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Usafiri wa anga kurudi mbwa anaponusa virusi vya  corona 
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Maisha bora yalivyojikitakilimohai, viuatilifu asilia

I
DADI kubwa ya watoto wanaoi-shi   Keko Mwanga B   Dar es Salaam, inaelezwa kuwa wa-naacha shule na wengine wa-nachelewa kuanza darasa la kwanza kutokana na kukosa mahitaji ya muhimu ya binadamu.Wanakosa chakula, daftari, vitabu na matibabu wakiwa wagonjwa, kwa mujibu wa utafiti uliofanyika mwaka 2019 ukihusisha wilaya ya Temeke, wazazi, walezi, kamati za shule na viongozi wa kata ulibaini kuwapo kwa tatizo hilo.

Akizungumza na Nipashe, Meneja Mradi wa shirika la Holt Children Service Incorporation la Korea Kusini,   Vaileth Loy,  anasema kwa kushirikiana na   asasi ya Women In Social Entrepreneurship (WISE), wameanza kuwahudumia watoto hao. Anasema kazi hiyo ita-fanywa kwenye  mradi wa miaka mitatu,   unaowalenga watoto 100 wa shule ya msingi  kutoka  familia masikini.
Anasema kutokana na changa-moto hiyo asasi hiyo ya  WISE ina-wasaidia watoto wa kata ya Keko Mwanga B kazi iliyoanza kufanyika   baada ya kugundua kuwa watoto wengi hawasomi,   wanaacha shule au kuchelewa kwenda shuleni kuto-kana na hali duni ya    uchumi wa wazazi au walezi kushindwa kuwa-saidia kusoma.

WISE imeanza kusomesha wanafunzi 88 wa darasa la kwanza japo walilenga wanafunzi 100 wa majaribio   wakiwapatia madaftari, sare, vitabu, bima ya afya, chakula, kuwapa masomo ya ziada pamoja na simu janja (vishikwambi 50) kwa ajili ya watoto wanajifunza kwa kutumia  mtandao, anasema Loy.Anaongeza kuwa wana wanafunzi  88 wa darasa la kwanza    kutoka kaya masi-kini wakiwamo yatima, watoto wenye mzazi mmoja , waliotele-

kezwa, wanaolelewa na babu au bibi,   shangazi na wanaotoka kwenye kaya masikini.Mbali na hilo, pia wakati wa kipindi cha Corona    waliwapatia chakula na masomo yao hayakusi-mama, walifanyakazi za shule nyum-bani kila wiki, mzazi anakwenda kuchukua maswali kwenye ofisi ya mtaa na kumsimamia mtoto aya-fanye  na kuyarudisha ofisi ya mtaa ili walimu wazichukue na kusahi-hisha na kuzirejesha  ofisi ya mtaa ili mzazi azipeleke kwa  mwanafunzi.Jitihada hizo zimesaidia watoto wasisahau masomo na kuendelea kuwa na juhudi kwenye masomo. “Tuligundua hili baada ya kuwapa mitihani watoto na asilimia  mbili pekee  ndiyo walishindwa mitihani, 

kati ya wanafunzi 88 waliofanya mtihani,” anasema na kwambaWISE imesajili walimu watatu kwa ajili ya kufundisha Kingereza, Hisa-bati na masomo ya sanaa” anaongeza Loy.

MATIBABU
Loy anaongeza kuwa   kadi za Bima ya Afya (NHIF) zimetolewa kwa  watoto 90 wa familia masikini zenye thamani ya Sh. 4,536,000, aidha, kila mwezi familia za watoto hao wanapewa kilo 25 za unga, mchele na maharage kupunguza njaa kwenye familia.

Kwa mujibu wa maelezo yake   baadhi ya watoto waliopata bima ya afya wanaumwa   moyo, pumu, vidonda vya tumbo, seli 

mundu (sickle cell anemia) na magonjwa mengine.
Anasema wameamua kutoa kadi za bima ya afya baada ya kugundua kuwa watoto wanachangamoto za afya, hakuna mtu wa kuwahudumia, wengi wanashindwa kwenda hos-pitali kupata huduma ya afya kwa sababu wazazi wao hawana fedha na matokeo yake mtoto akiumwa anakaa nyumbani  bila kupata mat-ibabu kitu ambacho ni hatari kimai-sha na kukosa elimu.

Anawahakikishia wanufaika kuwa hiyo ni awamu ya kwanza kutoa bima ya afya na Holt na WISE wataende-lea kutoa msaada zaidi kwa watoto katika eneo hili  kulingana na mahi-taji na fedha kutoka kwa wahisani.Anasisitiza kuwa wameamua 

Mwalimu Baraka Mujunangee, kutoka Shule ya Keko Mwanza, akimfundisha Fahadi Juma, ku-

soma herufi ndogo wakati wa masomo ya ziada. PICHA: BEATRICE PHILEMON.

kuanzisha mradi huo    baada ya kugundua kuwa watoto wanaacha shule kwa  sababu wanakosa mahi-taji ya  shule kama vile sare, daftari na chakula.
Lakini pia kama wakiumwa wanakosa hela ya matibabu na kusababisha waache shule kwa sababu    wazazi na walezi wanashindwa kuwahudumia kupata matibabu    lakini pia mazingira ya shule hayavutii.

“Mtoto    hawezi kupenda shule kama akirudi nyumbani hakuna chakula wala waangalizi wa kum-hudumia, unakuta mama    yupo kwenye mihangaiko yake, je, mtoto atapenda kweli kusoma ?” Anahoji.Loy anaongeza kuwa waligundua kwenye utafiti kuwa  wazazi wengi katika eneo hili hawaelewi namna ya kulea watoto na wanajilea wenyewe kwani hakuna anayewafuatilia.Akizungumza bima ya afya kwa mjukuu wake,   Nikolina Nyakung, anasema   alishukuru shirika la Holt na WISE kumsaidia mjukuu wake kupata matibabu kwa sababu wakati mwingine mtoto alikuwa anaumwa na kushindwa kupelekwa  hospital-ini   lakini sasa tatizo hilo limemal-izika.
Mwenyekiti wa kata ya Keko Mwanga B, Hamza   Zayumba, anashukuru   WISE na Holt kwa   kutoa bima za afya kwa watoto wa  familia masikini   lakini akaomba pia asasi hizo ziwatazame watu wazima kwa  sababu wengi hawana uwezo wa kulipa huduma za matib-abu  wakiumwa  wanabakia nyum-bani,  jambo ambalo ni hatari kwa maisha yao.

Anasema wengi wanaoishi katika makazi duni, nyumba nyingi ni za urithi na wanaomba kama kuna uwezekano wasaidiwe pia kubore-sha makazi yao na kama inaweze-kana wajengewe  upya nyumba kwa sababu zimezeeka.
Aidha,  Zayumba anaomba kama kuna watu wanaoweza kuwapatia mitaji ya kufanya biashara wawa-saidie ili kupata fedha za kujikimu kiuchumi Hadi sasa kata ya Keko Mwanga B ina zaidi ya wakazi 4,000 wanaoishi katika familia masi-kini kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Kata ya Keko Mwanga B.
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Bila sheria mpyaitabakia kutwangamaji kwenye kinu

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6    Yanga yamaliza na Carlinhos, Yacouba  Uk.24

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ 0745 700710The Guardian digital

Warioba
aomba

Magufuli
asaidiwe

NEC yafungua pazia la
urais, ubunge, udiwani  

Upatikanaji vitambulisho 
vya NIDA bado ni tatizo

Vigezo vitakavyotumiwa na NEC leo kuamua wagombea urais, ubunge 
na udiwani hadharani …Endelea uk.  2

Butiku avipa neno vyombo 
vya dola uchaguzi Oktoba

ukurasa   2

Panga la mwisho

ukurasa  3



Jumanne Agosti 25, 20202

habari kitaifa

Butiku avipa neno 
vyombo vya dola 
uchaguzi Oktoba

Panga la mwisho 

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKURUGENZI Mtendaji wa Taasisi ya Mwalimu 
Nyerere, Joseph Butiku, amevitaka vyombo vya 
dola nchini kutoonea yeyote kwenye uchaguzi 
mkuu badala yake vitende haki na kuwapa wa-
nanchi nafasi ya kufanya uamuzi wa kuchagua 
viongozi wao.

 Akizungumza jana kwenye kongamano la maombi 
na dua kuhusu uchaguzi mkuu jijini Dodoma, lil-
iloandaliwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
alisema uchaguzi unatoa nafasi mara moja kwa 
wananchi wenye nchi yao kufanya uamuzi wa nani 
awe kiongozi wao na kwamba waachwe wapige 
kura bara na visiwani kwa uhuru.

 “Nyote mnaoshiriki kuwezesha mchakato wa 
uchaguzi msiwaonee wananchi wa Tanzania 
wasinyang’anywe uhuru, nafasi yao na msitende 
vituko katika kuwapa nafasi ya kupiga kura, uwe 
polisi, jeshi au usalama wa taifa au uwe nani, wap-
eni uhuru wapige kura kwa uhuru na kwa heshima,” 
alisema.

 “Mambo haya tulikuwa tunatenda siku za nyuma 
yaishe kuanzia kikao hiki (cha viongozi wa dini), 
watu wa dini mtusaidie mtuombee wale wote 
wanayoyafanya Mungu awatazame, siwezi kusema 
awatazame kwa jicho gani, lakini Mungu anajua,” 
alisisitiza. 

“Kwanini mnakwenda kuwaomba kura, hata 
maaskofu tunawachagua siku hizi kwa sababu nchi 
ni yetu, wananchi nchi ni yao, nchi si yako unayek-
wenda kugombea, unakwenda kuomba ridhaa yao 
uwaongoze, uende kwa heshima na adabu, alisema.

 Butiku alisema: “Uende kwa wananchi kwa adabu, 
usiende unatembeza fedha unataka kuwahonga, 
unatumia umaskini wao kutaka kuwahonga, mtu wa 
namna hiyo nadhani ni Ibilisi, mnakwenda kudhalili-
sha wananchi unaotakiwa kuwaeleza utafanya nini 
wakikuchagua.”

Alivitaka vyama vya siasa nchini kuacha kupinga 
uongozi uliopo madarakani.

Alisema pamoja na kuwa vyama vya siasa vina-
takiwa kupinga serikali iliyoko madarakani kuto-
kana na sera zao, lakini havipaswi kutumia matusi 
katika kufikisha ujumbe wao.

“Kwanza nivipongeze vyama vya siasa kwa kazi 
vinazofanya kwani bado ni vichanga vimeanzishwa 
mwaka 1992, lakini lazima viendelee kujifunza nam-
na sahihi ya kupinga na siyo kutukana matusi Rais,” 
alisema Butiku. 

Alisema kitendo cha vyama vya upinzani kumtu-
kana rais, huo sio uafrika bali ni mambo ya kuiga 
mataifa mengine ya ambayo yamekuwa na matukio 
kama hayo.

Akizungumzia uchaguzi mkuu 2020, Butiku 
alisema wagombe wote wanatakiwa kwenda kwa 
wananchi kwa heshima na siyo kutumia fedha zao 
kutoa rushwa ili wachaguliwe.

Katibu Mkuu wa Kamati ya Taifa ya Maridhiano, 
Askofu Oswald Mlay, alisema lengo la kongamano 
hilo, ni kuliombea taifa kuelekea uchaguzi mkuu 
mwa huu, ili upite kwa amani na haki.

Alisema pamoja na kuombea uchaguzi mkuu, pia 
wanampongeza Rais Magufuli kwa jitihada za kuleta 
maendeleo alizozifanya katika kipindi cha miaka 
mitano ya muhula wa kwanza wa uongozi wake.

“Rais wetu amefanya mambo makubwa sana 
katika taifa letu, wakati wa mikutano ya kampeni 
mwaka 2015 alisema hata kwenda Ulaya na ame-
fanya kweli… amekuwa Rais wa kwanza Afrika ku-
maliza miaka mitano ya utawala wake bila kwenda,” 
alisema. 

Naibu Msajili wa Vyama vya Siasa, Sisty Nyahoza, 
akizungumza katika kongamano hilo, aliyataka 
makanisa na misikiti nchini kuacha kujihusisha na 
siasa katika kipindi hichi cha kuelekea uchaguzi 
mkuu 2020.

Na Waandishi Wetu

MCHAKATO wa uteuzi wa wag-
ombea urais, ubunge na udiwani 
katika uchaguzi mkuu wa mwaka 
huu, unakamilika rasmi leo Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) itaka-
poanika orodha ya waliokidhi vig-
ezo na kuteuliwa.

Kwa mujibu wa ratiba ya NEC, 
fomu za kuomba kuteuliwa kwa 
nafasi ya rais zilianza kutolewa 
Agosti 5 hadi 25 mwaka huu huku 
zile za nafasi ya ubunge na udiwani 
zikianza kutolewa Agosti 12 hadi 25, 
mwaka huu.

Mwenyekiti wa NEC, Jaji mstaafu 
Semistocles Kaijage, alisema jana 
jijini Dodoma kuwa uteuzi wa wag-
ombea wa kiti cha rais na makamu 
wa rais utafanyika ofisi za tume 
jijini huku wa ubunge ukifanyika 
ofisi za wasimamizi wa uchaguzi 
wa majimbo husika na kwa udi-
wani uteuzi utafanyika ofisi za 
wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi 
ngazi ya kata.

Alisema fomu za uteuzi zitawek-
wa eneo la wazi hadi saa 10 jioni 
Agosti 26, mwaka huu na wagom-
bea watapata nafasi ya kuweka 
pingamizi.

Mwenyekiti huyo alisema wen-
gine wanaoruhusiwa kuweka 
pingamizi ni Mkurugenzi wa Uch-
aguzi, Wasimamizi wa Uchaguzi, 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali na 
Msajili wa Vyama vya siasa.

Aliwaagiza wasimamizi wa uch-
aguzi kuwapo kwenye ofisi zao 
leo wakati wote kuanzia saa moja 
asubuhi hadi saa 10 jioni, na kiten-
do cha kutokuwapo ofisini katika 
muda huo, tume itachukua hatua 
kali dhidi yao.

“Tume inarudia kuvikumbusha 
vyama vya siasa kuzingatia maele-
kezo yaliyomo katika maadili ya 
uchaguzi hasa katika eneo la kuzi-
tumia kamati za maadili kutatua 
migogoro na malalamiko yatakay-
ojitokeza,” alisema.

Alipoulizwa kuhusu malalamiko 
ya wagombea wa upinzani kunyim-
wa fomu, kiongozi huyo wa tume 
alisema wana taarifa na wame-
chukua hatua zinazopaswa.

Kwa mujibu wa Mkurugezi wa 
NEC, Dk. Wilson Mahera, vyama 
vya siasa 17 kati ya 19 venye usajili 
wa kudumu, vimechukua fomu ya 
kuomba kuteuliwa kugombea na-
fasi ya urais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Miongoni mwa vyama hivyo ni 
Chama cha Mapinduzi (CCM kina-
chowakilishwa na Rais John Magu-
fuli, Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema) kilichom-
teua Tundu Lissu na AAFP kil-
ichomsimamisha Seif Maalim Seif.

Wengine waliochukua fomu na 
vyama vyao kwenye mabano ni 
Philipo Fumbo (DP), Leopold, Ma-
hona (NRA), Muttamwega Mgaywa 
(SAU), Queen Sendiga (ADC), Twal-
ib Kadege (UPDP), Bernard Membe 
(ACT Wazalendo).

Cecilia Mmanga (Demokrasia Ma-
kini), Hashim Spunda(CHAUMMA), 
Khalfani Mazrui (UMD), David 
Mwaijolele (CCK), Profesa Ibra-
him Lipumba (CUF), Yeremia 
Maganja (NCCR Mageuzi), John 
Shibuda (ADA-TADEA) na Maisha 

Muchunguzi(NLD).

VIGEZO 10 URAIS 
Akitoa maelezo ya vigezo kwa 

wagombea urais wakati wa-
kichukua fomu hivi karibuni, Dk. 
Mahera alisema kwa mujibu wa ki-
fungu cha 37(1) cha Sheria ya Taifa 
ya Uchaguzi, Sura ya 343, fomu hizo 
sharti ziwasilishwe siyo zaidi ya saa 
10:00 jioni siku ya uteuzi.

Dk. Mahera pia alisema kwa 
mujibu wa Kanuni ya 37(1) na (2) 
vya kanuni za uchaguzi wa rais na 
wabunge za mwaka 2020, wagom-
bea wa nafasi ya kiti cha rais na 
makamu wa rais watatakiwa kujaza 
fomu namba 8A na fomu namba 10 
za maadili ya uchaguzi ili kutimiza 
masharti ya kuteuliwa.

Pia, alisema kifungu cha 30 cha 
Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura 
ya 343, kimeweka utaratibu un-
aopaswa kufuatwa ili mtu ateuliwe 
kuwa mgombea wa kiti cha rais na 
makamu wa rais kwamba awe raia 
wa kuzaliwa wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, awe ametimiza 
umri wa miaka arobaini (40), awe 
mwanachama na mgombea ali-
yependekezwa na chama cha siasa.

Vilevile, awe anazo sifa za kum-
wezesha kuwa mbunge au mjumbe 
wa baraza la wawakilishi na asiwe 
ametiwa hatiani na mahakama 
yoyote kwa kosa la kukwepa kulipa 
kodi yoyote ya serikali katika kip-
indi cha miaka mitano kabla ya 
tarehe ya uchaguzi.

Pamoja na sifa hizo, mgombea 
wa kiti cha rais au makamu wa 
rais ni lazima awe amedhaminiwa 
na watu wasiopungua 200 walio-
jiandikisha kupiga kura katika kila 
mkoa kwa mikoa 10 na kati ya hiyo 
angalau mikoa miwili iwe ya Tanza-
nia Zanzibar.

Vigezo hivyo pia vinamtaka 
mtiania awe ameweka dhamana 
ya Sh. milioni moja Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi. Dhamana hiyo 
itarejeshwa kwa mgombea baada 
ya uchaguzi endapo atakuwa ame-
pata sehemu moja ya kumi (1/10) au 
zaidi ya kura zote halali zilizopigwa 
na awe amekula kiapo mbele ya Jaji 
wa Mahakama Kuu au Mahakama 
ya Rufani kwamba anazo sifa zina-
zotakiwa, hajapoteza sifa hizo na 
kwamba anakubali kuwa mgom-
bea. Pia, wagombea kwa nafasi hizo 
wanatakiwa kuwa na wadhamini 
ambao wamejiandikisha kuwa 
wapigakura kwenye mikoa wanay-
oishi, hawajamdhamini mgombea 
mwingine yeyote wa kiti cha urais 
au umakamu wa rais. 

Kigezo hicho kinafafanuliwa 
zaidi kuwa wadhamini hao siyo 
lazima wawe wanachama wa 
chama kilichompendekeza wala 
siyo lazima wawe wanachama wa 
chama chochote cha siasa na wawe 
wamewadhamini wagombea kwa 
kutumia fomu ya uteuzi.

VIGEZO UBUNGE
Kwa mujibu wa Ibara ya 67(1) ya 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, mtu yeyote atakuwa 
na sifa za kustahili kuchaguliwa au 
kuteuliwa kuwa mbunge endapo ni 
raia wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na ametimiza umri wa 
miaka 21.

Sifa nyingine ni kujua kusoma 
na kuandika kwa Kiswahili au Kiin-
gereza, ni mwanachama na mgom-
bea aliyependekezwa na chama 
cha siasa na hajawahi kutiwa ha-
tiani na mahakama yoyote kwa 
kosa lolote la kukwepa kulipa kodi 
yoyote ya serikali katika kipindi cha 
miaka mitano kabla ya tarehe ya 
uchaguzi.

Sharti lingine ni awe amed-
haminiwa na wapigakura wasio-
pungua 25 walioandikishwa kuwa 
wapigakura katika jimbo husika.

Mgombea kwa nafasi hiyo pia 
anatakiwa awe ametoa tamko 
mbele ya hakimu kuthibitisha 
kwamba anazo sifa zinazotakiwa 
kugombea ubunge na hajapoteza 
sifa hizo.

Pia, anatakiwa aweke dhamana 
ya Sh. 50,000 kwa msimamizi wa 
uchaguzi kupitia akaunti ya amana 
ya halmashauri atakayopatiwa siku 
atakayochukua fomu za uteuzi. 

Vilevile, taratibu za uteuzi zi-
namtaka mgombea wa ubunge 
kujaza fomu namba 8B inayohusu 
taarifa zake binafsi na zithibitishwe 
na chama kilichomteua ngazi ya 
mkoa, wilaya au jimbo kwamba ni 
za kweli.

Pia anatakiwa kujaza fomu nam-
ba 10 ya tamko la kuheshimu na 
kutekeleza maadili ya uchaguzi na 
anatakiwa awasilishe nakala nne 
za fomu ya uteuzi kwa msimamizi 
wa uchaguzi siyo zaidi ya saa 10:00 
jioni siku ya uteuzi.

VIGEZO UDIWANI
Kwa upande wa wagombea wa 

udiwani, kifungu cha 39 2) cha She-
ria ya Uchaguzi ya Serikali za Mitaa, 
Sura ya 292, kinaainisha sifa za 
mgombea udiwani kuwa ni pamoja 
na kuwa raia wa Tanzania aliyetimi-
za umri wa miaka 21, anayejua ku-
soma na kuandika kwa Kiswahili au 
Kiingereza, awe mkazi wa kawaida 
wa halmashauri anayogombea, 
awe mwanachama na mgombea al-
iyependekezwa na chama cha siasa 
chenye usajili wa kudumu.

Mgombea huyo pia awe na kipato 
halali kinachomwezesha kuishi na 
awe hajatiwa hatiani na mahakama 
yoyote kwa kosa lolote la kukwepa 
kulipa kodi yoyote ya serikali katika 
kipindi cha miaka mitano kabla ya 
tarehe ya uchaguzi.

Mgombea udiwani pia anapaswa 
atimize masharti kadhaa ikiwa 
ni pamoja na kudhaminiwa na 
wapigakura wasiopungua 10 wal-
ioandikishwa katika kata anayo-
gombea, awe ametoa tamko mbele 
ya hakimu kuthibitisha kwamba 
anazo sifa za kugombea udiwani na 
hajapoteza sifa hizo.

Pia, anatakiwa awe ameweka 
dhamana ya Sh. 5,000 kwa msi-
mamizi wa uchaguzi kupitia akaun-
ti ya amana ya halmashauri atakay-
opatiwa siku ya kuchukua fomu za 
uteuzi.

Ratiba ya NEC inaonyesha kuwa 
uchaguzi huo kampeni za uchaguzi 
katika nafasi zote zitaanza 26 Ago-
sti, yaani kesho hadi 27 Oktoba na 
uchaguzi wenyewe utafanyika Ju-
matano Oktoba 28, mwaka huu.

*Imeandikwa na Augusta Njoji 
(DODOMA) na Thobias Mwanakat-
we (DAR)
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HABARI KITAIFA

Na Mary Geofrey

WAKATI kampuni za mawasiliano ya simu 
nchini zikiwataka wateja wake kusajili laini 
zao kwa mfumo wa alama za vidole, baadhi ya 
wananchi wameendelea kulalamikia ugumu 
wa upatikanaji wa vitambulisho vya kitaifa.

Jana, kampuni za mawasiliano ya simu za 
Airtel, Halotel, Smile, Tigo, Vodacom na Zan-
tel, zilitoa taarifa kwa umma kupitia magazeti, 
zikiwahimiza wateja wake kusajili laini zao 
kwa mfumo huo mpya.

Taarifa hiyo iliwataka watumiaji wa simu 
hizo kujisajili kwa alama za vidole ili kuende-
lea kupata huduma za mawasiliano nchini na 
kuepuka udanganyifu.

Hata hivyo, baadhi ya wakazi wa Ilala ji-
jini Dar es Salaam waliozungumza na Nipashe 
mwishoni mwa wiki iliyopita, walidai kusub-
iri kwa muda mrefu kupatiwa vitambulisho 
hivyo bila mafanikio.

Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
kupitia kwa Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano na Hifadhi Hati, Geofrey Tengeneza, 
ilisema inaendelea kutoa huduma kwenye 
maeneo yote nchini.

Tengeneza alisema NIDA ofisi zao ziko wazi 
wakati wote na waliendelea kutoa huduma 
kwa wananchi hata wakati wa baa la corona.

“Kuna taasisi hazitoi huduma kwa namba 
nyingine isipokuwa za NIDA, hivyo tulishiriki-
ana nao kuwapa mwongozo wa kutumia nam-
ba za vitambulisho kwa wale waliojiandikisha 
kwa njia ya mtandao ili kutoa huduma kwa 

jamii,” alisema.
Kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa Aprili 

Mosi mwaka huu na Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, George Simbachawene, Watan-
zania milioni sita waliokuwa wamepata vitam-
bulisho vya taifa kati ya Watanzania milioni 27 
waliostahili kupata vitambulisho hivyo.

Alisema serikali imeshanunua mashine 
mpya yenye thamani ya Sh. bilioni 8.5 yenye 
uwezo wa kufyatua vitambulisho 9,000 kwa 
saa ambayo ingetakiwa kuanza kufanya kazi 
Aprili mwaka huu.

Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
kwa Umma wa Mamlaka ya Mawasiliano 
(TCRA), Semu Mwakyanjala, akizungumza na 
Nipashe mwishoni mwa wiki, alisema jumla 
ya laini za simu zilizosajiliwa kwa mfumo wa 
alama za vidole hadi kufika Juni 30 mwaka 
huu ni milioni 43.848.

Alibainisha kuwa laini ambazo hazijasajili-
wa kwa mfumo wa alama za vidole hadi ku-
fikia Juni 30 mwaka huu ni milioni 4.283.

“Jumla ya Watanzania wanaotumia simu 
za mkononi ni milioni 48.132 na waliosajiliwa 
kwa alama za vidole ni asilimia 91.1,” alisema 
na kuongeza kuwa kuanzia Januari 21 hadi 
Juni 30 mwaka huu, laini ya simu za mkononi 
zilizofungwa kwa kutosajiliwa kwa alama za 
vidole ni milioni 9.07.

Mwakyanjala alisema jumla ya laini zilizos-
ajiliwa upya baada ya kufungiwa ni milioni 
2.76 na kwamba laini milioni 26 nchini zina-
tumia huduma ya intaneti na milioni 26 zina-
tumia huduma za kibenki.

Upatikanaji vitambulisho 
vya NIDA bado ni tatizo 

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu mstaafu, Jaji Joseph War-
ioba, amesema Rais John Magufuli anahitaji 
msaada mkubwa katika mapambano dhidi 
ya rushwa kwa sababu kwa sasa inatolewa na 
viongozi.

Akifungua kongamano la Maadhimisho ya 
Kumbukizi ya Mwalimu Nyerere, Jaji Warioba 
alisema, Rais Magufuli amekuja na ajenda 
inayosema nchi irudishe nidhamu, uadilifu, 
kupambana na ufisadi na rushwa ili kulinda 
rasilimali.

“Ajenda hii ni muhimu kwa nchi yetu hata 
mimi ninaunga mkono ajenda hii, sheria, ka-
nuni zinatungwa watu wameshughulikiwa, 
lakini kazi bado inahitaji msaada.

“Siku hizi viongozi wanahonga na kuhong-
wa kila sehemu kwenye serikali hasa katika 
uchaguzi vyama vya siasa hata kwenye mich-
ezo, taasisi binafsi na kwa wanafunzi kuna 
rushwa na hali ni mbaya,” alisema.

Alisema wakati wa uchaguzi vyama vya 
siasa vimetoa onyo wasitoe rushwa, lakini 
kwenye mchakato wa uteuzi wameshuhudia 
ikitembea.

“Tujiulize ni nani waliohongwa kwenye 
uteuzi, utakuta ni viongozi, kwa kuwa kwe-
nye mikutano ya uteuzi wajumbe wake ni 
viongozi kuanzia kata hadi halmashauri,” 
alisema.

Warioba alisema hawawezi kumaliza 
rushwa mpaka wananchi waikatae na kui-
kataa ni mpaka viongozi washawishi.

“Rais Magufuli anahitaji msaada mkub-
wa ili tufike mahali wananchi wakubali na 
viongozi wasijidumbukize katika rushwa,” 
alisema.

Alisema ni lazima viongozi wakae pamoja 

waje na azimio la Arusha ili waweze kukataa 
rushwa.

“Ajenda ya Rais ya kupambana na rushwa 
ni nzuri, lakini hali ya kupambana nayo siyo 
nzuri sana.

“Nina wasiwasi na TAKUKURU kwa sababu 
ipo chini ya viongozi haitafanya kazi yake vi-
zuri, ninadhani iwe huru ifanye kazi yake bila 
kufuata maagizo ya kiongozi yeyote la sivyo 
itakuwa sehemu ya utawala na kupewa maa-
gizo na serikali,” alisema.

Alisema Baba wa Taifa Mwalimu Julius 
Nyerere alipambana na rushwa, hakupokea 
wala kutoa rushwa.

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU) mkoa wa Temeke, 
Donasian Kessy, alisema rushwa ni zao la 
uozo wa maadili na humsukuma mtu kufan-
ya jambo la uhalifu.

Naye Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesa-
bu za Serikali mstaafu, Ludovick Utouh, alise-
ma mazingira ya utoaji na mpokeaji rushwa 
hutokana na hulka ambazo zimegawanyika 
makundi kadhaa.

Aliyataja kuwa ni ushawishi familia kwa 
mtu mmoja kuwa na kipato na kuwa tegeme-
zi, hali ya uchumi inayosababisha kushindwa 
kukusanya mapato, haki ya kisiasa ambayo 
viongozi wanatokana na rushwa na kukosa 
uaminifu katika jamii.

Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya 
Mwalimu Nyerere, Prof. Shadrack Mwakalila, 
alisema lengo la kongamano ni kuenzi na ku-
jifunza yale yote waliyoyaelekeza waasisi wa 
Taifa la Tanzania.

Prof. Mwakalila amewaeleza washiriki wa 
kongamano hilo kuwa mada kuu ni mchan-
go wa Mwalimu Nyerere katika mapambano 
dhidi ya rushwa.

Warioba aomba 
Magufuli asaidiwe
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Kaimu Mkurugenzi wa Uvuvi katika Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Ezra Mutagwaba (kushoto), akizungumza katika mkutano wa wa-
dau wa uvuvi uliojadili viwango vya mazao ya dagaa na mwani, jijini Dar es Salaam jana. Katikati ni Katibu Mkuu  wa wizara hiyo, 
Dk. Rashid Tamatamah na Mratibu wa SWAOFish, Daniel Nkondola. PICHA: JUMANNE JUMA

Bosi TRC 
awataka 
w’biashara 
kupunguza 
bei ya saruji

Ndege zote zisizo na 
rubani lazima kusajiliwa
Na Mwandishi Wetu

  MAMLAKA ya Usafiri wa 
Anga Tanzania (TCAA), im-
ewataka wamiliki wa ndege 
zisizo na rubani (drones) 
kusajili kabla ya Agosti 28, 
mwaka huu.

  Kwa mujibu wa tangazo 
lilitolewa na Mkurugenzi 
Mkuu wa TCAA kwenye vy-

ombo vya habari, agizo hilo 
linahusu ndege zilizopewa 
kibali awali na ambazo hazi-
jasajiliwa.

  “Hatua hii ni utekekezaji 
wa kanuni za kiusalama za ku-
dhibiti matumizi ya ndege zi-
sizo na rubani ya mwaka 2018, 
wamiliki wa ndege hizo wana-
takiwa kufanya usajili makao 
makuu ya TCAA,” alisema.

  Alisema pia wanaweza 

kusajili katika ofisi za kanda 
zilizoko Arusha, Dodoma, 
Iringa, Mwanza, Mtwara, 
Mbeya, Kilimanjaro, Kigoma, 
Songea, Tabora, Tanga na 
Zanzibar.

  “Baada ya tangazo hili 
yeyote atakayekiuka agizo 
atachukuliwa hatua kali za 
kisheria. Mamlaka kwa kush-
irikiana na Jeshi la Polisi 
wameunda kikosi kazi maal-

um ambacho kitasimamia 
utekelezaji wa kanuni,” alise-
ma.

 Kwa mujibu wa kanuni za 
udhibiti wa ndege zisizo na 
rubani za mwaka 2018, zina-
taka mtu au kampuni kuomba 
kibali kutoka TCAA kabla ya 
kuingiza na kusajili, na kutoa 
taarifa kwa Jeshi la Polisi na 
serikali za mitaa wakati wa 
matumizi.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika 
la Reli Tanzania (TRC), Masanja 
Kadogosa, amewataka wafanya-
biashara wakubwa  kupunguza 
bei za saruji, nondo na mabati ili 
wananchi wajenge kwa gharama 
nafuu.

Akizungumza jana jijini Arusha 
na wananchi waliojitokeza kwe-
nye mapokezi ya treni ya abiria 
iliyofika kwa mara ya kwanza 
baada ya miaka 30 kupita, Ka-
dogosa alisema treni inasafirisha 
mizigo kwa gharama nafuu.

“Sasa kama mnasafirishiwa miz-
igo mikubwa na midogo kwa bei 
nafuu, ni vema nanyi wafanyabi-
ashara na kampuni za kuzalisha 
bidhaa mkanufaika na usafiri huu… 
punguzeni bei za bidhaa zenu 
ili nao wananchi wanufaike na 
ujio huu wa treni mkoani kwetu,” 
alisema.

Alisema usafiri huo mkombozi 
hata kwa wananchi ambao watas-
afiri kwa Sh.18,000 toka Arusha 
hadi mkoani Dar es Salaam hivyo 
kila mmoja anapaswa kumshukuru 
Rais John Magufuli.

Aliomba wananchi kulinda miun-
dombinu ya reli ili isiharibiwe na 
inufaishe na vizazi vijavyo.

Mkuu wa Mkoa Arusha, Idd 
Kimanta, alionya mtu yeyote 
atakayehujumu miundombinu ya 
reli atachukuliwa hatua kali za 
kisheria.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, 
Kenan Kihongosi, alisema Rais 
John Magufuli anahitaji kuponge-
zwa kwa kutoa Sh. bilioni 15 kwa 
ajili ya kufufua miundombinu ya 
reli nchini.

Katibu wa Halmashauri Kuu 
Taifa (NEC) wa Chama Cha Map-
induzi CCM (Itikadi na Uenezi), 
Humphrey Polepole, alisema ujio 
wa treni hiyo ni kuidhihirishia 
Tanzania kuwa CCM wanatekeleza 
ilani kwa vitendo na sio maneno.

“Sasa kama mnasafirishi-
wa mizigo mikubwa na 
midogo kwa bei nafuu, ni 
vema nanyi wafanyabi-
ashara na kampuni za ku-
zalisha bidhaa mkanufaika 
na usafiri huu… punguzeni 
bei za bidhaa zenu ili nao 
wananchi wanufaike na 
ujio huu wa treni mkoani 
kwetu,” alisema.

Na Enock Charles 

MSHAURI Mkuu wa Chama cha ACT-
Wazalendo na mgombea urais wa cha-
ma hicho, Bernard Membe, ameeleza 
sababu ya kutafuta wadhamini kimya 
kimya kuwa ni kuepuka kukosea, hivyo 
kutengeneza mazingira ya kuenguliwa 
katika mchakato.

Membe ambaye kwa mujibu wa taar-
ifa zilizotolewa na chama chake hicho 
kupitia Naibu Katibu wa Habari, Uenezi 
na Mawasiliano ya Umma, Janeth Rithe, 
atarejesha fomu hizo katika Makao 
Makuu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) yaliyopo Njedengwa jijini Dodo-
ma leo, alinukuliwa na chombo kimo-

jawapo cha habari kuwa ameshapata 
wadhamini 2020 katika mikoa 10.

“Mgombea wa urais wa ACT-Wazal-
endo, Bernard Membe, amemaliza 
kutafuta wadhamini 200 wanaotakiwa 
na tume ya uchaguzi katika mikoa 10 na 
ameeleza kuwa aliamua kufanya kimya 
kimya ili kuepuka makosa,” alinukuliwa 
Membe.

Membe ambaye amewahi kuwa Wazi-
ri wa Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Kimataifa, alikuwa mion-
goni mwa wagombea urais kuchukua 
fomu ya urais NEC akitanguliwa na Rais 
John Magufuli, ambaye ni mgombea wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Wengine waliochukua fomu kupam-

bana na Rais Magufuli katika Uchaguzi 
Mkuu unaotarajiwa kufanyika Oktoba 
28 mwaka huu ni Tundu Lissu kutoka 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Profesa Ibrahimu Lipum-
ba kutoka Chama cha Wananchi (CUF), 
Yeremia Maganja kutoka Chama cha 
NCCR-Mageuzi  na Hashim Rungwe ku-
toka Chama cha Ukombozi wa Umma 
(Chaumma). 

Jumla ya vyama 19 vimesimamisha 
wagombea urais wa Jamhuri ya Muun-
gano, ambapo leo NEC itafanya uteuzi 
wa wagombea wenye sifa ya kupepe-
rusha bendera za vyama hivyo katika 
kampeni zitakazoanza kesho.

 

Membe ataja sababu kusaka
wadhamini kimya kimya
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Na Julieth Mkireri, RUFIJI

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Evarist Ndikilo, 
amesema tarafa na kata zitakazobainika kuen-
delea kuwa na migogoro ya wakulima na wafu-
gaji katika kipindi cha mwezi mmoja, watend-
aji wake wajiandae kukosa nafasi zao za kazi.

Ndikilo aliyasema hayo alipokuwa akizun-
gumza na wakazi wa Kata za Mkongo na Ikwir-
iri wilayani Rufiji katika ziara yake ya kusikiliza 
kero za wananchi na kuzitafutia ufumbuzi.

Akiwa katika Kata ya Mkongo, wananchi 
walilalamikia kuhusiana na uwapo wa wafu-
gaji ambao wamekuwa wakilisha mifugo yao 
katika mashamba ya wakulima, hali inayoweza 
kusababisha njaa kwa wananchi.

Seif Lwambo, mkazi wa Kijiji cha Kilimani 
Kata ya Mkongo, alisema pamoja na mazao 
yao kusombwa na mafuriko, lakini wafugajj 

nao wamekuwa chanzo cha kukosekana 
chakula katika kijiji chao.

“Mafuriko yalipita tukapanda mazao yetu, 
hawa wafugaji wakaleta mifugo yao wakalisha 
shambani kwetu, hatuna chakula wao ndio 
wanatusababishia njaa,” alieleza na kuongeza:

“Mnaweza mkahangaika kujenga kituo hiki 
cha afya, lakini kama suala la wafugaji halita-
dhibitiwa, hakuna mtu atafika kutibiwa hapa 
watu watakufa njaa,” alisema.

Alimwomba Ndikilo kuhakikisha wafugaji 
ambao wamekuwa kero kwao wanadhibitiwa 
ili wakulima walime maeneo makubwa ya ku-
tosha kwa ajili ya kuepuka baa la njaa.

Mbali ya kutoa mwezi mmoja kwa ofisa tara-
fa wa Mkongo na Ikwiriri  pamoja na watend-
aji wa kata na vijiji kujitathmini kabla hawa-
jafukuzwa kazi kwa kushindwa kushughulikia 

migogoro ya wakulima na wafugaji, aliwataka 
kutoa ushirikiano kukamatwa wafugaji wa-
naolalamikiwa.

Ndikilo pia ametoa wiki moja kwa Mkuu wa 
Jeshi la Polisi Wilaya ya Rufiji, Wilbert Siwa, ku-
hakikisha anamtia mbaroni mfugaji anayedai-
wa kumbaka bibi na kumsababishia majeraha.

 Katika tukio hilo inadaiwa mfugaji ambaye 
ni jamii ya Kisukuma alimwingilia bibi huyo 
bila ya makubaliano ikiwa ni siku chache 
baada ya mazao yake kuliwa na mifugo.

Ndikilo alitoa fedha za nauli kwa ajili ya bibi 
huyo kufika kituo cha afya kupata matibabu 
baada ya kukwama kufika kwa kukosa fedha 
ya nauli.

Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, Luteni Kanali 
Patrick Sawala, alisema atasimamia maagizo 
yaliyotolewa.

Kesi ya ‘Mr 
Kuku’ kutajwa 
Septemba 7

Migogoro ya ardhi Rufiji 
kuwafukuzisha watendaji

Hellen Mwango

KESI inayomkabili mfanya-
biashara, Tariq Machibya (29), 
maarufu kama ‘Mr Kuku’ dhidi 
ya mashtaka saba ikiwamo 
kujihusisha na biashara ya 
upatu kwa kukubali na kuku-
sanya Sh. bilioni 17 kutoka 
kwa umma bila leseni, imepig-
wa kalenda mpaka Septemba 
7, mwaka huu itakapotajwa 
tena. 

Jana kesi hiyo ilipangwa 
kwa ajili ya kutajwa dhidi ya 
mshtakiwa huyo ambaye ni 
Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Mr Kuku Farmer Ltd, katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu jijini Dar es Salaam ili-
yoketi chini ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Janeth Mtega, kwa njia 
ya Mahakama Mtandao. 

Wakili wa Serikali, Esther 
Martin, alidai kuwa kesi hiyo 
imepangwa kwa ajili ya kuta-
jwa na upelelezi wake bado 
haujakamilika.

Hakimu Mtega alisema 
mshtakiwa ataendelea kukaa 
mahabusu na kesi itatajwa 
Septemba 7, mwaka huu.

Mapema mahakamani hapo, 
Wakili wa Serikali Mwandami-
zi, Simon Wankyo, alidai kuwa 
Januari 2018 mpaka Mei, 
mwaka huu, katika mahali 
tofauti jijini Dar es Salaam, ali-
jihusisha na biashara ya upatu 
kwa kukusanya fedha kutoka 
kwa umma. 

Ilidaiwa mshtakiwa aliku-
sanya fedha hizo kwa madai 
ya kufanya ujasiriamali wa 
ufugaji wa kuku na wangepata 
faida ya asilimia 70 ya mtaji 
waliowekeza kwa miezi minne 
ya awali na asilimia 90 ya 
mtaji kwa miezi sita kiasi am-
bacho ni kikubwa kibiashara 
kuliko mtaji uliowekezwa. 

Pia kati ya Januari mwaka 
2018 na Mei 2020, maeneo 
tofauti jijini Dar es Salaam, 
alikubali na kupokea Sh. bil-
ioni 17 kutoka kwa umma bila 
kuwa na leseni. 

Ilidaiwa, kati ya Aprili 26, 
2019 na Januari mwaka 2020 
jijini Dar es Salaam, alijihu-
sisha na muamala wa Sh. 6, 
477,297,614.83 kwa kuzitoa 
kutoka kwa akaunti ya Mr 
Kuku iliyopo benki ya CRDB 
wakati akifahamu zimetokana 
na kosa la kujihusisha na 
biashara ya upatu. 

Pia anadaiwa kati ya Janu-
ari na Machi 30, mwaka huu, 
jijini Dar es Salaam, alitakati-
sha Sh. 629,249,576.36 kwa 
kuzitoa kutoka akauti ya 
CRDB wakati akijua zilitokana 
na kosa la upatu. 

Kwamba kati ya Machi 5 na 
Aprili 17, mwaka huu alitakati-
sha Sh. 1,366,718,045.46 kwa 
kuzitoa kutoka akaunti ya 
Mr Kuku Farmers Ltd iliyopo 
benki ya CRDB. 

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Idd Kimanta (kulia), akinyanyua kiashiria cha kupokea treni ya abiria ya Shirika la Reli Tanzania (TRC), kwa mara ya 
kwanza jijini Arusha jana, baada ya kutokuwapo kwa huduma hiyo karibia miaka 30 iliyopita. Kulia kwake ni Mwenyekiti wa CCM wa mkoa huo, 
Zelothe Stephen na Katibu Gerald Munisi. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
imetenga Sh. milioni 874 kwa ajili ya kuen-
deleza wabunifu wa teknolojia mbalimbali 
nchini kwa mwaka wa fedha 2020/21.

Aidha, imesema hadi sasa teknolojia 231 zi-
nazozalishwa vijana wa kitanzania zimetam-
buliwa kuingizwa kwenye kanzi data ya Taifa.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Prof. 
James Mdoe, alitoa kauli hiyo jana jijini hapa 
alipokuwa akifungua mafunzo kuhusu masu-
ala ya maendeleo ya teknolojia na ubunifu 
nchini kwa maofisa maendeleo ya jamii na 
wathibiti ubora wa shule kwenye mikoa yote 

ya Tanzania Bara.
Alisema katika kuwaendeleza wabunifu 

hasa wa ngazi ya chini kwa mwaka 2019/20, 
wabunifu 1066 wameibuliwa na kutambuliwa 
na serikali, ambapo kati yao 130 wanaendele-
zwa na serikali ili ubunifu wao uingie sokoni.

“Na ubunifu wao uwe wa fursa za kiuchumi 
kwao na uwe mchango kwenye uchumi wa 
nchi yetu, kwa mwaka 2019/20 serikali ilitenga 
na kutoa Sh. milioni 750 kwa ajili ya kuende-
leza wabunifu,” alisema.

Alitaja baadhi ya jitihada zinazofanywa 
na serikali katika kuwatambua wabunifu ni 
pamoja na kuandaa mwongozo wa kitaifa wa 
kutambua na kuendeleza ufumbuzi, ubunifu 

na maarifa asilia.
 “Mafunzo haya yana lengo moja la kuwaleta 

nanyi tushiriki pamoja nasi na kuhamasisha 
matumizi ya sayansi, teknolojia na ubunifu 
kwa ajili ya maendeleo ya nchi yetu,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuna tatizo la ukusan-
yaji hafifu wa taarifa za wabunifu kutoka ngazi 
za kata, vijiji na mitaa na limechangiwa na 
uelewa mdogo kuhusu dhana ya teknolojia na 
ubunifu.

Mkurugenzi wa Idara ya Sayansi, Teknolojia 
na Ubunifu wa Wizara hiyo, Prof. Maulilio Kip-
anyula, alisema lengo la mafunzo hayo ni kura-
hisisha mchakato wa kuwatambua wabunifu 
ili wapate fursa ya kuendelezwa.

Mil. 874/- kuendeleza wabunifu
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SASA tunaweza kusema kuwa uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, 
mwaka huu  umeanza rasmi.

Tunasema hivyo kutokana na hatua mbalimbali za awali kuka-
milika kuanzia uhakiki wa daftari la kudumu la wapigakura, uteuzi 
wa wagombea ndani ya vyama vya siasa, uchukuaji wa fomu za 
kugombea kutoka Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na urejeshaji 
wake ulioanza jana.

Jana wagombea urais, ubunge na udiwani kutoka vyama vya siasa 
19 walikuwa wakirejesha fomu. Wagombea urais walikuwa wak-
izirejesha katika ofisi za NEC Makao Makuu Dodoma wakati wagom-
bea udiwani na ubunge kwa wasimamizi wa uchaguzi wa majimbo 
husika.

Wagombea hao wamefikia hatua ya kurejesha fomu kwa mamla-
ka hizo, baada ya kukamilisha masharti yote yanayotakiwa kisheria 
likiwamo la kukidhi sharti la kuzijaza pamoja na kupata wadhamini.

Baada ya mchakato huo, leo NEC na mawakala wake, ambao ni  
wakurugenzi wa halmashauri za majiji, manispaa, wilaya na miji 
watatekeleza jukumu la kuwateua wagombea halali kuanzia leo, kwa 
maana ya waliokidhi masharti yote yanayotakiwa.

Wagombea ambao watatimiza masharti hayo ndio watakaopepe-
rusha bendera za vyama vyao katika uchaguzi huo, ambao kampeni 
za kujinadi kwa wapigakura zitaanza kesho.

Tunaelewa jinsi NEC na wakurugenzi watakavyokuwa wak-
itekeleza kazi ngumu ya uteuzi, ambayo hutawaliwa na malalamiko 
kutoka kwa vyama, wagombea na wapigakura kwa ujumla.

Wakati wa uteuzi ndipo wadau wa uchaguzi hujitokeza kuweka 
mapingamizi dhidi ya wagombea, kama sheria ya uchaguzi inavy-
oelekeza. Wagombea na wapigakura wamepewa mamlaka ya kum-
wekea pingamizi mgombea yeyote anayeonekana kukosa sifa za 
kugombea.

Hata hivyo, tunawashauri wahusika kuweka mapingamizi wakiwa 
na uhakika wa mambo wanayolalamikia dhidi ya mgombea husika, 
badala ya kuzua tuhuma ambazo hazina ukweli wowote, hivyo kui-
potezea NEC muda wa kusikiliza mapingamizi hayo.

Tunaishauri NEC kuwataka watakaopeleka mapingamizi kuwa na 
ushahidi wa kuridhisha, na ikiona kuna ubabaishaji na malalamiko 
yasiyo na msingi iyatupilie mbali mapema iwezekanavyo ili mchaka-
to wa kampeni uendelee.

Angalizo hilo tunalitoa kwa kuwa tumekuwa tukishuhudia mara 
kwa mara wakati wa uchaqguzi baadhi ya wagombea na wapigakura 
kupeleka mapingamizi yasiyo na msingi, hivyo kuwasababishia 
usumbufu walalamikiwa na mwishowe tume kuyatupilia mbali.

Tunawashauri wagombea na wapigakura ambao wataamua ku-
peleka mapingamizi kwa NEC au kwa wakurugenzi wahakikishe 
kuwa wanakusanya ushahidi na vielelezo vilivyokamilika ili kujenga 
msingi wa malalamiko yao badala ya kusimamia katika tetesi na 
ushahidi wa kusikia kutoka kwa wanasiasa.

Itakuwa vizuri kama NEC na wakurugenzi watatenda haki wakati 
wa kupokea na kusikiliza mapingamizi hayo; kwa maana ya kuwapa 
muda wa kutosha walalamikiwa kuwasilisha ushahidi wao.

Kwa kufanya hivyo, watajenga mazingira ya kuaminiwa na vyama, 
wagombea, wadau wa uchaguzi, wapigakura na umma kwa ujumla 
kwamba wanatekeleza majukumu yao kwa mujibu wa sheria, ka-
nuni, miongozo na maelekezo ya NEC.

Kwa kutoa maamuzi ya mapingamizi bila kutenda haki ikiwamo 
kuwashirikisha wahusika wote kunaweza kuibua hisia na malala-
miko miongoni mwa wahusika hususan walalamikiwa kuwa hawa-
tendewi haki.

Ni matumaini yetu kuwa NEC  itakuwa imejipanga vya kutosha 
kuhakikisha kwamba kasoro zisizo za lazima hazijitokezi katika hat-
ua hii ya uteuzi wa wagombea.

Tunaamini hivyo kutokana na tume hiyo kukutana na wadau 
mbalimbali katika hatua za awali kwa lengo la kuweka mambo sawa 
kuhakikisha kuwa uchaguzi huo unakuwa huru na haki.

Na Sabato 
Kasika

MOJA ya mambo muhimu ka-
tika kufanikisha uchaguzi mkuu 
ni kuwapo kwa elimu ya mpi-
gakura, ambayo lengo lake ni 
kuwaelimisha wananchi kuhusu 
mchakato wa uchaguzi ili wawe 
mstari wa mbele kushiriki kika-
milifu.

Dhana hiyo ya elimu ya mpi-
gakura inahusisha hatua mbal-
imbali ikiwamo  usambazaji 
wa taarifa, vielelezo na vipindi  
katika njia kuu za mawasiliano 
vikiwamo vyombo vya habari 
ili kuwafikia wananchi wengi 
kirahisi.

Elimu hiyo hutolewa kwa 
umma ili uzifahamu sheria, 
kanuni, taratibu za mchakato 
mzima wa uchaguzi, wajibu na 
umuhimu wa kushiriki katika 
uchaguzi huo.

Aidha, elimu ya mpigakura 
inalenga kuwahamasisha wa-
nanchi kutumia haki yao ya 
kikatiba, katika kujitokeza na 
kushiriki kuchagua viongozi 
watakaowaongoza ili kujenga 
demokrasia na utawala bora un-
aowaletea maendeleo endelevu.

Kutokana na umuhimu huo, 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), ikishirikiana na asasi za 
kiraia katika kuelimisha umma 
kuhusu mchakato wa uchaguzi 
kwa kutoa vibali kwa asasi hizo 
kutoa elimu ya mpigakura.

Lakini, pamoja na juhudi hizo 
za tume ya kutaka kuhakikisha 
Watanzania wote wenye sifa wa-
nashiriki katika uchaguzi mkuu, 
bado wapo baadhi ambao kila 
mwaka wa uchaguzi hujiweka 
pembeni.

Hali hiyo inaonyesha kwamba, 

inawezekana kuna tatizo ama 
la kutozingatia elimu ya mpi-
gakura inayotolewa kila mwaka 
wa uchaguzi au hawafikiwi na 
elimu hiyo inavyotakiwa.

Kwa mfano, taarifa ya NEC 
inasema uchaguzi mkuu wa 
mwaka 2000, wapigakura walio-
jiandikisha walikuwa 10.9, wal-
iojitokeza kupiga kura wakawa 
milioni 8.51 sawa na asilimia 
84.4.

Uchaguzi uliofuata wa mwaka 
2005 waliojiandikisha kupiga 
kura walikuwa milioni 16.4, la-
kini waliopigakura  walikuwa  
milioni 11.3 ambao ni sawa   na 
asilimia 69.3.

Mwaka 2010 wapigakura  wal-
iojisajili walikuwa milioni 20.1  
wakati  waliopigakura  walikuwa 
milioni  8.62 mbayo ni asilimia  
42.84.

Hali hiyo ya kuendelea ku-
pungua kwa wapigakura hai-
kuishia hapo, kwa kuwa mwaka 
2015, kati ya watu zaidi ya mil-
ioni 23 walioandikishwa kupiga 
kura, waliojitokeza walikuwa ni 
milioni 15.6 sawa na asilimia 67.

Sasa mwaka huu kuna uch-
aguzi mwingine mkuu, hivyo 
ni muhimu suala hili la kupun-
gua kwa idadi ya wapigakura 
likatazamwa kwa kina ili hali 
hiyo isiendelee kunyong’onyeza 
demokrasia.

Ni wazi kuwa elimu ya mpi-
gakura inaweza kuchangia   ku-
maliza tatizo hili la kila mwaka 
wa uchaguzi, hivyo ni muhimu 
wananchi wakaizingatia, ili ku-
tumia haki yao ya kidemokrasia 
ya kuchagua viongozi wanaowa-
taka.

Elimu hiyo inatolewa ili ku-
hakikisha wapigakura wanaha-
masika na wanakuwa tayari kwa 
hiari yao, kwa ufahamu wao na 
kwa kujiamini kwao kushiriki 
katika mchakato wa uchaguzi 
wakiwa na mtazamo wa kukuza 
demokrasia.

Wakati huu ambao, nchi 
inaelekea katika uchaguzi 
mkuu, wananchi watambue 
kuwa elimu hiyo inawajengea 
ufahamu na uelewa kuhusu haki 
na wajibu wao wa kushiriki ka-
tika uchaguzi wakiwa na taarifa 
kamili na sahihi juu za michaka-
to yote ya uchaguzi wa rais, 
wabunge na madiwani.

Wataalamu wanaielezea  
elimu kama  uzoefu wenye ma-
tokeo ya kujenga akili, tabia 
au uwezo wa kimaumbile wa 
mtu binafsi, na kwenye   dhana 
ya kiufundi ikitajwa kama njia 
ya kupitisha maarifa, ujuzi na 
maadili kutoka kwa kizazi ki-
moja hadi kingine.

Kwa mantiki hiyo, elimu inay-
otolewa kwa wapigakura, waitu-
mie kuhakikisha wanashiriki 
katika uchaguzi mkuu, badala 
ya kujiandikisha na kubakia ny-
umbani siku ya kupiga kura.

Wakati mwingine inakuwa 
vigumu kuelewa sababu za watu 
kujiandikisha, lakini siku ya 
kupigakura hawajitokezi hivyo 
kuna haja ya kutafuta ufum-
buzi na kumaliza tatizo hilo, 
ambalo husababisha baadhi ya 
Watanzania kukosa haki yao ya 
kikatiba licha ya kwamba wame-
jiandikisha kwenye daftari la ku-
dumu la wapigakura.

 Muungwana Lazima Nilonge

Haki itendeke uteuzi wa
wagombea uchaguzi 2020

Elimu ya mpigakura ni muhimu 
matokeo chanya uchaguzi mkuu

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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DC aagiza watendaji kukamatwa 
kushindwa kumkamata mhalifu

Makamu Mkuu wa Shule ya St. Anne Marie Academy iliyoko Mbezi Kimara kwa Msuguri, jijini Dar es Salaam, Ambroce Morosso 
(kulia), akizungumza na wanafunzi wa kidato cha tano shuleni hapo jana, akiwataka kusoma kwa bidii ili kupata matokeo mazuri 
kama wenzao wa kidato cha sita waliofaulu na kupata sifa za kujiunga na vyuo vikuu katika matokeo ya kidato cha sita yaliyo-
tangazwa mwishoni mwa wiki. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Matokeo kuwa 
kipimo utendaji 
wakuu wa shule

Upelelezi kesi dhidi vigogo 
MSD wakaribia kukamilika
Na Hellen Mwango

UPANDE wa Jamhuri katika kesi inay-
owakabili vigogo wawili wa Bohari Kuu ya 
Dawa (MSD), akiwamo Mkurugenzi Mkuu 
wa zamani, Laurean Bwanakunu na mwen-
zake dhidi ya mashtaka matano ikiwamo 
kuratibu genge la uhalifu, kusababisha 
hasara na kutakatisha Sh. bilioni 1.6 ume-
dai kuwa upelelezi wake unakaribia kuiva.

Bwanakunu pia anakabiliwa na shtaka la 
kutoa nyongeza ya mishahara kwa watumi-
shi wa MDS bila kibali cha Katibu Mkuu wa 
Utumishi.

Madai hayo yalitolewa jana na Jamhuri 
wakati kesi hiyo iliyopangwa kwa ajili ya 
kutajwa kwa njia ya Mahakama Mtandao, 
iliyoketi katika Mahakama ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Janeth Mtega.

Mwendesha Mashtaka wa Taasisi ya Ku-

zuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKU-
RU), Fatuma Waziri, alidai kuwa kesi hiyo 
ilipangwa kwa ajili ya kutajwa na kwamba 
upelelezi wake umefikia hatua nzuri kuiva.

Aliiomba mahakama kupanga tarehe ny-
ingine ya kutajwa.

Hakimu Mtega alisema kesi hiyo itatajwa 
Septemba 7, mwaka huu na washtakiwa 
wataendelea kukaa mahabusu.

Mapema mahakamani hapo Wakili wa 
Serikali, Faraja Ngukah, alimtaja mshtaki-
wa mwingine kuwa ni Kaimu Mkurugenzi 
wa Logistiki wa MSD, Byekwaso Tabura na 
kuwasomea mashtaka yao.

Katika shtaka la kwanza ilidaiwa kuwa, 
kati ya Julai Mosi, 2016 na Juni 30, 2019 ma-
hali tofauti jijini Dar es Salaam na nchini 
wakiwa watumishi wa umma waliratibu 
genge la uhalifu kwa nia ya kujipatia faida.

Upande wa Jamhuri ulidai shtaka la pili, 
kati ya Julai Mosi, 2016 na Juni 30, 2019 ka-

tika ofisi za MSD zilizopo Keko Wilaya ya 
Temeke, jijini Dar es Salaam washtakiwa 
kwa pamoja waliisababishia MSD hasara 
ya Sh. 3, 816,727,112.75.

Ngukah alidai katika shtaka la tatu, kati 
ya Julai Mosi, 2016 na Juni 30, 2019, ofisi 
za MDS, Bwanakunu alitumia madaraka 
yake vibaya kwa kuidhinisha nyongeza ya 
mishahara Sh. bilioni 3.8 kwa watumishi 
wa MSD bila kibali cha Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Utumishi.

Katika shtaka la nne, tarehe za tukio, 
katika ofisi hizo, washtakiwa wote wawili 
wanadaiwa kushindwa kuhifadhi dawa 
na vifaa tiba, kitendo ambacho vilikosa 
ubora na kusababishia MDS hasara ya Sh. 
85,199,879.65.

Shtaka la tano, tarehe za tukio katika 
ofisi hizo, washtakiwa walitakatisha Sh. 
1,603,991,095.37, wakati wakijua ni zao la 
genge la uhalifu.

Julieth Mkireri, RUFIJI

MKUU wa Wilaya ya Rufiji, Luteni Kanali 
Patrick Sawala, ameagiza kukamatwa 
Mtendaji wa Kata ya Utete, Edmund Ching-
wile pamoja na Mwenyekiti wa Kitongoji 
cha Kitundu, Maulidi Tindwa, kwa madai 
ya kutotekeleza agizo la kumkamata mfu-
gaji anayelalamikiwa kumpiga mkulima.

Alitoa agizo hilo juzi akiwa katika mku-
tano wa hadhara Mjini Utete, ulioandali-
wa kwa ajili ya Mkuu wa Mkoa wa Pwani 
kusikiliza kero za wananchi wa wilaya hiyo.

Alisema, viongozi hao aliwaagiza 

kumkamata mfugaji huyo, lakini hawa-
kutekeleza wala kumpa taarifa ya hatua 
waliyofikia jambo ambalo alidai kuwa 
hakufurahishwa nalo.

“Kama wameweza kunidharau mimi 
hivi hao wananchi watapata haki zao ina-
vyotakiwa, OCD wakamatwe hao viongozi 
wakae ndani hatuwezi kuvumiliana kwa 
utaratibu huu,” alisema.

Inadaiwa kuwa mfugaji huyo aliyeju-
likana kwa jina la Lyaga, alimpiga Hassan 
Kilumbi mguuni na begani.

Akiongea katika mkutano huo Mkuu wa 
Mkoa wa Pwani Mhandisi Evarist Ndikilo, 

alimtaka mkuu huyo wa wilaya kuende-
lea kuwa mkali kwa viongozi ambao wa-
nashindwa kutekeleza majukumu yao.

Ndikilo alisema mtendaji yeyote katika 
mkoa huo atakayebainika eneo lake kue-
ndelea kuwa na migogoro ya wakulima na 
wafugaji ndani ya mwezi mmoja hatavu-
milia kuendelea kufanya nao kazi.

Alisema ni wakati wa watendaji kubadi-
lika na kuachana na tabia ya kufanya kazi 
kwa mazoea na badala yake wasikilize 
kero za wananchi na kuzitafutia ufumbuzi.

Ndikilo yuko katika ziara ya wilaya za 
mkoa huo kusikiliza kero za wananchi.

Na Tiganya Vincent, URAMBO

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Dk. 
Philemon Sengati, ameagiza kush-
ushwa vyeo kwa walimu wakuu wa 
shule ambazo zimekuwa zikifanya 
vibaya katika matokeo ya mitihani.

Alitoa kauli hiyo jana wilayani 
Urambo wakati wa mkutano na 
viongozi na watumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Urambo 
kwenye ziara ya kikazi.

Dk. Sengai alisema walimu wakuu 
wasiokuwa wabunifu wa kuziwez-
esha shule zao kupandisha ufaulu 
wa wanafunzi ili waweze kuondo-
kana na daraja sifuri, la nne na tatu 
hafai  kuendelea na nafasi zao.

Alisema ni vema wakaondolewa 
na nafasi zao kukabidhiwa walimu 
ambao wako tayari kufanyakazi 
kwa kujituma na uzalendo ili 
waweze kuchochea ufaulu katika 
shule zao na mkoa kwa ujumla. 

 “Tunaka walimu wale ambao 
wako ‘committed’ na willingness 
na wanafanyakazi kwa uzalendo 
mkubwa, hao ndio tuendelee ku-
wafanya kuwa wakuu wa shule, ili 
waendelee kuwa injini ya ufaulu 
wa shule zetu,” alisema.

 Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Usimamizi wa Maz-
ingira  Taifa (NEMC), limewataka 
maofisa mazingira nchini ku-
wajibika  ili kupunguza changa-
moto ya uchafuzi wa mazingira 
nchini.

Maelekezo hayo yametolewa na 
Mkurugenzi Mkuu wa Baraza hilo, 
Dk. Samweli Gwamaka, ambaye 
pamoja na Mwenyekiti wa Bodi 
ya NEMC, Prof. Esnati Chaggu, 
wamemaliza ziara ya kutembe-
lea mikoa ya kusini na kuwataka 
maofisa hao wasimamie ulinzi wa 
mazingira kutoka ngazi ya kijiji/
mtaa, kata, wilaya, manispaa hadi 
mkoa.

“Kumekuwa na uzembe unao-
fanywa na maofisa wetu wa maz-
ingira kwenye maeneo mbalimbali 
nchini kwa kushindwa kutimiza 
majukumu yao. Wakati umefika 
kubadilika na kufanya kazi ip-
asavyo. Watumishi wasipotimiza 
wajibu wao na ukatokea uchafuzi 
wa mazingira ni jamii inayotu-
zunguka pale ndiyo inaathirika,” 
alieleza.

Aliwataka maofisa hao kupeleka 
ripoti  zao ofisi za NEMC na Ofisi 
ya Makamu  wa Rais,  Kitengo 
cha  Mazingira kuhusu  mazingira 
ya maeneo wanayoyasimamia 
nchini na kwamba upelekaji ripoti 
kunakohusika ni kati ya vigezo 
vya utendaji wao wa kazi.

“Nawakumbusha maofisa wote 
wa mazingira kwenye maeneo 
yote nchini, shirikianeni na NEMC 
kuhakikisha mazingira ya nchi 
yetu yanakuwa mazuri na rafiki 
kwa wananchi,” alisema.

Maofisa mazingira
 watakiwa kuwajibika
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Wanahabari wafundwa 
uchaguzi mkuu Oktoba

Mafundi wakijenga daraja la waenda kwa miguu, eneo la Mbezi Mwisho, jijini Dar es Salaam jana, ambalo litatumiwa na abiria wa-
takaotoka na kuingia kwenye kituo kipya cha mabasi ya mikoani kinachojengwa eneo hilo. PICHA: SABATO KASIKA

Tamasha la utalii 
Katavi laja

Wizara yaandaa viwango 
unga wa dagaa na mwani  
Na Mary Geofrey

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi kupitia mra-
di wa SWIFish kwa kushirikiana na Shirika 
la Viwango (TBS), wameandaa viwango 
vya unga wa dagaa na mwani mkavu vina-
vyoendana na vya kimataifa ili kuongeza 
thamani ya mazao hayo ndani na nje ya 
nchi.

Aina ya viwango vilivyoandaliwa ni TBS/
AFDC (5714) kwa ajili ya mwani na TBS/
AFDC 23 kwa ajili ya unga wa dagaa kwa 
kuzingatia taratibu za uandaaji wa viwango 
vya kitaifa ikiwamo kuandaa rasimu na ku-
fanya mikutano ya kamati ya kitaifa ya vi-
wango vya samaki na mazao yake.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi, anayeshughulikia Uvuvi, Dk. Rashid 

Tamatamah, aliyaeleza hayo jana jijini Dar 
es Salaam wakati akifungua mkutano wa 
siku mbili wa wadau unaohusu mjadala 
wa viwango vya mazao ya mwani na dagaa, 
ulioshirikisha wavuvi, wafanyabiashara wa-
dogo na wawekezaji.

 “Ni matumaini yangu kuwa mwisho wa 
kikao hiki washiriki na wadau wote wataku-
wa wameongeza uwezo wao kwa kupitia 
taarifa mbalimbali zitakazotolewa na hivyo 
basi kuboresha ubora wa masoko ya zao la 
mwani na dagaa,” alisema Dk. Tamatamah.

Alisema mwani ni zao la biashara lin-
alolimwa katika ukanda wa bahari na hutu-
mika kutengeneza bidhaa za sabuni, sabuni 
maalum ya kuoshea nywele, vitafunwa na 
kemikali za maabara.

Katibu mkuu huyo alibainisha kuwa zao 

hilo linahusisha wakulima 3,000 ambao 
asilimia 90 ni wanawake na kwa mwaka 
2019/20 tani 1.449 zilizalishwa nchini na 
kati ya hizo, asilimia 90 zilipelekwa China, 
Marekani, Canada, Uingereza, Denmark  na 
Ufaransa.

Kuhusu zao la dagaa, alisema mauzo ya 
dagaa kwenda nje ya nchi yanakadiriwa ku-
fika tani 223 zenye thamani ya Sh. bilioni 1.4 
kwa mwaka.

Katibu wa Mtandao wa Umoja wa Wa-
nawake wanaojihusisha na uvuvi wa dagaa 
mkoani Mtwara, Khadija Malibiti, alisema 
kuanzishwa kwa viwango vya mazao ya 
mwani na dagaa kutasaidia kuongeza tham-
ani ya mazao hayo, hususan katika utengen-
ezaji wa unga wa lishe unaofaa kuuza nje ya 
nchi.

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAANDISHI wa habari nchini wametak-
iwa wasiwe chanzo cha kuchafua amani 
kuelekea uchaguzi mkuu, kwani ni vigumu 
kuirudisha.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Mkurugenzi wa Mawasiliano na Habari Ikulu 
ya Zanzibar, Hassan Khatib Hassan, alisema, 
ipo haja kwa waandishi kuepuka ushawishi.

Alisema waandishi wa habari wana 
mchango mkubwa katika jamii, hivyo wasi-
we chanzo cha kuchafua amani na badala 
yake waelimishe jamii umuhimu wa kuwapo 
amani hiyo nchini.

“Amani tusiichezee, tuendelee kuilinda 
kwa sababu mafanikio yote yaliyopatikana 
ni kwa sababu ya kuwapo kwa amani, hivyo 
waandishi tusiwe chanzo cha kuivuruga,” 
alisema mkurugenzi huyo.

Alisema kuna baadhi ya waandishi hu-
fanya mambo kwa matakwa yao binafsi, 
jambo ambalo linaweza kusababisha amani 
kutoweka.

“Amani ikitoweka sote tutaangamia, haku-
na atakayekwenda shamba, kuvua na shu-
ghuli zote za kijamii zitasimama, hii ni hatari 
kwetu, tuchukue jukumu la kuihamasisha 
jamii idumishe amani,” alieleza.

Aliwataka waandishi kushirikiana na 

Tume ya Mipango katika kuwaelimisha wa-
najamii juu ya maendeleo yaliyopatikana 
Zanzibar, ili wajue kwamba serikali inawajali 
katika kuwapatia huduma stahiki wananchi 
wake.

Akiwasilisha mada ya Utekelezaji wa Dira 
2020, mafanikio na changamoto Mkuu wa 
kitengo cha ufuatiliaji na tathmini kitaifa 
kutoka Tume ya Mipango Zanzibar, Jamila 
Abass Seif, alisema dira hiyo ililenga jamii 
ambayo itakuza sekta ya kilimo, viwanda, 
utalii na sekta nyingine za uzalishaji kiuchu-
mi na kijamii ambazo zitakuwa na ushindani 
utakaoweza kukabiliana na changamoto za 
maendeleo ya teknolojia za soko la dunia.

Na Neema Hussein, KATAVI

MKUU wa Mkoa wa Katavi, Juma 
Homera, amezindua rasmi tamasha 
la utalii linalofahamika kwa jina 
la (Katavi Cultural Tourism Festi-
vals 2020) lenye lengo la kukuza 
utalii na uwekezaji katika Mkoa wa 
Katavi.

Homera alisema tamasha hilo 
lenye kuvutia wawekezaji katika 
sekta ya utalii linatarajia kufanyi-
ka Septemba 25-27, mwaka huu 
katika viwanja vya Azimio Manis-
paa ya Mpanda.

Alisema katika tamasha hilo 
kutakuwa na vitu mbalimbali vya 
kiasili vinavyopatikana katika 
mkoa huo, vikiwamo vyakula vya 
asili, vinywaji vya asili, makum-
busho ya vifaa vya kimila, ngoma 
za asili za makabila ya mkoa wa 
huo.

Alisema kutakuwa na mashinda-
no ya uchoraji ambapo wachoraji 
watatakiwa kuchora picha mbili 
picha moja ya Rais John Magufuli 
na picha ya pili ni yake (Homera) 
na washindi watapata zawadi ya 
fedha na vyeti.

Alisema tamasha hilo pia lita-
husisha wanafunzi wa sekondari 
na msingi kwa kuandika insha juu 
ya uwelewa wao kuhusu utalii na 
kukuza utalii katika mkoa huo.

0000000000

0000000

Kafumu ataka CCM 
kuvunja makundi

Na Jumbe Ismailly, IGUNGA         

WANACHAMA wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) Wilaya 
ya Igunga, mkoani Tabora 
wameshauriwa kuondoa 
tofauti na kuvunja kambi 
walizokuwanazo wakati wa 
kampeni za kura za maoni, 
badala yake waungane ili 
ushindi wa wagombea wa 
chama hicho upatikane.

Ushauri huo umetolewa na 
aliyekuwa mbunge wa Jimbo 
la Igunga kwa kipindi cha 
miaka kumi, Dk. Dalally Peter 
Kafumu, wakati wa kuwatam-
bulisha wagombea wa ubunge 
wa Jimbo la Igunga, Nicholaus 
Ngasa  na Seif Khamisi Gu-
lamali wa Jimbo la Manonga 
baada ya kuchukua fomu za 
kuomba kuteuliwa na Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC).

Aidha, Dk. Kafumu ali-
fafanua kwamba inaweze-
kana kura za maoni zilikuwa 
zimewagawa, lakini ni wakati 
mwafaka sasa wa kuyasahau 
yaliyopita na wagange yajayo 
kwani hivi sasa CCM ni moja.

“Ninachowaomba wana 
Igunga sasa tumemaliza kura 
za maoni zinaweza kuwa 
zilitugawa, hebu tuyasahau 
sasa CCM ni moja, na tut-
aanza kuanzia Oktoba 28 
tuwapige hawa jamaa wa 
upinzani tupate vijana wetu 
hawa waweze kuendeleza 
pale tulipofikia,” alisisitiza Dk. 
Kafumu.



Jumanne Agosti 25, 2020 9

HABARI KITAIFA

Na Enock Charles

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania 
(TPSF) imetoa   bure elimu ya biashara 
kwa kikundi cha wanawake wajasiri-
amali wenye ulemavu wa mwili wa Te-
meke (UWAVIUTE)  jijini Dar es Salaam, 
ili kuwarahisishia  ufanyaji wa biashara, 
kutunza mahesabu na kutangaza bidhaa 
zao kupitia mitandao.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF,  
Zachy Mbenna,   alisema taasisi hiyo ni 
chombo cha kupazia sauti na kuweka 

mikakati ya ustawi wa taasisi binafsi ili 
iweze kufikia malengo ya kuwaungani-
sha Watanzania na fursa za ndani na nje 
ya nchi. “TPSF ni chombo cha kupazia 
sauti na kuweka mikakati ya wadau wake 
ili waweze kutumia fursa za ndani na nje 
ya nchi kukuza mitaji yao na kuwafanya 
wawe na mchango mkubwa katika ukuaji 
wa uchumi,’’ alisema.

Alisema TPSF imeguswa na kikundi 
hicho cha wanawake wajasiriamali wale-
mavu ambao shughuli zao ni kushona 
nguo za vitenge, barakoa mashuka 
pamoja na vitambaa.

“Tumejitolea kusaidia kikundi hiki 
katika eneo la utoaji elimu ya biashara, 
utunzaji fedha pamoja na namna ya 
kutumia mitandao ya kijamii katika ku-
tangaza bidhaa zao ili waweze kupata 
soko la bidhaa wanazotengeneza,’’ alise-
ma Mbenna.

 “Ukuaji wa uchumi wa nchi unatege-
mea sana mchango wa sekta binafsi am-
bayo huajiri vijana wengi. Tutaendelea 
kuviunga mkono vikundi vya mfano wa 
UWAVIUTE kwa kuvipa nguvu ili vitaka-
poimarika viweze kusaidia vikundi ving-
ine,’’ alisema.

Red Cross 
yasaidia 
shule 
kukabili 
magonjwa 
mlipuko
Na Yasmine Protace, KIBAHA 

CHAMA cha Msalaba Mwekun-
du (Read Cross) Tanzania kime-
kabidhi vifaa vya kujikinga na 
magonjwa ya milipuko, katika 
shule za msingi na vituo vya 
kulelea watoto yatima zilizopo 
katika wilaya za Mkoa wa 
Pwani.

Akipokea msaada huo, Mkuu 
wa Wilaya ya Kibaha, Martin 
Ntemo, kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa huo,  Evarist Ndikilo, 
alisema kuwa msaada huo uta-
wasaidia wanafunzi katika kuji-
kinda na magonjwa ya milipuko.

“Vifaa hivi vitawasaidia wa-
nafunzi kujikinga na magonjwa 
ya milipuko. Pia unawaji wa 
mikono umeweza kusaidia hata 
kudhibitiwa kwa ugonjwa wa 
corona,” alisema.

Alisema jamii inatakiwa ku-
jikinga na magonjwa ya mlipuko 
kwa kuweka mazoea ya kunawa 
mikono mara kwa mara.

Alisema wanamshukuru Rais 
John Magufuli  kwa hatua al-
izochukua   katika kipindi cha 
ugonjwa wa corona na sasa haki 
imekuwa nzuri ambapo maisha 
ya Watanzania yamezidi kuen-
delea kama kawaida kwa kufan-
ya shughuli mbalimbali bila hofu 
ya ugonjwa huo tofauti na nchi 
zingine ambazo bado zinapam-
bana na ugonjwa huo.

Mwenyekiti wa Red Cross 
Mkoa wa Pwani, Stephen Abel 
Sapi, alisema kuwa wamekabidhi 
ndoo 100 na mashine 19 kwa 
ajili ya kunawia mikono katika 
mkoa huo.

Alisema msaada wa vifaa 
hivyo ambao umepokelewa 
mkoani humo, utapelekwa katika 
shule za msingi na utawasaidia 
watoto wakiwamo yatima.

Alisema msaada huo, ume-
tolewa katika Mkoa wa Pwani, 
ambapo shule za wilaya za 
Kisarawe, Mkuranga, Kibaha 
Mjini na Vijijini zitanufaika.

Waajiri watakiwa kujifunza 
kutokana na mlipuko corona
Na Elizabeth Zaya

WAAJIRI nchini wametakiwa kujifun-
za kutokana na mlipuko wa ugonjwa 
wa corona na kuandaa mfumo maalum 
utakaosaidia wafanyakazi katika taasisi 
za umma na binafsi kufanyakazi katika 
mazingira salama hata kunapotokea 
majanga kama hayo.

Ushauri huo umetolewa na Mkuru-
genzi wa Taasisi isiyo ya kiserikali ya 
Brighter Monday Tanzania, Reshman 
Shariff, wakati wa uzinduzi wa kitabu 
kinachotoa mwongozo kwa waajiri 
nchini.

Shariff alisema lengo la kuzindua 
kitabu hicho ni kutoa mwongozo bora 
kwa waajiri namna ya kuwalinda wa-
fanyakazi wao katika vipindi vya ma-
janga na kuwahakikishia usalama wa-
napokuwa kazini katika vipindi kama 
hivyo na hata baada.

Pia, alisema kinaangazia hatua 
muhimu katika mchakato wa namna ya 
kuajiri, kuweka sera, kufanya maamuzi 
na kuweka mifumo mizuri ya kufanya 
kazi kutokea nyumbani bila kwenda 
ofisini katika vipindi vya majanga.

“Kitabu kimegusia pia masuala ya 
mawasiliano ya ufanisi na mfanyakazi, 
usimamizi katika utendaji na ustawi 
wake, pamoja na mikakati mingine ya 
kufanya baada ya majanga kama ilivyo 
kwa corona, na tumeandaa kitabu hiki 
baada ya kuona utafiti mbalimbali za 
ndani na nje ya nchi kwa kushirikiana 
na wataalamu wa taasisi yetu,” alisema 
Shariff.

“Tunakusudia kwamba kitabu hiki 
kitawasaidia waliopo katika sekta ya 
usimamizi wa rasilimali watu kwenye 
taasisi za umma na binafsi katika vi-
pindi vya majanga na hata baada ya 
majanga hayo na kinaweza kutumika 

kama mwongozo katika utendaji wa 
kutengeneza mbinu zinazofaa zaidi ka-
tika eneo la kazi.”

Alisema ugonjwa wa corona ni janga 
ambalo dunia haikutarajia na kwamba 
kuna haja ya kujenga tabia ya kujipan-
ga na mbinu mbalimbali za kusaidia 
kukabiliana nayo kwa nyakati nyingine.

Alisema kundi jingine ambalo lina-
paswa kujifunza kupitia mwongozo uli-
otolewa katika kitabu hicho ni pamoja 
na wale wanaotafuta ajira.

Meneja masoko wa taasisi hiyo, Erca 
Uisso, alisema wameamua kutoa kita-
bu hicho bure ili kusaidia watu wengi 
na kwamba kitapatikana mtandaoni 
kupitia tovuti ya Brighter Monday.

Alisema taasisi hiyo imekuwa ikitoa 
huduma zake katika zaidi ya nchi 10 
ikiwamo Tanzania, Kenya, Ethiopia, 
Uganda, Afrika Kusini, Nigeria, Senegal, 
Cameroon na Eritrea.

Mwenyekiti wa umoja wa wazaliwa wa Suguti mkoani Mara waishio mikoa mbalimbali nchini, Wakili Said Chiguma, akizungumza katika 
mkutano wa umoja huo jijini Dar es Salaam juzi, uliojadili mikakati ya maendeleo. Kushoto ni makamu wake, Kusaga Gombania, katibu 
wa umoja huo, Joseph Jandwa na msaidizi wake, Medard Andrea. PICHA: SABATO KASIKA  

Sekta binafsi yawapa 
elimu wajasiriamali

Alisema wanamshukuru 
Rais John Magufuli  kwa 
hatua alizochukua   ka-
tika kipindi cha ugonjwa 
wa corona na sasa haki 
imekuwa nzuri ambapo 
maisha ya Watanzania 
yamezidi kuendelea 
kama kawaida kwa ku-
fanya shughuli mbalim-
bali bila hofu ya ugonjwa 
huo tofauti na nchi 
zingine ambazo bado zi-
napambana na ugonjwa 
huo.



Na Said Hamdani, LINDI

MSIMAMIZI wa uchaguzi Manispaa ya 
Lindi mkoani humo, Baptista Kihanzi, 
amewataka viongozi wa vyama vya siasa 
na wagombea wa nafasi mbalimbali za 
uongozi wafuate sheria, kanuni na tara-
tibu za Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
kwa kujinadi kwa wananchi wanapoku-
wa majukwaani.

Wito huo aliutoa wakati akikabidhi 
fomu kwa wagombea ubunge wa majim-
bo ya Lindi Mjini na Mchinga kupitia vy-
ama vya ACT- Wazalendo na Chama cha 
Wananchi (CUF).

Wagombea waliochukua fomu Isihaka 

Rashidi Mchinjta wa ACT- Wazalendo, 
Salum Bar’wani wa CUF wanaogombea 
Jimbo la Lindi Mjini na Hamidu Bobari 
wa CUF Jimbo la Mchinga.

Akizungumza na viongozi na wagom-
bea waliojitokeza kuchukua fomu fomu, 
Kihanza aliwataka wanasiasa kuhakiki-
sha wanapokuwa majukwaani wa-
naendesha siasa za kiustaarabu na sio 
kutoa maneno ya kashfa dhidi ya wen-
gine kwani kufanya hivyo ni kwenda 
kinyume cha kanuni na taratibu za NEC.

Kihanza alisema ni vizuri viongozi na 
wagombea wanapokuwa wamesimama 
majukwaani kutangaza sera zitakazowa-
fanya wananchi wavutike nazo, badala 

ya kashfa na matusi dhidi ya wengine ili 
kuepuka kubanwa na sheria iliyopo.

“Kama mnavyofahamu kuna uchaguzi 
wa mwaka huu, kuna sheria zilizowek-
wa, na ili kujiepusha nazo nyinyi wa-
nasiasa mnatakiwa  kuhubiri kwa wa-
nanchi sera na sio kashfa,” alisisitiza.

Msimamizi huyo alisema kiongozi wa 
chama au mgombea atakayekwenda 
kinyume cha maelekezo ya Tume  ataka-
biliwa na adhabu (bila ya kuitaja).

Wagombea hao walimhakikishia 
kaimu msimamizi huyo wa uchaguzi 
kuwa watafanya kampeni za kiustaara-
bu.
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Maofisa 
ugani 
wapewa 
siri ya 
kuboresha 
kilimo
Na Hamisi Nasri, MASASI  

 MAOFISA ugani katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Masasi 
mkoani Mtwara wametakiwa ku-
fanya kazi kwa kufuata utaalamu 
wao ipasavyo ili kuendeleza 
kilimo bora hususan mazao ya 
korosho na ufuta ambayo ndio  
tegemezi kwa mapato katika 
halmashauri hiyo. 

  Wito huo ulitolewa mwisho 
mwa wiki na Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Masasi, Changwa Mkwazu, al-
ipokuwa akizungumza na maofisa 
ugani hao katika kikoa kazi cha 
maelekezo ya masuala ya kuen-
deleza kilimo bora.

     Alisema asilimia 90 ya 
mapato kwa wakulima na hal-
mashauri hiyo yanatokana na kil-
imo hasa  cha korosho na ufuta, 
huku zao la korosho likichangia 
zaidi ya asilimia 70. 

    Mkwazu alisema maofisa 
ugani hao wanatakiwa kutambua 
kuwa sekta ya kilimo ni muhimu 
kwa halmashauri kwani fedha 
nyingi za utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo zinatokana na 
mapato yatokanayo na sekta ya 
kilimo.

      Alisema wataalamu hao 
wa kilimo ngazi ya kata wanalo 
jukumu la kuwahamasisha na 
kuwashauri wakulima wote wa 
korosho kuanzisha mashamba 
mapya ya zao hilo.

    Ofisa kilimo, umwagiliaji 
na ushirikiano wa halmashauri, 
Winfrid Tamba, alisema moja ya 
mkakati wa idara ni kuongeza 
uzalishaji wa zao la korosho 
kwa mti mmoja kutoka kilo 10 
kwa sasa mpaka kilo 30 kwa mti 
mmoja.

Ruvuma, Mwanza, Tabora 
zasaidiwa mil. 50/- elimu, afya

  Mkwazu alisema 
maofisa ugani 
hao wanatakiwa 
kutambua kuwa 
sekta ya kilimo ni 
muhimu kwa hal-
mashauri kwani 
fedha nyingi za 
utekelezaji wa 
miradi ya maen-
deleo zinatokana 
na mapato yato-
kanayo na sekta 
ya kilimo.

Na Mwandishi Wetu, SONGEA

MIKOA ya Ruvuma, Mwanza na Tabora 
itanufaika katika sekta za elimu na afya 
kufuatia uwezeshwaji wa shilingi milioni 
50.

Uwezeshaji huo umefanywa na Benki 
ya NMB ambayo imetoa msaada wa vifaa 
tiba, madawati na mabati vyenye thama-
ni ya Sh. milioni 50.

Misaada hiyo ni mabati 570, madawati 
250, mashuka 60 pamoja na vitanda 11, 
vikiwamo vinne vya kujifungulia.

Kupitia sera ya kutumia sehemu ya fai-
da kusaidia jamii, benki hiyo imechangia 
mabati 200 kwa ajili ya kupauwa vyum-
ba vya madarasa katika shule za msingi 
Mlingoti na Nanjoka Wilaya ya Tunduru 
mkoani Ruvuma.

Vifaa vingine vilivyokabidhiwa kwa 
Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Julius 
Mtatiro na meneja wa NMB Kanda ya 

Kusini, Janet Shango ni madawati 50 na 
viti vyake kwa shule ya sekondari Mate-
manga, vitanda vitano, vikiwamo viwili 
vya kujifungulia na mashuka 20 kwa ajili 
ya Kituo cha Afya cha Matemanga. Vyote 
vikiwa na thamani ya Sh. milioni 15.

Akikabidhi madawati 150 kwa ajili ya 
shule tatu za msingi na mabati 170 za ku-
pauwa Zahanati ya Mitumbati wilayani 
Tandahima, Shango aliwataka wadau 
wengine wa maendeleo kujitokeza ku-
saidiana na jamii kutatua changamoto 
za miundombinu katika shule, zahanati, 
vituo vya afya na hospitali za umma. Vi-
faa vilivyokabidhiwa Tandahima vina 
thamani ya Sh. milioni 20.

Kwa Mkoa wa Tabora, Meneja wa NMB 
Kanda ya Magharibi, Sospeter Magese, 
alikabidhi vitanda sita vikiwamo viwili 
vya kujifungulia na mashuka 40 kwa ajili 
ya Hospitali ya Nzega Mji. Vifaa hivyo 
vyenye thamani ya Sh. milioni 5 vilika-

bidhiwa kwa Mkuu wa Wilaya ya Nzega, 
Advera Bulimba.

Kwa Jiji la Mwanza, benki hiyo imetoa 
mabati 200 kwa ajili ya kuwezeka vy-
umba vinne katika shule mpya ya Msingi 
ya Swila inayojengwa kwa nguvu za wa-
nanchi, halmashauri na wadau wa elimu.

Akikabidi mabati hayo kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Nyamagana, Dk. Phillis Nyim-
bi, pamoja na madawati 50 kwa ajili ya 
Shule ya Msingi Iseni ‘B’, Meneja wa NMB 
Kanda ya Ziwa, Baraka Ladislaus, aliahidi 
kuwa benki hiyo itaendelea kushirikiana 
na serikali na wadau wengine kuchangia 
miradi ya maendeleo maeneo mbalim-
bali nchini.

“Misaada hii ni utekelezaji wa sera ya 
kurejesha sehemu ya faida kwa jamii; na 
NMB imetenga zaidi ya Sh. bilioni 1 kwa 
ajili ya kusaidia miradi ya maendeleo 
katika sekta ya elimu na afya,” alisema 
Ladislaus.

Mkuu wa Wilaya ya Kibiti, Mkoa wa Pwani, Gulamhussein Shaban Kifu (wa tatu kulia), wakishirikiana kukata utepe kuzindua madarasa 
mawili, madawati, samani na ofisi za walimu vyenye thamani ya Sh. milioni 57.8 vilivyotolewa na benki ya TPB, katika Shule ya Msingi 
Kilale, Ikwiriri, mkoani humo juzi.  Wengine ni Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, Zainabu Ndole (kushoto),  Mkurugenzi Mtendaji wa benki 
hiyo, Sabasaba Moshingi (wa tatu kushoto), Mkurugenzi wa Majanga, Moses Manyatta (wa pili kushoto), Mkurugenzi wa Masoko, Deo 
Kwiyukwa (wa pili kulia). PICHA: MPIGAPICHA  WETU

Msimamizi uchaguzi avipa vyama angalizo
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Ukurasa 12
Usafiri wa anga kurudi

 mbwa anaponusa 
virusi vya  corona 

Ukurasa 13

Maisha bora yalivyojikita
kilimohai, viuatilifu asilia

I
DADI kubwa ya watoto wanaoi-
shi   Keko Mwanga B   Dar es 
Salaam, inaelezwa kuwa wa-
naacha shule na wengine wa-

nachelewa kuanza darasa la kwanza 
kutokana na kukosa mahitaji ya 
muhimu ya binadamu.

Wanakosa chakula, daftari, vitabu 
na matibabu wakiwa wagonjwa, kwa 
mujibu wa utafiti uliofanyika mwaka 
2019 ukihusisha wilaya ya Temeke, 
wazazi, walezi, kamati za shule na 
viongozi wa kata ulibaini kuwapo 
kwa tatizo hilo.

Akizungumza na Nipashe, Meneja 
Mradi wa shirika la Holt Children 
Service Incorporation la Korea 
Kusini,   Vaileth Loy,  anasema 
kwa kushirikiana na   asasi ya 
Women In Social Entrepreneurship 
(WISE), wameanza kuwahudumia 
watoto hao. Anasema kazi hiyo ita-
fanywa kwenye  mradi wa miaka 
mitatu,   unaowalenga watoto 100 
wa shule ya msingi  kutoka  familia 
masikini.

Anasema kutokana na changa-
moto hiyo asasi hiyo ya  WISE ina-
wasaidia watoto wa kata ya Keko 
Mwanga B kazi iliyoanza kufanyika   
baada ya kugundua kuwa watoto 
wengi hawasomi,   wanaacha shule 
au kuchelewa kwenda shuleni kuto-
kana na hali duni ya    uchumi wa 
wazazi au walezi kushindwa kuwa-
saidia kusoma.

WISE imeanza kusomesha 
wanafunzi 88 wa darasa la kwanza 
japo walilenga wanafunzi 100 wa 
majaribio   wakiwapatia madaftari, 
sare, vitabu, bima ya afya, chakula, 
kuwapa masomo ya ziada pamoja na 
simu janja (vishikwambi 50) kwa ajili 
ya watoto wanajifunza kwa kutumia  
mtandao, anasema Loy.

Anaongeza kuwa wana 
wanafunzi  88 wa darasa la 
kwanza    kutoka kaya masi-
kini wakiwamo yatima, watoto 
wenye mzazi mmoja , waliotele-

kezwa, wanaolelewa na babu au 
bibi,   shangazi na wanaotoka 
kwenye kaya masikini.

Mbali na hilo, pia wakati wa 
kipindi cha Corona    waliwapatia 
chakula na masomo yao hayakusi-
mama, walifanyakazi za shule nyum-
bani kila wiki, mzazi anakwenda 
kuchukua maswali kwenye ofisi ya 
mtaa na kumsimamia mtoto aya-
fanye  na kuyarudisha ofisi ya mtaa 
ili walimu wazichukue na kusahi-
hisha na kuzirejesha  ofisi ya mtaa ili 
mzazi azipeleke kwa  mwanafunzi.

Jitihada hizo zimesaidia watoto 
wasisahau masomo na kuendelea 
kuwa na juhudi kwenye masomo.

 “Tuligundua hili baada ya kuwapa 
mitihani watoto na asilimia  mbili 
pekee  ndiyo walishindwa mitihani, 

kati ya wanafunzi 88 waliofanya 
mtihani,” anasema na kwamba

WISE imesajili walimu watatu kwa 
ajili ya kufundisha Kingereza, Hisa-
bati na masomo ya sanaa” anaongeza 
Loy.

MATIBABU
Loy anaongeza kuwa   kadi za 

Bima ya Afya (NHIF) zimetolewa 
kwa  watoto 90 wa familia masikini 
zenye thamani ya Sh. 4,536,000, 
aidha, kila mwezi familia za watoto 
hao wanapewa kilo 25 za unga, 
mchele na maharage kupunguza 
njaa kwenye familia.

Kwa mujibu wa maelezo 
yake   baadhi ya watoto waliopata 
bima ya afya wanaumwa   moyo, 
pumu, vidonda vya tumbo, seli 

mundu (sickle cell anemia) na 
magonjwa mengine.

Anasema wameamua kutoa kadi 
za bima ya afya baada ya kugundua 
kuwa watoto wanachangamoto za 
afya, hakuna mtu wa kuwahudumia, 
wengi wanashindwa kwenda hos-
pitali kupata huduma ya afya kwa 
sababu wazazi wao hawana fedha 
na matokeo yake mtoto akiumwa 
anakaa nyumbani  bila kupata mat-
ibabu kitu ambacho ni hatari kimai-
sha na kukosa elimu.

Anawahakikishia wanufaika kuwa 
hiyo ni awamu ya kwanza kutoa bima 
ya afya na Holt na WISE wataende-
lea kutoa msaada zaidi kwa watoto 
katika eneo hili  kulingana na mahi-
taji na fedha kutoka kwa wahisani.

Anasisitiza kuwa wameamua 

Mwalimu Baraka Mujunangee, kutoka Shule ya Keko Mwanza, akimfundisha Fahadi Juma, ku-
soma herufi ndogo wakati wa masomo ya ziada. PICHA: BEATRICE PHILEMON.

kuanzisha mradi huo    baada ya 
kugundua kuwa watoto wanaacha 
shule kwa  sababu wanakosa mahi-
taji ya  shule kama vile sare, daftari 
na chakula.

Lakini pia kama wakiumwa 
wanakosa hela ya matibabu 
na kusababisha waache shule 
kwa sababu    wazazi na walezi 
wanashindwa kuwahudumia kupata 
matibabu    lakini pia mazingira ya 
shule hayavutii.

“Mtoto    hawezi kupenda shule 
kama akirudi nyumbani hakuna 
chakula wala waangalizi wa kum-
hudumia, unakuta mama    yupo 
kwenye mihangaiko yake, je, mtoto 
atapenda kweli kusoma ?” Anahoji.

Loy anaongeza kuwa waligundua 
kwenye utafiti kuwa  wazazi wengi 
katika eneo hili hawaelewi namna ya 
kulea watoto na wanajilea wenyewe 
kwani hakuna anayewafuatilia.

Akizungumza bima ya afya kwa 
mjukuu wake,   Nikolina Nyakung, 
anasema   alishukuru shirika la Holt 
na WISE kumsaidia mjukuu wake 
kupata matibabu kwa sababu wakati 
mwingine mtoto alikuwa anaumwa 
na kushindwa kupelekwa  hospital-
ini   lakini sasa tatizo hilo limemal-
izika.

Mwenyekiti wa kata ya Keko 
Mwanga B, Hamza   Zayumba, 
anashukuru   WISE na Holt kwa   
kutoa bima za afya kwa watoto wa  
familia masikini   lakini akaomba 
pia asasi hizo ziwatazame watu 
wazima kwa  sababu wengi hawana 
uwezo wa kulipa huduma za matib-
abu  wakiumwa  wanabakia nyum-
bani,  jambo ambalo ni hatari kwa 
maisha yao.

Anasema wengi wanaoishi katika 
makazi duni, nyumba nyingi ni za 
urithi na wanaomba kama kuna 
uwezekano wasaidiwe pia kubore-
sha makazi yao na kama inaweze-
kana wajengewe  upya nyumba kwa 
sababu zimezeeka.

Aidha,  Zayumba anaomba kama 
kuna watu wanaoweza kuwapatia 
mitaji ya kufanya biashara wawa-
saidie ili kupata fedha za kujikimu 
kiuchumi Hadi sasa kata ya Keko 
Mwanga B ina zaidi ya wakazi 
4,000 wanaoishi katika familia masi-
kini kwa mujibu wa Mwenyekiti wa 
Kata ya Keko Mwanga B.

Ukurasa 14

elimu

Ni habari mbaya mamia 
wanavyokwama kusoma 

Na Beatrice Philemon

Bila sheria mpya
itabakia kutwanga
maji kwenye kinu
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Tanzania 
bila utoro 
mashuleni 
inawezekana 
na  sheria 
iboreshwe 
huku wa-
zazi, walezi 
na walimu 
wakitimiza 
wajibu wao 
katika ma-
pambano ya 
kukomesha 
utoro shu-
leni.

Mahudhurio kikamilifu darasani ni muhimu kufanikisha lengo la kujifunza. PICHA: MTANDAO

M
ACHI 2019 gazeti hili 
lilizungumzia kwa kina 
jinsi utoro unavyoweza 
kuchangiwa na she-

ria ya kudhibiti tatizo hilo, kwani 
inaelekea kuwa inatoa mwanya 
kwa watoro kurejea shuleni bila 
kubanwa.

Katika makala   hiyo iliyokuwa 
na kichwa Sheria kudhibiti utoro 
ni kikwazo cha elimu.” Iliutaja ud-
haifu uliopo katika Sheria ya Elimu 
namba 25 ya mwaka 1978 juu ya 
suala zima la utoro shuleni.

Uchambuzi ulibainisha  namna 
ambavyo sheria hiyo inavyotoa 
mwaya mkubwa wa uwepo wa 
tatizo la utoro sugu mashuleni 
kwani sheria hiyo inaeleza kwamba 
mwanafunzi anafutwa shuleni pale 
ambapo atashindwa kufika shuleni 
kwa siku 90 mfululizo. (Ni kama 
miezi mitatu).

Kwa sheria hiyo, mwanafunzi 
hana hofu anaweza kukaa nyum-
bani hadi siku 89 mfululizo bila 
kufukuzwa shule kwa kosa la utoro.

Katika zama hizi za maendeleo 
na mapinduzi  makubwa ya elimu 
na ushindani wa kielimu, sheria 
hii haipaswi kuendelea kutumika 
kwani imepitwa na wakati na 
haiendani na mazingira na  mahi-
taji na wakati walionao Watanzania. 

Kutokana na maendeleo ya 
elimu, taifa halipaswi kuwa na she-
ria kama hiyo badala yake ziwepo 
zinazochochea kasi na maendeleo 
ya elimu badala ya kuwa na she-
ria ambazo zinachangia kurudisha 
nyuma maendeleo ya elimu.

Utoro wa rejareja na utoro sugu 
ni miongoni mwa sababu zinazos-
ababisha kurudisha nyuma maen-
deleo ya taaluma na ufaulu kwa 
ujumla katika shule za msingi na 
sekondari nchini.

 Hivyo, katika kuhakikisha tatizo 
la utoro linapungua au kumalizika 
kabisa, ni wakati wa kuwa na sheria 
ambazo zitachagiza kutatua tatizo 
la utoro mashuleni.

Mwanafunzi ambaye anashind-
wa kuhudhuria kikamilifu shuleni, 
atakosa kujifunza yale ambayo 
walimu wameyafundisha darasani 
tena kwa muda mrefu   na hivyo 
ni dhahiri ufaulu wake wa miti-
hani utakuwa shakani kutokana 
na kushindwa kujifunza tena kwa 
wakati na utaratibu wa kisheria.

Si utoro sugu pekee lakini 
pia   wa ‘rejareja’ unaofanywa na 
baadhi ya wanafunzi unawagha-
rimu katika maendeleo yao ya ki-
taaluma.

Mathalani, mwaka jana, Wizara 
ya   Elimu, Sayansi na Teknolojia 
iliagiza kufanywe marekebisho ya 
sheria hiyo ya Elimu Namba 25 ya 
mwaka 1978 ili kutatua tatizo la uto-
ro shuleni, lakini hadi sasa mareke-
bisho hayo bado hayajasikika na 
utoro unaendelea. 

Dira ya maendeleo ya nchi ina-
lenga   kuifanya Tanzania kuwa 
taifa la viwanda na la uchumi wa 
kati, ifikapo mwaka 2025 na tayari 
mwaka huu 2020 yaani miaka mita-
no kabla, Tanzania imeshafanikiwa 
kuwa nchi ya uchumi wa kati.

Kwa hiyo,   ili kuhakikisha Tan-

zania inaendelea kuwa nchi ya 
uchumi wa kati na baadaye kuwa 
na uchumi wa juu, ni lazima sekta 
ya elimu iwe na sheria zinazoakisi 
dira ya maendeleo na ushindani 
wa maendeleo uliopo duniani sasa.

Maendeleo ya viwanda na ya 
uchumi kwa ujumla, yanategemea 
sana uwepo wa rasilimali watu , 
wasomi wa ngazi na viwango mbal-
imbali waliondaliwa vyema katika 
taasisi za kielimu kuanzia msingi 
hadi vyuo vya kati na vya juu ili ku-
tumia maarifa, stadi na ujuzi wali-
opata katika kuchangia maendeleo 
ya nchi yao.

Pengine ndiyo wakati muafaka 
sasa kwa Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia kuharakisha mareke-
bisho ya sheria hiyo ili kupunguza 
siku ambazo mwanafunzi anaweza 
kufukuzwa shule kwa utoro kwani 
siku 90 za sasa ni nyingi mno na 
zinatoa mwanya wa kuwa na wa-
nafunzi watoro wanaolindwa na 
sheria.  

Walimu wanashindwa kutekeleza 
kikamilifu malengo yao kwa wa-
nafunzi kutokana na uwepo wa 
watoro sugu. Mathalani, mwalimu 
ameazimia kumaliza mada mape-
ma ili aweze kufanya marudio ya 
kutosha kwa wanafunzi wake na 
kuinua ufaulu wa somo lake na 
shule yake.

Katika darasa lake kunakuwa na 
wanafunzi ambao ndani ya miezi 
miwili wanafika shule mara moja 
au mbili, hapa ni dhahiri mwalimu 
atashindwa kufikia malengo ya 
kufaulisha wanafunzi wengi kuto-

kana na utoro sugu wa wanafunzi 
waliopo katika darasa analofudisha.

Serikali imeweka sheria kali kwa 
watumishi wake kufika kazini kila 
siku bila kukosa lakini kwa wa-
nafunzi wamekuwa wakilindwa na 
sheria hii ambayo hakika ni kikwa-
zo cha maendeleo ya elimu nchini.

Naamini serikali   itawakumbu-
sha tena Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknojia kuharakisha mchakato 
wa maboresho ya sheria ya udhibiti 
wa utoro ili kuwa na siku chache ili 
wale wanafunzi walio tayari kuso-
ma kwa dhati ya mioyo yao waweze 
kufahamika mashuleni na kumaliza 
tatizo la utoro.

Kumalizika kwa tatizo la utoro 
shuleni kutasaidia sana kufikiwa 
kwa malengo ya kuinua taaluma 
yaliyowekwa na viongozi na wadau 
wa sekta ya elimu kuanzia ngazi ya 
shule, kata, wilaya, mkoa hadi taifa. 
Pamoja na umuhimu wa uwapo wa 
sheria kali ya kudhibiti utoro, wa-
zazi na walezi wawe chachu ya ku-
wasimamia kikamilifu watoto wao 
ili wafike shuleni kama inavyopas-
wa badala ya wao kuwa sehemu ya 
tatizo hili kwa kutowafuatilia hasa 
kwenye mahudhurio na kazi wana-
zofanya  mashuleni.

Tanzania bila utoro mashuleni 
inawezekana na  sheria iboreshwe 
huku wazazi, walezi na walimu 
wakitimiza wajibu wao katika ma-
pambano ya kukomesha utoro 
shuleni.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari 
Mlali iliyoko wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma.

Maoni: 0765-409249.

elimu
Na Reubeni 
Lumbagala



M
ATUMAINI ya kuru-
dia hali ya kawaida 
katika usafiri wa anga 
yameanza kuonekana 

baada ya baadhi ya viwanja vi-
kubwa vya ndege kuanza kutumia 
mbwa kunusa mate na kugundua 
kwa haraka kama yana virusi vya 
corona. 

Kwa mujibu wa gazeti la 
NewYork Times, nchi kadhaa 
zimeingia katika mbio za kutumia 
mbwa kufanya vipimo vya haraka 
ambavyo baadhi ya wanasayansi 
wanasema viko sahihi kwa takriban 
asilimia 90    kwa    hiyo huenda 
mataifa mengi  duniani yakaanza 
kutumia njia hiyo. 

Vipimo vinavyofanyika uwanja 
wa ndege ni vya kumalizia baada 
ya kupata tiketi, kama nyenzo ya 
kusaidia kuthibitisha vipimo vya 
maabara vya awali.  

Baada ya Falme za Kiarabu (UAE) 
na hasa uwanja wa ndege wa Dubai, 
Saudi Arabia imeonyesha nia ya 
kutumia mbwa kunusa mate ya 
wasafiri au wale wanaoingia nchini 
kutambua uwepo virusi vya corona. 

  Taarifa    hizo zinasema kuwa 
Ufaransa,Ujerumani, Chile na Uin-
gereza   zilikuwa pia zimeanza 
mazoezi ya kutumia mbwa kunusa 
virusi vya corona, hali ambayo 
inaongeza kwa kiwango kikubwa 
matumizi ya mbwa katika kuhakiki-
sha usalama viwanja vya ndege.  

Mbwa wametumika miaka mingi 
kunusa mizigo na kujua kama kuna 
dawa za kulevya, hata kama zime-
tumika karatasi nene au plastiki 
kuhifadhi ‘unga’ wa heroine    na 
sasa wanasaidia katika suala hatari 
zaidi duniani la corona. 

NewYork Times, inasema kuwa 
Saudi Arabia imefanyia mazoezi 
aina tofauti za mbwa wa polisi kwa 
kazi ya kunusa virusi vya corona, 
wakati ambapo safari za ndege za 
kimataifa zimeruhusiwa kuanza 
tena nchini humo. 

Taifa hilo linafuatia baada ya 
Falme za Ghuba kuanza kutumia 
njia hiyo, kuhakikisha kuwa wasafiri 
wanaoingia na kutoka wanakuwa 
salama kwa wenyeji wao, au waki-
fika wanakokwenda hawatasababi-
sha kueneza virusi vya corona.  

Taarifa zaidi zinasema kuwa 
wataalamu wa kufundisha mbwa 
hao walitoka katika Taasisi za 
Kuzuia Magonjwa ya Kuam-
bukiza (CDC) ambazo zina vituo 
maabara    na zinawasiliana 
kuhakikisha kuwa  hakuna tofauti 
za viwango. 

Mkurugenzi wa kituo    hicho 
kwa Saudia alisema majaribio ya 
kutumia mbwa kugundua watu 
wenye virusi vya corona yalifani-
kiwa kwa asilimia 80 hadi sasa 
kuanzia mwanzo wa wiki ya tatu 
ya mwezi Agosti.  

Inamaanisha kuwa kwa  upande 
mwingine kuwa mafunzo kwa 

‘hisia’ milioni 300 za kupokea 
harufu, wakati binadamu ana hisia 
za kunusa 6,000,000, linasema The 
New York Times. 

Nchi za Ghuba na Saudia 
zinapokea mamilioni ya wafan-
yakazi kutoka nje kila mwaka 
ambao wengi walirudi makwao 
wimbi la corona lilipofika ukanda 
huo, linaongeza  gazeti hilo.  

Makisio ya kitafiti ya hivi kar-
ibuni yanaonyesha kuwa wafan-
yakazi wa nje milioni 1.2 walikuwa 
wanatazamiwa kuondoka Saudia 
hadi mwisho wa mwaka huu.  

Wafanyakazi 150,000 kutoka 
India walikuwa tayari wameomba 
nafasi katika ndege za kurudi kwao 
hadi kufikia mwisho wa mwezi wa 
Juni na bado kazi inaendelea. 

Takwimu zinaonyesha kuwa 
Falme za Ghuba zitapunguza nafasi 
za kasi 900,000  mwaka huu na 
kuondoa takriban asilimia 10 ya 
wafanyakazi kutoka nje kutokana 
na wimbi la kurudi nyumbani lililo-
fuatia kuzuka kwa corona.  

Hakuna uhusiano kati ya watu 
kuondoka na kutokuwepo haja ya 
kutoa huduma au bidhaa katika 
mifumo ya uchumi ya nchi hizo 
mbili, hivyo ikiweza kuhakikishwa 
kuwa mtu akiingia nchini humo 
hana corona, au akiingia ofisini 
wakati wowote, hali inaweza 
kuanza kuwa shwari.  

Hadi sasa majaribio yamehusu 
kutumiwa mbwa wa kunusa 
viwanja vya ndege ila teknolojia 

mbwa hao yanaendelea. 
Licha ya kuwa mkurugenzi 

huyo hakutaja ni kiwango gani cha  
usahihi kinahitajiwa ili njia hiyo 
iweze kutumika, inaelekea ziko 
tofauti za ufaulu wa mbwa katika 
kunusa uwepo wa virusi kwenye 
mate. Inawezekana pia wasiwe 
mbwa wote waliopitia mafunzo 
hayo wanaowekwa uwanja wa 
ndege kunusa mate, ila wale wal-
ioonekana kufikia viwango vya 
juu zaidi, ambako taarifa nyingine 
za kitaalamu zinasema usahihi 
unaweza kufikia hata asilimia 
90.  Pia ina maana kuwa wataka-
oshindikana kuonekana wana 
viwango vidogo sana ambavyo 
bado ‘havitingishi’ vipimo nyeti vya 
mnuso puani. 

Utaratibu unaofuatwa Dubai 
ni kuwa sampuli za mate zina-
chukuliwa kutoka kwa wasafiri na 
kuingizwa katika chumba kingine 
kwa ajili ya mbwa hao kunusa na 
inachukua dakika moja kubaini 
kuwepo au kukosekana kwa virusi 
hivyo. 

Kuna baadhi ya utafiti ulifanyika 
katika nchi tofauti ulioonye-
sha kuwa mbwa wana uwezo 
wa kunusa uwepo wa maam-
bukizi kutoka kwenye jasho la 
mtu, hata kama kwa vipimo 
vya maabara virusi havikuone-
kana  au  hajaanza kukohoa, dalili 
za mafua na kingine chochote. 

Wataalamu wanasema mbwa 
wana kiwango kikubwa cha kunusa 

sayansi
Na Nimi 
Mweta 

Wafanyakazi 
150,000 
kutoka In-
dia wali-
kuwa tayari 
wameomba 
nafasi ka-
tika ndege za 
kurudi kwao 
hadi kufikia 
mwisho wa 
mwezi wa 
Juni na bado 
kazi inaende-
lea. 

hiyo lazima itaenea. 
Kuna uwezekano vile vile wa 

kushamiri biashara kadhaa zinazo-
husika na teknolojia hiyo, kwanza 
uzalishaji wa mbwa wanaopewa 
nafasi zaidi ya kunusa virusi vya 
corona, au ambao ni rahisi zaidi 
kutumika katika maeneo tofauti.  

Shirika moja la utafiti lilitoa 
taarifa kuwa mbwa walipewa 
sampuli za wagonjwa makundi 
mawili, walio na virusi vya corona 
na wasio navyo, wakafaulu kutoa 
majibu sahihi bila kukosea. 

Kiwango cha ufaulu kwa asil-
imia 95 katika kugundua sampuli 
zenye virusi vya corona kilifikiwa 
na shirika hilo katika taarifa yake 
ya hivi karibuni. 

Baadhi ya wachangiaji katika 
majadiliano kuhusu matarajio hayo 
walisema kuwa endapo matumizi 
ya mbwa kugundua virusi vya 
corona yataendelea kupanuka, 
kuna uwezekano shughuli nyingine 
kama mikutano mikubwa ya wazi 
na hadhara za kitamaduni au 
michezo zikaanza kuruhusiwa tena 
kwenye nchi ambazo zimeanza 
kufungulia shughuli za uchumi kwa 
uangalifu mkubwa. 

Hata hivyo kuna wasiwasi 
kuhusu uwezekano wa wanyama 
kuambukizwa virusi ya corona 
baada ya mmoja kati ya mbwa wa 
kundi linalonusa kuambukizwa. Ni 
maswali yasiyo na majibu ya wazi 
bado kwa mujibu wa taarifa. 

Mbwa aliyefunzwa kunusa majimaji za binadamu  kubaini uwapo wa virusi vya COVID-19. PICHA: MTANDAO

Usafiri wa anga kurudi mbwa  
wanaponusa virusi vya corona 
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Kinacho-
hitajika sasa 
ni utafiti 
wa  dawa 
hizo zisizo 
na kemikali 
na matokeo 
yake yafik-
ishwe kwa 
wakulima ili 
wanufaike 
na kilimo hai 
kinachookoa 
mazingira.

Matumizi ya  viuatilifu na kemikali za  viwandani  ni hatari hata kwa viumbe hai wakiwamo  wanyamapori. PICHA: MTANDAO

W
AKULIMA na wafugaji 
japo wanatumia ke-
mikali kutibu mimea 
na wanyama wao, 

wanafahamu fika kuwa matumizi 
ya kemikali kudhibiti magonjwa ya 
mimea na ya wanyama ni jambo 
linaloongeza hasara kuliko tija. 

Ndiyo maana kilio cha wengi ni 
kupata dawa na mbolea za asili am-
bazo zitakuwa mbadala kwa  zile 
zenye  kemikali zinazozalishwa 
viwandani.

Viuatilifu vya asili ambavyo havi-
tokani na kemikali za viwandani ni 
muhimu kwa sababu ya ulinzi wa 
afya za walaji, mazingira na mfumo 
wa ekolojia.

Licha ya kusisitiza umuhimu kwa 
wakulima kusaidiwa kupata dawa 
hizo kudhibiti magonjwa, lakini pia  
ni bora zaidi wakaelezwa kwa kina 
umuhimu wake kwenye kutunza 
afya zao, mazingira na bayoanuai.

Licha ya kwamba wakulima wa-
natumia dawa ambazo zinaondoka 
haraka kwenye mazingira ambazo 
hunyunyuziwa kwenye mimea 
hasa mboga  na matunda,  lakini 
matumizi yake hayafanyiki kwa 
usahihi kutokana na kupuliziwa 
kwenye mmea muda mfupi na 
mazao kupelekwa sokoni yakiwa 
na sumu. Ili kuondoa tatizo hilo ni 
vyema kutumia viuatilifu vya asili.

Dawa mbalimbali hutumika kwe-
nye kuzalisha mazao. Ili yawe na tija 
ndiyo maana inatakiwa kufanyiwa 

Maisha bora yalivyojikita
kilimohai, viuatilifu asilia

utafiti kufahamu kiwango cha ‘su-
mutiba’ ambacho kinaweza kuua 
au kudhibiti wadudu katika mimea.

Lakini, pia kufahamu athari zake 
kwa afya na mazingira ili kujua 
iwapo kuna tija ama hasara kiafya 
kwa mlaji na mazingira yake.

Mathalani, mwarobaini, ambao 
anaeleza kuwa umeshafanyiwa 
utafiti na kugundulika kuwa un-
aweza kudhibiti baadhi ya wadudu 
kwenye mimea na wanyama ni 
vyema dawa kama hiyo ikatafitiwa 
ikatumiwa na wakulima katika 
maeneo mbalimbali kukabiliana na 
magonjwa na wadudu waharibifu.

Lakini, kinachoshangaza ni ku-
kosekana kwa tiba hizo kwenye 
maduka ya dawa na badala yake 
kuendelea kupatikana viuatilifu vya 
viwandani zaidi na hata kuibuliwa 
kwa matoleo mapya kila wakati.  

Aidha, dawa kama aloivera nayo 
inatajwa kuwa inapochujwa na 
kuandaliwa kitaalamu ni dawa ya 
kutibu magonjwa ya mimea, wany-
ama hasa ndege. 

Halikadhalika, mkojo wa sungura 
nao unaelezwa kuwa ni miongoni 
mwa  vitu vinavyoweza kutumiwa 
kupata dawa bora au viuatilifu vi-
navyoangamiza wadudu au visu-
mbufu kwenye mazao. Lakini, kote 
changamoto ni moja upatikanaji 
madukani. Bidhaa hizo hazione-
kani.

Zama hizi yameibuka matumizi 
ya ‘booster’ inayolezwa kuwa ni 

hiyo. Nyakati hizi dawa hiyo  haiko 
kwenye soko lakini inatumika kwe-
nye uzalishaji wa mboga na kutibu 
mazalia ya malaria. 

Wanadamu na wanyama wa-
napokula dawa kama hizo sumu 
yake inahifadhiwa  kwenye seli za 
mafuta na jinsi muda unavyokwen-
da zinaleta  madhara yanayotishia 
maisha na hata kifo.

ILIPO HATARI
Pamoja na sumu zinazonyuny-

iziwa kwenye mimea kuna mbolea 
zinazowekewa ama kuikuza au ku-
pandia nazo zina kemikali ambazo, 
wakati mwingine huendelea kuleta 
athari kwa watumiaji na mazingira.

Wapo wakulima ambao hum-
wagilia mbolea ya chumvichumvi 
kwenye mazao na kuyauza muda 
mfupi baadaye, jambo linalosaba-
bisha wateja kula mbolea hiyo am-
bayo haijachakatwa na kufyonzwa 
na mmea hali inayotishia afya za 
wengi wakiwamo watoto, wajawa-
zito na wazee.

Itakumbukwa kuwa mazao na 
wanyama yanayolimwa na kufuga 
kwa kutumia mbolea za viwandani 
ni mengi lakini athari zipo kwenye 
mazao ya muda mfupi kama  mbo-
ga, matunda na wanyama kama  
kuku na nyuki.

Kupunguza matumizi ya viuatili-
fu vya viwandani kulenge kuinua 
kilimo hai au cha kijani ili kubore-
sha afya za watu na mazingira kwa 
kuzingatia ufugaji na ukulima usio-
tumia kemikali za sumu.

Kama kilimo na ufugaji utakuwa 
unategemea zaidi kemikali ni wazi 
walaji hawatakuwa salama na maz-
ingira hayatalindwa. Afya za walaji  
haziwezi kuwa kamilifu na kinacho-
hofiwa ni ongezeko la saratani za 
viungo mbalimbali na magonjwa 
mengine mengi yasiyotibika.

Kwa hiyo zinahitajika  jitihada 
kuwa na viuatilifu na  mbolea zina-
potumika kuzalisha vyakula ni vye-
ma kuhakikisha udongo unaachwa 
ukiwa salama, lakini pia dawa zina-
tumiwa hazichafui vyanzo vya maji 
yawe yanayotiririka kwenye mito 
au ya kwenye maziwa au baharini 
na yoyote yale hata kama itakuwa 
ni yale yanayotumiwa viwandani au 
ya madimbwi, na kwenye malam-
bo yanayotumiwa na wanyama au 
kumwagilia mazao mbalimbali.

Kulima kuboreshe ardhi na kupa-
ta chakula cha kutosha na kisicho 
na kemikali za sumu. Kutumia dawa 
za viwandani ni gharama kubwa na 
matokeo yake ni kuleta madhara ya 
kiafya lakini kemikali za  asili kama 
alizeti pori, pilipili kichaa, majivu 
na hata wakati mwingine mkojo wa 
sungura na ng’ombe hakuna athari.

Dawa za asili kama vile 
mwarobaini , mkojo wa ng’ombe 
na alizeti pori zinatumika kwenye 
uzalishaji wa  mahindi kwa kutumia 
mbolea ya samadi kunalinda maz-
ingira na wadudu kama vipepeo 
na ndege wanaendelea kuzaliwa 
kwenye mazingira salama. 

Kama pia mimea itakuwa salama 
ni dhahiri nyuki wanachavusha na 
kuishi kwenye mimea salama kwa 
vile hata asali ambayo ni dawa bora 
inatishiwa kutokana na matumizi 
ya kemikali za sumu zinazojaa ar-
dhini na angani.

elimu
Na Gaudensia 
Mngumi

mbolea mbadala  inayozalishwa 
viwandani  ambayo inapowekwa 
kwenye mimea inawezesha mizizi 
kufyonza chakula , majani na  shina 
kufyonza virutubisho na maji vili-
vyoko ardhini kwa urahisi ikiwa ni 
pamoja na mbolea iliyoko ardhini.

Booster inatajwa kuwa ina uwezo 
wa kuiongezea mimea uwezo wa 
kufyonza na kuchakata virutubisho 
vyote kwa kasi na pia inapunguza 
matumizi ya mbolea za viwandani 
na pia kuongeza kasi ya ukuaji, 
huipa mimea afya zaidi  kuongeza 
mazao, kuyapa ladha bora na huishi 
muda mrefu au huyaongezea zaidi 
imani.

Kinachohitajika sasa ni utafiti 
wa  dawa hizo zisizo na kemikali 
na matokeo yake yafikishwe kwa 
wakulima ili wanufaike na kilimo 
hai kinachookoa mazingira.

Wakati huu wakulima wana-
tumia dawa za ‘booster’, kuna 
dawa aina mbali mbali na kundi la 
kwanza ni zile ambazo zinapoingia 
ardhini au kwenye maji zinadumu 
kwa miongoni nazo ni kama DDT 
ambayo inaelezwa kutumiwa ku-
tibu malaria.

Inadaiwa DDT ni chanzo cha 
wengi kupata saratani, wanyama 
na mimea wanaathirika pia kuku 
ni miongoni mwa wanyama wal-
ioumizwa na kemikali hiyo kwa vile 
walitaga mayai yenye kaakaa laini 
na hayakuweza kuanguliwa. Hata 
kama yaliliwa ni sawa na kula sumu 



Na Renatha Msungu, DODOMA

HOSPITALI ya Benjamin Mkapa (BMH) 
imepokea msaada wa vifaa tiba vyenye 
thamani ya Sh. milioni 2, kwa ajili ya wa-
toto wenye matatizo ya kupumua kutoka 
chama cha wakunga nchini (TAMA).

Vifaa hivyo aina ya Penguine Suction, 
hutumika kuondoa uchafu kwenye pua 
na mdomo kwa mtoto mchanga baada ya 
kuzaliwa.

Mkurugenzi wa uuguzi wa BMH, Salome 
Kassanga, alisema vifaa hivyo ni muhimu 
kwa sababu husaidia kunyonya maji kwa 
watoto wanaokunywa maji wakati wa ku-
zaliwa ili kuwaepusha na vifo.

Kassanga alisema baada ya mtoto ku-
zaliwa, hulazimika kumnyonya maji hayo 
kwa kutumia kifaa maalum ili kunusuru 
maisha ya mtoto huyo kwani maji hayo 
huziba njia ya hewa.

Kassanga alisema mtoto aliyekunywa 
maji wakati wa kuzaliwa anapaswa ku-
nyonywa maji hayo kwa haraka ili kuzibua 
mfumo wake wa hewa kwani akiachwa 

kwa muda mrefu huweza kupoteza mai-
sha.

Alisema unyonyaji maji hayo kwenye 
mdomo na pua za mtoto hutakiwa ku-
fanyika kwa haraka na wakunga pale tu 
mtoto anapozaliwa na kuonekana ame-
kunywa maji hayo yanayomsababisha 
ashindwe kulia na kupumua vizuri.

Alisema vifaa vya kuwasaidia kunyonya 
maji hayo kwenye mdomo na pua za wa-
toto wachanga ni muhimu kuwapo kwe-
nye wodi za wazazi ili kunusuru maisha ya 
watoto waliokunywa wakati wa kuzaliwa.

Mkurugenzi huyo alisema kwa wastani 
hospitali hiyo huzalisha wanawake 200 
kwa mwezi, hivyo wanatakiwa kuwa na vi-
faa hivyo vya kutosha ili kuhakikisha kuwa 
kila mtoto anayezaliwa na tatizo hilo ana-
hudumiwa kwa wakati.

Alisema hivi karibuni hospitali hiyo 
ilikuwa inahitaji kuongeza vifaa hivyo, la-
kini upatikanaji wake ulikuwa ni mgumu 
kwani walikuwa wanalazimika kuagiza 
kupitia bohari ya dawa nchini (MSD) am-
bapo nako vilikuwa havipatikani.

Alisema hospitali hiyo ni tawi la TAMA, 

ambapo walipowatembelea waligundua 
kuwa hospitali hiyo ilikuwa na vifaa vi-
chache vya kunyonyea maji kwa watoto 
wachanga, hivyo kuwapatia vifaa vingine 
ili kukidhi mahitaji.

“Siyo kwamba hatukuwa na vifaa hivyo, 
vilikuwapo, lakini vilikuwa ni vichache 
na hata hospitali ilipoagiza MSD vilikuwa 
havipatikani, hivyo chama cha wauguzi 
kwa kuwa walikuwa navyo walitulea kwa 
ajili ya kutoa huduma kwenye mazingira 
mazuri.”

“Ni kawaida kwa chama cha wakunga 
kutembelea matawi yao na kuangalia ma-
pungufu yaliyopo ili kuwasaidia wakunga 
nchini kufanya kazi kwenye mazingira 
rafiki kwa kuwa na vifaa vyote vinavyo-
hitajika kwenye kazi yao ya ukunga,” alise-
ma Kassanga.

Akipokea msaada huo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Hospitali ya Benjamin Mka-
pa, Dk. Alphonce Chandika, ameishukuru 
TAMA na UNFPA kwa vifaa hivyo, am-
bavyo ni mkombozi kwa kinamama, wa-
toto na wakunga.
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SIDO yanoa 
wajasiriamali 
utunzaji fedha

Na Renatha Msungu, DODOMA 

SHIRIKA la Kuhudumia Viwan-
da Vidogo nchini (SIDO) mkoani 
Dodoma, limetoa mafunzo ya 
namna ya utunzaji fedha iki-
wamo kujiajiri kwa vijana 45, 
kutoka vikundi mbalimbali vya 
ujasiriamali katika Halmashauri 
ya Chamwino mkoani Dodoma.  

Mafunzo hayo yametolewa 
na SIDO kwa kushirikiana na 
mtandao wa mazingira Dodoma 
(DONET) na yamefanyika kwa 
siku nne.

 Akizungumza wakati wa 
mafunzo hayo, ofisa uendelezaji 
wa biashara kutoka SIDO Do-
doma, Chrispin Kapinga, alisema 
lengo la mafunzo ni kutaka 
kuwafundisha vijana namna ya 
kutunza fedha, lakini kujiajiri 
wao wenyewe pasipo kusubiri 
ajira toka serikalini. 

 “Tumefanikiwa kutoa elimu 
kwa vijana, lakini zoezi hili 
litaendelea katika maeneo 
mbalimbali hapa jijini Dodoma,” 
alisema Kapinga. 

Kapinga alisema lengo lao ni 
kuona vijana wanakuwa mstari 
wa mbele kuleta maendeleo 
katika taifa hasa hivi sasa 
linapoelekea katika uchumi wa 
viwanda.  

“Vijana wanahitaji kuchangam-
ka taifa lilipo sasa kwenye 
uchumi wa kati linahitaji vijana 
wachapakazi na sio kubweteka,” 
alisema Kapinga. 

Alisema lengo lao ni kuona 
kila kijana ana mafanikio 
makubwa kupitia kujiajiri yeye 
mwenyewe.

 Kapinga alisema ndani ya 
siku nne vijana wametoka na 
kitu ambacho kitakwenda ku-
wasaidia katika maisha yao na 
ujasiriamali wanaofanya katika 
maeneo mbalimbali. 

 Naye Emmanuel James, 
mratibu wa kuwawezesha vi-
jana kukamata fursa za kiu-
chumi DONET, alisema mafunzo 
hayo yamekuwa na manufaa 
makubwa kwa wajasiriamali 
kwa sababu itawasaidia katika 
biashara zao. 

 James, alisema taifa hivi 
sasa linakwenda kasi kutokana 
na serikali iliopo madarakani 
kuhitaji watu wachape katika 
ajira, ndio maana wao wanaji-
tahidi kuwapa elimu vijana ili 
wasibweteke kusubiri ajira. 

Alisema lengo lao ni kuwainua 
vijana wa Dodoma ili wajiajiri 
wao wenyewe na sio kusubiri 
ajira wakati kazi za kufanya 
zipo.

 Kwa upande wake Emmy 
Godfrey kutoka kikundi cha uja-
siriamali cha Upendo, alisema 
wamenufaika na mafunzo hayo 
na watakwenda kuyafanyia kazi 
ipasavyo.

 Alisema awali walikuwa 
hawana elimu hiyo, lakini hivi 
sasa wameipata na watakwenda 
kuifanyia kazi katika vikundi 
vyao vya ujasiriamali. 

Naye Sofia Swai, mratibu 
wa vijana na mashirika yasiyo 
ya kiserikali, aliwataka vijana 
kwenda kutumia mafunzo wali-
opata vizuri ili wajiendeleze.

 

Waziri Mavunde 
aomba kuombewa
Na Peter Mkwavila, DODOMA 

  MBUNGE wa Dodoma Mjini ambaye 
ni Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi 
Ajira na Vijana, Anthony Mavunde, ame-
wataka wananchi kumwombea ili asian-
gukie mikononi mwa shetani kwa kuwa na 
kiburi cha fedha na madaraka.

 Mavunde, aliyasema hayo juzi alipoku-
wa akizungumza na waumini wa kanisa la 
Pentekosti Agizo Kuu lililopo Ndachi jijini 
Dodoma, wakati wa harambee ya ujenzi 
wa kanisa, kituo cha kulelea watoto wa-
dogo na shule ya awali.

  Pia pamoja na kuwaomba wananchi 
wa Dodoma kumwombea aliwataka Wa-
tanzania, kuendelea kuliombea taifa ikiwa 
ni pamoja na kuombea uchaguzi ili uwe 

huru na haki.   Aidha, Mavunde alisema 
kuwa Tanzania ni kati ya mataifa ambayo 
yanatamaniwa na nchi nyingine kutokana 
na kuwa na amani, upendo na utulivu.

 “Tofauti na ujenzi ambao unaendelea, 
lakini wananchi tunapaswa kuiombea 
nchi yetu pamoja na viongozi wa nchi aki-
wamo Rais wa Jamhuri ya Tanzania, Dk. 
John Magufuli,” alisema Mavunde.

  Kwa upande wake, Askofu Mkuu wa 
Kanisa la Pentekosti Agizo Kuu, Dk. Dismas 
Mukasa, alisema kuwa kanisa lina jukumu 
kubwa la kuwahudumia watu kiroho na 
kimwili. 

Alisema kanisa hilo linatimiza wajibu 
wake kwa kuhakikisha jamii ya Watanza-
nia wanahudumiwa kwa njia iliyo salama 
kwa kutimiza maandiko.

 Dk. Mukasa ambaye ni Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Wazazi CCM Mkoa wa Dodo-
ma, alisema pamoja na mambo mengine 
kanisa lake linaendelea kufanya maombi 
kuliombea taifa pamoja na uchaguzi mkuu 
unaotarajiwa kufanyika Oktoba 2020.

  Akisoma risala katika harambee hiyo 
Mariam Edmund, alisema kuwa hadi ujen-
zi huo unakamilika itagharimu kiasi cha 
Sh. milioni 400. 

Hata hivyo, alisema kanisa halitegemei 
wafadhili bali washirika wa kanisa hilo 
wamekuwa wakijitolea kuendelea kujenga 
kwa kutoa mali na fedha kwa nguvu zao. 

“Tunategemea kujenga kanisa, nyumba 
ya kutunzia watoto pamoja na shule ya 
awali ili kukamilika ni lazima zipatikane 
Sh. milioni 400,” alieleza.

 Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango (kulia), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. bilioni 16 kwa Ofisa wa Mambo ya Uchumi 
wa Ubalozi wa Uholanzi nchini, Mathijs van Eeuwen (kushoto), iliyotolewa na Benki ya NMB gawio kwa Rabo Bank Group, jijini Dodo-
ma. Wengine (kutoka wa pili kushoto) ni Msajili wa Hazina, Athumani Mbuttuka, Mjumbe wa Bodi ya NMB, Magreth Ikongo, Mwenyekiti 
wa Bodi, Dk. Edwin Mhede na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki hiyo, Ruth Zaipuna. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hospitali ya Mkapa yapigwa jeki vifaa
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Mgombea 
achukua fomu,
aahidi kampeni 
kistaarabu
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA ubunge wa Jimbo la 
Mbeya Vijijini kwa tiketi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Oran Njeza, 
amekabidhiwa fomu ya kuwania 
nafasi hiyo na Msimamisi Msaidizi 
wa uchaguzi, Steven Katemba, 
huku akiahidi kufanya kampeni za 
kistaarabu.

Njeza ambaye kabla ya mchakato 
wa uchaguzi mkuu wa mwaka huu 
kuanza, alikuwa mbunge wa jimbo 
hilo, alichukua fomu hiyo mwishoni 
mwa wiki na kuishukuru serikali 
kwa kuzuia mbwembwe wakati 
wa kuchukua fomu hizo ikiwamo 
maandamano.

Alisema utaratibu huo unasaidia 
kuimarisha demokrasia ndani ya 
taifa kwa maelezo kuwa kuzuia 
idadi kubwa ya watu kwenda 
kumsindikiza mgombea kuchukua 
fomu wakati kampeni hazijaanza na 
haileti picha nzuri.

Alisema alipitishwa na vikao 
mbalimbali vya chama hicho kuwa 
mgombea kwenye uchaguzi wa 
mwaka huu kutokana na kutekeleza 
vizuri ahadi zake wakati wa awamu 
yake ya kwanza pamoja na uadilifu 
wake ikiwamo kutokuwa mla 
rushwa.

“Ukiona umeteuliwa na CCM 
ujuwe umepita kwenye tanuru la 
moto, hivyo mimi naamini viongozi 
wa chama akiwamo Mwenyekiti 
wetu Rais Magufuli waliridhika na 
uwezo wangu,” alisema Njeza.

Alisema baada ya kampeni kuzin-
duliwa atawaeleza wananchi ahadi 
zake baada ya zile alizokuwa amea-
hidi mwaka 2015 kuzitekeleza kwa 
asilimia kubwa ikiwamo utekelezaji 
wa miradi ya maji ambayo tayari 
wananchi wameanza kunufaika 
nayo.

Alisisitiza kwa kuwa sasa hivi 
Tanzania imeingia kwenye uchumi 
wa kati, Watanzania wanatakiwa 
kufanya maamuzi sahihi ambayo 
yatasaidia uchumi huo kuzidi kui-
marika zaidi pamoja na uboreshaji 
wa miundombinu.

Njeza alisema kwa sasa serikali 
imeanza utaratibu wa kuboresha 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Songwe (SIA), ili kuwarahisishia 
wananchi usafiri na usafirishaji 
wa mazao yao kwenda kwenye 
masoko.

Askofu ahamasisha 
Watanzania kupiga kura

Nebart Msokwa, MBEYA

UONGOZI wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, umesema utawapa kipaumbele cha 
ajira walimu ambao wanajitolea kufundisha 
shule mbalimbali za sekondari ndani ya hal-
mashauri hiyo bila malipo endapo serikali 
itatoa fursa hiyo.

Ofisa Elimu Sekondari wa Halmashauri 
hiyo, Aliko Mbuba, alisema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati wa utekelezaji wa mradi 
wa kikundi cha walimu wa kujitolea kufundi-
sha shule za sekondari za serikali katika hal-
mashauri hiyo kiitwacho COFAPS.

Alisema endapo itatokea fursa ya ajira 
za walimu, majina ya walimu wa kujitolea 
yatapelekwa katika Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ili 
waajiriwe kwa kuwa wameonyesha moyo 

wa kujitolea.
Alisema halmashauri hiyo inakabiliwa na 

tatizo la upungufu wa walimu na kwamba 
uwepo wa walimu wa kujitolea umesaidia 
kukabiliana na tatizo hilo hasa kwa masomo 
ya sayansi ambayo ndiyo yana uhitaji mkub-
wa wa walimu kwa sasa.

“Moja ya matatizo ya walimu hawa ni ajira, 
wamejitolea kwa muda mrefu hata kabla ya 
kuzuka kwa ugonjwa wa virusi vya corona, 
walikuwa wanajitolea, sasa ili kuwasaidia tut-
apeleka majina ya walimu hawa TAMISEMI, 
ili wapewe kipaumbele cha ajira,” alisema 
Mbuba.

Alisema walimu hao wanaojitolea wameo-
nyesha uzalendo wa hali ya juu na hivyo 
ikitokea wakapata upendeleo haitakiwi mtu 
yeyote kuibua maneno ya kuonyesha kuwa 
wamependelewa.

Akitoa taarifa ya kikundi hicho, Calory 
Mirambo, ambaye ni katibu wa kikundi cha 
COFAPS, alisema kikundi hicho kilianzishwa 
mwaka 2017 na walimu saba ambao wali-
kuwa ni wahitimu wa shahada ya ualimu 
kutoka katika vyuo vikuu mbalimbali nchini 
na kwamba jina la kikundi linatokana na ki-
fupisho cha majina ya waanzilishi hao.

Vilevile alisema kikundi hicho kina lengo 
la kuwajengea uwezo na uzoefu walimu wal-
iopo mitaani ambao bado hawajapata ajira 
serikalini ili wawe na sifa za ushindani katika 
soko la ajira ndani na nje ya nchi.

“Kikundi hiki cha COFAPS mpaka sasa 
kina jumla ya walimu 41 ambao tayari wame-
sambaa katika shule mbalimbali za serikali ili 
kuendeleza mradi, lakini kuna walimu 19 am-
bao wanasubiri kupangiwa shule za kwenda 
kujitolea kufundisha,” alisema Mirambo.

Hata hivyo, alisema kikundi hicho kime-
fanikiwa kuzifikia kata tano kati ya sita amba-
zo walilenga kufanya kazi ambazo ni Bonde 
la Usongwe, Utengule -Usongwe Nsalala, 
Iwindi na Kata ya Ijombe na kwamba kata ya 
Igale mpaka sasa hawajaifikia na wanaende-
lea na harakati za kuifikia.

Alisema shule nane zilizopo kwenye kata 
hizo ambazo ni Shule ya Sekondari Ilunga, 
Iwindi, Mwaselela, Usongwe, Songwe Se-
kondari, Malama, Iwalanje na Nsongwi Juu.

Makamu Mkuu wa Shule ya Sekondari ya 
Utengule- Usongwe, Costalika Mdapo, alise-
ma kabla ya mradi huo kuanza, shule hiyo 
ilikuwa na uhaba wa walimu wa masomo ya 
sayansi na kwamba mpaka sasa wanafunzi 
wanaendelea kunufaika na matunda ya wal-
imu hao.

Walimu wa kujitolea kupewa kipaumbele ajira

Na Nebart Msokwa, KYELA

WATANZANIA wameshauriwa kuji-
tokeza kupiga kura kwenye Uchaguzi 
Mkuu wa Rais, wabunge na madiwani 
unaotarajiwa kufanyika Oktoba 28, 
mwaka huu, ili kuwachagua viongozi 
watakaosaidia kuwaletea maendeleo.

Ushauri huo ulitolewa juzi na Askofu 
Mkuu wa Kanisa la Moravian Tanzania 
Jimbo la Kusini Rungwe, Kenan Panja, 
wakati wa harambee ya kuchangia ujen-
zi wa Kanisa la Moravian, Ushirika wa 
Kyela mkoani Mbeya.

Askofu Panja alisema, kupiga kura ni 
haki ya kila Mtanzania na hivyo akawa-
taka wananchi kutekeleza haki hiyo kwa 
vitendo hasa kwa wale ambao walishaji-
andikisha kwenye Daftari la Kudumu la 
Wapigakura.

Alisema kila Mtanzania mwenye sifa 
za kupiga kura anatakiwa kushiriki huku 
akiwataka viongozi wa dini kuendelea 
kuwahamasisha waumini wao kushiriki 
kwa kuwa uchaguzi huo ndio tafsiri hali-
si ya demokrasia.

“Mwaka huu ni wa uchaguzi na kwa 
mujibu wa kalenda ya taifa, uchaguzi 

huo utafanyika Oktoba 28, sasa nawaom-
ba Watanzania wote tushiriki zoezi hilo 
kwa amani na utulivu ili tupate viongozi 
watakaotuongoza kwenye shughuli za 
maendeleo,” alisema Askofu Panja.

Mwenyekiti mstaafu wa kanisa hilo, 
Clement Mwaitebele, alisema Rais Dk. 
John Magufuli, amefanya kazi kubwa ya 
kuwafundisha Watanzania kujitegemea 
kiuchumi na kuachana na utegemezi wa 
misaada yenye masharti magumu.

Alisema hata makanisa kwa sasa ya-
meanza kujifunza kujitegemea tofauti na 
ilivyokuwa awali na madhehebu mengi 
yalikuwa yanategemea misaada kutoka 
nje ya nchi ambayo baadhi ilikuwa na 
masharti.

Mwaitebele alisema kwa muda mrefu 
Watanzania walikuwa wamelala na ku-
likuwa hakuna matumaini ya kuweza 
kujitegemea, lakini kwa sasa utekelezaji 
wa miradi mingi kwa kutumia mapato ya 
ndani umeanza kuwaamsha.

“Magufuli amesaidia kutubadili ‘mind-
set’ (fikra), elimu aliyotupa kwa kweli 
imetusaidia na nawapongeza Watanza-
nia hasa waumini wa madhehebu mbal-
imbali wameitikia vizuri elimu anay-

otoa, sasa hivi makanisa yanajitegemea 
kwenye ununuzi wa mali mbalimbali,” 
alisema Mwatebele.

Mwenyekiti wa Kamati ya Ujenzi wa 
Kanisa hilo, Sem Mwakaje, alisema wali-
itisha harambee hiyo kwa ajili ya kuka-
milisha ujenzi wa kanisa hilo bila kuom-
ba misaada kutoka nje ya nchi na badala 
yake wapate michango ya Watanzania.

Alisema kwenye harambee hiyo wali-
kusudia kupata Sh. milioni 40 ambazo 
zingeweza kukamilisha ujenzi wa kanisa 
hilo na kuwaomba waumini wa kanisa 
hilo kuendelea kujitolea kwa hali na 
mali.

Mwasisi wa ujenzi wa kanisa hilo, 
Mchungaji Musa Mwakabelele, alisema 
tangu kuanza kwa ujenzi wa kanisa 
hilo walikuwa wanategemea misaada 
kutoka kwa wazungu, lakini kutokana 
na masharti waliyokuwa wanapewa 
waliamua kuachana nayo na kuamua 
kujitegemea.

Aliwataka Watanzania kuendelea ku-
fanya kazi kwa bidii ili kujiletea maen-
deleo wenyewe na kuwa na uwezo wa 
kuendesha miradi kwa fedha za ndani.

Mgombea ubunge wa Jimbo la Mbeya Vijijini, Oran Njeza (kushoto), akikabidhiwa fomu ya uteuzi wa kuwania nafasi hiyo na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, Steven Katemba, mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA
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Wanaofanya 
uvuvi haramu 
sasa kukiona
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Kaskazini ‘B’ 
Unguja, Rajab Ali Rajab, ameiagiza 
kamati ya uvuvi Shehia ya Kiweng-
wa kuwachukulia hatua za kisheria 
wavuvi wote ambao watashind-
wa kufuata taratibu na sheria 
za  kamati hiyo kwa kujihusisha na 
uvuvi haramu.

Alisema idara ya uvuvi imekuwa 
ikishirikiana na kamati za uvuvi ka-
tika shehia kwa kutoa elimu kuhusu 
athari za uvuvi haramu, lakini bado 
kuna baadhi ya wavuvi wame-
kuwa wakikaidi maelekezo hayo na 
kusababisha uharibifu wa  mazalia 
ya samaki (matumbawe) na viumbe 
vya baharini.

Akizungumza juzi na baadhi ya 
wajumbe wa kamati ya uvuvi She-
hia ya Kiwengwa pamoja na wavuvi 
kutoka Shehia ya Matemwe ambao 
wamekuwa wakijihusisha na shu-
ghuli za uvuvi kwa kutumia nyavu 
za macho madogo, Mkuu huyo wa 
Wilaya alisema eneo la Kiwengwa 
ni eneo la hifadhi, hivyo ni vyema 
sheria na taratibu za uvuvi zikazin-
gatiwa.

Naye Ofisa Uvuvi   Wilaya ya 
Kaskazini ‘A’, Nhoda  Khamisi 
Kheir,  alisema katika maeneo ya 
hifadhi  uvuvi wa  

nyavu za macho madogo hazi-
takiwi kutumika katika maeneo 
hayo na zinasababisha uharibifu wa 
matumbawe.  

Hata hivyo, aliwataka wavuvi hao 
kutumia nyavu zenye ukubwa wa 
nchi mbili ambazo ndizo zina uw-
ezo wa kupitisha samaki wadogo na 
kutojihusisha na uvuvi wa madema 
ya waya ambayo yanachangia kwa 
kiasi kikubwa uharibifu wa viumbe 
hai vya baharini.

Katibu wa Kamati ya Uvuvi She-
hia ya Kiwengwa,  Bakili  Khami-
si  Alawi, alisema kamati ya uvuvi 
ya shehia hiyo itaendelea kupam-
bana na uvuvi haramu kwa kuzin-
gatia sheria na taratibu za serikali 
zinavyoelekeza ili kulinda  rasilima-
li za bahari  kwa manufaa ya kizazi 
cha sasa na kijacho.

Mkuu wa Wilaya ya Kaskazini B, 
alilazimika kufika katika eneo hilo 
kwa lengo la kusuluhisha mgogoro 
kati ya wavuvi kutoka Kijiji cha 
Matemwe  ambao wanatumia 
nyavu za macho madogo na kuvua 
samaki katika pwani ya Kijiji cha 
Kiwengwa  kinyume cha utaratibu 
wa kamati ya uvuvi ya shehia hiyo 
na kusabaisha mgogoro mara kwa 
mara.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar,  Balozi Seif Ali Iddi (kulia), akipokea zawadi ya madafu ya kitamli kutoka kwa wananchi wa Kijiji cha 
Fujoni, baada ya kuufungua mradi wa majisafi na salama wa kijijini hapo  Wilaya ya Kaskazini “B”, jana. PICHA: OMPR – ZNZ

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Balozi Seif Ali Iddi, amesema vion-
gozi wanaochaguliwa katika majimbo 
na wadi wana wajibu wa kuhakikisha 
kero zinazowakabili wananchi katika 
maeneo yao zinapatiwa ufumbuzi una-
ostahiki.

Alisema wajibu huo unakuwa dhima 
kwao kwa vile viongozi hao hutafakari, 
kujipima na hatimaye uwezo walionao 
nao huwashawishi kufikia hatua ya kua-
mua kutekeleza jukumu hilo la kuwatu-
mikia wananchi.

Balozi Iddi alisema hayo jana wakati 
akiufungua mradi wa majisafi na salama 
uliotekelezwa kwa nguvu za wananchi 
wa Kijiji cha Fujoni Wilaya ya Kaskazini 
“B” Unguja utakaokuwa na uwezo wa 
kuhudumia zaidi ya wananchi 300.

Alisema fedha za mifuko ya maende-
leo ya majimbo zinatotolewa na seri-
kali zote mbili Tanzania kupitia Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
na Baraza la Wawakilishi Zanzibar ni 
msaada unaoongeza nguvu katika mi-
radi iliyoanzishwa na wananchi.

Balozi  Iddi ambaye ni Mwakilishi 

anayemaliza muda wake Jimbo la Ma-
honda, alisema zinapojitokeza changa-
moto kwenye miradi ya kijamii si vy-
ema viongozi na wananchi wakajenga 
fikra za kuzisubiri taasisi husika.

Alieleza kwamba itapendeza iwapo 
wananchi na viongozi husika waka-
ongeza jitihada kwa kutafuta mbinu za 
kupata ufumbuzi wa changamoto hizo.

Balozi Iddi aliwaomba wananchi kati-
ka majimbo yao kuwa tayari kuwapokea 
wabunge, wawakilishi na madiwani 
wapya watakaopewa jukumu la kuwa-
tumikia wakati utakapowadia baada ya 
kumalizika kwa uchaguzi mkuu.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kaskazini 
“B”,   Rajab Ali Rajab, alisema viongozi 
wa   majimbo kwa kushirikiana na wa-
nanchi wamekuwa wakiwekeza katika 
miradi ya kijamii hasa ile ya huduma za 
maji na afya kutokana na changamoto 
zinazoikumba jamii katika maeneo yao.

Hata hivyo, aliwashauri wananchi na 
kamati za maendeleo za majimbo, wadi 
na shehia kuzishirikisha taasisi zina-
zohusika na miradi wanayoianzisha 
ili kuepuka mapema matatizo yanay-
oweza kukwamisha maendeleo ya mi-
radi hiyo.

Mkuu huyo wa Wilaya ya Kaskazini 
“B” alimpongeza Balozi Iddi anayem-
aliza muda wake wa uwakilishi katika 
Jimbo la Mahonda kwa kufanikiwa vy-
ema utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi 
katika kipindi chake cha miaka mitano.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
Chama Cha Mapinduzi Mkoa Kaskazini 
Unguja, Iddi Ali Ame, aliwatahadhari-
sha viongozi wanaopewa jukumu la ku-
wahudumia wananchi waepuke sababu 
zisizo na msingi zinazoweza kupelekea 
kuwavunja moyo wananchi wanaowasi-
mamia.

Alisema mwananchi wakati wote wa 
harakati zake za kimaisha anahitaji ku-
pata huduma za lazima na za msingi na 
pale inapotokea tatizo ndani ya miradi   
inayoanzishwa lazima ushirikiano wa 
pamoja upewe nafasi ya kipekee.

Mwenyekiti huyo wa CCM Mkoa wa 
Kaskazini Unguja alionya kwamba 
mbunge, mwakilishi au diwani yeyote 
atakayeshindwa  kusimamia jukumu 
lake alilokabidhiwa chama hakitasita 
kumwajibisha hata kabla ya kumalizika 
kwa kipindi chake cha utumishi wa mi-
aka mitano.

Balozi Iddi awapa mtihani 
watakaochaguliwa Oktoba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 
NAIBU Waziri wa Elimu na Mafunzo 

ya Amali Zanzibar, Simai Mohammed 
Said, amesema Serikali ya Zanzibar   
imeiongezea  bajeti Wizara ya Elimu ili 
kuhakikisha wananchi wote  wanapata 
elimu kama walivyoanzisha waasisi wa 
Mapinduzi ya Zanzibar.

  Akizungumza wakati wa ufunguzi 
wa semina ya maandalizi ya kujiunga na 
vyuo vikuu iliotayarishwa na Jumuiya ya 
‘Afrika Moja Movement’ katika ukumbi 
wa Kariakoo Mjini Unguja, alisema seri-
kali kupitia Wizara ya Elimu inaendelea  

kuifanyia kazi falsafa za waasisi   ili ku-
hakikisha  Zanzibar inazalisha wataala-
mu wanaoendana na soko la ajira.

Alisema  ipo haja kwa wanafunzi ku-
patiwa taaluma juu ya kujiunga na elimu 
ya juu na namna ya kupata mikopo ili 
kuepusha usumbufu kwa wanafunzi na 
kuepuka kujiunga na vyuo visivyo sahihi 
kwao.

Said  aliwaomba wanafunzi wataka-
opata nafasi ya masomo nje ya nchi   
kuwa wazalendo kwa kurejea nyumbani 
baada ya kuhitimu masomo na kusima-
mia mila, tamaduni   na silka   za nchi 
yao kwa kipindi chote wanapokuwa 
masomoni.

Aidha, aliwataka wanafunzi hao kuso-
ma kwa bidii ili kulinda heshima ya Taifa 
na  kupata maendeleo.

Aliwataka wanafunzi kutumia haki 
yao ya kikatiba kwa kwenda   kupiga 
kura wakati utakapofika na kuhakikisha 
wanadumisha amani ya nchi yao pamo-
ja na kuwataka kuepukana  na vurugu   
zinazoashiria uvunjifu wa amani.

  Naye Mratibu Mkuu wa Africa Moja 
Movement Unguja, Eshe Mtumwa Said, 
alieleza kuwa jumuiya yao inaendesha 
programu za kuwajengea uwezo vijana 
wa Kiafrika na kuwaunganisha vijana 
wa Afrika katika nyanja za kiuchumi, 
kiutamaduni na kiitikadi.

 Alisema kuwa wanatoa programu za 
kuwasaidia vijana katika makundi mbali 
mbali wakiwamo yatima, wazee na hata 
watu wenye ulemavu.

  Pia alisema changamato kubwa am-
bayo inawakumba wanafunzi wa se-
kondari na hata wale wa elimu ya juu ni 
kushindwa kujua fani wanazotaka ku-
soma, hali  inayopelekea kuchagua fani 
zisizokuwa na soko.

Aliwasihi wanafunzi kusikiliza kwa 
makini maelezo watakayopatiwa ili ku-
fanya maamuzi mazuri katika uchaguzi 
wa fani ambazo watakwenda kusoma 
vyuoni.

 

Sababu bajeti ya elimu kupaa zaanikwa

HABARI ZANZIBAR
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WASHINGTON, Marekani

MAANDAMANO yamezuka katika Jimbo 
la Wisconsin nchini Marekani, baada ya 
polisi kumpiga risasi mtu mweusi.

Mwanamume huyo aliyetambuliwa 
kwa jina Jacob Blake, yuko mahututi hos-
pitalini. 

Video zilizotumwa kwenye mitandao 
ya kijamii zilionesha Blake akipigwa risa-
si kwa nyuma, wakati anajaribu kuingia 
kwenye gari katika mji wa Kenosha. 

Mamlaka katika mji wa Kenosha ime-
tangaza kuanza kutekelezwa kwa dharu-
ra, hali ya kutotoka nje usiku baada ya 
kuzuka kwa maandamano kutokana na 
upigaji risasi huo. 

Mamia ya watu wameandamana hadi 
makao makuu ya polisi. Magari yal-

Tunachop-
inga ni 
utumiaji 
wa nguvu 
kupita 
kiasi na 
pia namna 
mambo ya-
navyoku-
zwa haraka 
ikiwa ni 
suala la 
polisi na 
mtu mweu-
si huko 
Wisconsin.

ichomwa moto huku waandamanaji 
wakiwa wanapiga makelele wakisema: 
“Hatuwezi kurudi nyuma”.

Katika tahadhari iliyotolewa kwa 
umma, polisi ilisema wanaofanya bi-
ashara saa 24 wasifunge kwa sababu ya 
wizi wa kimabavu na matukio ya ufyatu-
aji wa risasi. 

Maofisa wa polisi walitumia mabomu 
ya machozi kutawanya mamia ya waan-
damanaji waliokiuka hatua ya kusalia ya 
nje.  Gavana wa Wisconsin, Tony Evers, 
alishutumu tukio hilo la ufyatuaji risasi 
dhidi ya Blake ambaye inasemekana 
hakuwa na silaha. 

“Wakati hatuna taarifa kwa sasa, tuna-
chojua ni kwamba huyo siyo mtu wa 
kwanza kupigwa risasi au kujeruhiwa au 
kuuawa kiholela mikononi mwa maofi-

sa katika jimbo letu au nchini mwetu,” 
alisema katika taarifa Gavana Evers na 
kuongeza:

“Tunachopinga ni utumiaji wa nguvu 
kupita kiasi na pia namna mambo ya-
navyokuzwa haraka ikiwa ni suala la 
polisi na mtu mweusi huko Wisconsin,” 
alisema Evers

Jina la Jacob Blake limesambaa kwe-
nye mitandao ya kijamii, huku maelfu 
ya watu wakiwa wametia saini wakitaka 
maofisa waliohusika na tukio hilo la ufy-
atuaji wa risasi wakamatwe na kufun-
guliwa mashtaka. 

Idara ya haki ya Wisconsin inayochun-
guza tukio hilo imeeleza kuwa maofisa 
waliohusika wameagizwa kwenda likizo 
ili uchunguzi ufanywe. 

Katika video iliyosambaa kwenye 

mitandao ya kijamii, maofisa watatu 
walionekana wakionesha silaha zao 
kwa mwanaume anayesemekana kuwa 
ni Blake wakati anatembea kwenye 
eneo la kuegesha gari. 

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa alipofun-
gua mlango na kuegemea kwenye gari, 
ofisa mmoja alionekana akimshika shati 
lake na kufyatua risasi. 

Kisha, risasi saba zilisikika kwenye 
video hiyo, huku walioshuhudia tukio 
hilo wakisikika kupiga mayowe na kele-
le. 

Hata hivyo, ofisa aliyehusika na tukio 
hilo bado hajatambuliwa rasmi. 

Wakili maarufu wa haki za raia, Ben 
Crump alieleza kuwa familia ya Blake 
ilikuwa imewasiliana naye kutafuta us-
aidizi.BBC
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Ripoti: Ndege ya Ukraine ilipigwa kombora

LONDON, Uingereza

UGONJWA wa virusi vya 
corona umesababisha vifo 
vya mamilioni ya watu katika 
mataifa mengi duniani.

Tangu kuzuka kwa ugonjwa 
huo Machi, mwaka huu mataifa 
mengi yameathiriwa kiuchumi 
baada ya kufungwa kwa mi-
paka.

Mataifa ya ulaya mengi ya-
meathiriwa kiuchumi kutokana 
na kuzuka kwa ugonjwa huo 
ambao unadaiwa chimbuko 
lake lilianzia katika mji wa 
Wuhan uliopo katika Jimbo la 
Hubei.

Hata hivyo, licha ya ugonjwa 
huo kuathiri nchi nyingi du-
niani lakini kuna mataifa 10 
ambayo hadi hivi sasa haya-
jakumbwa na ugonjwa huo, 
hawajawahi kuripoti kisa cho-
chote cha mgonjwa wala kifo 
kilichotokana na ugonjwa huo, 
wananchi wake wamekuwa 
wakiendelea na mihangaiko 
kama kawaida.

Nchi hizo ni Palau, Mi-
cronesia, Marshall Islands, 
Nauru, Kiribati, Solomon 
Islands,Tuvalu, Samoa, Vanuatu, 
pamoja na Tonga

Nchi ya Palau taifa dogo lin-
alozungukwa na bahari ya Pa-
cific limejipatia watalii wengi. 
Mwaka 2019, watalii 90,000 
walitembelea Palau, ikiwa ni 
idadi mara tano ya jumla ya 
idadi iliopo. 

Mwaka 2017, takwimu za 
IMF zilionesha kwamba utalii 
ulichangia asilimia 40 ya kipato 
cha nchi hiyo cha kila mwaka. 
Lakini hilo ni kabla ya mlipuko 
wa virusi vya corona kuanza. 

Ni miongoni mwa mataifa 10 
duniani ambayo hayakuthibiti-
sha mgonjwa yeyote wa co-
rona. BBC

Mataifa 10 
hayajapata 
ugonjwa 
wa corona

BAMAKO, Mali

JUMUIYA ya Kiuchumi ya nchi za 
Magharibi mwa Afrika, (ECOWAS), 
pamoja na kundi la wanajeshi 
waliofanya mapinduzi nchini Mali, 
wamekubaliana kufunga ukurasa 
wa enzi za rais aliyepinduliwa 
madarakani, Ibrahim Boubakar 
Keita.

Hata hivyo, mazungumzo 
yanatarajia kuendelea kuhusu 
serikali ya mpito kwa kipindi 
cha miaka mitatu kama 
ilivyopendekezwa Agosti 24 na 
kundi hilo la wanajeshi.

Kulingana na vyanzo vya ndani 

kutoka kundi hilo la wanajeshi 
walio madarakani na ECOWAS, 
Kundi la wanajeshi wanaoshikilia 
madaraka nchini Mali tangu 
walipompindua madarakani 
Rais Keita, Agosti 18, wanataka 
kuundwa kwa serikali ya mpito, 
ambayo itaongozwa na mwanajeshi 
watakaoongoza nchi kwa kipindi 
cha miaka mitatu.

Taarifa hiyo ilitolewa baada ya 
saa 48 ya mazungumzo kati ya 
ECOWAS, kupitia ujumbe wake 
uliokwenda mjini Bamako mwishoni 
mwa wiki iliyopita, na maofisa wa 
Baraza la Kitaifa la linaloshikilia 
madaraka nchini Mali. RFI

Wanajeshi Mali kuongoza 
kipindi cha mpito

TEHRAN, Iran

RIPOTI ya matokeo ya utafiti wa chombo 
kinachorekodi safari za ndege “Black Box” 
cha ndege ya abiria ya Ukraine, iliyotun-
guliwa Tehran Januari 08, 2020, imeonye-
sha ndege ilipigwa na makombora mawili 
katika muda wa sekunde 25.

Ripoti hiyo iliyotolewa Jumapili na Iran 
inaonyesha abiria walikuwa bado hai 
kwa muda baada ya athari za mlipuko wa 
kwanza kutokea. Tangazo hilo limetolewa 
na Mkuu wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
ya Iran, Touraj Dehghani-Zanganeh, ni 
hatua ya kwanza ya ripoti rasmi inayoeleza 
maudhui yaliyopatikana ya sauti za maru-

Rais wa Marekani, Donald Trump, akizungumza na wafuasi wake katika mji wa Yuma Jimbo la Arizona. PICHA: AP

Maandamano mweusi apigwa risasi

bani na rikodi za takwimu, ambazo zilitu-
mwa Ufaransa kusomwa Julai. 

Tehran ilieleza kuwa iliitungua ndege ya 
Ukraine kwa bahati mbaya Januari, wakati 
wa mvutano wa hali ya juu baina yake na 
Marekani. Abiria wote 176 waliuawa.

Dehghani-Zanganeh alinukuliwa na 
Televisheni ya Taifa akisema: “Sekunde 19 
baada ya kombora la kwanza kupiga ndege 
hiyo, sauti za marubani ndani ya ndege, zi-
naonyesha kwamba abiria walikuwa bado 
hai … sekunde 25 baadae kombora la pili 
lilipiga ndege hiyo” 

Iran imekuwa katika mazungumzo na 
Ukraine, Canada na nchi nyingine ambazo 
walikuwa na raia wao katika ndege hiyo ili-
yotunguliwa, na ambao wameshinikiza ku-
wapo uchunguzi wa kina juu ya ajali hiyo.

Jeshi la Kulinda Mapinduzi ya Iran, Revo-
lutionary Guards walitungua ndege hiyo 
ya Ukraine iliyokuwa kwenye safari ya ki-
mataifa, kwa kombora la kutoka ardhini 
kwenda angani Januari 8, baada ya ndege 
kuondoka Tehran.

Jambo ambalo baadae Tehran ilikubali 
kuwa ni kosa la kusikitisha lililofanywa na 
vikosi ambavyo vilikuwa katika hali ya juu 
ya tahadhari wakati wa mgogoro wake na 
Marekani. 

Maofisa wa Iran na Ukraine wamekuwa 
wakifanya mazungumzo juu ya utaratibu 
wa fidia kwa familia za abiria waliouawa. 

Duru nyingine ya mazungumzo hayo 
imepangwa kufanyika ifikapo Oktoba, 
mwaka huu. VOA



MANCHESTER, England 

PAUL Pogba atabaki Manchester Unit-
ed na kumekuwa na mazungumzo kwa 
ajili ya kusaini mkataba mpya, kwa 
mujibu wa wakala wake, Mino Raiola.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 
27, ambaye alijiunga tena na timu hiyo 
akitokea Juventus kwa ada iliyoweka 
rekodi ya pauni milioni 89, ana mwaka 
mmoja umebaki kwenye mkataba wake 

pale Old Trafford, ingawa United 
wanakipengele cha kumuongezea 
miezi 12.

Pogba mara kwa mara amekuwa 
akihusishwa na mpango wa kuon-

doka klabuni hapo, huku kurudi Juve 
au kwenda Real Madrid ndiko ambako 
kunatajwa zaidi.

Hata hivyo, tangu apone majeraha 
ya kifundo cha mguu yaliyomuweka 
benchi muda mwingi wa msimu wa 
2019-20, Pogba amethibitisha kuwa 
sehemu ya mipango ya Ole Gunnar 
Solskjaer na alikuwa sehemu ya kuwa-
saidia ‘Mashetani Wekundu’ hao ku-
fuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Huku mlipuko wa virusi vya co-
rona ukiwa umeleta athari kubwa ya 
kifedha hata kwa klabu kubwa, ni wazi 
kwamba hakutakuwa na ofa kubwa 
kwa ajili ya Pogba na mshindi huyo 
wa Kombe la Dunia sasa anajiandaa 
kusaini mkataba wa muda mrefu hapo 
United.

Akizungumza na Sky Sport Italia, 
Raiola alisema: “Bado yupo katikati 
ya mradi muhimu wa kiufundi. Hata 
katika miaka ya hivi karibuni, United 
haijataka mazungumzo ya wazi.

“Tunazungumza taratibu kuhusu 
kusaini mkataba mpya. Hakuna kina-
chosumbua kwa sasa.”

Pogba 
atasaini 
Man United 
mkataba 
mpya-Raiola
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MILAN, Italia 

MINO Raiola hamtarajii Zlatan Ibrahimovic kuripoti kwe-
nye mazoezi na AC Milan wiki hii, lakini ana “matumaini” 
straika huyo atabaki na Rossoneri hao.

Nahodha huyo wa zamani wa Sweden alijiunga na 
Milan kwa mkataba mfupi kutoka klabu ya Ligi Kuu ya 

Marekani (MLS), LA Galaxy Januari na amefunga ma-
bao 10 katika mechi 18 za Ligi Kuu ya Italia, Serie A.

Ibrahimovic atakuwa mchezaji huru mwishoni 
mwa mwezi huu, lakini mazungumzo yanaendelea 
ili kumbakiza hapo kwenye dimba la San Siro.

Milan jana Jumatatu waliripoti kwenye mazoezi, 
lakini Raiola ambaye ni wakala wa Ibrahimovic 

alisema, bado hawajafikia muafaka na mteja wake na 
hivyo hawezi kuanza mazoezi.
Hata hivyo, bado Raiola ana matumaini kwamba nyota 

huyo mwenye umri wa miaka 38, ataiongoza Milan kwa 
msimu wa 2020-21.

Aliiambia Sky Sport Italia: “Sidhani kama atakuwapo 
kwenye mazoezi Jumatatu ( jana). Tunazungumza, lakini 
hatujafikia makubaliano bado.

“Naamini si tatizo la kifedha, lakini mambo yatakaa 
sawa tu, kwani hata ndoa huwezi kufunga bila baadhi ya 
mambo kukamilishwa.”

LISBON, Ureno

P
HILIPPE Coutinho hajui ma-
jaliwa yake yatakuwa wapi 
wakati akiwa anarudi Barce-
lona kutoka Bayern Munich.

Coutinho amemaliza kipindi chake 
cha kucheza kwa mkopo Bayern kwa 
kushinda taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, baada ya ushindi wa 1-0 dhidi 
ya Paris Saint-Germain kwenye fainali 
Jumapili.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil 
anatarajiwa kuondoka moja kwa moja 
Barcelona kipindi hiki cha mwisho wa 
msimu, na kiungo huyo wa zamani wa 
Liverpool amehusishwa na mpango wa 
kurudi Ligi Kuu ya England. 

Coutinho, ambaye alitokea benchi 
kwenye mchezo dhidi ya PSG, alisema 
anatarajia kuwa na msimu imara 2020-
21 – lakini hajui wapi atakapokuwa.

“Sikuwahi kufikiria kuhusu hili. Na-
takiwa kurudi na nataka kufanya kazi 
kwa bidii na kuwa na mwaka mzuri,” 
alisema akiiambia Movistar+. “Sijui 
kama nitakuwa Barcelona.”

Huku Barca ikiwa imemaliza msimu 
wa 2019-20 bila taji lolote, Coutinho 
ameshinda mataji matatu kule Bayern, 
na pia alifunga wakati miamba hao 
wa LaLiga wakifumuliwa 8-2 kwenye 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. 
Coutinho alifunga mabao mawili kwe-
nye mchezo huo ambao pia alitokea 
benchi.

Coutinho 
bado hajui 
atacheza 
wapi 2020-21

Wakala aondoa 
hofu kwa 
Ibrahimovic
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LISBON, Ureno

THIAGO Silva anayewaniwa na 
Chelsea amethibitisha kwamba 
ameichezea mechi yake ya mwisho 
Paris Saint-Germain baada ya ku-
fungwa na Bayern Munich kwenye 
fainali ya Ligi ya Mabingwa juzi.

PSG walishindwa kutwaa taji 
lao la kwanza la Ligi ya Mabingwa 
baada ya kufungwa na Bayern am-
bao ni mabingwa wa Bundesliga na 
DFB-Pokal, kwa bao 1-0 jijini Lisbon 
juzi Jumapili na kumaliza msimu 
wakiwa na mataji matatu.

Silva alisaini kuongeza mkataba 
wa kubaki PSG hadi mwishoni 
mwa Ligi ya Mabingwa Ulaya waka-
ti akiwa anahusishwa kuwaniwa na 
Chelsea na miamba ya Ligi Kuu ya 
Italia, Serie A, Fiorentina.

Chelsea imeripotiwa kuwa na na-

fasi kubwa zaidi ya kumsajili nyota 
huyo wa PSG, Silva kwa uhamisho 
huru na mlinzi huyo mwenye umri 
wa miaka 35, alielezea majaliwa 
yake baada ya mchezo huo.

“Huu ulikuwa ni mchezo wangu 
wa mwisho kwa Paris. Nina hu-
zuni,” alisema mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Brazil akiiambia RMC 
Sport.

Silva amefurahia 
mafanikio tangu 
amejiunga na PSG 
kutoka AC Milan kwa 
ada iliyoripotiwa kuwa 
euro milioni 42 mwaka 
2012.Nahodha huyo wa 
PSG ameshinda mataji saba 
ya Ligue 1, matano ya Coupe 
de France, sita ya Coupe de la 
Ligue na matano ya Trophee 
des Champions.

LISBON, Ureno

N
EYMAR amesema “kupo-
teza ni sehemu ya mchezo” 
wakati nyota huyo wa Paris 
Saint-Germain akimwaga 

machozi na kuwapongeza Bayern 
Munich kwa kulitwaa Kombe la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

PSG walishindwa kutwaa taji lao 
la kwanza la Ligi ya Mabingwa Ulaya 
katika fainali yao ya kwanza, baada ya 
kukubali kichapo cha bao 1-0 kutoka 
kwa Bayern jijini Lisbon, Ureno juzi, 
Jumapili. Neymar alionyesha simanzi 
kubwa baada ya mchezo huo kwa PSG 
kushindwa kulibeba taji hilo wakiwa 
tayari wameshatwaa mataji yote ya 
Ufaransa kwa msimu wa 2019-20.

Baadaye Neymar aliandika kupitia 
ukurasa wake wa Twitter: “Kupoteza 
ni sehemu ya mchezo, tulijaribu kila 
kitu, tulipigana hadi mwisho.

“Shukrani kwa sapoti yetu na 
mapenzi mliyotuonyesha kutoka kwa 
kila mmoja. Hongereni Bayer.”

Bao la kichwa la kipindi cha pili ku-
toka kwa Kingsley Coman lilitosha ku-
wafanya mabingwa hao wa Ligi Kuu 
ya Ujerumani, Bundesliga, Bayern ku-
libeba taji hilo kwa mara ya sita.

Pia ilishuhudia Bayern wakitwaa 
mataji matatu kwa msimu wa nane 
mfululizo, huku PSG wakiwa wana-
maliza msimu huu kama mabingwa 
wa Ligue 1, Coupe de France, Coupe 
de la Ligue na  Trophee de Champi-
ons.

LISBON, Ureno

HANSI Flick alitania kwamba, Thiago 
Alcantara amemwambia atabaki hapo 
Bayern Munich baada ya kushinda taji 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Thiago aliisaidia Bayern kuibuka 
na ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Paris 
Saint-Germain kwenye fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya Jumapili na kulitwaa 
taji hilo kwa mara ya sita.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Hispania mkataba wake wa sasa una-
malizika mwaka 2021, lakini anata-
rajiwa kuondoka klabuni hapo, huku 
akihusishwa na mabingwa wa Ligi Kuu 
ya England, Liverpool pamoja na ma-
bingwa wa FA, Arsenal.

Kocha wa Bayern, Flick alitania 
kwamba kiungo huyo anaweza kubaki, 
lakini alisema alitaka kumshukuru 
Thiago.

“Hapana, (Thiago) ame-
niambia mimi atabaki. 
Hapana, natania tu,” alisema 
akiwaambia waandishi wa habari.

“Hapana, nilitaka tu kumshukuru yeye 
kwa kazi aliyoifanya. Kama nilivyo-
washukuru wachezaji wote.

“Sijui, hajui bado kwa sababu wote 
akili yetu ilikuwa kwenye fainali ya Ligi 
ya mabingwa Ulaya.

“Sasa tunahitaji kuona nini kitatokea 
katika siku chache zinazokuja.”

Thiago ameshinda mataji saba ya 
Bundesliga, Ligi ya Mabingwa Ulaya 
moja na mataji mengi kadhaa tangu al-
ipojiunga na Bayern akitokea Barcelona 
mwaka 2013.

Flick na 
utani wa 
Alcantara 
Bayern

Neymar 
aipongeza 

Bayern 
akimwaga 

chozi

Silva athibitisha 
kuondoka PSG



Gabriel, Arsenal wamalizana

MLINZI wa kati wa Lille na Brazil, Gabriel Magalhaes 
mwenye umri wa miaka 22, amekubali kujiunga na Arsenal 
na atakamilisha uhamisho wa pauni milioni 27 wiki ijayo. 
(The Guardian)

Figo: Messi usiende Madrid

LUIS Figo hatarajii mshambuliaji na nahodha wa Bar-
celona, Lionel Messi mwenye umri wa miaka 33, raia wa 
Argentina kufuata nyayo zake kwa kuondoka Barcelona 
kwenda Real Madrid. (Marca)

Koeman kwa Martinez, Garcia

KOCHA mpya wa Barcelona, Ronald Koeman anataka 
kumsajili mshambuliaji wa Inter Milan, Lautaro Martinez 
mwenye umri wa miaka 23 raia wa Argentina, mlinzi wa 
kati wa Manchester City, Mhispania Eric Garcia,19, na 
mlinzi wa pembeni wa Valencia na Hispania, Jose Gaya, 25. 
(Sport)

Villa wajitosa kwa Edouard

ASTON Villa itatoa ofa ya pauni milioni 30 kwa straika 
wa Celtic na Ufaransa, Odsonne Edouard mwenye umri wa 
miaka 22. (The Scottish Sun)

Klopp atajwa Barca

MGOMBEA wa nafasi ya urais wa klabu ya Barcelona, 
Jordi Farre amesema amefanya mazungumzo na kocha wa 
Liverpool, Jurgen Klopp. (Sport)

Coutinho kubaki Barcelona 

RONALD Koeman angependa kiungo wa kimataifa wa 
Brazil, Philippe Coutinho kuwa sehemu ya mipango yake – 
baada ya nyota huyo mwenye umri wa miaka 28, kumaliza 
kipindi chake cha kucheza kwa mkopo kule Bayern Mu-
nich msimu huu. (Mundo Deportivo)

yamtaka Giannoulis

NEWCASTLE imetoa ofa ya pauni milioni 4.5 ili kumsajili 
mlinzi wa kushoto wa Klabu ya PAOK ya nchini Ugiriki, 
Dimitris Giannoulis mwenye umri wa miaka 24. (Manu 
Lonjon via Sports Lens)

Arteta ataja msaidizi wake

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta anamtaka kocha wa 
Brentford, Andreas Georgson kama mmoja wa wasaidizi 
wake katika kikosi chake. (London Standard)

Ibrahimovic hajasaini Milan

MSHAMBULIAJI Zlatan Ibrahimovic mwenye umri wa 
miaka 38, bado hajasaini mkataba mpya na AC Milan. 
Mkongwe huyo atakuwa mchezaji huru mwishoni mwa 
mwezi huu. (Gazzetta dello Sport)

cr7 kampeleka Fernandes Utd

MSHAMBULIAJI wa Juventus, Cristiano Ronaldo ‘CR7’ 
“alimpendekeza” kiungo wa Ureno, Bruno Fernandes 
mwenye umri wa miaka 25, kwa Manchester United, 
amesema mlinzi wa zamani wa United, Patrice Evra. (The 
Guardian)

Hansen athibitisha UNITED

STRAIKA wa klabu ya Tromso ya nchini Norway, Isak 
Hansen-Aaroen mwenye umri wa miaka 16, amethibitisha 
uhamisho wake wa kwenda Manchester United kupitia 
mtandao wa kijamii. (Mirror)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LISBON, Ureno

R
OBERT Lewandowski 
amesema “kamwe usiache 
kuota” baada ya nyota huyo 
wa Bayern Munich hatimaye 

kushinda taji lake la kwanza la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya huku akiibuka 
mfungaji bora wa michuano hiyo.
Bayern ilitwaa taji la Ligi
 ya Mabingwa Ulaya kwa

 mara ya sita na kumal-
iza msimu wa 2019-20

 ikiwa ni mataji matatu,
 bada ya juzi Jumapili

 kuibuka na ushindi wa
 bao 1-0 dhidi ya Paris

 Saint-Germain kwenye 
fainali.

Bao la kichwa la kipindi cha pili la 

Kingsley Coman ndilo lililotengani-
sha timu hizo mbili mjini Lisbon, am-
bapo Bayern iliweka historia ya kuwa 
timu ya kwanza kushinda mechi 11 
mfululizo za Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ulikuwa usiku wa kukumbukwa 
zaidi kwa Lewandowski, ambaye 
kamwe hakushinda Kombe la Ligi 
ya Mabingwa hapo kabla wakati 
akielekea kwenye fainali hiyo dhidi 
ya PSG.

Kwani katika msimu wa 2012-13, 
akiwa na Borussia Dortmund wali-
fungwa kwenye fainali ya mashinda-
no hayo na Bayern.

Lewandowski ambaye ameshinda 
taji la Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga, mara nane amefurahia msimu 
huu kwa kufunga jumla ya mabao 55 
katika mashindano yote.

Na amelezea mafanikio hayo kwa 

kuandika kwenye ukurasa wake wa 
mtandao wa kijamii wa Instagram: 
“Kamwe usiache kuota. Usikate 
tamaa wakati ukishindwa.

“Fanya kazi kwa bidii na utafani-
kisha malengo yako. Asanteni kwa sa-
poti yenu, kwa kuamini uwezo wetu. 
Sisi ni mabingwa wa Ulaya!”

Wakati Lewandowski hakufunga 
kwenye mchezo huo dhidi ya PSG, 
straika huyo wa Bayern ndiye ali-
yeibuka mfungaji bora wa Ligi ya ma-
bingwa Ulaya msimu wa 2019-20.

Lewandowski alifunga mabao 15 
kwa Bayern, matano zaidi ya yale ya 
nyota wa Dortmund, Erling Haaland 
na mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Poland alibakisha mabao mawili tu 
kuifikia rekodi ya Cristiano Ronaldo 
ya kufunga mabao mengi ya michua-
no hiyo kwa msimu mmoja.

    Asema kamwe usiache kuota, usikate tamaa 
wakati ukishindwa, kiduchu afikie rekodi ya...
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Lewandowski kinara wa 
mabao michuano Uefa
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, Hitima-
na Thierry, amesema kipigo cha mabao 
2-1 walichokipata dhidi ya Azam FC juzi 
katika Uwanja wa Chamazi jijini Dar es 
Salaam, kilitokana na wao kutokuwa na 
muda mrefu wa mazoezi, huku wapinza-
ni wao wakijifua kwa mwezi mzima sasa.

Akizungumza baada ya mechi hiyo 
maalumu kwa ajili ya Tamasha la Azam 
Festival, kocha huyo alisema haoni tatizo 
lolote kwa timu yake kupoteza mechi 
hiyo.

“Sijui kama inapaswa kufurahi au 

kuhuzunika, lakini ilikuwa mechi nzuri, 
ila sisi hatukuwa na muda mrefu wa 
mazoezi wakati wenzetu wana mwezi 
mzima sasa wakiwa mazoezini,” alisema 
akitoa tathmini ya mechi hiyo.

Namungo itaiwakilisha Tanzania kwe-
nye michuano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika na ilikuwa ina baadhi ya wachezaji 
wapya ambao licha ya kuwa nao kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara, pia wataoneka-
na kwenye michuano hiyo ya kimataifa.

Mchezo huo pia ulikuwa kipimo kizuri 
kwa Namungo ambayo inatarajia kush-
uka Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini 
Arusha Jumapili wiki hii kumenyana na 

Simba kwenye mechi ya Ngao ya Jamii 
ambayo ni maalum kwa ajili kuukaribi-
sha msimu mpya wa Ligi Kuu 2020/21.

Katika mechi hiyo ya juzi, ambayo pia 
Azam iliitumia kwa ajili ya kuwatam-
bulisha wachezaji wake wa msimu wa 
2020/21, mabao yake yaliwekwa kamba-
ni na Mzambia Obrey Chirwa dakika ya 
33 na Andrew Simchimba dakika ya 66.

Bao pekee la Namungo lilifungwa 
dakika ya 62, kupitia mchezaji mpya 
waliyemsajili akitokea Singida United, 
Mghana Steven Sey.

Tamasha hilo pia lilinogeshwa kwa bu-
rudani ya muziki kutoka kwa Ally Kiba.

Hitimana atoa sababu kipigo 
Namungo kwa Azam FC

Na Mwandishi Wetu

U
ONGOZI wa Yanga umesema 
kuelekea mabadiliko ya kim-
fumo yanayoendelea ndani ya 
klabu hiyo, utafanya kazi kwa 

ushirikiano mkubwa na Mtendaji Mkuu 
wa zamani wa Klabu ya Simba, Senzo 
Mazingisa, kwa kuwa ana uzoefu mkub-
wa na masuala ya soka.

Senzo aliamua kujiuzulu Simba Ago-
sti 9, mwaka huu na kisha kusaini mka-
taba wa kufanya kazi na Yanga, kwa kile 
alichoeleza kuwa amekosa furaha ndani 
ya ‘Wekundu wa Msimbazi’ hao ikiwa ni 
pamoja na kupishana kimtazamo.

Akizungumza na waandishi wa
 habari, jana Makao Makuu ya
 Yanga, Mwenyekiti wa klabu 

hiyo, Dk. Mshindo Msolla, alise-
ma kwa sasa wanaamini wapo
 na mtu sahihi katika masuala
 ya ushauri katika klabu hiyo.

“Bado tupo kwenye mabadiliko na 
tayari tumeshaanza kwa kushirikiana na 
watu wa La Liga, kikubwa ambacho tu-
nakifanya ni kuwa na watu sahihi ambao 
watatupeleka kwenye mafanikio.

“Tayari tumeanza kufanya kazi na 
Senzo, ambaye ana uwezo mkubwa kwe-
nye masuala ya michezo, katika vikao vy-
etu vya La Liga ameanza kutoa mchango 

wake hivyo tunaamini tumepata mtu sa-
hihi,” alisema Msolla.

Kwa upande wa Senzo alisema, 
malengo yake ni kufanya kazi kwa 
ushirikiano mkubwa na viongozi wa 
Yanga wakiongozwa na mwenyekiti 
pamoja na viongozi wengine wote kwa 
kuwa anafahamu majukumu yake ya 
kazi.

“Mwenyekiti anafahamu majukumu 
yangu ya kazi, kikubwa ni kusimama ka-
tika ukweli na uwazi ili kufikia malengo 
ambayo tumejiwekea,” alisema Senzo, 
ambaye kwa kipindi kifundi ndani ya 
Simba, alijenga kukubalika na mashabiki 
wa klabu hiyo.

Senzo aanza na jukumu 
mfumo wa LaLiga Yanga

UNAKOSAJE?

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji iliyopanda 
daraja na kutarajia kucheza Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu huu, imetangaza 
majina ya wachezaji 26 itakaowatumia 
kwenye msimu wa mpya wa 2020/21.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ramadha-
ni Juma ‘Raju’, jana alitangaza wachezaji 
watakaounda kikosi chao kuwa ni 
makipa: Hussein Masalanga, Emmanuel 
Mseja na Aron Kalambo aliyesajiliwa 
kutoka Prisons akitoka kucheza kwa 
mkopo KMC.

Kwa upande wa mabeki aliwataja 
kuwa ni Anderson Solomon, Abouba-
kar Ngalema, Ibrahim Ngecha, Mbwana 
Kibacha, Hassan Kapona, George Wawa 
aliyesajiliwa kutoka Singida United, 
Jukumu Kibanda aliyesajiliwa akitokea 
Namungo FC, Augustino Ngata na Jus-
tine Omari.

Viungo walitajwa kuwa ni Rajab Seif, 
Jamal Mtegeta, Omari Kanyoro, Deus 
Kigawa, Salmin Hoza aliyepelekwa kwa 
mkopo kutoka Azam FC, Cleophace 
Mkandala aliyesajiliwa kutoka Prisons, 
Pter Mapunda aliyesajiliwa kutoka  
Mbeya City, na Dickson Ambundo ku-
toka Gor Mahia ya Kenya.

Washambuliaji aliwataja kuwa ni Anu-
ary Jabir, Khamis Mcha kutoka Lipuli, 
Santon Thomas, Seif Karihe ambaye 
ni straika wa zamani wa Azam na 
Ruvu Shooting, na Mnaigeria Miachael 
Chinedu kutoka Alliance FC.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Klabu ya JKT Tanzania 
umesema tetesi za uongozi wa Yanga 
kuhitaji kumrejesha beki wao, Kelvin 
Yondani zimewakwamisha kupata saini 
ya nyota huyo kwa ajili ya kuboresha 
kikosi cha timu yao kuelekea msimu wa 
2020/21.

Yanga ilitangaza kuachana na Yon-
dani baada ya kushindwana katika 
mazungumzo ya kusaini mkataba mpya, 
jambo lililoivutia JKT Tanzania kuanza 
mchakato wa kuipata huduma yake, 
lakini hivi karibuni klabu yake hiyo ya 
zamani imekuwa ikihusishwa na kutaka 
kumrejesha tena.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Makamu Mwenyekiti wa JKT Tanzania, 
Thabiti Baraji, alisema walikuwa wakim-
hitaji Yondani na wamekuwa wakim-
tumia nyota wao, Mwinyi Kazimoto kwa 
ajili ya kuzungumza naye ila kwa sasa 
inaonekana kushindikana.

“Tulimtumia Kazimoto kuongea na 
Yondani na baadaye tukutane naye 
viongozi, lakini imeshindikana kupata 
huduma yake baada ya kupata taarifa 
kwamba Yanga wanahitaji kumrejesha 
nyota huyo katika kikosi chao,” alisema 
Baraji.

Alisema mbali na Yondani pia 
wameshindwa kupata huduma ya 
mshambuliaji wa Mtibwa Sugar, Jaffer 
Kabaya kwa sababu ya kushindwa 
kulipa dau la Sh. milioni 28 ambazo 
alikuwa akihitaji ili kusaini mkataba na 
klabu hiyo.

Dodoma Jiji 
yaanika majembe 
ya 2020/21

Yanga yaitibulia 
JKT kwa Yondani

Mkurugenzi wa Uwekezaji wa Kampuni ya GSM, wadhamini wa Klabu ya Yanga, Mhandisi Hersi Said, akiwa na 
msanii wa Bongo Fleva, Rajab Abdul Kahali ‘Harmonize’ (kushoto) ambaye atatumbuiza kwenye kilele cha Wiki 
ya Mwananchi Jumapili wiki hii katika Uwanja wa Mkapa jijini Dar es Salaam. PICHA: YANGA



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Wachezaji wa Bayern Munich wakishangilia kwa kutwaa Kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Paris Saint-Germain kwenye mechi ya fainali iliyopigwa Uwanja wa Luz jijini Lisbon, Ureno juzi. 
Bao pekee lilifungwa na Kingsley Coman dakika ya 59. HABARI UK. 21

Yanga yamaliza na
Carlinhos, Yacouba

    Kufunga mtaa leo wakimpokea kiungo huyo 
fundi kutoka Angola, Harmonize ndani Jumapili...
Na Mwandishi Wetu

W
AKATI Kocha Mkuu mpya 
wa Yanga, Mrundi Cedric 
Kaze sasa akitarajiwa kutua 
nchini Ijumaa, klabu hiyo 

imeweka wazi kuwa kiungo kutoka Ango-
la, Carlos Fernandes ‘Carlinhos’ na strai-
ka raia wa Burkina Faso, Sogne Yacouba, 
ndio watakaofunga dirisha la usajili kwa 
upande wa timu hiyo.
Kiungo Carlinhos anayejiunga
 na Yanga akitokea G.D. Inter-
clube ya Angola, yeye atatua 
leo wakati Yacouba ambaye

 ni mshambuliaji akitokea
 Klabu ya Asante Kotoko ya 

Ghana, akitarajiwa kutua kes-
hokutwa, Alhamisi.

Akizungumzia usjio wa wachezaji hao 
ambao watakamilisha usajili wa timu 
hiyo kuelekea msimu mpya wa 2020/21, 
Mkurugenzi wa Uwekezaji wa Kampuni 
ya GSM, ambao ni wadhamini wa Klabu 
ya Yanga, Mhandisi Hersi Said, aliwataka 

Wanayanga kujitokeza kwa wingi leo 
kumpokea kiungo huyo atakapotua leo.

“Tumebakiza usajili wa wachezaji 
wawili ambao mmoja atatua leo, tut-
amtambulisha atakapotua, Wanayanga 
wajitokeze kwa wingi leo kumpokea,” 
alisema Hersi huku akisita kumtaja jina, 
lakini tayari Nipashe lilishaelezwa kuwa 
ni Carlinhos.

Kuhusu kocha mkuu, Hersi alisema 
ataanza safari Alhamisi akitokea Canada 
na kuwasili nchini Ijumaa, tayari kuanza 
kuinoa timu hiyo ambayo msimu huu 
imefanya usajili mkubwa zaidi pengine 
katika historia ya klabu hiyo.

“Tayari amekamilisha taratibu zote na 
Alhamisi ataanza safari ya kuja nchini 
kuanza kuinoa timu yetu,” alisema Hersi 
ambaye amesimamia usajili wote wa 
Yanga msimu huu.

Kuhusu Yacouba, Ofisa Habari wa 
Yanga, juzi alisema kuwa kinachom-
chelewesha straika huyo kutua nchini 
ni kutokana na anga la kwao bado kuwa 
limefungwa kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona, lakini sasa wanamata-

rajio ya kumpokea Alhamisi.
“Yeye anatarajiwa kutua Alhamisi 

kwani viwanja vya ndege vya kwao vil-
itarajiwa kufunguliwa Agosti 25 (leo), 
hivyo hadi Alhamisi atakuwa amewasili,” 
alisema.

Wachezaji wengine wa kigeni wapya 
waliosajiliwa Yanga msimu huu ni pamo-
ja, mshambuliaji Mghana Michael Sar-
pong ambaye sasa atawania namba na 
Yacouba pamoja na washambuliaji wa-
zawa, Ditram Nchimbi na Waziri Junior.

Katika nafasi ya kiungo wapya wali-
osajiliwa mbali na Carlinhos  ni viungo 
wawili kutoka Klabu ya AS Vita ya DR 
Congo, Mukoko Tonombe na Tuisila 
Kisinda, hivyo kuifanya Yanga hadi sasa 
kusajili jumla ya nyota wapya watano.

Katika hatua nyingine, kwenye kilele 
cha Wiki ya Mwananchi Jumapili wiki hii, 
kitakachofanyika Uwanja wa Mkapa jijini 
Dar es Salaam, Yanga imepania kuwaku-
na mashabiki wake vilivyo kwa burudani 
kutoka kwa wasanii mbalimbali wakion-
gozwa na msanii nguli wa Bongo Fleva, 
Rajab Abdul Kahali ‘Harmonize’.

Jumanne Agosti 25, 2020

MWAKA WETU...

Lewandowski kinara wa mabao michuano Uefa UKurasa  22

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven Vanden-
broeck, amesema viwango vilivyoonyeshwa na 
wachezaji wapya katika kikosi hicho vinampa 
matumaini ya kuwa na kikosi kipana kuelekea 
msimu mpya wa Ligi Kuu na michuano ya ki-
mataifa.

Sven alitoa kauli hiyo baada ya kushuhudia nyo-
ta hao wapya wakicheza kwa kuelewana katika 
mechi ya kilele cha Wiki ya Simba maarufu Simba 
Day, walipoivaa Vital’O ya Burundi.

“Safu ya ushambuliaji ipo vizuri, nina uhakika 
wa kumpanga mtu, endapo kutakuwa na mgonjwa 
au kutumikia adhabu basi sitapata wakati mgumu 
wa kuumiza kichwa,” alisema Sven na kuongeza.

“Kutakuwa na ushindani mkubwa wa namba, 
jambo ambalo litasababisha kuumiza kichwa ku-
fikiri nimwanzishe nani, hii ndiyo maana ya kikosi 
kipana kwa timu mchezaji anayetoka na anayein-
gia kuwa na uwezo mkubwa,” alisema.

Katika mechi ya juzi, kikosi kilichoanza dhidi ya 
Vital’O kilishinda 2-0 hadi dakika 45 za kipindi cha 
kwanza, na baada ya mapumziko Sven alibadili 
kikosi kizima, ambapo kilichoingia kilicheka na 
nyavu mara nne na kuifanya Simba kushinda 6-0.

Katika safu ya ulinzi iliyoanza, ilikuwa chini 
ya mabeki wa kati wapya mzawa Ibrahim Ame 
na Mkenya Joash Onyango ambao walionyesha 
kuelewana vizuri, huku kiungo mchezaji mpya, 
Mzambia Larry Bwalya akifanya makubwa wakati 
mshambuliaji aliyesajiliwa akitokea KMC, Charles 
Illamfya na Mkongomani aliyetokea Lusaka Dyna-
mos, Chris Mugalu kila mmoja akicheka na nyavu 
mara moja, hali inayoonyesha itaongeza ushindani 
wa namba dhidi ya John Bocco na Meddie Kagere.

Sven: Simba 
hii ni bandika 
bandua
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