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Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

M
AKAMU Mwenyekiti 
wa ACT-Wazalendo, 
ambaye pia Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa SMZ,  Othman Masoud, anasema Zanzibar inahitaji mamlaka ka-mili ili kufunguka kiuchumi ka-tika mfumo wa Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.

Anapohutubia mikutano ya ACT-Wazalendo, anasema mfu-mo wa sasa unainyima Zanzibar fursa ya kujiamulia mambo yake na kuwataka wananchi na vion-gozi wa Zanzibar kutumia fursa ya mchakato wa mabadiliko ya katiba kutetea mambo ya msingi yatakayonufaisha Zanzibar.
Aidha, anasema mchakato wa marekebisho ya katiba uliozish-wa na Rais Samia ni fursa pekee ya kuondosha mambo yanayoi-kandamiza Zanzibar kiuchumi ndani ya muungano huo.

Othman anasema licha ya Rais Samia kutoa mabilioni ya fedha kwa ajili ya kupunguza makali ya UVIKO-19, vijana hawakuanda-liwa kuitumia fursa hiyo.
Akizungumzia wazalishaji wa mazao ya chakula, anasema wameshindwa kunufaika na soko la sekta ya utalii kwa sababu seri-kali imeshindwa kuwawezesha ili kuinua uzalishaji wa mazao mbalimbali.

“Sekta ya utalii Zanzibar inat-egemea chakula kutoka Tanzania Bara kwa sababu wakulima wetu hawakuandaliwa lakini kama wangewezeshwa wangenufaika,” anasema Othman.
Halikadhalika anasema asil-imia 80 ya wafanyakazi katika sekta ya utalii wanatoka nje ya Zanzibar kwa sababu serikali haijawaandaa vijana wake ki-
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taaluma tangu ilipoazishwa sekta hiyo na serikali ya awamu ya tano chini ya  mstaafu Dk. Salmini Amaour  Juma.
Othman anasema hatua hiyo ina madhara makubwa kwa sababu inasababisha mzunguko wa fedha Zanzibar kupungua na kusafirishwa nje wanakotoka wa-fanyakazi hao.

Anasema juhudi za kuondosha umasikini zinahitajika kwa vile vijana wingi Zanzibar wanaka-biliwa na tatizo la ajira.

SOKO HURIA KARAFUU
Makamu huyo anaigeukia karafuu ambayo ni maarufu visi-wani hapa akisema ni miongoni mwa mazao yanayochangia pato 

miaka 60 tangu kuazishwa mwa-ka 1964 ACT-Wazalendo, inasema Rais Samia Suluhu Hassan, ame-fanya jambo  ambalo halijawahi kutokea katika historia ya muun-gano huo.
Ismail Jussa Ladhu, mjumbe wa Kamati Kuu ya ACT Wazal-endo, anasema Rais Samia amei-patia kiwango kikubwa cha mgao wa fedha za UVIKO-19 Zanzibar baada ya serikali kukopa katika Shirika la Fedha Duniani (IMF) ili kupunguza makali ya athari ya maradhi ya UVIKO-19 kwa taifa.

Jussa amekuwa akimwagia sifa Rais Samia kila anapohutubia mikutano ya hadhara ya chama hicho inayoendelea Zanzibar li-cha ya kuonyeshwa kukerwa na matumizi mabaya ya fedha hizo.
“Katika historia ya Muungano ni mara ya kwanza kupata mgao mkubwa wa fedha kama hizi ambazo Zanzibar imepatiwa bil-ioni 230 kwa ajili ya miradi ya maendeleo baada ya sekta za kiu-chumi kuathiriwa na maradhi ya UVIKO-19,”anasema Jussa.

Tanzania ilikopa Shilingi tril-ioni 1.3  kutoka Shirika la Fedha Duniani (IMF) ili kukabiliana na ugonjwa wa UVIKO-19 kuelekea mwishoni mwa mwaka 2021.
Anaeleza kuwa Rais anapam-bania kuiletea nchi maendeleo bila ya kuuminya upande wow-ote wa Muungano ili kuhakikisha hali sawa kwa pande mbili hizo.
Aidha, anasema licha ya juhudi hizo za Rais Samia kutoa mgao wa fedha kuipatia Zanzibar lakini anasema kuna ubadhirifu mkub-wa katika matumizi ya fedha hizo ambazo ripoti za Mdhibiti na Mk-aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-kali ya SMZ na Serikali ya Muun-

Museveni shujaa 
harakati za ‘no’

ushoga, anapokwaa
 UVIKO-19

la taifa.
Anasema ACT-Wazalendo itaruhusu, soko huria kwa zao la karafuu muda mfupi watakapo-shika madaraka kupitia uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 na kuse-ma mfumo unaotumika hivi sasa mkulima kufanyakazi ya kuzali-sha na serikali kuuza katika soko la nje si mwafaka na unachangia kurudisha nyuma maendeleo ya zao hilo.

Anasema  historia inaonyesha Zanzibar ilikuwa inaongoza kwa  uzalishaji wa karafuu kwa ku-zalisha karibu tani 20,000 lakini uzalishaji umeshuka na kufikia tani kati ya 4,000 hadi 5,000.
Othman anasema hakuna njia nyingine ya kuendeleza  karafuu zaidi ya zao hilo kuachiwa kuwa huria jambo ambalo litamaliza hata biashara ya magendo.
“Pamoja na serikali kufidia bei ya sasa kwa asilimia 80 wakulima bado kuna haja ya kuachiwa we-nyewe wauze katika soko la nje badala ya wao kuwa wakulima na serikali kuwa wauzaji,”anasema.

Anaeleza kuwa gharama za uzalishaji wa karafuu ni kubwa na kutoa mfano pishi moja au kilo moja lina faida ya Shilingi 7,800 ukitoa malipo ya mchumaji na mkulima katika pishi hilo  mkuli-ma anabakia na  4,000 mbali na gharama za matayarisho ya vifaa vya kukaushia karafuu.
Karafuu daraja la kwanza hivi sasa inauzwa Shilingi 14,000 kwa kilo ambapo serikali ya awamu ya saba chini ya uongozi wa Dk. Ali Muhamed Shein, ilipandisha bei ya zao hilo kutoka Shilingi 10,000 kwa daraja la kwanza na kufikia 14,000.

SAMIA JUU ZAIDI
Wakati  Muungano wa Tan-ganyika na Zanzibar ukielekea  

Ismail Jussa Ladhu, Mjumbe wa Kamati Kuu ya ACT- Wazal-endo.
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Samia azuia chakula kuuzwa nje 

LHRC yataka mapitio 
mkataba Bandari 
Enock Charles na Mary 
Geofrey

KITUO cha Sheria na 
Haki za Binadamu (LHRC) 
kimeishauri serikali 
kurejea upya vipengele 
vya mkataba wa ush-
irikiano wa kiuchumi na 
kijamii kwa ajili ya uen-
delezaji na uboreshaji 
wa utendaji kazi wa 
bandari kati ya Serikali 
ya Tanzania na Dubai.
Kimesema lengo ni 

kuwekwa wazi baadhi 
ya vipengele muhimu, 
ikiwamo kiwango cha 
umiliki, faida itakayo-
patikana na muda wa 
uwekezaji.
Ushauri huo ulitolewa 

jana kwa nyakati tofauti 
jijini Dar es Salaam na 
Mkurugenzi wa LHRC, 
Dk. Anna Henga na 
Balozi Dk. Slaa walipo-
zungumza na waandishi 
wa habari. Walizingatia 
Ibara ya 18(2) ya Katiba 
ya nchi.
Dk. Anna alisema upo 

umuhimu wa kuwekwa 
wazi kwa vipengele 
hivyo katika mkataba 
mkubwa, ili kuondoa 
hofu iliyopo kwa wa-
nanchi badala ya kusub-
iri kuviweka vipengele 
hivyo katika mikataba 
ya utekelezaji ambayo 
itategemea ubora wa 
mkataba mkubwa.
“Mkataba mkubwa ni 

kama Katiba, Katiba 
ikiwa mbovu, hata sheria 
zinafuata haziwezi kuwa 
nzuri, mkataba mkubwa 
ukiwa na matatizo hata 
mikataba ya utekelezaji 
haiwezi kuwa na ubora 
unaotakiwa na wa-
naweza wasiweke vi-
pengele hivyo kwa kuwa 
havijatajwa kwenye 
mkataba mkubwa.
“Mkataba haujaweka 

wazi, faida ambayo Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania itapata baada 
ya kuanza utekelezaji 
wa mkataba huo, jambo 
hili linaongeza hofu ya 
kuingia mkataba huu 
kwa kuwa hakuna ma-
hali ndani ya mkataba 
unapoonyesha matarajio 
ya faida itakayopatikana 
kila mwaka kwa serikali 
na thamani ya jumla ya 
utekelezaji wa mkataba 
huo,” alisema.
Kuhusu ukomo wa 

mkataba, mkurugenzi 
huyo alisema mkataba 
haujawekwa muda ma-
hususi wa utekelezaji wa 
mkataba huo kama ili-
vyo misingi inayoongoza 
uendeshaji wa mikataba 
ya kimataifa, moja ya 
msingi huo akisema ni 
muda wa ukomo wa 
mkataba.
Alisema ni muhimu 

kuwapo kwa kipindi 
maalum cha ukomo wa 
mikataba ya utekelezaji 

ili kutoingia katika utata 
wa kisheria uliopo katika 
ibara ya 23 ya mka-
taba huo ambayo haiko 
bayana kuhusu ukomo 
wa mkataba badala yake 
inaweka mazingira ya-
takayopelekea kukoma 
kwa mkataba, ikiwamo 
kusitishwa kabisa kwa 
miradi yote ya kimkata-
ba pamoja na kuisha kwa 
mikataba ya utekelezaji 
wa miradi.
“Hata hivyo, ibara ya 

23 (2) inaweka sharti la 
kuendelea kwa mkataba 
hata baada ya kusit-
ishwa kwa mkataba 
huo kwa hoja ya kuwa 
mkataba umesitishwa 
nje ya muda. Hivyo 
ni wazi kwamba mka-
taba umeweka masharti 
magumu ya usitishwaji 
wake,” alisema.
Kuhusu utatuzi wa 

migogoro, alisema kip-
engele cha utatuzi wa 
migogoro kilichopo 
katika ibara ya 20 (2) 
(e) kinapingana na ki-
fungu cha 11 cha Sheria 
ya Ulinzi wa Rasili-
mali za Umma Na. 5 ya 
mwaka 2017 kinacho-
taka migogoro yote ya 
uwekezaji isikilizwe na 
Mahakama ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tan-
zania. Katika mkataba 
huo endepo kutatokea 
mgogoro utatatuliwa na 
vyombo vya usuluhishi 
wa migogoro Johannes-
burg, Afrika Kusini.
Kuhusu motisha za 

kikodi, mkurugenzi huyo 
alisema ibara ya 9 na 
18 vinaainisha masuala 
ya kikodi, ushuru wa 
forodha na makato men-
gine yatakayofanywa 
kwa mujibu wa sheria, 
lakini kipengele hicho 
kinatoa mwanya kwa 
serikali kutoa motisha 
kwa mwekezaji wakati 
mkataba hautaji aina 
au kiwango cha moti-
sha, hivyo kituo kinap-
endekeza mikataba 
ya utekelezaji iainishe 
ukomo wa juu na wa 
chini wa motisha hizo 
zitakazotolewa katika 
mikataba mingine ya 
utekelezaji.
Alisema lengo ni kue-

puka kutumika vibaya 
kwa kipengele hicho kwa 
baadhi ya watendaji wa 
serikali wasio waaminifu 
kwa kuwa wanaweza 
kutoa misamaha ya kodi 
na nafuu nyingine kwa 
kadri wanavyoona ina-
faa.
Kuhusu sharti la 

mwekezaji kutoingiliwa, 
alisema ibara ya 6 in-
aweka takwa la serikali 
kuhakikisha kampuni ya 
uwekezaji inapata vibali 
haki ya kutumia ardhi na 
motisha za kiuwekezaji 
kwa ajili ya utekelezaji 
wa mkataba.

Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi Tanzania, Jenerali Jacob Mkunda (aliyeshika mkasi), akikata utepe 
kuashiria ufunguzi wa kituo cha mafuta cha SUMAJKT Energies kilichoko Mlalakuwa mkoani Dar es 
Salaam. Habari ukurasa 3 PICHA: ROMANA MALLYA 

Na Vitus Audax, MWANZA

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
piga marufuku  uuzaji wa chakula 
nje ya nchi huku akiagiza kila Mtan-
zania kuhifadhi chakula, kwa ajili ya 
kukabiliana na uhaba wa chakula na 
mfumuko wa bei unaoendelea kupaa 
ulimwenguni kote.

Kiongozi huyo alitoa agizo hilo jana 
wakati akifungua Tamasha la Utama-
duni la Sherehe za Mavuno, maarufu 
Bulabo, lililofanyika wilayani Magu 
mkoani Mwanza.

Alisema kuwa licha ya kuwapo ma-
vuno makubwa nchini na kushuka 
kwa bei za chakula, bado hali ni ngu-
mu ulimwenguni.

Alisema mfumuko wa bei umeen-
delea kuwa juu ya kiwango kilichota-
rajiwa kutoka asilimia tano hadi asil-
imia 10 na kwenda mbele kutokana 
na janga la UVIKO-19.

Rais Samia aliwataka Watanzania 
kuendelea kutumia sherehe hizo za 
mavuno kuwa waangalifu na kutun-
za akiba ya chakula, ili kukabiliana 
na mfumuko wa bei unaoendelea 
kupaa.

Alitaja jitihada za serikali katika 
kukabiliana na mfumuko huo wa 
bei kuwa ni pamoja na usajili 
wa wakulima, kutoa mbolea 
ya ruzuku kwa wananchi 
na kuwa tayari zimetengwa 
fedha kwa ajili ya kujenga 
skimu ya umwagiliaji kwa 
lengo la kulima na kuvuna 
mara mbili kwa mwaka.

Kadhalika, alisema wa-
natarajia kujenga ma-
ghala kila mkoa kwa 
lengo la kuhifadhi 
chakula kila mkoa 
sambamba na 
kuongeza tham-
ani ya mazao 
yanayovunwa, 
ili yauzwe kwa 

bei kubwa na kumnufaisha mkulima.
“Kwa mwaka huu tutakuwa na 

hifadhi ya mazao tani 700,000 kwa 
ajili ya akiba ya dharura. Vilevile 
tunawataka wananchi sehemu zote 
kuhakikisha wanatunza chakula 
chao,” alisema.

Kiwango cha chakula kinachota-
rajiwa kuhifadhiwa ni takribani mara 
mbili na nusu ya kiwango kilichohi-
fadhiwa mwaka jana kwa mujibu wa 
taarifa za Wakala wa Taifa wa Hifadhi 
ya Chakula (NFRA).

Rais alieleza kuwa kwa sasa tani 
moja ya akiba  inahudumia watu 
500, lakini serikali inahitaji kurudi 
katika tani moja kuhudumia watu 20 
pekee nje ya chakula cha akiba kili-
chopo katika ngazi ya familia.

Kuhusu kuimarisha utamaduni, 
Rais Samia aliwataka machifu nchini 
kuhakikisha wanalinda utamaduni 
na kurithisha kwa vijana na kuhakik-
isha wanadhibiti mmomonyoko wa 
maadili unaosababishwa na tama-
duni za kigeni.

Akizungumza katika tamasha 
hilo, Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Balozi Dk. Pindi Chana 
alionyesha kufurahishwa na hali ya 
urithishwaji wa sanaa na utamaduni 

kwa watoto hali inayoendelea kui-
marisha tamaduni za nchini, 

huku akiwataka kusajili vikun-
di vyao ili wafikiwe kwa wakati 
na kupewa misaada pindi un-

apohitajika.
Mkurugenzi wa Kituo 

cha Bujora ambao ni 
waanzilishi wa tama-

sha hilo, Padri Ana-
nias Fikili alise-

ma lengo la 
sherehe hizo 
ni kushere-
hekea  mavu-
no kwa Wasu-
kuma.

S h e r e h e 

hizo zinajumuisha tamaduni za ngo-
ma za asili ya Wasukuma pamoja na 
sherehe za maadhimisho ya Ekaristi 
Takatifu kwa Kanisa Katoliki, lengo 
likiwa ni kufikisha injili kupitia tama-
duni.

UTEUZI 
Katika hatua nyingine, Rais Samia 

amefanya uteuzi wa viongozi watatu 
kuwa na hadhi ya ubalozi ambao ni 
Katibu Mkuu Kiongozi, Dk. Moses 
Kusiluka, Dk. Salim Hamad ambaye 
ni Msaidizi wa Rais anayeshughulikia 
masuala ya siasa na Msaidizi wa Rais 
anayeshughulikia masuala ya hotu-
ba, Dk. Kassim Khamis. 

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma 
iliyotolewa jana, uteuzi huo wa hadhi 
ya balozi ulianza Juni 12, mwaka huu, 
na vyeo walivyonavyo vinabaki kama 
vilivyo, na wateule wataapishwa Juni 
16 mwaka huu, Ikulu ya Chamwino, 
Dodoma.

Rais pia amemteua aliyekuwa 
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS), Rogatus 
Mativila kuwa Naibu Katibu Mkuu 
Ofisi ya Rais – TAMISEMI (Miundom-
binu).

Pia amemteua Mohamed Besta 
kuwa Mtendaji Mkuu wa TANROADS. 
Kabla ya uteuzi, alikuwa Mkurugenzi 
wa Ufundi wa Wakala wa Usimamizi 
wa Usalama wa Usafiri wa Anga wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (CAS-
SOA).

Rais Samia pia amemteua Kam-
ishna Benedict Wakulyamba kuwa 
Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Mali-
asili na Utalii, akichukua nafasi ya An-
derson Mutatembwa aliyehamishiwa 
kuwa Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Sera, Bunge na Uratibu).

Katika uteuzi huo ambao umeanza 
Juni, 12, mwaka huu, Rais pia am-
emteua Mhandisi Amin Nathaniel 
Mcharo kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya 
Ushauri ya TANROADS.
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Mkuu JKT ataka ubunifu 
miradi ya maendeleo

Wadau habari waona 
nuru muswada wao 
Na Jenifer Gilla

WADAU wa habari wa-
meeleza kuridhishwa na 
marekebisho ya Sheria ya 
Huduma za Habari, 2016, 
wakitaka marekebisho ka-
tika vifungu vingine vinavyo-
hitaji kuangaliwa ili kuifanya 
taaluma ya habari kuende-
lea kustawi vyema.

Wakizungumza kwa 
nyakati tofauti, wadau hao 
akiwamo Makamu Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Vyombo 
vya Habari Kusini mwa Af-
rika, Tawi la Tanzania (MISA 
Tanzania), James Marenga, 
walisema amefurahi kuona 
baadhi ya vipengele vime-
fanyiwa marekebisho in-
gawa hawajaridhishwa na 
kitendo cha kamati kupeleka 
bungeni baadhi ya mareke-
bisho na kuacha mengine.

Alisema walipeleka kwa 
Kamati ya Bunge mapende-
kezo 21 lakini machache ya-
mepelekwa bungeni huku 
tisa yakifanyiwa mareke-
bisho ambayo kati ya hayo 
matatu ndio anaona yenye 
msingi ikiwamo kifungu 
namba tano, 38, 50 hadi 55 
na 63 hadi 64.

Alitaja moja ya mapende-
kezo waliyoyatoa ambayo 
hayajapelekwa bungeni ni 
muundo wa vyombo vina-
vyoundwa na sheria hiyo iki-
wamo baraza huru la habari.

Mjumbe wa Kamati Tend-
aji ya Jukwaa la Wahariri 
Tanzania (TEF), Neville Mee-
na, alisema kuna mambo 
mengi waliomba yafanyiwe 
kazi lakini hayafanyiwa iki-
wamo msajili kusajili leseni 
kila mwaka kwa kuwa ina-
leta shida kwa vyombo vya 
habari kwa kuwa kuna vion-
gozi wanatumia hiyo nafasi 
vibaya.

Alipongeza kuondolewa 
kifungu namba tano amba-
cho kinapendekeza kufany-
iwa marekebisho kwa lengo 
la kumwondolewa Mkuru-
genzi wa Idara ya Huduma 
za Habari jukumu la uratibu 
wa matangazo yote ya seri-
kali.

MAREKEBISHO
Katika marekebisho hayo 

yaliyojadiliwa bungeni 
jana, Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Nape Nnauye, 
alisema kati ya hoja 21 wal-
izopokea kutoka kwa wadau, 

walikubaliana kuwa hoja 
tisa zifanyiwe marekebisho 
ikiwamo kuondoa kabisa ki-
fungu 38(3) cha Sheria ya Hu-
duma za Habari kilichoweka 
masharti ya mtu kushtakiwa 
kwa makosa ya kijinai.

Nape alisema pia wali-
kubaliana mapendekezo 
manane yabaki kama yalivyo 
katika sheria na baadhi ya 
mambo ikiwamo muda wa 
umiliki wa leseni.

Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali, Jaji Ezekiel Feleshi, 
alisema serikali imepiga 
hatua kubwa katika mabore-
sho ya sheria hiyo, tangu 
ilipotungwa mwaka 2016 
kwa kuwa ililenga kuifanya 
huduma ya habari kuwa ya 
kitaaluma, ikiwamo kuweka 
bodi na baraza ambalo wa-
jumbe wake ni wanahabari.

Alisema pia makosa yanay-
ohusiana na kazi za habari 
yamepunguzwa ikiwamo 
faini ambayo sasa ni kuan-
zia Sh. milioni 3 hadi milioni 
10  ambapo awali ilikuwa ni 
Sh. milioni tano hadi milioni 
20, huku kifungo kikireke-
bishwa kufukia miaka miwili 
mpaka mitano kutoka miaka 
mitatu hadi mitano. 

Na Romana Mallya

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi Tanzania, 
Jenerali Jacob Mkunda, amelitaka Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT) wakati likijiandaa 
kuadhimisha 60, lijitathmini kubuni 
miradi mikubwa ya kimkakati itakay-
oendana na Dira ya Taifa.

Aliyasema hayo jana jijini Dar es Sa-
laam wakati wa uzinduzi wa kituo cha 
mafuta cha Shirika la Uzalishaji Mali la 
Jeshi la Kujenga Taifa (SUMAJKT) kilicho-
jengwa maeneo ya Mlalakuwa mkoani 
Dar es Salaam, kikiwa ni miongoni mwa 
miradi inayofanywa na shirika hilo.

Kituo hicho ambacho kinajulikana 
kama SUMAJKT Energies ni miongoni 
mwa vituo vya mafuta ambavyo shirika 
limepanga kuvijenga kwenye majiji 
yakiwamo Arusha, Dodoma, Mbeya na 
Tanga.

“Julai Mosi, mwaka huu, JKT litaa-
dhimisha miaka 60 hiki ni kipindi kirefu, 
na jeshi limefanya mambo mengi na 
makubwa. Mradi kituo hiki cha mafuta 
ni mojawapo ya miradi mingi ya JKT 
chini ya SUMAJKT.

“Miradi ndiyo namna sahihi ya 
kuongeza uwezo wa kujitegemea, ni 
darasa muhimu kwa vijana ili kuwafanya 
wawe wabunifu na kuwa na uzoefu wa 
kuiendesha. Inawaandaa vijana kujitege-
mea na kuwa na kuongeza kiwango cha 
uzalendo wa kuilinda nchi,” alisema.

Kiongozi huyo alisema wakati wakiele-
kea miaka 60, anaamini umefika wa 

kuanza kubuni miradi mikubwa ya kim-
kakati ambayo lengo lake litakuwa ni kui-
marisha ulinzi wa nchi.

“Tufikirie kuanzisha miradi mikubwa 
ya kimkakati itakayoendana na dira ya 
taifa. Ninatambua Jeshi la Kujenga Taifa 
ndio kazi yenu mmekuwa mkifanya mi-
radi mingi, nina wahasa mfanye miradi 
mingine mikubwa zaidi,” alisema.

Aliwataka waendelee kuanzisha vituo 
vya mafuta kila mahali kwa kuwa SUMA-
JKT ndiyo kinara wa kubuni miradi.

Mkuu wa JKT, Jenerali Rajab Ma-
bele alisema kituo hicho ni moja ya  
maelekezo yake na kwamba, wameji-
panga wawe na vituo kama hivyo kwe-
nye majiji yote.

Mkurugenzi Mtendaji wa SUMAJKT, 
Kanali Petro Ngata, alisema shirika kwa 
kutambua malengo ya kuanzishwa 
kwake, ambayo ni kuchangia uwezeshaji 
wa shughuli za JKT na kujenga uchumi 
wa taifa  limeamua kuwekeza kwa ku-
jenga kituo hicho cha mafuta.

Wakati huo huo, Mkuu wa Tawi wa 
Utawala JKT, Brigedia Jenerali Hassan 
Mabena, amesema wanatangaza kusiti-
sha kupokea vijana wa JKT kwa mujibu 
wa Sheria ya mwaka 2023.

“Vijana ambao walishindwa kuripoti 
kwa muda waliopangiwa hawatapokewa 
kambini, hivyo wasiende kuripoti. Jeshi 
lilitoa wito kwa vijana wote waliohitimu 
elimu ya kidato cha sita kwa mwaka 
2023 kutoka shule zote Tanzania Bara 
kuhudhuria kambi walizopangwa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS,

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa vifaa chakavu 
yakiwemo magari, samani za ofisi pamoja na vifaa vingine siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dar es 
Salaam na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma. 

Wananchi wote watakaoshiriki mnada huo wanaombwa kufika siku ya Jumapili tarehe 25 Juni, 2023 katika Jengo la UTUMISHI 
Kivukoni Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo ambavyo ni viti vya ofisini “Office Chairs”, “Printers” na “Laptops” na 
siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika Ofisi za e-GA Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo, ambapo pamoja na vifaa vingine, magari yote yameegeshwa katika ofisi za e-GA. 

Maelezo zaidi ya magari hayo ni kama yanavyoonekana katika jedwali: 

MASHARTI YA MNADA
1. Magari hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (VAT), hivyo Mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi zingine 

kabla ya kulichukua toka Mamlaka ya Serikali Mtandao
2. Magari yatauzwa kama yalivyo mahali yalipo
3. Mnunuzi wa gari atalazimika kulipa papo hapo amana “deposit” isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya 

gari na atakamilisha malipo yote ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa 
kutimiza sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi wa gari na amana iliyolipwa haitarudishwa.

4. Mnunuzi wa gari atatakiwa kuondosha au kuchukua gari ndani ya muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya kukamilisha 
malipo.

5. Ruhusa ya kuangalia gari itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya mnada husika.
6. Kwa Mnunuzi wa vifaa vingine atatakiwa kulipia kifaa alichopata baada tu ya kumtangaza dalali kuwa  mshindi (on fall of the 

hammer). Kifaa ambacho hakijalipiwa kitanadiwa upya. Pia mnunuzi atakiwa kuchukua kifaa alichonunua papo hapo mara 
tu baada ya kulipia (cash and carry) 

7. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 27 Juni katika ofisi zake za Dar es Salaam, 2023 na Alhamisi 
tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU

Na Aina Modeli Namba ya Usajili Mahali lilipo Hali ya Gari 

1 TOYOTA station wagon 
Diesel Engine LAND CRUISER V8 STL2039 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

2 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine,  

PAJERO ST 
WAGON STL2011 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma Halitembei 

3 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine 

PAJERO ST 
WAGON STL2010  e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao, S. L. P. 2833, Dodoma, Simu: +255222129868, Nukushi: +255222129878,
Barua Pepe: info@ega.go.tz, Mkurugenzi Mkuu: dg@ega.go.tz, Tovuti: www.ega.go.tz

“Uadilifu na Ubunifu kwa Utoaji Huduma Bora kwa Umma” 

IRINGA
ARON ROBIN
0737  943  732
aron.robin
@guardian.co.tz
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MKASA ASKARI-PORI KUDHURU MBARALI…

Kanali Mwila, Mkuu wa Wilaya ya Mbarali Dk. Anna Henga, Mkurugenzi Mtendaji wa 
LHRC  

DC afunguka sababu zake kuhalalisha 
operesheni askari dhidi ya wanakijiji
Na Halfani Chusi, aliyekuwa 
MBARALI 

J
ANA, sehemu ya pili ya 
ripoti hii inayotokana na 
ziara rasmi ya Nipashe 
katika eneo la tukio, il-

ianika madhila kutoka kwa 
wahusika, maelezo ya mwenyeji 
mkazi tangu zama za miaka ya 
1950, mamlaka za uongozi kijiji-
ni, zikikiri na kufafanua undani 
wa matukio. Endelea na sehemu 
ya mwisho.

Safari ya Nipashe baada ya ku-
pata undani kutoka kijijini, ikaha-
mia ofisini kwa Mkuu wa Wilaya 
Mbarali, Kanali Denis Mwila, 
anayekiri kufahamu mgogoro 
huo kati ya wafugaji na askari wa 
TANAPA, ambao anawatetea kwa 
kauli “wafugaji hao wako ndani 
ya hifadhi, lazima nguvu itumike 
kuwahamisha!”

Huku akiongea kwa ukali, 
Kanali Mwila anawataja wafu-
gaji ni wakorofi, huku akiwa na 
ufafanuzi kwamba wote wali-
kutwa hifadhini wakilisha mifugo 
yao, tabia ambayo pia wanawa-
fanyia majirani zao, wakulima.

“Lakini kubwa zaidi, wale ni 
wakorofi. Waliwahi kuwaua aska-
ri wetu wawili wa TANAPA. Kwa 
hiyo, wale sio wapole kama watu 
wanavyodhani.

“Kibaya zaidi, wamewaka-
ribisha wafugaji kutoka maeneo 
mengine, kwa hiyo kilichopo 
mifugo imekuwa mingi kuliko 
mahitaji ya eneo. 

“Tunachotaka hapa ni kuush-
irikisha uongozi wa mkoa kupun-
guza ng’ombe wao kwa sababu 
hawana faida yoyote kwetu, kwa 
sababu wanaharibu mazingira 
pamoja na ikolojia ya hifadhi,” 
anatamka Kanali Mwila.

Anasema kasoro nyingine za 
ikolojia zinazosababishwa na shu-
ghuli hizo za ufugaji, ni kuathiri 
mtiririko wa maji Mto Ruaha, 
ambako ni chanzo cha maji na 
umeme kitaifa.

Hapo Kanali Mwila anafafanua: 
“Sisi hatulindi hifadhi ile kwa ajili 
ya maslahi yetu hapana! Tunalin-
da kwa ajili ya maslahi ya nchi nzi-
ma. Ukiona nchi ina tatizo la maji 
na umeme, ujue chanzo ni hapa.”

Kanali Mwila, ambaye ufafanuzi 
wake ulibebwa zaidi na lafudhi ya 
kiaskari na sentensi nzito ‘zilizo-
vuka mipaka’, anawanyooshea 
kidole viongozi wa kisiasa na 
anaowataja kuwa ‘wakubwa 
serikalini’, akidai wako nyuma 
ya mgogoro huo na ‘wanatumia 
mwanya huo kujisafisha’.

“Sisi hatupo hapa kuangalia 
maslahi ya chama fulani, tupo 
hapa kuhakikisha tunaisimamia 
hifadhi, kwa maslahi ya Taifa 
letu,” anatamka.

Katika ufafanuzi wake huo, 
anatumia lugha ya fasihi, akisema 

Baadhi ya wanakijiji wanaodai kudhalilishwa na askari-
pori wa Hifadhi ya Taifa Ruaha wilayani Mbarali hivi 
karibuni. PICHA: HALFANI CHUSI 

wao mamlaka ya kiserikali wa-
nafanana na kinyonga ambaye 
anapotaka kuzaa, hupanda juu 
ya mti kisha anadondoka chini 
anakufa, watoto wanazaliwa, 
na ndio staili aliyoamua kuitu-
mia kuilinda hifadhi hiyo.

Katika ufafanuzi wake ambao 
hakuipatia Nipashe ushahidi, 
Kanali Mwila anadai mgogoro 
huo ndani yake kuna viongozi 
anaowataja wa ngazi ya chini 
wananufaika kwa rushwa, ili 
watoe taarifa zinazozua taha-
ruki, fedha hizo akizitaja ‘zina-
zoweka kufika Sh. milioni 300’, 
zinatolewa na wafugaji ili kuhit-
imisha maslahi yao.

Anadai nyuma ya pazia, 
kinachowavutia wafugaji 
kung’ang’ania eneo hilo kwa 
hali yoyote ile kwamba ni ar-
dhi yenye majani yenye rutuba 
na chumvichumvi, ambayo 
ni lishe chanya kwa afya ya 
ng’ombe, akinena: 

“(Ng’ombe) anapokula 
ananenepa sana, na mbuzi pia 
wanazaa hadi mara tatu kwa 
mwaka, ndio maana wame-
kuwa wagumu kuondoka eneo 
lile kwa hiari.”

Hata hivyo, katika hoja in-
ayokinzana na msimamo wake 
katika utambulisho, akaahidi 
askari wanaodaiwa kutenda 
kosa, walishakamatwa kwa ajili 
ya uchunguzi wa kisheria.

UTATA MKAZI 1953 
Kanali Mwila anapinga 

uwezekano wa kuwapo mkazi 
wa kijiji chenye mgogoro, tan-
gu mwaka 1953, akitumia vig-
ezo vya ushahidi kwamba: 

“Wanaosema wapo hapa 
tangu mwaka 1953, ukiangalia 
hata nyumba wanazokaa haz-
ifanani na huo muda. Eneo lile 
linatambulika kama hifadhi 
tangu mwaka 1910, hata hivyo 
wamekaa kwa muda huo wote 

migogoro hiyo, tayari serikali imeten-
ga eneo lenye ukubwa wa ekari 932 
kwa ajili ya wanakijiji ambao wata-
tolewa hifadhini. Watahamishiwa 
katika vijiji 10. Utekelezaji utafanyika 
baada ya msimu huu wa kilimo ku-
fika ukomo.

Mkazi wa Mbarali, pia Mbunge wa 
Viti Maalum, Bahati Ndingo, anasema 
kitendo kilichofanywa na askari-pori 
ni kinyume cha sheria. Walipaswa ku-
wakamata watuhumiwa na kuwafiki-
sha polisi au mahakamani kwa ajili ya 
hatua za kisheria.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera, anakiri kuwa kupokea 
taarifa ya matukio ya ukatili huo 
wa askari-pori dhidi ya wanakijiji. 
Alishaagiza waliotenda tukio hilo ku-
kamatwa na kufanyike uchunguzi wa 
kina kisha hatua za kisheria zichuku-
liwe ikiwamo kufikishwa mahakama-
ni huku akiwazuia wafugaji kuende-
leza makazi mapya hifadhini.

Wakili wa Kujitegemea, Rose Omu-
ga, anasema kifungu cha 15 cha Sheria 
ya Uhifadhi wa Wanyamapori kina-
zuia mtu kuingia hifadhini isipokuwa 
kwa kibali cha mamlaka husika. Kwa 
kukiuka sheria hiyo, adhabu yake 
faini isiyopungua Sh. 100,000 na isi-
yozidi Sh. 500,000 au kifungo cha 
muda usiopungua mwaka mmoja na 
usiozidi mitatu gerezani.

Wakili huyo pia anasema kuingiza 
mifugo hifadhini ni kosa kisheria kul-
ingana na sheria za hifadhi. Mifugo 
inapokutwa hifadhini, hatua zina-
chukuliwa kwa kuzingatia kifungu 
cha 21 cha Sheria ya Uhifadhi wa 
Wanyamapori, Sura 283, kinachotoa 
katazo la mtu yeyote kulisha mifugo 
hifadhini.

“Adhabu yake ni faini isiyopungua 
Sh. 100,000 na isiyozidi Sh. 500,000 
au kifungo cha gerezani kisichopun-
gua mwaka mmoja lakini kisichozidi 
miaka mitano, au vyote kwa pamoja.

“Kwa hiyo, askari wa TANAPA wali-
paswa kuwapiga faini au kuwapeleka 
mahakamani kwa ajili ya kifungo, 
hivyo kwa kitendo cha kuwapiga, 
walitenda kosa kwa muujibu wa she-
ria,” anafafanua.

Ni hoja inayoungwa mkono na Kit-
uo cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), kupitia Mkurugenzi Mtendaji 
wake, Dk. Anna Henga, anayesema 
kitendo cha askari kuwatesa wafugaji 
hifadhini ni uvunjifu wa haki za bin-
adamu.

Dk. Anna anasema askari hao ha-
wakupaswa kuwapiga wanakijiji, 
bali walitakiwa kuwafikisha katika 
vyombo vya sheria, hivyo askari hao 
wawajibishwe kwa mujibu wa sheria 
za nchi.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Mo-
hamed Mchengerwa, akizungumzia 
suala hilo baada ya kuzuru Mbarali 
wiki mbili zilizopita, aliagiza hatua zi-
chukuliwe dhidi ya askari waliotenda 
ukatili huo huku akibainisha kuwa 
serikali itamega hekta 34,000 za hi-
fadhi na kuzikabidhi kwa wananchi 
Mbarali.

kwa huruma ya serikali.”

ANAVYOSAKA SULUHU
Mkuu wa Wilaya huyo,  anataja 

hatua wanazochukua zinajumui-
sha kutoa elimu kwa wakazi kuhu-
su umuhimu wa uhifadhi na Mto 
Ruaha unaopita jirani nao, wakitu-
mia mbinu shirikishi.

Anataja hatua nyingine iliyopo 
sasa, wanafanya uthamini kwa 
ajili ya kuandaa malipo, wanakijiji 
wahame, akisema ni jambo linalo-
fahamika na kuna vijiji vimeshari-
dhia.

Kuhusu sakata la aliyeporwa 
ng’ombe 170 na fedha Sh. milioni 
17, Kanali Mwila anakiri kulifa-
hamu na aliopomwita mhusika 
ofisini kwake, hakuwa na ushahidi 
kuthibitisha madai yake.

“Alikuja hapa ofisini kwangu, 
ili nione namna ya kumsaidia. Ni-
kamwambia leta risiti ya benki 
inayoonyesha kama ulitoa hizo 
pesa, hana! Nikamwambia ‘mimi 
ninashindwa namna ya kuku-
saidia kwa sababu siwezi kuthibiti-
sha kama kweli ulikuwa na hao 
ng’ombe’.

“Nikamwambia leta namba ya 
usajili wa ng’ombe wako, tujue 
walikuwa wangapi, nayo hana! 
Nikaona malalamiko yake hayana 
mashiko. Nikamwambia kama 
anaona mimi nimeshindwa, kum-
saidia aende mahakamani akafun-
gue kesi,” anaeleza.

Kuhusu waliodai kuteswa  
wakiwa uchi, Kanali Mwila ana-
dai ni jambo la kisiasa aliloliibua 
mbunge bungeni na halina ukweli 
wowote. Anayataja ni mambo ya 
kufikirika.

Hata hivyo, Katibu Tawala wa 
Wilaya hiyo, Michael Semindu, 
anakiri kuwa na taarifa za askari-
pori kuwapiga wafugaji, akisisitiza 
ni vitendo vinavyokiuka haki za 
binadamu na sheria ya nchi na 
alishawaonya na kuwataka kutoru-
dia kutenda unyama huo.

Anasema ili kuepukana na 
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UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

TANZANIA ELECTRIC SUPPLY CO. LTD

RE-ADVERTISEMENT OF
REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST FOR

CONSULTING SERVICES

87.8 MW KAKONO HYDROPOWER PROJECT 
Tender No. PA/001/2022-2023/HQ/C/05

CONSULTANCY SERVICES FOR CONSTRUCTION SUPERVISION AND MANAGEMENT 
OF THE 87.8 MW KAKONO HYDROPOWER PROJECT IN KAGERA REGION

Sector: Energy
The Government of the United Republic of Tanzania has received financing from the African Development Bank (AfDB), 
French Development Agency (AFD) and the European Union (EU) towards cost of the 87.8MW Kakono Hydropower Project 
(HPP), and intends to apply part of the agreed amount to payments under the contract for “consultancy services for 
construction supervision and management of Kakono HPP in Kagera Region” in the north western part of Tanzania.

The services under this project will entirely include and not limited to the following:
a) Design review of existing feasibility study reports and prepare the associated works bidding documents,
b) Support the client in the procurement of works pertaining to the Kakono HPP,  
c) Construction supervision of works comprising:

i. 87.8 MW Kakono hydropower plant and associated facilities,
ii. 38.5 km 220 kV evacuation transmission line from the power plant switchyard to the existing Kyaka 132/33 kV 

substation,
iii. Uprating the existing substation from 132/33 kV to 220/132/33 kV.  

In line with the International Commission on Large Dams, the construction supervision services will be conducted in 
collaboration with an independent panel of experts.  The panel of experts, that is to be recruited separately, will provide 
support and guidance to the Project Implementation Team on matters pertaining to the construction of the hydropower 
plant in accordance with international best practices. 

The Tanzania Electric Supply Company Limited (TANESCO), the client, now invites eligible consultants to indicate their 
interest in providing these services. Interested Consultants must provide information indicating that they are qualified to 
perform the services (brochures, description of similar assignments, experience in similar conditions, availability of 
appropriate skills among staff, etc.).

Consultants may constitute joint ventures to enhance their chances of qualification.
Eligibility criteria, establishment of the short-list and the selection procedure shall be in accordance with the African 
Development Bank’s “Procurement Policy for Bank Group Funded Operations” dated October 2015, which is available on the 
Bank’s website at http://www.afdb.org. 

Interested consultants may obtain further information at the address below during office hours 09.00 – 12.30 hours and 
14.00 – 16.30 hours, East African Time, (Monday to Friday) excluding public holidays.

Expressions of Interest must be delivered to the address below during office hours no later than 21st July, 2023 at 10:30 Hrs 
East African Time.

Alternatively, the Expressions of Interest (either unzipped or zipped WINRAR or Winzap shall not exceed 15 MB) may be 
submitted online via the email sec.tenderboard@tanesco.co.tz, and the password shared via pmuprojects@tanesco.co.tz.  

Attn: The Secretary-Tender Board,
TANESCO Umeme Park Building, Ubungo,

Ground Floor, Tender Room, Room No. G04,
P.O. Box 9024,

Dar Es Salaam, Tanzania. 
Tel: 255 (22) 2451145/2452172; +(255) 782 376147

Email: sec.tenderboard@tanesco.co.tz
pmuprojects@tanesco.co.tz; 

Managing Director,
Tanzania Electric Supply Company Limited (TANESCO)

Na Halima Ikunji, SIKONGE

MUUGUZI Msaidizi Daraja 
II wa Hospitali ya Wilaya ya 
Sikonge mkoani Tabora, Ray-
son Duwe, anashikiliwa na 
Jeshi la Polisi kwa tuhuma za 
kumbaka magonjwa mwenye 
ujauzito aliyekuwa amelazwa  
hospitalini hapo kwa ajili ya 
matibabu.

Muuguzi huyo anadaiwa 
kumchoma sindano ya dawa 
za usingizi mama huyo mwe-
nye ujauzito wa miezi tisa kisha 
kumfanyia ukatili huo, Kaman-
da wa Polisi mkoani Tabora, 
Richard Abwao, alithibitisha ku-
tokea kwa tukio hilo jana.

Alisema mjamzito huyo ali-
fikishwa hospitalini huko Juni 
9, mwaka huu saa mbili usiku 
akiwa anasumbuliwa na malar-
ia na alilazwa kwa ajili ya mat-
ibabu zaidi.

Kamanda huyo alieleza kuwa 
uchunguzi wa awali unaonye-
sha mtumishi huyo aliyekuwa 
zamu siku hiyo, alikuwa eneo la 
mapokezi ya wagonjwa wa nje 
(OPD) na aliingia kazini akiwa 
amelewa.

Kamanda alifafanua kuwa 
mtuhumiwa akiwa na jukumu 
la kupokea wagonjwa, al-
itoka na kwenda chumba cha 
mgonjwa huyo na kumfanyia 
kitendo hicho.

Aliongeza kuwa mtuhumiwa 
alikutwa na wenzake akiwa 
chumbani humo na pembeni 
yake kulikuwa na vifaa vilivyo-
tumika kumchoma mjamzito 
huyo dawa ya usingizi ijulika-
nayo kwa jina la Diazepam In-
jection ambayo ilimfanya ku-
pata usingizi.

Aliongeza kuwa uchunguzi 
wa tukio hilo tayari umekami-
lika kwa ajili ya mtuhumiwa ku-
pandishwa kizimbani ili kujibu 
tuhuma zinazomkabili.

Akizungumzia tukio hilo, 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Simon 
Chacha, alisema hatua ya awali 
waliyochukua ni kumsimami-
sha kazi huku vyombo vingine 
vya sheria vikiendelea na tara-
tibu zake.

Aliwataka watumishi wa 
umma wote katika halmashauri 
hiyo kufanya kazi kwa uadilifu 
na kwa mujibu wa viapo vya 
taaluma zao na kuonya kuwa 
yeyote atakayekiuka maadili ya 
kazi yake hawatosita kuchukua 
hatua.

Muuguzi 
mbaroni 
tuhuma 
kubaka 
mjamzito 
miezi 9
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JANA Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa mkoani Mwanza 
alitahadharisha hatari ya wakulima kuuza chakula nje 
ya nchi na kupiga marufuku ili kujiepusha na mfumuko 
wa bei na kukabiliana na baa la njaa.

Wafanyabiashara kutoka nchi jirani wamekuwa na 
tabia ya kuwafuata wakulima kwenye mashamba yao na 
kuwarubuni kuwauzia mazao yakiwa bado shambani.

Wafanyabiashara hao wamekuwa wakiongeza fedha 
kidogo ili kuwashawishi wakulima hao na matokeo yake 
huingia kwenye mtego na kuuza mpaka akiba yao. 

Akipiga marufuku hiyo, Rais Samia aliwataka wakuli-
ma wote wanaouza mazao yao nje ya nchi kuacha na 
kuwataka kuhifadhi chakula chao ili kukabiliana na baa 
la njaa pamoja na mfumuko wa bei unaoendelea kupaa 
ulimwenguni kote.

Wakati akifungua Tamasha la Utamaduni la sherehe 
za mavuno Bulabo, lililofanyika wilayani Magu mkoani 
Mwanza alisema kuwa licha ya kuwapo kwa mavuno 
makubwa nchini na kushuka kwa bei za chakula bado 
hali ni ngumu ulimwenguni.

Mfumuko wa bei umeendelea kuwa juu ya kiwango 
kilichotarajiwa kutoka asilimia tano hadi asilimia kumi 
na kwenda mbele kutokana na janga la UVIKO-19. Rais 
Samia alihadharisha.

Pia amewataka Watanzania kuendelea kutumia 
sherehe hizo za mavuno kuwa waangalifu na kutunza 
akiba ya chakula ili kukabiliana na mfumuko wa bei am-
bao hauiathiri Tanzania pekee, bali hata nchi nyingine 
duniani.

Alitaja jitihada za serikali katika kukabiliana na mfu-
muko huo wa bei kuwa ni pamoja na usajili wa wakuli-
ma, kutoa mbolea ya ruzuku kwa wananchi na kuhakik-
isha kuwa tayari zimetengwa fedha kwa ajili ya kujenga 
skimu ya umwagiliaji lengo likiwa ni kulima na kuvuna 
mara mbili kwa mwaka.

Kadhalika, serikali inatarajia kufanya ujenzi wa ma-
ghala kila mkoa kwa lengo la kuhifadhi chakula katika 
kila mkoa na kuongeza thamani ya mazao yanayovun-
wa ili yaweze kuuzwa kwa bei kubwa na kumnufaisha 
mkulima.

“Kwa mwaka huu tutakuwa na hifadhi ya mazao tani 
laki saba kwa ajili ya akiba ya dharura vilevile tunawa-
taka wananchi sehemu zote kuhakikisha wanatunza 
chakula chao,” Rais Samia anasisitiza.

Kwa sasa tani moja ya akiba inahudumia watu 500, 
lakini serikali inahitaji kurudi katika tani moja kuhu-
dumia watu 20 pekee nje ya chakula cha akiba kili-
chopo katika ngazi ya familia.

Watanzania kwa ujumla lazima wazingatie umuhimu 
wa kuhifadhi chakula ili nchi isiingie katika janga la 
njaa.

Tumeshuhudia katika nchi mbalimbali jinsi wananchi 
wake wanavyokabiliana na tatizo la ukosefu wa chakula 
kiasi kinachoathiri pia wanyama wanaowafuga.

Ukosefu wa chakula katika nchi husababisha athari 
nyingi hivyo, tusikubali janga hilo liingie nchini.

Tanzania ina ardhi ya kutosha ya watu kulima na ku-
pata chakula kingi ambacho kinaweza kutosheleza nchi 
na kubaki ziada.

Lazima wananchi waangalie maslahi ya nchi yao 
badala ya kufikiria kuuza chakula chote na baadaye 
kuilazimu serikali kuanza kuhaha kuagiza chakula hi-
cho kutoka nje ya nchi.

Na Pilly 
Kigome

KUHIMIZA Watanzania ku-
changia damu sasa, mara kwa 
mara na kila wakati ni kauli 
mbiu ya kitaifa ya mwaka huu, 
katika maadhimisho ya Siku ya 
Uchangiaji Damu Salama.

Ni sehemu ya juhudi ya 
kutetea uhai na kuokoa mai-
sha ya wananchi hasa wag-
onjwa kuanzia wajawazito, 
wazazi, watoto na wanaopata 
ajali.

Ni kauli mbiu inayoamsha 
hisia, inayoonekana kuwa ya ki-
zalendo na ya kihekima kwani 
imekuwa ina mtaka kila mmoja 
kuguswa na maisha na afya ya 
Mtanzania mwenzake hasa li-
napokuja suala la kusaidia ku-
pata damu salama ili kunusuru 
uhai.

Maadhimisho hayo siku zote 
yamekuwa yakisisitiza katika 
kila mmoja kuona kuwa ana 
jukumu la kuchangia ama ku-
saidia wagonjwa wanaohitaji 
msaada wa kuongezewa damu 
kwani kufanya hivyo ni ku-
guswa na kuishi ukweli kuwa 
damu ni uhai na ndiyo maisha 
na bila damu maisha yanakuwa 
kwenye hatihati.

Siku hiyo pia inaangazia 
umuhimu wa kutoa damu 
mara kwa mara ili kuwezesha 
kupata akiba lakini pia kumudu 
kusambaza damu salama na 
endelevu katika hospitali mbal-
imbali nchini kulingana na ma-
hitaji hayo maalumu kwa mai-
sha ya kila binadamu.

Leo ni Juni 14 ndiyo maa-
dhimisho ya siku hii maalumu 
ya kuchangia damu na mkoa 

wa Dar es Salaam, umeeleza 
nia yake ya kufanya kampeni 
maalumu ya vituo vyote vina-
vyofanya kazi hiyo maalum ya 
kukusanya damu.

Watanzania mmoja mmoja, 
taasisi na jumuiya mbalimbali 
ni vyema kuichukulia Juni 14 
kuwa siku yetu au ya kila mtu, 
kwa kuhamasishana na kutoa 
damu ili iwe siku muhimu na 
Watanzania wajitokeze kwa 
wingi katika kufanikisha zoezi 
hilo.

Kampeni kwenda vizuri ni 
kupatikana kwa damu kwa win-
gi kwa maslahi ya wagonjwa na 
wahitaji popote walipo kwenye 
vituo vya huduma za afya.

Ni vyema kukumbuka kuwa 
suala hilo si la mtu binafsi bali 
ni la Watanzania wote wake 
kwa waume hivyo ni shime wa-
jitokeze katika vituo kufaniki-
sha zoezi hilo.

Kwa wakazi wa mkoa wa Dar 
es Salaam ni vyema kujitokeza 
kwa wingi kuiunga mkono 
kampeni hiyo ya kufanikisha 
jukumu la kukusanya damu 
ambalo ni jambo la heri du-
niani na pia lina malipo kwa 
Mwenyezi Mungu.

Awali Machi 20 hadi 24 mwa-
ka huu, Wizara ya Afya chini 
ya Mpango wa Taifa wa Damu 
Salama uliopo kwenye Ofisi 
ya Rais TAMISEMI iliendesha 
kampeni maalumu ya ukusan-
yaji wa damu ili kuimarisha 
benki ya damu nchini.

Lengo la kampeni hiyo ili-
kuwa ni kukusanya chupa za 
damu 22,000 kwa mikoa yote 

26 na matokeo chanya ya zoezi 
hilo yalipatikana na kupatikana 
kwa jumla ya chupa 18,334 
sawa na asilimia 83.

Hayo ni malengo ya kudumu 
katika kutetea uhai na ukweli 
ni kwamba zoezi limefanyika 
lakini bado kumekuwa na up-
ungufu wa asilimia 17 kutimiza 
malengo ya kufikia chupa 
22,000.

Mpango wa damu salama 
mara kwa mara umekuwa 
ukifanya kampeni mbalimbali 
kukusanya damu kuwezesha 
mfuko huo kukua na hatimaye 
benki ya damu kuwa na akiba 
ya kutosha kuhudumia wag-
onjwa wenye uhitaji huo bila 
kutetereka.

Vituo vya uchangiaji damu 
hiyo ikiwamo Hospitali ya Taifa 
Muhimbili, Taasisi ya Moyo Ja-
kaya Kikwete, hospitali za Ama-
na, Temeke, Mwananyamala, 
Mbagala Rangi tatu, Mnazi 
Mmoja, Sinza, eneo wafanya-
bishara wamachinga Karume, 
Feri na manispaa ya Kigam-
boni, vimejibidiisha kutimiza 
lengo hilo.

Aidha, ni wito kuwa shime 
watu wajitokeze leo kuchangia 
damu kuokoa maisha ya wahi-
taji, ikumbukwe kuwa kila mtu 
ni mgonjwa mtarajiwa kadha-
lika mhitaji damu mtarajiwa 
pia.

Kuna ajali, yapo maradhi 
kama malaria kwa wazima, 
wajawazito na watoto ambayo 
huleta matatizo ya upungufu 
wa damu hivyo ukiwa mzima 
kumbuka kuwa kuna wahitaji.

Chonde chonde tuchangie damu

Marufuku ya Rais kuuza 
chakula nje ya nchi 
imekuja wakati mwafaka

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:     0745 700710
Matangazo:       0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Mshtakiwa kesi ya kulawiti
agoma kujitetea dakika nane

Maofisa ugani waipa kongole
AMDT kuelimisha wakulima
Na Maulid Mmbaga, TABORA

MAOFISA ugani mkoani Tabora 
wameipongeza Taasisi ya Kuboresha 
Mifumo ya Masoko ya Kilimo nchini 
(AMDT) kwa kuwapatia elimu ya kilimo 
bora ili kuongeza tija katika uzalishaji wa 
alizeti na jamii ya mikunde.

AMDT imewekeza Sh. bilioni nne 
kwa ajili ya kuwawezesha wakulima, ik-
ishirikiana na Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI) kuratibu mradi unaohamasisha 
matumizi ya mbegu bora ya alizeti na 
jamii ya mikunde kwa lengo la kuongeza 
uzalishaji na tija katika sekta ya kilimo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari waliotembelea shamba lililoko 
Kijiji cha Kapumpa, Wilaya ya Sikonge 
mkoani Tabora jana, Bwanashamba ku-
toka Kampuni ya Lima Africa, Roance 
Rwegasila alisema zaidi ya wakulima 
250 katika mkoa huo wameendelea 
kunufaika na mradi huo baada ya kufan-
ikiwa kuzalisha zaidi ya tani 25 za mbegu 
bora za alizeti katika msimu wa kwanza 
wa ushirikiano baina yao, AMDT na 
TARI.

Alisema wamefanikiwa kulima ekari 
70 za alizeti na vikundi vya wakulima 
vya wanawake na vijana ambao ni mion-
goni mwa wakulima hao 250.

“Mradi umefanikiwa kutoa elimu, ajira 
na pembejeo kwa wakulima hao ambao 
150 ni wanawake na 100 ni vijana kupitia 
kampuni ya uzalishaji mbegu ya Lima 
Africa, ambayo ni moja ya washirika 

wa AMDT na TARI, ambayo imekuwa 
ikitusimamia ili kuhakikisha tunatoka 
kwenye kilimo cha mazoea na kufanya 
kilimo biashara ambacho kimesaidia 
kubadilisha uchumi wa wakulima wen-
gi,” alisema Rwegasila.

Aliongeza kuwa wanaendelea kutoa 
mafunzo na elimu ya shamba darasa 
kwa zaidi ya wakulima wengine 150, 
namna ya kulima, ikiwa kuna upungufu 
wa mvua, jinsi ya kukabiliana na wadudu 
na kufuata taratibu zote za kisasa.

Akielezea mafanikio ya mradi huo 
Katibu wa Kikundi cha kinamama cha 
Nguvu Kazi, Leah Robert, alisema kikun-
di chao kilikuwa kinalima kienyeji na ki-
likuwa kinapata mavuno yasiyoridhisha, 
hivyo kuwakatisha tamaa.

“Baada ya kupata elimu ya kilimo bora 
chini ya AMDT, Lima na TARI, sasa tuna-
pata magunia kuanzia matano na kuen-
delea, kitu ambacho ni tofauti na zamani 
tulikuwa tunapata gunia moja au mawili 
kwa ekari,” alisema Leah.

Msimamizi wa shamba hilo lililoko 
nje kidogo ya Wilaya ya Sikonge, Paul 
Daniel, alisema licha ya changamoto za 
kimazingira bado mwitikio ni mkubwa 
kwa vijana na wanawake na unaongeze-
ka siku hadi siku.

“Hapo mwanzo baada ya mradi kuan-
za wengine walikuwa wanatubeza, laki-
ni siku zilivyokuwa zinakwenda na wao 
wakavutiwa na kujiunga na sisi ili kuan-
za kuzalisha na wakaanza kuchukulia 
kama fursa,” alisema Daniel.

Na Grace Gurisha

MSHTAKIWA anayetuhu-
miwa kumlawiti mtoto wa 
miaka 12, Juma Rashid am-
etumia dakika nane kukataa 
kujitetea mbele ya Mahaka-
ma ya Hakimu Mkazi Kinon-
doni kwa madai kuwa hana 
cha kujitetea, hivyo mahaka-
ma itoe uamuzi. 

Mahakama hiyo ilimuuli-
za zaidi ya mara nane kama 
anauhakika na kile alichoki-
taka kwa kuwa sheria inaele-
keza kitakachochukuliwa na 
mahakama ni kile kilicho-
tolewa na upande wa mash-
taka, lakini mshtakiwa alien-
delea kubaki na msimamo 
wake huo.

Rashid alitoa msimamo 
huo juzi mbele ya Hakimu 
Mkazi Aron Lyamuya wa 
mahakama hiyo, baada ya 
kuelezwa kwamba ana-
takiwa kujitetea kutokana 
na ushahidi wa mashahidi 
wanne na vielelezo vilivyo-
tolewa mahakamani dhidi 
yake.

“Mshtakiwa unatakiwa 
uieleze mahakama utajitetea 
kwa kiapo, bila kiapo au ku-

kaa kimya mahakama ndiyo 
iamue,” alisema Hakimu Ly-
amuya 

Mshtakiwa: Ninaichia ma-
hakama itoe uamuzi

Hakimu: Unajua unachok-
ijibu wewe? Sheria inaeleza 
kwamba kitachukuliwa kile-
kile ambacho kimetolewa 
mahakamani hapa.

Mshtakiwa: Sina cha ku-
jitetea wewe toa uamuzi 

Hakimu: Kwa hiyo, 
ninaweza kusema kuwa una 
hatia?

Mshtakiwa: Mimi sina cha 
kujitetea, nitajitetea nini 
sasa? 

Hakimu: Una hakika na 
chaguo lako ulilolichagua? 
Haya mpeni hii karatasi atie 
saini alichokichagua.

Mshtakiwa akapatiwa 
karatasi na karani iliyo-
tolewa na Hakimu Lyamuya 
ili aitie saini. Aliichukua na 
akataka kutia saini.

Hakimu: Ninakuuliza kwa 
mara nyingine, una uhakika 
na unachotaka kukitia saini? 

Mshtakiwa: Mimi sina cha 
kujitetea. 

Hakimu: Haya, tia saini.
Mshtakiwa: Basi sisaini 

tena. 
Hakimu: Unakunywa 

sumu halafu unajaribu 
kama itakuua au la?

Mshtakiwa akacheka, 
hakimu akamuuliza

“kwa hiyo utajitetea kwa 
njia gani? Akajibu ‘bila ki-
apo’. 

Mshtakiwa Rashid ali-
kubali kujitetea kwa njia ya 
kiapo, akitumia muda mrefu 
kukubaliana na hilo. 

Awali, Wakili wa Seri-
kali, Daisy Makakala, akim-
wongoza shahidi namba 
nne ambaye ni Daktari wa 
Kituo cha Afya Kawe, Jesca 
Bunyaga (59), alidai kuwa 
katika uchunguzi wake ali-
baini kuwa mtoto huyo ( jina 
limehifadhiwa) alikuwa 
ameingiliwa sehemu za siri 
za nyuma. 

“Mtoto huyu alikuwa na 
umri wa miaka 12 na kwa 
jinsi nilivyoona na ishara ni-
lizoziona, niligundua kwam-
ba si mara yake ya kwanza 
kuingiliwa. Ingekuwa ni 
mara ya kwanza ningeona 
michubuko,” alidai Dk. Bu-
nyaga. 

MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, au  Shamba  ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa 
ndani ya siku 14.    

2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0759282344/0765999000/0754497396/0715868000    
4  Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.  

        

NOTISI / TANGAZO
    

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART 
LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS 
CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO 
AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT  AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA 
AUCTIONEER MART CO.LTD  kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi 
ya kurudia minada ya hadhara kama ilivyohainishwa kwenye tangazo,  tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

TAWI ALILOKOPA JINA LA MTEJA AINA YA DHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA 

HEAD OFFICE PROJEST ELISANT MASSAWE PAGALE LA NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA  
NA.24,KITALU '12' HATI NAMBA 145148

PROJEST ELISANTEMASSAWE MABWEPANDE -KINONDONI 28/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

TEMEKE DIANA CLIFFORD KURUCHUMILA NYUMBA DIANA KURUCHUMILA MBEZI MSAKUZI 28/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

TEMEKE FELIX SIMON MAVUMBO NYUMBA ZAWADI FABIAN KAHOHO VIANZI- MKURANGA 05/07/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  
TEMEKE ABDALLAH AHMAD MUHIDINI NYUMBA ABDALLAH AHMAD MUHIDINI TEGETA A - GOBA 29/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

TEMEKE MWANAHAMISI MSOFE BEDA NYUMBA MWANAHAMISI MSOFE BEDA KIYOMBO- KITUNDA 30/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

TEMEKE MELANIA RAYMOND KILEWO NYUMBA MELANIA RAYMOND KILEWO MIPEKO-TAMBANI MKURANGA 05/07/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

DODOMA KENETHI HEZRONI CHIBANILA NYUMBA KENETHI HEZRONI CHIBANILA MJI MPYA-VEYULA 28/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

DODOMA VERONICA AGOSTINO SHANA PAGALE LA NYUMBA VERONICA AGOSTINO SHANA NZUGUNI 'A' 30/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

DODOMA IMAN SAJENI SANGA PAGALE LA NYUMBA IMAN SAJENI SANGA CHIMALAA NTYUKA 29/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

UBUNGO BAHARI BAKERY LIMITED NYUMBA ILIYOPO KWENYE KIWANJA  NA.339,KITALU 'E' 
HATI NAMBA 51256

STEPHANO VICENT KUNDUCHI -TEGETA 28/06/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

HEAD OFFICE ALIPO BERNARD CHIKOKO KIWANJA ALIPO BERNARD CHIKOKO BOKOTIMIZA-KIBAHA 19/07/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  

HEAD OFFICE CELESTINE MSIMBU SHIJA KIWANJA CELESTINE MSIMBU SHIJA BOKOTIMIZA-KIBAHA 19/07/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA  



Jumatano Juni 14, 20238

habari kitaifa

Mkuu wa Kitengo 
cha Masoko na Ma-
wasiliano wa Benki 
ya Exim, Stanley Kafu 
(kushoto), akichangia 
damu sambamba 
na wadau wengine 
waliojitokeza wakati 
wa zoezi la uchangiaji 
damu lililoandaliwa na 
benki hiyo jijini Dar 
es Salaam jana, ikiwa 
ni sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku 
ya Uchangiaji Damu 
Duniani. Anayewa-
hudumia ni Ofisa wa 
Mpango wa Taifa wa 
damu salama (NBTS), 
Salma Ramadhani. PI-
CHA: MPIGAPICHA WETU

Na John Mapepele

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Mohamed 
Mchengerwa, ametangaza mazao rasmi 
matatu ya utalii ambayo hayapatikani 
nchi yoyote duniani isipokuwa Tanzania, 
akiwaomba Watanzania kuyatumia na 
kuyatangaza ili wageni kutoka sehemu 
mbalimbali kuja kuona.

Mchengerwa alitangaza mazao hayo 
jana alipokuwa na Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, Dk. Hassan Abbasi, pamoja na 
Menejimenti ya Bodi ya Utalii nchini 
kumtangaza  Mwanamitandao ya kijamii 
maarufu nchini na duniani, Nicholas 
Reynolds, maarufu Bongozozo, ambaye 
ana mtandao mpana unaojumuisha blogu 
mbalimbali za kimataifa zinazowafikia 
watu zaidi ya milioni 100 duniani.

Waziri  Mchengerwa aliyataja mazao  
hayo matatu ya utalii ambayo hayapati-
kani sehemu yoyote duniani isipokuwa 
Tanzania kuwa ni; tukio la msafara wa 
wanyama nyumbu katika Hifadhi ya Taifa 
Serengeti,  maarufu Great Migration, tukio 
la  kutembea  kwa miguu  kwa wageni  ka-
tikati ya Hifadhi ya Taifa Ruaha  umbali wa 
takriban Km 50 na kuwapo  msafara wa 
makundi makubwa na kuweka  makazi 
kwa samaki mkubwa kuliko wote duniani 

Potwe, maarufu Papa Usingizi katika Hifa-
dhi ya Bahari ya Kisiwa cha Mafia.

Alifafanua kuwa mazao yote hayo mata-
tu  hayapatikani mahali popote duniani 
isipokuwa  Tanzania. Pamoja na kuwapo 
kwake, watu wengi hawayatambui kwa 
kuwa hayajatangazwa kikamilifu, hivyo 
kutoa wito kwa Bodi ya Utalii nchini  
kutokana na kutangaza mazao hayo kika-
milifu.

“Ndugu zangu ni vizuri kutambua kuwa 
Tanzania ni miongoni mwa nchi chache 
duniani na ya kwanza Afrika kwa kuwa na 
vivutio vingi vya utalii lakini  havijatanga-
zwa, hivyo nitoe wito kwa Watanzania 
wote kuwa wazalendo na mabalozi wa 
kutangaza na kuthamini urithi huu tuli-
opewa na Mwenyezi Mungu,” alisisitiza.

Alimwomba Bongozozo kuwa balozi 
mzalendo na bora wa Tanzania ili ku-
tumia umaarufu na mtandao wake kuu-
tangaza utalii wa Tanzania kila kona ya 
dunia huku akiitaka Bodi ya Utalii nchini 
kupitia orodha ya mabalozi wa heshima  
kuona wale wasiofanya kazi na kuwaon-
doa ili kubaki na wachapakazi.

Bongozozo, raia wa Uingereza ambaye 
ameoa na kuishi Tanzania kwa muda mre-
fu, aliahidi mbele ya Waziri Mchengerwa 
na Katibu Mkuu, Dk. Abbasi, kuwa atat-

umia ipasavyo ushawishi wake duniani 
kuutangaza utalii wa Tanzania. 

Mkurugenzi wa Masoko wa Bodi ya 
Utalii nchini, Dk. Glladstone Mlay, alise-
ma  kuwa kwa  sasa Bongozozo anaanza  
ziara yake kutangaza  vivutio  vya utalii  
kusini mwa Tanzania ikiwa ni utekelezaji 
wa mkakati wa utangazaji utalii kusini 
mwa Tanzania wa 2021-2026 ambao ul-
iandaliwa kupitia mradi wa  REGROW na  
kuzinduliwa Septemba 2022 mkoani 
Njombe.

Alisema mkakati huo umetaja njia 
mbalimbali za utangazaji utalii wa kusini 
mwa Tanzania ikiwa ni pamoja na ku-
tumia watu maarufu/mabalozi wa hiari, 
utangazaji kwa njia ya mtandao, vyombo 
vya habari, safari za mafunzo na kush-
iriki katika maonyesho ya kibiashara na 
matukio.

Waziri Mchengerwa  aliwakaribisha Wa-
tanzania wote kujumuika na Bongozozo  
katika kutembelea vivutio  vya utalii vya 
nyanda za juu kusini ambavyo kwa sasa 
serikali imeongeza nguvu kupitia mradi 
wa Usimamizi Rasilimali za Maliasili kwa 
Utalii na Endelevu (REGROW) na kuende-
lea kuunga mkono jitihada za Rais Samia 
Suluhu Hassan kutangaza Tanzania kupi-
tia filamu ya Tanzania The Royal Tour.

Waziri atangaza mazao utalii 
yanayopatikana Tanzania pekee

Wafanyakazi, wateja Benki ya Exim wachangia damu 
Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI wa Benki ya Exim Tan-
zania, wateja na wadau wengine katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, Mbeya, 
Dodoma na Mtwara jana walijotokeza kwa 
katika matawi ya benki hiyo na maeneo 
maalum yaliyoandaliwa na benki hiyo ili 
kuchangia damu ikiwa ni sehemu ya kua-
dhimisha Siku ya Uchangiaji Damu Duni-
ani.

Akizungumza na waandishi wa habari 
wakati uchangiaji ukiendelea, Mkuu wa 
Kitengo cha Masoko na Mawasiliano wa 
Benki ya Exim, Stanley Kafu, alisema hatua 
hiyo ni mwendelezo kwa kuwa wamekuwa 
wakifanya hivyo tangu mwaka 2010 na 
lengo ni kukabiliana na tatizo la uhaba wa 
damu salama katika vituo vya afya nchini. 

“Mara zote tumekuwa tukijisikia kuwa 
na wajibu mkubwa kama benki ya ki-
zalendo kila tunapoelekea maadhimisho 
muhimu haya ya uchangiaji damu kwa 
kuwa tunaamini kwamba tunapata fursa 
ya kutimiza wajibu wetu kama sehemu 

ya jamii lakini pia kwa kufanya hivyo tu-
nakuwa tumeshiriki kuokoa maisha ya 
wenzetu wakiwamo kinamama, watoto na 
waathirika wa ajali wanaopoteza maisha 
kwa kukosa damu salama pale wanapoihi-
taji,’’ alisema. 

Ni hoja inayokwenda sambamba na 
kaulimbiu ya uchangiaji damu ya mwaka 
huu inayosema: ‘Changia Damu, Changia 
Mazao ya Damu (Plasma), Changia mara 
kwa mara’, inayolenga kuonyesha namna 
gani maisha ya watu wenye uhitaji wa 
damu huokolewa na wenzao wanaoji-
tokeza kuchangia damu mara kwa mara.

“Kufuatia mafanikio makubwa na uung-
waji mkono tunaoupata kupitia kampeni 
hii, Benki ya Exim tunawashukuru sana 
wafanyakazi wa benki kwa namna wanavy-
ojitolea kuchangia damu kila linapofanyika 
zoezi hili. Shukrani hizi pia tunazielekeza 
kwa wateja wetu na wadau wengine am-
bao waliojumuika nasi leo katika mikoa 
mitano tunayoendesha zoezi hili. 

“Ushirikiano huu baina yetu na wadau 
wetu unathibitisha uhusiano imara kati 

ya benki na jamii tunayoihudumia ambao 
kimsingi unakwenda nje ya mipaka ya 
biashara hadi kwenye hatima ya maisha 
yetu,” alisema.

Akizungumza wakati akisimamia 
uchangiaji damu, Ofisa Uhamasishaji na 
Elimu kwa Umma kutoka Mpango wa 
Taifa wa Damu Salama (NBTS), Marry 
Meshy, alisema uhaba wa damu nchini 
umekuwa ukichangiwa kwa kiasi kikubwa 
na mtazamo wa wananchi walio wengi 
kwamba wapo tayari kuchangia damu pale 
tu inapohitajiwa na mmoja wa ndugu wa 
familia husika.

 “Hivyo basi, ninatoa wito kwa wananchi 
mmoja mmoja pamoja na taasisi nyingine 
kuiga mfano wa Benki ya Exim Tanzania 
ambayo imekuwa na utamaduni wa ku-
changia damu kila mwaka ili kuokoa mai-
sha ya Watanzania wote,” alisema.

Alibainisha kuwa kupitia maadhimisho 
hayo, NBTS Kanda ya Mashariki wanat-
egemea kukusanya chupa za damu 1,500, 
malengo ambayo yamefanikiwa kwa asil-
imia 60 hadi kufikia jana.

SBL kupanua wigo 
ununuzi malighafi 
wakulima wadogo
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti, mmoja 
wa wazalishaji wakubwa wa bia nchini, 
amesema inalenga kuongeza vyanzo 
vyake vya malighafi kutoka kwa wakulima 
wadogo hadi kufikia asilimia 85 ya jumla 
ya malighafi zake katika mwaka ujao wa 
fedha.
Kwa sasa kampuni hiyo inapata asil-

imia 70 ya malighafi zake kutoka kwa 
wakulima wa ndani ambao wako chini ya 
mpango wa kilimo cha mkataba na kam-
puni ya bia. 
SBL ilianza kushirikisha wakulima katika 

mfumo wa kilimo cha mkataba miaka 10 
iliyopita, yaani mwaka 2013. Wakulima 
hutoa malighafi kama vile mahindi, shayiri 
na mtama kwa kampuni hiyo ya bia. 
Kampuni hiyo inawavutia wakulima wa 

ndani kushiriki katika mpango huo kama 
njia ya kuwawezesha kwa kuwapatia 
mafunzo ya kilimo na vifaa vya kilimo 
kama mbegu na mbolea, pia kuwawezesha 
kupata huduma za bima ya mikopo. Kwa 
sasa, SBL inashirikiana na wakulima wa-
dogo katika mikoa saba, ambayo ni Man-
yara, Arusha, Kilimanjaro, Mwanza, Mara, 
Singida na Shinyanga.
Meneja wa Mawasiliano na Uendelevu 

wa SBL, Rispa Hatibu, alisema jana kuwa 
“...chanzo kikuu cha malighafi yetu kwa 
ajili ya uzalishaji kinatokana na mazao ya 
kilimo.
“Hivyo tumekuwa tunafanya kazi kwa 

karibu katika ushirikiano na wakulima 
wetu wadogo wa ndani ili kupata ma-
lighafi kutoka kwao. Kupitia mkataba huu, 
tunashirikisha wataalamu wetu wa kilimo 
kuwajengea wakulima wetu wadogo ujuzi 
wa kilimo na kuwapatia pembejeo muhimu 
za kilimo ili wazalishe nafaka za kutosha 
ambazo zina viwango vinavyotakiwa.
“Hatimaye, wakulima wana uwezo wa 

kuzalisha mavuno ya kutosha ambayo 
wana masoko tayari. Kimsingi tunachuku-
lia mpangilio huu kama ushirikiano wa 
kushinda-kushinda.”
Msaada wa SBL unategemea kuwezesha 

mafunzo kwa wakulima wadogo wanao-
fanya kazi na kampuni hiyo ya bia, ku-
nunua pembejeo za kilimo na kuwezesha 
mipango ambayo itawawezesha wakulima 
wadogo kufanya kilimo kwa njia endelevu 
zaidi.
Kutokana na mafanikio kama hayo, am-

bayo yanawanufaisha SBL na wakulima 
wadogo, ofisa huyo SBL itaendelea ku-
wekeza katika maendeleo ya wakulima 
wadogo kwa kuwawezesha kufanya kilimo 
endelevu na kuboresha sekta ya kilimo 
kwa ujumla. 
“Nia yetu ya kuongeza idadi ya wakulima 

wanaoshirikiana nao na hata kufikia mikoa 
zaidi, inakwenda sambamba na juhudi 
zetu za kuchangia katika sekta ambayo ni 
uti wa mgongo wa uchumi wa nchi yetu,” 
alisema.
Zaidi ya wakulima wadogo 400 katika 

mikoa saba ambayo SBL inashirikiana na 
wakulima, wamekuwa wakinufaika na 
mpango wa kilimo cha mkataba wa kam-
puni hiyo ya bia. 
Hatibu alisema SBL pia imekuwa 

ikitekeleza kwa mkakati programu ya 
udhamini kwa wanafunzi kutoka kaya 
maskini ambao wanaochukua masomo ya 
kilimo katika vyuo kwa lengo la kuwajen-
gea ujuzi sahihi wa kilimo. Programu hiyo 
inayojulikana kama Kilimo Viwanda ina 
manufaa kwa wanafunzi kutoka familia za 
wakulima. Kupitia programu ya udhamini, 
SBL inahusika na gharama zote za maso-
mo kwa wahusika. 
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Serikali yatoa bil. 15/- kukamilisha 
miradi ya elimu, afya Kilimanjaro
Na Mary Mosha, SIHA

Z
AIDI ya  Sh. bilioni 15 zime-
tolewa katika mwaka wa 
fedha 2022/2023 kwa ajili ya 
kukamilisha miradi ya elimu, 

afya, miundombinu ya barabara ili 
kuwawezesha wananchi wa Wilaya 
ya Siha, mkoani Kilimanjaro kufikia 
mahitaji mbalimbali ikiwamo kuinua 
kipato.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Dk. Chris-
topher Timbuka, alieleza hayo jana 
wakati Kamati ya Siasa ya Mkoa wa 
Kilimanjaro ilipotembelea na kukagua 
miradi mbalimbali ikiwamo ile inay-
otekelezwa kupitia Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF).

Kamati hiyo ya siasa inaongozwa na 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
ya Chama Cha Mapinduzi (NEC), Sule-

man Mfinanga. Kamati hiyo ilikagua 
miradi katika vijiji cha Kyengia, Munge, 
Mkombozi, Naibili Sanya Juu na Wiri.

“Tumeona na kukagua vyumba vita-
no vya madarasa katika Shule ya Msin-
gi Kyengia, ujenzi wa Shule ya Msingi 
Munge, tumekagua Kituo cha Afya 
Olkolili, vyumba vinne vya madarasa 
na matundu ya vyoo 28 katika Shule ya 
Sekondari Biriri. 

“Vilevile, tumekagua Hospitali ya 
Wilaya ya Siha, ambayo walipata fed-
ha   kwa ajili ya upanuzi na barabara 
ya Mkuu wa Wilaya/Magadini. Hakika 
thamani ya fedha inaonekana, ingawa 
tumeshauri kuendeleza kasi ya utend-
aji kutokana na kuwepo kwa fedha,” 
alisema Mfinanga.

 Awali, Mkuu wa Wilaya hiyo, Chris-
topher Timbuka, alisema siri kubwa ya 
kukamilika miradi hiyo kwa asilimia 

89 ni usirikishwaji wa wananchi. 
Alisema pamoja na Sh. bilioni 15, 

pia kati ya Mei na Juni mwaka huu, 
wamepokea tena zaidi Sh. milioni 999 
ya mradi wa Kuimarisha Ufundishaji 
na Ujifunzaji kwa Shule za Awali na 
Msingi Tanzania (BOOST), kwa ajili ya 
kujenga na kukarabati shule uchakavu.

Imo pia, Sh. bilioni 2. 32 zilizotolewa 
kwa ajili ya ujenzi wa mabweni, vyoo 
na madarasa, kwa ajili ya shule za se-
kondari za kidato cha tano na sita. 

Alisema: “Asilimia 95 ya miradi 
inayoendelea wilayani hapa, zinata-
rajiwa kukamilika Juni 30, mwaka 
huu. Tumepokea ushauri wa mareke-
bisho madogo madogo, ikiwamo ya 
namna bora ya kumalizia, kusubiri 
mbao kukauka na kuongeza kasi ya  
utendaji ambavyo vyote tutavisima-
mia”.

EWURA yawaonya 
wananchi 
wanaowatumia 
vishoka
Na Allan Isack, BABATI

MAMLAKA ya Uthibiti wa Huduma za Nishati 
na Maji (EWURA), imetoa onyo kwa wananchi 
wanaowatumia vishoka kuwafungia mifumo 
ya umeme, kwamba itawachukulia hatua kali 
za kisheria.
Onyo hilo lilitolewa jana Mjini Babati na 

Meneja wa EWURA Kanda ya Kaskazini, 
Lorivii Long’idu, wakati akitoa mafunzo 
kwa wanafunzi wanaosoma fani ya ufundi 
mchundo kwa vyuo vya ufundi stadi yaliyo-
husu umuhimu wa kuwa na leseni, kupunguza 
vishoka.  
“Serikali kupitia mamlaka hiyo, imeanza 

kutekeleza mpango unaolenga kudhibiti 
vishoka wanaounganisha mifumo ya umeme 
kwenye maeneo ya makazi na taasisi.
“Sasa kutokana na baadhi ya wananchi 

kuwatumia vishoka, imekuwa chanzo cha 
kusababisha majanga ya hitilafu za umeme 
kwenye maeneo mbalimbali ikiwamo kwenye 
makazi, viwanda na taasisi,” alisema.
Alisema ili kudhibiti suala hilo wameanza 

kutoa mafunzo ya umuhimu wa mafundi 
mchundo kuwa na leseni za umeme huku 
akiwaonya wananchi wanaoendelea kutumia 
mafundi umeme wasiokuwa na leseni zinazo-
tolewa na EWURA kuacha tabia hiyo.
“Lengo la kutoa elimu ya uombaji wa leseni 

ni kuhakikisha kazi za umeme zinafanywa na 
watu ambao ni wataalamu waliosoma kwa 
kuwa hao ndiyo wanaweza kufanya kazi kwa 
kuzingatia viwango na ubora wa kazi hali 
itakayosaidia kupunguza maafa yanayoweza 
kutokea kutokana na majanga ya moto yata-
kayosababisha watu kupoteza uhai na mali,” 
alisema Long’idu.
Aidha, alisema lengo lingine ni kuhakiki-

sha wanathibiti majanga ya moto ambayo 
yanaweza kusababishwa na moto wa umeme 
kutokana na  kazi zinazofanywa chini ya 
kiwango ambazo zilitakiwa kufanywa na 
wataalamu wanaotambulika na serikali.
Mhandisi Mwandamizi wa Umeme kutoka 

EWURA Kanda ya Kaskazini, Tegemea Ka-
mando, aliwataka wanafunzi hao kuwa maba-
lozi kwa mafundi wengine, waache tabia ya 
kutegemea leseni ya mwingine ili kupata kazi.

Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Angellah 
Kairuki, amesema  usimamizi 
hafifu wa vituo vya  afya nchini 
husababisha vituo hivyo kutoa 
huduma zisizoridhisha.

Amesema pia kutotumia fedha 
kwa wakati zinazotokana na ma-
pato ya uchangiaji wa huduma za 
afya, Mfuko wa Afya wa Pamoja 
na Global Fund, kunasababisha 
vituo kuwa na bakaa kubwa. 

Aliyasema hayo jana jijini Aru-
sha wakati akifungua kikao kazi 
cha siku mbili cha  waganga 
wakuu na waratibu wa UKIMWI 
wa halmashauri nchini, kilich-
oenda sambamba na uzinduzi 
wa Mfumo wa Kielekroniki wa 
Usimamizi wa Taarifa za Mfumo 
wa Mshitiri (PVMIS).

Kairuki alisema katika kipindi 

cha kuanzia Januari, 2021 hadi 
Januari 2023 kupitia Mfuko wa 
Global Fund, Sh.bilioni 32.2 zili-
tumwa katika Tawala za Mikoa 
na Mamlaka za Serikali za Mitaa, 
kwa ajili ya  kutekeleza shughu-
li  mbalimbali, ikiwamo ubore-
shaji wa miundombinu.

Alisema hadi kufikia Januari, 
2023 Sh. bilioni 4.9 bado hazija-
tumika hali inayosababisha nchi 
kukosa fedha zingine za ujenzi 
wa miundombinu husika. 

Vile vile, alitumia fursa hiyo 
kuwaagiza wakurugenzi wa hal-
mashauri, waganga wakuu  wa 
mikoa na halmashauri, waganga 
wafawidhi wa vituo kuongeza 
uwajibikaji na kusimamia vituo 
hivyo ipasavyo na kuhakikisha 
fedha zote zilizopo vituoni zina-
tumika kwa wakati na  kuzinga-
tia mipango.

Alisema Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI imeendelea kusimamia hu-
duma za ustawi wa jamii katika la 

eneo la familia, malezi, makuzi, 
maendeleo ya awali ya mtoto, 
huduma kwa wazee na watu we-
nye ulemavu.

Alisema hadi kufikia Februari 
mwaka 2023 watoto wanaoi-
shi katika mazingira hatarishi 
335,971 walitambuliwa, kati yao 
26,000 sawa na asilimia 7.7 wal-
ipewa huduma mbalimbali kama 
chakula, malazi, mavazi na mat-
ibabu. Vilevile, alisema mashauri 
13,926 ya ukatili wa kijinsia yal-
ilipotiwa, kati ya hayo 7,142 sawa 
na asilimia  56 yalikuwa ni dhidi 
ya wanawake na 6,784 sawa na 
asilimia 51 yalikuwa dhidi ya wa-
toto, mashauri 1,199 yalifikishwa 
mahakamani, kati ya hayo  430 
sawa na asilimia 36 yalitolewa 
hukumu. 

“Naendelea kuwasisitiza wa-
ganga wakuu wa halmashau-
ri,  moja kuhuisha kamati za ul-
inzi   kwa wanawake na watoto, 
katika ngazi zote, mbili kuhakiki-

sha mashauri  ya kesi za watoto, 
ukatili wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto,   unasimamiwa ip-
asavyo mahakamani, huku wak-
iendelea kuwatambua watoto 
wanaoishi katika mazingira ha-
tarishi na kuwanganisha na hu-
duma  stahiki,” alisema. 

Kadhalika alisema, jukumu 
kubwa la TAMISEMI ni kuende-
lea kusimamia afua za lishe ikiwa 
ni pamoja na kupeleka huduma 
za lishe katika ngazi ya wananchi.

Alisema ili kufikia dhima hiyo 
ni lazima  viongozi ngazi ya 
mikoa na halmashauri kuhakiki-
sha  wanatekeleza haraka zaidi 
afua za lishe katika vituo vyote 
vya kutolea huduma za afya.

Kadhalika, aliziagiza  hal-
mashauri ziendelee kutenga 
Sh.1,000 kwa kila mtoto mwe-
nye umri chini ya miaka mitano 
katika maeneo yao na kuhakiki-
sha kuwa usimamizi unafanyika, 
ili zitumike kutekeleza afua za 

lishe zenye kuleta matokeo chan-
ya  na ya haraka. Naibu Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais (TAMISEMI), 
anayeshughulikia masuala ya 
afya, ustawi wa jamii na lishe, Dk. 
Charles Mahera alisema kikao 
hicho kina lengo la kujengeana 
uwezo ili kutoa huduma bora za 
afya katika vituo vya afya msingi 
vilivypo nchini.

Alisema serikali imetenga zaidi 
ya Sh. bilioni 950 kwa ajili ya 
huduma za afya ikiwamo ujenzi 
wa hospitali, zahanati na vituo 
vya afya na Sh.bilioni 200 zim-
etengwa kwa ajili ya ununuzi wa 
vifaa tiba ili kuboresha huduma 
za afya nchini.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe 
katika Ofisi ya Rais TAMISEMI, 
Dk. Ntuli Kapologwe, aliipongeza 
Serikali ya Uswisi kwa ufadhi-
li wa uundwaji wa mfumo huo 
kupitia mradi wa HPSS Tuima-
rishe Afya.

Usimamizi hafifu chanzo huduma mbovu vituo vya afya

Meneja wa Air France–
KLM Tanzania,  Alexander 
van de Wint (kushoto), 
Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Balozi Fatma 
Mohamed Rajab (wa pili 
kushoto), Makamu wa Rais 
wa Air France–KLM Afrika, 
Jean-Marc Pouchol (wa 
pili kulia) na Meneja Mkuu 
wa Air France-KLM kwa 
Afrika Mashariki na Kusini, 
Nigeria, na Ghana, Marius 
van der Ham, wakikata 
keki kusherehekea uzin-
duzi wa safari ya kwanza 
ya Air France kutoka Paris 
Charles de Gaulle hadi 
Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere 
jijini Dar es Salaam juzi, 
itakayoendeshwa mara 
tatu kwa wiki Jumatatu, 
Jumatano na Jumamosi 
na Boeing 787-9. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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habari kanda Ya ZiWa

RC atoa siku saba wakulima 
tumbaku kulipwa bilioni 20/- 
Na Halima Ikunji, TABORA

M
KUU wa Mkoa wa 
Tabora, Batilda Bu-
rian, ametoa siku 
saba kwa kam-

puni ya ununuzi wa tumbaku 
mkoani humo ya Voedsel ku-
hakikisha inawalipa wakulima 
wa zao hilo deni la Sh. bilioni 
20.

Amesema endapo 
watashindwa kutekeleza ag-
izo hilo ameahidi kuwaweka 
ndani.

Alitoa kauli hiyo juzi alipo-
kutana na viongozi wa kampu-
ni hiyo ofisini kwake baada ya 
kupokea malalamiko kutoka 
kwa wakulima juu ya uchelew-
eshaji wa malipo yao pindi wa-

napowauzia tumbaku.
Balozi Dk. Batilda alisema 

kwamba serikali haitavumilia 
tabia ya ucheleweshaji wa 
malipo kwa wakulima jambo 
ambalo linaendelea kurudi-
sha nyuma uzalishaji wa zao 
hilo pamoja na maendeleo ya 
wakulima kwa ujumla.

Alisisitiza kuwa maelek-
ezo ya serikali katika msimu 
huu wa masoko ni lazima kila 
mkulima alipwe fedha zake 
ndani ya saa 48 baada ya soko, 
lakini kampuni hiyo imekaa 
na pesa za wakulima hao kwa 
zaidi ya siku 40 kinyume na 
makubaliano.

“Sisi hatulichukulii hili kama 
deni bali ni wizi wa kuaminika 
maana Rais Samia Suluhu Has-

san alitaka wakulima walipwe 
ndani ya siku mbili na vyama 
vingine vimelipa, hatuwezi ku-
waruhusu kuendelea kununua 
mpaka mmemaliza madeni 
haya yote,” Dk. Batilda.

Hata hivyo Meneja wa 
Kanda wa Bodi ya Tumbaku 
Kanda ya Magharibi, Albert 
Charles, alisema bodi hiyo 
imeiondoa kwenye ratiba ya 
masoko kampuni hiyo mpaka 
itakapokamilisha ulipaji wa 
madeni ya wakulima.

Meneja wa kampuni ya 
Voedsel Mkoa wa Tabora, Vic-
tor Matawa, alimweleza mkuu 
huyo wa mkoa kuwa wataanza 
kulipa madeni yote ya wakuli-
ma kabla ya kumalizika kwa 
wiki ijayo ili kuhakikisha kila 

mkulima anapata haki yake.
Alisema kuwa mchakato na 

utaratibu wa kuwalipa wakuli-
ma utaanza mara moja baada 
ya kukamilisha tatizo la kifed-
ha ambalo lilikuwa likitatuliwa 
na Benki ya CRDB.

Kampuni hiyo mpaka sasa 
imelipa Dola za Marekani 
milioni moja kati ya Dola za 
Marekani milioni nane wanay-
odaiwa na vyama vya ushirika  
vya WETCU na Milambo Un-
ion.

Wakizungumza na Nipashe 
hivi karibuni wanachama hao 
walieleza kuwa kampuni hiyo 
ina masoko matatu ambapo 
soko la kwanza lilifanyika 27 
Aprili 2023, chama kilikuwa na 
jumla ya kilo 1,408,748.

Wakulima wa mbegu ya alizeti wa kikundi cha Chapakazi Kijiji cha Kapompa, Wilaya ya Sikonge mkoani Tabora, waki-
chambua uchafu kwenye mbegu bora aina ya record ambayo wamelima baada ya kupata elimu kutoka Taasisi ya Kubore-
sha Mifumo ya Masoko ya Kilimo nchini (AMDT). PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Shaban Njia, KAHAMA

VIJANA zaidi ya 650 wameji-
tokeza kupata huduma ya tohara 
katika Hospitali ya Halmashauri 
ya Manispaa ya Kahama mkoani 
Shinyanga, katika kipindi cha Ok-
toba 2022 hadi Juni mwaka huu.

Hali hiyo ni ongezeko kubwa 
kutokea kutokana na kuanzishwa 
kwa mfumo mpya wa njia ya 
pete.

Mfumo huo wa njia ya pete 
unatumia ngazi ya mafuta ya 

kupaka, hawatumii sindano na 
baada ya huduma hiyo mteja 
anaruhusiwa kuoga siku hiyo 
hiyo na atarejea kutolewa pete 
baada ya siku saba.

Mratibu wa huduma ya tohara 
hospitalini hapo, Haji Sued ali-
yabainisha hayo wakati akizun-
gumza na Nipashe ofsini kwake 
juu ya namna wanavyopambana 
na ongezeko la maambukizi ya 
Virusi Vya Ukimwi (VVU) na 
UKIMWI kwa kundi la vijana na 
saratani ya shingo ya mlango wa 

uzazi kwa wasichana na kinama-
ma.

Alisema baada ya mfumo huo 
kuanzishwa kundi kubwa linalo-
jitokeza ni la watu wazima kulin-
ganisha na kundi la vijana wenye 
umri wa miaka 15 na kuendelea 
na tayari watu 653 wamefanyiwa 
huduma hiyo kwa kipindi cha 
kuanzia Oktoba mwaka 2022 
hadi Mei mwaka huu na bado wa-
naendelea kujitokeza.

Sued alisema kundi la vijana 
kwenye miaka 15 hadi 19 wame-

kuwa wakijitiokeza kipindi cha 
likizo za wanafunzi cha Aprili na 
Juni na wenye umri wa miaka 20 
hadi 34 hujitokeza baada ya kip-
indi hicho kuisha.

Alisema njia wanayoitumia 
ili kuwafikia kwa wingi ni utoaji 
wa elimu kwa kinamama siku za 
kliniki, magulio na minada kwa 
kutumia kliniki tembezi, kwamba 
wanaojitokeza ni wengi.

Hata hivyo alisema mila na 
desturi potofu katika jamii bado 
ni tatizo kuwa huduma hiyo ina-

punguza nguvu za kiume jambo 
ambalo siyo kweli kwani inamk-
inga mtu kupata maambukizi ya 
VVU na Ukimwi kwa asilimia 60 
na kumkinga mwenza na saratani 
ya shingo ya uzazi.

Baadhi ya wanufaika wa hu-
duma hiyo akiwemo, Eva John al-
iyempeleka mtoto wake aliiomba 
serikali kuendelea kutoa elimu ya 
huduma hiyo hususani maeneo 
ya vijijini pamoja na wanawake 
ili kusaidia kuwafikishia ujumbe 
wenza wao.

Vijana 650 wajitokeza kufanyiwa tohara

Na Marco Maduhu, KAHAMA

WANANCHI wa Bugarama Hal-
mashauri ya Msalala wilayani 
Kahama mkoani Shinyanga, 
wameondokana na adha ya ku-
fuata huduma za matibabu um-
bali mrefu baada ya Zahanati ya 
Bugarama kuboreshwa na kuwa 
kituo cha afya.
Mganga Mfawidhi wa Kituo cha 

Afya Bugarama, Dk. Silas Kay-
anda, alisema awali wananchi 
wa Bugarama na vijiji jirani wa-
likuwa wakipata shida kupata 
huduma bora za afya karibu, 
kulazimika kufuata huduma hizo 
wilayani Kahama zaidi ya kilo-
mita 73.
“Mgodi wa Barrick Bulyanhulu 

uliboresha miundombinu pamoja 
na kuwezesha vifaa tiba vya 
kisasa, hali iliyofanya zahanati 
hii kupandishwa ambako kwa 
sasa huduma zote bora za mat-
ibabu zinapatikana hapa hakuna 
tena kwenda Kahama,”alisema 
Dk. Kayanda.
Alisema kutokana na kituo 

hicho kuwa na vifaa tiba vya 
kisasa wamekuwa wakipokea 
wagonjwa wengi tofauti na hapo 
awali, ikiwa ni pamoja na mama 
wajawazito wakifungulisha 
wajawazito 180 hadi 250 kwa 
mwezi.
Mmoja wa wagonjwa anaye-

patiwa matibabu katika kituo 
hicho cha afya, Robert Nkwambi, 
alisema awali walikuwa waki-
teseka kupata huduma bora za 
matibabu lakini sasa hivi hu-
duma zote wanazipata hapo hali 
inayowasaidia kutekeleza maju-
kumu yao kwa wakati.
Kaimu Meneja Mahusiano ya 

Jamii kutoka Mgodi wa Barrick, 
Bulyanhulu Zuwena Senkondo, 
alisema mgodi huo umekuwa 
ukiwathamini wananchi wanao-
zunguka na kuwapatia huduma 
mbalimbali kupitia fedha za hu-
duma za jamii na kuwatekelezea 
miradi ya maendeleo ikiwa ni 
pamoja na hiyo ya sekta ya 
afya.
Alisema katika Kituo cha Afya 

Bugarama wanatarajia kujenga 
jengo la mionzi ili kiendelee 
kutoa huduma bora za matibabu 
kwa wananchi na kwa wakati.

Zahanati 
yapandishwa 
hadhi kuondoa 
adha wananchi



Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

M
AKAMU Mwenyekiti 
wa ACT-Wazalendo, 
ambaye pia Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa 

SMZ,  Othman Masoud, anasema 
Zanzibar inahitaji mamlaka ka-
mili ili kufunguka kiuchumi ka-
tika mfumo wa Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar.

Anapohutubia mikutano ya 
ACT-Wazalendo, anasema mfu-
mo wa sasa unainyima Zanzibar 
fursa ya kujiamulia mambo yake 
na kuwataka wananchi na vion-
gozi wa Zanzibar kutumia fursa 
ya mchakato wa mabadiliko ya 
katiba kutetea mambo ya msingi 
yatakayonufaisha Zanzibar.

Aidha, anasema mchakato wa 
marekebisho ya katiba uliozish-
wa na Rais Samia ni fursa pekee 
ya kuondosha mambo yanayoi-
kandamiza Zanzibar kiuchumi 
ndani ya muungano huo.

Othman anasema licha ya Rais 
Samia kutoa mabilioni ya fedha 
kwa ajili ya kupunguza makali ya 
UVIKO-19, vijana hawakuanda-
liwa kuitumia fursa hiyo.

Akizungumzia wazalishaji 
wa mazao ya chakula, anasema 
wameshindwa kunufaika na soko 
la sekta ya utalii kwa sababu seri-
kali imeshindwa kuwawezesha 
ili kuinua uzalishaji wa mazao 
mbalimbali.

“Sekta ya utalii Zanzibar inat-
egemea chakula kutoka Tanzania 
Bara kwa sababu wakulima wetu 
hawakuandaliwa lakini kama 
wangewezeshwa wangenufaika,” 
anasema Othman.

Halikadhalika anasema asil-
imia 80 ya wafanyakazi katika 
sekta ya utalii wanatoka nje ya 
Zanzibar kwa sababu serikali 
haijawaandaa vijana wake ki-
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taaluma tangu ilipoazishwa sekta 
hiyo na serikali ya awamu ya tano 
chini ya  mstaafu Dk. Salmini 
Amaour  Juma.

Othman anasema hatua hiyo 
ina madhara makubwa kwa 
sababu inasababisha mzunguko 
wa fedha Zanzibar kupungua na 
kusafirishwa nje wanakotoka wa-
fanyakazi hao.

Anasema juhudi za kuondosha 
umasikini zinahitajika kwa vile 
vijana wingi Zanzibar wanaka-
biliwa na tatizo la ajira.

SOKO HURIA KARAFUU
Makamu huyo anaigeukia 

karafuu ambayo ni maarufu visi-
wani hapa akisema ni miongoni 
mwa mazao yanayochangia pato 

miaka 60 tangu kuazishwa mwa-
ka 1964 ACT-Wazalendo, inasema 
Rais Samia Suluhu Hassan, ame-
fanya jambo  ambalo halijawahi 
kutokea katika historia ya muun-
gano huo.

Ismail Jussa Ladhu, mjumbe 
wa Kamati Kuu ya ACT Wazal-
endo, anasema Rais Samia amei-
patia kiwango kikubwa cha mgao 
wa fedha za UVIKO-19 Zanzibar 
baada ya serikali kukopa katika 
Shirika la Fedha Duniani (IMF) 
ili kupunguza makali ya athari ya 
maradhi ya UVIKO-19 kwa taifa.

Jussa amekuwa akimwagia sifa 
Rais Samia kila anapohutubia 
mikutano ya hadhara ya chama 
hicho inayoendelea Zanzibar li-
cha ya kuonyeshwa kukerwa na 
matumizi mabaya ya fedha hizo.

“Katika historia ya Muungano 
ni mara ya kwanza kupata mgao 
mkubwa wa fedha kama hizi 
ambazo Zanzibar imepatiwa bil-
ioni 230 kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo baada ya sekta za kiu-
chumi kuathiriwa na maradhi ya 
UVIKO-19,”anasema Jussa.

Tanzania ilikopa Shilingi tril-
ioni 1.3  kutoka Shirika la Fedha 
Duniani (IMF) ili kukabiliana na 
ugonjwa wa UVIKO-19 kuelekea 
mwishoni mwa mwaka 2021.

Anaeleza kuwa Rais anapam-
bania kuiletea nchi maendeleo 
bila ya kuuminya upande wow-
ote wa Muungano ili kuhakikisha 
hali sawa kwa pande mbili hizo.

Aidha, anasema licha ya juhudi 
hizo za Rais Samia kutoa mgao 
wa fedha kuipatia Zanzibar lakini 
anasema kuna ubadhirifu mkub-
wa katika matumizi ya fedha hizo 
ambazo ripoti za Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali ya SMZ na Serikali ya Muun-

Museveni shujaa 
harakati za ‘no’

ushoga, anapokwaa
 UVIKO-19

la taifa.
Anasema ACT-Wazalendo 

itaruhusu, soko huria kwa zao la 
karafuu muda mfupi watakapo-
shika madaraka kupitia uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2025 na kuse-
ma mfumo unaotumika hivi sasa 
mkulima kufanyakazi ya kuzali-
sha na serikali kuuza katika soko 
la nje si mwafaka na unachangia 
kurudisha nyuma maendeleo ya 
zao hilo.

Anasema  historia inaonyesha 
Zanzibar ilikuwa inaongoza kwa  
uzalishaji wa karafuu kwa ku-
zalisha karibu tani 20,000 lakini 
uzalishaji umeshuka na kufikia 
tani kati ya 4,000 hadi 5,000.

Othman anasema hakuna njia 
nyingine ya kuendeleza  karafuu 
zaidi ya zao hilo kuachiwa kuwa 
huria jambo ambalo litamaliza 
hata biashara ya magendo.

“Pamoja na serikali kufidia bei 
ya sasa kwa asilimia 80 wakulima 
bado kuna haja ya kuachiwa we-
nyewe wauze katika soko la nje 
badala ya wao kuwa wakulima na 
serikali kuwa wauzaji,”anasema.

Anaeleza kuwa gharama za 
uzalishaji wa karafuu ni kubwa 
na kutoa mfano pishi moja au kilo 
moja lina faida ya Shilingi 7,800 
ukitoa malipo ya mchumaji na 
mkulima katika pishi hilo  mkuli-
ma anabakia na  4,000 mbali na 
gharama za matayarisho ya vifaa 
vya kukaushia karafuu.

Karafuu daraja la kwanza hivi 
sasa inauzwa Shilingi 14,000 kwa 
kilo ambapo serikali ya awamu 
ya saba chini ya uongozi wa Dk. 
Ali Muhamed Shein, ilipandisha 
bei ya zao hilo kutoka Shilingi 
10,000 kwa daraja la kwanza na 
kufikia 14,000.

SAMIA JUU ZAIDI
Wakati  Muungano wa Tan-

ganyika na Zanzibar ukielekea  

Ismail Jussa Ladhu, Mjumbe wa Kamati Kuu ya ACT- Wazal-
endo.

• Chataja makuu ya Samia, haijawahi tokea tangu 1964

Katiba mpya kwa maslahi
ya wote ni  sahihi, lakini…

Jumuiya Wazazi 
yatangaza  ujenzi benki,
 hospitali kikanda

Ukurasa 12
Ukurasa 13
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“Unapokuwa 
na mtaji 
fanya mwe-
nyewe, 
kama huna, 
ingia ubia 
au hisa ama 
pata ardhi 
na kuirasimi-
sha, ita wale 
wanaotaka 
kushiriki-
ana nawe, 
ndivyo tut-
akavyofanya 
hata kwe-
nye ujenzi 
wa viwanda 
na uan-
zishaji wa 
mashamba 
ya malisho 
ya mifugo,” 
anasema.

Na Sabato Kasika

K
ASI ya maendeleo katika 
nyanja mbalimbali imei-
fanya Jumuiya ya Wazazi 
ya CCM kuja na vipaum-

bele vinne ambavyo itavitekeleza 
katika kipindi cha miaka ijayo, ili 
kuwa na mchango kwa taifa.

Vipaumbele vya jumuiya ni 
ujenzi wa hospitali ya kanda, 
kuwa na benki, mashamba ya 
malisho ya mifugo na viwanda 
vya kuchakata matunda kwenye 
maeneo ambayo malighafi hizo 
huzalishwa kwa wingi.

Hayo ni kwa mujibu wa Mwe-
nyekiti wa jumuiya hiyo taifa, Fa-
dhil Maganya, katika mazungum-
zo na Nipashe  yanayofanyika 
jijini Dar es Salaam, hivi karibuni 
akifafanua kuwa majukumu 
yao ni pamoja na kuhamasisha 
wazazi na Watanzania kuhusu 
muhimu wa elimu pamoja na 
kuanzisha na kusimamia shule 
za jumuiya.

“Kusimamia maadili na 
malezi bora kwa vijana na jamii 
kwa ujumla, ili kujenga taifa 
lenye maadili na linalosima-
mia misingi ya utamaduni wa 
Kitanzania,”anasema Maganya 
na kuongeza kuwa majukumu 
mengine ni kusimamia rasilimali 
pamoja na shughuli za kiuchumi 
zilizopo, na kubuni miradi mi-
pya, kwa manufaa ya jumuiya na 
taifa kwa ujumla.

Sasa hapa ndipo tuliposima-
mia, hivyo tunakuja na vipaum-
bele vinne vya ujenzi wa hos-
pitali, kuanzisha benki, kuwa 
na mashamba ya   mifungo na 
ujenzi wa viwanda vya kuchaka-
ta matunda, kuzalisha nguo na 
magunia,” anasema.

UJENZI HOSPITALI
Mwenyekiti anasema Baraza 

Kuu la Jumuiya limeridhia 
ujenzi wa hospitali hiyo, na 
kwamba imepata eneo la heka 
100 za kuanzia zilizopo Ka-
zuramimba mkoani Kigoma 
akiongeza:”Wilaya hiyo imetu-
patia eneo hilo na tunategemea 
pia kuwa na chuo cha mafunzo 
ya mambo ya afya katika hospi-
tali hiyo itakayogharimu zaidi ya 
Shilingi bilioni 20.” 

Aidha, wataongeza heka ny-
ingine hapo baadaye kulingana 
na mahitaji yatakavyokuwa ili ku-
hakikisha malengo yao ya kutoa 
huduma za vyama na kuongeza 

wataalamu wa kada hiyo yana-
timia, anaeleza.

Anafafanua kuwa hata kama 
ujenzi hautakamilika ndani ya 
miaka mitano ya uongozi wake, 

anaamini itakuwa imeanza kutoa 
huduma kwenye baadhi ya idara 
ikiwamo ya mama na mtoto na 
wagonjwa nje.

“Watu wanaweza kuhoji 

kwa nini Kigoma? Ni kwamba 
tumeangalia kanda ambayo hai-
na hospitali ya kanda tukabaini 
kuwa ni Magharibi ndio maana 
ili kusaidiana na serikali kutoa 
huduma za afya,” anasema.

 UJIO BENKI
Mwenyekiti Maganya anase-

ma ili kuwa na benki wanahitaji 
mtaji wa Shilingi  bilioni tano za 
kuanzia, na kwamba watakaribi-
sha  wawekezaji mbalimbali iya 
kuendesha benki hiyo.

“Binafsi nimefanya ushauri na 
wataalamu wabobezi wa Kitan-
zania kwenye mambo benki wa-
nasema ni nilikuwa wapi kuan-
zisha, hivyo wananitia moyo 
nisonge mbele,” anasema.

Anasema uanzishaji wa ben-
ki mradi unaoweza kufanyika 
ukawa na tija, na kwamba na wao 
kama jumuiya wameona uwe 
miongoni mwa vipaumbele vyao 
kwa miaka mitano ijayo.

Kada huyo wa CCM anataja 
eneo litakalojengwa benki hiyo 
itakayoitwa Wazazi Commercial 
Bank jijini Dodoma, kisha itaku-
wa na matawi katika majiji ya 
Arusha, Dar es Salaam, Mwanza 
na Mbeya.

“Unapokuwa na mtaji fanya 
mwenyewe, kama huna, ingia 
ubia au hisa ama pata ardhi na 
kuirasimisha, ita wale wanaotaka 
kushirikiana nawe, ndivyo tut-
akavyofanya hata kwenye ujenzi 
wa viwanda na uanzishaji wa 
mashamba ya malisho ya mifu-
go,” anasema.

   
  KWENYE VIWANDA
Akizungumzie eneo hilo  anase-

ma ujenzi wa viwanda utafanyika 
kulingana na maeneo ambayo 
malighafi inapatikana ili kurahi-
sisha usafirishaji wake kwenda 

viwandani, :”Mfano, viwanda 
vya kuchakata matunda 

tutajenga maeneo ambayo 
yanalimwa matunda, ki-
wanda cha kuchakata 
pamba kitajengwa se-
hemu inapolimwa kwa 

wingi hasa kanda ya 
ziwa,” anasema.

Anasema kiwan-
da cha magu-
nia kitajengwa 
mkonge unapo-
zalishwa kwa 
wingi ili Jumui-
ya ya Wazazi iwe 

na mchango kwa 
maendeleo ya 

taifa na wananchi 
wake na kwamba 

mbali ya vipaumbele 
hivyo vinne, wana mpango wa 
kuboresha sekondari za jumuiya 
hiyo ikiwamo kuwa na chache ili 
zijiendeshe kwa ufanisi, kuingia 
ubia na pia kuzifanya kuwa vyuo 
vya kati.

Anasema jumuiya hiyo ina 
shule 71 za sekondari kote nchi-
ni, na kwamba kinachoendelea 
sasa ni kuangalia ni ngapi wa-
ziendeshe, ngapi waingie ubia 
na pia ngapi wageuze kuwa vyuo 
vya kati.

“Hivyo tunaendelea na 
mchakato ili kujua ni ngapi tuta-
ziendesha na kwa sababu ipi na 
pia tunataka kujua ni ngapi tut-
aingia ubia na kwa sababu lakini 
pia ni ngapi zitakuwa vyuo vya 
kati na kwa sababu zipi,” anase-
ma.

Anafafanua kuwa mchakato 
huo ukikamilika, kila kitu ki-
takuwa wazi, kwa kuwa wamed-
hamiria kufanya maboresho 
mbalimbali katika jumuiya hiyo 
ikwamo kuwa na vipaumbele 
vinne alivyotaja.

Jumuiya Wazazi yatangaza 
ujenzi benki, hospitali kikanda

gano wa Tanzania zimeanisha 
ubadhirifu huo.

“Kwa mujibu wa ripoti ya 
mdhibiti na mkaguzi mkuu 
wa serikali, Wizara ya Uchumi 
wa Buluu na Uvuvi ilipatiwa 
Shilingi bilioni 2.3 kwa ajili ya 

utekelezaji wa miradi mbalim-
bali katika sekta ya uvuvi lakini 
kuna ubadhirifu mkubwa ka-
tika pesa hizo,” anadai Jussa.

Anaongeza kuwa cha kusikiti-
sha fedha hizo zimetumika 
vibaya na nyingine hazieleweki 
matumizi yake na kutoa mfano  

wa zilizotengwa kwa ajili ya 
ujenzi wa mabwawa ya ufugaji 
samaki takribani milioni 132 
mpaka sasa hakuna kilichojeng-
wa, jambo ambalo ni  kinyume 
na maelekezo ya matumizi ya 
fedha hizo.

“Rais Samia anatoa fedha 

hizi kusaidia sekta za kiuchumi 
baada ya kuathiriwa na korona 
lakini ripoti ya CAG Tanzania 
amefanya ukaguzi wa matumizi 
yake Zanzibar na kugundua 
madudu matupu kila pahala 
tunataka hatua za kisheria zi-
chukuliwe,” anadai Jussa.

INATOKA  UK. 11
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•Mambo yote ndani ya miaka mitano

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi CCM Taifa, Fadhili Maganya. 
PICHA: MTANDAO
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Katiba mpya kwa maslahi
ya wote ni  sahihi, lakini…
Na Dk. Felician Kilahama

K
ATIKA kuziangalia siasa 
za Tanzania kuna wakati 
nilizungumza  kwa nini 
maslahi ya taifa hayaz-

ingatiwi? Kwenye kulitafakari 
kwa kina suala hili pia kwa ku-
jadiliana na baadhi ya wadau na 
wananchi, inaonekana kwamba 
kwa Watanzania masilahi au 
faida binafsi zinafahamika zaidi. 

Ingawa siyo lazima masilahi 
yafanane, lakini wengi wetu 
tunahitaji kuishi maisha yaliyo 
bora kupitia juhudi za kila siku 
pamoja na kipato cha mtu bi-
nafsi au familia kuweza kuishi 
vizuri. Kwa upande wa ‘masilahi 
mapana’ ya taifa letu, wengi ni 
‘kitendawili’ hatuyajui ni yapi na 
yakoje.

 Hata hivyo, tunaposema kui-
shi vizuri tunamaanisha nini? 
Wengi wanasema hali hiyo ni 
pamoja na kuwa na amani mioy-
oni, kwenye familia zetu, jamii 
na taifa pia.

Kadhalika, ilionekana bin-
adamu aliye na maisha bora 
anapaswa awe na chakula cha 
kutosheleza mahitaji na che-
nye kukidhi afya ya mwili na 
akili. Aidha,  huduma za jamii 
ziwe bora na rafiki kwa kila 
mtu, elimu, kazi,  usafiri na usa-
firishaji viendane na mahitaji ya 
watu mijini na vijijini na rasili-
mali ardhi na maliasili zote vitu-
mike kwa faida ya wote.

 Hiyo ni pamoja na kusimamia 
vizuri nguzo kuu za ‘uchumi wa 
taifa letu’ mathalani, matumizi 
bora ya ardhi, kilimo, ufugaji, 
maliasili kama misitu, nyuki, 
wanyamapori, utalii, madini, 
maji, uvuvi, mafuta na gesiasilia 
bila kusahau viwanda, biashara 
ikiwamo shughuli za kibenki 
na huduma za bima, za kifedha 
mitandaoni na usafirishaji na 
kuhakikisha mazingira watu 
wanayoishi yanakuwa safi na 
salama kwa kuzingatia utupaji 
takangumu ovyo na kutiririsha 
majitaka mitaani vinakomesh-
wa.

 Hayo yote yakifanyika kwa 
umakini mkubwa, alama ya 
maisha bora kwa Mtanzania 
itaonekana, ikiwamo haki, ama-
ni, furaha na upendo kwa wote. 
Katika kutafakari masuala hayo 
yote, ikadhihirika kwamba kuna 
vitu vya ziada ambavyo viko juu 
ya uwezo wa mtu binafsi na au 
jamii kwa ujumla. Hii ni pamoja 
na uboreshwaji wa huduma za 
kijamii ikiwemo, afya, elimu, 
maji, miundombinu, usafiri na 
usafirishaji, ugani kwa masuala 
ya kilimo, ufugaji, uvuvi, misitu 
na nyuki na maendeleo ya jamii.

 Kwa kiasi fulani, mtu binafsi 
au jamii, inawezekana kujitahidi 
na kufanya kitu lakini haitafikia 
kiwango kinachotarajiwa. Hivyo, 
nguvu ya ziada zinahitajika 
kuboresha maisha ya wananchi 
na kuleta maendeleo kwa taifa 
zima. 

Ikumbukwe chimbuko la ku-
wapo huduma zinazotakiwa ku-
tolewa na serikali, ni kuboresha 
maisha ya kila mwananchi kwa 
kuzingatia ‘masilahi mapana’ 
kwa taifa lolote. Hii inamaanisha 
kuwepo na: “Siasa safi pamoja na 
utawala, uongozi bora” pamoja 
na misingi imara ya ‘utawala 

Baadhi ya wabunge wa lililokuwa Bunge la Katiba wakishiriki mijadala. PICHA: MTANDAO

wa je, ni yapi yaliyozingatiwa 
kwenye katiba ya sasa (1977) au 
katiba pendekezwa? 

Nitoe rai kwa Watanzania hu-
susani walio na kiu kuu ya ku-
pata katiba mpya, watu wasidai 
katiba kulingana na matakwa 
yetu binafsi bali tutafute Katiba 
itakayobeba mustakabali na 
‘masilahi ya taifa zima hivyo ku-
weza kuyafikia maishabora kwa 
kila Mtanzania.

Tanzania ni taifa kubwa Afrika 
Mashariki, ikiwa na ardhi ya ku-
tosha takribani zaidi ya hekta 
milioni 80, kuna watu zaidi ya 
milioni 60 na wengi wakiwa 
vijana. Kimsingi vijana ndiyo 
nguvukazi kubwa ya taifa hivyo 
vijana wasipotumika ipasavyo 
maendeleo ya nchi huwa duni.

Kimsingi, taifa lihakikishe vija-
na wanatumika ipasavyo na wa-
jue wajibu wao bila kigugumizi, 
kwa kuzigatia ‘maslahi mapana’ 
ya nchi yetu iwajengee uwezo na 
kuwatia ‘moyo wa uzalendo’ na 
dhamira thabiti ya kuliendeleza 
taifa lao. 

Tukiwekeza kwa kusudio la 
kuwapatia vijana wetu ajira za 
kutosha, utegemezi wao kwa 
wazee utaisha na wao wataku-
wa msaada mkubwa kwa vijana 
wengine pia. Nashukuru Serikali 
imeanza kuchukua hatua kupi-
tia miradi ya kimkakati katika 
sekta za kilimo na mifugo na 
kuwahusisha zaidi vijana. 

Hili ni jambo jema na la 
kupongeza sana hata hivyo, tu-
angalie pia na sekta nyingine 
kama misitu, nyuki na utalii ili 
vijana, wa kiume na kike, wak-
iwezeshwa sawa sawa watafanya 
makubwa na taifa litapiga hatua 
kimaendeleo.

 Tunapofanya hivyo mkazo 
uelekezwe kwenye masuala 
yenye masilahi ya taifa, yenye 
kuinua maisha ya wengi na taifa 
kwa ujumla, kuwa na maen-
deleo endelevu. Vijana wengi 
kuendelea kuwategemea wazee 
wao ni janga kubwa kijamii na 
kitaifa. 

Hivyo, vijana wetu mijini na 
vijijini wahimizwe, watiwe moyo 
na kwa weledi mkubwa na maar-
ifa, wafanye kazi kwa nguvu zao 
zote kwa faida ya wengi. Tulio 
madarakani tusifikirie nafsi au 
nyadhifa zetu bali tujichimbie 
zaidi katika kuyafanikisha man-
ufaa ya nchi na yenye kuwaletea 
maendeleo Watanzania wote 
tukizingatia matumizi sahihi ya 
nguvu za vijana.

 Kwa hiyo vijana wa kiume 
na kike wapewe fursa sawa na 
wafanye kazi kwa kujituma kwa 
faida ya wote huku wakizingatia 
umoja na mshikamano wa ki-
taifa. Haya yakizingatiwa, pamo-
ja na uwepo wa siasa safi na 
uongozi bora, tunaweza kuson-
ga mbele ndani ya muda mfupi. 
Je, ni mambo gani zaidi yenye 
umuhimu wa pekee kuweza ku-
fanikisha na kupata matokeo ya-
nayobeba masilahi ya Tanzania? 

Wakati umefika kwa Watan-
zania wengi kufafanua maeneo 
muhimu takriban matano yenye 
mwelekeo wa kubeba mustaka-
bali mzima na masilahi ya nchi 
yakiainishwa na kukubaliwa na 
wengi yaingizwe kwenye katiba, 
upatikane msingi au nguzo kwa 
matumizi sahihi ya rasilimali 
zetu na serikali itayokuwa ma-
darakani ielekeze nguvu zake 
huko. 

Kila kitakachofanyika msingi 
wake uwe kwenye maeneo yali-
yoainishwa na kukubalika na 
Watanzania wengi kwa faida ya 
wote.

bora’ ikawepo pia ikaheshimiwa 
na kuweza kutekeleza sheria, 
kanuni na taratibu kila wakati 
wa utendaji bila kusitasita.

Kwa upande mwingine, iwapo 
nidhamu itakosekana na mam-
bo yakafanyika kinyume na 
sheria, kwa lengo la kunufaisha 
wachache, hata kama kutaku-
wepo na “katiba mpya,” maisha 
bora kwa kila Mtanzania itabaki 
kuwa nadharia muda wote.

Kwa kuzingatia masuala ya 
kisheria inaoneka “katiba ya 
nchi” ndiyo msingi wa yote, 
ikijulikana kama “sheria kuu”, 
mzaliwa wa kwanza, katika 
masuala ya utawala na uongozi 
wa nchi na kuhusika na mambo 
yote muhimu ya kitaifa. Hivyo, 
mambo muhimu kwa mustaka-
bali wa taifa letu ni pamoja na 
‘masilahi mapana’ kwa maisha-
bora kwa kila Mtanzania. 

Yanapotajwa maslahi ya taifa 
Watanzania tunayajua na kuy-
aelewa vizuri hayo masilahi am-
bayo kimsingi ndiyo faida kwa 
watu wengi? Iwapo tunayaele-

Kwa upande 
mwingine, 
iwapo nid-
hamu ita-
kosekana 
na mambo 
yakafanyika 
kinyume 
na sheria, 
kwa lengo la 
kunufaisha 
wachache...

Hili ni jambo 
jema na la 
kupongeza 
sana hata 
hivyo, tu-
angalie pia 
na sekta ny-
ingine kama 
misitu, nyuki 
na utalii ili 
vijana, wa 
kiume...
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Rais Museveni (mwenye barakoa nyeupe), pamoja na Rais wa  Somalia, Hassan Sheikh Mohamud, walipokuwa  Ikulu ya  En-
tebbe Agosti mwaka jana. PICHA: MTANDAO

Museveni 
ni Rais wa 
shoka aliyes-
ema ya moy-
oni, kwani 
ushoga Af-
rika unaone-
kana kuwa 
ni kinyume 
cha sheria 
na watu wa 
LGBTQ ha-
wakubaliki.

Na Mwandishi Wetu

R
AIS Yoweri Museveni (78) 
wa Uganda ametangaza 
kuwa ameambukizwa 
COVID-19, wakati kiwango 

cha maambukizo kimepungua 
nchini humo na duniani pia.

Tangazo lake linaibua maswali 
mengi. Pengine kuna wataka-
ofikiri kuwa kuna mkono wa mtu 
na huenda ‘ametupiwa’ maradhi 
hayo kutokana na katazo la viten-
do vya ushoga na kutunga sheria 
inayoadhibu kwa kifungo na hata 
kunyonga  mashoga na wanaoji-
husisha na kuendeleza au kuunga 
mkono mambo hayo.

Wiki iliyopita Museveni anase-
ma alijisikia mafua myepesi na 
pua moja ya kulia ikibana kiasi na 
akapuuza hata hivyo  hali ilizidi 
kuwa mbaya na akaamua kupim-
wa matokeo yake akawa na COV-
ID- 19, hivyo kuanzia Alhamisi ili-
yopita alichukua likizo ya lazima 
na kuacha madaraka na uongozi 
wa nchi kwa Waziri Mkuu mwan-
amama Robinah Nabanja.   

Museveni ni kiongozi ambaye 
siku zote amepigana na COVID-19 
au UVIKO-19 nje na ndani ya Ugan-
da. Tena akivaa barakoa muda 
wote, lakini karibuni akaeleza 
kuwa ameamua kuziacha kwa 
sababu zilikuwa zikimsababishia 
mzio au aleji machoni na kooni 
na kuanza kupata tena usumbufu 
mwingine kiafya, linaeleza gazeti 
la The Monitor.

Ni kwa mara ya kwanza anatupa 
barakoa, linaongeza  The Monitor, 
lakini  hata hivyo ameendelea ku-
jitenga na mikusanyiko, kutumia 

vitakasa mikono na kuchukua ta-
hadhari zote akikaa mbali na ku-
jihakikishia kuwa haambukizwi. 
Safari hii mambo yakamgeukia 
ndiyo maana huenda wapo wa-
naotaka kumuonya kuwa akae 
chonjo.

KUPINGA USHOGA
Ni kiongozi pekee Afrika ali-

yesimama hadharani na kusema 
hakubaliani na kampeni za kue-
ndeleza na kubariki uhusiano wa 
jinsia moja akiamua kutunga she-
ria kali bila kujali vitisho na kelele 
za mataifa ya Marekani, Ulaya na 
wahisani wa Afrika wa magharibi 
ambao wanatetea mambo hayo 
wakieleza kuwa ni haki za bin-
adamu.

Hata katika ziara ya Makamu 
wa Rais wa Marekani iliyomfiki-
sha pia Tanzania mapema mwaka 
huu, Makamu Kamala Harris ali-
tangaza kuwa Marekani iko pamo-
ja na inawaunga  mkono Waafrika  
wanaojihusisha na ngono za jinsia 
moja wanaume (mashoga), wasa-
gaji kwa wanawake, watu wa jin-
sia mbili, waliobadilishwa jinsi, 
wasio na jinsi zote ambao kwa 
kifupi huitwa ‘ LGBTQ+’ .

Bila kusita anasema Marekani 
inawaunga mkono licha ya kuan-
zishwa kwa sheria mpya anayoiita 
mbaya nchini Uganda ambayo in-
apiga marufuku utambulisho na 
kujiifaharisha kushiriki ushoga.

 Makamu huyo wa Rais wa 
49  Marekani anaweka msima-
mo wake wazi  Jumatatu Machi 
27,2023  huko Accra wakati wa 
mkutano na wanahabari.

da huo wenye adhabu kali dhidi 
ya watu wanaojihusisha na map-
enzi ya jinsia moja kuwa sheria ya 
ushoga ya mwaka 2023 baada ya 
kufanyiwa marekebisho ambayo 
vipengele vingi vyenye msimamo 
mkali vimebakizwa.

Taarifa iliyochapishwa kupi-
tia akaunti rasmi ya Twitter ya 
Rais huyo wa Uganda wakati 
huo ilieleza kuwa amekubali 
muswaada wa kupinga mapenzi 
ya jinsia moja wa mwaka 2023, 
sasa unakuwa sheria ya kupam-
bana na mapenzi ya jinsia moja 
2023.

Kadhalika, bunge la Uganda 
nalo likakoleza kupitia uku-
rasa wake wa Twitter likisema 
wabunge wamechukua hatua 
hiyo ili kulinda utamaduni na 
maadili ya taifa hilo. 

Rais wa Uganda ambaye 
hafanyi ajizi alianza mwaka huu 
kwa kuwapasha mashoga na ili-
kuwa ni ujumbe alioutoa Machi 
mwaka huu, akiwaelezea kuwa 
ni “wapotovu” na “ni mwenendo 
wa tabia unaokiuka maadili”, aki-
sisitiza kuwa mambo hayo hay-
akubaliki.

Uhusiano wa watu jinsia moja 
unakubalika katika mataifa mach-
ache kati ya 54 ya Afrika. Baadhi 
ya nchi, sheria zinaimarishwa 
dhidi ya watu wanaojitambulisha 
kama LGBTQ, na wanaonekana 
kama wanakwenda kinyume na 
kanuni za kitamaduni.

Museveni ni Rais wa shoka ali-
yesema ya moyoni, kwani ushoga 
Afrika unaonekana kuwa ni kiny-
ume cha sheria na watu wa LG-
BTQ hawakubaliki.

Karibu nusu ya nchi zote du-
niani ambako ushoga umeharam-
ishwa ni  barani Afrika, kulingana 
na mapitio ya kimataifa ya cha-
ma cha kimataifa cha wasagaji, 
mashoga, wenye jinsi mbili –ILGA 
(the International Lesbian, Gay, 
Bisexual, Trans and Intersex As-
sociation).

Kwa ujumla Museveni amewe-
ka wazi kile ambacho Waafrika 
wengi wanakichukia na kuwa-
chukulia mashoga kama wageni 
wenye tamaduni za Kimagharibi.

MAREKANI KUFOKA
Waziri wa Mambo ya Nje wa 

Marekani, Antony Blinken, akawa-
ka akisema Marekani inawawekea 
vikwazo baadhi ya maofisa wa 
Uganda baada ya nchi hiyo kupiti-
sha sheria kali zaidi duniani dhidi 
ya LGBTQ.

Sheria ya Ushoga Uganda 
ifutwe haraka – Biden ni kichwa 
cha habari cha Sauti ya Amerika 
(VOA).

Kilichofuata Mei 30, 2023 ni 
Rais wa Marekani, Joe Biden, 
kuishutumu sheria mpya ya 
Uganda inayopinga mapenzi ya 
jinsia moja na kusema kuwa inaki-
uka haki za binadamu, na inaha-
tarisha maendeleo ya uchumi wa 
nchi hiyo.

Katika taarifa yake kwa vyombo 
vya habari, Rais Biden analaani 
hatua hiyo ya kuanzishwa sheria 
inayoharamisha mapenzi ya jin-
sia moja, ikiwa pamoja na adhabu 
ya hadi miaka 10 jela na faini ya 
hadi shilingi milioni 10 za Uganda 
na kifo.

Museveni shujaa harakati za ‘no’
ushoga, anapokwaa UVIKO-19

Hata hivyo Bunge la Ghana lil-
impinga baada ya kulihutubia na 
kutoa wito wa ‘usawa na uhuru 
wa watu wote bila kubagua LG-
BTQ+.

Licha ya Marekani kutoa 
kauli kali za kulaani na kukosoa 
Uganda, Museveni ‘aliinjinia’ au 
kusimamia kidete uwepo wa ad-
habu na kukomesha mienendo 
ya uhusiano wa jinsia moja ndipo 
Uganda inapotunga na kupitisha 
sheria inayoharamisha ndoa na 
mapenzi ya jinsia moja, ikiwa ni 
pamoja na adhabu ya hadi miaka 
10 jela na faini ya hadi Shilingi mil-
ioni 10 za Uganda sawa na Shilingi 
6,000,000 za Tanzania.

Sheria hiyo pia inatoa adhabu 
ya kifo kwa “ushoga uliokithiri,” 
kosa ambalo ni pamoja na kusam-
baza UKIMWI kupitia ngono 
ya mashoga. Aidha, sheria pia 
unawabana watu wanaoshiriki 
mapenzi ya jinsia moja, wamiliki 
wa nyumba za wageni na hoteli 
wanaotetea ushoga, wamiliki wa 
vyumba vya burudani, waandishi 
wa habari, watengenezaji filamu 
na wote wanaopigia debe ushoga.

Adhabu kwa wanaoeneza 
habari za ushoga kwa kuchapisha 
vitabu pamoja na wafadhili wata-
tozwa faini ya Shilingi milioni 100 
za Uganda sawa na Shilingi mil-
ioni 64 za Tanzania.

Wanaomiliki vyumba vya ku-
fanyia ushoga watahukumiwa 
miaka saba jela wakati wamiliki 
wa nyumba watakaokodisha kwa 
mashoga watahukumiwa mwaka 
mmoja gerezani.

Rais Museveni aliusaini muswa-

JUKWAA LA VIONGOZI
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TRA yaagizwa kuzingatia 
sheria wanapokusanya kodi
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, ameiagiza 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) na Mamlaka za Serikali 
za Mitaa kuzingatia sheria zi-
napotekeleza majukumu ya 
ukusanyaji kodi kwa wafanya-
biashara.

Alitoa agizo hilo jana wakati 
akifungua mkutano wa Baraza 
la Biashara la Mkoa wa Singida, 
kuwataka wafanyabiashara 
mkoani hapa kuzingatia mion-
gozo ya ulipaji kodi wanazosta-
hili kulipa na utoaji wa stakaba-
dhi za kielektroniki ili kukuza 
uchumi wa mtu mmoja na taifa 
kwa ujumla.

Serukamba alisema serikali 

imekuwa ikiboresha mazingira 
ya biashara kwa kuondoa tozo 
ambazo hazina tija ili kuongeza 
ukuaji wa biashara na uwekezaji 
hivyo wafanyabiashara waunge 
jitihada hizi za serikali kwa kuli-
pa kodi.

Alisema serikali pia imekuwa 
ikichukua hatua mbalimbali ku-
hakikisha kuwa sekta za biasha-
ra na uwekezaji zinakuwa na 
kutoa mchango stahiki katika 
kukuza uchumi na pato la taifa 
kwa manufaa ya Watanzania.

Serukamba aliongeza kuwa 
ili kuhakikisha uboreshaji huu 
unakuwa na tija zaidi serikali 
imeanzisha idara ya uwekezaji, 
viwanda na biashara katika sek-
retarieti za mikoa na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa ili kusimam-
ia kwa karibu tasnia ya biashara 

nchini.
Alisema Mkoa wa Singida 

umebarikiwa kuwa na rasilimali 
nyingi hivyo sekta za umma 
na binafsi zinapaswa kufanya 
kazi kwa pamoja ili kuwaletea 
wananchi maendeleo na hivyo 
kukuza uchumi.

“Ndoto yangu ni kuifanya Sin-
gida kuwa kitovu cha biashara 
na uwekezaji nchini na chom-
bo muhimu kitakachonisaidia 
kutimiza ndoto hii ni Baraza la 
Biashara la Mkoa hivyo tuweke 
mpango mkakati wa kufanya 
kazi ndani ya miaka mitatu kwa 
kutangaza shughuli za biashara 
na uwekezaji,” alisema.

Aliongeza kuwa dunia kwa 
sasa inakabiliwa na mabadiliko 
makubwa ya teknolojia am-
bayo yanasababisha kukua kwa 

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Singida, Pe-
ter Serukam-
ba, akifun-
gua bomba 
la maji 
kuzindua 
mradi wa 
maji wa Kijiji 
cha Iglansoni 
wilayani 
Ikungi hivi 
karibuni. 
Kulia ni 
Mkuu wa 
wilaya hiyo, 
Thomas 
Apson. PI-
CHA: THO-
BIAS MWA-
NAKATWE

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SHIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS) limeendelea kutoa mafunzo 
ya udhibiti wa sumukuvu kwe-
nye mahindi, karanga na bidhaa 
zake katika Wilaya ya Kiteto, 
Kongwa, Gairo na Kilosa.
Mafunzo hayo yamewafikia 

wasafirishaji, wafanyabiashara 
na wasindikaji wa mahindi na 
karanga zaidi ya 600, yameanza 
Mei 31 na yatahitimishwa Juni 
14, mwaka huu.
Mafunzo hayo yanatolewa na 

shirika hilo kupitia Mradi wa 
Kitaifa wa Kudhibiti Sumukuvu 
uitwao TANIPAC.
Akizungumza na waandishi 

wa habari wakati wa mafunzo 
hayo Jabir Abdi, ambaye ni 
Mwenyekiti wa mradi huo kutija 
TBS alisema mafunzo hayo yata-
wasadia wafanyabiashara na 
wasindikaji wa mahindi na ka-
ranga kupata masoko ya uhakika 
na kuwezesha wananchi kuepu-
kana na madhara ya kiafya yato-
kanayo na sumukuvu.
Alisema mafunzo hayo yame-

tolewa kwenye wilaya hiyo kuto-
kana na utafiti wa awali za mradi 
huu kubaini kwamba wilaya hizo 
kuwa miongoni mwa maeneo 
yenye matatizo ya uwapo wa 
sumukuvu katika mnyororo wa 
thamani wa mazao ya mahindi, 
karanga na bidhaa zake.
Abdi alitaja faida za mafunzo 

kuwa yalenga kulinda afya za bi-
nadamu, kuwezesha biashara ya 
mazao ya mahindi na karanga, 
kulinda afya za mifugo na ku-
wezesha utoshelevu wa chakula 
salama.
Kwa mujibu wa Abdi faida 

nyingine za mafunzo hiyo ni 
kuwawezesha wadau katika 
mnyororo wa karanga, mahindi 
na bidhaa zake kuhimili ushinda-
ni katika masoko ya ndani, ki-
kanda na nje ya nchi.
Alifafanua kwamba mafunzo 

hayo ni muhimu kwa sababu 
usalama wa chakula unakabiliwa 
na changamoto mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na uchafuzi wa 
sumukuvu ambao husababisha 
madhara ya kiafya na hata kiu-
chumi.
Alisema sumukuvu huathiri zai-

di mazao ya mahindi na karanga 
ambayo ni sehemu muhimu ya 
chakula cha Watanzania hapa 
nchini.
“Kwa sababu hiyo sisi sote 

tunatakiwa kuzingatia mikakati 
ya kukabiliana na sumukuvu ili 
vyakula vyetu viendelee kuwa 
salama kwa muda wote,” ali-
sisitiza Abdi.
Alifafanua kwamba TBS inatam-

bua nafasi ya wafanyabiashara, 
wasindikaji na wasafirishaji kwa 
ujumla na mchango walionao, 
hivyo TANIPAC imeandaa mafun-
zo hayo mahususi kupitia TBS ili 
kuwajengea uwezo kwa ajili ya 
udhibiti sumukuvu.
Alisema umuhimu huu unasaba-

bisha suala la usalama wa chaku-
la kupewa kipaumbele katika 
kulinda afya, jamii na uchumi 
wa nchi, kwa kuwa ndiyo kigezo 
muhimu cha biashara kitaifa na 
kimataifa.

Na Paul Mabeja, DODOMA

M
AKAMU Mwenyekiti 
wa Tume ya Haki za 
Binadamu na Uta-
wala Bora Tanzania 

(THBUB), Mohamed Khamis 
Hamad, amesema kazi za ndani, 
shambani, mitaani na migodini 
ni sehemu zinazoongoza kwa 
utumikishwaji wa watoto nchini.

Amesema hali hiyo imekuwa 
ni kichocheo cha ukatili dhidi ya 
watoto, kwamba baadhi yao hu-
kosa masomo, kunyonywa kiu-
chumi kwa kulipwa ujira mdogo 
na matatizo ya kiafya jambo lin-
aloathiri ukuaji wao.

Aliyasema hayo juzi jijini hapa 
alipokuwa akitoa tamko la tume 
hiyo kwa waandishi wa habari 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Kupinga Ajira kwa Watoto.

“Tume inatambua na kuunga 

mkono juhudi mbalimbali zina-
zochukuliwa na serikali katika 
kutokomeza ajira kwa watoto 
ikiwa ni pamoja na kuridhia mi-
kataba ya kikanda na kimataifa.

“Kutunga sera na sheria ya 
mtoto ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na ya Zanzibar 
ambapo zinakataza mtoto kuhu-
sishwa katika kazi yoyote itakay-
oweza kumsababishia madhara 
kiafya, kielimu, kiakili, kimwili 
na katika ukuaji wake,” alisema.

Alisema pamoja na jitihada 
hizo bado zipo kasoro mbalim-
bali ikiwamo watoto kuendelea 
kufanyishwa kazi ngumu katika 
maeneo ya kazi za ndani, sham-
bani, mitaani na migodini.

“Ajira hizi zimekuwa 
kichocheo cha ukatili dhidi ya 
watoto ambapo baadhi yao hu-
kosa masomo, kuminywa kiu-
chumi kwa kuwa hulipwa ujira 

mdogo na matatizo ya kiafya 
jambo linaloathiri ukuaji wao,” 
alisema.

Vile vile, alisema miongoni 
mwa sababu zinazoendelea 
kuchangia ajira kwa watoto ni 
pamoja na umaskini na jamii ku-
kosa uelewa juu ya madhara ya 
ajira hizo hali ambayo inasababi-
sha watoto kufanya kazi ngumu 
ili kujikimu.

“Kupitia kaulimbiu ya mwaka 
huu, THBUB inaendelea kuha-
masisha jamii kuheshimu haki 
za binadamu katika masuala ya 
kazi na ajira, Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977, Katiba ya Zanzibar 
ya mwaka 1984, sheria, sera na 
miongozo mbalimbali,” alisema.

Alisema pia THBUB inatoa 
wito kwa serikali, wadau na jamii 
kuunganisha nguvu kupinga 
ajira kwa watoto mahali popote 

nchini.
Kadhalika, alisema tume in-

apendekeza serikali kuendelea 
kuhamasisha hatua za kimataifa 
kufikia haki ya kijamii na kuon-
doa ajira kwa watoto kama moja 
ya mambo yake muhimu.

“Serikali iendelee kuhakikisha 
kuwa suala la kutokomeza tatizo 
la ajira kwa watoto linapewa ki-
paumbele katika utengenezaji 
wa sera, shughuli za kitaifa na 
kimataifa, katika ushirikiano 
wa maendeleo na katika mi-
kataba ya kifedha biashara na 
uwekezaji,” alisema.

Hata hivyo, alisema jamii 
iendelee kutoa ushirikiano 
kwa kuwafichua watu wote 
wanaowaajiri na kuwatumiki-
sha watoto na wazazi, kwamba 
walezi wahakikishe wanatunza, 
kuwalinda na kuwapatia watoto 
mahitaji yao ya msingi.

Kazi za ndani, migodini kinara 
kwenye utumikishaji watoto

TBS yatoa elimu 
sumukuvu kwenye  
mazao ya nafaka
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haraka kwa uchumi, hivyo jitihada 
zinahitajika kujipanga kukabiliana 
nazo kwa kuimarisha mazingira 
wezeshi ya wafanyabiashara.

“Kasi hii ya ukuaji wa teknolo-
jia imeendelea kuibua matatizo 
mbalimbali katika mazingira ya 
biashara ambazo zinahitaji utatuzi 
kwa njia ya majadiliano kuzipitia 
ufumbuzi changamoto zote zina-
zokabili ufanyaji wa biashara kwa 
kuzingatia miongozo iliyopo,” 
alisema Serukamba.

Naye Mwenyekiti wa Chem-
ba ya Wafanyabiashara Wenye 
Viwanda na Kilimo (TCCIA) 
Mkoa wa Singida, Kitila Katala, 
alisema sekta binafsi imekuwa 
ikikabiliwa na mamlaka nyingi 
za udhibiti ambazo hudai tozo 
zaidi ya 18 na hivyo kuongeza  
mzigo mkubwa kwa wafanyabi-
ashara.

Alisema serikali iweke utaratibu 
kwamba tozo zote hizo zilipwe 
kwa mamlaka moja ili kupunguza 
mtafaruku na kuwepo majadil-
iano badala ya kutumia nguvu ka-
tika kutekeleza majukumu.

“Mfano hivi karibuni hapa Singi-
da wafanyabiashara waliofungiwa 
biashara zao kwa kudaiwa tozo ya 
huduma bila hata kupatiwa muda 
wa kunieleza ili wakubaliane cha 
kulipa,” alisema Katala.

Kuhusu mashine za kielektroni-
ki alisema zina ukomo wa kutumia 
ambapo wafanyabiashara wame-
kuwa wakitumia fedha nyingi 
kuzifanyia ukarabati na kuiomba 
serikali kama itawezekana mzigo 
wa kuzikarabati uwe unafanywa 
na TRA.

Kwa upande wake Ofisa Biasha-
ra kutoka Mamlaka ya Maendeleo 
ya Biashara Tanzania, Herbert Ha-
tibu, alisema wafanyabiashara wa-
napaswa kushirikiana na mamla-
ka hiyo katika kutangaza biashara 
zao kupitia maonyesho biashara 
ambayo yamekuwa yakiandaliwa 
na TanTrade.
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Diwani wa 
Kata ya Ijombe 
wilayani 
Mbeya, Mary 
Mbengale 
(kushoto), 
akizungumza na 
wakazi wa kata 
hiyo, kwenye 
mkutano wa 
hadhara ulioan-
daliwa na Mkuu 
wa Wilaya 
hiyo, Beno 
Malisa (hay-
upo pichani), 
uliohusu masu-
ala mbalimbali 
yakiwamo ya 
ushiriki shughu-
li za maendeleo. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

J
ESHI la Polisi wilayani 
Mbarali katika Mkoa wa 
Mbeya, limepewa saa 
72 kuwasaka na kuwas-

weka ndani wafugaji wanao-
daiwa kumvamia na kumjeruhi 
kwa kutumia silaha za jadi  
Mwenyekiti wa Skimu ya Um-
wagiliaji ya Uturo, Kandreza 
Kilongo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alitoa agizo hilo 
juzi alipofanya ziara ya ku-
kagua ukarabati wa Skimu ya 
Umwagiliaji ya Uturo ambayo 
ni miongoni mwa skimu zina-
zochangia kwa kiwango kikub-
wa uzalishaji wa mpunga.

Akiwa katika eneo hilo, 
Homera alipata taarifa kuwa 

wafugaji jamii ya kimaasai wal-
imvamia mwenyekiti wa skimu 
hiyo, Kandreza Kilongo.

Katibu wa Skimu hiyo, Jafar 
Mwinjuma alisema wafugaji 
hao walimshambulia mwe-
nyekiti huo alipokuwa anawa-
zuia kuingiza mifugo kwenye 
shamba lake la mpunga.

Alisema wafugaji hao walim-
shambulia na kumjeruhi na 
hivyo akaiomba serikali ku-
washughulikia wafugaji hao 
kutokana na kuwasababishia 
wakulima hasara mara kwa 
mara.

“Walimjeruhi mwenyekiti 
wetu bila kosa, wao ndio wali-
kuwa na makosa maana wali-
ingiza mifugo kwenye shamba 
lake na alipokuwa anawazuia 
ndipo walimvamia na kuanza 
kumpiga,” alisema Mwinjuma.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Homera aliagiza watu hao 
wasakwe na kuchukuliwa  
hatua kali za kisheria ili iwe 
fundisho kwa wengine wenye 
tabia hiyo.

Aidha aliagiza viongozi wa 
serikali katika wilaya hiyo kush-
ughulikia migogoro ya wakuli-
ma na wafugaji haraka kabla 
haijaleta matatizo.

Vilevile aliagiza mashamba 
ya wakulima kuzungushiwa 
wigo ili kuzuia mifugo kuingia 
na kuharibu mazao hasa wa-
takapokuwa wamemaliza ujen-
zi wa mifereji.

“Hili tatizo lazima lifike 
mwisho, watafuteni wafugaji 
hao na wawekwe chini ya ulinzi 
ili hatua zichukuliwe, hatuwezi 
kuwavumilia watu wanaohari-
bu chakula kwa makusudi hala-

fu wanapiga wenzao,” alisema 
Homera.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Kanali Denis Mwila, alisema 
baada ya wafugaji hao kum-
jeruhi mwenyekiti huyo ali-
chukuliwa na kupelekwa hos-
pitalini kwa ajili ya kupatiwa 
matibabu na kwamba kwa sasa 
anaendelea vizuri.

Alisema mara nyingi wafugaji 
hao wamekuwa ni wakorofi ku-
tokana na kuingiza mifugo kwa 
makusudi kwenye mashamba 
ya wakulima na hivyo kuharibu 
mazao.

Alisema wataendelea kushu-
ghulikia migogoro ya aina hiyo 
ili kuhakikisha wananchi wa-
nafanya shughuli zao bila kuin-
giliana na bila kuingia kwenye 
migogoro ambayo inavuruga 
amani.

Jeshi la Polisi lapewa saa 72 
kuwasaka waliomjeruhi M/kiti

Wananchi wagoma kushiriki shughuli za maendeleo
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa Kata ya 
Ntangano katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya, wamego-
ma kushiriki shughuli za maen-
deleo ikiwamo ujenzi wa shule 
na vituo vya afya hali inayoi-
fanya kata hiyo kuwa na maen-
deleo hafifu.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbeya, Mwalingo 
Kisemba, aliyasema hayo waka-
ti wa ziara ya Mkuu wa Wilaya 
ya Mbeya, Beno Malisa ya ku-
kagua miradi ya maendeleo  
katika Kata ya Tembela na 
Ijombe.

Katika ziara hiyo Malisa alik-
agua ujenzi wa bwalo katika 
Shule ya Sekondari ya Wasicha-
na ya Garijembe lililogharimu 
zaidi ya Sh. milioni 200 pamoja 
na ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa katika Shule ya Sekond-
ari Iwalanje.

Mwalingo alisema katika hal-
mashauri hiyo wananchi wa-
najitolea kufanya shughuli za 

maendeleo isipokuwa kata hiyo 
ya Ntangano ambayo wananchi 
wake ni wavivu lakini wanapata 
huduma muhimu kwenye kata 
za jirani.

Alisema wananchi hao wa-
nakataa kujenga shule ya se-
kondari lakini watoto wao wa-
nasafiri umbali mrefu kwenda 
kusoma katika Shule ya Se-
kondari ya Iwalanje ambayo 
ipo katika Kata ya Ijombe.

“Haiwezekani watu wakawa 
wavivu hawataki kujenga shule 
lakini watoto wao wanakuja 
kusoma huku, sasa wanataka 
nani awajengee, kwa hiyo tu-
nakuomba Mkuu wa Wilaya 
ikiwezekana utusaidie hili jam-
bo,” alisema Kisemba.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Malisa aliagiza Ofisi ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa halmashauri 
hiyo kutembelea kata hiyo ya 
Ntangano na kuzungumza na 
wananchi hao ili kubaini saba-
bu ya kugoma kufanya maen-
deleo.

Alisema endapo itabainika 

kuwa sababu za kugoma kush-
iriki shughuli hizo hazina ma-
shiko serikali itaingilia kati na 
kuwalazimisha kushiriki.

Alisema shughuli za maende-
leo ambazo wananchi hao wa-
natakiwa kushiriki ni kwa faida 
yao wenyewe na siyo faida ya 
serikali wala kiongozi yeyote.

Alisema kama ni shule ina-
jengwa inakuwa ni kwa ajili 
ya watoto wa eneo husika na 
kama ni zahanati ama kituo cha 
afya kinajengwa wananchi wa 
eneo husika ndio wanaokuwa 
wananufaika kwa kutibiwa.

“Hapa nyie mnajenga shule 
yenu na wao wanatakiwa ku-
jenga ya kwao, sasa hebu fuatil-
ieni ili tujue sababu za wao ku-
goma kufanya shughuli hizo,” 
alisema Malisa.

Vilevile aliwataka wananchi 
wa kata zote za wilaya hiyo ku-
hakikisha wanadai mikutano ya 
kusomewa mapato na matumi-
zi ya fedha wanazopelekewa na 
serikali kwa ajili ya shughuli za 
maendeleo.

Diwani wa Kata ya Ijombe, 
Mary Mbengale aliwaomba wa-
nanchi wa kata hiyo kuhakiki-
sha wanachangia chakula cha 
mchana kwa ajili ya watoto 
wao wanapokuwa shuleni ili 
kuongeza ufaulu kwenye miti-
hani mbalimbali.

Alisema kata hiyo imekuwa 
ikiburuta mkia mara kwa mara 
kwenye mitihani hasa kwa 
shule za msingi kutokana na 
kutokuwa na mikakati mizuri 
hasa kuchangia chakula cha 
mchana.

Alisema wamefuatilia na 
kubaini kuwa baadhi ya kata 
ambazo zinawashinda iki-
wamo Kata ya Inyala ambayo 
ni jirani zinafanya vizuri kuto-
kana na ushirikiano mzuri kati 
ya walimu na wazazi ikiwamo 
uchangiaji wa chakula.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Malisa anaendelea na ziara ka-
tika kata mbalimbali za wilaya 
hiyo kwa lengo la kukagua 
na kuhamasisha shughuli za 
maendeleo.

Wakulima 
waomba adhabu 
wanaofunga 
lumbesa 
iongezwe
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

WAKULIMA wa viazi wa 
Tarafa ya Matamba wilay-
ani Makete katika Mkoa wa 
Njombe, wameiomba serikali 
kupandisha kiwango cha ad-
habu kwa wanunuzi wa zao 
hilo kwa kutumia vipimo 
visivyoruhusiwa ikiwamo 
‘lumbesa’ ili kudhibiti biasha-
ra hiyo.
Wananchi hao wanadai 

kuwa Halmashauri ya Ma-
kete imeweka adhabu ya Sh. 
500,000 kwa mfanyabiashara 
ambaye anakutwa amezidis-
ha uzito adhabu ambayo wa-
nasema haitoshi kuwadhibiti 
wafanyabiashara hao.
Mmoja wa wakulima hao, 

Frank Mbwilo alisema wa-
fanyabiashara hao hawao-
gopi adhabu hiyo na hivyo 
wanaendelea kuwanyonya 
wakulima jambo ambalo 
alisema halistahili kuendelea.
Alisema ili kuwadhibiti 

adhabu hiyo inatakiwa 
kuongezeka na kufikia zaidi 
ya Sh. 5,000,000 ili wafanya-
biashara wawe wanaogopa 
kupata hasara endapo wa-
taendelea kununua zao hilo 
kwa kutumia vipimo hivyo.
“Adhabu ya sasa hawaio-

gopi, wakikamatwa wanalipa 
na wanaendelea na safari, 
lakini tunaamini kwamba 
ikiongezeka watakuwa wa-
naogopa,” alisema Mbwilo.
Naye Vangiles Mbwanji 

alisema wakulima wamekuwa 
wakiingia hasara kutokana 
na vipimo vinavyotumiwa na 
wanunuzi wa viazi hivyo.
Alisema mkulima 

anayekataa kuuza mazao 
yake kwa kutumia vipimo 
hivyo wanagoma kununua 
mazao yake na hivyo ku-
sababisha wakulima wengi 
kuingia mkenge na kuwauzia.
Alisema wakulima huwa 

wanalazimika kuuza kwa 
kutumia vipimo hivyo kwa 
sababu wakati mwingine 
wanakuwa wanadaiwa na 
taasisi za kifedha.
Baadhi ya madereva wa 

magari ya kubeba viazi wal-
isema wao huwa hawahusiki 
na badala yake wanaohusika 
ni wanunuzi lakini wa-
naposafirisha wao ndio hu-
kamatwa na kutakiwa kulipa 
faini.
Hata hivyo alisema wan-

apokamatwa huwa wana-
wasiliana na wanunuzi am-
bao ndio wanakuwa wamiliki 
wa mizigo ambao hulipa 
adhabu na kuruhusiwa kuen-
delea na safari.
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Halmashauri ya Maketa, 
William Makufwe alisema 
waliamua kuweka utaratibu 
huo wa kuwatoza faini ili ku-
komesha biashara hiyo inay-
owanyonya wakulima.
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ACT-Wazalendo: Majengo
hospitali 12 yanakasoro
Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

C
HAMA cha ACT-Wazal-
endo kimesema majen-
go mapya 12 ya hospitali 
11 za wilaya na moja ya 

mkoa visiwani Zanzibar ya-
mejengwa chini ya kiwango, 
ikiwamo vyumba vya kufunga 
mashine za uchunguzi kuta 
zake kutokuwa na uwezo wa 
kudhibiti mionzi ya mashine ya 
X-ray, kwamba mionzi hupenye 
nje na kuleta athari.

Hayo yalielezwa na Mjumbe 
wa Kamati Kuu wa chama hi-
cho, Ismail Jussa Ladhu, wakati 
akihutubia mkutano wa hadha-
ra katika viwanja vya Mjimbini 
Kisiwani Pemba.

“Tunazo taarifa kati ya hos-
pitali zilizojengwa kuna vy-
umba vimejengwa chini ya vi-
wango vya ubora na mashine 
za uchunguzi kama X-ray 
haziwezi kutumika kwa sababu 
mionzi inauwezo wa kupenya 
kuta na kuleta madhara kwa 

wananchi,” alisema Jussa.
Aidha, alisema kwa mu-

jibu wa ripoti ya Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG), Wizara ya Afya 
iliidhinisha kununua magari 
12 ya kubeba wagonjwa kupitia 
fedha za UVIKO-19 lakini hadi 
ukaguzi unakamilika hakuna 
gari iliyonunuliwa.

Jussa alisema Rais Samia 
Suluhu Hassan alikuwa na nia 
njema ya kusaidia Zanzibar 
kutokana na sekta za kiuchumi 
kuathirika na maradhi hayo 
lakini bahati mbaya fedha 
hizo zimevurugwa na hatua za 
kisheria zinapaswa kuchuku-
liwa kwa watu waliohusika.

Alisema gari hizo za kubeba 
wagonjwa zilitengewa Sh. bil-
ioni 1.9 ili hospitali za wilaya zi-
lizojengwa zitoe huduma bora 
ya kuwahudumia wagonjwa 
kutokana na eneo moja kwen-
da lingine hasa ikizingatiwa 
maeneo mingi ya vijijini hasa 
nyakati za usiku huduma za 
usafiri hakuna.

Aidha, alisema kwamba wa-
nazo taarifa kuwa kuna mpan-
go wa kubinafsisha huduma za 
uchunguzi wa vipimo katika 
hospitali za serikali na kupewa 
kampuni binafsi kuendesha 
shughuli hizo.

“Tunazo taarifa shughuli za 
uchunguzi wa vipimo kuna 
mpango wa kupewa kampuni 
binafsi inakuaje mashine za 
serikali unaipa kampuni bin-
afsi uendeshaji ikusanye ma-
pato wakati serikali ndio yenye 
wajibu wa kutoa huduma za 
afya kwa wananchi wake kwa 
mujibu wa katiba ya Zanzibar,” 
alisema.

Jussa aliwataka wananchi wa 
Zanzibar kumshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa fedha 
alizotenga kwa Zanzibar ku-
saidia sekta za kiuchumi kute-
tereka baada ya maradhi ya 
UVIKO-19 na kutoa mgawo wa 
fedha wa Sh. bilioni 230.

“Naomba mmpongeza kwa 
kumpigia makofi Rais Samia 
kwa fedha alizotenga kwa mi-

radi ya maendeleo Zanzibar 
kufidia athari za UVIKO-19, hai-
jawahi kutokea Zanzibar kupe-
wa kiwango kikubwa cha fedha 
kama hicho,” alisema Jussa.

Naye Makamu Mwenyekiti 
wa chama hicho, Othman Ma-
soud, alisema fedha za umma 
siyo za mtu binafsi na matumizi 
yake yanapaswa kutumika kwa 
uwazi na kuzingatia maslahi ya 
wananchi.

Othman ambaye ni Makamu 
wa Kwanza wa Rais, alisema 
ACT tayari imejipanga iwapo 
kitashika madaraka mwaka 
2025 serikali yake haitofanya 
kazi kwa kificho kwa sababu ni 
kinyume na misingi ya utawala 
bora.

“Tukishika madaraka chama 
kitafanya kazi ya kusimamia 
serikali kulinda misingi ya uta-
wala bora na siyo kuingia ma-
darakani na kuanza kujifunza 
sisi tutakuwa kama askari wa 
miamvuli tukiruka, tukitua 
tunaendelea na kazi,” alisema 
Othman.

Serikali 
kutumia 
matokeo 
ya sensa 
kupanga 
maendeleo
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zan-
zibar imesema matokeo ya taar-
ifa za Sensa ya Watu na Makazi 
ya mwaka 2022 zitatumika kwa 
ajili ya mipango ya maendeleo 
ya bajeti ya serikali kwa mwaka 
wa fedha 2023-2024.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 

Fedha na Mipango, Dk. Saada 
Mkuya Salum, alisema hayo jana 
wakati akiwasilisha makadi-
rio ya mapato na matumizi ya 
bajeti ya Wizara ya Fedha na 
Mipango kwa mwaka wa fedha 
2023-2024 katika kikao cha 
Baraza la Wawakilishi.
Dk. Mkuya alisema taarifa zote 

za matokeo ya sensa zimewasil-
ishwa kwa serikali ya mapinduzi 
ya Zanzibar ambapo tayari wiz-
ara zote zimepatiwa kwa ajili ya 
kuzijumuisha na taarifa zao. 
Aidha alisema katika bajeti ya 

serikali inayotarajiwa kuwasil-
ishwa Juni 15, mwaka huu taari-
fa hizo zimo na zitawasilishwa.
Waziri huyo alisema taarifa 

hizo zitasaidia katika mipa-
ngo ya maendeleo katika hal-
mashauri za serikali za mitaa 
katika utekelezaji wa majukumu 
kwa mujibu wa idadi ya watu 
ilivyo.
Hata hivyo alisema seri-

kali tayari imekamilisha utafiti 
muhimu zinazoonesha hali ya 
maambukizi ya ugonjwa wa 
UKIMWI pamoja na kujuwa 
tatizo la vifo vya kinamama na 
watoto.
Alisema utafiti wa viashiria na 

matokeo ya ugonjwa wa UKIM-
WI ni muhimu ambao utaiwez-
esha serikali kufahamu hali ya 
ugonjwa huo na hadi Machi 
mwaka huu kazi ya kukusanya 
taarifa za viashiria vya ugonjwa 
huo umekamilika ambapo jumla 
ya watu 4,000 walihojiwa.

Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi amesema Tanzania 
inatambua na kuheshimu usawa 
wa kijinsia kwa kuona umuhimu 
wa kuwachagua wanawake kwe-
nye mihimili yote ya nchi kwa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia na Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar.

Aliyasema hayo, Ikulu, Zanzi-
bar alipozungumza na uongozi 
wa taasisi ya kiraia, inayoungani-
sha jumuiya za wanawake ku-
toka vyama mbalimbali vya siasa 

vyenye usajili nchini.
Miongoni mwa taasisi hizo ni 

Tasisi ya Sauti ya Wanawake we-
nye Ulemavu (SWAUTA), Chama 
cha Wabunge Wanawake (TWPG) 
na Umoja wa Wanawake wa 
Baraza la Wawakilishi (UWAWA-
ZA) waliofika kumkabidhi tunzo 
kwa mafaniko aliyofanya katika 
uongozi wake.

Alisema serikali zote mbili zi-
taendelea kutoa fursa za kutosha 
kwa wanawake kwenye maeneo 
mbalimbali ili kutekeleza azma 
yao kufikia asilimia 50 kwa 50.

Alisema maendeleo yanataka 
usawa wa kijinsia kutoa haki na 

fursa sawa katika maendeelo iki-
wamo elimu, afya na jamii kwa 
sababu kumwelimisha mwan-
amke kutaondoa changamoto 
nyingi kwenye jamii.

“Sijajuta hata kidogo kwa wale 
wanawake niliowateua kwenye 
serikali yangu, kwa kweli naona 
umuhimu wa kuwaongeza kwe-
nye safu mbalimbali,” alibainisha 
Rais Dk. Mwinyi.

Aidha, alisema serikali pia 
itaendelea kuimarisha huduma 
za mama na mtoto ili kupunguza 
changamoto nyingi kwa wa-
nawake.

Rais Dk. Mwinyi aliwapongeza 

ULINGO kwa kazi kubwa wa-
nayoifanya kuunganisha pamoja 
na kuwasifu kwa hatua yao ya 
kutanguliza maslahi mapana 
ya taifa, kuunganisha nguvu ya 
umoja wao bila kujali tofauti ya 
itikadi zao za kisiasa.

Alisema, Katiba ya Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania inatoa 
haki kwa jinsia zote kushiriki ka-
tika masuala ya siasa.

Viongozi wa taasisi hiyo pia 
walimpongeza Dk. Mwinyi kwa 
kutekeleza kwa vitendo masuala 
ya usawa wa kijinsia na ujumui-
shi wa makundi maalum katika 
ngazi za maamuzi, kulinda na 

kudumisha amani, umoja na utu-
livu nchini.

Pia walimpongeza Rais Dk. 
Mwinyi kwa kutambua kik-
wazo kinachowanyima fursa 
wanawake ikiwamo ukosefu wa 
elimu, matatizo kwenye sekta ya 
afya.

Makamu Mwenyekti wa taasisi 
hiyo Zanzibar ambaye ni Naibu 
Spika wa Baraza la Wawakilishi, 
Mgeni Hassan, walimwahidi Dk. 
Mwinyi kwamba ifikapo mwaka 
2025 atarejeshwa tena madara-
kani kwa nguvu na umoja wa 
wanawake.

Dk. Mwinyi: Tanzania inatambua, kuheshimu usawa wa kijinsia

Naibu Spika, Mussa Azzan ‘zungu’ (katikati), akiwa na baadhi ya wafanyakazi wa mgodi  wa Barrick North Mara, wali-
oshiriki mbio za City Marathon jijini Dodoma mwishoni mwa wiki.  PICHA: MPIGAPICHA WETU
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TANGAZO

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA 
MIRATHI NA NDOA)

MIRATHI NA 58 YA MWAKA 2023
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA 

MAREHEMU
JEHANGIR KERMALI BHALOO

NIGHAT JEHANGIR BHALOO………………MWOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu 
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia 
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla 
ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa 
mirathi kwa mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe 
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 30 mwezi wa 
06, 2023
Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 05 mwezi wa 06, 
2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI

IDARA YA UHAMIAJI

Hii ni kuwaarifu kwamba MWENGE NGOY MUYOMBI
Mwenye picha hapo juu anaomba Uraia wa Tanzania kwa 
Mh Waziri wa Mambo ya ndani ya Nchi, Utaifa wake wa 
sasa ni MKONGO, Nchi atokayo ni DRC, shughuli zake ni 
MKURUGENZI, mwenye pasipoti namba 0P0302528 na 
kibali cha ukaazi namba RPH CO1818921AOO, kibali cha 
kazi namba 24240/21 mwenye namba ya simu 0752371818 
na yupo hapa nchini tangia mwaka 1993.
Kwa yeyote mwenye sababu za kwanini mwombaji 
asipewe Uraia wa Tanzania, atume taarifa ya maandishi 
kwa Kamishna Jenerali wa Uhamiaji Tanzania,S.L.P 
NAMBA 1181 Dodoma Tanzania.

K.n.y: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI TANZANIA

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA 
MINISTRY OF HOME AFFAIRS
 IMMIGRATION DEPARTMENT

APPLICATION FOR TANZANIA CITIZENSHIP

MR. GRANT THOMAS WILLIAM TELFER.
Whose photograph provided above, is applying to the 
Minister of Home Affairs for Tanzania Citizenship. 
His nationality present is SOUTH AFRICAN, country of his 
origin is SOUTH AFRICA. He has been in this country for 
ten years up to date.
Any person, who knows any reason why citizenship 
should not be granted to the applicant, should send a 
written and signed statement of facts to the 
commissioner General of Immigration, P.O. BOX 1181, 
Dodoma.
User reference: DN.367

………………….
 SI – EMMILY AMULIKE MWAKYUSA

DISTRICT IMMIGRATION OFFICER
SERENGETI.

ANUANI YA SIMU:"UHAMIAJI”

TELEFAX: +255 28 280 2239

SIMU +255 28 280 2239/2391

E-MAIL:riokigoma@immigration.go.tz

OFISI YA WILAYA,

S.L.P 190,                                                                                                                

KIGOMA.

16/05/2023

KUPOTEA KWA 
CHETI CHA USAJILI

SISTERS JOSEAN WA MATEKA 
–SONGEA  WANATANGAZA 
KUPOTEA KWA CHETI CHA 
USAJILI CHA SISTERS OF 

SAINT JOSEPH OF CHAMBER 
AMBACHO CHENYE NAMBA YA 

USAJILI  14027 
 KWA YEYOTE ATAKAYEKIONA 
ATOE TAARIFA KATIKA KITUO 

CHA POLISI
KIMERIPOTIWA POLISI: 

SOG/RB/2890/2023.

KUPOTEA KWA CHETI

SHUKRANI MOHAMED BENARD anatangaza 
kupotea kwa living certificate na cheti cha 
kidato cha nne chenye No. CS 172780 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani kupitia 
IBINZA SECONDARY SCHOOL Mwaka 2013. 
Yeyote atakaekiona atoe taarifa Kituo chochote 
cha Polisi.TAARIFA YA POLISI: 
DOD/DOD/RB/482763/2021.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

HAMADI SHABANI ATHUMANI 
Anatangaza  kupotelewa na  

kadi ya gari   yenye namba za 
usajili  T 463 CVC .

Chasses Namba 
FK622M540005, Engine 

Namba  6D16858990
Yeyote atakayeiona  atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi . Polisi  Taarifa :

KIL/MWA/RB/186754/2023
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FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRICT  DELEGATE 

OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 48 OF 2023

In Matter of  the Estate of the Late 
ERICK CRIZANTUS MGWESA

By 1. CHRIZANTUS MGWESA
      2. …………………………….

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 

administration) is made to the above  - named 
petitioner.

before the 15TH JUNE 2023 
Dated at Morogoro, this 18TH day of MAY,  2023 

t filed

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MARIA MBOTTO WANDIBA 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya gari yenye namba ya 
usajili T 886 CMU aina ya 

TOYOTA HARRIER. Chassis 
namba SXU150003311. 

Chassis namba 5S0718208. 
Yeyote atakayeiona atoe 

taarifa kituo chochote cha 
polisi. Taarifa ya polisi: 

ARU/ARU/RB/198899/2023

DEED POOLON CHANGE OF NAME 
(Under the registration of Document Act .1777 R: E OF 2002) 

By this deed I, SOMOE MWALIMU NG’OMBO of post office Box 461,LINDI, 
a natural born Tanzanian citizen do hereby absolutely renounce and 
abandon the use of the former name of  SOMOE MWALIMU M-BISI, in lieu 
thereof do assume and adopt the name of SOMOE MWALIMU NG’OMBO 
and in pursuance of such change of the name as aforesaid 
I,HEREBY DECLARE that I shall at all times thereafter in all records 
,deed and instruments ,in writing and all actions and proceedings and in 
all dealings and transaction and upon all occasions whatsoever use and 
sign the said name of SOMOE MWALIMU NG’OMBO as my name in lieu of 
the said name of SOMOE MWALIMU M-BISI,   as aforesaid. 
I, HEREBY AUTHORISE AND REQUEST all person to designate and 
address me in the name of SOMOE MWALIMU NG’OMBO only.
IN WITNESS THEREOF I have hereunto subscribed my name of SOMOE 
MWALIMU NG’OMBO on the day and manner hereinafter 
appearing.SIGNED and DELIVERED by the saidSOMOE MWALIMU 
NG’OMBO Who is known to me personally /identifiedIn my presence this 
30th day of May 2023BEFORE ME;                                                                                           

COMMISSIONER FOR OATHS DEPONENTDRAWN 
BY;Adv.Mariam Kassim KashulweP.O.Box 2321,Morogoro

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya SINGIDA
Kituo cha MJINI     Mkoa SINGIDA

Shauri la Madai Na. 11/2023
JINA LA MDAI……………….ATHUMANI RASHIDI ALLY

JINA LA MDAIWA…………RONNY MUGAMBI

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni za utaratibu Madai katika 

Mahakama za Mwanzo)
KWA: RONNY MUGAMBI
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TSH. 8,000,000/= 
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii 
tarehe 14/06/2023 saa 2:30 asubuhi  kwa mujibu wa madai 
hayo  na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili  
ni lazima kuleta shahidi/mashahidi  wako na vielelezo vyote 
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujijitetea.
ANGALIZO kama hautohudhuria siku ilitajwa hapo juu na 
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya  kuitwa shaurini,  
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.
 Hati hii imetolewa kwa amri na Muhuri wa Mahakama hii leo 
tarehe 08/06/2023.

IN THE DISTRICT COURT OF KONGWA DISTRICT
AT KONGWA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.02 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

GODFREY TITO MAUMBI
DESEASED OF KONGWA - DODOMA 

 AND
IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS OF 

ADMINISTRATION BY
ROBART GODFREY MAUMBI…………. PETITIONER

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN NO.369 OF 1963)

All persons claiming to have any interest in the Estate of 
the above - named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant 
of probate (or letters of Administration) is made to the 
above - named Petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
09th day of JUNE, 2023.
 The will of the said deceased is deposited and open for 
inspiration at the Court.
Date 23RD day of MAY, 2023

Kwa Habari  Motomoto  

usikose  Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha  MJINI
Mkoa MOROGORO

Usimamizi wa mirathi Na. 53 /2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 

 GEORGE ABRAHAM wa BIGWA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YA L I YO T O L E WA  NA OMARY GEORGE

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  23
Mwezi 06  mwaka 2023

2023

 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 08 mwezi 06 mwaka

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

KUPOTEA KWA 
CHETI CHA USAJILI

SISTERS JOSEAN WA MATEKA 
–SONGEA  WANATANGAZA 
KUPOTEA KWA CHETI CHA 
USAJILI CHA SISTERS OF 

SAINT JOSEPH OF CHAMBER 
AMBACHO CHENYE NAMBA YA 

USAJILI  14027 
 KWA YEYOTE ATAKAYEKIONA 
ATOE TAARIFA KATIKA KITUO 

CHA POLISI
KIMERIPOTIWA POLISI: 

SOG/RB/2890/2023.

KUPOTEA KWA CHETI

YUSUPH A. LIGWEMA anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba  
S1659-0304 kilichotolewa na baraza la mitihani 
la taifa kupitia ABOUD JUMBE SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2016. Kwa yeyote atakaeiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: MOR/MOR/RB/198484/2023

3 FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 615 OF 

2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE DAVID 

NDENGERIO SWAI
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LATER OF 
ADMINISTRATION

BY MARK OMAR CHIGULU
GENERAL CITATION

(Rule 75)
ALL PERSON claiming to have any interest in the Estate 
of the above-named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant 
of probate (or letters of administration) is made to the 
above-named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
16th day of July, 2023.
Dated at DAR ES SALAAM this 12th day of June, 2023.

DEED POOLON CHANGE OF NAME
(Under the registration of Document Act (.1777 R: E OF 2002)

By this deed I, LATIFA OTHMAN NG’OMBO of post office Box 328, 
Mtama,LINDI, a natural born Tanzanian citizen do hereby absolutely 
renounce and abandon the use of the former name of  LATIFA ATHMAN 
MARKUS NG’OMBO in lieu thereof do assume and adopt the name of 
LATIFA OTHMAN NG’OMBO and in pursuance of such change of the 
name as aforesaid I,HEREBY DECLARE that I shall at all times thereafter 
in all records ,deed and instruments ,in writing and all actions and 
proceedings and in all dealings and transaction and upon all occasions 
whatsoever use and sign the said name of LATIFA OTHMAN NG’OMBO as 
my name in lieu of the said name of LATIFA ATHMAN NG’OMBO  as 
aforesaid.I, HEREBY AUTHORISE AND REQUEST all person to designate 
and address me in the name of LATIFA OTHMAN NG’OMBO only.

IN WITNESS THEREOF I have hereunto subscribed my name of LATIFA 
OTHMAN NG’OMBO on the day and manner hereinafter 
appearing.SIGNED and DELIVERED by the saidLATIFA OTHMAN 
NG’OMBOWho is known to me personally /identifiedIn my presence this 
30th day of May 2023BEFORE ME;                                                                                           
COMMISSIONER FOR OATHS DEPONENTDRAWN 
BY;Adv.Mariam Kassim KashulweP.O.Box 2321,Morogoro

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

KELVIN RICHARD SAFARI, 

Anatangaza kupotea kwa kadi 

ya Pikipiki yenye Jina la 

GS GROUP LTD Namba  za 

usajili MC 259 DKH aina   ya 

HAOJUE. Yeyote atakaeiona 

atoe taarifa Kituo cha Polisi.

TAARIFA YA POLISI: 

DOD/DOD/RB/123252/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

PETER L. LINDSTUM 

anatangaza kupotelewa na 

kadi ya gari yenye namba za 

usajili T 963 AHR aina ya 

PEUGEOT. Chassis namba 

4076615. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi:  

ARU/ARU/RB/200328/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

PHILIPO ABRAHAM LENGI 
ANATANGAZA KUPOTEA KWA 
KADI YAKE YA PIKIPIKI YENYE 

NAMBA ZA USAJILI MC 584 
BWR aina ya SKY GO. CHASSIS 

NAMBA IFSGE2PK004189. 
YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE 
TAARIFA KITUO CHA POLISI. 

TAARIFA YA POLISI: 
ARU/ARU/RB/200729/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

IRINGA
SHAURI  LA RUFAA YA JINAI NA. 1 YA MWAKA 2023

THE DIRECTOR OF PUBLIC PROSECUTION (DPP) 
MRUFANI
DHIDI YA

ADAM PATRICK MHAGAMA MJIBU RUFAA

KUITWA SHAURINI
Kwa: ADAM PATRICK MHAGAMA,
POPOTE ULIPO.
Shauri tajwa hapo juu limepangwa kutajwa tarehe 
03.07.2023 saa tatu kamili (3:00) asubuhi. Hivyo kwa 
Mujibu ya maombi katika shauri hilo unatakiwa kufika 
katika Mahakama Kuu ya Tanzania Kanda ya Iringa kupitia 
Wakili wako au kutuma mwakilishi anayetambuliwa 
kisheria.
Fahamu kuwa endapo hutatuma mwakilishi wako, shauri 
hilo linaweza kusikilizwa upande mmoja bila wewe 
kuwepo.
Imesainiwa hapa Iringa leo tarehe 01/06/2023.

KANDA YA IRINGA.

KUPOTEA KWA CHETI

SHUKRANI MOHAMED BENARD anatangaza 
kupotea kwa living certificate na cheti cha 
kidato cha nne chenye No. CS 172780 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani kupitia 
IBINZA SECONDARY SCHOOL Mwaka 2013. 
Yeyote atakaekiona atoe taarifa Kituo chochote 
cha Polisi.TAARIFA YA POLISI: 
DOD/DOD/RB/482763/2021.



Jumatano Juni 14, 2023 19

HABARI KITAIFA

Mkurugenzi wa TEHAMA wa Kampuni ya Vodacom Tanzania, Athum-
ani Mlinga (wa tatu kulia), akimwangalia mwanafunzi wa shule ya kituo 
cha kulelea watoto yatima cha Kiwalani, Janeth Lwanga, aliposoma mo-
jawapo ya kitabu, baada ya kampuni hiyo kutoa msaada wa vifaa mbal-
imbali ikiwamo madawati, meza, viti, vitanda, magodoro, na kompyuta 
vyenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni 21 kwa niaba ya wafanyakazi 
wa Vodacom mwishoni mwa wiki. Wengine ni Mwenyekiti wa CCM Kata 
ya Kiwalani, Leornard Msusu (kulia), Ofisa Mtendaji wa Kata hiyo, Lucre-
sia Shayo (wa pili kulia) na Mwalimu wa kituo hicho, Yustina Myovera 
(nyuma ya mwanafunzi). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Augusta Njoji, DODOMA

USHIRIKI wa wanawake katika un-
unuzi wa umma umebainika kuwa chi-
ni nchini kutokana na kuchangiwa na 
masuala mbalimbali ikiwamo rushwa 
ya ngono.

Hayo yamo katika ripoti ya utafiti wa 
ushiriki wa wanawake katika ununuzi 
wa umma uliofanywa na Kituo cha 
Africa Freedom of Information Centre 
(AFIC) katika nchi tano za Kenya, Ugan-
da, Ethiopia, Rwanda na Tanzania.

Akiwakilisha matokeo ya utafiti huo 
kwa waandishi wa habari jana jijini 
hapa, Mkurugenzi Mkuu wa AFIC, Gil-
bert Sendugwa alisema hali hiyo pia 
inachangiwa na uelewa mdogo, lugha 
ngumu na ya kitaalamu inayotumika 
katika mikataba ya ununuzi wa umma, 
sera ngumu na mfumo dume un-
awanyima fursa wanawake kushiriki 
katika sekta hiyo muhimu.

Alisema utafiti huo umebaini wa-
nawake wengi hawana taarifa, wala ha-
wajui namna ya kuomba zabuni mbal-
imbali za ununuzi wa umma.

“Takribani asilimia 60 ya ununuzi 
wa nchi unatumika katika sekta ya 
ununuzi wa umma, hivyo ni jambo la 
kizalendo kuhakikisha nchi inaweka 
mazingira na sera nzuri ya kuhakikisha 
wanawake wananufaika na matunda 
ya ukuaji wa uchumi wa nchi yao,” 
alisema.

Aliongeza kuwa utafiti unaonyesha 
asilimia 48 ya biashara zote nchini zi-
namilikiwa na wanawake, lakini jambo 

la kusikitisha ni namna ambavyo wa-
nawake hao wametengwa katika fursa 
za kunufaika na kandarasi mbalimbali 
zinazojitokeza katika sekta ya ununuzi 
wa umma.

“Kwa mfano, Sheria ya Ununuzi wa 
Umma inaelekeza kwamba ili kupata 
nafasi ya kuhudumia mkataba wa un-
unuzi wa umma, walengwa lazima 
wawe katika kikundi na siyo mtu binaf-
si, hatua hii inawanyima haki ya msingi 
wanawake wenye kampuni yao binafsi 
kunufaika,” alisema.

Mratibu wa Ufuatiliaji na Tathmini 
wa AFIC, Charity Komujjurizi, alisema 
kuna umuhimu wa wizara husika kush-
irikiana na wadau wengine wa sekta ya 
ununuzi wa umma katika kuwaelimi-
sha wanawake namna bora ya kuomba 
na kunufaika na fursa mbalimbali zina-
zojitokeza katika ununuzi wa umma 
nchini.

“Kwa mfano, Wakala wa Huduma ya 
Ununuzi Serikalini (GPSA) huwa wana-
toa tenda za ununuzi wa umma katika 
huduma muhimu, hivyo ni muhimu 
wawe wanatoa kipaumbele kwa wa-
nawake wajasiriamali katika maeneo 
husika,” alishauri.

Akipokea matokeo ya utafiti huo, 
Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya Hu-
duma za Jamii na Maendeleo ya Jamii, 
Fatma Toufiq, alipongeza AFIC kwa 
kufanya utafiti huo muhimu. Kamati 
itaishauri serikali kuyafanyia kazi map-
endekezo mbalimbali yaliyoainishwa 
katika ripoti hiyo.

Rushwa ya ngono 
kikwazo wanawake 
kushiriki ununuzi



Na Shufaa Lyimo

B
EKI wa klabu ya Yan-
ga, Dickson Job am-
baye usiku wa kuam-
kia jana alichaguliwa 

kuwa beki bora wa Ligi Kuu 
msimu wa 2022/2023 amese-
ma tunzo hiyo aliyoipata 
itakuwa chachu ya kujituma 
na kupambana zaidi msimu 
ujao na kuonyesha hakupata 
kwa bahati mbaya.

Akizungumza baada ya 
kupokea tunzo hiyo alisema 
msimu ulikuwa mgumu na 
wenye ushindani mkubwa la-
kini anashukuru kwa kupata 
tuzo hiyo yenye maana kub-
wa kwake na imempa deni la 
kuhakikisha anafanya vizuri 
zaidi msimu ujao.

“Tunzo hii imeniongezea 
chachu ya kuongeza ushinda-
ni msimu ujao nikishiriki-

ana na wachezaji wenzangu, 
kuna mabeki wengi sana wa-
zuri lakini hii kwangu imeku-
wa zaidi ya zawadi, itanifanya 
nijitume zaidi msimu ujao,” 
alisema Job.

Alisema anaush-
ukuru uongozi wa

 klabu hiyo, wacheza-
ji pamoja na benchi la

 ufundi kutokana na
 ushirikiano wali-

ompa muda wote wa
 msimu ambao wame-

fanikiwa kutwaa 
ubingwa wa ligi na

 kombe la FA.

“Lakini nitakuwa mchoyo 
wa fadhila nisipomshukuru 
meneja wangu George Job, 
amekuwa msaada mkubwa 
kwangu na yeye ni sehemu ya 
mafanikio haya niliyoyapata 

msimu huu,” alisema Job.
Alisema kipindi hiki amba-

cho timu zote zinaelekea ma-
pumziko atakitumia kufanya 
mazoezi binafsi kwa lengo la 
kuboresha kiwango chake.

Wakati huo huo Clement 
Mzize ambaye alipata tunzo 
ya mchezaji bora mwenye 
umri chini ya miaka 20 (U-20) 
alisema tunzo aliyoipata im-
emfanya awake historia kwe-
nye maisha yake ya mpira.

“Tunzo hii ni muhimu 
kwangu ukiangalia vijana 
wenye umri kama wangu 
walikuwa wengi isipokuwa 
kamati imeona mimi nina 
vigezo vya kuibeba,” alisema 
Mzize.

Alisema siri ya mafanikio 
yake ni kujituma na kufuata 
maelekezo ya kocha wake 
na kutoa ushirikiano kwa 
wachezaji wenzake.

JOB: TUZO IMENIPA 
DENI MSIMU UJAO

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Kitayosce iliyopanda 
daraja msimu huu na kubadili-
sha jina na kuwa Tabora United, 
imesema itasajili wachezaji wenye 
viwango vya kucheza Ligi Kuu Tan-
zania msimu ujao.

Msemaji wa klabu hiyo, Pendo 
Lema amesema baada ya kupanda 
Ligi Kuu, benchi la ufundi limefi-
chua kuwa kuna mapungufu baa-
dhi ya maeneo ambapo inatarajia 
kuongeza wachezaji wenye uwezo 
mkubwa.

“Tumefanikiwa kupanda Ligi Kuu, 
ni furaha kwa Wanatabora wote, 
tunajua kuwa pamoja na kupanda 
Ligi Kuu, kuna mapungufu ambayo 
benchi la ufundi imeyabaini, siwezi 
kusema tunasajili wachezaji wa aina 
gani na kutoka wapi, lakini viongozi 
wetu wapo makini na wanalifanyia 
kazi hilo, tunajua ugumu wa Ligi 
Kuu lakini hata huku tulipotoka 
ni kugumu pia tuna uhakika kuwa 
tutapata wachezaji wenye viwango 
vya huku tuliko sasa,” alisema 
Lema.

Pamoja na kusaka wachezaji 
wengine, lakini timu hiyo ina baadhi 
ya wachezaji kutoka nje ya nchi, 
wakiongozwa na straika wao hatari 
aliyechangia timu hiyo kuwa hapo 
ilipo, Mkongomani Fabrice Ngoy wa 
Ngoy aliyeshika nafasi ya pili kwe-
nye nafasi ya ufungaji bora, akiwa 
na mabao 15 akizidiwa  Edward 
Songo wa JKT Tanzania ambaye al-
itwaa tuzo ya uchezaji bora wa ligi 
ya daraja la kwanza msimu huu.

Na Mwandishi Wetu

BOOMPLAY kwa kushirikiana na 
Kampuni ya Tecno Mobile Tanzania 
juzi walihitimisha kwa mafanikio 
ziara yao ya kutembelea vyuo 
mbalimbali mkoani Mbeya kwa 
kufanya tamasha kubwa la muziki 
kwenye viwanja vya Chuo cha Uha-
sibu jijini hapo.

Ziara hiyo ya Kanda ya Kusini 
ililenga kusherehekea ushirikiano 
mzuri wa teknolojia na muziki 
ambapo elimu mbalimbali juu ya 
teknolojia ilitolewa kwa wanafunzi 
wa vyuo vya mkoani hapa.

Ziara hiyo ya vyuo imedumu kwa 
wiki nne, ikijumuisha vyuo vikuu 
vinne vya mkoani hapa ambavyo ni 
Taasisi ya Uhasibu Tanzania (TIA), 
Chuo cha Mzumbe, Chuo Kikuu 
cha Sayansi na Teknolojia Mbeya 
(MUST) na Chuo cha Elimu ya Bi-
ashara (CBE).

Akizungumza jijini hapo, Meneja 
Mkuu wa Boomplay Tanzania, Nata-
sha Stambuli, alisema ziara hiyo 
imeonyesha namna muziki ulivyo 
na nguvu ya kuwakutanisha watu 
pamoja na kujenga ushirikiano.

Tabora United 
kufanya usajili wa 
nguvu Ligi Kuu

Boomplay, Tecno 
wahitimisha
tamasha 
wanavyuo
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Msanii wa Hiphop, Kontawa, akitoa burudani kwa wanafunzi wa vyuo vikuu jijini 
Mbeya katika Tamasha la ‘Boomplay TECNO Campus Tour’ lililofanyika Chuo cha 
Uhasibu (TIA) jijini humo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Mwandishi Wetu, LUSAKA

LICHA ya kupoteza mechi ya 
kirafiki ya kimataifa, Balozi wa 
Tanzania nchini Zambia, Luteni 
Jenerali Mathew Mkingule, amese-
ma Timu ya Soka ya Taifa ya Wa-
nawake (Twiga Stars), ilionyesha 
kiwango kikubwa katika mch-
ezo huo na kuwapa ‘joto’ wenyeji 
(Copper Queens).

Twiga Stars ilifungwa bao 1-0 na 
Copper Queens katika mechi ya 
kirafiki ya kimataifa iliyochezwa 
Jumapili iliyopita kwenye Uwanja 
wa Woodlands jijini hapo.

Akizungumza katika chakula 
cha jioni alichowaandalia juzi usi-
ku, Balozi Mkingule, alisema kwa 
ushindani walioonyesha Twiga 
Stars, anaamini itapata matokeo 
mazuri katika kampeni zake za ku-
saka tiketi ya kushiriki mashinda-
no mbalimbali ya kimataifa.

Mkingule alisema amefurahish-
wa na juhudi za kila mchezaji wa 
timu hiyo na amewataka kuende-
leza nidhamu ili wafikie malengo 
yao kama timu na kuipa heshima 
Tanzania.

“Nawapongeza sana kwa namna 
mlivyocheza vizuri mechi ile, mli-
wapa hofu sana, hawakuamini 
namna mlivyowabana, ilifika 
wakati wakawa wanaomba mechi 
imalizike kwa sare wakati kabla ya 
kuanza waliamini itakuwa nyepesi 
kwao,” alisema Mkingule.

Aliwatakia safari nje ya kurejea 
nyumbani na kuahidi kuendelea 
kutoa ushirikiano na Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF) katika 
maandalizi ya timu wakati wow-
ote watakapokwenda Zambia 
kushindana.

Balozi 
Mkingule 
aitabiria 
neema Twiga 
Stars 2023



RICE AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL inakaribia kufikia makubaliano ya 
pauni milioni 100 kumsajili kiungo wa kati wa West 
Ham na England, Declan Rice, 24. (Guardian)

GUARDIOLA KUONDOKA

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola ana-
panga kuondoka katika klabu hiyo mkataba wake 
utakapokamilika mwaka 2025. (Guardian)

GVARDIOL BEI JUU

KLABU ya RB Leipzig itahitaji ada ya angalau 
pauni milioni 75 ikiwa inataka kumuuza mlinzi wa 
Croatia, Josko Gvardiol, 21, kwa Manchester City. 
(Sport)

MAN CITY ILIKATAA

KLABU ya Manchester City ilikataa ofa ya Paris 
St-Germain ya kuwajumuisha kiungo wa kati wa 
Italia, Marco Verratti, 30 na kipa wa Italia, Gianluigi 
Donnarumma, 24, kama sehemu ya makubaliano ya 
kumsajili mchezaji wa Ureno, Bernardo Silva kutoka 
kwa washindi hao wa mataji matatu msimu huu. 
(Footmercato)

CHELSEA YAHOFIA

ARSENAL inahofia Chelsea inaweza kuwashinda 
katika kumsajili kiungo wa kati wa Brighton, Moises 
Caicedo, 24, kwa kumpa mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ecuador fedha zaidi. (football Trans-
fers)

ONANA ALENGWA

CHELSEA imemfanya mchezaji wa kimataifa wa 
Cameroon, Andre Onana, 27, kuwa wanayemlenga 
sana huku wakitafuta mlinda mlango mpya na 
Inter Milan wanataka angalau pauni milioni 50 kwa 
mchezaji huyo. (Evening Standard)

MAN YAKOMAA NA MOUNT

KLABU ya Manchester United inaendelea na 
mazungumzo na Chelsea kuhusu kiungo wa kati wa 
England, Mason Mount, 24, lakini bado kuna pengo 
la tathmini kati ya klabu hizo mbili kwa mchezaji 
huyo. (Sky Sports)

HARRY KANE HAUZWI

KLABU ya Manchester United haina uwezekano 
wa kumnunua mshambuliaji wa Tottenham, Harry 
Kane, 29, kwani Spurs hawataki kumuuza nahodha 
huyo wa England, haswa kwa timu nyingine ya Ligi 
Kuu. (Sky Sports)

RAYA AWINDWA

TOTTENHAM Hotspur inatazamiwa kuwasiliana 
na Brentford ili kujadili kuhusu ada ya kumnunua 
kipa wa Hispania, David Raya, 27. Lakini Spurs na 
wawindaji wenzao Manchester United wanasita 
kulipa pauni milioni 40 ambazo zinatakiwa kwa 
mchezaji huyo. (Sky Sports)

ZAHA KWENDA SAUDIA

WINGA wa Crystal Palace, Wilfried Zaha, 30, 
anatazamiwa kukataa ofa ya pauni milioni 30 kwa 
mwaka ili kujiunga na klabu ya Saudi Arabia Al-Nassr, 
huku Paris St-Germain na Marseille zikiwa na nia ya 
kumsajili mshambuliaji huyo wa Ivory Coast kwa 
uhamisho wa bila malipo msimu huu. (Guardia)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

K
LABU ya Paris St-Germain 
iko tayari kumuuza Kylian 
Mbappe msimu huu wa joto 
kwa hofu ya kumpoteza 

kama mchezaji huru mara mkataba 
wake utakapomalizika mwakani, 
baada ya kuiambia klabu hiyo ya 
Ufaransa kuwa hataongeza mkataba 
wake.

Mkataba wa sasa wa
 mchezaji huyo wa Ufaran-

sa unamalizika mwishoni
 mwa msimu ujao, kukiwa

 na chaguo la kuongeza
 mwaka mwingine.

Huku PSG wakiwa hawataki 
Mbappe aondoke kama mchezaji 
huru baada ya msimu ujao, duru 
zilisema mwenyekiti wa klabu hiyo, 
Nasser Al Khelaifi sasa yuko wazi 
kumruhusu mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 24 kuondoka  jijini 
Paris.

Vyanzo vya ESPN viliongeza kuwa 
PSG itataka ada itakayofikia euro 
milioni 150 ili kumwachia.

Mwaka jana, PSG ilikataa dau la 
euro milioni 180 kutoka kwa Real 
Madrid, ambao walikuwa wanam-
taka Mbappe tangu akiwa na umri 
wa miaka 11.

Mshambuliaji huyo huenda aka-
husishwa tena na kuhamia Madrid, 
hasa baada ya Karim Benzema ku-
waacha wababe hao wa LaLiga na 
kujiunga na timu ya Al-Ittihad ya 
Saudi Arabia.

   Mtazamo mpya ungeku-
wa kwa vijana na alitarajiwa 
kuwa kiini cha...
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MBAPPE RASMI SOKONI

Madrid tayari wamekubali kum-
nunua kiungo wa kati wa England, 
Jude Bellingham na uwezekano wa 
kumpata Mbappe utakuwa kauli 
ya dhamira kuu baada ya kuachia 
mataji yao ya LaLiga na Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu huu.

Mbappe alikuwa amekataa ku-
zungumzia mustakabali wake na 
PSG kufuatia kutolewa kwenye hat-
ua ya 16 bora ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na Bayern Munich, Machi.

PSG, ambayo inamilikiwa na Qa-
tar Sports Investments, tayari ime-
muona Lionel Messi akiondoka bila 
malipo, huku nyota huyo wa Argen-
tina akihamia timu inayoshiriki Ligi 
Kuu ya Marekani, MLS, Inter Miami.

Pia kuna sintofahamu kuhusu 
mustakabali wa nyota mwingine wa 
PSG raia wa Brazil, Neymar.

Lakini uwezekano wa kuondoka 
kwa Mbappe mwenye umri wa mi-
aka 24 itakuwa hasara kubwa zaidi 
kwa PSG, ikizingatiwa kwamba yeye 
ni nyota anayechukuliwa kuwa 
mmoja wa wachezaji wachache we-
nye uwezo wa kuchukua mikoba ya 
Messi na Cristiano Ronaldo kama 
nyota mkubwa zaidi wa mchezo 
huo duniani.

Mbappe alikuwa na hadi Ju-
lai 31 kuanzisha mazungumzo ya 

kuongeza mkataba wa mwaka 
mmoja. 

Amekuwa katika klabu hiyo tangu 
mwaka 2017 baada ya kusajiliwa ku-
toka AS Monaco kwa uhamisho wa 
thamani ya dola milioni 190.

PSG walikuwa wakipanga ma-
badiliko ya mkakati baada ya 
uhamisho wa nyota hao wakubwa 
kushindwa kuleta mafanikio Ulaya. 

Mtazamo mpya ungekuwa kwa 
vijana na  Mbappe alitarajiwa kuwa 
kiini cha mabadiliko hayo na ilita-
rajiwa angesaini mkataba wa muda 
mrefu zaidi.

Mbappe ameshinda mataji ma-
tano ya ligi ya Ufaransa akiwa na 
PSG na alikuwa mshindi wa Kombe 
la Dunia akiwa na Ufaransa mwaka 
2018.

Ana mabao 38 katika mechi 68 al-
izoichezea Ufaransa, ikiwa ni pamo-
ja na mabao matatu kwa mpigo 
katika fainali ya mwaka jana nchini 
Qatar, Ufaransa ilipofungwa na Ar-
gentina kwa mikwaju ya penalti.

Mbappe alimaliza kama mfungaji 
bora wa Ligue 1 katika kila misimu 
mitano iliyopita.

PSG ilimaliza msimu wa 2022-23 
kwa kutwaa taji la Ligue 1 pekee 
baada ya kushindwa tena kutwaa 
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.
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MADRID, Hispania 

MCHEZAJI Vinícius Júnior sasa ata-
vaa jezi nambari 7 ya Real Madrid 
-- iliyokuwa ikivaliwa na Cristiano 
Ronaldo -- msimu ujao baada ya 
kuondoka kwa Eden Hazard, klabu 
hiyo imethibitisha.

Vinicius mwenye umri wa miaka 
22 kwa sasa ameorodheshwa kama 
namba 7 wa Madrid katika sehemu 
ya kikosi cha kwanza cha tovuti ya 
klabu hiyo.

Aidha, mchezaji mwenzake wa 
kimataifa wa Brazil, Rodrygo Goes 
atavaa namba 11, baada ya Marco 
Asensio kuondoka klabuni hapo. 
Vinicius alivaa jezi nambari 20 
msimu uliopita, huku Rodrygo 
akivaa namba 21.

Wachezaji hao wawili sasa ni vi-
ungo muhimu kwenye kikosi cha 
kwanza, wakifunga mabao 19 ya 
LaLiga na 12 ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu uliopita.

Hazard alivaa namba 7 ya Madrid 
tangu alipowasili Santiago Ber-
nabeu Julai 2019 hadi kuondoka 
kwake mwezi huu.

Mbelgiji huyo alikubali kufikia 
makubaliano ya kusitisha mkataba 
wake ambao ulibakiwa na mwaka 
mmoja, baada ya miaka minne ya 
kukatisha tamaa nchini Hispania.

Ronaldo alivaa namba 7 kwa mi-
simu nane kati ya 2009 na 2018, na 
kuwa mfungaji bora wa muda wote 
wa Madrid akiwa na mabao 450, na 
kushinda mataji manne ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Wachezaji wa zamani wakubwa 
wa Real Madrid waliwahi kuvaa 
namba 7 ni Raul Gonzalez, ambaye 
kwa sasa anafundisha timu ya akiba 
ya klabu hiyo, Emilio Butragueño, 
ambaye ni mkurugenzi wa uhusi-
ano wa kitaasisi wa Madrid, Aman-
cio Amaro, ambaye alikuwa rais wa 
heshima wa Madrid hadi kifo chake 
Februari na Juan “Juanito” Gomez.

MANCHESTER, England 

P
EP Guardiola hatarajii kusaini mka-
taba mpya na Manchester City mara 
huu wa sasa utakapomalizika mwa-
ka 2025, kwa mujibu wa ESPN.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Guardiola 
mwenye umri wa miaka 52 bado hajafanya 
uamuzi kuhusu mustakabali wake, lakini 
anaelekea kumaliza muda wake wa kukaa 
pale kwenye dimba la Etihad baada ya mi-
simu miwili zaidi.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba Guar-
diola anaweza kutafuta kazi ya timu ya taifa, 
baada ya kuwaniwa na Brazil na Merika 
hapo awali.

Guardiola alisaini mkataba mpya na City 
Novemba, baada ya kusafiri hadi Abu Dhabi 
wakati wa mapumziko ya Kombe la Dunia.

Kocha huyo wa zamani wa Barcelona 
na Bayern Munich amepuuzilia mbali 
mapendekezo ya kwamba anaweza kuon-
doka msimu huu wa joto baada ya kuka-
milisha mataji matatu na kuwahakikishia 
mashabiki wa City Mei kwamba atakuwa 
kocha mwanzoni mwa msimu ujao.

Lakini vyanzo viliiambia ESPN kwamba 
tayari amekaa kwenye klabu kwa muda 
mrefu kuliko vile alivyofikiria wakati ali-
pochukua nafasi hiyo mwaka 2016 na ana 
shaka ikiwa atatakaa kujadili mkataba mpya 
msimu ujao wa joto.

Msimu ujao utakuwa wa nane kuinoa City, 
alitumia miaka minne kuinoa Barcelona na 
miaka mitatu kama kocha wa Bayern.

Kwa mujibu wa ripoti City haijakata 
tamaa kwamba Guardiola anaweza kuamua 
kusalia zaidi, lakini wataheshimu uamuzi 
wake ikiwa anataka kuondoka.

Neymar: Messi 
atabadilisha 
soka Marekani
NEW YORK, Marekani

NEYMAR amesema kuhamia kwa 
Lionel Messi katika Klabu ya Inter 
Miami kutaubadilisha mchezo wa wa 
Ligi Kuu ya soka ya Marekani.

Wiki iliyopita, Messi alitangaza 
uamuzi wake wa kujiunga na Inter 
Miami mara tu mkataba wake na 
Paris Saint-Germain utakapomalizika 
mwishoni mwa mwezi huu.

“Nina uhakika kwamba Leo atab-
adilisha ligi nchini Marekani,” alise-
ma Neymar. 

“Ninaamini ligi itakuwa maarufu 
zaidi. Kwa hiyo kila mmoja anapaswa 
kutumia fursa na kufurahia kumtaza-
ma akicheza kwa sababu kwa bahati 
mbaya hakuna kinachodumu milele.”

Messi alikuwa na ofa za kurejea 
klabu ya zamani ya Barcelona na 
angeweza kuhamia klabu ya Al Hilal 
ya Saudi Arabia, lakini hatimaye alia-
mua kujiunga na Inter Miami -- timu 
ambayo mmoja wa wamiliki wake ni 
David Beckham.

Neymar, ambaye alicheza na Messi 
kule Barca na PSG, amechanganya 
hisia kuhusu uamuzi wa Messi, am-
bao anaouona kuwa usajili mkubwa 
zaidi katika historia ya miaka 27 ya 
soka la Marekani.

“Nina huzuni na furaha kwa wakati 
mmoja,” alisema fowadi huyo wa 
Brazil. 

“Nilijua tayari. Messi ni mmoja wa 
marafiki zangu wa karibu, zawadi 
ambayo soka imenipa. Nilipata fursa 
ya kumfahamu, kucheza naye na 
kisha kujenga urafiki mzuri.

“Kwa hiyo, nilijua kwamba an-
geweza kuja hapa (Miami), na tuli-
zungumza kuhusu hilo. Nilimwambia 
angefurahi sana jijini, kwa sababu 
ya mtindo wa maisha, fursa ya kuja 
kuishi na kucheza hapa Miami.”

Neymar amekuwa akiishabikia Mi-
ami Heat wakati wa Fainali za mpira 
wa kikaku wa Marekani, NBA. 

Siku ya Ijumaa, alikuwa kwenye 
umati wa watu katika Kituo cha 
Kaseya na aliandamana na mchezaji 
mwenzake wa Brazil na mshambu-
liaji wa Real Madrid, Vinicius Junior 
wakati Heat ilipopambana na Denver 
Nuggets katika mchezo wa nne.

Vinicius Junior 
apewa jezi namba 7

GUARDIOLA 
ANAFIKIRIA 
KUONDOKA 
MAN CITY
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SAIDO ATOA TUZO ZAKE 
KWA BOSI ‘TRY AGAIN’
Na Adam Fungamwango

K
IUNGO msham-
buliaji wa Simba, 
Saido Ntibazonkiza, 
amesema tuzo al-

izozipata usiku wa kuamkia 
jana anazitoa kwa Mwenyeki-
ti wa bosi ya klabu hiyo, Salim 
Abdallah ‘Try Again’ ambaye 
alipambana kuhakikisha 
anacheza kwenye klabu hiyo.

Saido alisema Try
 Again alimwamini

 na alihakikisha ana-
sajiliwa na Simba na

 kucheza kwenye ligi
 msimu huu uliomal-

izika hivi karibuni.
Aidha, alisema mbali na 

Try Again, tuzo hiyo pia 
anaitoa kwa wanachama na 

mashabiki wa klabu hiyo am-
bao walimpokea na kumpa 
sapoti kubwa na kumfanya 
kujituma na kupambana kwa 
ajili ya timu.

Saido juzi alipata tuzo nne 
ya kiungo bora, mchezo wa 
kiungwana ‘fair play’, kikosi 
bora cha msimu pamoja na 
tuzo ya mfungaji bora am-
bayo waligawana na msham-
buliaji wa Yanga, Fiston 
Mayele baada ya kulingana 
idadi ya mabao (17).

“Try Again, alinipamba-
nia sana ili niichezee klabu 
hii,  alisikia maneno mengi, 
lakini alinikubali, akaniami-
ni, akanipa nafasi, nadhani 
mwenyewe ananitazama 
na anafurahi kuona nime-
chukua hii tuzo,” alisema 
Ntibanzokiza muda mfupi 

baada ya kukabidhiwa tuzo 
hizo.

Ntibazonkiza na Mayele 
walifunika kwenye tuzo 
za Shirikishisho la Mpira 
wa Miguu (TFF) msimu wa 
2022/23, wakichukua tuzo 
nyingi zaidi ya wenzao, kila 
mmoja akichukua tuzo nne 
katika hafla iliyofanyika Kit-
uo cha Michezo, Mnyanjani 
jijini Tanga.

Mayele alipata tuzo ya 
Mchezaji bora wa mwaka 
(MVP), tuzo ya bao bora, 
kikosi bora cha msimu 
pamoja na tuzo ya bao bora 
ambayo aligawana na Ntiba-
zonkiza.

Wengine walitwaa tuzo 
ni pamoja na golikipa wa 
Yanga,  Djigui Diarra raia wa 
Mali, Dickson Job wa Yanga 

alichaguliwa kuwa beki bora 
wa mwaka, Lameck Lawi wa 
Coastal Union, alitwaa tuzo 
ya mchezaji bora chipukizi 
msimu huu na KMC imeku-
wa ni timu yenye nidhamu.

Kikosi bora cha wachezaji 
11 msimu 2022/23 kimetajwa 
kuwa ni Diarra (Yanga) ma-
beki wa pembeni, Shomari 
Kapombe na Mohamed Hus-
sein ‘Tshabalala (Simba),  Job 
na Bakari Mwanyeto (Yanga) 
na Henock Inonga wa Simba.

Viungo ni Mzamiru Yas-
sin (Simba), Bruno Gomes 
(Singida Big Stars), Clatous 
Chama, Ntibanzokiza (Sim-
ba) na Mshambuliaji Mayele 
(Yanga).

Tuzo ya kocha bora wa 
msimu ilienda kwa Kocha wa 
Yanga, Nasreddine Nabi.

Meneja Uhusiano na Mawasiliano wa Mamlaka ya Usafiri wa Anga (TCAA), 
Yessaya Mwakifulefule, akikabidhi tuzo ya TFF 2023 kwa mwakilishi wa 
Kocha Bora katika Ligi ya Wanawake Tanzania kutoka JKT Queens, Ally 
Ally. Hafla hiyo ilifanyika mkoani Tanga katika kituo cha michezo cha TFF 
juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

“Kwangu kazi nimemaliza, nime-
shawapa ripoti yangu viongozi, kwa 
sasa kazi ipo kwa viongozi kuwapata 
wachezaji wote niliowaagiza vion-
gozi wangu, naamini tutawapata na 
baada ya hapo kazi itakuwa kwangu 
na wachezaji wangu,” alisema Rob-
ertinho na kuongeza;

“Simba ina jina kubwa Afrika 
kwa sasa, hivyo ni lazima tuwe na 
wachezaji wenye sifa hizo, wachezaji 
ambao wanaweza kukupa matokeo 
kwenye mechi yoyote, nikiwapata 
hao niliowaomba viongozi na wen-
gine ambao ninao, tunaweza tukaf-
anya vizuri msimu ujao na kurejesha 
furaha ya mashabiki wetu,” alisema 
Robertinho.

Alisema Simba msimu huu itaan-
za kushiriki michuano ya ‘Super 
League’ inayoandaliwa na CAF hivyo 
lazima wawe na wachezaji watakao-
pambana na timu kubwa kama Al 
Ahly na Mamelod Sundown ambazo 
zote zitakuwapo kwenye michuano 
hiyo itakayohusisha timu nane.

Katika hatua nyingine, Meneja 
Habari na Mawasiliano wa klabu 
hiyo, Ahmed Ally, amesema wa-
nafahamu maumivu wanayopitia 
mashabiki wa Simba hasa kutokana 
na kelele za watani zao Yanga am-
bao wameshinda taji la Ligi Kuu na 
Kombe la FA.

Ally, alisema kelele hizo za watani 
zao ni chachu kwao kujipanga kwa 
ajili ya kufanya vizuri msimu ujao 
kwenye michuano ya ndani na ile ya 
Kimataifa.

“Kiujumla kama timu hatuna cha 
kujivunia sana maana hatujapata 
tulichokihitaji msimu huu, hii in-
atupa nafasi ya kujipanga zaidi kwa 
msimu ujao, kwani ubingwa una-
hitaji wachezaji bora na timu imara 
ni jukumu letu viongozi kutafuta 
wachezaji sahihi na kutengeneza 
timu madhubuti, hilo limeshaanza 
kufanyika kwa umaridadi wa hali ya 
juu sana, hizi kelele za upande wa 
pili tutazijibu msimu ujao,” alisema 
Ahmed.
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Mashindano ya 
CAF yampasua 

Alisema mafanikio waliyoyapata 
msimu huu kuanzia michuano ya 
ndani na ya Kimataifa ndio imesaba-
bisha wachezaji na makocha wao 
kuhusishwa zaidi na timu nyingine 
nje ya Tanzania.

“Si rahisi kwa uongozi kuwaachia 
wafanyakazi wengi hao kuondoka, tu-
tahakikisha tunabaki nao kwa sababu 
bado tunataka mafanikio zaidi msimu 
ujao,” alisema na kuongeza, 

“Si makocha tu ambao wamemaliza 
mikataba yao bali hata wachezaji na 
baadhi ya wafanyakazi wetu wen-
gine ambao wako kwenye benchi la 
ufundi, hii ni hali ya kawaida  tutakaa 
nao wale wote mikataba inayoisha na 
tutawaongezea,” alisema.

Hata hivyo Hersi alisema kama ita-
tokea watashindwana na mfanyakazi 
yeyote watamwachia bila kuwa na 
kinyongo naye chochote.

“Nasisitiza tutazungumza nao kama 
tutakubaliana watabaki ikitokea kama 
tutashindwa kuafikiana basi hatut-
akuwa na kinyongo kumruhusu mtu 
kuondoka kwenda sehemu nyingi kwa 
ajili ya kupata changamoto zingine na 
marisho bora zaidi,” alisema Hersi.

WAITEKA DAR KWA MAPOKEZI
Katika hatua nyingine mashabiki wa 

Yanga jana walifurika kwenye mitaa 
ya Dar es Salaam kuipokea timu hiyo 
iliyotokea Tanga baada ya kutwaa 
ubingwa wa Kombe la Shirikisho (FA) 
kwa kuifunga Azam bao 1-0 kwenye 
mchezo wa fainali iliyochezwa Uwan-
ja wa Mkwakwani.

Kikosi cha Yanga kiliwasili kwenye 
Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere 
majira ya saa 4:00 asubuhi na kuanza 
safari kuelekea Karume walipoanzia 
msafara wao huo maalum kuelekea 
makao makuu ya timu hiyo wakipitia 
barabara ya Msimbazi.

Basi maalum la Yanga ambalo lili-
kuwa linawasubiri wachezaji Karume 
lilianza msafara majira ya saa 5: 
00 likiwa limebeba wachezaji vion-
gozi pamoja na makombe yao yote 
waliyoyapata msimu huu ambayo ni 
Kombe la Ligi Kuu, Kombe la Shirik-
isho (FA) na Ngao ya Jamii walioipata 
mwanzoni mwa msimu huu.

Mashabiki wengi walijitokeza 
na kujazana kwenye barabara ya 
Karume kuanzia saa 12 asubuhi kwa 
lengo la kuisubiria timu yao.

Msafara huo ulifika mitaa ya Jang-
wani majira ya saa saba mchana 
ambapo burudani mbalimbali zili-
kuwa zinaendelea klabuni hapo huku 
mashabiki wakiwa wamejazana kwe-
nye viwanja hivyo.

Baada ya kuwasili moja kwa moja 
wazee wa Yanga walisoma dua kwa 
ajili ya kuiombea timu yao na kush-
ukuru kwa kufanya vizuri msimu huu.

Msanii Diamond Platinum aliongoza 
wasanii wengine kwa kutoa burudani 
ya aina yake kwa saa mbili mfululizo 
mbele ya  maelfu ya mashabiki walio-
jitokeza kuipokea timu hiyo.

Mbali na burudani hiyo, mashabiki 
wa klabu hiyo walilipuka kwa shang-
we baada ya rais wa klabu hiyo, Hersi  
kumvalisha jezi ya Yanga Diamond na 
kutangaza kuhamia timu hiyo.

Ikumbukwe misimu miwili iliyopita, 
Diamond alihusishwa kuwa shabiki 
wa Simba baada ya kutunga nyimbo 
maalum ya ikisifia klabu hiyo pamoja 
na kutoa burudani kwenye kilele cha 
tamasha la Simba ‘Simba Day’.

Yanga yatoa 
msimamo wake, 
Mayele, Nabi
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Shufaa Lyimo na Saada Akida

U
ONGOZI wa klabu ya Yanga 
umesema haupo tayari ku-
muuza mshambuliaji wake Fis-
ton Mayele na hawatamwachia 

kocha wao, Nasreddine Nabi, kwa kuwa 
bado wana uchu wa mafanikio.

Akizungumza baada ya timu
 hiyo kuwasili Dar es Salaam

 wakitokea Tanga walipoenda
 kucheza mchezo wa fainali
 kombe la FA na kufanikiwa

 kulitwaa mbele ya Azam FC,
 Rais wa klabu hiyo, Injinia

 Hersi Said, alisema licha ya 
Mayele kubakisha mwaka
 mmoja kwenye mkataba

 wake, watakaa naye kufanya
 mazungumzo ya kum-

wongeza ili aendelee kuwapo 
kwenye timu hiyo.

“Mayele bado ana mkataba na sisi 
mpaka msimu ujao ni mchezaji ambaye 
amepata mafanikio makubwa msimu huu 
ninaamini tutaendelea kuwa naye msimu 
ujao,” alisema Hersi.

Alisema mashabiki wasisikilize maneno 
ya mtaani kuwa mshambuliaji huyo raia 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo 
anataka kuondoka klabuni hapo baada ya 
kupata ofa kutoka klabu mbalimbali nje 
ya nchi.

Vinicius Junior apewa jezi namba 7 

Saada Akida na Adam Fungam-

wango 

KOCHA Mkuu wa Simba, Robert Ol-
iveira ‘Robertinho’, amesema mipango 
yake ni kuona Simba inafanya vizuri 
kwenye michuano ya kimataifa na sasa 
anaumiza kichwa kuona namna gani 
anakiandaa kikosi chake kwa ajili ya 
michuano hiyo.

Robertinho ambaye kwa sasa yupo 
mapumzikoni nchini kwao Brazil, 
amesema anataka kuona Simba ina-
fanya vizuri msimu ujao hasa kwenye 
mashindano ya kimataifa na tayari 
ameshakabidhi ripoti yake na wacheza-
ji anaowataka kwenye timu yake ku-
weza kufanya vizuri michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika watakayoshiriki 
msimu ujao.

“Unajua hatukuwa na msimu mzuri 
kwa sababu hatukuweza kuchukua ub-
ingwa wowote na hayakuwa malengo 
yetu, tunahitaji kuona tunaenda mbali 
zaidi msimu ujao kupitia wachezaji am-
bao nahitaji kuwanao, nimeshwaambia 
viongozi wachezaji wanaotakiwa ndani 
ya Simba,” alisema Robertinho.

Alisema ili kufika mbali kwenye 
mashindano ya kimataifa wanahitaji 
wachezaji wanaoweza kupambana na 
timu kubwa na kupata matokeo mazuri.

Mashindano ya 
CAF yampasua 
kichwa 
Robertinho
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Yanga yatoa msimamo 
wake, Mayele, Nabi

   Haipo tayari kuwauza, yafunga 
msimu kwa kishindo, mapokezi yatiki-
sa Dar wakichukua kombe la FA...
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Alisema kumekuwa na maneno mengi 
juu ya mshambuliaji huyo kuwa kuna ofa 
nyingi zimetumwa zikionyesha nia ya 
kumhitaji ikiwamo klabu ya Mamelodi 
Sundown ya Afrika Kusini jambo ambalo 
amelikanusha vikali.

“Nakiri kusema mpaka sasa sijapokea 
ofa yoyote kutoka Mamelodi Sundowns 
ninaomba mashabiki wetu wafuate taari-
fa zinazotoka kwetu, kuna maneno mengi 
yanasemwa mitaani na watu wenye wivu 
wa mafanikio yetu msimu huu, hakuna 
ofa yoyote na hatutamuuza Mayele,” alise-
ma Hersi mbele ya mashabiki wa timu 
hiyo waliofurika kuwapokea.

Aidha, alisema mbali na Mayele, pia 
uongozi wake unafanya mipango ya kuli-
bakiza klabuni hapo benchi lote la ufundi 
lililowapa mafanikio makubwa msimu 
huu.

Awali baada ya mchezo wa fainali ya 
kombe la FA dhidi ya Azam jijini Tanga 
juzi, Kocha msaidizi wa timu hiyo, Cedrick 
Kaze alinukuliwa akisema wamemaliza 
kazi yao na mikataba yao imeisha rasmi 
siku hiyo kauli iliyoonekana kama kuwaa-
ga mashabiki wa klabu hiyo.

Hersi ameweka wazi kuwa wameanza 

mazungumzo na makocha wote ili kuwa-
sainisha mikataba mipya ya kuendelea 
kusalia kwenye klabu hiyo kwa msimu 
ujao.

Alikiri kuwa mikataba ya makocha na 
baadhi ya waajiriwa wao wa benchi la 
ufundi na wachezaji imefikia ukingoni na 
wako katika mipango ya kukutana nao 
kabla ya kwenda mapumziko kwa ajili ya 
kuzungumza na kuwapa mikataba mipya.

“Benchi letu la ufundi limetupa ma-
fanikio makubwa msimu huu, uongozi 
tunatambua umuhimu wao, tumeanza 
mazungumzo tunataka wote waendelee 
kuwa sehemu ya kikosi chetu, Wanayanga 
wenzangu…, bado tuna kiu ya mafanikio, 
tunataka kuendelea kufanya vizuri zaidi 
ya msimu huu,” alisema Hersi.

Kauli hiyo ya rais wa Yanga imekuja siku 
chache baada ya taarifa kuwa klabu ya 
Kaizer Chief ya Afrika Kusini imemwekea 
mezani mkataba mnono kocha Nabi kwa 
lengo la kumshawishi asaini mkataba wa 
kuifundisha timu hiyo inayoshiriki Ligi 
Kuu ya Afrika Kusini.

Sehemu ya maelfu ya mashabiki wa Yanga waliojitokeza jana kuipokea timu hiyo waliporejea kutoka Tanga baada ya 
kutwaa ubingwa wa Kombe la FA kwenye mchezo wa fainali dhidi ya Azam FC uliochezwa Uwanja wa Mkwakwani jijini 
Tanga. Yanga ilishinda bao 1-0. PICHA: SHUFAA LYIMO
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