‘ Jumanne Januari 29, 2019 Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

dS

ISSN 0856 - Na. 0579827 www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII
m www.twitter.com/nipashetz n www.facebook.com/nipashetz ? www.instagram.com/theguardian_newspaper
o LIKE & FOLLOW US
-

Mahakama ilivyomwachia
{ huru bosi mkuu wa NIDA

Tril. 1.5/-, CAG
‘moto’ bungeni

o Wabunge pia kujadili hatima Muswada wa Sheria
ya Vyama vya Siasa... Endelea ukurasa 2

UKURASA WA 26

POLISI YAUA WANANE
TUHUMA ZA UJAMBAZI

JESHI la Polisi mkoani Kigoma, lime-
sema limeua watu wanane kwa tuhu-
ma za ujambazi. Kamanda wa Polisi
mkoani Kigoma, Martin Ottieno...

Lukuvi
WEITLER'E
maofisa

o Baadhi ya wachuuzi wa samaki wakisubiri kitoweo hicho, bila mafanikio katika soko la Feri, jijini Dar es Salaam jana,
baada ya kuadimika kutokana na mgomo wa wavuvi, uliotokana na madai ya kukamatwa kwa nyavu zao na kunyanyaswa
na askari wa doria wawapo baharini. PICHA: HALIMA KAMBI

kikwazo Hakimu kortini tuhuma
[
hati za rushwa ya 710,000/ -

UKURASA 3 » Yadaiwa kutumwa kwa Tigo Pesa- Endelea ukurasa 2
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Tril. 1.5/-, CAG ‘moto’ bungeni

Na Godfrey Mushi, DODOMA

MKUTANO wa 14 wa Bunge la 11 un-
aanza leo jijini Dodoma, huku mambo
matatu yakitarajiwa kulitikisa katika
mijadala ya chombo hicho cha ku-
tunga sheria.

Mambo hayo ni pamoja na Muswa-
da wa Sheria ya Marekebisho ya She-
ria ya Vyama vya Siasa wa mwaka
2018 na taarifa ya shughuli za Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za
Serikali (PAC), ambayo inatarajiwa
kuliibua tena sakata la kutoonekana
kwa matumizi ya Sh. trilioni 1.5 katika
taarifa za hesabu za serikali.

Sakata la kutoonekana kwa
matumizi ya Sh. trilioni 1.5 liliibuka
wakati wa Bunge la Bajeti, siku moja
baada ya kuwasilishwa kwa ripoti ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serika-
li (CAG) ya mwaka wa fedha 2016/17.

Jambo la tatu linalotarajiwa kutiki-
sa mkutano huo wa Bunge, ni taarifa
ya shughuli za Kamati ya Haki, Maadili
na Madaraka ya Bunge ambayo in-
atarajiwa kutoa mapendekezo yake
kuhusu hatima ya CAG, Prof. Mussa
Assad, baada ya kumhoji hivi kar-

ibuni.

Prof. Assad alihojiwa na kamati
hiyo wiki iliyopita kutokana na tuhu-
ma za kulidhalilisha Bunge baada ya
kutoa kauli Marekani kuwa anafikiri
Bunge ni dhaifu.

Kamati hiyo pia ilimhoji Mbunge
wa Kawe, Halima Mdee (Chadema),
Januari 22, mwaka huu, kutokana
na tuhuma dhidi ya Waziri Kivuli wa
Fedha na Mipango huyo kuwa aliunga
mkono kauli ya CAG kuwa Bunge ni
dhaifu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Kitengo cha Mawasiliano na
Uhusiano wa Kimataifa cha Ofisi ya
Bunge, masuala mengine yatakay-
ojadiliwa katika mkutano huo, ni taar-
ifa za kamati 15 za kudumu za Bunge
ambazo zitawasilisha taarifa zake za
mwaka kwa mujibu wa masharti ya
Kanuni ya 117(15) ya Kanuni za Ku-
dumu za Bunge Toleo la Januari 2016.

Mkutano huo wa wiki mbili pia ni
mahususi kwa ajili ya uwasilishaji
wa miswada ya serikali na kuwapa
fursa wabunge kuzungumzia masuala
yanayoendelea nchini, iwapo yataji-
tokeza.

Mbali na muswada kuhusu mareke-
bisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa,
miswada mingine inayotarajiwa ku-
wasilishwa ni ya Sheria ya Huduma za
Maji na Usafi wa Mazingira wa Mwaka
2018, Muswada wa Sheria ya Mam-
laka ya Usafiri wa Ardhini wa Mwaka
2018, Muswada wa Sheria ya Mam-
laka ya Hali ya Hewa Tanzania wa
Mwaka 2018 na Muswada wa Sheria
ya Marekebisho ya Sheria mbalimbali,
Namba 4 wa Mwaka 2018.

KIAPO

Katika mkutano huo, wabunge
watashuhudia kiapo cha uaminifu
cha Mbunge Mteule wa Jimbo la Te-
meke (CCM), Abdallah Mtolea, aliyepi-
ta bila kupingwa Desemba 20, mwaka
jana, baada ya wagombea waliokuwa
wamechukua fomu kuwania nafasi
hiyo kukosa sifa.

Uchaguzi wa Temeke ulifanyika,
baada ya Mtolea aliyekuwa Mbunge
kwa tiketi ya CUF hadi Novemba
2018, kutangaza mchana kujivua ua-
nachama wa chama hicho na baadaye
jioni kujiunga na CCM na kupitishwa
kuwania ubunge.

]
Majadiliano
bomba la

mafuta Juni

Na Mwandishi, KAMPALA

laam jana. Wanaoshuhudia ni Katibu Mkuu Tamisemi, Mhandisi John Nyamhanga (katikati) na Katibu Mkuu Ofisi
yva Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi, Ajira na Vijana), Andrew Massawe. PICHA: IKULU

SERIKALI za Uganda na Tanzania zimekubaliana
kuwa majadiliano yanayohusu utekelezaji wa
mradi wa bomba la mafuta ghafi kutoka Hoima
Uganda hadi Tanga yatakamilike ifikapo Juni
mwaka huu, ili kuendelea na hatua ya ujenzi wa
bomba hilo.

Hayo yalielezwa kwa nyakati tofauti jijini
Kampala na Waziri wa Nishati, Dk. Medard
Kalemani na Waziri wa Nishati na Maendeleo
ya Madini wa Uganda, Irene Muloni, baada ya
kufanyika kikao cha mawaziri wa nchi hizo wan-
aohusika na mradi huo.

“Kwa ujumla tumejipanga kuwa majadiliano
yote ya mradi na maandalizi mengine ya mradi
kati ya pande zote mbili yakamilike Juni, ili
ujenzi wa mradi uanze mwezi Juni na tunataka
kukamilisha mradi huu ndani ya miezi 36, baada
va ujenzi kuanza,” alisema Dk. Medard Kalemani.

Dk. Kalemani alisema mradi ulishaanza
kutekelezwa kwa kufanyika kazi za awali
ikiwamo tathmini ya mazingira ambayo kwa
upande wa Tanzania imekamilika na upatikanaji
wa eneo kutapojengwa matangi matano yata-
kayohifadhi mafuta lita 500,000 kila moja mkoa-
ni Tanga, ambapo taratibu za ujenzi zinaendelea.

Aliongeza kuwa mradi huo unatekelezwa
hatua kwa hatua, hivyo kuna kazi zinazoende-
lea kufanyika wakati majadiliano yakiendelea
ikiwamo kazi za utafiti wa kijiokemia, Kijiolojia
na kijiotekniko na kuna kazi zitakazofuata baada
ya majadiliano kukamilika.

Vilevile alisema baada ya kumalizika kwa ma-
jadiliano kati ya serikali ya Tanzania na Uganda,
hatua itakayofuata ni majadiliano ya kimkataba
kati ya serikali ya Tanzania na wawekezaji
wa mradi ambao ni kampuni ya Total E&P ya
Ufaransa, Tullow QOil ya Uingereza na CNOOC ya
China na pia serikali ya Uganda itafanya ma-
jadiliano husika na wawekezaji hao.

Akizungumzia kikao hicho, Dk. Kalemani, alise-
ma baada ya kusainiwa kwa mkataba wa mradi
huo mwaka 2017, kulikuwa na masuala mengi va
kujadili, lakini katika vikao mbalimbali vya ngazi
ya mawaziri, wameendelea kukubaliana katika
masuala mengi yatakayowezesha mradi kusonga
mbele.

Kwa upande wake, Waziri Muloni alisema ma-
zungumzo kati ya pande hizo mbili yamefanyika
vizuri na yale waliyokubaliana, kila pande
unaenda kuyawasilisha katika uongozi wa juu
wa nchi kabla ya kuendelea na hatua nyingine
za majadiliano.

Hakimu kortini tuhuma za kupokea rushwa 710,000/-

Na Enock Charles

HAKIMU wa Mahakama ya Mwanzo ya
Mwasenga (46), amefikishwa katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Ilala na kusomewa
mashtaka matatu ya kupokea rushwa ya
jumla ya Sh. 710,000.

Akisomewa mashtaka hayo jana na
Mwendesha Mashtaka wa Mahakama hiyo,
Devota Mihayo, mbele ya Hakimu Samuel
Obasi, ilidaiwa mshtakiwa alipokea rushwa
hiyo ili kufanya upendeleo katika kesi ya
jinai namba 352 ya mwaka 2017 iliyokuwa
inamkabili ofisa wa Benki ya CRDB, Ngomoi
Mmbaga (42).

Katika shtaka la kwanza, ilidaiwa kuwa
Februari 22, 2017, mshtakiwa huyo alipokea
Sh. 210,000 kutoka kwa Ngomoi Mmbaga
kupitia Tigo Pesa ili kumpa upendeleo ofisa
huyo wa benki katika kesi ya jinai namba

352 ya mwaka 2017.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa Aprili
14, 2017, mshtakiwa alipokea Sh. 100,000
kutoka kwa Ngomoi Mmbaga, kupitia Tigo
Pesa ili kumpa upendeleo ofisa huyo wa
benki katika kesi ya jinai namba 352 ya
mwaka 2017.

Katika shtaka la tatu, ilidaiwa kuwa Mei
Mosi, 2017, mshtakiwa alipokea Sh. 400,000
kutoka kwa Ngomoi Mmbaga kupitia Tigo
Pesa ili kumpa upendeleo katika kesi ya jinai
namba 352 ya mwaka 2017.

Mihayo alidai mahakamani hapo kuwa,
kufanya hivyo ni kinyume cha Sheria ya
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
Namba 11 Kifungu 15(1) ya Mwaka 2017.

Mwendesha mashtaka huyo pia alisoma
mashtaka matatu dhidi ya Mmbaga ya kutoa
rushwa, ili kupewa upendeleo katika kesi ya
jinai namba 352 ya mwaka 2017 katika ma-
hakama hiyo ya mwanzo.

Katika shtaka la kwanza, ilidaiwa ma-
hakamani hapo kuwa, Februari 22, 2017,
mshtakiwa Ngomoi Mmbaga alituma Sh.
210,000 kwenda kwa Dickson Mwasenga
kupitia Tigo Pesa, ili kupewa upendeleo ka-
tika kesi ya jinai namba 352 ya mwaka 2017.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa Apri-
li 14, 2017, mshtakiwa huyo alituma Sh.
100,000 kwenda kwa Dickson Mwasenga
kupitia Tigo Pesa, ili kupewa upendeleo ka-
tika kesi ya jinai namba 352 ya mwaka 2017.

Katika shtaka la tatu, ilidaiwa kuwa Mei
Mosi, 2017, mshtakiwa Ngomoi Mmbaga,
alituma Sh. 400,000 kwenda kwa Dickson
Mwasenga kupitia Tigo Pesa ili kupewa up-
endeleo katika kesi ya jinai namba 352 ya
mwaka 2017.

Mihayo alidai mahakamani hapo kuwa,
kwa kufanya hivyo ni kinyume cha Kifungu
cha 15(1) cha Sheria ya Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa Namba 11 ya mwaka

2017.

Washtakiwa wote walikana mashtaka na
kesi hiyo kupangwa kutajwa tena Februari
19, mwaka huu.

KUHAMIA KINYEREZI

Katika hatua nyingine, Mahakama ya
Wilaya ya Ilala inatarajiwa kuhamishiwa ka-
tika jengo jipya la mahakama lililoko eneo la
Kinyerezi jijini Dar es Salaam kuanzia Feb-
ruari 11, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyowekwa kwe-
nye kuta za mahakama hiyo, mashauri
yote yanayoendelea na yatakayofunguliwa,
yatasikilizwa katika jengo jipya la Kinyerezi
kuanzia tarehe hiyo.

“Wananchi na wadau wote wa mahakama
mnajulishwa kuwa, mashauri yote yanay-
oendelea na yatakayofunguliwa yatasikili-
zwa katika jengo la Kinyerezi,” inaelezwa
katika taarifa hiyo.
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Mahakama yamfutia Kesi bosi Nida

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
ewafutia kesi na kuwaachia huru
aliyewahi kuwa Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Vitambu-
lisho vya Taifa (NIDA), Dickson
Maimu na wenzake sita, baada ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP)
kusema hana nia ya kuendelea na
kesi dhidi yao.

Walikuwa wanakabiliwa na kesi
ya uhujumu uchumi na kuisaba-

bishia serikali hasara ya Sh. bilioni
1.16.

Uamuzi huo ulitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Janeth Mtega, baada ya upande wa
Jamhuri kuwasilisha ombi la DPP
la kuwaondolea washtakiwa hao
mashtaka. Upande wa Jamhuri ul-
iongozwa na Mawakili wa Serikali,
Simon Wankyo na Leonard Swai.

Wankyo alidai kuwa kesi hiyo
imepangwa kutajwa mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu, (Jaji Mteule)
Willibard Mashauri.

Hata hivyo, DPP ameomba ku-
waondolea washtakiwa mashtaka
yanayowakabili kwa kuwa hana
nia ya kuendelea kuwashtaki chini
ya kifungu cha 91 kifungu kidogo
cha (1) cha Sheria ya Mwenendo
wa Makosa ya Jinai sura ya 20 ili-
yofanyiwa marekebisho 2002.

Upande wa utetezi ulidai kuwa
hauna pingamizi kuhusu washtak-
iwa kuondolewa mashtaka.

Hakimu Mtega alisema kwa
kuwa pande zote zimeridhia, ma-
hakama yake haina pingamizi im-

ekubali kuwaondolea washtakiwa
mashtaka hayo chini ya kifungu
cha 91 kidogo cha (1).

Mbali ya Maimu, washtakiwa
wengine ni Meneja Biashara wa
NIDA, Avelin Momburi na Mkuru-
genzi wa Tehema, Joseph Makani.
Pia Mkurugenzi wa Kampuni ya
Aste Insurance Brokers, Astery
Ndege, Ofisa Usafirishaji, George
Ntalima, Mkurugenzi wa Sheria,
Sabina Raymond na Xavery Kay-
ombo.

Katika kesi ya msingi, washtaki-

wa wanakabiliwa na mashtaka ya
kutumia madaraka vibaya, kula
njama, kutumia nyaraka za uongo
kumdanganya mwajiri na kuisaba-
bishia serikali hasara ya zaidi ya
Sh. 1,169,352,931.

Ilidaiwa kwenye shtaka la kwan-
za Maimu na Mwakatumbula kati
ya Januari 15 hadi 19, 2010 katika
makao makuu ya NIDA wilayani
Kinondoni Mkoa wa Dar es Salaam,

INAENDELEA UK. 8

Magogo mikononi mwa Takukuru

Na Khadija Kalili, IKWIRIRI mmoja (jina linahifadhiwa) na
baada ya kupata taarifa hizo

Takukuru ilifanya uchunguzi

TAASISI ya Kuzuia na

PICHA: OWM

Lukuvi ataka majina maofisa
ardhi wanaochelewesha hati

advertise the sale of the captioned property owned by ABLA bid at all.
Na Nebart Msokwa, MBEYA rushwa katika ofisi hiyo, hivyo akaagiza hati ESTATE  DEVELOPERS AND AGENCY ~COMPANY
’ Y vy el LIMITED. 8. Itis a condition of the bid that bidders submit their bids

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, William Lukuvi, amewaagiza wakuu
wa idara za ardhi kwenye halmashauri zote
nchini kuwapatia mara moja wananchi
waliocheleweshewa hati miliki za ardhi ili
waanze kulipia kodi.

Aidha, ameagiza maofisa hao kumpelekea
orodha ya maofisa ardhi waliochelewesha
hati hizo, ili wachukuliwe hatua za kisheria,
akisema kuwa vitendo hivyo ni sawa na ma-
kosa ya uhujumu uchumi kutokana na we-
nye hati hizo kutolipa kodi.

Lukuvi alitoa agizo hilo jana alipofanya
ziara ya kushtukiza katika Halmashauri ya

Jiji la Mbeya na kutembelea ofisi ya kutunza  Kihunrwa, alisema kwa sasa viwanja vilivy- address below:

kumbukumbu za Idara ya Ardhi, ambapo opimwa ndani ya jiji hilo ni 26,500, lakini 3. INTERESTED MEMBERS OF THE PUBLIC ARE INVITED ISSA BENDERA,

alibaini uozo wa watendaji wa idara hiyo. vilivyotolewa hati ni 23,000. to submit bids for the purchase of the property. COMRADE AUCTION MART,
Alisema kwenye ofisi hiyolqlil.)aini baadhi Hate.l l.li\./yo alisema.‘k'una mitaa 34 ambayo 4. Bids in sealed envelopes dlearly marked ‘BID FOR THE Eg&%xs?f:i}w!

ya wananchi kuomba kumilikishwa ardhi ~ wameiainisha kwa ajili ya kuanza kupimwa PURCHASE OF PROPERTY ON PLOT 20 REGENT TANZANIA.

kwa zaidi ya miaka 10, lakini maombi yao  na kumilikishwa wananchi ili kawawezesha ESTATE KINONDONI DAR ES SALAAM', indicating the offer PHONE NO 0758-212728

hayajafanyiwa kazi na wananchi hao hawa-  kulipa kodi za pango la ardhi. for the property with full address of the bidder shown and the 0623-212728

jawahi kulipa kodi kama sheria ya ardhi ina-
vyoelekeza.

“Kuna mtu hapa naona alishaomba hati
miliki tangu mwaka 2011 na alilipa Shilingi
milioni 1.5, sasa hapa kuna mafaili zaidi ya
1,000 nataka niletewe majina ya watu wali-
ochelewesha mafaili haya ili tuwashughu-

likie hata kama wapo nje ya Mbeya,” aliagiza  tia mafaili yote na nakuhakikishia kuwa recommended. DAR ES SALAAM. N

. . . . S’

Lukuvi. mpaka kufikia Machi mwaka huu watu wote o o PHONE: 0773487777 §
Aidha, alisema ucheleweshaji wa hati  walioomba hati watapatiwa hati zao,” alise- | & The properly is sold in a condition as it is, the sefler nor ors-ARTITY L

hizo ni viashiria vya uwapo wa vitendo vya

zote zilizocheleweshwa zitolewe na wa-
nanchi waendelee kulipia maeneo yao.

Waziri Lukuvi alisisitiza kuwa idara za
ardhi kwenye halmashauri zote nchini ni
tatizo kwa maelezo kuwa matatizo yote ya
ardhi yanayolitesa taifa kwa sasa yamesaba-
bishwa na maofisa ardhi hao.

Vilevile, aliwaagiza wakurugenzi wote wa
halmashauri zote nchini kuzisimamia ofisi
za ardhi ili zifanye kazi ambazo zinaendana
na matakwa ya halmashauri zao ili kuondoa
makandokando yanayojitokeza.

Awali akitoa taarifa ya utendaji kazi wa
ofisi hiyo, Kaimu Mkuu wa Idara ya Ardhi
na Mipango miji wa Jiji la Mbeya, Emeliana

Alisema wameunda tume ya maofisa ar-
dhi wanne kwa ajili ya kupitia mafaili yote ya
watu walioomba hati na kubainisha changa-
moto mbalimbali ili zitatuliwe na watu hao
wapewe hati zao.

“Kwa sasa tumeanza kushughulikia
changamoto hii kwa kuunda tume ya kupi-

ma Kihunrwa.

Kupambana na Rushwa
(Takukuru), Mkoa wa Pwani,
kupitia Kituo Maalumu cha
Ikwiriri imekamata magogo va
miti aina ya mninga 20 yakiwa
yvamefichwa kwenye nyumba,
yenye thamani ya Sh. 4,370,
448.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Naibu Kamanda wa
Takukuru Mkoa wa Pwani, Sadiki
Nombo, alisema kuwa taarifa
hiyo ilitolewa na mwananchi

mmoj
hayo.

utoro

wa haraka ambao ulifanikisha
kukamatwa kwa mfanyabiashara

a aliyekutwa na magogo

Alisema pia imebainika
kuwapo kwa mtandao mkubwa
unaosaidia kufanikisha

shaji wa mazao ya misitu

kwa njia ya rushwa huku
wakisababisha serikali kukosa
mapato yatokanayo na uvunaji,
usafirishaji wa mazao ya
misitu.

1.

. THE property is built on a plot with a title deed issued on the

MPOKI AND ASSOCIATES ADVOCATES

CORRECTION ON ADVERTISEMENT ISSUED ON
25TH JANUARY 2019 NOTICE OF SALE

ALL THAT LANDED PROPERTY KNOWN AS PLOT NO 20 REGENT ESTATE

DAR ES SALAAM CITY REGISTERED UNDE

REGISTERED IN THE NAME OF ABLA ESTATE DEVELOPERS AND
AGENCY COMPANY LIMITED

NOTICE IS HEREBY GIVEN THAT, under power contained
in the mortgage deed dated 25th day of June 2008 in favour
of CRDB BANK PLC and every other power enabling me to
do so, | MPALE KABA MPOKI, OF MPOKI AND
ASSOCIATES, ADVOCATES on behalf of the lender hereby 7.

accompanied by Bankers cheque in favor of CRDB BANK
PLC of an amount equivalent to 10% of the bid price. For a
successful bidder this amount shall be treated as advance
payment.
commitment refunded in full without any deductions.

1st day April 2001 for a term of 33 Years, the title has an
unexpired term of 16 years and the plot measures about
28250 square meters.

Situate on the property is a 6 storey 3 Star running hotel,

along Bagamoyo Road, about 11.7 kilometres from Dar es 9.
Salaam Airport, close to Makumbusho Village Museum, the

hotel is close to several offices, historical centres and
business premises.

The Hotel known as ABLA HOTEL APARTMENT is a
luxurious Hotel apartment with fully furnished one, two and
three bedroom apartments with a fully equipped kitchen
making an ideal destination for families or business travelers.

The Hotel has a modem fitness centre, a large swimming

pool and a sauna. 1
There is also a spacious conference hall with modern
facilities a big parking place is also available.

award

In the

o

same should be submitted so as to reach the undersigned on 1
the address below before 16.00 hours on the 5th February
2019, Bids shall be opened on the 5th February 2019 ay
16.30 hours at the office mentioned below. Bidders are
invited to attend during the event if they so wish.

. Bidders should note that the information supplied herein is

without liability to the seller as to its correctness. Independent
valuation and inspection of the property is highly

sellers agent warrant the condition of the property, the seller
agrees to permit buyer or buyers representatives reasonable
access to the premises to complete the said inspection

The seller shall not be bound to accept the highest bid or any

The successful bidder shall be bound to make a 25% down
payment on the offer price within 4 days of the date of the

thereafter

shall forfeit the down payment and the next highest bidder
shall be awarded the option to purchase.

. Members of the public and or bidders who are desirous of

viewing and or inspecting the property may do so subject to
the appointment and prior consent of the seller agent on the

. Bids mentioned in paragraph 4 hereinabove should be
addressed to the address below:

R CT NO 52464 LO NO 191030

Unsuccessful bidders will have their bid

; and the balance shall be paid within 14 days

event the balance is not paid within 14 days the seller

MPALE KABA MPOKI

MPOKI AND ASSOCIATES, ADVOCATES,

NO 4 REGENT STREET, OFF CHATO STREET,
NEAR SUNRISE PRIMARY SCHOOL,

P.0. BOX 14232,
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. This Invitation for Bids follows the General Procurement Notice for this

. The Kahama Town Council has received financing from Development

. The Kahama Town Council now invites sealed bids from only eligible

. Bidding will be conducted through the National Competitive Bidding

KAHAMA TOWN COUNCIL

Bid No LGA/155/2018/2019/WSDPI11/02 -
RE ADVERTISED

For

EXTENSION OF THE WATER TRANSMISSION PIPELINE AND
DISTRIBUTION NETWORK AT NGOGWA-KITWANA VILLAGES

Invitation for Bids

Project which appeared in Development Business,

Partners and the Government of United Republic of Tanzania towards
the cost of the Extension of the water transmission pipeline and
distribution Network at Ngogwa-Kitwana Villages and intends to
apply part of the portion of the funds to cover eligible payments under
the contract for which this invitation for Bid is issued.

and qualified Piped system and Civil works contractors registered with
CRB in class Two (2) and above for carrying out the Extension of
the water transmission pipeline and distribution Network at
Ngogwa-Kitwana Villages with the following activities: -

+ Excavate, supply of Steel and PVC pipes and lay in trenches and
backfill pipes for transmission line with total length of 14,897m.
Excavate, supply of HDPE and PVC pipes and lay in trenches
and backfill pipes for Distribution networks line with total length of
7,568m.

Construction of storage Tanks, On the ground tank and raised
tank

Supply and install valves, fittings and specials.

Excavate for and construct pipeline manholes with internal
diameters 1,000mm x 800mm x 1,000mm

+ Excavate for and construct pipeline thrust blocks and markers,
air valves, Washouts and gate valves markers

+ Construct two taps domestic points with soak way pits.

+ Construct Cattle troughs with all fittings

(NCB) procedures specified in the Public Procurement Act, No. 7 of
2011and Public Procurement (Amendment) Act of 2016 and the Public
Procurement (Goods, Works, Non Consultancy Service and Disposal of
Public Assets by Tender) Regulations — Government Notice No. 446 of
2013 and Public Procurement (Amendment) Regulation of 2016 and are

Date: 29/01/2019

open to all eligible bidders.

5. Interested eligible Bidders may obtain further information from and
inspect the Bidding Documents at the office of the Secretary of Tender
Board, Kahama Town Council, P. 0. Box 472 - Kahama, Tanzania,
From 7:30 am to 3:30 pm Monday to Friday inclusive except on public
holidays.

6. A complete set of Bidding Documents in English, in hard copy and
additional sets may be purchased by interested Bidders on the
submission of a written application to the address given under
paragraph 5 above and upon payment of a non-refundable fee of TZS
100,000 (Tanzanian shilling one hundred thousand) or its equivalent.
Those who participated in the previous tender before this re
advertisement will only pay TZS 50,000.00. Payment should either be
by Cash, Banker's Draft, or Banker's Cheque, payable to the Town
Director, Kahama Town Council, P. 0. Box 472, - Kahama.

7. All’bids in one original plus Two copies properly filled in, and enclosed in
plain envelopes written on top of that envelope Extension of the Water
Transmission ~ Pipeline and  Distribution ~ Network  at
Ngogwa-Kitwana Villages TENDER NO: -
LGA/155/2018/19/WSDPIIIW/02 must be delivered to the address,
Secretary of Tender Board, Kahama Town Council, P.O BOX 472 -
KAHAMA at or before 11:00 local times on Tuesday , 12/02/2019
Bids will be opened promptly thereafter in public and in the presence of
Bidders' representatives who choose to attend in the opening ceremony
at Kahama Town Council Hall, allocated at Boma Road in Kahama
Town on their own cost.

8. Late bids, portion of bids, electronic bids, and bids not received, bids not
opened at the bid opening ceremony shall not be accepted for
evaluation irrespective of the circumstances.

Anderson D. Msumba
TOWN DIRECTOR
KAHAMA

N

w

o~

. This invitation for expression of interest follows the

. The Government of the United Republic of Tanzania has

. The Kahama Town Council now invites eligible

. Interested consultants firms must provide information

KAHAMA TOWN COUNCIL

Consultancy services for Detailed Engineering Design, Preparation of

Tender Documents, Cost Estimates, Environmental and Social Impact

Assessment(ESIA) and Revenues Enhencement Strategies at

Zongomera Investment Area

in Kahama Town Council)

Expression of Interest

General Procurement Notice (GPN) which appeared in
[insert media] Issue no. [Insert the issue No.] dated [insert
dates of issue of GPN].

set aside funds for the operation of the Kahama Town
Council during the financial year 2018/2019. Itis intended
that part of the proceeds of the fund will be used to cover
eligible payment under the contract for the Consultancy
services for Detailed Engineering Design, Preparation of
Tender Documents, cost Estimates, Environmental and
Social Impact Assessment(ESIA), and Revenues
Enhancement Strategies at Zongomera Investment Area
in Kahama Town Council)

consultants firms to indicate their interest in providing the
services as shown above for the implementation period of
sixty (60) days.

indicating that they are qualified to perform the services
by submitting consultant's profile, description of similar
assignments, experience in similar conditions, availability
of appropriate skills among staff, etc. Consultants may
associate to enhance their qualifications.

Date:29/01/2019

5. A consultant will be selected in accordance with the
procedures set out in the Public Procurement Act No. 7 of
2011 and the Public Procurement Regulations, 2013 -
Government Notice No. 446 (hereinafter called
Procurement Regulations).

6. Selection will be conducted through the Quality and Cost
based selection procedures specified in the Public
Procurement Regulations.

7. Interested eligible consultants may obtain further
information from the office of the Secretary, Kahama
Town Council Tender Board, P. O. Box 472 Kahama.
Email: td@kahamatc.go.tz from 7.30am to 3.30pm on
Monday to Friday inclusive except on public holidays.

8. Expressions of Interest (Eol) must be delivered to
Kahama Town Council Offices located at Boma road at or
before 11 on 12/02/2019.

9. Late Expressions of Interest shall not be accepted for
evaluation irrespective of the circumstances.

Anderson D. Msumba
TOWN DIRECTOR
KAHAMA TOWN COUNCIL

215028802

Waliovamia hifadhi
waamriwa kuondoka

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imewataka wananchi wote
wanaovamia maeneo ya hifadhi kuacha
mara moja na kurejea katika maeneo yao
ya awali.

Aliyetoa agizo hilo ni Naibu Waziri wa
Maliasili na Utalii, Constantine Kanyasu,
huku akikemea vikali vitendo vya baa-
dhi ya wananchi wanaovamia maeneo
ya hifadhi na kuingiza mifugo pamoja
na kupanda mazao kinyume cha sheria
na kuwataka kusubiri hadi hapo wizara
husika zitakapolipatia ufumbuzi suala Ia
wapo katika maeneo ya hifadhi kulingana
na taratibu.

Naibu Waziri Kanyasu alisisitiza kuwa
yeyote atakayekwenda kinyume cha ag-
izo hili atachukuliwa hatua kali za kishe-
ria.

Hivi karibuni, kumekuwapo na taarifa
za uvamizi wa makundi ya mifugo ndani
ya mapori ya akiba na misitu ya hifadhi.

Zipo taarifa kutoka maeneo mbalim-
bali kama mapori tengefu, mapori ya
akiba na misitu ya hifadhi kuwa kuna
wananchi wanaswaga mifugo na kuiin-
giza ndani ya hifadhi.

Aidha, kumekuwa na taarifa za mae-
neo oevu kuvamiwa na baadhi ya wa-
nanchi.

Naibu Waziri Kanyasu aliziagiza taasisi
husika za Mamlaka ya Usimamizi wa Wan-
yamapori Tanzania (TAWA), Mamlaka ya

Hifadhi ya Bonde Ia Ngorongoro, (NCAA),
Hifadhi za Taifa Tanzania (TANAPA) na
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania
(TFS) kuendelea kuzuia uvamizi huo na
kuchukua hatua za kisheria dhidi ya wa-
vamizi bila ya kisingizio chochote.

Onyo hili limetolewa, kufuatia baadhi
ya wananchi kuanza kuvamia mae-
neo ya hifadhi kwa kuingiza mifugo na
kupanda mazao kufuatia kutokuelewa
vema maagizo yaliyotolewa na Rais John
Magufuli Januari, mwaka huu na kuanza
kuvamia maeneo ya hifadhi badala ya
kubaki katika maeneo waliyomo wakati
wakisubiria ufumbuzi wa migogoro.

Aidha, Kanyasu alielekeza kuwa si
maeneo yote 366 yatakayotolewa kwa
wananchi.

Januari 15, mwaka huu, Rais Magufuli,
aliziagiza wizara zote zinazohusika (Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Ofisi ya Rais Ikulu,
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya
Maliasili na Utalii na Wizara ya Ardhi)
vitongoji vinavyodaiwa kuwepo katika
maeneo ya hifadhi na kuzitaka wizara
zote zinazohusika kukutana iii kubainisha
na kuanza mchakato wa kurasimisha

Kanyasu alifafanua kuwa, agizo Ia
Rais Magufuli, halikumaanisha kuwa
sasa wananchi wanaruhusiwa kuvamia,
kuingiza mifugo na kulima katika maeneo
ya hifadhi.

. ]
Kodi ya pango kwa
taasisi za dini yafutwa

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imefuta kodi ya pan-
go la ardhi kwa taasisi na mad-
hehebu ya dini kuanzia mwaka
wa fedha wa 2018/2019.

Hatua hiyo ilitangazwa Ju-
mapili na Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, jijini Mbeya,
wakati wa ibada ya kuwaweka
wakfu viongozi wa Jumuiya
Kuu ya Kanisa la Kibaptisti
Tanzania (BCT).

Lukuvi alisema Rais John
Magufuli ameiagiza wizara
hiyo kutoyatoza kodi mad-
hehebu ya dini kwa sehemu
ambazo zimeandaliwa kwa ajili
ya kufanyia ibada.

“Rais ameagiza kuanzia Julai
Mosi mwaka huu wa fedha,
madhehebu ya dini yasilipe
kodi ya ardhi kwa maeneo
ambayo huduma za maombi na
ibada zinatolewa.”

Hata hivyo, alisema:
“Msamaha huu hauhusu
maeneo ambayo kuna miradi
yva kuingiza fedha ambayo
tunajua madhehebu mengi
yameanzisha.”

Lukuvi alifafanua kuwa maa-
gizo hayo tayari yametolewa
kwa makamishna wa ardhi wa
kanda na mikoa pamoja na
maofisa ardhi wa majiji, manis-
paa na halmashauri nchi nzima.

Pia Lukuvi alitoa nafasi ya
kukutana na viongozi wa dini
ambao wana migogoro ya
ardhi kwenye maeneo ambayo
wanatoa huduma.

“Najua kuna migogoro mingi
kwenye maeneo ambayo
mnatoa huduma, hivyo nawa-
karibisha ofisini kwangu Dodo-
ma na kama migogoro itakuwa
mikubwa nitafika mpaka eneo
la mgogoro,” alisema Lukuvi na
kuongeza:

“Wizara yangu imepewa
jukumu la kutatua migogoro ya
ardhi kabla ya mwaka 2020 na
tusipotatua migogoro ya dini
inaweza kusababisha uvunjifu
wa amani nchini, hivyo
hatutaki kuifuga migogoro
iliyopo."

Awali, Askofu wa Kanisa la
Baptisti nchini, Arnold Manase,
alisema kanisa lake ni moja
ya madhehebu yanayoongoza
kuwa na migogoro ya ardhi na
baadhi ya waumini wa kanisa
hilo.

“Kwa kuwa waziri mwenye
dhamana upo, naomba na-
fasi nije ofisini kwako nikue-
leze migogoro iliyopo ndani
va kanisa langu, ili uangalie
namna ya kuitatua, maana
migogoro imekithiri mpaka ku-
fikia hatua ya kujenga makundi
miongoni mwa waumini,”
alisema Manase.
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Maeneo muhimu yanayohitaji marekebisho
katika Mswada wa Mabadiliko ya Sheria ya

Vyama vya Siasa, 2018

1) Mamlaka yaliyopitiliza anayopewa Msajili wa Vyama vya Siasa kwenye masuala ya ndani ya
chama.

Mswada wa Mabadiliko ya Sheria ya Vyama vya Siasa, 2018 unabadilisha jukumu la msingi la Msajili
wa vyama vya siasa kutoka kuwa “msajili” mpaka kuwa “mdhibiti”. Mamlaka makubwa anayopewa
Msajili katika Mswada huu yanafanya utekelezaji wa majukumu yake kwenda kinyume na misingi ya
demokrasia na Katiba. Mswada unampatia Msajili mamlaka makubwa ya kudai taarifa — orodha ya
wanachama, taarifa ya fedha ya chama, na “taarifa yoyote itakayohitajika.” Zaidi, ikivemo mamlaka ya
kuingilia masuala ya ndani ya uongozi wa chama, kama orodha ya wanachama, kuweka vikwazo
kwenye katiba za vyama, na masuala ya kinidhamu ya ndani ya chama.

Kwa kuzingatia kuwa msajili anateuliwa na (na anaweza kuondolewa na) Rais, ambaye ni mwenyekiti
wa chama tawala, hii inaleta mgongano wa kimaslahi. Msajili hapaswi kuwa na mamlaka kwenye
masuala yanayohusiana na taarifa nyeti au mchakato wa kufanya maamuzi ndani ya chama, kazi yake
ijikite katika kanuni za usajili wa chama.

Mapendekezo

* lli kuepuka mgongano wa maslahi, Msajili anapaswa kuandaa miongozo kwa vyama vya siasa
kusimaia shughuli zake za utendaji bila yeye (Msajili) kuingilia. Kifungu cha 4 (5)(e) kinapaswa
kubadilishwa kumuondolea Msajili mamlaka ya kuingilia mapato na matumizi ya rasilimali za vyama
vya siasa badala yake aandae miongozo itakayowezesha vyama kujisimamia na kuwajibika bila
yeye kuingilia.

¢ Rekebisha kifungu cha 5B kumuondolea mamlaka Msajili kuomba taarifa kwa viongozi au
wanachama wa vyama vya siasa badala yake aombe taarifa kwa vyama kama taasisi sambamba
na kufuata mapendekezo katika kutekeleza adhabu hizi:

+ Kumuondelea kinga ya kushtakiwa Msajili na maafisa wote katika ofisi ya Msajili kama
ilivyopendekezwa katika kifungu cha 6.

*+ Mamlaka ya Msajili yajikite katika (a) kusajili chama (b) kusajili viongozi wa kitaifa wa vyama na
kutoa adhabu kwa kuzingatia mapendekezo haya:

+ Msajili anaweza kushauri vyama kubadilisha katiba zao lakini si kuvilazimisha. Utoaji wa adhabu
unapaswa kufuata mchakato ulioanishwa.

+ Taarifa za vyama zinazoiwasilishwa kwa Msajili bila kuvunja sheria nyingine au haki za kikatiba.
Adhabu zitolewe kwa kuzingatia mapendekezo haya:

* Kinga zote zinazotolewa katika kifungu 19(2) na 19(3) cha Sheria ya sasa zijumuishwe kwenye
kifungu cha 19A

+ Ondoa mabadiliko 22(a) na (b)

* Vyama vya siasa vifanyiwe ukaguzi wa mapato na matumizi kwa mwaka na maamuzi yoyote ya
kusitisha fedha zao za ruzuku yafanyike kwa kuzingatia ushahidi na yapendekezwe na Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali.

+ Ondoa kabisa kifungu cha 21E kinachopendekezwa.

2) Mabadiliko yazingatie kuwa sheria haijengi hofu au kupendekeza adhabu kali

Kwa kiasi kikubwa Mswada unafanya marejeo kwenye adhabu, hii inajitokeza karibu kwenye mareke-
bisho yote. Suaal hili linajenga hali ya hofu wakati mtu anaposoma muswada, kwamba upo uwezekano
wa kufanya kosa fulani.

Vilevile, adhabu zilizowekwa kwa makosa mengi hasa makosa ya kiutendaji hazilandani na makosa.
Hazizingatii misingi ya kisheria, hususani misingi ya sheria za utawala na makosa ya kanuni za
adhabu.

Ingawa vyama vya siasa vinapaswa kudhibitiwa, lakini vilevile, katika demokrasia changa, vinahitaji
kulelewa. Kuanzisha mchakato wa kutoa maonyo, adhabu kali na kutokuoneshwa wazi utofauti uliopo
kati ya makosa binafsi na makosa ya taasisi ni suala la kutazamwa kwa umakini.

Mapendekezo

* Makosa ya jinai yasirudiwe katika Sheria hii kwani tayari yapo kwenye Sheria ya Kanuni ya Adhabu.

+ Ondoa marejeo yoyote ya adhabu kutoka kwenye sehemu kuu ya maelezo ya sheria na zielezewe
kwenye kifungu cha nyongeza kwenye sheria na kuitwa: Makosa na Adhabu. Ama weka mchakato
ulioelezewa hapo chini kwenye kila kifungu ukielezea kosa na adhabu husika. Hii ikihusi-
sha vifungu 5A(4)(6); 5B(2)(3)(5); 8C(3)(4), 8D(4); 8E(3); 12C(4); 19A(3); 21D(1)(2)(3)(4).

+ Makosa ya kiutendaji, kama yalivyoainishwa katika sheria hii yanapaswa kufuata

mchakato huu:
- Kwa kiwango cha chini, majibu yanatakiwa kutolewa baada ya barua tatu za onyo kutumwa.
- Kama hakuna majibu yaliyopokelewa au hatua iliyochukuliwa kurekebisha kosa,
chama ama taasisi inaweza kutozwa faini ambayo inayoendana na uhalisia.
- Kusimamishwa kwa muda, iwapo yafuatayo yamefikiwa: notisi ya maandishi ya
kutaka kukisimamisha chama ikiwemo maelezo ya kutosha kuhusu kosa lililofanyika,
na nakala za barua zilizoandikwa na Msajili kukipa chama taarifa kuhusu makosa
yake.
- Kufuta usajili iwapo makosa yameendelea kutendeka baada ya kipindi cha kusimamishwa
kwisha, au pale inapotokea kutoridhishwa na majibu ya suala lililosababisha kusimamishwa.
- Uamuzi wa Msajili kufuta usajili wa chama uhusishe Baraza la Vyama vya Siasa na
kuwepo na uwezo wa kukata rufaa mahakamani.

3) Kukandamizwa kwa haki ya uhuru wa kujieleza

Marekebisho yaliyoainishwa kwenye Mswada yamegusa maeneo matatu yanayoingilia

haki ya msingi ya uhuru wa kujieleza . Kwanza kuna katazo jipya kwa vyama vinavyofanya kazi kama
vikundi vya uhamasishaji au vikundi vya harakati, vikundi hivyo vinaelezwa kuwa ni “vikundi vinavy-
oshawishi mitazamo ya wananchi au matendo ya serikali.” Kazi hizo ni msingi muhimu wa kazi za
chama chochote cha siasa na hazipaswi kuzuiwa. Pili, muswada umeainisha kuwa ni kosa kwa chama
“kutoa kauli ambazo si za kweli” Kimsingi kifungu hiki kinatishia demokrasia na haki ya msingi ya uhuru
wa kujieleza kwani ni ngumu kuainisha upi ni ukweli na upi ni uongo hasa katika masuala yenye utata
hasa inapotokea mvutano wa kimtazamo au itikadi za kisiasa. Vifungu kama hivi pia vinaweza kusaba-
bisha kukosekana kwa usawa katika utekelezaji wa sheria. Tatu, Mswada unampa malaka Msajili
kuruhusu au kutokuruhusu elimu ya uraia na shughuli za kuvijengea vyama vya siasa uwezo.

Mapendekezo

+ Katika kifungu cha 3(a)(5)(g), Msajili anaweza kutoa miongozo ya utoaji elimu ya uraia kwa vyama
vya siasa lakini si kusimamia.

+ Ondoa uwezekano wa Msajili kuzuia shughuli za kuvijengea uwezo vyama vya siasa,
badala yake anaweza kutoa ushauri au kuweka miongozo.

+ Ondoa (7) kutoka Kifungu cha 6A na hariri (6) kuruhusu vyama vya siasa kufanya shughuli za
kuhamasisha umma na kushawishi utendaji wa serikali

+ Kuweka wazi kuwa kipengele 21D(2) kinahusika tu na kauli zinazotolewa kwa Msajili
kama sehemu ya kufuata masharti ya sheria.

* Kurejesha hitaji la vyama kuchapisha rejesta kwenye kipengele cha 8C(3).

4) Vikwazo pale vyama vinapotaka kuungana na kushirikiana

Marekebisho yamekuja na kanuni kwenye eneo ambalo hapo awali halikuwa limefafanuliwa kwa kina
na sheria iliyoko ya Vyama Vya Siasa - suala la vyama kuungana na kushirikiana. Katazo hili jipya
linasema kuwa vyama vitaruhusiwa kuungana “ndani ya siku 21 kabla ya kupendekezwa kwa
wagombea wa uchaguzi mkuu” - kikwazo ambacho kinaweza kusababisha vyama vishindwe kuunga-
na. Zaidi, na muhimu mno, Sheria inampa mamlaka waziri kutengeneza kanuni za kusimamia kuunga-
na kwa vyama — huu ni mgongano wa wazi wa kimaslahi ukizingatia kazi ya waziri kwenye chama cha
siasa.

Mapendekezo

+ Sheria mpya iruhusu vyama vya siasa kuungana muda wowote kabla ya kampeni
kuanza na iondoe takwa la Waziri kutengeneza kanuni zitakazosimamia muunganiko wa
vyama. |zingatiwe pia Sheria iliyopo imeweka muda wowote.

5. Marekebisho ya sheria yametumia vifungu na maneno yasiyo na maana ya moja kwa moja
ambayo kisheria yanaweza kuwa na maana zaidi ya moja hivyo kuruhusu maamuzi yasiyo na
usawa.

Baadhi ya vifungu katika sheria hii vinampa Msajili mamlaka ya kufanya maamuzi yenye madhara
makubwa kwa vyama kwa kufuata kile “anachokiamini” au kwa
“kutoridhishwa" na jambo fulani.

Mapendekezo
Vifungu na maneno yoyote yenye utata na yanayoweza kutoa mianya ya maamuzi yasiyo na usawa
yatolewe maana au kuondolewa kabisa katika sheria.
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Ahadi ya kuwalipa
korosho izingatiwe

TANGU Novemba mwaka jana, Rais John Magufuli, alipotangaza
kuwa serikali itanunua korosho baada ya kubaini kuwa kam-
puni za ununuzi wa zao hilo hazikuwa na nia njema, baadhi
ya wakulima wamekuwa wakilalamikia kucheleweshwa kwa
malipo yao.

Wamekuwa wakidai kuwa mchakato wa kuwalipa ume-
chukua muda mrefu licha ya kuwa walishahakikiwa, na kwam-
ba ucheleweshaji huo umewaathiri sana.

Waliokuwa wanalalamika kuwa kucheleweshewa malipo
kumekuwa kukiwakwamisha kufanya mambo ya msingi am-
bayo walikuwa wameyapanga.

Hata hivyo, kwa upande wake serikali imekuwa ikisema
kuwa fedha za kutosha kuwalipa zipo, isipokuwa tatizo liliku-
wa ni baadhi ya watu kutumia fursa hiyo kufanya mbinu chafu
za udanganyifu kwa lengo la kujipatia fedha wasizostahili, na
kwamba njia pekee ilikuwa ni kufanya uhakiki wa kina kujiri-
dhisha kuwa wanaolipwa ni wale wanaostahili.

Kimsingi, serikali ilibaini njia mbalimbali zilizokuwa zina-
tumiwa na wajanja wachache kutaka kujinufaisha kwa njia
mbalimbali ikiwamo kuwagundua hata watu wasio na masham-
ba wakiwa na korosho, hivyo kuhoji hizo korosho wanazipata
wapi?

Tunachoweza kukisema ni kuwa kila upande ulikuwa na haki
ya kusimamia msimamo wake. Tunamaanisha kwamba wakuli-
ma walikuwa na haki ya kudai malipo yao kwa wakati kwa kuwa
walikuwa wanakabiliwa na majukumu ya msingi kama kutimiza
mabhitaji ya watoto wao kwenda shule na mengine.

Kwa upande wake serikali nayo ilikuwa na nia njema ya ku-
fanya uhakiki wa malipo ya korosho kwa kujua kuwa ziliku-
wapo njama za kufanya udanganyifu, na ndiyo maana baada ya
uhakiki kubaini njama hizo ilizifungia baadhi ya akaunti.

Jana serikali ilitangaza kwamba kufikia Februari 15, mwaka
huu wakulima wote wanaoidai serikali malipo ya zao hilo wa-
takuwa wamelipwa malipo yao.

Ahadi hiyo ilitolewa na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, kwa
kuwaagiza wakuu wa mikoa na wilaya kuhakikisha malipo yote
ya fedha za korosho yawe yamelipwa tarehe hiyo, na kwamba
kufikia wakati huo serikali haitarajii kuendelea kusikia neno la
uhakiki.

Aliagiza akaunti za benki 191 za wakulima zilizokuwa na
mkanganyiko, taarifa zitolewe kwa wahusika ili waweze kuz-
irekebisha na wakulima walipwe fedha zao kwa wakati na kuzi-
ma malalamiko, huku akitaka kuboresha mfumo wa upashanaji
habari.

Kwa ahadi hiyo bila shaka serikali itakuwa imeridhika kuwa
wahusika sahihi sasa wanaweza kulipwa fedha zao na pengine
ndio maana suala hili limepewa uzito kwa kutangazwa na Wa-
ziri Mkuu, ambaye pia amekwenda mkoani Mtwara kufuatilia
ulipaji wa fedha hizo.

Kinachopaswa kufanyika sasa ni kwa wahusika ambao ni
wakuu wa mikoa na wilaya kuhakikisha wakulima wote wanao-
dai wanalipwa haraka iwezekanavyo kabla ya kupita muda uli-
otajwa.

Itakumbukwa kuwa Rais Magufuli katika siku za karibuni ali-
wahi kusema kuwa haelewi kwanini wakuliwa wa korosho hadi
sasa hawajalipwa fedha zao ilhali fedha za malipo hayo zipo.

Wakulima wa korosho tunawapongeza kwa kuonyesha uvu-
milivu na subira kwa muda wote ambao walikuwa wanahangai-
kia malipo yao na bila shaka sasa watapata haki yao.

Tunawahimiza wahusika wa malipo hayo kila mmoja kwa na-
fasi yake kuhakikisha anatimiza wajibu wake ili wakulima wote
walipwe bila kuwapo mkwamo na watakaoshindwa kuwajibika
wachukuliwe hatua stahiki.
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g TUSIWE SEHEMU YA MATATIZO

Na Raphael
Kibiriti

KERO NA MATATIZO YOYOTE YANATAKIWA KUTATULIWA KWA HARAKA NA SIYO
KUENDELEA KUYAFUGA. TUAZIMIE KUZIONDOA KERO ZILIZOPO NA ZILE ZITAKAZOKUJA,
TUKIEPUKA SISI WENYEWE KUWA SEHEMU YA MATATIZO HAYO. TUSIWE VIKWAZO
KATIKA SULUHISHO. MARIDHIANO NI DAWA. NA BALOZI CHRISTOPHER LIUNDI

Tuhimize maadili, unyofu janga
la udanganyifu katika mitihani

MOJA ya habari zilizotikisa ka-
tika kurasa za mbele za magazeti
na vituo vya televisheni na redio
wiki iliyopita, ilikuwa ya matokeo
ya mtihani wa kidato cha nne kwa
mwaka 2018.

Kilichoiongezea mtikisiko
habari hiyo ni suala la kuendelea
kujitokeza kwa udanganyifu kati-
ka mitihani hiyo kama ilivyokuwa
kwa mwaka wa 2017.

Wizi na udanganyifu wa miti-
hani ni janga ambalo limejitokeza
kwa nyakati tofauti katika miti-
hani ya darasa la nne, darasa la
saba, kidato cha pili, kidato cha
nne na kile cha sita. Kwa mfano
wanafunzi 33 walifutiwa matokeo
yao baada ya kubainika kufanya
udanganyifu katika mtihani wa
darasa la nne mwaka 2017.

Sasa kwa matokeo yaliyo-
tangazwa wiki iliyopita ya kidato
cha nne kwa mwaka 2018, wata-
haniwa 254 walifutiwa matokeo
yao kutokana na udanganyifu na
kuandika matusi.

Cha kusikitisha zaidi katika
kituo kimoja, uongozi wa shule
uliwapatia jukumu maalumu baa-
dhi ya wanafunzi wa kidato cha
pili na tatu.

Wanafunzi hao walipewa juku-
mu la kuchukua mitihani kutoka
kwa watahaniwa kupitia kwenye
madirisha na matundu yaliyo-
tobolewa kwenye vyumba vya
mitihani na kuwafikishia walimu
wa masomo waliokuwa kwenye
chumba maalumu kwa lengo la
kukokotoa majibu.

Kwamba wanafunzi hao wal-
ishirikiana na walimu kunakiri

majibu yaliyoandaliwa na hati-
maye kwa kushirikiana na askari
polisi aliyekuwa kituoni, majawa-
bu yalirejeshwa kwa watahaniwa
ndani ya chumba cha mtihani.

Muungwana anasema kitendo
hiki kimsingi ni cha kusikitisha
kwani kinatishia uhai wa taifa,
hivyo kinabidi kudhibitiwa kwa
nguvu zote. Ni bahati mbaya
kwamba jamii yetu imeonekana
kuendekeza nadharia isiyo sa-
hihi kuwa mtu anapaswa kufanya
chochote katika upeo wake ili
tu ashinde au ufaulu. Mila zetu
zinaonekana kukubaliana hata
kupanda migongo ya wengine,
ukiwa katika harakati za kusaka
mafanikio.

Na mbaya zaidi, baadhi ya wa-
zazi na walezi wamechangia kwa
hili kwa kutotoa kipaumbele cha
kuchagiza maadili chanya kwa
watoto wao kama vile uaminifu,
juhudi na unyofu.

Badala yake, wamekuwa wak-
ishinikiza watoto wao wafaulu
kwa viwango vya juu ili tu waje ku-
pata kazi nzuri au kuwa na maisha
mazuri baadaye na hilo litaweze-
kana tu iwapo watafanya vyema
shuleni na vyuoni kwa kupata
ufaulu au alama za juu zaidi.

Yapo madhara mengi, lakini
baadhi ni pamoja na kashfa ama
kupoteza hadhi na heshima kwa
jamii, ndugu na jamaa zake pale
mwanafunzi anapokamatwa aki-
tumia ‘nondo’ ili afaulu mitihani
yake. Kila mahali ni kunyooshewa
kidole na kupewa majina kama
yale ya ‘mzee wa nondo’ hali in-
ayoweza ikasababisha msongo wa

mawazo na hatimaye kuathiri afya
yake.

Mtihani ni mchezo wa ka-
nuni, sasa mwanafunzi an-
apoiba mitihani au anapofanya
udanganyifu,anakuwa  hatendi
haki kwa wanafunzi wenzake am-
bao wamesota muda wote waki-
jisomea ili wafaulu. Sasa inapo-
tokea wanakuwa wanashindana
na mtu anayetumia nondo ili afau-
lu inakuwa si haki kwa wenzake.

Kwa bahati mbaya udanganyifu
ama wizi katika mitihani si suala
la kufanyika mara moja tu, kwani
suala linapoanza hatimaye hu-
waaminisha wanafunzi kwamba
kumbe ni rahisi kuendelea kudan-
ganya katika mazingira mengine
ya kimaisha. Na matokeo yake
hata wakiwa kazini, ndipo hapo
tunapopata Wahandisi wanaojen-
ga madaraja yanayoanguka baada
ya muda mfupi au daktari anaye-
fanya upasuaji wa kichwa badala
ya mguu.

Nirai ya Muungwana kwa shule,
wazazi na wadau nchini kulipiga
vita janga hili la udanganyifu ka-
tika mitihani kwa kuwakamata na
kuwafikisha katika vyombo vya
sheria wote ambao kwa njia moja
au nyingine wanabainika kuhusi-
ka nalo.

Vyanzo mbalimbali vinaonye-
sha kwamba taifa letu liko nyuma
kielimu ikilinganishwa na baadhi
ya nchi za Afrika Mashariki.

Tukilea kizazi cha watu wasio
na elimu na waliojaa udanganyi-
fu, hatuwezi kushindana katika
uga wa kimataifa, hivyo tuhimize
maadili na unyofu.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2018 TAARIFA YA MAPATO NA IMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2018
(Kiasi kwa shilil ni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
ROBO MWAKA YA | ROBO MWAKA ROBO MWAKA YA |ROBO LINGANISHI| LIMBIKIZO LA L""'gﬂ':gﬁﬂ_ A
MWAKA WA SASA ILIYOPITA S YAMWAKA | MWAKAWA | =500 L
31122018 30.09.2018 ULIOPITA SASA ULIOPITA
A MALI 31.12.2018 31122017) 31122018 31.12.2017]
1 |Fedha Taslimu 2,211 2,740 1[Mapato ya Riba 1,800 2507 8924 9,876
2 |Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 10,969 7,829 2| Gharama za Riba 704 14120 3423 4,057
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali 19,921 22,728 3| Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,097 1,387 5,501 5819
4 |Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 21,706 14,179
5 |Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 441 392 4| Madent Viza Yaliyofurwa 58 3 71 1,087
6 Miamala Baina ya Matawi R R 5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 1311 379 1,817 392
7 |Bili Zilizoafikiwa - -
. . - . 6| Mapato Yasiyo ya Riba:
8 |Dhima za Wateja Zilizokubalika - - ) ) ) o 555 697 1,968 1,910
9 Mikopo IIiyotoIewa kwa Benki Nyingine } } :; :zxda /(':lase?r:‘) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 7 1 247 %
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine : ; - Aduna Ramishent 174 22 949 935
" . o 6.3 Gawio
11 |Mikopo Halisi lliyopo 53,208 55,548 6.4 Mapato Mengine :
. . . X A ngil
12 [Mali Nyingine 3,607 3,906 P ¢ 310 485 m 879
13 | Uwekezaji wa Hisa - - - !
14 | Akaunti za udhamini 7|Gharama Zisizo za Riba: 1,705 1,473 6,204 5,958
I o . . - - 7.1 Mishahara na Mafao 550 532 2386 2340
15 [Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 757 562 72 Ad - " ’
. la na Kamisheni 128 85 224 129
16 |JUMLA YA MALI 112,909 107,884 7.3 Gharama Nyingine 1,026 856 3,684 3489
B DHIMA 8|Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,422) (1) (913) 323
) Lo .. 9] Tengo la Kodi ya Mapato
17|Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 10,279 23453 i o ' % % 146 20
A 10| Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,452) (167) (1,058) 113
18|Amana za Wateja 76,457 58,244 g g
19 Dhamana ya Mallpo kwa Fedha Taslimu - - 11{Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) . .
20 Amanla Maalum.u X 3'735 2,221 12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (1,452) (167) (1,058) 113
21|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha o . g g
22|Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 38 43 13| 1dadi ya Waaiiriwa - o o o
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 885 978 14| Mapato kwa Hisa - © = .
24 |Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja o - s o
. . o e . . Mapato kwa Hisa zilizochujwa (73) (8) (53), 6
25|Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - 16|1dadi ya Matawi 3 5 5 5
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa
2(Baadae 61 60 BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIS!
27 Dhlma INylnglne 369 347 1] Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali -1.29% -0.09% -0.83% 0.10%
28 Madem - - 2|Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -6.66% -0.76% -4.85% 0.52%|
29| JUMLA YA DHIMA 91 ’824 85’347 3| Uwiano wa matumizi yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 72.37% 45.98% 57.78% 50.55%
4| Uwiano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali zi I 1.17% 1.43% 5.87% 5.99%]
30 [MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 21,085 22,537
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 31.12.2018
C. FEDHA ZA WANAHISA et i)
31 [Mtaji wa Hisa Uliolipwa 20,025 20,025 TREIRZ0
32 |Akiba ya Mtaji 3,006 3,652 ROBO MWAKA YA ROB&';"I"‘:&?('XSH' ""\m:l(('i%x LINGANISHI LA
33 |Mapato Yaliyobakizwa -889 -1,534 SASA ULIOPITA SASA MWAKA
. T . ULIOPITA
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika -1,058 394
N . 31.12.2018 31.12.2017 31.12.2018 31.12.2017
35 Akal.!n.tl Nyingine za Mtaji - - v -~ o - -
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache - - . ’ ’ g ’
37 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA I 704 120 saz 057
21,085 22,537 3| Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,097 1,387 5,501 5,819
38 |Dhima Zisizo Dhahiri ’ ’ ’ ’
39 |Mikopo Chechefu 16,935 10,851 4| Madeni Viza Yaliyofutwa
40 | Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu e * o ! e
9 Iy p 5,300 4,139 5| Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 1,311 379 1817 392
41 |Mali Nyingine Chechefu 1505 636
'_ - 6|Mapato Yasiyo ya Riba: 555 697 1,968 1,910
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 71 1 247 9%
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA 6.2 Ada na Kamisheni 174 292 049 935
(i) [Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 19% 21% 6.3 Gawio B .
(ii) {Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 10% % 6.4 Mapato Mengine om 185 . 879
(iii) |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 61% 67% - .
(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 49% 52% 7| Gharama Zisizo za Riba: 1,705 1,473 6,294 5,958
. - . . .1 Mishah; Maf:
(v) |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 5 . 7.1 Mishahara na Mafao 550 532 2,386 2340
84% 86% 7.2 Ada na Kamisheni 128 85 224 129
i 0 0 . .
(V.|') Ongezeko la Am?na 8% -21% 7.3 Gharama Nyingine 1,026 856 3,684 3,489
(vii) {Ongezeko la Mali 5% -17% 8| Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (1,422) 1) (913) 323
9| Tengo la Kodi ya Mapato 30 56 146 210
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2018 10| Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,452) (167) (1,058) 113
Malipo juu Mapato| Ziadaya| Tengo la|Mengineyo |Jumla 11| Mapato Mengi R (bainisha)
Mwaka wa sasa Mtaji wa Hisa|ya bei ya Yaliyobakizwa| ~ Kisheria| ~ Ziada ya|(bainisha) 1ol pl F _; @ N ) iliyojumuishwa k " : - - -
umlia ya Faida asara) tiyojumuishwa kwa mwaka
Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2018 20025 - (a8n)] 3132 464 o] 2243 ¥ Yol (1,452) (167) (1,058) 113
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (1,058), (1,058) ) o
13| 1dadi ya Waajiriwa 69 69 69 69
Mia\pato mengine yg]iyojumuishwa 14| Mapato kwa Hisa (73) ® (53) 6
Mlan_lal? _na \yanahlsa 15 Mapato kwa Hisa zilizochujwa (73) (8) (53) 6
Gawio lililolipwa 16/1dadi ya Matawi 5 5 5 5
Ziada ya Kisheria 598 (598) -
Tengo la Ziada ya Jumla
n BAADH! YA VIASHIRIO VYA UFANIS!
Mengineyo
1|Uwiano wa Faida kabla ya kodi na Wastani wa mali -1.29% -0.09% -0.83% 0.10%
Salio la mwisho wa Kipindi 31.12.2018 20,025 . (1,947) 2,534 464 9 21,085 2| Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -6.66% -0.76% -4.85% 0.52%
3| Uwiano wa matumizi yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 72.37% 45.98% 57.78% 50.55%
Mwaka Uliopita 4| Uwiano wa mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali zinazozalisha 1.17% 1.43% 5.87% 5.99%
Salio la mwanzo wa mwaka 20,025 - (2,048) 3,517 454 9 21,957
Faida/ (H asara) H. alisi Baada va Kodi va Map ato 13 13 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji i zile zle zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha ziizokaguliwa za mwaka Uliopita.
Mapato mengine yaliyojumuishwa - Saini:
Mlan_ﬂlalz:] _na \_Nanah]sa RAMA KRISHNA MARAKANI AMANI MWIDETE JOHN MWAKASONDA
Gawio lililolipwa Ofisa Mtendaji Mkuu Mkuu wa fedha Mkaguzi Mkuu wa Ndani
Ziada ya Kisheria (220) 210 10 - Tarehe: 17 JAN 2019 Tarehe: 17 JAN 2019 Tarehe: 17 JAN 2019
Tcngo la Ziada ya Jumla Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba - tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na
Mengineyo viwango vya Kimataifa vya  Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,na zinaonesha hali halisi
- — Saini:  LIM TEONG LIAT CHARLES RWECHUNGURA
|Sallo la mwisho wa mwaka 31.12.2017 20,025 - (2,155) 3,727 464 9 22,070 Muwenyekii wa Bodi Mjumbe wa Bodi
) . Tarehe: 17 JAN 2019 Tarehe: 17 JAN 2019
Tumelipa Millioni moja tu kama adhabu ya SMR
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Uongozi Posta wapewa

miezi 6 kurejesha mali

Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isack Kamwelwe, ameutaka
uongozi wa Shirika la Posta (TPC) kurudi-
sha mali za shirika hilo vikiwamo viwanja
na majengo ndani ya miezi sita.
laam alipofungua kikao cha 26 cha Baraza
Kuu la Wafanyakazi wa shirika hilo, lililo-
jumuisha viongozi na wawakilishi wa
baraza hilo kutoka Tanzania Bara na Zan-
zibar.

“Ifikapo Juni 30, mwaka huu, mali
zote za shirika ziwe zimerudi kuwa mali
ya Shirika la Posta, hata kama mliuziana

zirudi, hizi ni mali za serikali na ninyi
hamtakuwa wa kwanza kurudisha ma-
jengo na viwanja kwa kuwa wenzenu wa
Shirika la Reli wamerudisha,” alisema.

Kamwelwe pia aliuagiza uongozi wa
shirika hilo kuhakikisha ndani ya kipindi
ya miezi sita, wilaya zote 186 nchini zi-
nakuwa na huduma za posta.

Alisema TPC ina watumishi 821 nchi
nzima, hivyo wanapaswa kufanya kazi
kwa bidii, kuwa wabunifu na kuchapa
kazi kwa kuzingatia taaluma zao ili
kuongeza ufanisi, tija na ukuaji katika ku-
wahudumia wananchi.

Waziri huyo pia aliuagiza uongozi wa
shirika hilo kuhakikisha unatumia mi-

fumo ya kielektroniki kusafirisha fedha
badala ya kutumia mfumo wa zamani
wa wafanyakazi kushika pesa za mauzo,
makusanyo na mapato mkononi.

Vilevile, aliushukuru uongozi wa shiri-
ka hilo kwa kuendelea kulipa deni la
wastaafu ambalo limefikia kiasi cha Sh.
bilioni 6.5 na kuwaahidi kushirikiana nao
ili serikali iweze kurudisha fedha zao.

Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika hilo,
Kanali Mstaafu Dk. Haruni Kondo, alisema
shirika halijapewa mtaji na serikali, huku
akiwapongeza wafanyakazi kwa ushiriki-
ano wao na kwa kulifikisha shirika lilipo
kwa kuwa wanadai deni la Sh. bilioni 6.5
serikalini kwa kulipa wastaafu.
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Mratibu wa Baraza la Taifa la Watu wanaoishi na VVU (Nacopha) Kanda ya Dar es Salaam, Edna Edson, akimkabidhi Mkuu
wa Stoo ya dawa na vifaa tiba wa Hospitali ya Amana, Dk. Namsifu Mzava, msaada wa dawa za kutibu magonjwa nyemelezi

Mahakama
yamfutia kesi

bosi Nida

wakiwa watumishi wa umma kwa
nafasi walizokuwa nazo walitu-
mia madaraka vibaya.

Wanadaiwa waliidhinisha
malipo kwa Gotham International
Limited (GIL) ya Dola za Marekani
2,700,000 bila ya kutumia
viwango vya kubadilisha fedha
za kigeni vilivyowekwa na Benki
Kuu ya Tanzania (BoT) kinyume
na kifungu cha 19.3 cha mkataba
kati ya NIDA na GIL, hivyo
kuifanya GIL kupata faida ya Sh.
3,969,000.

Maimu na Mwakatumbula katika
shtaka jingine wanadaiwa kati ya
Juni 3 na 5, 2013, katika makao
makuu hayo walitumia madaraka
vibaya kwa kuidhinisha malipo
kwa GIL ya Dola za Marekani
milioni 1.8, bila ya kuzingatia
viwango vya kubadilisha fedha,
hivyo kuifanya GIL kupata faida
ya Sh. 106,346,000.

Washtakiwa hao wawili wa-
nadaiwa Juni 20, 2014 katika
makao makuu hayo, waliidhinisha
tena malipo ya Dola za Marekani
675,000 kwa GIL bila ya kuzinga-
tia viwango vya kubadilisha fed-
ha, hivyo kuifanya kampuni hiyo
kupata faida ya Sh. 42,471,000.

Maimu na Mwakatumbula wa-
nadaiwa kutumia madaraka yao
vibaya kwa kupitisha malipo men-
gine ya Sh. milioni 6 kwa GIL bila
va kupiga hesabu kwa kutumia
viwango vya kubadilishia fedha,
hivyo kuifanya kampuni hiyo ku-
pata faida ya Sh.14,661,676.76.

Maimu na Mwakatumbula
wanadaiwa kati ya Januari 15,
2010 na Mei 16, 2015 katika
makao makuu ya NIDA kwa
kuidhinisha malipo kwa GIL
ya Dola za Marekani bila
va kuzingatia viwango vya
kubadilisha fedha za kigeni

Simu: +255 26 2324455
Fax: +25526 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz
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2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 20.0
Upana - mita 4.3
Kimo - mita 4.6

mpaka saa 12:00 Jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumatatu tarehe
04/02/2019 kampuni ya Mainline carriers Limited itasafirisha Mzigo
wake wenye vipimo vikubwa kutoka Dar es Salaam Port kuelekea
Tunduma, gari hilo lenye namba za usajili:

3. Njia itakayotumika: Dar es Salaama Port hadi Tunduma Kupitia Mikumi,

gari litasafii muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,

28 Januari, 2019.

Na Salome Kitomari

BENKI Kuu (BoT), imesema inaku-
sanya taarifa mbalimbali za wadau
ili kuanza mchakato wa kutengen-
eza kanuni za Sheria ya Huduma
Ndogo za Fedha ya Mwaka 2018.

Meneja wa Usimamizi wa Ben-
ki Zinazotoa Huduma Ndogo za
Fedha na Maduka ya Kubadilisha
Fedha za Kigeni wa BoT, Victor
Tarimu, alilambia Nipashe jana
kuwa, usajili wa watoa huduma
ndogo za fedha utaanza rasmi
kanuni zitakapotolewa na benki
hiyo.

“Ni vyema jamii ikafahamu
kwamba, mchakato huu utakuwa
shirikishi ili kuhakikisha kuwa ka-

kwa watoto wenye maambukizi ya VVU kupitia mradi waliisababishia NIDA kupata

Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA hasara ya Sh. 167,445,676.76.

nuni zitakazotolewa zinaendana
na hali halisi ya biashara ya watoa
huduma ndogo za fedha," alisema.
Meneja huyo aliongeza: "Kwa
sasa hivi, tuko kwenye mchakato
wa kukusanya taarifa muhimu
toka kwa wadau zitakazotumika
katika kutengeneza kanuni."
Tarimu  aliwataka  wadau
wanaotoa huduma za fedha
kwa wananchi Tanzania Bara,
kuwasilisha taarifa zao BoT kabla
ya Januari 31, mwaka huu.
“Wadau hawa hawajumuishi
vyama vya Akiba na Mikopo (Sac-
cos) kama tulivyobainisha katika
tangazo la Januari 5, mwaka huu.
Kwa sasa, hakuna hatua yoyote ya
kisheria inayoweza kuchukuliwa

BoT yawaita wadau maoni
sheria mpya va fedha

dhidi ya mdau yeyote atakayes-
hindwa kuwasilisha taarifa kwa
kuwa sheria haijaanza kutumika,"
alisema.

Meneja huyo alisema upo
uwezekano wa muda wa kuwasili-
sha taarifa BoT kuongezwa na
kwamba utafanyika baada ya tath-
mini ya mwitikio wa wadau ifikapo
Januari 31, mwaka huu, yaani kes-
hokutwa.

“Hadi sasa, kwa wastani wa-
dau ambao wanakadiriwa kufikia
asilimia 60 ya walengwa, wame-
kwishawasilisha taarifa zao Benki
Kuu kama ilivyoagizwa. Tunata-
rajia hadi keshokutwa, asilimia 80
ya wadau watakuwa wamewasili-
sha taarifa zao,” alisema.
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Trafiki
wanholewa

Na Yasmine Protace, PWANI

Na Friday Simbaya, IRINGA

ASKARI wa Kikosi cha Usalama
Barabarani mkoani Pwani, wame-
patiwa mafunzo ya kuwajengea
uwezo wa kuzifahamu zaidi sheria
wanazosimamia Kila siku katika
utekelezaji wa majukumu yao ya
usalama barabarani.

Katika mafunzo hayo ya siku moja
yaliyofanyika Kibaha yalihusisha
wakuu wa usalama barabarani toka
wilaya zote, pamoja na wawakilishi
watano toka kila wilaya mkoa wa
Pwani na ofisi ya mkuu wa kikosi
hicho mkoa (RTO) ambao baada ya
mafunzo hayo, watakwenda ku-
fundisha wenzao waliyojifunza.

Lengo ni kuwa na utendaji wenye
mfumo mmoja katika mafunzo hayo,
yaliyoratibiwa na kuwezeshwa na
RSA ambao ni mabalozi wa usalama
barabarani nchini.

Akizungumza wakati akifungua
mafunzo hayo, Mnadhimu Mkuu
Mkoa wa Pwani, Kamishna Msaidizi,
Barnabas Mwakalukwa, aliwataka
askari waliopata mafunzo hayo
kuyatumia kivitendo kwa kwenda
kuwa mabalozi wazuri kwa wenzao
ikiwamo kuwaelimisha wenzao
ambao hawajapata mafunzo hayo ili
kufikia lengo lililokusudiwa.

“Mafunzo haya yatumiwe
vizuri ili kuleta mafanikio katika
usalama wa barabarani,” alisema
Mwakalukwa.

Naye Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Pwani,
Mrakibu Msaidizi Mosi Ndozero,
aliwaagiza wakuu wa usalama
barabarani wilaya zote kwenda
kusimamia watendaji waliochini yao
kuhakikisha wanatoa huduma bora
siku zote na kupunguza malalamiko
yasiyo ya lazima dhidi ya Jeshi la
Polisi.

Mwezeshaji kutoka Nenda Salama
Barabarani, [rene Mselem, alieleza
kuwa kampeni ya nenda salama
barabarani ilianza Desemba Mosi
mwaka jana kwa mikoa sita ya
Pwani, Mwanza, Kilimanjaro, Dar
es Salaam, Mtwara na Tanga, lakini
wameamua kujikita katika utoaji
wa elimu kwa Mkoa wa Pwani kwa
kuwa ndio lango la kuingia na ku-
toka kwenda mikoa mingi nchini na
nchi jirani.

Ameongeza kuwa kwa kuanzia
wamejikita kwa utoaji elimu katika
shule za msingi 5 na sekondari 5 za
Wilaya ya Kibaha wakiamini Kibaha
inapitiwa na idadi kubwa ya magari
Kila siku.

Mkuu wa Kikosi cha Kutuliza Gha-
sia Mkoa wa Pwani, Mrakibu Msaid-
izi Sija Kadogosa, aliahidi kuitumia
elimu aliyoipata kwenda kuelimisha
askari walio chini yake kwa kuwa
Nnao Ni miongoni mwa wadau wakuu
wa usalama barabarani.

AMLAKA ya Mapato Tan-

zania (TRA), mkoani Iringa,

imewaomba watenda wa

mitaa na kata katika Man-
ispaa ya Iringa kusaidia ukusanyaji wa
kodi ya majengo katika maeneo yaliyoi-
dhinishwa.

Akizungumza katika kikao cha TRA
na watendaji, Meneja wa TRA Mkoa
wa Iringa, Lamson Tulyanje, alisema
kodi ya majengo inatozwa kwa ajili ya
nyumba zilizopo katika maeneo yaliyoi-
dhinishwa.

Alisema watendaji hao wanatakiwa
kusimamia ukusanyaji wa kodi ya
majengo katika maeneo yao kwa
kutumia mfumo wa bili za majengo
kutoka TRA.

“Kodi ya majengo ni chanzo kingine

cha mapato ya serikali, hivyo watend-
aji wote wanatakiwa kusajili nyumba
zote zinazostahili kulipa kodi ya ma-
jengo kwenye daftari ya makazi ka-
tika maeneo yao,” alisema Tulyanje.

Sheria ya Alisema sheria ya utoaji kodi ya
utoaji kodi  majengo ya mwaka 1983 imeainisha
yamajengo maeneo yanayotozwa kodi ya majen-
yamwaka g, kuwa ni halmashauri ya miji, miji

1983 imeain-
isha maeneo

midogo na majiji.
Tulyanje aliongeza kodi ya ma-

¥3vga|¥:;?- jengo ilikuwa inakusanywa na hal-
ya majengo mashauri ya miji, majiji na manispaa
kuwa ni zote nchini, lakini mwaka 2016 kupi-
halmashauri tia Bunge la Bajeti serikali ilirekebisha
ya miji, miji sheria ya kodi ya majengo na kuipa
midogona  TRA jukumu la kukadiria, kukusanya
majiji. na kuhesabu kodi ya majengo katika

halmashauri zote.
Aidha, alisema nyumba zote katika
maeneo ya kutozwa kodi zitatozwa

Watendaji mitaa wapigwa
msasa kodi ya majengo

kodi ya majengo isipokuwa nyumba
zilizojengwa kwa udongo, nyumba zi-
lizoezekwa kwa nyasi au nyumba zote
zenye kufanana na hizo.

Alisema sheria ya kodi ya majengo
inataja kiasi cha kodi kuwa ni Shilingi
10,000 kwa nyumba za kawaida na
Shilingi 50,000 kwa kila ghorofa
kwa nyumba za ghorofa na kuongeza
kuwa kodi hiyo inalipwa kwa mwaka
mara moja.

Naye Ofisa Utumishi wa Manispaa
ya Iringa, Omary Mkangama, kwa
niaba ya Mkurugenzi wa Manispaa
hiyo, Hamid Njovu, aliwataka viongo-
zi na wananchi kushirikiana na TRA,
ili kupata taarifa za kaya zenye sifa
za kulipa kodi ya majengo ili waweze
kutengenezewa na kupewa hati za
madai mapema ili kuzuia usumbufu
unaoweza kujitokeza.

i

es Salaam. PICHA: PETER MKWAVILA

Askofu Dk. Batholomayo Shegah, Mkuu wa Mafunzo Chuo Kikuu cha Biblia cha Japan (JBI) Afrika, akimkabidhi tuzo ya
utendaji kazi huduma na utumishi uliotukuka, Askofu John Kyashma wa Kanisa la River of Healing Ministry of Tanza-

Wazazi watakaokaidi kupeleka watoto kidato 1 kukiona

Na Ndalike Sonda, BUKOMBE

SERIKALI wilayani Bukombe mkoani Geita,
imesema mzazi au mlezi atakayeshindwa
kumpeleka shule mwanafunzi aliyefaulu kuji-
unga na kidato cha kwanza mwaka huu, ata-
chukuliwa hatua za kisheria.

Kauli hiyo ilitolewa mjini Ushirombo na
Mkuu wa Wilaya ya Bukombe, Said Nkumba,
kwenye sherehe ya maadhimisho ya miaka
25 ya upadri wa paroko wa Parokia ya Bikira

Maria Msaada wa Daima-Ushirombo Jimbo
Katoliki la Kahama, Padri Peter Kandundu.

Nkumba alisema serikali imeamua kutoa
elimu bila malipo, hivyo mzazi hanabudi ku-
hakikisha mwanafunzi anashiriki kikamilifu
masomo yake bila vikwazo kutoka kwa mzazi
au mlezi.

Aidha, Nkumba aliwaagiza viongozi wa
Halmashauri ya Wilaya ya Bukombe kusima-
mia kikamilifu sekta ya elimu, ili kila mwa-
nafunzi aliyeandikishwa darasa la kwanza na

wale waliofaulu kujiunga kidato cha kwanza
mwaka huu wanahudhuria masomo.

Katika hatua nyingine, Nkumba aliwataka
wazazi na walezi kuendelea kushiriki katika
shughuli za maendeleo kwa kuchangia mi-
radi mbalimbali ikiwamo ya sekta ya elimu,
afya na mingine muhimu.

Nkumba alisema serikali wilayani Bu-
kombe inatambua mchango wa Kanisa Ka-
toliki katika wilaya hiyo, kutokana na kuwa
mstari wa mbele katika kuchangia miradi ya

maendeleo ikiwamo ya elimu, afya na maji.

Alisema kanisa hilo wilayani Bukombe
limekuwa mstari wa mbele katika kusaidia
miradi ya maendeleo, na kwamba serikali
itaendelea kuunga mkono juhudi hizo na zi-
nazofanywa pia na madhehebu mengine ya
dini.

Naye Padri Kadundu aliwataka waumini
kuzidi kumwombea, huku akiwapongeza
waumini na viongozi wa serikali kwa maom-
bi na sala zao.
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Mchakato ujenzi madaraja korofi wakamilika

Na Futuna Seleman

ERIKALI  imesema mpango

mkakati wa kumaliza kero ya

madaraja korofi Manispaa ya

Tlala uko mbioni kutekelezwa, ili
kumaliza adha ya muda inayowakabili
wananchi wa Ulongoni A na B na
Salaam.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa TAMISEMI,
Mwita Waitara, aliyasema hayo akiwa ka-
tika ziara ya kukagua miradi mbalimbali
ya maendeleo katika sekta ya afya, ujenzi
na elimu katika kata nane Manispaa ya
Tala.

Akiwa katika Daraja la Ulongoni B
mara baada ya kulikagua alikiri uwapo
wa changamoto katika eneo ambalo
mvua kubwa zikinyesha wananchi
kushindwa kuvuka katika eneo hilo.

Naibu Waziri Waitara, alisema eneo la
daraja Ulongoni B, mvua ikinyesha daraja
huvunjika, hivyo ni lazima lijengwe la ku-
dumu na tayari serikali imetenga Shilingi
milioni 500 kwa ajili ya upembuzi yakini-
fu, ili ujenzi huo uanze mara moja baada
ya makandarasi kujua kiwango cha fed-
ha kitakachotumika kujenga daraja la
kudumu katika eneo hilo.

“Tumeona tusipotezee fedha kwa ku-
jenga kitu kisichomaliza tatizo kwa wa-
nanchi tayari fedha zimetolewa na Rais

Magufuli wataalamu wanafanya usanifu
zitengwe shilingi ngapi ili lijengwe daraja
la kudumu, kazi inafanywa ndani ya mwe-
zi huu, ikikamilika ujenzi utaanza wakati
wowote,” alisema.

“Nasisitiza mambo mawili mnielewe
Ulongoni B ujenzi utachelewa sababu lazi-

Tumeona ma usanifu ufanyike kwanza, lakini daraja
tusipote- la watembea kwa miguu litaimarishwa
zee fedha kwa ushirikiano wa TARURA na Manispaa,
kwa ku- daraja linalokaribia kukamilika ujenzi ni
jengakitu 13 Ulongoni A wananchi wanaoishi upande
kisichomal- 5 chini wa daraja hili watahamishwa na
::Et‘izo Kwa kulipwa fidia na Mongolandege litajengwa
wananchi katika bajeti ya mwaka 2019/2020,” alise-
tayari ma Walte}ra. ) '

fedha “Mradi wa daraja Ulongoni B utakaok-
zimetole- wenda sambamba na ujenzi wa barabara
wanaRais yalamiyakilomita 7 utajengwa, unatekele-
Magufuli zwa kupitia mradi wa uendelezwaji wa Jiji
wataalamu |3 Dar es Salaam (DMDP), wafadhili kutoka
wanafanya  Benki ya Dunia unaweza kuchelewa kido-
usanifu go, hivyo wananchi vumilieni msisikilize
:;‘tlel::‘gg‘:"e maneno ya watu wasioitakia mema seri-
ngapi ili kali ya awamu ya tano wanaopita kueneza
lijengwe maneno ya uongo ili muichukie serikali,”
darajala alisema Waitara.

kudumu. Akifafanua zaidi alisema daraja la Ulon-

goni A, mchakato wa ujenzi wake ume-
kamilika na wananchi wanaoishi upande
wa chini wa daraja hilo watahamishwa na
watalipwa fidia.

Akiwa katika kata ya Majohe kwenye
daraja la Bangulo linalounganisha bara-

bara kubwa ya kwenda Pugu Sekond-

ari hadi Mbondolwe inayounganisha
G.mboto, Pugu, Majohe hadi Mbondolwe,
ambayo iko Kata ya

Msongola inayounganisha Mbande hadi
Mbagala, amesema barabara hiyo ni kub-
wa inategemewa na wananchi wengi ikika-
milika itawasaidia watu wengi wanaotoka
Mbagala kwenda Ubungo ama Morogoro
itakuwa rahisi kwao kutokea Mbezi.

Alisema eneo lilipo daraja la Bangulo
wakati wa mvua ni korofi, hivyo changa-
moto hiyo itatatuliwa kwa kuwa Tarura na
Manispaa ya Ilala wanaifanya kazi.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Ilala
Jumanne Shauri, alikiri fedha za mkandar-
asi kufanya upembuzi yakinifu ili daraja
korofi la Ulongoni B liweze kujengwa iko
tayari na usanifu utafanyika ndani ya miezi
miwili.

“Wakishakamilisha daraja la Ulon-
goni A lenye miezi miwili, kazi ya ujenzi
itaanza Ulongoni B, usanifu ukikamilika
na lenyewe litaombewa fedha ambayo ita-
jengwa na barabara ya kilomita 7 kutoka
Gongolamboto kwenda Kinyereza, pia us-
anifu ukikamilika mkandarasi ataanza kazi
hiyo.

Akizungumzia sekta ya elimu, Shauri
alisema mwaka huu halmashauri hiyo
imetenga Shilingi bilioni 3 katika sekta
ya elimu, ambapo Idara ya Elimu Msingi
wametenga Shilingi milioni 660 na se-
kondari zaidi ya Shilingi bilioni mbili.

Mengine yaliyojitokeza katika ziara ya
Niabu Waziri Waitara akitokea kukagua
daraja la Bangulo, alisimamishwa na wa-
nanchi wa Kata ya Majohe baadhi yao
wakilalamikia changamoto ya upatikanaji
wa maji, miundombinu ya barabara, kub-
wa ikiwa changamoto ya upatikanaji wa
huduma ya umeme kwa wananchi wa Vi-
wege.

Hata hivyo kero hiyo iliyojibiwa na
Mhandisi Seleman Mngwira, Meneja wa
Tanesco mkoa wa Pwani, akiwahakikishia
wananchi kuwa kupitia mradi wa Peri Ur-
ban unaofadhiliwa na REA unaotarajiwa
kutekelezwa hivi karibuni majadiliano na
makandarasi wanaendelea ili mkataba us-
ainiwe mwezi wa pili na watatu mkandar-
asi aanze kazi ya kusambaza umeme wa-
nanchi watapata huduma hiyo waondoe
shaka.

Awali wananchi wanaotumia daraja
la Ulongoni A walilalamikia usumbufu
wakati wa mvua kuvuka katika eneo hilo
kutokana na maji kujaa na mawasiliano
kukatika hali inayochangia pia usafiri
kuwa mgumu.

“Mvua ikinyesha shida hakupitiki tuna-
gawanyika kama tunaishi visiwani,” alise-
ma Madesla Swai mkazi wa Ulongoni A.

Mariam Matega alisema eneo hilo korofi
wakati wa mvua wanapata maradhi ya fun-
gusi kutokana na kukanyaga maji machafu
kwa vile mto hufurika na maji kusambaa
hadi majumbani mwao.

Makatibu wakuu wa wizara mbalimbali Tanzania, wakifuatilia kikao cha majumuisho cha mawaziri wanaohusika na mradi wa
bomba la mafuta ghafi kutoka Uganda hadi Tanzania kilichofanyika jijini Kampala-Uganda. PICHA: WN

Waomba ujenzi wa zahanati kuendelea

Na Ibrahim Yassin, VWAWA

Ilembo Mamlaka ya Mji Mdogo wa Vwawa
wilayani Mbozi, mkoani Songwe, wamei-
omba serikali kupitia halmashauri hiyo ku-
waruhusu kuendelea na ujenzi wa zahanati
ili kupunguza msongamano hospitalini.

Awali Mkuu wa Wilaya ya Mbozi, John
Palingo, aliusimamisha ujenzi wa zahanati
hiyo kwa madai ya kuwapo na tuhuma za
matumizi mabaya ya fedha za mradi huo
ambao umesimama kwa zaidi ya miezi 18,
huku wananchi wakiendelea kutembea um-
bali mrefu kusaka tiba.

Wakizungumza jana na gazeti hili, walise-
ma wamekuwa wakipata shida kutembea

umbali mrefu kusaka huduma za matiba-
bu katika hospitali ya wilaya iliyopo mjini
Vwawa na kuongeza usumbufu mkubwa
katika kupanga foleni.

Ester Mtafya, mkazi wa Ilembo, alisema
imekuwa kero kubwa kwa wananchi hasa
watoto, wazee na wajawazito, ambao wana-
tumia muda mrefu kusimama katika foleni
na kwamba ujenzi wa zahanati yao ulifikia
asilimia 90, hivyo wanaomba ujenzi ukami-
like.

Aisile Kijalo, mkazi wa Ilembo, alisema
wanaiomba serikali kuwaacha waendelee
kuikamilisha zahanati hiyo ili wao waend-
elee kuwachunguza wanaodaiwa kufanya
ubadhirifu kwa sababu kusimamisha mradi
kunawaathiri wananchi.

Ester Bashasha, Kaimu Mganga Mkuu
wilayani humo, alisema kutokana na adha
wanayoipata wananchi, muda wowote
ujenzi utaanza kwa kuwa serikali inafanya
kila liwezekanalo kuhakikisha ujenzi unaka-
milika kwa wakati.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya hiyo, Kazimbaya Makwega, alisema
licha ya kuwapo na changamoto hizo, ifi-
kapo mwezi ujao ana uhakika zahanati hiyo
itaanza kufanya kazi.
imegharimu kiasi cha Shilingi milioni 8 ku-
toka serikalini, huku wananchi wakichangia
nguvukazi. Itakapokamilika itapunguza
msongamano kwa wagonjwa wanaorundi-
kana Hospitali ya Wilaya ya Mbozi.

Mkakati
Olympio
kujenga
madarasa

Na Beatrice Moses

KAMATI ya Shule ya Msingi ya Olym-
kujenga vyumba vinane vya ma-
darasa na ofisi ya walimu ili kuleta
ufanisi zaidi.

Hatua hiyo imetangazwa baada ya
shule hiyo kufanya vizuri kwenye
matokeo ya mtihani wa darasa la
saba mwaka 2018, ambapo iliingia
kwenye kumi bora kwa shule za
msingi Wilaya ya llala kwa kushika
nafasi ya 6 katika shule 90.

Awali akizungumza na wazazi
kuhusu maendeleo ya shule, ali-
yekuwa Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Enock Anyisile, alisema matokeo
hayo kwa shule za serikali Olympio
imekuwa ni ya kwanza.

“Kutokana na matokeo hayo, kume-
kuwa na ongezeko kubwa la watu
kuomba kuhamishia watoto hapa au
kuanza darasa la kwanza, lakini ma-
darasa yaliyopo ni yale yale yaliyo-
jengwa tangu mwaka 1957," alisema.

Shule hiyo kimkoa ilishika nafasi ya
14 kati ya 448, wakati kitaifa imeshi-
ka nafasi ya 72 kati ya shule 10,090.

Wazazi wengi walipokea matokeo
hayo kwa furaha, ambapo licha ya
kumpongeza Mwalimu Mkuu, Salum
Mugamba, na walimu wengine wa
shule hiyo, walichagua tena wajumbe
wa kamati hiyo ili kuipa nafasi ya
kutimiza malengo ya maendeleo
waliyojiwekea.
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Naibu waziri ahimiza halmashauri

Kutoa mikopo kwa vijana

Na Mwandishi Wetu, MIRERANI

AIBU Waziri wa Habari, Utam-
aduni, Sanaa na Michezo,
Juliana Shonza, amewataka

wakurugenzi watendaji wa vitambulisho Zephania Chaula, aliwataka vijana
halmashauri kuwapa mikopo vijana, wa- hivyo, kwa wa eneo hilo kutumia fursa ya ku-
nawake na walemavu kupitia mapato ya kuwa watawa- ingia ndani ya ukuta unaozunguka

ndani, ili waweze kujikomboa kiuchumi.
Aliyasema hayo wakati akizungumza
na vijana wa mji mdogo wa Mirerani,
wilayani Simanjiro, mwishoni mwa wiki.
Shonza alisema wakurugenzi wataka-
oshindwa kutoa mikopo kwa vijana,
wanawake na walemavu watachukuliwa
hatua ikiwamo kupoteza nafasi zao.
Alisema serikali imeweka utaratibu
wa kutoa mikopo hiyo kwa malengo ya
kuyanyanyua kiuchumi makundi hayo
matatu muhimu kwa jamii.
“Na ninyi vijana mkipatiwa mikopo

hiyo mtumie fursa hiyo ipasavyo,
ili kuhakikisha mnaboresha maisha
yenu ipasavyo kwa kujinufaisha ip-
asavyo,” alisema.

Alitoa onyo kwa watakaonakili
vitambulisho hivyo, kwa kuwa wata-
wachukuliwa hatua kali za kisheria
hivyo waridhike na hivyo vitambul-

Alitoa onyo kwa
watakaonakili

chukuliwa hatua
kali za kisheria
hivyo wari-
dhike na hivyo
vitambulisho vi-
takavyotolewa
na serikali.

malipo kwa kufanya kazi.

iriwa, watu wataingia bure.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro,

migodi ya madini ya Tanzanite bila

Alisema serikali imeamua wakati
utaratibu wa kuingia ndani kwa ku-
tumia vitambulisho maalum ukisub-

isho vitakavyotolewa na serikali.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Umoja
wa Vijana wa CCM (UVCCM), mkoa-
ni Manyara, Mosses Komba, alisema
vijana wanampongeza Rais John
Magufuli kwa kuagiza ujenzi wa
ukuta huo.

Alisema wanampongeza Mkuu
wa Mkoa huo, Alexander Mnyeti,
kwa kuagiza wana apolo kupita bila

“Kitambulisho rasmi cha kuingia
ndani ya ukuta unaozunguka mi-
godi ya madini ya Tanzanite itaku-
wa Sh. 70,000 kwa mwaka mzima,
hivyo vijana mjipange kwenye hilo
kwa kuwa ni kiasi kidogo mno,”

malipo kwenye ukuta huo unaozun-
guka migodi ya madini ya Tanzanite.

Alisema vijana wengi walishind-
wa kuingia ndani ya ukuta huo ila
baada ya kauli ya Mnyeti hivi sasa
vijana wengi waliokuwa wamekosa

alisema.

ajira hivi sasa wananufaika.

o

Naibu Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Juliana Shonza, akisalimiana na viongozi wa CCM, alipotembelea Mji mdogo wa
Mirerani wilayani Simanjiro, mkoani Manyara juzi. PICHA: GIFT THADEY

Halmashauri

yajipongeza

kumaliza migogoro

sugu va ardhi

Na Jaliwason Jasson, BABATI
HALMASHAURI ya Wilaya ya

Babati, imesema moja ya njia iliyo-

tumiwa kutatua migogoro ya ardhi ya
siku nyingi ni kuwahimiza watendaji

kurekebisha mipaka yenye migogoro
kwa kuwashirikisha wazee maarufu
wa mila.

Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri hiyo, Hamisi Malinga,
alisema hayo mwishoni mwa wiki
wakati akizungumza na Nipashe
ofisini kwake kuhusu namna wal-
ivyofanikisha kutatua migogoro sugu
ya ardhi. Alitaja mgogoro uliotikisa
halmashauri hiyo ulikuwa kati ya Ki-
jiji cha Orbesh Kata ya Secheda dhidi
uliodumu kwa miaka 19.

“Nilimshirikisha Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Mbuluy,
Hudson Kamoga, na wataalamu wa
pande zote mbili tukakaa pamoja na
wananchi na kuainisha mipaka kwa
kuridhiana wote na hatimaye waka-
muita mkuu wa mkoa na kumaliza
mgogoro huo,” alisema.

Alitaja migogoro mingine ambayo
imeshughulikiwa katika kipindi cha
miaka mitatu iliyopita ni pamoja na
jiji cha Magara uliodumu kwa miaka
mingi. Mgogoro mwingine ni kati ya
wananchi na mwekezaji.

“Hapa kwetu siasa ni chanzo cha
migogoro ya ardhi na watu wa hapa
Kuwa na uwezo wa kuuza mifugo
yao maana watu wako radhi wa-
vamie hifadhi za taifa na watu wa
huku hawaoni tabu kuingia ofisi ya
Kiongozi yeyote kwa kuwa wanauza
ng'ombe na kuwafuata viongozi
walipo,” alifafanua.

Alisema miongoni mwa changamo-
to walizozibaini kuongeza migogoro
ni baadhi ya wanasiasa kutengeneza
matatizo ili wapate kura, viongozi
binafsi ili wapate kile walichokusudia.

Alitumia fursa hiyo kuwahakikishia
watu wanaotaka kuwekeza katika
halmashauri hiyo, kuwa mazin-

' gira ni mazuri kwa sasa na hakuna
' Migogoro vya ardhi ya kuwazuia
kuwekeza, hivyo amewakaribisha
wafike na wataweza kujipatia mae-
neo ya kujenga viwanda na kujenga
miundombinu mingine inayolenga
kuwekeza.

Naye Bahati Boay, mkazi wa
Hoshani, aliiambia Nipashe kuwa
umakini wa Rais John Magufuli ndiyo
unawafanya watumishi wajitume ili
wasije wakatumbuliwa.

Alisema hali hiyo inawafanya
wajitume kwa kadri wawezavyo ili
kulinda nafasi zao.

Wanaoishi bila kufunga ndoa wapewa mtihani

Na Jaliwason Jasson, BABATI

MENEJA wa Bima ya Afya ya Taifa (NHIF)
mkoani Manyara, Hance Mwankenja, amesema
watumishi wa umma wanaoishi na wenza wao
bila kufunga ndoa ni vema wakafanya hivyo, ili
waweze kutambulika kisheria na kunufaika na
bima hiyo.

“Ninawashauri wafunge ndoa ili watambu-
like kisheria badala ya kuishi kijanjakijanja hali
inayomnyima mwenza mmojawapo huduma
ya bima ya afya,” alisema.

Alitoa ushauri huo wakati akizungumza na
Nipashe ofisini kwake kuhusu watumishi wa-

naoishi bila kufunga ndoa, huku mmoja kati
yao akiwa siyo mtumishi wa umma anawezaje
kunufaika na huduma hiyo akiwa mwenza.
Baadhi ya watumishi wa umma wilayani
hapa walikuwa wakilalamikia kuwa wenza wao
hawapewi kadi za bima ya afya na hivyo kukosa
huduma ya afya inayotolewa na bima hiyo.
Akitoa ufafanuzi, Mwankenja aliwataka wa-
tumishi kuacha kulalamika dhidi ya jambo hilo
badala yake wafuate masharti yanayotakiwa ili
wenza wao wapate huduma ya bima ya afya.
“Unajua ndoa siyo maneno ni vitendo, hivyo,
unaposema huyu ni mwenza wangu uwe
umeambatanisha cheti cha ndoa, ili na sisi tu-

kutambue wewe pamoja na mwenza wako na
tukuhudumie maana ndoa ni hitaji la kisheria,”
alisema.

Aidha, alisema watumishi wa umma wana-
okaa na wenza wao bila kufunga ndoa, kwa
mujibu wa serikali hawatambuliwi kuwa mume
namke.

Alisema ndoa inathibitishwa na mamlaka
husika ziwe za dini au serikali kupitia kwa mkuu
wa wilaya.

Aidha, aliwashauri viongozi wa dini baada ya
kufungisha ndoa waumini wao, wawape vyeti
vya ndoa ambavyo vitawasaidia wenza wao ku-
pata huduma mbalimbali.

“Ni vizuri watambue cheti cha ndoa ki-
namtambulisha mwajiriwa lakini kinamsaidia
kumtambua na kumpa fursa ya kupata mafao
ya likizo, maana bila hicho hawezi kupata ma-
fao ya likizo ya kusafiri na familia,” alisema.

Alifafanua kuwa mwenza wa mtumishi am-
baye hajafunga ndoa hawezi kupata matibabu
isipokuwa watoto waliowazaa ili mradi wawe
na vyeti vya kuzaliwa.

Baadhi ya watumishi ambao hawajafunga
ndoa wakizungumza na Nipashe kwa sharti la
kutokuandikwa majina, walisema wenza wao
wanapougua ndio wanapata shida ya matibabu
na hivyo wanalazimika kulipa gharama kubwa.
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HABARI KILIMANJARO

Hospitali ya wilaya yakosa
chumba cha upasuaji

Na Paul William, SIHA

OSPITALI ya Wilaya ya Siha
mkoani Kilimanjaro, inaka-
biliwa na ukosefu wa majen-
go muhimu ikiwamo chum-
ba cha upasuaji, hali ambayo imekuwa
changamoto kwa wagonjwa wanao-
takiwa kupatiwa huduma ya upasuaji.
Hayo yalisemwa na Mganga Mkuu
wa Wilaya hiyo, Dk. Andrew Method,
wakati akitoa taarifa ya hospitali hiyo
kwa Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa
Wanawake wa Chama Cha Mapinduzi
(UWT) Taifa, Jesca Mbogo.

Alisema kuwa, mbali na kukosa
jengo hilo la upasuaji pia wilaya hiyo
inakabiliwa na changamoto ya watumi-
shi wa afya 417 sawa na asilimia 70, kwa
kuwa watumishi waliopo kwa sasa ka-
tika wilaya hiyo ni 178 pekee.

Changamoto nyingine za afya zina-
zoikabili wilaya hiyo ni upungufu wa vi-
tuo vya afya kulingana na miongozo ya
serikali, ilhali kila kata inatakiwa kuwa
na kituo kimoja.

“Tunakabiliwa pia na kutokulipwa

kwa watumishi muda wa ziada (on call
allowance) kwa muda mrefu sasa hali
ambayo imekuwa ikiwakatisha watum-
ishi morali wa kufanya kazi kwa bidii
kutokana na kudai madeni ya muda
mrefu,” alisema Dk. Method.

Dk. Method alisema kuwa, hospitali
hiyo ya wilaya kwa sasa inahudumia
wakazi wapatao 116,313 ambao wanato-
ka kwenye kata 17, ambapo kila mwezi
imekuwa ikihudumia wastani wa wag-
onjwa 3,000.

Mganga mkuu huyo alisema kuwa,
katika mwaka wa fedha 2018/19 hos-
pitali hiyo ilipokea Shilingi bilioni 1.5
kutoka Serikali Kuu kwa ajili ya ujenzi
wa majengo sita ya kutolea huduma za
afya, ambapo majengo hayo ni jengo la
stoo ya dawa, jengo la utawala, jengo la
kufulia nguo, jengo la wazazi, jengo la
vipimo vya mionzi, na jengo la kuhifa-
dhia maiti.

Akizungumza baada ya kusomewa
taarifa hiyo, Naibu Katibu Mkuu wa
UWT, Jesca Mbogo, alimtaka Mkuu wa
Wilaya ya Siha kuhakikisha anasima-
mia kwa ukaribu fedha ziizotolewa

“Zingatieni
mnasimamia
agizo la serikali
la kutoa huduma
za afya pamoja
na dawa bure
kwa watoto
walio chini ya
umri wa miaka
mitano pamoja
na kinamama
wajawazito na
wazee, hilo ni
jambo muhimu
sana mnalopas-
wa kulikum-
buka,”

na serikali ili zitumike kwa malengo
yaliyokusudiwa ikiwamo kujengwa kwa
majengo yenye thamani na fedha zilizo-
tolewa.

Jesca aliwaomba watumishi wa afya
katika wilaya hiyo ya Siha kuendelea ku-
jitolea kufanya kazi kwa bidii, huku seri-
kali ikiendelea kupambana kuhakikisha
kuwa changamoto zote zinazowakabili
zinapatiwa ufumbuzi ikiwamo kulipwa
madeni yao.

“Zingatieni mnasimamia agizo la seri-
kali la kutoa huduma za afya pamoja
na dawa bure kwa watoto walio chini
ya umri wa miaka mitano pamoja na
kinamama wajawazito na wazee, hilo ni
jambo muhimu sana mnalopaswa kuli-
kumbuka,” alisema Jesca.

Aidha, naibu katibu huyo aliwataka
watumishi hao wa afya kuwaeleza ki-
namama athari za udumavu na utapi-
amlo kwa watoto pindi wanapohudhu-
ria kliniki, ili kutambua umuhimu wa
kuwapatia watoto lishe bora, alisema
kuwa kulingana na takwimu asilimia 29
ya watoto mkoani Kilimanjaro wanauta-
piamlo.

Kamanda wa Polisi mkoani Kilimanjaro, Kamishna Msaidizi (ACP) Hamisi Issah, akikagua shehena ya dawa za kulevya aina ya mirungi
kiasi cha kilo 320, zilizokamatwa zikisafirishwa kupelekwa mkoani Arusha kwa kutumia gari. PICHA: JAMES LANKA

Wadaiwa sugu wa maji kupandishwa Kizimbani

Na Mary Mosha, MOSHI

daiwa sugu wote kwa mujibu wa
sheria.

mapana ya nchi,” alisema.
Alisema kuwa ni vema sasa

imbali na kwamba watakao
bainika hawana vibali wata-

MAMLAKA ya Bonde la Maji
la Mto Pangani mkoani Kiliman-
jaro, inakusudia kuwafikisha
mahakamani wadaiwa sugu wa
maji, pamoja wale waliochimba
visima bila vilabali.

Mkurugenzi wa mamlaka hiyo,
Sengule Sengule, alisema kuwa
kumekuwapo na tatizo baadhi
ya wateja wakubwa ambao ni ka-
puni na taasisi kukwepa kulipa
bili za maji.

Alisema kuwa kutokana na
tatizo hilo Mamlaka ya Bonde la
Maji la Mto Pangani inakusudio
la kuwafikisha mahakamani wa-

“Kuna baadhi ya wateja wetu
wakubwa ambao kampuni na
taasisi zimekuwa zikikwepa kuli-
pa bili za maji kwa zaidi ya miaka
tano na kuendelea na tume-
wafuatilia, lakini bado wamekaa
kimya, sasa sisi kama mamlaka
ambayo inawasimamia wateja
hao tumefikia hatua za kufuata
sheria,”alisema Sengule.

“Sheria inaturuhusi sisi kama
mamlaka  kuwachukulia hat-
ua za kisheria wadaiwa sugu
wanaokataa kulipa bili, hivyo
tumeamua kuchukua hatua ili
walipe bili za maji kwa maslahi

wadaiwa sugu wote wakafuata
sheria na kulipa madeni hayo
kwa haraka, kwa sababu hatu-
ishii kuwapeleka mahakamani
tutaendelea kuchukua hatua
zaidi.

“Kwa sababu hizi sheria hatu-
tungi sisi, imetungwa na Bunge
ambalo ni wawakilishi wa wa-
nanchi kwa maslahi mapana ya
nchi, hivyo sisi kazi yetu ni kuzi-
fuata sheria hizo,” alisema.

Katika hatua nyingine alisema
kuwa mamlaka hiyo pia imeanza
zoezi la kuchunguza uchimbaji
wa visimi katika maeneo mbal-

chukuliwa hatua za sheria.

“Tupo kwenye zoezi la ku-
chunguza utoaji wa vibali vya
uchimbaji wa visima na zoezi
hili tayari limeshaanza Tanga na
baadaye Kilimanjaro, ila nawaasa
tu waliojichimbia visima bila
kibali wafike wenyewe kwenye
ofisi za mamlaka, wasisubiri ad-
habu,” alisema.

Aidha, alisema kuwa kazi ya
bonde ni kutoa vibali kwa wa-
tumia maji kwa kufuata sheria
na kanuni za bonde pamoja na
kutunza vyanzo vya maji, mito
na mifereji yote.

Mchele wa :ranzqnia
wang'ara kimataifa

Na Mary Mosha, MOSHI

TANZANIA imetajwa kuwa
miongoni mwa nchi zinazo-
zalisha mchele mzuri na msafi
ambao una thamani ukilingani-
sha unaozalishwa katika nchi
za Msumbiji, Kenya, Rwanda na
Burundi.

Sambamba na hilo pia im-
etajwa kuwa nchi yenye idadi
kubwa ya wanawake wanaozali-
sha kwa wingi zao hilo, ambapo
huzalisha tani 5-8 kwa hekta,
ukilinganisha na nchi ya Msum-
biji na Kenya.

Hayo yamebainishwa na
mtaalamu wa kilimo kutoka
Jimbo la Zambezia nchini Msum-
biji, Jaime Gado, alipotembelea
nchini akiwa na timu ya wataal-
amu wa zao la mpunga kwa
lengo la kubadilishana ujuzi na
kujifunza kutoka kwa wakulima
wa Tanzania kuhusu namna ya
kuzalisha zao hilo.

Gado alisema mbali na changa-
moto ya kuwa na mashine
zilizochakaa na ubovu wa
miundombinu ikiwamo bara-
bara, bado mkulima wa Tanzania
amekuwa na hali ya kuzalisha
mpunga ulio bora.

“Tumeona changamoto kadha
wa kadha, lakini bado mkulima
huyu amekuwa akizalisha Kili-
cho bora, tatizo ni uhakika wa
soko, naishauri mamlaka husika
kuangalia namna ya kuwasaidia
wakulima, ili waweze kuuza kwa
wingi katika nchi zinazozunguka
Bara la Afrika,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Nipende pia
kuwapongeza JICA kwa kuweka
utaratibu wa kuongeza thamani
yva zao hili, kwa kusaidia kusi-
mamia makubaliano kati ya
wanunuzi na wakulima kwa
wakulima wa Tanzania kupitia
kwenye mradi wa TANRICE,
kwa kuwa umekua mkombozi
kwa wakulima wengi hususani
waliopo kwenye skimu ya Lower
Moshi,” alisema.

Awali akizungumza wakati wa
mafunzo hayo ambayo yalilenga
kubadilishana uzoefu na wataal-
amu wa Kkilimo nchini Tanzania,
Mshauri Mkuu wa kiufundi katika
mradi huo, Monitori Tomitaka,
alisema wanawake ndiyo wazal-
ishaji wakubwa wa zao hilo.

Mshauri huyo wa mradi huo
ambao unafadhiliwa na Shirika
la Maendeleo la Japan (JICA),
alisema kwa mwaka 2018 Tanza-
nia ilizalisha tani 925 kwa hekta.

“Kwa Tanzania eneo linalolima
mpunga ni kilomita za mraba
945,087, niwashauri wakulima
kuzingatia makubaliano wa-
nayokubaliana na wanunuzi wa
mpunga, ili thamani ya mpunga
wanaozalisha izidi,” alisema
Tomitaka.

Naye mtaalamu kutoka nchini
Tanzania, Shedrack Msemo, ali-
taja miongoni mwa changamoto
wanazokumbana nazo wakulima
kuwa ni pamoja na miundom-
binu mibovu ya kuingia kwenye
mashamba ya wakulima, kutoku-
wa na mashine bora ya ukoboaji
wa mpunga pamoja na mashine
za Kuvunia mpunga.

Shirika la JICA, linatekeleza
mradi wa TANRICE 2 nchini Tan-
zania na PROAP nchini Msumbiji
na wataalamu wamekuwa wak-
ibadilishana ujuzi kwa lengo la
kusaidia kuongeza uzalishaji.
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Waandishi wa michezo
mnajidhalilisha!

‘ HERI ya Mwaka Mpya. Pole kwa
kuendelea ‘kumpigia mbuzi gitaa.’
Tatizo ni waziri mwenye dhamana
(HSU). Yuko wapi wa kumfunga

paka kengele?” (L. Muhimba, Bukoba,

0689 564 995).

Huu ni ujumbe niliotumiwa na mwenye
jina hilo hapo juu akinipa pole kwa kue-
ndelea ‘kumpigia mbuzi gitaa’ kama
nilalamikavyo mara kwa mara kuhusu
waandishi wanaopuuza ushauri unaohusu
uchafuzi wa lugha adhimu (iliyo na sifa na
heshima kubwa) ya Kiswahili.

Wakati ndugu Muhimba anaandika
kuwa “tatizo ni waziri mwenye dhamana”
na kuuliza “yuko wapi wa kumfunga
paka kengele,” nami nauliza: “Baraza la
Kiswahili (Bakita) limevunjwa ili kubana
matumizi ya serikali ya awamu ya tano au
linaafiki uchafuzi wa lugha yetu ya taifa?”

Kutoka Zanzibar nilitumiwa ujumbe
ufuatao: “Ni jambo la kawaida siku hizi
kwa baadhi ya waandishi wa habari, hasa
wale wasiofundishika (wa michezo) kutu-
andikia; ‘siku ya jana’, ‘siku ya leo’ n.k.

“Je, kuna haja gani ya kuandika hivyo
wakati neno ‘jana’, ‘leo’ na kadhalika
yanawakilisha siku husika? Kwa maoni
yangu huu ni upotoshaji wa matumizi ya
maneno ya Kiswahili. Unalionaje jambo
hilo? Tuendelee kuelimishana.” (Kissiwa,
Zanzibar 0713 768 335).

Pamoja na matumizi mabaya ya maneno
ya Kiswahili, sasa hata sentensi zaandikwa
shelabela (bila utaratibu; ovyo). Pia ni
kama waandishi wanashindana kutumia
maneno yenye maana tofauti na maudhui
(wazo linaloelezwa katika maandishi au
katika kusema) yake huku wakichanganya
na Kiingereza ilhali yamo ya Kiswahili
yanayokidhi (kitendo cha kutosheleza
makusudio) haja!

Mfano wa malalamiko ya ndugu Kissiwa
ni huu ulioandikwa na gazeti la michezo
wakati wa mashindano ya Kombe la Map-
induzi kule Zanzibar:

“Yanga kabla ya mechi za jana Jumapili
ilikuwa nafasi ya tatu katika msimamo wa
Kundi B ikifikwa na alama tatu, ikizidiwa
ujanja na vinara Azam na Malindi ambazo
kila moja ina alama nne baada ya kushuka
uwanjani mara mbili na leo Jumatatu usiku
wanacheza na Malindi kabla ya kumali-
zana na Jamhuri kesho kutwa Jumatano
hii.” (Maneno 55 katika sentensi moja)!

Mwandishi alikuwa na sababu gani
kuandika “ .. jana Jumapili ..,” “ .. leo
Jumatatu,” na “ .. kesho kutwa Juma-
tano?” Hilo ni gazeti lililoandikwa Jumapili
kwa ajili ya kusomwa kesho (Jumatatu).
Mwandishi hakuwa na sababu ya kuandika
‘jana’ na kuongeza neno Jumapili’ kwani
msomaji anajua ni moja ya matukio ya
mechi za jana (Jumapili) hivyo anasoma
gazeti lililoandika habari za jana (Jumapili)
na kusomwa leo (Jumatatu).

Ingeandikwa: “Kabla ya mechi za jana,
Yanga ilikuwa ya tatu na alama tatu kwenye
kundi B nyuma ya Azam na Malindi zenye
alama nne kila moja kwa kucheza mechi
mbili mbili. Leo usiku itacheza na Malindi
na Jumatano na Jamhuri.” (Maneno 39
katika sentensi mbili).

“Rooney akamatwa uwanja wa ndege
akiwa chakali” ni kichwa cha habari za

michezo. Kama waandishi wetu Kiswa-
hili kinawashinda, wataweza Kiingereza?
‘Chakali’ maana yake nini? Hapana shaka
mwandishi alikusudia neno ‘chakari’ lenye
maana mbili. Kwanza ni mtu anayefanya
kazi ya kunyonga waliohukumiwa kifo.
Kwa muktadha huu, ‘chakari’ ni ‘chicha’
yaani kupita kiasi, chopi: amelewa chakari.
Kwa hiyo ‘chakali’ halina maana yoyote
kwa Kiswabhili!

“Kwa hii Yanga! Simba inasubiri.” Hiki
ni kichwa cha gazeti la michezo kina-
choonesha ushabiki wa mwandishi. Simba
inasubiri kitu gani? Habari yenyewe ime-
andikwa: “Ni kweli Yanga imekuwa ikitege-
mea bakuli la mashabiki wake kuende-
sha baadhi ya mambo, huku kocha wake,
Mwinyi Zahera kuna wakati akijipapasa
mfukoni ili kuokoa jahazi, lakini asikuam-
bie mtu, jamaa wamefunika mbaya.”

Sentensi ilivyoandikwa haieleweki. Inge-
andikwa: “Yanga inategemea msaada wa
wanachama na mashabiki wake kujikon-
goja (kitendo cha kumsaidia mtu kama vile
mgonjwa au mzee kwenda) huku kocha
wake, Mwinyi Zahera akiisaidia kwa fedha
zake.” Nimeshindwa kuelewa maanaya “...
jamaa wamefunika mbaya” kwani haiele-
zwi kilichofunikwa ni kitu gani. Huu ni
uandishi wa kihuni!

“Ndio, katika Ligi Kuu, licha ya kuongoza
kileleni, lakini Yanga pia inaongoza kwa
kuwa na jezi nyingi ilifanya kufuru kwa
kubadilisha uzi karibu kila mechi na hasa
michuano tofauti.” Sentensi imevurugwa
kutokana na ushabiki wa mwandishi! Inge-
andikwa:

“Licha ya Yanga kuongoza katika Ligi
Kuu, pia huvaa jezi tofauti kila mechi.”
Hili la kubadilisha ‘uzi’ kila mechi siliafiki
kwani maana ya ‘uzi’ ni ugwe mwem-
bamba unaotokana na vitu kama pamba
au hariri unaotumika kwa kushonea au
kufumia. Hakuna timu yoyote duniani
inayovaa ‘uzi’ bali huvaa jezi, yaani vazi
rasmi la michezo linalovaliwa na timu
nzima lakini si ‘uzi’ kama alivyoandika
mwandishi kama waandikavyo wenzake
‘uzi’ badala ya jezi!

Aidha sioni ‘kufuru’ iliyofanywa na
Yanga kwa kubadili jezi kila inapocheza
na timu tofauti uwanjani. Maana ya
‘kufuru’ ni kitendo cha kusema au kutenda
jambo lililo kinyume na dini. Kitendo cha
kumkana Mungu. Je, kubadili jezi kwa kila
mchezo ni kumkufuru Mungu? He! Ina
maana wanaobadili nguo kila siku wan-
amkufuru Mungu?

Mwandishi anaendelea: “Hata huku
Unguja, wababe hao wakishiriki michuano
ya Kombe la Mapinduzi bado imetisha kwa
kutinga ikiwa na seti nne za jezi na tayari
mbili imeshatumia katika mechi zao dhidi
la KVZ na Azam.” Kama ndivyo waandishi
wanavyofundishwa siku hizi, basi hatuna
walimu stahiki bali wababaishaji!

‘Wababe’ ni watu wanaotumia nguvu
kuwaonea wengine. Yanga ni wababe au
wamepewa jina hilo kwa sababu anazojua
mwandishi?

Methali: Akipenda, chongo huita
kengeza.

marobarnabas@yahoo.com
0715/0784 33 40 96

ELIMU KUTOKA POLISI

|

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini, IGP Simon Sirro. PICHA: MTANDAO

IFAHAMU MAMLAKA
YA UPEKUZI

PEKUZI ni kitendo cha kuingia

aidha maungoni kwa mtu, ndani

ya nyumba au kwenye makazi ya

mtu kwa nia ya kutafuta kitu, vitu
vilivyofichwa au vitu ambavyo vinahusiana
na kosa la jinai na kwamba kitu au vitu hivyo
vinaweza kusaidia katika upelelezi wa polisi,
au katika kesi inayoendelea mahakamani
kama sehemu ya ushahidi wa kuthibitisho au
kukanusha kosa linalojadiliwa.

Upekuzi unaweza kufanyika kwa namna
mbili, kwa kutumia hati ya upekuzi au upeku-
zi unaofanyika bila hati ya upekuzi kulingana
na mazingira husika.

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai
kifungu cha 24 kinampa mamlaka na uwezo
Ofisa wa Polisi kufanya upekuzi maungoni
mwa mtu yeyote aliyemkamata na upekuzi
huo unafanyika mara baada ya mtu kukamat-
wa na kuwa chini ya ulinzi.

Sheria hiyo pia, inampa uwezo wa ku-
chukua toka maungoni mwa mtu huyo kitu
chochote cha hatari au kitakachosaidia
upelelezi wa tuhuma zilizosababisha ku-
kamatwa.

Aidha, sheria hiyo imetoa umuhimu wa ki-
pekee kwa wanawake pale tendo la upekuzi
linapotakiwa kufanyika dhidi yao. Aidha, iwe
maungoni au hata kwenye makazi yake.

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai, ki-
fungu cha 26 kinatoa ufafanuzi wa jinsi mwa-
namke atakavyopekuliwa, kwamba upekuzi
huo lazima ufanywe na polisi mwanamke au
mwanamke yeyote ambaye anaaminika.

Mambo muhimu yakuzingatiwa katika
upekuzi, kulingana na unyeti wa tendo la up-
ekuzi, ni vyema kabla na baada ya upekuzi
kufanyika ofisa wa polisi au mtu mwingine
anayefanya upekuzi akawa na mashahidi wa
kushuhudia upekuzi huo. Ni haki ya msingi
kwa mmiliki wa nyumba, jengo au eneo
linalotakiwa kupekuliwa kuonyeshwa na
kuona hati inayoidhinisha upekuzi, pia ni
muhimu mashahidi waione hati hiyo kabla ya
utaratibu wa upekuzi kuanza.

Aidha, jamii na wananchi kwa ujumla
wana haki ya kutambua mamlaka zilizopewa
uwezo wa kuidhinisha upekuzi, ambazo ni
Mkuu wa Kituo cha Polisi na Hakimu.

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai,
inampa uwezo na mamlaka Ofisa wa Polisi
ambaye ni Mkuu wa Kituo cha Polisi (OCS),
anapokuwa amepokea taarifa za kuaminika

kwamba ndani ya nyumba, jengo au eneo
fulani au kwenye chombo cha usafiri kuna
vitu ambavyo anavitilia shaka ambavyo kwa
sababu ya msingi vinasadikiwa kutumika ku-
tenda kosa.

Mkuu wa Kituo anaweza kuidhinisha up-
ekuzi kama anaamini kwamba ucheleweshaji
wowote wa kufanyika upekuzi unaweza ku-
sababisha utoroshwaji au uharibifu wa kitu
au vitu vinavyotafutwa au vinavyoweza kuha-
tarisha maisha ya binadamu au mali.

Kwa upande wa hakimu naye anauwezo na
mamlaka ya kuamuru upekuzi ufanyike kwe-
nye nyumba, jengo au eneo lolote baada ya
kupokea malalamiko au taarifa za kuaminika
kwamba kwenye nyumba, jengo au eneo fula-
ni kuna kitu au vitu visivyo halali au vielelezo
muhimu. Amri hii hutolewa kwa maandishi
na hujulikana kama hati ya upekuzi.

Pia kifungu cha 43 cha Sheria ya Mwenen-
do wa Makosa ya Jinai kinampa uwezo Ofisa
wa Polisi kuvunja na kuingia kwenye nyumba
au jengo au mahali popote kwa madhumuni
ya kufanya upekuzi, iwapo patakuwa pame-
fungwa na mmiliki anakataa kutoa idhini
baada ya kuonyeshwa hati ya kuamuru up-
ekuzi ufanyike.

Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai in-
ampa uwezo Ofisa wa Polisi kufanya upekuzi
kwa dharura kwenye nyumba, jengo au ma-
hali popote endapo anazo sababu za msingi
za kutaka kufanya upekuzi wa dharura.

Upekuzi wa dharura utafanyika bila hati
ya kuidhinisha upekuzi yaani search order
au search warrant. Upekuzi huu hufanyika
baada ya mazingira kulazimu uharaka na
kwamba kutokufanya hivyo kutasababisha
uharibifu au utoroshwaji au kitu au vitu au
mtu anayetafutwa kuhusiana na shaka au
tuhuma.

Ni vizuri jamii ikaelewa kuwa, Sheria ya
Mwenendo wa Makosa ya Jinai haitamki saa
ya kufanya upekuzi, ila inasema upekuzi uta-
fanyika kuanzia mawio hadi machweo ya jua
na chini ya kifungu cha 42 upekuzi unaweza
kufanyika hata usiku.

Imetolewa na:

Kitengo cha Uhusiano,

Makao Makuu ya Polisi,

S.L.P 9141

Dar es Salaam.

Baruapepe:habariphg@yahoo.com

habari.phq@tpf.go.tz
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UTAFITI

Kwanini wengi hufariki

kwa kung_fatwa nan

AELFU ya watu duni-

ani hufariki kila mwaka

kutokana na sumu

kali ya nyoka baada ya
kung’atwa.

Ukosefu wa matibabu na hata
mwathirika kupewa matibabu yasi-
yofaa, hufanya vifo hivyo visikingike.

Kung’atwa na nyoka huenda
kusionekane kuwa janga baya
la kiafya. Lakini katika maeneo
mengine duniani ni hatari ya kila
siku inayosababisha maafa ama hata
kubadilisha maisha ya mtu.

Kuna tatizo la waathirika kuto-
patiwa dawa kwa wakati unaofaa na
katika matukio mengine, hupewa
dawa ili kutibu jeraha lililosaba-
bishwa na nyoka tofauti.

TAKWIMU

Takriban watu 11,000 hudaiwa
kufariki kila mwezi kutokana na
kungatwa na nyoka, ikiwa ni sawa
na idadi ya watu waliofariki kwa
ugonjwa wa ebola kati ya mwaka
2014 hadi 2016.

Aidha, kiasi cha zaidi ya watu
450,000 kwa mwaka wanadaiwa
kupata majeraha yanayobadili
maisha yao kama vile kukatwa mguu
ama hata kupata ulemavu mwingine
wa maisha.

Kiwango hicho cha matatizo
kinamaanisha kwamba majeraha
yanayosababishwa na kung’atwa na
nyoka, inabidi sasa yapewe kipaum-
bele baada ya kusahaulika kwa muda
mrefu.

HALIILIVYO

Katika maeneo yaliyoendelea
kama vile Ulaya, Australia na Mare-
kani Kaskazini, ni watu wachache
wanaofariki kutokana na majeraha
ya kuumwa na nyoka, licha ya kuwa
na nyoka wengi tofauti wenye sumu
kali zaidi.

Hiyo ikilinganishwa na vifo 32,000
katika eneo la Jangwa la Sahara na
mara mbili ya Kusini mwa Bara la
Asia.

Jamii nyingi zilizopo maeneo
ya tropiki ziko katika hatari ya
kung’atwa na nyoka porini, zikiwa
zinatembea na hata usiku zikiwa
zimelala nyumbani kwao.

Wakulima vijana ndio walio katika
hatari kubwa zaidi, wakifuatiwa na
watoto.

Sasa wakati idadi kubwa ya watu
wanaoishi mashambani wakiwa
hatarini, mbinu za kiafya zinazo-
tumiwa katika maeneo ya bara la
Afrika na Asia, haziwezi kukabiliana
na janga hilo.

Mafunzo ya Kkliniki, usafiri wa
dharura na dawa za bei nafuu huwa
hayapatikani katika maeneo hayo
pale mtu anapoumwa na nyoka.

MUHIMU

Kung'atwa na nyoka kunasababi-
sha dalili zinazoweza kuhatarisha
maisha ya mtu ikiwamo kutokwa na
damu, kupooza na uharibifu wa tishu
zisizoweza kurekebishwa.

Ni muhimu kwa waathiriwa wa
majeraha ya nyoka kupata dawa zina-
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Watoto wanaoelekea shule huenda wako hatarini pia. PICHA: MTANDAO
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Hil inamaan-
isha kwam-
ba idadi vya
chupa za
dawa zina-
zohitajika

i kufani-
Kiwa kutibu
meonjwa zi-
naongezeka
kutoka 10
hadi 20 ama
hata 30.

zohitajika haraka iwezekanavyo baada
ya kuumwa.

Antivenom ama dawa ya kukabili-
ana na sumu ya nyoka ndiyo inayohi-
tajika kutibu majeraha ya kungatwa
na nyoka.

Dawa hiyo hutengenezwa kwa
kutumia sumu ya nyoka aliyesababi-
sha jeraha.

Hatua hiyo inamaanisha kwamba
dawa tofauti inahitajika, kwa sababu
kuna nyoka wenye sumu kali tofauti
kama vile, koboko, swila na kifutu kwa
uchache.

Sumu zinazopatikana katika sumu
hiyo ya nyoka huwa tofauti kutokana
na maeneo.

Hiyo inamaanisha kwamba dawa ya
kutibu majeraha ya kuumwa na nyoka
ni ngumu kupatikana na inaweza kuwa
ghali mno.

JINSI DAWA ZA SUMU YA

NYOKA ZINAVYOUNDWA

Kiwango kidogo cha sumu ya nyoka
hudungwa katika mnyama kama vile
farasi ama punda.

Hatua hiyo huchochea kinga ambayo
hupigana na sumu hiyo ndani ya mwili
wa mnyama.

Kinga hiyo hutolewa katika damu ya
wanyama hao, kusafishwa na kufanywa
kuwa dawa ya kukabiliana na sumu
hiyo.

Dawa hizo zinapaswa kutumiwa hos-
pitalini, kwa kuwa huwa na madhara
makali kwa mgonjwa.

Katika maeneo ya Latin Amerika,
dawa za kukabiliana na sumu kali ya

nyoka hutengenezwa na kugharamiwa
na serikali.

VIFO

Viwango vya vifo viko juu katika
maeneo ya Jangwa la Sahara barani
Afrika, ambapo dawa ya kukabiliana
na sumu ya nyoka huuzwa kwa kati
ya $140 hadi $300 (Sh. 321,160 hadi
Sh. 688,200) kwa chupa, huku kati ya
chupa tatu hadi 10 zikihitajika kuokoa
maisha ya mwathiriwa.

Kwa mkulima wa Kiswazi anaye-
pokea mshahara wa $600 ama Sh.
1,376,400 kwa mwaka, hawezi kughara-
mia dawa hiyo.

DAWA HAFIFU

Kutokana na ughali huo, kumesababi-
sha kutengenezwa dawa hafifu ama zile
zisizo sahihi katika soko, katika kipindi
cha muongo mmoja uliopita, hususan
barani Afrika.

Dawa hizo huuzwa kwa dola 30 kwa
chupa sawa na Shilingi 68,830.

Bidhaa hizo zilianza kutumika
kwenye hospitali katika maeneo mbal-
imbali ya bara Afrika.

Hata hivyo, kuna ripoti nyingine
kwamba baadhi ya dawa hizo huenda
hazina uwezo wa kutibu sumu ya nyoka.

Tafiti ndogo ndogo kutoka hospital-
ini nchini Ghana na Jamhuri ya Afrika
ya Kati (CAR), zinasema kuwa wakati
dawa hizo za bei rahisi zilipotumiwa
vifo viliongezeka kutoka asilimia 2 hadi
asilimia 10.

Mara nyingi dawa hizi za nyoka
hutengenezwa kwa kutumia sumu za

yoka?

nyoka kutoka maeneo tofauti, ikilin-
ganishwa na mahali ambapo dawa hizo
huuzwa.

Kwa mfano dawa ya nyoka iliyoundwa
na sumu ya nyoka wa India, inauzwa
Afrika.

Nyingine hutengezwa kwa kutumia
sumu sahihi, lakini ikiwa na kiwango
kidogo cha kinga mwilini, hatua inay-
ofanya dawa hiyo kuwa hafifu kutibu
mtu aliyeng’atwa.

Hii inamaanisha kwamba idadi ya
chupa za dawa zinazohitajika ili kufani-
kiwa kutibu mgonjwa zinaongezeka
kutoka 10 hadi 20 ama hata 30.

UKOSEFU WA MAJARIBIO

Matatizo haya yamesababishwa na
ukosefu wa kufanyia majaribio dawa
hizo. Dawa nyingi lazima zifanyiwe
vipimo ili kuthibitisha zinaweza kutibu.
Lakini hili halifanyiki kwa dawa za
kutibu sumu ya nyoka.

Mamlaka ya kusimamia dawa mara
nyingi huidhinisha dawa hizi bila kuwa
na ushahidi wa zipi zinaweza kutibu ama
hata kulinganisha na matibabu mengine.

1li kukabiliana na tatizo hilo, Shirika
la Afya Duniani (WHO) limezindua
mpango wa kujaribu dawa hizo huku
matokeo yake yakitarajiwa kuchapishwa
baadaye mwaka huu.

Mpango huo utaruhusu wizara za
afya, wauzaji dawa kuelewa ni dawa
gani za kukabiliana na sumu ya nyoka
zinazohitajika katika maeneo yao, mbali
na kutafuta watengenezaji wanaoweza
kutengeneza dawa hizo kwa bei rahisi.
BBC
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NA HAPPY SEVERINE, SIMIYU

Ukosefu chumba cha kujihifadhi
watesa mabinti shulem Barladl

AWA Hussein (17) ni mwa-

nafunzi wa kidato cha

nne Shule ya Sekondari

Kidinda, Wilaya ya Bariadi,
mkoani Simiyu.

Anasema anakerwa na changa-
moto ya kukosekana kwa chumba cha
kubadilisha taulo za kike (changing
room) wakati binti anapoingia kwenye
hedhi shuleni kwake.

Hawa anabainisha kwamba changa-
moto hiyo imewafanya wanafunzi wengi
wa kike washindwe kufuatilia masomo
yao vizuri, pindi wawapo katika siku
zao kwa sababu ya kukosa vyumba
maalumu vya kubadilishia taulo.

Anaongeza kwamba changamoto
hiyo inawafanya wengi waamue kuto-
roka shule ili kutafuta sehemu stahiki
za kujistiri.

Anabainisha kuwa pamoja na changa-
moto hiyo ya vyumba, wanalo pia tatizo
la kupata hizo taulo kutokana na hali
halisi ya uchumi duni wa familia zao.

Kwa mujibu wa maelezo yake,
tangu aanze kupata hedhi mzazi
wake hajawahi kumnunulia taulo hizo
kutokana na pato dogo alilonalo na
mara nyingi anatumia kitambaa cha
kanga kujistiri.

“Tangu nianze kuona siku zangu za
hedhi, sijawahi kutumia taulo za kisasa...
huwa natumia vitambaa vya kanga,”
anasema na kuongeza:

“Huko nyuma niliwahi kutumia
manyoya ya ngozi ya kondoo lakini
yaliniumiza sana na kuniwasha, hivyo
sasa nimebaki kutumia kitambaa cha
kanga kujistiri.”

Hawa anasimulia kuwa hata mama
yake mzazi anatumia vitambaa vya
kanga, na kwa hali hiyo ni ngumu kwake
kununuliwa taulo za kisasa na wazazi
wake kwa sababu hali ya uchumi
hairuhusu.

“Na ndiyo maana huwa
natoroka shule wakati
wa hedhi na kwenda
nyumbani kwa
kuwa nashindwa
kuvumilia kukaa
muda mrefu
na kitam-
baa hicho,”
anasema na
kuongeza:

“Kwa
kweli huwa =
nateseka
s ana
wakati wa
hedhi kwa
sababu
wakati
mwingine
hujikuta
nachafua
sketi, hali
ambayo huni-
fanya nishindwe
kunyanyuka mpaka
pale wanafunzi wen-
zangu wanapokwenda
mapumziko.”

Hawa anasema suala la hedhi
bila kuwa na taulo za kike pamoja na
chumba cha kujistiri ni kazi bure, kwani

uwezo wa kununua taulo za kike kwa - ofisa Elimu, Afya na Mazmg|ra wa Mkoa wa
Simiyu, Juslin Gilbert

walio wengi haupo.

“Tunatoka familia
duni, na hata zile
taulo zinazowekwa
shuleni hatugawiwi
kila siku, huwa
ni za dharura
tu na hutolewa
kipande kimoja
pindi mwa-
nafunzi anap-
opata dharura
ya kuchafuka,”
“  anasema.
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JUDITH
Judith Issa
(12), anasoma
A darasa la sita
e katika Shule ya
Msingi Somanda

B.
Kwa upande
wake anasema suala
la vyumba maalumu
vya kubadilishia taulo za
kike ni changamoto shuleni
kwao kwa kuwa vyumba hivyo

havipo.

Anatanabaisha jambo hilo kupewa
kipaumbele zaidi ili hatimaye pawe na
chumba hicho kumpa mtoto wa kike
nafasi ya kubadilisha taulo hizo.
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Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kidinda, iliyoko wilayani Bariadi,
mkoani Simiyu. PICHA ZOTE: HAPPY SEVERINE

“Kwa mtazamo wangu, endapo
vyumba hivyo havitajengwa, ni dhahiri
watoto wa kike hawatafikia malengo yao
kimasomo, kwa kuwa wengi wataendelea
kutoroka wakati wa siku zao na hivyo
kupitwa na baadhi ya masomo shuleni,”
anasema.

MBADALA

Judith anatoa rai kwamba shule,
serikali na wadau kwa ujumla kuja na
suluhisho mbadala la kukosekana kwa
chumba maalumu cha kubadilishia taulo
wanafunzi.

Anabainisha mbadala huo ni ule wa
kuwa na choo ambacho kina miundom-
binu ya kuhifadhi taulo, kinachoweza
kutumiwa na wanafunzi wakati wa hedhi.

Anasema mazingira rafiki ya kuwa na
chumba pamoja na taulo za kike na maji,
kutawasaidia sana watoto wa kike wasi-
ione hali hiyo kama ni adhabu.

“Wataoona hedhi ni jambo la kheri
katika maumbile ya kila mwanamke,”
anasema.

BAHATI MASUNGA

Naye Bahati Masunga, mwanafunzi
wa darasa la tano katika Shule ya Msingi
Dutwa, wilayani Bariadi, anasema
mbali na shule nyingi kuwa na changa-
moto kubwa ya ukosefu wa vyumba vya

Serikall za
Vijiji zihusike
kuvvae||m|sha

wazazi na

Jamii ku-

changia mah-
itaji maalumu
va shule liki-
wamo hilo la
vyumba vya
kubadilishia
11 wanafunzi
Wasome
katika mazin-
gira rafiki,”

Hawa Hussein (17), mwanafunzi wa kidato cha
nne Shule ya Sekondari Kidinda, Wilaya ya
Bariadi, mkoani Simiyu.

kubadilishia taulo, bado pia zina changa-
moto zingine.

“Zina changamoto za ukosefu wa maji
ya uhakika na miundombinu rafiki kwa
mabinti,” anasema na kuongeza:

“Suala la maji kwa mfano ni muhimu
katika matumizi mazima ya taulo ili
kumfanya mtoto wa kike awe katika
hali nzuri zaidi, aweze kujisafisha pindi
achafukapo.”

Bahati anasema, ubadilishaji wa taulo
hauna budi uambatane na maji ili kumk-
inga mtoto wa kike na maradhi.

MDAU WA ELIMU

Mdau wa elimu anayefanya kazi na
Mpango wa Kuinua Ubora wa Elimu
nchini (Equip), Bakari Geni, anasema
kuna madhara makubwa kwa watoto wa
kike pale wanapokosa mahitaji muhimu
ya hedhi na chumba cha faragha.

Geni anataja madhara hayo kuwa ni
pamoja na wanafunzi kutoroka shule na
hivyo kukosa baadhi ya vipindi.

“Kuna vyumba vichache vya faragha
kwenye shule nyingi wilayani Bariadi...
vingine havijakamilika na wala havina
vifaa muhimu, yakiwamo maji,” anasema.

Aidha, Geni anasema kwamba hata kwa
baadhi ya shule zilizojitahidi kutekeleza
agizo la wizara la kujenga vyumba hivyo,
bado hazikufuata miongozo elekezi.

“Vyumba hivyo vimekuwa vikijengwa
nje au pembeni mwa vyoo vya shule,”
anasema.

WAZAZI WACHANGIE

Geni anasema serikali imekuwa ikijita-
hidi kuboresha miundombinu ya elimu,
hivyo ni vema wazazi wakahusishwa na
kuelimishwa juu ya kuchangia mahitaji
muhimu ya watoto wao ikiwa ni pamoja
na ujenzi wa vyumba vya faragha na
kuchangia vifaa vyake
sha wazazi na jamii kuchangia mahi-
taji maalumu ya shule likiwamo hilo la
vyumba vya kubadilishia ili wanafunzi
wasome katika mazingira rafiki,”
anasema.

Hedhi salama kwa wanawake, na hasa
wanafunzi ni miongoni mwa masuala
yanayofanyiwa kampeni kubwa nchini
na katika nchi za Afrika, Kusini mwa
Jangwa la Sahara.

Lakini kampeni hizo zinakabiliwa na
vikwazo vingi ambavyo visipotafutiwa
ufumbuzi, huenda juhudi zote hizo
zisizae matunda kusudiwa na zikasaba-
bisha maumivu makubwa kwa watoto
wa kike.

UTAFITI

Utafiti wa mwaka 2010 wa Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO) unaonyesha kuwa
kati ya wanafunzi wa kike 10 barani
Afrika, mwanafunzi mmoja hutoroka
shule wakati wa kipindi chake cha hedhi.

TGNP

Na utafiti wa Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP) unaonyesha kuwa wanafunzi
wa kike wamekuwa wakitoroka shule
kwa siku 60 kwa mwaka pindi wan-
apokuwa kwenye hedhi.

Haya yanatokea pamoja na Malengo
Namba Nne na Tano ya Malengo Ende-
levu ya Dunia (SDGs) kusisitiza kuwapo
kwa elimu bora inayotolewa kwa usawa.

Kwa kiasi kikubwa malengo hayo
yanalenga kuweka usawa katika utoaji
elimu ya msingi kati ya wavulana na
wasichana. Hata hivyo, ni nchi chache tu
ndizo zilizoyafikia malengo hayo katika
ngazi zote za elimu.

MWALIMU

Mwalimu wa Afya wa Shule ya Msingi
Somanda A, Anna Masale, anasema
huduma ya maji ni muhimu katika hedhi
salama kwa kuwa wapo wanafunzi
ambao hukumbwa na hali hiyo wakiwa
shuleni, hivyo ni lazima wapate maji ya
kujisafisha.

OFISA ELIMU

Ofisa Elimu, Afya na Mazingira wa
Mkoa wa Simiyu, Juslin Gilbert, anasema
kumekuwapo na jitihada kwa baadhi ya
shule wilayani humo kutenga asilimia
ya fedha za ruzuku kutoka serikalini
(capitation grant) kwa ajili ya kuwahu-
dumia wanafunzi wa kike.

Anasema shule zinachukua hatua
hiyo kutokana na agizo la serikali linalo-
wataka wafanye hivyo.

“Ingawa mpaka sasa utekelezaji wa
agizo hilo bado ni changamoto, tayari
mwongozo umekwishatolewa na ni
lazima lifanyiwe kazi,” anasema.

JIELIMISHE

Chombo cha Change-4 kutoka China kikiwa mwezini. PICHA: MTANDAO

NMmea u
na Change-4 sasa vvamyauka

MEA uliopandwa na wanaanga wa
China mwezini, umechukua takrib-
an siku nane kuota, lakini sasa
umekauka.

Chombo cha angani kutoka China kwa
jina la Change-4, kiliacha kunyunyizia maji
mbegu hiyo ya pamba kama ilivyopangwa na
Chuo Kikuu cha Chongging, ambacho Kili-
tunga jaribio hilo.

China ilipanda mmea wa kwanza mwezini
umuhimu ukiwa ni kuendelea na uchunguzi
angani.

Mmea huo uliota katika chombo ndani ya
Change-4 ambacho kilitua katika eneo la
mbali la mwezini Januari 3 mwaka huu.

Eneo ambalo mmea huo ulikuwa ume-
pandwa usingeweza kuishi katika usiku
wa mchana kufuatia tukio la kupatwa kwa
mwezi (Lunar Eclipse).

Kwa wakati huo wote, ujumbe wa China
ulilazimika kulala na mifumo yao yote ililala
ili kuhifadhi kawi.

Hivyo basi, mmea huo haukunyunyiziwa
maji na hatimaye kulazimika kufa kama
ilivyokuwa imepangwa.

mayai ya chuchu.

llitarajiwa kuwa nyuzi joto duniani
zitashuka hadi vipimo vya 52 ili viumbe hao
wagande, chuo hicho kilisema katika taarifa
Jumane iliyopita.

Wakati nyuzi joto zinapoanza kupanda
mwezi Ujao, viumbe vitaruhusiwa kuota
katika chombo kilichozibwa.

“Hata hivyo, baadhi ya matokeo yalis-
hangaza matarajio yetu,” anasema mtunzi wa
jaribio hilo, Xie Gengxin, katika runinga ya
China.

Uwezo wa kupanda mimea mwezini ni
muhimu katika uchunguzi wa siku zijazo
angani na hasa kwa ziara kama ile ya sayari
ya Mars, ambayo itachukua takriban miaka
miwili na nusu kuwasili inakoenda.

Hiyo, itamaanisha kwamba wanaanga
wataweza kupanda vyakula vyao angani, na
hivyo kupunguza haja ya kurudi duniani ili
kubeba chakula zaidi.

KWA NINI UTAFITI WA MWEZINI

Kimsingi, kuna hamu kubwa katika suala
la kuutumia mwezi kama kituo hususani kwa
safari za kuelekea sayari ya Mars kwa kuwa
ni karibu na dunia, anasema Watson Katika
utafiti uliochapishwa kwenye jarida Ingo wa
lishe bora duniani, basi ni vizuri wajaribu
kuukaribia.

MAJARIBIO MENGINE
Chombo hicho cha China pia Kilibeba
mbegu za viazi na arabidopsis, mmea kutoka

kwa jamii ya haradali pamoja na matunda na BBC
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UTAFITI

Utafiti wabainisha vigezo ..uwww

vvya waajiri mwaka 2019
® Mchanganyiko wa u1u2| yaani ubunlfu ushawishi...

ILA mwaka watu hujiwekea

maazimio mapya kwa lengo la

kujiimarisha katika nyanja tofauti
aishani.

Wengine wanapotafuta kazi, wale walio
na kazi wanatafakari ni jinsi gani wa-
naweza kujiendeleza katika taaluma zao.

|li kutoa mwongozo kwa watu wa-
naotafuta kazi, watafiti kutoka Baraza
la Kiuchumi Duniani, waliamua kulivalia
njuga suala hilo.

Katika ripoti yao mpya kwa jina
‘Hatima ya Baadaye ya Kazi', wataalamu
wa baraza hilo walijaribu kuunganisha
teknolojia mpya na zile zinazojitokeza ili
kutathmini kiwango cha juu cha ufanisi
kazini.

Lengo lao lilikuwa kuelewa uwezo
wa teknolojia mpya katika mpango wa
kuunda ajira mpya na kuboresha kazi za
kampuni za uzalishaji.

Matokeo yaliyotokana na uchambuzi
kutoka kwenye tovuti ya mtandao wa
LinkedIn, yamebaini kuwa waajiri wa
mwaka 2019 wanatafuta mchanganyiko
wa Ujuzi pamoja na ubunifu.

Baadhi ya ujuzi unaotafutwa na waajiri
mwaka huu ni pamoja na ule wa “Ku-
jiimarisha kiujuzi katika kazi husika, na
kuhakikisha mhusika anakwenda na
wakati,” anaandika mhariri wa LinkedIn,
Paul Petrone katika blogu moja.

MCHANGANYIKO WA UJuzi

Pamoja na kukua kwa sekta ya vi-
wanda, waajiri wanatafuta mchanganyiko
mkubwa wa ujuzi.

Huku teknolojia ikiendelea kuimarika,
inatoa nafasi mpya za kazi zinazohitaji
ujuzi wa hali ya juu.

Hali hiyo inaleta ushindani unaofanya
kazi zingine kupitwa na wakati.

Ujuzi wa hali ya juu pia umekuja na
mahitaji ya mbinu madhubuti ya kuhifadhi
data kutokana na kuimarika kwa teknolo-
jia ya digitali duniani.

Mbali na ubunifu, LinkedIn inasema
kuwa ujuzi mwingine kama vile ushawishi,
ushirikiano, uwezo wa kumudu mazingira
tofauti ya kazi na kuzingatia muda wa kazi
ni muhimu.

Watafiti walichunguza iwapo kuna

JE, WAJUA?

Wafanyakazi katika .majukumu yao. PICHA: MTANDAO

uwezekano wa vigezo hivyo kubadilika
siku zijazo wakizingatia vigezo hivyo.

VIGEZO 5 VINAVYOLENGWA

NA WAAJIRI MWAKA 2019

Kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na
mtandao wa LinkedIn unaowaleta pamoja
waajiri na waajiriwa, hivi ndivyo vigezo
vitano vinavyolengwa na waajiri mwaka
2019.

Navyo ni ubunifu, ushawishi, ushiriki-
ano, kumudu mazingira tofauti ya kazi na
usimamizi wa muda.

UJIO WA ROBOTI

Kwa mujibu wa utafiti, suala la kuima-
rika kwa ujuzi bado linayumbayumba
kutokana na teknolojia kubadilika mara
kwa mara. Hii inamaanisha teknolojia
ikibadilika, ujuzi mpya unahitajika kufanya
kazi husika.

Inakadiriwa kuwa nusu ya wafanyakazi
watalazimika kutafuta upya ujuzi, la sivyo
watapoteza nafasi zao za kazi miaka
michache ijayo.

Watunzi wa sera sasa hawana budi
kubuni mbinu mbadala ya kukabiliana na
mabadiliko yanayoshuhudiwa katika sekta

va ajira.

“Mabadiliko yanayoshuhudiwa katika
sekta ya ajira kwa sasa yatatimua wafan-
yvakazi wengine, huku ikibuni fursa mpya
za kazi kwa wengine,” inasema ripoti hiyo.

Moja ya changamoto wanazokutana
nazo watu wanaotafuta kazi ni kutokufa-
hamu waajiri wanataka nini.

Hali hiyo huwafanya kutoa taarifa zisizo
sahihi au zisizohitajika kwenye usaili.

Kujua nini waajiri wanatafuta kwenye
usaili humsaidia msailiwa kuandaa taarifa
zilizo sahihi kumwezesha kushinda usaili.

Unapoitwa kwenye usaili, inamaanisha
kuwa umeshafikia vigezo vya kupewa kazi
kwa kuzingatia taarifa za awali ulizotoa
kupitia wasifu na barua ya kuomba kazi.

WAAJIRI WANATAFUTA SIFA ZIPI?

KUJIAMINI

Hili ni suala muhimu sana katika utend-
aji wa kazi. Wasailiwa wengi huonyesha
UWO0ga na wasiwasi hata kabla hawajaan-
za kujibu maswali.

UBUNIFU

Taasisi nyingi zinakumbana na changa-
moto ya ushindani, hivyo waajiri hupenda
kuajiri watu wenye sifa ya ubunifu.

KUFANYA KAZI HUSIKA

Ufaulu unaoonekana kwenye vyeti, hau-
toshi kuthibitisha kuwa msailiwa anafaa
kwenye nafasi aliyoiomba. Ujuzi na uwezo
wa kazi hutathminiwa kupitia uzoefu
alionao msailiwa.

TAARIFA KUHUSU NAFASI

UNAYOTARAJIA KUPEWA

Ni muhimu kufanya utafiti juu ya taasisi
kabla ya kwenda kwenye usajili. Mara
nyingi taarifa hizi hupatikana kwenye
tovuti ya taasisi husika na kupitia watu
wanaofanya kazi na taasisi hiyo.

UJUZI KATIKA MAWASILIANO

Kubaini kama una uwezo mzuri katika
kuwasiliana, wasaili huangalia matumizi
va lugha katika kujibu maswali; hii
hujumuisha matumizi sahihi ya maneno,
matamshi na lugha ya mwili kama ku-
tumia mikono na mwonekano wa sura.

Vigezo vingine ni pamoja na:

MATARAJIO YENYE UHALISIA

Ni dhahiri kuwa hakuna mwajiri
atakaye kuajiri kama hana uwezo kufikia
matarajio yako. Hii inajumuisha matarajio
va kiwango cha mshahara; kama utataja
mshahara mkubwa ambao taasisi itashind-
wa kukulipa inaweza ikawa sababu ya
kukosa ajira.

KUMUDU MAZINGIRA TOFAUTI YA KAZI
Ufanisi na tija kazini hutegemea uwezo
wa mfanyakazi kuweza kumudu mazingira

tofauti tofauti ya kazi.

KITU CHA ZIADA UTAKACHO

ONGEZA KWENYE TAASISI

Mara nyingi waajiri hawapendi kumpa
kazi mtu wa kawaida. Kando na uwezo
wako wa kufanya kazi ni nini cha ziada
utakachokiongeza kwenye taasisi au kazi
husika.

UTAYARI WA KUJIFUNZA

Ni vyema katika maelezo yako kuo-
nyesha kuwa unapenda kujifunza na uko
tayari kuongeza ujuzi wako pale fursa
itakapopatikana.

UWEZO WA KUJITAMBUA
Uwezo wa kujifanyia tathmini na kujua
sifa ulizonazo ikiwamo udhaifu ulionao
unaweza kusaidia kutoa taarifa zitakazo-
onyesha kuwa unajitambua.
BBC

Aliyekamatwa ‘akijiibia gari lake’ sasa alipwa fidia nono

TU mmoja ambaye al-

itiwa nguvuni na polisi

nchini Marekanl kwa
wizi wa gari ambalo ilibainika kuwa
ni mali yake, amefikia makubaliano
ya nje ya mahakama na mamlaka
za jiji kumlipa fidia.

Lawrence Crosby, alikuwa mwa-
nafunzi wa Shahada ya Uzamivu
(PhD) katika Chuo Kikuu cha North-
western, akiwa na umri wa miaka 25
wakati tukio hilo lilipotokea mwaka
2015.

Mwanamke mmoja alipiga simu
polisi wakati Crosby alipokuwa
akirekebisha gari yake na kud-
haniwa kuwa ni mwizi anayejaribu
kuliiba.

Mamlaka ya Mji wa Evanston
watapigia kura baadaye juu ya

awyers

312.3?

Dk. Lawrence Crosby anayeripotiwa kupigwa makonde na polisi,
wakati akitiwa mbaroni kwa tuhuma vya kujiibia gari yake. PICHA:
MTANDAO

kiasi gani alipwe lakini wakili wake
anasema itakuwa dola milioni 1.25.

Timothy Touhy, ambaye ni wakili
wa Dk. Crosby, alitaja kima hicho

alipohojiwa na gazeti la Chicago
Tribune.

Dk. Crosby, ambaye ni Mmarekani
mweusi ameiambia CBS Chicago
kuwa tukio lake litasaidia kuanga-
zia suala la ubaguzi wa rangi nchini
humo.

Mwanasheria wa jiji amenukuliwa
na runinga ya ABC News akisema:
“Malipo haya ya fidia ni kielelezo
tu cha nia njema na si kukubali
tuhuma.”

Kwa mujibu wa Touhy, mteja
wake alikuwa akirekebisha gari
yake na kuonekana na mwanamke
mmoja aliyedhani kuwa analiiba.

Alimfuatilia wakati akielekea
kwenye makazi yake chuoni na
kisha kuwapigia simu polisi.

Baada ya kusimamishwa na
polisi alitoka kwenye gari mikono

ikiwa juu, lakini polisi walimvamia
wakidai hakulala chali baada ya kua-
mriwa kufanya hiyo.

Polisi wanadaiwa kumshambulia
wakati wakimkamata.

Crosby inaripotiwa alipigwa
makonde na mateke zaidi ya 10
wakati akitiwa mbaroni. Kamera ya
polisi ilinasa tukio lote.

Maofisa wa polisi waligundua
kuwa alikuwa mmiliki halali wa gari
hilo, lakini akaendelea kumshikilia
wakidai aligoma kukamatwa.

Msemaji wa polisi wa eneo hilo
alitetea matumizi ya nguvu kwenye
tukio hilo akidai kuwa walidhani
ilikuwa ni kesi ya wizi wa gari.

Dk. Crosby aliachiwa huru na
kufutiwa mashtaka yote, hata hivyo
alifungua mashtaka dhidi ya jiji na
polisi. BBC
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ELIMU

DK. RAYMOND NUSURA MGENI

UKUZALIWA kwa bahati
mbaya, hukuzaliwa bure,
hukuzaliwa uje uishi na usub-
iri ufe.

Ulizaliwa kuna kazi, kuna kusudi la
kuliishi kwa uwepo wako Duniani. Ni
wewe tu unaweza kufanya hili kusudi,
ni wewe ndio jibu ambalo Dunia inat-
egemea kutoka kwako.

Ni wewe ndiye mtatuzi wa matatizo
ambayo Dunia inahangaika kupata
mtatuzi, ni wewe umeumbwa kipekee
na umezaliwa uifanye Dunia iwe sehemu
salama ya kuishi pale unapoishi kazi uli-
yozaliwa uifanye.

Wewe ni jibu na furaha ya mtu
mwingine, unavyojichelewesha kuishi
katika ulichozaliwa kwacho basi kuna
mtu sehemu anateseka sababu wewe
hujaamua kuishi kazi ambayo umepewa
kufanya.

Usijishushe na kuona huna mchango,
juwa kuwa uwepo wako ni sababu ya
mtu mwingine kupiga hatua na kuona
kumbe mambo yanawezekana.

Ukigundua kazi ambayo unayo
Duniani na kuamua kuiishi basi una-
kutana moja kwa moja na utoshelevu
mkubwa ndani yako.

Pia unakuwa umetimiza na kum-
furahisha Mungu kwa kutii ambacho
umezaliwa kukifanya na kuwa njia kwa
ajili ya wengine nao wakapiga hatua na
kufanikiwa.

Kazi uliyopewa ya kufanya Duniani
inahitaji uwe na ‘fokasi’ kubwa sana
(mtazamo mkubwa sana).

Kinachowakwamisha watu wengi
zaidi Duniani washindwe kufanikiwa
katika kazi walizopewa kuzifanya ni
kupoteza fokasi kwa kuwa na mambo
mengi ambayo yote wanatamani
kuyafanya.

Ukiwa na mambo machache, unaipa
akili utulivu na unaepuka kutawanya
nguvu zako hivyo ufanisi wa kazi
unaongezeka.

Muda ni fedha ya Dunia “Time is
the currency of Earth”. Kazi ambayo
umepewa ya kufanya Duniani ita-
chukua muda mpaka ikamilike, na kadri
ambavyo utagundua mapema ulizaliwa
uje kufanya nini unajipa nafasi kubwa
ya maandalizi na kufanikisha mapema
zaidi.

Unaona ambavyo habari itakuwa ya
huzuni kuwa katika uzee wako au siku za
mwisho za uhai wako ndipo unagundua
ulichopaswa kufanya ni huzuni ilioje ?
na hasara.

Kazi uliyopewa ya kufanya Duniani
itapitia vipindi mbalimbali mpaka uone
matokeo yake, hivyo juwa kuwa utapit-
ishwa pia katika nyakati tofauti tofauti;
kuna vipindi vya maandalizi, vipindi vya
upweke, vipindi vya vita ya ndani na
mateso, vipindi vya kujifunza, vipindi
vya kutengwa, vipindi vya magumu,
vipindi vya uweza wa Kiungu na vipindi
vya ushindi.

Hivyo, usiogope pale ambapo ume-
shajitoa kuishi kazi ambayo umeitiwa
na ndio sababu ya wewe ukazaliwa
maana umepewa nafasi hii ni yako
kuwa unaweza ukaifanya wewe na si
mtu mwingine.

Kitu ambacho unakichukia sana na
unakerwa nacho basi umezaliwa kuki-
tatua kwacho na una nafasi ya kukireke-
bisha na sio kubaki ukilaumu sana
wakati wewe ndiye umeona na uwezo
wa kuchukua hatua uko katika maamuzi
yako sasa.

Hasira sio kitu kibaya inategemea ni
hasira gani ?. Hasira ni nishati, ni nguvu

| -
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Wanachuo wakifurahia maarifa wanayopatiwa na mhadhiri wao (aliyesimama). PICHA: MTANDAO
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THE ASSIGNMENT, Powerful Secrets for
Discovering your Destiny by Mike Mudrock
B Kazi uliozaliwa uifanye, siri zenye nguvu za kugundua hatima yako
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ambayo inapelekea kufanya maamuzi
fulani.

Je hasira ya kutopenda umaskini
ni mbaya ?, hasira ya kutotaka ujinga
ni mbaya ?. Hivyo jiulize ni eneo gani
ambalo unatiwa hasira kisha chukua
kazi ya kufanya na ulete majibu katika
Jjamii.
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Maumivu katika maisha yana
faida maana kupitia maumivu ndipo
huwa tunaanza kujifunza, ndipo ndio
tunaanza kuwa wasikivu na faida ya
mwisho kubwa tunatengenezwa zaidi
na kuwa watu imara kupitia maumivu,
maumivu ya kujenga mwili imara,
maumivu ya kujisukuma kusoma vitabu

na maumivu ya kujenga tabia mpya yote
yapo kutusaidia kuwa watu imara na
bora sana katika maisha yetu.

Utafanikiwa tu pale utakapojitoa
mzima mzima juu ya kazi uliyopewa
kuifanya, na kadri kazi hiyo unapoi-
fanya ndivyo itakavyokuwa ikikifungulia
maajabu na fursa nyingi sana katika
maisha yako hapa Duniani.

Lipa gharama ya kujitoa kuifanya
maana kwa wakati usiodhani itakuletea
mafanikio makubwa.

Haitoshi kuwa na kazi isiyo na
mikakati au mpango. Unahitaji kum-
shirikisha Mungu, unahitaji uwe na
malengo madogo madogo kila siku na
yasiwe kichwani ila katika maandishi na
yapo katika utelekezaji.

Kuna raha ya kumaliza kazi uliyopewa
kuifanya Duniani na hata siku unapoon-
doka, unaondoka tayari umemaliza kazi
na kifo chako kinakuwa ni furaha sababu
ya unaenda kaburini mtupu hauna uli-
chobakiza.

Je mimi na wewe siku tukiwa katika
nyakati zetu za mwisho tutakuwa tayari
kusema naweza kufa sasa kazi nimei-
maliza ?

Kazi uliyopewa unaweza ukapoteza
watu wako wa karibu, rafiki zako wote
wanaweza kukukimbia na kukuacha
peke yako na inaweza isieleweke lakini
isiwe sababu ya wewe ukaacha kuifanya.

Mwisho usisahau hili kuwa muda
wako maishani ni rasilimali ya ukomo.
Pangilia saa zako 24 zenye uzalishaji,
tumia kila saa vizuri kwa kujijenga
kifikra, kiroho, kiujuzi, kijamii na kiu-
chumi.

Weka lengo lako kuu kutafuta maarifa
na hekima, kazana pia kutunza afya na
kubwa jikubali na jipende siku zote.

Na Mchambuzi wa vitabu
Dk. Raymond Nusura Mgeni
2018

+255 676 559 211
raymondpoet@yahoo.com
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WADAU
SABATO
KASIKA

BAADHI

va wazazi
wamekuwa
wakikiuka
haki za
watoto wa
kike kwa
kKuwaingiza
katika ndoa
ili wapate
mahari.

Wadau wanasemaje?

JUDITH MREMI (MWALIMU SHULE YA SEKONDARI
MNAZI MMOJA, DAR)

UKATILI na unyanyasaji wa kijinsia
ni miongoni mwa matatizo makubwa
ambayo kwa muda mrefu yamekuwa
yakikemewa na viongozi wa serikali
pamoja na taasisi mbalimbali zisizo za
Ejierikali zinazotetea haki ya mtoto wa

ike.

Lakini bado kuna baadhi ya Watanza-
nia wenzetu, ambao hawajajua umuhimu
wa elimu na wanamkosesha mtoto wa
kike haki ya kupata elimu kwa kumuin-
giza katika ndoa.

Huu ni ukatili wa kijinsia, na ukifuatil-
ja utabaini kwamba wazazi wanaokiuka
haki za watoto wao wa kike ya kupata
elimu kwa kuwaingiza katika ndoa ili
wapate mahari ni ukosefu wa elimu ya
kujua kuwa kumpa elimu mtoto wa kike
ni kuelimisha jamii nzima.

Hawa nao wana haki kama watoto wa
kiume.

Wakisoma wanakuwa na uwezo wa
kufanya kazi za ofisini au kujiajiri
na kupata kipato na hata kukabiliana
na changamoto katika maisha yao ya
baadaye.

Hivyo ninaishauri serikali tukufu kutoa
elimu hiyo ili kumwezesha mtoto wa
kike kupata haki yake ya elimu.

JAMES GAYO (MKURUGENZI WA KAMPUNI GABA AF-
RIKA)

SUALA |la mimba za utotoni limepata
kufanyiwa tafiti nyingi zilizotoa sababu
nyingi zinazochangia tatizo hilo. Wa-
zazi kuridhia watoto wao kuolewa
inaorodheshwa kama moja ya sababu.

Binafsi nadhani kuna sababu tatu
zinazochangia wazazi kuridhia binti zao
kuolewa mapema.

‘Nazo ni ufukara wa kupindukia hasa
mwamko mdogo kielimu kwa wazazi.

Madhara ya sababu hizi ni chimbuko
la matatizo mengi mengine yanayo-
likabili taifa kama vile, njaa, maradhi,
uharibifu wa mazingira nk.

Maadam tafiti zimekwishaainisha
vyanzo hivi, ni vizuri serikali ibuni
mkakati wa kukabiliana na vyanzo
hivyo.

Kuwapa kifungo kikubwa wanaume
wanaooa mabinti wadogo au kuwazuia
mabinti wanaopata mimba kurudi shu-
leni hakutamaliza tatizo.

Serikali ijitahidi kuinua vipato vya
wananchi hasa waishio vijijini ili famil-
ia zijitosheleze kimahitaji. Pili, serikali
kama ilivyokuwa wakati wa awamu ya
kwanza, ikazanie kutoa elimu za Ki-
maendeleo katika ngazi ya familia.

Wakati wa awamu ya kwanza serikali
ilifundisha watu wake kusoma na kuan-
dika, ilifundisha elimu ya afya, usafi,
lishe na stadi mbalimbali za kimaende-
leo. Awamu hii ifanye hivyo pia.

HASSAN MBILU (MWANASHERIA WA HAKI ZA WATOTO)

KWANZA ni jambo la kusikitisha kuona
Mzazi anaamua kumuoza mtoto wake ili
tu apate mahari kwa kigezo kwamba fa-
milia ni maskini... hili ni jambo baya sana.
Mtazamo wangu ni kwamba; Kwanza kundi
kubwa la watu katika jamii havvamJLu
mtoto ni nani kwa maana va kisheria.

Watoto wengi wanapovunja ungo, jamii
inawaona tayari wameshakuwa watu
wazima na wanaweza kutoa maamuzi yao
bila hata kuwashirikisha wazazi.

Hili ni tatizo kubwa, kwani watoto wengi
wanaozwa na wazazi wao kutokana na
kwamba wameshapata ujauzito, ambao
umechangiwa na kutokuwepo kwa malezi
mazuri kutoka kwa wazazi na walezi.

Watoto wengi wa kike wanaomaliza
shule ya msingi huozwa hata kabla ya
majibu ya mtihani wa darasa la saba.

Hii ni kwasababu wazazi hawajui
umuhimu wa elimu kwa mtoto wa kike
kama chanzo cha kuondoa umaskini wa
mtoto na familia kwa pamoja.

Jamii ikumbuke kwamba elimu ni haki ya
mtoto kisheria na ndoa kwa mtoto ni kosa
kisheria.

Tunayo sheria nzuri ya mtoto ya mwaka
2009, ambayo ikisimamiwa vizuri inaweza
kupunguza tatizo la ndoa za utotoni na
kuwapa watoto fursa ya kusoma.

Il kuwasaidia watoto wa kike kuepukana
na janga la ndoa za utotoni, ni muhimu
serikali kuweka mazingira rafiki kwa
watoto hao, hasa kuyafanya mazingira ya
shule kuwa rafiki, pia shule ziwe karibu na
nyumbani.

ZAINABU MSALAMA (MKAZI WA JUJINI DARES SA-
LAAM)

TABIA hii imekuwa ikikemewa sana seri-
kali na wadau wengine wakiwamo marafi-
ki wa elimu. Hata hivyo, inashangaza
kuona katika karne hii bado wapo baadhi
va wazazi wanaoendelea kukumbatia mila
zilizopitwa na wakati zikiwamo hizo za
kuwanyima watoto wa kike elimu kana
kwamba hawana haki ya kuipata.

Elimu ni haki ya kila mtoto awe wa Ki-
ume au wa kike. Umefika wakati sasa jamii
ibadilike na kutambua kwamba hata mtoto
wa Kike ni muhimu.

Hivyo asomeshwe hadi kufikia kiwango
cha elimu anachokitaka. mtindo wa Kku-
muoza angali mdogo si tu unamkosesha
haki ya kupata elimu, bali pia ni hatari kwa
afya yake.

Watu wasiotaka kubadilika katika jambo
hili ni vizuri wakachukuliwa hatua kali za
kisheria ili kuepusha watoto wa kike na
biashara hiyo hatari.

Tumekuwa tukisikia baadhi ya wazazi
wakiwakatisha masomo watoto wao ili
waolewe.

Na mbaya zaidi watoto wengine hata
wakati wanasubiri matokeo ili waingie
sekondari, wanalazimishwa waolewe ili
wazazi wao wapate mahari.

Yaani ni kama wamekuwa vitega uchumi
vya wazazi!l Hii si haki kabisa.

JUMA HAMIS (MKAZI WA JUJINI DAR ES SALAAM)

HILI tatizo linatokana na sababu
tatu. Ya kwanza ni wazazi kutokuwa
na elimu ya kutosha kuhusu kumsome-
sha mtoto wa kike.

Sababu ya pili ni kwamba hawajui
madhara ya kumuozesha mtoto wa
kike katika umri mdogo na pia hawajui
madhara ya mimba za utotoni.

Sababu ya tatu ni wazazi kuwa na
tamaa ya kumiliki mali, ubabe wa wa-
zazi wa kiume kutumia nguvu nyingi
kudhibiti wazazi wa kike ili kutimiza
malengo yao ya kuozesha watoto bila
ridhaa.

Yaani kwa ujumla ni kwamba ukose-
fu wa elimu ya uzazi ni tatizo kubwa.

Lakini chanzo kikuu ninachok-
iona hapa ni tamaa ya kumiliki mali,
hali ambayo husababisha baadhi ya
wazazi kunyima watoto wao haki ya
kupata elimu.

Cha msingi na kinachofaa kufanywa
ni kupeleka elimu kwa wazazi wa
ninaamini tatizo ni kubwa na mkazo
mkubwa uwe ni kwa wazazi wa kiume.

Aidha, viongozi wa maeneo husika
wapewe sheria ndogondogo za kuwa-
ﬂ_hlibiti wale wanaohusika katika tatizo

ilo.



Miti
milioni 1.5
kupandwa

ifikapo 2020

Na Mwandishi Wetu, MBARALI

MITI milioni 1.5 inatarajiwa kupandwa
hadi kufikia mwaka 2020 wilayani

Mbarali mkoani Mbeya, likiwa ni lengo
la kitaifa la kuhakikisha jamii inathami-

ni na kuendelea kutunza mazingira
kukabiliana na ukame.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu wa
Wilaya ya Mbarali, Reuben Mfune,
wakati wa uzinduzi wa upandaji miti

kiwilaya ambao ulifanyika katika kiton-

g0ji cha Kata ya Lugelele eneo ambalo
hospitali hiyo inajengwa.

Mfune alisema kuwa kipindi hiki
cha mvua wanaendelea kuhamasisha
wananchi kupanda miti katika maeneo
yao na Kusisitiza watumishi na vion-
gozi wengine kupanda miti kwenye
maeneo ya ofisi zao.

“Kila wilaya nchini imepewa idadi

ya kupanda miti, tunajukumu kubwa la
kuhakikisha maeneo yetu yanapambwa

na miti, tuendelee kuotesha mbegu na
miche ili kupanda maeneo yaliyosalia

na tuoteshe miti yenye faida zaidi ya
moja kwa mfano mikorosho na miti ya

matunda badala ya kuotesha mijohoro.

Matokeo ya uoteshaji miti hii tutaanza
kuyaona ndani ya miaka 5,” alisema
Mfune.

Akizungumza kwa niaba ya Mkuru-
genzi wa Wilaya hiyo, Ofisa Misitu na
Maliasili wa Wilaya, Charles Patrick,
alisema kipindi cha mwaka 2018
walifanikiwa kupanda miti takribani
560,000 kwenye maeneo mbalimbali

ikiwamo kwenye vyanzo vya maji, kan-

maeneo ya makazi, mashambani na
kwenye maeneo ya malisho.

Alisema katika kufanikisha zoezi hilo
jukumu la kuwahamasisha wananchi
kupanda miti kwenye maeneo mbalim-
bali wanayoyazunguka.

Aliongeza kuwa wakati wanatekeleza
zoezi hilo walikabiliana na changamoto
mbalimbali kama vile mwamko mdogo
kwa jamii, juu ya suala la upandaji miti,
uhaba wa mvua, uchomaji moto ovyo
pamoja na uchungaji holela wa mifugo.

Alisema baadhi ya jamii hazikuonye-
sha ushirikiano badala yake walitumia
viongozi wa mila pamoja na Mkuu wa
Wilaya kuielimisha jamii iliyokuwa
inapinga zoezi hilo.

“Mwaka huu wilaya ina mpango wa
kupanda miti takribani 750,000 katika
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Utafiti wabaini vuelewa
mdogo Kikwazo ujenzi

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

AIDI ya kaya 300 katika kata

tatu za Wilaya ya Mbarali

mkoani Mbeya, hazina vyoo

kutokana na uelewa mdogo
wa masuala ya afya pamoja na jamii
kuwa na imani potofu.

Hayo yalisemwa juzi na Meneja
wa Mradi wa Ushirikishwaji Vi-
jana katika ujenzi wa vyoo bora wa
(YESB) kutoka Shirika lisilo la kiseri-
kali la Catholic Relief Service (CRS),
Mhandisi Ephraim Tonya, wakati
wa kuhitimisha mafunzo ya ujasiri-
amali kwa vijana 42 wanaoshi kwe-
nye mazingira magumu wilayani
Mbarali.

Alizitaja kata zenye changamoto
hiyo kuwa ni Lugelele, Ubaruku
na Rujewa na kwamba kaya hizo
ni sawa na watu 1,200 hali ambayo
alisema ni hatari kwa afya za watu
hao.

Tonya alisema mradi huo wenye
ubunifu unafadhiliwa na Serikali ya
Uingereza kupitia Shirika la UKaid
na kutekelezwa na CRS kwa kush-
irikiana na Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali.

Mradi huo
wenye
ubunifu una-
fadhiliwa na
Serikaliya
Uingereza
kupitia
Shirika la
UKaid na
kutekelezwa
na CRS kwa
kushirikiana
na Hal-
mashavri ya
Wilaya ya
Mbarali.

“Utafiti huo tuliufanya Oktoba
mwaka jana kwa kushirikiana na Hal-
mashauri ya Mbarali, ambapo mbali
na kubaini baadhi ya kaya kutokuwa
na vyoo kabisa pia tuligundua kuwa
kwa sasa wenye vyoo vilivyoboreshwa
ni asilimia 18 pekee,” alisema Tonya.

Aidha, alisema asilimia 82 bado wa-
natumia vyoo vya asili na kwa kata
hizo tatu jumla ya kaya 1,692 sawa na
watu 6,843 zilitembelewa kwa wakati
wa utafiti huo.

Aliongeza kuwa mradi huo wa mia-
ka mitatu ambao ulianza 2018, ambao
unatarajiwa kufikia ukomo mwaka
2021, una lengo la kuboresha afya ya
jamii kupitia ujenzi wa vyoo bora, un-
aolenga kuwapatia mafunzo ya ufundi
vijana 11,070 katika Chuo cha Veta.

“Ili kufanikisha lengo la mradi huu
tumetumia njia ya kuwajengea uwezo
vijana walio katika mazingira magumu
na walio katika sekta rasmi ya ajira,
ubunifu huo utawafanya vijana hao
kunufaika na mikopo ya asilimia nne
itokanayo na mapato ya ndani ya
halmashauri,” alifafanua Mhandisi
Tonya.

Akisoma risala kwa mgeni rasmi
wakati wa kukabidhiwa cheti cha us-
ajili pamoja na katiba kwenye kikundi

cha vijana 42  kinachoitwa Vijana
Mafundi Ujenzi Mbarali, Vaileth Ma-
jura, aliomba kikundi chao kupatiwa
mkopo wa vijana ili waweze kupata
mtaji wa kujiendesha.

Vaileth aliomba serikali kuwahusi-
sha kwenye kazi za ujenzi zinazoen-
delea ili waonyeshe uwezo na umabhiri
wao walioupata na kuendelea kujifun-
za kwa kushirikiana na mafundi wa-
zoefu waliopatiwa kandarasi za ujenzi
na kuwa sehemu ya kuisaidia jamii.

Akikabidhi vyeti kwa wabhitimu,
Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Oliver Sulle, aliwapongeza vijana kwa
kuhitimu mafunzo ya ujasiriamali
pamoja na ufundi uashi na kwamba
ujuzi walioupata wakautumie katika
kuisaidia jamii kujenga vyoo bora.

Aliwaomba kutumia fursa ya ujenzi
wa vyoo katika maeneo yao na kuwa-
sisitiza mabinti kutorubuniwa na baa-
dhi ya washika kandarasi badala yake
wajiamini na kutafuta kazi kwa njia ya
halali.

Mkurugenzi wa Wilaya hiyo, Ki-
vuma Msangi, alisema mwezi ujao ki-
kundi hicho kitaanza kupata kazi za
ujenzi kwa kuwa wilaya hiyo ina mi-
radi mingi ya ujenzi ambayo inaanza
hivi karibuni.

maeneo mbalimbali zikiwamo taasisi
za umma, binafsi, makazi na kwenye
Vvyanzo vya maji, na hadi kufikia sasa
tayari kuna miti takribani 1,000 ime-
shapandwa kwenye maeneo mbalim-

bali, alisema Patrick.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe (kushoto), akizungumza katika hafla ya makabidhi-
ano ya zana za kijadi za Chifu Kingalu Mwanabanzi wa kwanza, zilizokuwa zimeibiwa na kurudishwa katika Ofisi ya Mkuu wa

Magereza waanzisha mkakati kuzalisha chakula

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

JESHI la Magereza limeanzisha
mkakati wa miaka mitano wa kuzal-
isha chakula kitakachokidhi mahi-
taji ya wafungwa na mahabusu kwa
asilimia 100, ikiwa ni utekelezaji wa
agizo la Rais Dk. John Magufuli.
Kauli hiyo ilitolewa na Kamishna
Jenerali wa Magereza, Faustine
Kasike, akiwa katika ziara ya ku-
kagua shughuli za uzalishaji wa

chakula katika Gereza la Kilimo
la Songwe mkoani Mbeya, am-
bapo alisema kwa sasa jeshi hilo
linajitegemea kwa asilima 30 katika
upatikanaji wa chakula.

Alisema pia magereza wameji-
wekea mkakati kabambe wa miaka
mitano wa kuzalisha chakula cha
kukidhi mahitaji ya wafungwa na
mahabusu kwa asilimia 100.

“Agizo la Rais Magufuli tumeanza
kulitekeleza kwa vitendo, tayari

magereza mengi hapa nchini ya-
meanza kuzalisha kwa wingi mazao
ya chakula na kila eneo litalima zao
ambalo ni rafiki, hii itasaidia ku-
kabiliana na changamoto ya uhaba
wa chakula,” alisema Kasike.

Awali kabla ya kufanya ziara ya
kutembelea na kukagua masham-
ba ya kilimo, Gereza la Songwe,
Kasike alikutana na Kamati ya Ul-
inzi na Usalama ya Mkoa wa Mbeya
na kuishauri serikali kutunga sera

inayoelekeza kuwa kila inapoan-
zishwa wilaya na mkoa kuhakikisha
gereza jipya linajengwa ili kukabili-
ana na msongamano wa wafungwa
na mahabusu magerezani.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, alimwomba
Kamishna Jenerali wa Magereza ku-
kamilisha ujenzi wa gereza jipya la
Wilaya ya Chunya, ili kusaidia Jeshi
la Polisi kuachana na kadhia ya
kusafirisha mahabusu na wafung-

wa kila siku umbali wa zaidi ya kilo-
meta 70 kutoka wilayani Chunya
hadi jijini Mbeya.

Katika mkakati wake wa kuji-
tosheleza kwa chakula, Jeshi la
Magereza limetenga magereza 10
kutoka mikoa ya Mbeya, Rukwa,
Iringa, Njombe na Ruvuma ambayo
yatajikita kwenye kilimo kwa ajili
ya kuzalisha chakula cha kukidhi
mahitaji ya magereza yote nchini.
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IGP avitaka vvyombo
vya ulinzi kukaza buti

Na Renatha Msungu, DODOMA

YOMBO vya ulinzi na
usalama vimetakiwa
kuzidisha mapambano ya
kukomesha vitendo vya

ujangili, ili kuzuia mauaji ya tembo Tytaende- kwa sababu wataendelea kufanya

katika maeneo mbalimbali hapa lea kuwa uhalifu kila iitwapo leo.

nchini. pamoja ku- Alisema wanabhitaji kuona majan-
Kauli hiyo ilitolewa mwishoni hakKikisha  gili yanatoweka na siyo kusumbua

mwa wiki jijini Dodoma na Mkuu tunafani-  wanyama pori kila kukicha kwenye

wa Jeshi la Polisi (IGP), Simon Sirro, KiSh@KU- i qhi hususani mauaji ya tembo

alipofunga mafunzo ya vyombo vya tqkonjlgza na kuchukua meno yao.

ulinzi na usalama, watumishi wa Kjaat“%; :'Ii- “Kwa kweli mnanitia moyo sana

maliasili pamoja na wanasheria.

Alisema licha ya kukamata silaha
355 na risasi 22,565, ambazo ziliku-
wa zinatumiwa na majangili kufanya
uhalifu, lakini bado juhudi za ziada
zinahitajika.

Sirro alisema hakuna sababu ya
kupunguza kasi ya ulinzi inayofany-
wa na maofisa usalama wa wany-
ama pori, kinachotakiwa ni kuka-
biliana na majangili na kuyafikisha

fadhi zetu.

sehemu husika ili sheria ichukuwe

mkondo wake.

Alifafanua kuwa lengo ni kuona
hifadhi za wanyamapori zinakuwa
Kamanda alisema askari
hawatakiwi kuwa rafiki na majangili

salama.

mnastahili pongezi,”alisema Siro.

Hata hiyo, alisema hawapaswi ku-

askari kazi mnayofanya ni kubwa

Sirro aliwapongeza Palm Foun-
dation ambao ndiyo wadhamini wa
semina hiyo ya kuvijengea uwezo
vyombo vya ulinzi na usalama hapa
nchini.

Naye Mkurugenzi wa Makosa ya
Jinai (DCI), Robert Boaz alisema
hakuna sababu ya kurudi nyuma
kwa sasa kinachotakiwa ni kusonga
mbele ili kuhakikisha hifadhi zi-
nakuwa salama.

Alisema majangili kwa karne hii
na awamu hii hawana nafasi ku-
tokana na kuwa jeshi la polisi liko
imara kuhakikisha wanafanikisha
kile walichokikusudia.

Naye Mkurugenzi wa Palm

punguza kasi kwa sababu majamba-
zi wanasikilizia upepo kuona askari
wanafanya nini ili nao waingie ka-

Foundation, Krissie Clark alisema
wanayo kila sababu ya kuandaa
mafunzo hayo ili kuhakikisha sekta

Zini.

Aliwapongeza kwa

wanayoifanya ni nzuri.

kukamata
watuhumiwa 963 wa uhalifu, hatua
ambayo inaonyesha kwamba kazi

ya utalii inakuwa salama.

“Tutaendelea kuwa pamoja
kuhakikisha  tunafanikisha ku-
tokomeza ujangili katika hifadhi
zetu,” alisema Krissie

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango, akiweka dole gumba kwenye fomu ya kufungulia akaunti binafsi mbele

honi mwa wiki. Anayeangalia ni Meneja Uhusiano Huduma za Serikali , Josephene Kulwa. NA MPIGAPICHA WETU

Magonjwa ya mifugo hatari kwa binadamu

Oscar Mirindo, DODOMA

IMEELEZWA kuwa asilimia 60 hadi
80 ya magonjwa ya mifugo yanaweza
kuambukiza binadamu na kwamba
hali hiyo inaweza kudhibitiwa iwapo
wafugaji watazingatia chanjo na
kuogesha wanyama hao kwa kutumia
majosho.

Hayo yalielezwa mwishoni mwa wiki
jijini Dodoma na Msajili wa Baraza la

Veterinari Nchini, Dk, Benad Masuruli,
alipozungumza na Nipashe juu ya hatua
zinazochukuliwa na serikali kukabiliana
na tatizo hilo.

Dk. Masuruli alisema kuwa magonjwa
makuu kwa mifugo hasa ng‘'ombe ni yale
yanatokana na kupe ambayo yanasaba-
bisha, vimeta, kichaa cha mbwa, bonde
la ufa na mengineyo.

Aidha, alisema kuwa athari ya ma-
gonjwa kama hayo siyo kwa mifugo pe-

kee na binadamu bali pia kwa upande
wa biashara kwa ng‘'ombe huwa dhaifu
hivyo kukosa masoko mazuri.

Alisema kuwa katika kupambana na
magonjwa ya mifugo, serikali imeanzi-
sha mikakati ya kuimarisha majosho ili
mifugo mingi iweze kuogeshwa.

Awali alisema kuwa kabla ya mabadi-
liko hayo majosho yalikuwa katika maz-
ingira mabaya ya uchakavu, uchache
wa majosho na uhaba wa dawa.

Mifumo ya
taarifa za
watoto wa
mitaani
kuunganishwa

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MKURUGENZI Msaidizi wa Hu-
duma za Ustawi wa Jamii, Ofisi ya
Rais TAMISEMI, Rasheed Maftah,
ameitaka mifumo inayokusanya
taarifa za za ustawi wa jamii ka-
tika Mamlaka ya Serikali za Mitaa
kuungana na kuweka mmoja ili
uweze kuhudumia watoto wa-
naoishi katika mazingira hatarishi.

Maftah aliyasema hayo wakati
wa kikao maalum cha kuwapitisha
wataalamu na wadau kwenye
mfumo wa MVC-MIS wa taarifa za
ustawi wa jamii unaowezeshwa
na taasisi ya Measure Evaluation.

Alisema wakati umefika kwa
wataalamu kukutana pamojana
kuona namna gani mifumo hiyo
ambayo inakusanya taarifa za
ustawi wa jamii inunganishwa ku-
pata mmoja ambao utafanya kazi
zote zinazofanywa na mifumo
hiyo kwa sasa.

Aliongeza kuwa kazi hiyo ni
lazima ifanywe na wataalamu wa
mifumo wa Ofisi ya Rais, TAMI-
SEMI pamoja na Wizara ya Afya
wakishirikiana na

wale waliotengeneza mifumo
hiyo hapo awali kutoka Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Measure
Evaluation pamoja na Path Kizazi
Kipya.

“Ni wakati sasa wa watalaamu
wetu kujengewa uwezo na
kuifahamu mifumo hii kwa
undani na kushiriki katika
kuiunganisha ili hapo baadaye
miradi itakapomaliza muda
wake na kuikabidhi mifumo
hiyo kwa Serikali tuwe na watu
watakaoweza kuindeleza na
kuisimamia, ” alisema Maftaha.

Naye Mkurugenzi Msaidizi
wa Huduma wa Ofisi ya Rais
TAMISEMI, Angelista Kihaga
akichangia wakati wa kikao hicho
alisema, hata kama mifumo hiyo
inawezeshwa na wafadhili, lakini
lazima waangalie uwezekano wa
kuwajengea uwezo watumishi wa
serikali.

Alisema watumishi hao
wataendelea kuihudumia mifumo
baada ya mradi kumalizika kuliko
kuajiri watumishi wa muda au
kuwajengea uwezo wataalamu
wa kujitolea, ambao huondoka
mara tu mradi unapomaliza muda
wake.

“Sisi kama serikali ni lazima tu-
angalie namna ambavyo mifumo
hii inakuwa endelevu na siyo siku
wadau wakitukabidhi basi ndiyo
itakuwa mwisho wa matumizi
va mifumo hiyo. Imefika wakati
ambapo wataalamu wanatakiwa
kufahamu kila kitu katika mifumo
hii ili waweze kuiendeleza hapo
baadae” alisema Kihaga.



Mwenyekiti
wa CCM
amwaga
ushauri kwa
wananchi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

e 1 7T il

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AZIRT wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais,
Muhammed Aboud,
amewataka watendaji
wa Mamlaka ya Viwanja vya Ndege
Zanzibar, kufanya kazi kwa bidii huku
wakijiepusha fitina na majungu.

MWENYEKITI wa Chama Cha Map-
induzi Mkoa wa Magharibi kichama,
Muhammed Rrajab Soud, amewa-
taka wakazi wa Shehia ya Mnarani,
kutunza miondombinu ya maji ili iwe
endelevu.

Akizungumza kwenye uzinduzi
wa visima vya maji katika shehia
ya Mnarani Wilaya ya Magharibi ‘B’
Unguja, mwenyekiti huyo alisema
serikali inatarajia kutatua kero zote
zinazowakabili wananchi katika mae-
neo yao bila ubaguzi.

Alisema miradi yote inayoanzishwa
ni utekelezaji wa llani ya uchaguzi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM), ambayo
inalenga kuwapatia huduma zote
muhimu za Kijamii.

“Ni vyema kuunga mkono juhudi
hizo za serikali kwa kuitunza na kue-
nzi miondombinu hiyo ili kuhakikisha
inakuwa ya kudumu na kuwanufaisha
wananchi,” alisema.

Aidha, aliwataka kushirikiana katika
kuilinda miondombinu hiyo ili watu
wenye nia mbaya na wasiopenda
maendeleo wasiweze kuiharibu.

Naye Mwakilishi wa Jimbo la
Pangawe, Khamis Juma Maalim,
aliwataka wakazi wa shehia hiyo
kutumia vizuri huduma ya maji wali-
yopatiwa ili iweze kudumu kwa muda
mrefu.

Kwa upande wao wakazi wa shehia
hiyo wameahidi kulinda mradi huo ili
uweze kudumu kwa muda mrefu.

Alisema cheo watakipata iwapo
watafanya kazi kwa bidii na wala

hakipatikani kwa kujengeana fitina
na majungu miongoni mwao, hivyo ni
vyema kutoa huduma bora kwa uny-
enyekevu nidhamu na uadilifu.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na watendaji wa mamlaka
hiyo katika sherehe fupi ya kuwaaga
baadhi ya wafanyakazi ambao wa-
nakwenda nchini Oman kwa ajili ya
kujifunza mambo mbalimbali.

“Mna wajibu wa kupendana na
kuhurumiana, msipigiane majungu
kwa nafasi uliyonayo fanya kazi kwa
bidii, kwa kuwa cheo kitakuja kwa bi-
dii yako ya kazi na siyo kwa kumfitini
mwezako,”alisema.

Alisema kufanyakazi kwa ushiriki-
ano na upendo, mafanikio yake ni

Sisi huduma
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makubwa katika nchi kwa kuwa
viwanja vya ndege ni kioo cha nchi.

“Mwende mkaionyeshe sura ya
Zanzibar, sura ya upendo, nidhamu,
umoja, kufanyakazi kwa bidii na
kuwa tayari kujifunza..mutakapo
kwenda Oman na kufanya hivyo

yetu zaidi mtaweka heshima kubwa na kue-
nibiashara | 4cje70 undugu kati ya Oman na
x:‘lll’lil?lll::'l.l wa Zanzibar,” alisema.
Kupata wa- Aboud alisema Oman imepiga
i : hatua kubwa ya kimaendeleo iki-
geni wengi 4 ya ende’
ndiyo msingi Wamo ya kuimarisha viwanja vyao
wa ma- vya ndege.
fanikio yetu “Sisi huduma yetu zaidi ni biasha-
kiuchumina raya utalii, umuhimu wa kupata wa-
kimaendeleo geni wengi ndiyo msingi wa mafani-
nachanzo o yetu kiuchumi na kimaendeleo
Chg wadge'.“ na chanzo cha wageni ni bandari na
\r;=w:|:|j aa‘rllyr;‘a viwanja vya ndege,” alisema.
ndege. Alisema kuwa viwanja vya ndege

wanaingia watu wengi wazuri na
wabaya hivyo ni vyema kuwa ma-
kini na kutoa taarifa pale wanapo-
ingia wageni wakiwa hawana nia
njema na Zanzibar.

“Wengi wa wageni wetu wanaku-
ja kwa nia njema, hivyo kuwaka-
ribisha kushirikiana nao vizuri na

HABARI ZANZIBAR

Waziri awataka watumishi
kuacha majungu, fitina

kutowapa usumbufu, lakini tuwe
makini na tufanye kazi zetu kwa vi-
zuri,” alisema.

Aidha, aliwataka wahakikishe
wanadhibiti uingizwaji wa dawa za
kulevya kwa kuwa athari zake ni
kubwa.

Naye Balozi mdogo wa Oman
visiwani Zanzibar, Dk. Ahmad Ha-
mood Al Hobs, alisema serikali ya
Oman imeamua kutoa nafasi hiyo,
ili wafanyakazi hao kujifunza kwa
vitendo na kuendana na kasi ya ma-
badiliko ya viwanja vya ndege ulim-
wenguni.

Ofisa Uhusiano wa Mamlaka
hiyo, Mulhat Yussuf Said ambaye ni
miongoni mwa wafanyakazi wana-
okwenda nchini Oman, alizishuk-
uru serikali mbili za Zanzibar na
Oman kwa kuwapatia nafasi hiyo
na kuahidi kuwa wataitumia vyema
fursa hiyo ili kuimarisha utendaji
wa kazi zao.

Wafanyakazi 10 wameenda
nchini Oman kujifunza shughuli
mbalimbali za uendeshaji wa vi-
wanja vya ndege kwa muda wa wiki
mbili.

Daima

Kiea matangazo
M
Birrudani
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Biashara na Viwanda Zanzibar, Juma Ali Juma (kulia), akitoa maelezo kwa Kiongozi wa Ujumbe
wa Mfuko wa Maendeleo wa Khalifa kutoka AbubDhabi, Falme za Kiarabu (UAE), Nizar Cheniour, walipotembelea Ushirika
wa Fakirice Milling Enterprises Kisongoni, unaojishughulisha na kukoboa mpunga, katika ziara ya kukagua miradi mbalim-
bali Zanzibar juzi. PICHA: IKULU ZANZIBAR

Serikali yaonya watendaji ‘watakaodokoa’ fedha za miradi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imeonya kwamba
haitasita kumwajibisha mtendaji yeyote wa
halmashauri ya wilaya atakayebainika ku-
tumia vibaya fedha za mfuko wa jimbo zina-
zotengwa kwa ajili ya kuendeleza miradi ya
wananchi.

Makamu wa Pili wa Rais, Balozi Seif Ali
Iddi, alisema serikali haitasita kuchukua
hatua kuhusu jambo hilo na kwamba wa-
takaobainika watafikishwa hata mahakam-
ani.

Alieleza kuwa, zipo hitilafu zinazoji-
tokeza ambazo zinazorotesha uendelezaji
wa miradi ya wananchi majimboni ambazo
husababishwa na baadhi ya watendaji wa
halmashauri za wilaya kufanya utapeli hasa
katika matumizi ya fedha.

Akizindua mradi wa majisafi na salama
katika Shule ya Msingi Mangapwani, Wilaya
ya Kaskazini ‘B’, Unguja, Balozi Iddi, alisema
wapo baadhi ya watendaji kwenye hal-
mashauri za wilaya wanaonyesha udhaifu
kwa kuzorotesha miradi iliyoanzishwa na
wananchi kwa fedha zilizoidhinishwa na

viongozi husika.

Alieleza kuwa kuanzia sasa atalazimika
kufuatilia changamoto zote anazowasilishi-
wa zinazohusiana na kadhia hiyo na hatasi-
ta kumchukulia hatua za kinidhamu mtend-
aji atakayebainika kuhusika na matumizi
binafsi ya fedha.

Aliwataka wananchi wa Mangapwani
kutoa taarifa mapema pale yanapojitokeza
matatizo ya kiufundi katika uendeshaji wa
mradi huo wa majisafi na salama na kua-
cha tabia ya kuwatumia mafundi wa vicho-
choroni wanaoweza kuleta athari zaidi ya

kiufundi kwenye mradi huo muhimu kwa
ustawi wa jamii.

Aidha, aliwapongeza na kuwashukuru
ba Mvua, Vuga Mkadini na Matetema, kwa
jitthada zao za kujisogezea huduma mbal-
imbali za kijamii na maendeleo kwenye
maeneo yao.

Katika ziara hiyo Balozi Iddi akiwa pia
Mwakilishi wa Jimbo la Mahonda alipata
nafasi ya kukagua mradi wa kisima cha maji
safi kilichochimbwa kupitia fedha za mfuko
wa mbunge.
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CAPITAL
TELEVISION

Mon 28 Jan
Al jazera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the spotlight rpt:
Drive it rpt
Series rpt :
Series rpt: Ode To Joy
Usafiri wako rpt
Cookery rpt: Culinary
Delight
Toyota world of
wildlife rpt
CNN International
Eco@Africa rpt
Meza huru
The Décor rpt
Business edition
Series: Grapes of Justice
The Monday Agenda
Capital Prime News
Kipima Joto

Al Jazeera

Tues 29 Jan
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
The Decor rpt
Mizengwe rpt
Aibu Yako
Series rpt: Grapes
of justice
Series rpt: Ode To Joy
Local pgm rpt:
Business Edition
Bundesliga kick off
Out and About rpt
Capchat rpt
Ripoti Maalum rpt
Meza huru
Innovation
Ripoti Maalum
Series: Grapes of Justice
Series: Ode To Joy
Capital Prime
Turning the Spotlight rpt
Iron Chef rpt
Al Jazeera

Wed 30 Jan
Al jazeera
CNN International News
Al Jazeera
CNN International News
Al Jazeera
Kumekucha
Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Turning the Spotlight rpt
Culinary delight rpt
Series rpt: Grapes of
Justice
Series rpt: Ode To Joy
Local Pgm: The Monday

Agenda Rpt

Capchat rpt

CNN International
Innovation rpt
Meza Huru

Sports Gazette
Business edition rpt
Series: Grapes of
Justice

Series: Ode To Joy
Capital Prime News
Dakika 45:

The Décor

Al Jazeera

31

Al Jazeera

CNN International News
Al Jazeera

Kumekucha

Kumekucha Michezo
Kumekucha Kishindo
Sports Gazette

Out n’ about rpt:

Series rpt: Grapes of

Justice

13:45 Series rpt: Ode To Joy

14:30 Business Edition rpt

15:00 Korean Drama rpt:
Emperor of the sea

16:00 Dakika 45 rpt

17:00 In good shape

17:30 Meza Huru

19:00 Turning the spotlight

19;30 Usafiri wako

20:00 Series: Grapes of Justice

20:45 Series: Ode To Joy

21:30 Capital Prime News

22:00 Capchat rpt

23:00 Al Jazeera

Frid 01 Feb
06:00 Al Jazeera
08:00 CNN International News
09:00 Al Jazeera
10:00 Kumekucha
10:30 Kumekucha Michezo
11:30 Kumekucha Kishindo
12:00 Innovation rpt
12:30 The Decor rpt
13:00 Series rpt: Grapes of
Justice
13:45 Series rpt: Ode To Joy
14:30 Ripoti Maalum rpt
15:00 Korean Dram rpt:
Emperor of the sea
CNN International
The Monday Agenda rpt
Meza Huru
Drive it
Eco@Africa
Aibu yako
Local Pgm: Business
Edition
20:45 Series: Ode To Joy
21:30 Capital Prime News
22:00 Malumbano ya hoja rpt
00:00 Al Jazeera

Sat 2 Feb
08:00 CNN International
09:00 Drive It rpt
09:30 Turning the Spotlight rpt
10:00 Culinary delight rpt
10:30 Innovation rpt
11:00 Out n'about rpt
11:30 Sports Gazette rpt
12:00 Usafiri wako rpt
12:30 Eco@Africa rpt
13:00 Business edition rpt
13:30 Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
14:30 Telenovela rpt: Ode
To Joy
Ripoti Maaalum rpt
Bundesliga kick off
Capchat rpt
Mizengwe
The Decor
Iron Chef.
Out n" about
Movie: Fangs
The other side rpt

Al Jazeera

Sun 03 Jan
08:00 CNN International
09:00 In good shape
10:00 Capchat rpt
11:00 Sports Gazette rpt
11:30 Iron chef rpt
12:00 Out n about rpt
12:30 Bundesligga Kick Off rpt
13:00 Ripoti Maalum
13:30 Series rpt: Grapes of
Justice Inkulo
Aibu yako
Drive it rpt
Dakika 45 rpt
Mizengwe rpt
The Decor rpt
Meza huru
Turning the Spotlight rpt
Cookery pgm:Culinary
Delights
Korean Drama rpt:
Emperor of the sea
Shift
Capchat live
Telenovela: Ode To Joy

Al Jazeera

TRV

I dexirna

MONDAY 28 Jan
Uwanja wa Mazoezi
Habari
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo
Habari za saa
Watoto wetu
Igizo: Hatua
Habari za saa
Kimya Milele
Habari za saa
Al Jazeera
Jungu kuu rpt
Habari za saa
Mijue Zaidi
Habari za saa

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari za saa
Meza Huru
Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Aibu yako rpt
Huduma ya kwanza
Shamba shape up
Afya ya Jamii
Isidingo

Habari

Dakika 45

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

TUESDAY 29 Jan

Uwanja wa Mazoezi
Habari

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo
Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Igizo: Mtego

Habari za saa

Al Jazeera

Afya ya jamii rpt
Habari za saa

Uchumi na biashara
Kipindi Maalum rpt : TFDA
Habari za saa
Huduma ya kwanza
Telenovela: Destiny
(Destino) rpt:

Habari za saa

Meza Huru

Watoto wetu

The Base

Jiji Letu

Korean drama rpt: The Great

Queen Seonduk

Jarida la wanawake
Isidingo

Habari

Documentary: Living on
the edge

Kipindi maalum:

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari
The Base
CNN International

WEDNESDAY 30 Jan
:30 Uwanja wa Mazoezi
HABARI
Kumekucha
HABARI
Kumekucha Michezo

I—

4 I
s

11:00 DADAL (live]
13:30 kali Io Wana
1400 Dakika 1l Ig Maangamzi

1 5:00 FUMGLE A
Té:30 #HASHTAG
17:00: SSELEKT
17:55 Kurasa
18:00 eMewsz
18:30 pusic
19:00 EATY SAA 1
1930 pAdADALA
2100 Mirvano
21:30 Wakllisha

(22:00 Bongao Hits

Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Shamba shape up
Habari za saa

Korean: The Great Queen
Seonduk

Habari za saa

Al Jazeera

Jarida la wanawake rpt
Habari za saa

Dakika 45

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino):

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Mapishi rpt

ljue Sheria

Kipindi Maalum: TFDA
Isidingo

Habari

Biko Draw

Aibu Yako! Hata wewe?
Kipindi Maalum : Tanesco
Kipindi Maalum

Telenovela: Destiny (Destino)

Habari

The Base

Al Jazeera

CNN International

THURSDAY 31 Jan

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu

Igizo: Hatua

Habari za saa

Igizo: Hatua

Usafiri wako

Habari za saa

Al jazeera

ljue Sheria

Habari za saa

Living on the edge rpt
Jungu Kuu

Habari za saa
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza Huru

Watoto Wetu

The Base

Jiji Letu

Huduma ya kwanza rpt
Kipindi Maalum: Ewura
Usafiri wako

Isidingo

Habari

Malumbano ya hoja
Habari

The Base

CNN International

FRIDAY 01 Feb

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

HABARI

Kumekucha Michezo
Habari za saa
Kumekucha Kishindo
Isidingo

Habari za saa

Watoto wetu
Hawavumi lakini wamo

Habari za saa
Hawavumi lakini wamo
Usafiri wako

Habari za saa

Al Jazeera

Kipindi Maalum rpt: TCRA
Habari za saa

Kipindi maalum: Tanesco
Kipindi Maalum rpt
Habari za saa

Mapishi

Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Habari za saa

Meza huru

Watoto wetu

The Base

Ibada ya kiislamu

Jiji Letu

Igizo: Mizengwe
Uchumi na biashara
Kipindi maalum: TCRA
Isidingo

Habari

Kipima joto

Habari

The Base

CNN International

URDAY 02 Feb

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al Jazeera

Watoto wetu

Mjue Zaidi rpt

Jungu kuu rpt

Usafiri wako

Shamba Shape up
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

Igizo rpt: Riziki

Igizo rpt: Hatua

Igizo rpt: Mizengwe
Igizo rpt: Kimya Milele
Igizo: Mtego rpt
Shamsham za Pwani
Jiji Letu

Mapishi

Igizo: Riziki

Sanaa na wasanii
Jungu Kuu

Habari

Igizo: Kimya Milele
Hawavumi lakini wamo
Isidingo rpt

CNN International

SUNDAY 03 Feb
0!

Uwanja wa Mazoezi
HABARI

Kumekucha

Habari

Al jazeera

Watoto Wetu

Isidingo

Aibu Yako

Hawavumi lakini wamo rpt
Bongo Movie rpt: Fundi Rama
Tamasha la Michezo
Mwangaza

Korean drama: The great
queen Seonduk

Mijue zaidi

Kipindi cha kikristo

Jiji Letu

Mapishi

Mizengwe rpt

Matukio ya wiki

Igizo: Mtego

Habari

Biko draw

Mizengwe

3Mzuka

Bongo Movie: Fundi Rama 2
Telenovela rpt: Destiny
(Destino)

=T

NIRVANA ni kipindi cha
kisasa kinochoongelea
mifindo, sanaa, urembo
na staili za maisha,
MNIRVANA inowalenga
wale wanao ongora
kuonyesha mitindo mipyo
kwenyve jamii ng wale
wanoaofuafilia

RADIO

eastafrica

05:00 EA Breakfast
DAR ES SALAAM

09:00 Supamix
12:00 Kipenga Xtra
13:00 Planet Bongo
16:00 EA Drive
20:00 Kipenga
21:00 The Cruise

MONDAY 08.00 AM HABARI NYEPESI
TIME PROGRAMME 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
06.00AM AMKA NA BBC 09.10AM MATANGAZO
06.30AM NIPASHE 09.20 AM BRAND TALK
06.50 AM MATANGAZO 09.30AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
07.00AM NEWS BULLETIN 1000 AM NEWS BRIEF
7:10AM MATANGAZO 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 10.10AM YALIYOMO YAMO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.00 AM HABARI NYEPESI 1330 HRS DJ SHOW
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 16.00 HRS NEWS BRIEF
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
09.10AM MATANGAZO 16.30 HRS HOJAYALEO
09.20 AM BRAND TALK 1830 HRS DIRA YADUNIA BBC
10.00AM NEWS BRIEF 19.30 HRS SPOTILEO
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 20.00 HRS NEWS BULLETIN
10.10AM YALIYOMO YAMO 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
13.00 HRS NEWS BULLETIN 21.00 HRS NEWS BRIEF
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 21,05 HRS MALUMBANO YA HOJA
1330 HRS DJ SHOW 2300 HRS NEWS BRIEF
16.00 HRS NEWS BRIEF 23.03 HRS AFRO TIZI
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO  MARUDIO )
16.30 HRS HOJA YALEQ 03:00-05:00HRS HOJA YALEO ( MARUDIO )
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTILEO FRIDAY
20.00 HRS NEWS BULLETIN TINE PROGRAMME
20.10 HRS RADIO ONE DOCTOR 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
21.00 HRS NEWS BRIEF 06.00 AM AMKA NABBC
2105 HRS DAKIKA 45 06.30AM NIPASHE
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 06.50 AM MATANGAZO
22.15 HRS AFRO TIZII 07.00AM NEWS BULLETIN
23,00 HRS NEWS BRIEF 7:10AM MATANGAZO
2308 HRS AFROTIZI 07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI
03:00-0500HRS DK 45 (MARUDIO) 07.40AM KUMEPAMBAZUKA I
23.00 HRS 08.00 AM HABARI NYEPESI
TUESDAY 08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il
TIME PROGRAMME 09.00AM HABARI ZA BIASHARA
05.00AM HALI YAHEWA/ KUMEPAMBAZUKA| 0910 AM MATANGAZO
06.00AM AMKANA BBC 09.20 AM BRAND TALK
06.30 AM NIPASHE 1000 AM NEWS BRIEF
0650 AM MATANGAZO 1003 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
07.00AM NEWS BULLETIN 1010AM HiZI NAZO
7:10AM MATANGAZO 13.00 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 13:30 HRS DJ SHOW
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 16.00 HRS NEWS BRIEF
08.00 AM HABARI NYEPES| 16,03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 1630 HRS HOJA YALEO
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 18:30 HRS DIRA YADUNIA BBC
09.10AM MATANGAZO 19.30 HRS SPOTILEO
09.20AM BRAND TALK 2000 HRS NEWS BULLETIN
09.30AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA 20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
10.00AM NEWS BRIEF 21,00 HRS NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS 21.05HRS KIPIMA JOTO
10.10AM YALIYOMO YAMO 23.00 HRS WEEKEND SHOW
13.00 HRS NEWS BULLETIN 0100-03:00HRS ~ HiZINAZO ( MARUDIO )
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO (MARUDIO)
1330 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF SATURDAY
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS TIME PROGRAMME
16.30 HRS HOJA YALEO 05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1830 HRS DIRA YA DUNIA BBC 06.00 AM AMKA NA BBC
19.30 HRS SPOTILEO 06.30AM NIPASHE
20.00 HRS NEWS BULLETIN 0650 AM COMMERCIALS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 07.00AM NEWS BULLETIN
21.00 HRS NEWS BRIEF 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
2105 HRS DURU ZETU 07.30AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 09.00AM WATOTO SHOW
22.15 HRS AFRO TIZII 1000 AM NEWS BRIEF
23,00 HRS NEWS BRIEF 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
2308 HRS AFROTIZI 10.15AM MIWANI YA MAISHA
01:00-03:00HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) 1:00AM MTAA WA MAGOMA
03:00-05:00HRS ~ HOJAYALEO ( MARUDIO) 13.00 HRS NEWS BULLETIN
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
WEDNESDAY 13:30 HRS CHAGUO LAKO
TIME PROGRAMME 15:00 HRS MUZIKI NAMICHEZO
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|  16.00 HRS NEWS BRIEF
06.00AM AMKANA BBC 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
06.30 AM NIPASHE 1615 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
0650 AM MATANGAZO 18:00 HRS BONGO TEN
07.00AM NEWS BULLETIN 19.30 HRS SPOTILEO
7:10AM MATANGAZO 2000 HRS NEWS BULLETIN
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 20.15 HRS CHEMSHA BONGO
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 21.00 HRS NEWS BRIEF
07.40 AM KUMEPAMBAZUKAII 21.03 HRS WEEK END SHOW |
08.00 AM HABARI NYEPES| 2200 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
08.10AM KUMEPAMBAZUKA Il 22.15 HRS WEEK END SHOW I
09.00AM HABARI ZA BIASHARA 2300 HRS NEWS BRIEF
09.10AM MATANGAZO 23.03 HRS WEEK END SHOW I
09.20AM BRAND TALK 01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
09.30AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO 03:00-05:00HRS MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO )
10.00AM NEWS BRIEF
10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS SUNDAY
10.10AM YALIYOMO YAMO TIME PROGRAMME
13.00 HRS NEWS BULLETIN 05.00 AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA|
1310 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 06.00 AM AMKANABBC
1330 HRS DJ SHOW 06.30AM NIPASHE
16.00 HRS NEWS BRIEF 06.50 AM COMMERCIALS
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS 07.00AM NEWS BULLETIN
16.30 HRS HOJAYALEO 07.15AM NEWSPAPERS REVIEW
18.30 HRS DIRA YA DUNIABBC 07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
19.30 HRS SPOTILEO 10.00 AM NEWS BRIEF
2000 HRS NEWS BULLETIN 10.03AM DEATH ANNOUNCEMENTS
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI 10.45AM SUNDAY SPECIAL
21.00 HRS NEWS BRIEF 00 HRS T0P20
21.05HRS DURU ZETY 13.00 HRS NEWS BULLETIN
2200HRS NEWS BULLETIN (24 HRS) 13.10HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
2.15HRS AFROTIZI 1330 HRS NANI ZADDI
23.00HRS NEWS BRIEF 1600 HRS NEWS BRIEF
2306 HRS AFROTIZI 1603 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
00-03:00HRS HRS ~ YALIYOMO YAMO ( MARUDIO ) ¢
-0500HRS  HOJAYALEO (MARUDIO) 1630 HRS MAMBO YA PWANI
k 18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTILEO
™E I 2000 HRS NEWS BULLETIN
05.00AM HALI YAHEWA / KUMEPAMBAZUKA| 2010 HRS MBAVU ZANGU
0600 AM AVIKANABEC 2100 HRS NEWS BRIEF
06.30 AM NIPASHE 21.03 HRS MAMBO MSETO
0650 AM VATANGAZO 22,00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
07.00AM NEWS BULLETIN 2215HRS RAFIKI|
710 AM MATANGAZO 23,00 HRS NEWS BRIEF
07.15AM TAARIFA ZA BARABARANI 23.03HRS RAFIKI I
07.25AM UDONDOZI WA MAGAZETI 01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
07.40 AM KUMEPAMBAZUKA Il 03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO)
CAPITAL RADIO 2017 101.3 FM
FAHARI YA MSIKILIZAJVTHE LISTENERS PRIDE
MONDAY 18:00-18:10HRS HABARI 21:30-01:00HRS AK 47 LIVE
05:00-09:00HRS MORNING JAM 01:00-05:00HRS MUSIC
09:00-13:00HRS LETE RAHA
13:00-14:00HRS DW-RADIO SUNDAY
14:00-16:00HRS CLUB 101 01:00-05:00HRS MUSIC & JINGLES 05:00-07:30HRS MUZIKI
16:00-18:00HRS DALA DALA 07:30-09:00HRS GOSPEL MUSIC
18:00-18:10HRS HABAR SATURDAY 09:00-11:00HRS THE SUNDAY
18:10-20.00HRS BOZOUK TIME 05:00-07:30HRS MUZIKI 11:00-13:00HRS TOP TWENTY
20:00-21:00HRS HALI HALISI 07:30-09:00HRS DK 90 DUNIANI 13:00-14:00HRS DW RADIO
21:00-22:00HRS SPORTS 09:00-10:00HRS MUZIKI 14:00-15:00HRS CAPITAL MICHEZONI
22:00-01:00HRS LADHA LAINI 10:00-12:00HRS KADOGOO 15:00-16:00HRS UKURASA WA
12:00-13:00HRS BONGO HITS 1 MBELE
TUESDAY - FRIDAY 13:00-14:00HRS DW RADIO 16:00-18:00HRS UNLIMITED
05:00-09:00HRS MORNING JAM 14:00-15:00HRS BONGO HITS 2 REQUEST
09:00-13:00HRS LETE RAHA 15:00-16:00HRS ZAIDI YAUMJUAVYO  18:00-21:00HRS JIACHIE
13:00-14:00HRS DW-RADIO 21:00-21:30HRS SPORTS
14:00-16:00HRS CLUB 101 21:30-01:00HRS LADHA LAINI
16:00-18:00HRS DALA DALA
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Waziri Mkuu Ethiopia ang’ara

kongamano la uchumi

DAVOS, Uswis

KONGAMANO la Uchumi Du-
niani lililokuwa linafanyika Da-
vos, limemalizika huku baadhi ya
viongozi muhimu akiwamo Rais
wa Marekani Donald Trump ku-
tohudhuria. Kwenye kongamano
hilo Waziri Mkuu wa Ethiopia,
Abiy Ahmed Ali alipongezwa kwa
kuweza kutafuta suluhu ya amani
na Eriteria.

Akizungumza katika Kongama-
no hilo, Abiy Ahmed Ali alisema

kuwa nchi za Kiafrika ni lazima
ziimarishe zaidi mahusiano yao.

“Tunaamini kuwa muungano
huu lazima uangaliwe sio tu kama
ni mradi wa kiuchumi lakini pia
kama hatua muhimu ya kutafuta
suluhu ya amani na maridhiano
katika Pembe ya Afrika,” alisema
Ali.

Wachambuzi wanasema kuwa
baadhi ya viongozi walishindwa
kuhudhuria akiwamo Rais wa
Marekani, Donald Trump kwa
sababu ya kufungwa kwa baadhi

yaidara za serikali.

Rais wa China Xi Jinping naye
hakuwapo, pia Waziri Mkuu wa
Uingereza Theresa May, na Rais
wa Ufaransa Emmanuel Macron.

Baadhi ya masuala yalijitokeza
katika ajenda ya Davos, ni suala la
mabadiliko ya tabia nchi. Waziri
Mkuu wa New Zealand, Jacinda
Ardern alihimiza hatua zichuku-
liwe.

“Hili suala ni kuhusu kuwa
upande sahihi wa historia. Je una-
taka kuwa kiongozi na baada ya

uongozi wako unakuja kuona na
kusema kuwa ulikuwa upande
uliotoa hoja potofu wakati dunia
ilikuwa inapiga kelele kuhimiza
upatikane ufumbuzi? Na ni rahisi
hilo kama vile ninavyo fikiria,”
alisema Ardern.

Mmoja wa wachambuzi kutoka
taasisi ya Chatham House, Vinja-
muri alieleza kuwa mkutano wa
Davos 2019 huenda ukakumbuk-
wa kwa kukosekana usimamizi
wa kimataifa.

VOA

e

Y

Maandamano dhidi ya serikali katika mji mkuu wa Sudan, Khartoum. PCHA: REUTERS

]]13

Rais wa Sudan azuru Misri

CAIRO, Misri

RAIS wa Sudan, Omar al-
Bahsir amesema kuna jitihada
za makusudi zinazofanyika ili
kuiangusha serikali yake kwa
kisingizio cha mapinduzi ya
kiarabu.

Bashir ametoa kauli hii akiwa
ziarani jijini Cairo nchini Misri
baada ya kukutana na mwe-
nyeji wake Abdel Fattah al-Sisi,
kwenye ziara ya saa moja.

Baada ya Qatar, Misri ni nchi
ya pili ambayo Rais Bashir
amezuru tangu kuzuka kwa
maandamano yaliyosababisha
vifo vya watu 27.

Maandamano hayo ambayo
awali yalikuwa ya kupinga bei
ya mkate ambayo iliongezwa
maradufu yalibadili mwelekeo
na kuwa maandamano dhidi
ya Rais Omar al-Bashir, huku
waandamanaji wakimtaka ajiu-
zulu.

Nchi nyingi za Kiarabu hazi-
kutia saini kwenye mikataba
ya kuanzishwa kwa Mahakama
ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC),
ambayo imetoa hati mbili za
kukamatwa dhidi ya Rais Omar
Al-Bashir kwa uhalifu dhidi ya
binadamu na mauaji ya kim-
bari katika jimbo la Darfur.

Bashir anavishutumu vy-
ombo vya habari kwamba
vinachochea maandamano na
kukuza habari za uongo kuhu-

su maandamano hayo yanay-
oendelea nchini Sudan.

Waandamanaji nchini Sudan
wameendeleza maandamano
kumtaka kiongozi huyo am-
baye ameongoza taifa hilo kwa
miaka 30, kuondoka madara-
kani.

Kwa mujibu wa wacham-
buzi wa masuala ya kisiasa
Rais Omar Al- Bashir anatafuta
uungaji mkono kutoka nchi za
Kiarabu na zile za ukanda. RFI

Idara za serikali zaanza kutoa huduma Marekani

WASHINGTON, Marekani

BAADHI ya idara mbalimbali za serikali ya
Marekani zilizo kuwa zimefungwa kwa siku
35 zimefunguliwa, siku mbili kabla ya Idara
ya Mapato ya Ndani (IRS) kuanza kushughu-
likia mchakato wa kupokea mawasilisho ya
kodi za wananchi kwa mwaka 2018.

Kufungwa kwa huduma za kiserikali
nchini Marekani kulifikia tamati siku ya Iju-
maa usiku, baada ya Rais Donald Trump
kusaini muswada wa matumizi ya wiki tatu
uliopitishwa na Bunge kumaliza kufungwa
kwa serikali.

Takribani wafanyakazi wa serikali kuu

800,000 hawakulipwa mishahara yao kwa
mara ya pili siku ya [jumaa, mwishoni mwa
wiki.

Mwishoni mwa wiki hii Bunge la Marekani
lilipitisha na Trump alisaini sheria inayoag-
iza idara za serikali kuu kuwalipa wafan-
yakazi mishahara iliyokuwa haijalipwa kwa
haraka.

Lakini maafisa wa serikali wametahad-
harisha kuwa inaweza kuchukua siku kad-
haa kwa wafanyakazi wa serikali kuu kupata
malipo yao yote waliokuwa hawajalipwa.

Ofisi ya Utawala na Bajeti ya Marekani ili-
tuma waraka jioni [jumaa kwa idara na ofisi
za serikali zilizo kuwa zimefungwa kuwaju-

lisha kuwa vitengo vyao sasa vimefunguliwa
na kuwa wafanyakazi wao wanaweza kure-
jea kazini. Waraka huo pia ulizitaka idara
hizo kufungua ofisi hizo tena mara moja na
kwa kufuata utaratibu.

Ujumbe kwa wafanyakazi wote wa idara
ya kodi ya ndani uliyokuwa katika tovuti yao
ulisema wafanyakazi wanatarajiwa kuripoti
kazini masaa manne baada ya tangazo hilo
kuwekwa Januari 25, mwaka huu.

Na zaidi ya hilo, tangazo hilo liliwashauri
wafanyakazi kuripoti kazini kwa mujibu wa
kuanza kwa ratiba inayofuatia ya siku ya
kazi.

VOA

10 Wauawa

-shambulio

la Kigaidi
Burkina Faso

OUAGADOUGOU, Bukina Faso

WATU 10 wameuawa katika
cha Sikiré, kilomita 20 kutoka
Manispaa va Arbinda, katika
mkoa wa Soum, nchini Burkina
Faso.

Jeshi la Polisi la nchi hiyo
limeeleza kuwa washambuliaji
iwa na pikipiki. Shambulio hilo
ambalo lilitokea siku ya Jumapili
asubuhi, siku ambayo watu wali-
kuwa wamefurika sokoni.

Watu zaidi ya 20 ambao wa-

» likuwa wamejihami kwa silaha

waliwafyatulia risasi wakazi wa

Sikire, alieleza kuwa washambu-
liaji hao walikuwa wakizunguka

' risasi wananchi.

Washambuliaji hao pia wali-
pora na kuchoma moto maduka
na biashara nyingine, kwa mujibu
wa chanzo cha habari kutoka ki-
jiji hicho ambaye hakutaka kutaja
jina.

Januari 10, mwaka huu watu 12
seliki, kilomita 30 kusini mwa
Arbinda, katika mkoa wa Soum,
uliyvowekwa chini ya hali ya
dharura tangu mwanzoni mwa
mwaka.

RFI

58 wafariki
bwawa

likipasuka

BRUMADINHO, Brazil

IDADI ya watu waliofariki
baada ya bwawa kupasuka ka-
tika mji wa Brumadinho, kusini
mashariki mwa Brazil imeongeze-
ka na kufikia 58, watu wengine
zaidi ya 300 hawajulikani walipo.

Maofisa wa ulinzi wa raia ka-
tika mji wa Brumadinho wame-
thibitisha kuongezeka kwa idadi
hiyo ya watu.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa

+ kuna hofu ya idadi ya vifo

kuongezeka zaidi baada ya
waokoaji wakiwa na helikopta
13 kushindwa kuwapata watu
walionusurika.

Kwa siku ya jana waokoaji
walianza tena juhudi za ku-

'+ watafuta waliokumbwa na

mkasa huo baada walinzi wa raia
kusema kuwa hakuna hatari ya
kupasuka kwa bwawa la pili.

Kwa mujibu wa idara ya zima
moto watu wapatao elfu 24
walihamishwa kutoka kwenye
nyumba zao katika eneo hilo la
kusini mashariki mwa Brazil.

DW
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Polisi yaua 8 tuhuma za ujambazi

Na Magreth Magosso, KIGOMA

JESHI la Polisi mkoani Kigoma, limesema
limeua watu wanane kwa tuhuma za ujam-
bazi. Kamanda wa Polisi mkoani Kigoma,
Martin Ottieno, amethibitisha kuwa jeshi
lake limeua watu hao katika porila Muyowo-
zi wilayani Kakoko.

Kamanda Otieno alisema jana mjini hapa
kuwa tukio hilo lilitokea Jumamosi katika
Pori la Muyowozi, baada ya kupewa tarifa na
kwa kuwatilia shaka watu hao waliojificha
humo.

“Tulipata taarifa kutoka kwa wakazi wa

rua wa mashambani wanaowatilia shaka na
walipokuwa wakiwafuatilia ndipo watu hao
walipoanza kurusha risasi na majambazi
nane yameuawa sambamba na kukamata
bunduku moja aina ya AK 47 ikiwa na risasi
10.

Alisema maiti zimehifadhiwa katika Hos-
pitali ya Wilaya ya Kakonko.

tolewa na Rais John Magufuli. PICHA: IBRAHIM JOISEPH

Ndoto ya Tanesco sasa
kutoa gawiwo kwa serikali

Na Joseph Mwendapole, ARUSHA

MKURUGENZI Mtendaji wa Shirika la
Umeme Tanzania (Tanesco), Dk. Tito Mwi-
nuka, amewahimiza watumishi wote wa
shirika hilo kutoa huduma bora, sahihi na
kwa wakati kwa wateja wao huku akieleza
ndoto yake ni kuona shirika hilo linajiende-
sha kwa faida na kutoa gawiwo kwa serikali.
wakati anazungumza na wahariri wa vyom-
bo vya habari baada ya kukamilika kwa ziara
ya kukagua miradi ya umeme inayotokele-
zwa na Serikali.

Ziara hiyo imefanyika katika mkoa wa
Arusha na Kilimanjaro na miongoni mwa
miradi ambayo wahariri wameona ilivy-
otekelezwa ni ile iloyopo kwenye Mifumo ya
Usambazaji umeme nchini (TEDAP).

Akifafanua zaidi wakati anajibu baadhi ya
maswali ya wahariri, Dk. Mwinuka alisema
pamoja na kuwapo kwa pongezi nyingi zina-
tokana na kuwapo kwa huduma bora zina-
zotolewa na shirika hilo, lakini alisisitiza kwa
watumishi wote wa Tanesco kuhakikisha
wanatoa huduma bora kwa wateja.

“Tunataka kuona Tanesco inatoa huduma
nzuri na hiyo iwe kwa nchi nzima. Tunataka
mteja anapokwenda Tanesco au kokote
ambako tunatoa huduma basi apate hudu-
ma nzuri, sahihi na kwa wakati pamoja na
kuheshimiwa.Hivyo niendelee kutoa rai kwa
watumishi wa ngazi zote tuliyopo tutoe hu-
duma nzuri,” alisisitiza.

Alisema ndoto yake ni kuona Tanesco in-
ajiendesha na kufanya kazi zake kwa faida
na kwamba wanakwenda vizuri, huku aki-
fafanua kwa miaka miwili sasa shirika hilo
linajiendesha bila kupewa ruzuki.

“Malengo yetu ni kuhakikisha Tanesco
tunafanya kazi zetu na kutengeneza faida
na hii imeanza kuleta tija,ni mwaka wa pili
tunajiendesha bila ruzuku ya Serikali na hiki
ndicho tunachosisitiza tuwe shirika ambalo
linapata faida na hatimaye tutoe gawiwo
kwa Serikali,” amefafanua Dk. Mwinuka.

Kuhusu madeni, Dk. Mwinuka alisema
Tanesco ilikuwa inadaiwa madeni makubwa
ambayo yaliionekana sugu, lakini kupitia
mikakati yao wamedhamiria kulipa madeni
hayo na kwamba kwa sasa wamefanikiwa
kwa kuwa deni haliongezeki, hivyo wanata-

rajia kuyamaliza.

“Kutokana na hali iliyokuwapo miaka ya
nyuma Tanesco ilijikuta inadaiwa, hivyo tu-
naendelea kulipa madeni ya nyuma,” alise-
ma na kusisitiza pamoja na muelekeo mzuri
wa shirika hilo, bado wamejipanga kutoa
huduma ikiwamo ya kuhakikisha nchi yetu
inakuwa na umeme wa uhakika na kuende-
lea kutatua changamoto zilizopo,” alisema.

Kuhusu miradi ya TEDAP, Dk.Mwinuka
alisema wamefanikiwa kuitekeleza miradi
hiyo kwa mikoa ya Arusha,Kimanjaro na Dar
es Salaam na kwamba imeleta tija kubwa.

Alipoulizwa iwapo Tanesco itapeleka
mradi wa TEDAP katika mikoa mingine,
Dk. Mwinuka alisema: “Ni kweli tunatamani
kuipeleka miradi hiyo nchi nzima maana
tumeona faida yake kwa mikoa ambayo tu-
imeitekeleza.

“ Wananchi wasichome moto katika mae-
neo ambayo miundombinu ya umeme. Ni
jukumu letu sote kuhakikisha tunailinda
na kuitunza miundombinu yetu ya umeme
ambayo uwekezaji wake katika kutekeleza
miradi ya umeme inatumia gharama kubwa.
Tuitunze miundombinu yetu.”

JARIDA LA WANAWAKE

KATIKA KIPINDI CHA LEO FUATILIA WANAWAKE WANAKIKUNDI KUTOKA TUNDURU
WAKIONYESHA UBUNIFU KATIKA KAZI ZA UKULIMA WA KISASA NA PIA WAKITUMIA
KILIMO HICHO ILI KUTUNZA FAMILIA ZAO.

SAA 1:00 USIKU

A
Vijiji vyanufaika
fedha uwekezaji

Na Zanura Mollel, LONGIDO

BAADA ya Mkuu wa Wilaya ya
Longido, Frank Mwaisumbe, kutoa
agizo kukamatwa kwa mmiliki wa
kampuni ya uwindaji ya Green-
miles Safari Ltd kwa kushindwa
329, kampuni ya uwindaji ya
Wengert Windrose Safari Ltd,
yvenye kitalu eneo la Lake Natron
Game Control North, imekabidhi
12 vinavyozunguka kitalu chao.

Januari 15, mwaka huu, DC
Mwaisumbe, alimwagiza Mkuu
wa Polisi wa Wilaya ya Longido,
kukamatwa mwekezaji wa Green-
miles Safaris Ltd kwa kushindwa
23 kwa zaidi ya miaka minne
sasa.
drose Safari Ltd imevilipa fedha
ni Origrah, Matale A na B, Alaili-
lai, Kimwati, Lumbwa, Mairowa,
Magadini, Orpuken, llchangit
Sapukin, Wosiwosi na Ngoswaki
vilivyopo Tarafa ya Kitumbeine
na Engarenaibor.

Aidha, Ofisa Uhusiano wa
kampuni hiyo, Clearance Msafiri,
alisema fedha hizo ni kwa ajili
va kusaidia shughuli mbalimbali
ndani ya jamii na ni nje ya fedha
zilizopo kwenye mikataba kama

zisaidie maendeleo, zipo nje ya
zile dola 5000,” alidai.

Alieleza walifanya makubaliano
hizo na waliahidi kuzitekeleza
Januari mwaka huu, hivyo wa-
metoa fedha hizo ambazo kila

Alisema lengo hasa la kampuni
yvao kufanya hivyo ni kuhakiki-
uliopo kwenye maeneo yao na
kuwataka kuzitumia fedha hizo
kwa kujiletea maendeleo ndani ya
maeneo yao.

Akifafanua pia kuhusu upande
wa ajira kwa wazawa wilayani
hapa, alisema kwa Kipindi cha ny-
uma walipokuwa katika shughuli
za uwindaji walitoa ajira kwa
wazawa na hata sasa watatoa
ajira pia.
wa, James Mollel, alipongeza
kampuni hiyo kwa kuonyesha
ushirikiano na uaminifu kwa jamii
na kuwataka wadau waendelee
kuwalinda wanyamapori waliopo
katika kitalu chao na hata nje ya
kitalu ili mazingira ya uhifadhi
yawe rafiki kwao.

Naye Semet Mollel, Mtendaji
fedha hizo watazielekeza katika
shughuli za maendeleo ikiwamo
kusaidia ujenzi wa majengo ya
madarasa pungufu ndani ya
wilaya.

Diwani wa Kata ya Mundarara,
Alais Moshao, DC Mwaisumbe
kwa kuonyesha kuwajali wa-
nanchi wanyonge waliokuwa
wakikandamizwa na watu wach-
ache.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

HUDUMA MBALIMBALI

MKOPO WA HARAKA NA NAFUU Pata
mkopo wa dharura ndani ya siku 2. Kwa
wafanyakazi na Wafanyabiashara kutoka
ENTERPRISE FINANCE LIMITED (EFL). Kwa
mawasiliano Zaidi piga: 0768 928516 /
0653 258662. KARIBU EFL.

ELIMU/MAFUNZO

NAFASI ZA MASOMO: Tanzania re-
search and Career development institute.
Reg pwf/041.Certificate na diploma za
kilimo,mifugo, na maendeleo ya jamii.
Mawasiliano:0767574701/0758753063.
www.tracdi.ac.tz

TUNAAJIRI WASICHANA WA MAUZO
(SALES). SIFA KIDATO CHA NNE. UMRI
KUANZIA MIAKA 25 - 38 AWE MTANZA-
NIA. MASLAHI MAZURI. PIGA SIMU NAM-
BA 0714 634046.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU

115028702

]

LAURIAN MARIRAY anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba S.0110/0106
kilichotolewa na ILBORU SEKONDARI mwaka 1993.
Cheti cha kidato cha sita chenye index namba S.0156/053
kilichotolewa na TANGA SEKONDARI mwaka 1996. Cheti
cha Ualimu chenye namba E.523/147 kilichotolewa na
MONDULI T.T.C.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: KW/RB/14184/16.

VYETI| VIMEPOTEA PASSPORT IMEPOTEA

SAEED YASLAM SAEED BIN HUWAIL
anatangaza kupotelewa na Hati ya Kusafiria
(Passport) yenye namba 06843621 iliyotolewa
RIYADHI tarehe 31/10/2016.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi kilicho karibu. Taarifa ya polisi
KIL/RB/1770/2019.

115028602

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURI NA. 324 LA 2015

MUSSA AMRI RAJABU. MUOMBAJI

DHIDI YA
1. ACCESS BANK (T) LIMITED

2. MASHOKAAUCTION MARTTANZANIALIMITED} - WADAIWA
3. CHRISTAAMRIMUSSA

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI

KWA: MASHOKA AUCTION MART TANZANIA LIMITED NA CHRISTA
AMRI MUSSA

Unafahamishwa kwamba wajibu maombi hapo juu wanaendelea na
Shauri/Ombi ulilofungua Katika Baraza la Ardhi na Nyumba Mkoa wa
Mwanza. Ombi hili imepangwa kutajwa tarehe 18/02/2019 katika Chumba
cha Baraza, barabara ya Posta. Jengo liko mkabala na Mahakama Kuu ya
Biashara, Tanzania.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo wewe mwenyewe,
Wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria kujibu ombi hilo.

KAENI- Mkijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi hilo na
kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe 11/12/2018.

215028302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No.24/2019

Ombi la ASHA SAID SHOMARI Kuteuliwa msimamizi wa
mirathi marehemu SAID SHOMARI HAMSINI

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi ya
marehemu kuwa wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini
mnamo tarehe 21/02/2019 kabla ya muombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa

tarehe 24/01/2019.

a1 3}0‘
sab “

115028502

KUPOTEA KWA KADI
YA GARI

IRENE S LELO anatangaza
kupotelewa na kadi ya GARI aina
ya TOYOTAIST yenye namba
za usajili T987 DEF Chassis
namba NCP500239312 Engine
no 2N22557822

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115029202

Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/113/2019

KUPOTEA KWA KADI KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA KADI
YA GARI KADI YA PIKIPIKI YA GARI

HARUDI ALLI KISHAKA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari aina ya SUZUKI CARAY

yenye namba za usajili T 982
CWG. Chassis No.
DD5IT576141. Engine
NO.FGAEAAG141.

Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
MUH /RB/3299/2018.

115029402

RODRICK KALISTI TEMBA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya pikipiki yenye namba za usajili
MC 353 CAL BOXER.

Chassis namba
MD2A21BYOJWB93463.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
OB/RB/863/2019.

115029502

GRACE NICHOLAUS
SAMBALA anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina
ya TOYOTA COASTER yenye
namba za usajili T 697 AAW
Chassis namba HB310000246.
Engine NO.12H113789.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DOM/TR/RB/149/2019.

215028402

Uza,
Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0767 223311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA
BIDHAA YAKO?

Nipashe

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo valiyochapishwa katika gazeti hili.
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Familia ya Sala
vachangisha
milioni 788/-

LONDON, England

FAMILIA ya mchezaji aliyepotea
na ndege, Emiliano Sala (pichani
chini), imefikisha kiasi cha euro
300,000 sawa na Sh. milioni
788.7 za Tanzania ilizochang-
isha kwa watu kwa ajili ya
kutaka zoezi la kumtafuta
mchezo huyo wa Cardiff
City liendelee.

Polisi wa kisiwa cha
Guernsey eneo inapodaiwa
kupotea ndege hiyo ndogo,
Alhamisi iliyopita walisiti-
sha zoezi la kumtafuta Sala,
ambaye alipotea na akiwa na
rubani David Ibbotson wakati
wakitoka Nantes Ufaransa
Jumatatu iliyopita.

Sala alikamilisha usajili wa
kujiunga na Cardiff wikiendi
hiyo kabla ya kurudi Ufaransa
kwa ajili ya kukamilisha mambo
mengine pale Nantes na Ju-
matatu alikuwa akirejea kwenye
timu yake mpya.

Zoezi la kumtafuta yeye na
ndege hiyo lilidumu kwa siku
tatu bila kupata chochote na
hivyo wakaamua kusitisha.

Baada ya hapo familia ya Sala
ikaamua kuanzisha ukurasa maal-
umu kwenye mtandao wa Kijamii
kwa ajili ya kuchangisha fedha
za kuendeleza zoezi la kumtafuta
mchezaji huyo.

Watu mbalimbali walitoa michan-
g0 yao na kufikia euro 300,000 Ju-
mapili, huku mchezaji wa Klabu ya
Paris Saint-Germain akitoa kiasi cha
euro 30,010 kwa ajili ya kufanikisha
zoezi hilo.

Mbappe si mchezaji pekee aliye-
jitolea kutoa kiasi hicho cha fedha,
kwani mchezaji mwenzake wa PSG,
Adrien Rabiot alichangia 25,000
Jumamosi na nyota wa Marseille,
Dimitri Payet aliahidi kutoa euro
10,000.

|
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akisepa si tatizo - Spalletti

MILAN, Italia

OCHA Luciano Spalletti amethibitisha kwam-
ba ataendelea kumuacha nje Ivan Perisic
baada ya winga huyo wa Inter Milan kuwasili-

ha maombi ya kutaka kuondoka.

Meneja Mkuu, Beppe Marotta alisema Jumapili
kabla ya mchezo dhidi ya Torino kwenye Ligi

Kuu ya Italia, Serie A, kwamba Perisic ame-

wasilisha maombi ya uhamisho, huku akihu-

' sishwa na mpango wa kutakiwa Atletico Ma-

drid na Arsenal.

Lakini Arsenal imeripotiwa kwamba ipo
tayari kumsajili Perisic kwa mkataba wa awali
wa mkopo, wakati Inter hawataki kumuachia
mchezaji huyo wa kimataifa wa Croatia kwa mka-

taba wa muda mfupi.

Perisic aliachwa kwenye mchezo dhidi ya Torino, am-

bapo bao la Armando Izzo lilikiwezesha kikosi hicho cha Spalletti

kuibuka na ushindi wa bao 1-0.

“Ni rahisi,” alisema Spalletti akinukuliwa na Sky Sport Italia.
“Wachezaji wanaweza kusema wanachokitaka, lakini wanamiliki-
wa na klabu.

“Wamesaini mikataba, na ili kuondoka wanahitaji mtu ambaye
atawalipia. Huwezi kuondoka ukiwa huru tu huku ukiwa unalipwa
mshahara.

“Kama ambavyo Marotta amesema, hataki kucheza hivyo kwa
uhakika kabisa nitamuacha nje ya uwanja. Hilo si tatizo kwangu
mimi. Mtu ambaye hatoi mchango kwa timu anatakiwa kuwa nje.”

Spalletti alielezea kwamba, kutokuwapo kwa Perisic ndio kuli-
sababisha kubadilisha mfumo wa ushambuliaji ambapo msham-
buliaji wa kimataifa wa Argentina, Mauro Icardi anacheza pamoja
na Lautaro Martinez kwenye safu ya ushambuliaji.

“Nilibadilisha washambuliaji wawili, kwa sababu sikuwa na maw-
inga,” aliongeza. “Perisic hayupo, hivyo na mfumo nao unabadilika.

SOLSKJAER:

Yajayo kwa Sanchez yanafurahisha

MANCHESTER, England

ni yake,” alisema Solskjaer.
“Naamini mashabiki watafurahia zaidi kinachokuja
KOCHA wa muda wa Manchester United, kutoka kwake, amekuwa vizuri tangu mazoezini. Na
Ole Gunnar Solskjaer anatarajia mambo - kiwango chake kimekuwa kizuri zaidi,” aliongeza.
makubwa zaidi kutoka kwa mshambuliaji — Sanchez ambaye alihamia Man United akitokea Ar-
wa klabu hiyo, Alexis Sanchez ambaye ' el senal Januari mwaka jana, alifanikiwa kufunga bao la
s
L] o
"-,‘_

alianza kuwasha cheche dhidi ya . kwanza dhidi ya klabu yake hiyo ya zamani, timu
Arsenal. i + hizo zilipokutana kwenye Kombe la FA Tjumaa
Gazeti ' la " Daily , Mail ; o .. iliyopita, ambapo waliwazamisha ‘Washika
limemnukuu Solskjaer ak- i o @, . Bunduki hao wa London 3-1.
isema kwamba, Sanchez Fale Sanchez alikuwa katika wakati mgumu
ameonyesha uwezo mkub- wa kujitibu majeraha na saikolojia kiasi
wa kuanzia mazoezini cha kwenda mapumzikoni nyumbani
tangu alipopewa nafasi kwao nchini Chile kwa muda, enzi za
ya kuiongoza Man Unit- kocha Jose Mourinho, lakini ameanza
ed, na kwamba anaamini kugeuka lulu akiwa na Solskjaer.
mashabiki = watafurahia Hilo lilikuwa bao lake la pili kwa
yajayo kutoka kwa Man United tangu Machi mwa-
mchezaji huyo. ka jana.
“Sawa, kwa Ki- 1
ingereza changu
kibovu na Kiin-
gereza chake ki-
bovu... unajaribu
kukaa naye chini
na - kuzungumza,
lakini ni mchezaji
anayechapa kazi, wa
kujivunia, na amejikita ,_
katika kuonyesha thama- |
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Arsenal: Kosci¢
hajavunjika taye

LONDON, England

NAHODHA wa Arsenal, Laurent
Koscielny, hakuvunjika taya kwe-
nye mchezo wa ljumaa wa Kombe
la FA waliofungwa na Manchester
United, lakini Sokratis Papastatho-
poulos atakuwa nje ya dimba hadi
mwishoni mwa Februari.

Koscielny alilazimika kupewa
huduma ya ziada na uangalifu
mkubwa, baada ya kugongana na
Romelu Lukaku usoni katika kipindi
cha pili cha mchezo huo wa raundi
ya nne.

Kocha Unai Emery wakati aki-
zZungumza na waandishi wa habari
mara baada ya mchezo huo, alio-
nyesha kuhofia kwamba, Koscielny
amevunjika taya, lakini Arsenal im-
ethibitisha kwamba mchezaji huyo
wa Ufaransa hakuvunjika taya ila
alipata majeraha madogo.

Hakuna muda maalumu uliotajwa
ambao beki huyo wa kati atarudi
uwanjani, ingawa Gazeti la Ufar-
ansa la L'Equipe limeripoti kwamba
mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33, ambaye alikosa nusu ya
kwanza ya msimu kutokana na ku-
umia mMguu mwishoni mwa msimu
uliopita, bado atahitaji kufanyiwa
upasuaji.

Kuumia kwa Koscielny ilikuwa
ni mara ya pili kwa Arsenal ku-
pata pigo kwenye mchezo huo wa
ljumaa, kwani beki mwenzake,
Sokratis alitolewa baada ya
kuumia enka ya mguu
wa kushoto katika
Kip-

cha

kwanza.

Emery
alionyesha
kwamba
majeraha ya
Sokratis hayakuwa
makubwa zaidi,
l[akini Arsenal ha-
wamtarajii mchezaji
huyo wa zamani wa
Borussia Dortmund
kabla ya mwishoni mwa Februari.

‘Washika Bunduki' hao msimu
huu wamekumbwa na pigo kubwa,
huku Hector Bellerin na Rob Hold-
ing wakiwa nje kwa muda mrefu
kutokana na majeraha.

LONDON, England

|
ONZALO Higuain atakuwa na mchango
mkubwa zaidi kwa Chelsea pale tu ataka-

poanza kuelewana na wachezaji wenzake,
kwa mujibu wa kocha msaidizi, Gianfranco
Zola.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Argentina ali-
wachezea kwa mara ya kwanza ‘Blues’ hao Jumapili,
wakati wakiibuka na ushindi wa mabao 3-O dhidi ya

Sheffield Wednesday kwenye Kombe la FA raundi ya

nne katika Uwanja wa Stamford Bridge.

Higuain alitua hapo kwa mkopo akitokea Juventus
.. Jumatano na alicheza katika mchezo huo ambapo
. Willian alifunga mara mbili na moja likifungwa na
Callum Hudson-Odoi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, an-
geweza kufunga goli lake la kwanza kwa timu hiyo,
baada ya kukataa kupiga penalti ambayo ilipigwa

na Willian dakika ya 26 na kuiweka mbele Chel-

Olivier Giroud aliingia katika dakika
ya 82 kuchukua nafasi ya Higuain, na
Zola anaamini kwamba kuna mengi
yanakuja kutoka kwa mchezaji huyo.
angalia kwa namna alivyocheza kwenye
mc h - ezo wake wa kwanza, unaweza kuona
kwamba kuna mengi zaidi yanakuja kutoka kwake,”
alisema kocha huyo msaidizi akiwaambia waandishi wa habari.

“Katika kipindi cha kwanza alifanya vizuri vikubwa, lakini
hakuweza kupata nafasi ya kufunga.

“Kama binadamu nimeridhika kabisa na kiwango chake, lakini
atakuwa bora zaidi na anahitajika kujiimarisha zaidi kuweza kue-
lewana na wachezaji wenzake.

“Kuna wakati kipindi cha kwanza alifanya vitu vizuri, lakini hu-
wezi kuviona kwa haraka.”

“Uki-

4 Van Persie atupia
mawili Feyenoord
iKiipiga 6 Ajax

ASMTERDAM, Uholanzi

ROBIN van Persie amepaza sauti kusi-
fia morali iliyoonyeshwa na Feyenoord
wakati wakipigana kuibuka na ushindi
wa 6-2 dhidi ya Ajax ambao ni wapinzani
wao wakuu kwenye soka la Uholanzi, juzi
Jumapili.

Akiwa amefanya kazi ya ziada ya ku-
saidia kupatikana kwa mabao
mawili ya kwanza ya Feyenoord,
Van Persie alifunga mara mbili,
huku Tonny Vilhena na Yas-
sin Ayoub kila mmoja akifunga
moja.

Mara baada ya mchezo huo
Van Persie, alisisitiza kwam-
ba morali ya wachezaji
wa Feyenoord ili-
kuwa juu zaidi na
kuweza kufunga |
mabao hayo sita )‘ . -
dhidi ya Ajax ikiwa
ni mara ya kwanza
tangu Novemba
mwaka 1964. /

“Ilihamasi-
sha,”  alisema ‘

i

Van Persie, ambaye ameonekana kurudi
kwenye kiwango chake hivi sasa.
“Mchezo huu ulikuwa na kila kitu. Ma-
goli, soka zuri, hamasa, kupambana kwa
nguvu. Najisikia fahari kwa namna tulivy-
opambana kupata matokeo haya.
“Kila mmoja uwanjani alipigania ma-
tokeo. Morali yetu ilikuwa juu zaidi.
“Wakati tulipokuwa mbele kwa 3-2,
niliangalia nyuma na kuona kwamba
kuna kitu kizuri zaidi kinakuja. Kwa
uhakika tulicheza kwa umakini
mzuri na kufanikisha kupata ushin-
di huu mtamu.
“Nawaamini wachezaji hawa. Wa-
naweza kucheza vizuri. Tulicheza
kwa umakini na utulivu mkub-
W wazaidi”
= Lasse Schone aliifun-
gia Ajax bao la kuon-
goza dakika ya nane,
lakini mabao ya
Jens Toornstra na
Steven  Berghuis
. yakaiweka mbele
Feyenoord ka-
tika kipindi cha
kwanza.
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ARSENAL KUMNASA MALCOM

ARSENAL bado ina matumaini ya kukamilisha dili
la kumsajili winga wa Barcelona, Mbrazil Malcom, 21,
kabla ya dirisha dogo kufungwa Alhamisi saa sita usi-
ku. (Sun)

GIROUD KURUDI UFARANSA

STRAIKA wa Chelsea na Ufaransa, Olivier Giroud, 32,
amesema anaweza kurudi kucheza nyumbani baada
ya ‘Blues’ kumsajili nyota wa kimataifa wa Argentina,
Gonzalo Higuain kwa mkopo kutoka Juventus. (Goal)

RABIOT AITAKA LIVERPOOL

KIUNGO wa Paris St-Germain, Mfaransa Adrien Ra-
biot, 23, ameikataa Tottenham kwa sababu anataka
kujiunga na Liverpool. (Sumn)

BOLASIE AWINDWA NEWCASTLE

WINGA wa Everton na DR Congo, Yannick Bola-
sie, 29, ameiambia klabu hiyo anataka kuondoka kwa
mkopo na kujiunga na klabu nyingine ya Ligi Kuu Eng-
land baada ya kukatisha kukaa kwake kwa muda Aston
Villa. Newcastle, Burnley na Cardiff zinamtolea macho
mchezaji huyo. (Mirror)

PSG YAKWAMA KWA GUEYE

PARIS St-Germain imetoa ofa ya pauni milioni 21.5
kwa kiungo wa Everton, Idrissa Gueye, 29, lakini “Tof-
fees’ hao wamesema Msenegal huyo hauzwi. (Sky
Sports)

SOUTHAMPTON YAMFUATA ADAMS

SOUTHAMPTON imetoa ofa ya pauni milioni nane
kwa mshambuliaji wa Birmingham, Che Adams, 22,
wakati huu Muingereza huyo akitazamwa na klabu 12
za Ligi Kuu England. (Mirror)

CITY YAKOMAA NA PALAVERSA

MANCHESTER City imefanya mazungumzo zaidi
kuhusu kutoa pauni milioni 5.5 ili kuipata huduma ya
kiungo wa Hajduk Split, Mcroatia Ante Palaversa, 18.
(Mail)

LIVER, TONALI WATETA

LIVERPOOL imefungua mazungumzo ya kumsajili
kiungo wa Brescia, Mtaliano Sandro Tonali, 18. (La
Gazzetta dello Sport via Express)

TUCHEL AKOMALIA USAJILI PSG

KOCHA wa Paris St-Germain, Thomas Tuchel ame-
wataka mabingwa hao wa Ligue 1, kuharakisha kusajili
mchezaji mpya kabla ya dirisha dogo kufungwa Al-
hamisi saa sita usiku. Miamba hiyo ya Ufaransa ina-
vutiwa na kiungo wa Napoli, Mbrazil Allan, 29. (Goal)

SILVA KUONDOKA LEICESTER

KIUNGO wa Leicester na Ureno, Adrien Silva, 29,
anataka kuachana na klabu hiyo kabla ya dirisha dogo
kufungwa Alhamisi wiki hii baada ya kutoanzishwa ka-
tika mechi za Ligi Kuu tangu kufunguliwa kwa msimu.
(Guardian)

DEULOFEU DADO LULU MILAN

AC Milan bado ipo tayari kumsajili winga wa Wat-
ford, Mhispania Gerard Deulofeu, 24. (Di Marzio)

WOODBURN KUPELEKWA HULL
MSHAMBULIAJI raia wa Wales, Ben Woodburn,
19, ambaye ni mfungaji kinda zaidi katika historia ya
Liverpool, anaweza kujiunga na Hull City kwa mkopo
baada ya kurejea akitokea Sheffield United. (Mail)

DONDOO ZA SOKA

MACGAZETI YA ULAYA

us: ;1,1.'?..1“'1?

PARIS, Ufaransa

YMAR inawezekana akaikosa
Manchester United wakati Paris
Saint-Germain itakaposafiri
kwenda Old Trafford kwenye

mechi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya mwezi
ujao, kwa mujibu wa Kocha Mkuu, Thom-
as Tuchel.

Mabingwa hao wa Ligue 1, wame-
tangaza kuwa mchezaji huyo ghali zaidi
duniani anasumbuliwa na “maumivu” ka-
tika majeraha aliyoyapata kwenye mguu
wake wa kulia alioumia awali msimu
uliopita baada ya kuutonesha wakati wak-
ishinda 2-0 wiki iliyopita kwenye Kombe
la Ufaransa dhidi ya Strasbourg,

PSG ilirejea uwanjani kwenye mechi
ya Ligue 1 Jumapili bila ya nyota huyo na
kuichapa Rennes mabao 4-1 wakati Edin-
son Cavani akitupia mawili.

L
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Wakati mechi ikiwa inachezwa, RMC
Sport iliripoti kuwa Neymar hatakuwa fiti
kucheza mchezo wa kwanza wa hatua ya
16-Bora utakaopigwa Old Trafford Febru-
ari 12, mwaka huu.

Akizungumza kupitia Canal Plus baada
ya mechi, Tuchel alikiri kuwa inawezeka-
na ikawa hivyo.

“Ttakuwa vigumu sana,” alisema.

“Kama nilivyoeleza [ Jumapili], ni mape-
ma mmno kuzungumza kuhusu tarehe ya
kurejea. Tunapaswa kusubiri kwa wiki ya
kwanza, kitu ambacho ni muhimu sana,
na majibu ya matibabu yake.

“Baada ya hapo tu, tunaweza kuwa
sahihi zaidi. Lakini itakuwa vigumu sana
hiyo si siri.”

Wakati ukiwa na mchezaji kama Ca-
vani na mfungaji mwenza mwishoni mwa
wiki, Angel Di Maria na Kylian Mbappe
wanaweza kutumika vyakutosha kubeba

NEYMAR VIGUMU
KUIVAA MANUTD

jukumu la Neymar, hata hivyo kikosi cha
Tuchel si kipana sana katika eneo la ki-
ungo wa kati.

Marco Verratti hatakuwapo kutokana
na kuwa majeruhi na Adrien Rabiot
ameenguliwa katika kikosi cha kwanza
kutokana na kutaka kuondoka, hivyo ku-
waacha mabeki Wabrazil Marquinhos na
Dani Alves wakijenga ukuta wa kati dhidi
ya Rennes.

Hiyo inaifanya PSG kuelekeza mpango
wake katika kumsajili Leandro Paredes
kutoka Zenit, ingawa Tuchel amesema
dili hili halikufanyika mwishoni mwa wiki
kama ilivyokuwa inatarajiwa.

“Tayari nilikuwa nikimtarajia kwa siku
chache, lakini hayupo hapa,” alisema.

“Nimekuwa nikitazama bafuni, ka-
tika chumba kubadilishia, katika chumba
cha matibabu, na makipa, lakini hayupo
hapa.”
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Na Faustine Feliciane

OLIKIPA wa Bandari FC ya Kenya,

Farouk Shikalo, amesema yupo

tayari kujiunga na timu yoyote ya

Tanzania kama makubaliano ya
pande tatu yatafikiwa.

Farouk alikuwa akitajwa kutaka kujiunga
na Yanga katika dirisha dogo la usajili huku
kocha wa timu hiyo, Mwinyi Zahera akitajwa
kumkubali kipa huyo ili aweze kurithi mikoba
ya Beno Kakolanya.

KIPA WA EANDARI
AITAMANI YANGA

Hata hivyo, viongozi

wa Yanga walishindwa
kukamilisha usajili wa
mlinda mlango huyo

kwa wakati na kulazimika
kumtumia Claus Kindoki.
Akizungumza na Nipashe juzi, Shikalo am-

baye alikuwa nchini na timu yake kwa ajili ya
kushiriki michuano ya SportPesa iliyomal-

izika juzi, alisema kuwa hana tatizo kuja
kucheza katika Ligi Kuu Tanzania Bara kama
watafikia makubaliano.

Shikalo alisema kuwa anaifahamu Ligi
ya Tanzania Bara na anajua kwamba ina
ushindani hivyo hana hofu na ubora
wake.

Kipa huyo ameisaidia timu yake kufika hat-
ua ya fainali ya michuano ya Sportpesa kabla
ya kukubali kipigo cha bao 1-0 kutoka kwa Ka-
riobang Sharks walioutwaa ubingwa huo kwa
mara ya kwanza.

%
Waziri Mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga, ak|mkab|dh| kombe nahodha wa timu ya Kariobangi Sharks ya Kenya, Patila Omoto,
baada va kwbuka Wash|nd| kwa kuwachapa ndugu zao, Bandari FC kwa bao 1-0 kat|ka mechi ya fainali ya m|chuano ya SportPesa ili-

Serikali, wadau kuibeba Taasisi ya Haji Manara

Na Somoe Ng'itu

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul
Makonda, juzi usiku aliwaongoza wasanii,
viongozi wa dini, klabu za soka na wadau
mbalimbali kununua manukato kwa ajili
ya kuchangia fedha zitakazokwenda katika
Taasisi ya Haji Manara (Haji Manara Founda-
tion) ambayo ilizinduliwa rasmi siku hiyo.

Mbali na kuzindua taasisi hiyo, Haji
Manara, ambaye pia ni Mkuu wa Idara ya
Habari na Mawasiliano wa Simba, alitambuli-
sha manukato yake ambayo yatajulikana kwa
jina la De la Boss na yataanza kuuzwa katika
maduka mbalimbali hapa nchini.

Sehemu ya fedha zitakazopatikana katika
mauzo ya bidhaa hiyo, zitakwenda kwenye
taasisi hiyo ambayo lengo lake kuu ni kutoa
elimu kwa jamii kuhusiana na watu wenye ul-
emavu wa ngozi, ambapo Manara ni mmoja
wa kundi hilo.

Makonda alisema atanunua manukato
yenye thamani ya Sh. 100,000 kwa kutoa Sh.
milioni tano na kuongeza kiasi kama hicho
kwa ajili ya kumnunulia Sheikh Mkuu wa
Tanzania, Mufti Abubakary Zubeiry Ally na
Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Dar
es Salaam, Mwadhama Polycarp Kardinali
Pengo.

“Nitanunua yangu kwa Sh. milioni tano na
nitamnunulia Askofu Pengo na Mufti (Abuba-
kary), hivyo nitatoa Sh. milioni 10, msiniulize
nitatoa wapi,” alisema Makonda.

Watu wengine waliochangia katika haram-
bee hiyo ni pamoja na aliyekuwa Kaimu Rais
wa Simba, Salim Abdallah alitoa Sh. milioni
tano.

Alisema kuwa anawapongeza wazazi wa
Haji kwa kukubali kumlea, kumtunza na ku-
kabiliana na changamoto mbalimbali kutoka
katika jamii iliyokuwa inawazunguka.

Naye mgeni rasmi katika uzinduzi huo,

Naibu Waziri wa Kazi, Ajira na Vijana, An-
thony Mavunde alisema kuwa Serikali im-
ejipanga kuendelea kutoa elimu kwa ajili ya
kuwaongezea wananchi uelewa wa kutosha
kuhusu watu wenye ulemavu, kwa sababu
wao pia wana mchango katika maendeleo ya
nchi.

Mavunde alisema kuwa serikali inamtakia
kila la kheri katika taasisi yake na inaahidi
kumpa ushirikiano huku ikiahidi itaendelea
kuboresha huduma kwa kuwapatia vifaa
saidizi.

Alisema pia serikali imeandaa mwongozo
wa elimu wa kusaidia watu wote wenye ule-
mavu huku ikiweka kitengo maalumu katika
Ofisi ya Waziri Mkuu.

Manara pamoja na wazazi wake wali-
washukuru wadau wote waliojitokeza kuun-
ga mkono taasisi yake, lakini shukrani za pe-
kee zikienda kwa Kampuni ya Asas ambayo
Manara ni balozi wao.

. Mwalala -Nilifurahi

- kuwakabili Simba

Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Bandari FC ya

¢ Kenya, Ben Mwalala, amesema

: alijisikia furaha baada ya kuona wa-
: nakutana na Simba katika mechi ya

: hatua ya nusu fainali ya michuano ya
¢ SportPesa iliyomalizika juzi jijini Dar
: es Salaam.

Bandari ilikutana na Simba katika

: hatua hiyo na kuwashangaza mabing-
: wa hao watetezi wa Ligi Kuu Tanza-
: nia Bara kwa kuwafunga mabao 2-1.

Mwalala, alisema alijua Simba inge-

: wapa uzoefu wachezaji wake ambao
: wengi ni vijana na bado hawana
: Uzoefu na michuano ya kimataifa.

“Simba ni timu kubwa na kwa sasa

: inacheza hatua ya makundi ya Ligi ya
: Mabingwa Afrika, kukutana nao ili-

: kuwa furaha kwetu kwa sababu timu
! yangu inaundwa na vijana wengi

* hivyo nilijua wangepata uzoefu,

: ilikuwa vizuri sana,” alisema Mwalala,
i mshambuliaji wa zamani wa Yanga.

Alisema kufungwa katika mchezo

: wa fainali na wapinzani wao kwenye
: Ligi Kuu Kenya, Kariobang Sharks

i ni matokeo tu ya mpira lakini vijana
: wake walijitahidi kupambana.

“Hatukupewa nafasi ya kufika mba-

¢ i, tulipokuja hapa hasa kutokana na
: kuwapo kwa timu kubwa na Simba,

: Yanga na Gor Mahia, lakini wachezaji
: wangu walipambana mpaka tu-

: mecheza fainali, nawapongeza sana,”
: Mwalala alisema.

Aliongeza kuwa wanarejea Kenya

¢ kuendelea na ligi yao wakiwa wamei-
: marika na anaamini watendelea
: kupata matokeo mazuri.

'FA Zanzibar
- kuanza J'mosi

: NaHawa Abdallah, ZANZIBAR

CHAMA cha Soka Zanzibar (ZFA)

: kimesema kuwa mashindano ya Kombe
* la FA (FA CUP) mwaka huu yame-

¢ pangwa kufanyika kuanzia Jumamosi
kwenye viwanja sita tofauti Kisiwani

: Unguja.

Michuano hiyo inatarajia kushirikisha

: timu 22 za Daraja la Pili Taifa, timu 16 za
Draja la Kwanza Kanda ya Unguja, timu

¢ 10 za Ligi Kuu Zanzibar ambazo zipo

. Unguja pamoja na timu nne za mabing-

wa wa Wilaya za Unguja

Akizungumza na gazeti hili jana, Mku-

¢ rugenzi wa Ufundi wa ZFA, Salum Ali
: Haji alisema michuano hiyo itachezwa
kwa mfumo wa mtoano.

Haji alivitaja viwanja hivyo ambavyo

vitatumika katika michuano hiyo kuwa
: ni pamoja na Maungani, Bungi, Amaan,
Misuka, White Bird na Mchangani.

Kiongozi huyo alizitaja baadhi ya timu

: zitakazochuana kuwania kombe hilo ni

: Bweleo, Mfenesini, Dulla Boys, Mhaonda
+ Kids, New King, Ujamaa, White Bird,

i Charawe, Gulioni, Sebuleni, Mchangani

: Star, Raskazone, Kimbunga, Villa FC,

: Polisi Bridge, Mundu, Idumu, Ngome,

: Black Mamba, Wemba, Kilimani City,
Kijichi, Mpapa, Kwerekwe City na Negro.

Timu nyingine ni pamoja na Kizimkazi,

¢ Super Tiger, Mwembeladu, Mchangani
+ United, Sharb Boys, Kundemba, Uha-
: miaji, Zantex, African Coast, Taifa

¢ Jang'ombe Boys, Kijanja, Shangan,

: Maungani, New boys na Kitope.



Jumanne Januari 29, 2019

TULIA..

Mshambuha i wa Juventus Crlst|ano Ronaldo akipata upinzani mkali kutoka kwa beki wa Lazio, Bartolomeu Jacmto Quissanga ‘Bastos’
(kulia), kwenye mechi ya Serie A iliyopigwa katika Uwanja wa Stadio Olimpico juzi. Juve ilishinda 2-1, bao la pili likifungwa na Ronaldo
kwa mkwaju wa penalti. PICHA: MTANDAO

Yanga, Biashara
: zatunishiana misuli

: Na Mwandishi Wetu

INAWEZEKANA! Kocha Mkuu wa

: Biashara United, Amri Saidi, amesema

: timu yake imejiandaa kusaka ushindi na
- kuwataka Yanga wajiandae kisaikolojia
: kupokea matokeo yoyote baada ya

: dakika 90 za mchezo dhidi yao utaka-

: pomalizika.

Yanga inatarajia kuwakaribisha

: Biashara United katika mechi ya Kombe
la FA itakayochezwa kesho kwenye
: Uwanja wa Taifa ji

Akizungumza na gazeti hili jana, Saldi,

: alisema tayari amesharekebisha makosa
: valiyojitokeza katika mchezo wao uli-

: opita dhidi ya Azam FC na sasa watain-
: gia uwanjani wakiwa makini kwa lengo
* la kusaka ushindi.

Kocha huyo alisema mechi zote ni

ngumu, lakini za mfumo wa mtoano

* huwa ngumu zaidi kwa sababu kila

: upande unaogopa kuondolewa katika
mashindano.

“Tunaijua Yanga, tumejiandaa kufanya

: vizuri, tunawaheshimu na tunaingia

: uwanjani tukiwa tumejipanga zaidi,

: kikubwa ni wachezaji wangu kufuata

: maelekezo niliyowapa,” alisema kwa ki-
: fupi kocha huyo wa zamani wa Lipuli FC

Naye Meneja wa Yanga, Hafidh Saleh

: aliliambia gazeti hili kuwa wachezaji wa
timu hiyo wanaendelea vizuri na ma-

: zoezi huku wakijipanga kushinda mechi
* hiyo na kusonga mbele.

“Tunahitaji kusonga mbele na hasa

¢ kushinda kombe hili, litatusaidia kujenga
: heshimu yetu kwa msimu huu,” alisema
> meneja huyo.

Mtibwa Sugar ndio bingwa mtetezi

wa michuano hiyo ambayo hutoa tiketi
: ya kushiriki mashindano ya kimataifa
: ya Kombe la Shirikisho Afrika.

SIMBA 20 WAIFUATA
AL AHLY KWA HASIRA

® ® @ Meneja atangulia, kikosi na viongozi kufuata leo, mechi kupigwa saa nne usiku huku...

Na Somoe Ng'itu

AKATI kikosi cha wachezaji 20

Simba kikitarajia kuondoka

nchini leo jioni kuelekea Misri

kuwafuata Al Ahly katika mechi

ya Ligi ya Mabingwa Afrika, meneja mpya

wa timu hiyo, Patrick Rweyemamu, amese-

ma atahakikisha kila kitu kinakwenda sawa

ndani ya timu hiyo ambayo pia inajukumu la
kutetea ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Al Ahly wanatarajia kuikaribisha Simba

katika mechi ya raundi ya tatu ya Kundi D

itakayochezwa mjini Alexandria, Misri Juma-

mosi kuanzia saa 4:00 usiku kwa saa za Afrika
Mashariki.

Kauli hiyo ya Rweyemamu imekuja siku
chache baada ya baadhi ya wachezaji nyota
wa timu hiyo kudaiwa kwenda kula “bata”
huku wakikabiliwa na mchezo wa hatua ya
nusu fainali ya michuano ya SportPesa am-
bao walifungwa na Bandari FC ya Kenya ma-
bao 2-1.

Akizungumza na gazeti hili jana, Rweyem-
amu alisema tayari ameshaanza rasmi kazi
katika klabu hiyo na jana alitangulia Cairo
kwa ajili ya kufanya maandalizi ya kuipokea
timu yao.

Rweyemamu alisema anafahamu vema
majukumu ya meneja, na anaamini hata-
waangusha viongozi waliompa dhamana ya
cheo hicho.

“Ulikuwa ni mchakato, niliitwa nikahojiwa
na taratibu nyingine za kazi zilifanyika, lakini
kwa kifupi nimeanza kazi leo (jana) na hapa
naelekea Uwanja wa Ndege kwa ajili ya safari
ya kwenda Misri,” alisema Rweyemamu am-
baye aliwahi kuwa meneja wa timu ya vijana
ya klabu hiyo maarufu Simba B.

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano
wa Simba, Haji Manara, alisema jana kuwa
msafara wa kuelekea Misri utakuwa na
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wachezaji 20 pamoja na viongozi wengine
wa benchi la ufundi kwa ajili ya mechi hiyo
ya tatu.

“Uongozi wa Klabu ya Simba katika
kuongeza ufanisi wa timu, umemteua, Patrick
Rweyemamu kuwa meneja wa muda, huku
Abbas Ally akiendelea na majukumu yake ya
awali ya mratibu wa timu,” alisema Manara
katika taarifa yake.

Rweyemamu ameteuliwa kurithi mikoba
iliyoachwa na Richard Robert ambaye alisi-
mamishwa na Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF), kwa kile Kkilichoelezwa kuihujumu
Timu ya Taifa “Taifa Stars”.
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