
Sehemu ya maelfu ya wananchi wa Zanzibar, waliojitokeza jana, kuupokea mwili wa  aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. 
John Magufuli, ambaye aliagwa katika  Uwanja wa Amaan. Picha ndogo: Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi akitoa 
heshima za mwisho, huku mmoja wa waombolezaji akiangua kilio. PICHA: IKULU
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alivyoendesha siasa na UonGoZi 

Na Peter Orwa

KATIKA sehemu ya kwanza, jana iliichambua mfumo na mikakati ya kuendesha elimu ya nchi, iliyoendeshwa na hayati Rais Dk. John Magufuli. Je, mfumo wake alivyoiendesha taifa kisiasa na ki-uongozi, ulikuwaje?
Hapo kuna mtazamo mtam-buka, ambao unabeba sura mbili. Moja ni kutoka Chama Cha Map-induzi (CCM) alikokuwa pia mwe-nyekiti, akiongozwa na sera na ilani ya uchaguzi alikojinadi na kumpitisha.

Hapo kisiasa kutoka katika chama chake  CCM na hata itikadi binafsi, iko bayana Dk. Magufuli ni muumini mzuri wa muasisi wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere ka-tika mtazamo wa kijamaa.
Hapo kunaweza kukawapo haja ya kuwa sawa, tafsiri au dha-na halisi ya Ujamaa, inamaanisha nini, ikizingatiwa ni miongo kad-haa sasa haipo, ikizidi kuchukua sura ya nadharia zaidi katika zama zilizopo. 

Kwa mujibu wa tafsiri aliyo-penda kuirejea kila mara. Mwal-imu Nyerere, alimaanisha kwa matamashi; “Ujamaa ni mfumo wa maisha ya watu kuishi pamo-ja, kufanya kasi kwa pamoja kwa faida ya yote.”
Pia, aliyekuwa mwanazuoni na mchambuzi mahiri kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam(UDSM), marehemu Profesa Haroub Oth-man, aliufafanua Ujamaa kwam-ba unagawayika katika sura kuu tatu, mojawapo ni huo alioufafan-ua Mwalimu Nyerere.

Mingine anaitaja ni uliotoweka kwingi duniani unaojulikana kama Ukomunisti, ambao uliku-wapo sana katika nchi za Asia kama China, iliyokuwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kisovieti (USSR) na baadhi ya sehemu za Ulaya Mashariki.
Hapo kunakuwapo ukirit-imba mkuu wa serikali kumiliki rasilimali, lakini kigogo mkuu wa kiuchumi na inaendesha uchumi dola kwa kuibeba wajibu wa kuhudumia watu wake katika mengi, kama vile afya na elimu na 
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Rais Dk. John Magufuli, alipokagua maendeleo ya ujenzi wa reli ya kisasa, mkoani Morogoro. PICHA: MTANDAO

chini ya aliyekuwa Katibu Mkuu, Dk. Bashiru Ally.
Hao ndio walioonekana zaidi kumaliza mengi ya kisiasa na yeye alijitokeza zaidi katika mathalani yaliyo rasmi kiutendaji kama vile vikao vya vipindi maalum na vile vya dharura na matukio makuu. Kwa sehemu kubwa, alijikita katika ‘hapa kazi tu’ kama Rais. Hata itakumbukwa aliweka bay-ana pindi tu alipoingia madara-kani kwamba, suala la mabadiliko ya katiba hayakuwa kipaumbele katika zama zake za uongozi, mbadala wake akijikita katika kui-jenga nchi.

STAILI YA KUWAJIBIKA
Kuna sura kadhaa za ufanyaji kazi, kisiasa akiwa muumini wa Ujamaa na msimamo wa Mwal-imu Nyerere, lakini ambaye iti-kadi zake alizitekeleza katika mazingira ya sasa.

Kuna baadhi ya mambo ali-yaendesha bila ya kupinda, bali 

aliyabeba kama yalivyo. Hapo kuna azma ya kuhamia Dodoma, Ujenzi wa Bwawa la Mwalimu Ny-erere na vita dhidi ya rushwa.Pia, katika mfumo wa milki za mali ya umma, mengi ya utekelezaji wake ulikuwa katika sura kutaka kurejesha miliki ya mali ya umma, kupitia namna ilivyokuwa mashirika ya umma kuanzia zama za ufilisi wake, mwaka 1967, kupitia Azimio la Arusha.
Vivyo hivyo, kuna sura ya pili ili-yobeba hulka na misimamo yake binafsi, kwamba alikuwa mkali pasipo kutoa nafasi kwa mkosaji aendae kinyume na sera, maa-gizo yake ya umma na sheria kwa jumla.

Staili yake ya menejimenti kwa kiasi kikubwa, aliitumia kile waso-mi wa taaluma hiyo wanaiita Nad-haria ‘X’ ambayo kuna usimamizi wa moja kwa moja, tena huenda 

Kadumu na Ujamaa wa Nyerere, katika nyayo alizotumia Sokoine

hata falsafa za kiitikadi. 
Kinyume cha msimamo, ni uh-uru wa soko huria na kila mmoja anajihudumia zaidi katika ma-hitaji yake, Mwalimu Nyerere ak-iutafsiri kuwa Ubepari.

Pia, Profesa Othman, aliitaja aina ya tatu ya Ujamaa ni pale katika nchi zenye sura ya uchumi huria kama za Magharibi duniani, serikali inakuwa karibu na ku-chukua kuhudumia maslahi ya watu wake. 
Hiyo mara nyingine huwa zi-naitwa mfumo wa uchumi wa mlengo wa kushoto, wakati wa kibepari unaitwa mlengo wa kulia.

Katika Ujamaa huo wa tatu, aliyekuwa mhadhiri wa sayansi ya siasa wa UDSM, raia wa Sudan Kusini, Dk, Alfred Lokuji, anau-fafanua kwa matamshi: “Serikali inakuwa sehemu ya umma, kam-we haiwezi kubaki kando watu wake inaingilia kati kuwanusuru kutoka kuelemewa na gharama 

za soko.”
Mfano wake hai, ni pale serikali inapotoa ruzuku au kufuta au ku-punguza baadhi ya gharama ya mzigo wa gharama kwa umma, kama vile kwenye matibabu.Ndani ya utashi huo wa kisiasa, Dk. Mafuguli alikuwa mjamaa ali-yefuata nyayo na itikadi za Mwal-imu Nyerere kwa kiasi kikubwa hivi sasa akiwa ndani ya staili ya tatu ya Ujamaa, aliyoufafanua Dk. Lokuji, katika ‘vigezo na masharti’ vya Mwalimu Nyerere, vya uon-gozi wake.

Pia, katika ulingo halisi wa siasa zake, akiwa katika nafasi yake ya Mwenyekiti wa chama chake CCM, hakujitokeza sana katika nyendo za chama za kila siku.Mwenyekiti Dk. Magufuli, kwa kiasi kikubwa majukumu makuu ya chama, ikiwamo propaganda za kila siku, aliwaachia Makamu Wenyekiti, Philip Mangula (Bara) na Dk. Ally Mohamed Shein (Visi-wani) na timu yake ya Sekretarieti 
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Bilioni 3.9 washuhudia mazishi ya JPM

RC atoa angalizo 
watoto kuaga 
mwili Kirumba
Na Rose Jacob, MWANZA

MKUU wa Mkoa wa Mwanza, 
John Mongella, amewataka wa-
toto na wanafunzi kutokwenda 
Uwanja wa CCM Kirumba kwa 
ajili ya kuaga mwili wa aliyeku-
wa Rais wa Tanzania,  Hayati 
John Magufuli. 

Mongella alitoa agizo hilo jana 
wakati akizungumza na kamati 
ya maandalizi ya shughuli, kwa 
lengo la kuepusha vifo na mad-
hara yanayoweza kutokea kuto-
kana na msongamano unaoweza 
kusababishwa na watu wengi 
wenye shauku ya kuuaga mwili.

 “Idara zote za ulinzi na usala-
ma zimejipanga kuhakikisha ul-
inzi na usalama unaimarika,  na 
nitoe ombi kwa wazazi na walezi 
kuhakikisha watoto wanabaki 
nyumbani wakitazama kwenye 
runinga, kwa kuwa matangazo 
yanarushwa kwenye channel 
zote za ndani,” alisema.

 Alisema Rais Magufuli ni kipenzi 
cha watu wa Mwanza na Kanda ya 
Ziwa, hivyo wanategemea  idadi 
ya watu kuwa kubwa,  na kwamba 
idara zote zinajipanga pamoja na 
wanaohusika na sekta ya afya. 
Pia alisema Chama cha Msalaba 
Mwekundu na skauti wahakikishe 
wanakuja watu wazima ili waweze 
kusaidia pale tatizo linapotokea.

“Mageti ya kuingilia uwanjani 
yatafunguliwa kuanzia saa 10 
alfajiri na mwili utapokelewa 
uwanja wa ndege saa 1:00 asubuhi 
ukitokea Zanzibar na utapelekwa 
uwanjani hapo moja kwa moja 
kisha sala, dua na maombezi 
yatafanyika,” alisema Mongella na 
kuendelea:

“Baadaye viongozi mbalimbali 
wa kitaifa na mkoa watatoa hes-
hima zao za mwisho kisha mwili 
kuruhusiwa kupitishwa kwenye 
barabara mbalimbali za Jiji la 
Mwanza.” 

Mwinyi: tumepoteza mwanamapinduzi 

Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, akizungumza na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, wakati 
wa kuupokea mwili wa Hayati Dk. John Magufuli, kwenye Uwanja wa Abeid Amani Karume, Zanzibar jana. PICHA: OWM

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
amesema watu bilioni 3.9 duni-
ani walifuatilia mazishi ya kitaifa 
ya aliyekuwa Rais wa Tanzania, 
Hayati Dk. John Magufuli.

Tukio hilo lilifanyika juzi kati-
ka Uwanja wa Jamhuri, Dodoma, 
likiongozwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan na kuhudhuriwa na 
marais mbalimbali kutoka nchi 
za Afrika. 

Majaliwa alisema hayo jana 
mjini Zanzibar wakati wa kuuaga 
mwili wa wa Dk. Magufuli kwe-
nye Uwanja wa Amani. 

“Nashukuru vyombo vya 
habari mmekuwa nasi toka siku 
ya kwanza kuonyesha tukio hili 
na tunazo taarifa kwamba mpa-
ka jana ( juzi) jioni, watu walio-
fuatilia tukio la kuaga mwili jijini 
Dodoma ni bilioni 3.9 na naamini 
bado wanaendelea kufuatilia,” 

alisema Majaliwa.
 “Nafurahi kuona Watanzania 

namna mnavyoonyesha map-
enzi yenu kwa kiongozi wenu, 
aliongeza huku akisisitiza kuwa 
bado nchi iko kwenye majonzi 
makubwa tangu kilipotangazwa 
kifo cha kiongozi huyo. 

  “Nataka niwaeleze Watan-
zania wenzangu kwamba bado 
tuko kwenye huzuni kubwa. 
Tukio hili si la kawaida la kuon-
dokewa na kiongozi aliyekuwa 
madarakani.

“Tunajua hii yote ni mipango 
ya Mwenyezi Mungu. Huzuni  hii 
tunayoipata leo ni kwa sababu 
tulikuwa na imani kwamba tu-
taendelea naye katika kipindi 
chote cha uongozi wake kwa mu-
jibu wa Katiba,” alisema. 

Akizungumzia ratiba ya leo, 
Majaliwa alisema baada ya mwili 
kuagwa Mwanza mjini utabebwa 
kwa gari kwenda kupitishwa ka-

tika daraja la Busisi ambalo lili-
buniwa na Hayati Dk. Magufuli.

Pia Majaliwa alisema mwili 
huo utakwenda kusimamishwa 
kwa muda katika mji wa Busisi 
ambako ni nyumbani kwa 
wazazi wa mke wa Hayati Dk. 
Magufuli.

“Baada ya mwili kuagwa ku-
toka Mwanza mjini, utapitishwa 
katika daraja la Busisi alilolibuni 
yeye mwenyewe Dk. Magufuli na 
kupitishwa pia kwenye mji wa 
Busisi ambako ni nyumbani kwa 
wazazi wa mke wake. Hapo uta-
simama kwa dakika 10 ili wazee 
maarufu, ndugu wa mke walioko 
pale wapate fursa ya kuaga,” 
alisema Majaliwa.

Alisema baada ya kutoka kati-
ka mji wa Busisi utapitishwa Sen-
gerema, Katoro, Bwanga, Geita 
hadi Chato.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 

Dk. Khalid Salim Mohamed, 
alisema wananchi wa Zanzibar 
walifarijika kupata fursa ya kua-
ga ndiyo maana walijitokeza kwa 
wingi.

Dk. Khalid alitaja miongoni 
mwa walioshiriki kwenye tukio 
hilo la kuaga kuwa ni pamoja 
mabalozi, viongozi wa vyama 
mbalimbali vya siasa, wakuu 
wa mikoa, mawaziri, wakuu wa 
vikosi vya ulinzi na usalama, Wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi, 
wabunge, wawakilishi kutoka 
vyama mashirika ya kimataifa na 
viongozi wa dini.

Tofauti na ilivyokuwa Dodoma 
kwa wananchi kuaga kwa kupun-
ga mkono uwanjani na mitaani, 
wananchi wa Zanzibar  walipata 
bahati ya kila mmoja kupita na 
kutoa heshima za mwisho.

Kama ilivyokuwa katika mae-
neo yote ambako mwili huo 
ulipitishwa kuanzia Dar es Sa-

laam na Dodoma, jana pia Wa-
zanzibari waliulaki mwili kwa 
wingi, huku wakiimba nyimbo, 
kutandika nguo na matawi ya 
miti  barabarani.

Licha ya kunyesha mvua, wa-
nanchi hao waliendelea kubaki 
barabarani kutoa heshima za 
mwisho kwa kupunga mikono 
huku vilio vikitawala.

Wakati mwili unawasili ka-
tika viwanja vya Amani baada 
ya kuzungushwa katika mitaa 
mbalimbali, ulilakiwa na ki-
kundi cha watu maalum wali-
osimama upande wa kushoto 
na kulia pembezoni mwa msa-
fara uliokuwa ukiongoza mwili, 
wakiwa wamevalia nguo nyeusi 
huku wakimwaga maua mpaka 
pale ulipoteremshwa na ku-
wekwa katika eneo maalum lil-
ilokuwa limeandaliwa kwa ajili 
ya shughuli ya kutoa heshima za 
mwisho.

 Na Rahma Suleiman 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
amewaongoza wananchi wa Zanzibar ku-
uaga mwili wa Hayati Rais John Magufuli, 
akimwelezea kuwa alikuwa mwanamap-
induzi mahiri katika karne hii.

Akizungumza wakati wa maombol-
ezo hayo katika Uwanja wa Amaan Mjini 
Unguja ambao ulifurika watu jana, Dk. 
Mwinyi alisema kifo cha Dk. Magufuli 
kimeacha huzuni na simanzi kubwa ka-
tika mioyo ya Watanzania na wapenda 
maendeleo barani Afrika.

Dk. Mwinyi alisema juhudi kubwa zime-
fanywa na serikali zote mbili ya Zanzibar 
na Tanzania ili kuhakikisha Watanzania 
wanapata fursa ya kuuaga mwili huo 
na kuonyesha hisia zao na heshima za 
mwisho kwa mpendwa wao.

“Leo ( jana) tupo hapa Zanzibar. Nina-
taka nichukue nafasi hii kuwashukuru wa-
nanchi kwa kujitokeza kwa wingi kuja ku-
uaga mwili wa mpendwa wetu,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema Dk. Magufuli ali-
kuwa mstari wa mbele katika kuimarisha 
maisha ya Watanzania kwa misingi ya haki 
na usawa bila ya kujali dini, kabila, rangi 
wala jinsia. Alisema kifo hicho kimeleta 
simanzi na wingu kubwa la huzuni kuto-
kana na mapenzi makubwa aliyokuwa 
nayo kwa Tanzania na Bara la Afrika.

“Kwa hakika, tumepoteza mwanamap-
induzi mahiri kwa karne ya sasa. Alikuwa 
kiongozi mwenye uwezo na kipaji cha aina 
yake. Kiongozi kama yeye ni nadra sana 
kupatikana kwa sababu alikuwa kiongozi 
aliyejipambanua na uzalendo wa kweli, 
mtetezi wa wanyonge, mwenye kujivunia 
na kuuonea ufahari utanzania na uafrika 
wake.

“Dk. Magufuli alikuwa na maono 
makubwa ya kuhakikisha nchi yetu ina-
piga hatua kubwa zaidi za maendeleo kwa 
kutumia rasilimali tulizobarikiwa na Mwe-
nyezi Mungu.

Dk. Mwinyi alisema Dk. Magufuli ata-
kumbukwa kutokana na hulka njema 

aliyokuwa nayo ambayo ilitawaliwa na 
ucheshi, ucha Mungu, bashasha, huruma 
na mapenzi makubwa kwa Watanzania 
wote na hukakikisha Tanzania inaendelea 
kuwa salama na yenye utulivu.

Alisema atakumbukwa kutokana na 
uongozi wake mahiri uliotukuka hasa ku-
pigania haki za wanyonge, vita dhidi ya 
rushwa, ufisadi na uzembe.

“Ametuaga akiwa ameiacha nchi katika 
amani na utulivu wa kupigiwa mfano ba-
rani Afrika na duniani kote. Kwa hakika, 
katika maisha yake, yapo mambo mengi 
ya kujifunza ya kinadharia na kivitendo 
yatakayokumbukwa na viongozi, wanafal-
safa, wanasiasa, wachumi, wanasayansi na 
wataalamu wa kada mbalimbali duniani 
kote,” alisema.

Aliongeza kuwa Dk. Magufuli ni zawadi 
waliyopewa Watanzania na Mungu, akia-
hidi kuwa Zanzibar itampa ushirikiano 
Rais Samia Suluhu Hassan katika kufani-
kisha majukumu yake ya kuwatumikia 
Watanzania.
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Waziri akatisha kusoma 
hotuba kwa machozi

Wananchi 
kumwaga 
JPM kupitia 
runinga 
Na Richard Makore, CHATO

SERIKALI imewataka wananchi 
wilayani Chato na maeneo ya 
jirani kubaki nyumbani na ku-
fuatilia kwenye televisheni zao 
tukio la kumuaga, Hayati Rais 
Dk. John Magufuli, kutokana na 
eneo la kuagia kutohimili idadi 
kubwa ya watu.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, 
Robert Gabriel, alitoa agizo hilo 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari jana mjini Chato, 
kuwa uwanja ulioandaliwa kwa 
ajili ya kumuagia hayati Magu-
fuli ni mdogo na kwamba watu 
watakaoruhusiwa kuingia ni 
wachache.

Alisema shughuli ya mwisho 
ya kuuaga mwili wa Hayati Dk. 
Magufuli itafanyika kesho Cha-
to na Ijumaa (Machi 26) itakuwa 
siku ya maziko pekee.

Alisema kesho wataka-
oruhusiwa kuingia katika uwan-
ja wa mpira wa Magufuli uliopo 
Kijiji cha Mlimani, wilayani 
Chato ni viongozi wa serikali 
wachache, wa dini, wawakilishi 
wa makundi mbalimbali pamoja 
na familia.

Aliongeza kuwa wananchi 
wengine wanatakiwa kubakia 
nyumbani na kuangalia kwenye 
televisheni zao. 

Aliwataka wananchi husu-
sani wenye matatizo ya kiafya, 
watoto na wenye ulemavu, 
kuchukua tahadhari ikiwamo 
kubaki nyumbani badala ya 
kwenda kwenye eneo la tukio.

Pia alisema wananchi watapa-
ta fursa ya kuaga mwili wakiwa 
njiani ukitokea mkoani Mwanza.

Alitaja maeneo ambayo msa-
fara utasimama na wananchi 
kupata fursa ya kuaga kuwa ni 
Kasamwa, Geita Mjini, Nyan-
kumbu, Katoro, Buseresere, 
njia panda ya Bihalamulo hadi 
Chato na kwamba vijiji vyote 
vya njiani vitapata fursa ya 
kuaga.

Gabriel alisema maziko yata-
fanyika Ijumaa katika kijiji cha 
Mlimani kwenye makaburi ya 
familia nyumbani kwa Hayati 
Magufuli na yatahudhuriwa na 
watu wachache.

Wakati huo huo, Katibu 
Mkuu wa Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Joseph 
Nyamhanga, akizungumza na 
waandishi wa habari, alisema 
ujenzi wa eneo la kumuagia 
Hayati Magufuli umefikia hatua 
nzuri.

Alisema uwekaji wa mahema 
na ujenzi wa kibanda maalumu 
cha kuwekwa mwili wa Hayati 
Magufuli unakaribia mwisho.

Nyamhanga alisema kazi ny-
ingine zinazoendelea ni uwekaji 
wa taa, viti pamoja na kufanya 
usafi.

Na Alphonce  Kabilondo, GEITA

MGANGA wa tiba asilia, Bugota Bu-
jukano, mkazi wa Bariadi mkoani 
Simiyu ametembea kwa miguu 
kwa siku tatu kutoka Bariadi hadi 
Geita kuhudhuria mazishi ya ali-
yekuwa Rais wa Tanzania, Hayati 
Dk. John Magufuli.

Mazishi ya Magufuli 
(pichani), aliyefariki du-

nia Machi 17, mwaka huu, katika 
Hospitali ya Mzena, Dar es Sa-
laam, yanatarajia kufanyika ke-
shokutwa katika kijiji cha Mli-
mani, Chato mkoani hapa.

Bujukano alisema jana kuwa 
ameamua kutembea hadi ny-

umbani kwa Mwenyekiti wa 
Umoja wa Waganga 

na wa Tiba Asili na 
Ukunga (UWAWATA) 

atembea kilometa 240 kumzika JPM 

Na Daniel Limbe, CHATO

VILIO, simanzi na huzuni vilitawala 
wilayani Chato mkoani Geita jana, waka-
ti wa ibada maalum ya maombolezo ya 
kifo cha Rais John Magufuli jana.

Katika ibada hiyo, Waziri wa Nishati na 
Mbunge wa Chato, Dk. Merdard Kalema-
ni, alishindwa kumaliza hotuba yake ya 
salamu za rambirambi baada ya kububu-
jikwa machozi.

Alikuwa kwenye ibada ya maombol-
ezo iliyoandaliwa na umoja wa madhe-
hebu ya dini wilayani Chato (Chato In-
ter faith), viongozi na waumini wa dini 

mbalimbali walijitokeza kwa wingi kwe-
nye viwanja vya stendi ya zamani.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya Chato, 
Charles Kabeho, aliwataka wananchi ku-
muenzi Hayati Dk. Magufuli kwa kuima-
risha amani, umoja na mshikamano al-
iokuwa anauhubiri wakati wa uhai wake.

“Ninatambua Watanzania tume-
tikiswa. Kifo cha Dk. Magufuli ni pigo 
kubwa sana kwa jamii hasa kwa sisi 
wana Chato lakini kikubwa, tunapaswa 
kushikamana na kuwa wamoja.

“Januari tulikuwa naye na alituahidi 
na Mkuu wa Mkoa wa Geita kuwa Aprili 
atarejea kwa ajili ya kutembelea baadhi 

ya miradi ya mkoa wetu iliyokwama. 
Hatukujua kama ndiyo alikuwa akitu-
aga,” alisema Kabeho.

“Katibu wa Umoja wa Madhehebu ya 
Dini wilayani hapa, Mchungaji Clement 
Kalisti, alisema umoja huo umelazimika 
kufanya ibada maalum ya maombolezo 
ya kifo cha Dk. Magufuli kutokana na 
kutambua mchango wake kwa nchi, 
madhehebu ya dini na mtu mmoja 
mmoja.

Rais Magufuli alifariki Machi 17, mwaka 
huu, kwenye Hospitali ya Mzena Dar es 
Salaam wakati akipatiwa matibabu ya 
ugonjwa wa moyo.

Taifa mkoani humo, ili kuungana na 
waganga wenzake kwenda kwenye 
mazishi ya Hayati Dk. Magufuli.

Alisema kuwa  baada ya kupata 
taarifa ya msiba, alipatwa na msh-
tuko mkubwa    na kwamba ali-
posikia  vyombo  vya habari  vi-
kitangaza kuwa mazishi yatafanyika 
keshokutwa,   alianza safari ili ku-
hakikisha anahudhuria bila kukosa 
na waganga wenzake.

Mganga huyo alisema waganga 
wa tiba asilia na Watanzania wam-
empoteza jemedari wao  mwongo-
za njia aliyekuwa mtetezi wa wan-
yonge.

Pia alisema Dk. Magufuli katika 
uongozi wake, alikuwa   mstari wa 
mbele katika kutetea tiba za asili na 
kumwomba Rais Samia Suluhu Has-
san kutetea tiba hizo ili kumuenzi 
kwa vitendo.

‘’Nimelazimika kutembea kwa 
mguu kutoka mkoani Simiyu (um-
bali wa kilomita 240)  kwa muda wa 
siku tatu ili kuungana na waganga 
wenzangu kwenda Chato kuhud-
huria    mazishi ya Dk. Magufuli 
aliyekuwa mstari wa mbele kutetea 
tiba asilia zitambulike. Waganga 
tumempoteza  jemedari mpamba-
naji,” alisema.

Mwenyekiti  wa UWAWATA, 
John    Mahungu, alisema wagan-
ga  wa tiba asilia  na Watanzania 
wote wamepata pigo kubwa  kwa 
kumpoteza Dk. Magufuli kutokana 
na uchapakazi wake na kusima-
mia rasilimali za nchi  katika uon-
gozi  wake    wa kipindi cha miaka 
mitano.

Alisema tiba asili awali ilidha-
raulika lakini baada ya Dk. Magu-
fuli  kuingia madarakani, alitaka 
ithaminiwe na serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya,  Idara ya Waganga wa 
Tiba Asilia, iliwafungulia chuo cha 
kutoa  mafunzo  kwa waganga  wa 
tiba asilia, mafunzo ambayo ya-
mesitishwa baada ya kupata taarifa 
ya msiba.

Mwenyekiti huyo aliwataka wa-
ganga wa fani hiyo kujitokeza kwa 
wingi  kuuaga mwili wa Hayati Dk. 
Magufuli.
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MAONI & UCHAMBUZI

TANGU kutangazwa kwa kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, Machi 17, 
wananchi hususan wanyonge wamemlilia sana, huku wakitoa 
kauli mbalimbali nzito.

Sote tumeshuhudia jinsi ambavyo umati umekuwa ukiji-
tokeza kwenye shughuli za kuaga mwili huo, kuanzia  jijini 
Dar es Salaam kwa siku mbili Jumamosi na Jumapili. Jumata-
tu (Dodoma) na jana Zanzibar, kabla ya leo jijini Mwanza na 
kesho (Chato) na kufuatiwa na Ijumaa ambayo itakuwa siku 
ya kumpumzisha rasmi Hayati Dk. Magufuli kwenye nyumba 
yake ya milele kijijini kwake Chato.

Kila Mtanzania amejionea kwa macho yake ama kusikia 
jinsi umati hususan wa wananchi wanyonge walivyofurika 
mitaani kwenye barabara ambazo mwili huo ulikuwa ukip-
itishwa, huku walilia na kutoa kauli za kuonyesha kwamba 
wamempoteza kiongozi waliyempenda, kumwamini na kum-
tumainia kuwatatulia matatizo na kero zao.

Waombolezaji wamemuita Hayati Magufuli kwa majina 
mengi yakiwamo ‘chuma’, jeshi, ‘jembe’, ‘tingatinga’, ‘jasiri’, 
‘mtetezi wa wanyonge’, ‘mkombozi’ na mengine mengi. Wa-
machinga) na bodaboda yalijitosa kuusindikiza mwili baraba-
rani. Hiki ni kielelezo halisi cha ni jinsi gani aliwatumikia na 
kuwajali  wanyonge.

Jumapili, watu kadhaa walipoteza maisha kwenye Uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam kwa kinachoelezwa ni msonga-
mano, ambao ulisababisha hata utaratibu wa kuaga mwili 
kusitishwa.Mbali na vilio na majina mbalimbali ambayo 
waombolezaji wamemwita Hayati Magufuli, pia kwa siku zote 
za kuaga tumeshuhudia makundi ya wanawake na vijana wa-
kirusha kanga, mashati, tisheti na maua barabarani ambapo 
mwili ulikuwa unapita.

Kadhalika, katika maeneo kadhaa mitaani na kwingineko 
wananchi wanaendeleza mjadala kuhusu hali ya nchi husu-
san masuala ya maendeleo aliyokuwa akiyatekeleza kama 
yataendelea au ndio mwisho wake.

Wanahoji kama mpango wa elimu bure kuanzia elimu ya 
msingi hadi kidato cha nne utaendelea, mikopo kwa wa-
nafunzi wa elimu ya juu, uboreshaji huduma za maji, afya, reli 
ya kisasa, miundombinu na mradi wa umeme wa Nyerere. 
Mengine kudhibiti ujambazi, vita ya rushwa, uwajibikaji seri-
kalini, matumizi mazuri ya fedha za umma, kwa kutaja baa-
dhi.

Wakuu na wawakilishi wa nchi kadhaa za Afrika waliohud-
huria mazishi ya kitaifa jijini Dodoma juzi, wengi walielezea 
kifo cha Magufuli kuwa ni pigo kwa taifa, huku wakimwelezea 
kuwa amelifanyia Taifa mambo makubwa kiuchumi, ingawa 
wameelezea imani kwa Rais Samia Suluhu kuwa atayaende-
leza.

Tunaamini viongozi wetu wa serikali wameyaona yote 
yaliyotokea baada ya JPM kufariki dunia kabla ya kutekeleza 
mambo yote ya maendeleo ambayo serikali yake iliyaahidi, 
hivyo msiba wake utakuwa somo tosha kwao; kwamba wan-
yonge wanategemea mengi na makubwa kutoka kwao.

Tulimsikia juzi Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akishindwa 
kuzungumza bungeni wakati wa kuaga mwili, akisema ali-
kuwa akijisikia vibaya kuona mwili huo ukiwa umelala mbele 
yake, lakini somo kwao ni matukio  waliyoyaona wananchi 
wakimuaga Magufuli  mitaani na barabarani.

Tunawashauri viongozi wetu wauchukulie msiba huo 
kama fundisho kwao katika kukidhi matarajio ya Watanza-
nia, hususan kwa kuendeleza mambo makubwa aliyoyaacha 
ili isionekane ameacha ombwe.

Na Sabato 
Kasika TANZANIA imepata Rais wa 

Awamu ya Sita ambaye ni Sa-
mia Suluhu Hassan, ni baada ya 
mtangulizi Dk. John Magufuli, 
kufariki Machi 17 wiki iliyopita.

Hii ni mara ya kwanza kwa 
Tanzania kupata Rais mwan-
amke, ambaye kwamba hatua 
yake kushika nafasi hiyo, inaon-
doa dhana iliozoeleka katika 
jamii kwamba wanawake ha-
wawezi kuongoza.

Katika hotuba yake ya juzi ji-
jini Dodoma, wakati wa kuaga 
mwili wa Hayati John Magu-
fuli, alitoa kauli thabiti inayotoa 
somo, kutenganisha urais na 
mwanamke.

Naomba kunukuu: “Naomba 
niseme kidogo, kwa wale am-
bao wana shaka, mwanamke 
huyu ataweza kuwa rais wa Jam-
huri ya Muungana wa Tanzania,

nataka niwaambie kwamba, 
aliyesimama hapa ni Rais….Na-
taka nirudie kwamba, aliyesi-
mama hapa ni Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania am-
baye maumbile yake ni mwan-
amke.”

Ni kauli inayoondoa dhana 
iliyozoeleka ndani ya jamii, 
kwamba mwanamke hawezi 
kuongoza, badala yake kutam-
bua kuwa suala la kuongoza si 
kubeba mzigo kichwani, bali ni 
kufuata, katiba, sheria, kanuni, 
taratibu, busara na miongozo ya 
uongozi.

Rais Samia kuongoza nchi, ni 
hatua inayoonyesha kuwa us-
awa wa jinsia ni msingi muhimu 
kwenye maendeleo ya nchi 
yeyote ikiwamo Tanzania, kwa 

ajili ya kukidhi mahitaji ya wa-
nawake na wanaume.

Kimsingi, usawa wa jinsia ni 
hali ya wanawake na wanaume 
kuwa na fursa sawa na upa-
tikanaji wa haki zenye kuleta 
tija, katika nyanja mbalimbali 
za maendeleo ya jamii, kati ya 
makundi hayo mawili ya kijin-
sia.

 Kuwapo usawa wa jinsia, ni 
kuhakikisha raia wote wana-
pewa nafasi ya kukua na kuon-
dolewa vikwazo mbalimbali, ili 
waweze kuchangia na kutambu-
liwa kwa usawa katika maende-
leo yao ya kijamii, kiutamaduni, 
kiuchumi na kisiasa.

Hivyo, awe mwanamume au 
mwanamke, yeyote anaweza 
kuchaguliwa kuwa kiongozi, 
bila ya kujali jinsi yake, kwa 
kuwa kama alivyosema Rais 
Samia, Watanzania wasiwe na 
hofu na uongozi wake.

Anabainisha kuwa hakuna 
kitakachoharibika, kwa kuwa 
amepikwa, ameiva, hivyo ana 
uhakika kwamba ataitendea 
haki nafasi hiyo kama Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, na si vinginevyo.

Kama walivyo wanaume, wa-
nawake wana uwezo wa kuon-
goza kuanzia   mwenyekit wa 
mtaa, diwani, mbunge, katika 
nafasi za uongozi wa juu wa vy-
ama vya siasa na hata ngazi za 
juu kitaifa, jambo la msingi ni 
kuwapa nafasi.

Rais wa sasa alipewa nafasi 
ya kuonyesha uwezo wake kwa 
miaka mitano alipohudumu 
kama msaidizi wa rais wa awa-

mu ya tano, Dk. John Magufuli 
na kuonyesha kuwa wanawake 
wanaweza.

Nikirejea katika hotuba yake 
ya kwanza, baada ya kuapishwa, 
aliwataka Watanzania kujenga 
na kudumisha umoja wa kitaifa, 
kwa kupeana faraja na upendo 
kipindi hiki cha msiba mkubwa.

Huu ni muda mwafaka wa ku-
jenga na kuimarisha udugu wa 
Kitanzania, amani, utu, uzalen-
do na utanzania kwa kuyaanga-
lia ya mbele kwa kujiamini na 
kwa kuwa na matumaini.

 Alisisitiza kuwa ni wakati wa 
kushikana mikono na kusonga 
mbele kwa ari na moyo mkuu, 
kufutana machozi na kushi-
kamana katika mchakato wa 
ujenzi wa Tanzania mpya aliyoi-
tamani Rais Magufuli.

Rais ameshawahakikishia 
Watanzania na kuwaondoa 
hofu kuhusu yeye kushika na-
fasi hiyo, hivyo ingependeza 
kama jamii itaachana na jinsi 
yake kutambua kuwa yeye ni 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania.

Iwapo kila mmoja atatambua 
hilo na kulizingatia, itakuwa 
ni rahisi kushikamana katika 
mchakato wa ujenzi wa Tanza-
nia mpya chini ya uongozi wake, 
ili atimize kile alichokikusudia, 
kwa ajili ya maendeleo ya nchi.

Ikumbukwe kuwa, dhana 
kwamba wanawake hawawezi 
kuongoza, imepitwa na wakati 
na ndiyo maana hata rais mwe-
nyewe, aliweka wazi kwamba, 
aliyesimama ni rais na siyo 
mwanamke.

Tumekuelewa vizuri Mama Samia, 
kikuu wewe rais wetu, tuko pamoja 

Msiba wa JPM uwe 
somo kwa viongozi

 Muungwana Lazima Nilonge
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:     0745 700710
Matangazo:       0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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WAZANZIBAR WAMLILIA HAYATI JPM

Mwili wa aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli, ukiwasili 
katika Uwanja wa Amaan, jijini Zanzibar kwa ajili ya kuagwa. PICHA: IKULU

Mke wa Rais wa Zanzibar, Mama Mariam Mwinyi akitoa 
heshima za mwisho kwa Hayati Dk. John Magufuli. 
PICHA: IKULU

Waziri Mkuu ambaye ni Mwenyekiti wa Kamati ya Mazishi, Kassim Majaliwa, 
akizungumza kabla ya kumkaribisha Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi kuzungumza na wananchi katika hafla 
ya kuuaga mwili wa Hayati Dk. John Magufuli katika Uwanja wa Amaan jana. 
PICHA: IKULU

Wanafunzi wakiwa na bango lenye ujumbe walipojitokeza jana, kuupokea mwili 
wa  aliyekuwa Hayati Dk. Magufuli. PICHA: IKULU

Askari wa Vikosi vya Ulinzi na Usalama, wakipiga saluti wakati ukipigwa 
wimbo wa Taifa katika hafla ya kumuaga Hayati Dk. Magufuli. PICHA: IKULU  

Mwili wa Hayati Dk. John Pombe Magufuli, ukiwasili kwenye Uwanja wa 
Amaan kwa ajili ya tukio la kuagwa na wananchi wa Zanzibar. PICHA: PMO
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habari kitaifa

Wananchi Malawi 
wamlilia JPM
Na Thobias Mwanakatwe, CHITIPA

KIFO cha Rais John Magufuli kimepokewa 
kwa masikitiko na wananchi wa Chitipa, 
Malawi.

Wakizungumza na Nipashe katika mji 
huo jana, wananchi hao walisema Dk. 
Magufuli alikuwa kiongozi aliyekuwa na 
mtazamo wa kujenga uhusiano wa kweli, 
imara na wa kudumu kati ya nchi hizo 
mbili.

Meshaki Limbewe, mmoja wa wananchi 
hao, alisema walimfahamu Dk. Magufuli 
kwa kuwa alikuwa ni mtu wa kazi na mwe-
nye kupenda sana watu wake hasa pale al-
ipoamua  kushughulikia kero na matatizo 
ya watu wa chini.

“Hata sisi majirani zake wa Malawi al-
itupenda sana, ndiyo maana aliamua ku-
jenga barabara ya lami kutoka Mpemba, 
Tanzania hadi mpakani pale boda 
Isongole ambayo imetusaidia 
sana sisi kufikia soko zuri la 
mahindi,” alisema.

Alisema uamuzi wa Dk. 
Magufuli kujenga barabara 
hiyo ulilenga kuimarisha 
uhusiano wa kweli kati ya 
mataifa hayo mawili.

James Phili alisema licha 
ya kutofanikiwa kuku-
tana ana kwa ana na 
Dk. Magufuli, alim-

fahamu kama kiongozi imara na mwenye 
msimamo usioyumba.

“Binafsi ninasononeka sana, lakini kwa 
kuwa kifo ni jambo lisiloepukika, tuna-
takiwa sisi na majirani zetu wa Tanzania 
tukubaliane nalo.

“Kuna wakati unatamani kama kungeku-
wa na sehemu wanauza spea za moyo, 
tungenunua turudishe uhai wake,” Phili 
alisema kwa hisia kali.

Phili alitumia nafasi hiyo kuonyesha 
wasiwasi wake juu ya umaliziaji wa kazi ya 
ujenzi wa Daraja la Isongole linaloungani-
sha nchi hizo katika Mto Songwe.

“Mwaka huu, alitufanya tuwe na soko 
zuri la mahindi baada ya ujenzi wa bara-
bara ya lami kutoka Mpemba hadi Ison-
gole kukamilika. Sasa, sijui itakuwaje se-
hemu ile ya daraja,” alisema.

Aliwaomba vingozi wa Serikali ya Tanza-
nia kuona umuhimu na kumalizia sehemu 

hiyo ya ujenzi wa daraja ili kukamilisha 
ujenzi wa barabara hiyo muhimu kwa 
ustawi wa maendeleo na biashara 
kati Malawi na Tanzania.

Serikali ya Tanzania imetumia 
Sh. bilioni 107.5 kwa ajili ya ujenzi 
wa barabara ya Mpemba-Isongole 

kuunganisha nchi jirani ya Malawi 
zikiwamo mita 300 ndani ya 

nchi ya Malawi ambayo ni 
kiungo muhimu kwa bi-

ashara.
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habari KiTaiFa

NGO zamwomba Samia 
kusimamia uwajibikaji

Neema yanukia 
kwa wanawake 
wachimba 
madini
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAASISI ya kuendeleza 
wachimbaji wadogo wa madini 
(FADev), inatarajia kuanza utoaji 
wa fedha za ruzuku kwa  
wanawake wachimbaji wa  
dhahabu mkoani Shinyanga.

Pia watapatiwa  mkopo wa 
vifaa vya uchimbaji bila riba, ili 
kuwakuza kwenye sekta hiyo na 
kuwainua kiuchumi.

Mratibu wa miradi  wa taasisi 
hiyo, Evance Lubara, alibainisha 
hayo jana wakati  
wakitambulisha Mradi wa Jinsia 
kwenye sekta ya madini, 

kwa lengo la  kuwezesha 
wanawake kushiriki kikamilifu 
kwenye uchimbaji wa madini, 
ambao utatekelezwa mkoani 
Shinyanga, kwa kuanza na 
migodi iliyopo Msalala wilayani 
Kahama.

Alisema katika mradi wao wa 
jinsia, wamejipanga  
kuwawezesha wanawake 
kuwaunga kwenye vikundi vya 
ujasiriamali ambao ni  
wachimbaji wadogo kisha  
kuwapatia fedha ili wapate 
m i -taji ya  
kuendesha shughuli za uchim-
baji madini, pamoja na vifaa vya 
uchimbaji bila riba na kuinuka 
kiuchumi.

“FADev tumeanza kuwezesha 
wanawake ambao ni wachimbaji 
wadogo wa madini kwa  
kuwapatia fedha za ruzuku 
kwa ajili ya mitaji, ambapo 
tuta anza na kuwezesha kutoa 
Sh. 500,000 hadi milioni moja 
kupitia  
kwenye vikundi, na  
watakao kuwa wakifanya vizuri 
wataongezewa ruzuku,” alisema 
Lubara.

Katibu Mtendaji wa FADev, 
Tina Mwasha, alisema katika 
mradi huo, watawapatia pia 
wanawake elimu ya ujasiriamali, 
wakiwamo na wanaume ili 
fedha wanazozipata  
waziwekezwe kwenye miradi 
mingine ya maendeleo na kukua 
kiuchumi.

Mwasha  alisema mbali na 
kuwezesha wanawake, pia 
watakuwa wakitoa elimu kwa 
wachimbaji wote wadogo wa 
madini, namna ya utunzaji wa 
mazingira, usalama kwa kuvaa 
vifaa kinga, kuacha matumizi 
ya kemikali, pamoja na kutunza 
taarifa za mauzo ya madini, ili 
wakopesheke kwenye taasisi za 
kifedha.

Naye Ofisa Maendeleo ya 
Jamii mkoani Shinyanga,  
Tedyson Ngwale, alisisitiza  
kwenye uwezeshaji huo  
wanawake wachimbaji wadogo 
wa madini wapewe zaidi vifaa 
vya uchimbaji madini kuliko 
fedha, ili kuondoa changamoto 
ya ulaji fedha hizo za ruzuku.

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

CLUB ya wanafunzi katika 
Shule ya Sekondari Salawe Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyan-
ga, ambayo ina jihusisha na utoaji 
wa elimu ya makuzi na afya ya 
uzazi, imesaidia kupunguza tati-
zo la mimba za wanafunzi shu-
leni hapo.

Mkuu wa shule hiyo, Fara-
ja Mbilinyi, alibainisha hayo 
juzi wakati akizungumza na 
waandishi wa habari ambao wa-
natekeleza mradi wa kutokomeza 
ukatili dhidi ya wanawake na 

watoto, kwa ufadhili wa Women 
Fund Tanzania (WFT).

Mbilinyi alisema mwaka 2019 
alipohamishiwa shuleni hapo 
kikazi, alikumbana na tatizo la 
wanafunzi 19 kupewa ujauzito na 
kuacha masomo, lakini baada ya 
kuanzishwa club ya wanafunzi, 
mimba za wanafunzi zimepun-
gua na kutokea tatu kwa mwaka 
tofauti na zamani.

“Hatua ambayo tuliichukua 
kama shule kukabiliana na tatizo 
hili la mimba za wanafunzi ni 
kuanzisha  club kwa ajili ya kutoa 
elimu ya makuzi, afya ya uzazi,   
na madhara ya kujamiiana katika 

umri mdogo, hali ambayo ime-
saidia kupunguza kasi ya mimba 
shuleni hapa,” alisema Mbilinyi.
Mmoja wa wanafunzi, Paulina 
Fabian, anayesoma kidato cha 
nne, alisema club hiyo imesaidia 
wanafunzi wengi kujitambua 
pamoja na kutoa taarifa pale wa-
napokuwa wakifanyiwa vitendo 
vya ukatili na hatimaye wahusika 
kichukuliwe hatua mapema kab-
la ya kuleta madhara.

Diwani wa Kata ya Salawe, 
Joseph Buyugu, alisema katika 
kutatua tatizo hilo la mimba za 
wanafunzi, walikaa na viongozi 
wa serikali na kupitisha mikakati 

ikiwamo kuwakamata wahusika 
na kuwawajibisha kupitia jeshi 
la jadi Sungusungu pamoja na 
kuwatenga kwenye kijiji, hali 
ambayo imesaidia kupunguza 
mimba za wanafunzi.

Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko, aliwa-
taka wanaume kuacha tabia 
ya kuwarubuni wanafunzi na 
kujamiiana nao, bali watafute 
wanawake wenye rika lao ndio 
washiriki nao tendo hilo na siyo 
watoto wa shule, huku akionya 
serikali itaendelea kuwashughu-
likia ambao watawapa ujauzito 
wanafunzi.

Club yapunguza mimba za wanafunzi

Mkuu wa Wilaya ya Chato, mkoani Geita, Charles Kabeho (kulia), akipokea moja ya mabati 180 kutoka kwa Meneja wa NMB, 
Kanda ya Ziwa, Baraka Ladslaus (katikati), kwa ajili ya Shule ya Sekondari Bongela, wilayani humo mwishoni mwa wiki. Benki 
hiyo imetoa madawati 110 kwa ajili ya shule za msingi lhanga na Kakeneno, vyote vikiwa na thamani ya Sh. milioni 12.6. 
Kushoto ni Meneja wa NMB Chato, Festo Issanga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Christina Haule,  
MOROGORO

R
AIS Samia Suluhu 
Hassan, ameombwa 
kuendeleza dhana ya 
uwajibikaji jamii ili ku-

fanya shughuli za maendeleo 
kuendelea kushika kasi.

Mwenyekiti wa Umoja wa 
Mashirika yasiyo ya kiserikali  
mkoani Morogoro (NGO), Bon-
aventura Mtalimbo, alisema jana 
kuwa kifo cha aliyekuwa Rais 
wa Tanzania, Dk. John Magufuli, 
kimewagusa sana kutokana na 
kutetea mapinduzi ya kiuchumi, 
kiutamaduni na hata kijamii 

nchini.
Alisema Hayati Rais Magufuli 

alikuwa mchapakazi aliyeacha 
alama ya uwajibikaji, huku akiwa 
na hofu ya Mungu, jambo ambalo 
liliwafanya Watanzania wengi 
kuwa na dhamira ya dhati ya ku-
jenga nchi.

Alisema mashirika yasiyo ya 
kiserikali yalishirikiana kwa ka-
ribu sana na Hayati Magufuli na 
kwamba kifo chake kimewaachia 
ombwe kubwa la simanzi hasa 
katika masuala ya kuleta maen-
deleo ya nchi, huku akikumbu-
sha  kuwa katika utawala wake 
ilianzishwa mipango mbalim-
bali ya usimamizi wa maendeleo 

yaliyopo ikiwamo usimamizi na 
ufuatiliaji wa rasilimali za umma 
(PETS) na mfumo wa ufuatiliaji 
uwajibikaji jamii (SAM) katika 
sekta zote.

Mtalimbo alisema asasi zisizo 
za kiserikali zilikuwa na wakati 
wa kufuatilia rasilimali za nchi 
zilizofujwa baada ya kuwa tayari 
zimejengwa.

Hivyo alisema ni wakati sasa 
Rais Samia kuona haja ya kue-
ndeleza dhana ya uwajibikaji ili 
kila mmoja abaki akiitekeleza 
kwa maendeleo ya nchi.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi 
isiyo ya kiserikali inayojishu-
ghulisha na kutoa elimu kwa 

jamii DIRA Organization, Erasmo  
Tullo, aliiomba serikali ya sasa 
kuzidi kufungua milango ya ush-
irikiano na mashirika yasiyo ya 
kiserikali katika kutoa fursa zaidi 
na kuyajengea mazingira mazuri 
katika utendaji wao wa kazi. 

Alisema ufunguliwaji wa milan-
go ya ushirikiano na mashirika 
utasaidia kuongeza kasi ya maen-
deleo kwa jamii mmojammoja na 
taifa kwa ujumla.

Aidha, Tullo alisema uongozi 
wa Hayati Magufuli umejenga 
nidhamu na kuongeza uwajibi-
kaji kwa mashirika yasiyo ya ki-
serikali kwa kuwa na ufuatiliwaji 
wa kina wa mara kwa mara.
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alivyoendesha siasa na UonGoZi 

Na Peter Orwa

KATIKA sehemu ya kwanza, jana 
iliichambua mfumo na mikakati 
ya kuendesha elimu ya nchi, 
iliyoendeshwa na hayati Rais Dk. 
John Magufuli. Je, mfumo wake 
alivyoiendesha taifa kisiasa na ki-
uongozi, ulikuwaje?

Hapo kuna mtazamo mtam-
buka, ambao unabeba sura mbili. 
Moja ni kutoka Chama Cha Map-
induzi (CCM) alikokuwa pia mwe-
nyekiti, akiongozwa na sera na 
ilani ya uchaguzi alikojinadi na 
kumpitisha.

Hapo kisiasa kutoka katika 
chama chake  CCM na hata itikadi 
binafsi, iko bayana Dk. Magufuli 
ni muumini mzuri wa muasisi wa 
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere ka-
tika mtazamo wa kijamaa.

Hapo kunaweza kukawapo 
haja ya kuwa sawa, tafsiri au dha-
na halisi ya Ujamaa, inamaanisha 
nini, ikizingatiwa ni miongo kad-
haa sasa haipo, ikizidi kuchukua 
sura ya nadharia zaidi katika 
zama zilizopo. 

Kwa mujibu wa tafsiri aliyo-
penda kuirejea kila mara. Mwal-
imu Nyerere, alimaanisha kwa 
matamashi; “Ujamaa ni mfumo 
wa maisha ya watu kuishi pamo-
ja, kufanya kasi kwa pamoja kwa 
faida ya yote.”

Pia, aliyekuwa mwanazuoni na 
mchambuzi mahiri kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam(UDSM), 
marehemu Profesa Haroub Oth-
man, aliufafanua Ujamaa kwam-
ba unagawayika katika sura kuu 
tatu, mojawapo ni huo alioufafan-
ua Mwalimu Nyerere.

Mingine anaitaja ni uliotoweka 
kwingi duniani unaojulikana 
kama Ukomunisti, ambao uliku-
wapo sana katika nchi za Asia 
kama China, iliyokuwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kisovieti 
(USSR) na baadhi ya sehemu za 
Ulaya Mashariki.

Hapo kunakuwapo ukirit-
imba mkuu wa serikali kumiliki 
rasilimali, lakini kigogo mkuu wa 
kiuchumi na inaendesha uchumi 
dola kwa kuibeba wajibu wa 
kuhudumia watu wake katika 
mengi, kama vile afya na elimu na INaeNdelea UK.12

Rais Dk. John Magufuli, alipokagua maendeleo ya ujenzi wa reli ya kisasa, mkoani Morogoro. PICHA: MTANDAO

chini ya aliyekuwa Katibu Mkuu, 
Dk. Bashiru Ally.

Hao ndio walioonekana zaidi 
kumaliza mengi ya kisiasa na yeye 
alijitokeza zaidi katika mathalani 
yaliyo rasmi kiutendaji kama vile 
vikao vya vipindi maalum na vile 
vya dharura na matukio makuu. 

Kwa sehemu kubwa, alijikita 
katika ‘hapa kazi tu’ kama Rais. 
Hata itakumbukwa aliweka bay-
ana pindi tu alipoingia madara-
kani kwamba, suala la mabadiliko 
ya katiba hayakuwa kipaumbele 
katika zama zake za uongozi, 
mbadala wake akijikita katika kui-
jenga nchi.

STAILI YA KUWAJIBIKA
Kuna sura kadhaa za ufanyaji 

kazi, kisiasa akiwa muumini wa 
Ujamaa na msimamo wa Mwal-
imu Nyerere, lakini ambaye iti-
kadi zake alizitekeleza katika 
mazingira ya sasa.

Kuna baadhi ya mambo ali-
yaendesha bila ya kupinda, bali 

aliyabeba kama yalivyo. Hapo 
kuna azma ya kuhamia Dodoma, 
Ujenzi wa Bwawa la Mwalimu Ny-
erere na vita dhidi ya rushwa.

Pia, katika mfumo wa milki 
za mali ya umma, mengi ya 
utekelezaji wake ulikuwa katika 
sura kutaka kurejesha miliki ya 
mali ya umma, kupitia namna 
ilivyokuwa mashirika ya umma 
kuanzia zama za ufilisi wake, 
mwaka 1967, kupitia Azimio la 
Arusha.

Vivyo hivyo, kuna sura ya pili ili-
yobeba hulka na misimamo yake 
binafsi, kwamba alikuwa mkali 
pasipo kutoa nafasi kwa mkosaji 
aendae kinyume na sera, maa-
gizo yake ya umma na sheria kwa 
jumla.

Staili yake ya menejimenti kwa 
kiasi kikubwa, aliitumia kile waso-
mi wa taaluma hiyo wanaiita Nad-
haria ‘X’ ambayo kuna usimamizi 
wa moja kwa moja, tena huenda 

Kadumu na Ujamaa wa Nyerere, 
katika nyayo alizotumia Sokoine

hata falsafa za kiitikadi. 
Kinyume cha msimamo, ni uh-

uru wa soko huria na kila mmoja 
anajihudumia zaidi katika ma-
hitaji yake, Mwalimu Nyerere ak-
iutafsiri kuwa Ubepari.

Pia, Profesa Othman, aliitaja 
aina ya tatu ya Ujamaa ni pale 
katika nchi zenye sura ya uchumi 
huria kama za Magharibi duniani, 
serikali inakuwa karibu na ku-
chukua kuhudumia maslahi ya 
watu wake. 

Hiyo mara nyingine huwa zi-
naitwa mfumo wa uchumi wa 
mlengo wa kushoto, wakati wa 
kibepari unaitwa mlengo wa 
kulia.

Katika Ujamaa huo wa tatu, 
aliyekuwa mhadhiri wa sayansi 
ya siasa wa UDSM, raia wa Sudan 
Kusini, Dk, Alfred Lokuji, anau-
fafanua kwa matamshi: “Serikali 
inakuwa sehemu ya umma, kam-
we haiwezi kubaki kando watu 
wake inaingilia kati kuwanusuru 
kutoka kuelemewa na gharama 

za soko.”
Mfano wake hai, ni pale serikali 

inapotoa ruzuku au kufuta au ku-
punguza baadhi ya gharama ya 
mzigo wa gharama kwa umma, 
kama vile kwenye matibabu.

Ndani ya utashi huo wa kisiasa, 
Dk. Mafuguli alikuwa mjamaa ali-
yefuata nyayo na itikadi za Mwal-
imu Nyerere kwa kiasi kikubwa 
hivi sasa akiwa ndani ya staili ya 
tatu ya Ujamaa, aliyoufafanua Dk. 
Lokuji, katika ‘vigezo na masharti’ 
vya Mwalimu Nyerere, vya uon-
gozi wake.

Pia, katika ulingo halisi wa siasa 
zake, akiwa katika nafasi yake 
ya Mwenyekiti wa chama chake 
CCM, hakujitokeza sana katika 
nyendo za chama za kila siku.

Mwenyekiti Dk. Magufuli, kwa 
kiasi kikubwa majukumu makuu 
ya chama, ikiwamo propaganda 
za kila siku, aliwaachia Makamu 
Wenyekiti, Philip Mangula (Bara) 
na Dk. Ally Mohamed Shein (Visi-
wani) na timu yake ya Sekretarieti 



Rais Dk. John Magufuli, alipokagua maendeleo ya ujenzi wa reli ya kisasa, mkoani Morogoro. 
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Rais Nyerere, alipokuwa na Waziri Mkuu wake, Edward 
Sokoine. 
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unachukua sura ya ‘kijeshi’ ku-
fuatilia kuhakikisha kazi husika 
inakamilika.

Nadharia ‘Y’ huwa ni usimam-
izi wa kidiplomasia, mtendaji 
kwa kiasi kikubwa akijisimamia 
ndani ya maelekezo aliyopewa. 
Inashuhudiwa kwa wataaluma 
kama walimu, madakatari na hata 
madereva.

Ila katika kuweka utendaji kwe-
nye mstari, Dk, Magufuli, alikuwa 
mfuatiliaji wa karibu wa maelek-
ezo na uwajibikaji wa utendaji wa 
watumishi wa umma.

Wapo waliodiriki kumliganisha 
na satili yake  hiyo ya ufuatiliaji 
na aliyvokuwa, Hayati Edward 
Sokoine, aliyewahi kuwa Waziri 
Mkuu na aliifariki mwaka 1984, 
kipindi kifupi Dk, Magufuli al-
ipokuwa mhitimu wa masomo ya 
ualimu, chuoni Mkwawa, Iringa.

Katika hilo, kuna wakati Hayati 
Dk, Magufuli alidiriki kuwa wazi 
wazi kwa kutoa simulizi namna 
alivyowapigia simu za kikazi 
usiku wa manane baadhi ya wa-
tendaji wake, ngazi za mawaziri 
na makatibu wakuu.

Viyo hivyo, akaanika namna 
alivyofuatilia mawasiliano yasiyo 
na tija  ya kimtandao baina ya 
watumishi na penye msuguano 
aliingilia kati na kuwakosoa.

Kupitia matendo ya aina hiyo, 
Dk. Magufuli hapo anaacha alama 
nyingine ambayo alikuwa muwa-
zi na hakuficha jambo, kwa lililo 
na maslahi ya umma.

Kama alivyokuwa hayati 
Sokoine, Dk. Magufuli, mtindo 
wake wa kazi Dk. muda wote ali-
fuatilia kwa karibu  na kusimamia 
aliyoyataka, akitumia nadharia ya 
menejimenti ijulikanayo  kama ‘X’ 
na wakati huo huo alipenda ku-
hakikisha ukweli wa jambo hilo.

Aliibuka na nadharia ‘Y’ pale 
tu mhusika anamridhisha kwa 
vitendo kwamba anaendana na 
kasi yake, jambo ambalo ana-
daiwa alilionyesha sana katika 
baraza lake la mawaziri awamu 
ya pili iliyopo sasa.

Ndio ilikuwa staili ya Hayati 
Sokoine na hata ikirejewa umauti 
uliomkuta, Aprili 12 mwaka 1984 
mkoani Morogoro, alikuwa aki-
kagua hali ya kilimo nchini katika 
staili ya kufuatilia uhalisia, akitu-
mia usafiri gari kutoka bungeni 
Dodoma, kuelekea Dar es Salaam.

Muda wote katika maisha yake 
kazini, Dk. Magufuli amekuwa 
mfuatiliaji wa karibu wa kila 
jambo ama analisikia, anahisi 
au anataka kujiridhisha. Ni tabia 
aliyodumu nayo tangu kwenye 
utumishi akiwa Mkemia Mkuu 
wa Ushirika Nyanza, alikoanza 
mwaka 1989.

Aliendelea nayo akiwa waziri, 
hata kuna wakati aliwafuatilia 

kwa kujificha watumishi wa kit-
uo kimoja cha mizani ya magari 
mkoani Pwani, akashuhudia 
urasimu na matukio ya rushwa, 
hata akawachukulia hatua.

ANAVYOAMUA
Akibaki katika nadharia yake 

ya ‘X’ katika picha ileile ya ukali 
wa Sokoine, wote wakirithi kwa 
namna moja au nyingine kutoka 
kwa Baba wa Taifa Mwalimu Ny-
erere, hakuwa karibu sana na 
kutoa nafasi kwa nadharia ’Msa-
lie Mtume’ dhidi ya mkosaji wa 
msalahi ya taifa.

Staili yake ya uamuzi, ulikuwa 
wa papo kwa hapo na ndipo sim-
ulizi za ‘kutumbua’ zilipochukua 
nafasi yake na hasa katika yanay-
ofanana na rushwa hakuwa na 
masihara hata kidogo.

Ni zama ambazo Taasisi ya Ku-

gota CCM pekee.
Alishuhudiwa namna alivyo-

teua wanasiasa waandamizi ku-
toka kambi ya upinzani kuunda 
timu ya serikali yake, ambao ni 
Anna Mghwira, kuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, Profesa Ki-
tila Mkumbo, kuwa Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Maji (sasa (wa-
ziri) na David Kafulila aliteuliwa, 
kuwa Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Songwe  

Pia, hulka yake nyingine am-
bayo ni mpya kitaifa, alikuja 
na staili aina yake ya kupenda 
kuwateua wasomi wenzake wa 
ngazi za maprofesa na wenye 
shahada za uzamivu (Phd) waki-
tambulishwa kwa vishangilio vya 
daktari, kama alivyokuwa yeye, 
aliwapa dhamana mbalimbali 
kuongoza.

Na hiyo imekuwa kuanzia nga-
zi za uwaziri hadi taasisi na waka-
la wa kiserikali, tena wengi katika 
maeneo yao ya kitaaluma, huku 
katika maeneo aliyoamini yana 
mahitaji maalum, aliteua  askari.

Hadi sasa kuna maeneo kama 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), iko chini ya mkuu kutoka 
Jeshi la Ulinzi wa Wananchi, aki-
tumia askari a jeshi hilo kwenye 
mahitaji.

URAFIKI KISIASA
Wakati leo ni mafuriko na 

mikiki mkoani Mwanza kumuaga 
Hayati Dk. Magufuli, anaacha ala-
ma kubwa ya kuwa mzalendo wa 
kweli na hata akaonyesha urafiki 
kwa jamii yote.

Ushuhuda wa Dk. Magufuli, 
uko licha ya wasifu wa kutokuwa 
mtembezi nje ya nchi juzi katika 
mazishi yake mjini Dodoma, vion-
gozi wa kimataifa, walionyesha 
kumhusudu namna alivyoishi nao. 

Mfano ni pale Filipe Nyusi, Rais 
wa Msumbiji alipoejea walivyo-
pigiana simu mapema asubuhi, 
Dk Magufuli akimtaka awahi 
kwenda kuchapa kazi, namna 
ya uhusiano ambao Rais Nyere-
re alikuwa nao na Rais Samora 
Macel; wa nchi hiyo. Ni aina ya 
ushuhuda ambao nao, swahiba 
wake kutoka Kenya, Rais Uhuru 
Kenyatta.

Nchini, kuna somo la aina 
yake kwamba alikuwa  Mkatoliki, 
aliyekuwa rafiki na kipenzi cha 
kweli wa Baraza Kuu la Waislamu 
Tanzania (BAKWATA), makao 
makuu na mkoani  Dodoma, 
wote wakitoa ushuhuda wa uka-
ribu na kusadiana, ikiwa ishara 
kuu ya  utendaji wa siasa uliojaa 
uzalendo dhahiri.

Kwa ujumla ni kifo  kinabeba 
mengi ya darasa la kisiasa, katika 
uzalendo, uwajibikaji na upendo 
wa kweli.

 Fuatilia ulingo mwingine 
unaomhusu kesho, katika sek-
ta tofauti.

zuia na Kupambana na Rushwa, 
ilishika kasi ikiashiria vita dhidi 
ya rushwa ilikuwa juu kama al-
ivyotamka Mwalimu Nyerere, al-
ivyokuwa nayo na hata ‘kumko-
sakosa’ mmoja wa waziri wake.

Ni katika tafsiri hiyo hiyo, 
Sokoine aliendesha vita dhidi 
ya walanguzi, ambayo ilitikisa 
nchi, wafanya magendo na wala 
rushwa wa zama hizo kwa mu-
jibu siasa iliyokuwapo zama hizo, 
waliangukia pagumu.

Katika utendaji wake, pal-
ishuhudiwa wengi katika historia 
wakifikishwa na wakati huohuo, 
alikuwa mwepesi wa kutoa misa-
maha mingi ya kimahakama.

STAILI YA UTEUZI
Staili yake kiutendaji, daima 

akiwa kiongozi wa kisiasa haku-
jiwekea mipaka ya uteuzi wa ku-
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Ushuhuda 
wa Dk. 
Magufuli, 
uko licha ya 
wasifu wa 
kutokuwa 
mtembezi 
nje ya nchi 
juzi ka-
tika mazishi 
yake mjini 
Dodoma, 
viongozi wa 
kimataifa, 
walionyesha 
kumhusudu 
namna al-
ivyoishi nao. 



Sheikh wa Mkoa wa Mwanza, 
Hasani Kabeke, akitoa ufafanuzi 
kuhusu kifo cha Rais, Dk. John 
Magufuli. PICHA: NEEMA EMMA-
NUEL
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Na Neema Emmaunel, MWANZA

“HAKIKA chema hakidumu.” Ni kauli 
iliyotolewa na viongozi wa dini na wa-
fanyabiashara wakati wakimlilia haya-
ti Dk.John Magufuli.

Ni kifo kilichogusa makundi mbal-
imbali ya Mwanza. Akizungumza na 
Nipashe, Mwenyekiti Mwenza Kamati 
ya Amani Mkoa wa Mwanza, Sheikhe 
Hassan Kabeke, anasema Baraza Kuu la 
Waislamu Tanzania (BAKWATA), Mkoa 
wa Mwanza wamepokea kwa masiki-
tiko taarifa ya msiba wa kiongozi huyo 
wa kitaifa.

Anasema, aliyofanya ni karama 
aliyokuwa amepewa na Mungu kama 
zawadi na alitumika kama zawadi kwa 
Watanzania, kwa staili ya unyenyekevu 
na kwa moyo mpaka alivyokutwa na 
mauti bila ya kuwa na hiyana.

Hivyo, anawataka Watanzania kuwa 
watulivu katika kipindi kigumu cha 
sasa, sanjari na kuyaenzi  mema ali-
yoyafanya katika uhai wake, kwani his-
toria ya nchi haijawahi kutokea kion-
gozi wa juu kufariki akiwa madarakani.

“Mwenyezi Mungu amesema kila 
nafsi itaonja mauti pia  natoa pole 
kwa Mufti Mkuu wa Tanzania Sheikhe 
Abubakar Zuberi Ali,” anasema Ka-
beke.

Pia, anatumia fursa hiyo kuwaomba 
vijana wanaotumia mitandao ya ki-
jamii ‘kuposti’ yaliyo ya amani wakim-
wombea aendelee kubaki katika mioyo 
ya Watanzania. 

Askofu wa Kanisa la C.E.C(T) Charles 
Sekelwa, anasema Rais Magufuli, ali-
kuwa anaishi katika maneno aliyoyase-
ma na ameacha alama na kielelezo, 
kwa kusimamia jambo na kuhakikisha 
utekelezaji wake unafanyika.

Anasema amewarithisha mambo 
mema  watu wake, kwa maana ya kuon-
goza, uchapakazi, kushinda tamaa ya 
mali, mtetezi wa haki kwa wanyonge 
na hakubagua tajiri wala maskini.

Hivyo aliwaomba Watanzania ku-
tokukata tamaa, washikamane  na 
wajihadhari kwani wakati wa shida ina-
potokea kwenye Taifa kama Tanzania, 
ambayo imeishi kwa amani kwa kip-
indi chote, maadui wa nje walio wengi 
wanaweza kupenyeza mambo yao.

Askofu anasisitiza ni kipindi cha 
maombolezo, hivyo viongozi wa dini 
wa kiimani wahamasishe waumini wao 
katika nyumba za ibada kushikamana 
na Taifa litabaki salama.

Mwenyekiti wa Umoja wa Makanisa 
Mwanza, Askofu Philipo Mafuja wa 
wa  Kanisa la Africa Inland Church 
Tanzania (AICT) Dayosisi ya Mwanza, 
anasema Mungu ameamua kumpumzi-
sha Rais Dk. Magufuli na kutupatia Rais 
Samia Suluhu tuendelee kuyaenzi yale 
yote yalioachwa na Hayati Magufuli.

Imamu Mkuu wa Msikiti wa Ijumaa 
mkoani Mwanza, Sheikh Hamza Man-
soor, anasema Allah, ameamua kutoa 
mtihani kwa tukio hilo la kuondokewa 
na Rais, hivyo anakumbukwa  kwa 
kuyaenzi aliyoyafanya na kuthamini   
mchango wake.

Rai yake ni kuuombewa Rais Samia 
Suluhu Hassan. Afanikishe hoja ya 
kuongoza nchi.

WAFANYABIASHARA
Wakizungumza na Nipashe, wafan-
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TUNYAMAZE 
TUSILIE
Kwa nguvuzakeManani, 
Kalamuninaishika
Nikiwanaohuzuni, msibaulotufika,
Hatunayeduniani, Mja wake katutoka.
Tunyamazetusilie, Molahafanyimakosa

Funzokwawatanzania, 
kwelitumewaidhika
Kwa yaliyotufikia, kwamatashi ya 
Rabuka
Hakunawakubakia, mautiyatatufika
Tunyamazetusilie, 
Molahafanyimakossa

Narudiahiimada, vizurikueleweka
Uhaijambo la muda, zamuyakoikifika
Tudumukwenyeibada, 
tupatezakebaraka
Tunyamazetusilie, Molahafanyimakosa

Ni ya kwakemaamuzi, 
katuhanamshirika
TumetokakwaMwenyezi, 
Muumbaalotukuka
Na walahanaajizi, rohoyakoakitaka
Tunyamazetusilie, Molahafanyimakosa

Twajuasimuonezi, Munguametakasika
Hayupomwenyeujuzi, kuhojialolitaka
Hachelewimaamuzi, wakatiukishafika
Tunyamazetusilie, Molahafanyimakosa

HakikakwakeKarima, 
wajandikotumetoka
Na kurejealazima, hilohalinamashaka
Tumuombemwishomwema, 
tupatekunusurika
Tunyamazetusilie, 
Molahafanyimakossa

Tayaenziyalomema,yalealiyoyataka
Wizi, rushwa, nahujuma, 
mnoalikasirika,
Adhabubilahuruma, alitoakwaharaka
Tunyamazetusilie, Molahafanyimakosa

Uchumiuloimara, alitakakujengeka
Viwandavyenyeubora, 
kwabidhaahitajika
Tuviuzekilakona, nchiipateinuka
Tunyamazetusilie, Molahafanyimakosa

Alotwaausukani, mpekherinafanaka
Mwepushiemitihani, umkingenafaraka
Aidumishe Amani, umojakuimarika
Tunyamazetusilie, Molahafanyimakosa

Na:
Jamal Adam (Mpirira)
Bodi ya Kahawa Tanzania
Moshi 

yabiashara wa soko kuu   jijini hapa, 
Mwajuma Hussein na Baraka Kizimili, 
wanasema watamkumbuka hayati 
John Magufuli kwa mengi, likiwamo 
vitambulisho vya mjasiriamali, kwani 
alionyesha kuwajali na kuwathamini 
watu wa chini kwa kila la maendeleo .

“Hadi sasa siamini kweli Magufuli 
ametuacha ukweli usiku wa jana, watu 
wengi hatukulala, nilipopata taarifa 
nilishituka presha ikapanda ikabidi 
nilambe glukosi, hakika ametuacha 
wakati tunamuhitaji sana, ona hiyo mi-
radi aliyoiacha ukweli tutamkumbuka 
alifanya kazi kweli “anasema Hussein.

Said Tembo, ni Mwenyekiti wa 
Shirika la Umoja wa Machinga jijini 
Mwanza, anasema kifo hicho, ni pigo 
kubwa kwao, kwani alikuwa mtetezi 
wao, aliwalinda, aliwafanya wajiamini 
na aliwahakikishia hawatopata shida.

 
VIONGOZI MKOA
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John 

Mongella, wakati wa kikao cha maan-
dazi ya kumuaga Hayati  John Magufuli  
kilichowahusisha Kamati ya Amani na 
Ulinzi ya Mkoa, anasema 

Mkoa wa Mwanza kupitia viongozi 
wa dini umekuwa na utulivu mkubwa, 
baada ya Rais Samia Hassan Suluhu ku-
tangaza kifo cha Dk. Magufuli.

“Tumeondokewa na mpendwa wetu 
baada ya kuungua kwa muda mfupi 
kwa tatizo ambalo tumegundua ameu-
gua kwa muda mrefu. Serikali ya Mkoa 
inatambua mchango wa viongozi wa 
dini tuendelee kuwa wamoja na kui-
ombea nchi yetu,” anasema Mongella

Pia, anafafanua kuwa wakati uli-
opo ni mgumu anaomba viongozi wa 
dini mkoani Mwanza, kuhamasisha 
wananchi utulivu katika kipindi cha 
maombolezo ya msiba sanjari na  ku-

• RC: Tukubali, tuungane kuomboleza
• Mwanazuoni: Sina shaka na Rais Samia
• Viongozi wa dini: Tumepoteza, tukubali

jitokeza kwa wingi kumuaga Hayati 
Magufuli leo.

WADAU MKOA
Naye Meneja Shughuli na Usafirishaji 

wa Ushirika wa Nyanza, John Masalu, 
anasema daima watamkumbuka kwa 
mengi, ikiwamo kurejesha mali zilizo-
porwa na kuchangia Nyanza kulegea, 
lakini baada ya kuzirejesha sasa Nyan-
za wako imara. 

“Tutamkumbuka sana kama mfan-
yakazi mwenzetu tulifanya naye kazi 
vyema pia kwa upande wangu niliajiri-
wa naye mwaka mmoja hakika tume-
poteza shujaa,” anasema Masalu.

Mchambuzi wa Siasa na Mhadhiri 
wa Chuo Kikuu cha Mtakatifu Agus-
tino (SAUT), Dotto Bulendum, anase-
ma ni wakati Watanzania wanapaswa 
kuondoa hofu na mtazamo kuhusu 
usimamizi na utekelezaji wa miradi ya 
kimkakati ya maendeleo na masuala 
mbalimbali ya nchi.

Anasema Watanzania hawapaswi 
kuwa na hofu kuhusu utekelezaji wa 
maono ya Hayati Rais Dk. Magufuli, 
anaamini Rais Samia Suluhu Hassan, 
atatekeleza majukumu hayo kwa wel-
edi mkubwa akiongozwa na katiba na 
ilani ya chama chake.

Anasema Rais Samia, tangu alipo-
ingia kwenye siasa mwaka 2000 alio-
nyesha uwezo mkubwa wa utendaji 
kwenye masuala mbalimbali ya kitaifa 
na kimataifa, hivyo hapaswi kutiliwa 
shaka.

Pia Rais Samia anachotakiwa, ni 
kusimamia Katiba na ukimtizama 
tangu ameingia kwenye siasa mwaka 
2000, amekuwa akipanda na nyota 
yake kung’ara kila siku, hivyo ni kion-
gozi mwenye uthubutu asiyetiliwa sha-
ka, atafanya vizuri akisaidiwa na watu 
wanaomzunguka.

Anaongeza kuwa kiongozi huyo na 
Rais wa nchi mwanamke wa kwanza 
katika historia ya Tanzania, amewahi 
kuwa Makamu Mwenyekiti wa Bunge 
la Katiba kipindi ambacho kulikuwa na 
joto kubwa la mchakato wa mabadiliko 
ya katiba, alionyesha uwezo wa hali 
juu na anaingia kwenye nchi iliyo na 
mifumo thabiti licha ya msiba imetulia. 

“Akiamua kutumia katiba hiyo 
hakuna kitakachomkwaza kwa sababu 
tayari Hayati Rais Magufuli, alishafanya 
mabadiliko ya kimfumo na sera, ali-
fanya mabadiliko ya sera na sheria ya 
madini, sheria ya kodi ambayo ilikuwa 
ni tatizo kwa nchi yetu na usimamizi 
wa rasilimali za nchi.

“Hivyo akisimama kwenye mi-
fumo hiyo,watakachokikosa Watan-
zania ni haiba ya Rais Magufuli, la-
kini maono yake yatafikiwa na nchi 
itakwenda,”alisisitiza Bulendu.

Mhadhiri huyo wa SAUT, anasema 
Rais Samia atazifikia na kuzitimiza 
ndoto na maono ya Hayati Rais Dk. 
Magufuli za kuwafikisha Watanzania 
kwenye uchumi wa juu kwa kutekeleza 
sera ya viwanda jambo ambalo ali-
tamani kuona linaleta manufaa kwa 
wananchi kuzalisha kupitia viwanda 
na kujiajiri.



Samia Suluhu Hassan, alipoapa rasmi kuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano Tanzania. PICHA: 
MTANDAO

Na Christina Mwakangale

J
UZI hotuba yake ya pili 
tangu kuapishwa, akiwa 
katika tukio la kumuaga 
Rais Dk. John Magufuii, 

aliyefariki wiki iliyopita jijini Do-
doma, Rais Samia Suluhu Has-
san, ilikuwa ya kipekee katika 
wadhifa huo

Wakati kwanza, alihutubia ka-
tika mazingira mara tu baada ya 
kuapa kuwa rais, jana ilikuwa na 
mazingira yaliyozama zaidi.

Kwanza, ’alifunguka’ mengi 
ya moyoni katika namna ya al-
ivyomfahamu marehemu Dk. 
Magufuli, mbele ya wageni 
wake, marais na wawakilishi wa 
viongozi wa nyadhifa hizo ku-
toka nchi 10 marafiki wa Kiafrika

Lakini, lililowakosha wengi, 
kinamama zaidi na hata kinaba-
ba, ni pale alipovunja ukimya 
kuhusu mustakabali wa kijin-
sia na hata minong’ono mbele 
ya umma, kitaifa na kimataifa, 
kuhusiana na dhana ‘itakuwaje 
Rais mwanamama.’ 

Alisafisha hisia zote kwa tam-
ko la kijasiri, kwamba: “Naomba 
niseme kidogo kwa wale ambao 
walikuwa na shaka na mwan-
amke, huyu ataweza kuwa Rais 
wa Tanzania. Nataka niseme, ali-
yesimama hapa ni Rais!” 

Baada ya kutamka hilo, alikaa 
kimya kwa muda fupio, huku 
umma uliofurika katika Uwanja 
wa Jamhuri Dodoma, ukilipuka 
kushangilia, tena wake kwa 
waume, aliendelea: “Nirudie 
kusema, aliyesimama hapa   ni  
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania!” 

Kimsingi, Rais Samia, anawe-
ka historia baada ya kuwa mwa-
namke wa kwanza kuiongoza 
nchi katika nafasi ya Rais na 
Makamu wake, upatikane uhuru 
mwaka 1961, hata upande wa pili 
wa Muungano.

Mama Samia (61), aliapishwa 
na Jaji Mkuu Prof. Ibrahim Juma 
Ijumaa wiki iliyopita Ikulu jijini 
Dar es Salaam, tukio lililoendana 
sana na itifaki ya kupigiwa miz-
inga 21 na akakagua gwaride 
maalumu kwa mara ya kwanza, 
akiwa Amiri Jeshi Mkuu wa 
Majeshi ya Ulinzi na Usalama.

Barani Afrika na kimataifa 
kwa jumla, kulishuhudiwa men-
gi ya uongozi wa kinamama, iki-
anza na mwanamke wa kwanza 
barani humo, kuwa Rais Ellen 
Johnson Sirleaf wa Liberia na ali-
iongoza Liberia kwa miaka 12, li-
cha ya kwamba kuna wakati uta-
wala wake ulibezwa kwa kashfa 
mbalimbali. 

Duniani, kuna rekodi inao-
nyesha Rais wa kwanza mwa-
namama duniani, ni Vigdís 
Finnbogadóttir, wa Iceland 
aliyeingia madarakani mwaka 
1980 na alikaa kwa miaka 16.

Barani Afrika kuna nchi zaidi 
ya 50 za Afrika, ni wanawake wa-
tano tu waliowahi kushika wa-

maendeleo yao.
Kuhusu maendeleo, anasema 

fursa ziooa kiuchumi, kisiasa 
anataja uko usawa na kwamba 
Tanzania ijikite katika kumuon-
dolea mwanamke vikwazo.

Anamtaja mwanamke ni ngu-
zo inayopaswa kujengwa kwa 
madhubuti, ili kupata maen-
deleo na nguzo yake pekee ni 
kuwa na mazingira wezeshi kwa 
wanawake kwa jumla.

Katika takwimu anazozitaja 
kwenye maadhimisho hayo, 
anasema wanawake wana 
uwezio wa kuwa chachu ya 
maendeleo na hiyo inatokana 
na uhalisia wanawake wako asil-
imia 51 wananchi wote, huku 
wanaume wako asilimia 49.

“Wanawake nchini iwe cha-
chu na mwanzo wa mageuzi ka-
tika maendeleo kupata  uongozi 
kuifikia dunia yenye usawa,” 
anasema.

NGUZO YA MAMA
Mikataba inayoongoza na 

kuelekeza hatua mbalimbali za 
kufuatwa ili kupinga na kuon-
doa ukandamizaji dhidi ya 
wanawake na hatimaye kuleta 
usawa katika nyanja zote za ki-
jamii, kisiasa na kiuchumi.

Mchambuzi wa kisiasa, Abbas 
Mwalimu, ambaye pia ni mtaal-
amu wa diplomasia, anasema 
Desemba, 1979 Baraza Kuu la 
Umoja wa Mataifa, lilipitisha Azi-
mio Namba 34/180 lililozalisha 
Mkataba wa Kimataifa unaop-
inga aina zote za ukandamizaji 
dhidi ya wanawake kwa kifupi 
CEDAW, iliyoanza kufanya kazi 
rasmi tarehe 3 Septemba, mwa-
ka 1981.

Anasema, ni mkataba unaozi-
taka nchi wanachama kuweka 
kanuni ya usawa baina ya wa-
nawake na wanaume katika 
katiba za nchi zote wanachama, 
sambamba na kuweka mazingi-
ra bora yanayohakikisha kanuni 
hiyo inatekelezwa.

Lingine ni kuwekwa na ku-
chukuliwa mazingira mahsusi 
tya kikatiba, ikiwa ni pamoja 
na kuweka vikwazo dhidi ya 
wanaowakandamiza wanawake 
kwa kuzuia aina yoyote ya ukan-
damizaji dhidi yao, wanawake.

Anasema mkataba wa CEDAW 
unazitaka nchi wanachama ku-
chukua hatua maalumu zisizo 
za kudumu au za muda mfupi, 
zinazolenga kuleta usawa wa 
kiuhalisia baina ya wanawake 
na wanaume.

“Nina imani kubwa wanawake 
wanaweza sana kuleta mabadi-
liko chanya katika vyombo vya 
uamuzi wakiwezeshwa na waki-
jiwezesha.

“Ninadhani kikubwa kinacho-
takiwa ni kujenga mifumo imara 
wa kuwapata wale wataoweza 
kuvaa viatu vya wale wataka-
omaliza muda wao kisheria na 
kwa mujibu wa Katiba,” anase-
ma Mwalimu.

dhifa wa urais, wakiwamo Sylvie 
Kiningi (Burundi), Ellen Joyce 
Banda (Malawi), Ameenah Gurib 
Fakim (Mauritius)na Sahle-Work 
Zewde (Ethiopia).

Ni mfano tosha wa namna ki-
namama wanavyoleta matokeo 
chanya na makubwa katika nchi 
zao, kupitia uongozi wao. Hapo 
kuna mabadiliko ya kisiasa, ki-
jamii na kiuchumi nchini, kuan-
zia miaka ya 1990 kunakojumui-
sha mkutano wa dunia kuhusu 
wanawake, huko Beijing, China.

Ni mkutano ulioleta mageuzi 
ya mapinduzi ya kijinsia na ndi-
po wanawake wakaanza kuone-
kana kwenye taasisi mbalimbali, 
pamoja na ongezeko la wabunge 
wanawake bungeni.

Rais Samia alianza kung’ara 
kwa upekee, pale alipoteuliwa 
kuwa Makamu Mwenyekiti wa 
Bunge la Katiba la mwaka 2014, 
lililofanyika mjini Dodoma.

Mama huyo anaingia katika 
urais, wakati ni mwezi ulioa-
dhimisha Siku ya Wanawake 
Duniani, yaani Machi 8 ya kila 
mwaka. 

Siku ya Wanawake huadhim-
ishwa kukumbuka tukio la tare-
he 28 Februari, mwaka 1909, 
New York nchini Marekani, wa-
nawake walikoandamana ku-
taka malipo ya mshahara sawa 
na wanaume, kutokana uhalisia 
kwamba wanafanya kazi sawa 
na wanaume.

Hapo ndipo likazaa wazo la 
kuadhimisha rasmi kila tarehe 
hiyo, kukachukuliwa kama tare-

he ya kimataifa ya kuadhimisha 
Siku ya Wanawake Duniani.

Ikiwa sehemu ya jamii nayo, 
Tanzania iliadhimisha kwamba, 
matukio mbalimbali yakiongo-
zwa na wanawake.

Kaulimbiu ya mwaka huu ili-
kuwa ni ‘Wanawake katika Uon-
gozi Chachu ya Kufikia Dunia 
yenye Usawa.’

Alipohudhuria maadhimisho 
hayo jijini Dar es Salaam, akiwa 
mgeni rasmi, bado katika wadhi-
fa wa Makamu wa Rais, aliukum-
busha umma kutoa fursa kwa 
wanawake kutoa maamuzi.

Mama anasema kwamba, pen-
gine kungekuwapo mafunzo 
namna ya wanawake kushika 
nafasi za uongozi, basi yangean-
za mafunzo ya kuondokana na 
kasumba zenye madai mwan-
amke hawezi kuongoza.

Rais Samia anashauri pia 
yatolewe mafunzo kwa wa-
nawake, kuhusu jinsi ya kupata 
na  kushika nafasi mbalimbali , 
ili kuongeza ushiriki wao katika 
kufanya uamuzi.

Anasema kwamba, ili kuhakik-
isha wanawake wanaongezeka 
kwenye nafasi za uongozi, kwa 
kuwa bado kuna tatizo, akiwa-
taka wanawake kila wanapozun-
gumza mambo yao na kupanga 
kutatua changamoto na kuon-
doa vikwazo, waache kulalami-
ka bali wayatatue.

Rais Samia anasema duniani 
kote, mwanamke kwa kiwango 
cha juu wamezungukwa na ma-
dhila tofauti na kuwakwamisha 

Mrithi wa JPM anayegota safu ya juu 
‘kinamama tunaweza’ kwa vitendo
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Ninadhani ki-
kubwa kina-
chotakiwa ni 
kujenga mi-
fumo imara 
wa kuwa-
pata wale 
wataoweza 
kuvaa viatu 
vya wale wa-
takaomaliza 
muda wao 
kisheria na 
kwa mujibu 
wa Katiba.

jukwaa la uongozi
RaiS SaMia SuluHu HaSSan

• Tamko moja, lajibu minong’ono mamia



Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

KATIBU wa Shirika la ku-
saidia Wazee Tanzania (SAWA-
TA) Mkoa wa Dodoma, Oswin 
Kachenje, amesema watam-
kumbuka Rais John Magufuli, 
kutokana na kuwaboreshea 
huduma za afya wazee nchini.

Alisema hayo jana jijini Do-
doma alipokuwa akizungumza 
na Nipashe kuhusu kifo cha 
Rais huyo kilichotokea Machi 
17, mwaka huu, jijini Dar es Sa-
laam.

Kachenje, alisema wazee 
nchini watamkumbuka Rais 
Magufuli kutokana na kubore-
sha huduma kwa kundi hilo 
ambalo lilikuwa na malala-

miko ya miaka mingi.
“Sisi wazee kama kuna kitu 

hatutamsahau Rais Magufuli, 
ni kilio chetu cha miaka mingi 
kudai huduma bora za kiafya 
kwa wazee kwenye maeneo 
ya hospitali na vituo vya afya,” 
alisema.

Alisema wakati wa utawala 
wake huduma hizo zime-
boreshwa kwa wazee kutenge-
wa dirisha maalum pamoja na 
kupewa kipaumbele kila wan-
apofika kwenye maeneo mbal-
imbali ya kutolea huduma.

“Siku hizi ukifika sehemu za 
kutolea huduma utakuta kuna 
tangazo limeandikwa mpishe 
mzee kwanza apate huduma 
hiyo ni heshima kubwa ali-
yotupa Rais wetu Magufuli,” 

alisema.
Pia alibainisha kuwa ma-

tangazo kama hayo yaliku-
wapo siku za nyuma, lakini 
hayakutiliwa mkazo kama kip-
indi hiki cha utawala wake.

Aidha, alisema wazee hao 
wa Mkoa wa Dodoma wanaun-
gana na Watanzania wengine 
katika kuomboleza msiba huo 
kwa sababu umeligusa taifa.

Kadhalika, alisema kuna 
misiba ya viongozi wengine 
ilitokea lakini huu wa Rais 
Magufuli ni wa kipekee kwa 
sababu kifo chake kimetokea 
akiwa madarakani.

Aliongeza kuwa kutokana 
na hali hiyo imelifanya taifa 
kushikwa na hofu kubwa kwa 
sababu kimetokea ghafla na 

kila mtu anajiuliza utaratibu 
ukoje wa kuwapata viongozi 
wengine.

Alisema sababu kuu ya hofu 
ni kutokana na mazoea ya 
viongozi wote waliopita kupa-
tikana na kwa njia ya kupigiwa 
kura kwenye uchaguzi mkuu 
ambapo kila mtu aliwapima 
kutokana na sera za vyama 
vyao.

Hata hivyo, alisema SAWA-
TA  inaungana na Watanzania 
wote katika kuliombea Taifa 
kuwapata viongozi waadilifu 
watakao saidiana na Makamu 
wa Rais baada ya kuapishwa 
kushika nafasi ya urais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania.

Na Renatha Msungu, DODOMA

W
ATU wenye ulemavu 
wamesema watamkumbuka 
Hayati Rais Dk. John Magu-
fuli kutokana na mambo 

makubwa ya maendeleo aliyoyafanya 
nchini, ikiwamo kutoa mikopo ya asilimia 
mbili kutoka katika halmashauri.

  Wakizungumza na Nipashe baada 
ya kuaga mwili wa Hayati Rais Dk. John 
Magufuli  walisema kifo chake kimewa-
gusa sana, hivyo wataendelea kumuenzi 
kwa mambo mbalimbali ambayo alikuwa 
akiyasisitiza watu wafanye ili kupata 
maendeleo.

Akizungumza kwa niaba ya wenzake 
Abdul Yusuph, alisema kuwa Hayati 
Magufuli aliwafanyia mambo makubwa 
ikiwamo kuwapa mwakilishi serikalini 
ambaye anapigania na kuwasemea mata-
tizo yao ili yapatiwe ufumbuzi.

Yusuph ambaye ni mlemavu wa viungo, 
alisema moja ya mambo ambayo yali-

fanywa na Hayati Rais Magufuli ambayo 
hawatayasahau ni ile asilimia mbili ya 
mikopo ya wenye ulemavu ambayo hu-
tolewa na halmashauri mbalimbali.

Yusuph, alisema fedha zile za mikopo 
zimeleta matunda makubwa sana kwenye 
kundi la walemavu kwa sababu imewa-
saidia kuendesha shughuli zao za biashara 
ambazo zimewasaidia kujiinua kiuchumi.

“Sisi watu wenye ulemavu hatumsa-
hau jinsi alivyotuthamini tunaamini Rais 
Mama Samia Suluhu, atafuata nyayo 
zake,” alisema Yusuph.

Alisema ni jambo ambalo kwao ni vigu-
mu kusahaulika kutokana na kile kilicho-
fanywa na serikali wakati wa uhai wake.

Mbali na hilo, alisema kitendo cha Hay-
ati Magufuli kuwapatia mwakilishi katika 
Baraza la Mawaziri kimerahisha kero zao 
kutatuliwa pale wanapoziwasilisha.

Alisema kutokana na hali hiyo wanam-
wombea kwa Mungu apate pumziko la 
milele huku wakiwaombea aliowaacha 
waweze kutimiza azma aliyoikusudia enzi 

za uhai wake.
Naye mama mjasiriamali Husna Has-

san, alisema kwa upande wa kinamama 
watamkumbuka kwa mengi kwa sababu 
amekuwa mstari wa mbele kuwasikiliza 
kero zao hususani akiwa katika ziara zake 
za mara kwa mara katika mikoa mbalim-
bali. Husna alisema kujaa kwao Uwanja 
wa Jamhuri ni moja ya sababu ya kum-
kumbuka kwa mazuri aliyokuwa akifanya 
kwa wananchi wake.

“Tutaendelea kumkumbuka kila iit-
wapo leo, ametusaidia sana ikiwamo ku-
tuhimiza kufanya biashara kwa ajili ya 
kujiinua kiuchumi,” alisema Husna.

Kwa upande wa kijana Julius Mlela, 
alisema vijana wana kila sababu ya kuhud-
huria kuaga mwili wa hayati mpendwa 
Rais Dk. John Magufuli kutokana na kile 
alichowafanyia wakati wa uhai wake.

Alisema jambo hilo linazidi kuwatia hu-
zuni mioyoni, ambapo alisema wanaami-
ni waliobaki hawatayaacha makundi hayo 
kwenye harakati za maendeleo.

Watu wenye ulemavu 
wamkumbuka JPM
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Wanawake, vijana 
wapewa mbinu 
fursa za kilimo 
Na Paul Mabeja, DODOMA

TAASISI inayoshirikina na wadau kubore-
sha mifumo ya masoko (AMDT) imetoa 
mafunzo kwa wakulima wanawake na vi-
jana kutambua fursa zilizopo kwenye sekta 
ya kilimo, kulima kwa tija na kuongeza 
thamani ya mazao ili kushindana na soko.
Ofisa Mtendaji wa taasisi hiyo, Charles 
Ogutu, alibainisha hayo jijini Dodoma  
alipokuwa akizungumza na waandishi wa 
habari kwenye semina na majadiliano juu 
ya fursa zilizopo kwenye sekta ya kilimo.
Ogutu alisema kuwa sekta ya kilimo nchini 
inajumuisha theluthi mbili ya Watanzania, 
lakini mchango wake katika pato la taifa 
bado kidogo sana.
Alisema wanawake na vijana kama 
watawezesha elimu kutambua fursa 
zilizopo kwenye kilimo wataweza kulima 
kwa tija na kushindana na soko la mazao 
ya kilimo.
“Tunataka kuwafundisha wanawake 
pamoja na vijana kwa kuwa wao ndiyo 
kundi kubwa katika taifa letu kama wata-
fanikiwa kutambua fursa zilizopo kwenye 
sekta hii ya kilimo basi taifa litapiga hatua 
wanawake siku zote ukiwafundisha kitu 
wanafanya vizuri sana kuliko wanaume,” 
alisema Ogutu.
Pia alisema wanawake na vijana hawa-
takiwi kuendelea kushiriki katika kilimo 
kimazoea bali wabadilike katika mitazamo 
yao ambapo wataweza kulima kwa tija na 
kujikwamua kiuchumi,” alisema.
Aidha, alisema ili kufikia Tanzania ya 
viwanda, kilimo kinatakiwa kupatiwa kip-
aumbele na kundi kubwa litakalofanikisha 
hali hiyo ni vijana na wanawake.
“Vijana ndiyo wenye nguvu na ndiyo idadi 
kubwa katika taifa hata teknolojia hizi za 
kisasa wao wanaweza kuzitumia ipasavyo 
hivyo kwa kuwapatia elimu ya kutam-
bua fursa zilizopo kutafanikisha kufikia 
malengo yao,” alisema.
Vile vile, alisema kuwa umefika wakati 
sasa pia mazao ya kilimo kama mahindi 
na mengineyo yauzwe kwa njia za kisasa 
kama vile masoko mtandao (Digital Mar-
ket).
Theodora Pius, kutoka mtandao wa vikundi 
vya wakulima wadogo (MVIWATA), alisema 
kuwa matatizo makubwa ya wakulima 
nchini ni pamoja na upatikanaji wa masoko 
ya mazao yao na ardhi.
Mjumbe wa Bodi ya Chama cha Wanawake 
Wafanyabiashara (TWCC), Victoria Mwa-
nokuzi, alisema wanawake wengi wame-
kuwa wakishindwa kutokana na kukosa 
elimu kuhusu mambo mbalimbali.
Alisema katika semina hiyo wamewafundi-
sha wanawake mbinu mbalimbali za 
kufanikisha shughuli zao za kilimo pamoja 
na uanzishaji wa viwanda vya usindikaji 
wa bidhaa zitonakazo za kilimo.
“Wanawake wengi walikuwa wanalalamika 
kuhusu mitaji lakini tumewaeleza sisi kama 
chama cha wafanyabiashra wanawake 
nchini tumeingia mkataba na Benki ya 
NMB na CRDB hivyo wanaweza kupata 
mikopo yenye riba ya asilimia 14,” alisema.
Meneja wa Tawi la CRDB, UDOM, Ditrick 
Mdoe, alisema wao kama taasisi ya fedha 
wamekuwa wakitoa mikopo kwa ajili ya 
wakulima na wasindikaji wa mazao ya 
kilimo kama alizeti.
“Katika hili changamoto tunazokutana nazo 
ni wakulima kushindwa kufanya mambo 
yao ndani ya muda, hivyo wakati mwing-
ine kuchukua mikopo wakiwa wame-
pishana na msimu wa mazao, hivyo leo 
tumewaelimisha muda gani sahihi kwao,” 
alisema Mdoe.

Aliyekuwa Mgombea Urais kupitia Chama cha Sauti ya Umma (SAU), Muttamwega Mgaywa, akisaini kitabu cha maom-
bolezo cha kifo cha aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli, eneo la Nyerere 
Square, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

…Wazee wamkumbuka kwa huduma za afya

HABARI dodomA



Na Nebart Msokwa, ILEJE

BAADHI ya wananchi wa Malawi, 
wamesema watamkumbuka aliyekuwa Rais 
wa Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli, kwa 
kuwajengea daraja linalounganisha nchi 
yao na Tanzania katika Mpaka wa Isongole 
wilayani Ileje.

Wananchi hao walisema jana kuwa kion-
gozi huyo amelifanyia maendeleo makubwa 
taifa la Tanzania katika kipindi kifupi na 
kwamba baadhi ya maendeleo hayo yame-
wanufaisha, ikiwamo barabara ya Mpemba-
Isongole.

Mmoja wa wananchi hao, Meshack 
Mkondya, alisema kifo cha Dk. Magufuli kili-
washtua kutokana na kwamba hawakuwahi 
kusikia kwamba alikuwa anaumwa.

Alisema kiongozi huyo amejenga daraja 
linalounganisha nchi hizo mbili ambalo 
linawasaidia kusafiri bila shida kutoka 
nchini mwao kwenda katika miji ya Tundu-
ma, Isongole na Mpemba kununua bidhaa   
mbalimbali.

“Hili daraja litatufanya tumkumbuke sana 
huyu kiongozi. Tumekuwa tukisafirisha 
mazao yetu kuja kuuza kwenye soko la Ison-

gole kwa kupitia kwenye hili daraja, lakini 
hata barabara hii inatusaidia sana,” alisema 
Mkondya.

Naye James Pili ambaye alikuwa ana-
zungumza zaidi lugha ya Kichewa, alisema  
Magufuli alikuwa mchapakazi ambaye 
anastahili kuigwa na viongozi wengine wa 
mataifa ya Afrika. Alisema ndani ya muda 
mfupi wa uongozi wake, ameibadilisha Tan-
zania.

Alisema kuna miundombinu ambayo im-
ejengwa Tanzania kwa muda mrefu ilikuwa 
inaonekana kwenye mataifa machache ya 
Afrika hasa Afrika ya Kusini na Misri.

Pili alisema katika kipindi chake kuliku-
wa na uhusiano mzuri kati ya Tanzania na 
Malawi, hivyo akamuomba Rais Samia Su-
luhu Hassan kuendeleza uhusiano huo kwa 
kuwa wananchi wa nchi hizo wamekuwa na 
mwingiliano mzuri hasa maeneo ya mpa-
kani.

“Sisi wananchi wa Wilaya za Chitipa na 
wa Ileje kwa muda mrefu tumekuwa na 
uhusiano mzuri na kila mwaka tumekuwa 
tukifanya sherehe za ujirani mwema. Sasa 
tunamwomba Rais mpya wa Tanzania aen-
deleze uhusiano huu,” alisema Pili.

Mkuu wa Wilaya ya Ileje, Joseph Mkude, 
alisema wananchi wengi wa  Malawi wame-
kuwa wakifurahia uhusiano wa mataifa 
haya mawili hasa wakati Dk. Magufuli akiwa 
hai kutokana na mazungumzo yaliyokuwa 
yanaendelea.

Alisema Dk. Magufuli alifanikisha ujenzi 
wa barabara ya Mpemba-Isongole yenye 
urefu wa kilomita 51.3 ambayo inaungani-
sha nchi hizo mbili, hivyo barabara hiyo ina 
faida kwa mataifa yote mawili.

“Hata daraja la Mto Songwe lililojengwa 
na serikali ya Tanzania linawasaidia na lina-
washangaza maana hawakutarajia kwamba 
lingejengwa ndani ya nchi yao, walidhani 
pengine tungeisubiri serikali yao,” alisema 
Mkude.

 Meneja wa Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) Mkoa wa Songwe, Mhandisi 
Yohane Kasaini, alisema barabara hiyo ya 
Mpemba-Isongole imekamilika isipoku-
wa ujenzi wa daraja la Mto Songwe bado 
unaendelea.

Alisema daraja hilo likikamilika litasaidia 
kuongeza ushirikiano wa kibiashara kati ya 
mataifa hayo mawili hasa kupitia mpaka 
huo wa Isongole.

Wasema watamkumbuka daima JPM
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Wahitimu 
mafunzo
ya dawa za 
usingizi 
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

 
WANAFUNZI 36 wa mafunzo 
ya utoaji wa dawa za us-
ingizi katika Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya Mbeya 
(MZRH), wamehitimu mafun-
zo ya mwaka mmoja na 
kutunikiwa vyeti.
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Hospitali ya Rufani ya Kan-
da Mbeya, Dk. Godlove Mb-
wanji, aliwatunukiwa vyeti 
vya kuhitimu mafunzo na 
kuishukuru  serikali kupitia 
Wizara ya Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Wazee, Jinsia na 
Watoto kwa kutoa idhini ya 
kuanzishwa kwa shule hiyo 
mwaka 2019.
Alisema mafunzo hayo 
yamesaidia kukabiliana na 
uhaba wa wataalamu wa 
dawa za usingizi kwenye 
vituo mbalimbali vya ku-
tolea huduma na kuwasihi 
wanaporudi kwenye maeneo 
yao ya kazi, kuendeleza 
ujuzi, elimu na ushirikiano 
ili kuboresha huduma za 
upasuaji nchini.
“Raha ya kufanya kazi 
katika chumba cha upas-
uaji ni kila mmoja kuona 
umuhimu wa mwenzake 
bila kujali ngazi ya elimu 
yake. Mnaporudi mkafanye 
kazi kwa ushirikiano na 
kutambua umuhimu wenu 
na wa mengine na kujikita 
katika mbinu nyingine 
ya kujiongezea kipato ili 
kustawisha uchumi binafsi,” 
alisema Dk. Mbwaji.
Akizungumza kwa niaba ya 
wahitimu wenzake, Sabina 
Mwilongo kutoka Kituo 
cha Afya cha St. Vincet 
Vikindu, Mkuranga mkoani 
Pwani, aliushukuru uongozi 
wa hospitali hiyo kuan-
zisha mafunzo ya utoaji 
dawa za usingizi  ambayo 
yameongeza maarifa ya 
namna ya kuwahudumia 
wagonjwa wanaofanyiwa 
upasuaji.
Mkuu wa Idara ya Ganzi na 
Dawa za Usingizi wa MZRH, 
Dk. Amos Muzuka, alisema 
kuwa wahitimu hao zaidi ya 
kupatiwa mafunzo ya utoaji 
salama wa dawa za usin-
gizi, walipatiwa ujuzi katika 
idara mbalimbali ikiwamo 
ya wagonjwa walio katika 
uangalizi maalum (ICU) 
na idara ya magonjwa ya 
dharura na ajali.

Matrekta yadaiwa kusababisha ajali 

Wachuuzi wa ndizi wa Mji wa Kiwira, wilayani Rungwe, mkoani Mbeya, wakiwa na bidhaa zao, wakisubiri wateja jana, 
ambao asilimia kubwa ni abiria wa magari yanayofanya safari zake kati ya Jiji la Mbeya na Wilaya ya Kyela.. PICHA: 
NEBART MSOKWA

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

MATREKTA madogo, maarufu kwa jina la 
Power Tiller, yanadaiwa kusababisha ajali 
nyingi wilayani Mbarali kutokana na kue-
ndeshwa nyakati za usiku bila kuwa na taa.

Mkuu wa Usalama Barabarani Wilaya 
ya Mbarali, January Mahundi, alisema juzi 
kuwa baadhi ya madereva wanatumia tochi 
za simu za mkononi kuona wakati wak-
iendesha matrekta hayo kwenye barabara 
kuu, hivyo kuhatarisha maisha yao na ya 
watumiaji wengine wa barabara.

Alisema kuna matukio ya ajali ambayo ya-
mesharipotiwa polisi ya matrekta hayo ku-
gongwa na magari mengine au kuwagonga 
watumiaji wengine wa barabara nyakati za 
usiku kutokana na kutokuwa na taa.

“Power tiller nyingi hazina taa. Madereva  

wanaoyaendesha nyakati za usiku baadhi 
yao wanalazimika kutumia tochi za simu za 
mkononi ili kuona wanakokwenda, jambo 
ambalo limeshatusababisha ajali nyingi,” 
alisema Mahundi.

Mahundi alisema kuwa changamoto kub-
wa ya matrekta hayo yasiyo na taa ipo hasa 
maeneo ya vijijini ambako vijana wanaende-
sha matrekta hayo bila kuzingatia sheria za 
usalama barabarani hasa nyakati za usiku 
na hivyo kusababisha ajali.

Aliwataka viongozi wa vijiji hasa wenyevi-
ti wa vitongoji kuchukua hatua kwenye 
maeneo yao kwa kutoa elimu ya usalama 
barabarani ili kunusuru maisha ya vijana 
wao na watumiaji wengine wa barabara.

“Wenyeviti wa vitongoji ni vizuri tukawa 
tunatoa elimu kwa watumiaji wa vyombo 
vya moto. Sisi  kama wasimamizi wa she-

ria tunakutana na changamoto nyingi kwa 
hawa wanaotumia hivi vyombo vya moto. 

“Mfano  hivi karibuni wakati tunafan-
ya operesheni usiku tukakutana na mtu 
anaendesha power tiller akiwa amelewa 
chakari, huku chombo chake cha moto 
kikiwa hakina taa na badala yake yeye mwe-
nyewe amewasha tochi ya simu yake na kui-
funga kichwani ili aeweze kuona mbele, hili 
ni jambo la hatari sana,” alisema Mahundi.

Mwenyekiti wa Mamlaka Mji Mdogo wa 
Rujewa, Chameta Godigodi, alisema waanza 
kufanya msako na kutoa elimu kwa wa-
nanchi ili kuzingatia sheria na kanuni za 
usalama barabarani jwa kushirikiana na 
mamlaka husika.

Aliwahimiza madereva wa vyombo hivyo 
vinakuwa na taa na vifaa vingine ambavyo 
vinalinda usalama wa dereva na abiria.

habari mbeya
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habari zanzibar

Wananchi Mjini Magharibi
kuendelea kumuenzi JPM

Wataalamu tiba 
asili watakiwa 
kujisajili
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISI ya Mufti wa Zanzibar im-
ewataka wataalamu wa tiba asili 
wanaotumia dawa za Kisuna na 
aya za Quran kujisajili katika ofisi 
hiyo ili kufanya kazi zao kwa mis-
ingi inayokubalika bila kuvunja 
utamaduni na silka za Zanzibar.
Katibu wa Mufti wa Zanzibar, 
Sheikh Khalid Ali Mfaume, alisema 
wakati alipokuwa akizungumza 
na wadau wa tiba asilia ofisini 
kwake Mazizini kwa lengo la 
kuwatambua na kufahamu sehemu 
wanaofanyia kazi zao.
Alisema ofisi yake ina haki ya 
kusimamia shughuli zote zinazo-
fanywa katika kusomea watu dua, 
ruqya pamoja na kutoa dawa za 
kisuna kwa kuwa imebainika zina-
fanywa bila kufuata utaratibu.
“Nataka utaratibu ufuatwe 
mjisajili ili muweze kufanya kazi 
zenu kwa ufanisi katika kufanya 
visomo,” alisema.
Pia alisema ofisi ya Mufti ina-
paswa kujua idadi ya waganga 
wanaotoa dawa za Kisuna Zanzi-
bar, shughuli zao na kuwashauri 
kufuata utaratibu na nidhamu 
wakati wa kufanya kazi zao.
Alivitaka vyombo vya habari ku-
towaruhusu waganga wa dawa za 
Kisuna kutoa matangazo kwenye 
radio zao mpaka wawe wamesajil-
iwa rasmi vinginevyo vinaweza 
kufungiwa.Naye Mkurugenzi Uta-
wala, Mipango na Rasilimali Watu, 
Othman Mohamed Saleh, alisema 
suala la kusoma dua limekuwa 
na mtihani mkubwa hivi sasa na 
kwamba bila ya usajili hakutaku-
wa na ufanisi mzuri.Alisema ma-
kosa mengi wanayaona na kama 
wahusika wa kusimamia masuala 
hayo hawawezi kunyamaza kwa 
kuwa wakikaa kimya watakwen-
da kuulizwa na Mungu.Wakitoa 
michango yao, waganga wa dawa 
za kisuna, walisema wako tayari 
kufuata utaratibu pamoja na 
nidhamu zilizowekwa na ofisi ya 
Mufti na kuacha kuoneana wivu 
ili kujenga ushirikiano wa kuwa-
saidia wananchi na kumuogopa 
Mungu.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WENYEVITI wa Chama Cha Mapinduzi 
Zanzibar wametoa salamu za rambirambi 
kwa makamu wenyeviti wa chama hicho 
Bara na Zanzibar kufuatia kifo cha aliyeku-
wa Mwenyekiti wa chama hicho taifa, Dk. 
Magufuli wakikumbuka mageuzi makubwa 
yaliyofanywa katika kipindi chake na ma-
tokeo yake chama kuimarika kiuchumi na 
kujitegemea. Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Ma-
gharibi Unguja kichama Mohamed Rajab, 
alisema aliyekuwa mwenyekjiti wa chama 
hicho taifa alionyesha matumaini makub-
wa kwa CCM na kufufua uhai wa chama 
kushika hatamu na kuongoza dola.

Rajab alisema katika kipindi cha miaka 
mitano ya uongozi wa Dk. Magufuli ka-

tika nafasi ya wenyekiti wa chama, alikuja 
na mabadiliko makubwa ambayo yalileta 
ufanisi na kukiwezesha chama kujitege-
mea na kuacha kutegemea ruzuku.

“Tumejifunza mambo mengi katika kip-
indi cha uongozi wa Mwenyekiti Dk. Magu-
fuli, ambaye alikuja na mabadiliko makub-
wa ya kukiwezesha Chama Cha Mapinduzi 
kujitegemea kimapato na kiuchumi hatua 
ambayo ilirudisha matumaini kwa watend-
aji wake,” alisema.Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Iddi Haji Ame, 
alisema chama kimepata pigo kubwa kwa 
kuondokewa na mwenyekiti wake mwenye 
uwezo, ubunifu na mikakati ya kukiende-
sha chama kisayansi zaidi.Alisema CCM 
kwa upande wa Zanzibar kiliimarika katika 
kipindi cha miaka mitano na kukiwezesha 
kuwa imara hatua ambayo imekifanya 

kushinda uchaguzi mkuu wa Oktoba kwa 
kishindo na kura nyingi.“Katika kipindi 
cha uhai wa Mwenyekiti wetu wa Chama 
Cha Mapinduzi CCM umeimarika zaidi 
hatua ambayo imekifanya kushinda ka-
tika uchaguzi mkuu na kushika hatamu 
ya kuongoza dola,’’ alisema.Kwa upande 
wake Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Kusini 
Unguja, Ramadhan Abdalla, alisema huu ni 
wakati wa kujenga mshikamano zaidi nda-
ni ya chama hicho kufuatia kuondokewa 
kwa mwenyekiti wake.Alisema katika kip-
indi chake cha miaka mitano Dk. Magufuli 
alijenga mshikamano mkubwa ndani ya 
chama hicho ambao matokeo yake, chama 
kuimarika kiuchumi pamoja na mapato, 
kusimamia na kutekeleza ilani yake hadi 
ushindi katika uchaguzi mkuu.

“Hayo ni baadhi ya mambo makubwa 

yaliyofanywa na aliyekuwa Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapinduzi Taifa, Dk. John 
Pombe Magufuli na kukifanya chama kuwa 
na heshima na kuwa mfano wa kuigwa kwa 
vyama vingine vya siasa,” alisema.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Kusini 
Pemba, Yussuf Ali Juma, alisema wana-
chama wa chama hicho mkoa wa kusini 
wamesikitishwa na kifo cha Mwenyekiti 
wao, Dk. Magufuli ambaye alifanya kazi 
kubwa kujenga chama na misingi yake hat-
ua ambayo imekifanya chama hicho kuku-
balika Pemba.

Alisema ushindi mkubwa uliopata 
Chama Cha Mapinduzi katika majimbo ya 
Pemba kwa mara ya kwanza katika historia 
ya uchaguzi mfumo wa vyama vingi kwa 
nafasi ya uwakilishi na ubunge ni kielelezo 
cha kukubalika chama hicho Pemba.

…Wana-CCM wamkumbuka kwa mageuzi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Magharibi Un-
guja, Idrissa Kitwana Mustafa, ameongoza 
wananchi, viongozi wa serikali na vyama 
vya siasa wa mkoa huo kutia saini kitabu 
cha maombolezo cha aliyekuwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
John Magufuli.

Akizungumza baada ya kutia saini, 
Mustafa alisema wananchi wa Zanzibar 
hususani wa Mkoa wa Mjini Magharibi 
wataendelea kumuenzi kiongozi huyo 
na Jemedari wa Tanzania kwa kuziende-
leza kwa vitendo falsafa zake ikiwamo ya 
kuchapa kazi kwa kufanya kazi kwa bidii 
na kuleta maendeleo.

Alisema Watanzania wamejawa na hu-
zuni kwa kuondokewa na kiongozi wao 
waliyempenda na mtetezi wa wanyonge 
na kutoa wito kuendelea kumuombea 
dua apumzike salama katika makazi yake 
ya milele.

“Kwa kweli ni msiba mzito umemgusa 
kila Mtanzania, lakini na Afrika kiujumla, 
hakika kazi ya Mungu haina makosa, 
tunachopaswa kila mmoja amuombee 
Mungu kwa imani yake apumzike salama 
huko aendako, hakika kuondoka kwake 
kuwe fundisho kwetu,” alisema.

Baadhi ya viongozi na wananchi wa-
metoa wito kwa Watanzania kuendelea 
kushikamana katika kipindi hiki kigumu 

cha maombolezo ya mpendwa wao ili 
taifa lisonge mbele.

Wamewaomba Watanzania wote kum-
wombea dua na kumuunga mkono Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Samia Suluhu Hassan, kwa kufanyakazi 
ya kuwatumikia na kuwaletea maendeleo 
zaidi.

Naye Mwinjilisti wa Kanisa Katoliki 
(KKKT) Mwanakwerekwe Zanzibar, Ben-
jamin Sudayi, alimwelezea hayati Dk. 
Magufuli kuwa muda wote alimtanguliza 
Mungu katika kuwatumikia Watanzania 
na kuacha fundisho na alama kubwa kwa 
wananchi aliowaongoza kwa kumwamini 
Mungu kila hatua ya maisha yao.

Mmoja wa wananchi wa Zanzibar waliokuwa wamejipanga barabarani kutoka Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa 
Karume hadi Uwanja wa Amaan, akipungia mwili wa aliyekuwa Rais wa Tanzania, Dk. John Magufuli, jana. PICHA: 
IKULU
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
SUMMONS FOR DISPOSAL OF SUIT

(Rule 6. Subordinate Court (Civil Procedure-Summonses 
and Pleadings Rules, 1955)

In the District Court of Rungwe District
at Tukuyu

CIVIL CASE NO 7 OF 2020
Rungwe District Council ………Plaintiff

Versus
Ernest M. Mazigo and 7 others …. Defendant

To Alfred Albert
……………………………………................................…………
WHEREAS the above named plaintiff(s) has/have instituted a 
suit against you upon the claim the particulars of which are set 
out in the copy plaint with annexure attached hereto:
YOU ARE HEREBY SUMMONED to appear in this court in 
person or by an advocate duly instructed and able to answer 
all material question relating to suit or who shall be 
accompanied by some person able to answer such questions, 
on the 24 day of 03………….2021 at 08:30  in the 
…………………………….. noon, to answer the claim, and as 
the day all the witness upon whose evidence and all the 
documents upon which you intend to rely in support of your 
defense.
Take notice; that if you do not appear on the day before the 
mentioned, the court shall, upon proof of service of the 
summons by affidavit of oral evidence pronounce judgement 
against you.
Given under my hand and the real of the court this 19 day of 
03……2021

Kwa Habari  
Motomoto 

usikose 
Gazeti 
lako la 

Nipashe  
kila siku

MAGODOWN YANAUZWA 
/ YANAKODISHWA : 

YADI ZINAUZWA KURASINI / KIGAM-
BONI / CHAMAZI / CHANIKA

MAENEO YA KUJENGA VITUO VYA MAFUTA 

(PETROL STATIONS PLOTS) YANAUZWA

Kwa mahitaji ya kununua / 

kukodisha Magodown. Wasiliana na 

Tanlands Real Estate Agency (TREA) 

SIMU: 0628 336736 / 0688 373022

Ukubwa wa Yadi kuanzia SQM 
4000, SQM 6000 mpaka SQM 
8000. TANLANDS SIMU NO: 0628 
336736 / 0686 302219

Dar es Salaam, Pwani, Morogoro, 
Dodoma na Singida. TANLANDS 
SIMU: 0628 336736 / 0754 
502757

Uza, 
Chenye Thamani  Kubwa 
Kwa Kutangaza Nasi Kwa  

Bei Poa  
Tupigie  0782253676
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UN yaungana na EAC 
kumwomboleza 
Magufuli 

New York Marekani

UMOJA wa Mataifa (UN), ume-
ungana na nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC), ambazo 
zinaendelea kupeperusha bende-
ra za nchi zao nusu mlingoti, kwa 
siku 14 kwa ajili ya kuombeleza 
na Watanzania kufuatia kifo cha 
Hayati Dk. John Magufuli.
UN ilisema jana kuwa bendera 
itapepea nusu mlingoti kwenye 
makao makuu yake kuanzia 
keshokutwa, kumuenzi aliyekuwa 
Rais wa Tanzania Hayati John 
Pombe Magufuli, kufuatia kifo 
chake Machi 17, mwaka huu.
Ofisi ya Itifaki ya UN, ilisema 
ofisi zote za UN duniani zime-
himizwa kufanya hivyo pia, 
taarifa iliyotolewa jana kwe-
nye ukurasa wa twitter wa UN, 
ilisema.
Hayati Magufuli anakuwa ni rais 
wa kwanza Tanzania, kufariki 
akiwa madarakani ikiwa ni 
awamu ya tano ya uongozi wa 
urais nchini humo.
Magufuli alifariki dunia kwa tati-
zo la moyo, kifo kilichotangazwa 
na Rais Samia Suluhu Hassan.
Hayati Magufuli atazikwa kesho-
kutwa, kijijini kwake Chato ka-
tika Mkoa wa Geita, uliopo Kanda 
ya Ziwa, nchini Tanzania.
   BBC

Washington, MAREKANI

 MAREKANI jana imetangaza vikwazo 
dhidi ya maofisa wengine wawili wa My-
anmar na kampuni mbili zenye uhusi-
ano na jeshi la Myanmar.

Katika taarifa ya Wizara ya Fedha, 
Marekani ilisema vikwazo hivyo ni ma-
tokeo ya kampeni ya serikali inayoen-
delea na manyanyaso, vitisho dhidi ya 
waandamanaji wa amani na mashirika 
ya kiraia.

Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa na 
serikali ya Myanmar.

Jeshi lilichukua madaraka tarehe Feb-
ruari, Mosi, mwaka huu katika mapin-
duzi na kuiondoa serikali ya kiraia na 
kumzuia kiongozi wa nchi Aung San Suu 
Kyi na maofisa wengine wa ngazi ya juu.

Mmoja ya waliowekewa vikwazo ni 
Than Hlaing, kwa mujibu wa taarifa ya 
Wizara ya Fedha, aliteuliwa kama mkuu 
wa Jeshi la Polisi na Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani tarehe 2, Februari.

Mwingine ni Luteni Jenerali Aung 
Soe, ambaye wizara ya fedha ilisema ni 
kamanda wa idara ya operesheni maal-
umu na anaripoti moja kwa moja kwa 

kiongozi wa kijeshi wa Myanmar, Jener-
ali Min Aung Hlaing.

Waliochukuliwa vikwazo, mali wana-
zomiliki kwa asilimia 50 au zaidi am-
bazo ziko Marekani na kuwa mikononi 
au kudhibitiwa na raia wa Marekani zi-
tazuiliwa.

EU pia ilitoa taarifa ya kuzuia mali 
za kiongozi wa kijeshi, Min Aung Hla-
ing na marufuku ya kutopewa Visa yeye 
na maofisa wa ngazi ya juu katika jeshi 
pamoja na kiongozi wa tume ya taifa ya 
uchaguzi.
   VOA

Marekani yaweka vikwazo 
kwa maofisa Myanmar

Mtoto Anthony McClain Jr, akifuta machozi katika mkutano wa waandishi wa habari jana, kuzungumzia hatima ya kesi 
kuhusu mauaji ya baba yake Anthony McClain nje ya Idara ya Polisi ya Pasadena, California, Marekani. McClain aliuawa 
mwaka jana na polisi, familia yake inadai uwajibikaji wa wahusika wa tukio hilo. PICHA: REUTERS

Guterres asisitiza ulinzi wa maji
New York, MAREKANI

KATIBU Mkuu wa Umoja wa Mataifa 
(UN), Antonio Guterres, amesema hali 
ya hewa na maji havitengamani na ki-
moja hakiwezi kuwepo bila kingine, 
vivyo hivyo katika maisha ya binadamu.

Guterres aliyasema hayo katika 
ujumbe wake wa siku katika kuadhimi-
sha siku ya utabiri wa hali ya hewa du-
niani jana.

Alisema mvuke kutoka kwenye uso 
wa dunia kwenda angani, husafirishwa 
kote ulimwenguni na kisha kuleta mvua 
na theluji ambayo hurudisha majisafi 
kwenye ardhi ya dunia, mito, maziwa na 
barafu.  

Guterrres aliongeza hali hiyo ndio in-
ayoendesha maisha kwenye dunia, kwa 
kuwa hali ya hewa husukuma mzungu-
ko wa maji na kutabiri hali ya hewa ya 
dunia. 

Katika ujumbe huo Guterres pia ali-

sisitiza kuwa mzunguko huu mara ny-
ingi huchukuliwa kuwa ni wa kawaida. 

“Lakini ni kitovu cha malengo yetu 
mengi ya maendeleo endelevu kuanzia 
katika kutokomeza njaa, kuhakikisha 
afya na ustawi, kuwezesha viwanda vy-
enye tija, kudumisha jamii zinazostawi 
na kufungua uwezo wa kuwa na nishati 
nafuu na safi kwa wote,” alisema Gu-
terres. 

Hata hivyo alionya kwamba mabadi-
liko ya tabianchi yanavuruga mzunguko 
huo na kugawanya uwezo wa upati-
kanaji wa maji kote duniani. 

“Hii inamaanisha ongezeko la 
mafuriko kwa wengine na ukame wa 
muda mrefu kwa wengine, dunia yetu 
tayari inakabiliwa na changamoto luku-
ki za maji kuanzia matumizi yasiyo en-
delevu.

Nusu ya watu wote duniani wanaka-
biliwa na uhaba mkubwa wa maji kwa 
takribani mwezi mmoja kwa mwaka. 

“Wakati mahitaji ya kimataifa ya maji 
yakiendelea kuongezeka tunakabiliwa 
za dhahma kubwa ya maji,” alisema Ka-
tibu Mkuu UN.

“Tunahitaji kudhibiti hali ya hewa 
na maji katika njia iliyoratibiwa na en-
delevu ili kushughulikia usambazaji 
wa maji na changamoto za maji mengi 
kupita kiasi, machache kupita kiasi au 
yaliyochafuliwa kupindukia.” 

Guterres aliitaka dunia kuthamini 
uhusiano uliopo baina ya hali ya hewa 
na maji na umuhimu wa mzunguko wa 
maji. 

Alisema pia kuongezwe juhudi za 
kuzisaidia jamii na hali ya hewa ili kue-
ndeleza usimamizi mzuri wa vyanzo vya 
maji.  

Alihitimisha ujumbe wake akisema 
“Hebu na tuhesabu kila tone la maji, 
kwa sababu kila tone lina umuhimu.
    UN

Niamey, NIGER

SERIKALI nchini Niger imesema 
kuwa idadi ya watu waliotam-
buliwa kuuawa katika shambulio 
la mwishoni mwa wiki, imefikia 
137.Shambulio hilo linashukiwa 
kutekelezwa na wanamgambo 
wa Islamic State (IS).Vijiji vitatu 
vililengwa katika shambulio 
hilo, karibu na mpaka na nchi 
jirani ya Mali.Niger inakabiliwa 
na misururu ya mashambulio 
ya kushtukiza yanayofanywa 
na wanamgambo wa Kiislamu 
ambao hufanya uvamizi wa 
kushambulia na kutoweka dhidi 
ya vijiji vilivyo mbali kwa ku-
tumia pikipiki na magari aina 
ya pick-up.Ilibainika shambulio 
hilo dhidi ya vijiji vilivyopo 
kwenye mpaka wa Nijer, Mali na 
Burkina Faso lilikuwa baya na 
zaidi ya 130 waliuawa.Kume-
kuwa na mashambulio ya aina 
hii katika eneo jingine la mapam-
bano ambapo wanajeshi wa Mali 
waliuawa wiki moja kabla.Niger 
ni sehemu iliyo chini ya muun-
gano wa nchi zinazoiunga mkono 
Ufaransa katika ukanda wa Sahel 
unaofahamika kama G5.Kikosi 
cha wanajeshi 1,200 kutoka jeshi 
la Chad, kinachotazamwa kama 
kikosi chenye nguvu zaidi, kime-
pelekwa kusaidia kukabiliana na 
tishio la mashambulizi hayo ya 
wanamgambo.
   BBC

Shambulio kijiji 
Niger laua 137
Niamey, NIGER

. PICHA: WUU
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MILAN, Italia 

MSHAMBULIAJI wa AC Milan, Zlatan 
Ibrahimovic, ameendelea kukoleza moto 
kuhusu ugomvi wake wa kurushiana ma-
neno na nyota wa kikapu nchini Marekani, 
LeBron James.

Ibrahimovic ameendelea kumpasha 
LeBron kwamba, wanamichezo hawapas-
wi kujiweka mbele katika masuala ya siasa.

Nyota huyo wa Sweden amekuwa akim-
kosoa vikali LeBron ambaye kwa sasa 
amejipa jukumu la kuwa balozi wa watu 
weusi nchini Marekani katika kupingana 
na vitendo vya ubaguzi wa rangi wanavyo-
fanyiwa Wamarekani weusi.

“Wanamichezo wanaunganisha dunia, 

siasa zinaigawanya, jukumu letu ni kuun-
ganisha ulimwengu kwa kufanya mambo 
ambayo yataunganisha jamii,” aliandika 
Ibrahimovic kwenye ukurasa wake wa In-
stagram.

“Wanamichezo wanapaswa kuwa wan-
amichezo na wanasiasa wanapaswa kuwa 
wanasiasa,” aliongeza Ibrahimovic.

Hata hivyo, LeBron ameendelea kumko-
soa Ibrahimovic na kusisitiza kuwa hawezi 
kunyamaza juu ya mambo mabaya wanay-
ofanyiwa watu weusi, kwani yeye pia ni 
mhanga.

“Sitaweza kunyamaza kwa hili, Ibrahi-
movic ndio anapaswa kufunga mdomo 
wake,” alijibu LeBron kupitia Twitter yake.

BIfu lA IBRAHIMOvIC, 
lEBROn lAEndElEA 

dEsCHAMps AIOnA nAfAsI
dEMBElE kuwIkA ufARAnsA
PARIS, Ufaransa

DIDIER Deschamps 
anaamini Ousmane Dem-
bele, bado anaweza kuwa 
mchezaji muhimu zaidi 
kwa kikosi cha Ufaransa, 
baada ya kumuita tena 
mshambuliaji huyo kwa 
ajili ya michuano ya ku-
fuzu Kombe la Dunia. 

Dembele hajacheza 
mechi za kimataifa tangu 
Novemba 2018, wakati al-
ipoingia akitokea benchi 
kwenye mchezo wa 
Kombe la Ligi ya Mataifa 
ya Uefa waliochapwa ma-
bao 2-0 na Uholanzi. 

Hata hivyo, kiwango 
chake msimu huu kule 

Barcelona kimemfanya 
mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 23, kuitwa 
tena kwenye kikosi hicho 
cha ‘Les Bleus’ kwa mch-
ezo wa Kundi D dhidi ya 
Ukraine, Kazakhstan na 
Bosnia-Herzegovina. 

Deschamps alimpa na-
fasi ya kuanza kuichezea 
Ufaransa Septemba 
mwaka 2016, na sasa 
anaamini kwamba, Dem-
bele anaweza kuwa na 
mchango mkubwa kwa 
kikosi hicho.

“Yeye ni mchezaji am-
baye ameonyesha ubora 
wake mapema sana. 
Bado kijana,” alisema 
Deschamps akiwaambia 

waandishi wa habari Ju-
matatu. 

“Kama unataka ku-
muona yeye ni wakati 
ambao hajaandamwa na 
majeruhi, kwani anakuwa 
bora sana. 

“Sasa yupo tayari 
kucheza tena, yupo tayari 
kutengeneza tofauti na 
kufunga mabao. Anaweza 
kufunga zaidi na kuwa na 
mchango mkubwa zaidi 
kwa kikosi chetu. 

Dembele amefunga 
mabao tisa na kutoa pasi 
za mwisho nne kwa Barca 
kwenye mashindano yote 
msimu huu akiwa kwenye 
msimu wake wa nne pale 
Camp Nou.

%%%%%

%%%%%

%%%%%

%%%%%%

%%%%%%

TOTTEnHAM yAMwIndA kIpA wA MAn unITEd
LONDON, England

TOTTENHAM Hot-
spur inawania kumsajili 
golikipa wa Manchester 
United, Dean Hender-
son, ili kurithi mikoba ya 
mlinda mlango wao wa 
sasa, Hugo Lloris, kwa 
mujibu wa Sky Sport.

Kwa mujibu wa ri-
poti kutoka ndani ya 
timu hiyo inayoshiriki 
Ligi Kuu England, Spurs 
wanapiga hesabu za 
kumpata kipa mpya kwa 
sababu Lloris ana mpan-
go wa kuondoka nchini 
Uingereza na anahitaji 

kwenda kucheza nyum-
bani kwao nchini Ufar-
ansa.

Mkataba wake ndani 
ya kikosi hicho kina-
chonolewa na Kocha 
Jose Mourinho unamal-
izika mwishoni mwa 
msimu huu jambo am-
balo linaongeza nguvu 
kwa Tottenham kusaka 
mbadala wake.

Henderson mwenye 
miaka 24, anatengen-
ezwa ndani ya United 
kuwa mrithi wa David 
de Gea, ambaye ame-
pewa chaguo la kufanya 
maamuzi anayotaka 

ndani ya timu hiyo kwa 
kile ambacho kimeele-
zwa kuwa ni kumpa hes-
hima ya utumishi wake, 
kwani naye anahitaji 
kuondoka pia.

Na sasa Spurs wanao-
na kwamba Henderson 
ndio chaguo sahihi kwao 
na hivyo wapo kwenye 
mpango wa kutoa ofa 
kwa Man United wakati 
dirisha la usajili wa kip-
indi cha majira ya joto 
litakapofunguliwa.

Lloris alijiunga na timu 
ya Tottenham msimu wa 
2012 na amecheza jumla 
ya mechi 363.
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Ings 
kuMRItHI AguERO CIty

MANCHESTER, England 

MANCHESTER City inafikiria 
uhamisho wa straika nyota wa 
Southampton, Danny Ings, kwa 
mujibu wa Sky Sports.

Huku Sergio Aguero akione-
kana kuwa ataondoka mwis-
honi mwa msimu huu, Pep 
Guardiola anataka kuimarisha 
safu yake ya ushambuliaji.

Na sasa Ings anaonekana 
kuwa ndiye chaguo sahihi na 
atapatikana kwa bei ndogo, 
tofauti na straika wa Borussia 
Dortmund, Erling Haaland.

Aguero ambaye ni mfungaji 
wa wakati wote wa Man City, 
mkataba wake unamalizika 
mwishoni mwa msimu huu 

na hakuna dalili yoyote inay-
oonyesha kwamba, anaweza 
kuongezewa mkataba mwing-
ine hapo kwenye dimba la Eti-
had.

Guardiola licha ya kuvutiwa 
zaidi na Haaland, ambaye 
amekuwa akihusishwa na 
Real Madrid, Barcelona, Man-
chester United, Chelsea, Paris 
Saint-Germain, Liverpool na 
Juventus, lakini bei yake ndio 
kikwazo.

Kwa mujibu wa ripoti, 
Guardiola anaona kuwa Ings 
ambaye, ni mshambuliaji wa 
zamani wa Liverpool atakuwa 
rahisi kumpata na kwa bei 
nafuu.

MADRID, Hispania 

KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zi-
dane, amesema kuwa mchezo wao ujao 
wa robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
dhidi ya Liverpool utakuwa mgumu licha 
ya timu hiyo kutokuwa na mwenendo 
mzuri kwenye Ligi Kuu England. 

‘Los Blancos’ hao wamepangwa dhidi 
ya kikosi cha kocha Jurgen Klopp ka-
tika hatua hiyo, ikikumbushia fainali 
ya mashindano hayo iliyopigwa katika 
msimu wa 2017-18 na Madrid kuibuka 
bingwa.

Liverpool kwa sasa hali yao ni mbaya 
ikishinda michezo minne tu tangu mwa-
ka huu uanze, lakini Zidane amesema 

kuwa hatouchukulia mchezo huo kuwa 
ni mwepesi kwake.

“Tuna wakati mgumu, mchezo huu 
hautakuwa rahisi hata kidogo, na hakuna 
mechi rahisi, hivyo tutachukua tahad-
hari zote,” alisema Zidane akiwaambia 
waandishi wa habari.

“Hatuangalii sana matokeo kwenye Ligi 
Kuu England, maana mashindano haya ni 
tofauti na kila timu inaingia kwenye kila 
mchezo kwa ari tofauti.

“Wao (Liverpool) wanaweza kuwa 
na wakati mgumu kule England, lakini 
wakatoa upinzani mkubwa zaidi kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, tunauchukulia 
mchezo huu kwa umakini wa hali ya juu 
zaidi.”

ZIdAnE: HAtuwACHukulII 
pOA lIvERpOOl uEFA

tuCHEl AMtulIZA 
ABRAHAM CHElsEA

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, ameweka wazi 
kuwa alifanya mazungumzo na mshambuliaji wa timu 

hiyo, Tammy Abraham, akimshawishi aendelee ku-
pambana.

Straika huyo mwenye umri wa miaka 23, ameri-
potiwa kwamba, anataka kuondoka kwenye 

viunga hivyo vya Stamford Bridge wakati wa 
majira ya joto mwishoni mwa msimu huu.

Mchezaji huyo amekuwa akipambana 
kujihakikishia namba kikosi cha kwanza 

hasa kutokana na ushindani mkubwa, 
lakini kutokana na jeraha kwenye ki-

fundo cha mguu, inamlazimu kukaa 
nje na nafasi yake kuchukuliwa na 

Olivier Giroud.
“Tulikuwa na mazungumzo 
naye mara kadhaa ya kum-

tia moyo asikate tamaa,” 
alisema Tuchel akinuku-

liwa na BBC Sport.
“ T u m e m w a m b i a 

akubaliane na hali 
halisi, asiwaze 

sana, bali arejee 
katika hali am-

bayo haitampa 
m a w a z o , ” 

a l i o n g e z a 
Tuchel.

Msham-
b u l i a j i 
huyo kwa 
sasa ame-
pona jera-

ha hilo na 
alikuwapo 

kwenye mch-
ezo wa Kombe 

la FA dhidi ya Sheffield 
United Jumapili iiliyopita ambapo 

Chelsea walifuzu kutinga nusu fainali.
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  Bado nina mkataba wa miaka mitatu hapa, sina wasiwasi 
juu ya hilo kwani...

KWa UFUPi

DORTMUND, Ujerumani

ERLING Haaland amevunja ukimya 
kuhusu uvumi wa majaliwa yake, aki-
sisitiza ana miaka mitatu imebaki kwe-
nye mkataba wake na Borussia Dort-
mund.

Haaland ameendelea kuhusishwa na 
klabu kubwa za Ulaya zikiwamo timu 
kama Real Madrid, Manchester City, 
Barcelona, Manchester United, Chelsea, 
Juventus, Paris Saint-Germain na Liver-
pool.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 20, ambaye aliulizwa kuhusu 

majaliwa yake wakati akiwa kwenye 
majukumu ya timu ya Taifa ya Norway, 
wakijiandaa kucheza na Gibraltar leo 
kwenye mchezo wa kuwania kufuzu 
Kombe la Dunia.

Ofa nyingi za fedha zinasemekana 
ziko mbioni, lakini Haaland amesema 
ataendelea kuziba masikio kwa uvumi 
huo na kuweka umakini kwenye kikosi 
chake kwa sasa.

Akihojiwa juu ya uvumi huo kwe-
nye mkutano na waandishi wa habari, 
Haaland alisema: “Bado nina mkataba 
wa miaka mitatu pale Dortmund. Sina 
wasiwasi juu ya hilo.”

Haaland, ambaye alijiunga na Dort-
mund akitokea kwa mabingwa wa 
Austria, Salzburg, Januari mwaka jana, 
alifunga mara mbili kwenye mchezo wa 
sare ya mabao 2-2 dhidi ya Cologne, Ju-
mamosi.

Amefikisha mabao 14 ugenini kwe-
nye Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga 
msimu huu, zaidi ya iliyofunga Werder 
Bremen (13), Hertha Berlin (13), Mainz 
(11), Arminia Bielefeld (10) na Schalke 
(nane).

Haaland amefunga mabao 21 kwenye 
mechi 21 za Ligi kuu msimu huu na 33 
kwenye mashindano yote.

ings KUtUa man city
MSHAMBULIAJI wa Southampton, Danny 

Ings, mwenye umri wa miaka 28, anawaniwa 
na Manchester City kuichukua nafasi ya Ser-
gio Aguero. (Sky Sports)

De beeK sasa KUUzWa
MANCHESTER United inaweza kumuuza 

kiungo wake wa kati mwenye umri wa miaka 
23, Donny Van de Beek, ili kupata fedha za 
kufanikisha usajili msimu wa majira ya joto. 
(90 min)

DaKa aWinDWa ePL
MSHAMBULIAJI wa Zambia, Patson Daka, 

mwenye umri wa miaka 22, ambaye amefun-
ga mabao 20 katika mechi 18 kwenye klabu ya 
Austria, Red Bull Salzburg, msimu huu, anazi-
vutia klabu za Manchester United, Manches-
ter City, Liverpool na Arsenal. (Mail)

ocamPos KUtUa WoLves
WOLVES wana nia ya kumsajili winga wa 

Sevilla raia wa Argentina, Lucas Ocampos 
mwenye umri wa miaka 26, kwa kiasi cha 
pauni milioni 62 zilizopo katika kifungu cha 
mkataba wake. (Football Insider)

inter yamtaKa origi
INTER Milan wanafikiria kumsajili msham-

buliaji wa Liverpool, Mbelgiji Divock Origi 
mwenye umri wa miaka 25, ili kuimarisha 
safu yao ya ushambuliaji. (Calcio Mercato - 
in Italian)

aoUar KUtUa JUventUs
KIUNGO wa kati wa Lyon, Houssem Aouar 

mwenye umri wa miaka 22, atajiunga na 
Juventus kipindi cha majira ya joto. (Four-
FourTwo via Tuttospor)

miLan nayo KWa vLahovic
AC Milan imeripotiwa kujiunga na Tot-

tenham katika mbio za kuwania kumsajili 
mshambuliaji wa Fiorentina, Dusan Vla-
hovic mwenye umri wa miaka 21, katika kip-
indi cha majira ya joto. (La Reppublica via 
Teamtalk)

varane amvUta mbaPPe reaL
MLINZI wa Ufaransa, Raphael Varane, 

amesema angependa kuungana na msham-
buliaji wa Paris St-Germain, Kylian Mbappe 
mwenye umri wa miaka 22, pale Real Madrid, 
mchezaji ambaye anamwona kuwa “bora 
zaidi katika soka” barani Ulaya. (Europe1 via 
Goal)

viLLa KUmUUza WesLey
ASTON Villa wako tayari kupokea ofa waka-

ti wa kipindi cha uhamisho cha majira ya joto 
kwa mshambuliaji wao, Wesley Moraes mwe-
nye umri wa miaka 24 . (Football Insider)

armstrong aWaniWa neWcastLe 
ADAM Armstrong mwenye umri wa miaka 

24, anawindwa na klabu yake ya zamani, 
Newcastle ambayo ingependa kumrudisha 
mshambuliaji huyo pale St James Park kutoka 
Blackburn Rovers. (Teamtalk)

aanhoLt hUyo gaLatasaray
KLABU ya Galatasaray ya Uturuki imempa 

nafasi ya kujiunga nao msimu ujao mlinzi wa 
Crystal Palace mwenye umri wa miaka 30, 
Patrick van Aanholt. (Mail)

DonDoo za soKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Haaland avunja ukimya 
kuondoka dortmund
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hAbAri Michezo

Na Saada Akida

KAIMU Kocha Mkuu wa Yanga, Juma 
Mwambusi, amesema kikosi cha timu hiyo 
leo kitaingia kambini tayari kwa maandalizi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara na michuano ya 
Kombe la FA.

Yanga ambayo ipo kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 50 baada ya 
mechi 23, inatarajia kuikaribisha KMC FC 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara itakayopigwa 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa Machi 7, 
mwaka huu. 

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Mwambusi alisema wanarejea kuendelea na 

programu za maandalizi, wakitokea kwenye 
mapumziko mafupi kupisha kuagwa kwa 
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Hayati Dk. John Magufuli.

Alisema leo, wataendelea na programu ya 
mazoezi kwa wachezaji wake ambao amean-
za kufanya nao mazoezi wiki iliyopita na ku-
hakikisha anafanyia kazi upungufu aliouona 
ndani ya kikosi hicho.

“Tutaendelea na mazoezi ya kawaida 
kwa sababu timu iko vipande vipande, sasa 
nitaendelea na zoezi la kutengeneza muun-
ganiko wa jumla na kuwapa programu maal-
um washambuliaji.

“Hakuna upungufu mkubwa sana, kikub-

wa ni umakini tu hasa kwa nafasi ambazo 
wanatengeneza kuzigeuza kuwa mabao ili 
kupata ushindi, lakini pia kuwasisitizia ma-
beki kuongeza umakini katika kulinda lan-
go,” alisema Mwambusi.

Alisema mikakati yake ni kuendelea kui-
marisha kikosi cha timu hiyo na kuwa tayari 
kwa Ligi Kuu Tanzania iliyosimama kupisha 
kalenda ya Fifa kwa timu ya taifa kucheza 
mechi za kuwania kufuzu Fainali za Mataifa 
ya Afrika (Afcon) 2021.

Kocha huyo alisema ana imani watakuwa 
sawa timu itakapokamilika kwa baadhi ya 
nyota wake waliopo timu za taifa wataka-
pomaliza majukumu yao ya kitaifa na kure-

MwaMbusi airejesha Yanga 
kaMbini kujiwinda Ligi kuu

Morocco aiandalia 
mauaji Nkana Fc 
Na Saada Akida 

BAADA ya kuanza vibaya mechi 
mbili za awali za hatua ya makundi 
kwenye michuano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, Kocha Mkuu wa 
Namungo FC, Hemed Morocco, 
amesema anaufanyia kazi ubora 
na udhaifu wa wapinzani wao Nka-
na FC, ambao wanatarajia kucheza 
nao Aprili 4, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Morocco alisema amefani-
kiwa kuona ubora na udhaifu wa 
Nkana, hivyo anaendelea kuufany-
ia kazi kwa kuhakikisha wanapata 
matokeo chanya kwenye mchezo 
huo.

Alisema Nkana ni timu nzuri pia 
na inazoefu wa mashindano hayo, 
hivyo wana kazi kubwa kuhakiki-
sha wanajiandaa na kufanyia kazi 
udhaifu wa wapinzani wao ili 
kupata matokeo.

“Nkana ni timu nzuri, japo hawa-
japata matokeo kama sisi tunajuwa 
watakuja hapa kutaka matokeo, 
lakini na sisi tunahitaji kupata ma-
tokeo, tuko sawa kwa mechi hiyo.

“Tunaendelea kufanyia kazi 
udhaifu wetu ikiwamo suala la 
ushambuliaji kumalizia nafasi 
tunazotengeneza, lakini pia katika 
safu ya ulinzi, mabeki kutokuwa 
makini na kama ilivyo kwa mechi 
iliyopita dhidi ya Pyramids FC,” 
alisema Morocco.

Namungo FC ambayo ipo 
Kundi D, katika michuano hiyo, 
imepoteza mechi zake mbili za 
mwanzo dhidi ya Raja Casablanca 
ugenini ilipokubali kipigo cha bao 
1-0 nchini Morocco na kisha kuan-
gukia pua ya mabao 3-0 nyumbani 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa 
dhidi ya Pyramids ya Misri.

Matokeo hayo yanaiweka 
Namungo katika nafasi ngumu ya 
kufuzu hatua ya robo fainali ya 
michuano hiyo inayoshika nafasi 
ya pili kwa utajiri kwa ngazi ya 
klabu barani Afrika baada ya ile ya 
Ligi ya Mabingwa.

Na Saada Akida

HUKU akiendelea kuwanoa wachezaji 
ambao hawajaitwa kuzitumikia timu zao za 
taifa kuwania kufuzu Fainali za Mataifa ya 
Afrika (Afcon) 2021, Kocha Mkuu wa Simba, 
Didier Gomes, amesema anatambua mch-
ezo dhidi ya AS Vita hautakuwa rahisi na 
kukitaka kikosi chake kutuliza akili na nguvu 
zao kuelekeza kwenye mechi hiyo ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Simba inaongoza Kundi A ikiwa na pointi 
10 ikifuatiwa na mabingwa watetezi wa mi-
chuano hiyo, Al Ahly ya Misri yenye pointi 
saba huku AS Vita ya DR Congo ikiwa na 
alama nne na Al-Merrikh ya Sudan ikiburuza 
mkia kwa pointi yake moja.

Mechi ijayo, Simba itaikaribisha AS Vita 
Aprili 3, mwaka huu, katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam baada ya mechi 
ya awali zilipokutana DR Congo, Wekundu 
wa Msimbazi hao kuibuka na ushindi wa bao 
1-0.

Baada ya mchezo huo, Simba ambayo ina-
hitaji pointi moja tu ili kufuzu hatua ya robo 
fainali, itasafiri kwenda nchini Misri kuivaa 
Al Ahly Aprili 9, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Gomes alisema mechi zilizobakia mbele yao 
ni ngumu na wanahitaji kuwa makini hasa 
mechi nyumbani kuhakikisha wanapata 
pointi ambayo itawapa nafasi ya kucheza 
robo fainali.

Alisema ameongea na wachezaji kwamba 

haitakuwa kazi nyepesi kwao kwa sababu 
kila timu inahitaji ushindi, na muhimu kwao 
ni kupambana kutafuta matokeo katika 
mchezo wa nyumbani dhidi ya AS Vita.

“AS Vita ni wazuri, tumecheza nao kwao 
na kupata ushindi wa bao 1-0, pia nimewao-
na walivyocheza dhidi ya Al Ahly hautakuwa 
mchezo mwepesi, tunatakiwa kushinda.

“Ikiwa tutashindwa kupata matokeo kati-
ka mechi hiyo, itakuwa ngumu kwetu kufikia 
malengo ya hatua ya robo fainali na nimeon-
gea na wachezaji tuwe tayari kupambana 
kufanya vizuri katika mchezo huo,” alisema 
Gomes.

Alisema wanaendelea na mazoezi kwa 
wachezaji ambao hawako katika majukumu 
ya timu ya taifa, kwa kuwa hakuna muda wa 

kupoteza kwani kilichobaki ni kupambana 
tu kutafuta ushindi katika mechi hiyo.

Jumla ya wachezaji 19 wa Simba wapo ka-
tika majukumu na timu zao za taifa ambao 
ni Aishi Manula, Shomari Kapombe, Mo-
hamed Hussein, ‘Tshabalala’ Kennedy Juma, 
Erasto Nyoni, Jonas Mkude, Hassan Dilunga, 
Mzamiru Yassin, Said Ndemla na John Bocco 
waliopo na kikosi cha Taifa Stars.

Wachezaji wa kigeni wanaozitumikia timu 
zao za taifa kutoka Simba ni Luis Miqussione 
(Msumbiji), Meddie Kagere (Rwanda), Rally 
Bwalya na Clatous Chama (Zambia), Joash 
Onyango na Francis Kahata (Kenya), Peter 
Muduhwa na Perfect Chikwende (Zimba-
bwe) na Taddeo Lwanga (Uganda).

AS Vita yampasua kichwa Gomes, Simba

Mwimbaji maarufu wa muziki wa Taarab, Khadija Kopa, akiimba kwa huzuni kubwa wimbo wa maombolezo wakati wa kutoa heshima 
za mwisho kwa mwili wa aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk. John Magufuli, katika Uwanja wa Jamhuri jijini 
Dodoma juzi. MPIGAPICHA WETU

HUZUNI...
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Na Mwandishi Wetu

KIUNGO mshambuliaji wa Yanga na timu 
ya Taifa ya Burundi, Saidi Ntibazonkiza, kwa 
sasa yupo fiti kurejea kuitumikia Yanga kwe-
nye mbio za kuwania ubingwa wa Ligi Kuu 
Bara pamoja na Kombe la FA, imefahamika.

Ntibazonkiza ambaye kwa mara ya 
mwisho kuichezea Yanga ilikuwa Januari 
13, mwaka huu, kwenye mechi ya fainali ya 
Kombe la Mapinduzi visiwani Zanzibar, ame-
kuwa nje tangu kipindi hicho akiuguza ma-
jeraha ya nyonga.

Lakini kwa sasa yupo fiti na Kocha wa timu 
ya Taifa ya Burundi, Jimmy Ndayizeye, am-
emjumuisha katika kikosi chake kinachota-
rajiwa kuivaa Jamhuri ya Afrika ya Kati kes-
hokutwa, Ijumaa kwenye mechi ya kuwania 
kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon).

Hata hivyo, kauli ya daktari wa timu hiyo 
ya taifa ilizua gumzo, baada ya kueleza kuwa 
nyota huyo hakuwa na majeraha kama ilivy-
oripotiwa na klabu yake kipindi alipoitwa na 
kocha wa timu ya Taifa ya Burundi, Ndayiz-
eye.

Ntibazonkiza ambaye hadi sasa ameifun-
gia Yanga mabao mawili kwenye Ligi Kuu 
Bara na kutoa pasi tatu za mwisho, kwa kip-
indi chote ambacho amekuwa nje ya uwanja 
akijiuguza, safu ya ushambuliaji ya timu yake 
imekosa makali, hivyo kurejea kwake huen-
da ikawa faraja hususan ni wakati wakiivaa 
KMC FC Aprili 7, mwaka huu.

Yanga ambayo ipo kileleni mwa msimamo 
wa Ligi Kuu Bara ikiwa na pointi 50 baada 
ya michezo 23, huduma ya Ntibazonkiza ni 
muhimu katika kipindi hiki ambacho klabu 
hiyo inahitaji kuendelea kushinda ili kutimi-

za malengo yake ya kutwaa ubingwa msimu 
huu.

Miamba hiyo itaingia kambini leo baada 
ya mapumziko mafupi ya kutoa nafasi kwa 
wachezaji wake kuaga mwili wa aliyekuwa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Dk. John Magufuli, ambaye anatarajiwa 
kuzikwa nyumbani kwao, Chato mkoani 
Geita keshokutwa, Ijumaa.

Hata hivyo, Ntibazonkiza kujiunga na kla-
bu yake, itakuwa ni baada ya mwishoni mwa 
mwezi huu kutokana na Burundi kukabiliwa 
na mechi mbili za kuwania kufuzu Afcon, 
ambapo Ijumaa itaikaribisha Jamhuri ya Af-
rika ya Kati kabla ya Machi 30, mwaka huu 
kuifuata Morocco.

Burundi ipo Kundi E ikiwa nafasi ya tatu 
na pointi zake nne huku Morocco yenye ala-
ma 10 ikiwa kileleni ikifuatiwa na Mauritania 

yenye pointi tano na Jamhuri ya Afrika ya 
Kati ikiburuza mkia kwa alama tatu.

Mechi hiyo kati ya Burundi na Jamhuri ya 
Afrika ya Kati ilikuwa ipigwe nchini katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, lakini Shirik-
isho la Soka barani Afrika (CAF), limeurudi-
sha mchezo huo jijini Bujumbura, Burundi.

Kwa mujibu wa Shirikisho la Soka nchini 
Tanzania (TFF), mechi hiyo imerudishwa 
nchini Burundi, baada ya CAF, kuruhusu 
kutumika kwa Uwanja wa Intwari jijini Bu-
jumbura.

Awali Shirikisho la Soka la Burundi (FFB), 
liliiomba TFF pamoja na serikali kuruhusu 
mechi yao ichezwe nchini Tanzania baada 
ya CAF kuufungia uwanja huo ambao ndiyo 
unakidhi vigezo vya kimataifa.

NtibazoNkiza fiti kuibeba YaNga
  Kumalizana kwanza na Wamorocco kuwania kufuzu Afcon kabla ya kuiwahi 

KMC FC huku...

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Simba, straika 
Meddie Kagere na kiungo mwenzake 
wa klabu hiyo leo watakuwa waki-
pambana kila mmoja akitaka kuipa 
heshima timu yake ya taifa kwenye 
kinyang’anyiro cha kusaka nafasi ya 
kucheza Fainali za Mataifa ya Afrika 
(AFCON), zinazotarajia kufanyika 
Cameroon.

Kagere akiwa na timu yake ya Taifa 
ya Rwanda, leo atakuwa nyumbani 
nchini humo, akimkaribisha Miquis-
sone na kikosi cha timu ya Msumbuji 
ambacho kimesafiri hadi huko kusaka 
pointi tatu kwa ajili ya kujiwekea 
mazingira mazuri ya kufuzu.

Mechi hiyo ambayo itachezwa 
kwenye Uwanja wa Nyamirambo 
majira ya saa 10:00 kwa saa za Afrika 
Mashariki, Rwanda itakuwa ikitaka 
kulipa kisasi baada ya mchezo wa 
awali zilipokutana Novemba 14, mwa-
ka jana, Msumbiji kuibuka na ushindi 
wa mabao 2-0.

Itakuwa ni mechi ya Kundi F, lin-
aloongozwa na Cameroon, ambayo ina 
pointi 10 kwa mechi nne ilizocheza, 
Msumbuji ikishika nafasi ya pili kwa 
pointi nne, ikicheza mechi nne, Cape 
Verde ikiwa nafasi ya tatu kwa pointi 
nne pia huku Rwanda wao wakiburuza 
mkia wakiwa na pointi mbili tu kwa 
mechi nne ambazo wamecheza.

Kagere, Miquissone 
wavaana aFCon

Wachezaji wa timu ya soka ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, kiungo Mzamiru Yassin (kushoto) na mshambuliaji John Bocco, waki-
fanya mazoezi ya mwisho katika Uwanja wa Chuo cha Utalii, Nairobi nchini Kenya jana, kabla ya kusafiri kwenda Malabo, Equa-
torial Guinea kuvaana na wenyeji hao kwenye mechi ya Kundi J kuwania kufuzu Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON) 
zitakazofanyika mwakani nchini Cameroon. MPIGAPICHA WETU 

TUTAKOMAA...
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Waliofariki dunia Uwanja 
wa Uhuru kuzikwa pamoja
Na Mary Geofrey

WATU watano wa familia moja waliopoteza 
maisha katika shughuli ya kuuaga mwili wa 
Hayati Rais John Magufuli Jumapili katika 
Uwanja wa Uhuru mkoani Dar es Salaam, 
watazikwa kesho katika makaburi ya familia 
eneo la Kimara Mwisho.

Waliopoteza maisha ni mama na watoto wake 
wawili na watoto wengine wawili wa shemeji 
zake.

Akizungumza na Nipashe jana, mume wa 
marehemu, Denis Mtua, aliwataja waliopoteza 
maisha kuwa ni mke wake, Suzan Ndana (34), 
watoto wake Natalia Mtua (7) na Nathan Mtua 
(8).

Alisema wengine ni watoto wa kaka zake 
wawili ambao ni Christian Allan Mtua (10) na 
Michelle Mtua (9). 

“Miili yote tutaipumzisha sehemu moja katika 
eneo la familia nyumbani Kimara saa 9:00 
alasiri, ibada ya kuwaaga itatangulia katika 
Kanisa la KKKT Usharika wa Kimara lililopo 
Korogwe, kuanzia 6:00 mchana,” alisema Mtui.

Alisema pamoja na familia hiyo, mke wake 
aliongozana na dada wa kazi aliyefahamika kwa 
jina moja la Anitha ambaye mpaka jana alikuwa 
hajapatikana.

“Tumemtafuta katika hospitali na mochwari 
za hospitali bila ya mafanikio, tunaendelea na 
juhudi za kumtafuta,” alisema Mtui.

Alisema wamefanikiwa kumpata ndugu wa 
dada huyo wa kazi na leo wanatarajia kwenda 
kumwangalia katika Taasisi ya Tiba ya Mifupa 
(MOI), ambako majeruhi wengine walipelekwa.

ANNA MWAKASEGE:

Na Romana Mallya

WAKATI Tanzania na Jumuiya 
ya Afrika Mashariki ikishuhudia 
mwanamke wa kwanza kushika 
nafasi ya urais, Shirika la Ndege 
(ATCL) linajivunia hazina ya 
marubani wake, wakiwamo wa-
nawake.

Machi 19, mwaka huu, Tanza-
nia iliweka rekodi pale Samia Su-
luhu Hassan alipoapishwa kuwa 
Rais wa kwanza mwanamke 
ukanda wa Afrika Mashariki.

Wakati mwili wa Rais Magufuli 
ukiondolewa Dar es Salaam Ju-
mapili kupelekwa makao makuu 
ya nchi jijini Dodoma, ndege ya 
aina ya Air Bus 220-300 ya Shiri-
ka la ATCL iliyoubeba, ilikuwa 
chini ya uongozi wa rubani mwa-
namke, Anna Mwakasege.

Ni rubani wa muda mrefu 
ndani ya shirika hilo, lakini 
amepata umaarufu mkubwa ka-
tika mitandao ya kijamii baada ya 
tukio la kurusha ndege hiyo ikiwa 
na mwili wa Rais John Magufuli 

kutoka Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere.

Anna amewahi kufanyiwa ma-
hojiano na moja ya majarida ya-
nayochapishwa na ATCL na nda-
ni yake alibainisha alivyotimiza 
ndoto yake ya kuwa rubani.

Katika jarida hilo, Anna anase-
ma alianza safari ya kutimiza 
ndoto yake hiyo akiwa na umri 
mdogo wa elimu ya msingi, akip-
enda dhana ya kurusha chombo 
kwenye mawingu.

“Ninapenda kazi yangu. Nin-

afurahia kila safari ninayoi-
fanya,” anasema na kubainisha 
kuwa abiria wengi hufurahia 
wanapomwona na anaamini wa-
nathamini anachokifanya kwa 
kuwa marubaini wanawake si 
wengi duniani.

Katika jarida hilo, Anna aliuli-
zwa kuhusu dhana iliyojengeka 
kwamba wanawake wanakuwa 
marubani wazuri zaidi, akijibu: 

“Sina uhakika kama wanawake 
tuna faida kubwa katika hilo. Wa-
naume na wanawake wana to-

fauti, inategemea na mazingira.”
Anna anasema kupitia kazi 

yake hiyo, amepata mafanikio 
makubwa na kama akitakiwa 
kutaja mojawapo, ni siku aliyo-
faulu mtihani wa kuwa rubani wa 
kurusha ndege aina ya Airbus.

“Kufaulu mitihani ilikuja baada 
ya muda mfupi kumpoteza mdo-
go wangu wa kiume na kilikuwa 
ni kipindi kigumu. Kufaulu mti-
hani ilinipunguzia hisia na ma-
chungu niliyokuwa nayo na ku-
rudisha furaha yangu,” alisema.
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Aliyerusha ndege iliyobeba mwili wa JPM

bendera UN nusu mlingoti 
Na Romana Mallya

UMOJA wa Mataifa (UN) 
umetangaza kupeperusha 
bendera nusu mlingoti ka-
tika ofisi za makao makuu 
zilizopo jijini New York, 
Marekani wakati wa maziko 
ya Rais John Magufuli yanay-
otarajiwa kufanyika Ijumaa, 
Chato mkoani Geita.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
UN iliyotolewa jana kwe-
nye ukurasa wake rasmi wa 
mtandao wa kijamii wa Twit-
ter, Ofisi ya Itifaki ya umoja 
huo imeagiza ofisi zote za 
UN duniani kufanya hivyo ili 
kumuenzi Rais Magufuli ali-
yefariki dunia Jumatano ya 

wiki iliyopita mkoani Dar es 
Salaam.

“Bendera ya Umoja wa 
Mataifa itapeperusha nusu 
mlingoti kwenye Makao 
Makuu ya UN Ijumaa Machi 
26 kumuenzi aliyekuwa Rais 
wa Tanzania, John Magufuli, 
kutokana na kifo chake,” 
UN ilibainisha katika taarifa 
yake hiyo.

Rais Magufuli alifariki du-
nia Jumatano iliyopita saa 12 
jioni katika Hospitali ya Mze-
na mkoani Dar es Salaam ku-
tokana na maradhi ya moyo 
yaliyomsumbua kwa zaidi ya 
miaka 10.
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