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CAG Assad
bado gumzo pmiw

JINAMIZI lake bado latanda bungeni, vyama trl. 11.9 /-
vinane vyatoa tamko zito, mjadala wazidi miezi tisa
_ kushika kasi mitandaoni... ukurasa wa 2 KURASA 3

SPECIAL FEATURE ON INDUSTRIALIZATION
DEVELOPMENT IN TANZANIA

“N l.‘-lll YA HIWMI Ill"

The Guardian Lid, through ifs
Lecding Mewspopers, The Guardian
and Mipashe in collaboration with
CTl will publish special supplemant
focusing on Industriolizstion
Devalopment in Tanzania,
phose one on 18th April 2019,

We are Inviting The
Government and Private
Institutions to participate

Baadhi ya viongozi wa vyama vinane vya siasa wakisaini tamko la pamoja jijini Dar es Salaam jana, wali- in this special feature.
tangaza kufungua kesi katika Mahakama ya Afrika ya Mashariki (EACJ), kupinga Sheria ya Vyama vya Siasa
namba 1 ya Mwaka 2019. Pia walizungumzia sakata la Spika wa Bunge, Job Ndugai na CAG, Prof. Mussa Contact:
Assad. PICHA: MIRAJI MSALA ; Moses M
- Emailimoses.mosunga@guardio
o o o0 Phone Mo.0755 GA2E51,
Wabunge upinzani wahoji S '
Emaitim Talgmaoil.com, =
Phone No.0T89 437363, =

kauli ya Mkuu wa Majeshi
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CAG Assad bado gumzo bungeni

Na Sanula Athanas, DODOMA

UAMUZI wa Bunge kutofanya kazi na Prof.
Mussa Assad (pichani), Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG), limeen-
delea kuwa gumzo bungeni, safari hii chom-
bo hicho cha kutunga sheria kikitangaza
kufuatilia habari iliyoandikwa na moja ya
magazeti ya kila siku kuhusu suala hilo.

Mara tu baada ya kumalizika kwa kipindi
cha ‘Maswali’ bungeni jana asubuhi, Mbunge
wa Kibamba, John Mnyika (Chadema), alisi-
mama na kuomba kutoa hoja Bunge lijadili
kile alichoeleza gazeti hilo limeingilia haki
za Bunge kufuatia kuchapisha habari yenye
kichwa “Bunge lamtupa CAG”.

wa Chadema Tanzania Bara, alisema
kilichoandikwa na gazeti hilo kinak-
inzana na azimio la Bunge la kuto-
fanya kazi na Prof. Assad.

Huku akieleza kuwa hana
uhakika kama wabunge wote
wamelisoma gazeti hilo na
kubaini ukweli wa kinacholala-
mikiwa na Mnyika, Naibu Spika,
Dk. Tulia Ackson, aliyeku-
wa  anaongoza
kikao cha

Bunge, alimpa dakika tatu
mbunge huyo kueleza msingi
wa hoja yake.

Mnyika alisema toleo la
juzi la gazeti hilo liliandi-
ka habari yenye kichwa
“Bunge lamtupa CAG” na
kueleza kuwa chombo
hicho cha kutunga she-
ria kimemtaka Prof. Assad
akajieleze kwa Rais John
Magufuli.

“Nina-
chofa-
hamu
Bunge
hali-

jawahi kuazimia jambo kama hili, kilichoazi-
miwa na Bunge ni kutofanyakazi na CAG na
siyo kumtaka akajieleze kwa Rais Magufuli.
Habari hii imeingilia haki za Bunge,” Mnyika
alisema.

Baada ya Mnyika kujenga hoja yake, Naibu
Spika (Dk. Tulia) alisema hana uhakika kama
habari hiyo imeandikwa kwa kuingilia haki
za Bunge na si wabunge wote wameisoma.

Kiongozi huyo wa Bunge alisema hoja ya
Mnyika itafanyiwa utaratibu wa kawaida
kwa kulipitia gazeti hilo kisha wabunge
watajulishwa kama kuna kifungu cha Sheria
ya Kinga na Madaraka ya Bunge kilichovun-
jwa.

INAENDELEA UK 8

Mnyika ambaye pia ni Naibu Katibu Mkuu

..Mnyukano washika
kasi mtandaoni

Na Mary Geofrey

MNYUKANO unaoendelea baina
ya Spika wa Bunge, Job Ndugai
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG), Prof. Mussa
Assad, umehamia mitandaoni ambako
watu wanaendelea kuzua mijadala
kila kona.

Ikiwa imepita siku moja tu tan-
gu Ndugai amshauri Prof. Assad
kujipeleka kwa Rais John Magufuli
akajieleze kwamba alikosea kuliita
Bunge dhaifu, watu mbalimbali kwe-
nye mitandao ya kijamii wameone-
kana kukosoa hatua hiyo.

Ripoti ya CAG ya ukaguzi wa
mwaka 2017/2018 iliwasilishwa bun-
geni Jumatano iliyopita na baadaye
kuzungumza na kuiwasilisha kwa
vyombo vya habari inayoonyesha
‘madudu’ valiyobainika katika sekta
Za umma.

Wadau mbalimbali kwenye
makundi ya Whatsapp, Instagram
na Facebook wameeleza kuwa Spika
amejichanganya kwa sababu kuna
madudu ambayo CAG ameyabaini na
ameshaeleza msimamo wake kuhusu
‘udhaifu’ aliouelezea kwa Bunge hilo.
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TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza dhamana za wadaiwa sugu kwa tarehe kama ilivyopangwa katika
jedwali na muda ni kuanzia saa nne asubuhi. Mnada huo utaendeshwa na Madalali tajwa hapo chini kwa niaba ya
TUJIJENGE TANZNIA LTD
[SINA TA MDATWA MOFAMINT AINAYA MAHALI ILIPO TAREHE YA | JINA LA DALALI
DHAMANA DHAMANA MNADA
Hamida Moharned Aley Kiwanja/ Banda | 1n9K&M@@ 1 571000019 | Emashi Auctioneer
Nyambwera
Ridhiwan K. Kyella Jonadhan Nyurba Moagala~ [ 04059019 | Tausi AMart
Shirima) Kibondemaji B
Nisile Boazi Mwakajumba Nyumba Majohe - _ 040052019 | Champion A/Mart
Kichangani
Haji Khamis Juma (Sanifa Shio) Nyumba mba”gu' Wea T 71042019 | Champion Alart
wongozo
Aidan Bernard Ndaona Nyumba Knunga— Miaa 02/05/2019 Emashi Auctioneer
wa Kibeberu
) L Nata-Mugumu Maseto Auctioneer
David Teu Mbijiri~ ( Peter M. Mokoro) | Nyumba Serengei 30/04/2019
Peter John Peter Kiwanja Nyasura-Bunda | 02/05/2019 Maseto Auctioneer
Pendo Samson Zoka Kiwanja gﬁﬁ:gra ¢ 03/05/2019 Maseto Auctioneer
Asha Hamis Kulwa Kiwanja Wigongani- 03052019 | Maseto Auctioneer
Bunda
Asha Hamis Kulwa Kiwanja Majengo-Bunda | 02/05/2019 Maseto Auctioneer
MASHARTI YA MNADA
1. Dhamana zitauzwa kama zilivyo, Mnunuzi atalipia 25% ya bei itakayofikiwa siku ya mnada, 75% italipwa ndani ya siku 14 kutoka siku
ya mnada. Akishindwa kulipa,malipo ya awali hayatarudishwa
2. Gharama za kubadilisha Hati za Umiliki zitakuwa juu ya Mnunuzi
3. Ukaguzi wa mali zinazouzwa utaanza siku moja kabla ya mnada na gharama za kumpeleka mteja kwenye dhamana zitakuwa juu ya
mteja

Kwa maelezo zaidi wasiliana na;-
TUJIJENGE TANZANIA LTD
Emashi Auctioneer:0784208575;  MOB:0767340054/0677001054 (Bunda)

215181102

Tausi A/Mart: 0719351040 ; /0718068335 (HQ).
Champion Auctioneer: 0654200448/0756761328.

= el

il

Mwenvyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Rais John Magufuli na Makamu Mwenyekiti wa CCM, Visiwani,

Dodoma jana. PICHA: IKULU

Vyama 8 vvamvaa Ndugai

Na Romana Mallya

SAKATA la Spika wa Bunge, Job
Ndugai na Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG),
Prof. Mussa Assad, limeviibua vy-
ama nane vya upinzani ambavyo
vimemtaka Spika Ndugai ajiuzulu.

Vyama hivyo ambavyo vimeun-
gana na sasa kutambuliwa kama
Umoja wa Ushirikiano wa Vyama
vya Upinzani ni Chadema, ACT-

Wazalendo, NCCR-Mageuzi,
Chauma, UPDP, CCK na NLD.
Akitoa msimamo kwa niaba

DP,

Salaam, baada ya kukutana na
waandishi wa habari, Mwenyekiti
wa Taifa wa UPDP, Fahmi Dovutwa,
alisema kitendo cha Ndugai kime-
sababisha mkanganyiko mkubwa
baada ya kumtaka Prof. Assad
aende kumwomba radhi Rais John
Magufuli kutokana na mgogoro uli-

opo.
“Spika anataka kumchanganya
Rais kwenye mgogoro wake, kiten-
do cha kumwingiza na kuligomban-
isha Bunge na Ofisi ya Rais maana
yake Spika Ndugai ameshindwa
kazi ajiuzulu,” alisema.
“Labda Spika atuambie anataka
Rais afanye nini, kinyume chake
mambo kama hayo madogo ma-
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Wabunge upinzani wahoji
kauli ya Mkuu wa Majeshi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BAADHI ya wabunge wa upinzani, wame-
hoji bungeni kauli iliyotolewa mwishoni mwa
wiki na Mkuu wa Majeshi, Jenerali Venance
Mabeyo, kuhusu jeshi kufuatilia wanaotoa
kauli zenye lengo la kuvuruga amani ya nchi.

Juzi, wakati Rais John Magufuli akizindua
erali Mabeyo alisema jeshi linafuatilia kauli
tata zenye lengo la kuleta uchochezi na kuvu-
ruga amani ya nchi.

Wakichangia makadirio ya wizara mbili
zilizoko chini ya Ofisi ya Rais (Tamisemi na
Utumishi) kwa mwaka ujao wa fedha, baadhi
ya wabunge wa upinzani walihoji sababu za
Jenerali Mabeyo kutoa kauli hiyo wakidai si
jukumu lake.

Mbunge wa Mbozi, Pascal Haonga (Chade-
ma), alisema Jenerali Mabeyo hakupaswa
kutoa kauli hiyo kwa kuwa ufuatiliaji wa wa-
chochezi unafanywa na Jeshi la Polisi, hivyo

ilipaswa kutolewa na mkuu wa jeshi hilo.

Mbunge wa Mlimba, Susan Kiwanga
(Chadema), alihoji sababu za Mkuu wa
Majeshi kuchunguza mambo ya uchochezi
wa wanasiasa.

“Tumesikia kwenye vyombo vya habari
kuwa Mkuu wa Majeshi anachunguza kauli
za uchochezi zinazohatarisha amani. Sasa
watu wa utawala bora nataka mnijibu, Mkuu
wa Majeshi amekuwa DPP (Mkurugenzi wa
Mashtaka)? Nakemea kwa nguvu zote na
ashindwe kwa jina la Yesu,” Kiwanga alisema.

Wakati mbunge huyo akiendelea kuchang-
ia, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri, Mkuu, Sera,
Bunge, Ajira na Watu Wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, alisimama kuomba kutoa taarifa
bungeni.

Alipopewa nafasi hiyo, Mhagama ambaye
pia ni Mnadhimu wa Serikali Bungeni, alise-
ma Jenerali Mabeyo hakusema anawachun-
guza wanasiasa.

“Mheshimiwa Naibu Spika, alichozungum-

zia CDF (Mkuu wa Majeshi) ni masuala ya am-
ani, ulinzi na usalama kwa ujumla. Hakusema
wanasiasa, hili lazima tuliweke sawa,” Mhaga-
ma alisema.

Kutokana na kauli hiyo ya Mhagama, Nai-
bu Spika, Dk. Tulia Ackson, ambaye alikuwa
akiongoza kikao hicho cha Bunge, aliwataka
wabunge wasitoe kauli ambazo hawana
uhakika nazo.

“Tuwe waangalifu. Wakati mwingine tusi-
toe kauli ambazo hatuna uhakika nazo kwa
sababu siku hiyo (Jumamosi) hata mimi
nilikuwapo na (Jenerali Mabeyo) alisema
wanafuatilia siyo wanachunguza,” Dk. Tulia
alisema.

Katika mchango wake kuhusu hoja ya
makadirio ya bajeti ya wizara hizo mbili, Nai-
bu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais - Tamisemi,
Mwita Waitara, alisema kama kuna choko-
choko zenye kuashiria uvunjifu wa amani zi-
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TRA yakusanya
trilioni 11/-
kwa miezi tisa

Na Enock Charles

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA), imefanikiwa kukusanya Sh.
trilioni 11.96 katika kipindi cha
miezi tisa ya mwaka wa fedha
2018/19 kuanzia Julai mwaka jana
na Machi, mwaka huu.

Akizungumza Kkati-
ka makao makuu ya mamlaka hiyo
Zi wa Huduma na Elimu kwa Mlipa
Kodi, Richard Kayombo, alisema
lengo la mamlaka hiyo ni kukusan-
ya Sh. trilioni 18.1 kwa mwaka wa
fedha 2018/19.

“Katika robo ya tatu ya mwa-
ka wa fedha 2018/19 TRA ilifaniki-
wa kukusanya Sh. trilioni 1.30 kwa
mwezi wa Januari, Sh. trilioni 1.23
kwa mwezi wa Februari na kiasi
cha Sh. Trilioni 1.43 kwa mwezi

Mchuuzi wa ny-
ama va kuku aki-
uza kitoweo hicho,
katika mazingira
hatarishi kiafya,
huku nzi wakiwa
wamekizingira,
jirani na Soko la
Kinondoni B, ji-

jini Dar es Salaam
jana. PICHA: JOHN
BADI

Mtoto auawa Kwa panga kitandani akiwa nha mama

Na Paul William, MWANGA

MWANAFUNZI wa darasa la
pili wa Shule ya Msingi Mbambua
Kata ya Lembeni wilayani Mwan-
ga mkoani Kilimanjaro, Sarafina
William (8), ameuawa kikatili kwa
kukatwa panga shingoni akiwa
amelala kitandani na mama yake
mzazi.

Haya hivyo, mama mzazi wa
marehemu hakujeruhiwa na wali-
otekeleza mauaji hayo. Habari zi-
lizopatikana na kuthibitishwa na
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kili-
manjaro, Hamisi Issah, zinaeleza
watu watatu ambao hawakuju-
likana ndio waliotekeleza mauaji
hayo usiku wa manane wa kuam-
kia Jumapili.

Inadaiwa mama mzazi wa mto-
to huyo, Salome William, akiwa
amelala na mwanae nyumbani
kwake, ghafla waliona mwanga
na wakati wakijiuliza mwanga
huo unatoka wapi, ndipo watu
hao watatu walipoingia ndani na
kumpiga panga shingoni mtoto

huyo.

Kwa mujibu wa Kamanda huyo,
watu hao walimkata na panga
mtoto huyo shingoni upande wa
kushoto na kumsababishia jeraha
kubwa, ambalo wakati anakimbi-
zwa Hospitali ya Rufani ya KCMC,
alifikwa na mauti njiani.

“Mtoto huyo kutokana na jer-
aha kubwa alilokuwa amelipata
shingoni, hakuweza kufika Hos-
pitali ya KCMC, badala yake alifia
njiani, na mwili wake umehifadhi-
wa katika chumba cha kuhifadhia
maiti cha hospitali hiyo kusubiri
uchunguzi wa kitabibu,” alieleza
Kamanda Issah.

Aidha, Kamanda Issah alisema
jeshi hilo linamshikilia mama
mmoja (jina linahifadhiwa),
kuhusiana na tukio hilo, huku
uchunguzi zaidi ukiendelea ili
kuwabaini wote waliohusika na
tukio hilo.

Katika tukio jingine lililotokea
Aprili 13, mwaka huu, majira ya
saa 9:00 za usiku, Sofia Hamisi
(32), aliuwa kwa kunyongwa na

mtu anayetambulika kwa sura.

Kamanda Issah alisema tukio
hilo lilitokea maeneo ya Longuo
‘A Manispaa ya Moshi, ambapo
mwili wa marehemu huyo uli-
kutwa umelala chini, huku akiwa
amengata ulimi na shingoni kuki-
wa na mikwaruzo ya kucha.

Alisema walipoingia chumbani
kwake walikuta kikionyesha kama
kulikuwa na upekuzi uliofanyika
katika droo za kabati na chini
walikuta mipira ya kondomu am-
bazo zilikuwa zimeshatumika.

Alidai mwanamume huyo ali-
fika katika eneo la Chuo Kikuu
Kishiriki cha Sayansi ya Tiba cha
KCMCo kilichopo ndani ya Hos-
pitali ya Rufani ya KCMC na al-
ipofika getini alijitambulisha ni
mwanafunzi wa chuo hicho na
kufanikiwa kuingia ndani ya chuo
kisha kuruka ukuta na kutokomea
kusikojulikana.

Mwili wa mwanamke huyo
umehifadhiwa katika chumba cha
kuhifadhia maiti cha Hospitali ya
Rufani ya KCMC.

v Machi 2019,” Kayombo alisema.

i Alisema mamlaka hiyo kwa

1 sasa ina walipa kodi wapatao

' 2,800,000 nchi nzima na im-

i eweka utaratibu wa kurahisi-

' sha upatikanaji wa namba ya

i utambulisho wa mlipa kodi TIN

© kwa kushirikiana na Mamlaka ya

i Vitambulisho vya Taifa (NIDA), TIN
" inaweza kutolewa Kkatika ofisi zote
i za TRA katika ngazi ya mkoa na

' wilaya baada ya mwombaji ku-

i wasilisha kitambulisho cha Taifa.

' “Zamani ilikuwa lazima uje mkoa-
ni, lakini kwa sasa TIN inaweza

' kutolewa katika ofisi zote za TRA

» katika ngazi za mkoa na hata za

'+ wilaya,” Kayombo alisema.

i Akifafanua zaidi alisema maku-

' sanyo hayo kwa miezi tisa ka-

+ tika kipindi cha mwaka wa fedha

1 2018/19 ni Sh. trilioni 1.2 kwa

+ mwezi Julai 2018, Sh. trilioni 1.2

+ kwa mwezi Agosti 2018, Sh. trilioni
1.3 kwa mwezi Septemba 2018 na
¢ Sh. trilioni 1.2 kwa mwezi Oktoba

1 2018.

'+ llisema Sh. trilioni 1.2 zilipati-

+ kana mwezi Novemba 2018, Sh.

' trilioni 1.6 kwa mwezi Desemba
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 4 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 ﬁ S.L.P 2888,

Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 15/04/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatano tarehe 17/04/2019
kampuni ya SINO SHINE OVERSEAS CONSTRUCTION AND INVESTMENT
EAST AFRICA itasafiisha mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka
KABANGA kuelekea SUMBAWANGA gari hilo lenye namba za usajili:

T349 BNT/T 646 BCJ.

2.Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita  20m
Upana - mita 3m
Kimo - mita  2.8m

3. NJia itakayotumika KABANGA hadi SUMBAWANGA kupitia MPANDA gari
litasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00
Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

115179302
E—
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TCRA yazionya
redio 2 kukiuka
agizo la serikali

Na Beatrice Shayo

KAMATI ya Maudhui ya Mamlaka
va Mawasiliano Tanzania (TCRA),
imetoa onyo kali kwa redio Magic
FM na Free Africa kwa kitendo cha
kusoma habari za magazeti kwa un-
dani kinyume cha agizo la serikali.

Akisoma uamuzi wa Kamati hiyo
baada ya kupitia maelezo ya utetezi
kwa redio hizo mbili, Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Valerie Msoka, alisema
agizo la Waziri wa Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Dk. Har-
rison Mwakyembe, limezuia kusoma
habari kwa undani na badala yake
inatakiwa kusomwa vichwa vya
habari vya magazeti.

Alisema Kamati iliandika wito kwa
uongozi wa Magic FM kuwataka Kku-
wasilisha utetezi wao wa maandishi
ni kwa nini wasichukuliwe hatua kwa
kukiuka agizo la waziri.

“Katika kipindi chake cha Morning
Magic tulikisikiliza kipindi walichoku-
wa wanapitia magazeti ili kujiri-
dhisha walisoma habari za magazeti
kwa undani kinyume cha agizo la
serikali,” alisema Msoka.

Msoka alisema katika maelezo
yao Magic FM ilidai kuwa kosa hilo
lilifanywa na uongozi uliopita.

Aliendelea kueleza kuwa ni kweli
kipindi kilikiuka agizo la serikali na
kwamba uongozi huo mpya hauna
rekodi ya kupatiwa barua ya kukiuka
agizo la serikali.

Alisema waliomba radhi na kudai
kuwa kosa hilo halitajitokeza tena
katika uongozi huu mpya watazinga-
tia agizo la serikali.

Aidha, Msoka alisema Kamati yake
imebaini kuwa walifanya kosa hilo
kwa makusudi na utetezi wao hauna
msingi na kwamba kubadilika kwa
uongozi siyo sababu ya kuvunja
agizo la serikali.

Alisema hata kama uongozi ume-
badilika wafanyakazi wa Magic ni
wale wale, hivyo walitakiwa kuzin-
gatia maagizo yaliyotolewa.

Alisema kutokana na udhaifu
uliobainika wanatakiwa kuimarisha
na kuboresha usimamizi wa vipindi
Vvyao, wafanye matayarisho ya kuto-
sha ya vipindi vyao na wawe mfano
wa kufuata taratibu kutokana na
hadhi waliyo nayo kwa sasa.

Aidha, alisema kwa Redio Free Af-
rica walifanya kosa hilo kwa kusoma
magazeti kwa undani jambo ambalo
halitakiwi.

Alisema katika maelezo yao ya ku-
jitetea, walikiri kosa na kuomba ra-
dhi huku wakieleza kuwa mtangazaji
aliyetangaza kipindi hicho kwa
dharura hakuwa na uzoefu baada ya
wale wazoefu kuacha kazi.

“Kamati imebaini kukiukwa agizo
la serikali na utetezi wake haukuwa
wa msingi. Msimamizi wa Kipindi ali-
takiwa kuwa makini na kumsimamia
mtangazaji huyo hata kumkatisha
asiendelee kutangaza maana alitumia
muda mrefu huku akiwa anasoma
habari kwa undani,” alisema.

Aidha, Msoka aliishauri Redio Free
Africa iimarishe na kuboresha vipindi
vyake vya magazeti ili kosa kama
hilo lisijirudie.

CRDB UBA watoa trilioni
1.7/- ujenzi wa stieglers

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB kwa kushirikiana na Benki
ya UBA zimetoa Sh. trilioni 1.7 kwa ajili ya
kumdhamini mkandarasi katika ujenzi wa
mradi wa umeme wa Rufiji wa Stieglers
George.
es Salaam mbele ya waandishi wa habari,
wawakilishi wa serikali, mkandarasi pamoja
na watendaji wa Shirika la Umeme nchini
(Tanesco).

Mkurugenzi

Mtendaji wa Benki ya

UBA, Usman Isiaka, alisema kwa mujibu wa

masharti ya mkataba huo, umoja huo una-
hitajika kutoa dhamana za benki za kigeni
na za ndani zikiwa ni Sh. trilioni 1.7 kupitia
utekelezaji wamradi na dhamana ya malipo
ya awali kwa mradi huo.

Alisema kwa kuanzia, Benki ya CRDB na
UBA zimeshirikiana na Benki ya Africa Ex-
port-Import Bank (Afrieximbank) na benki
nyingine za Misri kutoa dhamana za benki
kwa Tanesco ambazo zilikabidhiwa jana.

Alisema kuwa baada ya kukamilika, mradi
huo utazalisha umeme wa megawati 2,100
kuongezwa kwenye gridi ya taifa ambao ni
zaidi ya mara mbili ya uwezo wa Tanesco

na kusaidia kupunguza tatizo la kukosekana
umeme nchini.

“Umeme utakaotokana na mradi huu, utat-
umia Kilovolti 400 mpya ambao utaungan-
ishwa katika gridi ya umeme ya taifa,” alisema.

Alisema serikali ilikuwa na mikakati ya
muda mrefu ya kuanzisha mradi huo wa
umeme tangu miaka ya 1960 ambao uk-
ishakamilika utakuwa mradi mkubwa Afrika
Mashariki.

Mradi huo unatarajia kuiongezea nguvu
serikali kukabiliana na upungufu wa umeme
kwa kuwa uchumi wa nchi na idadi ya watu
inaongezeka.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (kushoto), akikabidhi hati ya
dhamana ya benki kwa Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Umeme Tanzania, Dk. Tito Mwinuka,
ikiwa ni kuunga mkono mradi wa umeme wa maji wa Rufiji mkoani Pwani, katika hafla iliyo-

DFID yatoa bilioni 14/-
kusaidia wakimbizi Tanzania

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Uingereza kupitia Shirika
la Maendeleo la Kimataifa (DFID), imetoa
msaada wa Dola za Marekani milioni 6.38
(Sawa na Sh. bilioni 14.74) kwa Shirika la
Umoja wa Mataifa linaloshughulikia Wakim-
bikizi Duniani (UNHCR) kusaidia wakimbizi
zaidi ya 300,000 waliopo katika kambi za
Kigoma Tanzania.

Taarifa iliyotolewa jana na Mkuu wa DFID
Tanzania, Beth Arhy ilieleza kuwa msaada
huo utasaidia kuimarisha huduma za afya,
elimu na maji salama kwa wakimbizi kutoka
Burundi na Congo wanaotafuta makazi eneo
hilo.

“Msaada huu kutoka serikali ya Uingereza
utaendelea kuisaida Serikali ya Tanzania ka-
tika juhudi zao za kuwakaribisha wakimbizi
wanaozikimbia nchi zao,” alisema Arthy.

Alisema Serikali ya Uingereza itaendelea
kuwekeza mkoani Kigoma kwa kusaidia
shule, miundombinu, maendeleo ya kibi-

ashara pamoja na kuwasaidia wakimbizi ku-
toka Burundi kurudi nchini kwao.

Naye Mwakilishi wa UNHCR Tanzania,
Chansa Kapaya, aliishukuru serikali ya Uin-
gereza kwa hatua ya kushirikiana na UN-
HCR.

“Msaada utaisaidia juhudi za UNHCR ka-
tika kuwasaidia wakimbizi 300,000 mahitaji
yao na wale wanaotafuta makazi Tanzania,
natanguliza shukrani zangu kwa serikali ya
Uingereza kwa kuendelea kuisaidia UNHCR
hususani kwenye operesheni Tanzania.

Alisema UNHCR na UK DFID zina historia
ya muda mrefu katika kuwasaidia wakimbizi
Tanzania, ambapo tangu mwaka 2015 Seri-
kali ya Uingereza kupitia DFID imeshatoa
Dola za Marekani milioni 43.3 (Sawa na Sh.
bilioni 100.2).

Tanzania ina wakimbizi zaidi ya 300,000
katika kambi tatu eneo la Kigoma, ambapo
asilimia 74 kati yao wanatoka Burundi na
asilimia 26 wanatoka Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo na nchi zinginezo.

Upinzani wahoji kauli
va Mkuu wa Majeshi

nazofanywa na baadhi ya wanasiasa, Jen-
erali Mabeyo hapaswi kukaa kimya.

“Hivi Mkuu wa Majeshi anayeangalia ul-
inzi wa nchi hii, hautaki atoe kauli dhidi ya
wachochezi?” Waitara alihoji. “Haiweze-
kani mbunge aseme patachimbika, huu
mchezo hauhitaji dakika tisini, wao
wapo na sisi tupo. Maneno kama hayo ya
uchochezi na fujo, serikali haitayavumilia.

“Nashangaa sana hiyo demokrasia inay-
ozungumzwa, wakati Mch. (Peter) Msigwa
alipokuwa akigombea uenyekiti wa kanda
wa Chadema, wagombea wote walion-
dolewa na akapata asilimia 48 ya kura ya
hapana.

“Tunataka wanasiasa wa upinzani maki-
ni kama (Joseph) Selasini au James Mbatia,
wamewasilisha hoja zao vizuri na kwenye
maeneo yaliyokuwa na changamoto kama
wakuu wa mikoa, tumeshazungumza nao
na ile ya mfuko wa jimbo imeshatatuliwa.

“Alikuja Prof. Patrice Lumumba, anase-
ma ‘Magufulification of Africa’, yaani Rais
Magufuli ana sifa ya kuwa kiongozi wa
Afrika kupitia miradi ya kimkakati anay-
oitekeleza.”
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Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda (aliyechuchumaa), akimwelekeza jambo
Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo, alipotembelea miradi ya ujenzi wa bara-
bara, vituo vya afya na masoko, katika maeneo vya jiji hilo. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Uagizaji gesi mitungi
Kwa pamoja mbioni

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema iko katika hatua za
awali za kuandaa mpango wa uagizaji wa
gesi ya mitungi (LPG) kwa pamoja kama
ilivyo kwa mafuta ya petroli.

Imesema utaratibu huo utasaidia ku-
dhibiti masuala mbalimbali ikiwamo bei
ya gesi hiyo.

Akizungumza wakati wa semina kwa
wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge
Dodoma, Waziri wa Nishati, Dk, Medard
Kalemani, alisema dhamira ya Serikali
ni kuhakikisha wananchi katika maeneo
yote nchini wanafikiwa na huduma hiyo,
hivyo Serikali itaratibu usambazaji wa
gesi hiyo badala ya kuwaachia wauzaji
wenyewe kuamua maeneo wanayotaka
kupeleka gesi.

“Serikali ikitangaza bei elekezi kulin-
gana na soko, itawafanya wauzaji wafuate
bei hiyo badala ya wao kujipangia, hii ita-
saidia wananchi kuuziwa gesi kwa ghara-
ma inayofanana katika maeneo mbalim-
bali ambapo gesi hiyo itauzwa.” alisema
Dk. Kalemani.

Alieleza kuwa suala la sasa la kila muu-
zaji kujiamulia sehemu anayotaka kupele-
ka gesi inafanya maeneo mengine kukosa
kabisa nishati hiyo, hivyo Serikali itaweza
kuwadhibiti wauzaji na kuhakikisha kuwa
maeneo yote nchini yanafikishiwa gesi.

Aliongeza kuwa, utaratibu wa kuagiza
gesi inayotumika majumbani kwa pamoja
utasaidia taifa kutambua kiwango halisi

cha gesi kinachohitajika nchini na kiasi
cha gesi kinachoingizwa nchini, hivyo ku-
saidia pia katika shughuli za ukusanyaji
wa mapato.

Akitoa taarifa kwa Wajumbe wa Kamati
hiyo, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Waka-
la wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja (PBPA),
Erasto Simon, alisema Wakala huo kwa
sasa unafanya tathmini ya namna bora ya
kuanza uagizaji wa pamoja wa gesi ya mi-
tungi kwa kuzingatia maoni kutoka kwa
wadau.

Akizungumzia faida mbalimbali zinazo-
tokana na uagizaji wa mafuta wa pamoja,
Simon alisema ni kuweka mazingira sawa
ya kibiashara kwa kuwa gharama za uagi-
zaji wa mafuta ziko sawa kwa makampuni
yote na kuondoa mianya ya rushwa katika
uagizaji wa mafuta kwa sababu ufunguzi
wa zabuni hufanyika kwa uwazi na wa-
shiriki wote huridhika na matokeo ya
zabuni.

Faida nyingine ni taifa kuwa na uhakika
wa usalama wa upatikanaji wa mafuta kwa
muda wote na kuwezesha Serikali kuwa
na takwimu sahihi za mafuta zinazosaidia
katika ukusanyaji wa mapato na kupanga
bei elekezi ya mafuta.

Aliongeza kuwa, mfumo wa uagizaji wa
mafuta kwa pamoja umewezesha nchi
kudhibiti ubora wa mafuta yanayoingia
nchini na pia kuongezeka kwa sehemu za
kupokelea mafuta kama bandari ya Tan-
ga na Mtwara, tofauti na ilivyokuwa awali
kwa kuwa Bandari ya Dar es Salaam ndiyo
ilikuwa ikitumika kwa shughuli hizo.

Benki Uingereza yaaahidi
makubwa kwa Tanzania

Na Mwandishi Maalum,

WASHINGTON DC

BENKI ya Credit Suisse ya Uingereza
imeahidi kuendelea kushirikiana na Tan-
zania katika kuikopesha ili kugharamia
miradi ya maendeleo baada kuridhishwa
na uaminifu wa urejeshaji mikopo kwa
wakati.

Benki hiyo pia imesema imechukua
uamuzi huo kutokana na kuridhishwa
na ubora wa viwango vya miradi inay-
otekelezwa nchini.

Ahadi hiyo ilitolewa Mjini Washington
D.C, Marekani na Mkurugenzi wa Masoko
ya Kimataifa wa Benki hiyo, Elizabeth
Muchemi, alipokutana na kufanya ma-
zungumzo na Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Philip Mpango, katika mikutano
ya kipupwe ya Benki ya Dunia na Shirika
la Fedha na Kimataifa (IMF) inayoendelea
mjini hapa.

Muchemi alisema uzoefu unaonyesha
baadhi ya nchi zinazochukua mikopo
hazitekelezi ipasavyo miradi iliyoombe-
wa fedha, jambo ambalo ni tofauti kwa
Tanzania ambayo miradi iliyoombewa
mkopo inatekelezwa vizuri na kwa vi-
wango.

Hivi karibuni, benki hiyo iliikopesha
Tanzania mkopo wa dola za Marekani
milioni 200 kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi mabalimbali ya maendeleo ikiwamo
sekta miundombinu ya barabara na reli.

CAPITAL,
RADIO |

POPOTE ULIPO SIKILIZA CAPITAL RADIO
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

“Tuko tayari kuendelea kushirikiana
na Serikali ya Tanzania kwa kadri Seri-
kali itakavyoona kwa sababu ya mipango
mizuri ya Serikali pamoja na kulipa mad-
eni kwa wakati. Benki ya Credit Suisse
haijawahi kuwa na tatizo na Tanzania
katika urejeshaji wa mikopo, jambo lin-
aloongeza imani kwa Tanzania,” alisema
Muchemi.

Akizungumza na Muchemi katika Ofisi
za Ubalozi wa Tanzania nchini Marekani,
katika kikao kilichohudhuriwa pia na Ga-
vana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
Prof. Florens Luoga, Dk. Philip Mpango
aliishukuru Benki hiyo kwa utayari wake
wa kuendelee kushirikiana na Serikali
katika ugharamiaji wa miradi ya maen-
deleo.

Amesema Taifalimejipanga kutekeleza
miradi mikubwa ya kimkakati ikiwamo
reli, barabara, umeme, maji, elimu,
afya, mradi wa gesi kimiminika (LNG),
usafiri wa anga na majini, bandari, elimu,
ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Ugan-
da hadi Tanzania, mradi ambayo inahitaji
uwekezaji mkubwa wa rasilimali fedha.

Waziri Mpango alisema Tanzania ina-
taka kutumia uwapo wa nchi zisizopa-
kana na bahari kama Burundi, Uganda,
Rwanda, na Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DRC) kujenga mtandao wa reli ya
kisasa na barabara utakaosaidia kucho-
chea biashara na kukuza uchumi wa nchi
na ukanda huo kwa ujumla.
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Hatua ya HESLB
ni ya kupongeza

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu (HESLB)
imeanza kuendesha programu za elimu kwa wanafunzi wa
shule za sekondari waliopo mikoani ili kuwaelimisha kuhusu
sifa na taratibu za kuomba mikopo kwa usahihi.

Hatua hii muhimu imetangazwa na Mkurugenzi Mtendaji
wa HESLB, Abdul-Razaq Badru, juzi wakati akizungumza na
wanafunzi 1,166 wa kidato cha sita kutoka shule zote 12 za
wilayani Maswa, mkoani Simiyu.

Ni hatua muhimu kwa sababu uendeshaji wa programu
hizo unalenga kuondokana na changamoto wanazopata wa-
nafunzi wakati wa kuomba mikopo ya elimu ya juu.

HESLB ilianza kuendesha programu hizo katika mkoa wa
Dar es Salaam.

Mkurugenzi huyo katika maelezo yake alieleza kuwa pro-
gramu hiyo imeanzishwa kutokana na maoni mbalimbali ya
wadau kuhusu kuzikabili changamoto hizo ambazo zimeku-
wa ni kero kwa wengi.

Tunatambua kuwa mikopo hiyo hutolewa ili kuwawezesha
wanafunzi wengi wanaotoka katika familia maskini kumudu
gharama za masomo na malazi, wakati wanapokuwa katika
jitihada zao za kutimiza ndoto zao za kufuzu masomo ya fani
mbalimbali.

Kwa miaka kadhaa kumekuwa na malalamiko kutoka kwa
baadhi ya waombaji wa mikopo hiyo, hivyo tunaamini kwa
elimu hii itasaida kupunguza kama si kuondoa kabisa changa-
moto zinazosababisha hali hiyo.

Taarifa zilizopo HESLB zinabainisha kuwa waombaji wa
mikopo zaidi ya 57,000 ambao walipata udahili vyuoni mwa-
ka wa masomo 2018/2019, maombi zaidi ya 9,000 yalikuwa
na upungufu mkubwa.

Sasa katika program hiyo inaonyesha baadhi ya mambo
ambayo yalionekana kuwasumbua waombaji wengi ni pamo-
ja na wanafunzi kutoelewa sifa za kuomba mkopo huo.

Hivyo pamoja na mambo mengine sasa kupitia programu
hiyo, wamejuzwa pia nyaraka zipi muhimu zinazotakiwa,
namna ya kuomba na kuwasilisha kwa usahihi maombi hayo
kwa njia ya mtandao.

Pia jinsi gani wanavyopaswa kuzingatia utaratibu na
umuhimu wa kurejesha mkopo mara wamalizapo masomo.

Upungufu huo ni pamoja na kukosa nyaraka kama vyeti
vya kuzaliwa, vitambulisho sahihi vya wadhamini, kutosa-

Tunaamini kwamba wanafunzi husika watahakikisha wa-
nasoma kwa makini mwongozo utakaotolewa na HESLB am-
bao unaelezea jinsi ya kuomba mkopo huo hatua kwa hatua.

Jambo la kufurahisha ni kwamba HESLB wamechukua hat-
ua hiyo wakati mwafaka kwa kuwa mwezi Mei wanafunzi wa
kidato cha sita wataanza kufanya mitihani yao ya taifa ikiwa
ni hatua ya kusaka tiketi ya kujiunga na vyuo vya elimu ya juu.

Tunawasisitiza HESLB kuvuta kasi zaidi ili kuwafikia wa-
nafunzi wote wenye sifa za kuomba mikopo hiyo, tukiamini
kwamba itasaidia kuongeza idadi ya wasomi nchini.

Kuna faida kubwa ya kuongeza wasomi nchini, kwani
watasaidia katika kuvuta kasi ya maendeleo kwa kufanikisha
hamasa ya Serikali ya awamu ya tano inayoongozwa na Rais
John Magufuli ya kuwa nchi ya uchumi wa kati kupotoa ujenzi
wa viwanda.

Tusipojipanga vyema kwa kuhakikisha tunazalisha wasomi
wa kutosha tutaishia kuajiri wageni kwenye viwanda tuna-
vyovijenga, hivyo HESLB vuteni kasi kupambana na changa-
moto hizo.

Ni matarajio yetu kuwa bodi hiyo itakuwa inachukua hatua
za haraka kukabiliana na changamoto zinazojitokeza katika
utoaji wa mikopo kama ilivyofanya kwa kutoa elimu hiyo ka-
tika shule za sekondari.
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Tuzo maalumu kwa walimu
ziandaliwe ili kuwatia moyo

KATI ya kazi zenye changa-
moto nyingi ni ya ualimu.

Hiyo inatokana na ukweli
kwamba walimu wamekuwa
wakikumbana na kila adha kwe-
nye maisha yao ya kila siku.

Unaweza kukuta shule ina wa-
nafunzi zaidi ya 200, lakini ina
walimu wachache wasioweza
kumudu wingi huo.

Hata hivyo, utakuta wa-
nachapa kazi kama kawaida kwa
vile wanatambua kazi yao ni ya
wito.

Kwa kifupi walimu ni watumi-
shi wanaokabiliwa na changa-
moto nyingi katika utekelezaji
wa majukumu yao, ingawaje
kuna baadhi ya wenzetu ambao
wamekuwa wakiwaona kama si
wa muhimu kwenye jamii.

Ninaposema  baadhi ya
watu wanaiona kazi hiyo si
ya muhimu, maana yangu ni
kwamba wapo wanaowadharau
na kuwaona wa kawaida na ndio
maana kuna walimu waliowahi
kuchapwa viboko hadharani.

Iliwahi kuripotiwa katika vy-
ombo vya habari kuwa baadhi ya
watu walikusanyika eneo la wazi
na kuwachapa walimu mbele ya
wanafunzi, wakiwatuhumu ku-
wapa adhabu watoto wao.

Tukio hili liripotiwa kutokea
kwenye moja ya mikoa ya kanda
ya ziwa Viktoria, ambapo wali-
otumika kuwachapa walimu wa-
likuwa ni walinzi wa jadi (sungu-
sungu).

Changamoto za walimu hazi-
ishii hapo tu, kuna matukio ya
mambo ya kishirikina ambayo
wamekuwa wakidai kukumbana

nayo katika maeneo yao ya kazi
hadi kufikia kuomba uhamisho.

Kwa mazingira kama hayo
na mengine ambayo yameku-
wa yakiripotiwa ni wazi kuwa
yanawakatisha tamaa, na ndiyo
maana nasema kazi ya ualimu
ina changamoto nyingi.

Muungwana anaona kuwa
ni vyema basi kwa jamii kuwa-
heshimu, ili kuwatia moyo wa-
fanye kazi yao kwa bidii pamoja
na changamoto nyingi wanazo-
kutana nazo.

Jamii iache maneno ya kejeli
kwa walimu hawa, kwani wana
umuhimu mkubwa kwa maen-
deleo ya nchi, ingawa baadhi
ya wenzetu, huwaona kama ha-
wana lolote.

Ualimu ni taaluma muhimu
na ya kuheshimiwa! hebu fikiria
kwamba mtoto anaanza shule
akiwa hajui kusoma na kuandi-
ka, lakini mwalimu anamsaidia
kwa kila hali ili kuhakikisha ana-
jua kusoma na kuandika.

Uandaaji wa watoto kitabia,
kimaadili na kitaaluma ni kazi ya
wito na ni ngumu ambayo inahi-
taji kuungwa mkono na jamii ili
iweze kutoa matunda bora ya
ustawi wa jamii.

Hivyo, inasikitisha pale mtaal-
amu huyu anapodharauliwa!
Siyo vizuri kabisa.

Wale wanaodharau walimu
watambue kuwa viongozi na
watu wenye nafasi mbalimbali
za uongozi wametoka kwa wal-
imu hao hao kuanzia wale wa
shule za msingi, hivyo heshima
kwao ni muhimu sana.

Na nidhamu hujengwa kati ya

walimu na wanafunzi na ndio
maana miaka ya nyuma mwa-
nafunzi akikutana na mwalimu
njiani alikuwa akimpokea mzigo
na kuufikisha kule mwalimu
anakokwenda.

Cha kushangaza siku hizi hes-
hima kama hiyo haipo tena, si
wanafunzi wala wazazi, baadhi
yao wanaona walimu kama si
lolote kwao ndio maana wa-
nafikia hatua hata ya kuwatu-
kana au kuwaadhibu hadharani.

Ni rai ya Muungwana kwamba
kama njia ya kuwamotisha wal-
imu, wadau na serikali waan-
zishe tuzo maalumu ya kuenzi
kazi nzuri inayofanywa na kada
hiyo kwa ustawi wa taifa letu.

Hiyo ni kutokana na uvumili-
vu wao kwa kazi wanayoifanya
katika mazingira magumu kama
bila ya kuchoka.

Inaweza ikawa ni tuzo am-
bayo walimu wataishindania la-
kini lengo kubwa liwe ni kutam-
bua na kuthamini kazi kubwa
wanayoifanya ingawa ni katika
mazingira magumu.

Tuzo za aina hiyo zinaweza
kuwaongezea ari ya kufanya
kazi yao kwa bidii wakitambua
kuwa nyuma yao kuna watu wa-
nathamini mchango wao katika
maendeleo ya elimu nchini.

Hatua hii inaweza kusaidia
kubadili mawazo ya hata wale
ambao wamekuwa wakiwadha-
rau walimu ili watambue kazi
kubwa zinazofanywa na kundi
hilo ambalo ni nguzo ya maen-
deleo ya kielimu kwa kila Mtan-
zania.
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Takukuru yataka mabaraza
kata kupatiwa elimu

Na Restuta Damian, BUKOBA

MABARAZA ya kata mkoani Kagera yam-
etakiwa kupatiwa elimu ya utendaji na jinsi
wanavyotakiwa kuyaendesha ili kuepuka
ukiukwaji wa haki za binadamu.

Wito huo ulitolewa na Kaimu Mkuu wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(Takukuru) mkoani Kagera, Siabo Omary,
wakati akitoa taarifa ya utendaji kazi kwa
mwaka wa fedha 2018|2019 kwa vyombo
vya habari mjini Bukoba kuanzia mwezi
Januari na Machi, mwaka huu.

Omary alisema Takukuru imebaini ku-
wapo kwa ukiukwaji mkubwa kwenye
uendeshaji wa baraza za kata hasa katika
kipengele cha gharama.

“Viongozi wa manispaa na halmashauri
mkoani hapa wanapaswa kurekebisha

kasoro zinazobainika kwenye vipengele vya
gharama za mabaraza, kufungua mashauri,
gharama za kutembelea eneo la tukio,”
alisema Omary.

“Kupata nakala ya hukumu na hata faini
mabaraza yanatoza kiwango jinsi wanavyo-
jisikia wakati wanapopata matatizo ya wa-
nanchi,” alieleza Omary.

Aidha, alisema kwa kupindi cha mwezi
Januari hadi Machi, mwaka huu takwimu za
uchunguzi uliofanywa na Takukuru zinao-
nyesha kupokea malalamiko 188.

Alisema katika malalamiko hayo yali-
yopokelewa, yaliyokamilika na uchunguzi
ni 17, kesi zilizofunguliwa mahakamani ni
tisa, zilizoshindwa ni nne zilizoshinda ni
tatu.

Aliendelea kueleza idara na sekta husika
zikiwamo Tamisemi, Mahakama, Polisi,

Ardhi, Mifuko ya hifadhi ya jamii na Bima
pamoja na elimu ni maeneo yanayolala-
mikiwa zaidi.

Jitihada za ufuatiliaji wa fedha za miradi
ya maendeleo zinaendelea kufanyika na
kuwa mkoa huo kuna ujenzi wa Hospitali ya
Wilaya ya Karagwe, Bukoba na Kyerwa.

Mradi huo wenye thamani ya Sh. bilioni
1.5 umebainiwa kuwa na matumizi tofauti
na makusudio kwa wasimamizi kutumia
vibaya.

“Tumebaini baadhi ya mapungufu kwe-
nye miradi ya ujenzi wa hospitali mfano
muundo wa kamati za ujenzi kwa baadhi
ya wilaya haukufuata taratibu zinazotakiwa
mfano mwenyekiti wa kamati ya ujenzi
kuwa afisa ugavi badala ya mhandisi wa
wilaya,” alisema Omary.

Watalii kutoka Ulaya wakielekea Forodhani mjini Zanzibar jana, kupanda boti kuelekea kisiwa kidogo cha Changu
kuangalia kobe wanaohifadhiwa hapo. PICHA: MARTIN KABEMBA

Marekani yvaipa TZ bil.
26.5/- mradi wa afya

Na Dege Masoli, TANGA

MFUKO wa dharura wa Rais wa Serikali
ya Marekani US. President’s Emergency
Plan for Aids Relief (PEPFAR) umeipatia
Serikali ya Tanzania Dola milioni 11.9 (sawa
na Sh. bilioni 26.5) kwa ajili ya mradi wa Afya
Kamilifu unaendeshwa na Amref, Mkoa wa
Tanga na Zanzibar.

Akitoa taarifa ya mradi huo kwa Mkuu
wa Mkoa wa Tanga kabla ya uzinduzi wa
Amref Health Africa, Dk. Florence Temu,
alieleza kuwa mradi huo mpya umelenga
kupanua juhudi za kutoa huduma za ma-
tunzo na matibabu ya kufubaza VVU Visi-
wani Zanzibar na Mkoa wa Tanga.

Dk. Temu alisema mradi huo wa miaka
mitano unaungana na juhudi zinazoende-
lea duniani zenye lengo la kumaliza janga
la Ukimwi ifikapo mwaka 2030 ikiwamo ku-

punguza mzigo wa nchi wa VVU na Ukimwi.

Utafiti wa athari za Ukimwi nchini Tanza-
nia (THIS) wa 2016/2017 unaonyesha kue-
nea kwa asilimia tano kwa watu wa umri
wa miaka 15-64.

“Hii inashabihiana na takwimu zinazo-
onyesha kwamba nchini Tanzania kuna
watu takribani million 1.4 wanaoishi na VVU
wenye miaka 15-64.

Zaidi ya hayo utafiti unaonyesha ukan-
damizaji wa mzigo wa virusi katika makundi
rika nchini Tanzania ni asilimia 52,” alisema
Dk. Temu.

Alieleza kuwa mradi huo uliopewa jina la
‘Afya Kamilifu’ unafadhiliwa na mpango wa
dharura wa Rais wa Marekani wa msaada
katika kupambana na Ukimwi (PEPFAR)
kupitia kituo cha kudhibiti magonjwa Cen-
tre for Disease Control (CDC) kilichopo
nchini Tanzania.

Akitambulisha mradi huo, Dk. Edwin

Kilimba, alieleza kuwa moja ya malengo
ya mradi huo ni kuona uwezekano wa
kuongeza muda wa utoaji wa dawa ya ku-
fubaza VVU kwa wanaochukua kutoka
mwezi mmoja wa sasa hadi kufikia miezi
mitatu hadi sita.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine Shigel-
la, alilishukuru Shirika la Amref kwa kuona
umuhimu wa mradi huo kufanyika Tanga
na kwamba umefika wakati muafaka ambao
kuna changamoto kubwa ya maambukizi ya
VVu.

Shigella alieleza tatizo la dhana ya unyan-
yapaa kwa wenye maambukizi kuwa bado
ni kubwa ndani ya jamii kudhani maam-
bukizi hayo yanatokana na kufanya ngono
pekee na kuwaomba viongozi wa dini wana-
siasa na makongamano mbalimbali mkoani
humo kuwa na ajenda maalumu ya kuielim-
isha jamii umuhimu wakupima na athari za
kuwanyanyapaa wagonjwa.

Sababu kuporomoka
tumbaku zaanikwa

Na Neema Sawaka, KAHAMA

KAIMU Mkurugenzi Mkuu  wa
Bodi ya Tumbaku Tanzania (TTB),
Stanley Mnozya, amesema uzalishaji
wa zao hilo unaendelea kushuka kila
mwaka kutokana na changamoto
mbalimbali.

Miongoni mwa changamoto hizo ni
wakulima kutong'oa mabua masham-
bani ambayo yamekuwa yakibaki na
wadudu waharibifu.

Mnozya aliyasema hayo juzi wilay-
ani Kahama kwenye semina ya
ufunguzi wa mkutano uliokuwa
kwa madhumuni ya kutathmini
utekelezaji wa shughuli za uzalishaji
na masoko vya zao hilo msimu ulio-
pita ili kubaini ufikiwaji wa malengo,
matatizo yaliyojitokeza na kupima
mwelekeo kufahamu wingi na ubora.

Alisema changamoto ya sekta ya
tumbaku ni kushuka kwa uzalishaji,
ambapo msimu 2013/2014 wakuli-
ma walizalisha kilo milioni 105, na
msimu 2014/2015 kilo 93,2015/2016,
msimu 2016/2017 kilo milioni 60
na 2017/208 kilo milioni 50.5 Aidha,
inasababishwa na kupungua kwa
uhitaji wa tumbaku kwenye soko |a
dunia kwa kupinga kuongezeka kwa
uzalishaji na matumizi ya bidhaa za
tumbaku duniani, ambapo kwenye
msimu wa mauzo utakaoanza mwa-
ka huu kampuni za ununuzi zimein-
gia mkataba na wakulima kununua
kilo 56.5. Mnozya alisema uzal-
ishaji kwa zao la tumbaku umeone-
kana kushuka kila mwaka kutokana
na changamoto mbalimbali ikiwamo
wakulima kutong'oa mabua masham-
bani ambayo yamekuwa yakibaki
na wadudu waharibifu wanapoanza
msimu huingia kwenye zao jipya na
ushambulia.

“Mnozya alisema kuwa changa-
moto ya kutong'oa mabua (magugu)
mashambani imeanza kujitokeza
kwa wadudu waharibifu wa zao la
tumbaku wanaobaki kwenye ma-
bua, hivyo kuongezeka kwa gharama
za uzalishaji hata dawa ikinyuny-
uziwa kushindwa kuua wadudu hao,”
alisema Mnozya.

Hata hivyo alisema kuwa ushauri
umekuwa ukitolewa kwa wakulima
wang'oe mabua ili waondokane na
athari ya utumiaji gharama kubwa
katika uzalishaji. “Bodi ya Tumbaku
na wadau ilifanya tathmini kwe-
nye mashamba ya wakulima kwa
kukagua miche ikiwa bado shambani,
miundombinu iliyotumika, idadi
ya stoo za kutunzia tumbaku na
mapokezi ya pembejeo za kukaush-
ia,” aliongeza.

Mwenyekiti wa Chama cha
Ushirika Wilaya ya Kahama(Kacu),
Emanuel Charahani, alisema kuwa
wapo kwenye mikakati ya kuha-
masisha wakulima kuondoa mabua
mashambani ili kuzalisha tumbaku
yenye ubora na tija itakayoshindan-
ishwa kwenye masoko ya ndani na
nje ya nchi. Katibu Tawala Wilaya
yva Kahama, Timothy Ndanya,
aliyemwakilisha Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, Zainabu Telack, alisema
ili kukabiliana na changamoto hizo,
hakunabudi kuanzisha sheria ndogo
zitakazowabana wakulima kung'oa
magugu na kufuata taratibu zingine
za zao hilo zilizowekwa.
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Vyama 8 vyamvaa Spika Ndugai

INATOKA UK 2

dogo kama aliona hasikilizwi, nadhani ange-
jishusha yeye katika uspika, hiyo ndiyo hulka
ya Watanzania,” alisisitiza Dovutwa kwa nia-
ba ya vyama nane.

Alisema viongozi wengi duniani wanapoo-
na jambo lao halisikilizwi huwa wanashuka
na siyo kugombanisha taasisi ili kutafuta hu-
ruma.

“Namtaka CAG asimame na msimamo
wake, wananchi na Kambi Rasmi ya Upinzani
Bungeni tuko pamoja naye, kile ambacho
Spika kwa utashi wake ameona kimemkera,
akereke kushuka katika jukwaa la uspika
bungeni,” alisema.

Alisema taifa linaingizwa katika msu-
kosuko bila sababu za msingi na kwamba
mgogoro unaoendelea umesababishwa na
utashi wa Spika mwenyewe.

“Hatua ya kumkataa CAG ni jambo am-
balo utekelezaji wake una utata kwa sababu
Bunge linapaswa lisikilize na kupokea hoja
zilizotolewa kwenye ripoti ya Prof. Assad na
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kuzifanyia kazi badala ya kuhangaika kupam-
bana naye,” alisema.

Alisema Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Ju-
lius Nyerere, aliamini na alikuwa muda mwin-
gi akisisitiza viongozi wakubali kukosolewa
na wasijisikie vibaya wanapokosolewa.

“Madhara ya msimamo wa Spika Ndugai ni
makubwa sana, leo wamembkataa CAG kesho
kukiwa na shauri mahakamani wanaweza
kuleta hoja ya kumkataa Jaji Kiongozi, kesho
kutwa wanaweza kuleta hoja ya kumkataa
IGP na mwisho wa siku anaweza kuleta hoja
ya kumkataa Mkuu wa Majeshi, taifa litaenda-
je katika mazingira haya, taifa halikulelewa
katika misingi hii,” alisema.

Naye, Mwenyekiti wa Chadema, Freeman
Mbowe, alisema siyo tu Spika ajiuzulu bali
yapo mambo mengi ya msingi katika taifa
yalitakiwa kufikiwa maamuzi magumu.

Akizungumzia kuhusu Sheria ya Vyama
vya Siasa namba 1 ya mwaka 2019, ambayo
imeanza kutumika mwaka huu, Mbowe
alisema umoja huo wa vyama vya upinzani
umeamua kufungua kesi katika Mahakama

ya Afrika Mashariki (EACJ) kuipinga.

Sheria hiyo ilisainiwa na Rais Magufuli Feb-
ruari 13, na kuchapwa kwenye Gazeti la Seri-
kali Februari 22.

Mbowe alisema kesi hiyo imesajiliwa ka-
tika mahakama, ambacho ndicho chombo
cha juu chenye wajibu wa kutafsiri sheria na
kuonyesha haki kutendeka.

“Kesi yetu imepewa namba 3 ya mwaka
2019 na walalamikaji ni Freeman Mbowe na
wenzake wanne dhidi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali ya Tanzania,” alisema.

Alitaja msingi wa shauri hilo ni kwamba
Sheria namba 1 ya mwaka 2019 iliyotungwa
kubadili na kuongeza vifungu kwenye Sheria
ya Vyama vya Siasa ni mbovu na inakiuka
misingi ya uanzishwaji wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

“Sheria hiyo inakiuka misingi ya uan-
zishwaji wa Jumuiya ya Afrika Mashariki hu-
susani Ibara ya 6, 7 na 8 ya mkataba huo wa
kuanzishwa jumuiya hiyo,” alisema.

Alisema katika maombi yao wameiomba
mahakama hiyo itamke kwamba vifungu wa-

Mnyukano washika kasi mtandaoni
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“Spika Ndugai anajichukia, anajiogopa.
Anasema watu wakisoma sana na kuitwa
maprofesa wanadharau wengine. Hapa anase-
ma Profesa Assad anamdharau kwa sababu
ya uprofesa,” alisema mmoja wa watu wali-
ochangia kupitia ukurasa wa Facebook.

Mchangiaji mwingine Twitter alieleza kuwa
Spika Ndugai amemwingiza Rais John Magu-
fuli kwenye mgogoro huo ama kwa kujua au
kutokujua.

“Katika taarifa yake, Spika anamtaka CAG
amwombe radhi Rais Magufuli na kama atam-
samehe Bunge nalo liko tayari kumsamehe. Hii
inamaanisha kuwa tatizo halipo kwa Spika na
Bunge bali lipo kwa Rais jambo ambalo si sa-
hihi,” alisema.

Mchangiaji huyo alisema Spika Ndugai ana-
posema Rais ni sehemu ya Bunge anakosea
kwa sababu si wakati wote bali kwa mujibu wa
Ibara ya 63 ya Katiba ya Nchi, Rais ni sehemu ya
Bunge pale linapokaa kutunga sheria.

Alisema Rais si sehemu ya Bunge linapokaa
kwenye shughuli za kuisimamia serikali kwa
niaba ya wananchi.

Naye mchangiaji mwingine kupitia ukurasa
wa Instagram, alisema kupitia Bunge kuna ki-
kundi cha watu wenye kuunga mkono serikali.

“Hili Bunge limepokea taarifa ya CAG yenye
jina la Profesa Assad na picha yake na saini

yake, lakini limegoma kuijadili. Sasa wanataka
wawe kikundi cha kusifu tu, hapana,” alisema.

Mwingine alidai kuwa kiti cha Spika ni dhai-
fu na kutojadili taarifa ya CAG ni kushindwa
kutekeleza wajibu wake wa kuisimamia seri-
kali.

Alisema Spika Ndugai anataka ubadhirifu
unaotajwa kwenye taarifa ya CAG upuuzwe
kwa sababu Profesa Assad katumia neno moja
tu la kiswabhili ‘dhaifu’.

Alisema CAG ni taasisi inayojisimamia na
hakuna haja ya Bunge ambalo ni muhimili
unaojitegemea kuanza kupambana naye kwa
kauli ambayo haina madhara kwa serikali.

Mchangiaji mwingine alisema Bunge lime-
shatoa maazimio yake kuwa halitafanya kazi na
CAG, hivyo hakukuwa na haja ya Spika kuibuka
tena na kuanza kushauri kuhusu hatua zinazo-
takiwa kuchukuliwa.

Alisema wakati CAG akikabidhi kwa Rais
John Magufuli ripoti yake ya mwaka 2016/17,
Rais alimwagiza CAG akafanye ukaguzi wa
uhakika katika taasisi na idara zote za serikali
ili kubaini madudu na hicho ndicho kilicho-
fanyika.

“Badala ya Spika kumpongeza CAG kwa kazi
aliyoifanya ya kubaini madudu mengi, yeye
amengangania hoja moja ambayo alishaifun-
ga kwa azimio la Bunge,” alisema mchangiaji
huyo.

ATAKA SULUHU IPATIKANE

Mwananchi mmoja aliyejitambulisha kwa
jina la Robert Mnyone, ametoa maoni yake aki-
taka suluhu baina ya Bunge na ofisi ya CAG ipa-
tikane kwa kuwa malumbano yanayoendelea
hivi sasa hayatakuwa na mshindi.

“Watanzania wote sasa tunafahamu kuwa
kumetokea mgogoro wa kiutendaji kati ya
Bunge na CAG. Vyombo vyote, yaani Bunge
na CAG ni muhimu kiutendaji ndani ya seri-
kali, hivyo nadhani si jambo la busara kwa
wananchi kukaa kimya pembeni wakingojea
kusikia leo Bunge linamwambia nini CAG na
kesho CAG naye analijibu nini Bunge.

“Kusipokuwa na ushirikiano mzuri kati ya
Bunge na CAG maana yake ni uzorotaji wa
madhumuni yaliyosababisha vyombo hivi vi-
kaundwa kikatiba,” alisema.

Kwa mujibu wa Mnyone, hadhi ya vyombo
hivyo ni ya juu kikatiba ikizingatiwa kuwa Rais
ni sehemu ya Bunge, hivyo ni vyema wakuu wa
nchi wastaafu, mawaziri wakuu wastaafu, ma-
jaji wakuu wastaafu wakisaidiwa na viongozi
wa dini, wachukue jukumu la kuvipatanisha
kabla mgogoro huo haujasababisha madhara
makubwa kitaifa.

“Napendekeza hivyo kwa kuwa CAG wa sasa
akiondolewa madarakani kwa msingi wa huu,
mgogoro utasababisha kumfunga mdomo CAG
mpya atakayeteuliwa na hilo likitokea, madha-
ra yake kwa taifa ni makubwa,” alisisitiza.

navyovilalamikia havina hadhi ya kisheria.

Alisema maombi hayo yamepokelewa ma-
hakamani na Mwansheria Mkuu wa Serikali
amepewa siku 45 kujibu maombi hayo.

Alisema wameamua kuitafuta haki ma-
hakamani kutokana na ukweli kuwa sheria
hiyo ni mbaya ambayo inafanya shughuli za
kisiasa kuwa jinai.

Mbowe alisema mbali ya ukiukaji wa mka-
taba wa EAC, vifungu vya sheria hiyo vinaki-
uka katiba na misingi ya utawala bora pamoja
na mikataba mbalimbali ya kimataifa ambayo
Tanzania imeitia saini.

Akizungumzia kanuni za uendeshaji na
usimamizi wa uchaguzi za serikali za mitaa
kwa niaba ya umoja huo, Katibu Mkuu wa
CCK, Renatus Muhabi, alisema walitoa maoni
yao Dodoma na kuomba mapendekezo hayo
waliyotoa wayapate mapema ili kuona kama
maeneo yote waliyokuwa na mashaka nayo,
yamefanyiwa kazi.

“Tunaiomba serikali ituletee mapitio ya ka-
nuni ili waone ni maeneo gani yarekebishwe
kama wanufaika,” alisema.

TRA yakusanya
trilioni 11/-
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2018, Sh. trilioni 1.3 kwa mwezi
Januari 2019, Sh. trilioni 1.2 kwa
mwezi Februari 2019 na Sh. 1.4
kwa mwezi Machi 2019.

Mamlaka hiyo iliwaonya wote
wanaojishughulisha kughushi
risiti za kielektroniki za EFD kwa
kuwa ni kinyume cha sheria za
nchi na imewataka wamiliki wote
wa majengo nchini kujitokeza
kulipia kodi za majengo haraka ili
kuepuka usumbufu.

CAG Assad

bado gumzo

Aprili 2, mwaka huu, Bunge
liliazimia kutofanya kazi na CAG
Assad baada ya Kamati yake ya
Kudumu ya Haki, Maadili na Ma-
daraka ya Bunge kumtia hatiani
kutokana na kauli yake ya mwan-
Marekani kwamba anafikiri “huo
ni udhaifu wa Bunge”".

Prof. Assad alifika mbele ya
kamati hiyo kuhojiwa na aka-
sisitiza neno ‘udhaifu’ lililolala-
mikiwa, si tatizo kwa kuwa katika
lugha yao ya kiuhasibu linamaan-
isha ‘upungufu’.

Kwa mujibu wa kamati hiyo,
Prof. Assad hakuwa tayari kujutia
wala kuomba radhi kwa kulitumia
neno ‘udhaifu’ dhidi ya Bunge na
alisisitiza ataendelea kulitumia.

Katika mkutano wake na
waandishi wa habari ofisi kwake

Prof. Assad alisisitiza atendelea
kulitumia neno ‘udhaifu’.

Katika ripoti yake ya ukaguzi
wa mwaka 2017/18, Prof. Assad
pia amelitumia neno hilo dhidi
va taasisi mbalimbali ambazo
alibaini zina dosari katika hesabu
zake.
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Kampeni kuuwisha
Msitu Pugu rasmi

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma za Misitu Tanza-
nia (TFS), Wilaya ya Kisarawe, umeanza
kampeni ya kuuwisha Hifadhi ya Msitu Pugu
ambayo inadaiwa miaka ya 2000 iliharibiwa
na wavamizi.

Akizungumza na waandishi wa habari
katika kazi maalum ya upandaji miti, Kaimu
Meneja wa TFS Kisarawe, Nanzia Shedula,
alisema msitu huo ulikuwa umeharibiwa
vibaya.

Alisema wameanza kampeni hiyo baada
ya kufanikiwa kudhibiti wavamizi hao kwa

Baadhi ya washiriki wakifuatilia mada kwenye mafunzo ya kuwajengea vijana uwezo katika kukabiliana na changamoto zilizopo kwe-

nye soko la ajira yaliyoandaliwa na Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM) kwa kushirikiana na Kampuni ya Shell Tanzania mwishoni mwa wiki.
MPIGAPICHA WETU

kutumia vikosi maalum vya ulinzi kwa kush-
irikiana na maofisa wa wakala huo.

“Kipindi cha nyuma hali ya uvamizi na
uharibifu wa misitu ilikawa kubwa na ya
kutisha sana, wananchi walikuwa wanaingia
na kufanya uharibifu wa kila aina na hata
kuichoma kabisa na msitu uliharibika na miti
mingi ilipotea na hii ni kwa sababu misitu
yetu imezungukwa na watu,” alisema Shedu-
la. Alisema lengo la kampeni hiyo ni kuhakik-
isha msitu huo unarudi katika hali yake ya
awali na ikiwezekana kuuboresha zaidi.

Ofisa Misitu, Ugavi na Uenezi wa TFS, Sha-
bani Kiula, alisema juhudi kubwa inayofany-

wa na wakala huo ni kuhakikisha inalinda
kwa nguvu zote hifadhi zote za misitu nchini
kwa taifa.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Ashton Me-
dia, Abbas Hirji, alisema wameamua kush-
irikiana na wakala huo kutoa elimu juu ya
umuhimu wa misitu wake.

“Ukitaka kuona kwamba, watu wanaha-
ribu misitu uwe kwenye ndege ndiyo utaona
uchungu, na hawajui umuhimu wake, kwa
hiyo sisi tukaona kwamba tushirikiane nao
kuwaelimisha wananchi katika mikoa mbal-
imbali juu ya umuhimu wake,” alisema Hirji.

Waelekezwa fursa za kujiajiri

Na Enock Charles

VIJANA  wametakiwa ku-
changamkia fursa zilizopo ili
kujikwamua kiuchumi badala
ya kukaa kusubiri ajira kutoka
taasisi za serikali na mashirika
binafsi.

Akizungumza katika war-
sha ya 24 ya watafiti wa masu-
ala ya uchumi iliyowakutanisha
watunga sera na  viongozi
wa serikali za mitaa iliyoan-
daliwa na Taasisi ya Utafiti wa
Kuondoa Umaskini (Repoa),
Mkuu wa Mkoa wa Tabora,
Agrey Mwanri, aliwataka vijana
kutumia fursa zilizopo katika
maeneo yao ili kujikwamua kiu-
chumi.

“Tutatoa mikopo kwa ajili ya
vijana, ila tunataka tusikie wa-

nafanya nini? Opportunity are
never given, they are taken (fur-
sa hazitolewi bali zinachuku-
liwa),” Mwanri alisema.

“Mtu  mvua ikinyesha ana-
shangilia mvua mvua mvua,
lakini unamuuliza una tikiti
‘hapana’, una muhogo ‘hapana’,
sasa unashangilia nini?” Mwanri
alihoji.

Alisema kazi ya serikali ni ku-
jengamazingira mazuriili vijana
wayatumie katika kujikwamua
kiuchumi, na kwamba jukumu
kubwa zaidi ni la wananchi we-
nyewe kuangalia mazingira yao
na kuchangamkia fursa zilizopo
na kutokutarajia watu wengine
kufikiri zaidi kwa niaba yao.

Alieleza kuwa Serikali Mkoa
wa Tabora inafanya jitihada za
kuhakikisha fedha iliyoeleke-

zwa katika kutengwa kwa ajili
ya makundi maalum inatengwa
kama ilivyoelekezwa ili kuwak-
wamua wananchi kiuchumi.

“Sasa hivi tunakwenda kwe-
nye azimio la Kaliua, tumezun-
gumzia sasa utaratibu am-
bao unahakikisha kundi hili la
vijana linapata hiyo asilimia
nne na kundi la kinamama li-
napata asilimia nne na kundi
la walemavu linapata asilimia
nne,” Mwanri alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Kagera, Prof. Faustin Kamuzo-
ra, alishauri kuangaliwa upya
kwa mfumo wa elimu nchini
tofauti na uliopo sasa ambao
unawafanya vijana  kujianda
kisaikolijia kuajiriwa  kuliko
kutumia maarifa aliyonayo ku-
jiajiri.

“Tuangalie upya mfumo wetu
wa elimu kwa kuwa fikra wana-
zojengewa vijana sio sahihi,”
Prof. Kamuzora alisema.

Naye Naibu Katibu Mkuu
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Ufundi, Dk. Avemaria Semaka-
fu, alisema maendeleo ya say-
ansi na teknolojia yameleta ma-
badiliko mengi katika mfumo
wa ufanyaji kazi, hivyo alitaka
kufikiriwa upya kuhusu suala la
ajira nchini kwa kuwa mazin-
gira ya sasa ni tofauti na zamani.

“Tunahitaji  kufikiria upya
kuhusu hili neno ajira kuto-
kana na ukuaji wa teknolojia
hivi sasa, zamani mtu aliweza
kualika vibarua wengi kulima
shamba, kwa sasa trekta moja
inaweza kufanya kazi ya watu
wengi,” Dk.Semakafualisema.

]
UDOM, Shell
waandaa vijana

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WASHIRIKI kwenye warsha ya
kuwaandaa vijana na maisha wa-
malizapo masomo yao ya shahada
ili kwenda sambamba na soko la
ajira

wameipongeza Shell Tanzania
kwa udhamini kwa kuwa imewa-
1jengea uwezo mkubwa.
© Mafunzo hayo yalitolewa kwa
v washiriki 274 na Chuo Kikuu cha
 Dodoma (UDOM), ambapo wa-
rjasiriamali na wasomi wa kada
' mbalimbali waliwasilisha mada
ill kuwapa vijana msukumo wa
rkupambana na soko la ajira ndani
'na nje ya Tanzania.

' Kaimu Rais wa Ndaki ya Sayan-
gsi za Ardhi, Dk. Godlisten Kombe,

aliishukuru Shell Tanzania kwa
namna inavyosaidia jamii katika
nyanja mbalimbali ikiwamo elimu.

Aidha, Dk. Kombe alisema

mafunzo haya yamekuja katika
+wakati mwafaka ili kuwajenga
rwanafunzi na hasa tunapoelekea
uchumi wa kati na wa viwanda
ifikapo 2025.

“Jitihada hizi zina maana
kubwa sana kwetu kama chuo
na taifa kwa ujumla kwa kuwa
inawafanya vijana wawe cha-
chu ya kutafuta na kufanya kazi
kwa bidii, hivyo kuifanya sera
ya uchumi wa kati na viwanda
viweze kufikiwa kwa urahisi,”
alisisitiza Dk. Kombe.

Katika hatua nyingine DK.
Kombe alitoa wito kwa taasisi na
kampuni mbalimbali nchini kuji-
 tokeza katika kuwasaidia Watan-
» zania katika nyanja mbalimbali
i+ kama Shell Tanzania wanavyo-
fanya.

“Nitoe wito kwa kampuni mbal-
imbali kujitokeza katika kuwa-
saidia vijana kuwajengea uwezo
na hatimaye tukapata nguvu kazi
va kuzalisha katika sekta mbalim-
bali kama ambavyo Shell Tanza-

nia wameguswa kwa vijana wa

i hapa Udom, ni matumaini yangu
rkuwa semina hii itawabadilisha
'vijana,” alisema.

v Mkurugenzi Mkuu wa Oxford
Policy Management Tanza-

nia (OPM), Dk. Charles Sokile,
aliwaasa vijana kutumia nafasi
wanazozipata katika kujijengea
uwezo ikiwamo semina hiyo kwa
kuwa soko la ajira linaushindani
mkubwa.

Pia aliwataka vijana kutokuwa
na aibu wakati wakiwa katika
mwelekeo wa kutafuta mafanikio
rambayo wamekuwa wakiyaota
» tangu wakiwa wadogo.

“Vijana wetu wamekuwa na
changamoto nyingi katika soko
la ajira, lakini changamoto hizo
baadhi zinatengenezwa na vijana
wenyewe kwa kupuuza mambo
ambayo wangekuwa na ujasiri
wa kuyafanya wangefika mbali,
hivyo lazima wawe na uthubutu,”
alisema Dk. Sokile.

Simon Jackson, mwanafunzi

a mwaka wa tatu katika fani

a uchenjuaji na uchakataji wa
adini aliishukuru kampuni hiyo
wa namna ambavyo wanaandaa
emina hiyo kwa kuwa wao kama
alengwa imewaongezea thamani
ubwa.

Ofisa Utafiti na Uzalishaji kuto-
a Shell Tanzania, Marcus Luoga,
lisema: “Tumewaalika wataalamu
balimbali ili kuelezea namna
Zuri inayoweza kuwasaidia
ahitimu wa vyuo vikuu kufikia
alengo yao.”
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HABARI BUNGENI
I

Ataka
utafiti
nyavu za
kuvulia
dagaa

MBUNGE wa Ukerewe
(CCM), Joseph Mkundi, amei-
taka serikali kufanya utafiti
utakaoainisha matumizi ya
nyavu kutegemea aina ya dagaa
wanaopatikana kwenye ziwa
husika.

Akiuliza swali bungeni jana,
Mkundi alihoji kwa nini serikali
isifanye utafiti huo.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Abdallah Ulega, alisema Taasisi
ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania
(TAFIRI) hufanya utafiti mara
kwa mara ili kubaini athari za
matumizi ya zana na mbinu
mbalimbali za uvuvi kwa rasili-
mali za uvuvi na kisha kuishauri
serikali.

Alisema wizara yake ina
jukumu la kulinda, kuhifadhi,
kuendeleza na kuhakikisha
kuwa rasilimali za uvuvi hapa
nchini zinavunwa kwa busara ili
ziwe endelevu kwa manufaa ya
kuchumi, kijamii na taifa kwa
ujumla.

Naibu huyo alisema kifungu
cha 66(1) (k) cha kanuni za uvu-
Vi za mwaka 2009, nyavu za
dagaa zenye ukubwa wa macho
chini ya milimita nane zime-
katazwa kutumika kwa uvuvi
katika maji baridi ikiwamo Ziwa
Victoria, Tanganyika na Nyasa.

Aidha, alisema utafiti uli-
ofanyika katika Ziwa Victoria,
unaonyesha kuwa kuna aina
moja tu ya dagaa anayejulikana
kwa jina la kitaalamu ‘Restrine-
obola argentea’.

Alisema utafiti pia unao-
nyesha nyavu zenye macho
kuanzia milimita nane zikitu-
mika kuvua dagaa wa Ziwa
Victoria zitavua waliopevuka
na matumizi ya nyavu zenye
matundu chini ya milimita
nane zikitumika zitavua dagaa
wachanga na hiyo itaathiri
UVvUVi wa dagaa katika Ziwa
Victoria.

“Sheria ya Uvuvi na Kanuni
zake imezingatia aina ya dagaa
katika maji baridi (Maziwa) na
maji ya bahari,” alisema.

AG amtetea DPP uchunguzi kesi

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP) haizuii
majalada ya uchunguzi kufikishwa ma-
hakamani.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali
(AG), Dk. Adelardus Kilangi, alitoa
kauli hiyo jana bungeni wakati akitoa
majibu ya nyongeza kwenye swali la
Mbunge wa Kasulu Mjini (CCM), Daniel
Nsanzugwako.

Nsanzugwako katika swali lake alise-
ma tatizo la ufisadi na wizi nchini lime-
achwa likiendelea kwa muda mrefu.

“Je, ni kwa nini Takukuru wasiachi-
we kuendesha mashauri makubwa ya
ufisadi na wizi mahakamani moja kwa
moja bila kuomba kibali cha DPP? Na
je, DPP amezuia majalada mangapi ya
uchunguzi kufikishwa mahakamani na
ni kwa nini?” Alihoji.

Pia alisema DPP anaweza kutumika
kulinda maslahi ya viongozi ambao
kwa kiwango kikubwa wanajihusisha
na wizi na ufisadi pamoja na matumizi
mabaya ya madaraka.

Akijibu maswali hayo, Dk. Kilangi
alisema kwa mujibu wa Katiba, mam-
laka ya DPP inampa uwezo wa kufun-
gua, kuendesha na kusimamia mash-
taka yote yanayohusu makosa ya jinai
nchini.

Alibainisha kuwa DPP anaweza
kutekeleza au kwa maelezo yake na
kuhusu kuzuia au hazuii mafaili kwen-
da mahakamani, hajazuia.

Dk. Kilango alisema kinachofanyika
ni kwamba DPP lazima apime ushahidi
uliotolewa kwenye mamlaka ya uchun-
guzi hadi ajiridhishe kuwa ushahidi un-
ajitosheleza.

Awali, akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Utumishi
na Utawala bora, Mary Mwanjelwa,
alisema kwa mujibu wa kifungu cha
57(2) cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa Na. 11 ya mwaka 2007,
DPP anapaswa kutoa au kutotoa kibali
kuwafikisha watuhumiwa mahakamani
ndani ya siku 60 tangu jalada la uchun-
guzi kufikishwa.

Hata hivyo, DPP anapokea majalada
ya uchunguzi kutoka vyombo mbalim-

bali vya uchunguzi, vikiwamo Takuku-
ru, Polisi na Uhamiaji.

Kadhalika, alisema kwa siku DPP
hupokea takribani majalada 10 kuto-
ka Takukuru, hivyo kuna kila sababu
kuongezewa rasilimali watu na fedha ili
kutekeleza majukumu yake kwa wakati.

Naibu Waziri huyo alisema DPP ni
ofisi inayojitegemea na mamlaka yake
yako kwa mujibu wa Katiba na kwamba
viongozi mbalimbali wa serikali, waki-
wamo mawaziri, wanafikishwa ma-
hakamani na kuhukumiwa kwenda jela.

Pia alisema kwa mujibu wa kifungu
cha 57(1) cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa Na. 11 ya mwaka
2007, Takukuru inayo mamlaka ya ku-
fikisha watuhumiwa waliotenda ma-
kosa ya hongo kinyume na kifungu cha
15 cha sheria hiyo moja kwa moja ma-
hakamani bila kupitia kwa DPP.

Alifafanua kuwa makosa mengine
yaliyosalia yanapaswa kupata kibali
cha DPP kabla ya kupelekwa ma-
hakamani kama ilivyoelekezwa kwenye
kifungu cha 57(1) cha sheria namba 11
ya mwaka 2007.

va Ukaguzi wa Hesabu za Serikali kwa mwaka 2017/18. PICHA: BUNGE

Madeni ya walimu vafikia bil. 61/-

SERIKALI imesema hadi sasa walimu
wanaidai serikali zaidi ya Sh. bilioni
61 ikiwa ni pamoja na malimbikizo ya
mshahara na likizo.

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi), Mwita Waitara, alisema
hayo jana bungeni mjini hapa, alipoku-
wa akijibu swali la nyongeza la Mbunge
wa Viti Maalum (CUF), Kiza Mayeye.

Katika swali lake, mbunge huyo alise-
ma walimu wamekuwa hawapewi fed-
ha za likizo na matibabu licha ya kuwa
jambo hilo ni takwa la kisheria kwa mu-
jibu wa kazi.

“Je, ni lini watapewa fedha hizo kwa
wakati ili kujikimu pindi wanapokuwa
likizo na wanapoumwa ili kupata mat-
ibabu?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri huyo
alisema serikali ina nia nzuri kuhakiki-
sha walimu wanalipwa kwa wakati
na kwamba wako walimu wa shule za
msingi 86,000 ambao wanaidai serikali
zaidi ya Sh. bilioni 43.

Pia alisema wako walimu 40,000 wa

shule za sekondari ambao wanaidai
serikali zaidi ya Sh. bilioni 18, huku
wengine kutoka ngazi za wilaya na
mikoa wakidai zaidi ya Sh. milioni 157.

“Hapa ukijumlisha fedha zote uta-
pata jumla ni zaidi Sh. bilioni 61 ni
wahakikishie kuwa serikali imefanya
utafiti kuhusu madai hayo na watalip-
wa,” alisema.

Awali, katika swali lake la msingi,
mbunge huyo alisema serikali imekuwa
ikiwapandisha madaraja walimu, Ia-
kini haitoi malipo stahiki kwa madaraja
hayo mapya kwa kipindi kirefu tangu
wanapopanda.

Kutokana na hali hiyo, alihoji seri-
kali ina mpango gani wa kuhakikisha
kwamba walimu wanapata stahiki zao
mara wanapopandishwa daraja lao
la kazi zao. Akijibu swali hilo, Waitara
alisema serikali ilisitisha kupandisha
walimu na watumishi wengine ma-
daraja katika mwaka wa fedha 2015/16
na 2016/17 kutokana na uhakiki wa wa-
tumishi uliohusisha uhalali wa vyeti,
elimu na ngazi za mishahara.

Waitara alisema lengo la uhakiki li-
likuwa kuhakikisha serikali inabaki na
watumishi wenye sifa na wanaostahili
kulipwa mishahara.

Alisema kutokana na sababu hiyo,
ni kweli wako watumishi ambao wali-
pandishwa madaraja ambao hawa-
jalipwa mishahara mipya na wako
waliopata mishahara mipya na baadaye
kuendolewa na wako ambao hawaku-
pandiswa kabisa pamoja na kwamba
walikuwa na sifa.

Naibu Waziri huyo alibainisha kuwa
ili kurekebisha changamoto hizo, seri-
kali ilitoa maelekezo kuanzia Novemba,
2017 kwa waajiri wote wakiwamo waku-
rugenzi wa mamlaka za serikali za mi-
taa kuhuisha barua za kuwapandisha
madaraja watumishi hao ili walipwe
stahili zao.

Hata hivyo, alisema kwa wale ambao
walikuwa na barua, lakini taarifa zao
zilikuwa hazijaingizwa kwenye mfumo,
waajiri walielekezwa kuhuisha barua
zao kuanzia Aprili Mosi, mwaka huu, ili
waanze kulipwa.
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Wanafunzi walilia vzio
kujilinda na wanyama

Watu 150
wajitolea damu
kituo cha afya

Na Mwandishi Wetu, MIRE-
RANI

Na Zanura Mollel, LONGIDO

WATU 150 wamepima afya
zao na kujitolea damu kwa ajili
ya wahitaji wa Kituo cha Afya
cha Mirerani, wilayani Siman-
jiro.

Zoezi hilo lililoandaliwa na
Taasisi ya Masjid Noor ya Mji
Mdogo wa Mirerani, lilifanyi-
ka mwishoni mwa wiki na
waamini wa dini ya Kiislamu
ikiwa ni sehemu ya maadhim-
isho ya miaka 1,440 ya Maulid
ya Mtume Muhammad S.A.W.

Mwenyekiti wa Maulid
iliyofanyika kwenye taasisi
hiyo, Mohamed Issa Mughanja,
alisema damu iliyotolewa ita-
wasaidia wajawazito wanaohi-
taji damu wakati wa kujifungua
na majeruhi wa ajali.

Imamu wa taasisi hiyo,
Sheikh Ramia Isanga, alisema
waliamua kujitolea damu
ili kutimiza mafundisho va
Mtume Muhammad S.A.W.

“Katika mafundisho ya
Mtume Muhammad S.A.W
alituusia kuumika yaani kupiga
chuku au kujitolea damu, nasi
tumefuata mwenendo wake
kwa kujitolea damu salama,”
alisema Sheikh Isanga.

Mganga Mfawidhi wa Kituo
cha Afya Mirerani, Dk. Has-
san Ishabailu, alisema kabla
ya kutoa damu, wanafanya
vipimo vya shinikizo la damu,
kisukari, ushauri na maambuki-
Zi ya virusi vya Ukimwi, (VVU).

DK. Ishabailu aliwashukuru
wananchi wote waliojitokeza
kwenye shughuli hiyo ya ku-
changia damu salama ambayo
itawasaidia wagonjwa wa kituo
hicho.

Imamu msaidizi wa Taasisi
ya Masjid Noor, Mohamed
Hassan, alitoa wito kwa watu
kushiriki kuchangia damu kwa
kuwa viongozi wote wa taasisi
hiyo wamejitolea damu salama
wakiongozwa na Imamu wao
Sheikh Isanga.

Mohamed alisema kupitia
maadhimisho hayo wamed-
hamiria kujitolea damu salama
katika kituo hicho kwa wahitaji
wa sasa na baadaye.

Mmoja kati ya waliojitolea
damu salama, Mariam Hamis,
alisema kutoa huduma hiyo
ni jambo zuri kwani mmoja
anapotoa damu inaweza kum-
saidia mwenyewe baadaye au
ndugu na jamaa zake.

USALAMA wa wanafunzi katika Shule
ya Sekondari Longido mkoani Arusha upo
hatarini kutokana na kukosekana uzio wa
kuwalinda dhidi ya wanyama wakali na
watu wasiokuwa na nia njema wanaopita
shuleni hapo wakati wa usiku.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
na wanafunzi wa kidato cha sita wakati
wa mahafali yao shuleni hapo, mbele ya
Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi, Teknolo-
jia na Ufundi, William ole Nasha.

Akisoma risala hiyo, mwanafunzi Frida
Mumbai, alisema shule hiyo yenye wa-
nafunzi 1,471 haina uzio hali ambayo ina-
hatarisha maisha ya wanafunzi nyakati za
usiku.

Shule hiyo pia ina wanafunzi wenye
mahitaji maalum ambao ni walemavu wa
macho, viungo, kusikia na wenye albino.

Alisema kutokana na ukosefu wa uzio,
kunapelekea kushuka kwa ufaulu kwa
wanafunzi shuleni hapa kwa kuwa wengi
wao huwa na mashaka na maisha yao,
hususani, wanafunzi wa kike na wenye
ulemavu.

“Wiki tatu za nyuma hapa shuleni
majira ya usiku walikuwa wakiingia watu

5y

wasioeleweka na kusababisha taharuki
katika eneo la shule, wengine ni walevi
wanakuja kutusumbua mabwenini majira
ya usiku,” alidai.

Mkuu wa shule hiyo, Daniel Temu, aliki-
ri shule hiyo kutokuwa na uzio na kue-
lekeza kilio chao kwa serikali na wadau
watakaoguswa ili kusaidia ujenzi wa uzio
huo kukamilika.

Hata hivyo, pamoja na changamoto
hiyo, alisema hali ya ufaulu kwa wanafun-
zi waliohitimu mwaka jana kidato cha sita
ilikuwa nzuri kwa kutokuwa na ufaulu wa
daraja la nne na sifuri.

“Mwaka jana ufaulu ulikuwa nzuri, dara-
ja la kwanza walipata wanafunzi wanne,
daraja la pili 102 na la tatu 123 hatukuwa
na O wala daraja la nne,” alisema. Aligusia
pia kuwapo kwa wanafunzi maalumu ka-
tika shule hiyo kwa kuwa shule hiyo ni ya
mchanganyiko, ikiwa na wenye ulemavu
wa viungo ambao ni wawili, kusikia wawi-
li, albino 32 na macho tisa.

“Tuna jumla ya wanafunzi wenye ma-
hitaji maalumu, nikimaanisha walemavu
45,” alisema.

Akizungumza katika mahafali hayo ya
13, Naibu Waziri Ole Nasha, alisema serika-
li kwa kutambua na kuthamini umuhimu

wa elimu kwa wananchi wake imeongeza
mkopo wa elimu ya juu kwa wanafunzi
wenye sifa za kupata mkopo kutoka Sh.
bilioni 427 ya mwaka jana hadi Sh. bilioni
450 mwaka huu.

Aliagiza Bodi ya Mkopo ya Wanafunzi
wa Elimu ya Juu baada ya wiki mbili
wafike katika shule hiyo na kutoa elimu
kwa wanafunzi wa kidato cha sita juu ya
ujazaji wa fomu hizo za mkopo.

Kuhusiana na ukosefu wa uzio, Ole
Nasha, alisema, atashirikiana na Ofisi ya
Mipango ya Wizara ya Elimu kuhakikisha
shule hiyo inapata uzio kwa usalama wa
wanafunzi.

“Shule hii itapata uzio, kwanza kuna
wanafunzi maalumu hapa, ni lazima wai-
shi na kusoma mazingira rafiki,” alidai Ole
Nasha.

Aliwataka wazazi kuwapeleka watoto
shule na kuepukana na mila na desturi
potofu kwa kuwaozesha watoto wa kike,
na mzazi atakayebainika atamchukulia
hatua kali za kisheria ikiwamo kufungwa
jela.

“Akibainika mzazi anayemnyima mtoto
haki ya elimu, kamata peleka Magereza,”
aliagiza.
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Wamwagiwa mikopo va mil. 40/-

Na Zanura Mollel, LONGIDO

HALMASHAURI ya Wilaya ya Longido
imetoa Sh. milioni 40 ambazo ni sehemu
ya makusanyo ya mapato ya ndani kwa vi-
kundi 14 kutoka kata 10 kati ya 18.

Akikabidhi hundi kwa vikundi hivyo,
Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri,
Nestory Dagharo, ambaye ni Ofisa Mifugo
katika halmashauri hiyo, alisema fedha
hizo ni asilimia 10 ya agizo la serikali ku-
tolewa katika mapato ya ndani na kuwez-
esha vikundi maalumu.

Aliwataka walengwa wa fedha hizo

kuzitumia katika kile walichokiombea
na kurejesha fedha hizo kwa wakati ili
ziweze kusaidia vikundi vingine vyenye
uhitaji wa mikopo hiyo.

“Vikundi ni vingi ndani ya wilaya na
wameomba mikopo, ninyi mmebahatika,
kafanyieni kazi na mkumbuke kurejesha,”
alisema Dagharo.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya Jamii,
Grace Mghase, alisema vikundi vilivy-
opewa mikopo ni 14, ambavyo sita ni vya
wanawake, vitano vya vijana na vitatu vya
watu wenye ulemavu.

Alieleza kwa mwaka

wa fedha

2018/19 halmashauri imetoa jumla Sh.
92,630,000 hadi kufikia robo ya pili.

“Robo ya kwanza na ya pili tumetoa Sh.
92,630,000 na sasa robo ya tatu ya mwa-
ka tunatoa Sh. milioni 40,” alisema Grace.

Alieleza mchanganuo wa fedha hizo
katika makundi ni vikundi sita vya wa-
nawake watapewa Sh. milioni 18.5, za vi-
jana watapatiwa Sh. milioni 14 na vikundi
vitatu vya walemavu watapewa Sh. mil-
ioni 8.

Baraka Laize, mwenye ulemavu am-
baye mnufaika wa mikopo hiyo alisema
watatumia fedha hizo kununua mifugo na

kunenepesha ili wajikwamue kiuchumi.

Alidai miaka ya nyuma walemavu wa-
likuwa hawatambuliki na kuonekana ni
watu ambao hawawezi, lakini kwa sasa
anaona mabadiliko makubwa kwa seri-
kali yao kuwajali.

Alieleza jamii ya kifugaji haina utara-
tibu wa kuwathamini watu wenye ulema-
vu, hivyo, wengi wao huishia kufungiwa
ndani na kunyimwa haki zao za msingi.

“Sisi tunaishukuru halmashauri yetu
kwa kutoa asilimia 2 ya walemavu, lakini
pia tunamshukuru Rais Magufuli kwa ku-
wajali wanyonge,” alisema.
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KESI YA MAUAJI YA MWANAFUNZI

DAKIKA 120

ZAMALIZA UTATA

MAHAKAMANI

Na Godfrey Mushi, MOSHI

UAMUZI mdogo uliochukua dakika 120
kutolewa na Mahakama Kuu ya Tanza-
nia, Kanda ya Moshi kumaliza mtifuano
wa kupinga kupokelewa kwa maelezo
ya kukiri kosa la mauaji ya mwanafunzi
wa Shule ya Sekondari ya Scolastica,
Humphrey Makundi, uliosababisha ku-
zaliwa kwa kesi ndani ya kesi, umehitim-
ishwa kwa Jaji Firmin Matogolo kukubali
kupokea maelezo hayo.

Jopo la mawakili wa utetezi katika
kesi hiyo walipinga kupokelewa kwa
maelezo hayo (Extra Judicial Statement)
ya mshtakiwa wa kwanza Hamisi Cha-
cha ambayo yaliandikwa na mlinzi wa
amani, Irene Mushi, ambaye ni Hakimu
wa Mahakama ya Mwanzo Moshi Mjini
wakidai kuwa kulikuwa hakuna uhiari
na kulikuwa na ukiukwaji wa sheria kwa
kuchukua maelezo hayo nje ya muda.

Alipoanza kusoma uamuzi huo saa
4:36 asubuhi hadi saa 6:37 mchana, Jaji
Matogolo anayesikiliza kesi hiyo namba
48 ya mwaka 2018, alieleza kwamba
amepitia hoja zote za kisheria zilizoibu-
liwa na upande wa utetezi na majibu ya
upande wa mashtaka na kujiridhisha
kuwa hakuna ukiukwaji wowote wa
kisheria uliofanywa katika uandishi wa
ungamo hilo.

“Hakuna ukiukwaji wowote uliofany-
wa katika uandishi wa ungamo, tarehe
ya kukamatwa kwake imeonyeshwa kati-
ka ungamo na suala la muda sio la lazima
kuonyeshwa. Kwa msingi huo pingamizi
lililotolewa na mawakili wa upande wa
utetezi kwamba lilikiuka sheria halina
msingi na nina litupilia mbali,” alieleza
Jaji Matogolo.

Zaidi alieleza kuhusu suala la uhiari,”
mshtakiwa wa kwanza (Hamisi Chacha),
alijichanganya katika majibu yake waka-
ti akitoa ushahidi wake. Mshtakiwa wa
kwanza alitoa ungamo lake kwa amani
na alikuwa huru. Hii haina maana kwam-
ba kupokelewa kwa kielelezo hicho
pekee kwamba ndio kitatumika kutoa
hukumu. Natupilia mbali pingamizi hilo
na maelezo hayo yanapokelewa na kuwa
kielelezo cha ushahidi wa upande wa
mashtaka.”

Baada ya kupokelewa kwa maelezo
hayo ya kukiri kosa kwa mshtakiwa wa
kwanza, shahidi wa 14 wa upande wa
mashtaka (Irene Mushi) aliongozwa
tena na Wakili Mkuu wa Serikali, Joseph
Pande, kujibu maswali machache na
baadaye kutakiwa kuisomea mahakama
hiyo kilichomo ndani ya ungamo hilo.

Wakati anasoma ungamo hilo, sha-
hidi huyo alidai kuwa mshtakiwa alikiri
mbele yake kwamba aliua, lakini hakufa-
hamu kama aliyemuua alikuwa ni mwa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari ya Scho-
lastica na kwamba aliandika maelezo
hayo kwa saa moja na nusu.

Alidai kuwa kabla ya kuandika mael-
ezo hayo alimkuta mshtakiwa akiwa na
alama ya fimbo mgongoni na alipomuuli-
za alimweleza kwamba alipigwa na Poli-
si.

Mwishoni mwa wiki iliyopita, wakati
wa usikilizwaji wa kesi ndani ya kesi (Tri-

al within trial), shahidi huyo wa utetezi,
Hamis Chacha alieleza mateso ya aina
nane anayodai alifanyiwa na Polisi ili
kuandika maelezo ya kukiri kosa la
mauaji ya mwanafunzi wa Shule ya Sco-
lastica, Humphrey Makundi.

Chacha alidai kuwa alipigwa kwa
shoti ya umeme, kuunguzwa kwa pasi
ya umeme, kuingiziwa sindano kwenye
uume wake na kuingiziwa chupa ya bia
sehemu ya haja kubwa.

Kesi hiyo ya mauaji inamkabili mmiliki
wa Shule ya Scholastica, Edward Shayo,
pamoja na mwalimu wa nidhamu, Laban
Nabiswa na mlinzi wa shule hiyo, Hamis
Chacha.

Chacha ambaye alimaliza kutoa usha-
hidi wake saa 2:20 usiku mbele ya Jaji
Firmin Matogolo, alitaja mateso men-
gine kuwa ni kupigwa kwa bakora, kula-
zwa uchi, kunyimwa chakula na kulazwa
chumba chenye maji.

Chacha, ambaye alikuwa akiongozwa
na Wakili David Shillatu, alidai kuwa No-
vemba 17, 2017 akiwa shuleni Scolastica,
alikamatwa na kupelekwa Kituo cha
Polisi cha Himo akiwa na mlinzi mwen-
zake aliyemtaja kwa jina moja la Mcha-
mungu na wakawekwa mahabusu.

Alidai ilipofika saa 2:00 usiku, walitole-
wa mahabusu na kupelekwa mapokezi
ambako polisi mmoja alimpiga kwa ba-
kora nyeusi na mwingine akimpiga kwa
kitako cha bunduki.

Aliiambia mahakama kuwa muda huo-
huo walihamishiwa kituo cha kati am-
bako waliwekwa chumba kimoja, lakini
baada ya muda alichukuliwa na kupele-
kwa eneo jiingine.

“Kwenye hicho chumba kulikuwa na
pikipiki na redio ya subwoofer. Niliwa-
kuta polisi watatu na yule aliyenichukua
akawa wa nne. Niliambiwa nivue nguo
zote nibaki kama nilivyozaliwa,” alieleza.

Akiwa hapo, anadai alifungwa pingu
miguuni na mikononi kwenye meza na
polisi walianza kumpiga kwa bakora,
kabla ya kumfungua na kuweka chupa
ya bia na kumlazimisha aikalie.

Shahidi huyo alidai wakati wakimtesa
walimtaka akubaliane nao na aeleze
kuwa Novemba 6, 2017 usiku wa saa 2:58
kuna mtu aliruka ukuta kutokea ndani
ya shule na akamkurupusha kuelekea
uraiani.

Kwa mujibu wa ushahidi wake, alitak-
iwa kueleza kuwa baada ya kumkimbiza
alimpiga na mabapa ya panga hadi akaf-
ariki dunia na ndipo alimpompigia simu
Laban na mmiliki wa shule hiyo.

Pia, alitakiwa aseme kwamba baada ya
mmiliki kufika hapo aliagiza wachukue
mwili huo na kuutupa Mto Ghona kwa
madai kuwa usiku ule ulikuwa haujatam-
bulika.

Hata hivyo, alidai aligoma kusaini
maelezo hayo, ndipo polisi walipoende-
lea kumtesa kwa umeme na kumuungu-
za kwa pasi ya umeme, hiyo ikamfanya
akubali kusaini maelezo hayo.

Alieleza kuwa Novemba 19, 2017, polisi
hao walimchukua na kumweleza kuwa
kesho yake wangempeleka kwa mtu wal-
iyemuita ni “bosi wao” (mlinzi wa amani)
na aeleze kama alivyoandika.

Wakati anasita, alitokea mtu aliyem-
taja kuwa ni Godvictor Munisi aliyekuwa
na sindano ndefu, na aliingiza katika
uume wake na kutokana na maumivu
makali aliyopata, alikubali kufanya wali-
chotaka.

Mbali na Munisi, aliwataja polisi ali-
odai walikuwa wakimfanyia ukatili huo
kuwa ni Inspekta Waziri Tenga, Inspekta
Fredy Kisanga, Inspekta Leons, na polisi
wengine wawili ambao hawafahamu
majina.

Novemba 20, 2017 alipelekwa kwa bosi
huyo na alitoa maelezo kama alivyoele-
kezwa na baadaye mtu mmoja alimshu-
rutisha kusaini maelezo yanayodaiwa ni
ya ungamo na kuweka dole gumba.

Baada ya kutoa ushahidi huo, upande
wa Serikali wakiongozwa na Joseph
Pande, pamoja na Abdalah Chavulla,
Omary Kibwana na Wakili Lucy Kyusa
walimuhoji shahidi huyo:

Wakili Pande: Kama nilikuelewa,
umesema ulipelekwa kwa mtu anaitwa
Irene Mushi kuandika maelezo yako, ni
kweli?

Shahidi: Nilipelekwa kwake huyo
waliyesema ni bosi wao.

Wakili Pande: Kwamba Irene Mushi
alikuwa anaandika kile ulichokuwa una-
mueleza

Shahidi: Ndio mheshimiwa

Wakili Pande: Hiyo nyaraka (maelezo
ya ungamo) aliyokuwa anaiandika wewe
ulipata fursa ya kuipitia, kuisani na ku-
weka dole gumba?

Shahidi: Ndio niliweka

Wakili Pande: Kuna mtu aliyekushu-
rutisha uweke saini na dole gumba?

Shahidi: Simfahamu kwa jina ila ni
mwanaume. Alishika kidole changu na
kukandamiza

Wakili Pande: Na vile vile ukasaini
bila ridhaa yako?

Shahidi: Yule bosi wake ndio alimua-
muru kuwa Chacha asaini hapo.

Wakili Pande: Umesema hapa uli-
pigwapigwa, kipi ambacho kilitangulia,
kipigo au kile walichokitaka?

Shahidi: Walianza na kipigo na
baadaye mateso.

Wakili Pande: Lakini, ulivyofika kwa
mlinzi wa amani ukamuonyesha alama
za fimbo tu?

Shahidi: Kwa mila na desturi zetu sisi
Wakurya hatuwezi kumvulia nguo mwa-
namke ambaye sio mke wako.

Wakili Pande: Tukubaliane kwamba
yale ambayo hakimu aliandika ni yale
tu uliyoelekezwa na Inspekta Tenga, si
ndio?

Shahidi: Ndio.

Wakili Pande: Hata suala la kusema
ulipigwa na askari wengi ni Tenga ali-
kuambia pia?

Shahidi:
Tenga.

Wakili Pande: Inspekta Tenga al-
ipokuwa anatoa ushahidi hapa asu-
buhi hukumuuliza swali lolote kwamba
wamekuonea?

Shahidi: Ndio aliulizwa.

Wakili Pande: Kwamba aliulizwa
wewe Tenga ndio ulimwelekeza Leons
akuchome na pasi.

Shahidi: Hilo swali hakuulizwa

Wakili Pande: Irene alipokuwa
anatoa ushahidi hapa aliulizwa wewe
ndio uliomshurutisha Chacha aweke
saini na dole gumba?

Shahidi: Hakuulizwa.

Wakili Chavulla: Uliiambia mahaka-
ma uliingiziwa chupa ya bia, ilikuwa na
ukubwa gani?

Shahidi: Inaanza nyembamba (akio-
nyesha) halafu inaongezeka unene.

Wakili Chavullah: Kwani ile chupa
ilipakwa mafuta?

Shahidi: Haikuingia kwa raha bwana
yalikuwa mateso.

Wakili Chavullah: Ilikuwa mara
yako ya kwanza kuingiziwa kitu kigumu
na bado una ujasiri wa kusimama na
kutembea?

Shahidi: Mheshimiwa Jaji, hata mwa-
namke anafanyiwa na anatembea itaku-
wa mwanamume ashindwe kutembea?

Wakili Kibwana: Tarehe 6.11.2017
usiku (siku ya tukio la mauaji) ulimpigia
simu Mzee Shayo na mwalimu Laban?

Shahidi: Ni kweli.

Wakili Kibwana: Ni kweli kwamba
Mzee Shayo naye alikupigia usiku huo
huo?

Shahidi: Nilimpigia kweli hatukuele-
wana ndio akanipigia.

Wakili Kibwana: Ni kweli mwalimu
Laban naye alikupigia usiku huo.

Shahidi: Alinipigia.

Wakili Kyusa: Ni kweli kwamba kati-
ka walinzi wanne wa Scolastica ni wewe
tu umeshtakiwa?

Shahidi: Ndio.

Wakili Kyusa: Ni kweli kwamba tare-
he 2711.2017 ulifikishwa mahakamani
kwa mara ya kwanza na kusomewa sh-
taka hili la mauaji?

Shahidi: Ndio na niliambiwa hakuna
kujibu chochote.

Wakili Kyusa: Ni kweli hukuona
umuhimu wa kumwambia hakimu kuhu-
su mateso na vidonda ulivyovipata?

Shahidi: Niliambiwa hakuna kujibu
chochote.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi leo Ju-
manne wakati itakapoendelea tena
kusikiliza mashahidi wa upande wa
mashtaka katika kesi hiyo.

Upande wa mashtaka katika kesi hiyo
inayovuta hisia za wakazi wengi wa
mikoa ya Kanda ya Kaskazini unaongo-
zwa na Wakili Mwandamizi wa Serikali,
Joseph Pande, Wakili Mwandamizi wa
Serikali Abdalah Chavullah, Wakili wa
Serikali, Omary Kibwana na Lucy Kyusa.

Wakati jopo la mawakili wa utetezi li-
naongozwa na mawakili wasomi Elikun-
da Kipoko, Wakili David Shilatu, Wakili
Gwakisa Sambo na Wakili Patrick Paul.

Hayakuwa maelekezo ya
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Maneno ha

UJUA lugha zaidi ya moja ni
kuongeza utajiri wa lugha
ngeni. Wahenga walisema “Kitu
chako wadidimiza shingo cha
wenzako wanyosha shingo.” Maana yake
kitu chako hutaki kitumiwe au kiwafaidi
wengine ilhali cha wengine unakitamani.

“No way out! Pochettino anahusika
Man United” Ni kichwa cha habari kili-
choandikwa na gazeti maarufu la michezo
nchini.

Imekuwa kawaida ya magazeti ya Kiswa-
hili kuchanganya maneno ya Kiingereza na
Kiswahili ilhali yapo ya Kiswabhili!

Hapa nafasiri (kitendo cha kuhami-
sha maana ya matini ya lugha moja na
kuyapeleka kwenye lugha nyingine;
tarjumi) maana ya neno moja moja: Maana
ya ‘No’ ni hapana, hakuna, hamna. ‘Way’
maana yake ni njia, barabara. ‘Out’ ni nnje.

Kwa hiyo inaposemwa “No way out”
maana yake ni ‘hakuna njia,” ‘hakuna
uwezekano,” ‘haiwezekani.” Kwa hiyo
“No way out! Pochettino anahusika Man
United” Kiswahili chake ni “Haiwezekani!
Pochetino anahitajika; husika Man United.”

“Ishu ya Kakolanya yatikisa.” Kichwa
hiki cha habari kiliandikwa kwenye gazeti
la michezo kuhusu suala la mlinda mlango
wa Yanga, Beno Kakolanya. ‘Ishu’ ni neno
lililotoholewa (badilishwa matamshi au
tahajia ya neno la lugha moja ili lilingane
na matamshi au tahajia nyingine) kutoka
Kiingereza.

“Ishu ya Chilunda huko Tenerife ipo hivi”
ni kichwa kingine cha gazeti la michezo. Je,
kulikuwa na sababu ya kutohoa neno hilo?
Maana ya ‘issue’ kwa muktadha huu, ni
‘suala.” Hivyo kichwa kingeandikwa: “Suala
la Kakolanya latikisa” na “Suala la Chilunda
Tenerife liko hivi.”

“Wakati Yanga wakiwasili kwa mbwem-
bwe, kocha wa Mbao, Ally Bushiri ‘Benitez’
alikuwa bize kuwanoa wachezaji wake
huku kukiwa na mvua.” Neno ‘bize’ lime-
toholewa kutoka neno ‘busy’ la Kiingereza,
lenye maana ya -enye kazi, mashughuli, -a
shughuli nyingi, jishughulisha.

Sentensi ingeandikwa: “Wakati Yanga
wakiwasili kwa mbwembwe, kocha Ally
Bushiri ‘Benitez’ wa timu ya Mbao alikuwa
akijishughulisha na wachezaji wake bila
kujali mvua iliyokuwa ikinyesha.”

Waandishi wa magazeti pia hutumia
maneno ya Kiswahili kwa maana tofauti na
maudhui yake. Kwa mfano: “Mastaa Yanga
waoga noti.” Neno ‘oga’ lina maana mbili:
1. Safisha mwili mzima kwa kutumia maji
na sabuni; 2. -enye kuogopa au kutishika
kufanya jambo, -enye kuwa na hofu. Je,
mastaa wa Yanga wataogaje noti badala
ya maji na sabuni?

“Kumbe Sinta alimpa ulaji Kagere
buana” ni kichwa cha gazeti mahiri la
michezo nchini. Lugha ya Kiswahili haina
neno ‘buana’ ambalo siku hizi latumiwa
sana na magazeti yetu badala ya maana
halisi - Bwana!

Kwani neno ‘bwana’ halieleweki ambalo
ndilo sahihi kwa Kiswahili? Kichwa cha
gazeti hilo kingeeleweka vizuri kama
kingeandikwa: “Sinta alimpa Kagere ulaji.”
Sinta alimpa nani? ‘Kagere.” Kitu gani?
‘Ulaji.’

“Wabunge wamwaga noti Yanga”

SI ya
hayafal?

ni kichwa cha habari kilichoandikwa
ukurasa wa mbele wa gazeti maarufu la
michezo nchini. ‘Mwaga’ ni toa kitu cha
majimaji, punjepunje au unga ndani ya
kitu kingine na kukitawanya; kitendo cha
kutawanya kitu chini kama vile maji na
punje za nafaka. ‘Mwagia’ ni kitendo cha
kumimina kitu juu ya kingine. Noti zam-
wagwaje? Ingeandikwa: “Wabunge waipa
Yanga hela.”

“Yanga yaliamsha” ni kichwa kingine
cha gazeti ninalolijadili. Wakati mwingine
huandikwa: “.. yaliamsha dude.” Maana
ya ‘amsha’ ni toa mtu usingizini; zindua;
inua mtu aliyekuwa nyuma kimawazo
na kiuchumi. Maana ya ‘dude’ ni kitu
kikubwa kisichojulikana; dubwana. Pia
ni mtu anayedharauliwa; lakabu (jina la
kujibandika au kupewa la utani, jina la
kupanga; msimbo) kuonesha dharau kwa
mtu mwingine.

“John Terry ampandisha mzuka dogo”
kadhalika ni kichwa cha gazeti maarufu la
michezo nchini. ‘Mzuka’ kwa maana sahihi
ya neno hilo ni kiumbe kisichoonekana
ila hudhaniwa kuwa kinaishi na huweza
kumtokea mtu; pepo. “Monalisa afurahia
mambo ya dogo.” ‘Dogo’ ni mtu mwenye
umbo dogo (ingawa si rasmi); siokuwa
kubwa; katiti, saghiri. Siokuwa nyingi;
chache, haba.

Tatizo la waandishi wengi, hasa wa
magazeti ya michezo ni kutumia maneno
ya kihuni yasemwayo mitaani na wahuni
badala ya kutumia maneno halisi ya Kiswa-
hili.

“ANASEPA: miguu ya Msuva iko tayari
kutua Ulaya.” Neno la kwanza la (anasepa)
halimo kwenye lugha ya Kiswahili bali
ni baadhi ya maneno yanayoanzishwa
mitaani na wahuni. Ingetosha tu kuandika
“Miguu ya Msuva ipo tayari kutua Ulaya”
na ingeeleweka badala ya msomaji/waso-
maji kuuliza maana ya ‘anasepa.’

“Simba ya MO noma ... yavuna Bil. 2 kwa
kina Okwi.” Maana halisi ya neno ‘vuna’
ni ondoa mazao yaliyokomaa shambani;
kitendo cha kuchuma mazao; sega. Kwa
kawaida fedha hazivunwi kama mazao ya
shambani bali hupatikana kwa kufanya
kazi, biashara au kupewa. Kwa hiyo inge-
andikwa: “Simba ya Mo yapata Bil. 2 kwa
kina Okwi.” ‘Pata’ ni kitendo cha mtu kumi-
liki vitu au kufikwa na jambo; pata msiba.
Kitendo cha kitu kama vile kisu kuwa na
makali.

Soma jinsi sentensi zinavyoandikwa
ovyo kwenye magazeti yetu ya michezo:
“Walichofanya Simba ni kufungua mfuko
na kuchomoa senti kidogo kutoka kwenye
mauzo ya Kichuya na kumnyakua straika
huyo mwenye mabao saba katika Ligi Kuu
na fasta kutuma jina lake CAF sambamba
na beki Zana Oumar Coulibaly ili kukinuki-
sha kwenye Ligi ya Mabingwa.”

‘Senti’ni sarafu ya thamani ya chini
yenye sehemu moja ya mia ya shilingi. Siku
hizi haitumiki kama zamani. ‘Nyakua’ ni
kuchukua kitu kwa haraka sana na kuon-
doka nacho; pora, kwapua, bakua. ‘Straika’
ni mshambulizi na ‘fasta’ ni haraka.

Methali: Likitoka liote

marobarnabas@yahoo.com
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Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini IGP, Simon Sirro. PICHA: MTANDAO

FAHAMU MAMLAKA
YA UPEKUZI

PEKUZI ni kitendo cha kuingia
aidha maungoni kwa mtu, ndani ya
nyumba au kwenye makazi ya mtu
kwa nia ya kutafuta kitu, vitu vilivyo-
fichwa au vitu ambavyo vinahusiana na kosa
la jinai.

Kwamba kitu au vitu hivyo vinaweza ku-
saidia katika upelelezi wa Polisi, au katika kesi
inayoendelea mahakamani kama sehemu ya
ushahidi wa kuthibitisha au kukanusha kosa
linalojadiliwa.

Upekuzi unaweza kufanyika kwa namna
mbili kwa kutumia hati ya upekuzi au Upekuzi
unaofanyika bila hati ya upekuzi kulingana na
mazingira husika.

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai
kifungu cha 24 kinampa mamlaka na uwezo
Ofisa wa Polisi kufanya upekuzi maungoni
mwa mtu yeyote aliyemkamata na upekuzi
huo unafanyika mara baada ya mtu kukamat-
wa na kuwa chini ya ulinzi.

Sheria hiyo pia, inampa uwezo wa ku-
chukua toka maungoni mwa mtu huyo kitu
chochote cha hatari au kitakachosaidia upele-
lezi wa tuhuma zilizosababisha kukamatwa.

Aidha, sheria hiyo imetoa umuhimu wa ki-
pekee kwa wanawake pale tendo la upekuzi
linapotakiwa kufanyika dhidi yake. Aidha iwe
maungoni au hata kwenye makazi yake.

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, ki-
fungu cha 26 kinatoa ufafanuzi wa jinsi mwa-
namke atakavyopekuliwa, kwamba upekuzi
huo lazima ufanywe na Polisi Mwanamke au
mwanamke yoyote ambaye anaaminika.

MAMBO YA KUZINGATIWA

Mambo muhimu ya kuzingatiwa katika
upekuzi, kulingana na unyeti wa tendo la Up-
ekuzi, ni vyema kabla na baada ya upekuzi
kufanyika Ofisa wa Polisi au mtu mwingine
anayefanya upekuzi akawa na mashahidi wa
kushuhudia upekuzi huo.

Ni haki ya msingi kwa mmiliki wa nyumba,
jengo au eneo linalotakiwa kupekuliwa kuo-
nyeshwa na kuona hati inayoidhinisha upeku-
zi, pia ni muhimu mashahidi waione hati hiyo
kabla ya utaratibu wa upekuzi kuanza.

Aidha, jamii na wananchi kwa ujumla wana
haki ya kutambua Mamlaka zilizopewa uwezo
wa kuidhinisha upekuzi, ambazo ni Mkuu wa
Kituo cha Polisi na Hakimu.

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai,
inampa uwezo na mamlaka ofisa wa Polisi
ambaye ni Mkuu wa Kituo cha Polisi (OCS)

anapokuwa amepokea taarifa za kuaminika
kwamba ndani ya nyumba, jengo au eneo
fulani au kwenye chombo cha usafiri kuna
vitu ambavyo anavitilia shaka ambavyo kwa
sababu ya msingi vinasadikiwa kutumika ku-
tenda kosa.

Mkuu wa Kituo anaweza kuidhinisha up-
ekuzi kama anaamini kwamba ucheleweshaji
wowote wa kufanyika upekuzi unaweza ku-
sababisha utoroshwaji au uharibifu wa kitu au
vitu vinavyotafutwa au vinaweza kuhatarisha
maisha ya binadamu au mali.

Kwa upande wa Hakimu naye ana uwezo
na mamlaka ya kuamuru upekuzi ufanyike
kwenye nyumba, jengo au eneo lolote baada
ya kupokea malalamiko au taarifa za kua-
minika kwamba kwenye nyumba, jengo au
eneo fulani kuna kitu au vitu visivyo halali au
vielelezo muhimu.

Amri hii hutolewa kwa maandishi na huju-
likana kama hati ya upekuzi.

Pia kifungu cha 43 cha sheria ya mwenendo
wa Makosa ya Jinai kinampa uwezo Ofisa wa
Polisi kuvunja na kuingia kwenye nyumba au
jengo au mahali popote kwa madhumuni ya
kufanya upekuzi, iwapo patakuwa pamefung-
wa na mmiliki anakataa kutoa idhini baada
ya kuonyeshwa hati ya kuamuru upekuzi
ufanyike.

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai in-
ampa uwezo Ofisa wa Polisi kufanya upekuzi
kwa dharura kwenye nyumba, jengo au ma-
hali popote endapo anazo sababu za msingi
za kutaka kufanya upekuzi wa dharura.

Upekuzi wa dharura ufanyika bila hati ya
kuidhinisha upekuzi yaani search order au
search warrant. Upekuzi huu hufanyika baada
ya mazingira kulazimu uharaka na kwamba
kutokufanya hivyo kutasababisha uharibifu
au utoroshwaji au kitu au vitu au mtu anay-
etafutwa kuhusiana na shaka au tuhuma.

Ni vizuri jamii ikaelewa kuwa, Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai haitamki saa
ya kufanya upekuzi, ila inasema upekuzi uta-
fanyika kuanzia mawio hadi machweo ya jua
na chini ya kifungu cha 42 upekuzi unaweza
kufanyika hata usiku.

Imetolewa na:

Kitengo cha Uhusiano,

Makao Makuu ya Polisi,

S.L.P 9141

Dar es Salaam.

Baruapepe:habariphg@yahoo.com

habari.phg@tpf.go.tz
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Idara ya Uhamiaji na mwarobaini
Janga wahamiaji haramu nchini- 2

L]

IKI iliyopita, tulianza

kuona namna Idara

ya Uhamiaji inavyoka-

biliana na changamo-
to mbalimbali katika mipaka, hasa
za wahamiaji haramu wanaoingia
nchini bila vibali vya kuishi, kiny-
ume cha sheria.

Tuliishia  pale ambapo
Msemaji Mkuu wa Idara hiyo Ally
Mtanda, alipofafanua athari za waha-
miaji haramu kwa taifa baadhi zikiwa
ni kuhatarisha usalama wa wananchi
na ongezeko la uhalifu kama vile
ujambazi.

Leo msemaji huyu anazungumzia
aina za uraia katika sehemu hii ya
mwisho.

AINA TATU ZA URAIA

‘WA TANZANIA

Akizungumzia aina za uraia,
Mtanda anasema kwamba uraia wa
Tanzania unasimamiwa na sheria
za nchi za uraia Namba 6 ya mwaka
1995 pamoja na kanuni zake za
mwaka 1997.

Anabainisha kuwa kwa mujibu wa
sheria hiyo, zipo aina tatu za uraia
nchini:

“Kuna uraia wa Tanzania wa
kuzaliwa, uraia wa Tanzania wa
kurithi na uraia wa Tanzania wa
Tajinisi,” anasema.

URAIA WA KUZALIWA

Msemaji huyo wa idara anasema
kwamba kwa mujibu wa sheria
ya Tanzania ya uraia Namba 6 ya
mwaka 1995, mtu yeyote anayefuzu
kuwa raia wa Tanzania wa kuzaliwa
ni yule aliyezaliwa nchini na ambaye
wakati wa kuzaliwa kwake, mmoja
wa wazazi wake ni raia wa Tanzania.

URAIA WA KURITHI

Mtanda anasema, mtu yeyote ali-
yezaliwa nje ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, siku ya Muungano
au baada ya Muungano anahesabika
kuwa raia wa Tanzania wa kurithi.

“Hiyo ni kuanzia tarehe ya kuzal-
iwa kwake, kama siku ya kuzaliwa
kwake, mama au baba yake ni raia wa
Jamhuri ya Muungano kwa kuzaliwa
au tajinisi,” anasema na kuongeza:

“Hiyo ina maana kwamba wazazi
wake walikuwa ni raia wa Tanza-
nia wa kurithi, wakati wa kuzaliwa
kwake... mtu huyo hawezi kuwa raia
wa Tanzania wa kurithi.”

URAIA WA TANZANIA

‘WA TAJINISI

Kwa upande wa uraia wa Tanza-
nia wa Tajinisi, Mtanda anasema
kwamba mtu yeyote ambaye si raia
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia wa kuzaliwa au kurithi anaweza
kuomba uraia wa Tanzania wa
tajinisi.

“Hiyo ni kwa mujibu wa vifungu
vya sheria Namba 8 na 9 (1) vya sheria
ya Tanzania ya uraia ya mwaka 1995,”
anasema.

Mtanda anabainisha, kwa mujibu
wa sheria hiyo, Waziri mwenye
dhamana ya masuala ya uraia ni
Waziri wa Mambo ya Ndani ya nchi,
ambaye ndiye mwenye mamlaka ya
mwisho ya kutoa au kutotoa uraia
wa Tanzania, kwa wageni walioomba
uraia.

Lakini aki-
fikisha umri
wa miaka
18, anataki-
wa kuukana
uraia wa
nchi ny-
ingine kama
anapenda
kuendelea
kuwa raia
wa Tanzania
na akishind-
wa kukana
uraia wa
nchi ny-
INngine ata-
koma kuwa
rala wa Tan-
zania pale
atakapozidi
umri wa
miaka 18"

Kamishna Jenerali wa Uhamiaji, Dk. Anna Makakala (mwenye kipaza sauti).

SIFA ZAKE NI ZIP1?

Mtanda anasema, mgeni anayetaka
kuomba uraia wa Tanzania anapaswa
kuwa na sifa zinazotakiwa.

“Kwanza, mwombaji awe na umri wa
miaka 18 au zaidi na awe na uwezo wa
kufanya maamuzi yanayokubalika kwa
mujibu wa sheria za nchi..awe ameishi
ndani ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania kwa muda wa miezi 12 mfululizo
kabla ya kutuma maombi ya uraia,”
anasema na kuongeza:

“Katika muda wa miaka 10 kabla
miezi 12, awe ameishi ndani ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kwa muda
usiopungua miaka saba.”

Sifa zingine anazozianisha ni pamoja
na mwombaji awe anaelewa vizuri
lugha ya Kiswahili au Kiingereza lakini
pia awe na tabia nzuri.

Aidha, Mtanda anabanisha kuwa
awe pia amechangia na ataendelea
kuchangia katika kukuza uchumi,
sayansi, teknolojia na utamaduni wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

“Na awe amekusudia kuishi moja kwa
moja ndani ya nchi ikiwa ombi lake la
uraia litakubaliwa,” anafafanua.

TARATIBU ZA KUOMBA

URAIA WA TAJINISI

Kwa upande wa utaratibu wa kuomba
aina hii ya uraia, Mtanda anasema kuwa
mgeni ambaye ana umri wa miaka 18 na
kuendelea anatakiwa kujaza fomu za
maombi ya uraia zinazopatikana katika
ofisi zote za uhamiaji za wilaya, mikoa,
ofisi kuu Zanzibar na Dar- es Salaam.

“Anatakiwa kutoa matangazo ya
nia yake ya kuomba uraia mara mbili
mfululizo, kwenye gazeti lililosajiliwa
Tanzania,”anasema.

MCHAKATO KUSHUGHULIKIA

MAOMBI YA URAIA

Ili kuhakikisha kuwa wageni
wanaopewa uraia ni wale wenye
manufaa kwa Taifa, Mtanda anasema
maombi yote yanapaswa kupitia na
kujadiliwa katika vikao vya kamati za
ulinzi na usalama.

“Hiyo ni katika ngazi ya shehia kwa
Zanzibar au kata kwa upande wa Tan-
zania bara..kwamba kata anayoishi
mwombaji atahojiwa na ombi lake
kujadiliwa na kikao hicho, hatimaye

litapelekwa ngazi ya wilaya kwa hatua
zaidi,” anasema na kuongeza:

“Wilayani, maombi yake yatawasil-
ishwa katika kikao cha ulinzi na usalama
cha Wilaya ambacho hujadili maombi
ya uraia, hatimaye kutoa maoni na
mapendekezo yake katika ngazi ya
mkoa,”anasema.

NGAZI YA MKOA

Mtanda anasema kwamba katika
ngazi ya Mkoa kamati ya ulinzi na
usalama ya Mkoa hujadili maombi yali-
yowasilishwa na ngazi ya wilaya na kutoa
maoni na mapendekezo yake kuhusiana
na maombi hayo.

“Hatimaye maombi hayo kwa upande
wa Zanzibar hutumwa kwa Kamishna
wa Uhamiaji Zanzibar, ambaye hutoa
ushauri na mapendekezo yake kwa
kamati ya kujadili maombi ya uraia,”
anasema.

OMBI LA URAIA WA

TAJINISI KWA MTOTO

Kwa upande wa aina hii ya maombi,
Msemaji huyu wa idara anasema waziri
mwenye dhamana ya uraia anaweza
kuruhusu mtoto wa raia yeyote wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
kupata uraia wa tajinisi.

Anafafanua kuwa hiyo ni baada ya
maombi rasmi kuwasilishwa na mzazi
au mlezi wa mtoto huyo.

URAIA WA TAJINISI KWA

MWANAMKE ALIYEOLEWA

Mtanda anabainisha kuwa mwan-
amke aliyeolewa na raia wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania wakati wowote
wa uhai wa mumewe, anaweza kuwasili-
sha maombi ya uraia wa Tanzania wa
tajinisi.

Anasema ombi la uraia kwa mwa-
namke aliyeolewa linapaswa kuwasil-
ishwa pamoja na viambatanisho vya
vielelezo.

“Viambatanisho hivyo ni pamoja
na cheti cha ndoa kilichosajiliwa na
mamlaka husika nchini, pasipoti ya
taifa lake ambayo haijaisha muda wake,”
anasema na kuongeza:

“Hiyo ni pamoja na uhalali wake wa
kuwepo nchini, yaani kibali cha kuishi
nchini, pamoja na vielelezo vingine
vinavyothibitisha kuwa mume wake ni
Mtanzania.

URAIA WA NCHI MBILI

Kwa upande wa uraia wa nchi mbili,
Mtanda anasema mtoto aliye chini ya
umri wa miaka 18 ambaye ni raia wa
Tanzania, anaweza kuwa na uraia wa
nchi nyingine.

“Lakini akifikisha umri wa miaka
18, anatakiwa kuukana uraia wa nchi
nyingine kama anapenda kuendelea
kuwa raia wa Tanzania na akishindwa
kukana uraia wa nchi nyingine atakoma
kuwa raia wa Tanzania pale atakapozidi
umri wa miaka 18,” anasema.

Mwandishi wa Makala haya
anapatikana Kanda ya Ziwa kupita
namba 0682 869 244
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Wazazi, walezi wilayani Mbeya

wanyooshewa kidole cha lawama
B Ni kwa kutowapatia wanafunzi wa kike mahitaji yao

JALIMU wa Shule ya Se-
kondari Nsongwe Juu ka-
tika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbeya, wamewalala-
mikia baadhi ya wazazi wa wanafunzi
wa Shule hiyo kwa kushindwa kuwapatia
watoto wao wa kike mahitaji muhimu,
zikiwamo nguo za ndani.

Walimu hao wamedai kuwa asilimia
90 ya wanafunzi wa kike shuleni hapo
hawavai nguo za ndani, jambo linaloha-
tarisha afya zao, lakini pia linawafanya
wasisome kwa utulivu pale wanapokuwa
kwenye siku zao za hedhi.

Mwalimu wa Afya shuleni hapo, Ramla
Lui, anasema wazazi wengi wananunulia
watoto wao mabhitaji ya shule kwa maana
ya darasani, lakini hawajali kuwanunulia
mabhitaji yao binafsi, hususan mavazi.

Anasema hali hiyo inaathiri mazingira
ya watoto hao kusoma kwa utulivu na
inawaweka katika hatari ya kukumbwa
na maradhi ya aina mbalimbali.

“Changamoto ya watoto wa kike
kutovaa chupi tuliibaini baada ya binti wa
kidato cha kwanza kuadhirika mbele ya
darasa akiwa katika hedhi,” anasema na
kuongeza:

“Sisi walimu wa kike tulifanya jitihada za
kumsitiri lakini tukagundua hana utama-
duni wa kuvaa chupi, na tulipomuuliza
alisema mama yake alimshamwam-
bia ajitegemee kwani ameshakua mtu
mkubwa.”

'WAANZA UKAGUZI

Mwalimu Ramla anasema walichukua
uamuzi wa kuanzisha ukaguzi wa nguo za
ndani kwa mabinti shuleni hapo baada ya
tukio la binti huyo.

“Tulibaini wengi kutokuvaa chupi
na hata kwa waliokuwa nazo baadhi
hazikuwa katika hali ya ubora, tukatoa
maagizo kwa wazazi kuhakikisha kila
binti ananunuliwa nguo za ndani zisizo-
punguatano na taiti tano na pia wahakik-
ishe wanaoga walau mara mbili kwa siku,”
anasema na kuongeza:

“Wazazi wamekuwa mbali na watoto
wao, hawawapatii elimu ya kujisitiri hasa
pale wanapoanza kupata hedhi kutoka~
na kutokuwa na nguo za ndani na p-

Anasema utaratibu wa kuv
watoto wa kike mara kwa r
saidia kubaini changa-
moto mbalimbali zina-  #
zowakabili watoto £
hao, ikiwemo ya
kubeba jukumu la
kujitafutia mahi-
taji ya shule kwa
kufanya vibarua.

“Tumeweka
utaratibu wa
kuwakagua
watoto wa
kike kila wiki...
tumeona wengi
wao hawavai
chupi na badala

yake wanavaa
kaptula ambazo ni
kubwa,” anasema na
kuongeza:

“Tulipobaini hali
hii, tuliwaita wazazi ili
kuwaeleza lakini mwitikio
wake umekuwa mdogo,
kwani wengi hawajatekeleza

m Wakitaka_ Wa

Kampeni hii
imelenga ku-
wafikia watu
wote kulinga-
Na Na maz-
Ingira yao..
jamii bado
inawajibu wa
kuwalinda
watoto dhidi
va vitendo
vyote vva
ukatili wa ki-
jinsia.. hii ni
kwa mujibu
Wwa sheria ya
mtoto Namba
21 ya mwaka
2009 na
mpango kazi
wa taifa wa
kutokomeza
ukatili dhidi
va watoto na
wanawake,”
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nafunzi hao wajinunulie wenyewe

Walimu na wanafunzi wa Shule ya Sekondari Nsongwe Juu, wakipata elimu ya kampeni ya ulinzi wa mtoto yenye kaulimbiu isemayo, ‘Mtoto Afurahie Utoto Wake, Ujana
Wake na Uzee Wake” kutoka kwa Mwenyekiti wa Vituo vya Taarifa na Maarifa, Flora Mlowezi (aliyesimama) akieleza juu ya Kampeni ya Mtoto wa Kike inayoratibiwa na

TGNP. PICHA: GRACE MWAKALINGA

maagizo tuliyowapa na badala yake wame-
waachia watoto wajinunulie wenyewe nguo
hizo,” anasema.

Mwalimu Ramla anabainisha kwamba
baadhi ya wanafunzi wanasema kuwa

Mwanafunzi wa Kidato cha Kwanza Shule ya Sekondari ya Nsongwe Juu
Wilayani Mbeya, Elementia Mashazo (aliyesimama kushoto), akionyesha
matumizi ya Pedi mbele kwa wanafunzi na Walimu.

wazazi wao hawana muda wa kuwa karibu
nao kusikiliza au kujua mahitaji yao, badala
yake wamejikita zaidi kwenye shughuli
za uzalishaji kama vile kilimo.

‘WANAFUNZI WANENA
Elemetia Mashazo ni mwanafunzi wa
kidato cha kwanza katika shule hiyo.
Anasema wazazi wake hawajawahi kum-
nunulia nguo za ndani na badala yake

‘ hulazimika kufanya vibarau ili apate

fedha za kujinunulia mahitaji yake hayo
muhimu.

Anasema hulazimika kufanya
vibarau kwasababu wazazi wake
hawana utaratibu huo.

“Kwa mwaka huu tayari nimek-
wishajinunulia mwenyewe nguo za
ndani, lakini hazitoshi...nitajitahidi
kuongeza zingine ili kukidhi mahitaji

kama walimu walivyoelekeza kuwa kila
mwanafunzi wa kike awe na chupi tano
na taiti tano,” anasema.

FAINES JACKSON

Kwa upande wake Faines Jackson
ambaye ni Mwanafunzi wa Kidato cha tatu
katika shule hiyo anasema wazazi wengi
kwa sasa hawako karibu na watoto wao
kwa sababu ya kujikita zaidi kwenye shu-

ghuli za uzalishaji mali na baadhi yao kue-
ndekeza ukali.

Anasema upungufu huo upande wa
wazazi husababisha binti kujiingiza kwenye
mahusiano ya kimapenzi na wanaume ili
apate fedha za kukidhi mabhitaji yake ikiwa
ni pamoja na kununua nguo za ndani.

Aidha, Fainess ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Klabu ya Genda katika shule
hiyo anazungumzia vilevile vitendo vya
ukatili wa kingono vinavyowapata baadhi
ya wanafunzi wa kike.

Anasema vitendo vya ukatili wa kingono
bado ni changamoto kwa sababu vimesaba-
bisha baadhi ya wanafunzi wenzao kukat-
ishwa masomo.

“Nina imani kupitia klabu hii tutaweza
kupeana elimu vilevile ya masuala mbal-
imbali yakiwamo ya ukatili wa kijinsia, lakini
pia kuungana pamoja kukemea vitendo
hivi,” anasema.

OFISA ELIMU KATA

Ofisa Elimu Kata ya Ijombe, Ntabuli
Mwakifuna, anasema utandawazi ume-
sababisha wazazi kusahau wajibu wao wa
kuwatimizia watoto wao wa kike mahitaji
yao muhimu.

“Wanaamini kuwa kutokana na teknolo-
jia binti akikua atajifunza mwenyewe

namna ya kujihudumia na kujisitiri akiwa
hedhi..matokeo yake ni kwa mabinti
kushawishika na zawadi au fedha kutoka
kwa wanaume ili waweze kupata fedha za
kununulia nguo za ndani pamoja na pedi,”
anasema na kuongeza:

“Naomba wadau na serikali tuendelee
kuwaelimisha wazazi kuwatimizia mabinti
mahitaji yao muhimu...hii itasaidia kupun-
guza majanga ya mimba za utotoni na
ukatili wa kingono, hivyo kuwezesha watoto
wetu kuzifikia ndoto zao.”

WAZAZ1
Nzongwe Mandaji.

Anakiri baadhi ya wazazi na walezi
kushindwa kuwanunulia mabinti zao nguo
zandani wakidai hawana fedha.

“Kwa upande wangu ninawajibika kum-
nunulia nguo cha ndani binti yangu lakini
si kwa kiwango kinachotakiwa kutokana na
umaskini nilionao,” anasema.

Anabainisha kwamba anatambua
umuhimu wa mtoto wa kike kununuliwa
mabhitaji yake lakini changamoto ni hali
ya kipato hasa kwao wanaoishi maeneo ya

cha Nzongwe Mandaji.

Anasema ni jukumu lake kama mama
kumnunulia nguo za ndani mtoto wake,
ila tu ukata wa fedha unaosababishwa
na hali ya maisha umekuwa kikwazo cha
kutimiza jukumu hilo licha ya kutamani
kufanya hivyo.

KAMPENI YA ULINZI WA MTOTO

Kwenye siku ya Maadhimisho ya
Wanawake Duniani, Mtandao wa Jinsia
Tanzania (TGNP), uliadhimisha siku hiyo
kwa kutoa Elimu na kuzindua Kampeni
ya Ulinzi wa Mtoto dhidi ya Ukatili wa
kingono kwenye shule za Sekondari
wilayani Mbeya.

Sababu ya kuzindua kampeni hiyo ni
kuongezeka kwa matukio ya ukatili wa
kingono dhidi ya watoto, ambapo katika
ripoti iliyotolewa Juni 2018 na Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) inao-
nyesha kuwa wastani wa watoto 394 wali-
bakwa kila mwezi katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Akizungumzia kampeni hiyo,
Mkurugenzi wa TGNP, Lilian Liundi,
anasema ripoti hiyo inaonyesha
kuwa vitendo vya ulawiti kwa watoto
vimeongezeka kutoka matukio 12 kwa
kipindi cha Mwezi Januari hadi Juni 2017
hadi matukio 533 mwaka 2018 katika
kipindi hicho.

Na mikoa inayoongoza kwa matukio
hayo ni Dar es Salam na Iringa.

Lilian anasema kampeni hiyo
inachangia jitihada za Serikali kutokomeza
aina zote za ukatili dhidi ya watoto kupitia
Mpango wa Taifa wa Kutokomeza vitendo
hivyo kwa Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA), kwa asilimia 50 ifikapo 2022.

Anasema jukumu la TGNP ni kuende-
lea kutoa elimu kwa jamii juu ya athari
za ukatili wa kingono kwa watoto na
umuhimu wa kuwalinda, kutathmini na
kuibua mijadala katika jamii juu ya hali
halisi ya vitendo hivyo.

“Kampeni hii imelenga kuwafikia watu
wote kulingana na mazingira yao... jamii
bado inawajibu wa kuwalinda watoto
dhidi ya vitendo vyote vya ukatili wa kijin-
sia... hii ni kwa mujibu wa sheria ya mtoto
Namba 21 ya mwaka 2009 na mpango
kazi wa taifa wa kutokomeza ukatili dhidi
ya watoto na wanawake,” anasema Lilian.

Anabainisha kuwa TGNP inaamini
kila mtu atatimiza wajibu wake vizuri wa
kumlinda mtoto na kwamba wanaitaka
jamii kuchukua hatua za kumlinda mtoto
popote alipo.

VITUO TAARIFA NA MAARIFA

Mwenyekiti wa Vituo vya Taarifa na
Maarifa wilayani Mbeya, Flora Mlowezi,
anasema vituo hivyo ambavyo vime-
jengewa uwezo na TGNP vimekuwa
chachu kubwa ya kuleta mabadiliko katika
Jjamii.

Anasema miongoni mwa mabadiliko
wanayoendelea kuyafanya ni vita dhidi ya
ukatili wa kingono kwa watoto hususani
wa kike.

“Tumeamua kuanzisha kampeni hii ili
kumlinda mtoto wa kike dhidi ya

vitendo vya ukatili\' anasema na
kuongeza:

“Tuna imani itasaidia kuibua na kuri-
poti masuala hayo pindi yanapotokea na
lengo letu ni kuhakikisha jamii inaguswa
na tatizo la ukatili wa kingono dhidi ya
watoto wakiwa ndani na nje ya shule.”

JIELIMISHE

Watu wengi hutumia huduma za intaneti kama anavyoonekana raia huyu. PICHA: MTANDAO
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K3 Na Intanet

B Si Facebook, Twitter wala WhatsApp

| jambo linalozidi kuwa la kawaida katika
baadhi ya mataifa ya Afrika, ambako seri-
kali zimezima mara kwa mara intaneti au
kuzuia mitandao ya kijamii.

Mwaka mmoja umepita tangu Chad ilipobana
mitandao maarufu ya kijamii na miezi kadhaa
baada ya mawasiliano ya intaneti kufungwa katika
miji muhimu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC) baada ya uchaguzi mkuu.

Sudan ilibana nafasi ya raia kuingia katika
mitandao wakati wa maandamano dhidi ya serikali
kama ilivyokuwa nchini Zimbabwe.

Wanaharakati wa dijitali wanasema hilo ni
kubana taarifa, lakini serikali zinadai inasaidia
kuimarisha usalama. Basi serikali inafanikiwa vipi
kufunga au kubana mitandao?

Serikali inaweza kubana matumizi ya intaneti
kwa kuagiza kampuni zinazotoa huduma za inta-
neti (ISPs) kudhibiti au kubana uwezo wa wateja
kuingia katika mitandao. Mara nyingi huwa kuna
kizuizi kinachowekwa kwa wateja kutofika katika
mitandao ya kijamii inayotumika sana.

Kama hatua kali zaidi, serikali inaweza kuagiza
kufungwa kabisa huduma nzima ya intaneti.

Mnamo mwaka 2018, kulikuwa na visa 21
ambapo intaneti ilifungwa kwa kiwango fulani au
kabisa, ikilinganishwa na visa 13 mnamo mwaka
2017 na visa 4 mwaka 2016, kwa mujibu wa kundi
la uangalizi la kujitegemea Access Now.

Ivory Coast, DRC, Chad, Cameroon, Sudan, Ethio-
pia, Mali, Nigeria na Sierra Leone zilibana intaneti
mwaka jana. Ni mtindo unaodhihirika duniani kote.
Mnamo 2018, kulikuwa na visa 188 vya intaneti
kubanwa ikilinganishwa na 108 mwaka 2017 na
75 mwaka 2016.

Katika kila nchi, ni uamuzi wa kampuni zina-
zotoa huduma hiyo ya intaneti kutekeleza maagizo
va serikali kubana intaneti.

Mfumo mmoja unaotumika unafahamika kama
URL-based blocking. Huu ni mfumo unaohusisha
kuweka kizuizi kinachozuia wateja kuingia katika
mitandao iliyopigwa marufuku. Mteja anayejaribu
kuingia katika mitandao hiyo hupata ujumbe “serv-
er not found” au mtandao haupatikani, umezuiwa
na msimamizi wa mtandao.

Mfumo mwingine unafahamika kama ‘throttling’.

Mbinu hii huzuia kwa kiwango kikubwa idadi
ya wateja wanaotembelea mtandao maalum, na
kutoa hisia kwamba kasi ya huduma ni ndogo na
kuwafanya wateja waelekee kwingine.

Hili ni la afueni, kwasababu ni vigumu kutambua

iwapo mitandao inazuia wazi au ni kutokana na
upungufu wa miundombinu duni.

Kama hatua ya mwisho, kampuni za mawasiliano
zinaweza kutakiwa kufunga kabisa huduma kwa
ujumla na kuzuia wateja kupokea data yoyote.

JE KAMPUNI ZINAWEZA KUSEMA ‘HAPANA?

Uwezo wa serikali kubana intaneti unategemea
uwezo wao kudhibiti kampuni za mawasiliano
nchini. Kampuni za kutoa huduma ya mawasiliano
zinapewa vibali na serikali, jambo linalomaanisha
kwamba huenda wakatozwa faini au wakapoteza
mikataba.

Huenda wateja wakawa na haki ya kukata rufaa
mahakamani, lakini kiuhalisi ni aghalabu kuona hilo
likifanyika. Mapema mwaka huu Mahakama nchini
Zimbabwe, iliamua kurudishwa huduma ya intaneti
baada ya serikali kuagiza ibanwe.

Kwa upande wake serikali ya Zimbabwe imei-
dhinisha sheria mpya zinazoipa udhibiti mkubwa
katika matumizi ya intaneti.

Waziri wa Habari Zimbabwe, Monica Mutsvang-
wa anasema hili “litahakikisha kwamba intaneti na
teknolojia zinazohusika zinatumika kwa manufaa
ya jamii, na sio kukiuka usalama wa kitaifa.”

Lakini kuna mifano pia ambapo serikali zina-
zotaka kufunga intaneti zinakuwa na urahisi wa
kulitekeleza hilo.

“Kuna mataifa kama Ethiopia ambapo sekta ya
mawasiliano ya simu bado iko chini ya serikali,”
anasema Dawit Bekele, Mkurugenzi wa Ofisi za
Afrika za Jamii ya Intaneti.

“Kama intaneti imefungwa kabisa kuna namna
ambazo wateja wanaweza kutumia kuepuka vizuizi
vilivyopo na kuingia katika mitandao,” anaongeza.

Mbinu inayofahamika sana ni ya kutumia
mitandao inayoruhusu kuruka vizuizi (VPNS).

Mitandao hii huwa kama njia, inayofanya kuwa
vigumu kwa kampuni ya kutoa huduma za intaneti
kuweka vizuizi kwa mitandao iliyopigwa marufuku.
Serikali zinaweza pia kuzuia VPNs, lakini si sana
kushuhudiwa kufanya hivyo kwasababu hutatiza
shughuli za wanadiplomasia na kampuni kubwa
zinazotegemea intaneti kwa shughuli zao.

Baadhi ya mataifa yametaja sababu ya kusam-
baa kwa ‘habari za uongo' katika mitandao kama
sababu ya kuidhinisha vikwazo hivyo.

Lakini wachambuzi na viongozi wa upinzani wa-
nataja hii kuwa sababu ya kukandamiza makundi
yanayozikosoa serikali, ambayo hutumia mitanda
kama Facebook na WhatsApp kujipanga. BBC
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RIPOTI

Utekelezwaji adhabu ya

IPOTI ya kila mwaka

va Shirika la Kimataifa
la Kutetea Haki za Bin-
damu la (Amnesty In-
ternational-Al), inaonyesha kuwa
hukumu za kifo zilizotekelezwa
zimepungua.

Chiara Sangiorgio, ni wakili
anayepinga adhabu ya kifo ka-
tika shirika la Amnesty Interna-
tional na anasema kuwa kulikuwa
na matukio machache sana ya
kutekelezwa hukumu za kifo ka-
tika nchi kama vile Iran, Pakistan
na Irag mwaka uliopita, ikilingan-
ishwa na miaka ya nyuma.

Mafanikio hayo hata hivyo ya-
metiwa doa na tamko la karibuni
la Sultan Hassanal Bolkianah,
kuwa watu wanaopatikana na
hatia ya kufanya vitendo vya
kishoga au uzinzi nchini Brunei
watahukumiwa kifo kwa kupigwa
mawe.

Desemba mwaka jana, mataifa
121 kati ya 193 wanachama wa
Umoja wa Mataifa (UN), yalipiga
kura ya kusitishwa adhabu ya
kifo.

Ni mataifa 35 pekee yaliyop-
inga muswada huo, huku 32
vakijiepusha kupiga kura.

Hatua hiyo ya kutia moyo
imelifanya shirika la Amnesty
International kutangaza kuwa
adhabu ya kifo inakaribia kuon-
dolewa kabisa duniani.

Mwaka jana, Burkina Faso
ilifuta adhabu ya kifo. Gambia
imetangaza sheria ya kuzuia
utekelezwaji wa hukumu ya kifo
na inatafakari kuondoa kabisa
adhabu ya kifo.

Serikali mpya ya Malaysia im-
esitisha utekelezwaji wa adhabu
va kifo, japo bila kuthibitisha
hatua hiyo.

Jimbo la Washington nchini

L

Marekani, limepitisha uamuzi
kuwa adhabu ya kifo ni kinyume
cha katiba.

Al iligundua kuwa Iran iliwan-
yonga watu 253 katika mwaka
wa 2018, ikiwa ni zaidi ya nusu
va idadi ya mwaka wa 2017.

Sababu kuu, kwa mujibu wa
shirika hilo, ni kuwa sheria
iliyofanyiwa marekebisho ya
Iran kuhusu dawa za kulevya, ku-

kifo wapungu

. I

TN,

maanisha kuwa watu sasa lazima
wapatikane na dawa nyingi za
kulevya ili kuhukumiwa adhabu
va kifo.

Nchini Pakistan watu 14
waliamriwa kunyongwa, ukil-
inganisha na watu 250 walio-
nyongwa mwaka wa 2017.

Al kwa mara nyingine in-
aiorodhesha China kuwa nchi
inayotekeleza idadi kubwa ya

a dunianl

hukumu ya kifo duniani.

Shirika hilo linakadiria kuwa
China huwanyonga maelfu ya
watu kila mwaka.

Idadi kamili hata hivyo haipa-
tikani kwa urahisi kwa sababu
China inayafanya matukio hayo
Kisiri.

Mwaka jana, Saudi Arabia
ilitangaza kuwanyonga watu
149, wengine wao kwa kukatwa
vichwa hadharani.

Taifa hilo la kifalme linasema
linachapisha takwimu hizi ili
kuwazuia watu wanaopanga
kufanya uhalifu.

Wakati huo huo, Misri iliwan-
yonga watu 43 mwaka wa 2018
na kuwahukumu kifo watu 717,
wengi wao kwa makosa ya-
nayohusiana na machafuko ya
kuchochewa kisiasa na ugaidi.

Kwa mujibu wa serikali ya
Vietnam, watu 85 walinyongwa
mwaka jana nchini humo.

Na Japan na Singapore
zikawanyonga watu 15 na 13,
ikiwa ni idadi kubwa kuliko
miaka ya nyuma.

Kulikuwa na nchi nne tu kutoka
Kusini mwa jangwa la Sahara
ambazo zilitekeleza hukumu ya
kifo mwaka jana.

Somalia, Sudan Kusini, Sudan
na Botswana. Nchi 17 za kiafrika
zimeondoa aina hiyo ya adhabu.

DW

JE, WAJUA?

Tembe za uzazi wa mpango kwa
wanaume zapita jaribio la awali

MBE ya kupanga uzazi ya
wanaume imepita majaribio
ya awali kwa matumizi ya bi-
nadamu, wataalamu katika

mkutano mkuu wa afya wameari-
fiwa.

Tembe hiyo ya kutumiwa
mara moja kwa siku, ina homoni
zilizoundwa kusitisha uwepo wa
manii au shahawa.

Inaongeza njia za ziada za kupanga
uzazi kwa wanaume, mbali na
matumizi ya kondomu na upasuaji
wa mirija ya uzazi, mbinu za pekee
zinazotumika sasa kwa wanaume.

Hata hivyo madaktari katika konga-
mano lamwaka la Endocrine Society
wameelezwa kwamba huenda ika-
chukua mwongo mmoja kabla ya
dawa hizo kuwa madukani.

SINTOFAHAMU

Kwa nini tembe ya wanaume
inaonekana kuwa ngumu kuidhin-
ishwa wakati tembe ya kupanga
uzazi kwa wanawake ilizinduliwa
Uingereza miaka 50 iliyopita?

Jibu linalotolewa na baadhi ya
watu wanasema kwamba hakujawa
na azma ya kijamii na kibiashara
kushinikiza uzinduzi wake.

Hata hivyo, matokeo ya utafiti wa
maoni yanaashiria wanaume wengi
wangependa kuitumia iwapo inge-
patikana.

Mjadala ni iwapo wanawake wata-
waamini wanaume kumeza tembe

Daktari akitoa ufafanuzi juu ya uzazi wa mpango kwa wanaume. PICHA:
MTANDAO

hizo kama inavyostahili.

Kibaiolojia, changamoto ya kuunda
tembe ya homoni kwa wanaume ni
katika kuhakikisha kwamba haiathiri
hamu ya tendo la ndoa au kupunguza
uwezo wa mwanamume kushiriki
tendo hilo.

UWEPO WA MANII

Kwa wanaume walio na uwezo
wa kuzalisha, seli mpya za manii
zinaundwa katika sehemu nyeti za
wanaume kutokana na homoni.

Hivyo kuzuia kwa muda hali hii bila
ya kupunguza viwango vya homoni
kwa kiwango stahili kiasi cha kuone-

kana madhara yake ni muhimu.

Lakini tembe hii ya wanaume, inay-
ofanyiwa majaribio na watafiti kutoka
taasisi ya LA BioMed na Chuo Kikuu
cha Washington, inatarajiwa kufikia
lengo hilo, watafiti wanasema.

Majaribio ya awali ya ‘awamu
ya kwanza’ yaliyofanywa kwa
wanaume 40 yalikuwa na matokeo
mazuri, wataalamu hao waliwaeleza
wajumbe katika mkutano huo uli-
ofanyika New Orleans.

Katika utafiti huo wa siku 28,
wanaume 10 walikunywa mfano wa
tembe hiyo na 30 walikunywa tembe
hiyo ya majaribio ya kupanga uzazi

kwa wanaume, 11-beta-MNTDC.

Na miongoni mwa waliokunywa
dawa ya androgen, viwango vya
homoni inayohitajika kuunda manii
ilipunguwa pakubwa, ikilinganishwa
na waliokunywa mfano wa tembe
hiyo, na walirudi kwenye hali ya
kawaida baada ya kumalizika majar-
ibio.

MATATIZO YA KUSHIRIKI

TENDO LA NDOA

Madhara yake kwa upande mwing-
ine yalikuwa machache na madogo.

wanaume watano waliokunywa
tembe hiyo waliarifu kupungukiwa
na hamu ya kushiriki tendo la ndoa,
huku wengine wawili wakieleza
kukabiliwa na matatizo ya kuweza
kushiriki tendo hilo, lakini shughuli
yenyewe haikupungua.

Hakuna mshiriki aliyeacha kunywa
dawa kutokana na madhara na ilipi-
tia viwango vyote vya usalama wa
matumizi.

Watafiti walioshughulika, Prof
Christina Wang na wenzake, wame-
furahia hatua hiyo lakini wana tahad-
hari kuhusu matokeo yake.

“Matokeo yetu yanaonyesha
kwamba tembe hiyo inayojumui-
sha mifumo miwili ya homoni kwa
pamoja itapunguza utengenezaji wa
manii huku ikilinda uwezo wa kush-
iriki tendo la ndoa,” anasema.

Lakini majaribio makubwa na
ya muda mrefu zaidi yanahitajika

kuangalia iwapo zitafanya kazi kama
dawa za kupanga uzazi zinavyohi-
tajika.

KUBADILIKA TABIA

Wanasayansi wengine wamekuwa
wakishughulika kuunda dawa ya
upangaji uzazi kwa wanaume kupitia
sindano watakayochomwa wanaume
kila baada ya miezi miwili.

Lakini waliachana na mpango
huo na hawakuendelea na awamu
ya pili ya utafiti huo kwa kuangalia
usalama na ufanyaji kazi wa sindano
hiyo baada ya baadhi ya wanaume
waliojitolea kuripoti madhara,
ikiwemo kubadilika tabia au msongo
wa mawazo.

Kwa wanaume ambao hawapendi
kumeza dawa za homoni, watafiti
wamekuwa wakitafuta njia ya kuzuia
mbegu kusafiri na kuzisitisha kutoka
kwenye uume, katika mbinu ya
kudumu, isiyohusisha upasuaji wa
mishipa ya uzazi kwa wanaume.

SOKO LA UUZAJI DAWA

Prof. Richard Anderson, wa Chuo
Kikuu cha Edinburgh, anaongoza
utafiti huo Uingereza utakaofanya
majaribio ya matumizi ya mafuta ya
kupakwa mwilini mwa mwanamume.

Anasema sekta ya famasia imeji-
vuta kukubali mbinu mpya ya
kupanga uzazi kwa wanaume ambayo
itapokewa vizuri na wanaume
wenyewe na hata wanawake.

“Nadhani sekta hiyo hai-
jashawishika kuhusu wateja katika
soko hilo..imekuwa hadithi ndefu
kwa kweli sehemu ya tatizo ikiwa ni
ukosefu wa uwekezaji,” anasema.

BBC
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SAYANSI

NA MICHAEL ENEZA

Mnyamakale mwingine apatikana Rukwa,

jina lake latolewa Kitaaluma, si Kiswahili

AKATI bado baadhi ya
wahafidhina au wa-
pigadebe katika Baraza
la Kiswahili Tanzania
(BAKITA) wakifurahia kutolewa jina
la Kiswahili kwa aina moja ya ‘dino-
saur’ (wanyama kale wenye maumbile
makubwa wanaosadikiwa kisayansi
kuwa waliteketea zaidi ya miaka milio-
ni 60 iliyopita) kuna ugunduzi mwing-
ine umeripotiwa hivi karibuni.

Ni wa mnyama wa aina ya ‘dinosaur’
wa kundi la wanyama wanaonyonye-
sha (mammals) aliyegunduliwa katika
eneo la Bonde la Ufa mkoa wa Rukwa
na kupewa jina linaloendana na hapo
alipogunduliwa.

Ila mnyambuliko mzima wa jina hilo
unaoainishwa na aina ya ‘dinosaur,’ sifa
zake, alipokutwa.

Wakati baadhi ya wachunguzi wa
habari wakitazamia kauwa mnayamakale
aliyegunduliwa mapema mwaka huu
hapa nchini na kupewa jina la Kiswa-
hili angebadilishiwa jina hilo liendane
na yale ya kisayansi, inaelekea kuwa
wataalamu katika Chuo Kikuu cha Ohio
nchini Marekani, walioshirikiana na
wenzao hapa nchini katika utafiti na
ugunduzi huo, hawana haraka kubadili-
sha jina.

Taarifa au matumizi ya jina lil-
ilowekwa awali hazijabadilika, licha
ya kuwa bado si muda mrefu tangu
ugunduzi huo ufanyike mwezi Februari
mwaka huu na jina kutolewa.

Ni mnyama kale ‘dinosaur’ mwenye
mkia unaofanana na moyo (yaani jinsi
moyo unavyochorwa, si jinsi ulivyo).

Wanyama wote wawili waliogun-
duliwa hivi karibuni wanatoa picha
tofauti kwa upande mmoja na zinazofa-
nana kwa upande mwingine kuhusu
kilichotokea zama hizo katika kusam-
baa kwa wanyama kale, walivyokuwa
wanaishi na kuweka vielelezo zaidi
vya kuharibika kwa mazingira yao na
kupotea.

Ni sehemu ya nadharia ya ‘evolu-
tion’ yaani mabadiliko ya maumbile ya
wanyama na baadaye kutokea watu,
licha ya kuwa dhana hiyo bado inap-
ingwa na wanaopendelea mapokeo ya
dini kuhusu uasili wa binadamu kuwa
hawezi kutokana na wanyama.

Ugunduzi wa Tanzania wa sasa hivi
hauhusiani na ubishi huo, tofauti na ule
wa Olduvai Gorge, mwaka 1959.

Ugunduzi wa Olduvai Gorge uli-
fanywa na wanandoa Richard na Mary
Leakey, watalaamu wa chuo kikuu wal-
iohisi kuwa maeneo ya Bonde la Ufa
yana mabaki muhimu halafu wakaanza
kufukua taratibu eneo lenye viashiria
karibu na mapango yenye michoro kale
ya Kondoa Irangi.

Ugunduzi huo ulichangia kwa kiasi
kikubwa kuinua dhana ya ‘evolution’
(mabadiliko kimaumbile) iliyowekwa
wazi rasmi miaka 100 iliyotangulia, 1859
wakati mtafiti mimea/wayama wa Uin-
gereza Charles Darwin alipotoa kitabu
‘Origin of Species by Natural Selection’
au kwa kifupi ‘The Origin of Species.’

Kuanzia wakati huo sayansi ikaenda

Aina ya ‘dinosaur’ (wanyama kale wenye maumbile makubwa)

Hivyo mny-
amakale
mpya aliye-
gunduliwa
Rukwa
analtwa
Galulath-
erium jen-
kinsi, am-
bako Galula
ni eneo la
miamba
ya mabaki
hayo vali-
popatikana
wakat
therium’
inacnyesha
kundi Ia
wanyam-
akale kwani
therium’
Ni-mnyama.
kwa Kilatini.

njia moja; udhanifu/dini njia nyingine.

Kutokana na hisia kwamba Bonde la
Ufa la Afrika lina hazina ya mtawanyiko
na mazingira ya kuishi kwa wanyam-
akale tofauti, na hata binadamu wa
awali na mabadiliko ya maumbile yao,
sijambo la kushangaza kuwa Tanzania,
yenye eneo la Bonde la Ufa refu kuliko
Kenya au Ethiopia kwa upande mwing-
ine, imekuwa ikifuatiliwa kwa kina na
wataalamu.

Chuo Kikuu cha Ohio nchini Mare-
kani ni moja ya vyuo vyenye idara
kubwa za utafiti wa mambokale,
kuhusu wanyama, binadamu, mimea,
miamba, wadudu, n.k.

Ndiyo waliotoa jina la Kiswahili la
mnyama aliyegunduliwa Februari,
kuwa anaitwa ‘Mnyamawamtuka moy-
owamkia’ ambako Mtuka ndiyo eneo
alipogunduliwa mnyamakale huyo, na
‘mnyama’ ikasimama badala ya ‘dino-
saur” au kielelezo chake.

Kutoa jina kunahusiana na kutoa
picha inayoeleweka kitaaluma, kama
jinsi ukisikia jina la mtu haraka unapata
picha ya mambo kadhaa, ikiwamo
jinsia, utaifa au kabila anakotoka, na
mara nyingine unapata picha haya ya
dhehebu la dini, kwani majina mengine
hayarudiwi kwingine, ila kwa nadra.

Jarida la utafiti la chuo kikuu hicho
lilizungumzia ‘dinosaur mpya anaye-
faa moyo wake mkiani’ katika utafiti
uliokuwa hasa unafuatilia mabadiliko
yataya la chini la aina hizo za wanyama
wa kipindi hicho, hasa katika Bonde la
Ufa na Afrika nzima kwa jumla.

Kuna kundi la wanyama wa Kusini
ya Ikweta waliokuwa wananyonyesha,
wakiitwa kitaalam ‘gondwanatherians,’
yaani wanyama wa dunia ya gondwana
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., kama aliyegunduliwa Rukwa. PICHA: MTANDAO

(therians ni kama earth-erians, wal-
iokuwa duniani wakati wa gondwana).

Dhana ya gondwana ni kuleta ubishi
mkubwa miongoni mwa wanataaluma
na si rahisi kusema kama kuna tamati
halisi au ubishi uliendelea, kwani
ilionekana kuwa kuna miingiliano ya
wazi kijiografia na hata maumbile ya
miamba kwa mabara yaliyo mbali sana,
kwa mfano Brazil Kaskazini Mashariki
na Cameroon.

Mwingilio wa umbo la mabara hayo
unaashiria kuwa yalikuwa pamoja
katika dude kubwa la ‘gondwana’ halafu
yakatengana.

Baadhi wanakataa nadharia hiyo
wakisema kuwa dude (bara moja
kubwa la gondwana) lisingegawanyika
kwani likikatika vipande, hayo mabara
kadhaa yanayoundwa ‘yasingeweza
kwenda popote,” yaani hakuna nafasi
hiyo.

Hata hivyo, suala la msingi hapa
ni uoanishaji wa jina la mnyamakale
na sifa kadhaa za utambulisho wake,
ambako sehemu aliyopatikana ni sifa
mojawapo tu na siyo ya msingi kuliko
zote.

Halafu kuna suala la uhalisia wa
lugha ya kitaaluma kuwa lazima ibaki
na msingi mmoja.

Hivyo vianzio vya lugha hiyo ni Kiyu-
nani (kwani mchunguzi wa kwanza wa
wanyama na mimea, kutoa orodha
ya aina zake na tofauti zao kwa kina)
alikuwa Aristotle, mfikiriaji na mtafiti
wa Uyunani ya kale, takriban miaka 300
kabla ya Kristo.

Ni lugha ambayo pia imeingiliana
na Kilatini (lugha ya Rumi ya kale) na
kusambaa kama chembe kwenye lugha
tofauti barani Ulaya.

Eneo lingine ambalo jina linasaidia
kutambua ingawa si muda wote ni
kipindi alichoishi mnyamakale husika,
ingawa upana wa muda wa uwepo wa
aina hiyo ya wanyama tayari ni kielel-
ezo muhimu cha muda na pia aina ya
miamba ambako mnyamakale alipati-
kana.

Mara nyingi miamba hiyo inakuwa
ndiyo kielelezo cha muda wa huyo mny-
amakale, na pia mgunduzi wa mnyama
huyo anaweza kuingizxwa katika jina
kwa utambulishuo.

Ina maana kuwa mnyamakale
alipoonekana ni chembe mojawapo ya
utambulisho, lakini mara nyingi aliyem-
gundua anaacha alama muhimu zaidi,
kwa mfano mtaalamu aitwaye Jenkins
atakumbukwa zaidi kuliko tarafa ya
Mtuka.

Hivyo mnyamakale mpya aliyegun-
duliwa Rukwa anaitwa Galulatherium
jenkinsi, ambako Galula ni eneo- la
miamba ya mabaki hayo yalipopatikana,
wakati ‘therium’ inaonyesha kundi
la wanyamakale kwani ‘therium’ ni
mnyama kwa Kilatini.

Halafu mgunduzi anaingizwa, ila
jina lake litamkwe kwa mtiririko huo
wa Kiyunani na Kilatini kwa kuongeza
herufi moja tu inayoendana na mtiririko
wa jina lake, kwa mfano jenkinsi.

Ila huyu mtajwa katika ugunduzi huu
siyo aliyegundua bali ni kwa kumbu-
kumbu ya mwanasayansi na mwalimu
wa muda mrefu aliyekwishafariki,
akiacha wataalamu maridhawa alio-
wafundisha, yaani Profesa Farish
Jenkins aliyekuwa Chuo Kikuu cha
Harvard nchini Marekani na anayesifiwa
kwa kuunga mkono kwa dhati utafiti
huko Rukwa.
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WADAU
SABATO
KASIKA

ELIMU ya
uhusiano

_ha jinsia

ni muhimu
Kwa watoto
ili waweze
Kujitambua

na Kujua nini
wanachotakiwa
kukifanya. Je,
muda umefika
sasa lingizwe
katika mitaala
shuleni?

Wadau wanajadili.

FARES KAJIRU (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

NIFAFANUE hili neno jinsia kwamba ni mahusiano ya
kijamii na kiutamaduni yanayozingatia mgawanyo wa
majukumu kwa kuangalia jinsia ya kike na kiume. Jinsia
inachangia kuwapo kwa tofauti kati ya mwanamume na
mwanamke katika mgawanyo wa majukumu Kijamii, Kiu-
chumi, kiutamaduni na kisiasa. Kwa njia hii majukumu,
kazi, matarajio, haki, vikwazo, nafasi, fursa pamoja na
huduma mbalimbali zinatambuliwa kwa kutegemea
jinsia ya mtu.

Labda nigusie uchambuzi wa kijinsia kwamba unahu-
sisha aina na mbinu mbalimbali zinazotumika katika ku-
fuatilia na kuelewa tofauti za kimaisha kati ya wanaume
na wanawake, wavulana na wasichana, na mahusiano
kati yao yanayojumuisha upatikanaji wa fursa na rasili-
mali, majukumu yao, pamoja na changamoto zinazowak-
abili. Ikumbukwe kuwa kuna tabia fulani katika jamii,
ambazo mara nyingi huonekana kama ni hafifu kwa ama
wavulana au wasichana, lakini si kwa kila mmoja.

Kwa maana hiyo elimu ya jinsia ni muhimu na hasa
wakiipata mapema wakiwa wadogo. Yaani wazazi
wachukue nafasi yao na pia elimu hii iingizwe kwenye
mitaala ili watoto wetu wafundishwe shuleni.

Katika dunia ya leo watoto wanajua mambo makubwa
mapema sana, hivyo mzazi usipokuwa makini na pia
elimu hii isipoingizwa kwenye mitaala tunaweza kukuta
wameharibika. Ndani ya jamii yetu wapo wale ambao
hawataki kabisa kusikia watoto wakipata elimu ya jinsia.

Wanadai kwamba kufanya hivyo ni sawa na kuwa-
haribu, lakini niwaambie kuwa kukaa kimya bila kumpa
mtoto elimu hii ni hatari kwa maisha yake ya baadaye.
Wazazi wana wajibu mkubwa wa kuelimisha watoto
wao kutambua jambo hili muhimu.

JUDITH MREMI (MWALIMU MNAZI MMOJA SEKONDARI,
DAR)

ZAMANI wazazi walikuwa wanasubiri hadi watoto
wa0o wavunje ungo au wabalehe ndipo wapewe elimu ya
jinsia, lakini kwa dunia ya leo, ninadhani ipo haja kwa
watoto kupata elimu wakiwa na umri wa kuanzia miaka
saba.

Ninasema hivyo kwa sababu utandawazi umeleta
mambo mengi ambayo watoto wanafahamu vitu vingi
bila wazazi kujua kupitia televisheni na hata simu.

Hivyo kuendelea kusubiri hadi mtoto avunje ungo
au abalehe ndipo apewe elimu hii, hapa mzazi atakuwa
amechelewa sana. Kubalehe au kuvunja ungo ni hatua
muhimu ambayo mtoto anapitia kuelekea kwenye utu
uzima.

Sasa kama atafikia hatua hiyo bila kuwa na elimu ya
mahusiano na jinsia anaweza kujikuta katika mazingira
mabaya hapo baadaye. Wastani wa kubalehe na kuvunja
ungo kwa wasichana ni miaka 9 hadi 12 kwa sasa, in-
gawa miaka ya zamani ilikuwa kuanzia miaka 12-14.

Baada ya kuvunja ungo, binti anakuwa na uwezo wa
kushika mimba, japokuwa uwezekano huongezeka zaidi
kati ya miaka 20-30. Watoto wanatakiwa kufikia umri
huo wakiwa wanajitambua au wanaelewa kila kitu, hivyo
ni wajibu wa wazazi na walezi kuhakikisha watoto wao
wanaanza kupata elimu hii wakiwa na umri wa kuanzia
miaka saba, ambao kwa maoni yangu ninaona ni sahihi
kabisa kwa kizazi hiki cha Sayansi na Teknolojia.

Vilevile sioni tatizo elimu hii kuingizwa kwenye
mitaala kwa ajili ya kupanua uelewa wa wanafunzi
zaidi. Siku hizi tunaweza tukapotoshwa zaidi, tena kwa
makusudi, na vipindi kwenye vyombo vya upashanaji
habari vinavyopuuzia msimamo sahihi upande wa jinsia
na uzazi, ukiwa ni pamoja na usafi wa moyo na hata uhai
wa watoto.

Hivyo ni muhimu kulenga kwenye ukomavu na uadilifu
kwa bidii zote na kwa kujiombea msaada wa neema ya
Mungu.

BATULI MANGALA (MKAZ| WA BAGAMOYO MKOANI
PWANI)

KATIKA jamii yetu kuna aina nyingi za tabia ya udhal-
ilishaji na ni wanawake na watoto ambao mara nyingi
ndio waathirika wakubwa. Hii haina maana kwamba
wavulana hawawezi kudhalilishwa, lakini kwamba wa-
sichana na wanawake wameelekea kuwa na majukumu
hafifu katika jamii, wakati wanaume wamechukua yenye
NgUVU na madaraka zaidi.

Kwa wenzetu walimu kama wanataka kuchunguza se-
hemu hii pamoja na wanafunzi wao darasani, wanatak-
iwa kufanya maandalizi kwa uangalifu sana ili waweze
kuwasaidia wanafunzi kwa vile baadhi ya hoja zinaweza
kuwafanya wasijisikie vizuri na kuwasuta.

Wanaweza pia kujikuta wanatoa hadharani baadhi
va matukio ya udhalilishaji, ni lazima walimu wajiandae
kuwasaidia wanafunzi kwa umakini mkubwa wa namna
va kuzungumza na kwa uchaguzi mkubwa wa maneno
va kusema. Lakini kikubwa zaidi ni kuwapo kwa elimu
inayohusu mambo hayo ya mahusiano na jinsia.

Yaani ikiingizwa kwenye mitaala ya shule itapendeza
zaidi kwani itasaidia kuwafanya wanafunzi kutambua
kwamba udhalilishaji unaweza kuwa wa Kiakili, Kimwili
na kijinsia. Jamii nayo itambue kuwa elimu hiyo pia
inatakiwa kutolewa kuanzia nyumbani.

Watoto waipate maeneo yote. Wakiwa nyumbani
wanaipata na wakiwa shuleni pia wanaipata na hata
wale ambao bado hawajaanza shule, wakilelewa katika
maadili wanaweza kuwa watoto wema ambao wataen-
deleza maadili hayo hata shuleni.

Ni muhimu kutambua kwamba ndani ya jamii kuna
baadhi ya watoto ambao wamedhalilishwa na wazazi
wao, wanafamilia wengine na wengine wengi. Hii yote

inatokana na ukosefu wa elimu ya mahusiano na jinsia.

EZEKIEL NICHOMBE (MWALIMU MKUU S/MCHANG-
ANYIKENI DAR)

ELIMU hii ikiingizwa kwenye mitaala inaweza kuwa
na mchango mkubwa wa kuwasaidia watoto tofauti na
ilivyo sasa.

Kwa sasa ni kwamba wanafunzi wamekuwa wakisaidi-
wa na walimu wa nidhamu kwenye mambo ya elimurika
na ushauri nahasa hasa kwa wale waliopevuka.

Lakini kama itaingizwa kwenye mitaala itafundishwa
kwa upana zaidi ili waweze kuelewa. Kadiri mtoto
anavyozidi kukua anahitaji kujifahamu kijinsia aweze ku-
komaa na hatimaye kuzaa kadiri ya mpango wa Mungu.

Ndiyo sababu ni muhimu kupata elimu ya jinsia
mapema na ikiwezekana kuanzia utoto na kukamilishwa
kabla mtu hajajichagulia jinsi ya kuishi ili aweze kujua
anafanya nini au anaacha nini.

Ingawa ni suala pana la kijamii, lakini kimsingi kama
nilivyosema elimu hii inatakiwa kuingizwa kwenye mi-
taala na pia wazazi wana wajibu mkubwa katika jambo
hili kwani baadhi ya wazazi familia zao huwatendea
wavulana na wasichana namna tofauti. Imeshakuwa
kawaida kufanya hivyo, na wanaona hakuna sababu ya
kubadilika.

Matokeo yake, tabia hii yenye msimamo usiobadilika
imesababisha, hususan wasichana, kuamini kwamba
hivyo ‘ndivyo namna mambo yalivyo' na hakuna
chochote kinachoweza kufanyika hapo. Wavulana pia
wanaikubali hali hii kwa sababu inaelekea kuwanufaisha.

Mwalimu anaweza kuchunguza tofauti hizi pamoja na
wanafunzi wake kwa kufanya kazi katika makundi ya
jinsia moja ili kuwasaidia wazungumze kuhusu tabia na
imani zao.

Kimsingi malezi ya kijinsia na hata elimu ya jinsia ni
sehemu muhimu ya malezi inayolenga kumsaidia mtoto
kukabili vyema hali yake ya kuwa mwanamume au
mwanamke ili jinsia imjenge badala ya kumvuruga.

Wavulana wanaongelea siri zao wasitake wasichana
wazijue, na wasichana wanafanya vilevile kati yao.

DEBORAH MASANGURA (MKAZI WA JIJINI DAR ES
SALAAM)

SERIKALI ikichukua hatua ya aina hiyo ya kuingiza
elimu ya mahusiano na jinsia itakuwa imefanya jambo la
maana, kwani nionavyo ni kwamba elimu hii inatakiwa
kutolewa kwa watoto wote wenye umri wa kuanza shule,
kwa sababu ndiyo miaka ambayo anaanza kujitambua na
kuacha kutembea uchi na hata kutolala kitanda kimoja na
mtu ambaye siyo wa jinsi yake.

Bahati mbaya katika jamii yetu kuna hali ya kutofauti-
ana kabisa kijinsia katika upatikanaji wa elimu, fursa za
kiuchumi na huduma za afya. Kuna upendeleo wa kutoa
elimu kwa wavulana, pamoja na masuala ya mimba za
utotoni, matokeo yake ni kiwango kikubwa cha kua-
chishwa shule kwa wanafunzi wa kike.

Elimu hiyo ikizingatiwa inaweza kusaidia tofauti hata
kwenye ajira hapo baadaye. Nifafanue kwamba watu
wanazaliwa kama wanawake au wanaume, lakini wanaji-
funza kuwa wasichana au wavulana, ambao hukua na
kuwa wanawake au wanaume.

Wakati mwingine katika makuzi hayo wamekuwa
wakifundishwa tabia na mitazamo isiyofaa kuhusu maju-
kumu na shughuli zinazowastahili, na jinsi wasivyotakiwa
kuhusiana na watu wengine.

Tabia hii siyo nzuri kwani wote hawa wanatakiwa kuji-
funza na kuelekezwa kuwa wote ni sawa kwani hali hiyo
ndiyo inayojenga utambulisho wa kijinsia na inayoamua
kuhusu majukumu ya Kijinsia.

Kwa lugha nyingine niseme kuwa sisi wazazi pia tuna
jukumu kubwa la kuhakikisha watoto wetu wanapata
elimu va jinsia mapema hasa wanapofikia umri wa
kujitambua kuliko kusubiri hadi wakutane na mambo
yanayoweza kuwaharibia malengo yao ya baadaye.
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Paroko
awafananisha
wala rushwa
na Pilato

Na Nebart Msokwa, MBEYA

PAROKO wa Parokia ya Simike
Jimbo Kuu Katoliki la Mbeya,
Emmanuel Meza, amewafa-
nanisha viongozi wanaopokea
rushwa na mfalme Pilato ambaye
aliamuru Yesu asulubiwe, huku
akijua hakustahili hukumu hiyo.

Meza alitoa kauli hiyo juzi
wakati akihubiri kwenye misa ya
Dominika ya Matawi iliyofanyika
katika Parokia ya Simike, ambapo
alisema viongozi wanaopokea
ama kutoa rushwa wana tabia ya
voga kama alivyokuwa Mfalme
Pilato.

Alisema Pilato aliamuru Yesu
asulubiwe msalabani ili kulinda
madaraka yake mbele na hivyo
hata watoa rushwa wa sasa hasa
viongozi wanafanya hivyo ili
kulinda madaraka yao.

Paroko Meza alisema katika
miaka ya sasa wapo Viongozi
ambao wanafanana na mfalme
huyo ambapo wamekuwa waki-
tumia gharama kubwa kulinda
madaraka yao na hata wakati
mwingine hujihusisha na vitendo
vya rushwa.

Alisema mwenendo wa vion-
gozi hao ambao umejikita kulinda
maslahi yao umekuwa ukipele-
kea wananchi kukosa haki zao
za Msingi kutoka kwao kwa
kuwa wamekuwa hawawajibiki
ipasavyo katika kutoa haki na
kuzingatia misingi ya kazi zao.

Aidha, alisema hata Mfalme
Pilato ambaye alikuwa amepewa
dhamana ya kuongoza kwa
wakati huo alikuwa anafahamu
kuwa hatendi haki kutokana na
hukumu aliyotoa kwa Yesu, lakini
alilazimika kufanya hivyo kwa
ajili ya kuweka heshima kwenye
nafasi yake.

“Tunaona jinsi huyu Pilato
alivyojaa na woga na ndio maana
aliamuru Yesu asulubiwe kwa
sababu ya shinikizo la watu wal-
jokuwa wamekusanyika, alijua
kabisa kwamba hatendi haki,
lakini alifanya hivyo ili kuwari-
dhisha,” alisema Meza.

Aliwakumbusha watumishi
kufanya kazi zao kwa kuzin-
gatia misingi ya taaluma zao
walizosomea kwa kuhakikisha
wanawajibika ipasavyo ikiwa
ni pamoja na kutoa haki kwa
wananchi na kwamba huo ndio
msingi mkubwa wa uwajibikaji.

Kiongozi huyo wa kiroho
alisema wananchi hususani wan-
yonge wamekuwa wakikosa haki
Zao za msingi na wakati mwing-
ine hulazimika kuzinunua kwa
sababu tu waliopewa dhamana
wamekuwa wanaangalia maslahi
yao na kuwasahau wananchi.

Aliwataka Watanzania kila
mmoja kwa nafasi yake kutafaka-
ri kama kazi anayofanya ni halali
na haina viashiria vya rushwa ili
kuhakikisha taifa linaenda vizuri.

“Tunaona jinsi huyu Pi-
lato alivyojaa na woga na
ndio maana aliamuru Yesu
asulubiwe kwa sababu ya
shinikizo la watu walioku-
wa wamekusanyika, alijua
kabisa kwamba hatendi...
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Wanawake washauriwa
kuchangamkia mikopo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAWAKE mkoani Mbeya wame-
shauriwa kujiunga katika vikundi vya
ujasiriamali, ili waweze kunufaika na
fursa mbalimbali zinazotolewa na serikali
ikiwamo mikopo ya halmashauri inayoto-
kana na asilimia 10 ya mapato ya ndani
yanayotengwa kwa ajili ya kundi hilo.

Ushauri huo ulitolewa na Ofisa Biasha-
ra wa Wilaya ya Mbeya, Elizabeth Iyombe,
alipokuwa anafunga mafunzo ya miezi
mitatu ya ujasiriamali kwa zaidi ya wa-
nawake wajasiriamali 100 wa Jiji la Mbeya
ambao wanazalisha bidhaa mbalimbali.

Mafunzo hayo yalikuwa yanatolewa na
shirika lisilokuwa la kiserikali la Mandela
Washington Fellowship (MWF) kwa kush-
irikiana na ubalozi wa Marekani nchini,
ambapo yalilenga kuwawezesha wa-
nawake hao kuwa na uelewa juu ya njia
za kufanya biashara zao kuwa endelevu.

Iyombe alisema kwa sasa kuna fursa ny-
ingi za wanawake wajasiriamali hasa am-
bao tayari wamejiunga kwenye vikundi
kwa madai kuwa kwa sasa kila anayetaka
kuwasaidia anataka wawe kwenye vikun-
di. Alisema pamoja na kwamba serikali
imetenga asilimia nne ya mapato ya nda-
ni ya halmashauri kwa ajili ya wanawake,

lakini mwamko wa kundi hilo kujitokeza
kukopa fedha hizo ni mdogo kutokana na
kutojiunga na vikundi.

“Hongereni kwenu mliopata fursa ya
kushiriki mafunzo haya naamini mtaku-
wa mabalozi wazuri wa kuhamasisha
wenzenu kujiunga kwenye vikundi, hal-
mashauri zetu zinatenga fedha kwa ajili
yenu, lakini pia wapo wadau wanaojitolea
kuwezesha vikundi,” alisema Iyombe.

Pia aliwataka kutumia vizuri elimu
waliyoipata ili kuinua kipato cha familia
zao na kuwa na uwezo wa kujitegemea
katika maisha yao huku biashara zao zik-
iendelea kustawi. Mratibu wa Mradi huo,
Margret Simalenga, alisema mradi huo
ulikuwa unawalenga zaidi wanawake am-
bao tayari wana biashara zao na kwamba
yalilenga kuwapa mbinu za matumizi sa-
hihi ya fedha za miradi yao.

Alisema miongoni mwa vitu ambavyo
wajasiriamali hao wamefundishwa kwa
siku hizo ilikuwa ni kuwa na madaftari ya
kuandika vitu wanavyonunua na lingine
kwa ajili ya kuandika vitu wanavyouza ili
iwe rahisi kujua faida ya biashara zao.

Alisema walibaini kuwa baadhi ya wa-
nawake wanaanzisha biashara ambazo
zinakuwa sio endelevu kwa sababu wa-
nashindwa kutofautisha fedha za biasha-

ra na fedha za matumizi ya nyumbani.

“Tilibaini kuwa baadhi ya biashara za
wanawake zinakufa kwa sababu hawana
tabia ya kuandika mapato na matumizi na
hivyo wanajikuta wanachukua fedha za
biashara wanazitumia kwenye matumizi
mengine ya nyumbani na hivyo kuingia
hasara,” alisema Simalenga.

Baadhi ya wajasiriamali waliohudhu-
ria mafunzo hayo walisema yatawasaidia
kubadili mwelekeo wa biashara zao kwa
madai kuwa mafunzo hayo yamewasaidia
kuwa na mtazamo tofauti.

Mmoja wa wajasiriamali hao, Amina
Mwambopo ambaye ni mfanyabiasha-
ra wa nguo za mitumba katika Soko la
nyingi wanawake wanashindwa kuen-
delea kwa sababu wanakuwa na tamaa
ya kununua kila kitu. Alisema wakati
mwingine wanajikuta wanatumia fedha
za biashara kwenye matumizi mengine
ikiwamo kununua nguo na vyakula.

Vilevile wajasiriamali hao walishauriwa
kurasimisha biashara zao kwa kuwa na
leseni za Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA) na kwa wale ambao mitaji yao bado
midogo wanatakiwa wawe na vitaambu-
lisho vya wajasiriamali vilivyotolewa na
Rais.

Mkuu wa Kitengo cha Bidhaa wa Tigo Pesa, James Sumari (katikati), akiwapongeza kwa kuwanyanyua mikono juu washindi wa Promo-
sheni ya Mawakala wa Tigo Pesa, iliyokuwa inajulikana kama ‘Cash In Promotion’. Kulia ni Mojelwa Mlinga kutoka Dar es Salaam na Said
Khatibu kutoka Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Vijana watakiwa kuepuka kushawishiwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIJANA nchini wameshauriwa kupima
kila aina ya ushawishi wanaopewa ili wasi-
tumike kuvuruga amani ya taifa na badala
yake wanapaswa kuwa walinzi imara wa
amani itakayochochea maendeleo ya
taifa.

Ushauri huo ulitolea juzi na Askofu wa
Kanisa la Anglican Jimbo la Mbeya, Julius
Lugendo, wakati wa tamasha la uzinduzi
wa kampeni ya kusambaza amani nchini
lililofanyika jijini Mbeya ambapo alisema
amani ndio msingi wa maendeleo.

Tamasha hilo liliwahusisha viongozi
mbalimbali wa dini, viongozi wa mila na
wa vyama mbalimbali vya siasa ambapo
walitakiwa kuachana na tofauti ya itikadi
zao za kisiasa na kueneza amani.

Askofu Lugendo aliwataka vijana kupi-
ma matokeo yanayoweza kutokea kabla

ya kuanza kutekeleza ushauri wanaope-
wa na mtu au kikundi chochote cha watu,
huku akisisitiza kuwa wanatakiwa wawe
chachu ya kueneza amani nchini.

Alisema taifa likiendelea kuwa na ama-
ni kuna uwezekano mkubwa wawekezaji
kushawishika kuwekeza nchini na hivyo
kusaidia vijana kupata ajira ambazo zi-
tawapatia kipato na kuliongezea taifa ki-
pato.

“Vijana wetu hasa wa Mbeya, ukikuta
ushawishi unaopewa ni wa kuvuruga
amani ya mkoa wetu, nchi ama mahali ul-
ipo basi mwambie anayekushawishi kuwa
ushawishi wake hauna faida kwako na
achana naye,” alisema Askofu Lugendo.

Mwandaaji wa tamasha hilo la kusam-
baza amani nchini ambaye pia ni mmiliki
wa Shule za Patrick Mission za jijini Dar es
Salaam na mdau wa maendeleo mkoani
mbeya, Ndele Mwanselela alisema amani

iliyopo nchini inatokana na maono ya
viongozi wa taifa hili tangu awamu ya
kwanza. Aliwataka Watanzania kuwaenzi,
kuwatii na kuheshimu viongozi na serikali
iliyopo madarakani ambayo inaendelea
kufanya kazi ya kuleta maendeleo pamoja
na kuendeleza amani ya taifa iliyoasisiwa
na watangulizi wake.

Mwaselela alisema bila kuwa na viongo-
zi imara na wenye maono mazuri amani
ya nchi haitakuwapo na hivyo akasisitiza
viongozi wote bila kujali itikadi zao za
kisiasa, tofauti za dini zao wala jinsia wa-
shiriki kueneza amani ya taifa.

“Kwa sasa tunafurahia maendeleo ya-
nayoletwa na viongozi wetu, lakini tu-
juwe kuwa wanafanya hivyo kwa sababu
ya amani, endapo amani isingekuwapo
hata haya maendeleo tusingeyapata hata
kidogo, angalieni mataifa yenye migogoro
yalivyo,” alisema Mwaselela.
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Wenye
ulemavu
waomba
mawasiliano
ya alama

Na Peter Mkwavila, DODOMA

KATIBU wa Chama cha Viziwi
Mkoa wa Dodoma (CHAVITA),
Amina Issa, amesema kukose-
kana kwa mawasiliano ya lugha
ya alama kati ya watoa huduma
katika sekta mbalimbali na watu
wenye ulemavu wa kutosikia
kunawafanya wakose haki zao
Za msingi.

Issa alisema hayo alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusiana na umuhimu
wa mawasiliano ya lugha za
alama kwa watumishi kwenye
maeneo wanayotoa huduma za
kijamii ikiwamo kwenye benki,
taasisi za kifedha, hospitali,
mahakamani, polisi na ofisi za
Kiserikali.
alisema changamoto hiyo ya
kukosekana kwa lugha hiyo ya
alama, kwa upande wao inawa-

fanya kuendelea kukosa mahitaji

yao muhimu kwenye sekta hizo

kama wanavyopatiwa watu wen-

gine wasiokuwa na ulemavu.

Alisema kuwa kwenye taasisi
hizo wanashindwa kupata
haki zao za msingi kutokana
na watoa huduma hizo kukosa
elimu ya lugha hiyo ya alama,
hivyo ni wakati sasa kwa seri-
kali kutenga bajeti kwa ajili ya
kuwaelimisha watumishi hao.

“Tunaiomba serikali kutenga
bajeti kwa ajili ya watumi-
shi wao ili waweze kujifunza
lugha ya alama, ambayo ita-
kayowawezesha kuwa na
mawasiliano na sisi pindi
tunapohitaji kupatiwa mahi-
taji mbalimbali kwenye taasisi
husika zikiwamo za kibenki,
hospitali, mahakamani, polisi na
katika majengo ya serikalini,”
alisema.

Katibu huyo alisema kuwa
pamoja na changamoto hiyo pia
kwa upande wao wanakabiliwa
na tatizo la kutopatiwa taarifa
kwa wakati zinazohusu ushiriki
wa kwenye jamii, suala ambalo
[imekuwa likisababisha kukosa
haki zao za kimsingi.

Aidha, amewataka vijana wa
chama hicho cha viziwi Mkoa
wa Dodoma kuunda vikundi ili
waweze kukopeshwa na taasisi
za kifedha zitakazowawezesha
kujiinua kimapato zaidi badala
yva kutegemea ufadhili ambao
hauna uhakika kwa asilimia
kubwa.

Aliongeza kuwa wakiungana
kwa pamoja itakuwa rahisi kwa
upande wao kuibua miradi am-
bayo itakayoweza kuondokana
na dhana ya utegemezi kwa
watu na wafadhili, ambapo kwa
asilimia nyingi umekuwa ukitu-
fanya kuwa masikini kila wakati.

Alisema kuwa hivi sasa serika-
[i imetoa fursa nyingi za kujiajiri
wenyewe ikiwamo na vitambul-
isho ambavyo vitakavyotufanya
kufanya shughuli mbalimbali za
kujipatia kipato bila kubuguziwa
pale tutakapokuwa na vikundi
hivyo vya ujasiriamali.

HABARI DODOMA

Askofu atoa angalizo
utoaji elimu bora

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Wadventista
Wasabato Jimbo Kuu la Kusini mwa Tan-
zania, Mark Malekana, ameyataka ma-
shirika ya dini, watu binafsi pamoja na
taasisi mbalimbali ambazo zimekuwa
zikianzisha shule kuzingatia ubora ili ku-
weza kuinua elimu nchini.

Aliyasema hayo juzi, wakati wa uzin-
duzi wa shule binafsi ya awali na msingi
ya Ellen White iliyopo Nzuguni nje kidogo
vya Jiji la Dodoma.

Alisema watu ambao wamekuwa waki-
anzisha huduma za shule nchini wanatak-
iwa kuzingatia ubora ili kuweza kukuza
viwango vya elimu nchini.

Aidha, alisema watu wengi ambao wa-
naanzisha utoaji wa elimu katika taasisi
za dini, watu binafsi pamoja na taasisi
binafsi wanatakiwa kubadilika katika mi-

tazamo yao ili wanapotoa huduma hiyo
iwe katika ubora wa hali ya juu.

“Nitoe wito kwa wote wanaotaka kuan-
zisha shule kuacha kufanya vitu vya ovyo
ovyo eti tu kwasababu ni mashirika ya
dini, lazima tuzingatie ubora katika uan-
zishwaji wa shule zetu ili elimu inayotole-
wa iwe bora, hivi sasa Watanzania siyo
watu wa vitu vya ovyo ovyo tena,” alisema
Askofu Malekana.

Aidh, alimpongeza mkurugenzi wa
shule hiyo kwa kuunga juhudi za serikali
katika kuboresha elimu na kupambana
na adui ujinga ikiwa ni sehemu ya wale
maadui watatu.

“Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere alitu-
eleza kuwa maadui wa taifa letu ni watatu
ambao ni umaskini, ujinga na maradhi,
lakini adui ambaye ni mama yao ni ujinga
kama tukipata elimu bora basi haya yote
ikiwamo umaskini hatutakuwa nao tena,”

alisema.

Alisema kutokana na rasilimali zilizopo
nchini Tanzania haikutakiwa kuwa mas-
kini kama ilivyo, lakini sababu kubwa
iliochangia ni ukosefu wa elimu iliyo bora
kwa Watanzania.

“Kama tutakuwa na elimu iliyobora
basi rasilimali tulizonazo tungeweza kuzi-
tumia ipasavyo ili kuweza kuondokana na
umaskini tulionao hivi sasa,” alisema.

Naye Meneja wa shule hiyo, Phien
Maiko, alisema kuwa lengo la shule hiyo
ni kuleta ushindani katika ngazi ya mkoa
na hadi kitaifa katika kipindi cha miaka
miwili ijayo.

“Tumeanzisha shule hii kutokana na
mahitaji makubwa yalipo hivi sasa katika
Jiji 1a Dodoma kufuatia kuongezeka kwa
watu baada ya serikali kuhamia hapa Do-
doma,” alisema Maiko.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Waadventista wa Sabato, Jimbo Kuu la Kusini mwa Tanzania, Mch. Mark Malekana (kushoto), akikata utepe

kuzindua Shule ya Awali na Msingi ya Ellen White, iliyopo Nzunguni, j

ijini Dodoma jana. PICHA: PAUL MABEJA

Rais Magufuli amwagiwa sifa kufungua mji

Na Renatha Msungu, DODOMA

MBUNGE wa Vijana, Mariam Ditopile,
ameibuka na kumpongeza Rais Magufuli
kutokana na kufungua ujenzi wa mji wa ki-
serikali ambao umesaidia kutoa ajira kwa
vijana.

Pongezi hizo zimetolewa na mbunge
huyo katika mkutano wa hadhara uli-
ofanyika katika mji wa Kibaigwa wilayani
Kongwa mkoani Dodoma.

Mariam alisema vijana wana kila sababu
ya kumpongeza Rais kutokana na kufun-
gua mji huo, pili kuwapatia vijana wote
ajira watakaoshiriki katika kazi hiyo ya
ujenzi.

Alisema vijana wanatakiwa kuishukuru
serikali ya awamu ya tano kwa sababu im-
efanya mambo makubwa.

Alifafanua kuwa Rais Magufuli ame-
fanya mambo makubwa ambayo serikali
nyingine zilizopita hazikuweza kuyatenda.

“Wana Dodoma tunampongeza Magu-
fuli, kwa stahili hii lazima tumpigie kura,”
alisema Mariam. Alisema yeye mbunge wa
vijana Tanzania basi atawashawishi vijana
wenziwe kuhakikisha wanaiga maendeleo
yanayofanywa na Rais Magufuli.

Aliongeza kuwa hivi sasa wanajivunia
kile kilichofanywa na Rais Magufuli na ku-
wataka vijana kutobweteka na badala yake
wajipange kuonyesha uwezo wao.

Naye Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Do-
doma, Billy Chidabwa, alisema vijana wote
wapo imara mkoani hapa na wanaikubali
serikali ya awamu ya tano kutokana na
utendaji wake.

Chibwada alisema lengo lao ni kuona
maendeleo katika Mkoa wa Dodoma yana-
fanywa kupitia vijana ambao wako tayari
kutoa ushirikiano kwa serikali ya awamu
ya tano. Alisema vijana ni nguvu kazi kwa
hiyo wajenge ushirikiano ili CCM ibaki
kuwa juu katika Mkoa wa Dodoma.

Aliongeza kuwa lengo lao ni kuona wa-
natekeleza Ilani ya CCM kwa utendaji wa
kazi wanazonya kwa ajili ya kuinua maen-
deleo ya Mkoa wa Dodoma.
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ADC sasa yajiweka kando
VvUurugu, kuheshimu sheria

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama cha Alliance
for Democratic Change (ADC), Hamad
Rashid Muhammed, amesema ADC ni
chama kisichopenda shari, ugomvi wala
vurugu na kitahakikisha kinalinda na
kuheshimu sheria za nchi.

Akifungua mkutano mkuu wa chama
hicho huko Bweni nje kidogo ya miji
wa Zanzibar, mwenyekiti huyo alisema
kwa kuwa kipindi cha uchaguzi mkuu
kimekaribia ni busara serikali kuruhusu
kufanyike kwa shughuli za kisiasa kama
mikutano ya hadhara, makongamano
na uhamasishaji wa vyama.

Alisema serikali kuzuia shughuli za
kisiasa kama mikutano ya hadhara ni
kikwazo kwa demokrasia kwa kuwa ni
haki ya kikatiba hivyo ni vyema jambo
hilo likaangaliwa upya.

“Chama kinachoruhusiwa kufanya
mikutano ya kisiasa ni kile chenye
wabunge na madiwani kwa tafsiri
nyepesi ni kwamba ADC imenyimwa
haki ya kufanya mkutano wa hadhara,

eneo hili halijakaa sawa,” alisema Ham-
ad.

Alieleza kuwa serikali lazima itafute
namna ya kudhibiti wanasiasa wakorofi,
lakini si sawa kudhibiti vyama vya siasa
kutofanya shughuli za kisiasa.

Akizungumzia hali ya chakula nchini,
mwenyekiti huyo alisema utafiti waliou-
fanya wamebaini kuwa hali ya chakula
sio nzuri sana kwa mwaka ujao, hivyo
alilomba serikali isiuze chakula katika
ghala la taifa ili kuwa na chakula cha
akiba.

Alisema kutokana na mvua kuchele-
wa kunyesha katika maeneo mengi na
pale inaponyesha huwa ni kubwa kuna
weza kukaharibu mashamba.

Aidha, mwenyekiti huyo aliwataka
wananchi kutumia chakula kwa tahad-
hari kubwa ili wasikubwe na njaa kwa
mwaka huu kwa kuwa hali haijatulia
kama miaka yote iliyopita.

Alieleza kuwa bado kilimo Zanzibar
hakijatumika vizuri katika kuinua mai-
sha ya Mtanzania kutokana na serikali
kutoonyesha nia na mpango madhubuti

wa kumuinua mwananchi kupitia sekta
ya kilimo na kukifanya kilimo kama
kazi ya mateso na kusababisha vijana
kukikimbia.

“Tunaishukuru serikali ya awamu
ya tano itilie mkazo suala la kilimo,
ili kukuza uchumi wetu hasa katika
harakati za kuelekea katika uchumi wa
kati na viwanda,” alisema.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa chama
hicho Queen Cuthbert Sendiga alisema
licha ya ADC kuwa na lengo la kuwapo
madarakani katika Uchaguzi Mkuu wa
2020, lakini watahakikisha wanawake
wanashiriki ipasavyo katika kuwania
nafasi za uongozi katika uchaguzi huo.

Alieleza anajiandaa kugombea nafasi
ya urais kupitia chama hicho ili kuweza
kuwapa fursa wanawake waweze ku-
fikia malengo yao ya kujikwamua na
umaskini.

Chama hicho kimefanya uchaguzi wa
viongozi ambapo kimemchagua tena
Hamad Rashid Muhammed kuwa mwe-
nyekiti wa chama hicho.

Mkuu wa Bidhaa wa Vodacom, Linda Riwa (wapili kulia) na Devota Kijogoo (kulia), wakifurahia uzinduzi wa duka la Vodacom Masaki,
jana. Kampuni hiyo inaendelea kutanua upatikanaji wa huduma zake ili kuhakikisha wateja wake wanapata huduma bora. PICHA: VODA-

COM

Baraza la
Maulamaa
lapewa
kibarua
kutoa elimu

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MUFTI Mkuu wa Zanzibar,
Sheikh Saleh Omar Kaabi,
amelitaka Baraza la Maulamaa
kuwaelimisha waumini wa dini
va kiislamu kuvumiliana katika
tofauti zao na kuipatia ufumbuzi
migogoro va Kidini ili amani na
utulivu iendelee kutawala nchini.

Aliyasema hayo katika kikao
cha tatu cha baraza la tano la
Maulamaa Zanzibar.

Aliwataka Maulamaa hao kuwa
na hofu ya Mungu kwa vile wana-
beba dhima ya wanaowaongoza.
“Macho na imani za waumini wa
dini ya kiislamu yanawataza-
meni nyie, hivyo msiridhike na
elimu mliyonayo na ndio maana
tunaambiwa tutafute elimu ili
mtakapotowa hukumu ziwe
zinazoendana na misingi ya dini
yetu,” alisema.

Aidha, aliwataka Maulamaa hao
kuhakikisha maeneo wanayoyasi-
mamia yako salama ikiwamo
kuwaelewesha maimamu namna
va kuepuka mizozo inayojitokeza
ndani ya nyumba za ibada. “Pia ni
lazima kuwatahadharisha wageni
wanaokuja kwa ajili ya kuja kutoa
elimu ya dini (daawa), kufuata
sheria za nchi na sio kufarakani-
sha waumini kutokana na madhe-
hebu,” alisema.

Alieleza kuwa hivi karibuni
kumezuka tabia kwa baadhi
ya kikundi cha watu kukashifu
viongozi wa dini, masheikh na
maulamaa, ambapo wengine
wanaokashifiwa wameshafariki
dunia jambo ambalo si la kupen-
deza. Baraza la Maulamaa kwa
kauli moja limewaagiza wal-
imu wa madrasa zote Zanzibar
kutowapeleka katika sherehe na
shughuli za Maulid watoto walio
chini ya umri wa miaka 18 wakati
wa Usiku.

Watakiwa kuongeza ushirikiano kutimiza wajibu

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WANACHAMA wa Jumuiya ya Serikali
za Mitaa Zanzibar (J-SMZ) wametakiwa
kuongeza ushirikiano ili kutimiza wajibu
wao na kuongeza kasi ya maendeleo ya
jamii.

Wito huo umetolewa jana na Mkuu wa
Mkoa wa Mjini Magharib, Ayoub Moham-
med Mahmoud, alipokuwa akifungua
mkutano mkuu wa tatu wa jumuiya hiyo
inayoundwa na Halmashauri za Wilaya,
Mabaraza ya Miji na Manispaa za Zanzibar
uliofanyika katika ukumbi wa manispaa
ya Magharibi ‘B’, Unguja.

Alisema iwapo watazingatia lengo la
kuanzishwa kwa jumuiya hiyo kuna na-
fasi kubwa ya kuongeza ufanisi katika
utekelezaji wa majukumu yao na kuka-
biliana kikamilifu na changamoto zina-

zowakabili.

Aliwaomba wajumbe wa mkutano huo
ambao ni wakurugenzi, wenyeviti na ma-
meya kuwa Zanzibar ina nafasi kubwa ya
kuchochea kasi ya maendeleo ya jamii
kupitia jumuiya hiyo kwa kuwa ni daraja
litakalounganisha serikali kuu na serikali
za mitaa nje ya mfumo wa kawaida wa ki-
serikali.

“Iwapo mtakipa umuhimu chombo hiki
kwa kuwajibika kikamilifu kama katiba
yenu inavyoelekeza, kitasaidia kupatika-
na kwa fursa mbalimbali za kustawisha
maendeleo ya maeneo yenu na jamii kwa
ujumla,” alisema Ayoub.

Alisema Serikali ya Zanzibar itaendelea
kuzipa umuhimu asasi zisizo za kiserikali
(NGO), kwa kuwa zina mchango mkubwa
katika maendeleo na kutatua changamo-
to zinazojitokeza katika jamii.

Aidha, aliwataka watendaji wa jumuiya
hiyo kuandaa ratiba ya utekelezaji wa ma-
jukumu yao kwa lengo la kuwawezesha
wanachama kutekeleza wajibu wao kika-
milifu likiwamo suala la kulipa ada kwa
wakati.

“Mkizingatia wajibu huu (wa kulipa ada
ya uanachama) mtaweza kukutana kwa
wakati na kutatua baadhi ya changamoto
zinazoikabili jumuiya, lakini pia taasisi
zenu pamoja na kufungua fursa za maen-
deleo na kujiendeleza,” alisema mkuu
huyo wa mkoa.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo,
Khatib Abrahman Khatib, alieleza kwam-
ba kuanzishwa kwa jumuiya hiyo ku-
naenda sambamba na dhana ya ugatuzi
wa madaraka kutoka Serikali Kuu kwenda
serikali za mitaa na kutatua baadhi ya
changamoto zinazowakabili katika mae-

neo yao ya kazi.

Abrahman ambaye pia ni Mstahiki
Meya wa Manispaa ya Mjini, alimuomba
Mkuu wa Mkoa kuisaidia jumuiya hiyo ku-
pata utambulisho katika ngazi ya serikali
kuu ili iweze kuanzisha miradi ya pamoja
baina ya halmashauri au manispaa moja
na nyingine.

“Tukiweza kufanya hivyo kutasaidia
kuimarisha nguvu za serikali za mitaa
sambamba na kuwa na uwezo wa ku-
jlunga na taasisi nyengine za kitaifa na
kimataifa ambapo kuna fursa nyingi za
maendeleo,” alieleza Khatib.

Kwa upande wake mwakilishi wa Mku-
rugenzi Mkuu wa mradi wa Engine kutoka
makao makuu Dar es Salam, William Mje-
ma, alieleza kuwa shirika hilo litaendelea
kushirikiana na serikali za mitaa ili kufiki-
sha maendeleo kwa jamii.
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CAPITAL
TELEVISION

Mon 15 April
06:00 Al jazera
08:00 CNN International News
09:00 Al Jazeera
10:00 Kumekucha
10:30 Kumekucha Michezo
11:30  Kumekucha Kishindo
12:00 Turning the spotlight rpt:
12:30 Drive it rpt
13:00 Series rpt : Grapes
of justice
13:45 Series rpt: lljimae
14:30 Usafiri wako rpt
15:00 Cookery rpt: Culinary
Delight
15:30 Toyota world of
wildlife rpt
16:00 CNN International
17:00 Eco@Africa rpt
17:30 Meza huru
19:00 The Décor rpt
19:30 Business edition
20:00 Series: Grapes of Justice
20:45 The Monday Agenda
21:30 Capital Prime News
22:00 Kipima Joto
00:00 Al Jazeera

Tues 16 April
06:00 Al Jazeera
08:00 CNN International News
09:00 Al Jazeera
10:00 Kumekucha
10:30 Kumekucha Michezo
11:30  Kumekucha Kishindo
12:00 The Decor rpt
12:30 Mizengwe rpt
12:45 Aibu Yako
13:00 Series rpt: Grapes
of justice
13:45 Series rpt: lljimae
14:15 Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off
Out and About rpt
Capchat rpt
Ripoti Maalum rpt
Meza huru
Innovation
Ripoti Maalum
Series: Grapes of Justice
Series: lljimae
Capital Prime
Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 17 April
Al jazeera
CNN International News
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo

Turning the Spotlight rpt

Culinary delight rpt

Series rpt: Grapes
of Justice
Series rpt: lljimae
Local Pgm: The Monday
Agenda Rpt
15:15 Capchat rpt
16:15 CNN International
17:00 Innovation rpt
17:30 Meza Huru
Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice
Series: llimae
Capital Prime News
Dakika 45:

The Décor

Al Jazeera

18 April

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

13:45
14:30
15:00

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae
Business Edition rpt
Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea

16:00
17:00
17:30
19:00
19,30
20:00
20:45
21:30
22:00
23:00

Dakika 45 rpt

In good shape

Meza Huru

Turning the spotlight
Usafiri wako

Series: Grapes of Justice
Series: lljimae

Capital Prime News
Capchat rpt

Al Jazeera

Frid 19 April

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
14:30
15:00

16:00
16:30
17:30
19:00
19:30
20:00
20:15

20:45
21:30
22:00
00:00

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Innovation rpt

The Decor rpt

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae
Ripoti Maalum rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International

The Monday Agenda rpt
Meza Huru

Drive it

Eco@Africa

Aibu yako

Local Pgm: Business
Edition

Series: lljimae

Capital Prime News
Malumbano ya hoja rpt

Al Jazeera

Sat 20 April

08:00
09:00
09:30
10:00
10:30
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

14:30
17:15
17:45
18:15
19:15
19:30
20:00
21:00
21:30
23:00
01:00

CNN International
Drive It rpt

Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Innovation rpt

Out n"about rpt
Sports Gazette rpt
Usafiri wako rpt
Eco@Africa rpt
Business edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Telenovela rpt: lljimae
Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt
Mizengwe

The Decor

Iron Chef.

Out n” about

Movie: Night of terror
Grapes of Justice rpt

Al Jazeera

Sun 21 April

08:00
09:00
10:00
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

CNN International

In good shape
Capchat rpt

Sports Gazette rpt
Iron chef rpt

Out n about rpt
Bundesligga Kick Off rpt
Ripoti Maalum

Series rpt: Grapes

of Justice

Aibu yako

Drive it rpt

Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt

The Decor rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live

Series rpt: lljimae

Al Jazeera

TRV
I dexirna
MONDAY 15 April
05:30 Uwanja wa Mazoezi

Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base

Jiji Letu

Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Kesho Leo
Afya ya Jamii
Isidingo
Habari
Dakika 45

Telenqvela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

TUESDAY 16 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu

Korean drama rpt: The Great

Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Kipindi maalum

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 17 April
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa

4 I
s

11:00 DADAL (live]
13:30 kali Io Wana
1400 Dakika 1l Ig Maangamzi

1 5:00 FUMGLE A
Té:30 #HASHTAG
17:00: SSELEKT
17:55 Kurasa
18:00 eMewsz
18:30 pusic
19:00 EATY SAA 1
1930 pAdADALA
2100 Mirvano
21:30 Wakllisha

2200 Grace Na Asili Yangu

2230 Bongo Hits:

Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco
Documentary

Kipindi Maalum: Tatu mzuka
Telenovela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 18 April

05:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Elininyo
Habari za saa
Igizo: Elininyo
Usafiri wako
Habari za saa
Al jazeera
ljue Sheria
Habari za saa
Sanaa na wasanii rpt
Kipindi Maalum: TFDA
Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)
Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base
Jiji Letu
Igizo: Riziki
Usafiri wako
Isidingo
Habari
Malumbano ya hoja
Habari
The Base
CNN International

FRIDAY 19 April
05:30 Uwanja wa MaOzoezi
06 HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa

Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: Tanesco
Habari za saa

Miue Zaidi rpt
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eastafrica

05:00 EA Breakfast
DAR ES SALAAM

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 07.30AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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Vikosi vyawasaka
madaktari
waliotekwa

NAIROBI, Kenya

HATIMA ya madaktari wawili, raia
wa Cuba bado haijajulikana baada ya
kutekwa nyara na watu wanaodaiwa
kuwa magaidi wa kundi la wan-
amgambo wa Kiilsamu la Al Shabab,
Kaskazini Mashariki mwa Kenya.

Vikosi vya polisi na jeshi vinaen-
delea na operesheni ya kuwatafuta
madaktari hao. Kwa mujibu wa
vyanzo kadhaa kutoka Jeshi la Polisi
Kenya, huenda madaktari hao wame-
vushwa hadi nchi jirani ya Somalia.

Madaktari hao ni miongoni mwa
kundi la madaktari zaidi ya 100
kutoka Cuba waliowasili nchini Kenya
kwa ombi la serikali, kufanya, kazi
kuziba pengo la uhaba wa madaktari
nchini humo.

Msemaji wa Jeshi la Polisi la Ken-
va, Charles Owino amebaini kwamba
mlinzi wa madaktari hao aliuawa na
watekaji nyara, ambao walitoroka na
gari na kuingia nchini Somalia.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Owino
akihojiwa na vyombo vya habari
alieleza kuwa gari lililokuwa likitumi-
wa na madakatari hao limepatikana
na dereva wake anahojiwa na polisi.

Madaktari hao walitekwa nyara
siku ya ljumaa, Kaskazini Mashariki
mwa Kenya, katika Kaunti ya Mande-
ra, karibu na mpaka wa Somalia. RFI

Wafanyakazi
Msalaba
Mwekundu
watafutwa

DAMESKI, Syria

SHIRIKA la Msalaba Mwekundu
limesema linafuatilia taarifa za
wafanyakazi wake watatu ambao
walitekwa na kundi la Islamic State IS
Nchini Syria miaka mitano iliyopita.

Wafanyakazi wa shirika hilo wali-
otekwa ni Louisa Akavi, Alaa Rajab na
Nabil Bakdounes ambao walitekwa
Oktoba 2013 walipokuwa wakisafiri
jimbo la Idlib kaskazini mwa Syria.

Taarifa za kuaminika zinaeleza
kwamba Louisa Akavi alikuwa hai
hadi mwaka 2018 akiwa mikononi
mwa kundi hilo la IS, huku Alaa Rajab
na Nabil Bakdounes ikiwa haijulikani
kama wapo hai ama la.

Akavi, ambaye ni Rais wa New
Zealand, mwenye umri wa miaka 62
ni mMuuguzi ambaye alifanya kazi kwa
miaka 17 katika maeneo ya kutoa
misaada.

Alaa Rajab na Nabil Bakdounes,
wote wawili ni raia wa Syria walioku-
wa madereva na waliofanya kazi ya
kutoa misaada ya kibinadamu nchini
humo. New Zealand imesema kuwa
kikosi maalumu cha jeshi kimekuwa
Kikijaribu kutafiti ili kujua ni wapi
alipo Akavi.

Hata hivyo, wasiwasi umezidi
kuongezeka iwapo Akavi atapatikana
kufuatia kusambaratika kwa ngome
ya mwisho ya wapiganaji wa IS
mwezi uliopita karibu na mpaka wa
Iraq. BBC

KHARTOUM, Sudan

BARAZA la mpito la kijeshi nchini Su-
dan limewakamata waliokuwa maofisa
wa serikali na kuahidi kutowatawanya
waandamanaji.

Maandamano ya miezi kadhaa
nchini Sudan yalisababisha kujiuzulu
kwa aliyekuwa Rais wa nchi hiyo, Omar
Al-Bashir ambaye alitawala kwa muda
mrefuL.

Lakini licha ya kujiuzulu wa Rais
Bashiri, raia bado wanaendelea kuan-
damana na wamepiga kambi nje ya
makao makuu ya wizara ya ulinzi ka-
tika mji mkuu Khartoum.

Katika mkutano na waandishi habari
siku ya Jumapili, Msemaji wa Jeshi Meja
Jenerali Shams Ad-din Shanto alieleza
kuwa baraza la kijeshi lipo tayari kui-
dhinisha serikali yoyote ya kiraia ita-
kayoidhinishwa na vyama vya upin-
zani.

“Hatutomteua Waziri Mkuu. Watam-
chagua,” alisema Meja Jenerali Shams
akimaanisha upinzani na makundi ya-
nayoandamana.

Alieleza pia jeshi halitowaondoa
waandamanaji kwa lazima lakini
alitoa wito kwa waandamanaji hao
kuruhusu maisha yaendelee kama
kawaida na waache kuweka vizuzi

Baraza la kinyume cha sheria, na kwamba
Kijeshi pia  yshika silaha hakutoruhusiwa.
gg;?’?‘?a;’? Baraza la Kijeshi pia lilitangaza
maamuzi baadhi ya maamuzi yakiwamo,
yakiwamo, Vingozi wapya wa jeshi na polisi,
Vingozi Mkuu mpya wa Kitengo cha ujasusi,
wapya wa Kamati za kupambana na rushwa
jeshina na kuchunguza chama tawala kili-
polisi, Mkuu choondoka.

mpya wa Pia kuondolewa kwa sheria kali
Kitengo ;3 Luzibana vyombo vya habari,
cha ujasusi, |;achiwa kwa maafisa wa polisi na
K:[Taan“:llbzaana jeshi waliozuiwa kwa kuunga mko-
na rushwa no waandamanaji.

na kuchun- Ukaguzi wa wajumbe wa kidiplo-
guza chama masia na hatua ya kutimuliwa kwa
tawala kili-  balozi wa Sudan nchini Marekani na
choondoka. Uswis.

Maandamano ya kupinga kupan-
da gharama ya maisha yalianza De-
semba mwaka jana, lakini punde tu
yakageuka kuwa wito mkubwa wa

'Maofisa wa zamani
‘Sudan matatani

kumpinga Rais Bashir na utawala
wake.

Jeshi nchini humo lilimngoa na
kumzuia kiongozi huyo wa muda
mrefu Sudan baada ya kuhudumu
kwa miaka 30 madarakani.

Aliyeongoza mapinduzi hayo,
Waziri wa Ulinzi, Awad Ibn Auf, ali-
tangaza kwamba jeshi litasimamia
serikali ya mpito kwa kipindi cha
miaka miwili kitakachofuatwa kwa
uchaguzi na akaidhinisha miezi mi-
tatu ya hali ya dharura.

Lakini wandamanji waliapa ku-
salia mitaani hata baada ya hatua
hiyo, wakitaka maguezi na kuidhin-
ishwa kwa serikali ya kiraia mara
moja.

Ibn Auf himself alijiuzuliu ziku
ya pili baada ya jeshi kutoa tamko
kama alivyojiuzulu Mkuu wa Usala-
ma anayeogopwa na wengi Jenerali
Salah Gosh.

Luteni Jenerali Abdel Fattah Ab-
delrahman Burhan baada ya hapo
alitajwa kuwa kiongozi wa baraza la
mpito la kijeshi. BBC
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Waandamanaji nchini Sudan wakipaza sauti mbele ya vikosi vya ulinzi wakati maandamano yakiendelea mjini

Khartoum, Sudan. PICHA: REUTERS

Marekani vashinikiza Maduro aachie ngazi

LONDON, Uingereza

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Marekani,
Mike Pompeo yuko katika ziara ya siku
nne katika mataifa washirika wa Mare-
kani katika Amerika ya kusini ambapo
ujumbe wake zaidi umelenga mgogoro
wa Venezuela.

Pompeo alimuita Maduro dikteta am-
baye amesababisha kuharibika kwa Ven-
ezuela na kuwaathiri vibaya raia wake.

Katika kikao na Rais wa Paraguay,
Mario Abdo Benkitez katika Mji Mkuu wa
Asuncion ambapo walizungumzia suala
la uchumi na mgogoro wa kisiasa nchini
Venuzuela, uimarishaji wa demokrasia na
namna ya kukabiliana na uhalifu nchini
humo, Pompeo alimlaumu Maduro kwa
kuharibika kwa taifa hilo.

Alisema Marekani itashirikiana na Par-
aguay na mataifa mengine kuhakikisha
ustawi na demokrasia inarudishwa Ven-
ezuela.

Pompeo alimtaka Maduro kubadilisha
mbinu zake na kuliachia taifa hilo pamoja
na kumtaka kufungua madaraja na mipa-
ka mara moja kama njia ya kuwajali raia
wake wanaokumbwa na hali mbaya.

“Kuna mpango wa uchaguzi wa haki na
uwazi ndani ya Venezuela na mpango wa
kurudisha ukuaji wa biashara na hali ya
kawaida ya maisha na nafasi za kiuchumi
kwa ustawi wa Venezuela na kabla haya
kufanyika ni lazima uongozi mbaya wa
Maduro ukomeshwe,” alisema Pompeo
na kuongeza:

“Marekani itaendelea kutumia kila njia
ya kisiasa na kiuchumi kuwasaidia watu

wa Venezuela, kwa kutumia vikwazo vya
kiuchumi na kufutilia mbali vibali vya
kusafiri” alisema Pompeo.

Waziri huyo wa Mambo ya Nje wa
Marekani alisema Paraguay ni mojawapo
ya nchi 12 zilizounda kundi la Lima la
kuhakikisha amani inarudi nchini Ven-
ezuela.

Alisema Marekani inamtambua rais wa
nchi hiyo na viongozi wengine wa Lima
katika kuipigania demokrasia kwa Rais
Maduro kuondoka Madarakani.

Pompeo aliweka bayana kwamba Para-
guay ni mshirika wa Marekani katika jiti-
hada za kumtoa Maduro na kumuweka
madarakani kiongozi wa upinzani, Juan
Guido ambaye alijitangaza mwenyewe
kuwa rais wa mpito na kuungwa mkono
na mataifa mbali mbali. DW
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Wanafunzi wenye ulemavu " Sesms

Wavuvi

wawezeshwa kwa gari - wapigwa

Na George Tarimo, IRINCA na kujenga njia wezeshi kwaajili ya wa- Ofisa Elimu, elimu maalumu katika hal- : m Sa S a U V U V I
nafunzi kuingia na baiskeli zao darasani mashauri hiyo Wesket Mlagulwa, alisema : o
SHULE ya Msingi Kipera ambayo ni maal-  kwa lengo la kuhudhuria masomo. katika kuhakikisha wanafunzi wa shule b o r a n a S h e r I a
umu kwa watoto wenye ulemavu katika Ghezzi alisema kuwa kuna shule nyingi  hiyo wanakuwa na mazingira bora ya :
Halmashauri ya Wilaya ya Iringa, imeka- hazina mazingira rafiki kwa ajili ya watoto  kujifunzia serikali imetoa zaidi ya Sh. : Na Mwandishi Maalum, MAFIA
bidhiwa gari kwa ufadhili wa Shirika lisilo ~ wenye ulemavu na wanaendelea na ujen-  milioni 200 kwa ajili ya huduma mbalim- :
la kiserikali la Ibo kutoka nchini Italiakwa  zi wa njia hizo maalumu, kutoa baiskeliza  bali ikiwamo ujenzi wa mabweni,bwalola : WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga
ajili ya kutoa huduma ya usafiri kwa wa-  walemavu. chakula na matundu ya vyoo. ¢ Mpina, amezindua mafunzo kwa wa-
nafunzi wa shule hiyo. Akizungumza katika hafla hiyo, Mwe- Mlagulwa alisema kuwa awali walikuwa : vuvi yenye lengo la kuzifahamu zana
Akikabidhi msaada huo mwakilishi nyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Ir- na shida ya mabweni, lakini kwa bahati : za uvuvi zinazoruhusiwa kwa mujibu
wa Shirika la Ibo katika Halmashauri ya  inga, Steven Mhapa, aliahidi kuhakikisha —nzuri serikali imetoa Sh. milioni 221 kwa : wa sheria na kutambua fursa zilizopo
Wilaya ya Iringa, Paola Ghezzi, alisema  gari hilo linatumika kwa ajili ya kazi ili-  ajili ya ujenzi wa bwalo, bweni, madarasa : Kkatika sekta hiyo na hatimaye kuleta
pamoja na msaada huo wa gari, shirika  yokusudiwa katika shule hiyo yenye jumla  mawili pamoja na matundu sita ya vyoo, : tija kwa maisha yao na ukuaji wa
hilo pia limetoa mafunzo kwa walimu 60  ya wanafunzi 100. lakini Ibo wamejenga jiko la kisasa. ¢ uchumi wa taifa.

Amesema licha ya Tanzania kuwa
na eneo kubwa la uvuvi, katika Kipindi
cha mwaka 2016/17 Tanzania ilitu-
mia Sh. bilioni 56 na mwaka 2017/18
imefikia Sh. Bilioni 150 kwa ajili ya
kuagiza samaki kutoka nje ya nchi
fursa ambayo ingetumiwa na wavuvi
wa Tanzania kukuza uchumi wao.

Akizindua mafunzo hayo kitaifa
kwa wavuvi katika mwalo wa Kilin-
doni, Mafia mkoani Pwani juzi,
Waziri Mpina alisema kutokana na
wavuvi wengi kukumbwa na changa-
moto nyingi, wizara yake imeanzisha
mafunzo hayo ili kujenga uelewa wa
pamoja na kuondoa kasoro zilizopo.

Mpina alisema pia watafundishwa
juu ya matumizi ya zana bora za
Kisasa za uvuvi, namna ya kuandaa
samaki na kuwahifadhi ili kupunguza
hasara ya mavuno pamoja na fursa
Za masoko, utunzaji wa mazingira ili
kulinda ikolojia na bioanuai zilizopo
majini ili kuwa na uvuvi endelevu.

Pia alisema wavuvi watafundishwa
namna ya kuanzisha vikundi vya
wavuvi ili kurahisisha upatikanaji wa
mikopo, watafundishwa ufugaji wa
samaki kwenye mabwawa na vi-
zimba na biashara zingine mbadala ili
kuongeza kipato na kupunguza nguvu

) N ) ) ) . ya UVUViI.
Meneja Huduma za Jamii wa NBC, Irene Peter (kushoto), akizungumza na wanafunzi wa Chuo cha Uhifadhi Wany- - .
amapori (MWEKA), wanaosoma kwa ufadhili wa benki hiyo, wakati wa mafunzo ya kuwaandaa kufaulu masomo na Aidha kwenye mafunzo hayo wa

ujuzi mwingine wa kimaisha yaliyofanyika mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro hivi karibuni. NA MPIGAPICHA WETU : Vuvi watafundishwa kuzielewa Sheria
¢ za Uvuvi ikiwemo Sheria ya Uvuvi

¢ Namba 22 ya mwaka 2003, Sheria ya

e e e e e :  Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu

Vifaa vya kubaini mionzi R R G

: zake za mwaka 2009 pamoja na She-

] ] : ria ya Bahari Kuu Cap 388 na Kanuni
mizigo ya vyakulaNamanga

: kufahamu kwa kina mambo yanayor-

uhusiwa na yasiyoruhusiwa.

— s i B

Na Novatus Makunga, NAMANGA uhakika wa soko,” alifafanua. Aidha, kwa upande wa mizigo ya viten- Kutokana na mafunzo hayo, alise-
Alisema mbali na vyakula pia hupima ganishi, dawa, chakula na vipodozi in- : ma watafahamu pia suala la urefu
TUME ya Nguvu za Atomiki nchini, im- mizigo yote inayopita Namanga ambapo  ayopitia katika mpaka huo na kukaguliwa : na uzito wa samaki anayeruhusiwa
efunga vifaa vya kisasa vya maabara vina-  kwa siku ushughulikia wastani wa magari ~ imeongezeka baada ya kuanzishwanahu- :  kuvuliwa, vipimo vya nyavu zina-
vyoweza kupima na kubaini mionzi katika ~ 1,200. duma za pamoja katika mpaka huo. ¢ zoruhusiwa na taratibu nyingine kwa
mizigo ya vyakula inayoingizwa au kutoka Alisema kufuatia kuanzishwa kwa Mkaguzi Mfawidhi wa Mamlaka ya : mujibu wa sheria ili kuepuka kuingia
nchini katika mpaka wa Tanzania na Ken- ~ OSBP, Oktoba 2017, maabara hiyo pia im- Dawa, Chakula na Vipodozi nchini, : kwenye mkono wa sheria.
ya katika Kituo cha Forodha cha Pamoja  ekuwa ikiinufaisha nchi ya Kenyaambayo (TFDA), katika kituo cha Namanga, : Waziri Mpina aliwahimiza wavuvi
cha Namanga, (OSBP). haina taasisi inayohusika na suala la mi- Elia Nyaura, alisema katika mizigo : Kkote nchini kuchangamkia mafunzo
Akizungumza na waandishi wa habari  onzi. inayohusiana na vitendanishi, dawa, : hayo kwa kuwa ndiyo yatakuwa
mpakani hapo, Ofisa Mfawidhi wa Tume Aidha, kituo hicho cha mpaka wa Na- chakula na vipodozi iliongezeka kutoka : mkombozi kwao baada ya kwa
ya Atomiki nchini katika Kituo cha Forod-  manga kipo katika mchakato wa kuteket- 750 kwa mwaka 2016 na kufikia1,060 kwa : sababu zaidi ya miaka 50 sasa wal-
ha Namanga, Fadhiri Msumari, alisema  eza mizigo mbalimbali ya aina ya kemikali ~mwaka 2017, huku mwaka jana kukiwana : ishindwa kunufaika na fursa za uvuvi
upimaji huo licha ya kudhibiti afya ya ambayo imehifadhiwa baada ya kuone-  mizigo 1,220. ¢ kutokana na kutokuwa na elimu
walaji, lakini pia unawasaidia wafanyabi-  kana haifai kuingizwa nchini. Nyaura alisema kutokana na huduma : juu ya shughuli hiyo hivyo serikali
ashara katika uhakika wa soko. Mkaguzi Mfawidhi wa kemikali katika katika kituo hicho kuboreshwa mizigo : imedhamiria kwa dhati kuwakomboa
Akifafanua Msumari, alisema, katika mpaka wa Namanga, Busigara Mkama, iliyokamatwa ikiingizwa kupitia njia zi- kutoka kwenye unyonge huo.
kuuza vyakula vya binadamu na mifugo alisema sheria inamtaka mwagizaji wa sizokuwa halali ilipungua kutoka yenye : Mbali na uzinduzi huo wa mafunzo
katika nchi mbalimbali duniani moja ya —mzigo wa kemikali lazima awe amesajili thamani ya Sh. milioni 630 kwa mwaka : pia Waziri Mpina alikabidhi hundi
vigezo vinavyotakiwa ni uthibitisho wa nakutambulika na Ofisi ya Mkemia Mkuu.  2015/16 na kufikia Sh. milioni 24 kwa : ya Sh. milioni 153 iliyotolewa na
kutokuwa na mionzi hatari. Alisema katika Januari, mwaka huu, kati  mwaka wa fedha wa 2017/18. Hifadhi ya Bahari na Maeneo Tengefu
“Sisi hapa Namanga tunapima kila mzi-  ya mizigo ya kemikali 89 iliyokuwa inain- “Hivi sasa tunafanya ukaguzihapampa- : kama gawio kwa Halmashauri ya
go wa chakula unaosafirishwa kwenda gizwa nchinini 87 ilikidhi vigezo, Februari  kani Namanga kwa saa 24 ingawa bado : Mafia pamoja na kugawa mifuko 100
nje ama kuingizwa nchini na kutoa vyeti  kati ya mizigo 150 iliyokidhi vigezo ni 105  elimu zaidi inahitajika kwa wafanyabi- : ya saruji kwa ajili ya Kijiji cha Jimbo
maalumu vya uthibitisho wa usalama wa  na katika mwezi uliopita kati ya mizigo 98  ashara wanaoingiza nchini vyakula, dawa, : Kkisiwani humo.

mzigo husika na hivyo kusaidia katika iliyokidhi vigezo ni mizigo 90. vitenganishi na vipodozi,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
(IN THE DISTRICT REGISTRY OF ARUSHA)
AT ARUSHA

CIVIL CASE NO. 16 OF 2017

TIB DEVELOPMENT BANK
(], ] =+ N————————— PLAINTIFF

VERSUS
PROMOTION OF RURAL INITIATIVES AND DEVELOPMENT

ENTERPRISES LIMITED........... DEFENDANT

NOTICE OF MENTION

TO: PROMOTION OF RURAL INITIATIVES AND
DEVELOPMENT ENTERPRISES LIMITED
P.0. Box 13900
ARUSHA.

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for mention in the
High Court at Arusha on 30th day of April, 2019 at 09:00am in the
forenoon.

YOU may appear in person or by advocate or agent duly authorized to
appear on your behalf and you are directed to produce on that day all
the documents which you intend you rely upon in support of your

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your appearance on that
day and time for mention, the court may proceed in your absence.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF
THE COURT THIS 20th day of March, 2019.

KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI

ATHUMANI BAKARI
MAUYA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T
939 CBR TOYOTA GALA.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

APOSTOLOS VASILI
VASILIKAKIS anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari

aina ya ISUZU yenye namba
za usajili T 512 AJR. Chassis
namba 9911802. Engine
namba. 487955.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

FAIR DEAL AUTO PVT LTD
anatangaza kupotelewa na
kadi ya piki piki aina ya
BOXER yenye namba za
usajili MC 377 BLW.
Chassis namba
MD2A21BZ2GWF96328.
Engine PFZWGF14191.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

KWA: MAYUNGAALLY OMARY,
MWANZA AU POPOTE ULIPO.

WITO WA SHAURINL.

Mahakama hii inakufahamisha kwamba mdai ameleta madai dhidi
yako nakala ya madai inapatikana katika mahakama hii.

Shauri limepangwa kutajwa mnamo tarehe 18 mwezi April, 2019
na unatakiwa kuleta utetezi wako na unatakiwva uwepo
mahakamani au kuwasilishwa kisheria.

Zingatia kwamba kutofika siku hiyo shauri litapangwa tarehe ya
kusikilizwa na maamuzi yatatolewa.

Imetolewa kwa mkono wangu na mhuri wa mahakama hii, leo
tarehe 15 mwezi April, 2019.
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Ombi la MUSSA SEIF ITANDULA kuteuliwa msimamizi
wa mirathi ya Marehemu MWAMVUA HASSAN
KATALAMBULA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 29/4/2019
kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.
Tarehe 29/4/2019

115180102

' = . Taarifa ya polisi: & Taarifa ya polisi: : Taarifa ya polisi: §
T i | MAGIRB/1398/2019. DOMR/TR/605/2019.  © DOM/TR/IRB/547/2019 ~
KATIKA MAHAKAMA YA RAKIMU MKAZI NWANZA AR YA o WA TANZANIA KUPOTEA KWA CHETI KIMEPOTEA
MWANZA USIMAMIZ! WA MIRATHI KADI YA PIKIPIKI
M.m........f.“ff.'ffhﬁé‘g&i‘&%%iﬁlimm (S, 1384 NYONGEZ) DAVIES JONATHAN
MDAIWA, .1. HAMADIALLY SELEMAN@SELEYUM S/0 .
NOAVA....2. NAYONGAALLYOMARY Vst et B 0t0 KISAMO anatangaza

kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba ya usajili T319
AFG,aina ya SUZUKI
SAMURAI. Chasisi No.
SJ70301412. Engine
No.G13BA129450 .

Kwa atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
karibu nae.
OB/RB/3143/2019.

115179802

IDDI M. NDALO anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.1263/0062 kilichotolewa na
MKUYU SECONDARY mwaka 2013.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
STK/RB/3764/2019.

115179102

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI
IDARA YA UHAMIAJI

52}
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BW. AMAN PREET SHARMA
BW. AMAN PREET SHARMA anaomba uraia wa Tanzania kwa
Mh. Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi.Ni raia wa India na
nchi atokayo ni India.yeyote mwenye sababu za kupinga

mwombaji asipewe uraia atume taarifa yake ya maandishi
iliyosainiwa kwa Afisa Uhamiaji Mkoa wa Dodoma,S.L.P 558.

—

215180302

my R,

CHETI KIMEPOTEA

.
| m—
115180002

JACQUELINE SIMON MBOGO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $1071/0094
kilichotolewa na
STMATHEW SEC. SCHOOL
mwaka 2008.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi: WMB/RB/S149/19

THE UNITED NREPUBLIC OF TANZANIA
IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF ARUSHA
AT ARUSHA
MISC. CIVIL APPLIC. CASE NO 112 OF 2018
TANELEC LIMITED PLAINTIFF/APPELLANT
VERSUS
USANGU LOGISTICS LTD& AM DEFENDANT/RESPONDENT
NOTICE FOR HEARING/MENTION

To ABDI MAHAMOUD

TAKE NOTICE that the above case has been fixed for
mention/hearing in the Resident Magistrate court of Arusha at
Arusha on the 2nd day of MAY 2019 at 08:30 a.m. o'clock in the
forenoon.

You may appear in person or by Advocate or agent duly authorized
to appear on your behalf and you are directed to produce on that
day all the documents upon which you intend to reply in support of
your case.

TAKE FUTHER NOTICE that in default of your appearance on that
day and time before mention or hearing the court may proceed in
your absence.

Given under my hand and the seal of the court this 9th day of APRIL
2019.

215179502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu:  +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 i ';' i- S.LP 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz = 40470 DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMAMOSI tarehe 20/04/2019 kampuni ya WULKAN
ENG itasafirisha mzigo wake wenye vipimo vikubwa
kutoka MOROGORO kuelekea LONGIDO gari hilo
lenye namba za usajili: T188 APK ,T741 CPB,T985
ABJ.

g

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu-mita 17

Upana -mita 3.0

Kimo — mita 4.4

w

. Njia itakayotumika MOROGORO hadi LONGIDO
kupitia MSATA ROAD gari litasafiri muda wa mchana
tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00
Jioni)

215179702

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Tarehe 15/04/2019.

JE UNAHANGAIKA PA
KUUZA BIDHAA YAKO?

Nipashe

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yalivochapishwa katika gazeti hili.
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+JUVENTUS il
VAMTENGEA®

JOAOEURO ~
MIL%100

TURIN, Italia

Flv

LABU ya Juventus imeripotiwa

kuwa ina uwezekano wa kumuuza

Paulo Dybala kipindi cha majira ya

joto ili kupata fedha za kumnunua
nyota wa Ureno, Joao Felix, ambaye kwa sasa
anaichezea Benfica.

Felix mwenye umri wa miaka 19, ni mmoja
wa vijana wenye vipaji vikubwa Ulaya am-
bapo anatabiriwa kuwa atakuwa nyota
mkubwa kwa siku za usoni.

Amefunga mabao 16 na kutoa pasi za
mwisho tisa katika mashindano yote,
huku pia akifunga ‘hat-trick’ kwenye
mchezo wa robo fainali ya Europa /
dhidi ya Eintracht Frankfurt wiki "

Valverde
kuibadilishia
kikosi Man
United leo

BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Ernesto Val-
verde, anaweza kufanya mabadiliko
kwenye mchezo wa pili wa robo fain-
ali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi
ya Manchester United leo Jumanne.

Wakati kwenye mchezo wa kwan-
za ikiwa imeshinda bao 1-O kwenye
dimba la Old Trafford, miamba hao
wa Catalunya watacheza leo katika
dimba la Camp Nou.

Huku Lionel Messi, Luis Suarez
na Gerard Pique wakitarajiwa kuwa
kikosi cha kwanza, Gazeti la Mundo
Deportivo limedai kwamba, Val-
verde pia anapanga kufanya mabadi-
liko makubwa kwenye kikosi hcho.

Ripoti zinadai kwamba, Ousmane
Dembele ambaye alirudi dimbani
kwenye mchezo dhidi ya Huesca
mwishoni mwa wiki, anaweza kuru-
di uwanjani, huku nyota wa zamani
wa Liverpool, Philippe Coutinho iki-
anzia benchi.

Kwingineko kiwango cha Arturo
Vidal kwenye safu ya kiungo katika
mchezo wa Jumamosi kinaweza
kumfanya akaanzia benchi, huku Ar-
thur Melo akirudi katika kikosi cha
kwanza.

MANCHESTER, England

ALEXIS Sanchez na Nemanja Matic wa-
merudi kwenye kikosi cha Manchester
United kwa ajili ya mchezo wa pili wa
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
dhidi ya Barcelona leo Jumanne.

Katika mchezo wa kwanza Luke Shaw
aliwazawadia bao miamba hao wa Cata-
lunya wakipata ushindi wa 1-0 kwenye
Uwanja wa Old Trafford.

Kurudi kwa wachezaji hao kumei-
marisha matumaini ya Man United ya
kupindua matokeo kwenye mchezo
huo wa marudiano.

Kocha wa United, Ole Gunnar Solsk-
jaer alithibitisha baada ya ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya West Ham Jumamosi
kuwa Sanchez atakuwa kwenye mch-
ezo dhidi ya Barcelona baada ya kuwa

iliyopita.

Na alikuwa mhimili mkubwa wakati Ben-
fica wakipata ushindi wa mabao 4-2 kwenye
Ligi Kuu ya Ureno, Primeira Liga, dhidi ya Vi-
toria Setubal Jumapili.

Taarifa kupitia gazeti moja la Italia, zime-
bainisha kwamba, Juventus wapo kwenye
nafasi nzuri zaidi ya kumsajili Felix.

t Na Gazeti la Ureno la O Jogo limeripoti
- kwamba, miamba hao wa Italia walitoa ofa
~ | yaeuro milioni 75 ambazo tayari zimekatal-
'L iwa na Rais wa Benfica, Luis Filipe Vieira.
" Inaaminika kwamba Felix, ambaye ali-
\ ichezea kwa mara ya kwanza timu hiyo
- Agosti mwaka jana, thamani yake ni euro
% milioni 120.
L |

majeruhi kwa muda mrefu.

Pamoja na Sanchez, Gazeti la Times
pia limethibitisha kwamba mchezaji
mwenzake, Matic anaweza kuwa fiti
kwa ajili ya mchezo huo baada ya kupo-
na nyama za paja.

Hata hivyo, mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Serbia ‘patina’ wake katika
kiungo, Ander Herrera bado ni maje-
ruhi na hajasafiri kwenda Hispania.

Wote Sanchez na Matic walitajwa
kwenye kikosi cha wachezaji 22 kilicho-
safiri kwenda Hispania, huku pia Matteo
Darmian akijumuishwa kwenye kikosi
hicho. Mchezaji wa kimataifa wa Chile,
Sanchez hajawachezea ‘Mashetani
Wekundu' hao tangu alipotolewa nje
baada ya kuumia goti kwenye mchezo
wa ushindi wa 3-2 dhidi ya Southamp-
ton Machi 2.
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Mbappe: PSG
Imecheza
‘Kitoto’kipigo
cha 5-1

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe ameshutumu kiwango cha
Paris Saint-Germain, wakati ikifungwa mabao
5-1 mikononi mwa Lille, akibainisha kwamba
mabingwa hao wa Ligue 1 walicheza kama wa-
najifunza.

Ulikuwa ni usiku usiosaulika kwa PSG am-
bayo ilimaliza ikiwa na wachezaji 10 ugenini
dhidi ya Lille kwenye Uwanja wa Pierre-Mau-
roy, ambapo kama wangeshinda mchezo huo
wangetangazwa kuwa mabingwa wapya.

Juan Bernat - ambaye alisawazisha baada ya
bao la kujifunga la Thomas Meunier, alitolewa
nje kipindi cha kwanza, ambapo tayari Meuni-
er na Thiago Silva walikuwa wameshakumbwa
na majeraha.

Na PSG ikakumbana na kichapo zaidi kwa
mabao pengine kutoka kwa Nicolas Pepe, Jon-
athan Bamba, Gabriel na Jose Fonte, ambao
mabingwa hao waliruhusu kufungwa mabao
matano kwenye mchezo wa Ligue 1 kwa mara
ya kwanza tangu mwaka 2000.

Na nyota wa PSG, Mbappe aliiambiaCanal-+:
“Sisi ni wakubwa, hata tukifungwa, tufungwe
hatuwezi kufungwa kwa staili ile.

“Huwezi kufungwa kwa staili kama ile, ma-
bao manne, matano si sawa, hilo halingeweza
kuwa sawa, timu ilicheza kama ndio inajifunza.

“Lille ni timu nzuri. Wana mashabiki wazuri
na uwanja mzuri, lakini sisi hatukucheza kwe-
nye kiwango chetu.”

kwa bao la penalti ya dakika za majeruhi
kupitia kwa Paul Pogba na kuweza ku-

pata ushindi 2-1 dhidi ya West Ham katika
Uwanja wa Trafford.

Na De Gea amesema kwamba wanatak-
iwa kuwa kwenye ari nzuri zaidi wakati
wakishuka kwenye dimba la Camp Nouili
kuweza kupindua matokeo na kuibuka na
ushindi.

MANCHESTER, England

OLIKIPA wa Manchester |

United, David de Gea, ame-

waonya ‘Mashetani Wekun-

du’ hao kutakiwa kuimarika
kwenye mchezo wa marudiano wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Bar-
celona.

United leo Jumanne itashuka
dimbani ugenini kuivaa Barce-
lona, wakati ikiwa imefungwa
bao 1-0 katika mchezo wa
robo fanali ya kwanza ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

Na juzi katika mchezo
wa Ligi Kuu England,

Man United iliibuka na

ushindi dhidi ya West
Ham na hivyo De
Gea anaona kwamba
wana nafasi nzuri ya
kuimarisha  kikosi
chao.

Man United in-
ayonolewa na
kocha, Ole Gun-
nar Solskjaer
ilipoteza mechi
zake nne kati ya
tano  zilizopita
kabla ya mchezo
huo wa Jumamosi
ambapo  walishinda

=

Klopp asifia
kiwango cha
Henderson

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesifia kiwango cha Jordan
Henderson na uongozi wake baada ya nahod-
ha huyo wa Liverpool kutoa mchango mkubwa
wakati wakipata ushindi wa 2-0 dhidi ya Chel-
sea Jumapili.

Sadio Mane na Mohamed Salah wote wali-
funga na kuwawezesha vijana hao wa Anfield
kurudi tena kileleni kwa msimamo wa Ligi Kuu.

Kiungo huyo raia wa Uingereza, Henderson
alifanya kazi ya ziada kumtengenezea Mane ali-
yefunga bao la kwanza.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28,
alikuwa kwenye kiwango cha juu kwenye mch-
ezo huo na hivyo, Klopp aliamua kumsifia.

“Nilishasema tangu nawasili hapa na mawa-
7o yangu bado hayajabadilika, ni nahodha wa
timu na anajua kuiongoza,” alisema Klopp aki-
iambia Sky Sports.

“Ndani ya uwanja, yeye ni bora zaidi.

“Alicheza nafasi nyingi na nikalazimika kue-
ndelea kumchezesha na ni mchezaji muhimu
zaidi kwa kikosi changu.”
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SALAH AHESABU ZA
UBINGWA LIVERPOOL

® ® ® Tunahitaji kutazama mechi zetu, tunatu-
mai Man City itapoteza pointi, EPL ni kitu...

LIVERPOOL, England

IVERPOOL itatwaa ubingwa
kama itashinda mechi nne za
mwisho za Ligi Kuu England
(EPL), kwa mujibu wa Mo-
hamed Salah.
Wekundu hao walirejea
kileleni mwa msimamo
wa EPL kufuatia ushindi
wa mabao 2-0 nyumbani
dhidi ya Chelsea jana.
Mabingwa watetezi, Manchester
City mapema jana walikishusha kiko-
si hicho cha Jurgen Klopp kwa ushindi
wa mabao 3-1 dhidi ya Crystal Palace,
lakini baada ya Sadio Mane kufunga
kwa kichwa bao la kwanza katika
dimba la Anfield, Salah alifunga kwa
mkwaju wa mbali na kuihakikishia
Liverpool pointi tatu, hivyo kurejea

kileleni.

Liverpool kwa sasa inaongoza kwa
pointi mbili zaidi ya City, ambayo
ina mechi moja mkononi, lakini iki-
kabiliwa na mchezo mgumu ugenini
dhidi ya mahasimu wao, Manchester
United Aprili 24, mwaka huu.

Kikosi cha Klopp, kina mechi ra-
hisi katika ratiba yake, ambapo kime-
bakiza mechi dhidi ya Cardiff City
na Newcastle United ugenini wakati
Huddersfield Town na Wolves zikii-
fuata Anfield.

Na Salah anaona kuvuna pointi
katika mechi zote nne kutoka katika
ratiba hiyo, zitakuwa zinatosha kuipa
Liverpool ubingwa wao wa kwanza
wa EPL katika kipindi cha miaka 10.

“Maoni yangu, ndiyo,” Salah ali-
iambia Sky Sports wakati alipoulizwa
kama anahisi kushinda mechi nne ku-
natosha kuipiku City.

“Tunabhitaji kutazama katika mechi
zetu. Tunatumai Man City itapoteza
pointi. EPL ni kitu muhimu kwangu.

“Nitaifuatilia Man City kuona ma-
tokeo. Itasaidia na kuweza kutoa
msukumo kwetu kufanya vizuri. Tu-
tatazama zaidi katika mchezo wetu,
lakini ninajua matokeo ya Man City
[dhidi ya Palace].”

Salah alifikia mabao ya straika wa
City, Sergio Aguero katika mbio za
Kiatu cha Dahabu EPL kwa bao lake
hilo dhidi ya Chelsea.

“Sikufikiria, nilijisikia tu,” alisema
akizungumzia bao lake hilo la 19 kwe-
nye ligi msimu huu.

“Niliingia ndani na kawaida nili-
achia mkwaju kwa upande wa ndani
wa mguu wangu, lakini hili ilikwenda
kwa nguvu.

“Nilikuwa na bahati mpira ulijaa
nyavuni kama vile.”

DEMBELE AIVUTIA MAN UNITED

MANCHESTER United inavutiwa na mshambuliaji wa
zamani wa Celtic anayeichezea Lyon kwa sasa, Moussa
Dembele. Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka 22,
ameshafunga mabao 18 msimu huu. (Mirror)

ALDERWEIRELD AWINDWA

ARSENAL inataka kumsajili beki wa Tottenham, Mbel-
giji Toby Alderweireld, 30. (Talksport)

MADRID YAMTUPIA JICHO RICE

KIUNGO wa West Ham, Muingereza Declan Rice, 20,
anawindwa na Real Madrid, kwa mujibu wa beki wa
zamani, Scott Minto. (Stadium Astro, via Star)

ERIKSEN KUIGHARIMU SANA UTD

MANCHESTER United itapaswa kulipa pauni milioni
95 ili kumsajili kiungo wa Tottenham, Christian Eriksen,
27, ingawa nyota huyo wa kimataifa wa Denmark ameri-
potiwa anataka kujiunga na Real Madrid. (Express)

ICARDI KUACHANA NA INTER

MSHAMBULIAJI Muargentina Mauro Icardi anajiandaa
kuondoka Inter Milan majira haya yote. Straika huyo
mwenye umri wa miaka 26 anaweza kujiunga na Real
Madrid kwa pauni milioni 52. (AS)

VARANE KAZI KUNG'OKA REAL

REAL Madrid itamruhusu Raphael Varane, kuondoka
kama kiasi cha pauni milioni 437 zinazohitaji kuvunja
mkataba wake zitalipwa. (RAI Sport via Calciomercato)

FERNANDES AKUSANYA VIGOGO

WAWAKILISHI kutoka Manchester United, Juventus na
Paris St-Germain walikuwa Aves wakimtazama kiungo wa
Sporting Lisbon, Mreno Bruno Fernandes, 24. (A Bola)

WERNER ANUKIA BAYERN, LIVER

LIVERPOOL na Bayern Munich zinamuwinda Timo
Werner, 23, na habari nje ni kwamba hatasaini mkataba
mpya na RB Leipzig. Mshambuliaji huyo raia wa Ujerum-
ani atakuwa nje ya mkataba na miamba hiyo ya Bundes-
liga mwishoni mwa msimu huu. (Sky Germany)

CHELSEA, MADRID VITANI

CHELSEA itaingia vitani na Real Madrid kuwania saini
ya mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Msweden Alex-
ander Isak, 19. (Sun)

LUNDO KUPELEKWA SOKONI

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane amesema
klabu hiyo itauza wachezaji wake wenye thamani majira
haya ya joto. Mfaransa huyo anataka kufanya mabadiliko
makubwa baada ya kukatishwa tamaa kwenye msimu
huu wa La Liga. (Sky Sports)

INTER NAYO YAMFUATA ERIKSEN

INTER Milan imefungua mazungumzo ya kumsajili
Christian Eriksen, kwa pauni milioni 130, ambaye mkataba
wake na Spurs unamalizika 2020. (Tuttosport, via Sun)

BAYERN YAMTAKA ZANIOLO

BAYERN Munich inavutiwa na kiungo wa Roma,
Mtaliano Nicolo Zaniolo, 19. (Bild - in German)
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HABARI MICHEZO

Nigeria
watamba
kubeba

ubingwa

Na Mwandishi Wetu

MAJIGAMBO na hali ya kujiamini im-
eanza kuonekana mapema kwa Kocha
Mkuu wa timu va Vijana ya Nigeria,
Manu Garba, kwa kusema kuwa ana-
kiamini kikosi chake kina uwezo wa
kuchukua ubingwa wa fainali za Afrika
za Vijana (Afcon U-17) mwaka huu
zinazoendelea hapa nchini.

Nigeria ilianza kampeni za kuwania
ubingwa wa michuano hiyo kwa
ushindi wa mabao 5-4 dhidi ya we-
nyeji Tanzania (Serengeti Boys).

Garba alisema kuwa walifanya maan-
dalizi ya muda mrefu na lengo lao ni
kupata matokeo mazuri katika mechi
zote watakazocheza katika michuano
hiyo.

“Haikuwa kazi rahisi, tuliongoza
mchezo na baadaye hali ilibadilika
kwa kufungwa mabao ya haraka, ila
walitulia na kuona kwamba hakuna
kisichowezekana, kwa sababu muda
bado ulikuwa unaruhusu,” alisema
kocha huyo.

Aliongeza kuwa kiu kubwa waliyo-
nayo ni kuchukua kombe hilo na si ku-
fikiria kukata tiketi ya kucheza fainali
za Kombe la Dunia kwa Vijana ambazo
zitachezwa baadaye mwaka huu huko
Brazil.

“Wachezaji wangu si wazuri sana, ila
ninashukuru wanajitahidi kupambana,
NnUSU Ni wapya na wanashiriki kwa
mara ya kwanza michuano hii, ila bado
wanaonekana watatupa kile tunachoki-
hitaji,” alisema Garba.

Yosso hao wa Nigeria watashuka
tena kucheza mechi yao ya pili kesho
kwa kuwavaa Angola wakati wenyeji
Serengeti Boys watachuana na Uganda.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

P WD L F A PTS
1. Yanga 31 235 3 51 22 74
2. Azam 30 18 9 3 48 18 63
3.Simba 22 18 3 1 48 7 57
4. Lipuli 33 12 12 9 30 28 48
5. Mtibwa Sugar 31 13 6 12 32 24 45
6. KMC 32 9 158 32 23 42
7.TZ Prisons 32 10 12 10 26 25 42
8. Coastal Union 329 14 9 28 31 41
9. Singida Utd 33 10 10 13 24 32 40
10. Ndanda 31 10 10 11 21 30 40
11.Mbao 34 10 10 14 20 33 40
12. JKT Tanzania 32 9 12 11 20 27 39
13. Stand United 33 11 6 16 30 41 39
14. Mbeya City 30 10 7 13 30 33 37
15. Mwadui 33 10 7 16 37 43 37
16. Alliance 32 9 10 13 24 34 37
17. Kagera Sugar 32 8 12 12 26 34 36
18.Ruvu Shooting 33 8 12 13 28 39 36
19.BiasharaUnite 31 8 10 13 22 29 34
20. African Lyon 33 4 10 19 19 43 22

KOCHA ATOA MSIMAMO

KIPA SERENGETI 20VYS

Na Somoe Ng'itu

ICHA ya kuonyesha uwezo mdo-
g0, Kocha Mkuu wa Timu ya Soka
ya Vijana ya umri chini ya miaka
17 (Serengeti Boys), Oscar Miram-
bo, amesema ataendelea kumtumia kipa
Mwinyi Yahya, katika mechi ya pili ya
mashindano ya Afrika (Afcon U-17).
Serengeti Boys ilikubali kichapo cha
mabao 5-4 kutoka kwa yosso wenzao wa
Nigeria katika mechi ya ufunguzi, lakini
ilionekana mabao mawili kati ya hayo
yaliyofungwa yalitokana na makosa bin-
afsi ya Mwinyi.
Wenyeji hao wa fainali hizo zinazo-
fanyika kwa mara ya kwanza hapa nchini,

Serengeti Boys watashuka tena uwanjani
kesho kuwakabili Uganda kuanzia saa I:
00 usiku wakati mapema saa 10:00 kati-
ka Kundi A, Angola watavaana na Nigeria.

AKizungumza na gazeti hili
jana, Mirambo, alisema ku-
fanya uamuzi wa kumbadili-
sha golikipa hautakuwa wa
kujenga na kitakachofanyika
ni kurekebisha makosa
yaliyojitokeza na hapo ndio
watakuwa wamefanikiwa
‘kutibu tatizo'.

Mirambo alisema mechi hiyo ilikuwa ni
ngumu na kitendo cha kufanikiwa kupata

mabao mawili ya haraka baada ya kuanza
kwa kipindi cha pili ni cha kujivunia, kwa
sababu ilionekana wachezaji wake wa-
meelewa mawaidha waliyopewa wakati
wa mapumziko.

“Nafasi bado ipo, tumemaliza mechi ya
Nigeria, tuna michezo miwili mkononi,
tutaimarisha nidhamu mchezoni, tunaji-
funza kutokana na makosa, ni wazi kuwa
suala la golikipa ni changamoto,” alisema
kocha huyo.

Leo ni mapumziko na mechi nyingine
za fainali hizo za Kundi B zitachezwa ke-
shokutwa kwa Cameroon kuwakabili Mo-
rocco wakati Senegal watawavaa Guinea

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, DKk. Harrison

A .

. e .

Mwakyembe, akikabidhi Kitambulisho cha Klabu

ya Waogeleaji Tanzania kwa Bingwa wa Waogeleaji nchini, Hilal Hemed Hilal katika mashindano ya 12 ya Klabu
ya Waogeleaji Tanzania yaliyodhaminiwa na Benki ya DTB-Tanzania. Mashindano hayo yalifanyika Shule ya Ki-

Wasichana wang'ara mbio Standard Chartere

Na Mwandishi Wetu

WASICHANA walioshiriki mradi wa Goal
Initiatives wamenogesha mbio za Benki
ya Standard Chartered zilizofanyika mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es Salaam.

Katika mbio hizo zilizozinduliwa na Ba-
lozi wa China nchini Tanzania, Wang Ke,
walishiriki pia wasichana kutoka kwenye
mradi wa Goal Initiatives, ambao wal-
iongeza chachu na kuzinogesha mbio hizo
za kilometa kumi.

Mbio hizo zijulikanazo kama ‘Standard
Chartered Belt and Relay’ ziliwashikirikisha
pia wafanyakazi kutoka ubalozi wa China,
wafanyakazi wa benki hiyo na wanariadha
wamo wanaoshiriki mbio za kimataifa.

Katika mbio hizo, wasichana hao
waling’ara kwa kushinda nafasi tatu za juu
kwa upande wa wanawake walioshiriki.

Mshindi wa kwanza alikuwa ni Asia
Rambo, akifuatiwa na Zainab Tweve, huku
Donata Charles akishika nafasi ya tatu na
wote walikabidhiwa medali. Kwa upande
wa wanaume, mshindi alikuwa Lin Xtaop-
ing, nafasi ya pili Antony Silayo na wa tatu

Hui Feng na kukabidhiwa medali.

Kwa washindi wa jumla nafasi ya kwan-
za ilichukuliwa na Henry Li, ya pili ikaenda
kwa Henry Kambugu na wa tatu ni Jack
Messen na wote walikabidhiwa medali.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Stand-
ard Chartered, Sanjay Rughani, alielezea
furaha yake kuona mbio hizo na kwamba
mkakati wao ni kuitangaza Tanzania kupi-
tia uwekezaji.

Alisema mbio hizo zinalenga pia kukuza

s,
g

uhusiano wa kibiashara baina ya wafanya-
biashara wa kutoka nchini China na Tanza-
nia.

Washiriki wengine wa kimataifa wali-
oshiriki mbio hizo ni pamoja na Therese
Neo (Singapore), Danny Chang (Malaysia),
Serena Leung (Hong Kong), Dina Elessa-
way (Dubai), Lynsey McGarry (Marekani),
huku timu hiyo ya wakimbiaji wa kimataifa
ikiongozwa na Selina Donald kutoka nchini
Uingereza.



Jumanne Aprili 16, 2019

Nipashe

Mohamed Salah (katikati), akishangilia kwa staili mpya baada ya kuachia mkwaju wa takriban yadi 30 uliojaa
moja kwa moja nyavuni na kuiandikia Liverpool bao la pili wakati ikishinda 2-0 kwenye mechi ya Ligi Kuu
England dhidi ya Chelsea iliyopigwa Uwanja wa Anfield juzi. HABARI UK. 30

Kocha atoa msimamo
kipa Serengeti Boys

Na Somoe Ng'itu

i i
UKURASA 30

LICHA ya kuonyesha uwezo mdogo,
Kocha Mkuu wa Timu ya Soka ya Vijana
ya umri chini ya miaka 17 (Serengeti
Boys), Oscar Mirambo, amesema...

HABARI UK.31

De Gea: Man Utd
ijipange kwa Barca

MANCHESTER, England

GOLIKIPA wa Manchester United,
David de Gea, amewaonya 'Mashetani
Wekundu' hao kutakiwa kuimarika
kwenye mchezo wa marudiano...

HABARI UK.29

Simba, Yanga zatangaza vita

® ® ® Coastal, Mtibwa Sugar kazi wanayo kesho
Mkwakwani na Jamhuri, makocha wasema...

Na Somoe Ng'itu

AKATI kikosi cha mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Simba kikiwasili salama
kuwavaa wenyeji wao Coastal Union katika
mchezo wa ligi hiyo utakaochezwa kesho
Jumatano kwenye Uwanja wa CCM, Mk-
wakwani, watani zao Yanga wamesema
hawakamatiki na wamejipanga kuidunda
Mtibwa Sugar siku hiyo.
Hata hivyo, Simba ambayo
Jumamosi iliyopita walitolewa
katika mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika na TP Mazembe
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), imetua Tanga bila
nyota wake watatu wa kimataifa
ambao ni majeruhi.
Akizungumza na gazeti hili jana, Meneja
wa Simba, Patrick Rweyemamu, aliwataja
wachezaji hao ambao ni majeruhi ni pamo-
ja na kiungo James Kotei, mabeki, Juuko
Murshid na Paschal Wawa.
Rweyemamu alisema kuwa Kotei na Ju-
uko waliumia katika mechi ya marudiano

dhidi ya TP Mazembe wakati Wawa yeye
aliumia katika mechi ya kwanza iliyoche-
zwa hapa nchini na kumalizika kwa sare ya
bila kufungana.

“Tumeshafika Tanga, mechi ni Jumatano,
lakini tumeamua kuja mapema kwa sababu
ya kufanya mazoezi kwa utulivu, tunajua
huu mchezo utakuwa mgumu kama mechi
nyingine ambazo tumeshacheza za ligi, Sim-
ba ina malengo yake na wenzetu pia wana
malengo yao,” alisema Rweyemamu.

Meneja huyo aliongeza kuwa benchi la
ufundi la timu hiyo lililoko chini ya Mbelgiji
Patrick Aussems linajipanga kuandaa kikosi
kitakachoshuka dimbani kwenda kulinga-
na na wachezaji watakaokuwa tayari kwa
mechi hiyo.

Taarifa kutoka Tanga zinaeleza kuwa
kikosi cha Coastal Union kimekwenda
Pangani kuweka kambi maalumu kwa ajili
ya kujiandaa na mchezo.

Pia taarifa zaidi zimeeleza kuwa timu hiyo
huenda ikapata motisha kutoka kwa wafa-

dhili wao endapo itafanikiwa kuondoka na
ushindi kwenye mechi hiyo.

Baada ya mechi hiyo ya kesho, Simba
yenye pointi 57 ikiwa imecheza mechi 22,
itasafiri kuelekea mikoa ya Kanda ya Ziwa
kwa ajili ya kucheza mechi nne dhidi ya
Kagera Sugar, Alliance FC, KMC na Biashara
United, ambazo zitachezwa ndani ya siku
nane.

Kwa upande wa Yanga, Kocha Mkuu wa
kikosi hicho, Mwinyi Zahera, amesema
wamejipanga kuhakikisha ~wanashinda
mechi yao ya kesho dhidi ya Mtibwa Sugar
na hakuna timu ambayo itawasimamisha
kwenye mbio zao za kuwania ubingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Mchezo huo wa raundi ya 32 kati ya Mtib-
wa Sugar dhidi ya Yanga utachezwa kwenye
Uwanja wa Jamhuri, Morogoro kuanzia saa
10:00 jioni.

Zahera alisema wachezaji wake wanajua
malengo waliyokuwa nayo na wanaamini
kutwaa ubingwa ndiyo kutawaweka katika

nafasi nzuri ya maandalizi ya msimu mpya.

“Sijaona timu ambayo inaweza kutusum-
bua kama wachezaji wangu watafanya kile
ninachowaelekeza, hakuna mechi ngumu,
ila kuna ushindani kwenye ligi, tumefaulu
kwa kushinda mechi zilizopita, na zilizoko
mbele yetu pia tutahakikisha tunashinda,
hayo ndiyo malengo yetu,” alisema kocha
huyo.

Naye Meneja wa Yanga, Hafidh Saleh,
alisema kuwa wachezaji wote wako katika
hali nzuri na jana jioni walitarajiwa kufanya
mazoezi kwenye Uwanja wa Jamhuri aki-
wamo nahodha wao, Ibrahim Ajibu.

“Tutamkosa Yondani (Kelvin) kutokana
na kadi nyekundu aliyopewa, Ninja (Shaibu)
alishamaliza adhabu yake, Ajibu naye yuko
fiti, mashabiki wetu watarajie kuona kiwan-
go bora,” alisema meneja huyo.

Yanga wenye pointi 74 ndio vinara wa
Ligi Kuu Tanzania Bara wakati African Lyon
ambao wamecheza mechi 33, wanaburuza
mkia wakiwa na pointi 22.



