
www.ippmedia.com

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital

epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.com

0745 700710

The Nipashe Digital

ISSN 0856 • Na. 0581658

Ijumaa Aprili 26, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Daladala zikiwa zimetelekezwa baada ya kushindwa kupita kwenye mafuriko katika barabara 
ya Morogoro, eneo la Jangwani, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

UKURASA  4

Serikali na NMB
kuboresha mifumo 
ukusanyaji mapato

UKURASA  3

Maafa mvua kila kona 

UKURASA  2

RC Dendego  
kikaangoni 
kwa kauli 
yenye utata 

Wazazi wataka 
tamko la pamoja 
ufungaji wa 
shule 

• Tenda yatenguliwa, akarejeshewa mzabuni 
yuleyule kwa bei kubwa; TAKUKURU yachunguza 
vigogo wizarani, taasisi nyeti… Endelea ukurasa 2

UKURASA 3

UKURASA 17 UKURASA 22

KLOPP AKATA 
TAMAA  EPL

Utata waibuliwa Utata waibuliwa 
wizara kuingilia wizara kuingilia 
zabuni ya bil.10/-zabuni ya bil.10/-

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU, Salum HamduniMkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU, Salum Hamduni

UK. 3Mbaroni madai utoroshaji wa chakula msaada mafuriko



Ijumaa Aprili 26, 20242

HABARI KITAIFA

Mvua yaua saba na
kujeruhi Kilimanjaro 
Na Waandishi Wetu

WATU saba, wakiwamo 
watoto wa familia moja, 
wamefariki dunia katika 
wilaya ya Moshi, Kiliman-
jaro na wengine kadhaa 
wakijeruhiwa, huku kaya 
na miundombinu ikiathiri-
wa na mvua iliyonyesha 
usiku wa kuamkia jana.

Mvua hiyo pia imesababi-
sha athari katika wilaya ya 
Arumeru mkoani Arusha 
kwa baadhi ya wananchi 
kupoteza makazi, huku 
barabara ya Arusha -Moshi 
ikifungwa kwa saa kadhaa 
baada ya kukata mawasi-
liano eneo la King’ori.

Aidha, zaidi ya magari 
800, yakiwamo mabasi 
ya yanayotoa huduma za 
usafirishaji abiria, kati ya 
mikoa ya Kilimanjaro na 
Arusha, kwenda Kanda 
ya Ziwa, Dar es Salaam na 
Kanda ya Kati, yalilazimika 
kukatisha safari kwa zaidi 
ya saa nne kusubiri kurejea 
kwa mawasiliano ya bara-
bara.

Kaya zilizoko Msaranga 
na kata ya Mji Mpya mjini 
Moshi, zimepoteza mali, 
vyombo vyote vya ndani, 
chakula, wengine kulala 
nje baada ya makazi yao 
kubomolewa na maji yali-
yotokana na kufurika na 
kumong’onyoka kwa kingo 
za Mto Rau.

Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Nurdin Babu, 
alisema jana miili iliyoo-
polewa kutokana na maafa 
ya mvua hadi jioni ilikuwa 
imefikia saba.

Alisema kati yake ni wa-
toto watatu wa familia moja 
waliopoteza maisha kwa 
kuangukiwa na ukuta ka-
tika Kata ya Kimochi, Moshi 
Vijijini, na miili mingine iki-
opolewa kutoka katika Mto 
Rau baada ya kufurika.

Kaimu Mkuu wa Wilaya 
ya Arumeru, Marko 
Ng’umbi, akizungumzia 
mafuriko yaliyosababisha 
kukatika kwa mawasi-
liano ya barabara katika 
eneo hilo, alisema licha ya 
mvua hiyo kuharibu mi-
undombinu ya barabara 
na kukatisha mawasiliano, 
hakuna madhara yaliyo-
jitokeza kwa binadamu, 
wala makazi yao. “Ni kweli 
unajua mvua kubwa ilinye-
sha usiku katika Mkoa wa 
Arusha na katika eneo letu 
la King’ori, maji yote ya 
mafuriko yalikimbilia bara-
barani.

“Sasa kwa kuhofia us-
alama kwa watumiaji wa 
barabara kuu ya Arusha/
Moshi, kwa maana ya wa-
tumiaji wa mikoa ya Kaska-
zini na kuelekea Ukanda 
wa Mashariki kwa maana 
ya Dar es Salaam, Tanga na 

Morogoro.
  “Hatua ya kwanza, am-

bayo tuliifanya kuepusha 
ajali ambazo zingeweza 
kusababisha vifo, ilikuwa 
ni kusimamisha magari 
yote yanayotoka Arusha 
kuelekea Kilimanjaro, na 
maeneo mengine ya nchi 
yetu, lakini pia magari ya-
nayotokea Kilimanjaro kuja 
Arusha.

Kikosi cha Usalama Bara-
barani kikiongozwa na RTO 
(Mkuu wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani Mkoa), 
waliweka kambi King’ori na 
kuyazuia, lakini baadaye ili 
presha ya maji ilivyopun-
gua tulianza kuruhusu mal-
ori ya mizigo na baadaye 
tukaanza kuruhusu mabasi 
na magari madogo kawai-
da,” alisema

Mbunge wa Moshi Mjini 
(CCM), Priscus Tarimo, 
alisema: “Nilipata simu 
kuanzia saa 9:00 usiku wa-
nanchi wangu wakinieleza 
kwamba, hali si shwari 
katika Kata ya Msaranga, 
ambako mwaka 2020 pia, 
tulipata matatizo kama 
haya, kutokana na kingo za 
Mto Rau kumong’nyoka na 
kusababisha maji kuingia 
kwenye makazi ya watu.

“Kwa upande wa Kata ya 
Mji Mpya, hatujapata mad-
hara ya kifo, lakini taarifa 
ambayo mpaka sasa hai-
jawa rasmi ni kwamba kuna 
kifo upande wa Msaranga, 
na watu watatu bado ha-
wajulikani mahali walipo,” 
alisema.   Kwa mujibu wa 
Mbunge huyo, uharibifu 
mkubwa umetokea kwenye 
miundombinu, hasa kwe-
nye nyumba za watu na 
mazingira kwa ujumla.

“Wito wangu kwanza 
kwa wale ambao hatuja-
pata madhara haya, tush-
iriki kwa karibu kabisa ku-
wasaidia wenzetu ambao 
wamepoteza vitu, mali na 
makazi yao kubomoka, ili 
wapate msaada ambao uta-
wafaa kwa sasa. 

“Watu wanaoishi mae-
neo hatarishi kwa kipindi 
cha mvua hizi ambazo ni 
nyingi, wawe makini kuan-
galia mikondo ya maji na 
kuchukua tahadhari zote,” 
alisema. Wilayani Same, 
Wakala wa Barabara Tanza-
nia (TANROADS), imefaniki-
wa kurejesha mawasiliano 
ya barabara ya Mwembe/
Myamba /Ndugu, yenye 
urefu kilomita 90.19   kwa 
kiwango cha changarawe 
baada ya kukata mawasi-
liano yake. Ukarabati huo 
umetumia zaidi ya Sh.  bil-
ioni 1.6.

*Imeandikwa na God-
frey Mushi (ARUSHA), 
Mary Mosha (SAME) na 
Rahma Suleiman    (Zan-
zibar).

Rais Samia Suluhu Hassan, akiongoza Kikao cha Baraza la Mawaziri katika Ikulu Chamwino, 
mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

Na Mwandishi Wetu

UTATA umeibuliwa kuhusu hatua 
ya Wizara ya Maliasili na Utalii ku-
ingilia zabuni ya Sh. bilioni 9.8 ka-
tika Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo la 
Ngorongoro (NCAA) na kusababi-
sha hasara kwa serikali.

Meneja Programu na Utafiti wa 
Taasisi ya WAJIBU, Moses Kimaro 
aliibua utata huo alipowasilisha 
uchambuzi uliofanywa na taasisi 
kuhusu Ripoti ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa Mwaka 2022/23.

Kimaro alisema kuwa katika 
uchambuzi wao, wamelipa kipaum-
bele suala hilo kwa kuwa ni mion-
goni mwa hoja kubwa zinazogusa 
maslahi ya umma.

Alifafanua kuwa CAG ame-
baini NCAA ilitoa zabuni Na. 
EA/055/2020-2021/HQ/W/01 kwa 
ajili ya ujenzi wa majengo ya makao 
makuu ya mamlaka hiyo. Zabuni 
hiyo ilipata mshindi Machi 9, 2022 
baada ya kupitia mchakato wa 
kisheria kutekeleza mradi wenye 
gharama ya Sh. bilioni 9.8.

Hata hivyo, Kimaro alisema kuwa 
CAG amebaini kuwa Aprili 21, 2022, 
yaani siku 12 baada ya mshindi ku-
tangazwa, zabuni hiyo ilisitishwa 
kutokana na maelekezo ya Wizara 
ya Maliasili na Utalii.

“Inaripotiwa na CAG kuwa 
NCAA ilielekezwa na wizara kusi-
tisha zabuni hiyo na kuanza upya 
mchakato wa kuitangaza,” alisema.

Kimaro aliendelea kurejea ripoti 
ya CAG, akisema kuwa zabuni ili-
tangazwa upya Mei 6, 2022, na mz-
abuni yuleyule aliyeshinda awali 
alitwaa tena zabuni hiyo, safari hii 
thamani yake ikipanda kwa Sh. 
milioni 686.6 ndani ya miezi miwili 
kutoka Sh. bilioni 9.8 hadi Sh. bilioni 
10.48. Gharama za mchakato mpya 
wa zabuni ni Sh. milioni 16.08.

TAKUKURU
Akichangia kuhusu hoja hiyo, Jo-

seph Mwaiswelo, Mkurugenzi wa 
Elimu kwa Umma wa Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

(TAKUKURU), alisema wanachun-
guza baadhi ya watendaji wa NCAA 
na taasisi zingine za serikali kuto-
kana na kutajwa na CAG kuwa na 
viashiria vya rushwa kiutendaji.

Mbali na NCAA, Mkurugenzi 
Mwaiswelo aliwataja watendaji 
wengine ni pamoja na wa Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) na 
Shirika la Hifadhi za Taifa (TANA-
PA).

“Kifungu cha 27 cha Sheria ya 
Ukaguzi wa Umma inamtaka CAG 
wakati wa ukaguzi akibaini jambo 
lenye viasharia vya rushwa, atoe 
taarifa kwa TAKUKURU. 

“Kwahiyo, sisi (TAKUKURU) hatu-
subiri hadi ripoti ya CAG itoke ndi-
po tuanze kufanya ufuatiliaji, Hata 
hao NCAA tunawachunguza. Na si 
wao tu, tunachunguza pia TANAPA 
na TANESCO,” alisema.

Mkurugenzi huyo pia alitoa 
ufafanuzi kwanini ripoti ya mwaka 
ya utendaji wa TAKUKURU huwa 
haiwekwi wazi kwa umma, akisema 
sheria haijatamka iwekwe wazi kwa 
umma baada ya kuwa wameiwasili-
sha kwa Rais.

“Lakini pia kwenye ile taarifa 
huwa tunataja hadi majina ya watu 
tunaowachunguza. Hii ndiyo in-
aweza kuwa sababu ya taarifa hii 
kutokuwa wazi kwa umma. Mle 
ndani pia mna taarifa ambazo ni za 
siri,” alisema.

Alibainisha kuwa katika kufanyia 
kazi ripoti iliyopita ya CAG, TAKUK-
URU ilifungua majalada ya uchun-
guzi 375. Kati yake, 156 yalikosa ush-
ahidi wa kufikishwa mahakamani, 
73 yalichukuliwa hatua, 28 yako 
kwa Mkurugenzi wa Mashtaka na 41 
yalitolewa hukumu mahakamani, 
wakishinda 40 na kushindwa katika 
shauri moja.

TANESCO 
Katika wasilisho lake, Kimaro 

alisema TANESCO ina hoja nyingi, 
ikiwa ni pamoja na kutoshughulikia 
kwa miaka minne malipo ya Sh. bil-
ioni 262.34 zinazopaswa kutolewa 
na mkandarasi wa Mradi wa Bwawa 
la Kufua Umeme la Julius Nyerere 
( JNHPP).

Vilevile, kutimiza mahitaji ya 
kisheria ya kulipa wazalishaji bi-
nafsi wa umeme (PAP) Sh. bilioni 
11.43, uamuzi unaotia shaka wa 
kubadili mita za umeme 108,088 
kabla ya kuishi kwa muda wake wa 
matumizi.

Katika uchambuzi wake, Taasisi 
ya WAJIBU pia imegusia mwenendo 
usioridhisha wa utoaji huduma za 
urekebu kwa watu wenye tatizo la 
afya ya akili nchini, hasa ngazi ya 
jamii.

HALI YA RUSHWA
Kimaro alisema upimaji wa via-

shiria vya rushwa (CPI) kwa mwaka 
2023, uonesha Tanzania inafanya 
vizuri, ikishika nafasi 87 kati ya 180 
zilizofanyiwa tathmini duniani.

Hata hivyo, meneja huyo alise-
ma uchambuzi wa Taasisi ya WA-
JIBU umebaini kuwa kwa mwaka 
2022/23, Sh. trilioni 2.778 ziko 
hatarini kupotea katika mazin-
gira yenye viashiria vya rushwa na 
udanganyifu sawa na asilimia saba 
ya bajeti yote ya serikali kwa mwaka 
wa fedha 2022/23, ambayo ilikuwa 
Sh. trilioni 41.48.

“Tumebaini kuwa viashiria vya 
rushwa vimeoungua kwa asilimia 
10 mwaka 2022/23 kulinganisha na 
mwaka 2021/22, ambao vilikuwa 
vya Sh. trilioni 3,084,” alisema Ki-
maro.

Alifafanua kuwa kati ya Sh. tril-
ioni 2.778 zilizo hatarini kupotea ka-
tika mazingira yenye viashiria vya 
rushwa, ubadhirifu na udanganyifu 
kwa mwaka 2022/23,  mashirika ya 
umma yana Sh. bilioni 1,234.67, Seri-
kali Kuu Sh. bilioni 676.66, Serikali 
za Mitaa Sh. bilioni 641.29 na miradi 
ya maendeleo Sh. bilioni 225.39.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya WAJIBU, Ludovick Utouh (CAG 
mstaafu), Msajili Msaidizi – Fedha 
na Utawala katika Bodi ya Usajili 
wa Wahandisi (ERB), Paul Bilabaye 
na Ofisa Ununuzi Mkuu wa Mam-
laka ya Usimamizi wa Ununuzi wa 
Umma (PPRA),Alice Mcharo wal-
isema nchi inaendelea kushuhudia 
ubadhirifu wa fedha za umma kuto-
kana na viongozi kukosa uzalendo. 

Utata waibuliwa wizara kuingilia zabuni bil 10/-
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Mbaroni madai 
utoroshaji chakula 
msaada mafuriko
Na Julieth Mkireri, RUFIJI

SERIKALI wilayani Rufiji ina-
shikilia watu 11 wakiwamo wa-
tendaji wa serikali kwa tuhuma 
za kuchepusha chakula cha 
msaada kinachotolewa kwa 
ajili ya waathirika wa mafuriko 
wilayani humo.

Watuhumiwa hao wa-
likamatwa baada ya kukutwa 
na chakula cha msaada wali-
choficha wakati wa upakuaji na 
ugawaji vyakula kwa waathiri-
ka katika wilaya hiyo. 

Mkuu wa Wilaya ya Ru-
fiji, Meja Edward Gowele ame-
thibitisha kukamatwa watuhu-
miwa hao, akisema kuwa 
baadhi yao wameanza kureje-
sha chakula wanachodaiwa 
kuiba.

Meja Gowele alisema mion-
goni mwa waliokamatwa ni 
Ofisa Mtendaji wa Kata na wa 
kijiji ambao walikuwa wanasi-
mamia shughuli za upakuaji 
na ugawaji chakula pamoja na 
vijana tisa ambao walikuwa wa-
nasaidia shughuli hiyo.

Kwa mujibu wa Mkuu wa 
Wilaya, Taasisi ya Kuzuia na Ku-

pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) inaendelea na mahoni-
ano zaidi na watuhumiwa hao.

Meja Gowele alisema kati 
ya kata 13 za wilaya hiyo, 12 
zimeathiriwa na mafuriko na 
baadhi ya wananchi wako kwe-
nye kambi baada ya nyumba 
zao kuzingirwa na maji huku 
mazao yakiharibiwa.

Juzi Nipashe iliripoti kilio 
cha waathirika wa mafuriko 
kuhusu kuchepushwa misaada 
mbalimbali inayotolewa kwao 
na wadau mbalimbali, huku 
wakilalamikia kupewa chakula 
kidogo kisichotosheleza mahi-
taji ya kibinadamu huku walio-
jishikiza kwa ndugu, jamaa na 
marafiki wakilalamikiwa ku-
topewa mgawo.

Wakati huo, Mkuu wa Mkoa 
wa Pwani, Abubakar Kunenge 
amepokea hundi ya Sh. milioni 
20 kutoka kwa Wakala wa Hu-
duma za Misitu Tanzania (TFS).

Kunenge jana alishukuru 
taasisi hiyo kwa kuungana na 
wadau wengine kutoa msaada 
kwa waathirika wa mafuriko 
wa wilaya za Kibiti na Rufiji, 
mkoani mwake.

RC kikaangoni kwa kauli yenye utata 
Na Elizabeth Zaya

JUKWAA la Elimu kwa Watoto 
wa Kike, limemjia juu Mkuu wa 
Mkoa wa Singida, Halima Dende-
go, kutokana na kauli aliyoitoa 
hivi karibuni kwamba msichana 
atakayepata ujauzito akamatwe 
na awe mshitakiwa wa kwanza.

Kwa mujibu wa taarifa ya juk-
waa hilo, Dendego alitoa kauli 
hiyo Aprili 21, mwaka huu, aki-
wa katika ziara ya kikazi katika 
Halmashauri ya Itigi, alipokuwa 
akizungumza na wanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Kitaraka.

“Sisi kama mashirika yanay-
ounda Jukwaa la Elimu kwa 
Mtoto wa Kike, tumesikitishwa 
na kauli hii ya mkuu wa mkoa 
wa Singida aliyosema: ‘nikikuta 
msichana umepata mimba wewe 
utakuwa mshtakiwa namba moja 
na wewe ndiye utakayeenda jela 
bila huruma na tumbo lako.  

“Hakuishia hapo bali alisema 
‘utajifungulia huko huko kwa 
sababu mna tabia ukipata mimba 
tunaenda kukimbizana na mtoto 
wa kiume si sawa wote mlishiriki-
ana kwa hiyo yeye atakuwa 
mstakiwa namba mbili na msi-
chana atakuwa mshtakiwa nam-
ba moja,” ilisema taarifa hiyo. 

  Kwa mujibu wa jukwaa hilo, 
kiongozi huyo aliagiza wanafunzi 
wa kike waliopata mimba wakiwa 
shuleni kukamatwa na kuchuku-
liwa hatua za kisheria pamoja na 

wazazi wao.
“Kauli ya Dendego, inasahau 

chanzo cha mimba za utotoni ka-
tika jamii yetu na kuwahukumu 
wasichana kama ndio chanzo na 
suluhu pekee ya kumaliza tatizo 
la mimba za utotoni.

“Kauli hii inarudisha nyuma 
jitihada zinazochukuliwa na seri-
kali pamoja na wadau mbalim-
bali wa elimu katika kuhakikisha 
tunaondoa vikwazo na kila mtoto 
anapata fursa ya kupata haki ya 
elimu,” lilieleza jukaa hilo.

Taarifa ya jukwaa hilo ilisema 
Sheria ya Elimu kifungu cha 60 
(3) (Sura ya 353 R.E 2019) kama ili-
vyofanyiwa marekebisho mwaka 
2016, inafafanua mazingira na ad-
habu atakayopewa mtu pale ana-
pompatia ujauzito mwanafunzi.

“Sheria hiyo inaeleza kwamba 
mtu yeyote ambaye amempa 
mimba mwanafunzi shule ya 
msingi au sekondari amefanya 
kosa na, atawajibika kwa kifungo 
cha kwenda jela muda wa miaka 
thelathini.

“Sheria ya Kanuni ya Adhabu 
sura ya 16 kama ilivyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2022 katika 
kifungu chake cha 130 (1) (e) in-
asema kuwa mwanaume ataku-
wa amebaka pale atakapofanya 
tendo la ngono na binti wa umri 
chini ya miaka 18. Sheria hizi zote 
zinatoa ulinzi kamili kwa msi-
chana wa miaka chini ya 18 na 
mwanafunzi yeyote wa kike bila 

kujali umri, dhidi ya vitendo vya 
kingono, ili kumfanya afurahie 
haki yake ya kielimu,” lilifafanua. 

Pia lilisema  kumkamata binti 
aliyepata ujauzito ni kuende-
lea kumkandamiza kwa sababu 
ndiye mhanga wa vitendo vya 
ubakaji alivyofanyiwa.

Novemba 2021,   serikali kupi-
tia Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia ilitoa Waraka wa 
Elimu Na. 2, unaoruhusu wa-
nafunzi waliokatiza masomo 
kwa sababu mbalimbali ikiwamo 
ujauzito kurejea shuleni katika 
mfumo rasmi.

Kadhalika, mwaka 2022, ilitoa 
mwongozo unaotaka wanafunzi 
kurejea shule ndani ya miaka 
miwili baada ya kuwa nje ya 
mfumo rasmi na  kwa mujibu wa 
takwimu za BEMIS 2022 na 2023 
wasichana 5,197 wameshare-
jea shuleni kama utekelezaji wa 
mwongozo huo.

Jukwaa hilo lilisema  kauli hiyo 
ya Dendego ina lengo la kurudi-
sha nyuma juhudi za serikali ya 
Tanzania, wadau wa maendeleo 
na watetezi wa haki za wasichana 
katika ulinzi wao kielimu.

Pia lilisema kauli hiyo inak-
wenda kinyume na makubaliano 
ya utekelezaji wa mkataba wa Af-
rika wa haki na ustawi wa mtoto 
ambao Tanzania imeridhia na 
hivyo kuirudisha Tanzania katika 
ramani ya wavunjifu wa haki za 
watoto Afrika.
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Wazazi wataka 
tamko pamoja 
ufungaji shule 

Vifo vya mafuriko vyafikia 155

Na Waandishi Wetu

BAADHI ya wazazi wameitaka 
serikali itoe tamko la pamoja kuhusu 
ufungaji wa shule kwa maeneo yali-
yoathiriwa na mvua badala ya kila 
shule kufanya hivyo na kuleta usum-
bufu kwao kwa kuchelewa kupokea 
taarifa kwa wakati.

Jumanne, Kamishna wa Elimu 
Tanzania, Dk. Lyabwene Mtahabwa, 
akizungumza na Nipashe, alisema 
kuna uwezekano wa shule kufung-
wa, huku Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, 
akipongeza zilizochukua hatua kuto-
kana na mvua inayoendelea.

Richard Stanley, mkazi wa Tabata, 
aliiambia Nipashe kuwa utaratibu 
wa kila shule kujichukulia hatua bin-
afsi hauafiki kwa kuwa ni usumbufu, 
hivyo ni vyema serikali ikatoa tamko 
la shule zilizoko katika changamoto 
zifungwe kwa muda wakati huu wa 
mvua.

“Mara nyingi wazazi tunapokea 
taarifa ghafla asubuhi wakati ambao 
mzazi anakuwa ameshamwandaa 
mtoto na wakati mwingine akiwa nji-
ani kuelekea shule.

“Hii inakuwa bora yule anaye-
chukuliwa na basi la shule ukiona 
haliji unajua kuna changamoto, lak-
ini kwa mtoto anayetumia usafiri wa 
umma ni usumbufu kwake na kwa 
wazazi pia,” alisema.

Mkazi wa Ubungo Maji ambaye ha-
kutaka jina lake liandikwe gazetini, 
alisema kutokuwapo kwa tamko la 
pamoja kunawasababishia usum-
bufu wazazi.

“Mtoto wangu anasoma Masaki, hii 
ni mara ya tatu ninaondoka naye as-
ubuhi sana kumpeleka shule ili mimi 
niwahi kazini mjini.

“Tukiwa njiani ndiyo unapokea 
taarifa ya kutoka shule kuwa maso-
mo hayatakuwapo leo kwa sababu 
ya mvua, sasa unalazimika kumrudi-
sha mtoto nyumbani, huu ni usum-
bufu kwetu” alisema.

TAMONGSCO
Mwenyekiti wa Taifa wa Shirikisho 

la Wamiliki wa Shule na Vyuo Binafsi 
Tanzania (TAMONGSCO), Leonard 
Mao, alizishauri shule zilizositisha 
masomo kutokana na mvua kuhakik-
isha zinatafuta namna ya kufundisha 
na kumaliza mitaala kama kalenda 
ya Wizara ya Elimu inavyoelekeza.

“Kama ikitokea shule imeamua 
kusitisha masomo kupisha hali ya 
mvua basi kile kipindi cha mwezi 
wa sita ambapo shule zinafungwa 
wanaweza kuendelea na masomo 
ili kufidia muda wanafunzi waliokaa 
nyumbani ili kumalizia masomo ya 
muhula huo,” alisema.

Aidha, alizishauri shule ambazo 
zipo katika mikoa ambayo hakuna 
adha ya mafuriko na zile ambazo 
maeneo yao hayajafikiwa na athari 
zozote kuendelea na masomo na ku-
maliza mhula kama ilivyoelekezwa 
kwa kuwa, siku zimebaki ni chache.

Imeandaliwa na Romana Mallya 
na Jenifa Gilla

Na Vitus Audax, DODOMA

SERIKALI imesema hadi 
kufikia jana, madhara ya-
nayosababishwa na mvua 
inayoendelea kunyesha ka-
tika maeneo mbalimbali, ya-
meongezeka.

Madhara hayo, kwam ujibu 
wa serikali ni vifo 155, maje-
ruhi 236, zaidi ya nyumba 
10,000 zimeharibiwa sam-
bamba na kaya  51,000 na 
watu 200,000 wameathirika.

Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, alisema hayo jana bun-
geni jijini hapa  wakati akitoa 
taarifa  kuhusu athari za hali 
ya hewa nchini wakati wa kip-
indi cha maswali ya papo kwa 
papo.

Alitaja maeneo mengine 
yaliyoathirika kuwa ni pamo-
ja na miundombinu ya shule, 
zahanati, nyumba za ibada, 
barabara, madaraja, mifugo 
na mashamba yenye mazao 
mbalimbali. 

“Baadhi ya  maeneo yali-
yoathirika nchini ni pamoja 
na Rufiji na Kibiti (Pwani), 
Malinyi, Mlimba, Kilosa, Man-
ispaa ya Morogoro, na Ifakara 
(Morogoro); Ilala, Kinondoni, 
Ubungo, Kigamboni na Te-
meke (Dar es Salaam); Same, 
Hai na Moshi (Kilimanjaro).

“Pia Mbarali, Kyela na Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya 
(Mbeya); Manispaa ya Kigoma 
Ujiji na Kakonko (Kigoma), Ir-
inga Vijijini (Iringa), Manispaa 
ya Tabora (Tabora), Bahi (Do-
doma), Lindi Manispaa, Kil-
wa, Liwale, na  Nachingwea 
(Lindi), Masasi (Mtwara) na 
Arusha Jiji, Monduli na Karatu 
(Arusha),”alisema.

Majaliwa alitaja maeneo 
mengine kuwa ni Muleba, 
Manispaa ya Bukoba mkoani 

Kagera, Manispaa ya Shin-
yanga, Geita Mji, Nyangh’wale 
na Chato, Mbozi na Momba 
(Songwe); Nkasi, Sumbawan-
ga na Kalambo (Rukwa) 
pamoja na Hanang’ (Man-
yara).

ONGEZEKO LA MVUA
Waziri Mkuu alisema 

uchunguzi umebaini sababu 
za ongezeko la mvua nchini 
duniani ni  kutokana mab-
adiliko ya hali ya hewa yal-
iyosababisha ongezeko la joto 
kwa mwaka 2023.

Alisema tathmini  ya Shiri-
ka la Hali ya Hewa Duniani 
inaonyesha kuwa wastani wa 
ongezeko la joto kwa mwa-
ka 2023 ulifikia nyuzi joto 
1.4  kwa kipimo cha  Celsius, 
hivyo kuvunja rekodi ya mwa-
ka yenye joto kubwa zaidi ka-
tika historia ya dunia.

Aidha, alisema kwa Tanza-
nia, wastani wa ongezeko la 
joto kwa mwaka 2023 ulifikia 
nyuzi joto 1.0 kwa kipimo cha 
selsiasi, na pia ulivunja rekodi 
kwa kuwa mwaka wenye joto 
kubwa zaidi katika historia ya 
Tanzania.

HATUA ZA SERIKALI

Majaliwa alisema katika ku-
kabiliana na athari za mvua 
kubwa iliyoanza kunyesha  
Oktoba hadi Desemba, mwa-
ka jana, ikitarajiwa kumal-
izika Mei, mwaka huu, ikiwa 
na ongezeko kubwa la mvua 
la milimita 534.5 ikilingan-
ishwa na milimita 227.2 kwa 
mwaka 2022 sawa na ongeze-
ko la asilimia 135, hatua mbal-
imbali zimekuwa zikichuku-
liwa lengo likiwa ni ya kuzuia, 
kukabiliana na kurejesha hali.

Alitaja hatua hizo kuwa ni 

pamoja na   utoaji wa elimu 
kwa jamii ya kujikinga na 
kuchukua tahadhari, kuka-
biliana na maafa na kurejesha 
miundombinu iliyoharibika 
na kutoa misaada ya kibinad-
amu ikiwemo chakula, vifaa 
vya ujenzi, vifaa vya malazi 
na vifaa vya ,  uokoaji, ku-
toa vyakula, mahema,dawa, 
marekebisho ya miundombi-
nu ya utoaji huduma imeen-
delea kutolewa.

  “Serikali imejipanga ki-
kamilifu na inaendelea ku-
chukua hatua stahiki ili kuzuia 
na kupunguza makali ya ma-
janga sambamba na kureje-
sha hali katika maeneo mbal-
imbali yaliyoathirika,”alisema 
Waziri Mkuu.

Pia alisema serikali iliandaa 
mpango wa Taifa wa dharura 
wa kuzuia na kukabiliana na 
madhara ya Elnino kwa kip-
indi cha Septemba 2023 mpa-
ka Juni 2024 sambamba na 
kuandaa mipango ya dharura 
katika mikoa 14 iliyokuwa ka-
tika hatari ya kuathiriwa na 
mvua hiyo. 

MAAGIZO YA SERIKALI

Aidha, Majaliwa aliziagiza 
taasisi za serikali kukabiliana 
na maafa kwa kushirikiana 
na wadau,  Kamati za Maafa 
za Wilaya na Mikoa kuen-
delea kuchukua hatua sta-
hiki ikiwemo kutoa tahadhari 
kwa wananchi na kusaidia 
wananchi kwa wakati pindi 
maafa yanapojitokeza

Vilevile, aliwataka  wa-
nanchi wafuatilie taarifa za 
utabiri wa hali ya hewa zina-
zotolewa na Mamlaka ya Hali 
ya Hewa Tanzania (TMA) na 
kuzingatia maelekezo yanay-
otolewa na viongozi katika 

maeneo yao, ikiwemo kuha-
mia maeneo salama, kulima 
mazao yanayopendekezwa.

Aidha, alisema wakuu wa 
mikoa na wilaya, maafisa 
tarafa, watendaji kata, mitaa 
na vijiji wasimamie ipasavyo 
usafi katika maeneo yao na 
kudhibiti utupaji taka ovyo 
unaosababisha kuziba kwa 
mitaro badala ya kusubiri us-
afi unaofanyika kila Jumamosi 
ya mwisho wa mwezi

Alisema viongozi wa ngazi 
zote washirikiane na wa-
nanchi kudhibiti uharibifu wa 
mazingira katika maeneo yao, 
kwa shule    zilizofungwa ku-
tokana na athari za mafuriko, 
halmashauri na wamiliki 
wa shule zisizo za serikali 
waweke utaratibu wa kufidia 
muda wa vipindi ili kukamili-
sha kalenda ya muhula kama 
ilivyopangwa.

“Niwatake wamiliki wa 
shule pamoja na madereva 
kuchukua taadhari wakati 
wa kusafirisha wanafunzi, 
pia TARURA TANROADs, 
TAZARA na TRC ufanye tath-
mini ya barabara na njia za 
reli zilizoathirika na mafuriko 
na kuweka mpango wa ku-
karabati haraka ili kurejesha 
mawasiliano. Aidha, wa-
bainishe maeneo yanayo-
pitiwa na mikondo ya maji 
kote na kuweka alama za 
tahadhari,”alisema.   

Aidha, alilitaka jeshi la poli-
si kupitia Kikosi cha Usalama 
Barabarani kuendelee kutoa 
tahadhari kwa madereva na 
watumiaji wengine wa bara-
bara wakati wa mvua, Kamati 
za Maafa katika ngazi za Vijiji, 
Wilaya na Mikoa zisimamie ki-
kamilifu ugawaji wa misaada 
inayotolewa kwa waathirika 
wa mafuriko.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akijibu maswali yaliyoulizwa na baadhi ya Wabunge kwenye kipindi cha maswali 
kwa Waziri Mkuu, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH 
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HABARI KITAIFA

Mkuu wa Wilaya Same, mkoani Kilimanjaro, Kaslida Mgeni (katikati), akikata utepe  kuzindua wiki 
ya chanjo ya saratani ya shingo ya kizazi (HPV),  katika Shule ya Msingi Same juzi, ambapo ma-
binti wenye umri wa miaka 9-14 wanapatiwa chanjo hiyo. Kushoto ni Mganga Mkuu wa wilaya 
hiyo, Alex Alexander na Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya wilaya hiyo, Muina Mmasa.   
PICHA: ASHRACK MIRAJI

Msukuma ataka V8 
serikali zifungwe gesi
Na Vitus Audax, DODOMA

MBUNGE wa Geita Vijijini (CCM), Jo-
seph Kisheku maarufu kama Msukuma, 
ametaka magari yote ya serikali, yakiwa-
mo makubwa kama Toyota Landcruiser 
V8, kufungwa mfumo wa gesi ili kubana 
matumizi.

Msukuma alisema hayo jana bungeni 
wakati akichangia makadirio ya mapato 
na matumizi ya Wizara ya Nishati kwa 
mwaka 2024/25.

Alisema kwa kufanya hivyo, matumizi 
hayo makubwa ambayo yamekuwa ya-
kiripotiwa mara kwa mara katika taarifa 
za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) yanaweza kupungua au 
kuisha kabisa.

“Kitu nilichojifunza hapa ni kuwa gari 
kama V8 ukitoka Dar es Salaam kuja 
Dodoma ukitumia mafuta unatumia 
kama Sh.500,000 lakini ukitumia gesi 
unatumia Sh.47,000 sawa na Sh.94,000 
kwenda na kurudi.

“Sasa kwa kuwa tunahangaika sana 
na Mr. Kichere (CAG) kuhusu matumizi 
mabovu ya serikali. Nashauri  V8 zote 
zifungwe mfumo wa gesi kwa sababu 
muda mwingi mko Dar - Dodoma kwa 
hiyo   tuwawekee mitungi huko nyuma 
mkisafiri hata mara tatu serikali itakuwa 
imepunguza matumizi kwa asilimia kub-
wa,” alisema.

Pia alisema hatua hiyo itasaidia kusu-
kuma hoja ya kuongeza vituo vya gesi 
kwa ajili ya magari nchini kutokana 
na mawaziri kutumia mfumo huo ili 
kila maeneo  vipatikane na kuongeza 
matumizi ya nishati hiyo kwenye magari.

HUDUMA YA GESI 
Msukuma pia alisema hali ya upati-

kanaji wa huduma ya kujaza gesi katika 
magari bado iko chini kutokana na idadi 
ndogo ya vituo vya kutolea huduma hiyo. 
Alitaja  vituo viwili vilivyoKo Dar  es Sa-

laam ndivyo pekee vinavyotoa huduma 
hiyo, hivyo mtu analazimika kusubiri 
kwa zaidi ya saa tisa kupata huduma.

“Ukitaka kuweka gesi leo katika vituo 
viwili vya Dar es Salaam, unaenda saa tisa 
usiku. Sisi  tulifika pale saa 8:00 watu wal-
iopanga foleni wakaanza kusema hawa 
wabunge wamekuja kufanya nini sisi 
tunataka huduma hatutaki wabunge wa-
nadai wanasubiria kwa saa tisa,” alisema. 

Alishauri serikali kupunguza mashar-
ti katika utoaji wa huduma hiyo na 
kuwa serikali itafute njia za kuongeza 
wawekezaji katika utoaji wa huduma 
hiyo.

Mbunge wa Kigoma Mjini (CCM), Ki-
lumbe Ng’enda, alishauri serikali kuruhu-
su sekta binafsi kuwekeza katika utoaji 
wa huduma ya kusambaza na kuongeza 
gesi katika magari ili ifike maeneo mbal-
imbali hususani katika majiji.

“Hali hii itawezesha kuongezeka kwa 
ufanisi katika utoaji wa huduma hii hivyo 
serikali isijihangaishe saana katika hili 
bali iwape wawekezaji kama tulivyofanya 
kwenye suala la mafuta na tunaona hali 
ilivyo kwa sasa,” alisema Ng’enda.

MAJIBU YA SERIKALI
Akijibu hoja kuhusu hoja ya huduma 

za vituo vya kutolea huduma, Naibu Wa-
ziri wa Nishati, Judith Kapinga, alisema 
tayari serikali imeanza kuchukua hatua 
za muhimu ikiwa ni pamoja na kuanza 
ujenzi wa kituo mama cha kujaza gesi 
Dar es Salaam.

Pia alisema wanajenga vituo vingine 
kwa ajili ya kumaliza foleni na kwamba 
vituo hivyo vinajengwa  katika maeneo 
ya Kairuki  (Mikocheni) na Muhimbili, 
Upanga .

“Vilevile tunaendelea na mpango wa 
ujenzi wa vituo 20 ambavyo vitatekele-
zwa na sekta binafsi lengo likiwa ni ku-
hakikisha tunakuwa na huduma hiyo 
katika maeneo mbalimbali,” alisema 

Kambi JKCI yafanya 
upasuaji watoto 24
Na Romana Mallya

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Jakaya Kikwete 
( JKCI), Dk. Peter Kisenge, 
amesema kambi ya upas-
uaji ya kikundi cha Muntada 
Aid kutoka Uingereza kwa 
kushirikiana na madaktari 
wazawa, wamewafanyia 
operesheni watoto 24, huku 
wengine 40 wakisubiria hu-
duma hiyo.

Akizungumza maende-
leo ya kambi hiyo jana, 
Dk. Kisenge alisema tangu 
Jumamosi taasisi ilipokea 
wageni hao ambao pia, wa-
nasaidia kufundisha madak-
tari wazawa katika kupasua 
moyo hasa kwa watoto ka-
tika tiba ya tundu dogo.

Alisema tangu kambi hiyo 
ianze kufanya kazi na JKCI, 
wameshawafanyia watoto 
zaidi ya 500 na katika kwa 
sasa wamepanga kuwa-
fanyia operesheni watoto 
60 kutoka Tanzania Bara na 
Visiwani Zanzibar.

“Mpaka sasa watoto 24 
wameshapata matibabu 
na tunategemea mpaka 

kambi ikimalizika tutakuwa 
tumewafanyia watoto 40,” 
alisema.

Alisema kambi hiyo ina 
muungano wa madaktari 
mbalimbali kutoka nchi za 
Misri, Uingereza,  Uholanzi 
na Canada.

Alisema madaktari hao 
wamekuja Tanzania kuto-
kana na miundumbinu ili-
yowekezwa katika vifaa tiba 
na rasilimali watu, ambapo 
hivi karibuni serikali ilitoa 
karibu Sh. bilioni tano kwa 
ajili ya kusomesha madak-
tari nchi nzima kwenye ub-
ingwa bobezi.

“Wanapokuja wanataka 
kuona mazingira mazuri 
ya kufanyia upasuaji, wa-
toto 40 watafaidika. Kama 
mnavyofahamu operesheni 
moja akifanyia nchini in-
aweza kugharimu Sh. mil-
ioni 15, lakini tukimpelekea 
nchini India inafika hadi Sh. 
milioni 30,” alisema.

Dk. Kisenge alisema timu 
hiyo imekuja na vifaa vina-
vyokaribia Sh. bilioni 1.5 am-
bavyo taasisi inaviendeleza 
kusaidia watoto wengine 
huko baadaye.
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 Muungwana Lazima Nilonge

MANUFAA yake ni Muungano wa Tanganyika na Zanzibar uliozaa 
taifa la Tanzania, leo unatimiza miaka 60 tangu kuasisiwa kwake. 
Maadhimisho hayo ya miongo sita ya Muungano yanabebwa na 
kaulimbiu isemayo: “Tumeshikamana na Tumeimarika, kwa Maende-
leo ya Taifa Letu.”

Wakati Muungano huo ulioasisiwa na waliokuwa waasisi wa mataifa 
hayo, Hayati Mwalimu Julius Nyerere na Hayati Sheikh Abeid Amani 
Karume, unaadhimishwa bado makusudi ya viongozi hao yanaishi li-
cha ya kwamba ni muda mrefu umepita. Sababu hasa za kuungana 
kwa iliyokuwa Jamhuri ya Tanganyika na Jamhuri ya Watu wa Zanzi-
bar ni kuimarisha umoja na amani miongoni mwa watu hao ambao 
asili yao ni wamoja na kuleta maendeleo endelevu. 

Nyerere na Karume, Mungu aziweke roho zao mahali pema peponi, 
waliona kwamba kwa umoja baada ya mataifa hayo kujikomboa ku-
toka mikononi mwa watawala wa kikoloni muda mfupi, kwa kuwa 
taifa moja, nchi inaweza kupiga hatua katika maendeleo ya kisiasa, 
kijamii na kiuchumi. Waliamini kwamba umoja ni nguvu na utengano 
ni udhaifu.  Ni hakika katika miaka 60 ya Muungano, amani, umoja na 
mshikamano vimetamalaki ndani ya taifa la Tanzania na watu wana-
shirikiana katika masuala mbalimbali bila kujali maeneo wanayotoka. 
Kuwapo kwa Muungano kumewafanya watu kuishi pamoja na kush-
irikiana katika masuala mbalimbali ya kisiasa, kiuchumi na kijamii. 

Pia ndani ya miaka 60 ya Muungano, kumeshuhudiwa maendeleo 
katika nyanja mbalimbali kiuchumi na kijamii zikiwamo huduma za 
jamii kama vile elimu, maji, afya, miundombinu ya uchukuzi na ma-
wasiliano. 

Wakati Muungano unaasisiwa, kulikuwa na chuo kikuu kimoja tu 
cha Dar es Salaam ambacho wakati huo kilikuwa kishiriki cha Chuo 
Kikuu cha Afrika Mashariki lakini sasa kuna ongezeko kubwa la vyuo 
ambalo limesababisha nchi kuwa na wasomi wa kila fani. Pia shule 
za msingi na sekondari pamoja na vyuo vya kati na vya mafunzo ya 
amali vilikuwa vichache kwa wakati huo kulinganisha na sasa. 

Katika afya pia, vituo vya kutolea huduma hiyo vilikuwa vichache 
hali ambayo ilisababisha wananchi kupata adha ya kupata tiba, hivyo 
kusababisha baadhi ya wananchi kupoteza maisha. Hivi sasa vituo 
hivyo viko hadi ngazi ya Kijiji kwa maana ya zahanati na watu wana-
pata huduma bila matatizo. Wataalamu wa afya pia walikuwa wach-
ache lakini hivi sasa  wako wa kutosha na serikali inaendelea kusome-
sha wataalamu zaidi kwa kuwa inaamini kuwa afya bora ndio msingi 
wa maendeleo endelevu katika nyanja zote za kimaisha. 

Pia katika uchumi kumekuwa na mabadiliko makubwa kutokana na 
kukua kwa sekta mbalimbali za uzalishaji vikiwamo viwanda kulin-
ganisha na hali iliyokuwa kabla na wakati wa kuanzishwa kwa Muu-
ungano. Sekta mbalimbali kama vile za fedha, utalii na viwanda zime-
piga hatua, hivyo kuwezesha bidhaa mbalimbali kupatikana nchini. 

Kama waswahili wasemavyo barabara ndefu haikosi kona, ndivyo il-
ivyo pia katika Muungano huu ambao unatimiza miaka 60. Kwa man-
tiki hiyo, kuna kasoro za hapa na pale ambazo zimekuwa zikijotokeza 
na hatua kadhaa kuchukuliwa ili kuondoa vikwazo hivyo. 

Hata hivyo, kasoro kama vile tofauti za kisiasa, kiimani na kiitikadi 
hazijauteteresha Muungano ndiyo maana umedumu hadi sasa kwa 
kuwa zinasababishwa na binadamu, hivyo zinapojitokeza, pande 
husika zinakaa na kuzungumza na hatimaye kuzipatia ufumbuzi. 

Kwa ujumla, Muungano huu una manufaa makubwa sana kwa Wa-
tanzania, hivyo hauna budi kulindwa kwa maslahi mapana ya wa-
nanchi wote. Ni imani kwamba bila Muungano hakuna umoja wala 
maendeleo, hivyo hauna budi kulindwa kwa nguvu zote kama mboni 
ya jicho. 

Muungano pia unapaswa kulindwa kwa sababu zaidi ya asilimia 70 
ya Watanzania kwa sasa, walizaliwa ndani ya kipindi cha miaka 60, 
hivyo hawajui chochote zaidi ya Muungano. Mtu yeyote atakayeibua 
chochochoko za kutaka kuuvunja Muungano, haitakii mema Tanza-
nia, hivyo ashughulikiwe ipasavyo. 

Na Joyce 
Lameck

Majibu ya kulea watoto, hadi
ananyooka, mzazi ujitathmini

HALI ya kuwa na mtoto ni 
hatua mojawapo ya maisha 
ya mwanadamu mwanzoni 
mwa maisha ya utoto, ndi-
po akili hunasa na kujifun-
za vitu vingi kwenye jamii, 
jukumu la malezi ya watoto 
huwa ni la baba, mama na 
jamii kwa ujumla.

Watoto wana haki ya 
kupata uangalizi na usi-
mamizi bora kwa ajili ya 
maisha yao ya baadae, lina-
husisha kufuatilia kwa ka-
ribu maendeleo ya mtoto 
anapokuwa shuleni, nyum-
bani na jamii.

Malezi bora kwa watoto 
hutolewa na baba kush-
irikiana na mama, licha ya 
kuwa sasa watoto wengi 
hulelewa na mama pekee 
hii ni kutokana na sintofa-
hamu kwenye familia ny-
ingi katika nchi zetu.

Kinamama, wanajikuta 
peke yao wakilea watoto, 
bila kushirikiana na baba, 
ambao  wamgewasaidia 
katika malezi bora, ambayo 
yatawasaidia kuwa na tabia 
njema. Ukweli ni kwamba, 
mama pekee kutoa malezi 
bora si rahisi.

Malezi ya baba kwa wa-
toto ni msaada mkubwa, 
kwani sauti ya baba ni to-
fauti na mama. Ni sababu 
kubwa ya watoto kutokuwa 
wasikivu kwa mama zao, 
akiamini hana uwezo wa 
kumwadhibu.

Inafahamika, baba ni 
kichwa cha familia, mtafu-
taji kwa ajili ya kuhakiki-
sha familia inapata yote 
muhimu wafikie kuwa na 
afya bora.

Hilo linawafanya kinaba-
ba wengi kusahau majuku-
mu ya malezi kwa watoto 
wao na hata kuchangia 
kukosekana maadili bora, 
hata kusababisha kuing’oa 
katika makundi hatarishi 

kuongezeka kwa kasi nchi-
ni, pia idadi kubwa ya wa-
toto wa mtaani.

Katika jamii, mama ndiye 
anayepewa kipaumbele 
katika malezi ya Watoto. 
Muda mwingi anakuwepo 
mazingira ya nyumbani  
utoto hauepukiki, lakini je 
watoto wengi wanafurahia 
utoto wao? 

Jukumu la malezi ya wa-
toto mara zote kwenye 
jamii zetu limeonekana 
kuwa la mama kwa asilimia 
kubwa lakini utandawazi, 
kukua kwa sayansi na 
teknolojia kumebadili-
sha hili, wanawake wengi 
wameingia kwenye shu-
ghuli za kujikwamua kiu-
chumi, muda kidogo ndio 
wanapatikana majumbani 
kulea watoto.

Malezi bora ndio chanzo 
cha kupata kizazi bora na 
chenye maadili mema. Wa-
napaswa kutenga muda wa 
kuwa karibu na watoto, ili 
kujenga urafiki utakaowa-
saidia kuwa huru kwa wa-
zazi.

Wazazi wanapaswa ku-
fuatilia tabia za watoto. 
Kumekuwapo tabia zina-
zoibuka kwao na baadae 
kuleta madhara makubwa 
kwa familia, hata taifa kwa 
ujumla.

Mzazi unapoona tabia 
isiyo njema  ya mwanao, ni 
vema ukatumia njia tofauti, 
zitakazomsaidia mtoto 
kurudi katika njia sahihi. 
Bila ya kuweka mkazo, ni 
mwanzo wa kuwa wa wa-
toto waliokosa maadili.

Msiposimama kidete 
katika malezi ya watoto, 
watajifunza vitu vibaya wa-
napokuwa shuleni au maz-
ingira mengine nje na ny-
umbani kwani wanakutana 
na watu wa aina tofauti.

Pia, kwa sasa dunia in-

aongozwa na utandawazi, 
watoto wengi wanapenda 
kutumia vitu ambavyo 
vinawapeleka kwenye 
utandawazi kama vile simu, 
kompyuta na vinavyofa-
nana navyo.

Wazazi ni vema kuweka 
mipaka ya uhuru kwa mto-
to, katika kutumia vitu vi-
navyoweza kuwabadilisha 
maadili, hata pasipo kum-
sumbua mzazi.

Aidha, maendeleo ya 
mtoto kwenye elimu 
yanategemea ufuatiliaji wa 
mzazi. Asipotenga muda 
kwa ajili ya watoto, itawa-
gharimu. Wazazi wengi 
wanakosa muda wa kufua-
tilia maendeleo ya watoto 
wao shuleni, wengi kuwa 
jukumu la mwalimu, wa-
saidizi wa kazi na mtoto 
mwenyewe.

Watoto wanaofanya vi-
zuri kwenye elimu, ni wale 
wazazi wamewekeza muda 
katika kufuatilia maende-
leo ya watoto wao shuleni. 
Kufuatilia maendeleo ya 
watoto shuleni, kunawez-
esha kubaini changamoto 
wanazokumbana nazo 
shuleni na kushirikiana 
kuzitatua kwa wakati.

Baadhi wamepitia unyan-
yasaji kutoka kwa walimu, 
majirani, wasaidizi wa kazi 
za nyumbani, kitu kina-
chochangia maendeleo 
duni shuleni, iwapo wata-
kosa sehemu sahihi ya ku-
wasilisha tatizo lake au mtu 
wa kutambua mabadiliko 
yake kwa wakati sahihi.

Malezi bora ni mwanzo 
mzuri kwa watoto kukua 
katika maadili mema, pia 
kujenga kizazi bora kija-
cho kwa miaka ijayo, hivyo 
kama wazazi, walezi tuna-
paswa kuwajibika vema 
katika kutoa malezi mazuri 
kwa watoto. 
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LATRA yafafanua 
nauli mpya SGR
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA), imesema bado haijapanga nau-
li za Treni ya Kisasa (SGR) na kuwataka 
wananchi kupuuza taarifa inayosamba-
zwa mitandaoni.

Taarifa hiyo inaonyesha viwango vya 
nauli inayodaiwa kwamba ndio nauli ya 
awali inayopendekezwa kutumika ka-
tika usafiri huo.

Katika taarifa yake kwa vyombo vya 
habari, Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, 
Habibu Suluo, alisema taarifa hizo haz-
ina ukweli na hivyo zinapaswa kupuu-
zwa.

Kadhalika, alisema kama mamlaka 
yenye dhamana ya kupanga nauli, bado 
hawajatangaza nauli zitakazotumika na 
kwamba nauli hizo zitatangazwa hivi ka-
ribuni na kwa sasa wapo kwenye majar-
ibio ya mwisho.

“Kumekuwa na taarifa zinazosambaa 
kwa kasi zinazoonyesha nauli za awali zi-
nazopendekezwa na Shirika la Reli Tan-
zania (TRC), ili kuanza kutumika katika 
usafiri wa reli         ya SGR, sisi ni LATRA 
na jukumu letu ni        kupanga    nauli 
baada ya kupata maoni kutoka TRC,” 
alisema Suluo.

“Napenda niwatoe hofu Watanzania, 
wenye kusambaza taarifa hizi hatujui nia 
yao ni nini. Kwanza siyo taarifa sahihi, na 
nataka niwahakikishie kwamba serikali 
ya Rais Samia Suluhu Hassan inawajali 
Watanzania wa aina zote na hasa wenye 
hali ya chini, haitaweza kupanga nauli 
hizi ambazo zimesambazwa kwenye 
mitandao ya kijamii kwa hiyo tunaomba 
zipuuzwe,” alisisitiza.  

Suluo alisema jukumu kubwa la mam-
laka hiyo pamoja na kupanga nauli, pia 
linatoa idhibati ya miundombinu ya reli 
au njia ya reli itakayotumika pamoja na 
idhibati ya mabehewa ambayo yataku-
wa yanabeba abiria.

“Na kabla hatujatangaza nauli ni la-
zima tutoe idhibati ya kuanza kutumika 
kwa njia ya reli na pia kutoa idhibati ya 
kuanza kutumika kwa mabehewa. Kwa 
hiyo siyo muda mrefu tutatangaza nauli, 
majaribio yanaendelea.

“Kwa sasa hivi, abiria wale wanaosafiri 
ni kwa ajili ya majaribio tu siyo kwamba 
wanalipa nauli, hakuna nauli inayotozwa 
kwa sasa hivi mpaka LATRA itangaze, 
kwa hiyo ipuuzeni taarifa hiyo na kila 
mtu aendelee na shughuli zake, hatujui 
anayesambaza taarifa hizo ana nia gani,” 
alisema.

Muhongo ataka uwekezaji
vyanzo vya uhakika nishati

POSITION ANNOUNCEMENT
RESEARCH ASSOCIATE

IITA-TZ-2024-NRS-003-NRS-ARUSHA

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) is a not-for-profit institution 
that generates agricultural innovations to meet Africa’s most pressing challenges of 
hunger, malnutrition, poverty, and natural resource degradation. Working with 
various partners across sub-Saharan Africa, we improve livelihoods, enhance food 
and nutrition security, increase employment, and preserve natural resource integrity. 
IITA is a member of CGIAR, a global agriculture research partnership for a food secure 
future.

IITA is looking for a suitably qualified person to fill the positions of Research 
Associate to support the IITA banana project based at the IITA Office at the Nelson 
Mandela African Institution of Science and Technology (NMAIST) in Kijenge, Arusha.

Responsibilities:
•  Work with representatives of the national programs of Tanzania and Uganda  

  to design and implement consumer preference analysis of new banana    
  hybrids.

•  Conduct consumer preference panels, interacting with farmers to obtain rele 
  vant input to guide.

•  Conduct phenotyping of banana colour and texture. 
•  Oversee collection of data related to quality of banana.  
•  Prepare reports and ensure timely delivery as required by supervisor. 
•  Describe banana varieties using characterization variables.
•  Assist administration for import and export of plant material. 
•  Carry out any other responsibility as may be assigned by the supervisor. 

Required Qualifications / Experience
•  MSc in Plant Breeding, Food Science or related field.
•  Ability to work independently with minimal supervision, but also participate as  

  a team member in accom plishment of duties.
•  Experience in statistical analysis.
•  Possess excellent interpersonal and communication skills in English.
•  Have experience in conducting Agricultural surveys.
•  Knowledge or experience related to gender, diversity and inclusion.
•  Food quality evaluation skills

The initial contract for the position is for Six month:  Renewable subject to 
performance and availability of funds. The duty station for the position will be IITA in 
Arusha. This is a nationally recruited position and IITA offers a competitive 
remuneration package.

Applications:  Applications including curriculum vitae, copies of certificates, 
telephone number, email address, and names and addresses of two referees should 
be sent to the Country Representative, IITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge – 
Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.O. Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania or 
by email to IITA-Tanzania@cgiar.org 

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position as 
indicated on the heading of the announcement in your application as well as on the 
subject of your email if sending by email.  If sending by post or hand delivery, please 
indicate the reference number on your application as well as on the left-hand side of 
your envelope.  Please note that any applications without the reference indicated will 
be automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the 
newspaper. Please note that only shortlisted candidates will be contacted.

Na Vitus Audax, DODOMA

 
MBUNGE wa Musoma Vijijini (CCM), 

Prof. Sospeter   Muhongo, ameishauri 
serikali kuanzisha mchakato maalum 
kuanza kutumia vyanzo vya uhakika, 
mbadala na vikubwa vya uzalishaji 
nishati vitakavyolisaidia taifa kupata 
umeme wa kutosha. 

Prof. Muhongo alitoa rai hiyo jana 
bungeni wakati akichangia makadi-
rio ya mapato na matumizi ya Wizara 
ya Nishati kwa mwaka 2024/25 huku 
akibainisha  kuwa nchi zilizoendelea 
kiuchumi na kiviwanda zimewekeza 
katika vyanzo vikubwa vya uzalishaji 
umeme vikiwamo vya jua, upepo na 
joto ardhi (geothermo). 

“Tukianza na jua linapopiga chini 
unapata zaidi ya watt 342 lakini kwa 
nini kama Tanzania twende huku. Ni-
mechukua  mfano wa India na China 
ambapo kwa India mpaka mwaka huu 
uwezo wao kuzalisha umeme jua ni gi-
gawatt (GW) 82 sawa ambayo ni sawa 
na megawati 82,000 wakiunganisha 
na umeme wa upepo zinafikia gigawati 
609. 

“Aina ya pili ni upepo mfano India 
wanazalisha GW 43 na wanataka ifika-
po mwaka 2030 wazalishe zaidi ya GW 
170 na hii tutaongea kwenye mipango 
tusiende na megawati kidogokidoga 
lazima tuwe na mpango wa uzalishaji 
mkubwa,”alisema Prof. Muhongo.

  Pia alisema China kupitia upepo 
wanazalisha GW 440 na ifikapo 2030 
wanatarajia kuzalisha umeme kupitia 

upepo na jua GW 1,300 sawa na Mega-
watt milioni 1.3, hivyo si ajabu Tanzania  
kwenda kununua vitu India na China 
kwa sababu umeme wao ni wa viwan-
da.

 Kwa Afrika, alitolea mfano wa Kenya 
ambayo inaongoza kwa uzalishaji wa 
umeme mwingi. Alisema nchi hiyo  in-
azalisha MW 440 katika Ziwa Trukana 
pamoja na umeme wa jotoardhi kwe-
nye bonde lao la ufa MW 981.

  Alisema zamani Tanzania iliku-
wa ikiizidi Kenya kwa uzalishaji wa 
umeme lakini kwa sasa umeme wao 
kwa ujumla ni MW 3300 sawa na GW 
3.3 kulinganisha na Tanzania inayozali-
sha MW 2,138. 

Aliiomba serikali kutumia ramani 
iliyotengenezwa ikibainisha maeneo 
yanayoweza kuzalisha umeme jua kwa 
wingi zaidi yakiongozwa na Shinyanga 
ili kupata umeme wa kutosha kupitia 
jua pamoja na vyanzo vingine ili ku-
fikia MW 10,000 zitakazosaidia katika 
uendeshaji viwanda kwaajili ya maen-
deleo.

 Mbunge wa Geita Mjini (CCM), Ally 
Makoa, aliitaka serikali kurejea vijijini 
na kuangalia katika maeneo mengi am-
bayo hayajafikiwa na umeme licha ya 
kutajwa kwa vijiji husika kuwa vime-
fikiwa na huduma hiyo.

 Alisema licha ya serikali kutekeleza 
miradi hiyo katikma maeneo husika 
wakandarasi wanashidwa kufikia 
malengo, kwani wanaomba umeme 
ni wengi lakini unawafikia watu wach-
ache kutokana na uwezo mdogo wa 
usambazaji.
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Mamalishe wanolewa kukabili majanga ya moto 
Na Mwandishi Wetu,         
ARUSHA

KAMPUNI ya Geita Gold Mining 
Limited (GGML) kwa kushirikiana 
na Wakala wa Usalama na Afya 
Mahala pa Kazi (OSHA) wametoa 
mafunzo maalum kwa mamalishe 
50 wa Mkoa wa Arusha kwa lengo 
la kuwaelimisha namna ya kuka-
biliana na majanga ya moto.

GGML pia imegawa mitungi 50 
ya gesi ya kupikia kwa kundi hilo 
ili kuhamasisha kinamama hao 
kuachana na matumizi ya kuni 
na mkaa na kuhamia kwenye 
matumizi ya nishati safi.

Mafunzo hayo yalitolewa jana 
Jumatano katika maadhimisho ya 
Kimataifa ya Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi yanayofanyika Kitaifa 
jijini Arusha kuanzia Aprili 23 hadi 
Mei Mosi mwaka huu. 

Meneja Mwandamizi wa Afya, 
Usalama na Mazingira kutoka 
GGML, Dk. Kiva Mvungi, akizun-
gumza na mamalishe hao, alisema 
wameamua kutoa elimu kwa ki-
namama hao ili watambue namna 
ya kupambana na moto majumba-

ni na kuzingatia usalama kwenye 
maeneo yao ya biashara hasa ikiz-
ingatiwa wao hukutana na watu 
wengi.

“Tunawafundisha namna ya 
kupambana na majanga ya moto 
kwani shughuli zao  za kila siku zi-
nahusiana na masuala ya moto na 
matumizi ya mkaa na gesi.

“Lakini pia ni vyema kutambua 
namna gani mabadiliko ya tabi-
anchi yanaathiri watu pia namna 
tabia zetu binafsi zinavyoweza ku-
changia kuachana na ukataji ovyo 
wa miti,” alisema.

Aliongeza kuwa athari za mab-
adiliko ya tabianchi ziko kwa kila 
mmoja bila kujali cheo, mkubwa 
au mdogo, hivyo ni vyema kila 
mmoja kuzingatia matumizi ya 
nishati safi ili kuondokana na ma-
janga yatokanayo na mabadiliko 
hayo.

“Tumeandaa elimu hii kuona 
namna ya kukabiliana na athari 
za mabadiliko ya tabianchi kwa 
sababu ukataji miti ukikithiri una-
sababisha mmonyoko wa ardhi, 
mafuriko na ongezeko la joto du-
niani.

“Matumizi ya mkaa au kuhari-
bu vyanzo mbalimbali ambavyo 
vinaweza kusabababisha athari 
kwenye mazingira na kusababisha 
mafuriko hata kwenye maeneo 
yetu ya uchimbaji,” alisema.

Ofisa Mwandamizi wa Masu-
ala ya Jamii na Maendeleo ya Kiu-
chumi kutoka GGML, Ruth Mhar-
agi alisema katika mafunzo hayo, 
wamefundisha kinamama hao 
namna salama ya kutumia nishati 
ya gesi na kusisitiza kuondokana 
na matumizi ya mkaa.

“Lakini pia kwenye banda letu 
tumeendelea kupokea wageni wa-
naopenda kujifunza namna ya ku-
pambana na majanga ya moto kwa 
sababu asilimia kubwa wana uele-
wa mdogo namna ya kukabiliana 
na majanga ya moto majumbani.

“Watu wengi hawajui njia za 
awali za kupata msaada wa ku-
zima moto, sisi tunatoa mafunzo 
hayo, kuna vifaa vya kawaida am-
bavyo mama yeyote anavyo nyum-
bani, mfano ndoo ya maji, taulo, 
kanga au kitenge vilivyolowekwa 
kwenye maji, ni vifaa vya kawaida 
ambavyo unaweza kutumia ku-

zima moto hivyo tunaendelea ku-
waakaribisha kwenye mabanda 
yetu,” alisema.

Mkaguzi wa Afya ya Mazingira 
ya Kazi kutoka OSHA, Elizabeth 
Mtile alisisitiza kinamama hao 
kuzingatia umuhimu wa kufuata 
sheria na miongozo mbalimbali ya 
usalama na afya katika maeneo ya 
kazi.

“Kaulimbiu yetu inayosema 
athari za mabadiliko ya tabianchi 
katika usalama na afya kazini, 
inalenga kudhibiti majanga na 
mabadiliko haya ya tabianchi kwa 
kushirikisha kila kundi kwenye 
jamii kwani athari hizi zinatugusa 
sote,” alisema.

Mmoja wa mamalishe hao, Prin-
sila Kwai aliishukuru GGML na 
OSHA kwa kupatia mafunzo hayo, 
akiamini yanakwenda kuwa cha-
chu ya mabadiliko kwao na kwa 
wale wanaowazunguka.

“Kwa kweli tunashukuru sana 
kwa shughuli zetu za kila siku zina-
husiana na moto, hivyo mafunzo 
haya yatatusaidia sana namna ya 
kukabiliana na mlipuko kama vile 
wa gesi,” alisema.

Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Mkoa wa Pwani, imese-
ma imebaini kuwepo kwa 
dalili za ubadhirifu   mradi 
wa ujenzi wa barabara ya Pi-
cha ya Ndege - Boko Timiza 
inayojengwa na Wakala wa 
Barabara Mjini na Vijijini 
(TARURA).

Kwa mujibu wa TAKUKU-
RU, dalili hizo zimebainika ku-
tokana na mradi huo ambao 
ulipaswa kujengwa  kilometa 
moja kwa gharama ya Sh. 
943,500,600 lakini imejegwa 
mita 700 pekee.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana mjini hapa 
kuhusiana na taarifa ya miezi 
mitatu ya taasisi hiyo , Naibu 
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa 
wa Pwani, Ally Sadiki, alisema 
barabara hiyo ilipaswa ku-
jengwa kwa urefu wa kilome-
ta moja lakini  imejegwa kwa 
mitaa 700.

Sadiki alisema taasisi hiyo 
imebaini kuwapo kwa harufu 
ya ubadhilifu katika mradi 
huo ambao unajengwa kwa ki-
wango cha lami na Globalink 
General Contractors Ltd. 

Naibu mkuu huyo alisema 
baada ya kubaini kuwapo kwa 
hali hiyo waliofanya mahoji-
ano na baadhi ya viongozi wa 
TARURA ambapo waliagizwa 
kuhakikisha mradi huo un-
atekelezwa kikamilifu kama 
ilivyopangwa.

Sadiki alisema kutokana 
na kubaini uwepo wa uovu 
katika mradi huo wanaende-
lea na taratibu nyingine na 
zikikamilika hatua za kisheria 
zitachukuliwa kwa wahusika 

Pia alisema taasisi hiyo im-
efanya ufuatiliaji wa miradi ya 
maendeleo 23 yenye thamani 
za Sh. bilioni 6.3, ikiwamo ya 
elimu, maji, afya na miundo-
mimbu na kwamba kasoro 
zilizobainika zimetafutiwa 
ufumbuzi.

Alisema taasisi hiyo im-
ejiwekea mikakati mbalimbali 
ikiwamo kuendelea kudhibiti 
mapato ya serikali na usi-
mamizi wa rasilmali za umma 
samabamba na kuwachukulia 
hatua za kisheria watumishi 
na viongozi watakaobainika 
kufuja mali hizo.

Takukuru 
yabaini 
ubadhirifu 
katika 
ujenzi 
barabara

DIT yaanza kuwalinda wabunifu 
Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Teknolojia Dar es 
Salaam (DIT), imeanzisha uta-
ratibu wa kuwapa mafunzo ya 
ubunifu walimu na wanafunzi 
wabunifu wa taasisi hiyo ili wawe 
na uwezo wa kulinda ubunifu 
wao.

Mafunzo hayo  yatawawez-
esha kupata cheti cha umiliki wa 
ubunifu wao kitakachotolewa na 
Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA).

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi wa Utafiti, Ushauri wa 
Kitaalam na machapisho, Dk. 

Respicius Kiiza wa taasisi hiyo, 
wakati akifungua mafunzo ya 
siku tano kwa wabunifu hao.

Alisema Taasisi imeona 
umuhimu wa kuwapatia utaal-
amu     wabunifu wote kuhusu 
namna ya kulinda bunifu zao na 
iko tayari kuzigharamia kwa ajili 
ya matumizi ya kibiashara.

“Kufanya bunifu kibiashara ni 
hatua kubwa na ukiwa na bunifu 
yako inakuwa na chapa hivyo 
basi mafunzo haya yawe chachu 
kwa                wabunifu     wote na 
mjitahidi kuhudhuria mafunzo 
ili mwisho wa siku kila mmoja 
aweze kujihakikishia kuwa 
anaweza kuandaa nyaraka inay-

oweza kutumika kulinda bunifu 
yake,” alisema Dk. Kiiza.

Naye Mratibu wa Ubunifu, 
Utafiti na Machapisho wa DIT, 
Dk. Daudi Simbeye, alisema  nia 
ya DIT ni kuwawezesha wabuni-
fu kulinda kazi zao na kuzifanya 
kibiashara zaidi.

Alisema DIT   imejikita zaidi   
katika kutatua changamoto za 
jamii na kwamba Taasisi hiyo 
ina bunifu nyingi ambazo hazina 
ulinzi wa kisheria hivyo DIT im-
eamua kutoa mafunzo kwa lengo 
la kuwapa uwezo walimu na wa-
nafunzi ili waweze kusajili bunifu 
zao.

“Wabunifu wetu wana kazi 

nzuri sana ambazo   zimeshiriki 
kwenye maonesho ya ndani na 
nje ya     nchi na     zimefanya vi-
zuri sana na        kuipatia Taasisi 
ushindi lakini sasa bunifu hizi 
zilikuwa hazina ulinzi jambo am-
balo lilikuwa linatuogopesha,” 
alisema.

Aidha, alisema bila ulinzi buni-
fu hizo zinaweza kuibiwa hivyo 
baada ya mafunzo hayo ya siku 
tano wana  uhakika wa kulinda 
bunifu zao na watazitumia kibi-
ashara zaidi.

Mafunzo hayo ya siku tano yan-
ahudhuriwa na washiriki (50) na 
yanatolewa na watalaam kutoka 
(BRELA).

Mkuu wa Shule 
ya Polisi Tanza-
nia - Moshi, SACP 
Ramadhani Mungi 
(wa pili kulia), 
akipokea msaada 
wa seti ya vitanda 
kutoka kwa Mkuu 
wa Kitengo cha 
Masoko wa Benki 
ya Exim, Stan-
ley Kafu, shuleni 
hapo, mjini Moshi 
mkoani Kilimanjaro 
juzi, ikiwa ni se-
hemu ya mchango 
wa benki hiyo, 
katika utoaji wa 
huduma kwa jamii 
ikiwemo ulinzi na 
usalama wa raia na 
mali zake. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Prof. Kabudi achanganua mzizi wake,
Nyerere na Karume… ‘Kazi Iendelee’
Na Rahma Suleiman,               
ZANZIBAR

S
IRI ya Kudumu kwa mi-
aka 60 ya Muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar 
tangu ulipoasisiwa mwa-

ka 1964, imetajwa kuwa ni rid-
haa zinazotokana na mapenzi 
na undugu wa muda mrefu wa 
wananchi wa pande mbili hizo.

Mwanazuoni wa Sheria ku-
toka Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, ambaye sasa ni Mbunge 
wa Kilosa, Profesa Palamagamba 
Kabudi, anasema muungano 
huuma katika misingi ya umoja, 
ushirikiano na mapenzi ya kihis-
toria na damu, usio na unasaba 
na mapigano.

 Profesa Kabudi anaufafanua 
kuwa, unaacha viashiria kwam-
ba, kuna mwingiliano wa muda 
mrefu yakihusishwa na harakati 
za ukombozi kutoka kwenye 
ukoloni.

  Anataja kuwapo, mchang-
anyiko wa makabila ya Zanzibar 
katika miaka ya 1945, wakati wa 
ukoloni pamoja na biashara ya 
utumwa, yalichagiza kwa kiasi 
kikubwa kujenga uhusiano wa 
leo.

 Msomi huyo anawataja vion-
gozi, Mwalimu Julius Nyerere na 
Mzee Abeid Karume, walishiriki-
ana katika harakati za uhuru, 
wakipanga mbinu na safari zao 
zilikuwa za pamoja.

 Hapo anarejea safari za vion-
gozi hao kwenda Lancaster, 
Uingereza kuichagiza uhuru wa 
nchi, pia Accra -Ghana  kuliko-
fanyika mikutano mikubwa ya 
nchi za Afrika kupewa mbinu 
za kudai uhuru, baada ya Ghana 
kupata uhuru mapema mwaka 
1957 kutoka kwa Uingereza.

  ‘’Hapo ndipo mahusiano 
makubwa ya viongozi wa vyama 
vilivyokuwa katika harakati za 
kupigania uhuru, hayati Karume 
na Nyerere yalipoanza. Wal-
ishirikiana kikamilifu katika ku-
dai uhuru pamoja na kufanya sa-
fari za pamoja’’ anaeleza msomi 
huyo. Anatoa mfano, baadhi ya 
mataifa ya Afrika yalijaribu ku-
unganisha nchi zao lakini bila ya 
mafanikio, baadaye muungano 
wao ulivunjika katika kipindi 
kifupi.

Katika hilo, anazitaja nchi ya 
Ghana, Guinea na Mali zilishind-
wa kuungana, licha ya juhudi za 
viongozi waasisi katika uhuru 
wa Afrika, akifafanua:.

  ‘’Viongozi waasisi wa uhuru 
wa Bara la Afrika ikiwemo Se-
kou Toure wa Guinea, Kwame 
Nkrumah wa Ghana pamoja na 
Modibo Keita (Mali), muungano 
wa nchi hizo tatu ulivunjika.”

  Aidha, anautaja Muungano 
wa Misri pamoja na nchi ya Ki-
arabu ya Syria uliofahamika 
kwa jina la United Arab Repub-
lic UAE uliofanyika Februari 1, 

1958 ulivunjika na mwingine ni 
wa Senegal na Gambia, nazo zi-
lidumu kwa miaka minane tu, 
kuanzia mwaka 1982 hadi 1989.

Professa Kabudi anataja saba-
bu za kuvunjika  muungano huo, 
ilikosa ridhaa za wananchi wake, 
wanaotofautiana kwa mengi, iki-

wamo ujirani mwema.
SHAMSI VUAI NAHODHA
Aliyekuwa Waziri Kiongozi wa 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-

Profesa Palamagamba Kabudi. PICHA ZOTE: MAKTABA

bar (SMZ), Shamsi Vuai Nahod-
ha, anautaja muungano kuwa  
tunu ya taifa na unapaswa kue-
nziwa, huku vijana wakabidhi-
we jukumu la   kuurithi, kwani  
waasisi na wazee wameshaziun-
ganisha nchi hizo.

Shamsi anampongeza Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan, kwa 
kuonyesha nia katika kuzipatia 
ufumbuzi changamoto zake.

Anamtaja Rais Dk. Samia, 
yu msikivu na kiongozi aliye-
fahamu vyema changamoto 
zake ikizingatiwa  alishatumika 
kuwa, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais, anayeshughu-
likia Muungano, baadaye akawa 
Makamu wa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano.

 Waziri wa SMZ Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango, Dk. Sada 
Mkuya Salum, anasema Zan-
zibar inaridhishwa na inavy-
oshirikishwa katika masuala ya 
kifedha na taasisi katika vyombo 
vya kimataifa vya fedha, ikiwa-
mo Benki ya Dunia na Shirika la 
Fedha la Kimataifa (IMF). 

Anasema, Zanzibar kukua ki-
maendeleo, inategemea zaidi 
mafanikio makubwa katika mas-
uala ya fedha na ukuaji Uchumi, 
inategemea sana ushirikishwaji 
katika vyombo vya kimataifa 
vya fedha, vinavyoamua masu-
ala ya sera na uchumi.

Dk. Saada anasema, Zanzibar 
inanufaika na ushauri wa kifed-
ha unaotolewa na Benki Kuu ya 
Tanzania (BOT), katika masuala 
ya kisera na fedha.

 Anataja zao la ushirikishwaji 
wa Zanzibrav, umeleta mageuzi 
yatokanayo na marekebisho 
makubwa Kimuungano, pia ma-
zungumzo kuhusu Zanzibar na 
ushirikishwaji wake katika mas-
uala ya mikopo kutoka taasisi za 
fedha za kimataifa,

Mwalimu Julius Nyerere na Mzee Abeid Aman Karume, wakitia saini hati za Muungano.
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Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

W
AKATI mwaka huu 
Tanzania ikiadhimi-
sha miaka 60 ya 
Muungano wa Tan-

ganyika na Zanzibar moja ya 
maeneo ambayo yamenufaika na 
muungano huo ni sekta ya nishati 
ambayo nchi zote mbili kupitia 
mashirika yote mawili ya umeme 
ya Zanzibar (ZECO) pamoja na 
upande wa bara (TANESCO) 
zimekuwa na ushirikiano mkub-
wa kwenye kubadilishana uzoefu 
pamoja na kushirikiana kutatua 
changamoto mbalimbali.

Kwa kuthibitisha hilo hivi ka-
ribuni Shirika la Umeme Zanzi-
bar (ZECO) na Shirika la Ugavi 
na Usambazaji Umeme Tanzania 
(TANESCO) wameanza mchakato 
wa uwekaji wa njia mpya ya usa-
firishaji umeme katika kisiwa cha 
Unguja, Pemba na Mafia.

Ripoti ya awali ya upembuzi 
yakinifu iliyofanywa na kampuni 
ya CESI, ELC na COLENCO Aprili 
22, 2024 imebainisha kuwa ipo 
haja ya kuweka nyaya nyingine 
zenye uwezo mkubwa kutokana 
na ongezeko kubwa la matumizi 
ya umeme katika visiwa hivyo.

Unguja imeunganishwa na 
meme wa Gridi ya Taifa kutoka 
kituo cha Tegeta Tanzania Bara 
kwa njia ya awali yenye uwezo wa 
kubeba megawati 45 na kusafiri-
sha umeme wa msongo wa kilo-
volti 132, na njia ya pili ya waya 
wenye uwezo wa kubeba mega-
wati 100 na kusafirisha umeme 
wa msongo wa kilovolti 132. 

Aidha, Pemba imeunganishwa 
na kituo cha umeme cha Majani 
Mapana, Tanga kupitia waya we-
nye uwezo wa kubeba megawati 
20MW na kusafirisha umeme wa 
msongo wa kilovolti 33. 

Katika harakati za kuongeza 
upatikanaji wa umeme visiwani 
Zanzibar njia mpya za usafirishaji 
umeme zinakusudiwa kujengwa 
ambapo Unguja njia ya msongo 
wa kilovolti 220 yenye uwezo wa 
kubeba megawati 200, Pemba 
kutawekwa njia ya msongo wa 
kilovolti 132, yenye uwezo wa 
kubeba megawati 100.

Mbali na uwekaji wa njia hizo, 
pia mradi huu unakusudia ku-
jenga vituo vya kusafirishia na 
kupoozea umeme katika visiwa 
vyote hivyo.

93,124.
Rais wa Zanzibar na Mwe-

nyekiti wa Baraza la Mapinduzi 
Dk. Hussein Ali Mwinyi katika 
hotuba yake ya miaka 60 ya 
Mapinduzi mapema mwaka 
huu alisema katika awamu zote 
baada ya Mapinduzi, Serikali ili-
fanya jitihada za kuwezesha upa-
tikanaji wa huduma za umeme 
kwa wananchi pamoja na miradi 
ya kiuchumi. 

“Tunapoadhimisha miaka 
mitatu ya Serikali ya Awamu ya 
Nane, mafanikio yamepatikana 
katika kuimarisha upatikanaji wa 
huduma za umeme nchini.

Alisema kwa lengo la kuhakiki-
sha wananchi wanapata huduma 
za umeme kwa urahisi, Serikali 
imepunguza bei ya kuungani-
sha umeme kwa wananchi kwa 
wastani wa asilimia 50. 

Alisema hatua hiyo imesaba-
bisha idadi ya wateja wanaoom-
ba kuunganishiwa umeme 
kuongezeka hadi kufikia wastani 
wa wateja 200 kwa siku katika 
kipindi hiki kutoka wastani wa 
wateja 50 kwa siku hapo awali. 

“Wananchi wengi wameweza 
kufikiwa na huduma ya umeme 
ambapo Shirika la ZECO 
limeweza kuwaungia umeme 
wananchi 93,124; (Unguja 78,122 
na Pemba 15,002) sawa na 
ongezeko la wateja kwa asilimia 
45 kwa kipindi cha miaka mitatu.

Alisema katika kuhakikisha 
Zanzibar inapata vyanzo vyake 
vya ndani vya uzalishaji umeme, 
Serikali imesaini mkataba wa 
mauziano ya umeme (PPA) na 
Kampuni ya Generation Capital 
Ltd kwa lengo la kuwekeza katika 
nishati ya umeme wa jua kwa ku-
jenga mtambo wenye uwezo wa 
kuzalisha megawati 130. 

Aidha, Serikali imetiliana saini 

na Kampuni ya ESR ya Ujerum-
ani ambayo itazalisha megawati 
15 za umeme wa jua kwa ajili ya 
kisiwa cha Pemba. 

Sambamba na hatua hiyo, Seri-
kali inashirikiana na mshauri ele-
lezi kutoka Kampuni ya NOVAVIS 
INTERNATIONAL ya Marekani 
kufanya upembuzi yakinifu wa 
kutafuta ufumbuzi wa changa-
moto ya umeme mdogo katika 
baadhi       ya maeneo hapa nchini. 

Vile vile, mshauri elekezi wa 
Kampuni ya WSP ya Canada 
amepatikana kwa ajili ya upem-
buzi yakinifu wa mradi wa ujenzi 
wa laini kubwa ya kilowati 132 
ya Mkoa wa Kusini na Kaskazini 
Pemba kwa ufadhili wa AfDB, 
KOICA na Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO).

Kwa kutambua umuhimu wa 
ushirikiano wa TANESCO na 
ZECO hati ya makubaliano (MOU) 
kati ya Wizara ya Nishati ya Tan-
zania Bara na Wizara ya Maji, 
Nishati na Madini ya Zanzibar 
ilisainiwa ambapo makubaliano 
ya kuimarisha ushirikiano katika 
sekta ya nishati yalifanyika Tare-
he 12 Novemba 2023 ili kuende-
leza ushirikiano katika masuala 
ya nishati ikiwemo uzalishaji wa 
umeme, usafirishaji, usamba-
zaji, uendeshaji, matengenezo, 
msaada wa kiufundi, mafunzo na 
kujengeana uwezo.

Wakati tunaposherehekea mia-
ka 60 ya Muungano, Ushirikiano 
wa TANESCO na ZECO utaende-
lea kuwa muhimu katika kuima-
risha upatikanaji wa huduma ya 
umeme, kuchochea uchumi wa 
Viwanda na utekelezaji mikakati 
ya kuwa na nishati ya umeme 
endelevu, tukiwa pamoja, tukii-
marisha      Muungano wetu na 
kuangaza    maisha kwa kila 
Mtanzania.

Mradi huu unafadhiliwa na 
Benki ya Maendeleo ya Afrika 
(AfDB) kupitia Serikali ya Ja-
muhuri ya Muungano wa Tan-
zania.

Lakini pia katika kubadilis-
hana uzoefu Bodi ya Shirika la 
Umeme Zanzibar (ZECO) im-
ekuwa ikifanya ziara mbalim-
bali za kujifunza katika mikoa 
ya Tanzania bara ikiwemo ziara 
ya kutembelea miundombinu 
ya uzalishaji umeme mkoa wa 
Kigoma kujifunza namna ya 
uzalishaji umeme.

Pia, ushirikiano mwingine 
ni kuanza kwa mchakato wa 
kuongeza laini ya kutoka Kun-
duchi mpaka Mtoni Zanzibar 
itakayopitisha Megawati 200 za 
umeme.

ZECO ni moja ya wateja wakub-
wa na muhimu kwa TANESCO 
ikitajwa kuchangia sehemu kub-
wa ya mapato ya TANESCO kiasi 
cha takribani shilingi bilioni 91.7 
za kitanzania kwa mwaka.

Katika kuendelea na jitihada za 
kuongeza vyanzo vya uzalishaji 
umeme kuendana na juhudi za 
Serikali ya Zanzibar TANESCO 
na ZECO zimeanza mchakato 
wa haraka wa kuongeza laini 
nyingine (marine cable) kutoka 
Kunduchi mpaka Mtoni Zan-
zibar itakayopitisha megawati 
200.

Ifahamike kwamba juhudi za 
kuendelea kuipatia Zanzibar 
umeme wa uhakika zilifanyi-
ka katika kila awamu katika 
utekelezaji wa wajibu huo.

Na sasa ni miaka 60 ya mafani-
kio makubwa ambapo TANE-
SCO wamefanikiwa kusambaza 
umeme visiwani Zanzibar na ku-
wezesha ZECO kuwaunganishia 
umeme takribani wananchi 

Kituo Cha kupokea na kupoza umeme cha Majani Mapana, 
ambacho pia kinatumika kusambaza umeme kwenye baadhi ya 
maeneo ya Zanzibar.

Mkurugenzi wa Tanesco Eng. Gissima Nyamo-Hanga

Kituo cha kupoza na kusambaza umeme.

Sample ya laini ya msongo wa 
Kilovoti 220.
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Pata picha ya Muungano ulivyo

Na Mwandishi Wetu

JAMHURI ya Muungano wa 
Tanzania iliundwa tarehe 26 
Aprili 1964, ikiwa ni Muun-
gano wa Mataifa mawili huru 
ya Jamhuri ya Tanganyika na 
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar, 
yaliyoingia mkataba wa Muun-
gano mnamo mwaka 1964 na 
kuanzishwa Dola ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania.

Mkataba wa Muungano ul-
itiwa saini na aliyekuwa Rais 
wa Tanganyika, Hayati Mwal-
imu Julius Nyerere na aliyeku-
wa Rais wa Zanzibar, Hayati 
Sheikh Abeid Amani Karume 
mnamo tarehe 22 Aprili 1964 
huko Zanzibar. Mkataba huo 
ulithibitishwa na Bunge la 
Tanganyika na Baraza la Map-
induzi hapo tarehe 26 Aprili 
1964. 

Tarehe 27 Aprili 1964 vion-
gozi wa nchi zote mbili wali-
kutana katika ukumbi wa Ka-
rimjee jijini Dar es Salaam na 
kubadilishana Hati za Muun-
gano. 

Sheria za Muungano zilitoa 
tamko la Jamhuri ya Muunga-
no “Jamhuri ya Tanganyika na 
Jamhuri ya Watu wa Zanzibar 
zitalazimika, baada ya kuun-
gana na siku zote baada ya ku-
ungana, kuunganishwa kuwa 
Dola ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar.

Jina jipya ikawa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa 
kupitia Sheria ya Jamhuri ya 
Muungano, mwaka 1964.

Itakumbukwa tendo amba-
lo lilifanyika siku hiyo ambapo 
Mwalimu Julius Kambarage 
Nyerere, Rais wa Kwanza wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania alichanganya udon-
go wa Tanganyika na Zanzibar 

ikiwa ni ishara ya kuunganisha 
nchi mbili wakati wa Sherehe 
ya Muungano Dar es Salaam 
mnamo tarehe 26 Aprili 1964

MUUND0 WAKE
Kwa kutazama muundo wa 

Muungano wa Tanzania kama 
ulivyoelezwa katika Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, una vyombo viwili 
vyenye mamlaka ya utendaji 
ambavyo ni Serikali ya Jam-
huri ya Muungano na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar.

Vyombo viwili vyenye mam-
laka ya kutekeleza utoaji haki 
ambavyo ni Mahakama ya 
Jamhuri ya Muungano na Ma-
hakama ya Zanzibar; na vy-
ombo viwili vyenye mamlaka 
ya kutunga sheria na kusima-
mia utekelezaji wa shughuli 
za umma ambavyo ni Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Baraza la Wawak-
ilishi la Zanzibar. 

Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania inashughu-
likia yote ya Muungano kama 
yalivyoainishwa katika Katiba 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ya mwaka 1977 
na yasiyo ya Muungano kwa 
upande wa Tanzania Bara. 

Aidha, Serikali ya Mapindu-
zi ya Zanzibar inashughulikia 
mambo yote yasiyo ya Muun-
gano kwa upande wa Tanza-
nia Zanzibar.

SABABU YA KUWAPO 
Muungano wa Tanganyika 

na Zanzibar umekuwepo ku-
tokana na sababu mbalimbali 
kama vile Uhusiano wa karibu 
na wa kihistoria baina ya Tan-
ganyika na Zanzibar katika 
nyanja mbalimbali kama vile 
udugu wa damu, biashara, 

UCHAGUZI MKUU KESHO KUTWAUCHAGUZI MKUU KESHO KUTWA
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utamaduni, lugha na mahusiano 
ya karibu kisiasa hususan baina ya 
vyama vya TANU na ASP. 

Pia, azma ya kuwa na Muungano 
wa Afrika hususan kwa kuanzia 
na Shirikisho la Afrika Mashariki. 
Hata kabla ya uhuru wa Tang-
anyika, Mwalimu Nyerere pamoja 
na viongozi wengine waliokuwa 

wakipigania uhuru katika ukanda 
wa Afrika walikuwa na matarajio 
ya kuwa na Muungano wa Afrika. 
Mwalimu Nyerere binafsi alipen-
delea uwepo wa Muungano wa Af-
rika kwa kuanzia na Mashirikisho 
ya kikanda. Kimsingi, zipo sababu 
mbalimbali zilizosababisha Muun-
gano huu kama vile historia za nchi 

hizi mbili, ukaribu wa nchi hizi 
mbili, muingiliano wa kijamii, ush-
irikiano wa kibiashara, ushirikiano 
madhubuti na wa muda mrefu wa 
kisiasa baina ya TANU na ASP, ush-
irikiano na urafiki wa muda mrefu 
kati ya watu, viongozi, na wakati 
wa harakati za utaifa uliopelekea 
uhuru wa nchi hizo mbili.
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Dk. Samia Awamu ya Sita, Dk. Mwinyi
Awamu ya Nane wang’ara nao kivyao

Na Peter Orwa

LEO Watanzania wanashere-
hekea miaka 60 ya Muungano. Si 
haba, taifa la Ghana na majirani 
zake walijaribu, wakashindwa, 
kama ilivyo kwa Misri na maji-
rani wake Uarabuni.

Kuna usemi usione vyae-
lea vimeundwa. Miaka 60 ya 
Muungano viashiria gani vina-
vyoudumisha kwa zaidi ya nusu 
karne? Waliozaliwa mwaka huo 
wa Muungano, mwaka huu wa-
nastaafu kazi kuanza kufuatilia 
kikokotoo chao.

Wasomi wa taaluma sayansi ya 
siasa kama vile Mwingereza Da-
vid Easton na Mmarekani Harold 
Laswel, wanataja siasa kufani-
kiwa inahitaji suala kukubalika 
kwa waendeshaji wake. Ni ‘legiti-
macy’ wanavyoita wenyewe.

Leo hii hao waliojaribu kua-
gana ‘wakachemka’ kwa pamoja 
walikwamishwa na hilohilo la 
dhana ‘kukubalika’ kwa wa-
nanchi wake. Zote zilidumu chini 
ya miaka 10 zikavunjika.

Kukubalika huko huwa kuna 
mizizi yake kama ilivyo penye 
elimu,  unaanzia katika; Kusoma, 
Kuandika na Kuhesabu (KKK), 
wahandisi ujenzi wao wanadu-
mu katika ‘Structural Engineer-
ing’ yaani utaalamu katika msingi 
wa jengo.

Hapo daktari wa kutibu bin-

Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa na mwenyeji wake, Dk. Hussein Mwinyi, Rais wa Serkali ya Mapinduzi Zanzibar, Ikulu ya Zanzi-
bar. PICHA: MAKTABA

adamu, fani yao wanaanza na 
kusoma mwaka wa kwanza ka-
tika somo liitwalo ‘anatomy and 
physiology’, ambalo linacham-
bua mwili wa binadamu na kazi 
zake, kisha anasukwa katika 
namna ya kuutibu.

Anayesomea ugavi na un-
unuzi, wenyewe sasa wanaiita 
‘Suply Chain Management’ wana 
kinachoitwa ‘5Rs (five rights)’. Ili 
utimie katika fani hiyo, lazima 
uzingatie hizo ‘R’ tano; Idadi 
sahihi ya unachohitaji (Quan-
tity), Ubora (Quality), bei, chanzo 
(source) na muda sahihi.

Mwanahabari katika dodosa 
zake anashikilia(five W and H); 
Lini, nani, wapi, kipi, kwa namna 
gani na kwanini.

TAALUMA VS MUUNGANO
Hivyo, tafsiri hiyo pana ya 

misingi kitaaluma, nayo ina sura 
yake ndani ya historia ya Muun-
gano. Nayo ina misingi yake, am-
bayo leo Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan na Dk. Hussein Mwinyi 
wa Zanzibar wanaidumisha 
ikiwa na vipengele vikuu vinne, 
kama taaluma basi ndio; anato-
my and physiology, ‘5R’ au KKK 
ya muungano.

Kwanza, walioshi zana za Tan-
ganyika na Zanzibar kihistoria 
walidumu kindugu na kuchaga-
mana kimaisha, hata kabla ya 
muungano wa sasa, ukiima-

rishwa zaidi na uswahiba wa 
Mwalimu Julius Nyerere na Mzee 
Abeid Aman Karume, wakip-
eana mbinu za kisiasa kumng’oa 
mkoloni.

Watu hao walishirikiana moja 
kwa moja, wakisafiri wote kwen-
da ughaibuni kwa watawala ku-
dai haki yao ya uhuru, huku raia 
wao wakaingiliana katika makazi 
na maisha ya kawaida pande 
mbili.

Eneo la pili likagusa na tukio 
la mwaka 1964, kuchanganya 
udongo wa pande mbili. Kishe-
ria jina la Tanganyika lilikufa na 
kuzaliwa Tanzania.

Ni zama hizo kukashuhudiwa 
mengi ya kimuungano sasa Tan-
zania Bara na Zanzibar, matha-
lan kukawapo vikosi vya ulinzi 
na usalama vya pamoja, bunge 
na miaka mwili baadae, rasmi 
ikaanza kutumika nchini Benki 
Kuu  ya Tanzania (BOT) mwaka 
1966.

Ni katika mwaka huo wa 1964, 
Tanzania ikapata zawadi ya 
Muungano, alipoteuliwa kijana 
mwenye miaka 24 Balozi Salim 
Ahmed Salim, Rais Karume 
Makamu wa Rais, akimpende-
keza kwa swahiba wake Rais Ny-
erere, kupata, kwenda kuwakili-
sha taifa nchini Misri.

Katika mizunguko yake ya 
ubalozi akaonyesha makubwa, 
hata akaipa sifa Tanzania alipo-

tikisa dunia akiwania kuwa Ka-
tibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, 
hata alipoachwa kwa ‘mizengwe 
ya kura za veto; bado Waafrika 
wenzake wakamchagua kuwa 
Katibu Mkuu wa Umoja wa Nchi 
Huru za Afrika (OAU), akitumika 
kwa vipindi vitatu.

Haikushangaza kijana huyo 
wa Unguja, baadaye jina lake 
liling’ara mwaka 1985 katika 
mbio za kusaka mrithi wa 
Mwalimu Nyerere, alipoamua 
kung’atuka. Bado katika damu 
ya Muungano, kura zilirejea 
Zanzibar, kwa Mzee Ali Hassan 
Mwinyi, akaongoza nchi kwa 
awamu mbili.

Mfumo huria wa kiuchumi na 
kisiasa, mwaka 1992, uliridhiwa 
chini ya uongozi wake na hata 
uchaguzi mkuu wa vyama vingi, 
ukafanyika akikabidhi nchi kua-
cha kijiti kwa Mtanzania mwing-
ine wa awamu ya tatu, ikamuan-
gukia Benjamin Mkapa.

Kwa lingine ni kwao Nyerere 
na Karume wakichangamana 
kwa mengi ya Muungano, kuliko 
zama zile za kusaka uhuru, mwa-
ka 1977 vyama vya TANU na ASP, 
vilivyoshiriki kuanzisha uhuru 
wa nchi, vikaungana na kuzaliwa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Ilikuwa ni hatua kubwa am-
bayo ikawaundia Watanzania 
sura na undugu, kukishuhudiwa 
Wanzazibari ambao kwao hapa-

kuwapo baadhi ya huduma 
muhimu za maendeleo yao 
kama vyuo vikuu na hospitali 
kubwa huko nyuma, wakavuka 
mpaka kuja kupata maslahi yao 
tiba na hata kitaaluma kwa umo-
ja mkubwa.

Hapo ndipo inatia hamasa 
kwamba, Rais wa sasa Dk. Samia 
Suluhu Hassan ni mhitimu wa 
Chuo cha Maendeleo Mzumbe 
(IDM), ambayo sasa chuo kikuu, 
katikati ya miaka ya 1980.

Vivyo hivyo, katiba ya nchi 
yenye maslahi ya pamoja na iki-
tumikia wafanyabiashara wana-
vuka mipaka na mengine mengi, 
utamaduni wa hadi siku ukingili-
ana, kama ilivyo shughuli za ku-
pata maslahi hata kijamii kama 
vile ndoa. 

Katika mifumo ya uongozi wa 
nchi, kuchangamana leo kuna-
beba sura ya ukomavu, inayoleta 
tabasamu. Rais Dk. Samia, mzal-
iwa wa Unguja anaongoza guru-
dumu la Muungano.

Huko Zanzibar, Dk. Mwinyi 
ambaye hata wakati fulani 
alishakuwa mbunge wa Mkuran-
ga na kisha ndani ya Unguja, 
anaongoza Serikali ya Mapindu-
zi Zanzibar (SMZ).

Katika staili inayotumika hadi 
sasa kati ya marais hao, Dk. 
Samia na mtaalamu tiba, Dk. 
Mwinyi ili kuenzi sura njema ya 
muungano iliyoasisiwa zama 
hizo na ndio maana hadi sasa, 
kunaendelea mijadala na uwa-
jibikaji wa kinachoitwa “Kamati 
ya Kero za Muungano’ kuifaidi-
sha yaliyo mema na kuondoa 
kasoro katika kufuta ya kasoro 
zinazojitokeza.

Mfano hivi sasa, inashuhudiwa 
namna Rais Dk. Mwinyi akitanua 
Uchumi wa Buluu visiwani kwa 
mafanikio makubwa, nadharia 
aliyoiuza kwa majirani wa Muun-
gano, sasa ikitumika kunufaisha 
walio Tanzania bara, ikishuhudi-
wa katika maeneo kama ya 
Pwani ya Kilwa, imegeuka kuwa 
nguzo ya uchumi kwa kinama-
ma hao, kama ilivyo Zanzibar.

Sasa, takwimu zinaonyesha 
robo tatu ya Watazania wamezal-
iwa baada ya Muungano, kwam-
ba wameukuta maishani, mmo-
jawapo akiwa Rais Dk. Mwinyi 
aliyeiona dunia muda mfupi 
baadaye, huku Rais Dk. Samia, 
Muungano ulimkuta katika umri 
wa ‘kidali poo’.

Hapo napo unaonyesha tena 
Muungano huo wa kiutawala, 
Rais wa Awamu ya Sita wa Jam-
huri ya Muungano, Dk. Samia 
na Dk. Mwinyi, Rais wa Awamu 
ya Nane Zanzibar wakiunda 
mvuto wa aina yake, juzi ‘ak-
ichombeza’ kuboresha Muun-
gano kwa kurejesha Kombe la 
Soka la Muungano, lililoachwa 
kwa muda.

• Waliozaliwa nao, mwaka huu wanastaafu
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“Usalama na Afya Mahali pa kazi huongeza tija” OSHA inasimamia hilo

Bodi ya Usimamizi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Wakala wa Usalama na 
Afya Mahala pa Kazi (OSHA), wanaungana na Watanzia wote kumpongeza Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan  na Rais wa 

Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi kwa kutimiza 
miaka 60 ya Muungano.

KAULI MBIU: “Miaka 60 ya Muungano Umoja na Mshikamano ndio nguzo ya kukuza 
Uchumi wetu”

MAADHIMISHO YA MIAKA 60 YA MUUNGANO 
WA TANGANYIKA NA  ZANZIBAR

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan Mhe. Dkt. Hussein Ali Mwinyi

SERIKALI YA MAPINDUZI ZANZIBAR
WIZARA YA MAJI, NISHATI NA MADINI

Maadhimisho

Mh. Dr.Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar

ya Miaka        ya Muungano  

Menejimenti na Wafanyakazi wa Wizara ya Maji, Nishati na Madini  tunaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  
Mhe. Dr.Samia Suluhu Hassan na Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar  Mhe. Dr. Hussein Ali Mwinyi na Watanzania wote katika 

kusherehekea Maadhimisho ya Miaka 60 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.

TUMESHIKAMANA NA TUMEIMARIKA KWA MAENDELEO YA TAIFA LETU

Mhe. Dr. Samia Suluhu Hassan 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Mwinyi atambua mchango wa
wanawake katika Muungano

Na Romana Mallya

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, amese-
ma wanawake walikuwa na mchango mkubwa katika 
kufanikisha kufanyika kwa Muungano ambao una-
timiza miaka 60 ya kuasisiwa kwake kwa mafanikio 
makubwa.

Dk. Mwinyi alisema hayo juzi jijini Dar es Salaam 
wakati wa    mdahalo wa nafasi ya mwanamke ka-
tika kipindi cha miaka 60 ya Muungano wa Tanzania 
ulioandaliwa na  Jumuiya ya Umoja wa Wanawake 
wa Tanzania (UWT).

“Ninaomba niwataje wachache kati ya wengi wali-
oshiriki harakati za ukombozi wakiwamo Bibi Titi Mo-
hamed, Liti Kidanka, Mwami Thelesa, Mwana Makuka, 
Siti binti Saad, Fatma Amour, Lucy Lameck, Mtumwa 
Kitete, Tatu Mzee, Khadija Jabiri, Maryam Mohamed, 
Tumwa Fikirini, Salama Mzee, Safia Kawawa, Mama 
Maria Nyerere, Mama Fatma Karume na wengineo,” 
aliwataja

Dk. Mwinyi alisema wazee hao ni mfano mzuri wa 
wanawake waliojitoa na kushirikiana na waasisi wa 
taifa katika kuwaletea uhuru watanzania na Muun-
gano wa nchi.

Alisema hawawezi kusahau mchango wao katika 
maendeleo ya nchi hivi sasa ndani ya miaka 60 ya 
Muungano.

“Hawa na wanawake wengine wengi walishika na-
fasi mbali mbali za uongozi katika nchi yetu na vyama 
vyetu vya siasa na Jumuiya zake wanabaki kuwa ni vig-
ezo vizuri vya utendaji na ushiriki wa wanawake katika 
kuleta maendeleo ya Watanzania.

“Bila ya shaka utendaji na mchango wa viongozi hawa 
umefanya wanawake wenzao kuendelea kuaminika 
katika nafasi mbalimbali za uongozi kama    anavyo-
dhihirisha hilo Rais Samia Suluhu Hassan,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema wanaridhika na utendaji kazi wa 
Rais Samia ambao umeipatia sifa nchi na kuwawez-
esha kupiga hatua kubwa za maendeleo katika sekta 
zote katika kipindi kifupi cha uongozi wake.

Alisema muungano wa Tanzania ambao unatimiza 
miaka 60 ya kuasisiwa kwake, umeiletea sifa za pekee 
na heshima nchi, faida nyingi za kikuchumi, kisiasa na 
kijamii kwa wananchi wa pande zote mbili za Muun-
gano. “Dhamira njema ya waasisi wa taifa letu ya ku-
unganisha nchi zetu mbili imeendelezwa na viongozi 
wa pande zote mbili za Muungano kwa kuudumisha, 
na kuimarisha kwa kuzipatia ufumbuzi changamoto 
zilizojitokeza hadi sasa na hivyo kuufanya uwe imara 

zaidi,” alisema.
Kuhusu uchaguzi wa 

Serikali za Mitaa na Uch-
aguzi Mkuu, Dk. Mwinyi, 
alisema ni wajibu wao 
kufanya maandalizi ya 
kutosha katika ushiriki 
wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) katika chagu-
zi zote na kuhakikishia 
CCM inapata ushindi 
mkubwa.

“Tuendelee kukii-
marisha chama chetu 
na jumuiya zake kwa 
kuongeza idadi ya wana-
chama na kuhakikisha 
wanachama wetu wote 
na wapenzi wa CCM 
wanajiandikisha katika 
Daftari la Wapiga Kura la 
NEC na ZEC,” alisema.

Dk. Mwinyi alitoa ha-
masa kwa wanawake 
kushiriki kwa wingi ku-
gombea nafasi wakati 
wa uchagizi utakapofika, 
kwa kuwa wapo wengi 
wenye uwezo mkubwa 
wa uongozi.

“Ninatoa pongezi 
kwa kazi kubwa inay-
ofanywa na wanawake 
hasa kupitia UWT katika 
kuwaletea maendeleo 
Watanzania na kukiima-
risha Chama Cha Map-
induzi. Natoa shukrani 
zangu tena kwa uongozi 
wa UWT kwa kuandaa 
Mdahalo huu katika 
Maadhimisho ya Miaka 
60 ya Muungano na ku-
nialika kuwa mgeni ras-
mi,” alisema Dk. Mwinyi.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi
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MAMLAKA YA MAPATO ZANZIBAR

MAADHIMISHO YA MIAKA 60 MUUNGANO

Zanzibar Revenue Authority (ZRA), 
P. O, BOX 2072, Mazizini- Zanzibar,
Tel: 255-24-2230639/2233041, 
Fax: 255-24-2233904, Email: zrb@zanrevenue.org

ZRA Pemba Office
S.L.P 163, Pemba, Zanzibar. 
Tel: +255 24 2452553, Fax: +255 24 2452945

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa MAMLAKA YA MAPATO ZANZIBAR (ZRA)  tunaungana na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Dr.Samia Suluhu Hassan na Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi 

Mhe. Dr. Hussein Ali Mwinyi na Watanzania wote katika kusherehekea Maadhimisho ya Miaka 60 ya Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar.

TUMESHIKAMANA NA TUMEIMARIKA KWA MAENDELEO YA TAIFA LETU

"TULIPE KODI 
KWA MAENDELEO 
YA ZANZIBAR"

 Dr. Hussein Ali Mwinyi
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la MapinduziMhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
SHIRIKA LA BIMA LA ZANZIBAR (ZIC)

Bodi ya Wakurugenzi, Menejimenti na Wafanyakazi wa Shirika la bima Zanzibar (ZIC)  tunaungana na Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
 Mhe. Dr.Samia Suluhu Hassan na Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar  Mhe. Dr. Hussein Ali Mwinyi na Watanzania wote katika kusherehekea 

Maadhimisho ya Miaka 60 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar.
TUMESHIKAMANA NA TUMEIMARIKA KWA MAENDELEO YA TAIFA LETU
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MAADHIMISHO YA MIAKA 60 YA MUUNGANO

Mhe. Dr. Samia Suluhu Hassan 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 

Butiku: Tuulinde utanzania kwenye Muungano
Na Sabato Kasika 

MWENYEKITI wa Taasisi ya Mwal-
imu Nyerere Foundation, Joseph Bu-
tiku (pichani) amesema, Muungano 
wa Tanganyika na Zanzibar ni wa 
wananchi wa pande mbili, na kutaka 
watukuze utanzania zaidi ili kuende-
lea kuimarisha muungano huo.

Butiku alisema hayo katika konga-
mano la miaka 60 ya muungano wa 
Tanganyika na Zanzibar lililoandaliwa 
na Chuo cha Ustawi wa Jamii jijini Dar 

es Salaam jana.
Alisema baada ya Muungano wa 

mwaka 1964, nchi imekuwa moja 
yenye serikali mbili, na kwamba ni 
vyema kukifanya kizazi cha sasa ku-
tambua maana ya muungano huo na 
kuusemea vizuri.

“Muungano si wa Nyerere wala 
Karume au CCM (Chama Cha Mapin-
duzi), viongozi hao walionyesha njia 
wananchi wakakubali. walioukubali 
walikuwa na uwezo wa kukataa, hivyo 
ni vyema utukuzwe na pia maoni yao 

yaheshimiwe,” alisema Butiku.
Mwenyekiti huyo alifafanua kuwa 

Muungano huo ni wa hiyari, na kwam-
ba umesaidia kuwafanya wananchi 
kuendelea kushirikiana kwa karibu 
kwa kila nyanja. 

“Lakini pamoja na hayo zipo baadhi 
ya kero za muungano ambazo zime-
kuwa zikilalamikiwa na wananchi, 
kwa kuwa wao ndio wenye muun-
gano, muwasikilize na kuzitafuatia 
ufumbuzi,” alisema.

Akizungumza wakati wa uwasil-

ishaji wa mada ya isemayo elimu juu ya muungano 
tulikotoka tulipo’, Dk. Cast Rengua kutoka chuo 
hicho, alisema, wakati Tanganyika na Zanzibar zin-
aungana, kulikuwa na chuo kimoja na kwamba sasa 
vipo 49 vya serikali vikiwa 19 na binafsi 30.

“Vilevile, wakati huo kulikuwa na wataalam 
wachache, lakini sasa kila mwaka vyuo vinazalisha 
wataalam 10,000. Hii inaonyesha tunazidi kupiga 
hatua kwenda mbele tunapotimiza miaka 60 ya 
muungano,” alisema Dk.Cast.

Akizungumzia mada ya ‘amani, mshikamano ndio 
nguzo ya maendeleo ya taifa letu’, Dk. Peter Mgawe 
kutoka chuo hicho, alisema, hivyo vyote vimedumu 
kwa miaka 60 kutokana na uhusiano wa karibu kati 
wananchi wa pande hizo mbili.

“Lakini pia Kiswahili kimesaidia kuimarisha 
muungano ambao sasa imetimiza miaka 60 tangu 
uanzishwe,” alisema Dk. Mgawe.

Mhadhiri wa Chuo cha Diplomasia, Abbas Mwal-
imu, alisema jiografia ndio ilisababisha wazungu   
wawagawanye Watanganyika na Wazanzibar.

“Viongsozi wetu, Mwalimu Nyerere na Karume 
wakaamua   kuunganisha jamii yetu ambayo iliga-
wanywa kwa sababu za kijiografia na sasa Muunga-
no wetu unaendelea,” alisema Mwalimu.

Mpango ataka taasisi
kujenga ofisi binafsi
Na Paul Mabeja, DODOMA

MAKAMU wa Rais Dk. Philip Mpango, amezitaka 
taasisi zote za serikali ambazo zimehamia  Dodoma, 
kuanza mchakato wa ujenzi wa majengo binafsi ili 
kuondokana na gharama za kulipa kodi ya pango.

Dk. Mpango aliyasema hayo jana jijini hapa  baada 
ya kuzindua jengo la ofisi za makao makuu ya Mfuko 
wa Mawasiliano kwa Wote (UCSAF).

Alisema taasisi ambazo tayari zipo Dodoma zina-
paswa kuwa na ofisi binafsi ili kuondokana na ghara-
ma kubwa za kodi ya pango kwenye majengo ya watu 
na taasisi binafsi. “Taasisi zote zinapaswa kuwa na 
majengo ya ofisi zake binafsi ili kuondokana na adha 
ya kukodi na kulipa fedha nyingi kwa ajili ya pango 
la ofisi. Pia  taasisi zote zinapaswa kuhakikisha zi-
natekeleza agizo la serikali la kuhamia Dodoma. 

“Wale ambao bado hawataki kuhama wanaendelea 
kubaki kule waliko, sisi tutawahamisha kwa njia yetu 
kwani lazima kila taasisi ya serikali kutekeleza agizo la 
serikali kuhamia makao makuu ya nchi” alisema.

Dk. Mpango pia alisema pamoja na kazi nzuri inay-
ofanywa na UCSAF, bado kuna haja kwa mfuko huo 
kuhakikisha unaendelea kusimamia ujenzi wa minara 
kwa kushirikiana na sekta binafsi ili kufikisha huduma 
za mawasailiano vijijini.

“Taifa letu limepiga sana hatua katika sekta mbal-
imbali ikiwamo hii ya TEHAMA (Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano) kwa kipindi hichi cha miaka 60 ya 
Muungano kwani wakati Muungano unaanzishwa 
mwaka 1964, serikali ilikuwa na kompyuta moja tu 
lakini hivi sasa matumizi ya kompyuta na intaneti ya-
meongezeka sana,”alisema.

Waziri wa Habari, Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano Nape, Nnauye, alisema mafanikio ya wizara hiyo 
yanatokana na utashi wa kisiasa alio nao Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Alisema kutokana na uwekezaji katika sekta ya TE-
HAMA nchini hakuna Mtanzania ambaye ataachwa 
nyuma bila kuunganishwa na mifumo ya mawasi-
liano. Pia alisema UCSAF imewezesha watanzania 
wengi waishio vijijini na maeneo yasiyo na mvuto kib-
iashara kwa watoa huduma kuweza kuunganishwa na 
huduma za mawasiliano kupitia ruzuku inayotolewa 
na mfuko huo kwa ajili ya ujenzi wa minara ya ma-
wasiliano yenye teknolojia kuanzia 2G hadi 5G.

  Aliwahakikishia Watanzania kuwa hakuna ataka-
yeachwa bila kuunganishwa na huduma za mawasi-
liano na kwamba mradi wa ujenzi wa minara 758 un-
aoendelea kutekelezwa na UCSAF kwa kushirikiana 
na watoa huduma,  utawaunganisha watu milioni 
nane kwa wakati mmoja.
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HABARI ZANZIBAR

Serikali, NMB kuboresha mifumo ukusanyaji mapato
Na Mwandishi Wetu,         
ZANZIBAR

W
AKATI wajumbe 
wa Mkutano 
Mkuu wa 38 wa 
Mwaka wa Jumui-

ya ya Tawala za Mitaa (ALAT 
Taifa), wakipewa angalizo 
kuwa bila mapato na maku-
sanyo hakuna serikali imara, 
Mdhamini Mkuu wa mkutano 
huo, Benki ya NMB imeahidi 
kuendeleza maboresho ya 
kimkakati ya mifumo ya uku-
sanyaji mapato.

Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais – TAMISEMI, Mohammed 
Mchengerwa, aliyasema hayo 
juzi wakati akifungua mkutano 
huo unaokutanisha pamoja 
wajumbe zaidi ya 600, waki-
wamo mameya wa majiji na 
manispaa, wenyeviti na waku-
rugenzi wa halmashauri 184 
(za Tanzania Bara).

Waziri Mchengerwa alikuwa 
anamwakilisha Rais Samia Su-
luhu Hassan katika ufunguzi 

wa mkutano huo wa siku tatu, 
unaofanyika chini ya kaulim-
biu ya ‘Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa ni Jambo Letu; Shiriki 
kwa Maendeleo ya Taifa,’ aki-
toa maelekezo na miongozo 
ya kisera kwa watendaji hao 
wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa.   “Rais amenituma ku-
waeleza namna alivyotamani 
sana kuwa nanyi katika mku-
tano huu, hasa kutokana na 
umuhimu wenu kwa Serikali 
na Wananchi, anatambua na 
kuthamini majukumu ya ALAT 
kwa maendeleo ya taifa, ndio 
maana amesisitiza endeleeni 
kutanua vyanzo vya mapato 
na makusanyo, na kusimamia 
miradi ya maendeleo.

“Bila mapato, hakuna seri-
kali imara ndio maana ame-
wataka kuwa wabunifu wa 
vyanzo vipya vya mapato 
katika halmashauri na majiji, 
kupambana na mashine hewa, 
zinazozimwa wakati wa maku-
sanyo na kuisababishia serikali 
hasara. Nendeni mkasimamie 

mianya ya upotevu na kuzuia 
matumizi yasiyo ya lazima,” 
alisema. Awali, NMB kupitia 
Ofisa Mtendaji Mkuu wake, 
Ruth Zaipuna, iliahidi kue-
ndelea kuboresha sekta za 
kimkakati ikiwamo mifumo 
ya ukusanyaji mapato, huku 
ikitangaza kutenga Sh. bilioni 
nane za Programu ya Uwekeza-
ji kwa Jamii (CSI), zikiwamo Sh. 
bilioni 2.5 za ujenzi wa shule 
maalum jijini Dodoma.

Akizungumza katika mkuta-
no huo ambao umedhaminiwa 
na benki yake kwa Sh. milioni 
120, Bi. Zaipuna alisema NMB 
inajivunia Makusanyo ya Ma-
pato ya Serikali ya zaidi ya 
Sh. Trilioni 9.8 tangu mwaka 
2018, na kuwa siri ya mafani-
kio hayo ni ushirikiano wao na 
halmashauri zote 195 (184 za 
Tanzania Bara na 11 za Tanza-
nia Zanzibar).

“NMB imeendelea kushiriki-
ana vyema na Serikali zote 
mbili katika kuboresha mi-
fumo ya ukusanyaji mapato, 

ambako tumewekeza katika 
teknolojia na mifumo bora na 
rahisi ya kusaidia serikali 
kukusanya mapato na kuwez-
esha kukusanya zaidi ya Sh. 
trilioni 9.8 tangu mwaka 2018.

“Kupitia Programu ya 
Uwekezaji kwa Jamii (CSI), 
NMB tumetenga kiasi cha Sh. 
bilioni nane. Kati yake, Sh. bil-
ioni 2.5 tutazitumia kujenga 
shule maalum jijini Dodoma 
na Sh. bilioni 5.4 za kusaidia 
utatuzi wa changamoto katika 
sekta za elimu, afya, majanga 
na utunzaji mazingira,” alise-
ma Zaipuna.

Alibainisha kwamba kwa 
miaka miwili ya 2022 na 2023, 
NMB kupitia CSI, imetumia zai-
di ya Sh. bilioni saba, na kwam-
ba kutokana na faida baada ya 
kodi ya Sh. bilioni 542 iliyopata 
mwaka jana, ilistahili kutenga 
Sh. bilioni 5.4 za CSI mwaka 
huu, lakini kiasi kimeongezeka 
hadi bilioni nane ili kufani-
kisha ujenzi wa shule mkoani 
Dodoma.

Matukio ya 
udhalilishaji 
kijinsia Zanzibar 
yapungua
Na Rahma Suleiman,      ZANZIBAR

MATUKIO ya udhalilishaji wa kijinsia 
visiwani Zanzibar kwa Machi mwaka huu 
yamepungua kutoka 175 kipindi cha Feb-
ruari hadi 125 mwezi huu.

Akiwasilisha matukio ya udhalilishaji 
kwa kipindi cha Machi kwa waandishi 
wa habari, Mkuu wa Divisheni ya Tak-
wimu za Jinsia na Ajira kutoka Ofisi ya 
Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Ramla 
Hassan Pandu alisema waathirika wengi 
walikuwa watoto sawa na asilimia 81.6, 
wanawake asilimia 13.6 na wanaume asil-
imia 4.8.

Ramla alisema katika matukio hayo 
ubakaji unaongoza ambao ulikuwa na 
matukio 67, shambulio 29, ulawiti nane, 
kuingilia kinyume na maumbile sita, ku-
torosha manne na kukashifu 11.

Alisema Wilaya ya Magharib A Unguja, 
imeripotiwa kuwa na matukio mengi 
ukilinganisha na wilaya nyingine am-
bayo ilikuwa na matukio 38 ikifuatiwa na 
Wilaya ya Magharib B ilikuwa na matukio 
34.

“Wilaya ya Kusini imeripotiwa kuwa na 
idadi ndogo ya matukio, tukio moja sawa 
na asilimia 0.8 ikilinganisha na wilaya 
zingine ambapo Wilaya ya Micheweni 
hakukuripotiwa tukio lolote kwa kipindi 
cha Machi 2024,” alisema.

Kwa upande wa matukio ya ubakaji, 
alisema Wilaya ya Magharibi B Unguja, 
kulikuwa na idadi kubwa ya matukio ya 
kubaka yapatayo 20 ikilinganishwa na 
wilaya nyingine.

Hata hivyo alisema kati ya matukio 67 
ya ubakaji yaliyoripotiwa kwa kipindi cha 
Machi mwaka huu ni saba ya ubakaji ya-
meripotiwa kwa wanawake na matukio 
60 yameripotiwa kwa wasichana.

Alisema jumla ya wafungwa wa mako-
sa ya udhalilishaji waliopelekwa gerezani 
kutoka Januari hadi Machi mwaka huu ni 
35 na mahabusu 143, wengi wao wakiwa 
kati ya umri wa miaka 18 hadi 29.

Serikali yawahakikishia ushirikiano mashirika ya kimataifa
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman, amesema Zanzibar ipo 
tayari kushirikiana na wadau na 
mashirika ya kimataifa ili kusaid-
ia upatikanaji wa huduma bora 
zaidi za afya kwa  wananchi  na 
jamii kwa jumla.

Aliyasema hayo jana ofisini 
kwake Migombani Mjini Zanzibar 
alipokutana na ujumbe wa Shiri-
ka la Kimataifa la CBM, linalojishu-
ghulisha na utoaji wa huduma za 
afya kwa jamii katika kukabiliana 
na changamoto za kiafya.

Alisema hatua hiyo inatokana 
na ukweli kwamba licha ya Serika-

li ya Mapinduzi ya Zanzibar kutoa 
kipaumbele katika sekta ya afya ili 
kuwasaidia wananchi lakini bado 
kuna changamoto nyingi za kiafya 
katika  jamii  zinazoendelea kuji-
tokeza ambazo zinahitaji juhudi 
za wadau katika kukabiliana nazo.

Alisema kwamba pamoja na 
juhudi za serikali kufanya hivyo 
lakini mahitaji ya huduma bora za 
kiafaya katika maeneo mbalimba-
li bado ni makubwa na yanahitaji 
juhudi za wadau kusaidia upati-
kanaji wa huduma hizo.

Hivyo, aliutaka ujumbe wa 
shirika hilo linalojishughulisha na 
utoaji wa huduma za kiafya  ka-
tika nchi mbalimbali duniani 
ikiwemo kusaidia watu wenye 
ulemavu, matatizo ya macho na 

mengineyo kufikiria kupanua 
wigo zaidi wa huduma zao Zan-
zibar.

Alisema yapo maeneo mengi 
yanayohitaji misaada na ma-
shirikiano ya wadau hasa katika 
kuwajengea uwezo wataalumu 
wa ndani pamoja na upatikanaji 
wa nyenzo za kiafya kwa jamii ili 
kustawisha upatikanaji wa hudu-
ma bora zinazohitajika kwa jamii.

Aidha, alilitaka shirika hilo 
kuangalia uwezekano wa kusaidia 
eneo la elimu ya afya na kinga 
katika kuzikabili changamoto 
za maradhi yanayowakabili wa-
nanchi wa Zanzibar.

Akizungumzia suala la huduma 
kwa watu wenye ulemavu, Oth-
man alisema kwamba serikali 

imefanya mageuzi makubwa ya 
kisera na kisheria, ili kurahisisha 
upatikanaji wa huduma  bora 
kwa watu wenye ulemavu lakini 
jitiada izo zinahitaji ushirikiano 
wa wadau ili  kutimiza malengo 
yaliyowekwa.

Naye Mkurugenzi Mkazi wa 
Shirika hilo nchini, Nesia Ma-
henge , alisema Zanzibar walian-
za na mradi  wa ushirikiano na 
Wizara ya Afya uliojikita utoaji 
wa huduma, kuwajengea uwezo 
wataalamu   wa ndani ikiwa ni 
pamoja na kuhakikisha huduma 
bora kwa watu wenye ulemavu 
tangu mwaka  2022.

Hata hivyo,  alisema licha ya 
mradi huo kutekelezwa katika 
Kisiwa cha  Unguja pekee lakini 

wamebaini pia kuwepo mahitaji 
makubwa ya huduma kama hizo 
kutolewa katika Kisiwa cha Pem-
ba.

Kadhalika, aliishukuru Seri-
kali ya Zanzibar kwa ushiriki-
ano mkubwa waliopata katika 
utekelezaji wa mradi huo ikiwa ni 
pamoja na kupata fursa ya kuku-
tana na viongozi wakuu wa nchi 
kubadilishana mawazo na ku-
pata ushauri  kuhusu huduma za 
mradi huo. Shirika hilo linalojikita 
katika kusaidia utoaji wa huduma 
za afya kwa watu wenye ulemavu 
linafanya kazi katika nchi zaidi ya 
30 duniani, limekuwa likitoa ufa-
dhili wa masomo kwa wataalamu 
wa kada za afya ili kuwajengea 
uwezo.

Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI, Mohamed 
Mchengerwa 
(wa pili kushoto) 
akikabidhi cheti 
cha shukrani kwa 
Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa Benki ya 
NMB, Ruth Zaipuna 
wakati wa Mkutano 
Mkuu wa 38 wa 
Jumuiya ya Tawala 
za Mitaa Tanza-
nia (ALAT), jijini 
Zanzibar. Kushoto 
ni Makamu Mwe-
nyekiti wa ALAT, 
Sima Constantine 
Sima na (kulia) ni 
Ofisa Mkuu wa 
wateja wakubwa na 
Serikali wa benki 
hiyo, Alfred Shao. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU



Watatu kortini kukutwa na kilo 424 dawa za kulevya

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, January Makamba (kulia) akiwa na Mkurugenzi Mkuu wa 
Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), Dk. John Mduma, wakati akizungumza na mabalozi wanaoiwakilisha Tanzania 
nje ya nchi, kwenye Shule ya Uongozi ya Julius Nyerere, Kibaha mkoani Pwani mapema wiki hii. WCF hutumia ofisi za 
Balozi za Tanzania nje ya nchi ili kuthibitisha uhalali wa madai ya mfanyakazi, anayeumia, kuugua au kufariki dunia 
wakati akitekeleza majukumu ya mwajiri nje ya mipaka ya nchi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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EWURA yasajili kampuni 2,029 
sekta ya mafuta, gesi asilia

Na Gwamaka Alipipi 

WATUHUMIWA watatu wame-
fikishwa Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kibaha mkoani Pwani, 
wakikabiliwa na mashtaka ya 
kusafirisha dawa za kulevya aina 
ya methemphetamine kilogramu 
424.84 na heroin hydrochloride 

gramu 158.24.
Watuhumiwa hao ni Rajabu 

Kisambwanda (42) mkazi wa 
Kerege Matumbi, Bakari Said (39) 
mkazi wa Kunduchi Mtongani na 
Hillary Rhite (35) mkazi wa Kun-
duchi Sodike. 

Akisoma hati ya mashtaka 
Wakili wa Serikali, Agness Ndanzi 

mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Joyce Mkhoi alidai kuwa washtak-
iwa hao walikutwa wakisafirisha 
dawa hizo za kulevya Aprili 10, 
2024 eneo la Zinga Wilaya ya Bag-
amoyo mkoani Pwani.

Wakili Ndazi aliendelea 
kuieleza mahakama kuwa, ka-
tika tukio lingine, tarehe hiyohiyo 

mshtakiwa Said  mkazi wa Kun-
duchi Mtongani alikutwa akisa-
firisha dawa za kulevya aina ya 
heroin hydrochloride yenye uzito 
wa gramu 158.24.

Hata hivyo, washtakiwa wote 
watatu hawakuruhusiwa kujibu 
chochote kwani mahakama hiyo 
haina mamlaka ya kisheria kusiki-

liza shauri hilo na watafikishwa 
tena mahakamani hapo Mei 7, 
2024  kwa ajili ya kutajwa.

Watuhumiwa waliofikishwa 
mahakamani ni kati ya watuhu-
miwa 21 waliotangazwa na Kam-
ishna Jenerali wa Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa za 
Kulevya (DCEA) Aprili 22, 2024.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) imesajili kampuni za 
wazawa 2,029 na wataalamu 
198 kwenye kanzidata, ikiwa 
ni utekelezaji wa mikakati ya 
serikali ya kuwashirikisha Wa-
tanzania katika sekta ya mafuta 
na gesi asilia.

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Dk. Doto Biteko ali-
yasema juzi bungeni alipokuwa 
akiwasilisha utekelezaji wa ba-
jeti ya wizara hiyo kwa mwaka 

2023/24 na Makadirio ya Ma-
pato na Matumizi kwa Mwaka 
2024/25.

Alisema kampuni 157 zime-
sajiliwa na zinapata fursa za ku-
uza bidhaa na kutoa huduma 
mbalimbali kwenye miradi in-
ayoendelea na wataalamu 187 
wa ndani wenye ujuzi mbalim-
bali katika tasnia ya mafuta na 
gesi asilia wamesajiliwa katika 
mfumo na kanzidata za shu-
ghuli za petroli.

Aidha, alisema takribani 
kampuni 250 zilipata zabuni 
za moja kwa moja na zisizo za 

moja kwa moja katika mradi 
EACOP na miradi mingine ka-
tika sekta ndogo ya gesi asilia.

Kuhusu usimamizi na udhibi-
ti wa shughuli za mkondo wa 
kati na chini wa gesi asilia, 
Dk.Biteko alisema serikali kupi-
tia EWURA iliendelea kusima-
mia shughuli za gesi asilia kwa 
kufanya ukaguzi wa mara kwa 
mara katika miundombinu ya 
uchakataji, usafirishaji na us-
ambazaji wa gesi asilia na vituo 
vya kujazia gesi kwenye magari 
(CNG) katika mikoa ya Mtwara, 
Lindi, Pwani na Dar es Salaam.

Alifafanua kuwa ukaguzi huo 
maalum ulishirikisha EWURA, 
Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS) na Bodi ya Usajili wa Ma-
kandarasi (CRB) ili kuhakiki-
sha usalama kwenye eneo la 
utaalam, vifaa na mazingira ya 
utekelezaji wa shughuli zina-
zohusu matumizi ya gesi asilia 
kwenye magari.

Kadhalika, alisema hadi ku-
fikia Machi 2024, EWURA ilitoa 
vibali sita kwa ajili ya ujenzi wa 
miundombinu ya kusambaza 
gesi asilia viwandani na vituo 
vya CNG.

RC ashtukia 
ufisadi ujenzi 
Sekondari ya 
Kitaraka
Na Thobias Mwanakatwe, ITIGI

MKUU wa Mkoa wa Singida, 
Halima Dendego, ameshtukia 
upigaji wa fedha katika ujenzi 
wa Shule ya Sekondari Kita-
raka iliyopo Halmashauri ya 
Itigi wilayani Manyoni ambayo 
serikali ilitoa Sh. milioni 470 
kuijenga.

Kufuatia hali hiyo, am-
emwagiza Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Itigi, Ayoub 
Kambi kumpeleka mkaguzi 
kwenda kukagua jinsi fedha 
hizo zilivyotumika kwani kiasi 
cha fedha kilichobaki Sh. mil-
ioni 1.8 hakiwezi kutosheleza 
kumalizia ujenzi uliobaki.

Awali Mkuu wa Shule ya 
Sekondari Kitaraka, Aman 
Mwamakula, alisema serikali 
ilitoa Sh.milioni 470 kujenga 
shule hiyo katika mwaka wa 
fedha wa 2021/2022 kupitia 
Mradi wa Uboreshaji wa Elimu 
ya Sekondari Tanzania (SE-
QUIP).

Alisema mradi wa ujenzi 
wa shule hiyo ambao ulianza 
Aprili 2022 ulisimamiwa na 
kamati za utekelezaji na ujenzi 
kuanzia ngazi ya halmashauri 
zinazohusisha wataalam wa 
halmashuri kwa mfumo wa 
manunuzi ujulikanao ‘Force Ac-
count’ (akaunti ya dharura).

Mwamakula alisema mradi 
huo ulihusisha ujenzi wa jengo 
la utawala, madarasa nane, 
ofisi nne, maabara ya kompy-
uta, maktaba, maabara tatu za 
sayansi, matundu ya vyoo vya 
wanafunzi na tangi la maji na 
nguzo.

Alisema hadi sasa majengo 
yaliyokamilika ni jengo la 
utawala, madarasa sita, ofisi 
tatu, vyoo vya wanafunzi na 
walimu na tangi la maji na 
nguzo ambapo kiasi cha fedha 
kilichobaki ni Sh. milioni 1.8.

Mwamakula alisema majengo 
ambayo bado ujenzi wake 
haujakamilika kwenye umali-
ziaji ni maabara tatu, maktaba, 
madarasa mawili na jengo la 
ICT.



Israel yabanwa kuhusu
makaburi ya halaiki Gaza
LONDON, Uingereza

NCHI mbalimbali duniani 
ikiwamo Umoja wa Ulaya 
zimeunga mkono wito wa 
Umoja wa Mataifa wa kutaka 
kufanyike uchunguzi huru 
kuhusu kugundulika kwa 
makaburi ya halaiki kwenye 
hospitali mbili katika Ukanda 
wa Gaza.

Msemaji wa Umoja wa 
Ulaya, Peter Stano, alisema 
kuwa tukio hilo linalazimisha 
kufanyike kwa uchunguzi 
huru ili kubaini ukweli kuhu-
su tuhuma na mazingira yote 
yanayoendana na ripoti hiyo.

“Hili ni jambo  linatulazimi-
sha kutoa wito wa kufanyika 
kwa uchunguzi huru kuhusu 
tuhuma na mazingira yote, 
kwa sababu inajenga hisia 
kwamba kunaweza kuwa na 
ukiukwaji wa haki za bin-
adamu za kimataifa,” alisema 
Stano.

Aliongeza “Ndiyo maana ni 

Mafuriko yasaidia 
wafungwa
kutoroka gerezani 

Marekani, 
Niger kujadili 
kuwaondoa 
wanajeshi

ABUJA, Nigeria

ZAIDI ya wafungwa 100 wame-
toroka baada ya gereza moja 
nchini Nigeria kukumbwa na 
mafuriko ya maji yaliyotokana na 
mvua kubwa kunyesha.

Kwa mujibu wa mamlaka nchini 
humo, wafungwa 118 walifanikiwa 
kutoroka katika Gereza la Suleja, 
lililoko karibu na mji mji mkuu wa  
Abuja, lakini 10 walikamatwa.

Polisi nchini humo wametan-
gaza msako mkali kuwatafuta 
wengine ambao hadi sasa hawa-
jakamatwa. 

Hata hivyo, utambulisho wa 
wafungwa hao bado haujabainika, 
lakini kuna hofu kuwa baadhi yao 
wanaweza kuwa wahalifu hatari.

Hata hivyo taarifa kutoka katika 
gereza hilo ilisema wanafanya 
kazi na vyombo vingine vya us-
alama na kuwatuliza watu kuen-
delea na shughuli zao za kawaida 
bila kuwa na hofu yoyote.

“Kwa kushirikiana na vyombo 
vingine vya usalama, kufikia 
sasa tumefanikiwa kuwakamata 
wafungwa 10 waliokuwa 
wakitoroka na kuwaweka chini ya 
ulinzi, huku tukiendeleza msako 
mkali wa kuwakamata wengine,” 
ilisema taarifa kutoka idara ya 
magereza.

Taarifa hiyo iliongeza kuwa ma-
jengo mengi katika eneo la Suleja 
yalijengwa wakati wa ukoloni, 
hivyo yamezeeka. BBC

WASHINGTON, Marekani

WIZARA ya Mambo ya Nje ya 
Marekani, imesema maofisa 
wake watakutana na wajumbe 
wa serikali ya Niger kujadili 
namna ya kuwaondoa wanajeshi 
wake nchini humo.

Utawala wa kijeshi 
wa Niger, umeiomba Marekani 
kuwaondoa wanajeshi wake 
waliomo nchini humo kutokana 
na kutoelewana kuhusu masuala 
kadhaa ambayo ni pamoja 
na kushindwa kutambua 
hatua zilizopigwa na taifa 
hilo kuelekea utawala wa 
kidemokrasia. 

Kabla ya mapinduzi ya kijeshi 
ya mwaka jana, Niger ilikuwa 
mshirika mkubwa wa Marekani 
katika vita dhidi ya ugaidi na 
wanajeshi hao wamekuwa waki-
toa mafunzo kwa vikosi vya nchi 
hiyo kwa ajili ya kupambana na 
makundi ya wanamgambo. DW 

Apple yadaiwa kutumia madini haramu
PARIS, Ufaransa

SERIKALI ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo 
(DRC) imeishutumu kampuni 
ya teknolojia ya mawasiliano 
ya Apple kwa kutumia ma-
dini yaliyochimbwa kinyume 
cha sheria kutoka eneo lake 
la mashariki kwa kuunda bid-
haa zake.

Shirika la habari la AFP 
limeripoti kuwa mawakili we-

nye makazi yao nchini Ufar-
ansa, waliitumia kampuni 
hiyo ombi  rasmi ya kuitaka 
isitishe mara moja biashara 
hiyo.

Mawakili hao walisema 
kununua madini hayo kwa 
ajili ya kutengeneza bidhaa 
zake ni kinyume na huenda 
ikachukuliwa hatua za kishe-
ria iwapo itaendelea kufanya 
hivyo.

Aidha, jopo hilo la mawak-

ili liliishtumu kampuni ya 
Apple kwa madai ya ku-
nunua madini yaliyoingi-
zwa nchini   Rwanda  ku-
toka DRC kinyume cha 
sheria kabla ya kusafishwa 
na kuingizwa katika soko 
la kimataifa.

Wakionyesha ripoti ya 
mwaka 2023, kuhusu madai 
ya matumizi ya madini ya 
migogoro ambayo kampuni 
hiyo inatumia kutengeneza 

bidhaa za gharama kubwa.
Hata hivyo, kampuni 

ya Apple, iliambia  AFP 
kwamba haijapata sababu 
zozote za kimsingi ambayo 
inahitimisha kuwa madini 
yoyote yanayodaiwa ku-
tumika kwa bidhaa zake 
kufikia tarehe 31 mwezi 

Desemba mwaka 2023 yalito-
kana na njia yoyote ile kufa-
dhili au kunufaisha makundi 
yenye silaha nchini DRC. DW

Raia wa jiji la Nairobi akikabiliana na mafuriko baada ya mvua nyingi kunyesha nchini Kenya katika siku za hivi 
karibuni. PICHA: EPA
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Hili ni 
jambo  lin-
atulazimi-
sha kutoa 
wito wa 
kufanyika 
kwa uchun-
guzi huru 
kuhusu 
tuhuma na 
mazingira 
yote, kwa 
sababu ina-
jenga hisia 
kwamba 
kunaweza 
kuwa na 
ukiukwaji 
wa haki 
za bin-
adamu za 
kimataifa.

muhimu kuwa na uchun-
guzi huru na kuhakikisha 
uwajibikaji.”

Hivi karibuni Umoja 
wa Mataifa ulitoa wito  
kufanyika uchunguzi wa 
kimataifa na kushirikish-
wa katika kujua ukweli 
wa kupatikana kwa miili 
hiyo.

Pia iliongeza kuwa ime-
huzunishwa na uharibifu  
uliofanyika  dhidi ya hos-
pitali mbili kubwa ndani 
ya Ukanda wa Gaza, za 
Al-Shifa na Nasser Medi-
cal Complex.

Shirika la Ulinzi wa 
Raia la Gaza lilisema 
kwamba wafanyakazi 
wa afya waligundua ka-
ribu miili 340 ya watu 
wanaodaiwa kuuawa na 
kuzikwa na vikosi vya Is-
rael ndani ya kaburi moja 
kwenye uwanja wa hospi-
tali ya Nasser.

Hata hivyo, jeshi la Is-

rael (IDF) lilijibu ripoti 
hiyo kuwa haina msingi 
na kwamba wanajeshi 
wake walifanyia uchun-
guzi miili ya watu iliyozik-
wa na Hamas kwa ajili ya 
kutafuta raia wao wali-
otekwa nyara.

Wakati huo huo, polisi 
nchini Marekani wame-
wakamata watu 93 katika 
Chuo Kikuu cha kusini 
mwa California (USC) 
katika jimbo la Los An-
geles katika kukabiliana 
na maandamano ya wa-
nafunzi wanaopinga vita 
vinavyoendelea Ukanda 
wa Gaza.

Polisi wakiwa na vifaa 
vya kutuliza ghasia wal-
isambaratisha kambi ya 
watu wanaounga mkono 
Palestina ndani ya chuo 
hicho, na kutoa amri ya 
watu kutokusanyika.

Wakati watu hao wa-
natiwa mbaroni, maan-

damano mengine yaliri-
potiwa kufanyika katika 
Chuo Kikuu cha Texas. 

Vyuo vikuu vingi nchi-
ni Marekani vimegubik-
wa na ongezeko la ghasia 
za wanafunzi na wengine 
wakijaribu kukusanyika 
kupinga operesheni ya 
kijeshi inayofanywa na 
Israel katika Ukanda wa 
Gaza.

Mamia ya waanda-
manaji wamekamatwa 
kwenye vyuo kadhaa 
nchini humo  vikiwamo 
Columbia, Yale na Chuo 
Kikuu cha New York.

Vita vya Gaza vilianza 
Oktoba 7, mwaka juzi 
baada ya watu wenye 
silaha wakiongozwa na 
Hamas kufanya sham-
bulio ambalo halijawahi 
kushuhudiwa kusini mwa 
Israel tarehe 7 Oktoba, na 
kuua watu 1,200, na kuwa-
shikilia mateka 253. BBC
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MASHINDANO ya riadha ya vi-
jana wenye umri chini ya mia-
ka 18 na 20 kwa nchi za Afrika 
Mashariki na Kati yanatarajiwa 
kuanza leo Zanzibar kwa kush-
irikisha wanariadha kutoka 
Bara na Visiwani.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Mkuu wa timu ya 
Tanzania Bara, Felix Chunga, 
alisema kikosi chake kina wa-
nariadha 20 ambao walipati-
kana katika  mashindano ya 
wazi yaliyofanyika mapema 
mwezi huu.

Chunga alisema wanariadha 
hao wamefanya maandalizi ya 
muda mrefu na wamekuwa 
na rekodi nzuri ya muda wa-
naotumia wakati wote wa ma-
zoezi.

“Hawa ni wale wacheza-
ji waliopatikana katika 
mashindano ya wazi, tumeji-
andaa vizuri na ninaamini tu-
tarudi na medali za ushindi, “ 
alisema Chunga. 

Aliongeza amewataka wa-
nariadha wake kufuata maele-
kezo waliyopata wakati wa ma-
zoezi na endapo watatekeleza, 
watarejea nyumbani na ma-
tokeo mazuri. 

“Mashindano haya yanay-
oshirikisha vijana kutoka nchi 
zote 11 za ukanda huu ya-
tatusaidia kuwajenga wanari-
adha wetu chipukizi ambao 
wataiwakilisha nchi katika 
mashindano mengine yajayo,” 
aliongeza kocha huyo. 

Wanariadha 
kibaruani 
Zanzibar

Na Saada Akida 

V
ITA ya kuwania 
ufungaji bora inaen-
delea kupamba 
moto baada ya 

kiungo mshambuliaji wa 
Azam FC, Feisal Salum ‘Fei 
Toto’, kusema ataendelea 
kupambana ili kuhakikisha 
anatumia nafasi vizuri kila 
nafasi kwa lengo la kufunga 
mabao katika michezo ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara am-
bayo iko hatua ya lala sala-
ma.

Akizungumza na Ni-
pashe jana, Fei Toto alise-
ma malengo makubwa ya 
wachezaji wa Azam FC ni 
kufanya vizuri katika kila 
mechi na kwa upande wake 
suala la ufungaji bora itaku-
wa sehemu ya mipango ali-
yonayo kwa kujipanga kuto-
poteza nafasi.

Fei Toto alisema 
anafurahi kua-

miniwa na kupewa 
nafasi ya kucheza

 huku akiongeza
 ushirikiano

 mzuri kutoka kwa
 wachezaji wenzake

 utasaidia kufikia
 malengo yake.

“Kikubwa ni kufuata maele-
kezo ya mwalimu pamoja 
na ushirikiano uliopo ku-
toka kwa wachezaji wen-
zangu, hakuna jambo ambalo 
litashindikana upande wao 
ikiwamo suala la kuvuna ala-
ma tatu katika kila mechi kwa 
sababu wanajipanga kutumia 
vizuri nafasi wanazotengen-
eza ili kufunga mabao mengi.

“Bado ninaimani kubwa 
ya kufanya vizuri kwa ku-
funga mabao kila ninap-
opata nafasi, pia ushirikiano 

mzuri ninaopata kutoka kwa 
wachezaji wenzangu ni hatua 
muhimu sana wetu kama 
timu,” Fei Toto alisema.

Fei Toto amekuwa na 
msimu bora wa mwaka 
2023/24 akiwa na uzi wa 
Azam, ameshafunga mabao 
14, akiwa ndiye mchezaji 
namba moja kwa wazawa 
lakini anashika nafasi ya 
pili akiwa nyuma ya kinara, 
kiungo mshambuliaji wa 
Yanga, Stephane Aziz Ki.

Nyota huyo wa ma-
bingwa watetezi wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
amefunga mabao  15 ka-
tika michezo 23 waliocheza 
wakati Azam FC imeshuka 
dimbani mara 24.

Nafasi ya tatu katika orod-
ha ya kupachika magoli ina-
shikiliwa na mshambuliaji wa 
KMC FC, Waziri Junior am-
baye ana mabao 11.

FEI TOTO ATANGAZA RASMI
‘VITA’ KIATU CHA DHAHABU

Na Adam Fungamwango

LICHA ya timu yake kulazimisha su-
luhu katika mechi ya Ligi Kuu Bara 
iliyochezwa juzi, winga wa JKT 
Tanzania, Shiza Kichuya, amesema 
Yanga ina kikosi bora zaidi msimu 
huu kuliko timu nyingine yoyote.

Akizungumza jijini, Dar es Salaam, 
Kichuya, winga wa zamani wa Sim-
ba, alisema kwa sababu amecheza 
mechi mbalimbali za Ligi Kuu na 
timu kadhaa, amegundua Yanga ina 
kikosi bora kwa sasa nchini.

“Ukiizungumzia Yanga, kwa sasa 
ni timu bora ukilinganisha na timu 
nyingine, nikisema hivyo nina 
maana iko bora kila sehemu, kila 
mchezaji wa timu hiyo ukipambana 
naye tu utagundua ana nguvu, 
lakini kila mmoja anaitendea haki 
namba anayocheza.

Lakini inaonekana kabisa wana 
ari ya kupambana, pia wanacheza 
kutokana na maelekezo ya walimu 
wao,” alisema Kichuya.

Nyota huyo alisema timu yoyote 
inayotaka kucheza na Yanga ni 
lazima iingie na mpango mkakati 
na si kwenda kucheza tu, vingi-
nevyo itakuwa na dakika 90 ngumu 
uwanjani.

“Sisi tulicheza kwa maelekezo ya 
walimu wetu baada ya kuwatazama 
Yanga, nguvu zao na udhaifu wao 
mdogo ambao tumeutumia. Kama 
uliona mwanzo tuliweka mabeki 
watatu, lakini kipindi cha pili wal-
ipomwingiza Bakari Mwamnyeto, 
sisi  pia tuliweka mabeki watatu 
ili kuwaruhusu mawinga wao na 
mabeki wapande mbele kuongeza 
namba na kupiga krosi,” alisema 
winga huyo.

Aliongeza timu yake haipo katika 
nafasi nzuri, lakini wanawahakik-
ishia mashabiki wao watapambana 
kwa kila hali ili iondoke katika 
mstari wa hatari.

“Tunashukuru mashabiki walivyo-
jitokeza kwa wingi kutushangilia, 
tunawaahidi hatutawaangusha, 
tutapambana ili kuibakisha timu 
Ligi Kuu na tumalize katika nafasi 
nzuri,” Kichuya alisema.

Wakati huo huo, Kichuya, nyota 
wa zamani wa Mtibwa Sugar, 
amekanusha tetesi kwa sasa yeye 
ni askari baada ya kuhudhuria 
mafunzo ramsi ya Jeshi la Kujenga 
Taifa (JKT).

Alisema wengi walidhani hiyo 
kutokana na hivi karibuni kunyoa 
kipara, kitu ambacho alifanya kama 
‘fasheni’ tu, lakini yeye bado ni 
raia.

JKT Tanzania kwa sasa imefiki-
sha pointi 23, iko katika nafasi ya 
13 kwenye msimamo wa ligi, ikiwa 
katika harakarati za kujiondoa ka-
tika mstari mwekundu wa kushuka 
daraja pamoja na kucheza mechi za 
mchujo.

Kichuya 
apeleka sifa
kwa Yanga

Magolikipa wa Ihefu (Singida Black Stars), wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa 
kuivaa Mashujaa FC katika mechi ya hatua ya robo fainali ya mashindano ya Kombe 
la FA itakayochezwa Mei Mosi, mwaka huu. PICHA: MTANDAO



UNITED YAMTAKA TONEY

KLABU ya Manchester United inavutiwa na msham-
buliaji wa Brentford na Timu ya Taifa ya England, Ivan 
Toney, 28, na wanaamini mchezaji huyo ataleta uzoefu 
na uongozi katika kikosi chao. (90min)

TONEY ANUKIA SPURS

TOTTENHAM Hotspur pia imeonyesha nia ya kuji-
tosa kumwania mshambuliaji wa Brentford na England, 
Ivan Toney, kwa ajili ya kuimarisha safu yao ya mbele 
katika msimu ujao. (GivemeSport)

RASHFORD, CASEMIRO KUSEPA

KLABU ya Manchester United inalenga kuwaachia 
wachezaji 12 msimu huu wa joto, akiwemo fowadi wa 
Timu ya Taifa ya England, Marcus Rashford, 26, na 
kiungo wa kati wa Brazil, Casemiro (32). (Mirror)

POCHETTINO MAMBO MAGUMU

MUSTAKABALI wa Mauricio Pochettino kama kocha 
wa Chelsea upo katika mizani na unaweza kutegemea 
iwapo anaweza kufuzu kwa mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu ujao.(Times)

OSIMHEN AKARIBIA PSG

MSHAMBULIAJI wa Napoli, Victor Osimhen, 25, 
anakaribia kujiunga na Paris Saint-Germain, lakini 
mshambuliaji huyo pia ameivutia Chelsea. (Il Mattino)

DIOMANDE KUTUA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inaongoza katika 
kinyang’anyiro cha kumsajili beki wa kati wa Sporting 
Lisbon, Ousmane Diomande, 20, ambaye ana kipengele 
cha kutolewa cha euro milioni 80. (A Bola)

GALLAGHER ATAJWA SPURS

TOTTENHAM Hotspur ipo katika nafasi nzuri ya 
kumsajili kiungo wa kati wa England, Conor Gallagher, 
24 kutoka Chelsea msimu huu - licha ya kumezewa 
mate na Newcastle. (Football Insider)

MENDY AGOMBEWA EPL

ARSENAL inataka kumnunua beki wa kushoto wa 
Real Madrid, Ferland Mendy, 28, huku Liverpool, Man-
chester United na Newcastle pia zikimtaka. (L’Equipe)

WILLIAMS KUTUA VILLA

KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery anashinikiza 
klabu hiyo kumsajili winga wa Athletic Bilbao, Nico Wil-
liams, 21. (GiveMeSport)

SUMMERVILLE SOKONI 

ASTON Villa inamfuatilia kwa karibu winga wa Leeds 
Utd, Crysencio Summerville, 22. (Football Insider)

SPURS KUIBEBA GENOA

TOTTENHAM Hotspur inaweza kuipa Genoa fursa ya 
kumsajili kwa mkopo beki wao, Djed Spence, 23, kwa 
mkataba wa kudumu kubadilishana na mshambuliaji wa 
Iceland, Albert Gudmundsson (26). (Calcio Mercato)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amesema Liv-
erpool inahitaji “makosa” ya 
Arsenal na Manchester City ili 
kufufua matumaini yao ya ub-

ingwa wa Ligi Kuu England baada 
ya kipigo cha mabao 2-0 kwenye 
mechi ya dabi ya Merseyside dhidi 
ya Everton.

Liverpool sasa wameach-
wa pointi tatu nyuma dhidi

 ya vinara Arsenal wenye
 pointi 77 zikiwa zimesalia

 mechi nne.
Mabao ya Jarrad Branthwaite 

na Dominic Calvert-Lewin yaliipa 
Everton ushindi wa kwanza wa ny-
umbani wa dabi tangu mwaka 2010 
na yote yalimaliza hofu ya kushuka 
daraja kwa kuwasogeza kwa pointi 
nane kutoka katika mstari wa ha-
tari.

Mashabiki wa Everton waliwake-
jeli wapinzani wao kwa kuimba 
“Ulipoteza ligi kwenye Uwanja wa 
Goodison Park” na Klopp, ambaye 

   Kocha huyo sasa aziom-
bea dua mbaya Arsenal na City...

HABARI MICHEZO

atajiuzulu kama kocha wa Liver-
pool mwishoni mwa msimu huu, 
alisema timu yake sasa ina nafasi 
finyu katika mbio za ubingwa.

“Sijui kwa nini ninahitaji kujibu 
swali, lakini najua jinsi inavyofanya 
kazi,” alisema Klopp. 

“Unaweza kuona msimamo. Tu-
nahitaji makosa ya Arsenal na City, 
kwa hiyo wao wanahitaji kushinda 
mechi kama ambavyo hatujafanya 
usiku wa leo ( juzi). Arsenal na City 
lazima wawe na wakati mbaya sana 
ndio sisi tutakuwa na nafasi.

“Naomba radhi kwa siku ya leo 
( juzi) kwa mashabiki, tulipaswa 
kufanya vizuri zaidi lakini hatuku-
fanya hivyo. Utendaji wetu hauku-
wa mzuri vya kutosha na nimesikit-
ishwa sana.

“Tulishindwa kujilinda na tu-
kawapa Everton mabao mawili na 
pengine wangeweza kuongeza.”

Klopp aliongeza kuwa itabidi ap-
ate nafuu kimwili na kiakili, lakini 
sehemu ya pili ni ngumu unapo-
poteza mchezo kama huu.

“West Ham labda watakuwa wak-
itusubiri ( Jumamosi) na kusugua 
mikono yao, wakitumaini kwamba 
wanaweza kufanya jambo, lakini 
lazima tupate nafuu kwa hilo,” 
alisema Klopp.

Ushindi wa Everton ulipokelewa 
kwa shangwe na mashabiki wa 
nyumbani, ambao walibaki Goodi-
son Park kuimba na kuwapongeza 
wachezaji wao muda mrefu baada 
ya filimbi ya mwisho. 

Naye Kocha wa Everton, Sean 
Dyche, alisema ushindi huo ni wa 
mashabiki ambao wamevumilia 
msimu wa hali mbaya kufuatia ku-
punguzwa kwa pointi.

“Ushindi huo ni wa watu,” alise-
ma Dyche. 

KLOPP KLOPP AKATAAKATA TAMAA  TAMAA 
KUBEBAKUBEBA TAJI LA TAJI LA EPL EPL

Ijumaa Aprili 26 2024
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Afya ya Carlos Tevez yaimarika 

Manchester 
Utd yamtolea 
macho Toney
MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United 
inavutiwa na mchezaji wa 
Brentford, Ivan Toney, katika 
kutafuta mshambuliaji mpya 
msimu huu wa joto, kwa mujibu 
wa 90min.

Toney yuko tayari kuachana 
na Nyuki hao msimu huu wa 
joto au ifikapo mwakani 
wakati mkataba wake wa 
sasa utakapomalizika. 

Brentford wanatarajiwa 
kutaka ada ya angalau 
pauni milioni 50, ingawa 
hii inaweza kubadilika 
kulingana na ushiriki wake 
na uchezaji wake katika 
michuano ya Euro 2024 
akiwa na England.

Vyanzo vimeiambia 
90min, United wanamtaka 
Toney na wanaamini ataleta 
uzoefu na uongozi katika 
chumba chao cha kubadil-
ishia nguo.

United wamefanya 
usajili wa mshambuliaji 
mpya wa kati kusaidia na 
kushindana na Rasmus 
Hojlund, kuwa kipaumbele 
katika dirisha la usajili la 

majira ya joto.
Wakati mchezaji wa RB 

Leipzig, Benjamin Sesko - 
ambaye mkataba wake una 

kipengele cha kuachiliwa kwa 
pauni milioni 43 - kwa sasa 
yuko juu kwenye orodha ya 
wachezaji wanaowaniwa na 
United kuliko Toney, inakuba-
lika watakabiliwa na ushindani 
mkubwa zaidi kwa nyota huyo 
wa Slovenia.

Hivyo mshambuliaji huyo wa 
Brentford bado anaweza kuwa 
chaguo ikiwa ada ya Brentford 
itapungua.

BARCELONA, Hispania

X
AVI Hernandez amekubali kuba-
kia kama kocha wa Barcelona 
hadi mwisho wa mkataba wake 
mwaka 2025 na kubatilisha ua-

muzi wake wa kujiuzulu, kwa mujibu wa 
ESPN.

Xavi mwenye umri wa miaka 44 alitan-
gaza Januari, mwaka huu ataondoka kwe-
nye wadhifa huo mwishoni mwa msimu 
kufuatia msururu wa matokeo mabaya, 
akisema kazi hiyo pia imemsumbua kia-
kili.

Hata hivyo, baada ya mkutano na Rais, 
Joan Laporta, hapo juzi, mchezaji huyo 
wa zamani wa kimataifa wa Hispania 
ameamua kutimiza ahadi yake ya kimka-
taba na klabu hiyo ya Katalunya.

Makamu wa Rais wa Barcelona, Rafa 
Yuste, alionekana kuthibitisha makubalia-
no hayo alipotoka katika  mkutano huo 
Jumatano usiku.

“Tulikuwa na mkutano na kocha na 
rais ambapo Xavi alituonyesha kujitolea 
kwake,” aliwaambia waandishi wa habari. 

“Yeye ni kijana wa Barca, ndiye kocha 
anayeweza kuongoza mradi wetu na 
wachezaji wetu wachanga. Nina hakika 
atafanya kazi kubwa, nina furaha sana 
kwake.

“Nina furaha na Xavi kubaki kwa sa-
babu siku zote nilitetea mwendelezo wa 
mradi alioanzisha miaka miwili na nusu 
iliyopita.

“Hatujazungumza katika mkutano 
kuhusu mabadiliko katika timu yetu 
hata kidogo. Xavi ameonyesha shauku 
yake na lazima tumuunge mkono yeye 
na wafanyakazi wake kuendelea na 
mradi huu.”

Xavi aliteuliwa kuwa Kocha wa Barca 
mwaka, 2021, na kuwaongoza kutwaa 
taji lao la kwanza la ligi katika miaka 
minne msimu uliopita na kutia saini 
nyongeza ya mkataba hadi Juni 30, 
2025, kukiwa na chaguo la mwaka 
mmoja zaidi.

BUENOS AIRES, Argentina

MSHAMBULIAJI wa zamani 
wa Manchester United na 
Manchester City, Carlos 
Tevez yuko katika hali “ya 
kuridhisha” baada ya kukim-
bizwa hospitalini akiwa na 
maumivu ya kifua.

Tevez alipelekwa katika 
kliniki ya Kitongoji cha San 
Isidro huko Buenos Aires Ju-
manne, ambako alikaa usiku 
huo kabla ya kufanyiwa vipi-
mo zaidi vya afya.

Tevez mwenye umri wa 
miaka 40 kwa sasa ni Kocha 
Mkuu wa Independiente ya 
Argentina - nafasi ambayo 
alichukua Agosti, mwaka 

jana kwa mkataba wa muda 
mfupi kabla ya kuongezewa 
utakaoendelea hadi Desem-
ba mwaka, 2026.

Taarifa ya klabu hiyo 
kuhusu hali ya Tevez ilisema: 
“Kocha wetu Carlos Tevez 
alikwenda katika hospitali 
ya La Trinidad iliyopo San 
Isidro akiwa na maumivu 
ya kifua, walifanya vipimo 
vilivyolingana na vimeridhi-
sha, leo ( jana) ataendelea na 
mfululizo wa vipimo.”

Independiente baadaye 
walifafanua Tevez angebakia 
hospitalini kama ‘tahadhari’ 
huku madaktari wakikusu-
dia kufanya vipimo zaidi.

Tevez alifurahia wakati wa 

uchezaji wake wa kiwango 
cha juu, akiwakilisha Argen-
tina michezo 76 katika kip-
indi cha miaka 11. 

Baada ya kujulikana ka-
tika klabu ya Corinthians, 
alijiunga na West Ham 
United Agosti mwaka, 2006 
pamoja na raia mwenzake 
Javier Mascherano, lakini 
makubaliano hayo yalibaini-
ka yamekiuka kanuni za Ligi 
Kuu England.

Uhamisho wa kwenda In-
ter ulishindikana kabla ya 
Tevez kujiunga na Manches-
ter United msimu wa joto wa 
mwaka 2007, kwa mkataba 
mgumu wa mkopo wa miaka 
miwili. 

XAVI AKUBALI 
KUBAKIA BARCA
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B
ENCHI la ufundi la 
Namungo FC limese-
ma linaendelea kui-
marisha safu yake ya  

ushambuliaji kwa ajili ya ku-
hakikisha haipotezi mchezo 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi ya Simba utakaoche-
zwa Aprili 29, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Majaliwa 
mkoani, Lindi.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Kocha Mkuu wa Namun-
go, Mwinyi Zahera, alisema 
lengo la kuboresha idara ya 
ushambuliaji ni kuhakikisha 
wachezaji wake wanatumia 
vyema nafasi wanazopata na 
hatimaye kuzibakisha pointi 

tatu nyumbani.
Zahera alisema wataingia 

katika mechi hiyo kwa tahad-
hari kwa sababu wanaamini 
Simba pia itahitaji kupata 
ushindi na kuendelea kujii-
marisha katika msimamo wa 
ligi hiyo.
“Kwa sasa nashughu-

lika na safu ya ush-
ambuliaji ili nipate

 matokeo mazuri ka-
tika mchezo dhidi ya 

Simba, mchezo huo 
unatarajiwa kuwa na

 upinzani mkubwa,” 
alisema Zahera. 

Kocha huyo aliongeza 
kwake kila mchezo ni 
muhimu kwa sababu anahita-

ji kumaliza msimu katika na-
fasi za juu lakini pia kuwapa 
furaha mashabiki wao.

“Tunaupa umuhimu mkub-
wa mchezo huo kwa sababu 
tunafahamu tunakutana 
na timu ambayo imetoka 
kushiriki mashindano ya ki-
mataifa, vile vile ina wacheza-
ji wengi wa kimataifa wenye 
uzoefu,” Zahera alisema.

Aliongeza mchezo huo 
utakuwa ni mwendelezo wa 
maandalizi ya mechi ya hatua 
ya robo fainali ya mashinda-
no ya Kombe la FA dhidi ya 
Azam FC utakaopigwa ifika-
po Mei 3, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, 
Dar es Salaam. 

Alisema pia wachezaji wote 

wanaendelea vyema isipoku-
wa mchezaji wake mmoja 
Fabrice Ngoma ambaye ame-
vunjika mguu. 

“Fabrice amevunjika mguu 
kwa mujibu wa Daktari wetu 
hawezi kuonekana uwan-
jani mpaka msimu ujao ku-
tokana na hali yake  ilivyo, “ 
aliongeza Zahera.

Naye Katibu Mkuu wa timu 
hiyo, Ally Mkadeba, alisema 
mikakati yao ni kupata pointi 
tatu na uwezo wa kufanya 
hivyo wanao.

“Tuna matumaini makub-
wa ya kumfunga Simba, tuko 
kamili kila idara kuwakabili, 
tumejipanga vyema kuhakik-
isha tunafikia malengo,” alise-
ma Mkadeba.

NAMUNGO YATAMBA KUIPA
KICHAPO SIMBA JUMATATU

Katibu Mkuu wa Wizara ya Utamaduni Sanaa na Michezo, Gerson Msigwa (kulia) aki-
saini mkataba wa makubaliano ya ukarabati wa Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam. 
Kushoto ni mwakilishi kutoka katika Kampuni ya Ujenzi kutoka China (CRCEG) kwa 
ajili ya ukarabati wa Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam. PICHA: SAADA AKIDA

Maregesi 
awaza tiketi 
Olimpiki
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Bilioni 19 
zatengwa
kuukarabati 

Gamondi alalamikia uwanja, JKT kicheko

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za ridhaa 
nchini, Mussa Maregesi, amese-
ma anajiimarisha kwa ajili ya 
kwenda kufanya vizuri katika 
mashindano ya kusaka tiketi ya 
kushiriki Michezo ya Olimpiki 
itakayofanyika kati ya Mei 20 na 
Juni 2, mwaka huu nchini Thai-
land. 

Akizungumza na Nipashe jana, 
Maregesi alisema anajipanga vye-
ma kuhakikisha anafikia malengo 
yake kwa kufanya vizuri katika 
mashindano hayo ambayo anata-
rajia kukutana na ushindani.

Maregesi alisema bado anaami-
ni ndoto zake za kushiriki Mich-
ezo ya Olimpiki itakayofanyika 
baadaye mwaka huu itatimia.

“Malengo yangu ni kwenda ku-
fanya vizuri katika mashindano 
haya, nitaamini nitarudi nyumba-
ni na medali ya dhahabu, ninaen-
da kupeperusha vyema bendera 
ya Tanzania,” alisema Maregesi. 

Aliongeza anatarajia kuingia 
kambini rasmi wiki ijayo ili kue-
ndelea na maandalizi na ana-
washukuru wote wanaompa 
ushirikiano katika kuboresha ki-
wango chake.

“Ninaendelea kujipanga ili 
kuhakikisha ninaenda katika 
mashindano hayo nikiwa vizuri, 
ninawaomba Watanzania waend-
elee kuniunga mkono,” Maregesi 
alisema. 

Bondia huyo pia amemshuku-
ru Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
zawadi ya fedha alizompa baada 
ya kufanya vizuri katika Mich-
ezo ya All African Games yali-
yofanyika Ghana Machi, mwaka 
huu ambapo alipata medali tatu 
za shaba.

tumetoa sare kutokana na hali 
mbaya ya uwanja,” alilalamika 
kocha huyo.

Hata hivyo, baadaye Gamondi 
alisema wapinzani wao waliten-
geneza nafasi mbalimbali ka-
tika kipindi cha kwanza ambazo 
hawakuzitumia vyema, lakini 
kipindi cha pili wachezaji wake 
wakalazimika kuzoea changamo-
to ya uwanja.

“Na mimi pia nashukuru kwa 

kupata pointi moja kwa sababu 
tumecheza katika mazingira 
magumu ya uwanja na hali ya 
hewa pia,” kocha huyo wa zam-
ani wa Mamelodi Sundowns ya 
Afrika Kusini, alisema.

Naye Kocha Msaidizi wa JKT 
Tanzania, George Mketo, alisema 
waliwasoma vyema Yanga katika 
michezo yao mitatu iliyopita na 
kuandaa mpango mkakati, ikiwa-
mo kumfanya kiungo mshambu-
liaji, Stephane Azi Ki, asiwe huru 
na mpira kutokana na kupenda 
kupiga mashuti ya mbali.

“Tuliwasoma Yanga zaidi ya 
michezo mitatu nyuma, tulijua 
ina wachezaji wenye nguvu, na 
wanategemea sana kupitisha 
pembeni mashambulizi yao, na 
mtu mwingine ambaye ni hatari 
tuliyemwekea mikakati ni Aziz Ki, 
anashuka chini kuchukua mpira 
ili kutengeneza nafasi za kupiga 
mashuti, tukaweka mabeki wa-
tatu kati ili yeye na wenzake wasi-
weze kupata nafasi ya kupiga, 
na hilo tumefanikiwa,” alisema 
Mketo.

Kocha huyo aliwapongeza 

wachezaji wake akisema wali-
cheza ndani ya mpango waliu-
panga katika uwanja wa mazoezi 
yaliyochukua wiki mbili.

Matokeo ya mchezo huo ya-
meifanya Yanga imeendelea kujii-
marisha kileleni ikifikisha pointi 
59, ikihitaji pointi 15 ili kutetea taji 
la ubingwa wanaloloshikilia.

Endapo Simba itashinda mechi 
zake tisa zilizosalia itafikisha 
pointi 73 huku Azam iliyoko nafa-
si ya pili kwenye msimamo, ime-
bakisha michezo sita, ikifanikiwa 
kushinda, itafikisha pointi 72.

wa Azam Complex nao utafungwa 
kwa muda ili kufanyiwa mabore-
sho.

“Sawa tumempa miezi 12, 
lakini tumemwomba ndani ya 
miezi sita uwe umakamilika kwa 
sababu ya uchache  wa viwanja 
hapa Tanzania, tumezungumza na 
mkandarasi tunahitaji uwanja ku-
kamilka mapema, Azam Complex 
ukija kufungwa itakuwa tabu kwa 
ligi kuchezwa, hivyo tunauhi-
taji Uwanja wa Uhuru mapema,” 
alisema Msigwa.

Aliongeza uwanja huo ukitu-
mika ipasavyo utasaidia kupun-
guza matumizi ya Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, lakini pia utatoa 
fursa kwa Tanzania mwenyeji wa 
kuandaa mashindano mbalimbali 
ya kimataifa.

“Tunauhakika na wakandarasi 
tuliowapa, kwa sababu tunawa-
fahamu na tunaimani watafanya 
kitu kizuri, Uwanja wa Uhuru un-
aingiza watu 23,000, lakini tuna-
hitaji kupandisha hadi 30,000.

Tutajadiliana na mkandarasi 
wa Uwanja wa Uhuru kuondoa 
sehemu ya kukimbilia riadha na 
kuongeza vitu ili kupanda daraja 
(kutoka daraja la tatu hadi daraja 
la pili) katika viwango vya Shirik-
isho la Soka la Kimataifa (FIFA),” 
alisema Msigwa.

Rais wa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), Wallace Karia, 
alisema tukio la kusaini mkataba 
huo ni jambo kubwa kwa sababu 
Uwanja wa Uhuru, una historia na 
anaahidi kushirikana na serikali 
katika kupata viwanja vizuri kwa 
ajili ya kutumika katika mazoezi.

“Ukarabati wa Uhuru utakuwa 
na faida kubwa sana kwetu, kwa 
sababu baada ya AFCON, utatu-
mika kwa ajili ya timu  kucheza 
michezo ya mbalimbali ikiwamo 
Ligi Kuu Tanzania Bara,” alisema 
Karia.

Ukarabati wa uwanja huo ni 
mwendelezo wa ujenzi wa viwan-
ja kama sehemu ya maandalizi ya 
mashindano ya Kombe la Mataifa 
ya Afrika (AFCON 2027), ambayo 
Tanzania, Kenya na Uganda wa-
takuwa wenyeji.
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Na Saada Akida 

WIZARA ya Utamaduni, 
Sanaa na Michezo imesaini 
mkataba na Kampuni ya 
Railway Construction Engi-
neering Group (CRCEG) ku-
toka China wenye thamani 
ya Sh. bilioni 19.7 kwa ajili 
ya ukarabati wa ujenzi wa 
Uwanja wa Uhuru ulioko, 
Dar es Salaam.

Ukarabati wa uwanja huo 
maarufu Shamba la Bibi un-
atarajiwa kuchukua mwaka 
mmoja na utafanyika katika 
vyumba vya kubadilishia 
nguo, kuta za uwanja, ubao 
wa kuonyesha matokeo, 
mifumo ya sauti, sehemu 
ya kukimbia riadha, kuweka 
kamera za usalama na  eneo 

la kuchezea (pitch).
Akizungumza katika hafla 

ya kusaini mkataba huo, 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Gerson Msigwa, alisema 
licha ya kumpa muda wa 
mwaka mmoja mkandarasi 
huyo, lakini wamemwomba 
ikiwezekana kukamilisha 
ukarabati huo ndani ya 
miezi sita.

Msigwa alisema anaamini 
ukarabati huo unaweza 
kukamilika mapema kwa 
sababu ya uhaba wa viwan-
ja haoa nchini hasa Dar es 
Salaam ambayo itapata up-
ungufu kutokana na Uwanja 
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Pumzika kwa amani Adel Zrane

   Maafande hao watamba ‘waliikamata roho’ ya 
Yanga katika...
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Ijumaa Aprili 26, 2024

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kulazimishwa 
suluhu na JKT Tanzania 
katika mechi ya Ligi Kuu 
Bara, Kocha Mkuu wa 

Yanga, Miguel Gamondi, amese-
ma sababu iliyowanyima ushindi 
katika mchezo huo ni hali mbaya 
ya Uwanja wa Meja Jenerali Isam-
uhyo iliyotokana na mvua zina-
zoendelea kunyesha Dar es Sa-
laam.

Mechi hiyo ilichezwa kwenye 
uwanja uliojaa maji na matope 
hasa katika eneo la katikati na 
kusababisha mpira kushindwa 
kudunda, awali mchezo huo uli-
pangwa kufanyika Jumanne.

Bilioni 19 zatengwa
kuukarabati Uhuru

Mshambuliaji wa Simba Queens, Aisha Mnunka (aliyeruka juu), akipambana kuwania mpira 
dhidi ya wachezaji wa Yanga Princess katika mechi ya Ligi Kuu ya Soka ya Wanawake 
Tanzania iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam jana. Simba Queens 
ilishinda mabao 3-1. PICHA: MTANDAO
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GAMONDI ALALAMIKIA
UWANJA, JKT KICHEKO

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Gamondi ambaye timu yake 
ilipunguzwa kasi katika mbio za 
ubingwa alisema hali ya uwanja  
haikuwa rafiki na haukupaswa 
kutumika kwa mechi hiyo ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Gamondi alisema timu
 yake haiwezi kucheza
 vyema katika uwanja
 wa aina ile na hawezi

 kutoa tathmini ya mechi
 namna ilivyokuwa.

“Huwezi kucheza vyema 
kwenye uwanja wa aina hii, 
huwezi kucheza mpira wa 
mfumo na kiufundi nam-
na hii, nataka kujua 
kwa nini tulihitaji-
ka katika uwanja 
huu?” alihoji 
Gamondi.

Kocha huyo, 
ambaye ni raia 
wa Argentina, 
alisema alivy-
oona wachezaji 

wa JKT Tanzania walikuwa 
wazuri zaidi kucheza kwe-
nye matope kuliko wachezaji 
wake ambao ndio vinara wa 
ligi hiyo.

“Siwezi kuzungumza tu-
mechezaje na madhaifu 
yaliyoonekana wakati 
wachezaji wangu waliku-
wa ndani ya uwanja we-
n y e hali kama hii, 

wao JKT 
T a n -
z a n i a 
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Afya ya Tevez yaimarika 

nimeona ni wazuri kucheza ka-
tika hali hii, nadhani ndiyo maana 
wametulazimisha kucheza hapa. 
Siwezi kutoa tathmini, si unaona 
wanafuraha sana, naona watu 
wengi wamefurahi kwa sababu 
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