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Vigogo MSD mbaroni
tuhuma za rushwa

Elizabeth Zaya na Maulid Mmbaga

ALIYEKUWA Mtendaji Mkuu wa Boharia ya
Dawa nchini (MSD), Laurian Bwanakunu, ana-
shikiliwa na Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa nchini (Takukuru) kwa tuhuma za
rushwa.

Pia, Takukuru inamshikilia Kaimu Mkuru-
genzi wa Lojistiki wa MSD, Byekwaso Tabura.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa vy-
na Ofisa Uhusiano wa Takukuru, Doreen Ka-
pwani, watuhumiwa hao wanashikiliwa na
taasisi hiyo makao makuu.

Alisema watuhumiwa hao wamehifadhiwa
mahabusu ya ofisi za Takukuru Upanga, jijini
Dar es Salaam kuanzia jana kwa ajili ya kupisha
uchunguzi.

“Watuhumiwa hawa wanakabiliwa na tuhu-
ma za matumizi mabaya ya madaraka pamoja
na kuisababishia Serikali hasara kinyume na
sheria ya kuzuia na kupambana na Rushwa Na.
11 yamwaka 2007,” ilibainisha.

CCM YALIA RUSHWA

Wakati huo huo, Chama Cha Mapinduzi
(CCM), kimeitaka Takukuru, kuwakamata
wote wanaozunguka kuwarubuni wananchi
kwa rushwa ili wawapigie kura.

Katibu wa Itikadi na Uenezi, Huphrey Pole-
pole, alisema lengo la kutoa rushwa ni ili wa-
pigie kura.

Aidha, chama hicho kimetaka kukamatwa
kwa wanaopita majimboni kuchangisha fedha
kwa madai kwamba ni ya kuchukulia fomu ya
mgombea urais.

Polepole aliitaka Takukuru kuwakamata
wanaopita wakidai wametumwa na chama hi-
cho kwenda kufanya utafiti kwa ajili ya kubaini
ukubalifu wa wabunge wa CCM.

“Kuna watu wanaopita mikoani, wilayani
na majimboni kwa sasa wakisingizia kwamba
wanachangisha fedha kwa ajili ya fomu ya
mgombea urais. Sisi tunajua utaratibu wa
chama chetu, mgombea wetu mpaka usawa
huu anajulikana na ni desturi ya chama chetu,
tunaomba sana matapeli na walaghai wanao-
fanya hivyo wakamatwe,” alisema Polepole.

“Utafiti chama hiki kinafanya chenyewe
kawa taratibu mahsusi na kina kitendo chake
kinachofanya kazi hizo za utafiti kwa weledi,
hao wanaojipatia hawana kibali, wapuuzwe na
vema Takukuru ikawafuatilia na kuwakama-
ta,” aliongeza.

(kushoto) ni Mkurugenzi Mkuu wa NHC, Dk. Maulid Banyani. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Siri mwizi kukutwa amechapa
usingizi kwa mwandishi ITV

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KIJANA anayedaiwa kuwa mwizi ali-
yetambulika kwa jina la Daudi Suleiman
maarufu kama ‘Kiboko’, amejikuta amelala
katika gari la mwandishi wa habari wa ITV
Zanzibar, Farouk Karim, ikidaiwa aliingia
katika gari hilo kwa lengo la kutaka kuiba.

Tukio hilo lilitokea usiku wa kuamkia juzi
ambapo kijana huyo akiwa na vitu mbalim-
bali alivyoviiba, alinasa katika gari hilo na
kulala usingizi usiku kucha bila kujitambua.

Akizungumza na Nipashe, Farouk Karim
alisema kuwa kijana huyo aliingia katika ny-
umba yake kwa kuruka ukuta na kuiba vitu
mbalimbali.

Pia alibainisha kwamba mtuhumiwa
huyo alivunja gari lake na kutaka kuiba,
lakini alinasa akiwa ndani ya gari na kulala
humo hadi asubuhi.

Nipashe ilimuuliza  Farouk aliweka
mtego gani ambao ulimfanya mwizi huyo
kunasa, alisema yeye hana mtego wowote
aliotumia, isipokua ni kumwamini Mungu.

“Mimi sina dawa yoyote niliyotumia,
Mungu tu kataka kumuadhiri kijana huyo

ambae ni mwizi maarufu hapa mtaani petu

Fuoni,” alisema.
Alieleza kuwa kijana huyo kwa sasa

anashikiliwa na Jeshi la Polisi kwa hatua

zengine za kisheria.
Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mjini Magharibi Unguja, Simon Pasua,

alisema kuwa Jeshi la Polisi linamshikilia ki-
jana huyo, na uchunguzi utakapokamilika
atafikishwa mahakamani.

PM akabidhi
nyumba 103
Idara Uhamiaji

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa, amekabidhi ny-
umba 103 zenye thamani
va zaidi ya Sh. bilioni 5.6
kwa ldara ya Uhamiaji
nchini na kuagiza zitun-
ZWe Na mazingira ya eneo
hilo.

Pia, amelitaka Shirika
[a Nyumba nchini (NHC),
kuchangamkia soko kwa
kujenga nyumba zaidi
mkoani Dodoma kutokana
na serikali kuhamishia
hapo.

Nyumba hizo zime-
jengwa eneo la lyumbu na
kununuliwa na serikali am-
bayo imezikabidhi idara
hiyo.

Akizungumza jana kwe-
nye makabidhiano hayo,
Waziri Mkuu aliwataka
kuzitunza nyumba hizo
pamoja na mazingira ya-
nayolizunguka eneo hilo.

Alisema soko la nyumba
bado linahitajika sehemu
kubwa Dodoma kutokana
na ujio wa serikali na wa-
tumishi wengi wamehamia
mkoani humo.

Aliwataka NHC kujenga
nyumba nyingi zitaka-
zoendana na uhitaji ya
sasa kwa kuzingatia hali
za Watanzania.

Naye, Mkurugenzi wa
NHC, Dk. Maulidi Banyani,
alisema makabidhiano
hayo ni ya awamu vya pili
ambayo ni nyumba 40 na
awamu va kwanza zilika-
bidhiwa nyumba 63.

Dk. Banyani alisema
shirika hilo limejenga ny-
umba 201 katika eneo hilo
na idara hiyo imechukua
103, zilizobaki zimeuzwa
kwa idara zingine za seri-
kali.

Hadi kukamilika kwa
mradi huo, watakuwa
wametumia Sh. bilioni
14.3 kwa kujenga nyumba
300 ndani ya eneo hilo na
kuwaomba wanaozihitaji
kuwasiliana na shirika
haraka.

Alisema eneo hilo lina
ukubwa wa hekari 234 na
kati ya hilo, idara hiyo
wamechukua eneo la uku-
bwa wa hekari 40.

Kwa upande wake, Kam-
ishna Jenerali wa Uhami-
aji, Dk. Anna Makakala,
alisema nyumba hizo
zitawasaidia idara hiyo
kwa sababu zimewaweka
askari wao mahali pamoja
jambo linalo rahisisha
kupatikana kwao wakati
wote.
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Mtoto matatani
tuhuma _

Za mavaji ya
baba yake

Na Christina Haule, MOROGORO

MKAZI wa Wilaya ya Gairo,
Yohana Lameck (17), anashikiliwa
na polisi mkoani hapa kwa tuhu-
ma za kumuua baba yake mzazi
Issaya Lameck (47) kwa kumpiga
ngumi na kumkanyaga sehemu
mbalimbali za mwili wake kuto-
kana na ugomvi baina yao.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Morogoro,
Wilbroad Mutafungwa, mauaji
hayo valitokea Mei 31, majira
saa 12 asubuhi, katika kitongoji
cha Manyani Kata ya Mkalama.

Kamanda huyo alifafanua kuwa
kabla ya mauaji hayo, Mei 30,
majira ya saa 12 jioni, baba huyo
alirudi nyumbani kwake akiwa
amelewa ndipo ukazuka ugomvi
na mtoto wake huyo ambaye al-
impiga ngumi baba yake sehemu
za usoni na kudondoka chini
kisha kuendelea kumkanyaga se-
hemu za tumboni hali iliyosaba-
bisha kupata maumivu makali
mwilini.

Alisema baada ya tukio hilo
ndugu wa marehemu waliamua
ugomvi na hawakuweza kum-
patia msaada wa kimatibabu
kutokana na hali ya ulevi na kwa
kuwa mwenyewe kabla ha-
jafa alidai hajaumia, lakini siku
iliyofuata Mei 31, alizidiwa na
kufariki dunia.

Kamanda Mutafungwa alisema
mwili wa marehemu ume-
shafanyiwa uchunguzi wa kidak-
tari na kukabidhiwa kwa ndugu
wa marehemu kwa mazishi.

Alisema mtuhumiwa huyo
anaendelea kushikiliwa na polisi
na upelelezi ukikamilika atafik-
ishwa mahakamani kujibu shtaka
lake la mauaji.

Wakati huo huo, Nuru Has-
san (35), mkulima na mkazi wa
Kasiki wilayani Kilosa, mkoani
hapa anashikiliwa na polisi kwa
tuhuma za kupatikana na nyara
za serikali.

Kamanda Mutafungwa alisema,
tukio hilo lilitokea Juni Mosi
majira ya saa moja asubuhi ka-
tika kitongoji cha Kisiki, Tarafa
na Wilaya ya Kilosa, askari
polisi kwa kushirikiana na askari
wanyamapori wa Hifadhi ya
Mikumi wakiwa doria na misako
walipokea taarifa za kuwapo kwa
mtu mwenye nyara za serikali na
walipofuatilia walimbaini mwan-
amke huyo.

Alisema walifika nyumbani
kwake na baada ya upekuzi
ndani ya nyumba walikuta jino
la ndovu lenye uzito wa Kilo-
gramu 7.5 lenye thamani ya Sh.
34,635,000, likiwa limehifadhiwa
kwenye mfuko wa salpheti na
kufichwa katika uvungu wa
kitanda chake.

Alisema mtuhumiwa huyo
anaendelea kuhojiwa na hatua za
kufikishwa mahakamani zita-
chukuliwa.

Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Dk.
Hamis Kigwangala,
akizungumza na
waandishi wa
habari katika
Uwanja wa Ndege
wa Kilimanjaro,
ndege ya kwanza
va abiria ilipotua
jana baada ya

| miezi mitatu ya
tishio la Covid 19.
Kushoto kwake ni
Naibu Waziri wa
Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto,
Dk. Godfrey Mol-
lel. PICHA: MARC

d NKWAME

ACT yaanika dosari maadili ya uchaguzi

Na Mary Geofrey

CHAMA cha ACT-Wazalendo, kimebaini-
sha upungufu uliomo kwenye Rasimu za Ka-
nuni za Uchaguzi zilizowasilishwa na Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kwa vyama vya
siasa.

Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo, Ado
Shaibu, alibainisha upungufu huo jana ka-
tika taarifa yake kwa vyombo vya habari.

Alitaja upungufu huo ni mawakala kuny-
imwa hati za viapo kupitia rasimu ya kanuni
zote mbili ya uchaguzi wa madiwani na ya
uchaguzi wa wabunge na Rais.

“Kanuni zote zimeweka utaratibu wa
wasimamizi wa uchaguzi kutuma orodha na
utambulisho wa mawakala kwa wasimamizi
wa vituo. Kwa uzoefu, utaratibu huu utatu-
mika kuwahujumu mawakala wengi wa vy-
ama vya upinzani. Wasimamizi wa uchaguzi
wasio waadilifu watatumika kutowasilisha
majina ya mawakala wa vyama vya upin-
zani,” alisema Shaibu.

Kadhalika, alisema pia mawakala ha-
watapewa nakala za matokeo, na kwamba
kupitia rasimu za kanuni hizo zinasema,
mawakala wa vyama vya siasa kupewa na-
kala za matokeo.

Alifananua zaidi kuwa kanuni hizo zinase-

ma nakala za matokeo zitatolewa iwapo
kutakuwa na nakala za kutosha kupitia
(Kanuni ya 56 (2) ya Kanuni za Uchaguzi wa
Madiwani na kifungu cha 63(2) cha Kanuni
za Uchaguzi wa Wabunge na Rais.

“Swali la kujiuliza ni kuwa NEC haikuji-
andaa kwa uchaguzi? Haina hata fedha za
kuzalisha nakala za kutosha na kuepusha
mizozo isiyo ya lazima?” alihoji Shaibu.

Alitaja kipendele kingine ni waangalizi
wa uchaguzi kuzibwa mdomo, na kwamba
kupitia rasimu za kanuni za uchaguzi zina-
tumia lugha ya hiyari kwa NEC kuwaalika
waangalizi wa kimataifa.

Alisema kanuni hizo pia zinakataza
waangalizi wa kimataifa na wa ndani kuri-
poti kwa vyombo vya habari upungufu wa
uchaguzi watakauona wakati uchaguzi uk-
iendelea kupitia Kifungu cha 20(2)(j) cha
Kanuni za Uchaguzi wa Madiwani na Ka-
nuni za Wabunge na Rais.

Shaibu anasema pia mfumo mbovu wa
kuwajibisha wasimamizi wa uchaguzi katika
Rasimu ya Kanuni za Uchaguzi wa Madi-
wani kupitia Kanuni ya 66(1) na kifungu cha
74(1) cha Kanuni za Uchaguzi wa Wabunge
na Rais zinatamka kuwa iwapo Msimamizi
wa Uchaguzi atakwenda kinyume cha Ka-
nuni za Uchaguzi, Mkurugenzi wa Uchaguzi

atamtaka Waziri mwenye dhamana ku-
chukua hatua za kinidhamu.

“Suala la kuwawajibisha wasimamizi wa
uchaguzi linapaswa kuachwa mikononi
mwa NEC pekee. Waziri ambaye ni kada
wa CCM hawezi kuchukua hatua stahiki
dhidi ya wasimamizi wa uchaguzi,” alisistiza
Shaibu.

Kupitia upungufu huo, ACT- Wazalendo
imeitaka NEC ishirikishe wadau vya kutosha
kabla ya kufanya marekebisho ya Kanuni za
Uchaguzi, na ni muhimu kwa NEC kufanya
kikao cha wadau na kujadiliana juu ya mab-
adiliko ya Kanuni kabla ya kufanya mabadi-
liko hayo.

Shaibu aliitaka NEC pia iiepushe nchi na
machafuko yasiyo ya lazima kwa kuhakiki-
sha inaondosha vifungu ambavyo vitaha-
tarisha amani ya nchi.

Hivi karibuni, malalamiko kama hayo,
yalitolewa na Katibu Mkuu wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (Chadema ),
John Mnyika , ambaye hata hivyo alikiri
kusaini maadili hayo kwa maelezo kuwa
wataendelea kuzipinga ili kuepuka kukosa
kushiriki uchaguzi iwapo chama cha siasa
hakitasaini kanuni hizo kama iliyoelezwa
katika rasimu ya kanuni hizo .

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

AccessBank Tanzania Limited imetoa idhini kwa DESTENI COMPANY LIMITED wake kuuza kwa njia ya
mnada wa hadhara, Magari, Nyumba na Viwanja vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja
husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa mikataba husika. Hivyo basi ifahamike kua
utakapopita muda wa siku kumi na nne (14) kwa dhamana ya nyumba au kiwanja. Dhamana husika
zitauzwa kwa njia ya mnada kwa siku husika iliyopangwa. Mnada utafanyika sehemu nyumba na viwanja
husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa kwenye jedwali hapo chini.

KAMPUNI INAYO JINA'LA MWENYE AINAYA MAHALI TAREHE YA
S/N | TAWIHUSIKA | HUSIKA JINALA MTEIA DHAMANA DHAMANA DHAMANAILIPO | MNADA
1| LUMUMBA DESTINI COMPANY LTD | MMASSY/B,FRANK MMASSY/B,FRANK HOUSE MICHUNGWANI 20/6/2020

MASHARTI YA MNADA

Dhamana zitauzwa mahali zilipo. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda mara tu
dalali atakapomtangaza kuwa mshindi (on fall of the hammer), na salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya kipindi cha
siku 14 kutoka siku ya mnada. Kiasi cha asilimia Ishirini na tano (25%) kitakachokuwa kimelipwa hakitarejeshwa iwapo
mshindi atashindwa kulipa salio katika kipindi cha siku kumi na nne (14) toka tarehe ya mnada. Malipo yote
yanayohusu nyumba ni lazima yafanyike kwenye akaunti maalum ya makusanyo itakayotolewa na Afisa wa benki.
Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi. Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa
Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara tu baada ya kufanya malipo kamili.

ﬂ

MAWASILIANO: ACCESSBANK TANZANIA — 0677 860 000
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Makonda aagiza dalada
kusimamisha wanafunzi

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, ameagiza daladala za mkoa huo,
ziruhusu wanafunzi wanne kusimama ili
kuondoa changamoto ya usafiri.

Makonda alitoa agizo hilo jana jijini Dar
es Salaam wakati akipokea vifaa tiba na vi-
faa vya ujenzi na kueleza kuwa, agizo hilo
la kubeba wanafunzi lianze mara moja.

“Sitaki kusikia mwanafunzi anaachwa
eti konda na dereva wanasema wana-
beba abiria kulingana na viti, wabebwe ili
waende kwenye masomo,” alisema.

Alisema daladala litakalokuwa lime-

beba wanafunzi wasiozidi wanne, trafiki
haruhusiwi kulikamata, lakini kama amesi-
mamisha abiria wachukue hatua.

Pia, alisema alitoa maelekezo ya boda-
boda na bajaji kuingia katikati ya jiji kube-
ba abiria, lakini kuna mtu mmoja ameanza
kuwakamata na kumweleza kuwa hakuna
Mkuu wa Mkoa mwingine.

“Hakuna Mkuu wa Mkoa mwingine, nipo
na bado nipo, bodaboda, bajaji mnaende-
lea kuingia katikati ya mji kuendelea na
shughuli zenu za kiuchumi kama nilivy-
oelekeza kauli hii sijaitengua na hakuna
mwingine wa kuitengua katika mkoa huu
labda mamlaka nyingine kutoka juu yan-

gu,” alisema.

Makonda aliwaeleza hao wanaendesha
ukamataji huo wakiendelea atawakamata
na kuwatia ndani.

Alisema kuna mabati 1,000 ambayo
watapewa wajane waliobomokewa ny-
umba zao kipindi cha mvua kujenga upya
nyumba hizo, lakini zisiwe bondeni.

“Wenyeviti wa mitaa taarifa zao mzika-
milishe mzikabidhi kwa Mkuu wa Wilaya ili
haya mabati yaliyopo yaweze kukabidhiwa
kwenu,” alisema.

Alilishukuru Jeshi la Kujenga Taifa (JKT)
kwa kuendelea kuitunza michango wanay-
oipata.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Kipolisi llala, Zuberi Chembera, akimkabidhi Koplo Brown Twaibu cheti cha pongezi kwa kazi njema ali-
yoifanya ya kuelimisha jamii juu ya uvaaji wa barakoa kwa dhumuni la wananchi kujikinga na kuwakinga wengine dhidi ya maambukizo

Mtoto auawa kwa kushambuliwa na fisi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MTOTO mwenye umri wa miaka miwili,
Charles Makilika, ameuawa baada ya kush-
ambuliwa na fisi usoni katika kitongoji cha
Mwagala, Ugweto Manispaa ya Shinyanga.

Akitoa taarifa kwa vyombo vya habari jana,
Kamanda wa Polisi mkoani Shinyanga, Debo-
ra Magiligimba, alisema tukio hilo limetokea
Juni mosi, majira ya saa moja jioni, wakati
mtoto huyo akicheza na wenzake.

Alisema wakati akiendelea kucheza, ghafla
fisi alitokea na kumshambulia usoni kwa
kumngata na kumburuza umbali wa mita
50 na kumsababishia majeraha makubwa
yaliyosababisha kuvuja damu nyingi na ku-
poteza uhai.

“Fisi huyo alimburuza umbali wa mita 50,
alimwachia baada ya kusikia kelele za watu
waliokuwa wakimfukuza,” alisema Magil-
igimba.

“Mtoto huyu alifariki dunia njiani wakati

akikimbizwa katika Hospitali ya Rufani Bu-

Kamanda alitoa wito kwa wananchi mkoa-
ni humo, kuchukua tahadhari kwa watoto
wao kuhakikisha wanacheza katika maeneo
salama, hasa katika kipindi hiki ambacho fisi
wamezagaa katika maeneo mbalimbali.

Mkoa wa Shinyanga, yameshatokea
matukio sita ya wananchi kujeruhiwa na
wanyama aina ya fisi, huku watoto watatu
wakipoteza maisha.

la

Asilimia 90
wanafunzi
kidatocha 6
waripoti

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Gerald Mweri, amesema
kuwa zaidi ya asilimi 90 ya wanafunzi
wa kidato cha sita wameripoti katika
shule zao hadi kufikia jana asubuhi na
kuanza masomo.

Amesema katika shule za serikali
wanafunzi hao watakuwa na mitihani
ya kuwapima kabla ya kuingia kwenye
mtihani wa taifa Juni 29, mwaka huu.

Mweri, alisema mtihani huo utawa-
saidia walimu, kubaini upungufu wa
wanafunzi katika mada mbalimbali na
kufanyia kazi.

Alisema baada ya mitihani hiyo,
walimu watafanya tathimini katika
maeneo ambayo wanafunzi wana
upungufu ili kuwasaidia kujiweka sawa
kabla ya kuingia katika mtihani wa
mwisho.

“Kesho (leo) katika shule zetu nyingi
za serikali watakuwa na mitihani mkoa
kama Lindi na Mtwara, wanafunzi wa
kidato cha sita watakuwa na mitihani
yva kuwapima ili kubaini maeneo yenye
upungufu na kwa muda wa wiki mbili
baada ya mitihani walimu watakuwa
na kazi ya kufanyia kazi upungufu
huo,” alisema Mweri.

Pia, alisema kabla ya Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, kutangaza shule
pamoja na vyuo kufungwa Machi 17,
wanafunzi wa Kitado cha sita wali-
kuwa tayari wamesha maliza mada
Z30 zote.

“Watu wanafikiri kuwa watoto
hawa, walikuwa bado hawajamaliza
topic zao, lakini ukweli ni kuwa tayari
walisha maliza na hivi sasa kitaka-
cho fanyika ni kuwapatia mitihani
hii na walimu kuendelea kusimamia
na kuwasaidia kubaini upungufu kwa
siku hizi 28 zilizobaki kuingia katika
mtihani,” alisema Mweri.

Vile vile, alisema mpaka sasa hakuna
mwanafunzi aliyeripotiwa kukutwa
na maambukizo ya virusi vya corona,
hivyo wazazi wawe watulivu na kuon-
doa wasiwasi.

Aliwaagiza maofisa elimu wote wa
wilaya pamoja na mikoa, kuwachukulia
hatua kali, wamiliki wa shule ambao
wataoneka kwenda kinyume na muon-
g0z0 Uliotolewa na serikali.

“Kuna shule nilisikia kuwa wali-
kuwa wana ‘spray’ (kupulizia dawa)
wanafunzi, nimeagiza waende kul-
ishughilikia jambo hili, kwani ni lazima
wafuate muongozo kama unavyosema,
tumeusambaza katika maeneo mengi
wanaweza kuendelea kuusoma,”
alisema.

“Spirit ni marufuku, kwanza hii ni
kilevi, lakini pia inaweza kusabaisha
milipuko ya moto katika mabweni ya
shule zetu hivyo ni marufuku, wa-
nafunzi wanawe mikono kwa maji na
sabani na kuacha kutumia vitakasa
mikono vya kienyeji ambavyo haviki-
dhi viwango vya Kitaalamu,” alisema.

Aliagiza shule zote kuendelea kuzin-
gatia tahadhari zote, kama ilivyo shau-
riwa na Wizara ya Afya, kwa kuweka
maji ya kunawa na sabuni, uvaaji wa
barakoa pamoja na kukaa kwa umbali
unaoshauriwa.



Jumatano Juni 3, 2020

Nipashe

TANGAZO

DEPOSIT INSURANCE BOARD

KATIKA SHAURI LA MBINGA COMMUNITY BANK PLC,
COVENANT BANK FOR WOMEN (T) LTD, EFATHA BANK
i LTD, KAGERA FARMERS COOPERATIVE BANK LIMITED,
MERU COMMUNITY BANK NA NJOMBE COMMUNITY BANK:s

Taarifa inatolewa kwa umma na Deposit Insurance Board (DIB)
kuwakumbusha wenye amana wa zilizokuwa;

Mbinga Community Bank Plc,

Covenant Bank for Women (T) Ltd,

Efatha Bank Ltd,

Kagera Farmers Cooperative Bank Limited,
Meru Community Bank Limited na

Njombe Community Bank Limited, kwamba;

o wpnN —

|. Zoezi la ulipaji wa fidia ya bima ya amana kwa mujibu wa sheria
kwa wale ambao bado hawajalipwa fidia linaendelea kupitia
matawi yote ya benki ya TPB Bank Plc yaliyopo nchini.

2. Hadi mwisho wa Aprili, 2020, Deposit Insurance Board imelipa
fidia kwa asilimia 37.91% ya wateja wanaostahili fidia na asilimia
iliyobakia bado hawajajitokeza kuchukua fidia hiyo.

3.Kwa tangazo hili, Deposit Insurance Board inarudia kuwakumbusha
wateja wote ambao hawajachukua fidia zao kufika kwenye tawi
lolote la benki ya TPB Bank Plc ili kulipwa fidia zao.

UKISIKIA TANGAZO HILI TAFADHALI
MTAARIFU NA MWENZIO.

TANGAZO HILI LIMETOLEWA
TAREHE 28 MEI 2020

MKURUGENZI
DEPOSIT INSURANCE BOARD
JENGO LA MAKAO MAKUU YA

BENKI KUU YA TANZANIA
2 MTAAWA MIRAMBO
GHOROFA YA |1,
MNARA WA KASKAZINI
11884 DAR ES SALAAM

BARUA PEPE: DIB-INFO@BOT.GO.TZ
SIMU YA MEZANI: +255 22 223 5390

Fax: +255 22 223 4200
- |

Taarifa inatolewa kwa umma na Deposit Insurance Board

DEPOSIT INSURANCE BOARD

(DIB) kuwakumbusha wenye amana wa iliyokuwa
FBME BANK LIMITED kwamba;

Zoezi la ulipaji wa fidia ya bima ya amana kwa mujibu
wa sheria kwa wale ambao bado hawajalipwa fidia
linaendelea kupitia yaliyokuwa Makao Makuu ya
FBME Bank Limited yaliyopo Kinondoni, Dar es
salaam.

Hadi mwisho wa Aprili, 2020, Deposit Insurance
Board imelipa fidia kwa asilimia 51.77% ya wateja
wanaostahili fidia na asilimia iliyobakia bado
hawajajitokeza kuchukua fidia hiyo.

Kwa tangazo hili, Deposit Insurance Board inarudia

kuwakumbusha wateja wote ambao hawajachukua
fidia ya bima ya amana, kufika kwenye yaliyokuwa
Makao Makuu ya FBME Bank Limited yaliyopo
Kinondoni, Dar es salaam ili kulipwa fidia zao.

UKISIKIA TANGAZO HILI TAFADHALI
MTAARIFU NA MWENZIO.

TANGAZO HILI LIMETOLEWA
TAREHE 28 MEI 2020

MKURUGENZI
DEPOSIT INSURANCE BOARD
JENGO LA MAKAO MAKUU YA

BENKI KUU YA TANZANIA
2 MTAAWA MIRAMBO
GHOROFA YA I I,
MNARA WA KASKAZINI
11884 DAR ES SALAAM

BARUA PEPE: DIB-INFO@BOT.GO.TZ
SIMU YA MEZANI: +255 22 223 5390
Fax: +255 22 223 4200
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Kama hatuzibi ufa corona
tunaelekea kujenga ukuta

TUTAFAKARINI corona na kujiepusha na utani, ndiyo ushauri
ambao tunaoutoa kutokana na kurudi nyuma jitihada za kujihad-
hari na Covid -19.

Tunayasema haya kwa sababu watu wengi hawajali hasa jijini
Dar es Salaam eneo lililokuwa kitovu cha corona.

Inasikitisha kuona kuwa wengi wanapuuza kuvaa barakoa, ku-
songamana na pia hata kampeni za kunawa zimepungua.

Tunayasema haya baada ya kufanya uchunguzi kwenye da-
ladala na kubaini kuwa umma umeacha matumizi ya barakoa.

Si hivyo tu, hata kwenye minada na masoko iwe barabarani au
kwenye vituo vya basi hali ni hiyo hiyo, uvaaji barakoa umeachwa
na mazoea ya kujikusanya na kukaribiana yanarudi kwa kasi.

Aidha, tunaona kuwa katika sehemu mbalimbali kampeni za
kunawa na kuweka ndoo za maji na kusisitiza watu kusafisha
mikono kabla ya kuhudumiwa au kusikilizwa zinaanza kudorora.

Wengi wanajibu kwa kujiamini kuwa ‘corona imekwisha’, im-
eondoka na kwamba hakuna watu wanaoumwa au pia sijafiwa
au kuona mtaani kwangu misiba ya corona’.

Kupuuza maradhi haya kumekithiri vijiweni hasa kwenye mi-
kusanyiko ya waendesha pikipiki, bajaji na vituo vikuu vya ma-
basi kuanzia Ubungo, Mbezi, Makumbusho na Kariakoo.

Ulevi kwenye sehemu za buruduni unaanza kukolea. Watu
wanakunywa pombe kwa kujisahau, wahudumu nao hawana
tahadhari. Hubeba chupa kwa kushika mdomoni ambako mteja
amemaliza kunywa na bila kujali wanachukua chupa nyingine na
kufungua hata kabla ya kunawa wala kutumia vitakasa mikono.

Hiyo ni hatari nyingine inayoweza kutokea wakati huu ambao
watu wanaamini kuwa corona imekwisha. Hakuna sababu ya
kujidanganya ugonjwa upo na kama wananchi wanadai kuwa
hawajaona waliopoteza maisha ni vizuri viongozi wa mikoa na
wilaya wakaanza kampeni upya kuwahamasisha kubadilika.

Ni wazi kuwa huenda kinachotokea Dar es Salaam ndicho
kinachoonekana Tanzania nzima. Kupuuza corona. Kujiamini
kupindukia na kujipa ushindi wa vita usiokuwa na ukweli .

Tunaona kuwa si jambo la kupuuza tena. Kuna haja ya kuwa-
hamasisha watu kuacha kubweteka na kujiachia kwa kuwa kasi
ya kuambukiza corona ni ya ajabu na ya kutisha.

Virusi vinaathiri watu wengi kwa muda mfupi na kusambaa
kwa kasi ya ajabu na kusababisha maafa makubwa kuliko am-
bavyo watu wanadhani.

Tunawashauri viongozi kufuatilia na kuweka kanuni za
kubadili tabia ikiwamo kuwapo na usimamizi wa kuvaa barakoa
kwenye magari ya daladala, mwendokasi na bodaboda pamoja
na bajaji.

Aidha, kupunguza misongamano na kuweka umbali wa zaidi
ya mita mbili kati ya mtu na mtu ni jambo la kuhimizwa na hata
kupunguza misongamano masokoni kwa kuwatafutia wajasiri-
amali maeneo mengi zaidi ya kuuza bidhaa zao.

Ni vyema pia kuhimiza uvaaji wa barakoa kanisani na kuweka
umbali wa mita mbili kati ya waumini na kudhibiti msongamano
wakati wa utoaji wa sadaka au kushiriki chakula cha Bwana kwe-
nye makanisa.

Ni vyema pia kuwahimiza wanaotumia usafiri wa umma
kubadili nguo wanazovaa kwenye mabasi mara moja wanaporu-
di nyumbani, badala ya kuingia nazo ndani na kukaa kwenye viti
sabuleni au vitani kwani pia hiyo inaweza kuwa njia ya kusam-
baza virusi nyumbani.

Nguo hizo zihifadhiwe sehemu na kufuliwa haraka iwezeka-
navyo kwani tahadhari ni muhimu kuliko kuendelea kupuuza.

Kuhimiza usafi na kunawa mikono kwenye sehemu za sokoni,
vituo vya mabasi, nyumba za ibada na kuhakikisha kuwa maji
na sabuni vinakuwapo kwani kama si kuziba ufa Watanzania
watalazimika kujenga nyumba kwa gharama kubwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

o Zera

Na Sabato
Kasika

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Makada wa mtindo huu
wamekalia kuti kavu

WAKATI huu ambao nchi

inaelekea  katika  uchaguzi
mkuu, viongozi waandamizi wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
wamekuwa wakitoa tahadhari
kwa makada wake, ili kuepuka
kutumia njia ya mkato kupata
uongozi.

Viongozi wa chama hicho wa-
nasema, wako macho dhidi ya
wanachama wao, ambao wana-
vuruga kabla ya uchaguzi huo
kwa lengo la kupata viongozi
wanaofaa kukiwakilisha.

Kwamba, katika uchaguzi
mkuu wa mwaka 2015, CCM
ilichelewa kuwaengua baadhi
ya wanachama waliovuruga na
kuigawa kwa maslahi binafsi,
lakini uchaguzi wa mwaka huu
itawaengua mapema.

Hii ni kwa mujibu wa Katibu
wa Itikadi na Uenezi wa chama
hicho, Humphrey Polepole, ak-
isema kwamba CCM ilichelewa
kuwaondoa wasiofuata taratibu
za chama, na kusababisha waki-
gawe chama, lakini sasa wame-
wadhibiti.

Anasema, hawawezi kuji-
tokeza tena katika uchaguzi
ujao na kwamba walioanza ku-
jipitisha kwenye majimbo na
kukusanya watu kufanya vikao
au kutoa rushwa, hao tayari
‘vichwa vyao vimeliwa’.

Katika kuhakikisha chama ki-
napata wawakilishi halali, Pole-
pole anasema, mwaka huu kuna
mfumo madhubuti wa kupokea
taarifa kwa walioanza kampeni
mapema kinyume na utaratibu.

Anasema watakaobainika ha-
watapitishwa na chama hicho
kwenye kura za maoni, hivyo ni
wazi kwamba ‘wamekalia kuti
kavu.

Siyo mara ya kwanza chama

kutoa kauli kama hiyo, alianza
Makamu wa Mwenyekiti wa
CCM Tanzania Bara, Philip Man-
gula, Katibu Mkuu Dk. Bashiru
Alli, akasisitiza.

Hivyo ni wakati wa makada
wa CCM kusoma ishara za
nyakati na kutambua kuwa cha-
ma chao hakitaki makandokan-
do bali taratibu zifuatwe ili ku-
pata wagombea waliopitishwa
kihalali katika kura za maoni.

Utafutaji wa dhamana ya
chama kihalali unamjengea mtu
heshima, hivyo ni muhimu wa-
husika wakazingatia hilo kama
wana nia ya kweli ya kuwatu-
mikia wananchi kwenye nafasi
mbalimbali za uongozi.

Kada wa CCM anaweza ku-
penya kwa kutumia njia ya
mkato bila mifumo ya chama
kumbaini, lakini mwishowe
ataongoza  kiujanjaunja na
kushindwa kuleta maendeleo,
kwa vile nafasi ameipata kupitia
njia hiyo.

Ninaamini kwamba kutafuta
uongozi kwa kufuata taratibu
zilizowekwa kunaweza pia kue-
pusha makada kukumbana na
changamoto mbalimbali ziki-
wamo za kunaswa katika mitego
iliyowekwa na chama.

Vinginevyo wanaong’angania
njia za mkato watajikuta wame-
kalia kuti kavu na hatimaye ku-
kosa uongozi, kutokana na uk-
weli kwamba hata Katibu Mkuu
alishasema chama kinatafuta
viongozi siyo warembo.

Kwa maana hiyo wale ambao
wameanza kujipitisha kwa wa-
nachama ni sawa na mrembo
kujipitisha mbele ya watu ili
wamuone, lakini kwenye suala
la kutafuta uongozi ni kufuata
utaratibu.

CCM inaamini kwamba hadhi
yake kwa wananchi, imeshare-
jea, hivyo haitaki makada wa
kukiharibia na kuirudisha nyu-
ma, badala yake wafuate tara-
tibu wanaposaka kuongoza.

Ni wazi kada mwenye uwezo
wa kuongoza atachaguliwa bila
kutumia mbinu, ambazo zinak-
wenda kinyume na taratibu na
kalenda ya chama hicho tawala.

Hivyo kila mwanachama
anayetaka nafasi katika uchagu-
zi mkuu, apitie katika mchakato
halali wa kura za maoni ndani
ya chama chake, hatimaye
apewe nafasi ya kukiwakilisha
chama dhidi ya wagombea wa
vyama vingine.

CCM ni miongoni mwa vyama
vikongwe barani Afrika na hilo
halina ubishi, lakini wanapo-
jitokeza makada wanaotumia
mbinu zisizofaa kwa lengo la
kupata uongozi, wanakiharibia
mbele ya umma.

Mkazo unaowekwa na vion-
gozi wa CCM ni kuwataka wa-
nachama  kufuata, ni wazi
wamedhamiria kuhakikisha
chama kinapata wawakilishi
wanaokubalika na wenye uwe-
zo wa kuwatumikia Watanzania.

Kuna msemo wa Kiswa-
hili kwamba; ‘kizuri chajiuza,
kibaya chajitembeza’, hivyo
watu wenye nia ya kuwatumikia
wananchi hawezi kuanza ku-
zunguka katika kata na majim-
bo kufanya kampeni kabla ya
muda.

Badala yake  watasubiri
kalenda ya chama, ambayo ina
taratibu zote zinazotakiwa kuz-
ingatiwa, ili hatimaye wapate
wawakilishi wanaokubalika na
wote.
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Takukuru yakamata
makada 18 CCM
tuhuma za rushwa

Na Romana Mallya ya Mlingula muda wa saa
3:00 asubuhi na kingine ki-
nafanyika nyumbani kwa
Mwenyekiti wa CCM, tawi la
Mlingula saa 5:00 asubuhi,”
alisema.

Alisema taarifa hiyo il-
ieleza kuwa vikao vyote
hivyo vimefanyika kwa lengo
la kuwashawishi wajumbe
watakaopiga kura za maoni

Wilaya ya Masasi walifika
eneo la tukio ni nyumbani
kwa Bwanali, maarufu kama
‘D) mtaa wa Tandika, kata ya
Mlingula.

Alisema walipofika wali-
kuta mtia nia huyo, mawaka-
la wake pamoja na wajumbe
wakiwa katika kikao hicho
na kuwaweka chini ya ulinzi
watu wote 18 na kuwafiki-

TAASISI ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Mkoa wa Mt-
wara, imewakamata watu 18
wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), akiwamo mtia nia
Jimbo la Masasi kwa tuhuma
za rushwa kuelekea uch-

aguzi.

Mtia nia huyo ni Ofisa wa  kuwachagua wagombea  sha katika ofisi za Takukuru,
Mamlaka ya Mapato Tan- ubunge Jimbo la Ndanda, Wilaya ya Masasi kwa maho-
zania (TRA) Dar es Salaam, Wilaya ya Masasi. jiano. “Baada ya mahojiano
Muhaji Mrope (CCM) na Pia alisema taarifa hiyo watuhumiwa 16 ambao wa-
wenzake pia wanatuhumiwa  ilieleza  kuwa  viongozi likuwa ni wanachama, wa-

jumbe na baadhi ya viongozi
waliachiwa kwa dhamana
jana (juzi).

“Watuhumiwa  wengine
ambao ni mtia nia Mrope
na Katibu Mwenezi CCM,
kata ya Mlingula Chinemba,
waliwekwa mahabusi Kituo
cha Polisi, Wilaya ya Masasi

hao kwa maana ya Katibu
Mwenezi CCM, kata ya Mlin-
gula, Martine Chinemba na
Mwenyekiti wa CCM, tawi la
Mlingula, Hussein Bwanali
ni mawakala ambao wana-
tumiwa na Mrope aliyeonye-
sha nia ya kugombea ubunge
Jimbo la Ndanda, uchaguzi

kuitisha vikao kinyume na
taratibu.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Takukuru Mkoa wa Mt-
wara, Enock Ngailo, juzi
ofisi yake ilipokea taarifa ku-
toka kwa msiri wao ikielezea
kuwa siku hiyo (Juni mosi)
kutafanyika vikao viwili.

“Kikao cha kwanza kime-  ujao. wakati uchunguzi ukien-
fanyika nyumbani kwa Ka- Ngailo alisema baada ya delea na wameachiwa kwa
tibu Mwenezi wa Chama ofisi yake kupokea taarifa ~dhamanaleo (jana).”

Cha Mapinduzi (CCM), kata

Jafo kumshtaki DC
Kwa Rais Magufuli

Na Gurian Adolf, SUM-
BAWANGA

hiyo, maofisa wa Takukuru

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tamisemi),
Selemani Jafo (pichani), am-
emshukia Mkuu wa Wilaya
ya Sumbawanga, Dk. Halfan
Haule, baada ya kuzidisha
siku za likizo.

Inadaiwa kuwa Dk. Haule
aliomba likizo ya siku 14, la-
kini akaamua kukaa zaidi ya
mwezi mmoja bila ya kutoa
taarifa.

Akizungumza jana ka-
tika kikao kilichofanyika ka-
tika ukumbi wa Manispaa ya
Sumbawanga, Jafo alisema
kitendo alichokifanya mkuu
huyo wa wilaya kinaonyesha
utovu wa nidhamu kwa wa-
tumishi katika wilaya yake.

Alisema kuwa pamoja na
kitendo hicho, Ofisi ya Tami-
semi ilimwandikia barua ili
kumpa nafasi ajieleze kwa
nini alifanya hivyo, lakini
bado amekaa kimya kana
kwamba hakufanya kosa
lolote.

“Mkuu wa Wilaya ya Sum-
bawanga aliomba likizo ya
siku 14, lakini akakaa zaidi
ya mwezi mmoja bila kutoa
taarifa, na hata ofisi ya Tami-
semi ilipo mwandikia barua
hajajibu mpaka leo, na bado
katika wilaya yake ndiko

kuna matumizi mabaya ya
fedha za serikali na hakuna
hatua zilizochukuliwa,” alise-
ma Jafo na kuongeza;

“Nitakwenda kumwambia
Rais Magufuli maana yeye
ndiye mwenye mamlaka ya
uteuzi achukue hatua ka-
tika hili, hatuwezi kuendelea
kuwafumbia macho vion-
gozi wa namna hii, tunataka
maendeleo kwa kasi kubwa,
na viongozi ndiyo wana-
paswa kuwa mfano,” alisema
Jafo.

Aidha, Jafo amemwagiza
Mkuu wa Mkoa wa Rukwa,
Joachim Wangabo, kusima-
mia nidhamu kwa baadhi ya
viongozi wa mkoa huo, licha

ya kuwa yeye kufanya vizuri,
lakini anakwamishwa na
viongozi hao wenye kiburi na
watovu wa nidhamu.

Akiwa mkoani Rukwa ka-
tika Manispaa ya Sumbawan-
ga, Jafo alikagua maendeleo
ya utekelezaji wa miradi ya
maendeleo ambayo ni sten-
di kuu ya mabasi ya Sum-
bawanga Mjini, pamoja na
kuweka jiwe la msingi, stendi
ya malori ya mizigo iliyopo
eneo la Utengule - Manispaa
ya Sumbawanga.

Pia alizindua barabara
iliyojengwa kwa kiwango cha
lami yenye urefu wa kilomita
10.55.

Eaa
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NATIONAL DEVELOPMENT CORPORATION

TENDER No. PA/068/NDC/2019/2020/INV/01

PRE-QUALIFICATION
FOR

DEVELOPMENT AND IMPLEMENTATION OF THE MAGANGA
MATITU IRON ORE PROJECT

RE-ADVERTISEMENT

1. INTRODUCTION
The National Development Corporation (NDC) was established as a statutory body by
an Act of Parliament in 1962, wholly owned by the Government of the United Republic
of Tanzania, charged with responsibility of promoting economic development in
Tanzania in partnership with the private sector.

The NDC is mandated by the Government of Tanzania to develop projects in the
Mtwara Development Corridor. Liganga Iron Ore (Liganga Concession) project, located
in Ludewa District in Njombe Region is among anchor projects in the Mtwara
Development Corridor. Maganga Matitu is one of the five hills of the Liganga Iron Ore
Project set aside by the Government for Local Program to produce sponge iron as raw
material to steel industries. The Maganga Matitu iron ore project has an area of 19.63
sg.km for development and implementation of iron ore mine while beneficiation plant
and the associated infrastructure might be located in the same area or nearby
depending on the outcome of the study. Further, the Government directed NDC to
procure an investor who will partner with the Corporation for development and
implementation of the Maganga Matitu Iron Ore Project.

2. OBJECTIVE
The main objective is to secure experienced and competent investor who will partner
with NDC in the development and implementation of the Maganga Matitu Iron Ore
Project. The investor or firm is free to form joint ventures/consortia to express the
interest.

3. PROPOSED PROJECT
The NDC intends to pre-qualify experienced and competent investors and/or firms to
act as co-sponsors and shareholders alongside the NDC in promoting a joint venture
company which will have the right to develop and implement the Project. This will
likely involve:

» exploration and identification of the quantity and quality of the iron ore deposit at
Maganga Matitu, including evaluation of the mineralogy and metallurgical response
to any separation techniques to be employed, with a view to the subsequent
commercial development of an iron ore mine and beneficiation plant; and

» the development of an efficient method for exploiting the deposits having in mind
the infrastructural needs of the region including the Mtwara Development Corridor,
and the aim of providing through any processing or industry, the maximum amount
of "value added" within Tanzania.

4. INTERESTED INVESTORS

The NDC now seeks eligible investors to submit their application for pre-qualification
for the above-mentioned Project. The interested developers, mining companies,
beneficiation companies and/or firms must provide information indicating that they
are qualified to be strategic partner by submitting profile of company/consortium,
technical and financial capability (including audited Financial Statement for the past 3
years), as well as the experience and past performance of similar business (include CVs
of key personnel), of the prospective investors/firms. The evaluation criteria will take
into consideration on the above-mentioned items.

5. PRE-QUALIFICATION DOCUMENT
Pre-qualification must be made by way of submission of a completed set of
pre-qualification documents in English. Completed applications for pre-qualification
must be submitted in five (5) hard copies (one original plus four (4) copies including
electronic copy on CD) in sealed envelopes, and delivered to the address below.

6. SUBMISSION DEADLINE
Pre-qualification must be submitted/delivered to the address below at or before 23rd
June 2020, at 14:00hrs, 6th Floor, Room No. 605, clearly marked “Tender
No.PA/068/NDC/2019/2020/INV/01, pre-qualification for Development and
Implementation of Maganga Matitu Iron Ore Project”

7. Late submission of pre-qualification shall not be accepted for evaluation irrespective of
the circumstances.

8. The Corporation reserves the right to continue or reject the tendering process without
giving reason(s) thereof and shall incur no any liability.

Managing Director
National Development Corporation,
Development House,
Kivukoni Front/Ohio Street,

P. O. Box 2669
Dar es Salaam

215759702
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chanzo cha maji cha Mradi wa Kyaka Bunazi, wakati wa hafla ya uzinduzi wa ujenzi wa mradi huo, wilayani Missenyi, mkoani Kagera

juzi. PICHA: MOHAMED SAIF

Wajumbe CCM kutumia kadi za
Kielektroniki vikao vya uteuzi

Na Elizabeth Zaya

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimese-
ma katika vikao vya mchakato wa uteuzi
wa wagombea mwaka huu, zitatumika
kadi za kielektroniki kwa wajumbe.

Aidha, kimesema kitatangaza mchakato
wa uchaguzi ndani ya chama hicho baada
ya kuvunjwa kwa bunge na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC), kutangaza ratiba yake
ya uchaguzi.

Aidha, kimepiga marufuku wagombea
hususani wa nafasi ya ubunge kutokwenda
na maandamano na matalumbeta katika
ofisi za chama hicho wakati utakapofika
wa kuchukua fomu ya kuomba ridhaa ya
kugombea nafasi hiyo.

Kimesema shangwe hizo zitafanywa
na mgombea mmoja pekee atakayekuwa
amepitishwa kugombea katika eneo husi-
ka.

Akizungumza na waandishi wa habari
na Uenezi, Huphrey Polepole, alisema uta-
ratibu wa uchaguzi wa chama hicho mwa-
ka huu umebadilika tofauti na ilivyokuwa
mwaka 2015.

“Uchaguzi wa mwaka huu ni tofauti,
mwaka 2015, mgombea alitakiwa kupita
kwenye mitaa na kata katika jimbo husika
kutangaza kwamba yeye anatakiwa ku-
gombea, lakini mwaka huu tumebadilisha,
mgombea atakwenda kwa unyenyekevu
siyo kwa mbwembwe,” alisema.

Alisema baada ya mchakato wa ku-
chukua na kurejesha fomu kumalizika, vi-
taanza kuketi vikao vya kujadili majina na
kutoa mapendekezo.

Polepole alisema wagombea watajadil-
iwa kwa hatua mbili kwa kupita katika
mikono ya Kamati ya Siasa ya Jimbo Zan-
zibar na Kamati ya Siasa ya Wilaya kwa
maana ya wabunge, Kamati ya Siasa ya
Mkoa, Sekretarieti ya Halmashauri Kuu ya
Taifa, Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya
Taifa na kisha Halmashauri Kuu ya Taifa,
ambayo itafanya uteuzi wa jina moja.

“Majina hayo yatakuwa ni siri kubwa
na yatawekwa na mhuri wa moto na ku-
yarejesha kwenye mkutano wa jimbo am-
bako ndiko yatapigiwa kura na wajumbe
1,000 na mchakato wote utatengenezewa
muhtasari na kurudishwa makao makuu
wa CCM kwa ajili ya mchakato wa kuwa-

jadili kwa mara ya pili watu watatu na hata
kufikia kupata jina moja,” alisema Pole-
pole.

Polepole alisema katika mkutano mkuu
mwaka huu, wamejipanga kutumia kadi za
kielektroniki ili kudhibiti mamluki kuingia
katika mkutano huo.

“Ule mchakato wa mwanzo tulikuwa
tunatumia kadi za kitabu ambazo kuli-
kuwa na watu wabaya walizichapa, kwa
hiyo kipindi hiki tumeweka utaratibu wa
kielektroniki, tutatumia smart kadi au
vitambulisho janja, mjumbe atakayein-
gia kwenye mkutano ni lazima atapitisha
kadi yake kuiswap na akidhibitishwa ndi-
po ataruhusiwa kuingia ndani. Mamluki
wasije kwa kuwa wataumbuka,” alisema
Polepole.

Alisema utaratibu huo utafanyika katika
vikao vyao vyote kuanzia kwenye jimbo,
wilaya na na mkutano huo mkuu.

Polepole alisema chama hicho haki-
taruhusu wagombea ambao ni majangili
na wapenda rushwa na kwamba kimeji-
panga kuwatafuta popote pale wagombea
ambao wamejipanga kutafuta uongozi
kwa kutumia rushwa.

Mch. kortini tuhuma
kubaka mwanafunzi

Mawaziri
EAC kufanya
kikao
mtandaoni

MKUTANO wa Baraza la
Mawaziri la Jumuiya ya
Afrika Mashariki, unatarajia
kufanyika kesho na kesho-
kutwa, kwa njia ya video.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa kwa vyombo vya
habari jana na Kaimu MKkuru-
genzi wa kitengo cha ma-
wasiliano ya serikali, Sheiba
Bulu, mkutano huo utafanyi-
ka Dodoma.

Alisema utaanza kesho kwa
ngazi ya wataalamu uki-
fuatiwa na ngazi ya maka-
tibu wakuu keshokutwa na
kutafuatiwa na wa baraza la
mawaziri siku hiyo hiyo.

“Mkutano utaanza ku-
fanyika saa 9:00 alasiri hadi
saa 11:00 jioni, pia pamoja
na mambo mengine tutajadili
masuala ya fedha ya Jumui-
va," alisema.

Bei ya mafuta
yashuKa zaidi

Na Romana Mallya

Mwandishi Wetu

MCHUNGAJI wa Kanisa la
Mlango wa Ukombozi Gairo,
mkoani Morogoro, Joseph Ger-
vas (28), amepandishwa katika
Mahakama ya Wilaya ya Kilosa,
kwa tuhuma za kumbaka na

kumpa mimba mwanafunzi wa
kidato cha tatu mwenye miaka
17 (jina limehifadhiwa).

Mtuhumiwa huyo, alifik-
ishwa katika mahakama hiyo
jana mbele ya Hakimu wa Ma-
hakama ya Wilaya, Rehema
Mayagilo.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka iliyowasomwa mahakama-
ni, mtuhumiwa huyo anakabil-
iwa na kesi namba cc.117/2020
ya kumbaka na kumpa mimba
mwanafunzi.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi
itakaposomwa tena Juni 16,

mwaka huu.

Dhamana ya mtuhumiwa
huyo ipo wazi na masharti ni
mdhamini kuwa na fedha ta-
slimu Sh. milioni moja, hata
hivyo, mtuhumiwa alishindwa
kutimiza masharti hayo.

MAMLAKA ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) imetangaza bei kikomo
za mafuta ya petroli na dizeli
ambazo zimeendelea kushuka
zaidi.

Kwa mujibu wa tangazo la
es Salaam, limeelekeza bei hizo
mpya kuanza leo na kumetaja
kwa sasa mafuta ya petroli kwa
bei ya rejareja mkoa wa Dar es
Salaam ni Sh. 1,520 na dizeli ni
Sh. 1,546 huku mafuta ya taa
yakiuzwa Sh. 1,568.

Katika mkoa wa Arusha bei ya
rejareja ya petroli ni Sh. 1,711,
dizeli Sh. 1,750 na mafuta ya taa
ni Sh. 2,044, Dodoma petroli ni
Sh. 1,579, dizeli 1,605 na mafuta
ya taa ni Sh. 1,627.

“Kilimanjaro mafuta petroli
ni Sh. 1,700, dizeli Sh. 1,739
na mafuta ya taa ni Sh. 2,033,
Mbeya mafuta petroli ni Sh.
1,627, dizeli Sh. 1,653 na mafuta
ya taa ni Sh. 1,675 na Geita
mafuta ya petroli ni Sh. 1,685,
dizeli Sh. 1,712 na mafuta ya taa
Sh. 1,733," lilieleza.

Katika mkoa wa Arusha
bei ya rejareja ya petroli
ni Sh. 1,711, dizeli Sh. 1,750
na mafuta ya taa ni Sh.
2,044, Dodoma petroli ni
Sh. 1,579, dizeli 1,605 na
mafuta ya taa ni Sh. 1,627.
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Ajali yaua dereva h’shauri,
vajeruhi ofisa wa Kilimo

KWA UFUPI

lgunga
yaagizwa

makusanyo

mil. 365/-

Na Tiganya Vincent, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Ag-
grey Mwanri, ameigiza Halmashauri
va Wilaya ya lgunga kuhakikisha
inakusanya kiasi cha Sh. milioni
365.2, ambazo inadai wadau mbal-

imbali katika vipindi tofauti.

Fedha hizo zinatokana na mikopo
ya asilimia 10 ya vikundi na ule
ilioutoa kwa Vijana Saccos ambayo
haijarejeshwa na fedha nyingine
ambazo zilikusanywa na wakala
wa kukusanya mapato ya ndani
ambayo hayakuwasilishwa katika
halmashauri, na kusababisha hoja

za kiukaguzi.

Mwanri alitoa agizo hilo wakati

wa kikao maalumu cha Baraza

la Madiwani wa Halmashauri ya
lgunga la kupitia hoja ya mbalimbali
zilizotolewa na Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)

kwa mwaka 2018/19.

Alisema kati ya hizo, Sh. milioni
174.9 ni mikopo ya vikundi vya
wanawake, walemavu na vijana
ambayo walikopeshwa lakini hadi

bado wanadaiwa.

Alisema fedha nyingine ni milioni
95, ambazo zilitolewa kwa Vijana

Saccos katika mwaka wa fedha

wa 2014/15, ambapo kati ya hizo
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya wakati
huo alitajwa kukopa shilingi milioni

24 na zote hazijarejeshwa.

Walia kasi watoto
kupewa ujauzito

Na Welingtone Masele, KALIUA

BAADHI ya wazazi na walezi
wilayani Kalivua mkoani Tabora,
wameiomba serikali kuwachukulia
hatua kali za kisheria wanaokwami-
sha kwa makusudi au kumaliza kiny-
emela kesi za watu wanaotuhumiwa :
kuwapa mimba watoto wa shule.

Watu hao wamekuwa wakiwasa-
babishia matatizo wakati wa kujifun-
gua pamoja na kuendelea kuwapo

kwa mimba za utotoni.

Wakizungumza wakati wa kuka-
bidhiwa mifuko 100 ya saruji na ma-
bati 40 vilivyotolewa na Shirika la
Reli nchini (TRC) kwa ajili ya ujenzi
wa madarasa katika Shule ya Msingi
Ukumbi-Kakoko iliyopo jirani na
eneo jipya la uchimbaji wa kokoto
inayowekwa kwenye reli, wananchi
hao walisema watoto wengi wilay-
ani Kaliva wanakatishwa masomo
kwa kupewa mimba au kuozeshwa,
jambo linalokatisha tamaa jamii.

Aidha, walisema baadhi ya wa-

husika wakikamatwa na kupelekwa
katika vyombo vya sheria, kesi zao

zimekuwa zikishindwa kuendelea
au kwisha kinyemela wakati watoto
wao wanaopata mimba au kuoz-
eshwa wanaposhindwa kuendelea
na masomo, Na wengine kupata
matatizo ya kisaikoloji na kiafya.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Abel

Busalama, akipokea msaada huo
alisema zaidi ya asilimia 30 ya wa-
toto wakiwamo wa kike wamekuwa
wakishindwa kumaliza elimu yao
ya msingi na sekondari kutokana na
sababu mbalimbali ikiwamo mimba

na ndoa za utotoni.

Na Ndalike Sonda, KAHAMA

DEREVA wa gari la Halmashauri ya Ushetu
wilayani Kahama mkoani Shinyanga, Stan-
slaus Njau (45), amekufa huku Ofisa Kilimo
wa halmashauri hiyo, Mapenzi Mshana (53),
akijeruhiwa baada ya gari hilo lenye namba
za usajili SM 12482 aina ya Toyota Land Cruis-
er kuacha njia na kupinduka.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Shinyanga,
ACP Debora Magiligimba, alisema ajali hiyo
imetokea juzi majira ya saa 21:20 usiku ka-

tika eneo la D4N Mtaa wa Mbulu, barabara
ya Kahama - Isaka, Kahama Mjini.

Alisema chanzo cha ajali hiyo ni mwen-
dokasi wa dereva wa gari hilo ambapo
lilimshinda kulimudu na kuacha njia na
kupinduka, hali iliyosababisha kifo chake na
kumjeruhi ya ofisa kilimo.

“Gari lenye namba za usajili SM 12482 aina
ya Toyota Land Cruiser mali ya halmashauri
ya Ushetu likiendeshwa na Stanlaus Njau
(45), dereva mkazi wa Mhungula likiwa li-
natokea Kagongwa kuelekea Kahama Mjini

liliacha njia, kupinduka na kusababisha kifo
kwa dereva wa gari hilo,” alisema Kamanda
Magiligimba.

Alisema ofisa kilimo amepata majeraha
sehemu ya mguu wa kushoto.

Aliseme kuwa kwa sasa gari hilo lipo kituo
cha polisi Kahama, huku majeruhi amela-
zwa katika Hospitali ya Halmashauri Mji wa
Kahama kwa ajiliya matibabuna kwam-
ba hali yake inaendelea nzuri, huku mwili wa
marehemu umehifadhiwa hospitalini hapo
ukisubiri ndugu kwa taratibu za mazishi.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha, akizungumza na wanafunzi wa kidato cha sita katika Shule ya Sekondari Anderleck,
iliyopo Kata ya Nyasubi, wilayani humo mkoani Shinyanga jana, wakati alipofika kukagua kama wanafunzi wanafuata taratibu za kujik-
inga na ugonjwa wa Covid-19. PICHA: SHABAN NJIA

Wakulima wawezeshwa vita ya corona

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA na wadau wa
kilimo wamewezeshwa vifaa
saidizi vya kujikinga na maam-
bukizo ya Covid-19 yanayosaba-
bishwa na virusi vya corona.

Uwezeshaji huo umefanywa
na kampuni ya utengezezaji
na usambazaji wa mbolea Yara
Tanzania, ili kujikinga, huku
wakiendelea na shughuli zao za
kilimo.

Tukio hilo lilishuhudiwa na
Katibu Tawala Msaidizi wa Kil-
imo na Uzalishaji wa Mkoa wa
Mbeya, Said Madito, ambaye ali-
wawakilisha viongozi wengine
wa Nyanda za Juu Kusini, huku
akiipongeza Yara kwa kuwa
mstari wa mbele katika shughu-
li za kilimo na hususani wakati
wa janga la Covid-19.

Alitoa wito kwa mashirika
mengine na watu binafsi wenye

uwezo waendelee kutoa mis-
aada na waombe maelekezo
kupitia ofisi ya Mkuu wa Mkoa
kabla ya kukabidhi.

“Msiogope kuja tutawapa uta-
ratibu mzuri wa kutoa misaada
hii mradi tu mje kutoa taarifa,”
alisema katibu huyo tawala wa
mkoa.

Alisema hatua ya Yara ita-
wapa wakulima na wadau msu-
kumo wa kuendelea kufanya
kazi za uzalishaji kwa bidii zaidi
kwani wana uhakika wa kinga
dhidi ya ugonjwa huu ambao
hadi sasa hauna tiba.

Alisema Yara ni mdau mkub-
wa kwenye sekta ya kilimo na
imekuwa ikishirikiana na seri-
kali kwa karibu katika jitihada
mbalimbali za kuboresha kili-
mo nchini.

Meneja Biashara wa Yara
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini,
JohnRotich, alisema vifaa saidizi

vilivyotolewa na kampuni hiyo
ni pamoja na vitakatishi, ndoo
za kunawia, huku akibainisha
kuwa kampuni hiyo imetumia
Sh. milioni 82 kwa vifaa hivyo
katika kanda tatu nchini kwa
kuanzia na Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, baadaye watagawa
katika Kanda ya Mashariki na
hatimaye kumalizia na Kanda
ya Ziwa.

Alisema wametoa msaada
huo kwa wadau hao muhimu ili
kuiunga serikali mkono katika
vita dhidi ya corona iliyotikisa
dunia na kusababisha maafa
makubwa na kuporomoka kwa
uchumi wa nchi nyingi kwani
shughuli nyingi za uzalishaji zi-
mesimama.

“Wakulima wanalo jukumu
la kuendelea kuzalisha chakula,
huku wakiendelea kujikinga ili
kuepusha uwezekano wa janga
la njaa kutokana na ugonjwa

huu wa homa ya mapafu,” alise-
ma.

Alisema pamoja na kutoa
vifaa hivyo, Yara pia itaende-
lea kutoa elimu kwa wakulima
na wadau wengine wa kilimo
kuhusu ugonjwa huu wa Cov-
id-19 ili shughuli za kilimo zien-
delee.

Baadhi ya mambo ambayo
wamekuwa wakiwakumbusha
wadau ni pamoja na kunawa
mikono kwa kutumia sabuni
na maji yakayotiririka, kupiga
chafya kwa kuelekeza mdomo
kwenye kiwiko, kuvaa barakoa
katika sehemu zenye watu wen-
gi na kuzingatia maelekezo ya
wataalamu.

Alitoa wito kwa wanufaika
wote kuhakikisha wanatumia
vifaa hivyo ipasavyo na kuomba
wadau wengine pia waunge
mkono jitihada hizi ili iwe vita
ya pamoja dhidiya Covid-19.



10 Nipashe

Jumatano Juni 3, 2020

HABARI KITAIFA
_KWAUFUPL

Mch. ataka
tahadhari
zaidi janga
corona

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

ASKOFU wa Kanisa la Biblia
Tanzania, Mchungaji John Mchopa,
amewataka Watanzania kuendelea
kuchukuwa tahadhari dhidi ya
janga la corona.

Mchungaji Mchopa alisema
hayo wakati akizungumza na
wachungaji wa makanisa mbal-
imbali ya mikoa ya kusini ka-
tika ibada maalum iliyofanyika
katika Kanisa la Biblia Tunduru,
na kwamba viongozi na waumini
wa madhehebu ya dini wanapitia
kwenye mapito magumu ambayo
Mwenyezi Mungu ndiye anayejua
mapito yao.

Alisema awali kutokana na
kuwapo kwa ugonjwa huo, kanisa
liliungana na Rais John Magufuli
kuliombea taifa ili liweze kuondo-
kana na ugonjwa huo.

Aidha, Mchungaji Mchopa
alieleza kuwa viongozi hao wa-
naandaa utaratibu wa kugawa
vifaa vya kujikinga na virusi
Vya corona vonavyosababisha
ugonjwa wa Covid - 19.

Wagonjwa
wa nje
kuhudumiwa
Kilolo

Na Francis Godwin, IRINGA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa, Selemani Jafo,
ameipongeza Halmashauri ya
Wilaya ya Kilolo kwa kuka-
milisha ujenzi wa hospitali
ya wilaya kwa ubora, na
kuagiza kuanzia wiki ijayo
kuanza kutoa huduma zake
kwa wagonjwa wa nje.

“Nimeambiwa hospitali hii
imeanza kutoa huduma ila
kuanzia wiki ijayo ianze
kutoa huduma za wagonjwa
wa nje, mahitaji mengine
tutaendelea kukamilisha,
alisema.

Akizungumza jana wakati
wa ziara yake Wilaya va
Kilolo, Jafo alisema kuwa
uongozi wa halmashauri
umefanya kazi kubwa na nzuri
katika usimamizi wa fedha za
serikali kwa ajili ya ujenzi wa
hospitali hiyo na Kituo cha
Afya cha Ng'uruwe.

“Nimeambiwa hospitali hii
imeanza kutoa huduma
ila kuanzia wiki ijayo
ianze kutoa huduma za
wagonjwa wa nje, mahitaji
mengine tutaendelea ku-
kamilisha, alisema.

DC agawa mayai kwa wanafunzi kidato 6

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama mkoani
Shinyanga, Anamringi Macha, amegawa
mayai kwa wanafunzi 292 wa kidato
cha sita kutoka shule za sekondari Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama kama moja
ya kuimarisha afya zao.

Pia lengo no na kutoendelea kuwaza
ugonjwa wa Covid-19 wawapo shuleni.

Wanafunzi hao wa shule za sekond-
ari John Paul, Busoka, Mwendakulima
na Anderleck, huku John Paul wakiwa
wanafunzi 39, Busoka 99, Mwendakulima
wanafunzi 142 na Anderleck wanafunzi
12. Macha aligawa mayai hayo kwa wa-
nafunzi hao juzi alipokuwa na ziara ya
kutembelea shule hizo kukagua namna
walivyotekeleza magizo ya Wizara ya

Afya namna ya kujikinga na ugonjwa wa
Covid-19 kwa wanafunzi wa kidato cha
sita wawapo shuleni.

Aidha, alisema kuwa lengo na kuwa-
gawia mayai wanafunzi 292 wa kidato cha
sita ni kuboresha na kuimarisha milo yao
kwa kipindi hiki wawapo shuleni kwa ajili
ya maandalizi ya mitihani yao ya mwisho
na zoezi hili litakoma hadi pale watakapo-
hitamu masomo yao.

“Humu wengi wenu mnaweza ku-
maliza masomo yenu na hamjala mayai,
na hili ndio ambalo limenisukuma ku-
wagawia mayai kila mmoja kama moja
ya kuboresha milo yenu hapa shuleni na
kuimarisha afya zenu, na mtapata mayai
haya mpaka pale mtakapohitimu maso-
mo yenu ya mwisho,” alisema Macha.

Hata hivyo Macha aliwataka walimu

wakuu katika shule hizo kuhakikisha wa-
natekeleza maelekezo yalitolewa na seri-
kali ya kila mwanafunzi kuvaa barakoa
wakati awapo shuleni, ndoo za maji ya
kunawia kila darasa sambamba na kukaa
zaidi ya mita moja.

Pia aliwataka wanafunzi kuacha tabia
ya kuazimana au kubadilishana barakoa
na kuwataka kutoa taarifa kwa mwalimu
pale utakapopata mabadiliko ya kimwili
kama kukohoa, kupiga chafya, mafua na
malaria.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Sekondari
ya Wasichana Mwendakulima, Neema
Daniel, alisema kuwa mayai yaliyotolewa
na mkuu wa wilaya yataongeza chachu ya
masomo kwa wanafunzi na atahakikisha
wanafunzi wote wanafanya vema kwenye
mitihani yao ya mwisho.

Mkurugenzi Mkuu wa Kiwanda cha kutengeneza chaki cha Mkongoma General Supply Ltd, Geoffrey Mkongoma (kulia), akifafanua jambo
kwa Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate Mwegelo (katikati), kuhusu shughuli za uzalishaji baada ya kupelekewa nishati ya umeme,
kiwandani hapo, wilayani Kisarawe, Mkoa wa Pwani juzi. Kabla ya umeme kufika kiwanda hicho kilikuwa kinatumia Sh. milioni tano, kwa
ajili ya kununua mafuta ya dizeli kwa mwezi na sasa wanatumia 400,000/- tu kwa mwezi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TFS: Bwawa la Nyerere
kuwa mkombozi misitu

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma za Misitu Tanza-
nia (TFS) umesema mradi wa bwawa la
Mwalimu Julius Nyerere wa Rufiji mkoani
Pwani unatarajia kuwa mkombozi katika
kupunguza uharibifu wa misitu.

Uharibifu huo umekuwa ukifanywa na
wananchi kwa kukata miti kwa matumizi
ya kupikia pamoja na uchomaji wa mkaa.

Kamishna Mhifadhi wa Misitu wa TFS,
Prof. Dos Santos Silayo, alisema asilimia
kubwa ya uharibifu wa misitu umekuwa
ukitokana na kuni na uchomaji mkaa na
kwamba uwapo wa bwawa hilo utasaidia
kuibua nishati mbadala hususani gesi na
hivyo kusaidia wananchi kuachana na
matumizi ya kuni na mkaa.

“Bwawa la Mto Rufiji ni mradi wa kim-

kakati wa serikali, lakini sisi kama TFS
tunaona kwamba ni mkombozi mkubwa
kwa sababu utatusaidia na sisi kutuon-
dolea changamoto kubwa tuliyonayo kwa
wananchi kupata nishati mbadada badala
ya kuendelea kutumia kuni na mkaa na
kuharibu misitu yetu,” alisema Prof. Silayo.

“Asilimia 92 ya Watanzania katika
matumizi yao ya kila siku wanategemea ni-
shati ya kuni au mkaa kama nishati kuu ya
kupikia, kwa hiyo mradi huu utakuja kutu-
patia kwanza nishati mbadala ya uhakika
na nafuu, lakini utapunguza utegemezi
kwenye misitu.”

Alisema mradi huo pia utasaidia kuibua
kwa kiasi kikubwa fursa za uwekezaji ka-
tika viwanda na kuinua uchumia wa wa-
nanchi.

“Na wananchi wanapoinua uchumi wao

wanapata fursa ya kuchagua aina gani ya
nishati watumie, na hapo ndipo nishati ya
gesi inaingia na wanaachana na mkaa, na
watapata nafasi ya kuwekeza kwenye ni-
shati ya jua kwa sababu tayari watakuwa
wamejengewa uwezo,” alisema Profesa
Silayo.

Kadhalika, alisema TFS wamejipanga
kuendelea kuwekeza katika kutoa elimu
kwa wananchi juu ya umuhimu wa misitu
na namna ya kuilinda.

“Katika kubadilisha watu kutoka kwenye
utegemezi mkubwa wa nishati yoyote ile,
ni lazima pawe na mbadala wa mabadiliko
ya tabia, hulka na mtazamo. Na sisi kama
TFS tutatumia fursa ya nishati mbadala
kutoa elimu kwa wananchi wetu ili wab-
adili mitazamo yao,” alisema Prof. Silayo.
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Bunge Imapokoroma
mifugo ‘kuporwa na
& kuyeyuka mfugaji
7 akishinda kesi

Mauzauza kuelekea uchaguzi 2020
- Nyerere aliona....

KTOBA mwaka huu
Tanzania inatarajia ku-
fanya uchaguzi mkuu
wa marais, wabunge na
madiwani na hii ni kwa mujibu wa
katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ibara ya 76(1) inayosema,
“Kila baada ya bunge kuvunjwa
kutakuwa na uchaguzi wa wabunge
katika majimbo yote ya uchaguzi”.

Ifikapo Juni 19 bunge litavunjwa
na kwa mujibu wa sheria kitaka-
chofuata ni mchakato wa kujiandaa
na uchaguzi ili kutimiza matakwa
ya kisheria kwa mujibu wa katiba.

Mjadala wa leo unajikita kwe-
nye mauzauza yanayojitokeza kila
unapokaribia uchaguzi mkuu, am-
bapo sasa umekuwa kama utama-
duni kwa nchi hii kwamba kila
unapokaribia uchaguzi mkuu ku-
natokea mambo yaleyale ya miaka
yote hasa kwenye eneo la baadhi
ya viongozi na wanachama wa vy-
ama mbalimbali vya siasa kuhama
vyama vyao na kujiunga na vingine.

Kwa mujibu wa katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
ibara ya 20(1) “Kila mtu anastahili
kuwa huru bila ya kuathiri sheria
za nchi kukutana na watu wen-
gine kwa hiari yake na kwa amani,
kuchanganyika na kushirikiana na
watu wengine, kutoa mawazo had-
harani na hasa zaidi kuanzisha au
kujiunga na vyama au mashirika
yaliyoanzishwa kwa madhumuni
ya kuhifadhi au kuendeleza imani
au maslahi yake au maslahi ya
wengine”Kwa hiyo si kosa kuhama
chama kimoja na kwenda kingine
;wala wanaohama hawavunji sheria
za nchi na taratibu zake . Ni sahihi
kwa mujibu wa sheria na katiba ina-
tamka anaweza kuhama kwaajili ya
kutafuta maslahi yake binafsi au ya
wengine wanahaki hiyo kikatiba
hivyo hawabhitaji kulaumiwa kwa
kuhama kwao.

Tatizo kubwa ni sababu zinazota-
jwa kuwahamisha na sababu za ku-
hamia kwenye vyama vipya, hama-
hama hii limekuwa tatizo la vyama
vyote vya siasa kutoka chama tawa-
la na kutoka vyama vya upinzani.

Mwaka 2015 ulishuhudia vigogo

Freeman Mbowe, kiongozi wa Chadema ambaye wabunge wamekimbia chama chake na kuen-
deleza siasa za kulaumiana na kutuhumiana. PICHA : MTANDAO

wakubwa wakitoka katika chama
cha Mapinduzi(CCM) na kuhamia
vyama mbalimbali kama Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) na vyama vingine pia.
Hawakufanya kosa kwa mujibu wa
sheria na katiba tatizo ni sababu zi-
nazowahamisha au zinazowapele-
ka kwenye vyama vipya.

Vilele katika uchaguzi utakao-
fanyika mwaka huu 2020 pia wapo
ambao wameshahama hivi karibuni
na pengine wapo wengi ambao wa-
nasubiri kipenga kipigwe na kuvun-
jwa bunge ili wahamie na kwenye
vyama vingine nao hakuna tatizo.

LAZIMA KUTOFAUTIANA

Ni vyema kulizungumzia suala
hili na wananchi na vyama ni vy-
ema wakafahamu kuwa hakuna
taasisi yoyote duniani yenye watu
wenye akili timamu inaweza kue-

ndeshwa bila kutofautiana katika
mitazamo na fikra. Na hili ni jambo
la kawaida na hivyo inathibitisha
ubinadamu kwamba hawakuumb-
wa wakamilifu ndiyo maana huto-
fautiana kwenye kufikiri na kua-
mua mambo mbalimbali na hivyo
hakuna siku watafanana mitazamo
wala fikra.

Kwa hivyo kuhamia chama king-
ine kwasababu ya kutofautiana ku-
fikiri si suluhisho la matatizo yako
ambayo hayakutimizwa ulipokuwa
mwanzo kwa vyovyote vile hata
huko unakohamia wanatofauti-
ana na ndiyo maana tumewaona
wengine walihamia vyama fulani
wakarudi kwenye vyama vyao vya
zamani kwasababu pande zote wa-
nakwenda kukutana na watu na si
malaika.

Pili, jambo la muhimu kufahamu
ni kuwa “Kusema maovu ya mtu

mwingine hakukufanyi wewe kuwa
mwema au kusema mapungufu ya
mwingine hakukusafishi wewe na
ukawa mkamilifu,hata siku moja.

Aidha, kuuelezea upungufu
wako haimaanishi mimi ni mka-
milifu, maana yake ni kwamba
wapo wanaodhani kwamba wak-
isema maovu ya viongozi wao had-
harani kunawafanya wao wawe
wema. Hilo halipo.

Katika kitabu cha Baba wa Taifa
Julius Nyerere cha Tujisahihishe,
anasema “Tabia ya unafsi au ubin-
afsi inamfanya mtu kuficha maovu
yake na kusema ya wengine”.

Kusema fulani anafanya hivi
na vile hakukufanyi wewe uwe
mwema na hapa nieleweke vizuri
sijasema maovu ya mtu yasisem-
we hapana kama mtu ana maovu
ambayo anayatenda kinyume cha
katiba na kwa mujibu wa sheria

zetu kuna vyombo vya dola. Tuna
Polisi na mahakama lakini pia nad-
hani kuna kamati za maadili ndani
ya vyama kawashitakini huko ili
tuhuma za namna hiyo zishughu-
likiwe kisheria lakini bahati mbaya
zinaishia kusemwa na kuishia hapo
na jambo la ajabu ni kwamba hata
wale wanaotuhumiwa hawaendi
mahakamani kwa kushambuliwa.

Na wala wanaotuhumu ha-
waendi mahakamani kuthibitisha
tuhuma mwisho wa siku uchaguzi
ukipita inakuwa mwendo mdundo
Wazungu wanasema ‘business as
usual’

Tatu kwasababu nchi yetu ni
ya kidemokrasia lazima ieleweke
kwamba kwenye demokrasia wach-
ache husikilizwa na wengi hua-
mua. Hiyo ndiyo maana halisi ya
demokrasia na kwenye demokrasia
hatupimi sana uzito wa hoja tu-
naangalia walio wengi hata kama
wengi wameamua jambo la kijinga
lipite ndiyo demokrasia hiyo na
vilevile haimaanishi hoja za wach-
ache kupingwa kwamba hazina
mashiko hapana zinaweza kuwa na
maana sana lakini kwasababu wen-
gi wameamua basi wachache huwa
inabidi waheshimu maoni ya wen-
gi. Lakini hayo maoni ya wachache
lazima yasikilizwe kwenye majadil-
iano ya waziwazi na wapewe nafasi
ya kutetea maoni yao.

“Ni kweli kwamba demokrasia
haiwezi kudumu ikiwa wachache
hawatakubali matakwa ya wengi.
Lakini, matakwa ya wengi huju-
likana katika majadiliano au ma-
zungumzo ya waziwazi kadhalika
matakwa ya wachache hujulikana
katika majadiliano na mazungum-
Z0.

Bila wale wachache kusema wa-
ziwazi matakwa yao majadiliano
hayana maana. Wakati mwingine
hata baada ya majadiliano wale
wachache japo wamekubali kutii
uamuzi wa wengi wanaweza kue-
ndelea kuamini kwamba mawazo
yao ni sawa na ya walio wengi ya-
mepotoka” kwa mujibu wa JK Ny-
erere.

ITAENDELEA.
Maoni: 0689157789/0758379296
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Bunge linapokerwa mifugo

‘kuporwa na kuyeyuka
oLl

Wabunge wakiwa kazini. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

PERESHENI  tokomeza
ujangili ya mwaka 2014
iliyosababisha vifo vya

wafugaji, ukatili, kuwatesa
na vipigo vya kila aina iliacha doa.
Licha ya mawaziri kadhaa ku-
wajibika lakini wafugaji na familia
zilizoathirika hazitasahau maumi-
vu na machungu yaliyotokana na
kile walichofanyiwa na vyombo
vya dola.

Tasisi hizo badala ya kulinda
maisha, mali na heshima ya wa-
nanchi ziliwageukia na kuwatesa,
kuwadhalilisha na hata kuwaua
huku mifugo nayo ikiteswa na kufa
pia Suala hilo linalohusu unyan-
yasaji wafugaji hata sasa linazun-
gumzwa bungeni, japo kwa utarati-
bu mwingine na safari hii wabunge
wanahoji inakuwaje wafugaji ku-
poteza mifugo kwenye mikono ya
dola ukiwamo mhimili wa sheria?
Kwanza wanaibua madai kuwa
mifugo hukamatwa kiholela, lakini
pia hupotea pale mlalamikiwa ana-
poshinda kesi.

Ni taarifa za mifugo kukamatwa
na askari wa wanyamapori bila uta-
ratibu lakini tena wakawarudishia
wanyama wao idadi pungufu wa-
naposhinda kesi. Jambo hili linawa-
fanya wabunge kuwa na ‘ghadhabu’
na kutaka uwajibikaji zaidi.

Wanaeleza kuchukizwa na vi-
tendo hivyo wakati wakichangia
makadirio na matumizi ya Wizara
ya Uvuvi na Mifugo kwenye mku-
tano unaoendelea mjini Dodoma.

Baadhi ya wabunge wanaitaka
serikali kuwa na utaratibu maalu-
mu wa kutatua changamoto hiyo,
kwani umekuwa ukiwakandamiza
wafugaji kwa muda mrefu.

Wabunge wao walisema askari
wanyamapori wamekuwa waki-
kamata mifugo ya wafugaji na ku-
wadhurumu pindi mifugo inapo-
ingia katika hifadhi. Mbunge wa
Simanjiro (CCM), James Ole Millya,
anaitaka serikali kushughulikia
matatizo ya wafugaji kwani wengi
wamekuwa wakinyang’anywa mifu-
20 yao na askari wanyamapori.

Anasema hata inapotokea wafu-
gaji wanaporudishiwa mifugo yao

Majukumu
va DPP vapo
kikatiba

na hayain-
giliwi na
mtu yeyote,
anapoka-
ta rufani
anakuwa
na sababu
va kufanya
Nivyo, In-
aweze-
kana kuna
kutafsiriwa
vibaya kwa
sheria.

h &

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina , akijibu hoja na

kutoa ufafanuzi bungeni.

wakishinda kesi, hupewa pungufu
ikilinganishwa na idadi kamili ili-
yokamatwa, akisema kumekuwa
na uonevu mkubwa wa uporaji wa
mifugo unaofanywa na mamlaka
za serikali, akitaja kuwa mfugaji an-
aporwa mifugo 300 baada ya miaka
mitatu kesi kuisha anarudishiwa
ngombe 100.

Martha Umbulla (viti maalumu
CCM), anazungumzia malalamiko
mengi ya wafugaji ambayo yame-
dumu kwa muda mrefu anayosema
yanapaswa kusikilizwa na kutatu-
liwa.

“Kilio hicho sio cha leo, mimi
ninatoka katika jamii ya wafugaji
malalamiko haya ni ya kweli ifike
mahali yaangaliwe, kwa kufanya
hivyo itaweza kuweka utulivu kwa
wafugaji. Wafugaji wanamshukuru
Rais John Magufuli kwa kuunda
timu ya kutatua migogoro lakini ni
lazima itatuliwe kwa wakati.”

Wabunge wengine wanaochang-

iamjadala wa wafugaji kuonewa ni
Edwin Sanda (CCM), Kondoa Mjini,
anayesema: “Hivi kuna tatizo gani
ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka
Nchini (DPP)? Wafugaji wamekuwa
wakishinda kesi lakini hawarud-
ishiwi mifugo?Anashinda ofisini na
kuagiza mawakili kukataa rufaa,
hiyo siyo sawa”.

Mbunge wa Monduli (CCM), Ju-
lius Kalanga, anasema:“Hivi ni kwa
nini wafugaji wasipewe mifugo yao
wanaposhinda kesi?, Ngombe wa-
nakamatwa wengi lakini wanarud-
ishiwa wachache kwa kisingizio
kuwa wamekufa”.

Wakati wabunge wakiwatetea
wafugaji na kutaka serikali ku-
chukua hatua, Sixtus Mapunda,
Mbinga Mjini (CCM), anaipongeza
wizara hiyo kwa kutatua migogoro
ya wakulima na wafugaji nchini, ak-
itaka kuwekwe utaratibu wa kuwa-
tengea maeneo wafugaji ili waondo-
kane na mazoea ya kuingiza mifugo

katika mbunga za wanyama.

“Wafugaji hawana shida, wanain-
gia katika maeneo wakati wa kip-
indi ambacho hakuna nyasi, lakini
ng'ombe anakula nyasi hali miti kwa
nini tusitengeneze utaratibu maalu-
mu wa kuingiza ng'ombe katika hi-
fadhi ili walete mbolea?,”anasema
Mapunda

MWANASHERIA MKUU

Malalamiko yao yanamlazimi-
sha Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali (AG), Profesa Adelardus Kilangi,
kusimama na kutolea ufafanuzi,
akijibu hoja za wabunge anasema
ukamataji wa mifugo inayoingia ka-
tika hifadhi za wanyama unafanyika
kwa mujibu wa sheria ambayo ili-
tungwa na wabunge wenyewe.

Anasema hakuna wafugaji ambao
wananyanganywa mifugo yao kwa
uonevu na kwamba ni kinyume cha
sheria mifugo kuingia katika hifadhi
za taifa. Profesa Kilangi anaendelea
kufafanua kuwa ni kweli utekelezaji
wa sheria hiyo unachangamoto la-
kini serikali inaendelea kuzitatua.

Kuhusu  mifugo  kuendelea
kushikiliwa baada ya kesi kumal-
izika, Kilangi analiambia bunge
kuwa mahakama inapotoa hukumu
na mifugo kuendelea kushikiliwa
kunaweza kuwa na tatizo sehemu
fulani, hivyo serikali itafuatilia kwe-
nye kesi zote ili kufahamu ni kesi
gani ambazo zimeshatolewa huku-
mu lakini mifugo bado inaendelea
kuzuiliwa.

Kuhusu Mkurugenzi wa Mashta-
ka (DPP) kukata rufani mfugaji ana-
poshinda kesi mwanasheria mkuu
wa serikali anasema: “Majukumu
ya DPP yapo kikatiba na hayain-
giliwi na mtu yeyote, anapokata ru-
fani anakuwa na sababu ya kufanya
hivyo, inawezekana kuna kutafsiri-
wa vibaya kwa sheria”.

Luhaga Mpina, Waziri wa Uvuvi
na Mifugo, anasema kwenye mifugo
wizara imetunga kanuni 20 ambazo
zinataleta mageuzi ya kweli kwa
wafugaji.

Anaeleza kuwa kuna baadhi ya
kanuni iliyotungwa ya mifugo am-
bayo italinda mifugo kutopata ma-
gonjwa na pia kanuni hizo zinak-
wenda kuleta mageuzi katika sekta
ya uvuvi ambapo wataweza kupata
neema na mageuzi makubwa.

KUKAMATA MIFUGO

Kuhusu mifugo kukamatwa,
Waziri Mpina anasema wanaende-
lea kutatua changamoto hizo na
kwamba aliwahakikishia wafugaji
wataendelea kupata haki zao.

“Hii bajeti ninayoisoma leo ni ya
tatu bungeni, awali nilipokuwa na-
soma nilikuwa napata changamoto
nyingi kutoka kwa wabunge kwa
sababu matatizo na kero zilikuwa
nyingi, lakini leo napigiwa makofi,
ni manufaa makubwa na mageuzi
tuliyoyaleta,” anasema Mpina.

Kuhusu migogoro ya wakulima
na wafugaji, Waziri anaeleza kuwa
ipo lakini inahitaji tathimini kubwa
katika kuitatua na kwamba wiz-
ara imeshaifanyia upembuzi na
tathmini kuhusu migogoro hiyo
na kwamba baadhi yameanza kui-
tatua ikiwamo migogoro mikubwa
11 katiya 17.

Anasema imetatua migogoro
kati ya wakulima na wafugaji am-
bayo awali ilikuwa inasababisha
vita miongoni mwao na sasa kuna
amani tele.
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Na Mashaka Mgeta

EBRUARI mwakani, Uganda

inatarajiwa kufanya uch-

aguzi mkuu, utakaomuwez-

esha Rais Yoweri Museveni,
kuingia madarakani kwa muhula
mwingine tena.

Kiongozi huyo kwa mara ya
kwanza aliingia ikulu mwaka 1986
na hadi sasa kuongoza taifa hilo
kwa miaka 34.

Kinara huyo wa utawala ka-
tika ukanda wa Afrika Mashariki,
anatarajiwa kupambana na wag-
ombea wengine, wakiwamo 24
ambao kabla ya kusimamishwa
kwa shughuli za kijamii ikiwemo
mikutano ya kisiasa kutokana na
maambukizo ya virusi vya corona,
walishaanza kutimiza masharti ili
kuwania kiti hicho.

Lakini kwa hali ilivyo sasa, ni
kama matumaini kwa Waganda
kushiriki uchaguzi mkuu huo ya-
naendelea kupotea kutokana na
tamko la Rais Museveni na wa-
shirika wake kutaka kuahirishwa
kwa uchaguzi huo wa Februari
mwakani. Mwanzoni mwa mwezi
uliopita, alifungua’ mjadala huo
kupitia kauli yake kuwa uchaguzi
mkuu nchini humo ungeweza
kusogezwa mbele endapo maam-
bukizo ya corona hayatadhibitiwa.

Museveni alikaririwa akiho-
jiwa na kituo cha runinga cha
NBS akisema, “itakuwa hatua ya
wendawazimu kuuandaa wakati
kuna janga la virusi vya corona.”

Rais wa Uganda akasema ikiwa
maambukizo ya virusi vya corona
hayadhibitiwa kufikia Julai, mwaka
huuy, itakuwapo haja ya kutathmini
upya mchakato wa uchaguzi huo.

WAGOMBEA LUKUKI

Wakati hayo yakijiri, rekodi in-
aonyesha kuwa kiasi cha wagom-
bea 24 wameshatangaza nia ya
kuwania urais nchini Uganda, kila
mmoja akijinasibu kutaka kum-
uengua madarakani ‘nguli’ huyo
wa utawala katika ukanda wa Af-
rika Mashariki.

Wagombea hao walishaanza
kukutana na wafuasi wao kwenye
ngazi za matawi, kabla ya kuibu-
ka kwa maambukizo ya corona,
ikiwa ni sehemu ya kujitayarisha
kwa uteuzi kama inavyotakiwa na
Tume ya Uchaguzi ya nchi hiyo.

Mbunge wa Kyanondo Mashari-
ki, Robert Kyagulanyi, maarufu
kama Bobi Wine, anayedaiwa ku-
gusa hisia za wapiga kura wengi
hasa vijana, ni miongoni mwa wali-
otangaza kuwania urais dhidi ya
Museveni.

Hata hivyo, hatua ya kutangaza
nia kwa wagombea hao inahu-
sishwa na kadhia za kisiasa zina-
zowakabili, ikiwamo kukamatwa
na polisi, kawekwa ndani na ku-
funguliwa kesi mahakamani.

Mathalani, Bobi Wine amewahi
kupitia hatua hizo na hatimaye
kufunguliwa mashtaka ya kupanga
njama za kuipindua serikali ya Rais
Museveni.

Mwanasiasa mwingine, Jen-
erali Henry Tumukunde, aliye-
wahi kuwa Waziri wa Usalama na
mshirika wa karibu wa Rais Mu-
seveni, naye alikutwa na kadhia
kama hizo kwa kuwekwa ndani
kwa takribani miezi miwili, kisha
kufunguliwa kesi yenye mashtaka
ya kupanga njama za kuipindua

MTANDAO

Chama chake
cha National
Resistance
Movement
(NRM) Kilita-
wala Uganda
kama taifa la
chama kimo-
Ja hadi kura
Va Mmaamuzi
Ilipofanyika
2005 na
kurejesha
mfumo wa
vyama VIingi.
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Museveni na Kainerugaba (kulia), anayedaiwa kumuandaa awe mrithi wake. PICHA ZOTE:
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Bobi Wine, mwanamuziki na mwanasiasa matata nchini
Uganda, aliyetangaza kugombea urais mwakani.

serikali.

Matukio yanayowasibu wanasia-
sa hao yanatolewa ufafanuzi mfupi
na Rais Museveni, anapokaririwa
akisema kadhia hizo zinawakuta
watu wanaochanganya siasa na
njama za kutaka kupindua utawala
wake. Ingawa haihusishwi na kauli
hiyo, lakini kumezidi kuwepo hisia
na hofu ya muda mrefu nchini
humo kama uchaguzi mkuu huo
utakuwa wa haki na huru, mion-
goni mwa sababu zinazotajwa ni
matukio ya vitisho na unyanyasaji
dhidi ya wapinzani.

Lakini taarifa zaidi zinaeleza
kuwa kuahirishwa kwa uchaguzi

huo kadri ya maelezo ya Rais Mu-
seveni, kunaifanya hatima yake
kuwa mikononi mwa wanasayansi
watakaoamua lini utafanyika.

Lakini suala hilo linapokelewa
kwa hisia tofauti nchini humo.
Kama ilivyotarajiwa, walio wengi
katika upinzani nchini wamepinga
na kumkosoa Rais Museveni, na
wengine wakaenda mbele zaidi
kudai kwamba anataka kutumia
COVID -19 kungang’ania madara-
kani.

Lakini kwa mujibu wa vyanzo
mbalimbali ikiwamo kituo cha
habari cha Ujerumani (DW), Rais
Museveni anawaamini wanasay-

ansi kwa vile ushauri wao kwake,
umechangia kuifanya nchi hiyo
kudhibiti maambukizo ya virusi
vya corona kwa kiasi kikubwa.

Ni kutokana na hoja hiyo, Rais
Museveni anaendelea kuwatege-
mea wanasayansi kutoa ushauri
kuhusu muda muafaka wa kufanyi-
ka kampeni na uchaguzi mkuu.

Hoja hiyo inawagusa wengi na
kuibuliwa katika kongamano la vy-
ama vya kisiasa ambapo washiriki
wanaomuunga mkono kiongozi
huyo walikitetea kuwa ni halali na
kwamba uchaguzi huo unapaswa
kuahirishwa kwa mwaka mmoja
ama miwili, huku wanaompinga
wakiendelea kumkosoa.

Miongoni mwa wanaompinga
ni mbunge wa Bugiri, Asuman
Basalirwa, anayesema, pamoja na
ukweli wa nchi hiyo kukabiliwa na
corona kama ilivyo kwa mataifa
mengine, lakini katiba ya Uganda
lazima ifuatwe huku wanasayansi
wakipewa fursa ya ushauri kuhu-
su namna bora ya kufanikisha
kampeni na uchaguzi bila kusaba-
bisha maambukizo.

Naye Rais wa chama cha Forum
for Democratic Change (FDC),
Patrick Okoboi, anasema ili nchi
ifikie hatua ya kuahirisha uchaguzi
mkuu kwa mujibu wa katiba ya
nchi hiyo, ni lazima kuwapo tukio
lililosababisha kutangazwa kwa
hali ya hatari, lakini Uganda hai-
jafikia hatua hiyo kwa sababu ya
corona.

Awali, mjadala kuhusu kua-
hirishwa kwa uchaguzi huo ul-
iegemezwa zaidi katika sababu
za kiuchumi, kwamba taifa hilo
lingeweza kuyumba katika nyanja
hiyo kutokana na mfululizo wa
mambo ambayo, miongoni mwa
mambo mengine, yangewasababi-
sha wawekezaji na wajasiriamali
kupunguza ama kutoweka mitaji
yao kwenye uwezekaji.

Mwaka 2016, shirika la habari la
Uingereza (BBC) liliwahi kuripoti
kuwa Museveni alisifiwa kwa kui-
marisha uthabiti kisiasa na ukuaji
wa uchumi nchini humo, baada ya
miaka mingi ya vita vya wenyewe
kwa wenyewe na ukandamizaji
wa wapinzani chini ya watangulizi
wake Milton Obote na Idi Amin.

Shirika hilo likamtaja Museveni
kama mmoja wa waasisi wa kun-
di mojawapo la waliosaidia wa-
najeshi wa Tanzania kuliomuon-
doa madarakani Idi Amin mwaka
1979.

Baadaye, Museveni aliunda jeshi
ljipya la waasi ambalo lilifanikiwa
kutwaa uongozi 1986.

Chama chake cha National Re-
sistance Movement (NRM) Kkilita-
wala Uganda kama taifa la chama
kimoja hadi kura ya maamuzi
ilipofanyika 2005 na kurejesha
mfumo wa vyama vingi.

KUMRITHISHA MTOTO

Licha ya maelezo mengi kuna
uvumi kwamba Museveni an-
amtayarisha mwanawe Muhoozi
Kainerugaba, kuwa mrithi wake.

Museveni alizaliwa magharibi
mwa Uganda mwaka 1944, akas-
omea sayansi ya siasaTanzania na
alipigana pamoja na wapiganaji
wa Front for the Liberation of Mo-
zambique (Frelimo), ambapo ali-
pata ujuzi wa vita vya msituni.

MITANDAO

Maoni- 0754 691540
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Mbunge aliyebadili gia angani
alivyoibuka na kuja Kivingine

Lwakatare katika mikutano ya ya chama chake cha zamani kabla ya kuikimbia Chadema. PICHA: AFP

Na Sabato Kasika

UKISEMA cha nini, wenzio wa-

nasema watakipata lini’. Hivyo

ndivyo inaweza kuwa imetokea

kwenye anga za siasa nchini
baada ya mbunge wa Bukoba
Mjini, Wilfred Lwakatare, kurudi
nyumbani CUF.

Huyo ni miongoni mwa
wabunge waliofukuzwa katika
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema) baada ya kukaidi
maelekezo ya chama ya kutohud-
huria vikao vya bunge kwa siku 14.

Lengo la chama kutoa maelek-
ezo hayo kwa wabunge wake lili-
kuwa ni kukaa karantini kwa siku
hizo ili kujiepusha na maambukizo
ya corona ambavyo inasumbua
dunia licha ya kwamba kwa Tan-
zania tatizo linaelekea kupungua.

Baada ya kukaidi maelekezo
hayo, Chadema iliwafukuza uana-
chama na Lwakatare ameamua
kujiunga na CUF uamuzi, un-
aoweza kuchangiwa na chama
kumtimua.

Mbunge huyo anarudi CUF
huku tayari akiwa ametangaza ku-
towania ubunge katika uchaguzi
mkuu wa mwaka huu na pia ku-
tojishughulisha na siasa na badala
yake amejipanga kufanya shughuli
zake nyingine.

Huenda inawezekana kitendo
cha kumfukuza ndicho kilicho-
sababisha hayo, kwani Waswa-
hili wanasema; ‘ukisema cha nini,
wenzio wanasema watakipata lini’.

Chadema imemfukuza Lwaka-
tare na kumbe CUF bado inamhi-
taji, hivyo uamuzi huo wa kumtosa
umechangia kumfanya mwana-
siasa huyo abadili ‘gia angani’ na
kuendelea na siasa kama kawaida.

KUSTAAFU

Lwakatare ni miongoni mwa
wabunge ambao waliwahi ku-
tangaza kuachana na siasa iki-
wamo kutowania ubunge katika

L wakatare
hakurudi
CUF kwa ajl-
Il va kutafu-
ta cheo, ball
anarejea
nyumbani
Kwa map-
enzi kwa
chama hi-
cho, lakini
Dia lengo la
CUF ni ku-
hakikisha
vyama vva
upinzani vi-
nashinda.

Mbunge Lwakatare baada ya kurudi rasmi CUF, chama anacho-
jinasibu kukiasisi. PICHA ZOTE: MTANDAO

uchaguzi mkuu unaotarajiwa ku-
fanyika mwishoni mwa mwaka
huu.

Hivi karibuni akiwa bungeni ji-
jini Dodoma, Lwakatare aliwaaga
wabunge wenzake na kusema
hana mpango wa kugombea
ubunge katika uchaguzi mkuu na
anastaafu siasa.

Lakini Mei 30 mwaka huu ali-
rudi katika chama cha CUF na
kupokelewa na Makamu Mwe-
nyekiti wa CUF Bara, Maftah Na-
chuma, kwenye makao makuu ya
chama hicho yaliyopo Buguruni
Dar es Salaam.

Katika mapokezi hayo, mwana-
siasa huyo alitoa sababu za kwen-
da kinyume na msimamo wake

wa kustaafu siasa kwamba; CUF
ilimuomba arudi nyumbani, hivyo
hakuona sababu za kukataa.

“Miaka mitatu, nilitangaza wazi
hata bungeni wanafahamu ni-
kasema natarajia ifikapo Oktoba
2020 nikimaliza kipindi cha bunge
sigombei tena nataka nipumzike ili
nifanye mambo mengine. Mungu
ana muda wake. Nimebakiza mita
chache kumaliza mbio nashtukia
leo nimeinuliwa tena,” anasema
Lwakatare.

CUF KUMTUMIA

Mbunge huyo wa Bukoba Mjini,
anasema, yeye ni miongoni mwa
watu waliokiasisi chama cha CUF,
hivyo amerudi ili kuhakikisha ki-

naimarika, hususan kuelekea uch-
aguzi mkuu Oktoba 2020.

Chama hicho kinakiri Lwaka-
tare alikimaliza kanda ya ziwa
alipojiunga na Chadema na sasa
kitamtumia kuimaliza vyama vya
Chadema na CCM, ACT-Wazalen-
do kwenye kanda hiyo kwani ni
mwiba kwa vyama hivyo.

Nachuma anasema, CUF itam-
tumia Lwakatare kuvimaliza vy-
ama vya upinzani hasa Chadema
katika uchaguzi mkuu wa mwaka
huu na kwamba ni kama CUF im-
ezaliwa upya.

“Lwakatare hakurudi CUF kwa
ajili ya kutafuta cheo, bali anare-
jea nyumbani kwa mapenzi kwa
chama hicho, lakini pia lengo la
CUF ni kuhakikisha vyama vya
upinzani vinashinda,” anasema
Nachuma.

VYAMA KICHEKO

Kila mwaka wa uchaguzi mkuu,
huwa ni wakati wa vyama vya siasa
kuvuna wanachama wapya waki-
wamo pia wa zamani wanaoamua
kurudi katika vyama vyao vya
zamani.

Tayari baadhi vimeshaanza ku-
vuna wanachama vikiwamo vya
CCM, NCCR- Mageuzi na CUF am-
bacho kimempokea mwanachama
wake wa zamani Lwakatare aliy-
emua kuendelea na siasa.

Kwa upande wa CCM, Kkil-
ishapokea wabunge na madiwani
wengi kutoka upinzani na wapo
wengine wanaoomba kujiunga
akiwamo mbunge wa Kilombero
Morogoro, Peter Lijualikali kutoka
Chadema.

Mbunge huyu kijana ni mion-
goni mwa wabunge waliofukuzwa
katika chama hicho akituhumiwa
kwa makosa kama ya Lwakatare.
Pamoja nao ni Joseph Selasini
jimbo la Rombo na Anthony Komu
na wote wametangaza nia ya kuru-
di NCCR-Mageuzi.

WANASIASA HAWAAMINI-
Ki?

Kuwapo na dhana kwamba
wanasiasa hawaaminiki, hawana
msimamo, eti wakati wowote wa-
naweza kubadilika, si watu wa
kusimamia kile wanachokisema,
hivyo kuwaamini ni kujiumiza.

Sina uhakika na dhana hiyo
iwapo ina ukweli ndani bali nina-
chotambua ni kwamba kila mmoja
ana haki na kujiunga au kuhama
cha siasa ili mradi amekidhi vigezo
vilivyowekwa na chama anacho-
hamia.

Lakini, pia muhimu wana-
siasa kuzingatia itikadi na imani
za vyama vyao kuliko kila kuki-
cha kuhama chama hiki kwenda
kile, hali ambayo wakati inaweza
kutafsiriwa kwamba hawana msi-
mamo.

Hii inatokana na ukweli kwamba
chama cha siasa ni itikadi na ndiyo
inayozaa imani, hivyo suala la ku-
hama chama la kufanya ghafla
kama kweli mwanachama ame-
ingiwa na imani ya chama chake.

Sidhani kwamba ni rahisi
kubadili imani kirahisi, vinginevyo
mwanachama awe mtu asiyeamini
katika itikadi na imani chama au
labda hakina itikadi au imani am-
bayo wanachama wanatakiwa ku-
fuata.
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IS \Waziri aona fursa mafuta va kula

RC awapa :
jukumu ma-DC
wananchi g
kujiunga na CHF

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, E
Dk. Binilith Mahenge, amewaagiza
wakuu wa wilaya na wakurugenzi
kuwahamasisha wananchi kujiunga
na Mfuko wa Afya ya Jamii (CHF) ]
ulioboreshwa ili kupata matibabu ]
kwa gharama nafuu.

Agizo hilo alilitoa juzi alipozun-
gumza kwa nyakati tofauti na wa- i
nanchi kwenye mikutano mbalimbali !
ya kuhamasisha shughuli za maende-
leo katika mkoa huo.

Dk. Mahenge aliwaagiza wakuu
wa wilaya wote na wakurungenzi 1
wa halmashauri zote kuhakikisha
wanawahamasisha wananchi kuji- '
unga na mfuko huo wa bima ya afya,
ili kuwasaidia kupunguza gharama
wakati wa matibabu.

“Mwaka huu mvua imenyesha vi-
zuri, hivyo tunatarajia wananchi ku-
vuna mazao ya kutosha ya chakula
na biashara, ninawaagiza kila mkuu
wa wilaya na wakurungenzi wa-
hakikishe kipindi hiki cha mavuno
anaihamasisha jamii kujiunga na '
bima ya CHF,” aliagiza. i

Mkuu wa Mkoa huyo pia aliagiza
uhamasishaji huo ufanyike kuanzia
na uhamasishaji ufany|ke kwa kila
kaya.

Aliwataka wahakikishe wanaziha-
masisha kaya zote ambazo hazi-
jahuisha uanachama wao, zifikiwe
ili walipe ada ya CHF kwa ajili ya
gharama za matibabu.

Vilevile, Dk. Mahenge aliwaagiza
waganga wakuu wa wilaya kuhakiki-
sha upatikanaji wa huduma bora kwa !
wanachama, ili kutoa ushuhuda kwa
wananchi ambao hawajajiunga na
mfuko huo. '

“Mhakikishe mnawasilisha mape- !
ma na kwa wakati madai yote kupi-
tia mfumo wa kieletroniki na fedha
zinazolipwa kwenye vituo zitumike
kulingana na mwongozo,” aliagiza. !

Mratibu wa Mfuko wa CHF 1
mkoani Dodoma, DK. Francis Lutalala, :
alisema kwama, hadi kufikia Aprili
30 mwaka huu, kaya 47,141 zenye
wanaufaika 282,846, zilikuwa zime-
andikishwa kwenye mfuko huo. '

Dk. Lutalala alisema kwa sasa ]
CHF inatekelezwa nchi nzima na A
wananchi wanatakiwa kuchangia |
kiwango cha Sh. 30,000 kwa kaya
yenye watu sita kwa mwaka mzima,
ikiwa ni sawa na kila mwanafamilia
kuchangia Sh. 5000 tu kwa mwaka.

Alitoa takwimu za kila wilaya '
zilivyoandikisha hadi kipindi hicho
alichokitaja kuwa Bahi kaya 3,758, |
Chamwino 4,939, Chemba 1,102, ;
Dodoma 6,292 na Halmashauri ya
Kondoa 1,804. 1

Aliendelea kutaja wilaya zingine |
kuwa ni Mpwapwa kaya 6,367,
Kondoa Mji 694 na Kongwa 5,802
na kwamba wanaendelea kuhamasi-
sha wananchi wengine kujiunga na
mfuko huo. !

Dk. Lutalala alisema hadi kufikia
Kipindi hicho, CHF imelipa zaidi ya
Sh. milioni 496.8 kwa vituo vya hu-
duma za afya 330 vilivyotibu wana-
chama na kuwasilisha madai kwao.

“Moja ya vipaumbele vya serikali !
ni kuhakikisha kwamba wananchi ]
wengi zaidi wanapata matibabu bora :
bila usumbufu,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Uwekezaji), Angellah Kairuki, ametaka
Watanzania kuwekeza katika sekta ya
mafuta ya kula kutokana na kuwapo kwa
soko la uhakika ndani na nje ya nchi.

Alitoa rai hiyo juzi alipotembelea na
kukagua kiwanda cha kuzalisha mafuta
ya kula cha Sunshine kinachozalisha
mafuta yanayotengenezwa kwa kutumia
malighafi ya alizeti yanayoitwa Sunbelt
kilichoko katika eneo la Zuzu jijini hapa.

Alisema ni vyema Watanzania wakaen-
delea kuchangamkia fursa ya kilimo cha
zao la alizeti kwa kuzingatia uhitaji mkub-
wa wa mafuta ya kula nchini kwani nchi
imekuwa ikipoteza zaidi ya Sh. bilioni 443
kwa mwaka kwa kuagiza mafuta nje ya
nchi.

Waziri huyo alibainisha kuwa uwekezaji
huo ni miongoni mwa fursa muhimu na
kuwataka wenye uwezo kulima zao hilo
kwa wingi, kuchangamkia fursa hiyo kwa
vile zao hilo linastawi katika ukanda huo.

Waziri Kairuki alipongeza uwekezaji ka-
tika kiwanda hicho chenye uwezo wa ku-
zalisha tani 25 kwa siku na kilichowekeza
zaidi ya Sh. bilioni 230.

“Niwapongeze kwa uwekezaji mkub-
wa mlioufanya katika eneo hili tangu
mwaka 2015 na hii inaleta chachu kwa
wawekezaji wazawa kuona fursa na soko
la malighafi wanazozalisha hasa zao la al-
izeti,” alisifu.

Waziri Kairuki aliwataka wataalamu
wa masuala ya kilimo kutoa elimu kwa
umma kuhusu kilimo bora cha zao hilo
ili kuwa na utaalamu wa kutosha na ku-
tumia mbinu za kisasa na zenye kuzinga-
tia viwango vinavyotakiwa.

Awali, akitoa taarifa ya kiwanda hicho,
Meneja Biashara na Maendeleo wa Ki-
wanda hicho, Krishna Urs, alieleza wa-
nayokabiliana uhaba wa malighafi kwa
ajili ya uzalishaji.

Alitoa wito kwa wadau kuitumia fursa
ya kilimo cha zao hilo ili kuendana na ma-
hitaji halisi.

“Ni muhimu kuwekeza zaidi katika

alizeti kwa sababu soko lake lipo na hii
itatatua changamoto ya kuzalisha kwa
uchache na kuwafikia wananchi wengi
na kuapata soko la nchi za nje,” alisema
Krishna.

Ofisa Viwango wa Kiwanda hicho, Up-
endo Mganda, alisema uwekezaji huo
umesaidia kutoa ajira na vibarua kwa
wananchi walio wengi.

“Tunashukuru uwapo wa kiwanda
umetusaidia kupata ajira na wazawa
wameweza kuuza malighafi zao kiwan-
dani hapa kwa bei yenye tija,” alisema.

Upendo alisema ni kiwanda chenye tija
kwa kuzingatia uwezo wake wa uzalisha
tani 24 hadi 25 kwa siku na kinafanya vi-
zuri sokoni kwa kuzingatia kuwa mafuta
yanayozalishwa hayana kemikali zenye
athari kwa watumiaji.

“Uzalishaji ni wa kuridhisha japo kuna
vikwazo ya uchache wa malighafi un-
aochangia kusuasua kwa uzalishaji na
kusababisha kuzalisha kwa msimu, hivyo
kutolifikia mahitaji halisi nchini,” alisema.

Dodoma juzi. PICHA: RENATHA MSUNGU

Magereza wapewa magari yva mamilioni

Na Renatha Msungu, DODOMA

KAMISHNA Jenerali wa Jeshi la Ma-
gereza, Suleiman Mzee, amekabidhi
magari matatu yenye thamani ya zaidi ya
Sh. milioni 400 kwa ajili ya kusaidia kwe-
nye miradi mbalimbali ya ujenzi ya Shirika
la Uzalishaji Mali la Magereza (Shima).

Jeshi hilo kwa muda mrefu limekuwa
likikodisha magari kwa ajili ya kubeba
mchanga, hivyo kwa sasa wamepunguza
gharama na watanunua mafuta kwa kuwa
magari wanayo.

Akizungumza na waandishi wa habari
jijini jana, Kamishna Mzee alisema jeshi
limejipanga kugawa magari hayo kwa
magereza yote nchini, lakini kipaumbele
kitatolewa kwanza kwa magereza 20 ya
uzalishaji.

Alisema magari hayo yamesaidia kuokoa
kiasi kikubwa cha fedha ambacho hakuki-
taja, lakini akasema watafanya tathmini
kujua walikuwa wakitumia kiasi gani cha
fedha ambacho hivi sasa wamefanikiwa
kukiokoa.

“Nimekabidhi Shirika la Magereza
ninaomba mkayafanyie kazi ipasavyo,
magari haya yakatumike kwenye shughuli
za ujenzi ambazo tulipata shida kwa ku-
kodi magari,” alisema.

Alisema lengo kwa sasa ni kuona watu
wanafanya kazi na si kulegalega wakati vi-
faa vyote wanavyo.

Alibainisha kuwa mpango huo si kwa
Gereza la Isanga pekee, bali ni kwa ma-
gereza yote nchini ambayo yapo zaidi ya
120.

Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa

jeshi hilo, Chacha Bina, ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Shima, alishukuru kwa
kukabidhiwa magari hayo, akibainisha
kuwa yatawasaidia katika kurahisisha kazi
za ujenzi ikiwamo kupunguza gharama ya
kukodi magari ya mchanga.

“Ninamshukuru Kamishna tangu amein-
gia kwenye jeshi hili mambo mengi yame-
badilika,” Kamishna Bina alisifu.

Alisema shirika litafanya kazi kwa bidii
kuhakikisha linayatumia vizuri magari
hayo kwa ajili ya kukamilisha shughuli za
ujenzi wa taifa.

Alisema kilio chao kilikuwa kupata
magari na sasa wamepata, hivyo kazi zao
watazifanya kirahisi tofauti na mwanzo il-
ipokuwa inawawia ugumu kufanya kazi za
ujenzi za shirika hilo.
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CCM vatekeleza
ahadi vjenzi wa |
shule za Kyela

Na Grace Mwakalinga, KYELA

hofu ya corona waonywa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
wilayani Kyela, kimetimiza
ahadi ya mifuko 60 kwa ajili ya
ujenzi wa Shule ya Msingi Nkuyu
na Shule ya Sekondari Nyasa '
Lakeshore ikiwa ni sehemu ya ‘
kutekeleza ilani yake ya uchaguzi.

Akikabidhi mifuko hiyo juzi, 1
Katibu wa CCM Wilaya, Lucas E
Nyanda, alisema ahadi hiyo ni ‘
sehemu ya kutekeleza wajibu wa
kuwatumikia wananchi na kukidhi
mahitaji kama maelekezo ya ilani
ya uchaguzi yanataka.

Alisema waliahidi na kuka-
milisha ahadi yao mwisho mwa
mwezi Mei na walifanya hivyo
[akini mifuko mingine ya saruji ili
kusaidia ukarabati wa Shule ya
Msingi Nkuyu ambayo majengo
yake yamechakaa na kuhatarisha
usalama. ]

“Moja ya majukumu ya chama '
cha mapinduzi ni kuboresha
huduma za kijamii ikiwamo shule
na hospitali, mambo mengi ma- ]
Zuri ambayo tunapaswa kujivunia,
l[akini hatujafanya pekee yetu
bali kwa kushirikiana na serikali,
Shule ya Msingi Nkuyu ni mion- i
goni mwa shule kongwe wilayani |
Kyela, lakini haijawahi kufanyiwa
ukarabati licha ya kubeba wa-
nafunzi wengi ambao ni zaidi ya
500 hakuna madarasa ya kutosha
na yaliyopo yamechakaa tuliahidi
mifuko ya saruji na tumetimiza,
mahitaji bado yapo tutajitahidi
kutoa tena,” alisema Nyanda.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya va Kyela, Hunter Mwaki-
funa, alisema chama kwa kush-
irikiana na Kampuni ya Bioland "
wamekuwa mstari wa mbele |
kuboresha miundombinu ya shule
mbalimbali wilayani humo.

Alisema ni Kampuni ya Bio- "
[and na mshirika wake Kim's 5
Chocolate ambayo inajihusisha '
na ununuzi wa kakao imekuwa '
ikijenga shule nyingi kwa kutumia
faida wanayoipata ambapo hadi ;
sasa jumla ya madarasa 800 ya- '
mejengwa na kampuni hiyo. ]

Diwani wa Matema, Issa Solo- A
mon, alikipongeza chama kwa |
msaada huo na kusema ukarabati
wa majengo hayo ukikamilika ]
utasaidia wanafunzi kusoma kwa
utulivu.

Naye Katibu Mwenezi wa CCM,
Emmanuel Mwamlinge, aliwataka
wananchi kuzidi kukiamini chama
hicho kwa madai kuwa kipo kwa
lengo la kutatua matatizo mbal- '
imbali yanayowakabili ikiwapo '
kuwasogezea huduma za kijamii '
karibu.

Bioland na mshirika

wake Kim’s Chocolate |
ambayo inajihusisha
na ununuzi wa kakao
imekuwa ikijenga shule:
nyingi kwa kutumia
faida wanayoipata am- :
bapo hadi sasa jumla
yamadarasa 800 ya- |
mejengwa na kampuni :
hiyo.

Alisema ni Kampuni ya

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, amepiga marufuku mtu yeyote
atakayetoa vitisho dhidi ya maambukizo ya
ugonjwa wa Covid-19 kwa wanafunzi wa ki-
dato cha sita na vyuo.

Wanafunzi hao ni waliorejea masomoni
Jumatatu, badala yake wawakumbushe
kuendelea kuchukua tahadhari.

Waziri Jafo alitoa kauli hiyo jana akiwa
mkoani Mbeya na kufanya ziara ya kush-
tukiza kwenye Shule ya Sekondari ya
Mbeya Day kwa lengo la kuangalia mahud-
hurio ya wanafunzi siku ya kwanza tangu
shule zifunguliwe.

Alisema wakati huu shule zimefunguli-
wa ni nafasi kwa wanafunzi wa kidato cha
sita waendelee kujiandaa na mitihani ya

kuhitimu badala ya kusikia vitisho juu ya
ugonjwa wa Covid-19.

“Kusiwapo kwa vitisho dhidi ya wanafun-
zi kuhusu ugonjwa huo wa corona hasa wa
kidato cha sita waachwe wajiandae vema
na mitihani yao ya kitaifa,” alisema Waziri
Jafo.

Alieleza kufurahishwa na idadi ya wa-
nafunzi 180 kuripoti shule na kuanza
masomo Shule ya Sekondari Mbeya Day na
kuwakumbusha kuendelea kufuata maele-
kezo yanayotolewa na wataalamu wa afya,
huku walimu wakitoa mwongozo namna
ya kuishi shuleni hapo.

Katika hatua nyingine, Waziri Jafo aliagiza
Halmashauri ya Jiji la Mbeya kununua vifaa
vyote vya kukamilisha ukarabati wa Shule
ya Sekondari Mbeya Day ili wanafunzi wen-
gine watakaporuhusiwa kuanza masomo
wakute kazi hiyo imemalizika.

“Baadaye tutarajia wanafunzi wengine
kurudi shule kwa kadri maelekezo yat-
akavyotolewa, hivyo ni muhimu ukarabati
wa majengo yote kukamilika ili kuepusha
usumbufu,” alisema.

Awali akisoma risala ya ukarabati wa
shule hiyo, Mwalimu wa Shule hiyo, Ju-
lius Kalinga, alisema kazi ya ukarabati ina-
fanywa na Jeshi la Kujenga Taifa JKT cha
Itende na ununuzi wa vifaa vya ujenzi una-
fanywa na Halmashauri ya Jiji.

Alisema vifaa vyote vipo na ukarabati
wa majengo hayo unazingatia vigezo vya
ubora na kumwahidi Waziri Jafo kukami-
lika kwa wakati.

Fundi Mkuu wa Kikosi cha Itende JKT,
Alfred Ngonyani, alisema wanatarajia ku-
kamilisha kazi ya ukarabati wa shule hiyo
Juni 16, mwaka huu endapo hakutakuwa
na uhaba wa vifaa vya ujenzi.
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Mwenvyekiti wa Machifu wa Jiji la Mbeya, Chifu Rocket Mwashinga (mwenye shuka jeupe), akizungumza na waandishi wa habari jijini
humo jana, kuhusu historia ya jengo la ofisi ya zamani ya Mkuu wa Mkoa, ambalo limevunjwa ili kupisha ujenzi wa majengo mapya.
PICHA: NEBART MSOKWA

Inyala waja juu hyumba
kubomolewa bila fidia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

yala, Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya,
wameiomba serikali kuingilia kati suala
la kutakiwa kubomoa nyumba zao we-
nyewe bila fidia.

Wakazi hao wameamriwa na Wakala
ra) ili kupisha ujenzi wa barabara ya In-
yala-Simambwe ambayo inajengwa kwa
kiwango cha lami.
hapo jana walisema Tarura inawalazi-
misha kubomoa nyumba zao bila fidia,
huku wakiwatolea vitisho hali ambayo
inasababisha waishi kwa hofu na hivyo
wanaomba serikali iingilie kati ili

waweze kutendewa haki.

Mmoja wa wakazi hao, Antony Luba,
alisema waliambiwa wabomoe wenyewe
kabla wao hawajaanza zoezi hilo na
kwamba kila wakigomea watalipa fedha
zaidi ya Sh. 500,000.

“Tulijitahidi kuongea na viongozi

..... ha-
wakuchukua hatua yoyote wala kutupa
majibu ya kuridhisha tumebaki na mas-
wali mengi licha ya kuwa tunaamini seri-
kali yetu ni sikivu,” alisema Luba.

Naye Marisela Majanga, alisema mae-
neo hayo wanayatumia kwa ajili ya shu-
ghuli mbalimbali ikiwamo makazi, kilimo
na biashara hivyo waliiomba serikali ku-
ingilia kati suala hilo.

Bernard Mwapinga alisema hawapingi

mradi huo wa ujenzi wa barabara, lakini
wanachotaka ni kuona wanatendewa
haki kwa kulipwa fidia ya nyumba zao
zinazotakiwa kubomolewa.

Akizungumzia malalamiko ya wa-
nanchi hao, Mratibu wa Tarura Mkoa
wa Mbeya, Mhandisi Gerard Matindi,
alisema kabla ya kuanza mradi huo wali-
mradi na wote  wakakubali wenyewe
kubomoa nyumba zao zilizo ndani ya hi-
fadhi ya barabara hiyo bila fidia ili kupi-
sha mradi huo.

Alisema wananchi wote wa kuanzia In-
yala hadi Simambwe walikubali kupisha
mradi huo bila kulipwa fidia na Tarura
ilifanya vikao mbalimbali kujadili suala
hilo.
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Hifadhi

Msitu Jozani
yatambuliwa
rasmi Kimataifa

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya
Zanzibar imesema kwamba
tayari Hifadhi ya Msitu wa
Jozani imetambuliwa rasmi
kimataifa na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Sayansi na Utama-
duni (Unesco) na kujumuishwa
miongoni mwa hifadhi bora 100
ziliopo duniani.

Waziri wa Kilimo, Maliasili,
Mifugo na Uvuvi, Mmanga
Mjengo Mjawiri, alisema hayo ni
mafanikio makubwa tangu kuan-
zishwa kwa hifadhi hiyo mwaka
1990 na kusajiliwa mwaka 1992.

Mjawiri aliwataka wananchi
wanaoishi na kuzungukwa na
saba kutambua sifa ya msitu huo
kimataifa pamoja na kuchukua
jukumu la kuulinda kutokana na
vitendo vya uharibifu wa kimaz-
ingira.

Alisema vitendo vya uharibifu
wa mazingira ikiwamo ukataji
wa miti na uwindaji wanyama
kinyume na sheria unaweza
kuiondolea sifa msitu huo ambao
kwa sasa umekuwa ukitembel-
ewa na watalii wengi.

Alisema katika mwaka 2016
jumla ya watalii 50,000 walitem-
belea msitu huo huku idadi
ikiongezeka katika mwaka 2019
na kufikia watalii 69,000.

Alisema msitu wa hifadhi ya
taifa wa Jozani umetambu-
l[iwa rasmi kama hifadhi yenye
kulinda viumbe mbalimbali
adimu duniani.

Alieleza kuwa baadhi ya vi-
umbe wanaopatikana katika hi-
fadhi ya msitu wa Jozani ambao
hawapatikani sehemu yoyote
duniani ni Kima Punju.

“Mheshimiwa Spika napenda
kuwajulisha wajumbe wa Baraza
[a Wawakilishi kwamba msitu
wa hifadhi wa Jozani hivi sasa
unatambuliwa rasmi na kuingi-
zwa katika orodha ya hifadhi
100 bora duniani kutokana na
kuhifadhi biaonuwai nyingi kwa
wakati mmoja,” alisema.

Mjawiri aliwataka wananchi
wanaoishi na kuzungukwa na
msitu wa hifadhi ya Jozani
kulinda hifadhi hiyo na kujiepu-
sha na vitendo vinavyohatarisha
hifadhi hiyo ambayo inaweza
kuwakosesha mapato wananchi.

Alisema katika kipindi cha
vinavyozunguka hifadhi hiyo
walipata mgawo wa zaidi ya
Sh. bilioni 1.2 ikiwa ni mapato
yanayoingia katika sekta ya
utalii, huku sehemu wakipewa
wananchi kutokana na athari
wanazozipata.

Alizitaja athari wanazozipata
wananchi wanaozungukwa na
msitu wa hifadhi ni pamoja na
mashamba yao kuvamiwa na
kuharibiwa na Kima Punju na
wanyama wengine waliomo
katika hifadhi ambao hawatakiwi
kuwadhuru.

Msitu wa Hifadhi ya Jozani
uliopo Wilaya ya Kati Unguja,
umezungukwa na wananchi
Charawe, Unguja Ukuu pamoja
na Muungoni na Binguni.
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ZSTC kununua mwani kwa wakulima

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Viwanda, Ba-
lozi Amina Salum Ali, amesema serikali
imejipanga kuimarisha zao la mwani na
sasa Shirika la Taifa la Biashara (ZSTC),
litafanya ununuzi moja kwa moja
kwa wakulima kama inavyofanya kwa
upande wa karafuu.

Alisema hatua hiyo itasaidia kuongeza
ari kwa wakulima wa mwani ambao
neo ya mwambao wa pwani ambayo ni
maarufu kwa kilimo hicho.

Balozi Amina alisema hayo wakati
akifanya majumuisho na kujibu hoja za
wajumbe wa Baraza la Wawakilishi wali-
ochangia bajeti ya wizara hiyo na suala la

lilichukuwa nafasi kubwa.

Alisema uamuzi huo lengo lake ni kuo-
na kilimo cha mwani kinapata mafanikio
makubwa na kinakuwa mkombozi kwa
kinamama kujiajiri sekta binafsi.

“Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
imefikia maamuzi na kulitaka Shirika la
Taifa la Biashara (ZSTC) kununua mwani
wote kutoka kwa wakulima baada ya
kutegemea ununuzi kwa watu binafsi,”
alisema.

Akifafanua alisema, serikali im-
echukua uamuzi huo, huku yakiwapo
maandalizi ya ujenzi wa kiwanda cha
kusarifu bidhaa zinazotokana na mwani
kwa ajili ya kuongeza thamani na ubora
wa zao hilo.

Alisema kiwanda cha kusarifu mwani
na kuongeza thamani, kinatarajiwa ku-

jengwa huko Chamanangwe Mkoa wa
Kaskazini Pemba.

“Maandalizi ya ujenzi wa kiwanda cha
kusarifu mwani yanakwenda vizuri am-
bacho ni mkombozi katika kukuza na
kuimarisha kilimo cha mwani Zanzibar,”
alisema.

Alisema bei ya zao la mwani imeanza
kuimarika na hivyo kuleta faraja kubwa
kwa wakulima waliopo katika mwambao
wa pwani na sasa kilo moja ni Sh. 14,000.

Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi
wamepitisha makadirio ya mapato na
matumizi ya bajeti ya Wizara ya Biashara
Viwanda kwa mwaka wa fedha 2020-
2021, jumla ya Sh. 23,569,700,000 zitatu-
mika kwa kazi za kawaida na maendeleo
kwa mwaka 2020-202I.

Katibu wa Baraza la Wawakilishi, Raya Mselem (kushoto), akizungumza na Mwakilishi wa Viti Maalum, Viwe Khamis, nje ya ukumbi wa
baraza hilo, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

SMZ yajipanga kuimarisha
utalii majengo kale

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema imejipanga kuimarisha na ku-
tangaza utalii wa majengo ya kale kwa
lengo la kuwawezesha watalii wanaoku-
ja kujuwa historia ya makumbusho na
watawala waliotawala Zanzibar.

Hayo yalisemwa na Waziri wa Habari
Utalii na Mambo ya Kale, Mahmoud
Thabit Kombo, katika kikao cha Baraza
la Wawakilishi wakati akielezea juhudi
zinazochukuliwa na Serikali ya Oman,
kuimarisha mambo ya kale ikiwamo ma-
jengo ya historia na nyaraka.

Alisema Serikali ya Oman ndiyo iliyo-
chukua jukumu la kuimarisha majengo
ya historia pamoja na nyaraka za ma-
kumbusho ambayo ndiyo zinazoweza

kubeba utalii wa Zanzibar na kuwawez-
esha wasomi na mabingwa wa fani mbal-
imbali kuja nchini na kusoma historia
hiyo.

“Tunaipongeza kwa dhati Serikali ya
Oman ambayo imechukua jukumu la ku-
fanya ukarabati mkubwa wa jengo la his-
toria kielelezo cha Zanzibar Beit-Al-Jaib
liliopo Mji Mkongwe wa Zanzibar pamo-
ja na nyumba ya nyaraka ya mambo ya
kale iliyopo Kilimani,” alisema.

Alisema nyumba ya nyaraka iliyopo
Kilimani imepatiwa mitambo ya kuhifa-
dhi nyaraka pamoja na kuwekwa vifaa
ambavyo vitasaidia kuimarisha uhai wa
nyaraka hizo na kuwa bora.

Pia, alisema ujenzi wa jengo la Beit-al-
Jaib unaendelea vizuri chini ya ufadhili
wa Serikali ya Oman ambayo imetoa

jumla ya Sh. bilioni 13.

Kazi ya ukarabati wa jengo hilo imepe-
wa kampuni moja kutoka Italia ya CGG
ambayo imetakiwa kufanya kazi hiyo
kwa kuzingatia masharti ya miji iliopo
katika urithi wa kimataifa.

Alisema ujenzi huo unafanywa chini
ya uangalizi wa Mamlaka ya Hifadhi ya
Mji Mkongwe pamoja na Shirika la Umo-
ja wa Mataifa la Utamaduni na Sayansi
(Unesco), kufuatia jengo hilo kuingizwa
katika hifadhi ya urithi wa mambo ya
kale.

Alisema jumla ya Sh. 2,400,000,000
zimetengwa kwa ajili ya kuyafanyia
ukarabati mkubwa makumbusho ya
mtawala wa kienyeji Mwinyimkuu yali-
yopo Dunga, Wilaya ya Kati pamoja na Bi
Hole, Bungi.
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Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

215760002

Meshack Sylvester Mbwaga
anatangaza kupotea kwa cheti cha
kidato sita chenye index namba

S0142-0747 kilichotolewa na Baraza

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT MOSHI
LAND CASE NO. 7 OF 2019

JACKLINE CHARLES NDEKILO............ APPLICANT
VERSUS

BARCLAYS BANK &3 OTHERS......... RESPONDENT

TO: GILBERT GERVAS MASSAWE,
C/O WARD EXECUTIVE OFFICER,
NSARANGA-MOSHI.

NOTICE OF DATE MENTION

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention on
14th  day of Julay 2020 at 9:00am Before Honorable T.
MWENEMPAZI JUDGE

AS WHERE: S ervice on you has been ordered to be published in
the NIPASHE newspaper.

You may appear in person or by Advocate or agent dully authorized
to appear on your behalf and you are directed to produce on that day
allthe document upon which you intend to rely upon in support of
your case.

TAKE FURTHER NOTICE THAT: In default of your appearance

TANGAZO LA KUPOTEA
KWA OFFA YA KIWANJA

SAMBO MASHALA JITOBA MKAZI
WA MAGANZO WILAYANI KISHAPU
MKOANI SHINYANGA.
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
OFFA YAKE YA KIWANJA NAMBA
1010 KITALU “GG-HD” KITANGILI
KATIKA MANISPAA YA SHINYANGA,
AMBAYO ILIPOTEA MWAKA 2020
MAENEO YA MAGANZO.

KWA YEYOTE ATAKAE IONA ATOE
TAARIFA  KITUO CHA POLISI
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KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI YA GARI.

Ngunda Mchunga Mabula
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya Landcruiser VX

yenye namba za usajili
T 262 BBG. Chassis No.
Zhj800017578. Hivyo yeyote
atakayeiona kadi hiyo apeleke
taarifa katika kituo chochote cha
polisi kilichopo Mjini Bariadi.

115760802

FRANK THOMAS MANYANGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T789AXN,
NISSAN SAFARIL.
ENGINE NO ZD30(DDTi)2953
CHASSIS NO WTY61-000103

115760701

la Mithihani la Taifa mwaka 2016 on that day and time the court may proceed inyourabsem.:e. KILICHOPO KARIBU AU AWASIL- Taarifa ya kupotea kwa kadi hlyo, YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
katika shule ya Sekondari Galanos. | | Sueksndsatvamuo e seal or e counr i 2 || IANE NA SAMBO MASHALA JITOBA imetolewa katika kituo cha polisi TAARIFAKITUO CHA POLISI -
Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo [/ e . KWA SIMU NAMBA 0766754409 cha Bariadi kwa namba ARU/ARU/RB/415542/2020 AU
chochocte cha Polisi. Polisi Taarifa: FoN e yeele 5 |RB NAMBA SHY/RB/2020,
DSM/PHQ/RB/409948/2020. "l ommmeasnue 5| | CONTROL NAMBA 9910812843204 SIM/BAR/RB/420373/2020. PIGA SIMU 0757 590 283.
KUPOTELEWA NA
pP—— NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO
ATHANAS RAPHAEL

MUSSA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
aina Toyota Passo yenye

namba za usajili T976 CYM.
Chassis no. QNC100038248,
Engine no. K31382837.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/418063/2020

115760602

KWA BEI

NAFUU SANA

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Sido
kuendeleza
majengo

Wajasmamall

kuchakata
mazao

Na Pendo Thomas, KIGOMA

KAIMU Mkurugenzi wa Shirika

la Kuhudumia Viwanda Vidogo
(Sido), Shoma Kibende, amesema
wameanza mpango wa kuendeleza
ujenzi wa majengo ya viwanda
katika maeneo yao kwenye mikoa
25 wanayotoa huduma ili kuwez-
esha wajasiriamali kupata sehemu
za kuchakatia mazao ghafi.

Akizungumza jana wakati wa ku-
kagua ujenzi wa moja ya jengo la
kiwanda mkoani Kigoma, Kibende
alisema kufikia mwezi Juni wame-
shatenga Sh. bilioni moja kwa
ajili ya ujenzi wa majengo manne
katika mikoa ya Mtwara, Ruvuma
na Kigoma.

Alisema wanatarajia majengo
hayo kukamilika Juni 30 na kuwa-
taka wananchi walio tayari kuanza
kutuma maombi ili yatakapo kami-
lika uzalishaji uanze mara moja.

“Mkakati wetu ni kuhakikisha
viwanda vinaanzishwa na kukuza
vilivyopo ili mazao tunayozalisha
nchini yaweze kuchakatwa na
kuuzwa kama bidhaa badala ya
malighafi,” alisema.

Naye Meneja wa Sido, Mkoa wa
Kigoma, Gervas Tahamba, alisema
ujenzi wa jengo la kiwanda katika
Mkoa wa Kigoma, unagharimu
Sh. milioni 200 na wanatarajia
mwishoni mwa mwezi huu
utakamilika.

Mkuu wa Wilaya ya Kigoma,
Samson Anga, aliushauri uongozi
wa Sido kuandika maandiko yata-
kayo wawezesha kujenga majengo
mengi yatakayotumika kwenye
uzalishaji wa bidhaa.

“Veta wanafundisha Sido,
mnakuja kutoa maeneo ya kazi
hiyo ndiyo kazi yenu tekelezeni,”
alisema.

Ujenzi wa majengo hayo un-
atekelezwa kupitia fedha za
serikali za maendeleo lengo
likiwa ni kuwezesha uchakataji wa
mazao makubwa kama korosho na
michikichi yaweze kutoa tija.

' Wawekezaji wahakikishiwa
umeme uhakika Kisarawe

Na Romana Mallya

WILAYA ya Kisarawe imewakaribisha
wawekezaji kwenda kuwekeza baada ya
kutekeleza agizo la Rais John Magufuli
kwa kuhakikisha huduma muhimu iki-
wamo umeme inapatikana kwa uhakika.

Mkuu wa wilaya hiyo, Jokate Mwe-
gelo, aliwakaribisha wawekezaji kwenda
wilayani humo juzi baada ya kutembelea
kiwanda cha Mkongoma General Suppy,
kinachojihusisha na uzalishaji wa chaki
zinazosambazwa maeneo mbalimbali
nchini.

Kiwanda hicho kipo Kata ya Msimbu,
Wilaya ya Kisarawe, Mkoa wa Pwani, am-
bacho awali kilikuwa kinakabiliwa na
changamoto ya umeme ambayo imetatu-
liwa na kukiwezesha kupunguza gharama
za uzalishaji.

“Mwaka jana, Rais Magufuli alifanya
kikao na wafanyabiashara na alielekeza
viongozi wa mikoa, wilaya husika kusaidia
wawekezaji kwenye maeneo yao kupata
unafuu na changamoto za uendeshaji.

“Katika kipindi hicho imekuwa ni faraja
kubwa kwetu tulipata meneja wa Tanesco
ambaye siyo goigoi, changamoto kubwa

wilaya ya Kisarawe ilikuwa ni upatikanaji
wa umeme kwenye viwanda.

“Changamoto nyingine ilikuwa ni maji
na barabara ingawa hii ya barabara kido-
go inavumilika ikilinganishwa na umeme
na maji.”

Mwegelo alisema Mkongoma ni kijana
mzawa ambaye ameamua kuunga mkono
azma ya Rais Magufuli ya kuhakikisha
nchi inakwenda kwenye uchumi wa kati
wa viwanda, kwa kuamua kuzalisha chaki
ambazo zinasambazwa nchi nzima.

“Mkomboma ametuambia hapa ameku-
wa akihangaika ndani ya miaka sita, Mkuu
wa mkoa aliwahi kufika na kutoa ahadi
umeme, Naibu Waziri wa Nishati naye
alifika na kumuahidi, na wewe umekuwa
ukizungumzia adha ya nishati namna ili-
vyokuwa ikiongeza gharama za uzalisha-
ji,” alisema.

Alisema mwekezaji huyo alikuwa akitu-
mia siyo chini ya Sh. milioni sita kununua
mafuta ya dizeli ili kuendesha kiwanda
hicho, lakini tangu umeme umefika ana-
tumia Sh. 400,000 pekee kwa mwezi.

“Tanzania ya umeme inawezekana, ndi-
yo maana Rais Magufuli amejikita kwenye
uboreshaji wa nishati ya umeme, ikipati-

kana gharama za uzalishaji zinashuka ndi-
yo maana kuna bwawa la Nyerere, Rufiji
litakalozalisha Megawati 2, 115,” alisema.

Alimpongeza mwekezaji huyo kuonge-
za uzalishaji kwa sababu shule zitakapo-
funguliwa uhitaji utaongezeka.

Mkurugenzi Mtendaji wa kiwanda
hicho, Geoffrey Mkomboma, aliahidi
shule za wilaya hiyo zitakapofunguliwa
kiwanda chake kitaunga mkono sekta ya
elimu kwa kugawa chaki shuleni.

“Uwezo wa kiwanda chetu tunazalisha
katoni 200 au 300 inategemea na msimu,
shule zitakazonufaika ni zile zote zinaz-
opewa fungu na serikali ndiyo tutaka-
zozipa chaki ni shule 200 zitakazopewa
zawadi ya katoni moja moja,” alisema.

Meneja wa Tanesco Wilaya ya Kisarawe,
Nyanda Mlagwa, alisema wanaendelea
kupelekea huduma maeneo mbalim-
bali Kisarawe na kuwataka wawekezaji
waende wilayani humo kuwekeza.

Alisema hadi mwezi Oktoba, mwaka
huu usambazaji wa umeme utabaki kwa
po mwezi Juni mwakani, vyote vitakuwa
vimefikiwa.

Katibu Tawala Msaidizi wa Kilimo na Uzalishaji wa Mkoa wa Mbeya, Said Madito, ak|kab|dh| kifaa saidizi kwa
mmoja wa mawakala wa kampuni ya YARA Tanzama Abiudi Mwatebela, kutoka Rungwe ikiwa ni sehemu ya
msaada kutoka kampuni hiyo ili mawakala hao na wakulima waendelee kUJlkmga na maambukizo ya Covid-19.
Kushoto ni Benson Sanga wa ofisi ya Mganga Mkuu wa Mkoa wa Mbeya na mwakilishi wa YARA Kanda ya Nyanda
za Juu Kusini, John Rotich. NA MPIGAPICHA WETU

Waziri aelekezé wawekezaji upatikanaji cheti mazingira

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira)
Mussa Sima, amewataka wawekez-
aji kuwasiliana na Baraza la Hifa-
dhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) au kutumia wataalamu
elekezi wenye weledi  kurahisisha
upatikanaji wa cheti cha Tathmini
ya Athari kwa Mazingira (EIA).
Sima ameyasema hayo jana jiji-
ni Dar es Salaam alipotembelea ki-
wanda cha Tropical Int. Group Inc
kinachozalisha nyaya za umeme

pamoja na transfoma na kusema
Bunge na Kamati ya Kudumu ya
Nishati vimeelezwa kwamba ki-
wanda hicho hakina cheti cha EIA.

“Nimefika kutembelea kiwanda
hiki na timu ya wataalamu kutoka
NEMC kuona kama kilichosemwa
Bungeni ni cha kweli. Tumebaini
changamoto kadhaa na kushauri
namna nzuri ya kufanyakazi ili
lengo letu la kuwafanya wawekez-
aji  waendelee na shughuli zao
bila kukata tamaa lifanikiwe. Hata
hivyo, tunategemea wawekezaji
wafanye shughuli zao bila kuathiri

mazingira,” alisema.

Waziri Sima aliwataka wawekez-
aji kuwasiliana na NEMC moja
kwa moja kwa kuwa Baraza hilo
limerahisisha sana upatikanaji
wa huduma zake ikiwamo utoaji
wa cheti cha EIA badala ya ku-
watumia wataalam elekezi wasio
waaminifu ambao wamekuwa
wakichelewesha mambo muhimu
kwa wawekezaji.

“Aidha Waziri Sima amewakum-
busha wenye viwanda kuwa ni
makosa kuendelea kufanya uzal-
ishaji kabla ya kufanya EIA kwani

kufanya hivyo kunaleta athari ny-
ingi katika mazingira

“Naendelea kutoa wito kwa
wenye viwanda kufanya kazi kwa
karibu na NEMC kwa kuwa kila
kitu kimerahisishwa na kama
watatumika wataalamu elekezi
basi watumike wale wenye weledi
unaoendana na mradi husika,”
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, alisema
licha ya kufanyia kazi maelezo ya
waziri, baraza litakuwa karibu na
wawekezaji kwa kuwashauri na

kuwarudisha katika mstari wale
wote ambao watakuwa wanakiuka
sheria na kanuni za mazingira.

“ Tutafanyia kazi maelezo yote
ambayo Waziri ameelekeza kwa
Baraza na hatutakuwa kikwazo
katika kuhamasisha ujenzi wa vi-
wanda nchini,” alisema.

Mkurugenzi wa  kiwanda
hicho, Charles Mlawa, alisema
ujio wa waziri kiwandani hapo
umewapa fursa kubwa ya kufa-
hamu namna nzuri ya kuende-
sha kiwanda chao na kwa kufuata
kanuni na sheria za mazingira.
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SANE

POPOTELIRAIS

BAYERN

MUNICH, Ujerumani

AIS wa Bayern Munich,

Herbert Hainer, ame-

bainisha mpango wa

labu yake kumwania J
Leroy Sane, huku akisema haku-
na timu ambayo isingependa
kuwa na winga huyo wa Man-
chester City.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Ujerumani, Sane kwa muda
mrefu amekuwa akiwaniwa na
Bayern, na Agosti mwaka jana
alikaribia kusajiliwa, kabla ya
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24, kuumia mguu wakati
wa mchezo wa Ngao ya Jamii
dhidi ya Liverpool.

Sane hajacheza mechi yoy-
ote ya kiushindani tangu hapo,
lakini Bayern wanampango wa
kumsajili mchezaji huyo wa
zamani wa Schalke ili arudi kule
Bundesliga.

“Leroy Sane ni mchezaji
mzuri, kila timu ingependa
kuwa naye,” alisema Hainer aki-
iambia BR.

“Inajulikana kwa mwaka sasa
kwamba tunamtaka. Bado ana
mkataba na Man City. Tumeo-
nyesha vitu vinaendelea.”

A

Coutinho anataka
kurudi zake EPL

MUNICH, Ujerumani

PHILIPPE Coutinho anapanga ku-
rudi kwenye Ligi Kuu ya England,
kwa mujibu wa wakala wake, Kia
Joorabchian.

Coutinho alikuwa nyota pale
Liverpool, lakini akashindwa ku-
jiimarisha yeye mwenyewe kule
Barcelona baada ya uhamisho wa
euro milioni 145 Januari 2018.

Nyota huyo wa kimataifa wa
Brazil alijiunga na Bayern Munich
kwa mkopo Agosti mwaka 2019
na amefunga mabao nane katika
mechi 22 za Bundesliga msimu
huu.

Huku Coutinho akiwa nje ku-
uguza majeraha, inaonyesha wazi
kwamba Bayern hawana mpango
wa kumnunua moja kwa moja
kwa euro milioni 120 zilizopo kwe-
nye mkataba wake, huku klabu
kadhaa za Ligi Kuu ya England

Moratti:
Inter haiwezi
kumshikilia
Martinez

MILAN, Italia

RAIS wa zamani wa Inter Milan, Mas-
simo Moratti, amesema “huwezi kum-
shikilia mtu ambaye ana mawazo ya
kuwa sehemu nyingine,” wakati Lautaro
Martinez akiendelea kuhusishwa na
Barcelona.

Martinez amekuwa akitajwa kwamba
anaondoka kwa miamba hao wa Serie
A, Inter kwenda kwa mabingwa wa
Laliga, Barca, ambao wanataka kum-
sajili mchezaji huyo kama mrithi wa
muda mrefu wa mshambuliaji wao, Luis
Suarez.

Licha ya Barca kuripotiwa kwamba
wamekuwa wakimwania tangu kabla ya
mlipuko wa virusi vya corona, Mku-
rugenzi wa Michezo wa Inter, Piero
Ausilio amesisitiza Martinez hatauzwa
chini ya euro milioni 111 ambazo zipo
kwenye mkataba wake.

Alipoulizwa kuhusu mchezaji huyo
wa kimataifa wa Argentina, Moratti
aliliambia gazeti la Sportmediaset:
“Huwezi kumshikilia mtu ambaye ana
mawazo ya kuwa sehemu nyingine.

“Ni ngumu kuendelea kuwa na mtu
ambaye anataka kuondoka, ni kazi
kubwa sana.”

Huku majaliwa na Martinez yakiwa
shakani, nyota wa Brescia, Sandro
Tonali amekuwa chaguo la kwanza kwa
kikosi hicho cha kocha, Antonio Conte.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka
20, ambaye anafananishwa na gwiji
wa Italia, Andrea Pirlo, pia amekuwa
akihusishwa kutakiwa na Juventus na
Manchester United.

R\ W
Illi. .\'-., \ \ \4. :

”

zikiwamo Tottenham, Arsenal na
timu yake ya zamani ya Liver- /
pool, zikiripotiwa kumuwania. -

Joorabchian, ambaye
ni wakala wa wachezaji
wengine wa Brazil, David
Luiz na Willian, sasa
amethibitisha kwamba
mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 27, anapanga kurudi
England.

“Anampango wa kurudi Ligi
Kuu ya England,” alisema Joorab-
chian akiiambia Sky Sports.

“Inaweza isitokee mwaka huu,
lakini inaweza kutokea, hatuwezi
kujua. Hatujajadiliana kitu cho-
chote kwa sasa.”

Hata hivyo, Joorabchian ame-
sisitiza mazungumzo ya Barca ya
kuweka pauni milioni 70 kama
thamani ya Coutinho, au kumtoa
kwa mkopo kwa pauni milioni 9
yanaendelea.
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LONDON, England

ARRY Kane amesema
timu yake ya Tot-
tenham  Hotspur
inahitaji kushinda
mechi nane kati ya tisa wal-
izobakiza kwenye Ligi Kuu
England ili kupata tiketi ya
kucheza Ligi ya Mabing-
wa Ulaya msimu ujao.
Spurs wapo kwenye
nafasi ya nane katika
msimamo, pointi saba
nyuma ya timu inay-
oshika nafasi ya nne,
Chelsea, lakini baada
ya janga la corona
kupita na ligi kutarajia
kurudi upya, wanaami-
ni watapambana ku-
fanikisha hilo.
Straika Kane, Son
Heung-min na Steven
Bergwijn, wote wali-

Kompany akataa
kumrithi Arteta City

MANCHESTER, England

VINCENT Kompany amekataa nafasi ya kurudi Manchester
City kwenda kujiunga na benchi la ufundi na badala yake
ameamua kubaki Anderlecht.

Nahodha huyo wa zamani wa Man City, alipata ofa ya
kurejea kwenye klabu hiyo kujumuika katika benchi la
ufundi ikiwa ni mwaka mmoja baada ya kuondoka.

Kocha Pep Guardiola amekuwa akitafuta msaidizi wa
kuziba pengo la Mikel Arteta, aliyetimka kwenda kuchukua
mikoba ya kuwa kocha mkuu kwenye kikosi cha Arsenal,
Desemba mwaka jana.

Kwenye kikosi hicho, Kompany amekuwa na kazi kubwa
baada ya kushinda mataji 10 katika miaka 11 aliyodumu na
timu hiyo, huku sehemu kubwa akiwa nahodha.

Hata hivyo, mapema wiki hii, Kompany aliithibitishia
Anderlecht kwamba amejitolea kwa nguvu zote kubaki
kwenye timu hiyo hadi mkataba wake utakapofika tamati
2022 na kuendelea.

Ripoti zinadai kwamba moja ya sababu zinazomfanya
Kompany agome kurudi Etihad kwa sasa ni kuhusu mpango
wake wa kutaka kuendelea kucheza baada ya kuona
majeraha yamemharibia sana, kitu ambacho anaamini
akirudi Man City hatapata nafasi ya kufanya hivyo.

pata majeraha ambayo yalitishia H
uwezekano wao wa kucheza tena
msimu huu, sambamba na Moussa
Sissoko, lakini baada ya ligi kusima-
ma kutokana na janga la corona kwa
zaidi ya miezi miwili, wakali hao sasa
wapo fiti kwa ajili ya kuipambania
timu yao.

Kane alisema: “Tunapaswa
kumalizia kwenye nne bora, hakuna
ubishi wa hilo. Tuna mechi ngumu
dhidi ya Manchester United, lakini
ukweli ni kwamba tunahitaji
kushinda mechi saba au nane ili
kupata tiketi ya kucheza Ligi ya
Mabingwa Ulaya.”

Ufiti wa Kane utakuwa muhimu
zaidi kwa Spurs, baada ya kupata ma-
jeraha ya misuli yaliyomfanya awe
nje ya uwanja tangu siku ya mwaka
mpya. Lakini, kwa sasa yupo vizuri
na alisema: “Ilikuwa jambo zuri ku-
pata yale mapumziko.

“Sijacheza mechi kwa miezi sita
sasa, ni muda mrefu sana. Kuhu-
su kuwa majerubhi, sasa hivi nipo

fiti.”

S,

Inter Mila
kumbakiza '
Sanchez

MILAN, Italia

KLABU ya Inter Milan imethibitisha kwamba,
Alexis Sanchez ataendelea kubaki kwenye
kikosi hicho hadi mwisho wa msimu huu wa
Ligi Kuu Italia, Serie A.

Mshambuliaji huyo wa Manchester Unit-
ed, Sanchez yupo kwa mkopo kwenye
kikosi cha miamba hiyo ya Serie A tangu
wakati wa majira ya joto mwaka jana na
alipaswa kurejea Old Trafford mwezi
ujao.

Serie A, ilisimama kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona, hivyo
jambo hilo lingemfanya Sanchez
kuachana na timu hiyo ya San
Siro kabla ya msimu kumalizika
kwa sababu mkataba wa mkopo
utakuwa umefika mwisho.

Mkurugenzi wa Michezo wa
Inter Milan, Piero Ausillo, alise-
ma nyota huyo wa zamani wa
Arsenal atapewa nafasi ya kuthibiti-
sha uwezo wake kwamba anasta-
kuongezewa muda zaidi.

Majeraha  yamekuwa  yakimwandama
Sanchez huko Italia, ambapo amefunga bao
moja tu katika mechi 15 alizochezea kikosi hi-
cho kinachonolewa na kocha Antonio Conte.

Lakini Ausillo alisema kuhusu Sanchez:
“Ataendeelea kubaki hapa hadi mwisho mwa
msimu na baada ya hapo tujadili hatima yake
na Manchester United. Hii ni nafasi kwake ya
kutuonyesha uwezo wake.”

hili
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

IGHALO ABAKIZWA
UNITED HADI 2021

by B Logiin

® ® ® Imekuwa ni ndoto kwa upande wake na
ninamatumaini atamaliza kile...

MANCHESTER, England

ANCHESTER United ime-

fanikiwa kuongeza muda

wa kucheza kwa mkopo

wa Mnigeria Odion Ighalo

kutoka Shanghai Shenhua ya nchini
China hadi Januari 2021.

Ighalo alijiunga na United

Januari, huku akifunga ma-

bao manne kwenye mechi

nane alizocheza katika

mashindano yote kabla ya

ligi kusimama kutokana

na mlipuko wa virusi vya

corona.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Nigeria muda wake wa kukaa hapo
ulikuwa unamalizika Mei 31, mwaka
huu na sasa United wamekubaliwa
kumbakisha hapo kwenye dimba
la Old Trafford hadi Januari 31,
mwakani.

Straika huyo wa zamani wa Wat-
ford, Ighalo - ambaye ni shabiki wa
United tangu utotoni - hajaanza ka-
tika mchezo wowote kwenye Ligi Kuu
ya England, lakini alifunga katika kila
mechi aliyoanza kwenye Ligi ya Eu-
ropa na Kombe la FA.

Akizungumza na MUTV wiki iliyo-
pita, Kocha wa United, Ole Gunnar
Solskjaer alisema ana matumaini ya

kumbakisha mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 30.

“Usajili wake wa mkopo unakami-
lika Mei, lakini nina matumaini tut-
ambakisha,” alisema Solskjaer.

“Tupo katika majadiliano. Wame-
kuwa waungwana kwetu, na wam-
emruhusu kuichezea klabu ya ndoto
zake.

“Imekuwa ni ndoto kwa upande
wake na ninamatumaini atamaliza
kile alichokianza, kwa matumaini na
taji kwa upande wetu.”

Msimu wa Ligi Kuu ya England un-
atarajiwa kuendelea Juni 17, mwaka
huu, huku timu zikiwa zimerudi kwe-
nye mazoezi wiki iliyopita.

CHELSEA KWA WERNER

CHELSEA inafikiria kuanza mpango wa kum-
sajili straika wa RB Leipzig, Timo Werner mwenye
umri wa miaka 24, kama raia huyo wa Ujerumani
akionyesha nia ya kutaka kuhama. (ESPN)

MESSI, BARCA HADI 2021

MSHINDI mara sita wa Ballon d’Or, Lionel Messi
mwenye umri wa miaka 32, atabaki Barcelona
msimu ujao, huku mkataba wake ukionyesha
kwamba mchezaji huyo wa Argentina anaweza
kuondoka kipindi hiki cha majira ya joto akiwa
huru. (Standard)

WILLIAN AKATALIWA REAL

REAL Madrid imekataa nafasi ya kumsajili
winga wa Chelsea, Willian mwenye umri wa
miaka 31, akiwa mchezaji huru. Mchezaji huyo wa
kimataifa wa Brazil mkataba wake pale Stamford
Bridge unamalizika kipindi hiki cha majira ya
joto. (Mirror)

YAFUNGA NYOTA WAKE

LIVERPOOL ipo kwenye majadiliano ya
kuongeza mkataba wa mkopo kwa kiungo wa
kimataifa wa Wales, Harry Wilson mwenye umri
wa miaka 23, pale Bournemouth na straika wa
Uingereza, Rhian Brewster mwenye umri wa
miaka 20, kule Swansea hadi mwisho wa msimu.
(Telegraph)

LUIZ KUFUNGWA ARSENAL

ARSENAL ipo tayari kumpa ofa mlinzi wa
kimataifa wa Brazil, David Luiz mwenye umri
wa miaka 33, mkataba wa mwaka mmoja, lakini
itampunguzia mshahara wake wa pauni 130,000
kwa wiki. (Mirror)

GARETH KUISUSIA EPL

KOCHA wa timu ya Taifa ya England, Gareth
Southgate hatahudhuria mechi za Ligi Kuu ya Eng-
land wakati msimu huo utakaporejea tena, kwani
anahisi uwapo wake si kitu muhimu. (Star)

MAKOCHA EPL KUHOJIWA

KLABU za Ligi Kuu ya England zitajadili uweze-
kano wa makocha wao kuhojiwa na televisheni
wakati wa mapumziko katika mkutano wa kesho
Alhamisi. (Express)

CHELSEA YATAKA 9 BENCHI

KLABU ya Chelsea imetuma maombi kwenye
Ligi Kuu ya England kuongeza idadi ya wachezaji
wa akiba kwenye benchi kutoka saba hadi tisa kwa
kipindi cha msimu kilichobakia. (Mail)

EVERTON YAITA KIPA

KLABU ya Everton inatarajiwa kumuita tena
mlinda mlango, Jonas Lossl mwenye umri wa
miaka 31, baada ya mkataba wake wa kucheza kwa
mkopo kumalizika katika klabu ya Huddersfield
Town. (Yorkshire Evening Post)

CELTIC YAMGEUKIA BRAVO

CELTIC wanafikiria kumsajili mlinda mlango
wa Manchester City raia wa Chile, Claudio Bravo
mwenye umri wa miaka 37. (Times)
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Malale alia nyota
kuongezeka uzito

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Klabu ya Polisi Tanza-
nia, Malale Hamsini, ameeleza kusikit-
ishwa kwake kutokana na baadhi ya
wachezaji wake kufanya uzembe wa
kutokufanya mazoezi pamoja na kufuata
programu alizowaachia katika kipindi
chote walichokuwa wamepumzika baada
va kuibuka kwa ugonjwa wa Covid-19
unaosababishwa na virusi vya corona.

Akizungumza na Nipashe jana asu-
buhi kutoka Moshi mkoani Kilimanjaro,
Malale alisema wachezaji hao wamerudi
wakiwa wameongezeka uzito pamoja na
kuonekana wazi walikuwa wamejiachia,
kitu ambacho kinaweza kuwakosesha
kupata nafasi ya kupangwa mara kwa
mara.

“Kuna wachezaji ambao wamefanya
uzembe, hawajafuata maelekezo ambayo
nilikuwa nawapa wakiwa majumbani
hata ukiwaangalia wamepoteza mwone-
kano wa mazoezi jambo hilo limenikwa-
za," alisema Malale.

Hata hivyo, licha ya Nipashe kum-
taka Malale kuwaanika wachezaji hao,
alisema hawezi kuwataja kwani itawapa
wakati mgumu katika kipindi chote na
kukosa ari uwanjani.

“Siwezi kukutaji ni siri ya klabu nina
kazi kubwa ya kuwarudisha kama wal-
ivyokuwa mwanzo, nawapongeza wale
waliofuata maelekezo yangu vizuri,”
alisisitiza.

Alizungumzia ratiba iliyotolewa juzi na
Bodi va Ligi (TPLB), kupitia kwa Mtend-
aji wake Mkuu, Almas Kasongo, Malale
alisema anaipongeza bodi hiyo kwa
kuzipa klabu muda mrefu wa kujiandaa
kabla ya kuanza kwa Ligi Kuu Juni 20,
mwaka huu kwa timu ambazo hazina
Viporo.

Ligi hiyo itarejea rasmi Juni 13 kwa
timu zenye viporo na zitaendelea kuvi-
malizia hadi Juni 17 kabla ya Juni 20,
mwaka huu timu zote kushuka dim-
bani zikiwa mechi sasa, ambapo Polisi
Tanzania itaikaribisha Lipuli FC kwenye
Uwanja wa Ushirika mjini Moshi.

TPLB, marefa
wamalizana

Na Faustine Feliciane

ZIKIWA zimebaki siku tisa kabla ya
kuanza kwa ligi za soka, Ligi Kuu, Ligi
Daraja la Kwanza na la Pili, Bodi ya Ligi
nchini (TPLB), kupitia kwa Ofisa Mtendaji
wake Mkuu, Almas Kasongo amesema
wamemalizana na waamuzi wa ligi hizo
kwa kulipa madeni yao.

Kasongo alisema pamoja na kuwapo
kwa changamoto ya rasilimali fedha,
Shirikisho la Soka nchini (TFF), na TPLB
kwa kutambua umuhimu wa waamuzi
katika soka, wameamua kuwapa Kipaum-
bele kwa kulipa madeni yao ya msimu
wa 2019/2020.

“Tumetumia zaidi ya shilingi milioni
500 kulipa madeni kwa waamuzi wote
wakiwamo wale ambao wanatumikia ad-
habu, tunataka kuona ligi inaanza, huku
tukiwa hatuna madeni kwa waamuzi,”
alisema Kasongo.

Aidha, alisema kuwa ni matarajio yao
kuwa sasa waamuzi watafika kwenye
vituo kwa wakati na kuchezesha mchezo
pasipokuwa na wasiwasi wa posho zao.

KOCHA AZAM FC

Na Adam Fungamwango

ATIMAYE Kocha Mkuu wa

Klabu ya Azam FC, Mroma-

nia Aristica Cioaba, amerejea

nchini kuendelea na kibarua

chake cha kuifundisha timu hiyo kwenye

mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara, huku

pia akiiwahi mechi ya robo fainali ya

Kombe la FA, kati ya timu yake dhidi ya
Simba, hapo Juni 27, mwaka huu.

Kwa mujibu wa mtandao ras-

mi wa Klabu ya Azam FC, Cio-

aba aliwasili nchini Jumatatu

jioni akitokea kwao Romania

alikokwenda baada ya kuzu-

ka kwa ugonjwa wa Covid-19

duniani, unaosababishwa na

virusi vya corona.

Kocha huyo aliwasili pamoja na ko-

— -

Kocha Mkuu wa Azam FC, Mromania Aristica Cioaba (kushoto) na Kocha wa viungo wa timu hiyo, Costel Birsan,

AIWAHISIMBA DAR

cha wa viungo, Costel Birsan, wakitokea
Frankfurt, Ujerumani ambako ndiko
walikopata usafiri wa ndege ya kurejea
Tanzania.

Makocha hao walikwama kurejea
ndani ya muda kutokana na nchini kwao
kuwapo kwa karantini ya ugonjwa huo.

Taarifa ya Azam imeeleza kuwa
wawili hao walitarajia kuanza kazi jana
jioni, huku kikosi hicho kikiwa tayari
kilishaanza mazoezi Jumatano iliyopita
chini ya Kocha Msaidizi, Mrundi Bahati
Vivier. Azam itakuwa na kibarua cha Ligi
Kuu Juni 14, mwaka huu itakapocheza
kwenye uwanja wao wa nyumbani,
Azam Complex dhidi ya Mbao FC kutoka
Mwanza.

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa
Yanga, Luc Eymael, anatarajiwa kuwasili
nchini wiki akitokea nchini kwao Ubel-

giji.

Kocha huyo naye alikwama kutokana
na karantini ya ugonjwa wa corona
nchini kwao, na kwa sasa mazoezi ya-
nasimamiwa na Boniface Mkwasa.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bum-
buli, amesema utaratibu wote ume-
shafanyika na huenda wakawa naye wiki
hii, hata wakasafiri naye mjini Shinyanga
ambako Yanga inakwenda kucheza
dhidi ya Mwadui FC kwenye Uwanja wa
Kambarage mjini huko.

“Unajua usafiri kwa sasa si rahisi
hivyo, anatoka kwao, anapitia Ujeruma-
ni ambako ndiko kuna usafiri wa kwen-
da Ethiopia, ndiyo aje Dar, husafiri tu hivi
hivi, lakini ndani ya wiki hii tunatarajia
atakuwa nchini na hata safari ya kwenda
Shinyanga huenda tukawa naye,” alise-
ma Bumbuli.

Yanga itacheza mechi hiyo dhidi ya
Mwadui Juni 13, mwaka huu.

- —

walipowasili jijini Dar es Salaam juzi, tayari kujiandaa kwa mechi za Ligi na Kombe la FA. NA MPIGAPICHA WETU

Klabu Ligi Kuu Z’bar zamjadili Rais ZFF

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UMOJA wa Klabu za Ligi Kuu Zanzibar
umekutana jana na Kamati ya Utendaji
ya Shirikisho la Soka Zanzibar (ZFF),
lengo likiwa ni kujadili kiini cha kutoku-
wapo maelewano na Rais wa ZFF, Seif
Kombo Pandu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mwenyekiti wa kikao hicho, Haji Kidali,
alisema kikao hicho maalum ambacho
kiliandaliwa na viongozi wa Umoja wa
Klabu Zanzibar, kilitarajiwa kufanyika
jana katika Ukumbi wa Mafunzo Mjini
hapa.

Alisema umoja huo wa klabu ulitaka
kujua kiini cha baadhi ya wajumbe hao
wa kamati ya utendaji kuandika ba-
rua ya kutokuwa na imani na Rais wa
ZFF, Kombo wakati kama kuna tatizo
wangeweza kutumia njia ya kukutana
na umoja huo ambao waliuchagua.

“Umoja wa Klabu ndio waliowacha-
gua wajumbe wa Kamati ya Utendaji,
kwa hiyo kama kulikuwa na tatizo ni
vema wangetumia busara ya kutaka
kukutana na umoja huo kueleza tatizo
hili na kuona namna gani tunatatua
kwa pamoja na kuyaweka mambo sawa,
lakini kitendo cha kuandika barua na

kusambaza nakala kila sehemu ndio
umoja wa klabu tunataka kujua wali-
kuwa na lengo gani,” alisema.

Hata hivyo, alisema kikao hicho an-
amatumaini makubwa kitakuwa na
mafanikio pamoja na kufikia muafaka
wa kumaliza sintofahamu iliyojitokeza
kati yao hadi kufikia hatua ya baadhi
ya wajumbe kuandika barua hiyo am-
bayo kwao wao wameoana haikuleta
taswira nzuri katika safari ya mafanikio
ya Soka la Zanzibar ambalo mara nyingi
kumekuwapo na mivutano isiyokuwa
na maana.
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Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere (mbele), ambaye anaongoza kwa ufungaji Ligi Kuu hadi sasa, akiwa
mazoezini na wenzake wakati huu wakiendelea kujiandaa na ligi hiyo kwenye uwanja wao wa Mo Simba Arena

Mmachinga ashukia
wazawa kasi Kagere

® ® ® Awashangaa kulala na kuachia wageni
kuendelea kukimbiza Ligi Kuu huku...

Na Saada Akida

UKU akiwataka wachezaji wa-

zawa kujitambua, kujitunza na
kuthamini kazi yao kwa kuwa

soka kwa sasa ni ajira kubwa in-

ayolipa vizuri tofauti na zamani, msham-
buliaji wa zamani wa Yanga, Mohammed
Hussein ‘Mmachinga’ amemtaja straika
wa Simba, Meddie Kagere kuwa anaweza
kuvunja rekodi anayoishikilia ya mabao
mengi kwa msimu mmoja Ligi Kuu Bara.
Mmachinga ndiye anayeshikil-
ia rekodi ya mfungaji wa ma-
bao mengi kwa msimu mmoja
kwenye Ligi Kuu Bara ambayo
aliiweka mwaka 1999 kwa
kucheka na nyavu mara 26
wakati huo akiichezea Yanga.

Hata hivyo, mwaka 2006 kwenye ligi
hiyo ambayo pia ilishirikisha timu 16,
mshambuliaji wa Mtibwa Sugar, Abdal-
lah Juma alikaribia kuivunja baada ya
kufunga mabao 25, ambayo nayo mpaka
sasa hakuna mchezaji yeyote aliyewahi
kuyafikia.

Na hadi Ligi Kuu inasimama Machi
17, mwaka huu kutokana na mlipuko
wa virusi vya corona vinavyosababisha
ugonjwa wa homa kali ya mapafu (COV-
ID-19), Kagere ndiye anayeshikilia ukinara
wa mabao baada ya kucheka na nyavu
mara 19, akifuatiwa kwa mbali na Reli-
ants Lusajo wa Namungo FC, Yusuf Mhilu
(Kagera Sugar) na Paul Nonga wa Lipuli
FC ambao kila mmoja ana mabao 11.
es Salaam jana, Mmachinga alisema ki-
tendo cha wazawa kuonyesha kuridhika
haraka na kuona soka ni kazi ya kawaida
ni moja ya sababu ya kushindwa kufikia
malengo yao.

Mmachinga alisema inashangaza
kuona mfano mshambuliaji msimu huu
akiibuka mfungaji bora, lakini msimu un-
aofuata anapotea kabisa kwa kushindwa
kuendeleza rekodi yake.

“Soka la sasa ni tofauti na zamani,
muda huu mpira ni ajira inayoingiza fed-
ha nyingi, hivyo wachezaji wanatakiwa
kuachana na dhana mbovu za kuridhika
na walipo na badala yake wanapaswa
kuthamini kazi yao na kuzingatia zaidi

mambo ambayo mchezaji anatakiwa
kuyafanya ili kulinda kiwango chake.

“Wasipokuwa makini na kutothamini
kazi hii, basi wenzetu watakuja kufanya
vizuri kama sasa hivi katika ufungaji
bora ambapo Meddie Kagere atachuku-
wa tuzo mara mbili mfululizo,” alisema.

Mmachinga alisema washambuliaji
wazawa wanatakiwa kuiga mfano wa
Kagere ambaye amekuja kufanya kazi na
huenda msimu huu akafikisha idadi am-
bayo ameishikilia yeye kwa muda mrefu.

Ligi Kuu ambayo imebakiza takriban
raundi 10 kabla ya kufikia ukingoni, in-
atarajiwa kurejea Juni 13, mwaka huu
na Kagere ambaye ni raia wa Rwanda,
anahitaji mabao saba tu ili kuivunja re-
kodi hiyo ya Mmachinga iliyodumu kwa
miaka 21 sasa.

Simba iliyopo kileleni mwa msimamo
ikiwa na pointi 71, itarejea katika ligi hiyo
kwa kuikaribisha Ruvu Shooting Juni
14, mwaka huu, katika Uwanja wa Taifa
ikiwa ni siku moja baada ya watani zao,
Yanga waliopo nafasi ya tatu na alama
7ao 51, kumenyana na Mwadui FC katika
dimba la Kambarage mjini Shinyanga.
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Morrison,
Tshishimbi
waitia hofu
Yanga

Faustine Feliciane na Shufaa Lyimo

WAKATI Kocha Mkuu wa Yanga, Mbelgiji Luc Ey-
mael, akitarajiwa kurejea nchini wakati wowote
wiki hii, msaidizi wake, Boniface Mkwasa amese-
ma wachezaji nyota wa timu hiyo winga msham-
buliaji Bernard Morrison na kiungo mkabaji Papy
Tshishimbi, wameitia hofu timu hiyo baada ya
kupata maumivu.

Mkwasa, jana aliwaambia waandishi wetu
kuwa nyota hao wameonekana kuwa na majera-
ha na wanaendelea kuwaangalia kwa karibu.

"Si majeraha makubwa, tunaamini mpaka ku-
fika Juni 13, watakuwa fiti na kusafiri nao kwenda
Shinyanga kwenye mchezo wetu wa kwanza,"
alisema Mkwasa.

Kuhusu mchezo wao huo ambao utakuwa dhi-
di ya Mwadui FC, Mkwasa alisema wamejipanga
kikamilifu kuelekea katika mchezo huo, licha
ya kwamba wanatambua kucheza ugenini kuna
changamoto zake. Mkwasa alisema anashukuru
wachezaji wote walioripoti kambini wanaende-
lea vizuri isipokuwa hao wawili ambao wame-
pata maumivu kidogo mazoezini.

"Tumejipanga vizuri kukutana na Mwadui
hatuibezi ni timu nzuri lengo letu ni kurudi na
pointi tatu nyumbani," alisema Mkwasa.

Wakati huo huo, Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli, aliliambia Nipashe kuwa Kocha
Mkuu, Eymael anatarajia kurejea nchini wakati
wowote wiki hii kuendelea na majukumu yake.
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