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IS WHO: UKIMWI haujapungua

LHRC yamvaa mwandishi :
madai ya udhalilishaji
dhidi ya wanawake

Na Jenifer Gilla

KITUO cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC)
kimekemea tabia ya
mwandishi na mchambuzi
wa habari za michezo,
Oscar Oscar, kutengeneza
na kusambaza maudhui
yenye mlengo wa kumd-
halilisha mwanamke kwe-
nye mitandao ya kijamii.
Taarifa iliyotolewa jana
na Mkurugenzi Mtendaji

wa LHRC, Dk. Anna Henga,

ilisema mwandishi huyo
amekuwa na kawaida ya
kutengeneza vibonzo
vyenye maudhui hayo
na kuyasambaza kwenye
ukurasa wake wa X na
Instagram kinyume cha
Sheria ya Mitandao.

Kupitia taarifa hiyo,
Dk. Henga alisema
mwandishi huyo ame-
jizolea umaarufu kwa
maudhui ya aina hiyo na
yamekuwa yanawafikia
watu wengi kutokana na
umaarufu wake.

“Kituo kinatoa onyo
kwa ndugu Oscar Oscar
na kumtaka kuacha mara
moja kuweka maudhui ya
udhalilishaji dhidi ya wa-
nawake kwenye mitandao
ya Kijamii, vinginevyo
hatua za kisheria zita-

\\

Kibaoni-Ifakara, Mkoani Morogoro.

Habari Ziwafike:

Mmoja (Dsm)

chukuliwa dhidi yake,”
ilisema taarifa hiyo.

Dk. Henga alimwekeleza
mwandishi huyo kuzinga-
tia Ibara ya 12 ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania inayoelekeza
kulinda heshima, kuthami-
ni utu wa mtu na kupinga
ubaguzi wa aina yoyote.

Alisema kitendo ana-
chokifanya Oscar ni
kinyume cha Mkataba wa
Kimataifa wa Kupinga
Aina Zote za Ubaguzi
dhidi ya Wanawake wa
1979 unaosisitiza uba-
guzi dhidi ya wanawake
unakiuka kanuni za usawa
wa haki na heshima kwa
hadhi ya binadamu.

Maudhui hayo, alise-
ma hayadhalilishi tu
wanawake bali huwa-
fanya waonekane kama
chombo cha starehe,
dhihaka na kuwaonyesha
kama binadamu wasio
na mchango katika jamii
katika nchi hiyo iliyopiga
hatua kubwa kulinda haki
Za wanawake.

Alitoa rai kwa wa-
tumiaji wote wa mitandao
ya Kijamii kuitumia kama
chanzo cha kuelimisha
jamii na sio kwa lengo la
kupotosha au kudhalilisha
jamii hasa wanawake.

DKT. SUZANE HENRY MPONZI
(FEB. 1969 - DIS. 2023)
Ndugu Inj. Naseeb Mohamed Mpembule wa Upanga Dsm, Anasikitika Kutangaza Kifo
Cha Mke Wake Mpendwa Dkt. SUZANE HENRY MPONZI, Kilichotokea Jumamosi
Tarehe 23/12/2023, Katika Hospitali ya Regency Jijini Dsm, Baada ya Kuugua Kwa
Muda Mfupi. Mazishi Yalifanyika Jumanne Tarehe 26/12/2023, Nyumbani Kwake

+ Mtoto wa Marehemu, Munilisa Mpembule Wa Upanga (Dsm)

Familia Ya Mzee Mponzi Na Lyuvale Popote Pale Waliko

Familia Ya Mzee Mpembule Na Lihimba Popote Pale Waliko

Kaka Zake, Dada Zake Na Wadogo Zake Popote Pale Waliko

Uongozi, Madaktari, Wauguzi Na Wafanyakazi Wote Wa Hospitali Ya Mnazi

+ Uongozi wa Masjid Maamur (Dsm) Na Quba (Ifakara)

Ndugu, Jamaa Na Marafiki Popote Pale Waliko.
‘INNAA LILLAAHI WA INNAA ILAYH RAAJIUUN

§ Na Romana Mallya

: RIPOTI mpya ya Shirika la Afya Du-
: niani (WHO) inaonesha bado kuna
: changamoto za Virusi vya UKIMWI
¢ (VVU) na homa ya ini duniani.

Vilevile, zaidi ya watu milioni

: moja wa umri wa kuanzia miaka 15
¢ hadi 49 huambukizwa magonjwa
: ya zinaa ikiwamo kaswende na ki-
1 sonono kwa mwaka.

Katika ripoti hiyo iliyotolewa

: juzi, inaelezwa kwamba maam-
¢ bukizi mengi yanatokea barani Af-
: rika na Amerika, huku magonjwa
¢ ya zinaa yakiongezeka katika mae-
: neo mengi.

Mwaka 2022, nchi wanachama

¢ wa WHO ziliweka lengo kubwa la
¢ kupunguza idadi ya kila mwaka
¢ ya maambukizi ya kaswende kwa
: watu wazima mara 10 ifikapo 2030
¢ kutoka watu milioni 7.1 hadi milioni
¢ 071

Hata hivyo, maambukizi mapya

: ya kaswende miongoni mwa watu
: wazima wenye umri wa miaka 15
: hadi 49 yaliongezeka kwa zaidi
: ya milioni moja mwaka 2022 na
. kufikia milioni nane mwaka jana,
: ikiwa ni ongezeko la juu zaidi lililo-
¢ tokea katika kanda za Amerika na
¢ Afrika.

VVU/UKIMWI
Ripoti ya WHO imeonesha VVU,

: homa ya ini na magonjwa ya zinaa
¢ husababisha vifo milioni 2.5 kila
: mwaka, takwimu mpya zikionesha
¢ watu zaidi walifariki dunia kuto-
: kana na sababu zinazohusiana na
: homa ya ini, milioni 1.3 mnamo
¢ 2022 kulinganishwa na milioni 1.1
: mwaka 2019.

Inaelezwa katika ripoti hiyo

: kuwa kwa siku kuna maambukizi

TANGAZO LAKIFO

mapya kwa watu milioni moja,
wengi wao wakipata maambukizi
kwa njia ya zinaa.

"Ongezeko la kesi mpya za
maambukizi ya magonjwa ya zinaa
linazidi kuripotiwa katika nchi ny-
ingi wanachama wa WHO," ripoti
inabainisha.

Inaelezwa katika ripoti hiyo
kuwa maambukizi ya VVU na
homa ya ini pia hayapungui kama
ilivyotarajiwa kuelekea ukomo wa
upimaji wa Malengo ya Maendeleo
Endelevu, mwaka 2030.

Zaidi ya asilimia 75 ya watu wa-
naoishi na HIV wanapata huduma
ya dawa za kupunguza makali ya
VVU wakati asilimia 93 ya walio
kwenye tiba, wana kinga iliyo
chini ambayo haitaki ARV, ripoti
inaeleza.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, ku-
pungua kwa vifo vinavyotokana
na homa ya ini aina ya C kutoka
290,000 mwaka 2019 hadi kufikia
vifo 240,000 mwaka 2022 kunaa-
shiria kuongezeka upatikanaji wa
matibabu yake.

Mwaka 2023, Misri ilifikia kiwan-
go cha juu kabisa kuondoa homa
ya ini aina ya C ikionyesha mafani-
kio yanawezekana kwa nchi yenye
kipato cha chini na wastani, ripoti
inaeleza.

WHO inasema katika ripoti yake

kuwa nchi nyingi tayari zimeende-
leza mikakati ya kiafya ya kuzuia
maambukizi ya VVU na kaswende
kutoka kwa mama kwenda kwa
mtoto.

"Kuongezeka kwa  matukio
ya kaswende kunazua wasiwasi
mkubwa," Mkurugenzi Mkuu wa
WHO, Dk. Tedros Ghebreyesus
amenukuliwa katika ripoti hiyo.

"Kwa bahati nzuri, kumekuwa na
maendeleo muhimu katika nyanja
zingine kadhaa ikiwa ni pamoja na
kuongeza kasi ya upatikanaji bid-
haa muhimu za afya, hasa uchun-
guzi na matibabu," anasema.

HALI ILIVYO NCHINI

Waziri wa Afya nchini, Ummy
Mwalimu, wiki iliyopita alipowasili-
sha bungeni makadirio ya mapato
na matumizi yake kwa mwaka wa
fedha 2024/25, alitaja malengo
mbalimbali ya serikali katika kuka-
biliana na magonjwa, yakiwamo ya
zinaa yanayomulikwa katika ripoti
tajwa ya WHO.

Alisema malengo hayo ni pamoja
na kupunguza maambukizi ya kas-
wende kwa asilimia 90, kupunguza
maambukizi ya Kisonono kwa asil-
imia 90 na kupunguza maambuki-
zi ya kaswende ya kuzaliwa kwa
watoto wachanga kufikia visa 50
au chini kwa kila watoto 100,000
waliozaliwa hai.

Ummy alisema kuwa katika kip-
indi cha kuanzia Julai 2023 hadi
Machi 2024, wajawazito 1,761,156
sawa na asilimia 88.6 walipima
maambukizi ya kaswende kulin-
ganishwa na wajawazito 1,663,808
sawa na asilimia 98.8 waliopima
maambukizi ya kaswende kipindi
kama hicho mwaka 2022/23.

Alisema kuwa katika kipindi hi-
cho, asilimia 0.65 ya wajawazito
walikutwa na maambukizi ya kas-
wende na kupatiwa matibabu.

Alirejea Utafiti wa Viashiria vya
UKIMWI (Tanzania HIV Impact
Survey - THIS) wa mwaka 2022/23,
uliobaini kiwango cha ushamiri wa
VVU kimepungua kutoka asilimia
4.7 mwaka 2016/2017 hadi kufikia
asilimia 44 mwaka 2022/23 kwa
watu wenye umri kuanzia miaka 15.

CHAMA CHA WAUGUzI

Rais wa Chama cha Wauguzi
Tanzania, Alexander Baluhya, ali-
potafutwa na mwandishi wa habari
hizi jana kuzungumzia ripoti mpya
ya WHO, alisema kwa Tanzania
maambukizi ya magonjwa hayo
yameshuka kutokana na kutolewa
elimu kwa umma.

"Kisonono na kaswende ni ma-
gonjwa ambayo yalikuwa na un-
yanyapaa na kutengwa. Baada ya
elimu na ushirikishwaji wa karibu,
watu wengi hufika sehemu za ku-
tolea huduma na kufanya uchun-
guzi wa awali na kupata tiba.

"Zamani zilikuwa ni kliniki za
UKIMWI, ikawa ni sehemu za hu-
duma zozote kwa kuwa watu wali-
hofu kwenda kufanya uchunguzi,
ulikuwa ukionekana unakwenda
sehemu fulani wanasema ‘haa
tayari ana magonjwa ya zinaa’. Hili

limeondolewa na kuwa huduma
mbadala kama mtu mwenye ma-
laria," alisema.

UAMBUKIZAJI

Baadhi ya Watanzania kupi-
tia mitandao ya kijamii, baada
ya kusoma ripoti mpya ya WHO,
wamenyoosha kidole kwa wa-
naoendekeza ngono zembe kuwa
wanaweza kuangukia katika ma-
gonjwa hayo. Baadhi yao walitaka
kujua uambukizwaji wa kaswende
kwa mwanamke na mwanamume.

Katika hilo la uambukizwaji
wa ugonjwa huo, Daktari wa Bi-
nadamu, Albert Robert alisema,
"Kaswende au syphilis - (kwa Kiin-
gereza), ni ugonjwa wa zinaa una-
osababishwa na bakteria aitwaye
Treponema Pallidum.

"Ugonjwa huu unaweza kuwa
na madhara makubwa kwa wa-
nawake na wanaume wenye umri
wa miaka 15 hadi 49, hasa katika
masuala ya uzazi."

Dk. Robert alitaja madhara kwa
wanawake ni mimba kutunga
nje ya mfuko wa uzazi ambapo
kaswende inaweza kusababisha
maambukizi katika mirija ya uzazi,
hivyo kuongeza hatari ya mimba
kutunga nje ya mfuko wa uzazi.

Alitaja madhara mengine ni
mwanamke kuzaa watoto si riziki
(waliofia tumboni) na kujifungua
kabla ya muda. Kitaalamu ujauzito
uliokamilika ni wa kuanzia wiki 37
hadi 38.

Daktari huyo alisema ugonjwa
huo usipotibika unaweza kusaba-
bisha mimba kuharibika, kuzaa
mtoto kabla ya muda wake au ku-
zaa mtoto si riziki na kuna uweze-
kano wa kuzaa mtoto mwenye
maambukizi ya kaswende.

Madhara mengine alisema
ni ugumba (infertility) ambapo
mwanamke anapokuwa na maam-
bukizi ya muda mrefu yanaweza
kuharibu mfumo wa uzazi, ikiwa
ni pamoja na mirija ya uzazi na
mfuko wa uzazi, hivyo kusababi-
sha ugumba.

Kwa upande wa wanaume, DK.
Robert alitaja madhara ni pamoja
na kupungua kwa ubora wa mbe-
gu za kiume.

Alitaja madhara mengine ni ku-
vimba kwa korodani kutokana na
maambukizi ya muda mrefu, ku-
pata maumivu na kupunguza uzal-
ishaji mbegu.

"Madhara mengine ni kupungua
kwa uwezo wa kutungisha mimba.
Madhara ya muda mrefu ya kas-
wende yanaweza kuathiri uwezo
wa mwanamume kutungisha mim-
ba," alisema.

Dk. Robert alitaja madhara ya
pamoja kwa mwanamume na
mwanamke ni kuongeza hatari
ya maambukizi mengine ya zinaa
ikiwa ni pamoja na HIV.

"Pia kuathiri mfumo wa neva
na moyo ambapo katika hatua za
mwisho za kaswende, ugonjwa
unaweza kuathiri mfumo wa mae-
neo hayo na kusababisha matatizo
ya ulemavu wa kudumu au kifo,"
alisema.
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Viwanda kuongeza thamani
kuchochea uchumi kujengwa

Na Waandishi Wetu, ARUSHA

SERIKALI imetenga eneo la Bu-
zwagi mkoani Shinyanga, kuwa
Eneo Maalum la Uwekezaji (Bu-
zwagi Economic Process Zone),
kwa ajili ya kujenga viwanda vya
kuongeza thamani madini na ku-
chochea shughuli za kiuchumi.

Lengo la viwanda hivyo ni ku-
punguza ununuzi wa bidhaa zi-
nazohitajika kwenye migodi nje
ya nchi wenye thamani ya Sh.
trilioni 3.1

Waziri wa Madini, Athony Ma-
hapa wakati wa jukwaa la tatu la
utekelezaji wa ushirikishwaji wa
Watanzania katika sekta ya ma-
dini.

Alisema eneo la Kahama zim-
etengwa ekari 1,331 zinazosubiri
wawekezaji kwa ajili ya kuan-
zisha viwanda mbalimbali na
kwamba viwanda vinane vikub-
wa duniani vikiwa tayari vimeo-
nyesha nia ya kufanya uwekezaji
katika eneo hilo.

Alisema moja ya hatua amba-
7o serikali imeamua kuichukua

ni kuboresha ushirikishwaji wa
wazawa katika uwekezaji huo.

“Najua tozo ziko na zina uta-
ratibu wake lakini eneo hili sasa
kama serikali tunalolipa Kkip-
aumbele kikubwa sana ni eneo
la ‘local content’ (ushirikishwaji
wazawa).

“Na nitawaambia kwa nini. Un-
unuzi uliofanywa katika sekta ya
madini kwa mwaka wa fedha uli-
opita, ni zaidi Sh. trilioni 3.1 yaani
hii migodi yote iliyoko hapa
nchini, imefanya manunuzi ya
Sh.trilioni 3.1.

“Fedha hii ikibaki Tanzania in-
atugusa sisi, inabadilisha uchumi
wetu, uchumi wa kaya, uchumi
wa mtu mmoja mmoja na taifa
kwa ujumla. Ili tuwaone Watan-
zania wengi zaidi wananufaika
na sekta hii ya madini, nitoe rai
kwa ndugu zangu kuchangam-
kia fursa hii. Natamani kuziona
Sh. trilioni 3.1 zinabaki nchini,”
alisema.

“Na ndio maana nimewaele-
keza Tume ya Madini katika
procurement plan (mpango wa
ununuzi) waniletee orodha ya
bidhaa ambazo zinaagizwa ku-

toka nje ya nchi ili sisi tuwatafute
hao wazalishaji wa nje ya nchi
waje wawekeze Tanzania, Wa-
tanzania wanufaike na fursa
hiyo. Vilevile ili kuweza kukuza
uchumi wetu wa Tanzania,” al-
iongeza.

Kwa mujibu wa Waziri Ma-
vunde, lengo la wizara yake ni
kuifanya Tanzania iwe kitovu
cha utoaji wa huduma za sekta
ya madini Afrika Mashariki na
Kati na Afrika ya Kati.

“Tunataka watu wote wapate
bidhaa kutokea Tanzania na
jambo hili ndugu zangu Watan-
zania linawezekana. Leo pale Ka-
hama tuna East African Convey-
ers Limited, ambao wanazalisha
‘conveyer belts’, wanasambaza
katika migodi yote ya Barick,
North Mara, Bulyankulu na mpa-
ka nchini Congo DRC. Na hii ni
kampuni ambayo Watanzania
wameingia ubia na ni vijana wa
Kitanzania.

Pia alisema kampuni ya Max
Steel inayozalisha vifaa vya ku-
shikilia miamba (wiremesh na
bolts) hivi sasa inakamilisha
ujenzi wa kiwanda hicho na

Watanzania watapata huduma
ndani ya nchi badala ya kuagiza
nje ya nchi.

Pia alisema kampuni ya ki-
mataifa ya Rock Solution am-
bayo inatengeneza vifaa vina-
vyotumika kutunza sampuli za
miamba, iko asilimia 90 kuka-
milisha mradi huo na kwamba
muda si mrefu Watanzania
wataanza kuona bidhaa nyingi
zinazalishwa nchini Tanzania.

“Maono ya 2030 maana yake
ni kwamba ikifika mwaka 2030,
tutakuwa tumefika asilimia 30 ya
eneo la nchi yetu ya Tanzania ku-
fanyiwa utafiti wa kina. Leo tuna
uwezo wa kujua madini yako
wapi lakini hatujui kwa kiwango
gani. Ukijua ni kwa kiwango gani
ni rahisi kupanga mipango yetu.

UTAFITI

Katika jukwaa hilo linaloongo-
zwa na kaulimbiu ‘Uwekezaji wa
Viwanda vya Uzalishaji wa Bid-
haa za Migodini kwa Maendeleo
Endelevu’, Waziri Mavunde alise-
ma eneo la Tanzania lililofanyi-
wa utafiti mpaka sasa ni asilimia

16 tu, lakini nchi imeendelea ku-
pata manufaa makubwa.

Katika eneo la ‘local content’
kwenye sekta ya madini, hadi
kufikia mwishoni mwa mwaka
2023, ajira zilizozalishwa ni
18,853, sawa na ongezeko la ajira
2,391 ambayo ni asilimia 14.5

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
ya Madini, Msafiri Mbibo, alise-
ma majukumu ya ushirikishwaji
wa Watanzania katika sekta ya
madini, ni kuhakikisha kipaum-
bele kinatolewa kwa huduma na
bidhaa zinazozalishwa nchini na
Watanzania katika sekta ya ma-
dini.

Mbibo pia alisema kupokea
mipango ya ushirikishwaji wa
Watanzania (local content) na
kuichambua kwa ajili ya kuidhin-
ishwa.

Mengine ni kusimamia na kui-
dhinisha utolewaji wa mikataba
ya manunuzi ya bidhaa na hu-
duma kwa wamiliki wa leseni za
madini na watoa huduma katika
sekta ya madini.

*‘Imeandikwa na Godfrey
Mushi na Cynthia Mwilole-
2.
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Wafanyabiashara wabanwa kodi

Na Jenifer Gilla

SERIKALI imesisitiza kuwa ni
lazima wafanyabiashara wal-
ipe kodi ili kutekeleza miradi
ya maendeleo huku ikiwa-
hakikishia kuwa imejizatiti
kulinda maslahi yao katika
Kituo cha Biashara cha Afrika
Mashariki.

Katika michango yao jana
na juzi kwenye makadirio ya
mapato na matumizi ya Wiz-
ara ya Viwanda na Biashara,
wabunge waliishauri serikali
kulinda maslahi ya wafan-
yabiashara wazawa katika
kituo hicho kinachojengwa
Ubungo, Dar es Salaam.

Wabunge pia waliikumbu-
sha serikali maagizo ya Rais
Samia Suluhu Hassan kuwa
wafanyabiashara wasifanyi-
we kutathmini ya madeni ya
kuanzia miaka mitatu iliyo-
pita. Akijibu hoja hizo, Wa-
ziri wa Fedha, Dk. Mwigulu
Nchemba, alisema serikali
itawafanyia tathmini ya mad-
eni yaliyozidi miaka mitatu
wafanyabiashara wakubwa
kwa sababu wamebeba kodi

nyingi za wafanyabiashara
wadogo.

Alisema wafanyabiashara
hao wamepewa dhamana
ya kukusanya kodi za wen-
gine na kuzifikisha serikalini
lakini wanazitumia kujitajiri-
sha, hivyo serikali lazima ita-
wafanyia tathmini hata kama
imepita miaka 10.

“Hawezi kugeuza hiyo ni
fedha yake. Tutaenda naye
sambamba hata kama im-
epita miaka ya kutosha ni
lazima ailipe,” alisema Dk.
Nchemba.

Alisema katika kundi hilo,
kuna wazabuni waliokata ru-
fani katika Bodi ya Wazabuni
wakidaiwa Sh. trilioni 6.5 za
kodi na uamuzi wa Sh. trilioni
3.2 umefanyika na kuna wal-
ioambiwa walipe. Pia alisema
kuna kesi za madai ya kodi
ya Sh. trilioni mbili ambazo
wafanyabiashara wamekata
rufani katika Baraza la Rufani
la Kodi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais, Mipango na Uwekezaji,
Prof. Kitila Mkumbo, alisema
ili kuhakikisha inalinda wa-

fanyabiashara wazawa katika
Kituo cha Biashara cha Afrika
Mashariki. Serikali imeweka
utaratibu kuwa asilimia 95 ya
vibanda vya biashara vitavi-
milikiwa na Watanzania.

Alisema eneo hilo lina
vibanda 1,860 na kati ya
hivyo, 985 vimeshachuku-
liwa na wafanyabiashara
huku wageni wakiwa 15 tu.
Pia alisema kutakuwa na ma-
ghala ya kuhifadhia mizigo
na forodha.

Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, alisema katika juhudi
za kulinda wazalishaji wa
ndani wa mafuta, wizara hiyo
imepeleka ~ mapendekezo
Wizara ya Fedha ya kuanza
utaratibu wa kuingiza mafuta
ya nje pale ya ndani yataka-
pokwisha.

Alisema  pia  serikali
itaongeza kodi kwenye
mafuta ghafi na mafuta mas-
afi kwenye mafuta ya alizeti
yanayotoka nje ili kulinda
masoko ya ndani.

Waziri wa Viwanda na
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji,
alisema serikali ina mpango

wa kuweka viwanda katika

mtaa mmoja kila wilaya ili

kuchakata malighafi zinazo-
zalishwa kwa wingi katika
wilaya husika.

Alisema serikali pia inaen-
delea kuwalinda wawekezaji
wa ndani na wa nje huku
wakihakikisha wafanyakazi
katika viwanda hivyo wa-
napata stahiki zao muhimu
ikiwamo kujiunga na Mfuko
wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii
(NSSF).

Dk. Kijaji alisema katika

ukaguzi waliofanya kwenye

viwanda 22 nchini, walikuta
changamoto ya maslahi ya :

wafanyakazi kwenye kiwan-

da kimoja tu kilichoko wilaya :

ya Temeke na tayari ame-
shaikabidhi kesi hiyo Ofisi
ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana,
Ajira na Wenye Ulemavu).
Aliwakumbusha wafanya-
biashara wakubwa na wa-

dogo nchini kuwa waadilifu

na kufuata sheria ili waepuke
kujiingiza kwenye matatizo,
hivyo  kushindwa
dhamira waliyoiwekea katika
biashara zao.

Mkurugenzi Mkuu wa Ecobank Tanzania, DK. Charles Asiedu (katikati), akizungumza na waandishi wa habari,
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juzi. Kushoto ni Mkuu wa kitengo cha Wateja Binafsi, Ruth Mwaiselage na Meneja Mwandamizi wa Bidhaa za
Walaji, Innocent Urio. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kufikia

Ecobank yaanzisha
huduma mikopo
kwa watumishi

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Ecoback Tanzania imeanzi-
sha huduma ya utoaji mikopo kwa wa-
tumishi wa umma kwa riba ya asilimia
12, mtumishi akitakiwa kulipa katika
kipindi kisichozidi miaka saba.

Huduma hiyo inalenga watumishi
wote wa umma ili kufikia malengo yao
ambayo wanataka kuyakamilisha kwa
haraka na kwa njia rahisi.

Mkurugenzi Mkuu wa benki hiyo,
Dk. Charles Asiedu, aliyasema hayo
jana Dar es Salaam wakati akizungum-
zia fursa hii ya mikopo kwa watumishi
wa umma.

“Ni wakati sasa wa benki hii ku-
wafikia watumishi wa umma ka-
tika sekta mbalimbali na kuwapatia
huduma muhimu ya mikopo ili kuinua
vipato na maisha yao kwa ujumla,”
alisema Dk. Asiedu.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Bin-
afsi, Ruth Mwaiselage, alisema benki
hiyo itatoa mikopo ya hadi Sh. milioni
125 kwa taasisi mbalimbali za serikali
kwa riba ya asilimia 12.

Alisema mtumishi wa umma
anaweza kulipa katika e za fedha,
Ecobank itanunua mikopo yao na
kuwapa nafasi ya kuongeza zaidi ili
kuyafikia malengo yao,” alisema.

Ruth alisema akaunti ya watumishi
wa umma ni ya bure na haina makato
ya mwezi na kufafanua kuwa mikopo
hiyo ina bima ya maisha kumlinda
mkopaji endapo kitatokea kifo, ulema-
vU wa kudumu au kupunguzwa kazi.

Alisema ili mtumishi kupata mkopo,
anatakiwa kufungua akaunti ya Eco-
bank kupitia matawi yaliyoko Dar es
Salaam, Arusha na Mwanza.

Ni wakati sasa wa benkKi hii
kuwafikia watumishi wa
umma katika sekta mbalim-
bali na kuwapatia huduma
muhimu ya mikopo ili kuinua
vipato na maisha yao kwa
uvjumla.

Congo kununua tani 500,000 mah

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKALA wa Taifa wa Hifadhi
ya Chakula (NFRA), imetia saini
mkataba wa mauziano ya mabhi-
ndi tani 500,000 na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
kwa ajili ya kuwasaidia upati-
kanaji wa chakula kwa nchi hiyo.

Mkataba huo wameingia na
kampuni ya Quincy iliyopo Jim-
bo la Katanga, nchini DRC, lengo
ikiwa ni kuwasaidia upatikanaji
wa chakula.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana Katibu Mkuu wa
Wizara ya Kilimo, Gerald Mw-

eri, alisema katika mkataba huo
DRC awamu ya kwanza wataon-
doka na tani 200,000 na awa-
mu nyingine watamalizia tani
300,000.

Mweri alisema wameanza
ushirikiano huo wa kufanya bi-
ashara ya mazao, kama moja ya
mkakati waliouweka kwa ajili ya
kuwa kitovu cha uzalishaji wa
chakula nchini na barani Afrika
kwa ujumla.

“Tumeanza kuwauzia tani
hizo za mahindi, tuna akiba ya
chakula katika maghala yetu na
tayari tumefungua vituo 14 vya
kukusanyia mazao hapa nchini,”

alisema Mweri.

Alifafanua kuwa serikali imet-
enga Sh. bilioni 300 kwa ajili ya
uwekezaji wa kununua mazao
ya chakula tani 300,000, msimu
unapoanza NFRA itaanza uku-
sanyaji wa mazao ya chakula.

Amewashukuru DRC kwa
kusaini mkataba huo, pia kuna
nchi nyingine ambazo zina-
nunua mahindi kutoka hapa
nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa
NFRA, Dk. Andrew Komba,
alisema msimu unaoanza Julai
mosi, wataanza ukusanyaji wa

mazao ya chakula kama mahin-
di, mpunga na mazao mengine.

Alisema wamejipanga ku-
hakikisha taifa linakuwa na
akiba ya kutosha ya chakula na
kuongeza kuwa wananchi wasi-
we na wasiwasi wowote kuhusu
chakula.

Alisema lengo lao kama seri-
kali ni kuhakikisha chakula
kinakuwapo cha kutosha, ili
wananchi wasiteseke kukipata
kinapohitajika.

Mkurugenzi Mkuu wa kam-
puni ya Quincy kutoka Congo,
Yuma Gerard Jesse, aliishukuru
serikali kutokana na kukubali

Eindi Tanzania

kutia saini mkataba wa kuuziana
mazao ya chakula.

Alisema wanaipongeza Tanza-
nia, hususani Wizara ya Kilimo
kutokana na kuendesha kilimo
kwa ufasaha kwa wakulima na
kuuza mazao mpaka nje ya nchi.

Gavana wa Jimbo la Katanga,
Jacques Katwe, alisema amekuja
Tanzania ili kuonyesha wame-
kubali asilimia 100 kununua
mazao kwa ajili ya chakula.

Alisema wataendelea kufanya
ushirikiano na Tanzania katika
ununuzi wa mazao ya chakula
ili kuhakikisha Congo haipati
shida.
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Dawati la teknolojia,
ubunifu kuanzishwa

Na Elizabeth Zaya

WIZARA vya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imepanga kuanzi-
sha madawati ya teknolojia na
ubunifu kuanzia shule za msin-
gi, ili kukuza na kuibua vipaji
na wabunifu wengi nchini.

Mkurugenzi wa Sayansi na
Teknolojia wa wizara hiyo,
Prof. Ladislaus Mnyone,
alisema hayo jana wakati
wa mjadala maalumu kati ya
Tume ya Sayansi na Teknolojia
(COSTECH), waandishi na wa-
hariri wa vyombo vya habari
uliofanyika Dar es Salaam.

Prof. Mnyone alisema wako
katika mpango wa kuainisha
aina va teknolojia zinazokidhi
mahitaji yaliyopo nchini na
kwamba lengo ni kuhakikisha
teknolojia za kidijitali zinatu-
mika katika sekta mbalimbali,
ikiwamo katika kuleta mageuzi
sekta ya elimu nchini.

Alisema tayari serikali im-
ekamilisha mkakati wa kui-

marisha Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA)
ambayo itakwenda sambamba
na matumizi ya sayansi na
ubunifu.

Pia alisema wanapanga kush-
irikisha Watanzania wanaoishi
nje ya nchi ‘diaspora’ katika
kukuza sayansi teknolojia na
ubunifu kama miongoni mwa
mikakati ya kuongeza kasi ya
maendeleo katika sekta hiyo.

Mkurugenzi Mkuu wa
COSTECH, Dk. Amos Nungu,
alisema kaulimbiu ya Wiki ya
Ubunifu kwa mwaka huu ni
“Ubunifu kwa Maendeleo Ju-
muishi ya Rasilimali Watu”.

“Na tunajivunia mambo men-
gi yaliyofanyika katika miaka
hii 10 tangu tuanze kuwa na
wiki ya ubunifu, ikiwamo kutoa
fursa na kuongeza uelewa na
ali kwa vijana wabunifu ambao
pamoja na mambo mengine,
wamepata fursa ya kazi zao
kuonekana na kufanyiwa
kazi,"alisema DK. Nungu.

Samia kuwakusanya
Dar JK na wastaafu
wenzake Afrika

Na Christina Mwakangale

TANZANIA inaungana na
nchi zingine barani Afrika
kuadhimisha miaka 20 tangu
kuundwa kwa Baraza la Am-
ani na Usalama la Umoja wa
Afrika kwa kuwakutanisha
marais walioko madarakani
na wastaafu.

Maadhimisho hayo yata-
fanyika Mei 25, mwaka huu,
jijini Dar es Salaam kwa kush-
irikiana na Kamisheni ya Af-
rika na yataongozwa na Rais
Samia Suluhu Hassan.

Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, January Makam-
ba, aliwaambia waandishi
Salaam. Kaulimbiu ya maa-
dhimisho hayo ni ‘Miaka 20
ya Baraza la Amani na Usala-
ma la Umoja wa Afrika’.

“Tanzania ni mwanachama
wa Umoja wa Afrika (AU).
Tangu ulipoanzishwa kuli-
fanyika mabadiliko ya muun-
do na baada hapo kikaundwa
chombo cha kusimamia ama-
ni na usalama barani Afrika.

“Baraza la Amani na Usala-
ma la Umoja wa Afrika, lina
wajumbe 15, huteuliwa baada
ya muda kwa mzunguko, ku-
kabiliana na migogoro, kusu-
luhisha mwezi huu wa Mei,
Mwenyekiti  ni
Tanzania,”
alisema.

Makamba
alisema
Tanzania
ni mhimili
wa  amani
barani Afrika
kutokana
na nchi -
kadhaa 4

wakati zikitafuta uhuru na
ukombozi wa nchi zao, zili-
itumia Tanzania kama kituo,
kupanga mikakati ya kujik-
omboa.

“Tanzania  inatambulika
kwa mchango mkubwa wa
ukombozi wetu. Viongozi
wengi wa Afrika walioishi
hapa kipindi hicho, wana-
zungumza kiswahili vizuri,”
alisema Makamba.

“Dhima ya Tanzania, ili-
badilika ikawa ni kulinda
amani. Tutafanya sherehe
Dar es Salaam Rais amea-
lika viongozi wa sasa na
wastaafu, watakuwapo

Joacquim Chissano
(Msumbiji), Olusegun
Obasanjo  (Nigeria),

Domitien Ndayizeye
(Burundi) na Jakaya
Kikwete (Tanzania),”
alibainisha.

TATHMINI YA ATHARI ZA MAZINGIRA NA JAMII
TAARIFA YA AWALI YA MRADI TARAJIWA WA UZALISHAJI WA

GESI YA HELIUM KATIKA WILAYA YA MOMBA, MKOA WA SONGWE

Gogota (Tz) Limited ambayo ni kampuni tanzu ya Helium One Global Limited inamiliki vitalu vya
Leseni ya Utafutaji madini (PL) namba PL 10713/2015 chenye Kilomita za Mraba 297.58 na PL
10712/2015 chenye Kilomita za Mraba 264.25 katika eneo la mashariki mwa bonde la Rukwa,
kusini mwa Tanzania. Kampuni hii imekamilisha utafiti wa madini mwaka 2023 na imebaini

uwepo wa gesi ya Helium. Gesi hiyo inatarajiwa kuwa na kiwango cha kati ya asilimia 4.2 na 10.

Kampuni ya Gogota (TZ) Limited, inatarajia kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira na Kijamii
(ESIA) kwa Mradi unaopendekezwa wa uzalishaji wa gesi ya helium kwa kuzingatia matakwa ya
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, Kanuni zake na sheria nyingine za Tanzania

na Kimataifa. Eneo la Mradi liko katika Wilaya ya Momba ndani ya Mkoa wa Songwe.

Kanuniya 17(2a) cha kanuni za udhibiti na ukaguzi wa athari za kimazingira ya mwaka 2005, kama
ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2018, inamtaka muendeleza mradi kutoa taarifa kwa umma
kuhusu mradi pendekezwa kwa muda wa wiki mbili mfululizo kwenye chombo cha habari
ambacho kinasikika nchi nzima. Kwa mantiki hiyo taarifa hii inawasilishwa kuufahamisha umma
kwamba kampuni ya MTL Consulting Limited imepewa kazi ya kufanya tathimini ya athari za
uzalishaji wa gesi ya helium kwenye mazingira na jamii kwa niaba ya kampuni ya Gogota (TZ).

Tathmini hii itafanyika katika kata tatu zitakazojumuisha vijiji tisa ambavyo ni Kamsamba,
Muungano, Kasanu, Mpapa, Masanyita, ltumbula, Lwatwe, Samangombe na Mkonko.

Taarifa hii imetolewa kuomba maoni na mapendekezo ya wadau au pande zozote ambazo kwa
namna moja au nyingine wanaweza kuathiriwa na mradi huu. Mtu yeyote mwenye maslahi, maoni,
wazo au maarifa (ufahamu) kuhusu athari zozote za kimazingira na kijamii za mradi pendekezwa
anaweza kuwasiliana au kuwasilisha maoni yake kwa maandishi kwa anwani zifuatazo:

TATHMINI YA ATHARI ZA MAZINGIRA NA JAMII
TAARIFA YA AWALI YA MRADI TARAJIWA WA UZALISHAJI WA

GESI YA HELIUM KATIKA WILAYA YA MOMBA, MKOA WA SONGWE

Njozi(Tz) Limited ambayo ni kampuni tanzu ya Helium One Global Limited inamiliki vitalu vya Leseniya
Utafutaji madini (PL) namba PL 10713/2015 chenye Kilomita za Mraba 297.58 na PL 10712/2015 chenye
Kilomita za Mraba 264.25 katika eneo la mashariki mwa bonde la Rukwa, kusini mwa Tanzania.
Kampuni hii imekamilisha utafiti wa madini mwaka 2023 na imebaini uwepo wa gesi ya Helium. Gesi

hiyo inatarajiwa kuwa na kiwango cha kati ya asilimia 4.2 na 10.

Kampuni ya Njozi (TZ) Limited, inatarajia kufanya Tathmini ya Athari kwa Mazingira na Kijamii (ESIA)
kwa Mradi unaopendekezwa wa uzalishaji wa gesi ya helium kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya
Usimamizi wa Mazingira ya mwaka 2004, Kanuni zake na sheria nyingine za Tanzania na Kimataifa.
Eneo la Mradi liko katika Wilaya ya Momba ndani ya Mkoa wa Songwe.

Kanuni ya 17(2a) cha kanuni za udhibiti na ukaguzi wa athari za kimazingira ya mwaka 2005, kama
ilivyofanyiwa marekebisho mwaka 2018, inamtaka muendeleza mradi kutoa taarifa kwa umma kuhusu
mradi pendekezwa kwa muda wa wiki mbili mfululizo kwenye chombo cha habari ambacho kinasikika
nchi nzima. Kwa mantiki hiyo taarifa hii inawasilishwa kuufahamisha umma kwamba kampuni ya MTL
Consulting Limited imepewa kazi ya kufanya tathimini ya athari za uzalishaji wa gesi ya helium kwenye
mazingira na jamii kwa niaba ya kampuni ya Njozi (TZ). Tathmini hii itafanyika katika kata tatu ambazo
Mkonko, Usoche, Mpapa, Mkuyu, Senga, Kamsamba, Itumbula, Samangombe, Lwatwe, Mpapa,
Kasanu na Masanyita.

Taarifa hii imetolewa kuomba maoni na mapendekezo ya wadau au pande zozote ambazo kwa namna
moja au nyingine wanaweza kuathiriwa na mradi huu. Mtu yeyote mwenye maslahi, maoni, wazo au
maarifa (ufahamu) kuhusu athari zozote za kimazingira na kijamii za mradi pendekezwa anaweza
kuwasiliana au kuwasilisha maoni yake kwa maandishi kwa anwani zifuatazo:
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MWANGA WA JAMIT

Watendaji, watumishi
watambue wajibu wao

KWA muda mrefu viongozi wa kitaifa wanapotembelea
mikoa kukagua shughuli za maendeleo au kufanya ziara za
kikazi, wamekuwa wakikutana na kero mbalimbali zinazowa-
husu wananchi katika sekta anuai kama vile ardhi, afya, elimu
na miundombinu.

Kadhalika, viongozi wa ngazi za mikoa kama vile wakuu
wa mikoa, wanapofanya ziara kama hizo kwenye wilaya na
halmashauri, hali imekuwa vivyo hivyo ya wananchi kulala-
mikia kero kwenye sekta zinazogusa maisha yao ya kila siku.
Wananchi wengine wamekuwa wakilalamika hali ngumu ya
maisha ambayo huenda makali yake yangepungua kama wa-
tendaji katika ngazi husika wangetimiza wajibu wao.

Uwapo wa matatizo na kero hizo inadhihirisha kwamba
viongozi na watendaji waliopewa majukumu ya kusimamia
sekta hizo katika ngazi husika ama hawatimizi wajibu wao,
hawajui yawapasayo kutenda au wamejenga na kuendeleza
dhana kwamba wamepata nafasi hiyo kwa maslahi binafsi.

Mambo kama hayo yamebainika muda mrefu baada ya
Rais Samia Suluhu Hassan, Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, kuibua madudu
katika ziara walizozifanya, hivyo kudhihirika wazi kwamba
waliopewa nafasi hizo ni mzigo mzito usioweza kubebeka.
Wameshindwa kutatua kero zinazowakabili wananchi na
baadhi yao kugeuka sehemu ya kuwakandamiza wananchi
kwa kujinufaisha kupitia nafasi zao.

Baada ya viongozi hao wakuu kubaini hayo na kuchukua
hatua dhidi ya wahusika ikiwamo uteuzi wao kutenguliwa,
hali imekuwa hiyo hiyo baada ya maeneo kadhaa kuonekana
matatizo kama hayo bado yanaendelea.

Hivi karibuni, kwa mfano, wakuu wa mikoa ya Arusha, Paul
Makonda, na mwenzake wa Simiyu, Dk. Yahaya Nawanda,
walifanya ziara na kubaini madudu kama hayo yakiendelea
tena hata kuzidi. Makonda katika kliniki aliyoifanya mkoani
Arusha, alikutana na kero za muda mrefu ambazo hazijapa-
tiwa majawabu na watendaji hadi kuingilia kati na baadhi ku-
tatuliwa mbele yake tena kwa muda mfupi.

Dk. Nawanda naye mapema wiki hii, alifanya ziara ya kush-
tukiza katika wilaya ya Busega na kubaini kuwa jenereta lil-
ilotolewa na Wizara ya Afya kwa ajili ya hospitali ya wilaya,
halijatumika kwa zaidi ya mwaka kutokana na kukosekana
kwa kilo tano za chumvi, makopo mawili ya mkaa na lita 15
za dizeli.

Kutokana na kuwapo kwa tatizo hilo, Dk. Nawanda aliwaa-
giza mkuu wa wilaya na mkurugenzi mtendaji wa halmashau-
ri kutatua kero hiyo ndani ya siku tano ili kuwezesha kifaa
hicho kufanya kazi na hatimaye kuimarisha huduma za tiba
ambazo zimekuwa zikizorota pindi umeme unapokatika.

Mambo kama hayo yamezua maswali magumu yasiyo na
majibu ikiwamo kama viongozi wa ngazi mbalimbali wana-
tambua wajibu wao katika utumishi wao. Hivi ni mpaka Rais,
makamu wake, Waziri mkuu au wakuu wa mikoa wafanye zi-
ara ndipo matatizo ya wananchi yatatuliwe?

Watendaji katika wilaya, halmashauri wanafanya nini
mpaka matatizo hayo kuwa mengi na kusababisha taabu kwa
wananchi? Walioteuliwa kutekeleza majukumu kisekta wa-
natambua wajibu wao au wanadhani wamewekwa hapo kwa
ajili ya ulaji?

Ni wakati mwafaka sasa kwa serikali kuangalia mfumo
mpya au kufanya utafiti kuhusu njia nzuri ya kuwapata wa-
tendaji ambao watakuwa chachu katika kutatua kero za wa-
nanchi na kuleta maendeleo katika ngazi za chini hususan
wilaya na halmashauri. Mifano iliyotolewa inaonyesha kwam-
ba wengi hawana uwezo au hawatambui wajibu wao.

Wananchi wanahitaji kutatuliwa kero zao, hivyo ni wajibu
wa watendaji kuanzia wakuu wa wilaya na wakurugenzi wa
halmashauri pamoja na wakuu wa idara kujitambua kuhusu
wajibu wao na hatimaye kutekeleza majukumu yao ipasavyo.
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Kuna wazazi wanawakodia watoto
usafiri wa shule wenye kasoro wasizozijua

HADI sasa kwa kiasi gani nchi
yetu ilikofikia katika baadhi ya
huduma za kijamii ndani ya
uchumi wa soko, tukiri kuna
hatua imepigwa kulinganisha
na tulikotoka.

Katika shule zilizoko kuna
za umma na binafsi (kulipia).
Niseme huko kwenye shule za
kulipia, kuna taratibu za utoaji
huduma zinazoendana na
gharama, wazazi na walezi wa-
nawajibika nazo kwa niaba ya
watoto wao.

Serikali nayo inapaswa
kwenda na mabadiliko ya ma-
hitaji hayo, ikiweka sheria, ka-
nuni na mwenendo kusimamia
hayo. Hapo kuna huduma za
usafiri.

Lakini, katika utekekezaji
wake, kumeibuka malalamiko
kwamba, kuna tabia za baadhi
ya shule, zinatoa huduma hizo,
huku zikiipa kisogo sheria,
miongozi na taratibu za usala-
ma barabarani.

Msingi uliowekwa kiserikali,
unawataka wasafarishaji kuz-
ingatia sheria kupitia vyombo
Vyao vya moto.

Lakini, katika uhalisi wa
utekelezaji, ukiangalia kwa sasa
kuna baadhi ya shule na hasa
mijini ambako shule hizo ndio
zimetapakaa, masuala ya usafi
wa wanafunzi wao hawayazin-
gatii, pia usalama wao, wana-
chokiangalia ni kuchukua oda
ya usafiri.

Ukiangalia, kuna shule zina-
toa huduma ya usafirisaji, laki-
ni kinachosikitisha ni kwamba,
unakuta watoto walio katika
gari hizo tena wadogo, wame-
jazana huku wengine wakiwa

wamebebana.

Kuanzia hapo, tayari ni hali
inayokiuka sheria,kwani idadi
ya abiria katika gari inajulikana.

Lingine ni kwamba, pia una-
kuta kuna walimu nao wapo
katika magari hayo wamekaa
katika viti bila ya kuwaonea hu-
ruma watoto hao, ambao ndio
wenye haki kisheria.

Hapo ina maana kwamba, se-
hemu ya mkataba kati ya shule
nao, kupitia wazi na walezi wao
ni kwamba wamesajiliwa na
wagharamia huduma yenyewe
kupitia wanaowalea.

Kuna wazazi ambao watoto
wao hawatumii usafiri wa shule
na kuamua kuwatafutia usa-
firi ama wa kama wa kukodi, ili
waende shule na wengine wa-
natembea, kutegemea umbali
wa sehemu wanayotoka.

Inawezekana kwa wazazi
hao, kuna wazazi wanaona
gharama za usafiri wa shule ni
juu na wanaamua mbadala wa
usafiri binafsi.

Kwa sehemu kubwa, wazazi
wanaokwepa ni pesa za usa-
firi wa shule kuwa kubwa. Lak-
ini, haimaanishi kwamba, huko
kwenye mabdala kuna manu-
faa zaidi. Inategemea!

Ukweli unaotawala, pamoja
na wazazi kukwepa usafiri
wa shule, ieleweke vilevile si
nafuu. Wazazi hao wanashind-
wa kuelewa, hata huo mbadala
wao wa usafiri binafsi, nao una
changamoto zake.

Kuna baadhi ya gari zinajaza
abiria watoto na huwezi amini
idadi yao, pale wanaposhuka
shule au kurudi majumbani.

Yaani hizo gari za binafsi ny-

ingi zinazobeba Watoto, huwa
na vioo vya ‘tinted’ huwajaza
watoto wanaposhushwa shule,
ndio hapo utakaposhangaa
idadi ya watoto wanaoshuka
humo.

Au unakuta gari hiyo ya bin-
afsi, imepata tatizo barabarani,
ndipo hapo utaona watoto wa-
natoka katika hiyo gari wapo
wengi.

Hilo ni jukumu la wazazi
kujiridhisha na huo usafiri
wanaoukimbilia binafsi uko
salama?

Inawezekana mzazi anakuwa
hajui na ndio sababu mzazi
huyo analipia usafiri huo, la-
kini ajali inapotokea, ndio hapo
wazazi hushituka pale wan-
apoambiwa idadi ya wanafunzi
iliyokuwa katika gari hiyo inati-
sha.

Pia, katika wusafiri binafsi,
wapo wanaozingatia usalama
wa watoto na wapo wasiozin-
gatia na kuchukua idadi kubwa
ya wanafunzi, huku gari uwezo
wake ukiwa mdogo.

Katika usafiri wa shule, baa-
dhi ya usafiri huo, hauzingatii
masuala ya watoto, ambako
magari hujaza watoto, huku
wengine wamekumbatia, lakini
cha kushangaza unakuta wal-
imu wamekalia viti.

Naamini wanafunzi wanalipi-
wa usafiri na wazazi, lakini wal-
imu wao ‘hudowea’ kupanda
gari la wanafunzi, sidhani kama
hata wanalipia usafiri huo.

Hivyo, inatakiwa haki za wa-
nafunzi izingatiwe na sio ku-
wajaza wanafunzi katika gari
hata kupumua au kujinyoosha
mikono wanashindwa.
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Malasusa: Kuna shida kubwa uandikaji wosia

Na Grace Gurisha

ASKOFU Mkuu wa Kanisa la Kiin-
jili na Kilutheri Tanzania (KKKT),
Dk. Alex Malasusa amewataka
wananchi kuandika wosia ili
kupunguza kesi za mirathi ma-
hakamani.

Amesema kesi hizo hivi sasa ni
nyingi mahakamani na zimeku-
wa zinaacha maumivu makubwa
kwa familia.

Vilevile, Kituo Jumuishi cha
Masuala ya Familia kilichopo
Temeke, Dar es Salaam chenye
Mahakama ya Mwanzo hadi Ma-
hakama Kuu kikibainisha kuwa
kuanzia Januari hadi Aprili mwa-
ka huu, kimetoa hati za talaka
444, hali ambayo inaonesha kuna
shida katika familia nyingi.

Askofu Malasusa alitoa kauli

i |
Aliyesotea haki |

kazini kwa miaka 32
kulipwa mil. 207/-

Na Kulwa Mzee

hiyo baada ya kutembelea kituo
hicho jijini Dar es Salaam juzi ak-
iwa ameongozana na wakuu wa
majimbo yote sita ya Dayosisi ya
Mashariki na Pwani na wachun-
gaji, wakiongozwa na wenyeji
wao Jaji Mfawidhi wa kituo hi-
cho, Mwanabaraka Mnyukwa na
Naibu Msajili wa Mahakama Kuu,
Frank Moshi.

“Mtu anapoacha wosia, si suala
la kujichulia, Askofu Malasusa
alisema. Tumekuwa na tabia
tukidhani mtu akiacha wosia
kama vile anataka kufa kumbe ni
kitu kizuri ambacho kitapunguza
ugomvi usio na maana.

Sisi kama viongozi wa dini tu-
natakiwa kukumbusha na kuha-
masisha waumini waliyo chini
yetu ili waweze kuweka utaratibu
mzuri kwa ajili ya kupunguza

MFANYAKAZI wa Kampuni ya Saruji Tanga,
Ephraim Joram, ameshinda rufani dhidi ya
mwajiri wake na Mahakama ya Rufani Tanza-
nia imebariki alipwe malimbikizo ya misha-
hara yake ya miaka 32, jumla Sh. milioni 207
kama ilivyoamuliwa na Tume ya Usuluhishi
na Uamuzi Dar es Salaam mwaka 2017.
Uamuzi huo wa Mahakama umetolewa
mbele ya jopo la maji watatu, Jaji Rehema
Mkuye, Barke Sahel na Abraham Mwam-

pashi.

Mahakama katika uamuzi wake ilisema
mshahara wa Sh. 500,000 kwa mwezi ulith-
ibitishwa na CMA, hivyo baada ya kupitia

migogoro ya kifamilia.

Masuala ya ndoa, mirathi ya-
naacha maumivu sana katika
familia nyingi, ninaamini wa-
chungaji waliofika hapa leo (juzi)
watafanya hivyo.”

Askofu huyo alisema kupitia
ziara hiyo wamejifunza mambo
mengi ambayo kimsingi, uki-
yafuatilia unaona ni kazi zao za
kila siku wanazofanya viongozi
wa dini.

“Kwa mfano, tumejifunza
kwamba upo msaada wa kishe-
ria kwa watu ambao wanakosa
nguvu ya kifedha ya kuweka
mawakili, lakini tumekuta ustawi
wa jamii ambao wao pamoja na
mambo mengine wanatoa ushau-
ri na wakati mwingine wanashau-
ri watu kuondoa kesi mahakama-
ni na kuwapatanisha,” alisema.

Pia alisema jambo la kipekee
katika mahakama hiyo ni kuweka
kitengo cha mahakama ya wa-
toto. Huko watoto nao wanapewa
nafasi ya kupata haki zao kwa ku-
watengea sehemu yao.

Jaji Mnyukwa alisema kituo hi-
cho kinahusika moja kwa moja na
utatuzi wa masuala ya familia na
katika utatuzi huo mahakama pe-
kee isingeweza ndiyo maana wa-
nashirikiana na wadau mbalim-
bali, wakiwamo viongozi wa dini.

“Kituo chetu kwa takwimu kwa
kipindi cha Januari hadi Aprili
mwaka huu kiliweza kutoa jumla
ya hati za talaka 444. Ukiangalia
wingi wa idadi ya ndoa ambazo
zinavunjwa katika kituo hiki,
tunawaomba mwendelee kuzun-
gumza na waumini wenu kabla
hawajafika mahakamani ili ku-

punguza tatizo hili,” alisema Jaji
Mnyukwa.

Ofisa Ustawi wa Jamii katika kit-
uo hicho, Alfred Mvungi, aliomba
viongozi wa dini kuongeza muda
wa mafunzo ya ndoa kanisani;
iwe hata miezi kadhaa kwa kuwa
migogoro mingi wanayokutana
nayo inaonekana mafunzo ya
muda mrefu yanahitajika.

“Tunaomba mwendelee kuzi-
ombea familia, kesi nyingi tuna-
zokutana nazo ni za migogoro
ya ndoa, kinababa wanakuwa
hawatekelezi majukumu yao,
wanayakimbia na kuwaachia ki-
namama.

“Kuna kinababa wanaofanya
vizuri katika malezi, huwa wa-
nawaleta wake zao hapa kwa
kushindwa kulea watoto,” alise-
ma Mvungi.

Mbunge
wa Jimbo
la Mbinga
Mjini, Deo
Mwanyika
(kulia)
akijadili-
ana jambo
na Mbunge

viwanja
vya Bunge,
jijini Do-
doma jana.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

shauri hilo iliona rufani ina msingi, iliondoa
uamuzi wa Mahakama Kuu Divisheni ya Kazi
na kuamuru uamuzi wa CMA utekelezwe.

“Joram alifikisha shauri kwenye Tume ya
Usuluhishi na Uamuzi mwaka 2006 na hadi
anafikia hatua hiyo alikuwa mfanyakazi
ha|a|| wa Kampuni ya Saruji Tanga.

“Anastahili kulipwa mshahara wa Sh.
500,000 kwa mwezi mara miezi 12 mara
miaka 32, jumla Sh. milioni 192.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE
ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD,DRM
AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD,
MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD, TRUST RECOVERIES LTD, BEST GROUP (T) LTD,JAMOK INVESTMENT LTD,MCHINGA AUCTION MART,GADAU AUCTION
MART,AMI AUCTION MART, IGALULA AUCTION MART,BAHARI AUCTION MART, ADILI AUCTION MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTILINK
AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY AUCTION,JALAS AUCTION MART,HOLLYNESS COMPANY LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, chiniya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

“Mlalamikaji anastahili kulipwa nauli ya TAWI JINA LA MWENYE DHAMANA
kwenda likizo Sh. 15,500,000 na michango ALILOKOPA JNALAMTEA  |AINA YA DHAMANA MAHALIDHAMANAILIPO  [TAREHE YA MNADA
mingine lazima izingatiwe ambapo jumla kuu
alipwe Sh. 207,500,000," ilisema tume katika : NYUMBA ZILIZOPO KWENYE SHAVIBA
uamuzi wake. o : ) Sl A INTERCITY BULIDERS LIVITED [KIWANJANAVIBAGTS, HATINAMBA 36600 | INTERCITY BULIDERS LMITED CHANGANYIKENI-DAR ES SALAAM (70612124 SAA 400 ASUBLII NA KUENDELEA
Malipo hayo valitakiwa kulipwa ndani ya :
siku 30 na upande usioridhika ulielekezwa i 1. GARIROAD ROLLER T3DEV26AR,
kuomba marejeo. Mlalamikaji alikuwa mfan- | [V INTERCITY BULIDERS LIMITED [TRAILER T9B4 DAH INTERCITY BULIDERS LIVITED KURASINI 10052024 SAA 400 ASUBUHINA KUENDELEA
yakazi wa kampuni hiyo tangu mwaka 1985  : NYUMBA YENYE HATINAVIBA
na kwamba aliachishwa kazi bila kufuata AGGREY  [LILIAN CLAUDY KANJE 145001 KIWANJANA.101 KITALU D' LILIAN CLAUDY KANJE KIGOGO- MANISPAA YA KINONDONI 0610612024 SAA 04100 ASUBUHI NA KUENDELEA
taratibu za kisheria. AN YAALA KINONDON
Baada ya uamuzi huo wa CMA, Mkurugenzi TDAE  |0SCAR JOSSEY HUNSS NYUMBA YENVE LESENIVAMAKAZ.  [VERAELIELIVAKOMBE (71052024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
Mkuu wa Kampuni va Saruji Tanga aliwasili- -
ST oDl Y2 mererce Vel
! 121 KUOIT W NADSMT0286:16, BONYOKWA :
marejeo. Shauri hilo lilikuwa mbele va Jaji KUTONYAMA | MTIBU FISH ENTERPRISES HAMISA BAUSI ABUU KIMARA BONYOKWA (71062024 SA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA
mg?eejse(’\)/l?n Uvggkaam2b0a1%e r?%%%?(g% ;Lijl]?g %a 1 DOMINICK LINUS MAIKO 2DOMNIC LIVING [1NZASA- CHARAMBE 2KIBADA
| , nona NYUMBA (3 SHIO3SYLVESTER APOLINARY MBOYA  [KIGAMBONI 3MBEZI MSUMI :
kwamba uamuzi kwamba mlalamikaji alipwe KUTONYAMA | DOMINICKLINUS MAKO @ 100502024 SAA 400 ASUBUHINA KUENDELEA
mishahara ya miaka 32 na malipo mengine KUTONYAVA | ZAWADI JUMAKWALAZI NYUMBA ZAWADI JUMA KWALAZI SALA SALAWAZO 1310612024 SAA 400 ASUBUHI NA KUENDELEA

haukuwa sawa. -
Mahakama hiyo ilisema mlalamikaji alia-

jiriwa mwaka 1985, mwajiri alishindwa kutoa

ushirikiano, hivyo iliona mlalamikaji alistahili yasikulh

kuli %Wﬁ mISh?ha ra yaMm%ezl! 12 ka maK il l\{yi 2 |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
] kl Ulmlblise) e kel Calmal P! SIS ¢ | 3 Kwamawasiliano zaidi; tupigie simu no.0714939933/0759282344/0715868000
mwaka 2005. : | 4 Iwapo ndaniya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani
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Sheria mpya ya Ndoa yanukia ="

Na Augusta Njoji, DODOMA

UANDAAJI muswada wa
marekebisho ya Sheria ya
Ndoa uko katika hatua za
ndani serikalini na zitaka-
pokamilisha utawasilishwa
bungeni.

Naibu Waziri wa Katiba na
Sheria, Jumanne Sagini al-
itoa kauli hiyo bungeni jana
alipojibu swali la Mbunge
wa Viti Maalum (CCM), Dk.
Thea Ntara aliyetaka kujua
lini serikali itawasilisha bun-
geni muswada huo ili kuunga
mkono vita dhidi ya ndoa za
utotoni.

Sagini alisema kuwa baada
ya uamuzi wa mahakama
juu ya kesi iliyofunguliwa
kupinga umri wa kuolewa
uliopo kisheria, serikali ili-

wasilisha bungeni Muswada
wa Marekebisho ya Sheria ya
Ndoa kupitia Tangazo Na 1.
Vol 102 la tarehe 5 Februari,
2021 kwa kupendekeza umri
wa kuoa au kuolewa uwe
kuanzia miaka 18.

Alisema Bunge kupitia
Kamati ya Uongozi lilielekeza
serikali kukusanya maoni ya
wananchi kuhusiana na sua-
la hilo na imetekeleza.

Vilevile, alisema kuwa
Aprili 26, 2023, serikali ili-
fanya Kongamano la Sheria
pata maoni zaidi juu ya umri
wa kuingia katika ndoa.

Alisema kongamano hilo
lilikuwa na ushirikishwaji
mpana wa wadau mbalimba-
li wakiwamo wazee wa kim-
ila, viongozi wa dini, wana-

taaluma, wanafunzi wa ngazi
mbalimbali, watu mashuhuri
na wabunge.

Alifafanua kuwa konga-
mano hilo lilikuwa mbashara
kupitia Televisheni ya Taifa
na wananchi waliruhusiwa
kupiga simu na kutoa maoni
yao.

Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Esther Maleko ali-
taka kujua mkakati wa seri-
kali kuimarisha huduma za
usuluhishi kwa migogoro ya
ndoa na haki za watoto.

Akijibu swali hilo, Sagini
alisema kwa mujibu wa ki-
fungu cha 102 cha Sheria ya
Ndoa, Sura 29, waziri mwe-
nye dhamana na masuala ya
sheria amepewa mamlaka
ya kuanzisha Mabaraza ya
Usuluhishi wa Ndoa katika

kila kata au sehemu nyingine
yeyote atakayoona inafaa.

Alisema mabaraza hayo
yameanzishwa na yanafanya
kazi katika kata zote nchini
na kifungu cha 101 cha She-
ria ya Ndoa kinaelekeza
mgogoro wowote wa ndoa
lazima upitie katika hatua ya
usuluhishi kabla ya kuwasil-
ishwa mahakamani.

Kuhusu uboreshaji Sheria
ya Ndoa ambayo masuala ya
fidia kwa matunzo ya watoto
yanafanyika, Naibu Waziri
huyo alisema sheria hiyo ni
ya muda mrefu, hivyo viwan-
go vilivyokuwa vimewekwa
vimepitwa na wakati huku
akielekeza Tume ya Mareke-
bisho ya Sheria kuzingatia
viwango hivyo ili kwenda na
wakati.

Takataka za chupa tupu za plastiki zikiwa zimetupwa kwenye mtaro wa maji ya mvua kando ya Barabara ya
Bagamoyo, eneo la mataa ya kona ya ITV Mwenge, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam jana. Baadhi ya
mamalishe na wafanyabiashara wa maduka wa eneo hilo, wanao wajibu wa kuufanyia usafi mtaro huo kutokana
na kuwa taka hizo zinatupwa na wateja wa bidhaa wanazoziuza.PICHA: JOHN BADI

Walia na ushiriki mdogo wa wanawake

Na Julieth MKkireri, BAGA-
MOYO

USHIRIKI wa wanawake
kwenye uchaguzi uko chini
na hivyo kusababisha kundi
hilo kuwa na wawakilishi
wachache kwenye mamlaka
za uamuzi nchini.

Kutokana na hali hiyo uha-
masishaji unatakiwa kufanyi-
mtaa ili katika uchaguzi ujao
idadi ya viongozi wanawake
iongezeke.

Rai hiyo ilitolewa jana
Chalinze wakati wa kikao
kazi cha kujadili shughuli
za asasi zinazojishughulisha
na masuala ya wanawake,
kikijumuisha maofisa maen-
deleo ya jamii kutoka Hal-
mashauri za Kibaha Mjini,

Chalinze na Kisarawe Kkili-
choandaliwa na Shirika la Un
Women.

Katika kikao kazi hicho,
Mwakilishi wa Un Women,
Deogratias Mamiro alisema
nguvu zaidi kupata vion-
gozi wanawake inatakiwa
kuwekwa kuanzia kwenye
Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa mwaka unaotarajiwa ku-
fanyika mwaka huu

Mamiro alieleza kuwa
kati ya Wenyeviti wote wa
Serikali za Mitaa na Viton-
goji nchini, wanawake ni
asilimia 12 tu huku kukiwa
na asilimia 6.5 ya madiwani
wanawake waliochaguliwa
na asilimia 27 ya Wenyeviti
wa Halmashauri za Wilaya
na Manispaa nchini.

Alisema kupitia mradi

unaotekelezwa na shirika
hilo ambao unalenga ku-
hakikisha ushiriki wa wa-
nawake katika uongozi un-
aongezeka, wadau kutoka
asasi zinazotekeleza mradi
huo watakuwa na wajibu wa
kushuka kwa jamii na kuha-
masisha wanawake kugom-
bea nafasi za uongozi.

Mradi huo ambao un-
atekelezwa katika mikoa sita
na halmashauri 18 nchini
unalenga kuleta matokeo ya
kitaifa na kimataifa kwa ku-
fikia asilimia 50 kwa 50 kwe-
nye ngazi za uongozi.

Awali  akifungua kikao
kazi hicho, Katibu Tawala
wa Mkoa wa Pwani, Rashid
Mchata, alisema serikali ina-
hakikisha wanawake wana-
shiriki katika vyombo mbal-

imbali vya uamuzi.

Alipongeza Un Women
kwa namna inavyoshirikiana
na serikali kutekeleza miradi
yake huku akisema mkoa
huo unasimamia wanawake
kushiriki katika mambo ma-
blimbali ya uongozi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
Mkoa wa Pwani, Grace Tete
alisema katika kuandaa ba-
jeti ya mkoa huo, serikali im-
eendelea kuzingatia masuala
ya kijinsia katika bajeti zake.

Grace pia alisema wanaen-
delea kufuatilia majukwaa
ya uwezeshaji yaliyoanzish-
wa kama yanatekeleza ma-
jukumu yao kwa kuzingatia
malengo. Mazingira wezeshi
kwa wanawake na watoto wa
kike yameendelea kuwekwa
Ili kuwainua kiuchumi.

- Neema yanuKia
bima ya mifugo,
usalama chakula

Na Mary Geofrey

WAFUGAJI nchini wanatarajiwa kunu-
faika na makubaliano ya kukuza bima
ya kilimo, hasa bima ya mifugo vyali-
yoingiwa kati ya Kampuni ya Bima ya
CRDB na ACRE Africa.

Ushirikiano wa taasisi hizo unaashiria
hatua muhimu katika juhudi zao za
pamoja kuunga mkono sekta ya kilimo
na kuboresha usalama wa chakula ka-
tika ukanda.

Katika taarifa yake kwenye hafla ya
kutia saini makubaliano hayo iliyo-
fanyika makao makuu ya CRDB Insur-
Wilson Mnzava, Mkurugenm Mtendaji
wa CRDB Insurance Company, alisisitiza
umuhimu wa ushirikiano huo.

“Moja ya changamoto kuu zinazokabili
Afrika leo ni usalama wa chakula. Viti-
sho vinavyosababishwa na mabadiliko
yva hali ya hewa vinaendelea kuvuruga
uzalishaji wa chakula na kusababisha
hatari kubwa kwa maisha ya mamilioni
ya wakulima na wafugaji.

“CRDB Insurance Company tuna-
tambua uharaka wa changamoto hizi
na tumejipanga kutoa suluhisho zina-
zowaunga mkono wakulima wetu na
mifugo yao katika kukabiliana na hali
hizi zisizo na uhakika,” alisema Mnzava.

Aliutaja mpango huo unasadifu
Mpango wa Serikali wa Kukuza Sekta
ya Fedha 2020-2030, ambao unalenga
kuwa na angalau asilimia 50 ya watu
wazima kuwa na bima moja.

Alisema kampuni za bima zinahimi-
zwa kubuni suluhisho za bima zinazoki-
dhi mahitaji ya wateja na CRDB Insur-
ance Company iko mstari wa mbele
katika mpango huo, ikitoa bidhaa za
bima za kilimo zenye ubunifu, ikiwamo
bima ya mifugo.

Kampuni imejizatiti kutekeleza
mkakati wa kundi na kukuza kilimo
nchini. Mnzava alibainisha kwamba,
“Kwa kutumia mtandao wetu mkubwa
wa matawi ya benki yetu na mawakala,
tunaweza kufanya huduma hizi muhimu
za bima zipatikane kwa wananchi wetu.

“Ahadi yetu ni kuhakikisha kuwa
wakulima kote nchini wanapata
msaada wanaohitaji kulinda maisha
yao na kuchangia usalama wa chakula
wa taifa.”

Alisema ushirikiano na ACRE Africa
unawakilisha muungano wa kimkakati
wa kuunga mkono ajenda ya serikali na
kutoa suluhisho kamili za bima zinazok-
idhi mahitaji ya sekta ya kilimo.

“Ushirikiano huu unaashiria maono
yetu ya pamoja ya jamii ya kilimo inay-
ojitegemea na Tanzania yenye ustawi,”
aliongeza Mnzava.

“Kampuni yetu inatoa shukrani zake
kwa wadau wote ambao wamechangia
kufanikisha ushirikiano huu. Tunapoen-
delea mbele, tumejipanga kufanya kazi
pamoja kulinda usalama wa chakula wa
taifa na kuwaunga mkono wakulima na
wafugaji wenye bidii ambao ni uti wa
mgongo wa uchumi wetu,” aliongeza.
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Aweso amteua
Mwakatobe
mjumbe AUWASA

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso am-
emteua Christine Mwakatobe kuwa
mjumbe wa Bodi ya Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira Arusha
(AUWSA), kuanzia Mei 13 mwaka huu.

Mwakatobe kwa sasa ni Mkurugenzi
Mkuu wa Kituo cha Kimataifa cha
Mikutano Arusha (AICC), aliteuliwa
mwaka huu na Rais Samia Suluhu Has-
san kushika wadhifa huo.

Sehemu ya barua ya uteuzi huo
inaeleza kuwa, Waziri Aweso, amem-
teua Mwakatobe kwenye bodi hiyo,
nafasi ya mwakilishi wa watumiaji
wakubwa wa maji jijini Arusha.

“Ni matarajio yangu kuwa utaupokea
uteuzi na kufanya kazi kwa bidii na
vadilifu ili Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Arusha, iendelee
kutoa huduma bora na zenye vi-
wango vya hali ya juu,” alisema Waziri
Aweso.

Katika barua hiyo, Waziri Aweso, ali-
nukuliwa na kusisitiza kuwa Mwaka-
tobe, atatekeleza majukumu yake kwa
kuzingatia miongozo na maelekezo ya
wizara, Msajili wa Hazina na serikall.

Kabla ya kuteuliwa kuwa Mkuru-
genzi Mkuu wa AICC, Machi mwaka
huu, Mwakatobe ambaye kitaaluma
ni mchumi na mtaalamu wa masoko,
alikuwa Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya Uendelezaji na Uendeshaji wa
Kiwanja cha Ndege cha Kilimanjaro
(KADCO).

Madaktari
bingwa 30 kutoa
matibabu Muheza

Na Steven William, MUHEZA

MADAKTARI bingwa na wabobezi wa
magonjwa mbalimbali 30 wamepiga
kambi kwa siku nne wilayani Muheza
mkoani Tanga, kwa ajili ya kutoa hu-
duma.

Lengo la madaktari hao kuweka kam-
bi hiyo ni kuwapunguzia gharama wa-
nanchi za kufuata huduma za kibingwa
na ubingwa mbali na makazi yao.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa
Wilaya ya Muheza, Zainab Abdallah,
baada ya uzinduzi wa huduma va
mkoba ya madaktari bingwa wa Rais
Samia Suluhu Hassan katika Hospitali
va Wilaya ya Muheza.

Hata hivyo, alisema wananchi wana-
patiwa huduma na madaktari hao ikiwa
ni sehemu vya utoaji huduma kwenye
kambi ya matibabu ya kibingwa inay-
ofanyika katika Hospitali ya Wilaya ya

Alisema kambi hiyo imeonekana
kuwa na tija kwa wananchi, imepungu-
zia gharama za kufuata huduma nje ya
wilaya.

Hivyo, alimshukuru Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa kuwapelekea madak-
tari bingwa mkoani Tanga na kwa
upekee katika wilaya hiyo.

Pia, aliwakaribisha wakazi wa
Muheza kujitokeza kwa wingi katika
Hospitali ya Wilaya ya Muheza (Mama
Samia District Hospital), kwa ajili ya
kSprata huduma zote muhimu za kimat-
ibabu.
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Sendiga awashukia wazazi
wanaowatumikisha watoto

Na Allan ISACK, MANYARA

KUU wa Mkoa wa
Manyara, Queen
Sendiga, ametoa
onyo kwa wazazi
na walezi mkoani hapa kua-
cha tabia ya kuwafanyisha
shughuli za nyumbani na
kuchunga mifugo watoto,
badala yake amewataka
wawapeleke shule.

Emboreet wilayani Siman-
jiro, baada ya kuweka jiwe
la msingi la ujenzi wa Kituo
cha Mafunzo, Ujuzi na Malezi
kwa wasichana, kinachojeng-
wa kwa ufadhili wa Taasisi
ya ECLAT Foundation, wak-

Mbunge wa Jimbo la Moshi Mjini, Priscus Tarimo (wa pili kushoto), akikagua maendeleo ya ujenzi wa Kituo cha

ishirikiana na Taasisi ya Up-
endo kutoka Ujerumani.

Sendiga alisema baadhi ya
watoto hasa wa kike wilay-
ani Simanjiro wananyimwa
fursa ya elimu na kuozeshwa
wakiwa wadogo, akisema
ukimwelimisha mtoto wa
kike umeielimisha familia na
jamii.

“Watoto wa kiume wapewe
elimu wasipewe kazi ya ku-
chunga mifugo wangali wa-
dogo na watoto wa kike wa-
siozeshwe wakiwa wadogo

ila wapatiwe elimu,” alisema
Sendiga.
Licha ya kuzungumza

hayo, alikemea vitendo vya
ukatili wa aina mbalimbali

ambavyo vinaendelea kuri-
potiwa kutokea wilayani
humo ikiwamo ukeketaji,
ubakaji, ulawiti na vipigo.

Pia, aliishukuru familia ya
Peter Toima ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya ECLAT
Foundation kwa uzalendo
walioufanya na kuwa mfano
wa kuigwa kwa kutoa eneo
lao kwa aqjili ya ujenzi wa
chuo hicho.

Toima ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Mkoa wa
Manyara, alisema ECLAT im-
etengeneza miundombinu
mbalimbali katika sekta ya
elimu.

Alisema shirika hilo lime-

jenga na kukarabati shule za
msingi na sekondari kwenye
Wilaya ya Simanjiro na mikoa
ya Arusha, Mtwara na Lindi.

Mmoja wa mkazi wa Em-
boreet ambaye ni mfugaji,
Naishok Mollel alisema Toi-
ma amekuwa alama kubwa
ya elimu katika Wilaya ya
Simanjiro.

Alisema jamii ya wafu-
gaji wamekuwa na mwamko
mkubwa wa kupenda elimu
kutokana na miundombinu
inayotengenezwa na shirika
hilo.

Ujenzi wa kituo hicho ul-
ianza Mei 18 mwaka 2024 na
utagharimu cha Sh. bilioni 1.6
hadi kukamilika kwake.

polisi katika kata ya Karanga, Manispaa ya Moshi, mkoani Kilimanjaro mwishoni mwa wiki, kinachojengwa kwa
nguvu za wananchi. PICHA: JAMES LANKA

Watumishi sita Halmashauri Hai
wafutwa kazi Kisa utoro

Na Godfrey Mushi, HAI

WAFANYAKAZI sita kutoka
Idara ya Afya ya Halmashau-
ri ya Hai mkoani Kilimanjaro
wamefutwa kazi baada ya
kushindwa kutekeleza maju-
kumu yao ya kutoa huduma
kwa wananchi.

Uamuzi wa kuwafukuza
kazi ulifikiwa jana na Baraza
la Madiwani la Wilaya hiyo,
lililoketi katika kikao cha

kawaida cha robo ya tatu ya
mwaka wa fedha 2023/24.

Mwenyekiti ~wa  hal-
mashauri hiyo, Edmund Ru-
taraka, alitangaza uamuzi
huo wakati akifunga kikao
hicho.

“Tumefikia hatua ya
kuwafukuza baada ya ku-
jiridhisha watumishi hao
(anawataja  majina), ha-
wakuwa kazini kwa muda
wa mwaka mmoja, kitu am-

bacho ni kinyume na She-
ria ya Utumishi wa Umma,”
alisema na kuongeza:
“Baraza liligeuka kuwa
kamati ya nidhamu kwa
ajili ya kuwajadili watumishi
saba ambao walitafutwa kwa
njia mbalimbali bila mafani-
kio. Na kamati iliyoundwa il-
itoa mapendekezo yao kuwa
watumishi hao waondolewe
kazini, kwa sababu wemeji-
fukuzisha kazi kwa kutoku-

wepo kazini”.

Alisema mmoja wa wa-
tumishi hao kamati im-
ependekeza arudi kazini
kutokana na taarifa zake
kuonesha kuwa aliomba
ruhusa ya kwenda kusoma.

Katika kikao hicho, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Hai, Dion-
is Myinga, alisema kabla ya
kufikia Juni 30 mwaka huu,
wamefanikiwa  kukusanya
mapato kwa asilimia 89.9.
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Wauguzi matatani wakidaiwa
kumuomba rushwa mjamzito

Na Neema Sawaka, KAHAMA

AHUDUMU katika

Kituo cha Afya cha

Ngaya  kilichopo

katika Halmashauri
ya Msalala mkoani Shinyanga
wanatuhumiwa kuomba rushwa
yaSh.150,000 kutoka kwa famil-
ia ya mama aliyejifungua mtoto
kituoni hapo.

Mkono wa mtoto wa mama
huyo ulibainika umevunjika,
hivyo wahudumu hao walimu-
omba kiasi hicho cha fedha ili
wamtibu.

Madai hayo yametolewa juzi
na mama huyo aliyejifungua, So-
phia Budeba na kueleza kuwa
licha ya kuombwa kiasi hicho
cha fedha awali alipofika kituoni

hapo aliombwa pia Sh.40,000
kwa gjili ya kupatiwa huduma ya
kujifungua.

Sophia alisema baada ya ku-
toa kiasi hicho Mei, 18 alipatiwa
huduma lakini wakati wa ku-
jifungua mtoto alikuwa am-
etanguliza mabega hali ambayo
ilisababisha mkono kuvunjika

wakati akizaliwa.
“Baada ya mkono huo wa
kulia kuvunjika  tuliombwa

Sh. 150,000 kwa ajili ya mtoto
huyo kufungwa POP na baada
ya hapo alipewa rufani Kwenda
Hospitali ya Halmashauri,” alise-
ma Sophia.

Muuguzi Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Manispaa ya Kahama, Ma-
greth Kiyenze, alikiri mtoto huyo
kupatiwa rufani baada ya kugun-

dulika kuvunjika mkono wakati
wa kuzaliwa kwa ajili ya matiba-
bu zaidi.

“Matibabu ya watoto wado-
go chini ya miaka mitano ni
bure na huduma za mama na
mtoto wa chini ya miaka mitano
zinatolewa bila malipo yeyote,”
alisema Kiyenze.

Mganga wa zamu katika wodi
namba sita ya watoto wachanga
katika Hospitali ya Manispaa
kahama, Philipo Laizer alise-
ma walimpokea mtoto wa ki-
ume mwenye uzito wa Kkilo
tatu na nusu kutoka kituoni
hapo. Alisema walipomfanyia
uchunguzi waligundua amevun-
jika mkono wa kulia na kuufun-
gamkono nusuili kuupa nguvu.

Aidha, baba wa mtoto

huyo, Jumanne Paulo alith-
ibitisha kurejeshewa fedha hizo
baada ya kutoa taarifa kwa uon-

gozi ngazi mbalimbali.
Jana, Mkuu wa Mkoa wa
Shinyanga, = Anamringi Ma-

cha alimtembelea mtoto huyo
hospitalini ili kumjulia hali na
kuthibitisha kuwa suala la rush-
wa tayari lipo katika mamlaka
husika ambayo ni Taasisi ya Ku-
zua na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU).

Macha alisema: “Yaliyoone-
kana kwenye kituo hicho cha
afyani mazingira yarushwa ya-
nayoonekana kwenye mae-
neo mengine ya kutolea hu-
duma, tutaendelea kupiga vita
ili wananchi wapate huduma
stahiki”

!

Waziri wa Madini, Antony Mavunde
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(kulia), akipata maelezo kuhusu Barrick inavyowezesha Watanzania kupitia uwekezaji
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wake kutoka kwa Meneja wa Barrick nchini, Melkiory Ngido (kushoto), alipotembea banda la maonesho la kampuni hiyo
jana kwenye mkutano wa jukwaa la tatu la utekelezaji na ushirikishaji Watanzania katika sekta ya madini unaoendelea

69 mbaroni
tuhuma
kuhusika na
vhalifu

Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwanza
linawashikilia watu 69 kwa
tuhuma za makosa mbalimbali
ikiwemo uhalifu katika maeneo
tofauti ya Chuo cha Mtakatifu
Agustino (SAUT).

Hatua hiyo inafuatiwa ku-
wepo kwa matukio mbalimbali
va uvamizi katika maeneo ya
chuo hicho, ikiwa ni pamoja
na kujeruhiwa kwa wanafunzi
na wafanyabiashara kisha
kunyang'anywa mali zao.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mwanza, DCP Wilibroad Mu-
tafungwa alithibit-
isha kukamatwa
kwa watu hao
jana na kusema
walikamatwa
katika operesheni T
va siku tatu ili- o
yofanyika katika 2=
Kata ya Luchelele

hapa. ==y

DCP Mu-
tafungwa alisema
operesheni hiyo ilianza Mei
18, ilifanikiwa kukamatwa kwa
watuhumiwa hao wakiwemo
wanachuo wa chuoni hapo.

“Baadhi yao wamekamatwa
na mali mbalimbali zinadhaniwa
kuwa ni za wizi, matumizi ya
dawa za kulevya, kucheza ka-
mali pamoja na kujipatia kipato
kwa njia ya ukahaba,"alisema
DCP Mutafungwa.

Vilevile alisema katika op-
eresheni hiyo zilikamatwa pia
mali zinazodhaniwa kuwa za
wizi ikiwemo televisheni pamoja
na pikipiki nne.

Kamanda Mutafungwa,
alisema uchunguzi bado unaen-
delea na watuhumiwa wote
watafikishwa mahakamani pindi
utakapokamilika.

Wakatishwa masomo Kwa ujauzito

Na Shaban Njia, SHINYANGA

WANAFUNZI wawili kutoka Kata ya
Mwamala Halmashauri ya Wilaya ya
Shinyanga (majina yamehifadhiwa),
wamekatishwa masomo baada ya
kupata ujauzito katika umri mdogo.

Taarifa hiyo ilitolewa juzi na Ofisa
Mtendaji wa Kata ya Mwamala, Su-
zana Kayage, wakati akizungumza na
Nipashe kuhusu utekelezaji wa mradi
wa wanajamii na vyombo vya habari
katika kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto unaotekelezwa
na SPC kwa ufadhili wa Mfuko wa
Wanawake Tanzania (WFT).

Alisema mmoja wa wanafunzi hao
alikuwa anasoma darasa la saba (14),
aligundulika kuwa mjamzito Feb-
ruari mwaka huu, huku mwingine
(16) alikuwa akisoma kidato cha pili
katika Shule ya Sekondari ya Kiselya

ambaye tayari amejifungua na
anaendelea na malezi ya mtoto.

Alisema baada ya tukio hilo
walitoa taarifa kituo cha polisi kwa
hatua zaidi za kisheria na kupewa
namba SHI/RB/531/2024 kwa mwa-
nafunzi wa darasa la saba ambaye
alimtaja Dotto Ngassa (kaka yake wa
ukoo) kuhusika na ujauzito huo kisha
kutokomea kusikojulikana.

Alisema walikuwa wakikutana
usiku kwenye mikesha ya harusi
kwa Sh.2,000 hadi Sh. 5,000 ambazo
alikuwa akizitumia kwenye mahitaji
ya shule.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa Kata,
Sophia Philbert alisema kwa kuona
ukubwa wa tatizo hilo wameende-
lea kuwafikia wanafunzi, wazazi na
walezi kuwapatia elimu ya ukatili wa
kijinsia.

Baba kortini tuhuma kufanya
mapenzi na mtoto wake

Na Vitus Audax, ILEMELA

MKAZI wa Nyakato mkoani
Mwanza, Bashir Mohamed
(35) amefikishwa katika Ma-
hakama ya Wilaya Ilemela
kwa kosa la kufanya map-
enzi na mtoto wake (jina
limehifadhiwa).

Mohamed alipandishwa
mahakamani hapo juzi
na kusomewa shtaka ka-
tika kesi ya jinai nmamba
13448/2024 ambapo ana-
daiwa kulitenda kati ya
Septemba mwaka jana hadi
Februari 15 mwaka huu.

Akisoma shtaka hilo,
Mwendesha Mashtaka

wa serikali, Mwanahawa
Changale, alisema mtuhu-
miwa huyo alitenda kosa
hilo kwa nyakati tofauti kati
ya Septemba, 2023 hadi
Februari.

Aidha, alisema mshtaki-
wa huyo alitenda kosa hilo
kinyume na Kifungu Nam-
ba 158 (1) (a) cha Sheria ya
Mwenendo wa Mashauri ya
Jinai Aya ya 16 kilichofanyi-

wa marejeo mwaka 2022.
Baada ya kusomewa
shtaka hilo, mshtakiwa

alikana na kuomba kupewa
dhamana akisema shtaka
linalomkabili linadhamini-
ka.

Baada ya maelezo hayo,
Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Juma Opudo alim-
taka mshtakiwa kuitimiza
masharti ya dhamana am-
bayo ni kuwa na wadhami-
ni wawili watakosaini hun-
di ya maneno ya Sh.milioni
nne kila mmoja na mwing-
ine awe na mali isiyohami-
shika.

Hata hivyo, mshtaki-
wa alishindwa kutimiza
masharti hayo kwani barua
ya udhamini ya mdhamini
mmoja aliyetokea wilayani
Magu haikuthibitishwa
na Hakimu Mfawidhi wa
wilaya yake.



AFYA NA MAZINGIRA

uchumi buluu kustawi Afrika Mashariki

ISREY AYOUB

\ Binti mwenye kifafa
aliyesomea udaktari,
* adumu kuwa balozi

na fani tiba imwajiri
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Kilichojificha nyuma

va pazia Rais

Dk. Samia ‘kila Kitu afya ni lazima’

Na Mwandishi Wetu

ENGINE inaweza kuho-

jiwa kwa kina, miongoni

mwa maeneo yanajitaf-

siri katika uwekezaji wa
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, ni
sekta afya na mahsusi akinoa na
kuboresha ubunifu ulioasisiwa na
viongozi watangulizi wake, anaun-
ganisha na ubunifu wake.

Kwa nafasi ya pekee, nyenzo in-
ayotumika kufanikisha miradi na
mikakati hiyo kitaifa ni Mpango
wa Maendeleo ya Afya ya Msingi
(MMAM), uliopitishwa mwaka
2007 na kuanza kazi 2008, zama
za serikali ya Awamu ya Nne.
Dk. Samia akiwa katika Baraza la
Mawaziri hilo.

Kama watafiti wanavyofafanua
mara zote, chanzo cha kitu kisicho
wazi sana, njia mojawapo ya kufa-
hamu ni kufanyia kazi chimbuko
lake au mzizi (etymology).

Moja kwa moja inaporejewa
historia yake, mkuu huyo wa nchi
awamu ya sita, ana unasaba wa
moja kwa moja na maeneo makuu
kadhaa, mbali na siasa.

Hayo ni; biashara, huduma za
jamii, maendeleo ya kinamama
na watoto hali kadhalika afya,
ambayo ina undugu wa karibu na
ustawi wa mama na watoto afya.

Hapo inayomuweka katika uma-
hiri, uzoefu na utashi huo, kwam-
ba anawafahamu vilivyo kinama-
ma, watoto, pia huduma afya na
mabhsusi katika virusi vya Ukimwi.

Pia, ni hali inayofanya hata al-
ipojikita katika mamlaka ya kisia-
sa, huwa habaki mbali na mambo
hayo; leo akiwa mkuu wa nchi ni
adimu sana kumkuta ziara na ma-
tendo yake yako mbali na sekta
za afya, maendeleo ya watoto na

Rais Samia akizindua magari ya kubeba wagonjwa, katika hafla iliyofanyika, Dar es Salaam Oktoba,
2023. PICHA: MTANDAO.

ustawi wa jinsia yake, kinamama.

Maambukizi ya VVU yafikia 7.2
waathirika zaidi ni wanawake na
wasichana. Sasa hata majirani, pia
wenzake wanaoongoza mataifa
kwingineko wanamjua katika hilo
na wanataka kupata ‘mawili ma-
tatu’ kuhusu sekta ya afya.

Ni ushahidi unaoweza kuwekwa
na matukio ya hivi karibuni katika
ujio nchini wa Rais wa Somalia,
Hassan Sheikh Mohamud, ambaye
akatembelea kujifuza nchini, ka-
tika Bohari ya Dawa (MSD), Taasisi
ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI),
pamoja na Taasisi ya Mifupa ya
(MOI).

Jambo hilo likaonekana nchini,
katika taarifa ya aliyekuwa Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza (sasa Katibu
Mwenezi wa Chama Cha Mapin-
duzi), Machi 2023, akitaja maeneo
ya mafanikio kwao na taifa kwa
jumla ni hatua ya rais huyo kuka-

bili kupinga ukatili wa kijinsia kwe-
nye maeneo yote na vita dhidi ya
Ukimwi.

Katika tafsiri pana, ndio kitaifa
kunaonekana mageuzi na ujenzi
mkubwa katika hospitali, zahanati
na vituo vya afya Kitaifa, vifaa tiba,
dawa na elimu kwa wataalamu.

Inapotajwa hoja kwa kielelezo;
inayohusu, iko katika kilichore-
jewa na aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Mvomero, Judith Nguli,
wakati MSD ilipokabidhi dawa na
vifaa tiba vya zaidi vya Sh. bilioni
1.61 kwa vituo vya afya na hospitali
za wilaya hiyo.

Akasema, hatua hiyo ya Rais
Dk.Samia kwa Mvomero ni funga
kazi kwani haijawahi kutokea.

Mkuu wa Wilaya huyo akasema,
hatua ya MSD kutoa dawa na vifaa
tiba hivyo kwa mkopo, imeacha
alama kwa wilaya hiyo, ikizingati-
wa ni eneo la kiuchumi na hakuna

utajiri wa hospitali nyingine za
umma wilayani hapo.

Hapo, Meneja wa MSD Kanda
ya Dar es Salaam, Betie Kaema,
akawaunga mkono akitamka:
“chini ya Rais Dk.Samia, tutarajie
makubwa zaidi.”

“Mpango mkakati uliopo ni kuo-
na dawa na vifaa tiba vinakuwa vya
kutosha na kuwapo na akiba kati-
ka hospitali na vituo vyetu vya ku-
tolea huduma. Kwa sasa tumeanza
kuleta vifaa vya afya mara sita kwa
mwaka huku maboresho mengine
yakiendelea.”

Simulizi kama hiyo, ndio ikaan-
guka mkoani Dar es Salaam mwaka
mmoja baadaye, Mkuu wa Mkoa,
wa Dar es Salaam Albert Chalamila
alipowakabidhi wabunge wa ma-
jimbo 10 ya mkoani kwake, vifaa
tiba vyenye thamani ya Sh. milioni
691 vilivyotolewa na serikali kwa
majimbo hayo.

Hizo ni miongoni mwa vifaa vili-
vyozinduliwa na Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu kwa nchi nzima
vikiwa na gharama ya Sh. bilioni
14.9 kwa majimbo na halmashauri
214 nchi nzima.

Mkuu wa Mkoa Chalamila,
akasema Rais Dk. Samia amed-
hamiria kumaliza vifo vina-
vyosababishwa na uzazi, hivyo
uwekezaji mkubwa unaendelea
kufanyika katika sekta hiyo.

“Mbali na kupokea vifaa hivi, jiji
hili limenufaika na uwekezaji huo
mkubwa unaohusisha uboreshaji
wa miundombinu, vifaa, utoaji
huduma huku utekelezaji wa mi-
radi mingine mipya ukiendelea,”
anasema.

Naibu Spika wa Bunge Mussa
Zungu, naye akatolea ufafanuzi,
akianza na kumpongeza Rais ku-
toa magari ya kubebea wagonjwa
kwa wabunge wote 528, lengo
likiwa kuboresha Sekta ya Afya
nchini.

“Rais Dk. Samia mpaka No-
vemba mwaka 2023 peke yake
amewekeza zaidi ya Sh. trilioni
sita katika afya. Mwezi uliopita kila
mbunge amekabidhiwa gari moja
na wabunge wako 528 wamepati-
wa gari la kubeba wagonjwa.

“Rais Samia ametoa magari
hayo kwa wabunge kwa lengo liki-
wa kuhakikisha vifo vya mama na
watoto vinapungua,” akasema Nai-
bu Spika Zungu, Mbunge wa Ilala.

Mkurugenzi Mkuu wa MSD,
Mavere Tukai, akatoa ufafanuzi
kwamba, vifaa hivyo ni sehemu
ya mkakati wa serikali kukabiliana
na changamoto ya vifo vya mama
na mtoto, akisema ni mkakati wa
uliozinduliwa na Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu
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ISREY AYOUB

Binti mwenye Kkifafa aliyvesomea udaktari,
adumu kuwa balozi na fani tiba imwajiri

Na Christina Mwakangale

SREY Ayoub (25) ni shujaa wa

kifafa. Amefanya mitihani ya

taifa mara mbili, kidato cha

nne na cha sita akiwa na hali
hiyo.

Mara kadhaa akiwa pekee yake
shule ya bweni, alikuwa na hali ya
kuogopa inayoitwa ‘hallucination’,
hisia zilizomfanya akipita eneo tu-
livu ahisi kuna hatari imemzingira.

Isrey, alianza matibabu ya afya
ya akili Hospitali ya Taifa ya Afyaya
Akili Mirembe (sasa Taasisi ya Taifa
ya Afya ya Akili) mwaka 2016, aki-
wa kidato cha nne, huku dalili hizo
zikianza akiwa kidato cha kwanza.

Binti huyo mtoto wa mwisho
kati ya watano, katika familia yao,
ameielezea Nipashe katika ma-
zungumzo maalum hivi karibuni,
katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Dar es Salaam, katika
kufahamu changamoto anazopitia
pamoja na matarajio yake, takriba-
ni miaka minane tangu agundulike
anaugua kifafa.

Yafuatayo ni mazungumzo yake,
ya maswali na majibu na mwandi-
shi wa makala hii:

SWALI: Jina lako ni nani na una
umri wa miaka mingapi? Pia, un-
aweza kuelezeaje hali yako?

JIBU: Naitwa Isrey Ayoub. Mimi
ni miongoni mwa Wwanaopata
changamoto ya kifafa. Nina miaka

Kwa takribani miaka sita sasa,
hali imekuwa ikinipata rasmi niki-
wa kidato cha nne. Nilikuwa nakut-
wa na degedege mara kwa mara,
nilipokuwa kidato cha nne.

Baada ya hapo, sikufahamu ni-
likuwa naumwa nini. Nilikuwa na-
soma shule ya bweni, hivyo mara
nyingi nilikuwa narudi nyumbani,
napatiwa dawa kama vile za ku-
paka.

Nilikuwa nikisali sana, nikitumia
dawa za kujifukiza kutoka kwa wa-
ganga wa kienyeji. Lakini kulikuwa
hakuna matokeo yoyote, nikamali-
za kidato cha nne.

Shule ya sekondari nimesoma
Kazima, ipo mkoani Tabora. Waza-
zi wangu walikuwa wanakaa Dodo-
ma. Niliporudi, wazazi wakaniona
kwa mara ya kwanza nikiumwa,
kumbuka nilikuwa niko shule ya
bweni, kwa hiyo kilichokuwa ki-
nanisibu wazazi wangu walikuwa
hawajui.

SWALIL: Kwa mara ya kwanza
wazazi wako walipogundua una
tatizo hilo, nini kilitokea?

JIBU: Wazazi wangu mara ya
kwanza, mama akaniona na baba,
sijui walibaini nini. Nikaumwa
mara tatu au mara nne nikawa
naenda kwa kiongozi wa dini ‘usta-
dhi’ ananiombea, kwa kuamini
kwamba ilikuwa ni mapepo, pepo
wabaya.

Baada ya hapo, baba akasema
ngoja twende Mirembe Hospitali
(Taasisi ya Taifa ya Afya ya Akili)
... tumefika Mirembe, nikakutana
na daktari. Ingawa kabla ya hapo

Isrey Ayoub

nilielezea historia yangu.

Nikiwa kidato cha kwanza, nili-
kuwa nakumbwa na ‘hallucination’
(woga na fikra ziszio sahihi kma
harufu, kadhia au kuguswa, ikijenga
woga).’

Nilikuwa nasoma kijijini (bweni),
kulikuwa na miti, mibuyu. Nilipopi-
ta, nahisi kama nakumbwa na watu
wa hatari, naogopa, hii hali wanaita
‘hallucination’.

Unajihisi kama uko eneo tofauti na
eneo halisi ulipo. Nahisi nimegubik-
wa na nguo nyingi. Nikaelezea hivyo
kwa daktari. Yaani hata kulala peke
yangu nilikuwa naogopa.

Nilikuwa nalala na mama, baba.
Kwa hiyo nilivyokuwa Tabora ni-
kizipata hisia hizo, naogopa ‘nahisi
anxiety (wasiwasi) napita pembeni

kama nipo njiani.
Nakumbuka daktari akaandika
‘epilepsy’  (kifafa),  nikajisemea

ahaaa! Nikapewa dawa za vidonge
za mwezi, ilikuwa mwaka 2016. Kwa
mwezi mmoja nikazitumia.

Nikarudi mwezi mwingine tena
kuchukua dawa. Matokeo ya kidato
cha nne yalitoka. Kliniki yangu ya
kwanza ilianzia Mirembe. Dawa na-
tumia mara moja kwa siku, kila siku
usiku, vidonge vinakuwa vinne, hadi
sasa.

Kila siku natumia dawa, mimi ni
msichana, ni binadamu! Kumbuka

kuna muda mwingine ninasahau,
nachoka kumeza. Nikaenda sekond-
ari ya juu, Bwiru Girls, sio kama nili-
kuwa sipati hizo ‘episode’ (vipondi),
za degedege nilikuwa napata.

Nilikuwa napata pengine kwa
sababu ya uzembe, simezi dawa. La-
kini, kumbuka mzazi yeyote huwa
anatarajia na kufanya kila awezalo,
ili mtoto wake apone.

Kwa hiyo, nikawa naendelea kuji-
fukiza, nikawa napelekwa kwa wa-
ganga tofauti, ili hii hali iishe. Nibaki
kuwa Isrey yule wa kwanza. Changa-
moto nyingi nilizipata shuleni, nika-
maliza elimu sekondari ya juu.

SWALI: Ulipohitumu kidato cha
sita ndoto zako au ulitarajia kujiunga
na elimu ya juu?

JIBU: Nilipomaliza kidato cha
sita, nikajiunga na St. David College
Health & Allied Sciences, mwaka
2019, hapa Dar es Salaam.

SWALI: Kwanini uliamua kusoma
eneo la afya?

JIBU: Nilikuwa na rafiki yangu,
Prisca, wote tulipata ‘division‘ ya tatu
na yeye alikuwa amesomea PCB na
mimi nilisoma CBG. Tukikaa dada
yangu na yeye, akasema anakwenda
kusomesha ‘Clinical Officer’, ikan-
ishawishi.

Ingawa nilipenda kusomea ‘Nutri-
tion’, ila yeye akaenda kusoma chuo
kipo Iringa, mimi nikasalia hapa

(Dar es Salaam) katika chuo nilicho-
soma. Nimesoma miaka mitatu,
udaktari ngazi ya diploma.

SWALI: Unatarajia kuendelea na
masomo hayo?

JIBU: Inshaalah! Natarajia kusoma
zaidi miaka kama mitano hivi, ili
niwe daktari kamili.

SWALI: Changamoto gani am-
bazo unapitia, hasa ukizingatia un-
ameza dawa kila siku, jamii, watu
wa karibu wanakuchukuliaje?

JIBU: Mara ya kwanza, kwa
sababu nilijua naumwa...degedege,
inapoanza kuja unahisi. Ukishakata
mawasiliano ndio inakuwa hu-
jui kinachoendelea. Ila mwanzo
inapoanza, unajitahidi kuomba
msaada...nisaidieeee nisaidieee...ila
sauti haitoki.

Mpaka mwisho, unapoteza fa-
hamu. Kwa hiyo kutumia dawa, ni-
kawa sijali mtu, kwa sababu niliku-
wa na bidii darasani, ila nilipoanza
kuumwa nikawa nakaa nyumbani
hata wiki tatu, hata mtihani wa
‘mock’ kidato cha sita sikufanya.

Nakumbuka nilienda hospi-
tali, wakasema unameza vidonge
vingapi? Nikasema vinne, wakan-
iongezea. Hivyo nikawa naumwa
mwili unalegea. Nikaondoka Mwan-
za..dawa zilinifanya nilale sana hata
darasani, nilikuwa naumwa sana
kichwa.

Kwa sababu ukitokewa na hali
hiyo, ukishapata fahamu, kichwa
kinauma sana.

SWALI: Uliwahi kuambiwa saba-
bu au chanzo ni nini?

JIBU: Dawa nameza, vipimo
bado sijafanya..vipimo ni gharama,
hadi uende ustawi ufanye utaratibu,
upate kibali. Kwa kuwa nilikuwa
nasoma sikupata muda wa kutosha
kushughulikia kibali.

Dawa nanunua kwa fedha taslimu
na kwa mwezi Sh. 10,000 inanitosha
na hata mimi mwenyewe kwa fedha
yangu nahakikisha sikosi ‘pheno-
barbital’ (dawa inayotumika kutibu
au kuzuia kifafa) kwenye kabati.

SWALI: Ulitarajia kuwa nani tan-
gu ukiwa mdogo?

JIBU: Mimi naitwa Daktari Isrey
(kicheko)..ingawa nilipenda kuwa
mwanamitindo, napenda sana na
mtu akitokea akiwekeza kwangu,
tutafanya kazi.

Kwa sasa natamani nipate kazi
nzuri, ingawa pia napenda kujikita
katika kutoa elimu, ushauri kuhusu
kifafa. Kupaza sauti kwa kujiamini,
natamani niwe daktari na nimiliki
taasisi binafsi.

Kwenye akili yangu nawaza..
nitengeneze Kkitu tofauti kwenye
jamii, labda msichana mrembo
mwenye ‘epilepsy’. Napenda ku-
pambania kizazi changu, ili aliyeko
kuanzia 2020 ajue nini cha kufanya,
watoe zile dhana hasi kwenye akili
Zao.

SWALI: Kuna tahadhari zozote
huwa unachukua kwenye maisha
yako?

JIBU: Mimi ni mtu ambaye kwan-
za natembea na dawa zangu, pia
mimi kifafa huwa kinanikuta usiku,
usingizini. Nikiwa nimelala nashtu-

ka, zinaanza ‘hallucination’.

Zamani, lakini hata sasa, mkono
wa kulia unaanza, hapo nitakimbilia
kufuata vidonge ili nimeze. Nainuka,
najua kabisa hapa naumwa, lazima
nitafutie dawa. Nikimeza na ninaku-
wa kama natulia, ila bado nakutwa
kama ‘mawenge’.

Tahadhari nyingine, ni kwamba
mama yangu ananiambia nisiende
kuogelea. Lakini, kama nipo na
rafiki zangu wanataka tukaogelee,
sikatai, naenda. Pia, kupika napika.
Kwa ufupi, mimi mchana niko vi-
zuri, ila kifafa kinanikuta usiku ni-
kiwa nimelala.

Mimi nimesoma na wanafunzi
ambao mwingine unakuta kaan-
guka. Mwanafunzi unajua ni mbishi
utakuta ana dawa, hamezi!

SWALI: Je, huwa unatoa elimu
kwa jamii, kuhusu hali yako?

JIBU: Ndio. Nimekuwa balozi. Ila
changamoto utakuta mtu anakufua-
ta anasema ..’dada Isrey lini tutapo-
na kabisa, tufanyaje ili tupone?’... Mi
nawaambia tu, tutumie dawa vizuri.
Ukiona dawa haikusaidii vizuri, rudi
hospitali.

Napenda kusema, jamii iache un-
yanyapaa. Watu wanaachika kwe-
nye ndoa, wanafukuzwa shule, au
mtu anashindwa ‘ku-date’na mtu,
eti kwa sababu ana kifafa.

Kuna changamoto wazazi wan-
apitia, utakuta anaambiwa..” Sasa
wewe ina nini mtoto wako mwe-
nyewe ana kifafa...”

Mtaani unyanyapaa! Utakuta mtu
anaanguka, watu wanashtuka, wa-
nashangaa, wanaanza kupiga kele-
le, ukipata fahamu, unakuta watu
wamejaa, wanahadithiana awali ili-

kuwaje unasikia yote.
Imewahi kunitokea mara mbili,
mwenzangu akaenda kumuita

mwenye nyumba. Nikashtuka watu
wamenijalia. Kwenye kazi pia, hu-
wezi kujitangaza una kifafa, huwezi
kupata.

BINGWA AFYA YA AKILI

Mtaalamu Bingwa wa Afya na
Magonjwa ya Akili kutoka MNH, Dk.
Saidi Kuganda anasema wanaougua
kifafa, rekodi ya muda wa kupoteza
fahamu kwa wanaougua ugonjwa
huo mara nyingi ni ule ule.

“Huishi kwa masharti fulani fu-
lani, namna ya kulala, yaani ulale
upande upi kitandani, hasa usiku,
haulali tu ovyo, ulale ubavu, usilale
kifudifudi wala chali.

“Ukiona ukilala ubavu ukajikuta
umegeuka si kwa fahamu zako, basi
weka utaratibu wa kuegesha mto
upande mmoja, ili hata iweje ujikute
upo upande uleule.” anasema bing-
wa huyo, ambaye ni Makamu Mwe-
nyekiti cha Chama cha Wataalamu
wa Afya ya Akili (MEHATA).

Anasema ugonjwa huo, sababu
ya kwamba ni wa kurithi ni ndogo
sana, chanzo kikuu ikiwa ajali.
Maambukizi kwa watoto wakiwa na
umri wa chini ya miaka mitano.

Sio ugonjwa wa kuambukiza, ak-
ishauri bingwa huyo na kufafanua
kwamba, wagonjwa hao wakikumb-
wa na hali tofauti, wapewe msaada.
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AFYA

MARY KIPINGILI

..Kijana Ofisa Tabibu mwenye kifafa,
asimulia milima na mabonde tangu F4

Na Romana Mallya

AKATT kuna simulizi za

unyanyapaa kwa we-

nye kifafa, hata kuwa-

kosesha fursa muhimu
kijamii, ikiwamo elimu, Ofisa Tabibu,
Mary Kipingili, mgonjwa wa kifafa,
ana simulizi kuhusu milima na ma-
bonde yanayowasibu.

Anasema, ni takriban miaka mi-
nane sasa tangu agundulike kuugua
kifafa, wakati huo akisoma kidato
channe.

Ilikuwaje? Mary anasimulia, mwa-
ka 2016 akiwa mwanafunzi wa kida-
to cha nne katika Shule ya Sekond-
ari Hekima, Dar es Salaam, ghafla
alisikia dalili fulani na kudondoka.

Anasema wakati huo hakuwahi
kupatwa na tatizo kama hilo, hivyo
uongozi wa shule ulimpeleka hospi-
talini, kujua kinachomsumbua.

“Nilikuwa ninasoma shule ya
bweni. Kitendo cha kudondoka, kili-
sababisha nipelekwe hospitalini. Ili-
kuwa ni kwa mara ya kwanza kupata
hali kama hiyo ya kuanguka.

“Baada ya vipimo nikagundulika
nina kifafa. Nilipatiwa dawa nikaen-
da nazo shuleni nikazitumia mwaka
mzima hadi namaliza kidato cha
nne.

“Nilipomaliza shule nikaja Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH) nika-
fanyiwa vipimo, nikaonekana nipo
sawa, nikaacha kutumia dawa.”

Anasema, aliporudi shuleni kuen-
delea na kidato cha tano katika Shule
ya Sekondari Bukoba, kutokana na
kuacha dawa, akawa anapata tatizo
hilo la kuanguka kila siku.

AFICHA TATIZO

Mary anasimulia, alibahatika ku-
pata watu shuleni wasio wabaguzi
na mara nyingi alipoanguka na ku-
zimia, alipozinduka alijikuta tayari
amebebwa kutolewa darasani.

“Nikizunduka, wananiuliza kama
nina maumivu au majeraha yoyote.
Kama ikitokea sina uwezo wa kube-
ba ndoo ya maji, walinisaidia.

“Muda mwingine, tatizo hili lili-
kuwa likinitokea nikiwa nimelala.
Katikati ya usingizi nikishtuka, wa-
takuja watanizunguka kwa sababu
walikuwa hawajui shida ni nini,”
anasimulia.

Mary anasema akiwa katika hiyo
hali, baadhi ya wanafunzi wenzake
walikuwa wakimshika mikono, wen-
gine miguu na kusali kila mmoja kwa
imani yake mpaka akipata nafuu wa-
namuacha analala.

Anasimulia alidumu na hali hiyo
hadi alipomaliza kidato cha sita shu-
leni hapo, bila wenzake kujua kili-
chomsibu.

“Sikutaka wajue, nilihofu kunyan-
yapaliwa. Nilipomaliza kidato cha
sita, mwaka 2023 nilijilunga chuo na
kusomea diploma ya utabibu. Hapo
katikati nilirudi tena kwa daktari na
kupatiwa dawa.

“Miongoni mwa changamoto ni-

ihi ya Kifafa

L
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Mary Kipingili

lizokumbana nazo ni kupata madha-
ra ya dawa nilizopewa, nikabadilishi-
wa dawa nyingine na kubadilishiwa
hospitali, baada ya mikono kuanza
kutetemeka.

“Kwa sasa kliniki yangu ninakwen-
da Hospitali ya Muhimbili- Mlon-
gazira kila mwezi kuchukua dawa.
Ninaendelea vizuri,” anasema.

KUHUSU KAZI

Mary, mhitimu wa chuo mwaka
jana 2023 na hajaajiriwa, ana ushauri
kwa wazazi na walezi wenye watoto
wenye kifafa, badala ya kupata hofu,
wawapeleke hospitalini au vituo vya
afya, wapate matibabu sahihi, ili wa-
timize ndoto zao.

“Wazungu wanasema, ‘time is
money’ (akimaanisha muda ni mali),
kadri unapomchelewesha hali huwa
mbaya,” anasema na kutafsiri:

“Lakini ukimwaisha, hali itabore-
ka na ataendelea na masomo na
kutimiza ndoto zake za kusoma
hadi chuo kikuu na wapo ambao ni
wanataaluma wazuri tu, lakini kama
watapewa matibabu sahihi.”

Anaeleza matibabu ya kifafa ya-
nachukua muda mrefu na siyo ana-
chokiita “sikutaka dawa za siku tatu
halafu mtu aambiwe amepona...”

Mary anaendelea: “(Kifafa) kina-
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hitaji moyo, kuwa mvumilivu ili hali
iwe sawa na kuendelea kuboresha
maisha na taaluma yako na kukuza
uchumi wako bila ya kuwa tegeme-
71"

Mtaalamu huyo wa afya sasa
ana ushauri kwa jamii kutohusisha
ugonjwa huo na ushirikina, hali in-
ayokwamisha tiba yake, akiwa na
malelezo:

“Ugonjwa huu upo katika makun-
di ya magonjwa yasiyoambukiza.
Kuna baadhi ya watu wanapomwo-
na mtu mwenye tatizo hili, wanahu-
sisha na masuala ya ushirikina.

“Hawa ni wagonjwa na wana-
hitaji tiba sahihi hospitalini, ili wa-
pate nafuu na kuendelea na maisha
yaoWapo wanaodhani kwamba
ugonjwa huu huambukiza, si kwe-
lil...,” anafafanua.

MATIBABU YAO

Mary anatumia taaluma yake ku-
chambua taarifa za Shirika la Afya
Duniani (WHO), kuwapo takribani
watu milioni 50 duniani wanaosum-
buliwa na kifafa, Afrika ina zaidi ya
wagonjwa milioni 10; Tanzania iki-
kadiriwa kuwa na watu milioni moja.

Kwa ujumla duniani, takwimu
zinasema: “Inakadiriwa kuwa watu
milioni sita hubainika na hali hii kila

mwaka.”

UNYANYAPAA

Mary anasema, bado nchini kuna
shida ya unyanyapaa kwa wagonjwa
wake, akisema bado uelewa wa jamii
kuhusu kifafa bado ni mdogo, dha-
na inayokaribisha unyanyapaa na
ubaguzi kwa wanaoishi na kifafa.

Anasema unyanyapaa na kuba-
guliwa, umechangia kukosa haki zao
za msingi katika maisha yao ya kila
siku na hivyo, kudhoofisha ubora wa
maisha yao.

“Kumekuwa na visa mbalimbali
vya watoto kufukuzwa shuleni au
kutopelekwa shuleni kabisa, ku-
toajiriwa au kufukuzwa kazi, kuvun-
jika kwa uhusiano au ndoa pindi
mtu unapogundulika kuwa na hali
za kifafa, na hata kufanyiwa vitendo
vya kikatili vinavyotokana na imani
za kishirikina,” alibainisha.

Mary anaeleza zao la vitendo,
ni kuwaletea msongo wa mawazo
watendwa. Inaripotiwa, watu wa-
tano kati ya 10 wanaoishi na hali ki-
fafa, wanapata maradhi ya wasiwasi
au sonona, ikitajwa inawaweka na
hatari ya kufariki mapema mara tatu
zaidi ya wasiougua.

Anasema, wengi wanaoishi na hali
hizo katika vituo vya afya kupata tiba
sahihi, hivyo kuchangia usugu au
ukali wa tatizo na madhara mengine.

KAMPENI YA ELIMU

“Tunaungana na serikali pamoja
na taasisi zote za kijamii na za kitaal-
uma katika jitthada zao na kampeni
za kuelimisha jamii kupata ufa-
hamu sahihi kuhusu kifafa ili ku-
tokomeza unyanyapaa,” anasema
Muuguzi Mary.

Anasema kupitia Taasisi ya Wa-
zazi wa Watoto Wanaoishina Kifafa,
wamezindua kampeni ya kuhamasi-
sha jamii kuhusu uelewa wa mara-
dhi hayo.

Daktari Bingwa Mbobezi wa Afya
na Magonjwa ya Akili kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH),
Dk. Said Kuganda, ambaye ni, Mwe-
nyekiti wa taasisi hiyo, anasema
inawalenga wanaoishi na hali ya ki-
fafa.

Dk. Kuganda anaeleza idadi
kubwa ya wagonjwa wa kifafa wan-
aohudhuria kliniki, imepungua ku-
tokana na changamoto mbalimbali,
ikiwamo kukosa huduma ya bima
ya afya.

“Zamani tulikuwa na mfuko wetu
maalum, tunatafuta wafadhili wa-
natuongezea fedha, kisha tunatafuta
dawa kiasi, hivyo aliyekuwa akikwa-
ma tulikuwa tunampatia dawa.

“Ilipokuja bima ya afya, watoto
wengi walijiunga huko. Kwa hiyo
dawa za kawaida zikawa zinapatika-
na huko. Kasi ya mfuko wetu ikapun-
gua kwa kuwa wengi walijiunga ka-
tika bima ya afya, wakawa wanapata
huduma hata kwa watu wazima.

“Bahati mbaya bima ya watoto
ikafutwa ili kuanzisha iliyo bora
zaidi. Tangu ifutwe na inayoboresh-

wa bado haijaja, tumerudi kwenye
changamoto, wazazi wengi wanal-
alamika, hawaji tena kwenye kliniki
kwa kuwa kila wakija wanaambiwa
wanunue dawa, bima haifanyi kazi
tena.

“Tumebaki na hii changamoto
ambayo kidogo tunasema tuongeze
sauti ifike kwa jamii kujaribu kuan-
galia namna wanavyoweza kusaidia
jambo hili,” anasema.

Anakiri kufahamu serikali ina
dhamira nzuri katika mabadiiliko
hayo, akiwataka wananchi wafanye
juhudi kuijulisha serikali kuhusu ku-
wapo wenye hali hiyo wasio na bima
afya, hata kuchangia kupungua wan-
aohudhuria kliniki.

“Tunaamini kitakachokuja kitaku-
wa kizuri zaidi, lakini tunataka seri-
kali ijue kuna watu wanashindwa
kuja kupata huduma kwa sababu ya
hizi changamoto,” anasema.

Hata hivyo, mtaalamu huyo,
kwamba kwa mwaka huu baadhi
ya dawa nzuri mpya zimeanza kuin-
gizwa katika kifurushi cha bima ya
afya, changamoto iliyoko ni watu ha-
wana kifurushi chenyewe cha bima.

“Watoto wengi wanachukua bima
shuleni, kwa hiyo kwa watoto wa ki-
fafa wanaougua sana huwa hawaen-
di shuleni. Asipoenda, anajikuta ha-
pati huduma. Tunaposema kuondoa
unyanyapaa ni kujaribu kusaidia
katika haki zao za msingi,” anasema.

Mtalamu huyo bingwa, anaiomba
serikali kuliangalia suala hilo, akine-
na: “Wengi wamepungua na hatuwe-
zi kusema kwa namba. Sababu zipo
nyingi hii ni kutokana na swali lako
mwandishi wa habari.

“Sababu nyingine ni unyanyapaa
ambao kabla hawajapata tiba nzuri
unakuta mganga wa kienyeji ame-
shamwambia (mzazi au mlezi) tiba
ipo huku.”

PENYE WAGONJWA WENGI

“Kwa sasa ukitembelea Ifakara,
mkoani Morogoro kwa sababu ya
visababishi (vya ugonjwa) vipo vin-
gi. Imegundulika watu wengi pale
wameathirika tatizo la kifafa, wapo
kwenye matibabu na utafiti unaen-
delea, lakini inaonyesha kuna tofauti
na maeneo mengine.

“Ila kila maeneo Tanzania kuna
watu wanaishi na hali ya kifafa.
Mfano hapa (Tanzania) wanasema
karibu katika watu 1,000 Kkati ya
20 mpaka 37 huwa na hiyo hali, la-
kini kwenye hayo maeneo ambayo
hali hii inaonekana ni kubwa zaidi,”
anasema bingwa huyo.

Anafafanua, wamekuwa wakiha-
masisha wenye kifafa kuwa makini
na kufuatilia dawa na matibabu kwa
ujumla, kwa kuwa tiba inaopunguza
athari zake.

Kuhusu kampeni waliozindua,
mtalaam huyo anasema itafanyika
kwa mwaka mzima na ifikapo mwe-
zi Novemba mwaka huu, watakuwa
na mdahalo wa kitaifa kuhusu ki-
fafa na namna bora ya kuwasaidia
wanaoishi nayo.
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Pata undani wa uvuvi haramu unavyotesa
uchumi buluu kustawi Afrika Mashariki

« Simulizi; ikolojia inavyobomoka, uharamia baharini

/
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Samaki wakikaushwa kwa jua kwenye eneo la mwaloni Kigoma, Tanzania, ikiwa ni sehemu ya uchumi wa buluu. PICHA: UN.

Na Maina Muiruri

INYUME na sheria,

huko nyuma kunatajwa

hakukuripotiwa na hata

kusimamiwa kwa usa-
hihi (IUU), uvuvi unaweza kuwa
msamiati unaoeleweka katika
uchumi wa buluu, huku ikione-
kana tishio kubwa kwa meli na
mifumo ya uwiano wa hali ya
hewa, vilevile jamii ya ufukweni
duniani.

Ndani ya Afrika Mashariki,
kunatajwa hali imefika pagumu
ikiaathiri maisha ya mamilioni
ya watu, ikitishia ustahimilivu na
maisha ya watu hao, hali kadha-
lika rasilimali za baharini.

Maji yanayofika hadi penye
fukwe za mataifa Kenya, Tanza-
nia, Somalia na Msumbiji, yana
utajiri wa viumbe asilia mbalim-
bali na viasilia vya kiuchumi, in-
gawa kuna umakini dhidi ya suala
la usalama wa uvuvi mahali hapo.

Kwa ujumla, shughuli za ku-
vua zinajumuisha mambo mengi,
baadhi yakikinzana na sheria za
kitaifa na hata kimataifa, zikigusa
mambo kama ukiukwaji matumi-
zi ya leseni sahihi.

Pia, kunatajwa kasoro za ku-
toripoti matendo majini kwa
mamlaka sahihi za usimamizi,
kukiwapo miongozo na kuvua
kusikoruhusiwa, au katika mis-
imu isiyo sahihi.

USIMAMIZI DUNI

Afrika Mashariki, kunatajwa
tatizo hilo lilifika pabaya katika
ukanda wake wa pwani, huku
kukiwapo uwezo mdogo wa ku-
mudu kupahudumia, hata uvuvi

huo ukashika kasi inavyotakiwa
katika ukanda wote tajwa.

Nchi nyingi za Afrika Mashariki
zinatajwa kujitahidi na rasilimali
zake na uwezo mdogo wa ku-
mudu uhalisia wa mfumo wa uta-
wala wake, hata zinashindwa ku-
mudu vilivyo, shughuli za uvuvi
zilizoko ufukweni.

Kumekuwapo rushwa za ny-
umbani na ukanda wa kimataifa,
unaoendeshwa na kuunda njama,
huku kukikosekana ustamilivu
unaochangia kasoro.

Vyakula vya Majini: Hitaji
kubwa la vyakula vya majini, li-
najenga msukumo wa kimataifa,
ukigusa hata majumbani kuna-
kotumiwa vyakula na lishe za
majini.

Jamii zimeelemea katika vyan-
70 vya vyakula vya majini, samaki
kuwa vyakula na vyanzo vya kip-
ato cha umma, ilhali katika soko
la kimataifa, hususan mabara ya
Asia na Ulaya, kunajengwa maz-
ingira ya kutanua uvuvi haramu.

Vivutio kiuchumi: Faida itoka-
nayo na aina hiyo ya uvuvi har-
amu, ikahamia kuwa mvuto kwa
wavuvi majumbani.

Inatajwa kwamba, licha ya
kuanzishwa juhudi za kikanda
kukabili hali hiyo katika nchi za
Afrika Mashariki, uhusiano na
utahibiti unaotarajiwa bado una-
tajwa haujafikiwa.

Hali ya kuwapo tofauti katika
sera za Kkitaifa, inayokwamisha
kufikiwa hatua zinazohitajika, ku-
dhibiti nyendo za uvuvi haramu
katika maeneo tajwa husika.

Athari hasi katika uvuvi huo
unatajwa kujumuisha kuharibiwa
mazingira, kunakonendana na

uvuvi unaopita kiwango kinacho-
takiwa, vilevile kuharibiwa akiba
ya mazalia ya samaki.

Ni hali iliyoharibu mfumo wa
ikolojia (ecosystems) na afya ya
viumbe maji, vyote vikichangia
uharibifu na kuacha hasara kwa
nchi.

Matokeo ya uvuvi huo haramu
kitaifa na kimataifa, sasa yana-
gusa moja kwa moja athari hizo
za kiuchumi ndani ya Afrika
Mashariki.

Sura ya pili ni kwamba, nyendo
za uvuvi halali zinakabliana na
changamoto ya ushindani har-
amu, hata kusababisha kushika
kipato na fursa za ajira.

Nayo ni hali inayotajwa kue-
ndana na serikali kupoteza ki-
pato kitokanacho na kodi, pia ada
mbalimbali ambazo ni msingi wa
juhudi za maendeleo kitaifa.

Eneo lingine linalotajwa, ni
panapoathirika usalama wa
chakula, ikizingatiwa mlo wa
samaki ni chanzo cha protini.
Hivyo, inatajwa penye ‘kudoda’
bidhaa husika kunaendana na
magumu ya soko lake.

Lingine tajwa, ni magumu ya
kijamii, yanayohusiana na athari
inayojumuisha, umaskini ambayo
nayo inachangia watu kuhama
makazi, hali kadhalika maisha ya
umma kutikisika kwa jumla, kuto-
kana na magumu hayo kiuchumi.

Kinachofanyiwa kazi kwa kina
sasa ni kasoro ya uvuvi wa kihis-
toria na utamaduni watu wanari-
thishana, ikiwa inagusa vibaya
uchumi wa umma.

UHARAMIA BAHARINI
Taifa la Kenya linaelezwa ku-

chukua hatua katika kukabili
magumu ya uvuvi haramu, ikiwa-
mo kuanzisha ulinzi maeneo ya
Pwani ya bahari, kukabili uvuvi
haramu, huku kukiwapo ushiriki-
ano maalum wa ukanda pwani,
katika nyendo hizo.

Hata hivyo, kwani bado ku-
nashuhudiwa nyendo zilizo
kinyume kisheria na ukiukwaji
mbalimbali, dhidi ya uvuvi sahi-
hi, ukifanya zaidi katika maeneo
ya mafichoni.

Inatajwa baadhi ya maeneo
kama ukanda wa majini kue-
lekea Somalia, ambako kuna
utajiri wa asili wa samaki, kuna
vyombo vya majini vinafanya
uvuvi haramu kwa wingi, baadhi
vikitokea mataifa ya Asia.

Pia, katika maeneo ya Soma-
lia, kutokuwapo serikali imara
kwa miaka mingi, nako kunata-
jwa kuchangia uvuvi huo hata
ikatawala katika eneo hilo.

Kwa Tanzania, kunatajwa ma-
pugufu ya kukosekana rasili-
mali za kutosha kufanyia utafiti
katika eneo hilo.

Hiyo, inatajwa kutoa mzizi wa
kwa nafasi ya uvuvi haramu ka-
tika baadhi ya maeneo, kukitu-
mika zana haramu nyavu zisizo-
takiwa, zinazochangia uharibifu
wa kimazingira na viumbe tajwa
kwa ujumla.

Wataalamu wa uchumi wa bu-
luu, wanasisitiza kwamba taifa
linaaswa lijengewe uwezo katika
mambo kama ya kuwekeza kite-
knolojia, nchi ipige hatua katika
mafunzo, teknolojia, nguvu kazi
na hata kupiga faini dhidi ya
wanaokinzana na maboresho
tajwa.

Hiyo inatajwa kuendana na
jamii kutumikia maendeleo yao,
ikijikita katika mbinu bora na
za kisasa katika uvuvi, ikiwamo
elimu ya kuachana na kasoro zi-
lizoko kwenye uvuvi.

Lingine linatajwa ni kujumui-
sha mbinu za manejimenti na
usimamizi wake moja kwa moja,
kwa mbinu mbalimbali na mae-
neo tofauti.

Inaelezwa, katika mtazamo na
mbinu ya kuifanya hiyo kuwa ya
kimataifa, kunahitajika ushiriki-
ano unaobeba staili za kupeana
taarifa, kuungana katika maazi-
mio na ujenzi wa mkakati ndani
ya nchi za Afrika Mashariki.

Maeneo mengine yanayotajwa
kufaa kusukuma mageuzi hayo
tajwa, yanajumuisha kupitisha
mipango ya pamoja inayowez-
esha samaki kuvuliwa kihalali,
kukitajwa umuhimu wa mwam-
ko wa watumiaji kutumia yaliyo
muhimu na halali kutumika ma-
jini.

Wadau hao wa uchumi wa
buluu, wanasema namna ya ku-
kabili uvuvi haramu ni kubomoa
mzizi wake ulioko, katika ngazi
zote kama za utawala na soko
bora, hadi nguzo ya uhusiano
bora kimataifa.

Wahusika wanajumuisha hilo
na uamuzi mbalimbali kwa nchi
za Afrika Mashariki, ambazo zi-
katetea mazingira ya usalama
wa maji, kuipatia jamii usalama
maji ukanda wa pwani.

Mwandishi ni mdau ali-
yezama katika maandiko ya
uchumi wa buluu na ustawi
wake.
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Waziri: Urasimishaji makazi utaboreshwa

Na Munir Shemweta, DODOMA

AZIRT wa Ardhi,

Nyumba na Maen-

deleo ya Makazi,

Jerry Silaa amese-
ma zoezi la urasimishaji lin-
aloendelea maeneo mbalimbali
nchini litaboreshwa ili kuleta
ufanisi.

Silaa aliyasema hayo juzi
wakati wa semina kwa wajumbe
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Ardhi, Maliasili na Utalii juu
ya utekelezaji Mradi Ubore-
shaji Usalama wa Milki za Ardhi
nchini (LTIP) hadi kufikia Mei
15, 2024 iliyofanyika Ukumbi
wa Samwel Sitta, bungeni, jijini
Dodoma.

Alisema maboresho hayo ya
urasimishaji yatawafanya wa-

Tunapopanga
na kupima
maeneo, mtu
anapopata Ki-
wanja chake
basi ajue nina
kiwanja eneo
fulani lakini
kuna maeneo
yaumma
ambayo yapo
na wakati
mimi nina-
pata kiwanja
nimeyalipia.

nanchi kuelewa kuwa kuishi
eneo rasmi kama vile la mita
za mraba 750, kuna faida
zaidi kulinganisha na kuishi
eneo lenye ukubwa wa mita
za mraba 1,000 lisilo rasmi.
Aliwataka wananchi wa-
naorasimishiwa maeneo yao
kutekeleza dhana ya kujitolea
wakati wa zoezi hilo kwa
kuwa ndiyo dhana ya ujamaa
na falsafa ya Tanzania inay-
omfanya mwananchi kuele-
wa sehemu ya eneo lake im-
etolewa kwa ajili ya matumizi
ya huduma kama vile bara-
bara, makaburi na shule.
Alisema utekelezaji huo
ukifanyika, uvamizi kwenye
maeneo ya wazi unaofanyika
hivi sasa kwenye maeneo
mbalimbali utapungua.

“Tunapopanga na kupima
maeneo, mtu anapopata ki-
wanja chake basi ajue nina ki-
wanja eneo fulani lakini kuna
maeneo ya umma ambayo
yapo na wakati mimi nina-
pata kiwanja nimeyalipia,”
alisema Silaa.

Kwa mujibu wa Waziri Silaa
kuna maelekezo kwa maeneo
yanapopangwa na kupimwa
kwamba mtu anaponunua
kiwanja chake cha makazi
ajue hawezi kuishi peke yake
na atakuwa amelipia pia mae-
neo ya huduma kama vile ya
kuabudu na kuzika.

Naibu Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Geophrey Pinda ali-
waeleza wajumbe wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Ar-

dhi, Maliasili na Utalii kuwa
wizara imeendelea kutoa
elimu hususan kwenye mae-
neo yanayomilikishwa kwa
hati.

Alitolea mfano uwekaji
mipango ya matumizi ya ar-
hilo limekuwa likihusisha
wananchi wa maeneo husika
huku akiweka wazi kuwa
elimu imekuwa inatolewa
kwa makundi mbalimbali ili
kujua umuhimu na namna ya
kutunza hati.

“Ushirikishwaji katika
zoezi la mipango ya maturni
mkubwa sana maana wana-
okwenda kusimama na zoezi
ni wananchi wenyewe. Kwa-
hiyo, utoaji elimu ni mkubwa

Sekta binafsi
yatakiwa
kujenga
viwanda bora

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Biashara na Maendeleo
ya Viwanda wa Zanzibar, Omar
Said Shabaan, amewahimiza wadau
wa sekta binafsi kujenga viwanda
vinavyozalisha bidhaa zitakazokidhi
vigezo vya soko la nje.

Aliyasema hayo juzi wakati aki-
fungua wiki ya viwanda na___blashara
hapa.

Waziri huyo alisema wakati
serikali inaendelea kuchukua hatua
mbalimbali za kuondoa changamoto
zinazoathiri ukuaji wa sekta za
viwanda na biashara wadau katika
sekta hiyo wanapaswa kuchangia
juhudi hizo.

Hivyo, aliwaasa wadau kuwekeza
katika viwanda vinavyotumia ma-
lighafi zinazopatikana kwa wingi
nchini ili kuongeza wigo wa soko la
ndani na kuajiri vijana wa kitanza-
nia.

Hata hivyo, aliwaomba wabunge
kuwaelimisha wananchi kuweza ku-
penda na kutumia bidhaa zinazozal-
Ishwa na viwanda vya hapa nchini.

“Wadau wote nawaasa kuwa seri-
kali itaendeleza juhudi za kujenga
na kuimarisha misingi thabiti ya
uchumi kwa kuvutia wawekezaji na
ujenzi wa viwanda kama ilivyobain-
ishwa katika Dira ya Maendeleo ya
Taifa 2025,” alisema.

Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Exaud Kigahe alisema
maonyesho hayo ni sehemu va
kutoa elimu kuhusu wizara hiyo ili
Watanzania wajue kazi zinazofany-
wa na wadau mbalimbali ikiwamo
sekta binafsi.

Alisema lengo la wizara ni kuo-
nyesha namna ambavyo Rais
Samia Suluhu Hassan anaimarisha
demokrasia ya kiuchumi na maz-
ingira ya uwekezaji yanayovutia
wawekezaji kuja kuweza nchini.

na wananchi wanaelimishwa
kwa makundi ili kuelewa
hati inayokwenda kutolewa,”
alisema.

Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi
imeendesha semina ya siku
moja kwa wajumbe wa kama-
ti hiyo kwa lengo la kuelezea
hatua zilizofikiwa kwenye
Mradi wa Uboreshaji Usala-
ma wa Milki za Ardhi Tanza-
nia (LTIP) hadi kufikia Mei 15,
2024.

Mradi huo unatekelezwa
kupitia vipengele vinne am-
bavyo ni kuongeza usalama
wa milki za ardhi, kuimarisha
mifumo ya taarifa za ardhi
(ILMIS), kujenga miundom-
binu ya ardhi pamoja na kusi-
mamia mradi.

pili kulia) na (kulia) ni Katibu wa UmOJa huo, Ramadhani ‘Ramadhani. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Serikali yatoa siku 30 wamiliki
viwanda vya chai kulipa madeni

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetoa mwezi mmo-
ja kwa wamiliki wa viwanda
vya chai nchini kulipa madeni
wanayodaiwa na wakulima wa-
dogo wa zao hilo.

Naibu Waziri wa Kilimo, Da-
vid Silinde, alitoa agizo hilo juzi
jijini hapa alipokuwa akizun-
gumza kwenye maadhimisho
ya Siku ya Chai Duniani.

“Hadi kufikia Juni 20 mwaka
huu wamiliki wote wa viwanda
wanaodaiwa na wakulima wa-
dogo wa zao la chai wahakik-
ishe wanalipa madeni hayo ili

wakulima wetu wanufaike na
kazi waliyofanya katika kipindi
chote cha msimu,”alisema.

Aidha, Silinde alisema seri-
kali imeweka mikakati ya
kuongeza uzalishaji wa zao ilo
kwa kufufua mashamba yali-
yotelekezwa na kujenga viwan-
da saba vya kuchakata zao hilo
vitakavyomilikiwa na wakulima
wadogo.

Alisema mkakati mwingine
wa serikali ni kuhakikisha in-
aweka miundombinu ya umwa-
giliaji katika mashamba ya chai
ili wakulima walime misimu
yote.

Kaimu Mkurugenzi wa Bodi
ya Chai Tanzania, Rukia Mwan-
go alisema serikali imeendelea
kuchukua hatua mbalimbali ili
kuhakikisha zao la chai linasi-
mama.

Alizitaja hatua hizo ni ku-
toa fedha kwa ajili ya kujenga
viwanda saba vitakavyomi-
likiwa na wakulima wadogo,
kutoa fedha kwa ajili ya kufufua
mashamba ya chai ambayo ya-
metelekezwakwa muda mrefu.

Pia, alitaja changamoto zi-
nazokabili zao la chai kuwa ni
propaganda za baadhi ya watu
ambazo zimechangia kudhoofi-

sha soko la ndani la bidhaa
hiyo.

Mwenyekiti wa Bodi ya Chai
Tanzania, Mustapha Umande,
alisema lengo la kuadhimisha
siku hiyo ni kutambua mchan-
go wake katika kukuza ajira na
kukuza uchumi wa mwananchi
mmoja mmoja na taifa kwa
ujumla.

Alisema, serikali imeweka
kipaumbele kuhakikisha sekta
hiyo inakuwa kutokana na
umuhimu wake hasa kiafya,
kwamba husaidia kupungua
athari za magonjwa ikiwamo
kansa.
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Maofisa TASAF ‘feki’ wadaiwa
kuwatoza fedha wananchi

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

AADHI ya wasimamizi
wa Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF)
cha Mbeya One kilichopo ka-
tika Kata ya Isongole Wilaya ya
Rungwe mkoani Mbeya, wana-
daiwa kuhujumu mpango huo
kwa kuwatoza michango wan-
ufaika kinyume na utaratibu.
Viongozi hao wanadaiwa
kukusanya Sh. 5,000 kwa
kila mnufaika kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya
maendeleo ikiwemo ujenzi wa
madaraja kinyume na maele-
kezo ya matumizi ya ruzuku
inayotolewa na serikali.
Wakizungumza na Nipashe
faika hao walisema viongozi
hao wamekuwa wakiwatem-
belea majumbani na kuwatoza
fedha hizo kwa ajili ya ujenzi
ambalo hata hivyo linajengwa
kwa ufadhili wa TASAF.
Mmoja wa wanufaika hao,
Martha Mbelenje ambaye ni

mzee alisema viongozi hao
walifika nyumbani kwake na
kumtaka atoe Sh. 5000 na
alipohoji ni kwa ajili ya nini
alielezwa kwamba ni kwa ajili
ya ujenzi wa daraja.

Alisema aliwajibu kwamba
hana fedha hiyo na badala
yake ana Sh. 3000 na hivyo
akawaomba alipe hiyo na
wakakubali kwa masharti
kwamba Sh. 2000 iliyobaki an-
gemalizia akiipata.

“Kwa sababu wajukuu zangu
walikuwa hawapo niliona ni-
toe ili wakirudi kutoka sham-
bani waje wanisaidie maana
mimi fedha ninayopewa na
TASAF ni kwa ajili ya kuso-
mesha wajukuu, kununua
chakula na kuwapeleka wa-
jukuu zangu kiliniki,” alisema
Martha.

Mjukuu wa bibi huyo alise-
ma bibi yake amekuwa akip-
atiwa fedha hizo kwa ajili ya
kuendesha maisha yake na wa-
jukuu zake ambao anawalea
na alishastaafu kushiriki shu-
ghuli za maendeleo.

Alisema siku bibi huyo alipo-

tozwa fedha hizo alimkuta ny-
umbani akiwa ananungunika
na alipomhoji aliambiwa
kwamba wasimamizi wa TAS-
AF wamemtoza mchango wa
daraja na ndipo akamshauri
aende kwa Mwenyekiti wa Ki-
jiji.

cho walisema waliwashangaa
watu hao kuanza kukusan-
ya fedha hizo kutokana na
kwamba daraja walilokuwa
wanasema wanataka kujenga
linagharimiwa moja kwa moja
na mpango wa TASAF.

Mmoja wa wananchi hao,
Gabriel Dosert alisema wakati
daraja hilo linaanza kujengwa
hawajawahi kuambiwa kwam-
ba wanufaika wa mpango huo
ndiyo watachangia bali mradi
unatekelezwa moja kwa moja
na TASAF.

Mwenyekiti wa Dosert Mele-
le alisema michango iliyokuwa
inakusanywa ilikuwa siyo ha-
lali na baada ya kupata taarifa
aliwabana vijana waliokuwa
wanachangisha na aliwaam-
uru warudishe fedha hizo na

wasirudie kuwachangisha wa-
zee hao.

“Kuna kijana anaitwa Pas-
cal Mwandemele huyu ndiye
aliyepita na wenzake kwa
wazee hawa akawachangisha
michango, niliwataka warud-
ishe fedha zote na wakazir-
udisha, nilibaini kuwa vijana
hawa siyo waaminifu kwa
sababu TASAF wanatuletea
miradi mingi sana,” alisema
Melele.

Mratibu wa TASAF Wilaya
ya Rungwe, Lydia Mwaka-
tumbula alisema miradi yote
inayotekelezwa na mpango
huo haichangiwi na wananchi
isipokuwa wanufaika wanapa-
ta fursa ya ajira katika miradi
hiyo na wanapaswa kulipwa.

Alisema ipo miradi am-
bayo inatakiwa kuchangiwa
na kwamba miradi hiyo ni ile
inayokuwa imeibuliwa na wa-
nanchi wenyewe na kwamba
Mbeya One linatekelezwa na
TASAF moja kwa moja na wa-
nanchi hawachangii.

oS\,

Mkuu wa Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Zainab Abdallah, akizungumza baada ya kuzindua huduma ya mkoba ya
madaktari bingwa wa Rais Samia Suluhu, itakayofanyika kwa siku nne katika Hospitali ya wilaya hiyo ya Samia Suluhu
jana. Wengine ni Mganga Mfawidhi wa hospitali hiyo, Gerald Kazumba (kulia), Mganga Mkuu wa wilaya hiyo, Juma
Mombokaleo (wa pili kulia) na Katibu Tawala wa wilaya hiyo, Mohamed Mfaki. PICHA: STEVEN WILLIAM

Neema
watumiaji
Barabara
Mbalizi-
Mkwajuni

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WANANCHI wanaotumia Bara-
bara ya Mbalizi -Mkwajuni,
wameanza kupata matumaini
va kupungua kwa gharama za
usafiri baada ya serikali kutan-
gaza kuijenga kwa kiwango cha
lami.

Barabara hiyo (km 92) inaun-
ganisha mikoa ya Mbeya na
Songwe hasa Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya na Songwe
ambazo zina utajiri wa madini
na mazao mbalimbali.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wananchi hao walise-
ma wamekuwa wakipata shida
ya usafiri kutokana na magari
yanayopita barabara hiyo kuwa
machache.

Mmoja wa wananchi hao,
Maria Soho alisema ambaye
alisema nauli wanayolipa
kwenye mabasi yaliyopo ni Sh.
8,000 kutoka katika eneo lao
mpaka Mbalizi.

Alisema endapo barabara
hiyo itajengwa kwa kiwango
cha lami kama ambavyo serikali
inaeleza nauli inaweza kushuka
mpaka Sh. 4,000 na kwamba
hata idadi ya magari itaongeze-
ka.

Yohana Emmanuel ambaye ni
dereva wa mabasi yanayofanya
safari kati ya Mbalizi na Mkwa-
juni alisema wamiliki wengi wa
mabasi wanaogopa kupeleka
mabasi mazuri kwenye bara-
bara hiyo kwa sababu ya ubovu
wa miundombinu.

Alisema kwenye baadhi ya
maeneo ya barabara hiyo
hakuna madaraja hali ambayo
inasababisha kipindi cha mvua
kukwama kwa saa kadhaa
wakisubiri maji yapungue ndipo
waendelee na safari.

Wanafunzi wawasilisha kero lukuki kwa RC Mtaka

Na Elizabeth John, LUDEWA

WANAFUNZI wa Shule ya Se-
kondari Ugera na Luana ka-
tika Wilaya ya Ludewa mkoani
Njombe wameiomba serikali
kuwatatulia baadhi ya kero zina-
zowakabili ikiwemo ukosefu wa
maji na umeme.

Wamesema ukosefu wa hu-
duma hizo unawakwamisha ku-
soma kwa uhuru.

Aidha, wamesema shule zao
hazina mabweni na mabwalo
kwa ajili ya kulia chakula na ku-

fanyia mikutano na mitihani, hali
ambayo inawakosesha pia uhuru
wanapokuwa shuleni.

Hayo yaliibuka katika miku-
tano miwili tofauti ya Mkuu wa
Mkoa wa Njombe, Anthony Mtaka
katika ziara ya kutembelea miradi
mbalimbali wilayani Ludewa.

Wanafunzi hao walisema kwe-
nye suala la ukosefu wa maji lina-
sababisha kwenda umbali mrefu
na hivyo kukosa vipindi.

“Shule yetu haina maji inatula-
zimu kutembea umbali mrefu
kutafuta maji na wakati mwing-

ine tunachelewa vipindi dar-
asani,” alisema Steward Nyavike
mwanafunzi wa Shule ya Sekond-
ari Luana.

Maltina Mchilo mwanafunzi wa
Shule ya Sekondari Ugara alisema
tatizo la kukosekana kwa umeme
linasababisha kushindwa kuji-
somea usiku.

“Tunaiomba serikali ituletee
umeme kwa sababu tunashindwa
kusoma masomo ya jioni na ka-
tika nyumba tunazokaa hakuna
umeme,” alisema Mchilo.

Revino Mchilo mwanafunzi wa

Shule ya Sekondari Luana aliiom-
ba serikali kuwajengea bweni na
bwalo la chakula.

“Tunaomba serikali itusaidie
kutujengea bweni kwa sababu
hivi sasa tumepanga mitaani, na
wakati wa chakula mvua ikinye-
sha hakuna sehemu ya kulia
chakula,” alisema Mchilo.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa wa Njombe Anthony Mtaka
aliwataka wazazi na walezi wilay-
ani Ludewa kusimamia elimu ya
watoto ili kuwa na kizazi chenye
tija.

“Maana yangu ni kwamba tuso-
meshe watoto kwa sababu hawa
watoto kesho watakuwa viongozi
lakini uone dunia ilivyo ya ajabu,
watoto waliomaliza darasa la
saba mwaka jana aliyechukuwa
pesa ya kuozesha mtoto wake
hivi anaakili kweli? kila mzazi ap-
ate uchungu,” alisema Mtaka.

Hata hivyo, alisisitiza kwam-
ba serikali inaendelea kutatua
changamoto zote zinazojitokeza
kwenye sekta ya elimu ili ku-
hakikisha watoto wanapata elimu
bora.



ACT-Wazalendo
yataja mikakati
va Ukuzaji
uchumi

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Othman Masoud Oth-
man, amesema hakuna nchi yoyote
duniani inayoweza kupiga hatua za
maendeleo ya kiuchumi na kuondoa
umaskini kwa kutegemea hisani.

Othman ambaye ni Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar,
aliyasema hayOJanaahpozungumza
na wafuasi wa chama hicho Kiwani
Mkoa wa Kusini Pemba.

Alisema jambo pekee la kusaidia
kukuza uchumi na kuondoa umas-
kini katika nchi ni kuwepo rasilimali
na viongozi imara wenye uwezo wa
kujitoa na kujitolea katika kusima-
mia na kuzitumia ipasavyo rasilimali
hizo kwa manufaa ya taifa lao.

Alisema kwamba Zanzibar ina
rasilimali nyingi na iwapo kutakuwa
na mipango mizuri na usimamizi
bora wa viongozi wenye ujuzi na
maarifa ya kutekeleza vyema mipa-
ngo inayowekwa ni wazi Zanzibar
itakuza uchumi wake.

Othman alisema kwamba hivi sasa
hali ya umaskini Zanzibar inaende-
lea kudhoofisha hali za wananchi
kiuchumi na kimaendeleo na kui-
fanya nchi na wananchi kuwa na
maisha magumu.

Aidha, alisema kwamba jambo
lingine ni kuwepo ujasiri wa vion-
gozi chini ya misingi ya haki katika
uvendeshaji na usimamizi wa masu-
ala mbali mbali ya nchi.

Othman alisema kwamba Wazan-
zibari hawapaswi kuonea aibu uzan-
zibari wao kwa kuwa hiyo ni haki
yao na kwamba ni jambo la msingi
kuhakikisha kwamba haki hiyo wa-
naipata bila kuwepo vipingamizi.

Akizungunzia suala la muungano
alisema kwamba siyo jambo geni
duniani, lakini kinachohitajika ni
kuv\/epo muungano wa haki unaojali
utaifa.

Kadhalika, alisema kwamba
katika suala la kuondoa umaskini
pia ni jukumu la serikali kuhakiki-
sha kwamba inatengeneza fursa za
kiuchumi kwa wananchi, ili kusaidia
kuongeza kipato chao na kwamba
mataifa mengi yamefanikiwa kuto-
kana na utaratibu huo.

Kuhusu ardhi, alisema kwamba ni
miongoni mwa rasilimali muhimu
ambazo wananchi wanaweza
kufaidika kwa kukodisha kwa
wewekezaji mbalimbali.

Katika ziara hiyo, Othman alifika
ni kutoa pole na kuzifariji familia za
ndugu Khamis Zahoro Makame, Oth-
man Hassan Othman na Hashim Faki
Makame waliofariki dunia baada
ya kuzama baharini mkoani Mtwara
wakiwa katika shughuli za uvuvi.

Jambo lingine ni kuwepo
ujasiri wa viongozi chini ya
misingi ya hakKi katika uende-
shaji na usimamizi wa masu-
ala mbali mbali ya nchi.
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Serikali: Teknolojia imesaidia
upatikanaji wa haki nchini

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRI wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Katiba, She-
ria, Utumishi na Uta-
wala Bora, Haroun
Ali Suleiman amesema teknolo-
jia inachangia katika kurahisisha
upatikanaji wa haki mahakamani.

Aliyasema hayo jana katika ki-
kao cha Baraza la Wawakilishi
wakati akijibu swali lililoulizwa
na Mwakilishi Mwanakwerekwe,
Ameir Abdallah, aliyetaka ku-
jua kwa kiasi gani teknolojia in-
achangia urahisi wa kupatikana
haki katika mahakama.

Akijibu swali hilo, Haroun
alisema teknolojia hiyo huongeza
uwazi na uwajibikaji kwa taratibu
zote za uendeshaji wa mashauri,
hali ambayo inaondoa changa-
moto ya urasimu na upendeleo
kwa mashauri yote.

Alisema teknolojia huharaki-
sha upatikanaji wa haki kwa ku-
weka kumbukumbu sahihi na

Teknolojia upatikanaji wa nyaraka za ma-
hiyo pia hakama muda wote zinapohita-
hupunguza jika.

uwepo wa Aidha, alisema husaidia kupata
ulazimakwa  takwimu za usahihi na uhakika
wadaiwa za mashauri yote yanayofika ma-
pamoja na hakamani kwa wakati wowote
watumiaji zinapohitajika na hupunguza
wengine mrundikano wa mashauri usio
kufika katika lazima, kwa kutoa taarifa za
majengoya  ,5r3 kwa mara za mienendo
!“ahbakama ya mashauri ikiwa ni pamoja na
jbaaTo : a(;:;l 0a ughairisho.

U sumbuufu Waziri  huyo g}isema pia
na gharama huongez'a uwekezaji kwa kuwg
zisizo na na uhakika wa mfumo wa utoaji
lazima. wa haki ulio salama na kupatika-

na kwa muda wote.

“Teknolojia hiyo pia hupungu-
za uwepo wa ulazima kwa wadai-
wa pamoja na watumiaji wengine

kufika katika majengo ya ma-
hakama jambo ambalo huondoa
usumbufu na gharama zisizo na
lazima,” alisema.

Hata hivyo, alisema hurabhisi-
sha upatikanaji wa mienendo ya
kesi na hukumu kwa utaratibu wa
kutumiwa baada ya kesi kumal-
izika na pia uwepo wa teknolojia
unasaidia kesi kuendelea kusiki-
lizwa na kupokelewa ushahidi
hata kama upande unaohusika
katika kesi na mashahidi wapo
nje ya eneo iliyopo mahakamani.

Vilevile, alisema kupitia
teknolojia huduma ya wito kwa
wananchi inarahisishwa kwa

matumizi ya simu za mkononi
na barua pepe katika hatua za
kubadilishana taarifa za mtu kuit-
wa mbele ya mahakama pamoja
na kulinda faragha ya watu maal-
um kama vile kesi za watoto, ud-
halilishaji.

Waziri wa Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, Omar Shaaban (kulia) na Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud
Kigahe (wa pili kulia), wakimsikiliza Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Vipimo (WMA), Alban Kihulla, wali-
potembelea Maonyesho ya Wiki ya Viwanda, bungeni jijini Dodoma juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Vijana waonyeshwa fursa kuwa matajiri

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KIONGOZI wa Mbio za
Mwenge wa Uhuru, Godfrey
Eliyakim Mzava, amewataka
vijana kushiriki katika kilimo
cha vanilla na viungo, ili ku-
jipatia kipato cha kuendesha
maisha yao.

Alitoa wito huo jana wakati
wa ukaguzi wa mradi wa
shamba la vanilla na viungo
huko Donge Mbiji  katika
Wilaya ya Kaskazini B Unguja.

Alisema zao hilo linatham-
ani na tija kubwa, hivyo ni

vyema kutumia fursa hiyo ili
kujikomboa na kuepukana na
tatizo la umasikini.

Mwakilishi wa Dongo, Dk.
Khalid Salum Mohamed alise-
ma shamba hilo linapokea
watalii wengi kwa kufanya
utafiti na kuwawezesha vi-
jana kujiajiri kupitia kilimo
hicho.

Dk. Khalid ambaye ni Wa-
ziri wa Ujenzi, Mawasiliano
na Uchukuzi alisema shamba
hilo ni kielelezo cha kuimari-
sha bidhaa za utalii nchini na
kuwapatia kipato wananchi

wa Donge na maeneo jirani.

Aidha, alisema Mwenge wa
Uhuru kufika katika jimbo
hilo kukagua miradi mbalim-
bali ya maendeleo limezidi-
sha ari na hamasa kwa
wananchi kushiriki katika
harakati za maendeleo.

Akisoma risala, Khamis
Dola Khamis, alisema sham-
ba hilo lina ukubwa wa ekari
12 na linauwezo wa kuzalisha
zaidi ya Sh. milioni 19 kwa
kilo 65 kavu.

Alisema kuwa soko la kuu-
zia bidhaa hizo lipo na tayari,

kampuni kutoka Ujerumani
imekubali kununua bidhaa
zao wanazozizalisha.

Alisema kuwa ushirika huo
unapokea vijana kwa kuwapa
taaluma ya kilimo cha vanilla,
viungo na bidhaa mbalimbali
ikiwemo tangawizi, mchai-
chai, karafuu na binzari.

Mradi huo umeazishwa
mwaka 2017 na unathamani
ya zaidi ya Sh. milioni 100 na
upo katika maeneo mbalim-
bali kama vile Mangapwani,
Chechele na Karange ndani
ya jimbo hilo la Donge.
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Mbunge wa Viti Maalum kwa wenye Ulemavu, Stella Ikupa aki-
uliza swali Bungeni jijini Dodoma jana, kuhusu serikali imefikia
hatua gani kutoa mikopo ya elimu ya juu na kati kama ruzuku
kwa watu wenye ulemavu. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kanuni rufani ununuzi wa umma zaiva

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Rufani ya Zabu-
ni za Umma (PPAA) imepanga
kuanza kutumia Kanuni za Rufani
za Ununuzi wa Umma Julai Mosi,
mwaka huu.

Aidha, mamlaka itatumia mfu-
mo wa kuwasilisha malalamiko
na rufani zitokanazo na michaka-
to ya ununuzi wa umma lengo
likiwa ni kuboresha eneo hilo.

Katibu Mtendaji wa PPAA,
James Sando, alibainisha hayo
kazi cha kupokea maoni ya uan-
daaji wa Kanuni za Rufani za Un-
unuzi wa Umma za Mwaka 2024
katika utekelezaji wa Sheria ya
Ununuzi wa Umma ya Mwaka
2023.

Sando alisema Sheria Na.l10 ya
Ununuzi wa Umma ilitungwa na
kupitishwa na bunge Septemba,
2023 na kwamba ili itumike vi-
zuri, inategemea kanuni za un-

unuzi ambazo ziko katika hatua
mbalimbali na zitakamilika na
kuanza kutumika rasmi mwaka
ujao wa fedha.

“Sheria iko tayari lakini haiwe-
zi kutumika bila kuwa na kanuni
ndiyo maana tupo hapa kwa ajili
ya kupokea maoni ya wadau wa
ununuzi kuhusu Kanuni za Rufani
za Ununuzi wa Umma za Mwaka
2024 ili kuiwezesha Sheria ya
Ununuzi Umma ya Mwaka 2023,”
alisema Sando.

Aliongeza kuwa anaamini
sheria hizo, zitapunguza changa-
moto kwenye rufani za ununuzi
zilizokuwapo awali ambazo zi-
likuwa zinalalamikiwa na waz-
abuni.

Alisema baada ya kikao kazi
kilichowakutanisha wadau wa
ununuzi kutoka taasisi za umma,
PPAA itaandaa kikao kingine na
wazabuni ili nao watoe maoni
yao kuhusu Kanuni za Rufani za
Ununuzi wa Umma za Mwaka

2024 kabla ya sheria hiyo kuanza
kutumika rasmi.

Kamishna wa Sera ya Ununuzi
wa Umma kutoka Wizara ya Fed-
ha, Dk. Frederick Mwakibinga,
ambaye alimwakilisha Naibu Kat-
ibu Mkuu Wizara ya Fedha, Jenifa
Omolo, alisema serikali imefanya
maboresho makubwa katika she-
ria hizo, hivyo watu watarajie ma-
geuzi makubwa.

Dk. Mwakibinga alisema baada
ya kanuni kukamilika, zitasaidia
wananchi hususani wazabuni na
wadau wa ununuzi kwenda ku-
tumia kanuni ambazo zimekami-
lika na kuboreshwa na kuisaidia
serikali kupata thamani halisi ya
fedha katika miradi mbalimbali.

Alisema Sheria ya Ununuzi wa
Umma Na. 10 ya mwaka 2023
imeboresha masuala mbalimbali
ikiwamo kupunguzwa kwa muda
wa kushughulikia malalamiko na
rufani zinazotokana na michaka-
to ya ununuzi wa umma.

Chalamila atangaza kiama wakwepaji kodi

Na Restuta James

MKUU wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Albert Chalamila am-
etangaza kuanza operesheni ya
kubaini wakwepaji kodi na kutoa
rai kwa wafanyabiashara kutoa
ushirikiano ili jukumu hilo li-
fanyike kwa urahisi.

Pia ameonya wafanyabiashara
kutoingia kwenye mgomo kuzuia
zoezi hilo. Kufanya hivyo ni kuki-
uka 4R za Rais Samia Suluhu Has-
san za maridhiano, kujenga upya,
kuvumiliana na kustahimiliana.

Akizungumza na waandishi
laam, Chalamila alisema lengo
la operesheni hiyo ni kuhakiki
matumizi sahihi ya mashine za
kutoa risiti (EFD) kwenye maduka
na maghala na stempu za Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA),
kwenye vinywaji vikali na baridi.

“Kuna kasumba ya kuingiza
vinywaji ambavyo havijathibitish-
wa na mamlaka husika kama ya vi-
wango (TBS) na mamlaka zingine
na hata zile zilizozalishwa hapa
nchini, zipo ambazo zinauzwa
bila stempu za TRA..Huu ni uhu-
jumu wa uchumi wa taifa letu na
uhujumu wa afya za Watanzania.

Mchakato tulionao hivi sasa ni
kuendeleza operesheni kubwa ili
kuwabaini wale wote wanaofan-
yakazi hizi kwa kuwa lengo lao ni
kuhujumu uchumi wa nchi yetu.

“Mara kadhaa tumekuwa
tukisikia harufu ya migomo kwa
baadhi ya wafanyabiashara na
migomo hii huja tu mara TRA ina-
potaka kuanza kufanya shughuli
zake kwa mujibu wa sheria katika
maghala, maduka au operesheni
za kuangalia matumizi sahihi ya
EFD.

“Wafanyabiashara wowote wa-
takaoinuka na kuanza kutangaza
migomo hii, kwetu kama serikali
migomo ni tamko la vita, nitoe
rai kwamba Tanzania si nchi ya
kivita Tanzania ni nchi iliyosima-
mia misingi ya maridhiano, ku-
jenga upya taifa letu lakini zaidi
kuvumiliana na kustahimiliana,”
alisema Chalamila.

Chalamila alielekeza wafanya-
biashara wote wa vinywaji baridi
na vikali kuhakikisha vinakuwa
na stempu halisi za TRA, ili kodi
iliyokusudiwa iweze kukusanywa.

“Serikali ipo tayari kuendelea
kupokea maoni, kusikiliza na ku-
fanya mabadiliko ya kisheria pale
itakapolazimika kufanya hivyo,”

!
DAUD JAPHET MATHAYO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

chenye index namba $2640.0031
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya sekondari ya JORMA
mwaka 2012 yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Polisi
taarifa PHQ/TAN/TAN/4515/2024

MALUGU UMALA MAFANYA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki yenye namba za
usajili MC148DMC aina ya
HAOJUE, rangi nyeusi, Chassis
No, 1C6PCSKZNOA16002Z,
Engine No.
156FM13AD3F4S627. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/BAHI/17961/2024

kea mwishoni mwa mwaka wa
fedha, tufunge tukiwa tumelipa
kodi vizuri ili tuijenge nchi
yetu,” alisema.

alisema Chalamila.

Aliieleka TRA kuhakikisha
inawasaidia wafanyabiashara ili
waweze kufanya kazi zao bila

wa kukusanya kodi kutoka kwa
mwananchi kwenda serikalini,
fedha hii inaenda kutoa hudu-
ma kwa wananchi. Tunapoele-

vikwazo vya kikodi.

Wakati huo huo, Chalamila
wafanyabiashara
na wakuu wa taasisi mbalimbali
kufanya marejesho ya kodi kwa
mujibu wa sheria kabla ya ku-
malizika kwa mwaka wa fedha

amewataka

2023/2024.

“Mfanyabiashara ni wakala tu

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

KENEDY OKOTH NGUKA,

Anatangaza kupotelewa

kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:

kadi ya gari aina ya Toyota
Lexus yenye namba za

Usajili T400 CJF, Engine
No IMZI543428, Yeyote
atakaeiona atoe taarifa

PHQ/SHI/KAH/3405/2024

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

na

T61EDA/T682EAR

2. Garihilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu-mita22 Upana-mita4.30 Kimo - mita 4.60

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
23-05-2024

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kutaarifu
umma kuwa siku ya tarehe 28-05-2024 hadi 03-06-2024 kampuni
ya FM CARGO LTD itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa
kutoka DAR ES SALAM kwenda TUNDUMA, gari hilo lenye namba za
usajili:

3. Njia itakayotumika: DSM, PWANI, MOROGORO, IRINGA, MBEYA,
TUNDUMA (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

MUKALAI OMARI MTANGAZA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA IST
yenye usajilinamba T 582
CLR, CHASSIS NAMBA:
NCP600192876 na ENGINE
NAMBA: 2NZ3421574. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.
POLISINAMBA:
PHO/DAR/KIN/94322/2024

RAMADHANI .M. BARAKA RASHIDI
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya Pikipiki yenye namba za
UsaijiliMC 161DDX aina ya
HAOJUE yenye Chassis
No,LC6PCJK23MOA 77961.
Engine NO:156 PM 15
AD3F23095.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Palisi:

Taarifa ya Polisi
PHQ/RUV/SON/2409/2024.

Ndugu TULA GEORGE
KATINDASA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya TOYOTA RAUM
yenye namba za usajili
T673 DMP, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
PHQ/DAR/KIN/94750/2024
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Israel yavamia kambi Jabalia

vasambaratisha kwa mabomu

GAZA, Palestina

VIKOSI vya Israel vimeji-
penyeza ndani ya kambi ya
wakimbizi ya Jabalia kaskazini
mwa Ukanda wa Gaza na ku-
fanya mashambulizi kwa ku-
tumia ndege za kivita na vifaru.

Katika kambi hiyo jeshi lili-
tumia matingatinga kuyasam-
baratisha maduka na majengo
mengine yaliyokuwa karibu na
soko.

Jeshi la Israel lilidai kuwa
limerudi kwenye kambi hiyo
ambako miezi miwili iliyopita
ilidai ilisema ililisambaratisha
kundi la Hamas.

Wizara ya afya ya Palestina
iliripoti kuwa vikosi vya Israel
vimewauwa Wapalestina saba
baada ya kuuvamia mji wa

Jenin ulioko katika Ukingo wa
magharibi.

Watu hao wameuwawa
baada ya jeshi la Israel kufanya
mashambulizi ya anga yaliyo-
lenga maeneo 70 ndani ya saa
24 katika Ukanda wa Gaza.

Wizara hiyo ilisema watu
wengine tisa wamejeruhiwa
katika eneo la Ramallah na
miongoni mwao, wawili wana
hali mbaya.

Awali jeshi hilo liltangaza
kuwa limeanzisha operesheni
ya kupambana na ugaidi mjini
Jenin.

Shirika rasmi la habari la
Palestina (Wafa), liliripoti kuwa
miongoni wa waliouwawa ni
daktari bingwa wa upasuaji
Usaeed Jabareen, wa hospi-
tali ya serikali ya mjini Jenin.

Limewataja watu wengine wali-
ouawa ni mwanafunzi mmoja
na mwalimu wake.

Wakati huohuo, Msemaji
wa Wizara ya Kigeni ya Qatar,
Hayo yakijiri, Majed Al-Ansari,
amesema kuwa mazungumzo
ya kusitisha vita Ukanda wa
Gaza na kuwaachilia mateka
kati ya Israel na kundi la Hamas
yanaelekea kukwama.

Katika tukio linguine, nchi za
Norway, Ireland na Uhispania
zimeitambua Palestina kama
nchi kamili, hatua ambayo im-
ejulikana kuwa ya kihistoria
iliyochukuliwa na nchi tatu za
Ulaya. Waziri Mkuu wa Nor-
way Jonas Gahr Stoere alise-
ma hakuwezi kuwa na amani
Mashariki ya Kati bila kuwepo
suluhu ya madola mawili

Ireland nayo kupitia Wa-
ziri wake Mkuu Simon Harris
imesema imechukua hatua
hiyo iliyoitaja ya kihistoria kwa
nchi yake na watu wa Palestina,
kama njia ya kusaidia kupata
suluhu katika mzozo wa Israel
na Hamas ulioanza Oktoba 7,
mwaka jana.

Wakati huo huo waziri wa
mambo ya nchi za nje wa Is-
rael Israel Katz, ameamuru ma-
balozi wa Ireland na Norway
kurejea nyumbani mara moja
kufuatia mataifa hayo kuitam-
bua Palestina kama dola huru.

Kiongozi wa  Palestina
Mahmood Abbas amekaribi-
sha uamuzi huo na kuyataka
mataifa mengine kuchukua
hatua kama hiyo.

DW

Gari lilobeba
jeneza la
_ aliyekuwa
rais wa lran,
Ebrahim
Raisi na
VIiONgozi
wengine
likipita
mbele
ya umati
wa watu
kwa ajili
va kuaga
katikati ya
§ Jiji la Tehran
| jana. PICHA:
& REUTERS

Wakenya waja juu bl. 3.9
kukodisha ndege vya rais

NAIROBI, Kenya

RAIA wa Kenya wameijia juu
serikali yao kwa kufuja fedha za
umma kwa kukodi ndege ya ki-
fahari kwa ajili ya kumbeba Rais
William Ruto, aliye nchini Mare-
kani kwa ziara ya kiserikali.

Taarifa za gharama ya ku-
kodi ndege hiyo ambayo seri-
kali haijathitisha zilizotolewa na
kituo cha televisheni cha KTN,
inaeleza fedha zilizotumika ku-
kodi ndege hiyo ni dola milioni
1.5 sawa na shilingi ya Tanzania,
Bil. 3.9.

Hata hivyo, Msemaji wa seri-
kali, Isaac Mwaura, alisema
faida ya ziara hiyo ya Rais Ruto,

hailingani kwa faida kubwa na
fedha zilizotumika.

“Faida za ziara hii ni kubwa
kuliko mara milioni pesa kama
hizo,” alisema Mwaura aliambia
BBC, bila kuthibitisha gharama.

Katika ziara hiyo, kiongozi
huyo ameambatana na ujumbe
wa watu 30 akiwemo msanii wa
vichekesho maarufu.

Rais Ruto na ujumbe wake
waliwasiri jiji la Atlantakatika
jimbo la Georgia Jumatatu.

Kiongozi huyo yuko katika zi-
ara ya siku nne kwa mwaliko wa
Rais wa Marekani Joe Biden.

Ziara hiyo ni ya kwanza kwa
kiongozi huyo wa Kenya ku-
fanya nchini Marekani katika

miongo miwili na ya kwanza
kwa kiongozi wa Afrika katika
kipindi cha miaka 16.

Akiwa nchini humo ana-
tazamiwa kufanya mazun-
gumzo na mwenyeji wake Rais
Biden leo, ambayo yatalenga
ushirikiano wa kibiashara na us-
alama, ikiwa ni pamoja na ahadi
ya Kenya kuongoza ujumbe wa
mataifa mbalimbali kurejesha
hali ya utulivu nchini Haiti.

Hata hivyo, baadhi ya raia wa
Kenya wameonekana kughad-
habishwa na hatua ya kukodi
ndege kutoka kampuni ya Roy-
alJet yenye makazi yake Dubai
kwa ajili ya safari hiyo, badala
ya kutumia ndege yake ya rais

kwa ajili ya kubana matumizi ya
serikali.

Hakuna maelezo yoyote ku-
toka serikalini kwa nini rais
huyo alichagua ndege hiyo ya
kibinafsi.

Hata hivyo, kumekuwa na
wasiwasi wa usalama wa ndege
ya rais, inayojulikana kama Ha-
rambee One, ambayo ilinunuli-
wa miaka 30 iliyopita.

Serikali ya Marekani ilikanu-
sha ripoti kwamba ililipia ndege
hiyo iliyotumiwa na Rais Ruto
na ujumbe wake.

“Marekani haikulipia ndege
ya Rais Ruto kwenda Marekani,“
ilisema ubalozi wa Marekani
nchini Kenya.

]
Ayatullah
Khamenei
aongoza
kuaga
mwili wa
hayati Raisi

TEHRAN, Iran

IBADA ya mazishi ya aliyekuwa
rais wa Iran, Ebrahim Raisi, zili-
fanyika jana katika jiji 1a Tehran
na kuongozwa na kiongozi mkuu
wa wa nchi hiyo, Ayatullah ali
Khamenei.

Raisin, Waziri wa Mambo va
Nje, Hossein Amir-Abdollahian na
maofisa wengine wa ngazi za juu
waliofariki katika ajali ya he-
likopta iliyotokea Jumapili karibu
na mpaka wa Azerbaijan.

Ibada hiyo ya mazishi ilifanyi-
ka katika eneo la Chuo Kikuu cha
Tehran.

Serikali ilionya maandamano
dhidi ya mazishi hayo na ujumbe
wa matusi mtandaoni unaow-
alenga marehemu hao.

,Ee Mwenyezi Mungu, hatukuo-
na chochote isipokuwa kheri ku-
toka kwake,” Ayatollah Khamenei
alisema katika swala ya mare-
hemu kwa lugha ya Kiarabu.

Wakati wa ibada hiyo kaimu
rais wa Iran, Mohammad Mokh-
ber, alisimama karibu na jeneza
na alionekana akilia hadharani.

Baada ya ibada hiyo wanajeshi
walibeba jeneza kwenye mabega
yao, huku kupiga kelele za kuip-
inga Marekani zilisikika kutoka
kwa waombolezaji.

Majeneza yote walipakia
kwenye trela na kuendeshwa
hadi katikati ya jiji la Tehran
katika uwanja wa Azadi Square,
ambako hayati rais Raisi alitoa
hotuba siku za nyuma.

Waliohudhuria walikuwa vion-
gozi wakuu wa Jeshi la Ulinzi wa
Mapinduzi la Iran, moja ya asasi
yenye nguvu nchini.

Awali, umati mkubwa wa watu
ulianza kukusanyika katika mji
mkuu wa Iran Tehran kwa ajili ya
sherehe za mazishi ya marehemu
Rais wa nchi hiyo.

BBC
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Wachezaji wa Tembo Warriors wakishangilia baada ya timu yao kusonga mbele katika mashindano ya Kombe la
Mataifa ya Afrika (AAFCON), yanayoendelea nchini Misri. PICHA: MTANDAO

KANDANDA

NEW CITY
YAZINDUKA
ZANZIBAR

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya New City FC imereje-
sha matumaini ya kubakia ka-
tika Ligi Kuu Zanzibar baada ya
kuichapa Ngome mabao 2-0 ka-
tika mechi ya ligi hiyo iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Mau A juzi.

New City sasa imefikisha pointi
30 na kupanda hadi katika nafasi
ya 10 kwenye msimamo wa ligi
hiyo na kuwafanya mashabiki
wao kuondoka na furaha.

Akizungumza na gazeti hili, Ko-
cha Msaidizi wa New City, Razak
Salum, alisema ingawa wamefani-
kiwa kujiondoa katika mstari wa
hatari wa kushuka daraja lakini
bado wanahitaji kupata ushindi
wa michezo mitatu iliyobakia.

Salum alisema kufanya vyema
katika michezo iliyobakia kutawa-
saidia kujiondoa kwenye hatari ya
kushuka daraja kwa asilimia 100.

“Mafanikio tuliyoyapata ya
kushinda michezo mitatu
mfululizo yametokana na jiti-
hada kubwa zilizoonyeshwa na
wachezaji ambao hawakuvunjika
tamaa licha ya kuwa na msimu
mbaya. Jitihada hizi zinaende-
lea katika kuhakikisha hamasa
kwa michezo mingine iliyobakia
inakuwepo ili kufanikiwa kutimi-
za malengo,” alisema kocha huyo.

Aliongeza kwa sasa kilichobaki
ni kuhakikisha mashabiki wa-
nakuwa sehemu ya kufanikisha
ushindi.

Ligi ya Wanawake
Kurejea tena Juni 7

Na Saada Akida

LIGI Kuu ya Wanawake Tanza-
nia inatarajiwa kurejea ifikapo
Juni 7, mwaka huu baada ya
kusimama kwa muda mfupi ili
kupisha mashindano ya Shule
va Afrika yanayoendelea Visi-
wani Zanzibar.

Simba yenye pointi 43 ndio
vinara wa ligi hiyo na anahi-
taji pointi moja katika mechi
zake tatu zilizobakia ili
kuwavua ubingwa JKT Queens
yenye pointi 34, ikifuatia
katika msimamo.

Vinara hao wamebakiza mechi
va ugenini dhidi ya Alliance
Girls na baada ya hayo itare-
jea Dar es Salaam kuwasu-
biri Fountain Gate Princess
na Geita Gold FC huku JKT
Queens wakikabiliwa na mich-
ezo dhidi ya Fountain Gate
Princess,Baobab Queens na
Ceasiaa Queens.

Nafasi ya tatu katika msima-
mo wa ligi hiyo inashikiliwa
na Ceasiaa Queens yenye
pointi 29, watacheza mechi
mbili ugenini dhidi ya Baobab
Queens na Alliance Girls na
itamaliza ligi nyumbani dhidi
va JKT Queens.

TIMU ya Soka ya Taifa ya Wale-
mavu (Tembo Warriors), ina-
tarajia kukutana na Ghana katika
mechi ya hatua ya robo fainali ya
Fainali ya Kombe la Mataifa Afrika
(AAFCON), itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa PetroSport
ulioko Misri.

Tembo Warriors imemaliza ka-
tika nafasi ya pili kwenye Kundi D
baada ya kufungwa mabao 2-1 na
vinara wa kundi hilo, Angola ka-
tika mechi ya mwisho ya hatua ya
rnakundl iliyochezwa juzi.

na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa Tembo Warri-
ors, Salvatory Edward, alisema
wameteleza kwa kufanya makosa
na kuadhibiwa na Angola katika
mechi hiyo ya pili.

Edward alisema tayari wame-

sahau matokeo hayo na wame-
jipanga vizuri kwa ajili ya mechi
ya leo ambayo wanaamini wa-
tarekebisha makosa yao na hati-
maye kupata matokeo chanya.

Kocha huyo alisema ame-
waona Ghana wanavyocheza na
amejiandaa kukutana na mchezo
wenye ushindani kutokana na
ubora wa timu zote mbili zitaka-
zokutana.

“Ninaimani kubwa na vijana
wangu, wapo tayari kwa ajili ya
kutafuta ushindi ili kupata na-
fasi ya kusonga mbele katika
mashindano haya, benchi I ufun-
di tumemaliza majukumu yetu.
kazi iliyopo kwa wachezaji lakini
nawaomba Watanzania kuende-
leza dua kwa ajili ya timu yao.

Kila timu itashuka uwanjani
kwa lengo la kusaka ushindi, na-

MECHI MUHIMU AAFCON

Na Saada Akida

jua mechi yetu ya kesho (leo) tu-
natakiwa kupata matokeo bora ili
kutuweka rekodi,” alisema kocha
huyo. Aliongeza malengo yao ni
kufanya vizuri na kupata tikeyi
ya kuiwakilisha Afrika kwennye
Fainali za Kombe la Dunia zitaka-
zofanyika mwaka 2026.

“Tutakuwa makini kwa sababu
kila hatua tunayocheza ni ngumu,
lazima tucheze kwa tahadhari ka-
tika michezo iliyopo mbele yetu
hadi tutakapofikia kile tulichota-
rajia,” Edward aliongeza.

Naye Mkuu wa Msafara Nai-
bu Katibu Mkuu wa Wizara ya
Utamaduni, Sanaa na Michezo,
Suleiman Selela, amewataka
wachezaji kutokuwa wanyonge
bali waendelee kupambana ili
kuhakikisha wanatinga hatua ya
fainali.

Nasra, Najma kamili kuonyeshana ubabe

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za
kulipwa, Nasra Msami,
amesema anatarajia kum-
chapa mpinzani wake, Najma
Isike, katika pambano lao la
Dar Boxing Derby litakalo-
fanyika Juni 29, mwaka huu
Ak|zungumza na gazeti hili,
Nasra alisema amejiandaa

vyema kumkabili mpinzani
wake ambaye ‘hamuumizi
kichwa' na anaamini atamali-
za pambalo hilo katika raundi
ya kwanza.

“Nimejipanga vizuri sana
kuelekea katika pambano
hilo, nimefanya maandalizi
sahihi na ninaamini nitawapa
burudani mashabiki wangu,”
alisema Msami.

Bondia huyo aliongeza amem-

fuatilia kwa karibu mpinzani
wake na amejua madhaifu na
ubora wake, na kwa sababu
hiyo hana hofu yoyote kuele-
kea pambano hilo.

“Mimi huwa sipendi kuzun-
gumza bali nitaonyesha
kiwango changu wakati
nitakapokuwa ninapigana,
nimejiandaa kuonyesha
vitendo, najiamini mimi ni
bondia bora, “ alisema Isike.
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POCHETTINO SOKONI ULAYA

MAURICIO Pochettino yuko katika rada ya Man-
chester United na Bayern Munich kama atondoka
Chelsea kwa “makubaliano ya pande zote“.(Stand-
ard),

CHELSEA YASAKA KOCHA

KOCHA wa Stuttgart, Sebastian Hoeness na Kieran
McKenna wa Ipswich Town wametajwa na Chelsea
kama wanaoweza kuchukua nafasi itakayoachwa na
Mauricio Pochettino.(Teamtalk)

MARESCA ATAJWA CHELSEA

KOCHA wa Girona, Michel na Enzo Maresca wa
Leicester City pia huenda wakawa miongoni mwa
majina yanayozingatiwa na Chelsea. (Daily Tele-
graph)

TUCHEL KUREJEA ENGLAND

THOMAS Tuchel amefanya mazungumzo na Chel-
sea kuhusu kurejea katika klabu hiyo kwa kipindi cha
pili. (Florian Plettenberg)

EDERSON, CITY KITAELEWEKA

KLABU ya Manchester City iko tayari kutoa ofa kwa
mlinda lango wa Brazil Ederson mwenye umri wa
miaka 30, ambaye anavutiwa na Saudi Arabia. (Fab-
rizio Romano)

GUEHI AKARIBIA UNITED

KLABU ya Manchester United inachunguza uweze-
kano wa kumsajili mlinzi wa Crystal Palace na Eng-
land, Marc Guehi mwenye umri wa miaka 23, ikiwa
watashindwa kufikia makubaliano na Everton kum-
nunua beki wa kati wa England, Jarrad Branthwaite
(21). (Mail)

UNITED BAJETI KUBWA

MANCHESTER United ipo katika nafasi ya kutumia
fedha nyingi katika dirisha la usajili la majira ya joto
huku hasara kubwa katika miaka ya hivi karibuni
sasa ikiwaacha nje ya kanuni za faida na uendelevu
(PSR). (Football Insider)

SILVA AGOMBEWA EPL

ARSENAL, Manchester United na Liverpool zime-
fanya mawasiliano na Benfica kuhusu uwezekano wa
kumnunua beki wa kati wa Timu ya Taifa ya Ureno,
Antonio Silva, mwenye umri wa miaka 20.(Caught
Offside)

SLOT KUMSAJILI KOKCU

KOCHA mpya wa Liverpool, Arne Slot, amemweka
kiungo wa kati wa Benfica na Uturuki, Orkun Kokcu,
mwenye umri wa miaka 23, juu ya orodha yake ya
wachezaji anaotaka kuwasajili (Givemesport)

RAYA KUBAKIA ARSENAL

ARSENAL itaanzisha kipengele cha chaguo lao la
kumnunua mlinda lango wa Hispania, David Raya,
mwenye umri wa miaka 28 na kufanya uhamisho
wake wa mkopo kutoka Brentford kuwa wa kudumu
msimu huu kwa pauni milioni 27. (Football Insider)

SPURS YAMYAKA CHALOBAH

KLABU ya Tottenham Hotspur imeiuliza Chelsea
kuhusu kupatikana kwa Trevoh Chalobah mwenye
umri wa miaka 24, wakati wakijiandaa kuanzisha
,uvamizi’ mara dufu kuipata sahihi ya beki wa Uin-
gereza Conor Gallagher mwenye miaka 24. (HITC)
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FAINALI EURO 2024

@ ® ®)\ishambuliaji huyo ameachwa katika kikosi cha

England...

LONDON, England

KOCHA wa England, Gareth
Southgate, alitaja kikosi chake cha
muda cha wachezaji 33 kwa ajili ya
mashindano ya Euro 2024 na kuwaita
Eberechi Eze, Marc Guehi na Kobbie
Mainoo huku Marcus Rashford au
Jordan Henderson, hawakuitwa.

Southgate alijumuisha wacheza-
ji watano ambao hawajawahi
kuichezea England, Curtis Jones wa
Liverpool na Jarell Quansah, Jarrad
Branthwaite wa Everton, kiungo wa
kati wa Crystal Palace, Adam Whar-
ton na kipa wa Burnley, James Traf-
ford.

Cole Palmer, Anthony Gordon na
Ollie Watkins walitunzwa kwa mis-
imu mizuri wakiwa na Chelsea, New-
castle na Aston Villa, huku fowadi
wa Brentford, Ivan Toney, pia aliju-
muishwa licha ya kurejea Januari ku-
toka kufungiwa kwa miezi nane kwa
kukiuka sheria za kamari.

Jack Grealish alichaguliwa licha ya
kuanza mechi 10 pekee za Ligi Kuu
England katika kampeni ya Manches-
ter City ya kushinda taji, huku mwi-
nuko wa Mainoo ukiendelea baada
ya kucheza mechi yake ya kwanza ya
ligi akiwa na Manchester United dhi-
di ya Everton iliyochezwa Novemba.

Mchezaji mwenzake na Mainoo,
Luke Shaw amejumuishwa licha ya
kuwa nje ya uwanja tangu Februari

kutokana na jeraha la misuli.

Tarehe ya mwisho ya Uefa ku-
wasilisha kikosi cha mwisho ni Juni 7,
mwaka huu wakati Southgate atala-
zimika kuchagua wachezaji 26 ili
kwenda nao Ujerumani.

Namba iliyoongezwa ya Southgate
iliyotangazwa kwenye Uwanja wa St.
George's Park ni dalili ya aina mbal-
imbali za wasiwasi wa utimamu wa
mwili ambao kocha huyo mwenye
umri wa miaka 53 alikiri haukuwa
wa kawaida katika kipindi cha miaka
nane kama bosi wa England.

“Hatujawahi kuwa na hali nyingi
zisizojulikana,” alisema Southgate
akiwaambua waandishi wa habari.

“Tumekuwa na mashindano am-
bapo tumechukua wachezaji am-
bapo tunajua watarejea kwa muda
fulani wa mashindano.

“Kuna idadi kubwa, ambayo itaone-
kana kwako ukiangalia wachezaji
ambao wamekosa michezo mich-
ache iliyopita ya msimu na wachezaji
ambao wamerejea tu kwa michezo
michache iliyopita ya msimu.

“Tuna  changamoto  muhimu
ya kimwili kwa kuwa baadhi ya
wachezaji watahitaji kazi zaidi, lakini
lazima tuhakikishe tunasukuma kwa
wakati sahihi, kupata dakika wanazo-
hitaji katika michezo. Wachezaji wen-
gine hawana.

“Kila mtu ana nafasi kwenye idadi
ya watu 26. Hakika kuna baadhi ya

wachezaji ambao tulitaka kuona.
Sababu ya kikosi kirefu, tulikuwa
katika hali kama hiyo kabla ya Euro
zilizopita, na muda zaidi utatusaidia
kufanya maamuzi bora na inaweza
kutusaidia kutoa uwiano bora wa
kikosi.

Gordon, nahodha, Harry Kane na
Jarrod Bowen wa West Ham wote
walikosa mechi zao za mwisho za
klabu kutokana najeraha huku James
Maddison, Trent Alexander-Arnold
na Guehi wamerejea hivi karibuni
kutoka kwa kukosekana kwa muda
mrefuL.

Mshambuliaji wa Bayern Munich,
Kane alikosa mechi mbili za mwisho
za Bundesliga kwa timu yake kuto-
kana na matatizo ambayo amekuwa
akikabiliana nayo tangu kabla ya ku-
poteza mchezo wao wa nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa dhidi ya Real
Madrid wiki mbili zilizopita.

“Kane yuko wazi sana sasa,” South-
gate alisema. ,Ametulia sana kuhusu
hilo. Nadhani uamuzi wa busara uli-
chukuliwa kutosukuma mchezo wa
mwisho huko.

“Matatizo ya mgongo yanaweza
kutokea, lakini si jambo ambalo tu-
najali kwa wakati huu. Uelewa wetu
juu yake ni jambo ambalo liko wazi
sana sasa.“ Hata hivyo, Southgate
alikiri matarajio ya Shaw kuthibitisha
utimamu wake kwa wakati kwa Euro
yalikuwa madogo.
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Kroos kustaafu
baada ya Euro

BERLIN, Ujerumani

KIUNGO wa kati wa Real Madrid, Toni
Kroos, atastaafu soka baada ya kuichezea
Ujerumani katika michuano ya Euro msimu

huu.

Kroos mwenye umri wa miaka 34,
ameshinda mataji 22 akiwa na Madrid
tangu alipojiunga mwaka 2014, yakiwamo
mataji manne va Ligi ya Mabingwa Ulaya
pamoja na jingine akiwa na Bayern Munich

na mataji manne ya Laliga.

Kiungo huyo kwa mara ya kwanza aliibua
matarajio ya kustaafu mwaka 2022, kabla
va kuamua kucheza kwa msimu mwingine,
lakini sasa amechagua kumalizia soka lake

msimu huu wa joto.

,Baada ya miaka 10, mwisho wa msimu
sura hii inakamilika,” aliandika Kroos katika

ukurasa wake wa Instagram.

JNingependa hasa kuwashukuru wote wal-
ionikaribisha kwa moyo wazi na kuniamini.
Lakini hasa ningependa kuwashukuru, wap-
enzi wa Madrid kwa upendo wenu tangu
siku ya kwanza hadi ya mwisho.

,Wakati huohuo uamuzi huu unamaanisha
maisha yangu kama mwanasoka mwenye
bidii yataisha msimu huu wa joto baada ya
michuano ya Ulaya. Kama nilivyosema siku
zote: Real Madrid ndiyo na itakuwa klabu
yangu ya mwisho. Nina furaha na kuji-
vunia, hilo akilini mwangu Nilipata muda
mwafaka wa uamuzi wangu na ningeweza
kuuchagua mwenyewe nia yangu ilikuwa
ni kumaliza kazi yangu katika kilele cha
kiwango changu cha utendakazi.

Kroos alitangaza kurejea katika soka ya ki-
mataifa akiwa na Ujerumani Februari kabla
ya michuano ya Euro, baada ya kustaafu
soka ya kimataifa mwaka 2022.

Real Madrid ilishinda LaLiga msimu huu na
itamenyana na Borussia Dortmund katika
fainali ya Ligi ya Mabingwa huko Wembley

Juni Mosi, mwaka huu.

Alaba aachwa kikosi cha Euro

VIENA, Austria

NAHODHA wa Austria, David
Alaba, ameachwa nje ya kikosi
cha muda cha nchi hiyo cha
Euro 2024, lakini beki huyo
wa Real Madrid ambaye ni
majeruhi ataandamana na
kikosi kwenda Ujerumani
kama ,nahodha asiyecheza,’
Shirikisho la Soka la Austria,

lilisema.

Kocha Mkuu wa Austrua, Ralf
Rangnick, alitangaza kikosi
cha wachezaji 29, akizingatia
wimbi la majeraha ya hivi
karibuni na ya muda mrefu.
Alaba, ambaye alicheza mechi
mbili za awali za Austria za
Euro 2016 na 2020, alipata

jeraha kubwa la goti Desemba,

mwaka jana.

,Ni aibu kubwa bila shaka ha-

patikani kwetu kama mchezaji.

Wiki zilizopita nimekuwa na
mazungumzo vya karibu na
David. Alisisitiza alitaka sana
bado kuwa nasi,” Rangnick
alisema.

,Kwa hiyo, nina furaha sana
kusema hili litawezekana
baada ya mazungumzo mazuri

na klabu yake ya Real Madrid.”

= MAMA MBAPPE
: AFICHUA

MWANAWE

ANATUA
MADRID

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappé alipanga
tafrija Jumatatu kuashiria
kuaga kwake kutoka Paris
Saint-Germain, ambapo
mama ambaye ni wakala
wake, Fayza Lamari,
alidokeza atajiunga na
Real Madrid msimu
huu wa joto.
Takriban wageni
250 walihudhuria
> karamu huko Gigi,
- mgahawa wa
- == hali yajuu wa
Kitaliano kari-
bu na Champs
Elysées ya
Paris.
Baada va
kuondoka
ukumbini,
Lamari aliulizwa
ni wapi mtoto
wake angecheza
msimu ujao, na aka-
jibu: ,Nyote mnajua
tayari.”
Mbappé anatarajiwa
sana kujiunga na Madrid
akiwa tayari amethibiti-
sha ataondoka PSG mka-
taba wake utakapokamilika
msimu huu wa joto.
Vyanzo viliiambia ESPN
anatarajiwa kujiunga na Madrid

=

baada ya wababe hao wa His-
pania kukabiliana na Dortmund
katika fainali ya Ligi ya Mabingwa
itakayochezwa Juni Mosi, mwaka huu.

Kiungo, Xaver Schlager,
atakosa michuano hiyo baada
va kujeruhiwa goti lake la
kushoto mapema Mei, na

pia kipa chaguo la kwanza,
Alexander Schlager, ambaye
alipata jeraha la goti.

Austria itamenyana na Ufaran-
sa, Uholanzi na Poland katika
Kundi D kwenye michuano

va Euro na itacheza mechi za
kirafiki dhidi ya Serbia ifikapo
Juni 4 na nyingine dhidi ya
Uswizi hapo Juni 8, mwaka
huu.
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NBC YAANDAA SHEREHE
ZA UBINGWA WA YANGA

Na Mwandishi Wetu

WADHAMINI wakuu wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Benki ya Taifa ya Biashara
(NBC) imeandaa sherehe maalum kwa
ajili ya kukabidhi kikombe cha ubingwa
wa ligi hiyo kwa mshindi, Yanga itakay-
ofanyika keshokutwa kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam.

Yanga itakabidhiwa kombe la ubingwa
baada ya kumalizika kwa mechi yao ya
raundi ya 29 dhidi ya Tabora United.

Mkuu wa Idara ya Mahusiano na Ma-
wasiliano wa NBC, Godwin Semunyu,
alisema wao kama wadhamini wakuu
wa ligi tatu tofauti hapa nchini wameji-
panga kuhakikisha mabingwa wote wa-
nakabidhiwa vikombe vyao kwa hadhi
na heshima wanayostahili ikiwa ni isha-
ra ya kutambua jitihada zao.

Semunyu alisema wanaipongeza

i TN W

Yanga kwa mafanikio licha ya ushinda-
ni mkubwa ulioshuhudiwa kwenye
ligi hiyo ambayo kwa kiasi kikubwa
umechochewa na maboresho ya timu
shiriki kufuatia udhamini wa benki hiyo.

“Ushindani huo unachochewa kwa
kiasi kikubwa na udhamini wetu kama
benki kwenye ligi hizi hatua ambayo
imechangia kuviwezesha vilabu shiriki
kufanya maandalizi mazuri bila changa-
moto za kifedha. Kwa kuzingatia maz-
ingira hayo tumeona ipo haja pia ya
kushiriki kikamilifu katika kuwapongeza
washindi wote wanaopatikana kwenye
ligi hizi..tunawapongeza sana,” alisema
Semunyu.

Naye Msemaji wa Yanga, Ali Kamwe,
alisema kupitia ushirikiano na benki
hiyo wameandaa tukio kubwa la kush-

erehekea  ubingwa litakolihusisha
matukio mbalimbali ikiwamo mkesha
Ayl ™ J7 B i

wa sherehe na ‘parade’ itakayoanzia
uwanjani hadi makao makuu ya klabu
hiyo.

Kamwe alisema watalitembeza kombe
lao la ubingwa kwa kutumia helikopta
‘Chopper’ maalum itakayozunguka mae-
neo mbalimbali ya jijini ili kunogesha
shughuli hiyo.

“NBC wametuheshimisha sana katika
sherehe hizi wakiwa kama wadhamini
wakuu wa ligi hii. Mbali na kutusaidia
kufanya maandalizi ya sherehe hizi za
ubingwa pia wamejipanga kuhakikisha
wanasajili wanachama wetu pale uwan-
jani na kuwapatia kadi za uanachama
za kisasa hatua ambayo ni muhimu sana
hususani katika kutuongezea mapato ya
klabu. Tuwashukuru sana na tunawaom-
ba wanachama na mashabiki wetu wa-
jitokeze kwa wingi siku ya tukio hilo
muhimu,” Kamwe alisema.

ll.?,,rﬁ,] 'J | R, |
._.* . -

Msemaji wa Yanga, Ali Kamwe (kushoto), akizungumzia maandalizi ya sherehe ya kukabidhiwa kombe la ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kutoka kwa mdhamini mkuu wa ligi hiyo, Benki ya NBC. Kulia ni Mkuu wa Idara ya
Mahusiano ya Umma na Mawasiliano wa NBC, Godwin Semunyu. PICHA: MP|GAPICHA WETU

Mgunda amkubali Chasambi

Na Faustine Feliciane

KAIMU Kocha Mkuu wa Simba, Juma
Mgunda, amesema uwezo ulioonyeshwa
na mchezaji wake, Ladack Chasambi, ka-
tika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
dhidi ya Geita Gold uliochezwa ni wa hali
ya juu na kumtaka nyota huyo kuende-
leza makali yake ili afike mbali.

Katika mechi hiyo Simba iliibuka na
ushindi wa mabao 4-1 huku Chasambi
akifunga magoli mawili.

Matokeo hayo yameifanya Simba ku-

fikisha pointi 63 sawa na Azam FC iliyoko
katika nafasi ya pili, ikipata ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya JKT Tanzania, mechi
ikichezwa mapema juzi.

Mgunda alisema kama mchezaji huyo
ataendelea kujituma na kudumisha nid-
hamu anaamini atafika mbali kutokana
na uwezo wake na kipaji alichonacho.

,Kila mchezaji amepambana kwa ajili
ya timu, tumetoka nyuma na kupata
ushindi, nawashukuru wachezaji lakini
pia nimsifie Chasambi kwa namna alivyo-
jituma, ni mchezaji mdogo lakini mwepe-

si kushika na kuyafanyia kazi maelekezo
ya mwalimu,” alisema Mgunda.

Kocha huyo aliongeza mechi mbili zi-
lizobakia ni kama fainali kwao kwa saba-
bu wanahitaji ushindi ili kujaribu kumali-
za katika nafasi ya pili kwenye msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Tayari Yanga imeshatangazwa ma-
bingwa na vita iliyobakia ni ya kumaliza
katika nafasi ya pili ili kupata tiketi ya
kushiriki mashindano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

Gamondi: Soka la
Bongo limekua
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mkubwa, kuna utofauti mkubwa kati ya timu
tatu za juu na zinazofuata chini ya msimamo,
labda ni suala la bajeti, lakini natamani mis-
imu ijayo kuwe na mabadiliko ushindani ku-
toka katika klabu nyingine, kuwe na uwiano
wa ushindani na si hivi,” alisema kocha huyo.

Raia huyo wa Argentina pia alionekana
kukerwa na baadhi ya viwanja nchini kuwa
vinawakwaza makocha wanaofundisha
timu mbalimbali zinazoshiriki Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

“Viwanja bado vina changamoto, navyo
vifanyiwe kazi, kukiwa na viwanja vizuri ku-
natoa nafasi kwa wachezaji kucheza vizuri
na makocha kufanya kazi kwa uhakika zaidi
ikiwamo kupata mafanikio.

Nashauri pia makocha wazawa wapewe
elimu ya kuwa makocha wazuri, wapewe na-
fasi na waaminike kufanya kazi, vile vile kuna
tatizo katika utengenezaji wa vipaji vipya ka-
tika soka la vijana, bado nguvu iongezeke.

Wachezaji wa kigeni waliopo wamelifanya
soka la Tanzania kufahamika na kuheshi-
mika zaidi, lakini wanafanya kazi kubwa
na kuwa chachu ya wazawa kujituma ka-
tika vikosi ili kupigania namba, pia hata
wachezaji vijana kujifunza kutoka kwao.

Aliongeza wachezaji hao wageni waend-
elee kuruhusiwa kucheza Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa sababu uwepo wao ,umenogesha’
ligi na kuipa heshima katika ubora wa viwan-
go vya soka Afrika.

Gamondi ataiongoza Yanga katika shere-
he za kukabidhiwa kombe la ubingwa Juma-
mosi baada ya mechi dhidi ya Tabora United
itakayochezwa kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Fei Toto: Tunaitaka
Ligi ya Mabingwa

toke kwenye mbio zetu za kumaliza katika
nafasi ya pili,“ alisema kiungo huyo.

Aliongeza michezo yote iliyobakia ni ya
presha kwa sababu pia Simba wanaihitaji
nafasi hiyo ili kujihakikishia tiketi ya kush-
iriki katika michuano hiyo mikubwa kwa
ngazi ya klabu barani Afrika.

“Hatutaki kuangalia michezo yao au
matokeo yao (Simba), kikubwa sisi ni la-
zima tufanye vizuri katika michezo yetu,
kuteleza kwa namna yoyote kutatuondoa
kwenye nafasi hii, tutakuwa makini mpaka
mwisho wa msimu,” alisema Fei Toto.

Wakati huo huo, Fei Toto ameendelea
kujiimarisha katika mbio za kuwania Ki-
atu cha Dhahabu baada ya kufikia mabao
16, moja zaidi ya mshambuliaji wa Yanga,
Stephanie Aziz Ki.

“Nashukuru nimefunga na kuisaidia
timu yangu kupata ushindi, kwangu mimi
kitu kikubwa ni matokeo ya timu, kumaliza
nafasi ya pili, kama itatokea nimepata tuzo
ya ufungaji bora ni sawa, nitafurahi lakini
kikubwa kwa sasa nafunga si kwa ajili ya ki-
atu cha dhahabu, bali kwa ajili ya timu ku-
pata matokeo mazuri ili kama timu tufikie
malengo yetu ya sasa,” alisema Mzanzibari
huyo.

Yanga itafunga pazia la msimu huu kwa
kuwakaribisha Maafande wa Tanzania
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Na Adam Fungamwango

AKATTI Shirikisho la Soka Nchini

(TFF), limetangaza rasmi ku-

peleka Fainali ya Kombe la FA

kwenye Uwanja wa New Amaan
Complex, Zanzibar, Kocha Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, amesema soka la Tanzania
limekua ingawa baadhi ya mambo yanatakiwa
kufanyiwa maboresho.

“Uamuzi huo umefanywa na Kamati ya
Utendaji ya Shirikisho la Mpira wa Miguu
Tanzania baada ya baadhi ya miundombinu
muhimu mjini Babati kutokuwa tayari kwa ajili
ya fainali hiyo pamoja na sababu za kiusalama.

TFF, imezishauri mamlaka za mikoani
Manyara kuendelea kufanya marekebisho ka-
tika miundombinu hiyo ili ifikiriwe kwa ajili ya
fainali zijazo na michuano mingine mikubwa,”
ilisema taarifa iliyotolewa na TFF.

Taarifa hiyo iliongeza Waziri wa Habari, Vija-
na, Utamaduni na Michezo wa Zanzibar, Tabia
Maulid Mwita, atakuwa mgeni rasmi katika
fainali hiyo itakayowakutanisha Yanga dhidi ya
Azam Juni 2, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili, Gamondi akiwa
na msimu mmoja tu nchini amesema ili Ligi
Kuu Tanzania Bara iwe bora zaidi ushinda-
ni kutoka katika timu nyingine unatakiwa
kuongezeka na kuacha utawala wa timu tatu
za Simba, Yanga na Azam.

Gamondi alisema kama hali itabakia hivi ili-
vyo, vigogo hao watatu watakosa ushindani na
badala yake wataendelea kutawala kwa muda
mrefu soka la Tanzania.

Alisema pia ili kufanya vizuri kwa timu am-
bazo zinafundishwa na makocha wazawa,
inahitajika walimu hao wazalendo kupatiwa
elimu huku nguvu ikiongezwa katika maende-
leo ya soka la vijana.

Kocha huyo pia amewapongeza wachezaji
wa kigeni kwa kusaidia ,kulichangamsha’ soka
la Kibongo pamoja na nyota wake kwa ujumla
ambao wameonekana kujifunza kutoka kwa
wenzao.

“Nchi imepiga hatua kubwa kwa ujum-
la kwenye soka, lakini bado natatizwa na
ushindani kwenye ligi, kwa sababu ni timu
tatu tu ndizo zenye ushindani na zenye uwezo
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Rashford kukosa Famall Euro 2024

Gamondi:'Soka
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Fainali FA kuchezvva ZanZ|bar
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Beki wa kushoto wa
Yanga, Joyce Lomalisa
(kulia), akiwania mpira
dhidi ya mchezaji wa Do-
doma Jiji FC katika mechi
va Ligi Kuu Tanzania
Bara iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri

|||sh|r1da mabao 4- O
PICHA: MTANDAO
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Fei Toto: Tunaitaka Ligi ya Mabmgwa

Na Faustine Feliciane

BAADA ya timu yake
kuibuka na ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya JKT Tanza-
nia, kiungo mshambuliaji
wa Azam FC, Feisal Salum
JFeitoto" amesema wana-
pambana katika michezo
iliyobakia kwa sababu nia na

malengo yao ni kupata tiketi
ya kushiriki mashindano ya
kimataifa ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika msimu ujao.
Azam FC yenye pointi 63
sawa na Simba iko katika
nafasi ya pili, ikiwa na idadi
nzuri ya mabao ya kufunga
ukilinganisha na Wekundu
wa Msimbazi wakati Yanga

tayari imeshatwaa ubingwa.
Fei Toto aliliambia gazeti
hili wachezaji wa Azam
FC hawataki kuona wana-
poteza mechi yoyote katika
michezo miwili iliyobakia
ili kufikia ndoto za kushiriki
michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika zitimie.
JTunashukuru tumepata

GAZETI HIL HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ushindi katika mchezo wetu dhidi ya
JKT, ulikuwa mchezo mgumu lakini
ilikuwa lazima tupate ushindi ili tusi-
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