazi wa 
mkoa wa Mara.

Miongoni mwa vitu 
mkandarasi anatakiwa ku-
vikamilisha ni uwekaji wa 
umeme na barabara kwa 
kuwa ni muhimu, kuwapo 
hospitalini hapo ili walengwa 
ambao ni wananchi waweze 
kunufaika na uwekezaji 
mkubwa unaofanywa na seri-
kali katika hospitali hiyo.

Ni sehemu ya utekelezaji 
kitaifa wa Mpango wa Maen-
deleo wa Afya ya Msingi 
(MMAM), ulioasisiwa  mwaka 
2007 na kuanza kutumika 
mwaka mmoja baadaye, am-
bako Mara nayo haikuwa 
nyuma.

Kuelekea dalili ya kuanza rasmi
hospitali iliyojengwa miaka 40

 Muungwana Lazima Nilonge

Pumzika Mkapa 
mwanadiplomasia 
na msuluhishi

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com



7

tangazo

Alhamisi Julai 30, 2020



Alhamisi Julai 30, 20208

tangazo



Alhamisi Julai 30, 2020 9

tangazo



Alhamisi Julai 30, 202010

HABARI KItAIfA

Na Frank Kaundula, MVOMERO

SERIKALI imetoa Sh. mil-
ioni 200 kwa ajili ya kufanya 
maboresho makubwa katika 
Kituo cha Afya Mlali kilichopo 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mvomero na maboresho hayo 
ni pamoja na ujenzi wa jengo la 
upasuaji na wodi ya wanawake.

Mganga Mkuu wa wilaya hiyo, 
Mwanahamisi Hassan, aliyasema 
hayo juzi wakati akikabidhiwa 
vifaa vya kujikinga na maam-
bukizi ya corona vilivyotolewa 
na Chama cha Wafanyakazi wa 
Serikali za Mitaa (TALGWU), 
katika wilaya hiyo.

Alisema serikali inaendelea 
kutoa fedha za kufanya ma-
boresho katika huduma za afya 
na halmashauri hiyo imepokea 
Sh. milioni 200 ili kujenga jengo 
la kisasa la upasuaji pamoja na 
wodi ya kinamama.

“Katika kuhakikisha serikali 
inaendelea kuboresha huduma 
za afya nchini, wilaya yetu ime-
pokea Sh. milioni 200 kwa lengo 
la kujenga jengo la upasuaji 
pamoja na wodi ya kinamama 
lenye uwezo wa kubeba watu 
25,” alisema Mwanahamisi.

Kuhusu uzazi salama, Dk. 
Mwanahamisi alisema pamoja 
na wajawazito kujifungulia kwe-
nye vituo vya afya, bado asilim-
ia 100 inayohitajika haijafikiwa 
na elimu zaidi inahitajika katika 
jamii yote.

Alisema kutokana na changa-
moto hiyo, idara yake inaende-
lea kutoa elimu kwa jamii hu-
susani wanawake kuhusu suala 
zima la kutambua umuhimu wa 
kwenda kujifungulia kwenye 
vituo vya afya ambavyo vingi 
vipo maeneo ya makazi yao.

“Tayari tumeanza kutoa elimu 
hii kwa wananchi hasa wa-
nawake na pia jamii ya wafugaji 
ili watambue umuhimu kuhusu 
uzazi salama na wajawazito 
kwenda kujifungua katika vituo 
vya afya ili kupunguza vifo,” 
alisema Mwanahamisi.

Dk. Mwanahamisi pia ali-
ishukuru serikali ya awamu ya 
tano kwa kutoa Sh. milioni 500 
ambazo zimetumika kujenga vi-
tuo mbalimbali vya afya na kwa 
sasa huduma ya upatikanaji wa 
matibabu imeimarika vizuri.

Wakati huo huo, Katibu wa 
TALGWU wa Halmashauri ya 
Wilaya hiyo, Dawson Kikalugaa, 
alikabidhi vifaa vya kujikinga 
na virusi vya corona vyenye 
thamani ya Sh. milioni moja vili-
vyonunuliwa na chama hicho.

Vifaa hivyo vitagawiwa kwa 
watumishi wa idara mbalimbali 
za halmashauri hiyo, watendaji 
wa vijiji na kata pamoja na vi-
tuo vya watoto wanaoishi katika 
mazingira hatarishi kwenye 
vituo mbalimbali katika wilaya 
hiyo yote.

Serikali yatoa
milioni  200/- 
kituo cha afya

Washtakiwa kutakatisha bil. 2/- za NMB

Na Shaban Njia, KAHAMA

W
ANANCHI wilayani 
Kahama mkoa-
ni Shinyanga, 
wamesema wa-

nasikitishwa na kifo cha aliyeku-
wa Rais wa Tanzania Awamu 
ya Tatu, Benjamin Mkapa na 
watamkumbuka kwa kutatua 
kero ya maji iliyokuwa inawaka-
bili kwa muda mrefu kwa kujen-
ga mradi wa maji wa Ziwa Victo-
ria (Ihelele).

Wayasema hayo juzi wakati 
wakizungumza na gazeti hili kwa 
nyakati tofauti kuwa, kipindi cha 
nyuma Wilaya ya Kahama iliku-
wa inakabiliwa na tatizo la uko-
sefu wa majisafi na salama.

Colletha Kapongwa, mkazi 
wa kata ya Nyihogo, alisema ka-

tika uongozi wake Rais Mkapa 
alikubali kujenga mradi wa maji 
Ziwa Victoria kutoka Ihelele 
Mwanza kupitia Shinyanga hadi 
Kahama na sasa wanaendelea 
kupata majisafi na salama na 
kuondokana na maji ya visima na 
majaruba ya mpunga.

Alisema, licha ya serikali yake 
kuhakikisha wananchi wanapata 
huduma za majisafi na salama 
kwa kipindi hicho, itakumbukwa 
kuwa katika wilaya za Kahama, 
Kishapu, Shinyanga Vijijini na 
Manispaa, wananchi wake wa-
likuwa wanapata shida ya maji 
jambo lililokuwa likisababisha 
magonjwa ya mlipuko.

Naye Denis Kasindi alisema, 
kwa sasa huduma ya maji inapa-
tikana kwa wingi na wananchi 
wanaendelea na shughuli za 

uzalishaji mali, lakini bila jitihada 
za Mkapa tatizo la maji yasiyo 
salama lingeendelea.

“Ndoa nyingi zilikuwa zime-
vunjika kabla ya kuwapo kwa 
mradi huu, kinamama wengi 
wamejeruhiwa na baadhi yao 
kuuawa na fisi nyakati za alfajiri 
wakienda kuchota maji,” alisema 
Kasindi. “Homa za matumbo ku-
tokana na kutumia maji ambayo 
sio safi na salama kutokana na 
kuchangia na wanyama hasa fisi, 
ng’ombe na mbuzi yalikuwapo 
kwa wingi, hakika Rais Mkapa 
kwetu tutaendelea kumkumbu-
ka daima na siku zote za maisha.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Wilaya ya Kishapu, Nyabaganga 
Talaba, alisema Mkapa atakum-
bukwa na wakazi wa Mkoa wa 
Shinyanga kwa kukubali kujenga 

mradi mkubwa wa kitaifa wa 
maji wa Kahama-Shinyanga, am-
bao hapo awali ulikuwa ujengwe 
kabla ya Uhuru.

Hata hivyo, alisema mwaka 
2004, wakati Wizara ya Maji 
ikizindua mradi huo wa Wami-
Chalinze, Mkapa akiwa madara-
kani alitangaza rasmi serikali 
yake kujenga mradi  mkubwa wa 
maji kwa wakazi wa Kahama ku-
toka Ziwa Victoria ambao usanifu 
wake ulifanyika enzi za ukoloni.

Talaba alisema, Rais Mkapa 
alipotoa tangazo hilo mara moja 
wataalamu kutoka Wizara ya 
Maji, walianza kazi ya usanifu 
wa ujenzi wa mradi huo ambao 
ulitumia fedha nyingi za ndani na 
hadi hivi sasa umewafikia wakazi 
wa mikoa ya Tabora wilaya za 
Nzega, Tabora na Igunga.

Mkapa akumbukwa kujenga
mradi wa maji Ziwa Victoria

Na Hellen Mwango

WATU watatu akiwamo mlinzi 
Joseph Mwatonoka na wengine 
23 wameunganishwa katika kesi 
ya kuratibu genge la uhalifu, wizi 
na kutakatisha zaidi ya Sh. bil-
ioni mbili mali ya benki ya NMB.

Wengine waliounganishwa 
ni walinzi saba wa Kampuni ya 
Security Group of Africa (SGA), 
Patson Pangaja na dereva Jacob 
Mwakywembe, ambao wali-
somewa mashtaka yao katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 

Kisutu, mbeke ya Hakimu Mkazi 
Mkuu Yusto Luboroga.

Washtakiwa wengine ni 
Menjestu Mselama, Tulipo 
Mwakuzi, Grace Komba, Berna-
detha Mselema, Godwin Erio, 
Agnes Mselema, Flora Mwita, 
Osward Mselema, Olaph Mse-
lema, Janeth Shilla, Englibert 
Masare na Beda Mmali.

Wengine ni Kaisi Nasibu, John 
Selestine, Edes Hyera, Bernard 
Machimbo, Sylidion Odilo, Said 
Mkimo na Tispo Mwasakieni.

Wakili wa Serikali Mwanaam-

ina Kombakono, alidai kuwa 
wanadaiwa kuratibu genge la 
uhalifu kwa lengo la kutenda 
kosa la wizi.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa 
kuwa Juni 8, mwaka huu eneo 
la Mbezi Beach, jijini Dar es Sa-
laam, washtakiwa wote waliiba 
Sh. 2,082,000,000 mali ya benki 
ya NMB. 

Ilidaiwa kwamba katika 
tarehe hiyo, washtakiwa hao 
walitakatisha fedha hizo wakati 
wakijua ni zao la kosa la wizi. 

Washtakiwa hawakutakiwa 

kujibu chochote kwa sababu 
mahakama hiyo haina mamlaka 
ya kusikiliza kesi hiyo.

Pia, upande wa Jamhuri ul-
idai kuwa upelelezi wa kesi hiyo 
bado haujakamilika na kuomba 
tarehe nyingine ya kutajwa.

Hakimu alisema kesi hiyo 
itatajwa tena Agosti 11, mwaka 
huu, washtakiwa watakapoun-
ganishwa pamoja.

Washtakiwa wote wamer-
udishwa rumande kwa kuwa 
mashtaka ya kutakatishaji fedha 
hayana dhamana.  

Mchungaji wa Kanisa la Christ Embassy la Mbezi Beach, jijini Dar es Salaam, Edwin Nyella (kushoto), akikabidhi msaada wa vitabu 
vya neno la Mungu vyenye lugha mbalimbali za asili kwa Mchungaji wa Kanisa la Uamsho Pentekoste Mkundi  la Morogoro, Zabroni 
Malobo, vilivyotolewa na kanisa hilo katika hafla iliyofanyika, Kihonda Morogoro, mwishoni mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA
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Ndivyo kilivyo kizunguzungu
afya

Hali inay-
ochangia 
kuziba na 
kuzibuka 
kwa masikio, 
sauti mithili 
ya kengele na 
kuhisi kama 
sikio imezibwa 
kwa pamba.

Na Mwandishi Wetu

u
NAYAJUA maradhi ya Ki-
zunguzungu? Kimsingi, 
ni hali ya kuhisi kama 
vile vitu vilivyoko karibu 

vinazunguuka au kusikia kichwa 
chepesi na kukosekana uwiano, 
hata mtu anaweza kujikuta ana-
pepesuka na kwa aliyelala, atahisi 
mithili kitanda kinayumba.

Pia, kuna wakati kinafikia hadhi 
ya kuhatarisha maisha. Dalili zake 
zinabebwa na mambo kama kuhisi 
kichwa au mwili mzima unazun-
guuka; kichwa chepesi; anapoteza 
fahamu; kukosa uimara wa kusi-
mama; na mtu anajihisi anaelea 
majini.

Ni dalili zinazomfanya mtu 
akaamka, kiasi cha kumfanya atul-
ie kwanza, kabla ya kuanza kutem-
bea tena.

HITAJI LA TIBA
Mtu anashauriwa kumuona dak-

tari, atakapoona dalili zinajirudia. 
Hapo kuna vigezo kama: Maumivu 
makali ya kichwa; maumivu ya 
kifua; kupumua kwa shida; ganzi 
ya ghafla au kupooza kwa miguu, 
mikono au usoni; na kupoteza fa-
hamu.

Mengine ni kuona maruweruwe; 
kasi ya mapigo ya moyo; kuchang-
anyikiwa au kuongea kwa shida; 
kutapika kusikokoma; kujikwaa 
bila sababu au kutembea kwa shi-
da; degedege; na kutosikia ghafla.

Viungo vya binadamu vinavyo-
guswa ni pamoja na macho, mi-
shipa ya fahamu, sehemu ya ndani 
ya sikio katika sehemu zake kuu 
tatu; nje, kati na kwenye ngoma ya 
sikio.

Kizunguzungu cha kuhisi mara 
nyingi husababishwa na mata-
tizo ya masikio sehemu ya ndani, 
haipeleki taarifa zisizo sahihi kwe-
nye ubongo, ambazo haziwiani na 
kilichopokewa na macho na mi-
shipa.

kuketi, pia kuketi kitandani ghafla 
na kubadilika mkao wa mwili.

Kutozunguuka vyema kwa 
damu kunasababisha moyo ambao 
ndiyo pampu kupungua uwezo wa 
kusukuma damu ya kutosha, kwa 
ajili ya mahitaji mwilini, ikiwemo 
ndani ya sikio.

Dawa  zinazotumika kutibu 
matatizo mbalimbali yanayoweza 
kuwa chanzo cha kizunguzungu, 
mfano dawa za kutibu degedege, 
sonona na zinazotibu damu.

Kuna suala la upungufu wa 
damu, amabaki kuna kupungua 
chembe nyekundu za damu, nazo 
zinachangia kizungunguzu, kwani 
hewa inayohitajika mwilini na ok-
sijeni inakuwa kidogo.

Sukari kidogo mwilini; ni hali 
inayowapata watu wenye kisukari 
watumiaji wa insulin, inayoweza 
kusababisha sukari kushuka, pia 
kwa wenye njaa kupita kiasi.

Joto kali;  hiyo inasababisha 
kutokwa jasho jingi, hivyo maji 
mwilini yanapungua kuleta kizun-
guzungu.

ATHARI ZAKE 
Kizunguzungu kinakuja pale ki-

napomsababishia mhusika kuan-
guka chini. Kitendo cha kuanguka, 
kina hatari ya kuleta majeraha 
mbalimbali mwilini, kutegemea 
namna na mahali alikoangukia.

Athari nyingine inatajwa ni ya 
kiuchumi na kijamii, pale kizun-
guzungu kinapodumu kwa muda 
mrefu na kumsababisha mhusika 
ashindwe kushiriki shughuli za 
kumpatia kipato ndani ya jamii.

Ili kutambuliwe matatizo yaya-
nayoleta kizunguzungu yatahusi-
sha uchukuaji maelezo na kufanya 
vipimo ambavyo daktari kitalamu 
ataviona vinafaa.

Matibabu hayo yanategemea 
chanzo kilichogundulika katika 
athari ua kiafya, matibabu yanay-
oweza kuhusisha dawa, upasuaji 
na mazoezi. 

Ndivyo ilivyo athari ya kizunguzungu. PICHA: MTANDAO

Hofu mashine ya
‘microwave’
kubebesha maradhi

Hii hapa shida ya kuvimba 
koo ‘tonsils’ , inavyotibiwa

Ukurasa 12

Barakoa, majitiririka,
 unawaji bado

inasumbua shule Bariadi
Ukurasa 13

Ukurasa 14

Pia, kuna kizunguzungu kisicho-
fahamika; hicho hutajwa hakina 
athari kubwa kwa maisha ya 
mhusika. Hicho hutokea pale mtu 
anapobadili mkao, kuamka au ku-
kaa kitandani ghafla au kusimama 
ghafla kwa aliyeketi.

Kingine inaelezwa mtu anapo-
geuza au kuinamisha au kuanga-
lia juu haraka. Hapo inachagiwa 
na mishipa ya fahamu sehemu ya 
ndani ya sikio inapoambukizwa 
virusi na kusababisha kizunguzun-
gu, pia kutosikia sawa.

Lingine ni suala la kujaa maji 
katika sehemu ya ndani ya sikio. 
Hapo inamaanisha maji yanay-
otengenezwa ndani ya sikio 
yanakuwa yamezidi kiwango kina-
chopaswa kuwapo, hata kusababi-
sha kizunguzungu kinachodumu 

saa kadhaa.
Pia, hali inayochangia kuziba na 

kuzibuka kwa masikio, sauti mith-
ili ya kengele na kuhisi kama sikio 
imezibwa kwa pamba.

Kuna suala la kipanda uso. Watu 
wanaopata matatizo hayo wanaji-
hisi kizunguzungu, hata kama 
wakati huo kichwa hakiumi. 

Hali wanayopata hao ni kizun-
guzungu cha kudumu kwa dakika 
hadi saa kadhaa na kisha inatowe-
ka. Pia, watu hao wanakuwa katika 
hali ya kutotaka kelele, bali sauti 
ndogo, wakihisi kelele ni kubwa 
sana. Kutetereka mzunguuko wa 
damu unaweza kuleta kizungu-
zungu, pia mchango wa kushuka 
damu  

Ni hali inayoweza kutokea mtu 
anaposimama ghafla kama akitoka 
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Hofu mashine ya ‘microwave’ 
kubebesha watumiaji maradhi

afya

• WHO yaitetea, wataalamu wadai ‘shida ipo’
• Bakuli za plastiki nazo njia panda nyingine

Mashine ya ‘microwave’ katika matumizi tofauti. PICHA: MTANDAO

Kuna baadhi 
ya plastiki 
zimepigwa 
marufuku 
kuingizwa 
katika vi-
faa ‘micro-
wave’ kwa 
sababu ha-
zimudu ku-
ingizwa ka-
tika chakula 
kwenye ny-
uzi joto zaidi 
ya 100.

Na Mwandishi Wetu

M
ASHINE aina ya ‘mi-
crowave’ imekuwa na 
manufaa makubwa ka-
tika suala la upishi na 

uhalisia wa matumizi yake umeta-
pakaa kila mahali duniani, kwa mu-
jibu wa teknolojia ya sasa. 

Yapo mazoea kwamba kwa 
wasioweza kupika, wavivu au wa-
siotaka kupika, huichukulia katika 
sura ya mkombozi wa mapishi. Ka-
tika matumizi inachukuliwa kuwa 
na uwezo wa kumaliza jukumu la 
sanaa ya upishi. 

Hata hivyo, kuna mjadala mwing-
ine unaohusu mzozo uliopo kuhusu 
mashine inayopitia swali, ni wakati 
gani upishi kwa kifaa ‘microwave’ 
hauko salama kwa afya yako? 

Shirika la Afya Duniani (WHO), 
lina matazamo wake kwamba 
hakuna la kutia shaka pale mionzi 
inayotumika kupasha moto chakula 
hicho, inapotumika vyema.

VIRUTUBISHO 
KUHARIBIKA?

Kuna utafiti unaofanywa na kuo-
nyesha kwamba mimea inapoteza 
thamani ya virutubisho vyake 
ndani ya mashine, lakini mtazamo 
katika hilo, ni kwamba ama 
kuongezeka au kupungua thamani 
ya virutubishi katika chakula, ku-
nategemea muda wa upishi.

Hata hivyo, kunatajwa kuwapo 
utafiti mwingine wa mwaka jana, 
uliochunguza virutubishi katika 
mapishi ya ‘microwave’ ulibaini 
utafiti wa awali ulitofautiana kuhu-

su muda na kiwango cha joto nda-
ni ya maji. 

Ilibainika, kutumia mashine 
hiyo kwa dakika moja hakupungu-
zi virutubishi na upishi wa kutumia 
mvuke na ule wa ‘microwave’,bali 
unaweza kuongeza virutubishi 
ambavyo ni viungo vinavyohu-
sishwa na kupunguza hatari ya 
ugonjwa wa moyo. 

Kwa mujibu wa watafiti, in-
apozingatiwa kanuni za upishi wa 
‘microwave’ ulisaidia kuhifadhi 
virutubishio, ila kuna angalizo 
kwamba, maji yanapozidishwa 
kwenye microwave, hupunguza 
viungo hivyo muhimu.

Xianli Wu, ni Mtafiti Mkuu na 
Mwanasayansi katika Idara ya 
Kilimo, katika Kituo cha Utafiti wa 
Virutubisho cha Beltsville, Mareka-
ni unasema kwamba makubaliano 
kuhusu mpango wa kuelezea upi-
shi wa kutumia ‘microwave’ un-
aweza kuongeza viungo vinavyob-
oresha kinga za mwilini.

Pia, anasema kuna vyakula vi-
navyoongezewa na vingine hav-
iongezewi, lakini hakuna jibu ra-
hisi iwapo mboga hizo zitahifadhi 
virutubishi vingi katika nyenzo 
nyinginezo za mapishi. 

Inaelezwa  hiyo inatokana na 
ukweli kwamba kila chakula kina 
viwango vya virutubishi tofauti 
kulingana na mtazamo wa mtafiti 
Wu.

Anasema, ingawaje mashine 
hiyo inatumika katika sehemu ny-
ingi, lakini namna inavyotumika ni 
tofauti kwa kila aina ya mboga.

VYOMBO PLASTIKI

Inaelezwa, iwapo chakula kina-
chopikwa na kifaa ‘microwave’ 
kipo hatarini kupoteza virutubisho. 
Pia, kupasha chakula ndani ya 
chombo cha plastiki, nako kunata-
jwa kugusa afya ya umma.

Wanasayansi wana maono 
kwamba, kuna hatari ya kula ke-
mikali hatari zinazotokana na vifaa 
vya plastiki, zinazoelezwa kuan-
gukia hatari zinapokolea moto, 
kemikali za plastiki zinayeyuka na 
kuingia katika chakula. 

Kuna baadhi ya plastiki zime-
pigwa marufuku kuingizwa katika 
vifaa ‘microwave’ kwa sababu ha-
zimudu kuingizwa katika chakula 
kwenye nyuzi joto zaidi ya 100.

Mtaaluma, Profesa Juminga 
Tang, mtaalamu wa uhandisi 
chakula katika Chuo Kikuu cha 
Washington, nchini Marekani, 
anarejea utafiti uliofanywa mwaka 
2011.

Anasema, watafiti walinunua 
zaidi ya vyombo 400 vya kuweka 
chakula vya plastiki na walibaini 
kwamba kemikali nyingi zina-
zopotea, hudhuru homoni mwilini 
mwa binadamu.

Watafiti wanasema kuna kemi-
kali zinazoongezwa katika plastiki 
ili kuzifanya kujipinda hupatikana 
katika vyombo vya plastiki na chu-
pa za maji. 

Kemikali hizo zimebainika kuin-
gilia homoni na mfumo wa chakula 
mwilini, kwani kemikali hizo hu-
changia magonjwa ya pumu na 
tatizo katika mfumo wa mimba 
kwa kinamama. 

Vilevile kemikali kuna athari ya 
utendakazi wa homoni ambazo ni 
muhimu katika utengenezaji wa 
ubongo wa mtoto.

ATHARI YA MVUKE
Wataalamu wana maoni kwam-

ba, hata mpishi asiyependelea 
vyombo vya plastiki katika ‘mi-
crowave’ lakini bado kuna hatari 
kubwa ya kutumia vyakula vinavy-
opikwa na ‘microwave.’

Mtazamo mmoja unaangukia 
kwamba nguvu ya mvuke katika 
chakula haitapakai kote katika 
chakula kitakachopikwa, 

Cha muhimu kinachoshairiwa 
anasema ni ‘microwave’ inapaswa 
kutumika kupasha chakula moto, 
badala ya kupikia. Sababu kuu ni 
kwamba, inapika upande mmoja 
wa kwingineko kunabaki. 

Profesa Francisco Gonzalez, 
mtaalamu wa Usalama wa Chakula, 
katika Chuo Kikuu cha Georgia, 
Marekani, chakula kinapaswa mara 
moja katika microwave.

Vilevile, kupasha chakula 
moto kunatajwa hatari. yake ina-
popashwa moto wa nyuzi joto 
sentigdredi 82 kila mahali kuweza 
kuwaua bakteria hatari na inashau-
riwa  haifai chakula kupasha zaidi 
ya mara moja. 

UPASHAJI WA 
‘MICROWAVE’

Japo viwango vya joto sio tatizo, 
lakini kuna utafiti unataja hatari 
inayohusishwa na kutumia ‘mi-
crowave’ kwa vyakula vya jamii ya 
wanga kama vile nafaka, ikiwamo 
wali na uji, na vinavyokuzwa katika 
mizizi, kama vile mihogo.

Viwango vya juu vya joto katika 
‘microwave’ husababisha kemikali 
kwa itawayo ‘acrylamides’ inayo-
patikana mara nyingi mtu anap-
opika viazi. Kuna madai kwamba 
inadhuru utendaji kazi wa chembe 
hai. 

Hata hivyo, kuna ushahidi kama 
huo katika binadamu. Kuna utafiti 
unaosema kwamba ‘microwave’ 
husababisha kemikali hiyo zaidi ya 
mbinu nyingine yoyote ya kupikia.

“Katika kiwango cha nyuzi joto 
(sentigterdi) 100, kuna nguvu ya 
kutosha kubadilisha muundo wa 
moja kwa moja kati ya molekyuli 
ili kutoa ‘molekyuli’ yenye nguvu 
nyingi, inayoweza kuguswa na 
DNA (kinasaba)na kusababisha ku-
zaana,” anasema Profesa Schwartz.

Kemikali hiyo inahofiwa kuna ha-
tari katika uzazi na ufaiti uliofanyi-
ka kwa wanyama, umeonyesha ni 
hali inayochangia kusababishwa na 
kemikali za ‘acrylamides.’

Njia moja ya kudhibiti hatari 
hiyo, ni kuzamisha viazi kwenye 
maji kabla ya kuziweka kwenye 
‘microwave.’

Kuhusu hofu ya athari za mionzi 
kwenye chakula,  wataalamu hao 
wamebaini kwamba bado ni sala-
ma na sababu kubwa  ni kwamba, 
inatumia kiwango cha chini cha 
elektroniki ikifafanishwa na kile 
kwenye balbu na redio. BBC
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

B
ODI ya Mipango Miji 
imeagizwa kuwafuatilia 
na kuwachukulia hatua 
wataalamu wanaoki-

uka maadili ya taaluma zao kwenye 
upangaji wa miji.

Agizo hilo lilitolewa jana jijini 
hapa na Mkurugenzi wa Sera na Mi-
pango wa Wizara ya Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Eze-
kiel Mpanda, alipokuwa akifungua 
kikao kazi cha kujadili utafiti kuhu-
su mipango miji uliofanywa na 
Chuo Kikuu cha Ardhi kwa maofisa 
wa mipango miji na watendaji wa 
wizara kwa niaba ya Naibu Katibu 
Mkuu, Nicolaus Mkapa.

Alisema bodi hiyo ina wajibu wa 
kuwafuatilia wataalamu wa mipan-

go miji kuhakikisha wanafuata she-
ria, kanuni na taratibu za upangaji 
miji. “Bodi ifuatilie na kuwachuku-
lia hatua wataalamu wa mipango 
miji wanaokiuka maadili ya kazi 
zao. Kwa muda mrefu sana sasa 
tumeshuhudia malalamiko kwenye 
maeneo mbalimbali nchini kuhusu 
kazi za mipango miji, hususan ur-
asimishaji unaofanyika nchini,” 
alisema.

Aidha, Mpanda alisema wataal-
amu wa mipango miji wameacha 
jukumu lao la kupanga miji na kuzi-
achia kampuni binafsi bila usimam-
izi madhubuti hali iliyosababisha 
kampuni hizo kuchukua fedha ny-
ingi za wananchi na kutofanya kazi.

“Yako (ziko) makampuni (kam-
puni) yenye (zenye) tabia hii nchini 
ikiwamo Jiji la Dar es Salaam na 

Arusha. Ni mara ngapi mnashuhu-
dia wananchi wanafanya shughuli 
za ujenzi katika maeneo ambayo 
hawatakiwi halafu mnaenda kuwa-
vunjia badala ya nyie kuwajibika 
kabla ya kufanya hivyo? Nawaasa 
fanyeni kazi kwa uadilifu maana 
udhaifu wa baadhi yenu unasa-
babisha miji kutopangika vizuri,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alisema 
wataalamu hao wana wajibu wa 
kuhakikisha nchi inakuwa na miji 
iliyopangwa vizuri.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Mi-
pango Miji, Prof. Wilbard Kombe, 
alisema mafunzo hayo yanalenga 
kuwajengea uwezo wa kutatua 
changamoto zinazokwamisha 
utekelezaji wa majukumu yao am-
bazo zimeainishwa kwenye utafiti 

uliofanywa na Chuo Kikuu cha 
Ardhi.  Mkuu wa Shule Kuu ya Mi-
pango Miji katika Chuo Kikuu cha 
Ardhi, Dk. Ally Namangaya, alisema 
utafiti huo ulifanyika ili kujua ni 
kwa nini utekelezaji wa mipango 
miji ni mdogo katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Alifafanua kuwa kilichoonekana 
ni kutokuwapo kwa ushirikiano wa 
wadau wa taasisi za serikali licha ya 
kuwa sheria kuruhusu.

“Wadau kama wa maji, miun-
dombinu na umeme wamekuwa 
hawashiriki, wakiitwa hawaji au 
wanatuma na hali hiyo imesababai-
sha mipango inaenda tofauti kwa 
taasisi tofauti tofauti za miji. Pia 
sababu nyingine ni kutokuwapo 
kwa usimamizi wa ardhi na maen-
deleo ya mipango miji,” alisema.

Bodi yataka hatua wataalamu
wakiuka taaluma mipango miji

Waandishi 
mitandao
wakumbushwa 
maadili 
Na Mwandishi wetu, 
DODOMA 

WAANDISHI wa habari 
mitandao ya kijamii wam-
etakiwa kuzingatia maadili 
ya uandishi wa habari kwa 
kuandika habari za ukweli 
na uhakika ili kuepusha upo-
toshaji na kujiingiza katika 
migogoro.

 Rai hiyo ilitolewa jana 
jijini hapa na Wakili wa 
Kujitegemea James Marenga 
wakati wa kikao cha tath-
mini ya Mradi wa Utetezi 
na Ushawishi wa Haki za 
Binadamu kwa Kutumia Tak-
wimu (DDA) unaotekelezwa 
na waandishi wa habari wa 
vyombo vya habari mbadala 
kutoka mikoa mbalimbali 
nchini.

 Alisema waandishi wa 
habari wa mtandaoni wa-
napaswa kuzingatia weledi 
kwa sababu wao wamekuwa 
wakiripoti matukio papo 
hapo mara tu matukio yana-
potokea. 

“Kama unaandika habari 
mtandaoni suala la maadili 
ya uandishi wa habari ni 
muhimu sana na haliepukiki, 
mnatakiwa kuwa mstari wa 
mbele kusimamia maadili ya 
uandishi wa habari ikiwamo 
kuandika habari za uk-
weli na uhakika ili kuepuka 
kujiingiza katika matatizo,” 
alisema Marenga.

 Pia aliwahimiza ku-
tochanganya uandishi 
wa habari na siasa huku 
akisisitiza kuwa endapo 
mwandishi wa habari ana-
taka kujihusisha na masuala 
ya siasa anatakiwa kuacha 
uandishi wa habari.

 Naye Mwenyekiti wa 
Klabu ya Waandishi wa 
Habari Mkoa wa Arusha 
(APC) ambaye ni msimamizi 
wa mradi, Claud Gwandu, 
aliwataka waandishi hao 
kufuata sheria zilizopo hata 
kama hawakubaliani nazo 
wakati asasi zao zikiwasili-
ana na serikali kuangalia 
namna bora ya kurekebisha 
sheria hizo.  Awali, Mwe-
nyekiti wa Waandishi wa 
Vyombo vya Habari Mbadala 
(Alternative Media) kupitia 
mradi huo, Midraji Ibrahim, 
aliwasisitiza waandishi wa 
habari kuzingatia maadili ya 
uandishi wa habari hususani 
katika kipindi hiki cha kuele-
kea uchaguzi mkuu. 

Ofisa Mipango wa APC, 
Seif Mangwangi, alisema  
kikao hicho ni sehemu ya 
utekelezaji wa mradi huo 
kupitia vyombo hiyo na 
unaofadhiliwa na Mfuko 
wa Maendeleo wa Watu wa 
Marekani kupitia Taasisi za 
Freedom House na PACT na 
unasimamiwa na APC.

Meneja Biashara na Masoko wa kampuni ya sukari ya Kilombero, Warda Kimaro (kulia), akiwaonyesha baadhi ya wafanyabiashara, sukari yenye 
ujazo mpya wa kilo tano, baada ya kuizindua, jijini Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Katibu Mkuu ageukia maendeleo ushirika 
Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Kili-
mo, Gerald Kusaya, ameitaka Tume 
ya Maendeleo ya Ushirika Tanza-
nia (TCDC) kuendelea kuimarisha 
sekta ya ushirika katika nyanja za 
kilimo,   ufugaji, uvuvi, madini ili 
ziendelee kuchangia uchumi wa 
taifa.

Kauli hiyo aliitoa jana katika ki-
kao cha makamishna na watumishi 
wa tume hiyo jijini hapa, huku ak-
ibainisha kuwa umuhimu wa sekta 
hizo umetokana na kuwaungani-
sha wanachama katika uzalishaji, 
ukusanyaji mazao na upatikanaji 
wa masoko. 

Kusaya alisema serikali kupitia 
tume hiyo imefanya na inaendelea 

na jitihada mbalimbali za kuimari-
sha ushirika nchini.

“Serikali imejikita katika kuimari-
sha usimamizi na utawala bora ka-
tika vyama vya ushirika kupitia She-
ria ya Ushirika Na. 6 ya Mwaka 2013 
na kanuni za mwaka 2015 na seri-
kali imeendelea kuchukua hatua 
kupitia vyombo vya usalama pale 
ambapo kuna wizi na ubadhirifu 
kwenye vyama,” alisema.

Pia alisema kumekuwapo na ma-
badiliko chanya kwenye ushirika na 
kwamba wananchi wameendelea 
kuanzisha na kujiunga katika vy-
ama ili kupanua shughuli zao.

“Pia kwa sasa wakulima wanauza 
mazao yao kupitia mfumo wa ush-
irika, mfumo ambao umesaidia kui-
marisha ubora wa mazao, kupati-

kana kwa bei za ushindani, uhakika 
wa vipimo vya mazao,” alisisitiza 
Katibu Mkuu. 

Alibainisha kuwa mfumo wa 
ushirika umesaidia upatikanaji wa 
takwimu sahihi za uzalishaji na 
uhakika wa mapato ya mamlaka za 
serikali za mitaa husika. 

“Kwa kushirikiana na Soko la 
Bidhaa (TMX) na bodi za mazao, 
masoko ya mazao ya kimkakati na 
mazao mchanganyiko yameende-
lea kuimarika  kama vile mazao ya 
tumbaku, choroko, kahawa, pamba, 
ufuta, kokoa na mbaazi yaliuzwa 
kupitia mfumo wa ushirika katika 
msimu wa 2019/20 kwa thamani ya 
Sh. trilioni 2.7,” alisema.

Akiwasilisha mafanikio na kero 
za tume, Mrajis wa Vyama vya Ush-

irika na Mtendaji Mkuu wa TCDC, 
Dk. Benson Ndiege, alisema vyama 
vya ushirika wa akiba na mikopo 
(SACCOS) vimeongeza mikopo kwa 
wanachama wake kutoka Sh. bilio-
ni 854 mwaka 2017 hadi Sh. trilioni 
1.5 mwaka jana.

  “Tume imeendelea kusima-
mia masuala ya ajira na kuwezesha 
wananchi zaidi ya 90,090 kupata 
ajira katika vyama vya ushirika ziki-
wamo ajira za kudumu, mkataba 
na za msimu hadi kufikia Juni 2020 
ikilinganishwa na ajira 32,668 mwa-
ka 2018,” alisema Dk. Ndiege.

Naye Kamishna Salome Tondi 
alisema sekta ya ushirika inaweza 
kuendelea kukua na kuimarika kwa 
kuhakikisha elimu ya ushirika in-
awafikia wengi katika jamii.
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Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, ameutaka uon-
gozi wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya kuanza utaratibu wa 
kuwakopesha wakulima na vi-
kundi vya wajasiriamali  magari 
ya kusafirisha abiria, matrekta 
na pawatila ili wawezesha 
kuongeza uzalishaji na kipato ki-
takachowawezesha kupata faida 
na kurudisha mkopo kwa haraka.

Alitoa wito huo hivi karibuni 
wakati akikabidhi mkopo wa Sh. 
milioni 243 kwa ajili ya vikundi 
vya vijana, wenye ulemavu na 
wanawake.

Alisema ni wakati sasa kwa 
halmashauri ya wilaya hiyo, kua-
cha kukopesha vitu vidogo kwa 
wajasiriamali badala yake wa-
kopeshe fedha au vifaa ambavyo 
vitasaidia kujiongezea kipato.

“Tupige hatua sasa kutoka 
hapa tulipo hadi kukopesha vitu 
vya maana ambavyo vitabadili 
maisha yetu, vikundi vya boda-
boda vikopeshwe angalau Coast-
er na wakulima wapewe mapa-
watila na matrekta ili kuongeza 
ufanisi na uzalishaji wa mazao 
yao, naipongeza halmashauri ya 
wilaya kwa kuwa miongoni mwa 
zinazotoa mikopo mingi kwe-
nye vikundi cha muhimu sasa 
ni kuongeza thamani ya mikopo 
hiyo,” alisema Chalamila.

Aliwakumbusha vijana kuwa 
na nidhamu ya matumizi ya 
fedha walizokopeshwa kwa ku-
hakikisha wanatumia kwa malen-
go yaliyokusudiwa badala ya 
kuhonga na kuongeza nyumba 
ndogo na hatimaye kushindwa 
kurudisha mikopo.

Akifafanua mchanganuo wa Sh. 
milioni 243 kwa ajili ya mikopo, 
Ofisa Maendeleo ya Jamii, Zena 
Kapama alisema kwa kipindi cha 
miezi mitatu kuanzia Machi hadi 
Juni jumla ya vikundi 26 vili-
omba mikopo na kati ya hivyo 
16 vilikidhi vigezo ambavyo ni 
wanawake saba, vijana nane na 
wenye ulemavu kimoja.

Alisema kati ya vikundi hivyo 
16 vilivyopata fursa ya mkopo 
huo vina jumla ya wanakikundi 
195 kati yao wanawake 70 na 
vijana 120 na wenye ulemavu 
watano na tayari vilipewa elimu 
ya matumizi sahihi ya mkopo 
huo ili kupata faida.

“Vikundi hivi 16 ambavyo 
vimenufaika na mkopo vinajishu-
ghulisha na miradi mbalimbali 
kama vile bodaboda, uzalishaji 
wa miche ya parachichi, uchanaji 
na uuzaji wa mbao, uuzaji wa 
pembejeo za kilimo cha bustani 
ya kitalu nyumba, ufugaji wa 
kuku na biashara ya mazao,” 
alisema Kapama.

RC ataka 
utaratibu 
kukopesha 
vyombo 
vya moto

Na Grace Mwakalinga, 
MBArAli

H
ALMASHAURI ya 
Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya imen-
unua nyumba 20 zenye 

thamani ya Sh. milioni 990 ku-
toka Shirika la Nyumba la Taifa 
(NHC), Kata ya Lugelele kwa ajili 
ya watumishi wake.

Akikabidhi nyumba hizo, 
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali Reu-
ben Mfune, alisema zitasaidia 
watumishi kuishi kwa utulivu 
na kutimiza majukumu yao ip-
asavyo.

Alisema halmashauri ilikubali 
kuingia makubaliano na NHC 
kulipa nyumba hizo kuanzia 
mwaka 2015 hadi 2020 na ndani 
ya wiki moja kuanzia sasa wa-
tumishi wote wanaostahili kuin-

gia wahamie haraka.
Aliongeza kuwa kipaumbele 

cha kwanza katika ugawaji wa 
nyumba hizo ni kwa watumishi 
wa Idara ya Afya wanaotoa hu-
duma katika hospitali mpya ya 
wilaya kwa ambayo ipo kilometa 
1.5 kutoka zilipojengwa nyumba 
hizo na zitakazobaki wapatiwe 
watumishi wa idara nyingine za 
halmashauri.

Mfune aliahidi kuongea na 
wahusika akiwamo Meneja wa 
LATRA Mkoa wa Mbeya pamoja 
na Meneja wa TARURA Wilaya ya 
Mbarali ili kuratibu na kutengen-
eza barabara itakayowafikisha 
wananchi hospitali kwa  urahisi 
kupata huduma za afya.

“Tunajivunia kukamilisha ny-
umba hizo ambazo ujenzi wake 
umedumu kwa miaka sita tuli-
ingia mkataba na NHC kujenga 

nyumba 20 zenye thamani ya Sh. 
milioni 990 ili kupunguza tatizo 
la uhaba wa makazi kwa watumi-
shi wa halmashauri yetu, baada 
ya kuhamia walengwa tutaanza 
kushughulikia suala la miundom-
binu ya barabara ili wananchi 
wanaokwenda hospitali mpya 
ambayo iko jirani na nyumba 
hizo wasipate shida ya usafiri,” 
alisema Mfune.

Ofisa Mipango wa halmashau-
ri ya wilaya hiyo, Emmanuel 
Kishimbo, alisema imenunua ny-
umba hizo kwa Sh. milioni 990 
na hadi sasa wamelipa Sh. milio-
ni 100 na wamepanga kulipa Sh. 
milioni 50 ambazo ni makusanyo 
ya ndani kwa mwaka wa fedha 
2019/2020 na mwaka wa fedha  
2020/2021 halmashauri imet-
enga Sh. milioni 150 ili kuendelea 
kulipa deni. Kishimbo aliishuk-

uru NHC kwa kuiwezesha hal-
mashauri kujenga nyumba hizo 
20 ambazo zipo jirani na ilipo-
jengwa hospitali mpya ya wilaya 
ambayo kwa sasa imeanza kutoa 
huduma za utawala, huduma za 
uzazi wa mpango, za kinamama 
na watoto, ustawi wa jamii, lishe 
pamoja na uhifadhi wa dawa.

Meneja wa NHC Mkoa wa 
Mbeya, Said Bungala, alisema 
walijenga nyumba hizo ikiwa 
kutekeleza wajibu wao wa ku-
hakikisha wananchi wanapata 
nyumba za makazi na biashara 
na katika eneo la Igawa wame-
fanikiwa kujenga nyumba 20, 
moja imegharimu Sh. milioni 
49.5. Halmashauri imetenga ny-
umba 12 kwa ajili ya watumishi 
wa idara ya afya na nyumba nane 
zinazobaki zitagawanywa kwa 
watumishi wa idara nyingine.

H’shauri yanunua nyumba 20 za watumishi

Meneja wa Taasisi ya Tulia Trust, Jacqueline  Boaz  (kulia), akigawa vizibao kwa  madereva bodaboda wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya 
juzi, baada ya  kukabidhi  mkopo wa pikipiki 21 zenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 50, lengo ni kuhakikisha madereva hao wanamiliki 
vyombo vyao vya usafiri ili kujikwamua kiuchumi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Taasisi ya Tulia yatoa mkopo bodaboda 21
Na Grace Mwakalinga, 

MBEYA

TAASISI ya Tulia Trust imetoa 
mkopo wa bodaboda 21 zenye 
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 
50 kwa vikundi mbalimbali vya 
waendesha bodaboda katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya.

Akikabidhi mkopo huo jana, 
Meneja wa Tulia Trust Jacque-
line Boaz, alisema ni utaratibu 
kwa taasisi hiyo kuendelea kuwa-
saidia wananchi wa Jiji la Mbeya 

kujikwamua kiuchumi hususani 
vijana.

Boaz alisema baadhi ya vijana 
wa bodaboda walianza na mkopo 
wa Sh. 200,000 baada ya mareje-
sho kuwa mazuri walikopa Sh. 
800,000 na kuwawezesha ku-
pata fursa ya kukopa vyombo 
vya usafiri ikiwamo bodaboda na 
Bajaj.

“Kupitia Taasisi ya Tulia Trust 
tumewasaidia wananchi wa 
maeneo mbalimbali ya Jiji la 
Mbeya kujikwamua na umaskini 
kwa kupata mitaji na kufanya 

shughuli za kuwaingizia kipato 
ndio maana siku hizi vitendo vya 
uhalifu viwamo wizi vimepun-
gua kwa sababu watu wako bize 
kujitafutia ridhiki naamini tut-
aendelea kutoa mikopo ya fedha 
na vyombo vya usafiri ili vijana 
waweze kutimiza ndoto zao,” 
alisema Boaz.

Akipokea mkopo huo kwa nia-
ba ya wanachama, Mwenyekiti 
wa Bodaboda jijini hapa, Aliko 
Fwanda, aliishukuru taasisi hiyo 
kwa kutoa mikopo yenye riba 
nafuu ambayo imesaidia kumi-

liki pikipiki za kwao badala ya 
kuendelea kuendesha pikipiki za 
watu.

Mmoja wa wanufaika na 
mkopo huo, Paul Christopher, 
alisema wamekubaliana kureje-
sha mkopo huo kwa wakati ili 
kutoa fursa kwa wengine kupata 
fursa hiyo.

Vituo vilivyopatiwa mkopo 
huo na idadi ya bodaboda kwe-
nye mabano ni Sae (5), Igawilo 
(6), Stendi Kuu (2), Mwanjelwa 
(1), Ilomba bodaboda (5) na Iyun-
ga (5).



Alhamisi Julai 30, 2020 17

HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman,    ZANZIBAR

MGOMBEA urais wa Zanzibar kwa 
tiketi ya Chama cha ADA TADEA, Juma 
Ali Khatib, amesema chama chake kime-
jipanga kufanya kampeni za kistaarabu 
zitakazozingatia maadili na kanuni za 
uchaguzi kwa ajili ya kujenga mshikama-
no na kudumisha amani na utulivu.

Khatib alisema hayo kufuatia wajumbe 
wa mkutano mkuu wa chama hicho uli-
ofanyika jijini Dar es Salaam juzi kum-
chagua kwa kupata kura 126 kati ya kura 
zote zilizopigwa 130 na kuwa mgombea 
wa nafasi ya urais wa Zanzibar katika 
uchaguzi mkuu.

Akizungumza na Nipashe baada ya 
kuwasili Zanzibar katika ofisi ya chama 
hicho Mombasa kwa Mchina, Khatib 
alisema chama chake kimejipanga ku-
fanya kampeni katika uchaguzi mkuu za 
kistaarabu kwa mujibu wa makubaliano 
ya kanuni za uchaguzi mkuu.

Alisema chama chake kimezingatia 
harakati za kampeni kumalizika kwamba 
maisha yapo kama kawaida kwa hivyo 
hakuna sababu ya kusababisha malum-
bano, mifarakano na uhasama unaoweza 
kuhatarisha amani na mshikamano wa 
taifa.

“Chama chetu kimetia saini 
makubaliano ya kutekeleza na kusimamia 
kanuni za uchaguzi yaliyoratibiwa na 
Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC), kwa 
hivyo tunaahidi kufanya kampeni zitaka-
zojenga umoja na mshikamano bila ya 
kutukanana katika majukwaa ya kisiasa,” 
alisema.

Alisema mambo ya msingi ambayo 
yanakusudiwa kutekelezwa na chama 
hicho katika kipindi cha kampeni za 
uchaguzi mkuu ni kuendeleza kutekeleza 
miradi mikubwa ya kimkakati iliyosi-
mamiwa na Rais wa Zanzibar Dk. Ali 
Mohamed Shein.

Alitaja miradi hiyo ni pamoja na ujenzi 
wa bandari kubwa ya kisasa ya Mpiga 
duri iliyopo Maruhumbi mjini Unguja 
pamoja na bandari ya kuhifadhi mafuta 
ambayo ujenzi wake unaendelea huko 
Mangapwani, Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Alisema wajawazito watakapojifungua 
watapewa fedha za kujikimu kwa ajili 
ya matunzo ya watoto wao kwa kupata 
makuzi bora na afya njema.

“Hiyo ndiyo mikakati yetu ya 
utekelezaji wa ilani...tutatekeleza na 
kumaliza miradi ambayo imeachwa na 
Rais wa Zanzibar Dk. Ali Mohamed Shein, 
ikiwamo ujenzi wa bandari ya Mpigaduri 
na bandari ya kuhifadhi mafuta iliyopo 
Mangapwani Mkoa wa Kaskazini Unguja,” 
alisema. 

Naibu Katibu Mwenenzi wa ADA 
TADEA, Rashid Mshenga, alisema wame-
furahishwa na ushindi mkubwa alioupata 
mgombea wao ikiwa ni ishara kwamba 
anakubalika katika chama na wanachama.

“Chama cha ADA TADEA sasa kipo 
tayari kwa ajili ya kushiriki uchaguzi 
mkuu wa Oktoba kwa nafasi ya urais 
baada ya kupata mgombea atakayepepe-
rusha bendera ya chama chetu,” alisema.

John Shibuda pia amechaguliwa kuwa 
mgombea wa nafasi ya urais wa Jamhuri 
ya Muungano baada ya kupata kura 120.

ADA TADEA 
yajipanga
kampeni za 
kistaarabu    

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Elimu 
na Mafunzo ya 
Amali Zanzibar, 
Riziki Pemba 

Juma, amewataka wanafunzi 
wanaotarajia kujiunga na 
elimu ya juu kuitumia vizuri 
fursa waliyoipata ya wiki          
ya elimu ya juu kujifunza       
namna    ya udahili wa vyuo 
vikuu unavyofanyika.

Akizungumza jana wakati 
akifungua Wiki ya Elimu ya 
Juu, katika viwanja vya Mapin-

duzi Square Kisonge, alisema 
iwapo wanafunzi watapata 
taaluma nzuri ya kujiunga na 
vyuo vikuu itaondoa tatizo la 
usajili wa wanafunzi ambao 
hawana sifa za kujiunga na 
vyuo hivyo.

Alisema kuwa hali hiyo pia 
itasaidia wanafunzi kujua 
vyuo ambavyo vimesajiliwa 
na vinatambulika kisheria 
kupitia Bodi za Usajili wa 
Vyuo Vikuu, TCU na NACTE. 
Alisema kupitia wiki hiyo, wa-
nafunzi watafahamu namna 
ya kupata mikopo na mashar-
ti yake kwa wale wanaohitaji 

kuendelea na masomo ambao 
hawana uwezo wa kujisome-
sha. Aliwataka kuwa mabalozi 
wazuri kwa wenzao kutokana 
na taaluma waliyoipata kuwa-
hamasisha na wengine ili len-
go la kutoa elimu hiyo liweze 
kufikiwa.

Aliwapongeza wafadhili 
mbalimbali waliojitokeza ku-
changia kufanikisha shughuli 
hiyo na kuwaomba kuendelea 
kutoa kwa lengo la kusaidia 
harakati za kielimu nchini.

Naye Naibu Katibu Mkuu 
Taaluma Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, 

Madina Mjaka Mwinyi, aliwa-
taka wanafunzi kuitumia vy-
ema fursa hiyo ili waweze 
kupata elimu ya juu ya Taasisi 
za Elimu ya Juu na kujua fani 
zinazotolewa katika vyuo 
mbalimbali.

Mkuu wa Kitengo cha Elimu 
ya Juu Sayansi na Teknolojia, 
Aida Juma Maoulid, alisema 
kuwa kupitia tamasha hilo 
wanafunzi watafahamu nam-
na ya kufanya udahili wa ku-
jiunga katika vyuo pamoja na 
njia sahihi za kupata mikopo 
ili waweze kujiunga na elimu 
ya juu.

‘Jifunzeni udahili kujiunga vyuo vikuu’

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu Wizara 
ya Nchi Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa, Serikali za Mitaa na 
Idara Maalum za SMZ, Khalid 
Abdalla Omar, amewataka 
wataalamu wa afya kushiriki-
ana na kuwasimamia wahu-
dumu wa afya wa kujitolea ili 
kutekeleza vyema majukumu 
yao.

Aliyasema hayo jana katika 
hafla ya ufunguzi wa uwasil-
ishwaji wa mkakati wa afya ya 

jamii uliofanyika mjini hapa.
Alisema wahudumu wa 

afya wa kujitolea wana mi-
paka yao katika utekelezaji 
wa kazi zao hivyo ni vyema 
wakahakikisha kwamba wa-
nasimamiwa ipasavyo katika 
kufanikisha majukumu yao.

Alisema sio vizuri kuachi-
wa kufanya majukumu yasi-
yowahusu ili kujiepusha 
kupata madhara kwa jamii. 
“Wahudumu wa afya wa ku-
jitolea wana mipaka yao ka-
tika utekelezaji wa kazi zao 
naomba sana tuwasimamie 

kutekeleza majukumu yao 
bila ya kukiuka mipaka ya 
kuwatumia kufanya maju-
kumu ya wataalamu wa afya,” 
alisema.

Pia, alisema iwapo watawa-
tumia ipasavyo wahudumu 
hao watasaidia kuimarika 
huduma za afya kwa jamii 
pamoja na kufikisha kwa uka-
ribu.

“Tukiwatumia ipasavyo tut-
akuwa tumeifikia jamii kwa 
karibu sana na hilo litafanya 
afya za Wazanzibari kuima-
rika,” alisema.

Mkurugenzi wa Kinga kuto-
ka Hospitali ya Mnazi Mmoja, 
Fadhil Mohamed Abdalla, 
aliwasisitiza wahudumu hao 
kufuata sheria na kanuni za 
mkakati huo kwa lengo la kui-
marisha utoaji wa huduma 
ya jamii na kupata taifa lenye 
vijana imara. Washiriki hao 
wamepongeza kuanzishwa 
mkakati huo na kuahidi 
kutekeleza vyema majukumu 
yaliyowekwa ili kutoa hudu-
ma bora na kuzidi ubora wa 
uimarishaji wa huduma hiyo 
kwa jamii.

Wataalamu afya watakiwa kushirikiana watoa huduma

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ anayeshu-
ghulikia Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa, Khalid Abdalla Omar, akizungumza wakati akifungua mkutano kuhusu Mkakati wa 
Uwasilishaji wa Afya ya Jamii, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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LIVERPOOL England 

MLINZI wa Liverpool, Dejan 
Lovren amejiunga na miamba wa 
Ligi Kuu Urusi, Zenit kwa mkataba 
wa miaka mitatu.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 31 alijiunga na mabing-
wa wa Ligi Kuu England mwaka 
2014 akitokea Southampton na 
amecheza jumla ya mechi 185 
kwa wekundu hao wa Anfield, aki-
funga mabao nane.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Croatia amefurahia mafanikio ka-
tika miaka yake miwili ya mwisho, 
akishinda taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, UEFA Super Cup, Klabu 
Bingwa ya Dunia na Ligi Kuu Eng-
land.

Kocha wa Liverpool, Jurgen 
Klopp aliiambia tovuti ya klabu 
hiyo: “Gwiji mwingine wa Liver-
pool ameondoka klabuni, kwa 
sababu alikuwa mchezaji muhimu 
sana kwa timu hii.

“Tangu siku ya kwanza, na-
kumbuka tulipocheza na Borus-
sia Dortmund dhidi ya Liverpool 
kwenye maandalizi ya msimu 
kwenye mechi ya kirafiki na Dejan 
alifunga kwa kichwa. 

“Na hiyo ilikuwa taswira yangu 
kuhusu walinzi wa klabu hii waka-
ti nakuja hapa.”

Zenit imeripotiwa kulipa kiasi 
cha euro milioni 12 ili kumnasa 
mlinzi huyo wa kati.

Lovren asajiliwa rasmi Zenit

habari michezo
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LONDON, England 

WILLIAN amepata ofa kuto-
ka timu tano zikiwamo mbili 
za klabu zinazoshiriki Ligi 
Kuu England, kwa mujibu wa 
wakala wa winga huyo wa 
Chelsea.

Mkataba wa Willian na 
Chelsea unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu na 
nyota huyo wa kimataifa wa 
Brazil ameshindwa kufikia 
makubaliano ya kuongeza 
mkataba mpya.

Arsenal ni miongoni mwa 
timu inayotajwa kumwania 
winga huyo mwenye umri 
wa miaka 31, ambaye 
amebainisha kutaka kubakia 
jijini London.

Kumekuwa na uvumi 
kwamba Willian kwa sasa 
yupo tayari kusaini mkataba 
wa miaka miwili badala ya 

mitatu aliyokuwa akiitaka 
pale Stamford Bridge.

Hata hivyo, wakala wake, 
Kia Joorabchian amesema 
hakujawa na mabadiliko 
kuhusu fikra yake ya kutaka 
kubakia England kwa sababu 
tayari kuna klabu mbili 
zimeonyesha nia ya kutaka 
kumsajili na mbili nyingine 
kutoka Ulaya na moja ku-
toka Ligi Kuu ya Marekani, 
MLS.

“Sidhani kama amebadili 
uamuzi,” amesema Joorab-
chian akiiambia talkSPORT. 

“Mara zote amekuwa na 
hamu ya kuendelea kubakia 
hapa na kucheza zaidi na 
zaidi.

“Tumepata ofa kubwa 
kutoka Ligi Kuu ya Mare-
kani, lakini kwa sasa bado 
hatujatoa uamuzi wa wapi 
pa kwenda.”

Klabu tano zajitosa 
kumwania Willian

BARCELONA, Hispania

B
ARCELONA imerudi kwenye 
mazoezi Jumanne kwa ajili ya 
kujiandaa na Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, huku Ousmane Dem-

bele na Antoine Griezmann wakirejea 
uwanjani.

Wafaransa hao wawili walikuwa nje 
ya dimba kutokana na majeruhi, lakini 
sasa afya zao zinaonekana kuimarika.

Griezmann aliumia wakati Barcelo-
na wakishinda 1-0 dhidi ya Real Vallad-

olid Julai 11 na kumlazimisha ku-
kosa mechi mbili za mwisho 

za LaLiga wakati Barca 
wakipoteza Kombe 

kwa Real Madrid.
Dembele yeye alifanyiwa upasuaji 

baada ya kuumia Februari, mwaka 
huu na alionekana kama angekaa nje 
kwa muda mrefu.

Hata hivyo, kusimama kwa msimu 
wa 2019-20 kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona kumefanya sasa 
winga huyo kuwa na uwezekano wa 
kucheza kweye michuano hiyo ya 
Ulaya.

Dembele na Griezmann sasa wa-
merudi kwenye mazoezi ya kikosi 
cha Barcelona, huku mlinzi Clement 
Lenglet pia naye akionekana kuwa 
fiti akitoka kwenye majeruhi.

Barca inajiandaa kuivaa Napoli 
kwenye mchezo wa pili wa hatua 

ya mtoano wa timu 16, utakaopig-
wa Agosti 8, mwaka huu kwenye 

Uwanja wa Camp Nou. 
Kwenye mchezo wa kwanza 

timu hizo zilitoka sare ya ku-
fungana bao 1-1.

Alhamisi Julai 30, 2020

Dembele, 
Griezmann
waanza 
mazoezi 



TORRES ANUKIA CITY

MANCHESTER City imeweka wazi inahitaji saini ya 
winga wa Valencia Mhispani, Ferran Torres (20), katika 
dirisha la usajili litakalofungiliwa kuelekea msimu mpya. 
(ESPN)

HOJBJERG KUTUA SPURS

TOTTENHAM inakaribia kukamilisha mchakato 
wa kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya Denmark, 
Pierre-Emile Hojbjerg (24), kutoka Southampton. (Sky 
Sports)

COUTINHO AGOMBEWA ENGLAND

ARSENAL, Tottenham na Leicester zote zimetangaza 
kupambana kuwania saini ya kiungo wa Barcelona na 
Timu ya Taifa ya Brazil, Philippe Coutinho (28), ambaye 
kwa sasa yuko kwa mkopo Bayern Munich. (Sport - in 
Spanish)

CHILWELL AITAJA CHELSEA

BEKI wa kushoto wa Timu ya Taifa ya England, Ben 
Chilwell (23), wiki hii anajipanga kuieleza Leicester 
kwamba anataka kuondoka klabuni hapo na kujiunga na 
Chelsea. (Mirror)

ATLETICO: OBLAK HAONDOKI

RAIS wa Atletico Madrid, Enrique Cerezo ameondoa 
uvumi uliokuwa unamhusisha golikipa wa Timu ya Taifa 
ya Slovenia, Jan Oblak (27), kuwa anajiandaa kuondoka 
katika klabu hiyo. (Marca - in Spanish)

EZE ATAKIWA WEST

WEST Ham inajiimarisha katika mchakato wa kuwania 
saini ya mshambuliaji wa QPR, Eberechi Eze, ambaye ni 
mchezaji wa Timu ya Taifa ya Vijana ya England (U-21) na 
thamani yake ikitajwa ni pauni milioni 20. (Guardian)

LEEDS YAINGIA SOKONI

MABOSI wa Leeds United wamewasilisha ofa ya pauni 
milioni 15 ili kuwania saini ya beki wa Tottenham na 
Timu ya Taifa ya Argentina, Juan Foyth, ambaye ana 
umri wa miaka 22. (Sun)

CEBALLOS MAMBO SAFI

ARSENAL inakaribia kukamilisha mazungumzo na 
Real Madrid kwa ajili ya kumpa mkataba mpya Dani 
Ceballos baada ya kiungo huyo wa Timu ya Taifa ya 
Hispania mwenye umri wa miaka 23 kuonyesha kiwango 
kizuri msimu huu akiwa hapo Emirates. (Mail)

ROMA, UNITED WATETA

ROMA iko tayari kukamilisha mazungumzo na 
Manchester United ili kumpa mkataba wa kudumu beki 
wake, Chris Smalling, ambaye ana umri wa miaka 30. 
(Corriere dello Sport - in Italian)

SILVA ANUKIA LAZIO

LAZIO iko kwenye mazungumzo na Manchester City 
ili kumsajili kiungo mchezeshaji Mhispania David Silva, 
ambaye ana umri wa miaka 34. (AS)

MADDISON KUJIFUNGA 

KIUNGO wa Leicester ambaye ni raia wa England, 
James Maddison (23), anajiandaa kusaini mkataba mpya 
wa miaka mitano ambao atakuwa anapokea mshahara 
wa pauni 100,000 kwa wiki abakie klabuni hapo. (Mail)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MIAMI, Marekani

K
LABU ya Inter Miami am-
bayo mmoja wa wamiliki 
wake ni David Beckham, 
imeonyesha nia ya kumsajili 

straika wa Barcelona, Luis Suarez 
akiwa mchezaji huru katika majira ya 
joto mwakani.

Kama mambo yataendelea yalivyo 
sasa, Suarez atamaliza mkataba wake 
na Barcelona ifikapo Julai mwakani 
na Inter Miami imejiandaa kumpa 
mkataba wa miaka minne nyota huyo 
wa Timu ya Taifa ya Uruguay.

Kwa mujibu wa gazeti la Mundo 
Deportivo limeandika kuwa ingawa 
Inter Miami imedhamiria kumsajili 

Suarez, nyota huyo anaamini Barcelo-
na itafanya uamuzi wa kumwongezea 
mkataba mpya.

Kama Suarez anafani-
kiwa kucheza asilimia 60

 ya mechi za Barcelona
 za msimu ujao, ni wazi

 mkataba wake moja kwa
 moja utaendelea.

Msimu huu, Suarez amefunga ma-
bao 19 na kutoa pasi za mwisho 12 ka-
tika mechi 34 alizoichezea Barcelona 
katika mashindano yote.

Inter Miami inahitaji kusajili 
wachezaji wapya ili kuimarisha kikosi 
chake katika msimu mpya wa MLS, 

huku ikiwa imemaliza mkiani kwenye 
Ligi ya Kanda ya Mashariki baada ya 
kupoteza mechi zake tano hadi sasa.

Ingawa Suarez atafikisha umri wa 
miaka 34 wakati mkataba wake wa 
sasa na Barcelona utakapomalizika, 
anaonekana anaweza kwenda kui-
saidia kufanya vema katika ligi hiyo 
ya MLS.

Kwa sasa Suarez anajipanga 
kuitumikia vema Barcelona, ambayo 
inajiandaa na mechi ya marudiano 
ya hatua ya 16 Bora ya Mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi 
ya Napoli, huku kikosi chake 
kikilazimishwa sare ya bao 1-1 katika 
mchezo wa kwanza uliochezwa 
nchini Italia.

    Lengo la kumsajili straika huyo ni kuijen-
ga upya Inter Miami ambayo imeanza msimu...

HABARI MICHEZO
Alhamisi Julai 30, 2020

Beckham ajitosa
kumsajili suarez



Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Marsh Queens, Aaron 
George amesema sababu kubwa ya timu 
yake kufanya vibaya kwenye mechi za 
Ligi Kuu ya Wanawake msimu huu ni 
kutokana na ukosefu wa fedha wal-
iokuwa nao.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
George alisema suala la kukosa fedha 
limesababisha baadhi ya viongozi wa 
timu kujitoa na kufanya maandalizi 
kutofanyika vema.

Kocha huyo alisema timu hiyo imeku-
wa katika wakati mgumu hali iliyopele-
kea kubakia na wachezaji wachache 
baada ya likizo ya corona kumalizika.

“Kwa sasa tunaenda kwa kumwomba 
Mungu, timu ina matatizo ya kifedha na 
wachezaji hasa wakigeni kutoka Kenya 
tuliokuwa nao mwanzoni mwa msimu, 
walishindwa kurudi kuendelea na ma-
jukumu yao, pia kuna viongozi wame-
jitoa,” alisema George.

Aliongeza kwa upande wa benchi la 
ufundi bado wanapambana kuhakikisha 
wachezaji wengine wanne ambao wa-
likuwa nje ya kikosi wanarejea ili timu 
ifanye vizuri katika mechi zilizobaki za 
msimu huu.

“Licha ya kuwa katika hali ngumu, 
nina imani timu yetu itafanya vizuri 
katika mechi nne za mwisho, ambapo 
michezo miwili tutacheza nyumbani na 
miwili tutatoka nje,” George alisema.

Alitaja mechi mbili za ugenini zi-
lizobakia ni dhidi ya Panama Queens ya 
Iringa na baadaye wataifuata Ruvuma 
Queens mjini Songea halafu watarejea 
jijini Mwanza kuwasubiri mabingwa 
watetezi, JKT Queens pamoja na Yanga 
Princess.

Marsh Queens iko katika nafasi ya 
pili kutoka mkiani kwenye msimamo 
wa ligi hiyo ikiwa na pointi 12 baada ya 
kucheza michezo 18.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Mbao FC inayopambana 
kujinusuru kubakia Ligi Kuu Tanzania 
Bara umesema hatima ya Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Fred Felix Minziro itaju-
likana baada ya kumalizika kwa mechi 
ya hatua ya mtoano itakayochezwa 
Jumamosi.

Minziro aliiongoza vema Mbao FC 
iliyokuwa mkiani hadi kupata tiketi ya 
kucheza mechi za mtoano na endapo 
atashinda, timu hiyo itabakia kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu Mkuu wa Mbao FC, Richard Melli, 
alisema walimpa Minziro timu hiyo kwa 
lengo la kuinusuru isishuke daraja, sasa 
bado wanasubiri kuona mwisho wa kazi 
waliyompatia.

Melli alisema wana imani na kocha 
huyo atafanikiwa kuwabakisha kuto-
kana na kiwango walichokionyesha 
kwenye baadhi ya mechi za Ligi Kuu 
Bara zilizomalizika hivi karibuni.

Aliongeza Mbao FC inaheshimu kazi 
na mchango aliofanya kocha huyo na 
kwa sasa wanaamini anaweza kuwa-
saidia wasishuke daraja ingawa wanafa-
hamu haitakuwa kazi rahisi.

Ukata waitesa 
Marsh Queens

Minziro, Mbao 
mambo magumu

habari michezo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF), 
limefuta matokeo ya mechi nne za Ligi 
Kuu Visiwani hapa kwa sababu ya kuji-
husisha na upangaji wa matokeo katika 
kipindi hiki cha kuelekea kumalizika kwa 
msimu wa 2019/20, imeelezwa.

Michezo hiyo ni kati ya Chuoni dhidi 
ya Mwenge, ambapo Chuoni ilipata 
ushindi wa mabao 3-0, Mafunzo dhidhi 
ya Jang’ombe Boys uliomalizika kwa 
sare ya maba0 2-2,  KMKM dhdi ya Jam-

huri ambao baada ya filimbi ya mwisho 
kupigwa, KMKM ilishinda mabao 7-0 na 
Malindi dhidi ya Jamhuri.

Katika mchezo huo wa nne, Malindi 
walipata ushindi wa mabao 7-0 na mich-
ezo yote ilichezwa kwenye viwanja vya 
Mau.

Katibu wa Kamati ya Mashindano ya 
ZFF, Hussein Ahmada Vuai, alisema ka-
tika taarifa yake kuwa shirikisho hilo li-
mechukua hatua hiyo baada ya kupitia 
ripoti ya waamuzi na wasimamizi wa 
michezo hiyo na kujiridhisha timu hizo 

zilijihusisha na upangaji wa matokeo.
Vuai alisema kila timu imetozwa 

fainali ya Sh. milioni moja kwa kila 
mechi iliyoshiriki kati ya michezo hiyo 
minne.

“Mchezo wa KMKM dhidi ya Jamhuri 
huo umefutwa na Jamhuri imepigwa 
faini ya Sh. milioni moja kwa kujihusisha 
moja kwa moja na upangaji huo wa ma-
tokeo,” alisema Vuai.

Alieleza ZFF imetoa adhabu hizo kwa 
mujibu wa Kanuni ya Mashindano ya 22 
(7) ya mwaka 2019-2020. 

Nne zafutiwa matokeo Zanzibar

Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA wa zamani wa Simba na 
Yanga, Amissi Tambwe, amesema 
kuwa Wekundu wa Msimbazi wal-
istahili kutwaa ubingwa Ligi Kuu 

Tanzania Bara msimu huu kutokana na 
ubora waliokuwa nao.

Tambwe ambaye aliichezea Simba 
msimu wa 2013/14 na kujiunga na 
Yanga msimu uliofuata hadi alipoachwa 
misimu miwili iliyopita, alisema kuwa 
Simba ilikuwa na wachezaji wenye 
uwezo mkubwa na kujituma, lakini 
ikiwa na wachezaji wabunifu kwenye 
eneo la kiungo ambao ndiyo wanaifanya 
sehemu ya nyuma na mbele kuonekana 
imara.

“Ni kweli soka la Tanzania lina figisu 
nyingi, lakini kwa hili, Simba walistahili 

ubingwa kutokana na kikosi chao jinsi 
kilivyokuwa, kilikuwa na wachezaji wa-
zuri sana. Ukiwa na aina ile ya wachezaji 
kama wa Simba ni lazima utatwaa ub-
ingwa tu,” alisema Tambwe. 

Straika huyo alisema
 hata Yanga iliwahi kuwa

 imara wakati ilipokuwa na
 wachezaji akiwamo yeye 

na Simon Msuva, waliweza
 kupata matokeo mazuri na

 walikuwa hawakamatiki
 kirahisi.

“Mimi (Tambwe), wenyewe na wen-
gine tulitengeneza kikosi kizuri cha Yan-
ga ambacho kilikuwa hakikamatiki, tuli-
kuwa tunachukua ubingwa kwa sababu 
tulikuwa bora sana na wachezaji wetu 

walikuwa wakijituma sana,” alisema 
Tambwe raia wa Burundi.

Straika huyo alisajiliwa na Simba 
msimu wa 2013/14 akitokea klabu ya 
Vital’O ya Burundi na akawa mfungaji 
bora kwa mabao 19, lakini msimu ulio-
fuata akashika nafasi ya pili akiwa na ma-
goli 14, moja akilifunga akiwa Simba na 
13 akiwa Yanga, akijiunga na klabu hiyo 
baada ya kuachwa kipindi cha dirisha 
dogo la usajili msimu wa 2014/15, nyuma 
ya Simom Msuva aliyekuwa kinara kwa 
magoli yake 17.

Alitwaa kiatu cha dhahabu akiwa 
Yanga katika msimu wa 2015/16 akifun-
ga jumla ya magoli 21, lakini hakuweza 
kutamba msimu wa 2016/17 ambao ali-
pachika wavuni mabao 11, huku Msuva 
na Abdulrahman Mussa wakifungana 
kwa kila mmoja kufunga mabao 14.

Tambwe: Simba Sc
iliSTahili ubingwa

Shabiki wa Polisi Tanzania (jina linahifadhiwa), akipiga picha ya ‘selfie’ na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, 
Senzo Mbatha baada ya mechi ya Ligi Kuu Bara kati ya Maafande hao dhidi ya Wekundu wa Msimbazi kumal-
izika Jumapili iliyopita. Simba ilishinda mabao 2-1. PICHA: SOMOE NG’ITU

uSHAbiki...



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Mchezaji wa Chelsea, Reece James (kushoto), akijiandaa kumtoka beki wa kulia wa Wolves, David Coady katika 
mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa Jumapili iliyopita. Chelsea ilishinda mabao 2-0 na kukata tiketi ya kucheza 
Ligi ya Mabingwa Ulaya. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

ZIKIWA zimebakia siku tatu kuele-
kea mchezo wa fainali ya Kombe 
la FA dhidi ya Namungo FC ya 
Lindi, Kocha Mkuu wa Simba, Sven 
Vandenbroeck, amesema anataka 
kuweka rekodi ya kuiongoza timu 
hiyo kutwaa mataji mawili ndani 
ya msimu mmoja.

Tayari Sven ameiongoza Simba 
kutwaa taji la Ligi Kuu Tanzania 
Bara wakati mapema mwanzoni, 
Wekundu wa Msimbazi ikiwa na 
Patrick Aussems, ilichukua Ngao 
ya Hisani kwa kuwafunga Azam 
FC.

Sven aliliambia gazeti hili 
kuwa anahitaji kupata ushindi na 
kutimiza malengo yake ya msimu 
huu, hivyo anakiandaa kikosi 
chake kucheza soka la kiwango 
cha juu.

Mbelgiji huyo alisema wachezaji 
wake wako katika hali nzuri licha 
ya changamoto ya baridi waliyo-
kutana nayo jijini Mbeya ambapo 
timu hiyo imeweka kambi.

“Baada ya kufanikiwa kutetea 
ubingwa wa Ligi Kuu tukiwa na 
mechi sita mkononi, malengo yetu 
yalielekea kutwaa Kombe la FA, 
hiyo ndio rekodi tunayoitafuta, 
tumejipanga na tutapambana 
kuhakikisha tunaifunga Namungo 
hapo Jumapili,” Sven alisema.

Alisema wanajiandaa kupam-
bana na changamoto ya uwanja na 
ndiyo sababu ya kufikia uamuzi 
wa kuweka kambi Mbeya badala 
ya Dar es Salaam.

“Tunataka kwenda kuweka 
rekodi ya kuchukua mataji mawili 
ndani ya msimu mmoja, tayari 
tumechukua ubingwa wa Ligi 
Kuu, sasa akili, mawazo na kila 
kitu kinaitizama fainali ya FA, 
tunaendelea vema na maandalizi 
ingawa hali ya hewa ni baridi 
sana, tunawaambia wavae nguo 
nzito kwenye mazoezi ili kuwak-
inga wasiumie,” Sven aliongeza.

Kikosi cha Simba kiliweka kambi 
Mbeya tangu Jumatatu na kinata-
rajia kuelekea Sumbawanga Mjini 
kati ya leo jioni na kesho kwa ajili 
ya mchezo wa fainali utakaoche-
zwa Jumapili kwenye Uwanja wa 
Nelson Mandela mkoani Rukwa.

Simba 
yafikiria 
kuweka 
rekodi

Pluijm aahidi 
mazuri Yanga

   Awaambia mabosi wa klabu hiyo wasiba-
hatishe, ajipanga kurejesha heshima...
Na Somoe Ng’itu

U
AMUZI ni wao! Hayo ndio maneno 
ya aliyekuwa Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Mholanzi, Hans van der Plui-
jm, kuhusiana na tetesi za kurejea 

nchini kuchukua mikoba ya kuifundisha 
timu hiyo iliyoachwa na Luc Eymael.

Pluijm ni mmoja wa makocha
 waliowahi kuiongoza

 Yanga kwa mafanikio, la-
kini aliondolewa na baadaye 

kwenda kufanya kazi Singida
 United ya Singida na Azam 

FC ya jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, Pluijm, 
alisema anasikitika kuona Yanga ‘imepotea’ 
tangu alipoondoka na endapo inataka 
kushinda mataji isifanye makosa katika 
kuchagua kocha mwingine atakayekion-

goza kikosi cha timu yao.
Pluijm alisema anaifahamu vema timu 

hiyo pamoja na soka la Tanzania, hivyo 
kwake hatakuwa na wakati mgumu katika 
kutekeleza majukumu yake endapo atare-
jea nchini kufanya kazi.

“Ni juu yao, uamuzi ni wao, wao ndio wa-
najua wanataka klabu yao iende wapi, wana-
takiwa kuwa makini kama wanataka mataji, 
hakuna kubahatisha,” alisema Pluijm.

Mholanzi huyo alisema Yanga inatakiwa 
kuanza mapema maandalizi ya msimu 
ujao kwa sababu muda uliobakia kuele-
kea msimu mpya ni mdogo kwa sababu 
ya matatizo ya corona yaliyotokea hivi ka-
ribuni.

“Mpira wa miguu unachezwa hadha-
rani, hauhitaji majaribio au miujiza, ni la-
zima maandalizi sahihi yafanyike, ukifanya 
hivyo, utatarajia matokeo mazuri, usipofan-
ya, usitarajie makombe, itakuwa ngumu,” 
alisema kocha huyo.

Aliweka wazi kwa sasa yuko huru, hana 
timu na anafanya shughuli zake binafsi 
kwenye makazi yake nchini Ghana.

“Sina timu, niko huru, nimepata salamu 
za kutakiwa lakini si rasmi, kama tutazun-
gumza na viongozi na kufikia makubaliano, 
nitakuwa tayari kuja tena Tanzania, maisha 
ya mpira ni ya kuzunguka, unaweza kwen-
da mbali au ukarudi kule ulikotoka, kikub-
wa ni kuweka alama nzuri kila unapofanya 
kazi,” Pulijm alisema.

Mbali na Pluijm, kocha mwingine am-
baye ameweka wazi yuko tayari kurejea 
kuifundisha Yanga ni Mkongomani Mwinyi 
Zahera ambaye alimwachia mikoba ya 
kuiongoza timu hiyo, Eymael.

Yanga ilitangaza kuachana na Eymael 
mapema wiki hii baada ya kocha huyo 
kutoa kauli za kibaguzi na hivyo klabu hiyo 
pamoja na Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), kutangaza itamshtaki kwenye Shirik-
isho la Mpira wa Miguu la Kimataifa (Fifa).
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