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ISIKUPITE
HAWA ndio wachezaji bora 
wa msimu wa kila klabu katika 
klabu 6-bora za Ligi Kuu England 
msimu uliomalizika wa 2021-22; 
Manchester City (Kevin De Bruyne), 
Liverpool (Mohamed Salah), Chelsea 
(Mason Mount), Tottenham Hotspur 
(Son Heung-min), Arsenal (Bukayo 
Saka) na Manchester United 
(Cristiano Ronaldo).

NIPASHE JUMATATU JUNI 20, 2022

LIVERPOOL, Uingereza

K
LABU ya Liverpool imefanikiwa 
kumsajili mshambuliaji wa Benfica, 
Darwin Nunez kwa ada iliyoweka re-
kodi klabuni hapo ya pauni milioni 

85, huku mshambuliaji huyo wa Uruguay aki-
saini mkataba wa miaka sita.

Nunez atavaa jezi namba 27 pale Anfield, 
ambayo iliachwa na Divock Origi msimu huu 
wa majira ya joto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, 
aliifungia Benfica mara 34 katika michuano 
yote msimu uliopita, ikiwa ni pamoja na ma-
bao katika mechi zote za robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Liverpool, Aprili 
mwaka huu.

Nunez amejidhihirisha kuwa miongoni 
mwa washambuliaji wa kutumainiwa zaidi 
barani Ulaya baada ya kuwa na msimu wa ku-
vutia wa 2021-22 akiwa na Benfica. 

Mshambuliaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22, alifunga mabao 26 katika mechi 28 
za ligi msimu uliopita. Pia alifunga mara sita 
katika mechi 10 za Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu uliopita.

Baada ya ‘Wekundu’ hao wa Anfield kuka-
milisha usajili huo, hapa tunaangalia sababu 
tatu kwa nini, Nunez atafanikiwa sana pale 
Liverpool.

#1. Umri mdogo 
Kwa kawaida wachezaji wanakuwa bora 

kutokana na uzoefu na, akiwa na umri wa mi-
aka 22, Darwin Nunez bado hajaingia kwenye 
ubora wa maisha yake ya soka. Huku mako-
cha na wachezaji wa hali ya juu wakimzun-
guka, Nunez anaweza kuwa na nafasi kubwa 
zaidi ya kuimarisha kipaji chake pale Anfield.

Nunez alicheza mechi yake ya kwanza 
ya kulipwa akiwa na umri wa miaka 18, ka-
tika klabu ya Penarol mwaka 2017. Aliichezea 
klabu yake hiyo ya utotoni michezo 14 kabla 
ya kujiunga na Almeria ya Hispania mwaka 
2019. Alitumia msimu mmoja pekee katika 
klabu hiyo yenye maskani yake Andalusia 
na akajiunga na Benfica mwaka 2020. Nunez 
amekuwa akiitumikia klabu hiyo ya Ureno 
tangu wakati huo.

Licha ya kuwa mdogo, Nunez ana uzoefu 
wa kucheza zaidi ya michezo 130 ya timu ya 
wakubwa na atakuwa na nafasi nzuri zaidi 
kwenye maisha yake ya soka pale Anfield. 
Inaweza kusemwa kuwa Wekundu hao wam-
emsajili Nunez kwa wakati ufaao, ikizingatiwa 
ubora wake bado unakuja.

#2. Mstari wa straika bora ya Liver-
pool

Liverpool kwa sasa wanamiliki moja ya 
mstari wa safu bora zaidi ya ushambuliaji ka-
tika soka la Ulaya. Kuondoka kwa Sadio Mane 
hivi karibuni kutawaacha Wekundu hao na 

Mohamed Salah, Diogo Jota, Roberto Firmi-
no, Luiz Dias, na Takumi Minamino wakiwa 
washambuliaji wakuu.

Wekundu hao walifunga mabao 92 ka-
tika mechi 38 za Ligi Kuu msimu uliopita – 
wakishika nafasi ya pili kwa kufunga mabao 
mengi kwenye ligi, nyuma ya mabingwa Man-
chester City. Ikizingatiwa kuwa Nunez sasa 
atakuwa miongoni mwa safu hiyo, Liverpool 
wanaweza kuwa hatari zaidi mbele ya lango 
la timu pinzani.

Raia huyo wa Uruguay alifunga asilimia 
30.6 ya nafasi zake alizopata msimu uliopita, 
hivyo ni miongoni mwa wachezaji waliopiga 
mashuti 99 au zaidi langoni kwenye Ligi Kuu 
ya Ureno, Liga Bwin.

#3. Mabeki wa pembeni wa Liverpool
Mabeki wa pembeni wa Liverpool, Trent 

Alexander-Arnold na Andy Robertson ndio 
wachezaji wabunifu zaidi kwenye Ligi Kuu 
England. Walisaidia mabao 12 na walifunga 
mabao 10 kwa ujumla kwenye ligi msimu uli-
opita.

Wawili hao hutoa pasi muhimu zaidi ndani 
ya eneo la yadi 18, ambayo ni ndoto nzuri kwa 
wachezaji wamaliziaji wazuri kama Nunez 
ambaye anaweza kufunga kwa miguu yote 
miwili au kwa kichwa.

Na kutokana na uwezo wake, anaweza 
kufunga mabao mengi zaidi hapo Liverpool 
kwa msaada wa mabeki hao wa pembeni.
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Rais Samia Suluhu Hassan (katikati), akibonyeza kitufe kuashiria uzinduzi rasmi wa Taasisi ya Mwanamke Initiative (MIF) Zanzibar 
jana, hafla hiyo ilihudhuriwa na viongozi mbalimbali wa kitaifa Bara na Visiwani. Wengine ni Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla (wapili kushoto), Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Lela Mohamad Mussa (kushoto), Mwenyekiti 
na Mwanzilishi wa Taasisi ya Mwanamke Initiative (MIF), Wanu Hafidh Ameir, pamoja na Ofisa Mtendaji Mkuu wa taasisi hiyo, Fatma 
Mwassa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia: Aibu mkoa wangu 
kuwa wa mwisho ufaulu

CHADEMA 
yageukia
wabunge 
kupanda

gharama za 
maisha

UKURASA  3

Wanafunzi 4 walivyofariki kwenye
bodaboda inayodaiwa kuazimwa

SHIRIKA la Child Help Tanzania 
(CHT) limesema litasaidia mati-
babu ya mtoto Collin Msambwa, 
mwenye umri wa miezi mitano...

WAKATI serikali ikitangaza 
kufuta ada kwa wanafunzi wa 
kidato cha tano na sita nchini, 
Mkuu Mkoa wa Dodoma...

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania 
Kanda ya Mwanza imemhukumu, 
Damiani Andrea (62), kunyongwa 
hadi kufa kwa kosa la kumpiga 
risasi na kumuua...

UKURASA WA 9

UKURASA WA 5

UKURASA WA 3

NIPASHE YASAIDIA 
MTOTO MWENYE
KICHWA KIKUBWA 

WAKUU SEKONDARI ZA 
SERIKALI WAONYWA 
MICHANGO

AHUKUMIWA 
KUNYONGWA HADI 
KUFA KWA MAUAJI

UKURASA  2

UKURASA  2



Jumatatu Juni 20, 20222

HABARI KITAIFA

Na Beatrice Shayo

WANAFUNZI wanne wamefariki dunia papo 
hapo eneo la Mapinga, Wilaya ya Bagamoyo mkoani 
Pwani, baada ya pikipiki iliyokuwa ikiendeshwa na 
mmoja wao inayodaiwa kuazimwa, kugongwa na 
lori.

Wanafunzi waliofariki wametajwa kuwa ni Arnold 
Boniface na Samrati Masoud, wanasoma kidato cha 
tatu Shule ya Sekondari Mapinga.

Wengine ni Rahma Kitindi anayesoma kidato cha 
pili katika Shule ya Sekondari Mapinga, pamoja na 
Idrisa Masoud anayesoma darasa la nne Shule ya 
Msingi Mtambani.

Akizungumza na Nipashe kuhusu ajali hiyo, Di-
wani wa Kata ya Mapinga, Chandika Dismas, alisema 
ajali hiyo ilitokea juzi majira ya saa moja usiku katika 
eneo hilo.

Akisimulia tukio lilivyotokea, alisema wanafunzi 
wote walikuwa wamepanda kwenye bodaboda hiyo 
na mmoja wao (Arnold Boniface) ndiye aliyekuwa 
akiwaendesha wenzake.

Diwani huyo alisema, wakati wanaingia baraba-
rani mwanafunzi mwenzake alimshtua dereva wao 
kuwa kuna lori linakuja, na aliposhtuka ghafla ali-
gonga kingo ya barabara na kuangukia barabarani 
hali iliyosababisha kukanyangwa na lori hilo.

“Wanafunzi hao walivyoangukia barabarani lori 
lilikuwa katika mwendo kasi na kuwakanyaga wote 
wakiwa wamelala barabarani,” alisema Dismas.

Alisema baada ya kupata taarifa hizo, aliwatafuta 
wenyeviti wa vitongoji na kuwapa taarifa kuhusu 
ajali hiyo.

Dismas alisema alikwenda Kituo cha Afya Kerege 
na kuomba kuingia katika chumba cha kuhifadhia 
maiti ili kuwatambua wanafunzi hao japo alishind-
wa kutokana na hali zao na kushindwa kuwatambua.

“Huyu mwanafunzi Arnold Boniface aliweza ku-
tambulika kwa sababu hiyo pikipiki aliazima, na 
dereva akamtaja na kujulishwa wazazi wake,” alise-
ma Dismas. “Nilirudi kwenye familia ya Boniface 
huku nikiwa najiuliza wale watoto watatu ni wa kina 
nani, nikataka kila kitongoji waeleze kama kuna ny-
umba ambayo mtoto hakurudi nyumbani.”

Dismas alisema Mwenyekiti wa Kitongoji cha Kwa 
Kibosha alimjulisha taarifa ya msiba na kumtajia 
majina ya wanafunzi hao waliofariki katika ajali hiyo.

Alisema wazazi baada ya kutambua miili ya wa-
toto wao iliwalazimu kuwazika kutokana na hali zao 
kuwa mbaya.

“Mpaka sasa tumeshawazika watoto watatu, 
mwanzo ilikuwa wawili wanasafirishwa, lakini tu-
lipokuwa tunazika huyu mwingine tukaambiwa wa-
nachimba kaburi kumzika mtu wa tatu kwa sababu 
hali yake ni mbaya hawataweza kumsafirisha,” alise-
ma Dismas.

Alisema Anord Bonifance wamepanga kumsafiri-
sha kwa ajili ya mazishi mkoani Mbeya.

“Tatizo lililojitokeza ni hawa madereva wakiwao-
na wanafunzi wana umri wa miaka 18 wanawapa 
bodaboda kinyume cha sheria,” alisema Dismas.

Alisema katika eneo hilo ni muda mrefu 
wameiandikia barua Wakala wa Barabara (TAN-
ROADS) wakiwaomba waweke matuta kwa sababu 
malori yanapita kwa mwendo kasi lakini mpaka sasa 
imeshindikana.

Dismas alisema: “Hata mbunge wetu amelionge-
lea hili sana. Tumeandika barua TANROADS kuom-
ba matuta mpaka sasa hakuna, hili eneo ajali zinaji-
tokeza mara kwa mara na malori yanapita kwa spidi 
kwa sababu hakuna alama.”

Nipashe lilimtafuta Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Pwani, Gregory Mushi, ambaye alithibiti-
sha kutokea kwa ajali hiyo.

Wanafunzi wanne 
walivyofariki kwenye
bodaboda inayodaiwa 
kuazimwa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema 
hafurahishwi na matokeo ya mitihani 
ya taifa ya kidato cha nne na sita ya 
Shule za Zanzibar hasa Mkoa wa Kusini 
Unguja kwa kushika nafasi za mwisho.

Alisema ni aibu mkoa anaotoka 
Rais (Mkoa wa Kusini Unguja) kufanya 
vibaya katika mitihani ya taifa ikilingan-
ishwa na mikoa mengine.

Aliyasema hayo jana wakati akizin-
dua Taasisi ya Mwanamke Initiatives 
(MIF), visiwani hapo.

Aipongeza juhuzi za MIF na Serikali 
ya Zanzibar kwa kupania kuhakikisha 
wanapunguza tatizo la ufaulu mdogo 
visiwani humo.

“Kawaida mitihani inapomalizika, 
Wizara ya Elimu Tanzania huniletea 
mavitabu makubwa ya matokeo ya 
mitihani na flashi au CD ya kuonesha 
mitihani yote, na ninapoweka flash ka-
tika kompyuta yangu kwanza nakwen-
da katika Mkoa wa Kusini Unguja na 
ninapoona matokeo nashika kichwa…
Mungu wangu ehee, nini hiki sasa, ni 
aibu, Rais wa Tanzania mkoa aliotoka 
upo mwisho,” alionyesha kusikitika Rais 
Samia.

Hata hivyo, alisema amevutiwa na 
maelezo ya Serikali ya Zanzibar kuhusu 
mabadiliko makubwa kukabiliana na 
changamoto hiyo ya ufaulu.

Aliyataja mabadiliko hayo kuwa ni 
uboreshaji wa mitaala ya kufundishia 

ili kutoa elimu yenye tija, kuweka kip-
aumbele kwenye mafunzo ya amali na 
kudhamiria kujenga shule 10 za mafun-
zo hayo, kuongeza shule za ufundi kila 
wilaya, na kuongeza ajira za walimu zai-
di ya 4,000 kwa mwaka ujao wa fedha.

Alisema ni hatua kubwa na zinaleta 
matumaini ya kupunguza tatizo la ufau-
lu mdogo.

Aliitaka serikali kuajiri walimu wenye 
sifa, wa kujitolea ambao wameshaonye-
sha uwezo wao, pia kuwapima walio-
ajiriwa na kuangalia wanaofanya vizuri 
na wasiofanya vizuri, waweze kujituma 
na kufundisha vizuri wanafunzi.

Aidha, alisema ili Zanzibar iwe na 
matokeo mazuri ya wanafunzi katika 
mitihani yao ya taifa ni lazima kuwapo  
ushirikiano kati ya wazazi, walimu na 
serikali huku akiwataka wazazi hao ku-
fuatilia maendeleo ya elimu ya watoto 
wao.

“Changamoto ya elimu Zanzibar ni 
jukumu letu sote hatuna wa kumtupia 
lawama na ili wanafunzi wafaulu vizuri, 
jitihada za walimu, wazazi, sekta binafsi 
na serikali na wanafunzi wenyewe zina-
hitajika,” alisema.

Rais Samia alisema sio suluhisho 
mtoto anaposhindwa kufaulu kupewa 
mume, ni vyema kuwasomesha watoto 
wa kike na wakiume ili kwa pamoja wa-
songe mbele kimaendeleo.

Aliitaka jamii kushirikiana kuwalea 
watoto vizuri kwa sababu wasipowalea 
vizuri watazalisha watoto watukutu 

wanaojiingiza kwenye makundi yanay-
ofanya vitendo viovu kwenye jamii.

Naye Makamu wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Hemed Suleiman Abdullah, 
alisema serikali itaendelea kuiunga 
mkono taasisi hiyo ambayo imekusudia 
kuboresha sekta ya elimu Tanzania.

Alisema maono ya taasisi hiyo yanafa-
nana na ya serikali katika kutekeleza su-
ala zima la utunzaji wa elimu Zanzibar 
na serikali ina mpango wa kujenga vyuo 
vya ufundi katika wilaya zote visiwani 
humo ili kuwasaidia vijana kupata fursa.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Ama-
li Zanzibar, Lela Muhammed Mussa, 
aliipongeza taasisi hiyo kwa jitihada zao 
za kuwakomboa vijana kitaaluma lengo 
likiwa kuleta maendeleo ya kijamii na 
taifa.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
MIF, Wanu Hafidh Ameri, alisema 
changamoto za kijamii ni nyingi na zi-
nahitaji nguvu za pamoja kuzitatua kwa 
kuamua kuunga mkono juhudi za seri-
kali kusaidia kutatua changamoto hizo.

Alisema wameelekeza nguvu kubwa 
katika elimu, kwa kuwa ndiyo nyenzo 
muhimu itakayomsadia kijana husasan 
msichana kuendesha maisha yake na 
kuepuka udhalilishaji.

“Tunalenga kubadili maisha ya vijana 
waondokane na umaskini, tukielekeza 
nguvu kubwa za kuinua kiwango cha 
ufaulu na wale wenye utashi wapatiwe 
mafunzo ya ufundi nawaomba wadau 
wote watuunge mkono,” alisema Wanu.

Samia: Aibu mkoa wangu 
kuwa wa mwisho ufaulu 

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, Dk. Caroline Nombo (kushoto), akikagua moja ya vifaa vya 
mafunzo ya wahandisi wa matengenezo ya ndege baada ya kuvizindua  katika Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT) jijini 
Dar es Salaam mwishoni nwa wiki. Wengine ni Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Zacharia Mganilwa (watatu kulia) na Mwenyekiti 
wa Baraza la Uongozi wa chuo hicho, Prof. Blasius Nyichomba (Wapili kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dk. Binilith Mahenge, akizungumza na wananchi wa 
Wilaya ya Manyoni katika mkutano wa hadhara uliofanyika juzi mjini Manyoni kwa 
lengo la kusikiliza kero zao. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE

CHADEMA yageukia wabunge 
kupanda gharama za maisha
Na Maulid Mmbaga

CHAMA cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kimesema mijadala inayoen-
delea bungeni haigusi mambo muhimu 
ya kufanyiwa marekebisho katika bajeti ya 
serikali iliyowasilishwa.

Chama hicho kimebainisha mambo ya-
nayotakiwa kujadiliwa kuwa ni kupanda 
kwa gharama za maisha na mchakato wa 
katiba mpya.

Katibu Mkuu wa chama hicho, John 
Manyika, akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana kuhusu tathmini ya bajeti ya serikali 
kwa mwaka wa fedha 2022/23, alisema 
mpaka sasa inaonyesha Bunge halitekelezi 
ipasavyo wajibu wake wa kuishauri seri-
kali kuhusu hotuba zake zinazowasilishwa 
bungeni.

Akifafanua kuhusu tathmini hiyo, alise-
ma michango inayotolewa na wabunge 
katika mhimili huo wa kutunga sheria 
haichambui masuala muhimu ya udhaifu 
na upungufu ulioko katika hutuba zilizos-
omwa bungeni.

Alishauri kwa siku chache zilizobaki za 
kuhitimisha vikao vya Bunge mjadala wa 
bajeti na sheria ya fedha vifanyiwe mareke-
bisho ya msingi hususani upungufu uliopo 
kwenye bajeti iliyowasilishwa.

“Iwapo rai zitakazotolewa zisipofanyiwa 
kazi na Bunge likapitisha bajeti bila kuzin-
gatia masuala ya msingi, isiwe kikomo cha 
kuendelea na uchambuzi, kuwawakilisha 
na kusema kwa niaba ya wananchi, mpaka 
mabadiliko ya msingi yafanyike kwa manu-
faa ya Watanzania.

“Tumefanya tathmini ya kina ya bajeti, 
hotuba ya waziri na uchambuzi wa vi-
tabu vya bajeti za wizara mbalimbali, ka-
tika uchambuzi wetu tumebaini kwamba 
suala ambalo ni rai ya wananchi ya muda 
mrefu ya kurejeshwa na kukamilishwa kwa 
mchakato wa katiba mpya halijatengewa 
fedha za kukamilishwa kwake”.

Mnyika alizungumzia mpango wa taifa 
wa maendeleo juu ya utawala bora, ui-
marishaji wa demokrasia na mifumo ya 
kiutawala kama msingi mmojawapo katika 
hatua za maendeleo ya nchi.

Alisema kwa muktadha huo, mchakato 
wa kukamilisha katiba mpya uingizwe 
kwenye bajeti ya serikali kama moja ya mi-
radi ya kipaumbele.

“Hii bajeti sio ya wananchi na sio ya wote 
kwa sababu haizingatii matakwa ya wote 
ikiwamo ya wananchi wanaotaka kuwa na 
katiba mpya,” alisema Mnyika.

Alitoa wito kwa Bunge na wananchi kue-
ndelea kupaza sauti kuhusu ongezeko la 
bei ya mafuta, kuitaka serikali kupunguza 
tozo na kodi ambazo zinachangia kwa kiasi 
kikubwa ongezeko la bei ya bidhaa hiyo ili 
kuwanusuru wananchi na mzigo wa ku-
panda kwa gharama za maisha.

Alisema wakati umefika kwa serikali 
kutekeleza mapendekezo iliyoyatoa ya 
kupunguza gharama za uendeshaji na 
matumizi mengine yasiyo na ulazima ili 
kuelekeza fedha katika masuala ya msingi 
ya maendeleo.

Alishauri serikali kuongeza nguvu zaidi 
katika utekelezaji wa kisera na bajeti, akid-
ai kuwa hatua walizoziona hadi sasa hazi-
jitoshelezi kuwezesha nchi kujitegemea 
kwenye bidhaa ambazo wana uwezo wa 
kuzizalisha nchini.

“Tunaona bajeti ya serikali haijaweza 
kuchukua hatua za kutosha za kuiwezesha 
sekta binafsi kuwa kipaumbele kwenye 
uwekezaji, kilimo na sekta nyingine am-
bazo zinaweza kuchangia katika kupun-
guza gharama       za maisha kwa wananchi, 
tunataka      hatua        za serikali kwenye 
eneo hili.

“Tumeona pia hotuba ya bajeti ya seri-
kali haijagusa kwa ukamilifu wake hatua 
za haraka za uwekaji wa miundombinu ya 
utumiaji wa gesi kwenye magari na viwan-
dani ili kupunguza gharama, pia hatujaona 
hatua katika utumiaji wa nishati mbadala 
mikoa inayozalisha umeme kwa kutumia 
mafuta, tunatoa wito jambo hili lipate kip-
aumbele.”

Kwa upande wa Bunge na wadau mbal-
imbali, kuitaka serikali ieleze hatua amba-
zo imechukua katika kushughulikia masu-
ala yote ya ufisadi, rushwa na matumizi 
mabaya ya fedha za umma yaliyoelezwa 
katika Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG).

Kadhalika, alitoa wito kwa serikali kuwa 
na mpango maalumu wa kushughulikia ku-
panda kwa gharama za maisha na kuingiza 
vifungu kwenye muswada wa sheria ya 
fedha ili ifikapo Julai mosi, bei ya mafuta 
ishuke kwa kiwango ambacho kitaleta un-
afuu kwa wananchi.

Ahukumiwa kunyongwa hadi kufa kwa mauaji
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu ya 
Tanzania Kanda ya Mwan-
za imemhukumu, Damiani 
Andrea (62), kunyongwa 
hadi kufa kwa kosa la 
kumpiga risasi na kumuua 
mfanyabiashara wa madi-
ni, Samwel Songoma.

Hukumu hiyo ilitolewa 
na Jaji wa mahakama 
hiyo, Lilian Itemba, baada 
ya upande wa mashtaka 
kuthibitisha kosa hilo 
pasipo shaka. Jaji Itemba 
alisema mahakama hiyo 
inatoa adhabu kali dhidi 
ya mshtakiwa huyo ili iwe 
fundisho kwake na watu 
wengine wenye tabia ya 
kikatili. Aidha Jaji Itemba 
alisema upande wa mash-
taka ukiongozwa na Wakili 
wa Serikali, Janeth Kisibo, 
alipeleka mahakamani 
mashahidi tisa na vielelezo 
10 ambavyo vilithibitisha 
kuwa mshtakiwa huyo 
alimuua Songoma kwa 
kumpiga risasi tumboni na 
kufariki.

Jaji Itemba alisema sha-
hidi wa nne ambaye ni 
mke wa marehemu siku ya 
tukio alikuwa amelala na 
mume wake usiku majam-
bazi walifika na kuvunja 
mlango na kuingia ndani 
na kuamuru mumewe 
(Samweli Songoma) kutoa 
fedha.

Alisema Songoma al-

itoa fedha ambazo shahidi 
huyo hakujua ni kiasi gani, 
baada ya majambazi hao 
kupewa fedha walizun-
guka nyuma ya nyumba na 
kubomoa dirisha likaan-
guka juu ya kitanda.

Alisema Songoma alien-
da kujificha kwenye kona 
ya nyumba na shahidi am-
baye ni mke wake alijificha 
chini ya kitanda.

Alisema majambazi hao 
walimulika tochi na ku-
muoma Songoma akiwa 
amejificha kwenye kona ya 
nyumba hiyo kwa ndani.

Jaji Itemba alisema ma-
jambazi baada ya kumuo-
na Samweli kwenye kona 
walimlazimisha kuongeza 
fedha zingine, hata hivyo 
aliwajibu kuwa hana.

Baada ya kupewa jibu 
hilo, majambazi hao wal-
impiga risasi ya tumboni 
na kufariki hapo hapo.

Aidha, Jaji Itemba alise-
ma majambazi watatu 
waliingia ndani na kuanza 
kupekua vitu ndani ya 
chumba hicho wakitafuta 
fedha. Alisema wakati wak-
iendelea kupekua mke wa 
marehemu alimtambua 
jambazi mmoja kwa jina 
la Damiani Andrea kwa 
sababu alikuwa amekatika 
mkono wa kushoto, pia ali-
kuwa ni fundi ujenzi katika 
Kijiji cha Lyobaika, Wilaya 
ya Bukombe. 

Alisema baada ya ma-

jambazi hao kumaliza kupekua 
waliondoka na kutokomea kusiko-
julikana ndipo mke wa marehemu 
alipata nafasi ya kupiga kelele 
kuomba msaada wa majirani.

Jaji alisema marehemu alipelek-
wa Hospitali ya Geita na daktari ali-
yefanya uchunguzi wa mwili alidai 
kuwa kifo cha marehemu kilitoka-
na na damu kuvilia ndani ya tumbo 
kutokana na kupigwa risasi chini 
ya kitovu na kupasua mishipa ya 
damu. Alisema  Songoma alikuwa 
akifanya biashara ya kuuza dhaha-
bu katika Kijiji cha Lyobaika Wilaya 
ya Bukombe mkoa wa Geita.

Baada ya kutoa adhabu hiyo, Jaji 
Itemba aliagiza bunduki moja, risa-
si 72 na magazine tatu vyote kwa 
pamoja vitaifishwe na vipelekwe 
serikalini baada ya muda wa rufaa 
kumalizika.



Jumatatu Juni 20, 20224

HABARI KITAIFA

Naibu Waziri 
akagua
uoteshaji, 
upandaji miti
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano 
na Mazingira), Khamis Hamza 
Khamis, ametembelea na kuka-
gua upandaji miti katika maeneo 
mbalimbali jijini Dodoma.

Upandaji wa miti hiyo 
ulifanyika katika barabara ya 
Ihumwa – Iyumbu, Chuo Kikuu 
cha Dodoma (UDOM), Medeli, 
Hospitali ya Benjamin Mkapa na 
Iyumbu, kwamba Naibu Waziri 
huyo aliridhishwa na usimamizi, 
ufuatiliaji wa miti hiyo tangu 
ilipopandwa.

Hivyo, alitoa pongezi kwa 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS), Jiji la Dodoma, 
Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) na wadau mbalim-
bali wanaotoa mchango katika 
utunzaji wa miti.

“Leo tumefanya ziara ya ku-
kagua miti ambayo imepandwa 
kwa sababu kuu mbili moja ni 
sera yetu ya mazingira inatuele-
keza tupande miti na kuiende-
leza ili tujue ipi imeota na ipi 
imekufa, lakini tunafanya ziara 
hii kufuatia maelekezo ya Maka-
mu wa Rais Dk. Philip Mpango, 
ambaye kwa nyakati mbalimbali 
amekuwa akitusisitiza kufuatilia 
miti inayopandwa,” alisema.

Aidha, Naibu Waziri Khamis 
alitoa wito kwa wadau mbal-
imbali wa mazingira kuwa na 
ushirikiano katika kuhakikisha 
miti inaoteshwa na kutunza ili 
kutimiza azma ya kuhakikisha 
mazingira yanahifadhiwa na 
hivyo kuifanya Dodoma kuwa 
ya kijani.

Aliwasihi TANROADS wawe 
wanawafuatilia watu waliowapa 
zabuni ya kumwagilia miti kuwa 
wafuatilie zoezi hilo kama lina-
fanyika kwa mujibu wa utara-
tibu uliopangwa.

Meneja Msaidizi wa Maende-
leo ya Rasilimali Misitu kutoka 
TFS, Patricia Manonga, alisema 
Programu ya Dodoma ya Kijani 
wanatarajia kuongeza uzalishaji 
wa miche kutoka milioni moja 
hadi milioni mbili kwa mwaka 
kupitia kitalu kilichopo Mailim-
bili.

Alisema hadi kufikia sasa 
tayari TFS imezalisha miche 
zaidi ya milioni 57 ambayo ime-
pandwa katika maeneo mbal-
imbali ya Mkoa wa Dodoma, 
kwamba zoezi rasmi lilizinduli-
wa mwaka 2017.

Akitoa mchanganuo wa miti 
iliyopandwa, Patricia alifafanua 
kuwa katika eneo la Medeli 
ilipandwa miti 500, Iseni miti 
1,200 na Iyumbu ilipandwa miti 
ya kivuli takriban 1,000, hivyo 
alizitaka taasisi kupanda miche 
wanayopatiwa badala ya kuia-
cha ikaharibika.

Wamiliki maduka dawa muhimu 
walalamika kuhamishiwa nje ya mji
Na Jenifer Gilla

WAMILIKI wa maduka ya 
dawa muhimu za binadamu 
wamelalamikia kitendo cha 
Baraza la Famasi kuwanyima 
vibali vya biashara na kufungia 
maduka yao kwa amri ya kuha-
mia vijijini, kinaua biashara zao 
na kurudisha nyuma maendeleo 
yao.

Walitoa malalamiko yao 
walipokuwa wakiongea na 
Nipashe na kuiomba serikali 
kuangalia upya uamuzi huo am-
bao pia unasababisha maisha 
yao kuwa ya kuhama mara kwa 
mara mji unapotanuka.

Mmoja wa wamiliki wa madu-
ka hayo, Josephine Bura (46), 
alisema alifungua duka lake 
mwaka 2006 eneo la Kibangu 
Msikitini, biashara iliyomsaidia 
kujenga nyumba maeneo hayo 
na kwamba amri ya kuhama 
anaiona ikimrudisha nyuma.

“Fikiria nimepambana ku-
jenga kibanda changu hapa ili 
kupunguza ukali wa maisha, 
ninavyoambiwa nihamie kijijini 
ninakwenda kuishije na familia 
hii, nitamudu vipi kulipa kodi ya 
nyumba, kibanda cha biashara 
na kusomesha watoto watatu 
kwa kutegemea biashara hii 
moja,” alilalama Josephine.

Josephine ambaye analea wa-
toto wake mwenyewe, alisema 
kwa sasa maisha yake yamerudi 
nyuma kutokana na kutofungua 
biashara hiyo mara kwa mara 
kuhofia kufungiwa kama amri 
inavyowataka.

“Zamani nilikuwa kwa siku 
nauza Sh. 50,000 hadi laki, faida 
hapo naweza kupata 20,000 
hadi 50,000 kwa siku, lakini 
kwa sasa naweza kukaa wiki 
nzima nikapata Sh. 5000, sielewi 
hawa watoto wasio na baba ni-
wapeleke wapi,” alilalamika Jo-
sephine.

KUHAMAHAMA
Joyce John (42), alilalamikia 

kitendo cha kuhamishwa kuna-

sababisha kipato chake kushuka 
na kuwa mtu wa kuomba mis-
aada kwa ndugu.

Akiwa na familia ya watoto 
wawili, anasema alifungua duka 
hilo eneo la Changanyikeni 
mwaka 2010 baada ya kusimam-
ishwa kazi na kuamua kwenda 
kupata mafunzo ya uuzaji wa 
dawa ili kuwa na kigezo cha ku-
pata kibali.

“Baada ya kupata mafunzo 
mwaka 2013 nikafuatilia kibali, 
nikaambiwa jengo langu dogo 
halikidhi viwango nikaongea na 
mwenye nyumba nikaongeza 
jengo kwa gharama zangu, ki-
sha nikamwita ofisa afya akaka-
gua akasema sasa ninaweza 
kufuatilia kibali, nilipokwenda 
kuomba kibali nikaambiwa eneo 
hilo ni mjini yanatakiwa maduka 
makubwa ya dawa hivyo ni-
hamie nje ya mji, kwa kweli nili-
changinyiwa,” alisema Joyce.

Kwa mujibu wa mama huyo 
baada ya kufuatilia kibali bila 
mafanikio na kuishi maisha ya 
kufanya biashara kwa kujificha 
kwa muda mrefu toka mwaka 
jana (2021) akafanya uamuzi wa 
kuhamishia biashara yake nje ya 
mji.

Alisema alipata eneo la Msewe, 
Manispaa ya Ubungo ambalo 
liliorodheshwa kama moja ya 
maeneo yanayoruhusiwa kuha-
mia na alipofuatilia kibali akaam-
biwa kuwa kumeshakuwa mjini, 
aende eneo la Golani.

Abdulrahman Haji (56), anay-
emiliki duka la dawa Tandale, 
alisema kuondolewa kwenye 
eneo lake la biashara alilowekeza 
tangu mwaka 1997 kumemwathi-
ri kwa kuwa hana uwezo wa ku-
fungua pharmacy.

“Huu ni uonevu dadangu, 
utanikatazaje kufanya biashara 
kwenye eneo langu kisha uniam-
bie niende nje ya mji nikapange 
hizo gharama nitazimudu vipi 
na nina familia inanitegemea. 
Gharama za kuendesha phar-
macy ni kubwa mimi sina uwezo 
huo,” alilalamika Abdulrahman.

KIINI CHA TATIZO
Mwenyekiti Taifa wa CHAMA 

cha Wamiliki wa Maduka ya 
Dawa Muhimu za binadamu 
(UWADAMUDA), Juma Mganga, 
alisema waliambiwa wahamie 
nje ya mji mwaka 2010 baada ya 
kuwa wametimiza vigezo vyote 
vinavyohitajika kumiliki maduka 
hayo.

“Kwanza walituambia twende 
tukapate mafunzo ili tuweze 
kusimamia maduka hayo, tu-
katoa pesa zetu Sh. 300,000 kila 
mmoja, tukasoma mafunzo ya 
ADO mwaka 2012 baada ya hapo 
tukapewa taarifa kuwa kuna she-
ria imetungwa tuhame mijini 
kwenda vijijini,” alisema.

Mganga ambaye ni Mwe-
nyekiti wa wamiliki wa Maduka 
ya Dawa Muhimu Mkoa wa Dar 
es Salaam, alisema ombi lao kwa 
serikali ni kuwawezesha kupewa 
vibali vya kuendelea kufanya 
shughuli hiyo mjini.

MGONGANO KIMASLAHI
Makamu Mwenyekiti wa 

chama hicho Mkoa wa Dar es 
Salaam, Abdul Mwadini, alisema 
anaona kuna mgongano wa ki-
maslahi kwa kuwa mamlaka zi-
nazosimamia tasnia ya maduka 
ya        dawa wengi wao ni wa-
miliki wa maduka makubwa ya 
dawa.

“Inakuwaje Baraza la Phar-
macy litusimamie sisi wakati 
na wenyewe ndiyo wanaomiliki 
maduka, wanasimamiwa na 
nani? Tunataka mamlaka zilizo 
juu na zenyewe zione hili wajue 
wapo mungu watu wametokea 
kwenye tasnia hii,” alisema.

Kwa mujibu wa Abdul, moja 
ya vigezo vinavyotakiwa katika 
kumiliki famasi ni kuajiri mtu 
aliyehitimu ufamasia ambaye 
anatoka kwenye baraza hilo na 
kudai kuwa gharama za kumlipa 
ni kubwa.

“Kumlipa mfamasia si chini ya 
Shilingi milioni moja kwa mwezi, 
halafu sio kwamba ndiyo atakaa 
dukani auze, hapana anakupa tu 

cheti chake kama ushahidi, la-
kini yeye hakai hapo, mfamasia 
mmoja anaweza kutumika na 
maduka matatu, kwa hiyo mimi 
naona hawa wenzetu wanataka 
kujitengenezea mazingira ya ku-
jinufaisha wao,” alilalamika.

Makamu Mwenyekiti wa 
umoja huo, Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Abdul Mwadini, alisema 
kuwa kutokana na kunyimwa 
kibali hicho baadhi ya wamiliki 
wa maduka  wamelazimika ku-
fanya biashara bila kulipa kodi 
ya mapato (TRA) na manispaa 
kwa sababu wakienda kufua-
tilia leseni na TIN wanaambiwa 
waambatanishe vibali kutoka 
baraza lao.

“Baada ya kushinda kesi ma-
hakamani tukawa tunafanya bi-
ashara kwa amri ya mahakama, 
lakini hatuna uwezo wa kulipa 
mapato ya serikali kwa sababu 
hatuna kibali cha kuambatani-
sha,” alisema.

Ofisa Biashara wa Manispaa ya 
Ubungo, Prisca Mjema, alisema 
kuwa baada ya kuona wamiliki 
hao wanaendelea na biashara 
bila kulipa kodi huku serikali 
ikikosa mapato, wakaamua ku-
wapa njia ya kulipia mapato 
hayo.

“Tukawa tunawatembelea 
katika maduka yao tunawapa 
namba ya kulipia kodi kisha 
tunawapa risiti ili wakishapata 
vibali tutakuja kuwapa leseni 
zao,” alisema Prisca.

MSAJILI ANENA
Alipotafutwa kuzungumzia 

sakata hilo. Msajili wa Baraza la 
Famasi, Elizabeth Shekalaghe, 
alisema hana cha kuzungumza 
zaidi ya kuwataka wamiliki hao 
kufuata sheria na taratibu za us-
ajili.

“Ukisoma sheria au kanuni 
inasema kwamba yale maduka 
yanatakiwa yawe maeneo fulani, 
ndivyo sheria inavyosema sasa 
ni issue gani mimi sina majibu 
hayo,” alijibu kwa kifupi.

Askari wa Kiko-
si cha Usalama 
Barabarani na 
wafanyakazi 
wa kampuni 
ya usambazaji 
magurudumu 
ya Superdoll, 
wakikagua 
mabasi, kabla 
hayajaanza sa-
fari za kwenda 
mikoani, 
kwenye stendi 
ya Magufuli, 
jijini Dar es 
Salaam mwis-
honi mwa wiki. 
PICHA: SABATO 
KASIKA
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Wakuu sekondari za serikali waonywa michango
Paul Mabeja na Peter Mk-
wavila, DODOMA

WAKATI serikali ikitangaza 
kufuta ada kwa wanafunzi wa 
kidato cha tano na sita nchini, 
Mkuu Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, amewaagiza wakuu 
wa shule za sekondari za serikali 
kufuta michango yote isiyokuwa 
na tija ili kuwezesha wote wali-
chaguliwa kujiunga na shule bila 
kusumbuliwa.

Aidha, amesema michango ita-
kayotakiwa kuendelea kutolewa 
ni inayohusu mambo ya msingi 
na muhimu kwa wanafunzi na sio 
vinginevyo na isizidi Sh. 150,000 
kwa kila mwanafunzi.

Alitoa agizo hilo juzi alipokuwa 
akizungumza na wakuu wa shule 

za sekondari za serikali pamoja 
na maofisa elimu kwenye kikao 
cha kutathmini michango inayo-
tolewa shuleni.

Alisema wakuu wa shule wa-
napaswa kuwapokea wanafunzi 
wote walichaguliwa kujiunga na 
kidato cha tano katika mazingira 
yoyote waliyonayo hata kama wa-
takuwa hawana michango.

Kadhalika, alisema walioch-
aguliwa kujiunga na kidato cha 
tano wawe wana michango au 
hawana kwa mazingira yoyote 
ni lazima        wapokelewe na 
kinachohitajika ni kufahamu 
kuwa wamechaguliwa kujiunga 
na shule za serikali na sio ving-
inevyo.

“Tunapaswa kujiuliza michan-
go sio kitu ambacho kinaathiri 

mshahara wa mwalimu au 
chakula cha mwanafunzi kwani 
tayari bajeti yake ilishapangwa 
na serikali, hivyo ni lazima tujiele-
keze kwenye vitu ‘basic’ (msingi) 
ndiyo vitolewe michango huku ni 
tofauti na shule binafsi ambako 
bila ada mwanafunzi haruhusiwi 
kufanya mtihani.

“Ni lazima tuangalie huu mzigo 
wa wazazi kwani watoto wengi 
walikuwa wanachaguliwa kujiun-
ga na kidato cha tano, lakini ha-
wana uwezo Rais Samia Suluhu 
Hassan ameondoa ada sasa na 
sisi hii michango inabidi kuianga-
lia ili kubakiza vitu vya msingi na 
isizidi shilingi 150,000,” alisisitiza 
Mtaka.

Pia alipiga marufuku wanafun-
zi kulazimishwa kununua mahi-

taji yao kwenye maduka ya shule.
“Juzi mheshimiwa waziri wa 

fedha alikuwa anasema kwenye 
suala la manunuzi kwamba wa-
toto wanaambiwa kununua track-
suit shuleni kwa Sh. 50,000 am-
bayo angenunua hapa Dodoma 
barabara ya nane kwa Sh. 18,000, 
kwanini usimwache anunue, ila 
mwambie tunataka ya rangi ya 
bahari na hata kama akikosea 
rangi isiwe sababu ya kumfanya 
asirudi.

“Kwasababu kilichompeleka 
pale ni ufaulu wake wa darasani 
lazima tujielekeze kwenye mam-
bo ya msingi tusiwe na duka la 
shule linalomkomoa mwanafunzi 
lazima tufahamu kuwa kila mtoto 
ana maisha yake na hizi ni shule 
za umma,” alionya.  

Wanasaikolojia 
wataka 
kutambuliwa

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Wanasai-
kolojia Tanzania (TAPA), 
kimedai kada hiyo 
imeendelea kutafsiriwa 
kama sehemu ndogo ya 
taaluma iliyomo kwenye 
ustawi wa jamii, kiny-
ume na taratibu.

Hayo yalielezwa juzi 
mkoani Dar es Salaam 
na Rais wa chama hicho, 
aliyemaliza muda wake, 
Atuwene Mbele, kwenye 
mkutano mkuu wa sita 
wa TAPA, ambao ulifan-
ya uchaguzi kuwapata 
viongozi wa juu wapya.

Atuwene alisema, kwa 
kipindi cha karibuni 
wanasaikolojia nchini 
wamehusishwa kwenye 
mijadala tofauti, iki-
wamo bungeni, ingawa 
umuhimu wao bado 
haujapewa kipaumbele.

“Lengo la umoja 
huu ni kuwa pamoja, 
kutambuana. Taaluma hii 
imevamiwa na vishoka 
watu wanajiita wana-
saikolojia na kutoa tiba 
sahihi kwa jamii, lawama 
tunatupiwa wote, sababu 
hatuna bodi,” alisema 
Atuwene.

Prof. Kitila Mkumbo, 
Mbunge wa Ubungo, 
ambaye alikuwa mgeni 
rasmi, alisema ma-
hitaji ya wanasaikolojia 
yanaongezeka licha ya 
jamii kutoyatambua ma-
jukumu yao kwa usahihi.

“Saikolojia ni kuwapa 
watu furaha kuepukana 
na huzuni. Maisha ya 
binadamu huzuni iwe ni 
muda mchache, un-
aweza ukazungumza na 
mtu ambaye angeenda 
kujiua, lakini elimu yako 
ikamjibu na kumzuia 
kutenda hivyo,” alisema 
Prof. Kitila.

Awali, Katibu Mkuu 
TAPA, Magolanga 
Shagembe, ambaye ali-
teuliwa kuwa rais wa 
chama hicho, alisema 
wanasaikolojia wafuate 
maadili kinyume chake 
ni kutoitendea haki 
taaluma na jamii.

“Tuhakikishe tu-
nayafuata maadili, yawe 
na thamani, uwe mwema 
kwa jamii, usifanye kitu 
usicho na ujuzi nacho, 
ukiona ushauri ulioumpa 
mteja wako haujatosha, 
mpe rufani kwa walio 
juu yako, ili kuiponya 
jamii,” alisema.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa Benki ya NMB,  Juma Kimori (kushoto), akibadilishana mkataba na Mrajisi wa Vyama vya Ushirika nchini, Dk. 
Benson Ndiege, baada ya hafla ya kusaini makubaliano hayo kati ya ofisi ya Mrajisi wa Vyama vya Ushirika na NMB wa kujenga maghala 
kwenye vyama vya ushirika, jana jijini Dodoma. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Gwamaka Alipipi

TUME ya Maendeleo ya Ush-
irika Tanzania (TCDC), imevitaka 
vyama vya ushirika nchini kuwe-
ka juhudi ili kufanikisha sekta ya 
kilimo inapiga hatua.

Rai hiyo imetolewa na Mrajisi 
wa Vyama vya Ushirika Tanzania 
Bara, Dk. Benson Ndiege, akieleza 
kuwa serikali imetenga bajeti 
kubwa kwenye kilimo kwa mwaka 
ujao.

Alisema bajeti hiyo inatarajiwa 
kwenda kuimarisha katika ujenzi 
wa miundombinu ya kilimo kama 
vile umwagiliaji, uzalishaji, utumi-

aji wa mbegu bora na mbolea.
Dk. Ndiege alisema ili kufikia 

lengo la bajeti, vyama vya ushirika 
ni lazima vitekeleze jukumu lao la 
msingi la kuratibu na kuwasima-
mia wakulima.

Akielezea kuhusu umuhimu 
wa nafasi ya vyama vya ushirika, 
Dk. Ndiege alisema kwa kuwa 
bajeti ya kilimo imejielekeza ka-
tika ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji, vyama vya ushirika 
vitakuwa ni chombo        muhimu 
katika kusimamia na kuratibu 
wakulima, ili wamwagilie     kwa 
utaratibu mzuri.

“Ili miundombinu hiyo iwe en-

delevu, ni lazima uwasimamie 
wakulima. Ni lazima uwe na mfu-
mo wa kuwasimamia ili watumie 
miundombinu hiyo vizuri,” alise-
ma Dk. Ndiege.

Alisema kuwa bajeti ya mwaka 
ujao inatarajiwa kuongeza uzal-
ishaji katika kilimo, hali ambayo 
itahitaji masoko zaidi vyama vya 
ushirika vitahitajika kuhakikisha 
wakulima wanapata masoko ya 
uhakika.

Alisema wiki iliyopita TCDC 
ilisaini mkataba na Benki ya NMB 
wa Sh. bilioni 20 kwa ajili ya ujenzi 
wa maghala ya mazao kwa vyama 
vya ushirika nchini.

Alisema ujenzi wa maghala 
hayo utasaidia kuongeza uhifadhi 
na masoko kwa wakulima.

“Kwa vile inategemewa kuwa 
bajeti            itaongeza uzalishaji 
katika kilimo, makubaliano hayo 
yanatarajiwa kuokoa mazao ya-
nayopotea kutokana na kukose-
kana kwa       miundombinu ya 
kuhifadhi,”          alisema          Dk. 
Ndiege.

Dk. Ndiege alisema kutokana 
na matatizo ya kukosekana kwa 
maghala, serikali kupitia Tume ya 
Ushirika iliona ni muhimu kukaa 
na NMB na kujadili namna ya ku-
tatua matatizo hayo.

TCDC yavitaka vyama ushirika kuweka juhudi
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Na Adam 
Fungamwango

KWA misimu kadhaa sasa 
kila ukija wakati wa diri-
sha la usajili wa wachezaji, 
neema inaangukia zaidi kwa 
wachezaji kutoka nje ya nchi 
na si wazawa.

Klabu kubwa kama Simba, 
Yanga na Azam zinakuwa 
zikipigana vikumbo kusaka 
wachezaji wa kigeni kwenye 
mataifa mbalimbali.

Siku hizi utakuta klabu 
hizo zikipigana vikumbo 
kwenda kusajili mpaka 
wachezaji kutoka Rwanda, 
na Burundi ambapo kwa 
miaka ya 1980, ilikuwa si tu 
ni aghalabu, ila haiwezekani.

Ni kwamba wakati 
huo Tanzania ilikuwa na 
wachezaji wengi wenye 
vipaji kuliko Rwanda na Bu-
rundi. Wachezaji wa Tanza-
nia walishindana kwa ubora 
na wachezaji wa Zambia, 
Kenya, Uganda, Malawi, Nige-
ria, Guinea, Zaire (sasa DRC) 
na Ghana. 

Kadri misimu inavyozidi 
kusonga mbele, binafsi nil-
ianza kuhisi kuna kitu ki-
tatokea mbele ya safari na 
kweli kimeanza na huko 
tunakokwenda misimu ijayo 
itakuwa ni hatari zaidi.

Nilianza kuona taratibu 
klabu kubwa na zenye uwe-
zo kipesa kama Simba, Yanga 
na Azam zinakuwa zikianga-
lia zaidi wachezaji wa kigeni 
na si wa Kitanzania kwa jili 
ya kuunda timu zao.

Inavyoonekana zimeshao-
na ili ziwe na msingi mzuri 
ni lazima zisajili wachezaji 
wa kigeni, na baadaye 
kusajili wazawa kama vile 
kuongezea, au kutimiza idadi 
inayotakiwa ya wachezaji 
kuanzia 25 hadi 30.

Nadhani wakati mwing-
ine kuna timu zinasajili 
wachezaji wa Kitanzania 
kwa sababu tu ni lazima 
wasajiliwe, yaani kuna idadi 
ya mwisho iliyowekwa ya 

wachezaji wa kigeni, la sivyo 
kama wangeruhusiwa basi 
ama wangesajili wote wa-
geni, au wazawa wasiozidi 
watano tu.

Huko nyuma klabu za 
Simba na Yanga zilikuwa 
zikigombea wachezaji wa-
zawa hapa hapa nchini, la-
kini sasa zimegeuka, zinag-
ombea wageni.

Kumbuka zilivyokuwa 
zikiwagombea kina Malimi 
Busungu, Said Bahanuzi, 
Ramadhani Singano, Kelvin 
Yondani, na wengineo, la-
kini kadri misimu ilivyozidi 
kusonga mbele hali ikazidi 
kubadilika.

Mfano mzuri msimu huu, 
Yanga imetangaza kuwa 
itasajili wachezaji wasiozidi 
au kupungua wanne wa ki-
geni tu basi.

Ina maana kwenye us-
ajili msimu huu wa Yanga 
wachezaji wa Kibongo haku-
na mwenye nafasi ya kusajil-
iwa. Pamoja na jitihada zao 
zote za kucheza soka kwenye 
klabu mbalimbali ili waone-
kane, lakini nafasi hakuna.

Kwa sasa nafasi ipo za 
Simba na Azam tu kwenye 
klabu zenye pesa nzuri, am-
bako hata huko nako nina 
uhakika kuna nafasi chache 
sana za wazawa. Kama hali 
ikiendelea hivi, kuna msimu 
unaweza kukuta Simba, Yan-
ga na Azam zote hazitosajili 
mchezaji yeyote wa Kibongo.

Viongozi wa klabu hizi 
wanafanya makusudi? Hap-
ana, ni kwa sababu wanaona 
hakuna wachezaji wa viwan-
go ambavyo wanavihitaji 
kwenye timu zao.

Pamoja na kudaiwa 
kuwa ligi imekuwa ngumu 
na wachezaji wamejituma 
sana msimu huu, lakini 
bado hakuna viwango vya 
wachezaji wengi wa Kitanza-
nia ambavyo vingeshawishi 
klabu hizi kushtuka.

Hata huyo George Mpole 
ambaye amekuwa na msimu 
mzuri, bado ni kama vile kla-
bu hizo zina mashaka naye, 
kwani wachezaji wa Kibongo 
wameonekana ni kama maji 
kubwa na kujaa, msimu huu 
anaweza kucheza hivi na 
msimu ujao vile.

Nasikia Simba wanamny-
emelea, na hii ni kwa sababu 
tu msimu huu wataondoka 
mastraika wengi kutokana 
na kuonekana kushuka vi-
wango, vinginevyo hata 
huko asingepata nafasi.

Yanga ilifanya usajili kip-
indi cha dirisha dogo kwa 
kuwachukuwa, Denis Nkane 
kutoka Biashara United na 
Chrispin Ngushi, kutoka 
Mbeya Kwanza waliokuwa 
wanafanya vema, lakini 
mpaka sasa hakuna maaja-
bu makubwa waliyofanya, 
cha maana wakiwa huko. 
Mchezaji pekee ambaye 
ameonyesha mafanikio ni 
Salum Aboubakar ‘Sure Boy’.

Hii inaonyesha kuwa bado 
wachezaji wa Kitanzania 
wana safari ndefu sana na in-
abidi wajiulize wanakwama 
wapi?

Yupo shabiki mmoja alise-
ma Taifa Stars haifanyi vema 
kwa sababu Ligi Kuu ya Tan-
zania ina wachezaji wengi 
wageni. Mwenzake akamjibu 
mbona timu ya Algeria nayo 
haina wachezaji wa Ligi Kuu 
ya Algeria? Swali lake likafa 
hapo hapo. Ina maana Alge-
ria ilitumia wachezaji wengi 
kutoka nje ya nchi.

Hivyo, ufumbuzi wa ubi-
shi wao ukawa wachezaji 
wa Kitanzania nao watoke 
waende wakacheze soka nje 
ya nchi. Nasikitika kusema 
kama hapa kwenyewe Tan-
zania wengi wao si mhimili 
katika klabu zao hasa kubwa, 
unadhani kweli wengi wao 
wanaweza kucheza kwa ma-
fanikio nje ya nchi?

Wachezaji wa Kibongo mnakwama wapi?
 Muungwana Lazima Nilonge

TFF izisaidie klabu CAF kwa 
Ligi Kuu kuanza mapema
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BINGWA wa Ligi Kuu Tanzania Bara tayari ameshajulikana wakati 
msimu huu wa 2021/22 ukielekea ukingoni ambapo Klabu ya Yanga 
imefanikiwa kutwaa taji hilo kabla ya msimu kumalizika rasmi Juni 
29, mwaka huu.

Kwa maana hiyo, Yanga ina tiketi mkononi ya kuiwakilisha Tanza-
nia kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika pamoja na Simba ambayo im-
ejihakikishia kumaliza katika nafasi ya pili msimu huu kutokana na 
kufikisha alama 54 ambazo haziwezi kufikiwa na timu nyingine.

Ikumbukwe msimu ujao, Tanzania inaingiza timu nne kwenye 
michuano ya kimatifa; mbili Ligi ya Mabingwa na idadi kama hiyo 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Na kwa mujibu wa Kanuni za Shirikisho la Soka nchini (TFF), bing-
wa wa ligi hiyo na mshindi wa pili, wataiwakilisha nchi kwenye Ligi 
ya Mabingwa wakati timu itakayomaliza nafasi ya tatu na itakayot-
waa Kombe la FA, zikikata tiketi ya kupeperusha bendera ya Tanza-
nia Kombe la Shirikisho Afrika.

Lakini, kama bingwa wa Ligi Kuu ndiye atakayetwaa Kombe la FA, 
basi timu itakayoiwakilisha nchi kwenye Kombe la Shirikisho Afrika 
itakuwa ni ile itakayomaliza nafasi ya nne kwenye Ligi Kuu ambayo 
itaungana na iliyomaliza nafasi ya tatu.

Hivyo, kutokana na msimamo wa Ligi Kuu ulivyo, bado hakuna 
uhakika wa timu zitakazomaliza nafasi ya tatu na ya nne, huku pia 
fainali ya Kombe la FA kati ya Yanga na Coastal Union, ikitarajiwa ku-
pigwa Julai 2, mwaka huu.

Hata hivyo, tayari Shirikisho la Soka Afrika (CAF), limeshatangaza 
msimu mpya wa michuano yake hiyo, kwamba utaanza Agosti 12, 
mwaka huu kwa kupigwa mechi za awali. Hiyo ikimaanisha kutoka 
tarehe ambayo fainali ya Kombe la FA nchini, itapigwa zitakuwa 
zimebaki siku 40 tu kabla ya michuano hiyo ya CAF kuanza rasmi.

Kwa ujumla muda ni mchache sana wa maandalizi kwa wawakili-
shi wetu wa kimataifa, na kuna kila dalili kwa michuano hiyo kuanza 
kabla ya msimu mpya wa Ligi Kuu Bara kuanza jambo ambalo lin-
aweza kuchangia timu zetu kushindwa kufanya vizuri.

Hii ni kutokana na kutambua wazi kwamba mwanzo wa msimu 
wachezaji wengi huanza kwa kujitafuta kwanza kwenye viwango 
vyao kabla ya kuanza kuchanganya baada ya mechi nne hadi sita, 
hiyo ikichangiwa hasa na kupata maandalizi duni ya msimu.

Tunasema hayo, hasa tukizingatia ligi imechelewa kumalizika, 
hivyo dirisha la usajili litachelewa kufunguliwa na kufungwa pia, jam-
bo ambalo litachangia hata maandalizi ya msimu mpya (pre-season) 
kwa timu kuwa fupi.

Hivyo, TFF pamoja na Bodi ya Ligi nchini (TPLB), hawana budi ku-
hakikisha kwanza dirisha la usajili linafunguliwa siku moja tu baada 
ya ligi kumalizika, lakini ikiwezekana kutangaza mapema msimu wa 
Ligi Kuu uanze Agosti Mosi, mwaka huu.

Kwa kufanya hivyo, kutawezesha wawakilishi wetu kujipanga na 
kujiandaa vema kuelekea michuano hiyo, ili kwenda kutoa ushindani 
wa kweli zaidi na si kuishia kuwa wasindikizaji kwa kushiriki tu.

Tunaamini kama ligi yetu itaanza mapema, kutatoa fursa pana 
kwa mabenchi ya ufundi ya wawakilishi wetu wa nchi kwenye mi-
chuano hiyo kurekebisha makosa huku kukisaidia wachezaji wao 
kurejea mchezoni haraka zaidi katika mechi za kimashindano.

Madhumuni yetu ni kuona wawakilishi wetu wanakwenda kui-
peperusha vema bendera ya Tanzania kwenye michuano hiyo, an-
galau timu itakayofanya vibaya iishie hatua ya makundi, huku malen-
go ya kila timu yakiwa ni kutinga nusu fainali na kuendelea kwenye 
michuano hiyo inayoongoza kwa utajiri barani Afrika kwa ngazi ya 
klabu.   
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‘Panya Kaloa’ wadaiwa kupora, kukaba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya waumini wa Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania (KKKT), Usharika wa Ru-
anda jijini hapo, jana walisusia ibada iliyokuwa 
inaongozwa na Askofu mstaafu wa Dayosisi ya 
Konde, Dk. Izrael Mwakyolile, wakisisitiza ujio 
wake ni sawa na uvamizi.

Asubuhi waumini wa kanisa hilo, wafuasi wa 
aliyekuwa Askofu wa Dayosisi ya Konde, Dk. 
Edward Mwaikali, waligoma kushiriki ibada 
hiyo baada ya kufika kanisani hapo na kukuta 
kanisa likiwa limejaa wageni na ibada ikiende-
lea.

Waumini hao walidai kugoma kuendelea 
na ibada hiyo baada ya kukuta gari la polisi lil-
ilokuwa na askari wenye silaha ndani, likizun-
guka nje ya kanisa, jambo walilosema hawajal-
izoea.

Mmoja wa waumini hao, Fabiola Kapinga, 
alisema  walikuwa hawana taarifa yoyote kuhu-
su ujio wa wageni katika kanisa lao na wageni 
hao waliwaona kama wavamizi.

Alisema baada ya kufika kanisani walitege-
mea wangewakuta viongozi wao, lakini haku-
wapo hata mmoja na badala yake waliwakuta 
wachungaji wapya na kwaya zilizokuwa zikiin-
jilisha zilikuwa ngeni.

“Hapa hatujamwona mchungaji wetu 
Mwambola wala Askofu Dk. Mwaikali, sasa 
tumeona ni vyema tukae nje maana hawa ni 
wavamizi ndani ya kanisa letu,” alidai Fabiola.

Vilevile, alidai wachungaji wao wananyan-
yaswa hali inayowafanya washindwe kuende-
lea kuhubiriwa na watesi wa wachungaji hao 
na kushindwa kusikiliza vizuri neno la Mungu.

Naye Osia Manombo, alisema alipofika 
kanisani na kukuta gari ya polisi nje alidhani 
kuna mhalifu kanisani anayetakiwa kukamat-
wa, lakini alipouliza aliambiwa kanisani kuna 
wageni.

Alisema baada ya kuona hali hiyo alikosa 
amani na akaona vyema akae nje ya kanisa ili 
kujiweka salama kutokana na waliokuwamo 
kanisani kutokuwa waumini wa kanisa hilo 
hasa katika Usharika wa Ruanda.

“Lakini nimeuliza nikaambiwa kwamba kuna 
mabadiliko ya wachungaji, sisi tunawaamini 
wachungaji wetu na tunaamini kwamba wana 
Mungu wa kweli, sasa kwa kuletewa hawa wa-
geni tena na magari ya polisi yako nje kwa kwe-
li tumekosa amani,” alisema Manombo.

Alisema ugomvi wa maaskofu hauwahusu 
waumini wa kawaida na kwa sasa kinachoen-
delea ni waumini hao kupandikizwa mgogoro 
ambao hauwahusu wao.

Alidai baadhi ya viongozi wa kanisa hilo 
wanalazimisha waumini hao kuingia kwenye 
taharuki ambazo hazina msingi na kuwaomba 
kuacha kugombana kama maandiko matakati-
fu yanavyowaelekeza watafute amani na watu 
wote. Akihubiri katika ibada hiyo, Askofu Dk. 
Mwakyolile aliwataka wachungaji wote wa 
kanisa hilo kuungama na kutubu dhambi zao 
na kuwa wakati wote wa mgogoro walikoseana 
na kuwapoteza baadhi ya waumini.

Alisema baadhi ya waumini waliona ni bora 
waache kusali na wengine kuhamia kwenye 
madhehebu mengine wakiamini kwamba nda-
ni ya kanisa hilo hakuna Mungu tena.

“Mkuu wa Kanisa la KKKT, Dk. Fredrick Shoo, 
ameniagiza nimfikishie salamu, anawapongeza 
kwa kuwa wastahimilivu katika kipindi chote 
cha mgogoro, anasema mlisimama imara 
kuanzia mwanzo mpaka mwisho, hongereni 
sana,” alisema Dk. Mwakyolile.

Aliwataka waumini kuungana kwa pamoja 
na kuendelea kumtumikia Mungu badala ya 
kuendeleza migogoro ambayo alisema haina 
maana ndani ya kanisa.

Na Mwandishi Wetu, 

DODOMA

KUNDI la kihalifu linalojiita 
‘Panya Kaloa’, limetajwa kuwa 
tishio katika mitaa mbalimbali 
ya Jiji la Dodoma, huku Jeshi 
la Polisi likisema limewatia 
mbaroni vijana zaidi ya 20 
wakituhumiwa kujihusisha na 
uhalifu wa kukaba na kupora 
watu. Mitaa inayotajwa kusum-
buliwa na kundi hilo ni Msan-
galale, Kisasa, Tambukareli, 
Ilazo na Njedengwa, na kundi 
hilo limekuwa likipora wa-
nanchi, huku wengine kufanyi-
wa vitendo vya ukatili ikiwamo 
kubakwa.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, wananchi 
hao walidai kuwa vijana hao 
hutembea kwa kundi la watu 
wanne hadi sita wakiwa na vitu 

vyenye ncha kali, na kuwapora 
wananchi huku wakati mwing-
ine wakivamia kwenye nyum-
ba na kufanya uhalifu huo.

Mkazi wa Njedengwa West, 
Elizabeth Hobe, alisema vijana 
hao ni kikwazo kwenye mtaa 
huo na kuwafanya watu wa-
kose amani.

Mwenyekiti wa Mtaa huo, 
Daimu Haji, akizungumza hivi 
karibuni, alisema kundi hilo 
huvamia sherehe wakiwa na 
mapanga, bisibisi na visu kisha 
hupora watu.

Mmoja wa waathirika, Nee-
ma Ndowe, aliiambia Nipashe 
kwamba alikabwa na vijana 
watatu ndani ya geti lake majira 
ya saa nne usiku na kumpora 
vitu mbalimbali.

“Hali sio nzuri, mimi tukio la 
kukabwa lilitokea Mei mwaka 
huu, hii hali bado naona tatizo. 
Mimi nilikabwa na vijana wata-

tu na mapanga yao na ilikuwa 
saa nne kasoro usiku ndani ya 
geti yaani nilivyoingia ndani ile 
nataka kufunga geti wakawa 
wameingia ndani,” alisema.

Alibainisha kuwa alitoa taar-
ifa Kituo cha Polisi Kisasa, la-
kini wakati anafika kulikuwa na 
watu watatu wengine wakitoa 
taarifa hizo hizo za kukabwa 
kama ilivyomtokea yeye.

“Nilikuta kesi tatu za matukio 
kama haya nilivyosimulia na 
ilivyonikuta ndiyo kama wen-
zangu,” alisema. Alipoulizwa 
Kamanda wa Polisi mkoani 
humo, Martin Otieno, alisema: 
“Wewe umesikia makundi ya 
hao panya kaloa katika wiki 
mbili zilizopita? Hakuna.”

Alipoulizwa kuhusu wal-
iokamatwa, Kamanda Otieno 
alisema: “Tulishatoa taarifa, 
zaidi ya vijana 20 wamekamat-
wa na wengine walishafikishwa 

mahakamani.”
Alisema jeshi hilo linaende-

lea kuchukua hatua madhubuti 
za kukabiliana na uhalifu na 
kuwataka wazazi kuwadhibiti 
watoto wao ili wasifanye uhali-
fu. Juni 13, bungeni, Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM), Fatma Tou-
fiq, akiuliza swali la nyongeza, 
kuhusu kuzuka vikundi vya 
uhalifu katika Kata ya Makulu 
Jiji la Dodoma vinavyojiita 
‘Panya kaloa’  na kuhoji nini 
mkakati wa serikali ili kuvi-
dhibiti vikundi hivyo kwenye 
maeneo mengine.

Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Jumanne Sagini, 
alisema tayari polisi mkoani 
Dodoma wameanza kudhibiti 
vikundi hivyo na kuna vijana 
wametiwa nguvuni, huku 
akilihakikishia Bunge kuwa 
watawashughulikia hao panya 
kaloa.

Waumini wasusia 
ibada, wadai 
kukuta wageni

Aweso azindua programu usimamizi maji
Na Frank Monyo

WAZIRI wa Maji, Jumaa 
Aweso, amezindua programu 
ya uongozi wa maji duniani 
yenye lengo la kubadilishana 
uzoefu wa kimataifa wa nam-
na ya bora ya kushirikisha na 
kuwahamasisha viongozi wa 
kisiasa na sekta mbalimbali 
katika usimamizi, utunzaji na 
uendelezaji wa rasilimali za 
maji nchini.

Alikuwa akifungua mkutano 
wa tano wa Jukwaa la Taifa la 
Wadau wa Sekta Mtambuka 
katika Usimamizi wa Rasilimali 
za Maji katika Ukumbi wa Mi-
kutano wa Benki Kuu ya Tan-
zania, jijini Dar es Salaam jana.

Aweso alisema kuwa tham-

ani ya rasilimali za maji katika 
uchumi wa nchi ni kubwa kwa 
sekta zote ikiwamo kilimo, 
uvuvi, mifugo, nishati, ujenzi, 
uchukuzi, kuijua thamani ya 
maji pia itasaidia kubadilisha 
mtizamo wa wadau na kuweka 
mikakati ya pamoja ya utunzaji 
na uendelezaji wa rasilimali za 
maji.

Aliwataka wadau hao ku-
tumia jukwaa hilo kutafakari 
na kujifunza kutoka nchi ny-
ingine na kujiweka tayari ku-
fanya tathmini ya kina kujua 
thamani ya maji nchini na ku-
jadili kupata namna bora ya 
kufanya tathmini hiyo.

Alisema anatarajia jukwaa 
hilo litachochea na kuongeza 
maarifa na weledi katika utafiti 
na tathmini za rasilimali za 
maji, ujenzi wa miundombinu 

ya kuvuna maji ya mvua kama 
mabwawa na kuongeza ufanisi 
wa maji hususani kwenye kili-
mo.

“Tathmini ya wizara ya hivi 
karibuni inaonesha rasilimali 
za maji zinazoweza kupatikana 
kwa mwaka kwa matumizi 
mbalimbali nchini ni wastani 
wa mita za ujazo bilioni 126.

Alisema kuwa kiasi hicho 
zaidi ya mita za ujazo 1,700 ni 
cha chini cha mahitaji ya maji 
kwa mtu kwa mwaka kina-
chokubalika kimataifa.

Aweso alisema maji ni msin-
gi wa maendeleo na kichocheo 
kikubwa katika kukuza uchu-
mi nchini kwa rasilimali za 
maji zinasaidia kukuza uchumi 
kupitia shughuli mbalimbali.

Pia, alieleza nchi inatekeleza 
dira na sera ya viwanda am-

bayo inategemea upatikanaji 
wa umeme wa hakika na 
gharama nafuu na taarifa za 
wataalamu zinaonyesha ghara-
ma za uzalishaji umeme wa 
nguvu za maji ni nafuu kuliko 
wa gesi asilia na mafuta ya di-
zeli.

“Sekta ya maji imebadilika 
sana ndani ya muda mfupi, 
kwa sababu tulikuwa na miradi 
kichefuchefu 177 ambayo iliku-
wa ikilalamikiwa na wananchi, 
lakini tumefanikiwa kuitatua 
126 hadi sasa,” alisema.

Aliahidi kwa wadau hao 
kuwa kwa mwaka ujao ataku-
wa kiongozi wa kwanza kusi-
mamia rasilimali za maji nchini 
kwa kufanya ziara za kimkakati 
katika kila bonde la maji ili ku-
wezesha kila mtu kuzifahamu 
na kuzitunza rasilimali hizo.

Mkurugenzi wa 
Rasilimali Watu 
wa Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT), 
Dk. Kennedy 
Nyoni (katikati), 
akizungumza 
na Mkurugenzi 
Mtendaji wa 
Benki ya Absa 
Tanzania, Abdi 
Mohamed (kulia) 
na Mkurugenzi 
wa Biashara 
wa benki 
hiyo, Mervin 
Saprapasen, 
katika uzinduzi 
wa  kampeni 
ya uboreshaji 
wa huduma za 
kibenki kwa 
wafanyabi-
ashara wadogo 
na wa kati (SME) 
uliofanyika jijini 
Dar es Salaam 
mwisho mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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Fedha 
zatolewa 
kujenga 
vituo vitatu 
vya afya
Na Thobias Mwanakatwe,       
SINGIDA

SERIKALI imeipatia Hal-
mashauri ya Manispaa ya Singi-
da Sh. bilioni 1.1 ujenzi wa vituo 
vitatu vya afya ili kuwasogezea 
karibu huduma wananchi.

Mganga Mkuu wa Manis-
paa ya Singida, Anwar Milulu, 
alisema hayo jana wakati wa 
mkutano wa wananchi wa 
Kata ya Mandewa ulioitishwa 
kuwaeleza maendeleo ya ujenzi 
wa kituo cha afya cha Mwaja 
katika kata hiyo.

Alisema fedha hizo zinazo-
tolewa kwa awamu, zinaende-
lea katika ujenzi wa vituo vya 
afya vya Mtisi, Unyambwa na 
Mwaja na ujenzi utakapokami-
lika utaifanya manispaa kuwa 
na vituo vya afya vinne.

Utakapokamilika utapunguza 
kero ya wananchi kutembea 
umbali mrefu kwa ajili ya ku-
fuata huduma za afya.

Milulu alisema katika kituo 
afya Mwaja ambacho serikali 
imetoa fedha nyingine Sh. mi-
loni 250 na kufanya idadi fedha 
zilizotolewa kwa kituo hicho 
kufikia Sh. milioni 500, zitatu-
mika kujenga wodi ya wazazi, 
operesheni na jengo la kufulia 
nguo.

Naye Kaimu Ofisa Mtendaji 
wa Kata ya Mandewa, Mwa-
nahali Said, alisema ujenzi wa 
kituo cha afya Mwaja umefikia 
asilimia 90 na wananchi wa-
natoa ushirikiano kufanikisha 
ujenzi.

Alisema Sh. milioni 250 zili-
zotolewa zitakwenda kumalizia 
majengo yaliyobaki ambayo 
wana imani yanaweza ku-
chukua mwezi mmoja au zaidi 
kukamilika.  Kwa upande wake 
Ofisa Maendeleo ya Jamii Man-
ispaa ya Singida, Tumaini Sabbi, 
aliwataka wananchi wa kata 
hiyo waendelee kushirikiana na 
serikali katika ujenzi wa awamu 
ya pili ya kituo hicho.

“Maendeleo yataletwa na 
wananchi wenyewe kwa hiyo 
mhakikishe mnashiriki kwa 
moyo katika ujenzi kwa kuji-
tolea na ulinzi wa kituo hiki cha 
afya ambacho ni cha kwenu,” 
alisema.

Diwani wa Kata ya Mandewa, 
Baraka Hamis, alimshukuru Rais 
Samia Suluhu Hassani, kwa seri-
kali yake kutoa fedha Sh. mil-
ioni 500 kwa ajili ya ujenzi wa 
kituo cha afya Mwaja ambacho 
kinakwenda kuondoa kero ya 
huduma za afya kwa wananchi 
wa kata hiyo na kata jirani.

Hamis alisema kabla ya 
kujengwa kwa kituo hicho wa-
nanchi walikuwa wakitembea 
umbali mrefu kufuata huduma 
ya afya.

Wakazi 5,000 kutolipwa fidia upanuzi mgodi
Na Faustine Feliciane

MTHAMINI wa serikali, Rashid 
Mageta, amesema wakazi 5,000 
wa Kijiji cha Komarera, Wilaya ya 
Tarime, mkoani Mara waliopas-
wa kupisha upanuzi wa shughuli 
za mgodi wa dhahabu wa Barrick 
North Mara, hawatalipwa fidia 
yoyote.

Amesema hatua hiyo imekuja 
baada ya kubainika wamejenga 
na kufanya shughuli za kilimo 
kwenye eneo lililozuiwa kisheria 
kuendelezwa.

Mageta aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki kuwa wananchi 
hao walitegesha majengo na 

mashamba baada ya tangazo 
la serikali la zuio la kuendeleza 
eneo hilo kutolewa kwa mujibu 
wa sheria.

Awali, zaidi ya Sh. bilioni 20 
zilikuwa zitumike kuwalipa fidia 
kabla ya kubainika udanganyifu 
wao.

Mageta alisema ujanja huo wa 
kutegesha ardhi kwa ajili ya ku-
pata malipo ya fidia ulifanyika 
baada ya kutolewa tangazo la 
serikali kuzuia eneo hilo kutoen-
delezwa Mei, mwaka 2020.

Alisema watu 6,847 ambao 
madai yao ni halali kutokana 
na uthamini huo watalipwa Sh. 
bilioni 26 na tayari ulipaji ume-

shaanza.
Alisema hadi sasa wakazi 2,058 

wamelipwa Sh. bilioni 8.9 huku 
zoezi la ulipaji likiendelea.

“Utathmini uliofanyika ni wa 
Sh. bilioni 46, lakini imebainika 
kuwa kati ya hizo, Sh. bilioni 20 
ni ‘tegesha’, zingelipwa kwa watu 
wasiostahili, hivyo hawatalipwa,” 
alisema. Mageta alisema, pia we-
nyeji wenye nyumba zilizoonge-
zwa baada ya kutoka tangazo hilo 
nao hawatalipwa.

Alisema tangazo hilo la serikali 
lilitangazwa kwenye mkutano wa 
hadhara wa kijiji na kubandikwa 
kwenye ubao wa matangazo wa 
Ofisi ya Serikali ya Kijiji.

“Nyumba halali zitalipwa, la-
kini zilizoongezwa hazitalipwa. 
Picha za setilaiti zinaonyesha kila 
kitu kilichokuwapo wakati tanga-
zo la katazo la kuendeleza eneo 
la mradi linatolewa,” alisisitza 
Mageta.

Alisema miongoni mwa mam-
bo yanayozingatiwa wakati mgo-
di unahitaji eneo jipya kwa ajili ya 
shughuli za uchimbaji ni kufanya 
uhamasishaji kwa wananchi wali-
opo katika eneo husika.

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji 
cha Komarera, Nyamaganya Mar-
wa, alikiri kuwapo kwa baadhi ya 
watu kujihusisha na vitendo vya 
kupanda miti katika eneo hilo.

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Waziri Kindamba, amewataka 
wananchi wa mkoa huo kuende-
lea kutunza mazingira ili kuwa ki-
nara. Mkoa huo ni moja ya mikoa 
mitatu nchini iliyopata tuzo ya 
utunzaji wa mazingira.

Kindamba, alisema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati akipokea 
tuzo maalum ya ushindi wa utun-
zaji wa mazingira, misitu na uoto 
wa asili iliyotolewa na Ofisi ya 
Makamu wa Rais inayoshughu-
likia Muungano na Mazingira.

Kindamba alisema ulimwengu 
na mazingira yake mazuri sio 
kuwa umerithiwa kutoka kwa wa-
zee bali umekopwa kutoka kwa 
watoto na vizazi vijavyo, kuna 

wajibu wa kuutunza ili kuhakiki-
sha vizazi vijavyo vinakuta mazin-
gira mazuri zaidi.

Alisema wachache wanao 
haribu mazingira wanapaswa 
kuendelea kupewa elimu kuwa 
uharibifu wa mazingira ni janga 
kubwa ambalo linaweza kuigha-
rimu nchi siku za usoni.

Pia alimshukuru Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais 
Muungano na Mazingira, Dk. Se-
lemani Jafo, kwa kutambua kuwa 
Mkoa wa Njombe ni moja ya mkoa 
unaostahili kupata tuzo hiyo.

“Kwa niaba ya wananchi wa 
Njombe nimeipokea tuzo hii kwa 
mikono miwili na nitaitendea 
haki kwa kuhakikisha kwamba 
tunaendelea kutunza mazingira, 
vyanzo vya maji na maeneo teket-

eke ambayo kwa namna moja au 
nyingine yanafanya mkoa wetu 
uweze kung’aa katika utunzaji wa 
mazingira,” alisema Kindamba.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano kutoka Ofisi ya Makamu 
wa Rais Muungano na Mazingira, 
Lulu Mussa, alisema mikoa am-
bayo imepata tuzo hiyo ni mitatu 
pekee hapa nchini ambayo ni 
Njombe, Katavi pamoja na Iringa.

Alisema tuzo hiyo imetolewa 
kwa Mkoa wa Njombe kutokana 
na kutambua mchango wa mkoa 
huo katika utunzaji wa mazingira 
na misitu kwa ujumla.

“Tunaamini tuzo hii itakuwa 
chachu kwa mkoa wako na mikoa 
mingine kuhamasika katika suala 
la utunzaji na uhifadhi wa mazin-
gira,” alisema Lulu.

Ofisa misitu na mratibu wa 
mazingira mkoani humo, Gumbo 
Mvanda, alisema katika mikakati 
ya kuhakikisha mazingira yana-
tunzwa zipo sheria ndogo zime-
tungwa za halmashauri kuhifadhi 
mazingira. Alisema ipo sheria 
mama inayotumika katika utun-
zaji wa mazingira ambayo ndani 
ya mita sitini kwenye vyanzo vya 
maji hakuna shughuli za kibin-
adamu kufanyika.

“Wananchi wa Mkoa wa 
Njombe wamekuwa mstari wa 
mbele hata kwenye masuala ya 
usafi kwani mara kadhaa hal-
mashauri zetu zimekuwa ziki-
pata ushindi kwenye mashindano 
mbalimbali ya kushindanisha 
masuala ya usafi na mazingira,” 
alisema Mvanda.

RC Njombe ajivunia tuzo ya mazingira

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa TCB, Dk. Edmund Mndolwa (katikati), akitoa maelezo kwa waandishi wa habari (hawapo pichani), 
katika mkutano mkuu wa 30 wa wanahisa wa benki hiyo mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. Wapili kulia ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
TCB, Sabasaba Moshingi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Nipashe yasaidia 
mtoto mwenye
kichwa kikubwa 
kupata msaada
Na Elizabeth John, NJOMBE

SHIRIKA la Child Help Tanzania 
(CHT) limesema litasaidia matibabu 
ya mtoto Collin Msambwa, 
mwenye umri wa miezi mitano, 
mkazi wa kijiji cha Kanikelele, 
Halmashauri ya Wilaya ya Njombe, 
aliyezaliwa na tatizo la kichwa 
kikubwa na mgongo wazi hali 
iliyosababisha mama yake aamue 
kujinyonga.

Akizungumza kijijini hapo, 
Ofisa Habari Mawasiliano kutoka 
Shirika hilo, Milton Byemerwa, 
alisema baada ya kusoma 
taarifa iliyochapishwa na gazeti 
la Nipashe Juni 3, walifika 
kijijini hapo ili kuona namna 
watakavyosaidia kwa matibabu 
mtoto huyo na kutoa pole.

Alisema tatizo la kichwa kikubwa 
na mgongo wazi sio uchawi bali ni 
ukosefu wa lishe kwa mjamzito.

“Jamii inapaswa kujua suala hili 
sio ushirikina, sio uchawi wala sio 
ulozi ni suala la kisayansi la mama 
kupata mimba au ujauzito akiwa 
na upungufu wa vitamini,” alisema.

“Sisi tunashughulika na mtoto 
mwenye kichwa kikubwa na 
mgongo wazi kushauri kinga, 
lakini mtoto anapozaliwa na shida 
hiyo tunaweza kuelekeza mazazi 
kwenye hospitali za kibingwa 
zinazotoa huduma za kibingwa 
kama Moi, Bugando, Zanzibar ili 
mtoto aweze kupata matibabu,” 
alisema.

Pia, alisema wanatoa vifaa tiba 
ambayo ni mirija ya kutoa maji 
kichwani kuyaingiza kwenye 
mfumo wa kawaida na vifaa 
vingine kama mirija ya kutoa 
haja kubwa na ndogo kwa watoto 
wasiokua na hisia. 

Alisema watoto wenye mgongo 
wazi wanakosa hisia za haja 
kubwa na ndogo na ni maisha yao 
yote.

Vile vile, alisema kipo chama cha 
wazazi cha watoto wenye kichwa 
kikubwa na mgongo wazi na zaidi 
ya kaya 2,500 kwenye mikoa ya 
Dar es Salaam, Kilimanjaro, Arusha, 
Manyara, Mwanza, Dodoma, 
Mbeya na Zanzibar.

Babu wa mtoto huyo, John 
Lukelema alisema, analishukuru 
shirika hilo kwa kuonyesha jitihada 
za kumpatia matibabu mjukuu 
wake.

“Niwashukuru sana shirika 
hili maana kama hali yangu 
mnavyoiona sina uwezo 
nategemea kilimo, lakini nacho ni 
kigumu, nashukuru sana naomba 
mjukuu wangu apone kwa sababu 
tayari tuna madeni ambayo 
yalitokana na tulivyohangaikia tiba 
ya awali,” alisema Lukelema.

Mwenyekiti wa Kitongoji 
cha Liganga, Roma Mhiche, 
alisema kuzaliwa mtoto mwenye 
changamoto kama hizo ni wa 
kwanza katika kitongoji hicho na 
watu walipokea tofauti.

“Kutokea kwa mtoto huyu kila 
mmoja alisema ni mtoto wa ajabu, 
nashukuru kwa msaada huu pia 
tutawaelimisha wanawake kufuata 
maelekezo wanayopewa na 
wataalamu,” alisema Mhiche.

Waonywa migogoro uongozi misikitini
Na Shaban Njia

WAUMINI wa dini ya Kiislamu 
Wilaya ya Kigamboni, mkoani Dar 
es Salaam, wametahadharishwa 
migogoro ndani ya misitiki ya ku-
gombania nafasi za uongozi.

Pia, wametakiwa kujikita ka-
tika kuwahamasisha waumini wao 
kushiriki sensa ya watu na makazi 
itakayofanyika Agositi 23, mwaka 
huu.

Shekhe wa Wilaya ya Kigam-
boni, Abdallah Iddi, alitoa rai hiyo 
wakati wa ufunguzi wa Msikiti wa 
Jamiu Anwari, uliojengwa Kata 
ya Mji Mwema, Halmashauri ya 
Kigamboni kwa hisani ya watu wa-
fanyao heri kutoka nchini Omani 
chini ya Jumuiya ya International 
Istiqaama.

Alisema, inapojengwa misikiti 

mipya nchini kumekuwa kukiibu-
ka migogoro mikubwa ya kugom-
bea nafasi za uongozi hali inayole-
ta taswira mbaya ndani ya uislamu 
na kuonya hatavumilia vitendo 
hivyo katika wilaya anayoiongoza.

“Sitakubali wala kusikia wilaya 
yangu hii inakuwa chanzo cha 
migogoro ndani ya nyumba za iba-
da, najua mnajua sina jeshi lolote 
ila nitamchukulia hatua za kishe-
ria muumini yeyote atakayebaini-
ka kuwa chanzo cha migogoro 
ndani ya msikiti huu,” alisisitiza 
Shekhe Iddi.

Alisema, kwa sasa kazi iliyoko 
ni kushirikiana na serikali kuwa-
hamasisha waumini na wananchi 
wanaowazunguka kushiriki vy-
ema sensa ya watu na makazi ili 
serikali ikamilishe azma yake kwa 
ajaili ya maendeleo ya wananchi 

wake.
Mwenyekiti wa Mtaa wa 

Kibugumo, Yusufu Tindwa alise-
ma, itakuwa jambo la ajabu kama 
watabainika waumini wa dini ya 
kiislamu wanapinga na kuhamasi-
sha watu wasishiriki sense.

Alifafanua kuwa sensa ilianza 
tangu kwa mitume wa Mungu wal-
iotangulia na kwamba sio jambo 
jipya na kuwasisitiza kushiriki kwa 
pamoja.

Hata hivyo, alisema kabla ya ku-
jengwa kwa msikiti huo, walifanya 
sensa kujua idadi ya waumini wa 
kiislamu waliopo eneo hilo, na 
hatajisikia vyema waumini wa-
takapotajwa kuwa sehemu ya kuk-
wamisha sense hiyo na atawawaji-
bisha bila kujali dini wanazotoka.

Naye Diwani wa kata hiyo, 
Omary Ngulangwa, alisema ili 

kupata takwimu sahihi za wakazi 
inatakiwa kila mmoja kushiriki ka-
tika sensa kwa ajili ya maendeleo 
na kwa mtu atakayemficha mtu 
mwenye ulemavu atoe taarifa kwa 
viongozi waliopo jirani yake kwa 
hatua za kisheria.

Mmoja wa waumini wa eneo 
hilo, Mbwambo Omary alisema, 
anashukuru viongozi kuliona su-
ala la migogoro ndani ya misikiti 
hali inayoleta mipasuko ya waumi-
ni kama yanavyoendelea katika 
madhehebu mengine.

Muumini mwingine Mwasiti 
Hamisi, alisema ili kufanikisha 
sensa kila mmoja anatakiwa kum-
hamasisha mwezake kama wal-
ivyokuwa wanahamasishana siku 
ya kwenda kupiga kura ya kucha-
gua viongozi wakati wa uchaguzi 
mkuu.

MORUWASA yapewa bil. 1.5/-  ujenzi matangi ya maji
Na Ashton Balaigwa,             
MOROGORO

S
ERIKALI imetoa Sh. bilioni 
1.5 kwa Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazin-
gira Morogoro (MORUWA-

SA), ili kufanya ujenzi wa matangi 
makubwa mawili ya kuhifadhi 
maji na kituo cha kusambazia 
maeneo ya Mkundi, Kihonda na 
Tungi.

Meneja Ufundi wa Moruwasa, 
Mhandisi Victor Ngowi, alisema 
hayo kwenye taarifa yake kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Martine Shigela, alipofanya ziara 
ya ukaguzi wa miradi ya maende-
leo inayotekelezwa katika man-

ispaa hiyo ukiwamo ujenzi wa vi-
sima na kituo cha usambasaji maji.

Alisema, mradi huo ulianza 
kutekelezwa Machi 30, mwaka 
huu   na umepangwa kukamil-
ishwa Juni 30, mwaka huu unao-
lenga kutatua kero ya ukosefu wa 
maji kwa wananchi wa maeneo 
hayo.

Ngowi alisema, ujenzi wa tangi 
kubwa la kuhifadhia maji upande 
wa Kihonda na Mkundi lenye 
ujazo wa lita milioni moja hadi ku-
kamilika utagharimu Sh. milioni 
600.

Meneja Ufundi wa Moruwasa 
alisema, upande wa Tungi na 
Kilimanjaro, ujenzi wa tangi uta-
gharimu Sh. milioni 467, wakati 

ujenzi wa kituo cha pampu mbili 
za kusukuma maji utagharimu Sh. 
milioni 590.

Alimhakikishia Mkuu Mkoa 
kwamba, kwa pamoja mradi 
utakamilishwa kwa muda ulio-
pangwa na watalazimika kufanya 
kazi hiyo usiku na mchana katika 
muda uliobaki ili kutumiza lengo 
lililokusudiwa.

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Martin Shigela aliwataka maofisa 
wa Moruwasa na makandarasi 
wanaosimamia mradi huo kuwa 
unakamilika kwa wakati ili kutat-
ua changamoto ya maji kwa wa-
nanchi wa maeneo hayo.

“Serikali imetoa Sh. bilioni 1.5 
kwa makandarasi, hivyo ninaagiza 

makandarasi na Moruwasa ku-
hakikisha mradi huu unakamilika 
kwa wakati ili ndani ya mwaka 
huu (2022), wananchi wa maeneo 
haya waanze kupata huduma ya 
maji,” alisema Shigela.

Kwa upande wake Meya wa Ha-
mashauri ya Manispaa ya Moro-
goro, Pascal Kihanga, aliishukuru 
serikali kwa jitihada za kutatua 
kero ya maji kwa wananchi wa 
maeneo hayo ya Mkundi, Kihonda 
na Tungi.

Alisema, maeneo hayo yanaka-
biliwa na changamoto ya maji na 
kimekuwa kilio cha muda mrefu 
kwa wananchi hao, kukamilika 
kwa miradi hiyo kutasaidia kuon-
dokana na changamoto hiyo.

Mchambuzi wa Biashara wa Shell Natural Gas Series, Egejn Kiwia, akizungumza wakati wa kikao cha mnyororo wa thamani ya gesi asili kwa 
wanafunzi wa mwaka wa 1-4 wa shahada ya kwanza katika Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, kitengo cha migodi jiosayansi, kilichofanyika juzi. 
PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Grace Gurisha 

CHUO cha Taifa cha Usafirishaji 
(NIT), kimewapa fursa mbalimbali 
wanafunzi zaidi ya 1,000 wanaota-
rajia kumaliza masomo yao kwa 
kuwapa ufahamu wa mambo ya 
kufanya baada ya kumaliza ndani 
na nje ya nchi.

Ufahamu huo ulitolewa juzi na 
walimu wenye fani mbalimbali, 
wakiongozwa na Mkuu wa Kitengo 
cha Umahiri wa Kikanda upande 
wa Usalama Barabarani, Dk. Omari 
Mashi, akimwakilisha Makamu 
Mkuu wa chuo upande wa Taalu-
ma na Ushauri Elekezi.

Akizungumza katika programu 
hiyo, Mashi alisema, wamewaita 
vijana hao kwa ajili ya kuwapa 
ufahamu kuhusu fursa mbalimbali 
zinazopatikana chuoni hapo au 
sehemu nyingine ndani ya nchi au 

nje.
Alisema jambo hilo hawakuwa-

hi kulifanya, lakini wameona kuna 
muhimu kwa sababu wanapoingia 
chuoni  wanaelekeza jinsi ya kue-
ndeleza maisha yao na programu 
hiyo itawezesha kupata fursa 
mbalimbali. 

“Waliyokuwa na hamu ya ku-
chukua programu zingine kama 
master’s degree na postgraduate 
tunawaeleza nini cha kufanya na 
pia wanaoona wamefikia mwisho 
wanataka kufanya kazi tunawapa 
fursa        za kazi,” alisema Dk. 
Mashi.

Alisema chuo chao kina mchan-
go mkubwa kuisaidia serikali suala 
la ajira kwa sababu wanajitahidi 
kufanya uhusiano au mawasiliano 
na vyanzo mbalimbali vinavy-
oweza kuwasaidia wanafunzi ku-
pata ajira. 

Alisema wanashirikiana na 
taasisi na viwanda mbalimbali  am-
bako wanafunzi wao huwapeleka 
kwanza kwenye mafunzo kwa 
vitendo, kwa baadaye wanapata 
fursa ya kuajiriwa kutokana na 
uhusiano walionao.

Kadhalika huwaalika wadau 
mbalimbali katika mahafali na 
kuwapatia wanafunzi ajira na 
limefanikiwa kwa sababu wengine 
anatoa zawadi kwa waliofanya vi-
zuri.

“Hata hivyo, walimu wetu pia 
wamekuwa na mahusiano mazuri 
na wanafunzi pale inapotokea fur-
sa huwa wanawatafuta kwa njia ya 
simu na pia hata hapa chuoni wa-
nafunzi wanaofanya vizuri huwa 
wanabakishwa,” alisema.

Mkurugenzi wa Research Pub-
lication and Postgraduate Stud-
ies (DRPPS), Dk. Eva Luwavi, 

aliwaeleza wanafunzi hao kuwa 
elimu waliyoipata haitoshi wana-
takiwa waendelee kusoma.

“Lazima muongeze elimu hii 
haitoshi maisha yamebadilika sio 
kama zamani, zamani wazazi wetu 
walikuwa wanaona ukipata sha-
hada ya kwanza ndiyo umemaliza, 
lakini kwa sasa haitoshi,” alisema 
Dk. Luwavi.

Naye, mlezi wa wanafunzi kuto-
ka Idara ya Ustawi wa Wanafunzi, 
Meshack Kimaro, aliwataka wa-
nafunzi wenzake waende wakaishi 
kama watu waliyoelimika na we-
nye maadili na tabia njema walizo-
tokanazo NIT.

“Huko mnakoenda mkayaen-
deleze mema mliyotokanayo NIT, 
muende mkaheshimike maisha 
bado yanaendelea, lakini chuo 
bado kiko nanyi kwa ushauri na 
mambo mengine,” alisema. 

NIT yatoa fursa zaidi wanafunzi 1,000

Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

KAMPENI ya Shujaa wa Maen-
deleo na Ustawi wa Jamii Tanza-
nia (SMAUJATA), Mkoa wa Sin-
gida imedhamiria kuwafikiwa 
wananchi 400,000 ili kuwapa 
elimu ya namna ya kupinga na 
kuufuta kabisa ukatili na unyan-
yasaji wa kijinsia unaoikumba 
jamii nchini.

Kaimu Katibu wa SMAUJATA 
Mkoa wa Singida, Emanuel Digha, 
akizungumza katika mkutano wa 
wananchi wa kata ya Mandewa 
uliofanyika mtaa wa Mwaja, alise-
ma watu hao watafikiwa katika 
kipindi cha ndani ya miezi mitatu 
hadi minne ijayo.

Alisema mbinu zinazotumika 
kutoa elimu ni kuhudhuria mi-
kutano ya hadhara, kutembelea 

shule, kutumia vyombo vya habari 
na mitandao ya kijamiii na wa-
nanchi wanapaswa kuunga mko-
no kampeni hiyo ili kukomesha 
vitendo vya ukatili.

Digha alisema vitendo vya ukati-
li vingi vinatokana na uelewa mdo-
go wa jamii na baadhi wamekuwa 
wakidanganywa na waganga wa 
kienyeji kwamba wakifanya jambo 
fulani la ukatili pengine watapata 
utajiri hali inayohusishwa na ima-
ni potofu.

Alisema ili kuhakikisha elimu 
ya kupinga ukatili inawafikia kwa 
uharaka jamii, SMAUJATA ipo mbi-
oni kupata viongozi kuanzia ngazi 
za mitaa, vitongoji na vijiji ambao 
watakuwa na jukumu la kuwae-
limisha wananchi kuachana na 
vitendo vya ukatili.

“Nawaasa wananchi vitendo vya 
ukatili sio vizuri maana sisi tume-

pewa maisha bure na Mungu kwa 
hiyo tuache ukatili ili kila mtu aishi 
na kufanya kazi zake kwa uhuru,” 
alisema. 

Naye Makamu Mwenyekiti 
wa SMAUJATA mkoani hapa, 
Ambwene Kajula, alisema 
kampeni hiyo imekuja wakati 
mwafaka kutokana na makundi 
mengi kukumbana na ukatili na 
kuogopa kutoa taarifa ikiwamo 
kundi la watoto na wazee ambao 
mara nyingine hukatiliwa kutoka-
na na imani potofu kama kuhisiwa 
na vitendo vya ushirikina.

“Nawasihi hata wanaume am-
bao hupigwa na wake zao, lakini 
wamekuwa hawasemi, hivyo basi 
kupitia kampeni hii tukishiriki-
ana kutoa taarifa itakuwa msaada 
mkubwa sana,” alisema.

Hivi karibuni Mwenyekiti wa 
SMAUJATA Mkoa wa Singida, Vi-

cent Mafuru, alisema kuwa wa-
taufikia Mkoa wa Singida kuanzia 
ngazi ya      halmashauri, kata, 
vitongoji hadi       vijiji na mitaa 
ili kutoa elimu na misaada mbal-
imbali ya namna ya kukabiliana 
na ukatili wa kijinsi ili kulifanya 
Taifa la Tanzania kuwa endelevu 
katika nyanja zote za kijamiii na 
kiuchumi.

Mafuru alisema jamiii mkoani 
hapa inatakiwa kutoa taarifa zi-
nazohusu ukatili dhidi yao hasa 
wakati huu wa utekelezaji wa 
kampeni ya kupinga ukatilii.

“Wanajamiii wanatakiwa kutoa 
taarifa za matendo maovu yanay-
oendelea katika nyumba zao, shu-
leni na maeneo yote ambayo watu 
wanakumbana na kaadhia ya 
unyanyasaji na ukatili kwa kupiga 
namba 116 na atapata msaada, ” 
alisema Mafuru.

Mahakama 
yatupa 
mashtaka
uhujumu 
uchumi 
m’biashara
Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam 
imetupilia mbali mashtaka 24 ya 
uhujumu uchumi yaliyofunguliwa 
na Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP) dhidi ya mfanyabiashara, 
Jitesh Ladwa, yanayohusu 
kujipatia hisa 300 katika 
Kampuni ya Indian Ocean Hotels 
Limited.

Uamuzi huo ulitolewa 
mwishoni mwa wiki na Hakimu 
Mkazi Mwandamizi, Rhoda 
Ndimilanga, baada ya kuruhusu 
pingamizi la awali lililowasilishwa 
na mawakili Jeremiah Ntobesya 
na Juma Chuma, kuwa mahakama 
hiyo haina mamlaka ya kuisikiliza 
kesi hiyo ambayo ina madai sawa 
na kesi ya madai inayoendelea 
Mahakama Kuu.

Hakimu Ndimilanga alisema 
kesi hiyo namba 28/ 2022 
ilifunguliwa kinyume na 
marekebisho ya hivi karibuni ya 
Sheria ya Mwenendo wa Makosa 
ya Jinai (CPA), ambayo inakataza 
kufungua mashtaka ya kijinai 
kabla ya kumaliza kutafuta nafuu 
zilizoko kwanza kwenye madai.

Kutokana na hatua hiyo, 
Hakimu Ndimilanga aliamuru 
mfanyabiashara huyo kuachiwa 
huru.

Hata hivyo, baada ya kutoka 
mahakamani, mfanyabiashara 
huyo alikamatwa tena na askari 
na kupelekwa kwenye kituo cha 
polisi ambacho hakikujulikana.

Katika uamuzi wake, Hakimu 
Ndimilanga alibainisha kuwa 
mashtaka yaliyomo katika 
hati yanahusiana na mgogoro 
wa wanahisa katika kampuni 
binafsi isio na masilahi ya umma 
ambayo ipo katika Mahakama 
Kuu Kitengo cha Biashara Kanda 
ya Dar es Salaam.

Pia, Hakimu Ndimilanga 
alikubaliana na mawakili wa 
utetezi kuhusu sheria mbili za 
msingi, hususani kifungu cha 23 
cha Sheria ya Marekebisho ya 
Sheria Mbalimbali, Namba 1 ya 
mwaka 2022.

Mahakama ilitambua kuwa 
kulikuwa na kesi iliyoko 
Mahakama Kuu ya Tanzania 
(Divisheni ya Biashara) Namba 
2 ya mwaka 2020, kati ya 
Chandulal Walji Ladwa na 
Dhirajlal Walji Ladwa, dhidi 
ya Jitesh Jayantilal Ladwa 
ya mgogoro wa hisa na 
wakurugenzi.

Miongoni mwa mashtaka 
yaliyofunguliwa na DPP dhidi ya 
mfanyabiashara huyo ni pamoja 
na kula njama ya kutenda kosa, 
kughushi nyaraka, kutoa nyaraka 
za uongo, kujipatia hati miliki 
kwa mikataba, kujipatia hisa kwa 
njia za uongo na kutakatisha 
fedha.

Singida yapania kuutokomeza ukatili kijinsia

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela, pamoja na Katibu Mkuu Wizara ya Mambo ya Nje na Ushikiano wa Afrika 
Mashariki, Balozi Joseph Sokoine, wakitiliana saini hati ya makubaliano baina ya  Benki ya CRDB na wizara kwa ajili ya utengenezaji wa 
mfumo wa kidigitali kwa Watanzania waishio nje ya nchi (Diaspora) jijini Dar Es Salaam, jumla ya Sh. milioni 100 zimetolewa na benki hiyo, 
kuwezesha mfumo wa kupata huduma mbalimbali wanazohitaji nchini wakiwa  nje ya nchi. Mfumo huo utajumuisha watoa huduma wa seri-
kali kama; NIDA, Uhamiaji na TIC. PICHA: MPIGAPICHA WETU



ISIKUPITE
HAWA ndio wachezaji bora 
wa msimu wa kila klabu katika 
klabu 6-bora za Ligi Kuu England 
msimu uliomalizika wa 2021-22; 
Manchester City (Kevin De Bruyne), 
Liverpool (Mohamed Salah), Chelsea 
(Mason Mount), Tottenham Hotspur 
(Son Heung-min), Arsenal (Bukayo 
Saka) na Manchester United 
(Cristiano Ronaldo).
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LIVERPOOL, Uingereza

K
LABU ya Liverpool imefanikiwa 
kumsajili mshambuliaji wa Benfica, 
Darwin Nunez kwa ada iliyoweka re-
kodi klabuni hapo ya pauni milioni 

85, huku mshambuliaji huyo wa Uruguay aki-
saini mkataba wa miaka sita.

Nunez atavaa jezi namba 27 pale Anfield, 
ambayo iliachwa na Divock Origi msimu huu 
wa majira ya joto.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, 
aliifungia Benfica mara 34 katika michuano 
yote msimu uliopita, ikiwa ni pamoja na ma-
bao katika mechi zote za robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Liverpool, Aprili 
mwaka huu.

Nunez amejidhihirisha kuwa miongoni 
mwa washambuliaji wa kutumainiwa zaidi 
barani Ulaya baada ya kuwa na msimu wa ku-
vutia wa 2021-22 akiwa na Benfica. 

Mshambuliaji huyo mwenye umri wa 
miaka 22, alifunga mabao 26 katika mechi 28 
za ligi msimu uliopita. Pia alifunga mara sita 
katika mechi 10 za Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu uliopita.

Baada ya ‘Wekundu’ hao wa Anfield kuka-
milisha usajili huo, hapa tunaangalia sababu 
tatu kwa nini, Nunez atafanikiwa sana pale 
Liverpool.

#1. Umri mdogo 
Kwa kawaida wachezaji wanakuwa bora 

kutokana na uzoefu na, akiwa na umri wa mi-
aka 22, Darwin Nunez bado hajaingia kwenye 
ubora wa maisha yake ya soka. Huku mako-
cha na wachezaji wa hali ya juu wakimzun-
guka, Nunez anaweza kuwa na nafasi kubwa 
zaidi ya kuimarisha kipaji chake pale Anfield.

Nunez alicheza mechi yake ya kwanza 
ya kulipwa akiwa na umri wa miaka 18, ka-
tika klabu ya Penarol mwaka 2017. Aliichezea 
klabu yake hiyo ya utotoni michezo 14 kabla 
ya kujiunga na Almeria ya Hispania mwaka 
2019. Alitumia msimu mmoja pekee katika 
klabu hiyo yenye maskani yake Andalusia 
na akajiunga na Benfica mwaka 2020. Nunez 
amekuwa akiitumikia klabu hiyo ya Ureno 
tangu wakati huo.

Licha ya kuwa mdogo, Nunez ana uzoefu 
wa kucheza zaidi ya michezo 130 ya timu ya 
wakubwa na atakuwa na nafasi nzuri zaidi 
kwenye maisha yake ya soka pale Anfield. 
Inaweza kusemwa kuwa Wekundu hao wam-
emsajili Nunez kwa wakati ufaao, ikizingatiwa 
ubora wake bado unakuja.

#2. Mstari wa straika bora ya Liver-
pool

Liverpool kwa sasa wanamiliki moja ya 
mstari wa safu bora zaidi ya ushambuliaji ka-
tika soka la Ulaya. Kuondoka kwa Sadio Mane 
hivi karibuni kutawaacha Wekundu hao na 

Mohamed Salah, Diogo Jota, Roberto Firmi-
no, Luiz Dias, na Takumi Minamino wakiwa 
washambuliaji wakuu.

Wekundu hao walifunga mabao 92 ka-
tika mechi 38 za Ligi Kuu msimu uliopita – 
wakishika nafasi ya pili kwa kufunga mabao 
mengi kwenye ligi, nyuma ya mabingwa Man-
chester City. Ikizingatiwa kuwa Nunez sasa 
atakuwa miongoni mwa safu hiyo, Liverpool 
wanaweza kuwa hatari zaidi mbele ya lango 
la timu pinzani.

Raia huyo wa Uruguay alifunga asilimia 
30.6 ya nafasi zake alizopata msimu uliopita, 
hivyo ni miongoni mwa wachezaji waliopiga 
mashuti 99 au zaidi langoni kwenye Ligi Kuu 
ya Ureno, Liga Bwin.

#3. Mabeki wa pembeni wa Liverpool
Mabeki wa pembeni wa Liverpool, Trent 

Alexander-Arnold na Andy Robertson ndio 
wachezaji wabunifu zaidi kwenye Ligi Kuu 
England. Walisaidia mabao 12 na walifunga 
mabao 10 kwa ujumla kwenye ligi msimu uli-
opita.

Wawili hao hutoa pasi muhimu zaidi ndani 
ya eneo la yadi 18, ambayo ni ndoto nzuri kwa 
wachezaji wamaliziaji wazuri kama Nunez 
ambaye anaweza kufunga kwa miguu yote 
miwili au kwa kichwa.

Na kutokana na uwezo wake, anaweza 
kufunga mabao mengi zaidi hapo Liverpool 
kwa msaada wa mabeki hao wa pembeni.
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SABABU 3 KWA NINI NUNEZ 
ATAFANIKIWA LIVERPOOL
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Salah
Nunez Klopp
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Extra Time

“Ndio kuna timu nyingi, lakini nikiangalia 
viwango vya timu nyingine, Argentina na 
Brazil ziko juu zaidi na zina nafasi kubwa 
sana ya ku�ka fainali ya kubeba Kombe 
(la Dunia) mwaka huu. Kwa sasa nawaona 
kabisa Argentina na Brazil wakifanya 
makubwa kule Qatar hasa kutokana na 
aina ya wachezaji ilionao, ninawapa nafasi 
kubwa sana,” Kocha wa Hispania, Luis 
Enrique. 

“Mashabiki wanapaswa kuwa wavumilivu 
si kuanza kukosoa tu, ninaamini kwa 
ushirikiano na wenzangu, Simba inaweza 
kushinda ubingwa wa Afrika,” Straika 
mpya wa Simba, Mzambia Moses 
Phiri.

“Mkataba wa [Kylian] Mbappe haukuleta 
shida yoyote na mpango wa [Erling] Haal-
and, kabisa. Tuna [Karim] Benzema, kwa 
hiyo hakuwezekana kuwa naye na Karim. 
Hatuwezi kumsajili Haaland kuja kukaa 
benchi. Haaland ni mchezaji wa ajabu na 
wa kushangaza, anastahili kucheza kila 
mechi,” Rais wa Real Madrid, Floren-
tino Perez

Nukuu“

Ruben Dias, akiwa kazini

LONDON, England

M
AJUKUMU ya mlinzi wa kati 
yamebadilika sana kwa miaka 
mingi sasa. Hapo awali, wali-
kuwa na jukumu la kuwazuia 

washambuliaji wa upinzani kwa njia 
yoyote muhimu wasifunge mabao. Leo, 
wamepewa majukumu ya ziada kama 
vile umiliki na usambazaji wa mpira. 
Kuchanganya upinzani wa kuzuia 
mashambulizi kwa staili ya uchezaji wa 
zamani inakuwa kazi ngumu zaidi kati-
ka majukumu ya sasa ya mlinzi wa kati.

Ni mabeki wachache sana wa kati 
wanaoweza kufanikisha hilo, huku 
wengi wakishindwa katika eneo moja 
au jingine. Lakini wale wanaofanya 
wana thamani na uzito wao katika 
soko la leo.

Kwa mujibu wa utafiti wa Taasisi 
ya CIES Football Observatory. Hapa 
tutawaangalia mabeki watano wa 
kati walio katika kiwango bora zaidi 
duniani ambao ndio wenye thamani 
kubwa zaidi duniani kwa sasa...

#5. Dayot Upamecano (Bayern 
Munich): Euro Milioni 77.7

Bayern Munich walitumia euro mil-
ioni 42.5 kumsajili beki wa kati, Dayot 

Upamecano kutoka RB Leipzig msimu 
wa majira ya joto wa 2021. Mchezaji 

huyo mwenye umri wa miaka 23, ame-
halalisha bei yake, na kuibua msururu wa 

maonyesho ya kuvutia kwa ‘Bavaria’ hao.
Beki huyo wa kati wa Ufaransa, anauw-

ezo wa kumiliki mpira miguuni mwake, ana 
ustadi wa kusambaza pasi uwanjani.

Upamecano, ambaye kwa sasa ana tham-
ani ya Euro milioni 77.7, pia ni mbaya sana 
linapokuja suala la mtu na mtu.

Katika msimu wa 2021-22 wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, Upamecano alishiriki 
katika michezo 28, akifunga bao moja na 
asisti sita. 

Aliwasaidia hapo Bavaria kutoruhusu bao 
katika mechi nane za Ligi Kuu na nne kati 
ya nane za Ligi ya Mabingwa Ulaya. Alika-
milisha pasi 2048, akapiga pasi 10 muhimu. 
Alikoa hatari 33, na kuzuia mpira mara 69.

#4. Ronaldo Araujo (Barcelona): Euro 
Milioni 89.1

Barcelona hawakuwa na msimu mzuri 

zaidi wa 2021-22, huku wachezaji wao wengi 
wakihangaika kutimiza uwezo wao. Beki wa 
kati Ronald Araujo hakika hakuwa mmoja 
wao.

Alileta utulivu kwenye safu ya nyuma ya 
Barcelona na kusaidia timu yake kuende-
leza mpira. Bila yeye ‘Blaugrana’ hao labda 
wasingeweza kushika nafasi ya pili.

Beki huyo wa kati wa Uruguay, ambaye 
thamani yake ni Euro milioni 89.1, alishiriki 
katika michezo 30 kwenye msimu wa La-
Liga wa 2021-22, akifunga mara nne. Alika-
milisha pasi 1485, alicheza pasi sita muhimu, 
na kutoa krosi mbili kwenye eneo la yadi 18.

Kwenye safu ya ulinzi, Araujo aliweza ku-
dhibiti hatari 33, alizuia mikwaju 21, akavu-
ruga mipango mara 37.

#3. Eder Militao (Real Madrid): Euro 
Milioni 90.3

Huku Sergio Ramos na Raphael Varane 
wote wakiondoka katika klabu kabla ya 
msimu wa 2021-22, Real Madrid ilihitaji ma-
beki kadhaa wa kati kujaza nafasi zao.

David Alaba na Eder Militao walikuwa 
kwenye nafasi nzuri zaidi kuwasaidia ma-
bingwa hao wa LaLiga msimu wa 2021-22.

Beki wa kati wa Brazil, Militao alikuwa 
mmoja wa wachezaji walioiboresha zaidi 
safu ya nyuma ya ‘Los Blancos’ katika msimu 
wa 2021-22. Alikuwa mtu mahiri pale nyu-
ma, alinasa mipira yote hatari, alionyesha 
upigaji wa pasi bora, na alikuwa akiupeleka 
mpira mbele kwa urahisi usioweza kufikiria.

Endapo Militao hangefanya vizuri kama 
alivyofanya, Real Madrid haingefanikiwa 
kushinda Ligi ya Mabingwa Ulaya na LaLiga 
katika msimu wa 2021-22.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil, 
ambaye thamani yake ni Euro milioni 90.3, 
alicheza mechi 34 za LaLiga msimu wa 2021-
22, akiandikisha bao na kutoa pasi mbili za 
mabao. Militao amejidhihirisha kuwa ni 
beki mwenye tahadhari, akiokoa hatari 70 
na kutoa pasi 125.

Beki huyo wa kati pia alikuwa na nafasi 
nzuri katika kusambaza mipira. Alikamili-
sha pasi 1779, alipiga pasi muhimu 11.

#2. Josko Gvardiol (RB Leipzig): Euro 
Milioni 99.8

Josko Gvardiol ndiye beki pekee wa kati 
kwenye orodha yetu leo   ambaye hayumo 
katika klabu kubwa Ulaya. Lakini ikiwa beki 
huyo wa RB Leipzig ataendelea na uchezaji 

wake, anaweza kujikuta yupo kwenye moja 
ya klabu kubwa Ulaya hapo baadaye.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
20, ameibuka kama kitu kisichoweza ku-
hamishika kwenye Ligi Kuu Ujerumani, 
Bundesliga, akiwavutia watazamaji kwa upi-
gaji wa pasi zake nyingi, mbio za fujo, kulin-
da vizuri na usambazaji mzuri wa mipira.

Beki huyo mdogo wa kati raia wa Croatia, 
mara chache amehusika moja kwa moja 
mbele ya lango kwa sababu za wazi, la-
kini mtazamo wake wa mbele una jukumu 
muhimu katika mashambulizi ya Leipzig.

Gvardiol, ambaye thamani yake ni Euro 
milioni 99.8, alikuwa mmoja wa mabeki 
bora nchini Ujerumani katika msimu wa 
2021-22. Ameshiriki katika mechi 29 za 
Bundesliga akiwa na Leipzig, akifunga mara 
mbili na kutoa pasi mbili za mabao.

Gvardiol alikamilisha pasi 1758 kati ya 
2100 na alicheza pasi 11 muhimu. Beki huyo 
wa kati pia alicheza vema katika safu ya ul-
inzi, akizuia hatari 33.

#1. Ruben Dias (Manchester City): 
Euro Milioni 109.6

Manchester City ilimsajili Ruben Dias 
kwa ada ya Euro milioni 68 kutoka Benfica 
msimu wa majira ya joto wa 2020. Akiwa 
mlinzi ghali zaidi katika historia ya klabu 
hiyo.

Akiwa na kipaji, yeye, bila shaka, haku-
fanya makosa hata kidogo na alihalalisha bei 
yake ya juu katika msimu wake wa kwanza.

Akiweka utulivu katika safu ya nyuma ya 
City, aliisaidia timu hiyo ya kocha Pep Guar-
diola kuwa na kitengo cha ulinzi cha kutisha 
zaidi kwenye ligi.

Wakiwa njiani kuelekea kutwaa taji lao la 
Ligi Kuu msimu wa 2020-21, City waliruhusu 
mabao 32 pekee, idadi ndogo zaidi kwenye 
Ligi Kuu England.

Dias, ambaye ana thamani kubwa ya Euro 
milioni 109.6, ni mtengeneza pasi mzuri zai-
di, na ni mahiri katika ujuzi wa mtu mmoja-
mmoja.

Katika msimu uliomalizika hivi majuzi wa 
2021-22, beki huyo wa kati alipiga pasi 2267, 
akitengeneza nafasi nne kubwa, alitoa pasi 
nne za mabao, na kufunga mara mbili.

Beki huyo wa kati wa Ureno pia aliisaidia 
timu yake kumaliza mechi bila kuruhusu 
bao (‘clean sheets’) mara 23 kwenye Ligi 
Kuu.

MABEKI WA5 WA KATI WENYE 
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MLINDA mlango wa Real Madrid, Thibaut 
Courtois ndiye kipa bora zaidi kwa msimu wa 
uliomalizika wa 2021/22 akifuatiwa na Alisson 
Becker (Liverpool), Mike Maignan (AC Milan), 
Ederson Moraes (Manchester City) na Kevin 
Trapp wa Eintracht Frankfurt.

JE
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?

Na Adam Fungamwango

K
ILA inapofika nyakati za usajili 
nchini kunakuwa na hekaheka, 
habari nyingi, tetesi, stori za uon-
go na kweli, pamoja na kufanyi-

ana umafia kunyang’anyana wachezaji, 
hasa kwenye klabu kongwe za Simba na 
Yanga.

Hii imekuwa kwa miaka mingi sana, Tan-
zania huwa kuna ligi mbili. Kwanza huwa 
na ligi ya uwanjani, lakini ikiisha  wana-
chama na mashabiki wa soka wanakuwa 
roho juu kufuatilia mechi zao kujua ni nani 
atakuwa bingwa.

Ligi ikiisha huwa hawapumziki. Hapa 
kunakuwa na ligi kali sana kushinda hata 
ile ya uwanjani, nayo ni usajili na kikubwa 
zaidi kunyang’anyana wachezaji.

Kwanza kuna tabia ya kunyang’anyana 
wenyewe kwa wenyewe, kama tulivyowahi 
kuona kwa Ramadhani Waso, akitoka Sim-
ba kwenda Yanga,  Kelvin Yondani akitoka 
Simba kwenda Yanga, Haruna Niyonzima 
akitoka Yanga kwenda Simba na hata mis-
imu miwili iliyopita sakata la Bernard Mor-
rison.

Kuna umafia mwingine ambao huwa 
zinafanyika kwa timu moja kumtaka 
mchezaji kutoka nje ya nchi, lakini kabla 
hawajakamilisha timu nyingine inakwenda 
kutibua mipango na kumchukuwa.

Imedaiwa hata Moses Phiri ambaye am-
etangazwa na Simba, Yanga tayari ilisha-
piga hodi huko ila ‘ikadunda.’

Kwa sasa kuna sakata la mchezaji wa 
Asec Mimosas, Stephane Aziz Ki, ambapo 
timu hizo zinadaiwa kuvutana huku na 
huku kila mmoja ikimtaka, lakini mpaka 
sasa hakuna uhakika wa nani ameshaipata 
saini yake.

Kila mwaka huwa kuna usajili unatikisa, 
lakini msimu huu jina linaloonekana ku-
tikisha kwenye vyombo vya habari ni Aziz 
Ki. Mwisho wa msimu itajulikana ataenda 
wapi, ingawa taarifa zinadai Yanga wapo 
kwenye hatua nzuri zaidi kuliko watani zao 
wa jadi, Simba.

Kutokana na tukio hili, katika makala 
haya tunakuletea umafia ambao timu 
hizi mbili zimewahi kuufanya kwa  
kunyang’anyana wachezaji. Mmoja anaon-
gea naye, mwingine anakuja kumnyakua.

#1. Bernard Mwalala - Yanga
Anakumbukwa kuwa ni mmoja wa mas-

traika hatari, akicheza pia nafasi ya winga 
akitokea nchini Kenya. Baada ya michuano 
ya Kombe la Afrika Mashariki na Kati 2005 
(Kagame Cup), kila shabiki wa soka alikuwa 
akimzungumzia mchezaji huyo wakati huo 
akiichezea SC Villa ya Uganda.

Kama kawaida Simba na Yanga zikaanza 
kampeni ya kutaka kumsajili. Vyombo vya 

AZIZI KI, NA MATUKIO MA5 
YA UMAFIA SIMBA, YANGA

habari navyo havikuwa nyuma, kuhaba-
risha umma juu ya timu hizo kumpata 
Ben Mwalala, straika mwenye kasi na 
uwezo wa kutupia.

Simba ilionekana kuwa kwenye na-
fasi nzuri zaidi ya kumnasa kwa sababu 
ilionekana kuwa ndiyo wahitaji zaidi 
kuliko Yanga. Mashabiki wa Simba wali-
jikuta na huzuni, zilipokuja habari kuwa 
ghafla kibao kimegeuka na Mwalala 
amejiunga na Yanga.

Na ndiye aliyefunga bao pekee la Yan-
ga mwaka 2007 dhidi ya Simba, akifuta 
uteja wa misimu mitano Yanga kushind-
wa kuifunga Simba na kuichezea hadi 
2009.
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#2. Mbuyu Twite - Yanga
Ni sakata ambalo kwa miaka ya karibuni 

halijasahaulika na wanachana na mashabi-
ki wa Simba kwa kuporwa mchezaji wao 
Mbuyu Twite akajiunga na Yanga kimaaja-
bu.

Beki huyo wa kulia alikuwa amemalizana 
na Simba pamoja na kupewa pesa za usa-
jili.  Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Simba 
wakati huo, Ismail Aden Rage, alimpa (dola 
za kimarekani 30,000). Akatambulishwa 
pia kwenye Simba Day ya 2012 katika Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, ingawa hakuwapo.

Picha lilianza kugeuka pale Chama cha 
Soka Rwanda kushindwa kutoa Uhamisho 
wa Kimataifa (ITC). Tukio la kimafia lika-
tokea, kwani zikaja taarifa kuwa Yanga nayo 
imemsajili. Hakuna aliyeamini.

Watu waliamini aliposhushwa nchini 
Uwanja wa Ndege wa Julius Nyerere, akiwa 
na jezi ya njano na kijani, iliyoandikwa nyu-
ma jina la ‘Rage’. Simba ilikata rufaa Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), lakini ilidunda, 
ilichoambulia ni kurudishiwa pesa dola 
30,000 za Marekani.

Stephane Aziz Ki

Kilichobainika nyuma ya pazia ni 
kwamba inadaiwa mchezaji huyo ali-
kuwa akicheza APR kwa mkopo, lakini 
ni mchezaji wa St Elio Lupopo ya Jam-
huri ya Kidemkokrasi ya Congo, ambako 
Yanga ndiko ilikokwenda kumsajilia na 
kupata hati ya uhamisho. Mchezaji huyo 
aliichezea Yanga hadi 2017.

#3. Laudit Mavugo - Simba
Kulikuwa na vita kali kati ya Simba na 

Yanga kunyang’anyana mchezaji huyu 
wa Vital’O ya Burundi. Kuna kiongozi 
mmoja wa Yanga ambaye kwa sasa hay-
upo, alikiri kuwa walimtaka straika huyo, 
lakini wakapinduliwa na Simba kutoka-
na na uzembe mdogo uliofanyika.

Awali Simba ndio walioanza naye, 
lakini baadaye ikaonekana ni kama ha-
wakuelewana, yakaisha. Yanga ikaingia 
kazini kuisaka saini yake. Lakini kabla 
mambo hayajakamilika, viongozi wa 
Simba wakarejea kwa kasi na kufanikiwa 
kumpata. Ni moja ya usajili uliokuwa 
gumzo nchini. Aliichezea Simba mwaka 
2016 hadi 2018.

#4. Meddie Kagere - Simba
Yanga ndiyo ilikuwa klabu ya kwanza 

nchini kutaka kumsajili straika huyo am-
baye yupo Simba mpaka sasa. Meneja 
wa mchezaji huyo, Patrick Gakumba, 
anathibitisha kwa kusema kuwa Kagere 
mwenyewe ndiye aliyeitolea nje na kuch-
agua kwenda Simba.

“Nilipokea ofa nyingi kwa timu tofauti 
zikimhitaji Kagere hata Yanga walileta,  
lakini mchezaji mwenyewe ndiye ali-
yekataa na akachagua kwenda Simba,” 
alisema Gakumba.

Straika huyo raia wa Rwanda alikuwa 
akiichezea Gor Mahia wakati huo, aliji-
unga na Simba mwaka 2018 na hadi sasa 
yupo.

#5. Luis Miquissone - Simba
Kwa sasa anaichezea Al Ahly ya Misri, 

lakini alitokea klabu ya Simba. Winga 
huyo raia wa Msumbiji naye aliziingiza 
vitani Simba na Yanga zikapinduana.

Kwa mujibu wake mwenyewe kwe-
nye mahojiano wakati yupo Simba, ni 
Yanga ndiyo iliyoanza kumfuatilia, lakini 
baadaye ‘Wekundu wa Msimbazi’ wakaf-
anya umafia.

Alisema alianza kuongea na Simba, 
lakini walionekana hawakuwa na spidi, 
mpaka pale Yanga walipoingilia dili.

“Simba wakastukia kuwa Yanga wa-
nanihitaji, wakarudi kwa nguvu kubwa 
zaidi, kwani hata Yanga walipotuma 
mwakilishi wao hawakunikuta, Simba 
walinitumia tiketi ya ndege niondoke 
Msumbiji kwenda Afrika Kusini.

Baada ya kufika Afrika Kusini Yanga 
walikuwa wananipigia simu ambazo 
sikupokea kwani nilikuwa tayari huko 
nilikutana na kiongozi mmoja wa Simba, 
hakutaka kabisa niongee na Yanga, tu-
kafanya mazungumzo ya kusaini mka-
taba yaliyochukua muda mrefu, lakini 
mwisho wa siku tulikubaliana nikasaini. 
Dili la Yanga lilikufa hapo hapo na ilibidi 
niwaambie ukweli ingawa hawakupen-
da kwani waliamini wangeweza kunipa-
ta kwa kuwa waliweka pesa nyingi kuliko 
zile za Simba. Baadaye nikagundua nili-
fanya chaguo sahihi kwangu kuliko Yan-
ga pamoja na pesa zao nyingi,” alisema 
Miquissone.

Je nani atashinda vita vya Aziz Ki? Hili 
nalo tusubiri tuone mwisho wake utaku-
waje.
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Vitabu miongozo 
ya ufugaji 
vyazinduliwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki, amezindua 
vitabu vya miongozo ya ufugaji 
wa kuku, sungura na ukuzaji 
wa viumbe maji itakayosaidia 
wafugaji kufuga kisasa na kukuza 
kipato ili kujikwamua kiuchumi.

Uzinduzi huo umefanyika 
jana kwa kushirikisha wadau 
mbalimbali wakiwamo wafadhili 
wa mradi wa USAID/Lishe 
Endelevu.

Ndaki, alisema ufugaji wa kuku, 
sungura na ukuzaji wa viumbe 
maji ni muhimu kwa taifa, kwa 
sababu ni shughuli ya kiuchumi 
kwa ukanda wa Afrika kutokana 
na kuwa na tija katika kukuza 
kipato, kutengeneza ajira na 
kuboresha lishe ya wananchi.

Alisema ufugaji wa kuku ni njia 
mojawapo ya Watanzania kujitoa 
kwenye lindi la umaskini, kwa 
mujibu wa Sensa ya 2012 kuna 
wafugaji zaidi ya milioni nne 
wanaofuga kuku kuanzia 10 na 
kuendelea, ambayo ni sawa na 
asilimia 55.3 ya wafugaji wote.

“Ufugaji wa kuku, sungura 
na ukuzaji wa viumbe maji ni 
shughuli muhimu sana kwasasa 
katika nchi yetu na kwa uchumi 
wa wanachi wetu,” alisema Ndaki.

“Wananchi wengi wanategemea 
ufugaji wa kuku ambao 
umezoeleka na kuku hao 
wanafugwa na kila mtu tofauti 
na nyuma watu walidhani ufugaji 
wa kuku unawahusu kinamama 
pekee,” alisema.

Alisema ufugaji wa kuku 
na sungura ni njia mojawapo 
ya kuwatoa wananchi katika 
hali ya umaskini hasa waishio 
vijijini, uzinduzi wa miongozo 
hiyo umekuja wakati muafaka 
na kuitaka Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi kujipanga vyema 
kuisambaza katika kila ngazi 
kuanzia halmashauri hadi kata ili 
iweze kuwafikia walengwa.

“Tunatakiwa kuona ni namna 
gani tutahamasisha wafugaji 
ambao ni wanachi wetu ili waingie 
kwa nguvu kwenye ufugaji wa 
sungura kwa sababu ni chanzo 
cha lishe, lakini pia ni chanzo cha 
kipato kizuri,” alisema Ndaki.

Hata hivyo, alisema wizara 
ikipata fedha katika mwaka ujao 
wa fedha watahakikisha wanalipa 
kipaumbele suala la ukuzaji wa 
viumbe maji.

Alisema tusiwe na hii miongozo 
halafu ikakaa kwetu tukabaki 
kuandika taarifa kwamba 
tumetengezeza miongozo kwa 
kushirikiana na wadau, lakini ipo 
kwenye makabati kinachotakiwa 
ni kuisambaza ili ikalete tija kwa 
wafugaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya USAID/ Lishe Endelevu, Dk. 
Joyceline Kaganda, alisema 
mradi huo ni wa miaka mitano 
unaofadhiliwa na USAID kwa 
msaada mkubwa wa watu wa 
Marekani, na kutekelezwa na 
Save the Children International na 
washiriki wake.

Alisema mradi huo 
unatekelezwa katika mikoa minne 
ya Dodoma, Morogoro, Iringa na 
Rukwa na ulianza Oktoba 2018 
hadi Septemba 2023.

Bashe aagiza ma-RC kusaka matapeli kilimo mtandaoni
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

KUTOKANA na kuibuka kwa 
matapeli wanaoendesha shu-
ghuli za kilimo katika mitandao 
ya kijamii, Waziri wa Kilimo Hu-
sein Bashe, amewaagiza wakuu 
wa mikoa kufanya msako ili ku-
wakamata watu wanaofanya 
utapeli huo.

Pia, Waziri Bashe amewaagiza 
wakuu wa mikoa na wilaya walio-
wapa maofisa ugani kazi ya utend-
aji wa mitaa kuacha mara moja na 
badala yake wawarejeshe katika 
majukumu yao.

Alibainisha hayo jana katika 
mkutano wa 12 wa wadau wa kaha-
wa uliofanyika jijini Dodoma kwa 
kushirikisha wakulima, wakuu wa 

mikoa na wilaya zinazolima zao la 
kahawa nchini.

Alisema wizara imeanza ku-
fuatilia matapeli hao na hatua za 
kisheria zitachukuliwa dhidi yao 
ili kukomesha suala hilo huku 
akisisitiza kuna kesi nyingi za aina 
hiyo zinafika wizarani na wanao-
ibiwa wengi ni wastaafu, watumi-
shi wa umma na sekta binafsi.

Alisema kumeibuka tabia ya 
watu kujitangaza mitandaoni 
kuwa wanaendesha kilimo na 
kuwataka watu watoe fedha ili 
wakawalimie mashamba, wizara 
haiwatambui watu hao na ime-
ahidi kuwachukulia hatua kali kwa 
watakaobainika.

“Kuna kesi ipo wizarani tuna-
sumbuka nayo mtu katapeliwa na 
wanaojifanya wanaendesha kilimo 

mitandaoni serikali hatuwezi ku-
ruhusu utapeli kwenye sekta ya 
kilimo jamii inapaswa kuwa ma-
kini,” alisema Bashe.

Wizara pia imetoa wito kwa 
kila mwenye nia ya kutaka kulima 
aende wizarani au kwenye hal-
mashauri achukue ardhi kwa ajili 
ya kilimo na sio mitandaoni.

Alifafanua kuwa hakuna kilimo 
cha kwenye mitandao kama watu 
wanataka kuwekeza ni lazima 
waende shambani na sio kurubuni-
wa na watu wa mitandaoni ambao 
huenda kuwaonyesha mashamba 
ya kitapeli yakiwa yamebandikwa 
jina la muhusika aliyelipa pesa ak-
iondoka wanatoa kibao.

Akizungumzia kuhusu maofisa 
ugani wanaofanya kazi za

utendaji, aliwataka wakuu wa 

mikoa kuwarejesha katika maju-
kumu yao maofisa kilimo.

Aidha, aliwaagiza kuwasilisha 
vipimo vyao wizarani kwa ajili ya 
kushonewa sare kama walivyo-
pangiwa na akisisitiza kuanzia 
mwakani watakuwa wakitumiwa 
fedha kwa ajili ya kununua sare za 
utendaji ambazo zitawatambuli-
sha kwa wakulima.

Alisema pia wanatarajia kuwak-
abidhi magari maafisa kilimo kila 
wilaya ili kurahisha utendaji kazi 
wao wa kuwafikia wakulima katika 
maeneo mbalimbali.

Hata hivyo, alisema wizara im-
ejipanga kuwatumia Jeshi la Kujen-
ga Taifa ( JKT) na Jeshi la Wananchi 
( JWTZ) kwa ajili ya kuwafundisha 
maofisa ugani ili kuweka nidhamu 
kwenye kilimo.

Mchango chupa 550,000  damu salama wahitajika
Na Paul Mabeja, DODOMA

S
ERIKALI imewataka wa-
nanchi kuendelea ku-
changia damu ili kuokoa 
maisha ya watu na kufikia 

lengo la nchi kukusanya chupa 
550,000 za damu ambazo ni ma-
hitaji kwa mwaka 2022.

Kaimu Mganga Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma, Dk. Samwel Sese-
ja, alibainisha hayo juzi wakati 
akihitimisha kampeni ya siku ya 
wachangiaji damu duniani iliyo-
fanyika kikanda mkoani hapo.

Dk. Seseja alisema mpango wa 
taifa wa damu salama haujafikia 
lengo la kukusanya chupa za 
damu ambazo zinakidhi mahitaji 
ya nchi nzima.

“Ripoti ya mpango wa taifa wa 
damu imeonyesha katika kipindi 
cha mwaka 2020/2021 kwa kush-
irikiana na timu za halmashauri 

wamekusanya chupa za damu 
331,279 ambazo ni sawa na asilimia 
88 ya lengo na asilimia 60 ya ma-
hitaji ya nchi kwa kutumia vigezo 
vya Shirika la Afya Duniani (WHO) 
nchi inahitaji kukusanya damu 
asilimia moja ya wakazi wake au 
chupa 10 kwa kila wananchi 1,000 
ambapo kwa Tanzania tumefikia 
chupa sita kwa kila wananchi 
1,000,” alisema Dk. Seseje.

Aidha, alisema upatikanaji wa 
damu ni muhimu kwa wagonjwa 
wenye uhitaji wakiwamo wa-
jawazito, watoto kwa kuwa chupa 
moja ya damu inaweza kuokoa 
maisha ya watu watatu. “Siku ya 
Uchangiaji Damu ilianzishwa kwa 
dhumuni la kuongeza ufahamu wa 
hitaji la damu salama na bidhaa 
za damu kwa ajili ya wahitaji kwa 
mwaka huu, maadhimisho hayo 
yamebeba kaulimbiu ‘Kuchangia 
damu ni kitendo cha mshikamano 

tuungane kuokoa maisha’.
Meneja wa Damu Salama Kanda 

ya Kati, Dk. Katura Mathias, alise-
ma mtu anayeweza kuchangia 
damu lazima awe ametimiza vig-
ezo ikiwamo umri usiopungua mi-
aka 18 na usiozidi miaka 65, uzito 
usiopungua kilo 50.

Alisema kwa mwanamke ana-
paswa asiwe mjamzito au anay-
enyonyesha na asiwe na maradhi 
ya muda mrefu kama shinikizo la 
damu au kisukari.

Dk. Mathias aliainisha faida za 
mtu akichangia damu kuwa ni 
pamoja na upendo na kuokoa 
maisha na chupa moja ya damu 
inaweza kuokoa maisha ya wag-
onjwa watatu.

Alieleza faida nyingine kuwa 
ni inamwezesha kupima afya bila 
malipo yoyote ikiwamo kujua kun-
di la damu, wingi wa damu shini-
kizo la damu, kaswende na homa 

ya ini.
“Uchangiaji wa damu unapun-

guza madini ya chuma mwilini 
ambapo yakizidi yanaweza ku-
sabababisha mapigo ya moyo 
kuongezeka, kujisikia kuchoka na 
kuzuia uwezekano wa kupata ma-
gonjwa ya moyo na ini,” alisema.

Nao baadhi ya wachangia damu 
walisema kuwa uchangiaji ni jam-
bo la upendo na wamewaomba 
vijana kuwa na utaratibu wa kuji-
tolea damu mara kwa mara.

Mmoja wao, Dotto Shilogile, 
alisema amekuwa akichangia 
damu mara kwa mara na hakuna 
madhara yoyote anayopata.

“Niiombe jamii kujiwekea utara-
tibu wa kuchangia damu ili kuokoa 
maisha ya wagonjwa hospitalini ni 
ukweli usiopingika chupa moja 
ya damu uliochangia inaweza 
kuokoa maisha ya watu wasiopun-
gua watatu,” alisema Shilogile.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Anthony Mtaka, akizungumza na walimu wakuu wa shule za sekondari za serikali (hawapo pichani), kwenye 
kikao cha tathmini ya michango inayotakiwa kutolewa shuleni kilichofanyika mkoani humo juzi. PICHA: PETER MKWAVILA
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Washauri 
vijana 
kuchangamkia 
fursa kiuchumi

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

VIJANA mkoani Mbeya, 
wameshauriwa kuchangam-
kia fursa mbalimbali zina-
zojitokeza kupitia mashiri-
ka na taasisi ili kujikwamua 
kiuchumi.

Ushauri huo ulitolewa 
juzi na Mkurugenzi wa 
Rafael Group linalojihusisha 
na uuzaji na usambazaji 
wa nafaka mbalimbali jijini 
Mbeya, Rafael Ndelwa.

Alisema ili vijana waweze 
kutimiza malengo yao 
lazima kuheshimu ndoto 
za maisha yao badala ya 
kushiwishika na wenzao na 
kujiingiza kwenye makundi 
yasiyofaa.

Alisema kwa sasa 
kampuni yake ina uwezo 
wa kukuposha pembejeo 
za kilimo wakulima wa 
mazao kama vile maharage 
mpunga, ngano, kwamba 
baada ya mavuno wakuli-
ma hao humpatia mavuno 
kulingana na gharama za 
pembejeo zilizotolewa.

Alisema zaidi ya wakuli-
ma 100 wamenufaika na 
fursa hiyo na kumwezesha 
yeye kuwa na akiba ya 
mazao mengi ambayo na 
yeye huyachakata kisha 
kuuza ndani na nje ya nchi.

Alisema ameweza ku-
weka mashine kubwa za 
kisasa kwa ajili ya kusaga 
nafaka kama vile mpunga 
katika kampuni yake na 
kuyapaki kwenye vifun-
gashio vyenye nembo ya 
kampuni yake.

Hivyo, aliwashauri vijana 
kuchangamkia mikopo ya 
asilimia 10 inayotolewa na 
halmashauri kwa kuhakiki-
sha wanajiunga kwenye 
vikundi ili waweze ku-
kopesheka na kuanzisha 
shughuli za kujikwamua na 
umaskini.

Mbunge wa Viti Maalum 
Mkoa wa Mbeya, Suma 
Fyandomo, alisema katika 
kuhakikisha wananchi wa 
mkoa huo wanafanya 
shughuli zao wakiwa na 
afya alitoa Sh. milioni 15 
kwa ajili ya kuwakatia bima 
wananchi 500.

Alieleza sababu ya 
kufanya hivyo ni kuhakiki-
sha wananchi wanapata 
matibabu bila kikwazo 
chochote ili kuendelea na 
shughuli zao za uzalishaji 
mali bila tatizo.

Maduka pembejeo yafunguliwa kuwasaidia wakulima

Wahudumu afya watakiwa  
kuzingatia matumizi dawa
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

M
ENEJA wa Mamlaka ya 
Dawa, Vifaa Tiba na 
Vitendanishi (TMDA) 
mikoa ya nyanda 

za juu kusini, Anitha Mshighati, 
amewakumbusha wahudumu wa 
vituo vya afya na zahanati, kuzin-
gatia matumizi ya dawa na vifaa 
tiba  kwa      kuhakikisha  hawa-
tumii dawa zilizokwisha muda 
wake ili kutohatarisha afya za wa-
nanchi.

Alitoa kauli hiyo mwishoni mwa 

wiki alipozungumza na Nipashe 
juu ya uelewa wa watoa huduma 
za afya katika matumizi ya dawa 
zilizokwisha muda wake.

Hivyo, aliwakumbusha wahudu-
mu na wataalamu wa afya kuzinga-
tia matumizi ya dawa na vifaa tiba 
katika maeneo yao, kwa kuhakiki-
sha wanazingatia ubora na ukomo 
wa matumizi kabla ya kuwapatia 
wagonjwa wanaofika kwa ajili ya 
kupata matibabu.

“Katika ukaguzi wetu hadi sasa 
tumebaini   asilimia 46 ya dawa   
zilizopigwa marufuku katika mae-
neo mbalimbali ikiwamo maduka 

na vituo vya afya vilevile tulibaini 
asilimia 19 ya dawa zinazouzwa 
zimekwisha muda wake,   tunaen-
delea kutoa elimu kwa wananchi 
na wataalamu wa afya kuzinga-
tia ubora na ukomo wa dawa ili 
kulinda afya za watumiaji,” alisema 
Mshighati.

Alieleza kuwa bado wanaende-
lea kufanya ukaguzi wa mara kwa 
mara pamoja na doria kwenye mi-
paka na maeneo yanayohisiwa ku-
tumika kuingia magendo na kutoa 
tahadhari kwamba wanaobainika 
wanaendelea kuchukuliwa hatua 
ikiwamo kufikishwa mahakamani 

na kutaifishwa bidhaa zao.
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 

Reuben Mfune, aliwaomba wataal-
amu pamoja na wahudumu wa 
afya kushirikiana na TMDA kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusiana na 
matumizi ya dawa zinazohitajika ili 
kulinda afya za wananchi.

Alisema ni muhimu kwa wataal-
amu na watoa huduma za afya 
kuzikagua dawa ili kujua muda 
wa matumizi kabla ya kuwapatia 
wagonjwa na kwamba kwa ku-
fanya hivyo kuepusha na madhara 
yatokanayo na matumizi ya dawa 
zilizokwisha muda wake.

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MADUKA 28 ya pembejeo za 
kilimo yameanzishwa mikoa ya 
Nyanda ya Nyanda za Juu Kusini 
lengo likiwa kuwasaidia wakulima 
kupata  mbegu na mbolea bora 
kwa wakati.

Hayo yalibainishwa na Ofisa Uhu-
siano wa Kampuni ya Ekari Moja 
Tanzania, Dorcas Tinga, wakati wa 
uzinduzi wa maduka 12 kati ya 28 
ambayo yamezinduliwa mkoani 

Mbeya.
Alifafanua kuwa maduka 16 yali-

funguliwa mkoani Njombe, madu-
ka  tisa yapo Mbeya  na matatu 
yapo Songwe  na kwamba yote 
yanakidhi     vigezo vya utoaji hu-
duma       bora      za pembejeo za 
kilimo.

“Katika kuhakikisha kampuni 
yetu inamjali mkulima tulianzisha 
programu ya kuwakopesha wakuli-
ma pembejeo za kilimo  pamoja 
na mafunzo ili wazalishe kwa tija 
na kwamba hadi sasa  wakulima 

60,000   wa mikoa ya Nyanda za 
Juu kusini wamenufaika,” alisema 
Tinga.

Miongoni mwa wakulima wa-
naonufaika na  kampuni hiyo, Ter-
esia  Mponzi  kutoka Imezu  alise-
ma elimu ya kilimo bora imekuwa 
msaada kwao kwa sababu wana-
lima kwa tija na kujiongezea kipato.

Aliiomba Kampuni ya Ekari 
Moja Tanzania kuendelea kutoa 
mikopo yenye riba nafuu na elimu 
ili wakulima wanufaike na kujikwa-
mua kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk. 
Rashid Chuachua  aliipongeza 
Kampuni ya Ekari Moja Tanzania, 
kuwekeza katika tafiti  na teknolo-
jia ili kuongeza ufanisi wa huduma 
kwa wakulima ambapo walianza 
na vijiji vitatu vyenye wakulima 433 
mwaka 2016.

Alifafanua hadi sasa wakulima 
6,957 wa vijiji 37 kwenye msimu 
wa kilimo 2021/2022 wamenufaika  
na kwamba wakulima wanaende-
lea kupata tija na manufaa kutoka 
kampuni hiyo.

 Mdau wa Maendeleo Mkoa wa Mbeya, Ndele Mwaselela, akiwashukuru viongozi wa mila wa kabila la Wasafwa kwa kufanya uamuzi wa kwenda 
kujenga nyumba ya kabila hilo katika Kijiji cha Makumbusho mkoani Dar es Salaam, pia aliwachangia Sh. 400,000 kwa ajili ya kufanikisha mradi 
huo. PICHA: NEBART MSOKWA
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‘Wazazi 
wa kiume 
msikimbie 
majukumu 
ya malezi’
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISA Ustawi wa Wilaya ya Kati 
Unguja, Ali Shehe Kombo, ame-
wataka wazazi wa kiume kuacha 
kukimbia majukumu yao ikiwamo 
malezi kwa familia zao na matunzo 
kwa watoto.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na wanajamii na wanafunzi 
wa madarasa mbalimbali za Wilaya 
ya Kati, ikiwa ni maadhimisho ya 
mtoto wa Afrika.

Alisema licha ya matukio ya 
udhalilishaji ikiwamo ubakaji na 
ulawiti kuripotiwa katika vyombo 
vya sheria, pia kuna wimbi kubwa 
la utelekezaji wa watoto.

Alisema utelekezaji huo unato-
kana na wanaume kukimbia ma-
jukumu yao na kuwaachia mzigo 
mkubwa wa malezi wanawake 
peke yao jambo ambalo linachang-
ia watoto kudhalilishwa.

Alisema utelekezaji huo unaji-
tokeza ndoa inapovunjika, wa-
nawake na watoto kuwa waathirika 
zaidi wa vitendo vya udhalilishaji.

Alisema watoto wanastahiki 
kulelewa na kupatiwa huduma zote 
ili kuimarisha maisha yake ya sasa 
na baadaye.

Aliitaka jamii kuwa karibu na wa-
toto wao ili kuwabaini na matendo 
ya udhalilishaji wanayofanyiwa 
kabla ya kupata athari kubwa.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuwajua watoto mapema  wa-
napofanyiwa vitendo hivyo na 
kuchukua hatua za haraka.

Ukaribu na mtoto, alisema ni njia 
sahihi ya kumfanya kutokuwa na 
hofu ya kueleza madhila wanay-
ofanyiwa.

“Asilimia kubwa ya watoto 
wanaofanyiwa vitendo hivyo 
huchelewa kujulikana kutokana na 
wazazi na walezi kutokuwa karibu 
na watoto wao kutokana na kuwa 
na hofu na hata wakijulikana huwa 
tayari wameshaathirika sana,” 
alisema.

Akiwasilisha mada ya udhalil-
ishaji dhidi ya watoto, Ofisa kutoka 
Chama cha Wanahabari Wanawake 
Tanzanzia (TAMWA), Zanzibar, 
Saphia Ngalapi, aliwasisitiza 
vijana wanapofanyiwa vitendo 
hivyo wasikae kimya kutokana na 
vitendo hivyo vinaumiza kisaikolo-
jia na kuvuruga mfumo mzima wa 
maisha yao.

Sheha wa Shehiya ya Machui, 
Abdalla Salum Juma, alifurahi 
kutolewa elimu hiyo ndani ya 
shehia yake na alisisitiza asasi hizo 
kuandaa elimu hiyo ili jamii ipate 
uelewa wa kujikinga na vitendo 
hivyo. 

Safia Leghela, Mratibu wa 
Jukwaa la Jumuiya ya Haki za 
Watoto Zanzibar ZCRF, alisema ili 
kuwalinda watoto na vitendo hivyo 
ni lazima wenyewe wajue kujilinda.

Serikali yaeleza umuhimu bima mtawanyo
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Meneji-
menti ya Utumishi 
wa Umma na Uta-
wala Bora, Jenista 

Mhagama, amesema bima mta-
wanyo ni muhimu katika ku-
hakikisha biashara ya bima nchini 
inakuwa himilivu na kusaidia 
upatikanaji wa mitaji mikubwa 
kutoka katika mataifa ya nje. Ali-
yasema hayo mjini hapo wakati 
akifunga mafunzo kwa watendaji 
wa Mamlaka ya Bima Tanzania 
(TIZA) kuhusu bima mtawanyo ili 
kufidia majanga yanapotokea.

Alisema wananchi wengi wa-
napata matatizo mbalimbali iki-
wamo majanga kwenye kilimo, 
mazao kuharibiwa na hali ya 
hewa, lakini hawajui kuwa kuna 
bima ya kilimo. Alisema ajali 
mbalimbali zinazotokea zinaacha 
majonzi makubwa na athari 
kubwa inakwenda katika uchumi 
na alitaka TIZA kusimamia ku-
hakikisha soko la bima linakuwa 
na uwezo wa kuwa ni suluhisho 

na kinga kwa kila jambo. Alisema 
kumejitokeza matukio mengi 
ya masoko kuungua moto, la-
kini jambo la kushangaza masoko 
hayo hayakuwa na bima na wa-
nanchi pia hawana utamaduni 
wa kukata bima vitu vyao vya 
thamani ikiwamo nyumba. Ali-
itaka mamlaka hiyo kutoa elimu 
ya umuhimu wa kutumia bila ya 
kujikinga na majanga.

“Bima ni uchumi wa taifa hivi 
asilimia 99 wakijua kuna bima 
na kuchukua hatua mtakuwa 
mmeweka mtaji wa kiasi gani ka-
tika benki zetu kwa ajili ya kukuza 
uchumi wetu, lakini mtakuwa 
mmeokoa Watanzania wengi wa-
takaokuwa wameingia katika ma-
janga mbalimbali katika shughuli 
na maisha ya kila siku,” alisema.

Alisema tangu Rais Samia Su-
luhu Hassan, ameongoza nchi, 
amefanya mageuzi makubwa 
katika kila sekta, ameipongeza 
TIRA kwa maamuzi hayo sahihi 
ya utoaji wa mafunzo hayo kwa 
watendaji wake.

Aliipongeza TIZA kwa kuvutia 
wawekezaji wengine kwa kuzin-

dua mwongozo wa bima ya kiis-
lamu (Takaf ) na kwamba mfumo 
wa bima hautakuwa kandamizi.

Akizungumzia bima mtawan-
yo, alisema watakapokuwa wa-
bobezi katika bima hiyo na kutoa 
uwezo wa kitaaluma kwa watend-
aji wa mamlaka kusimamia anuai 
zote zinazohusiana na majanga, 
itakuwa wamemsaidia Rais Samia 
kufungua uwekezaji nchini.

“Tuna jukumu la kuongeza 
nguvu na spidi katika maono, 
matashi na matamanio ya seri-
kali kuhakikisha tunavutia mitaji 
mingi ya kutosha, sisi tujione ni 
sehemu ya kusaidia hiyo mitaji 
kuingia katika taifa letu,” alisema.

Pia, alisema rasilimali watu ziki-
fanya kazi vizuri hata rasilimali 
zingine zitafanya vizuri katika 
ujenzi wa taifa ili kujenga mifumo 
ya kidigitali na kuwakumbusha 
kuwa taifa linawategemea.

“Niwapongeze mamlaka kwa 
gawio la serikali kwa mwaka 
2022 mmechangia Sh. bilioni 2.4…
gawio hili sihaba tukijipanga tuka-
fanikiwa zaidi mwakani linaweze 
kupata zaidi ya hizi ambapo 

gawio hilo linasaidia katika hudu-
ma mbalimbali ikiwamo elimu na 
afya,” alisema. Naye Kamishna wa 
Bima, Baghayo Saqware, alisema 
matarajio yao ni kwamba watum-
ishi hao wa mamlaka watacham-
bua na kusaidia upatikanaji wa 
huduma za bima mtawanyo.

Alisema changamoto iliyoko 
wanahitaji kuwa na kampuni 
za bima mtawanyo nyingi hivyo 
wamewaelekeza watumishi wao 
kutengeneza utaratibu wa ku-
wezesha kutoa fursa za kusajili 
kampuni za bima na kuwashauri 
wawekezaji wa ndnai na nje ya 
nchi kuwekeza Tanzania.

“Masharti yetu yanafanana na 
nchi zote za Afrika Mashariki kin-
achohitajika ni kuwa na wawak-
ilishi ambao watafanya kazi kwa 
uweledi,” alisema. Kwa upande 
wao watendaji waliopatiwa 
mafunzo hayo walisema wameji-
funza vitu vingi ikiwamo kutetea 
uchumi wa taifa kwa kuhakikisha 
fedha ambazo zilitakiwa kwenda 
nje kukidhi majanga makubwa 
kampuni za bima kutunza kiwan-
go cha fedha hicho.

Vyuo vikuu vyatakiwa kuanzisha mitaala ya kujiajiri
Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Ali 
Abdul Gulan, amevitaka vyuo vi-
kuu kuanzisha mitalaa itakayow-
andaa wanafunzi kujiajiri badala 
ya kusubiri kuajiriwa.

Alisema wimbi kubwa la vijana 
wanapomaliza masomo ya elimu 
ya juu husubiri kuajiriwa hasa 
serikali wakati ajira zinazotolewa 
ni chache na kwamba ni vyema 
vyuo vikuu kuwandaa wanafunzi 
kujiajiri.

Kauli hiyo aliitoa, wakati akifun-
gua maonyesho ya tatu ya elimu 
ya juu yaliyofanyika viwanja vya 
Mapinduzi Square mjini Zanzibar.

Akizungumzia lengo la maone-
sho hayo alisema ni kuwajengea 
uwezo wanafunzi katika kutam-
bua masomo ya kujiunga nayo 
kulingana na viwango vyao vya 

elimu hivyo ni vyema wazazi na 
wanafunzi wayatumie katika ku-
fikia lengo hilo.

Aliwapongeza mawakala wa 
vyuo kwa kusimamia shughuli 
za kuwapeleka wanafunzi katika 
vyuo vya nje ya nchi kwa lengo 
la kuongeza taaluma hasa za 
teknolojia kwa faida ya taifa.

Aliwaomba wazazi na walezi 
kujitahidi kuwahimiza watoto ku-
soma kwa bidii na kuitumia fursa 
ya maonyesho hao ili waweze ku-
jipatia ujuzi kwa kuwa taifa lina-
hitaji vijana ambao watasaidia ka-
tika nyanja mbalimbali na kukuza 
maendeleo ya elimu nchini kwao.

Aliziomba taasisi na vyuo vikuu 
kushirikiana pamoja na wizara ili 
kufikia lengo la kuhakikisha elimu 
inayotolewa inaleta manufaa kwa 
jamii na taifa kwa ujumla.

Naye Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Ali Khamis, alisema lengo 
lao ni kuhakikisha juma la elimu 

ya juu linafanyika kila mwaka ili 
kukusanya vyuo vikuu vilivyoku-
wapo na kutumia fursa mbalim-
bali zilizokuwapo nchini.

Alisema maendeleo ya nchi 
hayaletwi na mtu pekee bali ni 
lazima kushirikiana na mawakala 
wa vyuo vikuu na serikali zimet-
ambua kuweka taratibu na she-
ria kwa watu hao na wamekuwa 
ni sehemu na chachu kubwa ya 
kuanzisha maonyesho hayo toka 
yalipoanzishwa.

Kwa upande wake Meneja 
Masoko wa wakala wa elimu ya 
juu Uturuki kutoka kampuni ya 
Shems Group, Zakia Mohamed 
Juma, alisema wanapofanya usa-
hili wa wanafunzi wanaangalia 
zaidi uelewa wa mwanafunzi kul-
ingana na mahitaji ya taifa.

“Kinacholengwa ni mwanafun-
zi anaelewa nini na zaidi akienda 
kusoma huko nje ataleta ujuzi 
gani kuisaidia nchi yake maana 

tunajua Uturuki ni nchi ambayo 
imepiga hatua kwa hiyo mwa-
nafunzi akitoka kule aje na ujuzi 
tofauti na sio kwenda kutembea,” 
alisema Zakia.

Mkuu wa Tume ya Vyuo Vikuu 
Tanzania (TCU), Prof. Charles 
Kihampa, alisema mpaka sasa 
kuna mawakala 23 waliosajiliwa 
nchini kwa ajili ya kuwapeleka 
wanafunzi kusoma nje ya nchi na 
kuwataka wazazi na wanafunzi 
kuwatumia mawakala hao wa-
naotambuliwa kisheria.

Alisema umuhimu wa kutumia 
mawakala wanaotambuliwa ni ku-
dhibiti ubora wa elimu kuepuka 
kwenda kusoma katika vyuo am-
bavyo havitambuliki na mataifa 
yao na kujikuta wanatapeliwa.

Maonyesho hayo ni ya tatu kisi-
wani hapo tangu yalipoanzishwa 
mwaka 2019 na jumla ya washiriki 
mwaka huu ni 32 ikilinganishwa 
na 22 wa mwaka jana.

Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais 
Menejimenti 
ya Utumishi 
wa Umma na 
Utawala Bora, 
Jenista Mhagama 
(kulia), akipokea 
zawadi kwa 
Kamishna wa 
Bima Tanzania 
(TIRA), Baghayo 
Saqware, baada 
ya kufunga 
mafunzo kwa 
watumishi wa 
TIZA kuhusu 
bima mtawanyo 
yaliofanyika 
Mjini Zanzibar. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN
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SBL yatumia 
bil.1.5/- 
kusambaza 
maji
Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti (SBL) 
imesema imetumia zaidi ya Shilingi 
bilioni 1.5 katika kufadhili miradi ya 
maji sehemu mbalimbali hapa nchini.

Mkurugenzi wa Uhusiano kwa 
Umma wa SBL, John Wanyancha, 
aliyasema hayo na kueleza kuwa 
wametumia kiasi hicho cha fedha 
katika kipindi cha miaka 10, kwamba 
wamechimba visima 20 sehemu 
mbalimbali hapa nchini.

Wanyancha alisema kampuni hiyo 
inachukulia maji kama moja ya mahi-
taji muhimu kwa maendeleo ya watu 
na ndiyo sababu imekuwa mstari 
wa mbele kushirikiana na serikali 
pamoja na wadau wengine kusaidia 
upatikanaji wa majisafi na salama 
kwa Watanzania.

Alisema SBL imesaidia upatikanaji 
wa maji na salama kwa watu milioni 
mbili na kuongeza kuwa miradi hiyo 
imelenga zaidi jamii ambazo zinauhi-
taji mkubwa wa huduma hiyo.

“Pamoja na kusaidia jamii zenye 
shida ya maji moja kwa moja, miradi 
yetu pia imekuwa ikizisaidia taasisi 
mbalimbali za kijamii na mfano 
mzuri ni Mradi wa Karatu ambao 
umepanuliwa na kuweza kutoa 
huduma kwa shule nne na kituo cha 
afya wakati mradi wa Pasua Moshi 
umeweza kusaidia upatikanaji wa 
maji kwa shule tatu na soko lililoko 
jirani,” alisema Wanyancha.

Aliongeza: “Miradi yetu huwa jirani 
na maeneo ambayo SBL hununua 
nafaka kwa ajili ya utengenezaji wa 
bia. Husaidia kuwapatia wakulima 
zaidi ya 400 maji kwa ajili ya umwa-
giliaji.”

Alisema miradi ya maji ya SBL 
imekuwa ikisaidia na kuunga mkono 
jitihada za serikali kuwapatia wa-
nanchi huduma ya majisafi na salama 
katika maeneo ambayo yanashida.

Na Jenifer Gilla

TAASISI ya Taaluma za kibenki (TIOB) 
na Muungano wa Taasisi zinazotoa Hu-
duma Ndogo za Fedha Tanzania (TAMFI), 
wameingia makubaliano ya ushirikiano 
wa kutoa mafunzo ya weledi, misingi na 
miongozo kwa taasisi zinazotoa huduma 
ndogo za kibenki nchini.

Akizungumza baada ya kusaini 
makubaliano hayo jijini Dar es Salaam, 
Mkurugenzi Mtendaji wa TIOB, Patrick 
Mususa, alisema mafunzo hayo yanalenga 
kuboresha sekta ya utoaji huduma ndogo 
za kibenki kwa kuwajengea uwezo watoa 
huduma hizo.

“Tunataka kuinua maeneo madogo ya 
kiuchumi ili kukuza sekta hii kupitia ku-

jenga weledi kwa watoa huduma ili ku-
wapa uwezo watendaji na wanufaika wa 
huduma hizi,” alisema.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa TAMFI, 
Winnie Terry, alisema jitihada za kuwa na 
ushirikiano huo zilianza muda mrefu na 
lengo la ushirikiano huo ni kutoa mafunzo 
ya muda mrefu na mfupi kwa wadau wa 
sekta hiyo nchini.

“Katika makubaliano haya tutashiriki-
ana kutoa semina, kongamano, utafiti na 
ushauri wa kibiashara na uandaaji majari-
da katika sekta hii kwa wanachama wetu 
ili kutoa huduma bora katika biashara 
hiyo na kuimarisha sekta hii,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa hapo 
mwanzo walikuwa wakishirikiana kutoa 
huduma hiyo na taasisi zilizopo nje ya 

nchi, lakini safari hii wakaona umuhimu 
wa kushirikiana za taasisi ya ndani ili 
kuwa na uelewa zaidi na mwenendo wa 
utoaji huduma hizo nchini.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Umoja 
wa Mabenki Tanzania (TBA), Tusekele 
Joune, alisema kuwa amefurahi kuwa 
taasisi hizo mbili zimeungana kutoa 
mafunzo hayo kwa kuwa zitazalisha watoa 
huduma wenye weledi na kuboresha hu-
duma hiyo nchini.

“Ninafurahi kuwa mmoja wa mashuhu-
da wa tukio hili muhimu na ninaunga 
mkono kwa kuwa tunajua mwisho wa siku 
watakaozalishwa katika mafunzo hayo 
ndiyo tutakaowachukua sisi ili watufanyie 
kazi, kwa hiyo hongereni sana,” alisema.

TIOB, TAMFI kuimarisha
huduma ndogo za kibenki

Mwenyekiti wa Taasisi ya Utawala Bora na Maendeleo Tanzania (CEGODETA), Thomas Ngawaiya, akizungumza jijini Dar es Salaam juzi, 
alipokuwa akielezea maoni ya taasisi hiyo kuhusu bajeti ya 2022/223 na kushauri serikali kuondolea kodi inayopangwa kutozwa kwa 
watu wa kuanzia miaka 18. Kulia ni katibu mkuu wa taasisi hiyo, Hamad Tao na mjumbe wa kamati ya utendaji ya CEGODETA, Zakiah 
Ramadhan. PICHA: SABATO KASIKA

Na Gwamaka Alipipi

TUME ya Maendeleo ya Ushirika Tanza-
nia (TCDC), imevitaka vyama vya ushirika 
nchini kuweka juhudi ili kufanikisha sekta 
ya kilimo inapiga hatua.

Rai hiyo imetolewa na Mrajisi wa Vyama 
vya Ushirika Tanzania Bara, Dk. Benson 
Ndiege, akieleza kuwa serikali imetenga 
bajeti kubwa kwenye kilimo kwa mwaka 
wa ujao.

Alisema bajeti hiyo inatarajiwa kwenda 
kuimarisha katika ujenzi wa miundombi-
nu ya kilimo kama vile umwagiliaji, uzal-

ishaji, utumiaji wa mbegu bora na mbolea.
Dk. Ndiege alisema ili kufikia lengo 

la bajeti, vyama vya ushirika ni lazima 
vitekeleze jukumu lao la msingi la kura-
tibu na kuwasimamia wakulima.

Akielezea kuhusu umuhimu wa nafasi 
ya vyama vya ushirika, Dk. Ndiege alise-
ma, kwa kuwa bajeti ya kilimo imejiele-
keza katika ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji, vyama vya ushirika vitakuwa 
ni chombo muhimu katika kusimamia na 
kuratibu wakulima, ili wamwagilie kwa 
utaratibu mzuri.

“Ili miundombinu hiyo iwe endelevu, ni 

lazima uwasimamie wakulima. Ni lazima 
uwe na mfumo wa kuwasimamia ili wa-
tumie miundombinu hiyo vizuri,” alisema 
Dk. Ndiege.

Kadhalika, alisema bajeti ya mwaka 
ujao inatarajiwa kuongeza uzalishaji ka-
tika kilimo, hali ambayo itahitaji masoko 
zaidi, vyama vya ushirika vitahitajika ku-
hakikisha wakulima wanapata masoko ya 
uhakika.

Alisema wiki iliyopita TCDC ilisaini 
mkataba na Benki ya NMB wa Sh. bil-
ioni 20 kwa ajili ya ujenzi wa maghala ya 
mazao kwa vyama vya ushirika nchini.

Alisema ujenzi wa maghala hayo uta-
saidia kuongeza uhifadhi na masoko kwa 
wakulima.

“Kwa vile inategemewa kuwa ba-
jeti itaongeza uzalishaji katika kilimo, 
makubaliano hayo yanatarajiwa kuokoa 
mazao yanayopotea kutokana na kuko-
sekana kwa miundombinu ya kuhifadhi,” 
alisema Dk. Ndiege.

Dk. Ndiege alisema kutokana na ma-
tatizo ya kukosekana kwa maghala, seri-
kali kupitia Tume ya Ushirika iliona ni 
muhimu kukaa na NMB na kujadili namna 
ya kutatua matatizo hayo.

TCDC yavitaka vyama ushirika kuweka juhudi
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Ecuador 
yatangaza 
dharura  
kukabili wimbi 
maandamano
QUITO, Ecuador

RAIS wa Ecuador, Guillermo Lasso, 
ametangaza hali ya dharura kwe-
nye majimbo matatu ya nchi hiyo 
kujaribu kutuliza maandamano ya 
jamii za wazawa wanaotaka kupun-
guzwa kwa bei ya mafuta.

 Akilihutubia taifa kwa njia ya 
televisheni kiongozi huyo alisema 
uamuzi huo wa kuyaweka chini ya 
hali ya dharura majimbo matatu iki-
wamo mji mkuu Quito ni sehemu ya 
dhamira yake ya kuilinda nchi hiyo 
na kuimarisha utii wa sheria. 

Amri hiyo inamwezesha rais 
kutuma vikosi vya jeshi kwenye 
majimbo hayo kurejesha utulivu, 
kusitisha haki za kiraia na kutan-
gaza marufuku ya kutoka nje. 

Kwa siku ya sita mfululizo makun-
di ya wenyeji wa asili katika taifa 
hilo lenye utajiri wa mafuta yana-
fanya maandamano ya nchi nzima 
kupinga hali ngumu ya maisha 
ikiwamo kupanda kwa gharama za 
nishati hiyo.

   DW

KYIV, Ukraine

RAIS wa Ukaine, Volodymyr Zelensky, 
ametembelea kwa mara ya kwanza eneo 
lililoharibiwa kwa vita kusini mwa nchi 
hiyo kujionea madhara na kuwashukuru 
wanajeshi wa nchi yake walio mstari wa 
mbele.

Katika ziara hiyo ya nadra kufanywa na 
kiongozi huyo nje ya mji mkuu Kyiv, Zelen-
sky aliuzuru mji wa Mykolaiv ulio kwenye 
mwambao wa bahari nyeusi na kisha kuwa-
tembelea wanajeshi karibu na eneo hilo na 
kwenye mkoa jirani wa Odessa. 

Mji wa Mykolaiv ni miongoni mwa mae-
neo ya kimkakati yanayolengwa na Russia 
kwa kuwa unapatikana kwenye njia ya kue-
lekea bandari muhimu ya Odessa kwenye 
bahari nyeusi. 

Katika wiki za hivi karibuni vikosi vya 
Russia vimewekeza nguvu kuyadhibiti mae-
neo ya kusini na mashariki mwa Ukraine 
ikiwamo eneo la bahari nyeusi.

 
NATO YAONYA VITA 
KUCHUKUA MIAKA MINGI

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Kujihami ya 
NATO, Jens Stoltenberg, ameonya kuwa vita 
ya Russia na Ukraine inaweza kuendelea 
kwa miaka mingi na mataifa ya magharibi 
hayapaswi kurudi nyuma katika kuisaidia 
nchi hiyo.

Akizungumza kwenye mahojiano na 
gazeti la Bild am Sonntag la nchini Ujerum-
ani, Stoltenberg alisema nchi za Jumuiya ya 
NATO ni lazima zijitayarishe na ukweli huo 
kuwa vita nchini Ukraine inaweza kudumu 
kwa muda mrefu na ni muhimu kuendelea 
kuipatia msaada.

Aliongeza kwamba kuipatia Ukraine 
msaada wa silaha za kisasa kutatanua nafa-
si ya vikosi vya nchi hiyo kulikomboa jimbo 
la mashariki la Donbas ambalo limeangukia 
mikononi mwa Russia. 

Kiongozi huyo pia alisema mkutano 
wa wakuu wa nchi wa Jumuiya ya NATO 
utakaofanyika mjini Madrid nchini Uspania 
baadaye mwezi huu, unatarajiwa kufikia 
makubaliano ya kuisaidia Ukraine kubore-
sha zana zake za vita na kuachana na zile za 
enzi ya dola ya kisovieti.

 

SCHOLZ ASEMA G7
LITAENDELEA KUISAIDIA 
Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz, 

amesema kundi la mataifa yaliyostawi kiu-
chumi duniani la G7, litautumia mkutano 
ujao wa wakuu wa nchi kuweka wazi azma 
yake ya kuendelea kuisaidia Ukraine kwa 
kipindi kirefu kadri itakavyohitajika. 

Kwenye mahojiano na shirika la habari 
la Ujerumani, kansela Scholz, alisema ana-
taka kuutumia mkutano wa kilele wa G7 
utakaofanyika wiki ijayo katika jimbo la Ba-
varia kujadili matarajio ya muda mrefu kwa 
Ukraine. Alikaririwa akisema mataifa ya 
kundi hilo yataendelea kuisaidia nchi hiyo 
kwa kipindi kirefu na yanalenga kuhakiki-
sha Russia haipati mafanikio iliyokusudia 
wakati ilipoamua kuivamia kijeshi Ukraine. 

Scholz ambaye aliitembelea Ukraine 
mapema wiki hii pamoja na viongozi wa 
Ufaransa, Italia na Romania alisema wali-
jadiliana na Rais Volodymyr Zelensky, 
kuhusu msaada ziada wa silaha hususani 
makombora na mizinga.

   DW

Zelensky atembelea uwanja
wa vita kusini mwa Ukraine

Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenskiy, akiwa na Rais wa Ufaransa,  Emmanuel Macron, Kansela wa Ujerumani Olaf Scholz  na Rais wa Ro-
mania, Klaus Lohannis, viongozi hao walipomtembelea mjini Kyiv kuonyesha uungaji mkono hivi karibuni. PICHA: REUTERS

KIGALI, Rwanda

POLISI nchini Rwanda wamesema watu 
walioitwa kama   majambazi wenye silaha 
wanaoshukiwa kuwa waasi wa National 
Libération Front (FLN) wamewapiga risasi 
na kuwaua watu wawili na kuwajeruhi wen-
gine sita.

Tukio hilo limetokea jana katka majira 
ya saa nane mchana eneo la Kitabi kwenye 
barabara ya Nyamagabe na Rusizi ambayo 

inapitia msitu wa Nyungwe kusini maghari-
bi mwa nchi hiyo.

Waliojeruhiwa walihamishwa hadi hospi-
tali ya Kigeme na hospitali ya mafunzo ya 
chuo kikuu huko Butare.

Polisi walisema washambuliaji hao wal-
itokea upande wa pili wa mpaka.

Msitu wa Nyungwe ni mojawapo ya mae-
neo ya mpakani na Burundi.

Hapo awali, nchi hizo mbili za Afrika 
Mashariki zilibadilishana tuhuma za ku-

waunga mkono waasi wanaotaka kupindua 
serikali.

Kundi la waasi la FLN bado halijatoa mao-
ni yoyote.

Kundi hilo lilianza mashambulizi dhidi ya 
Rwanda ikiwa linadai nyadhifa za jeshi.

Taarifa ya polisi inasema iliingilia kati 
kwa dakika chache katika tukio hilo.

Ilieleza taarifa hiyo kuwa washambuliaji 
wanafuatiliwa,” inaongeza.

    BBC

Rwanda yadai waasi 
wa FNL waua wawili

Mwanamfalme 
kuzuru Misri, 
Jordan na 
Uturuki
RIADH, Saudia Arabia

MRITHI wa kiti cha ufalme wa Saudi 
Arabia, mwanamfalme Mohammed 
bin Salman, leo anatarajia kuanza 
ziara ya kikanda katika nchi za Misri, 
Jordan na Uturuki.

Taarifa iliyotolewa na ufalme huo, 
ilisema ziara hiyo ya mwanamfalme 
bin Salman kuwa atajadiliana na 
viongozi wa mataifa hayo masuala ya 
kikanda, kimataifa na ushirikiano wa 
siku za usoni. 

Kituo cha kwanza cha ziara hiyo ki-
takuwa Misri na kisha ataelekea Jor-
dan na baadaye ataitembelea Uturuki. 
Inatarajiwa kutakuwa na kuwekeana 
saini kwa mikataba ya uwekezaji na 
nishati. 

Ziara yake nchini Uturuki ndiyo 
itafuatiliwa kwa karibu kutokana 
na kulegalega kwa mahusiano kati 
ya Saudi Arabia na nchi hiyo tangu 
mkasa wa kuuliwa kwa mwandishi 
habari wa kisaudi Jamil Khashoggi 
mjini Instabul mwaka 2018.

   DW
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Na Shufaa Lyimo

LICHA ya kwamba tayari wametwaa 
ubingwa wa Ligi Kuu Bara, Klabu ya 
Yanga imesema haitakuwa na huruma 
yoyote katika kuhakikisha inashinda 
michezo yake mitatu ya ligi hiyo iliyo-
salia msimu huu.

Yanga imebeba ubingwa wa ligi hiyo 
ikiwa na mechi tatu mkononi kabla ya 
msimu huu wa 2021/22 kumalizika 
rasmi Juni 29, mwaka huu.

Mkurugenzi wa Mashindano wa 
klabu hiyo, Thabit Kandoro, amese-
ma kuelekea mchezo wao ujao dhidi 
ya Polisi Tanzania na mingine miwili 
iliyobaki hawatakuwa na huruma na 

timu yoyote.
Akizungumza jijini jana, Kandoro 

alisema si jambo rahisi kukaa miaka 
minne bila ubingwa, hivyo lazima 
washinde michezo yao hiyo ili kumal-
iza msimu vizuri na kwamba mechi ya 
keshokutwa, Jumatano katika Uwanja 
wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
dhidi ya Polisi Tanzania, kamwe ha-
watalegeza kamba.

“Timu ipo vizuri kutoa burudani 
kwa mashabiki wao na kila mchezaji 
anataka ushindi kwenye michezo yote 
iliyobakia,” alisema Kandoro.

Alisema huo ni mchezo wa mwisho 
kwao msimu huu kucheza jijini Dar es 
Salaam, hivyo anawaomba mashabiki 

pamoja na wadau mbalimbali wa timu 
hiyo kujitokeza kwa wingi.

Kondoro alisema baada ya mchezo 
huo wataelekea mkoani Mbeya ku-
vaana na Mbeya City Juni 25 na baada 
ya hapo watakwenda mkoani Arusha 
kwa ajili ya mchezo wao wa mwisho 
msimu huu dhidi ya timu ya Mtibwa 
Sugar.

“Tunashukuru mchezo wetu wa 
mwisho tutaucheza na timu ya Mtib-
wa Sugar mkoani Arusha ambapo 
tutakuwa tunawasubiri Coastal Union 
kupambana nao kwenye Fainali ya 
Kombe la Shirikisho la Azam (ASFC),” 
alisema.

YANGA YATAMBA ITAMALIZA
MSIMU KWA KUTOA VICHAPO 

Na Cheji Bakari, Tanga

ALIYEKUWA Kocha Mkuu 
wa Mbeya Kwanza FC ya 
jijini Mbeya, Maka Malwisi, 
amesema baada ya kuachana 
na klabu hiyo, hana mpango 
wa kutafuta timu ya kufundi-
sha badala yake ameamua 
kujikita katika Kituo cha 
Foysa Academy kuendeleza 
vipaji vya michezo.

Akuzungumza kwa njia 
ya simu na mwandishi wa 
habari hizi, Malwisi amese-
ma kwa sasa yupo mkoani 
Mtwara ambapo ameanzisha 
kituo chake binafsi cha kuen-
deleza vipaji vya soka.

“Kwa sasa sina mpango 
wa kutafuta timu, nimeamua 
nishughulike na Academy 
yangu ambayo ipo hapa 
mkoani Mtwara inaitwa For-
est Youth Soccer Aspirant 
(Foysa),” alisema.

Aliongeza: “Kwasasa ni kit-
uo kutokana hatuna madara-
sa ila ndio tumepata kiwanja, 
lakini baadaye tukishapata 
madarasa tutajenga shule.”

Malwisi ambaye nafasi 
yake Mbeya Kwanza FC ime-
chukuliwa na Kocha Mbwana 
Makata, ambaye naye alitu-
piwa virago kutoka Dodoma 
Jiji FC baada ya raundi ya 
kwanza ya Ligi Kuu Bara ku-
malizika na timu hiyo kuwa 
na mwenendo mbaya, akitoa 
maoni yake kuhusu timu hiyo 
kufanya vibaya alisema kwa 
sasa uongozi wa klabu hiyo 
lazima ukubaliane na hali 
halisi.

“Kwa sasa timu ilipofika 
lazima wakubaliane na hali 
halisi, warudi wakajipange 
upya,” alisema.

Katika msimamo wa Ligi 
Kuu Bara Mbeya Kwanza 
FC inaburuza mkia ikiwa na 
pointi 24 baada ya michezo 
27.

Malwisi ageukia 
vipaji vya soka

Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Pauline Gekul (wapili kushoto), akishiriki mazoezi ya mchezo wa 
Yoga yaliyofanyika katika Uwanja wa Uhuru jijini Dar es Salaam jana, ikiwa ni siku rasmi ya kuadhimisha mchezo huo 
duniani. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

Na Faustine Feliciane

NAIBU Waziri wa Utamaduni Sanaa 
na Michezo, Pauline Gekul, amewataka 
Watanzania kushiriki mazoezi ya mch-
ezo wa Yoga ili kuimarisha afya ya kim-
wili na kiroho.

Akizungumza jana katika Uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam kwenye 
maadhimisho ya Siku ya Mchezo wa 
Yoga duniani, ulioasisiwa nchini India, 
Gekul alisema mchezo huo umekuwa 
maarufu ulimwenguni kote kutokana 
na faida yake, hivyo Watanzania wa-
shiriki kuimarisha afya zao.

“Niupongeze Ubalozi wa India hapa 

nchini kwa jitihada zao za kuutangaza 
na kuufundisha mchezo huu hapa 
Tanzania, kwetu sisi Watanzania hii 
iwe fursa kwetu kuendelea kuucheza 
mchezo huu na kuusambaza zaidi, kwa 
kushiriki michezo, inasaidia kupamba-
na na magonjwa yasiyoambukiza kama 
kisukari na presha,” alisema Gekul.

Alisema anatambua mwaka huu ni 
wa nane kuadhimishwa mchezo huo 
wa Yoga, lakini tayari umeanza kupata 
umaarufu mkubwa.

Aidha, alisema serikali ya awamu ya 
sita chini ya Rais Samia Suluhu Has-
san, inajali na itaendelea kujali kila 
kitu kinachompa Mtanzania kuishi 

kwa amani na afya.
“Ni vema sasa mazoezi ya Yoga yaka-

chukuliwa kwa umuhimu wake ili wa-
nanchi waweze kujenga umoja, mshi-
kamano na kuboresha afya ya mwili na 
akili,” alisema Gekul. 

Kwa upande wa Balozi wa India nchi-
ni, Binaya Srikanta Pradhan, alisema 
mazoezi ya Yoga ni muhimu kwa afya, 
hivyo Watanzania washiriki mara kwa 
mara.

Alisema ingawa maadhimisho hayo 
yanafanyika Juni 21, kwa Tanzania 
wameamua kuadhimisha jana, Jumapi-
li kutokana na tarehe husika ambayo 
ni kesho, kuangukia siku ya kazi.

“Kwa hapa Tanzania mikoa mitano 
inaadhimisha siku ya mchezo huu, 
hii ni kuonyesha namna gani mchezo 
huu umekuwa na umuhimu mkubwa 
kwa afya ya mtu, ubalozi utaendelea 
kushirikiana na Watanzania katika kui-
marisha mchezo huu,” alisema Balozi 
Pradhan.

Pradhan alisema kwa nchini kwao, 
India siku ya maadhimisho ya mchezo 
huo ni mapumziko na na wananchi wa-
nashiriki mchezo huo.

Kwa Dar es Salaam zaidi ya watu 
3000 walishiriki mazoezi ya kuadhimi-
sha mchezo huo yaliyofanyika Uwanja 
wa Uhuru.

Gekul: Mazoezi ya Yoga yapewa kipaumbele



MADRID YAMRUDIA HAALAND
BAADA ya kumkosa Kylian Mbappe, Real Madrid 

tayari inapanga kufikia kiwango cha euro milioni 150 
kilichowekwa na Manchester City ili kumwachia Erling 
Haaland kwa kutaka kumsajili mwaka 2024. (AS)

STERLING ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA inamwania mshambuliaji wa Manchester 

City na England, Raheem Sterling mwenye umri wa 
miaka 27. (Fabrizio Romano, via Express)

UNITED NA PUNGUZO BARCA
MANCHESTER United ina matumaini Barcelona 

watapunguza ada ya pauni milioni 80 waliyoiweka 
kwa pauni milioni 10 hadi 15 ili kumuuza kiungo wao 
kimataifa wa Ufaransa, Frenkie de Jong mwenye umri 
wa miaka 25. (Athletic)

TEN HAG AMTAKA ERIKSEN 
KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag ame-

waambia mabosi wa klabu hiyo kumsajili kiungo wa 
Denmark, Christian Eriksen mwenye umri wa miaka 30. 
(Mirror)

LIVER KUMPOTEZA SALAh
LIVERPOOL inajiandaa kumpoteza Mohamed Salah 

mwenye umri wa miaka 30 kipindi kijacho cha majira 
ya joto kama mchezaji huru, baada ya kushindwa ku-
fikia makubaliano ya mshahara mpya anaoutaka wa 
pauni 400,000 kwa wiki. (Mirror)

JONES AWANIWA LEEDS
MLINZI wa Manchester United, Phil Jones mwenye 

umri wa miaka 30 yupo kwenye orodha ya wachezaji 
wanaowaniwa na Leeds United, lakini Southampton na 
Fulham zinamtaka. (Marca)

ZINCHENKO KUACHIWA CITY
MANCHESTER City ipo tayari kumwachia, Oleksandr 

Zinchenko mwenye umri wa miaka 25, huku Everton 
ikiripotiwa kumwania nyota huyo wa kimataifa wa 
Ukraine. (Fabrizio Romano)

WILLIAMS KUONDOKA LIVER
LIVERPOOL imemwambia mlinzi, Neco Williams 

mwenye umri wa miaka 21, anaweza kuondoka kwa 
mkopo, huku Nottingham Forest ikimtaka nyota huyo 
wa kimataifa wa Wales. (Mirror)

ARSENAL YANYIMWA MARTINEZ 
KLABU ya Ajax imekataa ofa ya pauni milioni 25 kuto-

ka Arsenal kwa ajili ya kumuuza nyota wao wa kimataifa 
wa Argentina mwenye umri wa miaka 24, Lisandro Mar-
tinez. (Mail)

CISSE AMULIKWA ENGLAND
KLABU za Brighton na Watford zinamwania mlinzi 

wa Olympiakos mwenye umri wa miaka, 26 Pape Abou 
Cisse raia wa Senegal. (Star)

FERGUSON AWINDWA MILWALL
KLABU ya Millwall imetoa ofa kwa Aberdeen ya pauni 

milioni 1.5 kwa ajili ya kumnunua kiungo wa kimataifa 
wa Scotland, Lewis Ferguson mwenye umri wa miaka 
22. (Telegraph)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

NEYMAR hana nia ya kuondoka 
Paris Saint-Germain msimu huu 
wa majira ya joto licha ya tetesi ku-
dai kwamba, nyota huyo wa Brazil 
yupo kwenye mipango ya kuacha-
na na klabu hiyo.

Ripoti kutoka Ufaransa zimeeleza 
kuwa PSG wako tayari kuachana na 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30, katika jitihada za kupun-
guza bili yao ya mishahara inayozi-
di kupanda.

Hiyo ni baada ya Kylian Mbappe 
kuongeza mkataba mpya unaom-
fanya kulipwa mshahara mkubwa 
zaidi kuliko mchezaji yeyote ndani 

ya klabu hiyo.
Mabingwa hao wa Ligue 1 wame-

kuwa na kazi kubwa ya kuongeza 
kikosi chao katika soko la uham-
isho wa majira haya ya joto.

Hivi sasa wanapambana wakim-
taka Nuno Mendes kutoka Sporting 
CP kwa mkataba wa kudumu, huku 
pia wamekifikia makubaliano ya 
kumsajili kiungo wa Porto, Vitinha 
kwa euro milioni 40.

Neymar bado ana miaka mitatu 
kwenye mkataba wake aliosaini 
mwaka 2021, na hivi majuzi aliliam-
bia Jarida la Oh My Goal kuhusu 
mipango yake ya baadaye: “Ni kweli 
kwa upande wangu kwamba, nata-
ka kubaki.

“Hakuna mtu aliyeniambia cho-
chote, lakini kwa upande wangu, ni 
wazi nataka kubaki.

�Hilo liko wazi kwa sababu nina 
miaka mitatu kwenye mkataba 
wangu wa sasa, sina sababu yoyote 
ya kuondoka, ingawa sijazungumza 
lolote na viongozi wa PSG.�

Pamoja na kutoa kauli hiyo, Ney-
mar ameendelea kuhusishwa na 
kutaka kuondoka, licha ya kwam-
ba klabu nyingi zitapata wakati 
mgumu kufikia mshahara wake 
mkubwa.

Jarida la Hispania la Marca lilim-
kariri akisema kwamba, hana nia 
ya kuondoka, na kwamba anataka 
kumaliza muda wake hapo PSG.

   Ni kweli kwa upande wangu  nataka kubaki, haku-
na  aliyeniambia chochote, lakini kwa...

Jumatatu Juni 20, 2022

HABARI MICHEZO

NEYMAR ATAKA KUMALIZA
MKATABA WAKE NA PSG
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

NAMUNGO

COASTAL UNION

1|2.19
x|2.75
2|3.58 13:00 1305 Sheikh Russel KC vs Sheikh Jamal 4.22 3.44 1.75

13:00 3142 Sebeta City FC vs Hadiya Hosahina FC 3.44 2.85 2.18

13:00 3314 Rahmatgonj Mfs vs Bashundhara Kings 10.76 5.68 1.20

13:00 3458 Mohammedan Sporting Club Dhaka vs Dhaka Abahani 4.93 3.55 1.63

14:30 1342 Shanghai Shenhua vs Wuhan Zall 2.14 3.14 3.19

14:30 4019 Anhui Litian vs Sichuan Jiuniu 2.07 3.35 3.15

14:30 5605 Guangzhou RF vs Hangzhou NG 5.48 3.81 1.53

15:00 4106 San Lorenzo de Almagro Res. vs CA Central Cordoba SE Reserve 2.40 3.10 2.95

15:00 4957 Racing Club Reserve vs Gimnasia de la Plata Reserve 2.60 3.30 2.55

16:00 2496 Ethiopia Bunna SC vs Addis Ababa City FC 2.33 2.76 3.25

16:00 3401 Namungo vs Coastal Union 2.19 2.75 3.58

17:00 4010 Argentinos Juniors Reserve vs Newells Old Boys 1.75 3.48 4.12

17:00 4180 FC Norchi Dinamo Tbilisi vs WIT Georgia 2.21 3.24 2.95

17:00 4277 CA Platense vs CA Aldosivi Reserve 2.41 3.18 2.69

17:00 5470 Defensa Y Justicia Reserve vs CD Godoy Cruz 1.68 3.75 4.60

18:00 2319 Egersund IK vs Odds BK 2 1.54 4.52 4.33

18:00 4248 Start 2 vs Sarpsborg Sparta 2 2.28 3.69 2.56

18:30 2811 Innstrandens IL vs Rosenborg BK 2 4.71 4.91 1.46

19:00 1222 Kongsvinger IL vs Grorud IL 1.82 3.74 3.54

19:00 2897 Sandnes Ulf vs Kfum Oslo 2.43 3.29 2.60

19:00 3001 Baerum vs Valerenga IF 2 1.48 4.61 4.81

19:00 4770 Aasane Fotball vs Ranheim 2.86 3.45 2.18

19:00 4838 FC Elva vs Viljandi Tulevik 1.30 5.66 7.89

19:00 5566 Skeid Fotball vs Sogndal 2.80 3.34 2.26

19:30 2362 FK Haugesund 2 vs Stord 2.99 4.12 1.91

20:00 1875 Nordstrand vs Kjelsaas 2 1.31 5.27 6.84

20:00 3081 Grei vs Stabaek Fotball 2 3.58 4.02 1.75

20:00 3365 Hammarby Talang FF vs Taby FK 2.00 3.68 3.04

21:00 3171 EC Prospera SC vs Azuniz FC 5.12 3.05 1.73

21:00 3293 Fram Reykjavik vs Vestmannaeyjar 1.98 3.54 3.19

21:00 5984 CA Atlanta vs Mitre SdE 1.93 3.34 3.54

21:30 5201 Sportivo Italiano vs Excursionistas 2.35 2.84 3.09

21:30 5402 Talleres RDE vs Justo Jose De Urquiza 2.05 2.80 3.93

21:30 5687 Brown Adrogue vs Defensores Belgrano 2.22 2.94 3.23

22:00 3971 CA Boston River vs Danubio FC 2.19 2.99 3.24

22:15 4150 Breidablik vs KA Akureyri 1.66 3.83 4.22

22:15 5522 Stjarnan vs KR Reykjavik 2.74 3.53 2.21

22:30 5974 Godoy Cruz vs Defensa Justicia 2.34 3.15 2.81

23:00 4290 Ayacucho vs Sport Huancayo 2.95 3.25 2.20

13:00 4779 Daejeon Citizen vs Gwangju 2.69 3.14 2.44

13:30 3881 Gimpo Citizen vs Jeonnam Dragons 2.60 3.09 2.55

13:30 5223 Suwon City vs Pohang Steelers 3.14 3.29 2.09

13:30 5381 Daegu vs Jeju Utd 2.70 3.04 2.50

14:30 1462 Shandong Luneng vs Dalian Aerbing 1.33 4.53 7.88

16:00 5318 La Fiorita  vs Inter Club De Escaldes 5.40 3.55 1.63

18:30 1048 Slovakia U19 vs Italy U19 6.85 4.80 1.34

18:30 4714 FC Vaajakoski vs Vifk Vaasa 2.07 3.59 2.95

20:00 3796 Zenit St Petersburg vs Nizhny Novgorod 1.35 4.62 7.08

22:30 1469 Levadia Tallinn vs Vikingur Reykjavik 2.65 3.35 2.47

JUMANNE - 21/06/2022

01 .21/06/22 22:30 Levadia Tallinn vs Vikingur Reykjavik 2.65 3.35 2.47

02 .22/06/22 01:00 Aldosivi vs CA Platense 2.74 2.99 2.50

03 .22/06/22 03:30 Central Cordoba vs San Lorenzo 2.33 3.00 2.95

04 .22/06/22 13:00 Gamba Osaka vs Oita Trinita 2.51 2.95 2.76

05 .22/06/22 13:30 Bucheon vs Anyang 2.41 3.10 2.76

06 .22/06/22 18:00 Seinajoen JK vs Haka 2.44 3.05 2.76

07 .22/06/22 18:30 Japs vs MP Mikkeli 2.24 3.30 2.86

08 .23/06/22 00:00 Resistencia FC vs 12 de Octubre de Itaugua 2.38 2.99 2.89

09 .23/06/22 01:30 Bahia BA vs Atletico Pr 2.62 2.91 2.67

10 .23/06/22 02:00 Fortaleza CE vs Ceara CE 2.31 3.00 3.00

11 .23/06/22 03:00 NY Red Bulls vs New York City 2.54 3.27 2.49

12 .24/06/22 02:00 Sao Paulo vs Palmeiras 2.70 3.04 2.50

13 .24/06/22 03:30 CSA AL vs Gremio 3.15 2.85 2.32

Dembele: Nataka kubaki Barcelona
BARCELONA, Hispania

OUSMANE Dembele ana nia ya 
kubaki Barcelona na amekanusha 
vikali uvumi unaomhusisha na kuji-
unga na Chelsea na kusema “uvumi 
tu” - katika mahojiano ya papo kwa 
hapo barabarani wakati akisubiri 
kuruhusiwa na taa za kuongozea 
magari.

Barcelona ililipa kitita cha euro 
milioni 105 kumnunua Dembele 
kutoka Borussia Dortmund mwaka 
2017, lakini mkataba wa miaka mita-
no aliosaini unatarajiwa kumalizika 
mwishoni mwa mwezi huu.

Bayern Munich na Chelsea zinari-
potiwa kumtaka mshindi huyo wa 
Kombe la Dunia, ambaye aliambiwa 
hadharani kuondoka Barca na klabu 
hiyo wakati wa dirisha la usajili la 
Januari baada ya mazungumzo ya 

mkataba mpya kuvunjika.
Hata hivyo, bila harakati yoyote ili-

yofanyika kabla ya mwisho wa Janu-
ari, Dembele alijumuishwa kwenye 
kikosi cha Xavi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25, alimaliza msimu akiwa na 
pasi nyingi za mabao, 13 kuliko mche-
zaji mwingine yeyote kwenye LaLiga.

Rais wa Barcelona, Joan Laporta 
amesisitiza nia yake ya kutaka kum-
bakisha Dembele katika klabu hiyo, 
na mkuu huyo wa ‘Blaugrana’ ana-
onekana kutekeleza matakwa yake.

Akiwa amekwama kwenye foleni 
ya magari barabarani, Dembele ali-
ulizwa maswali na shabiki kwenye 
gari la pembeni yake, na mahojiano 
hayo yakatumwa kwenye mitandao 
ya kijamii.

Alipoulizwa kama angebaki ka-
tika klabu hiyo, winga huyo alijibu tu 

“ndiyo”.
Alipobanwa kuhusu kutakiwa 

Chelsea, Dembele alisema; “huo ni 
uvumi tu” na kuongeza “najisikia fu-
raha sana nikiwa Barcelona”.

Maoni hayo kutoka kwa mche-
zaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa 
yatakuwa chachu kwa Barcelona 
huku Xavi akitarajia kuimarisha 
kikosi chake kuelekea msimu mpya 
wa 2022-23.
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LONDON, England 

M
SHAMBULIAJI wa Arse-
nal, Eddie Nketiah ame-
kubali kusaini mkataba 
mpya wa miaka mitano 

na ‘Washikabunduki’ hao.
Mchezaji huyo mwenye umri wa 

miaka 23, ambaye mkataba wake 
ulikuwa unamalizika mwishoni 
mwa mwezi huu, amecheza me-
chi 92 kwenye kikosi cha kwanza 
na kufunga mabao 23 tangu aanze 
kikosi cha kwanza mwaka 2017.

Alimaliza msimu uliopita akiwa 
katika kiwango kizuri, akianza me-
chi nane zilizopita za ligi za Arsenal 

na kufunga mabao matano.
“Nimefurahi Eddie kubaki nasi,” 

alisema kocha Mikel Arteta.
“Anawakilisha kile tunachohusu 

na maadili yote ya klabu.
“Tuna furaha sana kwamba, 

ameongeza mkataba wake na sasa 
lazima tufanye kazi na kuendelea 
kukuza kipaji chake kikubwa na 
mtu ambaye tunaye ndani yake.”

Mchezaji huyo wa London, am-
baye atavaa jezi namba 14 msimu 
ujao, akiwa amevaa nambari 30 
hapo awali, alicheza mechi yake 
ya kwanza nyumbani kwa mabao 
mawili dhidi ya Norwich City kwe-
nye Kombe la Carabao mwaka 2017 

na kushiriki michuano ya Kombe la 
FA na alikuwa kwenye kikosi waka-
ti wakishinda Ngao ya Jamii mwaka 
2020.

Pia ndiye mfungaji bora wa muda 
wote wa timu ya Taifa ya England 
ya Vijana chini ya umri wa miaka 
21 akiwa amefunga mabao 16 ka-
tika mechi 17 alizocheza na kuwa 
nahodha wa kikosi kilichoshinda 
mashindano ya Ulaya ya umri huo 
msimu wa 2021/2021.

Mkurugenzi wa Ufundi wa Ar-
senal, Edu, aliongeza: “Misingi ya 
kikosi hiki imejengwa kwenye vipa-
ji vya vijana na hasa wale waliokuja 
kupitia mfumo wetu wa akademi.”

NKETIAH AJIFUNGA MIAKA 
MITANO MINGINE ARSENAL

***

Mwisho. 

***
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

NAMUNGO

COASTAL UNION

1|2.19
x|2.75
2|3.58 13:00 1305 Sheikh Russel KC vs Sheikh Jamal 4.22 3.44 1.75

13:00 3142 Sebeta City FC vs Hadiya Hosahina FC 3.44 2.85 2.18

13:00 3314 Rahmatgonj Mfs vs Bashundhara Kings 10.76 5.68 1.20

13:00 3458 Mohammedan Sporting Club Dhaka vs Dhaka Abahani 4.93 3.55 1.63

14:30 1342 Shanghai Shenhua vs Wuhan Zall 2.14 3.14 3.19

14:30 4019 Anhui Litian vs Sichuan Jiuniu 2.07 3.35 3.15

14:30 5605 Guangzhou RF vs Hangzhou NG 5.48 3.81 1.53

15:00 4106 San Lorenzo de Almagro Res. vs CA Central Cordoba SE Reserve 2.40 3.10 2.95

15:00 4957 Racing Club Reserve vs Gimnasia de la Plata Reserve 2.60 3.30 2.55

16:00 2496 Ethiopia Bunna SC vs Addis Ababa City FC 2.33 2.76 3.25

16:00 3401 Namungo vs Coastal Union 2.19 2.75 3.58

17:00 4010 Argentinos Juniors Reserve vs Newells Old Boys 1.75 3.48 4.12

17:00 4180 FC Norchi Dinamo Tbilisi vs WIT Georgia 2.21 3.24 2.95

17:00 4277 CA Platense vs CA Aldosivi Reserve 2.41 3.18 2.69

17:00 5470 Defensa Y Justicia Reserve vs CD Godoy Cruz 1.68 3.75 4.60

18:00 2319 Egersund IK vs Odds BK 2 1.54 4.52 4.33

18:00 4248 Start 2 vs Sarpsborg Sparta 2 2.28 3.69 2.56

18:30 2811 Innstrandens IL vs Rosenborg BK 2 4.71 4.91 1.46

19:00 1222 Kongsvinger IL vs Grorud IL 1.82 3.74 3.54

19:00 2897 Sandnes Ulf vs Kfum Oslo 2.43 3.29 2.60

19:00 3001 Baerum vs Valerenga IF 2 1.48 4.61 4.81

19:00 4770 Aasane Fotball vs Ranheim 2.86 3.45 2.18

19:00 4838 FC Elva vs Viljandi Tulevik 1.30 5.66 7.89

19:00 5566 Skeid Fotball vs Sogndal 2.80 3.34 2.26

19:30 2362 FK Haugesund 2 vs Stord 2.99 4.12 1.91

20:00 1875 Nordstrand vs Kjelsaas 2 1.31 5.27 6.84

20:00 3081 Grei vs Stabaek Fotball 2 3.58 4.02 1.75

20:00 3365 Hammarby Talang FF vs Taby FK 2.00 3.68 3.04

21:00 3171 EC Prospera SC vs Azuniz FC 5.12 3.05 1.73

21:00 3293 Fram Reykjavik vs Vestmannaeyjar 1.98 3.54 3.19

21:00 5984 CA Atlanta vs Mitre SdE 1.93 3.34 3.54

21:30 5201 Sportivo Italiano vs Excursionistas 2.35 2.84 3.09

21:30 5402 Talleres RDE vs Justo Jose De Urquiza 2.05 2.80 3.93

21:30 5687 Brown Adrogue vs Defensores Belgrano 2.22 2.94 3.23

22:00 3971 CA Boston River vs Danubio FC 2.19 2.99 3.24

22:15 4150 Breidablik vs KA Akureyri 1.66 3.83 4.22

22:15 5522 Stjarnan vs KR Reykjavik 2.74 3.53 2.21

22:30 5974 Godoy Cruz vs Defensa Justicia 2.34 3.15 2.81

23:00 4290 Ayacucho vs Sport Huancayo 2.95 3.25 2.20

13:00 4779 Daejeon Citizen vs Gwangju 2.69 3.14 2.44

13:30 3881 Gimpo Citizen vs Jeonnam Dragons 2.60 3.09 2.55

13:30 5223 Suwon City vs Pohang Steelers 3.14 3.29 2.09

13:30 5381 Daegu vs Jeju Utd 2.70 3.04 2.50

14:30 1462 Shandong Luneng vs Dalian Aerbing 1.33 4.53 7.88

16:00 5318 La Fiorita  vs Inter Club De Escaldes 5.40 3.55 1.63

18:30 1048 Slovakia U19 vs Italy U19 6.85 4.80 1.34

18:30 4714 FC Vaajakoski vs Vifk Vaasa 2.07 3.59 2.95

20:00 3796 Zenit St Petersburg vs Nizhny Novgorod 1.35 4.62 7.08

22:30 1469 Levadia Tallinn vs Vikingur Reykjavik 2.65 3.35 2.47
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01 .21/06/22 22:30 Levadia Tallinn vs Vikingur Reykjavik 2.65 3.35 2.47

02 .22/06/22 01:00 Aldosivi vs CA Platense 2.74 2.99 2.50

03 .22/06/22 03:30 Central Cordoba vs San Lorenzo 2.33 3.00 2.95

04 .22/06/22 13:00 Gamba Osaka vs Oita Trinita 2.51 2.95 2.76

05 .22/06/22 13:30 Bucheon vs Anyang 2.41 3.10 2.76

06 .22/06/22 18:00 Seinajoen JK vs Haka 2.44 3.05 2.76

07 .22/06/22 18:30 Japs vs MP Mikkeli 2.24 3.30 2.86

08 .23/06/22 00:00 Resistencia FC vs 12 de Octubre de Itaugua 2.38 2.99 2.89

09 .23/06/22 01:30 Bahia BA vs Atletico Pr 2.62 2.91 2.67

10 .23/06/22 02:00 Fortaleza CE vs Ceara CE 2.31 3.00 3.00

11 .23/06/22 03:00 NY Red Bulls vs New York City 2.54 3.27 2.49

12 .24/06/22 02:00 Sao Paulo vs Palmeiras 2.70 3.04 2.50

13 .24/06/22 03:30 CSA AL vs Gremio 3.15 2.85 2.32

Dembele: Nataka kubaki Barcelona
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Na Cheji Bakari, Tanga

BAADA ya taarifa kuenea kwenye mi-
tandao ya kijamii na baadhi ya vyombo 
vya habari kuwa kiungo tegemeo wa 
Coastal Union, Mnigeria Victor Akpan, 
tayari amesajiliwa na Klabu ya Simba 
kuelekea msimu mpya wa 2022/23, 
Kocha Mkuu wa ‘Wagosi wa Kaya’ hao, 
Juma Mgunda (pichani), alisema hakuna 
geni katika suala hilo kwa kuwa ni jambo 
la kawaida.

Simba ipo katika mkakati mzito wa 
kuimarisha kikosi chao kuelekea msimu 
ujao kutokana na msimu huu kupoteza 
mataji yake matatu dhidi ya watani wao 
wa jadi, Yanga; ambayo ilianza msimu 
kwa kuipokonya Ngao ya Jamii, kisha 
ikainyang’anya ubingwa wa Ligi Kuu 
Bara na sasa inaelekea fainali ya Kombe 
la FA baada ya kuwatupa nje mahasimu 
wao hao.

Akizungumza na mwandishi wa 
habari hizi kwa njia ya simu kutoka 
mjini Lindi ambapo Coastal Union leo, 
Jumatatu inacheza na Namungo FC kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu, alisema yeye pia 

anazisikia habari hizo za Akpan kum-
alizana na Simba, lakini hayo ni mambo 
ya kawaida kwenye timu na ana haki ya 
kufanya hivyo.

“Hizo habari zipo na ni za kawaida 
kwenye timu kwa kipindi hiki, kama ina-
tokea hivyo basi ni haki yake, lakini Ak-
pan huku tunaye kwa ajili ya maandalizi 
ya kucheza na Namungo FC kesho (leo),” 
alisema. Akpan ambaye amekuwa ni 
moja ya wachezaji wenye msaada mkub-
wa ndani ya kikosi cha Wagosi wa Kaya 
ambapo kwenye mechi iliyopita dhidi 
ya Yanga licha ya kufungwa mabao 3-0 
yeye pamoja na Abdul Hamisi Selemani 
“ Sopu” walikuwa kivutio kwa kuicheze-
sha timu vizuri.

Mwishoni mwa wiki iliyopita taarifa 
zilienea kupitia vyombo mbalimbali 
vya habari kuwa kiungo huyo amesaini 
mkataba wa kuitumikia Simba msimu 
ujao wa Ligi Kuu Bara na mashindano 
mengine.

Taarifa hizo zilizidi kufafanua kuwa 
Coastal Union imeridhia kumwachia 
kiungo huyo kwenda Simba kwa dau la 
shilingi milioni 100.

MGUNDA: HAKUNA CHA AJABU 
AKPAN KUJIUNGA NA SIMBA SC 

Yanga kuweka kambi Uturuki
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imetangaza rasmi 
kuwa itaweka kambi ya wiki tatu nje ya 
nchi kujiandaa na msimu ujao wa mash-
indano yote ya ndani ya nje ya nchi.

Makamu Mwenyekiti wa Mashindano 
wa klabu hiyo, Injinia Hersi Said (pichani), 
amesema kuwa baada ya kumaliza fainali 
ya Kombe la FA Julai 12, watawapa wa-
chezaji mapumziko kwa siku 10 tu, kabla 
ya kukusanyika tena kwa ajili ya msimu 
mpya wa ligi, kwani Ligi ya Mabingwa 
Afrika itaanza kati ya Agosti 12 na 14. Hata 
hivyo, hakutaka kuitaja nchi ambayo 
timu hiyo itakwenda kupiga kambi ‘Pre-
season’, lakini taarifa ambazo zimelifika 
gazeti hili kutoka chanzo chetu ndani ya 
klabu hiyo zinaeleza kwamba hadi sasa 
nchi ambayo wanaweza kwenda ni Utu-
ruki.

“Tunamaliza ligi tarehe 29, Julai 2 
tutacheza fainali ya Kombe la FA, ukian-
galia hapo muda ni mchache, tutawapa 
mapumziko ya siku 10 tu wachezaji wetu 
tutataka hadi Julai 15 wawe wameripoti 
kwa ajili ya kujiandaa na mazoezi ya 
mwanzo wa msimu, tutakwenda nje ya 
nchi kujiandaa kwa wiki tatu, na baada ya 
hapo tutarejea nchini kwa ajili ya maan-
dalizi ya Siku ya Mwananchi Agosti 6, 
mwaka huu. 

“Baada ya hapo wiki moja tu inayo-
fuata tutaanza mechi ya kwanza ya Ligi 

ya Mabingwa, hatujui, huenda tukaianza 
nyumbani au ugenini, hapo unaweza ku-
ona kabisa kuwa muda ni mchache, lakini 
hiyo ndiyo ratiba yetu ya kuanzia msimu 
ujao wa mashindano,” alisema Hersi.

Kuhusu usajili, Hersi ambaye tayari 

amechukua fomu kugombea urais wa kla-
bu hiyo, amesema mpaka sasa wamesajili 
wachezaji wanne wa kigeni, na mmoja 
tayari wameshamtangaza, hivyo wame-
baki watatu ambao wataanza kuwaweka 
hadharani hivi karibuni.
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Mashabiki wa Simba wakishangilia moja ya mechi za Ligi ya Mabingwa za timu yao katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: MAKTBA

   Sasa kuanzia raundi ya kwanza Ligi ya Mabingwa 
wakati Yanga ikianzia raundi ya awali baada ya... 

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Shirikisho la Soka barani Af-
rika (CAF), likitangaza msimu wake wa 
michuano Ligi ya Mabingwa na Kombe 
la Shirikisho Afrika utaanza rasmi Agosti 
12, mwaka huu, wawakilishi wa Tanzania 
wenye historia nzuri katika mashindano 
hayo, Klabu ya Simba itakuwa miongoni 
mwa klabu 10-bora zitakazoanzia raundi 
ya kwanza.

Kwa upande wa Tanzania, tayari 
wawakilishi kwenye michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika wamejulikana, ambao 
ni mabingwa wapya wa Ligi Kuu Bara, 
Yanga pamoja na Simba iliyojihakikishia 
kumaliza nafasi ya pili kwenye msima-
mo wa ligi hiyo.

Ikumbukwe msimu ujao wa michua-
no ya CAF, Tanzania itawakilishwa na 
timu nne, mbili Ligi ya Mabingwa na 
idadi kama hiyo Kombe la Shirikisho 
Afrika, ambapo hadi sasa mchuano ni 
mkali kwenye Ligi Kuu timu zikiwania 
kumaliza nafasi nne za juu.

Hata hivyo, kama Yanga iliyotinga 
Fainali ya Kombe la FA, itafanikiwa kut-
waa taji hilo dhidi ya Coastal Union, hiyo 
inamaana timu zitakazoshika nafasi ya 
tatu na ya nne kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu, ndizo zitakazoiwakilisha nchi 
Kombe la Shirikisho Afrika, lakini Coast-
al ikilitwaa, itaungana na mshindi wa 
tatu wa Ligi Kuu kushiriki kinyang’anyiro 

hicho cha kimataifa.
Kwa mujibu wa Kanuni za CAF, klabu 

zinazoshika nafasi 10-bora kwenye vi-
wango vya Shirikisho hilo, kama zitafuzu 
kushiriki michuano ya Ligi ya Mabingwa 
kulingana na kanuni za mashirikisho ya 
nchi zao, ndizo ambazo huanzia raundi 
ya kwanza (First Round) na ambazo zipo 
nje ya 10-bora huanzia raundi ya awali 
(Preliminary Round).

Hata hivyo, Simba licha ya kushika 
nafasi ya 14-bora kwenye viwango vya 
klabu vya CAF, imeangukia kuanzia 
raundi ya kwanza baada ya Klabu ya RS 
Berkane iliyokuwa nafasi ya tano kwa 
ubora, Pyramids (9), Étoile du Sahel (10) 
na Orlando Pirates (11), kushindwa ku-
fuzu michuano hiyo kupitia ligi za nchi 
zao.

Katika viwango vya Klabu vya CAF 
vilivyotolewa wiki iliyopita, namba moja 
inashikiliwa na Al Ahly ikifuatiwa na Wy-
dad Casablanca, Espérance de Tunis, 
Raja Casablanca, RS Berkane, Mamelodi 
Sundowns, TP Mazembe, Zamalek, Pyr-
amids, Étoile du Sahel, Orlando Pirates, 
Horoya FC, Petro de Luanda na Simba 
ikishika nafasi ya 14.

Kwa maana hiyo, kushindwa ku-
fuzu michuano hiyo kwa Klabu za RS 
Berkane, Pyramids, Étoile du Sahel na 
Orlando Pirates, moja kwa moja zinatoa 
nafasi kwa Horoya FC iliyokuwa nafasi 
ya 12, Petro de Luanda (13) na Simba na-

fasi ya 14, kupanda na kuingia ndani ya 
klabu kumi bora zitakazoanzia michua-
no hiyo raundi ya kwanza.

Hivyo, Simba, Horoya FC na Petro de 
Luanda zitaungana na Al Ahly, Wydad 
Casablanca, Espérance de Tunis, Raja 
Casablanca, Mamelodi Sundowns, TP 
Mazembe pamoja na Zamalek kuwa 
klabu 10 zitakazoanzia raundi ya kwan-
za kwenye michuano hiyo inayoongoza 
kwa utajiri barani Afrika kwa ngazi ya 
klabu.

Nafasi ya Simba kuingia hatua hiyo 
imetokana hasa na Étoile du Sahel ku-
poteza mchezo wao wa mwisho dhidi 
ya Monastir kwa kuchapwa mabao 2-0 
ugenini juzi, hivyo kukosa nafasi ya 
kuongoza kundi lao kwenye Ligi Kuu Tu-
nisia, na kutoa nafasi kwa Club Africain 
kuongoza kundi na kufuzu Ligi ya Ma-
bingwa, ambapo sasa itakuwa miongoni 
mwa zikazoanzia raundi ya awali.

Wawakilishi wengine wa Tanzania 
kwenye Ligi ya Mabingwa, Yanga ambao 
wametwaa ubingwa wa Ligi Kuu msimu 
huu, pamoja na klabu zingine zilizo-
fuzu Ligi ya Mabingwa ambazo hazipo 
kwenye 10-bora, wao wataanzia raundi 
ya awali na kama wakipata matokeo ya 
jumla nyumbani na ugenini, wataingia 
kwenye droo ya kupangiwa moja kati ya 
klabu 10-bora hizo, kucheza tena mechi 
ya nyumbani na ugenini ili kusaka nafasi 
ya kufuzu hatua ya makundi.
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Mayele, Mpole 
wategana Kiatu

Saada Akida na Shufaa Lyimo

VINARA wa kucheka na 
nyavu Ligi Kuu Bara, Fiston 
Mayele wa Yanga na George 
Mpole wa Geita Gold FC, ni 
kama wameanza kuwekeana 
mitego kwa kila mmoja kuzuga 
kama hawazii kutwaa Kiatu 
cha Dhahabu kwa kuibuka 
mfungaji bora wa ligi hiyo 
mwishoni mwa msimu.

Mayele na Mpole kila mmoja 
ana mabao 16 wakati huu 
Yanga ikiwa imebakiza mechi 
tatu na Geita Gold michezo 
miwili kabla ya msimu wa Ligi 
Kuu 2021/22 kumalizika hapo 
Juni 29, mwaka huu.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti na waandishi wetu, kila 
mmoja ameweka wazi kuwa 
lengo lake ni kuipa timu ma-
tokeo na si kuwazia kumaliza 
kinara wa ufungaji katika ligi 
hiyo.

Mayele alimwambia mwandi-
shi wetu juzi kuwa kwa upande 
wake anahitaji kutafuta ma-
tokeo kwa ajili ya kusaidia 
timu yake na hataki presha ya 
kuwaza anashindanishwa na 
nani katika mbio za kuwania 
tuzo ya ufungaji bora.

“Tulitaka ubingwa, hilo tume-
fanikiwa na sasa hivi hakuna 
tunachokitafuta ni kumaliza 
ligi bila kufungwa nahitaji ku-
saidia timu yangu kupata ma-
tokeo na si ushindani na Mpole 
kuwa mfungaji bora,” alisema 
Mayele.

Wakati Mayele akieleza 
hayo, Mpole alisema lengo ni 
kufunga magoli katika michezo 
yao iliyobakia ili washike na-
fasi ya nne kwenye msimamo 
wa ligi hiyo.

“Lengo ni kushika nafasi ya 
nne kwenye msimamo wa ligi 
hii japokuwa ina ushindani 
mkubwa,” alisema Mpole.

Mpole alisema anawashukuru 
mashabiki kwa ushirikiano 
wanaoendelea kuwaonyesha 
katika kipindi hiki cha Ligi Kuu 
ya NBC.

SIMBA YAONYESHA 
UKUBWA WAKE CAF

Neymar ataka kumaliza mkataba wake na PSG

TUNATISHA...


