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HABARI KITAIFA

oy Laini milioni 29 bado kusajiliwa

Taarifa ya DC
yakataliwa CCM

Na Mwandishi Wetu, IGUNGA

CHAMA cha Mapinduzi (CCM)
wilayani lgunga mkoani Tabora
kimekataa kupokea taarifa ya
utekelezaji wa shughuli za serikali
katika wilaya hiyo, kikieleza kuwa
taarifa iliyowasilishwa imepitwa
na wakati.

Imedaiwa kuwa taarifa hiyo
iliyowasilishwa juzi kwa Hal-
mashauri Kuu ya chama hicho

Waandishi Wetu

ZIKIWA zimebaki siku 25
za usajili wa laini za simu kwa
kutumia alama za vidole, hadi
sasa ambazo hazijasajiliwa ni
milioni 28.7.

Mkuu wa Huduma za
Masoko wa kampuni ya
Tigo, William Mpinga, alisema
hayo jana wakati akizungumza
kwa niaba ya kampuni za ma-
wasiliano nchini katika war-
sha kwa watumiaji mashuhuri
wa mitandao ya kijamii kuhu-
su usajili huo.

Mpinga alisema laini amba-
7o zimesajiliwa hadi sasa kwa
alama za vidole ni milioni 18.8.

“Hali halisi ya usajili wa
laini za simu kwa alama za
vidole mpaka sasa takwimu
zinaonyesha zilizosajiliwa ni
milioni 18.8 na ambazo bado
hazijasajiliwa ni milioni 28.7.

“Tukiendelea na kasi hii tu-
liyo nayo huku muda uliobaki
ni mfupi, laini ambazo hazi-
jasajiliwa zinaweza zikawa
milioni 16 sawa na asilimia 60.

“Tumewaita leo kwa sababu
mitandao yenu ya kijamii ina

nguvu ya kufikisha ujumbe,
mtusaidie kuhamasisha usajili
kwa watumiaji wa mitandao
yenu ili watu milioni 20 wa-
naoitumia namba yao isishuke
na kufikia milioni 12 kama ha-
wataitikia wito huu kabla ya
Desemba 31,” alisema.

Alisema endapo watu milio-
ni 16 hawatajisajili kwa alama
za vidole watakuwa nje ya
huduma kwa sababu laini zao
zitafungiwa,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), Dk. Emma-

wilayani humo na Mkuu wa
Wilaya hiyo, John Mwaipopo, ni

nuel Manasseh, kwa upande wake
alisema wamefanya warsha hiyo
lengo likiwa ni kuhamasisha usajili
huo kwa muda mchache uliobaki
ambao mwisho ni Desemba 31.

“Usajili huu una madhumuni
ya kuwalinda watumiaji wa hu-
duma dhidi ya matumizi mabaya,
kuwawezesha kutambuliwa na
kuwawezesha watoa huduma ku-
watambua wateja wao,” alisema.

Dk. Manasseh alisema usajili huo
wa alama za vidole umepunguza
lile tatizo la ‘Tle pesa nitumie

INAENDELEA UK. 8

va Julai hadi Desemba mwaka
jana badala ya Julai hadi Desemba
mwaka huu. Akitoa tamko hilo ka-
tika kikao hicho cha halmashauri
kuu ya CCM wilaya, Mwenyekiti
wa CCM wilayani humo, Regina
Thadeo, alidai taarifa hiyo wame-
kataa kuipokea kwa imepitwa na

wakati.

Alidai taarifa iliyowasilishwa ka-
tika kikao hicho ni ya utekelezaji
wa shughuli za serikali kwa
kipindi cha Julai hadi Desemba
mwaka 2018 na sasa ni mwis-
honi mwa mwaka 2019, hivyo
hawawezi kuipokea na wanaona
ni dharau kwa chama. Aliongeza
kuwa Halmashauri Kuu ya CCM
wilaya ilimwelekeza mkuu wa
wilaya huyo kuandaa upya taarifa
va utekelezaji wa shughuli za
serikali katika wilaya hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya lgunga,
Mwaipopo, akizungumza na
waandishi wa habari, alikiri ku-
kataliwa kwa tarifa yake, lakini
hakutaka kufafanua zaidi sababu
za kupeleka taarifa iliyopitwa na
wakati.
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Naibu Balozi

wa Saudi Ara-

bia hapa nchini,
Abdulaziz Hamad
Alasim (mwenye
kilemba chekundu),
akibadilishana
mawazo na Mkuu
wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul
Makonda, baada
va kukutana na
timu ya madaktari
bingwa wa moyo
kutoka Taasisi ya
King Salman Hu-
manitarian Aid and
Relief Centre ya
Saudia, iliyomaliza
kambi ya upasuaji
wa moyo, katika
Taasisi ya Moyo
va Jakaya Kikwete

es Salaam jana.
Katika kambi hiyo,
taasisi ya King Sal-
man na Albalsam
International
zimefanikiwa
kufanya upasuaji
wenye mafanikio
kwa wagonjwa 64.
i PICHA: JOHN BADI

CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA SERIKALI ZA
MITAA TANZANIA(TALGWU)
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TANGAZO LA UCHAGUZI MDOGO

Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa Tanzania (TALGWU)
kinataraji kufanya Mkutano Mkuu wa kazi wa miaka miwili na nusu
ambapo pamoja na mambo mengine Mkutano huo utafanya
Uchaguzi mdogo kujaza nafasi wazi za Uongozi katika Chama.

Uchaguzi unatarajiwa kufanyika tarehe 19 Desemba 2019 katika
ukumbi wa mikutano wa hoteli ya Royal Village Jijini Dodoma saa
03:00 Asubuhi.

Nafasi zitakazojazwa ni:
1. Mwenyekiti wa Kamati ya Ushauri Wafanyakazi Wanawake Taifa

2. Mjumbe wa Mkutano Mkuu TUCTA - nafasi8
3. Mjumbe wa Baraza Kuu TUCTA - nafasi
4. Mjumbe wa Kamati ya Ushauri

Wanawake Taifa toka Halmashauri za Wilaya -  nafasi 2

Imetolewa na

Rashid M. Mtima
Katibu mkuu - TALGWU
—_—

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli ameo-
nyesha kukerwa na mvutano
wa viongozi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Chato mkoani Geita
ambao wametumia muda mwingi
kubishana kuhusu upanuzi wa
majengo ya hospitali ya Chato li-
cha ya Sh. Bilioni moja kutolewa.

Kutokana na mvutano huo,
ameagiza upanuzi wa hospitali
hiyo ufanyike mara moja kwa
kuwa fedha zipo.

Rais Magufuli alitoa maagizo
hayo jana baada ya kutembelea
hospitalini hapo na kuwapa pole
wagonjwa akiwamo Mzee Zepha-
nia Kanoge ambaye ndiye aliyem-
hamasisha kuingia katika siasa
mwaka 1995.

“Serikali haiwezi kuvumilia
kuona watu wakipata shida kwa
uzembe wa viongozi wachache
wa walmashauri. Viongozi wa
halmashauri  hii  hakikisheni
mnaanza mara moja upanuzi wa

majengo haya kwa kuwa serikali
imeshatoa fedha za ujenzi tangu
mwezi Julai mwaka huu,” alise-
ma kupitia taarifa iliyotolewa na
Tkulu.

Rais Magufuli alimwagiza Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Selemani Jafo, na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Eliud Mwaiteleke,
kuhakikisha ujenzi wa majengo
hayo unafanyika na kwa gharama
zinazostahili.

Pia amemtaka Mganga Mfawi-
dhi wa Hospitali hiyo, Dk. Ligob-
eth Kalisa, kuhakikisha mashine
ya X-Ray inafanya kazi muda wote
na wananchi wanapatiwa hudu-
ma kwa wakati.

“Si sawa kwa Hospitali ya
Wilaya kukosa huduma za X- Ray
eti kwa sababu hakuna mikanda
ya kupigia picha,” alisema.

Kuhusu historia ya mzee
Kanoge, taarifa hiyo ya Ikulu ilise-
ma yeye na mwenzake Constan-

JPM akerwa mvutano
upanuzi wa hospitali

tine Misungwi (sasa marehemuy),
walimfuata Rais Magufuli mara
mbili jijini Mwanza alikokuwa
akifanya kazi katika Chama Kikuu
cha Ushirika cha Nyanza wakim-
taka agombee ubunge.

“Licha ya kukataa, wazee hao
waling’'anga’ania hadi alipokubali
na wakabeba jukumu la kumfany-
ia kampeni kwa kutumia pikipiki
hadi aliposhinda uchaguzi,” ilise-
ma taarifa hiyo.

Baada ya kumjulia hali, Rais
Magufuli alimshukuru mzee hiyo
kwa mchango wake mkubwa ka-
tika maisha yake ya siasa na ame-
muombea apone haraka ili aweze
kurejea nyumbani na kuungana
na familia yake.

Akiwa hospitalini hapo, Rais
Magufuli aliwaona wagonjwa
wengine pamoja na wanawake na
watoto waliofika kupata chanjo
na kuwahakikishia kuwa serikali
imeanza kuchukua hatua mad-
hubuti za kuboresha huduma za
afya.
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Utafiti: Watu wengi wanakula

nyama, mboga isiyo salama

Na Juster Prudence

RIPOTI ya walaji wa nyama na
mboga nchini imeonyesha kuwa
walaji wengi hawana uelewa wa
usalama wa nyama, jambo lin-
alowafanya kununua kienyeji bila
kujali afya zao.

Kwa mujibu wa ripoti ya Shiri-
ka la Kulinda Wanyama Duniani
laam, watumiaji wa nyama hawa-
jui jinsi gani wanyama wanataki-
wa kutunzwa kabla ya kufanywa
kitoweo .

Ripoti hiyo ilionyesha asilimia
37.2 ya watumiaji kutoka nchini
hawatilii maanani suala la nyama
kuchafuliwa na kemikali ambazo
zinaweza kuwa hatari kwao.

Aidha, alisema asilimia 54.37
hawachukulii maanani ustawi wa
wanyama  huku asilimia 60.7
na 56.8 wakiwa hawajui kabisa
faida za utunzaji au ustawi mzuri
wa wanyama katika ukuaji wany-
ama.

Meneja wa Kampeni ya Utun-
zaji wa Wanyama Duniani, Dk.
Victor Yamo, alisema utafiti ulio-

fanyika ulionyesha kuwa Watan-
zania wengi wako tayari kulipa
zaidi katika ununuzi wa vyakula
hivyo ikiwamo nyama kama wa-
tahakikishiwa ubora, kama vile
kutokuwa na kemikali au viam-
bata vya sumu vya aina yoyote.

Kwa mujibu wa meneja huyo,
asilimia 89.9 ya watumiaji hu-
nunua nyama na vyakula vinavy-
otengenezwa kwa nyama katika
migahawa na maduka mbalim-
bali yanayojihusisha na uuzaji wa
vyakula nchini.

Pia alisema tathmini hiyo in-
aonesha kuwa asilimia 38.2 ya
watumiaji hao wangeweza ku-
nunua zaidi kama kungekuwa
na mazingira mazuri ya utengen-
ezaji wa vyakula hivyo.

Dk. Yamo alisema ipo haja ya
kutoa elimu kwa watumiaji wote
pamoja na wauzaji wa vyakula
juu ya ubora wa nyama tutakayo-
pata kama tutazingatia ustawi wa
wanyama hao ikiwa ni pamoja na
mazingira wanayotegemea kwa
ajili ya ukuaji.

Alibainisha kuwa elimu pe-
kee haitatosha kubadili taswira

hiyo kama hakutakuwa na sheria
maalum zinazolinda ustawi wa
wanyama na usalama wa vyaku-
la.

Mtaalamu huyo alifafanua
kuwa lengo la kampeni hiyo
siyo tu kuwalinda watumiaji bali
kuhakikisha Tanzania inafikia
viwango vya kimataifa katika
ubora wa vyakula.

Ripoti hiyo pia imeonyesha
kuwa asilimia 53.3 ya Watanza-
nia wanatumia dawa za kuua
wadudu katika mashamba yao
ili kupunguza upatikanaji mbovu
wa mazao huku asilimia 794 ya
watumiaji wakiwa na imani ya
kwamba dawa za kuua wadudu
kwenye  mazao  huchangia
kuongeza kemikali katika mazao.

Aidha, alisema asilimia 87.8
ya watumiaji wakielezea kuona
madhara yanayosababishwa na
ustawi mbaya wa wanyama ikiwa
ni pamoja na upatikanaji wa ny-
ama isiyo na ubora huku asilimia
61.8 ya watumiaji wamesema
wako tayari kuongeza malipo
kwa ajili ya nyama itakayoten-
genezwa kwa viwango.

- ]
Watoto 64 familia duni
wafanyiwa upasuaji

Na Juster Prudence

WATOTO 64 kutoka
familia maskini wame-
fanyiwa upasuaji wa moyo
wakati wa kambi maalum ya
madaktari 19 kutoka taasisi
va King Salman nchini Saudi
Arabia.

Upasuaji huo umefanyika
kwa ushirikiano na jopo
la madaktari wa Taasisi ya
Moyo ya Jakaya Kikwete
(JKCI).

Dar es Salaam, Mkurugenzi
Mtendaji wa JKCI, Profesa
Mohamed Janabi, alisema
madaktari hao waliweka
kambi nchini kwa ajili ya
kuwezesha upasuaji huo
kwa watoto waliokuwa
wamelazwa kusubiri mat-
ibabu.

Alisema pamoja na watoto
hao kufanyiwa upasuaji,
bado kuna zaidi ya watoto
500 wanaohitaji kufanyiwa
upasuaji na kwamba unaen-

delea hadi Desemba 30,
mwaka huu kwa watoto 50
kutoka nchini na wawili wa
Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRQ).

Kwa mujibu wa mkuru-
genzi huyo, tangu kuan-
zishwa kwa taasisi hiyo,
wagonjwa 300,836 wame-
pata huduma mbalimbali
kati yao 1,537 walifanyiwa
upasuaji.

Naye Balozi Mdogo
wa Saudi Arabia nchini,
Abdulaziz Hamad Alasim,
alisema nchi hizo zina uhu-
siano mzuri ambao ume-
saidia kutoa msaada wa
madaktari ili kuwasaidia
Watanzania wengi kujali
hali zao.

“Kama ubalozi tutaha-
masisha madaktari kutoka
nchini Saudi Arabia ili siku
nyingine waje wengi zaidi
ya waliopo
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HALMASHAURI YA JUI LA DODOMA

TANGAZO LA UUZAJI WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia Wananchi wote kuwa zoezi la
upimaji wa viwanja limekamilika na kuanzia TAREHE 3/12/2019 viwanja vitaanza kuuzwa kila
siku za Jumatatu hadi ljumaa katika eneo la wazi la Manispaa ya zamani (karibu na Sabasaba)
kuanzia saa 2 Asubuhi hadi saa 9.30 Alasiri.

Viwanja vinavyouzwa ni katika maeneo ya:

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

MNADA WA UUZAJI WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia Wananchi wote kuwa
zoezi la uuzaji wa Viwanja kwa njia ya Mnada litafanyika tarehe 14 Disemba, 2019
siku ya Jumamosi. Mnada utafanyika katika eneo la wazi la Manispaa ya zamani
(karibu na Sabasaba) kuanzia saa 4:00 Asububhi.

Viwanja vinavyouzwa ni Maeneo ya:

MATUMIZI NA BEI TSHS KWA (SQM1)

ENEO MATUMIZI NA BEI TSHS KWA (SQM1)
NALA (Karibu na Chuo ¢ Makazi 4,000/= ENEO
cha IFM na Kituo cha » Makazi na Biashara 5,000/= IYUMBU
kupaki Malori)

Centre)

CHAHWA
Ikulu) .

(Karibu  na °

Makazi 3,000/=
Makazi na Biashara 5,000/=

(New Town .

Viwanja vya Nyumba za kupangisha (Apartments)
* Viwanja vya Biashara

 Viwanja vya Viwanda Vidogo

Mahoma Makulu (Nyuma

ya Mji wa Serikali)

Makazi 3,000/=
Makazi na Biashara 5,000/=

KIKOMBO

Bandari kavu na Makao

(Karibu na

Makuu ya Ulinzi ya Taifa)

Makazi 2,000/=
Makazi na Biashara 3,500/=

MTUMBA (Karibu na Mji

wa Serikali na lkulu)

ZONE | Makazi 8,000/= Makazi na Biashara 8,500/=
ZONE Il Makazi 6,000/= Makazi na Biashara 7,500/=
ZONE Il Makazi 3,000/= Makazi na Biashara 5,500/=

NB: Malipo yote yafanyike ndani ya Siku 90 baada ya kupata hati ya madai.

Kwa mawasiliano zaidi piga simu namba 0714 785513.

Tangazo hili limetolewa na:

Mkurugenzi wa Jiji,
DODOMA

o
S
S
S
S
B
I
N

NALA (Industrial Area)

Viwanja vya Viwanda vya aina mbalimbali

NJEDENGWA
(Investment Centre)

Viwanja vya Nyumba za kupangisha (Apartments)

Viwanja vya Biashara

NZUGUNI

Uwanja wa Mpira, Soko

(Jirani  na

Kuu na Stendi kuu mpya

ya mabasi)

Viwanja vya Hoteli
Viwanja vya Biashara
Viwanja vya Maduka makubwa (Shopping Malls)

* Asilimia 50 ya Malipo italipwa siku ya Mnada
 Asilimia 50 inayobaki italipwa ndani ya siku 14 baada ya Mnada.

Tangazo hili limetolewa na:

Mkurugenzi wa Jiji,
DODOMA
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Waziri atishia kufuta wakala wa mbegu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Kilimo, Japhet
Hasunga, ametishia kuifuta Bodi ya
Wakala wa Mbegu (ASA), endapo
itashindwa kusimamia majukumu
yvake ipasavyo. Aidha, ametaka
wakala huo kuzalisha mbegu za
Kilimo zipatazo tani 5,000 ka-
tika msimu wa kilimo wa mwaka
2019/20.

Akizungumza jana na watumishi
wa taasisi hiyo baada ya kutem-
belea mkoani Morogoro, alisema
pia hatua zitachukuliwa dhidi ya
Mtendaji Mkuu wa Wakala.

Amesema pamoja na ASA
kuongeza eneo la uzalishaji wa
mbegu kutoka hekta 9,890 hadi
10,115.2 bado uzalishaji ni mdogo
kwa kuwa inazalisha tani 1,440
pekee huku zaidi ya asilimia 85 ya
Watanzania wanaojihusisha na kil-
imo wakiwa na uhitaji wa mbegu.
Waziri Hasunga alisema matrekta
matatu mapya yaliyonunuliwa na
ASA pamoja na zana zake kama
vile Boom Spayer, majembe matatu
mapya na planter tatu mpya yana-
paswa kutumika ipasavyo kwa ajili
va kuongeza uzalishaji wa mbegu
bora.

“Sisi kama nchi tunahitaji tani
100,086 za mbegu na mpaka sasa
hivi uwezo wetu wa kuzalisha

ndani na kuagiza nje hauzidi tani
57,000 sasa mahitaji ni makubwa
watu wanataka mbegu bora lakini
uzalishaji bado upo chini,” ame-
sisitiza. Waziri Hasunga alisema
mbegu bora ndio msingi na muhi-
mili wa kilimo hivyo, ili kubadilisha
kilimo kutoka kujikimu na kuwa
kilimo chenye tija na cha kibi-
ashara ni lazima kuwa na uzalishaji
mkubwa wa ndani ya nchi.

Aliongeza kuwa serikali itaiwez-
esha ASA kuongeza vituo vya
usambazaji wa mbegu kutoka
vitano ambavyo vinatumika sasa
mpaka kuwa vituo 10, ili kuwara-
hisishia wakulima kupata mbegu
katika maeneo yao. Kadhalika,
waziri Hasunga alimtaka Mtend-
aji Mkuu wa Wakala wa Mbegu
(ASA) kuhakikisha kuwa anatatua
changamoto alizozibainisha kwe-
nye taarifa yake ikiwemo ukosefu
wa mtaji wa kutosha, kutokuwa na
hifadhi ya mbegu ya Taifa, ukosefu
wa miundombinu ya umwagiliaji,
upungufu wa vitendea kazi na
uhaba wa vituo vya kusambaza
mbegu.

Changamoto zingine ni upun-
gufu wa magari ya kusambaza
mbegu, uchakavu wa mitambo ya
kuchakata mbegu, na upungufu na
uchakavu wa maghala ya kuhifa-
dhia mbegu.
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Pasipotiya Bulaya
yadalwa mahakamanl

UPANDE wa Jamhuri katika kesi ya
uchochezi inayowakabili vigogo tisa wa
Chama Cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), umesisitiza mahakamani
unataka hati ya kusafiria ya Mbunge wa
Jimbo la Bunda, Ester Bulaya, kupelekwa
kwa ajili ya kumfanyia mahojiano.

Bulaya ambaye ni mshtakiwa wa tisa
katika kesi hiyo, alidai kuwa siku ya
tukio alikaribishwa kusalimia wananchi
jukwaani, aliondoka eneo hilo kwenda
Mbweni kujiandaa na safari ya kum-
sindikiza rafiki yake Mbunge wa Kawe,
Halima Mdee, kwenye matibabu Afrika ya
Kusini.

Mahakarna ya Hakimu Mkazi Kisutu
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Mushi, ili-
kubali kuahirisha kesi mpaka Desemba
19, mwaka huu, mbunge huyo atakapo-
wasilisha hati yake ya kusafiria na kuen-
delea kuhojiwa na Jamhuri.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na
wakurugenzi wasaidizi wa mashtaka,
Faraja Nchimbi na Pendo Makondo,
Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo
Simon na Wakili wa Serikali Jagline Nyan-
tori.

Akihojiwa na Wankyo, shahidi huyo
alidai kuwa Februari 16, 2018 alikuwapo
katika viunga vya Buibui na kwamba
mshereheshaji wa mkutano wa kufunga
kampeni, Meya wa Ubungo, Boniface Ja-
cob, alimkaribisha jukwaani, alipanda na
kuwasalimia wananchi.

Hata hivyo, alidaiilipofika saa 11 aliongo-
zana na Mdee kwenda nyumbani Mbweni
na kwa sababu alimweleza anaumwa na
alilazimika kusafiri naye kwenda Afrika
Kusini kwa matibabu.

Akiongozwa na Wakili wa utetezi, Peter
Kibatala, shahidi huyo alidai kuwa kati ya
Februari Mosi na 11, alikuwa kwenye vi-
kao vya Bunge Dodoma, Februari 11 na 15,

Dar es Salaam Februari 16, 2018 saa 9:30
alasiri kwa ajili ya kuhudhuria kufunga
kampeni.

“Mdee ni mbunge mwenzangu na pia
ni, rafiki yangu alinieleza kwamba ana-
jisikia vibaya anaumwa tukiondoka wote
saa 11 na dakika zake kwenda Mbweni
na nililazimika kumsindikiza hospitali
ya St. Parot, nchini Afrika Kusini baada
ya wiki mbili au tatu tulirejea, lakini
Mdee alikamatwa Uwanja wa ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere,” alidai na
kuongeza:

“Wakati wote wa matibabu ubalozi
wetu Afrika Kusini haukuwahi kutufa-
hamisha kama tunatafutwa, niliporejea
nchini baada ya wiki mbili nilipigiwa simu
nikiwa jimboni Bunda kwamba natafutwa
na polisi,” alidai Bulaya.

Alidai kuwa kuhusu madai ya hati ya
mashtaka kueleza kwamba aliwachochea
wananchi wa Kinondoni kuandamana,
si kweli kwa sababu hakuna shahidi wa
Jambhuri aliyethibitisha kama watu walio-
andamana ni wakazi wa eneo hilo.

Kesi hiyo itaendelea Desemba 19, mwa-
ka huu, upande wa Jamhuri utakapoen-
delea kumhoji mshtakiwa Bulaya.

Mbali na Bulaya na Mdee washtakiwa
wengine ni Mwenyekiti wa Chadema
Freeman Mbowe, Katibu Mkuu Taifa,
Dk. Vicent Mashinji, Naibu Katibu Mkuu
Zanzibar Salum Mwalimu, Mbunge wa Ta-
Kibamba John Mnyika.

Pia wamo Mbunge wa Iringa Mjini, Pe-
ter Msigwa na Mbunge wa Tarime Mjini,
Esther Matiko.

Washtakiwa hao kwa pamoja wanaka-
biliwa na mashtaka 13, ikiwamo kula nja-
ma, kufanya mkusanyiko wenye ghasia,
kuhamasisha hisia za chuki, kushawishi
hali ya kutoridhika, uchochezi na kush-
awishi utendaji jinai kati ya Februari Mosi
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RAS ahofia wanafunzi kupewa
wjauzito kabla ya kuanza shule

Na Marco Maduhu, SHINYANCA

KATIBU Tawala wa Mkoa wa Shinyanga,
Albert Msovela, ameingiwa na hofu ya baa-
dhi ya wanafunzi wa kike ambao wame-
faulu mkoani hapa kujiunga na kidato cha
kwanza mwakani, kushindwa kuripoti shu-
leni kutokana na kupewa ujauzito.

Mkoa wa Shinyanga umeendelea ku-
kabiliwa na tatizo kubwa la wanafunzi ku-
pewa ujauzito. Mwaka jana wanafunzi 69
walipewa ujauzito na mwaka huu mpaka
sasa taarifa zilizopo ni mimba 120.

Msovela alibainisha hayo jana kwenye
kikao cha uchaguzi wa wanafunzi wa kuji-
unga na kidato cha kwanza mwakani kuwa
kutokana na mkoa kukabiliwa na tatizo
hilo, ameingiwa na hofu kuwa huenda baa-
dhi ya wanafunzi wa kike wasiripoti shu-
leni kwa sababu hizo.

“Shinyanga ni kati ya mikoa 13 nchini
ambayo wanafunzi wake waliofaulu wote
wamechaguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza. Kama mlivyomsikia jana (juzi)
kwenye vyombo vya habari, Waziri (wa
Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa Selemani) Jafo akitangaza ma-
tokeo hayo, hofu yangu kubwa sijui kama
wanafunzi wote wa kike wataripoti shuleni
kama hawatakutwa na ujauzito,” alisema
Msovela.

“Natoa maagizo kwa maofisa elimu ngazi
zote, mfuatilie wanafunzi wote waripoti

shuleni. Yule ambaye atakutwa amepewa
ujauzito kuchueni hatua na kumfuatilia
yule ambaye amempatia na kumpeleka
kwenye vyombo vya sheria apate kuchuku-
liwa hatua kali za kisheria ili liwe fundisho
kwa watu wengine,”aliongeza.

Akitangaza wanafunzi waliochanguliwa
kujiunga na kidato cha kwanza mwakani
mkoani hapa. Msovela alisema wanafunzi
23,634, wakiwamo wavulana 11,280 na wa-
sichana 12,354 wamechaguliwa kujiunga na
kidato cha kwanza.

Wanafunzi hao ni kati ya 30,393 waki-
wamo wavulana 14,322 na wasichana 16,071
waliofanya mitihani hiyo. Waliofeli ni wa-
nafunzi 6,759 ambao niwavulana 3,042 na
wasichana 3,717.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Nya-
baganga Taraba, alisema ili tatizo la mimba
za wanafunzi likome mkoani hapa, ni la-
zima kila mtu atekeleze majukumu yake,
wakiwamo walimu wakuu, watendaji wa
kwa kuacha kuharibu ushahidi ili watuhu-
miwa wafungwe jela.

Kwa upande wake, Ofisa Elimu Mkoa wa
Shinyanga, Mohamed Kahundi, alielezea
kusikitishwa na kitendo cha wazazi kua-
cha kuwapeleka watoto wao wa kike kuishi
kwenye shule ambazo zina bweni na ku-
wapangia mitaani maarufu kama ‘mageto’,
hali ambayo alisema imekuwa ikichochea
tatizo la mimba za wanafunzi.

TCAA yakiri

upungufu

marubani wazawa

Na Beatrice Moses

MAMLAKA ya Usafiri wa Anga
Tanzania (TCAA), imesema nchi
inakabiliwa na uhaba wa marubani
wazawa na wataalam wa mitambo
ya ndege.

Aidha, katika utatuzi endelevu,
wameanzisha mashindano ya uan-
dishi wa insha maalum za masuala
ya ndege kwa wanafunzi.

Hayo yalibainisha jana na Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa TCAA, Vallery
Chamlungu, wakati wa hafla ya ku-
watunza washindi wa insha kuhusu
‘Mchango wa Shirika la Ndege Ila
Taifa katika Uchumi wa Nchi'.

Alisema mara kadhaa TCAA
inatangaza nafasi za kazi lakini
linarudiwa mara nyingi bila kupata
wataalam na marubani husika,
jambo ambalo linaonyesha kwenye
sekta hiyo kuna uhaba wa wana-
taaluma hao.

Chamlungu alisema shindano hilo
la kwanza liliwahusu wanafunzi wa
shule za msingi na sekondari wenye
umri wa miaka kati ya 10 na 13, na
kwamba litakuwa endelevu.

“Hii ilitokana na ukweli kuwa,
tunatambua umuhimu wa kukuza
uelewa wa vijana kuhusu sekta
kuanzia ngazi ya chini, ili kuwajen-
gea msingi mzuri kuhusu sekta hii,”
alisema Chamlungu.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo,
kupitia insha hizo, wamebaini kuwa

Vvijana wengi wana ari ya Kuji-
funza kuhusu sekta ya usafiri wa
anga na kwamba mamlaka hiyo
itaendelea kujenga mazingira ya
kuwafikia.

“Tayari kupitia baraza la wa-
tumiaji wa huduma za usafiri wa
anga, limeanzisha klabu za usafiri
wa anga katika sekondari za Dar
es Salaam, Arusha, Kilimanjaro,
Mtwara na tunaendelea kwenye
mikoa mingine,” alisema.

Jaji wa shindano hilo, Abuba-
kar Noor, ambaye ni mkufunzi wa
mafunzo ya uhandisi wa ndege
kutoka Chuo cha Chuo cha Usafiri
wa Anga (CATC), alisema walipokea
isha 100 kutoka kwa wananchi ka-
tika mikoa mbalimbali nchini.

Alisema pamoja na kupokea
insha hizo wakaweka utaratibu wa
kupata washindi watano baadha
ya mchujo, walitakiwa kuwasilisha
maandiko yao katika hafla hiyo, ili
kubaini uwezo wa uelewa wao.

Albert Dida aliibuka kuwa
mshindi wa kwanza na kuzawadiwa
kompyuta mpakato kwa kuwashin-
da Hazeifa Amirali, Alpha Mbise,
Maureen Silayo na Yvonne Lyaruu.

Hafla hiyo ni sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa
va Usafiri wa Anga Dunia (ICAD)
ambayo inakwenda sanjari na maa-
dhimisho ya miaka 75 tangu kuan-
zishwa kwa Shirika la Kimataifa la
Usafiri wa Anga (ICAQ).

CHAMA CHA WALIMU TANZANIA (CWT)

{Tanzania Teachers' Lnign — TTL)

PO Bow  307F DODOMA Fa: 255 262373452
Cabie: WALIMU DROCES Telephiones: £5h A2 1G]
E-mail infedxiiuariz

INVITATION FOR PRE QUALIFICATION FOR

PROPOSED CONSTRUCTION OF OFFICE
BUILDING AT CHATO

6th December, 2019

Tanzania Teachers Union (TTU) has set aside funds towards the cost of
the construction of its district office at Chato and it intends to apply part of
the proceeds of this funds to cover eligible payments under the contract
for office building construction. Tanzania Teachers Union now intends to
pre-qualify Applicants for construction of office building at Chato, Geita. It
is expected that invitations to tender will be made in January, 2020.

Pre-qualification will be conducted through the procedures specified in
Regulation 119 of the Public Procurement (Regulations— Government
Notice 446 of 2013, and is open to all Applicants as defined in the
Regulations.

Tanzania Teachers Union intends to pre-qualify contractors registered
in Class Five (5) and above in Building Category for the proposed
construction of an office building at Chato.

Interested applicants may submit applications at the office of General
Secretary, TANZANIA TEACHERS UNION, CWT Building Jamhuri
Street, Dodoma municipal in Dodoma on or before 20th December, 2019.

All applications in one original plus two copies, properly filled in, and
enclosed in plain envelopes must be delivered to the address below on or
before 1400 hours 20th December, 2019. Applications will be opened
promptly thereafter before the Tender board on the day of tender opening.

The outer cover containing the applications shall be properly marked
“GENERAL SECRETARY, TANZANIA TEACHERS UNION (TTU),
P.0. BOX 3077 DODOMA

Tender board team will evaluate using on but not limited to the
following criteria’s;

i. Company Experience

ii. Company Organization

iii. Structure i.e management processes, operational procedures, &

turnover.
iv. Quality
v. Safety

vi. Senior Management

vii. experience

viii. Current Projects/Backlog

ix. number, size, and location of projects i.e percent of capacity being
utilized, status and expected completion period

x. Financial Strength

Late applications, portion of applications, electronic applications, and
applications not received, applications not opened and not read out in
tender board at the tender opening ceremony shall not be accepted for
evaluation irrespective of the circumstances.

-~

Mwl, Deus G Seif
GENERAL SECRETARY
TANZANIA TEACHERS UNION
mﬂu.-rmm IJ'HA:;N T
DODOMA - HEADQUATERS

215547302
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Kili Stars, Zanzibar Heroes
fanyeni kweli Chalenji

KIPENGA cha kufunguliwa kwa michuano mikongwe Afrika [Kombe
la Chalenji] mwaka huu kinatarajiwa kuanza kupulizwa leo kwa
wenyeji, timu ya soka ya Taifa ya Uganda (Cranes), kuwakaribisha
Burundi katika mechi ya ufunguzi ya kinyang’anyiro hicho itakayo-
yasaa 10 jioni.

Michuano hiyo ya Cecafa Chalenji inaheshima yake Afrika kwani
ndiyo mikongwe zaidi ya soka barani humu kutokana na kuanza
mwaka 1926 ikijulikana kama Kombe la Gossage hadi mwaka 1966,
ilipobadilishwa na kuwa Kombe la Mataifa ya Afrika Mashariki na
Kati kabla ya 1971 kubadilishwa na kuwa Cecafa Challenge.

Mechi hiyo Uganda dhidi ya Burundi inatarajiwa kutanguliwa na
mchezo mwingine kati ya Djibouti dhidi ya Somalia, utakaochezwa
kwenye uwanja huo huo, kuanzia majira ya saa nane mchana.

Hata hivyo, macho na masikio ya Watanzania yanatarajiwa kue-
lekezwa zaidi uwanjani kesho watakati timu zao mbili za Taifa, Kili-
manjaro Stars ya Tanzania Bara na Zanzibar Heroes ya Tanzania
Visiwani, zitakaposhuka dimbani kwa nyakati tofauti.

Kilimanjaro Stars itashuka dimbani kupepetana na mabingwa
watetezi, Harambee Stars ya Kenya wakati Zanzibar Heroes itakuwa
na kibarua kigumu dhidi ya Sudan.

Katika michuano hiyo ambayo washindi wawili kutoka katika kila
kundi watatinga nusu fainali, Kundi A linaundwa na wenyeji Ugan-
da, Burundi, Eritrea, Somalia na Djibouti wakati Kundi B mbali ya
Kilimanjaro Stars na Zanzibar Heroes, pia zimo Kenya na Sudan.

Mbali na kuwania ubingwa, michuano hiyo inayoandaliwa na
Baraza la Soka Afrika Mashariki na Kati (Cecafa), inatarajiwa kutoa
nafasi nzuri kwa timu za ukanda huu zilizofuzu Kombe la Mataifa
Afrika kwa Wachezaji wa ndani (CHAN), kujiandaa na mashindano
hayo yatakayofanyika Aprili mwakani.

Hivyo ni matarajio yetu kuona Kili Stars, mabingwa wa 1975, 1994
na 2010 ama Zanzibar Heroes walioutwaa ubingwa huo mwaka
1995, timu mojawapo kati ya hizo ikirejea na taji hilo linaloshikiliwa
na Harambee Stars kwa sasa.

Tunatambua haitakuwa michuano rahisi hasa kwa kuzingatia
Harambee Stars, watataka kulitetea taji hilo, lakini pia wakipania
kulipa kisasi kwa Tanzania ambayo iliwatoa kwenye michuano ya
kuwani kufuzu CHAN Agosti mwaka huu.

Aidha, vita ya kuutwaa ubingwa huo haipo kwa Kenya na timu
hizo za Tanzania pekee, bali pia tunatambua uwapo wa timu imara
ya Uganda kutoka Kundi A, ambo ni mabingwa wa kihistoria wa
michuano hiyo tangu mwaka 1971, wakiwa wameutwaa mara 14,
wakifuatiwa na Kenya mara saba na kisha Ethiopia ambayo imejitoa
kutokana na kukabiliwa na ukata ikiwa imeubeba mara nne.

Lakini hilo halitutii hofu kwani tunaamini, Kilimanjaro Stars
ikiwa chini ya Kocha Juma Mgunda itaandika historia mpya kwa
kuifikia Ethiopia kwa kuutwaa ubingwa mara ya nne na kama hilo
likishindikana, basi Hemed Morocco ataiongoza vema Zanzibar He-
roes na kuokoa jahazi kwa kurejea na taji hilo nchini.

Mbali na matarajio hayo, lengo letu ni kuona wachezaji wa Kili-
manjaro Stars na wale wa Zanzibar Heroes wakionyesha uwezo
mkubwa uwanjani ili kutoa wigo mpana kwa Kocha wa Taifa Stars,
Etienne Ndayiragije kuchagua nyota watakaounda kikosi chake.

Katika michuano hii ya Cecafa, Ndayiragije atakuwa nchini Ugan-
da kama mshauri wa makocha wa timu hizo mbili za Tanzania, la-
kini pia akilenga kuangalia wachezaji watakaounda kikosi cha Taifa
Stars, hivyo ni wakati wa kila mmoja atakayepata nafasi kuonyesha
uwezo wake ili kumshawishi kocha huyo wa timu ya taifa.

Hivyo, wakati wachezaji wakitekeleza wajibu huo, mashabiki,
wadau wa soka na Watanzania kwa ujumla, hawana budi kuungana
nazo nchini Uganda kuzishangilia na wale watakaoshindwa dua
na maombi yao ni muhimu sana ili timu hizo za Tanzania ziweze
kufanya kweli na kurejea na taji hilo ambalo kwa mara ya mwisho
kubaki hapa nchini ilikuwa mwaka 2010 lilipobebwa na Tanzania
Bara wakati huo ikiwa chini ya kocha Mdenmark, Jan Poulsen na
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Kweli ndio fimbo ya kukamata

KWELI ni silaha nzuri maisha-
ni. Methali hii hutukumbusha
umuhimu wa kusema kweli
hata kama kufanya hivyo tut-
aishia kuchukiwa na wenzetu.

Mechi ya Jumatatu iliyopita
kati ya Yanga ambayo sasa
yaitwa ‘Timu ya Wananchi,’ na
timu ya Manispaa ya Kinondo-
ni (KMC) iliniwacha kwenye
bumbuazi (mshangao mkub-
wa unaofanya mtu awe kimya
na asijue la kufanya).

Pamoja na bumbuazi hilo,
ningali najiuliza kama baadhi
ya waamuzi wetu wa mch-
ezo wa kandanda wanaelewa
kanuni (sheria ndogo ndogo
zilizoundwa kurahisisha
utekelezaji wa sheria mama
inayosimamia jambo fulani)
zote za kuchezesha mchezo
huo.

Napata hofu (hisia ya kuo-
gopa) kusema kuwa mechi ile
timu zilitoka ‘sare kwa kufun-
gana bao 1-1.” Binafsi, ingawa
ni mwanachama wa Yanga
tangu Desemba 2, 1966 kwa
kadi namba 447 sikubaliani na
sareile. Kadiyangu yanne in-
ayotumika sasa imeandikwa:
“Wajibu wa Mwanachama ni
kuwa mkweli wakati wote na
mwaminifu kwa Klabu.” Na-
tekeleza wajibu wangu ingawa
najua kuna watakaonipinga.

Ilisemwa na wahenga kuwa
“Kweli ndio fimbo ya kukama-
ta.” Maana yake kweli ni silaha
nzuri maishani. Hii ni methali
ya kutukumbusha umuhimu
wa kuusema ukweli hata
kama kufanya hivyo tutaishia
kuchukiwa na wenzetu.

Kadhalika, walisema: “Kweli
chungu si uongo mtamu.”
Maana yake ni heri kusema
ukweli mchungu kuliko uon-
go mtamu. Methali hii yatu-
funza umuhimu wa kuukabili
ukweli fjapokuwa una uchun-
gu kuliko kuushabikia uongo.

Kujitapa kuwa Yanga na
KMC zilitoka sare kwa kufun-
gana bao 1-1si kweli bali tunaji-
danganya mchana kweupe.
Kwa mtazamo wangu usio na
shaka na ulio sahihi, Yanga ili-
fungwa 2-1 hivyo washindi ni
KMC dhidi ya Yanga.

Najua kuna watakaoguna

(kitendo cha kutoa sauti za
ndanindani zinazoonesha
kutoridhishwa na msimamo
wangu), hata kubisha na ku-
niita ‘msaliti.” Nimeeleza huko
juu kuwa “Kweli chungu si
uongo mtamu.” Waseme wa-
takavyo lakini msimamo wan-
gu ni uleule: Yanga tulifungwa
2-1 na wale vijana wa KMC
waliocheza kandanda lililowa-
vutia watazamaji wanaojua
kandanda lilivyo.

Kwa wale wanaotazamia
ushindi tu hata kama timu
haichezi vizuri, nawapa pole.
Nawasikitikia kwani watu wa
aina hiyo ndiwo waharibifu
wa timu kwa kutojua ushin-
di unavyopatikana. Simo
upande wao. Nilivyo ni kwam-
ba hata timu zangu (Yanga au
Taifa Stars) zikishindwa, la-
kini zilionesha mchezo mzuri,
nitazisifu kwani kandanda ni
mchezo wa bahati.

Timu yaweza kucheza vi-
zuri sana lakini ikapoteza na
kuwashangaza wengi. Bila
kuficha wala kumunyamunya
(kitendo cha kutikisa midomo
kama mtu anayetaka kusema
au kucheka), wallahi KMC
walicheza mchezo mzuri un-
aoeleweka kuliko walivyoku-
wa wachezaji wa Yanga.

Mara nyingi juhudi zao zi-
lizuiwa na walinzi wa Yanga
ingawa waliweza kumiliki
mpira tangu langoni mwao na
kupiga hodi kwenye lango la
Yanga, ila bahati haikuwa yao!

Ikumbukwe kuwa mchezo
wa kwanza wa Ligi Kuu msimu
uliopita, Simba ilicheza vizuri
mno dhidi ya Yanga, lakini zil-
itoka suluhu bila kufungana.

Yanga tulishangilia utad-
hani tulishinda! Mchezaji
aliyeinyima Simba ushindi si
mwingine bali ni aliyekuwa
mlinda mlango wa Yanga am-
baye sasa yupo Simba baada
ya kuachwa na Yanga. ‘Kosa’
lake, kama naweza kusema
hivyo, ni kipa huyo kudai haki
zake yaani bakaa ya fedha za
usajili wake Yanga na malim-
bikizo ya mishahara yake tu
basi! Wewe ungekubali? Tu-
rudi nyuma.

KMC walionana vizuri kiasi

cha wachezaji wao kupiga
chenga za maudhi kuanzia
mmoja mpaka wanne kuele-
kea goli la Yanga ila hawaku-
wa na bahati kama ilivyokuwa
msimu uliopita Yanga ilivyo-
ponea chupuchupu kufung-
wa na Simba mzunguko wa
kwanza.

Turudi kwenye mchezo
wa Yanga dhidi ya KMC. Ka-
tika hekaheka za kutaka
kufunga, mchezaji wa KMC
aliangushwa eneo la penalti
kwenye goli la Yanga, lakini
refa hakupuliza filimbi kua-
shiria penalti kuelekea Yanga!
Tukio lile lilioneshwa na ku-
rudiwa zaidi ya mara tatu na
runinga ya Azam iliyorusha
mchezo ule mubashara (moja
kwa moja) na kuonekana
mchezaji wa KMC akichezewa
rafu ya wazi kwenye eneo la
penalti. Refa ‘akalifumbia ma-
cho’ tukio lile!

Vuta hisia kama tukio la
kunyimwa penalti wangefany-
iwa Yanga pangekuwaje pale
uwanjani? Wallahi mwamuzi
na washika vibendera wake
wangetoka uwanjani kwa ul-
inzi mkali wa Jeshi la Polisi.

Mpira uliomfikia mchezaji
wa KMC naye kuchezewa
vibaya nje ya eneo la penalti
ndipo mwamuzi akapuliza fil-
imbi ingawa mpira uliopigwa
kuelekea Yanga haukuwa na
madhara yoyote kwao.

Kwa kuwa haki ya mtu hai-
potei, zikiwa zimesalia dakika
chache mchezo umalizike,
KMC wakapata penalti na ku-
pata bao la kusawazisha kuwa
1-1.

Kama si hivyo KMC ingelala
kwa kufungwa bao 1-0. Kama
penalti waliyonyimwa inge-
pigwa, huenda KMC wange-
toka uwanjani vifua mbele
kwa kuwafunga mabingwa wa
kihistoria, Yanga mabao 2-1.

Anayebisha abishe tu la-
kini ukweli ndio huo. Hata
kama kusema ukweli wangu
nitanyang’anywa kadi, pote-
lea mbali ninyanganywe la-
kini nitabaki kuwa Yanga bila
kadi kwani si wote wanao-
ipenda Yanga wana kadi za
uanachama.
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Wizara tatu kunusuru utalii Mafia

Na Lusungu Helela

NAIBU Waziri wa Maliasili
na Utalii, Constantine Kanyasu,
amesema kuna haja ya wizara tatu
zinazohusika na usimamizi wa
Kisiwa cha Mafia kukutana ili ku-
fanya majadiliano kunusuru utalii
katika kisiwa hicho.

Hatua hiyo inakuja baada ya
malalamiko kutoka kwa wadau
mbalimbali wa utalii kutokana
na tozo ya dola 240 (sawa na Sh.
552,0000 za Kitanzania ) inayoto-
zwa kwa kila mtalii na Mamlaka ya
Hifadhi ya Bahari.

Tozo hiyo ni nje na mbali na
tozo za utalii hali inayosababisha
watalii wengi kushindwa kumudu
gharama hizo.

Dar es Salaam na wadau wa utalii
katika mkutano wa mashauriano

kati ya serikali, wafanyabiashara

na wawekezaji.
Mkutano huo uliolenga kutatua
changamoto wanazokabiliana

nazo na uliwakutanisha mawaziri
13 wa wizara mbalimbali wakion-
gozwa na Waziri wa Nchi Ofisi ya
Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angel-
lah Kairuki.

Kanyasu amesema tozo hiyo
imekuwa kikwazo kwa watalii kwa
vile kila mmoja anatakiwa kulipia
kiasi hicho pasipo kujali ametem-
belea fukwe za bahari ili mradi tu
kafika katika kisiwa hicho.

Akijibu baadhi ya malalamiko
kutoka kwa wadau hao, Kanyasu
alitaja wizara zinazotakiwa ku-

kutana kuwa ni Mifugo na Uvuvi
yenye dhamana na kisiwa hicho,
Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji)
inayosimamia uwekezajina Ma-
liasili na Utalii inayosimamia utalii.

Alisema licha ya kuwa Mafia ni
miongoni mwa visiwa bora barani
Afrika, kimekuwa kikipata idadi
ndogo sana ya utalii kutokana na
wengi kushindwa kutembelea
huko kutokana na tozo kubwa in-
ayotozwa na Mamlaka ya Bahari
kwa watalii.

Kwa mujibu wa takwimu, kisiwa
hicho kimekuwa kikipokea watalii
5,000 kwa mwaka na walio wengi
wakiwa ni watalii wa ndani

Alisema kwa vile kisiwa hicho
kimekuwa kikisimamiwa na zaidi
ya wizara moja huku kila moja
ikitekeleza jukumu lake, ni lazima
wizara hizo zikutane ili kuona
uwezekano wa kuwaviutia
watalii wengi kutembelea kisiwa
hicho.

Kwa mujibu wa Naibu Wa-
ziri, Zanzibar kila wiki imekuwa

ikipokea ndege mbili za watalii

wapatao 5,000 huku Mafia ikipata
watalii 5000 kwa mwaka kutoka-

na na gharama kuwa kubwa.

Awali, mmiliki wa hoteli za utalii
Mafia, Juma Awadhi, akichangia
hoja katika mkutano huo, alisema
hoteli zilizoko katika kisiwa hicho,
zimekuwa zikikosa watalii, hivyo
kulazimika kufanya biashara ka-
tika mazingira magumu.

“Mheshimiwa Waziri kuna siku
hoteli zinakosa watalii kabisa,
hakuna mgeni hata mmoja ilhali
Mafia ni kisiwa bora barani Afrika,”
alisema.

Naye Janeth Kinala, mfanyabi-
ashara wa mboga katika kisiwa hi-
cho, alisema kutokana na ukubwa
wa tozo hiyo, biashara yake ime-
dumaa kwa kuwa soko lake kubwa
lilikuwa wamiliki wa hoteli wanao-
nunua kwa ajili ya watalii.

Katapila la mkandarasi likiendelea na kazi ya ukarabati wa Barabara ya Sewa, eneo la Mikocheni Viwandani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA:

JOHN BADI

]
Huduma
Bandari ya
Mwanza
yaongozeka

Na Elizabeth Zaya, MWANZA

BANDARI ya Ziwa Victoria
shehena tani 76,168.44 ya
lengo tani 76,833 katika kip-
indi cha Julai hadi Novemba,
mwaka huu.

Mapato yatokanayo na
shughuli za kupakua shehena
bandarini yameongezeka
kutoka Sh. milioni 1,133.61
mwaka 2014/15 hadi kufikia
Sh. milioni 1,422.19 mwaka
2018/19.

Hayo yameelezwa jana
na Meneja wa Bandari hiyo,
Morris Mchindiuza, wakati wa
ziara ya waandishi wa habari
kutembelea kujionea utendaji
kazi wa bandari hiyo iliyoko
chini ya Mamlaka ya Bandari
Tanzania (TPA).

Alitaja sababu za kuongeze-
ka kwa shehena hizo kuwa ni
pamoja na kuendelea kuima-
rika kwa reli ya kusafirisha
shehena ya mizigo kutoka Dar
es Salaam kwenda Uganda.

Nyingine ni kufunguka kwa
usafirishaji kupitia njia ya
kati hususani kwa shehena
inayopelekwa Uganda.

Alitaja nyingine ni kutokana
na jitihada mbalimbali zilizo-
fanyika kurejesha wateja am-
bao walikuwa wakisafirisha
kwa kiasi kikubwa mzigo wao
kwa njia ya barabara pamoja
na kuongezeka kwa uzalishaji
wa sukari ya Kagera na hivyo
kuongeza shehena ya bid-
haa hiyo kupitia bandari ya
Bukoba.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
huyo, katika kipindi hicho
wamekusanya Sh. milioni
802.52.

Alitaja baadhi ya sababu
za kuongezeka kwa mapato
kuwa ni pamoja na kufunguka
kwa njia ya Mwanza hadi
Uganda, matumizi ya mfumo
wa Tehama katika makusan-
vo, kurejea kwa shughuli za
usafirishaji wa mizigo katika
bandari ya Musoma.

Bugando kujenga jengo la macho, saratani

Na Anthony Gervas, MWANZA

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda
rajia kujenga taasisi ya magonjwa
ya macho kanda na ujenzi wa wodi
ya magonjwa ya saratani.

Mkurugenzi Mkuu wa hospitali
hiyo, Prof. Abel Makubi, alisema
hayo juzi katika mkutano wa wa-
tumishi na wafanyakazi wa taasisi
hiyo uliojadili pia uboreshaji zaidi

wa huduma za afya.

“Hospitali yetu tunatarajia kuan-
zisha taasisi ya macho kanda,
itakaogharimu zaidi ya Sh. Bilioni
3 na ujenzi wa wodi ya saratani
utakaogharimu Sh. Bilioni 1.7 zilizo-
tolewa na serikali pamoja na wafa-
dhili,” alisema.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
huyo, wagonjwa wanaopokelewa
kwa siku wameongezeka kutoka
600 mwaka 2017 hadi 1,500 mwa-

ka 2019, huku mapato ya ndani
ya hospitali yakiongezeka kutoka
Sh. bilioni 1.1 hadi bilioni nne kwa
mwezi.

Aidha, alisema mapato ya-
tokanayo na dawa pekee katika
hospitali hiyo yamepanda kwa
mwezi kutoka Sh. milioni 400 De-
semba, 2018 hadi kufikia Sh. bilioni
1.4 mwaka huu, pamoja na bima ya
afya kuongezeka wagonjwa wake
kutoka 100 hadi 240 kwa siku.

Prof. Makubi alisema ndoto ya
ujenzi wa wodi ya saratani imeku-
wapo tangu mwaka 2010 ambayo
sasa imetimia na kwamba huduma
hospitalini  hapo zitazidi kuima-
rika.

Kuhusu wizi wa dawa, alisema
umepungua kwa asilimia kub-
wa baada ya kuwekwa mfumo
maalumu wa kisasa wa kudhibiti
tofauti na awali baadhi ya watumi-
shi walikamatwa getini wakiwa

wameficha dawa sehemu za siri na
wengine kuzikalia kwenye magari
wakiwa wanatoka kazini.

Mkurugenzi huyo aliwataka
madaktari, wauguzi na wafan-
yakazi wengine kufanya kazi kwa
bidii, kuwa na nidhamu kazini
wakati wakitoa huduma za wag-
onjwa, kutoa majibu mapema
ya mgonjwa bila kuchelewesha
ili ajue anachoumwa baada ya
kumpima.
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Ripoti yaibua madudu uchaguzi mitaa

Na Mary Geofrey

ASASI ya Kiraia iliyoshiriki ka-
tika uangalizi wa uchaguzi wa seri-
kali za mitaa mwaka huu (Tafey-
oco), imewasilisha ripoti yake
katika ofisi za Baraza la Vyama vya
Siasa nchini, inayoelezea kuwapo
kwa changamoto katika fomu za
wagombea.

Ripoti inaeleza kuwa, fomu za
kushiriki uchaguzi huo, zilitengen-
ezwa na kimkakati hivyo kuwafan-
ya wagombea wengi kushindwa
kuzijaza.

Mwenyekiti Mtendaji wa Asasi
hiyo inayojihusisha na wanawake
na vijana, Elvice Makumbo,
akizungumza na waandishi wa
kabla ya kukabidhi ripoti hiyo
kwa Mwenyekiti wa Baraza hilo,

John Shibuda, alisema utafiti huo
walifanya katika mikoa ya Dar es
Salaam na Pwani.

Alisema Dar es Salaam wali-
fanya katika mitaa ya Buguruni na
Mwananyamala na Pwani katika
wilaya za Kibiti, Rufiji na Mkuran-
ga.
Makumbo alisema katika utafiti
huo, walibaini kuwa fomu za uch-
aguzi zilikuwa kwenye muundo
wa kisheria zaidi hali iliyowafanya
asilimia 80 ya wagombea kushind-
wa kuzijaza kikamilifu kutokana
na kukosa msaada kwenye vyama
Vyao.

“Inawezekana fomu hizo ziliten-
genezwa kimkakati hivyo kufanya
wengi washindwe kujaza na kama
lilikuwa ni lengo lao basi lilifani-
kiwa,” alisema Makumbo.

Alisema katika hilo walibaini
kawa hakukuwa na uhusiano

mzuri kati ya viongozi wa juu wa
siasa na wagombea wao hali iliyo-
sababisha wengi wao kushindwa
kuzimiza matakwa ya fomu.

Kashalika alisema asasi hiyo
ilibaini kuwa vyama vya upinzani
havikuwezesha wagombea wao
fedha za kushiriki uchaguzi huo
lakini vilishiriki kutoa maamuzi ya
kutoshiriki uchaguzi.

“Hakuna uhusiano kati ya wag-
ombea wa chini na uongozi wa juu
wa vyama siasa, wagombea waliin-
gia gharama za kushiriki uchaguzi
na dosari zilipotokea viongozi
wa juu wa vyama hawakuwa-
shirikisha wagombea hili limezua
manunguniko ambayo madhara
yake ni makubwa,” alisema Ma-
kumbo.

Alisema madhara ya kutokuwa
na ushirikiano katika maamuzi
kulisababisha baadhi ya wagom-

bea kuendelea na uchaguzi licha
ya vyama vyao kususia na wag-
ombea kuchukua maamuzi ya ku-
hama vyama.

Pia alisema ripoti hiyo imeeleza
kwa kina kila kitu kilichotokea
katika uchaguzi huo na kwamba
zitawasilishwa kwa vyamal9 vili-
vyokuwa vinashiriki uchaguzi huo
kwa manufaa ya uchaguzi wa
baadaye.

Kwa upande wake, Shibuda
aliishukuru asasi hiyo kwa kazi
kubwa waliyofanya na kusema
ni wazi kuwa fomu hizo zilikuwa
na ‘mtego’. Alisema kutokana na
Watanzania kukosa desturi ya ku-
pambanua na kuongozwa na hisia
kulifanya uchaguzi huo kuingiwa
na dosari.

Shibuda ambaye ni pia Mwe-
nyekiti wa chama cha siasa cha
Ada Tadea, alisema ni ukweli

usiyopingika kuwa uchaguzi huo
ulikuwa na kasoro za uborongwaji
na uparanganishwaji wa ndio au
hapana wa kanuni.

“Kwa kuwa msema ukweli ni
mpenzi wa Mungu, sasa tukiri
kwamba ndani ya jamii yetu kuna
gumzo la kimya kimya kuhusu
fikra za kutangatanga za hoja ya
kutaka kujua, kama kuna uongo
au ukweli unaogusa changamoto
za uchaguzi wa Serikali za Mitaa,”
alisema Shibuda.

Aliahidi kuwasilisha ripoti hizo
kwa vyama vyote 19 vya siasa
ili waisome kwa ajili ya kufanya
marekebisho ya makosa kwa ajili
ya maandalizi ya uchaguzi ujao.

Aidha, alizitaka asasi zingine
kuiga mfano huo na watakuwa
tayari kuendelea kupokea ripoti
za aina hiyo kwa ustawi wa vyama
vya siasa na demokrasia nchini.

Watoto
64 familia
duni

upasuaji

INATOKA UK. 3

sasa,"alibainisha.

Kwa mujibu wa Balozi
huyo, wanatoa misaada
kwenye sekta mbalim-
bali nchini ikiwamo afya,
ujenzi wa vyanzo vya
maji na utoaji wa elimu
bure kwa wanafunzi wa
Kitanzania nchini humo.

Aidha, alisema timu ya
madaktari wa nchi hiyo
walikuwepo nchini, wali-
pata ushirikiano mzuri
jambo liliwatia nguvu ya
kufanya upasuaji kwa
watu wengi zaidi.

Naye Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, alieleza juu ya
mipango yake kwa kush-
irikiana na taasisi hiyo
kupeleka timu ya madak-
tari kwa ajili ya kuweka
kambi mkoani Mwanza
kusaidia Watanzania
wengi wa eneo hilo.

Aidha, aliwataka wa-
zazi, walezi na wadau wa
sekta ya afya kujitokeza
kuchangia gharama za
upasuaji kwa kuwa seri-
kali pekee haiwezi.

Kwa mujibu wa Makon-
da, gharama za kufanya
upasuaji kwa wiki kuwa
ni Sh. milioni 465 na
kwamba serikali pekee
haiwezi kupata fedha
hizo.

wafanyiwa

\

PICHA: JUMANNE JUMA

Laini milioni 29 bado kusajiliwa

INATOKA UK. 2

kwenye namba hii’ ambalo
wahalifu wa mitandao walikuwa
wakiwaibia wateja fedha zao.

“Kusajili laini kwa alama za
vidole imesaidia kupunguza wizi
huu tunaamini kila mtu akisajili
wale wahalifu wa mtaani walio-
hamishia uhalifu wao mtandaoni
utakoma,”alisema.

“Pia kwa sababu Tanzania inak-
wenda kwenye uchumi wa kidigi-
tali ni fursa kwa kila Mtanzania
mwenye laini azisajili ili kuzilinda.

“Takwimu zetu zinaonyesha
kwa wastani mtu mmoja anami-

liki laini mbili za simu, unaruhusi-
wa kuwa na laini zaidi ya moja za
kampuni za simu lakini uwe na
sababu ya kuzimiliki na lazima
mhusika ahakikishe amezisajili,
kinyume chake zitakatiwa ma-
wasiliano,” alisema.

Alisisitiza kuwa hakuna mtu
ambaye atakatiwa mawasiliano
kwa sababu ya kuwa na laini ny-
ingi za kampuni za simu tofauti
endapo atakuwa amezisajili.

“Laini milioni 18.9 tumezisajili
na namba za utambulisho milioni
saba zilizotumika wengi ni wenye
laini mbili au tatu,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Vitambulisho vya Taifa (Nida),

Dk. Arnord Kihaule, alisema
mpaka sasa waliosajiliwa na
mamlaka hiyo ni watu milioni 21.5
na ambao hawajasajiliwa ni milio-
ni 8.3 huku namba zilizotolewa za
vitambulisho zikiwa ni milioni 16.
Alisema wametoa namba za
vitambulisho katika Kata 4025 za
Tanzania Bara na Visiwani.
“Naomba niwatoe hofu wale
ambao alama za vidole zimefu-
tika kutokana na changamoto
mbalimbali au wasio na mikono
upo utaratibu uliowekwa wa us-
ajili, hivyo watasajiliwa ili kupata
kitambulisho cha taifa,” alisema.
Mkurugenzi waMfukowa Kue-
ndeleza SektayaFedha Tanzania

(FSDT) Sosthenes Kewe, alisema
Watanzania wanatakiwa kufaha-
mu kuwa usajili huo ni muhimu
kwa sababu utamwezesha kupata
kitambulisho cha taifa ambacho
kitamwezesha kupata huduma
nyingine bila usumbufu.

Naye Mwakilishi wa Umoja wa
Mtandao wa Kampuni za Simu
Tanzania (Tamnoa), Jacquiline
Materu, alisema wameamua
kushirikiana kuhakikisha usajili
huo unakamilika kwa kila mwe-
nye laini awe ameisajili kwa saba-
bu halitumii hata dakika tano.

Imeandikwa na: Romana
Mallya na Maulid Mmbaga (DS))



Jumamosi Desemba 7,2019

Nipashe 9

HABARI ARUSHA

Mkuu wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro (wa pili kulia), akikagua kabrasha za mradi wa maji wa Arusha wa Bilioni 520/- ambao vyanzo vya

maji vinatoka Arumeru wakati alipowatembelea makandarasi wanaotekeleza mradi huo wilayani humo, jana. PICHA: WOINDE SHIZZA

Wanafunzi vyuoni watakiwa kuwa wazalendo

Na Allan Isack, ARUSHA

AIBU Katibu Mkuu wa

Wizara ya Fedha na Mi-

pango, Mary Maganga,

amewataka wanafunzi
wa vyuo nchini, kuwa wazalendo
kutokubali  kutumika na watu
wanaotaka kuvuruga amani ya
nchi.

Aliyasema hayo jana wakati wa
mahafali ya 21 ya Chuo cha Uhasi-
bu Arusha (IAA), na kuwatunuku
vyeti wahitimu 1,323.

Alisema wapo watu wasioitakia
mema Tanzania, pia wamekuwa
wakiwatumia wanafunzi wa vyuo
kama sehemu ya kufanikisha

malengo yao.

“Wiki ijayao tunasherehekea
miaka 58, ya Uhuru na miaka 57,
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na kaulimbiu ni uzalendo,
uwajibikaji na ubunifu ni msingi
wa ujenzi wa uchumi wa taifa,”
alisema Mary.

Alitoa rai kwa wanafunzi wa
vyuo waliohitimu mafunzo na
waliobaki  vyuoni  kuzingatia
kaulimbiu hiyo, ili kulinda amani
na mshikamano wa nchi.

Aliwataka wahitimu hao, ku-
tumia elimu waliyoipata vyuoni
kuleta matokeo chanya ya kiu-
chumi katika jamii kwa maslahi
ya taifa.

Vile vile, aliwataka wanafunzi
wa vyuo nchini kuwa na upendo,
hekima, busara na waadilifu kwa
watu waliowazunguka ili kuen-
delea kujenga misingi bora ya
utamaduni wa kiafrika.

Mkuu wa Chuo hicho, Pro. Eli-
amani Sedoyeka, alisema chuo
hicho, kinatarajia kuanzisha kozi
saba mpya ya shahada ya uzamili
na shahada ya uzamivu, ikiwa ni
mojawapo ya mikakati ya kukidhi
matakwa ya Watanzania.

Pia, alisema katika kuunga
mkono jitihada za serikali kwa
kutekeleza ilani ya chama tawala,
chuo hicho kimejipanga kutoa
elimu bora kwa kuweka mazin-

gira rafiki ya wanafunzi kusomea.

Alisema chuo hicho, kimejenga
zahanati ya chuo, bwalo la chaku-
la, jengo kwa ajili ya idara ya uza-
mili litakalojumuisha madarasa
na kumbi za mikutano, ujenzi wa
mabweni.

Alisema kwa kipindi cha mwa-
ka 2019, chuo hicho kina ongeze-
ko la wanafunzi 5485 kutoka
3,600.

“Sisi wahadhiri na walezi tu-
natarajia mtatumia maarifa, ujuzi
na elimu mliyoipata hapa chuoni
kuwatumikia Watanzania wote
kwa kuzingatia maelekezo ya
Rais John Magufuli,” alisema Se-
doyeka.

Wizara kutoa zabuni kwa wazawa

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, Mhandisi Isack
Kamwelwe, amesema serikali
ipo katika mpango mkakati wa
kuweka sheria ya kutoa zabuni
za chini ya Sh. bilioni 15, kwa ma-
kandarasi wazawa wa ili kupun-
guza tatizo la kukosa tenda za
ujenzi wa miradi.

Kauli hiyo, aliitoa jana, mkoani
hapa wakati akizungumza katika
kongamano la 30, la Taasisi ya
Wahandisi Tanzania (IET).

Alisema, utaratibu wa kuwapa
zabuni makandarasi wazawa uta-

saidia kuondoa yao, badala yake
wakipewa makandarasi kutoka
nje ya nchi.

Alisema makandarasi wa-
zawa wana uwezo mkubwa wa
kutekeleza miradi mbalimbali,
lakini tatizo linalowakabili ni ku-
kosa mitaji kwa ajili ya kuifaniki-
sha miradi.

Vile vile kuanzishwa kwa uta-
rabu mpya wa kutoa tenda za
ujenzi kwa wazawa utawasaidia
kutekeleza kazi zao kwa ufanisi
mkubwa.

Aliwataka wahandisi hao, waji-
funze taaluma ya fedha ambayo
itawasaidia kuendesha miradi

wanayojenga.

Pia kujiendeleza zaidi na kue-
ndana na mabadiliko ya say-
ansina  teknolojia, pamoja na
kujifunza mbinu mpya za
kazi ambazo zitawafanya kuwa
wabunifu.

Rais wa Chama cha Wahandisi
Tanzania, Wakili Menye Manga,
alisema mkutano huo, umelenga
kuangalia jinsi ya kuwajengea
uwezo endelevu wahandisi na
kuangalia matatizo mbalim-
bali yanayowakabili na kutafuta
ufumbuzi.

Alisema  tatizo kubwa lin-
alowakabili wahandisi hao, ni ku-

tokuwa na sehemu maalumu ya
kufanyia mazoezi wanapohitimu
kozi zao.

Wameiomba serikali kuwapa-
tiwa eneo maalumu la kufanyia
mazoezi ili kuongeza ufanisi wa
utendaji kazi.

Manga aliwataka wahandisi
hao, kusomea taaluma ya sheria
kwa kuwa itawasaidia kutatua
matatizo ya kisheria.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, aliwataka wa-
handisi hao kufanyakazi kwa
weledi huku wakitanguliza mbele
maslahi ya nchi katika hatua ya
kuleta maendeleo endelevu.

]
Wanahabari
Waaswa
kuhimiza
uhifadhi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WAANDISHI wa habari
nchini, wameombwa Ku-
tumia kalamu zao kuelimi-
sha wananchi umuhimu wa
kuhifadhi maeneo ya hifa-
dhi na kupiga vita ujangili,
ili vizazi vijavyo vinufaike
na rasilimali zilizopo.

Akizungumza jana katika
kongamano la tatu la Utalii
lililoandaliwa na Taasisi ya
Wanahabari Arusha (Aru-
sha Media),0fisa Maende-
leo ya Jamii wa Taasisi ya
Chemchem, Walter Pal-
langyo, alisema ni vyema
wanahabari wakajikita
kuelimisha masuala ya
uhifadhi kwa maendeleo
ya taifa.

“Bila kupambana na
kuhifadhi maeneo ya
hifadhi yanayotuzunguka
hatutafaidi rasilimali hizi
na ili ziendelee kutuletea
kipato na ajira lazima wa-
nahabari mkatumia kalamu
zenu kuelimisha umuhimu
wa hifadhi hizi,”alisema.

Alisema taasisi yao
tangu iwekeze mwaka
2018, kwenye eneo la Hi-
fadhi ya Burunge wilayani
Babati, imetumia zaidi ya
Sh. milioni 165 katika vita
dhidi ya ujangili.

“Majangili ni tatizo kwa
kuwa katika kipindi hicho
tumekamata 10 wanaojihu-
sisha na mauaji ya tembo
na majangili zaidi ya 15
wanaojihusisha na mauaji
ya wanyama wengine,
lengo letu kuendeleza uhi-
fadhi,” alisema.

Aliomba pia wanahabari
washiriki kuelimisha
madereva wanaopita
barabara ya Arusha hadi
Babati kuwa waangalifu,
kwa kuwa baadhi yao
wanagonga wanyamapori,
ambao wanavuka barabara
hiyo kwenda hifadhi ya
Tarangile.

Mkurugenzi wa Taasisi
ya Wanahabari ya Arusha
(Arusha Media), Mussa
Juma, ambaye ni muan-
daaji wa kongamano hilo,
alisema kuna umuhimu
mkubwa kwa wanahabari
kushirikiana na wadau wa
utalii kupiga vita ujangili
na vitendo vyote vinavy-
orudisha nyuma sekta hiyo
kwa manufaa ya vizazi
Vijavyo.

Alisema kongamano hilo
[imedhaminiwa na Shirika
la Hifadhi za Taifa (Tana-
pa), Taasisi ya Chemchem
Association na Mfuko wa
Uhifadhi wa Friedkin.
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Kaya zote
Rombo
sasa zina
umeme

Na Mwandishi Wetu,
ROMBO

SHIRIKA la umeme
Tanesco limeeleza
kuwa Kila kaya va
Wilaya ya Rombo
mkoani Kilimanjaro,
imeunganishwa na
umeme.

Meneja wa Tanesco
Wilaya ya Rombo,
Mhandisi Hassan
Lumuli, alisema nia ya
serikali ya kufikisha
umeme katika kila ki-
wilaya hiyo.

Alikuwa akitoa taar-
ifa katika kikao cha
Baraza la Madiwani wa
Wilaya kilichofanyika
jana.

Katika taarifa yake,
Mhandisi Lumuli alise-
ma mpaka sasa kwa
asilimia mia moja, kata
Rombo vimeshafikiwa
na umeme.

Aidha, alieleza
kuwa kwa kipindi cha
kuanzia Januari hadi
Oktoba 31, mwaka huu
jumla ya wateja 2,842
wameunganishiwa na
huduma hiyo.

Kwa mujibu wa
Mhandisi Lumuli, hadi
kufikia Oktoba 31
mwaka huu, wananchi
25,346 walikuwa
wameshaunganishiwa
umeme.

Pamoja na hilo
alilieleza baraza hilo
kuwa wananchi ambao
bado hawajaungan-
ishiwa umeme, wa-
naweza kuunganishwa
na huduma hiyo kwa
bei elekezi ya seri-
kali ya Sh. 27,000 kwa

Katika hatua ny-
ingine, Mhandisi
Lumuli litoa rai kwa
wananchi kutokuwa
na hofu ya kufungua
viwanda kwa sababu
Tanesco Rombo bado
ina uwezo wa kuwahu-
dumia.

Lumuli alisisitiza
kuwa wilaya hiyo
inacho bado kiasi
cha megawati 1.5 za
umeme ambao hauna
matumizi hivyo watu
wachangamke kuu-
tumia.

Wakati matumizi
makubwa ya umeme
katika Wilaya ya
Rombo ni megawati
3.0, lakini kiasi kina-
chofikishwa ni mega-
wati 4.5.

Viongozi washikiliwa upotevu wa milioni 60/-

Na Mwandishi Wetu, SIHA

KUU wa Wilaya ya
Siha, mkoani Kiliman-
jaro, Onesmo Buswelu,
ameamuru kukamat-
wa na kuwekwa mahabusu vion-
gozi wanne wa chama cha ushirika
cha msingi (AMCOS) cha Manio,
wanaotuhumiwa kuhujumu
Sh. milioni 60.8

Wanaoshikiliwa wakisubiri kuho-
jiwana Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) Mwe-
nyekiti, Remi Mbando na Elisante
Kihundwa ambaye ni Katibu.

Wengine ni wajumbe wa bodi ya
chama hicho, Barakaeli Kihundwa
na Dina Kileo.

Licha ya kukamatwa kwa vigogo
hao wa ushirika, pia mkuu huyo

wa wilaya ameagiza kuvunjwa kwa
bodi hiyo mara moja.

Uamuzi huo wa Buswelu, ume-
kuja baada ya taarifa ya Ofisa Ush-
irika wa Wilaya ya Siha, Heri Minja,
kutoa siri hiyo mbele ya wanacha-
ma wa chama hicho kuwa kiasi cha
Sh. milioni 60.8 hakionekani na
wala matumizi yake hayajulikani.

Baada ya taarifa hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Siha aliamuru watu hao
kukamatwa na kuwekwa ndani hadi
fedha hizo zitakapopatikana

Akizungumza na wanachama wa
chama hicho katika mkutano wa
dharura uliofanyika katika ofisi ya
cha Manio jana, Mkuu wa Wilaya
aliamuru watu hao kuwekwa ndani
hadi fedha hizo zipatikane kwa
kuwa wao ndiyo watendaji na wad-

hamini wa mali za chama.

Buswelu alisema serikali haiwezi
kuona wananchi wanyonge wanau-
za kahawa zao ili waweze kuende-
sha maisha yao na familia zao wana-
tokea wajanja na kuwadhulumu na
kwamba hawezi kufumbia macho
jambo hili, huku vyombo husika vya
uchunguzi vikiendeleo na kazi yao.

“Fedha hizo ziwekwe mezani
kwanza, ndiyo majadiliano yaanze
na ikibainika  hawajahujumu,
hizo fedha zitarudishwa’,alisema
Buswelu. Awali, ofisa huyo katika
taarifa yake alisema wanachama
wa chama hicho walipeleka malala-
miko kwa mkuu wa wilaya wakidaia
kutolipwa mabaki ya malipo ya
mwisho fedha ya mwaka 2018 na
2019 bila sababu za msingi.

Alisema wakiwa kwenye uchun-

guzi ili kubaini ni kiasi gani cha
fedha walichotakiwa kulipwa wa-
nachama hao ndipo walibaini na
mambo mengi ikiwamo fedha hizo
Sh. 60.8.

Bodi haifanyi mahesabu haifanyi
mikutano kwa mujibu wa katiba ku-
fanya ya kila baada ya miezi mitatu
lakini hawafanyi .

Alisema Thundwa ambaye ni ka-
tibu wa chama hicho, alikanusha
madai hayo akidai kwamba fedha
wanazodaiwa ni Sh. milioni 16 na si
milioni 60.8 zinazodaiwa.

Mmoja wa wanachama hao
Elisarie  Elirehema alimshuku-
ru mkuu huyo wa wilaya lakini
akaeleza kuwa kuna kahawa magu-
nia 40 yapo kwenye gharama am-
bayo haijaingizwa kwenye hesabu
nazo ziingizwe kwenye.

————

Spika wa zamani wa Bunge la Tanzania, Pius Msekwa (katikati), akiwatunuku wanataaluma tisa wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU), Shahada ya
Umahiri ya Ushirika na Maendeleo ya Jamii (MA-CCD), (hawapo pichani), katika mahafali yaliyofanyika chuoni hapo, mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro
jana. PICHA: GODFREY MUSH

Msafara wa JWTZ wakabidhiwa bendera

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

MKUU wa Mkoa Kilimanjaro, Dk.
Anna Mghwira, amembkabidhi ben-
dera ya taifa Kanali Machera Mach-
era, anayeongoza msafara wa Jeshi
la Wananchi wa Tanzania (JWTZ),
unaopeleka ujumbe maalum wa
maadhimisho ya miaka 58 ya Uhuru
katika kilele cha Mlima Kilimanjaro.

Maadhimisho ya sherehe za uhu-
ru hufanyika kila mwaka Desemba
9.

Akikabidhi bendera hiyo jana
katika lango la Marangu kwenye
Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kiliman-
jaro, Mkuu wa Mkoa, Dk.Mghwira
alisema serikali inalishukuru Jeshi
la Wananchi wa Tanzania kwa uta-
ratibu waliojiwekea wa kila mwaka
kupanda mlima huo mrefu kuliko

yote Afrika kuadhimisha sherehe
hizo.

Alisema uamuzi huo wa JWTZ,
unaonyesha ni jinsi gani wanabeba
jukumu kubwa na dhamana ya kip-
ekee kwa niaba ya Watanzania.

Mbali na askari hao, katika msa-
fara huo wamo pia waandishi wa
habari na wafanyakazi wa Shirika la
Hifadhi za Taifa (Tanapa).

Alisema tukio hilo linawakumbu-
sha kile kilichofanywa na Kapteni
Nyirenda mwaka 1961 ambaye
alipanda kweye kilele cha Mlima
Kilimanjaro na kwenda kuuweka
Mwenge wa Uhuru na bendera ya
taifa juu ya mlima huo maarufu du-
niani.

Alisema serikali inawashukuru
JWTZ na watu wote waliokubali na
kujitolea kupanda Mlima Kiliman-

jarona kwamba inatambua mchan-
go wa jeshi hilo ambao ni mhimili
mkuu wa usalama na ulinzi wa nchi
na kupanda mlima huko ni kuende-
leza kujenga imani kubwa na jeshi
kwa kushiriki katika matukio mbal-
imbali muhimu ya kitaifa.

“Muda si mrefu nitawakabidhi
bendera ya taifa hivyo niwaombe
mkatimize dhamira yenu ya
dhati ya kufikisha bendera hiyo
kileleni kazi ambayo mnaifanya
kwa niaba ya umma wote wa
Watanzania,”alisema Mkuu wa
mkoa wa Kilimanjaro aliyeambat-
ana na Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wazazi CCM, Dk. Edmundi Mndol-
wa.

Alisema pia serikali inavipongeza
vyombo vya habari kwa kuhakiki-
sha wanawahabarisha wananchi

taarifa mbalimbali na hivyo wana-
jukumu la kuwakumbusha Watan-
zania juu ya umuhimu wa historia
ya uhuru kupitia kupanda mlima
huo na kutoa habari zinazohamasi-
sha uhifadhi wa mali asili na kutoa
taarifa za kutangaza utalii.

Mghwira alisema Tanapa ni moja
kati ya mashirika ya mfano wa kuig-
wa nchini kwa utendaji kazi mzuri
na sasa Watanzania wameshuhu-
dia wakiongeza hifadhi sita zaidi za
kusimamia hivyo kufanya jumla ya
hifadhi za taifa kuwa 22.

Kamishina Mwandamizi wa Uhi-
fadhi Kanda ya Kaskazini Herman
Batiho, alisema Tanapa itaendelea
kuadhimisha maadhimisho ya siku
ya uhuru kuenzi kazi zilizofanywa
na Baba wa Taifa Mwalimu Julius
Nyerere kuleta uhuru wa taifa.



HABARI DODOMA

Jumamosi Desemba 7,2019

Nipashe 11

Ofisa Mwan-
damizi wa Ofisi
va Rais Sekreta-
rieti ya Maadili
va Viongozi wa
Umma, Philiphina
Kobelo (kushoto),
akitoa mafunzo ya
elimu ya maadili
kwa viongozi wa
serikali za kata,
(hawapo pichani),
katika Kata ya
Mvumi Misheni
wilayani Cham-
wino, Mkoa wa
Dodoma jana.
Kulia ni Ofisa wa
maadili sekreta-
rieti hiyo, Grece
Kwambiana.
PICHA: PETER
MKWAVILA

Waomba mafunzo Tume ya Maadili

Na Peter Mkwavila, CHAMWINO

vitongoji wilayani Chamwino

mkoani Dodoma, wameiomba

Tume ya maadili ya viongozi
wa umma kuwapatia mafunzo ya elimu
elekezi ya maadili ya viongozi wa umma
ili wafanye kazi kwa kufuata miongozo ya
jinsi ya kuwatumikia wananchi.

Maombi hayo yalitolewa kwa nyakati
tofauti na viongozi wa kata za Mlowa
Barabarani na Mvumi Misheni, mbele ya
watumishi wa Tume hiyo, baada ya ku-
patiwa elimu ya mafunzo ya maadili yali-
yotolewa kwa ajili ya viongozi wa serikali

tongoji, walisema ili waongoze wananchi
kwa kufuata miongozo ya kimaadili
wameomba kupewa mafunzo hayo am-
bayo yatawawezesha kuwatumikia kwa

kufuata kanuni, sheria na muongozo wa
katiba ya nchi.

George Mahembe, Mwenyekiti wa seri-
mi Misheni, alisema elimu hiyo ikitolewa
itawasaidia kukabiliana na namna ya
kuepukana na migogoro inayokwamisha
maendeleo ya wananchi.

“Sisi kama mabalozi wa serikali tu-
ishwa kwa kupitia Tume hii ya maadili ya
viongozi ni imani yetu tutawatumikia wa-
nanchi kwa kufuata kanuni na miongozo
kwa uwazi na wao watafahamu hata pale
tunapokosea wapi pa kupeleka malala-
miko yao,” alisema.

Ruth Jeremia, kutoka kata ya Mlowa
Barabara, alisema viongozi wa serikali za
mitaa wanatakiwa kupewa mafunzo hayo
kabla ya kuanza kuwatumikia wananchi
kwa kuwa wengi wao wakishapewa na-
fasi hizo za uongozi huanza kuwadharau
na ubaguzi hata katika itikadi za kisiasa.

Hata hivyo, alisema baadhi ya viongozi
hawafuatilii malalamiko ya wananchi
vitongoji hasa yanayohusu migogoro ya
ardhi inapojitokeza.

Alisema mafunzo hayo yatawawez-
esha kutambua wajibu wao jinsi ya ku-
tatua migogoro hiyo, ikizingatiwa kuwa
tayari watakuwa wameshapatiwa mafun-
zo hayo.

Kwa upande wake Ofisa wa sekretarieti
ya viongozi wa umma kutoka ofisi ya Rais,
Grace Kwambiana, aliwataka viongozi
kuwatumikia wananchi bila upendeleo
ili kuaminiwa zaidi, badala ya kutumia
nafasi hiyo kwa maslahi yao binafsi.

Akizungumza na viongozi wa seri-
kali Kata ya Mvumi Misheni, aliwataka
kutumia nafasi walizochaguliwa kwa
malengo ya kuisadia serikali katika kuleta
maendeleo ili watu wake wafikie hatua
ya uchumi ambao utawawezesha kulinda
amani ya nchi.

Takukuru yatakiwa kupambana rushwa uchaguzi 2020

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala
Bora, George Mkuchika, ameaigiza Taasi-
si ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
nchini (Takukuru) kupanga mikakati kwa
ajili ya uchaguzi mkuu wa 2020, ambako
alisema kuna vitendo vingi vya rushwa
vya kuwarubuni wananchi.

Pia, Takukuru imefanikiwa kurejesha
Sh. milion 950 za mazao ya wakulima
zilizoibiwa na vyama mbalimbali vya ush-
irika nchini.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, wakati akifungua Mkutano Mkuu
wa Takukuru wenye kaulimbiu ya ku-
pambana na rushwa ni wajibu wa kila
mmoja, waziri Mkuchika alisema pamoja
na kuwa wamefanikiwa asilimia 88.1 kati-
ka uchaguzi uliopita wa serikali za mitaa,
ichukuliwe kama kipima joto kwa ajili ya
kujiandaa na uchaguzi mkuu ujao ambao
kuna rushwa nyingi.

Mkuchika alisema uchaguzi huo ni
muhimu kwa sababu ndiyo unachagua
viongozi wa ngazi ya juu akiwamo rais,
wabunge na viongozi wengine hivyo
kuchagua wala rushwa itakuwa vigumu
kuliongoza taifa hususani kwenye usima-
miaji wa vyakula.

Alisema ipo haja kubwa ya kujipanga

vyema katika kufuatilia vitendo vya uch-
aguzi huo rushwa kabla, wakati na baada
ya uchaguzi mkuu wa Oktoba, 2020.

Alisema uchaguzi huo unapaswa kue-
ndeshwa na kusimamiwa kwa uadilifu na
umakini mkubwa kwa kuzingatia sheria,
kanuni na taratibu ili haki, usawa uhuru
na demokrasia viweze kustawi kuendele-
zwa na kudumishwa.

“Rushwa katika uchaguzi ni zaidi ya
udanganyifu wa hesabu za kura, ambayo
ikitendeka inasababisha kukosa viongozi
waadilifu, wazalendo na wenye uvunjifu
wa amani kutokana na migogoro ya mara
kwamara ya kisiasa,” alisema Mkuchi-
ka.

“Viongozi kukosa uwajibikaji, kufanya
uamuzi ya kisera yenye maslahi ya wach-
ache, kukosekana kwa uwazi wa maamu-
zi ikiwamo utawala bora na wananchi
kukosa imani huchangia na rushwa,”
alisema Mkuchika.

Alifafanua zaidi kuwa tayari wameanza
maandalizi katika eneo hilo ndiyo maana
Aprili, mwaka huu walifanya warsha
iliyokusanya wadau kutoka katika kila
sekta ili wapange mikakati ya kudhibiti
vitendo vya rushwa.

Vile vile, aliwataka Takukuru kuweka
mkazo katika suala la rushwa ya ngono
ambalo limekuwa kero na kuibuliwa kwe-
nye vyombo vya habari.

“Nawaomba Takukuru simamieni
rushwa ya ngono vyuoni na kwingineko,
hivi karibuni Makamu Mkuu wa Chuo
kikuu UDOM alikiri rushwa ipo vyuoni,
hivyo fuatilieni na kuwataka wanafunzi
wa kike nao kutoa taarifa pale wanapoku-
tana na rushwa hizo, alisema Mkuchika.

Alisema imefahamika watuhumiwa
ambao wanalawiti watoto wakikamatwa,
wazazi wanakaa meza moja kujadili suala
hilo na kulimaliza bila hatua yoyote ku-
chukuliwa jambo ambalo halikubaliki.

“Ikibainika mzazi anafanya Kkitendo
hicho yeye na mtuhumiwa wote wata-
chukuliwa hatua kali,” alisema Mkuchika.

Alisema wanawake wapo wengi iweje
mwanaume aende kubaka watoto au
kulawiti na kuwasababisha magonjwa
ya kuambukiza vijana wadogo ambao ni
taifa la kesho.

Kwa upande wa vyama vya ushirika,
Mkuchika aliwataka Takukuru kuvifua-
tilia vyama hivyo ambavyo vimekuwa
kichaka cha wezi na wala rushwa na ku-
towatendea haki wakulima.

Alisema amefurahi kuona Takukuru
wameshirikiana na wadau kupambana
na rushwa, ikiwamo kuzindua kampeni
ya Utatu iliyofanyika Novemba Mosi,
hivyo anaamini jitihada hizo zitaende-
lea katika kuvunja ukimya wa kukataa
rushwa.

Serikali yabaini madudu
ununuzi wa umma

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imesema Mamlaka ya Udhibiti
wa Ununuzi wa Umma kwa mwaka
2018/19 inaonyesha mikataba 12, kutoka
taasisi tisa za umma yenye thamani ya
Sh. bilioni 25.8 ina viashiria vya rushwa
kwa sababu haikufuata taratibu.

Akizungumza katika mkutano wa 10, wa
wataalamu wa Ununuzi na Ugavi Naibu
waziri wa fedha Dk. Ashatu Kijaji, alisema
kuwa taarifa ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali inaonyesha
kuwa ununuzi wa jumla ya Sh. bilioni 16.6
haukuwa kwenye bajeti wala mpango
wa ununuzi ulioidhinishwa na Sh. bilioni
24.85 zimetumika kulipa mikataba am-
bayo haikuwa na hati ya utekelezaji.

Dk. Kijaji aliwataka waajiri wote kutoa
ushirikiano kwa bodi za kitaaluma husu-
san linapojitokeza suala la usimamizi wa
maadili kwa wataalamu waliosajiliwa na
bodi husika, kwa kuwa hakuna ufanisi bila
maadili. Ameupongeza uongozi wa Bodi
ya ugavi na manunuzi (PSPTB) kwa hatua
zilizochukuliwa za kusimamia mahitaji ya
ajira ya kada ya ununuzi na ugavi kwa
kuwapeleka mahakamani watu wanao-
fanya kazi za ununuzi na ugavi bila kuwa
na sifa stahiki.

Aliagiza waajiri wote kuwaajiri watumi-
shi wenye sifa zinazotambuliwa na PSPTB
na kuzingatia mahitaji yaliyopo kwenye
waraka wa maendeleo ya utumishi wa
mwaka 2015.

Naibu waziri huyo, ameiagiza Bodi ya
PSPTB kufanya tathmini ya uwezo na
vadilifu wa taasisi za umma zilizobeba
dhamana ya ununuzi serikalini.

Alielekeza kuwa taarifa ya Baraza la
Maadili iwasilishwe wizarani mapema ili
iweze kupitiwa na kufanya uamuzi kwa
kushirikiana na vyombo vingine vya
serikali.

Alisema pia Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo itaendelea kuunga mkono juhudi za
Bodi zinazolenga kuondoa uzembe na uki-
ukwaji wa maadili katika fani ya ununuzi
na ugavi, kwa kuwa bajeti ya ununuzi wa
serikali ni takribani asilimia 80 ya bajeti
yote.

Kwa upande wake Kamishna wa Idara
va Sera ya Ununuzi wa Umma, DK. Fre-
drick Mwakimbinga, alisema kuwa Bodi
inafanya jitihada za dhati kuhakikisha
taaluma ya ununuzi na ugavi inatoa
mchango unaotarajiwa katika ujenzi wa
uchumi wa viwanda kulingana na malengo
va Serikali ya Awamu ya Tano, ili kutimi-
za malengo hayo bodi imetoa mafunzo
mahususi kwa taasisi mbalimbali ambayo
yameongeza ufanisi katika taasisi husika.

Naye Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
PSPTB, Godfrey Mbanyi, alisema kuwa
Bodi hiyo imeahidi kufanyia kazi maagizo
yote yaliyotolewa na Naibu Waziri DK.
Kijaji.

Alibainisha kuwa licha ya kuwa na she-
ria inayowataka watumishi wanaofanya
kazi ya ununuzi na ugavi kusajiliwa,
bado wapo ambao hawafanyi hivyo, Bodi
itaendelea kuchukua hatua stahiki kwa
wale wote watakao kiuka sheria.

Dk. Kijaji akielezea kuhusiana na
agizo alilotoa katika mkutano wa 10 wa
wataalamu wa ununuzi na ugavi kutoka
maeneo mbalimbali alisema kuwa, kuna
ununuzi usiozingatia sheria na kanuni na
kusababisha kununua bidhaa zilizo chini
ya Kiwango, ununuzi hewa wa huduma na
bidhaa na kutokuwepo kwa kumbukumbu
Za ununuzi na mikataba hewa licha ya
uwepo wa wataalam hao.
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Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma, akizungumza na wanafunzi wa shule ya sekondari Chumbuni, wakati alipofika shuleni hapo kwa ajili ya kuangalia

maendeleo ya wanafunzi hao wanaofanya mitihani yao ya kidato cha pili. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Smida kuwaendeleza
wafanyabiashara

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

IZARA ya Biashara

na Viwanda imese-

ma wakala wa kue-

ndeleza  viwanda

vidogo na vya kati (Smida) ndiyo

yenye jukumu la kuwaendeleza

wafanyabiashara na wajasiriamali

nchini ili kufikia malengo ya ku-
jitegemea.

Waziri wa Biashara na Viwanda,

Hassan Khamis Hafidh, alisema

hayo wakati akijibu swali la Mwak-

ilishi wa Jimbo la Konde, Omar
Seif Abeid, aliyetaka kujua kazi
za Smida kama zinafahamika na
wananchi.

Alieleza kuwa Smida ipo kwa
mujibu wa sheria na imepewa ma-
jukumu ya kuwaendeleza wafan-
yabiashara wadogo kufikia ngazi
za kuwa wajasiriamali wakubwa.
Alisema taasisi hiyo imepewa
majukumu ya kuwapatia ujuzi
na mbinu za kitaalamu pamoja
na mikopo wajasiriamali kufikia
ndoto za kupiga hatua kubwa ya
maendeleo. “Hayo ndiyo majuku-

mu ya wakala wa kukuza viwanda
vidogo na kati kwa wajasiriamali
mbalimbali Unguja na Pemba ili
malengo ya kufikia nchi ya uchu-
mi wa kati yanafikiwa,” alisema.
Alisema tayari wakuu wa mikoa
na wilaya wametakiwa kutenga
maeneo ambayo yatatumiwa kwa
ajili ya kuanzisha viwanda vya
wajasiriamali mbalimbali na ku-
zalisha bidhaa zao. “Tunataka kila
wilaya kutenga maeneo ambayo
yatatumiwa kwa ajili ya kuanzisha
viwanda vya wajasiriamali wado-
go nchini,” alisema.

Serikali yapiga marufuku uvamizi misitu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Maliasili,
Mifugo na Uvuvi, imepiga maru-
fuku vitendo vya uvamizi wa msi-
tu wa hifadhi wa Ngezi Pemba na
baadhi ya watu hufanya uharibifu
ikiwamo kukata miti kwa shughuli
za mbao.

Naibu Waziri wa Kilimo, Mali-
asili, Mifugo na Uvuvi, Dk. Makame
Ali Ussi, alisema hayo wakati aki-
jibu swali la Mwakilishi wa Jimbo
la ChakeChake, Suleiman Sarhani,

aliyetaka kujua mikakati inay-
ochukuliwa na serikali kukabili-
ana na uvamizi wa msitu wa Ngezi
Pemba. Alikiri kuwapo matukio
ya baadhi ya watu kupenya katika
msitu huo na kufanya uharibifu
wa msitu ikiwamo kukata miti kwa
matumizi ya mbao.

Aliwataka wananchi kufahamu
kuwa msitu wa Ngezi unalindwa
chini ya sheria ya misitu iliopo
katika hifadhi ya kitaifa na hau-
ruhusiwi kufanyika matukio ya
uharibifu na kukata miti.

“Msitu wa Ngezi upo chini ya

sheria ya misitu ya hifadhi ya taifa
na wananchi hawatakiwi kuingia
na kukata miti katika eneo hilo,”
alisema.

Alisema juhudi zimeanza ku-
chukuliwa ikiwamo kuajiri walinzi
kwa ajili ya kukabiliana na uharibi-
fu huo ikiwamo kufanya doria ka-
tika maeneo ya Unguja na Pemba.

“Wizara ipo katika hatua za
mwisho kukamilisha ajira kupata
walinzi watakaofanya doria ka-
tika msitu huo na kukabiliana na
matukio ya vitendo vya uharibifu
wa mazingira,” alisema.

Wanafunzi waonywa
udanganyifu kwenye mitihani

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAZIRI wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzi-
bar, Riziki Pembe Juma,
amewataka wanafunzi wa
kidato cha pili wanaoen-
delea na mitihani yao ya
taifa, kutojihusisha na
udanganyifu ili waweze
kufaulu vizuri katika
masomo yao.

Aliyasema hayo wakati
akizungumza na wanafun-
zi wa shule mbalimbali za
mjini Unguja wa kidato
hicho walioanza mitihani
yao juzi. “Fanyeni mitihani
yvenu kwa kutumia akili
zenu na msifanye udan-
ganyifu wa aina yoyote,”
alisema Waziri huyo.

Alisema Serikali ya Map-
induzi Zanzibar inafanya
kila jitihada kujenga shule
za Kisasa, upatikanaji wa
madawati pamoja na kutoa
elimu bure kuanzia ngazi
ya maandalizi hadi kidato
cha nne.

Alisema kuwa lengo la
serikali kutoa elimu bure
ni kuhakikisha kila mwa-
nanchi anapata elimu bila
ya ubaguzi.

Aliwataka wanafunzi
hao kuzitumia vizuri fursa
hizo kwa kuzidisha bidii

ya kusoma ili waweze ku-
fanikiwa ndani ya maisha
yao, pamoja na kusaidia
nchi kuwa na wasomi
wake.

Aliwataka wazazi na
walezi kuwa karibu zaidi
na watoto wao wanao-
fanya mitihani hiyo ili ku-
hakikisha wanafika katika
vituo vyao vya mitihani
kwa wakati na kutumia
haki yao ya elimu.

“Wizara inawaomba ma-
dereva na utingo wa gari
za abiria kuzidisha busara
na hekima kwa wanafunzi
wakati wa kwenda na ku-
rudi shule ili kuwahi shule
na kufanya mitihani yao
vizuri,” alisema.

Alieleza kuwa ufanyaji
wa mitihani unahitaji
amani na utulivu hivyo
ameiasa jamii kuwa asiye-
husika asijaribu kusogea
kituo cha mitihani kwa
kuwa kufanya hivyo ni
kwenda kinyume na sheria
na kanuni za mitihani.

Jumla ya wanafunzi
34,469 wanafanya mitiha-
ni yao wanawake wakiwa
18,502 na wanaume ni
15,967 sawa na upungufu
asilimia moja ikilingan-
ishwa na idadi ya watahi-
niwa waliofanya mitihani
mwaka jana.
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Wolper anogewa
Arusha kifedha

MWIGIZAJI wa Bongo Muvi, Jackline
Wolper, amesema ameamua kuyaaga maisha
hadhi yake kupanda.

Wolper amesema maisha yake kwa sasa
yapo Arusha ambako kuna watu wenye hadhi
kama yake na huko ataweza kuishi bila kuin-
giliwa kama alivyokuwa akiishi Dar.

“Unajua maisha ya Tandika yapo tofauti,
nimeamua kwenda Arusha baada ya hadhi
yangu kupanda na kule ninaishi na wezangu
wenye fedha hatuwezi kufuatiliana,” amesema
Wolper.

MC Mziwanda atangaza
‘Mungu Yupo Hapa’

MC Mziwanda amekamilisha video za ny|mbo
mbili ikiwa ni maandalizi ya albamu yake vya
nyimbo za injili aliyoipa jina la ‘Mungu Yuko
Hapa'.

MC Mziwanda amezitaja nyimbo hizo kuwa
ni ‘Sema Nasi' na ‘Shuka Baba, ambazo amem-
shirikisha video Queen Sonia Boniface.

“ Wiki ijayo nitashuti video ya wimbo wa
tatu nilioupa jina la Ulinzi ikiwa ni mwendele
z0 wa kukamilisha albamu yangu itakayokuwa
na nyimbo nane, “ amesema MC Mziwanda.

Amesema ameamua kuonyesha Kipaji chake
upande wa kuimba ingawa wengi wamezoea
kumuona akifanya kazi ya ushereheshaji.

. JAPHET FELIX

MWANAMUZIKI WA
INJILI ANAYEKUJA MOTO

MSANII chipukizi wa ny-
imbo za Injili, Japhet Felix (32)
amesema kufanya kazi ya kum-
tumikia Mungu kupitia muziki
ni lazima uwe na mMoyo mgumu
na uwe tayari kukabiliana na
vikwazo.

Akizungumza katika ma-
hojiano maalum na BT, Felix
amesema baadhi ya watu
walioingia katika muziki huo
wamejikuta wakiishia njiani ku-
tokana na kushindwa kuhimili
majaribu.

Amsema kwa upande wake
amepata mafanikio tangu aanze
kuimba Injili miaka mitatu ilyo-
pita na tayari anaandaa Albam
vake ya kwanza itakayotoka
mapema mwakani.

ALIANZIA WAPI?
Felix alisema alipoanza

kuimba Injili alikabiliwa na
vikwazo vya kifedha na wakati
mwingine alishindwa kurekodi
kutokana na kukosa pesa.

Anasema anamshukuru mama
yake kwa kumpa moyo jambo
ambalo lilimfanya kuwa na bi-
dii hadi alipotoa wimbo wake
wa kwanza “Kinga” ambao
unatamba kwa sasa.

Anasema anamshukuru
Mungu mpaka sasa anaendelea
kumtumikia kwa kuimba ny-
imbo ambazo watu wakizisiki-
liza kwa umakini wanaweza
kubadilika.

WANAMUZIKI ANAOWAP-
ENDA

Amesema katika muziki wa
Injili kuna wanamuziki kad-
haa ambao anawapenda na
ndio muongozo wake kwa Kkila

anachokifanya ili kuongeza
mashabiki wake.
Amewataja wasanii hao
kuwa ni Goodluck Gozbert,
Rose Mhando, Christine
Shusho na Bon Mwaitege.

USHAURI WAKE

Felix ametoa ushauri kwa
wanamuziki wa fani hiyo
kuweka mbele utu na umoja
kwani muziki huo unalenga
kuweka usawa bila kujali ha-
dhi ya mtu husika.

“Tuache majungu, kuten-
gana na kununiana kwani vitu
hivi vitaturudisha nyuma na
kuondoa dhana halisi kwamba
muziki wa Injili ni neno la
Mungu na tunahitajika kulien-
eza kwa upendo,” amesema
Felix.

Kuna sehemu natak-
iwa niwepo, naomba
Mungu anifikishe huko.
Mimi kama binadamu
peke yangu siwezi,
nakutana na vishawi-
% shivingi dahila

najua mimi si chochote
mbele ya Mwenyezi
Mungu-Shamsa Ford.

Tuna-

malizia

mapicha picha,
sema Mwakinyo
anapatikana wapi?
Nina zawadi yake
mtoto wa kitanga
Yule-Amber Lulu.
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KUNANI TENA?
Shamsa, Nay wa
Mitego moyo wadunda

UTATA umetanda kati ya wasanii Nay wa
Mitego na Shamsa Ford, kutokana na kuwa
karibu kwa kipindi hiki kiasi ambacho ina-
husisha wawili hao kurudisha mapenzi.

Moja kati ya video ambayo inazungumzi-
wa kwa sasa ni ile ya muigizaji wa filamu
Shamsa Ford na msanii wa muziki Nay wa
Mitego, ikiwaonesha wakiwa dukani waki-
furahi na kuongea kwa pamoja.

Video hiyo aliiweka Shamsa Ford, kupi-
tia ukurasa wake wa mtandao wa kijamii
wa Instagram, imezidisha wasiwasi wa
mashabiki wao kwamba kuna kitu kinaen-
delea kati yao bali hawajaamua kuweka
wazi.

“Kuachana si bifu jamani mnaachana kwa
amani na upendo na kila mmoja amuombee
kheri mwenzie, sisi vijana na tunatege-
meana kwenye kazi nyingi za kujenga Taifa
letu, ahsante kwa kuja binamu yangu” ame-
andika Shamsa Ford kusindikiza video hiyo.

Shamsa na Nay wa mitego walikuwa wap-
enzi kabla ya kuachana. Shamsa aliamua
kufunga ndoa na Chidi Mapenzi na wali-
achana mwaka huu.

>>> Usikose Jarida
o hili la Burudani Tele
& (BT) ndani ya Gazeti

2 lako la Nipashe kila
4 Jumamosi, pia lipo
"ﬂ“ﬂm m{g: kwenye mtandao wa
it Ml kijamii Twitter, tw
follow
@burudanitele

KIBA AWAWAKIA WANAOMSAKAMA

MWANAMUZIKI Ali Kiba, Kiba alisema mke wake ali- mimi na mke wangu tulitofau-
amefafanua kwamba wimbo wa kuwa alipenda wimbo huo na tiana lakini tumeweka jambo
‘Mshumaa’ haukumlenga mkewe mara kwa mara aliimba, hivyo hili, naomba watu wasihusishe
ambaye sasa wametengana aliomba watu wasikuze mambo Mshumaa na mke wangu kwani
kwani alivtunga miaka mitatu hayo. nilivtunga wakati yeye yupo na
iliyopita. “Kila ndoa kuna kutofautiana, anaupenda sana.

v Bora uwe na marafiki waliokuzidi.
Uhusiano kati l X Huwezi sema unaacha Chagua marafiki wenye tabia nzuri
ya maji na sa- i F" pombe, basi unataka baa kuliko yako, wenye maendeleo
maki umenifanya zote duniani zifungwe, kukuzidi, ndiyo utapata changamo-
niamini usaliti i = utachekesha umati! Ufan- to na kupambana kuwafikia. Lakini
upo. Ni baada J yapo jambo lako, fanya ukiwa na rafiki levo moja, huwezi
Tuffolow/ Tu-tag yakuona maji kimpango wako.Usitegemee kufanikiwa maana ni ngumu sana
@burudanitele yanapika samaki- kila mtu atafanya utakalo kipofu kumuongoza kipofu mwen-
j Irene Uwoya. wewe. utakwama-Ray C. zie. Mtaishia kupotea tu-Chuchu

Hans.
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B3 Kuumbe!

IL Bub ni jina la paka ambaye ndiye anaongoza
kuwa na wafuasi zaidi ya milioni mbili katika
mtandao wa Instagram. —_

Bub ndiye paka mwenye umaarufu mkubvva
zaidi mtandaoni kutokana na umbo lake na vituko vyake
ambavyo viliwaburudisha mamilioni ya wafuasi wake
katika mitandao mbalimbali ya kijamii. -

+ Hata hivyo Bub amefariki hivi karibuni na mmiliki wake
Mike Bridavsky amethibitisha kupitia akaunti yake ya
Instagram. Kifo chake kimewashtua wafuasi wake ambao
walimpenda kwa mtindo wake wa kutoa ulimi nje.

BUB NI NANI? e - —

Bub ni paka ambaye aliokotwa akiwa ametelekezwa
huku akiwa na ulemavu wa aina mbali mbali. Lakini pia
alikuwa amedumaa hivyo siku zote alionekana kama paka
mtoto. SHAPE \* MERGEFORMAT - —-

= Mmiliki wake anasema paka huyo amesa|d|a kupatikana
kwa kiasi cha dola za kimarekani laki saba kipindi chote .
cha maisha yake kwa ajili ya kusaidia wanyama wengine.

= “Bub ameleta mabadiliko makubwa sana katika ulim- .
wengu salama wa wanyama na katika maisha ya watu
ulimwenguni” moja kati ya ujumbe wa Instagram punde
baada ya kutangazwa kifo chake.

ST, =

' Mm|I|k| Wake bwana Br|davsky alimuasili Bub kutoka

kwa rafiki yake ambaye alimuokota katika eneo lenye «
vifaa chakavu huko Indiana. -~ — N

k= Mwaka 2011 alitengeneza blog kupitia Tumblr kwa aJ|I|

va paka huyo, ghafla picha za Bub zikasambaa mtandaoni
kama moto hii ni baada ya picha moja ya bub kuwekwa
katika ukurasa wa mbele wa tovuti ya majadiliano ya

Reddit. i ——- - pp—————. . — p— -

= “Bub alikuwa mpole na mwenye upendo sana” mmiliki
wake alisema  — — - —

k Picha yake ilizua majadiliano makubwa sana ha||
iliyopelekea kuandikwa kwa taarifa zake katika maga- |

zeti ikiwepo kupewa mualiko katika kipindi kimoja cha
televisheni nchini Marekani. r s g

+ Bub akaanza kuingia mikataba na kampuni mbal| mbali
huku mmiliki wake akimuandalia kipindi chake katika You |
Tube ambacho kilikuwa burudani tosha kwa mashabiki ‘
wake.

k= Na kutumia umaarufu wa paka wake huyo, alikusanya

pesa kwaajili ya kuwasaidia paka wengine wenye mahitaji
maalumu. SHAPE \* MERGEFORMAT

CINBUBTE

PAKA MBURUDISHAJI ALIYEKUSANYA PESA NYINGI

-huf'”:

S e - Nipashe 17
<

Marapalwaliotingishaldansi

MAKAMBO
10700 ZE BINGWA

Na Adam Fungamwango

KURAP kwenye muziki wa dansi
kunatofautiana sana na kwenye
muziki wa kizazi kipya. Marapa wa
Bongofleva ni wale ambao wa-
naimba kwa kufokafoka, maarufu
kama watu wa hip hop.

Tukirejea kwenye muziki wa
dansi, mwanzoni mwa miaka ya
2000 nchini Tanzania kuliingia
aina ya muziki ambayo baada ya
waimbaji kumaliza kazi yao na
kuingiza ala za muziki, katikati
yake kuliwekwa vionjo ambavyo
vilisababisha muziki kuchangamka
zaidi.

Asili ya ‘kurap’ katikati ya ala za
muziki ni nchini Congo DR, na ili-
letwa na bendi inayopendwa sana
nchini humo Zaiko Langalanga.
Hiyo ilisababisha bendi zingine
ziige mfumo huo kutoka ule wa
rhumba ambao vyombo vinasikika
peke yake bila maneno.

Marapa wawili wa Zaiko
Langalanga, walikuwa wakish-

erehesha katikati ya muziki kwa
kusema ‘atalaku atalaku’ na ndiyo
maana nchini humo marapa hadi
leo wanajulikana kwa jina la
Atalaku.

Hawa ni baadhi ya mapara
nchini waliotamba kwenye bendi
mbalimbali kwa kunogesha muziki.

Allan Mulumba Kashama

Huyu ni Mkongomani, lakini
alikuwa mmoja wa wanamuziki wa
mwanzo kabisa Tanzania kufanya
kazi ya kurap kwenye bendi za
muziki wa dansi.

Akiwa na bendi ya Diamond
Sound wana Dar es Salaam
Ikindankoi alijipatia umaarufu
sana kwa staili yake ya kurapu,
‘amevaa Kimini amevaa bodi suti'.
Nyimbo kama “Neema’, ‘Kimalu-
malu’ na zingine ambazo zilikuwa
maarufu mno mwishoni mwa
miaka ya ‘90 na mwanzoni mwa
miaka ya 2000, zilimuweka kwe-
nye chati ya juu na kuheshimika
kwa kazi hiyo.

Msafiri Doif

Kwenye bendi ya African Stars
‘Twanga Pepeta’ kulikuwa na wa-
namuziki ambao walikuwa waki-
imba, lakini pia wakimaliza kuimba
wanarap, lakini hawakuwa marapa
halisi.

Hao ni Banza Stone na Ally
choki ambao kiasili si marapa bali
ni waimbaji. Lakini kwa mara ya
kwanza, Twanga Pepeta ilimpokea
rapa halisi kutoka Kenya, Msafiri
Diof, Mtanzania ambaye alikwenda
kutafuta maisha na kuamua kurejea
nchini.

Ni rapa kwa kiwango cha juu,
amejipatia sifa kubwa akiwa kwe-
nye bendi hiyo ambayo hadi leo
badi yupo.

Totoo Ze Bingwa
Mwenyewe anajiita rapig mia

saba sabini na saba katika siku saba.

Huyu ni Mkongomani anayefanya

kazi nchini na amepitia bendi mbal-
imbali za dansi kubwa zikiwemo FM
Academia, Akudo Impact na zingine.

Ametoa mchango mkubwa wa
muziki wa dansi, hasa kwenye staili
va kurap. Kwa sasa ana kundi lake la
Sanaa, Sana Band.

Kalala Junior

Ni mtoto wa mwanamuziki nguli
nchini Hamza Kalala. Pamoja na
kwamba Kalala Junior ni mwimbaji,
lakini alianza muziki kama rapa na
vile vile anakofanya vizuri zaidi na
mashabiki wake wengi hupenda
zaidi anavyorap. Amewahi kupitia
bendi mbalimbali kama Bambino
Sound, lakini kwa muda mrefu yuko
na Twanga Pepeta hadi sasa.

Khalid Chokoraa

Kilikuwa kizazi fulani hivi cha
pili cha marapa ambacho kiliibuka
baada ya Ally Choki kwenda kuunda
bendi ya Extra Musica. Nyimbo za
bendi hiyo na aina yake ya kurap,
ilitishia bendi nyingi za staili hiyo.
Hadi leo amekuwa mmoja wa
marapa bora kabisa nchini Tanzania.




18 Nipashe ..o <z mmm

IMETOKEA

Lady Gaga
aporomoka
jukwaani

OKTOBA 2019, mwanamuziki wa Marekani, Lady Gaga,
alitawala vyombo vya habari baada ya tukio la kuporomoka
jukwaani wakati wa onyesho lake la muziki.
wakiwa katika kilele cha burudani huku wakizidiwa na utamu
wa nyimbo zake.

Gaga alianguka kutoka juu ya jukwaa hadi chini kwa mashabi-
ki wake baada vya jaribio la kukumbatiana na shabiki wake
kushindikana.

Awali alimuita shabiki wake kwa jina Jack kwa nia ya kuju-
muika naye jukwaani na kumrukia mikononi mwake.

Lakini Jack hakuwa imara na wawili hao walianguka chini
kama Kifusi cha udongo.

Baada ya muda Lady Gaga alirejea na kutumbuiza kibao
chake kiitwacho Million Reasons akiwa sambamba na shabiki
huyo.

Mashabiki walikuwa wakifuatilia hali ya Gaga kwa kuwa ana
matatizo ya baridi hali inayomsababishia maumivu makali sana.

Mwaka 2013, aliahirisha onyesho lake la Born This Way
baada ya kuteguka nyonga. Lakini muimbaji huyo aliwapa moyo
mashabiki wakati walinzi walipomsaidia kunyanyuka.

Pia Nyota huyo alimpa moyo Jack, ambaye alikuwa akilia
baada ya tukio hilo.

"Usiwe na wasiwasi, kila kitu kiko sawa. si makosa yako,”
alisema Gaga na kuongeza "Unaweza kuniahidi kitu? unaweza
kuacha kujilaumu kwa kile kilichotokea?”

Baadae kwenye onyesho hilo, Gaga alithibitisha kuwa ajali
hiyo haijasababisha madhara yoyote, alipotumbuiza kibao
chake, Bad Romance.

J

?

Mapenzi hayashikiki, ila huonekana

Na Adam Fungamwango

Tattoo

PENZI ni Kitu cha ajabu sana. wazee wa
Zamani wanasema mwenye kupenda haoni
wala hasikii.

Kwenye penzi mwenye pengo huona
mwanya na kwenye chongo kuna kengeza.

Penzi ndiyo kitu pekee duniani kina-
choweza kumtoa binadamu anayekaa
QOysterbay au Masaki na kwenda kuishi
Manzese, Tandale au Kigogo bila kuona
tofauti yoyote ile.

Penzi la ukweli siku zote huonekana
zaidi kuliko kusikika. Ukiiangalia na kuifua-
tilia filamu hii ya ‘Tatoo’ inaoyesha na
kuthibitisha imethibitisha maneno haya.

Imechezwa na wasanii Elizabeth Michael
“lulu’, Charles Magari, Hasnat Mathius,
Mandela Nicholaus, Grace Mapunda na
wengine wengi.

Inaanza kuonyesha kuwa Dastan, kijana
wa kimasikini akimpenda Nicol, binti wa
mzaa Magari ambaye ni tajiri.

Mzee Magari alipokuja kugundua uhusi-
ano hiyo, hakuupenda kytokana na tofauti
hizo za kitabaka.

Kuna siku akawavizia, akawabamba,
akawakimbiza.Dastan anakimbia, lakini
anaanguka na kuumia.

Anaporudi nyumbani, mzee Magari
anampiga binti yake. Kwa hasira naye
anakunywa sumu.

Habari zinamfikia Dastan, lakini hawezi
kwenda msibani, badala yake baada ya
mazishi anaamua kwenda kwenye kaburi
la mpenzi wake.

Kwa bahati mbaya anakutwa na mzee
Magari ambaye anampiga hadi kudon-
dokea ukuta wa kaburi na kuzirai.

Madaktari wanashindwa kumtibia
Dastan na kuamua kumpeleka kwenye
wodi wa vichaa kwa uchunguzi zaidi.

Nyumbani kwa mzee Magari nako
mambo sasa yanaanza kubadilika. Kijana
wa wake Neron anamgeukia baba yake
na kumwambia ukweli kuwa ana roho
mbaya kwa sababu amesababisha kifo cha
dada yake Nicol kwa kumtakaza kuwa na
mpenzi anayempenda, hivyo akamwambia
na yeye anaondoka nyumbani hapo ili
akae kwenye nyumba yake ya Kitajiri peke
yake.

Naye anaamua kwenda kuishi na mpenzi

wake ambaye ni masikini, Lulu. Huko
Neron na mpenzi wake Lulu wanapanga
mikakati ya kumuokoa Dastan kwenye hali
yake ya kuchanganyikiwa.

Kwanza Lulu anajichora tatoo ambaye
imefanana na ile aliyejichora marehemu
Nicol wakati wa uhai wake. Halafu anaji-
fanya kichaa ili apate nafasi ya kukutana
na Dastan kwenye wodi yao.

Mpango huo unawahusisha pia madak-
tari ambao nao wanakula dili. Lulu
anapachikwa hospitalini kwenye wodi
ya vichaa, baada ya kujifanya kuwa
amechanganyikiwa.

Baada ya Kituko vya hapa na pale Lulu
kumuonyesha Dastan tatoo kila wanapo-
kutana, hatimaye kijana huyo anarejesha
kumbukumbu nyuma na hatomaye fahamu
zimamrudia. Akakumbuka kuwa alishawahi
kumchora mpenzi wake tatoo kama hiyo
miaka ya nyuma. Lulu alipoona Dastan, ali-
yekuwa mpenzi wa dada wa mpenzi wake
Neron, akapanga kutoroka naye.

Mambo yalipokamilika, Lulu na Dastan
walitoroka kutoka kwenye wodi ya vichaa
na kwenda kuishi porini kwa muda.

Neron akiwa kwenye safari ya kumtem-
belea mapenzi wake Lulu na shemeji yake
Dastan akiwa porini anamuona, msichana
mmoja anakimbizwa na wahuni wakiwa na
lengo la kumbaka. Neron an

amsaidia kwa kuwapiga vijana wake, la-
Kini anapomuangalia sana msichana huyo
haamini macho yake, kwani ni dada yake
Nicol ambaye ilisemekana kuwa alifariki
dunia na walishamzika.

Nicol anamwambia kaka yake kuwa
hakufa, ila alipofika hospitalini alipatiwa
matibabu na alipopata nafuu alitakiwa
kueleza yote yaliyotokea na baada ya
hapo, watu wa ustawi wa jamii walishauri
akae mbali na familia yake kwanza, hivyo
alipofika mzee Magari akaambiwa kuwa
binti yake amefariki na akapewa maiti na
msichana ambaye hakuwa na ndugu ili
akazike.

Naron anamchukua dada yake na
kumpeleka kwa mpenzi wake Dastan am-
bako pia Lulu yupo.

Hapo sasa kila mmoja akawa ana mpen-
zi wake, Dastan na Nicol, Neron na Lulu,
huku wakihadithiana yote yaliyotokea
nyuma hadi kujikuta wakiwa hapo.



AKATI tunakaribia mwaka
2020, dunia inaendelea ku-
pata watu waliotia fora katika
& nyanja mbalimbali ikiwamo
upande wa burudani.

Kuna orodha kadhaa zimetajwa mbazo
watu mbalimbali wamenga'ara kuongoza
ndani ya mwaka 2019, moja ya eneo am-
balo limeleta msisimko ni vibao vyenye
ladha na kuleta furaha kwa wasikilizaji.

Katika orodha ya hivi karibuni, rapa
Drake amejikuta akiwa kinara kati

DRAKE KINARA 2019

NYIMBO ZAKE ZASIKILIZWA DUNIANI KOTE

ya wanamuziki ambao muziki wake
umesikilizwa zaidi duniani.

Katika utafiti huo uliofanywa na
mtandao wa Spotify, wanamuziki huyo
ameongoza kwa nyimbo zake kusikilizwa
mara bilioni 28 duniani kote kuanzia
mwaka 2010 hadi sasa.

Kutokana na orodha hiyo, Drake
anakuwa rapa wa kwanza kusikilizwa na
watu wengi tangu waanze kutoa nyimbo
Zao.

Wasanii wengine waliochomoza ni Ed
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Sheeran, Post Malone, Ariana Grande,
Eminem. ————

Katika kipengele cha wimbo uliosikili-
zwa na watu wengi kibao cha ‘Shape of
you' ulioimbwa na Ed Sheeran umevunja
rekodi kwa kusikilizwa na watu bilioni
2.4.

Nyimbo zingine zilizochukua nafasi ya
pili hadi ya tano ni ‘One Dance' Drake ak-
ishirikiana na Wizkidm na Kyla na ‘Rock

Star’ wa Post l\/lalone;‘n
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Eti nini? Ugly

i

ataka ekuelewa

MWIGIZAJI wa filamu za ngono kutoka Nigeria, Uglygalz
Mareme, amesema kutokana na kazi yake hiyo watu wa nar
fasiri V|baya na kumuona kama mtu asiyefaa katika jamii.

Akuzungumza na mtandao wa Pulse, Uglygalz ambay
asilimia kubwa ya mwili wake umejaa michoro ya tatuu,
wasihi watu kutomchukulia kama yeye changudoa kwan
va kazi hiyo yupo tofauti.

“Mimi ni mchezaji wa filamu za ngono, nafanya ka2|
kwa ajili ya watu wenye umri mkubwa , lakini watu wa
ichukulia vibaya kama nipo pale kwa ajili ya pesa na wd
hau kuwa ninaigiza kwa lengo la kutoa burudani,” amesema.

Carb B
anapomkingia
Kifua mume wake
asiumbuke

RAPA mkali wa Marekani, Cardi
B, amemtetea mume wake ak-
isema hawezi kuwajibika kutoka-
na na ujumbe aliomtumia mpenzi
wa mwanamuziki Tekashi 6ix9
ambaye yupo jela.

Cardi B ameibuka na kujaribu
kuweka sawa tuhuma ana-
zobebeshwa mume wake Offset
akieleza kwamba akaunti yake
ilishikiliwa na wadukuzi.

Kulingana na rapa huyo, Offset
anajulikana kwa kazi zake na
hawezi kufanya mambo hayo va

ujumbe mchafu mwanamke huyo.

Barna Boy, Davido
waongoza kolabo
2019

WANAMUZIKI Barna Boy na
Davido, wametajwa kama vinara
wa wasanii waliotoa ngoma
nyingi kwa kushirikiana na
wengine katika ukanda wa kusini
mwa jangwa na Lasaha na Afrika
Kusini.

Kwa mujibu wa utafiti wa
mtandao wa Apple Music uli-
ochapishwa Novemba 3, 2019,
umesema wasanii hao walioweza
kuwashirikisha wanamuziki
wengine kutoka nchi mbalimbali
na nyimbo zao zilionekna kuwa
bora.

Ukanda wa nchi hizo ni zilizo
nje ya upande wa Kaskazini
mwa Afrika pamoja na Comoros,
Djibouti, Somalia na Mauritania.
Nageria imetajwa kuwa ndiyo
nchi pekee nyimbo zake zina-
pigwa sana.

kiwendawazimu kwa kumuandikia

o
-

Wizkid ang'ara
Twitter 2019

MWANAMUZIKI wa Nigeria,
Wizkid amepewa tuzo maalum
baada ya kuongoza kuwa na
wafuasi wengi kuliko wasanii
wote nchini humo.

Mtumiaji maarufu wa mtandao
huo, Joey Akan, alimkabidhi tuzo
hiyo na kumtaja kama mtu aliye-
vunja rekodi kipindi cha muongo
mmoja.

Kulingana na Joey, Wizkid ame-
kuwa akitumia mtandao huo kwa
miaka 10 sasa na Nigeria inajivu-
nia kuwa na mtu mwenye Kipaji
na juhudi ya kazi yake.

Tacha kweli
nyumbani pazuri

Anita Natacha Akide, maarufu
kama Tacha, ambaye ameshiriki
shindano la Big Brother Naija,
amewasili nchini kwake Ghana na
kupokelewa kishujaa.

Mshiriki huyo ambaye ame-
kuwa maarufu katika mitandao ya
kijamii kutokana na muonekano
wake akiwa ndani ya nyumba
hiyo, alitolewa baada ya kukwaru-
zana na mshiriki mwenzake Mercy
na kutoleana maneno yasiyofaa.

Mama yake Tacha ambaye sasa
ni marehemu alikuwa anatoka
Ghana na huko ndipo alikuwa na
mashabiki wengi wakiwamo mas- { ’
taa wa nchi hiyo Moesha Boduong ‘
na Afia Schwarzenegger.
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Na John Juma
0716217615

¥ MIONZI YA SHERIA

NAWEZEKANA umefungua shau-
ri la ndoa, au una maombi ya ta-
laka, mgawanyo wa mali ,malezi
ya watoto au vyote.

Wakati huo ambao kesi haijaanza,
au imeanza kusikilizwa lakini hai-
jaisha, unahisi au unaona mali za
ndoa ambazo pengine zinatakiwa
kugawanywa  zikiwa katika hatari
ya kuuzwa, kugawiwa, kuharibiwa au
kubadilishwa umiliki. Unaona bayana
kuwa shauri litakapomalizika pa-
takuwa hakuna kitu au kitakacho ku-
wepo ni kidogo.

Unajihoji nini ufanye kisheria ka-
tika mazingira kama haya ili kuokoa
mali hizi, ili usije kukosa haki yako
kesi itakapokwisha? Hiki ndicho ki-
takachozungumzwa hapa na safu hii
ya mionzi ya sheria.

Kitu unachotakiwa kufanya  ki-
meelezwa katika kifungu cha 138( 1
) cha Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971.

Kifungu kinasema pale ambapo
mtu ataona kuna hatari ya mali kuu-
zwa, kuharibiwa au kupotezwa kwa
namna yoyote ile basi atakuwa na
haki ya kuomba mahakama itoe zuio
la muda kumzuia mtu yeyote kuiuza,
kuibadili umiliki, kuiharibu, kutoa
zawadi au kufanya kitu kingine cho-
chote chenye lengo la kuathiri mali
hizo.

Kitu hiki pia kimeelezwa mara
nyingi na Mahakama Kuu pamoja
na Mahakama ya Rufani katika kesi

mbalimbali mojawapo ikiwa ni hii ya
Elizabeth Gikene Vs John Zakharia
Gikene shauri la Ndoa Namba 5/2004.

Kwa hiyo utakachofanya, kwanza
kama kesi iko mahakama ya wilaya,
ya hakimu mkazi, au mahakama kuu
na unaye wakili anayekuwakilisha
cha kwanza ni kumwambia kuhusu
huo wasiwasi wako wa dalili za ku-
potezwa kwa mali lakini pia muombe
mfanye utaratibu wa zuio hili. Bila
shaka mtakubaliana kuhusu hilo.

Pili, kama shauri liko katika ma-
hakama zilizotajwa hapo juu lakini
hauna wakili anayekuwakilisha ni
muhimu kumtafuta wakili yeyote
umweleze wasiwasi wako na kumu-
omba akuandalie maombi ya zuio hili
ili uzuie mali wakati shauri la msingi
likisubiriwa  kuisha. Mtaelewana
kuhusu hili na mtafanya kama mlivy-
oelewana.

Maombi haya ni lazima kumtafuta
wakili hata wa kukuandikia tu halafu
wewe ukaenda mwenyewe ma-
hakamani, kwasababu mtu ambaye
sio Wakili sio rahisi kuandaa maombi
haya.

Zaidi, kama kesi iko mahakama
ya mwanzo hapo hukuna haja ya
wakili kuandaliwa maombi rasmi
bali ni kumweleza hakimu anayes-
ikiliza shauri lako kwa mdomo
kuhusu wasiwasi wako wa mali ku-
haribiwa na utamuomba atoe zuio la
muda mali zisiguswe mpaka shauri la

Zaidi, kama kesi
iko mahakama

ya mwanzo hapo
hukuna haja ya
wakili kuandaliwa
maombi rasmi
bali ni kKumweleza
hakimu anayes-
ikiliza shauri

lako kwa mdomo
kuhusu wasiwasi
wako wa mali
kuharibiwa na
utamuomba atoe
zuio la muda mali
zisiguswe mpaka
shauri la msingi
liishe.

msingi liishe.

Kama utaweza kumtajia hata ki-
fungu cha sheria kilichoelezwa na
Makala hii au pamoja na hiyo kesi
iliyotajwa ya Gikene ambavyo kwa
pamoja vinaruhusu maombi haya
ya zuio.

Kama utashindwa kufanya hivyo

Kukabiliana na wanaouza
mali shauri likiwa kortini

ni vyema kumwabia hakimu bila
kumtajia kifungu, atatoa msaada.

Mara nyingi tatizo hili la ku-
haribiwa mali wakati shauri lik-
iendelea mahakamani limekuwa
likiwakumba zaidi kinamama.

Anapofungua shauri kuom-
ba talaka au mgawanyo wa
mali  basi mwanaume huanza
kuuza baadhi ya mali au kuzi-
linaisha mali ziwe zimeisha ili
mwanamke asiambulie kitu, au
kwa lengo kuwa ikifikia ushahidi
kila mali itakayotajwa na mwa-
namke kuwa ni ya ndoa akatae
kuwa sio yake au ilishauzwa.

Hata wanaume nao hukumbwa
na tatizo hili lakini zaidi ni wa-
nawake. Basi hili lisikupe tabu
tena kwa kuwa dawa yake ndiyo
hiyo.

Na kwa taarifa tu, mali iki-
zuiliwa na mahakama isiuzwe
na mtu akaendelea na uuzaji au
kuiharibu adhabu yake ni kifungo
cha miezi sita jela kwa kuidharau
mahakama.

Lakini pia yule aliyenunua
anakuwa amepoteza hela yake
kwakuwa amenunua mali am-
bayo imezuiwa na mahakama na
hivyo ni batili. Basi ni vyema ku-
chukua hatua na kulinda haki na
mali kwa mujibu wa sheria.

Na Reubeni
Lumbagala

® KALAMU YA MWALIM

i M

IDAHALO ni jukwaa
muhimu kwa wanafunzi
wa ngazi zote za elimu
kuanzia shule za msingi
hadi vyuo vikuu kujifunza mengi kati-
ka misingi ya kujenga hoja na mifano
kuntu ya mada zinazojadiliwa.

Suala la midahalo katika taasisi
nyingi za elimu nchini halijapewa
kipaumbele kama nyenzo muhimu
kwa wanafunzi kujifunza na kukuza
uelewa na udadisi wa masuala ya ki-
masomo, kijamii, kiuchumi na kisiasa
pia.

Upo umuhimu sasa wa midahalo
kupewa kipaumbele ili wanafunzi
waweze kukuza uelewa na udadisi
kupitia mawazo kutoka kwa wa-
nafunzi wenyewe.

Kabla ya mdahalo kufanyika ni la-
zima ichaguliwe mada ya kujadiliwa.
Pili wanafunzi wapewe muda wa
kutafuta mawazo kuhusiana na mada
husika ya mjadala.

Makundi mawili yanayounga mko-
no mada na yanayopinga mada ni
lazima yapatikane ili siku ya mjadala,
makundi mawili kinzani yapatikane
tayari kwa mdahalo.

Shule ambazo zinatilia mkazo mi-
dahalo shuleni ni lazima zitakuwa na
nafasi kubwa ya kufanya vizuri katika
mitihani. Mada zinazojadiliwa katika
midahalo huwa ni sehemu ya mada
zilizopo katika mitaala ya elimu,
hivyo wanafunzi wanapowekewa uta-
ratibu wa kufanya midahalo shuleni

na vyuoni ni sehemu ya wanafunzi
kuongeza maarifa katika yale waliyo-
jifunza darasani na kuwajengea kuji-
amini.

Ni jambo la msingi sana kwa mbhit-
imu kujiamini na kusimama mbele ya
watu kutoa mawazo yake kwa kujen-
ga hoja madhubuti.

Sehemu muhimu ya mwanafunzi
kujenga kujiamini ni katika kushiriki
midahalo. Hivyo mwanafunzi ambaye
anashiriki kikamilifu katika mida-
halo ana nafasi kubwa ya kujiongezea
maarifa na kujiamini na hivyo kuwa
mhitimu bora anayekidhi mahitaji ya
soko la ajira kwa kujiajiri au kuajiriwa.

Shule ya Kimataifa ya Feza kwa
kushirikiana na Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), kwa kutambua umuhimu wa
midahalo kwa wanafunzi, imewe-
ka utaratibu kila mwaka kuwa na
mashindano ya midahalo kwa wa-
nafunzi wa shule za serikali na shule
binafsi nchini wakipambanishwa na
wanafunzi wengine kutoka nchi nane
za Afrika ikiwamo Kenya na Zimba-
bwe.

Mashindano hayo ya kimasomo
yanajulikana kama Africa Open
Schools Debate Championships,
yamesaidia kuwajengea wanafunzi
uelewa, udadisi na kujiamini zaidi.
Midahalo hiyo huwawezesha wa-
nafunzi kuelewa masuala mbalimbali
ya masomo na kuwapa mbinu za kuji-
amini mbele za watu na kuzungumza

hadharani.

Katika ratiba za masomo shuleni
ni muhimu suala la midahalo lika-
pewa kipaumbele. Midahalo inaweza
kufanyika siku yeyote kulingana na
nafasi ya shule katika kulitekeleza
jambo hili.

Wanafunzi waelimishwe umuhimu
wa ushiriki wao katika midahalo kwa
mustakabali mwema wa masomo na
maisha yao ya sasa na ya baadae.

Ili suala la midahalo shuleni liwe
endelevu na lipate ushawishi kwa
wanafunzi ni lazima walimu wote wa-
shirikiane katika kushiriki na kusima-
mia midadalo hiyo. Kama mdahalo
utaitishwa lakini walimu wakashind-
wa kufika na kushiriki, wanafunzi
watakosa hamasa ya kuendelea kush-
iriki midahalo mengine.

Timu ya walimu iweke mikakati
kuhakikisha walimu  wanashiriki
wote ili programu hiyo iwe endelevu.
Mathalani, mwalimu au walimu wa
zamu katika juma ambalo mdahalo
unafanyika kwa kushirikiana na wal-
imu wengine wanapaswa kushiriki na
kuusimamia mdahalo huo. Walimu
wawe waamuzi wa kutoa alama kwa
washiriki ili mwisho wa mdahalo upa-
tikane upande ulioshinda na upande
ulioshindwa.

Kutokana na wanafunzi kukosa
uelewa wa kanuni za midahalo, wal-
imu watoe miongozo muhimu inay-
oongoza majadiliano hayo.

Katika mdahalo, walimu wazingatie

M Taifa linahitaji midahalo
kukuza uelewa na udadisi

washiriki wanaotoa hoja kwa mifano
kuntu kama njia ya kupata alama ny-
ingi katika mjadala huo. Katika shule
za sekondari, lugha inayotumika ka-
tika midahalo ni Kiingereza.

Ushiriki wa wanafunzi katika mida-
halo ni njia bora ya wanafunzi kukuza
uelewa na umahiri katika lugha ya
Kiingereza ambayo inatumika katika
masomo yote ya sekondari isipokuwa
Kiswahili pekee.

Matumizi ya Kiingereza katika mi-
dahalo inachangia sana kuwajengea
uwezo wanafunzi katika kuzungumza
Kiingereza kwa ufasaha lugha am-
bayo kwa baadhi ya wanafunzi wengi
wa sekondari ni tatizo kubwa na ku-
changia kufeli kwao katika mitihani.

Kabla ya siku yenyewe ya mdahalo
wanafunzi hupata nafasi ya kuandaa
mawazo ambayo watayawasilisha ka-
tika siku yenyewe ya mdahalo.

Mwanafunzi anaweza kutumia
kamusi kutafuta misamiati ya Kiin-
gereza ambayo anadhani anaweza
kuitumia siku ya mdahalo na hati-
maye kukuza uelewa wa lugha hiyo
ya kimataifa ambayo popote duniani
ndiyo kiungo cha mawasiliano.

Midahalo ikitumika kikamilifu ni
njia bora ya kuwaandaa na kupata
wahitimu bora. Midahalo ipewe Kkip-
aumbele mashuleni. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mlali
iliyoko Wilaya ya Kongwa mkoani
Dodoma. Maoni: 0764 666349.
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MAAJABU MAABARA MKEMIA MKUU

Kufanikisha tiba kan
kutibu figo, vachamk

Na Mary Geofrey

AMLAKA ya Maabara
ya  Mkemia Mkuu
wa Serikali (GCLA),
iliyoanzishwa takrib-
ani miaka 124 iliyopita wakati wa
ukoloni wa Kijerumani, kuna
baadhi ya watu wanaoichukulia
kama taasisi inayojishughulisha na
kuchunguza masuala ya dawa pen-
gine na kemilikali na hata sumu.
Wanaitizama kama mamlaka in-
ayojielekeza zaidi katika masuala
ya viwandani na udhibiti kemikali,
lakini ukweli ni kwamba ni moja ya
taasisi nyeti nchini inayofanya kazi
nyingi na za kitaalamu zinazogusa
moja kwa moja maisha ya watu

bu, ufumbuzi na mwelekeo mpya
wa kutatua changamoto.

Hivi karibuni Mkemia Mkuu wa
Serikali Dk. Fidelice Mafumiko,
anazungumza na wanahabari
kuhusu utendaji kazi wa maabara
hiyo katika miaka minne ya seri-
kali ya awamu ya tano. Anagusia
masuala mengi yakiwamo mafani-
kio, mapato na tiba.

TIBA YA FIGO

Dokta  Mafumiko  akianza
na eneo la matibabu anasema
maabara hiyo inashirikiana na
wataalamu wa afya kwenye kufani-
kisha matibabu ya figo.

Anasema mamlaka inashiriki-
ana na taasisi za tiba kama Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili, ya
Rufani ya Kilimanjaro (KCMC) na
Bugando, kufanya uchunguzi wa
kimaabara kwa kutumia teknolojia
ya vinasaba vya binadamu kwenye
uchunguzi wa kutambua uhusiano

wa mtoaji na mpokeaji wa figo.

Mchakato huo ni wa kuwezesha
utoaji na upandikizaji wa figo kuto-
ka kwa anayechangia na kuipanda
kwa mgonjwa kwa mafanikio.

Pia, maabara imefanya uchun-
guzi wa kuwezesha utambuzi wa
jinsi tawala (dominant gene) kwa
watoto wanaozaliwa na jinsi mbili
ya kike na ya kiume ili kupata mat-
ibabu stahiki.

“Katika kipindi cha miaka minne
ya serikali ya awamu ya tano, Mam-
laka ya Maabara ya Mkemia Mkuu
wa Serikali imechunguza na kulin-
ganisha kwa ajili ya upandikizaji
wa figo kwa watu 29 na utambuzi
wa jinsi tawala 48.” Anasema.

KUBORESHA TIBA

Licha ya kwamba ni mipango ya
baadaye, Mkemia Mkuu wa Seri-
kali anasema mamlaka hiyo inaen-
delea kuimarisha utekelezaji wa
majukumu yake ikiwa ni pamoja
na kuendelea kuimarisha mahusi-
ano na taasisi zinazotoa huduma
za afya hasa katika matibabu ya
kisasa yanayohusisha tiba ya jine
“gene therapy”, matibabu ya figo,
utambuzi wa jinsi tawala (sex am-
biguity).

KUTIBU KANSA
Dokta Mafumiko anasema
mamlaka itaendeleza ushirikiano
na Hospitali ya Muhimbili na ny-
ingine katika kuwawezesha wag-
onjwa wenye matatizo mbalimbali
ikiwamo saratani ya damu na tiba
ili kutibiwa kwa utaratibu wa ku-
pandikizwa uboho au kufanyiwa
‘bone marrow transplant’
Uboho ambao ni urojo unaokaa
katikati ya mifupa ndiyo unao-

husika na kuzalisha seli kuu au
seli mzizi (stem cells) pia huzalisha
seli nyekundu. Iwapo mtu anapata
saratani ya damu urojo au kiwanda
hicho cha kuzalisha seli huharibi-
wa na mwili kukosa damu.

“Ili kuendelea kufuatilia maen-
deleo ya wagonjwa baada ya
tiba hii, watahitajika kufanyiwa
uchunguzi wa vinasaba hususani
‘chimerism’ambao ni utaalamu wa
kuangalia iwapo kuna vinasaba
vya ina tofauti, hilo hufanyika kwa
ajili ya kubaini hali halisi na kufani-
kisha kupandikiza vinasaba vipya.

Aidha, anasema vifaa vya kisasa
na wataalam waliopo kwenye
mamlaka itaimarisha ushirikiano
na taasisi za kitaaluma mbalimbali
ili kufanya utafiti unaohusiana na
uchunguzi wa vinasaba vya binad-
amu kwa mfano selimundu ‘sickle
cell, kisukari, saratani na ‘popula-
tion genetics’.

Anasema utafiti huo ukifanyika
utaokoa fedha za umma ambazo
zingetumika kwa sampuli kupele-
kwa nje ya nchi kwa ajili ya uchun-
guzi.

UTAMBUZI VINASABA

Mkemia Mkuu wa Serikali
anasema mamlaka inashiriki ka-
tika kutoa majibu ya maswali kwe-
nye majanga makubwa na uwezo
wa utambuzi wa miili iliyoharibika
likiwamo tukio la kuzama kwa MV
Nyerere wilayani Ukerewe mkoani
Mwanza mwaka 2018 na katika
hilo miili 10 ilifanyiwa uchunguzi.

Anasema miili yote ilitambuliwa
baada ya kufanya ulinganifu wa
ndugu 12 katika sampuli 39 zilizo-
chunguzwa.

Dokta Mafumiko anasema ajali

Mkemia
Mkuu, Dk
Mafumiko
(kushoto)
akiwa na
Mwenvyekiti
wa Bodi

va Waku-
rugenzi ya
Mamlaka
va Maabara
ya Mkemia
Mkuu wa
Serikali,
Profesa
Esther Hel-
len Jason.

Wajumbe wa Bodi ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia Mkuu wa Serikali .
PICHA ZOTE: MAABA RA YA MKEMIA.

nyingine ya gari la abiria iliyotokea
Tarime mkoani Mara mwaka 2018,
walichukua sampuli ya miili 14
yote ilitambuliwa baada ya ndugu
25 kufanyiwa uchunguzi wa vina-
saba.

Anasema ajali ya tangi la mafuta
iliyotokea Morogoro, Agosti 10,
mwaka huu na miili 69 ilifanyiwa
uchunguzi na 61 alitambuliwa kul-
ingana na sampuli za ndugu walio-
jitokeza na kukabidhiwa mabaki.

Anazungumzia ajali nyingine ya
lori lililowaka moto Kibiti mkoani
Pwani mwaka huu, watu watano
walichukuliwa sampuli na watatu
walitambuliwa baada ya ndugu
kujitokeza.

KANZIDATA DNA

Aidha, Mkemia Mkuu anasema
GCLA ipo katika hatua za awali ka-
tika uanzishwaji wa Kanzidata ya
Taifa ya Vinasaba vya Binadamu
kwa kushirikiana na taasisi mbal-
imbali za umma zikiwamo Mamla-
ka ya Vitambulisho vya Taifa (Nida
)na Wakala wa Usajili wa Vifo na
Uzazi (Rita).

Anasema wataalam kutoka ka-
tika taasisi hizo muhimu wamesh-
irikishwa katika hatua za awali za
uanzishwaji wa kanzidata ya taifa
hususani utayarishaji wa andiko
dhana la uanzishwaji wake.

Aidha, kwa kuzingatia ushauri
wa wataalam katika andiko la uan-
zishwaji wa Kanzidata ya Taifa ya

Vinasaba vya Binadamu, mamlaka
inakusudia kuanza kuingiza taari-
fa hizo katika mfumo maalum.
Anasema kwa kuwa taarifa hizi
kuwa zinahitajika katika utambuzi
wa binadamu kwa ajili ya utatat-
uzi wa changamoto mbalimbali
ikiwamo uchunguzi wa makosa
ya jinai kama vile ubakaji, wizi,
mauaji, majanga na masuala ya
kijamii yakiwamo mirathi, uhalali

wa mzazi kwa mtoto.
MAFANIKIO
Kuhusu mafanikio Mkemia
Mkuu wa Serikali anasema,
wamewekeza katika miundom-

binu ya maabara za uchunguzi,
vifaa kama mitambo na Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (Teha-
ma).

Anasema wamefanya usajili wa
wadau wa kemikali kwa njia ya
mfumo wa kielektroniki (portal)
ulioanza April Mosi, mwaka huu,
mamlaka imesajili wadau 1,148 kati
ya 2,500 na kutoa vibali 1,894 kwa
njia ya mtandao hadi sasa.

Ongezeko hilo pia limesogeza
huduma karibu zaidi na wananchi
kupitia ofisi za kanda na mipakani.

Dokta Mafumiko anasema kati-
ka kipindi cha miaka minne mam-
laka imeongeza kanda moja na
kuweka wakaguzi katika mipaka
mikubwa saba ya Tarakea, Horo-
horo, Tanga Bandarini, Kasumulu,
Kabanga, Rusumo na Kigoma-
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sa va damu, Kiungo

)Ua DNA ajali zote

Manyovu.
Kadhalika wakala umeimari-

sha  usimamizi na udhibiti wa
kemikali kwa lengo la kulinda afya
za wananchi na mazingira dhidi
ya matumizi yasiyo salama ya ke-
mikali.

Anasema mamlaka ikiwa ni
mtekelezaji wa Sheria ya Kemikali
za Viwandani na Majumbani, She-
ria namba 3 ya mwaka 2003, inasi-
mamia uingizaji, utumiaji, usam-
bazaji na usafirishaji wa kemikali
ambazo ni malighafi za kutengen-
eza bidhaa mbalimbali viwandani.

Anasema lengo ni kuwezesha
na kuchangia jitihada za serikali
ya awamu ya tano kuelekea uchu-
mi wa Viwanda ifikapo 2025.

Dokta Mafumiko anasema,
mamlaka kupitia Waziri wa Fedha
na Mipango imefuta jumla ya tozo
17 na kupunguza tozo 8 katika
utekelezaji wa Sheria ya Kemikali.

“Hali hii imewezesha kubore-
sha mazingira ya kufanya biashara
nchini  kwa kupunguza mzigo wa
gharama kwa wafanyabiashara
wa kemikali katika uzalishaji wa
bidhaa mbalimbali,” anasema
Mkemia Mkuu.

Anasema mamlaka imefanya
pia marekebisho ya Sheria ya Ke-
mikali za Viwandani na Majum-
bani namba 3 ya mwaka 2003 kwa
kufanya maboresho ya kifungu
cha 43(11) ili kuruhusu uingizaji
wa kemikali katika ujazo mkubwa
usiokuwa kwenye vifungashio.

Marekebisho hayo yanatarajiwa

kuongeza wingi wa mizigo katika
bandari ya Dar es Salaam, Tanga
au Mtwara kutegemeana na ipi
itakuwa inatekeleza jukumu hilo
na hivyo kukuza biashara na
kuongeza mapato.

Anasema maabara hiyo imei-
marisha kutoa mafunzo na elimu
kwa wadau wa mamlaka hiyo
na mwaka 2015/16 walitoa kwa
watu 2,644 na mwaka 2017/18
walitoa kwa watu 11,598.

Anaeleza kuwa ongezeko hilo
linatokana na kuimarisha eneo
la mafunzo kwa wadau, mfano,
wanaojishughulisha na kemikali,
jeshi la polisi, madaktari, wa-
nasheria, wachimbaji wa madini.

Anaeleza kuwa, idadi hiyo

imefikiwa kupitia njia mbalim-
bali ambazo zinatumika kutoa
mafunzo ikiwamo kujitangaza
kupitia vyombo vya habari, ush-
iriki katika maonyesho mbalim-
bali na makongamano.

“Lengo la  kuufahamisha
umma majukumu ya mamlaka
na namna watakavyofaidika na
huduma za Mamlaka ya Maabara
ya Mkemia Mkuu wa Serikali,”
anasema Dk. Mafumiko.

KUONGEZA MAPATO

Mkemia Mkuu anasema
mapato ya mamlaka hiyo ya-
meongezeka kutoka Sh. bilioni
9.342 mwaka 2015/16 hadi sasa
yamefikia bilioni 24.246 sawa
na ongezeko la asilimia 118.

Anasema mapato hayo ya-
meongezeka kutokana na kuima-
rishwa kwa mifumo ya udhibiti
na ukusanyaji wa mapato kupitia
mifumo ya Epicor na GePG na
kuimarika kwa mifumo ya ndani
ya ukaguzi na udhibiti fedha kui-
marika kwa utunzaji wa hesabu.

Dk. Mafumiko anasema fedha
hizi zimetumika kwenye un-
unuzi na ukarabati wa mitambo
ya maabara, kuboresha miun-
dombinu ya maabara, kununua
vitendanishi na kuimarisha uk-
aguzi wa kemikali.

HISTORIA

Mamlaka hiyo ilianza mwaka
1895 ikijulikana kama “Maabara
Kuu ya Kemia” wakati wa enzi za
utawala wa Wajerumani.

Lengo kuu la kuanzishwa
kwake wakati huo lilikuwa ni
kufanya utafiti wa magonjwa ya
ukanda wa joto ikiwa ni pamoja
na malaria na kifua kikuu (TB).

Baada ya Uhuru mwaka 1961
Maabara ya Mkemia Mkuu wa
Serikali ilikuwa Idara ndani ya
Wizara ya Afya na baadaye ikawa
wakala mwaka 1999 kwa Sheria

15.Soni

23.fikicha

Paka

26.Ushuru
28.Hapana
29.Kaa imara

| I N
----- - 25.Nyumba za ibada
| i

Dondoo: Kulia

1. Kiev ni mji wake mkuu

5. Mji mkuu wa Saudi Arabia
6. Kutiwa doa

10.Potea kwa muda
13.fikisha maneno ya salamu

16. Kiongozi wa sala msikitini
19.Chuma, shaba, bati, fedha 9.

24.Mnyama mkubwa kama

ya Wakala za Serikalinamba 30 ya
mwaka 1997.

Kwa sasa taasisi hiyo inajulikana
kama Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali kutokana
kuundwa rasmi kisheria kupitia
Sheria ya Serikali namba 8 ya mwa-
ka 2016. Mkemia Mkuu anawaeleza
wanahabari kuwa  majukumu
makuu ya mamlaka yamebadilika
si kuchunguza magonjwa kama TB
wala malaria, bali yamegawanyika
katika maeneo makubwa matatu
ambayo ni pamoja na kufanya
uchunguzi wa kitaalam.

Anautaja uchunguzi wa kisayansi
na kimaabara wa sampuli na vielel-
ezo mbalimbali kama vile vinavyo-
tokana na makosa ya jinai, usalama
na ubora wa bidhaa za masuala ya

kijamii na usalama wa afya kazini.
Dokta Mafumiko anasema pia
mamlaka inasimamia utekelezaji
wa sheria tatu ambazo ni za Usi-
mamizi na Udhibiti wa Kemikalai za
Viwandani na Majumbani.

Aidha, husimamia na kudhibiti
matumizi ya vinasaba vya binada-
mu na kutoa ushahidi wa kitaalam
mahakamani kwenye mashauri
yote yanayohusisha matokeo ya
uchunguzi wa kimaabara.

“Lengo ni kuchangia katika ku-
leta haki, amani, utulivu wa nchi na
utawala bora kwa mujibu wa Sheria
ya Mamlaka ya Maabara ya Mkemia
Mkuu wa Serikali namba 8 ya 2016
na Sheria ya Mwenendo wa Makosa
ya Jinai, Sura namba 20,” anasema
Dk. Mafumiko.

Rais John Magufuli akipata maelezo kutoka kwa Zacharia
Ng'weshemi, kuhusu uendeshaji wa mashine ya kisasa ya uchunguzi
yenye uwezo wa kugundua aina mbalimbali za dawa za kulevya,
madini tembo na sumu, alipotembelea Mamlaka ya Maabara ya
Mkemia Mkuu wa Serikali Agosti 20, 2019. Mashine za aina

hiyo kwa Afrika zipo Tanzania, Afrika Kusini na Mauritius .

Dondoo: Chini MIALIANE 1T 12 BNV K
1. Utoaji huduma kwa jinsia IIIIIII I I
2. Kahaba wa Yeriko g

3. Wingi wa neno ulimi

4. Sura, mlango

5. Tamasha la urafiki Asia
7. Mke wa Raila Odinga

8. Kanusha au batilisha haki

Mji mkuu wa Rwanda
11.Fedhehesha

12.Shutumu

14.Kitu chenye kudhuru
17.Mapatano 18.Uhasama
19.Jiji kubwa kuliko yote India
20.Pengine 21.Mji mkuu Senegal T
22.Chukia 26.0ngezeka kimo
27.Sala
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SIKU 16 KUPINGA UKATILI

Wanaume hunyanyaswa Kuitwa
‘mwanaume suruali ni GBV’

Na Gaudensia MNGUMI

IKU 16 za Kupinga Uka-
tili wa Kijinsia ambayo ni
kampeni ya dunia ya ku-
walinda wanyonge hasa
wanawake, watoto, wahitaji na
wengine ili wasionewe, inakumbu-
sha watu kujiepusha na ukatili na
unyanyasaji kijinsia (GBV).

Kampeni hiyo ya GBV -Gender
Based Violence iliyoanza tangu
wiki iliyopita na inayotarajiwa
kufikia kilele Jumanne ijayo De-
semba 10, mara nyingi wanaume
wanaipuuza na kudhani kuwa
wanaonyanyasika ni wanawake
na kwamba wao mambo hayo
hayawahusu.

Kwa ujumla unyanyasaji wa
kijinsia unawaumiza wote. Kila
mmoja kwenye jamii anaumia bila
kujali jinsi yake iwapo ni mwana-
mume au mwanamke , japo ukatili
unaohusisha kubakwa, kulawitiwa,
kunajisi watoto, kutukanwa, kupig-
wa, kukeketwa, mimba na ndoa za
utotoni, kupigwa na wenza katika
ndoa, kulazimishwa kuacha kazi
na pia kutelekezwa kunawaumiza
zaidi wanawake kuliko wanaume.

Hii ni kwa sababu wanawake
ndiyo wanaobeba mzigo mkubwa
wa majukumu ya kifamilia na
ukatili unapotokea unakuwa ni
dhamana ya mama kuupokea na
kushughulikia mateso hayo.

Mathalani, binti akibakwa mama
anahangaika naye kuanzia kum-
fikisha polisi, hospitalini, kumtibu
kama ameambukizwa maradhi,
kumlea na mtoto iwapo amepata
ujauzito na mwisho kumsaidia kwa
kila hali ili apate mtoto na kuende-
leza maisha.

Wakati huo baba anaweza ku-
watukana mama na binti kwa ma-
tusi ya nguoni na kashfa dhidi ya
tukio hilo na vyote hivyo ni unyan-
yasaji.

WANAUME WAHUSIKE.

Mara nyingi kwenye harakati
za siku 16 za kupinga ukatili, wa-
naume hawapendi kuhusika moja
kwa moja. Wapo wengine wanase-
ma hawanyanyasiki lakini ukweli
ni kwamba hata wao wamo.

Kwa mfano, wiki hii wakati Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalumu
ya Dar es Salaam Lazaro Mam-
bosasa, anapozungumzia Siku 16
za kupinga unyanyasaji, anawa-
kumbusha wanaume kuwa hata
wao ni waathirika watumie mada-
wati ya jinsia kueleza kinachowa-
sibu.

“Nanyi wanaume mlio katika
uhusiano ikitokea mmefanyiwa
ukatili na mwenza wenu mesisite
kutoa taarifa,” anawahimiza Mam-
bosasa.

Mkuu wa Wilaya ya Kigam-
boni, Sarah Msafiri, anawataka
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Mwanamume akipata kichapo mtaani. Kinababa watasema hawapigwi na GBV haiwahusu? PICHA: MTANDAO

wanaume kujitokeza kwani hata
wao kampeni hizo zinawahusu na
wanaumizwa na GBV kwa kiwango
kikubwa.

Anawaambia kuwa wanaume
wanapigwa, kutukanwa na kun-
yanyaswa na wanawake wao, la-
kini wanakaa kimya na mwisho
hukimbia familia na kuwaacha wa-
toto wakiathirika zaidi.

“Kama mtaogopa kwenda
kwenye madawati ya jinsia polisi
kwa kuwa mnaogopa wanaosiki-
liza malalamiko hayo ni wanawake
njooni hata kwetu sisi viongozi
,anasema Msafiri.

Pia, Mwakilishi wa Kitengo cha
Dawati la Jinsia na Watoto, kutoka
Makao Makuu ya Jeshi la Polisi,
Dar es Salaam, Faiza Suleiman,
anapozungumzia suala la ukatili
wa kijinsia anasema ingawa jamii
inaamini kwamba ukatili wana-
fanyiwa wanawake , wanaume nao
ni waathirika wakubwa wa vitendo
vya ukatili, lakini wamekuwa waki-
jificha.

“Tatizo ni mfumo dume kwam-
ba mwanamume hawezi kupigwa
au kunyafiwa ukatili na mwan-
amke, lakini ukweli ni kwamba
wapo tena wengi. Ushauri wangu
ni kwamba wanaume hebu fun-
gukeni,” anasema Suleiman.

Pamoja na ushauri wa viongozi
hao, ni vyema jamii kufahamu
kuwa unyanyasaji wa wanaume
unafanywa kwa njia nyingi, lakini
hata kwa maneno na mara nyingi
kuwasema , kuwalaumu muda
wote na kuwa na gubu lisilokwisha
ndani ya nyumba ni GBV.

Wapo baadhi ya wanawake wa-
nawaambia waume au wapenzi
wao wewe ni mwanamume su-
ruali’. Maneno kama hayo ni un-
yanyasaji kijinsia na husababisha
wanaume wengine kujinyonga au
kukimbia familia zao.

Kumwambia mwanamume tena
mbele za watu au watoto kuwa
wewe huna kitu ni au kumkejeli
mwenza kuwa ni ‘mwanamume
jina’ni kuwaumiza wanaume Kisai-
kolojia na kimwili.

Maneno kama mume bwege
;mume kivuli, ‘wanaume wakiitwa
utakwenda’ni matusi ambayo hata
wanaume hayawafurahishi kwa
namna yoyote.

KUSIFIWA KUNYANYASA

Kuna baadhi ya jamii ambazo
wanawake husifika katika kunyan-
yasa wanaume. Hili si jambo la ku-
furahisha kuwa ‘ninyi'watu fulani
ni mabingwa wa matusi, kusuta

na kudhalilisha wanaume, kum-
bukeni kuwa huo ni unyanyasaji
na udhalilishaji na wiki hii mna-

kumbushwa kuuacha.
Jamii ikumbuke kuwa hakuna
anayefurahia kufokewa muda

wote, kuhojiwa na hata kupuuzwa
kila anapofika nyumbani kwake.

Kwa mfano wapo kinamama
ambao muda wote kama atapiga
simu kwa mwenza na akachelewa
kuipokea au asiipokee anaanzisha
ugomvi.

Maswali kama mbona hupokei
simu yangu lakini ya nyumba
ndogo huchelewi kuipokea ndiyo
anayokutana nayo baba watoto
wako.

Wapo pia baadhi ya wanawake
wanapenda kupekua simu za
waume zao na kuwauliza mbona
hii namba unaipiga sana kuna
nini? Au ni nina mwenzangu?

Kuna maneno mengine matusi
ambayo huambatana na wanaume
wenye kipato kidogo ni pamoja na
kukutana na kauli za kuudhi muda
wote.

Wakifika nyumbani wanaanza
kusalimiwa na maneno ya kashfa
kama ‘mwanamume pesa’au ‘kama
mtu huna nyumba, gari wala mali
ni kama umekufa’

WATOTO HUTUMIKA.

Baadhi ya wanaume katika soko
naozungumza na Nipashe kuhusu
siku 16 za kupinga ukatili wanase-
ma wanawake huwatumia watoto
kuwatukana baba zao (waume
wao) pale wanapoona kuwa hawa-
na kitu, “Kwa ukali mama anasema
nyie mnanililia mnataka chakula
kamwambieni baba yenu muuli-
zeni kwanini hana hela . “ Nani
kamwambia awe maskini’ anase-
ma Albogasti Mushi, anayeuza ma-
tunda katika soko hilo.

Mushi anasema wakati mwing-
ine mwanamume anaondoka
au anarudi usiku wa manane na
kuondoka mapema kwenda kiji-
weni ili awe na amani.

“Tunatukanwa na watoto na
mama zao ndiyo maana tunaamua
kuondoka na kuwaambia wataku-
la matusi yao. Tutafanya nini sasa.
Lakini ukiondoka mwanamke
anakugeuzia kibao kuwa unamn-
yanyasa na umeitelekeza familia
na watoto’anasema Mushi.

Kwa hiyo ni vyema kufunguka
na kueleza matatizo ili kupata
ushauri nasaha lakini pia jamii ijue
kuwa unyanyasaji unamhusu kila
mtu.
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avana wa Nairobi
mbaroni kwa ufisadi

NAIROBI, Kenya

MIKE Sonko, Gavana wa Jimbo Nairobi
amekamatwa na polisi kwa tuhuma za
ufisadi.

Tukuo hilo linatokea baada ya mkuru-
genzi wa mashtaka ya umma nchini Kenya,
Nurdin Hajj, kutoa agizo la kukamatwa
kwake kwa madai ya kuhusika kutoweka
kwa Dola milioni 3.5 za umma.

Gavana Sonko ni wa tatu kwa magavana
waliopo madarakani kushitakiwa kwa
tuhuma za ufisadi.

Sonko alikamatwa Tjumaa wiki hii katika
mji wa Voi ulioko kwenye pwani ya Kenya
saa kadhaa baada ya Mkurugenzi wa Mashi-
taka ya Umma, kusema kuwa ana ushahidi
wa kutosha kumfungulia mashitaka mwa-
nasiasa huyo.

Mbunge huyo ambaye ni tajiri anatuhu-
miwa kwa kutoa zabuni kwa washirika
wake wa karibu, kugushi nyaraka na uba-
dhirifu wa wa fedha za jimbo la Nairobi.

Mkurugenzi huyo mkuu wa mashitaka
ya umma pia alieelezea wasiwasi wake

kuhusu madai ya gavana huyu kuingilia kati
uchunguzi kwa kujaribu kuficha ushahidi.

Awali Sonko aliwasilisha kesi mahakama-
ni kuomba uchunguzi dhidi yake ukomesh-
we lakini kesi hiyo ilitupiliwa mbali.

Gavana huyo pia alidaiwa kukabiliwa na
tuhuma za ulanguzi wa dawa za kulevya na
utakatishaji wa fedha.

Hivi karibuni mamlaka ya magereza il-
imtuhumu kwa kutoroka jela miaka 20 ili-
yopita.

BBC

Gavana Sonko akihutubia wananchi katika mkutano kisiasa .PICHA: TANDAO

Ghorofa laporomoka
kuua, kujeruhi kadha

NAIROBI, Kenya

WATU wawili wamethibitika
kuwa wamefariki dunia baada
ya jengo la ghorofa sita kuan-
guka jana asubuhi katika eneo
la Embakasi jijini Nairobi.

Pamoja na vifo hivyo wen-
gine kadhaa wanahofiwa kuwa
wamenaswa chini ya kifusi cha
jengo hilo.

Kazi za uokoaji zinaendelea
na ripoti zilisema kuwa watu
kadhaa wameokolewa na
kukimbizwa hospitalini.

Watu watatu wakiwa na ma-
jeraha makubwa walitolewa
kutoka kwenye kifusi na ku-
pelekwa kwenye hospitali ya

bi, wakiwamo mama na mtoto.

Familia 46 zilikuwa zikiishi
kwenye jengo hilo.

Polisi na jumuiya ya Msalaba
Mwekundu kutoka kaunti ya
Nairobi wako kwenye eneo la
tukio.

Hata hivyo walipata wakati
mgumu kudhibiti kundi kubwa
la watu waliojitokeza kushuhu-
dia mkasa huo.

Shughuli za kuwaokoa wal-
ionasa kwenye jumba hilo
zinaendelea huku magari ya
kubeba wagonjwa yakiwa
yamefika kutoa msaada wa
dharura.

Mkuu wa Polisi Philip Ndolo
alisema kuwa wanafanya kila
wawezalo kuwaokoa watu wal-
iokwama.

Haikufahamika sababu za

jengo hilo kuporomoka na ni
watu wangapi wamekwama
kwenye jengo hiloWenyeji wa-
nadai kuwa huenda ikawa watu
wengi wamekwama kwani
jengo lenyewe liliporomoka
mapema asubuhi na wakati
huu shule zikiwa zimefungwa.

Wenyeji wanailaumu Idara
ya Mipango ya Ujenzi nchini
kwa kutohakikisha majengo
yaliyojengwa ni salama kutu-
mikaWalidai kuwa Idara hiyo
imezembea katika kukagua
usalama wa majengo hasa ji-
jini Nairobi na hivyo kuwaacha
watu katika hatari ya kuumi-
zwa na maghorofa yanayoan-
guka.

Hili si jengo la kwanza kupo-
romoka. Mwezi Septemba

mwaka huu ghorofa moja in-
ayomilikuwa na shule eno la
Dogoretti Nairobi iliporomoka
na kuwaua wanafunzi saba
huku wengine 64 wakijeruhi-
wa. Mwaka 2015, jengo jingine
la ghorofa sita lilianguka huko
watu sita.

Serikali wakati huo ilianza
ukaguzi wa majengo yote hasa
ya makazi na ripoti ya ukaguzi
ilionyesha kuwa zaidi ya ma-
jengo 800 si salama na hivyo
yalihitaji kubomolewa kwani
hayakidhi viwango vya ubora.

Hata hivyo shughuli hiyo
ilisimamishwa baadaye serikali
ikidai haikuwa na fedha za ku-
tosha kubomoa majengo yote
hayo. BBC

Pelosi aidhinisha
mashtaka

dhidi ya Trump
kutayarishwa

WASHINGTON, Marekani

SPIKA wa Bunge la Marekani,
Nancy Pelosi, ametoa ruhusa ya
kutayarishwa kwa ibara za mashtaka
dhidi ya Rais Donald Trump, hatua
muhimu katika mchakato wa kujaribu
kumuondoa madarakani kiongozi
huyo wa chama cha Republican.

Katika mkutano wake na wana-
habari mjini Washington juzi Spika
Pelosi alisema atawaomba viongozi
wa Bunge kuendelea na mipango ya
kutayarisha orodha ya mashtaka dhidi
ya Trump ambayo itajumuisha usha-
hidi uliopatikana kuhusiana na jinsi al-
ivyojishughulisha na suala la Ukraine.

Pelosi alisema matendo ya Trump
katika suala la msaada wa ulinzi kwa
Ukraine yamekiuka kwa sehemu kub-
wa misingi ya taifa na kiapo cha ofisi.

“Taarifa zilizopo hazina ubishi,
ukweli ni kwamba Trump alitumia
madaraka yake vibaya kwa ma-
slahi binafsi na manufaa ya kisiasa
kwa kuweka rehani usalama wetu
alipozuia msaada wa kijeshi na
kutoa nafasi ya mkutano muhimu
kwenye ofisi ya rais ili litolewe
tangazo la kumchunguza hasimu
wake wa kisasia." alisema Pelosi.

Uamuzi wa Pelosi umekuja siku
moja baada ya wanazuoni watatu
wa masuala ya katiba kuwaarifu
wabunge kwamba wanaamini Rais
Trump amefanya makosa ya kiwango
cha kuweza kushtakiwa na kuon-
dolewa chini ya katiba ya nchi hiyo.

Pelosi alisema Trump ame-
poteza imani ya umma na kwamba
ushahidi uliotolewa hauna shaka
kwamba matendo ya kiongozi huyo
ni ukiukwaji mkubwa wa imani
ya umma na uvunjaji wa kiwango
cha juu wa misingi ya katiba.

Trump anatuhumiwa kutumia
madaraka yake vibaya kwa kue-
ndesha kampeni iliyowahusisha
washirika wake wa ndani ya kuishini-
kiza Ukraine ipekue uozo dhidi ya
mpinzani wake wa Kisiasa kutoka
chama cha Demcratic, Joe Biden.

Trump anashutumiwa kumtaka rais
mpya wa Ukraine Volodymyr Zelen-
sky atangaze kuanzisha uchunguzi
dhidi ya mtoto wa Biden, aliyefanya
kazi na kampuni ya nishati nchini
Ukraine kama sharti la kupatiwa
msaada wa ulinzi na kukaribishwa
kwa ziara rasmi mjini Washington.

Mashtaka dhidi yake yanaweza
kujumuisha matumizi ma-
baya ya madaraka, rushwa
na kuzuia utoaji wa haki.

Trump aliwashambulia wana
Democrats akijibu kuwa uamuzi
huo wa bunge kwa kusema kupitia
ukurasa wa Twitter kuwa wapin-
zani wake wanataka kumuondoa
madarakani bila kuweko sababu ya
msingi na kwamba ana matumaini
va kushinda kwa sababu chama
chake cha Republican kimeungana
vya kutisha dhidi ya mchakato huo.

DW
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HADITHI
Jumba Jekundu-30

Na Adam Fungamwango, (0716
350534)

Hakuna aliyezungumza kitu kwa
dakika tano. Kila mmoja mawazo yal-
iondoka hapo na kukumbuka mambo
mbalimbali nyuma.

“Basi usilie Edina, haya yote ni mai-
sha, na mimi nitakusaidia kadri ya uw-
ezo wangu kuvuka hapa ulipo. Japo
mimi sina uwezo wa kipesa, lakini hata
wa mawazo tu nitakusaidia.”

“Najua najua, Kadili, najua kila kitu.
Najua maisha yako, najua familia yako,
nachotaka kutoka kwako ni kampani tu,
mengine niachie rafiki yangu.”

Baada ya kuridhika kukumbatiana,
Kadili alirejea kwenye kiti chake na
Edina aliendelea kukaa pale alipokuwa
awali.

Bado Kadili kuna vitu vilikuwa vinam-
kereketa. “Niambie Edina, kifo cha
mama nacho ni kweli kimetokea kwa
sababu ya wewe kumkimbia mume, au
maneno tu?”

Alionekana kufikiria kidogo. “Kuna
asilimia fulani ya ukweli, kwa sababu
mama alifariki siku mbili baada ya
mimi kumtoroka mume. Kwanza ka-
bisa mama alikuwa na matatizo ya
moyo. Alikuwa na ugonjwa huo kwa
muda mrefu na alikuwa anatumia vi-
donge ambavyo alikuwa akinywa kila
baada ya muda fulani au anapohisi
hali fulani si nzuri kwenye mwili wake.
Nilipofuatilia baadaye niliambiwa kuwa
alipata na mshtuko aliposikia mimi
nimetoroka kwa mume na kikubwa
zaidi ni kwamba sikurudi nyumbani.
Na sikurudi kwa makusudi kwa sababu
nilikosa ushahidi, mwanzo nilikwambia
nilitaka ushahidi niupeleke kwa mama
kuwa yule hakuwa mume mwema, la-
kini nilinyang’anywa ushahidi wa picha
za video, unarudije nyumbani, unam-
wambije mama kuwa nimeondoka kwa
mume bila maelezo ya kutosha, hasa
ikizingatia kuwa anajua kuwa nime-
olewa kwa shinikizo?” Alijibu Edina na
kumwangalia kwa makini Kadili kuona
kama ameridhika na maelezo yake.

Kadili alionekana si tu kuridhika na
majibn yale, lakini pia alionekana kush-
angaa na kupata habari mpya ambazo
zilikuwa zinafanyika nyuma yake tangu
alipotolewa kwenye mateso makali
kwenye jumba jekundu la kina Edina,
chini ya utawala la Madame Pauline,
mama mzazi wa Edina ambaye tayari
amefariki.

“Ulihudhuria msibani?”

“Ndiyo”

“Hakuwa na tatizo lolote kwa sababu
nilidhani, ungeogopa macho ya watu
wakiwemo ndugu wa mama yako.”

“Kadili, hivi unajua kuwa mimi ndiyo
mtoto pekee wa marehemu mama. Kwa
hiyo wale wafanyakazi wasingeweza ku-

kwenye familia ya kitajiri, Edina.

: @Msnm.h'ﬂ
0656122770
L1

fanya chochote bila mimi. Mimi ndi-
ye mrithi wake. Jumba lile, majumba
mengine, biashara, miradi yake, mali
na pesa zote zilizopo nyumbani na
benki pia.”

“Ndugu zake hawakusema kuwa
wewe muuaji, au umesababisha
mauaji wenye vikao vya familia?”

Aliangua kicheko cha kike, ghafla
akanyamaza.

“Nacheka utafikiri mazuri vile.
Kadili siyo kama mimi nafurahia
kifo cha mama. Kimeniuma na ki-
menichoma sana. Nimelia sana kwa
sababu mama amenizaa, amenilea
na kunisomesha vizuri sana, na pia
alikuwa ananipenda mno.” alisema
na kunyamaza kama mtu anaye-
fikiria kitu hivi.

“Tofauti yetu na mama ni mi-
tazamo tu. Yeye alikuwa na mi-
tazamo yake na mimi mitazamo yan-
gu. Na yote haya yamesababishwa
na hayo na sina wa kumlaumu. Na
pamoja na haya yote kutokea na ku-
poteza mama, lakini bado nitabaki na
ninachoamini ambacho yeye hakuki-
amini kamwe. Maana ya hili nitak-
ueleza siku nyingine, lakini tukija
kwenye swali lako ni kwamba ndugu
wa mama walikuwa wanamfahamu
kwa misimamo yake na hata ile
harusi ilipokuwa ikifanyika walijua

kuwa nimeozeshwa kwa nguvu. Na
hata lilipotokea la kutokea, walisiki-
tika na kulia kwa sababu ndugu yao
amefariki, lakini walijua ni yeye
mwenyewe ndiye alisababisha

delea. Pamoja na kutambua kuwa ali-
kuwa kwenye hatari ya kukamatwa
au kuuawa licha ya kutoka kwenye
jumba jekundu, lakini ni
Edina ndiyo alikuwa akim-

kwa sababu alilazimisha kitu “Nacheka fanya awe salama, lakini
ambacho hakipo. utafikiri . alitambua kuwa msichana
Nilifika, nikawahi mazishi, ni- :I':::i'r Isivyloe. huyo hakuwa na mwa-
kazika, la.k.ini wal_<;.ati pamtoroka kama mimi naume mwil.lgine. kama
Dk. Kapilima nilikuja kwenye pafurahia alivyokuwa akidhani.
hoteli hii ambayo tumo humu, Kkifo cha “Nilidhani baada ya
baada ya siku mbili nikasikia ~mama. kumkimbia Dk. Kapilima
mama amefariki, nikaenda. K'T(?“'“ma utakuwa umekwenda kwa
Nilipomaliza mazishi nikarudi ::;o:rr:‘ae:a-na mwanaume mwingine.”
tena hapa.” Nimelia sana Edina aliangua kicheko
“Mumeo hakuja kwenye kwa sababu kikali kikafuatia na sauti
msiba?” mamaameni- tamu iliyosisimua ubongo
“Aje kufanya nini? Kwan- zaaﬁan'_lenilea wa Kadili.
za kitendo cha kunipiga na PNakKuniso- “Wivu huo sasa.” Wali-
: : mesha vizuri .
kl.lpmyang’anya. simu - yangu oo a chfka pamoja. .
nilikwenda kuripoti polisi, kwa pia alikuwa Enhee haya yamepita,
hiyo hapo tayari alikuwa yuko ananipenda maisha yako baada kifo cha
katika hatua ya kukamatwa. mno.” mama yako yatakuwaje?”
Kingine nilipofika kwenye msi- ~alisemana “Sijajua Kadili kama yat-
ba mimi ndiyo nilikuwa ndiye Kunvamaza  akywa mazuri au mabaya.”
mwenye mamlaka kuanzia la(::‘;eIf'iII:?ria “Kwa nini?”
wakati huo, niliwaambia wal-  yitu hivi. “Kwa sababu itategemea
inzi akija wamzuie kuingia nda- na vitu nilivyopanga kufan-
ni, labda akae nje, na nadhani ya kama vitafanikiwa.”
hakuja maana angekuja, wale “Nini ambacho umepan-
walinzi wangeniambia.” ga bibie?”
Kadili alishusha pumzi. “Kwanza nikimaliza ku-

Tayari alijua kila kitu kilichoen- kaa hapa hotelini ambako

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana,
mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na
baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawahitajiki kuwa
na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka

Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo
makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha
maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

nimeamua kuishi ili nipate utulivu
wa kutosha, nirudi nyumbani, ni-
fungue mirathi, kila kitu cha mama
kiwe kwenye mikono yangu, hadi lile
kundi la wafanyakazi wawe chini ya
himaya yangu. Nichambue biashara
gani za mama ambazo nitaweza kue-
ndelea kuziendesha na zipi ambazo
zisiwezi niachane nazo.”

“Vizuri hilo ni muhimu sana.”

“Tla nina ombi moja.”

“Omba tu.”

“Haya yote siwezi kufanya peke
yangu bila ya kuwa na mtu wa kuni-
saidia, hivyo naomba msaada wako
ili tusaidiane. Unajua kuna maeneo
nikienda mimi kama mwanamke
inakuwa kero kidogo, lakini kama
kukiwa na mwanaume kunakuwa na
unafuu.”

“Siwezi kukupinga hata kidogo
Edina, umefanya mambo mengi juu
yangu na mimi sasa ni wakati mzuri
wa kuonyesha mrejesho wa kile uli-
chonitendea kuulinda uhai wangu.”

“Usijali Kadili wewe ni rafiki yangu,
swahiba yangu, nimeutetea uhai
wako kwa gharama zote kwasababu
wewe kwangu ni mtu muhimu mno.”

“Ndiyo maana nikasema kuwa
nitafanya chochote kile, hata kama
ukitaka nisimame juu ya bahari.
Kwa sababu hapa nitakachofanya ni
kulipa tu wema ulionifanyia ambao
utakuwa ni wa kuiga tu. Wewe wa
kwako Edina ni wa asili kwa sababu
ulianza mwanzo bila kutegemea
malipo au wema kutoka kwangu kwa
hiyo wema wa asili na wa kuiga ha-
tolingana kamwe.”

Maneno hayo yalimchoma Edina,
alinyanyuka taratibu na kumfuata
Kadili. akamkumbatia. Ilionekana
kabisa hawa wote wawili wana kitu
ndani ya mioyo yao ambayo hawa-
taki kuweka wazi.

Kadili ndani ya moyo wake ali-
kuwa anampenda Edina, lakini
ufukara na woga ndiyo uliomfanya
ashindwe kabisa kumwambia neno
‘Nakupenda’. Tangu alipokutana
naye kwa mara ya kwanza ‘blue
star’ kule Sinza hadi muda huo ana-
kumbatiwa na mtoto huyo mkali wa
kitajiri, mwenye uzuri usiomithilika,
Kadili alikuwa akifa na kidonda cha
roho.

Pamoja na wema wote aliom-
tendea na kuonekana kumjali hadi
muda huo, Kadili bado alikuwa ha-
jui ndani ya moyo wa Edina alikuwa
akifikiria nini. Alifanya hivyo kwa
sababu tu ya kumuonea huruma
kutokana na matatizo yote aliyasa-
babisha yeye, au Edina alikuwa na
lake moyoni?

Ttaendelea Jumamosi
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KAZI /AJIRA

Nafasi za kazi valimu

masomo va sst/diploma

0656490706/0784142792

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO

KWA BEI NAFUU SANA
Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz,
au piga simu: 0782253676

KADI YA GARI
WILLY FADHILI NGOYA
anatangaza kupotelewa

na kadi ya gari yenye
namba za usajili T 542
AZF AINA YA FUSO.
Yeyote atakayeiona atoe

115548002

taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/JNI/RB/538285/2019.

KUPOTELEWA NA
BEATRICE DEO MMARY
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari yenye
namba za usajili
T 861 CML
AINA YA FUSO.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/JNI/RB/538305/2019.

115548102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

FORM Il
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO DODOMA MJINI

USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 88/2019

OMBI LA NURU HASSAN BAKARI KUTEULIWA
KUWA MSIMAMIZI WA MIRATHI MAREHEMU
HADIJA MWATATU SALUM KISAMA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA

WATU WOTE WANAODAI KUWA NA MAHUSIANO
WOWOTE NA MIRATHI YA MAREHEMU HUYO
WANAALIKWA KUJA NA  KUHUDHURIA KESI
WAKITAKA MNAMO TAREHE 17-12-2019 KABLA
YAMUOMBAJI KUTEULIWA KUWA MSIMAMIZI WA
MIRATHI HIYO.

WOSIA WA MAREHEMU HUYO UPO MAHAKAMANI
WAWEZA KUKAGULIWA. TRH 06/12/2019

CRINGIPAL
@’uﬂkk"‘ COURT MAGISTR!
sRBAlY, DODOWA

Sahihi ya Hakimu.

115547479

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

FORM Il
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO DODOMA MJINI

USIMAMIZI WA MIRATHI NA. 84/2019

OMBI LA ZILIPA STANLEY LUSINDE
KUTEULIWA KUWA MSIMAMIZI WA MIRATHI
MAREHEMU MAGRETH STANLEY MASIMBA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA
WATU WOTE WANAODAI KUWA NA MAHUSIANO
WOWOTE NA MIRATHI YA MAREHEMU HUYO
WANAALIKWA KUJA NA  KUHUDHURIA KESI
WAKITAKA MNAMO TAREHE 16-12-2019 KABLA
YA MUOMBAJI KUTEULIWA KUWA MSIMAMIZI WA
MIRATHI HIYO.

WOSIA WA MAREHEMU HUYO UPO MAHAKAMANI
WAWEZA KUKAGULIWA. TRH 06/12/2019

AL o
PRI WIS
ANMPR Lﬁ Al DODOMA

115547802

Sahihi ya Hakimu.

usikose Gazeti lako
|la Nipashe Kkila siku

Tupigie 0782253676

Nipashe

w MWANGA WA JAMIL

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

MASHINE INAUZWA

SHE__" Mashine ya matofali
ya umeme inauzwa

(made in Sweden).
Inatengeneza
matofali ya aina 4:

115547702

Matofali ya kawaida (inchi 6), Matofali
ya kawaida (inchi 9), Matofali yenye
shimo (holo bricks) na pavement
blocks. Tunapatikana Undali street,
Block 185 near Diamond Jubilee.

Mawasiliano:

0711 506758, 0787 446505.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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SCHMEICHEL:™-

SOLSKJAER BADO HAYUPO SALAMA VRS

MANCHESTER, England inho,” ambaye kwa " sasa § kwenye hali mbaya kwenye

anainoa Spurs. timu hiyo.”

PETER - Schmeichel Baada ya matokeo ya Schmeichel . amekiri
amesema ushindi wa Man- § ovyo mfululizo jambo hilo § kwamba alikuwa kwenye
chester United dhidi ya Tot- § lilimfanya Solskjaer kuwa § wasiwasi mkubwa akitaza-
tenham Hotspurs hausaidi § kwenye presha kubwa ya § ma Man United ikicheza na
kitu na kwamba kocha Ole § kupoteza ajira yake huku § timu inayonolewa na Mour- f
Gunnar Solskjaer ataende- § kocha wa zamani wa Spurs, § inho, lakini alisema alivuti-
lea kuwa na presha. Mauricio Pochettino akihu- § wa na kiwango cha timu

Schmeichel ambaye ni § sishwa na miamba hiyo ya § yake ya zamani hasa baada .
golikipa wa zamani wa kla- § Old Trafford na kama ange- § ya kutuliza akili yao na ku- L]
bu hiyo amebainisha kuwa § poteza dhidi ya Spurs basi § saka ushindi kufuatia bao
kibarua cha Solskjaer bado § hali ingekuwa mbaya zaidi § la kusawazisha la Dele Alli,
hakipo salama licha ya timu § kwa upande wake. kwamba halikuwavuruga.
yake kucheza vizuri na Hata hivyo, Schmeichel Ushindi huo uliwaondoa
kushinda 2-1 dhidi ya Hot- § anaamini kwamba matokeo § Man United kwenye nafasi
spur kwenye Ligi Kuu Eng- § ya juzi hayawezi kumweka § ya 10 na kupanda juu ki-
land, Jumatano. salama Solskjaer, akisema: § dogo lakini leo, Jumamosi

Mabao mawili ya Mar- & “Matokeo yatampa amani § watakuwa na shughuli pevu
cus § Rashford & yaliisaidia § ya siku chache tu, lakini § kwa kuwakabili Manches-
Man United kuibuka na § furaha yake itaisha kwenye § ter City pale katika Uwanja
ushindi * kwenye mchezo § mechi ijayo akipoteza. Ana § wa Etihad.
huo wakimwaadhibu kocha § timu changa sana na tusi-

F
L

wao wa zamani, Jose Mour- § sahau kwamba amekuwa

PSG WATAKA VINICIUS AWE
CHAMBO YA MBAPPE REAL

PARIS, Ufaransa

KLABU ya Paris Saint-Germain wameripotiwa
kwamba wanamtaka Vinicius Junior wa Real Madrid na
kwamba ajumuishwe kwenye ofa yao ya kumsajili Ky-
lian Mbappe wakati dirisha la uhamisho wa majira ya
joto mwakani.

Mbappe kwa sasa yupo katika msimu wake wa tatu
huko PSG na amekuwa akihusishwa na mpango wa
kuachana na timu hiyo mwishoni mwa msimu huu wa
2019-20.

Kwa muda mrefu mshambuliaji huyo wa kimataifa
wa Ufaransa amekuwa akihusishwa na Real Madrid,
ambapo Kocha Zinedine Zidane anahaha usiku na
mchana akajiunge na timu yake.

Kwa mujibu wa Gazeti la AS, miamba hiyo ya La Liga
imeambiwa kama inamtaka Mbappe, basi ni lazima
wamjumuishe Vinicius kwenye ofa yao.

Mkurugenzi wa soka wa PSG, Leonardo amekuwa
akimfuatilia Vinicius, aliyenaswa na ‘Los Blancos’ hao
akitokea Flamengo kwa pauni milioni 40 mwaka jana.

» ‘
P \
m s |

INTER WAMNYATIA AUBAMEYANG

MILAN, Italia

KLABU ya Inter Milan imeripotiwa
kumnyatia nahodha wa Arsenal,
Pierre-Emerick Aubameyang,.

Inter Milan wanataka saini ya
mchezaji huyo wa kimataifa wa Gabon
baada ya kuibuka kwa uvumi kwamba
staa huyo anaweza kuachana na Arse-
nal wakati wa dirisha dogo la usajili la
Januari.

Aubameyang kwa sasa ameanza ku-
fikiria upya hatima yake Arsenal baada
ya kuona mambo hayaendi wakiwa
nyuma kwa pointi saba kuikamata na-
fasi ya nne Ligi Kuu England ambayo

inatoa tiketi ya kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Kwenye uhamisho wa dirisha lililo-
pita majira ya kiangazi, mshambuliaji
huyo alikuwa akihusishwa na vigogo
wa Hispania, Barcelona na Real Ma-
drid, lakini sasa Inter wanaonekana
kuwa siriazi kuitaka saini yake ili akaji-
unge na timu yao dirisha la uhamisho
wa Januari litakapofunguliwa.

Kocha wa Inter Milan, Antonio Con-
te anataka huduma ya Aubameyang
katika dirisha hilo baada ya kuwa na
wasiwasi huenda akampoteza msham-
buliaji wake Lautaro Martinez, anaye-
sakwa kwa nguvu zote na Barcelona.
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LONDON, England

NYOTA wa zamani wa klabu ya Manchester United, Paul Scholes, amesema Freddie Ljung-
berg hana uwezo wa kuivusha Arsenal. —— ==
Ljungberg mchezaji wa zamani wa Arsenal alipewa mikoba ya kuinoa klabu hiyo kwa muda
baada ya kufukuzwa kwa Unai Emery pale kwenye dimba la Emirates.
-~ Arsenal ilitoka sare ya mabao 2-2 na Norwich City katika mechi yao ya kwanza tangu wal-
ipomfuta kazi aliyekuwa kocha wao Mhispaniola, Emery kabla ya juzi usiku kuchapwa 2-1 dhidi
ya Brighton & Hove Albion katika Uwanja wa Emirates. —
“Ungemtarajia kumwona akiwa kwenye vazi la suti safi inayoendana na kazi yake kwa sasa.
Mimi naona alianza vizuri kwa matokeo, lakini kuacha kuvaa suti na tai, huo ni ukosefu mkub-
wa wa nidhamu,” alisema Scholes na kuongeza. ¥
“Sidhani kama yeye ni mtu sahihi kwenye l<amhiyo.”-ﬁ
Lakini, maneno hayo ya Scholes yanaweza kuwa kama kumpigia muziki tu mbuzi kwa sababu
Ljungberg anachodai yeye hajioni kuwa ni kocha wa kudumu katika kikosi hicho cha Arsenal.
Sasa kitendo cha Kocha wa Leicester City, Brendan Rodgers kuwafungulia mlango Arsenal
kama wanamtaka kinathibitisha wazi Ljungberg hatakuwa na muda mrefu wa kuendelea kuka-
lia kiti cha ubosi huko kwenye kikosi hicho cha Emirates.
Ljungberg, ambaye alikuwamo kwenye kile kikosi cha Arsenal kilichocheza kwa msimu mzi-
ma bila ya kupoteza, alisema:
“Ni heshima kubwa. Nataka kufanya vizuri kwa kadrl ninavyoweza kwenye klabu hii bora.
Najisikia furaha na nataka nifanye kazi nzuri zaidi. -———
“Nipo hapa kuisaidia klabu kwa kadri niwezavyo, kurudisha ari klabuni na kwa mashabiki.
Kama tutacheza soka zuri na kupata matokeo mazuri, hakutakuwa na kitu kingine cha kufanya
kurudisha ari. Nina uhakika wa kufanya hilo, la swyo smgekuball kazi hii nilipoombwa kufanya
hivyo.” e % » = -

Bale adaiwa
kutaka
kurudi
Tottenham

LONDON, England

GARETH Bale ameripotiwa kwamba
huenda anataka kurudi kwenye klabu yake
ya zamani ya Tottenham Hotspur baada
ya kusifia timu hiyo kwa uamuzi wa kum-
chukua kocha Jose Mourinho.

Mourinho alichaguliwa kuwa kocha wa

s s Spurs wiki mbili zilizopita baada ya Mau-
o a m I Ia esa u a nc o ricio Pochettino kufutwa kazi kufuatia
kuinoa timu hiyo kwa kipindi cha miaka

mitano.

“Kuwa na Jose Mourinho kwenye timu
huo ni ujumbe maalumu kutoka kwa timu,
nadhani ni kocha wa ushindi,” alisema
Bale.

“Tottenham wanataka kushinda mataji
na sidhani kama kutakuwa na muungan-
iko mzuri zaidi ya Mourinho na Tottenham
wakijaribu kuwa pamoja kubeba mataji.”

Kutokana na hilo watu wamekuwa waki-
amini kwamba kuna uwezekano Bale akaf-
ungua milango ya kurudi Spurs hasa kwa
kipindi hiki mambo yake yakiwa magumu
pale Real Madrid, ambako hakubaliki sana.

LONDON, England

KOCHA Mkuu wa Liverpool, Jurgen
Klopp, amegoma kufuta mpango wake wa
kumsajili Jadon Sancho na kufichua dili
hilo linaweza kufanyika dirisha la Januari.
Liverpool imekuwa ikihusishwa na ‘

mpango wa kumsajili kinda huyo wa King-
ereza baada ya ripoti kudai kwa sasa hana
furaha huko Borussia Dortmund.

Klopp amekiri anamtaka mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 19, kwa sababu
anaamini ni bora na amekuwa akifanya
mambo mazuri ndani ya uwanja.

Saini yake pia inawindwa na klabu
kadhaa ikiwamo Manchester United na
Manchester City, ambayo aliwahi kuitu-
mikia huko nyuma na kuna kipengele
kwenye mkataba wake kinachodai Dort-
mund hawatamruhusu aondoke kabla ya
kuwahusisha Man City kwanza na kama
watashindwa bei ndipo hapo timu ny-
ingine zinazomtaka zitambeba.

i
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HAZARD PIGO REAL,

KUIKOSA EL CLASICO

@ @ ®)Marcelo pia hatarini kuikosa Barca kutokana na majeraha
ya kigimbi cha mguu, huku...

MADRID, Hispania

Eden Hazard ataikosa El Clasico
[dhidi ya Barcelona] Desemba 18,
mwaka huu baada ya Real Madrid
kuthibitisha anasumbuliwa na majer-
aha ya kifundo cha mguu, ‘enka’.

Hazard alilazimika kutoka nje waka-
ti wakitoka sare ya mabao 2-2 kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Paris
Saint-Germain mwishoni mwa mwezi
uliopita na alihitaji msaada wakati wa
kutoka uwanjani.

Kocha Zinedine Zidane alionyesha
wasiwasi baada ya mechi, akiamini ni
“zaidi ya pigo rahisi”, kwa vipimo vya
mwanzo akidai Hazard alikuwa aki-
sumbuliwa michubuko tu.

Lakini vyombo vya habari vimeri-
poti wasiwasi umeongezeka kwa hali
ya Hazard kufuatia kuhitaji msaada

wa magongo ili kuweza kutembea.

Madrid baadaye ilimpeleka Hazard
kwenye vipimo zaidi na kugundua
kuwapo kwa mpasuko kidogo katika
enka.

Wakati klabu hiyo ikiwa bado hai-
jathibitisha ni kwa muda gani inata-
rajia atakuwa nje ya uwanja, majeraha
kama hayo huchukua takriban mwezi
mmoja kupona, na taarifa za vyombo
vya habari zinaeleza kuwa Hazard
ataukosa mchezo wa El Clasico.

Madrid inatarajia kuivaa Barca ka-
tika Uwanja wa Camp Nou Desemba
18, tarehe hiyo ikiwa imepangwa upya
baada ya awali mechi hiyo kutarajiwa
kupigwa Oktoba 26, mwaka huu na
kuahirishwa kutokana na machafuko
ya kisiasa Catalunya.

Marcelo pia anahofiwa kuikosa
mechi hiyo baada ya Madrid kuthibiti-

sha kuwa anasumbuliwa na majeraha
ya kigimbi cha mguu.

Wakati majeraha yake yakidhaniwa
kutokuwa makubwa kama Hazard,
gazeti linalochapa zaidi taarifa za Ma-
drid, Marca limedai kuwa atakuwa nje
kwa wiki tatu.

Madrid na Barca zinafungana pointi
kila moja ikiwa na alama 31 kutokana
na mechi 14 kwenye msimamo wa La-
Liga, pointi moja mbele dhidi ya Se-
villa inayonolewa na kocha wa zamani
wa ‘Blancos’ hao, Julen Lopetegui, am-
bao wameshuka dimbani mara 15.

Kuelekea El Clasico, Madrid itaivaa
Espanyol na Valencia katika Ligi Kuu,
wakati pia itavaana kwanza na Club
Brugge kwenye Ligi ya Mabingwa Ul-
aya kabla ya mchezo huo dhidi ya
Barca.

DONDOO ZA SOKA LT N—
MAGAZETI YA ULAYA

SUAREZ AMTETEA MESSI

Maoni ya wazi ya Lionel Messi kuhusu
kustaafu “hayakueleweka”, kwa mujibu wa
mchezaji mwenza wa Barcelona, Luis Suarez.
(Livescore)

LEICESTER, RODGERS WAJIFUNGIA

Leicester City imefungua mazungumzo na
kocha wake, Brendan Rodgers kuhusu mka-
taba mpya mnono lengo likiwa ni kumzuia ku-
jiunga na Arsenal.(Telegraph)

PEREIRA ANUKIA EVERTON

KOCHA wa Shanghai SIPG, Vitor Pereira ni
mmoja wa wanaowaniwa kurithi mikoba ya
Marco Silva aliyetimuliwa Everton. (Mail)

POCHETTINO BASI TENA BAYERN

KOCHA wa zamani wa Tottenham, Mauricio
Pochettino hatakuwa kocha wa Bayern Mu-
nich. (Bild - in German)

FATI AJIFUNGA UPYA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, Ansu Fati,
17, amesaini mkataba mpya wenye kipengele
kinachomruhusu kuuvunja kwa dau ambalo
litaongezeka hadi kufikia pauni milioni 337.5
wakati atakapokuwa mchezaji wa kikosi cha
kwanza. (FC Barcelona)

ALLEGRI AJINOA KUTUA EPL

KOCHA wa zamani wa Juventus, Massimil-
iano Allegri, amesema haturudi katika kazi
hiyo hadi majira ya joto lakini amekuwa aki-
jifunza Kingereza wakati huu akihusishwa na
kufanya kazi Ligi Kuu England. (ESPN)

GUARDIOLA KUMREJESHA TORRENT

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola
anaweza kumrejesha Domenec Torrent kama
msaidizi wake endapo Mikel Arteta ataondoka
na kwenda kuinoa Arsenal. (Sun)

ERIKSEN BADO LULU UNITED

Manchester United bado inatumai kumsajili
kiungo wa Tottenham, Christian Eriksen, 27,
katika dirisha la Januari baada ya nyota huyo
wa kimataifa wa Denmark kuikataa majira ya
joto. (Mirror)

HAALAND KUNUNULIKA JANUARI

MSHAMBULIAJI wa Red Bull Salzburg na
Norway, Erling Braut Haaland, 19, anaruhusiwa
kuvunja makataba wake Januari kwa pauni
milioni 17. (Manchester Evening News via
Bild)

ZAHA AWINDWA CHELSEA

Chelsea inavutiwa kumsajili mshambuliaji
wa Crystal Palace, Wilfried Zaha, 27, majira ya-
jayo ya joto. (Independent)

SANCHO AZUIWA DORTMUND

Borussia Dortmund inataka kuendelea
kumbakiza mshambuliaji wa England, Jadon
Sancho, 19, hadi mwishoni mwa msimu. (Tel-
egraph)

WACHEZAJI WAMPIGANIA SOLSKJAER

KABLA ya kuibuka na ushindi dhidi ya Tot-
tenham katikati ya wiki, wachezaji wa Man-
chester United, waliuambia uongozi wa klabu
hiyo usimtimue kocha Ole Gunnar Solskjaer.
(Times)

GIROUD AKOMALIA KUONDOKA
MSHAMBULIAJI asiyepewa nafasi Chelsea,
Olivier Giroud, 33, kuna uwezekano wa kuon-
doka Januari na klabu hiyo ikitaka asubiri hadi
majira ya joto aondoke akiwa huru. (Sun)
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MALALE ARITHI MIKOBA YA
MATOLA POLISI TANZANIA

Na Focus Nicus

BAADA ya Klabu ya Simba kumalizana
rasmi na Kocha wa Polisi Tanzania, Selem-
ani Matola, hatimaye timu hiyo ya ‘walin-
da usalama’ wa nchi, yenye makao yake
mkoani Kilimanjaro, imemtangaza Malale
Hamsini kurithi mikoba ya kiungo huyo wa
zamani wa Taifa Stars aliyetua kuwanoa
‘Wekundu wa Msimbazi..

Malale ambaye alitemeshwa mzigo na
Ndanda FC kwa kile kilichoelezwa ni kuto-
kana na mwenendo mbaya wa timu hiyo,

hii. PICHA: JUMANNE JUMA

ametangazwa rasmi jana kurithi mikoba
ya Matola.
Dar es Salaam jana chini ya Mwenyekiti wa
timu ya Polisi Tanzania, Kamishna Charles
Mkumbo.

Malale sasa ana nafasi ya kudhihirisha
ubora wake na kuonyesha Ndanda ilifanya
makosa kumtimua, kwa kuhakikisha anai-
toa Polisi Tanzania kutoka nafasi ya 13 ili-
yopo kwenye msimamo wa Ligi Kuu baada
ya kushuka dimbani mara 11 na kuvuna
pointi 16.

Katika mechi hizo, Matola aliiongoza
Polisi Tanzania kushinda mechi tano na
kupoteza tano huku ikitoka sare mchezo
mmoja.

Hata hivyo, Malale atapaswa kutumia
vema dirisha dogo la usajili linalotarajiwa
kufunguliwa Desemba 16, mwaka huu,
kuimarisha safu ya ulinzi ya kikosi hicho
kwani imeonekana kuvurunda zaidi ku-
fuatia kuruhusu mabao 11 yakiwa ni sawa
na idadi ya yaliyofungwa na safu ya ush-
ambuliaji ya timu hiyo.

Azam FC: Hatutaingia sokoni dirisha dogo

Na Shufaa Lyimo

KUELEKEA dirisha dogo la usajili linalota-
rajiwa kufunguliwa Desemba 16, mwaka huu
hadi hapo Januari 15, mwakani, benchi la
ufundi la Azam FC limesema halina mpango
wa kusajili au kutema mchezaji yeyote katika
kikosi chao.

Akizungumza jijini Dar es Salaam jana, Ko-
chaMsaidizi wa timu hiyo, Idd Cheche, alisema
wachezaji wao wote wana viwango vizuri na
hawaoni pengo lolote linalohitaji kuboreshwa
katika dirisha hilo.

Alisema kwa sasa kikosi chao kinaendelea
vizuri na mazoezi kwa ajili ya Ligi Kuu pamoja
na mchezo wa Kombe la Shirikisho (FA Cup)
dhidi ya African Lyon.

“Hatuna mpango wa kusajili mchezaji yey-
ote katika usajili wa dirisha dogo, wachezaji
wetu wote wana uwezo mkubwa,” alisema Idd.

Aidha, aliahidi timu hiyo kufanya vizuri
msimu huu wa Ligi Kuu kwa kuendelea kutoa
ushindani kwenye ligi hiyo ambayo wapo
nafasi ya tatu wakiwa pointi tano nyuma ya
vinara Simba waliopo kileleni na pointi zao 25
wakifukuziwa na Kagera Sugar yenye alama 24
katika nafasi ya pili.

Hata hivyo, Simba na Azam zenyewe zime-
shuka dimbani mara 10 wakati Kagera Sugar

pointi zake zikitokana na mechi 13 ilizocheza
hadi sasa wakati huu ligi hiyo ikiwa imesima-
ma kupisha michuano ya Kombe la Chalenji

kwa nchi za Afrika Mashariki na Kati inayota-
rajiwa kuanza leo nchini Uganda hadi Desem-
ba 20.

I
Minziro
ataka 12
wapya
Pamba FC

Na Mwandishi Wetu

KOCHA mtaalamu wa kupandi-
sha timu Ligi Kuu, Felix Minziro,
amemwaga mkakati wake wa
usajili ili kuipandisha Pamba FC
Ligi Kuu Bara.

Minziro ambaye kwa sasa
ni kocha mkuu wa Pamba FC
inayoshiriki Ligi Daraja la
Kwanza, anaongoza kwa rekodi
nzuri nchini ya kuzipandisha
timu kucheza Ligi Kuu Bara na
kutimuliwa baada ya kukamili-
sha lengo hilo.

Makocha wengine nchini
wenye rekodi nzuri ya kupandi-
sha timu Ligi Kuu ni pamoja na
Hassan Banyayi na Bakari Shime
ambaye kwa sasa anainoa timu
ya Taifa ya Wanawake, Twiga
Stars.

Kuelekea usajili wa dirisha
dogo Desemba 16, mwaka huu,
Minziro amesema anataka
kusajili wachezaji zaidi ya 12 ili
kuboresha kikosi chake.

Miongoni mwa timu Minziro
alizozipandisha Ligi Kuu na
kupigwa chini ni Ruvu Shooting,
Singida United na KMC FC.

“Mpango wangu ni kusajili
wachezaji zaidi ya 12 wenye
uwezo mkubwa ambao wata-
fanya kazi ya kutafuta matokeo
chanya ndani ya kikosi chetu,
ushindani ni mkubwa na tayari
nimeeleza haya yote kwenye
ripoti,” alisema.

Kwa upande wake Kaimu
Katibu wa Pamba FC, Johnson
James amethibitisha kupokea
ripoti hiyo na kuahidi uongozi
kuifanyia kazi kwa ukaribu.

“Ni kweli kocha ameleta
ripoti kwa sasa kinachofanyika
ni kuitazama na kuifanyia kazi,
malengo yetu ni kushiriki Ligi
Kuu Bara na ili tufanikiwe
lazima tuwe na kikosi imara,”

WASAGA FC YAJIVUNIA NYOTA LIGI KUU BARA

Na Sabato Kasika, aliyekuwa Mu-
soma

TIMU ya soka ya Wasaga FC ya

ejivunia kutoa wachezaji watatu,
ambao kwa sasa wako katika timu
zinazoshiriki Ligi Kuu ya Tanza-
nia Bara.

Wasaga FC ni miongoni mwa
timu zinazojiandaa kushiriki Ligi
Daraja la Tatu ngazi ya mkoa,
huku ikisubiri kuchukua fomu
kwa ajili ya kukamilisha usajili
wa wachezaji wake, kabla ya De-
semba 15, mwaka huu.

Katibu wa timu hiyo, Mneji
Marobe, aliwataja wachezaji
ambao wametoka Wasaga FC na
kwenda timu za Ligi Kuu kuwa ni
Kauswa Manumbu aliyesajiliwa
na Biashara United kabla ya ku-
tua Mbao FC.

“Wengine ni Sixtus Sabilo
aliyeanzia Stand United, KMC
na sasa yupo Polisi Tanzania na
YyUupo pia Omary Juma, ambaye
anaichezea Biashara United,”
alisema Marobe.

Marobe alisema, anaamini
wachezaji hao huko waliko wa-
takuwa mabalozi wazuri kui-
tangaza vema timu yao hiyo, na

uhakika inaweza kufika mbali
baada ya kufanikiwa kutinga ligi
hiyo ngazi ya mkoa.

Aidha, katibu huyo amemuomba
Sospeter Muhongo kuwa mmoja
wa wafadhili wa timu hiyo ili
kuisaidia kwa hali na mali ili ien-
delee kusonga mbele.

“Tumemuomba mbunge wetu
huyo, kwani timu iko kwenye
jimbo lake, na ameshauri tumpe
kwanza muda ili atafakari jinsi
ambavyo ataweza kutusaidia na
kuhakikisha Wasaga FC inasonga
mbele,” alisema.
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Hazard pigo Real, kuikosa El Clasico
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PAMBANA...

o o

Kipa wa Arsenal, Bernd Leno, akipambana kuucheza mpira dhidi ya mshambuliaji wa Brighton, Neal Maupay, aliyeifungia timu yake
bao la ushindi dakika ya 80 wakati wakishinda 2-1 kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Emirates juzi. Aliyesi-
mama akishangaa badala ya kumsaidia Leno ni kiungo Granit Xhaka. PICHA: MTANDAO

SIMBA KUANDIKA
REKODI MPYA LEO

® @ @Jiji kuzizima wakizindua viwanja vya Bunju, waja na
‘One Team, One Dream, Bunju 2019’, huku...

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya miaka 83 tangu ianzishwe
mwaka 1936, Klabu ya Simba leo itaandika
rekodi mpya kwa kuuzindua rasmi Uwanja
wao wa Bunju kwa kuutambulisha kwa wa-
nachama na mashabiki wa klabu hiyo kabla
Salaam kesho.

Simba imekamilisha ujenzi wa viwanja
viwili vya mazoezi, wa nyasi bandia na nyasi
asili vilivyopo Bunju jijijini Dar es Salaam na
timu hiyo inatarajiwa kuanza kufanya ma-
zoezi katika viwanja hivyo baada ya kutam-
bulishwa kwa mashabiki na wanachama wa
klabu hiyo leo.

Akizungumza na Nipashe jana, Kaimu
Mwenyekiti wa klabu hiyo, Mwina Kaduguda
alisema leo kutakuwa na jambo kubwa am-
balo litaacha historia nchini.

“Leo tutakuwa na jambo kubwa la uwanja,
tunaomba mashabiki na wanachama wetu
waje kushuhudia uwanja huo pale Bunju,”

alisema Kaduguda.

Aidha, alisema anaamini uwanja huo
utazidi kuipa mafanikio timu hiyo ambayo
mpaka sasa inashikilia usukani wa Ligi Kuu
ikiwa na pointi 25 baada ya mechi 10.

Kwa upande wake Ofisa
Habari wa klabu hiyo, Haji
Manara alisema: “Jumamosi
wanachama na mashabiki
tutatembelea uwanja

wetu wa Bunju baada ya
mradi wa ujenzi wa awamu
ya kwanza kumalizika.

Usipange kukosa.”

Na kuelekea shughuli hiyo kubwa ya ki-
historia katika klabu hiyo, Simba imean-
daa jezi maalum zilizoandikwa “One Team,
One Dream, BUNJU 20197, ambazo kwa kila
shabiki anayehitaji ametakiwa kutembelea

ukurasa wa Instagram wa klabu hiyo ili ku-
pata maelekezo namna ya kuzipata.

Baada ya ujezi huo kukamilika chini ya
Mwekezaji wao, Mohamed “Mo” Dewji, Sim-
ba pia imeeleza sasa kuhamia katika mpango
wa kujenga hosteli kwa ajili ya timu hiyo ya
wakubwa na ile ya vijana.

Hiyo ni hatua kubwa kwa klabu hiyo ku-
fikia, ambayo sasa inawaacha watani zao wa
jadi, Yanga iliyoanzishwa mwaka 1935 ikiwa
klabu kongwe inayoendelea kukodi uwanja
wa mazoezi.

Kwa upande wa mkutano mkuu, Ka-
duguda alisema utafanyika kesho kwenye
Ukumbi wa Mwalimu Nyerere, na kufafanua
kuwa anaamini kila kitu kitakwenda sawa
kutokana na maandalizi yote kukamilika
asilimia 100.

“Kesho tunatarajia kufanya mkutano wetu
mkuu maandalizi mpaka sasa yamekamilika
tusubiri kuona na kusikia vitakavyojadiliwa,”
alisema Mwenyekiti huyo ambaye kitaaluma
ni mwalimu na kocha.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

97770856

Kili Stars, Zanzibar
kesho, Uganda leo

Na Somoe Ng'itu, KAMPALA

PAZIA la mashindano ya Kombe
la Chalenji mwaka huu linatarajiwa
kufunguliwa leo kwa wenyeji,
timu ya soka ya Taifa ya Uganda
(Cranes), kuwakaribisha Burundi
katika mechi ya ufunguzi va
mashindano hayo itakayopigwa
kwenye Uwanja wa Namboole

Mechi hiyo itatanguliwa na mch-
ezo mwingine kati ya Djibouti dhidi
ya Somalia, utakaochezwa kwenye
uwanja huo huo, kuanzia saa nane
mchana.

Miamba ya Tanzania Kilimanjaro
Stars na Zanzibar Heroes yenyewe
itashuka dimbani kesho kuzivaa Ha-
rambee Stars ya Kenya na Sudan.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Katibu Mkuu wa Baraza la Soka
Afrika Mashariki na Kati (Ce-
cafa), Nicholas Musonye, alisema
maandalizi ya mashindano hayo
yamekamilika na anaamini timu
zote zitaonyesha ushindani katika
michuano hiyo.

Musonye alisema anaamini
michuano hiyo itawasaidia wawak-
ilishi wa Cecafa ambao wamekata
tiketi ya kushiriki fainali za Kombe
la Mataifa Afrika kwa Wachezaji
wa ndani (CHAN), kujiandaa na
mashindano hayo yatakayofanyika
Aprili mwakani.

“Tuko tayari kwa mashindano,
tunaamini kila timu imekuja hapa
kushindana, mashindano haya ni
sehemu nyingine ya kutangaza
Vvipaji vya wachezaji wa ukanda
huu, wengi wamepita hapa na sasa
wanacheza Ulaya, “ alisema Muso-
nye.

Alisema kuwa timu mbili zitaka-
zofanya vizuri kutoka katika kila
kundi, zitatinga hatua ya fainali ya
mashindano hayo yanayotarajiwa
kumalizika Desemba 19, mwaka
huu.

Naye Kaimu Rais wa Chama cha
Soka Uganda (Fufa), Justus Mugi-
sha, alisema anawatakia wageni
wote kuwa na wakati mzuri kuanzia
siku ya kwanza hadi ya mwisho ya
michuano hii.

“Kama wenyeji tunaamini mambo
yatakwenda vizuri, kila timu im-
ekuja kupambana, kusaka matokeo
chanya, tunaamini tutashuhudia
michuano yenye ubora,” alisema

Mugisha.
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