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161,020 ‘wakacha’ mtihani
kidato cha nne ukianza leo

Na Romana Mallya

MTIHANI wa Taifa wa Kidato
cha Nne (CSEE) 2024 unaanza
leo, lakini wanafunzi 161,020
sawa na asilimia 23.3 waliopaswa
kuufanya, hawatakuwa miongo-
ni mwa watahiniwa.

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Mitihani la Tanzania (NECTA),
Dk. Said Mohamed, aliyasema
hayo jana mkoani Dar es Sa-
laam wakati akitangaza kuanza
kwa mtihani huo utakaofanyika
kuanzia leo hadi Novemba 29,
mwaka huu.

“Mwaka juzi wakati wanafunzi
hao wanafanya Mtihani wa Ki-
dato cha Pili walikuwa 690,341,
lakini walioandikishwa kufanya
Mtihani wa Taifa wa Kidato cha
Nne 2024 ni 529,321.

“Kuna upungufu wa takribani
wanafunzi 161,000 waliofanya
mtihani kidato cha pili ambao
walitakiwa kufanya mtihani huu
wa kidato cha nne na hawapo
katika orodha ya waliosajiliwa
mwaka huu,” alisema.

Dk. Mohamed alisema ili kujua
mahali walipo wanafunzi hao,
ni suala la kujiridhisha kimkoa,
halmashauri na katika ngazi ya
kata kwa kila shule waliofanya
Mtihani wa Upimaji Kidato cha
Pili walikuwa wangapi na sasa
waliofanya mtihani huu wako
wangapi.Akizungumzia mtihani
huo wa kidato cha nne mwaka
huu, Katibu Mtendaji huyo alise-
ma jumla ya watahiniwa 557,731
wamesajiliwa kuufanya. Kati yao,
watahiniwa wa shule ni 529,321
na wa kujitegemea ni 28,410.

Alisema kuwa kati ya watahini-
wa wa shule waliosajiliwa mwaka
huu, wavulana ni 250,562 sawa
na asilimia 47.34 na wasichana
ni 278,759 sawa na asilimia 52.66.

Dk. Mohamed alisema kuna
watahiniwa wa shule 1,088 we-
nye mahitaji maalumu. Kati yao,
wenye uoni hafifu ni 601, wa-
sioona ni 56, wenye uziwi ni 209,

wenye ulemavu wa akili ni 39 na
wenye ulemavu wa viungo ni 183.
“Kati ya watahiniwa wa ku- :

jitegemea 28,410 waliosajiliwa,
wavulana ni 11,167 sawa na asil-

imia 39.31 na wasichana ni 17,243

sawa na asilimia 60.69,” alisema.

Dk. Mohamed alisema wapo :
watahiniwa wa kujitegemea we- :
nye mahitaji maalumu 18. Kati :

yao, wenye uoni hafifu ni mmaoja,

wasioona ni 16 na mmoja mwe- :

nye ulemavu wa viungo.
Alisema mtihani

tahiniwa wa kujitegemea 961.

Alisema maandalizi yote ya-
mekamilika ikiwa ni pamoja na :

usambazaji mtihani, vijitabu vya :
kujibia na nyaraka zote muhimu :
zinazohusu mtihani katika mikoa
ya Tanzania Bara na Zanzibar.
Katibu Mtendaji huyo alisisiti—
za suala la usalama wa vituo vya :

mitihani na kutoa wito kwa wasi- :
mamizi walioteuliwa kuisimamia :
kwa kufanya kazi zao kwa uma- :
kini, uadilifu na kwa kuzingatia :
weledi na kanuni na miongozo :
waliyopewa ili kila mtahiniwa :

apate haki yake.

Aliwataka wasimamizi ku- :
hakikisha watahiniwa wenye :
mahitaji maalumu wanaifanya :
ipasavyo, ili wapate haki yao ya :
msingi, ikiwamo kuwapa mitiha- :
ni yenye maandishi yaliyokuzwa :

kwa wenye uoni hafifu.

“Watahiniwa wenye mabhitaji :
maalumu waongezewe muda wa :
dakika 20 kwa kila saa kwa somo :
la Hisabati na dakika 10 kwa :
kila saa kwa masomo mengine :
kama mwongozo wa baraza una- :

vyoelekeza,” alisema.
Kwa upande wa watahiniwa,

Dk. Mohamed alisema baraza

linaamini wamejiandaa vizuri,
hivyo halitarajii mtahiniwa yey-

ote kujihusisha na vitendo vya :
udanganyifu, kwa kuwa atakaye- :
bainika, matokeo yake yatafutwa :
kwa mujibu wa kanuni za miti- :

hani.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumamosi
tarehe 09-11-2024 kampuni ya HAINAN INTERNATIONAL LTD
itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka DAR ES
SALAAM kuelekea MASAKI AREA, gari hilo lenye namba za
usajili: T176 DFN / T 171 DFN.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
mita
mita
mita

3. Njia itakayotumika: DAR ES SALAAM hadi MASAKI AREA
kupitia BAGAMOYO ROAD. Gari itasafiri muda wa mchana tu
(kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
08/11/2024

18.00
2.80
5.00

huo uta- !
fanyika katika jumla ya shule za :
sekondari 5,585 na vituo vya wa- :

Wakili Mkuu wa
Serikali, Dk. Ally
Possi, akipokea
zawadi va
taarifa za kesi
kutoka kwa Rais
wa Mahakama
va Afrika ya
Haki za Bin-
adamu na Watu,
Jaji Imani Aboud,
alipotembelea
mahakama hiyo
kwa lengo la ku-
jitambulisha na
kujionea namna
inavyotekeleza
majukumu yake

PICHA: EAC

‘Vyama vyalia wagombea
wao wengine kuenguliwa

Na Elizabeth Zaya

ZIKIWA zimebaki siku 16 wa-
tanzania kuchagua viongozi wao
kwenye Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa, baadhi ya vyama vimeen-
delea kulia kutokana na wagom-
bea wao kuenguliwa.

Chama cha ACT-Wazalendo
kimesema katika Jimbo la Rufiji,
wagombea wao 382 wameen-
guliwa, wakijumuisha wa nafasi
g0ji 90 na wajumbe 264

Kukiwa na kilio hicho ACT
- Wazalendo, vyama vingine
vya upinzani vimedai kuwa
wagombea wake wengi majina
hayaonekani kwenye orodha ya
walioteuliwa tangu Novemba 8,
mwaka huu na kuanza mpan-
go wa kukata rufani kutaka
warejeshwe.

Viongozi wa vyama hivyo
wamedai kuwa wakiwa katika
harakati za kukata rufani, hata
wachache walioteuliwa siku
hiyo, nao jana walianza kuen-
guliwa.

Miongoni mwa vyama am-
bavyo vimeendelea kulia ku-
kumbwa na kadhia hiyo mbali
na ACT, ni Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA)
na Chama cha Wananchi (CUF).

CHADEMA imesema kuwa
ikiwa inapambana kushughu-
likia rufani kwa wagombea wake
ambao majina yao hayakuone-
kana siku ya kwanza baada ya
orodha ya walioteuliwa kutoka,
limeibuka lingine kwa wagom-
bea waliokuwa wameteuliwa
nao kuanza kuenguliwa.

“Tulikuwa bado tunashu-
ghulikia suala la kukata rufani
na mpaka sasa ni baadhi tu ya
maeneo ambayo rufani zetu
zimepokewa ila maeneo mengi
walifunga ofisi na kutokomea,”
alidai Mkurugenzi wa Itifaki, Ma-
wasiliano na Mambo ya Nje wa
chama hicho, John Mrema.

Katika mazungumzo na Ni-
pashe jana, Mrema aliendelea

kusema, “Wakati tunapambana
kushughulikia hao walioenguli-
wa juzi (Novemba 8), tumepata
taarifa nyingine kwamba bado
watu wetu waliokuwa wame-
teuliwa awali nao wanaendelea
kuenguliwa muda huu. Mfano,
Manispaa ya Iringa, walioteuli-
wa wote, warneenguliwa

Same, Buhigwe, Manonga Igun—
ga, Rufiji, Tunduma na maeneo
mengi ya nchi, bado watu wetu
wanaenguliwa, hivyo tunaen-
delea na hatua ya kukata rufani
japo hatujui kama tutawakuta
wahusika ofisini ili wapokee ru-
fani zetu au watafunga, tutajua
idadi yote kamili baadaye baada
ya kazi ya kuengua itakapokami-
lika,” alisema Mrema.

Alisema sababu kuu ambayo
wameambiwa wagombea wao
wanaenguliwa ni kutokana na
kuwekewa pingamizi.

“Kwa mfano, Iringa wagombea
wetu wameambiwa wameweke-
wa pingamizi ila hawajapewa
nakala kama ulivyo utaratibu ili
wajibu hayo mapingamizi. Mae-
neo mengine wanapigiwa simu

kuambiwa wameenguliwa,”
alisema Mrema.
Msemaji wa Uchaguzi wa

Serikali za Mitaa wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Rahma Mwita,
naye alilalama wagombea wen-
gi wa chama hicho waliokuwa
wamepitishwa, nao kuenguli-
wa kwa madai ya kuwekewa
pingamizi, wakidaiwa kwamba
hawajui kusoma na kuandika.

“Wale waliokuwa wameen-
guliwa ile siku ya kwanza No-
vemba 8, majina yalipotolewa,
tulifanikiwa baadhi yao kukata
rufani wakarejeshwa, lakini tati-
7o lingine limeibuka wameon-
dolewa tena, eti wamewekewa
pingamizi.

“Si wao tu hata maeneo men-
gi ambako wagombea wetu
walipita, nao wameondolewa.
Kwa mfano, maeneo ya Ruang-
wa, Lindi, Kibiti, Rufiji, Bariadi,

wameondolewa wote,” alisema
Rahma.

Alisema chama hicho kina-
panga kukaa kikao na kitatoa
tamko la msimamo wa chama
wakati wowote.

Mkurugenzi wa Habari, Uen-
ezi na Uhusiano kwa Umma
wa CUF, Mohamed Ngulangwa,
alisema ombi kubwa la chama
hicho ni serikali iwarejeshe wag-
ombea wote walioenguliwa.

“Sisi tumesema hili tangu
jana (juzi) baada ya wagombea
wetu wengi kuenguliwa. Lakini
kubwa ni wito wetu kwa serikali,
kwamba wagombea wote wal-
ioenguliwa kwa hila kwa vyama
vyote vya upinzani, warejesh-
we bila urasimu ili wananchi
wakachague viongozi wanaowa-
taka Novemba 27,” alisema Ngu-
langwa.

Juzi baada ya kuwekwa had-
harani majina ya walioteuliwa
na wasioteuliwa kugombea na-
fasi za uenyekiti na ujumbe, baa-
dhi ya vyama vilitoka hadharani
na kudai wagombea wake ‘ku-
katwa’ huku vikionesha kutori-
dhishwa na sababu zilizotolewa.

Kwa mujibu wa kanuni 18
GN Na.571 na 574, ya Kanuni za
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa
(2024), uteuzi wa wagombea
ulipaswa kufanywa Novemba 8,
mwaka huu.

Pingamizi kuhusu uteuzi wa
wagombea ni kuanzia Novemba
8 hadi 9 na uamuzi wa pingam-
izi ulipaswa kutolewa kuanzia
Novemba 8 hadi 10 jana, hiyo ni
kwa mujibu wa kanuni ya 23.

Rufani dhidi ya uamuzi kuhu-
su pingamizi zitapokewa kuan-
zia Novemba 10 na 13 na uamuzi
wa kamati ya rufani utatolewa
kuanzia Novemba 10 hadi 13
mwaka huu, hiyo ni kwa mujibu
wa kanuni ya 23.

Kadhalika, kampeni za uch-
aguzi huo zitafanyika kuanzia
saa mbili asubuhi hadi saa 12
jioni kuanzia Novemba 20 hadi
26, kwa mujibu wa kanuni ya 26.
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Basi lagonga treni,
mabehewa yaanguka

Na Halfani Chusi

ABIRIA 14 wamenusurika kifo katika ajali iliyohu-
sisha basi na treni ya mizigo iliyotokea juzi katika
makutano ya reli Malagarasi na Nguruka, mkoani
Kigoma.

Kwa muujibu wa taarifa kwa umma iliyotolewa
jana na Shirika la Reli Tanzania (TRC), treni ya miz-
igo yenye namba za usajili Y611 iliyokuwa ikitokea
Kigoma kuelekea Tabora, iligongwa na basi lenye
namba za usajili T 545 DJW, mali ya kampuni ya Cla-
sic linalofanya safari zake Kigoma-Dar es Salaam.

Taarifa hiyo ilifafanua zaidi kuwa ajali hiyo il-
itokea usiku wa kuamkia juzi na kwamba chanzo
cha ajali hiyo ni dereva wa basi kulipita basi lingine
lililokuwa limesimama mbele kwa ajili ya kupisha
treni, hivyo kugonga treni.

Ajali hiyo ilisababisha mabehewa matano kati
ya 30 kuanguka na kusababisha majeraha kwa
abiria wa basi ambao kati yao, wanane walikuwa
wanawake na sita wanaume na hakuna aliyepoteza
maisha.

Kupitia taarifa hiyo, TRC ilitoa wito kwa ma-
dereva na watumiaji wa barabara kufuata sheria
na kuheshimu vivuko vya reli ili kuzuia ajali zina-
zoweza kuepukika.

Matukio 1,800
ya wanyamapori
yadhibitiwa

Na Grace Gurisha

MATUKIO 1,806 yamedhibitiwa Ukanda wa Ruvu-
ma kupitia doria za udhibiti wa wanyamapori wakali
na waharibifu katika kipindi cha kuanzia 2023/24
hadi 2024/25 zinazofanywa na Wizara ya Maliasili na
Utalii.

Doria maalumu za udhibiti wa mifumo hifadhini
ktika kipindi hicho zilikuwa na jumla ya mifugo 2,152
iliyokamatwa katika maeneo ya hifadhi kwenye
ukanda huo na hatua za kisheria zilichukuliwa.

Hayo yalisemwa mwisho wa wiki jijini Dar es Sa-
laam na Ofisa Wanyamapori Mkuu kutoka Wizara
ya Maliasili na Utalii, Antonia Raphael wakati aki-
waeleza waandishi wa habari mikakati ya serikali ka-
tika utekelezaji mradi wa kutatua migongano baina
ya binadamu na wanyamapori katika Ukanda wa Ru-
vuma. Alisema mradi huo ni ushirikiano kati ya Seri-
kali ya Tanzania na Ujerumani, waandishi wa habari
wa Chama cha Waandishi wa Habari za Mazingira
Tanzania (JET) wakishiriki katika mradi huo.

Alisema mikakati ya serikali inajumuisha kuchim-
ba mabwawa 30 katika Hifadhi za Taifa za Serengeti
(5), Nyerere (2), Saadani (2), Mikumi (2), Tarangire (2)
na Mkomazi (3) na Pori la Akiba la Selous.

“Hatua iliyofikiwa, mabwawa saba yamechimbwa
Hifadhi ya Nyerere (1), Mkomazi (1), Tarangire (1), Mi-
kumi (1) na Serengeti (2) na Pori la Akiba Swagaswaga
(1),” alisema Raphael.

Mkurugenzi Msaidizi wa wizara hiyo, Dk. Fortunata
Msofe, alisema jumla ya Sh. bilioni 45.1 zimetengwa
kwa ajili ya kutekeleza mipango na mikakati mbalim-
bali ya kukabiliana na changamoto ya wanyamapori
wakali na waharibifu mwaka 2024/25 nchi nzima.

Mwenyekiti waJET, Dk. Ellen Otaru alisema waandi-
shi wa habari wanatakiwa kuandika habari ambazo
zitasaidia jamii na si sitakazowatisha, hasa katika su-
ala la mgongano wa binadamu na wanyamapori kwa
sababu imejikita katika wanyama.

“Habari zenu mziandike kwa stahili ya hadithi si za
kuwatisha wananchi, utaona tembo kaua mtu, lakini
kuna namna unaweza ukaandika ikawaondoa hofu,”
alisema Dk. Otaru.
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Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila, akipanda mche wa mchikichi pembezoni mwa

o AN R R

Bonde la Mto Mpiji wakati wa uzinduzi wa programu ya upandaji miche 5,000 ya zao hilo, Kata ya
Mambwepande, Dar es Salaam juzi ili kudhibiti mmomonyoko wa ardhi. Wa pili kulia ni Mkurugenzi
wa Bodi ya Maji Bonde la Wami/Ruvu, Mhandisi Elibariki Mmassy na wa pili kushoto ni Ofisa wa Maji
Bonde la Wami/Ruvu Kidakio cha Pwani, Diana Kimbute. PICHA: FRANK MONYO

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi imem-
tia hatiani Joshua Kiloso na kumhu-
kumu kifungo cha maisha gerezani
kwa kosa la kusafirisha dawa za
kulevya aina ya bangi kilo 275.

Hukumu hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki katika masijala ndogo
Arusha mbele ya Jaji Immaculate
Banzi baada ya pande zote mbili ku-
funga ushahidi.

Katika hati ya mashtaka, ilidaiwa
kuwa Juni 6, 2023, katika kijiji cha
Losinoni Juu, wilayani Arumeru,
mkoa wa Arusha, mshtakiwa ali-
kutwa anasafirisha dawa za kulevya
aina ya bangi kilo 275.

Mshtakiwa alikana mashtaka na
upande wa mashtaka kwa kuthibiti-
sha makosa hayo, uliita mashahidi
watano na vielelezo saba.

Katika shauri hilo, upande wa Jam-
huri uliwakilishwa na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi Mseley Mfinanga
aliyesaidiwa na Amanda Lushakuzi
na upande wa utetezi uliwakilishwa
na Wakili Zuberi Ngawa.

Akisoma sehemu ya ushahidi, Jaji
Banzi alisema shahidi wa pili alidai
walipata taarifa mshtakiwa anajihu-
sisha na biashara ya dawa za kulevya
na walichukua hati ya kufanya up-
ekuzi nyumbani kwake.

Inadaiwa walifanya upekuzi kati-
ka nyumba yake maeneo ya Losino-
ni Juu na kukuta viroba vikiwa na
majani makavu yaliyosadikiwa kuwa
dawa za kulevya pembeni mwa
kitanda.

Shahidi alidai walikuta viroba

11 vyenye dawa hizo na

Jela maisha kwa kusafirisha bangi

moja kwa moja wa shahidi

mshtakiwa  alipoulizwa, wa pili unaodai mshtakiwa
alikiri kwamba ulikuwa «pahakama @likamatwa nyumbani kwake,
mzigo wake. imezingatia Walifanya upekuzi na kukuta

Inadaiwa shahidiwa tatu  ushahidi viroba 11 vya bangi na kwamba
alichukua sampuli ya ma- wapande  ushahidi huo unaungana na
jani kwa ajili ya uchunguzi zotembili.  yshahidi wa mashahidi wen-
na baada ya uchunguzi Hoia ('j"y°p° gine walioshuhudia upekuzi.
taarifa kutoka kwa mkemia 3:::%2% “Kama mshtakiwa anadai
ilibainisha kuwa majani mashtaka hakukamatwa eneo la tukio, al-
hayo yalikuwa bangi. wameweza itakiwa kusema hayo mapema

Mshtakiwa, wakati wa Kuthibitisha wakati wa usikilizwaji wa awali,
kujitetea, alikana kuhusika mashtaka mshtakiwa alikana kuitwa Josh-
katika tukio hilo, alika- b'IIIakkuacha ua Akwiina kudai huyo ni mtu
na kukamatwa eneo la ts)t:. ayoy¥"  mwingine.

tukio, ambalo ni nyum-
bani kwake na pia alikana
kuitwa Joshua Akwii Msila
na kudai jina lake halisi ni
Joshua Msila Kiloso.

Alidai kuwa Mei 27, 2023 alikuwa
Ngaramtoni anauza viazi na ma-
parachichi ndipo alipokamatwa
na kupelekwa Kituo cha Polisi KIA,
alikaa wiki tatu, akahamishiwa Polisi
Boma akawekwa mahabusu siku
mbili na kuhamishiwa Kituo Kikuu
cha Polisi Arusha ambako alikaa ma-
habusu hadi Juni 15, 2023 alipopele-
kwa mahakamani.

“Mahakama imezingatia ushahidi
wa pande zote mbili. Hoja iliyopo
ni endapo upande wa mashtaka
wameweza kuthibitisha mashtaka
bila kuacha shaka yoyote.

“Kwa mujibu wa kanuni, ni wajibu
wa upande wa mashtaka kuthibiti-
sha shtaka kwamba mtuhumiwa
alisafirisha kilo 275.0 za bangi kama
inavyodaiwa kwenye shtaka,” alise-
ma.

Jaji alisema kuna ushahidi wa

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

“Hakuna wubishi kwamba
jina hilo ni tofauti na Joshua
Msila Kiloso na kisheria ni watu
wawili tofauti,” alisema Jaji

Banzi. Alisema kwa mujibu wa sha-
hidi wa pili ni kwamba mshtakiwa
alijitambulisha mwenyewe jina hilo
na alijitambulisha hivyo ili kukwepa
kesi.

“Baada ya kupitia ushahidi, ma-
hakama inaona upande wa mashta-
ka umeweza kuthibitisha kosa dhidi
ya mshtakiwa bila kuacha shaka,
mshtakiwa alikutwa na bangi viroba
11 nyumbani kwake, hivyo mahaka-
ma inamtia hatiani kwa kosa ali-
loshtakiwa nalo la kusafirisha dawa
za kulevya.

“Kwa mujibu wa Sheria ya Udhibi-
ti wa Dawa za Kulevya, mtuhumiwa
akitiwa hatiani, adhabu ya lazima
ni kifungo cha maisha. Katika kosa
hilo sina chaguo lingine bali kumpa
adhabu ya lazima, hivyo mahakama
inamuhukumu kifungo cha maisha
gerezani Joshua Msila Kiloso kwa
jina maarufu Joshua Akwii Msila.
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MIKOPO MITANDAON]|
BoT: Tunawatambua
wakopeshaji wanne tu

Na Mwandishi Wetu

ENKI Kuu ya Tanzania (BoT)

imekiri kuwapo kasoro kwe-

nye shughuli za ukopeshaji

mitandaoni, ikirejea kati ya
maombi 16 iliyopokea, manne pekee
ndiyo yamekidhi vigezo.

Sambamba na hilo, BoT imebaini
ukiukwaji wa sheria kwa Watoa Hudu-
ma Ndogo za Fedha (Microfinances)
kuanzisha ‘aplikesheni’ za kukopesha
mtandaoni kinyume cha sheria wal-
izowekewa.

Ni ufafanuzi uliotolewa na Meneja
Msaidizi Idara ya Microfinance wa
BoT, Mary Ngasa, alipozungumza na
Nipashe ofisini kwake wiki iliyopita
ukiukwaji huo wa sheria, hata kudhal-
ilisha wakopaji.

“Kati ya maombi ya aplikesheni 16
kwa ajili ya kutoa mikopo mtandaoni,
manne pekee yamekidhi vigezo na ku-
pewa leseni za kukopesha mtandaoni,
huku aplikesheni 55 zilikabidhiwa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), ili waziondoe mtandaoni,”
alisema.

Mary alisema aplikesheni zilizo-
pewa kibali, zinatakiwa kuweka wazi
kuwa zinafanya kazi kwa mujibu wa
leseni inayotolewa na BoT, kuweka
wazi masharti ya mikopo na mawasi-
liano ambayo wateja wanaweza kuy-
atumia kuwasiliana nao kwa jambo
lolote.

Alisema BoT pia imebaini aplikesh-
eni hizo zina muunganiko na Micro-
finances ambazo zimetumia fursa ya
kuwapo tekonolojia, kuanzisha ap-
likesheni za kukopesha mtandaoni,
na kwamba zipo microfinances ze-
nye hadi aplikesheni 10 za kukopesha
mtandaoni.

“BoT imechukua hatua za kinid-
hamu dhidi ya Microfinances nne am-
bazo zilianzisha aplikesheni na kutoa
mikopo mtandaoni bila kibali cha BoT
kama leseni yao inavyowataka.

“Wanaotoa mikopo mtandaoni bila
kibali, waliogundulika hadi sasa ni 55
na licha ya tangazo kuwataka wajisajili
hawajafanya hivyo. Tulivyotoa mwon-
gozo wa kuwataka walete maombi
hawajaleta, lakini tumewafuatilia
mtandaoni na kuwabaini,” alisema.

Akifafanua zaidi, Ofisa Idara ya Mi-
crofinance, Deogratius Mnyamani
alisema: “Tulianza uchunguzi wetu
muda mrefu, tukabaini kuna zaidi ya
aplikesheni 71, tukaona taratibu zao,
baadhi tuliwaita tukazungumza nao,
ndipo tukatoa mwongozo, huwezi
kuutoa hewani, lazima uwe umejiri-
dhisha na mambo mengi.

“Leseni ya Microfinance inaruhusu
kuongeza bidhaa nyingine, lakini wen-
gi wakati wanaomba hawakueleza
kwamba watakuwa wanatoa mikopo
mtandaoni, na tulipofuatilia zaidji, tuk-
abaini kuna wenye Microfinance moja
lakini wana aplikesheni 10.

Gavana BoT,
Emmanuel
Tutuba

“BoT tunaposimamia tunataka kufa-
hamu taarifa za utendaji wake wa kila
mara, lazima atuletee sera ya ukope-
shaji ambayo tunaipitia ili kujua aina ya
mikopo, kiwango cha mikopo, muda,
riba, namna ya ufuatiliaji, urejeshaji na
dhamana. Anapotaka kufanya mabadi-
liko yoyote lazima atuletee BoT ili tuone
kama inafikia viwango na masharti yali-
yowekwa.”

Kaimu Meneja wa Microfinance, Dick-
son Gama alisema BoT ilijipa muda ku-
chunguza suala hilo na kupata uzoefu
wa nchi zilizopitia changamoto kama
hiyo ili kuwa na mwongozo, na kwamba
usimamizi wa huduma ndogo za fedha
uliletwa kwenye benki hiyo mwaka
2018.

“Tulikuwa na watoa huduma binafsi
wengi, vilio vilikuwa vingi kwa watu
kutapeliwa mali, ndipo uhitaji wa she-
ria ya kusimamia hii sekta uliibuka,”
alisema.

Kuhusu  udhalilishaji ~ wakopaji
mtandaoni  unaoshuhudiwa nchini
hivi sasa, Gama alisema: “Utaratibu ni
kwamba mtu amekopa, hajalipa unam-
pa notisi ya siku 14, hajajibu anapewa ya
siku saba na baada ya hapo unachukua
hatua kwa utaratibu kwa kuchukua dha-
mana yake kwa njia ya kisheria, lakini
wanapotishia watu, wanavunja sheria
nyingine za nchi.”

Alisema ufuatiliaji wa BoT utakuwa
endelevu. Kila mtoa huduma atachun-
guzwa na akibainika kuvunja sheria,
watamchukulia hatua kwa kushirikiana
na TCRA.

“Kama nchi nadhani itafika wakati
tutawatafuta hata ‘Play Store’ ili wa-
sizipandishe hadi wapate kibali cha
mamlaka. Kuna nchi Google hapandi-
shi aplikesheni zake hadi ajiridhishe na
mambo ya kisheria,” alisema.

Alifafanua kuwa hivi sasa kila mwenye
aplikesheni aliyesajiliwa na BoT, lazima

Kwa maoni: +255 677 020 701

Email: customerrelations@guardian.co.tz

aoneshe ni nani, kibali alichopewa,
namba ya leseni ya BoT na ma-
wasiliano, na kwamba siku zijazo
wataboresha ili kuwa na namba
maalumu ya utambuzi kama im-
esajiliwa au la.

“Mikopo ya mtandaoni imetokea
kutokana na maendeleo ya teknolo-
jia ili kuwezesha wananchi kupata
huduma kwa urahisi kokote aliko.
Hata hivyo, kuna changamoto watu
wanatukanwa na kudhalilishwa,
ila tumechukua hatua madhubuti
kudhibiti kwa sababu ni jukumu
letu kuhakikisha sekta iko salama,”
alisema.

Ofisa huyo wa BoT alisema She-
ria ya Huduma Ndogo za Fedha
ya Mwaka 2018, inaelekeza taasisi
kuwa na wafanyakazi au chombo
cha kupokea malalamiko kutoka
kwa wateja ili kunapokuwa na
changamoto, wawe na mahali pa
kutolea dukuduku na ikishindikana
ndipo wanaweza kwenda BoT.

“BoT tunasajili taasisi, ikishasa-
jiliwa inaruhusiwa kutoa huduma,
walaji wakiona wametendwa kiny-
ume kama vile udhalilishaji, kutu-
kanwa, kunyanyaswa, kusambaza
taarifa kwa mtu mwingine, wana
haki ya kumshtaki kwa mujibu wa
Sheria ya Taarifa Binafsi (2022). Ili
huyu mkopeshaji atoe huduma,
ni lazima ajisajili kwenye Tume ya
Ulinzi wa Taarifa Binafsi Tanzania
(PDPC).

“BoT tumeona katika ufuatiliaji
wetu, kuna watu walikwenda polisi
wakashtaki na kupata haki kama in-
avyostahili kwa mtanzania yeyote
ambaye atatukanwa au kusambazi-
wa taarifa zake kwa watu wengine
kinyume cha ridhaa yake, ana haki
ya kuwashtaki,” alisema.

Meneja Msaidizi Idara ya Micro-
finance wa BoT, Mary Ngasa alise-
ma kuwa baada ya mwongozo wa
mikopo mtandaoni, walitoa taarifa
ya namna ya kusajili na tangazo
kwa umma liliwataka wakopeshaji
wawasilishe maombi ili yapitiwe na
kupewa kibali.

“Tulitoa muda wa siku 14 walete
maombi, wapo walioleta tumey-
achakata na wamepewa vibali. Tu-
litaka kufahamu wanaofanya hizo
biashara, ambaye ataendelea bila
kibali tutachukua hatua kwa kush-
irikiana na TCRA, kuwatoa kwenye
mtandao,” alisema.

Oktoba 21, 2024, Nipashe ilichapi-
sha ripoti ikiangazia namna ukope-
shaji mtandaoni ulivyogeuka kero,
ikiwamo udhalilishaji wananchi.

Uchunguzi wa Nipashe pia uli-
baini masharti ya mikopo hiyo
yanafichwa, riba kubwa inayozidi
asilimia 80, huku Mbunge wa Viti
Maalumu akieleza kwamba, wa-
nawake 68 katika mikoa minane
nchi wamefariki dunia kutokana na
udhalilishaji baada ya kukopa.

RC anusa .
ufisadi ununuzi
zana za Kilimo

Na Thobias Mwanakatwe, TIGI

MKUU wa Mkoa wa Singida, Halima Dendego,
amenusa ufisadi katika Chama cha Ushirika
wa Kilimo na Masoko (AMCOS) Utemini, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Itigi katika ununuzi wa
zana za kilimo, likiwamo trekta lililonunuliwa
kwa Sh. milioni 65 na kuagiza ukaguzi wa hes-
abu ufanyike haraka.

Akizungumza jana na wananchi wa kata ya
Itigi Mjini baada ya viongozi wa AMCOS hiyo
kumlalamikia Ofisa Ushirika wa Halmashauri ya
Wilaya ya Itigi, alisema ukaguzi katika ushirika
huo utafanyika ndani ya siku saba kubaini kama
kuna ufujaji fedha uliofanyika na wahusika wa-
tachukuliwa hatua.

“Nitaandika barua kwa DC, atatuma timu
ya wakaguzi, watakagua kompyuta (laptop),
mashine na trekta iliyonunuliwa kama ni bei
halisi, mimi simwonei yeyote, wote ni wangu.
Mnipe muda wa siku saba ukaguzi ufanyike,”
alisema.

Halima alisema alisema mkoa utafanya mku-
tano na kuongea na viongozi wa AMCOS zote
mkoani Singida ili wapewe elimu ya namna ya
kuendesha ushirika.

Alisema kwa mujibu wa utaratibu, vyama vya
ushirika vinapaswa kufanya ununuzi wa kitu
chochote baada ya kumshirikisha Ofisa Ushirika
wa eneo husika na si chama kuchukua uamuzi
kwenda kununua kitu chochote bila kumshiriki-
sha.

Hatua ya Mkuu wa Mkoa wa Singida kutoa
agizo la kufanyika ukaguzi katika AMCOS ya
Utemini ilitokana na Mwenyekiti wa AMCOS
hiyo, Geofrey Ighimbi kueleza kwamba walia-
mua kwenda kununua trekta bila kumshirikisha
Ofisa Ushirika wa Halmashauri ya Wilaya ya Itigi,
Daniel Sandewa kwa sababu amekuwa akiwapi-
ga fedha kwa kuongeza bei kila wanapokwenda
kununua vifaa vya ushirika.

“Mheshimiwa RC (Mkuu wa Mkoa), tunafa-
hamu utaratibu lakini changamoto iliyopo ni
Ofisa Ushirika tokea mwanzo alikuwa anatupiga
katika ununuzi wa vifaa tulivyoomba, anaen-
delea kutupiga, tukaamua kujiengua kwake na
aliposafiri kwenda Mwanza sisi tukafanya kikao
tukaamua kununua trekta kwa Sh. milioni 65,”
alisema.

Ighimbi alisema Ofisa Ushirika huyo ame-
kuwa ‘akiwapiga’ fedha kwenye ununuzi wa
vifaa, mfano kompyuta mpakato (laptop) am-
bayo kihalisia inauzwa Sh. 300,000 lakini yeye
aliwanunulia kwa Sh. milioni 1.2 na mashine ya
kupepeta dengu aliwanunulia kwa Sh. milioni
nne wakati bei halisi wanayojua sokoni ni Sh.
milioni 1.5.

Ofisa Ushirika, Sandewa alipoulizwa na Ni-
pashe wakati wa mkutano huo kuhusu tuhuma
hizo, alisema si za kweli na kwamba amekuwa
akipambana na viongozi wa AMCOS hiyo, mfano
mashine ya kupepetea dengu walitaka kuuziwa
kwa Sh. milioni 13, akakataa.

Alisema hata laptop waliyouziwa ni mbovu na
kwamba trekta nayo wameinunua kwa Sh. mil-
ioni 81 na si milioni Sh. 65 kama walivyoeleza.

Mwanachama wa AMCOS ya Utemini, Eliza-
beth Ngowi, alisema viongozi wa ushirika
hao wamekuwa hawatoi taarifa za mapato na
matumizi ya fedha kwa wanachama na hata vi-
faa vilivyonunuliwa ikiwamo trekta wanachama
hawakushirikishwa.

Naibu Katibu wa AMCOS, Amani Hamis, alise-
ma si kweli kwamba wanachama hawashirikish-
wi katika ununuzi wa vifaa kwa kuwa hata katika
ununuzi wa trekta kulifanyika kikao Oktoba 12,
2024 ambacho ndicho kilitoa uamuzi wa ununu-
zi wa trekta hilo.
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UCHACGUZI SERIKALI ZA MITAA

Majaliwa awataka viongozi vyama
vya siasa kukemea uvunjifu wa amam

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, am-
etoa wito kwa viongozi wa vyama vya
siasa vitakavyoshiriki katika Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, kuwa vinara katika
kulinda amani na kukemea viashiria vy-
ote vya uvunjifu wa amani.

“Hamasisheni wanachama wenu
kushiriki katika uchaguzi huo huku
wakizingatia kudumisha amani iliyoko.
Wananchi wote waliojiandikisha katika
orodha ya wapigakura wa Uchaguzi wa
Mamlaka za Serikali za Mitaa, wajitokeze
kwa wingi kupiga kura katika vituo vyao
siku ya Jumatano tarehe 27 Novemba
2024. Siku hiyo itakuwa ya mapumziko
maalumu kwa ajili ya uchaguzi huo,”
ameelekeza. Ni wito aliotoa jana alipom-
wakilisha Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika Mkutano Mkuu na Kongamano la
Umuhimu wa Amani kuelekea Uchaguzi
wa Serikali za Mitaa, jijini Dar es Salaam.

“Mheshimiwa Rais Dk. Samia ame-
wasihi Watanzania na viongozi wa dini
kuendelea kuitangaza amani ndani na
nje,” Waziri Mkuu Majaliwa alisema.

Katika kongamano hilo, ambalo lin-
aratibiwa na Jumuiya ya Waislamu wa
Madhehebu ya Shia Tanzania, Majaliwa
alitumia fursa hiyo kuwasisitiza vion-
gozi hao kuhamasisha wanachama wao
kushiriki katika uchaguzi huo huku wak-

*Vigezo na Masharti Kuzingatiwa

izingatia suala la kudumisha amani kwa
muhimu mkubwa.

Majaliwa alisisitiza kwamba kila mtan-
zania mwenye sifa ajitokeze kupiga kura
ili kuwachagua Viongozi ambao ni mwe-

“Tkumbukwe kuwa 1<up1ga kura ni wa-
jibu na haki ya kikatiba ya kila mtanza-
nia,” Majaliwa alisema katika kipindi am-
bacho kuna malalamiko ya vyama vya
upinzani kutotendwa haki katika uteuzi
wa wagombea katika maeneo mbalim-
bali nchini.

Waziri Mkuu aliongeza kuwa serikali
inatambua, inaheshimu na kuthamini
kazi kubwa inayofanywa na madhehebu
ya dini pamoja na taasisi zote, ambapo
licha ya kutoa mafundisho ya kiroho,
taasisi za dini zimekuwa zinaunga mko-
no jitihada mbalimbali za serikali katika
kutoa huduma za kijamii kwa wananchi.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Mari-
dhiano Tanzania, Alhad Mussa Salum
alipongeza Jumuiya ya Waislam wa
Shia Tanzania kwa harakati zake za ku-
hakikisha amani na utulivu wa Tanzania
unaendelea kukua.

“Mimi ni shuhuda mzuri wa harakati
za Shia wanazofanya ili kuhakikisha am-
ani na usalama wa Tanzania unaendelea
kuimarika,” alisema.

Huduma za televisheni kidijita zaimarika nchini

Na Mwandishi Wetu

RIPOTI ya Mawasiliano iliyotolewa
na Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA) imeonesha mawimbi ya tele-
visheni kidijitali kwa mfumo wa ardhini
(DTT) yanafikia asilimia 58 ya watu.

Ripoti hiyo ya robo mwaka Julai
hadi Septemba mwaka huu, inaonesha
mawimbi yanafika asilimia 33 ya nchi
nzima kijiografia kutoka asilimia 32 Juni
mwaka huu.

Mfumo wa DTT ulianza kutumika Tan-
zania mwaka 2014 baada ya nchi kuanza
kutumia mfumo wa utangazaji wa tel-
evisheni kidijitali.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma ili-
yotolewa jana na Mkurugenzi Mkuu wa
TCRA, Dk. Jabiri Bakari, mfumo wa utan-
gazaji wa satelaiti unaofupishwa DTH,
umeenea kwa asilimia 100 miongoni
mwa watu, pia nchi nzima kijiografia.

“Mawimbi ya utangazaji wa redio ya
FM yameenea kwa asilimia 78 miongoni
mwa watu Septemba kulinganisha na
asilimia 75.52 Juni mwaka huu. Yameenea
kijiografia kwa asilimia 56.5 kutoka 49.94
kipindi hicho,” alisema.

Taarifa hiyo inaeleza kuwa TCRA ilitoa
leseni mpya 15 za maudhui ya utangazaji
kati ya Julai na Septemba, ikiwamo moja
ya huduma za redio kimkoa, tano za re-
dio kiwilaya na mbili za kijamii.

TCRA pia ilitoa leseni tatu za tele-
visheni ya kulipiwa kitaifa robo mwaka
yaJulai-Septemba 2024.

“Leseni nyingine zilizotolewa ni moja
ya redio mtandao, moja ya watayarishaji

na wachakataji maudhui ya kutolewa
mitandaoni na mbili za blogu za habari
na matukio yanayotolewa kwenye tovu-
ti,” alisema.

Alisema kuwa hadi Septemba 2024,
TCRA ilishatoa leseni za huduma mbalim-
bali za maudhui na idadi kwenye mabano
kama ifuatavyo: redio (246) na televisheni
zisizolipiwa (33), televisheni za waya (63).

Nyingine ni leseni za televisheni za kuli-
pia (29), televisheni mtandao (210), redio
mtandao (10), blogu za habari na matukio
(66) na posta na usafirishaji vifurushi
(146).

Dk. Bakari taarifa inaonesha kupanda
na kushuka kwa idadi ya watu wanao-
nunua huduma za televisheni kwa waya.

“Waliongezeka kutoka 14,350 mwa-
ka 2020 kufikia 19,739 mwaka 2021 na
22,295 mwaka uliofuata, kabla ya kush-
uka hadi 16,223 mwaka 2023. Taarifa
inaelezea kushuka huku kuwa kunato-
kana na wateja kuhamia mifumo mingine
ya utangazaji wa televisheni,” alisema.

Aidha, alisema wateja 18,820 waliun-
ganishwa Juni 2024 na kwamba idadi hii
iliongezeka kwa asilimia mbili na kufikia
19,153 Septemba mwaka huu.

Kuhusu huduma za televisheni kwa
waya zimeenea zaidi mikoa ya Kanda ya
Ziwa; Shinyanga inaongoza, ikiwa na wa-
teja 4,845 waliounganishwa, ikifuatiwa na
Tabora yenye 2,118.

Mwanza kuna wateja 2,075 na Dar es
Salaam 1,169, na kwamba mikoa yenye
wateja wachache wa huduma za tel-
evisheni kwa waya ni Mbeya ambayo ina
64, Manyara (91) na Tanga (230).
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Ushindani huu Ligi Kuu Bara
ukiendelea utaipaisha zaidi

LIGI Kuu Tanzania Bara imeingia raundi ya 10, huku kila timu ikiwa
tayari imeshaonja ladha ya kufungwa.

Kwa raundi za mwanzo tu kabla hata kufika nusu msimu, pia
kuelekea kipindi cha dirisha dogo ligi imeanza kuwa na ushindani
mkubwa kuliko msimu uliopita.

Sare ya mabao 2-2 kati ya Simba na Coastal Union Oktoba 4,
mwaka huu, katika Uwanja wa KMC Complex, Mwenge, Dar es
Salaam, ilianza kuonesha kuwapo kwa hali ya ushindani.

Ni mechi ambayo Simba ilikuwa inaongoza 2-0 hadi mapumziko,
lakini kwa hali ya kushangaza Coastal walirudisha mabao yote
kipindi cha pili.

Ushindi wa dakika za mwisho ambao Simba iliupata dhidi ya
Mashujaa FC, Uwanja wa Lake Tanganyika mjini Kigoma, uliendelea
kuonesha msimu huu si wa lelemama na timu zimejipanga.

Baada ya hapo tukashuhudia Mabingwa Watetezi, Yanga
walipoteza kwa mara ya kwanza kwenye Ligi Kuu, wakifungwa bao
1-0 dhidi ya Azam FC, Jumamosi ya Novemba 2, Uwanja wa Azam
Complex ulioko Chamazi, Dar es Salaam, kabla ya Alhamisi iliyopita
kufungwa mabao 3-1 dhidi ya Tabora United.

Hii inaonesha kuwa msimu huu timu zimejipanga kisawasawa
kupambana kikwelikweli na kuondoa woga kwa timu kubwa.

Tulichoshuhudia ni kwamba msimu huu timu pamoja na kupaki
basi zimekuwa zikipata muda wa kwenda kushambulia kwa kasi
dhidi ya timu kubwa, ambazo mara nyingi huwa hazipo kwenye
shepu nzuri zinapokuwa zinashambulia.

Tatizo ni kwamba timu nyingi zilikuwa na tabia ya woga na
kutotumia nafasi zinapofanya mashambulizi ya kushtukiza.

Mpaka kufikia raundi hizi Ligi Kuu inaonekana imechangamka
na kuvutia wengi. Hii sasa ndiyo inaweza kufanya mashabiki
wakavutika kwenda viwanjani kwa sababu wanaona kuna upinzani.
Mashabiki wa soka mara nyingi huwa hawapendi kutazama mpira
ambao wanaona timu fulani ni lazima ishinde.

Mapokezi makubwa walioyapata Tabora United kila basi lao
linapoonekana kuanzia Dar es Salaam hadi Tabora ni ishara tosha
ya kwamba mashabiki wanapenda ushindani kwenye ligi.

Wachezaji wa Tabora United kwa walichokiona kiwe kama deni
kwao, waendelee kucheza kwa nguvu na ari ile ile walioionesha
kwenye mchezo dhidi ya Yanga, si baada ya hapo wanarudi tena
kuwa kibonde kwani kufanya hivyo watakuwa hawajawatendea
haki mashabiki wao.

Tunaamini hili pia litakuwa ni somo kwa timu zingine za Ligi
Kuu hasa kwa kuangalia heshima, zawadi na mapokezi ambayo
mashabiki wa soka waliokuwa wakiwaonesha wachezaji wa Tabora
United kila wanapopita.

Hivyo hata zingine zinaweza kupata heshima hiyo kama viongozi
na wachezaji wake watajitambua na kuweka mkazo kwenye kusaka
ushindi dhidi ya timu zote zinazokutana nazo kwenye Ligi Kuu,
zikiwamo zile kongwe na kubwa, Simba, Yanga na Azam FC.

Tunabhitaji sana upinzani huu ili kuzidi kupandisha hadhi ya soka
la Tanzania kwani pamoja na kutajwa kuwa linashika nafasi ya sita
kwenye Ligi Kuu, lakini bado limekuwa la farasi wawili ambao ni
Simba au Yanga ambao si tu kwamba zimekuwa zikipokezana
ubingwa tangu msimu wa 2013/14, pia timu zingine ukiondoa Azam
FC, zimekuwa hazioneshi hata dalili ya kusaka ubingwa.

Safari hii tumeona Singida Black Stars ikionesha imeingia kwenye
kinyang’anyiro cha kusaka ubingwa, ikiungana na Azam FC, hivyo
kuwa na angalau timu nne zenye uzani wa juu.

Tunatarajia ushindani huu utazidi kuongezeka kadri ligi
itakavyozidi kusonga mbele kiasi cha kuvutia zaidi, kusisimua kiasi
kwamba msimu ujao wadhamini wengi wanaweza kujitokeza kwa
wingi zaidi kuwekeza fedha zao na ligi kuendelea kupata umaarufu.
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\ Makipa wazawa wanashawishi

viongozi wa klabu kusajili wa nje

NILIUTAZAMA mchezo wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara kati ya Fountain Gate iliyokuwa
ikicheza nyumbani dhidi ya Pamba Jiji FC, ni-
kakubaliana na mawazo ya viongozi wa klabu
mbalimbali nchini kusajili makipa kutoka nje
yanchi.

Mechi hiyo iliyochezwa, Novemba 5,
Uwanja wa Kwaraa, Babati mkoani Manyara,
ilishuhudiwa, Fountain Gate FC ikipoteza kwa
mara ya kwanza nyumbani kwao ilipochapwa
mabao 3-1 dhidi ya Pamba Jiji, ambayo ilikuwa
haijapata ushindi wowote kwa michezo 10
ya nyuma. Ukawa ni ushindi wa kwanza kwa
timu hiyo.

Kilichovutia au kunishangaza ni jinsi
mabao yalivyokuwa yakiingia. Yalikuwa ni
mabao rahisi na ya kizembe kiasi kwamba
unashangaa kama kweli anayefungwa ni
golikipa wa hadhi ya Ligi Kuu Tanzania Bara,
ambayo ni ya sita kwa ubora Afrika.

Mfano mzuri ni bao la tatu, ambalo kwa hali
ya kawaida halikutakiwa kufungwa hata kwa
bahati mbaya.

Faulo ilitokea kwenye kibendera cha kona
kuelekea kwenye lango la Pamba Jiji. Golikipa
Bakari Fikirini, ndiye aliyekwenda kupiga.
Cha kushangaza badala ya kuupiga mbele,
aliupiga ndani, tena kule kule nyuma ya lango
lake wakati yeye mwenyewe hayupo langoni.

Kilichotokea ni kwamba, mpira ule
ulimkuta mchezaji wa Pamba Jiji akiwa na
lango tupu akaukwamisha wavuni. Nadhani ni
bao ambalo lilimkera kila shabiki wa Fountain
Gate, pia kuwashangaza wengi uwanjani na
waliokuwa wanautazama mchezo huo kupitia
televisheni.

Hata kipa wa timu za mchangani hawezi
kufanya hiki ambacho kipa huyu alikifanya
katika mchezo huo.

Ingawa bado hazijathibitishwa, lakini habari
kutoka ndani ya klabu hiyo zinasema uongozi
wa klabu hiyo umewasimamisha wachezaji
wawili ambao ni golikipa Fikirini, Abal Kassim
na kocha wa makipa, Ally Mustapha ‘Barthez’.

Taarifa zinasema kusimamishwa kwao
kunahusiana na mchezo huo, lakini mpaka
sasa uongozi wa klabu hiyo haujatoa taarifa
rasmi.

Ni kipa huyu huyu Fikirini, aliyewahi
kudaiwa kufanya kosa lililoigharimu timu

yake ya Thefu FC ikafungwa na Yanga bao 1-0,
Januari 16, 2023, katika mchezo wa Ligi Kuu
uliochezwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam, Ligi Kuu msimu wa 2022/23.

Aliudunda mpira na kuuweka chini wakati
nyuma yake kulikuwa na Fiston Mayele,
akauwahi na kupachika bao pekee katika
mchezo huo ambao kabla ya hapo ulikuwa
mgumu na usiotabirika.

Kwa hili lililotokea naungana na baadhi ya
viongozi wa klabu ambao wameanza kusajili
makipa kutoka nje ya nchi.

Kuna mjadala ulizuka kwa baadhi ya
wachambuzi wakihoji kwa nini kumekuwa
na wimbi la kusajili magolikipa kutoka nje
ya nchi, badala ya kusajili vipaji vilivyo hapa
nchini.

Wakataka itungwe kanuni ambayo itafuta
uwapo wa makipa wa kigeni nchi, badala yake
wawe wazawa tu, ili wapate muda mwingi wa
kucheza kwa ajili ya manufaa ya taifa.

Wasichokijua wachambuzi wengi ni
kwamba viongozi wa klabu si kwamba
wanakwenda kusgjili makipa wa nje kwa
sababu hapa nchini hakuna makipa bora au
wazuri, bali ni wanatafuta uaminifu.

Baadhi ya makipa wazawa kwa sasa
wamekuwa hawaaminiwi kutokana na tabia
ya kile kinachoelezwa kuhujumu au kuuza
mechi kwa timu pinzani, tofauti na makipa
kutoka nje.

Wala si kwa bahati mbaya, Simba, Yanga,
Azam na timu zingine kuwa na makipa
kutoka nje. Wao wenyewe wanajuana na
hawaaminiani.

Kwa hili lililotokea nadhani Shirikisho la
Mpira wa Miguu nchini (TFF), na Bodi ya
Ligi iendelee tu kuziruhusu klabu zinazotaka
kusajili makipa kutoka nje ya nchi. Kingine ni
kwamba hii ni kengele kwa makipa wazawa
waanze kujitazama wenyewe na kujiuliza
ni kwa nini kwa miaka ya hivi karibuni
wameanza kutoaminika kukaa langoni hata
kwa timu ndogo tu kama KMC, Coastal Union,
au Namungo?

Haliikiendelea hivi tusije kushangaa ukafika
msimu klabu zote 16 zikawa na makipa wa
kigeni. Wazawa sasa ni wakati wakujitafakari
na kujirekebisha wenyewe, badala ya kusubiri
kutungwa kanuni za kuwabeba.
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NMB yatenga milioni 450/- za
kuhamasisha malipo kwa kadi

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imezindua
msimu wa sita wa kampeni maal-
umu ya kuhamasisha matumizi
na malipo kwa njia ya kadi ‘NMB
MastaBata - La Kibabe, ambayo
kwa miezi mitatu mfululizo wa-
teja wa benki hiyo watajishindia
zawadi  zenye thamani ya zaidi
ya Sh.  milioni 300, pamoja na
safari za utalii wa ndani na nje ya
nchi.

NMB MastaBata ni kampeni
iliyoanza mwaka 2018, kabla ya
kuboreshwa zaidi mwaka 2019 il-
ipoitwa MastaBata ‘Sio Kawaida,’
ikafuata MastaBata ‘KivyakoVya-
ko’ mwaka 2020, kabla ya mwaka
2021 kuitwa Mastabata ‘Kotekote,’
na mwaka jana kutambuliwa
kama Mastabata ‘Halipoi.’

Uzinduzi huo uliosimamiwa
na Ofisa wa Bodi ya Michezo ya
Kubahatisha Tanzania (GBT),
Rasul Masoud, ulifanyika Mli-
mani City, Dar es Salaam juzi na
kampeni hiyo itadumu hadi Feb-
ruari 12 mwakani, siku ambayo

washindi sita wa fainali na wenza
wao watapatikana kwa safari ya
Dubai kwa siku tano iliyoghara-
miwa na NMB.

Katika kipindi hicho, droo
mbalimbali zitachezeshwa, am-
bako washindi 100 wa kila wiki
watapokea Sh. 100,000 Kkatika
akaunti zao, huku washindi 30
wakijinyakulia Sh. 500,000 kila
mwisho wa mwezi kwa miezi
miwili na wengine 10 wakijishin-
dia safari ya kwenda kutembe-
lea Mbuga za Wanyama za Mi-
kumi na Ngorongoro.

Kwa miaka sita, NMB imejikita
katika kuhamasisha wateja wao
wenye kadi za benki hiyo, ku-
fanya malipo ya bidhaa, hotel-
ini, migahawani, ‘supermarket,’
maeneo ya starehe na popote
pale, huku ikitenga kitita cha fed-
ha taslimu kama zawadi, bidhaa
za zawadi na safari za kitalii ndani
na nje ya nchi.

Mkuu wa Idara ya Kadi ya Benki
ya NMB, Philbert Casmir, alisema
kampeni hiyo itayofikia ukomo
Februari 12 mwakani, ni kwa ajili

ya wateja wenye
kadi za NMB

“Washindi zaidi Mastercard,
ya 2,000 wata- ama kadi 3t’a
pata nafasiyaku- 20a yoyote
jishindiazawadi ~ inayotolewa
mbalimbali zenye na benki hiyo,
thamaniyazaidi huku akiwa-
ya Sh. milioni 450, (3ka wasio

ambapo ili kush-
iriki kampeni
hii utatakiwa

na akaunti na
kadi za NMB,

kufanyaununuzi  kufungua sasa
kwa kutumia kampeni ina-
kadi yako ya poendelea.
ﬂMB Mas“‘?::d “Washindi
z;’":ggfk“v}ae:;ge zaidi ya 2,000
mitandao (online)  Watapata nafa-
na Lipa kwa QR si ya kujishin-
link. dia zawadi
mbalimbali
zenye tham-

ani ya zaidi ya Sh. milioni 450,
ambapo ili kushiriki kampeni hii
utatakiwa kufanya ununuzi kwa
kutumia kadi yako ya NMB Mas-
tacard kwenye mashine za POS,
kwenye mitandao (online) na
Lipa kwa QR link.

“Katika kuhitimisha kampeni

hii, washindi sita watajishindia
tiketi za kwenda Dubai pamoja
na wenza wao kwa siku tano,
safari itakayogharamiwa kila
kitu na NMB,”  alisema Casmir
huku akibainsiha ununuzi
huo utakaofanyika kwenye mi-
gahawa, ‘supermarket,’ vituo vya
mafuta, maduka makubwa na se-
hemu za starehe.

“Faida za matumizi kwa njia
ya kadi nyingi na tunatamani
kuona kila mteja wetu ananufai-
ka nayo, ambazo ni pamoja na
urahisi wa kutumia bila kuwa na
fedha taslimu mkononi, ambazo
ni hatari kutembea nazo. Lakini
hii inakupa fursa ya kuweka re-
kodi za matumizi ya fedha zili-
zomo katika akaunti,” alibainisha
Casmir.

Akizungumza katrika uzinduzi
huo, Ofisa Mkuu wa Wateja Bin-
afsi na Biashara wa NMB, Filbert
Mponzi, aliwataka watanzania
kujitokeza kwa wingi kufungua
akaunti ili kunufaika na huduma
za NMB, zikiwamo promosheni
mbalimbali zinazoendelea.

“NMB tunazo kampeni zina-
zowapa zawadi wateja wapya
wanaofungua, kuna kampeni in-
ayotoa zawadi kwa wateja wenye
akiba isiyopungua Sh. 100,000,
na leo tunakuletea kampeni hii
ambayo inakuwazawadia una-
potumia fedha zako kwa njia ya
kadi tu, pale utapofanya ununuzi
kwenye mashine za PoS au NMB
Pay by Link. “Hii maana yake uta-
fanya ununuzi wa bidhaa zako, na
kukupeleka kwa safari za utalii
wa ndani na nje ya nchi, na un-
aweza kujikuta ukishinda zawadi
ya ada ya shule ya mtoto wako in-
ayofikia Sh. milioni nne, ambazo
zitakwenda kwa washindi wetu
10,” alibainisha Mponzi.

Mponzi alibainisha kuwa ka-
tika droo za kila mwezi, washindi
10 watakaopatikana, wataga-
wanywa makundi ya washindi
watano watakaokwenda Mikumi
na Ngorongoro kwa gharama za
NMB, kama itakavyokuwa kwa
washindi sita wa fainali na wenza
wao, watakaopelekwa Dubai kwa
siku tano.

7 BONITE BOTTLERS LIMITED

1. Transport Officer
Key Responsibilities:

ment.

standards.

standards.

ance.

violation/deviation.

Qualifications:

operations.

\ Location: Moshi.

Mode of Application:

Advertisements of Employment

Oversee daily operations of the transportation department, ensuring efficient fleet manage-

Plan and schedule transport routes, ensuring timely deliveries and optimal fuel usage.
Manage vehicle maintenance and safety compliance, ensuring adherence to regulatory

Supervise and train transport staff (drivers, coordinators) to ensure high operational
Ensure all transportation records and logs are maintained accurately for audits and compli-

Address customer concerns regarding transportation services and resolve issues promptly.
Track vehicle movements using GPS tracking devices and ensure no safety or route

Coordinate with GPS and other relevant fleet service providers to resolve all issues and
maintain the highest customer standards.
Prepare yearly, monthly, weekly and daily logistic plans to meet customer requirements.

Prepare and report performance of the fleet daily, weekly, monthly and yearly and suggest
improvements following the PDCA approach.

» Bachelor's degree in Logistics, Transportation Management, or related field.
+ At least 3 years of experience in a similar role, preferably in fleet management or transport
« Strong understanding of transport requlations and safety standards.

+ Excellent organizational and communication skills.
« Ability to solve complex problems and think critically under pressure.

Allapplications accompanied with cover letter, photocopies of certificates and CVs to be sent to the
undersigned, to reach him not later than 13/11/2024.

The Managing Director, Bonite Bottlers Ltd,

P.0.Box 1352,
hr@bbl.co.tz
MOSHI.

ifuatavyo: -

Mmiliki mpya:

Jina la awali la kituo:
Nambari ya Leseni:
Mahali Kituo kilipo:

Jina linalopendekezwa:
Mmiliki wa awali:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA NISHATI

(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya kifungu cha 19 cha Sheria ya Mamlaka ya Udhibiti wa
Huduma za Nishati na Maji (EWURA), Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania na Kanuni ya 20 (4) ya
Kanuni za Mafuta Biashara ya Jumla, Uhifadhi, Rejareja na Matumizi Binafsi), Gazeti la
Serikali Toleo Na. 150 la 2022)

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) imepokea maombi ya kubadili umiliki wa leseni na jina la kituo cha mafuta kama

PRL-2020-355

Kongwa, Mkoa wa Dodoma
Kobil Tanzania Limited
Mquli Petrol Station

Kobil Tanzania Limited

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya mabadiliko ya umiliki na majina ya leseni tajwa
hapo juu, afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini
ndaniya siku kumina nne tokea tarehe kuchapishwa kwa tangazo hili.

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji - EWURA
Jengo la EWURA, 3 Barabara ya EWURA, 41104 Tambukareli,
S.L.P. 2857, DODOMA

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu,
Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji - EWURA
Namba ya Huduma kwa Wateja

0800110030

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

Mguli Petrol Station - Kibaigwa Majengo

Kiwanja Na. 2, Kitalu "0" Eneo la Majengo Kibaigwa, Wilaya ya

O D901 2098 Certites
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CHAMA KIKUU CHA USHIRIKA CHA RIFT VALLEY
(RIVACU LTD), S.L.P 50 BABATI
REG. 5459
+255788449764

i€)) riva.cu E info@rivacu.co.tz

Zabuni namba. 67/RIVACU/DSZ/2024/2025/G/01
KWAAUJILI YA KUUZA GARI ISUZU HTR.

Tarehe 06/11/2024
RIFT VALLEY COOPERATIVE UNION (RIVACU LTD) ni Chama Kikuu cha Ushirika Mkoa wa
Manyara na sehemu ya Mkoa wa Arusha katika Wilaya ya Karatu. Chama kilisajiliwa Machi
31,1988. Kwa sasa RIVACU LTD inafanya kazi katika Halmashauri za Babati(W), Babati(M),
Mbulu(W), Mbulu(M), Hanang(W) na Karatu(W)

RIVACU LTD imepata kibali na ridhaa ya wanachama kwa kupitia Mkutano Mkuu wa 33
kuuza gari la chama kwa mujibu wa masharti ya chama, sheria na kanuni ya vyama vya
Ushirika.

Mwenyekiti wa Bodi ya RIVACU LTD kwa niaba ya bodi anatangaza zabuni shindani ya
Kitaifa (National Competitive Tender) kuuza gari linalomilikiwa na chama ISUZU HTR
lenye CHASIS No. JALHTR11JJ3001115 na Usajili No. T 841 AHX lililopo katika Ofisi za
RIVACU LTD Halmashauri ya Mji wa Babati.

RIVACU LTD inapenda kuwataarifu wananchi wote wenye uwezo wa kushiriki zabuni hii
wanakaribishwa ili kushindana kwa uwazi kwa kuzingatia vigezo na masharti ya kuuza gari
kwa njia ya zabuni hii kama ifuatavyo;

INJECTION

NA [ AINA YA GARI NAMBAYAGARI | CHASIS NAMBA

DIRECT INJECTION

ISUZU HTR T.841 AHX JALHTR11JJ3001115

RIVACU LTD inakaribisha zabuni zilizofungwa kutoka kwa wanunuzi kwa kutuma barua
zenye bei zao mapema wakianisha na taarifa muhimu za waombaji zifuatazo; Anuani,
namba za simu na barua pepe pamoja na vivuli vya nyaraka halali za usajili wa kisheria
(kama mwombaji siyo mtu binafsi yaani taasisi, mashirika, kampuni, vyama, asasi n.k)

Mwombaji anayehitaji kuona au kukagua gari husika awasiliane na RIVACU LTD kupitia
simu +255788449764 au +255784698505 barua pepe: rivacuunion@gmail.com. Muda wa
kukagua utakuwa kuanzia saa 2:30 asubuhi hadi saa 09:30 jioni kila siku kabla ya siku ya
ufunguzi wa zabuni.

Nyaraka za zabuni pamoja na fomu za maombi ya zabuni pamoja na vielelezo vingine
muhimu vinapatikana katika ofisi za RIVACU LTD zilizopo Mtaa wa Ngarenaro, Kiwanja
Na.147 Kitalu “N" Babati mji karibu na kituo cha mafuta cha DASH PETROLEUM. Aidha
waombaji watapaswa kulipa ada ya maombi kiasi cha shilingi 100,000/=(Laki moja) tu na
kiasi hiki hakitarudishwa.

Mwombaji atakayeshinda zabuni atalipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi cha ofa
aliyotoa ndani ya muda wa siku saba (7) baada ya kupewa taarifa rasmi kuwa ameshinda
zabuni. Malipo yaliyosalia yaani asilimia sabini na tano (75%) yakamilike katika muda wa
siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya kutaarifiwa kushinda zabuni na baada ya malipo
kufanyika kwa 100% mnunuzi atapata kibali cha kuchukua na kumiliki mali hii. Mnunuzi
akishindwa kutimiza sharti hili atakosa haki zote za ununuzi wa gari hilo na fedha alizolipa
hazitarejeshwa ikiwepo ada ya maombi kiasi cha shilingi 100,000/=(Laki moja) pamoja na
malipo ya awali yaani asilimia ishirini na tano (25%).

Zabuni zielekezwe kwa Meneja Mkuu, Makao Makuu ya RIVACU LTD, S.L.P 50,
Babati-Manyara Mtaa wa Ngarenaro Block “N" Plot No.147 kuanzia saa 2:30 asubuhi hadi
saa 09:30 jioni kuanzia siku ya Jumatatu hadi ljumaa zikijumlishwa isipokuwa siku za
Jumamosi, Jumapili na Sikukuu.

. Muda wa mwisho kuwasilisha zabuni ofisini si zaidi ya tarehe 20/11/2024, Siku ya

Jumatano kabla ya saa 4:00 asubuhi. Zabuni zitafunguliwa hadharani tarehe 20/11/2024
saa 4:30 asubuhi makao makuu ya RIVACU LTD, Mtaa wa Ngarenaro, Kiwanja Na 147,
Kitalu “N"

. Zabuni zilizochelewa au kutumwa kwa njia ya kielectroniki hazitapokelewa kwa tathimini

bila kujali mazingira yeyote. Aidha zabuni hizo hazitafunguliwa wala kusomwa hadharani
katika hafla ya ufunguzi wa zabuni.

Imetolewa na;

YUDAP. SULLEY

MWENYEKITI WA BODI
RIVACU LTD.

Na Frank Monyo

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Al-
bert Chalamila (pichani), ameahidi ku-
toa chopa kwa kikosi kazi cha kudhibiti
uharibifu wa mazingira katika maeneo
laam ili kutembelea Bonde la Mto Mpiji,
Bonde la Mto Nyakasangwe, Bonde la
Mto Tegeta naBonde laMto Msim-
bazi ili kuona na kuchukua hatua dhidi
ya uharibifu unaofanywa katika mito
hiyo.

Alitangaza hatua hiyo mwishoni mwa
wiki wakazi akizindua programu ya
upandaji miche ya michikichi 5,000
katika Mto Mpiji eneo la kata ya Ma-
bwepande kwa kushirikiana na Bodi ya
Maji ya Bonde la Wami/Ruvu, Kidakio
cha Pwani, Mamlaka ya Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), Halmashauri za
Manispaa za Ubungo na Kinondoni,
makandarasi na vikundi cha Machepe
ambao wanafanya kazi ya kusafisha mto
kwa mujibu wa sheria.

Chalamila alisema Mto Mpiji ni mion-
goni mwa mito mikubwa kwa mkoa wa
Dar es Salaam, lakini sasa kuna uhar-
ibifu mkubwa unaofanyika kutokana
na kukithiri shughuli za kibinadamu na
watu wanaodai ni wasafisha mito wasi-
ofuata taratibu na sheria.

“Kile kikosi kazi kinachoshirikiana
na NEMC na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa,
mkiwa tayari semeni, niwape helikopta
ili na ninyi mpande kwa juu mwangalie
mto huu (Mto Mpiji) ili mpate majibu
mazuri juu ya uharibifu unaofanywa
kwenye mto huu.

“Ninataka mtembee Bonde la Mto
Mpiji, mtembee Bonde la Mto Nyaka-
sangwe, mtembee Bonde la Mto Tegeta
na mtembee Bonde la Mto Msimbazi
mwone namna uharibifu ulivyofanyi-
ka,” alisema.

Chalamila alisema kuwa kutokana na
athari hizo, ofisi yake imeshirikiana na
Bodi ya Maji ya Bonde la Wami/Ruvu,
Kidakio cha Pwani, NEMC, ofisi ya mkuu
wa wilaya na vikundi mbalimbali ku-
toa miche ya michikichi 5000 kwa ajili
ya kupandwa katika kingo za mto huo
kuthibiti athari zitakazotokea.

Chalamila alisisitiza suala la utun-

RCkutoa chopa kudhibiti
uharibifu wa mazingira

zaji mazingira, hususani chanzo hicho
cha maji na kuiagiza Wami/Ruvu ku-
weka uangalizi wa karibu na ufuatiliaji
miche hiyo iweze kuleta tija na kutimiza
malengo yaliyowekwa kwa serikali.

“Miti mingi ina faida, lakini tukasema
miche ya michikichi ina faida nyingi.
Watu wa bonde kwa kushirikiana na
vijana wanaosafisha mito, tukasema
kuna kipindi shughuli za usafishaji mito
zinasimama kutokana na maji kuwa
mengi, hii michikichi itakuwa inazalisha
mafuta ya mawese na vikundi vitakavy-
onufaika ni hivihivi ambavyo vinasafi-
sha mto huu,” alisema.

Aliongeza kuwa wananchi wanapas-
wa kuchukua jukumu la kulinda miti
hiyo mara baada ya kupandwa ili ku-
hakikisha ufanisi wake unadumu.

“Tunahitaji usimamizi na ufuatiliaji
wa karibu kutoka kwa viongozi wa mae-
neo haya, kwa kushirikiana na jamii, ili
kuifanya miti hii kawa sehemu muhimu
ya maendeleo yetu ya kiuchumi na
kimazingira,” alisema.

Mkurugenzi wa Bodi ya Maji Bonde la
Wami/Ruvu, Elibariki Mmassy alisema
kaulimbiu ya programu hiyo ni “Michi-
kichi kwa Uhifadhi wa Mazingira na
Uchumi Endelevu,” kwa kuhakikisha
mradi huo unaleta mabadiliko ya muda
mrefu kwa mazingira na jamii ya eneo
hilo.

Alisema miche hiyo ina umuhimu
mkubwa katika kuhifadhi mazingira na
maji, kwani inasaidia kudhibiti mmo-
monyoko wa ardhi na kuzalisha mafu-
ta na kuinua uchumi wa mtu mmoja
mmoja na eneo kwa ujumla.

Uzinduzi huo pia unakuja wakati am-
bapo maeneo mengi nchini yanakabili-
wa na athari za mabadiliko ya tabianchi,
ukiwamo ukame na mmomonyoko wa
ardhi.

Wataalamu wa mazingira wanasisitiza
kuwa kupanda miti kunasaidia kuhifa-
dhi unyevunyevu wa ardhi na kuongeza
viwango vya mvua, jambo linalochangia
kuboresha hali ya hewa.

Alisisitiza kuwa Bodi ya Maji ya Bonde
la Wami/Ruvu itaendelea kutoa elimu
kwa wananchi wa eneo hilo kuhusu
faida za michikichi na umuhimu wa
kuhifadhi vyanzo vya maji kwa ujumla.
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Aliyeongoza Kijiji kwa miaka 30 akatwa jina

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

LIYEKUWA Mwenyekiti

Kata ya Terrat, wilayani

imanjiro mkoani Man-

yara, kwa miaka 30 tangu mwaka

1995 hadi mwaka 2024, Nemami-

yai Shinini, amelalamikia kamati

ya siasa ya CCM Wilaya hiyo ku-
kata jina lake.

Nemamiyai ambaye ni Lai-
boni, akizungumza na Nipashe
jana, alisema alishinda kwa kupa-
ta kura 700 za maoni ya CCM ya

Alisema baada ya kushinda
jina lake liliwekewa alama nzuri
kupitia vikao vya tawi na kata na
kisha kupitishwa na kikao cha
Halmashauri Kuu ya CCM Wilaya
na kupewa barua ya uteuzi.

“Wakati najiandaa kwenda ofisi
ya Kata ya Terrat kupeleka barua,
ili kupata fomu za kuomba ku-
gombea serikalini nikashangazwa

kukatwa jina na mgombea wa pili
kuteuliwa kugombea,” alisema.
Alisema ameongoza Kkijiji hi-
cho tangu kilipoanzishwa mwaka
kufanikisha maendeleo mengi ila
hivi sasa ndiyo wanakata jina lake.
“CCM wilaya, waliniita na kudai
kuwa sijui kusoma wala kuan-
dika ila nikaandika jina langu
na kuwasomea mbele yao, ila
nikashangazwa na kukatwa jina
langu,” alisema Nemamiyai.
Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Simanjiro, Kiria Laizer, amethibit-
isha kukatwa jina kwa mgombea
huyo kutokana na kutojua kwake
kusoma wala kuandika Kiswabhili.
Laizer alisema baada ya kubaini
kuwa mgombea huyo hajuwi
kusoma wala kuandika, ikabidi
wakate jina lake na kumteua ali-
yekuwa anafuata kwa kupata kura
nyingi, kwani muda wa uchaguzi
umepita.
“Ni utaratibu wa chama tu ume-
tumika kwani kanuni na taratibu

zinaeleza kuwa mgombea asiye-
jua kusoma na kuandika hawezi
kupatiwa nafasi ya kuiwakilisha
CCM,” alisema Kiria.

Alisema hivi sasa wanajipanga
baada ya kuanza kampeni wanat-
arajia kufanya mkutano na kuzun-
gumza na wanachama wa Engon-
ongoi ili kuwaelezea hali ilivyo.

Kadhalika,  Alaice ~ Mollel,
alisema ni vyema Nemamiyai
apumzike, kwani miaka 30 ali-
yoongoza inatosha anapaswa kua-
cha kijiti kwa mwingine.

“Kama hajui kusoma wala kuan-
dika ni vyema akapisha wasomi
30 aliyoongoza inamtosha hii mi-
tano haitamsaidia chochote kipya
atakachofanya,” alisema.

Mkazi wa Wilaya hiyo, Lekaita
Lekaita, alisema Nemamiyai

“Kuna baadhi ya viongozi wa

ishwa na CCM kugombea upya,”
alisema Lekaita. Mkazi mwingine
wa Simanjiro, Mosses Ole Sanjiro,
alimpa pole kwa kukatwa jina, ila
anapaswa kuwapisha wengine
kwani kuongoza kwa miaka 30 ni
muda mrefu inatosha.

“Mzee wangu pole sana ila uk-
iendelea utakuwa kama Musev-
eni japo una haki ya kuongoza
kama watu wanakupenda ila CCM
wamekufanya mbuzi wa kafara
vitongoji hawajui kusoma wala
kuandika ila wameachwa wag-
ombee,” alisema.

Mkazi mwingine, Zephania
Meshaki, alisema Nemamiyai
ameonewa kwani wapo baadhi
ya wagombea wakiwamo nafasi
wajui hata kiswahili ila wamepit-
ishwa.

Watafiti watakiwa kutoa matokea Va utafiti mapema kwa wananchi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
SERIKALI imewakumbusha

watafiti nchini umuhimu wa ku-
toa matokeo ya utafiti wao kwa
jamii, ili kuwezesha wananchi
kunufaika nayo katika kuhakikiki-
sha uchumi unakua na utatuzi wa
changamoto za kijamii na taifa.

Aidha, Tanzania ni miongoni
mwa nchi chache zilizopiga hatua
kubwa katika kujenga uchumi
hasa katika sekta ya miundom-
binu, afya, umeme na nyinginezo
hivyo ni vema tafiti zitoe taarifa za
ukuaji uchumi, ili kuonyesha nchi
inavyopiga hatua ya kimaendeleo
katika nyanja mbalimbali.

Hayo yalielezwa mwishoni
mwa wiki na Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Menejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora,
George Simbachawene.

Alikuwa  akifungua konga-
mano la tatu la kimataifa la usi-
mamizi wa biashara na ukuaji wa
uchumi lilioandaliwa na Taasisi ya

Uhasibu Tanzania (TIA).

Simbachawene, alimwakilisha
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa
Nishati, Dk. Doto Biteko.

Alisema katika ushindani wa
uchumi utafiti ndio unaweza
kuleta maendeleo kwa kutumia
tafiti zinazofanywa na watafiti wa
ndani, katika sekta mbalimbali na
kutoa matokeo chanya yanayoto-
kana na tafiti atamizi zinazotatua
changomoto za wananchi na si
kubaki katika makabrasha pekee.

“Kumekuwa na tabia ya watafiti
kuzifungia katika kablasha tafiti
zetu hakuna anayezijua, lakini pia
wengi tumejenga tabia ya kuzid-
harau tafiti za wazawa wakati ny-
ingi zinatoa majibu ya changamo-
to tulizonazo naomba tuzitoe, ili
tupige hatua kubwa za kiuchumi
na kusaidia utatuzi wa matatizo
katika jamii,” alisema.

Alisisitiza kuwekeza zaidi ka-
tika tafiti zenye tija, ili kutoa ma-
tokeo ya changamoto zilizopo
kwa kutoa matokeo ya tafiti zi-
nazofanywa kwa wananchi na

kuwaomba Watanzania kuamka
na kuamua kuzitumia tafiti za
wazawa, ili kupata ufumbuzi wa
changamoto zilizoko.

“Tanzania tumepiga hatua
kubwa za kimaendeleo lakini
watafiti hawaziweki tafiti zilizo-
fanyika hadi kupiga hatua na
kuzielezea, hivyo ni vema watafiti
kwenda kiuhalisia zaidi na kutoa
majibu ya tafiti zilizofanywa, ili
kusaidia jamii kutatua changamo-
to zilizoko katika sekta mbalim-
bali na serikali tuzifanyie kazi ili
kukuza uchumi,” alisema.

Aidha, alishauri watafiti wanao-
gundua vitu  mbalimbali kue-
ndelezwa kwa kutafutiwa soko,
badala ya wahusika wa ukusan-
yaji mapato kuwakandamiza na
kufifisha bunifu zao, kwa sababu
kugundua na kuvumbua si habari
ya sera bali wanapaswa kuendele-
zwa zaidi.

Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Exaud Kigahe, akizung-
mza kwa niaba ya Waziri wa Fed-
ha, Mwigulu Nchemba, alisema

Kamati ya Kudumu
va Bunge ya Maji na
Mazingira ilitembe-
lea chanzo cha maji
cha Jordom wilay-
ani Hanang' mkoani
Manyara, wakati
ikikagua miundom-
binu ya maji iliyo-
haribiwa na mapo-
romoko ya mawe
na tope vyaliyotokea
Desemba 3, mwaka
jana na namna
ambavyo serikali
imerejesha huduma.
PICHA: JALIWASON
JASSON

ni wakati muafaka wa tafiti zina-
zotolewa na wataalamu hao kuan-
zia kuzitumia kwa wananchi, ili
kuleta tija katika maendeleo san-
jari na kudadavua kwa kina juu ya
mwelekeo wa uchumi haswa ka-
tika ubunifu wa biashara na uchu-
mi, hususan katika tafiti atamizi.
Alisema Tanzania ni miongoni
mwa nchi zinazoendelea katika
kuboresha mifumo ya kisera hasa
za mapato na matumizi, nishati na
miundombinu katika kuongeza
kasi ya shughuli za kibinadamu
na upunguzaji wa kiwango cha
umaskini.

Mwenyekiti wa Bodiya Ushau-
ri ya Taasisi ya Uhasibu Tanzania
(TIA), Prof. Jehovaness Aikael,
alisema mtaji na ubora wa ra-
silimali watu ni nyenzo muhimu
katika kuhakikikisha ukuaji wa
uchumi, ikiwemo mchakato wa
kuongeza pato halisi la Taifa na
la mtu mmoja mmoja, ikiwemo
ongezeko la uwezo wa uchumi
katika kuzalisha bidhaa na mab-
adiliko ya ubora wa watu.

TASAF
yatoa Sh.
milioni 981
Arusha

Na Allan
Isack, NGORONGORO
SERIKALI imeendelea

kutekeleza mpango wa ku-
nusuru kaya maskini kupi-
tia mradi unaotekelezwa
na Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF), kwa kutoa
fedha Sh. milioni 981.3 kwa
walengwa walioko kwenye
mpango huo katika Mkoa
wa Arusha.

Akizungumzia juzi na Ni-
pashe, Mratibu wa TASAF,
Mkoa wa Arusha, Richard
Nkini, alisema kiasi hicho
cha fedha kimetolewa kwa
kaya 41,272, ikiwa ni ruzuku
ya mwezi Julai na Agosti
2024 kwa halmashauri zote
saba zilizoko mkoani humo.

Mratibu huyo alisema fed-
ha hizo ni mahsusi kwa ajili
ya ruzuku ya msingi, elimu
pamoja na afya ili kuhakiki-
sha walengwa hao, wana-
pata mahitaji yao ya msingi,
ikiwa ni pamoja na watoto
wa kaya hizo, kupata ma-
hitaji muhimu ya kuwawez-
esha kuhudhuria masomo
na kliniki kwa watoto wenye
umri wa chini ya miaka mi-
tano.

“Fedha hizi licha ya kuwa-
saidia walengwa kupata ma-
hitaji ya familia, lakini zaidi
zinawawezesha kuanzisha
miradi midogo midogo ya
kuinua pato la familia na ha-
timaye kutoka kwenye wim-
bi la umaskini uliokithiri,”
alisema Nkini.

Hata hivyo, wanufaika
hao wameishukuru serikali
kwa kuendelea kuwajali wa-
nanchi wa kipato cha chini,
kwa kuwa kabla ya kuwepo
kwa mradi huo wengi wal-
ishindwa kuendesha maisha
yao na familia zao, kutokana
na hali ngumu maisha iliyo-
sababishwa na kipato duni.

Mmoja wa wanufaika hao,
Zuhura Ally, Mkazi wa Kata
ya Ngarenaro, alisema kupi-
tia fedha hizo amefanikiwa
kuwasomesha wajukuu
wake, ambao ni yatima kwa
kuwanunulia mabhitaji ya
shule na kuwapatia matumi-
zi, huku akitumia fedha ny-
ingine kwa ajili ya matumizi
ya familia, jambo ambalo
hapo awali ilikuwa ni ngu-
mu kwake na familia.

“Ninaishukuru  serikali
kwa kutujali, mimi nina-
lea wajukuu wangu ambao
ni yatima, ninamshukuru
Mungu, huu mradi wa TAS-
AF umetusaidia wengi, kab-
la ya hapo tulikuwa na hali
ngumu ya maisha,” alisema
Zuhura.
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Wahitimu TASAF wagoma kuondolewa Kwenye ruzuku

Na Shaban Njia, SHIN-
YANGA

AHITIMU 34 kati

ya 4,000 walioku-

wa wanufaika wa

mpango wa ku-
nusuru kaya maskini kupitia
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF), mkoani Shinyanga,
wamegoma kuondolewa kwe-
nye mpango huo kwa madai
bado ni masikini na hawana
uwezo wa kula milo mitatu
kwa siku.

Wahitimu hao akiwamo
Amina Juma kutoka mtaa wa
Majengo, Kata ya Ngokolo Man-
ispaa ya Shinyanga waliiambia
Nipashe juzi kuwa licha ya ku-
tokumudu milo miwili vilevile
hawana uwezo wa kutafuta
mabhitaji ya familia zao hasa
wanafunzi wa shule za msingi
na sekondari.

Amina alisema alipe-
wa taarifa ya kuondole-
wa kwenye mpango

waliogoma kuondole-
wa kwenye mpango
kwa kigezo cha bado

huo akiwa bado masi- glfjsg ufua- ni masikini, huku kwe-

kini hivyo kuiomba flajiwa nye tathimini walijibu
- TASAF katika .

serikali kuendelea ku- Halmashauri Maswali yao vema na

muhudumia mpaka za Wilaya kuonekana hawana

pale atakapokuwa na na Manispaa sifa ya kupokea tena

uwezo lengwa katika Ya Shin- ruzuku hiyo.

mpango huo. Xﬂanga, ':'.?('?“. Alisema jumla ya
Naye Sambi Mandalu aro, aliXirl - 1ava 4,000 " zimehit-

kuwapo kwa .

kutoka Mtaa na Kata ya  paadhiya imu na kuondolewa

Kolandoto alisema, ni wahitimu kwenye mpango kati

kweli alifanyiwa tathi- wa... yake 1,500 wanatoka

mini na alijibu maswali

vema aliyokuwa anauli-

zwa na maofisa wa TASAF, la-
kini amekuja kuambiwa kuwa
ni mhitimu na hana sifa ya
kupokea ruzuku.

Ofisa ufuatiliaji wa TASAF
katika Halmashauri za Wilaya
na Manispaa ya Shinyanga,
Tabu Maro, alikiri kuwapo kwa
baadhi ya wahitimu wa TASAF

Manispaa ya Shinyan-
ga na 2,500 Wilaya ya
Shinyanga, lakini 34 wamego-
ma kuondoka kwa kigezo
kuwa bado ni masikini na kati
yake 22 wanatoka Manispaa
na 11 wilaya ya Shinyanga Viji-
jini.
Maro alisema, sasa wa-
nakimbilia ofisi za mkuu wa
mkoa na wilaya kuomba wa-

siondolewe na malalamiko
yao wameshayaripoti makao
makuu ya TASAF kuangalia
namna ya kuwarejesha au laah
na hakuna anayeen-
delee kupokea ruzuku  yoy-
ote kwa kuwa malalamiko yao
bado hayajatolewa uamuzi
wowote tangu Agosti, 2024
yaliporipotiwa kwa mara ya
kwanza.

Mhitimu Farida Hamisi (67)
mkazi wa Ndala alisema, yeye
alianza kupokea Sh.44,000
mwaka 2014 na kuzielekeza
kwenye ufugaji wenye tija wa
bata na alipopata bata 90 ali-
wauzia wazungu na kila moja
kwa Sh.35,000 na kuanzisha
ujenzi na nyingine kwenye bi-
ashara na sasa anauwezo wa
kula milo mitatu, makazi ma-
zuri ya kuishi na amekubali
kuondolewa kwenye kupokea
ruzuku.

Askari wa Kikosi cha Usalama Barabarani jijini Mwanza, Ally Charo, akitoa elimu ya usalama barabarani jijini humo
mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Lita za maziwa milioni 400 zazalishwa Mwanza

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

SERIKALI mkoani Mwan-
za imesema kwa kipindi cha
mwaka 2023/24 uzalishaji wa
maziwa mkoani humo ume-
fikia lita milioni 398.53 na kuwa
hatua hiyo imesababishwa na
maboresho ya mazingira katika
ufugaji wenye tija.

Kauli hiyo imetolewa mwis-
honi mwa wiki na Kaimu Ka-
tibu Tawala Mkoa Peter Kasere,
wakati akifungua kikao kazi
kati ya Bodi ya Maziwa na wa-
dau wa maziwa mkoani hapa
kilicholenga kutoa maelekezo
juu ya uzingatiaji wa sheria za
usajili wa biashara na taratibu
za kuomba vibali ili kukuza na
kufanya biashara yenye tija.

Kasere alisema licha ya
kiwango hicho kikubwa cha
uzalishaji maziwa ni wastani
wa asilimia 0.6 pekee yanay-
osindikwa kupitia viwanda vi-
dogo vidogo vilivyopo mkoani
hapa.

Alisema katika jitihada za
kuimarisha tasnia ya Maziwa,
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Mwanza umejielekeza katika
kuboresha mazingira ya ufu-
gaji wenye tija na kuhakikisha
uwekezaji wa viwanda vya
kusindika maziwa unakuwa
mkubwa.

“Mpaka sasa mkoa una jumla
ya mashamba makubwa 15 ya
ng'ombe wa maziwa na chama
kikubwa cha ushirikika wa waf-
ugaji wa ngombe wa maziwa
cha UWAWAMWA, ambacho

kimeanza kuchakata mtindi
na yogati na kuna jumla ya vi-
wanda vidogo 13 vya kuchakata
maziwa vimeanzishwa,” alise-
ma.

Aidha, alisema jitihada mbal-
imbali zinaendelea kufanyika
ikiwa ni pamoja na kuhamasi-
sha kilimo cha malisho bora ya
ngombe, upatikanaji wa pem-
bejeo za kilimo sambamba na
kuendeleza jitihada za uanzish-
waji wa Kiwanda cha Maziwa
cha Mabuki.

Ofisa Sheria Bodi ya Maziwa
Tanzania, Haruna Maarufu,
alisema wafanyabiashara wa-
natakiwa kuzingatia sheria,
ikiwa ni pamoja na kufanya
usajili wa biashara zao kuepu-
kana na adhabu mbalimbali
wanazoweza kutozwa kwa mu-

jibu wa sheria ya maziwa sura
262 ya mwaka 2004 kifungo
17(1) na 17(2) na kanuni ya usa-
jili wa wadau wa wadau mazi-
wa ya mwaka 2007 pamoja na
marekebisho yake ya mwaka
2020 kifungu cha 4(1) na 4(2).

Ofisa Masoko kutoka bodi
hiyo, Hamisi Kiimbi alisema
serikali inatoa vibali vya kutoa
au kuingiza maziwa nchini kwa
wafanyabiashara, ili kulinda
afya za walaji pamoja na ku-
weka ukomo wa bidhaa hiyo
sokoni.

Mfugaji wa ngombe Rehe-
ma Mwalugala aliomba serikali
pamoja na bodi hiyo kuweka
mkakati mahususi wa kutoa
elimu kwa wafugaji, ili kubore-
sha ufugaji na kupata maziwa
bora.

Diwani
aomba
boti ya
Wagonjwa

Na Elizabeth Seleman,
SENGEREMA

DIWANI wa Bugoro, visiwa
vya Kome na Masome, Hal-
mashauri ya Buchosa mkoani
Mwanza, Mussa Ngazira ame-
omba serikali kupeleka boti ya
wagonjwa yenye mwendo kasi,
ili kuwanusuru wananchi wa
visiwani humo kwa kuwawa-
hisha wagonjwa wanaopewa
rufani katika Hospitali ya Ru-
fani Wilaya.

Ngazira alitoa ombi hilo
juzi katika Baraza la Madiwani
kwenye kipindi cha maswali
ya papo kwa papo na kuhoji
ni lini serikali itapeleka ‘speed-
boti’ visiwani humo, ili ku-
nusuru maisha ya wananchi
wakiwamo mama wajawazito
na watoto wanaopewa rufani
kwenda Hospitali ya Isaka au
Sengerema.

Alisema kituo hicho chenye
wakazi 57,761 kina kituo kimoja
cha afya hali ambayo inasaba-
bisha kuzidiwa na wagonjwa
huku wanaopewa rufani wak-
iwa hatarini kupoteza maisha
kutokana na kukosa usafiri wa
uhakika.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya  Buchosa,
Benson Mihayo, alisema hal-
mashauri imepeleka maombi
kwa ajiri kupata gari za wag-
onjwa mbili ambapo moja itat-
umika katika kisiwa cha Kome
na nyingine Maisome na tayari
mchakato huo upo hatua nzuri.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Buchosa, Idama Kibanzi
alisema Mkurugenzi anatakiwa
kutazama kwa upya sehemu
zote ambazo zinahitaji vivuko
kwa kusaidia wagonjwa kwani
Maisome na Kome vinatakiwa
kuwa na huduma ya kutosha
na vituo kufanya kazi ili ku-
punguza adha ya wajawazito
kupoteza maisha kwa ajili ya
kwenda vituo vya afya am-
bavyo lazima uvuke maji

Aidha, Idama alimtaka Mku-
rugenzi wa Halmashauri ku-
hakikisha wanadhibiti vifo vya
wamama wajawazito wakati
wa kujifungua kwa kukosa
boti ama kupoteza maisha kwa
kokosa usafiri wa kuvuka kwa
haraka ili kunusuri maisha yao.

Ikumbukwe ndani ya mwaka
2024 kinamama watatu wame-
poteza maisha kwa kukosa
usafiri licha ya kuwa wao ndio
tegemezi katika jamii na familia
Zao.



LIVERPOOL, England

URGEN Klopp alipotangaza kuon-

doka kama kocha wa Liverpool

mapema mwaka huu, wasiwasi ulijaa

uwanjani Anfield.

jerumani huyo alikuwa gwiji wa Mer-
seyside kutokana na ushindi wa Ligi Kuu
England na Ligi ya Mabingwa Ulaya, la-
kini kuondoka kwake kumekuwa sasa ku-
naonekana si pengo kutokana na uwapo
wa Arne Slot.

Mholanzi huyo sasa ameshinda mechi
14 kati ya 16 za kwanza akiwa kocha wa
Liverpool.

Slot alitoa dalili wazi kwamba wababe
hao wa Ligi Kuu walipata uamuzi wao wa
kocha msimu wa majira ya joto kwa ku-
wararua Leverkusen katika ushindi wa
mabao 4-0.

Huku Diogo Jota akiwa nje na Darwin
Nunez akiwa hana shauku, Luis Diaz
alikabidhiwa funguo za nafasi ya msham-
buliaji wa Liverpool, akifunga mabao ma-
tatu katika kipindi cha pili na kuiwezesha
timu yake kupata ushindi.

Raia huyo wa Colombia kwa kawaida
alijipenyeza kwenye maeneo mapana na
akatafuta kauta, lakini uchezaji wake na
ustadi wake uliwachanganya sehemu tatu
za nyuma za Leverkusen, ambao mara
chache walionekana kustarehe katika
safu ya ulinzi.

Uamuzi wa busara ulionekana kuwa-
shika wageni wa Alonso, bila suluhu ya
kuzuia ghasia za Diaz kujitokeza.

Utambulisho wa Alonso hauna uwazi
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katika usiku mkubwa wa Ulaya, Tlikuwa
daima kuchukua juhudi kubwa kwa Lev-
erkusen kurudia ushujaa wao wa 2023/24
wakati huu.

Walipoteza mchezo mmoja pekee ka-
tika mashindano yote msimu uliopita
- hiyo ikiwa fainali ya Ligi ya Europa - lak-
ini kushindwa huku kunamaanisha kuwa
tayari wamevuka idadi hiyo msimu huu.

Ni vigumu kwa Alonso kuwa na hofu,
lakini hakuna shaka kikosi chake kina-
tatizika kukuza utambulisho wazi, huku
Mhispania huyo akijaribu kuboresha safu
yake ya ulinzi, lakini akifanya hivyo kwa
gharama ya safu yake ya mbele ya ubuni-
fu na hatari.

Mabingwa hao wa Bundes
liga bado wako katika na
fasi nzuri kwenye Ligi ya

Mabingwa, lakini wako
pointi saba nyuma ya Bay
ern Munich katika Ligi Kuu
Ujerumani, huku kukiwa
na nafasi chache za
kutekeleza zinazoruhusi
wa ikiwa Leverkusen itahi
fadhi taji lao la nyumbani.

Majina ya makocha wote wawili yali-
imbwa na umati wa Anfield.

Kwa kuzingatia nafasi yake kwenye
timu mashuhuri ya Liverpool katika mia-
ka ya 2000, haishangazi kwamba Alonso
alipata upendo kutoka kwa umati wa ny-
umbani.

'\

Kocha huyo mwenye umri wa miaka
42, alishinda Ligi ya Mabingwa Ulaya
mwaka 2005 wakati wa mechi zake 210
Merseyside na kuvutiwa na umati wa An-
field kulionekana.

Walikuwa kimya sana Kkipindi cha
kwanza huku Leverkusen wakiwakatisha
tamaa wenyeji wao, ingawa ukimya huo
uligeuka kuwa makofi ya nderemo kwa
kila bao lililoingia.

Ni wazi Alonso bado anaheshimika
katika klabu yake ya zamani na bado
kunaweza kuwa na muungano katika siku
zijazo.

Hata hivyo, kabla ya kukutana tena, sifa
zinapaswa kutolewa kwa kocha wa sasa
wa Liverpool.

Mabosi wachache wamefanya matokeo
ya ajabu katika klabu kubwa, huku Slot
mbunifu akianza na kuwaona ‘Wekundu’
hao wakiwa kileleni mwa jedwali za Ligi
Kuu na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kushuka kwa kiwango fulani kulitaraji-
wa baada ya kuondoka kwa Klopp, lakini
kama kuna lolote Mholanzi huyo ameipa
nguvu timu yake mpya na kuwaungani-
sha katika harakati za kutafuta medali.

Slot mwenyewe alidai kuwa Liverpool
hawakukabiliwa na upinzani wa hali ya
juu wakati wa mwanzo wake mzuri, lakini
wiki za hivi karibuni wamepata ushindi
dhidi ya Chelsea, Brighton & Hove Albion
na Leverkusen.

Hilo limechochea tu nia ya mapamba-
no makubwa yajayo Real Madrid na Man-
chester City, michezo ambayo bila shaka
itaashiria zaidi kuhusu sifa za Slot.

ISIKUPITE

KIKOSI cha Pep Guardiola,
Manchester City, sasa kime-
poteza mechi nne mfululizo
(mbali ya kupitia mikwaju ya
penalti), hii ikiwa ni kwa mara
va kwanza katika miaka 17

ya maisha yake ya ukocha,

na hii ni mara ya kwanza kwa
City kupoteza mechi nne kwa
miaka 18, tangu Stuart Pearce
alipokuwa anainoa. Katika wiki
za hivi karibuni, wamepoteza
kwa Bournemouth na Brighton
kwenye ligi, Tottenham kwenye
Kombe la Carabao, na Sporting
kwenye Ligi ya Mabingwa.
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12 Spotika

Spotika 13

D Extra Time

. MABAO 8 YA
ZAIDIVA'KAUNTAEPL,

LONDON, England

ATIKA soka makocha wa-

natumia muda na nguvu

zinazoongezeka  kuweka

timu zao ili kusambarati-
sha upinzani kupitia mbinu tata za
pasi, na mashambulizi ya haraka ya
kaunta.

Pep Guardiola aliwahi
kupongeza Bundesliga
kama nyumba ya timu
hatari zaidi duniani za
mashambulizi ya kaun
ta, lakini kundi la timu
za Ligi Kuu England
(EPL), zimezalisha
msururu wa kasi ya
kusumbua kufikia sasa
msimu huu.

Makala haya kwa msaada wa
90min inakuchambulia mabao
nane ya haraka ya kaunta, twende
sasa...

8. Kaoru Mitoma (Brighton)

Muda: Sekunde 16.13

Mpinzani: Everton (Agosti 17)

“Kutisha”, ndilo neno Sean Dyche
alichagua kuelezea kufungwa timu

yake ya Everton ilikumbana nayo

wikendi ya ufunguzi wa msimu

wa Ligi Kuu England.

Brighton waliibuka na ushindi
wa mabao 3-0 katika Uwanja
wa Goodison Park, na kupata

ushindi kwa bao la kwanza la
Kaoru Mitoma.
Mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Japan alimal-
iza hatua hiyo sekunde
16 tu baada ya kushin-
da mpira ndani ya
eneo la hatari la
- timu yake.

= e 7. Cole Palm-
| : er (Chelsea)

|. Ml.lda:
e Sekunde
i . 13.84

Mpin -
zani:

West Ham (Septemba 17)

Shauku ya mbio za kurejea kwa
West Ham ilikuwa imeanza kufifia
mapema dhidi ya Chelsea kwenye
Uwanja wa London.

Palmer alifunga bao la mapema
zaidi kwa vijana hao wa kocha, Ju-
len Lopetegui waliokosa uchezaji
tayari walikuwa chini kwa mabao
2-0 na akili imevurugika wakati
Nicolas Jackson alipoanza harakati
zake za kushambulia mwanzoni
mwa kipindi cha pili.

Baada ya kukataa bila mpangilio
nafasi ya kukamilisha hat-trick yake,
Jackson aliweka mpira kwenye lan-
go na kuweka msumari wa mwisho
kwenye jeneza la West Ham.

6.Jarrod Bowen (West Ham)

Muda: Sekunde 13.62

Mpinzani: Crystal Palace (Ago-
sti 24)

Mwisho mzuri wa kumaliza ushin-
di wa mabao 2-0 wa West Ham dhidi
ya Crystal Palace haukuwa wakati
wa kupendeza zaidi wa Jarrod Bow-
en alasiri pale Selhurst Park.

Wakati wachezaji wa West Ham
wakishangilia bao la kwanza la To-
mas Soucek, mkusanyiko wa ma-
tangazo ulikunjwa juu ya mvulana
aliyeketi kando ya uwanja. Bowen
alimtoa mtoto kwa haraka ili asi-
pate madhara na kumpa shati lake
la mechi mwishoni mwa mchezo.

5. Mohamed Salah (Liverpool)

Muda: Sekunde 12.94

Mpinzani: Brighton (Novemba
2)

Rekodi ya Arne Slot rekodi ya
kupindua umiliki katika Liverpool
imefafanuliwa kwa kudhibitiwa zai-
di. ‘Wekundu’ hao wamepunguza
kasi ya hali ya juu ya utawala wa Ju-
rgen Klopp.

Mohamed Salah aliifungia Liv-
erpool dhidi ya Brighton baada
ya sekunde 13 akifunga kwa mguu
wake wa kushoto na kuukunja mpi-
ra kwenye kona ya juu kwa mwendo
ambao Slot aliuita “Mo Salah Spe-
cial”.

Kocha huyo Mholanzi kwa kufaa
aliongeza: “Si mara ya kwanza na
si mara ya mwisho kufunga kutoka
nafasi hiyo.”

4. Nicolas Jackson (Chelsea)
Muda: Sekunde 12.15
Mpinzani: Newcastle (Oktoba

27)

Cole Palmer hatahesabiwa
kuwa ndiye aliyetoa pasi ya
bao la kwanza la Nicolas Jack-

o n dhidi ya

Newcastle United, lakini anastahili
takriban sifa zote kwa ajili ya kupan-
da uwanjani. Akichana kati ya safu
nyeusi na nyeupe na bembea moja
ya kiatu chake cha kushoto, Palmer
nusura amlazimishe Pedro Neto ku-
piga pasi ya mraba kwa mshambu-
liaji anayeongoza wa Chelsea.

Palmer angefunga bao la ushindi,
lakini ilikuwa pasi yake ya kuudhi
ambayo Enzo Maresca aliitaja kama
“sababu ya watu kulipa” kwenda
Stamford Bridge. “Wanataka kum-
wona mchezaji wa aina hiyo.”

3. Son Heung-min (Tottenham

Muda: Sekunde 11.11

Mpinzani: West Ham (Oktoba
19)

Son Heung-min alichambua kwa
haraka hatua ya mshangao hadi ku-
pata ushindi wa mabao 4-1, akifunga
bao la tatu la mlipuko wa dakika
nane na kuwazamisha West Ham.

Shambulizi kali la Tottenham
la kukamilisha kipigo cha pili lili-
tazamwa na wachezaji watatu wa
akiba wa West Ham ambao pia wali-
kuwa wakisubiri kwa subira kwenye
mstari wa kugusa huku Spurs waki-
fanya matokeo kuwa 3-1 dakika tano
mapema.

2.James Maddison (Tottenham)

Muda: Sekunde 10.6

Mpinzani: Brentford (Septem-
ba21)

Brentford wamekuwa waanzilishi
wa haraka zaidi wa ligi msimu huu.
Bao la kwanza la Bryan Mbeumo
dhidi ya Tottenham Hotspur katika
mechi ya Septemba lilikuwa la pili
kati ya mechi tatu mfululizo za Ligi
Kuu ambazo ‘Nyuki’ hao walifunga
katika dakika ya kwanza.

Hata hivyo, Spurs walipata ahueni
na kuongoza 2-1 hadi muda wa ma-
pumziko na kubeba pointi zote tatu
kwa shambulizi la haraka la James
Maddison la dakika ya 85.

1. Luis Diaz (Liverpool)

Muda: Sekunde 7.75

Mpinzani: Brentford (Agosti 25)

Mechi ya kwanza ya Arne Slot ny-
umbani kama kocha wa Liverpool
alitoa shambulizi la kushtua ambalo
Jurgen Klopp angejivunia.

Mohamed Salah alikuwa wa
kwanza kwenye mpira wa pili kuto-
ka kona ya Brentford, akilazimisha
mpira kupita kwenye njia ya Diogo
Jota ambaye alionesha uvumilivu
wa kutosha kabla ya kumtelezeshea
Luis Diaz kwenye eneo la hatari.

Fowadi huyo wa Colombia ali-
kuwa mnufaika wa mapema wa vi-
kao vya kina vya mazoezi ya Slot na
amemsifu kocha huyo wa Uholanzi
kama “wa kuvutia”.

ARAKAY B

/

“Ukitaka kushinda kwenye mchezo
wa soka, ni lazima uwe na uwezo
wa kununua wachezaji ghali na ku-
walipa mishahara mikubwa,” Rais
wa Heshima, Mwekezaji na Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
wa Simba, Mohamed ‘Mo’ Dewji.

—

“Huu ni mchezo. Michezo si kila
wakati jua linachomoza. Si wakati
mzuri kila wakati. Leo kwenye
mkutano na waandishi wa habari
nilivlizwa ikiwa ni mwisho wa
enzi. Najua watu wanataka hivyo.
Nasikia harufu ya hilo miaka mingi
sana. Labda baada ya miaka saba
kushinda Ligi Kuu mara sita, labda
mwaka mmoja timu nyingine inas-
tahili,” Kocha wa Machester City,
Pep Guardiola, baada ya kipigo
;:hai mabao 2-1 dhidi ya Brighton
uzi.

L

“Ikiwa tuko kileleni mwa ligi kwa
alama tano, basi inamaanisha Kitu,
lakini tunapaswa kwenda hatua
kwa hatua. Kama ungeniuliza kabla
ya msimu kuanza nisingesema
tulikuwa wagombea [ubingwal],
lakini sasa inaonekana kama [sisi
tupo kwenye mbio hizo],” Kiungo
mshambuliaji wa Liverpool, Alexis
Mac Allister, baada ya ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Aston Villa
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Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Pacome Zouzoua (kulia) raia wa Ivory Coast, akipambana na winga
wa Tabora United raia wa Burkina Faso, Yacouba Songne, kuwania mpira katika mchezo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara uliochezwa Alhamisi iliyopita, Uwanja wa Azam Complex ulioko Chamazi, Dar es Sa-
[aam. Mechi hiyo ilimalizika kwa Tabora United kushinda mabao 3-1. MPIGAPICHA WETU

VIPIGO\VITANO)VIKALI
KWAYANGA'LIGIIKUU

Na Adam Fungamwango

OJA ya matukio ya kush-

angaza na kukumbukwa

kwenye Ligi Kuu Tanzania

wiki hii ni Mabingwa wa
Tanzania Bara, Yanga, kufungwa mara
mbili mfululizo kitu ambacho kime-
waacha mdomo wazi mashabiki na
wapenzi wa timu hiyo.

Ilifungwa bao 1-0 dhidi ya Azam
FC Jumamosi ya Novemba 2, mwaka
huu, kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi, Dar es Salaam, kabla ya

kuchabangwa mabao 3-1 dhidi ya Tabo-
ra United, Alhamisi iliyopita.

Kipigo cha pili ni kikubwa zaidi kwa
timu hiyo, ambapo si mara nyingi sana
kwa timu kubwa kama Simba na Yanga
kupoteza kwa idadi kubwa kama hiyo
ya mabao.

Yalikuwa ni mabao mawili ya Offen
Chikola, dakika ya 19 na 45 na la Nelson
Munganga, dakika ya 78, huku Clement
Mzize akifunga bao la kufutia machozi
dakika za majeruhi, Tabora United iki-
ibuka na ushindi wa 3-1.

Kilikuwa ni kipigo kikubwa cha sita

kwa timu hiyo kwa misimu 17 iliyopita ya Ligi Kuu.
Katika makala haya tunakuletea matokeo ya mechi

ambazo Yanga ilikumbana na vipigo vikubwa zaidi, vi-

tano kwenye Ligi Kuu kuanzia msimu wa 2008/09...

1# Yanga 4-5 Villa Squad (2008/09)

Ulikuwa mchezo wa mwisho wa kumaliza Ligi Kuu
msimu wa 2008/09, uliochezwa Uwanja wa Uhuru, Dar
es Salaam, Yanga ilipokubali kipigo cha mabao 5-4 dhidi
ya Villa Squad iliyokuwa ikijipapatua kubaki Ligi Kuu.

Mechi hiyo ilichezwa Aprili 27, 2009, ambapo mabao
ya washindi yalifungwa na Chesido Mathew aliyepachi-
ka mawili, Jackson Makweta, Mau Aniu na Ally Msigwa.

Mabao ya Yanga yalifungwa na Boniface Ambani ali-
yefunga mawili, Bernad Mwalala na Idd Moshi.

2# Yanga 3-4 Simba (2009/10)

Msimu uliofuata, Yanga ilikutana na kichapo kingine
kikubwa cha mabao 4-3 dhidi ya watani wao wa jadi,
Simba, mechi ikichezwa, Aprili 18, 2010, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

Ulikuwa ni msimu wa Ligi Kuu 2009/10, huku mabao
ya washindi yakifungwa na Uhuru Selemani, Mussa
Hassan Mgosi aliyepachika mabao mawili, na Hillary
Echessa aliyefunga bao la ushindi dakika za majeruhi.

Mabao ya Yanga yaliwekwa kwenye nyavu na Jerry
Tegete, aliyefunga mawili, na Athumani Idd ‘Chuji.’

3# Yanga 0-5 Simba (2011/12)

Kipigo kingine kikubwa ilichokipata Yanga, kilikuwa
tena dhidi ya Simba, safari hii ulikuwa ni msimu wa
2011/12 wa Ligi Kuu, mechi ikichezwa, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam. =

Ilichezea Kkipigo cha mabao 5-0,
mchezo ukipigwa, Mei 5, 2012, am
ba?o Simba ilipata mabao yake ma
tatu kwa mikwaju ya penalti zilizo

fungwa na Felix Sunzu, Juma Kaseja
na Patrick Mafisango na zote zilipa
tikana baada ya mchezaji hatari
kipindi hicho aliyekuwa akicheza

_kama winga, wakati mwingine
straika, Emmanuel Okwi, kuangush

wa ndani ya eneg la hatari. Mganda
uyo alifunga mabao men

gine mawili katika mchezo huo.

4# Yanga 0-3 Mtibwa Sugar (2012/13)

Wakati ikiongozwa na kocha Mbelgiji, Tom Saintfiet,
Yanga ilikumbana na kipigo cha mabao 3-0O dhidi ya
Mtibwa Sugar, msimu wa 2012/13, katika mchezo uli-
ochezwa, Septemba 19, 2012, Uwanja wa Jamhuri Moro-
goro.

Dakika ya 12 tu, Dickson Daudi aliifungia Mtibwa bao
la kwanza, kabla ya straika tegemeo wa timu hiyo waka-
ti huo ambaye baadaye alihamia Yanga, Hussein Javu,
kufunga mabao mengine mawili, dakika ya 45 na 77.

5# Yanga 0-3 Kagera Sugar (2019/20)

Tlikuwa ni Januari 15, 2020, Uwanja wa Uhuru, Dar es
Salaam, Yanga iliangukia pua kwa kuchabangwa mabao
3-0 dhidi ya wageni Kagera Sugar.

Mbelgiji Luc Eymael ndiye aliyekuwa akiifundisha
timu hiyo, ambayo ilishindwa kuwazuia vijana wa Kag-
era Sugar kupata ushindi mnono katika mchezo huo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 2019/20.

Yusuph Mhilu, aliipatia Kagera Sugar bao la kwanza
dakika ya 13, kabla ya Ally Ramadhani ‘Kagawa’ kufunga
bao la pili na aliyeshindilia msumari kwenye jeneza la
Yanga, alikuwa ni Peter Mwalyanzi, akifunga bao la tatu.

sTan
e —

BFLLINGHAM

JUDE Bellingham aliwany-
amazisha waliokuwa na shaka
na kumaliza ukame wake wa
mabao wa siku 179 baada

va kufunga bao zuri dhidi ya
Osasuna wakati wa ushindi wa
mabao 4-0 Jumamosi. Kabla
yva ushindi wa Jumamosi, mara
ya mwisho Bellingham kufunga
Ilikuwa wakati Real
Madrid iliposhinda 5-0 dhidi
ya Alaves Mei mwaka huu na
msimu huu amecheza mechi 16
bila kuziona nyavu.




Jumatatu Novemba 11, 2024 NipaShe 15

‘Wakulima tumieni
mbegu za karanga

zilizofanyiwa utafiti’ E

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKURUGENZI wa Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo Tanzania (TARI)
amewataka wakulima kutumia
mbegu za karanga aina ya tarika
moja na tarika mbili zilizofanyiwa
utafiti na wataalamu wa kilimo,
ili kuzalisha kwa wingi zao hilo
nchini.

Dk. Thomas Bwana alitoa rai
mkutano ulioandaliwa na Kituo
cha Kimataifa cha Uboreshaji Ma-
hindi na Ngano kwa kushirikiana
na TARI Naliendele.

Alisema mbegu aina hiyo
baada ya kufanyiwa utafiti na
wataalamu wa kilimo kutoka
TARI zimeonekana kuzalisha
mazao mengi, kutokana na kuwa
zinauwezo wa kuvumilia changa-
moto zitokanazo na mabadiliko
ya tabia nchi, hivyo ni vema
wakatumia hizo, pindi msimu wa
kilimo utakapowadia.

“Nawashauri wakulima wa-
tumie mbegu hizo za kilimo,
tunahitaji kuona wakulima wa
zao hilo wanapiga hatua kwenye
kilimo wanachofanya,” alisema
Dk. Bwana.

Aidha, alisema mbegu hizo pia
zinauwezo wa kukabiliana na
magonjwa mbalimbali yatoka-
nayo na mabadiliko ya tabia nchi,
hivyo wakulima wanapaswa ku-
pewa elimu juu ya matumizi ya
mbegu zilizofanyiwa utafiti na ku-
gundulika zinastahimili changa-
moto zitokanazo na mabadiliko
ya tabia nchi.

Hata hivyo, aliwataka wataala-
mu wa kilimo kuendelea kuwapa
elimu wakulima juu ya matumizi
ya mbegu bora za mazao ambazo
zimefanyiwa utafiti, ili waweze
kuvuna mazao bora na kuingia
katika soko la ushindani.

Naye Noel Temple kutoka
kituo cha kimataifa cha ubore-
shaji mahindi na ngano alisema
wamekuwa wakifanya kazi na
wakulima na wazalishaji wa
mbegu za mtama, maharage na
karanga.

Alisema wamekuwa wakiwa-
sisitiza juu ya matumizi ya mbe-
gu bora za mazao mbalimbali, ili
waendeshe kilimo chenye tija.

Kutokana na hilo aliwataka
wakuliwa hapa nchini kutumia
mbegu bora za karanga zi-
lizofanyiwa utafiti kwa ajili ya
kufanya uzalishaji wenye tija
utakaowainua kiuchumi wao na
familia zao.

“Naomba wakulima tumieni
mbegu ziluzofanyiwa utafiti na
wataalam wa kilimo, lengo ni
kuondokana na kilimo cha ma-
zoea,” alisema Temple.

Alisema kuwa kulingana na
utafiti waliofanya wamegundua
kuwa mabhitaji ya ubora wa ka-
ranga ni makubwa kwa wafan-
yabiashara na wasindikaji wa ka-
ranga, hivyo jitihada kubwa kwa
wakulima inahitajika ili kuongeza
uzalishaji wa zao hilo.

Wafanyakazi TANESCO watakiwa Kujiwekea akiba

Na Augusta Njoji, DODOMA

KURUGENZI Mtend-
aji wa Shirika la
Umeme nchini (TA-
NESCO), Gissima
Nyamo-Hanga, amewaasa wa-
fanyakazi wa shirika hilo kuji-
wekea akiba na kutumia fursa zi-
nazotolewa na chama chao cha
akiba na mikopo ili kujiepusha
na mikopo umiza.
Nyamo-Hanga

aliyasema

akifungua Mkutano mkuu wa
56 wa Chama cha Ushirika cha
Akiba na Mikopo (TANESCO
SACCOSS).

Alisema ni muhimu kutumia
chama hicho kwa tija kwa ku-
jiwekeza na kupata mikopo ya
haraka yenye riba nafuu isi-
youmiza.

“Chama hiki kilianzishwa tan-

gu mwaka 1968 na wa- ndesha  shughuli za
fanyakazi waliungana chama kwa kutumia
na kuamua kuanzisha “Pia ni- teknolojia ya kisasa yaani
ushirika huu, SACCOS Wapongeze FOSA, matumizi ya ATM
hii inatoa fursa kwa Kwakuende- ..\ hie  App yanara-
" . sha shughuli ..
wao kujiwekea akiba ;5 chama hisisha sana huduma
maana hata unapofikia kwa kutumia ndani ya chama hivyo rai
muda wako wa kustaa-  teknolojia yangu kwenuni  kuha-
fu unakuwa na fungu Yyakisasa masishana na kuendelea
lako litakalokusaidia YaaniFOSA,  kytumia teknolojia hii,
kujikwamua kiuchumi Matumizi ili kuendelea kunufaika
X d ya ATM na )
mbali na kiinua mgon- ; na huduma zitolewazo
S Mobile App
go,” alisema. yanarahi- na chama kwa mwana-
Aidha, aliwaasa wa- sisha sana chama mmoja mmoja
fanyakazi wa shirika huduma na chama kwa ujumla,”
hilo kujiunga kwenye ndani... alisema.

chama hicho ili kupata
fursa hizo, huku akiipongeza
bodi ya chama hicho kwa kubu-
ni matumizi akaunti ya mafao
inayolenga kumuwekea mazin-
gira bora ya kustaafu kwa mwa-
nachama.

“Pia niwapongeze kwa kue-

Naye Mtendaji Mkuu
wa Chama hicho, Hilary Andrea,
alisema wamekuwa wakitoa
mikopo kwa wakati ya elimu,
dharura, maendeleo isiyo na
riba kubwa ili kuwasaidia wa-
fanyakazi hao kujikwamua kiu-
chumi.

“Lengo letu ni kuwa na
mikopo ya riba ndogo ya ta-
rakimu moja kwenye mikopo
midogo na tunatarajia kwenye
mikopo mikubwa tupunguze
zaidi tufikie asilimia moja au
chini ya moja kwa mwaka, ili
kuleta unafuu na kuwafanya
wanachama wetu wasikimbilie
mikopo inayoumiza kwenye
taasisi zingine,” alisema.

Awali, Mwenyekiti wa Bodi
ya TANESCO SACCOS, Omary
Shaban,  alisema hadi kufikia
mwaka 2023  chama hicho ki-
likuwa na wanachama 5,250 na
wamekuwa wakinufaika na hu-
duma mbalimbali za akiba na
mikopo.

Alisema wamekuwa wakitoa
misaada mbalimbali kwa jamii
na kwa mwaka huu wametoa
mashuka 1,750 kwa hospitali
saba za mikoa na rufani.

Mkurugenzi wa Ushirikiano wa Kimataifa wa Ubalozi wa Uswisi Tanzania, Holger Tausch (wa pili kushoto), akimkabi-
dhi vifaa vya Teknolojia ya Habari na Mawasiliano vyenye thamani ya Sh. milioni 200, Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Daniel Mushi, kwa ajili ya vyuo 54 vya maendeleo ya wananchi. Kushoto ni Mkuru-
genzi wa Shirika la Swisscontact, Sabine Roth na Mkurugenzi Msaidizi Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia anayes-
hughulikia Idara ya Ufundi na Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi, Dk. Erick Mgaya (kulia). PICHA: ASHTON BALAIGWA

RC awatoa hofu wakulima wa dengu

Na Thobias Mwanakatwe,
ITIGI

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, amewatoa
hofu wakulima wa dengu katika
Halmashauri ya Wilaya ya Itigi
kwamba tani 257933 ambazo
bado hazijauzwa kwamba zitau-
zwa na watalipwa fedha zao.

Akizungumza jana baada ya
kutembelea ghala la kuhifadhia
dengu lililoko TItigi mjini, alise-
ma serikali itahakikisha dengu
iliyoko inauzwa na kwamba kwa
Halmashauri ya Wilaya ya Itigi
hadi sasa zimeuzwa zaidi ya tani
15,000.

“Dengu yetu kutoka Mkoa wa
Singida tunauza nchini In-
dia, bahati nzuri hadi sasa
sijapata malalamiko yeyote ya
kwamba labda dengu yetu haina
ubora hili jambo la kujivunia,”
alisema.

Halima alisema changamoto
ambazo zimepatikana wakati
wa utekelezaji wa ununuzi wa
dengu kwa kutumia mfumo wa
stakabadhi ghalani zitaendelea
kutatuliwa na kwamba hivi kar-
ibuni kutaitishwa kikao cha wa-
dau kujadili namna ya kukabili-
ana na changamoto hizo.

“Zipo changamoto za ukosefu
wa maghala, vyama vya ushirika

kufa, mizani na AMCOS kupitia
kikao ambacho wadau ambacho
tutakifanya changamoto hizi
tutazojadili na kuona namna ya
kuzipatia ufumbuzi,” alisema.
Awali, Ofisa Kilimo Hal-
mashauri ya Wilaya ya Itigi,
Mlagazi Mgalula, alisema zao
la dengu limekuwa la kwanza
kwa kuingiza mapato kwe-
nye halmashauri ambapo tangu
ununuzi ulipoanza Agosti Mosi,
2024 kwa kutumia mfumo wa
stakabadhi ghalani wakulima
wameweza kulipwa zaidi ya Sh.
bilioni 19.
Alisema hivi sasa kuna changa-
moto ya upatikanaji wa wanunu-

zi katika dengu iliyopo kwenye
ghala na kwamba halmashauri
imefanya mipango kutafuta
wanunuzi wengine badala ya
kutegemea kuuza India pekee.

Katibu wa AMCOS ya Mlowa,
Emmanuel Daniel, alisema hivi
sasa kuna wiki tatu bado minada
haijafanyika hali ambayo imezua
hofu kwa wakulima hasa ikizin-
gatia kipindi hiki ni cha kuelekea
msimu wa kilimo.

Daniel aliiomba serikali kufan-
ya haraka kutafuta wanunuzi ka-
tika dengu iliyopo kwenye ghala,
ili wakulima waweze kulipwa
fedha zao na hivyo wapate ngu-
vu kuandaa mashamba yao.
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Njombe yakabidhiwa matrekta matano

Na Elizabeth John, NJOMBE

IZARA ya Kili-

mo  imekabidhi

matrekta matano

kwa Wilaya ya
Njombe, ambayo yatatumika
kwenye Mradi wa Jenga Kesho
iliyobora (BBT) unaotekelezwa
katika halmashauri tatu za
wilayani hiyo.

Akipokea matrekta hayo
mwishoni mwa wiki, Mkuu
wa Wilaya ya Njombe, Kissa
Kasongwa, alisema Wilaya
ya Njombe ni miongoni mwa
wilaya zenye mazingira rafiki
ya kuwekeza kwenye sekta
ya kilimo kutokana na hali ya
hewa nzuri.

Alisema ujio wa matrekta
hayo utasaidia kuwavutia vi-
jana wengi kushiriki kwenye
sekta ya kilimo kwa maelezo
kuwa wengi huwa wanakwepa
shughuli hizo kutokana na ku-
kosa zana za kisasa.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Alisema  matumizi
ya zana hizo pia yata-

Mkuu huyo wa
wilaya alisema Mkoa

saidia kuongeza tija wa Njombe ni wa
kwenye uzalishaji wa Mkuuhuyo  tatu kitaifa kwenye
mazao mbalimbali na Wawilaya matumizi ya mbolea
hivyo kupunguza tatizo ﬂ';::‘:’a na hivyo kuwa mion-
lq'ajira miongoni mwa Njombe ni goni mwa mikoa
vijana. wa tatu ki- ambayo inaongoza
“Mwaka huu tulia- taifakwenye kwenye uzalishaji wa
mua kuanzisha BBT matumiziya chakula.
kwa ajili ya kuwainua mboleana Alisema  kutokana
wanawake na vijana, :::;glo ::::"a na wananchi wa mkoa
Wizara ya Kilimo im- mwa%nikoa huo kuwa na mvs{a}‘nko
eamua kutuunga  ambayo kwenye matumizi ya
mkono kwa kutuletea inaongoza mbolea na teknolojia
matrekta pamoja na Kwenye zingine za kilimo, pia

wataalamu, matumizi
ya vifaa hivi yatasaidia
kupunguza gharama za
uzalishaji na kuongeza
tija,” alisema Kissa.

Alisema mbali na matrekta
kutumika kwenye mradi wa
BBT pia yatawasaidia wa-
nanchi wengine wa wilaya hiyo
ambao watakuwa wanayakodi
kwa gharama ndogo.

chakula

uzalishaji wa
. kubwa

hawatatumia nguvu

kuwahamasi-
sha kutumia matrekta
hayo.

Katibu Tawala wa
wilaya hiyo, Agatha Mhaika,
alisema serikali ya imeonye-
sha mwanga katika sekta ya
kilimo, ili kuinua uchumi wa
vijana, wanawake na makundi
maalumu.

Alisema mbali na mradi huo
wa BBT pia serikali inatekeleza
miradi mingine kwenye sekta
ya kilimo, ikiwamo ujezi wa
maghala ya kuhifadhia mazao,
ujenzi wa skimu za umwagil-
iaji pamoja na usambazaji wa
mbolea ya ruzuku.

Ofisa Kilimo wa Halmashau-
ri ya Mji wa Njombe, Thadei
Luoga, alisema na matrekta
hayo, pia serikali imetoa vipuri
kwa ajili ya kufanyia maten-
genezo pamoja na majembe.

Alisema watatoa mafunzo
kwa vijana watakaokuwa wa-
nayatumia matrekta hayo, ili
kuhakikisha wanayatumia kwa
kufuata taratibu ili yadumu
kwa muda mrefu.

Baadhi ya wananchi mjini
Njombe, walisema zana hizo
zitawasaidia kuondokana na
matumizi ya jembe la mkono
ambalo wamekuwa wakitumia
kwa muda mrefu bila huku tija
yake ikiwa ndogo.

Walimu wakuu wanolewa kuhusu usimamizi

Na Gideon Mwakanosya,
RUVUMA

WALIMU wakuu 814 wa
shule za msingi katika Mkoa wa
Ruvuma, wamejengewa uwezo
wa uongozi na usimamizi wa
shule pamoja na utawala bora
kwa lengo la kuboresha kiwan-
go cha ufaulu katika mkoa huo.

Mafunzo hayo yalitolewa
Wakala wa Maendeleo ya Uon-
gozi wa Elimu (ADEM), ambapo
walimu hao walipatiwa mbinu
mbalimbali za kuboresha sekta
hiyo. Akizungumza mwishoni
mwa wiki wakati wa kufunga

mafunzo hayo, Mtendaji Mkuu
wa ADEM, Dk. Maulidi Ju-
manne alisema mafunzo hayo
yalikuwa yanawalenga walimu
wakuu wa shule za msingi za
serikali pekee.

Alisema lengo la mafunzo
hayo ni kuwajengea uwezo
walimu wakuu, ili waweze
kutekeleza majukumu yao ya
kusimamia shule hususani ka-
tika kuhakikisha shughuli za
ufundishaji na ujifunzaji kwa
wanafunzi unafanyika kwa ub-
ora na ufanisi unaotakiwa.

“Ushiriki wa walimu hawa
umekuwa ni wa asilimia 100,

walimu wanastahili kuponge-
zwa kwa mwitikio huo wa
kufika kushiriki mafunzo ya
uongozi na usimamizi wa shule
zao,” alisema Dk. Maulidi.
Awali, Mratibu wa Mafunzo
hayo kutoka ADEN Kituo cha
Mbeya, Asha Kamando, alise-
ma kuwa mafunzo hayo yata-
wasaidia walimu kuimarisha
uongozi na usimamizi wa shule
katika mkoa huo. “Timu ya
wataalamu ilishajipanga kwa
kufanya maandalizi ya kutosha
na imesheheni wawezeshaji
mahili waliohakikisha mafun-
zo hayo yanaendeshwa kwa

weledi, ufanisi na yanakuwa
na tija kwa walimu wakuu wa
shule za msingi,” alisema Asha.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Ru-
vuma, Edith Mpinzile alisema
kuwa serikali inaendelea kuji-
tahidi kuhakikisha miundom-
binu ya shule za misingi na se-
kondari inakuwa bora.

Aliwataka walimu wa shule
za misingi kutunza miundom-
binu ya shule na sambamba na
kuipongeza serikali kwa kuona
umuhimu wa kuwezesha ujen-
zi wa miundombinu ya shule
katika maeneo mbalimbali
nchini.

Viongozi
wa dini
wataka
wanasiasa
kiutunza
amani

Na Elizabeth John, NJOMBE

VIONGOZI wa dini katika Hal-
mashauri ya Mji wa Makambako
mkoani Njombe, wamewataka wa-
nasiasa kutunza amani katika kip-
indi hiki cha uchaguzi wa serikali
za mitaa kwa kuepuka kutumia
lugha za chuki kwenye majukwaa.

Walitoa wito huo mwishoni
mwa wiki kwenye Kikao cha
Baraza la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Mji wa Makambako
kilichofanyika mjini humo.

Askofu wa Makanisa ya Inter-
national Gospel Church, Abedine-
go Lwambale alisema neno amani
limetajwa mara 226 kwenye Biblia,
ikiashiria kuwa ni jambo muhimu
kwenye maisha ya binadamu.

Alisema hawatarajii kuona vion-
gozi wa vyama vya siasa pamoja
na wagombea wanakuwa chanzo
cha kuvuruga amani kwa kutumia
lugha za maudhi wanapokuwa

kwenye kampeni.
“Sisi tunaendelea kutangaza
amani kwamba mtu anapok-

wenda kupiga kura vyama vyote
wazingatie kitu kinaitwa amani,”
alisema Askofu Lwambale.

Sheikhe wa Halmashauri ya
mji wa Makambako, Ibrahimu
Chang’a aliwataka wasimamizi wa
uchaguzi kutenda haki, ili vion-
gozi wa kisiasa watunze amani
pamoja wananchi kuchagua vion-
gozi wanaowataka.

“Kiongozi aliyeteuliwa na cha-
ma cha siasa, wananchi utakiwa
uende ukashindanishe baina ya
vyama kuchagua kiongozi unay-
emtaka bila ya kujali kiongozi huo
ni wa CCM, kiongozi huyo ni wa
CHADEMA badala yake chagua
atakayeweza kuongoza eneo hilo,”
alisema Chang’a.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya mji wa Makambako, Hanana
Mfikwa aliwataka madiwani ku-
hakikisha uchaguzi unafanyika
kwa haki na amani.

“Watu waelimishe umuhimu
wa uchaguzi hasa wenzetu wa
kanisani na msikitini tunawat-
egemea sana kwa sababu tunawa-
tu wengi pale twende tukawaam-
bie haki yao na wajibu wao katika
jamii kwenda kuchagua au kuch-
aguliwa,” alisema Mfikwa.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya mji wa Makambako, Keneth
Haule alisema upo umuhimu wa
kuhamasisha wananchi wote am-
bao walijiandikisha katika kata
tongoji 67 kwenda kupiga kura ili
kuchagua viongozi wanaowataka.

Uchaguzi wa serikali za mitaa
nchini kote unatarajia kufanyika
ifikapo Novemba 27 mwaka huu.
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Serikali yatambua mchango
mashirika ya umma

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Pili wa Rais, Hemed Sulei-
man Abdulla, amesema Serikali ya Zanzibar
inatambua mchango mkubwa unaotolewa
na mashirika ya umma na itaendelea ku-
chukua juhudi mbalimbali, ili kuhakikisha
mashirika hayo yanafanya kazi kwa ufanisi
mkubwa nchini.

Aliyasema hayo katika hafla ya ufungaji
wa wiki ya Mashirika ya Umma Zanzibar
iliyofanyika katika Kiwanja cha Mapinduzi
Square Michenzani jijini Zanzibar.

Alisema kwa kutambua umuhimu wa ma-
shirika ya umma serikali imechukua hatua
ya kuanzishwa kwa Ofisi ya Msajili wa Hazina
Zanzibar, chini ya sheria namba 6 ya mwaka
2021 na kupewa jukumu la kuwa msimamizi
mkuu na mmiliki pekee wa uwekezaji wa
mashirika ya umma kwa niaba ya serikali ya
Zanzibar.

Makamu wa Pili alisema kuwepo kwa Ofisi
ya Msajili wa Hazina Zanzibar kumechangia
kuleta mabadiliko makubwa ya uendeshaji
wa mashirika ya umma, utoaji wa huduma
kwa wananchi na kuchangia kuongezeka
kwa kwa mapato ya serikali ambapo kwa
mwaka 2022- 2023 mashirika ya umma ya-
meweza kuchangia gawio la Sh. bilioni 13.7.

Hemed alisema Shirika la Bandari
limeongeza ufanisi wa utoaji wa huduma
kwa meli za mizigo katika Bandari ya Malin-
di kupitia muwekezaji Afrikan Global Logis-
tic (AGL) na kuchochea kuongezeka kwa
mapato kutoka Sh.bilioni 5.5 hadi kufikia bil-
ioni sita kwa mwezi kwa mwaka 2024.

Aidha, Hemed alisema kuwa Shirika
la Bima la Zanzibar limepata mafanikio
makubwa kwa kuendelea kutoa huduma
bora na za kisasa kwa wananchi kwa kupi-
tia mifumo ya TEHAMA na kuchangia kukua
kwa mapato kutoka bilioni 19 kwa mwaka
2021 na kufikia bilioni 130.74 kwa mwaka
2024.

Hata hivyo, aliwataka viongozi wa ma-
shirika ya umma kuendelea kuboresha mi-
fumo ya utendaji katika utoaji wa huduma,
ili kuleta ufanisi zaidi katika utekelezaji wa
majukumu na kuendelea kukuza ushiriki-
ano wa karibu kati ya viongozi na Ofisi ya

Msajili wa Hazina kwa kutatua changamoto :

mbalimbali zinapotokezea.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Fedha na Mip-
ango, Dk. Saada Salum Mkuya, alisema kuna
mabadiliko makubwa ya kimaendeleo kwe-
nye mashirika ya umma hasa katika kutoa
huduma bora kwa wananchi, ili kuhakikisha
yanakamilisha malengo na mikakati ya seri-
kali iliyojiwekea.

Alisema lengo la Rais Dk. Mwinyi ni ku-
hakikisha kupitia Shirika la Nyumba na
mashirika mengine Zanzibar inakuwa na
mji wenye majengo ya kisasa yenye kukidhi
huduma zote stahiki ambayo yataufanya Mji
wa Zanzibar kuwa wenye haiba na muone-
kano mzuri utakaoitangaza Zanzibar ndani
na nje ya nchi.

Msajili wa Hazina Zanzibar, Wahidi Mo-
hammed Sanya, alisema ofisi ya msajili wa
hazina imefanikiwa kuyaunganisha mashiri-
ka 18 ya umma yaliyopo Zanzibar, ambayo
yanafanya kazi kwa ushirikiano mkubwa
jambo ambalo linaifanya Ofisi ya Msajili wa
Hazina kupiga hatua kimaendeleo kwa kip-
indi kifupi tangu kuanzishwa kwake.

Wahidi alisema wiki ya mashirika ya
umma itakuwa endelevu na itafanyika kila
mwaka lengo ikiwa ni kuyaweka pamoja
mashirika na kujadili mafanikio, lakini pia
kutafuta njia muafaka za kupata utatuzi wa
changamoto mbalimbali zinazoyakabili ma-
shirika hayo.

Wawili wafarlkl duma wengine wanusurlka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ATU wawili wame-
fariki dunia na wen-
gine wawili wame-
jeruhiwa katika
malumbano baina ya askari polisi
na vyombo vingine vya ulinzi na
usalama pamoja na wananchi
Kaskazini Unguja ambapo askari
walilazimika kufyatua risasi.

Tukio hilo lilitokea juzi Novem-
ba tisa majira ya saa 12:20 asubuhi
ambao waliofariki dunia ni Msina
Sharif (29) na Abdalla Bakari She-
ha (28) wote wakaazi wa Kidoti
Mkoani humo.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari, kuhusu tukio hilo
Naibu Mkurugenzi wa Upelelezi
na Makosa ya Jinai kutoka makao
makuu ya Jeshi la Polisi visiwani
hapa, Zubeir Chembera alisema
wakati askari polisi na askari
wengine wa vyombo vya ulinzi na
usalama walipokuwa katika op-
eresheni maalum mkoani humo,
walikutana na watu waliokuwa na
gari la mizigo likiwa halikufungwa
namba za usajili aina ya Toyota
Dyana.

Alisema gari hilo lilitiliwa shaka
na kulisimamisha ili kufanyiwa
ukaguzi na upekuzi, lakini wa-
husika walikataa kusimama na
kuongeza mwendo na kukimbia.

Aidha, alisema askari wali-
likimbiza na kuendelea kukaidi
kusimama, huku gari hilo likipiga
honi hivyo kuhamasisha magari
mengine kuingia barabarani yak-
iwa yamepakia watu nyuma na
kuanza kushambulia kwa mawe
gari hilo la polisi na vyombo ving-
ine vya ulinzi na usalama. “Askari
walifyatua risasi juu kutahadhari-
sha kusimama pamoja na kuta-
wanya magari yaliyokuwa yana-
shambulia askari hao kwa mawe,
huku wakiendelea kuikimbiza
gari hiyo ikiwa kwenye mwendo
kasi. Lakini dereva aliendelea ku-
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Naibu Mkurugenzi wa Upelelezi wa Jeshi la Polisi, Zubeir Chembera, akizun-
gumza na waandishi wa habari (hawapo pichani), kuhusu tukio la malum-
bano baina ya jeshi hilo na wananchi lililotokea Kidoti Mkoa wa Kaskazini
Unguja na kusababaisha watu wawili kupoteza maisha. PICHA: RAHMA SULEI-

MAN

kaidi hivyo gari lilipoteza
mwelekeo na kugonga
mti wa Mkungu, ambapo
dereva wa gari na msadizi
wake walipoteza maisha,”
alisema.

Aidha, alisema Kkatika
tukio hilo watoto wawili
wamejeruhiwa ambao ni
wanafunzi wa Shule ya Ki-
doti ambao ni Hamza Ab-
dallah Abasi(10), Moham-
med Issa Mohammed (10),
ambao walikuwa wakitem-
bea kwa miguu na kugong-
wa wakati gari hilo likiwa
limepoteza mwelekeo na
kugonga mti. Alisema ma-
jeruhi hao wamelazwa
katika Hospitali ya Wilaya
Kivunge Mkoa wa Kaska-
zini Unguja wakiendelea
kupatiwa matibabu.

Hata hivyo, alisema ku-
fuatia tukio hilo la kusikiti-
sha, serikali imeunda tume
huru ya uchunguzi ili ku-
fanya uchunguzi wa haraka
kujua kiini cha tukio hilo,

ikiwa pamoja na sababu
ya gari hilo kukimbia na
magari mengine kush-
ambulia askari na askari
kufyatua risasi na baada
ya uchunguzi kukamilika
umma utajulishwa.

“Tunaomba  wananchi
kuwa watulivu na tunawa-
hakikishia kuwa taarifa
kamili itatolewa mapema
iwezekanavyo. Aidha
tunawaasa juu ya kupokea
taarifa na habari zinazosa-
mbazwa na watu pamoja
na vyombo visivyo rasmi
na kwamba taarifa rasmi
itatolewa na tunaahidi haki
itatendeka,” alisema Chem-
bera.

Awali, Chama cha ACT
Wazalendo kupitia taarifa
yake iliyotolewa na Hamad
Mussa Yussuf, msemaji wa
ofisi ya kamati ya wase-
maji wa kisekta Zanzibar,
alisema chama hicho kime-
pokea kwa huzuni tukio
hilo.

“ACT tunalaani vikali
mauaji haya ya kikatili na
tunalitaka Jeshi la Polisi ku-
chukua hatua za haraka za
kuhakikisha wanawakama-
ta na kuwafikisha katika
vyombo vya sheria askari
wao waliofanya unyama
huu wa kukatisha uhai wa
watu na kujeruhi wengine
eti kutokana na kesi ya
uchimbaji wa mchanga,”
alisema.

Aidha, alisema kitendo
hicho hakioneshi taswira
njema kwa nchi na yanatia
wasiwasi na mashaka kwa
wananchi juu ya utendaji
na weledi kwa jeshi hilo na
kuitaka serikali kulifumua
kwa kulifanyia mabadiliko
makubwa ya kimuundo
na kuiutendaji Jeshi Ia
Polisi Zanzibar, ili kureje-
sha heshima na hadhi yake
ambayo ambayo tayari
imepotea kwa wananchi
kutokuwa na imani na
utendaji.

Balozi Uholanzi asifu uwekezaji Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BALOZI wa Uholanzi
nchini Tanzania, Wiebe De
Boer, alisema mazingira
ya uwekezaji Zanzibar ni
mazuri kufuatia kuimarika
kwa amani na utulivu wa
demokrasia na kuwataka
wawekezaji kutoka nchi ku-
wekeza katika miundombini
ya huduma za mawasiliano
na bandari.

Aliyasema hayo wakati al-
ipozungumza katika mkuta-
no wa majadiliano uliowaku-
tanisha wawekezaji wa sekta
ya usafirishaji na bandari
kutoka Uholanzi pamoja
na watendaji wa Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar wak-
iongozwa na Wizara ya Ujen-
zi Mawasiliano na Uchukuzi
na Taasisi ya Uwekezaji Vite-
ga Uchumi (ZIPA).

Balozi Boer alisema ka-

tika kipindi cha miaka minne
yamekuwapo mafanikio
makubwa katika kuimari-
sha sekta ya mawasiliano na
usafirishaji majini pamoja na
bandari kwa kuzishirikisha
sekta binafsi kufanya kazi.

Alisema ushiriki wa sekta
binafsi katika kufanya kazi
na kutoa huduma kwa kush-
irikiana na serikali ufanisi
wake umeonekana, ikiwa-
mo kuongeza kwa huduma
pamoja na mapato ya seri-
kali.

“Serikali ya Uholanzi tu-
naridhishwa na kazi nzuri ya
mashirikiano katika utendaji
wa kuleta maendeleo kwa
kuzishirikisha sekta bin-
afsi kuona zinatoa mchango
mkubwa wa maendeleo ya
nchi,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa
Mamlaka ya Uwekezaji ZIPA,
Yahya Vuai Lada, alisema
mageuzi makubwa yame-

fanyika katika taasisi hiyo
na sasa kuwa kituo maarufu
katika ukanda wa Afrika
ya Mashariki na Kati katika
uwekezaji kwa kurahisisha
shughuli za uwekezaji na
kuwa kituo kimoja cha ku-
kamilisha taratibu zote “one
stop centre,” alisema.

“Urasimu katika mamlaka
ya uwekezaji vitega uchu-
mi ZIPA haupo tena kwa
sababu tumefanya mageuzi
makubwa na sasa kufikia ha-
dhi ya kuwa kituo maarufu
katika ukanda wa Afrika ya
Mashariki kwa wawekezaji
kukamilisha usajili wa mi-
radi yao katika kipindi kifupi
sana,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mkuu
wa Shirika la Bandari la Zan-
zibar, Akif Ali Khamis, alise-
ma Uholanzi imekuwa mdau
mkubwa wa maendeleo ya
Zanzibar katika sekta ya ma-
wasiliano ambapo imetoa

fedha za msaada wa ujenzi
wa bandari ya Mpiga duri
Zanzibar.

Aidha, alisema Shirika la
Bandari la Zanzibar lime-
fungua milango wazi na
kuzishirikisha sekta binafsi
za mawasiliano na katika
uendeshaji wa bandari zake,
ikiwamo zinazoendelea ku-
fanyiwa ukarabati mkubwa
Unguja na Pemba.

Alisema kasi ya ukarabati
mkubwa wa Bandari za We-
sha pamoja na Shumba Mjini
unafanyika katika Kisiwa
cha Pemba huku Bandari ya
Wete upembuzi yakinifu uki-
kamilika.

“Tunazo fursa nyingi za
mashirikiano katika sekta
ya mawasiliano na bandari
ambapo wawekezaji kutoka
Uholanzi  wanakaribishwa
kutokana na uzoefu mkubwa
wa uendeshaji katika sekta
hiyo,” alisema.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI
YAKUSAFIRIA

RIDHIWANI JAKAYA KIKWETE,
Anatangaza kupotelewa na hati yakusafiria
yenye namba TDE012463 liliyotolewa na
idara ya uhamiaji 18/06/2021 Mkoa wa Dar
es salaam. Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi. TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/50803/2024

KUPOTEA KWA CHETI

Zahara Juma Tunda anatangaza
kupotea cheti cha Chuo kikuu
chenye namba BA (MC)0000495
kilichotolewa na Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
Polisi: PHO/DAR/KIN/243157/2024

KUPOTEA KWA BARUA

YA OFA YA KIWANJA

THECLA WANKURU KOHI
Anatangaza katika nafasi kama
msimamizi wa mirathi,
Kupotea kwa barua ya ofa (letter
of offer) ya shamba no 2900 na
2901. Kilichopo chiniyajinala
Yodon Mtarima Kohi, kilichopo
Kisauke Mivumoni,

Dar es Salaam. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi
PHQ/DAR/KIN/244258/2024

KUPOTELEWA NA
KADI YA BAJAJI
JAPHETI SAMWELI KIMARIO
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya bajaji yenye namba
za usajiliMC 979 DEC

Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Polisi Taarifa:

PHO/ DAR/UBU/244741/2024

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

SUZAN CLEMENCE AWANGA
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya BMW
1yenye namba za usajili
T698 EDQ
Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Polisi Taarifa:
PHQ/ DAR/KIN/241744/2024

KUPOTEA KWA
HATI YA NYUMBA

CHARLES MTEMI MATHIAS
anatangaza kupotea kwa
hati yanyumba PLOT No.32,
BLOCK | CHIDACHI EAST -
DODOMA CITY COUNCIL.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

Taarifa ya Polisi:
PHO/DOD/D0D/50620/2024.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

MARKO JOHN PAULO
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA PIKI PIKI YENYE

NAMBA ZA USAJILI MC 280
CZJ,MAJINA AMBAYO YAPO
KWENYE KADINIRENALDA
GERLAD SILAYO AINA YA
PIKIPIKI NI BOXER BM125
RANGINYEUSI KWA YOYOTE
ATAKAEIONA ATOE TAARIFA
KITUO CHA POLISI KILICHO
KARIBU. TAARIFA YA POLISI:
PHQ/MBE/MBE/33813/2024.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA KANDA YA MBEYA
SHAURI LA MAOMBI YA ARDHI NA.11605 LA MWAKA 2024

(Inatokana na Shauri la Maombi ya Ardhi Na.39 ya 2023
asilia shauri laMaombi ya Ardhi Na.56 la Mwaka 2016
kutoka Baraza la Ardhi na Nyumba la Mbeya)

AAICO COMPANY LIMITED.....ovvvuunerresmnrrssssssssess MWOMBAJI
DHID YA

JANE JAILOS MAHALI,FURAHA MLIGO,JUMA
MWANKANDE,JULIUS LUPEMBE,MWANASHILU KINYWASI
NAELISTINAKILATU......WAJIBU MAOMBI

KWA: FURAHA MLIGO, POPOTE ULIPO
KUITWA SHAURINI MJIBU MAOMBI WA PILI.

Unataarifiwa na Mahakama hii, kuhudhuria hapa Mahakamani
binafsi au Wakili wako tarehe 21/11/2024 siku ya Alhamisi saa
03:00 kamili asubuhi bila kukosa.

ELEWA KWAMBA, Ukikosa kufika siku hiyo,shauri litasikilizwa
bila wewe kuwepo na uamuzi utatolewa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA KANDA YA MBEYA
SHAURI LA MAOMBI YA ARDHI NA.11605 LA MWAKA 2024
(Inatokana na Shauri la Maombi ya Ardhi Na.39 ya 2023
asilia shauri laMaombi ya Ardhi Na.56 la Mwaka 2016
kutoka Baraza la Ardhi na Nyumba la Mbeya)

AAICO COMPANY LIMITED......ccceureuereersensnsenend MWOMBAJI
DHID YA
1.JANE JAILOS MAHALI,2.FURAHA MLIGO,3.JUMA

MWANKANDE, 4.JULIUS LUPEMBE,5.MWANASHILU
KINYWASI, 6. ELISTINA KILATU......WAJIBU MAOMBI

KWA: JULIUS LUPEMBE, POPOTE ULIPO
KUITWA SHAURINI MJIBU MAOMBI WA NNE.

Unataarifiwa na Mahakama hii, kuhudhuria hapa Mahakamani
binafsi au Wakili wako tarehe 21/11/2024 siku ya Alhamisi saa
03:00 kamili asubuhi bila kukosa.

ELEWA KWAMBA, Ukikosa kufika siku hiyo,shauri litasikilizwa
bila wewe kuwepo na uamuzi utatolewa.

Hati hiiimetolewa kwa mkono wangu na Muhuri wa Mahakama
leo hii tarehel

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 25182/ 2024

In the matter of the Estate of the late AMOS
RUGAKINGIRA KITEMANGANI of Kiwanja cha ndege
Within Dodoma Region.

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY
ONESMO AMOS RUGAKINGIRA

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 13
Day of 11,2024
Date at Dodoma this 3rd Day of OCTOBER, 2024.
PETITIONER
Presented for filling this 30 day of 10,2024

AN
<IN
SRSy

RESIDENT MAGISTRATE

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 23454/ 2024

In the matter of the Estate of the late CHRISTINA
LUSINDE SIMANDO of Chiwondo
Within Dodoma Region.

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF
ADMINISTRATION BY EMMANUEL SIMANDO LUSINDE

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 13
Day of NOVEMBER, 2024

Date at Dodoma this 6TH Day of September, 2024.

PETITIONER
Presented for filling this:&TH day of October,2024

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 25183/ 2024

In the matter of the Estate of the late GEORGE
WAINAINA MUNGA of Nduka - Chamwino
Within Dodoma Region.

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
CELINA GEORGE WAINAINA

GENERAL CITATION
(Rule 75 Probate Rules Gn. 369 of 163)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before
the 19 Day of 11,2024
Date at Dodoma this 15 Day of OCTOBER, 2024

ot
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) RESIDENT MAGISTRATE L DUDOWA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 27274 OF 2024

In the matter of the Estate of the late PROSPER
MICHAEL MZERU

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF
LETTERS OF ADMINISTRATION BY
ANNAMARY SALES KIHEGA............... PETITIONER

GENERAL CITATION
(Rule 75 Of Probate Rules Gn. 10 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 25 Day of 11,2024

Dated at Dodoma this 5 Day of 11,2024.
P

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
MAHALIDODOMA

MAOMBINA. 226 YA MWAKA 2024

BAINA YA
ZAINABU KAISI MDAI
DHIDI YA
GEOFREY B. BADRAM......ccossurunmrssermssssssssssssssssssssesd MDAIWA1
KWA:
GEOFREY B. BADRAM
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana
katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe binafsi,
Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
15.01.2025 saa 3.00 asubuhi kwa a&jili ya maoni ya wazee wa
baraza na baadae hukumu.

ANGALIZO0:-Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu,
Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito, Baraza
linaweza kuendelea kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza
hili leo tarehe 07 ya Mwezi NO\L%&ABA 2024.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Rais mteule Donald Trump akifurahia jambo na Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi katika hafla iliyofanyika
Septemba 22, mwaka 2019 Texas. PICHA: AP

Mataifa yaweka umakini

kauli ya Donald Trump

® Ni kuhusu kuongezeka ushuru wa bidhaa

Na Maulid Mmbaga

WAKATI wa kampeni ya Rais mteule
wa Marekani Donald Trump, alitishia
mara kwa mara kuhusu kuongezeka
kwa ushuru mkubwa wa bidhaa kutoka
mataifa mbalimbali, ikiwamo asilimia 60
kwa bidhaa za China.

Beijing inachukua jukumu kubwa la
umakini wake kuhusu kauli hiyo, huku
India ambayo ilikuwa lengo kuu, ikiitaja
nchi hiyo kama jukwaa kubwa la ushuru,
akiahidi kufanya vivyo hivyo kwa malipo
ya bidhaa.

Wakati Trump anajitayarisha ku-
chukua madaraka tena baada ya ushindi
wa kushangaza dhidi ya Makamu wa Rais
Kamala Harris katika uchaguzi wa rais wa
Marekani, mipango yake ya vizuizi vya bi-
ashara na dhidi ya wahamiaji yanatishia
kuingiza mvutano katika uhusiano wake
na India.

Profesa katika Baraza la Maendeleo ya
Jamii wa New Delhi, Biswajit Dhar, anase-
ma Marekani ni kivutio kikubwa zaidi cha
mauzo ya nje cha India na mara kwa mara
iko kati ya washirika wake wawili wakuu
wa biashara.

“Mahusiano ya India na Marekani
yanaweza kuwa magumu ikiwa ahadi
zote za uchaguzi ambazo Trump alitoa zi-
tatekelezwa. Ikiwa atapitia na hii itakuwa
habari mbaya sana kwa India,” anasema
Dhar.

Lakini anaeleza kuwa kuna matumaini
mengi ya kibinafsi ya Waziri Mkuu Nar-
endra Modi na Trump inaweza kusaidia
New Delhi kuvuka barabara iliyo mbele

yake.

USHURU WA BIASHARA

Inaelezwa kuwa biashara ya Marekani
na India mwaka jana ilifikia karibu dola
bilioni 120 (Sh. trilioni 321.5) na ziada ya
bilioni 30 (Sh. trilioni 80) kwa India.

Pia inaelezwa kuwa biashara baina ya
nchi hizo mbili imepanda kwa asilimia 92
katika muongo mmoja uliopita.

Sasa, ajenda ya Trump ya (Amerika
Kwanza) ambayo inalenga kukabiliana na
kupunguzwa kwa kodi ya ndani kwa ku-
weka ushuru wa juu kwa uagizaji inaweza
kuharibu uhusiano huo.

Ingawa ushuru wa juu unaweza kuishia
kupandisha gharama ya bidhaa zinazoag-
izwa kutoka nje kwa wateja wa Marekani,
inaweza pia kuumiza viwanda muhimu
vinavyoelekeza mauzo ya nje ya India, ku-
toka teknolojia ya habari na magari hadi
dawa.

Wachambuzi katika Shule ya London
ya Uchumi wanatabiri hasara ya Pato la
Taifa la asilimia 0.03 kwa India, na pun-
guzo la asilimia 0.68 kwa China.

“India itakuwa miongoni mwa nchi zi-
lizoathirika zaidi kwa sababu Marekani
ndilo soko letu kubwa zaidi. Hicho ndi-
cho chanzo cha wasiwasi wetu mkubwa,”
anasema Dhar, mtaalamu wa biashara ya
kimataifa.

“Wakati wa muhula wa kwanza, Trump
aliingia katika ,hali hii ya ulinzi’, lakini
akirudi wakati huu, atakuja akijua kwam-
ba amepata mamlaka ya sera hizi,” anase-
ma Dhar.

Mkurugenzi wa Washington Michael

Kugelman, anasema migogoro ya kimsin-
gi ya kibiashara kati ya Marekani na India,
kwasababu ya kukosekana kwa usawa ka-
tika imekaa chini ya kifuniko kwa miaka
minne iliyopita chini ya utawala wa Rais
Joe Biden.

Anasema mvutano unaweza kuibuka
sasa na kulipuka katika utawala mpya wa
Trump.

Walter Ladwig, mhadhiri mkuu wa
mahusiano ya kimataifa katika Chuo cha
King's, London, anakubali kwamba “bi-
ashara daima imekuwa suala gumu katika
uhusiano wa nchi mbili na ilibaki mbele
na katikati wakati wa miaka ya awali ya
Trump”.

“Tofauti na mbinu ya kutafuta marafiki
wa Biden kwa vitu muhimu vya hali ya
juu kama vile ‘semiconductors’ ni ngumu
kuona Trump akiunga mkono juhudi za
kuunda vitu kama hivyo popote nje ya
Marekania,” anasema.

SERA YA UHAMIAJI
Mwanadiplomasia mwandamizi wa In-
dia Anil Trigunayat, ambaye aliwahi kuwa
mwakilishi wa biashara huko New York,
anasema India inapojaribu kujenga uhu-
siano thabiti na utawala mpya wa Trump,
itakabiliwa na ukweli usiowezekana.

“Marekani inajaribu kukuza watu wa-
naojitenga zaidi, na wakati huo huo, Delhi
inajaribu kukuza ushirika zaidi ulimwen-
guni,” anasema.

Inaelezwa kuwa kipaumbele cha kwan-
za cha Trump katika urais wa Marekani
kiliweka alama ya wasiwasi kwa wenye
visa ya H-1B, mpango wa wataalamu wa

kigeni wenye ujuzi wanaotafuta kazi nchini
humo.

Inaelezwa kuwa Wahindi wanawakilisha
wengi wa wenye viza za aina hiyo kwa asil-
imia 72.3 katika mwaka uliopita. Na kwamba
wafanyakazi wa China ni wa pili kwa asil-
imia 11.7.

Kiwango cha kunyimwa maombi ya H-1B
kilipanda kutoka asilimia sita mwaka 2015
hadi 24 2018, mwaka mmoja baada ya
Trump kuchukua madaraka.

Inaelezwa kuwa kiwango hicho kilongeze-
ka zaidi hadi asilimia 30 mwaka 2020 baada
ya janga la COVID-19 kuingia.

Dhar anasema mazungumzo magumu
ya Trump kuhusu uhamiaji yanaweza pia
kuharibu uhusiano na kwamba wakati wow-
ote suala la uhamiaji linapopungua katika
matamshi ya kisiasa, wafanyakazi wa India
watahitaji kujipanga kupata athari za hara-
ka.

Trigunayat anasema awamu ya pili ya
Trump haitakuwa sawa na muhula wake wa
kwanza, kwa sehemu kwasababu India sasa
inajua nini cha kutarajia kutoka kwake.

“Sidhani kama uanzishwaji wa sera za
kigeni za India umepofushwa na ukweli
kwamba Trump pia ana vipaumbele vyake.
Tutaendelea kuwa na masuala kadhaa, hasa
kuhusu upatikanaji wa soko la biashara
na visa vya H-IB na masuala ya uhamiaji,”
anasema Trigunayat.

Wataalamu wengi hata hivyo wanaamini
uhusiano mkubwa kati ya Marekani na India
utaendelea kukua, bila kujali ni nani aliye
mamlakani.

“Modi ameanzisha uhusiano wa kibinafsi
na Trump katika muongo uliopita ... huo
ndio mtindo wake wa diplomasia,” anasema
Harsh Pant, makamu wa rais wa masomo na
sera za kigeni katika Taasisi ya Utafiti ya Ob-
server (ORF).

Vile vile, inaelezwa kuwa Kkurejea
kwa Trump madarakani kunaweza pia
kupunguza shinikizo kwa India kujiondoa
katika urafiki wake wa kihistoria na Russia
huku kukiwa na vita vya Moscow dhidi ya
Ukraine.

Biashara ya India na Russia ilifikia
kiwango cha juu mwaka huu, kiasi cha dola
bilioni 65.6 (Sh. Trilioni 176) lakini hivi kar-
ibuni Marekani iliidhinisha safu ya kampuni
za India kwa kusaidia juhudi za vita za Rus-
sia.

Katika hatua nyingine Trump, ameshini-
kiza kumalizika kwa vita nchini Ukraine, na
anajulikana kupendelea diplomasia badala
ya makabiliano ya kijeshi na Russia.

“Baadhi ya mivutano ambayo imekum-
ba uhusiano wa Marekani na India katika
miaka ya hivi karibuni itapungua na hiyo
inajumuisha sababu ya Russia,” Kugelman
anasema.

Wakati huo huo, wataalamu wanasema
wasiwasi juu ya jukumu la China linalozidi
kujiamini katika eneo la Asia Pacific litaen-
delea kutumika kama gundi kati ya India na
Marekani chini ya Trump.

Kadhalika inaelezwa kuwa katika kip-
indi cha mwaka mmoja uliopita, uhusiano
baina ya nchi hizo mbili ulikwama kuto-
kana na madai ya waendesha mashtaka wa
Marekani kwamba maofisa wa India wali-
jaribu kumuua mfuasi wa Sikh anayeishi
Marekani.

“Trump anajionyesha kama mzalendo na
kwa kuzingatia siasa zake, angeonekana ku-
pata mafanikio ya kisiasa kutokana na kuwa
hadharani kuhusu wasiwasi wake.

“Sio Russia, China, au biashara, lakini
madai ya ‘mauaji ya kukodisha' yamekuwa
mvutano mkubwa katika uhusiano, na hii
inaweza kuwa mwamko mbaya kwa India,”
Kugelman anasema.
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WANAWAKE

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

wenyekiti

wa  Kamati

ya Ufundi ya

Shirikisho
la Soka Zanzibar (ZFF),
Nasra Juma, amesema
wanawake wana nafasi
kubwa ya kupiga hatua
kitaifa na kimataifa ku-
pitia sekta ya michezo
mbalimbali iliyopo hapa
nchini.

Amesema ushiriki wa
wanawake katika miche-
70 ni jambo muhimu na
kuhamasishwa hasa ka-
tika visiwa vya Zanzibar
kutokana na fursa nyingi
zilizopo.

Nasra aliyasema hayo
mwishoni mwa juma
katika Kongamano la
Wanamichezo Wan-
awake, lililofanyika Ju-
mamosi katika Shule ya
Tumekuja na Visiwani
Zanzibar.

Kongamano hilo lili-
andaliwa na Kampuni
ya Vingamuzi ya Zan-
zibale Cable, kwa kush-
irikiana na Chama cha
Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania
(TAMWa) kwa upande
wa Zanzibar na wadau
wengine wakiwamo
HASNET Ict Solution,
Queens Travel, Abinyo
Restaurant na Wizara ya
Habari Vijana, Utamadu-
ni na Michezo Zanzibar.

Alisema yeye binafsi
amefanikiwa kwa Kkiasi
kikubwa kupitia mchezo
wa soka ambapo ali-
kuwa mchezaji mpaka
sasa kuwa kocha pekee

mwanamke  mwenye
leseni A kwa upande wa
Zanzibar, lakini kuwa
Mkufunzi wa CAF.

Alisema  wanawake
wasidharau kwa kuona
suala la michezo ni la
wanaume pekee, jambo
ambalo halina ukweli
ndani yake.

Nasra alisema muda
umefika wa kubadilisha
mitazamo ya wanajamii
kuhusu ushiriki wa mi-
chezo kwa wanawake
hapa nchini.

Alisema ipo mifano
mingi ya wanawake
waliofanikiwa na ku-
shika nyazifa za juu seri-
kalini kupitia michezo
mbalimbali ambayo
waliitumikia.

“Hivi sasa dunia in-
awaangalia wanawake
katika ushiriki wao ka-
tika michezo, hivyo tu-
amke tuache mitazamo
ambayo haina ukweli
kuwa mwanamke ni mtu
wa kuangalia familia pe-
kee. Michezo ni afya, ni
ajira, lakini pia huten-
geneza urafiki na watu
mbalimbali,” alisema.

Akifungua konga-
mano hilo, Msimamizi
na Ofisa Mtendaji Mkuu
Ofisi ya Msajili wa Haki
Miliki  Zanzibar (CO-
SOZA), Mtumwa Khatib
Ameir, alisema wan-
awake lazima waamke
na kuchangamkia fursa
za kimichezo ndani na
nje ya nchi.

Alisema mbali na mi-
chezo ni afya, lakini ina-
saidia kwa kiasi kikubwa
kuendeleza tamaduni za
nchi kupitia michezo ya

kiutamadumi ambayo
ipo hapa Zanzibar.
“Kuna michezo mingi
ya kiutamaduni inay-
oweza kumtoa mwa-
namke kimaisha, am-
bayo pia inaangaliwa na
kuboreshwa, alisema.
Kwa upande wa Mra-
tibu wa Kongamano

KAZI KAZI...

ke TSI

WATAKIWA
FURSA KATIKA

hilo, Namal Suleiman,
alisema lililenga kuwale-
ta pamoja wanamichezo
wanawake ili kuwapa
elimu na kutovunjika
moyo kupitia fani zao.
Alisema Zanzibar
kuna changamoto ny-
ingi sana zinazowakabili
wanawake wanaojikita

katika michezo na huan-
zia majumbani mwao.

Kongamano hilo lili-
washirikisha wachezaji
soka wanawake, bas-
ketball, netaball na mi-
chezo mingine pamoja
na wasanii wa maigizo,
walimu wa michezo na
wanafunzi.

Beki wa pembeni wa Manchester City, Rico Lewis (kulia), akijaribu
kumdhibiti mshambuliaji wa Brighton, Danny Welbeck, asilete madhara
langoni kwao, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja
wa Falmer juzi. Brighton ilishinda mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

Tabora United sasa nyodo tupu

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuitwanga Yanga
mabao 3-1 kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam,
Alhamisi iliyopita, Klabu ya
Tabora United imezionya timu
zingine kuwa zitakutana na
vipigo vikubwa zaidi kuliko ili-
chokipata Yanga.

Klabu hiyo imezitahadhari-
sha timu ambazo hazijakutana
nazo kwenye Ligi Kuu kujian-
daa kisaikolojia, kwani baada ya
ushindi dhidi ya Yanga, wache-
zaji wa timu hiyo wamekuwa na
morali na nguvu ya kupambana
kutokana na mapokezi, zawadi
na pongezi walizozipata.

Wachezaji wa timu hiyo
walikuwa wakipokewa kwa

shangwe, kila basi la timu hiyo
lilipopita kuanzia Dar es Salaam
hadi Tabora baada ya ushindi
huo.

Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Christina Mwagala, amesema
kama wameifunga Yanga, ina
maana wanaweza kuifunga
timu yoyote ile ya Ligi Kuu.

LHizi ni salamu tosha kwa
timu nyingine zote ambazo zi-
natakuja kucheza na sisi, baa-
da ya mchezo dhidi ya Yanga,
kama tumemfunga mbabe wa
ligi, basi timu zingine zijiandae
tu kisaikolojia,“ alisema Chris-
tina.

Alisema hakuna aliyeamini
kama timu yao ingeifunga
Yanga, lakini imefanya hivyo
na lengo lao msimu huu ni ku-

pata moja ya nafasi nne za juu
ili kucheza mechi za kimataifa
msimu ujao.

JKila mtu alikuwa haamini
kama tunaweza kuifunga Yan-
ga, tumefanya hivyo, tumeone-
sha kuwa Tabora United ni timu
kubwa.

,Kikosi chetu kina thamani ya
Sh. bilioni mbili, kinaweza kui-
funga timu yoyote, fikiria tume-
cheza na Yanga tukiwa ugenini,
lakini tumewapiga mabao 3-1, si
mara nyingi kufungwa idadi hii
ya mabao.

JTulifika siku moja kabla ya
mechi, tulisafiri na uchovu
wetu baada ya kucheza dhidi ya
Mashujaa FC, lakini tuliweza ku-
cheza vema na kushinda dhidi
ya timu ambayo ilikuwa na siku

kama nne za kupumzika baada
ya kucheza dhidi ya Azam,
kabla ya kucheza na sisi,” alise-
ma.

Alisema kikosi hicho kilitara-
jia kuanza mazoezi leo Jumata-
tu baada ya mapumziko, chini
ya kocha mpya raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, Ani-
cet Kiazayidi, ambaye amekuja
kuchukua nafasi ya Mkenya,
Francis Kimanzi aliyetimuliwa
kutokana na timu kufanya viba-
ya.
LHatutokuwa na mapumziko
kipindi hiki cha Kalenda ya
FIFA, tuliwapa  wachezaji
mapumziko ya siku tatu tu, tu-
taendelea na mazoezi Jumatatu
kwa sababu mwalimu wetu
bado ni mpya,” alisema.

New City
FC yalia na
mastraika

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

KOCHA Msaidizi wa New
City FC, Mohamed Juma,
amesema anaelekeza nguvu
zake Kkatika kufanya ma-
boresho makubwa Kkatika
safu yake ya ushambuliaji ili
kuhakikisha nafasi wanazo-
pata wanazitumia vizuri.

New City FC juzi, Jumamo-
si ilijikuta ikipachikwa bao
1-0 dhidi ya Maafande wa
KVZ FC katika mchezo wa
kumi wa Ligi Kuu Zanzibar,
uliochezwa katika Uwanja
wa Mau majira ya saa kumi
alasiri.

Akizungumza baada va
kumalizika ~mchezo huo,
alisema timu yake hivi sasa
inabadilika na inacheza vi-
Zuri kimipango.

Alisema sehemu kubwa
ambayo anatakiwa kuende-
lea na maboresho ni safu ya
ushambuliaji ili waweze ku-
pata matokeo. .

J_uma allsen_la .nafaSI
nyingi za wazl Z|_naten
genezwa, lakini wa
nashindwa kupachika
mabao_ Kutokana na
umakini pamaoja nq
kutokuwa na maamuzi
ya haraka wanapoku
wa katika lango la
wapinzani wao.

“Mchezo huu ushapita,
tunaenda kuyafanyia kazi
mapungufu kadhaa Kkatika
eneo la ushambuliaji na hata
safu ya ulinzi ili kuhakikisha
michezo mitano iliyobaki ya
kukamilisha mzunguko huu
wa Kkwanza, tunafanya vi-
Zuri,” alisema.

Naye Kocha wa KVZ FC,
Ali Khalid, alisema ingawa
wamefanikiwa kupata alama
tatu, laikini amekiri mchezo
ulikuwa mgumu.

Alisema wapinzani wali-
kuja na mipango ya ushindi
kutokana na nafasi waliyoko
katika msimamo wa Ligi
Kuu.

Aliwapongeza wachezaji
wake kwa kucheza vizuri na
kufanikiwa kulinda bao lao
walilolipata dakika za mape-
ma za mchezo.

Kwa matokeo hayo, KVZ
FC imefikisha alama 17 na
kujivuta hadi nafasi ya tano
katika msimamo wa ligi
hiyo, wakitokea nafasi ya
nane, wakati New City FC
wakiendelea kubakia nafasi
va 14 na alama zake nane.
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DANILLO ALENGWA

KOCHA Ruben Amorim anamlenga mlinzi wa
Juventus, Danilo mwenye miaka 33, kuwa usa-
jili wake wa kwanza Manchester United katika
dirisha la Januari, kwani Mbrazili huyo ana-
malizia mkataba wake mwishoni mwa msimu
huu. (Mirror)

DIOMANDE AWANIWA

ARSENAL wanamfuatilia mlinzi wa Sporting,
Ousmane Diomande mwenye miaka 20, inga-
wa Chelsea na Bayern Munich pia wanamtaka
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ivory Coast.
(Metro)

RAMOS AKUMBUKWA MADRID

REAL Madrid wanafikiria kumsajili tena kwa
dharura gwiji, Sergio Ramos mwenye miaka 38.
(Fichajes)

ARNOLD HATAKIWI BARCA

BARCELONA wameondoa nia yao ya kum-
nunua mlinzi wa Liverpool na Uingereza, Trent
Alexander-Arnold mwenye miaka 26, ili kuki-
dhi matakwa ya mshambuliaji wao chipukizi
wa Hispania, Lamine Yamal mwenye miaka 17.
(Football365)

ROBERTSON MKATABA MPYA

LIVERPOOL inapania kufanya mazungumzo
ya mkataba mpya na beki wao wa Kimataifa
wa Scotland, Andy Robertson mwenye umri wa
miaka 30, msimu huu wa majira ya joto. (Foot-
ball Insider)

MAN CITY KIKAANGONI

KLABU za Ligi Kuu England, zimehifadhi haki
ya kutafuta fidia kwa mapato yaliyopotea iki-
wa Manchester City watapatikana na hatia ya
kukiuka kanuni za fedha za ligi. (Times)

EDU AKATAA MKATABA MPYA

MKURUGENZI wa zamani wa Michezo wa Ar-
senal, Edu alikataa mkataba mpya wa kubakia
kwa ,Washikabunduki® hao ili kuchukua nafasi
kule kwa mmiliki wa Klabu ya Nottingham For-
est, Evangelos Marinakis. (Mail)

BRANTHWAITE ATAKIWA UNITED

KLABU vya Manchester United inapanga
kumnunua beki wa Everton na England, Jar-
rad Branthwaite mwenye umri wa miaka 22,
msimu huu wa majira ya joto. (Sportsport)

AMORIM ATAKA WA3 UNITED
KOCHA mpya wa Manchester United, Ruben
Amorim, anataka kuwasajili wachezaji watatu
wa Sporting, beki wa Ureno, Goncalo Inacio
mwenye miaka 23, mlinzi wa Ivory Coast, Ous-
mane Diomande mwenye miaka 20, na msham-
buliaji wa Sweden, Viktor Gyokeres (26) - ku-
ungana naye 0Old Trafford. (Sacha Tavolieri)

MAGUIRE HAONDOKI

MLINZI wa England, Harry Maguire mwe-
nye umri wa miaka 31, hana nia ya kuondoka
Manchester United Januari na anaamini kuwa
anaweza kupata mkataba mpya katika klabu
hiyo. (TBR Football)

DURAN AWANIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inajiandaa ku-
wasilisha ombi la kumnunua mshambuliaji wa
Colombia, Jhon Duran mwenye umri wa miaka
20, kutoka Aston Villa. (Fichajes)

GUARDIOLA, MAN CITY

MAMBO MAGUMU EPL

® ® ® Tunapocheza vibaya, mimi ndiye wa

kwanza kusema, sipendi lakini sina hisia...

MANCHESTER, England

EP Guardiola anastahimili
mwenendo mbaya zaidi wa
takwimu katika maisha yake
ya ukocha baada ya Man-
chester City kupoteza mchezo wao
wa nne mfululizo Jumamosi.
Brighton walitoka nyuma na ku-
walaza mabingwa hao watetezi ma-
bao 2-1 katika Ligi Kuu England na
kuwaacha City wanaoshika nafasi
ya pili kwa pointi tano nyuma ya
vinara Liverpool.

City walikuwa hawaja
poteza mechi nne mfululizo
katika michuano yote tangu

2006 - miaka miwili kabla
ya klabu hiyo kuchukuliwa
na Abu Dhabi na miaka 10
kabla ya kuwasili

kwa Guardiola.

Kwa upande wa Guardiola, am-
baye anatambulika kama kocha
bora zaidi duniani, hakuwahi ku-
poteza mechi nne mfululizo popote

katika muda wake mzuri wa uon-
gozi ulioanza mwaka 2007.

Muda wa karibu zaidi aliokuwa
nao ulikuwa msimu wa 2014-15
ambapo, pale Bayern Munich, timu
yake ilipoteza kwa mikwaju ya pen-
alti katika Kombe la Ujerumani na
kufuatiwa na vipigo vitatu mfululizo
- viwili kwenye Bundesliga, wakati
Bayern walikuwa tayari wametwaa
ubingwa, na mara moja kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya.

Guardiola alipoulizwa, je, huu
ni mwisho wa enzi, alijibu: ,Ni
nini watu wanataka, sawa? Hiyo ni
kawaida - tulishinda sana. Ninge-
penda tu kuwa na kikosi chote.”

Hilo halitafanyika hivi karibuni
ukizingatia kuwa kiungo nyota wa
kati Rodri, mshindi wa tuzo ya Bal-
lon d‘'Or mwaka huu, atakuwa nje
kwa msimu huu kutokana na jeraha.

Guardiola pia hakuwa na mabeki
wake wa kati bora wanne - Ruben
Dias, John Stones, Manuel Akanji na
Nathan Ake, wakati mchezaji Kevin
De Bruyne ni wazi hana makali au

si fiti vya kutosha aliporejea kutoka
chumba cha majeruhi.

“Tunapocheza vibaya, —mimi
ndiye wa kwanza kusema, ,Oh, oh,
siipendi.® Lakini sina hisia hizo,”
alisema Guardiola.

Hakika, City walikuwa na nguvu
katika kipindi cha kwanza na wali-
songa mbele wakati Erling Haaland
alipofunga bao lake la 12 la kuon-
goza ligi katika kampeni.

Hata hivyo, kama ilivyofungwa
4-1 na Sporting kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Jumanne, City hawakuweza
kuendeleza kiwango chake katika
kipindi cha pili na Brighton waka-
pambana, na Joao Pedro akisawazi-
sha dakika ya 78 na kumtengenezea
Matt ORiley bao la ushindi dakika
ya 83 katika mechi yake ya kwanza
ya Ligi Kuu.

City walianza kupoteza kwa Tot-
tenham Hotspur kwenye Kombe la
Carabao wiki iliyopita, kabla ya ku-
fungwa mabao 2-1 na Bournemouth
kwenye ligi - kipigo chao cha kwan-
za ndani ya miezi 1.
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MADRID, Hispania

DER Militao ameumia huku Ro-
drygo na Lucas Vazquez waki-
tolewa katika kipindi cha kwan-
za wakati wa ushindi wa mabao
4-0 wa Real Madrid dhidi ya Osasuna
Jumamosi na kuzidisha majeruhi.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba
Militao anatarajiwa kuwa nje kwa miezi
tisa, wakati Rodrygo na Vazquez wa-
nakabiliwa na wiki tatu hadi nne nje ya
uwanja.

Vinicius Junior aliifungia Madrid hat-
trick na Jude Bellingham akafunga bao
lake la kwanza msimu huu, lakini ush-
indi huo ulikumbwa na majeruhi watatu
kwa Militao, Rodrygo na Vaquez.

“Ulikuwa mchezo mzuri - tuliudhibiti
vema tangu mwanzo,” alisema kocha
Carlo Ancelotti katika mkutano wake
na wanahabari baada ya mechi.

“Tangu tulipofungua ukurasa
wa mabao, timu ilionekana
kuwa nzuri. Majeruhi wa i
kipindi cha kwanza. Tu- B
nawafanyia  tathmini
sasa, na tutaona.
“Majeruhi

REAL MADRIBJMAJE|

watatu katika kipindi cha kwanza ni
ajabu sana. Kalenda inadai sana na
hairuhusu wachezaji kupumzika. Wa-
naenda kwenye michezo wakiwa wa-
mechoka, hivyo hatari ya majeraha ni
kubwa.”

Mshambuliaji Rodrygo - ambaye ali-
kuwa amerejea tu kwenye timu baada ya
kupona tatizo la misuli ya paja - alitolewa
katika dakika ya 20 pale Bernabeu na na-
fasi yake kuchukuliwa na Brahim Diaz.

Beki wa kati Militao alihitaji
matibabu dakika 10 baadaye
kabla ya kutolewa kwa ma-
chela, huku chipukizi
Raul Asencio aki- -
tambulishwa \
badala . B S
yake.

Liverpool yazidi
kutakata EPL

LIVERPOOL, England

LIVERPOOLI inaweza ika-
wa ni maamuzi ya hatima
yake yenyewe katika mbio
za ubingwa wa Ligi Kuu Eng-
land msimu huu. - —
Hiyo ni baada ya kuifunga
Aston Villa kwa mabao 2-0
na hivyo kubaki kileleni kwa
tofauti ya alama tano dhidi
. ya Man City.
» Mabao ya Liverpool yali-
. fungwa na Nunez (dk 20)
pamoja na Mohamed Salah
(dk 84). ~ -

Liverpool imecheza mi-
chezo 11 ya ligi mpaka sasa
imeshinda michezo 9, sare
moja na kufungwa mchezo
mmoja. —_— ——

Imefunga mabao 21 na
kuruhusu sita ikiwa imeku-
sanya alama 28, ambazo ni
tano zaidi ya wapinzani wao
wa karibu, Man City wenye
pointi 23.

p—

Madrid ilithibitisha katika taarifa
baadaye Jumamosi kwamba Militao
amechanika nyama za misuli ya mguu
wa kushoto na atafanyiwa upasuaji
siku chache zijazo.

Mchezaji huyo wa kimatai-
fa wa Brazil alikosa me-
chi nyingi msimu -
uliopita.

Havertz sasa aibua
matumaini Arsenal

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, amepun-
guza wasiwasi wowote kuhusu Kai Havertz
baada ya fowadi huyo wa Ujerumani kuto-
lewa huku damu ikimwagika usoni mwake
wakati wakipoteza dhidi ya Inter Jumatano.

Havertz aliongoza safu ya Arsenal katika
safari yao ya Ligi ya Mabingwa Ulaya pale
San Siro, na kushindwa kuzifumania nyavu
huku wageni hao wakichapwa bao 1-0.

Baada ya Hakan Calhanoglu kufunga pe-
nalti kipindi cha kwanza, Arsenal walipiga
mpira mwingi na wakapiga mas-
huti 20 bila kukaribia
kabisa kutafuta njia ya
kumpita Yann Som-
mer wa Inter.

Wageni walikuwa
bado wanasuku-
mana katika dakika
za lala salama huku
Havertz akimshin-
Yann Aurel Bisseck
kwenye nguzo ya nyu-

Arteta aliondoa wasi-

wowote kuhusu afya
Mjeruma - %
huyo baada By
va Kkus- /

hindwa ¥

katikati ya f

juma, akifichua: ,Kai, ana
majeraha makubwa. Ilibidi
atoke kwa sababu alihitaji
kushonwa. Tunatumaini
atakuwa sawa wikendi.*

Havertz hakuwa mchezaji
pekee wa Arsenal aliyelazi-
mika kutolewa nje kutoka-
na na jeraha. Mikel Merino
hakuibuka kipindi cha pili
baada ya kuambulia kipigo
kichwani.

Kiungo huyo wa kati wa
Hispania alikuwa kwenye
kitovu cha maamuzi mawi-
[i ya penalti. Muda mfupi
kabla ya kuadhibiwa kwa
mpira wa mkono kwenye
eneo la hatari la Arsenal,
Merino alinyimwa mkwaju
wa penalti baada ya Som-
mer kukosa krosi na kumpi-
ga ngumi kichwani.

,Hapana, hakuchanga-
nyikiwa,” alisema Arteta.

Wakati Havertz na Me-
rino wanaonekana kuepu-
sha uharibifu wowote wa
kudumu katika kupoteza,

Arteta pia aliweza
TRR kumkaribisha
) nahodha wake
aliyemkosa sana
Martin Odeg-
| aard.
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Gamondi, Yanga
sasa mguu sawa

INATOKA UKURASA 24

poteza, Yanga bado iko kwenye
mbio za ubingwa na ni moja
kati ya timu zinazojua kuchanga
karata zake kuelekea kwenye
mbio hizo, hivyo kuwataka
mashabiki kutokata tamaa bada-
la yake kuendelea kuisapoti.

“Yanga ni moja kati ya timu
zinazojua kuchanga karata zake
kuelekea kwenye ubingwa wa
Tanzania Bara kwa hiyo hii wala
haitusumbui, imeshatokea ime-
shapita, ninachowaomba wana-
chama na mashabiki waendelee
kuisapoti timu yao,” alisema
Ngai.

Simba yapania
kuanza CAF...

INATOKA UKURASA 24

zilitakiwa kucheza Novemba
21 kwa ajili ya kuzipa nafa-
si kujiandaa na michezo ya
kimataifa.

Simba ilitakiwa kucheza
dhidi ya Pamba Jiji, kwenye
Mwanza, Novemba 21, mchezo
ambao sasa umesogezwa mbe-
le hadi utakapotangazwa tena.

Taarifa nzuri kwa Wanasim-
ba ni urejeo wa kiungo mka-
baji Yusuph Kagoma ambaye
alisema yuko katika hatua za
mwisho za matibabu na wiki
mbili zijazo kabla ya mchezo
huo atakuwa amepona na
kuanza mazoezi na wenzake
tayari kwa mchezo huo.

"Kuhusu Abdulrazack Hamza
yeye ameshapona na ameitwa
kwenye kikosi cha Timu ya
Taifa ya Tanzania, Taifa Stars,
hivyo tunakwenda kwenye
mchezo dhidi ya Bravo do
Maquis tukiwa kamili, itakuwa
ni maamuzi kwa kocha tu ni
mchezaji gani wa kumpanga
na nani wa kusubiri,* alisema
Ahmed.

Alisema hamasa kueleka
kwenye mchezo huo zitaan-
za Novemba 20 kuzunguka
mitaani kwa ajili ya kuwaita
mashabiki uwanjani.

Kabla ya mazoezi yatakayo-
anza leo, siku mbili zilizopita
Fadlu alisema kuwa moja Kati
va kazi atakazozifanya ni
kuwasoma wapinzani wake ili
kujua ni timu ya aina gani, in-
acheza vipi ili kuangalia ubora
na udhaifu.

"Tutaangalia mifumo yao,
jinsi wanavyocheza, ubora
na udhaifu wao, ili kuwaele-
keza wachezaji wetu jinsi
va kukabiliana na wapinzani
wetu hasa katika mchezo huu
wa kwanza ambao tutacheza
nyumbani, tunataka ushindi
wa kwanza na mkubwa,” alise-
ma kocha huyo raia wa Afrika
Kusini.

KOCHA WA SIMBA QUEENS AAPA
KULIPA KISASI KWA YANGA PRINCESS

Na Mwandishi Wetu

OCHA Mkuu wa Simba
Queens, Yussif Basigi,
amesema kikosi chake
kipo kwenye maandalizi
makali kwa ajili ya mchezo wa ke-
shokutwa, Jumatano dhidi ya Yan-
ga Princess, utakaopigwa Uwanja
wa KMC Complex, Mwenge, Dar
es Salaam, huku akiapa kulipiza
kisasi cha kufungwa katika mechi
ya Ngao ya Jamii.
laam juzi, Basingi kocha aliye-
chukua nafasi hiyo kutoka kwa
Juma Mgunda, amesema hata
mchezo uliopita dhidi ya Ceasiaa

Queens ambao walishinda ma-
bao 4-1, walicheza kwa uangalifu
ili kutopata majeruhi ambayo
yanaweza kusababisha baadhi ya
wachezaji kuikosa mechi hiyo.

“Tumeshinda mchezo ule kwa
mabao mengi pamoja, lakini
uwanja haukuwa mzuri, hatuku-
weza kumiliki mpira vizuri kuto-
kana na hali mbaya ya uwanja,
nikaanza kuwatoa baadhi ya
wachezaji ili wasipate majeraha
kwa ajili ya kujiandaa na mchezo
unaokuja,” alisema kocha huyo
raia wa Ghana.

Kocha huyo alisema lengo la ku-
wapumzisha mastaa wake ni ku-
taka kulipiza kisasi kwani katika

mchezo huo hakuwa sehemu ya
benchi la ufundi kutokana na ku-
tokuwa na kibali yeye na baadhi
ya wachezaji tegemeo wa kikosi
hicho.

“Niseme kuwa mechi ya dabi
haitokuwa rahisi, tuko tayari
kimwili na kiakili, tumejiandaa ili
kushinda kwa sababu mashabiki
wetu walivunjika mioyo siku ile
tulipofungwa kwenye Ngao ya
Jamii, tunataka kuwafuta macho-
zi," alisema.

Simba Queens ilifungwa kwa
mikwaju ya penalti 4-3 na Yanga
Princess kwenye mchezo wa Ngao
yaJamii kuashiria mwanzo wa Ligi
Kuu msimu huu, uliochezwa Ok-

toba 2, mwaka huu katika Uwanja
wa KMC Complex, hatua hiyo ya
matuta ilifikiwa baada ya sare ya
bao I-1.

Jumatano mchezo huo, utaku-
wa ni waraundi ya nne ya Ligi Kuu,
ambapo Simba Queens inaongoza
ligi hiyo ikiwa na pointi tisa kuto-
kana na kushinda michezo yote
mitatu iliyocheza, ikifunga mabao
10 na kuruhusu mawili, ikifuatiwa
na JKT Queens ambayo ina pointi
saba, ikishinda mbili na sare moja,
huku Yanga Princess ikiwa kwe-
nye nafasi ya tano, ikicheza mechi
tatu bila kupata ushindi wowote,
ambapo imetoa sare zote na kuku-
sanya pointi tatu.

KWISHINE HAO...
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Mshambuliaji wa Liverpool, Mohamed Salah, akishangilia baada ya kuifungia timu yake bao la pili wakati ikiibuka na ushindi

wa mabao 2-0 dhidi ya Aston Villa, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Anfield juzi. PICHA: MTANDAO

TPLB yakunwa ushindani Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi Tanzania Bara

(TPLB), imeeleza kufurahishwa
kwake na ushindani mkali un-
aooneshwa na timu mbalimbali
kwenye michezo yake inayoen-
delea.
Salaam, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Bodi hiyo, Almasi Kasongo, alise-
ma kwa raundi 10 ambazo timu
zimecheza Ligi Kuu imekuwa na
msisimuko mkali, huku ushinda-
ni ukiongezeka tofauti na msimu
uliopita.

“Ligi imekuwa na ushindani
mkubwa ukilinganisha na msimu
uliopita, ipo kwenye raundi ya 10,

timu zingine zikiwa zimecheza
mechi 11, lakini unaweza ukaona
kwamba timu zote walau zime-
poteza mchezo mmoja, ukilin-
ganisha na msimu uliopita ka-
tika kipindi kama hiki kulikuwa
na timu ambazo bado zilikuwa
hazijapoteza mchezo,” alisema
Kasongo.

Alisema sababu nyingine in-
ayoonesha ligi ya msimu huu
imekuwa ngumu zaidi ni baadhi
ya matokeo ya mechi kuamuliwa
dakika za mwisho.

“Vile vile unaweza kuona ni
jinsi gani michezo ilivyokuwa
na ushindani mkubwa, tumeona
michezo mingi ikiamuliwa daki-
ka za jioni, dakika za nyongeza,

kwenye sekunde za mwisho ka-
bisa, hii inadhihirisha ushindani
mkubwa,” alisema Ofisa Mtendaji
Mkuu huyo.

Alisema hiki ndicho mashabiki
wengi wa soka nchini na Watan-
zania walikuwa wakihitaji, ku-
pata ligi ambayo ni ngumu, yenye
ushindani, ambayo haitabiriki,
huku akitabiri kuwa kadri ina-
vyozidi kusonga mbele, ndivyo
itakavyokuwa na ushindani zaidi
kuliko huu uliopo sasa.

“Itoshe kusema kile ambacho
Watanzania walikuwa wanakita-
rajia kupata ligi yenye ushindani
sasa hivi kinaonekana, matarajio
yetu ni kwamba hadi itakapofika
Aprili na Mei ushindani utazidi

kuwa mkali zaidi kuliko huu kwa
sababu ni kipindi baadhi ya timu
zitakuwa zinaelekea kwenye
ubingwa, zingine kuwania nne
bora kwa ajili ya kucheza mechi
za kimataifa, kuna zitakazokuwa
zinapambana kutocheza ,play
off', na zipo ambazo zitakuwa
zinapigana kutoshuka daraja,”
alisema.

Mpaka wakati ligi hiyo imesi-
mama kupisha Kalenda ya FIFA,
Simba inaongoza ikiwa imejiku-
sanyia jumla ya pointi 25, Yanga
iko nafasi ya pili ikiwa na pointi
24, Singida Black Stars ni ya tatu
na pointi zake 23, huku Azam FC
ikikamata nafasi ya nne, pointi
zake 21.



GAMONDI,

YANGA SASA:
MGUUS

® ® @ Michuano Ligi

Na Adam Fungamwango

AKATI ikidaiwa ko-

cha raia wa Algeria,

Kheireddine Madoui,

kutua ndani ya Yanga,
klabu hiyo imesema bado ina imani
na Miguel Gamondi na inaendelea
kumpa ushirikiano wa kutosha
kuelekea mchezo wao wa Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Al Hilal
ya Sudan, utakaochezwa Novemba
26, mwaka huu, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Mjumbe wa Kamati ya Utendaji
wa Klabu hiyo, Alex Ngai, alisema
juzi jioni kuwa tetesi za kwamba
klabu hiyo itamtimua Gamondi
na kumleta kocha mwingine ha-
zina ukweli wowote na kuwataka
wanachama na mashabiki wa
timu hiyo kutokuwa na wasiwasi
wowote kwani viongozi wa Yanga
bado wana ushirikiano na benchi
la ufundi.

“Yanazungumzwa mengi, la-
kini niwahakikishie wanachama,
mashabiki wa Yanga kuwa viongozi
wote wa Yanga wapo vizuri, tuna
ushirikiano na benchi la ufundi,
tutakaa na kufanya tathmini na tu-
naendelea na maandalizi ya mechi
yetu dhidi ya Al Hilal ya Sudan, me-
chi ya Ligi Kuu dhidi ya Black Stars
tuliokuwa tucheze Novemba 21
imeshaondolewa kwenye ratiba,”
alisema Ngai.

Alisema pamoja na ukweli kwam-
ba kuondolewa kwa kocha kwenye
timu yoyote ile si jambo la ajabu,
lakini kwa Yanga haiwezi kuwa hivi
sasa kwani hakuna mpango huo
kama inavyoelezwa.

“Kwa kweli siwezi kusema kama
ni kweli, haina ukweli, Yanga ni
timu kubwa, niwaondoe hofu tuko
kwenye maandalizi, kama lolote lit-
atokea basi haitokuwa ajabu lakini
kwa sasa sitarajii kitu kama hicho.

“Tunamsapoti, tunaendelea
kumpa sapoti,” alisema.

Tetesi zinadai Gamondi anawe-

za kuondoka
wakati  wowote
na kocha huyo ku-
chukua nafasi yake,
huku mwenyewe akiwa amefuta
utambulisho wake kama kocha wa
Yanga kwenye akaunti yake katika
mtandao wa instagram.

Taarifa zinasema kumekuwa na
mgawanyiko kwa baadhi ya vion-
gozi, wengine wakitaka aondoke
na wengine wakitaka abaki ila kuna
vitu virekebishwe na yeye mwe-
nyewe ajirekebishe.

Akizungumzia  vipigo  viwili
mfululizo ambavyo timu hiyo ime-
vipata kutoka kwa Azam FC na
Tabora United, Ngai alisema ni hali
ya mchezo na watakaa sawa na ku-
rekebisha mambo kabla ya kurejea
tena kwenye reli.

“Sidhani kama tunapitia kipindi
kigumu, ni hali tu ya mchezo, ka-
tika mpira wa miguu vitu kama
hivi huwa vinatokea, bahati
mbaya sana tumepoteza mechi
mbili mfululizo, mfano kwenye
mchezo dhidi ya Tabora, safu
yetu yote ya ulinzi haikuwapo,
wengine walikuwa na kadi za
njano, wengine wamesimam-
ishwa na baadhi majeruhi pia,
hali ile ilituathiri sana mpaka
ikafikia Khalid Aucho aka-
rudishwa nyuma kwenda
kucheza nafasi ya beki, hii
ni changamoto tu tutarudi
kwenye reli kama kawaida,”
alisema.

Katika mchezo dhidi
ya Tabora United, Yanga
iliwakosa Yao Kouassi
ambaye ni majeruhi,
Ibrahim Hamad ,Bacca’
aliyekuwa akitumikia ad-
habu ya kadi nyekundu na
Dickson Job aliyekuwa na
kadi tatu za njano.

Alisema pamoja na ku-

INAENDELEA UK. 23

WA __

Simba yapania
kuanza CAF kwa
ushindi mnono

Na Adam Fungamwango

BAADA ya mapumziko ya siku
nne, kikosi cha Simba kinaanza
rasmi leo mazoezi kwa ajili ya
kujiandaa na mchezo wa kwanza
wa Kombe la Shirikisho Afrika
hatua ya makundi dhidi ya Bravo
do Maquis ya Angola, utakaoche-
zwa Novemba 27, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Benjamin
ikipania kuanza na ushindi mno-
no nyumbani.

Meneja Habari na Mawasilia-
no wa klabu hiyo, Ahmed Ally,
amesema wachezaji watakaoan-
Za mazoezi ni ambao hawa-
tokwenda kwenye timu zao za
taifa ambazo zinapambana kwa
ajili ya kusaka tiketi ya kuche-
za fainali za Mataifa ya Afrika
(AFCON) 2025, zitakazofanyika
nchini Morocco.

Salaam, Ahmed alisema baada ya
mapumziko ya siku nne ambayo
wachezaji wa timu hiyo waliya-
pata baada ya kucheza mchezo
wa Ligi Kuu dhidi ya KMC na
kushinda mabao 4-0, kwenye
Uwanja wa KMC Complex, Dar
es Salaam, Jumatano iliyopita,
wachezaji wa timu hiyo wanare-
jea rasmi mazoezini, Uwanja wa
Mo Arena, Bunju, Dar es Salaam
kujiandaa na mchezo huo chini
ya kocha raia wa Afrika Kusini,
Fadlu Davids.

"Kikosi kinarejea mazoezini
Jumatatu baada ya siku nne za
mapumziko, tukiliangalia Kom-
be la Shirikisho tuna uwezo wa
kufanya vizuri msimu huu kwa
mambo mawili. Kwanza kuanza
michuano na ushindi mnono na
pia tunaweza kuwa ndiyo klabu
itakayokuwa inajaza mashabiki
wengi zaidi kuliko zingine zi-
nazocheza michuano hii katika
michezo yote, na hili kwa mas-
habiki wa Simba linawezekana,
deni litakalobaki ni kwa wache-
zaji wetu kupambana kutuletea
ushindi tu,” alisema Meneja
Habari huyo.

Tayari Bodi ya Ligi imetanga-
za kuahirisha michezo ya Ligi
Kuu ya Simba na Yanga ambazo
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