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malipo na kuisababishia serikali hasara ya zaidi ya Sh. milioni 600. PICHA: JUMANNE JUMA

Rais Samia: Niko
tayari kusamehe

Na Paul Mabeja,
DODOMA

RAIS Samia Suluhu Has-
san amesema hakuna mtu
mwenye cheti cha umiliki
wa nchi ya Tanzania, huku
akiwataka wanasiasa ku-
sahau yaliyopita na kuzika
tofauti zao na yeye yuko
tayari kusamehe na kuanza
upya kwa maslahi mapana
ya taifa.

Rais pia ameliagiza Jeshi
la Polisi na Ofisi ya Msajili
wa Vyama vya Siasa ku-
kaa pamoja na wadau wa
demokrasia nchini kujadili-
ana namna bora itakay-
otumiwa na vyama vya siasa
kufanya mikutano ya had-
hara bila kuvunja sheria za
nchi.

Rais Samia alibainisha

alipofungua mkutano wa
wadau wa kujadili hali ya
demokrasia ya vyama vingi
vya siasa nchini.

“Nikuombeni tusitizame
yaliyopita, tuangalie mbele
Tanzania mpya yenye
kuheshimiana. Niko tayari
kusikiliza, kukosolewa na
pia nipo tayari kusamehe
na nyie pia muwe tayari ku-
fuata sheria.

“Ninajua ipo bado duku-
duku, nongwa, malalamiko
ambayo yanatokana na
uchanga wa demokrasia ya
nchi yetu,” alisema.

Rais pia alisema serikali
yake iko tayari kupokea
maoni kwa ajili ya kubore-
sha Sheria ya Vyama vya
Siasa pamoja na mambo ya-
nayoshabihiana nayo ili kui-

marisha demokrasia nchini.

“Tuko tayari kupokea
maoni ya vyama vya siasa
ambayo yataletwa kwetu
kwa utaratibu na kuyafanyia
kazi ili kuboresha demokra-
sia ya nchi yetu na pale
inapotokea maoni yako ku-
kataliwa, isiwe sababu ya
wewe kufanya vitu ambavyo
vinaashiria uvunjifu wa she-
ria za nchi, kuna msemo
unasema ‘wengi wape’,”
alisema.

Kuhusu kuruhusu miku-
tano ya hadhara ya vyama
vya siasa nchini, Rais Samia
alisema ni haki yao kisheria
na kikatiba, lakini hivi sasa
wamezuiliwa kutokana na
wengi wao kufanya mambo
yanayoashiria uvunjifu wa
sheria.

“Ninawaombeni mfuate
Sheria ya Vyama vya Siasa
pamoja ile nyingine ambayo
inatoa mwongozo kuhusu
utaratibu wa kufanya miku-
tano ya hadhara ya vyama
vya siasa nchini.

“Kila jambo lina utaratibu
wake lakini sivyo ambavyo
kama mmekuwa mkifanya
vitendo vya fujo na kutishia
kutoweka kwa amani,” alise-
ma.

Rais alisema viongozi wa
siasa siyo watoto wadogo
ambao wanashindwa kusi-
mamia sheria hadi wafungi-
we kufanya mikutano yao
kwa kukiuka miongozo ya
nchi.

“Sheria lazima tuzifuate,
hatuwezi kufanya mambo
kiholela, nyie (ninyi) sisi wa-
toto wadogo hadi mfungiwe,
wanafunzi ndiyo wanafungi-

wa, lakini si ninyi, hivyo ni-
waombe sana kuhakikisha
kuwa vyama vya siasa vin-
afuta sheria,” aliagiza.

Rais Samia alimwagiza
Msajili wa Vyama vya Siasa
kutumia mkutano huo ku-
kaa pamoja na Jeshi la Polisi
na wadau hao ili kujadiliana
namna sahihi ya vyama vya
siasa kufanya mikutano ya
hadhara bila ufunjifu wa
sheria.

“Mkae mjifungie wenyewe
na mapendekezo hayo muy-
alete kwetu, sisi tutapitia na
tukiona yanafaa tutaruhusu
mikutano ya hadhra lakini
tukiona bado kuna upungu-
fu, hatutaruhusu,” alisema.

Aliwataka viongozi wa
vyama vya siasa kuutumia
mfumo wa vyama vingi
kama sehemu ya kuwapa
wananchi mbadala wa nini
watafanya kusaidia maende-
leo ya nchi.

“Siasa siyo matusi, siyo
kuchafuana, siyo kuchon-
ganisha wananchi na serikali
yao, lakini siasa siyo ugomvi,
siasa inatumika kama sehe-
mu ya kuleta maendeleo na
fikra tofauti katika kusaidia
kujenga taifa.

“Kuna watu wanasema
kuwa mtu anayesema uongo
ni mwanasiasa lakini siasa
siyo uongo,” Rais Samia
alisema. Akizungumzia ho-
tuba hiyo ya Rais, Mwenyeki-
ti wa Chama cha Wananchi
(CUF), Prof. Ibrahim Lipum-
ba, alisema imefungua uku-
rasa mpya kwa wanasiasa
wa Tanzania.

Prof. Lipumba alisema
hotuba hiyo imetoa mwanga

wa kupatikana kwa maridhi-
ano ya kisiasa ambayo vy-
ama va siasa vilikuwa vinay-
atarajia kwa muda mrefu.

“Hotuba  hii  imeleta
mwanga katika maridhiano,
lakini demokrasia iliyokuwa
inaonekana kwa muda mre-
fu kukandamizwa, sasa inak-
wenda kupata nguvu katika
taifa letu,” alisema.

Mkurugenzi wa  Ma-
wasiliano, Itikadi, Uenezi na
Mambo ya Nje wa Chama
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), John
Mrema, alisema anakubali-
ana na Rais Samia kwamba
mikutano ya hadhara ni haki
ya kikatiba na kisheria kwa
vyama vya siasa, hivyo vi-
achwe vifanye shughuli zake
kwa mujibu wa sheria na ka-
nuni hizo.

“Ni wakati wa kuhakiki-
sha kila mmoja anafuata
sheria. Jeshi la Polisi lifuate
sheria, vyama vifuate sheria,
watumishi wa serikali nao
wafuate sheria.

“Kila mmoja akifuata she-
ria, ninaamini hakutakuwa
na tatizo lolote la vyama
kuingiliwa kufanya shughuli
zake za kisiasa,” alisema.

Mkazi wa Mtaa wa Swas-
Sharif, alisema hotuba ya
Rais imekuwa na matumaini
makubwa hasa kwa wa-
dau wa masuala ya siasa na
demokrasi nchini.

Alisema matumaini hayo
ameyaona pale Rais Samia
alipozungumzia umuhimu
wa kuruhusu mikutano ya
hadhara kwa vyama vya
siasa.

‘Kilio’ cha Zitto
kwa Rais Samia

Na Paul Mabeja, DODOMA

MWENYEKITI wa Kituo cha Demokrasia
nchini (TCD) na Kiongozi Mkuu wa Chama cha
ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe, amemwomba
Rais Samia Suluhu Hassan kuliunganisha taifa
kuwa kitu kimoja kutokana na kile alichokiita
kuparaganyika kwa kiasi kikubwa.

Mwanasiasa huyo alibainisha hayo jana
wa mkutano wa wadau wa kujadaili hali ya
demokrasia ya vyama vingi vya siasa nchini.

“Ninashukuru kwa kupata nafasi hii kwani
sijaongea siku nyingi sana na mbele ya Rais
na imekuwa ghafla sana kwangu, lakini
Mweshimiwa Rais, sisi tunachukulia nafasi
hii ya mkutano huu kama sehemu ambayo
itafungua mjadala wa masuala ya Kisiasa
nchini.

“Kwa utaratibu huu wa majadiliano ambao
tunatoa changamoto zetu na ndiyo taratibu
zetu Watanzania,” alisema.

Vilevile, alimwomba Rais kuwaunganisha
Watanzania walioparaganyika kutokana na
tofauti mbalimbali ikiwamo za Kisiasa ili
kulifanya taifa kuwa moja.

“Mama tunakuomba utuunganishe Watan-
zania, hivi sasa tumeparaganyika sana na
tuna imani kuwa uwezo huo unao. Sisi leo
tupo hapa na wengine hawapo kwa sababu
Za0 Wanazozijua wWao.

“Mwenzetu mmoja yupo ndani kwa sababu
za kisheria, tunakuomba mwenzetu huyo
uone namna ya kufanya tuwe naye, atoke
tuje kufanya naye siasa,” aliwasilisha ombi
lao.

Katika hotuba yake, Rais Samia alipokea
ombi hilo, akisisitiza kuwa demokrasia siku
zote ni kuheshimu sheria.

“Heshima ya mtu inakuja kwa kuheshimu
sheria. Unapotumia uhuru wako ujue mwisho
wa uhuru wako ndiyo mwanzo wa uhuru wa
mtu mwingine. Ninaomba tufanye kazi kwa
kuheshimu sheria, kuna msemo unasema
mtaka nyingi na saba hupata mwingi msiba
japokuwa kusameheana pia kupo,” Rais Sa-
mia alisema.

Mkuu wa nchi alisema vyama vya siasa
pamoja na asasi za Kiraia vinatakiwa kufuata
na kuzingatia sheria za nchi ili amani iend-
elee kutamalaki.

“Hakuna jambo linalokosa kasoro, lakini
tukikaa pamoja na kujadiliana, tutaondoa
kasoro zetu,” alisema.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alisema
mkutano huo ni ishara tosha kuwa serikali
chini ya Rais Samia inatambua umuhimu wa
demokrasia nchini.

“Mheshimiwa Rais uwapo wako hapa leo ni
ishara tosha kuwa serikali yako inatambua
umuhimu wa demokrasia nchini,” alisema.

Msajili wa Vyama vya Siasa, Jaji Francis
Mtungi, alisema lengo la mkutano huo ni wa-
dau wa demokrasia nchini kukaa pamoja na
kujadili kero mbalimbali na kuzipatia majibu.

Alisema mkutano huo pia utasaidia vyama
vya siasa nchini kuzingatia sheria na kwa
wale wenye maoni yao kuyawasilisha kwa
utaratibu ili yapatiwe majibu.

“Mheshimiwa Rais hadi sasa ofisi yangu
imesajili usajili wa kudumu kwa vyama 19
Vvya siasa ambavyo ndivyo vilishiriki uch-
aguzi mkuu mwaka jana kutoka vyama 13
mwaka 1995," alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la Vyama vya Siasa,
Juma Ali Khatibu, alimpongeza Rais Samia
kwa kazi anazozifanya ikiwa ni pamoja na
kufungua ushirikiano na mataifa mengine
duniani.
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Waziri wa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
akizungumza katika ufunguzi wa mkutano wa siku tatu wa wakuu wa shule za
sekondari nchini unaoratibiwa na Kampuni ya Global Education Link (GEL) na

PICHA: MIRAJI MSALA

Ummy awashukia Ma-DED
kushusha vyeo walimu wakuu

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imepiga marufuku tabia
ya wakurugenzi wa halmashauri
nchini kuwashusha vyeo walimu
wakuu wa shule pindi shule zao zina-
popata matokeo mabaya.

Marufuku hiyo ilitolewa jana na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Ummy Mwalimu, wakati aki-
fungua mkutano wa wakuuwa shule
za sekondari nchini katika ukumbi wa
Mlimani City, Dar es Salaam.

Mkutano huo wa siku tatu umerati-
biwa na Global Education Link (GEL)
kwa kushirikiana na Umoja wa
Walimu Wakuu Shule za Sekondari
(TAHOSSA).

Ummy alisema inashangaza kuona
walimu wakuu wakishushwa vyeo
holela na wakurugenzi kila shule in-
apofanya vibaya wakati mwalimu
huyo hajawezeshwa.

“Walimu mmekuwa msaada mkub-
wa sana kwa maendeleo ya elimu
lakini hii tabia ya kuwaonea kwa
kuwashusha vyeo imeshamiri na sii-
kubali. Sasa kuanzia leo (jana) sitaki
kusikia tabia hii nitawalinda walimu
wangu dhidi ya unyanyasaji wa mtu
yeyote,” alisema Ummy

Katika hatua nyingine, Waziri
Ummy alisema shule zote mpya zi-
nazojengwa na serikali zitakuwa na
maabara za komyupta na vifaa vyote
vinavyohitajika ili kuwezesha mas-
omo ya teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA).

Alisema katika mpango wa miaka
mitatu kuanzia mwakani, serikali ina-
panga kuanza na shule 1,500 ziwekwe
maabara ya kompyuta zenye vifaa vy-
ote muhimu.

Waziri Ummy alisema katika mpan-

go huo, serikali imepanga kuweka
kompyuta 50 kila shule zikiwa na vi-
faa vyote vya TEHAMA na kwamba
mpango wa muda mrefu ni kuhakik-
isha shule zote za serikali zinakuwa na
maabara za kompyuta.

Pia Waziri Ummy alipiga marufuku
michango holela shuleni ambayo im-
ekuwa kero kwa wazazi na kwamba
ambao hawatasikia agizo hilo wata-
chukuliwa hatua kali ili iwe mfano
kwa wengine.

“(Hayati Rais John) Magufuli ali-
piga marufuku michango kama hii
na  Rais Samia (Suluhu Hassan)
ameendeleza elimu bure na serikali
yake imekataza michango lakini haii-
shi. Waacheni wanafunzi wajiunge na
shule hata kama hawana sare kwani
bila sare hafundishiki?” alihoji

“Katibu mkuu tutoe mwongozo
mtoto akianza kidato cha kwanza awe
na nini maana bila hii miongozo wen-
gine wataendeleza hii tabia tumese-
ma sana lakini naona kuna watu ha-
wasikii,” alisema

Waziri alisema walimu wanapaswa
kuwa walezi na washauri bora wa
wanafunzi hivyo wasiwe sehemu ya
kundi ovu linaloharibu wanafunzi.

Kuhusu masomo ya ziada, Ummy
alisema serikali inachokataza ni mas-
omo ya ziada ya lazima ambayo wa-
nafunzi wamekuwa wakilazimishwa
kulipia wakati wa likizo.

“Kama unataka kufanya masomo
ya ziada wakati wa likizo fuata utara-
tibu kwa sababu kanuni na miongozo
kuhusu hilo ipo ifuate kwa kuomba
kibali sehemu husika badala ya kila
mmoja kufanya holela holela na mwa-
nafunzi apewe muda wa kutosha wa
kupumzika,” alisema.

Gari analodaiwa kuuziwa
Sabaya lafikishwa kortini

Na Allan Isack, ARUSHA

GARI aina ya Toyota Landcruiser VX V8,
lenye usajili T222 DBY linalodaiwa kununuli-
wa na aliyekuwa Mkuu wa wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya, limefikishwa mahakam-
ani na shahihi wa 12 wa Jamhuri, Sharif Sha-
hib (36), kuomba lipokewe kama kielelezo
cha ushahidi.

Gari hilo lenye rangi ya kijivu, lilifik-
ishwa jana katika viwanja vya mahakama
ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha, mbele
ya Hakimu Mkazi Patricia Kisinda, likiwa
limeshehi nguo na viatu vilivyokuwa kwe-
nye buti.

Shahidi huyo ambaye ni mfanyabiashara
wa magari Ilala jijini Dar es Salaam, ndiye
aliyedaiwa kumuuzia Sabaya gari hilo na ali-
omba lipokewe kama kilelelezo.

Sabaya na wenzake sita, wanakabiliwa
na kesi ya uhujumu uchumi. Wengine
ni Sylvester Nyengu (26), Enock Togolani
(41), Watson Mwahomange (27), John Odem-
ba, Jackson Macha (29) na Nathan Msuya
3.

Baada ya ombi la shahidi huyo, mahaka-
ma ilipokea gari hilo kama kielelezo cha
ushahidi na mawakili wa upande wa utetezi
hawakuwa na pingamizi la gari kupokewa.
Pia shahidi alikabidhi funguo za gari ma-
hakamani.

Awali akiongozwa na Wakili wa Serikali
Mkuu, Tumaini Kweka, shahidi huyo alidai
kwamba Aprili 16, mwaka huu, alipata kadi
kutoka kwa wakala wa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) ya kubadili umiliki wa gari

hilo kwenda kwa Ole Sabaya.

Pia alidai kwamba baada ya kukabidhiwa
kadi hiyo, alimjulishaSabayana kumtumia
kwa njia ya WhatsApp na kwamba tarehe ya
kutuma kadi ya gari kwenda kwa Sabaya,
inatofautiana na ile ambayo alikabidhiwa na
wakala wa TRA.

Shahidi huyo alidai kwamba Juni Mosi,
mwaka huu, majira ya saa 6:00 mchana,
alipigiwa simu kufika ofisi za Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) makao makuu kwa ajili ya kutoa mael-
ezo ya biashara ya gari waliyofanya na Sa-
baya.

Akihojiwa mahakamani hapo, alidai
kwamba aliuza gari hilo kwa kiongozi huyo
wa zamani kwa thamani ya Sh.milioni 60.

“Biashara ya gari tulifanya Februari 2,
mwaka huu, katika eneo letu la kuuzia
magari,” alidai shahidi.

Alidai kuwa kabla ya kuuza kwa Sabaya,
alimuuzia mtu anayeitwa Filikunjombe kwa
Sh. milioni 90 na alitoa Sh. milioni 70 na ki-
asi kilichobaki cha Sh. milioni 20 alishindwa
kulipa.

“Baada ya Filikunjombe kushindwa
kulipa kiasi cha fedha kilichobakia alianza
kutangaza kwenye mitandao ya kijamii na
kupitia kwa madalali ndipo Sabaya akaona
naliuza,” alidai shahidi.

Alidai kuwa Februari 2, walikutana na
Sabaya katika apartment ya ‘Black Hood’
ajili ya kwenda na nyaraka za hati miliki ya
gari kwa ajili ya kufanya biashara.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA

1ISO 9001:2015 Certified

Mwanachama wa Shirika la Viwango la Kimataifa (ISO), Codex Alimentarius Commission (WHO/FAO) na
Wakala wa /SO na Mashirika ya Viwango ya Mataifa mbalimbali

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU MATAPELI

WANAOCHUKUA BIDHAA ZA WAFANYABIASHARA

Dar es Salaam, 15 Disemba 2021

kumekuwa na kundi

Shirika la Viwango Tanzania (TBS) linawataarifu wafanyabiashara kuwa hivi karibuni
la watu ambao ni
wafanyakazi/wakaguzi wa TBS na kukagua maduka yanayouza bidhaa za chakula na
vipodozi. Matapeli hao hukamata, huchukua bidhaa na kuwaagiza wafanyabiashara kufuata
bidhaa hizo TBS kwa maelezo na hatua zingine za kisheria.

TBS inawakumbusha wafanyabiashara kuwa ni haki yao ya msingi kuhakiki uhalali wa zoezi
la ukaguzi kwa kufanya mawasiliano na Shirika ili kujiridhisha na uhalali wa zoezi hilo na
mkaguzi aliyemtembelea kwa kutumia mawasiliano yafuatayo;

0800 11 0827 Namba ya Bure Kituo cha Huduma kwa Wateja.
0719 220 696 Athumani Kissumo (Mkuu wa Ukaguzi na Ufuatiliaji)

Imetolewa na:

+ '.h". el A,

Gladness H Kaseka
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Masoko

matapeli wanaojitambulisha kuwa ni
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Kanisa lawakataza wanawake kliniki

Na Godfrey Mushi, ROMBO

UKISTAAJABU ya Musa utaona
ya Firauni. Ndivyo unavyoweza
kusema, baada ya kanisa moja la
kigeni kudaiwa kuwazuia wajawa-
zito katika kata ya Nanjara, wilaya
ya Rombo mkoani Kilimanjaro
kwenda kliniki kupata huduma za
uchunguzi, kujifungulia hospital-
ini, kutumia dawa tiba na watoto
kwenda shule!

Pia inadaiwa kuwa waumini
au wafuasi wa Kanisa la Akorino,
ambao ni wanawake waliofiwa
na waume zao, hawaruhusiwi ku-
olewa na mtu mwingine zaidi ya
kutafutiwa mwanamume ambaye
ni muumini wa kanisa hilo.

Jana, baadhi ya wakazi wa kata
za Nanjara na Ubetu Kahe katika
wilaya ya Rombo, kwa nyakati
tofauti walieleza namna wasivyo-
furahishwa na imani hiyo, huku
wakiiomba Wizara ya Mambo ya
Ndani ya Nchi, kufanya uchunguzi
wa kina juu ya dhehebu hilo na

kuchukua hatua stahiki ili kulinda
ustawi wa wananchi wa maeneo
hayo.

Mwanaharakati Beatrice Jackob,
mkazi wa Nanjara alisema: “Hilo
Kanisa la Wakorino limetokea nchi
jirani (Kenya) na hivi sasa lime-
anzishwa na lipo eneo la Kibaoni,
kata ya Nanjara. Linazuia wajawa-
zito kwenda kliniki ama kwenda
hospitali au watoto kwenda shule.

“Au  ukiumwa  unafanyiwa
maombi na sio kwenda hospitali
na kumeza dawa yeyote. Inatush-
angaza kwa sababu kuna mjamzi-
to alikuwa na mumewe mgonjwa,
hakwenda hospitali wakasema
wanafanyiwa maombi mpaka
akafariki. Hilo kanisa bado lipo na
linaendelea kufanyia maombi ny-
umbani kwa mtu mmoja pale Nan-
jara.” Malalamiko hayo yaliibuliwa
wakati wa mafunzo ya siku mbili
ya watendaji kata, viongozi wa
dini, wanawake, vijana, maofisa
maendeleo ya jamii na viongozi
wa mila wa kata za Nanjara, Mrao

Keryo na Ubetu-Kahe,kuhusu uon-
gozi, utawala bora na ukatili wa ki-
jinsia yanayoendeshwa na Shirika
la kiraia la KWIECO) kupitia mradi
wa ujenzi wa nguvu ya pamoja ka-
tika kutetea haki za wanawake

Mchungaji, Donath Tarimo wa
Kanisa la Tanzania Assemblies of
God, alisema: “Na mimi nashangaa
kwa sababu hakuna dhehebu
lolote katika Biblia lililowahi ku-
wakataza watoto wasiende shule.
Nawaza tu kwenye imani hiyo ya-
paswa serikali ichukue hatua.”

Mmoja wa wazee wa mila, Daudi
Silayo, alisema: “Mtu akifariki du-
nia kulingana na imani ya wanao-
sali katika kanisa hilo, tumeona
juzi juzi, ukifa wanazika siku hiyo
hiyo kama umefariki mapema,
na juu ya kaburi wanalikanyaga
na kuotesha migomba, hawataki
kuwe na alama ya kaburi. Ukipita
hapo huwezi kujua kama kuna
mtu amezikwa.”

Mwanaharakati na Mratibu wa
Mradi wa Ujenzi wa Nguvu ya

Pamoja katika Kutetea Haki za Wa-
nawake na Watoto na Kupambana
na Ukatili wa Kijinsia mkoani Kili-
manjaro, Veronica Ollomi, alisema
kuzuia wanawake kwenda kujifun-
gulia hospitalini, kuzuia watu ku-
pata huduma za afya ni kosa kishe-
ria na ni ukatili dhidi ya binadamu.
“Wakati wa majadiliano tumebaini
kwamba viko vitendo vya ukatili
wa kijinsia vinaendelea ndani ya
jamii Rombo, ambavyo kwa kiasi
kikubwa havisemwi. Kuna suala
la dhehebu la Wakorino ambalo
linakataza watu hasa wajawazito
kwenda hospitali.

Alipoulizwa kuhusu taarifa hizo,
Ofisa Mtendaji wa kata ya Nanjara,
Matei Severini, alisema: “Nimez-
isikia hizo taarifa za hilo Kanisa
la Wakorino, nimejisikia vibaya
na kwa kweli imenishangaza sana
kwa sababu hiyo taarifa nilikuwa
sina, na nilivyoipata nimejifunza
kitu, nimepata pa kuanzia, naami-
ni hilo suala litaisha.”

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa

Wilaya ya Rombo, Consolatha
Massawe, alisema kinachosikiti-
sha ni kwamba wakati hayo yote
yanatokea, viongozi wa eneo husi-
ka wapo na hawajachukua hatua
au kutoa taarifa ngazi ya wilaya.

“Tuko ndani ya jamii ya Rom-
bo, kule hayo yote yanayotokea
viongozi wapo, zaidi sana kuna
yale majukwaa, kuna zile Kamati
za Mpango Kazi wa Taifa wa Ku-
tokomeza Ukatili dhidi ya Wa-
nawake na Watoto (MTAKUWWA),
ziko ndani ya eneo husika na
watendaji wako ndani ya eneo
husika.”alisema

“Ofisa Tarafa yuko eneo husika,
Mtendaji wa Kata, kuna Mtendaji
halafu pia kuna watu wanaweza
wakasaidia kwa njia moja au ny-
ingine. Kinachosababisha tunafika
hapo ni ile jamii inayozunguka
hilo eneo kutotoa taarifa kwa wa-
husika ili hao watu wafuatiliwe na
hatua ziweze kuchukuliwa dhidi
yao.

Mfanyakazi wa Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL) inayochapisha magazeti ya The Guardian na Nipashe, Tudar Mwasyeba, akiji-
funza kuzima moto wakati wa mafunzo ya utayari wa kukabiliana na majanga yaliyoendeshwa na Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
Mkoa wa Kinondoni, kwa wafanyakazi wa TGL, mkoani Dar es Salaam juzi. Wapili kulia ni Mkufunzi wa mafunzo hayo, Sajini

Aman Hassan. PICHA: SANULA ATHANAS

Maelezo ya onyo yasomwa Kortini kesi ya kina Mbowe

Na Kulwa Mzee

MSHTAKIWA wa tatu, Mo-
hemmed Ling'wenya, katika
maelezo yake ya onyo ina-
daiwa alimtaja Luteni Dennis
Urio kwamba alimtafutia kazi
kwa Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe
na aliwaambia wadai mshahara
wa Sh. 800,000 kila mmoja.

Ling'wenya anadaiwa kudai
hivyo, lakini mshtakiwa wa pili
Adamu Kasekwa katika maelezo
yake yaliyopokewa kama kiele-
lezo mahakamani, alimtaja Lu-
teni Urio kuwa alimtafutia kazi
kwa Mbowe.

Maelezo hayo ya onyo ya
Ling'wenya yalisomwa jana Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Ma-
kosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi na SP Jumanne Ma-
langahe mbele ya Jaji Joachim
Tiganga baada ya mahakama

kuyapokea kama kielelezo cha

upande wa Jamhuri.
Akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Robert

Kidando, SP Jumanne alidai
mshtakiwa Ling'wenya alimpa
haki zake zote na katika mael-
ezo ya onyo alikiri kuonywa na
kupewa haki zake zote kisha ku-
tia saini.

Anadai mshtakiwa katika
maelezo ya onyo alikiri kula nja-
ma kufanya matendo ya kigaidi,
alitaka kushiriki kukata miti na
kuweka magogo barabarani.

Inadaiwa shughuli ya ku-
hamasisha vurugu zilitakiwa
kufanyika kabla ya Agosti 12,
mwaka 2020 na wao walikamat-
wa Agosti 5, mwaka huo. Katika
maelezo yake, alidai kuwa Julai
2020 alipigiwa simu na aliyeku-
wa mwalimu wake Kikosi cha
92 KJ Ngerengere, Luteni Deniss
Urio, alimwambia kuna kazi am-
emtafutia.

Alidai alikwenda na mshtaki-
wa wa pili, Adamu Kasekwa, Mo-
rogoro kuonana na Luteni Urio,
ambaye aliwaambia kuna kazi
ya ulinzi wa kiongozi kwa Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Freeman
Mbowe.

“Luteni  Urio  alituambia
tuombe mshahara wa Sh.
800,000, aliongea na baba yan-
gu kuhusu hiyo kazi wakakubali-
ana, tulirudi Morogoro kwa
pikipiki hadi Chalinze kisha tu-
kaanza safari ya Moshi,” ilidaiwa
katika sehemu ya maelezo yake
ya onyo.

Alidai kuwa walikwenda
Moshi na Kasekwa, walifika Ai-
shi Hoteli ambako walikutana
na Mbowe, akiwahoji kama wa-
naijua siasa, walijibu hawaijui.

Inadaiwa katika maelezo
hayo kuwa Mbowe aliwaambia
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai, Lengai Ole Sabaya, anam-
sumbua, anatakiwa apigwe ili

kumpunguzia nguvu lakini asi-
uliwe.

Anadai katika mazungumzo
yao walikubaliana mshahara
huo wa Sh. 800,000, Mbowe
aliwapa fedha ya maandalizi
sababu siku iliyokuwa inafuata
kulikuwa na kazi ya kumpokea
Tundu Lissu.

Shahidi aliomba kutoa hati ya
kukamata mali za washtakiwa
iwe sehemu ya ushahidi wake
lakini upande wa utetezi walip-
inga kupokewa kwa kielelezo hi-
cho kwa sababu mbalimbali za
kisheria. Mahakama inaendelea
kusikiliza hoja za mapingamizi
kisha majibu ya upande wa
Jamhuri na kutoa uamuzi wa
kupokea ama kukataa kupokea.

Washtakiwa katika kesi hiyo
ni Mbowe, Kasekwa, Ling'wenya
na Bwire ambao wanakabiliwa
na mashtaka sita, likiwamo kula
njama kufanya vitendo vya ki-
gaidi.

]
Faini mil. 1.5/- Kisa
nyama ya nyumbu

© said Hamdani, LIND!

IDARA ya wanyamapori wilaya

va Liwale, mkoani Lindi, imem-
: toza faini ya Sh 1,500,000 mkazi

Mfikilwa (43), baada ya kukamat-
wa akiwa anasafirisha vipande
nane vya nyama ya nyumbu bila

va kuwa na kibali.

Kamanda wa Polisi mkoani
humo, ACP Mtatiro Kitinkwi,
alibainisha hayo, huku akieleza
cha Nangando,karibu na kituo cha
mafuta cha Rashal Desemba 6
mwaka huu majira ya mchana.

Alisema askari wa wanyamaori
wakishirikiana na jeshi la polisi
wilaya ya Liwale, walimkamata
Mfikilwa akiwa na vipande vinane

i vya nyama hiyo vyenye uzito

wa kilo nane ya thamani ya dola
650 za Kimarekani (sawa na
Sh.milioni 1.5 ).

Kitinkwi alisema alikuwa amei-
weka ndani ya mfuko mweupe wa
salfeti na kuipakia kwenye kebini

: ya gari aina ya Scania Namba

: T.719 CDC iliyokuwa na tela T.342
: AMJ,akiisafirisha kutoka Wilaya

: ya Liwale kuelekea Dar es Salaam.

Alisema wakati Mfikilwa
anakamatwa, dereva na utingo wa
lori hilo ambao hata hivyo, maji-
na yao hayajafahamika, walifani-
kiwa kutoroka, huku mtuhumiwa
akifikishwa ofisi za wanyamapori
mjini Liwale na kutakiwa kulipa
Sh. milioni 1.5 na kuendelea na
safari yake.

Kamanda huyo alisema Mfikil-
wa alilipa faini hiyo na kuen-
delea na safari yake ya Dar es
Salaam.

Kitinkwi aliwataka wananchi
wanaojihusisha na biashara
haramu zilizo nje ya utaratibu wa
kisheria, zikiwemo maliasili ya

: Taifa kuacha mara moja, badala
: yake wafanye kazi halali kuk-

wepa mkono wa dola.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001:2015

TANGAZO KWA UMMA

UZINGATIAJI WA MATAKWA YA SHERIA KUHUSU KUTUNZA

AKAUNTI YA KODI YA ONGEZEKO LA THAMANI (VAT)

Mamlaka ya Mapato Tanzania inapenda
kuwakumbusha  wafanyabiashara  wote
waliosajiliwa na Kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT) kwa upande wa Tanzania
Bara, kutunza Akaunti ya Kodi ya Ongezeko
la thamani (VAT Account) kwa kuzingatia
matakwa ya Kifungu cha 89 cha Sheria ya
Kodi ya Ongezeko la Thamani Sura ya 148.
Akaunti hizo zinatakiwa kuwa na taarifa
zifuatazo:

« Kodi kwenye mauzo kwa kipindi/mwezi
husika

* Kodi kwenye manunuzi anayostahili
kujirejeshea kwa Kipindi husika

« Marekebisho yoyote ya kodi
yanayotakiwa au kustahili kufanyika
ndani ya kipindi husika

Sambamba na akaunti za VAT, walipakodi
wote waliosajiliwa na VAT wanakumbushwa
kutunza kumbukumbu na taarifa zote za
masuala ya VAT kama inavyotakiwa katika
kifungu cha 89 cha Sheria ya Kodi ya
Ongezeko la Thamani Sura ya 148.

Wafanyabiashara wote waliosajiliwa na VAT
wanakumbushwa kuzingatia matakwa haya
ya kisheria ili kuepuka madhara au adhabu
na hivyo kupelekea kuongezeka kwa
gharama za uendeshaji biashara na
usumbufu usio wa lazima.

Kwa taarifa zaidi tafadhali tembelea ofisi
yoyote ya TRA iliyokaribu na wewe au
wasiliana nasi kupitia barua pepe na namba
za simu kama ifuatavyo:

Namba za Bure : 0800 750 075

0800 780 078
WhatsApp: 0744 23 33 33
Barua pepe : huduma@tra.go.tz

services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;
KAMISHNA MKUU
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Siasa safi muhimu

JANA vyama vya siasa kupitia baraza lao vilikutana kujadili demokrasia
nchini mesisitizo ukiwa ni namna gani ya kufanya siasa za kistaarabu
zenye kutoa usawa kwa wadau wote pamoja na kufuta yaliyotokea
nyuma yaliyojeruhi mioyo ya wengi.

alisema kikao hicho kijadili na kuja na mapendekezo ya namna ya ku-
fanya mikutano ya hadhara pasipo kujeruhi, maneno makali, kufanya
vurugu na kuharibu utulivu na amani ya nchi.

Hata hivyo, CHADEMA na NCCR-Mageuzi havikushiriki kwa kile vili-
chokieleza ni mambo ya msingi viliyoyataka serikali iyafanyie kazi iki-
wamo kufutiwa kesi Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman Mbowe.

Kuwepo kwa kikao hicho ni muhimu katika kutibu majeraha ya uch-
aguzi wa mwaka 2020 ambao ulisababisha baadhi ya watu kuwa na
chuki na majeraha mioyoni kwa mengi yanayoelezwa kuwa yalisaba-
bishwa na uchaguzi huo ambao hata baadhi ya viongozi wakuu wastaa-
fu wanasema ulitawaliwa na kasoro nyingi.

Tunaamini kuwapo kwa mkutano huo ni kujenga msingi wa siasa
za kistaarabu ili kuepusha maumivu ambayo siyo ya lazima kwa kuwa
siasa siyo vita, chuki, maumivu na kushambuliana kimwili na kwa ma-
neno.

Pia, Jeshi la Polisi lilijikuta kwenye lawama ambazo ni endelevu kwa
kuwa kila baadhi ya vyama vinapoomba kibali cha kufanya mikutano
dakika za mwisho linatolewa zuio kuwa kuna taarifa za Kkiitelejensia
ambazo zimeonyesha kutakuwa na uvunjifu wa amani, jambo ambalo
limewafanya wadau wengine wa siasa kujiona wanyonge kwenye siasa
zanchi.

Ni lazima kukomesha siasa za chuki na uhasama, ambazo kwa kiasi
kikubwa zitakwamisha maendeleo, na mara kadhaa imejitokeza kwa
mamia kujiandikisha kupiga kura, lakini hawajitokezi kwa wingi ku-
piga kura kutokana na mazingira ambayo hutengenezwa wakati wa
mchakato wa uchaguzi.

Jana Rais Samia alisema ni vyema ikaeleweka kuwa siasa siyo ku-
lumbana, siyo matusi, kusema uongo na kwamba kuna usemi ukitaka
kusema uongo nenda kwa wanasiasa, lakini siyo kweli kwa kuwa siasa
siyo kusema uongo, lugha za dhihaka, maneno ya kashfa au kuchochea
watu wasishiriki shughuli za maendeleo na kutotii sheria.

Alisema siasa siyo uchonganishi kati ya wananchi na serikali yao, na
kwamba siasa za muundo huo hazina tija bali ni ukikwaji wa kanuni za
demokrasia na ushindani.

Tunampongeza Rais Samia kuonyesha nia na utashi wa kujenga sia-
sa za kistaarabu, uwanja sawa pamoja na kuvumiliana hususani kauli
yake kwamba Watanzania tufungue ukurasa mpya kwa kuweka kando
mambo yaliyopita pamoja na kutamka kwamba yupo tayari kusamehe
na kuwa tayari kukosolewa.

Tunaamini siasa safi itatoa motisha kwa wananchi kushiriki maende-
leo na kuwa na imani ya wanaowachagua, lakini Jeshi la Polisi lisikubali
kutekeleza majukumu yake kwa kuvinyima haki baadhi ya vyama vya
siasa.

Kuwapo kwa mazungumzo baina ya wadau wote wasiasa ni muhimu,
na zaidi lazima kuwaleta pamoja walioshindwa kushiriki mkutano huo
kwa sababu ambazo wanaziona ni za msingi ili kujenga umoja wa ki-
taifa, mshikamano na maridhiano pasipo kumuacha yeyote kando.

Tanzania ni ya wote kama alivyoeleza Rais Samia kuwa hakuna
mwenye hati miliki na itajengwa kwa ushirikiano wa wote, lazima il-
indwe kwa wivu mkubwa na viashiria vyovyote vya uvujifu wa amani
visiangalie itikadi ya chama, rangi, eneo analotoka mtu, cheo au kazi
yake.

Tunaamini mkutano huu utatoka na mapendekezo mengi na yenye
tija ambayo yatakuwa suluhisho la migogoro ya kisiasa iliyokuwepo
nchini, kiasi cha baadhi ya viongozi wa dini kuomba wakuu wa nchi
kutibu majeraha na makovu ya mioyo ya wengi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

Wewe ni fundi viatu? Soma orodha hii
ya kazini kwako, isikuangamize kiafya

A

MAFUNDI wengi wa viatu
wana kawaida ya kufanya
kazi yao bila kuchukua ta-
hadhari za kiafya, hali am-
bayo inaweza kusababisha
wakaambukizwa magonjwa
mbalimbali bila wao kujua.

Imebainika kuwa wanapo-
fanya kazi hiyo ya kushona
viatu, huwa hawachukui ta-
hadhari kwa kuvaa ‘glovusi’,
hali inayoweza kuwaweka ka-
tika hatari ya kupata fangasi,
tetenasi, ukoma na hata waka-
ti mwingine Ukimwi.

Hiyo inatokana na kwam-
ba, wakati mwingine wateja
wanaweza kuwa na fangasi
au ukoma, ambazo zikiwa na
majimaji na kisha fundi akaya-
gusa huku akiwa na michubu-
ko, inakuwa rahisi kuambuki-
zwa magonjwa hayo.

Pia inaelezwa kuwa viatu
vinaweza kuwa na vipande
vya misumari ndani vyenye
kutu, na kwamba ikiwachoma
ni rahisi kupata ugonjwa wa
tetenasi na hivyo kuweka afya
katika hatari.

Mafundi hao pia wanaku-
wa katika hatari ya kupata
ugonjwa wa Ukimwi kupitia
majimaji ambayo yatakuwa
ndani ya viatu, hasa wan-
apokuwa na michubuko kwe-
nye vidole vyao na kugusa
majimaji hayo.

Dk. Phoibe  Koshuma,
mtaalamu wa magonjwa ya
ngozi mstaafu wa Kituo cha
Afya Sinza, Dar es Salaam,
anasema mafundi wengi wa-
naoshona viatu, hawachukui
tahadhari katika kazi yao
hiyo.

Kwamba, wanakinga nguo

zao zisipate uchafu badala ya
kujikinga na magonjwa hayo
kwa kuvaa ‘glovsi’, ili kuwa
salama zaidi dhidi ya ma-
gonjwa ya ngozi na mengine
yanayoweza kuhatarisha mai-
sha yao.

Mtaalamu huyo anashauri
mafundi wawe makini kwa
kutumia glovusi wanapofanya
kazi zao za kushona viatu,
kwamba badala ya kulinda
zaidi nguo zao zisichafuke,
walinde afya zao kwanza

Katika ufafanuzi wake,
anaweka wazi kuwa katika
maduka ya vifaa vya ujenzi,

Katika ufafanuzi wake,
anaweka wazi kuwa
katika maduka ya
vifaa vya ujenzi, kuna
‘glovusi’ za plastiki na
ngozi laini ziitwazo
‘heavy duty’, kwamba
wakizivaa wanakuwa
salama zaidi kuliko
kufanya kazi hiyo kwa
mazoea.

kuna ‘glovusi’ za plastiki na
ngozi laini ziitwazo ‘heavy
duty’, kwamba wakizivaa wa-
nakuwa salama zaidi kuliko
kufanya kazi hiyo kwa ma-
zoea.

Dk. Koshuma anafafanua
kuwa mbali na hizo, zipo ‘glo-

vusi’ nyingine za vitambaa
ambazo ndani yake zina nailo-
ni, ili kuzuia majimaji kupenya
na kwamba, ni muhimu wajali
afya zao kwa kutumia vifaa
hivyo.

Kwa maelezo hayo ya mtaal-
amu wa afya, ni wazi kwamba
kuna haja mafundi viatu kuwa
makini kwa kuchukua hatua
zinazoshauriwa, kwa ajili ya
usalama wa afya zao, huku
wakiendelea kuhudumia wa-
teja wao.

Ninakubaliana na mtaal-
amu huyo kwamba ni kweli
mafundi wengi huweka vitam-
baa juu ya miguu, ili kuzuia
uchafu wa viatu usiguse nguo
zao, lakini kwenye suala la
kuvaa ‘glovsi’ hawana habari
nalo.

Hivyo kwa ushauri huo
wa bure, ingekuwa ni vyema
kama kila fundi viatu ata-
chukua hatua sahihi zinazo-
takiwa, kwa ajili ya kulinda
afya yake kuliko kuendelea
kufanya kazi hiyo kwa mazoea

ya siku zote.
Ikumbukwe dunia im-
ebadilika, magonjwa ya-

meongezeka, hivyo kwa maz-
ingira wanayofanyia kazi, ni
wazi kwamba bila kubadilika,
inakuwa ni rahisi kukumbwa
na mojawapo ya magonjwa
yaliyotajwa na mtaalamu wa
afya.

Ni vyema kila fundi viatu
akatambua kuwa mtindo ali-
ozoea wa kushona viatu bila
tahadhari, anaweka rehani
afya yake kwa kutojua au kwa
jua, hivyo jambo la msingi ni
kutafakari na kuchukua hatua
zinazoshauriwa.
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Serikali yasisitiza uwekezaji mawasiliano

Na Mwandishi Wetu,
KIGOMA

SERIKALI itaendelea kuweka
mazingira mazuri ya uwekezaji
katika Sekta ya Mawasiliano ili
itoe  mchango mkubwa zaidi
katika kuchochea shughuli za
maendeleo.

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, alibainisha hayo jana
alipozindua mnara wa ma-
wasiliano katika Kkijiji cha Ka-
sumo, kata ya Kajana wilaya ya
Buhigwe mkoani Kigoma.

Alisema mnara huo ni se-
hemu ya mkakati wa serikali
wa kuhakikisha huduma za
mawasiliano zinapatikana nchi
nzima na kwa gharama nafuu ili
kuwawezesha wananchi wanaoi-
kumudu matumizi ya huduma
hiyo.

Alisema ujenzi wa mnara ka-

delezo wa jitihada za serikali
kuufungua mkoa wa Kigoma na
kuwezesha wananchi kutumia
huduma za intaneti, ambazo
pia zitaboresha huduma za ki-
jamii na kufungua fursa za kiu-
chumi.

Dk. Mpango aliwaeleza wa-
nanchi fursa zitakazopatikana
kutokana na matumizi ya in-
taneti na mawasiliano ya simu
kwa ujumla ni pamoja na ku-
waunganisha wananchi wa kata
ya Kajana, kata ya Muyamba na
na masoko ya mazao yanayozal-
ishwa katika wilaya hiyo na bi-
ashara mbalimbali zinazofanyi-
ka katika wilaya hiyo.

“Mtandao wa simu unatu-
wezesha kuongeza na kupanua
mtandao wa wateja na hivyo
kurahisisha shughuli mbalim-
bali za kiuchumi,” alisema Dk.
Mpango.

Alibainisha

kuwa  kupitia

mnara huo, wananchi wata-
wasiliana moja kwa moja na
vyombo vinavyotoa huduma
muhimu za kijamii pamoja na
kupata ushauri kutoka kwa
wataalamu wa kilimo, ufugaji
na kuboresha shughuli zao,
huku wanafunzi wa shule za
msingi hadi vyuo wakinufai-
ka kwa matumizi ya intaneti
kujisomea na kujipatia maarifa
mapya.

Kwa kuzingatia faida na fursa
zinazopatikana katika huduma
ya mawasiliano, Dk. Mpango
cha Kasumo na wilaya nzima ya
Buhigwe kulinda na kutunza
miundombinu hiyo kwa kuwa
imegharimu fedha nyingi za seri-
kali.

Alisema uharibifu wa miun-
dombinu hiyo utaleta hasara
na madhara makubwa kwa wa-
nanchi wa Buhigwe na Kasulu
kiuchumi na kijamii.

“Ukiharibiwa huu mtambo
maana yake tutakosa huduma
ya mawasiliano pamoja na faida
zote za huduma hii zitapotea na
hivyo kurudisha nyuma juhudi
za serikali za kuwaletea maende-
leo,” alisema .

Dk. Mpango pia aliwataka
wananchi hao kutumia vyema
huduma hiyo na kujiepusha na
matumizi mabaya ya mitandao
ikiwamo kutazama na kusamba-
za picha ambazo hazina maadili
kulingana na tamaduni za kitan-
zania.

Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Dk.
Ashatu Kijaji, alilipongeza Shiri-
ka la Mawasiliano (TTCL) kwa
kushirikiana na Mfuko wa Ma-
wasiliano kwa Wote (UCSAF) ku-
fikisha huduma ya mawasiliano
ya uhakika kwa wakazi wa-

Alisema mnara huo utatoa hu-

duma ya intaneti kwa kasi ya 4G
ambayo imekuwa ni hitaji msingi
kwa maisha ya mwanadamu ka-
tika dunia ya sasa na kwamba
mnara huo unaenda kufanikisha
ajenda ya serikali ya kufikisha
huduma ya intaneti hadi ngazi
ya vijiji.

Akisoma taarifa ya mradi wa
mnara huo Mkurugenzi Mkuu
wa TTCL, Waziri Kindamba,
alisema mradi huo umekamilika
katika kipindi cha miezi miwili,
ukigharimu Sh. 326,874,773.75
(mil 326.875).

Kindamba alisema TTCL im-
etoa Sh. 208,624,772.75 huku
serikali kupitia UCSAF ikitoa Sh.
118,250,000.

Mkurugenzi Mkuu wa UCSAF,
Justina Mashiba, alisema juku-
mu kubwa la taasisi yake ni ku-
hakikisha wananchi wanaoishi
mwa nchi wanapata huduma za
mawasiliano.

Diaspora wabainisha mikakati kuinua uchumi

Na Maulid Mmbaga

TAASISI ya Tanzania Dias-
pora Hub (TDH) inayojihusisha
na uwekezaji, imebainisha mi-
kakati mitatu inayolenga kuinua
uchumi wa taifa sambamba na
kutia saini mkataba wa kush-
irikiana na Taasisi ya Sekta
Binafsi Tanzania (TPSF).
laam, Mkurugenzi wa TDH, Nassor
Basalama, alisema mikakati hiyo ni
pamoja na kuitikia wito wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan katika kufanya
uwekezaji kwenye maeneo mbal-
imbali nchini.

Mkakati mwingine ni kupanua
soko la kimataifa kwa wafanyabi-
ashara na kushawishi wawekezaji
kutoka mataifa mbalimbali kuja
kuwekeza,  huku  akibainisha
kuwa umoja wao ni kwa ajili ya
uwekezaji wa moja kwa moja
katika maeneo tofauti nchini.

“Kaulimbiu ya TDH ya Wekeza
Nyumbani, ilianzishwa nchini Mare-
kani na imewaunganisha zaidi ya
wawekezaji 180 kutoka nchi 18. Ka-
tika hatua za awali tunatarajia kuz-
indua miradi mitatu nchini ambayo
tayari utekelezaji wake ulishaanza.

“Miradi hiyo ni pamoja na
uwekezaji wa samaki uliopo wilay-
ani Korogwe, mradi wa Kkatani
mkoani Tanga na mradi wa kilimo
cha parachichi ambazo zitatumika
kutengezeza bidhaa mbalimbali
zitakazosaidia kutoa fursa za ajira
lakini pia kuinua pato la taifa,” alise-
ma Basalama.

Katika kuunga mkono jitihada
za serikali kuinua uchumi wa taifa,
alisema fedha zote walizozikusanya
kwa ajili ya kuingia katika miradi
zimehifadhiwa katika benki za
Tanzania, jambo ambalo limeweza
kunufaisha taasisi hizo nchini.

Pia alisema sehemu kubwa ya wa-
naoshirikiana nao katika uwekezaji
ni wilaya, hivyo alitoa wito kwa

wakuu wa wilaya kuwapa ush-
irikiano ili kurahisisha jitihada
zao, huku akisisitiza kuwapo
kwa mipango mkakati itakay-
oweka mazingira wezeshi kwa
wawekezaji ili isaidie kuongeza
tija katika uwekezaji.
Mkurugenzi Mtendaji wa
TPSF, Francis Nanai, alisema
ndani ya taasisi hiyo sera yao
kubwa ni kuwa shirikishi, ku-
hakikisha kila mwekezaji na
mfanyabiashara wa ndani na
nje ya nchi anayependa ku-

Eamall;

INSURANCE Co.

wekeza nchini wanamsaidia ili
kutimiza malengo ya kufanya
uwekezaji.

Pia alisema ndani ya TPSF
wana sekta 14 lakini katika
mwaka huu wamechukua
wajumbe kutoka TDH ili
kuongeza nguvu hasa Kkatika
kushauriana na kuona namna
bora ya kufanya uwekezaji
zaidi na wenye tija nchini.

“Suala la diaspora ndani ya
TPSF ni ajenda kubwa kwa
sababu tunajua kwamba wa-

T2TH FLODR. WIC IFVEBTMENT HOUSE, SAMORA AVENUE. DAR ES SALAAM
Tak: o366 23 F1IVABY 1256 20 HEN6A, Faw o265 23 FUOVAD,

PO 00 L. Tiabrvite: wews Kyt oo b1
P.O. Bow 608, Dsr we Batsam

aliags with gos

TANGAZO

Mr. Thomps

on Onesmo Mwanri

Insurance Group of Tanzania Limited ingependa kuufahamisha umma kuwa

Mr. Thompson Onesmo Mwanri si
Group of Tanzania Limited

Hivyo, Insurance Group of Tanzan

yo muajiriwa wa kampuni hiyo ya Insurance
kuanzia tarehe 15 December 2021.

ia Limited haitohusika wala kuwajibika kwa

makubaliano yoyote yale yatakayoingiwa naye kwa jina la kampuni ya Insurance
Group of Tanzania Limited kupitia yeye.

Menejimenti ya IGT.

naweza kuwa  wawekezaji
wakubwa hata kupita
mwekezaji mmoja mmoja am-
bao tunawakimbilia kutoka
nchi za nje. Wao ni Watanzania,
hivyo wanawiwa kuona kuwa
nchi yao inafanikiwa katika
maendeleo ya kiuchumi na kibi-
ashara.

“Pia fedha ambazo watakuwa
wamezipata katika juhudi zao
za kujiendeleza katika masuala
mbalimbali ya kiuchumi kule
waliko wangependa kuona zi-

natoa manufaa makubwa ndani
ya nchi yao, hivyo tunaona ni
chanzo kizuri cha kutuongezea
uelewa na ujuzi ambao tukiu-
tumia tunaweza kupiga hatua
kwa haraka,” alisema Nanai.

Alibainisha kuwa TDH wana
weledi wa ufanyaji kazi pamoja
na uwezo wa mitaji, hivyo kutoa
wito kwa serikali kuwa na di-
plomasia nzuri ya uchumi ita-
kayowavutia wawekezaji kuja
kuwekeza nchini ili kuinua zaidi
pato la taifa.

TITH FLOOR, MG INVESTMENT HOUSE. SAMORA AVENUE. DAR ES SALAAM
Talr 4366 22 TVIVARY) 4255 22 INTI06L, Fan: 4356 27 TUIVARD.
Emah: iiho g Co Lz, Wetiale: wees It 0o 2

INSURANCE Co.

PO, Bow 408, Car os Batsam
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TANGAZO

Mr. Francis Paul Pamba

Insurance Group of Tanzania Limited ingependa kuufahamisha umma kuwa
Mr. Francis Paul Pamba siyo muajiriwva wa kampuni hiyo ya Insurance Group
of Tanzania Limited kuanzia tarehe 29 November 2021.

Hivyo, Insurance Group of Tanzania

Limited haitohusika wala kuwajibika kwa

makubaliano yoyote yale yatakayoingiwa naye kwa jina la kampuni ya Insurance

Group of Tanzania

Limited kupitia yeye.

Menejimenti ya IGT.
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Waziri atema cheche
ujenzi Kigongo- Busisi

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

WAZIRIwa Ujenzina Uchuku-
zi, Prof. Makame Mbarawa,
amemwagiza mkandarasi na
msimamizi wa mradi wa ujenzi
wa daraja la JPM lililoun-
ganisha eneo la Kigongo-Busi-
si kuhakikisha linajengwa kwa
viwango vinavyostahili.

Akikagua maendeleo ya
daraja hilo lenye urefu wa
kilometa 3.2 linalojengwa kwa
gharama ya Sh. bilioni 716.33,
alisema hataki kujengewa dara-
jala kubabaisha bali la kiwango

kinachotakiwa kama ilivyoain-
ishwa kwenye mkataba.

Mbarawa aliagiza kazi hiyo
kufanyika usiku na mchana ili
ikamilike kwa wakati na seri-
kali haitaki kazi za kubahatisha
na kubabaisha.

Aliongeza kuwa daraja hilo
linalojengwa na serikali, lime-
andika historia na ujenzi huo
unaotumia teknolojia ya kisasa
unatokea mara moja na kuom-
ba litumike kama shule ya ku-
wafundisha Watanzania jinsi ya
kutengeneza madaraja.

“Nimeambiwa kuna vijana
11 nataka kuona vijana wetu

kama 21 wanafanya kazi hapa
kama kuwalipa 300,000 kwa
mwezi si tatizo kwani ha-
tushindwi kwa sababu tuna-
jenga miradi hii ya kimkakati.
Ninaagiza Wakala wa Bara-
bara (TANROADS), mkoani
Mwanza, tunataka vijana waje
kujifunza kwa sababu fursa hii
haitopatikana tena.

Tunataka daraja ili lizalishe
wahandisi 11 wa madaraja
tunaamini tukiweka mikakati

vizuri tutatoa vijana wa-
zuri,” alieleza Waziri.
Meneja wa TAN-

ROADS Mkoa wa Mwanza,

Boniface Mkumbo, alisema
mradi huo umefikia zaidi ya
asilimia 34 ingawa kazi in-
aonekana iko chini kwa asil-
imia 16 na kwamba wameji-
panga kufidia kwa kuongeza
wafanyakazi 720 kutoka 461
waliokuwapo awali.

Alisema vifaa vimeongezwa
na watakwenda kama mpango
kazi unavyoonyesha na kua-
hidi kutekeleza maelekezo ya
waziri ili kwenda na wakati na
kuhakikisha kazi inakwenda
kwa viwango kama ilivyosani-
fiwa na kuisha kwa wakati uli-

opangwa.

-
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Kiongozi wa Kituo cha Huduma kwa Wateja cha Benki ya NMB, Agness Shawa (kulia), akifafanua jambo kwa baadhi ya wa-

nafunzi kutoka shule tofauti za msingi na sekondari walio katika programu ya ‘Children Boot Camp’, kuhusu kupanda na

es Salaam, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

O
Ujenzi
madarasa
Iringa
watia fora

Na Steven William, IRINGA

WILAYA va Iringa inatarajia
kukamilisha ujenzi wa

vyumba vya madarasa 66
katika shule za sekondari
zikiwamo shule shikizi 28 ili
kutoa nafasi kwa wanafunzi
watakaoanza kidato cha kwan-
Za Mwezi Ujao.

Mkuu wa Wilaya ya Iringa,
Mohamed Moyo, aliyasema

hayo juzi baada ya kukagua
ujenzi wa vyumba vya madar-
asa katika shule za sekondari
katika wilaya hiyo.

Alisema katika Wilaya va
Iringa, wanajenga vyumba vya
madarasa

katika shule za sekondari
na kwamba katika baadhi ya
shule, ujenzi umefikia hatua za
mwisho kwa kuweka madiri-
sha ya vioo.

Kwa mujibu wa Moyo,
wakati wowote kuanzia sasa,
mafundi watakabidhi vy-
umba hivyo vya madarasa
kwa kuwa ujenzi umefikia
hatua za mwisho baadhi ya
sekondari na shule shikizi.

Alisema kwa kushirikiana na
Vviongozi wa chama na serikali
pamoja na kamati ya ulinzi na
usalama wamesimamia ujenzi
huo huku wananchi pia wak-
ichangia nguvu kazi.

Moyo juzi alikagua ujenzi wa
vyumba vya madarasa katika
shule zasekondari za Nyerere,
Nyang'oro, Furahia, Kiwale,
[lambilole, Isimani na zile za
shikizi ambazo ni Kibaoni,
Kigasi, Ikengeza ambazo ziko
hatua ya umaliziaji ujenzi
wake kwa kuweka vigae.

Serikali yatoa mwongozo kwa madalali

Na Munir Shemweta,
WANMM

SERIKALI imetoa muongozo
wa kusimamia shughuli za udala-
li nchini kwa lengo la kuwaweze-
sha kufanya kazi zitakazoleta tija
kwa serikali na jamii kwa ujumla.

Mwongozo huo una madhu-
muni ya kutambua madalali,
shughuli zao, mahali wanapo-
fanyia kazi, utaratibu wa kurati-
bu na kudhibiti shughuli za uda-
lali pamoja na kulinda maslahi
ya wateja, wamiliki, madalali na
serikali.

Walengwa wa mwongozo huo
ni madalali wa nyumba, majen-
go, viwanja na mashamba, seri-
kali kuu na serikali za mitaa, sek-
ta binafsi, wananchi na wadau
wote katika shughuli za udalali
wa nyumba, majengo, viwanja

na mashamba.

Hayo yalibainishwa jana na
Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi alipokutana na wawak-
ilishi wa kampuni za uuzaji na
upangishaji nyumba, viwanja na
mashamba pamoja na madalali
mmoja mmoja.

Kwa mujibu wa Waziri Lukuvi,
mwongozo huo unamtaka kila
dalali anayepangisha, kuuza ki-
wanja au kupangisha nyumba
kusajiliwa na usajili huo utafanyi-
ka kuanzia Januari, mwakani.

Alizitaja sifa na vigezo ambazo
madalali watatambulika kupitia
mwongozo huo kuwa ni pamo-
ja na kuwa raia wa Tanzania
mwenye akili timamu na umri
usiopungua miaka 18, anwani au
namba ya simu au utambulisho
kwa mfumo wa kieletroniki (ba-

rua pepe), mahali pa kufanyia
kazi panapofahamika, kuwa na
namba ya mlipakodi, kitambu-
lisho cha taifa na kuwa na cheti
cha utambulisho kutoka Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi.

“Kupitia. mwongozo huo,
utambuzi wa madalali utafany-
wa na idara mpya ya mipango
miji na mazingira katika miji na
katika halmashauri za wilaya,”
alisema Lukuvi.

Alisema baada ya taratibu ku-
kamilika, halmashauri husika
itampa mwombaji utambulisho
wa kufanya shughuli za udalali
wa nyumba, majengo, viwanja
na mashamba na kusisitiza mtu
au kampuni yoyote itatakiwa
kufuata taratibu ikiwamo ku-
jaza fomu ya maombi ya usajili,
kuwasilisha barua ya utambul-

isho kutoka serikali za mitaa na
kulipa ada ya utambulisho Sh.
20,000 kwa kila mwaka.

Waziri Lukuvi alisema katika
mwongozo huo, kuna makatazo
ambayo dalali hatakiwi kufanya
kwenye shughuli zake na kuaini-
sha baadhi kuwa ni pamoja na
kufanya kazi bila kutambuliwa
na halmashauri, kukwepa kodi,
kufanya udanganyifu, kupokea
malipo tofauti na malipo yaliyo-
tajwa na kushawishi au kushini-
kiza mmiliki kutoza au kulipa bei
tofauti na makubaliano.

Waziri Lukuvi aliwataka
madalali waliohudhuria mku-
tano huo kufanya kazi kwa
maadili kwa kuwa wengi wao
wamekuwa wakifanya kazi kwa
lengo la kujipatia kipato kikubwa
na kudhulumu wananchi huku
wakishindwa kuchangia kodi na

mapato ya serikali.

Naye Naibu Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Dk. Angeline Mabula
aliwataka madalali kutafakari na
kuyafanyia kazi maelekezo yote
yaliyotolewa na serikali na ku-
sisitiza kuwa lengo la serikali ni
kuona madalali wanafanya kazi
zao bila kubughudhiwa lakini
kwa kufuata sheria na taratibu.

“Niwaombe madalali mtafaka-
ri maelekezo ya serikali maana
lengo ni kuona mnafanya kazi
zenu bila kubughudhiwa” alise-
ma.

Baadhi ya madalali waliishuk-
uru serikali na kuwapatia mwon-
gozi ambao sasa utatambua kazi
wanazofanya huku wakiiomba
serikali kuweka mfumo rahisi
utakaowawezesha kulipa kodi.
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BN Madini va graphite yatakavyoleta neema

Tigo na Infinix

sasa wWaja na

simu ya kisasa

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI va utoaji wa huduma za
kidigitali ya Tigo Tanzania, imeshiriki-
ana na INFINIX Tanzania kuzindua simu
va INFINIX Hot 11 Play.

Kampuni hiyo imesema itauza kwa
rejareja kwa shilingi 360,000 na HOT 11
kwa shilingi 405,000

ushirikiano kati ya INFINIX na Tigo
huwapa wateja zaidi - huku simu ma-
hiri ya kisasa ikija na intaneti ya 78GB
kutoka TIGO bila malipo kwa mwaka
mzima.

Meneja Biashara wa Tigo, Seleiman

Bushagama akizungumza wakati wa uz- §

induzi huo, alisema: “Ushirikiano wetu
na INFINIX ni jambo la kujivunia kwa
sababu unaendana vyema na maono
yetu ya kusambaza ulimwengu mpya
wa Kidijitali kwa wateja. Uzinduzi huu
Wwa aina nyingine ya juu zaidi, simu
mahiri ya bei nafuu, ni uthibitisho wa
dhamira yetu ya kuhakikisha kwamba
kila mtu anafurahia manufaa ya maisha
ya Kisasa yaliyounganishwa Kupitia
huduma na bidhaa tunazotoa.”

Bushagama alisema washirika wao
wanaendelea kuamini chaneli zao za
usambazaji, mtandao mpana wa 4G,
na kwamba unalenga kuongeza kasi ya
kupenya kwa simu mahiri nchini huku
wakihakikisha kuwa wateja wanafura-
hia matumizi bora ya kidijitali kupitia
mtandao wa kasi zaidi wa 4G+ ambao
ni mkubwa zaidi nchini.

Mtandao huo unamwezesha ambapo
mteja atakayenunua simu hizo kutoka
kwenye maduka ya TIGO na INFINIX
atapata data ya kuperuzi mitandaoni
ya GB 78 bila malipo kwa mwaka
mzima.

Ofisa Uhusiano wa Umma wa Infinix,
Aisha Karupa alisema: “Tulibuni HOT 11
play na HOT 11 tukizingatia uzoefu wa
mtumiaji kwa kuipa simu betri yenye
uwezo wa kudumu na chaji muda
mrefu ya 6000mAh yenye chipset ya
G37 kwa ajili ya utendaji wa kiwango
cha juu kwa wale wapenzi wa GAMES
pamoja Na 6.82 silky. Kioo laini chenye
kiwango cha FHD+ na 90Hz ambacho
kitamwezesha mtumiaji kutazama
picha na video kwa ubora ule ule.”

Na Romana Mallya

KURUGENZI

Mtendaji wa kam-

puni ya uchimbaji

madini ya Black
Rock, kutoka Australia, John de
Vries, amesema Tanzania inata-
rajia kupata maendeleo makub-
wa ya kiuchumi na kijamii kupi-
tia madini ya graphite (kinywe)
yatakayochimbwa katika mgodi
wa Mahenge Ghaphite, mkoani
Morogoro.

Vries aliyasema hayo wakati
akizungumza na waandishi
wa habari baada ya utiaji saini
mikataba kati ya serikali na
kampuni za uchimbaji madini
ikiwamo ya Black Rock ambao
ulishuhudiwa Jumatatu na Rais
es Salaam.

Mkurugenzi huyo alisema
mgodi wa Mahenge ambao
utakuwa unafanya shughuli za
uchimbaji wa madini hayo Ma-
henge kupitia ubia na Kampuni
ya Faru Corporation, wakati

wote wa uhai wake faida ya
jumla kwa uchumi wa Tanzania
itakuwa Dola za Marekani bil-
ioni 6.5 (sawa na Sh. trilioni 15).

Serikali ina miliki asilimia
16 ya hisa za riba na zisizo na
malipo Faru na asilimia 84 iki-
milikiwa na Black Rock kupitia
Kampuni zake tanzu ya Uin-
gereza, Mahenge Resources.

Vries  aliishukuru  seri-
kali chini ya Rais Samia kwa
imani ambayo imeweka ka-
tika kuthibitisha ushirikiano wa
muda mrefu na Black Rock ili
kuendeleza kwa pamoja mgodi
huo.

“Tumetiwa moyo sana na
mazingira mapya ya uwekezaji
yaliyopo sasa Tanzania. Chini
ya makubaliano haya Tanzania
itakuza uchumi wake kupitia
makusanyo ya ushuru, kodi na
gawio.

Alitaja manufaa mengine
kuwa ni mgodi huo utatoa
ajira 970, ununuzi wa bidhaa
na huduma, upatikanaji wa ni-
shati, usafirishaji kupitia reli na

Bandari ya Dar es Salaam.

Alisema  kusainiwa  kwa
makubaliano hayo kumeweka
mazingira ya kuanza utekelezaji
wa mradi huo ambao utakuwa
na manufaa kwa wananchi wa
Wilaya ya Ulanga, Mahenge
na hatimaye uchumi wa nchi
kukua.

Mwezi Aprili 2018, wananchi
wa Mahenge walishuhudia tani
500 zikisafirishwa kupitia usa-
firi wa Mamlaka ya Reli Tanza-
nia na Zambia (TAZARA), katika
stesheni iliyopo Ifakara kuele-
kea Bandari ya Dar es Salaam
kuzisafirisha kwenda Canada.

Februari mwaka 2020, kam-
puni ya Mahenge iliwakabidhi
na Nawenge wilayani Ulanga,
majengo matatu mapya ya ofisi
za vijiji.

Madini ya Kinywe yana-
tumika kutengeneza bidhaa
mbalimbali, kama breki, kinga
za mashine, betri za simu,
kompyuta mpakato (Laptop)
na penseli.

Mikoa ambayo imegundulika
kuwa na madini hayo ni pamoja
na Morogoro, Lindi, Mtwara,
Manyara na Tanga.

Uwepo wa Kinywe, un-
aifanya Tanzania kuwa moja
ya mataifa yanayozalisha kwa
wingi madini hayo ambapo
kupitia miradi mitatu mikubwa
ina uwezo wa kuzalisha jumla
ya tani 240,000 kwa mwaka
na utaifanya kuwa nchi ya pili
kwa uzalishaji wa madini hayo
duniani ikitanguliwa na China
inayozalisha zaidi ya tani
700,000.

India inashika nafasi ya tatu
kwa kuzalisha tani 170,000 na
Brazil nafasi ya nne ikizalisha
tani 800,000, Canada, Korea
Kusini na Uturuki wanazalisha
tani 30,000. Zingine ni Rus-
sia inayozalisha tani 14,000,
Mexico tani 8,000, Ukraine na
Zimbabwe tani 6,000, Mada-
gascar tani 5,000, Sri Lanka tani
4,000, Norway tani 2,000 na
nchi nyingine zinazalisha tani
1,000.
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Mkuu wa Kitengo cha Mauzo na Usambazaji Vodacom Tanzania PLC, George Lugata (kulia), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar
es Salaam jana, wakati wa kutangaza ofa mpya ya “Pata simu Lipa kidogo kidogo” ambapo wateja wa Vodacom wataweza kununua simu
janja aina ya Samsung kwa kulipia shilingi 80,000 na kuendelea kulipia kwa muda wa siku 300. Kushoto ni Mkurugenzi wa d.light Tanzania,
Charles Natai, ambao ni washirika wa ofa hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wadau wafurahia mradi wa HakiElimu kuwabakiza shuleni

Na Elizabeth Zaya

WANAFUNZI wa Shule ya
Sekondari ya Vigh awe iliyoko
wilayani Mpwapwa mkoani Dodo-
ma wamesema mradi wa kupun-
guza mdondoko wa elimu kwa
wanafunzi (GRTI), umewasaidia
kupunguza kwa kiwango kikubwa
changamoto walizokuwa waki-
kumbana nazo awali.

Mradi huo wa kusaidia wanafun-
zi kubaki shuleni ulianzishwa na
Taasisi ya HakiElimu mwaka
jana kwa ajili ya kusaidia kupun-
guza baadhi ya changamoto za wa-
nafunzi kwenye shule mbalimbali
na miongoni mwa shughuli zake
ni kutoa elimu ya kujitegemea kwa

wanafunzi shuleni na kuwafundi-
sha kujiamini.

Pia, unasaidia kutoa taulo za
kike kwa wasichana shuleni na
vifaa vya wanafunzi kujifunzia
ujasiriamali ikiwamo mashine za
kushonea nguo.

Anna Songoro, mwanafunzi wa
kidato cha nne katika shule hiyo,
alisema tangu kupelekwa kwa
mradi huo shuleni kwao, hawa-
toroki tena.

“Pamoja na kutusaidia yote
ambayo tumesaidiwa ikiwamo
mashine za kushonea nguo, lakini
kubwa zaidiambalo tumelifurahia
ni kutuletea taulo shuleni, tume-
kuwa tukihangaika sana kabla ya
hapo, unapoingia kipindi cha he-

dhi ilikuwa inatubidi tutoroke kwa
kukosa vya kujisitiri na kuogopa
kuaibika, hata ukilazimisha kubaki
shuleni huwezi kuwa na amani,
huwezi kujiamini,”alisema Anna.

“Lakini kwa sasa hakuna
anayeondoka hata ukiwa kwenye
hiyo hali, huwa tunakwenda ku-
chukua kwenye ofisi ya mwalimu,
unajisitiri na unaendelea na maso-
mo kama kawaida, hili limetusaid-
ia sana na tunasoma kwa uhuru
zaidi.”

Jambo jingine alisema kupitia
mradi huo, pia wanafundishwa
elimu ya kujitambua na kutambua
haki zao za msingi.

Irene Masinga, naye ni mwa-
nafunzi wa kidato cha nne shuleni

hapo, alisema elimu ya kujitam-
bua ambayo wamepatiwa kupitia
mradi huo, imewasaidia kuwafum-
bua macho na kwamba na wao
kwa sasa wamekuwa mabalozi
wa kuwafundisha wenzao mtaani
na katika shule nyingine ambazo
mradi huo haujafika.

“Sasa hivi tumejiamini sana, akili
imefunguka na tunapita mitaani
kuwaelimisha wasichana wen-
zetu namna ya kujitambua, kujua
haki zetu za msingi na namna ya
kupambana na vitendo hatarishi
kwenye maisha yetu,”alisema
Irene.

Mkuu wa Shule hiyo, Elias Dau-
di, alisema mradi huo umepungu-
za vitendo vya utoro kwa kiwango

kikubwa shuleni hapo tofauti na
ilivyokuwa awali na kuongeza
ufaulu.

“Kwa sasa watoto wengi tunao-
na wanabaki shuleni muda wote,
kabla ya hapo kulikuwa na utoro
mwingi sana hasa kwa watoto wa
kike, walikuwa wanasumbua sana
kipindi cha nyuma kabla ya kufika
mradi huu wa kuwapatia taulo za
kike,” alisema Daudi.

“Na hata hii elimu ya kujitam-
bua ambayo wanafundishwa kwa
sasa umewafungua sana, na huu
ni mwaka mmoja tu tangu uan-
zishwe na HakiElimu, tunaamini
kwamba kadri siku zinavyokwen-
da utakuwa na matunda mazuri
zaidi.”
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Wataka kasi mabadiliko Sheria ya Ndoa

Na Zuwena Shame

ADAU wa masuala ya haki
za mtoto wa kike nchini
wameiomba serikali ku-
harakisha utekelezaji wa
mabadiliko ya Sheria ya Ndoa nchini
kwani ucheleweshwaji wake unaweza
kuongeza idadi ya ndoa za utotoni.

Mahakama Kuu mwaka jana ilisimam-
ia hukumu ya awali ya vifungu vya She-
ria ya Ndoa vinapingana na Katiba kwa
kuweka umri tofauti wa kuoa au kuolewa
kati ya mtoto wa kike na wa kiume.

Mahakama Kuu pia ilikazia kuwa She-
ria ya Ndoa ya Mwaka 1971 baadhi ya vi-
fungu vyake vinapingana na Katiba kwa
kuweka umri tofauti wa kuoa au kuolewa
kati ya mtoto wa kike na wa kiume, hivyo
kuitaka serikali kubadili sheria hiyo am-
bayo ni baguzi kwa watoto wa kike ndani
ya mwaka mmoja.
es Salaam wakati wa mjadala uliofanyika
kwa njia ya mtandao, kujadili jinsi gani
jangala corona nchini limechangia wim-
bi la ndoa za utotoni na nini cha kufanya
ili kupunguza wimbi hilo.

Mkuu wa Programu wa Mtandao wa
Jinsia Tanzania (TGNP), Joyce Mkina,
alisema kuwa mchakato wa mabadiliko
ya sheria ya ndoa hasa kipengele cha
umri sahihi wa mtoto wa kike kufunga
ndoa, inaweza kuchangia ndoa za uto-

toni kuendelea iwapo mchakato huo
utachelewa.

Mkina alisema kuwa tangu Mahakama
Kuu ikubali maombi hayo, utekelezwaji
na mchakato wa sheria hiyo bado unas-
uasua, hivyo kuna hatari ya ndoa hizo
kuendelea na kuleta athari katika kuk-
wamisha mtoto wa kike kielimu.

Mkina alisema sheria hiyo itaka-
pobadilishwa na kuanza kutekelezwa,
watakaobainika kuikiuka na kupewa
adhabu kali, ndoa za utotoni zitapungua
kama sio kuisha kabisa.

“Katika kipindi cha janga la corona
ndoa za utotoni zimeongezeka mara
na sheria kukinzana, kwani bado inaha-
lalisha umri wa mtoto wa kike ni miaka
15 ambapo wengi wao ni wanafunzi,”
alisema Mkina.

Alisema pia kilisababisha mimba za
utotoni kwa kuwa watoto wa kike ha-
wakuwa na ulinzi kutokana na wengi
kuwa na vishawishi mbalimbali wakiwa
majumbani.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Hope for
Girls and Women in Tanzania, Robhi
Samwelly, alisema kipindi cha likizo ya
corona taasisi hiyo iliwaokoa watoto wa
kike walikokuwa wanatarajiwa kuke-
ketwa na kuozwa, hivyo kuwapa hifadhi
katika nyumba salama.

Alisema kuwa sheria ya ndoa itakuwa
chachu ya kukomesha ndoa za uto-

toni iwapo mzazi au mlezi akibainika
kuikiuka. Naye mwanasheria Rachel
Magege kutoka Chama cha Wanahabari
Wanawake Tanzania (TAMWA), alisema
Sheria ya Ndoa 1971 bado inaipa uha-
lali umri wa miaka 15 kuwa sahihi kwa
mtoto wa kike kuolewa, lakini bado
mtoto anakuwa bado hajui majukumu
ya ndoa, hivyo kumkatisha ndoto zake
kielimu. Magege alishauri pia ni vyema
waathirika wa ndoa hizi kujitokeza na
kuelezea vikwazo walivyopitia kama
njia mojawapo itakayosaidia uharaka wa
mchakato wa mabadiliko ya sheria ya
ndoa. Mbunge wa Viti Maalum, ambaye
alikuwa mgeni rasmi, Najma Giga, alise-
ma ili kurahisisha mchakato wa sheria
ya ndoa, wadau zikiwamo taasisi zisizo
za serikali ni muhimu kufanya kazi kwa
ukaribu zaidi na serikali ili kuharakisha
mabadiliko ya sheria hii.

Giga alisema pia takwimu za ndoa
za utotoni zimekuwa changamoto kwa
sababu ndoa hizo kuwa hazisajiliwa
kisheria na zimekuwa zikifanyika kwa
usiri kwani watekelezaji wake wanak-
wepa mkono wa sheria.

Giga aliongeza kuwa Tanzania
imeshindwa kusaini mkataba wa sheria
ya jinsia kwa nchi za SADC ambao kip-
engele mojawapo ni ulazima wa kutumia
njia za uzazi wa mpango sheria ambayo
kwa Tanzania inakinzana na sheria
mbalimbali iliwamo sheria za kimila.
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MKurugenzi wa
Biashara wa
Benki ya NBC,
Elvis Ndun-
guru (kushoto) na
Meneja Mkuu wa
Kampuni ya ETC
Agro Tractors &
Implements Ltd,
Praveen Chandra
(katikati) wakitia
saini mika-
es Salaam jana,
yenye lengo
. la kutekeleza
< mpango wa
kuwakope-
sha wakulima
matrekta na zana
mbalimbali za
kilimo. Kulia ni
Meneja wa masu-
ala ya Utawala

wa kampuni hiyo, :

e Mussa Daudi.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Wanasayansi chipukizi
kuendelea kudhaminiwa

Na Elizabeth Zaya

KAMPUNI ya Shell Tanzania imesema itaen-
delea kudhamini kazi inayofanywa na Taasisi
ya Wanasayansi Chipukizi (YST), katika
kuibua wanasayansi na wabunifu kwa ajili ya
kusaidia maendeleo ya nchi.

Mshauri wa Uhusiano wa kampuni hiyo,
Msomisi Mbena, alisema tangu kuanza kwa
maonyesho ya kuibua wanafunzi wanasay-
ansi kuanzia mwaka 2011 kutoka katika
shule za sekondari mbalimbali Tanzania,
kumeongeza ushawishi kwa wanafunzi
kupenda masomo vya sayansi tofauti na ilivyo
kuwa miaka ya nyuma.

“Tangu YST imeanzisha programu hii,
tumeona mafanikio makubwa, kila mwaka
idadi ya wanafunzi wanaobuni miradi mbal-
imbali ya kutatua changamoto ndani ya
jamii inaongezeka, hili ni jambo zuri sana
na linapaswa kuungwa mkono na kila mtu
kwa sababu linasaidia kuleta ushawishi kwa
idadi kubwa ya wanafunzi kupenda masomo
ya sayansi na tumelishuhudia hilo,"alisema
Mbena.

“Na ndio maana tunasema sisi kama
Shell Tanzania tutaendelea kusaidia katika
hili kwa sababu ni jambo zuri kwa nchi na
linapaswa kuungwa mkono na kila mtu au
Kila taasisi pamoja na serikali.”

Mwenyekiti wa Bodi ya YST, Prof. Yunus
Mgaya, alisema kupitia programu hiyo, wapo
wanafunzi ambao wamekuwa wakipewa tuzo
za dhahabu, pesa taslimu pamoja na udhami-
ni wa masomo Kkatika vyuo mbalimbali nchini.

“Tangu programu hii ianze kuendeshwa na
YST ni miaka 11 sasa na tumeona mafanikio
makubwa, tuna wanafunzi ambao kwa sasa ni
madaktari na waliohitimu kwa udhamini kwe-
nye vyuo vikuu mbalimbali kwa udhamini
wa mpango huu baada ya kuvumbua miradi
iliyowapatia ushindi,"alisema Prof. Mgaya.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Uchapishaji
ya Spreedy, Imran Arab, alisema wao ni
miongoni mwa walioona umuhimu wa jambo
hilo na kuamua kuunga mkono YST na sasa
wanajivunia.

“Wakati tunadhamini jambo hili, hatukujua
kama ni msaada kiasi hiki kwa wanafunzi,
lakini tumeshuhudia wenyewe na hatujutii
kusaidia, tumeona wanafunzi ambao pia
ni watoto wetu wamefanya vitu vikubwa
ambavyo si tu vitawasaidia wao, lakini vina
manufaa kwa nchi, hawa ndio watasaidia ka-
tika kutatua matatizo yaliyoko kwenye jamii,”
alisema Arab.

Wakulima kukopeshwa matrekta, zana za kilimo

Na Mwandishi Wetu

SEKTA ya kilimo imepata msu-
kumo baada ya kusainiwa mka-
taba wa kuwakopesha wakulima
matrekta na zana za kilimo.

Mkataba huo ambao lengo lake
ni kuiwezesha sekta ya kilimo
kupiga hatua, umesainiwa kati ya
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC)
na Kampuni ya usambazaji wa
zana za kilimo - ETC Agro Tractors
& Implements Ltd.

Akizungumza wakati wa kusaini
jana, Mkurugenzi wa Biashara wa
NBC, Elvis Ndunguru, amesema
lengo la mkataba ni kuongeza tija
kwa wakulima hasa wakulima wa-

dogo, wa kati na wakubwa.

Alisema NBC kwa kutambua
umuhimu wa sekta ya kilimo kati-
ka uchumi wa Tanzania hasa ikiz-
ingatiwa inachangia asilimia 30 ya
pato la Taifa na kuajiri asilimia 70
ya wafanyakazi wote Tanzania, im-
eamua kutoa mikopo ya zana hizo
kwa wakulima.

“Kwa kutambua hilo tukaona
haja kubwa ya kuongeza tija kwa
wakulima wetu hawa, kwa hiyo
mkataba huu umelenga kuwasaid-
ia wakulima kuongeza matrekta
na zana za kilimo ambazo zi-
taenda kubadilisha kabisa namna
wanavyofanya kazi katika kilimo
chao,” alisema.

Alisema huduma hiyo ya

mikopo ya zana za kilimo inataraji-
wa kuanza Januari mwaka 2022.

“Matarajio yetu ni kwamba
itakuwa ni mkopo ambao una riba
nafuu, mkopo ambao una mashar-
ti nafuu kwa ujumla.

“Kwa mfano hakutakuwa na
dhamana nyingine yoyote. Dha-
mana pekee itakayotumika ni trek-
ta lenyewe au chombo chenyewe,
lakini mkulima atachangia asilimia
25 ya trekta au chombo hicho husi-
ka,” alisema.

Amesema pia NBC itaangalia
mtiririko wa mauzo ya mkulima
husika iwapo anaweza kulipa reje-
sho la mkopo huo au la.

“Kikubwa zaidi marejesho ya
mkopo huo yatategemea pia

kalenda ya kilimo husika, kwa hiyo
kama mtu anafanya kilimo cha
mahindi ambalo ni zao la msimu,
marejesho yatakuwa wakati wa
mavuno.

“Kipindi ambacho mkulima
hana mavuno labda anafanya
matayarisho ya shamba, mkulima
hana haja ya kufanya marejesho,
tumefanya hivyo makusudi ili
kuwawezesha wakulima kulipa
mikopo yao bila kuwa na changa-
moto yoyote,” alisema.

Ameongeza kuwa wakulima wa-
naweza kwenda kupata mikopo
hiyo katika matawi yote ya benki
hiyo yaliyopo nchini.

Akizungumzia kwa niaba ya Me-
neja Mkuu wa ETC Agro Tractors

& Implements Ltd, Praveen Chan-
dra, Meneja wa Masuala ya Utawa-
la wa kampuni hiyo, Mussa Daudi,
alisema wakulima watakaopata
mikopo hiyo ni wale wenye uwezo
wa kulima hekari 15 na kuendelea.

Alisema suala la msingi ni ku-
hakiki na kujiridhisha iwapo
mkopaji ni mkulima kweli.

Aidha, amesema, matrekta hayo
pamoja na zana nyingine za kilimo
zitakopeshwa kwa wakulima kila
mkoa kupitia kwa timu ya wataal-
amu 40 wa kampuni hiyo wali-
osambaa mikoani. “Mara nyingi
tumekuwa tukitoa mafunzo ya
awali kabla ya kuwapatia matrekta
ambapo huwapatia mafunzo hayo
bure kwa siku tatu,” alisema.
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World Vision ilivyoingia ubia na serikali

Dodoma, lishe bra, wa jawazito, watoto

Na Renatha Msungu, DODOMA

RADI wa ‘Mama na

Mtoto’ unaofadhiliwa

na shirika lisilo la

kiserikali la World
Vision, ukitekelezwa mkoani Do-
doma unatajwa kuchangia zaidi
katika msukumo wa kinamama
jali afya ya mtoto.

Inatajwa, kabla ya mradi huo
kinamama wengi vijijini walikuwa
hawaendi kliniki, hata kuishia ku-
jifungua nyumbani, jambo amba-
lo ni hatari kwa mama na kiumbe
kinachozaliwa.

Baada ya World Vision kuan-
zisha mradi huo, ikiwamo kutoa
vifaa vya msaada hospitalini ili
kuwavuta kinamama kuhudhuria
kliniki, ni jambo walilofanikiwa
kwa kiasi kikubwa kutokana na
mahudhurio kuwa makubwa.

HiVi sasa imekuwa rnithili ya
mkoani Dodoma, kuona kinama-
ma wanahudhuria kliniki na wa-
toto wao, wakipima uzito, kupata
ushauri nasaha wa lishe bora ita-
kayomsaidia mtoto kukua vizuri
kiafya.

Wilaya zinakotekelezwa mradi
ni Bahi, Chemba na Kondoa, am-
bako Nipashe ilizuru kutembelea
katika vituo vya wilaya hiyo na
kuona kuna mahudhurio mazuri.

MENEJA MRADI

Daudi Gambo, Meneja wa Mra-
di wa Afya ya Mama na Watoto
wa World Vision, anasema walia-
mua kuanzisha mradi huo baada
ya kubaini watoto wanakabiliwa

na utapiamlo kwa sababu wazazi
wao hawajui kutengeneza lishe
bora, ndio maana wakaona wabu-
ni njia ya kuwasaidia wajawazito
na waliokwishajifungua.

Anasema baada ya kufanya
hivyo, mwitikio umekuwa mkub-
wa kwa umma, kwenye maeneo
ndio maana wameamua kujikita
katika mradi huo, ili kuwasaidia
wajawazito na watoto wanaozali-
wa. Anasema lengo walilo nalo ni
kuwaona kinamama wote wana-
hudhuria kliniki na wana uhakika
suala litafanikiwa kwa kiasi kikub-
wa, kutokana na ukweli kwamba
furahia mradi huo ambao ni wa
miaka mitano.

Meneja anasema, tangu waanze
mpaka sasa mwitikio ni mkubwa
ishara ya wengi wanaohudhurla
kliniki katika vituo vya afya kupata
huduma za afya zinazotolewa na
wahudumu ngazi ya jamii.

MRATIBU WA MRADI

Joseph Kilimba ni mratibu wa
mradi anasema, wakati wanaanza
hali haikuwa nzuri kwa sababu ki-
namama wengi hawakuhudhuria,
lakini baada ya mradi huo kusam-
baa na kueleweka kwa jamii, basi
idadi ya watu ilianza kuongezeka
katika vituo vya afya, tofauti na
mwanzo.

Anasisitiza ~ umuhimu  wa
kuhudhuria kliniki kwa ajili ya ku-
pata huduma za afya katika ngazi
ya jamii, akifafanua kwamba kina-
chotakiwa kwao ni kuhakikisha
wanawaelewesha undani wa mra-

NA WATOTOD,

Ofisa wa taasisi ya lishe na chakula ak|eleza jambo mbele
ya bango linalohimiza lishe bora kwa watoto na wajawazito,
ujumbe unaotekelezwa sasa na mradi wa asasi ya World
Vision, mkoani Dodoma. PICHA: MTANDAO.

di, ili kujiweka sawa na familia, ki-
sha kuwasukuma kwenda kliniki
kukagua afya zao na watoto.

MJAMZITO AKIRI

Mama Aisha anasema hivi sasa
wanahudhuria kliniki kutokana
na kwamba wamepata elimu ya
kuhudhuria katika vituo vya afya
kupima uzito na afya zao kwa
ujumla.

naenda Kkliniki kufafanua, afya
zao pamoja na kupima uzito kwa
watoto hao, huku kinamama wa-
jawazito nao wakijitokeza kwenda
kupima afya kabla ya kujifungua.
“Tunaishukuru World Vision
kwa mradi huu, kwa sababu
wametupa elimu ya kutosha ki-
namama wote wanahudhuria
Kliniki hivi sasa,” anasema Aisha.

Anaipa sifa kwa kauli ‘World Vi-
son ndio kila kitu’ kwao kutokana
na kwamba wamewawezesha
na mtoto, ikiwamo kuhudhuria
kliniki.

JAMII NA LISHE

Kuhusu suala la lishe, World
Vision imekuwa ikitoa elimu ya
kutengeneza lishe bora kwa wato-
to, ili kuwasaidia ukuaji na elimu
hiyo inawasaidia sana wananchi
wa pembezoni, kujua umuhimu
wa kutengeneza lishe bora kwa
watoto na kinamama.

World Vision imekuwa iki-
sisitiza kulima mboga za majani
pamoja na mimea mingine, ili ku-
saidia kupata mazao yatayosaidia
kutengeneza lishe bora kwa jamii,
ndani ya eneo lao.

OFISA LISHE MKOA

Ofisa Lishe mkoa wa Dodoma,
Heriet Carin, anasema wameku-
wa wakisisitiza suala la lishe kwa
jamii, ili kupunguza utapiamlo
kwa watoto wadogo, jambo lin-
alofanyika kila siku kupitia wahu-
dumu wa vituo vya afya.

Anasema, wamekuwa wak-
ishirikiana na wadau mbalimbali
katika kuhakikisha, wanasisitiza
suala la lishe bora, ili kutokomeza
utapiamlo kwa jamii inayowazun-
guka.

Heriet anafafanua kuwa lengo
lao ni kuona jamii inakuwa vyema
hususani kwa watoto wadogo wa-
naohitaji kukua ndani ya usalama
kiafya, ili kufikia ndoto zao, waki-
tumia zaidi nyenzo ya elimu kwa
umma.
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Kuibuka kirusi omicron kunavyohimiza
ukamilishaji chanjo malsha yaendelee’

Na Michael Eneza

UTOQJIFUNGIA na kuen-

deleza shughuli za kiu-

chumi wakati wa corona,

kunaweza kuwa jambo
ambalo dunia inaweza kujifunza
kutoka Tanzania.

Ni hatua inayoweza kuokoa ja-
hazi, licha ya wasiwasi kuanza
kutanda maeneo mengi duni-
ani mwezi uliopita kuhusiana na
kusambaa kirusi omicron kilicho-
badilika kwa kiwango kikubwa.

Hapo kunatajwa, licha ya kusam-
baa kwake kimataifa kuanzia Bot-
swana hadi Afrika Kusini, bado
maisha yanaweza kuendelea bila
ya karantini, hata kuokoa jahazi la
maisha.

Botswana na majirani Zimba-
bwe na Eswatini (Swaziland) wali-
fungiwa kusafiri kwenda Ulaya na
maeneo mengine, huku taarifa za
kuenea kirusi kipya zikisikika kari-
bu kote Ulaya na Asia hadi mwisho
wa wiki iliyopita.

Kwanza, kirusi hicho kilileta
mshituko mkubwa na kutingisha
biashara ya hisa na fedha katika
masoko ya fedha Marekani na Ul-
aya, lakini sasa hali ni shwari.

CHANJO YAKE?

Mambo yamekuwa shwari au ku-
tulia kutokana na maelezo ya awali
kuwa, omicron haizuiliwi na chan-
jo zilizopo hayakuwa sahihi.

Wapo waliodai chanjo inapenya
mwilini mwa binadamu na kuleta
athari. Kanuni ya msingi inabaki
waliopata chanjo wanaambuki-
zwa, ila hawapati maumivu makali
na athari nyingi kama wasiochan-
jwa.

Inaelezwa, baadaye hasa kutoka
Israel kuwa waliopata ‘chanjo ya
pili’ au ‘ya kuimarisha’ (booster),
kwa mfano kuongeza chanjo moja
kwa waliotumia aina za chanjo am-
bazo mtu huchanjwa mara mbili,
walikuwa salama kwa sehemu
kubwa. Ni wasiochanjwa ambao
‘omicron” inawaambukiza kwa kasi
zaidi.

Ina maana, katika nchi amba-
zo kampeni ya chanjo zimepiga
hatua kubwa, uwapo wa Kkirusi
omicron unaondoa ubishi kuhusu
umuhimu wa chanjo imarishi au ya
pili, kuwa ni muhimu kwa waliok-
wishachanjwa.

Sasa mjadala umezuka kuhusu
hitaji la aina mpya za chanjo ku-
kabiliana na omicron, kwa madai
zilizopo ni kama zinatoa msaada,
lakini ni dhaifu kiasi na katika su-
ala hili nako kuna tatizo la kupima
chanjo zilizopo zina uwezo gani
dhidi ya omicron.

Inavyoelekea ni kwamba, zilizo
tayari zilishatajwa kuwa dhaifu na
zitakuwa kama kinga za awali tu
na si chanjo kamili, kama Sputnik
ya Russia na Sinovac ya China. Pia,
Saudi Arabia ilikuwa haitambui

,—....

Wasafiri wakiwa katika uwanja wa ndege nchini Afrika Kusini, wakiwa katika ukaguzi wa maradhi

corona. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Rais Cyril
Ramaphosa,
wiki hii am-
etangazwa
kuwamo
katika orod-
ha ya wal-
ioambuki-
ZWa corona
nchini Afrika
Kusini.

chanjo hizo kwa wasafiri wa hija
waendao Mecca.

Ikiangaliwa hesabu za maam-
bukizi hadi sasa, picha aina tofauti
zinajitokeza. Kwanza, ile inayotisha
kutoka Wizara ya Afya ya Afrika
Kusini kuwa hadi wiki (tatu) zilizo-
pita ilikuwa na wastani wa maam-
bukizi 500 mapya ya corona, lakini
omicron ilisababisha kupanda kwa
maambukizi hadi 2,800 kufikia
mwisho wa mwezi uliopita.

Wizara hiyo ilisema, mwendo
huo unaonyesha maambukizi
yanaweza kufikia 10,000 ndani ya
wiki moja au mbili, ingawa viwango
vya ukali wa maambukizi havijao-
nyesha tofauti kubwa na virusi vya
corona.

Kimsingi, kinachoelezwa ni hali
tofauti katika protini ya maambuki-
zi (spike protein au ncha ya kirusi)
ambayo ni silaha ya kupenya katika
chembe za mwili, ili kujijenga na
kuumiza.

Ambacho labda kinaleta wasi-
wasi zaidi kwa wadadisi wa suala
hilo barani Afrika na hasa maeneo
ya kusini mwa Afrika, ni uwapo
wa watu wengi ambao hawa-
jachangamkia chanjo.

Kwa takwimu za maambukizi Af-
rika Kusini na Ulaya, ni wazi wapo
hatarini kuambukizwa  haraka
zaidi, kuliko ilivyokuwa mwanzo-
ni na yaliyobaki yanakuwa kama
mwanzo.

Inatajwa, baadhi ya watu wana
kinga zaidi mwilini, wanaugua
kidogo na wanapona, lakini wen-
gine hawamudu hasa kama wana
mazingira ya kiafya ya kudhoofisha
mwili.

Inakuwa mithili ya mtu ana
maradhi ya presha (msukumo hasi
wa damu), kisukari, udhaifu wa figo

Rais wa Afrika Kusini, Cyril
Ramaphosa ametangazwa
kuambukizwa maradhi hayo.

au moyo.

Rais Cyril Ramaphosa, wiki hii
ametangazwa kuwamo katika
orodha ya walioambukizwa coro-
na nchini Afrika Kusini.

Ni jumatatu wiki hii, Rais
Ramaphosa akiwa na mwenyeji
Senegal walieleza kutofurahlshwa
na namna mataifa kadhaa makub-
wa kufungia safari za ndege kutoka
nchini kwake, kutokana na mlipu-
ko wa virusi omicron.

Rais Ramaphosa, alieleza haja
ya mataifa matajiri kushirikiana
na mataifa ya chini, katika kusaka
suluhisho na si kuziadhibu nchi za
chini.

Swali ni kwa kiasi gani kasi ya
maambukizi inaweza kupanda
tena kwa kiasi cha kutisha? Kim-
singi, ilitazamiwa awali Waafrika
watakufa sana, lakini haikutokea
hivyo. Pia, Afrika Kusini imekuwa
na mzigo mkubwa wa corona, ku-
liko nchi jirani zake.

Kuna wakati Tanzania, kutokana

na msimamo wa kisera kutofungia
watu ndani, ilianza kuogopwa kati-
ka nchi za Afrika Mashariki na Kati,
halafu ikathibitika viwango vya co-
rona vilikuwa dhaifu zaidi nchini,
kuliko vya nchi hizo.

Hali halisi ni kuwa maambukizi
ya corona yalianza kutoweka
yenyewe baada ya wimbi kubwa
la awali, pasipo kukaa karantini na
tangu wakati huo hapajawahi ku-
wapo wimbi la wazi, ingawa kuna
wengi wanatajwa kufariki, kutajwa
baadhi ya mikoa kuwapo mlipuko
wa juu zaidi.

Kinachogomba ni hatima kama
mpangilio wa corona utabaki ul-
ivyo sasa au utabadilishwa na ki-
rusi kipya cha omicron. Tjulikane,
majirani wa Tanzania wameen-
delea kufungiwa ndani, ingawa ni
‘lockdown’ ya chini isiyofanana na
kilichoshuhudiwa Ulaya na Mare-
kani.

Katika mataifa hayo ya Maghari-
bi watu wanalipwa wakiwa nyum-
bani, wanaletewa bidhaa kutoka
sokoni na maeneo yote ya starehe,
fukwe zinakuwa nyeupe kukosa
wanaojibarizi huko.

Hivyo, hata ndege wasioonekana
kwa urahisi wakaanza kujitokeza
wakiweka maskani katika majengo
marefu ya miji yaliyohamwa na
kuanza kuzaliana. Afrika haikuin-
gia katika hali hiyo.

Wataalamu wengine wanadai,
kilichotokea hadi sasa kuhusu kiru-
si omicron, ni kwamba maambuki-
zi ya jumla yanaweza yasiongeze-
ke kwa kiasi cha kushangaza, kwani
awali hakikuleta maambukizi kwa
kasi ya kutisha iliyotazamiwa na
wataalamu Ulaya na Marekani.

Mwaka huu mwanzoni wakati
wa wimbi jipya la kirusi cha ‘beta,
halafu delta’ hali hiyo ilijidhihiri-
sha katika maeneo kadhaa.

Ni kwamba mtu anaweza kuse-
ma kwa jumla Tanzania imekuwa
nchi yenye nafuu katika wimbi
la maambukizi ya corona na si
kutumia sana barakoa, kuweka
umbali, kuacha misongamano in-
ayotajwa kuwezesha nchi kuwa
salama.

Tanzania imeshangaza wengine,
kuwa watu wake hawachukui ta-
hadhari za wazi, kwa mfano ku-
tojazana uwanjani na ukumbini,
wameendelea kusali, wanafunzi
kusoma, lakini corona haijawahi
kusambaa kwa kina kitaifa.

Wataalamu wa afya nchi za Ul-
aya, wamejaribu kuelezea hali hiyo
kitakwimu na wameshindwa na
mara nyingine wamebuni ufafanu-
zi eti “nchi za Afrika zina uzoefu
wa kupambana na magonjwa ya
kuambukiza kama ebola, hivyo co-
rona si kitu kigeni kwao.”

Ni hoja isiyo na mashiko kitaala-
mu, kwani usahihi wake walipaswa
kusema ‘kuna kinga’, ingawa bado
kunabaki swali ni kinga gani isiyo-
fahamika kwao?
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MAZINGIRA
NINI KINAMALIZA MISITU?

Yalivyo mayowe va kuangamia
tangu Uhuru na ishara ya uokozi

o KaZ|mzumbvv| h|fadh| m5|tu u||oan2|a ukolom

Na Dk. Felician Kilahama

LHAMISI wiki iliyopita

kulikuwapo maadhim-

isho ya miaka 60 tangu

Tanganyika, ilipopata
Uhuru.

Pia, Aprili 26 ya mwaka ujao
nchi itafikisha miaka 58 ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanza-
nia, siku ambayo Tanganyika
na Zanzibar ziliungana kuunda
Tanzania mpya katika ramani ya
dunia.

Hicho ni kipindi kirefu kina
mengi yaliyotokea, ikiwamo
changamoto za kijamii, kisiasa,
kiuchumi na kimazingira, ikiwa-
mo ya misitu, moja ya sekta zilizo-
kumbwa na misukosuko mingi
tangu kupatikana uhuru wa nchi.

Wakati taifa huru Tanganyika
linaundwa, kutoka utawala wa
Waingereza walioshika himaya
ya nchi tangu kumlizika Vita vya
Kwanza vya Dunia, maeneo mengi
kitaifa yalikuwa yamefunikwa na
misitu na uoto mwingine wa asili,
kama mimea na nyasi tofauti.

Nchi ilikuwa kijani na hapaku-
wapo changamoto ya kupatikana
maji, mvua zilinyesha kila wakati
na za kutosha, ikilinganishwa na
sasa.

Misitu ni sekta iliyogawanyika
katika sehemu kuu mbili; miti ya
asilia na ya kupandwa.

UHURU NA MISITU

Taifa lilipopata uhuru Desemba
9, 1961, hapakuwapo takwimu ka-
mili zilizoonyesha kiasi cha misitu
iliyofunika, lakini baadaye jitihada
zilifanyika kupima na kutathmini
ukubwa wake.

Hapo ndipo kukawepo taarifa
za misitu imechukua eneo uku-
bwa hekta 33.5 milioni, sawa na
asilimia 36 ya ardhi yote ya Tanza-
nia Bara.

Wakati wa ukoloni, misitu nchi-
ni ilisimamiwa kwa kuzingatia
Sera ya Misitu ya Mwaka 1953 na
Sheria ya Misitu ya mwaka 1955,
pia kanuni zake.

Kwa kutumia vyombo hivyo,
wakoloni katika miaka ya 1950,
walitangaza na kuanzisha misitu
mingi iliyohifadhiwa kisheria (For-
est Reserves).

Mathalani ni Misitu ya Hifadhi
ya Pugu na Kazimzumbwi iliyoko
wilayani Kisarawe mkoani Pwani
karibu na Dar-es-Salaam.

Vilevile, wakoloni walishiriki-
ana na utawala wa kijadi, machifu
na watemi) na kwa kuwa wataal-
amu wa misitu walikuwa wach-
ache, hivyo waliwategemea usi-
mamizi wa misitu kufanywa na
watawala wa jadi katika maeneo
yao na matumizi yake yalidhibiti-
wa ipasavyo.

Idara ya Misitu hata baada ya

‘ih -
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Mandhari ya Hifadhi ya Msitu Kazimzumbwi, wilayani Kisarawe, mkoani Pwani. PICHA: MTANDAO

Kati ya 1961
na 1998, zai-
di ya miongo
mitatu na
nusu tangu
Uhuru wa
nchi, serikali
iliendelea
kutumia sera
na sheria
ilizorithi ku-
toka mifumo
yva kikoloni.

uhuru, iiliendelea kusimamiwa
na wataalamu wa kikoloni hadi
mwaka 1963 serikali iilipomteua
raia wa kwanza kuwa Kamishna
Msaidizi wa Uhifadhi wa Misitu.

Baada ya uteuzi huo, juhudi zil-
iendelezwa kuimarisha usimam-
izi wa misitu ya asili, mfano hai
ni kuimarisha mpaka wa misitu
iliyohifadhiwa, pia kuongeza min-
gine kwa kuitangaza kuhifadhiwa
kisheria.

Kati ya 1961 na 1998, zaidi ya
miongo mitatu na nusu tangu
Uhuru wa nchi, serikali iliendelea
kutumia sera na sheria ilizorithi
kutoka mifumo ya kikoloni.

Taarifa zinaonyesha wakati
uhuru unapatikana, eneo la mis-
itu hekta milioni 16.7 lilikuwa
chini ya usimamizi wa kisheria,
lakini baadaye ziliongezeka hekta
zingine 12,000 ikifanya karibu
asilimia nusu ya eneo lote la mis-
itu ikisimamiwa kisheria.

Kadhalika, serikali iliendelea
kuisimamia misitu katika maeneo
yanayoitwa ‘matajiwazi’ (Public
Land) ikitoa leseni na kukusanya
mapato yake.

Baadaye kukawepo kada ya
walinzi misitu, hasa katika mae-
neo yaliyohifadhi kuhakikisha
hayaharibiwi, kwa kukata miti au
kufyekwa ovyo kwa shughuli za
makazi, kilimo na ufugaji.

UHARIBIFU MISITU
Pamoja na kuwapo juhudi za
kuisimamia misitu, shughuli za bi-

nadamu ziliendelea kuongezeka,
wakati wa uhuru kulikuwapo Wa-
tanzania karibu milioni 10. Kadri
miaka ilivyoendelea, idadi ya watu
na mifugo iliongezeka, ikiambat-
ana na ongezeko la matumizi ya
ardhi na misitu.

ARDHI KUHARIBIKA

Ilipofika zama miaka ya 1970,
baadhi ya maeneo yalionekana
kuathirika kutokana na matumizi
yasiyo endelevu. Mfano hai wilay-
ani Kondoa, mkoa wa Dodoma,
ambako makorongo kuna makub-
wa yatokanayo na mmomonyoko
mkubwa wa ardhi.

Hapo ndipo kukaanzishwa
miradi ya kuhifadhi ardhi katika
maeneo hayo na sehemu nyingin-
ezo mkoani Dodoma, ikiitwa Hifa-
dhi Ardhi Dodoma (HADO).

Ilipofika miaka ya 1980 sehemu
za Kanda ya Ziwa hususan mikoa
ya Mwanza, Shinyanga na Mara,
misitu ilionekana kutoweka kwa
kasi kubwa kutokana na kilimo
cha pamba, pia makazi.

Vilevile kukashikwa dhana ya
kufyeka misitu kwa lengo la ku-
fukuza nzi mbungo wanaoam-
bukiza malale na kuzuia ma-
gonjwa kwa mifugo.

Ni hali iliyoathiri ustawi wa
misitu na uoto asili, hata matokeo
yake yakawa ni uharibifu mkubwa
wa ardhi na hata maeneo ya mkoa
wa Shinyanga kugeuka jangwa.

Mwaka 1984 kulifanyika mku-
tano uliohudhuriwa na viongozi

wa kitaifa na Rais Julius Nyerere,
akiwa mwenyekiti, mkutano ukaa-
zimia kuanzishwa Mradi wa Hifa-
dhi Ardhi Shinyanga (HASHI), kwa
lengo la kuokoa ardhi na kudhibiti
matumizi yasiyo endelevu.

Pia katika miaka ya 1970, Idara
ya Misitu ilianzisha upandaji miti

panda miti.

SERA MPYA

Mwaka 1998, sera ya misitu ya
kikoloni ilibadilishwa, utunzaji
misitu na upandaji miti ukapewa
msukumo zaidi hata kuvifanya
misitu ya asili kupitia mkakati wa
Usimamizi Shirikishi wa Misitu.

Hata hivyo, ongezeko la watu
na kufutwa kada ya walinzi misitu
kulisababisha usimamizi misitu
kudorora. Vilevile, serikali ilifuta
utawala wa kijadi ambao kwa kiasi
ulilinda misitu isiharibiwe ovyo.

Ni mazingira yaliyoendana na
kuibuka tabia misitu ionekane ra-
silimali isiyokuwa na mwenyewe
kutokana na usimamizi duni, pia
matumizi ya bidhaa za misitu.

Ushuhuda wake unapatikana
kwenye kuni na mkaa zikawa zaidi
ya asilimia 90 ya nishati itumikayo
nchini, kadhalika kasi ya uvunaji
miti ikawa kubwa na kusababisha
misitu ya asili kutoweka kwa kasi
kubwa kila mwaka.

Vivyo hivyo, kukawapo makazi
na kilimo cha kuhamahama ka-
tika himaya ya hifadhi ya misitu.

KUTOWEKA MISITU ASI-
LIA

Katika misitu asili hata baada
ya kuanzisha Wakala wa Huduma
za Misitu (TFS) mwaka 2010, kasi
ya kupoteza misitu ya asili imeen-
delea kuwa kubwa, ikitokana na
ukweli kwamba Idara ya Misitu,
pamoja na wakala huo haina uw-
ezo wa kudhibiti uharibifu.

Ni zama misitu ya asili ikageuka
‘shamba la bibi’ kwa kukosa ulinzi,
watu wakafanya wanavyotaka,
hata takwimu zinaonyesha kuto-
simamiwa vyema misitu ya asili,
iliofanya hata kufika mwaka 2015,
hekta 372,000 zilikuwa zinatowe-
ka kila mwaka.

Vilevile, Kituo cha Kufuatilia
Masuala ya Hewa Ukaa (carbon-
dioxide) kilichoko katika Chuo
Kikuu cha Kilimo Sokoine (SUA)
mwaka 2017 kilionyesha kasi ya
kutoweka misitu ni kubwa wastani
hekta 469,420 kwa mwaka, huku
inayoharibika ikiongezeka katika
mikoa ya Magharibi.

Ikiunganishwa na ukataji miti
kiholela kwa ajili ya kilimo cha
kuhama, kuchoma mkaa, mifugo,
kupata kuni, mbao na kujenga
makazi na vitega uchumi, athari
zake kimazingira ni kusababisha
hali ya maisha magumu kwa ku-
kosekana mvua, ukame, mmomo-
nyoko wa udongo, kukosa nishati,
rnafuriko na kukosekana mapato

. Mwandlshl ni Mkurugenzi
wa Misitu na Nyuki Mstaafu.
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AFYA

Uzinduzi Programu Malezi, Makuzi
hatua mpya ukombozi afya ya mtoto

Na Maulid Mmbaga

UALA 1a lishe bora kwa

Watanzania hususani

mjamzito na mtoto, lina-

tajwa bado ni kubwa hata
kuchangia udumavu wa akili na
kimwili, ikirudisha nyuma maen-
deleo ya watoto nchini.

Kutokana na hilo, serikali im-
eendelea kusisitiza mamlaka
husika na wadau mbalimbali wa
afya na lishe kuendelea kutoa
elimu kwa jamii kuijengea uele-
wa wa umuhimu huo wa lishe
sahihi, ili kuwa na taifa lenye ngu-
vukazi imara.

Ni umuhimu ambao kisera un-
achangia maendeleo ya uchumi
nchini na imepewa kipaum-
bele, pia kuwekewa mikakati ya
utekelezaji katika malengo, mi-
pango na maandiko ya Kkitaifa,
kikanda na kimataifa.

Hapo inajumuisha Malengo ya
Maendeleo Endelevu ya Mwaka
2030; Malengo ya Baraza la Afya
Duniani ya Mwaka 2025; na Ajen-
da ya Afya ya Mwaka 2063.

Serikali kupitia Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto kwa kushiriki-
ana na wadau wa maendeleo ya
mtoto, Desemba 13 mwaka huu
imezindua Programu Jumuishi
ya Kitaifa ya Malezi, Makuzi na
Maendeleo ya Awali ya Mtoto.

Ni programu inayotekelezwa
kwa kushirikiana na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), ikiwa na
dhumuni la kuhakikisha kunaku-
wapo elimu lishe bora na makuzi
ya mtoto inatolewa kwa jamii
yote nchini.

HATUA ZAKE

Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
kupitia Mkuu wa Idara Kuu ya
Maendeleo ya Jamii, Mwajuma
Magwiza, anasema ukosefu wa
lishe bora unaangukia ukatili wa
watoto, kwani unawasababishia
udumavu wa akili na mwili,
anasema jambo ambalo si sala-
ma kwao.

Mwajuma

anasema, siku

amefungua mafunzo kuhusu
Programu Jumuishi ya Malezi,
Makuzi na Maendeleo ya Awali
ya Mtoto, kwa wataalamu wa sek-
retarieti za mikoa nchini.

Anasisitiza jamii inapaswa
kufahamishwa namna bora ya
malezi kwa watoto wao, katika
kila hatua kitaalamu, ili kuwa-
jengea watoto misingi imara ya
ukuaji na kujifunza.

“Kuna hatua za malezi za ki-
taalamu ambazo jamii zinapaswa
kujengewa na washiriki wote,

Rais, Wazi

Kuna hatua
za malezi za
kitaalamu
ambazo
jamii zina-
paswa Ku-
jengewa na
washiriki
wote, ku-
tokana na
utaalamu
wenu. Hudu-
ma za malezi
zinatakiwa
zimjengee
mtoto afya,
lishe, ku-
jifunza na
muwitikio.

r

Mtoto mwenye lishe duni.

kutokana na utaalamu wenu.
Huduma za malezi zinatakiwa
zimjengee mtoto afya, lishe, kuji-
funza na mwitikio.

“Hivyo, kuanzishwa programu
hii kutasaidia, kwani kunawaju-
muisha wataalamu wakiwamo
madaktari ambao wana sayansi
ya malezi, makuzi na maendeleo
ya awali ya mtoto. Hivyo watatu-
saidia katika kuelimisha jamii,”
anabainisha Magwiza.

DIRA YA VIONGOZI
Rais Samia Suluhu Hassan,

Dar es Salaam usiku wa kuamkia
kilele cha maadhimisho ya miaka
60 ya uhuru, anataja lishe ina na-
fasi kubwa katika kujenga watoto
wenye afya bora, akisisitiza haja
ya kuwapo uboreshaji afya za wa-
toto.

“Bado kazi ya kuhakikisha
Taasisi ya Chakula na Lishe inatoa
elimu bora ya lishe kwa watoto,
kwa kipindi chote cha ujauzito
hadi miaka mitano. Ina umuhimu
kuendelea kutolewa, ili kuhakiki-
sha kiwango cha udumavu kwa
watoto kinashuka,” anasisitiza
Rais Samia.

Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Mtoto, Sebastian Kitiku, anawata-

Inabeba jukumu lenye ajenda afya Kkitaifa
Mkuu na Wazir

ja wadau wanaoshirikiana nao
kutekeleza ajenda hiyo wana-
jumuisha maofisa lishe, elimu,
maendeleo na ustawi wa jamii na
waganga wakuu wa mikoa.

Anasema, programu hiyo in-
ategemea ushiriki wa serikali
kutekeleza mipango yake na kush-
irikiana na wadau mbalimbali.

Programu ilizinduliwa tarehe
13, mwezi huu na Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Dorothy Gwajima,
akiipongeza Taasisi ya Karibu
Tanzania Organization (KTO) kwa
kutoa wataalamu watakaosaidia
kufanikisha suala hilo.

Anasema utoaji huduma ina-
paswa kuendana na malengo ya
baadaye, pia kuzalisha wataalamu
watakaosaidia. Waziri Gwajima
anafafanua: “Naamini kuwa wa-
naofundishwa, watakuwa chachu
ya kuzalisha watu wenye uelewa
na faida kwa nchi.”

MALENGO SERIKALINI

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
wakati anahutubia Mkutano wa
Saba wa Wadau wa Lishe ulio-
fanyika tarehe 18 mwezi uliopita
imedhamiria kuendelea kuipa
umuhimu zaidi wa suala la lishe

nchini, ili kuhakikisha kunaku-
wapo uchumi imara.

Mkurugenzi  Mtendaji  wa
Taasisi ya Chakula na Lishe
Tanzania (TFNC), Dk. Germana
Leyna, anasema kiwango cha
udumavu kwa watoto chini ya
miaka mitano kimepungua kuto-
ka asilimia 34.7 mwaka 2014 hadi
asilimia 31.8 mwaka 2018.

Dk. Leyna anasema Shirika
la Afya Duniani (WHO) mwaka
1995, iliainisha kiwango bado
kinaashiria hali mbaya ya lishe
nchini na inakadiriwa kuwa kuna
kiwango cha watoto zaidi ya mil-
ioni tatu waliodumaa.

“Idadi kubwa ya watoto iko
mikoa ya Dar es Salaam, Dodo-
ma, Mbeya, Kigoma, Tanga, Ru-
vuma, Geita, Kagera, Morogoro,
Tabora na Mara. Kiwango cha
‘ukondefu’ kimepungua kutoka
asilimia 3.8 mwaka 2014 hadi asil-
imia 3.5 mwaka 2018.

Anafafanua kwamba, uzito
uliokithiri kwa wanawake walio
na umri wa uzazi limeongezeka
kutoka asilimia 29.7 mwaka 2014
hadi asilimia 31.7 mwaka 2018;
na mikoa inayoongoza ni Mbeya,
Arusha na Kilimanjaro.

Mtaalamu huyo anafafanua
uzito uliokithiri unachangia ma-
gonjwa sugu yasiyoambukiza
yanayosababishwa na lishe isiyo
sahihi na mtindo mbaya wa mai-
sha, ingawaje anawatetea wanaji-
tahidi kudhibiti tatizo la uduma-
vu na utapiamlo.

KUTOKA UNICEF

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Kuhudumia Watoto (UNICEF), li-
nasema lishe bora na huduma za
msingi kama elimu na afya ni haki
ya kila mtoto.

Taarifa yake inasema kutokana
na hilo, inaendelea kushauri na
kusisitiza wazazi na walezi ku-
hakikisha wanazingatia malezi na
lishe bora, kwa watoto wao ili ku-
wasaidia kuwa na mlolongo mzuri
katika hatua za makuzi.

WANENAYO WANANCHI

Hidaya Shabani, mama wa wa-
toto wawili na mkazi wa Tabata
kuridhishwa na kuanzishwa pro-
gramu hiyo akiwa na ufafanuzi
itasaidia kuielimisha jamii na
utekelezaji sahihi wa jukumu la
malezi bora kwa watoto.

“Mafunzo hayo yatawajenga
na kuwakumbusha umuhimu wa
malezi sahihi kwa watoto, kwani
ni muda mrefu watu wamekuwa
kama wamejisahau.

“Pia, nitoe wito kwa walezi
na wazazi wenzangu elimu hiyo
itakapowafikia waweze kuizinga-
tia kwa faida ya kizazi kilichoko
na kijacho,” anashauri Hidaya.
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UMATI
yafichua
kiini watoto
wenye
ulemavu
kukosa hakKi

Na Peter Mkwavila, CHEMBA

CHAMA cha Uzazi na Malezi
Bora Tanzania (UMATI) kimese-
ma uelewa mdogo kwa wazazi
na walezi wenye watoto wenye
ulemavu umewasababishia
wengi kukosa haki zao za
msingi.

Aidha, tabia ya wazazi na
walezi kuwaficha watu wenye
ulemavu majumbani imechang-
ia kwa kiasi kikubwa kuwa

maskini na kushindwa kujiamini

kama watu wengine wasiokuwa
na ulemavu.

Ofisa Mradi wa UMATI Mkoa
wa Dodoma, Joyce Deemay,

alisema hayo alipokuwa akizun- :

gumza na waandishi wa habari.

Alisema uelewa mdogo wal-
jonao wazazi na walezi wenye
familia hizo zenye watu wenye
ulemavu, umechangia kwa kiasi
kikubwa kuwa na umaskini
uliokithiri.

Aliwataka watu wanaoishi na
wenye ulemavu hao kuachana
na tabia hiyo kwa kuwa ni uka-
tili na unyanyapaa, unaowako-

sesha kupata haki zao za msingi :

kama ilivyo kwa wengine
wasiokuwa na ulemavu.

“UMATI inawaomba wazazi
na walezi kutowafanyia uka-
tili wa kutowapatia huduma
mbalimbali wanazostahili
kupata zikiwamo za kiafya na
elimu kwa wenye ulemavu hao,
ambao wanaishi nao kwenye
familia zao,” alisema.

Alisema, chama hicho kime-
kuwa kikihakikisha kinatoa
huduma za kiafya kwa ku-
wafikishia kwenye maeneo yao
wanayoishi.

Alisema tatizo lililoko ni
baadhi ya wazazi na walezi
hawatoi ushirikiano wa karibu
suala ambalo limesababisha
walio wengi kujikuta wakikosa
matibabu.

'Rasimu ya viwango vya
‘mbegu sasa yaandaliwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

AASISI  ya  Uthibitisho

Rasmi wa Mbegu Tan-

zania (TOSCI) imeandaa

rasimu ya viwango vya
uidhinishaji wa mbegu za mazao
mbalimbali ya miti katika hatua
inayolenga kuboresha sekta ya
kilimo.

Mazao ya miti husika ni
parachichi, kahawa, chai, koro-
sho, mawese, zabibu, machun-
gwa, maembe pamoja na mapa-
pai.

Akizungumza wakati wa ma-
hojiano maalumu na gazeti hili
wa TOSCI, Patrlck Ngwediagi,
alisema rasimu hiyo iliyoandali-
wa itajadiliwa kwanza na wadau

wa mbegu hapa nchini.

“Katikati ya mwezi huu, wa-
dau muhimu katika sekta ya
mbegu wanatarajia kukutana
katika mkutano wa kitaalamu
ambao miongoni mwa mengine,
utajadili rasimu ya viwango vya
uidhinishaji vya mbegu/miche
iliyoendelezwa,” alisema.

Aliongeza kuwa, baada ya
kuthibitishwa na wadau na
wataalamu wa kilimo, viwango
hivyo vitawasilishwa Wizara ya
Kilimo ili kupata baraka na idhini
ya mwisho.

“Hii itahakikisha wakulima
wanaojihusisha na kilimo cha
mazao hayo ya miti ya kiuchumi
katika mikoa mbalimbali wa-
napatiwa mbegu/miche iliyob-
oreshwa ili kuleta ufanisi katika

utendaji kazi,”
agi.

Aidha, alisema chombo hicho
cha udhibiti wa mbegu kita-
shirikiana kwa karibu na Taasisi
ya Utafiti wa Kilimo Tanzania
(TARI) na Wakala wa Mbegu
za Kilimo (ASA) ili kuhakikisha
wakulima wa ndani wanapata
aina ya mimea ya kutosha na
iliyoboreshwa kwa mazao yote
muhimu ya chakula na kiuchumi
yanayolimwa nchini.

Ikiwa na makao yake makuu
mjini Morogoro, TOSCI sasa ina-
tambulika kimataifa baada ya
kuthibitishwa na Shirika la Ki-
mataifa la Kupima Mbegu (ISTA),
pamoja na Shirika la Ushiriki-
ano wa Kiuchumi na Maende-
leo (OECD) kwa ajili ya uhakiki

alisema Ngwedi-

wa vyeti vya aina mbalimbali za
mbegu nchini.

Kwa sasa, mbegu zinazokaguli-
wa na kuthibitishwa na TOSCI
zinaweza kuuzwa nchini na ziada
kusafirishwa kwenda nchi ny-
ingine.

TOSCI ina jukumu la uk-
aguzi wa mashamba ya mbegu,
uchukuaji sampuli za mbegu,
upimaji wa mbegu, tathmini ya
aina na uhakiki kupitia majar-
ibio ya kitaifa ya utendaji (NPT),
majaribio ya utofauti wa mbe-
gu, usawa na uthabiti (DUS) na
majaribio ya viwanja vya udhibi-
ti.

Tanzania pia ni mwanachama
wa Umoja wa Kimataifa wa ulinzi
wa aina mpya za mimea (UPOV),
tangu mwaka 2015.

i

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (kulia), akiongoza kikao cha wataalamu kutoka wizara hiyo na wawekezaji wa Kampuni ya Tree Global, |

ya kutunza mazmgwa na kupunguza umaskini. Wapili kushoto ni Mkurugenzi wa Kampuni hiyo, Gregory Hess. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Redio za Kijamii zashauriwa maudhui ya maadili

Na Renatha Msungu, DODOMA

REDIO za kijamii zimetakiwa
kuendelea kuandaa maudhui ya-
nayozingatia maadili na miiko ya
Kitanzania.

Kauli hiyo ilitolewa na Mku-
rugenzi wa Mawasiliano katika
Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Maghariki,
Emmanuel Buhohela, alipoku-
wa kifungua kongamano la
redio za kijamii jijini Dodoma
juzi.

Kongamano hilo lililoandaliwa
na Mtandao wa Redio za Kijamii

Tanzania (TADIO), Mtandao wa
Kutoa Huduma za Redio Afrika
Mashariki (EARS) na Shirika la
Habari la Kuchochea Mabadiliko la
Ujerumani.

Alisema serikali inathamini
sana umuhimu wa vyombo vya
habari hasaredio za kijamii am-
bazo zinawafikia watu wengi

Alizitaka redio za lq]amii kuen-
delea kuandaa maudhui yanayoz-
ingatia maadili na miiko ya kitan-
zania.

Alisema mchango wa redio
za Kijamii ni mkubwa kwani wa-

nanchi wengi wanafikiwa na re-
dio hizo zimekuwa ni sehemu
muhimu sana za kusambaza
taarifa na ni ukweli ulio wazi
kwamba  uandishi wa habari
zinazojali maisha na kero za
watu huchangia kwa kiasi kikubwa
kujenga uwelewa na kupunguza
umaskini.

“TADIO mnafanya kazi kubwa
sana, nimeambiwa mtandao
wenu unawaﬁkia asilimia 70 ya
haya ni mawanda makubwa sana
ya kuifikia jamii kimawasiliano,”
alisema.

Alisema kuna changamoto ny-
ingi zinazozikabili redio za kijamii
zikiwamo uwezomdogo wakifed-
ha, uwezo wa kitaaluma miongoni
mwa watendaji. changamoto ya
tozo na kodi mbalimbali.

“Niwahakishie kwamba seri-
kali inajitahidi sana kuhakikisha
kwamba tasnia ya habari inakua
hasa maendeleo endelevu ya re-
dio za kijamii ... kwa hili naomba
tukae pamoja, tutafakari na tu-
pange mipango ya pamoja ya
kuwa na mipango endelevu ya
kuziimarisharedio zetuna kuon-
doa vikwazo,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi wa TADIO,
Baptist John, alisema uanzishwaji
wa redio jamii sio rahisi na
changamoto iliyopo ni uendeshaji
na kuwezesha waandishi kuwa
na mapato yanayojitosheleza ili
kuwasaidia wasiwe wanapotosha
taarifa.

Mkurugenzi  Mtendaji ~ wa
Shirika lisilokuwa la Kiserikali la
habari la M’'CT la nchini Ujerum-
ani, Klaas Grinwinkel, alisema
redio za kijamii zikipewa ushiriki-
ano na kuwezeshwa zina mchango
mkubwa sana katika kuhabarisha
jamii.
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HABARI MBEYA

Mradi wa bil. 200/- kuleta I

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA
ERIKALI imetenga

shilingi  bilioni 200

kwa ajili ya utekelezaji

wa mradi mkubwa wa
maji, ambao chanzo chake ni
kutoka Mto Kiwira wilayani
Rungwe.

Utekelezaji wa mradi huo
utawezesha utoaji huduma ya
maji kwa Halmashauri ya Jiji la
Mbeya na maeneo mengine.

Usanifu wa mradi umeanza
na kwamba hadi kukamilika
kwake, utachukua miaka miwili
iliwananchi wa Mkoa wa Mbeya
kuondokana kabisa na adha ya
kukosa majisafi na salama.

Akizungumza na Nipashe
juzi, Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mkoa wa Mbeya
(UWWAS), Gilbert Kayange,
alisema ujenzi wa mradi huo
unatarajiwa kuanza  Machi
2022.

Kayange alisema mradi huo
ukikamilika utazalisha maji
lita milioni 125 kwa siku na
huduma hiyo kuwafikia watu
850,000 kila siku.

“Uwapo wa mradi huo itaku-
wa mwarobaini kwa wananchi
kuondokana na tatizo la uko-
sefu wa maji jambo ambalo
litasaidia kupata majisafi na
salama kwa wakati, tunaen-
delea kutekeleza miradi min-
gine katika wilaya za Chunya,
Mbarali, pamoja na Mlowo

mkoani Songwe ili kuwasaidia
wananchi kupata huduma za
maji na kuendelea na shughuli
zao za uzalishaji mali,” alisema
Kayange.

Mwenyekiti wa Bodi ya Mam-
laka hiyo, Edna Mwaigomole,
aliwahakikishia wananchi
mkoani Mbeya kupata huduma
ya majisafi na salama kutoka
katika vyanzo mbalimbali uki-
wamo Mto Kiwira, ambacho ki-
tamaliza tatizo la rasilimali hiyo
kutokana na ukubwa wa mradi.

viwili vya madarasa vinavyojengwa Katika Shule Shikizi ya Igala, juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Mbadala masomo wakati wa likizo wapatikana

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

SIKU chache baada ya seri-
kali kupiga marufuku masomo
ya ziada kwa wanafunzi wa-
napokuwa likizo, uongozi wa
Shule ya Wasichana ya bweni ya
wilayani Rungwe, umeandaa
programu maalum ya ufundis-
haji kwa kutumia mitandao
ya kijamii wa Whatsapp kupitia
simu za wazazi au walezi wao.

Meneja wa Shule hiyo, Au-
gustino Tweve, alisema jana
kuwa wameona ni vyema ku-

fanya hivyo ili kuwaweka wa-
zazi kuwa jirani na wanafunzi
na kufuatilia mienendo yao na
kufahamu uelewa katika mas-
omo kwa kiasi gani.

“Baada ya serikali kutangaza
kusitisha masomo ya ziada
kama uongozi wa shule, tuka-
ona licha ya kuwapatia mitaala
ya kujisomea nyumbani pia ni
vyema wazazi wawajibike kwa
namna moja ama nyingine kwa
watoto wanapokuwa  likizo
kwa kuwatumia maswali na
kuyafanya na kuyarejesha kwa
walimu kwa ajili ya kusahihisha
na kurejeshwa majibu,” alisema

Tweve.

Alisema  kutokana na mi-
taala ya elimu kutofautiana
kati ya shule binafsi na seri-
kali, alishauri shule za serikali
kuangalia namna ya kuandaa
vipindi wakati huu wa likizo
ili kutengeneza mazingira ya
kuwandaa wanafunzi inapofika
Januari waweze kufanya vizuri
zaidi katika masomo.

Mkurugenzi wa shule hiyo,
Award Mpandilah, alisema
wamelazimika kuwa na mfumo
huo kwa kutambua kuwa kwa
sasa sekta ya elimu ina ushinda-
ni mkubwa hususani kwa shule

binafsi.

Mmoja wa wanafunzi, Clara
Mgimba, alisema kipindi hiki
cha likizo watajikita zaidi ku-
jisomea na kuepukana na
makundi ili kutimiza ndoto zao
na kutangaza elimu ya mtoto
wa kike na manufaa yake.

Alisema licha ya kupewa
elimu ya darasani, pia wame-
kuwa wakifundishwa elimu ya
kujitambua na namna bora ya
kuepukana na vikwazo ili kuwa-
saidia watoto wa kike kusoma
kwa bidii na kufikia malengo
waliyoyakusudia.

fursa ya maji jijini Mbeya 20000V

kisheria

vyaombwa

kudhibiti
ukatili wa
kujinsia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KATIKA kukabiliana na matukio
va ukatili wa kijinsia mkoani
Mbeya vyombo vya Kisheria vi-
navyotoa maamuzi vimetakiwa
kutenda haki ikiwamo kuwa-
chukulia hatua za kisheria wale
wote wanaohusika.

Baadhi ya madiwani mkoani
Mbeya kwa nyakati tofauti wal-
isema moja ya majukumu yao ni
kuhakikisha vitendo vya ukatili
wa kijinsia vinakomeshwa kwa
kuwachukulia hatua za kinidhamu
pale inapothibitika na mamlaka
za kisheria.

Akizungumza juzi wakati wa Kki-
kao cha kujadili kwa namna gani
viongozi wa kisiasa wanashiriki
kutokomeza vitendo hivyo
wakati wa maadhimisho ya Siku
16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia,
Diwani wa lgurusi, Hawa Kihwele
alisema mbali na kutoa elimu,
lakini baadhi ya sheria zinapaswa
kurobeshwa.

Alitaja sheria hizo kama vile ya
mtoto ambayo bado haijabainisha
mtoto mwisho miaka mingapi hali
inayochangia kundi hilo kujiingiza
kwenye ndoa za utotoni au ajira
katika maeneo mbalimbali.

“Vitendo vya watoto kubakwa
vimeshamiri katika jamii zetu na
unakuta vithibitisho vyote vipo
lakini baadaye unakuta mtuhu-
miwa achukuliwi hatua zozote za
Kisheria ujamaa na undugu
unaingia hapo,” alisema  Kih-
wele.

Aidha, alizungumzia wanawake
wanaonyanyaswa kwenye ndoa,
Vipigo na ukatili wa kiuchumi
aliwahamasisha kwenye vyombo
vya sheria kudai haki zao huku
akiwaomba waandishi wa habari
kuendelea kuandika na kuibua
vitendo vya ukatili wa kijinsia
katika jamii ili vikomeshwe.

Mkurugenzi wa shirika lisilo
la kiserikali la Elimisha, Festo
Sikaganamo, alisema kumekuwa
na idadi kuwa ya wanawake
kufanyiwa vitendo vya ukatili na
kwamba moja ya sababu ni
wenzi wao ambao ni wanaume
kunywa pombe Kkupitiliza na
kusababisha vipigo kwa wake zao
na wakati mwingine kutelekeza
familia zao.

Alisema katika kukabiliana na
vitendo hivyo, Shirika la Elimisha
linaendelea kutoa elimu ya athari
za ukatili wa Kkijinsia sambamba
na kuwafundisha masuala ya
ujasiriamali ili kila mmoja afanye
shughuli itakayomwingizia Kipato.
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mmm— Zanzibar, Uingereza zaungana
' mapambano va dawa za kulevya

SMZ
kuboresha
makazi
matabibu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya, Ustawi wa Jamii,
Wazee, Jinsia na Watoto imesema
katika mwaka 2021/22 imejipanga
kuboresha makazi bora ya madak-
tari wakiwamo wanaofanya kazi

Imesema mpango huo unakwenda
sambamba na ujenzi wa hospitali za
mikoa na wilaya.

Waziri wa Wizara hiyo, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema hayo jana
wakati akijibu swali la Mwakilishi
wa Kojani, Hassan Hamad Omar,
katika Kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi.

Mwakilishi huyo alitaka aliyetaka
kujua mikakati ya ujenzi wa nyumba
ya daktari katika kisiwa kidogo cha
Kojani kwa kuwa iliyopo sasa si
rafiki kwa makazi ya daktari.

Mazrui alisema mikakati ya wizara
ni kuhakikisha wafanyakazi wake,
wakiwamo madaktari, wanafanya
kazi katika maeneo rafiki pamoja
kuwa na makazi yenye heshima
ambayo yatawaweka katika utulivu
wa hali ya juu.

Alikiri nyumba ya daktari katika
kisiwa hicho ni mbaya na kwamba
juhudi za makusudi zinahitajika
kuchukuliwa ili kuwafanya madak-
tari kutoa huduma zao katika visiwa
vidogo vidogo vilivyoko Pemba.

Katika mwaka wa fedha wa
2021/22, wizara imejipanga
kutekeleza miradi mbalimbali ya
pamoja na hospitali katika wilaya za
Unguja na Pemba huku nyumba za
madaktari zikijumuishwa.

“Hiyo ndiyo mikakati yetu ku-
hakikisha tunajenga hospitali katika
kila wilaya katika mwaka wa fedha
2021/22 na kujenga nyumba za
madaktari ambazo zitawawezesha
kutekeleza majukumu yao katika
mazingira mazuri,” alisema Mazrui.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ANZIBAR na Uingereza
zimetiliana saini hati ya
makubaliano na ush-
irikiano katika kupam-
bana na dawa za kulevya.

Hati hiyo imetiwa saini na
Mwakilishi kutoka Uingereza
Simon Charters na Mkurugen-
zi Mkuu wa Tume ya Kuratibu
Udhibiti wa Dawa za Kulevya
Zanzibar, Kanali Burhan
Zubeir Nassor.

Makubaliano hayo yalitiwa
saini jana Tkulu mjini Zanzi-
bar na kushuhudiwa na Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Kanali Nassor, alise-
ma makubaliano hayo yatai-
jengea uwezo Zanzibar ku-
pambana na dawa za kulevya.

Mkurugenzi huyo alitoa
onyo kwa wanaojihusisha na
dawa za kulevya sasa kuwa
watakamatwa kwa kutumia
teknolojia za kisasa na serikali
imejipanga kutokomeza bi-
ashara hiyo.

Alisema wamekuwa na wa-
shirika wengi katika kupam-
bana na dawa za kulevya na
wanatarajia kupokea vifaa vya
kisasa kwa ajili ya kuimarisha
mapambano hayo na vitafung-
wa katika bandari zote.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, pia wafanyakazi wa
tume hiyo watajengewa uw-
ezo wa kupeleleza na kujua
wanaojihusisha na dawa za
kulevya walikojificha, hivyo
kuwafichua.

“Nichukue fursa hii ku-
waambia wote wanaojishu-
ghulisha na biashara haramu
ya dawa za kulevya waachane

nayo kwa sababu tumejipanga
vizuri kuhakikisha Zanzibar
bila dawa za kulevya inaweze-
kana,” alisema.

Aidha, aliwataka wananchi
kuwa na ushirikiano na tume
hiyo katika kutoa taarifa na
mtoa taarifa atalindwa na taar-
ifa zake zitakuwa siri ili kuokoa
jamii ya kizanzibari.

Naye Balozi wa Uingereza
nchini Tanzania, David Con-
car, alisema nchi yake ina ush-
irikiano mkubwa na Zanzibar
katika nyanja mbalimbali ziki-
wamo biashara na elimu kwa
kutoa nafasi za masomo.

Alisema mkataba waliotia
saini ni kwa ajili ya kupam-
bana na uhalifu wa kimataifa
kuhusu dawa za kulevya
ambao umekuwa ukiongeze-
ka.

“Njia pekee ya kubambana
na uhalifu huo ni kuunganisha

nguvu za pamoja katika suala
hili ili kutokomeza vitendo vya
uhalifu. Hakuna nchi inayo-
pambana na uhalifu huo bila
kuunganisha nguvu za pamoja
ndiyo maana nchi yangu im-
etiliana saini makubaliano na
Zanzibar,” alisema Balozi Con-
car.

Alisema wataalamu kutoka
Uingereza watakuja Zanzibar
kwa ajili ya kusaidiana mbinu
za kupambana na uhalifu
ili kuifanya Zanzibar kuwa

salama na kuwavutia
wawekezaji.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya

Makamu wa Kwanza wa Rais,
Dk. Saada Salum Mkuya,
alisema wiki ijayo wanatarajia
kubadilisha sheria ya dawa za
kulevya kutoka tume na kwen-
da katika mamlaka ambayo
itakuwa na nguvu kisheria
kupambana na biashara hiyo.

Msongamano wa abma ndani ya meli ya Ikram ikiwa safarini kuelekea kisiwani Pemba jana, ambapo usafiri huo umekuwa wa shida
kutokana na idadi ya wananchi wengi wanaosafiri hasa kipindi hiki cha Desemba. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Hemed Suleirhan ahimiza viongozi kuheshimu sheria

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

na mwenendo mzuri wa kimaadi-

“Napenda

nikukumbushe

Hemed alisema

taasisi na

kuendeleza jitihada zinazochuku-

WATENDAJI wa sekta mbalim-
bali wametakiwa kuheshimu she-
ria za utumishi wa umma katika
majukumu yao ili kusimamia mis-
ingi ya utawala bora.

Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, alisema hayo jana wakati
akifungua kongamano la nne la
kitaifa la utawala bora lililofanyika
katika ukumbi wa Sheikh Idriss
Abdulwakil, Kikwajuni  mjini
hapa.

Alisema ni vyema watendaji
wakaachana na vitendo vyenye
uvunjifu wa misingi ya utawala
bora vikiwamo rushwa, kutokuwa

li, na kuwataka kufuata sheria za
utumishi wa umma na sheria zote
zilizowekwa na serikali kupitia
katiba.

Alisema kumekuwa na tabia
ya baadhi ya watumishi kukiuka
sheria na taratibu za kiutumishi
ikiwamo kuchelewa kuingia ka-
zini, kuondoka kabla ya muda na
udanganyifu jambo ambalo lina-
zorotesha utendaji wa kazi katika
ofisi za umma.

Hemed alisema utawala bora
ni suala linalozingatia misingi ya
ufanisi wenye tija na kwamba ni
matarajio kongamano hilo litaam-
sha ari na hamasa ya kuimarisha
utawala bora ndani ya Zanzibar.

kuhusu suala la utawala bora
kwamba ni suala linalozingatia
misingi ya ufanisi na tija, utawala
wa sheria na haki za binadamu,
ushirikishwaji, kuzuia rushwa,
kuzingatia maadili na uadilifu,
uwajibikaji na uwazi na kuzingatia

matakwa ya wananchi,” alisema
Hemed.
Alisema serikali imeanzisha

taasisi mbalimbali kama Tume
ya Maadili ya Viongozi wa Umma,
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa na
Uhujumu Uchumi kwa ajili ya kui-
marisha na kusimamia maadili
ya viongozi na wa utumishi wa
umma lengo likiwa ni kuimarisha
utawala bora.

makundi mbalimbali yana wajibu
katika kuheshimu na kuimari-
sha maadili, haki za binadamu,
uwajibikaji na kupiga vita rushwa
ili kusimamia haki na wajibu
kwa wananchi wanaotaka hudu-
ma.

Alisema katika kupunguza vi-
tendo vya rushwa, serikali imewe-
ka mfumo wa malipo kwa njia ya
elektroniki kwa taasisi za serikali
ili kuimarisha uwajibikaji na ku-
zuia vitendo vya rushwa katika
taasisi za umma.

Hemed aliwataka viongozi
waliopewa dhamana kujitahidi
kuwa wabunifu katika kupanga
na kutekeleza mipango iliyopo ili

liwa na serikali.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais
Katiba, Sheria, Utumishi na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman,
aliwakumbusha viongozi kusi-
mamia haki za wafanyakazi na
kuhakikisha wananchi hawad-
hulumiwi katika maeneo yao ya
kazi.

Haroun alisema Taasisi ya Hu-
duma za Sheria (LSF) imekuwa
kichocheo cha utawala bora kati-
ka utendaji na usimamizi wa mas-
uala ya sheria. Alitumia fursa hiyo
kuiomba Taasisi ya LSF kuisaidia
mahakama ili kesi ziweze kuhuku-
miwa haraka na kuondokana na
mrundikano wa kesi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA.

NYUMBA YA GOROFA INAUZWA

IPO UKONGA,INAFREM NANE
ZOTE ZINA WAPANGAJI,INAFAA
KWA MAKAZI AU BIASHARA,BEI

MAELEWANO(WAWEZA

LIPA
KWA AWAMU) SIMU.0715 244754

D/AR [ES

MO BE-£25SEN078225 36176

SYAL/AVA)Y

OFISBZASMATAN GAZOIMIIKOCHIENI
INDUSIHAEAREASNROIB @XE3:1104:2;

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDARA YA UHAMIAJI

OMBI LA URAIA

FABRICE OSCAR CYUBAHIRO

RAIA WA RWANDA AMBAYE PICHA YAKE IMEONESHWA HAPO JUU,
MWENYE PASPORT NAMBA RWA. PC 504353

ANAOMBA URAIA WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KWA MHESHIMIWA WAZIRI WA MAMBO YA NDANI YA NCHI,
AMEISHI NCHINI TANGU MWAKA 1987 KATIKA MIKOA YA KAGERA
NA SHINYANGA AKIJISHUGHULISHA NA BIASHARA.

MTU YEYOTE MWENYE SABABU YA KUPINGA MWAOMBAJI
ASIPEWE URAIA, ATUME TAARIFA YAKE KWA MAANDISHI
ILIYOSAINIWA KWA KAMISHINA JENERALI WA UHAMIAJI S.LP. 512

DAR ES SALAAM.

K.n.y. KAMISHINA JENERALI WA UHAMIAJI

KUPOTEA KWA CHETI

MONICA EMMANUEL MUNISHI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S$1943-0044
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary ya MAGOZA mwaka
2018,yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/STA/RB/806499/2020

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

VALENTINE LEOPOLD NDANU
Anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T125BEL Chassis namba
01250318 Engine namba
5759970 Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilichopo karibu
Taarifa ya Polisi —
ARU/ARU/RB/588886/2021

ON BEHALF OF COMMISIONER
GENERAL OF IMMIGRATION

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/84)

Mahakama ya mwanzo............. MKUMBURU
wilaya ya HANDENI
MADAI NAMBARI 40 YA 2021
Mdai ASIFIWE WILLIM WA MAZAGARA
Mdaiwa RAJABU HAMISI WA SEGERA
Kwakuwa mdai/wadai ameleta/wameleta
madai yake kwamba UNADAIWA
TSH 430,000/= LAKI NNE NA ELFU
THELATHINI ZA BIDHAA DUKANI

Kwahiyounahitajiwa  kuhudhuria  bbinafsi  katika
mahakama hii siku ya tarehe 30 mwezi desemba/2021
saa 8;30 asubuhi kwakujibu madai hayo,na kwakuwa
sikun hiyo ni siku ya kukata shauri ni lazima kuleta
mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwaajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
mahakama itathibitika kama umepokea kuitwa shauri
hili ,itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa .

Hati hii imetolewa kwa amri ya mahakama hii leo tarehe
8 desemba/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Ndugu SALEHE ALLY HEMED
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MITSUBISHI ROSA yenye
namba za usajili T.510 BYT.
Chassis namba
BE63EG101308. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi. Taarifa
Polisi: KOR/RB/572/2021

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Ndugu SALEHE ALLY HEMED
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MITSUBISHI CANTER yenye
namba za usajili T.884 DEL.
Chassis namba
FE648E520376.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

Taarifa Polisi:
KOR/RB/572/2021.

ABA-JAJA COMPANY LIMITED

TAARIFA/NOTISI
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA KAHAMA
ILIYOPO KAHAMA

SHAURI LA JINAI NAMBA 193/2020
JAMHURI...........MLALAMIKAJI (M/S BHUMI
RESOURCES TANZANIA LIMITED)

V/S. MSHITAKIWA................ THOMAS JUMA BRASHI

Kwa: THOMAS JUMA BRASHI,
Unaarifiwa kuwa nimepata hati ya kukamata mali dhidi
yako katika shauri la jinai namba 193 ya 2020 ya
Mahakama ya Wilaya Kahama iliyopo Kahama,
unaarifiwa kuwa ulipe Sh. 35,000,000/= kwa ajili ya
mlalamikaji -~ M/S Bhumi Resources Tanzania Limited
ndani ya siku kumi na nne (14) tangia siku ya kutolewa
kwa taarifa (Tangazo) hii pamoja na gharama za
ukazaji hukumu. Usipotekeleza hatua nyingine za
ukazaji hukumu zitaendelea dhidi yako bila
taarifa/notisi nyingine kutolewa kwako.

T

flomuna R Cdsx

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

RUFINA ISACK MWACHA
Anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba ya usajili
T480 CZV, Engine No.1AZ-FSE

Chassis No. AZR65-0124967
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi .
Taarifa ya polisi
ARU/ARU/RB/477034/2021.
Imeripotiwa na .GIDEON
ELPHAS MATHAYO

Nipa

Usikose Gazeti

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI
NAFUU SANA

lako

la Nipashe kila siku

he

" MWANGA WA JAMII

Tupigie

O/7822536/6

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAKALA

MIAKA 60 YA UHURU

Uhaba wa wataalamu wa ardhi
uhvyoundlwa mkakati kuutatua

Na Mwandishi Wetu

MWANZONI mwa miaka 1970,
Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere, alianzisha Op-
eresheni Vijiji iliyolenga kuwa-
panga wananchi kukaa kwenye
vijiji ili kurahisisha utoaji wa hu-
duma za kijamii.

Hadi leo ukipita kwenye vi-
jiji vilivyoanzishwa wakati wa
operesheni hiyo, utashuhudia
makazi yake na barabara zikiwa
kwenye hadhi ya miji iliyopangwa
kitaalamu.

Upangaji wa miji na mengine
yanayofanana na hayo, unahitaji
wataalamu wa kufanya kazi hiyo.

Katika  kuhakikisha  nchi
inakuwa watumishi wa eneo
hilo wenye weledi, Chuo cha Ar-
dhi Morogoro, taasisi ya elimu
inayomilikiwa na serikali kupi-
tia Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, imekuwa
sehemu ya mikakati ya uandaaji
wa wataalamu.

Mkuu wa Chuo hicho, Huruma
Lugalla, anasema wanajivunia
kipindi hiki ambapo taifa limefiki-
sha miaka 60 ya uhuru kuajirika
kwa wahitimu wa chuo chake.

Anabainisha kuwa ajira za wa-
hitimu wa Chuo cha Ardhi Moro-
goro zipo katika maeneo mengi.

Waajiri wakuu ni wizara, idara
na mashirika ya umma, mam-
laka za serikali za mitaa (hal-
mashauri za majiji, miji na wilaya
na kampuni binafsi ya upimaji na
upangaji wa miji na vijiji.

Waajiri wengine pia ni kam-
puni za ujenzi wa majengo na
barabara, viwanja vya ndege,
reli, bandari, bomba la mafuta,
mabwawa na njia za usambazaji
umeme na maji.

“Tunapata faraja kubwa kuona
wengi wa wahitimu wetu wak-
ishiriki katika miradi mikubwa ya
kimkakati kupitia sekta ya umma
na sekta binafsi,” anasema.

Lugalla anasema Chuo cha Ar-
dhi Morogoro kimekuwa mstari
wa mbele katika utekelezaji wa
malengo, sera na mipango mbal-
imbali ya serikali.

Zainab Hussein, mkazi wa Mo-
rogoro, anakipongeza chuo hicho
kwa kufundisha vijana kozi zina-
zowawezesha wahitimu kupata
ajira na hivyo kuchangia kwenye
ukuaji wa Pato la Taifa.

“Chuo kimekuwa moja ya nem-
bo au taswira nzuri kwa mkoa
wetu wa Morogoro,” anapongeza.

Mkuu wa Chuo hicho (Lugal-
la) anasema kwa sasa wanatoa
mafunzo katika fani mbili, amba-
70 Nni upimaji na ramani (Geomat-
ics) na fani ya mipangomiji na vij-
iji (Urban and Regional Planning).

FANI MOJA

Anafafanua kuwa mwanzoni
chuo kilikuwa kikitoa mafunzo ya
fani moja tu ambayo ni Upimaji

v

Mkuu wa Chuo cha Ardhi Morogoro, Haruna Lugalla, akitoa ufafanuzi namna vifaa vya kisasa vya upimaji vinavyotumika wakati
wa mahafali ya 40 ya chuo hicho yaliyofanyika Novemba 26, mwaka huu. Kushoto ni Mary Makondo, Katibu Mkuu Wizara ya
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

na Ramani (Land Surveying) kwa
ngazi ya astashahada (certificate).
Mafunzo hayo yalikuwa yakitole-
wa kwa muda wa miezi sita.

Mwaka 1979 mafunzo hayo
yalibadilishwa kutoka miezi sita
na kuwa ya mwaka mmoja. Ma-
badiliko zaidi yalifanyika mwaka
1983, ambapo mafunzo ya fani
ya Upimaji na Ramani kwa ngazi
ya astashahada yalibadilishwa na
kuwa ya miaka miwili.

Anabainisha kuwa mafunzo
ya stashahada ya upimaji yalian-
zishwa mwaka 2001, ili kuongeza
fursa ya wahitimu kujiendeleza
zaidi kitaaluma katika ngazi ya
shahada. Mafunzo haya pia yali-
lenga kuzalisha mafundi sanifu
katika ngazi ambayo inahitaji usi-
mamizi mdogo kwenye utendaji
wa kila siku.

Anasema Chuo cha Ardhi Moro-
goro kilipata ithibati ya Baraza la
Taifa la Elimu ya Ufundi (NACTE)
mwaka 2009 na kimeanzisha
mtaala mpya wa mafundi sanifu
wa fani ya Mipango Miji na Vi-
jiji tangu mwaka wa masomo wa
2018/19.

Mkuu huyo wa Chuo anay-
ataja mafanikio kwa kuangalia
viashiria vya mafanikio, kama

vile ongezeko la udahili wa wa-
nafunzi, ongezeko la kozi zinazo-
fundishwa, kuajirika kwa wataal-
amu wanaozalishwa na chuo na
mchango wa wahitimu katika
ustawi wa taifa.

Anabainisha kuwa chuo kipo
katika maandalizi ya kuanzisha
mitaala ya fani nyingine kama
ilivyofafanuliwa katika Mpango
Mkakati wa Chuo wa 2016/17
- 2021/22. Ongezeko hilo lin-
aendana na matakwa ya Sheria ya
Chuo cha Ardhi Na. 35 ya Mwaka
1974.

Anasema kimefanikiwa
kuongeza idadi ya wanafunzi wa-
naodahiliwa kutoka wanafunzi 61
mwaka wa masomo 2008/09 na
kufikia wanafunzi 554 mwaka wa
masomo 2020/21.

“Katika mwaka wa masomo wa
2021/22, idadi ya wanafunzi wali-
osajiliwa ni 501 ambapo wavulana
ni 346 (asilimia 69) na wasichana
ni 155 (asilimia 31).

Anasema kozi ya Mipangomiji
iliyoanzishwa mwaka 2018 im-
ekuwa na mafanikio makubwa
ambapo mpaka sasa kuna wabhit-
imu 33 wa ngazi ya stashahada
(Diploma in Urban and Regional
Planning).

Baadhi ya kazi walizofanikisha
ni upimaji wa viwanja vya makao
makuu ya Wilaya za Mkinga (eneo
la Kasera), Kilindi (eneo la Songe),
Mvomero (eneo la Wami Sokoine),
Chemba (mji wa Chemba), Kalam-
bo (Mji wa Matai), Kyerwa (eneo
(eneo la Mvuha).

Zingine ni upimaji wa viwanja
vya makazi katika majiji ya Arusha
(eneo la Burka na Lakilaki), Tanga
(Kange, Kasera, Mwakidila, Pong-
we, Mabokweni, Amboni, Pande),
Dar es Salaam na Dodoma.

“Upimaji wa viwanja katika
Halmashauri za Manispaa ya
Iringa, Bukoba, Shinyanga, Moshi,
Singida na Morogoro,” anasema.

Kiongozi huyo anasema chuo
kinatambua mabhitaji ya sasa ya
soko la nguvu kazi linalosuku-
mwa na mabadiliko ya sayansi
na teknolojia katika utendaji wa
kila siku na kwa muktadha huo,
kimefanya maboresho kadhaa ya
mitaala, vifaa vya kufundishia na
vitendea kazi.

Anasema kwa miaka arobaini
(1978 - 2018), Chuo cha Ardhi Mo-
rogoro kilikuwa kikifundisha kozi
moja tu, yaani Land Surveying.

Ili kunufaika na fursa za

matumizi sahihi ya rasilimaliwatu
na miundombinu, chuo kiliamua
kuongeza kozi ya pili, yaani Urban
and Regional Planning mwaka
2018.

“Maboresho haya yanaendana
na Sera ya Elimu inayosisitiza
kujiondoa katika mfumo wa ku-
fundisha kozi moja na kufuata
mfumo wa kozi zaidi ya moja,”
anasema.

MIKAKATI YA CHUO

Anabainisha mikakati iliyopo
sasa chuoni hapo inajumuisha
kuendeleza eneo la ekari 32 lil-
iloko Mlima Kola katika Manispaa
ya Morogoro kwa lengo la kupun-
guza matatizo ya miundombinu.

Vilevile, anasema mipango yao
inajumuisha kusomesha waku-
funzi na wafanyakazi wengine ka-
tika ngazi ya shahada za uzamili
na uzamivu kwa lengo la kujenga
uwezo wa kitaaluma.

Anabainisha kuwa Chuo cha
Ardhi Morogoro kina seti tatu ya
vifaa vya kisasa vya upimaji ardhi
kwa njia ya satelaiti (GNSS Receiv-
ers) vinavyotumika kufundishia
na kufanya kazi za ushauri wa ki-
taalamu.
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HABARI MICHEZO

NDUGAI

MICHUANO

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

UNGE la Tanzania, limejitoa ka-

tika mashindano ya michezo
mbalimbali ya Mabunge ya nchi
Wanachama wa Jumuiya ya Afri-

ka Mashariki (EAC), kutokana na hujuma
wanazofanyiwa na Wabunge wa Uganda.
Akitangaza uamuzi huo wa ku-
wa Bunge, Job Ndugai, alisema
amefikia uamuzi huo baada

ya timu ya mpira wa pete ya
Uganda, kususa kucheza na
timu ya Bunge la Tanzania,
kwa kuwakataa wachezaji
wawili ambao ni watumishi
wa Bunge.

Ndugai, ambaye alikuwa uwanjani
hapo tangu saa 3:30 asubuhi kwa ajili ya
kushuhudia mchezo huo, alishangazwa
na malumbano na vurugu zilizosababish-
wa na Uganda juu ya Tanzania.

“Kama katika mchezo huu wanadai
Tanzania tumechezesha wachezaji wawi-
li ambao si wabunge, lakini sheria inase-
ma katika mpira huu wabunge watano na

[

wawili watumishi wa bunge na tumeifua-
ta ila wao hawataki,” alisema.

Baada ya kauli hiyo, Spika Ndugai alizii-
ta timu zote za Bunge la Tanzania na ku-
ziagiza kuingia ndani ya magari kurejea
Dodoma, jambo ambalo wabunge wote
walitii na kuondoka eneo la uwanja huo.

Alisema lengo la michezo hiyo ni kui-
marisha mahusiano, lakini anaona kwa
wenzao hao wanaleta vurugu na malum-
bano, hivyo hawaelewi lengo lao ni lipi.

Aidha, baada ya kumaliza kuzungumza
na wabunge wake, alimpa taarifa Spika
wa Bunge la Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki (EALA), Dk. Martin Ngoga, ambao ni
waandaaji wa michuano hiyo, kuwa timu
za wabunge wa Tanzania zimejiondoa ka-
tika mashindano hayo.

Spika Ngoga alimsihi Ndugai kuvuta
subira kwa sababu michezo iliyobaki ni
michache, jambo ambalo Ndugai alise-
ma hawapo tayari kuendelea na mich-
ezo hiyo ambayo mingi wameshinda na
kwamba watakutana wakati mwingine.

Meneja wa timu za Bunge la Tanzania
ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Manonga,
Seif Gulamali, alisema Uganda wanatoa
hoja zisizo na mashiko kwa sababu sheria

Timu ya mpira wa pete ya Bunge Tanzania katika picha ya pamoja na Spika Job Ndugai (wa pili kushoto

TIMU YA

ya mpira wa pete inataka wabunge wata-
no na watumishi wawili wa bunge ambao
ndio waliowaleta uwanjani.

“Lakini si tu kuwaleta leo hawa wa-
mecheza mechi za mashindano kama
haya kwa miaka mitatu mfululizo kwenye
nchi ya Uganda na Kenya na hawaku-
wakataa, iweje mwaka huu wawakatae,”
alihoji.

Alisema wachezaji wa timu za Bunge
la Uganda wamekuwa wakileta vurugu
mara kwa mara dhidi ya timu za Tanzania
ambapo juzi waziri wa michezo wa nchini
hiyo alimpiga muamuzi wa mechi ya soka
kati ya Tanzania na Uganda na kusababi-
sha mchezo huo kuvunjika,” alisema.

Gulamali alisema pamoja na vurugu
hizo, lakini mwenyekiti wa michezo hiyo
ambaye ni Mbunge wa Bunge wa EALA,
Suzan Nakawuki, ameshindwa kusima-
mia mashindano hayo kwa sababu ame-
toka Uganda na muda wote ameonekana
akizibeba na kutetea nchi yake hata kama
wameonekana wakifanya makosa.

Michezo hiyo ambayo ilianza Desemba
6, mwaka huu kwa kuzinduliwa na Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, ilitarajiwa kufikia
kilele chake kesho, ljumaa.

waliosimama), akiwatakia kila la kheri muda mfupi kabla ya kuchuana jana na timu ya wabunge wenzao kutoka

Wabunge wa Uganda kuleta vurugu. PICHA: CYNTHIA MWILOLEZI

Nado nje Azam FC msimu mzima

Kidunda sasa
ajigamba
kumchapa
Mkongomani

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa,
Selemani Kidunda, amesema
amejianda vizuri kuelekea kulipa
kisasi kwa mpinzani wake kutoka
DR Congo, Tshimanga Katompa,
katika pambano litakalofanyika
Desemba 26, mwaka huu, katika
Ukumbi wa Ubungo Plaza, Dar es
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Kidunda alisema ana-
taka kuonyesha ulimwengu na
Watanzania kuwa hakuna bondia
anayeweza kuja kushinda ndani
va ardhi ya Tanzania.

Alisema ana-
fanya mazoezi
kuweka mwili
wake kamili dhidi
ya mpinzani wake
huyo na kuwao-
nyesha Watan-
zania kwamba
wanaenda ku-
pambana kutafuta K“
ushindi mbele \
ya Mkongomani
huyo.

“Nimejiandaa vizuri na sasa
tusubiri siku ya pambano ifike
na hatatoka na ushindi wowaote,
kwa sababu ya mazoezi mazuri
na kujiimarisha zaidi kwa qjili ya
mpinzani wangu huyo na nitam-
piga Kamtopa kwa namna yoy-
ote, kwa staili yoyote hatatoka,
kikubwa ni sapoti kutoka kwa
Watanzania,"alisema Kidunda.

Mbali na pambano hilo, pia
kutakuwa na mapambano men-
gine ambapo; Ismai Galiatano
atapanda ulingoni dhidi ya Denis
Mwale, Ibrahim Class dhidi ya
Israel Kamwamba, George Bon-
alacha na Hassan Milanzi, Pali
Magesta na Oscar Richard huku
Viguli Shafii akiwa na kazi pevu
dhidi ya Ally Kilongola.

Wengine ni Hamis Kibodi
dhidi ya Iddy Jumanne, Grace
Mwakamela na Ruth Chisale,
Najma Isike na Leila Zayidu na
Daniel Materu dhidi ya Haruna
Swanga.

Adam Fungamwango ha

Saada Akida

KIKOSI cha Azam FC kimezidi
kukumbwa na majeruhi wa
muda mrefu, baada ya mchezaji
wake tegemeo, Idd Selemani
‘Nado’ kuumia goti na hatoone-
kana tena uwanjani kwa msimu
wote uliosalia wa 2021/22, hadi
Septemba mwakani.

Akizungumza kutoka Afrika
Kusini, Daktari Mkuu wa klabu
hiyo, Mwanandi Mwankemwa
amesema mchezaji huyo anata-
rajiwa kufanyiwa operesheni ya
goti la kulia na atakuwa nje ya
dimba kwa miezi tisa.

Nado aliumia kwenye mechi
ya Ligi Kuu Tanzania Bara, kati
ya timu hiyo na Mtibwa Sugar
iliyopigwa Novemba 30, mwaka
huu, Uwanja wa Azam Complex,

Chamazi na wenyeji kushinda
bao 1-0.

“Tumefika salama  Afrika
Kusini na mgonjwa, tumekutana
na daktari Nicolaus, mchezaji
ameumia goti la kulia, matibabu
yataanza Ijumaa (kesho) kwa vi-
pimo vya maabara vya ugonjwa
wenyewe yaani goti na COVID-19,
operesheni yenyewe itafanyika
Jumatatu,” alisema daktari huyo.

Aliongeza kuwa baada ya ku-

fanyiwa operesheni Nado ata-
takiwa kufanya mambo kadhaa,
ikiwamo mazoezi ya kuendesha
baiskeli na kukimbia.

“Siku chache baada ya op-
eresheni ataanza mazoezi ya
kuendesha baiskeli kwa wiki
tatu, halafu baada ya hapo,
ataanza mazoezi ya kukimbia
kwa muda wa wiki sita. Ni kwam-
ba hatorejea tena uwanjani mpa-
ka baada ya miezi tisa. Tupo hata

hadi Desemba 24 na Desemba
25 tutarejea nchini Tanzania,”
alisema daktari huyo.

Kuumia kwa Nado ni pigo kub-
wa kwa Azam ambayo kwa sasa
haifanyi vema kwenye Ligi Kuu,
huku pia ikiendelea kumkosa
straika wake hatari Prince Dube,
ambaye mbali na kuwa majeruhi
wa mara kwa mara, lakini mara
ya mwisho aliumia wakati wa
maandalizi ya msimu huu wa ligi.
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DELE HUYOOO NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle wamefanya ufuatiliaji wa awali
kuhusu Dele Alli, huku Tottenham wakiwa tayari
kusikiliza ofa kwa kiungo huyo wa kati mwenye umri
wa miaka 25. (Teamtalk)

POGBA ‘BAIBAI’' UNITED

MANCHESTER United wanaangalia timu inayomta-
ka Paul Pogba mwenye miaka 28, akitarajiwa kuon-
doka bure wakati mkataba wa kiungo huyo wa kati wa
Ufaransa utakapokamilika msimu wa majira ya joto.
(Telegraph)

BARCA JICHO KWA MAATSEN

KLABU ya Barcelona wanapanga mpango wa
kumnunua beki wa kushoto wa Chelsea, Mholanzi Tan
Maatsen mwenye miaka 19, ambaye yuko kwa mkopo
wa msimu mzima na klabu ya Championship Coven-
try.(Football Insider)

MARTIAL KUTUA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid wanataka kutazama
uwezekano wa kufanya makubaliano na Manchester
United kumnunua mshambuliaji wa Ufaransa, Antho-
ny Martial mwenye umri wa miaka 26. (Eurosport)

MILENKOVIC ATAJWA WEST HAM

WEST Ham pia wana matumaini ya kumnunua,
Nikola Milenkovic kama makubaliano kati ya mlinzi
huyo wa Serbia mwenye umri wa miaka 24, na mmiliki
wa Fiorentina yanamaanisha kuwa huenda akahama.
(Teamtalk)

PHILLIPS KUTUA WEST HAM

KLABU ya West Ham inajiandaa kusonga mbele kwa
kutaka kumnunua Nat Phillips wa Liverpool Januari,
licha ya kuwa na jeraha la hivi majuzi la beki huyo wa
Uingereza mwenye umri wa miaka 24. (Standard)

VLAHOVIC BEI JUU

KLABU ya Fiorentina wameweka bei ya euro milioni
100 kwa mshambuliaji wao wa Serbia, Dusan Vlahovic,
21.(Gazzetta Sport)

LINGARD YUPO SANA UTD

MANCHESTER United haitarajii Jesse Lingard
kuondoka katika dirisha la uhamisho la Januari, huku
kiungo huyo wa kati wa Uingereza mwenye umri wa
miaka 28, akikaribia miezi sita ya mwisho ya mkataba
wake.(Manchester Evening News)

CASTELLANOS AFUATILIWA

WEST Ham inamfuatilia mshambuliaji wa Argentina
na New York City, Valentin Castellanos, 23. (Mail)

AIT-NOURI AGOMBEWA

KLABU za Paris St-Germain, Barcelona, Liverpool,
Manchester City na Tottenham zote zinafikiriwa
kumfuatilia mlinzi wa kushoto wa Ufaransa, Rayan
Ait-Nouri mwenye umri wa miaka 20, lakini Wolves
watapokea asilimia 50 pekee ya ada yoyote ya uham-
isho kutokana na kifungu cha mauzo. (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

RSENAL wamempokonya
unahodha wa timu hiyo,
mshambuliaji wao, Pierre
mrick Aubameyang baada

ya kukosa nidhamu.
Mshambuliaji huyo wa
Gabon, ambaye hakushirik-
ishwa katika mechi ya
Jumamosi, ambayo Arsenal
ilishinda mabao 3-0 dhidi ya
Southampton, pia hakush-
irikishwa katika mechi dhidi
ya West Ham, jana Juma-
tano.
“Tunataraji wachezaji wetu wote
hususan nahodha wetu , kufuata

AUBAMEYANG

MLANGO

® ® ® Chochote kitakachotokea katika chumba
cha maandalizi siwezi kusema ukiukaji huo...

LONDON, England

sheria na viwango vilivyowekwa na
kukubalika,” ilisema taarifa ya Arse-
nal.

Aubameyang mwenye umri wa
miaka 32, aliachwa nje kwa makosa
ya kinidhamu Machi mwaka huu.

Wakati huo, alikosa ushindi dhidi
ya wapinzani wao Tottenham kwa
kukiuka itifaki ya kabla ya mechi.

Wakati huu kocha wa klabu hiyo,
Mikael Arteta hajasema ni vipi Au-
bameyang alivunja sheria hiyo, lakini
mchezaji huyo amesema kwamba,
alirudi akiwa amechelewa kutoka sa-
fari ya ughaibuni.

“Tumekuwa tukisisitiza kwamba
kuna makubaliano ambayo hayawe-
zi kukiukwa katika klabu hii,” alise-
ma Arteta baada ya mechi ya South-

ampton.

“Chochote kitakachotokea katika
chumba cha maandalizi siwezi kuse-
ma. Upande wangu siwezi kusema
ukiukaji huo ulikuwa wa aina gani.”

Aubameyang alichukua wadhfa
wa nahodha Novemba 2019, baada
ya kiungo wa kati, Granit Xhaka
kupokonywa nafasi hiyo na aliyeku-
wa kocha, Unia Emery.

Aubameyang ambaye alijiunga na
Arsenal kwa dau la pauni milioni 56,
kutoka klabu ya Borussia Dortmund
ya Ujerumani, alitia saini ya mkataba
wa miaka mitatu mwaka uliopita.

Msimu huu amefunga mabao
manne katika mechi 14 za Ligi Kuu
England na hajafunga tangu Oktoba
22, mwaka huu.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT '

MECHI KALI

MADRID
ZAMWANIA
RUDIGER

LONDON, England

LEICESTER

2.17 | 3.55|3.15
TOTTEHAM

LABU ya PSG ya nchini Ufaransa

hivi karibuni itafungua mazung-

umzo baada ya Real Madrid kuri-

potiwa kutaka kumsajili beki kisiki
wa Chelsea, Antonio Rudiger mwenye umri
wa miaka 28, wakati huu mkataba wake na
klabu hiyo ya London ukikamilika mwis-
honi mwa msimu.

Kwa mujibu wa Jarida la BILD, Rudi-
ger amekataa mkataba mpya uliowekwa
mezani na Chelsea, baada ya kumpa msha-
hara wa Euro 140,000 kwa wiki wakati
mchezaji huyo akitaka Euro 200,000 kwa
wiki.

Taarifa zinaeleza kuwa wakala wa
mchezaji huyo ameshafungua mazun-
gumzo na Mkurugenzi wa Michezo
wa PSG, Leonardo kwa ajili ya usa-
jili wa beki huyo. /

=
\ U
onyesha nia endapo atashindwa ku- {
ongeza mkataba.
Antonio Rudiger amedumu Chelsea
kwa miaka mitano akiwa ameisaidia timu

Rudiger ambaye anaingia katika
miezi 6 ya mwisho ya mkataba
hiyo kutwaa Kombe la FA, Europa League
na Ligi ya Mabingwa Ulaya.

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

O g 4

vodacom | m-pesa

hal@==a 9 airtel

wake, pia amehusishwa na klabu
ya Real Madrid, Barcelona na
Manchester United ambazo zime-

.~ P
ticopesa g

EZYPESA

Barcelona hawajakata
tamaa kwa Haaland

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“*150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta,
amesema anaangalia namna ya
kutafuta njia ya kuipata saini ya
mshambuliaji wa Dortmund, Erling
Haaland.

Licha ya changamoto za kifedha
katika klabu ya Barcelona, lakini
wapo tayari kumwaga fedha ya ku-
tosha kwa mshambuliaji huyo wa
kimataifa wa Norway, kwani iko
wazi kwamba Barca wanatatizo
katika eneo la ushambuliaji kwa
kushindwa kupata idadi kubwa ya
mabao kwenye mechi zao.

Kwa tishio lake la kushambulia,
umri wake na wasifu wake, Barce-

lona wanamwona Haaland kama
chaguo bora, mchezaji ambaye wa-
naweza kuona faida kubwa, ndani
na nje ya uwanja. Sehemu ngumu,
bila shaka, itakuwa kukamilisha dili
hiyo.

Kuna uvumi mkubwa unaoen-
delea kwamba Haaland anaweza
kupatikana mwisho wa msimu, la-
kini dau bado inasemekana kuwa
linacheza kwenye euro milioni 70.
Halafu, kuna mshahara wa mcheza-
ji na ada ambayo wakala wake,
Mino Raiola ataafiki.

Laporta hajaonyesha dalili zozote
za kukata tamaa na ataendelea ku-
winda saini ya mchezaji huyo nyota
wa Bundesliga mpaka mwisho.
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» @ A DO

RA » A A 0
AR DA o)
01.18/12/2021 18:00 Bristol City vs Huddersfield 269 |318 | 254
02.18/12/2021 18:00 Watford vs Crystal Palace 2.89 (334 |2.41
03.18/12/2021 20:30 Leeds vs Arsenal 297 [3.41 (232
04.18/12/2021 22:45 Cagliari vs Udinese 3.00|3.29 | 237
05.18/12/2021 23:00 Sevilla FC vs Atletico Madrid 2.65 [3.00 | 285
] 06.19/12/2021 15:00 Everton vs Leicester 275 [3.30 | 255
07.19/12/2021 |16:00 Granada vs Mallorca 249 (314 | 294
08.19/12/2021 |16:00 | Fuenlabrada vs Real Oviedo 2.90 [3.05 | 2.45
09.19/12/2021 |17:00 Spezia vs Empoli 240 [3.49 | 2.79
10.19/12/2021 17:30 | SC Freiburg vs Bayer Leverkusen | 2.79 | 3.44 | 2.40
11.19/12/2021 18:00 Zaragoza vs Tenerife 2.38 |3.08 | 298
12.19/12/2021 20:30 Getafe vs Osasuna 2.49 (290 | 3.20
13.19/12/2021 22:45 AC Milan vs Napoli 2.37 [3.41 | 291
A [
A BA DA OKA SAR
BARCELONA, Hispania . -

SHAMBULIAJI wa Argentina, Ser- A A 5 - D BA 0

gio Kun Aguero, jana Jumatano

ametangaza kustaafu soka rasmi AREHE GAMEID 5

kutokana na tatizo la moyo. _

Mshambuliaji huyo mwerlye miaka 33’ 13:30| 3258 .Umr.an.lyespor Vs B.ursaspor 1.74 | 3.61 | 4.05
amesema, amechukua maamuzi hayo kwa 14:30| 5277 | Jiangxi .I_|ansheng vs Zibo Sunday | 2.17 | 3.33| 2.95
kuheshimu ushauri wa lqafya aliopewa na 15:00| 3385 Hadiya Hosahina FC vs Dire Dawa Kenema FC| 2.63 | 2.83 | 2.73
madaktari wa FC Barcelona ambao wame- 15:00| 3898 |FK Graficar Beograd vs FK Loznica 3.41|3.37|1.96
kuwa wakimuangalia tangu alipogundulika 15:30) 1543 Sabayil vs Sabah 3.7113.08]198
na tatizo la moyo. 16:00| 3094 |Chindia Targoviste vs U Craiova SA | 2.29| 2.85| 3.43

Aguero alisema: “Huu mkutano ni maalu- 16:00| 4686 Proleter vs Radnicki Nis | 2.60| 3.03| 2.60
mu kwa ajlll ya kuwasilisha ujumbe kwam- 17:00| 3583 Shabab AL Amarivs Mosaset AL Bireh| 3.97 | 3.29| 1.84
ba nimeamua kusimama kucheza mpira. 17:00| 4546 Ittihad Kalba vs Jazira Abu Dhabi| 2.89| 3.27 | 2.23
Ni wakati mgumu na maamuzi ambayo 17:00| 4984 Bengaluru FC vs ATK Mohun Bagan| 2.74 | 3.23 | 2.35
nimeyachukua ni kwa Eljlll ya afya yangu, hii 17:30| 5902 | Arda Kurdzhalivs CSKA Sofia | 4.13 | 3.41 | 1.77
ni sababu kubwa.” 18:00| 1586 |Primeiro De Agosto vs Wiliete SC 167 | 3.22|5.20

i i i 18:00| 3504 OFI Crete vs Aris Salonica| 2.85| 3.34| 2.35
m?ﬁgzgodﬁ}:;n;; {;ilalzitsa urﬁ(a)}lnrglllvzlilkgal?\l;z 18:00| 4480 Addis Ababa City FC vs Hawassa Kenema SC| 3.95| 2.85| 2.20
sare bao 1-1 Oktoba, mwaka huu. 18:00| 4664 Karabakh vs Zira 148 | 3.86| 5.98

Ikliﬁlbu(liwe kwamba Agueio alijiunga na 18:05| 1268 Backa Topola vs Red Star Belgrade| 9.69| 5.43| 1.23
FC Barcelona msimu huu akjwa mchezaji 18:30| 1981 CS Mioveni vs Dinamo Bucuresti| 2.36| 3.10 | 3.00
huru kwa dili la miaka miwili akitokea Man- 19:00| 3341 |Stella Club da€™Adjame vs ASEC Mimosas 716 | 3.97 | 1.41
chester City ambapo huko aliweka rekodi 19:00| 5056 Adanaspor vs Istanbulspor | 2.70| 3.27 | 2.36
ya kuwa mzee wa ](utupia katika misimu 10 19:10 | 1864 Maccabi Brot Emek Hefer W vs Hapoel Nir Ramat Hasharon W | 1.82 | 3.95 | 3.37
ambayo amecheza. 1915 | 5794 Al Nasr Dubai vs AL Wahda Scc (UAE)| 1.83 | 3.47| 3.76

City ilipata saini ya Aguero 2011 akitokea 20:00| 2761 Spezia vs Lecce 2.06| 3.55| 3.25
Klabu ya Atletico Madrid na aliweza kufun- 20:00| 2789 Al Hilal Riyadh vs Al Nasr Riyadh| 1.87 | 3.52| 3.97
ga bao la maajabu katika msimu wa 2011/12 20:00| 5342 Cambuur vs NEC Nijmegen| 1.98 | 3.41 | 3.32
na kuipa timu hiyo taji la kwanza la Ligi Kuu 20:30| 4046 MS Kiryat Gat W vs Hapoel Beer Sheva W | 1.09 | 8.12 [16.43
England. 20:30| 4394 | lonikos Nikea FC vs AEK Athens | 6.32 | 415 | 1.48

20:35| 2670 AS Ashdod vs FC Ahva Kfar Manda| 1.25 | 5.05 | 9.70
20:45| 2424 Hapoel Haifa vs Hapoel Kfar Saba| 1.47 | 4.04| 5.77
20:45| 5117 Hapoel Raanana W vs Bnot Netanya W| 1.70 | 4.04 | 3.80
20:45| 5291 Royal Antwerp vs Eupen 1.59 | 423 | 4.72
[ d [ d 21:00 | 1394 CD Arenteiro vs Valencia 16.76 | 7.10 | 114
Ma ele al’a mabe’c’ 21:00 | 1643 Hapoel Petah Tikva vs Maccabi Netanya| 4.63 | 3.43 | 1.69
21:00 | 2010 Amorebieta vs Almeria 320 | 325|220
o 21:00 | 4002 UD Llanera vs Mallorca 18.76 | 7.50 | 113
'cum an,a 21:30 | 2282 Farul Constanta vs CFR Cluj 3.87 | 3.09]| 2.01
21:30 | 4997 TSG Sprockhovel vs SG Wattenscheid | 3.48 | 4.15 | 1.75
22:00| 1427 Lugo vs Mirandes 227 | 3.20| 3.1
Na Dennis Fussi “Ulikuwa mchezo mgumu hasa 22:00| 1579 Achilles Veen vs DVS 33 Ermelo| 519 | 3.94 | 1.53
kwangu kwa sababu jamaa walini- 22:30] 1714 Leicester vs Tottenham | 217 | 3.55 | 3.15
MSHAMBULIAJI wa Yanga, Fiston kaba kupita kiasi, sikuwa na muda 22:45| 3230 Chelsea vs Everton 123 | 6.02 12.03
Mayele, amesema sababu ya yeye hata wa kufanya kile nilichokusu- 23:00] 2092 | Albacete Balompie vs Cadiz CF 2.95 | 3.96 | 161
kushindwa kuifungia bao timu dia, lakini ndio mchezo wa mpira 23:00| 2231 Sampdoria vs Torino 240 3.36 | 277
yake kwenye mchezo dhidiya Sim-  unavyokuwa,” alisema Mayele. 23:00| 2357 | Atletico Baleares vs Getafe 4.43(364|174
ba ni kutokana na mabeki wa timu Aliongeza kusema kuwa, kwa 23:00| 2883 |Deportivo La Coruna vs Osasuna 434365175
hiyo kumpania. sababu yeye ameonekana kuwa 23:00| 2910 Valenciennes vs Strasbourg | 3.74 | 3.30 | 1.98
Akizungumza jijini Dar es Sa- tishio, walinzi wa Simba waliingia 23.00| 4082 Liverpool ve Newcastie | 112 | 8.97 h8.94
laam, Mayele amesema yeye na kwenye mchezo huo wakiwa wam- 23:00| 4715 | Atl Mancha Real vs Granada 2170 | 8.09 | 110
’ Wenzake Wah-]ltahldl kupambana empania sanad. 23:00| 5199 Heerenveen vs De Treffers 110 8.08(15.40
na l<utengepqz§| .na.fasi. kadhaa za l§a_ti}<a mp_hezo huo May@le ali- >300| 5230 Racing Genk ve Charleroi 103 | 375 346
mabao, lakini ilishindikana kuto- dhibitiwa vilivyo na mabeki Joash 2315 | 2324 Boavista ve Sporting Bragal 4.35 | 3.86 | 172

kana na mkakati ambao uliwekwa

Al na wapinzani wao, Simba.

Onyango na Henock Inonga ‘Var-
ane’.
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Aubameyang afungu-alango

[ s

s Simba yatoa

Mshambuliaji wa Simba, Kibu Denis (kushoto), akishangilia sambamba na Pape Sakho
baada ya kuifungia timu yake bao pekee wakati ikishinda 1-0 dhidi ya JKT Tanzania ka-
tika mechi ya Kombe la FA iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi. PICHA: SIMBA

Ndugai aitoa Bunge

michuano ya EALA

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

BUNGE la Tanzania, limejitoa katika
mashindano ya michezo mbalimbali

ya Mabunge ya nchi Wanachama
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki...

HABARI UK.20

Real Madrid, PSG

zamwania Rudiger
LONDON, England

KLABU ya PSG ya nchini Ufaransa

imekuwa va hivi karibuni kufungua
mazungumzo baada ya Real Madrid

kuripotiwa kutaka kumsajili beki...

HABARI UK. 22

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

sababu ya
ushindi
kiduchu

® ® ® Kocha asema kazi sasa
itaanza dhidi ya Kagera Sugar
Jumamosi, wakwea pipa kuifuata...

Saada AKkida na Adam

Fungamwango

AADA ya kuambulia ushindi
Bmwembaba wa bao 1-0 dhidi

ya JKT Tanzania kwenye

mechi ya Kombe la Shirikisho
la Azam (ASFC) maarufu FA Cup, Ko-
cha Msaidizi wa Simba, Selemani Ma-
tola, ametaja sababu inayowafanya
kushindwa kuibuka na mabao mengi
katika michezo yao.

Huku akikiri kucheza mechi

hiyo kwa tahadhari kubwa
kuhofia kilichowatoa miaka
kadhaa nyuma, walipotole-
wa na timu za Green
Warrios na Mashujaa FC,
Matola alisema tatizo kub-
wa ni safu yao ya ushambu-
liaji kushindwa kutumia
nafasi wanazotengeneza.

Akizungumza baada ya mechi
hiyo kumalizika kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa juzi na Simba kuon-
doka na ushindi wa bao 1-0, Matola
alisema kwanza kabisa walichezesha
wachezaji ambao walikuwa hawatu-
miki sana kwenye mechi za nyuma
na kuwapumzisha wengi wa kikosi
cha kwanza kutokana na timu yao
kuwa na ratiba ngumu, lakini pia
walichotaka kwenye mechi hiyo ni
ushindi kwa sababu ilikuwa ni mechi
ya mtoano, hivyo waliingia kwa ta-
hadhari kubwa.

“Tumekuwa na tatizo la kushindwa
kutumia nafasi za mwisho, tumeliona
hilo na tutalifanyia kazi kuhakikisha
mechi ijayo dhidi ya Kagera Sugar
halijitokezi tena,” alisema Matola.

Kikosi cha Simba ambacho ki-
natarajiwa kuondoka leo kuelekea
Bukoba mkoani Kagera, kitashuka
Uwanja wa Kaitaba mjini humo Ju-
mamosi wiki hii kuvaana na wenyeji,
Kagera Sugar kwenye mechi ya Ligi

Kuu Bara.

“Tangu tulivyocheza na Red Ar-
rows (Kombe la Shirikisho Afrika),
zimepita siku 10 na baada ya hapo
tukacheza mechi kubwa dhidi ya
Yanga, tulitumia nguvu nyingi na kila
baada ya siku mbili tunacheza.

“Hivi  tunavyozungumza, De-
semba 18, mwaka huu [Jumamosi],
tunacheza mechi dhidi ya Kagera
Sugar, mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, lazima mabadiliko ya mara kwa
mara ya kikosi yatokee,” alisema Ma-
tola huku akiwapongeza wachezaji
wao kwa ushindi huo.

Kuhusu ugumu wa michuano hiyo
ya Kombe la Shirikisho nchini, Ma-
tola alisema: “Siku zote michezo ya
mtoani inakuwa migumu sana, uta-
kumbuka miaka kadhaa nyuma tuli-
wahi kucheza na timu kama hizi na
zikatutoa, tena tukiwa na wachezaji
wetu wote mastaa wakubwa.”

Mwaka 2017, Simba ilitolewa na
timu ya Ligi Daraja la Pili, Green War-
riors kwa mikwaju ya penalti 4-3,
baada ya kutoka sare ya bao 1-1 na
mwaka uliofuata ilitolewa kwenye
michuano hiyo kwa kufungwa ma-
bao 3-2 dhidi ya Mashujaa ya Kigoma
iliyokuwa Ligi Daraja la Kwanza Tan-
zania Bara.

Naye Kocha Mkuu wa JKT Tanza-
nia, Mohamed Abdallah ‘Bares’ alise-
ma kuwa waliidhibiti Simba katikati
ya uwanja kama ilivyokuwa mpango
na mkakati wao, lakini safu yake ya
ushambuliaji ikamwangusha.

“Lengo lilitimia, ilikuwa ni kudhibi-
ti sehemu ya kiungo na tulifanikiwa,
lakini washambuliaji wangu hawaku-
wa makini, naipongeza Simba, kwa
sababu wao ni mabingwa watetezi,
nawatakiwa kila la kheri kwenye mi-
chuano hii,” alisema.
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