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n
I tunda lenye mamia 
ya faida, ukianza na ku-
litafuna kama chakula, 
ni kiungo hunogesha vy-

akula, machicha kulisha mifugo, ni 
kipodozi kwenye ngozi na nywele, 
pia huchanganywa na viambato 
vingine kutengeneza dawa.

Makumbi yanasukwa kupata 
kamba, makuti huezeka makazi na 
maeneo ya burudani, huku vifuu 
vikibadilishwa kuwa urembo na 
mapambo, mti wake ni mbao na 
hata kuni pia, hiyo ndiyo Nazi.

Ukikiangalia kifuu pekee kuna 
matumizi yenye faida tele kama 
kutengeneza vyombo mfano 
upawa, vijiko na bakuli, vyungu vya 
kupandia maua yote hayo hupen-
dezesha nyumba na kuongeza 
kipato kama bidhaa zikiuzwa.

Mtafiti na mbunifu wa teknolojia 
ya kuzalisha hewa ukaa au kabon, 
Tiberius Mario, anasema kifuu ni 
fursa kubwa ya kiuchumi akitaja, 
kutengeneza kabon inayotumika 
kuchenjulia (kusafisha) madini na 
maji.

Akizungumza kwenye semina 
ya wanahabari inayoandaliwa na 
Tume ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH), Jijini Dar es Salaam, 
Mario anaeleza namna anavyo-
tumia vifuu kubuni biashara inay-
omwingizia kipato, anayoifanya 
pia kudhibiti uchafuzi wa mazin-
gira kwa vile vifuu vinaweza kuwa 
mazalia ya mbu wanaoleta malaria.

“Nimebobea kutengeneza kabon 
au mkaa unaotumika kuchenjua 
dhahabu kusafisha maji taka, ninab-
adilisha kifuu cha nazi kwenda 
kwenye kabon ambayo kwenye 

eza kabon na hatutaagiza nje nahi-
taji Shilingi Milioni 36,”anaeleza.

Anasema mfuko wa Kabon wa 
kilo 25, huuzwa Shilingi 250,000 
hadi 400,000 inategemeana na 
nchi inakotoka ila kwa China 
wanauza kati ya Sh 250,000 na 
280,000 na Amerika ni Sh 400,000 
lakini rejareja kilo moja ni 20,000 
hadi 25,000.” Anasema Mario.

“Ni kitu cha gharama inaweza 
kuhitaji hata kilo 500 lakini uwezo 
wangu ni mdogo nikipata mtaji 
nitafanya vizuri, sio Nazi peke yake 
hata Mchikichi naweza kuutumia,” 
anasema mbunifu huyo.

Mratibu wa Mafunzo ya Uandishi 
wa Habari za Sayansi, Teknolojia na 
Ubunifu kutoka COSTECH, Deus-
dedith Leoanaed, anasema lengo 
la kuwakutanisha wanahabari 
na watafiti ni kupata ongezeko la 
uhasilishaji wa teknolojia kati ya 
watafiti na jamii kuwajengea uwezo 
wanahabari ili waweze kuandika 
taarifa hizo kama ilivyo katika 
maeneo mengine ikiwamo siasa 
na michezo.

AJIRA MADINI
Takwimu zinaonyesha kuwa 

sekta ya wachimbaji wadogo wa 
dhahabu nchini inatoa ajira za moja 
kwa moja kwa zaidi ya watu milioni 
1.2 na kwamba ajira zisizo za moja 
kwa moja zinawahusu watu milioni 
7.2 ikiwa ni sawa na asilimia 13 ya 
idadi ya Watanzania.

Tathmini hiyo inaonyesha kuwa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu 
hutumia tani 13.2 na 24.4 za zebaki 
kwa mwaka kusafisha madini hayo 
na kwamba kemikali hiyo ni sumu 
na kitisho kwa afya na mazingira.

Shirika la Afya Duniani 
(WHO),linaeleza kuwa ukitumiwa 
bila kuzingatia utaalamu huharibu 
ubongo na mfumo wa mishipa ya 
fahamu, figo, husababisha watoto 
wenye ulemavu, kupoteza kum-
bukumbu ikiwamo kushindwa 
kupumua.

Mbadala wa kemikali hiyo ni 
karbon kwa sababu ni salama 
zaidi ikilinganishwa na hiyo zebaki 
ambayo inaingizwa nchini kwa 
kificho huku watumiaji wakubwa 
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Waraka Namba 6; uamuzi ukitumika vyema,muarobaini endelevu dhidi ya matusi mtihani

Wadau elimu wazidi kushangilia katazo bweni, ushauri wao kulala shule kuanzie sekondari 
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TEKNOLOJIA
Na Mary Geoffrey

anaibua fursa ya kutengeneza 
kabon na kwamba alianza biashara 
hiyo kwa kukusanya vifuu mwe-
nyewe katika maeneo mbalimbali.

“Nilifanya utafiti wa kuzalisha, 
kidogo sasa nazalisha kwa wastani 
nilishapeleka kwenye baadhi ya 
migodi na viwanda vya maji, Ina-
tumika kusafisha maji kwa kupun-
guza chlorine kwenye maji na 
kuondoa harufu,” anafafanua

“Indonesia inaongoza kwa kuzal-
isha nazi, pia  India na Tanzania ni 
namba 16 ambako inazalisha tani 
382,164 kwa mwaka kiasi ambacho 

kinaweza kuzalisha vifuu vingi. 
Kwa kuangalia wingi huo naona 
fursa kubwa ya kutimiza ubunifu 
na kufikia malengo ya kumiliki 
kiwanda.” Anasema Mario.

Mtafiti huyo anasema takribani 
tani 1,500 za mkaa inayotumika 
nchini huagizwa nje ya zikigha-
rimu dola Milioni 6.7 karibu Shilingi 
bilioni 16.1 na kwamba kabon hiyo 
inaweza kupimwa katika maabara 
na utendaji wake ni asilimia 98 
katika madini na maji pia.

 “Nilipeleka Mbeya, Shelui na 
STAMICO na nilifikisha sampuli 
Tume ya Madini, matokeo yaliyo-
toka ni mazuri imekamata dhahabu 
kwa kiwango kikubwa

Pia ninaweza kuirudisha tena 
kwenye mfumo kabon ambayo 
inatumika kwa sababu ikitumika 
haitakiwi kutupwa ila zinahifa-
dhiwa ili kuondoa mlundikano 
hivyo narudisha kwa kurejeleza”.

VIKWAZO
Anataja mtaji na kwamba 

anachozalisha ni kilo 100, huku 
kiwango cha uhitaji kikiwa kikubwa 
zaidi, anatumia makaa ya mawe 
kama chanzo cha joto na kuni pia, 
kitaalamu anahitaji joto zaidi ya 
nyuzi 300,000 lakini kuni zinatoa 
joto la nyuzi 4,000 kwa kilo moja 
ili kupata nyuzi 300,000 anatumia 
kuni nyingi na muda mrefu.

“Nikipata Diesel Burn, joto lake 
ni kubwa ikilinganishwa na kuni 
na kifaa kinachotumika kutengen-
eza na kutoa bidhaa ninayotoa 
mimi ifike hata asilimia 90 sasa ni 
asilimi 50 nikiwezeshwa ninaweza 
kuchukua vifuu vyote na kutengen-

migodi yote Tanzania hauwezi 
kupata dhahabu bila ya kuwa 
na gesi hii baada ya kusafishwa 
dhahabu lazima ipitishwe kwenye 
kaboni ili dhahabu zitoke kwenye 
udongo,” 

Anasema hakuna kiwanda cha 
kuzalisha mkaa huo na kwamba 
zinazotumika zinatoka nje 
akiongeza kuwa mikoa ya pwani na 
kusini kuna nazi nyingi zaidi ya tani 
350,000 kwa mwaka na huzalisha 
vifuu vingi.

Baada ya kuviona vinazagaa 
kwenye majalala na havina kazi, 
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Kabon au mkaa unaotengenezwa na vifuu unaosafisha dhaha-bu. PiCHa: MTandaO

•Ni dawa kusafisha madini,majitaka; mbunifu ataka Mil. 36 kumaliza shida

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akionyesha kitabu chenye mchakato wa maandalizi ya Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2050, baada ya kuuzindua jijini Dodoma jana. Kulia ni Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba. PICHA: IBRAHIM  JOSEPH

Ndumbaro 
apendekeza utafiti 
ufanyike makosa 
uhujumu uchumi 
vigezo kisheria

NGO 29 kikaangoni 
tuhuma ushoga

Aliyepata ajali 
mwendokasi 
adaiwa kupoteza 
kumbukumbu

RAIS Samia Suluhu Hassan, 
amemhamisha kituo cha 
kazi aliyekuwa Balozi...

SHIRIKISHO la Wanahabari nchini Kenya, 
limetoa siku saba  kwa Ofisi ya Mwendesha 
Mashtaka (DPP) kutoa taarifa...

YALIYOMO

SAMIA APANGUA 
MABALOZI

MAANDAMANO KENYA, 
DPP ATAKIWA KUELEZA
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WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda, amesema rasimu za 
mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo...

RASIMU MITAALA MIPYA, 
SERA YA ELIMU YAIVA
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Aliyepata ajali ya mwendokasi 
adaiwa kupoteza kumbukumbu
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Baadhi ya wakazi wa kijiji cha Kusenyi, wakiwa barabarani baada ya nyumba zao kuzingirwa na maji, kutokana na 
mvua kubwa iliyonyesha kijijini hapo, Musoma Vijijini, mkoani Mara jana.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

NGO 29 
kikaangoni 
tuhuma za 
ushoga
Na Halfani Chusi

BARAZA la Taifa la Mashirika yasiyo ya ki-
serikali (NaCoNGO), limeanza kuyahoji ma-
shirika 29 yasiyo ya kiserikali (NGO), dhidi 
ya tuhuma iliyoibuliwa na waziri wa zam-
ani, Dk. Harrison Mwakyembe na baadaye 
kusambaa kwenye mitandao ya kijamii al-
izodai zinajihusisha na kampeni ya kueneza 
ushoga nchini.

Mwakyembe ambaye aliwahi kushika 
nyadhifa mbalimbali kwenye serikali iki-
wamo  Waziri wa Katiba na Sheria, alitoa 
taarifa hiyo kwenye mkutano ulioandaliwa 
na viongozi wa dini kupinga mapenzi ya jin-
sia moja uliokuwa na kaulimbiu ‘Tanzania 
bila ushoga inawezekana’. 

Kwenye taarifa yake, alisema utafiti wal-
ioufanya kupitia tume aliyoiunda umebaini 
kuna mashirika 29 yasiyo ya kiserikali ya-
nayojihusisha na vitendo vya kueneza map-
enzi ya jinsia moja (ushoga), jambo ambalo 
ni kinyume na maadili ya kitanzania.

Kupitia tamko hilo lililogusa hisia za watu 
wengi na kuzua gumzo kwenye mitandao 
ya kijamii, Mwenyekiti wa NaCoNGO, Lilian 
Badi alisema baada ya kuona taarifa hiyo 
kuna hatua kadhaa walizichukua kukabili-
ana na kilichoibuliwa.

“Tumeyaita na kuanza kuyahoji hayo ma-
shirika yaliyotuhumiwa na kufanya uchun-
guzi wa kina na tunamuhoji Dk. Mwaky-
embe ili tujue alifanyaje utafiti wake mpaka 
akabaini uwapo wa NGOs 29 zinazoshini-
kiza ushoga.”  

“Tulifanya kikao cha dharura cha kamati 
tendaji kujadili namna ya kuchunguza hali 
hiyo na kuweka maazimio ya utekelezaji, 
kufanya mawasiliano ya awali na mashirika 
yote yaliyotuhumiwa kupitia utafiti huo iki-
wa ni maandalizi ya kuwafanyia uchunguzi 
pamoja na mahojiano ya kina,” alisema Dk. 
Lilian na kuongeza:

“Hatua nyingine, tumeomba kukutana 
na kamati ya Dk. Mwakyembe ili tupatiwe 
taarifa yao itusaidie kuendeleza maoni yetu 
na juhudi tutakazozichukua kama viongozi 
wa sekta na NGO.”

Alisema baada ya kukamilisha hatua hizo, 
wataandaa taarifa ya pamoja itakayoambat-
ana na tamko kwa umma kuweka hadha-
rani hatua watakazo zichukua.

Alitahadharisha kuwa ni vyema kutam-
bua suala hilo ni mtambuka sio NGO pe-
kee wanaohusika, hata serikali pia kupitia 
vyombo vyake, wabia wa maendeleo na 
makundi mengine ambayo hayajatajwa 
moja kwa moja na kwamba busara inahita-
jika katika kushughulikia sakata hilo.

“Tunataka kulinda jamii yetu, tuna kiu ya 
kubaki salama suala hili lipo kinyume cha 
maadili ya kitanzania, ni vyema tuungane 
pamoja kuliko kujigawa kama baadhi ya 
taarifa zilizosambaa zinamweleko wa ku-
nyooshea vidole baadhi ya makundi.”

Pia aliwataka wamiliki wa mashirika hayo 
kuepuka kuhukumu baadhi ya makundi au 
taasisi mpaka pale watakapokuwa na taari-
fa kamili au kuthibitika bila mashaka kama 
kundi fulani limehusika na kashfa hiyo. 

Alisema ni vyema mjadala kuhusu suala 
hilo ungoje taarifa rasmi ya NaCoNGO, 
kuhusu hali halisi itakayotoa undani wa 
uchunguzi kwa mashirika yote yaliyohusika 
na tuhuma hizo, kisha taarifa yao itapele-
kwa katika bodi ya uratibu kupitia ofisi ya 
msajili wake iliyopo nchini.

Na Mary Geofrey

MAISHA mapya ya majeruhi 
wa ajali ya basi la mwendo wa 
haraka (mwendokasi), Osam 
Milanzi, baada ya kuruhusiwa 
kutoka hospitalini, yamegeuka 
kitendawili kwa ndugu, jamaa 
na marafiki kutokana na ku-
poteza kumbukumbu.

Machi 20, mwaka huu, Taasi-
si ya Tiba ya Mifupa na Mishipa 
ya Fahamu (MOI), ilimruhusu 
Milanzi, kurejea nyumbani 
baada ya afya yake kuimarika, 
kutokana na ajali aliyoipata 
Februari 22, mwaka huu.

Wiki mbili tangu Osam 
atoke hospitalini hakumbuki 
kama alipata ajali na ndugu 
wameshindwa kumueleza jam-
bo hilo kutokana na kumbu-
kumbu zake kutoka na kurejea.

Mdogo wa Milanzi, Shaban 
Milanzi, akizungumza kwa kina 
na Nipashe kuhusu siku 14 za 
kumuuguza nyumbani kaka 
yake, alisema hawaoni shida 
kukaa naye isipokuwa wasiwasi 
wao upo kwenye kurejea kwa 
fahamu zake.

“Tunasubiri kesho (leo) ifike 
kwa hamu turejee MOI kwa 

ajili ya kliniki ya kwanza nafikiri 
madaktari wanaweza wakatu-
ambia tunafanyaje, maana 
Osam ni baba wa familia na 
anategemewa, sasa kama hana 
tena kumbukumbu inakuwaje,” 
alihoji Shaban.

Amesema jambo linalowata-
tiza ni kuwa anakumbuka watu 
vizuri, lakini baada ya muda 
kumbukumbu zake zinapotea 
na kuanza kuchanganya mada.

“Unampa pole, anajibu as-
ante Mungu atajalia nitapona, 
baada ya muda anajibu tena 
nani kawaambia naumwa nipo 
vizuri kabisa na mambo men-
gine anayozungumza nje kabisa 
na mada,” alisema Shaban.

Shaban anatamani kufahamu 
kutoka kwa madaktari bingwa 
kama kaka yake atapona na 
kurejea katika hali yake ya zam-
ani au la!

MATIBABU NYUMBANI
Mdogo wake Milanzi amese-

ma wamekuwa wakiendelea na 
matibabu ya kumsafisha kidon-
da kila baada ya siku mbili au 
tatu katika maeneo alipoumia 
ikiwamo kichwani, kwenye paji 
la uso, kisogoni na kwenye paja.

“Tunatumia manesi wa 
hospitali za mtaani tu tu-
nakubaliana anakuja anam-
safisha na tunamlipa hela 
yake, kwa hiyo hatuwezi 
kusema ni kiasi gani tuna-
tumia kwa sababu ni maele-
wano yanafanyika,” alisim-
ulia.

Alisema pia wananunua 
dawa za maumivu ambazo 
ameandikiwa na daktari ili 
kuhakikisha hali yake in-
arejea na kupona vidonda 
vyote.

Alisema kidonda kikubwa 
alichonacho ni kwenye paja 
ambalo limefungwa antena 
hali inayomsababisha asi-
weze kusimama mwenyewe.

“Ni mtu wa kulala kitan-
dani na kumgeuza hivyo tu-
natakiwa tumfanyishe ma-
zoezi kama tulivyoelekezwa 
na madaktari kwa sababu 
hata miguu yake haiwezi 
kusimama tena ni kama vile 
anajifunza upya,” alisema 
Shaban.

Hata hivyo, wanaona 
maendeleo mazuri ya 
mgonjwa wao tofauti na 
alivyotoka hospitali kwa 
sababu sasa ameanza kuji-
geuza mwenyewe kitandani 
kidogo kidogo.

Shaban alisema hali ya 
mgonjwa inatia matumaini 

kwa sababu anaweza kuon-
gea vizuri na yupo katika 
hali ya ucheshi isipokuwa 
kupoteza kumbukumbu.

FAMILIA 
Shaban alisema Osam (38) 

ni mume wa mke mmoja na 
watoto watatu.

“Mmoja yupo kidato cha 
tatu Shule ya Sekondari 
Manzese, mwingine ana-
soma Shule ya Msingi Mi-
anzini darasa la tano na 
wa mwisho anasoma chek-
echea,” alisema.

Alisema mke wake ame-
kuwa akikaa naye sasa kwa 
ajili ya kumuuguza wakati 
yeye ikimlazimu kutafuta 
fedha za kulisha familia na 
mahitaji mengine.

Kazi ya Shaban ni kuuza 
samaki wa kukaanga eneo 
la Mabibo Makutano, lakini 
biashara yake haiendi vizuri 
kutokana na mfungo wa 
Mwezi Mtukufu wa Ramad-
han.

Fedha za kumhudumia 
kaka yake wanachanga 
familia, ndugu, jamaa na 
marafiki na watu wenye 
mapenzi mema walioguswa 
na tukio hilo.

“Inabidi nijiandae kwa 
sababu ni wajibu wangu 
kumhudumia kaka yangu, 
siwezi kusema natoa fedha 
nyingi kumhudumia kwa 
sababu napata misaada 
kidogo kutoka kwa watu 
mbalimbali ambazo zina-
saidia kuitunza familia yake 
na mgonjwa,” alisema.

Shaban alisema anaweza 
kukusanya kati ya Sh. 
70,000, Sh. 90,000 hadi 
Sh.100,000 kwa nyakati 
tofauti ambazo hutumia 
kulipa gharama mbalimbali 
za mahitaji anayotaka mke 
wake.

“Niwashukuru watu wa-
naoguswa moja kwa moja 
kunisaidia jambo hili, mimi 
siwezi kukaa nyumbani 
kumtunza kaka yangu ina-
bidi nichakarike, lakini 
kama sio hii michango ni-
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Na Paul Mabeja, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Phil-
ip Mpango, amekiri kuwa 
pamoja na mafanikio yali-
yopatikana kwenye Dira ya 
Taifa ya Maendeleo ya mwa-
ka 2025, Tanzania bado inak-
abiliwa na tatizo la ukosefu 
wa ajira, mitaala ya elimu 
isiyokidhi mahitaji ya soko la 
ajira pamoja na umaskini wa 
kipato kwa wananchi wake.

Dk. Mpango alibainisha 
hayo jana jijini hapa kwenye 
hafla ya uzinduzi wa mchaka-
to wa maandalizi ya kuan-
daa Dira ya Taifa ya mwaka 
2050, ambayo itatoa maono 
na malengo taifa linataka 
kuyafikia kwa kipindi cha 
miaka 25 ijayo.

Aidha, alisema pamoja na 
hatua kubwa iliyofikiwa nchi 
bado imeendelea kukabiliwa 
na kero mbalimbali  zilizo-
sababisha malengo ya dira 
ya 2025 kutofikiwa kwa uka-
milifu.

“Kwa mfano tumeendelea 
kukabiliwa na changamoto 
ya umaskini wa kipato na 
lishe duni, takriban asilimia 
26.4 ya Watanzania wote 
bado wanaishi chini ya ki-
wango cha umaskini wa ki-
pato na maskini zaidi wanai-
shi vijijini ambao ni asilimia 
31.3,” alisema Dk. Mpango.

Vile vile, alisema bado 
kuna mikoa kama Kagera, 
Kigoma, Singida, Tabora na 
Dodoma ambayo kiwango 
cha umaskini ni kikubwa 
zaidi kwa sababu mbalimbali 
zikiwamo za kihistoria na mi-
undombinu duni.

Kadhalika, alisema tofauti 
ya kipato miongoni mwa 
Watanzania imeendelea 
kuongezeka licha ya kufanya 
vizuri katika kigezo cha uku-
aji wa uchumi. 

Alisema kiwango cha tofau-
ti ya kipato kwa kutumia kip-
imo cha uwiano kiliongezeka 
kutoka 0.34 mwaka 2011/12 
hadi 0.38 mwaka 2017/18.

“Katika kipindi kama hi-
cho, kipimo cha tofauti ya ki-
pato katika maeneo ya mijini 
nacho kiliongezeka kutoka 
0.37 hadi 0.41 na maeneo 
ya vijijini, kutoka 0.29 hadi 
0.32.

“Utafiti wa afya ya uzazi na 
mtoto na viashiria vya ma-
laria kwa mwaka 2022, un-
aonesha kuwa asilimia 30 ya 
watoto walio na umri chini 
ya miaka mitano wana udu-
mavu na asilimia tisa ya wa-
toto wana udumavu mkali,” 
alisema.

Kuhusu kudumisha amani 
na usalama alisema Tanzania 
inajivunia kuwa kisiwa cha 
amani.

“Nchi yetu imeendelea 
kuwa na amani, utulivu, 
umoja, mshikamano na ni ya 
mfano katika Bara la Afrika. 
Hata hivyo, ni lazima tuend-
elee kuzilinda na kuzitunza 
tunu hizi katika kipindi cha 
miaka 25 ya Dira mpya kwa 
sababu bila amani, usalama 
na umoja hakuna maende-
leo,” alisema.

Dk. Mpango alisema kuhu-
su utawala bora nchi imepiga 
hatua kubwa katika kujenga 
na kuimarisha utawala wa 
sheria, haki na demokrasia 
na mhimili wa mahakama 
umeimarisha kazi ya kutoa 
haki kwa wananchi.

Alisema serikali kwa 
upande wake, inazingatia 
sheria, mila na desturi za Wa-
tanzania katika uendeshaji 
wa shughuli za kiserikali.

“Hali kadhalika, uhuru wa 
vyama vya siasa na vyombo 
vya habari umeimarika sana. 
Hata hivyo, katika eneo hili, 
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Mpango: Tanzania inakabiliwa tatizo ajira

Samia apangua mabalozi

pamoja na jitihada kubwa am-
bazo zinaendelea kufanywa, bado 
zipo changamoto za rushwa, uvu-
jaji wa mapato ya serikali, wizi, 
matumizi yasiyo na tija ya rasiri-
mali za umma kama inavyobain-
ishwa kwenye taarifa za mwa-
ka za Mdhibiti na Mkaguzi 
Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) na upungufu 
katika eneo la haki jinai,” 
alisisitiza Dk. Mpango.

Hata hivyo, alisema kwa 
kuzingatia baadhi ya 
kero ni vy-
ema maan-
dalizi ya 

Dira 2050 pamoja na mambo 
mengine izingatie kuimarisha uw-
ezo wa uchumi uliojengwa hadi 
sasa na mafanikio yaliyopatikana 
katika utekelezaji wa Dira ya 2025.

“Jambo la pili ni kutumia fursa 
ambazo hatujazitumia ipasavyo 

hadi sasa na kuzikamata fursa 
zinazochipukia. Kwa mfano 
katika kilimo, Tanzania ina 
fursa kubwa ya kuwa ghala 
la chakula katika Bara la 
Afrika au hata Mashariki ya 

Kati, tukilenga uzal-
ishaji mkubwa 

wa mahindi, 
ngano, shayi-

ri, soya, sukari, mafuta ya kupikia, 
korosho, matunda, mboga, na vi-
ungo,” alisema.

Waziri wa Fedha na Mipango, 
Mwigulu Nchemba, alisema kab-
la ya uwapo wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo ya 2025 imesaidia 
kuboresha huduma mbalimbali za 
kijamii, kielimu na kiuchumi.

“Kabla ya uwapo wa dira hii 
ya taifa ya 2025 kitendo cha wa-
nafunzi wa darasa la saba kumali-
za shule na kukosa nafasi kujiunga 
na kidato cha kwanza lilikuwa 
jambo la kawaida katika vijiji vye-
tu, lakini hivi sasa hali imebadilika 
sana,” alisema Nchemba.

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amemhamisha kituo 
cha kazi aliyekuwa Ba-
lozi wa Tanzania nchini 
Malawi, Humphrey 
Polepole na kumpeleka 
nchini Cuba huku nafasi 
yake nchini humo ikien-
delea kubaki wazi.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi wa Mawasiliano 
ya Rais, Ikulu, Zuhura 
Yunus, Rais Samia pia 
amemteua Balozi Luteni 
Jenerali mstaafu, Ya-
coub Mohamed, 
kuiwakilisha 
Tanzania 
katika Falme 
za Kiarabu 
(UAE).

Kabla 
ya 
uteuzi 
huo, 

Balozi Mohamed aliku-
wa Balozi wa Tanzania 
nchini Uturuki, ambaye 
nafasi yake inachuku-
liwa na aliyekuwa Kon-
seli Mkuu, Dubai, Iddi 
Seif Bakari.

Aidha, taarifa hiyo 
ilisema kuwa tarehe 
ya uapisho wa maba-
lozi hao itatangazwa 
baadaye.

Polepole tangu alipo-
teuliwa Machi 14, mwa-
ka 2022 ametumikia 
nafasi nchini humo 
kwa kipindi cha mwaka 
mmoja na siku 20.

Mwaka 2020 ali-
yekuwa Rais Dk. John 
Magufuli, alimteua kuwa 
Mbunge katika nafasi 
10 za Rais kutoka nafasi 
ya Katibu wa Itikadi na 

Uenezi wa Chama 
Cha Mapinduzi 
tangu Desem-
ba 13, mwaka 
2016.
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Na Restuta James

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Dk. 
Damas Ndumbaro, amezungumzia 
makosa ya uhujumu uchumi akip-
endekeza utafiti zaidi ufanyike ili 
kuweka vigezo vya aina ya makosa 
hayo ndani ya sheria.

Pia, Chama Cha Wanasheria Tan-
ganyika (TLS), kimependekeza Ma-
hakama ya Makosa ya Rushwa na 
Uhujumu Uchumi, iwe divisheni ya 
makosa ya jinai.

Waziri Ndumbaro alitoa map-
endekezo hayo jana jijini Dar es 
Salaam alipokuwa akitoa maoni 
ya wizara yake mbele ya Tume ya 
Kuboresha Mifumo ya Hakijinai, in-
ayoongozwa na Jaji Mkuu mstaafu, 
Mohamed Othman Chande.

“Twende tukafanye utafiti na ku-
toa mapendekezo kwenye makosa 
ya uhujumu uchumi. Yako mengi 
na ni makosa muhimu tunahitaji 
sana ili kulinda uchumi wa nchi 
yetu, lakini tukafanye utafiti zaidi 
kwenye eneo hilo ili kuangalia na 
kuweka vigezo vya makosa gani 
yanastahili kuingia kwenye orodha 
au jedwali la makosa ya uhujumu 
uchumi,” alisema.

Alisema wizara yake imekuwa 
na mjadala mzuri na Tume ambao 
utazaa mapendekezo mazuri zaidi 

kutoka wizarani katika eneo hilo.
Waziri Ndumbaro aligusia pia 

muundo wa Taasisi za Haki jinai 
kama Polisi, Magereza, Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Ofisi ya Taifa ya 
Mashtaka (DPP), Mamlaka ya Ku-
dhibiti Dawa za Kulevya na Mhi-
mili wa Mahakama, akipendekeza 
kuwa ziwe na jukwaa linaloweza 
kuwasadia kubadilishana taarifa.

Alisema lengo la jukwaa hilo liwe 
ni kuwaunganisha wadau wote 
kwenye mfumo huo ili waweze ku-
pata na kutoa taarifa kwa wakati.

“Kwanza tunahitaji kuwa na plat-
form ( jukwaa), ambapo wote wa-
naotekeleza majukumu ya hakiji-
nai wataweza kubadilishana taarifa 
mbalimbali zinazohusu haki jinai…
ilivyo sasa kila taasisi inafanyakazi 
kwenye kiota chake. Tumepende-
keza mbele ya tume hii kwamba 
tuendelee kuwa na hivi viota vyetu, 
lakini tuwe na mfumo wa kubadil-
ishana taarifa zinazohusiana na 
mfumo wa haki jinai,” alisema.

Kadhalika, amependekeza she-
ria ya kanuni ya adhabu sura ya 16 
ipitiwe ili kuruhusu makosa yote ya 
jinai yawekwe sehemu moja.

“Yakiwa kwenye sheria moja 
itamsaidia hata mwananchi kuele-
wa na hata vyombo vya utekelezaji 

kuweza kutekeleza kwa ufanisi 
zaidi,” alisema.

Alimpongeza Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, kwa kuunda Tume 
hiyo na kuteua wabobezi wa mi-
fumo ya hakijinai kufanyakazi hiyo.

Pia, alisema wizara yake ambayo 
inagusa mfumo wote wa hakijinai 
imetoa mapendekezo mengi kwa 
kuwa inajua ‘kiatu kinabana wapi.’

Wakili Dk. Frank Mchomvu, 
kutoka Chama cha Wanasheria 
Tanganyika (TLS), alisema wame-
pendekeza taasisi zote za hakijinai 
ziboreshwe, baadhi ya vifungu vya 
sheria vifutwe na vingine vifanyiwe 
mabadiliko.

Alisema wamependekeza kifun-
gu cha 36 cha Sheria ya Makosa ya 
Kiuchumi na Uhalifu wa kupangwa 
kinachotoa mamlaka kwa DPP ku-
zuia dhamana kifutwe.

Kadhalika wamependekeza 
baadhi ya vifungu kwenye sheria 
ya utakatishaji fedha na sheria ya 
ugaidi, viboreshwe na vingine vi-
futwe.

“Mapendekezo yetu yamegusa 
sheria nyingi sana ikiwamo uhu-
jumu uchumi. Tumependekeza pia 
ile mahakama inayohusu makosa 
ya rushwa na uhujumu uchumi 
ingelikuwa divisheni ya makosa ya 
jinai kwa ujumla,” alisema.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Cyprian 
Luhemeja akizungumza wakati akifungua kikao cha 
Bodi ya maji Taifa, kilichoandaliwa na Bodi ya maji ya 
Bonde la Wami Ruvu, mjini Morogoro mwishoni mwa 
wiki.  PICHA: CHRISTINA HAULE

Ndumbaro ataka ufanyike 
utafiti makosa uhujumu 
uchumi vigezo kwenye sheria

Last year, the VisionFund network of microfinance 
institutions impacted the lives of 3.5 million children 
all over the world. We are looking for dynamic 
leaders who want to be part of this journey. 

VisionFund International is the microfinance arm of 
World Vision, the largest Christian relief, 
development, and advocacy organization in the 
world. The VisionFund network serves over 1.1 
million clients, and has a portfolio of over USD$400+ 
million.

Active in more than 28 countries, VisionFund 
provides financial empowerment to families across 
Asia, Africa, Latin America and Eastern Europe. 

VisionFund Tanzania is seeking outstanding leaders 
with skills in Microfinance, Banking, Finance, Audit 
and Risk and Corporate Governance to join the 
Board of Directors on a voluntary basis. The Board 
provides leadership, offers strategic advice, and 

supports the Chief Executive in setting the 
standards of the company. 

Candidates must be committed Christians, fluent in 
English and Swahili and willing to devote two to 
three days per quarter during each calendar year for 
a term of three years, which is renewable based on 
performance and availability. Service to the Board is 
not on payable terms but on voluntary basis. 

Female candidates are strongly encouraged to 
apply.

Please send an application letter explaining why you 
would like to be part of the Board with your CV to 
Joseph Mwita through joseph_mwita@wvi.org  by 
30th April 2023. 

Successful candidates will be required to provide 
pastoral/priest and professional references.

JOIN A BOARD THAT IS CHANGING LIVES AND 
IMPACTING CHILDREN’S LIVES IN TANZANIA

For more information about VisionFund, visit www.visionfund.org

singeweza kumudu ku-
tunza familia hii kwa 
sababu nami nina yangu 
inanitegemea,” alisisitiza 
Shaban.

Amewaomba wa-
dau na wenye mapenzi 
mema walioguswa na 
tukio hilo kumchangia 
chochote kwa namba ya 
0655025260 jina Shaban 
Milanzi.

SHUKRANI  KWA 
MOI

Alisema kama hatam-
shukuru Mungu aliyem-
nusuru kaka yake na mau-
ti na MOI waliohangaika 
na mgonjwa asiyefahami-
ka hadi akapona atakuwa 
hajakata shauku yake ya 
kuzungumza na mwana-
habari.

“Namshukuru Mungu 
na jopo la madaktari wa 
MOI, wauguzi wamefanya 
kazi muhimu ya kumhu-
dumia mtu asiyejulikana 
‘unknown’ ni moyo wa 
ajabu walionao watoa 
huduma za afya hawa. 
Namshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan na serikali 
yake kwa kuweka vifaa 
vya kisasa ambavyo vime-
sababisha ndugu yangu 
kupata matibabu na kupo-

na.”
Alimshukuru Mkuru-

genzi wa MOI, Dk. Recpi-
cious Boniface kwa moyo 
aliouonyesha wa kuwajali 
nyakati zote wakiwa ha-
wajajitokeza kumfahamu 
ndugu yao na hata baada 
ya kujitokeza.

FIDIA KWA 
MGONJWA

Shaban alisema moja ya 
mambo aliyofutilia kwa 
Wakala wa Mabasi Yaen-
dayo Haraka (DART) ni fid-
ia ya ndugu yake ambako 
alijibiwa kuwa, kesi ya ajali 
hiyo iko polisi, lakini pia 
inahusu watu wawili to-
fauti DART na gari ndogo 
lililosababisha ajali.

Alisema kesi ya msingi 
ya kudai fidia inapaswa 
kufunguliwa na Osam ali-
yepata ajali pindi atakapo-
pona.

Alisema kwa sasa DART 
waliwafikisha hospitali 
majeruhi wote zaidi ya 30 
na kwa Osam wameghara-
mia vipimo na matibabu 
mengine ya msingi.

“Uongozi wa MOI ul-
ituambia wamelipia mat-
ibabu muhimu, hivyo kwa 
hiyo sisi tulilipa ghara-
ma za dawa za maumi-
vu, chakula na neti za 
mgonjwa,” alisema.

Mke wa Osam, Esha 
Mohamed, alimpigia simu 
kumtaarifu kuwa kaka 
yake hajarejea nyumbani 
na alihoji kama wana to-
fauti, lakini alisema wa-
likuwa sawa isipokuwa 
alikuwa ameaga kuna se-
hemu angeenda.

Alisema mke wake al-
impigia simu kumueleza 
kuwa kaka yake hajarudi, 
ikiwa ni siku ya nne, aki-
omba kumuulizia sehemu 
anazofanyia kazi.

“Nilienda kweli kumuuli-
zia anakofanyia majuku-
mu yake, lakini wakasema 
hawajamuona na kuahidi 
kumpa taarifa ikiwa wata-
muona, hadi ilipofika siku 
ya tano nilienda anako-
fanyia shughuli zake ni-
kakuta wameweka kijiwe 
wakimzungumzia mbona 
haonekani,” alisema.

Alisema lilitoka wazo na 
kumuulizia kwenye ajali 
ya mwendokasi iliyotokea 
ndipo jitihada za kumtafu-
ta zilianza na kufanikiwa 
kumpata akiwa MOI.

Alisema walipofika 
Muhimbili walishauri-
ana kuanzia MOI ambako 
walisikia habari mgonjwa 
alihamishiwa huo kupitia 
vyombo vya habari na ku-
fanikiwa kumpata ndugu 
yake.

INATOKA  UKURASA 2

Aliyepata ajali mwendokasi 
adaiwa kupoteza kumbukumbu



Taasisi ya kilimo yazindua 
kampeni ‘Kijanisha Maisha’
Na Mary Geofrey

TAASISI ya Kusaidia Sekta 
Binafsi ya Kilimo (PASS Trust), 
imezindua kampeni ya Kijanisha 
Maisha na wadau mbalimbali wa 
sekta ya kilimo mkoani Sin-
gida kwa lengo la kuhamasisha 
uzalishaji unaozingatia ukuaji wa 
kijani shirikishi.

Mkutano huo ulijadili njia 
za kuharakisha na kuimarisha 
maendeleo endelevu ya kiu-
chumi kwa kutilia mkazo Ajenda 
ya Ukuaji wa Kijani Shirikishi 
kwa kilimo endelevu kitaka-
chotosheleza mahitaji ya kujik-
imu, kibiashara na kuhakikisha 
usalama wa chakula cha uhakika 
na kilimo stahimilivu.

Kwa mujibu wa PASS Trust, 
usalama endelevu wa chakula 
utafikiwa kupitia mapinduzi 
ya kilimo yenye uthabiti na 
uendelevu kwa kuzingatia 
kanuni za Ukuaji wa Kijani 
Shirikishi.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi 
hiyo katika mkutano huo, Me-
neja wa maendeleo ya biashara 
wa PASS Trust, Herman Bashiri, 
alisema ina mchango mkubwa 
katika kuchochea na kuwezesha 
ukuaji wa kilimo nchini huku 

kikitoa kipaumbele kwa vijana 
na wanawake kuwapa dha-
mana ya mikopo na huduma za 
maendeleo ya biashara ili kufikia 
malengo yao.

Alisema kuwa wakulima wa-
nanufaika na PASS Trust kwa ku-
wekewa dhamana ya mikopo ya 
kilimo, mifugo na uvuvi kupitia 
benki mbalimba nchini.

“Tunatoa dhamana ya hadi 
asilimia 80 ya mikopo kwa 
wakulima, wavuvi, wafugaji na 
wenye viwanda wanaozalisha 
kwa kufuata kanuni za uhifadhi 
wa mazingira na kupitia kam-
puni yetu tanzu ya PASS Leasing 
pia tunawezesha upatikanaji wa 
zana za kilimo,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alitoa pongezi 
kwa PASS Trust kuja na mpango 
wa Kukuza Uchumi kupitia ajen-
da ya Ukuaji wa Kijani Shirikishi, 
akisema ni njia bora ya kucho-
chea kilimo endelevu.

“Naipongeza PASS Trust kwa 
ubunifu na kuanzisha ajenda 
ya Ukuaji wa Kijani Shirikishi 
ambayo kwa hakika inachochea 
maendeleo endelevu ya kiu-
chumi ambayo yanaenda sam-
bamba na utunzaji wa mazingira 
na kuongeza tija katika uzalishaji 
wa kilimo,” alisema.
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POSITION ANNOUNCEMENT
RESEARCH ASSOCIATE 2 – DATA SYSTEMS 

IITA-TZ-2023 - R4D-005 -NRS-DSM

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) on behalf of the International Livestock Research 
Institute (ILRI) invites applications for the position of Research Associate2 – Data Systems. The 
Research Associate 2 – Data Systems will contribute to livestock production/productivity and genetic 
data management systems (collation, processing, and storage) and tools for use in the African Dairy 
Genetic Gain Project Country Program

Duty Station:   This is a Nationally Recruited Position, and the incumbent will be based in Dar es salaam - Tanzania.

Roles and Responsibilities:
• Contribute to livestock production/productivity and genetic data management systems (collation, 

processing, and storage) and tools for use in the African Dairy Genetic Gain Project Country Program
• Understand existing tools used for data capture and assist in developing modules that extend the 

scope of the current tools and provide training for the same.
• Respond to ICT support requests from farmers, and field-based partner agents in a timely manner 

through WhatsApp/telegram/telephone/field visit programs.
• Write procedures and software to import/ export data from/to appropriate database systems and 

share these for further analyses and interpretation.
• Develop additional dashboards to enable monthly data monitoring of field agents submitting data 

per cluster, missing and incomplete information, unusual values, and other related issues and 
prepare a monthly report for the Country coordinator.

• Implement and monitor Quality Assurance (QA) protocols and routines, including safe and remote 
back-up of database systems and tools.

• Keep up to date with the latest tools and resources, including open-source software, for the 
collection, management, storage, and sharing of information.

• Maintain the confidentiality of all information collected.
• Participate actively in ADGG country meetings and workshops.
• Participate, plan, and facilitate training of partners on ADGG systems.

• Provide 1st and 2nd level support to partners using the different technological platforms offered by ADGG. 
• Facilitate onboarding of new partners into ADGG platform and offer technical & user support. 
• Partner engagement on new platform requirements. 
• Perform any other activity as assigned by the national coordinator.

Qualifications and Experience: 
• BA/BSc degree in Information Systems, Database Management, Computer Science, or related 

discipline.
• Experience working with integrated database systems preferably for research projects, including 

large-scale socioeconomic and/or biological surveys e.g., MySQL, MS SQL Server, or Oracle.
• Experience with database design, database management, and computer programming, and with the 

application of quality assurance standards and procedures.
• At least 4 years of relevant work experience in digital data systems.
• Advanced experience with SQL language for data extraction and management of databases.
• Knowledge and experience of Linux operating system.
• Experience in software programming.
• Understanding and experience of working in applied agricultural research preferred.

Additional skills:
• Fluency in Kiswahili and English is essential to communicate in writing and speaking.
• Ability to communicate effectively with different stakeholders.
• Ability to manage field teams and uphold the highest ethical standards by inspiring trust and treating 

all people with respect and personal integrity.
• Ability to work in a fast-paced environment with researchers, enumerators, and livestock value 

chain actors.
• Excellent interpersonal and relationship-building skills and ability to work collaboratively with 

people at all levels and from multiple disciplines and cultures in a respectful manner.
• Willingness to travel locally, regionally, and internationally.

General information: 
The duration of contract for the position is three years. This is a nationally recruited position and IITA 
offers a competitive remuneration package.

Applications: Applications including curriculum vitae, copies of certificates, telephone number, email 
address, and names and addresses of two referees should be sent to the Country Representative, 
IITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge – Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.O. Box 34441, Dar es 
Salaam, Tanzania or by email to IITA-Tanzania@cgiar.org 

Applicants are requested to please indicate the reference number for the position as indicated on the 
heading of the announcement in your application as well as on the subject of your email if sending by 
email.  If sending by post or hand delivery, please indicate the reference number on your application as 
well as on the left-hand side of your envelope.  Please note that any applications without the reference 
number indicated will be automatically disqualified.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the newspaper. Please note that 
only shortlisted candidates will be contacted.

Rasimu mitaala 
mipya, sera ya 
elimu yaiva
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. Adolf Mkenda, amesema rasimu za 
mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo na 
Mitaala zimekamilika na wakati wowote 
zitatolewa kwa wadau ili waone kilicho-
pendekezwa na kutoa maoni mengine ya 
mwisho.

Prof. Mkenda aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki alipokuwa akizungumza 
kwenye kikao cha kuwapitisha wajumbe 
wa Kamati ya Bunge ya Elimu, Utamaduni 
na Michezo katika rasimu hizo.

Alisema lengo la kufanya mapitio na 
mabadiliko hayo ni kutekeleza ahadi ali-
yotoa Rais Samia Suluhu Hassan ya kufan-
ya mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo 
ya mwaka 2014 na mabadiliko ya mitaala, 
ili kuwezesha kutoa elimu ujuzi na pia ku-
wezesha sera na mitaala kuakisi mahitaji 
ya sasa na baadaye.

Alifafanua kuwa katika kutekeleza hilo 
serikali iliunda kamati mbili, ya Mapitio 
ya Sera na ya Mabadiliko ya Mitaala am-
bazo zilifanya kazi ya kukusanya maoni 
ambayo yalichambuliwa na wataalam na 
kupata rasimu.

“Kazi ya kwanza ya kamati hizi ili-
kuwa kukusanya maoni ya wananchi 
na baadaye yalifanyiwa uchambuzi na 
kuwezesha kupatikana kwa rasimu ya 

mapitio ya Sera ya Elimu na Mafunzo to-
leo la mwaka 2023 na Rasimu ya Mitaala 
mipya,” alisema Prof. Mkenda.

Kadhalika, alisema wizara itafanya kon-
gamano la siku tatu na itatoa rasimu hizo 
kwa wadau ili wapitie mapendezo na na-
fasi ya kutoa maoni kabla ya kufikia hatua 
ya mwisho.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya 
Elimu, Utamaduni na Michezo Prof. Kitila 
Mkumbo, aliishukuru wizara kwa kuona 
umuhimu wa kuipitisha kamati hiyo ka-
tika rasimu hizo ili nao waweze kutoa 
maoni yao.

Alisema kazi iliyofanyika ni kubwa am-
bayo inapaswa kupongezwa kwa kuwa 
kupatikana kwa toleo jipya la sera ya 
elimu kutawezesha wabunge kufanya 
kazi wakiwa na nyenzo.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, 
Husna Sekiboko, alisema maboresho ya-
takayofanyika yatainua ubora wa elimu 
na kuitaka wizara baada ya kuridhiwa 
utekelezaji wake uanze mara moja, huku 
akiitaka kuanza kutenga fedha katika ba-
jeti za maandalizi ya utekelezaji huo.

Naye Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia Prof. Carolyne 
Nombo, aliwaambia wajumbe wa kamati 
hiyo kuwa maboresho hayo hayataishia 
katika ngazi ya elimu msingi pekee, yatak-
wenda mpaka ngazi ya elimu ya juu.
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MAONI & UCHAMBUZI

NI habari njema, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, inasema imeji-
wekea mikakati kadhaa ya kuleta mageuzi kwenye sekta za 
mifugo na uvuvi, ili kutoa mchango mkubwa katika pato la 
taifa na maendeleo ya nchi.

Mikakati hiyo imekuja baada ya kugundua kuwa hali ya 
uzalishaji bidhaa hizo upo chini ya matarajio huku Waziri 
mwenye dhamana, Abdallah Ulega, akizungumza kupitia 
mtandao uitwao ‘Club House’ alitoa mfano samaki wanaozal-
ishwa nchini ni wastani wa tani 350,000 kwa mwaka, huku 
mahitaji yakiwa tani 700,000. 

Maboresho ya Sera ya  Mifugo ya Mwaka 2006 yanalenga 
kuvuka mazingira ya sasa, kwa kutoa mchango chanya katika 
maendeleo ya nchi, na kwamba imefikia hatua ya mwisho.

 Mchango wa sekta hiyo kwenye pato la taifa uko chini, ikil-
inganishwa na sekta nyinginezo. 

Licha ya kuwapo mifugo mingi nchini, lakini inachangia 
asilimia saba, ambayo mchanganuo wake ni ng’ombe milioni 
80, mbuzi milioni 28, kondoo milioni 20 huku samaki wak-
ichangia asilimia 1.8 ya pato la taifa.

Kwa maoni yetu mtazamo huo wa kiuzalishaji na utajiri wa 
kimiliki ya mazao hayo, mifugo ni tunu inayopaswa kugeuka 
katika sura ya utajiri wa nchi, hata sifa yake ikadondokea 
neema ya mtu mmoja mmoja. Tunatambua kwamba sio nchi 
zote barani Afrika zenye neema ya tunu hizo kama ilivyojal-
iwa nchi yetu, ambayo inaweza kuwa eneo litakalotoa ajira 
kwa wingi ikiwa litaendelezwa ipasavyo.

Haya yanajieleza unapotembelea kwenye fukwe au kuna-
kofugwa samaki namna watu wengi wameajiriwa na kujiajiri, 
ndio maana tunaona kuna umuhimu wa kuimarisha sekta 
hizo ili mchango wake kwa taifa uzidi kuonekana.

Hiyo pekee kwa tuliopo kando tunaofuatilia, ni salamu 
njema zinazohitaji baraka zote kwa ajili ya kushuhudia utajiri 
kupitia sekta za mifugo na uvuvi.

Vilevile, salamu za waziri ni kwamba, wana mpango wa 
kuboresha upatikanaji majani na maji katika hali endelevu, 
wengi ikituachia ujumbe sasa ni safari mpya kuelekea kwe-
nye ukingo wa simulizi za ugomvi, kati ya wakulima na wafu-
gaji. Kwa upande wa uvuvi si haba, ni kwamba serikali inatoa 
fedha katika bajeti iliyopo sasa, Sh. bilioni 20 mahsusi kwa 
ajili ya kuboresha ufugaji wa samaki kwa njia ya vizimba ka-
tika Ziwa Victoria, lengo ni kukuza ubora wa bidhaa hiyo ili 
ikubalike sokoni.

Ni jambo jema nako katika kile kutoka kauli ya Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo, Riziki Shemdoe, anayesema mwaka 
huu serikali imenunua ng’ombe takribani 800 na kuwagawa 
kwa vikundi vya wafugaji madume bora katika halmashauri 
mbalimbali nchini, kwa ajili ya kuongeza uzalishaji wa sekta 
hiyo.

Pia anataja kuwapo mashamba darasa 100 ya kuzalisha 
nyasi za kulisha mifugo lengo, hapo napo inatoa picha zaidi 
ya mikakati endelevu, wafugaji na wajasiriamali wanapewa 
darasa namna ya kuzalisha nyasi kwa ajili ya kulisha mifugo 
na kuuza.

Tunaamini kama mikakati hiyo ikitekelezwa ipasavyo, 
malengo ya wizara yatatimia na kuongeza soko la mifugo 
maradufu ndani na nje ya nchi, hata kuleta tabasamu na 
kukuza kipato cha mtu mmoja mmoja na taifa kwa ujumla.

Pia, imani iko kwamba itaisaidia nchi kuzalisha nyama na 
samaki wa kutosha kwa Watanzania kula, hata kuwaepusha 
na magonjwa yanayosababishwa na ukosefu wa protini  iki-
wamo udumavu.

Tunawasihi wadau wa samaki, nyama, vijana na wazee 
kushirikiana na serikali kukuza uzalishaji hadi soko, hata tu-
kaona mapinduzi ya kiuchumi nchini.

Na Anthony 
Gervas, 
MWANZA

HEKO Rais Dk.Samia Suluhu 
Hassan kuwahakikishia wana 
Kanda ya Ziwa, miradi yao mi-
kubwa ya kimkakati inakamilika 
kwa wakati,ikiwemo ujenzi wa 
daraja kubwa kuliko mengine 
Afrika Mashariki la JPM, Kigon-
go- Busisi.

Daraja hilo linatarajiwa kuka-
milika mnamo Februari mwaka 
2024, litakalogharimu kiasi cha 
shilingi bilioni 716, hadi kukami-
lika ujenzi wake.

Macho na masikio ya wa-
nanchi wa Kanda ya Ziwa ya-
meelekezwa katika miradi hiyo, 
ukiwamo wa ujenzi wa meli 
mpya ya kisasa ya ‘MV. Hapa 
kazi Tu’,ambayo imeshushwa 
majini kwa ajili ya kukamilisha 
hatua za mwisho za ujenzi huo.

Serikali ya Rais Dk.Samia 
Suluhu Hassan imewaondolea 
wasiwasi na hofu mioyoni mwao 
wananchi, wakipata matumaini 
makubwa ya kukamilika miradi 
hiyo, ambayo itawapa fursa ny-
ingi kimaisha, zikiwamo ajira 
kwa vijana.

Hatua anazozichukua katika 
serikali yake ya awamu ya sita, 
zinadhihirisha kuwa utendaji 
kazi alio nao ni imara. Ame-
thubutu kuhakikisha wasaidizi 
wake hawamuangushi  kusi-
mamia miradi ya kimaendeleo, 
katika kusukuma mbele uchumi 
wa taifa.

Hiyo ni ngazi moja, pia tuna 
daraja la JPM lenye urefu wa 
kilomita 3.2, nalo nasi tulioko 
tunamuona rais wetu, anavyo-
tupigania kukamilika kwake, 
hata kufungua fursa nyingi 
kwa Kanda ya Ziwa, kiuchumi, 
kibiashara na kuongeza pato la 
taifa, kupitia huduma za kibi-
ashara kutoka nchi jirani kama 

Uganda, Rwanda, Burundi, Jam-
huri ya Kidemokrasia Congo 
(DRC) na Kenya.

Shabaha ya serikali hivi 
sasa, katika awamu ya sita 
ya uongozi wa nchi ni kuon-
doa minong’ono, mashaka na 
malalamiko ya wananchi, am-
bao walijawa wasiwasi au pre-
sha wakidhani miradi hiyo hai-
takamilika kujengwa.

Hivi sasa wanashuhudia uw-
ezo uliopo katika kuwakom-
boa, rais mwanamke  ukiwa 
mwanamama, unayeonyesha 
uwezo wa kusimamia kazi usiku 
na mchana, pasipo kutegemea 
kuwezeshwa.

Sote tunafahamu miradi hiyo 
ilianza kutekelezwa katika Seri-
kali ya Awamu ya Tano, chini 
ya hayati Rais Dk. John Magu-
fuli mtangulizi wake, yeye aki-
wa Makamu wa Rais Dk.Samia 
amethubutu kuisimamia, kue-
ndeleza ya mtangulizi wake na 
kuanzisha mingine mipya.

Akisimika kauli mbiu ‘Kazi 
Iendelee’,huku watanzania 
wengi wakishangilia kwamba 
anaupiga mwingi,haina ubishi 
kuwa anapambana vilivyo ku-
hakikisha Tanzania anaivusha 
kiuchumi na maendeleo pale 
ilipo sasa.

Binafsi nampongeza 
hata mimi,nampa heko  za 
kauli mbiu yake ‘kazi 
iendelee’,sababu ni rais jasiri 
ambaye hawaonei aibu  wa-
tendaji wadanganyifu,amekuwa 
akiwaonya,wengine kuwang’oa 
kabisa katika nafasi zao,wale 
wapigaji wa fedha za serikali za 
miradi ya maendeleo.

Mradi mwingine mkubwa ni 
ule wa ujenzi wa Meli mpya ya 
kisasa Mv’’Hapa kazi tu,ambayo 

ni kubwa kuliko zote katika 
Ziwa Victoria, inayotarajiwa 
kukamilika agosti mwaka huu, 
itakayogharimu zaidi ya shilingi 
bilioni 100 kukamilika.

Haina longolongo    bali 
Serikali yake inapambana ku-
hakikisha wananchi wanapata 
fursa za kutosha kupitia miradi 
hiyo,ikiwemo pia ujenzi wa 
bandari ya nchi kavu ya Fela 
wilayani Misungwi na reli ya 
kisasa (SGR) kutoka Mwanza 
hadi Isaka Kahama.

  Ujenzi wa meli ya MV,Hapa 
kazi tu ni mradi ambao un-
asubiriwa pia kwa hamu 
kukamilika,wananchi wa kanda 
ya ziwa na taifa kwa ujumla,ili 
kufungua milango ya kiuchu-
mi, kibiashara, kutoka nchi za 
Uganda na Kenya ambako itaku-
wa ikifanya safari zake kutokea 
bandari ya Mwanza.

Rais Dk.Samia ameweza ku-
panga safu ya viongozi wa juu 
wakiwamo mawaziri kwa uma-
hiri, kama kwao kinamama wa 
katika orodha kamili, nao wak-
ionyesha kupambana kuhakiki-
sha nchi inasonga mbele zaidi 
kimaendeleo na uchumi.

Watendaji wake hao amewa-
tia nguvu za ujasiri, pale wana-
potoa uamuzi sahihi, wasitege-
mee maagizo yake, ili mradi 
watende haki wakati wa kuwa-
hudumia Watazania.

Uthubutu wake unampandi-
sha zaidi na kumpa heshima 
kubwa afrika na nje ya bara letu, 
akipata sifa ya kiongozi mahiri 
mwanamke anayeng’ara. Pasipo 
na shaka sasa amekuwa mfano.

Sasa anasonga akiwa mwam-
ba wa siasa na demokrasia, aki-
wa marejeo kwa nchi za Afrika 
Mashariki kisiasa.

Unachotufanyia miradi hii Mwanza,
Rais Samia unatuachia kumbukumbu

Mabadiliko yajayo ya 
mifugo, uvuvi umma 
tujiandae kuneemeka nayo

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:     0745 700710
Matangazo:       0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com



KABWELA

Na Kulwa Mzee, MORO-

GORO

MAHAKAMA ya Tanzania 
imewataka wadau wake ku-
tumia Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) ili 
waweze kwenda pamoja ka-
tika kutekeleza majukumu.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu, Kanda ya Morogoro, Paul 
Ngwembe, alisema hayo jana 
wakati anafungua mafunzo 
ya siku nne kwa waandishi wa 
habari wa mahakama, waha-
riri wa habari na maofisa wa 
habari wa mahakama yaliyo-
lenga kuwajengea uelewa wa 
kuripoti kwa usahihi habari za 
mahakama.

Jaji Paul aliwataja wadau 
wakuu wanaopaswa kuiga 
mfano wa mahakama kuwa 
ni Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali (AG), Ofisi 
ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
(DPP), Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali na mawakili wa 
kujitegemea.

Alisema mifumo inayoitu-
mia ya Tanzlii II, e Wakili, ‘vid-
eo conference’, ‘call center’ na 
usajili kwa njia ya mtandao 
imesaidia katika shughuli za 
mahakama.

“Mahakama ya Tanzania 
imepiga hatua kubwa katika 
matumizi ya Tehama kwa 
kuwa na mifumo mbalimbali 
inayowezesha utekelezaji wa 
majukumu yake.

“Mahakama ipo katika map-
induzi ya viwanda ambapo 
inataka inayoyatenda yawafik-
ie wananchi ndani ya dakika 
chache bila ya kupotoshwa.

“Wito wangu kwa wadau 
wa mahakama wakuu ambao 
ni Ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali imegawanyika 
sehemu mbili Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka nchini 
(DPP) na Ofisi ya Wakili Mkuu 
wa Serikali na mawakili wa 
kujitegemea, waige mfano 
wa Mahakama matumizi ya 
Tehama katika shughuli zake 
twende pamoja,” alisema Jaji 
Ngwembe.

Alifafanua kuwa mfumo wa 
Tanzil II unachapisha uamuzi, 
sheria na kuifanya Mahakama 
kutembelea watu duniani kwa 
asiliami 82.7 huku nchi ya pili 
inayofuatia kutembelea kupi-
tia mfumo huo kuwa na asil-
imia 2.4.

“Kwenye Tanzlii kunao-
nyesha hukumu kwa uwazi 
na mashauri takriban 30 ya-
nayoendelea duniani ni rafiki 
na haina gharama yoyote,” 
alisema.

Jaji Ngwembe akizun-
gumzia mfumo wa e Wakili, 
alisema unasaidia kupunguza 
mawakili vishoka kwa kuwa 
inaonyesha mawakili waliosa-
jiliwa na picha zao na kupun-
guza uhalifu wa kisheria.

Pia, alisema mfumo wa e 
Wakili unawafanya wananchi 
kumtambua wakili aliyesajili-
wa kwa kuingia katika mfumo 
ambapo atatambua yupi ni 
wakili,” alisema.

Kuhusu mfumo wa video 
conference, alisema unasaidia 
usikilizwaji wa mashauri bila 

ya kufika mahakamani na un-
asaidia kupunguza gharama 
za wenye mashauri huku wa 
call center unasaidia mwa-
nanchi kupiga simu na kupata 
huduma popote alipo ndani 
ya saa 24.

Aliwaomba waandishi wa 
habari, wahariri na wananchi 
kutembelea mifumo hiyo ku-
pata uamuzi mbalimbali uli-
ofanyiwa kazi na iwapo kuna 
jambo wamelisikia wawasi-
liane na wahusika wapate 
taarifa.

Aliwaomba washiriki wa 
mafunzo hayo kutangaza ma-
boresho yaliyofanywa na ma-
hakama ikiwamo mifumo na 
jinsi Tanzania inavyoongoza 
Afrika kwa kuwa na majengo 
sita ya vituo jumuishi vya 
utoaji haki.

Mratibu wa mafunzo, Dk. 
Patricia Kisinda, alisema 
mafunzo hayo yameandaliwa 
na Mahakama ya Tanzania 
kwa kushirikiana na Chuo 
cha Uongozi wa Mahakama 
Lushoto.
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Wananchi 
Mpanga wapewa 
angalizo mipaka 
ya hifadhi
Na Elizabeth John, NJOMBE

KAMISHNA wa Uhifadhi Nyanda 
za Juu Kusini kutoka Mamlaka ya 
Wanyamapori (TAWA) Joas Mak-
wati, amewataka wananchi wa 
Kijiji cha Mpanga, Kata ya Luduga, 
wilayani Wanging’ombe, Mkoa wa 
Njombe, kuheshimu mipaka ya hi-
fadhi na kujiepusha kuingia ndani 
ya eneo la hifadhi kufanya shu-
ghuli zozote za matumizi ya ardhi 
kinyume na sheria.

Rai hiyo ilitolewa wakati wa 
kuweka mipaka katika Kijiji cha 
Mpanga kinachopakana na hifadhi 
ya pori la akiba Mpanga Kipengere 
kutokana na agizo la kamati ya 
mawaziri wanane wa kisekta 
la kushughulikia migogoro ya 
mipaka.

“Pori la akiba la Mpanga Kipen-
gere lilianzishwa mwaka 2003 na 
lengo kuu ni uhifadhi na utunzaji 
wa vyanzo vya maji vinavyopa-
tikana ndani ya hifadhi,” alisema 
Makwati.

Alisema kutokana na changamoto 
hiyo, serikali kupitia jopo la kamati 
ya mawaziri wanane limekuja na 
suluhisho la kutekeleza uamuzi 
wa serikali kuhusu hilo eneo kwa 
kuanza kuweka mipaka rasmi ili 
kuzuia wananchi wasifanye shu-
ghuli ndani ya hifadhi.

“Ekari 25,400 zimemegwa kwe-
nye eneo la Hifadhi ya Mpanga 
Kipengere, kwa hiyo tunachoomba 
wananchi ni kuheshimu sheria, 
tutakapokuwa tumeweka mpaka 
tuheshimu sheria, watu wasiende 
kule ndani kufanya uharibifu, lakini 
watu wasiharibu mazingira kwa 
sababu yanatusaidia kwa ajili ya 
kupata mvua na mazao mengine,” 
alisema.

Makwati alisema serikali kwa 
sasa ina mpango mkakati wa kuen-
deleza utalii Kusini mwa Tanzania, 
Hifadhi ya Mpanga Kipengere ni 
sehemu mojawapo ya mkakati wa 
serikali kupitia Wizara ya Maliasili 
na Utalii kukuza utalii.

Mkuu wa Idara ya Ardhi, 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Wanging’ombe, Naili Mbyopya, 
aliwataka wananchi wa vijiji hivyo 
kuheshimu maelekezo yaliyotole-
wa na kamati ya mawaziri wa-
nane waliofika kwenye kijiji hicho 
Novemba, mwaka jana kutovamia 
kwenye pori la hifadhi hadi mipaka 
itakapowekwa.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya 
wilaya ya Wanging’ombe Aginetha 
Mpangile aliishukuru serikali kwa 
kuanza kuchukua hatua za kutatua 
migogoro ya vijiji kwa kuwa uzin-
duzi huo wa mipaka utakuwa na 
suluhisho la kutatua migogoro.

Mkuu wa Wilaya ya 
Wanging’ombe, Claudia Kitta, 
aliwakumbusha na kusisitiza 
wananchi wote kuendelea kuhi-
fadhi vyanzo vya maji na kue-
puka kufanya shughuli zozote za 
kibinadamu ndani ya hifadhi na 
kwamba serikali haitasita kum-
chukulia hatua mtu yeyote atakaye 
kwamisha.

“Niungane na ninyi wananchi 
kumshukuru sana Rais Dk. Samia 
Suluhu Hassan na serikali kwa 
anavyoendelea kutatua kero na 
migogoro mbalimbali ikiwamo 
iliyokuwapo katika eneo hili la 
Mpanga Kipengere,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Anna Henga (kulia), akisaini kitabu kati-
ka ofisi za Shirika la Wanawake Katika Jitihada za Kimaendeleo (WAJIKI), Makumbusho Dar es Salaam juzi, alipofika 
kujadiliana na Mkurugenzi wa shirika hilo, Janeth Mawinza (kushoto), kuhusu mambo mbalimbali yanayohusu haki 
za binadamu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mahakama Kuu yataka 
wadau kutumia TEHAMA

Na Fadhil Mohammed
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TEF: Mifuko hifadhi jamii chanzo 
kikubwa kukuza mitaji ya watu

Mwenyekiti wa Ngome ya Vijana wa Chama cha ACT- Wazalendo, Abdul Nondo, akizungumza na waandishi wa habari, 
jijini Dar es Salaam juzi, wakati akitoa  pongezi kwa Naibu Katibu wa Chama hicho Bara, Joram Bashange kwa kushinda 
kesi inayohusu wagombea kupita bila kupingwa iliyokuwa imefunguliwa katika Mahakama Kuu Kanda ya Dar es Salaam 
pamoja na Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu. PICHA: IMANI NATHANIEL

Na Ashton Balaigwa, MO-

ROGORO

JUKWAA la Wahariri Tanzania 
(TEF), limesema nchi zilizoen-
delea, Mifuko ya Hifadhi ya 
Jamii imekuwa chanzo kikub-
wa cha kukuza mitaji ya watu.

Vile vile, Jukwaa hilo lime-
pongeza Mfuko wa Hifadhi 
ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF), kwa hatua 
yake ya uwekezaji wa ubia 
ambao umeonyesha ukomavu 
wa mfuko huo katika kukuza 
uchumi wa watu.

Mwenyekiti TEF, Deodatus 
Balile, alisema hayo wakati wa 

ziara ya wahariri wa kutoka vy-
ombo mbalimbali vya habari 
katika kiwanda na Machinjio 
ya kisasa ya Nguru Hills, Wilaya 
ya Mvomero, mkoani Moro-
goro.

“Uwekezaji hapa ni mkubwa 
sana, Serikali niwaombe PSSSF 
wahakikishe mradi huu wa-
naulinda na miradi mingine, 
sio vyema baada ya miaka 
kadhaa mbele ukija tena tuam-
biwe kilikuwepo kiwanda kisa 
wafanyakazi hawakutimiza 
wajibu wao vizuri,” alisema 
Balile.

Awali, Meneja Mkuu wa ki-
wanda hicho, Eric Cormack   
alisema mradi huo una uwezo 

wa kuchinja ng’ombe 100 na 
mbuzi 1,500 kwa siku.

Alisema soko la nyama in-
ayozalishwa kwenye machinjio 
hayo imepata soko la nje ya 
nchi kwa asilimia 80 zikiwa-
mo za mashariki ya kati hasa 
Oman na asilimia 20 kwa ajili 
ya soko la ndani.

Alisema mahitaji ya ny-
ama katika nchi hizo bado ni 
makubwa huku akitoa mfano 
mahitaji kwa nchi ya Saudi 
Arabia pekee kwa mwaka ni 
tani 700,000.

Cormack alisema, kwa 
nchi za kiarabu mahitaji ya 
nyama yataongezeka zaidi 
kufikia mwaka 2026 kwa tani 

3,100,000.
Alisema mradi una miun-

dombinu muhimu ikiwamo 
eneo la malisho lenye ukubwa 
hekta 2,328, kutunza ng’ombe 
10,000 na mbuzi 15,000 kwa 
wakati mmoja, na visima vita-
no yenye uwezo wa kuzalisha 
lita 20,000 kwa saa.

Alisema, usafirishaji wa ny-
ama utaongezeka katika kip-
indi kifupi kijacho baada ya 
kupatikana kibali cha ISO kwa 
bidhaa za kiwanda hicho ku-
tambulika kimataifa  na hiyo 
itakuwa rahisi kuuza bidhaa 
zao kwenye mataifa mbalim-
bali duniani na hasa Saudi Ara-
bia. 

Na Samson Chacha,  

TARIME    
MLINZI wa ghala la mchele ka-
tika kitongoji cha Forodhani, 
Kata ya Sirari Tarafa ya Inchu-
gu wilayani Tarime mkoani 
Mara, Juma Mwiri Chacha (38) 
ameuawa kwa kupondwa  na 
jiwe kichwani  na ubongo ku-
toka nje na watu wanaosadiki-
wa kuwa majambazi waliovun-
ja maduka na kupora fedha.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana,  mmi-
liki  wa ghala hilo, Magwi 
Mangera alisema: “Nilion-
doka ghalani hapa jana jioni 
na kumwacha mlinzi wan-
gu ambaye pia ni binamu 
yangu, Juma  Chacha akiwa 
mzima  nimepata taarifa 
alfajiri ya kuamkia Aprili 3, 
kutoka kwa watu waliopita 
asubuhi  na kuona mwili wa 
mlinzi huyo ukiwa umetapa-
kaa damu huku ukiwa pem-

beni mwa jengo hili la ghala.
Alisema mtu huyo alimpon-

da tena na kisha kumburuza 
kwenda pembeni mwa jengo 
na kuuacha mwili wake.

Alisema watu hao wali-
vunja kufuli na kuingia ndani 
ya ghala na kupekua droo na 
sehemu nyingine kisha waka-
ondoka.

Mmiliki wa duka la vinywaji 
vya jumla,  Matiko Rhimo alise-
ma alipata taarifa za kuvunjwa 
kwa duka lao na kuibiwa fed-

ha zaidi ya Sh. milioni 20 na 
walipofika walikuta umati wa 
watu huku mlinzi wa ghala la 
mchele akiwa ameuawa.

Kamanda wa Mkoa wa Kip-
olisi Tarime Rorya, ACP Geof-
rey Sarakikya, alithibitisha ku-
tokea kwa matukio hayo huku 
wakiendelea na uchunguzi.

Mwenyekiti wa Kitongoji 
cha Forodhani,  Amon Mchu-
ma, alisema kuna tatizo kubwa 
la kuongezeka kwa matukio ya 
uhalifu nchini.

Wanaosadikiwa majambazi waua 
mlinzi dukani, wapora fedha

ATCL 
yajipanga 
kusafirisha 
mizigo 
mingi nje
Na Vitus Audax, MWANZA

SHIRIKA la Ndege nchini ATCL, 
limewahakikishia wakazi wa 
mikoa ya Kanda ya Ziwa upati-
kanaji wa huduma ya uhakika 
ya usafirishaji wa mizigo nje 
ya nchi, ikiwamo ya mazao ya 
mifugo na uvuvi yanayozalishwa 
kwa wingi katika mikoa hiyo 
baada ya serikali kununua ndege 
ya mizigo itakayoanza kutoa 
huduma baada ya kuwasili nchini 
hivi karibuni.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuru-
genzi Mkuu wa ATCL, Mhandisi 
Ladslaus Matindi, mwishoni mwa 
wiki wakati akizungumza na wa-
dau wa sekta ya anga na taasisi 
za umma kuhusu mategemeo ya 
shirika hilo kupata mizigo mingi 
kanda hiyo.

“Nia kubwa ya ujio wa ndege 
hii ya mizigo aina ya BOENG 
767-300F ni kuhakikisha waleng-
wa na wanufaika ni watanzania, 
ikiwa ni pamoja na wakazi wa 
kanda hii ya ziwa pamoja na 
mambo mengine tayari zao la 
samaki linaendelea kuhitajika nje 
na hii ndege itaendelea kuwa-
saidia kuondoa adha ya usa-
firishaji wa zao hili,” alifafanua 
Matindi.

Aidha, aliwataka wananchi 
kuchangamkia fursa ya kilimo 
cha mboga, ufugaji pamoja na 
uvuvi kutokana na mazao hayo 
kuwa na soko kubwa ndani na 
nje ya nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, 
Adam Malima aliwataka wa-
tumishi wa umma kuwasaidia 
wananchi wanapohitaji huduma 
ya usafirishaji mizigo baada ya 
ndege hiyo kuwasili nchini kwa 
kuondoa vikwazo vya upati-
kanaji wa vibali na kuwawezesha 
wananchi kutumia fursa zilizopo.

“Hii ndege itafanyakazi kwa 
ufanisi mkubwa endapo wazal-
ishaji wataitikia kama wanavy-
oitikia kwa sasa katika safari za 
kawaida za ndege, hakuna ndege 
inayofika mkoani hapa bila kuwa 
imejaa,” alisema.

Baadhi ya wafanyabishara na 
wasafirishaji wa mizigo kutoka 
Kanda ya Ziwa walisema ujio wa 
ndege hiyo utawaondolea adha 
ya kusafirisha mazao ya samaki 
kwa muda mrefu kwa njia ya 
magari yenye majokofu kuelekea 
mkoani Dar es Salaam.

“Hali ya kijiographia ya mikoa 
ya Kanda ya Ziwa ilikuwa 
ikitulazimu kuendesha magari 
yenye majokofu kusafirisha 
samaki na nyama kwa zaidi ya 
saa 18-20 barabarani hali il-
iyoshusha ubora wa mazao yetu 
wakati mwingine kutusababishia 
hasara,” alisema John Chobo 
msafirishaji.

Hivi karibuni serikali ilitangaza 
kununua ndege kubwa ya mizigo 
BOENG 767-300F yenye uwezo 
wa kubeba tani 54 za mizigo 
kwa awamu moja hatua itakayo-
rahisisha shughuli za usafirishaji 
wa mizigo kutoka na kuingia 
nchini.



Meya awaonya watoto wa 
mitaani kulala makaburiniWaliosima-

mishwa 
uongozi 
BAKWATA 
Kilindi 
warejeshwa
Na Dege Masoli, TANGA

SAKATA la kusimamishwa kwa Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya Baraza 
Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWATA) 
wilayani Kilindi, Shekhe Mdoe Mus-
sa na Katibu wake, Juma Kidunda, li-
mechukua sura mpya baada ya baraza 
hilo kuwarejesha na kuwasimamisha 
wajumbe wengine na kutoa maelek-
ezo saba.

Taarifa iliyotolewa juzi kwa vyombo 
vya habari na BAKWATA na kusainiwa 
na Shekhe wa Mkoa wa Tanga, Jumaa 
Luwuchu, ilieleza kuwa baraza hilo 
ngazi ya mkoa imetengua uamuzi 
wa Baraza la Mashekhe la Wilaya ya 
Kilindi kwa kuwasimamisha viongozi 
hao.

Taarifa hiyo ilieleza uamuzi 
huo ulifikiwa baada ya BAKWATA 
mkoa kufanya kikao cha majadiliano 
na wilaya hiyo na kubaini kuwa mku-
tano uliowasimamisha viongozi hao 
haukuwa halali, hivyo kubatirisha 
maamuzi hayo.

Baada ya mahojiano na viongozi 
wa Wilaya ya Kilindi tulibaini kasoro 
mbalimbali ikiwamo kutokukamilika 
kwa akidi ya wajumbe waliohudhuria 
kikao na hawakuwa halali kwa mujibu 
wa katiba tumetengua uamuzi wote 
na kuwarejesha Katibu na Mwenyekiti 
wake madarakani,” ilieleza barua hiyo. 

Pamoja na kuwarejeshwa kwenye 
nafasi zao viongozi hao, baraza hilo 
pia limefuta uteuzi wa baadhi ya 
wajumbe akiwamo Katibu wa Wilaya, 
Shekhe Yahaya Kalamba na Hamis 
Mtali aliyekuwa Kaimu Katibu 
wa BAKWATA Wilaya kwa madai 
kuwa uteuzi wao umefanywa na kikao 
kisichokuwa na mamlaka.

Hata hivyo barua hiyo, ilitoa maele-
kezo kwa Shekhe wa Wilaya hiyo, 
kutojihusisha na shughuli za usuluhi-
shi na majukumu hayo yatafanywa 
na Kadhi wa Wilaya hiyo, Shekhe 
Waziri Mkwayu.

Pia ilimuagiza Mwenyekiti wa 
baraza hilo wilaya kuacha kufanya 
kazi za katibu.

Vilivile Baraza la Mkoa huo, lilia-
hidi kufuatilia kwa karibu mienen-
do na utendaji wa viongozi hao na 
endapo watabaini wanakwenda kiny-
ume na maelekezo hayo litachuku-
liwa hatua kali za kimaadili dhidi yao 
ili kuondoa migogoro ndani ya baraza 
hilo.

Aidha, umewataka viongozi hao ku-
fungua ofisi ya wilaya na kufanyakzi 
siku zote, wakimuagiza Kadhi kutoa 
huduma kwa jamii pamoja na ku-
hakikisha anapata hati za kufungi-
sha ndoa sambamba na kitabu cha 
ndoa.

Na Allan Isack, SIMANJIRO

OFISA Madini Mkazi wa 
Mirerani, Mernad Msengi 
amemaliza mgogoro wa 
kugombea mgodi wa ma-
dini ya tanzanite, kati ya 
kampuni ya Njake Enter-
prises na Patrick Miroshi, 
ulioko katika Mamlaka ya 
Mji mdogo wa Simanjiro 
mkoani Manyara.

Mgogoro huo umefikia 
tamati juzi baada ya ofisa 
huyo wa madini kuonyesha 
mgodi huo ni mali ya kam-
puni ya Njake na eneo lenye 
mgogoro liko ndani ya lesini 
ya Njake.

Msengi alisema kwa mu-
jibu wa matakwa ya Sheria 

ya Madini, mgodi huo upo 
kwenye leseni namba PML 
00416SMN ya Japhet Lema 
inayomilikiwa na Kampuni 
ya Njake Enterprises.

“Wahusika wa pande zote 
mbili walifika eneo hilo na 
kukubaliana upimaji ulivyo-
fanyika kupitia vifaa vya ki-
taalam zaidi vyenye ufanisi 
tofauti na vifaa vya GPS ya 
kawaida,” alisema.

Hata hivyo alisema kwa 
upande wa mipaka ya Pat-
rick Miroshi, vipimo vimeo-
nyesha kuwa mgodi huo upo 
nje ya eneo la umiliki wake 
kwa umbali wa mita 1.9 kul-
ingana na mipaka ya leseni 
ya awali.  

Aidha, alisema wame-

pendekeza kuwa wachim-
baji hao, Miroshi na Njake 
wachimbe katika mipaka ya 
leseni zao na siyo vinginevyo 
ili kuepusha na kumaliza 
migogoro inayojitokeza.

“Pande zote zizingatie she-
ria, kanuni na utaratibu wa 
uchimbaji madini na eneo 
tengefu ili kuwepo uchimba-
ji wa tija kwa maendeleo ya 
sekta ya madini na taifa kwa 
ujumla,” alisema.

  Meneja wa mmiliki wa 
awali wa mgodi huo, Mango-
shi Seleman, ambaye aliuuza 
mgodi huo kwa Njake enter-
prises, Mohamed Mughanja, 
alisema uamuzi huo umet-
enda haki.

“Sisi tuliiuzia mgodi huu 

kwa Kampuni ya Njake En-
terprises, lakini jirani yetu 
Miroshi akawa analalamika 
kuwa amedhulumiwa mgodi 
jambo ambalo siyo kweli 
na Wizara ya Masini imetoa 
majibu mazuri,” alisema 
Mughanja.

Meneja wa Kampuni ya 
Njake Enterprises, Hassan 
Salehe, alisema wanari-
dhika na uamuzi huo, kwa 
kuwa kabla ya kununua 
mgodi huo walifanya 
uchunguzi.

Hata hivyo, uongozi wa 
mgodi wa Miroshi ulisema 
haujaridhika na uamuzi ho, 
kwamba watatafuta wataal-
am huru wenye vifaa stahiki 
ili kurudia upimaji huo.

Ofisa Madini amaliza mgogoro wa 
kugombea mgodi wa tanzanite

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Kiria Laizer (wa pili kushoto), 
akimsikiliza Mkuu wa kituo cha polisi Mirerani, SP Dominick Fwaja, wakati akifafanua jambo kuhusu masuala ya 
ulinzi shirikishi na polisi jamii, walipokutana juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wana 
wajibu wa 
kuonya 
kwa 
kuielezea 
jamii 
umuhimu 
wa kuiele-
wa historia 
ya nchi  
ilikotoka 
ili kujenga 
uzalendo.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

M
STAHIKI Meya wa Jiji 
la Arusha, Maximilian 
Iraqhe, ametoa onyo kali 
kwa watoto wa mtaani 

ambao wamegeuza makaburi kuwa 
sehemu yao ya kulala, kufanya mam-
bo mengine ambayo hayapendezi 
katika jamii.

Alisema halmashauri ya Jiji hilo 
litaendesha kampeni ya kusafisha 
makaburi yaliyoko katika eneo hilo 
kwa ajili ya kuyaweka katika hali ya 
usafi wakati wote.

Aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki aliposhiriki shughuli ya us-
afishaji wa makaburi yaliyoko Kata ya 
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KANDA KASKAZINI

Pia ilimuagiza Mwe-
nyekiti wa baraza hilo 
wilaya kuacha kufanya 
kazi za katibu.

Levolosi mkabala na Kituo Kikuu 
cha Mabasi Mkoa wa Arusha.

“Natoa onyo kwa baadhi ya wa-
toto wakiwemo wale wanaoishi 
kwenye mazingira magumu na ha-
tarishi ambao wamegeuza maka-
buri kama ni sehemu ya kuishi, 
kulala, kupimzika, kuvutia bangi, 
kuwasha moto juu ya makaburi 
kwa ķisingizio cha kuota moto ku-
tokana na baridi,”alisema. 

Alisema usafi huo utakuwa uki-
fanyika kila wiki kwa lengo la ku-
hakikisha makaburi yote ya Jiji la 
Arusha yanakuwa safi pamoja na 
makaburi mengine yakiwano ya 
Baniani.

Iraqhe alisema  nchi zilizoen-

delea makaburi yaliyoko kati-
kati ya miji huwa yanakuwa ni 
makumbusho, hivyo aliwaomba 
wananchi kuwa wazalendo kwa 
kushiriki kuyasafisha. 

Katibu wa Umoja wa Wa-
zee  mkoani Arusha (UWAJIA), 
Salum Msuya, alisema wana wa-
jibu wa kuonya kwa kuielezea 
jamii umuhimu wa kuielewa his-
toria ya nchi  ilikotoka ili kujenga 
uzalendo.

Kadhalika walieleza kuchuki-
zwa na tabia za baadhi ya watu 
wanaotupa taka kwenye maeneo 
ya makaburi jambo ambalo siyo 
sahihi kwa kuwa maeneo hayo 
siyo jalala.
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Wanawake watoa vifaa 
tiba kusaidia watoto njiti

Shule za 
sekondari 
zapewa 
msaada vifaa 
TEHAMA
Na Halima Ikunji, TABORA

TAASISI ya Vodacom imetoa 
msaada wa vifaa vya TEHAMA 
vya Sh. milioni 150 kwa shule 
za sekondari 20 mkoani Tabora 
ikiwa ni utekelezaji wa mradi wa 
uunganishaji wa shule.

Vodacom wanashirikiana na 
Taasisi ya African Child Projects 
na Mfuko wa Mawasiliono Sawa 
kwa Wote (UCSAF) ambao un-
alenga kuzifikia shule 300 nchini.

Akizungumza wakati wa maka-
bidhiano ya vifaa hivyo, Mkuu 
wa Mkoa wa Tabora, Dk.Batilda 
Buriani alipongeza jitihada za 
mpango wa uunganishwaji wa 
shule katika kuboresha mfumo 
wa ufundishaji na kujifunzia 
kuhamia kwenye mfumo wa 
kidijitali.

Meneja Mauzo Mwandamizi wa 
Kanda ya Ziwa, Ahmed Akbarali 
alisisitiza kuwa msaada wa vi-
faa vya TEHAMA ni sehemu ya 
utekelezaji wa adhma ya kam-
puni katika kuboresha maisha 
ya jamii za Watanzania kupitia 
ubunifu wa huduma na bidhaa 
za kidijitali kwenye sekta tofauti 
nchini kote.

Aliongeza kuwa katika awamu 
hiyo baadhi ya shule zitaungan-
ishwa na huduma ya intaneti ya 
Vodacom Tanzania kwa mwaka 
mzima bila ya malipo, kwamba 
itawasaidia kupata maudhui bure 
kupitia jukwaa linalotoa elimu 
kidijitali la e-fahamu.

Mkuu wa Shule ya Sekondari 
ya Kariakoo, Leonard Nyasebwa, 
alisema vifaa hivyo vitawasaidia 
katika kufundishia na kujifunzia 
pia itainua kiwango cha elimu ka-
tika shule hizo za sekondari.

Alisema: “Ni muda muafaka 
sasa kuanza kuzingatia uwekezaji 
kwenye miundombinu ya TEHA-
MA katika shule zote nchini. Kwa 
sababu ukiwa na miundombinu 
ya kiteknolojia huduma ya ku-
fundishia na kujisomea mtandao-
ni itaweza kuwafikia kwa urahisi 
na haraka walimu na wanafunzi”.

Na Shaban Njia, KISHAPU

UKOSEFU wa kituo cha afya 
katika Kata ya Mwamalasa 
Wilaya ya Kishapu mkoani 
Shinyanga limedaiwa kuwa 
chanzo kwa wajawazito katika 
kata hiyo kufariki dunia waka-
ti wakijifungua.

Wakazi wa wilaya hiyo hula-
zimika kusafiri kilometa 70 
kwenda Hospitali ya Dk. Ja-
kaya Mrisho Kikwete kufuata 
huduma.

Hayo yalibainishwa mwis-
honi mwa wiki na wananchi 
wa kata hiyo wakati wa ziara 
ya Kamati ya Siasa ya Chama 
cha Mapinduzi (CCM) Mkoa 
wa Shinyanga ya kukagua 
utekelezaji wa ilani ya chama 
hicho katika kijiji na Kata ya 
Mwanamalasa.

Walieleza kuwa hali hiyo im-

ekuwa ikiwasababishia adha 
kubwa hususani kwa wajawa-
zito na watoto wadogo wenye 
umri chini ya miaka mitano.

Mbuke Bulugu alisema 
mwaka jana katika kata hiyo 
wajawazito watano wali-
poteza maisha kutokana na 
kukosa usafiri na kulazimika 
kujifungulia kwa wakunga 
wa jadi ambao wengi wao ha-
wana utaalamu wa masuala ya 
uzazi. 

Alisema nyakati za usiku 
wanapopata mgonjwa hasa 
mjamzito wanalazimika kuto-
zwa Sh.300,000 hadi 400,000 
na wamiliki wa magari binafsi 
ili kusafirisha mgonjwa kwen-
da hospitalini.

Alisema kwa wananchi wa-
sio na uwezo wanalazimika 
kujifungulia kwa waganga wa 
jadi wasiokuwa na taaluma.

Mkazi mwingine, Mory-
anda Maziku alisema vijana 
wengi waliopo kwenye ndoa 
wamelazimika kununua 
basikeli au pikipiki kwa ajili ya 
kusafisha wagonjwa.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Kishapu, Emmanuel 
Johnsohn alikili kuwapo kwa 
tatizo hilo na kusema wam-
etenga Sh. milioni 500 ku-
toka mapato ya ndani ya hal-
mashauri kwa ajili ya ujenzi 
wa kituo cha afya na kuwaon-
dolea adha hiyo.

“Kituo hiki kitakapokami-
lika tutahakikisha tunaleta 
watalaamu wa kutosha ili 
kuhakikisha wananchi wana-
pata huduma stahiki ikiwemo 
za afya ya uzazi, kata hii ina 
wakazi 26,000 na wengi ni 
wakulima na wafugaji bila 
kusogezewa huduma za 

afya karibu watakimbilia 
kwa waganga wa jadi kupata 
huduma”alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Christina Mdeme aliwa-
taka wananchi hao kutokuwa 
na wasiwasi kwani serikali 
imejikita kutatua kero mbal-
imbali za wananchi hususani 
katika sekta ya afya na elimu 
na kuahidi kuchangia mifuko 
50 ya saruji ili kufanikisha 
ujenzi huo.

Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Shinyanga, Mabala 
Mlowa aliziagiza Wakala wa 
Usambazaji Maji Vijiji (RU-
WASA)na Shirika la Umeme 
Tanzania(TANESCO) kuanza 
taratibu za   kupeleka hudu-
ma ya  maji na umeme katika 
kituo hicho ili pindi kinapoka-
milika wananchi waanze ku-
pata huduma.

Ukosefu hospitali chanzo wajawazito kufariki

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Serukamba (katikati), akikabidhiwa zawadi na Meneja Maendeleo ya Biashara wa 
Taasisi ya Kusaidia Sekta Binafsi ya Kilimo (PASS Trust), Helman Bashiri (kulia), wakati wa uzinduzi wa kampeni ya 
Kijanisha Maisha kwa wadau mbalimbali wa sekta ya kilimo, mkoani humo.  Kushoto ni Meneja wa PASS Trust Kanda 
ya Mashariki na Kati, Hadija Seif. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kutoa msaada huo ni kuokoa maisha 
ya watoto hao.

“Kikundi chetu tumekuwa tuk-
ishirikiana na serikali katika nyanja 
mbalimbali ikiwamo sekta ya elimu 
kwa kununua madawati, kukarabati 
mabweni na leo tupo upande wa 
sekta ya afya tumenunua mashine 
mbili zenye thamani ya Sh.milioni 24 
ili kuokoa maisha ya watoto,” alise-
ma Lucy.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Rufani mkoani Shinyanga, Dk. Luzila 
John, alisema mashine hizo zitakuwa 

msaada mkubwa katika kuongeza 
nguvu za kuokoa maisha ya watoto 
hao ambao wamekuwa wakipata 
shida katika upumuaji kutokana na 
kuzaliwa kabla ya muda na mapafu 
yao yanakuwa bado hayajakomaa.

Daktari Bingwa wa Watoto ka-
tika Hospitali ya Rufani mkoani 
Shinyanga, Yustina Tizeba, alisema 
wamekuwa wakipata idadi ya wa-
toto wengi ambao wanazaliwa kabla 
ya muda, hivyo kupata mashine hizo 
ni msaada mkubwa katika kuokoa 
maisha yao.

Kikundi che-
tu tumekuwa 
tukishiriki-
ana na 
serikali ka-
tika nyanja 
mbalimbali 
ikiwamo sek-
ta ya elimu 
kwa kununua 
madawati.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

K
IKUNDI cha wanawake 
mkoani Shinyanga 
kiitwacho Women For 
Change, kimetoa msaada wa 

mashine mbili kwa ajili ya kusaidia 
watoto wanaozaliwa kabla ya wakati 
ili kuokoa maisha yao.

Akikabidhi mashine hizo juzi kwa 
Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Rufani mkoani Shinyanga, Dk. Luzila 
John, Mwenyekiti msaidizi wa kikundi 
hicho, Lucy Mwita, alisema lengo la 

HABARI KANDA ZIWA

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Balozi Dk Ba-
tilda Buriani (katikati) akishuhudia maka-
bidhiano ya msaada wa mojawapo ya 
kompyuta na vifaa vingine vya TEHAMA 
kutoka kwa Meneja Mauzo Mwandamizi 
wa Vodacom Tanzania Kanda ya Ziwa, 
Ahmed Akbarali (kushoto) kwenda kwa 
Mkurugenzi wa Youth Relief Foundation, 
Joachim William (kulia), ikiwa ni sehemu 
ya mradi wa uunganishwaji wa shule za 
sekondari unaolenga kuziunganisha shule 
300 Tanzania.



ushindani wa shuLE BORa 
kwEnyE MikOa Tisa …

Mradi unaotakatisha 
wanafunzi  chekechea 

hadi kidato cha sita

kifuu kilivyo mbadala wa
zebaki migodi ya dhahabu
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Ukurasa 14

n
I tunda lenye mamia 
ya faida, ukianza na ku-
litafuna kama chakula, 
ni kiungo hunogesha vy-

akula, machicha kulisha mifugo, ni 
kipodozi kwenye ngozi na nywele, 
pia huchanganywa na viambato 
vingine kutengeneza dawa.

Makumbi yanasukwa kupata 
kamba, makuti huezeka makazi na 
maeneo ya burudani, huku vifuu 
vikibadilishwa kuwa urembo na 
mapambo, mti wake ni mbao na 
hata kuni pia, hiyo ndiyo Nazi.

Ukikiangalia kifuu pekee kuna 
matumizi yenye faida tele kama 
kutengeneza vyombo mfano 
upawa, vijiko na bakuli, vyungu vya 
kupandia maua yote hayo hupen-
dezesha nyumba na kuongeza 
kipato kama bidhaa zikiuzwa.

Mtafiti na mbunifu wa teknolojia 
ya kuzalisha hewa ukaa au kabon, 
Tiberius Mario, anasema kifuu ni 
fursa kubwa ya kiuchumi akitaja, 
kutengeneza kabon inayotumika 
kuchenjulia (kusafisha) madini na 
maji.

Akizungumza kwenye semina 
ya wanahabari inayoandaliwa na 
Tume ya Sayansi na Teknolojia 
(COSTECH), Jijini Dar es Salaam, 
Mario anaeleza namna anavyo-
tumia vifuu kubuni biashara inay-
omwingizia kipato, anayoifanya 
pia kudhibiti uchafuzi wa mazin-
gira kwa vile vifuu vinaweza kuwa 
mazalia ya mbu wanaoleta malaria.

“Nimebobea kutengeneza kabon 
au mkaa unaotumika kuchenjua 
dhahabu kusafisha maji taka, ninab-
adilisha kifuu cha nazi kwenda 
kwenye kabon ambayo kwenye 

eza kabon na hatutaagiza nje nahi-
taji Shilingi Milioni 36,”anaeleza.

Anasema mfuko wa Kabon wa 
kilo 25, huuzwa Shilingi 250,000 
hadi 400,000 inategemeana na 
nchi inakotoka ila kwa China 
wanauza kati ya Sh 250,000 na 
280,000 na Amerika ni Sh 400,000 
lakini rejareja kilo moja ni 20,000 
hadi 25,000.” Anasema Mario.

“Ni kitu cha gharama inaweza 
kuhitaji hata kilo 500 lakini uwezo 
wangu ni mdogo nikipata mtaji 
nitafanya vizuri, sio Nazi peke yake 
hata Mchikichi naweza kuutumia,” 
anasema mbunifu huyo.

Mratibu wa Mafunzo ya Uandishi 
wa Habari za Sayansi, Teknolojia na 
Ubunifu kutoka COSTECH, Deus-
dedith Leoanaed, anasema lengo 
la kuwakutanisha wanahabari 
na watafiti ni kupata ongezeko la 
uhasilishaji wa teknolojia kati ya 
watafiti na jamii kuwajengea uwezo 
wanahabari ili waweze kuandika 
taarifa hizo kama ilivyo katika 
maeneo mengine ikiwamo siasa 
na michezo.

AJIRA MADINI
Takwimu zinaonyesha kuwa 

sekta ya wachimbaji wadogo wa 
dhahabu nchini inatoa ajira za moja 
kwa moja kwa zaidi ya watu milioni 
1.2 na kwamba ajira zisizo za moja 
kwa moja zinawahusu watu milioni 
7.2 ikiwa ni sawa na asilimia 13 ya 
idadi ya Watanzania.

Tathmini hiyo inaonyesha kuwa 
wachimbaji wadogo wa dhahabu 
hutumia tani 13.2 na 24.4 za zebaki 
kwa mwaka kusafisha madini hayo 
na kwamba kemikali hiyo ni sumu 
na kitisho kwa afya na mazingira.

Shirika la Afya Duniani 
(WHO),linaeleza kuwa ukitumiwa 
bila kuzingatia utaalamu huharibu 
ubongo na mfumo wa mishipa ya 
fahamu, figo, husababisha watoto 
wenye ulemavu, kupoteza kum-
bukumbu ikiwamo kushindwa 
kupumua.

Mbadala wa kemikali hiyo ni 
karbon kwa sababu ni salama 
zaidi ikilinganishwa na hiyo zebaki 
ambayo inaingizwa nchini kwa 
kificho huku watumiaji wakubwa 

inaendelea uk.12

Waraka Namba 6; uamuzi ukitumika vyema,
muarobaini endelevu dhidi ya matusi mtihani

Wadau elimu wazidi kushangilia katazo bweni, 
ushauri wao kulala shule kuanzie sekondari 

Ukurasa 13

TEKNOLOJIA
Na Mary Geoffrey

anaibua fursa ya kutengeneza 
kabon na kwamba alianza biashara 
hiyo kwa kukusanya vifuu mwe-
nyewe katika maeneo mbalimbali.

“Nilifanya utafiti wa kuzalisha, 
kidogo sasa nazalisha kwa wastani 
nilishapeleka kwenye baadhi ya 
migodi na viwanda vya maji, Ina-
tumika kusafisha maji kwa kupun-
guza chlorine kwenye maji na 
kuondoa harufu,” anafafanua

“Indonesia inaongoza kwa kuzal-
isha nazi, pia  India na Tanzania ni 
namba 16 ambako inazalisha tani 
382,164 kwa mwaka kiasi ambacho 

kinaweza kuzalisha vifuu vingi. 
Kwa kuangalia wingi huo naona 
fursa kubwa ya kutimiza ubunifu 
na kufikia malengo ya kumiliki 
kiwanda.” Anasema Mario.

Mtafiti huyo anasema takribani 
tani 1,500 za mkaa inayotumika 
nchini huagizwa nje ya zikigha-
rimu dola Milioni 6.7 karibu Shilingi 
bilioni 16.1 na kwamba kabon hiyo 
inaweza kupimwa katika maabara 
na utendaji wake ni asilimia 98 
katika madini na maji pia.

 “Nilipeleka Mbeya, Shelui na 
STAMICO na nilifikisha sampuli 
Tume ya Madini, matokeo yaliyo-
toka ni mazuri imekamata dhahabu 
kwa kiwango kikubwa

Pia ninaweza kuirudisha tena 
kwenye mfumo kabon ambayo 
inatumika kwa sababu ikitumika 
haitakiwi kutupwa ila zinahifa-
dhiwa ili kuondoa mlundikano 
hivyo narudisha kwa kurejeleza”.

VIKWAZO
Anataja mtaji na kwamba 

anachozalisha ni kilo 100, huku 
kiwango cha uhitaji kikiwa kikubwa 
zaidi, anatumia makaa ya mawe 
kama chanzo cha joto na kuni pia, 
kitaalamu anahitaji joto zaidi ya 
nyuzi 300,000 lakini kuni zinatoa 
joto la nyuzi 4,000 kwa kilo moja 
ili kupata nyuzi 300,000 anatumia 
kuni nyingi na muda mrefu.

“Nikipata Diesel Burn, joto lake 
ni kubwa ikilinganishwa na kuni 
na kifaa kinachotumika kutengen-
eza na kutoa bidhaa ninayotoa 
mimi ifike hata asilimia 90 sasa ni 
asilimi 50 nikiwezeshwa ninaweza 
kuchukua vifuu vyote na kutengen-

migodi yote Tanzania hauwezi 
kupata dhahabu bila ya kuwa 
na gesi hii baada ya kusafishwa 
dhahabu lazima ipitishwe kwenye 
kaboni ili dhahabu zitoke kwenye 
udongo,” 

Anasema hakuna kiwanda cha 
kuzalisha mkaa huo na kwamba 
zinazotumika zinatoka nje 
akiongeza kuwa mikoa ya pwani na 
kusini kuna nazi nyingi zaidi ya tani 
350,000 kwa mwaka na huzalisha 
vifuu vingi.

Baada ya kuviona vinazagaa 
kwenye majalala na havina kazi, 

Ukurasa 12

Kabon au mkaa unaotengenezwa na vifuu unaosafisha dhaha-
bu. PiCHa: MTandaO

•Ni dawa kusafisha madini,majitaka; mbunifu ataka Mil. 36 kumaliza shida
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ELIMU
Na JaliwasoN JassoN, BaBaTi

Wadau elimu wazidi kushangilia katazo bweni, 
ushauri wao kulala shule kuanzie sekondari 

W
anaoagiza watoto 
wasikae bweni mpa-
ka darasa la saba 
isipokuwa wakienda 

kidato cha kwanza ndio waruhusi-
we ushauri unapokelewa na wa-
dau wa elimu kwa udhati.

Kuanzia walimu, wazazi, walezi 
na asasi za kiraia kunaibuka, miti-
zamo chanya inayokubali agizo hilo 
mfano, Meneja Mkazi wa Shirika 
la So They Can Tanzania (STC) 
Roselyne Mariki, anasema wana-
fanya kazi na shule za msingi 28 
za halmashauri ya wilaya ya Babati 
mkoani Manyara zenye watoto 
zaidi ya 17,000.

Anaongeza kuwa kuna ukiukwaji 
mkubwa wa haki za watoto ambao 
wanausikia kwenye vyombo vya 
habari.

Roselyne anaeleza kuwa malezi 
ya mtoto yanaanzia nyumbani ana-
popata msingi hivyo serikali kuja na 
waraka huu ni sahihi ili waendelee 

kulindwa na kutunzwa.
Anasema msingi wa malezi ya 

mtoto ni ngazi ya familia hivyo 
hawana budi kutekeleza waraka 
huo, anaongeza Grace Swai kutoka 
So they Can akiunga mkono waraka 
huo namba 2 wa elimu.

“Hawa watoto wa awali hadi 
darasa la nne wanahitaji uangalizi 
wa karibu kutoka kwa wazazi na 
walezi,”anasema na kuongeza kuwa 
watoto ni wadogo wanakumbana 
na ukatili na hawawezi kusema 
maana wanatishiwa wakiwa bweni.

A n a p e n d e ke z a  w a r a k a 
ungesema watoto wasiishi bweni 
mpaka wakienda sekondari .

Aidha, anasema wakiachwa kue-
ndelea kuishi bweni maadili yat-
azidi kuporomoka na kutakuwa na 
kizazi cha ajabu kisichoelezeka.

Nipashe inazungumza na Ofisa 
Elimu Msingi wa Halmashauri ya 
Mji wa Babati Simon Mumbee 
anayesema waraka huo wame-
upokea na kwamba 

umri wa mwanafunzi wa darasa 
la kwanza mpaka la nne unahitaji 
ukaribu wa wazazi.

“Unapowatoa nyumbani na 
kwenda kuishi bweni unawaathiri 
kisaikolojia na makuzi yao yata-
kosa maadili ya wazazi,”anaeleza 
Mumbee

Ofisa huyo anasema anaona bora 
wangefika darasa la tano ili wawe 
wanajielewa kidogo.

“Waraka umetoa muda hadi 
Juni mwaka huu wazazi watakuwa 
wamejipanga vizuri na utekelezaji 
wa sera hiyo anasema unaanzia 
Julai mwaka huu ndio  wataanza 
kufanya ufuatiliaji kuona 
utekelezaji wake na kuona wataka-
okaidi huku akisema waraka huu 
umeletwa wakati sahihi.

Mwalimu mkuu wa Shule ya 
Msingi Kiongozi, Cesilia Sagara, 
anasema asilimia kubwa tabia na 
mienendo inabadilika kulingana na 
teknolojia na kwamba 

malezi yarudishwe kwa wazazi 

na walezi ili kupunguza ukatili au 
kuumaliza.

Mshauri wa awali wa malezi 
makuzi na maendeleo ya awali ya 
mtoto kutoka Shirika la Children 
Incrossfire (CIC) Davis Gisuka, 
anasema anaunga mkono waraka 
huo , akihoji 

“Unampelekaje mtoto mdogo wa 
awali au darasa la kwanza akaishi 
bweni wakati ndio wa kujenga 
mahusiano ya karibu na familia, 
mlezi na mzazi?”

Anasema miaka 0 mpaka miaka 
nane mtoto anatakiwa akae na 
wazazi au walezi wake kwa kuwa 
hicho kipindi ni cha kujenga tabia 
ya mtoto.

Mtaalamu huyo wa malezi na 
makuzi anasema ndiyo wakati wa 
kujenga raia mwema au kuandaa 
wahalifu ni wakati huo huo.

Anayataja madhara yanayoweza 
kumpata mtoto anayeishi bweni 
akiwa na umri huo kuwa ni kukosa 
malezi ya wazazi, kuua mahusiano 

ya mzazi na mtoto hata akikua 
hawezi kuwa na muda na mzazi, 
chakula anachokula hakimtoshi na 
hakiwezi kufanana na cha nyum-
bani.

Anaeleza kuwa matokeo yake 
akikosa chakula bora atapata 
udumavu wa akili, wa ubongo na 
kisaikolojia itamwathiri.

“Hili jambo nilikuwa nalipi-
gia kelele miaka mingi serikali 
imesikia kilio changu nashauri 
watoto waende bweni kidato cha 
kwanza,”anasisitiza

Bingwa huyo wa malezi na 
makuzi ya mtoto anasema watoto 
wanatoka mazingira tofauti 
kwahiyo kuna tabia ambazo 
hazifai na ndicho kipindi wanaji-
funza mambo mengi na ubongo 
unapokea.

Gisuka anasema katika umri 
wa miaka 0 mpaka miaka nane 
ubongo unashika vitu vingi haraka 
na kukaa kikamilifu kichwani kwa 
mtoto.

Kuhusu muda waliopewa Gisuka 
anasema angeombwa ushauri ange-
shauri serikali, isitoe muda huo 
badala yake utekelezaji ungeanza 
haraka.

Mkazi wa Mtaa wa Block X Musa 
Rehani(74) anasema waraka huo 
umechelewa kutolewa na serikali 
kwa kuwa ameupigia kelele miaka 
20 iliyopita bila mafanikio.

Anasema mtoto wa darasa la 
kwanza na la pili anaendaje kuishi 
bweni na mapenzi ya mzazi ataya-
pata wapi?

Anasema enzi zake alianza 
darasa la kwanza akiwa na miaka 
13 na alisoma na wenzake wakiwa 
darasa hilo wananyoa ndevu na 
hayakuwepo mambo ya kupele-
kwa bweni.

Mzee huyo maarufu anasema 
watoto wa siku hizi wanakaa maz-
ingira ya ajabu na kwamba mlezi 
au Patroni usiku ukiingia anaenda 
kulala wao wanabaki bweni 
wanaendelea na mambo yao ya 
ajabu.

“Utitiri wa shule za msingi binafsi 
zimechangia mmomonyoko wa 
maadili mtoto anajua ndiyo maisha 
akifanyiwa ukatili hawezi kuripoti 
mahali popote,”anasema Rehani.

Anafafanua kuwa mtoto aki-
achwa bweni anashindwa kujua 
kufanya kazi hata kufua nguo zake 
za ndani atashindwa.

Ikumbukwe kuwa Februari 
28 mwaka huu Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia inatoa 
waraka namba 2 kuagiza kuon-
dolewa huduma za shule za bweni 
za wanafunzi wa awali hadi darasa 
la nne.

ambao ni wachimbaji wadogo 
wakiiitumia bila kufuata taratibu 
za ulinzi wa afya na mazingira.

Kwenye Mpangokazi wa Taifa 
wa Kupunguza Matumizi ya 
Zebaki kwa Wachimbaji Wadogo 
wa Dhahabu kwa mwaka 2020-
2025 ambao umeandaliwa na 

Ofisi ya Makamu wa Rais Mazin-
gira, inaelezwa kuwa tani 24 za 
kemikali hatari ya zebaki hutu-
mika kwa mwaka katika shughuli 
za uchenjuaji wa dhahabu unao-

fanywa na wachimbaji wadogo.
Mpango Kazi huo, umekuja 

baada ya Jumuiya ya Kimataifa wa 
mwaka 2013 kupitisha Mkataba 
wa Minamata, wenye madhumuni 

ya kulinda afya ya binadamu 
dhidi ya madhara ya uchafuzi wa 
mazingira unaotokana na zebaki, 
ambao Tanzania iliusaini mwaka 
2020.

inaTOKa uK.11

KIfUU KILIvyo MbadaLa wa zEbaKI MIgodI ya dhahabU

Wanafunzi wa umri mdogo wakiwa bwenini. PICHA: MTANDAO
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ELIMU 
Na Beatrice Moses 

Waraka Namba 6; uamuzi ukitumika vyema,
muarobaini endelevu dhidi ya matusi mtihani 

Kamishna wa Elimu, Dk. Lyabwene Mtahabwa. PICHA: MTANDAO.

S
ERIKALI imetoa Waraka 
wa Elimu Namba Sita wa 
Mwaka 2022, unaohimiza 
Usimamizi wa Maadili kwa 

Wanafunzi wa Shule zote. Kiman-
tiki unatajwa kwamba, unaweza 
kuwa muarobaini kukomesha ma-
jibu ya lugha chafu kwenye miti-
hani ya taifa na mingineyo kwa 
ujumla.

Waraka huo ulitolewa na Wizara 
ya Elimu Sayansi na Teknolo-
jia  nchini Oktoba mwaka jana, 
ukiwekewa mkazo kwa shule 
zote  kuwa na usimamizi makini, 
pia kutoa ushirikiano kati ya 
walimu na wazazi  au walezi kwa 
ujumla, ni wazi unakaribisha 
matokezo mazuri.

Matokeo ya Mtihani wa Taifa 
wa Kidato cha Pili na cha Nne 
mwaka jana mara yalipotangazwa, 
yakazua maswali ya kijamii, hasa 
baada ya kubainika kuna baadhi ya 
wanafunzi walifanya udanganyifu 
na wengine waliandika lugha chafu 
kwenye majibu yao. 

  Waswahili wanasema ‘Samaki 
Mkunje Angali  Mbichi’, maana 
akishakauka hakuna fursa ya kum-
kunja tena. Ni  kijaribu kumkunja 
anavunjika, kauli hii inatafakarisha 
hasa kwenye malezi ya mtoto, ana-
paswa kujengwa kwenye msingi wa 
malezi bora tangu angali mdogo 
akikua atayazingatia.  

Msingi wa malezi unafanan-
ishwa na mbegu inayopandwa 
na mkulima, ili kutoa mavuno 
mema na kuna mambo yanayo-
paswa kufanywa miongoni mwao, 
yakiwa mikononi mwa mkulima na 
mengine ni neema ya asili, mfano 
unyeshaji wa mvua. 

Mimea huwa na aina ama yanay-
ohitaji kuongezewa mbolea, pia 
mwanga na maji, kulingana na 
aina ya mbegu. Mwisho wa siku 
matumaini ya aliyepanda mbegu 
na kupitia kanuni hiyo, anaangukia  
mavuno mema. Ni mtiririko kama 
huo unamuangukia mwanadamu 
mwenye historia kuanzia utoto, 
kwenda ukubwani.

Katika asili ya maisha ya kibi-
nadamu, pia kuna mbegu zina-
popandwa, zinakosa ubora kwa 
sababu ya kutotunzwa vyema hivyo 
zinaota na kufa. Hivyo, ni umuhimu 
wa mbegu kutunzwa vizuri ili 
kulinda ubora wake.   

CHANGAMOTO YA MTIHANI
  Kutangazwa matokeo ya 

mtihani wa kupima wanafunzi 
walio kidato cha pili mwaka jana, 
yaliyotolewa na Baraza la Mitihani 
ya Taifa (NECTA) ni wazi ilikuwa 
habari njema kwa baadhi ya wazazi, 
pia upande mwingine zilikuwa  
mbaya, kutokana na kilichotokea 
katika mchakato mzima kuanzia 

chumba cha mtihani, usahihishaji 
na kutangazwa matokeo. 

Imetangazwa rasmi, kwamba 
jumla ya wanafunzi 539,645 kati ya 
633,537 sawa na 85.18% wamefaulu 
kwa kupata alama za  madaraja ya 
1,11, Ill na IV. 

Vilevile NECTA ilitangaza kufuta 
matokeo yote ya wanafunzi 14 wal-
iobainika kuandika matusi katika 
majibu yao, pia hatua kama hiyo 
kwa wanafunzi 52 waliobainika 
kufanya udanganyifu. 

Kwa matokeo ya Mtihani wa 
Taifa wa Kidato cha IV, nayo yaka-
tangazwa yakijumuisha kufutwa 
kwa  matokeo ya watahiniwa 333, 
kati yao wanne wanatajwa kuan-
dika matusi kwenye karatasi zao za 
majibu ya mitihani. 

  Kujitokeza kwa hali hiyo, hasa 
yakigusa matusi ni dalili inayoweza 
kubainisha kiwango kidogo cha 
nidhamu iliyopo kwa baadhi ya 
wanafunzi. 

Hapo pia, panaibua maswali 
mengi, kulikoni wanafunzi hao wa 
kidato cha pili na nne wenye ujasiri 
wa kujaza matusi kwenye Mtihani 
wa Taifa, hatua ambayo ni ‘roho; ya 
maisha yao ya baadaye, badala ya 
kuwasilisha majibu ya masomo wal-
iyofundishwa. Ni suala linaloenda 
mbali sana, hata kuwatesa walimu 
wao kisaikolojia.

Upungufu huo wa maadili kwa 
namna fulani, unabainisha kuwa 
unachochewa na mambo mengi, 
ikiwamo ukaidi kati ya wanafunzi 

taka kuisimamia na kuhamasisha 
utekelezaji wake.

Ni waraka unaoweza kutoa 
mwanya kwa watoto kujenga tabia 
zisizokubalika na kusababisha 
mmomonyoko wa tamaduni na 
maadili ya nchini hapa.

Ndani yake kunaelezwa 
kuna  vyanzo vya taarifa vinavyo-
fanya kazi ya kufundisha na kutoa 
malezi katika mfumo rasmi au usio 
rasmi,  ambao imevitaja; video 
nyumbani, taasisi na ‘vibanda-
umiza’, kompyuta, kukinyooshewa 
maeneo kama michezo ya kompy-
uta, ‘face book’, instagramu ‘twitter’, 
barua pepe, na mtandao.

Vyanzo vingine ni simu za 
mkononi, radio, katuni, vinyago 
na vikaragosi, mabango mbalim-
bali, vitabu, magazeti, majarida 
na vipeperushi, mavazi, tabia na 
mitindo ya maisha ya watu kutoka 
ndani na nje ya nchi kama vile watu 
maarufu, wasanii na wanamichezo, 
makundi rika na kumbi za starehe.

MAAGIZO YA WARAKA
Waraka umetoa maagizo 11 yanay-

opaswa kutekelezwa, ili kufanikisha 
kulinda maadili shuleni. Hiyo ni 
pamoja na  Shule zote zianzishe 
au kuimarisha kamati za maadili/
nidhamu shuleni, kwa usimamizi 
wa karibu wa walimu wakuu au 
wakuu wa shule, ili zifanye kazi zake 
za ujenzi wa tabia na maadili mema 
ya wanafunzi kwa ufanisi.

P ia ,  unat aka kuima-
rishwa  mabaraza na  madawati 
ya ulinzi na usalama wa mtoto, ili 
kuhakikisha suala la maadili lina-
jadiliwa katika vikao vyote kama 
ajenda ya kudumu na shule zote za 
awali, msingi na sekondari ziweke 
msisitizo katika kufundishwa somo 
la dini, ili kuweka msingi imara wa 
maadili kwa wanafunzi.

Maofisa Elimu Kata,  wametak-
iwa  kushirikiana na viongozi wa 
vijiji/mitaa na vitongoji, kuhakikisha 
mazingira wanamoishi na kukulia 
watoto, hayana vyanzo vya taarifa 
zinazoharibu maadili yao, ikitolewa 
mfano wa kuwapo ‘vibanda-umiza; 
vinavyoruhusu watoto kuingia na 
kutazama au kusikiliza mambo 
yaliyo kinyume nao.

wenyewe, walimu, ndugu hata 
wazazi wanaotajwa kuhusika kwa 
namna tofauti.

KUSUDIO LA WARAKA
Wizara ya Elimu Sayansi na 

Teknolojia  nchini kwa kulitam-
bua hilo, imeonyesha kukerwa 
na hilo na  sasa inatoa Waraka wa 
Elimu Namba Sita wa Mwaka 2022, 
kuhusu Usimamizi wa Maadili kwa 
wanafunzi wa shule zote hizo.

Ni waraka unaolenga mambo 
kadhaa, ukitaka  jitihada za 

makusudi  zichukuliwe kuhakiki-
sha kuna upatikanaji wa matokeo 
bora kitaaluma,  ukienda sanjari 
na  kutunza  maadili. Tayari ume-
shanza kutekelezwa tangu Oktoba 
10 mwaka jana ulipotangazwa.   

Kamishna wa Elimu, Dk. 
Lyabwene Mtahabwa, katika 
waraka huo, anaagiza utekelezwe 
katika shule zote za serikali na 
binafsi, nakala zake zikifika mbali, 
kwenye taasisi  kadhaa,  zikiwamo 
za kidini na elimu; wakuu wa ubora 
wa shule wa kanda na wilaya, ikiwa-

Naibu Spika wa Bunge, pia Mbunge wa Ilala, Mussa Azzan Zungu, katika ziara kwenye Shule ya 
Msingi Diamond, lengo ni kukagua hali ya mazingira na miundombinu shuleni hapo, ikiwa ni se-
hemu ya kufuatilia maboresho yanayofanywa shuleni. PICHA: BEATRICE MOSES.
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ELIMU
Na Devota MwachaNg’a

Mradi unaotakatisha wanafunzi 
chekechea hadi kidato cha sita

WANENAVYO MALENGA

1. Bora tukibadilika, uhai tuuthamini,
 Mtu homa ikimshika, tusimwache masikini,
 Tufanye ya uhakika, aimarike mwilini,
 Tupende walio hai, kuliko waliokufa. 
2. Bajeti zinahusika, tiba na za msibani,
 Kile kinabainika, ni kubwa za msibani,
 Huyu aliyeondoka, kifo champa thamani,
 Tupende walio hai, kuliko waliokufa. 
3. Pale alipongonjeka, kulazwa sipitalini,
 Pesa ndogo alitaka, imtoe msambweni,
 Sponsa wa kuhusika, hakutia maanani,

 Tupende walio hai, kuliko waliokufa. 
4. Pesa ilipokatika, dawa kuisha njiani,
 Gonjwa likaongezeka, akafika mautini,
 Maji yameshamwagika, huwezi yazoa chini,
 Tupende walio hai, kuliko waliokufa. 
5. Mbiu sasa inafika, maiti iko nyumbani,
 Michango yahitajika, kuiweka kaburini, 
 Pesa zitamiminika, bila kuwa nayo soni,
 Tupende walio hai, kuliko waliokufa. 
6. Nguvu hiyo ngetumika, akiwa sipitalini, 
 Kifo kisingemfika, ngekimbilia dukani,
 Matibabu yangefika, akapata ahueni,
 Tupende walio hai, kuliko waliokufa. 

7. Lini tutabadilika, yaingie akilini, 
 Kwamba wa kuheshimika, alo hai duniani?
 Awezaye wajibika, mkikutana njiani?
 Tupende walio hai, kuliko waliokufa. 
8. Uhai ukikatika, kaburi liko njiani,
 Vizuri kuwajibika, kwani sote tu njiani,
 Alo hai kwa hakika, huyo azidi thamani,
 Tupende walio hai, kuliko waliokufa. 

 •	Na	Lwaga	Mwambande	(KiMPAB)
lwagha@gmail.com	(+255)	0767223602
ends

TUPENDE WALIO HAI 

K
ISERIKALI kuna mradi 
wa miaka unaohusisha 
mikoa tisa, kupata ma-
boresho ya kitaaluma, 

ukiitwa ‘Lipa Kulingana na Ma-
tokeo katika Sekta ya Elimu’ (EP-
forR II Education Program for Re-
sults II).

Zao lake sasa kushuhudiwa imeu-
wezesha mkoa Katavi kufanya vizuri 
katika sekta ya elimu, kuanzia ngazi 
ya awali, hadi sekondari, ukiwa na 
maudhui ya 

kupatikana na kujifunza sawa 
kwa elimu bora katika ngazi tajwa. 

Ni mradi unaolenga kuwa na 
matokeo makubwa na endelevu 
katika elimu kwa kusaidia kuanzi-
sha na kuimarisha mifumo na tara-
tibu za elimu na kwa 

kufanya hivyo, anasema mpango 
utaimarisha matokeo ya kujifunza, 
hususani Kusoma, Kuandika na 
Kuhesabu (KKK) na kiwango cha 
wanafunzi kusalia shule.

Shule bora ni mpango na mradi 
wa elimu bunifu wa serikali wa 
miaka sita (2021-2027) katika 
mikoa tisa; Tanga, Dodoma, Singida, 
Simiyu, Pwani, Mara, Rukwa, Katavi 
na Kigoma, ukifadhiliwa na serikali 
ya Uingereza kupitia mfuko wa UK 
Aid, unaotekelezwa katika mikoa 
tisa nchini.

Ni mradi unaoendeshwa, kwa 
msaada wa kiufundi kutoka asasi ya 
Cambridge Education, ikishirikiana 
na mashirika ya ADD international, 
International Rescue Committee na 
Plan International.

MALENGO YA MRADI
Bakari Geni, Mratibu wa Mradi 

wa Shule bora kutoka Cambrige 
Education Mkoa wa Katavi, ambao 
ni sehemu ya mradi wa Programu 
ya Shule Bora, wakilenga kuongeza 

kiwango cha usomaji kwa ufasaha, 
kutoka asilimia 18.9 cha mwaka 
2020 hadi 25 ifikapo mwaka 2026.

Vilevile anasema, inalenga 
kuongeza uwezo katika somo la 
hisabati kutoka asilimia 17.1 ya 
mwaka 2020 hadi 24 mwaka 2026, 
huku eneo lingine analitaja ni kwa 
wanafunzi kusalia shule kutoka 
asilimia 74.25 za mwaka 2020, hadi 
85 kwa mwaka 2026, huku ukizin-
gatiwa uwiano wa kijinsia.

Mfadhili ambaye ni sehemu ya 
Programu ya Shule Bora, anaele-
keza kuhakikishiwa watoto wal-
ioandikishwa darasa la kwanza 
wamalize elimu ya msingi kwa 
uwiano na usawa uleule.

Katika hilo, anasema mradi 
unataka waliomaliza shule ya 
msingi, waendelee na sekondari na 
kusiwapo hali ya kuanguka kitaal-

uma au kipindi cha mpito darasa la 
saba, hadi kujiunga na sekondari.

Geni anasema, wao wafa-
dhili wanatilia mkazo kuwapatia 
fedha wahusika na kisha wafani-
kishe kiwango cha uandikishaji 
wanafunzi, kuanzia darasa la 
kwanza, uwe jumuishi.

Hapo anafafanua kuwa 
wanafunzi wote shuleni na wale 
waliomaliza darasa la pili kwenda la 
tatu, wawe wanamudu kwa ufasaha 
Kusoma, Kuandika na Kuhesabu 
na mradi unaelekeza kuhakikisha 
watoto walioandikishwa darasa la 
kwanza wamalize elimu ya msingi 
kwa uwiano na usawa uleule.

Pia, anasema wahitimu wa 
elimu ya msingi, wote waendelee 
na sekondari na kusiwapo mdon-
doko kipindi cha mpito (transition) 
kutoka darasa la saba, kwenda 
kidato cha kwanza.

  “Tunaendelea kufanya mab-
adiliko katika sekta ya elimu na 
kutekeleza mradi wa ‘EPforR 
II’, tumefanikiwa kupunguza 
mdondoko wa wanafunzi (school 
dropout):P,” anasema Geni na kue-
ndelea:

“Mkoa wetu (Katavi) umekuwa 
miongoni mwa mikoa inayofanya 
vema. Mfano kwa mwaka jana, 
mkoa umefaulisha wanafunzi 
kidato cha sita kwa asilimia 99, 
wanafunzi wote wamepata sifa ya 
kwenda masomo ya juu.”

Geni anafafanua maendeleo ya 
watoto na kupunguza utoro shuleni 
yanategemea sana ushiriki wa 
wazazi, hivyo uwepo wa ushiriki-
ano wa walimu na wazazi unapoz-
ingatiwa. 

“Wazazi mpambane kuzuia 
mazingira yanayoweza kupelekea 
watoto kupata madhara na kuacha 
masomo badala ya kusubiri hadi 
matokeo mabaya yatokee ndipo 
mjitokeze kukemea na kulaumu,” 
anasema.

NGAZI YA KITAIFA
Ngazi ya taifa, Programu ya 

Shule Bora itatoa msaada wa kiu-
fundi kwa serikali kupitia Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
(MoEST), Ofisi ya Rais –TAMISEMI, 
katika utekelezaji mradi ‘EPforR II’ 
na kufadhili matokeo muhimu yata-
kayotokana na vigezo, vilivyothibit-
ishwa kutoka katika mradi ambavyo 
vitatumika katika kutoa fedha na 
wafadhili wengine. 

Meneja Mawasiliano wa Mradi wa 
Shule Bora kutoka asasi Cambridge 
Education Tanzania, Raymond 
Kanyambo, anafafanua mradi huo 
unakusudia kufikia shabaha kwa 
kuhamasisha maboresho katika 
utendaji wa sekta na kuhakikisha 

UshIndanI wa shULE BORa kwEnyE MIkOa TIsa …

kuna mifumo imara na endelevu 
katika utoaji elimu nchini.

“Mradi huu husaidia usimamizi 
wa matokeo (RBM) kwa kuhakikisha 
kuwa rasilimali zinawekwa juu ya 
malengo ya wazi na ufuatiliaji mzuri 
wa matokeo ambao unasaidia kui-
marisha mifumo,” anasema Kany-
ambo. 

Anaendelea: “Mbinu ya kufadhili 
huhusisha kutoa fedha kwenye 
mipango pale tu ambapo maende-
leo fulani ya malengo yaliyowekwa 
yanayofahamika kama viashiria vya 
upimaji (DLI) yanatimizwa.”

Kanyambo anavieleza vipaum-
bele vilivyoko ni, vinavyohitaji 
maboresho kufikia malengo yake 
mahususi, katika mazingira ya 
ufundishaji shuleni, ili kuhakikisha 
shule zote za msingi zinasaidiwa 
kwa usawa zaidi na zinakidhi vigezo 
vinavyohitajika, zifanyekazi kwa 
ufanisi.

Anavitaja vipaumbele hivyo, 
ni pamoja na maboresho katika 
umahiri wa mwalimu na ufundis-
haji darasani kwa lengo kuimari-
sha utekelezaji wa mtaala, kupitia 
mafunzo endelevu ya walimu (CPD).

Lingine analitaja, ni maboresho 
katika mazingira ya kufundisha, ili 
kuhakikisha shule zote za msingi 
zinasaidiwa kwa usawa na zinaki-
dhi vigezo vinavyohitajika, ili zibebe 
ufanisi.

RIPOTI  YA UTENDAJI
Ripoti ya utendaji kwa mwezi 

Februari mwaka huu, iliyotolewa 
na mradi Shule Bora, inaonyesha 
wadau wa elimu kutoka mikoa 
tisa unakotekelezwa mradi wa 
Shule Bora kujadili ujumuishwaji 
wa ajenda ya ‘EPforR II’ katika 
majukwaa ya serikali na kujiwekea 
malengo kushiriki kutimiza viashiria 
vya ufanisi vilivyowekwa.

Kwa upande wake, Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Dodoma Dk. Fatuma 
Mganga, anasisitiza umuhimu wa 
ushiriki wa wadau wote katika 
kuongeza kasi ya kuboresha elimu 
na kugeuza mradi kuwa ajenda ya 
kudumu katika ngazi zote za seri-
kali.

Hapo anataja kujumuishwa 
kwenye ajenda za kamati za maen-
deleo za kata, mabaraza ya madi-
wani, mikutano ya mkoa na hata 
mikutano ya vijiji.

• Katavi yajinasibu kung’ara ngazi zote  

Wanafunzi wa mkoa wa Katavi, wakipatiwa sare, ikiwa ni sehemu 
ya kuhamasisha taaluma. PICHA ZOTE: MTANDAO.



Na Mwandishi Wetu, DODOMA

TAASISI ya Professor Mwera 
Foundation ya mkoani Mara in-
ayojishughulisha na masuala ya 
elimu imemtunuku tuzo Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kutokana na 
mchango wake katika maendeleo 
ya sekta ya elimu nchini.

Tuzo hiyo imekabidhiwa kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule na Mkuru-
genzi wa taasisi hiyo, Hezbon Mw-
era   mwishoni mwa wiki katika 
mkutano wa wadau wa sekta ya 
elimu mkoani Dodoma.

Akizungumza kwa niaba ya 
Prof. Mwera, Mkurugenzi wa 
taasisi  hiyo, Hezbon Mwera   
alisema kwa kutambua jitihada 

na mchango katika sekta ya 
elimu unaotolewa na Rais Samia 
wameamua kumtunuku tuzo hiyo 
ya heshima.

Alisema taasisi  hiyo inajishu-
ghulisha na mambo ya kijamii 
na  wamepewa kibali na Ofisi ya 
TAMISEMI kufanya shughuli zao 
ndani ya mikoa 10 ya Tanzania.

Alibainisha shughuli wana-
zozifanya ni pamoja na kuhama-
sisha vijana kujiunga na vyuo 
vya ufundi kwani kila mmoja 
anajua umuhimu wa vijana ku-
pata mafunzo ya elimu ya ufundi 
baada ya kumaliza darasa la saba 
na kidato cha nne wakati wak-
isubiri matokeo.

“Nipende kumpongeza Rais Sa-
mia kwa kuanzisha vyuo katika 

kila wilaya, taasisi yetu hii pia ina-
shirikiana na ofisi za mikoa kutoa 
tuzo kwa wanafunzi wanaofanya 
vizuri katika mitihani ya kitaifa ya 
darasa la saba, kidato cha nne na 
sita,”alisema

Mwera ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa wakuu wa vyuo vya 
ufundi Kanda ya Ziwa, alisema 
wametoa tuzo katika mikoa ya 
Mwanza, Kigoma, Simiyu, Shin-
yanga, Geita, Mara.

Pia alimkabidhi tuzo Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule pamoja na wasaidizi 
wake katika kuongeza ufaulu 
mkoani humo. Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Rosemary Senyamule, 
aliipongeza taasisi hiyo kwa kazi 
nzuri inazofanya katika sekta ya 

elimu kwenye mikoa mbalimbali 
nchini.

Senyamule alisema kuwa  Rais 
Samia amefanya jitihada kubwa 
kuhakikisha watoto wote wa-
naenda shuleni na  matarajio ya 
serikali ya awamu ya sita ni kuona 
elimu bora inatolewa pamoja na 
changamoto zote zinatatuliwa.

Aidha, aliupongeza Mkoa wa 
Dodoma kwa   kushika nafasi ya 
10 kitaifa kwa matokeo ya mwaka 
2022.

“Niendelee kusisitiza yale tu-
takayokubaliana tukayatekeleze, 
niwaombe tuzidi kupam-
bana kuhakikisha tunafanya 
vizuri,”alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Dodoma, Ally Gugu, alisema 

wataliendeleza tukio hilo na 
litakuwa la kila mwaka.

Alisema ili ipatikane Dodoma 
yenye maendeleo lazima wawe 
wamoja katika kusimamia ubora 
wa elimu. Senyamule alisema 
lengo la kikao hicho ni kuan-
galia namna bora ya kuongeza 
ubora wa elimu mkoani humo na 
kuongeza ufaulu wa kitaifa.

Aliyataja malengo ya mkoa ni 
kutoka katika asilimia 83.01 mwa-
ka 2022 hadi 85 kwa mwaka 2023 
katika mitihani ya kumaliza elimu 
ya msingi.

Pia, alitaja lengo la pili ni kutoka 
asilimia 91.27 mwaka 2022 hadi 
asilimia mia mwaka 2023 katika 
upimaji wa elimu kitaifa katika 
darasa la nne.

Na Paul Mabeja, DODOMA

R
AIS Samia Suluhu Hassan leo 
anatarajia kufungua mku-
tano mkuu wa 13 wa Umoja 
wa Makatibu Tawala wa 

Mikoa na Wakurugenzi wa Mamlaka 
za Serikali za Mitaa nchini (TOA) we-
nye lengo la kuhamasisha uwekezaji 
na viwanda.

Mwenyekiti wa TOA, Albert Msove-
la, alieleza hayo juzi jijini hapa al-
ipokuwa akitoa taarifa kuhusu maan-
dalizi ya mkutano huo kwa waandishi 
wa habari utakaofanyika kuanzia 
Aprili 4 hadi 6, mwaka huu.

“Dhima ya mkutano huu ni kuha-
masisha uwekezaji na viwanda kupi-
tia mamlaka za serikali za mitaa kwa 
maendeleo endelevu ambapo wadau 
mbalimbali kutoka serikalini na sekta 
binafsi wanatarajia kushiriki na mada 

Samia kufungua mkutano 
wa makatibu tawala mikoa

Taasisi 
hiyo in-
aundwa na 
makatibu 
tawala wa 
mikoa na 
wakuru-
genzi wote 
wa mam-
laka za 
serikali za 
mitaa Tan-
zania Bara 
pamoja 
na wa-
nachama 
wengine 
waliopo 
nje ya OR-
TAMISEMI.

mbalimbali zitawasilishwa,” alisema.
Kadhalika, alisema TOA imeji-

panga kuhamasisha usimamizi na 
uboreshaji wa utoaji huduma za 
jamii kama vile afya, elimu, kilimo, 
biashara, miundombinu na maji, 
usimamizi wa rasilimali watu, fedha, 
miradi ya maendeleo pamoja na uta-
wala bora.

Vile vile, alisema taasisi hiyo in-
aundwa na makatibu tawala wa 
mikoa na wakurugenzi wote wa 
mamlaka za serikali za mitaa Tan-
zania Bara pamoja na wana-
chama wengine waliopo 
nje ya OR-TAMISEMI.

Hata hivyo, alisema 
umefika wakati sasa kwa 
serikali za mitaa kuhakiki-
sha wananchi wa chini 
ndiyo wanakuwa 
kipaumbele katika 

kuibua miradi ili kuongeza tija bada-
la ya serikali kuu kufanya kila kitu.

Katibu Mkuu wa umoja huo, Jacob 
Mtalitinya, alisema pamoja na mam-
bo mengine mkutano huo utatumika 
kumkabidhi tuzo Rais Samia Suluhu 
Hassan ya kutambua utendaji wake 
katika kipindi cha miaka miwili.

Alisema: “Wajumbe wa TOA kwa 
pamoja wamekubaliana kumpatia 
tuzo Rais Samia kutokana na juhudi 
zake za utendaji wa kazi kwa kutafu-
ta pesa kwa ajili ya maendeleo ya 
nchi na wananchi wake”.

Mtalitinya alisema: “Kila mtan-
zania anashuhudia juhudi kub-
wa  alizofanya mkuu wa nchi 
kwa kuboresha sekta mbalim-
bali za kijamii kama vile, elimu, 

afya, maji, umeme na miun-
dombinu mbalimbali ya ki-
maendeleo”.
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TASAF yatoa 
mil.420/- 
kwa kaya 
5,396 Singida
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

KAYA 5,396 katika Halmashauri ya 
Manispaa ya Singida zimenufaika 
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
nchini (TASAF), kwa kupatiwa Sh. 
milioni 420.3.

Kaimu Mratibu wa TASAF Manis-
paa ya Singida, Yahaya Fotta, alise-
ma fedha zilizotolewa ni malipo 
ya dirisha la Septemba na Oktoba 
2022, yaliyofanyika Machi 2023 
na kuwataka walengwa kuzitumia 
vizuri kujiimarisha kiuchumi.

Fotta alisema fedha walizopewa 
walengwa ni nyingi hivyo wahakik-
ishe wanazitumia kwenye miradi ya 
uzalishaji mali hasa katika msimu 
huo wa kilimo lakini pia miradi ile 
ya kukuza uchumi wa kaya kama 
ufugaji ili kuiwezesha kaya kuondo-
kana na umaskini.

Baadhi ya wanufaika wa mfuko 
huo, walilalamikia kuchelewa 
kutolewa kwa fedha za Septemba 
na Oktoba na kusema kuchelewa 
huko kumesababisha baadhi yao 
kushindwa kuwahi msimu wa 
kilimo kwa kukosa fedha za ku-
nunua mbegu.

Mkazi wa Irao Manispaa ya Singi-
da, Iddi Kiemi, alishauri fedha hiyo 
kufika kwa wakati ili kuwahi msimu 
wa kilimo na kujipatia chakula ki-
takachowakimu kwa muda mrefu.

“Nimeshachelewa msimu wa 
kilimo lakini fedha hizi nilizopata, 
nitanunua debe mbili za mahindi 
lakini nitalima viazi ambavyo vita-
himili msimu wa kiangazi,” alisema.

Pamoja na malalamiko hayo 
walengwa walio wengi wameishuk-
uru serikali kwa kutoa malipo hayo 
ambayo yamewasaidia kununua 
chakula na kulipa ada za shule kwa 
watoto wao.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Profesa Mwera Foundation ya mkoani Mara, Hezbon Mwera (kushoto), akikabidhi Tuzo ya Hes-
hima  kwa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, iliyotolewa na taasisi  hiyo, kwa Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kutambua mchango wake katika maendeleo ya sekta ya elimu nchini, wakati wa mkutano wa wadau wa elimu, jijijini 
Dodoma mwishoni mwa wiki. Kulia ni Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma, Ally Gugu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Taasisi yamtunuku Rais tuzo ya maendeleo katika elimu

HABARI DODOMA

Nimeshachelewa msimu 
wa kilimo lakini fedha hizi 
nilizopata, nitanunua debe 
mbili za mahindi lakini 
nitalima viazi ambavyo 
vitahimili msimu wa kian-
gazi.



Na Grace Mwakalinga, MBEYA

T
AASISI  ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) 
Mkoa wa Mbeya, imebaini up-
ungufu kwenye miradi 75 ya 

Sh. bilioni 71.8 kabla ya miradi hiyo 
kuanza kutoa huduma kwa wananchi.

Hayo yamebainishwa juzi na Kaimu 
Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa 
Mbeya, Vangseda Mkalimoto alipotoa 
taarifa ya utendaji wa taasisi hiyo kwa 
kipindi cha robo ya mwaka.

Alisema sekta ambazo zimebainika 
kuwa na dosari ni  elimu, afya, maji 
na miundombinu ikiwemo bara-
bara  na kufafanua kuwa miongoni ni 
Shule ya  Sekondari Santilya iliyopo 

TAKUKURU yabaini upungufu 
kwenye miradi ya bil.71/-
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Waandishi wa 
habari Mbeya 
wakusanya 
mil.12/- miezi 
mitatu
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KIKUNDI cha kuweka na ku-
kopa cha waandishi wa habari 
mkoani Mbeya (MBPC), katika 
kipindi cha Januari mpaka 
Machi 2023, kimekusanya zaidi 
ya Sh. milioni 12 kama hisa ku-
toka kwa wanachama wake.

Akitoa taarifa ya mapato 
na matumizi ya kikoba hicho 
mwishoni mwa wiki, Mtunza 
Hazina, Elizabeth Nyivambe 
alisema wastani wa makusanyo 
ya hisa kwa wiki ni Sh. 900,000 
na wanachama kila mmoja ana-
nunua hisa moja hadi tano.

Alisema kikundi hicho 
kimeweza kutoa mikopo ya Sh. 
milioni nane kwa wanachama 
wake.

Aliongeza kuwa wanachama 
wamekuwa waaminifu kwe-
nye urejeshaji wa mikopo yao 
hali inayosaidia kuwa na akiba 
ya fedha na kusaidia wengine 
wenye uhitaji wa kukopa kuzi-
pata kwa wakati.

“Nawapongeza wanachama 
wenzangu wa kikoba tunak-
wenda vizuri na kila mmoja 
anaona faida ya kuingia 
kwenye kikundi hiki imetujen-
gea nidhamu ya matumizi ya 
fedha,” alisema Elizabeth.

Januari 7 mwaka huu, Spika 
wa Bunge la Tanzania, Dk. Tulia 
Ackson alizindua rasmi kikundi 
hicho hafla ambayo ilihudhuri-
wa pia na Waziri wa Habari, 
Nape Nnauye ambaye aliwaahi-
di kuwapatia Sh.milioni 100 
kwa ajili ya kutunisha mfuko.

Wakati akizindua kikundi 
hicho Dk. Tulia alichangia Sh. 
milioni 15 ambayo ilikope-
shwa kwa wanachama 33 kila 
mmoja akipata Sh. 500,000 
ambazo zote zitarejeshwa Julai 
mosi mwaka huu.

Mmoja wa wajumbe wa kiko-
ba hicho, Emmanuel Lengwa 
alipendekeza sehemu ya faida 
watakayoipata kupitia gawio 
itumike kulipa ada ya klabu 
ya waandishi wa habari Mkoa 
wa Mbeya ambapo kila mwa-
nachama hulipia Sh. 40,000 
pendekezo ambalo lilikubaliwa 
na wanachama wote.

Mweyekiti wa kikoba hi-
cho, Ezekiel Kamanga alisema 
mwaka 2022, kikundi hicho 
kilikusanya zaidi ya Sh. milioni 
21 ambazo walikopeshana na 
kugawana faida, wanachama 
walipata faida kati ya Sh. 
100,000 hadi Sh. milioni mbili.

Aidha, aliwapongeza vion-
gozi wenzake kwa kushirikiana 
pamoja na kusimamia sheria 
na kanuni zilizowekwa kwa 
ajili ya kuendesha kikoba hicho 
ambacho kwa sasa kimekuwa 
mkombozi kwa wanahabari wa 
Mkoa wa Mbeya.

BoT yatoa 
elimu ya 
utambuzi 
noti halali, 
bandia

Mwanasheria wa Shirika lisilokuwa la kiserikali la Envirocare linalojihusisha na 
uhamasishaji wa utunzaji wa mazingira na jinsia, Godlisten Muro (kushoto), al-
itoa elimu ya kilimo cha kahawa na umuhimu wa upangaji bajeti kwa kuzinga-
tia mlengo wa kijinsia  kwa wakazi wa kijiji cha Malowe, wilayani Mbeya juzi. 
PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BENKI Kuu Tanzania (BoT) mkoani 
Mbeya, imetoa elimu kwa makundi 
mbalimbali kwenye jamii kwa lengo la 
kuzifahamu shughuli zinazofanywa na 
benki hiyo.

Juzi Mtaalam wa Uchumi wa BoT 
Mbeya, Dk. Nicholous Kesi alitoa elimu 
kwa wanachuo, wafanyakazi na waha-
dhiri wa Chuo cha Sayansi na Teknolo-
jia Mbeya (MUST) matumizi ya sarafu 
na namna ya kuzitambua noti halali na 
bandia.

Alisema wapo baadhi ya watu ambao 
siyo waaminifu wanafanyabiashara ya 
kuzalisha noti bandia na matokeo yake 
huwabambikizia watu ambao pasipo 
kuzitambua huzitumia kwenye manunu-
zi  na baadae kupata kesi za utapeli na 
wizi.

Hivyo, aliwashauri wanafunzi wa vyuo 
vikuu kutorubuniwa na watu ili kuingia 
kwenye uzalishaji wa noti bandia kwa 
madai kuwa anayebainika hufunguliwa 
kesi ya uhujumu uchumi.

“Tuna utaratibu wa kutoa elimu kwa 
makundi mbalimbali katika jamii yetu 
lengo ni watu kufahamu shughuli zina-
zofanywa na BoT, wengi wanajua sisi ni 
kuhifadhi fedha zilizoharibika lakini wa-
nasahau kwamba tunaelimisha kuhusu 
noti halali na bandia, kuzisaidia taasisi za 
fedha, lakini pia kutoa nafasi wananchi 
wanaotaka kuweka hisa zao benki,” alise-
ma Dk. Kesi.

Kaimu Mkuu wa MUST,Profesa God-
living Mtui alisema bado kuna uhitaji 
mkubwa wa elimu ya fedha hususani 
masuala ya fedha mtandao.

Aliongeza kuwa wanafunzi wa vyuo 
vikuu mbali ya fani wanazosomea wa-
napaswa kujifunza masuala ya fedha ili 
wasijiingize kwenye mikopo isiyo na tija.

Mhadhiri Msaidizi wa MUST, Magreth 
Giga alisema elimu hiyo itawasaidia ka-
tika utambuzi wa alama zilizopo kwe-
nye  utunzaji wa fedha, kufahamu mi-
fuko na thamani ya fedha.

HABARI MBEYA

wilayani Mbeya ambayo ilipewa 
Sh. milioni 20 kwa ajili ya  ujenzi 
wa vyumba vya madarasa.

Hata hivyo alisema baada ya ku-
fanya uchunguzi walibaini upun-
gufu kwenye moja ya chumba amba-
cho ujenzi wake haukuridhisha.

Alisema kwa kuzingatia miiko na 
utaratibu wa kazi walikaa na uongozi 
wa sekondari hiyo ili kujua kwa nini 
kuna dosari kwenye ukamilishaji 
wa moja ya darasa shuleni hapo na 
yakafanyiwa kazi kwa haraka.

Aliongeza kuwa walibaini mapun-
gufu kwenye ujenzi wa Barabara ya 
Hatwelo- Igawilo yenye urefu wa 
kilometa tano, inayogharimu Sh. 
milioni 80 ilianza kuharibika kabla 

mkandarasi hajakabidhi kwa seri-
kali.

“TAKUKURU pia tulifanya ukaguzi 
kwenye mifumo ya uendeshaji wa 
hospitali na vituo vya afya wilayani 
Mbarali na kubaini mapungufu kwe-
nye upatikanaji wa  uvifaa tiba licha 
ya kuwa serikali ilishasambaza kwe-
nye maeneo mbalimbali ya kutolea 
huduma za matibabu sambamba na 
wahudumu  kutoa lugha chafu kwa 
wagonjwa,”alisema Mkalimoto.

Hivyo, aliwasihi wananchi kuen-
delea kutoa ushirikiano kwa taasisi 
hiyo juu ya viashiria vya rushwa ili 
kuisaidia miradi ya serikali miradi 
kutekelezwa kwa ufanisi      kama 
ilivokusudiwa.

Baada ya 
kufanya 
uchunguzi 
walibaini 
upungufu 
kwenye 
moja ya 
chumba 
ambacho 
ujenzi 
wake 
haukuri-
dhisha.
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HABARI ZANZIBAR

Serikali yaagiza kuondolewa 
ombaomba mitaani ZanzibarCCM: SUK 

imeimarisha 
demokrasia, 
umoja kitaifa
Na Mwandishi Wetu

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Zanzi-
bar kimesema Serikali ya Umoja wa 
Kitaifa (SUK) imesaidia kuimarisha 
misingi ya demokrasia na umoja wa 
kitaifa kwa wananchi wa Zanzibar.

Hayo yalielezwa juzi na Katibu wa 
Idara ya Itikadi, Uenezi na Habari 
Zanzibar, Khamis Mbeto Khamis 
wakati akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya kufika katika 
Hospitali ya Al- Rahma kumjulia hali 
aliyekuwa Mwenyekiti wa Kamati 
ya Maridhiano, Ali Mzee Ali.

Alisema kwamba tangu kufanyika 
kwa marekebisho ya 10 ya Katiba 
ya mwaka 1984 na baadae kuundwa 
kwa Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
siasa za chuki zimetoweka na mis-
ingi ya umoja wa kitaifa ikiendelea 
kuimarika visiwani Zanzibar.

“Nimekuja kumjulia hali mwana-
siasa mkongwe, Ali Mzee baada ya 
kusikia amelazwa hospitali, huyu 
ni mtu muhimu sana kwa Zanzi-
bar amesaidia kujenga misingi ya 
demokrasia na umoja wa kitaifa 
kutokana na kazi nzuri aliyoifanya,” 
alisema Mbeto.

Alisema kwamba Zanzibar sasa in-
ashuhudiwa siasa ya kistaarabu kwa 
wanachama na vyama vya siasa 
vikishindana na kukosoana kwa 
hoja badala ya siasa za chuki na 
uhasama.

Aidha, alisema miradi ya maen-
deleo inayoendelea kujitokeza 
Zanzibar katika sekta ya elimu, 
afya, miundombinu na sekta zingine 
imetokana na kuimarika kwa hali ya 
amani na usalama nchini.

Hata hivyo alisema kwamba 
wananchi wanapaswa kuheshimu na 
kuenzi Serikali ya Umoja wa Kitaifa 
ambayo ndiyo chimbuko la amani 
inayoendelea kutawala visiwani 
Zanzibar tofauti na miaka ya nyuma 
baada ya kuanzishwa kwa mfumo 
wa vyama vingi.

Akizungumza akiwa amelazwa 
hospitali hapo, Ali Mzee, alisema 
anaendelea vizuri baada ya ku-
patiwa matibabu tangu alipolazwa 
Machi 25 mwaka huu.

“Hali yangu inaendelea kuimarika 
tangu nilipoanza kupatiwa mat-
ibabu, nawashukuru kwa kufika 
kunijulia hali wakiwemo viongozi 
wa kitaifa”alisema Mzee.

Kada wa CCM, Saleh Mohamed 
Said, alisema kwamba amefika kum-
julia hali mwanasiasa huyo baada 
ya kupokea taarifa kuwa amelazwa 
hosptali akisumbuliwa na matatizo 
ya kiafya.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

OFISA Mdhamini Wizara ya Nchi, 
Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango 
Pemba, Abdullwahab Said Ba-
kari, amesema miongoni mwa 
malengo ya Serikali ya Tanzania 
(SMT) na Serikali ya Zanzibar 
(SMZ) ni kupunguza umaskini 
kwa wananchi na kuongeza kasi 
ya ukuaji wa uchumi.

Alisema serikali imepanga 
mpango wa kupunguza umas-
kini na kuongeza ukuaji wa 

uchumi jumuishi unaotekelezwa 
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
Tanzania (TASAF) ambayo im-
eweka sifa kwa walengwa wake.

Mdhamini huyo aliyasema 
hayo jana wakati akifungua 
mafunzo kwa masheha na madi-
wani wa Mkoa wa Kusini Pemba 
yaliyohusu kuwajengea uwezo 
viongozi wanaosimamia shughu-
li za TASAF.

Alisema matumaini ya TASAF 
kwenye mafunzo hayo, masheha 
watakua ndiyo masikio mazuri 

ya kusikiliza changamoto za 
walengwa wa mpango na wanak-
abiliana nazo.

“Hivi sasa kuna changamoto 
nyingi kutoka kwa walengwa, 
masheha na madiwani mtaku-
wa ni mabalozi, pia mtakuwa ni 
wasemaji wazuri wa kuisemea 
TASAF kwa jamii”, alisema.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF 
Tanzania, Mkurugenzi wa Urati-
bu, Haika Shayo, alisema mafun-
zo hayo yatasaidia kufanikisha 

lengo la mpango na kutakuwa ni 
mwanzo mzuri kwa viongozi hao 
kufahamu kikamilifu shughuli 
mbalimbali za TASAF.

Aidha, aliwataka walengwa ku-
hakikisha wanafungua akaunti 
benki kwa ajili ya kupokea fedha 
zao, kwani suala la fedha mkono-
ni limeshaondoka,” alisema.

Ofisa Ufuatiliaji TASAF Pem-
ba, Abrahman Khamis, alisema 
madhumuni ya mafunzo hayo ni 
kuwajengea uwezo viongozi wa-
naosimamia shughuli za mpan-

go, kuwa na uelewa juu ya tara-
tibu zinazotumika kusimamia na 
kufuatilia shuhuli za mpango.

Mratibu wa TASAF Pemba, 
Mussa Said, alisema lengo ni 
kuongeza kipato kwa wananchi, 
pamoja na kuongeza ujuzi kupi-
tia miradi wanayoianzisha kwe-
nye maeneo yao, kwamba ush-
irikishwaji wananchi ni jambo 
kubwa katika kuibua miradi ya 
maendeleo kupitia walengwa 
wa mpango wa kunusuru kaya 
masikini.

‘SMT, SMZ kupunguza umaskini, kuongeza ukuaji uchumi’

Katibu wa Kamati Maalum ya NEC ya CCM Idara ya Itikadi na Uenezi Zanzibar, Mbeto Khamis Mbeto (kulia), akimju-
lia hali Mwanasiasa mkongwe visiwani Zanzibar ambaye alikuwa Mwenyekiti wa kamati ya mariadhino, Ali Mzee Ali 
alipomtembelea katika hospitali ya Al-Rahma, Mkoa wa Mjini Magharibi, Unguja hivi karibuni. Kushoto ni mfanyabi-
ashara maarufu Zanzibar na kada wa CCM, Saleh Mohamed Said. PICHA: MPIGAPICHA WETU

hao kwa utaratibu unaofaa ikiwemo 
kuwarejesha katika maeneo yao.

“Unapofika mwezi kama huu wa 
Ramadhani hujitokeza watu ambao 
huwakusanya watu wenye ulemavu 
wa viungo na watoto kwa kuwa-
tumia kwa biashara ya ombaomba 
kwa kukaa karibu na barabara kuu 
na nyumba za ibada na kutia doa 
serikali yetu” alisema Masoud.

Aidha, alisema utaratibu huo 
unakwenda kinyume na mila, des-
turi za mzanzibar, hivyo aliitaka 
jamii kufanya shughuli nyengine na 
kuacha biashara hiyo.

Akizungumzia kuhusu dawa 
za kulevya aliwataka wakuu hao 
kufanya operesheni za mara kwa 
mara za kupambana na watu wa-
naojihusisha na biashara hiyo kuli-
nusuru taifa.

“Bado wapo wafanyabiashara wa 
dawa za kulevya ninachowaomba 
nendeni mkafanye operesheni 

kuondosha biashara hii”, alisema.
Akizungumzia kuhusu upigaji 

wa muziki katika nyumba za kulala 
wageni na hoteli za kitalii aliwataka 
wamiliki wa nyumba hizo kuweka 
vizuia sauti kuepusha migogoro kati 
yao na wananchi.

Hata hivyo aliwaagiza wakuu hao 
kutokubali kutoa vibali kwa wami-
liki wa nyumba za kulala wageni 
ambao hawafuati taratibu kuepu-
sha migogoro inayoendelea kuji-
tokeza kila siku.

Alisema agizo hilo halitohusisha 
shughuli za harusi na siku ya kuzal-
iwa ambazo hazina muendelezo wa 
ngoma kwa siku zote kama zilivyo 
nyumba za kulala wageni na hoteli.

Akizungumzia maelekezo hayo, 
Mkuu wa Wilaya ya Mjini, Rashid Si-
mai Msaraka, alisema watayafanyia 
kazi maagizo hayo na kuahidi ku-
fanya zoezi hilo katika kipindi ki-
fupi.

Agizo hilo 
halito-
husisha 
shughuli 
za harusi 
na siku ya 
kuzaliwa 
ambazo 
hazina 
muende-
lezo wa 
ngoma 
kwa siku 
zote kama 
zilivyo 
nyumba 
za kulala 
wageni na 
hoteli.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar imewaagiza wakuu 
wa wilaya, wakurugenzi wa 
manispaa na halmashauri ku-

pambana na vitendo viovu vinavyo-
fanywa katika maeneo yao ikiwamo 
kuwaondoa ombaomba. 

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawa-
la za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara 
Maalum za SMZ, Masoud Ali Moham-
ed, alitoa maagizo hayo jana ofisini 
kwake Vuga wakati akizungumza na 
wakuu wa wilaya na wakurugenzi wa 
mabaraza ya miji na halmashauri.

Alisema imejitokeza hali isiyokuwa 
ya kawaida kwa baadhi ya wananchi 
kujikusanya pembezoni mwa bara-
bara na wengine kukaa kwenye ny-
umba za ibada kufanya biashara ya 
kuomba hali inayoitia doa serikali.

Aidha, aliwataka wakuu hao kusi-
mamia zoezi hilo kuwaondosha watu 



KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

MDILI SAMBAYI KATEMANI 
anatangaza kupotea kwa kadi 
ya gari yenye namba za usajili 
T 403 DDF – NISSAN BLUE-

BIRD. Chassis No. 
KG11067605. Engine No. 
MR20476863A. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha Polisi. 

Taarifa ya Polisi:
 ARU/ARU/RB/118612/2023.

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ORDINANCE [CAP.117]
CHANGE OF NAME BY DEED POLL

BY THIS DEED, I, the underdesigned, RAYMOND ALEX MASAKI 
of Dar es salaam Region and a citizen of Tanzania DO HEREBY 
wholly, absolutely and utterly RENOUNCE RELINQUISH and 
ABANDON the use of my former names RYMOND MASAKI; as 
appearing in my other parastatal pension Fund documents and 
records, deeds and other documents and in lieu thereof do 
assume the name RAYMOND ALEX MASAKI as appears in my 
National Identity Card issued by NIDA.
AND for the purpose of evidence of such determination, I 
Hereby DECLARE that I shall at all times herein after in all 
records, deeds and instruments in writing and in all actions 
proceedings dealings and transactions upon all occasions 
whatsoever in public and private dealings and transactions 
and creations whatsoever use and subscribe the assumed 
names RAYMOND ALEX MASAKI instead of the names 
renounced.
AND the reason for abandoning my old names RYMOND 
MASAKI is to put my records clear and maintaining uniformity 
in all my records.
AND I HEREBY AUTHORISE and request all persons to address 
me by such assumed names instead of the names renounced.
IN WITNESS WHEREOF, I have set my hand at Dar es Salaam, 
and hereof substitute my old names above with my name of 
names RAYMOND ALEX MASAKI.
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MATANGAZO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
TANZANIA

Certificate of Incorporation 
of a Company

Section 15
NO:153349967

I HEREBY CERTIFY THAT

NORRIS TRANSPORT LIMITED 
Is this day incorporated under the companies 
Act, 2022 and that the Company is limited

GIVEN under my hand at Dar es salaam this 
9th day of SEPTEMBER TWO THOUSAND 
AND TWENTY ONE.

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa  Kwa Kutangaza 

Nasi Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0677020701

TANGAZO LA MNADA 
WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na Mahakama ya 
Mwanzo Mafinga tutauza mali za wadaiwa 
kama ifuatavyo:

MADAI…..No 30/2022
• SHAABAN SPOMPUTA……..MDAI
• ISAYA GREGORY NYEHO…...MDAIWA

Kiwanja kilichopo MET-MAFINGA MJINI 
KITALU A-BLOCK No.47.  
Kitauzwa Tarehe 21.04.2023 na Mnada 
utafanyika saa 5 kamili Asubuhi.

MASHARTI YAMEANDIKWA KATIKA MBAO 
ZA MATANGAZO.

KWA MAWASILIANO:
0748 237245
0764 464746
0764 430413

JAMHURI  YA  MUUNGANO WA  TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika  Mahakama  ya  Mwanzo   Wilaya ya Moshi
Kituo cha Moshi Mjini   Mkoa Kilimanjaro

Shauri  la  Mdai   17,  2023
Jina  la Mdai  Geofrey John Mongi

Jina la Mdaiwa Sia Alexanda  Ngowi
KUITWA  SHAURINI MDAIWA

Kwa: SIA ALEXANDA NGOWI
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta  madai 

yao kwamba (eleza hapa habari za Madai )

Mdai anadai talaka dhidi yako hivyo fika mahakamani 
kuskiliza madai hayo 
Kwa hiyo  unatakiwa  kuhudhuria binafsi katika 
mahakama hii tarehe 14 mwezi 04 mwaka 2023  saa 
03:00 asubuhi  kwa mujibu wa maombi  hayo na kwa 
kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri hili ni lazima 
kuleta shahidi/mashaidi wako na vielelezo vyote 
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya  kujitetea.
 ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya w 
ewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii  
leo tarehe 31 mwezi 03  Mwaka 2023

…………………………………………………………
HAKIMU

Magistrate Court (Approved Forms for the Primary Court.   

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. 

MOB: +255 - 0677020701

E-mail:  advertise@guardian.co.tz,  

Website:  www.ippmedia.com
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HABARI KIMATAIFA

Watu wakitembea kwenye maji ya mafuriko kwenye mji wa Quelimane, Msumbiji baada ya kushambuliwa na 
kimbunga Freddy. Picha:Mtandao

MAPUTO, Msumbiji

Wiki kadhaa baada ya kimbunga 
Freddy kuingia  Msumbiji kwa 
mara ya pili, taifa hilo linashuhudia 
ongezeko kubwa la maambukizi ya 
kipindupindu kutokana  kuwapo kwa 
mafuriko yaliyosababishwa na kim-
bunga hicho.
Kwa mujibu wa shirika la habari la 

AP, kufikia Machi 27 mwaka huu , 
zaidi ya visa 19,000 vya kipindupin-
du vilikuwa vimeripotiwa katika 
mikoa yote nane  huku  ripoti ku-
toka ofisi ya Umoja wa Mataifa (UN) 
inayoratibu masuala ya kibinadamu 
ikisema kumekuwa na  ongezeko  
maradufu ndani ya wiki moja.
Watu 31 wameripotiwa kufa kwa 

ugonjwa huo  kwenye hospitali ya 
mji mkuu mkoa wa Zambezia wa 
Quelimane , huku wengine 3,200 
wakilazwa hospitalini kati ya Machi 
15 na 29 kulingana na tawimu za 
wizara ya afya.
Kimbunga hicho  kinachosemekana 

kuwa kirefu zaidi kikichukua zaidi 
ya wiki 5 na kugonga Msumbiji mara 
2,  kiliuwa watu 165, Msumbiji, 17 
Madagascar na 676 nchini Malawi. 
Zaidi ya watu 530 kufikia sasa ha-
wajulikani walipo nchini Malawi na 
huenda idadi ya vifo nchini humo 
ikapita 1,200.

   VOA 

Maelfu waugua 
kipindupindu 
Msumbiji

Raila Odinga atangaza 
kusitishwa maandamano
NAIROBI, Kenya

KIONGOZI wa upinzani nchini Kenya, 
Raila Odinga, ametangaza kusitisha 
maandamano ya kupinga gharama za 
maisha yaliyopangwa kufanyika jana ili 
kutoa nafasi ya mazungumzo na Serikali.

Uamuzi huo umekuja  baada ya Rais wa 
nchi hiyo, William Ruto kusema kwamba 
yupo tayari kushirikiana  na wapinzani ili 
kutatua changamoto hiyo.

Kenya imekuwa katika maandamano 
kwa wiki mbili sasa  ambayo yamesaba-
bisha uharibifu mkubwa wa mali huku  
mamia ya raia wakiripotiwa kujeruhiwa 

wakiwemo maofisa wa polisi na waandi-
shi wa habari.

Kufuatia hali hiyo, Rais William Ruto 
katika hotuba yake kwa taifa alitoa wito  
kiongozi huyo  wa upinzani, kusitisha 
maandamano hayo  na kukubaliana na 
mojawapo ya matakwa yake ya ushiriki-
ano wa pande mbili bungeni kuhusu ku-
undwa kwa tume mpya ya uchaguzi.

“Nimesikiliza kwa makini masuala yali-
yoibuliwa na rafiki yangu Raila Odinga na 
nyakati kama hizi sio wakati wa kuangalia 
nani yuko sahihi au nani amekosea, mara 
zote nimekuwa tayari kuzungumza na 
raia wote bila kubagua kuanzia viongozi 

waliochaguliwa kisiasa hadi wa dini ili 
tujadiliane namna tutaijenga nchi yetu,” 
alisema Rais William Ruto.

Odinga alisema wapo tayari kwa ma-
zungumzo na wataendelea kufanya hivyo 
kama Rais Ruto na serikali yake wapo 
tayari kwa sababu wanataka suluhu ya 
amani kwa tofauti walizo nazo katika 
nchi hiyo na kuimarisha demokrasia.

“Tunataka uchaguzi wetu uwe na 
maana, lakini katika kufanya hivyo tuna-
taka kusisitiza kuwa haki ya kukusanyika, 
kuandamana, kuwasilisha malalamiko na 
kupaza sauti ni mambo ambayo yapo ki-
katiba” alisisitiza Odinga.      RFI

DPP atakiwa kueleza hatua walizochukua
dhidi ya wanahabari walioshambuliwa

NAIROBI, Kenya 

SHIRIKISHO la Wanahabari nchini 
Kenya, limetoa siku saba  kwa Ofisi 
ya Mwendesha Mashtaka (DPP) kutoa 
taarifa kuhusu hatua walizochukua  
kwa polisi na watu waliohusika ku-
washambulia na kupora vifaa vya kazi  
vya waandishi  habari waliokuwa wa-
kiripoti maandamano yaliyoitishwa na 
upinzani.

Kauli yao imekuja saa chache tangu 
wanasiasa wa mrengo wa chama ta-
wala kutoa matamshi yaliyotafsiriwa 
kama kitisho kwa uhuru wa vyombo 
vya habari.

Akizungumza  kwa niaba ya waandi-
shi wa habari nchini humo Katibu 
mkuu  wa shirikisho hilo, Erick Oduor, 
alisema wanataka kufahamu kama 
kumeshafanyika uchunguzi juu ya su-
ala hilo lililofanyika jumatatu iliyopita 
na ni hatua gani zimechukuliwa dhidi 
ya wahusika.

“Tuna ujumbe kwa mwendesha 
mashataka,  kutueleza ni hatua zipi 
wamechukua dhidi ya watu walio-

washambulia na kuharibu vifa vya wa-
nahabari, tunawapa siku saba kufanya 
hivyo. Iwapo serikali itashindwa kufan-
ya hiyo kazi basi tutasusia kutoa habari 
za serikali,” alisema Erick Oduor.

Katika hatua nyingine, Rais William 
Ruto, amesisitiza serikali yake haiungi  
mkono vitendo vyovyote vinavyotishia 
uhuru wa habari akisema wataendelea 
kutoa ushirikiano.

“Kama kulikuwa na vitendo vyo-
vyote vya makusudi kumshambulia 
mwanahabari naweza kukwambia 
hapa kuwa tunavipinga kwa sababu tu-
naamini kuwa vyombo vya habari lazi-
ma viachwe huru kutimiza majukumu 
yao,” alinukuliwa Rais William Ruto. 

Alisema serikali inaamini katika 
uhuru wa vyombo vya habari  hivyo 
kitendo chochote ambacho kitamueka 
mwanahabari katika hatari hakikuba-
liki. Wanahabari wameripotiwa kuje-
ruhiwa na vifa vyao vya kazi kuhar-
ibiwa na waandamanaji na maofisa 
wa polisi wakati walipokuwa katika 
harakati zao za kila siku za kuangazia 
maadamano ya upinzani nchini kenya.

Tukio hilo la kusikitisha limeibua 
hisia kutoka kwa wadau mbalimbali 
wa habari ikiwamo Baraza la Habari 
Tanzania (MCT) waliolaani vikali vi-
tendo hivyo kwa madai kuwa  vinaha-
tarisha usalama wa waandishi habari 
nchini humo

Taarifa iliyotewa na Katibu Mtendaji 
wa MCT, Kajubi Mukajanga,  ilieleza 
kuwa ukiukwaji huo unafaonywa na 
watendaji wa serikali na wasio wa 
serikali  unahatarisha maisha na  us-
alama wa wataalam katika vyombo vya 
habari nchini humo.

“MCT inapenda kutoa wito kwa 
wahusika wote katika mazingira ya 
kisiasa ya Kenya kuzidisha vizuizi na 
kuheshimu uhuru wa vyombo vya 
habari,” ilieleza sehemu ya taarifa 
hiyo.

Wakati huo huo, kiongozi wa chama 
pinzani nchini humo ,  Raila Odinga 
amesitisha maandamano yaliokuwa 
yamepangwa kufanyika jana  kama 
njia moja ya kutoa nafasi ya kufanyika 
kwa mazungumzo na serikali.

 RFI

19 wafariki katika 
maporomoko ya 
ardhi mashariki 
mwa DRC

KINSHANSA, DRC

MAPOROMOKO ya ardhi  ya-
naelezwa kuwa yameua watu 
19 mashariki mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, siku ya 
jumapili,  maofisa wa eneo hilo 
wamesema.
Kwa mujibu wa kiongozi wa 

Kijiji Cha Bulwa, wilayani Masisi, 
Chadrack Mbukanirwa Ndibanja, 
maafa hayo yalitokea majira 
ya asubuhi katika jimbo la Kivu 
Kaskazini na uokoaji uliendelea 
hadi jana.
Kiongozi mwingine wa eneo 

hilo, Alphonse Musheba Mihinga-
no, alithibitisha kwamba miili 19 
ilipatikana lakini akasisitiza kuwa 
idadi hiyo ya vifo ni ya awali.
Alisema kinamama 25 na wa-

toto wao, walikuwa wanafua 
nguo kwenye mto chini ya mlima 
wakati udongo ulipoporomoka na 
kuwafukia baadhi yao.
Mkazi wa kijiji cha Bulwa, Musa-

firi Balume, alisema amepoteza 
dada yake katika maporomoko 
hayo ambayo yalitokea wakati 
wa mvua kubwa.

    
VOA



Na Hadija Mngwai

TIMU ya Singida Big Stars ya mkoani 
Singida imejigamba kuwa imejipanga ki-
kamilifu katika mchezo wa nusu fainali 
wa Kombe la Shirikisho la Soka la Azam 
(ASFC), maarufu FA Cup, kuhakikisha 
wanafanikiwa kutwaa taji hilo msimu 
huu.

Singida Big Stars imefanikiwa kut-
inga hatua ya nusu fainali ya FA baada 
ya kuitandika Mbeya City kwa mabao 
4-0 katika mchezo wa robo fainali ya FA 
uliochezwa juzi katika Uwanja wa CCM 
Liti, hivyo inasubiri timu itakayofuzu 
hatua hiyo kati ya Yanga na Geita Gold 
FC.

Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa 
Habari wa Singida Big Stars, Hussein 

Massanza, amesema wamefurahi kufika 
hatua hiyo na kwamba wamejipanga ku-
kutana na timu yoyote katika hatua ya 
nusu fainali ili kufikia malengo ya kut-
waa kombe hilo.

“Tunashukuru Mungu tumepata ma-
tokeo mazuri sana, hatukutarajia kui-
funga Mbeya City magoli manne, si kitu 
kidogo kuifunga magoli hayo hasa kwe-
nye mashindano makubwa kama haya, 
ni ushindi mnono, hii inatokana na ma-
tokeo chanya ya kambi tuliyoiweka Do-
doma.

“Tulijiandaa vya kutosha hata ucheza-
ji wa leo ‘juzi’, ulionesha kwamba ni 
timu iliyojiandaa, hivyo tunaenda kwe-
nye nusu fainali tukijiamini kwa kiasi 
kikubwa, hata benchi la ufundi linaona 
mafunzo wanayoyatoa yameeleweka 

kwa wachezaji, tupo tayari kwa nusu 
fainali.

“Hatua tuliyofikia hivi sasa tunaweza 
kukutana na Yanga ama Geita Gold, 
hivyo tupo tayari kucheza na timu yoy-
ote ile, timu zilizoingia robo fainali zote 
ni ngumu na nzuri, tunaamini kila tu-
takayekutana naye atakuwa mpinzani 
mzuri, tunahitajia kufika fainali na ha-
timaye kutwaa taji hilo,” alisema Mas-
sanza.

Hatua hiyo ya robo fainali iliende-
lea tena jana kwa Azam FC kuvaana na 
Mtibwa Sugar katika Uwanja wa Azam 
Complex uliopo Chamanzi nje kidogo 
ya Jiji la Dar es Salaam ambapo mshindi 
wa mechi hiyo atakutana na mshindi 
kati ya Simba na Ihefu FC itakayopigwa 
kesho katika Uwanja wa Uhuru.
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JKT Tanzania bado poinTi 
Tano KureJea Tena Ligi Kuu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

DROO ya hatua ya 16-bora ya 
Michuano ya Kombe la Shirikisho 
la Soka Zanziba (ZFF), maarufu FA 
Jumatatu ijayo, Aprili 10 visiwania 
hapa.

Katika droo hiyo, itakwenda 
sambaba na ile ya hatua ya robo 
fainali ya michuano hiyo kwa 
Kanda ya Pemba.

Kwa upande wa Kanda ya 
Unguja timu zilizotinga hatua ya 
16-bora ni Villa United, Kundemba 
FC, JKU SC, Muungano Ranger, 
Black Sailors, New King, Mafunzo 
SC,  Dulla Boys, Mwembeladu FC, 
Raskazone, New City, New Boys, 
Uhamiaji FC, KMKM SC, M/Makum-
bi City na Mlandege. 

Na kwa upande wa Kanda ya 
Pemba timu nane zilizotinga robo 
fainali ni Tekeleza FC, Mkoroshoni 
FC, Al Azzar FC, Maendeleo United, 
Machomane United, Jamhuri FC, 
Young Islanders na Chipukizi FC.

Akizungumza na gazeti hili Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Mashindano 
ZFF, Ali Bakar ‘Cheupe’, alisema 
michuano hiyo kwa hatua ya 
16-bora kwa Kanda ya Unguja na 
robo fainali kwa Kanda ya Pemba 
itaanza kutimua vumbi Mei 2 hadi 
Mei 5 mwaka huu.

Droo 16-bora FA 
Cup Z’bar J’tatu

Zahera akalia kuti 
kavu Polisi Tanzania

Na Adam Fungamwango

USHINDI wa mabao 4-0 ilioupata JKT 
Tanzania kwenye uwanja wake wa ny-
umbani, Meja Jenerali Isamuhyo dhidi 
ya Mbuni FC, umeifanya timu hiyo kuhi-
taji pointi tano tu kuweza kurejea Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Maafande hao ambao waoliteremka 
msimu wa 2020/21, walipata ushindi 
huo juzi kupitia wafungaji wao Maka 
Edward dakika ya 14, Edward Songo aki-
funga mawili dakika ya 35 na 55, pamoja 
na Edson Katenge dakika ya 44.

Kutokana na ushindi huo, JKT Tanza-
nia sasa wanafikisha pointi 59, ambapo 
wanahitaji alama tano tu kufikisha jum-

la ya pointi 64 ambazo hazitafikiwa na 
timu yoyote kwenye Ligi ya Champion-
ship msimu huu.

JKT Tanzania imebakisha mechi nne 
tu ambapo kama itashinda michezo mi-
wili iliyobaki moja kwa moja itakuwa im-
erejea Ligi Kuu Tanzania Bara.

Timu ya Kitayosce inayoshika nafasi 
ya pili kwenye msimamo, ililazimishwa 
suluhu na Pamba FC katika Uwanja wa 
Nyamagana jijini Mwanza na kuzifanya 
timu hizo kuwa kwenye vita kali ya ku-
wania kupanda Ligi Kuu.

Kitayosce imefikisha pointi 50 ikibaki-
sha mechi nne ambazo ikishinda itafiki-
sha pointi 62, Pamba FC iko nafasi ya 
tatu kwa pointi zake 48, lakini yenyewe 

imebakisha mechi tano na kama ikishin-
da zote itakuwa na pointi 63.

Kwa maana hiyo kati ya timu hizo tatu, 
mbili zitapanda na moja itatakiwa kuba-
ki kwenda kucheza mechi za mchujo.

Mbali na mechi hizo, kwenye Uwanja 
wa Majimaji Songea, Mbeya Kwanza il-
ilazimishwa suluhu dhidi ya Green War-
riors, Fountain Gate ikaiadhibu African 
Sports mabao 2-0 kwenye Uwanja wa 
CCM Gairo mkoani Morogoro, KenGold 
ikilazimishwa sare ya mabao 2-2 dhidi 
ya Ndanda, Uwanja wa Nelson Mandela, 
Sumbawanga na kwenye Uwanja wa 
Karume, Musoma mkoani Mara, Biasha-
ra United, ililazimishwa suluhu dhidi ya 
Transit Camp.

Meneja Masoko wa Benki ya KCB Tanzania, Shose Kombe (kushoto), akikabidhi zawadi kwa mshindi wa kwanza wa 
michuano ya pikipiki ya Kilimanjaro Vasso Motorbike 2023, yaliyofanyika mkoani Kilimanjaro  mwishoni mwa wiki na 
kupewa udhamini na benki hiyo. PICHA:MPIGAPICHA WETU

Singida BS yautaka ubingwa FA

Na Hadija Mngwai

KOCHA Mkuu wa Polisi Tanza-
nia, Mwinyi Zahera, amekalia kuti 
kavu kuendelea kuinoa timu hiyo 
iwapo hatafanikisha kuibakisha Ligi 
Kuu Bara kuelekea msimu ujao wa 
2023/24, imeelezwa.

Polisi Tanzania inashikilia mkia 
katika msimamo wa Ligi Kuu Bara 
ikiwa na pointi 19 baada ya mechi 
25 ilizocheza mpaka sasa huku 
ikibakiza michezo mitano tu kabla 
ya ligi hiyo msimu huu kutamatika 
na Zahera amepewa jukumu la 
kuhakikisha anaibakiza timu hiyo 
kwenye Ligi Kuu msimu ujao.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Ofisa Habari wa Polisi Tanzania, 
Frank Lukwaro, alisema moja ya 
makubaliano ambayo waliingia na 
Zahera wakati wanasaini mkataba 
wa kuinoa timu hiyo ni kuhakikisha 
anaibakisha Polisi Tanzania kwenye 
ligi hiyo. “Malengo tuliyokubaliana 
na kocha Zahera ni kuhakikisha 
timu inasalia Ligi Kuu, lakini bado 
hatujafikia hilo lengo, hivyo hatu-
wezi sema tupo vibaya sana  au vi-
zuri na hizo mechi tano zilizobakia 
kocha amesema aamini hatashuka.

“Bado tunaendelea kusubiri kuona 
ni kwa jinsi gani tunafikia hilo lengo 
la kuibakisha timu Ligi Kuu, siwezi 
sema kama tutaachana naye au tu-
tabaki naye kwa  malengo ambayo 
tumejiwekea ni kuhakikisha timu 
inabaki na yeye analitambua.

ZAWADI...



Benitez atajwa Leicester
RAFAEL Benitez, Jesse Marsch, Ralph Hasenhuttl 

na Adi Hutter wote wanawania nafasi iliyo wazi ya 
kocha wa Leicester City. (Mail)

Lindstrom awindwa Liver
LIVERPOOL inavutiwa sana na mchezaji wa Ein-

tracht Frankfurt na kiungo wa kati wa Denmark, 
Jesper Lindstrom, mwenye umri wa miaka 23, la-
kini wanakabiliwa na ushindani kutoka kwa Arse-
nal. (Florian Plettenberg - Sky Sports Germany)

Potter kumrithi rodgers
KUFUKUZWA kwa Graham Potter na Chelsea 

kutaibua shauku kubwa katika Klabu ya Leicester 
City, huku kocha huyo akitajwa kuwa mrithi wa 
Brendan Rodgers. (Leicester Mercury)

siLva naye ahusishwa 
KOCHA wa Fulham, Marco Silva ameibuka kama 

mgombea wa kushtukiza wa kuwa kocha wa Chel-
sea. (Mirror)

nageLsmann na cheLsea
CHELSEA inavutiwa na kocha wa zamani wa 

Bayern Munich, Julian Nagelsmann, baada ya 
kumfukuza Potter, wakati kocha wa zamani wa 
Tottenham Hotspur, Mauricio Pochettino pia ana 
mashabiki kwenye bodi. (Sport)

gaLLagher atakiwa Liver
LIVERPOOL imemtambua kiungo wa kati wa 

Chelsea na England, Conor Gallagher mwenye 
umri wa miaka 23, kama shabaha yao kuu msimu 
huu. (Independent)

arsenaL yataka watatu
ARSENAL inawalenga wachezaji watatu katika 

safu ya kiungo msimu huu wa majira ya joto aki-
wamo mchezaji wa Everton na Ubelgiji, Amadou 
Onana mwenye umri wa miaka 21, Moises Caicedo 
(21), na mchezaji wa West Ham na England, Declan 
Rice, 24. (Football Insider)

maddison awaniwa newcastLe 
KLABU ya Newcastle United inataka kumsajili ki-

ungo wa kati wa Leicester City na England, James 
Maddison mwenye miaka 26. (Football Insider)

james kuzuiwa madrid
CHELSEA inajiandaa kuzuia nia ya Real Madrid 

kumnunua mlinzi wa England, Reece James, mwe-
nye umri wa miaka 23, msimu huu na wanaweza 
kutoa kiasi cha pauni milioni 90. (Football Insid-
er)

saLisu atakiwa viLLa
KLABU ya Aston Villa ni mahali pazuri zaidi 

kwa beki wa Southampton na Ghana, Mohammed 
Salisu, mwenye umri wa miaka 23, ambaye ana 
thamani ya pauni milioni 25, kuliko Chelsea na 
Manchester United. (Mail)

zisikuPite
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dondoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag anaamini Newcas-
tle “ilitaka kushinda zaidi” kuliko 
Manchester United juzi, Jumapili.

‘Mashetani Wekundu’ hao 
waliteleza na kupata kipigo cha 
pili katika mechi zao tatu zilizo-
pita za Ligi Kuu England walipo-
fungwa 2-0, mabao ya kipindi cha 
pili ya Joe Willock na Callum Wil-
son kwenye Uwanja wa St James’ 
Park yakiwa kama kulipiza kisasi 
kwa kupoteza mchezo wa fainali 
ya EFL kwa United.

United imeshuka hadi nafasi 

ya nne kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu kwa matokeo hayo, nyuma ya 
Newcastle kwa tofauti ya mabao 
na pointi moja pekee mbele ya 
Tottenham Hotspur.

Akizungumza baada ya mchezo 
huo, Ten Hag alikiri kuwa timu 
yake ilistahili kupoteza.

“Sipendi kusema, lakini waliku-
wa bora zaidi leo ( juzi),” alisema 
akiiambia Sky Sports. 

“Hasa dhamira yao, shauku na 
nia. Walitaka kushinda zaidi wiki 
hii, kwa hivyo walishinda.

“Nadhani tulikuwa na nafasi 
zetu, lakini lazima uelekee golini 

kwa dhamira waliyofanya. Kwa 
mbali, haikuwa nzuri ya kutosha. 
Tuliruhusu nafasi nyingi sana.

“Lazima uwe na njaa, lazima 
utoe kila kitu, kila mchezo, nadha-
ni mchezo wetu wa kushambulia 
haukuwa mzuri, sitaki kuzingatia 
mtu mmoja.

“Haihusiani na mtu mmoja. Ili-
husu utendaji wa timu. Hatukuiv-
unja. Haikuwa nzuri vya kutosha.”

“Hii ni kawaida,” aliongeza. 
“Katika msimu, una vikwazo na 
unapaswa kukabiliana navyo mara 
nyingi.”

   Sipendi kusema, lakini walikuwa bora zaidi, lazima 
uwe na njaa, lazima utoe kila kitu, kila mchezo...
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Ten Hag akubali uniTed 
ilisTaHili kipigo newcasTle 



BARCELONA, Hispania

GERARD Pique amewaonya Barcelo-
na kwamba kumlazimisha Lionel Messi 
kurejea Camp Nou kunaweza “kutoku-
wa na tija”.

Messi anakaribia mwisho wa mkata-
ba wake wa miaka miwili na Paris Saint-
Germain, baada ya kujiunga na wababe 
hao wa Ligue 1 wakati shida ya kifedha 
ilipomlazimu kuondoka Barca mwaka 
2021.

Mustakabali wa mshindi huyo wa 
Kombe la Dunia haujulikani, huku 
Barca wakihusishwa mara kwa mara 
na kutaka kumsajili mfungaji bora wa 
muda wote, huku Inter Miami inayomi-

likiwa na David Beckham pia wakitaka 
kumvutia Ligi Kuu ya Mareakani, MLS.

Wakati Kocha Mkuu wa PSG, Chris-
tophe Galtier, akifichua kuwa klabu 
hiyo inapanga mazungumzo 
na mchezaji huyo 
mwenye umri wa 
miaka 35, Makamu 
wa rais wa Blaugrana, 
Rafael Yuste alikiri 
“napenda” kumuona 
fowadi huyo akirejea 
Camp Nou.

Pique, ambaye ali-
tangaza kustaafu soka mape-
ma msimu huu, alishinda mataji nane 
ya LaLiga na Messi akiwa Barca, pamo-

ja na Ligi ya Mabingwa Ulaya mara tatu 
na Klabu Bingwa Dunia mara tatu.

Lakini beki huyo wa zamani anasisiti-
za kwamba muunganiko unaoweze-
kana kati ya klabu yake ya zamani na 
mchezaji-mwenza lazima ufanyike kwa 
kawaida.

“Anamfahamu Yuste na ni mtu mzuri 
ambaye atakuambia kila wakati kile 
unachotaka kusikia,” Pique alisema 
wakati wa mahojiano na Gerardo 
Moreno. “Kulazimisha hali, kunawe-
za kutokuwa na tija. Mambo lazima 
yaende kawaida. Ikibidi kufanywa, 

itafanyika. Wakati kuna nia ya pande 
zote mbili, operesheni katika soka in-
aweza kufanikiwa kila wakati.”

habari michezo
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Pique aionya Barca kumrudisha Messi

LONDON, England

C
HELSEA imemtimua kocha wake mkuu, Gra-
ham Potter Jumapili baada ya kuifundisha kwa 
chini ya miezi saba.

Chelsea ilichezea kichapo cha mabao 2-0 Ju-
mamosi nyumbani kwa Aston Villa, kipigo cha 11 kwa 
Potter katika mechi 31 tangu kuchukua nafasi ya Thom-
as Tuchel mnamo Septemba mwaka jana.

Ilithibitishwa kuwa Bruno Saltor, kocha ambaye 
aliondoka Brighton na Potter na kujiunga na Chelsea 
baada ya kuteuliwa, ataiongoza timu hiyo kama kocha 
mkuu wa muda.

Katika taarifa, wamiliki wa pamoja Todd Boehly na 
Behdad Eghbali walisema: “Kwa niaba ya kila mtu kwe-
nye klabu, tunataka kumshukuru Graham kwa dhati 
kwa mchango wake kwa Chelsea.

“Tuna heshima ya hali ya juu kwa Graham kama ko-
cha na kama mtu. Daima amekuwa akijiendesha kwa 
weledi na uadilifu na sote tumesikitishwa na matokeo 
haya.

“Pamoja na mashabiki wetu wa ajabu, sote tutakuwa 
nyuma ya Bruno na timu tunapoangazia msimu uliosa-
lia. Tumebakiza michezo 10 ya Ligi Kuu na robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. Tutaweka juhudi na kuji-
tolea. katika kila moja ya mechi hizo ili tuweze kum-
aliza msimu kwa kasi.”

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba uamuzi wa ku-
muondoa Potter ulichukuliwa na Wakurugenzi wa 
Michezo wa klabu hiyo, Paul Winstanley na Laurence 
Stewart, lakini kwa msaada kamili wa bodi.

Potter aliambiwa habari hizo katika mazungumzo 
ya ana kwa ana kwenye kambi ya mazoezi ya klabu 
ya Cobham juzi, Jumapili na vyanzo vimeeleza kuwa 
maelewano yalifikiwa kuhusu malipo yake, ikimaani-
sha kuwa atapokea chini ya thamani kamili ya mkataba 
wake katika masharti ya kukatwa.

Kipigo cha Jumamosi kutoka kwa Villa kiliiacha 
Chelsea katika nafasi ya 11 kwenye ligi ikiwa na tofauti 
mbaya ya mabao baada ya jioni nyingine kali am-
bapo mashabiki wa Stamford Bridge waliimba “Hujui 
unachofanya”.

Potter afukuzwa Chelsea 
baada ya miezi saba
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Mayele: yanga SC itatua 
nuSu fainali MiChuano Caf

Pique aionya Barca kumrudisha Messi

Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Yanga, Fiston 
Mayele, amesema uwapo wa kikosi 
bora katika timu hiyo kunampa im-
ani kubwa ya kufanya vizuri mich-
ezo miwili ya robo fainali ya Kombe 
la Shirikisho Afrika na kutinga nusu 
fainali  ya michuano hiyo ya pili 
kwa utajiri kwa ngazi ya klabu ba-
rani humu baada ya ile ya Ligi ya 
Mabingwa.

Aidha, amesema kitendo cha Yan-
ga kufanikiwa kupata pointi kwenye 
michezo ya ugenini na nyumbani ni 
ishara nzuri na ubora wa kikosi cha 
timu hiyo na anaamini watasonga 
mbele zaidi katika mashindano 
hayo.

Akizungumza na gazeti hili jana 
ikiwa ni baada ya timu hiyo kuibu-
ka na ushindi wa bao 1-0 ugenini 
nchini DR Congo dhidi ya TP 
Mazembe, Mayele alisema malengo 
yao makubwa yalikuwa ni kucheza 

makundi jambo ambalo limefani-
kiwa na kufika hatua ya robo fainali.

Alisema kwa mafanikio hayo ni 
ishara kubwa kwa Yanga kupata 
matokeo mazuri katika michezo ili-
yopo mbele yao na anaimani kubwa 
ya watacheza nusu fainali.

“Malengo yalikuwa ni makundi, 
lakini tumevuka huko na sasa tu-
naenda robo fainali, hii ni ishara 
nzuri kwetu kufanya vizuri na 
kucheza nusu fainali kwa sababu ya 
ubora wa kikosi cha timu pamoja na 
aina ya wachezaji tuliokuwa nao,” 
alisema Mayele.

Aliongeza kuwa wanatambua 
umuhimu wa michezo iliyopo 
mbele yao na watafanikisha kila 
lemgo walilojiwekea na nguvu sasa 
wanazielekeza katika michezo ili-
yopo mbele yao hasa huo wa robo 
fainali. 

“Sasa tumerejea nyumbani ku-
jiandaa na michezo iliyopo mbele 
yetu ya Kombe la Shirikisho la Azam 

(FA Cup) na ligi kabla hatujacheza 
michuano ya kimataifa ya hatua ya 
robo fainali,” alisema Mayele akidai 
ameumia kwa kitendo cha kutote-
tema katika ardhi yao ya nyumbani.

Alisema mama, baba na marafiki 
zake wote walikuwa uwanjani kwa 
ajili ya kumsapoti, lakini akashind-
wa kufanya kile alichokitarajia kwa 
kushindwa kufunga katika ardhi ya 
nyumbani kwao.

“Unajua nimecheza hii mechi ni-
kiwa nimechoka kwa sababu nime-
toka kwenye timu ya taifa, sikupa 
muda wa kumpumzika kikubwa 
tumepata ushindi na kuongoza 
kundi,” alisema Mayele.

Kikosi cha Yanga kilirejea nchini 
jana jioni na wachezaji wamepewa 
mapumziko ya siku tatu kabla ya Al-
hamisi wiki hii kuingia kambini ku-
jiandaa na mchezo wa Kombe la FA 
dhidi ya Geita Gold FC utakaopigwa 
Azam Complex,  Chamazi. 

robertinho 
aitoa hofu 
Simba caF 

Yanga mdomoni mwa 
Pyramids robo fainali
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kuongeza:
“Simba ni timu kubwa na  inacheza 

michuano mikubwa, kwa sasa tunasubiri 
droo na tumejipanga kucheza na yeyote 
tutakayepangwa naye katika hatua ya 
robo fainali,” alisema Robertinho.

Alisema umakini mkubwa walionao 
kwa sasa ni kutumia michezo mitatu, 
miwili ya ligi na mmoja wa Kombe la 
Shirikisho la Azam (ASFC) maarufu FA 
Cup, kujiandaa na mechi mbili za robo 
fainali.

Simba leo wanaanza mazoezi na kuin-
gia kambini kwa ajili ya maandalizi ya 
mchezo wa ASFC dhidi ya Ihefu utakao-
pigwa  Ijumaa wiki hii katika Uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam.

timu kwani zote ni nzuri na inabidi 
ucheze nazo.

“Ukifika kwenye hatua hii huwe-
zi kuchagua mpinzani kwa sababu 
timu zote ni nzuri na hata ukicha-
gua, ukipita ile ambayo hujaicha-
gua utakutana nayo, kwa hiyo sisi 
yeyote yule tukikutana naye sawa 
tu, huu siyo tena muda wa kucha-

gua mpinzani,” alisema Kaze.
Akizungumzia mechi hiyo, alise-

ma hawakucheza vizuri dakika 45 
za kwanza na dakika 10 za kipindi 
cha pili hasa eneo la katikati kwe-
nye kiungo.

“Ni furaha kwenye klabu yetu 
ni kweli hatua ya makundi rekodi 
zinaonesha hatujawahi kushinda 

ugenini, lakini sasa tumefanya 
hivyo, na ushindi huu umetupatia 
kujiamini na mbinu ya nini tufanye 
kwenye mechi zijazo tutakapok-
wenda ugenini.

“Kipindi cha kwanza hatukuwa 
vizuri, na dakika 10 za kipindi cha 
pili, hasa katikati ndiyo maana 
tulimuingiza Farid Mussa aende 
kucheza namba kumi, halafu tu-
kachezesha viungo wakabaji wawi-
li kwa sababu tuliona pale mbele 
ya mabeki wa kati wanakosa watu 
wa kuwalinda,” alisema.

Timu zingine zilizoongoza 
makundi yao ni Marumo Gallants 
ya Afrika Kusini ambayo ni kinara 
wa Kundi A, ASEC Mimosas (Ivory 
Coast) kinara wa Kundi B na FAR 
Rabat ya Morocco iliyokaa kileleni 
mwa Kundi C.

Kwa upande wa Marumo Gal-
lants yenyewe hatua ya robo fain-
ali inaweza kukutana na Pyramids, 
Rivers United ama US Monastir, 
wakati ASEC Mimosas ikiwa na 
uwezekano wa kukutana na Pyra-
mids, USM Alger ama US Monastir 
huku FAR Rabat wapinzani wao 
wajao katika hatua hiyo wakitaraji-
wa kuwa USM Alger, Rivers United 
ama US Monastir.
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   Ikikwepa kuangukia 
kwa USM Alger ya Algeria 
ama Rivers United ya 
Nigeria, yatamba walete-
ni, Mayele naye asema...
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Na Saada Akida 

HUKU Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF), likitarajia kuchezesha droo ya 

hatua ya robo fainali ya Ligi 
ya Mabing-

wa 
kesho, Simba imeweka wazi kuwa 
wako tayari kukutana na timu yoyote 
watakayopangwa nayo.

Timu nane zilizofanikiwa kufuzu 
hatua ya robo fainali ni CR Belouiz-
dad (Algeria), Esperance Tunis (Tuni-
sia), JS Kabylie (Algeria), Mamelodi 
Sundowns (Afrika Kusini), Raja 
Casablanca (Morocco), Wydad AC 
(Morocco), Al Ahly (Misri) na Simba 
(Tanzania).

Kutokana na kanuni za mashindano 
hayo, mshindi wa kwanza kutoka 
katika kila kundi kukutana na mmoja 
aliyeshika nafasi ya pili kutoka 
makundi mengine matatu, Simba 
inaweza kukutana na Wydad AC, 
Mamelodi Sundowns ama Esperance 
Tunis ambazo ni vinara wa makundi 
yao. 

Simba wamefanikiwa kutinga hatua 
ya robo fainali  baada ya kukusanya 
pointi tisa katika Kundi lao la C, 
linaloongozwa na Raja Casablanca 
iliyomaliza na alama 16.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Simba,  Robertinho 
Oliveira, aliwatoa hofu mashabiki 

wa miamba hiyo, akisema timu hiyo 
ni kubwa na imekuwa katika nafasi 
nzuri, hivyo  hana cha kuhofia katika 
hatua inayofuata ya robo fainali.

Alisema kazi kubwa iliyopo kwa 
benchi la ufundi ni kuandaa kikosi 
chao kuwa imara na hawana hofu ya 
mpinzani watakayekutana naye kwa 
sababu Simba ni timu kubwa na iko 
katika mashindano makubwa.

“Kama nilivyosema awali kuwa 
malengo yangu ni kuona Simba 
inafikia malengo yao ya kucheza 
robo na sasa wanafikiria kucheza 
nusu fainali ya michuano hiyo, nguvu 
zetu tutazitumia katika michezo hii 
mitatu kujiandaa na mechi mbili za 
robo fainali,” alisema Robertinho na 

Yanga sc 
mdomoni 
mwa 
PYramids

Na Adam Fungamwango

WAKATI droo ya hatua 
ya robo fainali ya Kombe la 
Shirikisho Afrika ikitarajiwa 
kuchezeshwa kesho, Jumata-
no jijini Cairo Misri, miamba 
ya Tanzania katika michua-
no hiyo, Klabu ya Yanga ita-
kutana na moja kati ya timu 
hizi tatu, Pyramids ya Misri, 
USM Alger ya Algeria ama 
Rivers United ya Nigeria.

Yanga imetinga hatua hiyo 
baada ya kuongoza Kundi D 
ikiwa na pointi 13 sawa na US 
Monastir ya Tunisia, lakini 
mabingwa hao watetezi wa 
Ligi Kuu Bara, wakiwazidi 
Watunisia hao kwa tofauti 
ya mabao ya kufunga na ku-
fungwa.

Yanga imemaliza kundi 
ikiwa kinara na hii ni 
baada ya juzi usiku US 
Monastir kuifunga Real 
Bamako ya Mali mabao 2-1 
huku yenyewe ikishinda 1-0 
ugenini dhidi ya TP Mazem-
be ya DR Congo.

Yanga inaongoza kwa to-
fauti ya bao moja, zote mbili 
zikiwa na pointi 13, ina ma-
bao tisa, huku US Monastir 
ikiwa na mabao manane.

Kwa mujibu wa kanuni 
za michuano hiyo, mshindi 
wa kila kundi atakutana na 
moja ya timu tatu zinazo-
shika nafasi ya pili katika 

makundi mengine matatu, 
hivyo kuifanya Yanga ku-
subiri moja kati ya 
Pyramids, USM 
Alger ama Riv-
ers United.

H a t a 
h i v y o , 
K o c h a 
M s a i d -
izi wa 
Y a n g a , 
C edric 
K a z e , 
a m -
baye 
juzi 
a l i - ion-
g o z a 

t i m u 
h i y o 

k u h i t i -
misha hatua 
ya makundi kwa 

ushindi huo wa 
ugenini dhidi ya 
TP Mazembe,  
a m e s e m a 
hawaogopi 
kucheza na 
timu yoyote a m -
bayo watapangwa nayo kwe-
nye hatua ya robo fainali ya 
michuano hiyo.

Akizungumza baada ya 
mchezo huo, Kaze alisema 
kwenye hatua ambayo 
wamefika huwezi kuchagua 
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Ten Hag akubali United ilistahili kipigo Newcastle

Robertinho 
aitoa hofu 
Simba CAF 

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele, akimtoka 
beki wa TP Mazembe, Youssifou Atte, kwenye mechi 
ya Kundi D ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa 
Uwanja wa TP Mazembe, Lubumbashi nchini DR 
Congo juzi na wageni kushinda bao 1-0. MPIGAPI-
CHA WETU
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