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.. Afichua
alivyookoa
mamilioni
uchoraji twiga

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli ameeleza
alivyookoa mamilioni ya shilin-
gi baada ya ‘wajanja’ kutaka
kutumia zaidi ya Sh. milioni 200
kuipeleka ndege nje ya nchi ku-
pakwa rangi na kuchorwa picha
ya twiga.

Rais Magufuli, maarufu JPM,
alifichua mpango huo wa
upigaji alipozungumza Ikulu
akipokea ripoti kutoka Taasisi
yva Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) na kumwap-
isha balozi mpya wa Tanzania
nchini Cuba, Valentino Mlowola.

Alisema kulikuwa na mpango
wa kuisafirisha ndege iliyokuwa
inatumiwa na Rais kwenda
nje ya nchi kupakwa rangi
na kuchorwa nembo ya mny-
ama twiga ili ianze kutumiwa
na Shirika la Ndege Tanzania
(ATCL) kubeba abiria.

“Kuna siku nilikuwa kwenye
sherehe uwanja wa ndege, ni-
kaagiza ndege ya Rais ipelekwe
ATCL ili ikasaidie kubeba watu,
agizo hilo likapokelewa, likaba-
ki suala la kubadilisha maneno,
kuyatoa yale maneno
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Sabasaba Moshingi na Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Kijaji. PICHA: JOHN BADI

JPM asimulia alivyofanikisha
kunaswa watuhumiwa rushwa

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli amesim-
ulia namna alivyofanikisha ku-
kamatwa kwa ‘vigogo’ wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) waliokuwa
wakiomba rushwa ya shilingi mil-
ioni tano kwa mfanyabiashara ili
waweze kumpangisha kwenye

jengo la CCM.
Mwanzoni mwa wiki hii,
Takukuru iliwafikisha ma-

hakamani viongozi watatu wa
CCM  wakituhumiwa kujihusi-
sha na vitendo vya kuomba na
kupokea rushwa.

Washtakiwa hao walifikishwa

katika Mahakama ya Wilaya ya
Ilala, wakishtakiwa kwa vitendo
vya kuomba na kupokea rushwa
kwa ajili ya kutoa eneo la kupan-
ga katika jengo linalomilikiwa na
CCM.

Washtakiwa hao ni Jenifer
Lemunge, ambaye ni Katibu wa
CCM Tawi la Amana, Katibu Kata
wa CCM llala, Devotha Bantulaki
na Frank Joseph ambaye ni Kati-
bu wa Hamasa wa CCM Mkoa wa
Dar es Salaam.

Dar es Salaam, wakati wa hafla
ya kumwapisha balozi mpya wa
Tanzania nchini Cuba, Valentino

Mlowola, pamoja na kupokea
ripoti ya utendaji wa Takukuru,
Rais Magufuli alisema yeye ndiye
aliyewapa taarifa Takukuru ku-
wapo kwa watu hao, baada ya
kupigiwa simu na raia aliyekuwa
anaombwa rushwa.

“Hivi karibuni nilipigiwa simu
na raia kwamba anaombwa
rushwa ya shilingi milioni tano
na viongozi wa CCM ili wampang-
ishe majengo yao yaliyopo Ilala
na walisema alipe fedha hizo kwa
sababu ndiyo kula yao,” alisema
Rais Magufuli na kuongeza:

“Nikasema kwa nini hamkwen-
da Takukuru, wakasema hawa-

patikani na anaogopa wanaweza
kumjua. Nikajaribu kumtafuta
kiongozi wa CCM wa Dar es Salaam
sikujua namba yake, nikamtafuta
Mkurugenzi mmoja Takukuru ni-
kamwambia shughulikia suala hili
na nikamwambia ahakikishe watu
hao wanakamatwa,” alisema Rais
Magufuli na kuongeza.
“Nikamwambia awashike tena
wakiwa wamevaa nguo za kijani na
kweli baada ya saa mbili wakawa
wameshikwa. Akashikwa mmoja
akawapigia wenzake kuwa wame-
shapata mgawo, wakasema
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i Tanpack Tissues Limited

PAPER T0 DISPOSE?

Recycle Paper, Reduce Poliution, Conserve Environment

Offering Secured Document Destruction & Recycling
Solutions for Various Grades of Paper

Partner with us for Recycling
Contact us

Jina: SAID KANYANI

Mtajwa hapo juu (Pichani) ni Mwajiriwa wa Kampuni ya IMANI
SUPERDEALER CO LTD iliyopo Kinondoni B, Dar es salaam.
Amemuibia mwajiri wake na kukimbilia kusikojulikana.

Atakayemuona atoe taarifa kituo cha Polisi kilicho karibu naye.

Sheria ya habari yapigwa kumbo

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

WADAU wa habari wamesema
demokrasia, uhuru wa habari, uhu-
ru wa kujieleza umeshinda kwa Wa-
tanzania, baada ya jana Mahakama
ya Afrika Mashariki (EACJ) kusema
Sheria ya Huduma ya Habari 2016
inakiuka misingi ya Sheria ya Mka-
taba unaounda Jumuiya ya Afrika
Mashariki, hivyo kuitaka serikali
kuifanyia marekebisho.

Katika hukumu iliyotolewa ji-
jini hapa jana, Jaji Charles Nyachae,
aliamuru vifungu 7@3)@), (b),
(©),()),(),(),(i), na (j); vifungo 19, 20
na 21; vifungu 35; na vifungu 58 na
59 vya sheria hiyo vinakiuka Ibara
6(d) ya Sheria ya Mkataba ulioan-
zisha Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Aidha, aliagiza Serikali ya Tanza-
nia inaelekezwa kuchukua hatua za
lazima kuhusu Sheria ya Huduma
ya Habari ili iendane na misingi ya
mkataba wa EAC.

Mahakama hiyo imesema kila
upande utatakiwa kulipa gharama

049 E5 SALAAN URP/RB/300/2018 — WiZI au apige simu namba 0754 421651,

M. Deop Parmar
£ Baganng mad, Minchenl B, Sep. Gagons
Tal (Gany =255 22 2773013
[Wlnk; #3250 112 424730

ARLIEHE

W, Sereh Kpyani

Facry Anea, Linga s

Tod (Mot +255 754 317400

za kesi hiyo wenyewe.

Akiwa na majaji Monica Mug-
enyi na Audace Ngiye, Jaji Nyachae,
alisema, mahakama imeridhika

Donge nono litatolewa kwa atakayefanikisha kukamatwa kwake.

215144902

MKURUGENZI WA KAMPUNI.

115104002
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Air Tanzania na kuchora nem-
bo ya twiga,” alisema.

Rais Magufuli  aliongeza:
“Wakasema haya  maneno
kuyaandika na kuchora twiga
hayawezi kufanyika Tanzania,
hayupo mtu wa kufanya hivi, zi-
katafutwa nchi tatu za nje zina-
zoweza kufanya hiyo kazi, sitaki
kuzitaja.

“Nikasema jamani hapana,
tafuteni wataalamu wenu hapa-
hapa nchini wanaojua kuchora,

watashindwa kuchora twiga
kweli!
“Mbona wanajua kuchora

simba? Wakakaa kimya waki-
fikiri nimesahau, wakawa wam-
etafuta nchi fulani kimyakimya
ili waipeleke hiyo ndege.

“Baadaye Jumapili moja ni-
kaambiwa ‘ile ndege inaondoka
kesho’, nikaambiwa watakao-
isindikiza hiyo ndege wame-
shalipwa dola 28,000 (Sh. mil-
ioni 65.346) na malipo ya awali
ya asilimia 60 yameshalipwa
kule zinakopelekwa, gharama
kama Sh. milioni 200 hivi. Na
wasindikizaji wameshaandaliwa,
wapo hadi wahudumu wa ndege.

“Nikajiuliza ndege inakwenda
gereji, sasa hawa wahudumu wa-
nakwenda kumhudumia nani?
Na siku za ukarabati zilizopang-
wa zilikuwa 15 hadi 30, nazo ziki-
wa zimelipiwa ili wakati ndege
inapakwa, wawe wanaisubiri.

“Nikasema hii ndege ikion-
doka, hao wote waliohusika wa-
naondoka saa hiyohiyo, ikiwa
inapaa na wao wanaondoka.”

Alisema baada ya kutoa tahad-
hari hiyo, ndege haikuondoka
na ikapakwa rangi nchini kwa
gharama ya Sh. milioni tano,
huku ikiwa na nembo ya twiga
na maneno ya Air Tanzania.

Jana mchana, Rais Magufuli
alifanya ziara ya kushtukiza kuk-
agua kazi ya kupaka rangi ndege
ya Foker 50 iliyokuwa ikitumiwa
kubeba viongozi ambayo itaanza
kubeba abiria.

Rais Magufuli alikutana na ku-
fanya mazungumzo na mafundi
wazalendo ambao walifanya kazi
hiyo ya kuchora mnyama twiga
na kupaka rangi ndege hiyo kwa
gharama ya Sh. milioni saba.

Baada ya kufanya ukaguzi
huo, Rais Magufuli aliwazawadia
mafundi waliofanya kazi hiyo Sh.
milioni 10 kutokana na kazi nzuri
waliyoifanya.

Akiwa Ikulu, Rais Magufuli pia
alizungumzia changamoto ya
rushwa nchini, akieleza kuwa ni
jambo ambalo haliwezi kukuba-
lika mahali popote kwa kuwa lin-
aondoa amani, haki, maendeleo
na kukimbiza wawekezaji.

“Tunafahamu kuna
wawekezaji walishindwa ku-
wekeza hapa nchini kwa sababu
waliombwa rushwa, wakaenda
kuwekeza nchi zingine,” alisema
Rais Magufuli.

Rais Magufuli pia alisema nchi
inaibiwa kwa kiasi kikubwa ku-
tokana na udanganyifu kwenye
kodi, akitolea mfano marejesho

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa zamani wa Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa,
Bernard Membe, jana alitinga Ma-
hakama Kuu, Kanda ya Dar es Sa-
laam, kusikiliza kesi yake ya madai
fidia ya Sh. bilioni 10 dhidi ya Cypri-
an Musiba iliyopangwa kusikilizwa
mahakamani hapo.

Hata hivyo, mahakama hiyo ili-
yoketi chini ya Jaji Elinaza Luvanda,
ilishindwa kuanza kusikiliza ma-
dai hayo baada ya mlalamikiwa
kuwasilisha maombi ya kuomba

kuongezewa muda wa kuwasilisha
majibu dhidi ya Membe.

Membe aliyekuwa ametinga
mahakamani hapo akiwa amevaa
shati jeupe na suruali nyeusi, alifika
mapema saa 3:00 asubuhi akiwa na
wakili wake, Jonathan Mndeme.

Upande wa mlalamikiwa uli-
wasilisha maombi namba 119/2019
ya kuomba kuongezewa muda
wa kuwasilisha majibu nje ya
muda.

Jaji alisema mlalamikaji atawasili-
sha majibu ya maombi hayo Aprili
12 na mahakama yake itasikiliza

Aprili 17, mwaka huu na kwamba
kesi ya msingi itasubiri uamuzi wa
maombi hayo utakapotolewa.

Musiba anadaiwa kumtuhu-
mu Membe kuwa anamhujumu
Rais John Magufuli, na kwamba
mbinu mojawapo ya kukamili-
sha hujuma hizo ni maandalizi ya
kampeni za kugombea urais 2020.

Membe alikuwa mmoja wa wa-
nachama 38 wa CCM waliowania
kuteuliwa kugombea urais kupitia
chama hicho katika uchaguzi mkuu
wa 2015.

Hata hivyo, katika kinyang’anyiro

‘Waziri wa JK atinga kortini

hicho, alifikia hatua ya tano bora
katika ngazi ya Halmashauri Kuu
ya Taifa (NEC) sambamba na
Magufuli, January Makamba, Dk.
Asha Rose Migiro na Balozi Amina
Salum Ali.

Kabla ya kinyanganyiro hicho,
Membe alikuwa Mbunge wa Mtama
kwa miaka 15 na katika serikali ya
Kikwete (mwaka 2006 hadi 2015)
alikuwa Naibu Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, Nishati na Madini na
hatimaye Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Kimataifa kwa
miaka minane.
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TANGAZO

BANK OF BARODA (TANZANIA) LTD.

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.201

(Kiasi kwa Shilingi milioni)

MWAKA WA MWAKA
SASA ILIYOPITA
31.12.2018 31.12.2017
A. [MALI
1| Fedha Taslimu 3,744 5,049
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 17,681 18,569
3| Uwekezaji katika Amana za Serikali 23,368 17,333
4| Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 27,511 38,782
5| Hundi na Mihamala ya Kushughulikiwa 11 27
6| Miamala Baina ya Matawi - -
7| Bili Zilizoafikiwa - -
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - -
9| Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - -
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -
11| Mikopo Halisi Iliyopo 98,573 86,008
12| Mali Nyingine 1,412 1,002
13| Uwekezaji wa Hisa - -
14| Akaunti za udhamini - -
15| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,279 1,463
# |Jumla ya Mali 173,579 168,233
B. [DHIMA
17| Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,272 4,021
18| Amana za Wateja 132,158 125,592
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - -
20| Amana Maalumu - -
21| Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
22| Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 137 129
23| Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 41 154
24| Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na - -
25| Mihamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26| Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Z 20 5
27| Dhima Nyingine 896 1,211
28| Madeni - -
# |JUMLA YA DHIMA 134,524 131,112
# |[MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 39,055 37,121
C. |[FEDHA ZA WANAHISA
31| Mtaji wa Hisa Uliolipwa 10,000 10,000
32| Akiba ya Mtaji 937 781
33| Mapato Yaliyobakizwa 21,987 19,436
34| Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 2,147 2,836
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 3,984 4,067
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 39,055 37,120
38| Dhima zisizo Dhabhiri 7,209 19,340
39| Mikopo Chechefu 6,567 9,377
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 2,151 2,611
41| Mali Nyingine Chechefu - -
D |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) [Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 22% 22%
(ii)|Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 7% 11%
(iiiyUwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 76% 69%
(iv]Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 57% 51%
(v)|Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 86% 84%
(vi)Ongezeko la Amana 3% 2%
(viilOngezeko la Mali 3% 6%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI

KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2018

(Kiasi kwa shilingi milion)

LIMBIKIZO LA LIM:‘I’:'(;ﬁ LA
MWAKA WA SASA
31.12.2018 LINGANISHI
31.12.2017
1|Mapato ya Riba 13,582 14,177
2|Gharama za Riba 4,676 4,845
3|Mapato halisi ya Riba (1 kutoa 2) 8,906 9,332
4|Madeni Viza yaliyofutwa 1,259 -
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 1,018 1,427
6|Mapato yasiyo ya Riba: 1,932 1,959
6.1 Faida/Hasara zitokanazo na
Miamala ya Fedha za Kigeni 349 530
6.2 Ada na Kamisheni 1,519 1,423
6.3 Gawio - -
6.4 Mapato Mengine 64 6
7|Gharama Zisizo na Riba: 5,063 5,647
7.1 Mishahara na Mafao 1,869 1,613
7.2 Ada na Kamisheni 441 711
7.3 Gharama Nyingine 2,753 3,323
7.4 Other Provision - -
8|Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 3,498 4,217
9|Tengo la Kodi ya Mapato 1,351 1,381
10|Faida/(Hasara) ya Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 2,147 2,836
11{Map ine Yaliyojumui (bainishi) - -
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyoj kwa 2,147 2,836
13|Idadi ya Waajiriwa 48 48
14|Mapato kwa Hisa 215 284
15|Idadi ya Matawi 4 4
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2% 2%
(ii) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 7% 10%
(iii) |[Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 47% 22%
(iv) |[Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 5% 17%

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DISEMBA 2018

(Kiasi kwa shilingi milion)

LIMBIKIZO | LIMBIKIZO
LA MWAKA | LA MWAKA
WA SASA |LINGANISHI
31.12.2018 | 31.12.2017
I |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji
Mapato/(Hasara) Halisi 3,498 4,217
Marekebisho kwa ajili ya: - -
-Hasara katika Mali 1,246 1,680
-Prior Period Adjustment (211) -
-Badiliko Halisi Katika Mikopo (13,583) (32,568)
-Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali “4) -
-Mabadiliko Halisi Katika Amana 6,566 2,561
-Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa - -
-Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (3,157)| 2,639
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 7,451 (746)
-Kodi Tliyolipwa (1,351) (1,612)
-Mengineyo (Bainisha) (400) 1,707
Fedha Halisi zilizotolewa(tumika) kwa Shughuli za Uendeshaji 55 (22,121)
II |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
-Gawio Lililopokewa - -
-Ununuzi wa Mali za Kudumu - -
-Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu (45) (276)
-Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala 5 -
-Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala (6,035)| 2,080
-Mengineyo (ainisha) - -
Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (6,075) 1,804
III | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli Kifedha:
-Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
-Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
-Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
-Gawio Lililolipwa kwa Fedha Tasilimu - -
-Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - -
-Mengineyo (Bainisha) - -
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa Shughuli za Kifedha - -
IV |Fedha tasilimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasilimu:
-Ongezeko/ punguzo Halisi Katika Fedha Tasilimu na Mali Zinazofanana
na Fedha Tasilimu (6,021) (20,317)
-Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
mwa Robo/Mwaka 37,327 57,644
-Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
mwa Robo/Mwaka 31,307 37,327

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2018

(Kiasi Kwa Shilingi milioni)

Mtaji wa Mallpo_ Juu Map_ato Ziada ya | Tengo la Ziada |Mengineya
Hisa ya B.e' ya ya!lyo Kisheria ya Jumla (Bainisha) Jumla
Hisa Bakizwa
MWAKA WA SASA
Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 22,272 4,068 781 - 37,120
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 2,147 - - - 2,147
Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio Lililolipwa - - - - - -
Ziada ya Kisheria - - 84 (84) - - -
Tengo la ziada ya Jumla - - (156) - 156 - -
Mengineyo - - (211) - - - (211)
Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 24,135 3,984 937 - 39,056
MWAKA ULIOPITA
Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 - 21,461 2,317 507 - 34,285
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 2,836 - - - 2,836
Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - - - -
Gawio Lililolipwa - - - - - - -
Ziada ya Kisheria - - (1,751) 1,751 - - -
Tengo la ziada ya Jumla - - (274) - 274 - -
Mengineyo - - - - - - -
Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 22,272 4,068 781 - 37,120
BAADHI YA MAELEKEZO KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2018
Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za ji ni zilezile zili wakati wa ji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za Mwaka uliopita.

(Mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya /mwaka wa sasa, yaelezwe kwa mujibu wa ISA 34 na ISA 8)

Jina na Cheo Saini Tarehe

Rajendra Sadashiv Mohrir 22nd March, 2019

(Mkurugenzi Mtendaji)

Deogratias Edward Ndushi 22nd March, 2019

Mkuu wa Fedha

Mwita Mohamed Mwita 22nd March, 2019

(Mkaguzi wa Ndani)

Sisi, hapo chini, wa bodi ya usahihi wa taarifa za hapo juu, kwamba ini taarifa

hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa k;lingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasirishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria
ya Benki na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Jina na Cheo Saini Tarehe
Dkt. Proches Meshili Kiwango Ngatuni
(Mkurugenzi)

22nd March, 2019

Dkt. Imanueli Daniel Mnzava
(Mkurugenzi)

22nd March, 2019
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DISCLOSURE UNDER REGULATION 11 OF BANKING & FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS 2014

MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES/FEES/PRODUCTS AND SERVICES

DESCRIPTION Revised Charges Acctt_Statement Once in a month no Charge (Regular) Security charges (T Bill and T Bonds)
Interim Acctt statement 6500 6.50 S—
Account Closure | Saving Bank 000 25. Bidding NIL TZ8.35000
. within 12 Months | Current Account 0,000 60.00 Transfer NIL TZS.65000
Remittances (Outward) TSHS USD/GBP/EUR Account Closing Saving ,000 18.¢ - -
Outward Remittances BOB to BOB BOB to Other Bank Account Closing Current 000 42 Lien Creation NIL 565000
3 . Dormant Acctt | Saving Bank 3000.00 H. Yearly 2.50 H. Yearly Lien Release NIL TZS.65000
(Rapid Fund to India) Charges | Current Account 600000 H. Yearly 5.00 H. Yearly
Upcountry Collection of cheques 0.6% of value (Min 0.6% of value ( Min SALARY PROCESSING TZS 1200 USD 1.20
Upto USD 5000 12.00 18 Commission 18000 + Commission USD 18 + Postage USD 90 Change of CACCTT 175 30000 USD 30.00
2400 30.00 Postage Tzs 90000 O
USD 5001 to 10000 Cash Deposit Current Acett. | Upto 25 Mn free,60,000 upto | 0. 30% above Operational SB.ACCTT TZS 12000 USD 12.00
_ Charges 50 Mn 120,000 upto 100
Above USD 10000 0.24% maximum @ 0.30% maximum USD 200 Mn,180,000 upto 150 Mn |[USD 10000 per day. S C.ACCTT TZS 6000 USD 2.40
ove 240,000 upto 200 Mn i
USD 180 Saving AL | 2t upky 550 Mie abon | 0+ 18% above Failure CHGS SBACCTT TZS 1800 USD 1.20
REVISED CHARGES ( TANZANIA) 250 Mn 600000. USD 5000 per day )
In TZS IN USD Cash withdrawal Current Acctt. | Upto 25.00 Mn no charges | 0.60 % upto 10000 and INTEREST RATES ON DEPOSITS
— Charges above 25.00 1.18% above 10000 USD —
INDIVIDUAL Upto USD or equivalent upto Mn 0.12% of wi Saving Baroda Premium ‘Weka hata Kiasi Kidogo | Short & Fixed Deposit
USD2000 -USD 13.20 Saving Acctt. Upto USD 2000 no charges upto Bank Current account Kinachopatikana
USD3000 -USD 20.00 5000 @ 0.30% and above 5000 @ Deposit
USD10000 -USD 33.00 _ 0.60%. 2.5% p.a. [ -2% p.a. for maintaining [ R of interest is Period Yo per annum
Remittances Above USD 10000-USD 65 Flat + USD 35 [PVANCES for Tshs - min bol of Tsbs 100Mn | ¢quivalent to FDR rates | -7 to 30 days 3%
(Outward) TT Swift Charges ADVANCES PROCESSING 0.25% - for the relevant periods -31 to 90 days 4%
CORPORATE Upto USD or equivalent CHARGES p.a. Usd | -0.25% p.a. for -91 to 180 days 5%
10000-USD 20.00 TZs FCY maintaining minimum -181 to less than year 6%
50000-USD 33.00 UPTO 10Mn | UPTO USD 10000 20000 20.00 balance of Usd -1 year to less than 3 years 7%
>50000-65 USD + USD 35 Swift Charges 10 Mn to 200 Mn | USD 10000 to USD 2.65% 2.65% 100,000 above Usd 20,000 § years to ‘llesz than 3 year 22://0
_ 200000 -3 years and above %
| Remittances (Inward) TT for Acctt Holders onl Above 200 Mn Above USD 1.50% (Minimum 5.30 150 (Minimum 5300)
From Tanzania No Charges No Charges 200000 Mn) . .
Outside Tanzania Loan/Overdraft against deposit of our Bank (Ist / ITrd Party) - Waiver of Processing and documentation charges. For deposits to Foreign Currency
Current Acctt. / NA. 0.30% Min 12 and Max. USD 70 DOCUMENTATION CHGS Period Usd  Gbp Eur
Overdraft UPTO 10 M| UPTO USD 10000 30000 18 (days) (1% per annum)
10 Mn 0200 | USD 10000 to USD | 0.30% (Minimum 0.60 0.30% Min 30 31-180 1.00 1.00 0.50
Saving Bank NA. Mn 200000 Mn) : : )
Acctt. Flat USD 18 Above 200 Mn | Above USD 200000 | 0.18% (Minimum 1.18 0.18 % Min 600 181-360 150 150 100
~ Mn) 361-720 2.00 2.00 1.50
X . . 7
FBC-C /C(;"f":‘ ‘?“"‘ NA 0.30 % min 12 and Max. USD 70 + Reshedulement Charges 1.20% Max 1.00 Mn 1.20% Max USD 600.00 721 & above 11.00 1.00 1.50
verdral Postage USD 90 Inspection | Upto Tzs 200 Mn or USD 35000 USD 35
Charges 0.20 Mn (I) HIGHER DEPOSITS ABOVE 50MILLION ARE WELCOME AT MUTUALLY NEGOTIABLE RATE OF INTEREST
- Above Tzs 200 Mn or USD 65000 USD 65
Saving Bank Acctt. NA Flat USD 18 + Postage USD 90 0.20 Mn (I1) 0.50% ADDITIONAL RATE OF INTEREST ON CHARITABLE AND COMMUNITY DEPOSITS.
i?‘:rdstli‘;mn 10 above inspection charges out of pocket expenses are also to be INTT RATE ON LOANS ADVANCES.
FBP-C Current Acctt. NA 0.30 % Min 12 and Max USD 70 + Balance/Interest Certificate 18,000 18.00 TANZANIAN SHILLING UNITED STATES DOLLERS
/Overdraft Postage USD 90 Prepayment Upto 200 Mn or |2.40% p.a. 2.40% p.a.
Charges Principle | USD 200000 PRIME LENDING RATE - 14% MAX SPREAD-6% | 4.5% OVER 3 MONTHS LIBOR MAXIMUM 12%
Outstanding for | Above Tzs 200 1.20% Subject to Min. 120000 | 1.20% Subject to Min. USD 120
Saving Bank Acctt. NA. Flat USD 18 + Postage USD 90 residual Period) ;‘gugg‘)"s" We, the have the above ion and hereby declare that the information is true and
- ¢ correct to the best of our knowledge and information.
Bankers opinion /Confidential Report | 30000 30
ion of Loan Ag; with . UPTO 1 Mn USD-120 USD 1 Mn to
Bank of Tanzania 2 Mn- 300 USD PRODUCTS AND SERVICES
TISS (Only for Acctt. Holders}
(Only ) 11800 Equivalent to TZS.10000+VAT Above 2 Mn -600 USD -
Outward remittances Commitment Charges 132 of undrawn 066 of undrawn portion in case Deposit Products Loan Products (Fund Based)
Issue of Bankers Cheque Bankers 30000 24.00 portion in case dsgt_/;' ::::ge timit i:ﬁ‘:vf"ge limit not utilized per For Banks Finance for Corporate
payment Modification Charges 0.12% Sanctioned Limit. Minimum | 0.12% sanctioned limit Minimum . T T N
" . oan for Small and Medium
Cancellation of Bankers Cheques 20000 15.00 120000 USD 60. Current Deposits | gor Ordinary - Others Enterprises
Stop paymentof | Current/OD 30000 24.00 Interchangeability Upto 100 Mn -60000 p.a. Up to USD 500000 USD 60 p.a. Account L
: Above 100 Mn 120000 p.a. Aboye USD 500000 USD 120 p.a. - Home Loan (Purchase and
Cheque Account BANK GUARANTEE Premium Account Renovation)
Saving Acett 13000 15.00 Financial/Performance |  Financial | 1.35% Minimum per quarter or 1.35% minimum per quarter or
per Quarter-Part of part thereof Min Tzs 18000 part thereof Ordinary/Others Account Loan for Professionals
— quarter treated as full g Min USD 15
Fmamﬁlal R('eason 30000 30.00 _quarter. _ _ _ _ Savings Deposit Baroda Shule Account Pcrso_nal loan to Individual
Non-Financial 18000 18.00 Extension of BG ‘Above commission for change in | Above commission for change in Salaried Employees
Special clearance (DSM only) period /amt. period/amt No Frills Account Loan to Retail Traders
1.35% of BG amt for residual 1.35% of BG amt for residual
With_in City Centre 72000 42.00 period of guarantee subject to min | period of guarantee subject to min N
Outside City Centre 90000 60.00 18000 in case of any other USD 15 in case of any other Short Deposits Scheme Loan for Self-Employed persons
- - parameter amended. parameter amended.
Inward Cheque charges in clearing per 150 Equivalent to Tsh.150 BG against 100 Cash Margin 50% of above charges 50% of above charges Fixed Deposits Scheme Education Loans for Specialized
Instrument G Time Deposits P! Courses and University Students
- - Bank Swift charges USD 42 or equivalent applicable in Y
Outgoing EFT charges 100 Equivalent to Tsh.100 n_to above charges. Weka Hata Kiasi Kidogo Ed ion L ; for stud.
Balance Current/OD_Acctt 18000 18.00 Bank Guarantee Confirmation 75% applicable charges + USD 42 Swift Charges Kinachopatikana Deposit cation Loans for student
confirmation Saving Acett 12000 12,00 Documentary Credit INFCY ONLY Scheme 8oIng abroa
Letter Issuance of LiCredit 1.35% per quarter or part there of. This period includes the usance period in Treasury Function ‘Advance Against Property.
Reference/ldentity Letter _ case of Usance LC's+ USD 42 or equivalent swift charges. Money Market Producing such as Deposits and Iy PR ——
Current/OD Acctt 25000 25.00 L.C against 100 Cash Margin 40% of above charges Investment in Government Securities. Dealing in oan against shares listed in stoc
; Currencies (Foreign Exchanges). Import and exchange for individuals/Joint
Saving Bank 12000 12.00 LC For period and amount the above commission + USD 42 or equivalent swift B Bl 8! ges). imp Borrowers.
Cost of cheque per | Current/ OD Acctt 830 0.55 charges. xports Bills.
leaf 0.42% of LC amt Min 60 USD and Maximum USD 360 or equivalent Loans for companies against
Saving Bank per amendment + USD 42 or equivalent_swift charges.( REMMITTANCES (Fund Transfer) shares listed in stock e,ihange
Applicable for 100% cash margin also)
Advising LC USD 130 and or equivalent + USD 42 or equivalent swift charges. Personal / Car loan to staff
Ledger Folio Charges Toan against future Rent
Current/ Overdraft Account 6000 per folio Min 6000 USD 4 per folio Min USD 4 LC Confirmation 1.00% per quarter or art there of This period includes the Usance period in | Receivables |
p.m. p.m.. case of Usance LC’s + USD 42 Banker Cheque, Electronic Fund Transfer, Swift Loan against Bank’s own Deposit
i or cquivalent swift charges. ; i i
Ledger Charges for Savings Bank a/c 9000 H Yearly 9.00_H Yearly. T — q & Transfer, Rapid Fund to India, Tanzania Inter- Tnsurance Premium Financing
For purpose of Current A 30 entries will constitute one ledger folio. IMPORTS/EXPORTS Bill . Bank Settlement System.
Minimum Balance Charges Tnward Bill (Under-LC) 0.35% + Swilt Charges 42 subject to Minimum charges USD 120 Toan Products  (Non - Fund
Charges for not maintaining minimum 18000 p.m. 15.00 pm. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy. Based)
balance in Current account Tnward Bill (Non-LC) 0.65% + USD 20.00 Handling Charges + 35 Swift Charges Issuance of Letter of Credit and
Charges for not maintaining minimum 7500 p.m. 7.50 p.m. Bank Guarantee
balance in Savings Bank account. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy.
“Acctt, maintenance | Current Acctt 18000 H/Yearly 18.00 H/Yearly Exports Bill (Under-LC) 0.35%+ 42 Swift Charges+ USD 65courier Charges -Minimum USD 120. Name Designation Date
charges for Saving USD 60 in addition (o above charges for Discrepancy. MANAGING
Exports Bill (NON-LC 0.65% + 42 Swill Charges + USD 65 courier Charges subject (o Mi . . .
and Current Saving Acctt 9000 H/Y carly 9.00 HY early rports Bill ¢ ) USD 120, e > couner Tharess subjeet o Himmam Rajendra Sadashiv Mohrir DIRECTOR 2nd March 2019
account. USD 65 in addition to above charges for Discrepancy Deogratias Edward Ndushi HEAD OF FINANCE 22nd March 2019
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MAONI & UCHAMBUZI

WEP imetuonyesha
ushirikiano wa kweli

TAARIFA kwamba Tanzania imeahidiwa msaada wa chakula
kutoka Umoja wa Mataifa ikiwa kutakuwapo na uhaba, ni jam-
bo jema na kudhihirisha ushirikiano na uhusiano wa dhati.

Katika toleo letu la jana, tuliripoti kwamba Shirika la Umoja
wa Mataifa la Mpango wa Chakula (WFP), limesema kwamba
lipo tayari kuisaidia Tanzania muda wowote endapo itakumb-
wa na ukame au uhaba wa chakula, kama ilivyo sasa kwa Ken-
ya.
Mwakilishi Mkazi wa WFP Tanzania, Michael Dunford, ndiye
aliyetoa ahadi hiyo juzi, jijini Dar es Salaam, alipokutana na
waandishi wa habari kuzungumzia upatikanaji wa lishe bora
katika wilaya za Chamwino, Bahi, Tkungi zilizoko kwenye
mikoa ya Dodoma na Singida, baada ya kuzitembelea na ku-
fanya utafiti.

Dunford alisema kwamba WFP wana utaratibu wa kusaidia
linapotokea tatizo la ukame au janga la njaa katika nchi husika,
kama ilivyo sasa katika nchi za Msumbiji, Malawi na Zimbabwe
ambazo zimekumbwa na mafuriko.

Dunford alibainisha kuwa shirika lake limeshatoa msaada
kwa nchi za Msumbiji, Malawi na Zimbabwe, na kuwa kuna
timu yao ambayo imekwenda katika nchi hizo kwa lengo la
kusaidia.

Kwa mujibu wa mwakilishi huyo, WFP itasaidia maeneo yoy-
ote yenye ukame Afrika Mashariki kama vile eneo la Turkana
Kenya ambalo kwa sasa limekumbwa na ukame mkubwa.

Ahadi ya utayari wa WFP kuisaidia Tanzania ikiwa itakumb-
wa na changamoto ya uhaba wa chakula, tunaamini kuwa im-
etokana na nchi yetu kuaminiwa na shirika hilo kutokana na
umakini katika ushiriki wa shughuli za Umoja wa Mataifa yaki-
wamo masuala ya chakula.

Katika kuonyesha uhusiano na ushirikiano mzuri uliopo, hivi
karibuni tuliona jinsi shirika hilo lilivyotangaza kununua tani
kadhaa za chakula kutoka Wakala wa Chakula wa Taifa (NFRA),
lengo likiwa ni kuhakikisha mazao ya chakula yanayozalishwa
na wakulima wetu nchini hususan mahindi yanapata soko la
uhakika. Kadhalika, shirika hilo limekuwa likitoa na kusafirisha
chakula katika kambi za wakimbizi ambao wamekuwa wanai-
shi nchini kutoka katika nchi zenye migogoro.

Kadhalika, WFP kupitia programu ya boresha lishe im-
ekuwa ikishirikiana na ngazi za juu kitaifa kama vile Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), katika
kuhakikisha kwamba wananchi hususan kinamama na watoto
wanapata lishe bora.

Kuna umuhimu mkubwa wa kupongeza ahadi hiyo na ina-
dhihirisha jinsi uhusiano wa Tanzania na WFP ulivyo wa uk-
weli, na usioacha shaka yoyote.

Kimsingi, kauli ya Dunford inatokana na tishio kwa baadhi
ya maeneo nchini kukumbwa na uhaba wa chakula kutokana
na uwezekano wa kukosa mvua za masika kama ilivyo katika
nchi jirani ya Kenya, ambayo imekumbwa na ukame katika
maeneo kadhaa.

Kadhalika, nchi zingine jirani za Malawi, Msumbiji na Zim-
babwe zimekumbwa na uhaba wa chakula kutokana na athari
za kimbunga. Tunaamini kuwa uhusiano na ushirikiano mzuri
na wa karibu ulioko kati ya Tanzania na WFP utaendelea na
kudumishwa kwa maslahi ya pande zote.

Hilo linatokana na kauli ya Dunford kuwa, shirika hilo lime-
kuwa likifanya kazi na Tanzania kwa muda mrefu katika ku-
saidia chakula, hivyo itaendelea kushirikiana katika kila jambo
litakalotokea.

Tunatambua umuhimu mkubwa wa uhakika wa chakula
kwa jamii yoyote kwa kuwa kinyume chake, ni vigumu kupata
maendeleo.
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Tusiendekeze mitumba hii,

ni hatari kwa afya zetu

MIAKA zaidi ya mitano iliyo-
pita, biashara ya nguo za ndani
za mitumba ilipigwa marufuku
nchini, lengo ni kulinda afya za
wavaaji.

Hatua hiyo ilichukuliwa,
kutekeleza matakwa ya agizo
la sheria ya mwaka 2009, inay-
ozuia matumizi ya nguo za nda-
ni zilizokwishatumika.

Baadhi ya nguo hizo ni sidiria,
mavazi ya ndani, taiti, chupi na
hata soksi, inayoelezwa zime-
kuwa zikiuzwa kwa bei nafuu,
hivyo zinachangamkiwa na wa-
teja wengi, hasa jamii ya wenye
kipato kidogo.

Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), ndilo lililopiga marufuku
nguo hizo tangu mwaka 2013 na
limekuwa likitoa elimu kuhusu
madhara yake kiafya, kwa wau-
zaji na wavaaji, lengo ni wauzaji
na wateja waachane nazo.

Pamoja na juhudi hizo, bado
wapo baadhi ya wafanyabi-
ashara wanaoendelea kuingiza
na kuuza nguo hizo nchini kwa
‘njia za panya,” huku wateja nao
wakizichangamkia, kutokana na
unafuu wa bei yake.

Hali hiyo inasababisha shiri-
ka hilo kuendesha ukaguzi wa
mara kwa mara kwenye maeneo
mbalimbali ikiwamo masoko,
maghala na kunasa marobota au
nguo, ambazo huwa zimewek-
wa mezani tayari kwa kuuzwa.

Kwa mfano, hivi karibuni
maofisa wa TBS kutoka makao
makuu Dar es Salaam na wa-
tokao Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini, walifanya ukaguzi wa
kushtukiza katika soko la Sido
marobota 20 ya nguo hizo yaki-
uzwa.

Ofisa Uhusiano wa TBS, Rhoi-
da Andusamile, ndiye aliyeon-
goza msako huo, akisema lengo
ni kuhakikisha biashara ya nguo
hizo za ndani zinakomeshwa
nchini. Anawataka Watanzania

waachae kutumia nguo za ndani
mitumba.

Wafanyabiashara walionaswa
na nguo hizo, wanajitetea hawa-
jui madhara hayo kwa binada-
mu na awanaomba waendelee
kupewa elimu, ili kuwaepusha
na hasara ya kuchukuliwa mali
zao. Ombi lao ni sahihi, lakini
pia sidhani kwamba kwa miaka
yote hiyo tangu marufuku ianze
mwaka 2013 hajapewa elimu
kweli? Hata kama kuna wafan-
yabiashara wapya, hawawezi
kuelimishana wao kwa wao?

Nakumbuka wakati marufuku
hiyo inatangazwa kwa mara ya
kwanza, baadhi ya wafanyabi-
ashara waliomba wapewe muda
zaidi kumalizia biashara hiyo,
kwa madai kwamba walikuwa
na nguo nyingi.

Baada ya kuruhusiwa na ku-
fanya hivyo, biashara ya nguo
hizo haikukoma hadi leo inaen-
delea kuuzwa kama kawaida,
kana kwamba hakuna maru-
fuku yoyote inayohusu nguo za
ndani za mitumba.

Umefika wakati sasa, wa-
fanyabiashara na wateja wao
kubadilika na kuacha ‘ujanjau-
janja ambao unaishia katika
hatari ya afya zao, hivyo waunge
mkono juhudi zinazofanywa na
TBS kukomesha biashara hiyo.

Marufuku ya nguo hizo, ni
kwa ajili ya kulinda afya za Wa-
tanzania. Sasa wanapojitokeza
baadhi ya wafanyabiashara
wanaotumia ‘njia za panya’
kuziingiza nchini, maana yake ni
kwamba wana nia mbaya.

Ushauri wangu ni kwa wa-
fanyabiashara wasijali upande
mmoja wa kuingiza pesa kwa
wingi kupitia nguo hizo, pia wa-
teja nao wasiangalie unafuu wa
bei, bali waweke mbele usalama
wa afya zao, ambao ni muhimu
kuliko vinginevyo.

Kwa hiyo, ni muhimu watumi-
aji wafahamu madhara ya kuvaa

nguo hizo za ndani zilizovaliwa
na watu wengine, ambao ha-
wawajui na wala hawajui afya
zao na magonjwa, ambayo
huenda wanayo.

Wataalamu wa afya wanase-
ma, nguo za ndani za mitumba
ni hatari, kwa vile zinaweza ku-
sababisha madhara ya kudumu
kwa wavaaji, kutokana na uk-
weli kwamba zilishavaliwa na
mwingine, ambaye afya yake
haijulikani.

Mkurugenzi wa Chuo cha Say-
ansi ya Afya Kam, Kimara Dar
es Salaam, Dk. Kandore Musika,
anasema mvaaji wa kwanza
anaweza kuwa na magonjwa ya
ngozi, fangasi, au hata ya zinaa,
inayoweza kubakiza vijidudu ka-
tika nguo na kisha, vikamwingia
mvaaji wa pili, hivyo kumsaba-
bishia maradhi.

Anasema, magonjwa yanay-
oweza kusababishwa na nguo
hizo ni mengi kwa wavaaji na
kwamba kugundulika kwa chan-
70 chake ni vigumu, hasa kwa
kutokuwa na kumbukumbu ya
uhalisia wa kuvaliwa kwake.

Dk. Kandore Musika, anasema
njia nyingine inayoweza ikawa-
fanya wavaaji wakawa salama,
ni kuziweka nguo hizo kwenye
maji yanayochemka, kuzianika
juani na kisha kuzipiga pasi.

Anafafanua, kuna baadhi ya
mafua yanatokana na uvaaji wa
nguo za aina hizo, hasa kama
zinakotoka zilivaliwa na zikawa
na mchanganyiko wa harufu
zinazoweza kuathiri mfumo wa
upumuaji binadamu mwingine,
anayezivaa baadaye.

“Ikumbukwe magonjwa
mchanganyiko ya ngozi, wakati
mwingine yanaweza kusaba-
bishwa na nguo mbalimbali za
mitumba kama zitakuwa hazi-
jaandaliwa kwa kuzingatia mis-
ingi ya afya kabla ya kuvaliwa,”
ndivyo anavyohitimisha Dk.
Musika.
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UMG kuzindua ‘Jukwaa la Tafakuri’

Na Mwandishi Wetu

JUKWAA jipya la Tafakuri lin-
Dar es Salaam likiwa na lengo la
kujenga utaifa na kulinda uhuru wa
wananchi kwa kuwarithisha vijana
uhifadhi wa historia, utamaduni na
rasilimali za Tanzania na Afrika.

Taarifa iliyotolewa na Uhuru Me-
dia Group (UMG) kwa vyombo vya
habari jana, ilisema Watanzania
pamoja na raia wa nchi mbalimbali
Barani Afrika wanatarajia kunufai-
ka na Jukwaa hilo.

Jukwaa hilo ambalo limean-
zishwa na UMG kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali ikiwamo Hi-
fadhi ya Taifa (Tanapa), “Dhamira
yake kuu ni kuenzi na kuendeleza
fikra za Mwalimu Julius Kambarage
Nyerere ambaye alifanya kazi
kubwa ya kutetea Bara la Afrika,”

alisema Ernest Sungura, Mkuru-
genzi Mtendaji Mkuu wa UMG
na kuongeza: “Moja ya mambo
tutakayofanya katika Jukwaa la
Tafakuri, ni kuwakutanisha vijana,
hasa wa sekondari na vyuo vikuu,
na wazee au watu wenye uzoefu wa
kutosha kuhusu historia na urithi
wa Bara la Afrika, hususan Tanza-
nia. Hii ni fursa ya pekee kwa vijana
kuibua hoja au kuuliza maswali ya-
takayonogesha midahalo na kutu-
chochea sisi kuendeleza, kutafiti na
kufuatilia matukio yanayomhusu
Hayati Mwalimu Nyerere na urithi
wetu.”

Akiongea na waandishi wa
habari, Sungura alisema, shughuli
ya kuzindua Jukwaa la Tafakuri
la Uhuru Media Group itafanyika
Machi 30, Mlimani City, katika
ukumbi wa Cinemax kuanzia saa
10:30 jioni hadi saa 2:00 usiku.

Tukio hilo ambalo litaanza kwa
kuangalia Makala maalum iliyoan-
daliwa kuhusu Mwalimu Nyerere,
litazinduliwa na Waziri wa Maliasili
na Utalii, Dk. Hamis Kigwangala.

Mada ya uzinduzi wa Jukwaa
hilo ni: “Muungano wetu ni Umoja
wetu, Historia yetu na Urithi Wetu.”

“Mada hiyo itahusishwa na Mwal-
imu Nyerere kwenye mdahalo huo
ili vijana wetu waweze kuiga mam-
bo mengi mazuri kutoka kwake,”
Sungura alisema.

Jukwaa la Tafakuri litatumia
mbinu mbalimbali ili vijana wa
sasa waweze kuhuhisha falsafa za
kiongozi huyo mzalendo aliyekuwa
na maono ambayo bado yanaishi
na kuendelezwa na viongozi kama
anavyofanya Rais Dk. John Magu-
fuli, ambaye anafuata nyayo za
Mwalimu kwa kuthamini utu hasa
wa wanyonge, kupigania rasilimali

Kesi ya kina Mbowe yashindwa kusikilizwa

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
imeshindwa kuanza kusikiliza
ushahidi wa Jamhuri wa kesi ya
uchochezi na kufanya mkusanyiko

usio halali inayowakabili vigogo
tisa wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), aki-
wamo Mwenyekiti Taifa, Freeman
Mbowe, baada ya Ester Bulaya ku-
daiwa kuwa mgonjwa.

Hata hivyo, Wakili Peter Kibatala

alidai mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Thomas Simba kwamba
mshtakiwa Bulaya ameridhia kesi
kuendelea kusikilizwa bila uwepo
wake.
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za taifa, kusimamia haki, umoja, na
kutetea uhuru wa taifa.

Aidha, Jukwaa la Tafakuri litazin-
duliwa pia Zanzibar kumuenzi
Hayati Amani Abeid Karume, Rais

wa kwanza wa Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, Mwanamapindu-
zi asiyesahaulika kwa aliyoyatenda
Zanzibar na kwa mustakabari wa
Muungano wa Tanzania.

TUNAKUFIKIA POPOTE ULIPO TANZANIA
TANGAZA NASI SASA!!

Iringa: Siangicha Ngowi- 0658269470

Tanga: Elisha Eliya Eliya 0719923993

Arusha: Hevens Mrema - 0754481773
I Zanzibar: Marry Kizuguto- 0714262437

Dodoma, Singida: Sultan Ally -0714889096 & Raymond Mushi:0784 604262
| Kilimanjaro, Manyara: Kelvin Lymo- 0715840855

Mwanza, Geita, Simiyu, Kagera, Mara, Kigoma: Abel Manase 0715214119 & Imani Isaya 0652 751 391

Il Morogoro: Baragash Hassan -0659324138
I Ruvuma, Lindi, Mtwara : Gideoni Mwakanosya-0754928752
I Rukwa, Mbeya, Njombe: Gibson Mwakatwila 0767318070

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

1. Ndugu

2. T389BES/T668 BCJ

saa 12.00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

B TANGAZO

wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATATU tarehe
01-04-2019 kampuni ya SINO-SHINE OVERSEA CONSTRUCTION &
INVESTMENT itasafirisha Mzigo wako wenye vipimo vikubwa kutoka
SUMBAWANGA kuelekea KABANGA, gari zenye namba za usajili:

T 550 BES/T 474 BCJ
T 349 BNT/ T 646 BCJ %
2
3. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo: 2
Urefu - mita 20.00
Upana - mita 3.00
Kimo - mita 4.80

4. Nijia itakayotumika :SUMBAWANGA hadi KABANGA kupitia MPANDA,
Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
27-03 - 2019

Sabasaba.

HALMASHAURI YA JUJI LA DODOMA

.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anapenda kuwatangazia Wananchi wote
kuwa, Halmashauri imekamilisha upimaji wa viwanja vya matumizi mbalimbali katika
eneo la Nala, Barabara Kuu ya Dodoma-Singida na vitauzwa kuanzia tarehe
25/03/2019 katika eneo la wazi lililopo kwenye Ofisi za Manispaa ya zamani jirani na

Mchanganuo wa bei na muda wa malipo ni kama inavyoonekana kwenye jedwali.

TANGAZO

PATA KIWANJA JUINI DODOMA

22/03/2019

Na. | Matumizi Bei (kwa mita moja | Muda wa malipo | Eneo
ya mramba)
. 1 Makazi 5,000 Miezi Mitatu Nala-Lugala
§ 2 Biashara 6000 Miezi Mitatu Nala-Lugala
. 3 Makazi na Biashara | 5,500 Miezi Mitatu Nala-Lugala
4 Taasisi 6,000 Miezi Mitatu Nala-Lugala

Aidha, kila anayehitaji kiwanja afike katika Ofisi na tarehe tajwa hapo juu ili akamilishe
taratibbu za kumilikishwa kiwanja Jijini Dodoma, Makao Makuu ya Nchi. Kwa

I Tabora: Halima Ikunzi- 0743868485

B Shinyanga: Shaaban Njia 0757209852

Pwani: Mwombeki Mbekomize 0756756122
Dar Es Salaam: Moses Masunga 0755 642851

mawasiliano zaidi piga namba 0714785513.
Tangazo hili limetolewa na:

For More Information Please contact:

Simu: +255 767 223 311, Barua pepe: advertise@guardian.co.tz
Mikocheni Light Industrial Area

SLP 31042 Dar es Salaam

Ofisi ya Mkurugenzi wa Jiji

215135802

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA
- |
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Sheria ya habari yapigwa kumbo

INATOKA UK. 2

Sheria ya Huduma ya Habari
inakiuka misingi ya mkataba wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki.

Aliutaka upande wa walala-
mikiwa (Serikali) kuifanyia
marekebisho sheria hiyo ili
iweze kukidhi misingi ya mka-
taba unaounda EAC kwa kuwa
Tanzania ni sehemu ya jumuiya
hiyo.

Jaji Nyachae alisema licha ya
kukiuka mikataba ya kimataifa,
Sheria ya Huduma ya Habari,
inakiuka misingi ya utawala
bora, demokrasia, haki za bin-
adamu kama zilivyoainishwa
katika Mkataba wa Jumuiya ya

Afrika Mashariki.
Walalamikaji katika kesi hiyo
iliyofunguliwa Januari 2017

ni Baraza la Habari Tanzania,
(MCT), Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) na
Mtandao wa Watetezi wa Haki
za Binadamu Tanzania (HRDC)
dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (AG) aliyeshtakiwa kwa
niaba ya Serikali ya Tanzania.
Katika maombi ya walalami-
kaji walisema kwamba chini ya
mkataba wa EAC, Tanzania ina-

paswa kuzingatia haki za msingi
kama kifungu cha 6(d) na 8(1)
(¢) kama zilivyoainishwa katika
mkataba huo.

Walidai mlalamikiwa (Serika-
li) amekiuka misingi hiyo hali in-
ayoweza kukwamisha au kuha-
tarisha malengo au utekelezaji
wa vifungu katika mkataba huo.

Walisema sheria hiyo inamin-
ya uhuru wa kujieleza ambao
ndiyo msingi wa demokrasia,
utawala wa sheria, uwajibikaji,
uwazi na utawala bora ambao
mlalamikiwa ameamua kutozin-
gatia kwa mujibu wa Mkataba
wa EAC ikiwa ni pamoja na mi-
takaba mingine ya kimataifa
ambayo imeridhia.

WADAU HABARI
WASHANGILIA

Baada ya hukumu ya Jaji
Nyachae kusomwa, wadau wa
habari waliibua shangwe wak-
ipongezana na kuwapongeza
mawakili wao.

Mawakili wa walalamikaji
hao walikuwa Donald Deya,
Fulgence Masawe, Jenerali Ul-
imwengu na Jebra Kambore,
wakati mawakili wa mlalamiki-

wa walikuwa Mark Mulwambo
na Sylivia Matiku.

Akizungumza baada ya hu-
kumu hiyo, Katibu Mtendaji wa
MCT, Kajubi Mukajanga, alise-
ma:

“Kitu cha muhimu hapa,
tumeona demokrasia imeshin-
da, haki ya uhuru wa habari kwa
Watanzania leo (jana) imethibit-
ishwa na Mahakama ya Afrika
Mashariki, haki ya waandishi
wa habari kufanya kazi bila
kubughudhiwa isivyo halali im-
ethibitishwa leo (jana) na Ma-
hakama ya Afrika Mashariki.

“Hili ni jambo kubwa sana,
huu ni ushindi wa kihistoria na
ni ushindi kwa kila mtu, ni ushin-
di kwa waandishi wa habari na
ni ushindi kwa wananchi wa
Tanzania mmoja mmoja na ni
ushindi kwa Serikali ya Tanza-
nia kwa sababu inapewa wasaa
wa kwenda kurekebisha sheria
hii ambayo vifungu vyake vingi
vimeonekana vinakiuka misingi
ya Mkataba wa Jumuiya ya Affi-
ka Mashariki kwa kutoa mashar-
ti yanayopingana na mkataba.

Kwa upande wake, Wakili Ma-
sawe, alisema, hukumu hiyo im-
ehitimisha safari yao ndefu wali-

yoianza Januari, mwaka 2017
walipofungua shauri namba 2
Dar es Salaam.

Alisema baada ya Sheria ya
Huduma ya Habari kupita kuli-
kuwapo na malumbano makub-
wa kuwa sheria hiyo inakiuka
sheria nyingi za kimataifa pamo-
ja na Katiba ya Jamuhuri ya
Muungano wa Tanzania pamoja
na Mkataba wa EAC.

Alisema waliona sehemu
nzuri ya kufikisha shauri hilo
ni kwa Mahakama ya Afrika
Mashariki ambayo jana imetoa
hukumu ikisema sheria hiyo
inakiuka misingi ya haki za bi-
nadamu, utawala bora na yote
ambayo yameainishwa katika
kifungu cha 6 cha Mkataba wa
EAC.

Alisema maamuzi ya mahaka-
ma hiyo yanaifunga nchi mwa-
nachama kwa kuwa ni sehemu
ya jumuiya, hivyo, Tanzania ina
jukumu la kutekeleza maamuzi
yaliyotolewa na mahakama
hiyo.

Alisema maamuzi ya ma-
hakama hiyo yanatekelezeka
na kama hayatafanyiwa kazi
basi watakuja tena mahakamani
hapo kuomba utekelezaji wake.
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ya kodi ambayo mengi huwa feki.

Alisema  wafanyabiashara wakubwa
wana mashine za elektroniki zinazotumika
kulipa kodi ya serikali, lakini hukwepa kodi
kwa kuwa na mashine nyingine pembeni,
hivyo malipo wanayotoa serikalini hay-
aendani na mauzo wanayoyafanya.

“Mkurugenzi Mkuu wa TRA (Mamlaka ya
Mapato Tanzania) aliwahi kunieleza kuwa
kuna mtu aliingiza magari 192 bila ya kuli-
pia kodi. Alikwepa kulipa kodi ya Sh. bil-
ioni nane. Na huyo mtu anatetewa na watu,
anawekewa kifua sana na watu,” Rais Magu-
fuli alisema.

Alibainisha kuwa kuna mkurugenzi
ndani ya Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru) ambaye amewauzia
wafanyakazi wa taasisi hiyo viwanja hewa
vyenye thamani ya Sh. bilioni moja, lakini
hajapelekwa mahakamani. “Wala sijapata
taarifa kama hizo fedha amezirudisha kwa
wafanyakazi, wafanyakazi wanaumia pem-
beni kwa kuwa aliyewatapeli ni bosi wao,
amewadanganya kuwa ana viwanja eneo la
Bagamoyo,” Rais Magufuli alisema.

| ]
Kesi ya kina Mbowe
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Jopo la Mawakili wa Serikali Wakuu,
Faraja Nchimbi, Paul Kadushi na Wak-
ili wa Serikali, Simon Wankyo, ulipinga
hoja ya utetezi.

Nchimbi alidai kuwa mshtakiwa ali-
takiwa kuwasilisha taarifa kwa njia ya
maandishi kuhusu kuridhia kesi kuen-
delea bila uwapo wake.

Hakimu alisema hoja za Jamhuri zina
mashiko kesi hiyo itaanza kusikilizwa
Aprili 17, mwaka huu na dhamana za
washtakiwa zinaendelea.

Washtakiwa wengine katika kesi
hiyo ni, Mbunge wa Tarime Mjini Es-
ther Matiko, Katibu Mkuu Taifa, Vicent
Mashinji, Mbunge wa Iringa Mjini, Pe-
ter Msigwa, Naibu Katibu Mkuu Taifa,
Zanzibar, Salum Mwalimu, Mbunge wa
Kibamba, John Mnyika, Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee na John Heche.

Katika kesi ya msingi, washtakiwa
hao wanadaiwa kuwa kati ya Febru-
ari Mosi na Februari 16, mwaka huu
Mbowe na wenzake wakiwa Kinon-
doni, Dar es Salaam kwa pamoja wali-
kula njama na wengine ambao hawapo
mahakamani ya kutenda kosa la jinai
ikiwamo kuendelea na mkusanyiko
isivyo halali na kusababisha chuki na
uchochezi wa uasi.

Ilidaiwa kuwa Februari 16, mwaka
huu, Bulaya alishawishi kutenda kosa
la jinai katika viwanja vya Buibui vili-
vyopo Kinondoni, jijini Dar es Salaam
kwa kuwashawishi wakazi wa eneo
hilo kutenda kosa la jinai kwa kufanya
maandamano yenye vurugu.

Ilidaiwa Februari 16, mwaka
huu Barabara ya Kawawa eneo la
Mkwajuni, Wilaya ya Kinondoni kwa
pamoja washtakiwa na wenzao zaidi
ya 12, walifanya mkusanyiko na kukaidi
amri halali ya Ofisa wa Jeshi la Polisi,
Gerald Ngiichi na kusababisha kifo
cha Akwilina Akwiline na askari polisi
wawili Konstebo Fikiri na Koplo Rahim
Msangi kujeruhiwa.

Ilidaiwa siku ya tukio la kwanza na la
pili, katika viwanja vya Buibui vilivyopo
Kinondoni jijini Dar es Salaam, kwe-
nye mkutano wa hadhara mshtakiwa
Heche alitoa lugha ya kuchochea chuki
kwa kutamka matamshi kwamba “Ke-
sho patachimbika upumbavu ambao
unafanywa kwenye nchi hii..wizi unao-
fanywa na serikali ya awamu ya tano...
watu  wanapotea.watu wanauawa
wanaokotwa kwenye mitaro lazima
ukome...” alinukuliwa na kudaiwa kuwa
maneno yaliyoelekea kuleta chuki kati
ya serikali na Watanzania.

Washtakiwa wote waliposomewa
mashtaka yao kwa nyakati tofauti wa-
likana.

JPM asimulia alivyofanikisha

INATOKA UK. 2

tunakuja nao wakashikwa,” alisema Rais
Magufuli.

Rais Magufuli alisema rushwa haina cha-
ma kwa kuwa hata ndani ya CCM kuna wala
rushwa na aliwataka Takukuru kuhakikisha
wanamkamata mtu yeyote anayejihusisha na
vitendo vya kupokea na kutoa rushwa.

“Ukimkuta mwana CCM au Chadema
anachukua rushwa mshike tu, kwa sababu
rushwa ni ugonjwa. Rushwa ni tatizo katika
nchi yetu, rushwa ndiyo mtindo wa maisha,
ukienda ofisi fulani utaambiwa zangu ngapi

au unatuachaje, kama rushwa itaisha au ita-
pungua nchi hii itafanikiwa sana,” alisema
Rais Magufuli.

Maagizo kwa balozi Mlowola

Rais Magufuli alimtaka balozi Mlowola
kwenda kutekeleza majukumu yake vizuri
kwa kuwa Cuba ina mambo mengi yanay-
oweza kuisaidia Tanzania kama kilimo cha
miwa na kuja kuwekeza viwanda vya sukari.

“Kitendo cha wewe kuwa balozi wa kwan-

za nchini Cuba nina imani nchi itanufaika
sana. Wizara ya Mambo ya Nje itaendelea
kusimamia matumizi mazuri ya balozi zetu,”
alisema Rais Magufuli.
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Samia ataka uwekezaji sekta ya afya

Na Devota Mwachang’a

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu,
amesema kuwekeza katika sekta ya
afya na teknolojia za kidigitali kuta-
saidia kutatua matatizo na changa-
moto za afya ya jamii kwa lengo la
kufikia maendeleo endelevu.

Alibainisha hayo katika ufunguzi
wa mkutano wa saba wa wanasay-
ansi watafiti na watoa huduma za
afya kutoka nchi tano za Jumuia
ya Afrika Mashariki (EAC) jijini Dar
es Salaam, ambapo pia alizindua
mfumo wa teknolojia unaolenga
kuboresha na kutatua changamoto
za huduma za afya (Digital Health
Technology).

“Kuwekeza katika sekta ya afya
na teknolojia za digitali zinazofaa
ni muhimu kwa maendeleo yetu

ambayo tunahitaji kujiingiza kwa
ukamilifu, sisi Tanzania tunahitaji
kufanya zaidi katika sekta ya afya,”
alisema.

Alisema kuna ubhitaji wa ku-
fafanua na kutekeleza mipango ya
mikakati ya afya ya kidigitali inay-
ozingatia utaratibu wa utawala ka-
tika afya. “Changamoto yetu bado
inabaki kwenye ukosefu wa nguvu-
kazi ili kuunga mkono mipango ya
Tehama na fedha za kuwafundisha
wafanyakazi wapya na kuja na mi-
pango mapya,” alisema.

Makamu wa Rais alisema changa-
moto na suluhu zitabainishwa na
kujadiliwa na washiriki wa mkuta-
no, kisha zitawekwa katika maandi-
shi kwa madhumuni ya kutumiwa
na wakuuwa nchi husika za Afrika
katika kuimarisha sekta ya afya.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya

Jamii, Jinsia Wazee na Watoto,
Ummy Mwalimu, alisema pamo-
ja na uanzishwaji wa matumizi
ya teknolojia nchini, bado kuna
changamoto ya kukosekana kwa
utayari wa watoa huduma za afya.

“Mfano Hospitali ya Taifa Muhim-
bili kupotea kwa mafaili kumepun-
gua kwa asilimia 40-60 kutokana na
matumizi ya teknolojia, tutaendelea
kuhimiza watoa huduma watumie
zaidi teknolojia katika kuboresha
utoaji wa huduma za afya,” alisema.

Waziri alisema wameona badala
ya kutumia makaratasi katika hos-
pitali kwa sasa kwa kuwa wananchi
wengi wana simu, katika hospitali
za serikali wanahakikisha zina-
tumia teknolojia katika utoaji wa
huduma za afya ili kukabiliana na
changamoto ikiwamo ya kupotea
kwa mafaili.

Amewapongeza madaktari
bingwa wa masuala ya uzazi na
wanawake, Watanzania waliamua
kuanzisha mtandao wa WhatsApp
ambapo wanaoutumia.

Waziri wa Afya na Mapambano
dhidi ya Ukimwi wa Burundi, Dk.
Thaddee Ndikumana, alisema
mradi huo utakuwa ni kitu muhimu
kwa wananchi wa Afrika Mashariki,
na kwamba Warundi wataweza
kupata ushauri wa kitabibu kutoka
Hospitali ya Muhimbili bila wao
kuja. Naibu Katibu Mkuu EAC, Dk.
Steven Mlote, alisema jumuiya hiyo
ina wakazi zaidi ya milioni 170 na
asilimia karibu 80 na zaidi wapo
hayafikiki kwa urahisi na usafiri ni
shida na vituo vingi vya matibabu
vipo myjini, hivyo teknolojia hii
watafaidika nayo.

el

Serikali yataka ushirikiano na shule binafsi

Na Yasmine Protace,
MKURANGA

SERIKALI imeahidi kuendeleza
ushirikiano wake na shule bin-
afsi kutokana na shule hizo kutoa
mchango mkubwa katika sekta ya
elimu.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi
Msaidizi Elimu ya Sekondari kutoka
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na

Serikali za Mitaa (Tamisemi), Ben-
jamin Oganga, katika mahafali ya 14
ya kidato cha sita Shule ya Sekond-
ari St. Mathew’s Mkuranga mkoani
Pwani. Oganga ambaye alikuwa
mgeni rasmi, alisema serikali ina-
tambua mchango ambao unafany-
wa na shule binafsi kwa kuwapatia
elimu Watanzania wengi.
“Tunatambua mchango ambao
unatolewa na shule binafsi kwa ku-

wapatia elimu Watanzania,” alise-
ma.

Aliongeza kuwa serikali imepele-
ka walimu wake kufundisha katika
baadhi ya shule binafsi, na kuna-
potokea mafunzo au mikutano ya
elimu wamekuwa wakizialika shule
binafsi kushiriki.

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Christopher Segereti, aliiomba seri-
kali iwasaidie mikopo wanafunzi

wanaosoma shule binafsi.

Alisema wapo wanafunzi am-
bao waliosoma shule za serikali
na wakakosa nafasi wakajiunga na
shule binafsi, lakini inapofikia suala
la mikopo wanakosa.

Pia alisema shule yao inaunga
mkono jitihada za serikali, Tanzania
ya viwanda, na kuwa asilimia 75 ya
wanafunzi wanachukua masomo ya
sayansi.

]
TACIP
wafika
ukingoni
Ubungo

Na Mwandishi Wetu

MRADI wa utambuzi wa
wasanii wa sanaa za ufundi
Tanzania ujulikanao kama
TACIP umefikia ukingoni
es Salaam, ikiwa ni wilaya
va pili baada ya Kinondoni
kufikiwa na usajili wa mtaa
kwa mtaa tangu zoezi la
utambuzi wa mradi huo
uanze.

TACIP inaendeshwa kwa
ubia kati ya kampuni ya
DataVision International na
Shirikisho la Sanaa Tanzania
(TAFCA ) na kusimamiwa na
Wizara ya Habari, Utama-
duni, Sanaa na Michezo
kupitia Baraza la Sanaa la
Taifa (BASATA).

Mlezi Mkuu wa mradi
akiwa ni Waziri Mkuu
mstaafu, Mizengo Pinda, na
unalenga kuwafikia wasanii
wote wa sanaa za ufundi
nchini.

Kwa Wilaya ya Ubungo
utafikia tamati mwisho wa
wiki hii, ukiwa umefanikiwa
kupata taarifa na kusajili
wasanii zaidi ya 2,000.

Akizungumza wakati wa
zoezi la usajili likiendelea,
Mratibu wa TACIP, Sauli
Mpock, aliishukuru serikali
akiwamo Mkuu wa Wilaya
yva Ubungo, watendaji
kata na mitaa, wajumbe
wa wilaya hiyo pamoja na
wasanii wote waliojitokeza
kujisajili.

“Tunashukuru sana kwa
mapokeo tuliyoyapata
wilayani hapa kwa kuwa
wasanii wengi wa wilaya
hii wameonyesha kuvutiwa
na mradi huu zaidi. Vilevile
ningependa kutoa wito kwa
wasanii wengine wa wilaya
zilizobaki kama Temeke,
Ilala na Kigamboni ku-
upokea na kujitokeza kwa
wingi kujisajili kwani mradi
huu utarudishia heshima
na thamani ya wasanii kwa
kuwezesha kutambulika na
mamlaka ya ndani na nje ya
nchi,” alisema.

Ofisa Utamaduni na
Michezo wa Wilaya ya
Ubungo, Fredy Kadewele,
aliupongeza mradi huo
na kufurahishwa na fursa
hiyo kwa wasanii wa
wilaya hiyo. “Tumefurahia
sana mradi huu kwa kuwa
unatoa fursa kwa wasa-
nii wa wilaya yetu sio tu
katika kutatua changamoto
zinazowakabili bali katika
kuboroshe sanaa ya ufundi
kwa ujumla na ninadiriki
kusema TACIP ni mkombozi
wa sanaa ya ufundi Tanza-
nia,” alisema Kadewele.
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Serikali
yawapa
jJuKkumu
wabunifu

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imewataka wabunifu
nchini kubuni teknolojia zina-
zoendana na mazingira halisi ya
nchi na ambazo si za kujifurahisha,
zinazoweza kufanya kazi katika
Kipindi hiki cha ujenzi wa Tanzania
va Viwanda.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu
Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, William Ole Nasha,
wakati akizindua Wiki ya Ubunifu

“Kwa nchi yoyote ambayo
inaendelea, hauwezi kuendelea,
kiendelevu kama hauna teknolojia
ambayo inatoka kwako, ambayo
inaendana na mazingira halisi
ya nchi yako. Kwa hiyo ndiyo
maana tunataka Watanzania wawe
wabunifu, waweze kubuni bidhaa
na teknolojia ambazo zitatusaidia
kama nchi,” alisema Ole Nasha na
kuongeza:

“Na ndio maana tunajaribu
kuwasaidia wabunifu wetu ili
mawazo yao ya ubunifu yaende
kwenye hatua ya kuanza kutumika
kama bidhaa sokoni. Kuwa na
wazo ni kitu kingine, lakini kama
huwezi kuliendeleza na kutengen-
eza bidhaa au huduma inakuwa
haina maana.”

Alisema serikali imeanzisha
mashindano ya kitaifa ya sayansi,
teknolojia na ubunifu ambayo
yanatoa fursa kwa wabunifu kuo-
nyesha ubunifu wao na kwamba
baada ya mashindano huchukua
washindi na kufadhili kazi zao kwa
kuzipeleka katika hatua ya kuzien-
deleza na kuzitengeneza kwa ajili
ya matumizi.

“Na ndiyo maana pia tunatumia
wiki hii kusaidia kuwaleta wabuni-
fu mbalimbali kuonyesha kazi
yao, lengo ni kuona namna gani
wanaweza kusaidiwa ili ziweze
kutumika,” alisema Ole Nasha.

Alisema katika kuweka mazin-
gira bora ya ubunifu, serikali ime-
anza mchakato wa kuboresha Sera
ya Sayansi, Teknolojia na Ubunifu
ambayo imepitwa na wakati.

“Sayansi, teknolojia na ubunifu
ni vitu ambavyo vinabadilika kwa
haraka sana, sera yetu tumeibadil-
isha ili iendane na mazingira ya
sasa, lakini ituongoze namna ya
kuwatambua wabunifu na kuen-
deleza kazi zao, tumefika hatua
nzuri na hivi karibuni tunatarajia
kwamba itafika katika Baraza la
Mawaziri na hatimaye kupitishwa
kwa matumizi,” alisema Ole Nasha.

Wiki ya Ubunifu nchini imean-
daliwa na Mfuko wa Ubunifu kwa
Maendeleo ya Binadamu (HDIF)
na Tume ya Taifa ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH) kwa ufadhili
wa wa serikali ya Uingereza kupi-
tia Shirika la UKaid.

Waomba askari kudhibiti tembo

Na Beatrice Shayo, RUFIJI

WANANCHI wa Kijiji cha
Mloka Tarafa ya Mkongo wilay-
ani Rufiji, wameiomba serikali
iwasaidie kuwapatia askari wa
wanyamapori ili kusaidia ku-
waondoa tembo wanaovamia
mazao yao.

Akizungumza na waandishi
wa habari mwishoni mwa wiki
kwa niaba ya wananchi wen-
zake, Asia Selemani, alisema
wanyamapori wa  kudhibiti
wanyama hao. Alisema kwa
sasa tembo ni wengi na wan-
apokuwa wanavamia mazao

yao wanashindwa kuwafukuza
kwa sababu hawana uelewa na
kuogopa kuhatarisha usalama
wa maisha yao.

“Tungepatiwa askari wa wan-
yamapori hapa kijijini ili watu-
saidie katika kuwaondoa hao
tembo wanapovamia mazao
yetu, maana tembo akivamia
shamba mfano lenye mpunga
hatoki, huwa tunajaribu ku-
wafukuza hawataki kuondoka,
hivyo tungepatiwa hao wataal-
amu wangetusaidia,” alisema
Selemani.

Naye Mwenyekiti wa Seri-

karibu na pori la Akiba la Se-
lous na kwa sasa kumekuwa
na changamoto ya wanyama
kuingia katika mazao akiwamo
tembo. Alisema hali hiyo imeto-
kana na ongezeko la wanyama
katika hifadhi hiyo, kwa kuwa
awali walikuwa hawaonekani
ikilinganishwa na sasa.

Alisema kuonekana kwa wan-
yama hao kwa wingi ni jitthada
za serikali za kupambana na
ujangili. Alisema wanafurahia
kuongezeka kwa wanyama na
wananchi kwa sasa wanashirik-
ishwa katika uhifadhi wany-
amapori hali ambayo imesaidia
katika kutatua tatizo la ujangili.

Alisema wananchi ambao wa-
likuwa wanadaiwa kuhusika na
ujangili wameacha na kuwasili-
sha silaha zao na kwa sasa wa-
naelewa umuhimu wa uhifadhi
wa wanyamapori.
wa kusomesha vijana skauti
hawa wanatusaidia katika ku-
pambana na ujangili na wan-
apoona kuna jambo ambalo sio
zuri wanatupatia taarifa na kuli-
fanyia kazi,” alisema.

Mloya alisema maendeleo
makubwa yanaletwa na utalii
na ndio maana wameamua kusi-
mamia raia wasio wema kuacha
vitendo vya ujangili.

wamekuwa wakikumbana na changamoto ya kuhamishwa kupisha ujenzi huo. PICHA: SABATO KASIKA

Lindi yahimizwa kutenga maeneo ujenzi viwanda

Na Mwandishi Wetu, LINDI

MAMLAKA ya  Ukanda
Maalum ya Uwekezaji nchini
(EPZA), imeuhimiza Mkoa wa
Lindi kukamilisha mchakato wa
kutenga na kuandaa maeneo ya
uwekezaji wa viwanda kama ki-
vutio muhimu cha wawekezaji
wa ndani na nje.

Hayo yalisemwa jana mkoani
hapa na mwakilishi wa EPZA,
Grace Lemunge, katika Kkilele
chaJukwaa la Biashara.

“Kama taasisi ya uhamasishaji
wa uwekezaji wa viwanda vya
uzalishaji kwa mauzo ya nje
tunatoa wito kwa Mkoa wa

Lindi kumalizia mchakato wa
kutenga na kuandaa maeneo
ya uwekezaji wa viwanda, kwa
kuwa ardhi ndiyo siri kubwa ya
mafanikio katika sekta ya viwan-
da,” alisema Lemunge alipoku-
wa akitoa mada katika Jukwaa la
Biashara na Uwekezaji mkoani
Lindi.

Lemunge aliongeza kuwa
nchi mbalimbali ziligundua siri
ya kutenga maeneo kwa ajili
ya viwanda na ndiyo sababu zi-
kaweza kupiga hatua kwenye
sekta ya viwanda, hivyo ameu-
taka Mkoa wa Lindi kutimiza
azima ya serikali ya kufikia Tan-
zania ya viwanda kwa kuwa na

eneo ambalo linaweza kuwa su-
luhisho katika kutimiza dhana
ya Tanzania ya Viwanda.

Alisema kutenga maeneo ya
viwanda ukifanikiwa na viwan-
da kujengwa kwa wingi, itasaid-
ia uboreshaji wa uchumi ambao
utasababisha uzalishaji
wa bidhaa kuongezeka na ku-
leta manufaa makubwa katika
uchumi wa taifa.

Ujenzi wa viwanda vingi
kutaiwezesha nchi kupata fedha
za kigeni, ambapo uzalishaji
ukiongeza itasababisha uuzwaji
wa bidhaa nje ya nchi kuongeze-
ka, hivyo nchi kunufaika na pato
la fedha za kigeni, katika ustawi

wa shilingi ya Tanzania.
Lemunge aliongeza kuwa
usindikaji wa malighafi za
ndani utapunguza uuzaji nje
bidhaa ghafi hali ambayo hai-
kubaliki katika dunia ya sasa,
hivyo lazima hatua zichukuliwe
za uhamasishaji usindikaji wa
malighafi ili kuongeza thamani,
hivyo kupata faida zaidi.
“Utengaji wa maeneo
kwa ajili ya viwanda utarahi-
sisha wawekezaji kupatikana
kwa kuwa wapo ambao wana
teknolojia mpya ambazo hazi-
patikani nchini, hivyo kuta-
saidia Watanzania kujifunza na
kuzitumia,” alisema.
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Aliyedaiwa kutekwa Namanga
Kenya apatikana akiwa salama

Na Zanura Mollel,
LONGIDO

AIA wa Kenya aliye-
daiwa kutekwa juzi
na kusababisha ta-
haruki kubwa kati-
ka eneo la mpaka wa Naman-
ga wa Tanzania na Kenya
amepatikana akiwa salama
hatua ambayo imerejesha
utulivu katika eneo hilo.

Akizungumzia tukio hilo,
Ndutu Keruu mkazi wa Na-
manga upande wa Kenya, al-
idai gari lililokuwa na namba
za Tanzania likiwa na watu
waliovaa  kiraia, walifika
kwenye duka la raia huo wa
Kenya maarufu kwa jina la
Moha na kumuamuru afunge
biashara na kisha wakaondo-
ka naye kusikojulikana.

“Wakati wakimlazimisha
kupanda gari, Moha alionye-
sha ujeuli kwa kuwa akidai
watu hao hawana mamlaka
ya kumkamata,” alisema.

Alisema baada ya Moha
kukataa raia waliokuwa jira-
ni na duka hilo walilizingira
gari hilo, wakizuia Moha ku-
chukuliwa.

“Walituuliza kwanini
tunawazuia kumchua mtu
wao, na baada ya muda
mfupi zikasikika sauti za
milio ya risasi na hivyo watu
wakakimbia na Moha aka-
chuliwa.

“Hali ile ilitushangaza
sana, tukaamua jana (juzi)
kufunga mpaka huu wa Na-
manga kwa kuchoma matairi
hadi hapo Moha atakapo pa-
tikana.

“Kama Moha ni mbhalifu,

wangewasiliana na polisi
wa Kenya ili wamkamate
na wa mkabidhi kwa mam-
laka husika, lakini si wao
kuja kwetu kukamata raia,
bora hata wangekuwa wale
polisi wa kimataifa (Interpol)
wamefanya hivyo maana ha-
wana mipaka,” alidai.

Mkazi mwingine wa Na-
manga upande wa Kenya,
John Njoroge, naye alidai
chanzo cha polisi wa Tanza-
nia kuja kumchukua Moha,
ni kwa sababu alionekana
kumtapeli mmoja wa wa-
nanchi wa Tanzania kwa
kumbadilishia fedha na kum-
kata kiasi kikubwa.

“Alikuja raia wa Tanzania
kubadili fedha ili apatiwe ya
Kenya, sasa Moha alimdhu-
lumu, yule raia alivyoenda
upande wa nchi yake aka-
gundua amedhulumiwa ndi-
po akatoa taarifa kwa polisi
na polisi wakamfuatilia na
wakati Moha akichukuliwa
yule raia naye alikuwa
kwenye hiyo gari,” alidai
Njoroge.

Alisema haiwezekani poli-
si wa Tanzania kuingia bila
kuwasiliana na polisi wa Ken-
ya, wamewasiliana na hata
kwenye gari kulikuwa na
polisi wa Kenya lakini yeye
hakushuka kwenye gari
wakati Moha anachukuliwa.

“Haiwezekani risasi ifyatu-
liwe halafu polisi wa Kenya
wakae kimya, walikuwa na
taarifa ya kilichokuwa ki-
naendelea,” alidai Njoroge.

Lakini pia Moha si mara
ya kwanza kubadilishia watu
fedha na kuwadhulumu, na

hata ile fujo jana imefanyika
hapa mpakani ni Wasomali
wamefanya (Oria).

“Wasomali sasa wana-
taka kugeuza nchi yetu ni ya
kwao, hii si mara ya kwan-
za wao kufanya fujo, tena
wamewanunulia pombe
hawa wala mirungi ili wa-
fanye fujo, hatutaki huu ujin-
ga kwetu,” alisema Njoroge.

Akilalamikia kitendo
cha wajasiriamali kufung-
wa maduka yao na abiria
kushindwa kusafiri kuwa
kimewaathiri vikubwa kiu-
chumi.

“Sisi raia wa Kenya hatuna
shida wala chuki na Watan-
zania, sisi ni wananchi wa
Jumuiya ya Afrika Mashariki,
sisi ni ndugu, tusichongan-
ishwe, tufanya kazi kwa ush-
irikiano,” alisema.

Akizungumza na Nipashe
jana kuhusu tukio hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Longido, Frank
Mwaisumbe, alithibitisha
kupatikana kwa raia huyo
wa Kenya na alisema tayari
amekabidhiwa kwa polisi wa
Kenya.

“Hatuna uhakika kama
alichukuliwa na polisi wetu,
kwa sababu hawana usha-
hidi wowote unaoashiria
kuwa alitekwa na polisi wa
Tanzania, hapa ni mpakani
kuna matukio mengi sana ila
ameshapatikana,” alisema.

Alisema wananchi wa
Kenya walifunga barabara
na kuchoma moto matairi
pamoja na kuharibu jengo la
EAC kwa kuvunja vioo na ku-
haribu vifaa vya ofisini.

“Hakuna athari ya kifo kwa

watu wangu, zaidi ni biasha-
ra zilikwama tu kutokana
na vurugu hizo,” alisema
Mwaisumbe.

“Kwa sasa hali ni shwari
katika mpaka wa Namanga
na magari yameanza kutoka
na kuingia nchi zote mbili,
biashara zinaendelea kama
kawaida.

“Niwatake wananchi kuon-
doa hofu mpaka wetu upo
salama, endeleeni na maju-
kumu ya kujenga taifa.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Arusha, Jonathan Shana,
alisema hana taarifa za mtu
yeyote kutekwa na polisi au
rai wa Tanzania.

“Sina hizo taarifa, ninacho-
jua ni Wakenya wamechoma
matairi barabarani na ku-
zuia magari yasiingie nchini
mwao,” alidai.

Alisema baada ya kupata
taarifa za vurugu hizo, alifika
eneo hilo kuhakikisha watu
wake wanakuwa salama,
hivyo hali ni shwari watu
wanaendelea na majukumu
kama kawaida.

“Kama mfanyabiashara wa
Kenya katekwa, hilo ni suala
la Wakenya wenyewe halipo
kwetu, sijui kama amepati-
kana au hajapatikana na sina
taarifa za aina hiyo ni ushauri
jaribu kupata mawasiliano
na viongozi wa Kenya ila
mimi sina hayo majibu wala
taarifa,” alidai.

Nimalizie kwa kusema
ukiona kwa jirani kunawaka
moto, wahi kudhibiti usifike
kwako, hivyo mimi nime-
hakikisha Namanga-Tanza-
nia hali ni shwari.

Nipashe 11

Japan yamwaga
mil.195/- ujenzi
madarasa

Na Allan Isack, ARUMERU

UBALQOZI wa Japan nchini, umeingia

makubaliano na Halmashauri ya Arusha
DC, kutoa fedha kiasi cha dola za kimare-
kani 87,974, sawa na Sh. milioni 195, kwa
ajili ya ujenzi wa jengo la ghorofa lenye
madarasa manne katika Shule ya Sekond-
ari ya Sokon 1.

Akizungumza wakati wa hafla fupi ya

kusaini mkataba wa ujenzi wa jengo hilo,
na Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Arusha DC, Balozi wa Japan hapa
nchini,
hiyo, imefikia hatua ya kutoa fedha kwa
ajili ya ujenzi
kuunga mkono sera ya serikali ya elimu
bila malipo.

Shinishi Goto, alisema kuwa nchi

huo, kwa lengo la

Alisema kuwa serikali ya Japan imetoa

fedha kiasi cha dola za kimarekani 87,974,
sawa na shilingi milioni 195, kwa ajili ya
ujenzi wa madarasa manne kwa mfumo
wa ghorofa katika Shule ya Sekondari ya
Sokon I1.

Aliongeza kuwa katika ujenzi huo,

utaambatanishwa pamoja na kuwekewa
vifaa vya thamani kwa madarasa yote
manne.

Balozi huyo, alisema kuwa, Serikali ya

Japan inashirikiana vyema na Serikali ya
Tanzania, na imeona kuna umuhimu wa
kuunga mkono mpango wa sera ya elimu
bila malipo kuanzia darasa la kwanza hadi
kidato cha nne.

Mkurugenzi Mtendaji wa halmashauri

hiyo, alifafanua kuwa, kiasi hicho cha
fedha, kilichotolewa na ubalozi wa Japan,
Kitawezesha ujenzi wa msingi wa ghorofa
hilo, lenye vyumba 12 vya madarasa, lakini
kiasi hicho, kitaweza kukamilisha vyumba
vinne vya madarasa, pamoja na kuviwekea
thamani.

Mahera, aliongeza kuwa hadi kukamilika

kwa ujenzi wa miundombinu hiyo kwenye
shule hiyo kuna uhitaji wa kiasi cha fedha
Sh. milioni 330.2 .

Aidha, aliongeza kuwa kiasi cha Sh.

milioni 90, kitatolewa na serikali kupitia
Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia,
na fedha nyingine kiasi cha Sh. milioni 50,
zitatolewa na halmashauri hiyo kupitia
mapato yake ya ndani.

“Hadi kukamilisha kwa jengo hili lenye

vyumba 12 vya madarasa tunahitaji Sh.
milioni 330.2, hivyo serikali itashirikiana
na ubalozi wa Japan kukamilisha ujenzi wa
mradi huu, ambao madarasa haya yakika-
milika tutakuwa tumemaliza kabisa tatizo
|a uhaba wa madarasa kwenye shule hii,”
alisema Mahera.

Mkuu wa Shule ya Sekondari Sokon |1,

Mwamvita Kilonzo, alithibitisha kuwapo
kwa changamoto ya upungufu wa vyumba
vya madarasa shuleni hapo, ulio wiana na
idadi kubwa ya wanafunzi waliosajiliwa
shuleni hapo.

Aliongeza kuwa shule hiyo, ina jumla

ya wanafunzi 1,006, ikiwa na vyumba 11
vya madarasa na kuna uhitaji wa vyumba
vingine 11, ili kufikia vyumba 22, ambavyo
vitawiana na idadi ya wanafunzi.

Mhandisi wa ujenzi wa halmashauri hiyo,

Bibie Manzi, alisema kuwa utekelezaji wa
mradi huo, uko katika hatua za awali na
mchakato wa kumpata mkandarasi wame-
shakamilisha, hivyo wanatarajia ujenzi
mwezi ujao na kukamilika mwishoni mwa
mwaka huu.
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‘Mateja’ wageukia kuvuta sumu ya panya kama kilevi

Na Godfrey Mushi, MOSH|

AADA ya vita ya ku-

pambana na dawa za

kulevya kushika kasi

kila kona nchini na
kusababisha kupungua kwa
mihadarati sokoni, watumiaji
wa dawa hizo maarufu kama
‘mateja’ wameibuka na ulevi
mbadala wa kutumia sumu ya
panya.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Watu wenye
Ulemavu), Jenista Mhagama,
amesema asilimia kubwa ya
vijana kwa sasa wanatumia
dawa za kulevya zenye kemika-
li za sumu kutokana na serikali
kuthibiti uingizwaji wa dawa
hizo.

Waziri huyo amekiri kuibuka
kwa tatizo hilo la matumizi
ya sumu ya panya kama kilevi
mbadala, wakati alipokuwa aki-
zungumza na vijana wa skauti
wa Mkoa wa Kilimanjaro.

“Asilimia kubwa ya vijana
kwa sasa wamebainika kutumia
kemikali za sumu baada ya seri-
kali kudhibiti biashara ya dawa
za kulevya kwa asilimia 90. Sasa
wamebuni mbinu nyingine
mpya ya kutumia sumu ya pan-
ya na dawa za usingizi kama
mbadala wa dawa za kulevya,”
alisema waziri huyo.

Kwa mujibu wa Waziri
Mhagama, asilimia 56 ya nguvu
kazi hapa nchini ni vijana na
kwamba kama hatua za ku-
dhibiti kundi hilo kubwa lisien-
delee kuathiriwa na dawa za
kulevya kuelekea uchumi wa
kati wa viwanda halitapewa
msukumo zaidi, kuna hatari ya
kukosa vijana watakaokuwa na
uwezo wa kufanya kazi.

Awali, Kamishna wa Skauti
Mkoa wa Kilimanjaro, Brighton
Matola, akizungumza kuhusu
hali hiyo alisema vijana wengi
kwa sasa wanatumia dawa
mbadala kuvuta na kujidun-
ga, hali ambayo imekuwa ni

changamoto kubwa kuwadhibi-
ti. Alisema wanachofanya kwa
sasa ni kuendelea kutoa elimu
kuhusu madhara ya dawa za
kulevya.

“Kuna changamoto kubwa
sana kwa vijana katika uraibu
wa dawa za kulevya kwa vi-
jana, ambapo skauti wamejita-
hidi kupambana na matumizi
hayo, lakini changamoto ni
hii ya kuibuka tena matumizi
mbadala ya dawa hizo pamoja
na unywaji wa pombe uliopin-
dukia. Watumiaji wa dawa ny-
ingi wamekuwa wakitumia kwa
kuvuta na kujidunga,” alieleza
Matola.

Mganga Mkuu wa Hospitali
ya Rufani ya Mkoa wa Kiliman-
jaro (Mawenzi), Dk. Japhet
Boniface, alipotafutwa kutoa
ufafanuzi kuhusu madhara na
aina ya wagonjwa wanaofik-
ishwa hospitalini hapo, alisema
dawa za kulevya zimekuwa
na athari kubwa kwa vijana,
baada ya kuvuta kemikali hizo

husababisha ubongo kupata
madhara pamoja na miili yao
kudhoofu na hivyo kushindwa
kufanya kazi kwa ufanisi.
“Watumiaji wa mihadarati
nchini Tanzania, wamegeu-
kia dawa za usingizi kama njia
mbadala baada ya kuadimika
kwa dawa za kulevya. Wakati
wengine wakidaiwa kuoneka-
na kukimbilia katika vituo vya
kutunza mateja au nyumba za
matibabu, wanalazimika ku-
tumia vileo mbadala ili kukidhi
haja ya miili yao,” alisema.
Katika miaka ya hivi kar-
ibuni, serikali ya Tanzania im-
eweka mkakatai madhubuti
kukabiliana na dawa za kulevya
na matokeo yake ni kupungua
kwa uingizwaji wa mihadarati
kama heroine na cocaine.
Baadhi ya waraibu wa mi-
hadarati, maarufu kwa jina la
mtaani kama mateja, wame-
jisalimisha hospitali kupata
msaada wa kitabibu ili kuacha-
na na matumizi ya dawa hizo.

Wabeba mizigo katika Soko la Feri jijini Dar es Salaam, wakipokea vikapu vya samaki kwa ajili ya kupeleka mnadani katika soko hilo.
PICHA: HALIMA KAMBI

MKurugenzi afagilia wasaidizi wa Kisheria

Na Mwandishi Wetu,
MWANGA

UAMUZI wa serikali wa ku-
hamasishwa jamii kuwatumia
wasaidizi wa Kkisheria kutatua
matatizo yao na kupata ushauri
baada ya kuhisi haki zao zi-
mechezewa, umesaidia kuleta
mabadiliko kwa taifa na vizazi
vijavyo katika sekta za uchumi,
jamii, siasa na elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mwanga,
Zefrin Lubuva, amesema wa-
saidizi wa kisheria ni sehemu
ya mpango na mkakati wa seri-
kali kuhakikisha kuwa inafikia
uchumi wa kati wa viwanda ifi-
kapo mwaka 2025.

“Kwa uwezo wao na namna
navyoona wanavyojituma ka-
tika baadhi ya maeneo licha

ya uchache wao na kukosa ba-
jeti ya kukabiliana na matatizo
yanayoikabili jamii humo mi-
taani, Halmashauri ya Wilaya
ya Mwanga, sisi tutatoa ush-
irikiano na tayari tumeshaunda
kamati maalum ya kusaidia
hilo,” alisema.

Kauli ya Lubuva inakinzana
na mtazamo wa Jaina Mwena
ambaye ni mmoja wa wasaidizi
wa kisheria wilayani humo, am-
baye ameeleza kutoridhishwa
kwake na mwitikio hafifu wa
baadhi ya viongozi wa serikali
na mawakili kukubaliana na hu-
duma inayotolewa maeneo ya

“Kuwatumia wasaidizi wa
sheria kuna punguza muda
unaotumika mahakamani, na-
dhani wananchi wengi wasio
na uwezo wanalazimika zaidi

kutumia fursa hii waliyopewa
na sheria kupata msaada wa
kisheria  kupitia wananchi
wenzao waliojitolea kwa moyo
kutoa ushauri na kimsingi sisi
hatuingii kwenye migogoro au
mambo yanayoonekana ni ji-
nai,” alisema Mwena.

Alisema licha ya wananchi
wachache kutambua huduma
hiyo ipo na inatolewa kwa
mujibu wa sheria, bado yapo
mambo mengi ambayo ni tatizo
katika Wilaya ya Mwanga na
wamepanga kuyashughulikia.

Changamoto hizo ni pamoja
na wakati mwingine kuto-
heshimiwa kwa haki za bin-
adamu, ukatili dhidi ya watoto
kama kunyimwa haki ya elimu,
chakula, elimu, huduma za afya
na kuishi na wazazi.

Aidha, msaidizi huyo wa

kisheria ameeleza masikitiko
yake kuhusu urasimu unavyoli-
tikisa zoezi la usajili wa wasaid-
izi wa kisheria katika baadhi ya
maeneo na kushauri wanaoten-
geneza ugumu huo kutambua
wanahitajika zaidi katika jamii
kuliko kitu kingine kwa sasa.

Sheria ya Huduma ya Msaada
wa Sheria ya Mwaka 2017 na
kanuni zake za mwaka 2018,
kanuni ya 10 inayozungumzia
uamuzi kuhusiana na maombi
ya wasaidizi wa sheria inaeleza
bayana msajili baada ya kujiri-
dhisha na maombi na viamba-
tisho vinavyotakiwa kwa ajili ya
usajili, atamsajili msaidizi wa
kisheria kama mtoa huduma
ya msaada wa kisheria na atam-
patia cheti cha usajili kama kili-
vyobainishwa katika jedwali la
saba la kanuni.

DC ataka taasisi
Za umma Kuacha
urasimu

Na Mary Mosha, MOSHI

SERIKALI imezitaka taasisi za
umma zinazogusa moja kwa moja
mahitaji ya sekta ya uwekezaji
kuacha urasimu badala yake
ziweke ushirikiano wa pamoja ili
kuondoa vikwazo visivyo vya la-
zima ambavyo vinachang-
ia  kuwakatisha tamaa
wawekezaji wanaokuja kuwekeza
nchini.

Hayo yamo katika hotuba ya
Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Kippi
Warioba, aliyoitoa jana, wakati
akifungua kikao kazi cha taasisi za
umma kinachozijumuisha Mamlaka
ya Vitambulisho vya Taifa (Nida),
Mamlaka ya Mapato (TRA), Shirika
la Ugavi Umeme (Tanesco), Uhami-
aji, Idara ya Kazi, Ardhi na Maofisa
Biashara.

“Mkiacha ule urasimu wenu
mnaotaka kunyenyekewa ili
kutimiza wajibu wenu ambao
uko kisheria, suala la vikwazo au
mwekezaji kulalamikia hili na lile
mtakapotoa ushirikiano sekta ya
uwekezaji itakuwa na mchango
mkubwa kwa taifa. Urasimu hauna
nafasi katika serikali hii, tuhakik-
ishe wawekezaji wanapata mahitaji
ya msingi ili wawekeze mitaji yao,”
aliagiza.

Badala yake, Warioba ametoa
wito kwa taasisi hizo za umma
kuishauri serikali pale inapoone-
kana kusababisha vikwazo katika
utekelezaji wa baadhi ya masuala
ambayo hayatengenezi mazin-
gira rafiki katika kukuza sekta ya
uwekezaji nchini.

Kikao hicho kiliandaliwa na Kituo
cha Uwekezaji (TIC) cha Mkoa wa
Kilimanjaro, kwa ajili ya kuwekana
sawa kutekeleza majukumu yao na
kuweka mpango mkakati wa kuvu-
tia uwekezaji.

Mkoa wa Kilimanjaro unaufuata
Pwani kwa kupata miradi mingi
inayochangiwa na miundombinu
bora na mazingira rafiki kwa
wawekezaji wakubwa na wadogo.

Katika kikao hicho, Meneja wa
TIC Kanda ya Kaskazini, Daudi
Riganda, alisema taasisi hizo
zitaunda kamati ya kusimamia
uwekezaji mkoani Kilimanjaro,
lakini pia vitafanyika vikao vingine
katika mikoa ya Arusha, Tanga na
Manyara ili kuwaondolea vikwazo
wawekezaji.

Alisema kamati hiyo itakuwa
na jukumu la kurahisisha huduma
kwa wawekezaji, ingawa aliongeza
kuwa hali ya uwekezaji mkoani
hapa ni ya kuridhisha licha ya
kuwa na changamoto ndogo zina-
zoshughulikiwa na ofisi za Uhami-
aji, Idara ya Kazi na nyinginezo.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Idara ya Uhamiaji mkoani hapo,
Albert Rwelamira, alitoa wito kwa
wawekezaji wa Kigeni kufuata
sheria ikiwamo kutofika nchini na
kuanza kazi kabla ya kukamilisha
kwa taratibu za kuwa na vibali vya
kufanyakazi.
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Muhtasari wa Soko

Biashara

Thamani za Hisa

(bln)
KIELEZO

Mauzo
TSI 3,477.39 -4.11
DSEl 206689 -211 %8

19,922.46
163,344,640.00

1,024,036

ZILIZOPANDA

KAMPUNI  Bej Badiliko% SWIS 1700 W -15.00%
USL 15 - +50.00% EABL 4660 W -0.43%
ACA 6,150 +0.82% KA 115§ -4.17%
JHL 9600 M +1.05%

UCHUMI

Na Jenifer Julius, aliyekuwa
KOROGWE

Mpale, katika Ha]mashaun ya Wilayaya
Korogwe mkoani Tanga, ameamua ku-
tumia fursa ya umemejua kujiongezea
kipato. Mwanamke huyo mwenye
mume na watoto wawili, alianza kuuza
mgahawa mwaka 2015 akitoa huduma
ya chakula kuanzia chai nyakati za asu-
buhi hadi chakula cha mchana.

Sababu za zinazomfanya Nursa kuto-
fanya biashara yake usiku, ni kukose-
kana mwanga wa uhakika kutokana na
kibatari kutokuwa nishati ya taa rafiki.

Ulipoingia umeme mwaka 2017, ali-
kuwa mmoja wa wateja wa mwanzo
kuunganisha umeme katika mgahawa
wake siyo tu kwa ajili ya ufahari bali ni
sehemu ya mikakati ya kukuza biasha-
ra yake.

Umeme kwake ulikuwa zaidi ya hu-
duma.

Maisha mapya

Akiwa na uso uliojaa tabasamu
wakati akihudumia wateja kwenye
mgahawa wake ulio katika hali ya us-
afi wakati wote, Nursa anasema kwa
sasa ana majokofu mawili, moja ni
maalum kuweka soda na nyingine maji,
askirimu na maji ya kufunga kwa ajili ya
wateja wanafunzi.

Anataja faida anayoipata katika bi-
ashara yake, inamsaidia kushirikiana
na mume wake kuhudumia familia na
sasa wamefanikiwa kujenga nyumba
moja.

Nusra ni mmoja wa wanawake
mkoani Tanga, wanaopambana kusaka
kipato kuhudumia familia na kujik-
wamua kiuchumi, lakini kutokana na
upungufu wa huduma za kijamii waliji-
kuta wakishindwa kufikia malengo yao.

Hali kadhalika kati ya kaya 67129
zinazomilikiwva na wanawake viji-
jini mkoani Tanga, asilimia 71.1 zinakiri
umeme unawaongezea muda wa ku-
fanyakaziusiku
bako Nipashe imeshuhudia shughuh
nyingi za kuongeza kipato zikifanywa
na kinamama, hasa nyakati za usiku.

Mwajuma Khamisi, anayeuza kal-
mati, maandazi, bajia na keki, sasa ana-
fanya kazi hadi saa tatu usiku akikanda
unga na anaamka saa nane usiku kupi-
kaili kuwahisha biashara yake sokoni
hapo, Mwajuma anasema alilazimika
kuandaa biashara yake asubuhi wakati
kumepambazuka, kwani mazingira ya
giza hayakuwa rafiki kwa ufanyaji shu-
ghuli zake.

“Nilikuwa nasubiri kupambazuke,
ndio nipike kwa sababu mwanga wa
kibatari hautoshelezi, pia si salama
kwa afya,” anasimulia Mwajuma na
kuongeza:

“Sasa napeleka vitu eneo la kuuzia
mapema tofauti na zamani, nilikuwa
nakuta wenzangu wenye biashara moja
wameshamaliza kuuza. Kwa sasa kwa

ILIKO NISHAT

Umemejua Korogwe ulivyt
klnamama kuelekea malsh

PICHA: JENIFER .ll.lLIIlS

66

Katika kuhakikisha
kuwa wananchi wa
vijijini wananufaika
na nishati sawa

na wale wa mijini,
tunatengeneza
kikokotoo ambacho
kitapima na
kudhibiti gharama
za juu za nishati,

ili kudhibiti bei
zinazowekwa na
wawekezaji wa

umeme.”

i T ‘1““

siku napata faida ya wastani wa Sh. 15000
wakati zamani nilikuwa napata 8,000.”

Katika kuhakikisha kuwa nishati hiyo
inatumika kuleta maendeleo ipasavyo, baa-
dhi ya wanaume wamejitoa kuwanunulia
wake zao vifaa vya kufanyia biashara ili
kukuza kipato cha familia.

Zephania Abdallah, anasema baada ya
kuweka umeme nyumbani kwake, mume
wake amenunua fiiji na sasa anauza barafu
na maji ya baridi.

Anasema kutokana na wingi wa majuku-
mu walio nayo, mumewe sasa anamsaidia
majukumu mbalimbali, ikiwamo kufunga
maji.

Mume huyo aitwaye Steven George,
anasema aliamua kununua jokofu hilo ili
kumsaidia mke wake katika biashara hiyo
yenye tija katika familia yao.

“Kwa kuwa uhitaji wa maji na barafu ni
mkubwa inabidi nimsaidie mwenzangu.
Tunafunga maji vifuko 200 na barafu vi-
fuko 100 na kipindi cha jua huwa vinaisha
vyote kwa siku,” anaeleza Steven.

Tangu wapate umeme kupitia mradi wa

hamasika. Sasa hivi kila nyumba yenye
umeme mwanamke anafanya biashara.

Augustine Mganga, Mwenyekiti wa
umeme umeongeza fursa za kluchuml
kwa kinamama katika eneo hilo.

“Hata vikundi vya maendeleo ya ki-
namama (vicoba) vimejaa sasa, kabla ya
umeme kuwapo wengi walikuwa wapo
tu nyumbani wakihudumia familia na kili-
mo,” anasema Augustine.

Msimamizi Miradi

Jafari Muhidini, ni Msimamizi wa Mradi
anaeleza kuwa wanawake wamekuwa
ndiyo wateja waaminifu zaidi tangu kuan-
zishwa mradi huo.

Anasema kati ya kaya 156 walizoungan-
ishia umeme, nyingi zimetokana na hama-
sa kwa wanawake.

“Hata l<au'l<a ulipaji wa madeni wa-
wanatupa moyo wa kuendelea kuwapo
hapa. Wakati mwingine wanakuja kulipia
madeni ya waume zao, ili mradi tu umeme
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usikatwe  waend-
elee  kuutumia,”
anasema Jafari.

Pamoja na
mafanikio wa-
nayoyapata
kutokana na
uwapo wa
umemejua
katika kijiji hi-
cho, wanawake
wanalalamikia
gharama kubwa
za umeme huo
kawa  kikwazo
cha mafanikio
zaidi.

Kilio cha gharama

Rehema Athuman,
anasema licha ya kunufaika
na umeme kwa matumizi ya
nyumbani kama vile taa, kuchaji
simu na kusikiliza redio, bado hafurahii
kutokana na gharama kubwa zlizopo.

Anasema analazimika kulipia



IJUMAA MACHI 29, 2019 Bu‘ E1 5

UCHUMI

Ulemavu ghafla ulimgeuza
mjamzito tegemezi, sasa
anahudumia kundi

UCHUMI

Wajipanga kukagua
uchumi wa miaka 25
kutoka safari Beijing

Ukurasa 18

BIASHARA

Kagame ang’aka namna
Afrika inavyojimaliza
kupitia biashara

1 JUA

dwapaisha
a mbadala

__.H._' —_,:_— :’_;.'

imCaza)l wa umems Kas Maiumizl Y& TiweEnge Temzana Bara
60T

-
Werwp  dewels  Weldake  Vehess Toohs K [ ]
B Ww
LE Builusils
bk by sk waishin Ta
arnipakewe
T r_'._":"ﬁ_.'m Em: a5
TIELTR.T diiirg hobumis 1 ha riecaa
T
SWutaliea ki

= rrEEEEEETEAEEEECTEEEE RS EEEEEEASEEETIAESEEETsSIEEEEESSEEEEEEa

trres Hali o Upat konaji wa Mishoti mevaia 20040201 7 Mchorozlenifer Julues

bonyesha hali ya usambazaji umeme, Kijini Mpale, Ko-
017.

ofisini kwao PICHA: JENIFER JULIUS

=
i

wastani wa Sh.33000 kwa mwezi,
Sh.11, 000 ikiwa ni gharama za umeme
na Sh. 22,000 ni gharama za kuungan-
ishiwa umeme.

Mama huyo anasema, kuna wakati
huduma za kijamii zinapotolewa kwa
gharama kuwa husababisha baaadhi
ya wanawake kutochangamkia fursa,
hivyo wanazidi kudidimia kimaende-
leo.

Zariana Abdu anasema haoni haja
ya kuweka umeme nyumbani kwake,
kwa sababu anasikia wenzake wanal-
alamika gharama kubwa zaidi, jambo
linalomfanya asinufaike na nishati hiyo
kwa idadi ya wateja kupungua .

Umeme wanaotumia kina mama
hawa ni matokeo ya umeme wa gridi
ndogo ya umeme jua iliyofungwa ki-
kushirikiana na serikali na wadau wen-
gine wa maendeleo.

Wenye umeme

Katika ufafanuzi wake kuhusiana
na malalamiko ya gharama, Prosper
Magali, Mkurugenzi wa Miradi ku-
toka Ensol, anatetea tozo lao kwamba
ni dogo, akidai kuwa kwa mwezi ni
Sh.11000, ambayo inawapa fursa wa-
tumiaji kujinufaisha kwa mengi, hasa
matumizi ya kibiashara.

Hata hivyo, mradi wa umemejua ki-
kutoka wafadhili; taasisi ya Energy and
Environment Partnership (EEP) kiasi
cha Euro 263,000 (Sh.mil 689); Taasisi
ya Kuendeleza Mitaji ya Umoja Mataifa
(UNCDF) Dola za Marekani 124,000
(Sh.mil 285) na Ensol inayogharamia
asilimia 20 ya fedha za mradi ambazo
ni Dola za Marekani 120,000 (Sh.mil
276).

Wasimamizi wa serikali

Bosi wa Mamlaka ya Udhibiti wa
Nishati na Maji (Ewura), ambako Vic-
tor Laabaa, akielezea mkakati wa

kupunguza bei hizo kwamba: “Ka-
tika kuhakikisha kuwa wananchi
sawa na wale wa mijini, tunaten-
geneza  kikokotoo ambacho
kitapima na kudhibiti gharama
za juu za nishati, ili kudhibiti bei
zinazowekwa na wawekezaji wa
umeme.”
Hata hivyo, bado kuna
mtazamo wa jumla kwamba
umesaidia kumpunguzia mwan-
amke muda mwingi wa kutafuta
vyanzo mbadala vya nishati.
Mtaalamu wa Nishati kutoka
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Dk. Kamugisha Byabato, anasema
wanawake ndio waratibu wakuu nda-
ni ya familia, hivyo kuwapo umeme
kwao kunawapunguzia muda mwingi
wanaoutumia kutafuta mbadala wa
nishati.

Dk. Bayabato anataja baadhi ya mi-
fano ya mbadala huo majumbani, ni
kutafuta kuni, kuchota maji na kutafuta
mafuta ya taa.

Wabunge wakiwa katika mjadala juzi. PICHA: MTANDAO

Wabunge wamuweka
May kitimoto hoja EU

LONDON, Uingereza

BUNGE nchini, limepinga map-
endekezo yote manane valiyotolewa
mbadala kwa mpango wa Brexxit wa
Waziri Mkuu Theresa May.

Bila ya mpango mpya Uingereza,
italazimika kuondoka Umoja wa
Ulaya bila ya mkataba ifikapo Aprili
12, mwakani.

Wabunge walipiga kura Jumatano
usiku juu ya njia mbadala zitaka-
zoweza kutumika kuutatua mkwamo
katika mpango wa Brexit. Njia hizo
mbadala ni pamoja na:

Kuondoka EU bila mkataba,
Kubakia Umoja wa Forodha na Soko
la Pamoja la jumuia; kuitisha kura
ya maoni juu ya mkataba wowote
utakaofikiwa; kuubatilisha mchakato
mzima wa Brexi, kama hakuna mata-
rajio ya kufikia makubaliano.

Waziri Mkuu May, anakabiliwa
na shinikizo linaloongezeka kutoka

kwa wabunge wanaounga mKkono
mchakato wa Brexit katika chama
chake cha Conservative, wanaom-
taka aachie madaraka.

Waziri wa Mambo ya Nje wa
zamani, Boris Johnson, alishatangaza
kuwa safari hii ataunga mkono
mpango wa Waziri Mkuu, ambao
awali aliupinga.

Inaelezwa kuna uwezekano mkub-
wa, Boris Johnson, ndiye atakaye-
chukua mahala nafasi ya Theresa
May, iwapo atajuzulu.

Pia, Chama cha Democratic Union
(DUP) cha Ireland ya Kaskazini,
kinachoiunga mkono serikali ya May
kwa viti vingi bungeni, kimetangaza
kuupinga mpango wa Waziri Mkuu
huyo. Imedai ni mpango hatari kwa
umoja kati ya Ireland na majimbo
mengine ya Uingereza.

Inadaiwa, uamuzi huo unaiha-
tarisha Uingereza kunasa kiuchumi
katika EU.
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KUNA usemi: “Pale mwanadamu
anapoishia ndipo Mungu anapoanzia.”

Hili ndilo lililojitokeza kwa Faustina
Urassa (38) baada ya madaktari bing-
wa kutoka Hospitali ya Rufani KCMC
kuthibitisha hana uwezo tena wa
kutembea kwa miguu yake. Chanzo ni
ajali ya gari aliyoipata, huku akibainika
alikuwa na ujauzito wa siku tisa.

Faustina anasimulia mkasa
kwamba, mwaka 2000 akiwa anaji-
anda kwenda katika shughuli zake
za ujasiriamali, alipata ajali ya gari ili-
yomsababishia kupata matatizo ya uti
wa mgogo na kumpoteza uwezo wa
kutembea.

“Nilikimbizwa katika Hospitali ya
RufaniKCMC, hukunduguzake,jamaa

66

nﬁ marafiki wakinikimbilial ' kukokoa Lengo letu ni
uhai wangu na mume niliyekuwa . T T,
naye akijitahidi kutimiza majukumu kuona mwz}. T
yake kwa mkewe (mimi),’anasema namke allajl'
Faustina. tambua, anajua
Mama hu_yo anasema, baada ya k.uj haki zake na
patiwa matibabu kwa muda wa wiki oo
mbili, simanzi kubwa lilitanda kwa al.la.]lkwa.mua
marafiki zake, mumewe baada dak- kiuchumi na
iwesowakuembeatena, - Kuacha tabia ya
Faustina anasema, ndipo wingu kuom!)a 01pba
nzito ilimtandia ghafla, pale marafiki kwa kisa ni mle-
waliokuwa wanamhangaikia ~wali- mavu,”

potea ghafla na anadai mumewe, hali
kadhalika alitoweka kwa takribani
miezi mitatu.

Anasimulia mkasa huo, huku kili-
chotokea kwa ndugu zake waliangukia
msemo ‘Hakuna Kondoo aliyelemewa
na mkia wake,” kwani waliendelea ku-
muguza na kunitia moyo kwa mengi.

“Sikuumia sana moyoni, kwa kuwa
sikuwa natambua haki zangu kama
mlemavu. Niliona kuwa mume wan-
gu alikuwa na haki ya kufanya hivyo,
kwani sikuwa na uwezo wa kutem-
bea tena, pia sikujiona
kama binadamu
wa kawaida.

“Lakini, ndugu
zangu walikaa
nami kwa muda wa
mwaka mmoja ka-
tika kuhakikisha wa-
napata ufumbuzi wa
tatizo lililonikumba.
Nilipata mateso mengi
kutokana na hali yangu
ya ujauzito.

“Sikuwa naweza ku-
jisaidia chochote, kwani
haja kubwa na ndogo
nilikuwa sina uwezo wa
kuvizuia...hali ‘iliyopele-
kea” (iliyomfanya) kupe-
wa uangalizi maalumu chini
ya madakati bingwa kwa
muda wa miezi tisa,” anasim-
ulia huku akilengwa na ma-
chozi.

Faustina, anayewaorodhesha
aliyobaki nao katika mapambano
hayo, wazazi na ndugu wengine,
akikumbuka alfajiri Machi 19, 2001,
ghafla uchungu wote wa kutengwa
uliangukia katika furaha, baada ya
baadhi ya ndugu, mume na wakwe
kuisikia sauti ya mtabibu “hongera
mama, umejaliwa mtoto wa kike,”

Anasema, kuanzia hatua hiyo,
mawazo yote yalihamia kwa mwanawe

\*{\ ? 3

Faustina anaji-
tambulisha kuwa ni mto-
to wa tano, katika familia ya wato-
to saba, ya Mzee Jonathan Urassa.
Ujasiriamali ulipoanza
Mama huyo anakumbuka
mwanzo safari yake ya kujikimu,

anay -
emtunza pasipo
kuwa tegemezi kwa familia
yake.

Ly i

ilianzia kufuma na kuuza vitambaa
kwa watu mbalimbali waliomzunguka
na walioleta na ndugu zao, akiuza da-
zeni ya vitambaa kwa Sh. 9,000.

“Wakati mwingine wateja walikuwa
wakisumbua malipo, kwani sikuwa na
uwezo wa kuwafuata walipo, lakini si-
kukata tama.

“Niliendelea kusonga mbele na wa-
zazi walijitajidi katika kuninunulia ‘kiti
mwendo.” Biashara hiyo niliifanya kwa
kipindi cha mwaka na nusu,” anasema.

Anaendeleza simulizi kwamba,
mara baada ya mwanawe kutimi-
za umri wa miezi nane, alikutana
na asasi iitwayo Kilimanjaro As-
sosiaton of Spinal Cord Injured,
(Chama cha Majeruhi wa Uti wa
Mgongo), walimtaka aungane nao,
wampeleke nchini Afrika ya Kusini
mafunzo ya kujikimu.

Anasema ilimchukua muda mrefu
kukubali, kwani alijawa na hofu ya
namna ya kumuacha mwanawe, huku
akiwa na changamoto kuhusu namna
ya kujitegemea huduma ya kijisaidia,
kuligana na uhalisia wa maisha yake

Faustina Urassa (kulia), akiwa na mnufaika wa mradi wake Jenifa Mushi na mwanawe. PICHA ZOTE: MARY MOSHA.

akiwa huko ughaibuni.

“Baada ya mazungunzo na muda
mrefu na ndugu zangu, na kupata
uhakika wa mtu wa kukaa na mtoto
wangu, niliamua kwenda, ingawa ni-
likuwa na hofu nani atakayeweza kuni-
saidia, wakati ninapokumbwa na haja,:
anatamka.

“Kwa sababu, baada ya kupata aja-
li, sikuwa na uwezo wa kuzuia aja
ndogo wala kubwa....baada ya kupata
ushauri wa Kkisaikologia  nilienda,”
anafafanua.

Mwanzo mpya Afrika Kusini

Mjasiriamali Fausine anaeleza baada
ya kufika nchini Afrika ya Kusini, alian-
za kujifunza kwa vitendo alipowaona
walemavu wenzake wakijihudumia ka-
tika kila kitu, hali iliyomfanya ajiamini
katika kuiga, huku wakipewa mafunzo
juuyahaki zao na namna ya kujiende-
leza kiuchumi.

Anasema, baada ya kuhitimu mafun-
zo alitunukiwa cheti kama mkufunzi
wa mafunzo rika na alirejea nyumbani
na kuanza kufanya kazi na shirika la

Kasi, kwa muda wa miaka tisa, kisha
akahamia shirika la Motivation Tan-
zania kwa miaka sita, hatua zilizompa
fedha za kuhudumia familia yake.

“Niliweza kununua eneo na kujenga
nyumba ya vyumba vinne, stoo, jiko,
sehemu ya kufuga kuku na bata katika
stendi kuu ya mab351 yaendayo mikoa-
ni. Nikaweza kuishi na mtoto wangu
ambaye 2018 alihitimu kidato cha nne
katika shule ya Fountain of Hope, na ku-
pata ufaulu daraja la pili,” anasimulia.

Anaeleza anavyojimudu kiuchumi,
kwamba hivi sasa anahudumia familia
ya watu sita, inayoundwa na wafan-
yakazi wawili, pia watoto wa kaka na
dada zake.

Mama huyo anasema, yake kiu kwa
sasa ni kuihudumia jamii ya watu wali-
opatwa na matatizo ya uti wa mgongo,
kwani amegundua katika jamii watoto
wa kike wanakabiliwa changamoto ny-
ingi.

Aanzisha shirika
Fausina anasema, mwaka 2017 alian-

HUJAFA HUJAUMBIKA KWA FAUSTINA...

Ulemavu ghafla ulimgeuza mjamzito tegemezi, sasa ahudumia kundi

« Alipelekwa ugenini, akaja na mbinu za uchumi
« ASIMmamia fam|l|a pekee mkurugenm Wa taaslisl

zisha shirika la Songambele Initative Or-
ganisation, inayohusika na kuwasaidia
wanawake wenye ulemavu, yeye akiwa
mkurugenzi na linafanya kazi mkoani
Kilimanjaro,

Kwa sasa taasisi hiyo ina wanachama
150, ingawaje anasema katika upande
wa pili walio hai ni 60 ( asilimia 40 ) tu
huku wengine 70 ( asilimia 46.6) wa-
naokabiliwa na hali ngumu ya maisha,
ikiwemo kukosa simu na kushindwa ku-
wasiliana kwa wakati.

“Lengo letu ni kuona mwanamke
angjitambua, anajua haki zake na
anajikwamua kiuchumi na kuacha tabia
ya kuomba omba kwa kisa ni mlema-
vu,” anasema

Wafanyakazi wenzake?

Abdul Munishi, ni Mratibu ka-
tika shirika la Songambele, akiwa ni
mlemavu wa uti wa mgongo, ana-
kiri changamoto nyingi zinakabili, pia
wanakosa ushirikiano kutoka kwa
mashirika mengine, hali inayowakwa-
misha kutimiza majukumu yao ya kui-
hudumia jamii kimaendeleo na mahi-
taji mengi binafsi.

“Mbali na kukosa fedha na mikopo
katika halmashauri,  tunakabiliwa
na changamoto ya kukosekana ush-
irikiano  kutoka mashirika ambayo
yanafanya kazi nyingine, hali inayotu-
fanya tushindwe kuwahudumia wale-
mavu wote wanaofika katika ofsini
yetu,” anasema.

Faisine anasema, walemavu wengi
wanakabiliwa na changamoto ya miun-
dombinu katika halmashauri, mikoa na
kumbi za mikutano, ambazo wanaweza
kuzituma kufanyia mikutano mbalim-
bali na wanachama wao.

Wanufaika

Mlemavu Jenifa Masawe (33), ni
mama wa watoto watatu, ambaye ajali
yake aliipata alipoanguka akikata ma-
Ni ajali iliyomsababishia ulemavu l<a-
tika uti wa mgongo na hadi sasa hawezi
tembea tena.

“Mume wangu alinikimbia na
kuninyang’anya watoto wawili. Nasikia
wanaishi eneo la... na tayari ana mwan-
amke mwingine.

“Mama yangu anashida ya afya ya
akili. Ndugu zangu alinifukuza baada ya
kuona ni mlemavu. Nashukuru Mungu,
shirika hili liliweza kunisaidia kupa-
ta kiti mwendo kilichonisaidia kushu-
ghulika katika maeneo mbalimbali,
ikiwawo kumhudumia mwanangu,”
anasema.

“Sina nyumba ya kukaa, nimeazimwa
chumbakimoja, kutokananauchanga
wa shirika hili na uhitaji bado ni mkub-
wa, kwa kuwa walemavu wengi wana
matatizo kama yangu.

“Tunaiomba serikali na mashirika
yasiyo ya kiserikali, hata watu binafsi
kutusaidia angalau kupata mtaji utaka-
otuwezesha kujikimu kimaisha na
kuondoa utegemezi,” anasema

BIASHARA KATIKA PICHA

Rais mstaafu, Benjamin Mkapa (kulia), akipeana mikono na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya

NBC, Theobald Sabi, alipomtembelea ofisini kwake, akiwa na Meneja Uhusiano wa benki hiyo, Wil-
liam Kallaghe (kushoto), Dar es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU

Mfanyabi-
ashara wa
matunda
akimuuzia
mteja wake
katika soko
Ia Kariakoo,
Salaam jana.
PICHA: HALI-
MA KAMBI

F
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Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi (katikati), pamoja na viongozi
wengine wakifurahia wakati wa hafla ya kuzindua Tawi jipya la Benki ya Biashara Mkombozi
mkoani Iringa jana. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Richard Kasesela. MPIGAPICHA WETU
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Wajipanga kukagua uchumi wa
miaka 25 kutoka safari Beijing

Na Yasmine Protace

WADAU wa maendeleo kutoka asasi
za kiraia na TGNP - Mtandao na Haki
kufanya mapitio ya hiari ya kitaifa kuhu-
su utekelezaji wa Malengo Endelevu ya
Dunia, wakitaja mahsusi lengo namba
nne na tano, pamoja na viashiria vyake.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP -

Mtandao, Lilian Liundi, anasema war-
sha imelenga kuainisha na kutambua
wadau waliojikita katika utekelezaji wa
lengo wa malengo hayo.

Lilian anasema, kunatarjiwa ku-
fanyika tathmini kuanzia ngazi ya jamii
na taifa, akifafanua: “Tathimin hiyo
itajadili maeneo ya kujengeana uwezo
katika malengo tajwa na kuwekwa mi-
kakati na makubaliano ya pamoja juu

ya ufuatiliaji tathimini na utoaji taarifa * 5

ya utekelezaji wa maeneo tajwa.”

Anaongeza kuwa, TGNP - Mtandao na
Haki Elimu, ni miongoni mwa wanacha-
ma wa Jukwaa la Malengo ya Maende-
leo Endelevu Tanzania na wamejitolea
kuratibu mchakato wa mashauriano,
kuhusu utekelezaji wa malengo hayo
Namba Nne na Tano.

Anasema, hiyo ni sehemu ya maan-
dalizi ya taarifa ya mapitio ya hiari ki-
taifa, kuhusu utekelezaji wa malengo
ya Maendeleo Endelevu, inayotarajiwa
kuitumia, Julai mwaka huu.

Lilian anakumbusha kwamba Maen-
deleo Endelevu, yaliridhiwa wakati
serikali upande wa Tanzania Bara na
Zanzibar, ) zilipoandaa mpango wa
Maendeleo wa Kitaifa ya Miaka Mitano
Awamu ya Pili (FYDP 11) na Mkakati wa
Kupunguza na Kutokomeza Umasikini
Zanzibar ( MKZAI111).

Anasema, ni mpango ulioingiza
malengo ya maendeleo endelevu katika
vipaumbele vya yalivyoelezwa katika
Dira ya Maendeleo ya Taifa na Ajenda
ya Umoja wa Afrika mwaka 2063.

Liundi anasema nchi wanachama wa
Umoja wa Mataifa, ziliamua haja ya ku-
fanya mapitio ya hiari kitaifa, kila mara
wanapokutana katika majukwaa yao ya
kisiasa .

Anasema ni mapitio yatakayowakil-
ishwa na nchi zilizoendelea, zinazoen-
delea, taasisi za Umoja wa Mataifa na
wadau mbalimbali, asasi za kiraia na
sekta binafsi..

Amasema, serikali imeamua kush-
iriki katika mchakato huo wa mapitio
ya hiari ya kitaifa, mchakato ambao
unahitimishwa na mkutano mkubwa
wa Umoja wa Mataifa, unaotarajiwa ku-
fanyika mwezi Julai kila mwaka.

“Kwa mara ya kwanza, nchi yetu
itawasilisha taarifa yake ya utekelezaji
wa Malengo ya Maendeleo Endelevu,
mnamo mwezi Julai mwaka huu. Hata
hivyo, tunatarajia nchi yetu itaende-
lea kushiriki katika mchakato huu kila
mwaka hadi ifikapo 2030,” anasema.

Mkuu wa Idara ya Ujenzi wa Nguvu za

7

Kinamama wajasiriamali wakiwa kazini, kutekeleza ajenda ya mkutano wa Beijing, China.
PICHA ZOTE: MTANDAO
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Katika kip-
indi hicho cha
miaka 25 ya
Beijing tut-
aona hali ikoje
na mabadiliko
yaliyopatika-
na, yatajulika-
na kutokana
na kutimia
miaka 25,”

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP - Mtandao, Lilian Liundi

Pamoja kutoka TGNP Mtandao, Grace
Kisetu, anasema mpango wa Malengo
ya Maendeleo Endelevu, wanagusa
lengo linalomwanangalia mwanamke
kuwezeshwa kiuchumi, ikiwamo us-
awa katika uongozi.

Anaeleza imani yake kwamba, ita-
saidia kufikiwa malengo hayo na TGNP
Mtandao imekuwa ikisaidia harakati
mbalimbali zinazowawezesha kinama-

ma kujitambua na wanazijua haki zao
za usawa katika uongozi na mgawanyo
wa majukumu.

Lilian anaahidi ifikapo mwakani,
itakuwa miaka 25 ya Siku ya Wanawake
Duniani kwa Watanzania walioenda
Beijing kutoka hapa nchini.

“Katika kipindi hicho cha miaka 25
ya Beijing tutaona hali ikoje na mab-
adiliko yaliyopatikana, yatajulikana ku-

tokana na kutimia miaka 25,” anasema.

KUTOKA KWA WADAU

Martina Rumanyila, Mkurugenzi wa
asasi ya Heardh, iliyopo Arusha anaji-
tambulisha kuwa wanachama wa TGNP
- Mtandao na asasi yake

inaendeleza masuala ya kijinsia na
malengo endelevu ya maendeleo, waki-
simamia la tano.

Anasema, mwaka 2030 wanatarajia
watatahmini walichokifanya, kutokana
na kuendelezwa usawa wa kijinsia na
katika kufanya kazi zao, wanakumbana
na changamoto kama ndoa za uto-
toni na kuwafanya kushindwa kufikia
malengo hayo.

Kwa mujibu wa Martina, wanaka-
biliana na changamoto katika baadhi
ya shule, kutokuwa na maji, vyoo, hata
kusababisha wasichana kushindwa
kuhudhuria masomo na wengine wa-
naacha.

“Watoto wa kike wanapokuwa katika
siku zao shule kama haina maji watoto
hao hawawezi kuhudhuria masomo,”
anasema.

Anaongeza kuwa, sheria ya ndoa za
utotoni ina changamoto kubwa na ime-
kuwa ikichangia hata lengo namba tano
kutolifikia vizuri.

Raymond Maenda, anatoka katika
asasi ya Umoja wa Mataifa (UN) ambao
pia ni waratibu wa Jukwaa la Maende-
leo Endelevu, anasema suala la elimu
limekuwa changamoto kubwa katika
kutimiza lengo husika.

Maenda anasema, kuwapo elimu ya
bure, kumewaenda vizuri wanafunzi
kuandikishwa darasa la kwanza kwa
idadi kuwa, pia wanaomaliza elimu
msingi wanafuatiliwa iwapo ameingia
kidato cha kwanza.

Anafafanua kuwa  wanaomaliza
elimu ya kidato cha nne wanafuatiliwa
idadi ya wanaoendelea kidato cha
tano, ingawa katika sura ya pili kuwapo
changamoto za mimba za utotoni, wa-
nafunzi wanaacha shule kutokana na
mimba.

Mwakilishi huyo wa Umoja wa
Mataifa, anashauri kuboreshwa mi-
undombinu inayoonyesha kuwa na

changamoto, ikiwamo kuwawekea
vyoo shule, kama nyenzo za kuwasaidia
umaliza shule vyema.

Mwemezi Makumba, Meneja wa
Utafiti, Ubunifu na Uchambuzi na Sera
wa HakiElimu, anasema wanaanga-
lia malengo ya Maendeleo Endelevu
namba nne, linaloangalia upatikanaji
kielimu ifikapo mwaka 2025.

Anaongeza kuwa, malengo ya 2030
yanataka kila mtoto awe shule ajifunze
elimu itakayomsaidia na anafafanua
kuwa Tanzania ya Viwanda, ni sehemu
ya uchumi wa viwanda kitaifa na ki-
mataifa. Makumba anakiri katika sekta
ya elimu, serikali imepiga hatua na
ombi lao kwa serikali ipokee maono ya
wadau na kuyafanyia kazi stahiki.
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KIGALI, Rwanda

KONGAMANO la kuchambua fursa
za kibiashara barani Afrika, litafanyika
wakurugenzi wa kampuni mbalimbali
kubwa, pia marais barani Afrika.

Rais wa Rwanda, Paul Kagame,
anasema mikakati yote ya kimaende-
leo inayochukuliwa barani Afrika kwa
kiasi imeshindwa kufikia lengo kuto-
kana na sababu za kisiasa.

Rais Kagame, alikuwa akizungumza
siku mbili kinachowajumuisha wadau
wa maendeleo zaidi ya 1,500 pamoja
na viongozi wa baadhi ya serikali za
mataifa ya Afrika.

Ni Kongamano ambalo mbali na
wakuu wengi wa kampuni kubwa za
kiuchumi na biashara barani Afrika,
linahudhuriwa na marais Faure Gnas-
ingbe wa Togo, Felix Tshishekedi wa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na
Sahle Work Zewde wa Ethiopia.

Ni kongamano ambalo kwa kiasi
kikubwa, linachambua fursa za kibi-
ashara barani Afrika, changamoto zake
na nini sekta binafsi pamoja na serikali
za Kiafrika zinapaswa kufanya, ili kuon-
doa adha hiyo inayoodhofisha ushiriki-
ano wa kibiashara baina ya Waafrika.

Phillipe Le Houerou, ni Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Kimataifa kuhusu
fedha (IFC), anayesema Afrika inahitaji
kutekeleza mikakati kutokana na mahi-
taji yaliyopo.

“Afrika inahitaji fursa mpya za ajira
zinazofikia milioni moja na laki saba
kila mwezi. Ni kwa jinsi gani unaten-
geneza fursa hizo?

“Ni kutengeneza sekta binafsi yenye
nguvu na yenye ushawishi mkubwa na
inayowezeshwa na mazingira huru ya
kufanya biashara katika bara zima.”

Gharama za usafirishaji anazitaja
nazo kuwa tatizo, hasa miongoni mwa
Waafrika, kama anavyobainisha Pro-
fesa Carlos Lopes, kutoka Chuo Kikuu

Kagame ang’aka namna Afrika
inavyojimaliza kupitia biashara
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Vilevile
kuna ma-
milioni
yalitaza
maziwa
yaliyokuwa
yakisa-
firishwa
kutoka
Rwanda
kuelekea
nchini Ken-
ya kwenye
viwanda
vya Kenya
hayo yali-
zuiliwa pia
kwa miezi
hadi yaka-
haribika”

« Mzigo wa Mombasa ‘dezo’ kufika China, ku

Rais Paul Kagame, akizungumza kwenye kongamano hilo

cha Cape Town, Afrika Kusini.

Profesa Lopes, anatoa mfano lingan-
ishi kuwa, gharama za usafirishaji kon-
tena kutoka Rwanda hadi Mombasa, ni
kubwa kuliko kutoka Mombasa hadi
China.

Inaelezwa ni hali isiyokubalika na
suluhisho hilo ni kuwa na Soko la
Pamoja la Afrika (CFTA) kufikia ma-
boresho kama hayo, kunahitaji ma-
Zungumzo yenye tija.

Pia, anataja mazingira huru yanay-
otajwa, ni sawa na hayapo miongoni
mwa mataifa ya Kiafrika, kutokana na
ukweli kwamba ni kinyume na kili-
choko majukwaani.

Rais Paul Kagame, katika ufafanuzi
wake, anataja kuwapo tatizo la kuin-
giza siasa nyingi katika majukumu, ak-
itoa mfano wa sura ya msuguano kati
ya Rwanda na Uganda.

“Tuna mamia ya watu kutoka

Iko Kigali

Rwanda wanaokamatwa na kuzuiliwa
kwenye sehemu zisizofahamika kule
Uganda. Hii inapoendelea ni sawa na
kuwaambia watu kwamba hawatakiwi
kule Uganda.

‘Hili ni suala ambalo mimi binafsi
nimelizungumzia na utawala wa juu
kule Uganda kwa muda wa miaka mi-
wili sasa, lakini halipatiwi ufumbuzi,”
anasema Rais Kagame.

“Lakini hilo tuliweke kando kidogo
kuhusu athari za uchumi. Kuna ma-
kontena yetu na madini yaliyozuiliwa
nchini Uganda wakati yakielekea
Mombasa nchini Kenya kwa muda wa
miezi mitano. Haya si makontena ya
raia wa Rwanda, hapana yalikuwa ni
mwekezaji wetu kutoka Ujerumani.

“Vilevile kuna mamilioni ya lita za
maziwa yaliyokuwa yakisafirishwa ku-
toka Rwanda kuelekea nchini Kenya
kwenye viwanda vya Kenya hayo yali-
zuiliwa pia kwa miezi hadi yakahari-
bika”, anasema Rais huyo.

Na hii pengine ikawa sababu japo
bila kutajwa, ikaifanya Rwanda kuweka
nguvu za ushirikiano wa kibiashara
na mataifa ya mbali kama vile Gabon
na mengine ya kati na Magharibi mwa
Afrika.

Wiki iliyopita Rwanda na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) zilitia
saini makubaliano ya ushirikiano wa
safari za anga kwa ndege ya Rwanda,
Rwandair itaanza safari za moja kwa
moja baina ya Kigali na Kinshasa kuan-
zia, April 15.

DW
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Takwimu za Biashara

Na Edward Ntwale & Elias

Samweli

Beiya Mazao Ya Chakula kwa Sh/kilo 100

Machi 27,2019

Mkoa Arusha D’Salaam Dodoma Kagera Kilimanjaro Kigoma Manyara Mbeya Morogoro Mtwara
Mahindi 46,000 70,000 53,000 60,000 40,000 45,000 51,000 42,000 48,000 48,000
Mchele 200,000 210,000 195,000 185,000 180,000 160,000 200,000 175,000 165,000 190,000
Mtama 38,000 60,000 35,000 100,000 80,000 100,000 42,000 105,000 71,000 100,000
Uwele 40,000 60,000 34,000 110,000 NA 100,000 100,000 NA 71,000 NA
Ulezi 72,000 140,000 75,000 150,000 180,000 150,000 120,000 120,000 155,000 190,000
Ngano 90,000 130,000 160,000 NA 98,000 150,000 120,000 130,000 163,000 NA
Maharage 155,000 220,000 170,000 150,000 180,000 140,000 150,000 210,000 185,000 180,000
Viazi Mviringo 70,000 80,000 66,000 75,000 50,000 90,000 50,000 50,000 82,000 115,000
Mwenendo wa Shilingi
E, 295
3,204 II.-' 2
f
I
el
2295 e T
.\..\.‘\"I._l— s i
2702
2 lan 7 lan 42-lan 17-lan 22 lan
Mafuta
Bei:Kuanzia  Machi 6,2019
MKOA DSM  Arusha Pwani Dodoma Geita IringaKagera (Bukoba)Katavi Kigoma Moshi
Petroli 2,098 2,191 2,102 2,157 2,263 2,162 2,313 2,306 2,329 2,181
Dizeli 2,131 2,195 2,135 2,189 2,296 2,195 2,346 2,339 2,362 2,185
M'Taa 2,096 2,286 2,101 2,155 2,262 2,161 2,312 2,304 2,328 2,276
Soko la Hisa la Dar es Salaam Kikao cha Machi 27,2019
1
Muhtasari Zilizopanda na Zilizoshuka Viwango vya kubadilisha
-Il;zIEI gg;ggg :;11 Kampuni Bei Badiliko Fedha Nunua Uza
R : SWIS 1,700 -15.00%
EABL 4,660 0.43% EUR 2,591.28 2,617.65
Thamani za Hisa (bIn)19,922.46 | kA 115 417% usD 2,268.07 2,290.76
Mauzo 163,344,640.00 uUsL 15 +50.00% KES 22.38 2256
Hisa 1,024,036 | ACA &5 *082%  GBp 2,947.82 2,977.52
Bei za hisa hadi kikao  cha Machi 27,2019
Kampuni Bei Bei Ba'liko% Kampuni Bei Bei Ba'liko% Kampuni Bei Bei Ba'liko %
ya ya ya
mwisho lliyopita mwisho Iliyopita mwisho lliyopita
ACA 6,150 6,100 +0.82  KCB 1,000 1,000 +0.00 TBL 11,400 11,400 +0.00
CRDB 125 125 +0.00 MBP 490 490 +0.00 TCC 17,000 17,000 +0.00
DCB 340 340 +0.00  MCB 500 500 +0.00 TCCL 600 600 +0.00
DSE 1,300 1,300 +0.00  MKCB 800 800 +0.00 TICL 385 385 +0.00
EABL 4,660 4,680 043 MUCOB 400 400 +0.00 TOL 660 660 +0.00
JHL 9,600 9,500 +1.05  NICO 165 165 +0.00 TPCC 2,020 2,020 +0.00
KA 115 120 417 NMB 2,340 2,340 +0.00 TTP 120 120 +0.00
Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)
VIWANGO VYA KUBADILISHA FEDHA . . .
Tarehe Idadi Juu Chini Wastani
FEDHA KUNUNUA KUUZA (Mn USD)
KENYA SHS 22.62 22.80
RVWANDAN ERANC 935 9% 27/Mar2019 310 2,313.75  2,298.50  2,300.90
BURUNDI FRANC 218 2220 ar : 313.75 +298.5 oSS
26/Mar/2019 3.00 2,313.00 2,298.55 2,300.92
usD 2278.12 2300.90
POUND STG 3012.58 3043.40 25/Mar/2019 2.50 2,310.00 2,298.60 2,300.89
CANADIAN § 185806 199258 22/Mar2019 320 231500  2,298.65  2,300.91
WITZ. FRANC 2291.18 231316 ar ’ ’ : ’ ’ ’ :
JAPANESE YEN 2062 20.82
uasonn  zes e
DANISH KRONOR 34388 34736 Inter-bank Local Money Markets
AUSTRALIAN $ 1613.59 1630.88
PARISTAN BPS 1544 63 - - -
ZAMBIAN KWACHA 18262 18880 Tarehe Kiasi Juu Chini Wastani
MALAWIAN KWACHA 291 3.10 (million-TZS) (WAR)
MOZAMBIQUE-MET 35.03 36.23
ZIMBABWE $ 0.43 0.43
SDR 3173.12 3204.85
GOLD (T/0) 2994609.96  3026327.75 27/Mar/2019 57,000 5.50 5.00 5.07
UAE DIREAN D 053 63635 26/Mar2019 35,000 6.00 5.00 5.21
TSN B v | | | |
SAUD ARABIAN RIAL 607.45 613.51 2N AV Sofue B30 B 8l
KUWAIT DINAR 7502.20 7574.98 21/Mar/2019 66,450 6.50 5.00 5%3174
BN YOANA 33082 553 20Mar2019 66,450 6.50 5.00 5.68
WARSUSTL T I8 gwamow e es 40 70
NEWZEALAND 1547.07 1563.46 ar ’ : : :

Rals China awapa mvvel.ekeo
mabosi uchumi wa dunia

RAIS Xi Jinping
(pichani)wa China,
amehimiza nchi
mbalimbali duniani
kuchukua hatua
za kukabiliana
na changamoto
zinazozikabili,
badala ya kubaki
Kimya.

Akihutubia
hafla ya kufungwa
Kongamano la
Usimamizi wa
Dunia kati ya
China na Ufaransa
juzi, amesisitiza
kwamba kutokana
na changamoto
kubwa za kimataifa,
nchi mbalimbali
Zinapaswa
kuchukua hatua.

Hafla hiyo
iliwashirikisha
Rais Emmanuel Macron
wa Ufaransa, Chansela wa
Ujerumani, Angela Merkel
na Mwenyekiti wa Kamati
ya Umoja wa Ulaya Jean
Juncker.

China na Ufaransa, zikiwa
washiriki muhimu wa
usimamizi wa dunia, zina
maoni mengi ya pamoja
yakiwemo kudumisha amani,
usalama na utulivu duniani,
kulinda utaratibu wa pande
nyingi na biashara huria na
kuunga mkono Umoja wa
Mataifa kufanya kazi chanya.

“China na Ufaransa
zinafuata kanuni ya
kimsingi ya uhusiano wa
kimataifa ikiwa ni pamoja
na kuheshimiana na
kuaminiana, kutendeana kwa
usawa, kufungua mlango,
kusikilizana, kunufaishana
ili kupata mafanikio kwa
pamoja.”

Anafafanua Rais Jinping,
kwamba: “Kukamilisha
usimamizi wa dunia na kuwa
nguvu muhimu ya kulinda
amani na utulivu duniani
na kuhimiza maendeleo ya
ustaarabu wa binadamu.”

Hivi sasa dunia inakabiliwa
na mabadiliko makubwa
na Rais Xi Jinping ametaja
mpango wa nchi yake
kukabiliana na changamoto
tajwa, akisisitiza pia nchi
zingine duniani zinapaswa
kubeba majukumu kimataifa
na kuchukua hatua halisi.
Anazitaja:

“Kwanza, tunapaswa
kushikilia haki katika utatuzi
wa suala la usimamizi
wa dunia. Pili, tunapaswa
kushikilia kujadiliana na
kuelewana katika utatuzi wa
suala la uaminifu.

“Tatu, tunapaswa kushikilia
ushirikiano katika utatuzi
wa suala la amani. Na
nne tunapaswa kushikilia
kunufaishana katika utatuzi
wa suala la maendeleo,
“anasema.

Hivi sasa ni miaka 55,
tangu China na Ufaransa
zianzishe uhusiano wa

kibalozi. Rais huyo anasema,
nchi hizo mbili zinatakiwa
kuelekeza dira mbali na
kuongeza ushirikiano katika
sekta mbalimbali.

Rais Macron

Rais Macron, naye
anasema nchi yake inatilia
maanani kazi nzuri ya China
kimataifa, hivyo Ulaya na
China zinapaswa kuongeza
uaminifu.

“Pendekezo la ‘Ukanda
Mmoja, Njia Moja’ lililotolewa
na Rais Xi lina maana
muhimu na linatoa mchango
mkubwa katika kuhimiza
utulivu na maendeleo ya
dunia na kuwafanya watu
wa nchi tofauti waishi
pamoja kwa amani. Nchi za
Ulaya zinaweza kujiunga na
pendekezo hilo kwa njia ya
kivumbuzi.”

Bibi Merkel

Kiongozi wa Ujerumani,
Bibi Merkel, anasema EU
inapaswa kuharakisha
mazungumzo va
makubaliano ya uwekezaji
kati yake na China na kujadili
ushiriki wake kwenye
pendekezo la ‘Ukanda
Mmoja, Njia Moja.’

Anaitaka EU na China
zishirikiane, kulinda
utaratibu wa nchi nyingi
na kujadili mageuzi ya
mashirika ya kimataifa,
likiwamo Shirika la Biashara
la Kimataifa.

Kutoka EU

Aidha, kiongozi wa EU,
Juncker, anasema , Umoja
wa Ulaya na China ni wenza
muhimu wa ushirikiano wa
kimkakati, na muhimu kwa
pande hizo mbili kudumisha
mMazungumzo Sawa.

Kabla ya hafla hiyo,
viongozi hao walifanya
mazungumzo kuhusu
uhusiano wa kimkakati kati
va China na EU kufikia maoni
ya pamoja katika baadhi ya
maeneo ya muafaka.

Kwa mujibu wa China
Radio International- CRI
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Jinamizi la udumavu Kwa
watoto lapiga kambi Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IMEELEZWA kuwa Mkoa wa
Mbeya bado unakabiliwa na
changamoto ya udumavu wa
watoto licha ya kuwa miongoni
mwa inayoongoza kwa uzalishaji
wa chakula nchini.

Hayo yalisemwa jana na Ofisa
Lishe kutoka Ofisi ya Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Cecilia
Mtega, wakati wa mafunzo maal-
umu ya uongezaji wa virutubisho
kwenye vyakula yaliyoandaliwa
na Mradi wa Nafaka unaofadhili-
wa na Shirika la Misaada la Wa-
nanchi wa Marekani (USAID).

Mafunzo hayo yaliwahusisha
waandishi wa vyombo mbal-
imbali vya habari wa mikoa ya
Mbeya na Songwe, wasindikaji
wa nafaka hasa unga wa mahi-
ndi, wataalamu wa lishe kutoka
katika Ofisi ya Mganga Mkuu wa

Mkoa pamoja na baadhi ya wa-
fanyabiashara.

Mtega alisema utafiti uliofanyi-
ka mwaka 2015 ulionyesha kuwa
asilimia 377 ya watoto wanaka-
biliwa na udumavu, uzito mdogo
asilimia 12.2, ukondefu asilimia
4.7 na upungufu wa damu asil-
imia 55 na kwamba hali hiyo ina-
tokana na lishe duni.

Alisema kulingana na utafiti
wake binafsi ambao sio rasmi ni
kwamba asilimia kubwa ya wa-
toto wanaokabiliwa na udumavu
na wanatoka kwenye familia am-
bazo zimetelekezwa na mzazi
mmoja hasa wa kiume na hivyo
kupelekea wanawake kushindwa
kumudu kuhudumia watoto.

Alisema baadhi ya wanawake
wanaowapeleka watoto wao
kwenda kutibiwa kutokana na
matatizo ya lishe duni huwa
wanakuwa hawana uwezo wa

kumudu kuwapatia watoto wao
lishe bora. “Tunashauri wazazi
wote wawili washiriki katika ku-
lea familia, kila mwanamke am-
baye mtoto wake anakabiliwa na
lishe duni, ukimuuliza baba wa
mtoto yuko wapi unakuta wa-
nasema alikimbia familia, sasa
tunashauri wote washiriki,” alise-
ma Mtega.

Alisema baadhi ya familia zi-
nazalisha chakula na kuuza cho-
te bila kuacha ziada kwa ajili ya
familia zao na hivyo akawataka
wananchi kubadilika.

Kwa upande wake mtaalamu
wa shughuli za Kilimobiashara na
usindikaji kutoka kwenye Mradi
wa Nafaka, Absalum Mwaipaja,
alisema kwa sasa wanaendelea na
mradi wa kuongeza virutubisho
kwenye vyakula ili kukabiliana
na changamoto za lishe nchini.
Alisema mradi huo unafanya kazi

na wasindikaji wa unga wa mahi-
ndi na vikundi vya wakulima ili
kuungana na serikali katika ku-
pambana na changamoto ya lishe
duni. Aliongeza kuwa mradi huo
unawaunganisha wazalishaji wa
unga na wazalishaji wa mashine
za kuchanganyia virutubisho
hivyo pamoja na wazalishaji wa
mifuko ili kuwasaidia wapate vi-
fungashio hivyo kirahisi.

“Wananchi wengi wamekuwa
wakitumia vyakula ambavyo
havina virutubishi, hivyo serikali
iliamua kuanzisha taratibu za
kuweka virutubisho hivyo kwe-
nye unga na chumvi ili wavipate
huko,” alisema Mwaipaja.

Hata hivyo alisema wataen-
delea na mradi huo kwa ajili ya
kuhakikisha wananchi wanaon-
dokana na changamoto ya udu-
mavu wa watoto kwenye mikoa
ambayo ipo kwenye mradi.

Vijana
walioji-
ajiri kwa
kubuni jiko
linalotem-
bea la
kuchoma
mishikaki
na vitu
mbalimbali
wakiwa
katika
mawindo
va wateja
Barabara
ya Moro-
g0ro eneo

es Salaam
jana.
PICHA:
SELEMANI

MPOCHI

Jeshi la Polisi latangaza vita na Bajaj

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SIKU chache baada ya madere-
va wa magari ya abiria maarufu
kugoma kufanya kazi na kusaba-
bisha usumbufu kwa wananchi,
Jeshi la Polisi mkoani humo
limewatangazia kiama madereva
Bajaj.

Madereva hao waligoma kwa
lengo la kuishinikiza serikali kuz-
iondoa bajaji kwenye barabara
kuu kwa madai kuwa zinafanya
kazi ambayo inapaswa kufanywa
na daladala na hivyo kusababi-
sha kazi yao kuwa ngumu.

Akizungumza na waandishi wa
habari, Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich
Matei, alisema mgogoro huo uli-
malizwa na Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya Wilaya.

Alisema katika kikao cha
kamati hiyo kilichohusisha pan-
de zilizokuwa zinasigana pamoja
na mamlaka za serikali ikiwamo
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri
wa Majini na Nchi Kavu (Suma-
tra), Chama cha Kutetea Abiria
(Chakua) na kukubaliana bajaji
zisipite barabara kuu.

Alisema kufuatia makubaliano
hayo, Jeshi la Polisi litawakama-
ta na kuwachukulia hatua kali
madereva bajaji watakaokiuka
makubaliano hayo kwa kuen-
delea kusafirisha abiria kwenye
barabara kuu na kuchukua abiria
kwenye vituo vya daladala.

Aliwataka kuendelea kutumia
barabara na vituo ambazo
wameainishiwa na kwamba jeshi
hilo litaendelea kufanya doria na
kuwakamata wote wanaokiuka
makubaliano hayo.

“Kwenye kikao cha

makubaliano na wao waliku-
wamo sasa hatutaki lililotokea
hivi karibuni litokee tena,
tunawakamata wote wanaokiuka
makubaliano hayo na kuwashu-
ghulikia kwa mujibu wa sheria,”
alisema Matei.

Aidha, aliwataka madereva
wote mkoani humo kuendelea
kuheshimu sheria za usalama
barabarani ili kuufanya mkoa
huo kutokomeza kabisa ajali za
barabarani ambazo katika siku
za karibuni ziligharimu maisha
ya watu wengi.

Alisema kwa sasa katika mkoa
huo ajali za barabarani zime-
pungua kwa kiasi kikubwa ku-
tokana na jeshi hilo kuchukua
hatua mbalimbali za kuzuia ajali
ikiwamo kuweka utaratibu wa
magari makubwa na madogo
kupita kwa awamu kwenye mae-
neo ya milima.

Alisisitiza kuwa lengo la Jeshi la
Polisi ni kuhakikisha ajali za bara-
barani zinafikia sifuri na kwamba
hilo linawezekana endapo kila
mtumia barabara atazingatia
sheria.

Hata hivyo baadhi ya madere-
va na makondakta wa daladala
wanadai kuwa endapo majaji
zitaendelea kuonekana kwenye
barabara kuu, watagoma tena
na kuziachia bajaji ndizo zifanye
kazi ya kubeba abiria.

Ndani ya mwezi mmoja Jiji la
Mbeya limekumbwa na mgomo
wa daladala mara mbili na ku-
sababisha wananchi kushindwa
kufanya kazi zao kwa amani
kutokana na gharama za usafiri
kuwa juu, ambapo bajaji ziliku-
wa zinawasafirisha kwa shilingi
1,000 kwenye maeneo ambayo
daladala huwa zinawasafirisha
kwa shilingi 400.

|
Mamlaka

va maji
yatahadharisha
‘vishoka'

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAMLAKA ya Majisafi
Mbeya (Mbeya- WSSA) im-
ewatahadharisha mafundi
wa mitaani maarufu kwa
jina la ‘vishoka' wa-
naowaunganishia wananchi
maji kuwa watachukuliwa
hatua za kisheria.

Tahadhari hiyo ilitolewa
na Ofisa Uhusiano na
Huduma kwa Wateja ku-
toka Mamlaka hiyo, Neema
Stantoni, wakati alipokuwa
anazungumza na gazeti hili
kuhusu utendaji kazi wa
mamlaka hiyo.

Neema alisema kuwa
kuna baadhi ya watu am-
bao wamekuwa wakitumia
mwamvuli wa mamlaka ya
majisafi na usafi wa maz-
ingira kuwaunganishia maji
wananchi wakati sio wa-
tumishi wa mamlaka hiyo.

Alisema watu hao wame-
kuwa wakiisababishia seri-
kali hasara kwa kuwa watu
wanaounganishiwa maji
wanakuwa hawapo kwenye
mfumo rasmi, hivyo serikali
inashindwa kuwatoza ankra
ya maji wanayoyatumia
wateja hao.

Neema alisema watu hao
pia wamekuwa wakitumika
mitaani kutengeneza miun-
dombinu ya maji iliyohar-
ibika bila mamlaka kuwa na
taarifa wakati ndio yenye
jukumu la kutengeneza na
kuhakikisha miundombinu
hiyo inakuwa na hali nzuri
wakati wote.

“Mwananchi anapohitaji
kuunganishiwa maji au
anapoona mtandao wa maji
umeharibika anapaswa
kufika ofisini kwetu kutoa
taarifa au kutupia simu
ili mafundi wa mamlaka
wafike kwa ajili ya kuwa-
saidia wateja wetu,” alisema
Neema.

Katika hatua nyingine
Neema aliwataka watumiaji
wa huduma ya maji kulipa
ankra kwa wakati ili mam-
laka hiyo iweze kujiendesha
na kuendelea kutoa huduma
kwa ufanisi kwa wateja
wake.

Alisema Mbeya-WSSA,
inategemea ankra ya maji
kwa ajili ya kijiendesha iki-
wa ni pamoja na kuboresha
miundombinu, kusambaza
mtandao wa maji, kutibu
maji pamoja na mishahara
ya watumishi na uendeshaji
wa ofisi, hivyo kutolipa
ankra ni kuikwamisha mam-
laka hiyo.
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HABARI DODOMA

Waziri Biteko aagiza mkakati
kusaidia wachimbaji madini

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AZIRI wa Madini,
Dotto Biteko,
ameiagiza Bodi
mpya ya Taasisi
ya Jiolojia na Utafiti wa Madini
nchini(GST) kushirikiana na
wataalamu kufanya utafiti wa
madini maeneo mbalimbali ili
kusaidia wachimbaji kuyatam-
bua.

Aidha, aliitaka taasisi hiyo
kutoa elimu kwa wachimbaji
wadogo ili waondokane na

imani za kishirikina wakati wa
uchimbaji madini.

Biteko alitoa kauli hiyo juzi,
wakati akizindua bodi mpya ya
taasisi hiyo, jijini hapo.

Alisema endapo maeneo
yenye madini yatatambuliwa
yatavutia wawekezaji katika
sekta ya madini.

Akizungumzia kuhusu imani
za kishirikina, Biteko alisema
wachimbaji wengi huamini im-
ani hizo kabla ya kuingia mgo-
dini jambo ambalo si sahihi.

“GST mna kazi kubwa ya
kutoa elimu ya uchimbaji kwa

wachimbaji wadogo ili waon-
dokane na hii dhana potofu am-
bayo inawafanya waamini kuwa
kutopata madini kunatokana na
mazingira ya kishirikina, kuna
mahali nilienda lakini siwezi
kupataja watu kabla ya kuingia
machimboni utengeneza duara
na kumtanguliza mwanamke
akiwa mtupu,” alisema Biteko.
Alieleza kwamba GST inapas-
wa kutoa elimu kwa wachim-
baji hao ili wachimbe kitaalamu
zaidi badala ya kuamini njia za
kishirikina, jambo ambalo lita-
wacheleweshea kazi zao.

Aliongeza kuwa lengo ni kuo-
na watu wanakuwa na elimu
hiyo badala ya kutegemea ima-
ni za kishirikina.

Pamoja na hayo, aliwataka
kutathmini utendaji wa kazi
wao na kwamba serikali ilifanya
marekebisho ya sheria ya ma-
dini mwaka 2010 ili iweze kui-
marisha usimamizi katika sekta
ya madini. Naye Mwenyekiti wa
Bodi hiyo, Prof. Justian Ikingura,
alisema wana kila sababu ya
kutekeleza maagizo hayo kwa
kuwa ni muhimu kwa sekta
hiyo.

PICHA: MPIGAPICHA

Wanafunzi wa kike kidato cha tano kusoma bure

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum
(CCM), Mariam Ditopile, am-
etangaza neema ya kuwalipia
ada wanafunzi wa kike wote
watakaochaguliwa kujiunga na
kidato cha tano katika shule za
serikali mkoani Dodoma.

Ditopile alitoa kauli hiyo jana,
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini hapo.

Alisema ameguswa na jiti-
hada zinazofanywa na Rais Dk.
John Magufuli katika sekta ya
elimu, hivyo ameamua kuwali-

pia ada wanafunzi hao.
“Natarajia kuzindua progra-
mu maalum ya kuwawezesha
wasichana ambao wamefaulu
kidato cha nne kwenda cha
tano ambao watachaguliwa ku-
jiunga kidato cha tano tuweze
kuwafadhili ili waweze kupata
elimu, hili jambo litaratibiwa na
Ofisi ya Vijana Mkoa wa Dodo-
ma pamoja kwa kushirikiana na
Ofisi ya Elimu ya Mkoa kupitia
maofisa elimu wa wilaya tuta-
watambua wangapi wamefaulu
na wamechaguliwa kujiunga na
kidato cha tano,” alisema.
Alieleza kuwa katika ilani ya

uchaguzi ya CCM sura ya nne
kipengele cha 52 kinaongelea
suala la elimu ambacho ni ki-
ungo muhimu katika maende-
leo ya wananchi na ameshuhu-
dia hatua kubwa kwenye sekta
hiyo kupitia elimu msingi bila
malipo. Naye, Mwenyekiti wa
Umoja wa Vijana wa CCM( UVC-
CM) Mkoa wa Dodoma, Billy
Chidabwa, alisema umoja huo
unatarajia kufanya ziara Aprili
29, mwaka huu ya kukagua mi-
radi ya kimkakati ikiwamo ujen-
zi wareli ya kisasa ya kati (SGR),
kituo cha mabasi ya Dodoma
pamoja na soko la kisasa.

Alisema pia ziara hiyo
itaangalia fedha za vijana am-
bazo zipo kisheria.

“Safari hii tutaenda kukutana
na wale vijana ambao inaseme-
kana wamenufaika kwa sababu
ule utaratibu upo kwa mujibu
wa sheria, kama tunasifika ni
sehemu kubwa ya kukusanya
mapato katika mkoa huu ni im-
ani yetu tutasifika katika kupata
mikopo kwa sababu ipo kwa
mujibu wa sheria kwa sababu
tumesikia vijana wenzetu wak-
isema wengine wanapata, wen-
gine hawapati,” alisema mwe-
nyekiti huyo.

]
Walimu,
wanafunzi
Chonama
wasaidiwa
baiskeli

Na Mwandishi wetu, BAHI

SHIRIKA lisilokuwa la liserikali
la Secope kwa kushirikiana na
watu wa Ujerumani wametoa
baiskeli 140 zenye thamani ya
Sh. milioni 58 kwa wanafunzi na
walimu wa Shule ya Sekondari
Chonama Wilaya ya Bahi ili kuka-
biliana na tatizo la umbali mrefu
kwenda na kurudi shuleni.

Wanafunzi wa shule hiyo
wanakabiliwa na changamoto
ya mazingira magumu na hivyo
kuwalazimu kutembea zaidi ya
kilomita 22 kwa siku kwa ajili ya
kufuata masomo.

Kufuatia hali hiyo, shirika
hilo lilitoa baiskeli hizo ili ku-
warahisishia wanafunzi kuwahi
masomo.

Akizungumza wakati akika-
bidhi baiskeli hizo, Mkurugenzi
wa Secope, Antony Lyamunda,
alisema kuwa matatizo wanayo-
pitia shuleni hapo ni mengi, lakini
kinachowaumiza wanafunzi ni
umbali mrefu kutoka majumbani
kwao kwenda shuleni.

Lyamunda alisema kuna vijana
wanatoka umbali wa kilomita
11, hivyo kuwafanya watembee
umbali wa kilomita 22 kila siku
kwenda na kurudi.

“Mtoto anatembea umbali huo,
lakini unaona shule inavyoende-
lea kufanya vizuri, shida inakuja
madarasa ya mitihani kwa kuwa
walimu wanakaa na watoto hadi
jioni, hivyo lazima wanafunzi
wafike usiku makwao, tumetoa
hizi baiskeli kwa shule nzima
huku tukimwomba Mungu tuweze
kuanzisha ujenzi wa mabweni,”
alisema Lyamunda.

Kwa upande wake, mkuu wa
shule hiyo, Henelieta Gosbert,
alisema umbali mrefu wanaotem-
bea wanafunzi kutoka majumbani
kwenda shule ulikuwa unawakat-
isha tamaa baadhi ya wanafunzi.

Hata hivyo, Gosbert alisema
mwamko wa wazazi umekuwa ni
mkubwa hali inayowafanya wa-
nafunzi kufanya vizuri kwenye
mitihani yao.

Mwalimu huyo alisema shule
hiyo ina wanafunzi 125 waki-
wamo wasichana 57 na wavulana
68, wakati 24 ndiyo wanatarajia
kufanya mitihani ya kidato cha
nne kwa mwaka huu.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya
Shule, Aidan Mhumpa, alisema
msaada huo utapunguza kwa
sehemu kubwa matatizo yali-
yokuwa yanawakabili wanafunzi,
l[akini utaongeza muda wa vijana
shuleni. Muhumpa aliagiza wal-
imu kusimamia na kuzigawa bais-
keli hizo kwa walengwa, ambapo
Kila mwanafunzi atakayemaliza
shule ataikabidhi baiskeli shuleni
kwa ajili ya kuwasaidia wengine
watakaojiunga na shule.
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Mfanyabiashara mdogo maarufu kama Machinga, akijipumzisha wakati akisubiri wateja katika eneo la Ilala Mchikichini, jijini Dar
es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Radi yaleta maafa yaua
mmoja, vajeruhi wawili

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MMOJA amefariki dunia
na wengine wawili wamenu-
surika kufa baada ya kupigwa
na radi juzi majira ya saa nane
Cheju Wilaya ya Kati Unguja.

Aliyefariki dunia ni Ayoub
cho, ambapo alifikwa na mau-
ti hayo wakati akiwa amekaa
chini ya mti.

Daktari katika Hospitali ya
Mnazi Moja Zuleha Masoud,
alisema kuwa kijana huyo

alifikishwa hospitalini hapo
akiwa tayari ameshafariki du-
nia baada ya kupigwa na radi.
Aidha, alisema pia alipokea
majeruhi wawili ambao ni
Punde Ayoub Uledi (16) am-
baye ni ndugu wa marehemu
aliyepigwa na radi na Mtum-
wa Suleiman Salum am-
bao wanaendelea kupatiwa
matibabu katika hospitali
hiyo.

Akizungumza na Nipashe
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kusini Unguja, Suleiman Has-
san, alisema kuwa majeruhi
hao walipata mshtuko mkub-

wa kutokana na radi hiyo na
hivi sasa hali zao zinaendelea
vizuri.

Alieleza kuwa tayari mwili
wa marehemu umeshakabi-
dhiwa kwa jamaa zake kwa aji-
li ya mazishi na kuitaka familia
hiyo kuwa na moyo wa subira.

“Hii ni mipango yake Mun-
gu hakuna ambaye angepen-
da kukutwa na mauti haya,”
alisema kamanda huyo.

Aidha, aliwataka wananchi
wa mkoa huo kuchukua ta-
hadhari hasa katika kipindi
hiki cha mvua za masika zi-
lizoanza kunyesha ili kuweza

kuepukana na athari ambazo
zinaweza kuepukika.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Kati, Hamida Mussa Khamis,
alifika katika Hospitali ya
Mnazi Mmoja kuwajulia hali
majeruhi hao na kusema
kuwa amepokea kwa mshtuko
tukio hilo.

“Nimepokea kwa mshtuko
mkubwa tukio hili la kusikiti-
sha na mimi pamoja na wen-
zangu tulipata taarifa hizi tuki-
wa katika ziara ya kichama
katika Mkoa wa Kusini Unguja
na tumeamuwa kuja hapa ili
kuwafariji,” alisema.

Balozi wa Ufaransa ahimiza kujifunza lugha

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

BALOZI wa Ufaransa nchini
Tanzania, Frederic Clavier,
amewataka wananchi wa
Zanzibar kujifunza lugha za
mataifa mengine ikiwamo Ki-
faransa ili kuweza kuwasaidia
katika harakati za kutafuta
ajira.

Akizungumza katika hafla
ya ufunguzi wa kituo cha
utamaduni Mjini Zanzibar, ku-
jua lugha za mataifa mengine
ni muhimu hasa kwa maisha

ya sasa hivyo wajitahidi kuji-
funza ili kupata fursa mbalim-
bali za kiuchumi na kiutalii.

Aidha, alisema kuwa mbali
na kujifunza lugha za kigeni,
lakini pia wasijisahau kujifun-
za na Kiswabhili.

Frederic alisema Serikali ya
Ufasansa itaisaidia Zanzibar
katika kuendeleza utamaduni
pamoja na kukuza lugha ya
Kiswahili.

Alisema wataendelea kush-
irikiana na Serikali ya Zanzi-
bar katika shughuli za ukuaji
wa maendeleo hususan katika

sekta ya elimu ili kuwawez-
esha vijana kuweza kujiajiri.

Akifungua kituo hicho,
Naibu Waziri wa Elimu na
Mafunzo ya Amali, Simai Mo-
hammed Said, alisema Ufar-
ansa imekuwa mdau muhimu
katika kuimarisha maendeleo
ya nchi, hivyo ni vyema wa-
nanchi wakaendelea kuthami-
ni juhudi hizo.

Aliihakikishia Serikali ya
Ufaransa kuwa wataendeleo
kushirikiana katika kujifunza
utamaduni kati ya nchi mbili
hizo pamoja na kuulinda

utamaduni ili uweze kuen-
delea kutoa fursa za ajira na
kukuza utalii nchini.

Simai alimwomba balozi
huyo kuwa mwakilishi mzuri
wa lugha ya Kiswahili katika
nchi yake ili hiyo iweze kue-
nea mataifa mengine.

Kwa upande wake rais wa
kituo hicho cha utamaduni
Said Khamis, alitoa wito kwa
vijana kujiunga na kituo cha
utamaduni kwa kuwa kin-
afundisha fani mbalimbali
pamoja na lugha ya Kifaransa.

Familia Tumbatu
zanufaika mradi
wa malezi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

FAMILIA zilizomo katika mradi wa
malezi mbadala katika Kisiwa cha Tum-
batu Kaskazini Unguja, zimesema kuwa
tangu kuanza mradi huo maendeleo ya
elimu kwa watoto wao yameimarika.

Wakizungumza na waandishi wa
habari, familia hizo zimesema hivi sasa
mahudhurio ya watoto wao shuleni ni
mazuri ikilinganishwa na siku za nyuma,
ambapo utoro ulikithiri.

Akizungumza kwa niaba ya familia
hizo, Patima Ali Kona, alisema kuwa
awali watoto wao walikuwa wakitoroka
shule kutokana na hali ngumu ya mai-
sha na kukaa na njaa kwa muda mrefu.

Alieleza kuwa watoto walikuwa wak-
ienda shule bila ya kupata chakula wala
fedha hali ambayo ilikuwa ikisababisha
kushindwa kwenda shule.

Alisema tokea kuanza kwa mradi huo
ambao umekuwa uKizisaidia familia
zinazoishi katika mazingira magumu
wamekuwa na uhakika wa kupata
chakula angalau milo miwili kwa siku,
ambapo kabla ya mradi huo walikuwa
wakila mlo mmoja kwa siku.

“Hivi sasa tunashukuru watoto
wanaenda shule wakiwa tayari wame-
shakula chakula au wakirudi shule
wanakuta chakula cha mchana tayati,
ambapo hapo awali mlo wetu ulikuwa
ni nyakati za usiku tu,” alisema.

Aidha, alieleza kuwa hali ya kukosa
chakula kulitokana na hali ngumu ya
maisha waliokuwa nayo na kulisababi-
sha watoto wengi kuwa na utapiamlo.

Alieleza kuwa mradi wa malezi
mbadala umewawezesha kuwapatia
mtaji na kufanya biashara ndogondogo
na kupata fedha ambazo zinasaidia kwa
ajili ya manunuzi ya chakula na mambo
mengine.

Naye Namboto Khamis Shaame am-
baye ni mwanafunzi wa kidato cha tatu
malezi mbadala umemwezesha kufanya
vizuri katika masomo yake na kufani-
kiwa kufaulu kidato cha pili na kuingia
kidato cha tatu.

Alieleza kuwa mradi huo ulitoa elimu
kwa familia zinazoishi katika mazingira
magumu ikiwamo familia yake jinsi ya
kuweza kuwalea watoto na kuhakikisha
wanapata haki zao ikiwamo haki ya
elimu.

“Kwa kweli maisha yangu ya kielimu
yalikuwa yanalega lega maana wakati
mwengine siendi shule kutokana na
njaa, lakini mradi huu uliiwezesha fa-
milia yangu na ikawa na ari na hamasa
va kunihimiza na kunifuatilia maende-
leo yangu na matokeo yangu ya mtihani
wa taifa wa kidato cha pili umeniwez-
esha kufaulu,” alisema.

Kwa upande wake Shekha wa She-
hia ya Tumbatu Uvuvini, Usi Khamis
watoto yatima SOS kwa kushirikiana
na Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania Zanzibar (Tam-
wa), kwa kuendesha mradi wa malezi
mbadala katika kisiwa cha Tumbatu.

Alieleza kuwa wananchi wa kisiwa
hicho wanahitaji msaada mbalimbali
kutokana na maisha yao kiuchumi ni
magumu ikilinganishwa na maeneo
mengine.
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RATIBA

CAPITAL
TELEVISION

Mon 25 March
Al jazera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt
Series rpt : Grapes
of justice
Series rpt: lljimae
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight
Toyota world of
wildlife rpt
CNN International
Eco@Africa rpt
Meza huru
The Décor rpt
Business edition
Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto
Al Jazeera

6 March

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt

Aibu Yako

Series rpt: Grapes

of justice

Series rpt: lljimae

Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off

Out and About rpt
Capchat rpt

Ripoti Maalum rpt

Meza huru

Innovation

Ripoti Maalum

Series: Grapes of Justice
Series: lljimae

Capital Prime

Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt

Al Jazeera

Wed 27 March
Al jazeera
CNN International News
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo

Turning the Spotlight rpt

Culinary delight rpt

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae

Local Pgm: The Monday
Agenda Rpt
15:15 Capchat rpt
16:15 CNN International
17:00
17:30

Innovation rpt
Meza Huru

Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice

Series: llimae
Capital Prime News
Dakika 45:

The Décor

Al Jazeera

28 March

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

13:45
14:30
15:00

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae
Business Edition rpt
Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea

16:00
17:00
17:30
19:00
19,30
20:00
20:45
21:30
22:00
23:00

Dakika 45 rpt

In good shape

Meza Huru

Turning the spotlight
Usafiri wako

Series: Grapes of Justice
Series: lljimae

Capital Prime News
Capchat rpt

Al Jazeera

Frid 29 March

06:00
08:00
09:00
10:00
10:30
11:30
12:00
12:30
13:00

13:45
14:30
15:00

16:00
16:30
17:30
19:00
19:30
20:00
20:15

20:45
21:30
22:00
00:00

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Innovation rpt

The Decor rpt

Series rpt: Grapes

of Justice

Series rpt: lljimae
Ripoti Maalum rpt
Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International

The Monday Agenda rpt
Meza Huru

Drive it

Eco@Africa

Aibu yako

Local Pgm: Business
Edition

Series: lljimae

Capital Prime News
Malumbano ya hoja rpt

Al Jazeera

Sat 30 March

08:00
09:00
09:30
10:00
10:30
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

14:30
17:15
17:45
18:15
19:15
19:30
20:00
21:00
21:30
23:00
01:00

CNN International
Drive It rpt

Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Innovation rpt

Out n"about rpt
Sports Gazette rpt
Usafiri wako rpt
Eco@Africa rpt
Business edition rpt
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Telenovela rpt: lljimae
Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt
Mizengwe

The Decor

Iron Chef.

Out n” about

Movie: Night of terror
Grapes of Justice rpt

Al Jazeera

Sun 31 March

08:00
09:00
10:00
11:00
11:30
12:00
12:30
13:00
13:30

CNN International

In good shape
Capchat rpt

Sports Gazette rpt
Iron chef rpt

Out n about rpt
Bundesligga Kick Off rpt
Ripoti Maalum

Series rpt: Grapes

of Justice

Aibu yako

Drive it rpt

Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt

The Decor rpt

Meza huru

Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights

Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift

Capchat live

Series rpt: lljimae

Al Jazeera

TRV

I dexira

MONDAY 25 March
Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mjue Zaidi
Habari za saa

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu
The Base

Jiji Letu

Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Kesho Leo
Afya ya Jamii
Isidingo
Habari
Dakika 45

Telenqvela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

TUESDAY 26 March

05:30 Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego
Habari za saa
Al Jazeera
Afya ya jamii rpt
Habari za saa
Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:
Habari za saa
Meza Huru
Watoto wetu
The Base
Jiji Letu

Korean drama rpt: The Great

Queen Seonduk
Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Kipindi maalum

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 27 March
Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa

10:5% Jikoni Ma Jane

11:00 DADAZ [live]

13:30 Kali I Wana

14:00 Radio:PlanetBongo Live

15:00 FUNGLUEA
14630 BHASHTAG
1700 SSELEET
17:55 Furgsa
18:00 aNawz
18:30 Skongao
19:00 EATY Sa4 |
1930 MIADALA

Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up

Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa

Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco
Documentary

Kipindi Maalum: Tatu mzuka
Telenovela: Destiny (Destino)
Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 28 March

05:30

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa
Watoto wetu

Igizo: Elininyo
Habari za saa

Igizo: Elininyo
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Boeing yatangaza marekebisho ya ndege zake

WASHINGTON, Marekani

KAMPUNI ya Boeing imetangaza kufanya
mabadiliko kwenye mfumo wa ndege unao-
zuia ajali.

Ndege za Boeing zimekuwa zikituhumiwa
kuwa na hitilafu katika mfumo wa injini,
baada ya kutokea kwa ajali mbili zilizosababi-
sha vifo katika kipindi cha miezi mitano.

Baada ya kutokea kwa ajali hizo, nchi mbal-
imbali duniani zilizokuwa na ndege za Boeing

zilisitisha safari kuhofia ajali zaidi.

Kama sehemu ya kuboresha ndege hizo,
Shirika la Boeing limesema litaweka mfumo
wa onyo kulingana na viwango, ambao awali
ulikua si wa lazima.

Ndege za Boeing zilizopata ajali ni Lion Air
ya Indonesia na Ethiopian Airlines, ambazo
hazikuwa na mfumo wowote wa kuashiria
ajali.

Shirika la Boeing lilisema lengo la mfumo
huo ni kuwaonya marubani wakati mtambo

wa uongozaji wa safari ya ndege unapotoa
taarifa kinyume na matarajio.

Imesema nchi zilizonunua ndege aina ya
Boeing hazitatoza pesa za ziada kwa ajili ya
kuweka mfumo huo wa usalama wa ndege.
Pia watafanyia mabadiliko programu ambayo
imehusishwa na ajali.

Mfumo huo uitwao MCAS uliundwa ku-
zuwia ndege kupoteza mwelekeo huwa una-
tambua taarifa za kifaa pindi ndege ikiwa
katika mwinuko wa kasi wa kupindukia au la.

Wakazi wa Kijiji cha Praia Nova, nchini Msumbiji wakiendelea na shughuli zao, kwa sasa wakazi hao wamerejea katika
makazi yao baada ya kimbunga Idai kuikumba nchi hiyo. PICHA: REUTERS

Wabunge Uingereza wapinga
mapendekezo va Waziri Mkuu

LONDON, Uingereza

BUNGE la Uingereza lime-
pinga mapendekezo yote yali-
yotolewa kama mbadala kwa
mpango wa Uingereza kujitoa
kwenye Umoja wa Ulaya uju-
likanao kama Brexit, na Waziri
Mkuu, Theresa May.

Bila ya mpango mpya Uin-
gereza italazimika kuondoka EU
bila ya mkataba ifikapo Aprili 12.

Mapendekezo hayo ni kuon-
doka Umoja wa Ulaya bila mka-
taba, kubakia katika umoja wa
forodha na soko la pamoja la
jumuia hiyo, kuitisha kura ya
maoni juu ya mkataba wow-
ote utakaofikiwa, kuubatilisha
mchakato mzima wa Brexit
kama hakuna matarajio ya ku-
fikia makubaliano.

Waziri Mkuu May alisema an-
gejiuzulu ikiwa mpango wake wa
Brexit utapitishwa na wabunge.

Akizungumza kwenye mku-
tano wa chama chake, May
aliwaambia wabunge kwamba
atajiuzulu kabla ya hatua ya pili
ya mazungumzo kuanza.

Hatua hiyo ya Waziri Mkuu
May ni jitihada za mwisho za
kutafuta washirika wa kutosha
ili kuunga mkono mpango wake
mpya anaotarajia kuuwasilisha
bungeni kwa mara ya tatu baada
ya kukataliwa mara mbili.

May anakabiliwa na shini-
kizo linaloongezeka kutoka kwa
wabunge wanaounga mkono
mchakato wa Brexit katika cha-
ma chake, ambapo wanamtaka
aachie madaraka.

May analaumiwa kujadili

mpango mbovu wa Brexit utaka-
oifanya Uingereza isiwapo EU.

Waziri wa mambo ya Nje wa
zamani wa Uingereza, Boris
Johnson alitangaza kuwa atau-
unga mkono mpango wa May
ambao awali aliuita ni wa kud-
halilisha.

Kuna uwezekano mkubwa
Johnson ndiye atakayechukua
nafasi ya uwaziri Mkuu endapo
May akijiuzu.

Wakati huo huo, chama cha
Democratic Union (DUP) cha
Ireland ya Kaskazini kinachoi-
wezesha serikali ya May kuwa
na viti vingi bungeni kimesema
kwamba kitaupinga mpango wa
Waziri Mkuu.

Matokeo yaliyotoka
yanaweza kuifanya Uingereza
iendelee kukwama kiuchumi

katika EU hatua ambayo itailaz-
imu nchi hiyo iombe muda zaidi
kabla ya kujiondoa.

Mjumbe mkuu wa EU katika
suala la Brexit, Michel Barnier
alikutana jana na wajumbe ku-
toka nchi wanachama 27 wa UE
myjini Brussels.

Wajumbe hao walijadili hatua
zinazofuata baada ya wabunge
wa Uingereza kupiga kura juzi.

Naye Rais wa Baraza la Ul-
aya, Donald Tusk alisema EU
unapaswa kuiruhusu Uingereza
kushiriki kwenye uchaguzi wa
bunge la Ulaya ikiwa itaashiria
kwamba itabadili mchakato wa
kujiondoa.

Alisisitiza kwamba EU hau-
tawasaliti mamilioni ya Wain-
gereza ambao wanataka kubakia
kwenye junuiya hiyo. DW

Lakini uchunguzi wa ajali ya ndege ya Lion
Air iliyotokea mwaka jana ulionyesha kuwa
mfumo huo ulikuwa haufanyi kazi na kulazi-
misha ndege kuelekea chini zaidi ya mara 20
kabla ya kuanguka ndani ya bahari na kuwau-
wa abiria 189 pamoja na wahudumu.

Katika taarifa iliyotolewa kwa waandishi
wa habari jana, Boeing ilisema kuwa kubadil-
ishwa kwa mfumo wa usalama wa ndege zake
hakumaanishi kukiri kuwa mfumo ulioku-
wapo ulisababisha ajali. BBC

Kipindupindu chapiga
hodi Zimbabwe

HARARE, Zimbabwe

BAADA ya Zimbabwe kukumbwa
na kimbunga Idai na kusababi-

' sha mafuriko katika miji kadhaa,
 Wananchi wa nchi hiyo kwa sasa

r wanakabiliwa na ugonjwa wa kipin-
+dupindu.

' Shirika la Afya la Umoja wa
+Mataifa (WHO) limetuma dozi

1 900,000 kama chanjo ya ugonjwa wa
Kipindupindu nchini humo.

' Watalaam wa afya wameonya
 kuwa kuna uwezekano mkubwa wa

' kutokea madhara zaidi kwa ma-
»gonjwa mengine kutokea mbali na

' kipindupindu kutokana na kimbunga
' kilichotokea nchini humo wiki iliyo-

' pita na kusababisha mamia ya watu
 kupoteza maisha na maelfu kuyakim-
' bia makazi yao.

Tayari watu watano wamethibit-
ishwa kuambukizwa ugonjwa huo,
hata hivyo baadhi ya watu wamean-
za kurejea katika baadhi ya maeneo

Hii ni mojawapo ya changamoto

rkubwa zinazokabili mji wa Beira ka-
+tikati ya Msumbiji, maeneo ambayo
ryaliathiriwa zaidi na Kimbunga Idai.

¢ Imekuwa ni vigumu kudhibiti
'maelfu ya tani ya takataka ambazo
+kimbunga hicho kimesababisha.

' Mji wa Beira umetenga maeneo

» matatu ili kupokea takataka hizo

' zote, mojawapo ya maeneo hayo ni
reneo la Ceramica uliopo kilomita 20

kutoka Beira. RFI

Museveni akutana
na Kenyatta,
wazungumzia biashara

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Museveni,
amezuru Kenya kwa ziara ya siku
mbili na kukutana na mwenyeji wake
Rais Uhuru Kenyatta Ikulu ya Mom-
basa kwa mazungumzo.

Viongozi hao wamezungumzia
masuala ya biashara kati ya nchi hizo
mbili za Afrika Mashariki, wakati huu
Uganda ikiendelea kuvutana na Rwan-
da kuhusu masuala ya kibiashara.

Jana Rais Museveni alitarajia kuzuru
Bandari ya Mombasa ambayo Uganda
inatumia kupokea idadi kubwa ya
mizigo yake.

Katika hatua nyingine, Rais Kenyatta
alisema amekubaliana na mwenzake
kuhusu namna ya kutatua mzozo wa
+ kisiwa cha Migongona na namna ya
i kunufaika na maji ya Ziwa Victoria.

' RFI
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TCRA: Watumiaji
simu uelewa mdogo

Na Mary Geofrey

WAKATI Teknolojia ya Mawasiliano
ikikua kwa kasi nchini, uelewa mdogo
wa watumiaji na wamiliki wa simu
za mkononi umekuwa changamoto
kubwa.

Salaam na Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), :
Mhandisi James Kilaba, wakati akizun- :
gumza na waandishi wa habari. ;

Alikuwa akizungumza katika ufun-
guzi wa mkutano wa Wadhibiti wa
Jukwaa la Sekta ya Mawasiliano wa
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za
Kusini mwa Afrika (Sadec). :

Alisema vikwazo vilivyo katika sekta :
ya mawasiliano nchini vinatokana na @
kasi ya ukuaji wa sekta ya mawasiliano :
hali inayosababisha matumizi mabaya
va simu kutokana na uelewa mdogo.

“Tenkolojia ya mawasiliano inakua
kwa kasi sana na kikwazo kikubwa
ni watu kukosa uelewa wa namna ya
kutumia vifaa vya mawasiliano na
matokeo yake kusababisha makosa ya
matumizi ya mitandao kama vile mtu
kujipiga picha na kuituma bila ya yeye
kufahamu kama ametuma,” alisema
Kilaba.

Alisema mkutano huo utajadili
namna ya kufikisha mawasiliano mae-
neo vya Vvijijini.

Kilaba alisema mkutano huo unatoa
fursa ya kujifunza, kuweka uwiano
katika tozo ya mawasiliano na usalama
wa mitandao, miundombinu na wa-
tumiaji.

“Tanzania imekuwa nchi ya mfano
katika sekta ya mawasiliano na nchi ]
zingine wanajifunza kutoka kwetu kwa :
lengo la kuboresha sekta hiyo katika
nchi za Sadec,” alisema. ;

Akifungua mkutano huo, Naibu Wazi- :
ri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano,
Atashanta Nditiye, alisema wanajadili
namna ya kuchukua tahadhari na ku-
zUia uhalifu wa matumizi ya mitandao.

Alisema pia nchi zinazoshiriki mkuta- :
no huo zinashirikiana kuangalia namna :
va kupunguza tozo za kupiga simu ili
wananchi wake wanufaike na sekta
ya mawasiliano pamoja na huduma za
utoaji mawasiliano kwa njia ya redio.

Kuhusu gharama za mawasiliano
nchini, Nditiye alisema ni ndogo kul-
inganisha na nchi zingine kwa sababu :
wamefanikiwa kusambaza mikongo ya :
mawasiliano maeneo mengi nchini.

Alisema gharama za kupiga simu
mtandao mmoja kwenda mwingine ni
Sh. 10 na senti 50, jambo linalowapun-
guzia mzigo wananchi kutembea na
simu nyingi za laini tofauti.

'Takukuru kuanzisha dawati
maalumu la rushwa ya ngono

Na Jumbe Ismailly, MKALAMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupamba na Rushwa
(Takukuru), inatarajia kuanzisha dawati
maalumu la kushughulikia rushwa ya ngono
katika ofisi zake zote pia litakuwa na jukumu
la kuelimisha na kuuhamasisha zaidi umma
kuwa na ujasiri wa kutoa taarifa na kupinga
vitendo vya rushwa ya ngono.

Ofisa Uchunguzi wa Takukuru wilaya ya
Iramba na Mkalama Benjamin Masyaga,
aliyasema hayo wakati akitoa mada kwenye
mkutano mkuu wa nane wa Chama cha Maka-
tibu Mahususi (TAPSEA), Mkoa wa Singida uli-
ofanyika Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama.

Alisema kupitia dawati hilo, litasaidia ku-
punguza au kuondoa kabisa kero hiyo am-
bayo kwa kiwango kikubwa inawaathiri wa-
nanchi wa jinsia ya kike.

Kwa mujibu wa Masyaga katika siku za hivi
karibuni zimeibuliwa tuhuma nyingi katika
jamii zinazohusu rushwa ya ngono zilizoam-
batana na matukio ya Takukuru kuwakamata
waliodaiwa kuomba rushwa ya ngono.

Alisisitiza pia katika kipindi cha mwaka
2015 - 2018 taasisi hiyo imepokea na kufanya
uchunguzi dhidi ya malalamiko tisa yanayo-
husu rushwa ya ngono na kati ya tuhuma hizo,
kesi tano zilishafikishwa mahakamani na ku-
tolewa hukumu.

“Kufuatia matukio hayo na kwa kutambua
mchango wa makatibu mahususi, katika kuli-
letea taifa letu maendeleo na kupambana na
rushwa, kuanzia sasa Takukuru itakuwa na
dawati maalumu litakaloshughulikia rushwa
ya ngono katika ofisi zake zote na kupitia da-
wati hili tutaelimisha na kuuhamasisha zaidi
umma kuwa na ujasiri wa kutoa taarifa na
kupinga vitendo vya rushwa ya ngono,” ali-
fafanua.

Aidha, alisisitiza kwamba taasisi hiyo ina-
chukua fursa hiyo kutamka kuwa inaunga
mkono juhudi zinazoendelea mkoani Singida
za kuhakikisha makatibu mahususi wanalind-
wa na inapinga unyanyasaji na udhalilishaji
wa aina yoyote unaofanywa dhidi ya maka-
tibu mahususi, ikiwamo kulazimishwa kutoa
rushwa ya ngono.

Awali akimkaribisha Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama, Geo-
frey Sanga, Mwenyekiti wa TAPSEA Mkoa wa
Singida, Elizabeth Msing’ha aliwataka maka-
tibu mahususi kutumia muda wao vizuri kwa
kufanyakazi kwa ufanisi na kuleta tija kazini.

Aidha, alisisitiza kaulimbiu yao ya kutumia
muda wao vizuri kufanya kazi kwa ufanisi
na kuleta tija kazini na kuzingatia maadili ya
utumishi wa umma.

Akifungua mkutano huo, kwa niaba ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
wilaya ya Mkalama, Ofisa Elimu Sekondari
wa Halmashauri ya Wilaya ya Mkalama, Fredy
Kimeme, alitoa wito kwa waajiri wote wa
umma na binafsi kuwekeza katika teknolo-
jla mpya zinazoingia kila wakati, pia katika
ujuzi na ufahamu wa watumishi wanaotumia
teknolojia hizo ili waweze kutoa huduma bora
kama ilivyotarajiwa.

Alisema teknolojia itakuwa na maana pale
itakapotumiwa na watu walio na maarifa kwa
kuwa bila maarifa teknolojia haiwezi kusaidia
chochote.
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Mwakilishi wa BancABC, Emmanuel Nzutu, akikabidhi msaada wa mabati kwa Mkuu wa Wilaya ya Kilindi, Sauda Mtondoo,

juzi wilayani humo. MPIGAPICHA WETU

Kutukana:wanawake sokoni faini 15,000/-

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SOKO Kuu la Shinyanga Mjini limetunga na
kupitisha sheria ndogo kuwa mfanyabiashara
ambaye atatoa lugha chafu za matusi, atalipa
faini shilingi 15,000.

Mbali na kulipa kiasi hicho cha fedha,
mhusika pia atapewa adhabu ya kutofanya
biashara kwa wiki mbili au vyote kwa pamoja.

Hayo yalibainishwa juzi na Mwenyekiti wa
soko hilo, Alex Stephen, wakati akichangia
mada kwenye semina ya viongozi wa masoko
sita ya mjini hapa. Washiriki wengine ni

mgambo, watendaji wa kata, dawati la jinsia,
askari polisi pamoja na maofisa maendeleo,
lengo likiwa kutokomeza ukatili wa kijinsia
katika masoko.

Alisema ili ukatili wa kijinsia sokoni ukome,
ni lazima kujiwekea sheria ndogo, ambayo
itakuwa ikiwabana wafanyabiashara ambao
wamekuwa wakiendekeza vitendo vya uka-
tili, ikiwamo utoaji wa lugha chafu za matusi
ya nguoni na kuwadhalilisha wanawake.

“Kwenye soko letu baada ya kuona ukatili
wa kijinsia unazidi hasa utoaji wa matusi ya
nguoni, ndipo tukaona tutunge sheria ndogo

ambayo itatusaidia kukomesha vitendo hivi,”
alisema na kuongeza:

“Mpaka sasa imetusaidia kwa kiasi kikubwa
kupunguza ukatili dhidi ya wanawake.”

Naye Katibu wa Soko la Kambarage, Maria
Mauki, alisema na wao wameshatunga sheria
ndogo na kuipitisha, kuwa mfanyabiashara
ambaye atabainika kufanya ukatili wa kijinsia
kwa kutoa lugha za matusi, kumpapasa mwa-
namke ama kumtaka kimapenzi kwa nguvu,
atapigwa faini ya Sh. 5,000, na kutofanya bi-
ashara miezi mitatu.

Mtoa mada ambaye ni mwanasheria wa

kujitegemea, Matha Masalu kutoka Kampuni
ya Masalu Law Attorneys mkoani Shinyanga,
alisema ukatili wa kijinsia ni kosa chini ya
sheria ambayo inazuia mwanamke kutolewa
lugha chafu za matusi, pamoja na kushikwa
shikwa sehemu zake za siri.

Ofisa mradi huo wa kutokomeza ukatili wa
kijinsia katika masoko, Mustapha Isabuda,
kutoka Shirika la Agape la kupinga ukatili
kwa watoto na wanawake mkoani Shinyanga,
alisema utatekelezwa kwa mwaka mmoja ili
kumaliza kabisa vitendo vya ukatili kwenye
masoko.
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Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

BEATRICE PASTORY SILAYO
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari ainaya T/HIACE yenye
namba za usajili T 589BAD
Chassis namba
LH174000724.Engine
NO.5L5091996.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/508/2019.

g

Eneo/kiwanja kinauzwa Tshs
mil 150.Kipo Tabata Segerea
barabarani, kina ukubwa wa mita
za mraba 2690. Kina hati na
nyaraka zote miliki,kinafaa kwa
matumizi ya biashara kama
Shule,Yadi, kituo cha mafuta.n.k.

KWA MAWASILIANO:
0759974831/

0693410359. OWNER

115146002

KADI YA GARI KINAUZWA KADI YA GARI

BENNY RUMISHAEL
MAKUNDI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 662 BRY MITSUBISHI
FUSO. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
RHE/RB/435/2019.

215144802

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M. 1994 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo: TEMEKE

Usimamizi wa Mirathi No. 111/2019
Ombi la DADI AHMEDI MAGWAYA kuteuliwa msimamizi wa
mirathi ya Marehemu ZUBED JUMA ILAMBA.

Kwa: MHARIRI WA GAZETI LA NIPASHE
DSM-TANZANIA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
Marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka
mnamo tarehe 10/4/019 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizii wa mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.

Tarehe 26/3/2019

115144602

IN THE COURT OF DISTRICT DELIGATE OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE ADMINISTRATION CAUSE NO.25 OF 2019

In the matter of the Estate of the late REGINA
NYAMKAKALO MUSIBA

In the matter of Application for letters of
Administration by CRISPIN C. MUSIBA

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby invited to come and
witness the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before 17TH
104/2019.

Dated at Dodoma this ....28 /03/2019

IN THE COURT OF DISTRICT DELIGATE OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE ADMINISTRATION CAUSE NO.27 OF 2019

In the matter of the Estate of the late
DINA MAKAMILO LISASI

AND

In the matter of Application for letters of
Administration AIDAN MARTIN CHALLO

GENERAL CITATION

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
Estate of the above named deceased are hereby
invited to come and witness the proceedings if they
think fit before the grant of probate for letters of
Administration is made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
24TH /04/2019.

Dated at Drodoma this ....27 /03/2019

115145101
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ERASMO WALTER
MWAGENI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 111 CAP TOYOTA
ALTEZZA. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa

215144702

kituo cha polisi. Taarifa ya

JONAS MODEST ITEMBA,
anatangaza kupotelewa kwa kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 751 APF SUZUKI.
Chassis namba TDO1W117333
na injini namba G 16A254536.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi.

Taarifa ya Polisi:

GEEZ TRADING COMPANY
LIMITED anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 382
BXD SUZUKI CARRY.
Chassis namba

FOAEAA4620.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

DA52T224620. Engine namba

KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI KADI YA GARI

Joyce D. Mariki anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajili namba T372

CHD aina ya SUZUKI
ESCUDO, yenye chasis
namba TDOIWI01502, Engine
namba 616A208066.

Yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa:

3, . 5 Taarifa ya polisi: "
o sachin, polisi: TUN/RB/612/2019. MOS/TR/IRBI573/2019.  ° KMR/IRB/313412019. & OB/RB/2935/2019  ©
KADI YA GARI
JE UNAHANGAIKA PA KUUZA BIDHAA YAKO?
ROMUALD GOSBERT
NGEIYAMU anatangaza

kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T 364
AAK NISSAN DATSUN.
Chassis namba QD21423125.
Engine namba 20003218.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
BU/TR/RB/123/2019.

115145502

Nipashe

NI JIBU LAKO NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Barca yataja
thamani
va Malcom

kupewa mkataba mpya

KLABU ya Barcelona imetaja kiasi
cha euro milioni 70 kwa timu yoyote
itakayomtaka winga wa kimataifa
wa Brazil, Malcom (pichani chini).

Malcom ametajwa kuwa anaweza
kuondoka hapo kwenye dimba Ia
Camp Nou, huku klabu za Inter, Arse-
nal na Tottenham zikitajwa kum-
wania mchezaji huyo.

Barca ilitumia euro milioni 41
kumsajili Malcom kutoka Bordeaux
Kipindi cha majira ya joto kilichopita,
[akini mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 22 hajawa kwenye Kki-
wango Kizuri chini ya kocha, Ernesto
Valverde.

MANCHESTER, England 2016 akitokea Schalke kwa ada ya
uhamisho ya pauni milioni 36.

NGA wa Manches- Licha ya kuwa kwenye wakati

ter City, Leroy Sane, mgumu mwanzoni mwa msimu,

anaweza  kulipwa amejiimarisha na kuwa kwenye

mshahara mkubwa kikosi cha kwanza chini ya kocha

zaidi wakati mabingwa hao wa- Pep Guardiola, na amefunga ma-

tetezi wa Ligi Kuu England wakiwa  bao 14 na kutoa pasi za mwisho 17
wameanza majadiliano ya kumpa-  kwenye mechi 38 msimu huu.

tia mkataba mpya. Alikuwa pia katika orodha ya

Akiwa amebakiwa na miaka mi-  wafungaji wakati City wakiifunga

wili katika mkataba wake wa sasa, Schalke mabao saba na kufuzu

Sane amekuwa katika majadiliano  hatua ya robo fainali ya mashinda-
ya mkataba mpya hasa baada ya no ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

nyota kama, Raheem Sterling, Ga- Na kiwango chake kimemfanya Kutokana na kushindwa kupata
briel Jesus na Sergio Aguero wote  kuitwa tena katika kikosi cha nafasi ya kucheza, Barca sasa im-
wakiwa wamesaini mikataba ya Timu ya Taifa ya Ujerumani “ S e eamua kumuuza mchezaji huyo.
muda mrefu. baada ya kutemwa kwenye ’ Gazeti la Marca limedai kuwa
Gazeti la The Mirror limese- michuano ya Kombe la . — - thamani ya Mbrazil huyo ni euro
ma kwamba klabu hiyo inataka Dunia. AT milioni 70.
kumpa mkataba wa miaka mi- Na aliifungia bao £ ¥ Malcom ameshinda kabisa ku-
tatu na mshahara wake utaongeza  Ujerumani  wakati | | penya kwenye kikosi cha kwanza,
mara mbili kutoka anaolipwa sasa  ikiibuka na ushindi /‘l RN kwa kuwa hajaanza katika mchezo
wa pauni 180,000 kwa wiki. wa magoli 3-2 dhidi V’J ‘\H,a/, wowote wa La Liga tangu Novemba
Sane amekuwa katika kipaji ya Uholanzi Ju- l p— mwaka jana.
kizuri tangu atue hapo mwaka mapiliiliyopita. - Amecheza
dakika 32 tu

‘_ VWHAD. g
Madrl kumkabldhl < kuanza kwa A

il mwaka
mamilioniiZidaney- = 3 (RUAYS ~ e
/ hakutu-
MADRID, Hispania . mika katika
Y mechi sita
KLABU ya Real Madrid imepanga kumpa kocha wakati aki-
wake mpya, Zinedine Zidane euro milioni 500 wa benchi.

kwa ajili ya kufanya usajili.
Fedha hizo amepewa ili kuweza kuwasajili
wachezaji kama Kylian Mbappe, Eden Hazard
na Paul Pogba katika miezi inayokuja.
Zidane aliondoka klabuni hapo baada
ya kuiwezesha kutwaa mataji matatu
mfululizo ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya msimu uliopita.
Lakini baada ya nafasi
yake kuchukuliwa na Ju-
len Lopetegui ambaye
alitimuliwa na San-
tiago Solari akachukua
mikoba yake naye al-
itimuliwa na Zidane
kupewa tena nafasi
hiyo.
Kumekuwa na uvu- ¥ mi kwamba wachezaji
18 wamekuwa wakihusishwa na kujiunga na timu
hiyo ambao ni mapendekezo ya Zidane.
Habari zaidi zinasema kwamba, baada ya Ma-
drid kupata mapato ya euro milioni 751 msimu uli-
opita, Rais Florentino Perez g ameshawishika
kutoa kiasi hicho cha fedha ili
kuleta nyota wapya.
Mbappe ® ana-
tajwa g kwamba
ana thamani
ya euro milioni
280 kwa ajili ya
kumsajili § akiwa
amefunga mabao
31 katika mechi 35
alizoichezea w Paris
Saint-Germain.
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Chelsea wampeleka
Hudson-0doi kwa
“mwanasaikolojia

. LONDON, England

Gaal alikuwa haonyeshi kumkubali
na ndicho kilichofanya hata asirudi
tena United wakati wa maandalizi ya
msimu hadi anahama.

+ Akihojiwa na BBC, Van Gaal ame-
jibuyote na Di Maria alishindwa kuo-
nyesha kiwango na hakumshawishi.

“Anasema mimi ndio nilikuwa tati-
zo? Nilimpanga katika nafasi zote za
ushambuliaji, lakini hakunishawishi
katika nafasi zote hizo.

“Hakuweza kunishawishi na kuo-

nyesha kiwango chake na hivyo
nikaona hanifai kwa saba-

bu mimi nilikuwa na-

taka matokeo uwan-

KLABU vya Chelsea imeripotiwa
kuwa katika mipango ya kumpeleka
kwa mwanasaikolojia nyota wake,

i Callum Hudson-0Odoi (pichani chini),
¢ kutokana na mchezaji huyo kukumb-
wa na changamoto za ubaguzi wa ngel Di Maria dhidi yake.
rangi akiwa na timu yake ya Taifa ya . . L Van Gaal ambaye aliamua kustaa-
England. R ; fu jumla kazi ya kufundisha soka

Callum mwenye umri wa miaka 18 i g tangu alipofukuzwa kazi United kwa
i atafanyiwa ushauri nasaha, baada sababu za kiwango cha timu hiyo ku-
- va kujikuta katika wakati mgumu towaridhisha mabosi wa klabu hiyo,
wa kubaguliwa kutokana na rangi ya amesema Di Maria alishindwa kum-
ngozi yake akiwa katika klabu yake shawishi.
ya Chelsea na England, kwa nyakati Di Maria ambaye haku-
mbili tofauti. wa na mahusiano ma-

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, zuri na Van Gaal na

OCHA wa zamani wa Man-
chester United, Louis van
Gaal, amejibu tuhuma za

: Hudson- Odoi atapewa ushauri na-
 saha na mwanasaikolojia kwa muda
wa wiki mbili.

Mchezaji huyo kinda wa Chelsea
alikutana na tukio la kibaguzi akiwa
na wachezaji wenzake wa England,
¢ Raheem Sterling na Danny Rose
- wakiwa katika mchezo wa kuwania
kufuzu Euro 2020 dhidi ya Montene-
gro, mchezo ambao ulimalizika kwa
England kushinda mabao 5-1.

Kutokana na kitendo hicho kilicho-
. fanywa na mashabiki wao kuwaita
. wachezaji wa England kama nyani,
Montenegro tayari wamefunguliwa
shtaka na UEFA na litasikilizwa Mei
16, mwaka huu na kama watakutwa
na hatia ya kutenda kosa hilo, ad-

habu yao ya chini kabisa inaweza ku-

i fungiwa kuingiza idadi ya mashabiki
£ wengi uwanjani.

baadaye kutim-
kia katika Klabu
ya Paris Saint |
Germain » ya
Ufaransa, alid-
ai kuwa kocha
huyo - ndiye
aliyesababisha
yeye kuondoka
hapo.

Nyota huyo
alisema kwamba, Van

Mama wa Rabiot
ailalamikia PSG

PARIS, Ufaransa

MAMA mzazi wa mchezaji wa Paris
Saint Germain, Andrien Rabiot ambaye
pia ni wakala wake, Veronique Rabiot
amedai kuwa mtoto wake anafanywa
kama mfungwa kwenye klabu hiyo.

Veronique amesema kuwa namna
ambavyo anachukuliwa mwanaye ni
tofauti na wanavyochukuliwa baadhi ya
wachezaji wa timu hiyo, kitu ambacho
ameweka wazi kwamba hafurahishwi
nacho hata kidogo.

Mkataba wa Rabiot unamalizika
mwisho wa msimu huu na ameweka
wazi msimamo wake kuwa hatoendelea
nao.

Uamuzi wa Rabiot kutoendelea
kuichezea PSG umesababisha nyo-
ta huyo atolewe katika orodha ya
wachezaji wanaotakiwa kufanya ma-
zoezi na kikosi cha kwanza.

Hata hivyo, mama yake amelalamika
kuwa mwanawe na baadhi ya wachezaji
hawapewi usawa na amekuwa akipen-
delewa zaidi Neymar kufanya anacho-

taka kama sasa hivi ni majeruhi lakini
alionekana katika matamasha ya usiku.

“Mwanangu ni kama mfungwa PSG
kitu pekee alichoomba ni kumali-
zia mkataba wake, walimpiga
faini kwa sababu ya kutosafiri
na timu kwenda Qatar wakati
ambao alikuwa kafiwa na bibi
yake,” amesema.

“PSG wamekuwa na utam-
aduni wa kuwapiga faini
wachezaji wanaochelewa katika
kikao kwa dakika sita, lakini wen-
gine wakiwa majeruhi (Neymar)
wanaruhusiwa kusafiri mahala
popote duniani kuhudhuria mata-
masha.”

PSG iliwapiga faini ya euro
180,000 Kyliane Mbappe na
Andrien Rabiot kama se-
hemu ya kuwaadhibu
na kuwapa onyo kufua-
tia kitendo chao cha
uchelewaji katika ki-
kao cha timu Oktoba
2018.

jani, lakini yeye
hakuwa » katika
kiwango chake.
“Alishindwa
kukabiliana na
mfululizo » wa
presha ya Ligi
Kuu England na
mimi sikuwa na
jambo jingine la
kufanya juu yake.”




30 Nipashe ...

HABARI MICHEZO

HUDSON-ODOI: NITAONDOKA

WINGA wa Chelsea na Timu ya Taifa ya England,
Callum Hudson-Odoi, amesema anataka kuondoka
mapema katika klabu hiyo na hataki kupoteza nafasi
zilizojitokeza, huku tayari Barcelona na Manchester
United zikiungana na Bayern Munich kuwania saini
yake. (Mail)

DORTMUND: SANCHO HAUZWI

MABOSI wa Borussia Dortmund wamesema hawa-
na mpango wa kumuuza winga wa Timu ya Taifa ya
England, Jadon Sancho (19), ambaye anahusishwa na
mipango ya kujiunga na Manchester United. (Mirror)

UNITED YAJIPANGA SOKONI

JADON Sancho na kiungo wa West Ham na England,
Declan Rice (20), wako katika nafasi ya juu katika orod-
ha ya nyota wanaotakiwa na Manchester United katika
kipindi cha majira ya joto, pamoja na beki wa Crystal
Palace, Aaron Wan-Bissaka (21). (Sun)

BARCA WAITEGA UNITED

BARCELONA inajiandaa kuipa Manchester United
mchezaji wake, Philippe Coutinho (26) au Malcom (22)
kama sehemu ya kufanikisha mchakato wa kumsajili
straika wa England, Marcus Rashford (21) kutua Nou
Camp. (Mundo Deportivo, via Mail)

FODEN AJIPANGA CITY

KIUNGO wa Manchester City, Phil Foden (18), anata-
rajia kusitisha ofa za kuelekea Ujerumani kwa ajili ya
kuhakikisha anapata namba katika kikosi cha kwanza
cha timu ya Pep Guardiola. (Mail)

LEICESTER YAKATA TAMAA

LEICESTER City imetoa msimamo kuwa nyota wake
anayetakiwa na Manchester United, Harry Maguire
(26) na beki wa England, Ben Chilwell (22) ambao wa-
nahusishwa na mpango wa kujiunga na Manchester
City kuwa hawauzwi. (Mirror)

DE GEA, UNITED BADO

NAFASI ya Manchester United kushiriki mashinda-
no yajayo ya Ligi ya Mabingwa Ulaya bado iko katika
hatihati kutokana na mazungumzo yanayoendelea ya
kusaini mkataba mpya na golikipa wake Mhispania,
David de Gea (28). (Manchester Evening News)

UNITED: SANCHEZ HAUZWI

KLABU ya Manchester United imesema haina
mpango wa kumuuza nyota wake anayelipwa msha-
hara mkubwa, Alexis Sanchez (30), licha ya kuwa bado
iko katika mazungumzo na golikipa wake Mhispania,
De Gea kwa ajili ya kusaini mkataba mpya. (London
Evening Standard)

UNITED: HERRERA ATABAKI

MANCHESTER United imesema kuwa inaamini ki-
ungo wake Mhispania, Ander Herrera (29), ambaye
anatarajia kumaliza mkataba wake mwishoni mwa
msimu huu, atasaini mkataba mpya licha ya kutakiwa
na Arsenal na Paris St-Germain.(Metro)

LOVREN ANG’ARA SOKONI

BEKI wa Liverpool, Dejan Lovren, ameanza kuwind-
wa na Roma, Napoli na AC Milan katika kipindi cha us-
ajili cha majira ya joto. (Mirror)

JAMES AGOMBEWA

MANCHESTER City imetajwa kuwa ni moja ya klabu
zilizojitokeza kumwania winga wa Swansea na Timu
ya Taifa ya Wales, Dan James ambaye ana umri wa
miaka 21. (Sun)

GRUJIC ANOGEWA UJERUMANI

KIUNGO wa Liverpool Mserbia, Marko Grujic, am-
baye yuko kwa mkopo katika Hertha Berlin, amesema
kuwa anataka kubakia katika klabu hiyo ya Ujerumani
kwa mwaka mwingine mmoja. (Liverpool Echo)

SANTON AJIVUNIA NEWCASTLE

BEKI wa zamani wa Newcastle, Davide Santon (28),
ambaye yuko kwa mkopo Roma, amesema kuwa Mag-
pies itaendelea kuwa kwenye moyo wake na kocha
Rafael Benitez amefanikiwa kuendelea kukuza kipaji
chake. (Chronicle)

NDOTO ZA SOLSKAJER Z

v
ATIMIA

® ® ® N\i baada ya United kumpa rasmi mkataba
wa kudumu wa kuifundisha timu hiyo...

MANCHESTER, England

ATIMAYE Ole Gunnar Solsk-
jaer amesaini mkataba wa
kudumu wa miaka mitatu wa
kuifundisha Manchester Unit-
ed baada ya kupata mafanikio katika
kipindi chake akiwa kocha wa muda.

Kocha huyo raia wa Norway, amere-
jea Old Trafford Desemba mwaka jana,
na amepewa mkataba huo baada ya
kupata baraka kutoka kwa familia za
Ed Woodward na Glazer kutokana na
kuiongoza timu hiyo kushinda mechi 14
kati ya michezo 19 iliyocheza.

Imebainika kuwa Solskjaer alipewa
mkataba huo wa kudumu mapema wiki
hii baada ya kukutana uso kwa uso na
Makamu Mwenyekiti Mtendaji wa klabu
hiyo, Woodward alipokutana naye kwe-
nye viwanja vya mazoezi.

Mkataba wake una thamani ya pauni
milioni saba kwa mwaka, pungufu ya
nusu ya pauni milioni 18 ambazo klabu
ilitumia kumlipa aliyekuwa kocha wa

timu hiyo, Jose Mourinho.

Sportsmail pia linafahamu kuwa
United italazimika kuilipa kiasi cha
fedha ambacho hakijawekwa wazi, la-
kini ikiwa na tarakimu sita, klabu ya
zamani ya Solskjaer iitwayo Molde. Hili
halina mjadala, ni malipo ambayo lazi-
ma yatatekelezwa na klabu hiyo ya Old
Trafford kutokana na makubaliano ya
amani.

Tayari Solskjaer alikuwa ameshaan-
za kujipanga kuhusu uhamisho wa
wachezaji katika kipindi cha majira ya
joto ikiwa ni mipango ya muda mrefu.

Fungu kwa ajili ya mchakato huo lil-
ishaandaliwa na taarifa kutoka kwa vy-
anzo vya klabu hiyo zinasema kuwa sasa
mchakato huo itaelekea kukamilika.

Solskjaer alipata ushirikiano mkub-
wa ndani ya timu hiyo tangu alipotua
kutoka kwa wachezaji nyota ambao ni
pamoja na Paul Pogba, Marcus Rashford
na Anthony Martial.

“Kuanzia siku ya kwanza niliyotua,
nilijisikia niko nyumbani, hii ni klabu

maalumu kwangu,” alisema Solskjaer
alipohojiwa na mtandao wa klabu hiyo.

“Ilikuwa ni jambo ya heshima kuwa
mchezaji wa Manchester United na
kuanza kazi ya ukocha hapa. Kwa kip-
indi cha miezi michache niliyokaa hapa
nilijifunza vitu vizuri na ninataka ku-
washukuru makocha, wachezaji na wa-
fanyakazi wote ambao nimefanya nao
kazi hapa kwa sasa.

“Kazi hii nilikuwa ninaiwaza na iliku-
wa kwenye ndoto zangu na nimefarijika
kufanikiwa kupata nafasi hii ya kupata
mkataba wa muda mrefu na ninaamini
nitaendelea kuwapa mafanikio ambayo
mashabiki wanastahili kuyapata.”

Kocha huyo alikuwa ni mchezaji wa
zamani wa timu hiyo kati ya mwaka
1996 na 2007, akifunga mabao 126 ka-
tika mechi 366 alizocheza.

Baada ya hapo alianza kukifundisha
kikosi cha akiba cha timu hiyo mpaka
mwaka 2011, na alifanikiwa kurejesha
furaha iliyopotea baada ya kuwa na
wakati mgumu chini ya Mourinho.
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HABARI MICHEZO

AZAM, KAGERA SUGAR HAPATOSHI KAITABA LEO

Na Somoe Ng'itu

OCHA wa Azam FC, Iddi Cheche na

Mecky Maxime wa Kagera Sugar,

ambao wanakutana katika mchezo

wa hatua ya robo fainali ya Kombe
la FA, kila mmoja anakihofia kikosi cha
mwenzake, imefahamika.

Kagera Sugar inatarajia kuikaribisha Azam
FC katika mechi ya hatua ya robo fainali ya
mashindano ya Kombe la FA utakaochezwa
leo kwenye Uwanja wa Kaitaba mjini Bu-

koba.

Cheche aliliambia gazeti hili kuwa ame-
kwenda Bukoba na kikosi kamili kwa saba-
bu anafahamu mchezo huo utakuwa na
ushindani kutokana na kila timu kubhitaji
kuchukua kombe hilo.

Alisema uzoefu wa wachezaji wa Kagera
Sugar unamfanya kukipanga zaidi kikosi
chake na kuongeza umakini katika mchezo
huo.

“Kagera Sugar ni wazoefu katika ligi na
mashindano mengine mbalimbali, nakum-

buka wao ndio wenyeji wa mechi hii, tu-
natarajia kukutana na ushindani, kwa kifupi
tumejipanga kusaka matokeo mazuri,” alise-
ma Cheche.

Aliongeza kuwa wameamua kuwekeza
nguvu zaidi katika mashindano hayo kwa
sababu wanahitaji kupata tiketi ya kushiriki
michuano ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho hapo mwakani.

Maxime alisema hana hofu ya kuwakabili
Azam FC, lakini anafahamu wazi mchezo
huo utakuwa na upinzani kama walivyoku-

'

-

-

=
L
=

-
- .
A

. . i

Ry T

i —
! L1

|

Wachezaji wa Simba, Jonas Mkude (kulia) na Haruna Niyonzima wakiwa katika mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa na mechi ya Ligi Kuu

Bara dhidi ya Mbao FC itakayochezwa keshokutwa kwenye Uwanja wa Jamhuri, Morogoro. PICHA: SSC

Ukata waitesa Twiga Stars

Na Mwandishi Wetu

HALI ya ukata imekuwa ni
moja ya changamoto zinazoika-
bili timu ya Taifa ya Wanawake
(Twiga Stars) ambayo inaji-
andaa kuwakaribisha wenzao
wa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Kongo (DRC) katika mchezo
wa kuwania tiketi ya kushiriki
Michezo ya Olimpiki utaka-
ochezwa Aprili 5, mwaka huu,

kwenye Uwanja wa Taifa jijini.

Timu hizo zitarudiana baada
ya siku nne mjini Kinshasa na
mshindi atasonga mbele.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Twiga
Stars, Bakari Shime, alisema
kuwa wachezaji wake wako
katika hali nzuri na mazoezi la-
kini bado hajafanikiwa kupata
mechi za kirafiki.

Shime alisema kuwa kutoka-

na na hali mbaya ya kiuchumi
ya timu hiyo, wameshindwa
kupata mechi za kirafiki mpaka
kufikia jana, lakini hajakata
tamaa katika maandalizi yake
ya kuelekea mchezo huo dhidi
ya DRC.

“Vijana wana ari kubwa, wa-
nafanya vema katika mazoezi
yao, mipango bado inaendelea
ya kusaka mechi za kirafiki, la-
kini ikishindikana tutajipanga

kulingana na mazingira tuli-
yokuwa nayo,” alisem Shime.

Wakati huo huo, mshambu-
liaji, Asha Hamza, anayetoka
Kigoma Sisterz huenda akau-
kosa mchezo huo dhidi ya DRC
kutokana na kuumia mkono ka-
tika mazoezi ya timu hiyo yali-
yofanyika juzi jioni.

Asha ameteguka mkono wa
kushoto na tayari amewekewa
plasta ngumu.

tana katika Ligi Kuu Tanzania Bara.
“Tulianza maandalizi mapema kwa ajili
ya kuhakikisha tunasonga mbele katika
mashindano haya ya Kombe la FA, hii ndio
nafasi pekee ambayo inaweza kutupeleka
katika michuano ya kimataifa mwakani, kila
mmoja anatizama hapa,” alisema Maxime.
Baada ya mechi ya leo, Azam FC itaika-
ribisha Kagera Sugar katika mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara utakaochezwa Aprili 3,
mwaka huu, kwenye Uwanja wa Nyamagana

]
Singida yafunguka
‘kilichowaua’ Bara

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Singida United
imesema kuwa moja ya sababu
zilizochangia timu yao kufanya
vibaya kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara na mashindano ya
Kombe la FA msimu huu, ni
kusajili wachezaji kutoka Simba
na Yanga.

Kauli hiyo ya Singida United
imekuja siku moja baada ya ku-
fungwa mabao 2-0 na Lipuli FC
na kuondolewa katika mashinda-
no ya Kombe la FA ambayo
yanaendelea hapa nchini.

Mkurugenzi wa Singida United
alisema jana kuwa kusajili nyota
wanaotoka Simba na Yanga, ndio
walioanzisha migogoro ndani ya
timu yao ambayo msimu huu im-
ekuwa pia ikikabiliwa na changa-
moto ya ukata.

Sanga alisema kuwa nyota
hao wamekuwa wakishindwa
kuwajenga.wachezaji.chipukizi,...
pale klabu inapokuwa na hali
mbaya kiuchumi au kushindwa
kutekeleza malipo ya mishahara
kwa wakati.

“Kufanya vibaya kwa timu
yetu kumetokana na kusajili
wachezaji wengi kwa gharama
kubwa, gharama hizo zimefanya
kwa sasa tushindwe kuzimudu na
kujikuta tukiiendesha timu kwa
tabu,” alisema Sanga.

Katika msimamo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Singida United
iko katika nafasi ya 18 ikiwa
na pointi 33 baada ya kushinda
mechi nane, sare mara tisa kati
ya michezo 30 waliyocheza.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

P WD L F APS

1.Yanga B 243 45 196
2423 B 178 3 46 1859
35imbe 2 731 45 7 5
4Lipul 311 119 2% 26 4
SKnondoniMC 29 9 146 3 20 4

6.Mtibwa Sugar 29 125 12 30 23 4
717 Prisons 30 9 1110 24 25 38
8.Coastal Union 30 8 148 27 30 38
9 Mbeya City 29 107 12 30 32 37
10.Alliance 30 9 10 11 23 30 37
11.Mwadui 31 10 6 15 35 39 36
12 Kagera Sugar 29 8 129 23 27 3%
13.JKT Tanzania 31 8 1211 18 26 36

14Mbao 3009 9 12 19 29 3%
15Stand Utd 31 10 6 15 29 40 36
16Ruvu Shooting 31 8 11 12 27 37 35
17Singida Utd 30 8 9 13 20 3133
18 Ndanda 28 8 9 11 17 2933
19.Biashara Utd 2% 7 9 13 21 2930
20African Lyon 314 1017 19 39 22
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Ve Ndoto za Solskajer zatimia

Straika wa Brazil, Roberto Firmino ambaye anaichezea Liverpool akijiandaa kupiga shuti katika mechi ya kirafiki dhidi ya wenzao wa
Jamhuri ya Czech iliyochezwa mapema wiki hii. Brazil ilishinda mabao 3-1. PICHA: MTANDAO

AJIBU KUIKOSA
ALLIANCE KESHO

Na Somoe Ng'itu

IKOSI cha vinara wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga kilitua salama
jijini Mwanza lakini kikiwa bila ya
shambuliaji wao tegemeo, Ibrahim
Ajib, imeelezwa.

Yanga inatarajia kuwakabili wenyeji Alli-
ance FC katika mechi ya hatua ya robo fainali
ya mashindano ya Kombe la FA itakayoche-
zwa kesho kwenye Uwanja wa CCM, Kirumba

Akizungumza na gazeti hili jana kabla ya
kuanza safari ya kuelekea Mwanza, Kocha
Mkuu wa Yanga, Mwinyi Zahera, alisema
kuwa alifikia uvamuzi wa kumwondoa Ajibu
katika programu ya mechi ya kesho kutokana
na mshambuliaji huyo kutokuwa “fiti”.

Zahera alisema kuwa Ajibu anasumbuliwa

na maumivu kwenye nyama za paja na ku-
tokana na hali hiyo nyota huyo ameshindwa
kufanya mazoezi kwa ajili ya kucheza mechi
hiyo ambayo mshindi anasonga mbele katika
michuano hiyo.

Kocha huyo alisema kuwa anafahamu mch-
ezo huo utakuwa na ushindani kwa sababu
wachezaji wa timu hizo mbili wanafahamiana.

“Tumeamua kumwacha Ajibu kwa sababu
hayuko fiti, anaumwa, hajafanya mazoezi ya
kutosha kucheza kwa ushindani Jumamosi,”
alisema kocha huyo ambaye hakuwa na timu
yake wakati inafungwa bao 1-0 na Lipuli FC
katika mchezo wa Ligi Kuu Bara uliochezwa
Machi 16 kwenye Uwanja wa CCM, Samora,
Iringa.

Naye Mratibu wa Yanga, Hafidh Saleh, al-
iliambia gazeti hili kuwa wachezaji Andrew
Vicent “Dante” na Raphael Daudi ambao wali-

@ @ @ Hata hivyo Kocha Zahera asema ushindi utapatikana bila wasiwasi...

kuwa majeruhi wamepona na walijumuishwa
katika safari hiyo.

“Kila mechi kwetu ni fainali, tunakwenda
Mwanza tukifahamu tunakwenda kushindana
ili kusaka ushindi, tunawaheshimu Alliance
kama tunavyoziheshimu timu nyingine,”
alisema kiongozi huyo.

Mshindi wa mechi hiyo atatinga moja kwa
moja hatua ya nusu fainali na atakutana na
Lipuli ambayo imesonga mbele baada ya ku-
wafunga Singida United mabao 2-0.

Timu nyingine ambayo imetinga hatua ya
nusu fainali ni KMC FC ya jijini ambayo nayo
iliwafunga African Lyon magoli 2-0, huku
mchezo mwingine wa michuano hiyo hatua
ya robo fainali unatarajiwa kuchezwa leo
kwenye Uwanja wa Kaitaba, Bukoba kati ya
wenyeji Kagera Sugar dhidi ya Azam FC.
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%Aussems aipigia
‘hesabu Mbao FC

Na Mwandishi Wetu

KOCHA MKuu wa mabingwa wa-
:tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
:Simba, Patrick Aussems, amesema
‘kuwa kikosi chake kinajiandaa ku-
kutana na ushindani katika mchezo
:wake dhidi ya Mbao FC utakaoche-
:zwa keshokutwa kwa sababu timu
: zote wanazokutana nazo “zinata-
‘mani kuwaharibia”.

Aussems alisema hali hiyo inam-
:fanya awaandae wachezaji wake
:kupambana katika dakika zote na
: kutokata tamaa hata pale wanapoz-
tidiwa.

: “Mechi itakuwa ngumu, tumekuwa
:na matokeo mazuri katika michezo
tyetu iliyopita, hii inatufanya tuen-
‘delee kujiimarisha ili kulinda hali
:hii, hakuna mechi rahisi,” alisema
:Mbelgiji huyo.

: Hata hivyo kocha huyo alisema
‘kuwa bado ubovu wa Uwanja wa

: Jamhuri watakaoutumia katika mch-
‘ezo huo umekuwa ni changamoto
‘kwa wachezaji wake.

Baada ya mechi hiyo, Simba
:itaingia kambini kuanza maandalizi
:ya kuikaribisha TP Mazembe katika
:mchezo wa hatua ya robo fainali ya
:Ligi ya Mabingwa Afrika utakaoche-
:zwa Aprili 6, mwaka huu, kwenye

Serengeti Boys
. yaenda Rwanda

Na Mwandishi Wetu

: TIMU ya Taifa ya Vijana wa umri
:chini ya miaka 17 (Serengeti Boys)
:wamekwenda Rwanda kwa ajili

1ya kushiriki mashindano maalumu
:yatakayoshirikisha nchi nne tofauti,
‘imeelezwa.

: Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
:wasiliano wa Shirikisho la Soka Tan-
:zania (TFF), Clifford Ndimbo, alisema
jana kuwa kikosi cha Serengeti Boys
:kimeondoka na wachezaji 23 pamoja
:na viongozi nane.

¢ Ndimbo alisema mbali na
‘Serengeti Boys ambayo itatumia
:mashindano hayo kama sehemu vya
:maandalizi ya Fainali za Afrika za
*Vijana (AFCON U-17), timu nyingine
: zitakazoshiriki mashindano hayo ni
:pamoja na wenyeji Serengeti Boys
:na Cameroon.

: Wakati huo huo, kikosi cha Timu
*ya Vijana ya Taifa ya umri chini

:ya miaka 20 (Ngorongoro Heroes)
:kimekwenda Eritrea kucheza mechi
tya kirafiki na wenyeji wao itakay-
:ofanyika keshokutwa.
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