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mikopo elimu juu

Cristiano Ronaldo akipata upinzani mkali kutoka kwa mabeki wa Fiorentina katika 

mechi iliyopigwa Uwanja wa Allianz juzi na wao kushinda 2-1, kwa ushindi huo 

Juventus ikatwaa rasmi ubingwa huo, hiyo ikiwa ni mara ya nane mfululizo. 
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MSHIKEMSHIKE...

Cristiano Ronaldo amekuwa 
mchezaji wa kwanza kutwaa 
ubingwa katika ligi tatu kubwa 
barani Ulaya, Serie A, La Liga 
na Premier League. Msimu huu 
amekuwa nguzo muhimu kwa 
Juventus kutwaa taji la Ligi Kuu 
Italia kwa kufunga mabao 19 kati-
ka mechi 27 alizocheza hadi sasa.
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Serikali yapewa 
neno elimu bora
Na Waandishi Wetu 

 BARAZA la Maaskofu Katoliki Tanzania (TEC), limetoa 
ujumbe mzito kwenye sekta ya elimu huku likieleza 
kuwa kubadilishwa kwa sera na miongozo ya elimu 
ni ishara ya wazi kwamba Watanzania bado hawajui 
wanachokitaka.

Askofu wa Jimbo Katoliki la Kayanga, Mhashamu 
Almachius Rweyongeza, alisoma jana ujumbe huo wa 
TEC ambao ndani yake ulianishwa mambo saba yanay-
otakiwa kufanyiwa kazi na serikali.

Ujumbe huo ulisomwa katika misa ya kitaifa iliyo-
fanyika  Kanisa la Mtakatifu George jimbo katoliki la 
Kayanga ambapo Askofu Rweyongeza alisema sekta 
hiyo bado kama taifa halijajua rasilimali watu wawe na 
sifa gani, hawajui wanataka taifa la leo na kesho liweje.

“Mwelekeo wetu ni upi?...kila mara tunashuhudia 
mitaala ya elimu inabadilishwa bila kufanyiwa utafiti 
wa kina na kujidhihirisha kwa maslahi mapana kwa 
mushtakabali wa taifa,” alisema. 

Alisema baada ya taifa kupata uhuru, Mwalimu Julius 
Nyerere aliwabaini maadui watatu wa amani, maen-
deleo na ustawi wa taifa kuwa ni ujinga, maradhi na 
umaskini.

“Hatutafurahia uhuru kama hawa maadui watatu 
ujinga, maradhi na umaskini wanatuchachafya, kwenye 
geti la chuo fulani yapo maandishi nayanukuu, ‘Ukitaka 

Askofu ataka haki uc haguzi w
Na Hamisi Nasiri, MASASI 

ASKOFU wa Kanisa la Anglikana Dayosisi ya Masasi 
mkoani Mtwara, Dk. Jemsi Almasi, amewataka viongozi 
wanaosimamia haki nchini kutimiza wajibu wao ili kue-
pusha taifa kuingia katika mifarakano itakayo sababisha 
viasharia vya uvunjifu wa amani na kulikosesha taifa utu-
livu wa amani.

Aliyasema hayo jana katika ibada ya Pasaka mjini 
Masasi katika Kanisa Kuu la Baltamayo Mtume na Mariam 
Mbarikiwa. 

Alisema taifa hili limebahatika kupata viongozi waadili-
fu ambao wameendelea kudumisha amani kwa kutenda 

haki, hivyo wasijitokeze wachache ambao watataka kuo-
nyesha nguvu ya nafasi zao katika kuliongoza taifa kwa 
kutaka kufarakanisha jamii kwa sababu ya maslahi yao 

 Askofu Dk. Almasi alisema mifarakano ambayo imeku-
wa ikijitokeza nchini na katika  nchi kadhaa zikiwamo za 
jirani mara kadhaa imekuwa ikisababishwa na  viongozi 
wachache wanaosimamia haki kupitia nafasi zao, ambao 
wamekosa uadilifu wa kusimamia haki.

       Aidha alisema sehemu yoyote yenye mifarakano, 
chuki na unyanyasaji ukiwamo ubaguzi ni wazi sehemu 
kama hiyo haitakuwa na upendo na amani, na mwisho 
wa siku nchi huingia kwenye machafuko ya vita ambavyo 
husababisha kinamama na watoto kuathirika pasipo na 

Mkuu KKKT ashangaa kasi 
ndoa kikristo  kuvunjika
Na Godfrey Mushi, MOSHI

  MKUU wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Askofu Dk. Frederick Shoo, amesema kanisa 
bado linajiuliza ni kwa nini ndoa nyingi za kikristo zina-
vunjika kuliko wakati mwingine wowote, huku akieleza 
chanzo cha kuvurugika kwa ndoa hizo ni watu kushind-
wa kuzingatia ahadi na mapatano waliyowekeana 
mbele za Mungu.

  Alisema chanzo kikubwa cha migogoro hiyo kush-
amiri nchini ni kushindwa kutekelezwa kwa mapatano 
kati ya wawili wanaofunga ndoa na ikiwa Watanzania 
wanataka kudumu katika ndoa hizo ni lazima mapatano 
hayo yaheshimiwe.  

Askofu Dk. Shoo alikuwa akizungumza jana katika 
Kanisa Kuu la Usharika wa Moshi Mjini, wakati akihubiri 
katika ibada ya Sikuu ya Pasaka. 

“Chanzo cha talaka ni kudhooika kwa misingi ya fa-

milia na kutozingatia ahadi walizopeana, siku hizi watu 
wengi hawazipi umuhimu zile ahadi wanazopeana 
wakati wa kuoana, wanazichukulia kama jambo jepesi 
na kuzingatia sherehe na mavazi. Ipo haja kwa viongozi 
wa dini, familia na jamii kulitazama suala hilo kwa jicho 
pana ili uwepo muda wa kutosha wa kuwashauri wale 
wanaotaka kuingia kwenye ndoa.

Mwaka jana peke yake katika Manispaa ya Moshi kuli-
kuwa na maombi ya talaka 27, jambo ambalo linaelezwa 
kuwa limeathiri idadi kubwa ya watoto kuumia kisai-
kolojia na kiakili kwa kiasi kikubwa, baada ya talaka hizo 
kutolewa kutokana na baadhi ya wazazi kupunguza 
malezi kwao.

Pia, Askofu alitaja athari zitakazojitokeza kama 
Wakristo na Watanzania hawatatembea na Mungu kuwa 
ni ubabe, chuki, visasi, kutovumiliana, kutoheshimiana 
na hatimaye kusambaratika kwa uhusiano mwema na 
Mungu.

Paroko: Tusiogope 
kuitwa wadhaifu 
kwenye maisha

 Na Salome Kitomari

 WATANZANIA wametakiwa kutoogopa kuitwa dhaifu 
pale wanaoshindwa kuishi maisha yanayompendeza 
Mungu, badala yake kujikweza na kuonea wengine.

 Akihubiri katika mkesha wa Pasaka, Paroko wa 
Parokia ya Mtakatifu Augustino, Salasala, jijini Dar es 
Salaam, Padri Peter Asenga, alisema mtu kuitwa dhaifu 
siyo kosa kwa kuwa inatokana na matendo yake am-
bayo wakati mwingine yanakwaza wengine.

 Alisema binadamu mwenye kiburi kujikweza, kujiona 
bora kuliko wengine, anayeonea wengine ni ambaye 
hayaishi maisha ya imani na fumbo la kufufuka kwa 
Yesu huyo ni dhaifu. 

“Usiogope kuitwa dhaifu kwa kuwa ukiwa na mambo 
hayo ni lazima utaitwa dhaifu, mnatakiwa kuacha njia 
mbaya na kuishi maisha ya imani na ndipo udhaifu hau-
takuwepo,” alisema Padri Asenga. 

Aidha, alisema ni vyema waumini wakaacha maseng-
enyo na kuwanyooshea vidole wengine, bali wanapoin-
gia katika fumbo la Pasaka waonyeshe mabadiliko. 

Akihubiri katika ibada ya Pasaka jana, alisema maisha 
ya kiristo yalikuwa ya matendo mema na huruma am-
bayo yanapaswa kuigwa na watu wote katika kuishi na 
wanadamu wengine.

 Alisema kanisa limejikita katika kuboresha huduma 
za kijamii kwa kushirikiana na serikali kwa kuwa linajua 
umuhimu wa kumuhudumia binadamu kimwili na ki-
roho.  “Kanisa linajenga hospitali kwa ajili ya kunusuru 
wagonjwa wanaotaabika kwa magonjwa, linajenga shule 
ili kuwaendeleza watu kielimu kwa faida ya sasa na 
baadaye,” alisema.

 Aidha, alisema matendo ya huruma yanapaswa kuwa 
endelevu kwa maisha ya kila siku ili kuwajali wahitaji 
na wenye shida mbalimbali ikiwamo kuondokana na 
umaskini.

 “Itapendeza sana ikiwa kila mmoja ataendeleza ma-
tendo ya huruma kwa kutoa mchango kwa mtu mmoja 
moja ambao utasaidia taifa kwa ujumla. Matendo hayo 
yaanzie katika mazingira tunayoishi, kazini na kokote 
kwa kila mmoja kuwajibika ipasavyo,” alisema.
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Jumatatu Aprili 22, 2019 3

HABARI KITAIFA

a haki uc haguzi wa mitaa
hatia.

“Viongozi wote wa dini hapa nchini tuna-
hubiri upendo na amani na ndio maana taifa 
limefanikiwa kwa kiasi kikubwa kwa sababu 
tunaheshimu katiba ya nchi, ambayo ni she-
ria mama na msingi wa taifa hili,”alisema Dt. 
Almasi 

Alisema kama viongozi wanaosimamia 
haki nchini wakitenda haki kama vitabu vya 
dini na katiba ya nchi inavyotaka, ni wazi 
kuwa muendelezo wa amani na upendo uta-
dumu zaidi, lakini kama watapindisha haki, 
basi wataendeleza uwapo wa mifarakano na 

machufuko.
Alisema hivi karibu taifa litaingia kwenye 

uchaguzi wa serikali wa mitaa ambao ndio 
msingi wa uchaguzi kuu wa mwaka 2020, 
hivyo wanaomba uchaguzi huo uwe wa haki 
na asitokee kiongozi yeyote mwenye mam-
laka akapindisha haki na kusababisha malala-
miko ya uonevu.

Askofu huyo aliongeza kuwa kama uch-
aguzi wa serikali za mitaa usipofanyika kwa 
haki na uhuru, hata uchaguzi kuu unaweza 
ukavurugika kwa sababu ya mifarakano ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa.

Maaskofu walia rushwa
Na Waandishi Wetu

MAASKOFU wamekemea vitendo vya 
rushwa ambavyo wamedai kufanywa na 
matumishi wa serikali hali inayokwamishwa 
ufanisi kazini na kuwanyima haki Watanza-
nia.

Wameeleza kuwa hivi sasa rushwa imeta-
wala hadi katika mahakama na kudai hata 
mawakili ambao ndio watetezi wa wanyonge 
wanapokea rushwa. 

Wakihubiri katika makanisa mbalimbali 
katika ibada ya Pasaka, maaskofu hao kutoka 
makanisa ya Anglikana, Katoliki, wamesema 
hali hiyo kama haitapigwa vita na watu wote 
ni dhahiri kuwa wanyonge hawatapata haki 
zao.

Askofu wa Kanisa la Anglikana Dayosisi ya 
Kati, Dk. Dickson Chilongani, amesema licha 
ya serikali kupambana na rushwa, hali hiyo 
bado ipo kwenye oisi za umma.

Akihubiri katika Kanisa Kuu la Anglikana 
jijini hapo, Dk. Chilongani alisema ni aibu 
kwa watumishi wa serikali kuendekeza vi-
tendo vya rushwa na uisadi.

Alisema kwa sasa rushwa zinaendelea 
kufanyika katika oisi za umma huku jina 
linalotumika kuidai likibatizwa kama ‘sup-
port document’.

“Hivi karibuni nilisairi kwenda nje ya nchi 
cha kusikitisha nilipoika uwanja wa ndege 
wa Dar es Salaam, nilipokelewa na wahu-
dumu ambao ni watumishi wa serikali licha 
ya kuwa sikuwaomba msaada wowote wa 
kunisindikiza au kufunga zipu ya begi langu, 

lakini waliniomba hela ya soda ambayo ni 
rushwa,” alisema Askofu Dk. Chilongani.

Alitahadharisha vita ya rushwa isiwe ya 
mtu mmoja au serikali pekee bali iwe ya 
Watanzania wote na kama haitapigwa vita 
na watu wote ni dhahiri kuwa wanyonge ha-
watapata haki zao.

Aidha, alikemea baadhi ya askari polisi am-
bao wanaendekeza vitendo hivyo.

“Rushwa haikuanza leo, imekuwapo kwa 
muda mrefu hata kipindi cha Yesu, Yuda ali-
hongwa vipande 30 ili amsaliti Yesu na aka-
fanya hivyo, haikutosha wakati Yesu yupo 
kaburini alipofufuka askari walihongwa ili 
waseme Yesu hakufufuka bali ameibiwa jam-
bo ambalo dhahiri lilionekana kuwa ni kupo-
tosha ukweli,” alisema.

Aliwataka waumini wa kanisa hilo ku-
waikia watu wenye uhitaji badala ya kutumia 
sikukuu kufanya anasa ikiwamo ulevi na uz-
inzi.

Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo la Zan-
zibar, Augostino Shao, alisema pamoja na 
juhudi zote za rais za kuhimiza uwajibikaji na 
kukemea ubadhirifu wa mali ya umma, yeye 
mwenyewe amekiri bado rushwa ni kubwa. 

Akihubiri katika ibada ya Pasaka Kanisa la 
Minara miwili Shangani, mjini hapo, alisema 
ushindi wa Kristo dhidi ya dhambi ni kwa 
sababu alitaka kujenga haki kwa wote na 
kwamba wanadamu wote ni sawa na wanas-
tahiki heshima. 

Alieleza kuwa hivi sasa rushwa imetawala 
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TEC yataka mikakati
madhubuti bima afya
Na Waandishi Wetu 

BARAZA la Maaskofu Katoliki Tanzania 
(TEC), limeiomba serikali kuweka mikakati 
madhubuti ya kifedha na utaratibu wa ku-
changia bima afya kwa watu ambao hawana 
uwezo wa kupata huduma hiyo waweze kui-
pata.

Akisoma ujumbe wa Pasaka uliotolewa na 
TEC kwenye ibada ya Pasaka kitaifa katika 
Kanisa la Mtakatifu George Jimbo Katoliki la 
Kayanga wilayani Karagwe mkoani Kagera, 
Askofu Almachius Rweyongeza alisema kuna 
idadi kubwa ya Watanzania ambao ni mas-
kini na wameshindwa kupata huduma hiyo.

“Pia tunaiomba serikali iweke mikakati 
madhubuti ya kifedha, na utaratibu wa ku-
changia na hatimaye upatikanaji wa huduma 
za afya kwa watu ambao hawana uwezo ku-

jigharamia huduma za afya uwe mwepesi,” 
alisema Askofu Rweyongeza.

Alisema TEC inatambua juhudi za serikali 
za kuweka mfumo wa bima ya afya jumuishi 
unaolenga kumikia kila mwananchi

Askofu Rweyongeza alisema kwa mujibu 
wa takwimu kutoka Oisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS), asilimia 28 ya Watanzania am-
bao ni sawa na milioni 14.2, ni maskini kabisa.

“Hivyo basi idadi hiyo hawana uwezo ka-
bisa wa kujilipia bima kugharamia huduma 
za afya. Kwa mantiki hii kama taifa tunalo ju-
kumu la kuhakikisha wananchi hawa maskini 
wanawezeshwa kupata huduma bora za afya 
kote nchini.” 

Alisema kanisa kama sehemu ya jamii wa-
nayo wajibu wa kuhakikisha wanahimiza
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Waumini 
wa Kanisa 
la Kiinjili 
la Kilutheri 
Tanzania 
(KKKT) 
Usharika 
wa Azania 
Front 
jijini Dar 
es Salaam, 
wakiwa ka-
tika ibada 
ya Pasaka 
jana. PICHA: 

SELEMANI 

MPOCHI
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Anna Henga – Apata tuzo mwanamke jasiri
nAnaamini 50/50 katika uongozi inawezekanaNa Salome Kitomari

M
ACHI 7, mwaka huu 
kulifanyika hala ya 
kutoa tuzo kwa wa-
nawake 10 jasiri du-

niani (wenye uthubutu) wa kuleta 
mabadiliko chanya katika jamii zao 
(International Women of Courage 
Award), 2019.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo 
cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), Anna Henga (pichani), ku-
toka Tanzania alikuwa miongoni 
mwa wanawake hao waliotunukiwa 
tuzo hiyo na Serikali ya Marekani. 
Tunzo hiyo hutolewa kila mwaka. 

Hala ya kukabidhi tuzo hizo 
ilihudhuriwa na Mke wa Rais wa 
Marekani, Melania Trump, na wen-
gine waliotunukiwa ni kutoka nchi 
za Bangladesh, Burma, Djibouti, 
Misri, Jordan, Ireland, Montenegro, 
Peru na Sri Lanka.

Tunzo hiyo ilianzishwa mwaka 
2007 kutambua mchango wa wa-
nawake wanaojitoa kwa nguvu na 
ujasiri kama viongozi katika kuleta 
mabadiliko chanya katika jamii zao 
bila kujali hatari ya maisha ya bin-
afsi.

Mpaka sasa kupitia tuzo hiyo, 
Ikulu ya Marekani imetambua 
mchango wa wanawake zaidi ya 
120 kutoka nchi 65 katika kutetea 
haki za binadamu, kudumisha na-
fasi ya wanawake katika jamii na 
kudumisha amani na utawala bora 
katika nchi zao.

Nipashe ilifanya mahojiano 
maalum na Mkurugenzi huyo na 
yalikuwa kama ifuatavyo:

 
Swali: Tuzo ya Mwanamke jasiri 

ina maana gani:
 
Henga:  Nimepata tuzo kutoka 

Serikali ya Marekani, wao wenyewe 
wanaangalia katika wanaAzaki, 
serikalini na sehemu mbalimbali 
mwanamke anayeonekana ana uja-
siri wa kufanya vitu ambavyo vina-
leta mabadiliko chanya katika jamii 
hasa kwenye haki za wanawake.

  Ubalozi wa Marekani nchini 
ulipendekeza jina langu, nimekuja 
kujua nimeshatangazwa na kuam-
biwa natakiwa kwenda Marekani 
na tulikutana wanawake 10.

 
Swali: Ni kitu gani hasa umeki-

fanya hadi kimekupa tuzo hii?
 
Henga: Kwanza kabisa ni kufan-

ya vitu ambavyo vinahatarisha mai-
sha yako, unahatarisha familia na 
shirika unalofanyia kazi, kwa wal-
ivyoangalia kwangu ni kutokana 
na muktadha wa sasa nchini wa ki-
siasa na kijamii, kuendelea kutetea 
haki za watu bila kujali mazingira ni 
jambo kubwa sana.

Pia, tulishafanya mradi mkubwa 
wa masuala ya ukeketaji Serengeti 
ambao ulihatarisha maisha kwani 
iliikia mahali tukaenda kumkama-
ta mtuhumiwa tukiwa na polisi.

 
Swali: Mlifanyaje hadi kumkata-

ma mtu huyo?
 
Henga:  Polisi walituambia ni 

hatari sana kwa kuwa nyie ni raia, 
lakini sisi ilikuwa lazima tukamuo-
nyesha askari kuwa nyumba ni ile 
kule, ilibidi tuhame hoteli na kuon-
doka kwenye mji huo kwa haraka 
ili kuepusha jambo lolote baya 
kutukumba. Nadhani hii ilichangia 
kuwa nimefanya kitu cha ujasiri.

Kitu kingine ni wakati wa kutoa 
elimu ya Katiba mpya ambayo 
tulisisitiza uwapo ushiriki wa wa-
nawake 50 kwa 50 na kutaka Kati-
ba iseme hivyo, na ilifanya hivyo na 
Katiba Pendekezwa ilibeba suala la 
wanawake vizuri.

Tulifurahi kwa kuwa Katiba 
ilitambua suala la jinsia na kulipa 
nafasi, lakini pia tulizunguka wilaya 
kwa wilaya, kata kwa kata ku-
waikia wananchi kuwapa elimu ya 
Katiba na walishiriki vyema kutoa 
maoni yao.

Kingine walichokiona, ni wakati 
wa Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2015, tuliwafundisha wanawake 

kujitokeza kugombea nafasi mbal-
imbali.

 Tuliwatafuta kupitia vyama vya 
siasa na wengi walitangaza nia ya 
kugombea na wakawa wagombea 
na tukawafundisha namna ya ku-
fanya kampeni, jinsi ya kuongea 
mbele za watu na kuwashawishi 
watu kukubaliana na hoja zako.

Tulipata wengi sana walioshin-
da kwenye nafasi za udiwani na 
wabunge wachache, kwenye 
ubunge hatukufanikiwa sana ku-
tokana na mfumo dume, hali ya 
kiuchumi ambao unamtaka kuwa 
na fedha nyingi, lakini hata ku-
tangaza nia ni ujasiri wa hali ya juu 
ambao tunajua hata akikosa wakati 
mwingine atagombea.

 
Swali:  Jamii bado inakabiliwa 

na matatizo ya ukatili, mfano hivi 
karibuni kulikuwa na matukio ya 
watoto kupotea, ukeketaji wa wa-
nawake na watoto, mimba za uto-

toni na ndoa za utotoni. Je nini ki-
fanyike ili kumaliza matatizo haya?

 
Henga:  Kwanza wavunjaji wa 

haki wapelekwe kwenye vyombo 
vya sheria na jamii ihusike kutoa 
ushahidi ili hatua ziweze kuchuku-
liwa.

 Lakini tufanye utaiti ni kwanini 
mambo haya bado yanatokea, kwa 
sababu unaweza ukafunga kijiji ki-
zima na wakatoka wakaendelea.

  Timu ya wataiti ilivyokwenda 
Simiyu na Njombe, waligundua 
mauaji ya watoto yalikuwapo toka 
zamani, lakini siyo kwa kiwango 
kikubwa kama wakati huu ambako 
watoto 10 waliuawa na kunyofole-
wa viungo mbalimbali.

  Walibaini kuwa chanzo chake 
ni imani za kishirikina, wanaamini 
wakiwa na sikio au mguu wa mtoto 
utapata utajiri, na kingine ni roho 
ya visasi kwa wazazi waliogombana 
ambao huua mjukuu au mtoto.

  Tuliikiri utoaji wa elimu ni 
muhimu sana kuwaambia kuwa 
sikio au kiungo cha mtoto hakina 
uhusiano na mafanikio yake, kina-
chotakiwa ni kufanyakazi kwa bidii, 
waweke malengo na tuwatafutie 
masoko na kutangaza biashara zao 
na siyo viungo vya watoto.

 
Swali:  Kwa mtazamo wako 50 

kwa 50 inawezekana Tanzania?
 
Henga: Inawezekana kwa kuwa 

tulikotoka ni mbali yaani asilimia 
tano kwenye uchaguzi wa vyama 
vingi hadi sasa ni hatua kubwa, 
Zanzibar wameshaikia asilimia 40 
nasi tunaelekea 40, hivyo inaweze-
kana, lakini lazima tufanye kazi 
kubwa sana.

Kwanza ni lazima kubadilisha 
mtazamo wa jamii, na kaulimbiu ya 
mwaka huu ni badilisha mtizamo 
kwasababu mwanamke anaweza 
kuwa kiongozi au mtu yeyote.

Wapigakura wanatakiwa wasim-
wangalie mwanamke kwa jinsia 
yake bali wamwagalie kama mtu 
kutokana na sifa zake, ukiangalia 
nchi za wenzetu mtu anaangaliwa 
kama mtu, lakini kwenye jamii zetu 
wanamwangalia kama ni mwan-
amke au mwanamume.

Kwenye kampeni wagombea 
wanawake walieleza changamoto 
wanazokutana nazo za maswali 
kama hivi ameolewa, ana watoto 
au ana mume, lakini mwanamume 
hawaangalii vyote hivyo bali uwezo 
wake wa kuongoza.

Bado kuna kazi kubwa sana ya 
kufanya na ni lazima tushirikiane 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(Nec), kutoa elimu kwa wapigakura 
ili wamwangalie mtu kama mtu na 
sifa alizonazo na siyo jinsia yake.

Aidha, tunatakiwa kuongeza 
nguvu kwenye kuwaandaa wa-
nawake kugombea nafasi mbalim-
bali, ili tuwe na madiwani, wabunge 
wengi wanawake.

 

Swali:  Je inawezekana kubadili 
ikra za wapiga kura na kumwamini 
mwanamke?

Henga: Inawezekana kwa kuwa 
muda tunao wa kutosha, tuanze 
kwenye vyama na wagombea we-
nyewe kuvaa mwili wa sponji na 
kutosikiliza maneno yanayorushwa 
kwake kwa kuwa wapo wanawake 
waliogombea na wameshika nafasi 
hizo katika mazingira yaliyopo.

Kubadilisha ikra itachukua 
muda mrefu, lakini itaikia wakati 
idadi ya wanawake wenye uw-
ezo katika meza ya maamuzi 
wataongezeka.

Idadi ya wanawake kwenye teuzi 
mbalimbali imeshuka, na wengi 
wanaoteuliwa ni wasomi wenye 
udaktari wa ilosoia na Profesa, 
ngazi ambazo bado hazina wa-
nawake wengi kutokana na misingi 
iliyojengwa miaka mingi. 

Tunaelekea kuwa na madaktari 
wengi, lakini bado hatujaweza ku-
ikia katika muktadha wa kijamii, 
lakini kwa kuangalia wasomi tut-
akuwa wachache, lakini nafasi 
kama za uongozi wa Bodi, wakuu 
wa mikoa na wilaya anaondolewa 
mwanamke na kupewa mwana-
mume na hivyo kuzidi kupunguza 
idadi ya wanawake kwenye nafasi 
za uongozi.

  Inawezekana mfumo wa rais 
kupelekewa majina huenda inapita 
katika mikono yenye macho ya ki-
siasa ambayo bado wapo wanaume 
wengi, lakini likiangaliwa kitaalu-
ma kuna wanawake wengi wenye 
uwezo wa kuongoza.

Henga anasema upo msemi 
kuwa wanawake hawapendani, 
kwamba ni wengi sana, lakini ha-
wawachagui wanawake wenzao na 
kama wangependana wangeweka 
rais madarakani.

Anasema mfumo uliokuwapo 
ulimfanya mwanamke aonekane 
kama siyo kitu na wataalamu wa 
saikolojia wanasema ukijipenda 
wewe utampenda na mwenzako na 
ukijithamini wewe utamthamini na 
mwenzako.

Mwanamke amekuzwa katika 
mazingira ya kutojithamini na ndi-
yo maana anapokwenda kwenye 
sanduku la kura haoni kama mwa-
namke anaweza kuwa kiongozi.

Mfano, mimi natokea usukumani 
ambako mwanamke ni daraja la pili 
na kuna misemo kuwa mwanamke 
hakuwagi yeye yupo daraja la chini, 
hivyo mwanamke aliyeambiwa 
hivi hawezi kugombea na atahitaji 
elimu ya kubadili ikra kwa kuwa 
yeye mwenyewe haamini kuwa 
anaweza kuwa kiongozi hivyo 
hawezi kumwamini mwanamke 
mwenzie.

Henga anasema anatamani an-
gekuwa na fedha zote duniani ili 
azunguke kila kijiji, kata na wilaya 
ili aongee na wananchi wabadili 
mtizamo hasi dhidi ya mwanamke.
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Halmashauri zabainika kuwaficha 
wanufaika mikopo elimu ya juu
Na Mwandishi Wetu,  
DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
Prof. Mussa Assad, amebaini baa-
dhi ya halmashauri zimekiuka 
sheria kwa kutoitaarifu Bodi ya 
Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu 
ya Juu (HESLB) kuhusu kuajiri 
watumishi ambao ni wanufaika 
wa wa mikopo inayoitoa.

Katika ripoti yake ya ukaguzi 
wa mwaka wa fedha 2017/18, 
CAG Assad anasema Kifungu 
cha 19 ya Sheria ya Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu ya Mwa-
ka 2004, kama ilivyorekebishwa 
mwaka 2016, inahitaji kwa lengo 
la kuwatambua wanufaika wa 
mikopo hiyo, kila mwajiri kui-
arifu bodi kuhusu ajira ya mtu 
yeyote ambaye ana shahada au 
stashahada, ndani ya siku 28 ku-
toka tarehe ambayo mtu huyo 
ameajiriwa.

“Nilipitia mfumo wa mishaha-
ra, mafaili binafsi na orodha ya 
wanufaika wa HESLB wasioreje-
sha mikopo yao katika mam-
laka za serikali za mitaa 6 na 
kugundua kwamba, mikopo ya   
elimu ya juu kwa watumishi 21 
ya jumla ya Sh. 269,913,969 (Sh. 
milioni 269.914) katika mamlaka 
za serikali za mitaa mbili hai-
kurejeshwa kwa sababu mamla-
ka zilishindwa kuiarifu bodi juu 
ya uwapo wa wanufaika kama   
inavyotakiwa na sheria yake,” 
Prof. Assad anabanisha.

“Pia nilibaini kuwapo kwa 
mamlaka za serikali za mitaa 
nne ambazo hazikuitaarifu HES-
LB juu ya uwapo wa wanufaika 
wa mikopo hiyo kwa watumishi 
wao kama inavyohitaji Sheria ya 
Bodi ya Mwaka 2004 katika kip-
engele cha 19.”

Kwa mujibu wa CAG Assad, 
halmashauri ambazo hazikutoa 
taarifa kwa HESLB ni Geita am-

bayo ina watumishi 257, Ikungi 
yenye watumishi saba wanao-
takiwa kurejesha Sh. milioni 
113.143, Songwe iliyo na wanu-
faika 14 wanaotakiwa kurejesha 
Sh. milioni 156.771 na Manyoni 
yenye watumishi wawili.

Katika ripoti hiyo, Prof. As-
sad pia anabainisha kuwa Hal-
mashauri za Mbulu na Mkuranga 
nazo ni miongoni mwa mamlaka 
ambazo hazijatoa taarifa kwa 
HESLB kuhusu uwapo wa wanu-
faika wa mikopo ya bodi hiyo 
ambao hawajaanza kurejesha 
mikopo. “Kwa mtazamo wangu, 
hali hii imesababishwa na up-
ungufu katika idara ya rasilimali 
watu katika kutambua watumi-
shi wanufaika kwa lengo la kui-
taarifu HESLB kama kifungu cha 
19 cha Sheria ya Bodi ya Mikopo 
ya Elimu ya Juu ya mwaka 2004 
kinavyotaka.   

“Kutokutolewa kwa taarifa 
kunaweza kuwa kikwazo katika 

kurejesha mikopo hiyo, hivyo 
kutaathiri malengo ya HESLB ya 
kutoa mikopo ya kutosha kwa 
wanafunzi zaidi wa elimu ya juu 
wenye uhitaji.

“Napendekeza kwa uongozi 
wa mamlaka za serikali za mi-
taa kupanga namna ya kufanya 
marejesho ya mikopo ya wafan-
yakazi walionufaika nayo na ku-
chukua hatua mwafaka kutam-
bua wanufaika wa mikopo hiyo 
ambao bado hawajaanza ku-
fanya marejesho, na kuitaarifu 
HESLB,” Prof. Assad anashauri 
katika ripoti yake hiyo.

HESLB ilianzishwa kwa mu-
jibu wa Sheria Na. 9 ya Mwaka 
2004, ikiwa na mamlaka ya 
utoaji wa elimu ya kwa njia ya 
mikopo kwa wanafunzi wa elimu 
ya juu wanaosoma vyuo vinavy-
otambulika.  Pia, ina mamlaka ya 
kukusanya na kurejesha fedha 
zote zinazodaiwa kutoka kwa 
wanufaika wa mikopo hiyo.

Agizo la JPM 
ujenzi wa 
stendi kaa la 
moto Njombe
Na Waandishi Wetu, NJOMBE

HALMASHAURI ya Mji wa 
Njombe Wilaya ya Njombe 
mkoani humo, imeonyesha kuwa 
haitaweza kutekeleza agizo la 
Rais John Magufuli kwa kukamili-
sha ujenzi wa stendo ya mabasi 
ndani ya siku 30.

Rais Magufuli akiwa ziarani 
mkoani Njombe alipokea malala-
miko ya wananchi kuhusiana na 
kuchelewa kukamilika kwa stendi 
hiyo, hivyo kutoa siku 30 iwe 
imekamilika kuanzia Aprili 10.

Hata hivyo, zikiwa zime-
pita siku takribani 10 baada ya 
Rais Magufuli kutoa muda huo, 
halmashauri hiyo imeingiwa na 
shaka kama itaweza kutekeleza 
agizo hilo.

Aliyetoa kauli ya kuonyesha 
shaka hiyo, huku akieleza kuwa 
hali hiyo inatokana na vikwazo 
kadhaa ni MwenyekitI wa Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe, 
Edwin Mwanzinga, ambaye 
amesema ujenzi huo hauwezi 
kukamilika kwa asilimia 100 
ndani ya muda huo kutokana na 
ukubwa wa kazi iliyo mbele yao.

Siku ambayo Rais Magufuli 
alitoa agizo hilo, alieleza kush-
angazwa na ujenzi wa stendi 
hiyo kutokamilika licha ya fedha 
za utekelezaji kutolewa zote.

CHANGAMOTO
Akizungumza na Nipashe 

mwishoni mwa wiki, Mwenyekiti 
Mwanzinga alisema sababu kub-
wa inayowakwamisha makandar-
asi kushindwa kukamilisha kazi 
hiyo kwa muda uliotolewa na 

Afisa mizani 
akireke-
bisha mzani 
wake kabla 
ya kupima 
uzito wa 
magari 
yaliyokuwa 
yanapita 
katika mitaa 
ya Tandika 
Mwembe 
Yanga 
wilayani 
Temeke 
jijini Dar 
es Salaam. 
PICHA: 

SELEMANI 

MPOCHI 

INAENDELEA UK. 8
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JUMAPILI wiki hii fainali za Mataifa ya Afrika kwa wachezaji 
wenye umri chini ya miaka 17 (Afcon U-17) inayoendelea nchini, 
zitafikia ukingoni huku Tanzania ikiaga mapema. 

Michuano hiyo iliyokuwa imepangwa makundi mawili, Tan-
zania, Serengeti Boys ilikuwa Kundi A pamoja na Angola, Ugan-
da na Nigeria. 

Katika michuano hiyo timu ya kwanza na ya pili kutoka Kila 
kundi zimekata tiketi ya kushiriki Kombe la Dunia U-17 nchini 
Brazil Oktoba mwaka huu, ambazo ni Nigeria na Angola kutoka 
Kundi A na Cameroon na Guinea kutoka Kundi B. 

Na kwa upande wa Serengeti Boys ambayo kushindwa kwake 
kufuzu fainali hizo kulitokana na kupoteza mechi zake mbili za 
awali dhidi ya Nigeria na Uganda, imeungana na Waganda hao 
pamoja na Morocco na Senegal kutoka Kundi B kuaga mapema 
michuano hiyo. 

Wawakilishi hao wa Tanzania pamoja na wenyeji wao kwe-
nye fainali hizo walianza kwa kipigo cha mabao 5-4 kutoka kwa 
Nigeria kisha wakalala 3-0 dhidi ya Uganda, kabla ya kuangukia 
pua mechi yao ya mwisho kwa kuchapwa 4-2 na Angola.

Kwa ujumla hatupaswi kuilaumu Serengeti Boys kwa ma-
tokeo iliyoyapata katika michuano hiyo licha ya maandalizi ya 
muda mrefu iliyoyafanya. 

Nipashe tunakiri kwa ukongwe wa wadau wetu katika sekta 
ya michezo nchini, Serengeti Boys inakuwa timu ya Taifa ya 
kwanza ya Tanzania kuwahi kuandaliwa kwa muda mrefu tena 
ikipata mechi nyingi za kiwango cha juu za kujipima uwezo na 
kucheza mashindano mengi ya kimataifa kuelekea michuano 
iliyokuwa mbele yao.

Pamoja na kwamba Serengeti Boys ilikutana na timu bora 
katika fainali hizo, tutakosea kama tukisema kilichoiangusha ni 
maandalizi ya kutosha.

Yanaweza yakawa maandalizi, lakini ni kwa upande wa ud-
haifu wa benchi la ufundi kutokuwa na uwezo ama uzoefu wa 
kutosha katika kuwapa wachezaji mbinu za kutosha kulingana 
na mechi zilizokuwa mbele yao ama aina ya timu wanayoku-
tana nayo. 

Tunakumbuka Serengeti Boys hii hii ilipata mafanikio 
makubwa wakati Kim Paulsen akiwa miongoni mwa makocha 
waliokuwa wakiunda benchi la ufundi na kama timu ilicheza 
soka la kiwango cha juu na kupata mafanikio ya kuvutia.

Si lengo letu kubeza ama kudharau uwezo wa benchi la ufun-
di la sasa chini ya Oscar Mirambo, la hasha, bali kama wadau 
namba moja wa michezo nchini, tunaona alipoifikisha ni pa-
zuri ila anahitaji ama kuongezewa nguvu au ikilazimu kupisha 
kabisa kocha mwenye uwezo zaidi.

Tunasema hivyo kutokana na ukweli kwamba kwa namna 
Serengeti Boys ilivyoonekana ikicheza makosa ni yale yale ya-
likuwa yakijirudia katika kila mechi kuanzia kwa golikipa hadi 
washambuliaji.  Hiyo inaonyesha kocha Mirambo anahitaji 
mshauri mzuri zaidi ama hata mwenye uwezo na uzoefu kum-
shinda kama ilivyokuwa kwa Paulsen

Hili si suala la Shirikisho la Soka nchini (TFF), kulifanyia mza-
ha ama majaribio kwani hatuwezi kuwa na timu ya Taifa bora 
ya wakubwa kama hakutakuwa na msingi imara hususan kwa 
kuwapa mbinu na ufundi vijana hawa wa Serengeti Boys.

Na katika hilo, kushindwa kufuzu Kombe la Dunia isiwe 
mwanzo kwa TFF kuiacha Serengeti Boys ikiparaganyika bali 
huu uwe mwanzo wa kuijenga kwa kuiboresha kuanzia hapo 
kwa kumulika wachezaji hadi benchi la ufundi. 

Aidha, umefika wakati sasa wa kutafuta wachezaji wenye sifa 
kweli na kuacha kuchagua wachezaji wanaounda kikosi hicho 
kutokana na undugu ama kujuana kwa kuwa hilo nalo ni suala 
ambalo kwa muda mrefu limekuwa likipeleka mafanikio yetu 
kisoka kaburini.

Na Adam 
Fungamwango

WENYEJI, Tanzania wa-
metolewa kwenye fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika 
kwa vijana chini ya umri wa 
miaka 17 (Afcon U-17), kwa ku-
poteza mechi zote tatu,  baada 
ya Serengeti Boys kufungwa 
mabao  4-2  Jumamosi iliyopita 
na Angola katika mchezo wa 
mwisho wa Kundi A uliopigwa 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam.

Bahati mbaya zaidi hata ji-
rani zao, Uganda nao wamet-
upwa nje baada ya sare ya 
bao 1-1 na Nigeria katika mch-
ezo mwingine wa mwisho wa 
Kundi A uliopigwa Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi jijini 
Dar es Salaam pia.

Maana yake, Nigeria ili-
yomaliza kileleni mwa kundi 
kwa pointi zake saba inaun-
gana na Angola iliyomaliza na 
pointi sita kwenda nusu fainali 
na pia kujikatia tiketi ya fain-
ali za Kombe la Dunia Oktoba 
mwaka huu nchini Brazil.

Ni ukweli mchungu kwa 
Watanzania na nchi za Afrika 
Mashariki na Kati, Ukanda wa 
Cecafa.

Awali, Watanzania waliku-
wa na matumaini makubwa 
si tu kupata tiketi ya kucheza 
Kombe la Dunia kwa vijana 
nchini Brazil, bali pia hata 
kulitwaa kombe hilo la Afcon 
U-17.

Maandalizi kabambe am-
bayo Tanzania imefanya 
pamoja na kuiandaa vema 
timu ya vijana, ikichagizwa na 
hamasa kubwa iliyokuwapo 
kwa sasa nchini, lakini kwa 

bahati mbaya sana waswahili 
wanasema ‘jitihada hazishindi 
kudura.’

Serengeti Boys hii hii am-
bayo inafanya vizuri ikiwa 
ugenini kiasi cha kutwaa 
makombe na kurejea nayo, 
imeshindwa kuwapa fura-
ha Watanzania mbele ya 
mashabiki wao.

Kuna rafiki yangu mmoja 
huwa ananiambia mara nyingi 
msiba wa ‘mswahili’ haukosi 
sababu, basi wapo baadhi ya 
Wabongo wataongea mambo 
mengi kuhusu kutolewa kwa 
Serengeti Boys, lakini inafika 
wakati inabidi tukubali tu 
kuwa timu yetu ni bora, lakini 
ilikutana na timu bora zaidi. 
Hakuna mchawi kwenye hili.

Tuwapongeze vijana wetu 
hapa walipofikia na badala ya 
kuanza lawama, tuwape moyo 
ili waweze kuiwakilisha vema 
bendera ya Tanzania kwenye 
michuano mingine inayokuja.

Twende kwenye lengo la 
kuwa na timu za vijana. Mara 
nyingi huwa si kutwaa ma-
kombe, bali kuzalisha vipaji 
vya mchezaji mmoja mmoja 
na kuvikuza.

Na hili limefanikiwa kwa ki-
asi kikubwa, kwani wachezaji 
wengi wa Serengeti Boys 
wamepata nafasi ya kuone-
kana na mawakala mbalim-
bali ambao baadhi yao wapo 
kwenye ‘akademi’ mbalimbali 
na wengine wanatarajiwa ku-
chukuliwa, hivyo lengo lingine 
la nchi limefanikiwa.

Tuendelee kuwapa moyo 
wachezaji wetu kwa sababu 

bado wadogo na wanakua, 
hivyo hawa hawa baadaye wa-
naweza kutupa raha Watanza-
nia ambayo hatukuitarajia.

Cha muhimu sasa ni kuanga-
lia tangu ngazi ya familia kua-
cha kununua viwanja maeneo 
ya wazi ya kuchezea watoto na 
kujenga nyumba, gesti, baa, au 
gereji, badala yake kuwaacha 
watoto wacheze ili kuzalisha 
vipaji kwa sababu nchi inahi-
taji watoto wengi wenye vipaji 
vya hali ya juu ili kila mwaka 
kuwe na wachezaji wapya 
chini ya miaka 17 wanaoingia 
wawe ni wenye uwezo wa hali 
ya juu.

Kumbuka hata hawa wali-
ocheza mwaka huu, baadhi 
yao mwakani watakuwa na 
miaka 18, hivyo hawatakuwa 
na  sifa hizo tena.

Kutwaa makombe kwa timu 
za vijana au kufanya vizuri 
hakuanzii kwa serikali, wad-
hamini, wafadhili au Shirik-
isho la Soka nchini (TFF) pe-
kee, bali hata chini kwenye 
ngazi za familia.

Kumkataza mtoto kucheza 
soka wakati ana kipaji, kuu-
chukua mpira ambao watoto 
wanacheza na kuukatakata, 
kuzuia kucheza kwenye se-
hemu ya wazi kutokana na 
kukosa uwanja, kote huko ni 
kuikosesha nchi vijana ambao 
wangeipa sifa na kubeba ma-
kombe.

Kwa hapa walipofika 
Serengeti Boys inabidi tu-
wapongeze, tusiwakatishe 
tamaa kwa sababu bado wa-
najifunza.

Serengeti Boys wapewe muda 
wakiendelea kujifunza zaidi

 Muungwana Lazima Nilonge

Serengeti Boys isitelekezwe,  
benchi  la ufundi limulikwe

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
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WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED

Mhariri,

NINAJITOKEZA leo katika 
gazeti letu mahiri linalotujuza 
habari mbalimbali zinazohusu 
maisha ya jamii yetu, ambazo 
kimsingi zinatusaidia sana kwa 
ajili ya maendeleo yetu kama 
watu binafsi na kwa ajili ya ku-
sukuma gurudumu la maende-
leo ya taifa letu hili.

Nimejitokeza ili kuzungum-
zia dukuduku inayotokana na 
mmomonyoko wa maadili tu-
naoendelea kuushuhudia kila 
siku, na hasa kwa upande wa 
vijana wetu ambao kimsingi 
ndiyo wanaotegemewa kuilin-
da nchi yetu hii.

Mmomonyoko wa maadili 
ninaouzugumzia leo ni wa 
upande wa staili ya uvaaji isiyo 
ya kimaadili, ambayo vijana 
wetu wanaipenda kuitumia 
siku hizi.

Pamoja na kuwa staili ya 
uvaaji isiyo ya kimaadili in-
aangukia kwa jinsia zote, lakini 
kwa leo ninapenda nijikite kwa 
vijana wa kiume.

Ninasema hivyo kutokana na 
kumshuhudia kijana mmoja wa 
kiume akiwa amevaa kwa staili 
ambayo kwa kweli hata kuiita 
pengine ni ‘Kata K’ haiweze-
kani, kutokana na alivyokuwa 
amevaa.

Ilikuwa ni katika basi la da-
ladala linalofanya safari zake 
kati ya Tegeta Nyuki na Ma-
kumbusho.

Ni kwamba kijana huyo ali-
kuwa amevaa suruali, kiuno 
cha suruali kikiwa magotini, 
na ndani akiwa na bukta kama 
uvaaji wa siku hizi ulivyo kwa 
baadhi ya  vijana wetu.

Si kwamba aliacha miguno 
kutoka kwa abiria walioku-
wamo ndani ya daladala hiyo 
tu, bali karibu watu wote wal-
imzomea kutokana na aina 
hiyo ya uvaaji wake. 

Mbaya zaidi hakupata kiti, 
kwa maana alisimama karibu 
sehemu yote ya safari yake.

Kupitia kwako Mhariri, na-
dhani wakati sasa umefika wa 
kurekebisha staili ya uvaaji kwa 
vijana wetu isiyo ya kimaadili, 
kwa mamlaka za kiserikali 
kupitisha vifungu vya sheria 
ndogo ndogo zinazosimamia 
staili za uvaaji wa mtu akiwa 
kwenye kadamnasi.

Juliana John- 
Dar es Salaam

Simba anzeni kujijenga sasa 
kwa michuano ijayo ya Caf

Na Adam Fungamwango

HATIMAYE timu ya Simba im-
etolewa kwenye hatua ya robo 
fainali ya Michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika baada ya kuchapwa 
mabao 4-1 dhidi ya TP Mazembe 
ikiwa ugenini.

Simba imetolewa kwa idadi 
hiyo ya mabao baada ya mechi ya 
kwanza kutoka sare ya bila kufun-
gana dhidi ya timu hiyo hiyo kwe-
nye Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam na kuhitimisha safari yake 
ya ajabu kwenye michuano hiyo 
mikubwa barani Afrika.

Wakati Simba inaanza michua-
no hiyo si watu wengi walioitabiria 
japo kutinga tu hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa, achilia mbali 
robo  fainali.

Lengo la Simba msimu huu wa 
kwanza baada ya kukaa misimu 
mitano bila kutwaa ubingwa, kwa 

mujibu wa viongozi wao ni kuingia 
makundi na hata Kocha Mkuu wa 
Klabu hiyo, Patrick Aussems ndiyo 
malengo aliyowekewa.

Kitendo cha timu hiyo kufika 
robo fainali ina maana kuwa kla-
bu, wachezaji pamoja na benchi la 
ufundi wamevuka malengo.

Niwapongeze viongozi, wana-
chama, mashabiki, pamoja na 
benchi la ufundi kwa kufanikiwa 
kufika hapo ilipofikia kwani si re-
kodi ya Simba peke yake bali ni 
rekodi ya nchi nzima ya Tanzania.

Timu ambayo mara ya mwisho 
kutwaa ubingwa msimu wa 
2011/12, ikiwa imetimu misimu mi-
tano sasa, kutoka moja kwa moja 
kuchukua ubingwa hadi robo fain-
ali ya michuano hiyo migumu ba-
rani Afrika, inastahili pongezi.

Ni miaka 15 ilipita bila ya timu 
yoyote ya Tanzania kutinga hatua 
ya makundi.

Mara ya mwisho timu ya Tan-
zania kutinga hatua hiyo ilikuwa 
ni 2003, wakati Simba hiyo hiyo 
ilipofanikiwa kufanya hivyo kwa 
kuivua ubingwa Zamaleki nchini 
Misri na kutinga hatua ya makundi 
ya Ligi ya Mabingwa.

Hakuna timu yoyote ya Tanzania 
iliyofanikiwa kufika hatua ya robo 
fainali kwa miaka 24, lakini Simba 
mwaka huu imefanikiwa kufanya 
hivyo na kuiweka nchi kwenye na-
fasi nzuri ya kuongezewa timu na 
Shirikisho la Soka Afrika, Caf. Mara 
ya mwisho Tanzania kufikisha 
klabu kwenye hatua ya robo fain-
ali ilikuwa ni mwaka 1994, wakati 
Simba ilipofanya hivyo na kutole-
wa na Nkana Red Devils ya Zambia 
kwa jumla ya mabao 3-2, ikifungwa 
3-0 nchini Zambia na kushinda 2-0 
nchini Tanzania.

Kwa rekodi hizi tu inaonyesha 
kuwa Simba imefanya kitu kikub-

Uvaaji huu 
haufai, 
tuupige vita

wa sana mwaka huu na wanacha-
ma, mashabiki hawapaswi kuhu-
zunika, au kumlaumu mtu yeyote 
na badala yake kuwapongeza vion-
gozi, wachezaji na benchi la ufundi.

Simba iliyosajiliwa msimu huu 
isingeweza kabisa kutwaa ubingwa 
wa Afrika. Haikusajiliwa kwa ajili 
hiyo, bali kutinga hatua ya makundi 
tu.

Na ndiyo maana wengi wanaona 
wamejitahidi sana walipofika kuto-
kana na aina ya wachezaji walioku-
wa nao.

Kila ilipokuwa ikishinda na ku-
panda juu, ilikutana na timu kubwa, 
imara, zenye wachezaji wazoefu na 
uwezo wa hali ya juu kuliko wao.

Ukiangalia kwa makini utagun-
dua kuwa Simba imetolewa kutoka-
na na wachezaji wao kukutana na 
wachezaji wenye uwezo mkubwa, 
mbinu, ubunifu, ujanja na uzoefu 
kuliko wao.

Na hii ni kwa sababu klabu wana-
zokutana nazo hatua hiyo ya juu ni 
zile ambazo si tu kuingia hatua ya 
makundi kwao ni mchezo mdogo 
tu kama kuua nzi, bali pia ndizo zi-
nazotwaa kombe lenyewe.

Hata kama Simba ingeweza 
kuitoa TP Mazembe, ingekutana na 
Bingwa Mtetezi Esperance ya Tu-
nisia ambayo ni hatari zaidi kuliko 
hata TP Mazembe yenyewe.

Kwa Simba hii na aina ya baadhi 
ya wachezaji walionao, ilikuwa si 
haki kutwaa Kombe la Afrika na 
hata kutinga tu fainali.

Bado Simba ina baadhi ya 
wachezaji wa nje ya nchi na ndani, 
hawana viwango vya kuichezea 
timu hiyo inayoonekana inaanza 
kuelekea kuwa timu kubwa Afrika.

Ili iendelee kufanya vema mwa-
kani, kufika ilipofika au zaidi inabi-
di isajili baadhi ya wachezaji wa ki-
geni na wa Tanzania wenye uwezo 
wa viwango vya hali ya juu.

Kikubwa zaidi Simba ifumue 
eneo lote la mabeki na kulifanyia  
ukarabati upya, kwani imeonekana 
kwa michuano hiyo bado ni dhaifu,  
huku timu zingine zikionekana 
kuwa na mabeki bora, wenye uw-
ezo mkubwa pamoja na maumbile 
makubwa pembeni na katikati.

Kwa kikosi hiki na hapo ilipofika, 
Simba inabidi ijipongeze hata kwa 
kuwafanyia tafrija wachezaji.
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kuangamiza taifa lolote huhitaji kutumia silaha za 
nuclear au atomic, njia nzuri ni kuharibu mfumo wa 
elimu.

Anaendelea kunukuu: “Ruhusu mbumbumbu 
waonekane wamefaulu na wasonge mbele hadi 
vyuo vikuu matokeo yake yatajidhihirisha baada ya 
muda, mbumbumbu hao wakishahitimu kwa kupata 
vyeti hewa, vyeti feki wagonjwa watafia mikononi 
mwa madaktari na manesi, majengo yataporomoka 
mikononi mwa wahandisi.

“Fedha zitapotelea mikononi mwa wachumi na 
mafisadi, utu utapotea mikononi mwa viongozi wa 
dini na serikali na haki itapotea mikononi mwa ma-
hakimu na wanasheria,” mwisho wa nukuu.

Askofu Rweyongeza alisema kitendo cha kuchezea 
elimu ni kuchezea amani na kulichezea taifa.

“Tukichambua mfumo wa elimu, je mfumo wa elimu 
ni biashara au haki elimu bila wajibu, kubadilishwa 
kwa sera na miongozo ya elimu si ishara ya wazi 
kwamba Watanzania bado hatujui tunachokitaka,” 
alisema.

Alisema kama taifa linahitaji elimu bora inayomu-
wezesha wanafunzi kutatua changamoto za maisha 
ya kila siku nje ya darasa.

“Tunasoma siyo kwa ajili ya kushinda mitihani 
kupata vyeti, bali kwa ajili ya maisha na mfumo wa 
kuwezesha haya lazima uwe imara la sivyo baada 
ya miaka michache Tanzania itakuwa taifa la ajabu 
sana,” alisema.

Pia alisema vijana walioandaliwa kwa gharama 
kubwa kuwa rasilimali watu wajenzi wa taifa 
na kuhudumu katika sekta viwanda na sekta 
nyinginezo,watajikuta ni vibarua na watumwa katika 
nchi yao au wataunguza viwanda na kuzika sekta 
hizo.

“Tayari hili limeshatokea vipindi vilivyopita viwan-
da ambavyo muasisi wa taifa ambaye alivipa kip-
aumbele vyote vilishazikwa tunamshukuru Rais John 
Magufuli ameshavifufua, sijui vitaendelea baada 
yake au tutarejea tena huko huko, tujifunze kutokana 
na historia tusingoje haya yatokee tubadilike.”

Aidha, Askofu Rweyongeza aliwataka Watanzania 
waendelee kumuombea Rais Magufuli ambaye ame-
beba ujasiri wa kupambana na maovu yaliyokuwa 
yameota mizizi katika nyanja mbalimbali za utumishi 
wa umma, 

“Rais Magufuli hachoki kutukumbusha na hachoki 
kumkumbusha kila mmoja wetu kuwa msemakweli 
ni mpenzi wa Mungu, sijui kama mna masikio ya 
kusikia, yaani masikio ya moyo ili yazame moyoni 
mwetu, tunamshukuru kwa kuonyesha mfano wa 
kusema ukweli,” alisema.

Pia wameomba somo la dini kupewa kipaumbele 
mashuleni katika mtihani wa taifa kama ilivyo kwa 
masomo mengine kama sayansi, fizikia, kemia, bailo-
jia, hisabati, kompyuta.

“Bila somo la dini vijana na watoto wetu wanakosa 
maadili ungamanifu. Pamoja na kulelewa kiakili, 
watoto na vijana lazima wakomazwe, kiroho na 
kimaadili,” alisema.

Aliongeza kuwa, “Ndiyo maana katika dhama hizi 
kumekuwa na mafisadi wengi, wala rushwa wasio-
tenda haki, wabaguzi, wasiojali wala kupenda wen-
zao, wategeaji na watoro kazini na ofisini na utoro 
huo unaanzia shuleni, uharibifu kuanzia kutoa mimba 
hadi kuua watu wenye ualbino na vikongwe,”

Alisema vyeti vya kuhitimu pamoja na kuwa na 
masomo mengine liongezwe somo la dini ndani yake 
ili wale watakaolishinda wasiajiriwe mahali popote 
iwe sekta ya umma au binafsi.

Alisema ubora wa elimu hauwezi kupimwa kwa 
kupunguza mada au mambo anayopaswa kufunzwa 
kwa mwanafunzi kama ilivyo katika mtaala wa elimu 
ya msingi.

“Jambo lingine tunaomba serikali kuangalia upya 
wanafunzi kurudia darasa kama ilivyo katika kuru-
dia mitihani, serikali iweke mfumo wa elimu ambao 
utasaidia vijana kuziona fursa na kuweza kuzitumia,” 
alisema.

 “Serikali iendelee kuboresha miundombinu ya ku-
tolea elimu ikiwa ni sambamba na kuboresha maslahi 
ya walimu ambao ni walezi wa taifa,”alisema.

Imeandikwa na Romana Mallya na Elizabeth Zaya
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kaya zote wajiunge na mfuko wa 
bima ya afya.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kagera, 
Brigedia Jenerali Marco Gaguti, aki-
zungumza kwa niaba ya serikali ka-
tika ibada hiyo, aliwataka wakazi wa 
Kagera kuacha tabia ya kusairisha 
Kahawa kwenda nchi za jirani.

Pia aliwasihi kutowasaidia wageni 
kupata ardhi, bali wapatiwe hifadhi 
kama wageni.

Kadhalika, aliwataka wakazi hao 
kuendelea kuliweka taifa katika sara ili 
amani iliyopo iendelee, huku akiahidi 
serikali kutoa Sh. milioni mbili kusaid-
ia ujenzi wa kanisa hilo.

ATAKA RIBA NAFUU 
YA MIKOPO BENKI
ASKOFU wa Kanisa la Kiinjili la 

Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi 

ya Kaskazini Kati, Dk. Solomon Ma-
sangwa, ameitaka serikali na mabenki 
nchini kutoza kodi na riba nafuu zi-
nazowezekana kulipwa na wananchi 
wanapokopa mikopo kwenye taasisi 
hizo.

  Akizungumza wakati wa ibada ya  
Pasaka katika Kanisa Kuu la Usharika 
wa Mjini Kati Arusha, Askofu Masang-
wa, alisema ni wakati kwa serikali na 
mabenki kujihoji kuhusu kodi kubwa 
na riba wanazowatoza wananchi ka-
tika mikopo kama zinalipika    kiura-
hisi.

  Alisema kuwa ili kukuza uchumi 
na biashara, ni lazima serikali na ma-
benki kuwatoza wananchi kodi na riba 
nafuu wanazoweza kulipa. 

Masangwa alisema  kulegalega 
kwa uchumi Tanzania serikali inaju-
kumu la kuweka mazingira raiki ya 
uwekezaji kwa wananchi wake husu-
san vijana wapewe kipaumbele katika 

uwekezaji. 
“Serikali na mabenki wanatoza 

wananchi kodi na riba kubwa am-
bayo siyo rahisi na hailipiki, mikopo 
hiyo  wanakwenda kuendeleza bi-
ashara zao, hivyo ni wakati wa taasisi 
hizi kujihoji kama mikopo hiyo, wa-
nayoitoa je inalipika kiurahisi na 
itaweza kuendeleza biashara za wa-
nanchi,” alisema Masangwa.

  Alisema kuwa maswali magumu 
ya ugumu wa maisha, changamoto za 
kiuchumi na biashara kwa ujumla wa-
nanchi wanapaswa kutambua kuwa 
majibu ya maswali hayo wanapata 
kwa Mungu.

  Aidha ameitaka serikali kuweka 
mpango mkakati kwa vijana kupewa 
fursa za kuajiriwa na kujiajiri we-
nyewe bila ya kuitegemea serikali.

 
Imeandikwa na Gwamaka Ali-

pipi (Dar) na Allan Isack, (Arusha)
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hadi katika mahakama kwa kuwa 
hata mawakili ambao ndio watetezi 
wanapokea rushwa. 

“Hali hii ikiachwa iendelee basi swa-
li la haki kwetu sisi Watanzania litakua 
ndoto ya ahera...kitaaluma mahakimu 
wa namna hii wanapaswa kufutwa 
kama wanataaluma ya sheria,” alise-
ma Askofu Shao.

Kuhusu suala la ajira, Askofu Shao 
(pichani), aliiomba Serikali ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania kuwa 
makini kwa wageni wanaoingia kwa 
mwamvuli wa uwekezaji. Alisema sio 
rahisi Mtanzania akaruhusiwa kuuza 
mitumba au ‘ice cream’ kwenye miji 
ya nchi za nje kama Roma, China, Uje-
rumani au New York, lakini chini ya 
kivuli cha uwekezaji Tanzania kuna 
wageni wanauza chupa za chai bara-
barani au kufanya kazi za vibarua vi-

wandani. 
Alisema ni vizuri serikali ikatafa-

kari tena kuhusu mikataba yake ya 
uwekezaji na ajira zake. 

“Uchunguzi wa kina pia ungefanyi-
ka katika hoteli zetu za kitalii na vi-
wandani, nachelea kusema hali ilivyo 
haitoi matumaini kwa wasomi wetu,” 
alisema. 

Aidha aliomba serikali kutafakari 
kuhusu kandarasi zinazotolewa kwa 
wageni hasa za ujenzi kwa madai 
kuwa asilimia kubwa ya kandarasi 
hizo ni za Wachina.

Akihubiri katika ibada ya Pasaka 
Kanisa Katoliki la Mtakatifu Paulo wa 
Msalaba, Jimbo Kuu la Dodoma, Fa-
ther Alex Iyulu, alisema waumini wa 
Kikristo wanatakiwa kuendelea kuyai-
shi matendo mema hata baada ya kip-
indi cha Kwaresima kumalizika.

“Lazima tuyaishi mambo yote 
mema ambayo tulikuwa tukiyafanya 

katika kipindi hichi chote cha Kwa-
resima na kuyaenzi matendo mema 
aliyoyafanya Bwana wetu Yesu Krito, 
ambayo yametuwezesha kutuokoa 
katika dhambi za muovu shetani,” 
alisema.

*Imeandaliwa na Peter Mk-
wavila, Paul Mabeja, Dodoma na 
Rahma Suleiman, Zanzibar
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Rais Magufuli ni kutokana na hali 
ya hewa kuwa ya mvua kwa muda 
mwingi.

Mwanzinga alisema kazi kubwa ni 
utoaji wa kifusi, ujenzi wa maegesho 
ya kukata tiketi, maeneo ya kupumzi-
ka abiria ambayo yanahitaji kumim-
iniwa saruji pamoja na ufungaji wa 
milango na mageti.

“Kazi nyingine kubwa ambayo ma-
kandarasi wanatakiwa kuikamilisha ni 
ujenzi wa eneo la maegesho ya magari 
madogo ambayo mkandarasi alikuwa 
anashindwa kutandika vitofali vido-
go vidogo ardhini kutokana na tope 
linalotokana na mvua,” alisema na 
kuongeza:

 “Hata kama mkandarasi akimaliza 
kazi kwa muda uliowekwa na Rais, 
bado sisi kama halmashauri hatutar-
uhusu kituo hiki kitumike kwa sababu 
maduka yaliyopo yatakuwa  haya-
jafunguliwa kwa sababu hatujaweka 
matuta licha ya kwamba tumeshawa-
patia wafanyabiashara vibanda.”

Alisema ujenzi huo ambao un-

atekelezwa na Kampuni ya Hanang 
International, unatarajia kukamilika 
Julai mwaka huu.

Siku hiyo, Rais Magufuli alipobaini 
changamoto ya kutokamilika kwa 
kituo hicho kwa wakati, aliwaita 
watendaji wake waeleze sababu za 
kuchelewa ndipo   Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji    alipoeleza kuwa 
ujenzi wa stendi umetekelezwa kwa 
awamu mbili.

Mkurugenzi huyo alimweleza Rais 
Magufuli kuwa, awamu ya kwanza ya 
ujenzi ilianza mwaka 2013 na baadaye 
awamu ya pili, ambapo mwaka 2017, 
walilazimika kumtoa mkandarasi kwa 
sababu alichelewesha kazi.

Alisema kwa wakati huo kazi ya 
ujenzi wa kituo hicho ulikuwa ume-
ikia asilimia 70 na kuahidi kuwa hadi 
Juni wanatarajia utakuwa umekami-
lika.

  “Tuliingia mkataba wa Sh. mil-
ioni 792, mkandarasi akalipwa Sh. 
729 ikaingia awamu ya pili Sh. bilioni 
3.4 na sasa tumetumia Sh. bilioni 3.8, 
amekamilisha kazi zake alizokabidhi-
wa,” alisema mkurugenzi huyo.

 Mhandisi kutoka Wizara ya Ujenzi, 
Mawasiliano na Uchukuzi naye alitoa 
ufafanuzi kuwa mkandarasi alijenga 
kwa miezi 18 ndipo waziri wa wizara 
hiyo, Isack Kamwelwe, alimhakikishia 
Rais Magufuli kuwa hadi Aprili 30, 
mwezi huu, stendi hiyo itakuwa im-
ekamilika.

  “Tunakubaliana na halmashauri 
kwa hatua walizochukua nimeri-
dhishwa na kazi za mkandarasi alizo-
fanya hadi tarehe 30, mwezi huu, sten-
di itakuwa imekamilika mheshimiwa 
Rais,” alisema.

  Baada ya maelezo hayo, Rais 
Magufuli aliamua kuongeza siku ny-
ingine kumi za ziada, hivyo, ujenzi wa 
stendi hiyo hadi kukamilika kwake, 
umetakiwa kutumia siku 30.

  Pia aliagiza Bodi ya Makandarasi 
kumchunguza Mkandarasi Masasi am-
baye alipewa kazi ya kujenga stendi 
na baadaye kuondolewa kutokana na 
kazi zake kuchukua muda.

 Alisema mkandarasi huyo achun-
guzwe kwa kutumia sheria namba 17 
ya mwaka 1997 ambayo inaruhusu 
mkandarasi kufungwa miaka mitano.

Agizo la JPM ujenzi wa  stendi kaa la moto Njombe

TEC yataka mikakati madhubuti bima afya

Maaskofu walia rushwa
Serikali yashauriwa 
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Na Robert Temalilwa,            
Bagamoyo

TAASISI ya Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Wilaya ya 
Bagamoyo, Mkoa wa Pwani im-
ewafikisha mahakamani Mwe-
nyekiti wa Kitongoji cha Razaba 
Kata ya  Makurunge, Siasa 
Shaban Kasanuru, wafanyabi-
ashara wawili, Idrisa Machano 
na Ndaju Kivalia pamoja na 
mlinzi wa kampuni ya Baga-
moyo Sugar, Nassoro Funga 
kwa kosa la kutoa hongo ya Sh. 
270,000.

Washtakiwa hao wanatuhu-
miwa kutoa hongo hiyo kwa 
askari polisi kinyume cha ki-
fungu cha 15(1) (b) cha Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa Na. 11/2007. 

Washtakiwa wanadaiwa 
kutoa rushwa hiyo Machi 7, 
mwaka huu kwa askari polisi 
wa Ofisi ya Mkuu wa Upelelezi 
wa Mkoa wa Pwani ili wasi-
wakamate wakati wakiendelea 
kufanya biashara haramu ya 
mkaa na magendo katika kiton-
goji hicho. 

Askari hao walikuwa kwenye 
operesheni maalumu ya ku-
dhibiti uhalifu katika kitongoji 
cha Razaba kata ya Makurunge. 

Kitendo cha askari hao 
kudhibiti mianya ya biashara 
haramu ya mkaa na magendo 
kilipelekea wafanyabiashara 
haramu wakiongozwa na 
mwenyekiti huyo wa kitongoji, 
Siasa Shabani Kasanura kwenda 
kuwashawishi polisi kwa ku-
wapa hongo ili wasiwakamate 
na wawaruhusu waendelee na 
biashara hiyo haramu.  

Washtakiwa hao wame-
funguliwa mashtaka ya jinai 
Na 146 ya mwaka 2019  katika 
Mahakama ya Wilaya ya Baga-
moyo kwa kosa la  kutoa hongo 
hiyo.

Washtakiwa wote wanne 
walisomewa mashtaka na Mwa-
nasheria wa Takukuru, Beatrice 
Ngogo mbele ya  Hakimu Mkazi, 
Godfrey Tumaini wa Mahakama 
ya Wilaya ya Bagamoyo na 
kukiri kutenda kosa hilo, 

Baada ya kukiri kutenda 
kosa hilo mahakama imewatia 
hatiani na kutoa adhabu ya 
kifungo cha miaka mitatu jela 
kwa kila mmoja au kulipa faini 
ya Sh. 500,000 kwa kila mmoja 
na kufanikiwa kulipa faini hiyo.

Naye Naibu Mkuu wa Takuku-
ru Wilaya ya Bagamoyo, Sadiki 
Nombo, aliwaasa wafanyabi-
ashara wote kufuata sheria, 
taratibu na kanuni ili waweze 
kufanya biashara zao bila 
usumbufu. 

Nondo amewataka wafanya-
biashara kufanya biashara ha-
lali kwani biashara za magendo 
zitawafilisi na hawatafikia 
malengo yao ya kibiashara.

BRELA sasa yawageukia wanasheria
Na Happy Severine, SIMIYU

WAKALA wa Usajili wa Biasha-
ra na Leseni (BRELA), imewataka 
wanasheria nchini kufanya kazi 
kwa kufuata sheria ili kuwaon-
dolea usumbufu wateja wao wa 
kubadili taarifa za leseni pasipo 
kuzingatia sheria ya mamlaka 
hiyo.

Wito huo ulitolewa na Mkuru-
genzi wa Utawala na Fedha wa 
Brela, Bakari Mketo, wakati wa 
uelimishaji wananchi kuhusu 
matumizi ya mfumo mpya wa on-
line registration system (ORS), uli-

ofanyika mjini Bariadi wakati wa 
mkutano mkuu wa Chama cha 
Wanataaluma na Wajasiriamali 
Wasabato (ATAPE).

Mketu, alisema baadhi ya wa-
nasheria wamekuwa hawafuati 
sheria pindi wanapotengen-
eza au kuhuisha mkataba wa 
makubaliano, aidha ya kugawana 
au kuhamisha gawio la kampu-
ni dhidi ya wateja wao (wafanya-
biashara) na badala yake wafanye 
kazi kama sheria inavyowaon-
goza.

“Ninachoweza kusema ni kuwa 
sheria/wanasheria ni taaluma 

ambayo bado inaheshimika, kuji-
funza kila siku ndio taaluma ina-
vyotaka, sisi hatuwezi kuwafundi-
sha kazi, lakini wamekuwa 
wakibadili share transfer (hisa) 
pasipo wateja kujua ni kosa kishe-
ria na taratibu hizo inatakiwa 
zifanywe na Mamlaka ya Mapato 
nchini (TRA),” alisema Mketu.

Elizabeth Samwel wa  Kam-
puni ya Mlashi General Sup-
plies, iliyoko Bariadi-Simiyu, 
amewaambia maoisa wa BRELA 
kuwa mwanasheria wake al-
inyofoa nyaraka za mkataba wa 
makubaliano za kampuni hiyo 

na baadaye ya kubaini hali hiyo 
na kutoa taarifa Brela ili kupata 
msaada zaidi.

“Baada ya mume wangu kugun-
dua hali hiyo, tulipiga simu Brela 
ili kupata ufafanuzi, tunashukuru 
wamekuwa pamoja na sisi na 
wanaendelea kutoa elimu kwetu 
na kwa wateja wengine,” alisema 
Elizabeth.

Brela inaendelea kutoa elimu 
kwa wafanyabiashara jinsi ya 
kusajili biashara zao kwa mfumo 
wa usajili kwa njia ya mtandao 
(Online Registration System-
ORS).

Mwenyekiti 
atozwa faini
kesi ya hongo

Kilimo cha umwagiliaji chapigwa jeki
Na Sabato Kasika 

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB), imewekeana 
mkataba na Halmashauri ya Mu-
soma kwa ajili ya uanzishwaji wa 
kilimo cha umwagiliaji kwenye 
bonde la Bugwema lililopo Kata 
ya Bugwema Musoma Vijijini.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Musoma Vijijini, Charles Ma-
goma, amesema makubaliano 
hayo yalifanyika Jumanne na 
kushuhudiwa na viongozi mbal-
imbali akiwamo Mkuu wa Mkoa 
wa Mara, Adamu Malima.

“Katika makubaliano hayo, 

benki itajenga miundombinu ya 
umwagiliaji na kutoa nyenzo za 
kilimo za kisasa kwa wakulima 
wa bonde la Bugwema na itashu-
ghulikia masuala ya usindikaji na 
masoko ya mazao yatakayolim-
wa,” alisema Magoma.

Magoma alitaja mazao ambayo 
yataanza kulimwa kwenye bonde 
hilo kuwa ni alizeti, pamba, 
mpunga, dengu na mahindi, am-
bapo amewataka wakulima waji-
andae kwa ajili ya kilimo hicho. 

“Kwanza utafanyika upembuzi 
yakinifu ili kujua gharama zote 
za mradi huo kisha kila kitu ki-
tajulikana, lakini tumekubaliana 

kwamba katika uzalishaji na faida 
itakayopatikana halmashauri ita-
pata asilimia 40, huku benki hiyo 
ikichukua asilimia 60,” alisema.

Alisema mradi huo mkubwa 
uliasisiwa na Baba wa Taifa, Hay-
ati Mwalimu Julius Nyerere, mwa-
ka 1975 hadi 1978, lakini baadaye 
haukuendelea tena na sasa ume-
fufuliwa upya.

“Uanzishwaji wa mradi huo wa 
kilimo cha umwagiliaji upo katika 
mtindo wa Build, Operate and 
Transfer (BOT) na wanufaika kwa 
kwanza ni wananchi wa Musoma 
Vijijini,” alisema.

Akifafanua zaidi, mwenyekiti 

huyo alisema Kata ya Bugwema 
ina vijijini vinne alivyovitaja kwa 
majina ya Muoji, Kinyang’erere, 
Masinono na Bugwema yenyewe.

“Kwa mujibu wa sensa ya 
mwaka 2012, Kata ya Bugwema 
ilikuwa na wakazi 11,251, ambao ni 
wafaidika kwa kuanza wa mradi 
huo,” alisema.

Alisema bonde la Bugwema 
lina zaidi ya ekari 5,000 na 
kwamba kabla ya mkataba 
huo wananchi walishirikishwa 
wakakubali na sasa utekelezaji 
umefuata ili kuhakikisha kilimo 
cha umwagiliaji kinaanza haraka 
iwezekavyo.

Mkazi wa Tandale wilayani Kinondoni, akiwa kwenye taka zilizowekwa kando ya soko la Tandale ambalo halijazolewa mwishoni mwa wiki. 
PICHA: SELEMANI MPOCHI
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Mamlaka Ngorongoro kubuni mbinu mpya kuvutia watalii
Na Frank Mvungi, 
MAELEZO

MAMLAKA ya Hifadhi ya 
Ngorongoro, imesema itaende-
lea  kuvutia watalii wa ndani na 
nje ili kuongeza mchango wa 
sekta hiyo katika pato la Taifa 
na kuchochea ustawi wa wa-
nanchi.

Hayo yamesemwa na Mhi-
fadhi Mkuu wa Mamlaka hiyo, 
Dk. Fredy Manongi, wakati 
ambapo alieleza kuwa dhamira 
ya Mamlaka hiyo ni kuende-
lea kubuni mbinu mpya za 
kutangaza vivutio vilivyomo 

ndani ya hifadhi hiyo ambavyo 
havipatikani katika maeneo 
mengine duniani wakiwamo 
wanyama, makundi ya ndege 
na kreta. 

“Serikali ilichukua hatua 
za makusudi wakati inaanzi-
sha Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro ili kulinda urithi 
huu wa Taifa na Dunia kwa 
ujumla        ili uweze kunufai-
sha          kizazi cha                sasa 
na vizazi vijavyo,” Alisisitiza Dk. 
Manongi.

Alifafanua kuwa kutokana 
vivutio vilivyopo katika hifadhi 
hiyo kuwa vya kipekee, hali 

hiyo imepelekea kuongezeka 
kwa watalii wanaotembelea 
eneo hilo kila mwaka kutoka 
ndani na nje ya nchi, hali inay-
ochangia kuongeza mapato ya-
nayotokana na utalii.

Pia Dk. Manongi alitoa wito 
kwa Watanzania kutumia fur-
sa ya vivutio vilivyopo nchini 
kwa kuvitembelea ikiwamo 
Ngorongoro ili kuchangia ka-
tika kukuza utalii wa ndani na 
kuwezesha sekta hiyo kutoa 
mchango stahiki katika kukuza 
uchumi.

Aidha, Dk. Manongi alibaini-
sha kuwa Mamlaka hiyo im-

etenga Sh. bilioni 9 kwa ajili 
ya ujenzi wa barabara kutoka 
kuwa za vumbi hadi kiwango 
cha  simenti ili kuimarisha mi-
undombinu ndani ya hifadhi 
hiyo.

 Hifadhi ya Ngorongoro il-
ianzishwa mwaka 1959 ikiwa 
ni moja ya maeneo yanayotam-
bulika kama urithi wa dunia na 
imekuwa kivutio kikubwa kwa 
wageni kutoka ndani na nje ya 
nchi kutokana na vivutio vili-
vyomo wakiwamo wanyama 
wa aina mbalimbali na ndege 
wa pekee ambao hawapatikani 
katika maeneo mengine.

DC aonya 
viongozi 
kushiriki harusi 
ndoa za utotoni

Na Dege Masoli, TANGA.

WAZIRI  wa  Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Ummy Mwaimu, ame-
wataka viongozi wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM),  kubuni 
na kuibua miradi kupitia rasili-
mali zilizopo ili kukiongezea 
chama hicho mapato.

 Hayo aliyasema wakati ak-
izindua mradi wa uwekezaji wa             
mgahawa    wa kisasa wa 
StarCom uliojengwandani ya 

uwanja wa mpira wa Mkwak-
wani unaomilikiwa na CCM.

 Ummy aliutaja uwekezaji 
huo       kama ubunifu kwa 
viongozi wa CCM Wilaya ya 
Tanga ambao alisema licha 
ya kuongeza        matumizi ya 
uwanja huo, pia chama kita-
pata mapato kutokana na kodi 
itakayolipwa na muwekezaji 
huyo.

Alitoa wito kwa wawekezaji 
kwenda sambamba na wakati 
huku wakizingatia ubora wa 

bidhaa wanazozizalisha  kuwa 
na viwango vinavyokubalika ili 
kuziwezesha kuingia kwenye 
soko la ushindani.

Aliwataka viongozi wa cha-
ma hicho kuanzia ngazi ya kata 
kutumia    fursa zinazowazun-
guka      kubuni na kuibua mi-
radi          itakayo          kiwezesha 
kupata   mapato       hivyo kuki-
fanya kiondokane na utege-
mezi.

Awali akizungumza kabla 
ya mgeni rasmi, mwekezaji wa 

mradi huo, Sadick Shedafa, 
alieleza kuwa wazo la kuanzi-
sha mradi huo limetokana na 
mikakati ya kukiongezea cha-
ma mapato na kwamba yeye 
ni muwekezaji mkodishaji kwa 
chama hicho.

Naye Mkuu wa Wilaya ya 
Tanga, Tobias Mwilapwa, ali-
himiza suala la amani na usala-
ma akisema kuwa ni moja ya 
ushawishi wa watu kuwekeza 
huku wananchi wakinufaika na 
serikali kupata kodi.

Waziri aitaka CCM kuibua miradi 
ya kuongeza mapato kujitegemea

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MKUU wa Wilaya ya Kishapu 
mkoani Shinyanga, Nyabaganga 
Taraba, amewaonya viongozi wa 
Serikali ngazi ya vijiji kupewa vitu 
vidogo na kubariki kufanyika ndoa 
za utotoni, pamoja na kwenda kush-
iriki kula pilau kwenye harusi hizo.

Tarana amesema kwamba atakaye-
bainika atachukuliwa hatua kali za 
kisheria.

Alisema ameshapewa taarifa kuwa 
kuna baadhi ya viongozi kwenye 
ngazi hizo za vijiji, wamekuwa na 
tabia ya kubariki ndoa za utotoni 
badala ya kuzizuia kutokana na ku-
pewa kitu kidogo, na baadae huenda 
tena kushiriki kwenye harusi hizo na 
kukaa viti vya mbele.

Taraba alibainisha hayo juzi 
wilayani hapa alipokuwa mgeni 
rasmi kwenye Tamasha la Mwana-
mume Jasiri la kupinga mila na des-
turi kandamizi, ambazo zimekuwa 
zikikatisha ndoto za wanafunzi kwa 
kupewa ujauzito  na kuolewa ndoa 
za utotoni, lililoandaliwa na Shirika 
la Save the Children.

Alisema ni jambo la ajabu sana 
kiongozi wa Serikali kubariki ndoa 
za utotoni, wakati ndiye anapaswa 
kuwa mstari wa mbele kupinga vi-
tendo hivyo pamoja na kuwachuku-
lia hatua kali za kisheria wahusika, 
lakini wao ndiyo wamekuwa wa-
kandamizaji      wakubwa wa haki 
za watoto      kwa   tamaa   ya vitu 
vidogo.

“Natoa tahadhari kwa viongozi 
wa Serikali ngazi ya vijiji ambao 
mmekuwa mkibariki ndoa za uto-
toni na kwenda kushiriki kula pilau, 
atakayebainika nitakula naye sahani 
moja, yaani mtagawana hiyo miaka 
30 wewe, waoaji na waozeshaji wote 
mtaishia jela,” alisema Taraba.

Awali akisoma risala kwa niaba 
ya wanaume jasiri 25 ambao wame-
pewa mafunzo ya kupiga vita mila 
na desturi kandamizi za kutokomeza 
mimba na ndoa utotoni wilayani 
humo, Clement Benard, alisema 
changamoto ambayo imekuwa iki-
wakabili ni baadhi ya viongozi wa 
Serikali ya vijiji kubariki ndoa hizo.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kishapu, 
Rehema Edson, alitaja takwimu 
za wanafunzi mwaka huu kuanzia 
Januari hadi Machi akisema ambao 
wamekatishwa masomo kwa sababu 
ya kupewa ujauzito na kutaka 
kuolewa ni 10, wakati  mwaka jana 
walikuwa 59.

Kwa upande wake, Meneja wa 
mradi wa kutokomeza mila na 
desturi kandamizi kutoka Shirika la 
Save the Children, Marry Kyando, 
alisema utatekelezwa wilayani humo 
kwenye kata 12 kwa miaka miwili, 
lengo likiwa ni kutokomeza tatizo la 
mimba na ndoa za utotoni ili kumu-
okoa mtoto wa kike kielimu.

Baadhi ya wafanyakazi wa Hospitali ya Taifa Muhimbili kitengo cha Idara ya Ufundi wakigonganisha glasi yenye kinywaji cha 
shampeni wakiwa na wenza wao wakati wa hafla yao ya kupongezwa na wafanyakazi wenzao wa idara hiyo kwa kustaafu kazi 
kwa mujibu wa sheria, Dar es Salaam juzi PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Wafundwa 

kuacha 

kulalamikia 

serikali 
Na Mwandishi Wetu, MANYARA

WANANCHI wametakiwa 
kuacha kuilalamikia serikali na 
viongozi wake kuwa hawawasai-
dii badala yake  wachukue hatua 
kwa kufanya bidii katika kazi 
zao ili wafikie malengo yao ya 
maendeleo. 

Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro mkoani Manyara, Mhandisi 
Zephania Chaula, aliyasema hayo 
jana kwenye maadhimisho ya 
miaka 20 ya huduma ya mtoto 
Tanzania, kupitia Shirika la Com-
passion International Tanzania, 
ambayo yamefanyika Mji mdogo 
wa Mirerani. 

Chaula alisema kulalamika bila 
kuchukua hatua kumepitwa na 
wakati, hivyo jamii ihakikishe 
inatimiza wajibu wake ipasavyo 
kuliko kuilaumu serikali. 

Alisema jambo kubwa ni ku-
fanya bidii katika shughuli halali 
na kumtanguliza Mungu kuliko 
kulalamika kuwa serikali haiwa-
saidii au kuwalalamikia viongozi 
bila sababu ya msingi. 

Mwezeshaji wa Klasta ya Kika-
tili, Audats Kisato, alisema kazi 
zao wanashirikiana na makanisa 
mbalimbali hapa nchini kwa ajili 
ya kueneza amani na kusaidia 
wahitaji. 

Kisato alisema wanashiriki-
ana ipasavyo kufanya shughuli 
zao, huku wakishukuru kuwapo 
na amani nchini kwa kuwa bila 
hivyo wasingeweza kufanya  
kazi zao.

Akisoma risala ya maadhim-
isho hayo, mtoto wa Kituo cha 
Sakila, Aneth Palangyo, alisema 
shirika hilo, liliingia nchini 
Tanzania mwaka 1999 na sasa 
linafanya kazi na makanisa zaidi 
ya 400.

Aneth alisema Klasta ya 
Kikatili inajumuisha makanisa 
sita yenye vituo vya huduma 
ya mtoto Mirerani TAG, JGCT, 
Makiba Anglican, Kikatili FPCT, 
Amani I. E. C, Kikatili KKKT na 
Sakila I. E. C. 

Alisema wamefanikiwa ku-
wapeleka watoto shule hadi 
chuo kikuu, wameanzisha miradi 
mbalimbali na Mkuu wa Wilaya 
ya Simanjiro aliwapa kiwanja 
wakamjengea mmoja wa vijana 
waliomsaidia kumsomesha ny-
umba ya kuishi. 

Alisema wana changamoto ya 
eneo dogo la kuanzisha shule 
ya msingi na sekondari, vyuo, 
karakana ya ufundi na miradi ya 
kilimo na ufugaji. 

“Miundombinu ya usafiri baa-
dhi siyo rafiki, sehemu nyingine 
hakuna alama ya kuruhusu 
watoto wavuke hali inayosababi-
sha ajali kwa vyombo vya moto,” 
alisema Palangyo. 

Katika maadhimisho hayo, 
Compassion International Tan-
zania imewakatia bima ya afya 
watoto 183 wa mji mdogo wa 
Mirerani. 

Mwenyekiti wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mirerani wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Adam Kobelo, akizungumzia Sh. milioni 16 za 
elimu zilizochangwa na wananchi kwenye kikao cha Baraza la Mamlaka ya Mji huo juzi. PICHA: GIFT THADEY

Madini vito ya mil. 363/- yanaswa mpakani
Na Novatus Makunga, 
NAMANGA

M
ADINI ya vito yenye 
thamani ya zaidi 
ya  Sh. milioni 363 
yamekamatwa ka-

tika mashine za kukagulia mizigo 
ya mpakani mwa Tanzania na 
Kenya, katika forodha ya Naman-
ga kati ya  Februari na Machi, 
mwaka huu.

Madini hayo  yalikuwa yana-
vushwa bila kufuata utaratibu wa 
usairishaji nje ya nchi, yaligun-
duliwa katika Kituo cha Forodha 
cha Pamoja (OSBP), upande wa 
Tanzania.

Oisa Mfawidhi Idara ya Uk-
aguzi wa Madini, katika Forodha 
ya Namanga, Anold Francis, 
alisema, tukio la kwanza lilitokea 
Februari  mwaka huu kwa madi-
ni yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
milioni 329, kugundulika ndani 
ya mzigo wa mmoja ya wasairi.

Alisema  madini hayo yaliku-

wa ya aina tisa tofauti na  mtuhu-
miwa alipaswa kulipia kodi ya 
asilimia saba ya thamani ya ma-
dini hayo.

Francis alisema tukio la pili 
lilitokea mwanzoni mwa Machi 
mwaka huu, pakiti nne za madini 
aina ya Rhodolite yenye thamani 
ya Sh. milioni 34 kukamatwa 
yakiwa ndani ya mzigo wa msa-
iri aliyekuwa anaelekea nchini 
Kenya.

Akifafanua kuhusu matukio 
hayo, Francis alisema kuwa kwa 
utaratibu wa usairishaji wa ma-
dini kwenda nje ya nchi tara-
tibu zinaelekeza kwamba eneo la 
forodha mpakani siyo sehemu ya 
kupatia vibali.

“Tunachofanya mpakani ni 
kuhakiki taratibu za kusairisha 
madini kama zimefuatwa, iki-
wamo ya vibali vinavyotakiwa 
pamoja na kodi inayopaswa 
kulipiwa na unapoika mpakani 
lazima uwasilishe nyaraka zote 
na siyo kupita kwa kiicho,” ali-
fafanua.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa  Arusha, Kamishna Msaidizi 
wa Polisi (ASP), Jonathan Sha-
na, alithibitisha kutokea kwa 
matukio hayo yote mawili, alise-
ma kuwa katika tukio la kwanza 
madini husika yamepelekwa 
oisi za idara ya madini, ili kujua 
ni ya aina gani pamoja na uzito 
wake.

Aidha, katika tukio la pili Ka-
manda Shana alimtaja mtuhumi-
wa wa tukio hilo kuwa ni Mathew 
Mrema (46), mfanyabiashara, 
mkazi wa Njiro, jijini Arusha.

Wakati huo huo, Oisa Mwan-
damizi wa Uhamiaji katika 
forodha ya Namanga Emmanuel 
Kajura, alisema idadi ya wageni 
walioingia nchini kupitia mpa-
ka huo, waliongezeka kutoka 
118,041 huku waliotoka wakiwa 
106,109 kwa mwaka 2017, wakati 
kwa mwaka jana 2018 walioingia 
walikuwa 119,180 na waliotoka 
106,122.

Aidha, kwa upande wa Wa-
tanzania walioondoka kupitia 

mpakani hapo kwa mwaka 2017,  
walikuwa 96,521 na walioingia 
walikuwa 78,328 wakati  mwaka 
jana wa 2018 walioondoka wali-
kuwa 77,003 na walioingia wali-
kuwa 63,487.

Kajura alisema baada ya kuan-
zishwa kwa kituo cha pamoja cha 
forodha OSBP hivi sasa mihuri ya 
kuingia na kutokea nchini ina-
gongwa katika pasi za kusairia, 
katika eneo moja na hivyo ku-
pungua muda wa kuhudumia na 
kuwa kati ya dakika moja mpaka 
dakika tatu.

Aidha, alisema hata mapato ya 
Visa yameongezeka kutoka dola 
za Marekani 836,840, kwa mwa-
ka 2016/2017 hadi kuikia dola za 
Marekani 934,770, kwa mwaka 
wa fedha 2017/2018.

Kajura alisema idadi ya waha-
miaji haramu nayo imepungua 
kutoka 59 waliokamatwa mwa-
ka 2017 huku 23 wakikamatwa 
mwaka jana, wakati mwaka huu 
wameshakamatwa wahamiaji 
haramu wanne.

DC Muro apania kutatua migogoro
Na woinde Shizza, ARUSHA 

MKUU  wa Wilaya  ya Aru-
meru, Jerry Muro, amewahakik-
ishia wananchi wake ataendelea 
kutatua  changamoto zinazo 
wakabili ikiwamo changamoto 
za ardhi.

Aliyasema hayo jana wakati 
akimtambulisha  Kamanda wa 
Polisi mpya wa Mkoa wa Arusha, 
Jonathan Shana,   alipofanya zi-
ara ya kutembelea halmashauri 
hiyo. Alisema kuwa oisi yake im-
eweka mkakati wa kutatua kero 
za wananchi wake, oisi yake im-

eweka wanasheria wanne  am-
bao watawasaidia wananchi 
wasiokuwa na uwezo katika kesi 
zao mahakamani. “Kuna baadhi 
ya wananchi  ambao wanakesi 
mbalimbali na wanataka msaada 
wa kisheria, lakini wanashindwa 
kuweka wanasheria kutokana na 
kutokuwa na uwezo,           hivyo 
nimeamua kuwatafutia wa-
nasheria hawa wanne ambao 
nitawalipa        mimi mwenyewe 
kwa mshahara        wangu mdogo 
ninaopewa,          ili             wa-
fanye kazi ya kutatua matatizo 
ya wananchi yanaohusu sheria,” 

alisema Muro.
Akiongea na wananchi, Ka-

manda wa Polisi Mkoa wa 
Arusha, Jonathan Shana, aliwa-
hakikishia wananchi wa Hal-
mashauri ya Meru wilayani Aru-
meru,  kuondoa askari yeyote 
atakayekiuka taratibu na kanuni 
za kazi yao kwa kuchafua sifa za 
Jeshi la Polisi.

“Napenda kuwaahidi wa-
nanchi kuwa sitamfumbia ma-
cho askari yeyote ambaye ataki-
uka sheria na mwananchi yeyote 
ambaye utaona askari anakiuka 
sheria, chukua simu nipigie nim-

shughulikie, naahidi nitasimam-
ia vyema na sitamfumbia macho 
yeyote,” alisema Kamanda.

Wakati huo huo, Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Meru, Em-
manuel Mkongo, alimhakikishia 
kamanda huyo kumpa ushiriki-
ano katika kazi zake za ulinzi na 
usalama.

Alisema anaamini bila  ush-
irikiano katika kazi ni ngumu kila 
upande kutekeleza majukumu 
yake, hivyo watakuwa pamoja 
katika kupeana ushauri na masu-
ala yatakayohitajika kwenye oisi 
yake.
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Serikali yashauriwa kutatua kero ya maji

Na Mwandishi Wetu, 
HAI

GARI la Polisi la 
Wilaya ya Hai ambalo 
limeharibika na kuk-
wamisha baadhi ya 
shughuli za ulinzi na 
usalama wa mali za 
raia, limemsababisha 
Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Lengai Ole Sabaya kuin-
giza mkono ‘mfukoni’ na 
kutoa Sh. milioni tatu za 
kulifanyia matengenezo 
makubwa.

Ole Sabaya aliyekuwa 
amefuatana na wadau 
na viongozi wa serikali, 
alilazimika kutoa kiasi 
cha fedha kwa ajili ya 
kugharamia maten-
genezo yatakayolireje-
sha barabarani kutoa 
huduma.

“Nyie pigeni mzigo, 
ofisi ya Mkurugenzi 
Mtendaji wa Wilaya 
kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo, 
wataendelea kutatua 
changamoto zinazoji-
tokeza ili kurahisisha 
utendaji wa jeshi hili,” 
alisema. Pia, ameahidi 
kutatua changamoto ya 
kukosekana kwa bwalo 
la Polisi, ukumbi wa mi-
kutano akisema atatafu-
ta kutoka kwa wadau 
wa maendeleo kiasi cha 
Sh.milioni 20 kuanza 
ujenzi huo haraka.

 “Nakabidhi fedha hizi 
ili ziwasaidie kutatua 
changamoto yenu ya 
gari na mtambue kwam-
ba serikali ipo pamoja 
nanyi na itashirikiana 
na jeshi kutatua changa-
moto zitakazojitokeza,” 
alieleza.

Aidha, Ole Sabaya 
aliwataka maafisa na 
askari Polisi wa kufanya 
kazi zao kwa weledi na 
kuwahudumia wananchi 
kwa kuzingatia sheria 
na taratibu za kazi yao 
ili kuepuka malalamiko.

Katibu Tawala wa 
Wilaya hiyo, Upendo 
Wella, aliwakumbusha 
kufanya kazi kwa bidii 
kwa kuzingatia mion-
gozo ya kazi zao.

Pamoja na mambo 
mengine. Ole Sabaya 
alitumia hadhara hiyo 
kumtambulisha Bright-
on Mushi kuwa ndiye 
mdau wa maendeleo 
atakayeshirikiana naye 
kufanikisha azma ya 
kujenga ukumbi ambaye 
ni mwenyeji wa wilaya 
ya Hai anayefanya 
shughuli zake mkoani 
Arusha.

DC achangia 
gari la Polisi

Na Godfrey Mushi, MWANGA

W
AKATI hali ya upati-
kanaji wa maji katika 
Wilaya ya Mwanga, 
mkoani Kilimanjaro 

ikitishia maendeleo ya ukuaji wa 
uchumi wa eneo hilo, serikali ime-
shauriwa kufanya upembuzi yak-
inifu kutambua maeneo yenye shi-
da hiyo na kuhakikisha wananchi 
wake       wanafaidi  rasilimali ya 
maji.

  Hayo yamo katika ripoti ya 
Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
kiraia la Kinshai, Veronika Shao,  
ambaye shirika lake linatekeleza 
mradi wa ufuatiliaji wa matumizi 
ya rasilimali za umma (PETS) ka-
tika Wilaya ya Mwanga.

  Lengo la mradi huo ni kuijen-
gea uwezo jamii ili iwe na ujuzi na 
uelewa wa kuhakikisha kunaku-
wapo na utawala bora na uwajibi-
kaji katika sekta ya maji kwa kuz-
ingatia utendaji wa sekta ya maji 
katika vijiji na kata husika. 

“Pale ambapo serikali inaona 
utekelezaji wake ni mgumu, wa-
nanchi washirikishwe katika ku-
tatua changamoto zilizopo katika 
maeneo yao. Hata hivyo, kutokana 
na tatizo la maji kuonekana ni kub-
wa, kuna umuhimu wa jamii husi-
ka kuikiria jinsi ya kuvuna maji ya 
mvua,” imeeleza ripoti hiyo

  Aidha, ripoti hiyo imetaka 
pamoja na mambo mengine, seri-
kali iajiri na kutawanya mafundi 
mchundo wa maji watakaokuwa 
wanashughulikia matatizo ya siku 
kwa siku yahusuyo sekta ya maji 
katika jamii.

  Katika ripoti hiyo, Mkurugenzi 
wa Kinshai ameeleza kuna haja ya 
kuwapo sheria ndogo ndogo za 
rasilimali za maji katika maeneo 
yote ya wilaya hiyo ambayo ital-
inda vyanzo vya maji.

  Ripoti hiyo imesema sekta ya 
ya maji nchini imekuwa tegemezi 
kwa wafadhili wa nje ambapo asil-
imia 88 ya fedha iliyopo ya serikali 
hutolewa na wafadhili wa nje na 

taasisi kama GIZ, Banki ya Dunia 
na Umoja wa Ulaya.

  Ripoti pia imeibua mambo 
mawili ambayo ni ushiriki mdogo 
wa wananchi katika masuala ya-
husuyo maji na kukosekana kwa 
taarifa za mapato na matumizi.

Mradi huo unatekelezwa na Kin-
shai kwa ufadhili wa Shirika la The 
Foundation for Civil Society.

 Mhadhiri wa Kitivo cha Jamii na 
Maendeleo Vijijini wa Chuo Kikuu 
cha Ushirika Moshi, Prosper Kima-
ro, alisema utaiti huo ulifanywa 
katika kata za Mgagao, Lembeni, 
Kileo, Jipe, Lang’ata, Shighatini, 
Kighare, Msangeni, Mwanga na Kir-
ya. Idadi ya washiriki wote katika 
utaiti huo walikuwa 365 ambao ni 
wanaume na wanawake.

  Awali, mtaalamu mwelekezi 
kuhusu dhana ya ufuatiliaji wa 
rasilimali za umma na mchakato 
wa bajeti, Gamaliel Mbalase, ali-
waeleza wananchi hao kuwa ufua-
tiliaji huo unaongeza ushiriki wa 
wanajamii katika ufuatiliaji wa 

rasilimali fedha na mchakato wa 
bajeti na utekelezaji wake.

 Zaidi alifafanua PETS ni chom-
bo kinachotumika katika kufua-
tilia au kuchunguza jinsi rasilimali 
za umma zinavyotumika kutoka 
kwenye ngazi zote za kiserikali na 
kisekta.

 Mhandisi wa maji wa Sektreta-
rieti ya mkoa wa Kilimanjaro, Vic-
tor Nassari, alionya kuhusu vitendo 
vinavyoendelea vya uharibifu wa 
vyanzo vya maji na baadhi ya wa-
nanchi wa kata kadhaa kugoma ku-
fungiwa dira za maji, wakidai maji 
hayo hawawezi kulipia kwa sababu 
ni vyanzo vya asili vilivyopo katika 
maeneo yao.

  Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, 
Thomas Apson, akizungumza na 
wadau hao na kamati za maji ku-
toka kata 10 za wilaya hiyo, alise-
ma serikali itapambana kwa kila 
namna kuhakikisha miradi ya maji 
inayotekelezwa hakuna matumizi 
mabaya ya fedha wala matumizi 
mabaya ya madaraka.

Bil. 476/- kuchimba visima virefu 
Na Godfrey Mushi, HAI

  HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Hai, mkoani Kilimanjaro, imesaini 
mkataba maalum na  mradi wa 
maji wa Arusha Sustainable Ur-
ban Water and Sanitation Delivery 
Project, kwa ajili ya kuhakikisha 
wananchi wanafaidika na maji 
kwa     kuchimbiwa visima virefu 
18.

Akitoa taarifa hiyo kwa kamati 
ya ulinzi na usalama iliyokuwa 
ikiongozwa na Mkuu wa Wilaya ya 
Hai, Lengai Ole Sabaya, Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri hiyo, 
Yohana Sintoo, alisema  kupi-

tia Mhandisi wa Maji wa Wilaya 
wameshaweka makubaliano na 
hatua zote zikikamilika itaelezwa 
ni jinsi gani wananchi wa Hai wa-
naozunguka mradi huo watakavy-
onufaika.

Akizungumza baada ya ku-
kagua mradi huo, Ole Sabaya 
alipongeza maendeleo ya mradi 
huo, huku akiiomba Mamlaka 
ya Majisai na Majitaka Arusha 
(AUWSA), kuisaidia Halmashauri 
kupata taarifa ya utaiti uliofany-
wa kuonyesha ni eneo gani wa-
naweza kuchimba visima vya maji 
ili kuepuka kutumia gharama ny-
ingine za kufanya utaiti ambao 

tayari ulishafanywa.
Visima 18 vitachimbwa katika 

kata ya Masama Rundugai katika 
vijiji vya Chekimaji na Ngosero, na 
ukitarajiwa kukamilika mwakani.

Aidha, Ole Sabaya aliitaka mam-
laka hiyo kuwapa pikipiki tatu 
maoisa watendaji wa kata kuna-
kotekelezwa mradi huo ili kusaid-
ia katika suala la ulinzi wa vyanzo 
vya maji kwa kuwa fedha nyingi za 
serikali zitatumika.

Mradi huo unatarajiwa kugha-
rimu zaidi ya Sh. bilioni 476 am-
bazo ni sawa na Dola milioni 210.9.

Fedha zinazogharamia mradi 
huo mkubwa ni mkopo wenye 

masharti nafuu kutoka Benki ya 
Maendeleo ya Afrika (AfDB) na 
kiasi cha Dola za Marekani milioni 
22.9 ni mchango wa serikali ya 
Tanzania.

Kukamilika kwa mradi huo 
unaojulikana kama Arusha Sus-
tainable Urban Water and Sanita-
tion Delivery Project ni pamoja 
na kuongezeka kwa uzalishaji wa 
maji katika Jiji la Arusha.

Mradi utaongeza uzalishaji wa 
maji kutoka wastani wa lita mil-
ioni 40 hadi kuikia lita milioni 
200 kwa siku na kutoka watumi-
aji wa maji 325,000 hadi kuikia 
600,000.

Sista wa kanisa Katoliki ambaye jina lake halikupatikana, akiambatana na mtoto kwenda kwenye Ibada ya Sikukuu ya Pasaka eneo la mjini Kati 
jijini Dodoma jana. PICHA NA IBRAHIM JOSEPH



Cristiano Ronaldo akipata upinzani mkali kutoka kwa mabeki wa Fiorentina katika 
mechi iliyopigwa Uwanja wa Allianz juzi na wao kushinda 2-1, kwa ushindi huo 
Juventus ikatwaa rasmi ubingwa huo, hiyo ikiwa ni mara ya nane mfululizo. 
HABARI UK. 30

isikupite

MSHIKEMSHIKE...

Cristiano Ronaldo amekuwa 
mchezaji wa kwanza kutwaa 
ubingwa katika ligi tatu kubwa 
barani Ulaya, Serie A, La Liga 
na Premier League. Msimu huu 
amekuwa nguzo muhimu kwa 
Juventus kutwaa taji la Ligi Kuu 
Italia kwa kufunga mabao 19 kati-
ka mechi 27 alizocheza hadi sasa.
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KWA NINI 

MEUNIER 

AWE 

MRITHI WA 

VALENCIA 

UNITED?

MANCHESTER, England

A
NTONIO Valencia ataondoka 
Manchester United baada ya 
misimu 10 ya kukumbukwa 
hapo Old Trafford. Ole Gun-

nar Solskjaer amethibititisha kwamba 
raia huyo wa Ecuador hataendelea 
kuwa mchezaji wa United kipindi ki-
jacho cha majira ya joto.

Hata hivyo, ‘Mashetani Wekundu’ 
hao watakuwa wamepungukiwa na 
beki huyo wa kulia wenye umri wa 
miaka 33 atakapoondoka. Nahodha 
huyo wa klabu hiyo alikuwa chaguo 
la kwanza chini ya Jose Mourinho 
msimu uliopita. Alianza katika mechi 
31 za ligi na kufunga mabao matatu.

Kiwango cha mrithi wa Valencia, 
Ashley Young kimekuwa kikishutumi-
wa vikali katika siku za hivi karibuni 
na pia ameshindwa kuwa kwenye 

kiwango kizuri katika umri wake wa 
miaka 30. 

Hivyo, United kwa
 vyovote vile watakuwa

 wakitafuta beki wa
 kulia kama ndio kip-

aumbele chao. Thomas
 Meunier amekuwa aki-

tajwa kama ndiye mrithi
 sahihi wa nafasi hiyo.

Hapa tunaangalia kwa nini United 
wanatakiwa kumsajili beki huyo wa 
PSG kwa ajili ya kurithi mikoba ya Va-
lencia.

UNITED INAHITAJI WINGA MWE-

NYE UBUNIFU

Si siri kwamba Manchester United 

imekuwa kwenye wakati mgumu 
msimu huu kutafuta winga anaye-
jitegemea. Juan Mata, Alexis Sanchez 
na Jese Lingard wote wameshindwa 
kutoa mchango wenye manufaa kwa 
United.

Kwa upande mwingine, beki wa 
pembeni kama Antonio Valencia na 
Ashley Young pia hawajawa na uwezo 
wa kusaidia pasi za mwisho za kuten-
geneza nafasi za kufunga mabao. 
Hivyo, washambuliaji kama Romelu 
Lukaku na Marcus Rashford mara 
kwa mara wameshindwa kupata mip-
ira kutoka winga zote mbili.

Meunier amekuwa anajulikana kwa 
uwezo wake wa kuanzisha masham-
bulizi ya kupandisha mashambu-
lizi kutoka winga ya kulia. Ame-
husika katika kutengeneza mabao 14 
katika mechi 38 alizocheza kwenye 
mashindano yote. Hivyo, anaweza 
kuwa msaada mkubwa wa kugawa 
mipira kwa washambuliajii wa Unit-
ed na kuweza kuiimarisha timu kwa 
ujumla wake.

Pia ameaanza kama beki wa kulia 
kwa wakati wote wa msimu huu na 
atafiti kwenye mfumo wa Solskjaer wa 
kuchezesha mabeki watatu. Ukiacha 
uwezo wake wa kupandisha masham-
bulizi, Meunier pia ni mzuri zaidi wa 
ulinzi na atatosha kuwa mrithi halali 
wa Antonio Valencia kuchukua maju-

kumu yake.

HALI YA MEUNIER PALE PSG

Beki wa zamani wa Barcelona, Dani 
Alves amekuwa akichukuliwa kama 
ndiye kikwazo kwa Meunier msimu 
huu. Hadhi ya Alves kama mmoja wa 
mabeki bora wa pembeni asiyeshuka 
kiwango, imemfanya kocha Thomas 
Tuchel kuwa na wakati mgumu wa 
kuamua nani awe chaguo lake la 
kwanza pale PSG.

Meunier ameaanza katika mechi 
16 tu kati ya 30 za PSG kwenye Ligue 
1 msimu huu kutokana na ushindani 
mkubwa wa namba. Mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 27, hajawa 
kwenye chaguo la kwanza kwa mi-
amba hao wa Ufaransa.

Pia ameshindwa kuaminiwa na PSG 
baada ya yeye mwenyewe kuonyesha 
nia ya kutaka kuhamia United. Hivyo, 
uwezekano wa kuendelea kucheza 
kwenye viunga hivyo vya Paris kwa 
msimu ujao ni ngumu, kwani tayari 
ameonyesha ana nia ya kutaka kuon-
doka.

Na raia huyo wa Ubelgiji anaweza 
kuwagharimu Man United euro milio-
ni 35 kama wakitaka kumsajili kipindi 
cha majira ya joto. Na kwa namna yoy-
ote ile uwezekano wa yeye kuendelea 
kucheza hapo ni mdogo tofauti na 
atafaa kuwa mrithi mzuri wa Valencia.

Manchester City imeshinda 
mechi 25 za nyumbani katika 
mashindano yote msimu huu, 
idadi ambayo ni kubwa zaidi 
kuwahi kufanywa na klabu 
yoyote ya Ligi Kuu England 
kwa msimu mmoja tangu 
Manchester United iliposhinda 
mechi 26 msimu wa 2010-11.J
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UNAI Emery ameshinda mechi 
nyingi kuliko kocha yeyote Ar-
senal katika michezo yake 50 ya 
kwanza, lakini hilo si kitu kwake 
na angependa kushinda “kitu fulani 
muhimu”.

Emery, ambaye alirithi mikoba 
ya Arsene Wenger majira haya ya 
joto, ameshinda mechi 32 kati 50 
za kwanza katika uongozi wake 
hapo Emirates, idadi ambayo ni tisa 
zaidi kuliko Wenger na nne zaidi ya 
George Allison, ambaye alikuwa ak-
ishikilia rekodi ya sasa ya kushinda 
mechi 28, ambayo aliiweka mwaka 
1934.

Arsenal kwa sasa inapigania 
kumaliza nafasi ya tatu kwenye Ligi 
Kuu England, EPL msimu huu, na 
inaweza kutwaa ubingwa wa Eu-
ropa League baada ya kuvutia kwa 
kuitoa Napoli kwa jumla ya mabao 
3-0 na kutinga nusu fainali ambapo 
sasa itakutana na Valencia.

Ray Parlour anaamini kumaliza 
nafasi ya nne na kutwaa ubingwa 
wa Europa League kutaufanya 
msimu wa Arsenal kuwa wa “ajabu”

Akizungumza na Sky Sports 
kuhusu kuvunja rekodi ya ushindi 
Arsenal, Emery alisema: “Ni jambo 
zuri kwetu kama timu na nzuri 
kwangu kama kocha, lakini nataka 
kushinda mechi zote nitakazoweza 
kucheza.

“Ninataka kuwa hapa na kuwa 
na uwezekano wa kushinda kitu 
fulani muhimu na Arsenal. Nadhani 
tunajizatiti. Lipo mikononi mwetu 
kufanya kitu fulani muhimu mwis-
honi mwa msimu.

“Ni mwenye fahari na wachezaji 
wetu, fahari na klabu yangu, fahari 
na mashabiki wetu, fahari na hali 
ilivyo sasa na uwezekano katika 
Ligi ya Europa na Ligi Kuu.”

Emery: 
Rekodi? 
Nataka 
kombe

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Yanga inaongoza 
kwa kukosa penalti kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara 
mpaka sasa. Kwa mujibu 

wa takwimu zetu ni kwamba Yanga 
imekosa penalti tatu mpaka sasa, 
ikiwa ni nyingi zaidi kuliko timu 
yoyote inayoshiriki Ligi Kuu.

Takwimu pia 
zinaonyesha kuwa
 timu za Simba na 

Yanga zinaongoza kwa
 kupata penalti nyingi 

kwenye Ligi Kuu. 
Kila moja ikibahatika 

kupata penalti saba.

Jumla ya penalti 44, zimeshatole-
wa mpaka sasa kwenye ligi, huku 
Simba na Yanga zikiwa zimepata 
penalti 14.

Katika kile kinachoonyesha Simba 
ina wapigaji wazuri wa mikwaju ya 
penalti, timu hiyo imefunga zote 
saba ilizozipata kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

PENALTI SABA ZA SIMBA 

WAVUNI

Penalti saba za Simba zote 
zimewekwa kwenye kamba na mas-
traika wao tegemeo, John Bocco na 
Meddie Kagere. Bocco amefunga 
penalti nne, huku Kagere akifunga 
tatu.

Jumatano iliyopita, Kagere ali-
funga kwa mkwaju wa penalti kwe-
nye Uwanja wa Mkwakwani Tanga 
na kufikisha bao la tatu la tuta, aki-
isaidia timu yake kupata ushindi wa 
mabao 2-1.

Magoli mengine ya njia hiyo kwa 
Kagere alifunga dhidi ya Ruvu Shoot-
ing, Simba ikishinda mabao 2-0 kwe-
nye Uwanja wa Taifa na lingine dhidi 
ya Mbao FC kwenye Uwanja wa Jam-
huri Simba ikishinda mabao 3-0.

Simba ilitumbukiza mabao men-
gine kwa penalti kupitia kwa na-
hodha wake Bocco dhidi ya Mwadui, 
Simba ikishinda mabao 3-1, dhidi ya 
African Lyon ikishinda 3-0, na mechi 
dhidi ya Stand United, Simba ikitaka-
ta kwa 2-0 na pia Mbao FC, ikishinda 
3-0.

PENALTI NNE ZA YANGA 

WAVUNI

Wachezaji waliofunga mikwaju 
hiyo mpaka sasa ni Kelvin Yondani 
kwenye mechi ya mzunguko kwa 
kwanza dhidi ya Mtibwa, Yanga ik-
ishinda mabao 2-1 kwenye Uwanja wa 
Taifa.

Ibrahim Ajibu yeye alifunga pen-
alti mbili kwenye mechi tofauti, ya 
kwanza dhidi ya JKT Tanzania, Yanga 
ikishinda mabao 3-0 na nyingine 
dhidi ya Prisons kwenye Uwanja wa 
Sokoine Mbeya ikishinda mabao 3-1.

Amissi Tambwe alipata penalti yake 
kwenye mechi dhidi ya Mbao, CCM 
Kirumba Yanga ikishinda mabao 2-1.

TATU ZILIZOOTA MBAWA 

YANGA

Penalti tatu zilizoota mbawa kwa 
Yanga ni ile iliyokoswa na Ajibu kwe-
nye mechi dhidi ya Mwadui FC, Yanga 
ikishinda mabao 3-1, Heritier Makam-
bo akikosa kwenye mechi dhidi ya Al-
liance FC, lakini timu yake ikishinda 
bao 1-0 na ile ya Tambwe kwenye 
Uwanja wa Nangwanda Sijaona, 
Yanga ikitoka sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Ndanda FC. Hii ni idadi kubwa zaidi 
kwa timu kukosa kwenye ligi mpaka 
sasa kwani timu zilizobaki zimekosa 
penalti moja tu.

AZAM, MBEYA CITY, COASTAL 

ZIMO

Wakati Yanga ikikosa penalti tatu, 
timu zingine tatu za Azam FC, Coastal 
Union na Mbeya City kila moja imeko-
sa penalti moja.

Kwa maana hiyo kwenye Ligi Kuu 
mpaka sasa kati ya penalti 44 zilizopa-
tikana, sita zimeota mbawa, huku 38 
zikitinga nyavuni.

Azam ilikosa penalti yake kupitia 
kwa Enock Atta kwenye mechi dhidi 
ya Singida United Uwanja wa Azam 
Complex japo ilishinda kwa mabao 
4-0.

Eliud Ambukile ambaye kwa sasa 
anacheza soka la kulipwa aliikosesha 
Mbeya City penalti kwenye mechi 
dhidi ya Azam, Chamazi timu yake 
ikichapwa mabao 2-0, huku Nteje 
Juma wa Coastal akikosa kwenye 
mechi dhidi ya Biashara, Uwanja wa 
Mkwakwani, lakini timu yake ikishin-
da bao 1-0.

SIMBA, 
YANGA NANI 

MTAMU KWA 
MATUTA?
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Straika wa 
Yanga, Heritier 

Makambo, 
mmoja kati 

ya wachezaji 
watatu wa timu 
hiyo waliokosa 
penalti kwenye 

Ligi Kuu. 
Wengine ni 

Amissi Tambwe 
na Ibrahim Ajibu.
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Extra Time

Beki huyo kijana wa Hispania alijiimarisha 

yeye mwenyewe kama chaguo la kwanza la 

beki wa kushoto hapo Bernabeu chini ya ko-

cha wa zamani wa Real Madrid, Santiago Solari. 

Kuingizwa kwake kwenye kikosi cha kwanza, 

kulimaanisha kwamba, beki mkongwe wa ki-

mataifa wa Brazil, Marcelo, alikuwa benchi.

Hata hivyo, kurudi kwa Zidane, Marcelo 

haraka akarudishwa kwenye kikosi cha kwan-

za kwenye mchezo wa kwanza wa Zizou kama 

kocha wa Real Madrid. Beki huyo wa kushoto 

wa Brazil alikuwa ndio chaguo pendwa la Zi-

dane wakati wa kipindi chacke cha kwanza cha 

ukocha hapo Real Madrid, hivyo kurudi kwake 

kuna maana ya kumrudisha Marcelo kwenye 

kikosi cha kwanza.
Kurudi kwa Marcelo katika kikosi cha 

kwanza cha ‘Los Blancos’ kutamfanya Sergio 

Reguilon kuangalia sasa uwezekano wa kuon-

doka, kwani hataweza kupenya mbele ya beki 

huyo mkongwe ambaye amekuwa kwenye 

klabu hiyo kwa miaka 13.

4. THIBAUT COURTOIS

Wakati Santiago Solari alipochukua mikoba 

ya kuinoa Real Madrid, raia huyo wa Argentina 

alibainisha wazi kwamba hatawachezesha ma-

golikipa wake kwa mzunguko wa kubadilisha 

kama ilivyokuwa chini ya Julen Lopetegui, na 

alimchagua Thibaut Courtois kuwa chaguo 

lake la kwanza la makipa.

Hata hivyo, kurudi kwa Zizou, mambo 

yanaonekana kubadilika kwa kipa huyo raia 

MADRID, Hispania 

K
URUDI kwa Zinedine Zidane kwa 
mara ya pili kama kocha wa Real Ma-
drid ni kwa ajili ya kumaliza msimu 
mbaya kwa Los Blancos hao. Walitole-

wa kwenye nusu fainali ya Kombe la Mfalme 
[‘Copa del Rey’] na wapizani wao wakubwa 
Barcelona, wakatolewa na Ajax kwenye Ligi 
ya mabingwa Ulaya hatua ya 16. Na wamepit-
wa pointi nyingi na Barcelona kwenye mbio 
za ubingwa wa Ligi Kuu ya Hispania, La Liga.

Mfaransa huyo amekuwa
 kocha wa tatu wa Real

 Madrid msimu huu baada
 ya kufukuzwa kwa kocha

 wa zamani wa timu ya
 Taifa ya Hispania, Julen

 Lopetegui, na baadaye
 Santiago Solari.

Kurudi kwa Zidane kwenye dimba la Bern-
abeu kulikuja kwa mshituko hasa ikizingatiwa 
kwamba alijiuzulu baada ya kuwapa taji la 13 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa kushinda mara 
tatu mfululizo.

Hata hivyo, kurudi kwake Bernabeu ku-
likaribishwa na mashabiki wa Real Madrid 
pamoja na wachezaji. Zidane ameiongoza 
Los Blancos katika mechi nne. Na kurudi 
tena kuna ishara kwamba sasa chini ya Zi-
dane timu imeanza kuwa kwenye ari yake ya 
ushindi, baada ya kuwafunga Huesca na Eibar 
kwenye La Liga.

Hapa tunawaangalia wachezaji watano am-
bao wamenufaika na walioathirika na ujio wa 
mfalme huyo wa mabingwa hao.

5. SERGIO REGUILON

wa Ubelgiji, ambapo hajacheza katika 
mechi zote nne za Los Blancos chini ya Zi-
dane tangu atue tena kwa mara ya pili. Key-
lor Navas amerudi kuwa chaguo la kwanza, 
akianza katika mechi tatu.

Hata kwenye mchezo dhidi ya timu ili-
yopo chini ya msimamo wa Ligi, Huesca, 
Zidane aliamua kumuweka benchi na kwa 
mshangao alimchukua mwanawe, Enzo 
kuanza. Hiyo ni ishara kwamba muda wa 
Courtois kuwa chaguo la kwanza chini ya 
kocha huyo sasa umefikia mwisho na ataen-
delea kukalia benchi la hapo Bernabeu.

3. KEYLOR NAVAS

Keylor Navas alipata matumaini mapya 
ya maisha yake hapo Real Madrid baada ya 
kuteuliwa tena kwa Zidane kuwa kocha wa 
Los Blancos hao. Mfaransa huyo haraka alia-
mua kurudisha kikosi chake cha kwanza na 
raia huyo wa Costa Rica alilipa fadhila kwa 
Zidane kwa kudaka vizuri mechi zote tatu 
alizoanzishwa.

Alicheza katika mechi tatu za kwanza za 
Zizou hapo Bernabeu. Navas sasa alikuwa 
nguzo muhimu wakati Zidane akiipa Real 
Madrid taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya mara 
tatu mfululizo.

Wakati Zidane alipoondoka Real Madrid, 
Navas alimshukuru yeye kwa kumpa nafasi 
hiyo. Na kurudi kwake kumeimarisha ma-
husiano ya Real Madrid kwenye kikosi cha 
kwanza.

2. MARCO ASENSIO

Marco Asensio aliingia kwenye kikosi cha 

kwanza cha Real Madrid. Aliingia kwenye 

kikosi cha kwanza cha Los Blancos hao waka-

ti ambao mabao yalikuwa hayapatikani.

Na chini ya Zidane alikuwa kwenye kiwan-

go bora pia akaitwa kwenye kikosi cha timu 

ya Taifa ya Hispania nchini Urusi.

Hata hivyo, wakati wa zama za Santiago 

Solari, kijana huyo chipukizi hakuwa akip-

ewa nafasi kwenye kikosi cha kwanza cha 

Los Blancos. Kurudi kwa Zizou imekuwa na 

ahueni kwake kwamba atapata nafasi zaidi ya 

kucheza.
Hajawa kwenye kiwango kizuri bado, lakini 

sasa Asensio ana uhakika wa kurudi kwenye 

kikosi cha kwanza chini ya Zidane.

1. ISCO

Tangu Zidane arudi kwa mara ya pili hapo 

Real Madrid, inaonekana ni furaha kubwa 

kwa Isco ambaye hakupewa nafasi na San-

tiago Solari.
Kiungo huyo wa kimataifa wa Hispania 

hakuanza mchezo wowote chini ya kocha So-

lari, na pia kulikuwa na uvumi kwamba ataon-

doka mwishoni mwa msimu huu kwa sababu 

hakuwa na furaha klabuni hapo.

Hata hivyo, kurudi kwa Zidane kumefufua 

matumaini mapya kwa Isco kurudi kwenye 

kikosi cha kwanza. Isco si tu kwanza alianza 

kuwachezea Los Blancos hao, pia alifunga 

dhidi ya Celta Vigo.
Isco alifungwa kwa mara ya pili mfululizo 

dhidi ya Huesca, na hii ni ishara kwamba 

Mhispania huyo atakuwa na matarajio 

makubwa chini ya Zidane, na atarudi kwenye 

kiwango chake.
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“Hiyo ndiyo namna ya kuwafunga 
mdomo [wanaoendekeza vitendo 
vya kibaguzi uwanjani], si kitu 
kizuri lakini unakifuta kwa namna 
hiyo. Kwa kusikitisha watu wa-
natumia vitu kama hivi sasa kwa 
sababu inatokea mara nyingi sana. 
Raheem Sterling alisema siku 
nyingine kuwa njia pekee ya ku-
wafunga mdomo watu kama hawa 
ni kufunga mabao na kuwashinda,” 
beki wa kushoto wa Liverpool, 
Andrew Robertson akizungumzia 
namna mchezaji mwenza wa klabu 
hiyo, Mohamed Salah alivyozima 
wabaguzi kwa bao lake murua dhidi 
ya Chelsea wiki iliyopita.

“Ndiyo, kwa nini hapana. Nina-
jisikia kujiamini, mbio zinaendelea. 
Ninajua ni vita ngumu. Ninaamini 
kwamba nitaendelea,” Straika wa 
Arsenal, Pierre-Emerick Aubamey-
ang, akitangaza vita ya kuwania 
Kiatu cha Dhahabu EPL dhidi ya 
Sergio Aguero wa Man City na Mo-
hamed Salah wa Liverpool baada 
ya kufunga dhidi ya Watford, hilo 
likiwa ni bao lake la 18, msimu huu, 
moja nyuma ya wawili hao.

“Kama nilivyosema, ni mwenye 
furaha kwa ushindi, tumepiga hatua 
kidogo [kuelekea kutwaa makombe 
matatu]. Tunapaswa kufikiri kuhusu 
La Liga na kujaribu kuwa mabingwa 
haraka iwezekanavyo. Tutajiandaa 
kwa nusu fainali kwa namna mechi 
inavyostahili,” Lionel Messi ikiita-
biria Barca kutwaa makombe mata-
tu msimu huu baada ya kuisaidia 
kuichapa Man United 3-0 kwenye 
mechi ya mkondo wa pili ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

NukuuWA5 WA KUPOTEA, KUTAKATA 
KUREJEA KWA ZIDANE MADRID

ASENSIO



 Michezo

18

SABABU SIMBA 
‘KULEWA’ MIWA 
KAGERA HIZI HAPA
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Baadhi ya wachezaji wa 
Simba wakishangilia moja 
ya mabao yao msimu huu.

Na Adam Fungamwango

K
WA mara nyingine tena, Sim-
ba imepokea kipigo dhidi ya 
Kagera  Sugar.

Mara ya mwisho zilipoku-
tana Jumamosi ya Mei 19, mwaka jana  
kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es 
Salaam, Ligi Kuu ya msimu uliopita, 
Simba ilipokea kichapo cha bao 1-0 
dhidi ya Kagera Sugar mbele ya Rais, 
Dk. John Magufuli, mechi ambayo 
ilikuwa ni mbali ya kuwa ya kufunga 
msimu, ilichukuliwa kuwa maalum 
kwa ajili ya kuwakabidhi Kombe la Ub-
ingwa wa Tanzania Bara kwani tayari 
ilishakuwa bingwa. Lilikuwa bao la 
dakika ya 84 la Edward Christopha.

Ilikuwa Jumamosi 
nyingine ya Aprili 20,

 mwaka huu, Simba
 ilipokubali kipigo cha

 mabao 2-1 kwenye
 Uwanja wa Kaitaba

 mjini Bukoba.

Yalikuwa ni mabao ya Kassim 
Khamisi na Ramadhani Kapera, huku 
Emmanuel Okwi akiipatia timu yake 
bao la kufutia machozi.

Ufuatao ni uchambuzi unaoonye-
sha makosa au udhaifu uliosababisha 
Simba kupoteza mechi hiyo.

1. NYODO ZA LIGI YA 

MABINGWA CAF

Tangu walipotoka kucheza mechi 
dhidi ya TP Mazembe na kufani-
kiwa kufika hatua ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, baadhi ya  
wachezaji wa Simba wanaonekana 
kama wameridhika.

Wanaonekana hawajitumi tena 
na wanajiona wanajua, wamefika na 
kama wamezitetemesha klabu kubwa 
Afrika, basi hapa nchini hakuna timu 
ya kuwababaisha.

Hiki ndicho kinachoonekana kwani 
wachezaji wa Simba tangu mechi ya 
kwanza dhidi ya Coastal Union wa-
naanza mpira taratibu kana kwamba 
wako kwenye mazoezi hadi waliposh-
tuliwa na bao la mapema. Bahati nzuri 
tu penalti walioyoipata iliwarudisha 
mchezoni, lakini vinginevyo hali in-
gekuwa mbaya.

Hata kwenye mechi dhidi ya Kag-
era Sugar, wachezaji wa Simba ha-
wakuonekana kama vile wanatafuta 
ushindi kipindi cha kwanza, kwani 
hata kukaba walikuwa hawakabi na 
kuwapa nafasi Kagera Sugara kuta-
wala kwa muda wote. Kipindi cha pili 
ndipo walipoamua kucheza mpira. 
Kwa bahati mbaya sana kwao, tayari 
walikuwa nyuma kwa mabao mawili.

2. MABEKI KUKABA KWA 

MACHO

Pamoja na kwamba kwenye mechi 
dhidi ya Kagera Sugar, Simba ilicheza 
kwa kiwango kibovu zaidi kuliko 
mechi yoyote ile msimu huu, lakini 
waliofanya vibaya zaidi ni mabeki.

Mabeki wote wa Simba, wa pem-
beni na wa kati walikuwa hawakabi.  
Waliwaruhusu mastraika na mawinga 
wa Kagera kuweka mpira miguuni na 
kuandaa mashambulizi, huku wao 
wakiangalia kwa macho.

Sifa kubwa ya beki bora ni kutom-
ruhusu mpinzani wake kuumiliki 
mpira kwa uhuru na kumpa nafasi ya 
kuufikiria aufanye nini na kuruhusu 
pia asipige krosi au shuti kwa uhuru.

Mabeki hao waliongozwa na Zana 
Coulibaly hawakufanya majukumu 
yao  ipasavyo na kuwaacha vijana wa 
Kagera Sugar wakifanya  wanavyo-
taka, hasa kipindi cha kwanza.

3. PENGO LA WAWA 

LINAONEKANA

Wapo baadhi ya wanachama na 
mashabiki wa Simba huwa hawamua-
mini Paschal Wawa, lakini kwa mechi 
mbili za Ligi Kuu ambazo imecheza 
bila yeye pengo lake limeonekana dha-
hiri.

Tangu kwenye mechi dhidi ya 
Coastal Union ambapo hakuwapo, 
safu ya ulinzi ya Simba inaonekana 

kuwa na mapungufu mengi.
Wawa, anaonekana kuwa ndiye 

beki anayeziba mapungufu ya mabeki 
wengine na sasa hayupo yanaoneka-
na dhahiri. Ikumbukwe kuwa Wawa 
ndiye beki aliyecheza mechi nyingi 
zaidi za Simba kuliko mchezaji mwing-
ine yeyote, hivyo kukosekana kwake 
kumekuwa na changamoto nyingi 
kwenye safu ya ulinzi.

Kukosekana kwake ndiko kunasaba-
bisha Simba kufungwa mabao dakika 
za mwanzo kabisa, na kwa mara ya 
kwanza imeruhusu mabao mawili, 
tena kwa kipindi kimoja tu. Inaoneka-
na huenda hata Coulibaly anaonekana 
kupwaya zaidi kutokana na kukoseka-
na kwa Wawa.

4. AINA YA MABAO NI YALE 

YALE

Aina ya mabao yaliyofungwa ni 
yale yale ya krosi. Simba imekuwa iki-
fungwa mabao ya aina moja. Mabao 
wanayofungwa ni ya kona na krosi am-
bazo mabeki wa kati wa Simba wame-
kuwa wazito au wazembe kuruka juu 
kuokoa hatari.

Inashauriwa kuwa krosi zote zina-
zopigwa, mabeki wa kati  wanatakiwa 
wahakikisha wanakuwa wa kwanza 
kucheza kabla mpinzani hajaupata, 
au kucheza na mwili wa mpinzani ili 
kutomruhusu kutoupiga mpira kwa 
uhuru. Haya yamekuwa mapungufu 
makubwa ya timu hiyo hata kwenye 
mechi za Ligi ya Mabingwa Afrika 
kwani mabao mengi wameruhusu 
kwa njia hiyo.

5. WACHEZAJI KUSHUKA 

VIWANGO 

Ndani ya kikosi cha Simba kuna 
baadhi ya wachezaji hawako kwe-
nye viwango vyao vya kawaida kwa 
muda mrefu. Lakini pia kuna baadhi 
ya wachezaji leo wanacheza vizuri na 
kesho hawako vizuri.

Hawa ndiyo walioiua Simba kwe-
nye mechi dhidi ya Kagera Sugar na 
pia wanaweza kuiathiri timu kwenye 
mechi zinazofuata. 

Wachezaji Emmanuel Okwi, Jonas 
Mkude, Paul Bukaba, kwa muda  mre-
fu sasa hawako kwenye viwango vyao 
vya kawaida na kwa kiasi kikubwa 
wameiathiri timu kwenye mechi hiyo 
ambayo pia Coulibaly hakuwa kwenye 
ubora wake uliozoeleka.

Wachezaji Cleotus Chama, Mo-
hamed Hussein ‘Tshabalala’, Zana, 
wamekuwa na viwango vya kupanda 
na kushuka kulingana na mechi na 
kwenye mechi dhidi ya Kagera Sugar 
hawakucheza vizuri.

Newcastle imeshinda 
mechi mbili mfululizo 
ilizocheza ugenini dhidi 
ya Leicester kwenye Ligi 
Kuu England ikiwa ni 
mara ya kwanza tangu 
Septemba 1959 ikiwa 
chini ya Charlie Mitten.N
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SIRI YA AJAX 

KUTISHA UEFA

AMSTERDAM, Uholanzi

L
IGI ya Mabingwa Ulaya im-
eingia hatua nzuri zaidi, 
huku ikishuhudiwa Juventus 
wakitupwa nje kwenye mi-

chuano hiyo na vijana wadogo, Ajax. 

Wakati huo huo, Barce-
lona iliichapa Manches-
ter United kwa kuweza

kupata ushindi wa 
jumla wa mabao 4-0, 

wakiwa hawajaruhusu
 bao kwenye mechi 

zote mbili.

Ajax, hata hivyo, ni farasi wenye 
kasi zaidi msimu huu. Wameweka 
historia ya kuwatoa miamba wawili 
wa soka la Ulaya ndani ya miezi mi-
tatu, Real Madrid (kwenye hatua 
ya mtoano ya timu 16-bora) na Ju-
ventus kwenye robo fainali. Na kwa 
mshangao wa wengi walionyesha ki-
wango cha juu mno dhidi ya miamba 
hao.

Baada ya kupoteza kwa Real Ma-
drid kwenye mchezo wa kwanza 
katika dimba la Johan Cruyff Arena, 
Ajax ikiwachapa vijana hao wal-
iokuwa chini ya Santiago Solari ma-
bao 4-1 kwenye dimba la Bernabeu. 
Halafu wakalazimishwa sare kwe-
nye mchezo wa kwanza dhidi ya Ju-
ventus, lakini mabao ya Van de Beek 
na Matthijs de Ligt, waliwawezesha 
kupata ushindi wa 2-1 Ajax wakifuzu 
kwenye nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

Wachezaji kama Frenkie de Jong, 
De Ligt, David Neres, Dusan Tadic, 
na Hakim Ziyech wapo kwenye ki-
wango bora zaidi msimu huu na 
kuna uwezekano kwamba wengine 
hawatabakia hapo Ajax. Kwa vyovy-
ote klabu kubwa zitataka kuwasajili 
wachezaji hao ili kuiziimarisha timu 
zao.

Lakini kabla hilo halijatokea, kitu 
muhimu ni kujiuliza swali moja; 
nini kinawafanya Ajax kuwa wazuri 
hivyo?

KUSHAMBULIA KWA KASI

Kama kuna kitu ambacho kinawa-
beba zaidi vijana hawa, ni uwezo 
wao wa kushambulia kwa kasi dim-
bani. Ajax walicheza kwa kiwango 
kizuri zaidi dhidi ya Juventus na Real 
Madrid, na timu zote zilishindwa 
kuhimili mashambulizi yao.

Bianconeri walijikuta wakishind-
wa kabisa kusonga mbele kwa kasi, 
kwani mara nyingi walilazimika ku-
zuia mashambulizi ya vijana hao. 

kana na adhabu, lakini hata kwa 
dakika moja hawakuonekana kama 
walikuwa wana pengo kwenye safu 
ya ushambuliaji au kwenye ulinzi. 
Kutoka kuwa timu isiyopewa nafasi, 
Ajax imetengeneza ari tofauti kub-
wa ya ushambuliaji.

Sio tu kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya vijana hao wa Ten Hag pia 
wanakaribia kutwaa ubingwa wao 
wa kwanza wa Ligi Kuu Uholanzi 
kwa mara ya kwanza tangu mwaka 
2014, wamefunga mabao 106 katika 
mechi 30 za Ligi na wameruhusu 
nyavu zao kutikiswa mara 28 tu. Ki-
wango chao kwenye ligi ni cha kuvu-
tia na Ajax wanaonekana wanaweza 
kufika mbali.

MAWINGA WAZURI

Ajax wamewatengeneza mawinga 
wazuri wakali Neres na Ziyech, am-
bao wakati wowote huwa wanaten-
geneza pasi nzuri kwa kusukumiza 
mashambulizi. Wote wamekuwa na 
ari kubwa zaidi katika mechi zote 
walizoichezea Ajax kuanzia kwenye 
ligi hadi mashindano ya Ulaya, na 
wote wamekuwa wakihusishwa na 
mpango wa kutakiwa na klabu kama 
Arsenal, Manchester United na Real 
Madrid.

Ukija ndani ya dimbani, Ajax 
wana mipango mizuri zaidi, kitu am-
bacho Juventus kiliwashinda. Neres 
na Ziyech walionekana kuwa mwiba 
mkali kwa kutengeneza mashambu-
lizi mengi kutoka winga zote mbili 
na kuwafanya mabeki wa pembeni 
wa Juve kuwa kwenye wakati mgu-
mu. Ajax wangeweza kufunga ma-
bao mengi zaidi kama wangetumia 
nafasi zao vizuri.

Safu ya kiungo ya Juventus hai-
kuwa kwenye ubora wake, kwani 
mipira yao yote iliishia kwa viungo 
wa Ajax, De Jong na Schone ambao 
muda wote wao ndio walikuwa na 
mpira.

Hii ni mara ya kwanza kwa Ron-
aldo kutokuwa kwenye nusu fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya tangu 
mwaka 2010. Na kwa uhakika kabisa 
damu changa ya vijana wa Ajax iki-
wa chini ya kocha wao, Ten Hag inat-
arajiwa kufanya maajabu makubwa 
kwenye soka la Ulaya msimu huu.

Juve walionekana kukosa kabisa 
ubunifu, wachezaji wake hawaku-
weza kabisa kusukumiza masham-
buli mbele kwa haraka.

KIWANGO CHA JUU

Vijana hao wa kocha Erik ten Hag 
walionekana kuwa kwenye kiwango 

cha juu zaidi, huku kila mara waki-
panda kwa kasi. Juve nao walikuwa 
na nafasi chache, lakini De Ligt na 
Blind waliwafanya Juve washindwe 
kabisa kutengeneza tena masham-
bulizi ya hatari.

Ajax walimpoteza mchezaji wao 
muhimu Nicolas Tagliafico kuto-

Phil Foden amekuwa 
mchezaji wa tatu 
kinda zaidi wa Man 
City kuweza kufunga 
katika Ligi Kuu Eng-
land baada ya Micah 
Richards na Daniel 
Sturridge.
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YOSSO WANAOWATOA 
DENDA BARCA, REAL

MESSI

KURUDI kwa Zinedine Zidane kwa mara ya pili kama 
kocha wa Real Madrid ni kwa ajili ya kumaliza msimu 

mbaya kwa Los Blancos hao. Walitolewa kwenye nusu 
fainali ya Kombe la Mfalme [‘Copa del Rey’] na wapi-

zani wao wakubwa Barcelona, wakatolewa na Ajax 
kwenye Ligi ya mabingwa Ulaya hatua ya 16. 

MADRID, Hispania

B
ARCELONA na Real Madrid 
watakuwa bize wakati wa kip-
indi cha majira ya joto huku kila 
moja ikitaka kuimarisha timu 

yake na kusajili majina makubwa. 
Timu zote ni za uzito wa juu kwenye 

dunia ya mpira wa miguu na zitajaribu 
kujiimarisha kwa kusajili wachezaji we-
nye vipaji vya ukweli ili kuweza kuen-
delea kutawala soka la Ulaya kwa miaka 
mingi inayokuja.

Wakati Barcelona wapo kwenye ki-
wango kizuri na wakiwa na uwezekano 
wa kutwaa mataji matatu msimu huu, 
miamba hiyo ya Catalunya itakuwa na 
hofu ya kutofanya makosa kama ya 
Real Madrid walivyofanya kwenye diri-
sha lililopita la usajili. Wachezaji kama 
Messi, Suarez, Busquets, Pique na Alba 
umri unazidi kuwatupa mkono na wa-
najua vizuri kwamba wanahitaji kusajii 
wachezaji wenye umri mdogo ili waweze 
kukaa na timu hiyo kwa muda mrefu.

Wakati huo huo, Real Madrid ‘Los Blan-
cos’ wanataka kujiimarisha zaidi na Rais 
wao, Florentino Perez akipanga kutoa 
kitita kikubwa cha fedha ili kumfanya ko-
cha wake, Zinedine Zidane aweze kusajili 
nyota wakali. Ingawa majina makubwa 
yanatarajiwa kusajiliwa, lakini wanajua 
umuhimu wa kusajili wachezaji vijana.

Sera ya usajili ya Madrid imebadilika 
kwa miaka michache iliyopita. Na sasa 
klabu inaangalia uwezekano wa kusajili 
wachezaji wenye vipaji. Huku klabu ziki-
hitaji kusajili wachezaji wenye majina 
makubwa ili kuweza kuleta ushindani 
kwenye ligi na mashindano mengine. 
Hapa tunawaangalia wachezaji watatu 
wenye vipaji ambao klabu zote mbili, 
Real Madrid na Barcelona zikiwania ku-
taka kuwasajili kipindi cha majira ya joto.

1. JOAO FELIX

Huku akiwa na mabao 16 na pasi za 
mwisho tisa katika mashindano yote 
kwa Benfica, Felix ana uzoefu wa kuto-
sha kusajiliwa na timu zote mbili. Katika 
umri wake wa miaka 19 anatajwa kama 
‘Cristiano Ronaldo mpya’.

Felix ana uwezo wa kucheza kwe-
nye winga zote na ana kasi nzuri ya 
kutengeneza mashambulizi kwa timu 
pinzani na kuwatengenezea pasi nzuri 
wachezaji wenzake. Uwezo wa kuichez-
esha timu na kuwalisha mipira wenzake 
ni wa hali ya juu na amekuwa nguzo 
kubwa kwa Benfica ambao wameitaja 
thamani yake kuwa ni euro milioni 120.

Huku maskauti wa ‘Blaugrana’ wali-
kuwa wamefurahishwa na ‘hat-trick’ ali-
yofunga dhidi ya Frankfurt kwenye Ligi 
ya Europa na Los Blancos wanakifuatilia 
kwa karibu kipaji cha mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ureno. Pamoja na miamba 
hao wa Hispania wakiwa wanamuwania 
Felix, kutakuwa na ushindani mkubwa 
kwenye mbio za kuwania saini yake kip-
indi cha majira ya joto.

2. LUKA JOVIC

Kwa uhakika huyu naye anatajwa 
kuwa kwenye kilele cha kipaji chake ka-
tika umri wake wa miaka 21. Mshambu-
liaji huyu wa kimataifa wa Serbia ame-
kuwa na kiwango kisichoshuka pale 
katika klabu yake ya Frankfurt. Huku 
akiwa na mabao 25 na pasi za mwisho 
saba katika mashindano yote, Jovic 
ameonyesha kwamba sasa anaweza 
kucheza kwenye klabu kubwa.

Jovic kwa sasa anacheza kwa mkopo 
kutoka Benfica, lakini Frankfurt wa-
naweza kumsajili mshambuliaji huyo 
kwa euro milioni 12 mwishoni mwa 
msimu huu. Jovic ana uwezo mkubwa 
mbele ya goli na anaonekana atakuwa 
na majaliwa mazuri ya baadaye. 

Huku Real Madrid wakiwa wanataka 
kusajili sura mpya, miamba wa Katalu-
nya wanaangalia uwezekano wa kum-
fanya kuwa mrithi wa Luis Suarez.

Sio siri kwamba Barcelona na Real 
Madrid wanamfuatilia kwa karibu nyota 
huyo wa Serbia kama mmoja wa chaguo 
lao kwenye usajili. Jovic anaweza kuwa-
gharimu euro milioni 70.

3. TAKEFUSA KUBO

Kama ripoti zilivyobainishwa ni za 
kuaminika, Real Madrid na Barcelona 
wapo kwenye vita kubwa ya kumsajili 
raia huyo wa Japan, Takefusa Kubo, 
ambaye anajulikana kwa jina la utani 
la ‘Take’. Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 17, ni mzuri zaidi 
kwenye safu ya kiungo msham-
buliaji.

Take ni mmoja katika ya 
chipukizi waliosajiliwa na 
Barcelona mwaka 2011 
kwa ajili ya kucheza 
kwenye kikosi 
cha wachezaji 
wadogo na 
ndio sababu 
Shirikisho 
la Soka 
la Ki-
mataifa 
(Fifa), 

likaamua 
kuweka sheria ya kutosajili wachezaji 
wenye umri chini ya miaka 18 mwaka 
2015. Na matokeo yake, Barcelona ililazi-
mika kumuachia huru.

Take kwa sasa anaichezea Klabu ya 
Ligi Kuu ya Japan, FC Tokyo na ameri-
potiwa kwamba ana makubaliano ya 
kujiunga na miamba hao wa Catalu-
nya kama akirudi Ulaya. Licha ya kujua 
kwamba kuna makubaliano ya awali 
ya kimkataba, Los Blancos wanaweza 
kuwapiku wapinzani wao na kumsajili 
Take.

Tottenham imepoteza 
mechi tano mfululizo 
za ligi ilizocheza 
ugenini kwa mara ya 
kwanza tangu Mei 
2004, ilipopoteza 
mechi sita chini ya 
kocha David Pleat.

U
S
IL
O
L
IJ
U
A

JOAO FELIX



21JUMATATU APRILI 22, 2019

TFS 
yatahadharisha 
ukataji miti

HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA 

WAKALA wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS), Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini, imewatahadhari-
sha wananchi kutojihusisha na 
vitendo vya kukata miti ovyo ili  
kuepukana na athari za kimazin-
gira zinazoweka kutokea kama 
vile jangwa.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana 
na Meneja Msaidizi wa TFS, 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
Innocent Lupembe, alipokuwa 
akizungumza na Nipashe.

Alisema shughuli za ukataji 
miti na uchomaji misitu moto 
zimeharibu misitu.

Alisema misitu ikitunzwa na 
kuhifadhiwa katika mazingira 
mazuri italeta manufaa katika 
jamii, lakini pia itakuwa urithi 
mzuri kwa vizazi vijavyo.

Alisema jukumu la kutunza 
na kuhifadhi misitu sio la TFS 
pekee yake bali kila mwananchi 
anapaswa kulinda kwa kuahikiki-
sha hakuna shughuli zozote za 
uvunaji, ukataji na uchomaji 
misitu zinafanyika.

Aidha, alisema taarifa zitolewe 
kwenye mamlaka kwa yeyote 
atakayekata miti ovyo ili hatua 
za kisheria zichukuliwe.

Alisema mwaka huu  2019 
wana kaulimbiu isemayo  ‘Tan-
zania ya kijani inawezekana 
tupande miti kwa maendeleo 
endelevu ya viwanda kuelekea 
uchumi wa kati’,  kwa kuhakiki-
sha wanapanda miti ambayo ni 
rafiki kwenye vyanzo vya maji 
kama vile  mikuyu, miembe pori, 
migunga  na mipori. 

Aidha, alisema wanawawez-
esha wananchi wanaoishi 
kandokando ya hifadhi za misitu 
kupanda miti ya mbao ambayo 
itasaidia kuongeza kipato kwe-
nye familia zao.

Alisema Sera ya Misitu inahim-
iza ushirikishwaji wa wananchi 
katika kutunza na kuhifadhi 
misitu kwa faida ya sasa na  ya 
baadaye na  kuongeza kuwa 
sheria  namba ya  14 ya mwaka 
2002 inatoa muongozo na 
taratibu kwa mwananchi kufuata 
anapohitaji kuvuna misitu.

Hata hivyo Chifu wa Jiji la 
Mbeya, Rocket Mwashinga, 
aliwaomba TFS kuwaachia wao 
jukumu la kulinda misitu, alisema 
miongoni mwa kazi wanazo-
takiwa kuzifanya ni pamoja na 
kusimamia misitu.

Alisema awali wao ndio wali-
kuwa wanasimamia na kwamba 
hakukuwapo na uharibifu kama 
ulivyo sasa hivyo wakikabidhi-
wa jukumu hilo rasmi shughuli 
za uvamizi, ukataji na uchomaji 
misitu ovyo zitakwisha kwa 
kuwa wataweka sheria za kuwa-
bana wananchi katika maeneo 
yao.

Biteko asitisha uchenjuaji, uchomaji dhahabu 
Na Grace Mwakalinga, 
SONGWE 

WAZIRI wa Madini, Dotto 
Biteko, ameziagiza kampuni 
zote za kuchenjua na kuchoma 
dhahabu katika wilaya za Song-
we, mkoani Songwe na Chunya 
mkoani Mbeya, kusitisha kwa 
muda usiojulikana shughuli 
hizo,  baada ya kubaini mchezo 
mchafu wa utoroshaji dhahabu.

Biteko alisema wachenjuaji 
hao wameshindwa kutimiza 
masharti  mbalimbali yanay-
otoa muongozo wa shughuli za 
uchenjuaji madini na kwamba 
hatua hiyo itasaidia   kukabili-
ana na wimbi la wizi na ukwepaji 

kodi.
Waziri Biteko alitoa kauli hiyo 

hivi karibuni akiwa mkoani 
Songwe katika ziara yake  mbal-
imbali yanayofanya shughuli 
za uchimbaji madini na kutori-
dhirishwa na shughuli hizo na 
uchenjuaji na kuamuru   kusit-
ishwa.

Kufuatia uamuzi huo, wachim-
baji wadogo wa dhahabu wilay-
ani Songwe waliiomba serikali 
kuwaruhusu baadhi ya wachen-
juaji na wamiliki waliotimiza 
masharti, kuendelea na kazi 
wakidai kuwa    kuna kila dalili za 
wachimbaji wanaoendesha shu-
ghuli zao kwa mikopo ya benki 
kuilisiwa.

Alisema baadhi ya kampuni 
na watu binafsi wanaofanya 
shughuli hizo na madini wa-
likopa benki hivyo kusitishwa 
kwa shughuli hizo kumezuia uli-
paji wa madeni na badala yake 
kumeongeza madeni.

Simon Ndaki, alisema changa-
moto ya kaboni kwa sasa ni kub-
wa na kwamba hatua mojawapo     
kabla ya kutoa dhahabu, watu 
wanakesha kuzilinda hivyo 
serikali inapozuia  kuendelea 
na zoezi la kutafuta   dhahabu 
linawakatisha tamaa na kuhoia   
kupoteza mali dhahabu zao na 
kukosa fedha.

“Ombi letu sisi wachenjuaji 
dhahabu na wamiliki wa kam-

puni za kusaisha dhahabu ni 
serikali kuruhusu baadhi yetu 
waliokidhi matakwa ya wizara 
kuendelea na kazi ili kujiingizia 
kipato ukilinganisha na ilivy-
osasa na shughuli zimesimama,” 
alisema Ndaki.

Baada ya maombi hayo, Wa-
ziri wa Madini, Biteko, alisema 
walitoa maagizo hayo kwa 
sababu ya wachimbaji ku-
tokuwa waaminifu na kwamba 
baadhi yao wameanza kutuma 
taarifa kuonyesha hatua walizo-
zichukua hivyo muda   sio mre-
fu   baada ya kukamilisha tara-
tibu wataruhusiwa kuendelea na 
uchimbaji.

TRA yaeleza umuhimu wa 
kutunza risiti za manunuzi

Baadhi ya viongozi wa Chama Cha Mapinduzi Tawi la Wazalendo, Kivule, Ilala jijini Dar es Salaam, wakishirikiana kusafisha mazingira 
kwenye eneo la Zahanati ya Kivule hivi karibuni, ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya miaka 42 ya CCM.  PICHA MPIGAPICHA WETU

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

N
AIBU Kamishna wa 
Kodi za Ndani katika 
Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA), Abdul 

Zuberi, amewataka wafanyabi-
ashara kutunza risiti za manunu-
zi na matumizi,  pamoja na ku-
weka kumbukumbu sahihi  za 
matumizi mengine ambayo hay-
ana risiti ili waweze kukadiriwa 
kodi stahiki.

Akizungumza mwishoni  mwa 
wiki wakati wa kikao kilichohu-
sisha  wafanyabiashara na wa-
tumishi wa TRA mkoani Mbeya, 
Zuberi alisema suala la kutunza 

risiti za manunuzi kwa mfanyabi-
ashara ni jambo la muhimu kwa 
kuwa mfanyabiashara atapata 
kumbumbuku sahihi ambazo zi-
namsaidia wakati wa kulipa kodi.

Zuberi alisema baadhi ya wa-
fanyabiashara wamekuwa wa-
vivu kutunza risiti za manunuzi 
na badala yake hulalamikia 
TRA kuwa inawakadiria mapato 
wakati hawana kumbukumbu za 
kuthibitisha.

“Mamlaka ya Mapato Tanzania 
imekuwa ikitoa elimu mara kwa 
mara ya mlipakodi kwa wafanya-
biashara nchini, juu ya umuhimu 
wa kutunza risiti ili waweze 
kulipa kodi   stahiki kulingana 
na biashara wanazofanya, lakini 

imekuwa tofauti kwa baadhi yao 
hawafuati utaratibu na badala 
yake kuitupia lawama mamlaka,” 
alisema Zuberi. 

Pia alitoa elimu ya kodi pamo-
ja na utunzaji kumbukumbu ili 
wafanyabiashara waweze kunu-
faika na serikali iweze kupata 
fungu lake. Alisema ni jukumu la 
TRA kuhakikisha hakuna mfan-
yabiashara anayefunga biashara 
kwa sababu ya changamoto za 
kodi na kwamba lengo ni ku-
hakikisha wafanyabiashara wote 
nchini wanafanya biashara na 
kulipa kodi stahiki. 

Kaimu Meneja wa TRA Mkoa 
wa Mbeya,  David Mongate, 
alisema mamlaka hiyo inaende-

lea kuboresha mazingira mazuri 
ya kufanya biashara na kwamba 
wanataka wafanyabiashara 
waione TRA ni mkombozi wao 
na sio adui wao.

Alisema wataendelea kubore-
sha miundombinu ya wafanya-
biashara ikiwamo kutengeneza 
mazingira mazuri ya ulipaji kodi 
ambayo haitakuwa na masharti 
magumu.

Baadhi ya wafanyabiashara 
akiwamo Agustino Mgeni, wal-
isema suala la uandaaji wa 
hesabu ni changamoto kwao 
na kuomba TRA kutoa elimu 
kuhusu umuhimu huo ili wafan-
yabiashara hao waanze kutumia 
utaratibu huo.
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Wasabato 
watakiwa 
kuwaombea 
viongozi

Msimamizi msitu wa Mlali njiapanda
Na Mwandishi Wetu, 
KONGWA

MKUU wa Wilaya ya Kongwa 
mkoani Dodoma, Deogratus 
Ndejembi, amemwagiza Kaimu 
Meneja wa misitu wa wilaya hiyo 
kumuondoa Msimamizi wa Msi-
tu wa Mlali, Boniface Mngaje, ku-
tokana na kukabiliwa na tuhuma 
za rushwa.

Aliiagiza Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (Takuk-
uru), kufanya uchunguzi wa 
tuhuma hizo na pia kulichun-
guza Baraza la Mazingira la Kata 
ya Ng’umbi.

Hatua hiyo ya Ndejembi il-

itokana na malalamiko ya wa-
nanchi wa vijiji vya Mbagilo na 
Ng’umbi, waliyoyatoa katika mi-
kutano ya hadhara aliyoifanya 
wakati wa ziara yake ya kutatua 
kero za wananchi wa wilaya hiyo 
juzi. 

Ndejembi alisema msimamizi 
wa msitu huo ameshalalamikiwa 
kwa kiasi kikubwa tangu Mkuu 
huyo anaingia kwenye wilaya 
hiyo.

“Tangu nimekuwa Mkuu wa 
wilaya hapa huyo Bon analala-
mikiwa tu, haiwezekani wa-
nanchi wanashindwa kufanya 
shughuli zao kisa yeye,” alisema.

Alisema wananchi ambao 

wamefanya kazi zaidi ya miaka 
30 na wengine wana miaka 57 
wapo kwenye eneo hilo la msitu 
huo waachwe waendelee kuli-
ma.

“Lakini lisiongezwe shamba 
hata moja kuingia ndani ya msitu 
na nyinyi wenyewe muendelee 
kuwa walinzi wa msitu huu, sasa 
aje mtu mwingine kuwabugu-
dhi,” alionya.

Kuhusu Baraza la Mazingira, 
Ndejembi aliagiza Takukuru 
wilayani humo kufanya uchun-
guzi wa vitendo vya rushwa kwa 
Mtendaji wa Kijiji cha Mbagilo, 
Mussa Msindai na wajumbe wa 
Baraza la Mazingira, Kata ya 

Ng’umbi.
Awali kabla ya kufikia uamuzi 

huo, wananchi hao walidai kuwa 
msimamizi huyo amekuwa aki-
omba rushwa kwa wakulima ili 
kuwaruhusu waendelee na shu-
ghuli zao kwenye maeneo ya ji-
rani na msitu huo licha ya kuwa 
si eneo la hifadhi ya msitu.

Walisema upande wa mifugo 
imekuwa ikipigwa faini kubwa, 
lakini risiti inayotolewa hailin-
gani na fedha zilizotolewa.

Baadhi yao walilazimika ku-
kabidhi vielelezo vya risti kwa 
Mkuu huyo ambazo wamekuwa 
wakitozwa faini bila kuandikiwa 
kiasi au kupewa risiti za bandia.

Chemba wabanwa ujenzi wa hospitali
Na Mwandishi Wetu, 
CHEMBA

M
KUU wa Mkoa 
wa Dodoma, Dk. 
Binilith Mahenge, 
ameagiza uongozi 

wa Wilaya ya Chemba kuhakiki-
sha ujenzi wa hospitali ya wilaya 
unakamilika mwezi Mei, mwaka 
huu.

Agizo hilo alilitoa mwishoni 
mwa wiki alipofanya ziara ya ku-
kagua ujenzi wa hospitali hiyo.

Aliutaka uongozi huo kuacha 

visingizio vinavyosababisha 
kuchelewa kukamilika kwa ujen-
zi huo.

“Mkuu wa wilaya, Mkurugen-
zi na viongozi wote hakikishe 
ujenzi unakamilika ndani ya 
muda uliopangwa ambao ni Mei, 
mwaka huu, kwa kuwa tayari 
tumeshapewa fedha za ujenzi 
Sh. bilioni 1.5 tusiwe na kisin-
gizio chochote mbona wengine 
wamepewa fedha hizo na wame-
jenga,” alisema. Dk. Mahenge 
alisema hahitaji kusikia sababu 
zozote zinatakazochelewesha 

ujenzi huo kwa kuwa maandalizi 
yalitakuwa kufanyika mapema.

“Pia hakikisheni mnaongeza 
mafundi na mtatoa fursa za Wa-
nachemba wengi kufanya hiyo 
kazi, msimuachie mtu mmoja 
majengo yapo mengi,” alisema.

Alisema kuna halmashauri 
zingine zimepatiwa fedha hizo 
zitakapomaliza mapema itaone-
kana viongozi wameshindwa 
kutimiza wajibu wao.

Naye, Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya Chemba, Dk. 
Semistatus Mashimba, alieleza 

kuwa changamoto zilizosababi-
sha baadhi ya majengo kuchele-
wa kuanza ujenzi ni kutokana na 
kusubiri maelekezo kutoka Ofisi 
ya Rais, Tamisemi.

“Jengo la mionzi linasubiri 
ramani ambayo tunapewa Tami-
semi na tayari tumeshaongea na 
Naibu Katibu Mkuu,” alisema.

Mkuu wa wilaya hiyo, Sai-
mon Odunga, aliahidi kuzinga-
tia maelekezo ya Mkuu huyo 
wa mkoa ikiwamo kuongeza 
mafundi ili ujenzi ufanyike kwa 
kasi zaidi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAUMINI wa Kanisa la 
Waadventista wa Sabato, 
wametakiwa kuwaombea 
viongozi wa serikali ili waweze 
kutimiza vyema majukumu yao 
kwa kuwa ni watu wanaohitaji 
maombi.

Wito huo ulitolewa juzi na 
Mkurugenzi wa Huduma bin-
afsi na Shule ya Sabato kutoka 
Jimbo la Nyanda za Juu Kusini, 
Mchungaji Yeriko Kasiba, 
katika ibada kuu ya sabato 
kwenye kanisa la Kizota, jijini 
hapa.

Alisema waumini hao na 
viongozi wao ni watu maalum 
wenye ujumbe maalum hivyo 
wanatakiwa kuishi katika mis-
ingi hiyo ili waweze kuisaidia 
jamii ikiwamo kuwatembelea 
na kuwafanyia maombi vion-
gozi wa serikali.

“Sisi ni watu maalum wenye 
ujumbe maalum, Waadventista 
tumepewa jukumu hili tuna-
paswa kuwa kielelezo hata 
viongozi wa serikali wakikuona 
wanatambua umuhimu wako 
kuwa wewe ni mtu maalum 
mwenye ujumbe maalum,” 
alisema.

Alisema viongozi wa serikali 
wanawadhamini viongozi wa 
dini kwa kuwa wanapenda 
kuombewa ili waweze kutimiza 
majukumu yao vyema.

Aidha, aliwataka waumini 
hao kuhakikisha wanaeneza in-
jili ipasavyo ili kuongoza roho 
za watu waliopotea.

“Tuamke twende kazini, Yesu 
wakati anaondoka tukiangalia 
fungu la Mathayo anasema 
nimepewa mamlaka yote 
mbinguni na duniani kwa 
kuwa watu walikuwa na hofu 
wanasema wataendaje, lakini 
Yesu aliwahakikishia kuwa 
amepewa mamlaka,” alisema.

Alisema kuna watu wanafiki-
ri mamlaka ni kitu kidogo.

“Mnaofanya kazi serikalini 
mwenye mamlaka akikwambia 
nimetengua uteuzi wako leo 
halafu kesho unaweza kwenda 
ukasema mimi ndo Mkuu wa 
wilaya?” Alihoji.

Kadhalika, alisema kanisa 
hilo limepewa ujumbe wa 
malaika watatu ili kueneza 
injili hivyo ni wajibu wao kusi-
mamia msingi huo.

“Enezeni Injili bila kubagua 
mtu yeyote kwa kuwa neno la 
Mungu linasema injili ihubiriwe 
kwa mataifa yote, watu wote 
wakati fulani tunapohubiri tu-
naruka watu fulani hatupaswi 
kufanya hivyo,” alisema.

Wachuuzi wa vinywaji baridi wakisubiri wateja katika mataa Msimbazi, jijini Dar es Salaam jana.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ZANZIBAR imebahatika kukaliwa 
na magwiji wa fani tofauti ikiwamo, 
uchumi, siasa na utamaduni, lakini 
kwa bahati mbaya wasomi wengi 
wamekuwa wavivu kutafiti maisha 
yao na hatimae kuyawasilisha kwa 
jamii kwa njia ya kuandika vitabu.

Hayo yameelezwa na Makamu wa 
Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif 
Ali Iddi, wakati akizindua tamthilia 
ya Mtumwa hadi Siti Binti Saad 
iliyotungwa na mwandishi mahiri 
na mpenzi mkubwa wa lugha ya 
Kiswahili nchini, Prof. Emmanuel 
Mbogo.

Balozi Iddi alisema wakati ume-
fika kwa wasomi au watu wa 
kawaida wenye uwezo na taaluma 
ya kuandika, kuibua na kuiweka 
hadharani hazina ya mashujaa wa 
fani mbalimbali ili vizazi vya sasa 
na vijavyo viweze kufaidika na 
michango yao.

Alisema kunakili hadhithi na 
kuzichapisha kwenye vitabu ni njia 
muafaka ya kuwaenzi mashujaa hao 
na itapendeza zaidi iwapo simulizi 
zao zitachapishwa kwa kutumia 
lugha mama na sanifu iliyozoeleka 
ya Kiswahili ili zipate wasomaji 
wengi zaidi.

Balozi Iddi alisema anaamini 
historia ya Zanzibar haiwezi kuka-
milika bila ya kuelezea maisha ya 
msanii maarufu wa taarabu Afrika 
Mashariki Bibi Siti Binti Saad am-
bapo kwa bahati nzuzi Prof. Emma-
nuel Mbogo ameifanya kazi hiyo ya 
kuinawirisha historia ya Zanzibar.

Alisisitiza kwamba uandishi wa 
historia za mashujaa wa fani mbali 
mbali Visiwani Zanzibar na mwam-
bao wa Afrika Mashariki ni muhimu 
kwa jamii kwa vile hadithi zao 
husaidia kuchangamsha na kuhama-
sisha kuiga mwenendo wa maisha 
yao. Alimpongeza na kumshukuru 
Prof. Mbogo kwa mchango wake wa 
kupanda mbegu ya mashujaa wa 
baadae kupitia tamthilia yake in-
ayohusu maisha ya Siti Binti Saad 
inayoweza kuzalisha katika jamii.

Balozi Iddi alitoa wito kwa vijana 
wa sasa kuisoma tamthilia hiyo 
ya Mtumwa hadi Siti Binti Saad na 
kuizingatia kwa vile inatoa funzo la 
umuhimu wa kung’ang’ania ndoto 
mpaka itowe matunda anayoyaku-
sudia mtu.

Alisema vijana wengi wamejenga 
hulka ya kutojiamini na kuacha 
ndoto zao za kimaisha na badala 
yake hutafuta njia za mkato amba-
zo mara nyingi haziwezi kuwaletea 
hatma njema ya maisha yao.

Akitoa maelezo ya siku ya urithi 
wa utamaduni duniani Mshika 
Fedha wa Taasisi ya Mwanaharakati 
Bibi Siti Binti Saad, Aziza Saleh, 
alisema taasisi hiyo kupitia azimio 
linaloshajiisha nchi zilizomo katika 
uhifadhi wa urithi wa kimataifa 
limeandaa mambo yanayorithisha 
vijana kurithi tamaduni za taifa.

Naye Mwenyekiti wa taasisi hiyo, 
Nasra Hilal, alisema yapo mafani-
kio makubwa yaliyopatikana tokea 
kuasisiwa kwa taasisi hiyo miaka 
mitano iliyopita. 

Wasomi Z’bar

wakosolewa

Mil. 154/- kukarabati jengo la wagonjwa Mnazi Mmoja
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

JUMLA ya Sh. Milioni 154 zi-
natarajiwa kutumika katika ku-
karabati jengo kongwe la kula-
za wagonjwa katika Hospital ya 
Rufaa ya Mnazi mmoja visiwani 
Zanzibar ambalo limekuwa liki-
vuja kwa muda mrefu.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, msemaji wa Hospi-
tali hiyo, Hassan Makame alise-
ma fedha hizo zimetolewa na 
washirika wa maendeleo, huku 
ukarabati huo unatarajiwa 

kuanza Jumatano na utakami-
lika baada ya siku 28.

  Alisema katika kipindi cha 
ukarabati wa paa la Jengo hilo 
shughuli za kulaza wagonjwa 
zitaendelea kama kawaida licha 
ya kuwapo mabadiliko madogo 
ambayo hayataathiri ukarabati 
huo. Alisema miongoni mwa 
mabadiliko hayo ni kupunguza 
wagonjwa wasiokuwa na ula-
zima wa kulazwa katika kipindi 
cha ukarabati na kuwaruhusu 
wagonjwa ambao hali zao zi-
naendelea vizuri.

Aidha alisema hawatohami-

sha wagonjwa waliolazwa 
kupeleka hospital nyingine 
badala yake watafanya utara-
tibu wa kuwahamishia upande 
mwingine ili kuepusha madha-
ra kwa wagonjwa.

Alisema wagonjwa wataka-
oathrika zaidi na ukarabati wa 
jengo hilo ni wodi tatu ambazo 
mara nyingi zinakuwa na wag-
onjwa wengi ambazo   ni ya 
kinamama, wagonjwa mchang-
anyiko na   ya magonjwa ya 
kawaida. Alisema katika wodi 
ya upasuaji watapunguza op-
eresheni isiyokuwa ya alazima 

ili kupunguza usumbufu.
 “Tumeshauriana na wenze-

tu wa mamlaka ya Mji Mkongwe 
ambao wao wamekuja kuchun-
guza ni ukarabati wa aina gani 
ufanyike katika jengo hili, kwa 
hiyo hautabomoa paa lote bali 
tutakarabati maeneo ambayo 
yanavuja kwa kuweka baadhi 
ya mbao kama kutahitajika, 
maana tukilimoboa lote kama 
tunavyojua baadhi ya miti hai-
patikani tena na hata kama ipo 
kuipata kwake ni gharama na 
itachukua muda mrefu,” alise-
ma.

Balozi Iddi ataka maadili 
mema mfungo Ramadhani
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar, Balozi Seif Ali 
Iddi, amesema Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar itaen-
delea kuuheshimu pamoja na 
kuutukuza mwezi mtukufu wa 
Ramadhani  kwa kutovumilia 
vitendo vinavyokwenda kiny-
ume cha maadili.

Alisema tabia ya kula ovyo 
hadharani wakati wa mchana 
pamoja na mambo mengine 
yanayoleta ushawishi wa ku-
wabughudhi waumini wana-
okuwamo     kwenye mfungo 
inapaswa   kuwepukwa ving-
inevyo atakayeendeleza tabia 
hiyo atachukuliwa hatua zina-
zostahiki.

Balozi Iddi alitoa kauli hiyo 
wakati akilifungua kongamano 
la tatu  la kuukaribisha mwezi 
wa Ramadhani lililoandaliwa 
na Jumuiya ya Zanzibar Relief 

and Development Foundation 
kwa kushirikiana na Oisi ya 
Mufti Mkuu wa Zanzibar lililo-
fanyika katika Ukumbi wa Mi-
kutano wa Sheikh Idriss Abdul-
wakil Kikwajuni Mjini Zanzibar.

Aliwaomba waumini wa dini 
zingine kuendelea na mfumo 
wao uliozoeleka wa kupata 
chakula na vinywaji majumbani 
mwao kitendo kinachoashiria 
upendo pamoja na uvumilivu 
wa kuheshimiana katika masu-
ala ya kumuabudu Mwenyezi 
Mungu.

Alisema Ramadhani ni mwe-
zi wa kuchuma thawabu ukibe-
ba neema nyingi na baraka 
ambapo waumini  wanahitaji 
kupata utulivu na amani katika 
kutekeleza ibada zao.

Balozi Iddi alieleza  falsafa ya 
Ramadhani iliyobeba umuhimu 
wa kusali sala za jamaa, sala ya 
tarawehe, visimamo vya usiku, 
kuoneana huruna na kusaidi-
ana, kutoa sadaka na zaka ni 

mambo yanayopaswa kuzin-
gatiwa sio na wanakongamano 
pekee bali hata kwa wananchi 
wote.

Aliwanasihi waumini wa 
dini ya kiislamu na wananchi 
wote waendelee kumshukuru 
Mwenyezi Mungu mara kwa 
mara kwa neema alizowajalia 
ikiwamo amani na utulivu ili 
azidishe baraka kwao kama 
alivyowaahidi katika vitabu na 
miongozo yake takatifu.

Alisema bila ya neema 
hizo  hakuna jambo lolote lin-
geweza kufanyika akitolea mfa-
no uwapo wa kongamano hilo 
lililokusanyisha waumini kuto-
ka maeneo mbalimbali nchini.

Akizungumzia mada 
muhimu inayoelezea ndoa 
chanzo cha utu wetu iliyowasil-
ishwa na mwanafalsafa wa dini 
ya kiislamu kutoka Mombasa 
Kenya, Sheikh Iyzudiyn Alwi, 
Balozi Oddo alisema ni maud-
hui muhimu kwa kuzingatia 

wakati huu   ambapo kuna 
ongezeko kubwa la talaka ka-
tika jamii.

Alisema bila shaka mafun-
zo hayo yanatoa fursa kwa 
jamii kujifunza juu ya maisha 
sahihi ya ndoa kama yana-
vyofundishwa kwenye kitabu 
kitukufu cha Quran Karim na 
mafundisho ya kiongozi wa dini 
ya Kiislamu Mtume Muham-
mad (SAW).

Akitoa taarifa ya kongamano 
hilo, Katibu Mkuu wa Jumuiya 
ya Zanzibar Relief  and Devel-
opment Foundation (ZARDE-
FO), Ali Mohamed Haji, alisema 
taasisi hiyo itaendelea kusima-
mia masuala yanayostawisha 
jamii nchini.

Naye Waziri wa Katiba na 
Sheria Zanzibar, Khamis Juma 
Mwalimu, alisema kongamano 
hilo ni muhimu  kwa vile lin-
atoa fursa kwa waumini na wa-
nanchi kukumbushana juu ya 
wajibu wao.

Askofu Augustino Shao, akitoa kipaimara kwa muumini katika Ibada  ya Pasaka iliyofanyika mjini Zanzibar. 
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 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY
TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  15 April 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   Habari  

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   Igizo: Hatua

10:55   Habari za saa

11:00   Kimya Milele

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Jungu kuu rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Mjue Zaidi

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela: Destiny (Destino)

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu 

18:10   Aibu yako rpt

18:15   Huduma ya kwanza

18:30   Kesho Leo

19:00   Afya ya Jamii  

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:05   Dakika 45 

22:00   Telenovela: Destiny (Destino)

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   Al Jazeera 

02:00   CNN International

TUESDAY 16 April 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   Habari  

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa   

11:00   Hawavumi lakini wamo

11:15   Igizo: Mtego

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera   

12:30   Afya ya jamii rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Uchumi na biashara

13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA

13:55   Habari za saa

14:00   Huduma ya kwanza

14:15   Telenovela: Destiny 

            (Destino) rpt: 

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto wetu

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu 

18:15   Korean drama rpt: The Great 

            Queen Seonduk

19:00   Jarida la wanawake

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:00   Kipindi maalum

22:15   Telenovela: Destiny (Destino)

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   CNN International 

å

WEDNESDAY 17 April 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI å

06:40   Kumekuchaå 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa 

10:00   Watoto wetu

10:30   Shamba shape up

10:55   Habari za saa

11:00   Korean: The Great Queen 

            Seonduk

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Jarida la wanawake rpt

12:55   Habari za saa

13:00   Dakika 45

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino): 

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base

18:00   Jiji Letu 

18:15   Mapishi rpt 

18:30   Ijue Sheria

19:00   Kipindi Maalum: TFDA 

19:30   Isidingo  

20:00   Habari 

21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 

21:10   Kipindi Maalum : Tanesco

21:40   Documentary 

22:00   Kipindi Maalum: Tatu mzuka

22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   Al Jazeera  

02:00   CNN International

THURSDAY  18 April

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo 

09:55   Habari za saa

10:00   Watoto wetu

10:30   Igizo: Elininyo

10:55   Habari za saa

11:00   Igizo: Elininyo

11:15   Usafiri wako

11:55   Habari za saa

12:00   Al jazeera

12:30   Ijue Sheria

12:55   Habari za saa

13:00   Sanaa na wasanii rpt

13:30   Kipindi Maalum: TFDA

13:55   Habari za saa

14:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)

14:55   Habari za saa

15:00   Meza Huru

16:30   Watoto Wetu 

17:00   The Base 

18:00   Jiji Letu

18:15   Igizo: Riziki

19:00   Usafiri wako

19:30   Isidingo

20:00   Habari 

21:00   Malumbano ya hoja

23:00   Habari

23:30   The Base

00:30   CNN International 

  

FRIDAY 19 April

05:30   Uwanja wa Ma0zoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa

09:00   Kumekucha Kishindo

09:30   Isidingo

09:55   Habari za saa

10:00   Watoto wetu

10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa

11:00   Hawavumi lakini wamo

11:20   Usafiri wako

11:55   Habari za saa

12:00   Al Jazeera

12:30   Kipindi Maalum rpt: Tanesco

12:55   Habari za saa

13:00   Mjue Zaidi rpt

13:45   Kipindi Maalum: Kesho 

leo rpt

13:55   Habari za saa

14:00   Kipindi Maalum: Kesho 

leo rpt

14:15   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino) 

14:55   Habari za saa  

15:00   Meza huru

16:30   Watoto wetu

17:00   The Base

17:30   Ibada ya kiislamu

18:00   Jiji Letu

18:15   Igizo: Mizengwe

18:30   Shamba shape up

19:00   Uchumi na biashara

19:30   Isidingo

20:00   Habari 

21:05   Kipima joto

23:00   Habari 

23:30   The Base

00:30   CNN International 

  

SATURDAY  20 April 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:00   Habari 

08:00   Al Jazeera 

09:00   Watoto wetu 

10:00   Mjue Zaidi rpt

11:00   Jungu kuu rpt

11:30   Usafiri wako

12:00   Shamba Shape up

12:30   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)  

14:45   Igizo rpt: Riziki

15:15   Igizo rpt: Elininyo

15:45   Igizo rpt: Mizengwe

16:00   Igizo rpt: Kimya Milele

16:30   Igizo: Mtego rpt 

17:00   Shamsham za Pwani 

18:00   Jiji Letu 

18:15   Mapishi

18:30   Igizo: Riziki 

19:00   Sanaa na wasanii

19:30   Jungu Kuu 

20:00   Habari 

21:00   Igizo: Kimya Milele

21:30   Hawavumi lakini wamo

22:30   Isidingo rpt  

01:00   CNN International 

 

SUNDAY 21 April  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 

06:00   HABARI 

06:40   Kumekucha 

07:00   Habari  

08:00   Al jazeera

09:00   Watoto Wetu 

10:00   Isidingo  

11:45   Aibu Yako

11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 

12:50   Bongo Movie rpt:  Illegal 

sisters

14:00   Tamasha la Michezo 

15:00   Mwangaza 

16:00   Korean drama: The great 

            queen Seonduk

16:45   Mjue zaidi

17:30   Kipindi cha kikristo

18:00   Jiji Letu

18:15   Mapishi

18:30   Mizengwe rpt

18:45   Matukio ya wiki

19:30   Igizo: Mtego 

20:00   Habari 

21:05   Mizengwe  

21:00   Bongo Movie: Illegal sisters 2

22:00   Telenovela rpt: Destiny 

            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  15 April

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  16 April

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Iljimae 

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  17 April 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Local Pgm: The Monday 

Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15 CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Iljimae 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  18 April

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: Em-

peror of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  19 April 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes 

            of Justice

13:45   Series rpt: Iljimae

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Iljimae

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 20 April

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Iljimae 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Night of terror

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  21 April

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes 

            of Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Series rpt: Iljimae

00:00   Al Jazeera



Milipuko yaitikisa Sri 
Lanka, 160 wafariki

Polisi na wanajeshi nchini Sri Lanka wakiweka ulinzi kwenye moja ya kanisa lililoshambuliwa. PICHA: REUTERS

25

HABARI KIMATAIFA

Jumatatu Aprili 22, 2019

COLOMBO, Sri Lanka

WAKATI jana dunia ikisherehekea 
sikukuu ya Pasaka, watu wapatao 
160 wameuawa kutokana na mfululizo 
wa mabomu kwenye makanisa matatu 
na hoteli kwenye mji mkuu wa Sri Lan-
ka, Colombo. 

Milipuko sita imeripotiwa kutokea 
katika mashambulio dhidi ya makanisa 
matatu mjini Kochchikade, Negombo 
na Batticaloa ambayo yalishambuliwa 
wakati wa ibada ya Pasaka ikiendelea.

Hoteli za The Shangri La, Cinnamon 
Grand na Kingsbury ambazo zipo 
mjini Colombo, pia zililengwa katika 
mashambulia hayo.

Jeshi la Polisi nchini humo lime-
thibitisha kuwa watu wengine zaidi ya 
300 wamejeruhiwa kutokana na mili-
puko hiyo.

Taarifa zinaeleza kuwa, Kanisa la St. 

TRIPOLI, Libya

RAIS wa Marekani, Donald Trump, am-
emuahidi kumuunga mkono mbabe wa 
kivita wa Libya, Jenerali Khalifa Haftar, li-
cha ya jitihada za Umoja wa Mataifa (UN) 
kusitisha mapigano ya kuwania udhibiti 
wa Tripoli. 

Inadaiwa kuwa Rais Trump na Jenerali 
Khalifa walizungumza kwa njia ya simu.

Katika mazungumzo hayo, Rais Trump 
na Haftar walijadiliana hatua za kupam-
bana na ugaidi na haja ya kuikia amani 
na utangamano nchini Libya, kwa mujibu 
wa Ikulu ya Marekani. 

Taarifa ya Ikulu hiyo lieleza kuwa Rais 
Trump alilitambua jukumu muhimu la 
Jenerali Haftar katika kupambana na 

ugaidi na kulinda rasilimali ya mafuta ya 
Libya. 

Marekani inaungana na Misri, Saudi 
Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu 
katika kumuunga mkono mbabe huyo wa 
kivita, ambaye mapambano yake ya kut-
waa madaraka yanatishia kuirejesha tena 
Libya kwenye mapigano ya wenyewe kwa 
wenyewe.

Ikulu ya Marekani haikusema kwa nini 
ilichelewa kutoa taarifa ya mazungumzo 
hayo ya simu, lakini wachunguzi wanase-
ma uamuzi wa Rais Trump kumsiia Haf-
tar ni ushahidi wa kwa nini jenerali huyo 
amekuwa na dhamira ya kuutwaa mji 
mkuu, Tripoli, unaodhibitiwa na serikali 
inayoongozwa na Waziri, Fayez al-Sarraj, 
anayetambuliwa na UN.

Kamanda huyo wa kijeshi anaunga 
mkono serikali ya Libya yenye makazi 
yake mashariki mwa nchi hiyo na ame-
kataa kuyatambua mamlaka ya serikali 
iliyo mjini Tripoli.

Siku ya Alhamisi, Urusi na Marekani 
zilipinga rasimu ya azimio la Uingereza 
ambalo lilikuwa likiungwa mkono na 
Ufaransa na Ujerumani kwenye Baraza la 
Usalama la Umoja wa Mataifa kutaka usit-
ishwaji mapigano nchini Libya.

Urusi ilisisitiza kutokuwapo ukosoaji 
wowote dhidi ya Haftar kwenye rasimu ya 
azimio hilo, huku Marekani ikitaka ipewe 
muda zaidi kuikiria hali ilivyo.

Licha ya kurejeshwa nyuma kijeshi, Haf-
tar anasema kwamba anaweza kushinda, 
kwa mujibu wa wanadiplomasia. DW

Marekani yamuunga mkono Haftar

Ukraine yafanya 
duru ya pili 
uchaguzi wa Rais

Matokeo kura ya 
maoni Misri wiki 
ijayo

KIEV, Ukraine

RAIA nchini Ukraine, jana walimi-
minika vituoni kwa ajili ya kupiga 
kura katika duru ya pili ya uchaguzi 
ambapo mchekeshaji kwenye vipindi 
vya televisheni, Volodymyr Zelensky 
anatazamiwa kushinda.

Uchunguzi wa maoni ulikuwa 
unaonesha kuwa Zelensky mwenye 
umri wa miaka 41 angelimshinda Rais 
wa sasa, Petro Poroshenko, huku 
kukiwa na hasira za wapigakura dhidi 
ya umasikini na ufisadi.

Vituo vya kura vilifunguliwa saa 
11 alfajiri na kufungwa saa 11 jioni, 
na matokeo ya awali yalitarajiwa 
kutangazwa muda wowote.

Ushindi wa Zelensky ulitazamiwa 
kufunguwa ukurasa mpya wa historia 
ya nchi hiyo ambayo imekumbwa na 
mapinduzi ya umma mara mbili ndani 
ya miongo miwili na inakabiliwa na 
vita vya waasi wanaotaka kujitenga 
tangu mwaka 2014.

Ukraine inategemea misaada ya 
kimataifa na nishati kutoka Urusi, 
na rais ajaye wa taifa hilo atapaswa 
kukabiliana na Rais Vladimir Putin wa 
Urusi na Shirika la Fedha la Kimataifa 
(IMF).

Poroshenko mwenye umri wa mia-
ka 53 alijenga hoja kwamba Zelensky 
ni mpya kwenye siasa na hafai kuwa 
Amiri Jeshi Mkuu wakati wa vita.

Lakini muigizaji huyo wa vi-
chekesho aliwekeza hoja zake kwa 
kuwaunga mkono Wananchi ambao 
wengi wamekuwa na hasira kwa 
kuchoshwa na vitendo vya rushwa, 
umasikini na vita ambavyo vime-
shauwa takribani watu 13,000. DW

CAIRO, Misri

MAAFISA wa uchaguzi Misri wamea-
hidi kutangaza matokeo ya kura ya 
maoni ya mabadiliko ya katiba Aprili 
27 na kusema iwapo kadhia hiyo 
itapitishwa, watafanya marekebisho 
ya katiba mara moja.

Wananchi wa Misri walipiga kura 
jana kutoa maoni yao juu ya kufanyi-
ka mabadiliko ya katiba yatakay-
omruhusu Rais Abdel-Fatah el-Sissi 
kubakia madarakani hadi mwaka 
2030.

Wachambuzi wa kisiasa wanasema 
kuwa kura hiyo ya maoni imeitishwa 
wakati wakosoaji wa Rais El -Sissi 
wakiandamwa na nguvu ya dola.

Serikali ya Misri inaendelea kuwa-
zuia jela maelfu ya watu, wengi wao 
wakidaiwa ni wafuasi wa itikadi kali 
ingawa wachambuzi wanaeleza kuwa 
kuna wanaharakati wa kawaida pia 
kati ya hao walioko jela.

Wanaounga mkono kura hiyo ya 
maoni wamepongeza hatua hiyo 
kama ni jukumu la kitaifa, lakini 
wakosoaji wanalaumu kuwa ni hatua 
ya kuhodhi madaraka yote nchini 
ambako ushiriki wa kisiasa kwa wote 
umedidimizwa. VOA

Sebastian mjini Negombo limehar-
ibiwa vibaya na milipuko hiyo. Picha 
zinazosambazwa katika mitandao 
ya kijamii zilionesha kuwa paa la 
jengo la kanisa lililoharibiwa vibaya 
huku damu ikiwa imetapakaa ndani 
ya kanisa, watu 67 wameripotiwa 
kufariki ndani ya kanisa hilo.

Pia kumeripotiwa idadi kubwa ya 
watu waliojeruhiwa katika kanisa la 
St Anthony mjini Kochchikade, am-
bao ni moja ya wilaya ya Colombo.

Raia tisa wa mataifa ya kigeni ni 
miongoni mwa watu waliouawa ka-
tika shambulio hilo.

Kwa mujibu wa msemaji wa 
polisi, Ruwan Gunasekera mlipuko 
mwingine ulitokea muda mfupi 
katika hoteli iliyopo jimbo la kusini 
mwa Colombo la Dehiwala likiwa 
ni shambulio la saba kufanyika ka-
tika siku ya jana, mlipuko wa nane 

ulitokea kwenye kitongoji cha Oru-
godawatta kaskazini mwa mji mkuu 
wa nchi hiyo.

Hadi kuikia jana hakukuwa na 
mtu yeyote aliyedai kuhusika na 
mashambulio hayo na wala idara za 
usalama hazijasema iwapo masham-
bulo hayo yalifanywa na magaidi. 
Lakini kumekuwa na hofu huenda 
wapiganaji wa kundi la Islamic State 
waliorejea kutoka mashariki ya kati 
wakawa tishio kwa usalama wa nchi 
hiyo.

Lakini kwa mujibu wa taarifa za 
vyombo vya habari mashambulio 
hayo yalizilenga sehemu za kidini na 
kiuchumi. 

Rais wa Sri Lanka, Maithripala 
Sirisena alisema majeshi ya ulinzi 
na polisi wameanzisha uchunguzi, 
huku viongozi mbalimbali duniani 
wakilaani mashambulio hayo. DW

Hoteli za 
The Shangri 
La, Cin-
namon 
Grand na 
Kingsbury 
ambazo 
zipo mjini 
Colombo, 
pia zilileng-
wa katika 
mashambu-
lia hayo.
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HABARI PICHA

Askofu wa Kanisa la Anglikana Dayosisi ya Dar es Salaam, Jackson Sosthenes, akitoa baraka kwa waumini waliohudhuria ibada ya Pasaka jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Askofu wa Kanisa la Anglikana Dayosisi ya Dodoma, Dk. Dickson Chilongani, 
akihubiria waumini jana kwenye ibada ya Pasaka katika Kanisa Kuu la Roho 
Mtakatifu jijini Dodoma. PICHA PETER MKWAVILA

Askofu Mstaafu Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT) Dayosisi ya Dodoma, 
Peter Mwamasika, akisalimiana na mtoto Micky Emanuel nje ya Kanisa Kuu Usharika 
wa Dodoma Mjini jana baada ya ibadaya Pasaka.

Baadhi ya wanakwaya ya kinamama wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT) Usharika wa Azania Front jijini Dar es Salaam, wakiimba wakati wa ibada ya 
Pasaka. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Wanakwaya wa Kanisa Katoliki la Mtakatifu Joseph, wakisikiliza mahubiri ya Askofu 
wa jimbo la Zanzibar, Mhashamu Augustino Shao, kwenye ibada ya mkesha wa 
Pasaka jana. PICHA: MARTIN KABEMBA
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BARCELONA, Hispania

KOCHA wa Barcelona, Ernesto Val-
verde, amepuuzia mgongano uli-
opo kati ya kiungo wake, Philippe 
Coutinho na mashabiki wa klabu 
hiyo. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26, ameshindwa kufikia mat-
arajio ya mashabiki wa Nou Camp 
baada ya kujiunga akitokea Liver-
pool kwa pauni milioni 142 Januari 
mwaka 2018.

Huku taarifa zikisema kwamba, 
mchezaji huyo ataondoka kipindi 
cha majira ya joto mwaka huu. 

Mashabiki wa Blaugrana hao wal-
imzomea Coutinho wakati alipo-
ingia kwenye mchezo wa ushindi 

wa 2-1 wa Jumamosi dhidi ya Real 
Sociedad.

Zomea ya mashabiki hao imekuja 
baada ya mchezaji huyo kufunga 
bao kwenye mchezo wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Manchester 
United na kuonyesha ishara ya kuz-
iba masikio kwa vidole na kufumba 
macho.

Hata hivyo, Valverde amekanu-
sha Coutinho kutokuwa na uhusi-
ano mazuri na mashabiki wa Bar-
celona. 

Baada ya mchezo huo dhidi 
ya Sociedad aliulizwa kuhusu 
uhusiano wa Coutinho na 
mashabiki wa klabu hiyo akisema 
kuwa hakuna kitu kibaya 
kinachoendelea.

Valverde amtetea 
Philippe Coutinho
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MADRID, Hispania 

 A
TLETICO Madrid iliachwa iki-
pata ushindi wa ‘jioni’ juzi Juma-
mosi wakati bao la dakika ya 85 la 
mshambuliaji aliyetokea benchi, 

Thomas Lemar likitosha kuwamaliza Eibar.
Ushindi huo ulikifanya kikosi hicho cha 

Diego Simeone kupaa kwa pointi saba dhidi 
ya Real Madrid ambao walikuwa wanashuka 
dimbani jana Jumapili.

Na kocha huyo raia wa Argentina alisema 
walilazimika kupigana hadi mwisho ili ku-
hakikisha wanapata ushindi huo muhimu.

“Tutaendelea kupigana hadi mwisho 
katika kila mchezo uliopo mbele yetu ili 
kuhakikisha kwamba tunapata pointi zote 
tatu,” alisema Simeone wakati akizungumza 
na waandishi wa habari mara baada ya mch-
ezo huo.

“Katika kipindi cha kwanza nilidhani 
kwamba tungeweza kupata bao la mape-
ma, lakini wapinzani wetu walikuwa na 
kazi na kuufanya mchezo kuwa mgu-
mu zaidi kwetu.”

Aliongeza kusema, “sasa kila 
mchezo uliopo mbele yetu tut-
acheza kwa bidii na kuhakikisha 
kwamba tunapata ushindi kwe-
nye kila mchezo.”

Jumatatu Aprili 22, 2019

Man City 
yapanga 
kumsajili 
Sancho

SIMEONE 

AAHIDI KUFIA 

UWANJANI
MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City inapanga ku-
ingia kwenye vita na Manchester United 
kwenye mbio za kumsajili nyota wa 
Borussia Dortmund, Jadon Sancho.

Winga huyo wa England anaonekana 
kuwa kwenye rada za kocha Ole Gun-
nar Solskjaer kuelekea kwenye dirisha la 
uhamisho la kipindi cha majira ya joto.

Dortmund ilimsajili Sancho kutoka 
Uwanja wa Etihad kwa pauni milioni 10, 
lakini mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 19, amekuwa kwenye kiwango 
bora zaidi hapo kwenye dimba la West-
falenstadion. 

Kwa mujibu wa Gazeti la Bild, City ina-
panga kumsajili Sancho na kumrudisha 
katika kikosi hicho.

Hata hivyo, taarifa kutoka kwa miamba 
hao wa Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundes-
liga, zinasema kwamba, hawatakuwa 
tayari kumuachia mchezaji huyo mwis-
honi mwa msimu huu.



HABARI MICHEZO

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester City, Pep Guar-
diola, amesema kwamba, wapinzani wao 
kwenye mbio za ubingwa wa Ligi Kuu, Liv-
erpool ni moja ya timu bora ambayo hai-
jawahi kuiona kwenye maisha yake.

City inaongoza msimamo wa Ligi 
Kuu kwa tofauti ya pointi moja dhidi ya 
‘Wekundu’ hao baada ya kuwafunga Tot-
tenham 1-0 juzi Jumamosi.

Timu zote zimebakiwa na mechi nne 

ili kumaliza ligi hiyo, huku Liverpool jana 
ilikuwa na nafasi ya kurudi kileleni wakati 
walipocheza na Cardiff City.

“Taji bado lipo mikononi mwetu,” 
alisema Guardiola. “Kila siku nikiiangalia 
Liverpool naiona ina wachezaji ambao wa-
nakifanya kikosi chao kuwa bora,” alisema 
Guardiola akinukuliwa na Sky Sports.

“Tutaona wapi tutafika. Tunapigana na 
timu bora na tutaona mwisho wa siku nani 
atakuwa bora, lakini wao Liverpool ni bora 
zaidi.”

Guardiola: Muziki wa 
Liverpool acha kabisa

MANCHESTER, England

MCHEZAJI wa zamani wa Timu ya Taifa 
ya Uingereza, Jermaine Jenas, ameponda 
uamuzi wa Klabu ya Manchester United 
kumpa ajira ya kudumu Ole Gunnar Sol-
skjaer.

Jenas ambaye aliwahi kuchezea klabu 
za Newcastle United, Tottenham Hot-
spur, Aston Villa na Queens Park Rangers 
amesema anadhani klabu hiyo haikujua 
inachofanya wakati wa kufikia uamuzi 
huo ambao amedai ulitokana na kuzidiwa 
hisia kwa mafanikio ya awali ya Solskjaer.

Solskjaer aliibeba Manchester United 
katika kipindi cha mpito akichukua nafasi 
ya aliyekuwa kocha wa klabu hiyo, Jose 
Mourinho ambaye alifukuzwa Desemba 
mwaka jana baada ya kupata matokeo 
mabaya mfululizo.

Kocha huyo mwenye rekodi ya kushin-
da Kombe la Mabingwa akiichezea klabu 
hiyo mwaka 1999, aliingia na bahati ya 
aina yake akishinda michezo 10 kati ya 11, 
hatua iliyowavutia Manchester United na 
kumtunuku mkataba wa kudumu Machi 
mwaka huu.

Lakini hivi karibuni bundi ametua kwe-
nye kazi ya kocha huyo, ambapo amesha-
poteza michezo mitano kati ya michezo 
saba ikiwa ni pamoja na mchezo wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Barcelona. 
Hali hiyo ndiyo iliyomfanya Jenas kuko-

soa uamuzi wa ‘Mashetani Wekundu’ hao 
wa Old Trafford.

“Mimi nadhani ulikuwa uamuzi wa 
kihisia zaidi, lakini kwenye biashara ku-
napaswa kuwa na uamuzi unaofikiria 
muda mrefu ujao. Alichokifanya Alex 
Ferguson kilikuwa cha kipekee sana na 
United, wamekuwa na wakati mgumu 
sana kumpata meneja kama yeye,” Janes 
aliwaambia waandishi wa habari.

“Pep Guardiola alipoenda Manchester 
City hakusema ‘Roberto Mancini na Ma-
nuel Pellegrini walifanya nini kushinda 
ligi? Aliingia na kufanya kile ambacho ali-
taka kufanya. Lakini nadhani Manchester 
United hawajui wanachokifanya sasa,” 
aliongeza.

Klabu hiyo hivi sasa iko katika nafasi ya 
sita kwenye ligi ikiwa na alama mbili ny-
uma ya Arsenal na Chelsea ambao wako 
katika nafasi ya nne na tano.

Man united 
yakosolewa 
kumpa ukocha 
Solskjaer

NEW YORK, Marekani 

B
ONDIA wa Uingereza, Amir Khan, 
usiku wa kuamkia jana amejikuta 
akikumbana na kipigo kikali kutoka 
kwa mpinzani wake, Terence Craw-

ford wa Marekani.
Kwenye pambano hilo la ubingwa ambalo 

limepigwa alfajiri ya kuamkia jana katika 
Ukumbi wa Madison Square Garden jijini 
New York Marekani, Crawford alionekana 
kutawala kwa muda wote hadi raundi ya sita 
alipomaliza pambano kwa kumtwanga TKO 
Amir.

Baada ya kipigo hicho, Amir ameomba 
radhi kwa mashabiki wake kwa kudai kuwa 
hakupenda kutoendelea na pambano, lakini 
alijisikia maumivu makali.

“Sikupenda kabisa kutoendelea na pam-
bano, lakini nilizidiwa na maumivu makali, 
nawaomba radhi mashabiki wangu, mchezo 
ulikuwa unavutia na ningependa kuendelea 
kama mwamuzi asingesitisha pambano kwa 
muda mfupi,“ alisema Khan muda mfupi 
baada ya kumalizika kwa pambano hilo.

Amir amekuwa akishambuliwa na 
mashabiki wake kwenye mitandao ya kijamii 
kwa kumuita ‘biskuti’ hii ni kutokana na 
kuwa mwepesi pindi anapopigwa masubwi 
mazito.

AMIR KHAN 

ACHEZEA KICHAPO 

MAREKANI 
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RASHFORD KUPANDIWA DAU 

MSHAMBULIAJI wa Manchester United, Marcus Rash-
ford, 21, anajiandaa kupandiwa dau ili kujiunga na Barce-
lona kwa sababu wanahisi itakuwa ni vigumu kumng’oa 
kutoka Old Trafford. (Express)

SPURS YAJIAMINI KWA ERIKSEN

TOTTENHAM imeongeza kujiamini kuwa kiungo 
Christian Eriksen ambaye amekuwa akihusishwa na Real 
Madrid, atasaini mkataba mrefu kuitumikia. (Goal.com)

ZAHA KUSHTUKIZWA KUTUA PSG

PARIS St-Germain ipo tayari kufanya usajili wa kush-
tukiza kwa kutoa ofa ya pauni milioni 65 kwa msham-
buliaji Wilfried Zaha, 26, ambayo moyo wake u-radhi 
kuachana na klabu hiyo majira haya ya joto. (Express)

UTD YAMCHANGANYA DE GEA

KIPA wa Manchester United, David de Gea, ameendelea 
kuchanganywa kutokana na klabu hiyo kutokubali kufikia 
ombi lake la muda mrefu la ongezeko la malipo. (Times)

AKATAA KUMTAJA MBAPPE

KOCHA Zinedine Zidane, ambaye amekuwa akihusishwa 
na kumsajili mshambuliaji wa Paris St-Germain, Kylian 
Mbappe, 20, amekiri kuwa atafanya mabadiliko katika 
mfumo wa uchezaji wa klabu hiyo msimu ujao, akakataa 
kujadili anaowawinda. (London Evening Standard)

KUZIVUTA LIVER, ARSENAL

KIUNGO wa Ajax, Hakim Ziyech, 26, anapatikana 
sokoni kwa pauni milioni 25 tu, jambo ambalo linaziweka 
Man City, Manchester United, Arsenal na Liverpool katika 
mkao wa kumwania. (Mirror)

BALE ATOA MASHARTI KUUZWA

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, Gareth Bale, 29, 
anaweza kuchagua kutimkia kwenye ‘mahela’ mengi 
China, Falme za Kiarabu na Ligi Kuu Marekani (MLS), 
pamoja na klabu kubwa Ulaya, lakini ni endapo tu 
atalipwa zaidi ya dau lake la sasa linaloelezwa kuwa pauni 
500,000 kwa wiki, vinginevyo nyota huyo wa kimataifa 
wa Wales atabaki katika klabu hiyo hadi mkataba wake 
utakapomalizika mwaka 2022. (Mirror)

FELIX, JOVIC MTEGONI CITY  

MANCHESTER City inapanga kwenda kumsajili kiungo 
mshambuliaji wa Benfica, Joao Felix, 19, na pia imekuwa 
ikimfuatilia Luka Jovic wa Frankfurt (Goal.com)

PHELAN AVUTIWA UKURUGENZI 

KOCHA msaidizi wa Manchester United, Mike Phelan, 
hajakubali kuongezewa mkataba na inaaminika anavuti-
wa na nafasi ya mkurugenzi wa michezo. (Mirror)

SULE KATIKA ORODHA YA UTD

BEKI wa kati wa Bayern Munich, Niklas Sule, 23, ame-
kuwa beki mpya kwa sasa kujumuishwa katika orodha 
ya wachezaji wanaohitajika na Manchester United majira 
haya ya joto. (Sport1, via Mirror)

YAJIULIZA KWA WAN-BISSAKA

CRYSTAL Palace inataka pauni milioni 80 kwa Wilfried 
Zaha, lakini haitaki kuwauza wote Muivory Coast huyo 
pamoja na beki wa kulia Aaron Wan-Bissaka, 21, katika 
majira haya ya joto. (Mail)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

TURINI, Italia 

W
AKATI Cristiano Ron-
aldo alipokamilisha 
uhamisho wale wa euro 
milioni 112 kutoka Real 

Madrid kwenda Juventus Julai mwaka 
2018 katika umri wa miaka 33, kuli-
ibuka maswali mengi kama ataweza 
kuwa na uwezo wa kuwa na kiwango 
kilekile kama alichokuwa nacho His-
pania.

Mshindi huyo mara tano
 wa Ballon d’Or alianza

 taratibu, akishindwa ku-
funga kwenye mwanzo

 wake wa Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A, hadi Septemba

 wakati aipofunga mara
 mbili huku Juve ikiibuka

 na ushindi wa 2-1 dhidi ya 
Sassuolo.

Halafu akaanza kufunga mara kwa 
mara na kuimarisha mafanikio ya ‘Bi-
anconeri’ hao kutetea ubingwa huo.

Akafunga tena mara mbili dhidi 
ya Empoli, Sampdoria na Parma 

kabla ya mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ureno kufunga ‘hat-trick’ katika 
ushindi wa 3-0 kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya hatua ya 16-bora dhidi 
ya wapinzani wake wa zamani, Atleti-
co Madrid.

Kocha wa Juve, Massimiliano Al-
legri amekuwa akiwachezesha kwa 
zamu Douglas Costa, Mario Mandzu-
kic na Paulo Dybala kama safu yake 
ya washambuliaji watatu, huku Moise 
Kean aliingia kwenye kikosi hicho 
mwishoni mwa msimu huu na kuwa 
patina wa Ronaldo.

Ushindi wa Juve wa 2-1 dhidi ya 
Fiorentina Jumamosi uliwawezesha 
kutwaa kwa mara ya nane mfululizo 
taji la Scudetto kwa Juve, na Ronaldo 
amekuwa na mchango mkubwa kwe-
nye ubingwa huo na akikaribia ku-
fikisha mabao 600 aliyofunga katika 
ngazi ya klabu.

Mabao ya Ronaldo yaliiwezesha 
timu hiyo kupata pointi kwenye Serie 
A, akitengeneza pointi 16 katika ma-
bao 19 aliyofunga. Mshambuliaji huyo 
ni mchezaji wa kwanza kwenye his-
toria ya Serie A kuifungia timu yake 

katika mechi nane mfululizo kwa 
msimu mmoja, akifunga mabao 10.

Ronaldo amefunga mabao mawili 
kwenye mchezo mmoja mara nne 
kwenye Serie A msimu huu, tatu kati 
ya hayo ni kwenye Uwanja wa Allianz. 
Nyota huyo wa Juve amefunga dhidi 
ya timu 13 tofauti kwenye Serie A.

Mchezaji huyo wa zamani wa Man-
chester United amefunga mabao 12 
katika nusu ya pili ya Serie A msimu 
huu. Ronaldo ndiyo mchezaji aliye-
piga mashuti mara nyingi zaidi, akip-
iga mashuti mara 165 kuelekea golini 
kwenye Serie A msimu huu.

Hakuna mchezaji aliyelenga goli 
mara nyingi zaidi kwenye Serie A 
msimu huu kuliko Ronaldo, alilenga 
mara 65.

Kadhalika, Ronaldo sasa amekuwa 
mchezaji wa kwanza kuweza kutwaa 
ubingwa katika ligi tatu kubwa barani 
Ulaya, Serie A, La Liga na Premier 
League. Msimu huu amekuwa nguzo 
muhimu kwa Juventus kutwaa taji 
la Ligi Kuu Italia kwa mara ya nane 
mfululizo akifunga mabao 19 katika 
mechi 27 alizocheza hadi sasa.

    Mabao yake yaliiwezesha timu hiyo kupata 
pointi kwenye Serie A, akitengeneza pointi 16...

RONALDO ANUKA REKODI  

JUVE IKITWAA UBINGWA

Jumatatu Aprili 22, 2019



1. Yangas 32 23 5 4 51 23 74

2. Azam 32 19 9 4 49 19 66

3. Simba 24 19 3 2 51 10 60

4. Mtibwa Sugar 32 14 6 12 33 24 48

5. Lipuli 33 12 12 9 30 28 48

6. Ndanda 32 11 10 11 22 30 43

7. Kinondoni MC 31 9 15 7 32 22 42

8. TZ Prisons 32 10 12 10 26 25 42

9. Coastal Union 33 9 14 10 29 33 41

10. Singida United  33 10 10 13 24 32 40

11. Kagera Sugar 32 9 12 11 28 33 39

12. JKT Tanzania 32 9 12 11 19 26 39

13. Stand Utd 33 11 6 16 30 41 39

14. Mbeya City 31 10 7 14 30 34 37

15. Mwadui 33 10 7 16 37 43 37

16. Alliance 32 9 10 13 23 33 37

17. Mbao 33 9 10 14 19 33 37

18. Ruvu Shooting 33 8 12 13 28 39 36

19. Biashara Utd 31 8 10 13 22 29 34

20. African Lyon 33 4 10 19 19 43 22

Na Mwandishi Wetu

K
UTOKANA na timu yake ku-
fanya vibaya kwenye fainali za 
Mataifa ya Afrika kwa Vijana 
chini ya miaka 17 (Afcon U-17) 

ambazo zinaendelea nchini, Kocha Mkuu 
wa Serengeti Boys, Oscar Mirambo, ame-
waomba radhi Watanzania kwa matokeo 
hayo mabaya.

Serengeti Boys ambao
 walikuwa wenyeji wa fainali

 hizo walipoteza mechi zao
 zote tatu za Kundi A ambalo 
lilijumuisha pia yosso kutoka

 Nigeria, Angola na Uganda.

Waliosonga mbele na kukata tiketi ya 
kucheza Fainali za Dunia za Vijana zitaka-
zofanyika Brazil Oktoba mwaka huu kuto-
ka kundi hilo ni Nigeria na Angola, wakati 
kutoka Kundi B, Cameroon na Guinea 
zikifuzu fainali hizo huku Morocco na 
Senegal nazo zikiaga.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mi-
rambo, alisema kuwa matokeo hayo 
yamewahuzunisha pia benchi la ufundi 
na wachezaji, lakini hawana sababu ya 
kuyakataa kutokana na kuheshimu tara-
tibu za soka.

Mirambo alisema wataangalia 
walipokosea na watafanyia marekebisho 
ili kuendelea kuwapa vijana wake nafasi 
ya kufunga zaidi.

“Naomba radhi kwa Watanzania wote, 
haikuwa matarajio yetu, lakini tunalazi-
mika kukubaliana na kilichotokea, tuli-
jiandaa vema ila tuseme haikuwa bahati 
yetu, tunarudi kuangalia tulipoishia ili ku-
wafundisha zaidi,” alisema kocha huyo.

Naye nahodha wa timu hiyo, Maurice 
Abraham, alisema  wameumizwa na ma-
tokeo, lakini hawajakata tamaa ya kuen-
delea kucheza mchezo huo.

Abrahamu alisema wataendelea kuji-
fua na kuendelea na mashindano men-
gine yatakayotokea.

Mechi za nusu fainali zitapigwa kes-
hokutwa, Jumatano wakati ya kutafuta 
mshindi wa tatu ikipigwa Jumamosi kabla 
ya ile ya fainali kuchezwa Jumapili.

MIRAMBO AOMBA RADHI 

VIPIGO SERENGETI BOYS
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ZFA yapitisha 
katiba mpya
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MKUTANO Mkuu wa Chama cha Soka 
Zanzibar (ZFA), umepitisha katiba 
mpya ya chama hicho bila kupingwa 
ambayo sasa itaanza kutumika rasmi 
katika shughuli zote za soka la visi-
wani hapa.

Mkutano huo mkuu uliofanyika 
kisiwani Unguja katika Ukumbi wa 
Uwanja wa Amaan, ulihudhuriwa na 
wajumbe tisa kati ya 10 wa mikoa mi-
tano ya Zanzibar ambao ni wenyeviti 
na makatibu wao kutoka Unguja na 
Pemba.

Katika upitishwaji wa katiba hiyo, 
wajumbe tisa waliokuwapo ukumbini 
hapo walikubali kupitisha katiba hiyo 
huku mjumbe mmoja kutoka mkoa 
Mjini Magharibi ndiye hakuhudhuria 
kutokana na matatizo ya kiafya.

Katiba hiyo sasa inaliondoa jina la 
ZFA na kuwa Shirikisho la Soka Zan-
zibar (ZFF), dhamira yake ni kuweza 
kufikia malengo ya kukuza soka la 
Zanzibar katika ngazi zote kuanzia 
chini.

Akizungumza na Waandishi wa 
habari mara baada ya kumalizika 
mkutano huo Katibu wa Chama hicho 
ambapo kwa sasa ZFF, Mohamed Ali, 
alisema mchakato unaofuata sasa ni 
kufanya uchaguzi mkuu wa chama hi-
cho kupitia katiba hiyo mpya ambayo 
imepitishwa jana.

Alisema punde kamati ya uchaguzi 
itakapotangazwa na wao watakuwa 
na jukumu la kushugulikia taratibu 
hizo za uchaguzi wa rais, makamu na 
wajumbe wa kamati utendaji.

“Katiba hii ina mambo mengi 
ambayo yatapeleka soka letu mbele 
kuanzia nganzi ya chini kabisa, 
kikubwa viongozi watakaochaguliwa 
waifuate na wahakikishe yale am-
bayo yamependekezwa,”alisema.

Na Mwandishi Wetu

TIMU soka ya Girl Queens yenye makazi 
yake mtaa wa Msimbazi Kariakoo jijini 
Dar es Salaam, imeibuka mabingwa wa 
Bonanza kubwa la Soka la Wanawake 
lililofanyika mwishoni mwa wiki katika 
Viwanja vya Leaders kwa udhamini wa 
Kampuni ya Bia nchini (TBL) kupitia bia 
yake ya Castle Lager.

Kwa kutwaa ubingwa huo, mbali na 
kuzawadiwa kombe, medali za dhahabu, 
pesa taslimu kiasi cha Sh. 900,000 na ka-
toni ya bia ya Castle Lager, mabingwa hao 
wataiwakilisha nchi katika mashindano 
ya Caslte Africa 5s kwa Wanawake yanay-
otarajiwa kufanyika mwezi ujao jijini Dar 
es Salaam.

Girl Queens waliutwaa ubingwa kwa 
kuongoza baada ya kucheka na nyavu 

mara nyingi zaidi kwa kufunga mabao 12, 
wakifuatiwa na timu ya Msimbazi Queens 
(mabao tisa) ambayo ilishika nafasi ya pili 
na hivyo kuzawadiwa Sh. 600,000 huku 
Wema Queens ikishika nafasi ya tatu na 
kuibuka na Sh. 300,000. 

Akizungumza na wachezaji, waandishi 
wa habari pamoja na wakazi wa jijini 
Dar es Salaam waliojitokeza kwenye 
Bonanza hilo, Meneja Mauzo wa 
TBL, Joseph Nicolous, alianza kwa 
kuwapongeza mabingwa Girl Queens 
kwa kutwaa ubingwa na kuwaomba 
zawadi walizozawadiwa zikawe chachu 
ya maandalizi mazuri ya kuiwakilisha 
nchi katika mashindano ya Castle Africa 
5s kwa Wanawake yanayotarajiwa 
kufanyika mwezi ujao.

Nicolous pia aliwapongeza washindi 
wa pili na tatu kwa ushindi pamoja na 

timu zote zilizoshiriki Bonanza hilo am-
bazo ni Chinga Queens kutoka Kariakoo, 
Siza Sisters (Kariakaoo), Tabata Queens 
(Tabata), Dragon (Mwananyamala), 
Bulyaga (Temeke), Mwangaza Queens 
(Temeke), Furaha Queens (Gerezani), 
Umoja Queens (Kidongo Chekundu), MRJ 
Queens (Mlandizi), Wema Dallas Queens 
(Mlandizi), Jupita (Buguruni Sukita), Mer-
cury (Msimbazi), La Capilla na Santiago 
kutoka Mbagala.

Naye Balozi wa Bia ya Castle Africa 
5s Tanzania, Ivo Mapunda aliishukuru 
Kampuni ya TBL kwa maandalizi na 
uratibu mzuri wa Bonanza ambao umetoa 
bingwa na mwakilishi wa mashindano 
ya Castle Africa 5s Wanawake yajayo, 
na kwamba anaamini Girl Queens 
itahakikisha ubingwa wa Afrika unabaki 
Tanzania.

Girl Queens kuiwakilisha 
Tanzania Castle Africa 5s

Meneja Mauzo wa Kampuni ya Bia Tanzania (Tbl), Joseph Nicolous (wa pili kulia), akimkabidhi Kombe nahodha wa timu 
ya Girl Queens, Zubeda Mgunda, mara baada ya kuibuka Mabingwa wa Castle Africa 5s Bonanza lililofanyika Viwanja vya 
Leaders jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Katikati nyuma ya Kombe ni Balozi wa Castle Africa 5s Tanzania, Ivo 
Mapunda. NA MPIGAPICHA WETU
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    Ni baada ya Simba kukubali kichapo...

Aussems aonyesha 
anapokosea Zahera 

Richarlison akibinjuka na kuifungia Everton bao la kwanza wakati ikishinda 4-0 dhidi ya Manchester United 
kwenye mechi ya Ligi Kuu iliyopigwa Uwanja wa Goodison Park jana. Mabao mengine yalifungwa na Gylfi 
Sigurdsson, Lucas Digne na Theo Walcott. PICHA: MTANDAO

Na Somoe Ng’itu

H
ONGERA Kagera Sugar! Hayo 
ndio maneno aliyoanza kuse-
ma Kocha Mkuu wa Simba, 
Mbelgiji Patrick Aussems, 

baada ya timu yake kuchapwa mabao 
2-1 na wenyeji wao katika mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara uliochezwa juzi 
katika Uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba.

Hali hiyo imekuwa tofauti 
na Kocha wa Yanga, Mwinyi

 Zahera ambaye amekua
 akinukuliwa kulalamika mara
 kwa mara juu ya waamuzi na
 ratiba ngumu kwa timu yake

 ambayo inaongoza katika
 msimamo wa ligi hiyo.

Na katika hilo ratiba ya Simba inaonye-
sha itakuwa ikicheza mechi moja baada 
ya siku mbili ama ambapo kesho itashuka 
tena dimbani kuivaa Alliance kabla ya 
Alhamisi kucheza dhidi ya KMC na Juma-
mosi kuvaana na Biashara United. 

Akizungumza baada ya mechi hiyo juzi, 
Aussems alisema timu yake haikucheza 
vizuri katika kipindi cha kwanza amba-
cho Kagera Sugar ilifanikiwa kupata ma-

bao mawili na iliporejea haikuweza ku-
fanikiwa kuyarejesha.

Kocha huyo alisema hali hiyo iliwawe-
ka katika nafasi ngumu na kusababisha 
kumaliza mchezo huo kwa kuacha pointi 
tatu kwenye uwanja huo wa Kaitaba.

“Dakika 45 za kwanza hatukucheza 
vizuri, tuliwaruhusu wenyeji watawale 
mchezo, lakini katika kipindi cha pili timu 
ilibadilika na kufanya mashambulizi, mpi-
ra ni dakika 90, ukicheza vema dakika 45 
hazitoshi, tulifanikiwa kupata bao moja, 
kutoka nyuma ukiwa umefungwa mawili 
ni ngumu sana,” alisema Aussems.

Naye nahodha wa Simba, John Bocco, 
alisema kuwa mechi hiyo ilikuwa ngumu 
na haikuwa nia ya wachezaji wa timu hiyo 
kupoteza mchezo huo.

“Haikuwa nia yetu kupoteza mechi hii, 
tulijituma sana lakini hatukufanikiwa ku-
tumia nafasi zote tulizotengeneza, tunaji-
panga na mchezo ujao ili tuweze kupata 
ushindi,” alisema mshambuliaji huyo.

Aliongeza licha ya kuwa na ratiba 
ngumu, bado watajipanga kupambana 
nao kwa malengo ya kushinda na hati-
maye kutetea ubingwa wa ligi hiyo wa-
naoushikilia.

Kocha wa Kagera Sugar, Mecky Max-

ime, alisema kuwa walifanikiwa kupata 
ushindi dhidi ya Simba kutokana na kuin-
gia katika kipindi cha pili wakiwa tofauti.

“Kipindi cha pili hatukuwa na kasi kwa 
sababu tulikuwa tunajilinda, tulikuwa 
tunacheza kwa tahadhari kwa sababu tu-
likuwa hatutaki Simba wapate bao, ndio 
maana tulikuwa tunapoozesha mpira, 
Simba ni timu kubwa yenye wachezaji 
wazuri kila idara na unapokuwa ume-
wawahi, unahitaji kujilinda tu,” Maxime 
alisema.

Aliongeza kuwa bado ligi hiyo ni ngu-
mu kwao na hawako nafasi salama licha 
ya kuikisha pointi 39 na wanajipanga 
kurejeana na Simba katika mchezo wa 
mzunguko wa pili wa ligi hiyo.

Kwingineko, vinara wa ligi hiyo, Yanga 
kitarejea mazoezini kesho, Jumanne kwa 
ajili ya kujiandaa kuikabili Azam FC katika 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara utaka-
ochezwa Aprili 29 mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam, im-
eelezwa.

Mratibu wa Yanga, Haidh Saleh, alil-
iambia gazeti hili kuwa wanatarajia kufan-
ya mazoezi kwa siku zisizopungua tatu na 
baadaye kuingia kambini ili kujiwinda na 
mchezo huo.
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Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Sevilla FC inayoshiriki Ligi Kuu Hispa-
nia, La Liga, imethibitisha kumalizia maandalizi ya 
msimu mpya wa ligi kwa kucheza na moja ya klabu 
kongwe nchini kati ya Simba au Yanga itakapofanya 
ziara nchini.

Kampuni ya Kubashiri Matokeo Michezoni ya 
SportPesa kwa kushirikiana na La Liga ndiyo ina-
fanikisha ziara hiyo ya kuileta Sevilla Tanzania kwa 
ajili ya ziara ya kimichezo inayokwenda kwa jina la 
‘SportPesa Laliga Challenge’.

Mchezo huo umepangwa kupigwa Mei 23, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam am-
bao utakuwa sehemu ya maandalizi ya Sevilla kuji-
andaa na msimu mpya wa ligi.

“La Liga imepanga kuwa karibu na mashabiki wake, 
hivyo ni nafasi ya kipekee kwa kila shabiki Mtanzania 
wa Sevilla kupata nafasi ya kuiona,”alisema Oscar 
Mayo ambaye ni mratibu wa La Liga.

Kwa upande wa Mkuu wa Utawala na Udhibiti wa 
Kampuni ya SportPesa Tanzania, Tarimba Abass 
alisema: “shukrani kubwa kwa Sevilla ya La Liga kwa 
kukubali kuja nchini katika ziara yao kufunga maan-
dalizi ya msimu mpya wa ligi, wachezaji wetu wata-
pata nafasi ya kuonyesha vipaji walivyokuwa navyo."

Katibu wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wil-
fred Kidao naye alisema: “Siyo jambo dogo kupata 
ugeni wa klabu kubwa kama Sevilla ambayo inashiri-
ki ligi bora ya La Liga.

“Sevilla ina wachezaji 11 wanaocheza timu za taifa 
kutoka nchi mbalimbali ikiwamo Argentina, Hispa-
nia na Italia, hivyo kama TFF tunaahidi kushirikiana 
na SportPesa kuhakikisha maandalizi yote yanak-
wenda vizuri katika kuelekea mchezo huo."

Sevilla 
yathibitisha 
kuzivaa 
Simba, Yanga

Ronaldo anuka rekodi Juve ikitwaa ubingwa 


