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S
TAA wa filamu nchini, Wema Sepetu, ameshtaki kwa Mungu, akisema yeye ndiye anayejua jinsi gani anakabiliana na maneno makali yanayomchoma moyo.Akizungumza hivi karibuni, Wema amesema bado kuna baadhi ya watu wanamsakama kwa kumuita majina ya kuu-dhi kutokana na kutofanikiwa kupata mtoto hadi sasa.

Hata hivyo, ameeleza pamoja na kuwa na kiu kubwa ya kupata mtoto wake, lakini hawezi kupingana na maamuzi ya Mungu ambaye ndiye ana-jua wakati wa kumpatia kile anachotamani.
Hata hivyo, ameeleza bado ataendelea kuomba na hata ak-iondoka duniani bado itamuu-ma akiwa amelala kaburini.“Linapokuja suala la mtoto, nahisi kiu yangu itaisha pale nitakapomshika wa kwangu 

na itaendelea kuniuma mpaka nitakapopata wangu, itaniuma mpaka kesho hadi kifo na kama Mungu amenijalia nisipate sawa hamna shida, nitaingia kabur-ini bila mtoto bado nitaumia,” Wema Sepetu. 
Akizungumza suala la watu kuendelea kumsema kutokana na suala hilo, ameeleza hana la kuwajibu badala yake anam-shtakia Mungu kwani yote ni mipango yake.

“Siwezi kuwajibu watu wa-naoendelea kunisema vibaya, yote yataisha kwani wakati 

wa Mungu ni wakati sahihi, naamini atasikia kilio changu cha muda mrefu,” amesema Wema.
Hata hivyo, amesema hawezi kuweka wazi uhusiano wake kwa sasa kwa sababu muda wa kufanya hivyo haujafika.Amekiri kuwa ndani ya uhu-siano na mwanaume ambaye hakumtaja na kuwaomba mashabiki wake kusubiri muda ambao atakuwa tayari kumtambulisha.

Wema amshtakia
Mungu 
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NCCR 
wapitisha 
wagombea 
urais

Na Romana Mallya

MKUTANO Mkuu wa Chama cha 
NCCR-Mageuzi, ulifanyika jana ji-
jini Dar es Salaam, kupitisha wag-
ombea wa chama hicho kwenye 
nafasi ya urais wa Tanzania Bara 
na Zanzibar katika Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba 28 mwaka huu.

Akizungumza kwenye mkutano 
huo, Mwenyekiti wa chama hicho, 
James Mbatia, alisema ni vizuri 
mtu akiwa madarakani aweke mfu-
mo utakaosaidia taifa.

“Ndiyo maana chama chetu tu-
nataka katika mfumo wa elimu 
kuongeza ‘K’ nyingine yenye 
maana ya kusikiliza,” alisema.

Alisema chama chao kime-
jengwa na misingi mitatu na kui-
taja baadhi kuwa ni katiba ambayo 
wameipigania zaidi ya miaka 29 na 
msingi mwingine ni uchumi un-
aoendana na elimu.

Mbatia alisema ni lazima kuzilin-
da ndimi ili kuiacha nchi kwenye 
amani.

“Unaweza kumtoa nyoka pan-
goni kwa kutumia ndimi, NCCR 
Mageuzi iwe kielelezo cha kutumia 
ndimi vizuri kwa maisha ya Watan-
zania miaka mitano ijayo kupitia 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu. 
Tutumie ndimi zetu siyo kwa kuo-
gopa, la hasha, kwa kusema ukweli, 
nchi hii ni yetu sote,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi 
ya Mwalimu Julius Nyerere, Joseph 
Butiku (82), alitaja mambo ya mis-
ingi aliyoshuhudia katika maisha 
yake yote, akisema:

“Msione vinaelea vimeundwa, 
mtoto umleavyo ndivyo akuavyo, 
mkutano unatafuta wagombea 
urais, mnaowatafuta siyo waasisi, 
ni wale wanaokubali kurithi, kuri-
thishwa mema ya hao waliotan-
gulia,” alisema.

Butiku alisema kila akimwona 
Mbatia ndani yake ni mtu aliye-
tosheka, aliyelelewa, hivyo kazi 
yake ni kuwalea hao wote.

“Ninyi hamzungumzi rushwa, 
nani anatoa, nani anapokea? 
Kama katika chama hiki haipo, 
ninawapongeza, ninaomba isi-
wapo. Mimi ni mwanachama wa 
CCM, ipo, sisemi kuwachongea, 
ninasema kweli.

“Watoa rushwa ni Watanzania, 
wale wanaCCM ni wachache tu, 
ila watoa rushwa ni Watanzania, 
ninawaomba katika uzee huu, 
bado ipo mtuombee itokomee,” 
alisema.

“Kama huogopi, mheshimu, 
ukimchagua Rais wako mheshimu 
na namna ya kumheshimu wakati 
mwingine ni kumwambia ukweli, 
usipomwambia ukweli, utatembea 
unamsengenya na wanaosengenya 
ni wanafiki,” alisema.

Aliongeza kuwa Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere, aliiacha 
taasisi hiyo isimamie umoja na 
maendeleo yanayotokana na shu-
ghuli zao na utu.

Mgombea urais atinga  NEC akiwa pekupeku
Na Augusta Njoji, DODOMA

MGOMBEA wa urais kupitia Chama 
cha Sauti ya Umma (SAU), Mutamwega 
Mgaywa, jana alifika kwenye Ofisi ya 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), ku-
chukua fomu ya kuomba kuteuliwa ku-
gombea nafasi hiyo akiwa hajavaa viatu 
(pekupeku).

Mgaiwa alitinga katika ofisi hizo aki-
wa amefuatana na Mgombea Mwenza 
wake, Satia Musa Bebwa na viongozi 
wachache wa chama hicho, ambao 
kabla ya kuingia ukumbi wa kuchukulia 
fomu, walipofika walipiga magoti na ku-
sujudu na kudai kuwa wao ni watoto wa 
mkulima na hawalimi wakiwa wamevaa 
viatu.

Akizungumza baada ya kuchukua 
fomu, mgombea huyo alisema kuna Wa-
tanzania wengi hadi leo hawana viatu, 
hivyo wao wapo pamoja na wanyonge.

“Vipaumbele vyetu ni amani, upendo 
na umoja na tunataka kumkomboa 
mkulima apate bei nzuri ya pamba kwa 
kilo Sh. 5,000 kulingana na soko la dun-
ia, kahawa Sh. 5,000, korosho Sh. 5,000 
ndiyo lengo letu kumkomboa mkulima.

“Tumesujudu hii ardhi kuashiria 
kwamba amani itatawala na kila kitu 
kwenye dunia ni ardhi, ardhi ndio mama 

wa kila kitu na Tanzania yetu tunataka ibaki 
na ardhi yetu kama kawaida,” alisema mgom-
bea huyo ambaye amewahi kuwa Mbunge wa 
Mwibara mkoani Mara.

Mgombea Mwenza, Satia, alisema lengo lao 

ni kumnyanyua mkulima na kilimo kisonge 
mbele, akifafanua: “Tunamtaka Mrisho 
Mpoto kwa kuwa amekuwa akitetea wan-
yonge na tunataka kuungana naye.”

 
MGOMBEA ADC
Naye Mgombea wa Chama cha Alliance 

for Democratic Change(ADC), Queen Sen-
diga ‘Mama wa Taifa’, alichukua fomu ak-
iwa ameambatana na mgombea mwenza 
Shoka Khamis Juma, huku wakiahidi wa-
tahakikisha huduma za afya na elimu zina-
tolewa bure.

MGOMBEA UPDP
Mgombea wa nane aliyechukua fomu 

jana ni wa Chama cha United People’s 
Democratic Party (UPDP), Twalib Kadege,  
akiwa ameambatana na mgombea mwen-
za wake, Ramadhani Ali Abdallah, alisema 
watakwenda kutafuta wadhamini kwa ma-
takwa ya tume.

“Kaulimbiu yetu UPDP safi na umoja 
daima, na tunaamini umoja utawezesha 
kupata kiti cha urais, tumejipanga kwa 
hilo, tukimaliza taratibu za kusaka wad-
hamini, ndiyo tutasema vipaumbele vyetu, 
na utafutaji wa wadhamini tutaanzia Do-
doma na tunaamini wagombea wetu wa-
tachaguliwa na tutapata wabunge wengi,” 
alisema Kadege.

Membe: Nitakuwa Rais wa wote
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

MGOMBEA urais kupitia 
Chama cha ACT-Wazalendo, 
Bernard Membe, amechukua 
fomu kwenye Ofisi za Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
kuomba kuteuliwa kuwania 
nafasi hiyo, akiahidi hataku-
wa rais wa wanyonge tu, bali 
wa Watanzania wote.

Membe, aliyewahi kuwa 
Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa, 
alifika jana kwenye Ofisi za 
NEC akiwa amefuatana na 
Mgombea Mwenza wake, 
Profesa Omary Fakiy Ham-
adi, Mwenyekiti wa chama 
hicho, Maalim Seif Sharif 
Hamad, Katibu Mkuu, Ado 
Shaibu na viongozi wengine 
wa chama.

Akizungumza baada ya ku-
chukua fomu hiyo, Membe 

Mgombea Urais  SAU, Mtamwega Mgaywa.

Mgombea Urais wa ADC, Qeen 
Sendiga.

Watanzania msipendelee mtu 
mmoja, mtafanya dhambi kub-
wa. ‘Yajayo yanafurahisha sana’,” 
alisema.

Membe alisema mchakato wa 
kuwatafuta wadhamini 200 ka-
tika mikoa 10 nchini utaanza leo 
na kuwahakikishia Watanzania 
kuwa ana afya njema.

“Nitatimba nchi nzima, mikoa 
yote kutafuta wadhamini na 
wapo wengi, na kivumbi kitaka-
poanza rasmi tarehe 26, nita-
wafikia Watanzania wote popote 
nitakapokwenda, ningependa 
kusema jambo moja, uchaguzi 
huu ni wakipekee sana,” alisema.

Akitoa maelezo kabla ya 
Membe kukabidhiwa fomu, 
Mkurugenzi wa NEC, Dk. Wilson 
Mahera, alisema fomu namba 8A 
inatumika kwa ajili ya uteuzi wa 
wagombea kiti cha rais na maka-
mu wa rais ambayo imeandaliwa 
na tume.

“Mtawapatia seti nne ya fomu 
namba 8A ambayo ni fomu ya 
uteuzi wa wagombea wa kiti 
cha urais na makamu wa rais na 
kila seti kutakuwa na nakala 10 
za fomu hizo, ili kuwawezesha 
kujaza idadi ya wadhamini inay-
otakiwa,” alisema.

Alibainisha kuwa watatakiwa 
kudhaminiwa na wapigakura 
wasiopungua 200 ambao wame-
jiandikisha kupiga kura katika 
kila mkoa kwenye mikoa 10 na 
kati ya hiyo, angalau miwili ku-
toka Zanzibar.

“Majina ya wadhamini katika 
seti zote yanatakiwa kufanana, 
pia mtapaswa kuwasilisha fomu 
za uteuzi kwa wasimamizi wa 
uchaguzi wa jimbo kule ambako 
mtaenda kutafuta wadhamini 
ili watoe uthibitisho kwa wad-
hamini hao. Tume imeshawa-
patia wasimamizi wa uchaguzi 

katika majimbo yote nakala tepe 
na orodha ya wapigakura wa 
majimbo yote ili waitumie kwa 
kazi hiyo,” alisema.

“Kutakuwa pia na tamko la 
kuheshimu na kutekeleza maadili 
ya uchaguzi kwa ajili ya rais, am-
bapo mtapatiwa fomu namba 10, 
pia kutakuwa na nakala nne kwa 
ajili ya mgombea wa kiti cha rais 
na nne kwa mgombea wa kiti cha 
makamu wa rais.”

Akikabidhi fomu, Mwenyekiti 
wa Tume, Jaji Mstaafu Semistocles 
Kaijage, pia alisema katika mko-
ba wa fomu, kuna nakala nane 
za fomu namba 10 ya tamko la 
kuheshimu na kutekeleza maadili 
ya uchaguzi.

“Ninawapongeza kwa kutumia 
haki yenu ya kuchagua na kuch-
aguliwa ya kikatiba na ushiriki 
wenu utachangia kudumisha 
demokrasia nchini mwetu,” alise-
ma.

alisema: “Mimi sitakuwa rais 
wa wanyonge tu, nitakuwa rais 
wa Watanzania wote, ili kui-
saidia nchi kukua kiuchumi, 
iendelee na dunia ifaidi.”

Membe aliendelea kusisitiza 
kaulimbiu ya ‘Yajayo Yanafura-
hisha’, akibainisha kuwa kil-
ichomsukuma kugombea 
nafasi hiyo ni kukereketwa na 
dhamira yake ya kutatua mata-
tizo ya wananchi.

Alisema Watanzania wanas-
ubiri kwa hamu kupata Rais 
atakayetatua matatizo yao ka-
tika kipindi chake cha urais.

“Na mimi ni miongoni mwa 
watu ambao ninataka kusema 
wazi kabisa kilichonisukuma 
kugombea urais wa Tanza-
nia ni kukereketwa kwangu 
na dhamira yangu ya kutatua 
matatizo ya wananchi. Mimi 
sitakuwa rais wa wanyonge tu, 
nitakuwa rais wa Watanzania 
wote,” alisema.

Mgombea huyo aliahidi 
kuwa ACT -Wazalendo itaende-
sha kampeni zake kistaarabu 
kwa kutoa hoja za kuwashawi-
shi wananchi waichague.

“Uchaguzi huu tutaendesha 
kwa ustaarabu mzuri sana na 
tutakuwa wastaarabu sana, 
tutakuwa tunakwenda na hoja 
za kuwashawishi Watanzania 
waichague ACT-Wazalendo ku-
chukua awamu hii ya uongozi 
kutoka kwa Mzee wetu John 
Magufuli kuileta kwa Mzee 
Membe ili tuweke mambo 
sawa.

“Hatutatukana mtu, tuta-
heshimu, tutakuwa tunapam-
bana kwa hoja, kutambua kero 
za wananchi na namna ya kuzi-
tatua. Ninaomba waandishi 
wa habari wote, hiki ni kipindi 
cha kusimama na kuwaeleza 

Mgombea Urais  wa UPDP, 
Twalibu Ibrahim Kadege.
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Ujenzi  SGR 
wamkuna PM
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
jana alikagua ujenzi wa mradi wa 
reli ya kisasa (SGR) na kueleza 
kuwa ameridhishwa na kasi ya 
maendeleo ya kazi hiyo ambayo 
imefikia asilimia 87 kwa kipande 
cha Dar es Salaam hadi Morogoro.

 Amesema serikali imedhamiria 
kuimarisha miundombinu ya usafi-
ri wa reli, anga, maji na barabara ili 
kutoa fursa kwa wananchi kucha-
gua aina ya usafiri wanaohitaji kuu-
tumia pia kukamilika kwa mradi 
huo kutaimarisha biashara baina 
ya Tanzania na mataifa mengine.

  Majaliwa ambaye alianza ziara 
hiyo kwa kukagua ujenzi wa jengo 
la stesheni ya Dar es Salaam am-
balo lina mwonekano wa madini ya 
tanzanite, alisema ujenzi unaende-
lea vizuri na amemtaka mkandara-
si akamilishe kwa wakati kwa kuwa 
Watanzania wanasubiri kwa hamu.   

“Hii ni mara yangu ya tatu nafan-
ya ukaguzi wa ujenzi wa mradi huu 
na wakati wote naridhishwa na 
maendeleo ya ujenzi wake ambao 
unajengwa kwa kutumia fedha za 
Watanzania na asilimia 90 ya wa-
fanyakazi wanaojenga mradi huu 
ni Watanzania,” alisema.

Waziri Mkuu alisema Watanza-
nia waendelee kuiamini serikali 
yao kwa sababu imejipanga katika 
kuendelea na kuimarisha ujenzi 
wa miradi mbalimbali kwa ajili ya 
maendeleo ya wananchi na Taifa 
kwa ujumla.   Akiwa katika stesh-
eni ya Ruvu mkoani Pwani, Waziri 
Mkuu alipokea malalamiko mbal-
imbali kutoka kwa wananchi yaki-
wamo ya wakulima kunyanyaswa 
na wafugaji kwa kuingiza mifugo 
katika mashamba yao, hivyo kuwa-
fanya wakose chakula. 

Pia wananchi hao ambao baadhi 
yao maeneo yao yalitwaliwa kupi-
sha ujenzi wa mradi wa SGR, wal-
isema wamehamia kwenye mae-
neo ambayo hayana miundombinu 
ya maji.  Kutokana na malalamiko 
hayo, Waziri Mkuu alimwagiza 
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Mhandi-
si Evarist Ndikilo, leo aende na 
wataalamu wake wakasikilize kero 
za wananchi na kuzitafutia ufum-
buzi. 

Naibu Waziri wa Ujenzi, Uchuku-
zi na Mawasiliano anayeshughu-
likia Uchukuzi na Mawasiliano, 
Mhandisi Atashasta Nditiye,  alise-
ma mafanikio yanayoonekana ka-
tika mradi huo ni matokeo ya kazi 
kubwa inayofanywa na serikali ya 
awamu ya tano.

Alisema mkandarasi anaye-
jenga mradi huo, kampuni ya Yapi 
Merkezi, ameanza kufanya majar-
ibio ya kupitisha treni za kihandisi 
katika baadhi ya vipande kutoka 
Dar es Salaam hadi Morogoro.

Mhandisi Nditiye alisema licha ya 
ujenzi wa mradi wa SGR pia Shirika 
la Reli Tanzania (TRL) linatekeleza 
mradi wa uboreshaji wa reli ya kati 
kutoka Dar es Salaam hadi Isaka na 
kazi hiyo imefikia asilimia 93 kwa 
kipande cha Dar es Salaam hadi 
Tabora na unatarajiwa kukamilika 
Februari 2021.

Ajali ya gari yaua wanafunzi watatu
Na Cynthia Mwilolezi,    
ARUSHA 

WANAFUNZI watano wa Shule 
ya Sekondari Olmoti mkoani 
Arusha, wamepata ajali na wata-
tu kati ya hao wamefariki dunia.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Arusha, Salum  Hamduni, 
alisema jana kuwa tukio hilo lil-
itokea  juzi majira ya saa 11:30 
jioni katika barabara ya Afrika 
Mashariki eneo la Olmoti, Wilaya 
ya Arusha.

Aliwataja waliofariki dunia ka-
tika ajali hiyo, Christina Mkondo-
la (16) mwanafunzi wa kidato cha 
kwanza, Rebeca Msengi (16)  wa 

kidato cha pili na Ben Naiman 
(15) mwanafunzi wa kidato cha 
kwanza. Alisema wote hao wali-
fariki dunia katika eneo la tukio.

Kamanda Hamduni aliwataja 
majeruhi wa ajali hiyo kuwa ni 
Elevira Epodi (16) na Shamira 
Nkini (14) wote wanafunzi wa 
kidato cha kwanza na wanaen-
delea na matibabu Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa ya Mount Meru.

Alisema siku ya tukio, gari 
lenye namba T.768 BKL aina ya 
Jeep lililokuwa likiendeshwa na 
Sariko Mwenda (64) liliacha njia 
na kuwagonga wanafunzi hao 
waliokuwa wakitembea kwa 
miguu.

“Ajali hiyo imetokea wakati 
gari hilo likitokea Usa River kue-
lekea mzunguko wa Kisongo. 
Dereva aliwagonga watembea 
kwa miguu hao  ambao wote 
ni wanafunzi wa shule hiyo na   
walikuwa upande wa kushoto 
wakitokea shuleni kuelekea ny-
umbani  kwao,” alisema.

Alitaja chanzo cha ajali hiyo 
ni uzembe wa dereva huyo kue-
ndesha gari kwa mwendokasi na 
kujaribu kuyapita magari men-
gine yaliyokuwa mbele yake na 
kushindwa kulimudu gari.

Kamanda Hamduni alisema 
baada ya dereva huyo kupoteza 
uelekeo, aligonga gari lililokuwa 

ubavuni mwake lenye namba za 
usajili T.251 AJB aina ya Toyota 
Hilux Double Cabin na baiskeli 
moja.

Hamduni alisema mtuhumiwa 
amekamatwa na atafikishwa ma-
hakamani upelelezi utakapoka-
milika.

Alitoa wito kwa madereva 
kuchukua tahadhari pindi wa-
napotumia vyombo vya moto na 
kuhakikisha wanafuata sheria na 
taratibu za usalama wa baraba-
rani ili kuepusha ajali zisizo za la-
zima. Alisema miili ya marehemu 
imehifadhiwa katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa ya Mount Meru 
kusubiri taratibu za mazishi.

Mwenyekiti wa Chama cha NCCR-Mageuzi Taifa, James Mbatia, akifungua Mkutano Mkuu wa chama hicho, jijini Dar es Salaam jana.                 
PICHA: MIRAJI MSALA

Serikali yavunja rekodi ukuaji uchumi
Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI imeendelea kuvunja 
rekodi ya ukuaji wa uchumi wa 
nchi katika kipindi cha miaka 
minne ya awamu ya tano sam-
bamba na kupunguza mfumuko 
wa bei kutoka wastani wa asilim-
ia 9.2 mwaka 2015 hadi asilimia 
4.3 mwaka 2019/20.

Katibu Mkuu Wizara ya Habari, 
Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Dk. Hassan Abbas, aliwaambia 
waandishi wa habari jana ji-
jini hapa kuwa sasa Pato la Taifa 
(GDP) ni kubwa kuliko miaka 
yote tangu uhuru.

Alisema hatua hiyo imesababi-
sha kufanya uchumi wa Tanzania 
kuwa wa 10 barani Afrika na mfu-
muko wa bei kuwa mdogo kuliko 
wakati wowote katika historia ya 
Tanzania.

“Katika kipindi cha miaka 
minne ya Serikali ya Awamu ya 
Tano, Pato la Taifa limekua kwa 

wastani wa Sh. trilioni 124 kwa 
mwaka ikilinganishwa na wastani 
wa       Sh. trilioni 52.9 kwa mwa-
ka katika kipindi cha awamu ya 
nne,”     alisema Dk. Abbasi am-
baye ni Msemaji Mkuu wa Seri-
kali. 

Kwa mujibu wa Dk. Abbas, 
serikali imesimamia na kuhakiki-
sha Tanzania inaendelea kuwa 
na ukuaji mzuri wa uchumi na 
kwamba katika miaka minne 
(2016-2019) uchumi wa Tanzania 
umekua kwa wastani wa asilimia 
6.9 kwa mwaka, wastani ambao 
ni mkubwa ikilinganishwa na 
awamu zote.

Dk. Abbas alisema msingi 
mwingine muhimu katika uku-
aji wa uchumi wa nchi na katika 
kutekeleza azma ya kujitegemea 
umekua kuongeza mapato ya 
serikali kutoka wastani wa Sh. 
bilioni 850 mwaka 2015 hadi Sh.  
trilioni 1.3 mwaka 2016, 2018/19 
na Julai, 2019 hadi Juni, mwaka 

huu, umefikia wastani wa Sh. tri-
lioni 1.5 ambapo kwa Desemba, 
mwaka jana na Juni, mwaka huu 
zimekusanywa Sh. trilioni 1.9 
mtawalia.

Pia alisema serikali imeongeza 
mapato yasiyo ya kodi kutoka Sh. 
bilioni 688.7 mwaka 2014/15 hadi 
Sh. trilioni 2.4 mwaka 2018/19. 

Alisema kuongezeka kwa ma-
pato hayo, ni matokeo ya ku-
bana mianya ya kukwepa kodi, 
mwamko wa wananchi kulipa 
kodi, usimamizi mzuri wa Wizara 
ya Fedha na Mipango, Mamlala ya 
Mapato Tanzania (TRA) na seri-
kali kwa ujumla.

Katika hatua nyingine, Dk. 
Abbasi alisema kuwa taasisi za 
kimataifa zimeendelea kusifia 
ukuaji wa uchumi wa nchi na 
Septemba 30, mwaka jana, Benki 
ya Dunia iliitaja Tanzania kuwa 
ni nchi yenye uchumi unaokua 
kwa wastani wa  asilimia sita hadi 
saba kwa mwaka katika kipindi 

cha miaka 10.
“Benki ya Maendeleo ya Afrika 

(AfDB) imeitaja Tanzania kuwa 
nchi yenye uchumi jumuishi we-
nye kuzingatia maslahi ya umma, 
uwekezaji imara na unaokuwa 
pamoja na kuongezeka kwa mau-
zo ya bidhaa za nje. 

“Aidha, Machi, mwaka huu, 
Shirika la Fedha Duniani (IMF) 
limesema hali ya uchumi wa Tan-
zania umeendelea kuwa imara 
ukikua kwa zaidi ya asilimia 6, 
mfumuko wa bei ukiwa chini ya 
asilimia tano na akiba ya fedha 
za kigeni ikiwa ya kutosheleza 
na deni la taifa likiwa himilivu,” 
alisema Dk. Abbasi.

Pia alisema jarida la Forbes li-
naitaja Tanzania kuwa nchi am-
bayo uchumi wake umekua kwa 
wastani wa asilimia sita hadi asil-
imia saba kwa mwaka kutokana 
na matumizi mazuri ya rasilimali 
zake na utalii kati ya mwaka 2009 
hadi 2017. 
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Kampuni yazoa
tuzo za utalii

Na Mwandishi Wetu,     
ARUSHA

KAMPUNI ya Coastal 
Aviation, imetwaa tuzo 
mbili katika hafla ya utoaji 
wa tuzo za utalii zilizoan-
daliwa na Wizara ya Mali-
asili na Utalii kupitia Shirika 
la Hifadhi za Taifa (TANAPA) 
jijini Arusha juzi.

Hafla ya utoaji wa tuzo 
hizo ilifanyika chini ya Wa-
ziri Dk. Hamis Kigwangalla, 
aliyekuwa mgeni rasmi, 
zikishirikisha makundi 32 
ya wadau wa sekta hiyo 
nchini.

Coastal ilitangazwa 
mshindi katika kundi la 
mwendeshaji bora wa usafi-
ri wa anga ukanda wa utalii 
wa Kaskazini pamoja na 
ule wa Kusini kwa mwaka 
2017/18. 

Kampuni hiyo pia ilitanga-
zwa kung’ara katika kuisaka 
kampuni bora ya ndege 
ukanda wa Serengeti katika 
tuzo hizo za TANAPA.

“Tumefurahi kupata tuzo 
hizi na kutambuliwa kwa 
kazi nzuri na usafiri wetu 
wa kuaminika nchini. Huu ni 
mwaka ambao pia tulizin-
dua kampeni yetu ya ‘Fly 
Green’, ambayo imekuwa na 
mafanikio makubwa.

“Tunawakaribisha kufura-
hia huduma zetu, tukiamini 
zaidi katika usalama na 
mazingira mazuri na ya 
uhakika wa safari kwa 
wateja wetu. Hata katika 
kipindi hiki cha tisho (la co-
rona), wateja wetu tunawa-
hakikishia usalama dhidi ya 
tatizo hilo.

“Tunawashukuru wateja 
wetu, mawakala, TANAPA, 
Wizara ya Maliasili na Utalii 
na wengine wengi kwa ku-
tuamini na kutuunga mkono; 
hakika isingewezekana 
bila ninyi,” alisema Rubani 
Maynard, aliyeiwakilisha 
kampuni hiyo katika tuzo 
hizo jijini.

Waziri Kigwangalla ali-
tumia fursa hiyo kuwataka 
wadau wa sekta ya utalii 
kuendelea kutumia mbinu 
zote muhimu za kijikinga na 
maambukizi ya corona kwa 
faida ya biashara ya utalii, 
lakini kwa serikali kupata 
mapato.

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Maliasili na Utalii, Dk. 
Alyoce Nzuki, alisema ana-
tambua mchango mkubwa 
wa wadau hao katika sekta 
ya utalii na kwamba ofisi 
yake itaendelea kushiriki-
ana nao kila hatua.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
TANAPA, Jenerali mstaafu 
George Waitara, alisema 
sekta ya utalii nchini ni 
muhimu kwa kuwa in-
achangia pato la taifa kwa 
asilimia 17 na fedha za 
kigeni kwa asilimia 25.

Makatibu wakuu wanachama SADC 
wajadili mpango mkakati kwa video
Na Mwandishi Wetu 

MAKATIBU Wakuu kutoka 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) wamekutana 
na kujadili rasimu ya mpango 
mkakati elekezi mpya wa maen-
deleo wa kanda (2020 - 2030) na 
rasimu ya dira ya SADC (2020 - 
2050) kwa njia ya video jijini Dar 
es Salaam.

Akizungumza jana baada ya 
kumalizika kwa mkutano huo, 
Mwenyekiti wa makatibu wakuu 
hao, ambaye Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Mambo ya Nje na UShiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Balozi 
Brigedia Jenerali Wilbert Ibuge, 
alisema lengo lilikuwa kuanga-
lia dhima ya SADC kuanzia sasa 
2020 hadi 2050  na mpango 
mkakati wa SADC kuanzia 
mwaka 2020 - 2030 kwa sababu 

mpango mkakati wa SADC ul-
iokuwa unatumika tangu mwaka 
1992 umekwisha muda wake.   

“Nyaraka hizi mbili ni za 
muhimu sana kwa sababu hadi 
sasa hivi toka SADC ilipoan-
zishwa mwaka 1992 imefanya 
mambo makubwa, lakini sasa ule 
mpango mkakati wake uliokuwa 
unatumika tangu mwaka 2010 na 
ambao ulihuishwa mwaka 2015, 
umeisha muda wake, hivyo iliku-
wa muhimu kuandaa rasimu ya 
nyaraka hizi muhimu,” alisema.

Aliongeza kuwa rasimu za 
nyaraka hizo mbili zitawasil-
ishwa kwenye mkutano wa 40 
wa wakuu wa nchi wanachama 
wa SADC na serikali unaotarajiwa 
kufanyika Agosti 17, mwaka huu, 
kwa njia ya mtandao.

Mkakati wa SADC ni mpango 
wa maendeleo ya kanda uliopit-

ishwa na mkutano wa wakuu wa 
nchi na serikali uliofanyika mwa-
ka 2003 jijini Dar es Salaam na ul-
ianza kutekelezwa rasmi mwaka 
2005 kwa kipindi cha miaka 15 
tangu mwaka 2005. 

Aidha, mpango huo una 
vipaumbele vinne ambavyo 
ni maendeleo ya viwanda na 
mtangamano wa soko, miun-
dombinu bora, amani na us-
alama, pamoja na programu 
maalum.

“Dira ya SADC 2020 - 2050 
inatoa taswira ya jumuiya kwa 
miaka 30 ijayo ambapo msingi 
wake ni amani, ulinzi, utulivu na 
utawala bora, uchumi wa kati un-
aoendeshwa na sekta ya viwanda 
na wanajumuiya wenye hali bora 
ya maisha,” alisema Balozi Ibuge.

Kutokana na hali hiyo, alisema 
dira ya SADC 2050 ni muhimu 

kwa maendeleo ya ukanda wa 
kusini mwa Afrika hususan kati-
ka kutekeleza Malengo ya Maen-
deleo Endelevu ya Dunia 2030 
na ajenda ya Umoja wa Afrika ya 
Mwaka 2063. 

Katika tukio jingine, Balozi 
Ibuge alikutana na kufanya ma-
zungumzo na Mwakilishi wa 
Shirika la Umoja wa Mataifa lin-
alohudumia Wakimbizi Duniani 
(UNHCR) nchini Tanzania, Anto-
nio Canhandula, katika ofisi ndo-
go za Wizara jijini Dar es Salaam.

Balozi Ibuge alisema UNHCR 
imekuwa na mchango mkubwa 
sana unaohusisha kulinda haki 
za wakimbizi, lakini kuwarejesha 
wakimbizi nchini mwao.

Pamoja na mambo mengine, 
mazungumzo yalilenga kuimari-
sha uhusiano baina ya Tanzania 
na UNHCR kwa ujumla. 

Katibu Mkuu Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo na Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan Abbasi, akizungumza na waandishi wa 
habari, jijini Dodoma jana, kuhusu Serikali ya Awamu ya Tano kuvunja rekodi ya ukuaji wa uchumi wa nchi katika kipindi cha miaka minne ya uta-
wala wake, sambamba na kupunguza mfumuko wa bei kutoka wastani wa asilimia 9.2 mwaka 2015 hadi asilimia 4.3 mwaka 2019/2020. PICHA: 
MAELEZO

TPSF yaomba kushiriki vita ujangili
Na Beatrice Shayo

TAASISI ya Sekta Binafsi nchini 
(TPSF), imesema serikali ina-
takiwa kushirikiana nao katika 
mapambano dhidi ya ujangili 
badala ya kuwategemea wadau 
wa maendeleo katika kutatua 
tatizo hilo.

Rai hiyo imetolewa na Mwak-
ilishi wa TPSF, Victoria Michael, 
akitoa mada kwenye mkutano 
wa mafunzo kwa Chama cha 
Waandishi wa Habari za Mazin-
gira ( JET) yaliyofanyika kwa njia 

ya mtandao chini ya ufadhili wa 
Shirika la Maendeleo la Mare-
kani (USAID). Alisema mapam-
bano dhidi ya ujangili yamekuwa 
yakifanywa kwa kiasi kikubwa na 
serikali, huku sekta binafsi iki-
achwa nyuma, hivyo kuna haja 
ya wao kushirikishwa.

“Sekta binafsi ziliachwa nyu-
ma, tunaona serikali pekee ipo 
na wadau wa maendeleo utakuta 
wale ambao wanawinda mny-
ama akishaua, atasafirisha kwa 
barabara, wapo ambao watafan-
ya biashara hiyo haramu halafu 

ile fedha itarudi kwenye mzun-
guko. Kwa hiyo, hapo waliopo 
katika huo mzunguko ni sekta 
binafsi,” alisema.

Michael alisema unapoiacha 
sekta binafsi kisha unaelezea 
wanyamapori, ni kama unajaribu 
kuelezea tatizo bila kwenda kwe-
nye chanzo. Alisema wamekuwa 
wakifanya semina mbalimbali 
kwa kuwaelimisha watu wote 
wa sekta binafsi kuhusiana na 
umuhimu wa wanyamapori na 
uhifadhi wa mazingira.

Alisema bado kuna kazi kubwa 

ya kuwaelimisha hata walivyo-
tuma mialiko ya kuwaita kwenye 
mikutano, walijiuliza wao wana-
shiriki kwa ajili ya kitu gani.

Alisema kuna jitihada mbalim-
bali ambazo sekta binafsi wame-
kuwa wakizifanya ingawa hazi-
onekani, hivyo mchango wao 
umekuwa mdogo.

Michael alisema sekta binafsi 
imeanzisha kamati ambayo ita-
fanya kazi kwa miaka mitano ku-
saidia kutatua matatizo kwenye 
sekta ya uhifadhi wa mazingira 
na wanyamapori.
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Corona ilivyobadili utendaji mashirika
Na Enock Charles 

MLIPUKO wa virusi vya co-
rona umesababisha madhara 
makubwa duniani kote, huku 
ukielezwa kuleta mabadiliko 
katika utendaji wa mashirika 
na taasisi.

Kutokana na ugonjwa huo 
kuambukizwa kwa hewa, mi-
kutano ya ana kwa ana sasa 
ilihamia kwenye mitandao 
ya jamii ukiwamo mtandao 
maarufu wa Zoom.

Katika mkutano uliofanyika 
hivi karibuni kupitia mtandao 
huo, ukiandaliwa na Mfuko 
wa Wanawake Tanzania 
(WTF), baadhi ya wawakilishi 
wa mashirika yasiyo ya kiseri-
kali, akiwamo Mkurugenzi wa 

Mtandao wa Kijinsia (TGNP), 
Lilian Liundi, walizungum-
zia athari za ugonjwa huo na 
mkakati waliouweka ili kuen-
deleza majukumu yao.

“Baada ya Tanzania ku-
tangaza uwapo wa corona 
(Machi 16 mwaka huu), taasisi 
ilikuwa na mikutano mingi 
mikubwa, ila hatua ya kwanza 
ilikuwa ni kuisitisha na kuwa-
pa taarifa washiriki.

“Lakini kwa haraka tuliun-
da kamati ya kupambana na 
janga hili ili kuhakikisha kila 
kitu kinaendelea,” alisema Li-
undi.

Mkurugenzi huyo alisema 
taasisi ilinunua jukwaa la 
mtandaoni ili kuwezesha ku-
fanya vikao kama kawaida, 
mabadiliko yaliyofanyika kwa 

haraka. “Kila changamoto ina 
fursa zake na pia ina jambo 
la kujifunza. Baada ya janga 
hili kutokea nchini, mashirika 
mengi yamejifunza namna ya 
kukabiliana na milipuko kama 
hiyo,” alisema.

Mkurugenzi wa Shirika la 
Wanawake katika Jitihada za 
Maendeleo, Janet Mawinza, 
alisema janga la corona lili-
leta shida ufanyaji shughuli 
za utetezi wa kinamama na 
watoto. 

“Mwezi ule wa tatu (Machi), 
tulianza kampeni ya kum-
linda mtoto wa kike kwenye 
masuala ya ngono kabla ya 
umri. Wakati tupo kwenye 
mchakato, corona iliingia 
nchini, kwa hiyo shughuli zote 
ilibidi zisimame,” alisema na 

kubainisha kuwa baadaye 
walianza utaratibu wa kufany-
ia kazi nyumbani na kila kitu 
kilienda sawa.

Mkurugezni wa Shirika 
la Wanawake katika Sheria 
na Maendeleo Barani Af-
rika (WiLDAF), Anna Kulaya, 
alisema japo kwa Tanzania 
hakukuwa na hofu kubwa ya 
corona, athari za ugonjwa huo 
zilikuwa kubwa kiutendaji.

Alisema walishirikiana na 
mashirika mengine ili tuliten-
geneza mpango wa dharura 
wa kukabiliana na ugonjwa.

“Sisi tuliandaa chumba, iki-
tokea mtu amepata shida tu-
namweka huko. Tuliona kuna 
haja ya kufanya zuio la watu 
kuja ofisini, ili kupunguza 
maambukizi,” alisema.

Kaimu Meneja Msaidizi Idara ya Forodha wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Paul Kamkulu (wa nne kulia), akiwatambulisha 
watumishi wa TRA wa Kituo cha huduma kwa pamoja mpakani cha Namanga mkoani Arusha, kwa Mwenyekiti wa Bodi ya mamlaka 
hiyo, Dk. Suleiman Missango (wa pili kushoto) pamoja na Kamishna Mkuu wa TRA, Dk. Edwin Mhede (mwenye tai nyekundu nyuma), 
na wajumbe wengine wa bodi, walipotembelea kituoni hapo, mapema wiki hii, kujionea namna shughuli za forodha zinavyofanyika. 
PICHA:  MPIGA PICHA WETU

Kortini madai ya 
kukutwa na tausi 
Na Hellen Mwango

RAIA sita wa China wamefikishwa 
mahakamani wakikabiliwa na kesi ya 
uhujumu uchumi, ikiwamo kuongoza 
genge la uhalifu na kukutwa na nyara 
za serikali ndege aina ya tausi isivyo 
halali.

Washtakiwa hao ni wafanyabiashara 
Jin Erhao (35), Chengfa Yang (49), Ren 
Yuangqing (55) Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Usafirishaji ya Sinota, Shu Nan (50), 
mfanyakazi katika kampuni hiyo, Chen 
Shinguang (45) ambaye ni meneja wa 
kampuni hiyo na Meneja Ufundi wa 
kampuni hiyo, Gu Jugen (57).

Mapema juzi, washtakiwa hao wali-
fikishwa katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu Richard Kabate.

Upande wa Jamhuri uliongozwa na 
mawakili wa serikali, Salim Msemo na 
Elia Athanas na utetezi  uliongozwa na 
Wakili Ibrahim Bendera.

Wakili Msemo alidai kuwa  katika 
shtaka la kwanza, washtakiwa  wana-
daiwa kuongoza genge la uhalifu na 
kwamba Agosti Mosi, mwaka huu, mtaa 
wa Sokoine,  jijini Dar es Salaam, wote 
kwa pamoja na kwa makusudi walisi-
mamia genge la uhalifu lililosababisha 
kupatikana kwa tausi mmoja mwenye 
thamani ya dola za Marekani 500 sawa 
na Sh. 1,155,000 za Tanzania kinyume 
cha Sheria ya Wanyamapori.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa kuwa 
Agosti Mosi, mwaka huu, mtaa wa  
Sokoine,  washtakiwa hao walikutwa 
na tausi mmoja mwenye thamani ya 
Sh. 1,155,000 kinyume cha Sheria ya 
Wanyamapori.

Aliendelea kudai kuwa katika shtaka 
la tatu, washtakiwa hao wanakabiliwa 
na shtaka la kukutwa na nyara za seri-
kali ambayo ni tausi mmoja mwenye 
thamani ya Sh. 1,155,000 kosa wanalo-
daiwa kulitenda Agosti Mosi, katika 
mtaa wa Sokoine, jijini Dar es Salaam.

Baada ya kuwasomea mashtaka, 
Wakili Msemo alidai upelelezi wa shauri 
hilo haujakamilika na upande wa Jam-
huri haukuwa na pingamizi la dhamana, 
lakini waliomba masharti yawe makali 
kulingana na mashtaka yalivyo.

Akitoa masharti ya dhamana, Hakimu 
Kabate aliwataka washtakiwa hao kila 
mmoja kupeleka wadhamini wawili wa 
kuaminika walio ndani ya Mamlaka ya 
Mahakama (ndani ya mkoa wa Dar es 
Salaam na Pwani) watakatiaosaini bondi 
ya Sh. 500,000 kila mmoja.

Pia aliwataka kuwasilisha pasi zao 
za kusafiria mahakamani na kutakiwa 
kutokusafiri nje ya mkoa wa Dar es 
Salaam bila ruhusa ya mahakama.

Wakili wa utetezi, Bendera, alidai 
kuwa pasi za kusafiria za washtakiwa 
hao kwa sasa zinashikiliwa na polisi, 
hivyo uwezekano wa kuziwasilisha kwa 
wakati haukuwapo.  Hakimu Kabate 
alimtaka kuwasilisha uthibitisho iwapo 
ni kweli pasi hizo ziko mikononi mwa 
polisi.

Aliwataka mawakili wa pande zote 
kushirikiana kupata uthibitisho huo ili 
kuwapatia washtakiwa dhamana.

“Wakili Msemo mnaweza kushirikiana 
kupata uthibitisho hata kwa simu. Mimi 
nipo mkipata uthibitisho tutakamilisha 
dhamana, lakini kwa sasa washtakiwa 
watabaki mahabusu mpaka tupate 
uthibitisho,” alisema Hakimu Kabate.

Mfugaji aliyedaiwa kuuawa na askari TANAPA azikwa
Na Nebart Msokwa, 
MBARALI

MFUGAJI Ulandi Dotto (28) 
mkazi wa Kijiji cha Mwanavala, 
Mbarali mkoani Mbeya, anaye-
daiwa kuuawa kwa kupigwa 
risasi na askari wa Shirika la 
Hifadhi za Taifa (TANAPA) 
wakati akipitisha mifugo kwe-
nye Hifadhi ya Taifa ya Ruaha, 
amezikwa huku wafugaji wak-
ishauriwa kutolipa kisasi.

Wafugaji pia wameombwa 
kutoichukia TANAPA kwa ma-
dai kuwa askari wanaodaiwa 
kufanya mauaji hao ni wa-
halifu kama wahalifu wengine 
na kwamba vyombo vya dola 
vinalishughulikia suala hilo. 

Akizungumza wakati wa 
maziko ya kijana huyo yaliyo-
fanyika kijijini kwao, Mwanav-
ala Kata ya Imalilo – Songwe 
wilayani Mbarali, Mwenyekiti 
wa Chama cha Wafugaji 
Taifa, John Wambura, alisema 
chama hicho kitahakikisha 

haki inatendeka. Wambura 
alisema akiwa kiongozi mkuu 
wa chama hicho, hatakuwa 
tayari kushuhudia wafugaji 
wakilipa kisasi dhidi ya askari 
waliotekeleza tukio hilo bada-
la yake kila mmoja atatakiwa 
kuzingatia sheria. “Mmesema 
hapa kwamba tukio hili ni la 
tano kutokea katika wilaya 
hii. Tunajua hakuna fidia ya 
uhai wa mwanadamu, lakini 
angalau serikali itoe kifuta ma-
chozi. Niwahakikishie kwam-
ba hawa maaskari (askari) lazi-
ma mtawaona mahakamani,” 
alisema Wambura.

Alisema viongozi wa juu wa 
chama cha wafugaji nchini 
watahakikisha wanashirikiana 
na familia ya marehemu ku-
hakikisha haki inatendeka na 
familia inapata haki yake.

Baba mzazi wa marehemu, 
Mzee Dotto Shigela, aliwaom-
ba wadau mbalimbali kum-
saidia ili familia yake ipate 
haki kwa madai kuwa mtoto 

wake  ameacha mke na watoto 
wawili ambao watahitaji ku-
pata malezi bora.

Alisema Ulandi ndiye ali-
kuwa mtoto wake wa kwanza 
na alikuwa msaada mkubwa 
kwenye familia, hivyo akadai 
kuwa maisha ya wanafamilia 
hao yatayumba kutokana na 
kutokuwapo kwake.

“Nililalamika kwa RPC (Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa) 
maana walianza kupindisha 
wakati tunaandikisha. Walian-
za kudai kuwa risasi iliingilia 
kifuani wakati ukweli ni kwam-
ba risasi iliingilia mgongoni na 
ikatokea kifuani, hivyo naom-
ba sana haki itendeke kwenye 
tukio hili,” alisema Shigela.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbarali ambaye ni Ofisa 
Mifugo wa Wilaya hiyo, Augus-
tino Lawi, alisema serikali ina-
wathamini na inahitaji mifugo 
iendelee kustawi kutokana na 
kuwa miongoni mwa sekta zi-

nazoiingizia mapato mengi.
Lawi alisema sekta ya mifu-

go ni ya pili kwa kuiingizia ma-
pato halmashauri hiyo baada 
ya kilimo. “Tatizo ni kwamba 
ufugaji wetu utategemea sana 
malisho ya asili kama wany-
ama wengine hali ambayo im-
ekuwa ikisababisha migogoro. 
Sasa hivi tuna dhamira ya 
kubadili ufugaji kwa kuanza 
kuzalisha malisho ili tuondoe 
huu uhaba wa malisho,” alise-
ma Lawi. 

Mwanasheria wa chama 
cha wafugaji nchini, Glori-
ous Luoga, aliwataka wafugaji 
kuhakikisha wakati wanadai 
haki, pia wazingatie sheria 
za nchi ili kuepuka migogoro 
isiyo na ulazima. Alisema moja 
kati ya taratibu wanazostahili 
kuzingatia ni kuepuka kuin-
giza mifugo kwenye hifadhi na 
kwamba ni wajibu wa wafu-
gaji kuzingatia utaratibu huo 
na kwamba hakuna haki bila 
wajibu.
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KLABU za Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi Daraja la Kwanza na la 
Pili, tayari zipo mawindoni kwa ajili ya kuimarisha vikosi vyao 
kuelekea msimu mpya unaotarajiwa kuanza mapema mwezi 
ujao.

Ligi Kuu ndiyo itakayokuwa ya kwanza kuanza kutimua 
vumbi katika viwanja 18 nchini hapo Septemba 6, mwaka huu 
kabla ya ligi hizo nyingine kuanza, na tayari klabu zimeshaanza 
kusajili baada ya dirisha kufunguliwa tangu Agosti Mosi mwaka 
huu, huku likitarajiwa kufungwa mwishoni mwa mwezi huu.

Tunatoa pongezi kwa klabu ambazo tayari zimetangaza 
mapema wachezaji isiyowahitaji kuelekea msimu mpya, hivyo 
kuwapa nafasi ya kutafuta timu nyingine kabla ya dirisha hilo 
kufungwa, hivyo zile ambazo hazijafanya hivyo, tunasisitiza 
kuzingatia hilo mapema.

Hata hivyo, kanuni na umakini zaidi kwa klabu na hata 
wachezaji unahitajika hususan kwa kulinda mikataba yao kwa 
wale ambao wameshaingia ama wanatarajiwa kuingi ili kuepu-
sha migogoro kati ya pande husika.

Tunatoa tahadhari hiyo hasa kwa kutambua kwamba ni na-
dra sana kwa dirisha la usajili Tanzania Bara kumalizika bila 
kusikia mvutano kwa klabu na klabu ama klabu, mchezaji na 
klabu nyingine kuvutana kuhusu kusajili mchezaji wao kiny-
ume cha taratibu. 

Hivyo, hatutaki kusikia ama kuona mchezaji akilazimika 
kufungiwa ama kupotezewa muda wake wa kushuka dimbani 
kutokana na ukiukwaji huo wa kanuni ambao unaweza kue-
pukika.

Miaka iliyopita tulishuhudia mivutano kama hiyo kwa 
mchezaji kama Athumani Iddi ‘Chuji’ katika usajili wake wa ku-
toka Simba kwenda Yanga, lakini Ramadhani Singano kutoka 
Simba kwenda Azam FC.

Hao ni baadhi tu ya wachezaji ambao sakata lao la usajili 
lilifikia hatua hadi wachezaji kudai mikataba na saini zao zime-
ghushiwa hatua iliyosababisha kufikishana katika vyombo vya 
dola.

Kadhalika, tulishuhudia pia mchezaji wa Mbao FC, Pius Bus-
wita, akijisajili klabu mbili tofauti jambo ambalo Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), lilichukua hatua ya kumfungia kucheza soka 
kwa kipindi cha mwaka mmoja kutokana na kosa hilo, adhabu 
ambayo hatutaki kuona ikitokea tena kwani inadumaza kiwan-
go cha mchezaji husika na kumpotezea mipango yake kisoka.

Hata hivyo, tunasikitishwa na mvutano ambao unaendelea 
kati ya Yanga na kiungo mshambuliaji wao raia wa Ghana, Ber-
nard Morrison ambaye amedai saini yake imeghushiwa katika 
mkataba mpya ambao anadaiwa kuingia na klabu hiyo baada 
ya ule wa miezi sita kumalizika.

Hayo yote yakihusishwa na tetesi za Simba kumtaka mchezaji 
huyo, kimsingi Nipashe hatuegemei upande wowote, kwani 
tunahitaji kuona suala hilo likimalizwa kwa kufuata kanuni 
na pande zote zikiridhika kwa uamuzi utakaochukuliwa bila 
kuonewa.

Misimu iliyopita tulifurahishwa na namna kiungo Mnyar-
wanda Haruna Niyonzima, na mshambuliaji mzawa, Ibrahim 
Ajibu baada ya kumaliza mikataba yao kwenye timu zao wa-
kiruhusiwa kuondoka bila mvutano, awali Ajibu akitoka Simba 
kwenda Yanga kabla ya kurejea tena huku Niyonzima naye aki-
toka Yanga na kutua Simba kabla ya kutoka na kurejea tena, hi-
cho ndicho tunachotaka kukiona na si hili la Morrison kwa sasa.

Kimsingi katika kipindi kama hiki cha dirisha la usajili, ndi-
cho cha mavuno kwa wachezaji kwa kujiingizia mamilioni ya 
fedha pale wanaposaini mikataba mipya kwenye timu zao au 
wanazohamia, hivyo klabu zisiwaharibie kwa sababu soka ni 
maisha yao na wachezaji nao wanapaswa huheshimu mikataba 
yao.

Na Barnabas 
Maro

NALAZIMIKA kuwapa kongole 
(shukrani; asante) viongozi wa 
Simba kwa jinsi walivyoiongoza 
timu yao na kukamilisha msimu 
uliomalizika hivi karibuni kwa 
kutwaa vikombe viwili na ngao 
mfululizo.

Naam, “Anayejitahidi hu-
faidi.” Maana yake yeyote 
anayetia bidii hufaidi kutokana 
na juhudi zake. Hii ni methali 
inayowanasihi watu kuwa na 
bidii katika shughuli yoyote 
wafanyayo. Ndivyo walivyo-
fanya viongozi wa klabu ya 
Simba, wachezaji, wanachama 
na mashabiki waliojaa uwan-
jani kuwashajiisha (kuwaha-
masisha; kuwapa ari) wachezaji 
wakati timu yao ilipocheza ny-
umbani na ugenini. 

Kwanza Simba ilitwaa Ngao 
ya Jamii kwa kuifunga Azam 
mabao 4-2 kisha Kombe la Ligi 
Kuu ya Tanzania Bara kwa 
mara ya tatu mfululizo waki-
pata alama 88. Yanga iliambulia 
nafasi ya pili kwa kupata alama 
72 ikipitwa kwa alama 16 na 
Simba, kisha Azam iliyopata 
alama 70 ikiachwa na Simba 
kwa alama 18.

Kama haitoshi, Simba wakat-
waa Kombe la Shirikisho (ASFC) 
kwa kuifunga timu ngeni ya Ligi 
Kuu, Namungo FC kwa mabao 
2-1 kwenye Uwanja wa Nelson 
Mandela mjini Sumbawanga.

Hii yanikumbusha methali 
isemayo “Penye nia pana njia.” 
Maana yake ikiwa mtu ana 
dhamira ya kufanya jambo fu-
lani hawezi kukosa njia. Methali 
hii hutumiwa kutukumbusha 
kwamba tuwapo na nia ya ku-
fanya jambo, lazima tufanikiwe. 

Viongozi wa Simba wak-
iongozwa na MO Dewji wali-
kuwa na nia; hivyo wamevuna 
walichopanda. Najikalifisha 
(kitendo cha kujilazimisha ku-
tenda jambo), kuwapa Simba 
kongole kwa mara nyingine, in-
gawa naumia ndani kwa ndani! 

Nakiri walivyosema wahenga 
kuwa: “Kweli ingawa chungu 
niambie sinifiche.” Twafunzwa 
umuhimu wa kuwa na tabia ya 
kuusema ukweli au kuwa watu 
wausemao ukweli. 

Kama kumbukumbu zangu 
si sahihi, natangulia kuomba 
radhi, lakini kama ni sahihi, 
nathubutu kusema Simba im-
eweka rekodi ya pekee kwa 
kutwaa vikombe viwili na ngao 
kwa msimu mmoja. Wahenga 
walikuwa sahihi waliposema: 
“Anayejitahidi hufaidi.” Maana 
yake anayetia bidii hufaidi ku-
tokana na juhudi zake. Hii ni 
methali inayowanasihi watu 
kuwa na bidii katika shughuli 
wafanyazo.    

Mafanikio ya klabu ya Simba 
yapaswa kuwa mfano kwa timu 
zingine. Sio zinazoshiriki Ligi 
Kuu tu, bali timu zote za kan-
danda nchini. Mchezo wa kan-
danda unapendwa sana nchini 
kama unavyopendwa duniani 
kote, lakini twashindwa ku-
waendeleza wachezaji wetu 
kwani twawategemea mno 
wachezaji wa nje wanaokuja 
kuchuma kwetu na kujinufai-
sha huko watokako! Tutazin-
duka lini?

Funzo kubwa kwa klabu 
nyingine ni kuwa makini, ku-
fanya usajiri wa kimya kimya, 
kujiepusha na uropokaji wa 
kuweka hadharani kila kina-
chokusudiwa kufanywa na 
klabu husika. Maana yangu ni 
kusajili wachezaji kimya kimya 
badala ya kutangaza majina ya 
wachezaji wanaokusudiwa. 

Sitafanya haki kukamilisha 
makala yangu bila kuipongeza 
timu ya Namungo iliyoingia 
Ligi Kuu kwa mara ya kwanza 
msimu uliopita na kushika 
nafasi ya nne chini ya Simba, 
Yanga na Azam kwa mtiririko 
huo. Pia imeweza kuingia fain-
ali ya Kombe la Shirikisho ilipo-
fungwa 2-1 na Simba kwenye 

Uwanja wa Nelson Mandela 
mjini Sumbawanga. 

Wachezaji wasajiliwe kwa 
umahiri wao, si majina. Aidha, 
wawe wamechunguzwa tabia 
au mienendo yao nje na ndani 
ya uwanja. Wasichaguliwe 
kwa kuwa walizifunga timu 
za Azam, Simba na Yanga tu. 
Kadhalika, wachunguzwe nid-
hamu, yaani mpangilio maalu-
mu wa kufanya jambo; adabu 
mbele ya watu wengine. 

Pia matendo yao wanapoku-
wa mitaani kama wana uraibu 
(wa kuvuta sigara, bangi, dawa 
za kulevya na uasherati) au la. 
Wachezaji wenye tabia hizo ha-
wafai.   

Baada ya kuchunguza yote 
hayo na kufanya usajili, klabu 
zapaswa kuwa na utaratibu wa 
kulipa mishahara ya wachezaji 
kila mwezi kama ilivyo sheria. 
Mishahara ya wachezaji in-
apocheleweshwa huwakatisha 
tamaa hivyo kucheza chini ya 
viwango na kutowaheshimu 
viongozi na walimu wao.

Wachezaji wa kigeni wa-
naocheza nchi za nje hulipwa 
mishahara mikubwa inay-
ozidi baadhi ya marais wetu 
wa Afrika na kwingineko du-
niani. Mishahara wanayolipwa 
wachezaji hao, kwa mfano 
Christiano Ronaldo, Lionel 
Messi, Mohamed Salah, n.k. ni 
mikubwa.  

Hii ndio inayowapa jeuri ya 
kununua ndege (eropleni) zao 
binafsi, meli, majumba ya fa-
hari yenye gharama kubwa na 
msururu (vitu vilivyokaa kimo-
ja baada ya kingine; msogo) wa 
magari ya aina tofauti.

Hapa Tanzania wachezaji 
husajiliwa kwa kulipwa milioni 
kadhaa za fedha na mishahara 
mikubwa kuliko idadi kubwa 
ya wafanyakazi! Hata hivyo in-
asikitisha kwani wanashindwa 
kutambua umuhimu wao kwa 
taifa!

Kongole Simba, heko Namungo

 Muungwana Lazima Nilonge

Klabu, wachezaji waheshimu 
mikataba kuepusha mvutano

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Na Tiganya Vincent, NZEGA

MSIMAMIZI wa Uchaguzi 
wa Jimbo la Nzega Mjini, 
Philemon Magesa, amewataka 
wasimamizi wasaidizi ngazi 
ya kata kuepuka ushabaki wa 
kisiasa katika utekelezaji wa 
majukumu yao.

Alisema hayo jana wakati 
akifungua mafunzo ya wasi-
mamizi wasaidizi wa uchaguzi 
mkuu ujao kutoka kata 20 za 
halmashauri hiyo.

Magesa alisema ili wasi-
mamizi wasaidizi wawe 
salama katika mchakato huo, 
ni vyema wakazingatia Katiba, 
sheria na kanuni zinasimamia 
uchaguzi.

Alisema hali hiyo itasaidia 
kuufanya uchaguzi kuwa 
mzuri, wenye ufanisi na 
kuondoa kabisa malalamiko 
au vurugu wakati wote wa 
mchakato.

Magesa pia alisema katika 
utekelezaji wa majukumu yao, 
ni muhimu wakavishirikisha 
vyama vya siasa na wadau 
wengine wa uchaguzi katika 
masuala ambayo wanastahili 
kushirikishwa.

Naye Hakimu Mkazi Mwan-
damizi Mfawidhi, Glays Bar-
thy, aliwataka walioteuliwa 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) ambao ni wanachama 
wa vyama vya siasa, kuhakiki-
sha wanajitoa katika vyama 
vyao ili kusimamia kazi hiyo 
kwa umakini.

Aliwataka wasimamizi 
wasaidizi hao kuwa makini na 
watu wa karibu nao kwa kujie-
pusha kutoa maoni ambayo 
yanaweza kusababisha uvun-
jifu wa sheria za uchaguzi na 
kanuni zake.

“Muwe makini na makundi 
mnayojihusisha nayo kwa 
kuepuka kutoa maoni ambayo 
yanaweza kusababisha kuone-
kana unashabikia upande 
fulani na kusababisha vurugu,” 
alionya.

Alisema katika kipindi chote 
cha uchaguzi, wanapaswa ku-
jizuia kujadiliana na makundi 
mbalimbali nyakati zote za 
shughuli za uchaguzi.

“Tunajua baadhi yenu mna 
kazi za vyama vya siasa. 
Baada  ya kiapo hiki mna-
takiwa kujitoa kabisa kuzun-
gumzia mambo ya vyama 
vyenu ili kuwatendea haki 
wote. Wale  wenye ushabiki 
wa ndani ni vyema wakauacha 
ili kutekeleza majukumu yao 
kwa mujibu Katiba, sheria na 
kanuni zinazosimamia uch-
aguzi,” alisisitiza.

Wasimamizi 
uchaguzi
waonywa 
ushabiki siasa

Na Hellen Mwango

WATU wanne wakiwamo raia 
wawili wa Kenya,  wamefikishwa   
katika   Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu wakikabiliwa na 
kesi ya uhujumu uchumi iki-
wamo kuisababisha Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
hasara ya Sh. milioni 16.6.

Washtakiwa hao ni, Beth Ngu-
nyi (43) mfanyabiashara   na 
mkazi wa Kasaram, Nairobi 
nchini Kenya, Frolence Dirango 
(34)  mfanyakazi wa Kampuni  ya 
Betlee  kama Ofisa wa Teknolojia 
ya Habari  na Mawasiliano, Alven 
Swai (26) mkazi wa Mbezi Beach 
na Godluck   Macha (28) mfan-
yabiashara   na mkazi wa Mbezi 
Beach.

Washtakiwa hao walisomewa 
mashtaka yao mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Yusto Luboroga,   
aliyepangiwa kusikiliza kesi hiyo.

Wakili wa Serikali, Batilda 
Mushi,   alidai kuwa kati ya Ju-
lai  Mosi na Julai 26, mwaka huu, 
katika   maeneo mbalimbali, 
washtakiwa   kwa pamoja   wali-
kula njama ya kutumia vifaa vya 
mawasiliano.

Alidai kuwa Julai 13, mwaka 
huu, maeneo ya Tarakea, Rombo 
mkoani Kilimanjaro,  Ngunyi 
na Dirangu waliingiza vifaa vya 
kielektroniki nchini pasipo kuwa 
na leseni ya TCRA.

Mushi alidai Julai 20, mwaka 
huu, maeneo ya Kibona Lodge 
Mbezi Beach jijini Dar es Salaam, 
washtakiwa hao walisimika   vi-
faa vya mawasiliano bila kuwa na 
leseni  kutoka TCRA.

Katika mashtaka ya nne, ina-
daiwa kati ya Julai 20 na 26, mwa-
ka huu, maeneo ya Kibona Lodge, 
kinyume   cha sheria walifanyia 
marekebisho  ya vifaa hivyo vya 
kielektroniki.

Pia inadaiwa kinyume cha she-
ria, washtakiwa hao waliendesha 
mitambo ya mawasiliano bila 
kuwa na leseni.

Mushi alidai washtakiwa hao, 
kinyume cha sheria, walitumia 
vifaa vya mawasiliano vilivyoun-
ganishwa na vifaa vingine vya 
mawasiliano kwa nia ya kupokea 
na kusambaza mawasiliano bila 
kupata uthibitisho wa TCRA.

Washtakiwa hao wanadaiwa 
walikwepa kufanya malipo am-
bayo yalipaswa kufanyika kwa 
kuruhusu mawasiliano nje ya 
nchi kutokana na kutumia kifaa 
hicho cha mawasiliano bila kuwa 
na leseni.

Katika mashtaka ya tisa, inadai-
wa Julai 13, mwaka huu, maeneo 
ya Kibona Lodge,  washtakiwa 
Ngunyi na Dirangu wanadaiwa 
kuwapo nchini bila kuwa na kiba-
li. Mshtakiwa Macha anadaiwa Ju-
lai 15, mwaka huu,  kinyume  cha 

sheria aliwahifadhi Ngunyi na 
Dirangu kuishi Tanzania  wakati 
wakijua hawana kibali.

Katika mashtaka ya 11, inadai-
wa kati ya Julai 20 na 26, mwaka 
huu, maeneo ya Kibona Lodge. 
Washtakiwa hao waliisababishia 
TCRA hasara ya Sh. 16,634,400.

Washtakiwa   hao hawakutaki-
wa kujibu chochote  kwa sababu 
mahakama hiyo haina mamlaka 
ya kusikiliza kesi za uhujumu   
uchumi.

Upande wa mashtaka ulidai 
upelelezi  wa kesi hiyo bado hau-
jakamilika  na kuomba tarehe ny-
ingine kwa ajili ya kutajwa.

Hakimu Ruboroga   aliahiri-
sha   kesi hiyo   hadi Agosti   20, 
mwaka huu, kwa ajili ya kutajwa 
na washtakiwa   wote   wamer-
udishwa rumande   kwa sababu 
mashtaka   hayo hayana dha-
mana labda watakapoomba Ma-
hakama Kuu.

Wafikishwa kortini kesi uhujumu uchumi

Na Happy Severine, BARIADI

UELEWA wa wananchi juu ya 
masuala ya sheria  mkoani Simi-
yu umeongezeka kwa asilimia 66 
kutoka asilimia 10 mwaka 2016 
kabla ya kuanza kwa   mradi wa 
upatikanaji endelevu wa msaada 
wa kisheria.

Ofisa Ufuatiliaji na Tahimini 
wa shirika lisilo la kiserikali la 
KASODEFU, John Titus, alisema 
hayo jana mjini hapa alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
katika maonyesho ya Wakulima 

(Nanenane) yanayoendelea ku-
fanyika viwanja vya Nyakabindi.

Titus alisema mwitikio   wa   
wananchi juu ya masuala ya she-
ria umeongezeka kwa kiwango 
kikubwa kutokana na elimu inay-
oendelea   kutolewa na   shirika 
hilo.

“Siyo siri kwa sasa uelewa wa 
jamii umeongezeka ukilingani-
sha na miaka ya nyuma kabla ya 
kuanza utekelezaji wa mradi ya 
upatikanaji endelevu wa msaada 
wa kisheria mwaka 2016,” alise-
ma.

Titus alisema ongezeko hilo 
la uelewa limesaidia kupunguza 
vitendo vya ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto pamoja na 
utoaji wa taarifa za matukio ya 
ukatili kwenye vyombo husika.

Aliongeza kuwa katika nane 
za maonyesho ya Nanenane wa-
metoa elimu ya sheria kwa wa-
nanchi 1,900 na kati ya hao, 56 
wanahitaji kusaidiwa huduma za 
kisheria. Naye Lila Masuke mkazi 
wa Wilaya ya Itilima, alisema kab-
la ya kutembelea banda la KASO-
DEFU, hakuwahi kupata elimu ya 

sheria lakini kwa sasa anashuk-
uru kwa kuipata elimu hiyo kwa 
kuwa itakuwa msaada kwake.

“Nimefurahishwa na elimu ya 
sheria  inayotolewa katika banda 
la Legal Services Facility kwani 
imenipa mwanga wa kutetea 
haki zangu pale nitakapoona zi-
napokonywa,” alisema.

Aidha, aliwataka wananchi ku-
jitokeza kwa wingi katika maone-
sho ya Nanenane kwa ajili ya ku-
jifunza mambo mengi yakiwamo 
masuala ya kisheria, umiliki wa 
ardhi na mali zingine.

Uelewa kuhusu sheria waongezeka 

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (wa nne kulia) na ujumbe wake, wakipata maelezo kutoka kwa Mtaalam wa Sayansi ya 
Udongo na Uzalishaji Mazao wa kiwanda cha Kagera Sugar, Geofrey Semakula (kushoto) kuhusu matumizi ya vifaa vya kisasa katika kilimo cha 
miwa, walipotembelea kiwanda hicho mkoani Kagera mapema wiki hii, kwa lengo la kusaidia uwekezaji. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Aweso awatumbua mameneja maji kwa uzembeWasimamizi 
watakiwa
kuheshimu 
sheria
Na Hamisi Nasri, MASASI  

WASIMAMIZI wasaidizi 
wa uchaguzi ngazi ya kata 
katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Masasi, Mtwara, 
wametakiwa kuheshimu 
sheria za uchaguzi na ka-
nuni zake zilizowekwa na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC)    

Pia wamehimizwa kush-
irikisha vyama vya siasa 
na wadau wengine katika 
masuala ambayo wadau 
hao wanastahili kushirik-
ishwa ili kuepuka hali ya 
kutoelewana itakayotokea 
katika uchaguzi.  

 Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri hiyo, 
Changwa Mkwazu, alisema 
hayo jana alipokuwa 
akifungua mafunzo ya siku 
tatu kwa wasimamizi wa-
saidizi hao  yaliyofanyika 
katika ukumbi wa zamani 
wa halmashuri mjini hapa.  

Alisema wasaidizi hao 
wa uchaguzi 68 ngazi ya 
kata wanapaswa kutam-
bua kuwa wameaminiwa 
na kuthaminiwa na NEC, 
hivyo kupewa jukumu 
la kusimamia uchaguzi 
utakaofanyika Oktoba 28. 
Kutokana na hali hiyo, ali-
wataka wafuate kikamilifu 
sheria za uchaguzi.

   Mkwazu alisema 
jukumu kubwa ambalo 
wanatakiwa kulifuata ni 
pamoja na kufanya kazi 
kwa kuzingatia kanuni 
na sheria zilizowekwa na 
Tume ya Taifa ya Uchagu-
zi.      “Mnatakiwa kutam-
bua kuwa mmeaminiwa 
na kuteuliwa kwa sababu 
mnao uwezo wa kufanya 
kazi hii. Mambo muhimu 
mnayotakiwa kuzingatia ni 
kujiamini na kujitambua na 
kwamba mnapaswa kuzin-
gatia katiba ya nchi, sheria 
za uchaguzi na kanuni 
zake,” alisema Mkwazu.   

Alisema uchaguzi ni 
mchakato unaojumuhisha 
hatua na taratibu mbalim-
bali za kufuatwa na kuz-
ingatiwa kwa kuwa ndizo 
msingi wa uchaguzi kuwa 
wa amani na utulivu.

 Mkwazu alisema iwapo 
wasimamizi hao wata-
fanya kazi kwa ufanisi, 
wataondoa malalamiko au 
vurugu wakati wa mchaka-
to wa uchaguzi.   

Alisema lengo la kutoa 
mafunzo hayo ni kuwapa 
uwelewa wa kutosha 
ili katika kutekeleza 
mchakato huo, wawe na 
elimu nzuri ya kufaniki-
sha mchakato mzima wa 
uchaguzi.

Na Francis Godwin, IRINGA

NAIBU Waziri wa Maji, Ju-
maa Aweso, amemtumbua  Me-
neja wa Maji Mkoa wa Iringa, 
Mhandisi Shaban Gelen  pamoja 
na Meneja wa Maji Wilaya ya 
Mufindi, kutokana na uzembe 
wa ucheleweshaji wa utekelezaji 
wa mradi wa Sawala na Nyololo, 
wilayani humo.

Aweso alisema wakati Rais 
Dk. John Magufuli akiwaapisha 
baada ya kuwateua aliwaeleza 
mambo mawili likiwamo la ku-
watumikia wananchi na wak-
ishindwa atawatumbua.

“Kabla ya Rais hajanitumbua 

nawatumbua kwa kukwamisha 
utekelezaji wa miradi ya wa-
nanchi,” alisema.

Aweso alisema, miradi hiyo ni 
ya muda mrefu na ahadi ya Rais 
ni kuona wananchi wanapata 
huduma ndani ya mwezi Agosti, 
mwaka huu, lakini watendaji hao 
kwa uzembe wamechelewesha 
pamoja na kupewa fedha kwa 
ajili ya ukarabati wa tangi la maji 
ili wananchi wapate majisafi na 
salama.

Baada ya kukagua maendeleo 
ya miradi hiyo, alisema   ame-
furahishwa nusu ya utekelezaji 
na anaona ni lazima kuchukua 
hatua ya haraka ya kuwapumzi-

sha watendaji hao wakuu wa 
maji katika  Mkoa wa Iringa na 
Wilaya ya Mufindi ili kuwapata 
watu watakaofanya kazi kulin-
gana na matakwa ya serikali ya 
kuharakisha huduma hiyo kwa 
wananchi.

“Wananchi wetu wanahitaji 
kuona wanapata huduma ya 
maji na sio kupata maneno ku-
toka kwa watendaji wa  serikali, 
wataalamu wamegeuka kuwa 
wanasiasa kwa  kutoa maneno 
zaidi badala ya vitendo, hivyo 
nataka  meneja wa maji mkoa 
wa Iringa atueleze lini mradi huu 
utakamilika,” alisema Aweso.

Pamoja na kuwatumbua ma-

meneja hao, Aweso  alipongeza 
mradi wa maji wa Ilula kwa 
kutekelezwa  vizuri na kuwa-
tumia salamu mameneja wa maji 
wilaya  na mikoa nchini kuwa ka-
tika ziara yake hiyo hatawafum-
biwa macho na serikali haipo 
tayari  kuadhibiwa na wananchi 
kwa kushindwa kutekeleza ahadi 
yake ya maji.

Meneja wa Maji Wilaya ya Mu-
findi, akizungumza kwa niaba 
ya Meneja wa Mkoa wa Iringa, 
Mhandisi Shabani  pamoja na 
kuomba radhi wananchi kwa 
uzembe  uliojitokeza, aliomba 
kupewa muda hadi mwezi ujao 
ili  mradi wa Nyololo ukamilike.

Meneja TARURA asimamishwa kazi 
Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

MTENDAJI Mkuu wa Wakala 
wa Barabara Mijini na Vijijini 
(TARURA), Mhandisi Victor Seff, 
ameagiza mkandarasi wa ujenzi 
barabara na madaraja Erasto 
Kwilasa wa mkoani Shinyanga, 
kutopewa kazi za ujenzi ku-
toka wakala huo kwa madai ya 
kutekeleza kazi chini ya kiwango.

Seff alibainisha hayo juzi al-
ipofanya ziara katika Manispaa 
ya Shinyanga kukagua maten-

genezo ya madaraja ambayo yal-
isombwa na maji katika msimu 
wa mvua uliopita.

Alisema hajafurahishwa na 
utendaji kazi wa mkandarasi 
huyo kwa kujenga madaraja 
chini ya kiwango, huku mengine 
yakianza kuanguka hali ambayo 
ni hatari kwa watumiaji na ku-
sababisha maafa makubwa.

“Nimepokea malalamiko 
mengi sana ya mkandarasi huyu 
juu ya utendaji wake wa kazi 
na nimekuja kujiridhisha mwe-
nyewe. Ni marufuku kupewa 

kazi tena TARURA kwa sababu 
ukiangalia madaraja yote am-
bayo nimetembelea yamejeng-
wa chini ya kiwango,” alisema 
Seff.

Aidha, alisema ana msimami-
sha kazi Meneja wa TARURA 
Manispaa ya Shinyanga, Jolister 
Mtelani, kwa kushindwa kusima-
mia vizuri matengenezo ya ma-
daraja, huku yakijengwa chini ya 
kiwango.

Kutokana na uamuzi huo, 
alisema nafasi yake itashikiliwa 
na Meneja wa TARURA wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya Shinyan-
ga, hadi atakapoletwa meneja 
mwingine. Pia alitoa angalizo 
kwa wahandisi kufanye kazi kwa 
ufanisi na kuacha kuwachekea 
makandarasi wazembe.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Shin-
yanga, Jasinta Mboneko, alisema 
alishamsweka ndani mkandarasi 
huyo kutokana na kufanya kazi 
chini ya kiwango na kubainisha 
alishamwonya meneja huyo wa 
TARURA manispaa kuacha ku-
fanya kazi na makandarasi wasio 
na sifa.

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate Mwegelo, akifungua mafunzo ya vijana 150 wa Jeshi la Akiba yaliyoandaliwa na wilaya hiyo, mkoani 
Pwani juzi, na kuendeshwa na Mshauri wa Jeshi la Akiba wilayani humo, Meja Mohamed Wawa (kushoto). PICHA: ROMANA MALLYA
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Masoko wa Halmashau-
ri ya Jiji la Dodoma, James 
Yuna, amewataka wabeba miz-
igo wa soko jipya la kisasa la 
Job Ndugai kujisajili na kuunda 
umoja ili kutambuliwa na wateja 
wao wanaowahudumia.

Yuna alitoa agizo hilo jana 
alipokuwa akizungumza na wa-
beba mizigo hao.

Alisema hatua hiyo itawae-
pusha na uvamizi wa watu 
wengine wasio waaminifu 
kwa mizigo ya wateja, hivyo 
ni muhimu wakafanya hivyo 
ili wateja wawe na imani kwa 
upande wao. “Hili ni soko la 
kimataifa tena la kisasa, sasa 
linatakiwa kuendeshwa kwa 
mfumo wa kisasa na ninyi pia 
mnatakiwa kuwa na mavazi am-
bayo yatakayoonyesha nembo 
na namba ili pale itakapotokea 
mteja amepotelewa na mzigo, 
iwe nafuu kutambuana aliye-
fanya tukio hilo,” alisema.

Ofisa huyo aliwataka ku-
fanya kazi zao kwa malengo 
ya kujiongezea kipato badala 
ya kufanya kwa mazoea am-
bayo yamekuwa hayawaletei 
maendeleo zaidi ya umaskini 
miongoni mwao. Alisema kazi 
wanazozifanya sawasawa na 
zingine zinazofanywa hivyo wa-
natakiwa kujitambua ili kujipa-
tia mafanikio kupitia ubebaji wa 
hiyo mizigo.

“Wengi wenu hapa kipato 
chenu mnachopata kinaishia 
kwenye matumizi ya anasa 
kama vile unywaji wa pombe, 
hali ambayo inayowafanya 
kuonekana mnafanya kwa 
mazoea haina mafanikio kwenu 
hata kama kipato chenu ni ki-
naridhisha,” alisema.

Mmoja wa wabeba mizigo, 
Jafeth Mazengo, alisema kuna 
umuhimu wa kusajili kwa kuwa 
itarahisisha kutambua hata kwa 
wale wasiokuwa waaminifu kwa 
wateja wanaowahudumia.

Awataka 
wabeba 
mizigo 
kujisajili

Na Augusta Njoji, DODOMA

O
FISI ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), 
imezindua kituo cha 

huduma kwa wateja ili kurahi-
sisha utendaji kazi na kuwaepu-
sha Watanzania kusafiri kwen-
da makao makuu ya ofisi hiyo 
kufuata huduma.

Wakati wa uzinduzi jana, Wa-
ziri wa Ofisi hiyo, Selemani Jafo, 
alisema kituo kimeanza kazi 
siku tatu zilizopita na wananchi 
100 wamepata huduma.

“Kuanzisha kituo kipya  cha 
huduma kwa wateja kitarahisi-
sha wizara kutoa huduma zake 
na kufika kwa jamii kwa haraka. 
Niwaombe kuwaarifu Watanza-
nia wote TAMISEMI imekuja na 
mfumo wa huduma kwa wateja. 
Tumieni mfumo huu wa hu-
duma kwa wateja ambao TAMI-

SEMI imeamua kuwaletea kwa 
ajili ya kupunguza watu kusafiri 
kuja makao makuu Dodoma ku-
pata huduma,” alisema.

Waziri Jafo aliwaomba wafan-
yakazi watakaokuwa wanahu-
dumia wateja kufanya kazi yao 
kwa ufanisi bila kuchoka kwa 
kuwa wao ndio kioo cha wizara, 
huku wakizingatia kutoa hudu-
ma bora kwa mteja  ili kupata 
mrejesho mzuri.

“Ninyi mna kazi kubwa sana 
ya kufanya kuliko mtu yeyote. 
Mwonekano wa kwanza una 
umuhimu, mwonekano wetu 
wa kwanza tukionekana vibaya, 
tutaonekana wabaya. Naomba 
mkajitume sana msichoke kati-
ka kazi yenu, lakini majibu yenu 
yanatakiwa yawe sahihi bila 
kuleta ubabaishaji wowote,” 
alisema.

Alibainisha kuwa katika kituo 
hicho, wananchi watasikilizwa 

kwa urahisi na ukaribu zaidi.
“Lakini tutaongeza kasi kwe-

nye kufanya kazi na kupata 
mrejesho kutoka kwa wateja 
wetu katika utoaji wa huduma,” 
alisema. Katibu Mkuu wa TAMI-
SEMI, Mhandisi Joseph Nyam-
hanga, alisema kituo hicho 
kitakuwa mkombozi kwa Ofisi 
ya Rais-TAMISEMI kwa kuwa 
itaongeza ufanisi na kupamba-
na na rushwa kwa kundoa fursa 
ya wateja kukutana na watumi-
shi.  “Si kwa wateja wetu, hata 
kwa watumishi wetu maana 
TAMISEMI ina walimu ambao 
baadhi wanahitaji uhamisho na 
masuala mengine. Sasa badala 
ya kufunga safari kuja hapa 
watatumia kituo hiki. Nataka 
kituo hiki kitangazwe na kuju-
likana kwani kitakuwa mkom-
bozi katika utendaji wa wiz-
ara,” alisema. “Napokea simu 
nyingi sana za walimu kutoka 

kila kona na simu za wananchi 
kuulizia masuala mbalimbali na 
si rahisi kutoa majibu ya haraka 
kupitia simu, hivyo naamini 
hata simu zinazopigwa kwangu 
na wasaidizi wangu zitapun-
gua,” aliongeza.

Nyamhanga alisema pamoja 
na kuwa ofisi yake imejitahidi 
kudhibiti utapeli, bado changa-
moto hiyo ipo na kuwa kituo 
hicho kutapunguza vitendo vya 
rushwa. Naye Msimamizi wa 
Kituo hicho, Antelma Mtema-
hanji, alisema kupitia mfumo 
huo, mteja atapiga simu na kue-
leza suala lake ambalo majibu 
yake yatatolewa papo kwa hapo 
kwa jambo ambalo halihitaji 
ufuatiliaji.

Alitumia fursa hiyo kuwasihi 
wakuu wa idara kutoa ushiri-
kano wa karibu katika kujibu 
hoja za wateja wao kwa haraka 
na kuwa na majibu sahihi.

TAMISEMI yaja kivingine  huduma kwa wateja

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA 

CHAMA cha Walimu Tanzania 
(CWT) kimeiomba serikali ikiunge 
mkono chama hicho katika mradi 
wake wa mafunzo ya walimu shu-
leni (SITT), unaolenga kuongeza 
mbinu rahisi za ufundishaji na 
ujifunzaji.  Mradi wa SITT unaele-
keza walimu katika shule za msin-
gi kutumia zana rahisi zinazopati-
kana katika mazingira husika kwa 
ajili ya kujifunzia kwa vitendo, njia 
ambayo ni rafiki na humwezesha 
mwanafunzi kuelewa haraka.

 Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Katibu 
Mkuu wa Chama hicho, Deus Seif, 
alisema kama serikali itauwanga 
mkono, kuna uwezekano wa ku-
wafikia walimu katika mikoa yote 
sita ambayo mradi unatekelezwa 
kwa sasa na kuonyesha matokeo 
chanya katika sekta ya elimu.

  “Tunaishukuru serikali kwa 
kuruhusu walimu kwenda kwenye 
mafunzo, lakini bado tunaiomba 
ituunge mkono maana tukisema 
tukae meza moja tukasema CWT 
bajeti yetu hii hapa, bajeti ya 
mfadhili hii hapa na serikali nayo 

ikasema na sisi tunaweka mko-
no, kutoka mikoa mitatu ikawa 
sita, huenda ikawa mikoa 12 na 
baadaye kufikia walimu mikoa 
yote,” alisema Seif. 

Mratibu wa Mradi huo kutoka 
CWT, Donatian Marusu, alisema 
mradi huo umeanza mwaka 2000 
kwa majaribio na utekelezaji wake  
rasmi ulianza mwaka 2012 na hadi 
sasa walimu 10,000 katika wilaya 
21 za mikoa ya Arusha, Kiliman-
jaro na Manyara wamefikiwa.   
“Hatua hiyo ni kwa awamu mbili, 
sasa tupo katika awamu ya tatu ya 
mradi katika mikoa ya Dodoma, 

Singida, Tabora na Shinyanga 
na tumelenga kuwafikia walimu 
3,000 katika mikoa hiyo kuanzia 
mwaka jana hadi mwakani,” alise-
ma Marusu.

 Marusu pia alisema mradi huo 
unatoa mafunzo kwa walimu wa 
vyuo vya ualimu na kwamba Janu-
ari, mwaka huu, wataalamu kuto-
ka Afrika Kusini walitoa mafunzo 
kwa wakufunzi na wakuu wa vyuo 
vya ualimu 24 katika vyuo sita.

Naye Mkuu wa Idara ya Elimu 
(CWT), Stella Kiyabo, alisema mra-
di huo umejikita katika kuboresha 
mbinu za kufundishia na kuzifan-

ya ziwe rahisi hata kwa masomo 
yanayodhaniwa kuwa magumu. 
“Wakati mwingine baadhi ya mas-
omo yanaonekana kama ni magu-
mu kumbe ni kutokana na mbinu 
zinazotumika zinakuwa siyo rafiki 
kwa mwanafunzi,” alisema Kiyabo. 

Mwezeshaji wa Mafunzo hayo, 
Mwalimu Dawite Sagday, alisema 
mradi unatoa fursa kwa walimu 
wanaopata mafunzo pia kufundis-
ha walimu wenzao, hivyo kupanua 
wigo kwa wale ambao hawajapata 
mafunzo hayo ambapo baada ya 
mafunzo walimu wanapaswa ku-
tumia zana zaidi kuliko maneno.

CWT yaomba serikali kusaidia mradi wa mafunzo kwa walimu 

Mratibu wa Mradi wa Elimu Jumuishi katika Kitengo cha Kanisa la FPCT, Jane Mgidange (katikati), akigawa vifaa vya kujikinga na maam-
bukizi ya ugonjwa wa corona, vikiwamo ndoo, sabuni na vitakasa mikono kwa mwanafunzi Shaff Juma mwenye ulemavu anayesoma darasa 
la pili katika Shule ya Msingi Nkuhungu, jijini Dodoma juzi.  PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI zanzibar

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR

 UMOJA wa Vijana wa 
Chama Cha Mapinduzi (UVC-
CM) Zanzibar  umemtaka 
mgombea urais wa Jamhuri 
ya Muungano kwa tiketi 
ya Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, kuacha kuwa-
potosha wananchi ili kujipa-
tia umaarufu.

Kauli hiyo ya UVCCM im-
etolewa kutokana na madai 
ya Lissu kuwa mgombea 
wa urais wa Zanzibar kwa 
tiketi ya CCM, Dk. Hussein 
Mwinyi, amechaguliwa bila 
ya ridhaa ya Wazanzibari.

 Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Naibu 
Katibu Mkuu wa UVCCM 
Zanzibar, Mussa Haji Mussa, 
alimtaka Lissu na marafiki 
zake waache kuwadanganya 
Watanzania ambao wanafa-
hamu kwamba CCM ndicho 
chama pekee kinachofuata 
utaratibu unaofahamika wa 
kupata viongozi wake kwa 
njia za kidemokrasia. 

Mussa alisema Dk. 
Mwinyi alifuata utaratibu 
wa mchakato wa kupata 
viongozi na kuchaguliwa 
kuanzia uchukuaji fomu 
za urais kwa kuwahusisha 
wagombea 32.

 Aidha, alisema wagom-
bea waliochukua fomu wote 
walikamilisha masharti 
yaliyowekwa na chama 
ikiwamo kupata wadhamini 
katika mikoa ya Unguja na 
Pemba. 

Pia alisema wagombea 
hao walijadiliwa katika 
vikao halali ikiwamo Kamati 
Maalumu ya Halmshauri 
Kuu ya CCM Zanzibar na 
baadaye walijadiliwa na 
kupigiwa kura katika kikao 
cha Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC) ya CCM chenye 
wajumbe kutoka Zanzibar 
na Tanzania Bara. 

“Huo ndio mchakato 
wa CCM katika kumpata 
mgombea wa urais wa 
Zanzibar ambao ulifuatwa 
na kutekelezwa na wag-
ombea wote waliochukuwa 
fomu. Mshindi aliyeibuka 
na kupeperusha bendera ya 
CCM katika uchaguzi mkuu 
alipata ridhaa zote ikiwamo 
kuidhinishwa na Mkutano 
Mkuu wa Taifa wa CCM we-
nye wajumbe kutoka ngazi 
mbalimbali kuanzia wilaya,” 
alisema.

 Haji alisema katika 
kuonyesha mgombea wa 
urais wa Zanzibar ni chaguo 
la Wazanzibari, alisema 
alipowasili Unguja ali-
pata mapokezi ya kihisto-
ria yaliyovunja rekodi na 
kuwashirikisha wanachama 
na wafuasi pamoja na wa-
nanchi wa kawaida.

UVCCM  Z’bar 
wamvaa Lissu Na Rahma Suleiman,         

ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, amei-
taka Wizara ya Kilimo, 
Maliasili, Mifugo na Uvuvi 

kuweka kipaumbele katika kufan-
ya utafiti unaohusiana na sekta za 
wizara hiyo kwa kuzingatia mazin-
gira halisi na mahitaji ya wananchi 
na matukio mbalimbali ikiwamo 
milipuko ya maradhi ya mazao na 
mifugo.

 Akizungumza juzi baada ya ku-
fungua maonyesho ya wakulima 
(Nanenane), Chamanangwe, Mkoa 
wa Kaskazini Pemba, alisema kupi-
tia utafiti huo wizara itapata taalu-
ma na utaalamu mpya.

 Dk. Shein alisema yanapotokea 
maradhi ya mifugo au mazao, wiz-
ara haipaswi kuishia kupiga dawa 
pekee, bali inatakiwa kutafuta 
chanzo cha maradhi hayo, kubuni 

njia za kuyaondoa na kuonyesha 
njia ili yasitokee tena. 

Alisema katika siku za hivi kar-
ibuni, wakulima wengi wamejikita 
katika kilimo cha mazao mbalim-
bali ya biashara ikiwamo matiki-
tiki, tungule (nyanya), matango na 
viazi vitamu, kupitia matumizi ya 
mbolea za kemikali.

 Pamoja na uzuri wa kuendeleza 
kilimo, alisema kuna haja ya kufan-
ya uchunguzi wa kitaalamu juu ya 
faida na hasara za kilimo cha aina 
hiyo, hasa katika afya ya udongo, 
ardhi, mazingira na virutubishi ka-
tika mazao yanayotokana na kilimo 
hicho.

  Aidha, alisema tangu asili, 
kisiwa cha Pemba kinasifika kwa 
kuwa na ardhi yenye rutuba nzuri, 
jambo linalosababisha kupatikana 
mavuno mazuri kupitia matumizi 
ya mbolea za asili (kilimo hai), hali 
ambayo hivi sasa imebadilika. 

“Mimi naamini kilimo hai kwa 

kutumia mbolea za asili bado kuna 
umuhimu mkubwa ndani ya jamii 
yetu. Hata hivyo, suala la kukien-
deleza na upatikanaji wa masoko 
ya mazao yanayotokana na kilimo 
hicho linahitaji kufanyiwa utafiti,” 
alisema. 

Dk. Shein alisema watu wengi 
duniani wanaendelea kula vyakula 
vinavyotokana na kilimo hai kuto-
kana na ladha ya asili ya vyakula 
hivyo pamoja na kuwapo uwezeka-
no wa kupungua athari za kemikali.

 Alisema suala la utafiti huzijen-
gea jina taasisi na nchi katika meda-
ni za kitaalamu duniani kwa kuzin-
gatia mazao yatokanayo na kilimo 
hai kwa kuwa huuzwa kwa bei ya 
juu sana, ikilinganishwa na mazao 
yanayotumia mbolea za kemikali.

  Pia aliitaka Wizara ya Wilimo 
kuwahamasisha wananchi juu ya 
uanzishaji wa mashamba ya viungo 
ikiwa ni hatua ya kuvutia watalii na 
kuwapatia wananchi kipato cha 

kuendesha maisha yao.
  Alisema mashamba hayo 

yanaweza kuwa sehemu za hu-
duma za vyakula vinavyotumia 
viungo hivyo, ambapo wageni 
wataweza kuona uhalisia wa 
matumizi yake. 

“Mnaweza kuwahamasisha 
wananchi kuanzisha sehemu za 
maonyesho ya wanyama wetu wa 
asili zitakazokuwa vivutio muhimu 
kwa wazee na watoto hasa siku za 
sikukuu, kuna baadhi ya wanyama 
kama kima na tumbili wanaweza 
kuwa kivutio kikubwa kwa watalii 
na wananchi,” alisema.

Alisema serikali imejipangia 
mikakati maalum kwa lengo la 
kuongeza uzalishaji  kupitia mbinu 
bora, teknolojia ya kisasa, ujenzi wa 
miundombinu, utoaji wa thamani 
na upatikanaji wa masoko, pamoja 
na mitaji na uhifadhi wa chakula, ili 
kuongeza tija, kukuza uchumi na 
kuondoa umaskini.

Shein ataka kipaumbele katika utafiti

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR 

WAHANDISI wa Mamlaka ya 
Maji Zanzibar (ZAWA) wanaosima-
mia usambazaji wa huduma ya ma-
jisafi na salama katika Mtaa wa Pa-
gali, Chakechake kisiwani Pemba, 
wameagizwa kuandika maombi ya 
upatikanaji wa vifaa vilivyopungua 
ili mradi huo umalizike kwa wakati 
uliopangwa.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Balozi Seif Ali Iddi, aliyasema 
hayo jana  alipofanya ziara ya kuka-

gua maendeleo ya mradi wa ujenzi 
wa  nyumba ya makazi ya Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Pagali 
kisiwani Pemba.

Balozi Iddi alisema itapen-
deza   vifaa vinavyotumika katika 
mradi huo vinakuwa katika kiwan-
go cha ubora unaokubalika am-
bavyo vitadumu kwa kipindi kirefu 
kinachosaidia kupunguza gharama 
kubwa za matengenezo ya mara 
kwa mara.

Alisema iko tabia mbaya na ya 
muda mrefu katika miradi mingi ya 
huduma za majisafi na salama inay-

otumiwa na baadhi ya wahandisi 
wanapopewa jukumu la kusima-
mia kazi huamua kununua vifaa 
vilivyo chini ya kiwango na ma-
tokeo yake miradi husika hufanya 
kazi muda mfupi na baadaye kuleta 
usumbufu kwa wananchi.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Majengo Zanzibar 
(ZBA), Mhandisi Ramadhan Mussa 
Bakari, alisema wajenzi wa mradi 
huo kwa sasa wanasubiri kukami-
lika kwa  uwekaji wa miundom-
binu   ili wakamilishe kazi ndogo 
ndogo zilizobakia ikiwamo upakaji 

rangi. Mkurugenzi huyo  alisema 
matengenezo yaliyobakia katika 
kipindi hiki yanatarajiwa kuka-
milika ndani ya mwezi mmoja na 
makabidhiano yanatarajiwa ku-
fanyika mwishoni mwa mwezi huu 
au mwanzoni mwa mwezi ujao.

Alisema kinachozingatiwa ni 
namna ya kuwapata washauri 
na wataalamu wa masuala ya 
miti na bustani kutoka Taasisi ya 
Misitu   na Manispaa ili bustani 
itakayooteshwa ilingane na hadhi 
ya nyumba za viongozi wakuu wa 
serikali.

Aagiza maji kupelekwa mradi ujenzi makazi Makamu wa Rais 

110 samweli

Katibu Mkuu Wizara ya Kilimo, Maliasili, Mifugo na Uvuvi Zanzibar, Maryam Juma Sadala (Mabodi), akitoa maelezo ya kitaalamu wakati wa 
ufunguzi wa maonyesho ya  wakulima Nanenane, katika viwanja vya Chamanangwe, Wilaya ya Micheweni Pemba juzi. PICHA: IKULU 



S
TAA wa filamu nchini, 
Wema Sepetu, ameshtaki 
kwa Mungu, akisema 
yeye ndiye anayejua jinsi 

gani anakabiliana na maneno 
makali yanayomchoma moyo.

Akizungumza hivi karibuni, 
Wema amesema bado kuna 
baadhi ya watu wanamsakama 
kwa kumuita majina ya kuu-
dhi kutokana na kutofanikiwa 
kupata mtoto hadi sasa.

Hata hivyo, ameeleza 
pamoja na kuwa na kiu kubwa 
ya kupata mtoto wake, lakini 
hawezi kupingana na maamuzi 
ya Mungu ambaye ndiye ana-
jua wakati wa kumpatia kile 
anachotamani.

Hata hivyo, ameeleza bado 
ataendelea kuomba na hata ak-
iondoka duniani bado itamuu-
ma akiwa amelala kaburini.

“Linapokuja suala la mtoto, 
nahisi kiu yangu itaisha pale 
nitakapomshika wa kwangu 

na itaendelea kuniuma mpaka 
nitakapopata wangu, itaniuma 
mpaka kesho hadi kifo na kama 
Mungu amenijalia nisipate sawa 
hamna shida, nitaingia kabur-
ini bila mtoto bado nitaumia,” 
Wema Sepetu. 

Akizungumza suala la watu 
kuendelea kumsema kutokana 
na suala hilo, ameeleza hana la 
kuwajibu badala yake anam-
shtakia Mungu kwani yote ni 
mipango yake.

“Siwezi kuwajibu watu wa-
naoendelea kunisema vibaya, 
yote yataisha kwani wakati 

wa Mungu ni wakati sahihi, 
naamini atasikia kilio changu 
cha muda mrefu,” amesema 
Wema.

Hata hivyo, amesema hawezi 
kuweka wazi uhusiano wake 
kwa sasa kwa sababu muda wa 
kufanya hivyo haujafika.

Amekiri kuwa ndani ya uhu-
siano na mwanaume ambaye 
hakumtaja na kuwaomba 
mashabiki wake kusubiri 
muda ambao atakuwa tayari 
kumtambulisha.

Wema amshtakia

Mungu 
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BAADA ya mama mzazi wa 
msanii Nandy,  Maria Charles 
Mfinanga, kusema kinaga 
ubaga kwamba ndoa ya binti 
yake na rapa Billnass ni kama 
ya kufikirika, mashabiki wa 
wasanii hao wamegubikwa 
simanzi.

Mashabiki wengi walita-
rajia kuona Nandy na Billnass 
wanafunga ndoa hivi kar-
ibuni, lakini kutokana kauli ya 
mzazi huyo, ndoto hiyo kama 
imeyeyuka.

“Tulitarajia kuona Billnass na Nandy wanakuwa mke 
na mume hivi karibuni, tumechoshwa na kauli ya mama 
wa Nandy ambaye anaonekana dhahiri hayupo tayari na 
jambo hilo,” alisema Hamisi Hamad, wakati akichangia 
mjadala katika mtandao wa kijamii.

Akizungumza na EATV, Mama Nandy amesema “Bado 
wote ni watafutaji, wasogee kwanza kutimiza malengo 
kisha waingie kwenye ndoa, ndoa ipo tofauti siyo kama 
unafanya vitu vyako mwenyewe, wapo pamoja na wana-
shirikiana kwa vitu vingi hivyo wakae wajipange.”

MWIMBAJI nyota wa 
Bongofleva Ali Kiba, 
ameamua kutoa siri baada 
ya kusema siku ya mchezo 
wa “Team Kiba Vs Team 
Samatta” utakaofanyika 
kesho Uwanja wa Benjamin 
William Mkapa, Rais John 
Magufuli, atafanya ‘sur-
prise’ ya nguvu.

Alikiba amesema Rais 
Magufuli amewaomba 
Watanzania kuendelea 
kutunza amani kwa sababu 
yaliyofanyika ni mengi 
wanachosubiri kuona ma-
tokeo.

“Nilimwomba Rais Magu-
fuli aweze kutusaidia kitu kwa hiyo kuna uwezekano wa 
kuwa na surprise, msije mkashangaa Rais akaja kwa sababu 
yeye ni mpenzi wa burudani na anatukubali wote mimi 
pamoja na Samatta,” amesema Alikiba.

KUFUATIA tukio la 
mwanamuziki wa Bongo 
Fleva, Mr Blue, kudon-
doka jukwaani kwenye 
tamasha moja wiki iliyo-
pita, Madee amejitokeza 
na kushauri wasanii 
kuwa na bima za afya 
zao.

Madee amesema kuwa 
na bima za maisha na 
afya ni jambo la maana, 
kuliko kukimbilia kukata 
bima za magari kwa 
kuhofia kukamatwa na 
polisi.

“Nimeona video Herry Samir Mr blue ameanguka juk-
waani, natoa pole kwa niaba ya wanamuziki wote, Mungu 
akusimamie urudi tena kazini. Ifike muda sasa wasanii 
mjikatie bima za maisha yenu, msikimbilie kukatia bima 
magari kisa unaogopa kukamatwa na traffic,” ameandika 
kupitia ukurasa wake wa Twitter.
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Na Adam Fungamwango

MAZOEA siku zote yana tabu. 
Haijalishi umezoea tabu au raha. 
Wapo watu ambao wamezoea 
kukaa kijijini, wanapofika mijini na 
kukaa wiki moja tu hamu inawaishia 
wanataka kurudi walikotoka. Ni kwa 
sababu ya mazoea.

Kuna wanaotoka mjini kwenda 
kijijini, nao wanapokutana na 
mazingira ya huko, yanawashinda 
kutokana na kuzoea kuishi mjini, 
hivyo wanashindwa.

Hata leo hii, mkazi wa Oysterbay 
anaweza kabisa kushindwa kuishi 
Manzese, na mkazi wa Manzese, 

akawa hawezi kabisa kuishi Masaki. 
Ni kwa sababu ya mazoea.

Hebu tuiangalie filamu hii inay-
oitwa ‘Watoto wa Mitaani’ ambayo 
ina funzo kubwa jinsi binadamu 
anavyoathiriwa na mazoea.

Imechezwa na wasanii wengi 
chipukizi, lakini wakiongozwa na 
Ben Blanco. Wengine ni Salma 
Juma, Peter Phimar, Kisegese, 
Kadogo, Dulla Said, Dogo Mandal, 
Julius Fred na wengineo wengi.

Ben na ndugu yake Peter wa-
nakaa kikao na kukubaliana kuan-
zisha kituo cha kulelea watoto 
yatima. Baada ya kupata kibali 
kutoka serikalini, kazi inaanza ya 

kukusanya watoto mitaani.
Haikuwa kazi rahisi, Ben Blanco 

alikumbana na changamoto nyingi 
kutoka kwa watoto hao kuanzia wa 
miaka mitatu hadi 17, ambao wengi 
walikuwa wameshazoea maisha 
ya kuzurura, kulala jalalani na 
kula chochote kinachopatikana. Ni 
maisha ambayo wamezoea, hivyo 
kwenda kukaa kwenye kituo ilikuwa 
mtihani mkubwa.

Kwa tabu, Blanco anafanikiwa 
kuwashawishi baadhi ya watoto ya-
tima, wa kike na wa kiume kujiunga 
na ‘senta’ yao.

Maisha yao yalianza kubadi-
lika. Walianza kuwa wasafi kwa 

sababu ya kuoga mara kwa mara. 
Siha yao ilianza kubadilika, kwani 
walianza kunawiri. Ni kwa sababu 
walianza kula wanachokitaka na si 
wanachokipata. Pia walianza kuso-
meshwa.  Hata hivyo bado baadhi 
ya watoto waliona hiyo ni kama 
kunyimwa uhuru wao. 

Walizoea kuzurura kutwa nzima 
wakitafuta wasichokijua wala kuwa 
na uhakika wa kukipata. Lakini 
walizoea maisha hayo, hivyo mai-
sha ya kuchungwa, kukaa kutwa 
nzima wakisoma tu, wakila, kunywa 
kiulaini, kufanya kazi mbalimbali za 
kituo, waliona kama ni aina fulani 
ya utumwa.

BASI SAWA

Madee ungesema 
hayo mwanzo

Mama Nandy 
kawachosha wengi

Ali Kiba unaifahamu 
‘sapraizi’ ya JPM?

BIFU kati ya wanamuziki wa Bongo 
Fleva, Shilole na Snura, linazidi 
kupamba moto baada ya kila mmoja 
kuendelea kutupa madongo ya mbali.

Hivi karibuni Shilole alimshambulia 
Snura katika Tamasha la Girl Power, 
akimtuhumu kufurahia tukio la yeye 
kupigwa na Uchebe, jambo ambalo 
limemkera sana.

Hata hivyo, Snura amesema 
ameumizwa sana na tukio hilo, lakini 

yeye anamwachia Mungu  na kush-
ukuru kwa kile kilichotokea.

“Nimekaa kimya na kumwachia 
Mungu, maana itakuwa kama nongwa 
kuliendeleza ikiwa kama watoto wa 
kike kuongea masuala ya ugomvi 
muda wote, sina kinyongo na mtu 
yeyote kilichotokea ni changamoto 
katika maisha, namuachia Mungu 
maana hakuna shari isiyo na kheri,” 
amesema Snura.

   

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva 
anayefanya vizuri, Lulu Diva, 
ameamua kuonyesha ubabe wake 
baada ya kuonekana mitaani 
akiwa ndani ya gari la kifahari 

aina ya Jeep.
Lulu Diva anayejiita kama “The 

Boss Baby” amesema gari hilo si 
la kitoto kwani thamani yake ni 
shilingi milioni 300 na halifanani 

na masanii yoyote hapa nchini.
Gari hilo sasa linampa nafasi ya 

kuwa msanii wa kwanza wa kike 
anayemiliki gari lenye thamani 
kubwa.

Lulu Diva kwa ndinga 
hili, piga makofi

Watoto wa Mitaani: Mazoea siku zote huzaa upofu

Na Adam Fungamwango

HAPA Tanzania bendi hasimu ni 
Msondo Music Band na Mliam-
ani Park Orchestra, hilo halina 
ubishi. Upinzani huu ulitokana 
na kuundwa kwa Mlimani Park 
Orchestra mwaka 1978 na kumt-
waa Muhidni Maalim Gurumo 
kutoka Msondo.

Kama vile haitoshi mwaka 
mmoja baadaye wakamchukua 
mwimbaji tegemeo, Hassan Re-
hani Bitchuka na kuleta tafrani 
kubwa kwenye bendi hiyo.

Hapa ndipo upinzani wa 
bendi hizi ulipoanza na kuwa 
mahasimu wakubwa hadi leo 
hii. Sikinde mara nyingi ndiyo 
ilikuwa ina tabia ya kuchukua 
wanamuziki wa Msondo na hii 
ilizidi kuendelea uhasimu baina 
ya bendi hizo.

Kuna wanamuziki wengi 
waimbaji na wapiga ala, wame-
toka na kuingia kwenye bendi 
hizi mbili. Leo tunawaletea 
wanamuziki wapiga ala ambao 
wamewahi kuzipigia bendi zote 
mbili Msondo na Sikinde.

Suleiman Mwanyiro -bass 
gitaa

Ukiacha waimbaji, Gurumo na 
Bitchuka, ambao ni waimbaji, 
mpiga gitaa wa kwanza ambaye 
kuchukuliwa na Sikinde kutoka 
Msondo ni Suleiman Mwanyiro.

Huyu aliondoka Msondo 
pamoja na Bitchuka kwenda 
Sikinde mwaka 1979. Kitendo 
chake cha kutoka tu Msondo 
kwenda Sikinde, tayari anekuwa 
ni mwanamuziki aliyepigia bendi 
zote mbili.

Kama vile haitoshi, Mwanyiro 
mpiga gitaa zito la bass, alirejea 
tena Msondo miaka ya ‘90, lakini 
kwa mara nyingine tena alihama 
na kwenda Sikinde na kukaa 
hadi alipofariki dunia 2004.

Kassim Mponda - solo 
gitaa

Ni mmoja wa wapiga magitaa 
ya solo mahiri kuwahi kutokea 
nchini Tanzania. Mponda aliji-
unga na Msondo mwanzoni mwa 
miaka ya ‘80. Na alikuwa mmoja 
wa wanamuziki waliodumu 
kwa muda mrefu kwenye bendi 

hiyo na kupiga nyimbo nyingi 
zinazotamba hadi leo, alipohama 
mwaka 1987 kwenda Sikinde, 
ingawa mauti yalimfika akiwa 
tayari ameshaanzisha bendi 
yake.

Naye akawa mmoja wa wana-
muziki wapiga magitaa waliozi-
pigia bendi zote mbili hasimu.

Uruka Uvuruge - solo, 
rhythm

Huyu ni mpiga magitaa mawili 
ya solo na rhythm, akitokea 
kwenye ukoo wa wanamuziki 
wa Uvuruge akiwa na ndugu 
zake, Maneno Uvuruge, Khalfan 
Uvurugena Fadhili Uvuruge.

Awali alikuwa Sikinde, wakati 
huo ndugu yake Maneno akiwa 
Msondo. Hata hivyo, baada ya 
ndugu yake Maneno kuondoka 
na kwenda bendi nyingine, 
Msondo walimchukua Uruka ili 
asaidie upande wa rhythm na 
wakati mwingine akipiga solo 
baadhi ya nyimbo, hivyo kuwa 
mmoja wa wapiga magitaa wali-
opitia bendi zote mbili.

Mohamed Idd ‘Control’-
solo gitaa

Ni mpiga gitaa la solo ambaye 
awali alikuwa Sikinde. Ni mmoja 
wanamuziki ambaye hakutege-
mewa kama ana weza kutoka 
Sikinde na kwenda Msondo.

Maisha yanabadilika. Miaka 
ya ‘90, Mohamed Idd ‘Control’, 
alijiunga na Msondo na wimbo 
wake unaomtambulisha sana 
ni ‘Gloria’ ambao alipiga solo 
na umahiri mkubwa, ingawa 
hakukaa sana kwenye bendi 
hiyo, akahama kabla ya kufikwa 
ya umauti.

Juma Town-Saxophone
Huyu ni mmoja wa wapuliza 

upepo mahiri nchini. Juma 
Town alikuwa mmoja wa wa-
namuziki wa mwanzo kabisa 
kutoka Msondo kwenda Sikinde, 
akitoka pamoja na kina Mwany-
iro na Bitchuka mwaka 1979. 
Wengi wanamfahamu tu wakati 
yuko Sikinde, lakini ni wach-
ache wanaofahamu kuwa awali 
alikuwa Msondo na kuondoka 
kwenye wimbi la Sikinde ku-
komba wanamuziki wa Msondo.

Waliovuruga 
Msondo, Sikinde

Snura hakuna shari 
isiyo na kheri
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MWIGIZAJI mkongwe kutoka Nol-
lywood, Victoria Inyama, ame-
wataka wanawake kuwa na hofu 
na nguo wanazovaa watoto wao 
kuwaepusha na ubakaji.

Akizungumza baada ya kush-
iriki video moja katika ukurasa 
wake wa Instagram, amesema li-
cha ya serikali ya Nigeria kuweka 
adhabu kali kwa wabakaji, lakini 
wazazi lazima kutoa tahadhari 
kwa binti zao kutovaa nguzo 
zinazoonyesha sehemu kubwa ya 
maungo yao.

“Ni hakika serikali haina 
uhakika wa kuweka adhabu 
itayozuia ubakaji, lakini kwa binti 
zangu tafadharini mavazi yenu 
msiyapunguze kiasi cha kuongeza 
ushawishi,” amesema.

MAMBO yanawaendea vizuri 
kati ya bosi wa lebo ya Mavin, 
Don Jazzy na mwanamuziki 
Rihanna, kutangaza wanatarajia 
kupata mtoto wao wa kwanza.

Don na Rihanna wote wakiwa 
wamejipatia umaarufu kutokana 
na kazi zao, wamekuwa ‘kapo’ 
inayovutia kwa sasa nchini 
Marekani.

Katika ukurasa wao wa Ista-
gram, kila mmoja alitupia picha 
ikiwaonyesha wakiwa pamoja 
huku Rihanna akionekana tumbo 
limetokeza na kuashiria ni 
mjamzito.

Amkeni amkeni! 
Rihanna naye 
mama kijacho

RAPA kutoka Marekani, Ace 
Hood, kwa mara nyingine 
amemuita msanii mwenzake 
wa Ghana, Sarkodie, kuwa ni 
muongo.

Ace alimuita Sarkodie kuwa 
ana tabia ya uongo mwaka  
2015, baada ya Mghana huyo 
kudai wimbo wa New Guy’ am-
bao ameimba Ace kuwa ni wake.

Akiandika ujumbe kupitia 
Twitter, Ace Hood amesema 
“Ngoja niwaambini kuna uvumi 
wa uongo unaosambaa kuwa ku-
fikisha kwangu wafuasi wengi ni 
feki, huo ni uongo,” ameandika.

Ace Hood 
imekuaje tena 
jamani?

Victoria waambie 
ukweli, 
wanawaumiza 
wenzao

TAARIFA zinaeleza kwamba 
mwanamuziki wa Nigeria, Fla-
vour, amefunga ndoa na mpenzi 
wake wa zamani Sandra Okag-
bue.

Kulingana na mtandao mmoja, 
mkali huyo wa muziki ambaye 
jina lake halisi, Blossom Martins, 
na Okagbue, wamefunga ndoa 
ya siri katika mji wa Onitsha 
Jumatatu.

Katika harusi hiyo, watu wach-
ache walihudhuria na hakuna 
mtu aliyetakiwa kuingia na simu 
ya mkononi ili kuepusha kuvuja.

Flavour ndoa ya 
siri inanoga eti!

MWANAMUZIKI nyota wa Nigeria, 
Tekno Miles, amesema vitendo vya 
rushwa vinasababisha nchi hiyo 
kurudu nyuma kimaendeleo.

Akitumia akaunti yake ya Twit-
ter, Tekno amesema baadhi ya 
viongozi wa juu wanaiba pesa 
kutoka hazina ya nchi hiyo 
na kuwasababishia wananchi 
kuwa na maisha magumu.

“Wewe kama kiongozi wa 
nchi unawaongoza watu na 
huwezi kuwapa hata kidogo, 
Mungu atakuadhibu katika 
njia zako za kutafuta pesa 
feki,” ameandika.
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Na Dk. Enock Mlyuka

S
ERIKALI imekuwa iki-
sisitiza sana umuhimu wa 
utawala bora ili kufikia 
malengo ya taifa. Utawala 

bora ni jambo muhimu katika 
kukuza na kuimarisha amani, utu-
livu, ukuaji wa uchumi na ustawi 
wa jamii. 

Katika kufanikisha azma hiyo, 
mkakati wa taifa katika mapam-
bano dhidi ya rushwa, ni mwen-
delezo wa juhudi za serikali katika 
kuimarisha utawala bora. Hiyo 
ni kutokana na kutambua kuwa 
rushwa ni adui wa haki na maen-
deleo.

Wakati huu, Tanzania inaele-
kea katika uchaguzi mkuu wa 
Rais, Wabunge na Madiwani. Hii 
ni hatua muhimu katika utawala 
wa nchi kwani inakuza na kui-
marisha demokrasia. Ni muhimu 
wananchi, vyama mbalimbali vya 
siasa na wadau wengine wa uch-
aguzi wazingatie Katiba, sheria, 
kanuni na miongozo iliyopo katika 
uendeshaji wa uchaguzi.

Watu wamezoea vitendo vya 
rushwa wakati wa uchaguzi na 
wanaona ni jambo la kawaida un-
apowadia wakati kama huu. Wako 
wenye tabia ya kutoa vyakula, 
vinywaji, mavazi, fedha na ahadi 
zisizotekelezeka kwa nia ya kush-
awishi na kununua wapiga kura.

 Maswali ya msingi ambayo kila 
mwananchi anapaswa kujiuliza 
ni je, viongozi wana uchungu na 
matatizo ya wananchi? Kwa nini 
wanasubiri hadi wakati wa uch-
aguzi ndipo wanakuja na ajenda 
za kusaidia wananchi? Kwa nini 
wema na uhusiano wa karibu na 
wananchi huonekana uchaguzi 
unapokaribia?  Siku zote walikuwa 
wapi?

Taasisi ya Kuzuia na Kupamba-

na na Rushwa (TAKUKURU) nchini 
Tanzania chini ya Kifungu cha (7) 
cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa namba 11/2007, 
imepewa jukumu la kuzuia na ku-
pambana na rushwa katika jamii 
ikiwamo rushwa katika uchaguzi. 

Kutokana na majukumu hayo 
iliyopewa kisheria, ni imani kuwa 
TAKUKURU itatekeleza wajibu 
wake kwa weledi katika uchaguzi 
mkuu wa Rais, Wabunge na Madi-

Viongozi wanaotokana na
rushwa majanga kwa taifa

wani uliopangwa kufanyika Ok-
toba 28, mwaka huu.

Lengo la uchaguzi ni kupata 
viongozi bora na si bora vion-
gozi.  Mtu anayeomba ridhaa ya 
kuongoza toka kwa wananchi, 
apimwe kwa uadilifu wake na 
kazi alizofanya wakati uliopita. 
Mambo haya yanapaswa kuwa 
kigezo kikuu cha kupiga kura ya 
ndiyo au hapana. 

Tanzania inahitaji viongozi 

wanaojua mahitaji ya jamii na taifa 
kwa wakati uliopo.

Aidha, wananchi wanapaswa 
kuepuka vitendo vya rushwa 
wakati wa uchaguzi. Kumchagua 
mtu kwa msingi wa rushwa ni 
kuporwa haki na wajibu wa kupi-
ga kura kwa hiari. Wananchi wasi-
uze utu wao kwa kudanganywa na 
watu wenye uchu wa madaraka. 

Mtu anayetoa rushwa ili ach-
aguliwe kuwa kiongozi anadhihiri-
sha tabia yake ya ubinafsi, uroho, 
tamaa na kutokuwa muadilifu. Ni 
kwa njia hii, wananchi wanapum-
bazwa kutokutumia haki yao ya 
msingi ya kupiga kura kwa hiari, 
hivyo kufanya upendeleo kwa 
wasiostahili. Matokeo yake jamii 
inapata viongozi vilaza, wajanja 
wajanja na wasio na msaada wow-
ote kwa wananchi na taifa. 

Kiongozi wa kweli anatoka kwa 
Mungu. Mungu anachagua kiongo-
zi kupitia kura za watu, hivyo mtu 
anayetoa rushwa ili achaguliwe 
kuwa kiongozi anakuwa hajaitwa 
na Mungu kuwatumikia wananchi, 
bali amejiita mwenyewe katika 
uongozi kwa kuununua. 

Pia kiongozi anayetokana na 
rushwa kwa vyovyote vile nafasi 
yake ya  uongozi itamtumikia yeye 
zaidi kuliko utumishi kwa wa-
nanchi. Viongozi wa aina hii ni ma-
janga kwa taifa na wananchi, hivyo 
wananchi wanapaswa kuwaogopa 
kama kirusi cha corona.

Wananchi wanapochagua kion-
gozi wasiangalie haiba yake, kabila 
lake au dini yake. Mtu anapoch-
aguliwa kuwa kiongozi, hachaguli-
wi kama mtu bali huchaguliwa ku-
tokana na huduma yake na vipawa 
vyake vya uongozi. 

Kwa msingi huo, ni muhimu 
wananchi kuwa makini wakati 
wa uchaguzi na wachague kwa 
busara. Wanapochagua viongozi 
wasiofaa, maana yake wamecha-
gua kudumaa katika maendeleo 
na maisha.

Ustawi na maendeleo ya taifa 
hutegemea aina ya viongozi wa-
naochaguliwa kwani kila kitu hu-
fanikiwa au kutokufanikiwa kuto-
kana na uongozi. Hitaji la nchi kwa  
sasa ni viongozi makini, waadilifu, 
waaminifu, wawajibikaji, wenye 
uwezo wa kwenda na kasi ya ma-
badiliko iliyopo na wenye nia ya 
dhati ya kuwatumikia wananchi. 

Watu hawatajali kiasi gani kion-
gozi anajua hadi wajue kiasi gani 
anajali, hivyo wananchi wajiandae 
kuchagua viongozi ambao wata-
fahamu kwamba wamechaguliwa 
kuongoza kwa niaba na kwa ajili 
ya watu wote na kwamba wameit-
wa kutumika wakati huu ambao ni 
mgumu.

nMwandishi wa makala hii ni 
Mchungaji  wa Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Mtafiti, Mshauri, Mwanataalu-
ma katika Theolojia, Maadili na 
Uongozi wa Rasilimali Watu.

wenye maono, watendaji, waadilifu, 
wazalendo, wanaochukia rushwa 
kwa dhati; wenye kuheshimu sheria 
na taratibu za nchi.

Sambamba na hayo, wanahitajika 
viongozi wenye roho ya kupenda 
umoja na mshikamano; kujali na 
kutanguliza mbele maslahi ya wa-
nanchi na taifa; wenye uchungu na 
rasilimali za nchi ili zisiporwe na 
walafi na mabeberu.

Viongozi wanaohitajika pia ni 
wale wenye kuguswa na matatizo ya 
wananchi na kutafuta njia za utatuzi 
wake kwa wakati; wenye nidhamu 
binafsi na wanaojua kujitawala; 
wabunifu, wakweli na wenye msi-
mamo,  wenye kusimamia haki; 
wenye juhudi na kujituma; wenye 
kupenda mabadiliko na kuondoa 
mazoea yasiyo na tija.

Tanzania ina njaa ya viongozi 
wanaoleta matokeo chanya katika 
jamii. Katika kipindi hiki kuelekea 
uchaguzi mkuu, wananchi wa-
napaswa kufahamu mahitaji hayo 
muhimu ya taifa kwa sasa. 

Kwa mantiki hiyo, viongozi wasi-
chaguliwe kishabiki kwani viongozi 
wanaochaguliwa kwa msingi huo 
hawana jipya zaidi ya kudumaza 
maendeleo na kuongeza umaskini 
kwa wananchi. 

Uongozi unaoleta matokeo  una-
hamasisha, unajali na kutia moyo 
wengine ili kuleta mabadiliko chan-
ya yenye manufaa kwa mwananchi 
mmoja mmoja, jamii na taifa kwa 
ujumla. Hivyo, wananchi wajipange 
kutumia haki yao ya msingi ya kup-
iga kura na kuchagua viongozi bora 

Watia nia wa CCM wakiwa wameshika maboksi ya kura zao. Vitendo vya rushwa vinaweza kusababisha kupa-
tikana viongozi wasiofaa. PICHA ZOTE: MTANDAO

Kura za wanachama walioomba kugombea ubunge zikihesabiwa. 
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makala

Na Mwandishi Wetu 

I
LIKUWA taharuki kwa dunia 
nzima kutokana na taarifa za 
kuibuka kwa ugonjwa hatari 
wa homa ya mapafu (Cov-

id-19) unaosababishwa na virusi 
vya corona. 

Tangu kuanza kwa ugonjwa 
huo ambao uligharimu maisha ya 
maelfu ya watu, watu wamekuwa 
wakifuatilia kwa karibu habari au 
matangazo yanayotolewa na mag-
azeti, luninga, redio za kimataifa 
na kitaifa. 

Kutokana na ufuatiliaji huo, 
kumekuwa na kazi kubwa ya kutoa 
takwimu kuhusu maambukizi, 
vifo na waathirika wa ugonjwa 
huo tangu ulipotokea katika Jimbo 
la Wuhan,  China, mwanzoni mwa 
mwaka huu. Mifano michache ni 
kama vile tangu Aprili 8, mwaka 
huu, waathirika wa ugonjwa huo 
duniani 1,487,870 na vifo 88,630. 

Mataifa ambayo yalipata pigo 
kubwa wakati huo ni Italia, Mare-
kani, Hispania na Uingereza. 
Nchini Marekani, waliripotiwa 
wagonjwa 432,438  na vifo 14,808 
wakati Uingereza vifo vilikuwa 
7,100. Afrika wagonjwa walikuwa 
zaidi ya 10,000  na vifo 520, huku 
nchi zilizoathirika sana zikiwa 
Kenya, Afrika Kusini na Nigeria. 

Kwa kipindi hicho, wafanyakazi 
wengi walipunguzwa kazi. Mare-
kani, kwa mfano, waliopunguzwa 
walikuwa kati ya milioni tano na 
milioni saba  wengi wakiwa watu 
weusi na walatino. 

Mashirika makubwa ya ndege 
kama vile Emirates, Qatar na Brit-
ish Airways zaidi ya wafanyakazi 
20,000 walipunguzwa kutokana 
na ugonjwa huo. Uchumi wa Ugan-
da ulizorota na mfumuko wa bei 
ulifikia asilimia 4.1 wakati Morocco 
uwekezaji uliporomoka kwa ki-
wango cha juu zaidi tangu mwaka 
1995.

Vilevile, Mei 5, mwaka huu, 
vyombo  vya habari vilitangaza 
kuwa Mei 2 kulikuwa na wagonjwa 
wa Covid-19 duniani wapatao 
3,392,771 na vifo 241,194  na Mei 
4 wagonjwa duniani walikuwa 
3,534,544 na vifo 248,169.  Tarehe 
hiyo hiyo, Marekeni iliripotiwa 
kuwa na wagonjwa 1,161,805 na 
vifo 67,798 tangu mwanzoni mwa 
mwaka huu.

Kwa takwimu za Julai 5, mwaka 
huu, maambukizi ya corona du-

niani yalikuwa 11,477,724 wakati 
vifo jumla vilikuwa 534,938. Af-
rika Kusini pekee iliripotiwa 
siku hiyo kuwa waathirika wali-
kuwa 196,750 na vifo 3,199 tangu 
ugonjwa huo uibuke. Julai 11, kwa 
dunia nzima vifo iliyotangazwa vi-
likuwa 559,000 kati ya waatharika 
12,400,000 huku  Brazil ikiwa na 
waatharika 70,000.

Nchi zote, kutokana na tatizo 
hilo,  zimekuwa na juhudi za ku-
chunguza ugonjwa wa Covid-19 
kwa afya za watu wao na kuripoti 
maambukizi, waliopona na vifo, 
lakini athari zilizojitokeza kwenye 
uchumi. 

Watu wa kada mbalimbali 
wamehusika na upatikanaji wa 
takwimu hizo wakiwamo wafan-
yakazi wa sekta ya afya, viwanda 
na biashara na kadhalika. Janga la 
COVID-19 limemulika umuhimu 
wa taaluma ya takwimu katika 
sekta mbalimbali ili kuwezesha 
mipango mahsusi ya kupambana 
na kutokomeza gonjwa hilo. 

Utoaji huo wa tamwimu, umeo-
nyesha umuhimu kwa taasisi zina-
zotoa mafunzo ya takwimu kujiki-
ta zaidi katika uelimishaji wa aina 
mbalimbali ikiwamo mafunzo ya 
muda mrefu na mfupi, elimu kwa 
mtandao ya masafa ili kuhakikisha 
takwimu zinazotolewa zimefuata 
misingi ya kitaaluma. 

Mkuu wa Chuo cha Takwimu 
Mashariki mwa Afrika (EASTC) 
kilichoko Dar es Salaam, Dk. Frank 
Mkumbo, alibainisha kwamba ndi-
cho kinachoandaa wataalamu wa 
takwimu rasmi kwa nchi za  Afrika. 

EASTC inachohudumia nchi 
wanachama 19 ambazo ni Tan-
zania, Kenya, Lesotho, Malawi, 
Somalia, Sudan, Swaziland, Tanza-
nia, Uganda, Zambia, Zimbabwe, 
Afrika Kusini, Eritrea, Mauritius, 
Namibia, Shelisheli, Sudani Kusini 
na Gambia. 

Pia alisema ni chuo pekee Afrika 
kinachofundisha takwimu rasmi 
kwa lugha ya Kiingereza, hivyo ku-

fanya hata nchi zisizo wanachama 
kupeleka wanafunzi zikiwamo Ni-
geria, Liberia, Ghana na Rwanda. 

Chuo hicho kilianzishwa mwaka 
1965 kwa lengo la kutoa mafunzo 
ya takwimu rasmi kwa kufundi-
sha kozi mbalimbali kwa mfumo 
wa utaalamu wa ustadi kuanzia 
astashahada (cheti) hadi shahada 
ya umahiri.

Kutokana na umuhimu wa tak-
wimu kama ilivyojionyesha ka-
tika suala la corona, chuo hicho 
kimedhamiria kupanua wigo wa 
mafunzo katika nyanja mbalim-
bali za takwimu ikiwamo kilimo na 
uchumi, biashara, na teknolojia ya 
habari na mawasiliano (TEHAMA). 
Kozi hizo, kwa mujibu wa Dk. 
Mkumbo, zitaongeza utaalamu 
katika ukusanyaji wa taarifa katika 
maeneo tajwa kwa kutumia mbinu 
za TEHAMA. 

Tathmini ya mahitaji imeonye-
sha uhitaji mkubwa wa kozi hizi 
katika karne hii ili kuwezesha 
Tanzania kuvuka malengo ya ku-
fikia kiwango cha juu cha daraja la 
uchumi wa kati. 

Katika kushiriki kuboresha mi-
fumo ya takwimu nchini, alisema 
chuo  kimebuni mifumo ya uku-
sanyaji  na utunzaji wa takwimu za 
kiutawala ili kupata taarifa  zina-
zoendana na wakati kwa kutumia 
teknolojia ya kisasa. 

Ubunifu huo ni pamoja na 
mkakati wa kuhuisha rejesta ya 
wakazi katika mfumo wa kielek-
troniki kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI)  chini ya  ura-
tibu wa Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS). Lengo ni kuhakikisha seri-
kali inapata takwimu bora ili ku-
panga mipango ya maendeleo.

Chuo pia kwa kushirikiana na 
NBS, kilishiriki katika kuandaa 
makadirio ya idadi ya watu kupitia 
Sensa ya Watu na Makazi ya Mwa-
ka 2012 katika ngazi za kitongoji, 
kijiji, mtaa, kata, wilaya, mkoa hadi 
taifa kabla ya Uchaguzi wa Oktoba 

Corona ilivyodhihirisha
umuhimu wa takwimu 

mwaka 2015.
Takwimu hizi ndizo zilizotu-

mika na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) katika kupanga mi-
pango yote ya vifaa na idadi ya 
wapigakura. Huo ni mchango 
mkubwa ulifanywa na Chuo kwa 
kuwa takwimu hizi ndizo zilizotu-
mika kupanga na kutekeleza mata-
yarisho yote ya uchaguzi.

Pia, chuo kilishiriki katika kuan-
daa mifumo ya takwimu kwa ajili 
ya Tume ya Kupambana na Kuzuia 
Rushwa (PCCB) na Jeshi la Polisi na 
sasa kinaandaa mifumo kama hiyo 
kwa ajili ya Bodi ya Kahawa Tan-
zania na Tume ya Vyama vya Ush-
irika, VICOBA na Wizara ya Sheria 
na Katiba.

Ili kutimiza azma ya kutoa tak-
wimu bora na sahihi, chuo kimetoa 
mafunzo kwa taasisi mbalimbali 
zikiwamo Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), Wizara ya Fedha 
na Mipango, Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF) na Mamlaka ya 
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Tan-
zania (VETA).

Aidha, katika kuhakikisha upati-
kanaji wa takwimu unakuwa bora 
na kutumiwa ipasavyo, chuo kime-
kuwa na ushirikiano na mashirika 
ya kimataifa zikiwamo Benki ya 
Dunia, Umoja wa Mataifa (UN), 
Shirika la Kilimo na Chakula (FAO) 
na Benki ya Maendeleo Afrika 
(AfDB).

Ni dhahiri kuwa pasipokuwa na 
takwimu zilizotafsiriwa vyema kul-
ingana misingi, mbinu na vigezo 
mbalimbali vilivyowekwa katika 
ukusanyaji, uchambuzi na uwasil-
ishaji, maendeleo endelevu yata-
zorota. 

Umuhimu wa takwimu kwa 
kiasi kikubwa unaonekana kupitia 
matumizi yake, kama ilivyodhihiri-
ka katika kipindi hiki cha COVID-19 
kwa namna ilivyosaidia katika sek-
ta ya afya. 

Kutokana na ukweli huo, ni dha-
hiri kwamba takwimu ni muhimu 
katika kila sekta ili kuwezesha ku-
tambua mahitaji ya jamii katika 
nyanja mbalimbali hata kuchukua 
tahadhari na kupima matokeo. 

Mwanafunzi akinawa mikono ikiwa hatua ya kujikinga na corona. 
Takwimu kuhusu maradhi ya ugonjwa huo na madhara yake, vilikuwa 
chachu ya watu kuchukua tahadhari. PICHA: MTANDAO.
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habari kimataifa

NEWYORK, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump, amemshambulia mpin-
zani wake kutoka Chama cha 
Democrat, Joe Biden, kuwa 
anakwenda kinyume na Mungu.

Hata hivyo, kiongozi huyo 
alitabiri uchaguzi wa mwaka 
huu utakuwa na mpam-
bano mkali wa kisiasa.

Trump alitoa kauli hiyo 
wakati wa ziara yake katika 
Jimbo la Ohio, na alikuwa aki-
jaribu kuongeza ushawishi wakati 
akielekea katika eneo muhimu la 
majimbo ya Midwestern ambako 
alipata uungwaji mkono katika 
uchaguzi wa mwaka 2016.

“Biden anampinga Mungu, an-
apinga bunduki,” alisema Trump.

Biden, ambaye Mkristo ku-
toka dhehebu la Katoliki, anaon-
goza katika kura ya maoni na 
kuashiria Chama cha Demo-
cratic kitatoka kifua mbele.

Mgombea huyo ambaye aliyeku-
wa Makamu wa Rais wa Barack 
Obama, mara kadhaa alisikika 
akisema jinsi imani yake ilivyosa-
idia kukabiliana na vifo vya mke 
wake wa kwanza na binti yake 
katika ajali ya gari mwaka 1972.

ZO CHA PICHA,GETTY IMAGES
Awali akiwa Cleveland, 

Trump, alimwita Biden kama 
mtu anayefuata ajenda za wa-
nasiasa wenye misimamo mi-
kali wa mrengo wa kushoto.

“Ukidhuru Biblia unamdhuru 
mungu. Atamkasirisha Mungu 
kwa kufanya kampeni chafu 
za uchaguzi.” Alisema Trump.

BBC

Trump 
amshambulia 
Biden hadharani

MAPUTO, Msumbiji

MAMLAKA ya Bandari 
nchini Msumbiji, imekanusha 
madai kwamba meli yake ili-
husika kubeba mzigo uliosaba-
bisha mlipuko katika Bandari 
ya Beirut.

Kulingana na Shirika la 
habari la AFP, inadaiwa meli 
inayoitwa MV Rhosus ilito-
ka Bandari ya Beira, nchini 
Msumbiji, na ilisafiri hadi 
Lebanon na kushusha mzigo 
ambao ulihifadhiwa ndani ya 
ghala moja.

Hata hivyo, taarifa kutoka 

mamlaka hiyo ilisema haijui 
chochote kuhusu meli hiyo.

“Mamlaka ya bandari haijui 
meli ya MV Rhosus iliacha mzi-
go katika Bandari ya Beirut,” il-
ieleza mamlaka hiyo.

Inasema hakukuwa na 
tangazo la kuwasili kwa meli 
bandarini hapo ndani ya siku 
saba mpaka 15.

Lakini maofisa wa bandari 
ambao hawakutaka majina 
yao yatajwe, waliiambia AFP 
kuwa ingawa meli hiyo iliwasi-
li katika Bandari ya Beira, laki-
ni safari yake ilikuwa haipaswi 
kuishia Msumbiji.

Ilidaiwa meli hiyo inaweze-
kana ilibebeba shehena ya 
milipuko kwa ajili ya migodi 
katika nchi za Zambia na Zim-
babwe.

Mamlaka inayofuatilia 
mienendo ya meli, ilisema 
kuwa meli moja inayopepe-
rusha bendera ya Moldoval, 
iliwasili Beirut tangu Novemba 
2 mwaka  2013 haijawaondoka.

Wakati huo huo, wafanyaka-
zi wa uokoaji na askari kutoka 
Jeshi la Lebanon, wanaendelea 
na shughuli za uokozi kufuatia 
mlipuko mkubwa uliotokea 
kwenye Bandari ya Beirut.

Katika mlipuko huo ulisaba-
bisha vifo vya watu wasiopun-
gua 149 na kujeruhi wengine 
zaidi ya 5000.

Katika eneo hilo la tukio, 
kumekuwa na shughuli nyingi 
huku matingatinga yakijaribu 
kuondoa vifusi katika jengo 
kulikotokea mlipuko huo.

Jengo hilo lilikuwa limehi-
fadhi tani 2,750 ya kemikali ya 
ammonium nitrate.

Waziri wa Mambo ya Nje 
wa Italia, Luigi Di Maio, amea-
hidi kuwa nchi yake itaisaidia 
Lebanon.

BBC

Msumbiji yakana kuhusika mlipuko Lebanon

WASHINGTON, Marekani

KASHFA za kupanga mauaji 
bado zinamwandama mrithi 
wa kiti cha ufalme wa Saudi 
Arabia, Mohammed bin Sal-
man, baada ya kushtumiwa 
kutaka kumuua aliyekuwa 
jasusi wa nchi hiyo.

Inadaiwa Bin Salman, ali-
tuma mamluki nchini Canada 
ili kumuua ofisa wa ujasusi 
wa Saudi Arabia, Saad al-Jabri, 
ambaye anaishi uhamishoni.

Hata hivyo, kulingana na 
nyaraka zilizowasilishwa ka-

tika mahakama moja nchini 
Marekani, zinadai mpango 
huo haukufanikiwa.

Mauaji hayo yalipangwa ku-
fanyika siku chache baada ya 
kufanikiwa kuawa kwa mwan-
ahabari Jamal Khashoggi, nda-
ni ya jengo la ubalozi nchini 
Uturuki.

Ofisa huyo wa ujasusi 
alikimbilia uhamishoni miaka 
mitatu iliyopita. Tangu wakati 
huo amekuwa chini ya ulinzi 
binafsi.

Inasemekana mpango 
huo ulifeli baada ya maofisa 

wa uhamiaji wa Canada, 
kuanza kushuku kikosi hicho 
walipokuwa wanajaribu kuin-
gia kupitia uwanja wa ndege 
wa kimataifa wa Toronto Pear-
son.

Kwa miaka mingi, Jabri, ali-
kuwa kiungo muhimu katika 
huduma ya ujasusi ya siri Uin-
gereza na mashirika mengine 
Magharibi.

Katika mashtaka hayo yenye 
kurasa 106, yaliyofunguliwa 
katika Mahakama ya Washing-
ton DC, yanamtuhumu mwa-
namfalme huyo kwa kujaribu 

kumuua Jabri ili kumnyamazi-
sha.

Katika madai yake, Jabri 
alieleza analengwa kuuawa 
kwa sababu yeye anajua 
taarifa nyeti ikiwamo ufisadi 
na usimamizi wa kikundi cha 
mamluki nje ya nchi hiyo kili-
chopewa jina la kikosi cha Ti-
ger.

Wafuasi wa kikundi cha Ti-
ger, pia walihusika na mauaji 
ya Khashoggi, ndani ya uba-
lozi wa Saudi, mjini Istanbul 
2018.

BBC

Mwanamfalme Saudi Arabia ashtakiwa kupanga mauaji

Rais Quattara 
kuwania tena
baada ya kukosa 
mrithi wake
ABIDJAN, Ivory Coast 

RAIS wa Ivory-Coast, Alas-
sane Ouattara, atangaza ku-
wania tena urais katika uch-
aguzi wa Oktoba mwaka huu.

Ouattara, alisema ameitikia wito 
wa wananchi waliotaka awanie 
nafasi hiyo kwa awamu nyingine.

Kinyang’anyiro cha urais kili-
chukua mwelekeo mwengine 
baada ya Waziri Mkuu Amadou 
Coulibaly, aliyeonekana kuwa 
chaguo la Ouattara kumrithi ku-
fariki dunia kwa ugonjwa wa 
moyo mnamo mwezi uliopita.

Hata hivyo, uamuzi wake wa 
kujitosa kwenye kuwania nafasi 
hiyo, huenda ukaibua tuhuma za 
ukandamizaji wa demokrasia wakati 
wa mihula yake miwili uongozi.

Hapo awali, aliwahi kusisitiza 
kufanyike mabadiliko ya kat-
iba ili kumwezesha kuwania 
muhula wa tatu madarakani.

DW

Mtayarishaji wa vipindi vya runinga nchini Lebanon, Tony Ahwaji, ambaye alijeruhiwa katika tukio la mlipuko bandarini, akiwa 
amekaa juu ya jengo kuangalia uharibifu uliotokana na tukio hilo. (PICHA: AFP)
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hadithi

yake anataka iwe siri?” Bado Diana 
alijiuliza.

Lakini kwa sababu tayari alikuwa 
na pesa mkononi. Na pia kwake hai-
kuwa kazi kubwa sana. Ni kukichukua 
tu, kwenda jikoni kutafuta mfuko 
madhubuti na kukitia humo, baadaye 
kutoka nacho, basi alikubali.

Haraka, Walibadilishana namba za 
simu na kazi ikawa imekamilika.

Siku hiyo Eddy alitarajia kutaka 
kumpigia simu Diana ili wakutane se-
hemu akichukue chakula hicho.

Lengo ni kukipeleka kwa mkemia 
mkuu ili kujua kama kina dalili yoy-
ote ya sumu. Na kama sumu ni ya aina  
gani? Kama haina basi wasiwasi wake 
utakuwa ni wa bure. 

Lakini kama kuna sumu ndani ya 
chakula. Na yeye aliokota kifuko cha 
sumu kilichoangushwa na mhudumu 
aliyemletea Shani chakula, basi tatizo 
litaanzia hapo.

*******************************
Ndani ya mgahawa mmoja maeneo 

ya Mburahati jijini Dar es Salaam, 
kulikuwa na watu wengi waliokuwa 
wakiingia na kutoka kupata chakula 
cha mchana.

Ulikuwa ni mgahawa wa kawaida 
tu, ukitumiwa na watu wenye kipato 
cha chini na cha kati pia.

Kama kawaida Eddy alikuwa ame-
ingia ndani ya mgahawa huo dakika 
15 kabla ya mwenyeji wake.

Alikuwa ameaihidiana naye kum-
letea mzigo walioahidiana.

Hatimaye mgeni aliingia. Pamoja 
na kwamba alimuona kwa mara ya 
kwanza kwenye hoteli ya ABC Club, 

lakini Eddy alimtambua vema.
Pamoja na kwamba siku hiyo ame-

pendeza zaidi kuliko siku ile, lakini 
Eddy hakushindwa kumtambua.

Alipojidhihirisha kuwa mgeni wake 
hakuwa na mgeni mwingine alimwita. 
“Diana, karibu hapa.”

Kwa madaha Diana alijisogeza kwa 
Eddy na kuketi kwa maringo. “Ume-
pendeza sana.” Eddy alimchombeza.

“Ahsante.”
“Kumbe zile sare zenu zinaficha 

vitu vizuri kama hivi.”
Diana alianguka kicheko chepesi na 

kuinamisha kichwa chini.
“Agiza unachokitaka.”
Diana aliagiza chips, kuku na soda 

baridi, huku Eddy alitaka aletewe uga-
li, nyama choma na maji baridi.

Walikula taratibu na kuongea mam-
bo mengi ya msingi, mzaha na kimai-
sha.

Eddy hakutaka Diana ajue kila kitu 
kuhusu yeye kushuku jambo, badala 
yake alitaka ajue tu kuwa anahitaji 
mzigo ule tu alioagiza.

Ndiyo maana hakutaka hata kum-
wambia chochote kuhusu mhudumu 
mwenzake Fikiri.

“Huu hapa mzigo wako, vipi wenze-
tu una mbwa unawapelekea? Na kwa 
nini sasa ulitaka iwe siri?” Diana ali-
uliza swali ambalo Eddy alijua kuwa 
ataulizwa.

“Nia yangu ilikuwa ni vitu viwili 
kwa mpigo, kwa hiyo nikatengeneza 
mazingira ili nilipate kwa pamoja. Na 
kweli lao imekuwa hivyo.” Eddy aliji-
bu alimwangalia Diana kwa tabasamu 
jepesi.

Alionyesha mshangao. “Ulikuwa na 

Na Adam Fungamwango

E
ddy alikumbuka maneno 
aliyoongea na msichana 
yule aliyekutana naye 
wakati akijifanya kue-

lekea msalani, akaongea naye 
kwa sekunde kadhaa, kabla ya 
kuelekea msalani kupoteza len-
go, haraka, akarejea kumuwahi 
Shani asile kile chakula amba-
cho alikuwa na wasiwasi nacho, 
baada ya awali kuokota kifuko 
cha sumu, kilichoanguka kutoka 
kwa mhudumu yule wa kiume wa 
hoteli hiyo ya ABC Club.

Akiwa kitandani, Eddy alikum-
buka jinsi alivyotoka tena kuele-
kea msalani, akampa ishara mhu-
dumu yule yule wa kike amfuate 
na kumpa maelekezo kadhaa.

“Unakiona kile chakula kili-
chopo pembeni?”

“Ndiyo.”
“Shika hii.” Eddy alimkabidhi 

mhudumu yule kibunda cha noti 
mpya shilingi laki moja.

Ingawa mhudumu yule haku-
jua idadi kamili ya pesa zile, lakini 
alijua ni pesa za kutoka, lakini al-
izipokea akiwa na mshangao.

“Ananitaka?” Aliwaza. “Lakini 
huyu si ana yule msichana pale?” 
Mawazo yalizidi kumvuruga 
mhudumu yule.

“Usijali dada mzuri, unaitwa 
nani?”

“Diana.”
“Okay, Diana, naomba uni-

fanyie kazi moja tu, lakini iwe siri 
yangu mimi na wewe, usimwam-
bie mtu.”

Diana alibaki amepigwa na but-
waa asijue akatae au akubali, bila 
hata kujua ni kazi gani anayotaka 
kuambiwa.

“Ni hivi, nataka uje uchukue 
kile chakula kilichopo pembeni 
yetu, alicholeta yule mhudumu 
mwenzako wa kiume. Ukichuk-
ue, lakini usiende kukimwaga, 
ukiweke sehemu yoyote ile nzuri, 
ukihifadhi kwa sababu mimi 
nataka kukichukua.” Eddy alim-
wambia Diana.

Bado kwenye uso wa mhudu-
mu huyo ulionekana kama kuna 
maswali mengi ya aliyokuwa 
anajiuliza.

“Diana, tafuta mfuko, kimwage 
chakula hiki kwenye mfuko, 
halafu kama unaweza kutoka na-
cho, leo, kesho au kesho kutwa 
tuwasiliane, halafu unikabidhi, 
nakihitaji.”

Mshangao wa Diana ulikuwa ni 
kwa nini mwanaume yule anaki-
taka kile chakula ambacho haki-
kuliwa na yeye au mpenzi wake. 
“Je, anataka kumpeleke mbwa?” 
Alijiuliza. 

“Lakini kwa nini aseme asijue 
mtu? Kwani kama ni kumpele-
kea mbwa si angemwambia tu 
akakikuchukue, akatafute mfuko 
akifunge na kumpelekea, badala 

Diana, tafu-
ta mfuko, 
kimwage 
chakula 
hiki kwe-
nye mfuko, 
halafu 
kama un-
aweza ku-
toka nacho, 
leo, kesho 
au kesho 
kutwa 
tuwasili-
ane, halafu 
unikabidhi, 
nakihitaji.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote, afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali 
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 

Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea 
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili 
apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo. Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na 
patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

HADITHI
Mauaji Harusini- 24

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

nia gani?”
“Nilikuwa nataka chakula hiki kwa 

ajili ya mbwa wangu nyumbani, lakini 
pia nilikuhitaji wewe.”

Diana hakushangaa kutakiwa na 
mwanaume mzuri, mtanashati aina ya 
Eddy, lakini alishangaa alipoambiwa 
akusanye chakula kile, halafu asijue 
mtu yoyote, akichukue, aende na-
cho nyumbani, halafu amletee hapo 
walipokutana. 

“Ni hivi Diana, mimi nilipokuona tu 
siku ile nilikupenda sana, lakini niliku-
wa na yule msichana mwingine, kwa 
hiyo sikuwa na uwezo wa kukwambia 
kuwa nakupenda. Kwanza ningeanza-
je pale? Halafu ungekataa kwa sababu 
kulikuwa na mwanamke mwingine. Na 
kwa sababu nilikuwa nahitaji chakula 
kwa ajili ya mbwa wangu, niliagiza 
sahani tatu pale, halafu nikakwambia 
wewe ukichukue, ukitunze na ukiletee 
hapa,” alisema maneno ambayo tara-
tibu yalianza kumuingia Diana.

“Nia yangu namba moja ulikuwa ni 
wewe na umekuja, huo mzigo nao ni 
chakula cha mbwa wangu, kwa saba-
bu ningekwambia uje mwenyewe tu, 
sidhani kama ungekubali.”

“Mhh haya baba umeshinda.” Diana 
alikubali, huku nyuma ya pazia kukiwa 
na siri kubwa.

Eddy aliamua kumridhisha Diana 
kwa sababu moja tu. Kutomfanya awe 
na wasiwasi na asijiulize maswali men-
gi kiasi cha kuongea kwa watu bila ku-
jua, hasa wahudumu wenzake, kwa 
sababu yangemfikia Fikiri aliyeangu-
sha kifuko hicho cha sumu.

******************************************
“Nachohitaji ni kuangalia hiki 

chakula kama nina aina yoyote ile ya 
sumu. Na kama ni sumu basi ni ya aina 
gani. Basi ni hilo tu.” Eddy alimtazama 
Mkemia Mkuu wa Serikali aliyekuwa 
ametuna kwenye ofisi yake.

Ilikuwa ni baada ya maongezi ya 
dakika kumi hivi, Eddy alipotoa ki-
tambulisho na kujitambulisha kuwa ni 
Ofisa Usalama wa Taifa.

Denis Mataruma aliyekuwa ameshi-
ka nyadhifa hiyo miezi sita iliyopita, 
aliinua simu na kumwita mmoja wa 
wafanyakazi wake.

Alipofika alimtaka kuchukua mkoba 
aliokuja nao Eddy.

“Humo kuna chakula. Chakula 
chenyewe ni biriani ya kuku. 
Kinachotakiwa ni kukipeleka 
maabara na kutambua kama kuna 
chembechembe yoyote ile ya kitu 
kinachohisiwa kuwa ni sumu. Na 
kama itagundulika kuwa sumu, 
kinachotakiwa ni kujua ni sumu ya 
aina gani. Kama hakuna vile vile jibu 
linatakiwa.” Bosi aliamuru na Eddy 
alipokewa mzigo huo.

“Vizuri Eddy, nadhani baada ya siku 
mbili kila kitu kitajulikana na ninge-
penda uje wewe mwenyewe hapa 
hapa uchukue majibu.”

“Na ndivyo itakavyokuwa.” Alijibu.

Itaendelea Jumamosi
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LONDON England 

MSHAMBULIAJI Raul Jimenez 
amesema Wolves inataka “kuwa 
na mafanikio makubwa” baada ya 
kutinga robo fainali ya Ligi ya Eu-
ropa kwa kuifunga Olympiakos.

Penalti ya Jimenez iliiwezesha 
timu hiyo kuibuka na ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya mabingwa hao 

wa Ugiriki kwenye Uwanja wa 
Molineux, juzi Alhamisi na hivyo 
kuwa na ushindi wa uwiano wa 
mabao 2-1.

Hii ni mara ya kwanza kwa kip-
indi cha miaka 48 Wolves kutinga 
hatua hiyo katika mashindano 
hayo ya Ulaya.

“Tunataka kuendelea mbele. 
Tunaweza kufanya hivyo,” alise-

ma Jimenez.
Aliiambia BT Sport: “Ni muda 

mrefu. Tulianza kama mwaka na 
sasa tupo hapa. Ni jambo kubwa.”

Wolves, ambao walianza 
msimu siku 383 zilizopita, wa-
tacheza na washindi mara tano 
wa mashindano hayo, Sevilla kwe-
nye mchezo wa robo fainali mjini 
Duisburg, Jumanne ijayo.

Wolves yapania mafanikio Ulaya

habari michezo
20

ROME, Italia 

TAJIRI bilionea wa Mare-
kani, Dan Friedkin amesaini 
mkataba wenye thamani ya 
euro milioni 591 kuinunua 
klabu ya AS Roma ya Ligi 
Kuu ya Italia, Serie A.

“Tunaangalia kununua kila 
kitu kadiri itakavyoweze-
kana na sisi kuwa sehemu 
ya familia ya AS Roma,” 
alisema Friedkin katika 
taarifa yake.

Inatarajiwa kwamba dili 
hilo litakamilika mwishoni 
mwa Agosti mwaka huu na 
yeye kumilikishwa klabu 
hiyo.

Hii ni mara ya kwanza 
kwa bilionea Friedkin 
kuwekeza kwenye mich-
ezo, kwani uwekezaji wake 
mkubwa umekuwa kwenye 
magari na hospitali.

Ataichukua Roma kutoka 
kwa kampuni ya kibiashara 
ya Marekani inayoongozwa 
na James Pallotta, ambaye 
aliinunua klabu hiyo mwaka 
2012.

Chini ya Pallotta, Roma 
ilimaliza kwenye msimamo 
wa Serie A kama washindi 
wa pili mara tatu na ikatinga 
nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya mwaka 2018 
kwa kuiondoa Barcelona. 

Roma yauzwa kwa 
bilionea wa Marekani

PARIS, Ufaransa

M
AJALIWA ya Edinson Cava-
ni sasa yanaonekana kuwa 
atarudi bara la Amerika 
Kusini kumalizia soka lake.

Kwa mujibu wa Globo Esporte, Ca-
vani anaonekana kukaribia kujiunga 
na miamba wa Brazil, Atletico MG.

Nyota huyo wa kimataifa wa Uru-
guay mkataba wake kule klabu ya PSG 
ya Ufaransa umemalizika mwishoni 
mwa msimu huu na hivyo anaondoka 
akiwa mchezaji huru.

Tayari alikuwa akihusishwa na klabu 
kadhaa, ikiwamo Inter Miami ya Mera-

kani na Leeds United, mara tu baada 
ya kubainisha kwamba, anaondoka 
pale Paris Saint-Germain.

Ripoti zaidi zinasema kwamba, 
mfungaji huyo wa wakati wote wa 
PSG hana mpango wa kubakia barani 
Ulaya na kwamba ameamua kwenda 
kumalizia soka lake bara la Amerika 
Kusini.

Alikuwa pia akihusishwa na ku-
waniwa na klabu ya Newcastle Unit-
ed ya Ligi Kuu ya England, kabla ya 
dili hilo kuyeyuka.

Jumamosi Agosti 8, 2020

Cavani 
sasa 
kutua 
Brazil
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MANCHESTER, England 

ERIC Garcia anaonekana kuon-
doka Manchester City baada ya 
kumwambia Pep Guardiola ha-
taki kusaini mkataba mpya.

Mlinzi huyo, ambaye mkataba 
wake unamalizika mwishoni 
mwa msimu ujao, amekuwa aki-
husishwa na uwezekano wa ku-
hamia Barcelona.

Akizungumzia kuelekea mch-
ezo wa jana Ijumaa dhidi ya 

Real Madrid kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Guardiola alith-
ibitisha Garcia amekataa nafasi 
ya kuongeza mkataba wake wa 
kukaa hapo Etihad.

“Alitutangazia sisi kwamba 
hataki kuongeza mkataba na 
Manchester City,” alisema Guar-
diola akiwaambia waandishi wa 
habari.

“Amebakiwa na mwaka mmo-
ja kwenye mkataba wake. Tu-
namtaka, lakini hataki kuongeza 

mkataba mpya.”
Garcia alijiimarisha yeye mwe-

nyewe kwenye kikosi cha kwan-
za cha Man City akiwa patina wa 
Aymeric Laporte.

Garcia amecheza mechi 22 
katika mashindano yote hapo 
Man City tangu alipojiunga nayo 
mwaka 2017.

Alihitimu katika akademi ya 
kukuza soka la vijana pale La 
Masia katika klabu ya Barcelona.

MANCHESTER, England 

G
ARETH Bale “hakutaka 
kucheza” kwenye mchezo 
wa pili wa mtoano wa 
timu 16-bora dhidi ya Man-

chester City, amesema kocha wa 
Real Madrid, Zinedine Zidane.

Mshambuliaji huyo wa Wales, 
Bale aliachwa katika kikosi cha Real 
cha wachezaji 24 kilichoivaa Man 
City jana Ijumaa.

Mchezaji hyo mwenye umri wa 
miaka 31, ameanza katika mechi 
14 tu kwenye mashindano yote 
msimu huu wa 2019-20 na ame-
cheza mara mbili tu tangu ku-
rudi kwa Ligi Kuu Hispania Juni, 
mwaka huu.

“Yalikuwa majadiliano binaf-
si kati yangu na yeye. Aliamua 
kutocheza,” alisema Zidane.

“Mengine yote yanabakia 
kati yangu mimi na yeye, la-
kini alisema hataki kucheza.”

BBC Sport inaelewa kwam-
ba, Bale aliamua kutosafiri 
na Manchester kwa sababu 
alijua hana nafasi ya kucheza 
kwenye mchezo huo.

City walishinda 2-1 kwenye 
mchezo wa kwanza uliopig-

wa nchini Hispania kabla ya 
mashindano hayo kusimam-

ishwa kutokana na mlipuko 
wa virusi vya corona.

MILAN, Italia 

INTER Milan imethibitisha kumsajili 
mshambuliaji wa Manchester United, 
Alexis Sanchez kwa mkataba wa ku-
dumu.

Sanchez amesaini mkataba wa miaka 
mitatu wa kuwachezea miamba hao 
wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, baada ya 
kuwa na kiwango cha kuvutia katika 
kikosi hicho cha kocha, Antonio Conte.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31 raia wa Chile, alijiunga na 
United akitokea Arsenal mwaka 2018, 
lakini alishindwa kuonyesha kiwango 
chake pale Old Trafford.

Sanchez ameripotiwa kwamba ame-
jiunga na Inter akiwa mchezaji huru 
baada ya United kusitisha mkataba 
wake, ambao alikuwa akilipwa msha-
hara wa pauni 560,000 kwa wiki.

Amefunga mabao manne katika mechi 
29 alizowachezea Nerazzurri tangu 
alipotua hapo San Siro, Agosti mwaka 
jana.

Sanchez alifunga mabao matano 
tu katika mechi 45 alizowachezea 
‘Mashetani Wekundu’ tangu alipotua 
klabuni hapo Januari mwaka 2018 
katika dili ambalo lilimhusisha Henrikh 
Mkhitaryan kwenda Arsenal.

Inter Milan 
yathibitisha 
kumsajili 
Sanchez 

Zidane: 
Bale 

alikataa 
kuivaa 

Man City

Garcia kakataa kusaini 
mkataba mpya - Guardiola



Barca kutwaa beki Leicester

BARCELONA inajiandaa kuwasilisha dau la pauni 
milioni 35.9 kwa beki wa Leicester City mwenye umri wa 
miaka 24 raia wa Uturuki, Caglar Soyuncu. (NTV Spor)

WillIan asaini 3 Arsenal 

WINGA wa Chelsea na Brazil, Willian mwenye umri 
wa miaka 31, amekubali kutia saini mkataba wa miaka 
mitatu na klabu ya Arsenal ambapo atakuwa akilipwa 
mshahara wa pauni 100,000 kwa wiki. (ESPN)

Silva awaniwa Lazio

KLABU ya Lazio ina imani ya kukamilisha usajili wa 
kiungo wa kati wa Manchester City, David Silva. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 34, atakuwa huru mwisho 
mwa msimu huu. (Sky Sports)

United Kumuuza Lengard

MANCHESTER United itasikiliza ofa za kumuuza 
kiungo wa kati raia wa England, Jesse Lengard mwenye 
umri wa miaka 27. (Guardian)

West Ham ofa ya Rice bado

KLABU ya West Ham haijapokea ombi la kumuuza beki 
wa kati wa England mwenye umri wa miaka 21, Declan 
Rice kwa mujibu wa meneja wake. (Sky Sports)

Spurs yamuwania Wilson

TOTENHAM Hotspur itaanza kumfuatilia msham-
buliaji wa England na Bournemouth mwenye umri wa 
miaka 28, Callum Wilson. (Express)

Everton kumsajili Dalot

KLABU ya Everton inalenga kumsajili mlinzi wa 
Manchester United na Ureno mwenye umri wa miaka 21, 
Diogo Dalot. (Star)

Terry atajwa B’mouth

KOCHA msaidizi wa Aston Villa, John Terry ameor-
odheshwa katika nafasi ya kuchukua mikoba ya ukocha 
mkuu wa klabu ya Bournemouth. (Metro)

Leeds yamwania Gonzalez

KLABU ya Leeds United inapanga kumsajili mshambu-
liaji wa Argentina na Stuttgart, Nicolas Gonzalez mwenye 
umri wa miaka 22, usajili utakaowagharimu pauni 
milioni 20. (Mirror)

United yamfungukia Ake

MANCHESTER United ndio ilikuwa klabu ya kwanza 
kutaka kumsajili mlinzi wa Uholanzi, Nathan Ake mwe-
nye umri wa miaka 25, kabla ya kujiunga na Manchester 
City kutoka Bournemouth wiki hii. (Sky Sports)

Leeds kwa Benrahma

KLABU ya 
Leeds imeji-
andaa kuwasili-
sha ofa ya 
kumsajili winga 
wa Brentford 
na Algeria, 
Said Benrahma 
mwenye umri 
wa miaka 24. 
(Telegraph)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

P
IERRE-Emerick Aubameyang 
anakaribia kumaliza uvumi 
kuhusu majaliwa yake kwa 
kusaini mkataba mpya pale 

Arsenal.

Kumekuwa na uvumi wa
 muda mrefu kwamba,
 Aubameyang anataka

 kondoka Arsenal kipindi 
hiki cha majira ya joto,

 huku klabu kadhaa ziki-
husishwa kusaka saini 

yake.
Kwa mara ya kwanza gazeti la Daily 

Telegraph, limeripoti kwamba, Au-

bameyang anakaribia kusaini mka-
taba mpya ambapo mkataba wake 
wa sasa unamalizika mwishoni mwa 
msimu ujao.

Aubameyang amefunga mabao 22 
kwenye Ligi Kuu ya England msimu 
huu na kufunga mawili wakati Arse-
nal ikiibuka na ushindi wa 2-1 dhidi ya 
Chelsea kwenye fainali ya Kombe la FA.

Tangu alipotua pale Arsenal aki-
tokea Borussia Dortmund Januari 
mwaka 2018, amefunga mabao 54 ka-
tika mechi 85 za Ligi Kuu.

Aubameyang mwenye umri wa mi-
aka 31, ni mdogo kwa Willian mwenye 
miaka 32, ambaye amepewa mkataba 
wa miaka mitatu baada ya kutoka 
kule Chelsea akiwa mchezaji huru.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ga-

bon kwa muda mrefu amekuwa aki-
tajwa kuwania na klabu za Barcelona 
na Real Madrid.

Baada ya fainali ya Kombe la FA, 
Aubameyang alibainisha kwamba, 
hajui hatima yake na hivyo hawezi 
kuzungumzia lolote.

“Kwa sasa nafurahia Kombe la FA, 
ni furaha tu, sijui kuhusu majaliwa 
yangu,” alinukuliwa akisema.

Nyota huyo ambaye alitua Arsenal 
kwa kitita kikubwa zaidi cha fedha 
cha pauni milioni 50, amekuwa ngu-
zo kubwa kwa kikosi hicho msimu 
huu na kukiwezesha kubeba taji la FA.

Imeripotiwa kwamba, mchezaji 
huyo alikuwa anataka mshahara wa 
pauni 250,000 kwa wiki ili aweze ku-
saini mkataba huo mpya.

    Kwa muda mrefu amekuwa akitajwa 
kuwaniwa Barcelona na Madrid, lakini sasa...

habari michezo
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Aubameyang kusaini 
mkataba mpya Arsenal



Na Hawa Abdalla, ZANZIBAR

KAMATI ya Waamuzi ya Shirikisho la 
Soka Zanzibar (ZFF) limemsimamisha 
mwamuzi wa kati Juma Makame Vuai 
kutochezesha mechi zote zilizosalia 
katika msimu huu wa 2019/2020 kwa 
kitendo cha kuchelewa kufika uwanjani 
kutekeleza majukumu yake.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ka-
tibu wa Kamati hiyo, Muhusini Kamara, 
alisema mwamuzi huyo alichelewa 
kufika uwanjani kuchezesha mchezo wa 
Ligi Daraja la Kwanza Kanda ya Unguja 
kati ya Black Sailor na Kikwajuni katika 
Uwanja wa Mau uliopangwa kuanza 
juzi saa 8:00 mchana, hivyo mechi hiyo 
kuchezeshwa na mwamuzi wa akiba.

Alisema mwamuzi huyo alifika uwan-
jani robo saa baada ya mchezo kuanza 
kitendo ambacho ni kinyume cha kanuni 
za mpira wa miguu duniani.

“Kitendo alichokifanya hakikubaliki 
katika soka na ni kosa kubwa kwa mwa-
muzi kushindwa kuzingatia muda wakati 
alikuwa anajua mchezo huo utachezwa 
muda gani, huku akiwa yeye ni mwa-
muzi wa kati,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuwa Kamati 
ya Waamuzi itaendelea kuhakikisha 
waamuzi wote wanazingatia nidhamu 
katika majukumu yao hususan suala la 
muda pale wanapopangiwa wajukumu 
yao.

ZFF yamfungia 
refa kuchelewa 
uwanjani

habari michezo

23Jumamosi Agosti 8, 2020

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Ruvu Shooting ya mkoani 
Pwani, imeacha wachezaji watano am-
bao haitakuwa nao kwenye msimu ujao 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Ma-
sau Bwire, amesema wachezaji hao 
wameachwa baada ya ushauri wa benchi 
la ufundi chini ya Kocha Mkuu, Salum 
Mayanga.

Akitangaza wachezaji hao, Masau ali-
wataja kuwa ni Rajab Zahir, mchezaji wa 
zamani Yanga, Jamal Mnyate, mchezaji 

wa zamani wa klabu za Simba, Azam na 
Mwadui pamoja na mchezaji wa zam-
ani wa Simba na Kagera Sugar, Edward 
Christopha. Wengine ni Salum Makota 
na Adam Faraja. 

Alisema baada ya hapo kinachofuata 
ni utekelezaji wa kuboresha kikosi kwa 
ajili ya msimu ujao wa ligi. Bwire alisema 
kinachofuata sasa ni viongozi kutangaza 
wachezaji watakaowasajili, na siku si ny-
ingi wataanza kufanya hivyo.

“Baada ya kupata ripoti kutoka kwa 
kocha Mayanga, tumetangaza kuwaacha 
wachezaji hao ambao kwa sasa wapo 

huru kujiunga na klabu yoyote ile, kwa 
hiyo sasa kinachofuata ni usajili na tut-
asajili  kwa kufuata maelekezo ya mwal-
imu kwa sababu yeye ndiye anajua kikosi 
chake kilikuwaje, kibadilike vipi na nani 
asajiliwe, nani atoke,” alisema msemaji 
huyo.

Kuhusu wachezaji wao kutakiwa na 
klabu zingine, Bwire alisema kama wapo 
wao hawana pingamizi kwa sababu wa-
natafuta maisha, lakini aliongeza kuwa 
kwa jinsi Ruvu Shooting ilivyo na ina-
vyojali wachezaji, hadhani kama kuna 
mchezaji anatamani kutoka.

Mnyate aachwa Ruvu Shooting ikitema wa5 

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Azam imesema im-
ebakisha wachezaji wanne tu 
ili wafunge usajili wa msimu 
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 

huku wakihusishwa kufikia hatua nzuri 
ya kumsajili kiungo wa Simba, Msudan 
Sharaf Eldin Shiboub.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Thabit 
Zacharia, alisema kuwa baada ya ku-
fanya usajili wa wachezaji wanne kwa 
matakwa ya kocha wao mkuu, Aristica 
Cioaba, bado inatarajia kufanya usajili 
wa wachezaji wengine wanne, wawili 
wakiwa ni kutoka nje ya nchi.

Tayari Azam imemsajili Awesu Awesu 
kutoka Kagera Sugar, Ally Niyonzima ku-
toka Rwanda, Ayoub Lyanga wa Coastal 
Union, Ismail Aziz kutoka Prisons na 

Kipa David Kissu aliyemaliza mkataba na 
Gor Mahia ya Kenya.

“Tayari, tumesajili kiungo
 mshambuliaji Awesu,

 kiungo wa kukaba Niyon-
zima, winga Lyanga, winga

 Ismail, na kipa Kisu, sasa
 tumebakisha nafasi nne

 tu kumalize rasmi usajili
 msimu huu, hivyo bado tu-
taendelea kutangaza kadri
 tutakavyokuwa tunasaji-

li,” alisema Zacharia.

Alisema baada ya usajili huo, wame-
bakisha usajili wa wachezaji wawili tu wa 
kigeni, na wawili wazawa.

“Nafasi ambazo zimebaki kwa mu-

jibu wa kocha wetu ni beki wa kulia na 
kushoto, kiungo mmoja mshambuliaji 
na mashambuliaji, hapo tutakuwa tume-
funga usajili kwa wachezaji tisa walioku-
wa wanahitajika,” alifafanua.

Ingawa hakutaja majina ya wachezaji 
hao, lakini taarifa zilizolifikia Nipashe 
kutoka chanzo chetu ndani ya Azam, 
zimeeleza kuwa kuna mazungumo ya-
naendelea kati ya klabu hiyo na Shiboub, 
ambaye anaelezwa kumaliza mkataba 
wa kuitumikia Simba.

Kiungo huyo mrefu, anayecheza na-
fasi ya kiungo mshambuliaji, kwa muda 
mrefu amekuwa hana namba kwenye 
kikosi cha kwanza cha Simba na klabu 
yake imeonekana kuwa haina nia ya 
kumwongeza mkataba mwingine baada 
ya ule wa awali kumalizika.

Azam bado wanne 
tu, Shiboub atajwa

Bondia Salum Mohamed (kulia) wa Jeshi la Magereza, akimrushia konde Dani Leonard wa JKT katika Mashindano 
ya Taifa ya wazi yanayofanyika katika viwanja vya Tanganyika Peckers jijini Dar es Salaam. Katika shindano hilo 
lililofanyika Jumanne wiki hii, Mohamed alishinda kwa pointi. PICHA: JUMANNE JUMA

KONDE...

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa Mtibwa Sugar, 
Jaffer Kibaya ameingia katika rada za 
kutakiwa na JKT Tanzania pamoja na 
KMC kwa ajili ya kuimarisha safu ya 
ushambuliaji ya timu hizo kwa msimu 
ujao wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza jana Makamu Mwe-
nyekiti wa JKT, Thabeet Barajah 
alisema wapo katika mazungumzo na 
mchezaji huyo ambaye amemaliza 
mkataba na timu yake ya Mtibwa na 
mambo yakiwa mazuri msimu huu 
atakuwa mali yao.

Alisema nyota huyo ni mapendekezo 
ya benchi la ufundi ambalo linahitaji 
kufanya maboresha kidogo ikiwamo 
nafasi ya ushambuliaji ambayo anata-
jwa Kibaya, huku pia wakihitaji kiungo 
mkabaji na beki wa kushoto wakimtu-
pia jicho Zuberi Dabi wa Ruvu Shoot-
ing.

“Kibaya ni mchezaji mzuri na kocha 
amependekeza jina lake hilo suala hilo 
lipo kwa Mwenyekiti wetu, Hassan Ma-
bena kwa ajili ya kumalizana na nyota 
huyo ili kupata huduma yake,” alisema 
Barajah.

Alisema msimu huu watafanya usajili 
mdogo kutokana na kocha kuridhishwa 
na viwango vya wachezaji walioitu-
mikia klabu hiyo msimu uliomalizika.

Naye Kibaya alithibitisha kufanya 
mazungumzo na JKT Tanzania akise-
ma: “Nimemaliza mkataba na Mtibwa 
Sugar, JKT naendelea kufanya mazun-
gumzo nao, lakini  mbali na mabosi 
wangu hao wa zamani, pia KMC FC nao 
wanahitaji huduma yangu naendelea 
kuwasikiliza,” alisema Kibaya.

KMC, JKT Tanzania 
zamuwinda Kibaya



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Kiungo wa Yanga, Bernard Morrison, anayehusishwa kumwaga wino Simba. PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida

HATIMAYE Bodi ya Wakurugezi ya Simba imekubali-
ana kwa pamoja kumwongeza mkataba mpya Kocha 
Mkuu, Mbelgiji Sven Vandenbroeck kwa ajili ya 
kuendelea kukinoa kikosi cha timu hiyo baada ya 
kuridhishwa na mafanikio aliyowapa msimu huu.

Hivi karibuni kulikuwa na sintofahamu juu ya Sven 
kubaki au kutafutwa mbadala wake hali ambayo 
iliwaumiza vichwa viongozi hao na sasa hatima ya 
Mbelgiji huyo ni kuongezewa mkataba wa mwaka 
mmoja wa kukinoa kikosi cha timu hiyo kwa mara 
nyingi.

Taarifa za uhakika kutoka ndani ya klabu hiyo 
zilizolifikia gazeti hili ni kwamba, baada ya kupitia 
ripoti waliokabidhiwa uongozi umechukuwa jukumu 
la kuhakikisha unamrejesha kocha huyo kwa kum-
wongezea mkataba ili kwenda sambamba na mipan-
go yao ya msimu ujao.

Mtoa habari huyo alisema maamuzi hayo yame-
toka baada ya wajumbe wa bodi hiyo kutafakari kwa 
kina pamoja na kuangalia mahitaji yao ya kutetea 
ubingwa wao pamoja na kuwafikisha mbali kuvuka 
hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Kuna mambo mengi ambayo yamezingatiwa kabla 
ya kuchukua uamuzi wa kumwondoa kocha huyo, 
ukiangalia muda uliobaki ni mdogo sana, suala la 
kuleta mbadala wake pia wachezaji waje kufuata 
mfumo wake itachukuwa muda mrefu ilhali Sven 
ataendelea pale alipoishia,” alisema mtoa habari 
huyo.

Alisema uongozi haukuona sababu ya kumwon-
doa haraka kocha huyo ambaye yupo kwao Ubelgiji 
akisikilizia hatima yake, na kwamba wanaimani 
ataweza kufikia malengo yao kutokana na tayari 
wachezaji waliokuwapo wanaufahamu vizuri mfumo 
wa kocha huyo.

Sven kuongezwa 
mwaka Msimbazi

Morrison, Simba kimyaaa
    Ndivyo kama mlivyosikia, tajiri Yanga asema 

subirini muone, aanika mazito huku akishangaa...
Na Mwandishi Wetu

F
UKUTO la usajili Ligi Kuu Bara lina-
zidi kupanda huku kiungo msham-
buliaji wa Yanga, Bernard Morrison 
na mabingwa wa ligi hiyo nchini, 

Simba wakizidi kupiga kimya kizito baada 
ya pande hizo mbili kuhusishwa kuingia 
mkataba wa kufanya kazi pamoja kuelekea 
msimu ujao.

Kwa muda mrefu Morrison
 amekuwa katika mvutano na

 klabu yake ya Yanga baada
 ya kumaliza mkataba wa

 awali wa miezi sita na ku-
daiwa kusaini mwingine wa
 miaka miwili wa kuendelea
 kuitumikia miamba hiyo ya

 mtaa wa Twiga na Jangwani
 jijini Dar es Salaam, jambo

 ambalo analipinga.

Morrison amekuwa akidai kwa nyakati 
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hana hili wala lile, zaidi ya kuendelea kufan-
ya mazoezi katika Uwanja wa Uhuru jijini 
Dar es Salaam akiwa na Team Kiba inayota-
rajiwa kumenyana na Team Samatta, mechi 
hiyo ikihusisha mastaa mbalimbali kutoka 
Simba na Yanga.

Kwa upande wa Simba hakuna kiongozi 
yeyote aliyekuwa tayari kuzungumzia suala 
hilo, zaidi ya kueleza wachezaji watakao-
wasajili watawatangaza hivi karibuni.

Lakini chanzo chetu ndani ya Simba kilil-
iambia gazeti hili: “Morrison atatua Simba, 
labda tuamue kuachana naye, tayari kila 
kitu tumechungulia na kubaini hana mka-
taba na Yanga.”

tofauti kuwa, hajasaini mkataba mpya na 
huo unaoelezwa saini yake imeghushiwa, 
ambapo suala hilo kwa sasa lipo Shirikisho 
la Soka nchini (TFF), likisubiri kuamuliwa.

Hata hivyo, jana habari zilizagaa jijini 
Dar es Salaam zikidai kuwa tayari Morrison 
ameshasaini mkataba na Simba na anata-
rajiwa kutangazwa muda wowote kuwa 
mchezaji halali wa timu hiyo.

Na alipotafutwa Mkurugenzi wa 
Uwekezaji ndani ya GSM ambao ni wad-
hamini wa Yanga, Injinia Hersi Said kuzun-
gumzia suala hilo, alisema atashangaa kama 
Simba itafanya hivyo wakati bado Morrison 
na Yanga wana kesi katika Kamati ya Sheria 
na Hadhi za Wachezaji ya TFF.

Alisema anaamini Simba ni weledi wa 
kufuata taratibu na haiwezi kufanya hivyo, 
na kwamba haraka haraka amenza kuona 
kuna jambo ambalo limemfanya Morrison 

kuwa na jeuri kiasi hicho.
“Tulikuwa tunashangaa anapata wapi 

jeuri kwetu ya kuonyesha utovu wa nidha-
mu kiasi hicho, wakati sisi ndio tumemleta 
nchini, kwa hiyo wao ndio walikuwa wan-
ampa jeuri, lakini naiheshimu sana Simba 
kwa kuendesha mambo yao kwa kufuata 
taratibu, hivyo nitashangaa kama atatanga-
zwa [kusajiliwa Simba],” alisema Injinia 
Hersi.

Alisema akiangalia anaona picha mbaya 
kama mchezaji huyo atasaini huku aki-
fafanua kuwa Morrison amekuwa akisema 
kwamba viongozi wa Simba wamekuwa 
wakimlaghai ili kumpa mkataba hivyo 
kama atatangazwa basi itatoa picha kwam-
ba Wekundu wa Msimbazi hao walikuwa 
nyuma katika suala hilo.

Wakati Yanga ikiendelea kujifikirisha 
kuhusu suala hilo, Morrison jana alikuwa 

Aubameyang kusaini mkataba Arsenal

ATATANGAZWA?...
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