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HABARI KITAIFA

Mbowe asema amewasamehe wote

Na Gwamaka Alipipi

MWENYEKITI wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Freeman Mbowe, amefunguka
na kusema amewasamehe wote
waliomfanyia mabaya.

Mbowe alisema hayo jana zikiwa
zimepita takriban wiki mbili tangu
Mahakama Kuu ya Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi kumwachia huru baada
ya Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
kudai hana nia ya kuendelea na kesi
iliyokuwa ikimkabili kwa tuhuma za
ugaidi.

Alisema ametoka gerezani akiwa
na roho nyeupe na hana kinyongo
na mtu yeyote, huku akiwataka wa-
nachama wa CHADEMA nchini nao
kutokuwa na visasi bali waendelee
kufanya siasa.

Kiongozi huyo alitoa kauli hiyo
Dar es Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
maamuzi ya Kamati Kuu ya CHADE-
MA iliyokutana hivi karibuni.

“Nimesema na ninasema tena,
ninatangaza msamaha kwa yeyote
aliyefikiri amenifanyia baya. Sina
chuki wala kisasi. Nawaomba wana-
CHADEMA wenzangu tusiwe na
chuki na mtu yeyote katika mapam-
bano haya.

“Mapambano haya ni kupigania
ustawi wa watu. Hatuwezi kuutafu-
ta ustawi wa watu wakati tukiwa
na kisasi. Kisasi si utamaduni wa

CHADEMA wala wa Mbowe. Nime-
toka na roho nyeupe kabisa nikiwa
tayari kuendeleza mapambano ya
kisiasa” alisema.

ALICHOTETA NA RAIS

Pamoja na mambo mengine,
Mbowe alieleza kile alichozun-
gumza na Rais Samia Suluhu Has-
san muda mfupi baada ya mahaka-
ma kumwachia huru.

Alisema alifanya mazungumzo
katika mambo mengi na Rais Sa-
mia ikiwamo kujadili njia bora ya
kutafuta amani na suluhisho katika
kufanya siasa.

“Jambo la kwanza tulikubaliana
tuache kuzungumzia neno amani,
amani, amani. Tulikubaliana tu-
zungumzie neno haki. Jambo la pili,
nilimweleza kwamba CHADEMA ni
chama kikuu cha upinzani nchini,
hivyo maridhiano yoyote yanay-
ofanywa ndani ya taifa hayawezi
kufanyika pasipo kukishirikisha
CHADEMA,” alisema.

“CHADEMA kipo kuanzia ngazi
hivyo kukitoa ni jambo ambalo
haliwezekani. Jambo la tatu tulizun-
gumza na kukubaliana ni kwamba
kila upande ujenge imani kwa
mwenzake, tusiishi kwa hofu,” al-
iongeza.

SAKATA LA KINA MDEE

Kuhusu wabunge 19 wa viti maal-
umu walioko bungeni, wakiongo-
zwa na Halima Mdee wanaodaiwa

Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo, akizungumza na waandishi wa habari, jijini
Dar es Salaam jana, kuhusu mafanikio ya chama hicho, katika utekelezaji wa ahadi zake chini ya uongozi wa
Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA: JUMANNE JUMA

kuwa ni wa CHADEMA, Mbowe
alisema chama hakijawahi kuteua

wabunge wowote.
Alisema  Spika wa Bunge
aliandikiwa barua na anajua

wabunge hao si halali kwa kuwa ha-
wakuteuliwa na chama hicho.

Mbowe alisema Baraza Kuu la
CHADEMA litakaa Aprili 25, mwaka
huy, na kama kutakuwa na ru-
fani yoyote kuhusu wabunge hao,
itashughulikiwa.

KATIBA MPYA

Kuhusu Katiba Mpya, Mbowe
alisema mchakato huo ni endelevu,
kudumu na hauna kikomo.

Alisema kwa sasa CHADEMA im-
eamua kujikita kwenye mazungum-
zo ya kudai katiba mpya na kwamba
endapo itashindikana, itatafutwa
njia nyingine.

Kadhalika, Mbowe  alisema
CHADEMA hakitashiriki mkutano
wa Kituo cha Demokrasia Tanza-
nia (TCD) pamoja na kongamano
linalotarajiwa kufanyika Machi 30

“Machi 21 nimeambiwa kuna ki-
kao cha TCD, CHADEMA tulikubali-
ana hatutashiriki kwa kuwa hatuna
wabunge hadi hali hii itakapobadi-
lika,” alisema Mbowe.

Kuhusu kongamano la TCD
linalotarajiwa kufanyika Machi
30 na 31, mwaka huu, kwa lengo
la kutafuta maridhiano ya kisiasa,
Mbowe alisema pia CHADEMA
haitashiriki.

Na Beatrice Shayo

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) kimesema hakitawavu-
milia viongozi watakaoshind-
wa kuendana na kasi ya Rais
Samia Suluhu Hassan katika
kuliletea taifa maendeleo.

Pia imesema Rais Samia
amefanya maendeleo makub-
wa katika kipindi cha mwaka
mmoja wa uongozi wake,
hivyo kuridhishwa na kasi
yake katika kutekeleza ilani ya
chama.

Katibu Mkuu wa CCM, Dan-
iel Chongolo, alisema hayo
janajijini Dar es Salaam wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio yali-
yopatikana katika kipindi cha
mwaka mmoja wa Rais Samia
tangu alipoingia madarakani.

Chongolo alisema haiweze-
kani watu wako kwenye sa-
fari moja halafu mwingine
afanye hujuma ya kutoboa
boti wanayosafiria ili ijae maji.
Alisema mtu huyo ni lazima
ashushwe kabla ya kuzamisha
boti na kusitisha safari ya awa-
mu ya sita.

“Ndiyo maana tumekuwa
tukiona mabadiliko yanay-
ofanywa tunaamini wote wal-
ioingia wanaendana na kasi
ambaye haendi na kasi ataen-
delea kushushwa njiani. Hiyo
ni kawaida, hatuwezi kutem-
bea na boti mtu mwingine
yuko ‘bize’ kutoboa boti ili maji
yaingie ndani. Hatuwezi kum-
wacha maji yajae ili tuzame,”
alisema.

Chongolo alisema CCM
itaendelea kuishauri mamlaka
ili kuwashusha wale ambao ha-
waendani na kasi ambayo Rais
anaitaka.

Kuhusu madai kwamba Rais
Samia anaongozwa na Rais
aliyestaafu, Chongolo alisema
mamlaka ya Rais hayawezi
kuongozwa na mtu kwa kuwa
ile ni taasisi, hivyo ni ngumu
kuongozwa kwa ‘remote con-
tol’. Alisema mamlaka hiyo ni
ya Rais na si ya mtu mwingine.

“Hata mimi ni Katibu Mkuu
siwezi kufikiria kuwa naweza
kuingilia taasisi ya Rais kufan-
ya ninachotaka. Ile ni taasisi
huyo mwenye madaraka
makubwa kuliko sisi wenye
chama tawala na tunaoon-
goza nchi, yuko wapi? aje
hata atueleze anatumia njia
gani kushawishi maslahi yake
au chochote anachotaka ku-
fanywa na mamlaka?” alihoji
Chongolo.

Alisema hakuna kinacho-
pita bila mamlaka ya Rais
kuamua na kama lipo hilo
ni tatizo la fikra za mtu na si
taasisi na kuwataka wananchi
wasiwe na wasiwasi Rais wa
nchi na mwenyekiti wa CCM ni
msimamizi mkuu na mtendaji
mkuu wa kila kinachoendelea
katika nchi.

.
CCM yawatangazia
kiama viongozi goigoi

Chongolo alisema nafasi
ya CCM katika mwaka mmo-
ja madarakani Watanzania
kwa umoja wao wataadhimi-
sha leo ni matokeo ya CCM
kupewa ridhaa na Watanzania
kupitia Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2020.

“Sote tunajua kuwa katika
kutekeleza wajibu na majuku-
mu yake, serikali anayoisima-
mia na kuiongoza Rais Samia,
mbali na kuongozwa na Katiba
ya nchi, sheria zinazotungwa
na vyombo vya uwakilishi
wa wananchi, sera, kanuni
na miongozo mbalimbali, pia
inatekeleza Ilani ya CCM ya
Mwaka 2020 - 2025,” alisema.

Chongolo alisema CCM
inaposimama  kuzungumza
kuhusu mafanikio, maende-
leo na ustawi wa wananchi
na taifa ndani ya mwaka huu
mmoja wa Rais Samia madara-
kani, wanazumgumzia suala
ambalo wana wajibu nalo kwa
asilimia zote.

Aidha, alisema hali ya ki-
siasa katika ilani ya Uchaguzi
Mkuu ya Mwaka 2020 - 2025,
hasa katika ibara zilizobebwa
na Sura ya Sita, CCM iliwaahidi
wananchi kuwa itaimarisha
hali ya utulivua wa kisiasa na
umoja wa kitaifa nchini, hasa
kupitia utoaji haki, utawala
bora unaozingatia sheria, kui-
marisha misingi ya demokra-
sia na kutoa madaraka kwa
wananchi, ikiwemo uhuru wa
kutoa maoni juu ya namna wa-
navyotaka nchi yao ijitawale.

Alisema lengo la kukutana
na makundi mbalimbali ya ki-
jamii ni kuimarisha misingi ya
maelewano na kujenga umoja
wa kitaifa.

Alitaja makundi ambayo
Rais Samia ameshakutana
nayo na amekuwa akishiriki-
ana nayo kwa karibu katika
uongozi wake ni viongozi
wa dini, viongozi wa kimila,
ambao pia wamempatia dha-
mana ya kuwa mkuu wao,
‘Chifu Hangaya’, walemavu,
vijana, wafanyabiashara wa-
dogo wadogo (Wamachinga),
Asasi za Kiraia, wanawake,
wafanyabiashara ~ wakubwa
na wawekezaji kupitia Taasisi
ya Sekta Binafsi (TPSF), na
viongozi wa vyama vya siasa,
ama mmoja mmoja au katika
makundi.

Aidha, Chongolo alisema il-
ani ya CCM imetamka serikali
kuimarisha viashiria vya uku-
aji wa uchumi jambo ambalo
CCM inajivunia.

Alisema Rais Samia katika
kipindi cha mwaka mmoja
amefaya maendeleo makub-
wa katika nyanja mbalimbali
ikiwemo elimu, afya, uchumi,
maji, miundombinu, nishati,
diplomasia ya uchumi na
mambo ya nje na ushirikiano
wa kimataifa, michezo na
utamaduni na utalii.
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Mbaroni tuhuma mauaji
madereva bodaboda

Na Abdallah Khamis,
MTWARA

JESHI la Polisi mkoani Mtwara,
limewakamata watu watatu kwa
tuhuma za mauaji ya madereva
wa bodaboda mkoani hapa ikiwa
ni mwezi mmoja tangu kutokea
kwa mauaji ya mfululizo ya ma-
dereva hao na kutupwa katika
misitu ya Hiari mkoani hapa.

Waliokamatwa kwa tuhuma hizo
ni Badilu Hanongi (29),mkazi wa
Ally Mauji(24) mfanyabiashara na
mkazi wa Tandika, Dar es Salaam
na Halfani Namkole(25), mfanyabi-
ashara na mkazi wa Newala mkoa-
ni Mtwara.

Kaimu kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mtwara, Kamishna Msaidizi
(ACP) Nicodemus Katembo, alise-
ma Februari 15, mwaka huu, baada
ya kupatikana miili ya madereva
wa bodaboda watatu katika msitu
wa Hiari na eneo la Majengo, Jeshi
la Polisi liliweka mpango Kkazi
maalum na kupokea taarifa fiche
zilizochakatwa kwa kina na ku-
fanikisha kukamatwa kwa watuhu-
miwa hao.

Alisema watuhumiwa wawili
walikamatwa katika wilaya ya
Tunduru mkoa wa Ruvuma na
katika mahojiano ya kina, walikiri
kuhusika na mauaji ya madereva
wa bodaboda na kwenda kumuu-
zia pikipiki hizo Halfani Namkole

wilayani Newala.

“Tulipowahoji mbinu walizo-
tumia, walisema baada ya kuwa-
kodisha madereva waliowakusu-
Namagoli na wakifika huko hu-
dondosha kitu chini na dereva
anaposimama humshambulia kwa
visu, kumfunga kamba miguuni na
mikononi na kuwafunga bandeji
mdomoni na puani,” alisema ACP
Katembo.

Alisema  watuhumiwa  hao
wameshafikishwa katika Mahaka-
ma ya Wilaya ya Mtwara wakituhu-
miwa kwa mauaji ya madereva hao
wa bodaboda.

Februari 15, mwaka huu, ma-
dereva wa bodaboda mkoani Mt-
wara walifanya msako wa pamoja
baada ya wenzao watatu kupotea
katika mazingira tofauti na katika
msako huo walifanikiwa kukuta
miili yao ikiwa imetupwa katika
msitu wa Hiari.

ACP Katembo aliwataja wali-
ouawa kuwa ni Kelvin Mbale, am-
baye mwili wake ulitambuliwa ku-
tokana na kukutwa nguo na viatu
vikiwa pembeni ya viungo vyake.

Wengine ni Mohamed Juma,
aliyechomwa na kitu chenye ncha
kali chini ya sikio upande wa kulia
huku kukiwa na dalili za kunyong-
wa shingo akiwa amefungwa kam-
ba na Mohamed Juma Mohamed
(22) aliyetoweka kijiweni kwao
kuanzia Februari 10, mwaka huu.

Serikali yavuna bil, 40/ mashirika ya umma

Na Mwandishi Maalumu,
DODOMA

OFISI ya Msajili wa Hazina im-
ekusanya Sh. bilioni 539.39 kuto-
kana na mapato yasiyo ya kodi
kati ya Machi 2021 na Februari,
mwaka huu, ikiwa ni ongezeko la
asilimia 105 kutoka kiasi cha Sh
bilioni 262.99 kilichokuwa kime-
kusanywa katika kipindi kama
hicho kwa mwaka uliopita.

Msajili wa Hazina, Mgonya
Dodoma alipokuwa akielezea
mafanikio ya mwaka mmoja wa
Rais Samia Suluhu Hassan ma-
darakani.

Alisema makusanyo hayo
ambayo ni moja ya majukumu
ya Msajili wa Hazina, yamepata
ufanisi kutokana na mapato
kuimarika mwaka hadi mwaka,
hivyo kuongeza mapato yasiyo
ya kodi yanayojumuisha gawio,
michango ya asilimia 15 ya ma-
pato ghafi na mapato mengineyo.

Ufanisi huo uliotangazwa na
Ofisi ya Msajili wa Hazina inayo-
simamia taasisi na mashirika ya
umma 287, ikijumuisha kampuni
na taasisi 40 zinazomilikiwa na
serikali kwa hisa chache na taasi-
si10 za nje ya nchi, umetokana na
usimamizi madhubuti wa serikali
na maelekezo thabiti kutoka kwa
Rais Samia.

Sambamba na hilo, alisema
Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa
kushirikiana na Ofisi ya Wakili

Mkuu wa Serikali imeokoa fedha
za umma na mali za Kampuni
ya Mbolea Tanzania (TFC) zi-
lizowekwa dhamana katika Benki
ya Exim Tanzania.

Awali, kampuni hiyo ilishindwa
kulipa deni la Dola za Marekani
milioni 6.7 na baada ya majadil-
iano, serikali ililipa Dola milioni
2.7, hivyo kuokoa Dola milioni 4
pamoja na mali za TFC kama ma-
ghala na jengo la ofisi vilivyoku-
wa vimewekwa dhamana.

Pia msajili alisema serikali
kupitia ofisi yake, imewezesha
Benki ya Maendeleo (TIB DFI)
kurejeshewa fedha za madeni ya
mikopo iliyokuwa hailipiki iliyo-
tolewa Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC), Shirika
la Umeme Tanzania (TANESCO)
na Shirika la Nyumba la Taifa
(NHC).

Kwa mujibu wa msajili, deni la
TPDC lilikamilishwa Novemba,
2021 ambapo Dola za Marekani
milioni 34.39 zililipwa huku deni
la NHC - mpaka kufikia Desemba
31,2021, NHC ilisharejesha Sh. bil-
ioni 30.16 na deni lililobaki ni Sh.
bilioni 1762 na malipo yanaen-
delea kufanyika.

Kuhusu deni la TANESCO,
alisema mpaka Desemba 3l,
2021, shirika lilirejesha Sh. bil-
ioni 2940 na deni lililobaki sasa
ni Sh. bilioni 15.58 na linaendelea
kulipwa.

“Malipo ya madeni ya mikopo
hii yameiwezesha Benki ya TIB

DFI kuimarisha hali yake ya uk-
wasi na kuwezesha utekelezaji
wa majukumu yake,” alisema.

UPANUZI KILOMBERO

Akizungumzia upanuzi wa
Kiwanda cha Sukari Kilombero,
alisema serikali kupitia Msajili
wa Hazina pamoja na wanahisa
wenza (Illovo Group) imeingia
makubaliano kutekeleza mradi
mkubwa wa upanuzi wa kiwanda
kwa gharama ya Sh. bilioni 571.6,
sawa na Dola za Marekani milioni
238.5.

Uwekezaji huo, alisema un-
atarajia kuzalisha tani 144,000 za
sukari ambazo zitaongeza uwezo
wa kiwanda kuzalisha sukari hadi
tani 271,000 kutoka tani 127,000
za sasa.

Msajili pia ameokoa shamba la
Mngeta - Kilombero Plantation
Limited (KPL) kwa kulinunua
kwa Dola za Marekani milioni
740 kwa mujibu wa taarifa ya
Mthamini Mkuu wa Serikali,
shamba la Mngeta lina thamani
ya Sh. bilioni 152.19.

“Ni dhahiri kuwa uwekezaji
huu ni mkubwa na serikali ita-
pata rudisho thabiti na endel-
evu” alisema Msajili na kuongeza
kuwa Serikali iliamua kukabidhi
mali hizi kwa Kampuni ya SUMA
JKT ambayo inajishughulisha
na vitega uchumi mbalimbali
ikiwemo Kilimo cha Biashara,
ambapo tayari shughuli za kilimo
zimeanza.
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Mambo yaliyompaisha Samia mwaka mmoja

Na Romana Mallya

AIS Samia Suluhu Has-

san leo anatimiza mwaka

mimoja tangu aingie ma-

arakani huku akiwa

amefanya mambo mengi ambayo

yamempaisha katika kipindi hi-

cho baada ya kuchukua nafasi

hiyo kutokana na kifo cha mtan-

gulizi wake, Hayati Dk. John Magu-
fuli.

Katika kipindi hicho, Rais Sa-
mia amefanya mageuzi makubwa
katika sekta mbalimbali ziki-
wamo diplomasia, huduma za
jamii, habari, ulinzi, utawala
bora nademokrasia.

Katika eneo la diplomasia, Rais
Samia ameupiga mwingi kwa
sababu amehakikisha nchi inaku-
wa na ushirikiano na mataifa
mengine duniani. Katika kureje-
sha uhusiano wa kimataifa, alim-
teua mwanadiplomasia mbobezi,
Balozi Liberata Mulamula, kuwa
Waziri wa Wizara ya Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki.

Baadaye akamteua mbobezi
mwingine, Balozi Lazaro Sokoine,
kuwa Katibu Mkuu wa wizara
hiyo na hakuishia hapo, ame-
fanya uteuzi wa mabalozi kwa
kuzingatia masuala ya uhusiano
wa kimataifa kuwa unapaswa ku-
fanywa na kuongozwa na watu
waliosomea na kukulia katika
eneo hilo.

Aidha, amefanya ziara mbalim-
bali na kutembelewa na marais wa
nchi zingine ikiwa ni kiashiria cha
uhusiano mzuri na hili limezaa
matunda kwa kuwezesha ugeni
wa viongozi wa mashirika mbal-
imbali.

Katika kufanya hivyo, amereje-
sha uhusiano na mataifa na ma-
shirika mbalimbali, hatua ambayo
duniani ikiwamo Benki ya Afrika
pamoja na kusainiwa kwa mika-
taba ya kiuchumi imewezesha
kutiwa saini kwa mikataba mbal-
imbali na nchi kupata misaada na
mikopo ya masharti nafuu kwa
ajili ya miradi ya maendeleo.

Moja ya mikopo hiyo ni ule
uliotolewa na Shirika la Fedha la
Kimataifa (IMF) wa Sh. trilioni 1,3
kwa ajili ya mapambano dhidi ya
UVIKO- 19. Fedha hizo zimetumika
katika utekelezaji wa miradi mbal-
imbali ya maendeleo kama vile
elimu, utalii, afya na miundom-
binu.

HUDUMA ZA JAMIIL

Kwa kipindi cha mwaka mmoja,
kumekuwa na maendeleo kwenye
huduma za jamii kama vile afya,
elimu na maji safi na salama.

Wizara ya Afya, kwa mfano im-
epokea Sh. bilioni 891.5 kwa ajili
ya kutekeleza miradi na shughuli
mbalimbali za maendeleo lengo
ni kuhakikisha Watanzania wana-
pata huduma bora za afya.

Miradi ya maendeleo ya kip-
aumbele iliyotekelezwa moja kwa
moja na wizara hiyo ni pamoja
na ujenzi na ukarabati wa miun-
dombinu ya kutolea huduma za
afya katika hospitali za rufani za

Rais Samia Suluhu Hassan, siku alipokula kiapo cha kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Machi 19 mwaka jana.

mikoa, kanda, hospitali malaum na
Hospitali ya Taifa Muhimbili am-
bapo Sh. bilioni 904 zilitolewa.

Katika sekta ya maji, zaidi
ya Sh. bilioni 934.3 zimetolewa
kutekeleza miradi mbalimbali mi-

Sekta ya kilimo, maeneo matano
yameongezewa bajeti ambayo
baadhi yake ni utafiti (Sh. bilioni
saba hadi Sh. Bilioni 11), uzalishaji
mbegu (Sh. Bilioni 542 hadi Sh.
bilioni 10.58, maofisa ugani (Sh.
milioni 603 hadi Sh. bilioni 11.5) na
umwagiliaji (Sh. bilioni 17.7 hadi Sh.
bilioni 51.48).

ELIMU

Sekta ya elimu, wataalam wa
elimu na sekta mbalimbali wapo
kwenye mchakato wa kuboresha
mtaala wa elimu.

Katika kuboresha elimu ya
ufundi, seikali imetoa Sh. bilioni
30.84 kwa Mamlaka ya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi (VETA) kwa
ajili ya kukamilisha ujenzi wa Vyuo
vya Ufundi Stadi vya Wilaya 25 ili
kuongeza fursa za upatikanaji wa
elimu hiyo.

VYOMBO VYA HABARI

Katika mwaka mmoja wa uongo-
zi wa Rais Samia, nuru ya kuwapo
kwa uhuru wa habari imeanza
kuonekana baada ya kuitaka Wiz-
ara ya Habari, Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano kuondoa maru-
fuku dhidi ya vyombo vya habari
ambavyo vilikuwa vimefungiwa
kwa vipindi tofauti. Vyombo hivyo
ni pamoja na TV mtandaoni na
magazeti manne ya MwanaHALISI,
Mseto, Mawio na Tanzania Daima.

Aidha, yamefanyika mabadiliko
katika baadhi ya sheria na kanuni
ambayo yamegusa maeneo men-

gine ya uhuru wa wananchi ku-
jieleza na uhuru wa habari.

Pia kuwekwa mazingira
rafiki ya matumizi ya teknolo-
jla za utangazaji hasa maudhui
mtandaoni ambayo yanachangia
kuongeza ajira kwa vijana sam-
bamba na marekebisho ya kanuni
za utangazaji kwa njia ya kidigitali
za mwaka 2018 yamefanyika ili ma-
tangazo ya televisheni yawafikie
wananchi wengi.

USALAMA WA RAIA

Kwa muda mrefu kumekuwa na
malalamiko kutoka kwa wananchi
juu ya uonevu unaofanywa na
baadhi ya askari wa Jeshi la Polisi
ikiwamo tuhuma za kushiriki
matukio ya uhalifu, uporaji mali na
mahabusu kufia kweye vituo vya
polisi pamoja na wananchi kubam-
bikiwa kesi.

Hatua hiyo ilimfanya Rais Samia
kutaka chombo hicho kujitafakari
juu ya utendaji wake ili kurejesha
imani kwa wananchi ambayo im-
etoweka.

VITA UFISADI

Ndani ya mwaka mmoja, wa-
nanchi wamemshuhudia  Rais
Samia alivyofanya mabadiliko
makubwa katika taasisi za umma
zikiwamo Mamlaka ya Usimamizi
wa Bandari Tanzania (TPA) kwa
kumwondoa aliyekuwa Mkuru-
genzi Mkuu, Deusdedit Kakoko na
Shirika la Wakala wa Huduma za
meli Tanzania (TASAC).

Lengo la kufanya hivyo ni ku-
tokana na mambo yaliyokuwa
yakifanyika ndani ya taasisi hizo
ikiwamo ukiukwaji wa kanuni na
taratibu za uendeshaji pamoja na
ubadhirifu wa mabilioni ya fedha.

Pia alizivunja bodi mbalimbali

zikiwamo za TPA na TASAC na
Shirika la Posta Tanzania kwa ku-
waondoa wenyeviti baada ya ku-
toridhika na utendaji kazi wao.

Katika mabadiliko ya Baraza la
Mawaziri lililofanyika mwanzoni
mwa mwezi Januari, mwaka huu,
Rais Samia aliwaacha nje aliyeku-
wa Waziri wa Katiba na Sheria,
Prof. Palamagamba Kabudi na ali-
yekuwa Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi.

KUIMARISHA MASHIRIKA

Rais pia katika kipindi cha
mwaka mmoja, amefanya uteuzi
kwenye mashirika ya umma ikiwa
ni hatua ya kuzisuka taasisi hizo
na kuimarisha utendaji kazi. Ka-
tika uteuzi huo, alimteua Nehe-
mia Mchechu kuwa Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Nyumba la
Taifa (NHC), Peter Ulanga kuwa
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Mawasiliano Tanzania (TTCL) na
Dk. Baghayo Saqware kuwa Kam-
ishna wa Mamlaka ya Usimamizi
wa Bima Tanzania (TIRA).

Wengine ni Dk. James Mataragio
kuwa Mkurugenzi Mtendaji Shirika
la Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC), Masha Mshomba (Shirika
la Taifa la Hifadhi ya Jamii- NSSF),
Erick Hamisi (TPA) na William Erio
(Tume ya Ushindani- FCC).

UVIKO-19

Ujio wa Rais Samia umeleta ma-
geuzi na mtazamo mpya katika
mapambano dhidi ya UVIKO- 19.
Tofauti na kabla hajaingia madara-
kani, Rais Samia alitangaza wazi
kwamba UVIKO-19 ipo na kuwa-
taka Watanzania kuchukua hatua
mbalimbali kujikinga.

Alikwenda hatua zaidi kwa

kukubali chanjo dhidi ya ugonjwa
huo ambao umeangamiza mamil-
ioni ya watu duniani. Samia haku-
tangaza tu chanjo bali alijitokeza
kuwa Mtanzania namba moja ku-
chanja.

Katika kufanya hivyo, aliwa-
hakikishia Watanzania kuwa chan-
jo hiyo ni salama huku akibainisha
kuwa ameamua kujitoa muhanga
akizingatia kuwa anabeba dha-
mana ya kuwaongoza zaidi ya Wa-
tanzania milioni 60 kujitosa katika
chanjo hiyo.

DEMOKRASIA

Baada ya kuingia madarakani
wiki chache, Rais Samia alitangaza
utayari wake wa kukutana na vion-
gozi wa vyama vya upinzani. Hatua
hiyo ililenga kile alichosema ku-
taka kuleta ‘uhuru wa kidemokra-
sia’.

Ndani ya mwaka mmoja ameku-
tana na viongozi wa vyama hivyo
pamoja na wadau wa siasa na ku-
weka mambo sawa kuhusu masu-
ala ya kidemokrasia. Kwa sasa
kuna mambo yaliyofikiwa ikiwamo
mapendekezo juu ya namna ya
kuendesha siasa.

Aidha, Rais ameagiza kuanda-
liwa kwa kanuni za kufanywa kwa
mikutano ya vyama vya siasa,
jambo ambalo linatoa nuru mpya
kurejea kwa uhuru wa demokra-
sia uliokuwa ukilalamikiwa kuwa
umeminywa kwa miaka mitano.

Jambo kubwa la kihistoria ni
lile la Machi 4, mwaka huu, alipo-
kutana na Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
mfupi baada ya kuachiwa huru ka-
tika kesi ya ugaidi iliyokuwa ikim-
kabili.
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HABARI KITAIFA

Serikali yaongeza umiliki hisa kampuni za madini

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeongeza
umiliki wa hisa katika Kam-
puni ya Madini ya Almasi ya
Williamson Diamond kuto-
ka asilimia 25 hadi asilimia
37.

Aidha, hadi Machi, mwa-
ka huu, serikali imetia saini
mikataba ya ubia na kumi-
liki asilimia 16 ya hisa zi-
sizohamishika kwa kampu-
ni tano za madini za Black
Rock Mining Limited; Stran-
dline Resources Limited;
Petra Diamonds Limited;
Nyanzaga Mining Limited
na LZ Nickel Limited.

Msajili wa Hazina, Mgon-
ya Benedicto, alisema hayo
jana wakati akielezea ma-
fanikio ya serikali ya awa-
mu ya sita katika kipindi
cha mwaka mmoja ya uon-
gozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan.

Alisema vyeti vya umi-
liki wa hisa vya kampuni
za Faru Graphite Corpora-
tion, Sota Mining Corpora-
tion, Williamson Diamond
Limited (Class A & Class B
Shares), Nyati Minerals Lim-
ited na Tembo Nickel Refin-
ing Limited, vilitiwa saini
na kukabidhiwa kwa seri-
kali.

Kuhusu mwaka mmoja
wa Rais Samia madarakani,
Msajili wa Hazina alisema
kumekuwa na mafanikio
makubwa katika kutekeleza
Kifungu cha 10 cha Sheria
ya Madini, Sura 123 kuhu-
su hisa zisisohamishika
za serikali zinazowezesha
umiliki.

Ofisi ya Msajili wa Hazina,
kutokana na wajibu wake,
imewezesha serikali kumi-
liki hisa katika kampuni za
madini zisizopungua asil-
imia 16 (undilutable 16%

Mwinyi asema Kiswabhili
kimekuwa daraja kwa
masuala ya maendeleo

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema Kiswa-
hili kimekuwa daraja muhimu
la kuimarisha uhusiano na
utengamano katika maendeleo
ya uchumi, biashara, siasa na
diplomasia katika ukanda wa
Afrika ya Mashariki, Afrika na
dunia nzima. Dk. Mwinyi ali-
yasema hayo jana wakati akifun-
ga Kongamano la Pili la Idhaa za
Kiswahili Duniani lililofanyika
kwa siku tano, huko katika
ukumbi wa Kituo cha Kimataifa
Kongamano hilo limeandaliwa
na Baraza la Kiswahili la Taifa
(BAKITA) na Baraza la Kiswahili
Zanzibar (BAKIZA) na kuhud-
huriwa na zaidi ya washiriki
200 likiwa na kaulimbiu “Tasnia
ya Habari kwa Maendeleo ya
Kiswahili Duniani”.

Alisema hali hiyo imechang-
iwa na jitihada za viongozi
wakuu waliopo na waliotan-
gulia katika kuikuza lugha ya
Kiswahili na kwamba jitihada za
Rais wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan, zinaonekana katika
kuiendeleza lugha hiyo kama ili-
vyokuwa kwa mtangulizi wake,
Hayati Dk. John Magufuli. Alise-
ma wote hao wameunga mkono
jitihada za viongozi wa Tanzania
waliotangulia katika kuikuza na
kuiendeleza lugha hiyo.

Dk. Mwinyi alisema kutokana
na jitihada hizo, Kiswahili ki-
meendelea kupata mafanikio
kwa kuwa lugha ya kwanza ya
Kiafrika kuwekewa siku maalu-
mu na lugha hiyo imepitishwa
kuwa miongoni mwa lugha za
kazi katika Umoja wa Afrika
(AU), Jumuiya ya Maendeleo
Kusini mwa Afrika (SADCC) na
Jumuiya ya Afrika Mashariki

(EAC).

Alisema sababu nyingine in-
ayochangia kuongezeka kwa wa-
zungumzaji wa lugha ya Kiswa-
hili ni kutokana na mchango
na kuongezeka kwa idadi ya
vituo vya redio vinavyotangaza
kwa lugha hiyo akiweka bayana
kwamba redio zinazotoa ma-
tangazo kwa lugha hiyo Tanza-
nia hivi sasa zimefikia 183.

Licha ya ongezeko la idhaa
zinazotangaza kwa lugha ya
Kiswahili Tanzania, pia alisema
kuna ongezeko kubwa la idhaa
za nje ya nchi zinazotangaza
kwa lugha hiyo adhimu na hadi
mwishoni mwa mwaka 2021, zi-
likuwa takribani 39.

Pia alisema idadi ya vituo vya
televisheni nchini vinavyotoa
matangazo kwa lugha ya Kiswa-
hili pia imekuwa ikiongezeka
kila mara na hadi sasa vime-
fikia 45 huku magazeti nayo
yakiongezeka kutoka sita tu
yaliyokuwepo nchini kabla ya
Uhuru na hivi sasa kufikia 283.

Alisema kuwa kuna mchango
muhimu wa kuongeza wazun-
gumzaji wa Kiswahili kupitia
usomaji wa maandiko ya vitabu
na makala kadhaa za Isimu na
Fasihi ambapo Kamusi za Kiswa-
hili na majarida ya taaluma
mbali mbali yameweza kuanda-
liwa katika kipindi cha baada ya
Uhuru na kusaidia sana maen-
deleo na ukuaji wa Kiswahili
hapa Tanzania pamoja na nchi
za nje zinazojifunza lugha hii.

“Mafanikio ya kukua kwa
matumizi ya lugha ya Kiswahili
hivi sasa tunayashuhudia pia
kupitia Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA). Tayari
Kampuni ya Microsoft imeta-
yarisha programu za kompyuta
kwa ajili ya lugha za Kiafrika
kikiwemo Kiswahili,” alisema
Dk. Mwinyi.

Free Carried Interest).

Utekelezaji wa Kifungu hicho
cha sheria kuhusu hisa zisizo-
hamishika, umeendelea kui-
wezesha serikali kuwa na hisa
katika baadhi ya kampuni za ma-
dini pamoja na kuongeza umiliki
kwenye baadhi ya kampuni ka-
tika kipindi kinachoishia Machi,
2022.

Akizungumzia  ulipaji wa
pensheni kwa wastaafu wal-
iokuwa chini ya Jumuiya ya Af-
rika Mashariki, alisema kuanzia
Machi, 2021 hadi Machi, mwaka
huu, serikali imelipa Sh bilioni

8.7 kwa wastaafu hao ambao
walikuwa hawajaanza kulipwa
kiwango cha chini cha pensheni
kwa mujibu wa Tangazo la Seri-
kali la Mwaka 2009 na 2015.

Benedicto alisema kati ya
fedha hizo, Sh. bilioni 1.77 zime-
tumika kulipa wastaafu 992 wa
Shirika la Reli Tanzania (TRC),
Sh milioni 798.62 wastaafu 267
wa Shirika la Posta (TPC) na
Sh bilioni 6.2 wastaafu 848 wa
TTCL.

Aidha, alisema kati ya fedha
zote zilizolipwa kwa TTCL,
Sh. bilioni 4.77 ni malimbikizo

ya nyongeza ya pensheni kwa
wastaafu 636 kwa kipindi cha
2009 hadi Februari 2022.
Alisema kwamba Ofisi ya
Msajili wa Hazina ikiwa msi-
mamizi mkuu wa uwekezaji
wa serikali kwa niaba ya Rais,
itaendelea kusimamia kwa ka-
ribu utendaji wa mashirika na
taasisi za umma ili kuhakikisha
kuwa serikali inapata faida ya
uwekezaji wake sambamba na
kuongezeka kwa mapato yasiyo
ya kodi ili kusaidia miradi ya
maendeleo kwa faida ya Taifa na
wananchi wote kwa ujumla.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

Hongera

Rais wetu!

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti
na Watumishi wote wa TRA
tunakupongeza Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,

Mhe. Samia Suluhu Hassan

kwa kutimiza mwaka mmoja
madarakani. Mwenyezi Mungu

azidi kukuongoza!

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Hongera Simba kusajili
mapema, wengine igeni

WAKATI ikiwa katika kibarua cha mechi za hatua ya makundi kwenye
mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika, Simba ya jijini
Dar es Salaam tayari imetajwa kuanza mchakato wa wachezaji kwa ajili ya
msimu ujao.

Kesho Simba, wawakilishi pekee wa Tanzania na Afrika Mashariki wal-
iobakia kwenye mashindano yanayoandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika
(CAF), itashuka dimbani Benin kuvaana na Asec Mimosas katika mchezo
wa Kundi D.

Asec Mimosas ya Ivory Coast inachezea mechi zake Benin kutokana na
viwanja vya nchini kwake kuwa kwenye maboresho ya kuelekea fainali zi-
jazo za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON).

Simba ambayo inaonekana imeimarika na ina uzoefu wa kushiriki
mashindano ya kimataifa sasa imeanza kufanya michakato yake kwa kuz-
ingatia mahitaji ambayo hukutana nayo kwenye michuano hiyo ya CAF.

Ni kama vile unaweza kusema tayari Simba imeanza kujipambanua na
klabu nyingine zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara kutokana na namna
inavyojiendesha licha ya baadhi kutamba zinafanya shughuli zake kwa
weledi.

Kwa kawaida dirisha la usajili huanza baada ya kukamilika msimu na
dirisha hilo huhusisha timu zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi ya
Championsip (zamani Ligi Daraja la Kwanza), First League (Ligi Daraja la
Pili) na Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania, na hufunguliwa rasmi baada ya
kutangazwa na Shirikisho la Soka Nchini (TFF).

Wakati sasa hata dirisha dogo la usajili ambalo hutoa nafasi kwa klabu
kuongeza nguvu na kuimarisha vikosi vyake kutokana na mapungufu wali-
yoyabaini katika mechi za mzunguko wa kwanza ikiwa imemalizika, lakini
tayari tunasikia Simba imeshakamilisha baadhi ya usajili wa nyota wake
wapya wa kimataifa.

Lakini pia wachezaji wengine wa kigeni wakiwa kwenye hatua nzuri za
kukamilisha usajili wa kuja nchini kujiunga na Simba kwa ajili ya msimu
ujao, bado klabu nyingine zikiwa zimelala au zinaendelea na mikakati ya
kuwania ubingwa huku wengine wakipambana kujinasua kushuka daraja.

Hatua ambayo Simba imefikia, inapaswa kuigwa na timu nyingine kwa
ajili ya kuimarisha timu zao kwa maslahi ya kuendelea kuifanya Ligi Kuu
Tanzania Bara iwe imara, lakini pia kujiweka tayari kukabiliana na ushinda-
ni kwenye michuano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la
Shirikisho Afrika.

Kitendo cha kuanza mchakato wa usajili mapema na kwa kuangalia
wachezaji walioko kwenye ligi kitasaidia kupata nyota wenye uwezo na
kutawaepusha kusajili wachezaji wa majaribio ambao kwa kiasi fulani
huzigharimu timu kwa kuwasubiri viwango vyao kurejea katika ushindani.

Timu zitakazofanya mchakato wa usajili mapema na kwa utulivu, hakika
zitajiweka kwenye nafasi ya kufanya vizuri katika msimu ujao na kuacha
kugombania mchezaji mmoja kama ilivyozoeleka.

Jambo zuri huigwa, Yanga, Azam, Namungo, DTB inayofanya vizuri kati-
ka Ligi ya Championship na timu nyingine zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara amkeni sasa kwa kuanza kuufikiria msimu ujao na kuacha kufanya
usajili wa zimamoto zikiwa zimesalia siku chake, kuanza mazungumzo ya
awali na wachezaji ni uamuzi sahihi kwa sababu utatoa nafasi kwa mako-
cha kuwafuatilia ili kuridhishwa na viwango vyao.

Ingawa bado msimu haujamalizika, lakini kwa kiwango kikubwa kila
timu imeshafahamu mahitaji yake halisi kuelekea msimu mpya, ni ukweli
usiofichika timu itakayokuwa kwenye nafasi ya kufanya vizuri ni ile ita-
kayokuwa ilifanya usajili bora na ilipata maandalizi sahihi wakati wa Pre
Season.

Nipashe inazikumbusha timu zote kubadili mfumo wa utendaji wake
kazi kwa kubadilika na kufuata mabhitaji halisi ya soka la sasa ambapo us-
ajili wa zimamoto kamwe hautawafikisha kwenye mafanikio.

Kama Simba imeanza, basi timu nyingine hazijachelewa, muda un-
aruhusu kwa kuanza kusaka wachezaji watakaowasaidia na hatimaye ita-
wapunguzia gharama ya kutumia kiasi kikubwa cha fedha pale ambapo
itaonekana mchezaji huyo amekuwa lulu, lakini itaifanya Tanzania kuwa
na wawakilishi imara kwenye michuano ya CAF.
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Na Adam
Fungamwango

SHIRIKISHO la Soka Tanza-
nia (TFF) limeanza kutoa
fomu za leseni kwa ajili ya
maandalizi ya msimu ujao
wa Ligi Kuu Bara, Ligi ya
Championship (zamani Ligi
Daraja la Kwanza) na First
League (Ligi Daraja la Pili),
kwa ajili ya msimu ujao wa
2022/23.

Fomu hizo zilianza ku-
tolewa Machi 15, mwaka
huu na mwisho wa ku-
chukuliwa na kurejeshwa
ni Aprili 25, mwaka huu. Ki-
kubwa zaidi TFF imesisitiza
klabu yoyote itakayokuwa
inadaiwa na mchezaji haita-
patiwa leseni ya ushiriki wa
ligi msimu ujao.

Chama cha Wachezaji wa
Soka Tanzania (SPUTAN-
ZA), kimekuwa cha kwanza
kupongeza hatua hiyo, na
hii ilitegemewa kwa sababu
mara nyingi ndio kimekuwa
kimbilio la wachezaji mara
wanapoona wanazun-
gushwa kupata stahiki zao.

“Nawapongeza sana TFF
kwa kuliona hili, hiki kili-
kuwa ndio kilio chetu cha
muda mrefu, tumepigana
sana kuhakikisha kanuni
hii iwekwe kwa klabu ina-
potaka kupewa leseni, leo
wamesikia kilio chetu. Ni
jambo la kuhuzunisha na
kusikitisha kuona mchezaji
anaiacha familia yake,
anakwenda kukaa kambini
kwa muda mrefu na kuitu-
mikia timu kwa nguvu na
jasho lake, lakini baadhi
yao wamekuwa wakimaliza
mikataba yao wanakuwa
bado wanadai, pamoja na
hayo wanakuwa wanazun-
gushwa kitu ambacho hak-
ipendezi kwenye zama hizi
za soka la kulipwa,” alisema
mwenyekiti wa chama hi-
cho, Mussa Kisoki.

Kwa tangazo hili la TFF,
huu sasa ndiyo wakati wa
wachezaji kuanza kudai
malimbikizo yao na wala si
mwingine. Wakisubiri wa-
tachelewa.

Nilisikia kuna baadhi ya
wachezaji wa klabu kubwa
tu za Simba na Yanga wana-
zidai timu hizo mishahara
yao ya tangu mwaka 2004.

Huwa nashangaa kwa
nini siku zote hizi hawadai?
Ukweli ni kwamba baadhi
ya wachezaji wa Kitanzania
wanachukulia kama wali-
kuwa wakicheza kwenye
klabu hizo kwa kuzisaidia
na haikuwa kazi.

Ndio maana wamekuwa
hata wakimaliza mikataba
yao hawadai, badala yake
wananung’unika  kichin-
ichini, au linapotokea jam-
bo lolote kwa kumkwaza
ndipo wanapofunguka.

Ndiyo maana unaweza
kukuta kipindi hiki haku-
tokuwa na mchezaji wa
kwenda kudai fedha zake.

Najua TFF wana orodha
ya wachezaji wanaozidai
klabu. Inawezekana ndiyo
watakazotumia  kuzibana
klabu hizo, lakini pia wapo
wachezaji ambao hawa-
japeleka malalamiko TFF
wala SPUTANZA lakini
wana vielelezo vyote, huu
ndiyo wakati sasa wa kufan-
ya hivyo ili kupata stahiki
Zao.

Hakuna klabu ita-
kayokubali kunyimwa
leseni na  kushindwa

kucheza Ligi Kuu msimu
ujao eti kwa sababu ya mad-
eni ya wachezaji. Watatafu-
ta popote pale ili wamalize
tatizo hilo.

Wasisikilize ahadi na ma-
neno matamu ya viongozi
kuwa wasubiri, au kuahidi-

Muda umefika wachezaji kulipwa malimbikizo yao

wa kupewa ofa ya kufundi-
sha timu na nyinginezo.

Tatizo kuna baadhi ya
wachezaji wanazidai klabu
mbalimbali za Ligi Kuu ziki-
wamo zile zinazoitwa au ku-
jiita kubwa, lakini viongozi
wao ukifika wakati kama
huu, wanawasiliana nao
na kuwapiga maneno kwa
lugha nzuri ya matumaini
ya kuwalipa, wakiwataka
kukaa kimya kwa ahadi ya
kuwalipa baadaye, kuwapa
umeneja, au ukocha kwa
wale wanaodai kwa muda
mrefu.

Kumbe nia ni kupitisha
muda wa leseni. Viongozi
hao wanapozipata leseni
wanaanza kutopokea simu
na hapo wachezaji ndipo
wanapoibuka na kudai,
wakati tayari leseni zime-
shatoka na hakuna chocho-
te kitakachowapata.

Kutokana na hilo, wale
wachezaji wa zamani wa-
naozidai timu hizi ambazo
bado zipo kwenye Ligi
Kuu, Championship na Ligi
Daraja la Pili au Ligi Kuu ya
Wanawake kwa sasa, ndiyo
muda wa kukusanya vielel-
ezo na kuvipeleka TFF kuo-
nyesha madai yao, na hapo
hakutokuwa na namna
yoyote ile ya kuepuka ku-
tolipwa.

Kitakachokuwepo tu
hapo, ni namna gani ya
kulipwa, kama ni kukabi-
dhiwa hapo hapo au klabu
zitakuwa zinakatwa kwenye
mechi zao zitakazokuwa
zinacheza. Wakati ni sasa,
wachezaji wasikubali ahadi
na maneno matamu ya
viongozi, watakuja kujuta
baadaye zoezi hili litaka-
pomalizika na leseni kuwa
mikononi mwa klabu, Hapo
wajue kabisa hawatolipwa.
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Watu wenye ulemavu waomba kutobaguliwa ujenzi reli kisasa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA
WATU wenye ulemavu

mkoani Shinyanga, wameom-
ba kutobaguliwa katika ajira
kwenye mradi wa ujenzi wa
reli ya kisasa (SGR) kipande
cha tano ambacho kinatoka
Mwanza hadi Isaka wilayani
Kahama.

Mradi huo wa SGR kipande
hicho cha tano, umeshaanza
kutekelezwa na sasa ujenzi
wake uko asilimia 4.5 na un-
atarajiwa kukamilika mwaka
2024 kwa gharama ya Sh. Tri-

lioni 3.062.

Mwenyekiti wa Shirikisho
la Vyama vya Watu Wenye
Ulemavu Tanzania (SHIVYA-
WATA) Mkoa wa Shinyanga,
Richard Mpongo, alisema juzi
kuwa watu wenye ulemavu
wanapaswa kunufaika na
mradi huo wa ujenzi kwa
upande wa ajira badala ya
kubaguliwa.

Alisema si watu wote we-
nye ulemavu hawawezi ku-
fanya kazi bali wako wale am-
bao wana sifa za kupata ajira
kwenye mradi huo na kupata
kipato cha kuendesha maisha

Ofisa Mtendaji Mkuu wa DAWASA,
Mhandisi Cyprian Luhemeja.

DAWASA yamaliza
kero ya maji Chalinze

Na Joseph Mwendapole

KERO ya huduma ya maji
iliyodumu kwa muda mrefu
katika mji wa Chalinze mkoa-
ni Pwani, imemalizika baada
ya Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA) kukamili-
sha utekelezaji wa mradi wa
Mlandizi - Chalinze - Mboga.

Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi ya DAWASA,
Jenerali (mstaafu) Davis Mwa-
munyange, alisema hayo jana
wakati wa ziara ya wajumbe
wa bodi hiyo kwenye miradi
mbalimbali ya maji inayosi-
mamiwa na mamlaka hiyo.

Alisema kuwa mradi wa
maji wa Mlandizi-Chalinze-
Mboga umesaidia kwa asil-
imia kubwa kumaliza tatizo la
maji kwenye mji wa Chalinze.

“Mradi umekamilika na
wakazi wa Chalinze na mae-
neo jirani wameanza kupata
huduma ya majisafi kwa muda
wote wa siku. Bodi imetem-
belea kuona utekelezaji wa
mradi, tumejiridhisha na kazi
kubwa iliyofanywa na meneji-
menti, hivyo ni wakati muafa-
ka kwa wananchi kuchangam-
ka kupata huduma ya majisafi

kikamilifu,” alisema.

Mradi wa maji Mlandizi-
Chalinze-Mboga, umetekele-
zwa kupitia fedha za ndani za
zitokanazo na makusanyo ya
kila mwezi kiasi cha Sh. bilioni
18.6.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
DAWASA, Mhandisi Cyprian
Luhemeja, alisema mradi
huo ulianza kutekelezwa Juni,
2019 kwa lengo la kutoa hu-
duma kwa wakazi wengi wa
Chalinze.

Awali, mji wa Chalinze uli-
kuwa na changamoto kubwa
ya maji na kusababisha mga-
wo uliokuwa unadumu kwa
saa tano hadi nane na wakati
mwingine maji yalikosekana
kwa wiki nzima.

Aliongeza kuwa kazi inay-
oendelea kwa sasa ni maun-
ganisho ya maji kwa wananchi
kwenye maeneo mbalimbali.

“Nipende kuwahimiza wa-
nanchi kujitokeza kwa wingi
kupata majisafi kwani DA-
WASA tuko kwenye program
ya kuunganisha maji kwa
mkopo,” alisema.

Mradi wa Mlandizi - Chal-
inze - Mboga unahudumia
wakazi zaidi ya 120,000 wa
Chalinze na maeneo jirani.

yao pamoja na kujikwamua kiuchumi.

“Tunaomba sana mradi huu wa
SGR kipande cha tano, ambacho ki-
napita katika maeneo mbalimbali
hapa Shinyanga, kikitokea Mwanza
hadi Isaka wilayani Kahama, watu
wenye ulemavu tusibaguliwe kupata
ajira kwa sababu kuna kazi ambazo
tunaweza kuzifanya na kupata kipa-
to,” alisema Mpongo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko, alipotembe-
lea mradi huo juzi, aliagiza vijana wa

maeneo husika ambao wanapitiwa na
mradi huo wapewe kipaumbele cha
ajira badala ya watu kutoka nje ya
maeneo hayo au mikoa jirani.

Alisema utoaji huo wa ajira uzin-
gatie pia usawa wa kijinsia, huku aki-
sisitiza wanawake na watu wenye ul-
emavu kwa kuwa kuna kazi hazihitaji
nguvu ambazo wanaweza kuzifanya,
ikiwamo ya ushikaji wa bendera kwa
ajili ya kuongoza magari wakati wa
ujenzi.

Naibu Meneja wa Mradi wa SGR

Kipande cha Tano, Mhandisi Alex
Bunzu, alisema walishamwagiza
mkandarasi ambaye anatekeleza
mradi huo kuajiri na watu wenye ul-
emavu, kwa kufanya shughuli nyepesi
ambazo wana uwezo nazo kulingana
na hali zao.

Alisema katika mradi huo wa ujenzi
wa kipande cha tano kutoka Mwanza
hadi Isaka, wameajiriwa vijana 2,094
na vibarua 859 na kutoa kazi kwa
kampuni za ndani 32 na kwamba
mradi utakamilika 2024.

° Osha TV Online

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA WAZIRI MKUU
KAZI, VIJANA, AJIRA NA WENYE ULEMAVU
WAKALA WA USALAMA NA AFYA MAHALI PA KAZI

makubwa madarakani.

OshaTanzania

Hongera

Bodi ya Usimamizi, Menejimenti na Wafanyakazi wa
Wakala wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi tunampongeza
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,

MHE. SAMIA SULUHU HASSAN

kwa kutimiza mwaka mmoja wa mafanikio

Tunakutakia mafanikio katika ujenzi wa Taifa

o TanzaniaOsha

OshaTanzania

P.O.BOX 519, Dar esSalaam, Tanzania.
TEL:+255-22-2760548 TELL FREE:0800110091/2

Fax:(0)22 2760552;
E-mail:info@osha.go.tz WEBSITE:ww w.osha.g 0.tz




8 NipaShe Jumamosi Machi 19, 2022

HABARI KITAIFA

Wadau utalii wapewa somo
afya, usalama mahali pa kazi

Na Mwandishi Wetu

WADAU wa sekta ya utalii na hoteli
mkoani Tanga wametakiwa kuzin-
gatia viwango vya usalama na afya
mahali pa kazi ikiwa ni mkakati wa
kujiandaa kunufaika na fursa mbal-
imbali za kiuchumi ukiwemo mradi
mkubwa wa bomba la mafuta la Ho-
ima-Tanga.

Wito huo ulitolewa jana na Kaimu
Katibu Tawala Mkoa wa Tanga, Se-
bastian Masanja, wakati akifungua
kikao cha Wakala wa Usalama na
Afya Mahali pa Kazi (OSHA) na wa-
dau hao.

Masanja, akimwakilisha Mkuu wa
Mkoa wa Tanga, Adam Malima, alise-
ma:

“Nitumie fursa hii kuwaeleza
kwamba ninyi kama wadau wa sek-
ta ya utalii na hoteli mna mchango
mkubwa sana katika kukuza uchumi
wa nchi yetu.

“Sekta hii inashika nafasi ya
pili baada ya sekta ya uzalishaji,
hivyo pamoja na umuhimu huo nil-
ioueleza, nawasihi kuzingatia tara-
tibu muhimu za afya na usalama ma-
hali pa kazi,” alisema na kuongeza
kuwa,” alisema.

“Nadhani mmeshuhudia jitihada
zinazofanywa na serikali ili kuinua
sekta ya utalii iliyokuwa imeyumba

kidogo kutokana na athari za janga
la UVIKO-19. Jitahadi hizo zinaongo-
zwa na Rais wetu mpendwa, Samia
Suluhu Hassan ambaye aliweza hata
kushiriki katika filamu ya The Royal
Tour yenye lengo la kutangaza vivu-
tio vyetu vya utalii.

“Lakini pia amekuwa akifanya ji-
tahadi nyingine nyingi za kuwavu-
tia wawekezaji na hivyo kuzalisha
fursa nyingi za kiuchumi ambazo en-
dapo hatutaweza kufanya biashara
zetu kwa kuzingatia sheria za nchi
na viwango vya kimataifa ikiwemo
masuala ya afya na usalama mahali
pa kazi fursa hizi zitatupitia mbali,”
aliongeza.

Mkurugenzi wa OSHA, Alexander
Ngata, ambaye alimwakilisha Mtend-
aji Mkuu wa OSHA, Khadija Mwenda,
alisema kikao hicho ni cha mashau-
riano na kuwataka washiriki kufua-
tilia kwa makini mada zilizoandaliwa
pamoja na kueleza changamoto zi-
nazowakumba katika utekelezaji wa
masuala ya usalama na afya katika
sehemu zao za kazi.

“Tumekuwa tukizungumza na baa-
dhi ya wadau wa hapa Tanga lakini
bado tunaona kama kuna vizingiti
katika utekelezaji wa sheria ya Us-
alama na Afya Mahali pa Kazi hivyo
tumeona ni vyema tukazungumza
na wafanyabiashara wote wa Tanga

ili kueleweshana na kutatua changa-
moto zilizopo.

Hii itawezesha biashara zenu
kukua na kupata sifa za kushiriki
katika fursa kubwa za kiuchumi am-
bazo miongoni mwa masharti yake
muhimu ni kukidhi viwango mbal-
imbali yakiwemo masuala ya usala-
ma na afya mahali pa kazi,”alisema
Ngata.

Baadhi ya wadau walioshiriki ki-
kao hicho wameeleza kuridhishwa
na kikao hicho ambapo wameone-
sha matumaini makubwa kwamba
maazimio yaliyowekwa yatatekele-
Zwa.

Fatma Jokho, ambaye ni mshiriki
wa kikao hicho alisema wanashuk-
uru kikao kimeenda vizuri na kutoa
maoni na kueleza changamoto mbal-
imbali pamoja na kupendekleza
mambo mbalimbali katika kubores-
dha sekta hiyo.

Kikao hicho kilichofanyika kwa
siku mbili kiliwahusisha wadau wa
sekta za utalii na hoteli, usafirishaji,
ujenzi, viwanda vidogovidogo na
madini ambapo mada mbalim-
bali zimewasilishwa na kujadiliwa
ikiwemo dhana nzima ya Sheria ya
Afya na Usalama Mahali pa Kazi, Hu-
duma za Ukaguzi mahali pa kazi
pamoja na upimaji afya kwa wafan-
yakazi.

Mkuu wa Kitengo cha Maduka na Bidhaa za Intaneti cha Tigo, Mkumbo Myonga (kushoto) na Meneja Mkaazi

et T e

wa Kampuni ya Samsung Tanzania, Suleiman Mohamed, wakionyesha kwa waandishi wa habari simu janja za

Mawakala EzyPesa
wapewa somo

Na Mwandishi Wetu, Pemba

WATOA huduma vya kifedha kwa njia
ya mtandao wa Zantel, Ezypesa, kisiwani
Pemba, wametakiwa kuhakikisha wa-
nafuata sheria zote za utoaji wa huduma
za fedha ili kuepuka matatizo yanay-
oweza kujitokeza na pia kuongeza ubora
wa huduma hiyo kwa wateja.

Wito huo ulitolewa jana na Meneja wa
Zantel, Bernadetha Israel, wakati al-
ipokuwa akiwasilisha mada ya sheria za
utakatishaji fedha na kuzuia uhalifu, kwa
mawakala wanaotoa huduma za Ezypesa
Kisiwani Pemba.

Alisema matatizo mengi yamekuwa
yakijitokeza katika suala zima la utakat-
ishaji wa fedha, ikiwa ni pamoja na
kutumika kwa wizi na uhalifu.

“Siku hizi kuna SMS zinatumwa, tuma
pesa kwenye namba hii, hao ni wahalifu
na unapotumiwa lazima uwe makini nao
na wewe unaweza kuituma Zantel tu,”
alisema.

Israel alisema ni vyema mteja akaonye-
sha utambulisho wake, ikiwamo kitam-
bulisho cha mtanzania ikiwa ni mwenyeji
wa nchi na si kudai huduma za kifedha
na mhudumu akakubali moja kwa moja
tu jambo ambalo linaweza kumuingiza
katika matatizo.

Pia alisema ulimwengu hivi sasa
unaenda kwenye digitali hivyo serikali
malipo yake yote yanatakiwa kufanywa
katika miamala ya kibenki au mitandao ya
simu, lazima kufanya kazi kwa uaminifu
mkubwa sana.

Akizungumzia kitengo cha mapato, me-
neja huyo alisema kuna mawakala wana-
fanya udanganyifu kwa kuwakata fedha
wateja wao, hivyo wanapaswa kufanya
kazi kwa kufuata sheria na ukweli.

Naye Ofisa wa EzyPesa, Eunice Alelyo,
alisema lengo lao ni kuongeza minara,

ili iweze kwenda vizuri, kwani mwaka
huu wamekusudia kuboresha mambo
mengi kwa lengo kutoa huduma bora kwa
kuongeza huduma ya malipo ya serikali.

Alisema uwapo wa huduma bora
unachangia kwa kiasi kikubwa chachu ya
maendeleo nchini, huku akielezea faida
mbali mbali zinazopatikana kupitia lipa
kwa simu.

“Huduma va lipa kwa simu ni moja va
huduma nzuri na rahisi sana, huduma in-
amfanya mfanyabiashara kutokutembea
na pesa mkononi, imeweza kurahisisha
mambo mengi kwa muda mfupi,” alisema.

Naye Mkuu wa Huduma za Kifedha, Mo-
ses Alphonse, alisema lengo la mkutano
huo ni kukumbushana kuhusu utaratibu
na Miongozo ya huduma za EzyPesa na
huduma nyingine.

Kwa upande wao, mawakala wa hu-
duma za EzyPesa, waliitaka kampuni ya
Zantel kuangalia jinsi ya utoaji wa hudu-
ma zitakazo kidhi mahitaji ya watumiaji
wa mtandao huo.

ATE vazindua mafunzo kujengea wanawake uwezo katika uongozi

Na Romana Mallya

utawasaidia wanawake hao ku-

alisema.

Ndomba aliongeza

shirika ya serikali na mkuu wa

Mkurugenzi Mkuu wa ESA-

CHAMA cha Waajiri Tanzania
(ATE), kimezindua mafunzo
awamu ya nane ya ‘Mwanambke
na Uongozi’ yakijumuisha zaidi
ya wanawake 70 kutoka taasisi
mbalimbali ili kuwawezesha
kuingia kwenye bodi na kush-
iriki katika utoaji wa uamuzi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
ATE, Suzanne Ndomba, ali-
yasema hayo juzi Dar es Sa-
laam wakati wa uzinduzi wa
awamu hiyo ya mafunzo.

Alisema mradi huo ambao
utachukua siku 14 darasani na
miezi tisa ya kazi za vitendo,

toka mashirika mbalimbali ya
umma na ya kibinafsi kupata
ujuzi muhimu wa uongozi ili
kuwawezesha kufanya kazi vi-
zuri katika mashirika yao.
Ndomba alisema  kuwa
mafunzo hayo yatatolewa kwa
ushirikiano na Taasisi ya Uon-
gozi ya Mashariki na Kusini
mwa Afrika (ESAMI)
“Programu hii itakuwa ya
manufaa na itawaungani-
sha wanawake kimkakati ili
kuboresha utendaji wao, ma-
fanikio ya kibinafsi na ya shiri-
ka na tunaamini hii itaongeza
tija katika maeneo ya kazi,”

kuwa mradi huo pia unawa-
himiza wanawake kuwa vion-
gozi wenye uwezo zaidi wa
kushinda na kudhibiti hofu
wakati wa kujadiliana katika
masuala mbalimbali.

“ATE na ESAMI ziko tayari
kuhakikisha zinatoa mafunzo
kwa wanawake wengi zaidi
kila mwaka na kuhakikisha
kila mwanamke anapata Kkili-
cho bora zaidi kutoka katika
programu hii. Kwa jumla, tuna
Wanawake 73 waliojiunga nasi
kwa kundi hili kutoka mashiri-
ka 34 ya sekta mbalimbali. Pia
tuna wanawake kutoka ma-

wilaya na hii itaweka mazin-
gira ya kujifunzia na kuwaen-
deleza viongozi waliojitokeza
kwa ajili ya maendeleo ya bi-
ashara,” alisema.

Ndomba alisema mafunzo
hayo yanalenga zaidi kuongeza
ushirikishwaji wa wanawake
katika nafasi za uongozi katika
ulimwengu wa ushirika, ku-
weka msingi wa maarifa kwa
utendaji bora.

“Mwaka huu tunazindua
programu mara baada ya kon-
gamano letu la nne la mwaka
la uongozi na mahafali ya kun-
di la saba,” alisema.

MI, Prof. Bonard Mwape, alise-
ma wamekuwa wakishirikiana
na ATE kuendesha mafunzo
hayo tangu 2016.

Alisema kuwa utafiti mbal-
imbali umethibitisha kuwapo
wanawake wengi katika nafasi
za juu za uongozi, huongeza
kasi ya maendeleo, hivyo ku-

wekeza kwao  kunatakiwa
kusisitizwa. Mafunzo hayo
ambayo ESAMI inayafanya,
alisema  yatachukua nafasi

yake katika kuondoa dhana
potofu za kijinsia katika nafasi
za juu kuwa wanawake hawana
uwezo kitu ambacho si sahihi.
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Sera ya ajira
Kupitiwa upya

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema matokeo ya
utafiti wa hali ya nguvu kazi nchini
umechangia kuanza mchakato wa
kufanya mapitio ya Sera ya Taifa ya

Ajira ya mwaka 2008 na mkakati wa

kuzalisha fursa za ajira nchini.
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri

Mkuu Kazi, Ajira, Vijana na Watu

Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndali-

chako, alibainisha hayo juzi alipoku- :

wa akizungumza na waandishi wa
habari.
“Katika kuhakikisha tunaandaa

sera, mikakati na programu za kuku- :
za fursa za ajira ambazo zinaendana

na hali halisi ya soko la ajira, seri-
kali imefanya utafiti wa nne wa hali
yva nguvukazi nchini na kutoa ma-
tokeo yake Novemba, 2021.

“Mara ya mwisho utafiti huu
ulifanyika mwaka 2014 (takriban
miaka saba iliyopita). Lengo la
utafiti huu lilikuwa kupata viashiria

muhimu vya soko la ajira vitakavyo-

tumika katika kuhuisha, kufuatilia
na kutathmini sera, mikakati na
programu za soko la ajira,” alisema
Prof. Ndalichako.

Aidha, alisema matokeo ya utafiti
huo yanaonyesha kuwa watu we-
nye uwezo wa kufanya kazi nchini
ni milioni 25.9 (milioni 12.8 ni wa-
naume na milioni 13.1 ni wanawake)
ambapo watu milioni 23.6 wana
ajira sawa na asilimia 91.

Pia watu milioni 2.3 hawana ajira
sawa na asilimia 9.0 (725,096 wa-
naume na 1,596,792 wanawake).

Aliongeza kuwa nguvukazi ya
vijana ni watu milioni 14.2 sawa na
asilimia 55 ya nguvu kazi yote na
vijana wenye ajira ni milioni 12.5
sawa na asilimia 87.8.

Pia alisema sekta ya kilimo im-
eendelea kuongoza kwa kutoa ajira
nyingi kwa vijana kwa kiwango cha
asilimia 63.1 ikifuatiwa na sekta ya
huduma asilimia 28.3 na sekta ya
viwanda asilimia 8.6.

Vilevile, alisema serikali ya awamu
ya sita imeendelea kuhakikisha maz- :
ingira ya kazi na haki za wafanyaka- :

zi nchini yanasimamiwa ipasavyo.

“Kwa kuimarisha taasisi za kazi
nchini, kuboresha vyombo vya
utoaji haki mahala pa kazi na ku-
wezesha upatikanaji wa haraka wa
vibali vya kazi kwa raia wa kigeni,’
alisema.

- RC Mtaka ageukia uwekezaji Kilimo

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

KUU wa Mkoa wa

Dodoma, Anthony

Mtaka, ameziagiza

halmashauri za
mkoa huo kuanzisha miradi
ya mashamba makubwa yenye
zaidi ya ekari 10,000 kwa ajili
ya uwekezaji wa kilimo.

Mtaka alitoa agizo hilo jana
alipokuwa akifungua kikao
cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa

Alisema mashamba hayo
yatasaidia halmashauri kuji-
inua kiuchumi kupitia kodi
zitakazolipwa kwa uwekezaji

huo.

Mkuu huyo wa mkoa alitaka
maeneo hayo yatakayoteng-
wa yawe na miundombinu
muhimu kwa ajili ya kuwavutia
wawekezaji watakaohitaji kuli-
ma mazao mbalimbali.

Aliitaja miundombinu hiyo
kuwa ni barabara za kuingia
kwenye maeneo hayo, maji
na umeme ili kuwashawi-
shi wawekezaji huku akitaka
kila  halmashauri ishiriki-
ane na watoa huduma hizo
ili kuhakikisha ~miundom-
binu hiyo inafika kwenye
maeneo ya mradi husika kwa
wakati.

Pia aliwataka kuhakikisha

wanawasiliana na wataalamu
wa afya ya udongo ili ku-
washauri aina ya mazao yanay-
ofaa kwenye eneo husika.

“Viongozi wa halmashauri
mnatakiwa kuwasaidia wa-
nanchi katika kuhakikisha
ardhi wanayomiliki inapimwa
ili kuwa sehemu ya dha-
mana yao kwa taasisi za
kifedha,”alisema.

Aliwaagiza  kubadilishana
uzoefu wa ubunifu wa miradi
mingine ili kuinua uchumi wa
Mkoa na wananchi wake.

Aidha, alisema kwa mwaka
2022/23 mkoa huo unatarajia
kukusanya na kutumia Sh. bil-
ioni 372 ikiwa ni ongezeko la

Sh. bilioni 30.3 ya bajeti iliyo-
pita ya mwaka 2021/22.

Ofisa Kilimo katika Sekretari-
eti ya Mkoa, Bernard Abraham,
alisema ardhi ya Mkoa huo ina-
faa kwa kilimo cha alizeti.

Alisema Dodoma ni moja ya
mikoa mitatu nchini ya kim-
kakati katika uzalishaji wa zao
hilo na kwamba kuna mkakati
wa kuhakikisha kila kaya in-
azalisha alizeti. Alisema kuna
taasisi za kifedha zipo tayari
kufanya kilimo cha mkataba
kupitia vyama vya msingi vya
ushirika (AMCOS) na watu bi-
nafsi katika kuhakikisha kilimo
kinapata mafanikio katika
Mkoa huo.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Janifa Omolo (kulia), akikagua ujenzi wa majengo ya hosteli
ya wanafunzi wa chuo cha mipango yanayoendelea kujengwa katika eneo la Miyuji, jijini Dodoma jana. Wengine
ni- Mkuu wa Chuo cha Mipango, Prof. Hozen Mayaya (wa pili kulia) na (wa tatu kulia) ni Mwenyekiti wa Baraza la
uongozi wa chuo hicho, Prof. Martha Qorro. PICHA: PETER MKWAVILA

Chuo cha Mipango chatakiwa kuongeza ubunifu

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara
ya Fedha na Mipango, Jennifer
Omolo, ameutaka uongozi wa
Chuo cha Mipango na Maendeleo
ubunifu ili kuingia kwenye soko la
ushindani.
hapa alipokuwa akizungumza na
kamati ya uongozi ya chuo hicho
sambamba na kukagua miradi
ya ujenzi wa kampasi kuu ya Do-
doma.

Alisema wataalamu wa chuo

hicho wanatakiwa kuwa chachu
ya mipango ya kimaendeleo ikiwa
ni pamoja na kuwashirikisha wa-
nanchi katika mipango wanayohi-
taji.

Naibu katibu mkuu huyo alise-
ma chuo hicho ni kati ya vyuo am-
bavyo vinatazamiwa kwa kufanya
mipango mizuri ya maendeleo
taifa, sambamba na kuwashiriki-
sha wananchi mikakati ambayo
wataifanya.

“Wataalamu lazima wajiulize
kuwa wanaenda kubadilisha nini
katika jamii. Kila tunachokipanga
kiwe na manufaa kwa wananchi

na kuwashirikisha pamoja na
vipaumbele vyake,” alisema.

Mkuu wa Chuo cha Mipango,
Prof. Hozen Mayaya, alisema
IRDP imefanikiwa kukusanya Sh.
bilioni 18.9 ikiwa ni asilimia 84 ya
lengo la Sh. bilioni 22.5 kwa kipindi
cha Julai, mwaka jana hadi Febru-
ari, mwaka huu.

Prof. Mayaya alisema chuo hi-
cho kimefanikiwa kulipa madeni
na hadi kufikia Februari 28, mwa-
ka huu, Sh. bilioni 2.6 zimelipwa
kati ya deni la Sh. bilioni 3.1.

Alisema kati ya madeni yali-
yolipwa madeni ya wafanyakazi ni
Sh.bilioni 1.6 na madeni ya watoa

huduma ni Sh. Milioni 995.3 am-
bapo hadi kufikia Machi mwaka
huu chuo kinadaiwa Sh. milioni
426.9.

“Kati ya fedha hizi Sh. milioni
330.2 ni za wafanyakazi na Sh. mil-
ioni 96.8 ni kwa ajili ya watoa hu-
duma. Chuo kimeweka mikakati
wa kila mwezi kulipa deni hili kwa
Sh. milioni 106.8 ili kuhakikisha li-
namalizika ifikapo Juni 30, mwaka
huu,” alisema.

Prof. Mayaya alisema kwa sasa
chuo kinatekeleza miradi mbalim-
bali ikiwamo ujenzi wa kumbi tatu
za mihadhara, ujenzi wa mabweni
mawili, ujenzi wa mgahawa Kitu-

mba Magu, ujenzi wa jengo la uta-
wala Kitumba Magu na kununua
ardhi kwa ajili ya upanuzi wa chuo.
Katika miradi hiyo, alisema Sh. bil-
ioni 10.9 zimetumika.

Alisema kati ya fedha hizo zi-
lizotumika  Sh. bilioni 7.7 ni ru-
zuku kutoka serikali kuu na Sh.
bilioni 3.2 ni mapato ya ndani ya
chuo.

Mwenyekiti wa Baraza la Uon-
gozi wa Chuo hicho, Prof. Martha
Qorro, alisema wamejipanga ku-
hakikisha wanaendelea kusima-
mia chuo ili kuboresha mazingira
kuwa rafiki kwa ajili ya kujifunzia
na kufundishia.
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HABARI ZANZIBAR

Zanzibar na Uingereza nguvu
moja mapambano ya mihadarati

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza

wa Rais wa Zan-

zibar, Othman

Masoud Othman,
amesema Zanzibar itaende-
lea kushirikiana na Uingereza
katika kukabiliana na tatizo la
dawa za kulevya, uharibifu wa
mazingira pamoja na mabadi-
liko ya tabianchi.

Othman aliyasema hayo
jana, ofisini kwake Migombani
mjini Zanzibar alipokutana na
kufanya mazungumzo na Balo-
zi Mdogo wa Uingereza nchini,

Rick Shearn.

Alisema serikali ya Uingereza
imeahidi kuendelea kubeba
dhima ya kuhakikisha kwa
pamoja  wanasimamia Vvy-
ema masuala ya upatikanaji
wa fedha za kusaidia masuala
mbalimbali katika kupambana
na mabadiliko ya tabianchi.

Kwa mujibu wa Othman,
Zanzibar inaendelea na uta-
yarishaji wa Mpango Mkakati
wa Kupambana na Mabadiliko
ya Tabianchi na Uharibifu wa
Mazingira na kwamba nchi
hiyo imechukua juhudi za kue-
ndelea kusaidia miradi ya ku-
pambana na suala hilo.

Mke wa Makamu wa Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Zainab Kombo Shaib

Othman alisema hatua hiyo
imetokana na ahadi ya nchi
hiyo kukubali kuisaidia Zanzi-
bar katika utekelezaji wa mira-
di ya kuijengea uwezo Mamla-
ka ya Kupambana na Kudhibiti
Dawa za Kulevya ikiwamo ku-
saidia nyenzo zitakazochangia
kufanikisha mapambano hayo.
Akizungumzia Maendeleo ya
Serikali ya Umoja wa Kitaifa
Zanzibar, Othman  alisema
hatua mbalimbali zinaende-
lea kuchukuliwa na serikali
ikiwa ni jitthada za kuifanya
kutekeleza majukumu yake
kwa maslahi ya wananchi wote
wa Zanzibar.

Ly

Naye Balozi Shearn alisema
Uingereza inaridhika na utu-
livu na amani iliyopo Zanzibar
iliyochangiwa na kuwepo kwa
Serikali ya Umoja wa Kitaifa na
kuahidi kuendelea kushiriki-
ana sambamba na kuwataka
wafanyabiashara wa nchi hiyo
kuja kuwekeza Zanzibar.

Pia Balozi huyo alisema
kwamba serikali yake itaende-
lea kushirikiana na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar katika
maeneo mbalimbali likiwapo
suala la mapambano dhidi ya
dawa za kulevya na mabadiliko
ya tabianchi na uharibifu wa
mazingira.

(wa pili kulia), akipokea zawadi ya mkoba
kutoka kwa Mwalimu, Siti Abdulazizi, uliotengenezwa na wanafunzi wa Kituo cha elimu mbadala na watu wazima
Rahaleo, mjini Zanzibar jana, alipowatembelea na kugawa zawadi kwa wanafunzi hao. Wa tatu kulia ni Mkuru-
genzi wa ldara ya Elimu Mbadala na Watu Wazima, Mashavu Ahmada Fakih. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Malipo Kidijitali
yanoga Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB na Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ),
kupitia Wakala wa Serikali
Mtandao ‘eGovernment Zanzi-
bar’, zimetia saini makubaliano
ya ushirikiano yatakayowezesha
mifumo ya NMB kuingiliana na
ile ya ZanMalipo.

Hatua hiyo itawezesha taasisi
za SMZ kukusanya mapato kupi-
tia matawi na mifumo ya kidiji-
tali ya benki hiyo.

Hafla ya utiaji saini
makubaliano hayo ilifanyika jana
mjini hapa huku NMB ikisema im-
ejipanga kuimarisha ushirikiano
huo ambao utakuwa chachu ya
ukuaji wa uchumi visiwani hapa
na kwamba inaamini utakuwa wa
karibu zaidi, endelevu na we-
nye manufaa kwa SMZ na taasisi
zake.

Akizungumza kabla ya ku-
tia saini makubaliano hayo ya
mwaka mmoja yenye kipengele
kinachoruhusu mazungumzo
na kuyarefusha, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa NMB, Ruth Zaipuna,
aliipongeza SMZ chini ya Rais
Dk. Hussein Ali Mwinyi kwa
mageuzi chanya ya kiuchumi
yanayochakatwa na kusimamiwa
na serikali yake kwa ustawi wa
taifa.

Zaipuna alibainisha kuwa
makubaliano hayo ni chachu kwa
taasisi yake kubuni suluhusho la
Wazanzibari na taifa na kwamba
maendeleo ya kidijitali kwa
ulimwengu wa sasa hayaepukiki.

Alisema ushirikiano huo
utakuwa na mchango chanya ka-
tika kuharakisha ukuzaji uchumi
na kurahisisha utendaji wa seri-
kali.

“Makubaliano haya ni kielelezo
tosha kuwa serikali ya Zanzibar
na NMB sasa tunaenda kush-
irikiana kuboresha huduma za
ukusanyaji mapato na malipo,
sambamba na kuwezesha mifumo
yetu kuingiliana na ile ya Zan-
Malipo,” alisema.

Waziri awatoa hofu wananchi kuhusu ukosefu unga wa ngano

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda, Omar Said
Shaaban, amewatoa hofu wa-
nanchi juu ya taarifa zinazosam-
baa katika mitandao ya kijamii
kwamba unga wa ngano utakuwa
adimu Zanzibar.

Amesema habari hizo si za kweli
na kuwahakikishia kwamba bid-
haa hiyo ipo ya kutosha zaidi ya
mahitaji ya watu wa visiwani hapa.

Omar aliyasema hayo jana ka-
tika kikao cha pamoja cha kujenga
uhusiano na maelewano baina ya
serikali na wafanyabishara wanao-
ingiza bidhaa nchini kilichofanyi-
ka katika ukumbi wa Shekh Idris
Abdul Wakil, Kikwajuni.

Aliwaonya wanaosambaza taar-
ifa hizo ambazo alisema ni potofu
na zina lengo la kuweka taharuki
kwa wananchi na kusababisha
bidhaa hiyo ipande bei tofauti na
bei iliyoruhusiwa.

Waziri alisema unga wa ngano
upo na wazalishaji wanaendelea
kuzalisha kutokana na ukweli
kwamba bidhaa hiyo inazalishwa
nchini.

“Wananchi wasisikilize taarifa
hizi na kununua unga mwingi ku-
weka ndani kwani unga upo wa
kutosha na kiwanda chetu kinaz-
alisha mara mbili ya uzalishaji wa
mwanzo,” alisema.

Pia alisema pamoja na kupanda
kwa bidhaa nje ya nchi, wafanya-
bishara hawatakiwi kuongeza bei
za bidhaa bila kupata kibali na

utaratibu wa kisheria .

“Elimu ya sheria ni ndogo sana
kwa wafanyabiashara wetu na
wanashindwa kufuata utaratibu
huu lakini tayari tumeanza kukaa
nao na tayari wapo waliokuja na
kutuomba tufanye mapitio hayo,”
alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Sera, Utaribu na
Baraza la Wawakilishi, Hamza
Hassan Juma, alisema serikali ya
Zanzibar itashirikiana na wafan-
yabiashara kuzifanyia kazi changa-
moto zinazowakabili ili kila mmoja
kunufaika.

Alisema tayari wameunda timu
maalum inayoshirikisha Katibu
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Pili
wa Rais, Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Katibu Mkuu Wizara

ya Viwanda na Maendeleo ya Bi-
ashara kukaa na watalaamu wa
kodi wakiwamo wa Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA), Bodi ya
Mapato Zanzibar (ZRB) na Mkuru-
genzi Idara ya Biashara ili kujadili
kwa pamoja changamoto zao na
kuzipatia ufumbuzi.

Waziri Hamza alibainisha kuwa
serikali haitaki kuona wananchi
wanapata tabu katika upataji wa
bidhaa muhimu hasa kipindi cha
kuelekea mwezi mtukufu wa Ram-
adhani.

Alisema serikali inatambua
kuwa kuna changamoto katika
utumiaji wa mashine za kielek-
troniki (VFMS) hivyo ni jambo la
msingi kuona ZRB inakaa pamoja
katika kuangalia jambo hilo.

“Maazimio yetu si kupunguza

kodi bali ni malalamiko waliyokuja
nayo wafanyabiashara pengine
tozo kwa kutumia mashine za
kutolea risiti ndiyo inasababisha
kuongezeka kwa bei. Kama itaku-
wa sababu ni lazima ZRB wakae
na kuangalia hili ili isiendelee
kuongezeka,” alisema.

Mfanyabiashara kutoka Kampu-
ni ya Yassir Provision Store, Walid
Yakub Abdulkadir, alisema hivi
sasa changamoto inayojitokeza ni
kupanda wa bei za bidhaa duniani
kote.

Alisema serikali inapoingiza
bidhaa nchini imeweka bei elekezi
kwa wafanyabiashara ili wananchi
wasiumie lakini changamoto kub-
wa ni kutoa risiti za kielektroniki
hasa kutoa risiti kwa bei waliyo-
nunulia na si walioingizia nchini.
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AADHI ya wadau wa
sanaa wameungana na
mfalme wa muziki wa
Taarab, Mzee Yusuph, am-
baye ameonyesha kukasirishwa
kwa kitendo cha Diamond Plat-
numz, kudharau tuzo za muziki
zinazotolewa nchini.

Hivi karibuni, Mzee Yusuph,
aliamua kumjibu mwanamuziki
huyo ambaye alikaririwa akisema
tuzo za muziki zinazotolewa
kwake hazimfai, kuwa sawa na
kuonyesha dharau.

Amesema haiwezekani yeye
kama msanii aliyefanikiwa kuse-
ma maneno kama hayo aliyofa-

nanisha sawa na ‘uchale’ na si
Vizuri kucheza na sanaa ambayo
yeye imemkuza.

“Unajua maneno mengine
yanaumiza, mtu mmoja hawezi
kucheza na sanaa vetu, kuna watu
wengine nyuma wanakuja hivyo
asiwakatishe tamaa haipendezi,”
amesema Mzee Yusuph.

Akimuunga mkono, Christopher
Mwindaluka, amesema Diamond
ana tatizo la kukosa watu wa
kumshauri aseme nini na wakati
gani kiasi ambacho anaweza
kusema lolote bila kutafakari.

“Diamond kaanza muziki
katika mazingira ya Kitanzania,
anaposema yeye anashindana na

UZALENDO ZIRO
« Diamond
awachefua
‘wasanii

watu wa nje pekee, haileti picha
nzuri, ni lazima ajitafakari na
uongozi wake uanze kumsaidia
jinsi ya kuzungumza,” amesema
Mwindaluka.

Amesema kauli yake inaonye-
sha hana uzalendo wa kweli na
nchi yake kama wanavyofanya
wasanii wa Nigeria, ambao wa-
natangaza na kuthamini tuzo
zinazotolewa nchini mwao.

“Hana uzalendo na nchi
yake, wakati umefika kila mtu
anayependa sanaa kulaani,”
ameongeza

Diamond alinukuliwa na vy-
ombo vya habari akikataa kush-

]

iriki kwenye tuzo hizo kwa kile
alichoeleza kukosa imani na jinsi
zilivyoandaliwa.

“Kwangu YouTube naona ina-
nitosha, lakini tuzo zinafaa kwa
wasanii wengine nchini. Nataza-
mia kupambana na watu wa nje
na kuleta heshima Tanzania.
Ukiniweka nashindana na msanii
wa Tanzania ni kwenda kumkan-
damiza hatoniweza kwa sababu
mimi nina vigezo vingi vya
kufanya vizuri, kwanza nakipaji,
na uwezo wa bajeti ya promotion,
nacheza, mnyamwezi,” amesema
kwa kujigamba.
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BASI SAWA

Rich Mavoko unawapa
watu presha

MWANAMUZIKI mkong-
we wa Bongo Fleva, Rich
Mavoko, amezidi kuwapa
presha mashabiki wake
kujua nini kipo ndani ya
albamu yake mpya.

Rich Mavoko alipanga
kutambulisha albam hiyo
Machi 18 na kupeleka
mbele hadi Machi 25
mwaka huu, kutokana na
kupisha kumbukumbu
ya Hayati John Pombe

Magufuli.

Ozzie ‘Afungua moyo’
Dodoma

Fungua moyo
ni video mpya ya
msanii wa muziki
wa Kizazi kipya,
Happiness Ntalima,
maarufu kama
Ozzie kutoka makao
makuu ya nchi jijini
Dodoma.

Kipaji cha Ozzie
hakijaanza katika
Singo hiyo mpya,
ambayo ameitolea
video, bali tayari
ametamba na ny-
imbo zingine Teamo,
Yahee na Yamoto.

akiwa

£

“Namshukuru Mungu kwa kuweza kutoa video hii mpya
na kutikisa Makao Makuu ya nchi naomba mashabiki wa

kizazi kipya wanisapoti,” alisema Ozzie.

Ozzie amesema singo hiyo ni safari ya kuandaa albamu
yvake ya kwanza ambayo bado hajaipa jina ingawa itakuwa

ya video.

Video ya Fungua Moyo imetengenezwa na mwongozi

Terry Leo wa Dodoma

“Album vya fundi itaku-
fikia popote ulipo tarehe
25, mashabiki wasiwe na
hofu watajua nini nime-
waandalia,” amesema.

wake binafsi.

Mwalimu na mtunzi wa

Zabron alidokeza ujio wa

albamu ya mmoja ya waim-
baji wake, hatimaye Jamila
amekuwa wa kwanza kutam-

bulisha wimbo wake unaoitwa

Fungua Njia.

Mjomba Bure ya aghali

Na Adam Fungamwango

KUNA binadamu hapa duniani wa-
napenda sana utajiri kwa njia ya mkato.
Yaani watapenda utajiri, lakini hawataki
kuutolea jasho. Hao ni watu hatari kwa
sababu wapo tayari kufanya kitu chochote
ili mradi tu kutekeleza azma yake. Huyo
yupo tayari kuutoa utu wake, kudha-
rauliwa, kuchekwa, kunyanyaswa, na

hata kutoa uhai wa mtu. Tena siyo mtu tu
hivi hivi hata ndugu yake wa damu moja,
wakati mwingine hata wazazi wake.

Filamu ya ‘Mjomba’ inaakisi hiki nina-
chokiandika hapa.

Inaanza kuonyesha maisha ya Sam na
dada yake Davina. Waliishi maisha mazuri
na mama yao ambaye alikuwa na uwezo
mkubwa kiasi cha kuajiri wafanyakazi
kwenye kampuni yake. Kifupi alikuwa

tajiri.

Wanatembelewa na mjomba wao Suma
ambaye anaongeza familia. Mama Sam
anampeleka kaka yake kwenye kampuni
yake akafanye kazi, lakini hataki kwa
madai anafanyishwa kazi za udhalilishaji,
ili hali yeye ni kaka wa tajiri mwenye
kiwanda.

Dada yake anamwambia tatizo ni elimu
yake ndogo, pia kutokuwa na ujuzi na

nyimbo za kundi hilo, Japhet

Jamila ‘Afungua Njia’
kumuimbia bwana

BAADA ya kung'ara kwe-
nye nyimbo za kundi la
Zabron Singers, mwimbaji wa
muziki wa Injili Jamila Dotto,
ameamua kutoka na wimbo

“Fungua Njia ndio wimbo wa
kwanza ambao unamtambuli-
sha Jamila Dotto kama mwim-
baji binafsi akinishirikisha
mimi, sasa unaweza kushiriki
kwenye safari yake ya hudu-
ma,” amesema Japhet Zabron.

uzoefu wa kitu chochote hapo.

Kuna siku ambayo familia nzima ilik-
wenda disco na kumuacha mama Sam
nyumbani peke yake. Huku anavamiwa
na majambazi na kuuawa. Kifo chake
kinasikitisha watu wengi, na hakuna ali-
yekamatwa wala kushukiwa.

Siku isiyo na jina, Sam anamsikia mjom-
ba wake Suma akiongea kwenye simu na
watu walioonekana kuna pesa hajawa-
malizia, lakini maongezi yalionyesha kuwa
walifanya kazi ya kumuua mama yake.

Hasira aliyonayo anakwenda kumwam-
bia mjomba wake kuwa ndiye aliyesababi-
sha mama yake afe.

Utajiri wa ghafla unamjia Suma kwa
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MSANII na mfuatiliaji wa mastaa
nchini, Mwijaku, amesema tatizo la
Diamond Platnumz, kutosikiliza ushauri
linatokana na kuzungukwa na watu
wasiojua.

Amesema hawezi kulumbana na Baba
Levo ambaye amekuwa kama chawa wa
mwanamuziki huyo na ndiye anay-

sababu akawa kama ndiye mmiliki wa
kampuni, badala ya Sam na dada yake
Davina.

DiRmend?

emfanya mwanamuziki huyo kufanya
mambo yasiyopendeza.

Diamond amezungukwa na watu
vilaza, watamshauri nini? Mimi ndiye
nilimshauri atoe Albam, lakini kutokana
na washauri wake akatoa EP ambayo
kimsingi haina nyimbo nzuri,” amesema
Mwijaku.

Suma alipoona Sam anaonekana Kujua,
akaagiza wauaji wake wale wakamuue
Sam. Walipofika hawakumkuta yeye, bali
dada yake Davina, wakamuua.

Hilo linamfanya Sam kutokuwa na la
kufanya zaidi ya kulipiza kisasi. Akaanza
kuua wote waliomuua mama yake na dada
yake mmoja baada ya mwingine.

Suma, akaagiza wauaji wawili wa kukodi
toka nje ya nchi. Hao ni Blade na Mr
Karan. Wako fiti kweli kweli. Sam ambaye
naye ni mjuzi wa sanaa wa mapigano,
awali alipigwa. Lakini alikaa imara na
kurejea tena na kuanza kupiga wote na
kuwaua, mwisho makampuni na mali zote
na nyumba zikarudi mikononi mwake.

ZIMECHANUA NA
KUNYAUKA KAMA MAUA

Na Adam Fungamwango

MWISHONI mwa miaka ya 1990 na mwanzoni mwa mwaka
2000, kulizuka mapinduzi makubwa ya muziki wa dansi
nchini na hasa ujio wa bendi za kotoka nchini Congo DR, kama
Wenge Musica na Extra Musica, uliosababisha bendi nyingi
zilizokuwa na muelekeo wa kuziiga nyimbo hizo kuundwa.

Baadhi zilikuwa ni za Wakongo wengi, Watanzania wakiwa
wachache, lakini zingine Watanzania walikuwa wengi na wa-
kongo wachache.

Hapo ndipo tulipoziona bendi zilizokuja kuwa maarufu
kama Diamond Musica maarufu kama Wana Dar es Salaam
Kibindankoi, FM Academia, African Stars ‘Twanga Pepeta’, TOT
Plus Band, African Revolution ‘Tamtama’ na nyingine nyingi.

Hizi ni bendi zilizotingisha hasa nchi, zikiwa na wanamuziki
wengi walioondokea kuwa maarufu kama Allan Mulumba
Kashama, Adolf Mbinga, Ramadhani Masanja ‘Banza Stone’, Ali
Choki, Mwinjuma Muumini na wengine wengi.

Waswahili wanasema kuwa kwenye msafara wa mamba
na kenge wamo. Kwa bahati mbaya sana kipindi hicho hicho
kuliundwa baadhi ya bendi zilizoondokea kuwa tishio kwa
bendi maarufu kama Diamond Sound, Twanga Pepeta, lakini
zikavuma kwa muda mfupi tu kabla hazijafa vifo vya ajabu.

Na zilipokuwa zikivunjika, baadhi ya wanamuziki wao
vinara walikuwa wakichukuliwa na bendi hizo kubwa ambazo
zenyewe kama Twanga Pepeta na FM Academia zipo hadi leo.

Mchinga Sound

Ni bendi iliyoanzishwa na mheshimi-
wa Mudhihir Mudhihir, wakati huo aki-
shika nyadhifa mbalimbali za Uwaziri
serikalini. Ikumbukwe kuwa mheshimi-
wa huyo pia ni mtunzi mzuri hasa
kwenye muziki wa taarab na muziki
pia. Kwenye taarabu aliwatungia TOT
wimbo wa “Kijeba’, na kwenye bendi
yake aliyoianzisha alitunga kibao cha
‘Mti wa Mpingo'.

Ndiyo iliyowaibua kina Muumini.
llipoanzishwa ilitishia ustawi wa bendi
za Twanga Pepeta na Chumvi Chumvi
ambayo baadaye ikageuka kuwa
Tamtam, hata FM Academia.

Hata hivyo haikudumu, ikafa na kuwaachia mashabiki wengi
wa muziki simanzi kutokana na vibao vyao vikali ilivyotoa.

Stono Musica

Bendi hii imetoka kwenye ubavu wa FM Academia. Baadhi
ya wanamuziki wa bendi hiyo ambao wengi ni raia wa Congo
walikamatwa kwa kuishi nchini bila kibali. Walipotoka wal-
irejea FM Academia, lakini baada ya kutoa albamu moja tu ya
‘Prisons’ iliyotokea kuwa tishio, baadhi walijiengua na kwenda
kuunda bendi ya Stono Musica chini ya Ndanda Kosovo waka-
jiita ‘Wajelajela Original’, yaani wao ndiyo hasa wale wali-
ofungwa jela na si waliobaki FM Academia.

[liishi kwa muda mfupi tu na kutoa vibao vikali kama ‘Chini
va Ulinzi’ ‘Chocolate’ na ‘Binadamu’.

Beta Musica

[liundwa na baadhi ya wanamuziki kutoka bendi mbalim-
bali zizokuwa na wanamuziki wengi wa Kikongomani kama
FM Academia, Stono Musica, na Diamond Sound. Beta ilidumu
kwa kipindi kifupi sana na wimbo wake maarufu sana ni ‘Bana
Beta'.

Chuchu Sound
ni Dar na Tanzania nzima. Yenyewe ilikuja na mageuzi makub-
wa, kwani pamoja na kupiga muziki wa aina ya bendi zingine,
lakini ikaongeza na mduara ndani ikiwa na kina Jenico Flower,
Omari Mkali, King Jiovani na wengineo.

Haijulikani ni nini kilisababisha bendi hii iliyopendwa mno
ivunjike kwa muda mfupi tu, ikiwa ina vibao vikali kama
‘Marafiki’, ‘Sitishiki’, ‘Hodi Hodi’ na nyinginezo.

Mokibo Sound
moja kati ya bendi zilizoanzishwa na kuleta ushindani mkub-
wa kwenye muziki wa dansi, lakini zikafa kifo cha ghafla na
wanamuziki wake kusambaratika.



Kylie huo ndio uzazi

MWANAMITINDO na mjasiri-
amali wa vipodozi kutoka Mare-
kani, Kylie Jenner, amesema
amepitia katika kipindi kigumu
baada va kujifungua mtoto wake
wa pili.

Msanii huyo bilionea, amese-
ma amefanyiwa uchunguzi kwa
muda wa wiki sita mara baada
yva kujifungua na kwamba hilo
kwake sio jambo jepesi.

“Ni ngumu, nimepata uzoefu
binafsi ilikuwa kama agizo
kuliko kumpata binti yangu,”
amesema.

Sarkodie ukikaa

ndani utakula nini?

RAPA kutoka Ghana, Sarkodie,
amesema upungufu wa mafuta
unaosababishwa na vita kati ya
Russia na Ukraine, utamfanya
kuishi akiwa ndani ya nyumba
vake.

Akizungumza na mashabiki
wake kupitia mitandao ya ki-
jamii, msanii huyo amewataka
kuanza kuishi maisha hayo na
hata wanapotaka kufanya miku-
tano watumie simu zao kuku-
tana kupitia video.

“Kaeni ndani ya nyumba zenu
na pale mnapotaka kukutana
fungua Zoom mzungumze,”
amesema.

WATU walioangalia kipindi cha Saturday Night Live, ha-
wakuamini pale juu ya kifua cha Pete Davidson kumeandikwa
jina la mpenzi wake Kim Kardashian. )

Mchoro huo mpya wa tattoo wa rangi nyeusi una maneno
makubwa ya “KIM”", hivyo kuashiria mapenzi kati yao yapo

motomoto.

Idadi kubwa ya watu walioangalia kipindi hicho wameamini
mchoro huo umechorwa na Kim mwenyewe ili kuendelea ku-
muumiza mume wake wa zamani KanyeWest.

Toke acha mkwara

MWIGIZAJI mkongwe kutoka
Nigeria, Toke Makinwa, ame-
wataka watu waweke heshima
yake kwanza pale wanapoli-
taja jina lake.

Katika ujumbe wake wa
Twitter, Makinwa, amesema
jina lake limekuwa katika sekta
nyingi nchini humo na kwamba
imefikia wakati watu kujua
thamani yake na sio kumuona
kama mtu wa kawaida.

“Ngoja niwasaidie kidogo,
mimi ni mtangazaji wa redio
na runinga, ni mwendeshaji wa
Kipindi kikubwa cha African
talk show, mwigizaji, mwandi-
shi, mwanamitindo na mjasiri-
amali, hivo kuweni na heshima
kabla hamjataja jina langu,”
ameandika.

Maskini Kemi
anawaliza wengi

MASHABIKI wa mwigizaji ku-
toka Nollywood, Kemi Afolabi,
wamepatwa na mshtuko baada
ya kusikia msanii huyo ame-
bakiza miaka mitano pekee ya
kuishi duniani.

Kulingana na Afolabi, daktari
amemweleza ana miaka mitano
va kuishi kutokana na matatizo
ya ugonjwa wa lupas.

“Kuwa na lupus huwezi ku-
pata tiba, unahitaji tu kuchukua
dawa kwa maisha yako yote,”
amesema Afolabi.




Jumamosi Machi 19, 2022 NipaShe 15

MAKALA

Wanahabari wanavyotabasamu ‘Mama’
madarakanl kwa mpya sita kuwabeba

Waandishi wa habari wakiwa kazini.

Na Romana Mallya

UGHA ya uswahilini ina

msemo usemao “leo
ndio leo”. Hii inasadifu
na hali halisi kwamba

leo ni mwaka mmoja kamili wa
Rais Samia Suluhu Hassan tangu
alipoapishwa kushika uongozi wa
taifa.

Si siri kila kundi lina ‘jambo
lake’ katika tabasamu hilo la
kuwa na ‘mama’ ofisini. Hapo uki-
geuza sura uso kwa uso na wana
ukoo wa wanahabari, nao wana
jambo lao kwake.

Nipashe ilitaka kujua Kkipi
kilichojificha nyuma ya pazia
ya tabasamu la jambo lao. Hai-
kuhitajika hata nguvu kubwa ku-
pata majibu, maana mara moja
wakaweka mezani orodha ya
mambo sita yanayowapa basha-
sha.

Mafanikio hayo mzizi wake
unaanzia kwenye ahadi ya Rais
Samia, kisha yananyooshewa njia
na swahiba wao mkongwe, Wa-
ziri Nape Nnauye, anayesimamia
Wizara ya Habari Mawasiliano na

Teknolojia ya Habari.
WENYE FANI WAFUNGUKA
Wanauzungumziaje = mwaka

mmoja wa Rais Samia, Mwenyeki-
ti Jukwaa la Wahariri Tanzania
(TEF), Deodatus Balile, anasema
tangu aingie madarakani, Rais
Samia amerejesha uhuru wa vy-
ombo vya habari kwa kuyafun-
gulia magazeti na TV mtandaoni

PICHA: MTANDAO

zilizokuwa zimefungiwa.

“Ameelekeza kwamba sheria
zipitiwe na kufanyiwa mareke-
bisho ili ziendane na viwango
vinavyokubalika kimataifa. Nia
hii ninaiona ni ya msingi kwa
sababu Rais amekuwa mstari
wa mbele kuhakikisha vyombo
vya habari hata binafsi vinape-
wa matangazo na amekuwa ak-
isema kwa uwazi.

“Yako mabadiliko makubwa
na matarajio yetu ni makubwa
kadri tunavyosonga mbele tu-
naamini atatenda makubwa
zaidi,” anasema.

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Habari Tanzania (MCT), Kajubi
Mukajanga, anasema yako mab-
adiliko ya wazi yanayoonekana
tangu Rais Samia alipoingia

madarakani aliyaeleza wazi-
wazi.
“Alitoa  maagizo  kuhusu

vyombo vya habari vilivyo-
fungiwa vifunguliwe, bahati
mbaya wakati huo watendaji
walitoa tafsiri yao wakasema
vinavyofunguliwa ni vyombo
vya mtandaoni, magazeti ha-
jayafungulia kitu ambacho haki-
kuwa sahihi, mama alivyosema
ilikuwa wazi hakuna utata,”
anabainisha Kajubi.

Anasema katika kujihakik-
ishia kuwa Rais Samia alikuwa
anataka kuondokana na utama-
duni wa kufungia vyombo vya
habari, anarejea Februari 10,
mwaka huu, Waziri Nape alipo-
tangaza kuyafungulia magazeti

ya MwanaHALISI, Mseto, Mawio
na TanzaniaDaima na kuyapatia
leseni wakati akizungumza katika
kikao kazi na wahariri wa vyombo
mbalimbali vya habari.

Jambo la pili, Kajubi anasema
wakati wa awamu wa tano wali-
iandikia barua Wizara ya Habari
karibu mara tatu kuomba kukutana
na waziri, lakini walifuatilia karibu
miaka miwili jambo hilo bila ma-
fanikio.

“Baada ya Rais Samia kuingia
madarakani ndani ya miezi mitatu
tumeweza kukutana na Waziri wa
Habari wakati huo, Innocent Bas-
hungwa, tulikutana na Waziri wa
Katiba na Sheria, Palamagamba Ka-
budi. Hii inaonyesha serikali yake
inaingilika.

“Kitu cha umuhimu kwa sababu
Rais ameonyesha nia na mambo
yameanza kubadilika ni wakati wa
kubadili sheria, ili mambo haya
yasitegemee roho nzuri ya mtu ali-
yeko madarakani.

“Ziwekwe sheria ambazo ni rafiki
kwa vyombo vya habari na uhuru
wa kujieleza, ili mtendaji yoyote
atakayekuja awajibike kulingana na
sheria, tusitegemee nia au roho ya
mtu,” anafafanua.

Kuhusu sheria  zinazohitaji
marekebisho, Kajubi anazitaja
Sheria ya Huduma ya Vyombo vya
Habari ya mwaka 2016; Sheria ya
Makosa Mtandaoni ya mwaka 2015
na kanuni mbalimbali.

Mhariri Mtendaji wa gazeti la Ni-
pashe, Beatrice Bandawe, anasema
ndani ya mwaka mmoja, wahariri

wameona mafanikio makubwa
katika tasnia ya habari.

“Kwanza vile vyombo vya habari
ambavyo vilikuwa vimefungiwa,
vikafunguliwa na kutakiwa vifuate
sheria na taratibu zilizopo.

“Jambo la pili, ni matangazo.
Kipindi cha nyuma matangazo
mengi yalikuwa yakienda kwenye
vyombo vya habari vya serikali
ikilinganishwa na vyombo binafsi,
kwa upande huu wa matangazo
vyombo binafsi pia tunasherehek-
€a,” anasema.

Beatrice anasema katika uteuzi
mbalimbali aliofanya, Rais Sa-
mia ndani ya kipindi cha mwaka
mmoja, wameshuhudia waandi-
shi wa habari wakiteuliwa katika
nafasi mbalimbali na huko waliko
wanafanya vizuri.

“Tunatumaini ataendelea ku-
teua waandishi wa habari wen-
gine ili kumsaidia. Pia, katika safu
ya uongozi wake tumeshuhudia
wanawake wakingara katika na-
fasi mbalimbali zikiwamo sekta
nyeti, ndani ya mwaka mmoja
tumeshuhudia unafuu wa uhuru
wa vyombo vya habari.

“Ombi langu kwa Rais Samia
asituchoke pindi anapokuwa na
muda tunaomba aweze kukutana
na wahariri na waandishi wa
habari tunaamini kukutana huko
mara kwa mara yapo atakayoya-
pata kutoka kwetu na sisi kutoka
kwake.

“Hata hili la kufunguliwa kwa
vyombo vya habari vilivyokuwa
vimefungiwa lilitokana na nafasi

aliyotoa kwetu ya kukutana naye,”
anabainisha.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Vy-
ombo vya Habari Kusini mwa Af-
rika, Tawi la Tanzania (MISA Tan),
Salome Kitomari, anasema kwa
kipindi cha mwaka mmoja wame-
shuhudia mabadiliko ya demokra-
sia, hususani kwenye vyombo vya
habari.

“Kwa sasa vyombo vya habari
vinaweza kufanya majukumu
yake hususani kukosoa, wajibu wa
vyombo vya habari ni kuelimisha,
kuburudisha na kukosoa. Kuko-
soa ndiyo huleta matatizo kwa
watawala.

“Sheria, kanuni ambazo zili-
kuwa na matatizo ambazo wadau
tulikuwa tukizipigia kelele muda
mrefu, Waziri wa Habari am-
etuita wadau kujadiliana, juzi Wa-
ziri ameeleza zipo kanuni ambazo
zimefanyiwa marekebisho.

Salome, anatoa mfano wa ka-
nuni inayoruhusu mtu kurusha
matangazo mubashara mitandao-
ni, ambayo awali ilikuwa mpaka
waombe kibali.

“Maana yake ni nini? Jamii ili-
kuwa ikikosa taarifa kwa sababu
tu urasimu wa mfumo ulioku-
wapo. Kanuni ya kusajili ilikuwa
Sh. 100,000 imepunguzwa hadi
shilingi 50,000, kuwa na TV za
mtandaoni ilikuwa ni Sh. milioni
moja imepungua hadi shilingi
500,000, : anaeleza Salome na ku-
fafanua:

“Hii ni ahueni kwa sababu
sekta ya habari inakua na teknolo-
jia nayo inakua, kama sekta hii
inakua maana yake wapo vijana
wataanzisha TV za mtandaoni na
kujiajiri.”

Mkuu huyo wa Misa Tan, ana-
fafanua kuwa mazingira ya aina
hiyo yanasaidia kuendelea ku-
jenga imani na  kumwondolea
mtu kuwaza mtawala anawaza
nini.

“Uhuru wa uhariri una afadhali.
Vyombo vya habari haviingiliwi
sana vinaandika ilimradi vinajiki-
ta kwenye misingi ya kisheria na
tamaduni za nchi.

“Upo utayari wa kupokea maoni
kutoka kwa wadau kuhusiana na
Sheria ya Huduma ya Habari am-
bayo kimsingi ina mambo mengi
ambayo yanakwaza vyombo vya
habari.”

Anasema uhuru wa kupata
habari, nao una vifungu vinavy-
owakwaza, wakati katika uhalisia
serikali inafanya mambo mengi
ambayo Watanzania wanapaswa
kuyajua.

“MISA Tan tunaridhika kwa kia-
si kikubwa na hatua ambazo seri-
kali inachukua za kuikuza sekta ya
habari, sekta ya habari ni huduma
lakini hapo hapo ni biashara im-
eqjiri watu.

“Tumeshuhudia vyombo vya
habari vilivyokuwa vimefungi-
wa vimefunguliwa, yale maga-
zeti hayawanufaishi tu wamiliki
wapo walioajiriwa humo na wa-
nachangia uchumi wa nchi kwa
kulipa kodi,” anahitimisha.
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TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

Vituko vya makonda, utingo wa zamani

eKuUpiga bodi ya gari, kumhamasisha dereva
eKuning'inia mlangoni e®Kwa nini ziliitwa daladala?

Na Adam Fungamwango

IKU moja nikiwa ndani ya
daladala, alitokea mzee

mmoja akawa anam-
wambia konda maneno
yafuatayo.

“Makonda na utingo wa siku
hizi mna raha sana, mnakaa
ndani, mnafunga mlango, mna-
chukua nauli kwa raha sana,
abiria akitaka kuteremka, mnam-
fungulia mlango, halafu mnafun-
gadu!”

Konda akamuuliza yule mzee
kama yeye alikuwa konda wa da-
ladala zamani, na kwa nini wali-
kuwa hawafungi milango?

Mzee akamjibu maneno haya
“Ndiyo, mimi nilikuwa konda, na
siyo kama daladala za zamani zi-
likuwa hazifungi milango, ilikuwa
hakuna kabisa, ilikuwepo kama
tundu tu, ni kama nyumba ili-
yowekwa flemu ya mlango, lakini
mlango wenyewe haupo, watu
wanaingia na kutoka tu.”

Mazungumzo hayo yalinifanya
nikumbuke mbali sana. Katika
miaka ya mwanzoni mwa miaka
laam kipindi hicho ambao kwa
sasa watakuwa wametapakaa
sehemu mbalimbali duniani, wa-
takumbuka jinsi daladala za zam-
ani zilivyokuwa zikisomba watu.

Kabla hatujaenda mbali sana,
tuangalie majina ya baadhi ya
daladala enzi hizo ambazo ndiyo
zilikuwa zinaanza kufanya kazi
ya kusafirisha abiria.

MAJINA YA DALADALA

Njia ya Kariakoo, Posta, Te-
meke na Tandika kulikuwa na
daladala kama Riziki kwa Mungu,
Tim Yulee, Golo, Kainkwa, Kita
Ngoma, Dunia Muzima, na Ubun-
go Posta na Kariakoo kulikuwa
na Matema Beach, Shella Beach,
Ole wao Wafuatao nyayo za Sim-
ba, Scholastika, Mshua, Dau la
Mnyonge, na nyinginezo.

Mwananyamala, Kariakoo,
Posta na Stesheni kulikuwa na
daladala maarufu zaidi wakati
huo, Simba Luwala, Chako
Changu, Again, Najimunisa, na
mengineyo, Mwenge Kariakoo
na Posta kulikuwa na Makadidi,
Kiabakari, Jadide, Pugu Kariakoo,
Buguruni, Vingunguti, Posta,
kulikuwa na Sea Never Dry, Ma-
sumin, Jaribu Tena, Inter Pro-
grammes na nyinginezo.

MUASISI WA DALADALA

Huwezi kuzitaja daladala hizi
zote bila kumtaja aliyekuwa Wa-
ziri Mkuu wa Tanzania wakati
huo, Edward Moringe Sokoine.

Yeye ndiye aliyeagiza magari
binafsi yaanze kusafirisha abiria,
baada ya Shirika la Usafiri (UDA)
kuzidiwa uwezo na kusababisha
shida kubwa ya usafiri jijini Dar
es Salaam. Abiria walikaa vit-
uoni hata masaa matatu mpaka
manne, bila UDA kuonekana. Na
hata likija hiyo vurugu ya kugom-
bania kupanda, inakuwa si ya
kawaida.

Sokoine alikuwa waziri mkuu

katika vipindi viwili tofauti.

Kwanza ilikuwa kuanzia Febru-
ari 13, 1977 hadi Novemba 7, 1980
alipojiuzulu mwenyewe baada ya
afya yake kuzorota kufuatia pi-
likapilika wakati wa vita vya Idd
Amin.

Februari 23, 1983, Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania
wa awamu ya Kwanza, Mwalimu
Julius Kambarage Nyerere, al-
imteua tena kuwa waziri mkuu,
baada ya afya yake kuimarika.

Aliporudi tena ofisini, akakuta
hali ya usafiri Dar es Salaam ni
mbaya sana.

UDA, lilikuwa limeelemewa na
abiria kiasi kwamba halikuweza
tena kumudu biashara hiyo ya
kusafirisha abiria peke yake.

Lakini sheria ya nchi wakati
huo haikuruhusu watu binafsi
laam, badala yake mikoani tu.

Ndipo kama waziri mkuu,
akawaita wafanyabiashara we-
nye kuweza kununua mabasi ili
watoe huduma ya usafiri. Na si
wafanyabiashara tu, bali hata
Makampuni na Mashirika ya
Umma nayo yakaambiwa yatoe
huduma hiyo. Ndipo tulipoanza
kuona hata mabasi ya wafan-
yakazi ya Mashirika na Makam-
puni na Taasisi mbalimbali za Ki-
serikali, yakianza kutoa huduma,
au kufanya biashara ya kusafiri-
sha abiria, baada ya kupeleka wa-
fanyakazi maofisini na pia kabla
ya kuwarudisha majumbani.

MAANA YA DALADALA

Wakati huo UDA ilikuwa ina-
toza nauli kiasi cha shilingi tatu.
Lakini magari binafsi yalipoitikia
wito wa Sokoine, yalianza kutoza
kiasi cha shilingi tano.

Kipindi hicho kulikuwa na sara-
fu moja ya shilingi tano, iliyokuwa
na matuta matuta kama tairi la
trekta, ikiitwa ‘gwala. Kama vile
haitoshi, wakati huo shilingi tano
ya kitanzania ilikuwa na thamani
ya dola moja ya Kimarekani. Kwa
hiyo ile pesa ya ‘gwala’ ikaanza
kuitwa ‘dala’, wakiwa na maana
dola.

Makonda na utingo wa wakati
huo wakawa wanaitia abiria, “Ka-
riakoo nauli dala, Posta nauli dala,
Stesheni nauli dala, Shule ya Uhu-
ru nauli dala.” Wakiwa na maana
nauli ni shilingi tano, na hiyo wa-
likuwa wanataka kutofautisha
nauli zao na zile za UDA ambazo
ni shilingi tatu.

Kuanzia hapo abiria, na Wa-
tanzania wote wakaanza kuyaita
magari hayo kwa jina la ‘daladala’,
kutokana na kuchukua abiria kwa
nauli ya dala, ambayo ni shilingi
tano wakati huo.

VITUKO VYAO

Kutokana na kutokuwa na uta-
ratibu, wala sheria yoyote kama
ilivyo sasa, nadhani kutokana na
kwamba biashara hiyo kwa watu
binafsi ndiyo ilikuwa inaanza,
mabasi yalikuwa yanajaza sana
kupita kiasi.

Abiria walikuwa wananing’inia,
miili yao ikiwa nje kabisa, la-
kini mikono yake tu, ndiyo ili-
kuwa imepata sehemu fulani ya
kushikilia. Picha ya makala hii,
inaeleza hali halisi iliyokuwepo
wakati huo. Na hata askari wa us-
alama barabarani walikuwa ha-
wawakamati. Tlionekana kama ni
jambo la kawaida tu.

Konda au utingo wakati huo
ilikuwa ni lazima ujue kudandia
basi, na kuwahi kushuka wakati

gari linatembea, ili kupisha abiria
waterembke.

Makonda na utingo ilikuwa
ni nadra sana kuwakuta wapo
ndani ya gari, badala yake wao
walikuwa wananing’inia mlan-
goni kama nyani, sambamba na
abiria wengine waliokuwa na
uwezo wa kufanya hivyo, au ku-
penda kufanya hivyo. Pamoja na
kwamba ni kweli kulikuwa na
shida kubwa ya usafiri na magari
yalijaza sana, lakini baadhi ya
abiria hawakupenda kusubiri
mengine, ndiyo waliokuwa waki-
jikuta akining’inia.

Yoyote ambaye hakuweza
kuning’inia, au kudandia wakati
tayari abiria wameshajazana
mlangoni na gari linaondoka, au
kuteremka wakati gari halijasi-
mama vizuri, hakuweza kufanya
kazi ya ukonda au utingo.

Pia walikuwa na tabia ya
kushinikiza madereva kuende-
sha magari kwa kasi au kuli-
fukuza daladala lingine na kulip-
ita kwa kupiga miluzi, akiashiria
kukubaliana na mwendo mkali,
au kumtaka aongeze na maneno
mengi kama “kamua kamua baba
asituache huyo”.

Walikuwa na tabia pia ku-
waashiria tayari abiria wame-
shapanda na sasa dereva ana-
takiwa kuondoka kwa kupiga
bodi la gari kwa nguvu, na sauti
kali ya kushtusha inatokea, na
hata wakati dereva anatakiwa
kusimama kwenye kituo, ishara
ni bodi litapigwa kwa mkono
au mguu atajua mwenyewe. Na
hata wakati mwingine gari iko
kwenye mwendo mkali, unaweza
kushtukia bodi linapigwa kwa
nguvu, akiashiria kumpongeza
dereva na kumtaka aendelee

na kazi nzuri, wakati huo yeye
amening’inia mlangoni na abiria
wengine wenye uwezo Wwa
kuning’inia. Hii ndiyo iliyosaba-
bisha msamiati wa ‘kupiga debe’
au ‘wapiga debe’, ingawa baadaye
ikabadilika kidogo ukaja kwa
wale wanaoitia abiria vituoni. Na
hata wanaoning’inia wakaitwa
‘utingo’ kwa sababu wanatinga
kwa kuning’inia mlangoni, se-
hemu kubwa ya miili yao ikiwa
nje ya basi. Ni sahihi kabisa kuwa
daladala za zamani hazikuwa na
milango ya kufunga.

Kwa sasa kila kitu kimebadi-
lika, daladala zina milango, abiria
akitaka kupanda au kushuka in-
afunguliwa na baada ya hapo in-
afungwa. Wanakaa ndani ya basi,
hawaning’inii tena. Hawapandi-
shi abiria mpaka wakang’ang’ania
nje. Sheria zimewekwa vizuri
kwa sasa. Ila majina na misami-
ati kama daladala, utingo, kupi-
gadebe imebaki kama ilivyo.

KIFO CHA SOKOINE

Sokoine alifariki Aprili 12 kwa
ajali ya gari akitokea Bungeni Do-
doma na gari lake aina ya Benzi.

Aprili 12, 1984 wakati akitoka
Dodoma bungeni, Benzi lake lili-
gongwa na Toyota Land Cruiser
eneo la Dakawa, Morogoro.

Mwili wake ukaletwa Dar es
Salaam kisha ukapelekwa uwan-
ja wa ndege kwa ajili ya kusa-
firishwa kwenda Monduli Arusha
kwa mazishi.

Wamiliki wa daladala walitoa
usafiri bure siku hiyo Dar es
Salaam nzima kwa watu wali-
otaka kwenda uwanja wa ndege
kuusindikiza mwili wa kiongozi
huyo, kumuenzi mtu aliyewapa
dili.
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HABARI KIMATAIFA

Russia yafedheheshwa vita vya Ukraine,
yvadaiwa kupoteza wanajeshi 14,200

Wanajeshi wa Russia wakiwa mstari wa mbele wa vita ndani ya vifaru vyao wakiusogelea mji mkuu wa Kyiv. PICHA GETTY
IMAGES

KYIV, UKRAINE

ANAJESHI 14,200 wa
Russia wameuawa
tangu kuanza kwa
vita ambayo ime-
chukua siku 24 hadi leo.

Wizara ya Ulinzi ya Ukraine,
ilisema katika taarifa yake ya
kila siku kwenye Facebook,
kwamba idadi hiyo ya wanajeshi
waliouawa ni tangu mzozo huo
uanze.

Kupata idadi kamili ya maje-
ruhi kwa kila upande kumeone-
kana kuwa changamoto, huku
Russia na Ukraine zikidai idadi ni
ndogo.

Katika taarifa yake ya Machi
3, Russia ilidai kuwa wanajeshi
wake 498 waliuawa katika ma-
pigano, lakini imekaa kimya juu
ya kuachiwa kwa takwimu zaidi
tangu wakati huo.

Wakati huo huo, maofisa wa
Marekani, walisema Alhamisi
idadi ya waliojeruhiwa wa Russia
inaweza kuwa zaidi ya 7,000, hadi
14,000.

DUTERTE ASEMA NCHI
YAKE HAITATUMA WA-
NAJESHI IKIWA.....

Rais wa Ufilipino Rodrigo Du-
terte, alisema hatapeleka wa-
najeshi wake kupigana nchini
Ukraine iwapo Marekani itahusi-

ka katika mzozo huo.

Marekani na Ufilipino zina
mkataba wa ulinzi wa pande zote
mbili ambao unaahidi mataifa
yote mawili kusaidiana ikiwa nchi
yoyote ingeshambuliwa na mtu
wa nje.

“Sitafanya hivyo ikiwa Wamare-
kani watashiriki vita na wako
hapa, kwa nini nitume wa-
najeshi wangu? Sio vita vyetu vya
kupigana,”alisema Duterte katika
hotuba yake siku ya Alhamisi.

“Ikiwa vurugu zitaenea na vita
kwa namna fulani vifike hapa,
hiyo itakuwa ngumu sana. Alim-
radi mimi ndio Rais, sitamtuma
hata mwanajeshi wangu mmoja
kwenda vitani,” aliongeza.

Baada ya kuingia madarakani
katikati ya mwaka 2016, Duterte
amechukua hatua za kuimarisha
uhusiano na Russia, huku akiko-
soa sera za usalama wa Marekani.

Duterte amekutana na Rais wa
Russia, Vladimir Putin mara mbili
mjini Moscow.

Katika hotuba yake alimtaja
Putin kama rafiki wa kibinafsi na
siku za nyuma aliripotiwa kum-
wita kiongozi huyo kama “sana-
mu” lake.

Hata hivyo, alilinganisha mzozo
wa Ukraine na vita vyake dhidi ya
madawa ya kulevya, ambayo ime-
shuhudia maelfu ya washukiwa
wakiuawa wakati wa operesheni

za polisi tangu kuanza mwaka
wa 2016.

“Putin anaua raia huko, niliua
tu wahalifu kwa sababu ya dawa
za kulevya.” Alisema

UKRAINE IMEIFEDHEHE-

SHA RUSSIA
Imeelezwa Ukraine inazidi
kuidhalilisha Russia katika

uwanja wa vita, anasema mtaal-
am wa kijeshi kutoka Uingereza.

Prof. Michael Clarke, Mkuru-
genzi wa zamani wa Taasisi ya
Huduma ya Kifalme ya Muun-
gano (RUSI) alisema Warussia
wanafanya kila makosa ya vitani
ambayo yanawezekana kufanyi-
ka.

Akiongea kwenye kipindi
cha jana cha Radio 4 cha BBC,
alieleza “Wao wanaonekana
kama vikosi ambavyo havi-
kuwa tayari kabisa, ambavyo
havikuwa  vimefikiria  jinsi
kampeni kuu inavyoweza
kuwa”. alisema

“Waukraine wanazuia hatua
za Russia katika maeneo yote
na hata wanaendesha masham-
bulizi ya kukabiliana kwa sasa
yenye ufanisi. Warussia wa-
napoteza vifaa na wanajeshi
wengi.”aliongeza

Prof Clarke alisema Ukraine
ina mfumo wa amri na udhibiti
wa uwanja wa vita kama wa

Nato uliojengwa kwa usaidizi ku-
toka nchi za Nato tangu 2014.

Shambulio la kiwanda cha
kutengeneza ndege huko Lviv
asubuhi ya jana linaweka wazi
Warussia wanaenda kutafuta
miundombinu ambayo inaweka
ndege za Kiukreni angani”, ali-
sisitiza.

Kushambulia mji wa maghari-
bi kilomita 70 kutoka mpaka wa
Poland pia ni jaribio la kuzitia
hofu nchi za Magharibi kutoka-
na na kuwasaidia Waukraine.

Afrika  yatakiwa kuchagua
upande

Takriban watu milioni tatu
wamekimbia makazi yao kuto-
kana na vita hivyo, kulingana na
Umoja wa Mataifa.

Balozi wa Marekani katika

Umoja wa Mataifa, alisema
mataifa ya Afrika hayawezi
kubaki kutounga mkono

upande wowote katika vita vya
Ukraine.

Akizungumza na BBC, Linda
Thomas-Greenfield, alibainisha
kuwa katika kura iliyopigwa
kwenye mkutano wa Baraza Kuu
wiki mbili zilizopita kuonesha
kuchukia uvamizi wa Urusi dhidi
ya Ukraine, nchi 17 za Afrika zili-
jizuia na nyingine nane haziku-
piga kura kabisa.

Balozi huyo alisema hakuwezi
kuwa na msingi kwenye kutoege-

mea upande wowote, na kwamba
mgogoro huu haukuwa mashindano
ya Vita Baridi kati ya nchi za Maghar-
ibi na Russia.

Thomas-Greenfield, alisema Mare-
kani ilikuwa ikisaidia kutafuta vyan-
70 mbadala vya bidhaa ambazo nchi
huagiza kutoka Russia.

Mwanadiplomasia huyo pia alise-
ma nchi yake itaunga mkono pende-
kezo la Afrika Kusini la kupatanisha
Russia na Ukraine.

CHINA YAKUTANA NA BALOZI
WA RUSSIA

Ofisa wa Wizara ya Mambo ya Nje
ya China, Cheng Guoping, alikutana
na balozi wa Russia nchini humo juzi
ili kubadilishana mawazo kuhusu
uhusiano wa nchi hizo mbili.

Kulingana na chombo cha habari
cha Reuters, kikinukuu taarifa ya wiz-
ara hiyo kuwa kamishna wa Mambo
ya Nje na Masuala ya Usalama katika
wizara hiyo alikutana na Andrey Den-
isov wa Russia kwa lengo la kubadilis-
hana mawazo kuhusu ushirikiano wa
pande hizo mbili dhidi ya ugaidi na
usalama.

Mkutano huo unakuja huku kuki-
wa na hofu kwamba China itakubali
ombi la Russia kutoa msaada wa
kijeshi katika uvamizi wake nchini
Ukraine.

Marekani ilionya kuwa haitasita
kuitoza gharama kubwa China ikiwa
itaisaidia Russia moja kwa moja na
zana za Kijeshi.

BILIONI 1 KUZUIA UHABA WA
CHAKULA AFRIKA

BENKI ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB), inapanga kuchangisha dola
bilioni moja katika muda wa wiki
moja kusaidia uzalishaji wa kilimo
barani Afrika kutokana na uhaba wa
chakula unaotokana na vita inayoen-
delea nchini Ukraine.

Nchi nyingi za Kiafrika zinaitege-
mea Russia na Ukraine kwa usamba-
zaji wa nafaka.

Somalia, Benin, Misri na Sudan
zinaongoza kwenye orodha ya nchi
ambazo zinategemea nchi hizo kwa
zaidi ya asilimia 70 ya ngano zinazo-
agiza kutoka mataifa hayo mawili.

“AfDB inaona ongezeko hili la bei
ya ngano, mahindi na maharagwe ya
soya kama uwezekano wa kuzidisha
uhaba wa chakula na kuongeza mfu-
muko wa bei,” Rais wa AfDB Akinwu-
mi Adesina alisema.

Alisema ataitisha mkutano wa
mawaziri wa fedha na kilimo barani
Afrika ili kutekeleza mpango huo.

Kupitia mfuko huo, AfDB inalenga
kuongeza uzalishaji wa mpunga,
ngano, mahindi na soya kwa kutumia
teknolojia zinazostahimili hali ya
hewa, zikiwemo aina za mazao zina-
zostahimili joto na ukame.

Aina ya ngano inayostahimili joto
tayari imejaribiwa nchini Sudan na
Ethiopia.

Kulingana na Mkutano wa Umoja
wa Mataifa wa Biashara na Maende-
leo (UNCTAD), takriban mataifa 25
ya Afrika yanaagiza zaidi ya theluthi
moja ya ngano yao kutoka Russia na
Ukraine.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA

DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI MADOGO NA. 248 YA MWAKA 2021
BAINAYA
KALANTINI STANLEY MTAMBALA................. MDAI

DHIDIY YA

PAULO MTORO..........orrennnad MDAIWA

KWA: PAULO MTORO - POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi

ambayo inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
kisheria tarehe 22.03.2022 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu
wa maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa

maandishi.

ANGALIZO:- Kama hautahudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu, Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya Wito,

Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri

wa Baraza hili leo tarehe 23 ya Mwezi Februari, 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
HALMASHAURI YA MANISPAA MOROGORO
Unapojibu tafadhali taja:
Kumb.Na: MMC/LD/15339
Tarehe: 11.03.2022
MUSTAPHA RAMADHANI,
S.L.P 217, MOROGORO.
YAH: NIA YA KUTOHUISHA MILIKI YA KIWANJA NA. 128
KITALU"B"
MSAMVU

Rejea kichwa cha habari hapo juu.

Kiwanja Na.128 Kitalu B Msamvu hapo awali kilitolewa kwa ndugu
Mustafa Ramadhani kupitia Hati Na. 35881 iliyotolewa muda wa miaka
33 kuanzia tarehe01/01/1988 kwa matumizi ya makazi miliki hiyo
ilikwisha muda wake tangu tarehe 30/12/2021.Aidha mwaka 1998
ilitolewa pia Barua toleo (Ofa) kwa Ndugu Macmillan 5. Moshy ambaye
ameendeleza kwa kujenga nyumba ya makazi.

Kupitia fungu la 321a sheria ya Ardhi Na. 4 ya mwaka 1999 Ofisi haina nia
ya kuendelea kuhuisha milki ya Ndg Mustafa Ramadhani kwani
alishindwa kuendeleza kiwanja hicho kwa kufuata kanuni na taratibu.
Aidha tunakusudia kumilikisha milki hii kwa Ndg Macmillan S.Moshy
ambaye mpaka sasa ndiye ameendeleza kiwanja hicho.

Hivyo mtu yeyote mwenye pingamizi au maslahi juu ya kiwanja hiki
anatakiwa kutoa taarifa kwa Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa
Morogoro S.LP 587 Morogoro ndani ya siku kumi na nne (14) toka
tarehe ya barua hii. .,
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya .....TANGA
Kituo cha..... MJINITANGA.... Mkoa... TANGA
Usimamizi wa Mirathi..... SHAURI DOGO Na...6/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: KALIMUDDIN YUSUFALI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA: SHEHREBANU MOIZ YUSUFALI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote/maslai yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe
11/4/2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.

« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza

kukaguliwa.

« Marehemu hakuacha wosia

- Futa isiyohusika
Imetolewa leo 18/03/2022 ..., ..cnes
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

MAHAKAMA YA MWANZO NYANKUMBU
WILAYA YA GEITA

SHAURI LAMADAI NAMBARI 15/2022
MDAI: ELIAS MATHAYO

DHIDI YA
MDAIWA ANNA JUMA
WA
TANZANIA BARA NA VISIWANI
AMRI:
Unaamriwa na Mahakama uhudhurie hapa

Mahakamani mnamo tarehe 23/03/2022 Saa 2:30
Asubuhi bila kukosa.

Usipohudhuria shauri hili laweza kusikilizwa upande
mmoja bila ya wewe kuwepo,na kutolewa uamuzi.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakama leo 09 tarehe 03 Mwezi 2022

GISTRATE
RESIDENT MAGIST!
N sEiTa.

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu SEBASTIAN J.0DODA
anatangaza kupoteza kadi ya
pikipiki yenye namba za usajili
MC 861BJR, injini namba
D1103AEDU na chassis namba
MD2A18A21GWB73429.
Ametoa taarifa polisi na kupewa
namba
KAG/MUL/RB/25896/2022. Kwa
yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi au apige
simu namba
0754834181 au 0739834181,

KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

SALMA IDDI SELEMANI
anatangaza kupoteza kadi
ya pikipiki aina ya BOXER
yenye NAMBA ZA USAJILI

MC 991 BNZ, INJINI NAMBA
PFZWGJ37510 na CHASSIS
NAMBAMD2A21BZ27GWJ9
2485. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAAARIFA:
DAR/KIJ/RB/58598/2022

ROYAL RUNNER’S AND GENERAL
SUPPLIES T.LTD & COURT BROKER

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

KWA IDHINI TULOPEWA NA
SHIRIKA LA HUDUMIA
VIWANDA  VIDOGO  (SIDO)
TUTAFANYA MNADA WA
HADHARA SIKU YA JUMAMOSI
TAREHE 26/03/2022 KUANZIA
SAA NNE ASUBUHI WA KUUZA
KIWANJA  KIMOJA  CHENYE
UKUBWA WA 632.4 SQ/M KIPO
IYUMBU MTAA WA MULINYI
KARIBU NA SHULE YA MSINGI
IYUMBU, MALI YA VIOLET FELIX
MUTASA MDAIWA WA SIDO.

KWA MAWASILIANAO TUPIGIE
NO. 0713913150

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya
Wilaya ya Morogoro
Kituo cha Kinguluira
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi...... 1..2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ABDUL IDD WA MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA IDDI ABDUL NGAJA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo
juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili
endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 21/03
72022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

« Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

« Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.

+ Marehemu hakuacha wosia .,

« Futaisiyohusika. -

Imetolewa Tarehe 08/03/2022

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

NJOO UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

an kwa asilimia kubwa ali-
kuwa anaongea ukweli, lakini
mengine alipindisha kidogo.
Ukweli ni kwamba mpango
mzima wa kuweka makaratasi kwe-
nye mkoba ambao uliwekwa chini
ya daraja mara mbili, ulikuwa ni wa
kwake na hakumjulisha mjomba
Ken.

Walichokubaliana na Ken ni ku-
weka kwenye mkoba shilingi mil-
ioni 15 ambazo zilipatikana kutoka
kwa Challa.

Ambacho Ken hakukijua, ni
kwamba Jan alizichukua pesa hizo
na kwenda kuziweka nyumbani
kwake, na kujaza makatarasi matu-
pu.
Kikubwa ni kwamba Jan hakutaka
watekaji wale wachukue mkoba na
kumuacha Diana bila kukamatwa.
Na ndiyo maana awali alikwenda
kumtaarifu Afande Marco, na mara
ya pili aliwapigia maafande wa kit-
uo cha Polisi Magomeni waje kwe-
nye tukio.

Alijua  kama  wangeuchukua
mkoba na kwenda kukuta hakuna
pesa, basi hiyo peke yake ingekuwa
tiketi ya kifo cha Diana. Kama waki-
kamatwa hata kama mkoba utaku-
wa na makaratasi haitakuwa na ha-
tari yoyote. Na kama alivyotarajia
ndivyo ilivyokuwa.

“Kwa nini ulipoweka mkoba
haukuondoka na badala yake
ukaamua na wewe kujiweka kwe-
nye hatari, wakati tayari ulikuwa
umeshatuambia twende kwenye
eneo la hatari? Huoni kama uli-
kuwa unahatarisha maisha yako?”
Afande alizidi kummiminia mas-
wali Jan.

“Afande mimi ni raia. Raia pia ana
wajibu wa kuisaidia polisi kusaka
wahalifu, na ndiyo maana umeona
nimekuwa moja kati ya msaada
mkubwa kwenye hili. Mimi ndiye
niliyepeleka mkoba wa mwanzo,
ambao ulikuwa na makaratasi kwe-
nye daraja la Mfugale, lakini siku
hiyo hawakuja kwa sababu walipata
taarifa za kiitelejensia kuwa askari
wamejua kila kitu.

Baada ya kutuambia sasa tubadil-
ishe na kutuambia sasa pesa tuz-
ipeleke kwenye daraja la Magomeni
Kajima, mimi ndiye niliyepeleka
tena, lakini sikuondoka, nika-
jisweka kwenye vichaka vilivyopo
pembeni mwa daraja, kwenye mto
Msimbazi. Kabla ya hapo niliwapi-

HADITHI

DR samba

ESe1 22770

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza, na kuwatia wazimu wanaume wengi
ambao alikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza,
kumtaka kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe
hakujua ni mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata
kama nyuki wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku

atajulikana ni nani anayependa uzuri na urembo wake na nani anampenda kwa dhati.

Aliyempenda yeye kama yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii
kabambe, yenye kusisimua na mafunzo kwa jamii.

Operesheni Namba Moja-18

Amba-

cho mkuu
alichokuwa
hajui ni
kwamba Jan,
anafahamu
fika uhusiano
wa Diana

na Afande
Marco, lakini
aliahidiwa na
mwanamke
huyo asiwe
na wasi-
wasi, ipo siku
mambo yat-
akaa sawa.

gia simu polisi, na mimi mwenyewe
nilitaka kupambana. Nilifanya hivyo
kwa ajili ya mpenzi wangu Diana,
Mfano kama ningekaa nyumbani
nigejuaje kama watamuachia au la
wakipata pesa zao.” Jan alifunguka.

“Afande Marco ulikuwa unamfa-
hamu?” Aliuliza Mkuu wa Kituo.

“Ndiyo namfahamu.”

“Unamfahamu vipi?”

“Nilitambulishwa na Diana kuwa
alimsaidia siku moja alipopata ajali
ya bodaboda.” Alijibu.

Mkuu wa Kituo aliuliza swali hilo
kimtego. Lakini hakutaka kwenda
mbali zaidi. Marehemu Afande Mar-
co alikwishamwambia kuwa msicha-
na aliyetekwa ni mpenzi wake. Lao
anashangaa kusikia pia kijana yule
Jan ni mpenzi wake pia.

“Inawezekana, kuna baadhi ya
wanawake bwana, anaweza ku-
wachanganya wanaume hata watatu,
mkawa mnafahamiana, lakini ham-
jui kama mnachangia mwanamke
mmoja.” Alijiambia mwenyewe.

Ambacho mkuu alichokuwa hajui
ni kwamba Jan, anafahamu fika uhu-
siano wa Diana na Afande Marco, la-
kini aliahidiwa na mwanamke huyo
asiwe na wasiwasi, ipo siku mambo
yatakaa sawa.

Mkuu huyo hakuwa na la zaidi kwa
Jan, alimruhusu kuondoka pamoja
na Diana.

Kwa mara ya kwanza baada ya

miezi miwili, Jan na Diana walionana
tena.

Walikumbatiana, na mabusu tele
tele. Mkuu wa kituo kama kuna kitu
alitaka kusema, lakini hakufanya
hivyo.

Aliwaacha. Nao wakatoka nje kue-
lekea maeneo ya Magomeni Usalama
kwenye kituo cha Taxi

“Tupeleke Mwananyamala.” Jan al-
imwambia dereva. Ilichukua dakika
30 hivi kufika huko.

Waliingia ndani. Mwanzo ni kama
walikuwa wanaangalia, lakini kila
mmoja alikuwa na hamu na mwen-
zake.

Kila mmoja alikuwa na mengi ya
kumwambia mwenzake.

“Kweli ni wewe Diana kweli?” Ali-
uliza Jan wakiwa sasa wapo peke yao
chumbani.

“Ni mimi mpenzi wangu.”

“Siamini, uko hai kweli?”

“Niko hai mpenzi.”

“Mungu  mkubwa, sikutarajia
kukuona tena uko hai kwa jinsi hali
ilivyokuwa.”

“Ni kweli, kutekwa ni kitu kibaya
sana, ukweli hata mimi nilikuwa si-
pati usingizi. Siyo kwa sababu ya
kutekwa, bali kukuwaza wewe. Ni-
likuwa najua unaumia sana kuniko-
sa, lakini mimi nilikuwa silali kwa
kukuwaza mpenzi wangu.” Diana
alipomaliza kusema hivyo aliangua
kilio cha kwikwi, huku akimkumba-

- askari
' kinaongozwa
| watatu. Wao wanawatumia wa-
i naume kuwakamata wanawake.
i Ni wanawake matajiri, lakini
i kazi yao ndiyo hii. Wanajua
i ukimkamata mwanambke, inaku-
! wa ni rahisi sana ndugu, mume,
i mpenzi kutafuta pesa haraka ya
i kumkomboa. Wakiwateka wa-
i nawake wanapeleka kwao,

- Hawawafanyi
t unazabuliwa vibao viwili
i tatu siku ambayo unashikishwa
i simu ili kuongee na ndugu zako,
i kuonekana kuwa kuna mateso
! sana.

: tia kwa nguvu Jan.

Janalitulia. Alijua Diana analia

i machozi ya furaha yaliyochang-
i anyikana na uchungu. Uchungu
ini kwa sababu ya kutekwa.
i Hakupata muda wa kulia, ku-
i tokana na kuhofia usalama na
i uhai wake. Moyo wake ukaweka
i sugu, hivyo alishindwa kulia
! hadi
! mustakabali wa yote. Machozi
{ya furaja kwa sababu amepo-
i nyeka kutoka kwenye mdomo
i wa mamba. Alikuwa karibu na
i kifo zaidi kuliko uhai.

pale atakaposhuhudia

Kwa namna ya ajabu am-

! bayo hakutarajia, si tu kwamba
{ ameokolewa, lakini yupo se-
{ hemu salama zaidi.
i anayoipenda kuliko vyote. Yupo
{na mtu aliyetokea kumpenda.
! Yupo mikononi mwake. Anahisi
! joto lake. Hayo yote yakichang-
i anyika, ndipo anapolia machozi
i ya uchungu iliyochanganyika
: na furaha.

Sehemu

“Hakuna chochote kibaya kili-

i chokupata tangu umekwenda
{ huko?”
i litegemea, lakini hakulitegemea
- kwa wakati ule.

Ni swali ambalo ali-

“Najua, najua una wasiwasi

i na wale manyang’au kuwa lab-
i da wangeweza kunifanyia cho-
i chote. Ingewezekana kama wao
i ndiyo wangekuwa vinara wa
- kundi lile.

Usichokijua ambacho hata
nimewapa siri kuwa
na wanawake

kwa hiyo wanakuwa salama.
chochote. 1Ila
Vi-

Wanachohitaji ni pesa tu, la-

- kini huduma zote chakula, mat-
i ibabu unapata. Ni watu wazuri,
i hasa wale wanawake ambao
i huwezi kuona sura zao kamili.”
i Diana alitiririka na kumpoza
; Jan ambaye kiasi fulani wivu uli-
i kuwa umeshaanza kumuingia.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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MAONO, MKALEKWA ULINGONI
KUSAKA CHAMPION WA KITAA

Na Saada Akida

FAINALI ya kusaka bingwa wa ngu-
mi wa shindano la Champion wa Kitaa
itafanyika kesho kwenye Uwanja wa
es Salaam, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Mratibu wa fainali hizo, Bakari
Khatibu alisema maandalizi yameka-
milika na mabondia watakaoshiriki
watapima uzito leo tayari kwa ajili ya
kumpata mshindi wa taji hilo.

Khatibu alisema fainali hiyo itakuwa
na mapambano 15 ambayo yatache-
zwa kwa uzito tofauti na itashirikisha
mabondia 20 waliofika hatua hiyo.

“Mapambano matano yatakuwa ya-
nasindikiza fainali hizo huku pamba-

no kuu litakuwa kati ya bondia, Mao-
no Ally dhidi ya Salehe Mkalekwa,”
alisema mratibu huyo.

Aliongeza kutokana na maandalizi
yaliyofanyika, wanatarajia kuwa na
fainali zenye ushindani kwa saba-
bu mabondia wamejiandaa vyema
kuonyesha vipaji vyao ili kuwavutia
mapromota mbalimbali.

“Tumefanya makubaliano rasmi na
mabondia ambapo wamejiandaa vi-
zuri, wamejifua kwa kufuata progra-
mu rasmi na hiyo imelenga kusapoti
fainali hizo,” alisema Khatibu.

Aliwataja mabondia ambao wata-
pambana kwa ajili ya kuwania ubing-
wa wa Champion wa Kitaa ni Shabani
Kimimbi dhidi Abdallah Muhumba,
Hamad Mkude atazichapa na Said

Mkola huku Uwesu Mbetu atachuana
na Muhidin Kavunga.

Mambondia wengine watakaopam-
bana ni Swahibu Ramadhani dhidi ya
Said Uwezo, Hussein Mkalekwa dhidi
ya Jadi Salehe, Maski Mushi dhidi ya
Hassan Kube, Peter Toshi dhidi ya
Oswarld Maneno, Hussein Saidi dhidi
ya Ally Lubanja, Viguru Shafii dhidi
ya Hemed Rashid na Omary Mpemba
atazichapa dhidi ya Mohammed Man-
yindi.

Watakaosindikiza fainali hizo ni
pamoja na Hassan Ndoga dhidi ya
Adam Mbega, Ally Ngwando dhidi
ya James Kibazangwe, Abdallah Pazi
(Dulla Mbabe) dhidi ya Amour Sheikh
na Mussa Said dhidi ya Selemani Gal-
ile.

%

Mshambuliaji
wa Yanga,
Fiston Mayele
(kulia), akiwania
mpira dhidi

ya mchezaji
mwenzake

wa timu hiyo
katika mazoezi
ya kujiandaa na
mechi ya Ligi
Kuu Tanzania
Bara dhidi

va KMC FC
itakayochezwa
leo kwenye
Uwanja wa
Benjamin

Dar es Salaam.
PICHA: YANGA
SC.

Riadha Singida Kusaidia afya

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

CHAMA cha Kijamii cha Golden Broth-
ers kwa kushirikiana na Shirikisho la
Riadha Tanzania (RT), kimeandaa mbio
za barabarani zitakazofanyika Julai 23,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Kumbu-
kumbu ya LITI mkoani hapa.

Mbio hizo zimepata baraka kutoka
katika Baraza la Michezo la Taifa (BMT),
zinatarajiwa kushirikisha wanariadha
2,500 ambao watakimbia umbali wa kilo-
mita tano, kilomita 10 na half marathoni
(kilomita 21).

Mwenyekiti wa Golden Brothers, Ray-
mond Msangi alisema lengo la kuandaa
mbio hizo ni kutaka kuchangia mabhitaji
ya kuboresha huduma za afya hasa kwa
upande wa mama na mtoto.

Msangi alisema kwa mara ya kwanza
chama chake kimeandaa mbio hizo ku-
fuatia utafiti uliofanyika baada ya kutem-
belea Hospitali ya Rufaa ya Mandewa na
kubaini wodi ya wazazi na watoto zina-
hitaji kuboreshwa na kupatiwa vifaa vya
matibabu.

“Fedha zitakazopatikana katika mbio
hizo zitatumika kusaidia jamii, hususani

katika kuboresha afya ya mama na mto-
to,” alisema Msangi.

Aliongeza pia wanalenga kuibua vipaji
vipya vya wanariadha na kutoa fursa ya
kuitangaza Singida kupitia mbio hizo am-
bazo zitahusisha washiriki kutoka mikoa
yote ya Tanzania pamoja na nchi za jirani.

Alitaja kauli mbiu katika mbio hizo ni
Kimbia Uache Alama na kuwataja wad-
hamini waliothibitisha kusaidia ni vion-
gozi wa siasa, viongozi wa dini, kampuni
za simu, wafanyabishara na wadau mbal-
imbali wa michezo mkoani Singida.

SPUTANZA vyaipa
tano TFF 2022/23

Na Adam Fungamwango

CHAMA cha Wachezaji wa
Soka Tanzania (SPUTANZA),
kimelipongeza Shirikisho la mchezo
huo nchini (TFF), kwa kuweka kanuni
va kuzibana timu kulipa madeni ya
nyuma ya wachezaji kabla ya kupata
leseni ya kucheza Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu ujao wa 2022/23.

Mwenyekiti wa SPUTANZA, Mussa
Kisoki alisema kanuni hiyo ita-
wasaidia wachezaji wenye madai
kulipwa kwa wakati huku wale
wenye madeni ya muda mrefu pia
kupata stahiki zao.

Kisoki alisema kwa muda mrefu
walikuwa wakililia kanuni hiyo
iwekwe ili iwe mwarobaini wa
malalamiko ya wachezaji ambao
wamekuwa wakizitumikia timu kwa
muda mrefu lakini kulipwa ilikuwa
mtihani.

“Nawapongeza sana TFF kwa
kuliona hili, wamesikia kilio chetu.
Ni jambo la kuhuzunisha na kusikiti-
sha mchezaji anaiacha familia yake,
anakwenda kukaa kambini kwa
muda mrefu na kuitumikia timu kwa
NguVU na jasho lake, lakini baadhi
wamekuwa wakimaliza mikataba
huku bado wanadai,” alisema Kisoki.

Jumanne iliyopita, TFF pamoja na
kuzitaka klabu za Ligi Kuu Tanzania
Bara, Championship na Ligi Daraja
la Kwanza kwenda kuchukua fomu
kwa ajili ya msimu wa 2022/23,
ilitoa angalizo haitatoa leseni kwa
timu ambayo itakuwa inadaiwa na
mchezaji mpaka pale itakapomaliza
kulipwa deni hilo.

African Sports
vaipania JKT TZ

Na Cheji Bakari, TANGA

LICHA ya kuwa katika nafasi ya
chini kwenye msimamo, Uongozi
umesema bado wana matumaini
va kufanya vyema katika Ligi ya
Championship inayoendelea.

African Sports inajiandaa kuifua-
ta JKT Tanzania katika mechi ya
Ligi ya Championship itakayoche-
zwa Jumamosi kwenye Uwanja
wa Isamuhyo ulioko Bunju, Dar es
Salaam.

Katibu wa African Sports, Hatibu
Enzi alisema timu yake inaendelea
VYEma na mazoezi Na anaamini
watapata matokeo chanya kwa
kuondoka na pointi zote tatu ka-
tika mchezo huo.

Enzi alisema licha ya kuwa ka-
tika nafasi ya 12 katika msimamo
wa ligi hiyo, bado wana nafasi
va ‘kupindua meza' katika mechi
zilizobakia.

“Sisi tunacheza ligi hatuangilii
tupo nafasi ya ngapi, ila sasa hivi
tunajiandaa na mchezo wetu dhidi
yva JKT Tanzania utakaochezwa
Bunju Dar es Salaam, tumed-
hamiria kuondoka na pointi tatu
muhimu,” Enzi alisema.
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RASHFORD ANUKIA BARCA

BARCELONA wameonyesha nia ya kumsajili
mshambuliaji wa Manchester United na Eng-
land, Marcus Rashford mwenye umri wa mia-
ka 24. Mwaka 2019 Rashford alisaini mkataba
wa United wa kulipwa pauni 200,000 kwa
wiki unaoishia Juni, mwakani lakini amekua
na kiwango kibovu msimu huu. (Manchester
Evening News)

RONALDO KUBAKI UNITED

MSHAMBULIAJI wa Manchester United,
Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37
anajiandaa kusalia klabuni hapo msimu ujao,
huku kocha wa muda, Ralf Rangnick akitaraji-
wa kuondoka. (AS)

HAZARD KUTUA ARSENAL

ARSENAL wanataka kumsajili mshambuliaji
wa zamani wa Chelsea aliyeko Real Madrid,
Eden Hazard mwenye umri wa miaka 31.
Mbelgiji huyo alijiunga Real Madrid mwaka
2019. (FootMercato)

NUNEZ APANDA DAU

KLABU vya Benfica imetangaza thamani ya
mshambuliaji wake raia wa Uruguay, Darwin
Nunez mwenye umri wa miaka 22, ni pauni
milioni 67, Nyota huyo aliisaidia klabu hiyo ya
Ureno kufika robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya. Nunez anazivutia pia klabu za Arsenal,
Manchester United na Newcastle. (Mirror)

GRAVENBERCH SOKONI

KINDA wa miaka 19 wa Ajax na Timu vya
Taifa ya Uholanzi, Ryan Gravenberch anasak-
wa na Manchester United. (The Athletic)

RICE KUIKACHA CHELSEA

WACHEZAJI wanaowaniwa na Chelsea kuna
wasiwasi wasiweze Kujiunga na mabingwa
hao watetezi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya,
anaonya wakala. Klabu hiyo imekua ikihu-
sishwa na wachezaji kadhaa akiwamo kiungo
wa West Ham na England, Declan Rice mwe-
nye umri wa miaka 23. (Daily Mail)

JORGINHO KUBAKI CHELSEA

WAKALA wa Jorginho amesema kipaumbele
kikubwa kwa sasa cha mchezaji huyo mwenye
miaka 30 ni kusaini mkataba mpya wa kuba-
kia Chelsea, licha ya kusakwa na magwiji wa
Serie A, Juventus. (90Min)

CONTE BADO YUPO

ANTONIO Conte hataondoka Tottenham
msimu huu, amesema mlinda mlango na na-
hodha Mfaransa Hugo Lloris. Gwiji huyo
anaamini Mtaliano huyo sio wale “wanaoka-
ta tamaa mapema katika mazingira yoyote”.
(Evening Standard)

ORIGI KUTUA MILAN

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Timu ya
Taifa ya Ubelgiji, Divock Origi mwenye umri
wa miaka 26, anajiandaa kujiunga na AC Milan
mwishoni mwa msimu huu. (Fabrizio Romano)

GOMEZ ANUKIA FULHAM

KLABU ya Fulham inawataka walinzi wa Liv-
erpool, Joe Gomez na Neco Williams. Mchezaji
wa kimataifa wa England, Gomez mwenye
umri wa miaka 24 anauzwa na wekundu hao
kwa bei ya pauni milioni 23. Mlinzi wa pem-
beni wa Wales, Williams mwenye miaka 20,
kwa sasa anacheza kwa mkopo Craven Cot-
tage. (Express)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

ISTANBUL, UTUTUKI

UKU akisifu ushindi wa
timu yake dhidi ya Gal-
atasaray katika michuano

ya Ligi ya Europa, Ko-
cha wa Barcelona, Xavi amesema
haiwezi kuwa na maana yoyote
akifikiria mechi ya El Clasico itakay-
ochezwa kesho.

Blaugrana hao watalazimika kure-
jea haraka kutoka katika ushindi wa
jumla wa mabao 2-1 wa Alhamisi, na
kutinga robo fainali katika michua-

XAVI AINGIWA

EL CLASICO

® ® ® Kocha huyo asema mchezo huo utakuwa
mgumu kwake na kuongeza kesho itakuwa...

no ya Ligi ya Europa, huku safari ya
kuelekea Santiago Bernabeu dhidi
ya Real Madrid ikisubiriwa.
“Leo (juzi) ulikuwa mchezo
muhimu, kwa sababu
tunachezea Kombe la Eu
ropa,” alisema Xavi aki
waambia waandishi wa

habari baada ya mechi.
“Tunataka kufika mbali katika
mashindano haya, na tuna furaha
kubwa kuwa katika robo fainali,
kwani tunastahili kuwepo.

“Ndiyo, tuko katika hali nzuri kwa
sasa kuelekea El Clasico, lakini hiyo
haimaanishi chochote.

“Nimepitia kila kitu kuhusu mich-
ezo hiyo, nikicheza vibaya na kisha
kushinda au kucheza vizuri halafu
wakatufunga. Jumapili itakuwa ha-
dithi tofauti, ngumu sana na ngu-
mu.”

Ushindi wa Barcelona mjini Is-
tanbul uligubikwa na majeraha kwa
Sergino Dest na Gerard Pique, am-
bao wote walilazimika kutoka kip-
indi cha pili.
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LONDON, England

SHAMBULIAJI wa Man-

chester United, Marcus

Rashford na winga,

Jadon Sancho wame-
achwa kwenye kikosi cha Timu ya
Taifa ambacho kitacheza michezo
ya kirafiki dhidi ya Uswisi na Ivory
Coast kwenye dimba la Wembley,
imefahamika.

Rashford hajaitwa katika kikosi
cha England tangu kumalizika
kwa fainali ya Euro 2020 ambapo
alikuwa miongoni mwa wachezaji

waliokosa penalti, huku siku za
karibuni akiwa kwenye kiwango
kibovu na katika mchezo wa Ligi
ya Mabingwa Ulaya Jumatano ili-
yopita ilisambaa video ikimwonye-
sha akiwatolea maneno machafu
mashabiki.

England imeshafuzu katika
mashindano ya Kombe la Dunia
nchini Qatar, na wanataka kuitu-
mia hii michezo ya kirafiki kama
maandalizi na kuweka umoja kwe-
nye kikosi chao.

Harry Maguire na Luke Shaw ni
wachezaji pakee kutoka Manches-

ter United walioitwa na Kocha, Ga-
reth Southgate.

Kikosi kamili; Magolikipa: Jor-
dan Pickford (Everton), Nick Pope
(Burnley), Aaron Ramsdale (Arse-
nal).

Walinzi: Trent Alexander-Arnold
(Liverpool), Conor Coady (Wolves),
Marc Guehi (Crystal Palace), Re-
ece James (Chelsea), Harry Magu-
ire (Manchester United), Tyrone
Mings (Aston Villa), Luke Shaw
(Manchester United), John Stones
(Manchester City) na Ben White
(Arsenal).

Benzema apewa nafasi Kujitetea

PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid,
Karim Benzema, atapewa nafasi ya
pili ya kuthibitisha kutokuwa na ha-
tia katika kesi ya ulaghai ya Mathieu
Valbuena, baada ya adhabu kusi-
mamishwa hapo awali.

Kesi hiyo ilizua utata ikimhusu
mchezaji mwenzake wa zamani wa
Ufaransa, Valbuena, ambaye alid-
aiwa kukashifiwa baada ya mkanda
wa ngono kuangukia kwenye miko-
no ya matapeli.

Benzema amekuwa na msimamo
wa kutokuwa na hatia tangu alipo-
kamatwa kwa Kkesi hiyo, lakini No-
vemba, mwaka jana alipewa adhabu

ya faini ya Euro 75,000 na adhabu
ya kifungo cha mwaka mmoja iliyo-
sitishwa.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa
Lyon alipatikana na hatia hiyo, inga-
wa alikwepa kukaa gerezani.

Benzema ameendelea na ma-
jaribio yake ya kusafisha jina lake
kama ilivyoripotiwa na ESPN kupitia
Caught Offside, mahakama za Ufar-
ansa zimempa rufaa ambayo ita-
sikilizwa msimu huu wa joto.

Nyota huyo alifukuzwa kwenye
Timu ya Taifa ya Ufaransa kwa mia-
ka saba kati ya 2014 na 2021, kabla ya
kurejea chini ya Didier Deschamps
kwenye michuano ya Euro 2021.
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2,431,860

MWALALA KURITHI MIKOBA

YA MEDO COASTAL UNION

Na Adam Fungamwango

STRAIKA wa zamani wa Yanga, Ber-
nard Mwalala anatajwa huenda aka-
tangazwa kuwa Kocha Mkuu mpya wa
Coastal Union ya jijini Tanga ambayo
iliachana na aliyekuwa kocha wake,
Melis Medo.

Mwalala ambaye haitokuwa mara
yake ya kwanza kuifundisha timu
hiyo, kwa sasa anaifundisha Kaka-
mega Homeboyz ambayo inaongoza
katika msimamo wa Ligi Kuu Kenya,
anatajwa ndiye aliyependekezwa na
jopo ya ufundi likiongozwa na Juma
Mgunda, ingawa imekuwa ngumu kwa
viongozi kuweka wazi.

Hivi karibuni, uongozi wa Coastal

Union ulitangaza kupokea wasifu ku-
toka kwa makocha mbalimbali waki-
omba kuinoa timu hiyo, akiwamo
kocha wa zamani wa Simba, Goran
Copunovic, ambaye huyo waliweka
wazi hakuingia kwenye tano bora.

Msemaji wa Coastal Union, Miraji
Wandi alisema wako kwenye hatua
za mwisho za kumpata Kocha Mkuu
na kuwataka mashabiki wao kuwa na
utulivu.

“Kwa sasa hatuwezi kusema ni nani
tunatarajia  kumtangaza, zinabaki
kama tetesi, lakini tutamtangaza ko-
cha wetu hivi karibuni,” alisema Wan-
di.

Hata hivyo, vyombo vya habari vya
Kenya, ikiwamo mitandao ya kijamii

imeonyesha wasiwasi kama Mwa-
lala anaweza kuondoka kwenye klabu
hiyo, kwa sababu amekuwa na ma-
tokeo mazuri.

Kakamega Homeboyz inaongoza
Ligi Kuu Kenya ikiwa na pointi 49
baada ya kucheza mechi 23, ikiizidi
pointi nane Tusker FC iliyoko katika
nafasi ya pili, hivyo Mwalala ana nafasi
kubwa kuweka rekodi ya kutwaa ub-
ingwa wa ligi hiyo ambao utamfanya
kupandisha thamani yake.

Mwalala aliwahi kuifundisha Coast-
al Union mwaka 2012, lakini alikuwa
straika hatari alipokuwa katika kikosi
cha Yanga mwanzoni mwa miaka ya
2000.

Wachezaji
wa lhefu
SC waki-
fanya
mazoezi
kujiandaa
na mechi
va Ligi

ya Cham-
pionship
dhidi ya
Kengold
itakay-
ochezwa
Machi 26,
mwaka
huu
kwenye
Uwanja
wa CCM
Sokoine ji-
jini Mbeya.
PICHA:
MTANDAO

Polisi Tanzania, TRA Kujipima

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuazimisha mwaka mmoja
wa Rais, Samia Suluhu Hassan mada-
rakani, Polisi Tanzania inatarajia
kucheza mechi ya Kkirafiki dhidi ya
mabingwa wa mkoa wa Kilimanjaro,
TRA FC utakaofanyika kwenye Uwanja
wa Ushirika Moshi.

Kocha Msaidizi wa Polisi Tanzania,

George Mketo, aliliambia gazeti hili
lengo la mechi hiyo ni kumpongeza
na kuunga mkono uongozi wa Mama
Samia.

“Kesho (leo) tutakuwa na mchezo wa
kirafiki wenye lengo ia kuungana na
rais wetu kuadhizimisha mwaka wake
mmoja akiwa madarakani,” alisema
Mketo.

Kocha huyo alisema wachezaji wao

wanaendelea vizuri na mazoezi na
kuongeza wanashukuru hawana maje-
ruhi ndani ya kikosi chao.

Aliongeza mchezo huo pia utawa-
saidia katika maandalizi ya mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Ruvu
Shooting itakayochezwa Aprili Mosi,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Ush-
irika.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 )

01.19/03/22
02.19/03/22
03.19/03/22
04.19/03/22
05.19/03/22
06.20/03/22
07.20/03/22
08.20/03/22
09.20/03/22
10.20/03/22
1.20/03/22
12.20/03/22
13.20/03/22

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI -19/03/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X =

MUDA

Huddersfield vs Bournemouth

Reading vs Blackburn

Eupen vs Mechelen

GO Ahead Eagles vs Cambuur

Nantes vs Lille

Venezia vs Sampdoria

Jahn Regensburg vs Paderborn

Gaziantep BB vs Galatasaray

Bordeaux vs Montpellier

Empoli vs Verona

Ponferradina vs Eibar

Celta Vigo vs Betis

Roma vs Lazio

GAMEID

Aston Villa vs Arsenal

Ballymena Utd vs Glentoran Belfast

Reading vs Blackburn

Celtic vs Ross County

Hearts vs Livingston

Alloa Athletic vs Peterhead

Glenavon vs Cliftonville Belfast

St Johnstone vs Motherwell

St Mirren vs Dundee Utd

Raith Rovers vs Inverness

Crusaders Belfast vs Warrenpoint

Rotherham vs Shrewsbury

Stoke City vs Millwall

Albion Rovers vs Forfar Athletic

Portadown FC vs Coleraine FC

Huddersfield vs Bournemouth

Hull City vs Luton Town

Hammarby vs Elfsborg

Linfield Belfast vs Dungannon Swifts

Kfum Oslo vs Viking

Eupen vs Mechelen

Elche vs Valencia

Tondela vs FC Arouca

VVV Venlo vs Emmen

Hajduk Split vs Lokomotiva Zagreb
Maribor vs NK Celje

Lechia Gdansk vs Gornik Leczna

Lanus vs Banfield

Inter vs Fiorentina

Pafos FC vs Anorthosis Famagusta

FC Cincinnati vs Inter Miami CF

St. Gallen vs FC Luzern

New York City vs Philadelphia Union

Middlesbrough vs Chelsea

Osasuna vs Levante

Bayern Munchen vs Union Berlin
GO Ahead Eagles vs Cambuur

Santa Clara vs Belenenses

Sandnes Ulf vs Stromsgodset

Twente vs PEC Zwolle

Lech Poznan vs Jagiellonia
LA Galaxy vs Orlando City
Arka Gdynia vs GKS Katowice
BSC Young Boys vs FC Zurich

Cagliari vs AC Milan

Atlanta United FC vs Montreal Impact

NEC Nijmegen vs Sparta Rotterdam

Rayo Vallecano vs Atletico Madrid

Nantes vs Lille

Vitoria Guimaraes vs Sporting Lisbon

@ CHEZAKWAWMIBU' KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Simba: Tutawashangaza

Na Adam Fungamwango

WAKATI kikosi kikitua salama katika jiji la Cotonou nchini
Benin jana, Kocha Mkuu wa Simba, Pablo Franco amesema
watacheza kwa tahadhari mechi dhidi ya Asec Mimosas Ku-
toka Ivory Coast ili wakamilishe malengo ya kusonga mbele
katika michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika mapema.

Pablo alisema wamejipanga kuchukua tahadhari kubwa
kwa sababu inaonekana katika michuano hiyo kila timu
inakuwa na nguvu kubwa inapocheza kwenye uwanja wa
nyumbani.

Kocha huyo alisema wamejiandaa vyema ingawa baadhi
ya wachezaji wanakabiliwa na uchovu wa kucheza mechi
nyingi mfululizo, lakini hilo halitawazuia kuhakikisha wana-
pata ushindi dhidi ya Asec Mimosas ambayo pia kiuhalisia
itakuwa inacheza ugenini, kutokana na viwanja vyake kuwa
kwenye ukarabati wa kuelekea maandalizi ya Fainali za
mwakani za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2023).

“Tunatakiwa tuwe na tahadhari kwa sababu nimeona
katika michuano hii kila timu inashinda nyumbani, ukianga-
lia RS Berkane na sisi tumeshinda mechi mbili nyumbani, ni
sisi pekee mpaka sasa ndiyo tuliopata angalau pointi moja
ugenini. Lengo ni kutaka kushinda ugenini ili kufuzu, tutajita-
hidi kufanya hivyo, lakini kama itashindikana, basi tutafuzu
kwenye mechi yetu ya mwisho dhidi ya US Gendamerie,”
alisema Pablo.

Naye Meneja Habari na Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, alisema wanatarajia mchezo huo utakuwa mgumu kwa
sababu hiyo ni mechi ya mwisho ya nyumbani kwa Asec
Mimosas, hivyo watahitaji kushinda ili kujiweka katika nafasi
ya kusonga mbele.

“Inaonekana timu hiyo inakuwa hatari zaidi inapocheza
kwenye uwanja huo kwa sababu imeshinda mechi zote mbili,
lakini sisi tuko kwenye kampeni ya kushinda ugenini, safari
hii tunataka kufuzu robo fainali tukiwa katika ardhi ya ugen-
ini, siku zote Simba hushinda mechi ngumu na kuishangaza

Winga wa Simba, Pape Ousmane Sakho (kushoto), akisalimiana na shabiki wa timu hiyo (hayuko pichani),
aliyekwenda kuwapokea kwenye Uwanja wa Ndege mjini Cotonou, Benin baada ya kuwafuata wapin-
zani wao Asec Mimosas kwa ajili ya mechi ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika itakayochezwa

kesho nchini humo. PICHA: SIMBA SC

Afrika,” alisema meneja huyo.

YANGA, KMC FC MAWINDONI

® ® ®Nabi afunguka anakutana na wapinzani walioimarika tofauti na...

Na Saada Akida

POINTI tatu ni kauli ya makocha wa timu
mbili kati ya vinara, Yanga na KMC FC zina-
zotarajia kukutana katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara itakayochezwa leo kuanzia
saa1:00 u51ku kwenye Uwanja wa Benjamin

Yanga inashuka dlmbanl ikiwa na kum-
bukumbu nzuri ya kupata pointi tatu na
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya KMC FC
katika mchezo wa mzunguko wa kwanza,
uliochezwa kwenye Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi mkoani Tabora.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi,
alisema mechi hiyo itakuwa ngumu na
yenye ushindani kutokana na mabadilko
ya benchi la ufundi waliyofanya wapinzani
wao tofauti na walivyocheza katika mzun-
guko wa kwanza.

Nabi alisema Yanga inakabiliwa na mechi
tatu ngumu ikiwamo ya leo huku nyingine

zikiwa ni dhidi ya Azam FC na baadaye
watakapokutana na watani zao, Simba am-
bayo ni dabi kubwa kwa Afrika.

“Maandalizi kuelekea mechi yetu dhidi
ya KMC FC yanaendelea vizuri, wapinzani
wetu wana timu nzuri na hatutaingia uwan-
jani tukiwa na akili ya kwamba tuliwafunga
katika mechi iliyopita,”.

“Tunaenda uwanjani tukiwa tunaanza
moja, tunakwenda kutafuta matokeo ma-
zuri katika mchezo huo kwa sababu kuna
baadhi ya wachezaji wangu wamerejea
kikosini akiwamo, Salum Abubakar (Sure
Boy) na Chiko Ushindi,” alisema Nabi.

Kocha huyo aliongeza katika mchezo huo
wachezaji mbalimbali akiwamo Yacouba
Songne ambaye yeye atakaa nje ya uwanja
hadi Juni mwaka huu, Saido Ntibanzokiza,
Khalid Aucho na Jesus Moloko.

Naye Kocha Msaidizi wa KMC FC, Ah-
mad Ally alisema timu yake inawaheshimu
Yanga ambao wana timu nzuri lakini pia

hata ukiangalia mchezaji mmoja mmoja
utabaini wana viwango vya juu.

Ahmad alisema wamefanya maboresho
katika idara zote kwenye kikosi chao, hivyo
anaamini wachezaji wake wana uwezo wa
kupata matokeo chanya.

“Ukiangalia Yanga ni wazuri kila sehemu,
wanapopoteza mpira wanakuwa nyuma
wote na wakipata mpira wanashambulia
basi wanakuwa zaidi ya wachezaji saba
kutafuta ushindi, tutacheza kwa nidhamu
ya hali ya juu kulingana na maandalizi tuli-
yowapa wachezaji wetu,” alisema Ahmad.

Sudi Dondora ambaye amewakilisha
wachezaji wa KMC kuelekea mchezo huo
alisema licha ya kuwaheshimu Yanga, wao
wamejiandaa vizuri kuhakikisha hawapote-
zi tena mchezo huo wa marudiano katika
msimu huu.

“Tunawaheshimu Yanga kutokana na
ubora wao lakini tumejipanga vizuri ku-
hakikisha tunapambana kutafuta matokeo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

mazuri na hatimaye kufikia malengo yetu,”
alisema Dondora.

Nyota huyo aliongeza wamejiandaa kuwa-
punguza kasi vinara hao na kuweka rekodi
ya kwanza ya kuwafunga katika msimu huu
unaoelekea ukingoni.

Yanga ndio vinara wa ligi hiyo inayoshirik-
isha timu 16 ikiwa na pointi 45 ikifuatiwa na
mabingwa watetezi, Simba wenye pointi 37
wakati KMC iliyoko katika nafasi ya saba ina
pointi 22.

Ligi hiyo inayotoa wawakilishi wa Tanza-
nia Bara katika michuano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika itasimama kupisha
mechi za Timu ya Taifa (Taifa Stars), itakay-
ocheza dhidi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati
na Sudan na itaendelea tena kuanzia Aprili

Mosi, mwaka huu.
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