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Mauaji ya kinyama

 Mume na mke wauawa, miili yakutwa kichakani, mwanafunzi wa
miaka 10 abakwa hadi kupoteza maisha... Endelea ukurasa 2

miaka 30 kwa
kuzalisha bangi

——

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akishiriki katika mkutano wa Jumuiya ya Maendeleo_ ya Nchi za Kusini mwa Af-
rika (SADC), unaozungumzia masuala ya Ulinzi na Usalama wa nchi wanachama wa jumuiya hiyo, jijini Maputo, Msumbiji jana,
akimwakilisha Rais Samia Suluhu Hassan. Nyuma yake ni Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Balozi

Liberata Mulamula. PICHA: IKULU
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Wabunge wakoleza moto yaibua

mjadala kuboresha biashara RniEzk

S22 YANGA SC YAIANDALIA DOZI KMC UK 24



2 NipaShe Jumamosi Aprili 10, 2021

' HABARI KITAIFA

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akijadiliana jambo na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ul-
emavu, Jenista Mhagama (katikati) na Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana na Ajira, Patrobas Katambi, Bungeni jijini Dodoma,

jana. PICHA: OWM

Mume ha mke wauawa Kinyama

Na Elizabeth John, NJOMBE.

cha Ttulike, Kata ya Ramadhani,
Halmashauri ya Mji wa Njombe,
Nicodemus Ngande na Renatha
Mtega, wameuawa kinyama kasha
miili yao kutupwa vichakani.

Kutokana na mauaji hayo, yali-
yofanyika Machi 19 na 20, mwaka
huu, watu tisa wanashikiliwa na
jeshi la polisi mkoani Njombe kwa
tuhuma za kuhusika na matukio
hayo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Hamisi Issah, alisema
watuhumiwa hao ambao majina
yao hawakuyataja kwa kuwa
upelelezi unaendelea ili kubaini
wengine zaidi, wanaodaiwa ku-
fanya mauaji ya Renatha (60) na

Ng’ande (60).

Alisema Mtega aliuawa Machi
19, mwaka huu, na mwili wake ku-
tupwa katika msitu wa TANWAT
na Ngande alifanyiwa kitendo
hicho siku iliyofuata na kutupwa
eneo la Maheve na mwili wake ku-
funikwa na turubai.

Mauaji hayo, Kamanda Issah
alisema, yaligundulika baada ya
mtoto wa marehemu hao, Emma-
nuel Nicodemas, kufika akitokea
Dar es Salaam na kukuta nyumba
ya wazazi wake haina mtu hata
mmoja.

Alisema alipoanza kufuatilia
waliupata mwili wa mama yake
na hapo ndipo polisi walianza
uchunguza na kukamata watuhu-

miwa tisa.

“Hao watuhumiwa tisa wa-
likaa kwenye mahabusu ya polisi
na baadae katika uchunguzi ili-
bainika kuwa watu hao tisa ndio
waliokaa na kupanga mpango wa
kuua,” alisema.

Pia alisema katika mahojiano
juzi, watu hao walikwenda kuo-
nyesha mwili wa Ng’ande ukiwa
unaonyesha kuwa aliuawa kikatili
kwa kufungwa mipira ya baiskeli
miguuni na mikononi na baadaye
kufunikwa na turubai.

“Na lile Turubai lilipakiwa kati-
ka pikipiki kutoka Itulike hadi Ma-
heve kwenye misitu ya TANWAT
katika shamba la mipaini (pine
trees). Mwili huo ulikuwa ume-
bondeka maeneo ya kichwani,”
alisema Issah.

Kamanda alisema watuhumiwa
hao waliwapeleka polisi na kuo-
nyesha vifaa vilivyotumika kupas-
ua kichwa cha Ng’'ande ambavyo
ni nyundo na sururu.

Alisema katika jambo ambalo
si la kawaida, baada ya kurudi ka-
tika eneo la tukio, watuhumiwa
watatu kati yao walitaja pikipiki
iliyohusika kubeba mwili wa
marehemu ambayo kwa sasa ina-
shikiliwa na jeshi hilo.

“Isitoshe kuna watuhumiwa
wengine watatu ni jamii ya mare-
hemu Renatha Mtega kwani wa-
tumia jina la ukoo huo wa Mtega
na wamesema wapo tayari kufa
au kufungwa ili mradi familia zao
zibaki salama. Hayo mambo wa-
nasema waliambiwa na babu yao”
alisema Issah.

Mwanafunzi auawa
atupwa Kichakani

Na Restuta Damian, BUKOBA

MWANAFUNZI| wa darasa
la nne katika Shule ya Msingi
Kahororo, Manispaa ya Bukoba,
Irene Revocatus (10) ameuawa
kwa kupigwa na kitu kizito
kichwani, kubakwa, kisha kut-
upwa kichakani na watu wasi-
ofahamika.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Kagera, Revocatus
Malimi, amethibitisha kutokea
tukio hilo na kusema majira ya
saa sita mchana Aprili 6, mwaka
huu, mwili wa Irene uliokotwa
kwenye kichaka kando va Ziwa
Victoria.

Malimi alisema Aprili 5, mwa-
ka huu, Irene aliagizwa na mama
yake mzazi, Agnes Salvatori
(30), mkazi wa Mtaa wa Rwazi
kwenda kununua sabuni dukani.

“Mahojiano zaidi yalibaini
kuwa marehemu alikuwa ana-
tumwa na kurudi haraka. Lakini
siku hiyo alichelewa kurudi na
baada ya masaa mawili ndipo
mama yake majira ya saa 8:00
mchana, aliamua kumfua-
tilia hadi dukani na alipouliza
akaambiwa hajaonekana ku-
fika dukani,” alisema Kamanda
Malimi.

Alisema, duka hilo alilokuwa
ameagizwa lilikuwa mbali ki-
dogo na nyumbani.

Kamanda Malimi alisema
mzazi huyo akifika kituo cha
polisi Aprili 5, mwaka huu, kutoa
taarifa ya kupotelewa na mwa-
nawe na kurudi nyumbani kush-
irikiana na majirani kumtafuta
na siku iliyofuata walimkuta
akiwa ametupwa kichakani.

Baada ya kupatikana kwa
mwili na kufanyiwa vipimo
na daktari, ilibainika kuwa
sababu ya kifo ni jeraha kubwa
kichwani lililotokana na kupigwa
na kitu kizito na alama za
kubakwa.

Wabunge wataka kamati kunusuru biashara

Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Kinondoni, Abbas
Tarimba (CCM), ameitaka serikali
kuunda kamati maalum itakayoju-
muisha wataalamu na wafanyabi-
ashara mashuhuri ili kuishauri seri-
kali njia bora za kunusuru anguko la
biashara nchini.

Alitoa ushauri wake huo al-
ipochangia Mpango wa Tatu wa
Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mi-
tano (2021/22-2025/26) uliowasil-
ishwa bungeni jijini Dodoma juzi na
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba.

“Kitu kimoja kimenitia moyo la-
kini kimenisononesha sana. Tuna
watu wazuri sana katika nchi hii
katika mawazo ya kufanya biashara.

Nimpongeze mpinzani wangu Mo-
hamed Dewji ambaye tumesikia
ameteuliwa na Rais wa South Af-
rica kuwa mmoja wa watu ambao
watamshauri,” alisema.

Mbunge huyo alihoji kama Tanza-
nia ina watu wa namna hiyo ambao
nchi zingine zinawaona, serikali ina-
watumiaje watu hao.

Tarimba alisema serikali imezun-
gumza mambo mengi katika mpan-
go huo na hivyo ni lazima serikali
itakapokuja kufanya majumuisho,
ilieleze Bunge namna ilivyojitayari-
sha kuhakikisha kuwa inaitumia
sekta binafsi.

Alisema sekta binafsi ni mion-
goni mwa wabia wakubwa katika
mpango huo ambapo Sh. trilioni
40.6 zimeainishwa kuwa zitatokana

na mchango wa sekta binafsi na Sh.
trilioni 74.2 zitatokana na serikali.

Mbunge huyo alisema ni la-
zima jumuiya ya wafanyabiashara
iangaliwe vizuri na angependa
kuona mchango wa serikali katika
kuhakikisha jumuiya hiyo inalelewa
vizuri.

Mbunge wa Manonga, Seif Gu-
lamali (CCM), aliunga mkono hoja
hiyo akisema Rais Samia ameanza
vizuri kwa kushughulikia kero zi-
lizokuwa zinawaumiza wananchi,
lakini akatahadharisha kuwa bila
kutengeneza mazingira rafiki kwa
wafanyabiashara, fedha zitaendelea
kutoonekana mifukoni mwa wa-
nanchi.

“Hakuna nchi inayoweza kukua
kiuchumi bila kuwa na mazingira

mazuri kwa wafanyabiashara. Hiki
kinachosemwa fedha kutoonekana
kwenye mifuko ya wananchi, ni ma-
tokeo ya biashara kuyumba.

“Mfanyabiashara asipopata faida,
bidhaa za mfanyabiashara kama
hazinunuliki, wanaoumia ni wa-
nanchi wa kipato cha chini kwa
sababu wafanyabiashara hawatatoa
fedha kuja huku chini.

“Kwa hiyo, kuna haja sasa serikali
ikae na wafanyabiashara wakubwa
hao kina Mo Dewji, izungumze nao
ili kutatua kero zinazowakabili kwa
lengo la kutengeneza mazingira ma-
zuri ya biashara,” alisema.

Mbunge wa Vunjo, Dk. Charles
Kimei (CCM), aliitaka serikali ku-
punguza kukopa ndani ili kue-
puka kudhoofisha taasisi za ndani

kifedha. Mtaalamu huyo wa masu-
ala ya uchumi na fedha pia aliitaka
serikali kuhakikisha kuwa kabla
ya uzalishaji wa bidhaa za kilimo,
jjiridhirishe juu ya soko la bidhaa
husika.

Mbunge wa Geita Mjini, Constan-
tine Kanyasu (CCM), alisifu hatua zi-
lizochukuliwa na Serikali ya Awamu
ya Tano kwa kufanya marekebisho
ya Sheria ya Madini, akibainisha
kuwa matokeo chanya yameone-
kana mjini Geita.

“Ukifika mjini Geita leo, utaona
namna maendeleo yalivyopatikana
kutokana na marekebisho ya she-
ria hii. Tatizo ninaloliona limebaki
ni kutozingatiwa kwa sheria katika
uingizaji wa malighafi kutoka nje,”
alisema.
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.. Mhagama
aagiza mfumo
mpya Vvibali kazi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Vijana,
Ajira na Watu wenye Ulemavu,
Jenista Mhagama, amemuagiza
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Tixon Nzunda kuhakikisha mfumo
wa utoaji wa vibali vya ajira kwa
wageni unaanza kufanya kazi
kabla ya mwisho wa mwezi huu.

Sambamba na hilo, Waziri
Mhagama amewataka watumishi
wa ofisi yake kutekeleza majuku-
mu waliyokabidhiwa kwa ufanisi,
kwamba hatosita kuwachukulia
hatua.

Alitoa maagizo hayo jana
wakati akizungumza na watendaji
wakuu wa sekta zilizopo katika
wizara yake jijini hapa, kueleza
kwamba kuanza kwa mfumo huo
kutasaidia kuondoa mianya va
rushwa.

“Katibu Mkuu nilishatoa maele-
kezo haya, siku iliyopangwa
mawaziri kutoa mawasilisho
ndiyo siku ambayo Rais alitupa
mshangao wa mabadiliko va
baraza, lakini tangu hapo hakuna
alivekuja kuulizia, tulitakiwa
tuwe tumeshazindua mifumo
huo, sasa nataka nipate maelezo
ni kwa nini mfumo huo hatu-
uzindui,” alisema Mhagama na
kuongeza;

“Zipo taarifa nazisikia kuwa
bado kuna vitu vinakwamisha
lakini wala siyo sababu ya kutu-
fanya tusifanikishe jambo hilo la
muhimu sana, sasa Sijui anasu-
biriwa waziri au manaibu ndiyo
waseme tena, huu siyo utara-
tibu mzuri, kila mtu asukumwe
kufanya kazi, tuache utendaji wa
mazoea, mimi ningependa mara
tunapomaliza bajeti yetu, tumpe
zawadi waziri mkuu kwa kuanzi-
sha mfumo huu ambao unaenda
kutatua kero,"alisisitiza Waziri
Mhagama.

Waziri Mhagama alisema:
“Tunajua wapo mawakala wengi
wanakwenda kwa waajiri waki-
jifanya wanaweza kuwasaidia
kupata vibali na wanachukua
fedha na hapo inaonekana ofisi
ya waziri mkuu, sasa ni vyema
tujitoe kwenye hii taswira”.

Aidha, aliomba kukutanishwa
na maofisa rasilimali watu kwe-
nye kampuni kubwa zote ili ajue
changamoto zao na shida wana-
zopata.

Akipokea maelekezo hayo Ka-
tibu Mkuu Nzunda, aliahidi kuy-
atekeleza kwa kusimamia misingi
mitatu ambayo ni weledi, uadilifu
na bidii ya kazi.

Nzunda alisema: “Mimi siyo
mtu wa mchakato napenda kazi
itoe matokeo haraka na nita-
fanya hivi kwa kuzingatia katiba,
sheria, taratibu na mifumo ya
utendaji kazi”.

&

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, Justine Masejo, akiwaonyesha waandishi wa habari jana, baadhi ya dawa ya kulevya aina ya bangi,
zilizokamatwa na jeshi hilo, katika operesheni maalum. PICHA: WOINDE SHIZZA

Ripoti ya CAG yawaibua mawaziri

Na Augusta Njoji, DODOMA

RIPOTI ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), iliyotolewa juzi,
imewaibua mawaziri na kutaka
hatua zichukuliwe katika mae-
neo ambayo yamebainika kuwa
na kasoro.

Kutokana na ripoti hiyo,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), imetoa maelekezo 10
kwa mikoa na mamlaka za seri-
kali za mitaa ikiwamo kushauri
mamlaka ya uteuzi ya wakuru-
genzi wa halmashauri zichukue
hatua stahiki.

Akizungumza  jana  na
waandishi wa habari, Waziri wa
Nchi, Ofisi ya Rais, TAMISEMI,
Ummy Mwalimu, alitaja hal-
mashauri nane zilizopata hati
mbaya kuwa ni Itigi, Singida,

Shinyanga, Momba, Igunga,
Sikonge, Urambo na Manispaa
ya Tabora.

Kuhusu Halmashauri 53 ziliz-
opata hati zenye shaka, alisema
mikoa yenye halmashauri ny-
ingi na idadi kwenye mabani ni
Dodoma (saba) Kigoma (sita),
Mwanza, Ruvuma na Tanga
(nne kila moja), Iringa, Mara,
Geita, Shinyanga na Dar es Sa-
laam (tatu kila moja).

Akitoa maagizo hayo, Wa-
ziri Ummy alisema kutokana na
wakurugenzi kuwa na wajibu
wa kuhakikisha taarifa za hes-
abu za mwisho zinaandaliwa
kwa usahihi, ameshauri mam-
laka ya uteuzi wao kuchukua

hatua stahiki kadiri itakavyoo-
na inafaa.

Aliagiza ofisi za wakuu wa
mikoa na mamlaka za mid-
hamu zihakikishe hatua stahiki
zinachukuliwa dhidi ya waweka
hazina waliohusika na uandaaji
wa taarifa za hesabu za mwisho
katika halmashauri hizo.

“Ofisi za wakuu wa mikoa na
mamlaka za nidhamu zihakik-
ishe hatua zinachukuliwa kwa
wakuu wa vitengo vya ukaguzi
wa ndani wa halmashauri 54
ambao hawakukagua taarifa za
hesabu za mwisho kabla ya kuz-
iwasilisha kwa CAG,”alisema.

Pia alisema wakuu wa mikoa
wahakikishe wanashiriki miku-
tano maalum ya mabaraza ya
madiwani katika halmashauri
kujadili taarifa za CAG na kusi-
mamia utekelezaji wa map-
endekezo yote pamoja na kura-
tibu kufanyika kwa uhakiki wa
majibu ya hoja zote za ukaguzi
na Ofisi yake ipate taarifa za
utekelezaji na mpangokazi kab-
la ya Mei 31, mwaka huu.

“Halmashauri zilizopata hati
mbaya na hati zenye shaka zi-
wabainishe, wataalam wa fedha
wenye CPA (T) ambao walisaini
(walitia saini) taarifa za hesabu
za mwisho kuthibitisha kwam-
ba taarifa hizo ni sahihi na haz-
ina makosa wafikishwe Bodi ya
Wahasibu na Wakaguzi (NBAA)
ili wachukuliwe hatua,” alisema.

Waziri huyo alibainisha
maelekezo mengine kuwa ni
wakurugenzi kuhakikisha wa-
navijengea uwezo na kuvitumia

ipasavyo vitengo vya ukaguzi wa
Ndani.

Kuhusu kutorejeshwa kwa

mikopo inayotolewa kwa vikundi
vya wanawake, vijana na watu
wenye ulemavu, Waziri huyo
aliagiza halmashauri kusimamia
utekelezaji wa kanuni za utoaji na
usimamizi wa mikopo za mwaka
2019 na kuchukua hatua stahiki
kwa kikundi kitakachoshindwa
kurejesha mkopo.

Pia aliagiza kupitiwa upya mfu-

mo wa kielektroniki wa ukusan-
yaji wa mapato ya Halmashauri
kwa lengo la kufanyia kazi do-
sari zote zilizobainishwa na CAG
kuhusu mfumo huo na pia vi-
tuo vyote vya kutolea Huduma
za Afya vinavyojengwa sasa, vihu-
sishe uwekaji wa mfumo wa kiele-
ktroniki wa GOTHOMIS.

Pamoja na hayo, alisema
anakusudia kuandaa mikataba ya
ufanisi kwa wakuu wa mikoa ili
kuongeza uwajibikaji.

tl

f’ BEST GROUP (T) LIMITED
Debits collectors, Auctioneer, Commission Agent & Legal Consultant

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa Idhini tuliyopewa na NMB BANK Tunatoa notisi ya siku kumi na nne(14) kuanzia
Tarehe ya Tangazo hili kwa mdaiwa aliyetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki
hiyo pamoja na riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali)
iliyodhamini mkopo wake kwa MNADA WA HADHARA .Mnada utafanyika kuanzia saa
4:00 Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

Na. [ JINA LA
MDAIWA/MDHAMINI

MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO

1. | JULIANA INPUT COMPANY/
ATUPAKISYE JOSIAH
MWAMGOGWA

Nyumba ya makazi yenye hati Na.164226 kiwanja no.293,
kitalu “2” iliyopo Kwembe Manispaa ya Kinondoni kwa jina
la Atupakisye Josiah Mwamgogwa.

MASHART YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo

yote. Kushindwa kufanya hivyo

mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada

kurudiwa, au mshindi wa pili
atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine

zinazoambatana na hilo ni
jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.O. BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537
Email: info@bestgoup.co.tz

Mkurugezi Mtendaji

NMB Bank PLC,

Ohio Street / Ali Hassan MwinyiRoad,
P.O. BOX 9213,

DAR ES SALAAM
Telephone: _+255 22 2322550

email: co.tz
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Katambi anusa
ufisadi ujenzi
wa maabara

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MBUNGE wa Shinyanga Mjini,
Patrobas Katambi, amepinga Sh.
milioni 85.7 kujenga maabara
katika Zahanati ya Chibe kwa
kuwa Kkiasi hicho ni kikubwa.

Katambi ambaye pia ni Naibu
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu( Kazi, Vijana na Ajira),
alibainisha hayo alipofanya zi-
ara kukagua ujenzi wa maabara
katika zahanati hiyo ambayo
iko kwenye hatua ya msingi
ikiwa imeshatumia Sh. milioni
5.7 huku gharama zake hadi
kukamilika zikitajwa kuwa ni
Sh. milioni 85.7.

Alisema haiwezekani maabara
ya zahanati hiyo ikatumia kiasi
hicho kikubwa cha fedha wakati
jengo la zahanati likitumia Sh.
milioni 50.

“Mimi kama Mbunge, si-
kubaliani na kiasi hiki cha
fedha kujenga maabara kwenye
zahanati hii. Fedha hizo ni
nyingi sana, fanyeni mapitio ili
nione namna ya kusaidia kwe-
nye ujenzi huu gharama zake
ziwe chini,” alisema Katambi.

Alisema wakati ujenzi wa
maabara hiyo ukiendelea, ata-
saidia upatikanaji wa vifaa na
kutengwa chumba maalumu ili
wananchi wa eneo hilo watibi-
we kwa vipimo na si kwa dalili
za ugonjwa kama inavyofanyika
hivi sasa.

Katika hatua nyingine, Katam-
bi alitoa Sh. 200,000 kwa ajili
yva kufungwa mfumo wa umeme
(wiring) kwenye zahanati
hiyo ili ipate umeme na kutoa
huduma stahiki kwa wananchi
sehemu yenye mwanga na siyo
kutumia mwanga wa tochi za
simu.

Naye Meya wa Manispaa ya
Shinyanga, David Nkulila, ali-
unga mkono maoni ya mbunge
huyo kwa kupinga fedha nyingi
kujenga maabara hiyo.

‘Mwekezaji wa bangi’ jela miaka 30

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Moshi imemhukumu mwekezaji
wa kigeni, Damian Jankowski na
mkewe Eliwaza Pyuza, kutumikia
kifungo cha miaka 30 jela kila
mmoja, baada ya kuwakuta na ha-
tia katika kesi ya ulimaji wa dawa
za kulevya na kufanya mauzo nda-
ni na nje ya Tanzania.

Jana, Hakimu Mkazi Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, Bernazitha
Maziku, wakati anasoma hukumu
hiyo, alisema mbali na kifungo
hicho, mali zote za mshtakiwa wa
kwanza na wa pili, ikiwamo zaidi
ya Sh. milioni 26.7 zilizokutwa
ndani kwao, shamba lililokuwa
limezungushiwa uzio na kulimwa
dawa za kulevya aina ya bangi, zi-
nataifishwa na serikali.

Katika kesi hiyo, namba 79 ya
mwaka 2020, Hakimu Maziku
amewahukumu pia mshtakiwa
wa pili, Pyuza, mshtakiwa wa tatu
ambaye ni mfanyabiashara, Hanif
Kanani na mshtakiwa wa nne,
Boniface Kessy, kulipa faini ya Sh.
milioni nne kila mmoja au kwen-
da jela miaka mitatu. Jankowski
na Pyuza, mfanyabiashara Hanif

Kanani na Boniface Kessy, wa-
nakabiliwa na makosa manne
ya kulima bangi ya kisasa miche
729, kujihusisha na matumizi ya
bangi, kufanya mauzo na kusa-
firisha bangi kwenda ngambo.
Katika hukumu hiyo, Hakimu
Maziku alisema: “Mahakama hii
ilijiuliza maswali manne ambayo
yalipaswa kujibika kabla ya kutoa
hukumu. Kama kweli mshtakiwa
wa kwanza, wa pili na watatu
walikuwa wakilima bangi, kama
kweli walikuwa wakijihusisha na
kosa la kusafirisha bangi, na kama
mshtakiwa wa kwanza, wa pili na
wa tatu walikuwa wakitumia dawa
hizo za kulevya.

“Kwenye kosa la kusafirisha
bangi, ushahidi umekuwa mgumu
kuthibitishwa kwa mshtakiwa
wa tatu. Na kwenye ‘burden of
proof” kwa mshtakiwa wa kwanza,
(uthibitisho wa jinsi gani alizipa-
ta) hizo Sh. milioni 26 na zaidi,
hakuna taarifa ya kibenki, wala
miamala iliyotolewa mahakamani
kuthibitisha ni jinsi gani alizipata
fedha hizo kihalali.

“Katika kosa la usafirishaji dawa
za kulevya, mahakama hii imeona
mshtakiwa wa kwanza na wa pili

wametenda kosa hilo.”

Februari 17, mwaka huu, ma-
hakama hiyo ilimwona Jankowski
na washtakiwa wenzake watatu
ambao ni raia wa Tanzania, wana
kesi ya kujibu katika mashtaka
hayo.

Hakimu Maziku, aliwaona
washtakiwa wote wana kesi ya
kujibu, baada ya upande wa mash-
taka kufunga ushahidi wa masha-
hidi wa upande wa mashtaka.

Upande wa mashtaka, ulioku-
wa ukiongozwa na Mawakili wa
Serikali kutoka Ofisi ya Taifa ya
Mashtaka (NPS), Ignas Mwinuka
na Verdiana Mlenza, ulifunga ush-
ahidi wake, baada ya mashahidi
11 kutoa ushahidi wao pamoja na
kuwasilisha vielelezo 36.

Katika hati ya mashtaka,
washtakiwa hao wanakabiliwa na
mashtaka manne ambayo ni kuli-
ma dawa za kulevya kinyume na
kifungu cha 11 (1) (a) cha Sheria ya
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya (DCEA),
Namba 5 ya Mwaka 2015.

Mshtakiwa wa kwanza, pili na
wa tatu wote kwa pamoja wana-
daiwa kuwa Februari 8, mwaka
jana, huko katika eneo la Njia

panda ya Himo, Wilaya ya Moshi
mkoani Kilimanjaro, walikutwa
wamelima miche ya bangi 729.

Wakati kosa la pili ambalo lin-
awakabili mshtakiwa wa kwanza,
pili na wa tatu, ni kusafirisha bangi
kinyume cha kifungu cha 15A (1)
(2) (C) cha Sheria ya Mamlaka ya
Kudhibiti na Kupambana na Dawa
za Kulevya, Namba 15 ya Mwaka
2017 kama ilivyofanyiwa marejeo.

Kwa mujibu wa hati ya mashta-
ka, washitakiwa hao pia wanadai-
wa kukutwa na kilogramu 15.6 za
bangi katika eneo la Shirimatun-
da, Manispaa ya Moshi, Februari 8,
mwaka jana. Kosa la tatu ni kusa-
firisha dawa za kulevya kinyume
na kifungu cha 15A (1) (2) (C) cha
Sheria ya Mamlaka ya Kudhibiti na
Kupambana na Dawa za Kulevya,
Namba 5 ya Mwaka 2015 kama
ilivyofanyiwa marejeo kifungu cha
9 cha Sheria ya Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa za
Kulevya, Namba 15 ya Mwaka 2017.

Na kosa la nne ni matumizi ya
dawa za kulevya, kinyume cha
kifungu cha 18 (a) cha Sheria ya
Mamlaka ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya, Namba
5 ya Mwaka 2015.

Mkuu wa Mkoa
wa Iringa, Ally
Hapi (mwenye
barakashia),
akikagua ujenzi
wa barabara

va Ngosha - St.
Dominic-Ngele-
wala- Kihodombi,
ambayo inahu-
dumia wakazi
wa Mwangata na
Isakalilo katika
Manispaa va Ir-
inga na kusimam-
iwa na Wakala
wa Barabara za
(TARURA), wakati
wa ziara yake ya
kukagua miradi
mbalimbali ya
maendeleo jana.
PICHA: FRIDAY
SIMBAYA

Matukio ya mauaji wivu wa mapenzi yaongezeka

Na Christina Mwakangale

RIPOTI ya Haki za Binadamu ya
mwaka 2020 iliyotolewa na Kituo
Cha Sheria na Haki za Binadamu
(LHRC) imeeleza kuwa matukio
ya mauaji yatokanayo na wivu wa
mapenzi yameongezeka kutoka 12
mwaka 2019 hadi 23 mwaka jana.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
Anna Henga, alisema mienendo ya
hivi karibuni inaonyesha kwamba
matukio ya wanawake kuuawa na
wenza wao, yameongezeka kuto-
kana na wivu wa mapenzi.

Henga alisema LHRC ilibaini

kuwa mauji hayo baadhi hufanywa
na wenza wanaoishi pamoja au
wenza walioachana.

“Kwa mwaka 2019, LHRC iliku-
sanya matukio 12 ya mauaji ya wa-
nawake yaliyofanywa na wenza
wao, huku matukio manane yakihu-
sishwa na wivu wa kimapenzi.

“Mwaka 2020, LHRC ilikusanya
matukio 32 ya mauaji ya wanawake
yaliyofanywa na wenza wao,
matukio 23 yalisababishwa na wivu
wa mapenzi. Mauaji haya ni uka-
tili dhidi ya wanawake na yanakiuka
uhuru wao dhidi ya ukatili pamoja
na haki ya kuishi,” alisema Henga na
kuongeza;

“Matukio hayo ni zaidi ya mara
mbili yaliyotokea mwaka 2020, ikil-
inganishwa yaliyoripotiwa mwaka
2019.”

Alisema haki tano kati ya zilizo-
fanyiwa utafiti ilibainika kukiukwa
zaidi ikiwamo haki ya kuishi am-
bayo yalihusisha mauaji yaliyoto-
kana na watu kujichukulia sheria
mkononi, imani za kishirikina na
kijinsia.

Alisema haki nyingine iliyoki-
ukwa ni haki ya uhuru wa ku-
jieleza, utungaji na marekebisho
ya utekelezaji wa sheria na ukatili
wa kingono na kimwili dhidi ya wa-
nawake, watoto na wazee.

“Ukamataji na uwekaji kizuizini
watu kinyume na sheria, uchun-
guzi kuchelewa kukamilika, kutotoa
dhamana, ubambikaji wa kesi, ku-
kosa uhuru wa kujumuika ni kati ya
haki zilizokiukwa,” alisema Henga.

Aidha ripoti hiyo ilisema kutoan-
daliwa kwa wosia mapema, ni kati
ya sababu za chanzo cha migogoro
ya ardhi huku wanawake na watoto
wakiathiriwa zaidi.

“Watanzania wengi bado wana
hofu ya kuandaa wosia, wakidhani
wanajichulia kifo, matukio na mata-
tizo mengi ambayo LHRC tunaku-
tana nayo ni pamoja na masuala ya
umiliki wa ardhi,” alisema Henga.

Kadhalika, ripoti ilionyesha ku-
likuwa na mauaji ya watu 122 yali-
yotokana na imani za kishirikina
pamoja na upungufu wa asilimia
42 wa watumishi katika mhimili wa
Mahakama.

Alisema kama ilivyokuwa kwa
mwaka 2019, idadi ya ajali za bara-
barani na vifo vimepungua kwa
mwaka jana, kutokana na juhudi za
Jeshi la Polisi na wadau.

Ripoti ilieleza kwamba ajali
10,297 zilizotokea mwaka 2016 zili-
pungua na kufikia 2,924 mwaka
2019, sawa na punguzo la asilimia
56 huku mwaka jana ziliripotiwa
ajali 1,714 na vifo ni 1,260.
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Uchunguzi kifo
cha mwandishi
wa ITV
waendelea

Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi Mkoa wa Kinon-
doni, limesema bado linaendelea
na uchunguzi kuwabaini wali-
ohusika na mauaji ya aliyvekuwa
mwandishi wa habari wa ITV/Ra-
dio One, Blandina Sembu.

Kamanda wa Polisi mkoa huo,
Ramadhani Kingai, alilambia
Nipashe jana, alipoulizwa kuhu-
siana na hatua zilizofikiwa katika
uchunguzi wa suala hilo.

Blandina ambaye pia alikuwa
mtayarishaji wa kipindi cha Jarida
la Wanawake ITV, alifariki du-
nia Machi 27, mwaka huu, baada
ya mwili wake kuokotwa eneo
la Bamaga-1TV, Mwenge, Dar es
Salaam.

Baada ya tukio hilo, Jeshi la
Polisi lilisema Blandina alifariki
dunia baada kupigwa na kitu che-
nye ncha kali usoni.

Kamanda Kingai alisema mwili
wa Blandina uliokotwa eneo |a
Maryland Bar, njia panda ya ITV
na watu wasiofahamika wakiwa na
gari aina ya Toyota Noah, ambalo
halikutambuliwa namba zake za
usajili.

“Walisimamisha gari eneo hilo,
kwa muda mfupi na lilipoondoka
ulipatikana mwili wa jinsia ya kike
na baadaye alitambulika kuwa ni
Blandina Sembu (47), mfanyakazi
wa ITV/ Radio One,” alisema Ka-
manda Kingai.

“Eneo alikookotwa ni Area B,
alikouliwa ni kwingine sababu
mwili ulionekana muda mfupi tu
eneo la Bamaga, hivyo uchunguzi
unaendelea,” aliongeza.

Kamanda huyo alisema Sembu
alikuwa mkazi wa Zinga, Baga-
moyo mkoani Pwani.

Mwili wa Blandina uliagwa Dar
es Salaam, Machi 31, mwaka huu,
kisha kusafirishwa kwa maziko
Musoma mkoani Mara.

Naibu Waziri wa Fedha na Mipango, Mhandisi, Hamad Yussuf Masauni, akijibu swali la Mbunge wa Jangombe, Ali Hassan Omar
King, kuhusu wajibu wa kumlipa mteja aliyeibiwa fedha kwenye akaunti ya benki, bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: WFM

Serikali kufuatilia uchunguzi
wizi mil. 400/- za wateja NBC

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Fedha na Mipango
imeahidi kufuatilia uchunguzi
wa madai ya wateja 103 wa Benki
ya Taifa ya Biashara (NBC) Tawi
la Forodhani, Zanzibar, kuibiwa
zaidi ya Sh. milioni 400 na wa-
tumishi wasio waaminifu wa
benki hiyo.

Ahadi hiyo ilitolewa jana
baada ya Mbunge wa Jangombe
(CCM), Ali Hassan Omar King, ku-
uliza swali la nyongeza bungeni
na kuhoji lini wateja hao watalip-

wa fedha zao na kuichukulia hat-
ua benki hiyo kwa kutowalipa.

Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Hamad Yusuph Masauni,
alisema atafuatilia wizi huo ili
kujua kama uchunguzi wa jambo
hilo umefanyika na nani aliye-
sababisha uhalifu huo.

Alisema kama linasababishwa
na mfumo wa kibenki basi
Benki Kuu ya Tanzania (BoT)
itachukua dhamana kuhakiki-
sha fedha hizo zinarudishwa na
benki husika.

Katika swali la msingi, Mbunge

huyo alihoji wizi unapotokea
kwenye akaunti ya benki ya mte-
ja uliofanywa na mtumishi wa
benki, ni nani mwenye wajibu
wa kumlipa mteja.

Naibu Waziri Masauni alisema
wizi unapotokea, uchunguzi wa
kina hufanywa na vyombo husi-
ka katika masuala ya upelelezi
ikiwa ni pamoja na Jeshi la Polisi
na Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
kwa kadri hali na mazingira ya
tukio yatakavyokuwa.

“Endapo itabainika kuwa wizi

huo umefanywa na mtumishi wa
benki, hatua stahiki huchuku-
liwa kwa mujibu wa sheria na
taratibu zilizopo ikiwa ni pamoja
na mteja kulipwa kiasi alichoibi-
wa na mhalifu kuchukuliwa
hatua za kinidhamu pamoja na
kufikishwa kwenye vyombo vya
sheria,” alisema.

Pia alisema BoT hutoa ad-
habu kwa benki husika pale in-
apobainika utaratibu uliowekwa
na benki husika ulikuwa na kaso-
ro zilizochangia kuibiwa kwa
fedha za mteja.

Watumishi halmashauri wadaiwa kusababisha upotevu wa mil. 45/-

Na Hamisi Nasri, MASASI

WATUMISHI watatu wa Idara ya
Biashara katika Halmashauri ya Mji
Masasi mkoani Mtwara na vibarua
wanane, wanadaiwa kusababisha
upotevu wa Sh. milioni 45.

Hatua hiyo inadaiwa kuwa imei-
sababishia halmashauri hiyo kukosa
mapato ya ndani yatokanayo na
ushuru.

Kutokana na hali hiyo, Baraza la
Madiwani la Halmashauri ya Mji wa
Masasi linajipanga kuchukua hatua

dhidi ya watumishi hao.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo,
Hashim Namtumba, alipokuwa aki-
zungumza na Nipashe kuhusu ma-
dai hayo.

Alisema madai hayo ni kweli na
kwamba suala hilo lilishafikishwa
mbele ya madiwani wa halmashauri
katika kikao kilichofayika Febuari,
mwaka huu.

Namtumba alisema watumishi
hao walielezwa kurejesha fedha
zote zinazodaiwa kupotea na

kwamba licha agizo hilo, kikao cha
baraza la madiwani kitakachofanyi-
ka mwishoni mwa mwezi huu, ki-
takuja na adhabu dhidi yao.

Alisema watumishi ambao wame-
husika na upotevu wa fedha hizo
watatu ni kutoka Idara ya Biashara
ya halmashauri. Alisema fedha
hizo zilikuwa zikikusanywa kupitia
mashine za kieletroniki za kuku-
sanyia ushuru kwenye maeneo
mbalimbali ya biashara.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo,
ndani ya halmashauri hiyo kume-

kuwa na tatizo kubwa la ukosefu wa
nidhamu katika kukusanya mapato
ya ndani kwa baadhi ya watumi-
shi.

“Upotevu wa fedha hizi ulibainika
baada kupitia taarifa iliyotolewa
na kamati ya fedha katika kikao
cha baraza la madiwani mapema
mwaka huu na wajumbe hawaku-
furahishwa na jambo hili,” alisema
Namtumba.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji Masasi, Gimbana Ntavyo, alise-
ma madai hayo ni kweli na kwam-

ba watumishi hao 11 walishapewa
muda wa kuanza kuzilipa fedha
hizo kidogo kidogo.

“Ni kweli wako watumishi ambao
wamesababisha upotevu wa fedha
za mapato ya ndani ya halmashauri
kiasi cha Sh. milioni 45. Fedha hizi
wamezipoteza kupitia mfumo wa
fedha,” alisema Ntavyo.

Alisema tatizo hilo limetokana na
mifumo ya kifedha kupitia mashine
za kieletroniki ambazo zilikuwa
zikitumiwa na watumishi hao kuku-
sanya ushuru.
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Utulivu, umakini muhimu
kuelekea lala salama Bara

ZIKIWA zimebakia raundi tisa ili kumalizika kwa msimu wa mwaka
2020/21 wa Ligi Kuu Tanzania Bara ambayo inashirikisha timu 18 za
hapa nchini, mambo mbalimbali ya kuzingatia yanahitajika ili ku-
hakikisha msimu husika unamalizika vizuri.

Ligi Kuu Bara ndio ligi ya juu kwa upande wa Tanzania Bara
ambayo hutoa mwakilishi wa mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, wakati bingwa wa michuano ya Kombe la Shirik-
isho hupata nafasi ya kwenda kupeperusha bendera ya nchi katika
Kombe la Shirikisho Afrika.

Kuelekea hatua ya lala salama, klabu zinatakiwa kutumia muda
wake mwingi katika kuimarisha vikosi vyake kwa lengo la kusaka ma-
tokeo chanya wanaposhuka dimbani na si kufanya mambo mengine
ambayo yanaweza kuwapoteza.

Inafahamika wapi timu iliyoandaliwa vyema au wachezaji wali-
opitia misingi inayostahili ndio wenye nafasi ya kuzalisha matokeo
chanya na si jambo lingine lolote nje ya hapo.

Nipashe inazikumbusha timu zote zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara kuhakikisha zinaendelea kuchanga vyema karata zake na hati-
maye kufikia malengo waliyojiwekea kwa sababu muda wa kujiima-
risha bado upo.

Mechi tisa kwa timu ambazo hazina viporo zinaweza kubadilisha
nafasi uliopo katika msimamo na hatimaye kumaliza msimu kwa
kicheko kwa timu ambayo itafanikiwa kutwaa ubingwa lakini pia
kwa wale ambao watanusurika na janga la kushuka daraja ambalo
hakuna timu inayopenda kulishuhudia.

Kama nafasi ya kutwaa ubingwa bado iko wazi, ni vyema kwa kla-
bu zote kuendelea kupambana kuhakikisha wanaondoka na ushindi
wanapoingia uwanjani kwa sababu huwezi kujua Mungu amewaan-
dalia zawadi gani kutokana na jitihada walizozionyesha wakati wote
wa msimu.

Vile vile katika upande wa timu zinazoburuza mkia, kwa idadi ya
mechi zilizosalia hakuna klabu ambaye imejihakikishia kujinasua
kwenye janga hilo kwa sababu katika soka lolote linaweza kutokea
na ‘bundi’ akahamia kwenye klabu yako.

Tunawakumbusha huu si wakati wa kupoteza katika kuendesha
michakato ya nje ya uwanja kwa sababu haitasaidia timu kuvuna
pointi za uwanjani na matokeo yake mtawakosesha mashabiki wetu
furaha ya kushuhudia michezo ya Ligi Kuu pale timu hizo zinapoku-
wa kwenye viwanja vya nyumbani.

Vita ya kushuka daraja inawezekana ikaonekana ni vita nyepesi,
lakini vile vile ni vita yenye ushindani mkubwa kwa sababu timu
zilizoko mkiani zinatofautiana kwa pointi chache hivyo kikosi kin-
achofanikiwa kupata ushindi wa mechi moja, mbili au sare, hupaa
kwa nafasi zaidi ya moja na kurejesha matumaini ya kusalia kwa ajili
ya msimu ujao.

Ingawa tunawakumbusha ni makosa kukata tamaa kabla ya filim-
bi ya mwisho ya halijapulizwa, lakini dalili za ‘kuzama’ au kuibuka
mfalme wa msimu huanza kuonekana wakati hatua ya lala salama
ikianza kukaribia. Hata hivyo baadhi ya timu zinatakiwa zibadilishe
mwenendo wake kwa sababu kila msimu zinaonekana kutoonyesha
ushindani wowote wa kuwania ubingwa na badala yake wamekuwa
wasindikizaji kwa kuridhika pale wanapobaini wako kwenye nafasi
salama.

Mbali na Ligi Kuu Tanzania Bara, bado kuna nafasi ya kujirekebi-
sha kwa timu ambazo zimesalia katika mashindano ya Kombe la FA
ambayo bingwa wake naye hukata tiketi ya kushiriki michuano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Kupanga ni kuchagua, timu inayohakikisha inaendelea kupanga
vyema hesabu za kusaka ushindi uwanjani zitafanikiwa na wale am-
bao watatumia muda wao katika masuala ya ‘porojo’, watajichimbia
kaburi wenyewe. Nidhamu na utulivu ndio silaha muhimu inayohi-
tajika katika kipindi hiki ili kila timu itimize malengo chanya iliyoji-
wekea na hatimaye kuanza maandalizi ya msimu mpya kwa weledi.
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Na Barnabas
Maro

TAIB! (Tamko la kuafiki jambo lin-
alosemwa; bila shaka.) Ndugu m-baya
humshinda rafiki mzuri. Maana yake
hata rafiki akawa mzuri kiasi gani
hawezi kuwa sawa na ndugu yako hata
akawa m-baya.

Methali hii hutumiwa kutukumbu-
sha umuhimu wa kuwathamini ndugu
zetu au watu tulio na ujamaa nao kwa
kuwa wanaweza kutufaa kuliko wana-
vyoweza kufanya marafiki zetu.

Simba na Yanga ni timu za nchi moja
iitwayo Tanzania, tena jiji moja am-
balo zamani liliitwa Bandari ya Salama
na sasa inaitwa Dar es Salaam. Sioni
ni kwa nini baadhi ya wanachama
na mashabiki wao watakiane na ku-
wekeana shonde, yaani hali ya watu
kutosemezana kutokana na ugomvi
wao wa zamani; mfundo, chuki, uha-
sidi.

Zamani timu hizo zilikuwa moja la-
kini mwaka mmoja baadaye zilitofau-
tiana na kutengana. Tangu wakati ule
zimekaliana vibaya kila moja ikiichukia
nyingine ! Kwa nini? Ndo maana wa-
henga walisema : “ Chuki humchoma
anayeihifadhi.” Twafunzwa umuhimu
wa kutoiweka chuki kwa kuwa tunajid-
huru wenyewe.

Tunaambiwa jogoo wawili hawawezi
kusaidiana kukikamata kidudu. Maana
yake jogoo wawili hawawezi kupatana
na kusaidiana kukikamata kidudu ki-
dogo. Methali hii yatufahamisha kuwa
watu wanaoshindana hawawezi kush-
irikiana kufanya jambo hata kama ni
dogo sana!

Upendo kwa watu wote hata adui.
“Wabarikini wanaowaudhi; lieni pamo-
ja na waliao. Msimlipe mtu ovu kwa
ovu. Angalieni yalio mema machoni
kwa watu wote.

Timu ya Simba ipo Dar es Salaam,
Tanzania kama ilivyo Yanga. Mwaka
huu kuna matumaini makubwa Simba
kutwaa ubingwa wa Afrika na kuwa
timu ya kwanza hapa nchini na ukan-
da wa Afrika Mashariki kutwaa taji
hilo. Tunapaswa kuiombea Mungu na
kuishangilia kwa hoihoi, yaani sauti ya

Kama
nafasi ya
kutwaa
ubingwa
bado iko
wazi, ni
vyema
kwa klabu
zote kue-
ndelea ku-
pambana
kuhakiki-
sha wa-
naondoka
na ushindi
wan-
apoingia
uwan-
jani kwa
sababu
huwezi
kujua
Mungu
ame-
waandalia
zawadi
gani ku-
tokana na
jitihada
walizozi-
onyesha
wakati
wote wa
msimu.

Ndugu m-baya humshinda...

furaha, shangwe na nderemo; chereko,
vifijo.

Wakati timu hiyo inapoelekea ku-
kamilisha michezo yake inayowaku-
tanisha mabingwa wa Bara la Afrika
msimu huu tuweke tofauti zetu kando
na kuiombea Simba kwa Muumba
wetu aisaidie ili iwe timu ya kwanza sio
Tanzania tu bali Afrika ya Mashariki,
kutwaa kombe la Mabingwa wa Afrika
lililotwaliwa mara nyingi na timu za
Uarabuni, hasa Al Ahly ya Misri.

Itakapokuwa hivyo, Tanzania itao-
gopwa na timu zingine za Bara la Afrika
na kuheshimiwa badala ya kulingan-
ishwa na ‘jamvi la wageni’ kwa miaka
kadhaa. Kwa hiyo Simba itakapotwaa
kombe hilo, Tanzania itatambulika sio
Afrika tu, bali hata Ulaya, Marekani na
kwingineko duniani.

Halahala wana Yanga wenzangu wa-
naoiombea vibaya Simba wakati huu
inapokaribia kuwa Bingwa wa Kan-
danda Barani Afrika waache tabia hiyo,
vinginevyo tutachekwa na kudharauli-
wa sana na hao tunaowashangilia.

Timu yoyote ya Tanzania inapofanya
vizuri na timu za ughaibuni twapaswa
kuweka kando tofauti zetu. Kinacho-
shangaza ni kwamba Simba na Yanga
ndizo zinazofanyiana ubaya mojawapo
inapocheza na timu ya ughaibuni ili
ishindwe!

Mojawapo inapocheza na timu ngeni
na kuizombea timu ya nyumbani,
hasa inaposhindwa tunajifadhaisha
wenyewe. Ebo! ndugu yetu anapigwa
na mgeni kisha twashangilia na kum-
zomea ndugu yetu? Pukachaka!

Twaambiwa “Kilichompata ngwena
(mamba) na kiboko ni chicho.” Maana
yake hatari inayoweza kumfika mamba
lazima itamfika kiboko kwani wanaishi
katika mazingira mamoja.

Methali hii hutumiwa katika maz-
ingira ambapo jambo fulani baya lim-
patapo mtu fulani linaishia kumpata au
kumfika mwenzake.

marobarnabas@yahoo.com
0784-334 096
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Mbunge wa Bahi, Keneth Nollo, akichangia mada Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA IBRAHIM JOSEPH

Ajira mpya 6,000 walimu sasa Juni

ERIKALI imesema itaajiri

walimu wapya 6,000

wa shule za msingi na

sekondari ifikapo Juni,
mwaka huu, ili kujaza nafasi zi-
lizoachwa na walimu waliofariki
au kustaafu kazi.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), David
Silinde, alibainisha hayo bungeni
jana alipokuwa akijibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Njombe
Mjini (CCM), Deodatus Mwanyi-
ka.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alimshukuru Rais kwa
kutoa ajira za walimu 6,000 ili
kujaza nafasi wazi huku akieleza
kuwa licha ya kufanya hivyo
bado mabhitaji ni makubwa hu-
susani uamuzi wa serikali kutoa
elimu bure.

“Napenda kujua je, serikali
inaweza kutoa ‘comitment’ ya
kuajiri walimu wa kutosha saba-
bu namba iliyotajwa bado ni
ndogo?” alihoji.

Katika swali lingine, alisema
ugawaji walimu katika maeneo
mbalimbali kuna vigezo lakini
maeneo ya halmashauri na miji
vinavyotumika havina uhalisia
maana yanaangaliwa sababu
yana rniji wakati yapo maeneo

Kutokana na hali h1y0 alihoji
kama wizara itakuwa tayari kupi-
tia upya vigezo ili maeneo yenye
kilomita zaidi ya 25 yapate wal-
imu li elimuiwe na tija.

Akijibu maswali hayo, Silinde
alikiri kwamba alichokisema
mbunge kuwa bado kuna tatizo
la walimu huku akisema serikali
itaendelea kuajiri kadiri ya upa-

tikanaji wa fedha na imejipanga
kuhakikisha inaondoa kabisa
tatizo hilo.

Kuhusu vigezo, alisema wame-
pokea ushauri huo na kwamba
watauzingatia ili kuhakikisha
ugawaji walimu katika maeneo
mbalimbali unafuata usawa na
kwa haki nchi nzima.

Katika swali la msingi, Mwanyi-
ka alihoji serikali inachukua
hatua gani kumaliza upungufu
wa walimu nchini hasa shule zi-
lizoko maeneo ya vijijini.

Akijibu swali hilo, Naibu Wazi-
ri Silinde alisema ili kukabiliana
na uhaba wa walimu katika shule
za msingi na sekondari, kuanzia
Desemba 2015 hadi Septemba
2020, serikali imeajiri walimu
10,666 wa shule za msingi na
walimu 7,515 wa shule za sekond-
ari na kuwapanga kwenye mae-

neo yenye uhitaji mkubwa.

Aidha, alisema kuanzia Desemba
2015 hadi Septemba 2020, Hal-
mashauri ya Mji Njombe imeajiri
walimu 21 wa shule za msingi na wal-
imu 111 wa shule za sekondari.
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Habari zote na Augusta Njoji,
DODOMA

Mbunge
ataka mfumo

wa Kidijitali
zahanati

MBUNGE wa Bahi (CCM), Ken-
neth Nollo, ameitaka serikali
kuanzisha mfumo wa kieletro-
niki wa uendeshaji wa huduma
za afya (GOTHOMIS) kwenye
zahanati kama ilivyo kwenye
vituo vya afya ili kuondoa
mwanya wa upotevu wa ma-
pato.

Akiuliza swali bungeni jana,
Nollo alihoji mpango wa serikali
wa kuanzisha mfumo huo.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Dk. Festo
Dugange, alisema mfumo huo ni
wa kukusanya taarifa za afya
kwa wagonjwa ikiwa ni pamoja
na taarifa za malipo ya mat-
ibabu na huduma za afya.

“Mfumo umeunganishwa
na mfumo wa kielekroniki
wa ukusanyaji wa mapato va
serikali (GePG), hivyo kuwez-
esha wapewa huduma kulipa
moja kwa moja benki au kupitia
mitandao ya simu na kuwezesha
makusanyo ya kituo kwenda
moja kwa moja kwenye akaunti
za kituo cha kutolea huduma za
afya,” alisema.

Aidha, alisema hadi Febru-
ari, mwaka huu, mfumo wa
GOTHOMIS umesimikwa katika
hospitali 21 za mikoa, hospitali
82 za halmashauri, hospitali
teule za wilaya 22, vituo vya
afya 385 na zahanati 411.

“Kazi ya kusimika mfumo huu
katika vituo vya kutolea hu-
duma za afya katika ngazi zote
nchini inaendelea,” alisema.

Alisema halmashauri zime-
kuwa zikitumia vyanzo vyake
vya ndani kusimika mtandao
kiwambo (LAN) na kununua Vi-
faa vingine zikiwamo kompyuta
kisha wataalam wa halmashauri
husika kwa kushirikiana na
wataalam wa teknolojia ya
habari na mawasiliano (TEHA-
MA) ngazi za mikoa kuusimika
mfumo na kutoa mafunzo kwa
watumiaji wa mfumo.

Uwekezaji wa viwanda kupunguza gharama uagizaji dawa, vifaa tiba

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto inaen-
delea kufuatilia wawekezaji 11 wa-
naoendelea na ujenzi wa viwanda
vya dawa na vifaa tiba ili kuokoa
fedha ambazo zinatumika kuagiza

kutoka nje ya nchi.

Naibu Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Exaud Kigahe, aliyasema
hayo bungeni wakati akijibu swali
la Mbunge wa Singida Mjini(CCM),

Mussa Sima.

Katika swali lake, Mbunge huyo al-
ihoji serikali imeweka mkakati gani
wa kuanzisha viwanda vya dawa
na vifaa tiba nchini ili kuachana na

yanchi.

aumbele wakati wote.

kuagiza dawa na vifaa tiba hivyo nje

Akijibu swali hilo, Kigahe alisema
ujenzi umefikia hatua mbalimbali na
lengo la serikali ni kuokoa fedha am-
bazo zinatumika kuagiza dawa na
vifaa tiba hivyo kutoka nje ya nchi.

Alisema hatua hiyo itasaidia upa-
tikanaji wa uhakika wa dawa hizo
nchini, hivyo kuendelea kutengen-
eza ajira nchini na kwamba lengo la
kufanya hivyo ni kuhakikisha afya za
Watanzania zinakuwa suala la kip-

“Sekta ya viwanda katika dawa na
vifaa tiba ina viwanda 14 ambapo

alisema.

2025.

viwanda 12 vinatengeneza dawa za
binadamu, viwili dawa za mifugo na
kiwanda kimoja kinatengeneza vifaa
tiba. “Wizara imeendelea kuchukua
hatua za makusudi ili kuhakikisha
sekta hiyo inaongeza uwekezaji kwe-
nye viwanda vya dawa na vifaa tiba,”

Hatua hiyo, alisema inakwenda
sambamba na kuongeza ufanisi wa
viwanda vilivyopo ili kufikia asilimia
60 ya uwezo wa uzalishaji wa dawa
na vifaa tiba nchini ifikapo mwaka

Alizitaja hatua hizo kuwa ni
pamoja na kuunda Kamati ya Kitaifa

wa ndani na nje ya nchi.

inayoshughulikia Sekta ya Viwanda
vya Dawa na Vifaa Tiba (NPCC) na
kuweka vivutio vya uwekezaji kwa
lengo la kuhamasisha wawekezaji

"lli kuvutia wawekezaji katika
sekta hiyo, serikali imeondoa VAT
(kodi ya ongezeko la thamani) kwe-
nye vifungashio vya dawa zinazozal-
ishwa nje na ndani ya nchi. Pia ime-
shusha kodi ya mapato kwa asilimia
30 ambayo imesaidia kuhamasisha
uwekezaji mpya na upanuzi wa vi-
wanda, kwa muda wa miaka miwili
kwa miradi mipya ya viwanda vya
dawa na kuweka upendeleo maal-

um kwa ununuzi wa dawa zinazozal-
ishwa na viwanda vya ndani kupitia
Bohari Kuu ya Dawa (MSD).

Katika swali la nyongeza, Mbunge
huyo alisema kuwa licha ya jitihada
zilizopo bado serikali inaagiza dawa
na vifaa tiba kwa asilimia 80 nje ya
nchi na kuhoji hali hiyo inatokana na
ushindani wa kibiashara au vipi.

Akijibu maswali hayo, Naibu Wa-
ziri alisema nchi haijajitosheleza
kwa viwanda vya kuzalisha dawa na
vifaa tiba na kwamba suala sio ubora
bali uwezo haujakidhi mahitaji ya
ndani, ndio maana wanahamasisha
ili wawekezaji waje kuwekeza.
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—
Wavuvi Wafar|k|
wakivua ziwani -

Na Ahmed Makongo, BUNDA

WAVUVI wanne wameku-
fa maji na wengine watatu
kunusurika kifo baada ya
mtumbwi waliokuwamo
kupigwa dhoruba na kuza-
ma wakati wakivua samaki
katika Ziwa Victoria, Bunda
mkoani Mara.

Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mara, Kamishna
Msaidizi (ACP), Daniel
Shilla, alithibitisha juzi
kuwa tukio hilo lililotokea
majira ya saa mbili usiku
Aprili 7, mwaka huu.

Kamanda Shilla alisema:
“Tayari nimepatiwa taarifa
hiyo kwamba kuna wavuvi
wanne wamekufa maji
usiku katika Ziwa Victoria
wakati wakivua samaki”.

Diwani wa Kata ya
Neruma, Michael Maungo,
na Kaimu Ofisa Mtend-
aji wa Kata hiyo, Shinji
Shinji, waliwataja wavuvi
waliofariki katika tukio
hilo kuwa ni Kennedy
Lukundo (2 ) mkazi wa

Ruhumbika (17) na Masalu
Mafuru (22) wote wakazi
wilayani Bunda.

Diwani Maungo alisema
katika mtumbwi huo kuli-
kuwa na wavuvi saba na
kwamba watatu kati yao
walinusurika kifo baada ya
kuogelea hadi nchi kavu na
kutoa taarifa juu ya tukio
hilo.

“Tuna msiba mkubwa ka-
tika Kata yetu ya Neruma,
tumepoteza vijana wetu
wanne na katika mtumbwi
huo kulikuwa na watu
saba, watatu baada va
mtumbwi kupinduka na ku-
zama waliogelea hadi nchi
kavu na ndipo wakatoa
taarifa juu ya tukio hilo,”
alisema Maungo.

Kadhalika, viongozi wa
Kata ya Neruma walisema
baada ya tukio hilo wa-
nanchi walifanya jitihada
za kuopoa miili ya wavuvi
waliopoteza maisha ka-
tika tukio hilo na kwamba
tayari miili yote ya watu
watatu iliopolewa na ku-
fanyiwa maziko.

Hili ni tukio la pili ku-
tokea wilayani Bunda kwa
Kipindi kisichozidi miaka
miwili, kwani mwaka jana
wavuvi wengine wanne
walikufa maji wakati waki-
vua samaki katika ziwa
hilo.

Msako vifungashio vya plastiki waanza

Na Joseph Mwendapole

BARAZA la Taifa la Hiofadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
jana lilianza msako dhidi ya
watu wanaotumia vifungashio vi-
sivyokubalika kisheria.

Sambamba na kuanzisha msako
huo, baraza limewataka wafanya-
biashara kutii sheria bila shuruti.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC,
Dk. Samuel Gwamaka, alibainisha
hayo juzi ana wakati wa mkutano
wa pamoja ulioandaliwa na Shirik-
isho la Wenye Viwanda Tanzania
(CTD na wadau mbalimbali wa-
naotengeneza vifungashio.

Alisema NEMC imefurahishwa
na taarifa kuwa viwanda vya ndani

vifungashio vinavyokidhi matakwa
ya kisheria, hivyo hakutakuwa na
kisingizio chochote.

“Awali tulikuwa na wasiwasi
kwamba je, tutakuwa na vifun-
gashio vipya vya kutosha? Lakini
nimehakikishiwa na CTI na wa-
zalishaji wenyewe kwamba vipo
vya kutosha. Si nia ya serikali ku-
kamata mtu na kumtoza faini ila
tunaomba sheria ifuatwe tusifike
huko,” alisema Dk. Gwamaka.

Alisema serikali ilitoa muda wa
kutosha kwa viwanda kutengeneza
vifungashio ambavyo vinafaa kure-
jelezwa ili baada ya kutumika viku-
sanywe na vitumike tena kuzalisha
hali itakayosaidia kupunguza mad-
hara yatokanayo na bidhaa za plas-

Alisema NEMC itaendelea kulin-
da viwanda vya ndani vinavyoten-
geneza bidhaa hizo kwa kuhakiki-
sha inadhibiti bidhaa zinazotoka
nchi jirani ambazo huwa zinapita
njia za panya bila kulipa kodi,
hivyo kutawala soko la ndani.

Kemilembe Mutasa kutoka Ofisi
ya Makamu wa Rais, alisema seri-
kali inashukuru kuona kwamba
kuna viwanda hapa nchini am-
bavyo vitakuwa vinarejeleza mi-
fuko hiyo mipya hivyo kupunguza
athari kwa mazingira.

“Tumeenda maeneo mbalimbali
kwenye masoko ya Mkoa wa Do-
doma tumekuta kuna vifungashio
vipya vinavyokidhi matakwa ya
kisheria vya kutosha, hivyo tuna

kwa kiwango kikubwa. Changamo-
to ni kuhakikisha vikishatumika
vinarejelezwa ili kuokoa mazin-
gira,” alisema Mutasa.

Hussein Sufian kutoka CTI,
alisema serikali ilishatoa taarifa
kwa umma kuhusu ukomo wa vi-
fungashio visivyotakiwa na NEMC
kwa kushirikiana na wadau wen-
gine kama Shirika la Viwango
(TBS) wamekaa vikao vingi lengo
likiwa ni kuhamasisha umma ku-
fahamu umuhimu wa kutekeleza
sheria hiyo. Alisema CTI ambaye ni
msimamizi wa wazalishaji wame-
shaanza kutekeleza agizo la seri-
kali kuhusu vifungashio hivyo na
tayari wanachama wake wamesha-
tengeneza vifungashio hivyo vipya

vina uwezo mkubwa wa kuzalisha  tiki tofauti na sasa. uhakika jambo hili litafanikiwa vitakavyotumika kuanzia leo.
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Mkazi wa Goba, akichota maji kwaajili ya matumizi ya nyumbani kwenye Mto Tegeta, Manispaa Ubungo, mkoani Dar es Salaam mapema wiki hii
kutokana na eneo hilo kukosa huduma za maji safi ya bomba. PICHA: MIRAJI MSALA

Mkuranga kicheko mradi wa maji kukamilika

Na Frank Monyo

WANANCHI wa Wilaya ya
Mkuranga wameanza kunufaika
na mradi mkubwa wa maji uliogha-
rimu Sh. bilioni 5.6.

Mradi huo umetekelezwa na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWA-
SA) kwa kutumia fedha zake za
ndani, ukiwa na lengo la kuondoa
adha ya maji ya muda mrefu kwa
wakazi wa eneo hilo.

Akizungumza kukamilika kwa
mradi huo, Mhandisi wa DAWASA,
Richard Katwiga, alisema tayari

maji yameshaingia kwenye tangi
lenye ujazo wa lita 1.5, mafundi
wameshafungulia maji ili kusafisha
mabomba kabla ya kupeleka hu-
duma kwa wateja.

“Kuanzia Aprili 2, mwaka huu
tumeshaingiza maji kwenye tangi
lenye ujazo wa lita 1.5 na leo (juzi)
mafundi watafungulia ili ku-
weza kuyaruhusu maji kusafisha
mtandao wa mabomba waliyoyala-
za kabla ya kuanza kupeleka hudu-
ma kwa wateja,”alisema Mhandisi
Katwiga.

Aliongeza: “Zoezi lililobaki ni
kuanza maunganisho mapya kwa
wateja walioomba kupatiwa hu-

duma ya maji safi”.

Mhandisi Katwiga alisema tayari
wamelaza mtandao wa mabomba
takribani Kilometa 65 katika Kata
ya Mkuranga na Kiparanganda,
kwamba wananchi wa maeneo
hayo wataanza kufaidika na mradi
huo kwenye awamu ya kwanza
kabla ya kwenda maeneo mengine
ya karibu.

Alisema wapo wananchi walio-
athirika wakati wa ujenzi wa mradi
wa Mkuranga lakini kufikia Oktoba
2019 walianza kupata huduma ya
maji kupitia mtandao mpya wa ma-
bomba waliyoyalaza kwa kutumia
tangi la zamani lililojenga mwaka

2002.

Aliongeza kuwa kuanzia sasa
wanatarajia ~ kufanya maungan-
isho ya tangi kubwa la maji
kwenye mtandao mpya ili wa-
nanchi waendelee kupata huduma
na kuanza kufanya maunganisho
mapya kwa wateja waliofanya
maombi.

Mhandisi Katwiga alisema:
“Kuna wateja 50 wameshaomba
kuunganishiwa huduma ya maji,
tutaanza kuwatembelea ili ku-
waunganishia huduma ya maji na
zaidi lengo la DAWASA ni kuwafikia
wananchi wengi zaidi ndani ya mji
wa Mkuranga”.
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BAKWATA Kufanya dua kumuombea Rais Samia

Na Paul Mabeja, DODOMA

ARAZA Kuu la Waislamu
(BAKWATA) Wilaya ya
Dodoma mijini limepan-
ga kufanya dua itakay-
oongozwa na Sheikh wa Mkoa wa
Dodoma, Mustapha Rajabu, kwa
ajili ya kumuombea Rais Samia Su-
luhu Hassan, pamoja na wasaidizi
wake ili kutenda haki kwa Watan-
zania wote bila kujali itikadi.
Mwenyekiti wa Baraza hilo, Ba-
shiru Omary, alibainisha hayo jana
na waandishi wa habari.
Alisema  kuwa, BAKWATA
Wilaya ya Dodoma Mjini wanaim-
ani kubwa na Rais Samia Suluhu

Hassan kuwa ataongoza kwa kuz-
ingatia misingi iliyopo.

“Tunaimani kubwa sana na Rais
na niwaombe Watanzania wote
tumuonge mkono katika utendaji
wake yeye pamoja na wasaidizi
wake,”alisema Sheikh Omary.

Aidha, alisema kuwa lengo la
kufanya dua hiyo ni kumuombea
kwa Mungu amlinde na kumuon-
goza katika kutoa uamuzi wenye
maslahi na taifa.

Alisema, Rais Samia amekuwa
katika uongozi wa juu katika taifa
kwa muda, hivyo BAKWATA wa-
nayoimani kuwa atafanya makub-
wa kwa Watanzania.

“Naomba niwatoe hofu wanaod-
hani kuwa Rais Samia hataweza

kuongoza, naomba waondoe
hofu hiyo, na tummpe ushirikano
kwani kwa kipindi kifupi ameweza
kuonyesha ni kiongozi wa namna
gani kupitia hotuba zake,”alisema
Sheikh Omary.

Pia, alimshauri Rais kufuata
nyayo za mtangulizi wake katika
kuwatumikia viongozi wa dini
kwenye matukio mbalimbali ya ki-
taifa ili kuendelea kuiombea nchi
kuwa na amani. Pamoja na hayo,
pia Mwenyekiti huyo alimpongeza
Mufti wa Tanzania Sheikh, Abuba-
kar Zuberi kwa uteuzi wa viongozi
wa dini alioufanya hivi karibu.

“Tunampongeza Mufti kwa
kazi hii na hawa walioteuliwa
tunaomba sasa washirikiane na

matatu yaliuzwa kwa Sh.1000. PICHA: PETER MKWAVILA

serikali ili kuhakikisha kuwa nchi
inasonga mbele katika kukua
kiuchumi,”alisema Sheikh Omary.

Aliwataka  walioteuliwa  ku-
hakikisha wanafanya kazi na kue-
ndelea kuhubiri amani katika taifa
ili kuondokana na migogoro isi-
yokuwa na tija.

“Waliochaguliwa wafanye kazi
kama ambavyo kaulimbiu ya Mufti
imekuwa ikisema kuwa ‘badilika
acha mazoea’ ili kwenda na kasi
ya viongozi wetu wa serikali na
kiimani“alisema Omary.

Hata hivyo, aliwataka waliokosa
nafasi za uteuzi huo kutoa ushiri-
kano kwa waliopata ili kusaidia ku-
sukuma gurudumu la maendeleo
na BAKWATA na taifa kwa ujumla.

Waziri awapa tahadhari walimu utitili wa mikopo

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
(TAMISEMI), David Silinde, amewa-
taka walimu kujiepusha na utitili
wa mikopo isiyokuwa na tija kwao
hali inayosababisha wengi wao ku-
kosa ufanisi katika utendaji kazi.

Aliyaseama hayo juzi jijini Do-
doma, wakati akifungua kikao
cha umoja wa Maofisa Elimu Kata
Tanzania, kinachofanyika kwa siku
mbili.

Alisema kuwa, Ofisi yake im-
ebaini kuwa walimu wengi wana
mikopo mingi isiyokuwa na tija

na kuwasababishia kukosa utulivu
wakati wa utekeleza majukumu
yao ya kufundisha.

Pia, alisema kuwa walimu wengi
kutokana na kuwa na mikopo min-
gi isiyokuwa na tija imewasaba-
bishia kuwa na madeni makubwa
yanayowalazimu mishahara yao
kutumika kulipa na wao kubaki
mikono mitupu.

Kutokana na hali hiyo Silinde,
aliwaagiza maofisa Elimu Kata
nchini kuhakikisha wanatoa elimu
kwa walimu namna ya kuepuka
kuingia katika mtego huo wa utitili
wa mikopo ambayo haina tija.

“Ofisi yangu imebaini kuwa wal-

imu wanamikopo mingi sana na
kutokana na hali hiyo wanashind-
wa kufanya kazi kwa utulivu kwani
wanakuwa wakiwaza madeni am-
bayo hawana faida nayo.

“Sisi kama serikali hatutaacha
kukupa pesa zako za msha-
hara lakini taasisi za kifedha
ndizo zitakazokuwa  zinafaidi
na sisi hatutakubali kuona kazi
inaharibika, alisema Silinde.

Alisema mwalimu anaweza
kuona kukopa milioni 10 ni nyingi
lakini baada ya miezi miwili ndipo
atakapoona kuwa amejiweka ka-
tika mazingira magumu.

Kadhalika, Silinde aliwaagiza

maofisa elimu hao wa kata kwenda
kusimamia ufundishaji na ujifun-
zaji hasa kuondoa tatizo la kusoma,
kuhesabu na kuandika (KKK).

Kwa upande wake Naibu Katibu
Mkuu TAMISEMI, Gelard Mweri,
aliwataka maofisa elimu mikoa na
wilaya kuhakikisha kuwa wanatoa
ushirikiano kwa maofisa elimu
kata sambamba na kuwapatia
taarifa sahihi ili waweze kutekeleza
majukumu yao kwa ufasaha.

Vile vile, aliwataka maofisa
elimu kata kuhakikisha wanasima-
mia elimu kuanzia ngazi ya shule
za msingi, sekondari pamoja na
taasisi za elimu ya watu wazima.

Umoja
Wazalisha
Almasi Afrika
kuzungumza
Kiswahili

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Madini, Dotto
Biteko, amesema nchi 19
za Umoja wa Uzalishaji wa
Almasi Barani Afrika (ADPA)
zimekubaliana kuongeza
lugha ya Kiswahili kuwa
miongoni mwa lugha za
mawasiliano katika jumuiya
hiyo.
hapa wakati wa Mkutano wa
saba wa Mawaziri wa nchi
za Afrika zinazozalisha ma-
dini hayo ulioganyika kwa
njia ya mtandao.

Alisema awali lugha zi-
lizokuwa zikitumika ni Kifar-
ansa, Kiingereza na Kireno.

Aidha, alisema katika mku-
tano huo wamekubaliana
ndani ya miezi sita Kamati
Tendaji ya ADPA itafanya
marekebisho na maboresho
katika mfumo wa meneji-
menti ya utendaji ya umoja
huo.

Biteko alisema pia Tanza-
nia imezialika nchi wanacha-
ma na kufanya ukaribisho
wa kutumia soko la madini
hayo nchini kuuza madini
yao.

“Tumeoa ukaribisho wa ku-
tumia soko la almasi, tutaen-
delea kulisukuma mbele kwa
sababu tutakuwa wenyeviti
wa ADPA," alisema Biteko.

Biteko alisema wakati Tan-
zania itakuwa mwenyekiti
wa jumuiya hiyo, Makamu
Mwenyekiti wa ADPA
atakuwa nchi ya Zimbabwe
ambaye atashika madaraka
ya uenyekiti baada ya Tan-
zania kumaliza muda wake.

“Zimbabwe itapokea kijiti
cha kuongoza jumuiya hiyo
baada ya Tanzania ili ku-
sukuma mbele maendeleo
ya jumuiya hiyo,"alisema
Biteko.

Naye, Waziri wa Madini
na Nishati wa Jamhuri ya
Namibia, Tom Alweendo
wa nchi ambayo imemaliza
uvenyekiti wake, aliitaka Ju-
muiya hiyo kupata viongozi
shupavu wa Kamati Tendaji
watakaosaidia kuweka msu-
kumo katika utekelezaji wa
malengo ya jumuiya hiyo.

Aliongeza kuwa, kama
wanachama ni lazima wa-
chochee na kuweka mikakati
yva kupigania maslahi ya
Afrika kwa madini ya Al-
masi ikiwamo kuzitaka nchi
hizo kuhakikisha zinalipa
michango yao kwa mujibu
wa sheria.
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Bei za '
mafuta
Z'bar
zapanda

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Udhibiti
wa Huduma za Maji na
Nishati Zanzibar (ZURA)
imefanya mabadiliko ya
bei za mafuta zilizoanza
kutumika rasmi kuanzia
jana.

Akizungumza na
waandishi wa habari
jana, kwenye ukumbi
wa ZURA ulioko Maisara
wakati alipokuwa akitoa
taarifa kwa umma juu
ya mabadiliko ya bei
za mafuta, Mkuu wa
Kitengo cha Uhusiano
ZURA, Mbaraka Hassan
Haji, alisema mabadiliko
hayo yanatokana na
vigezo mbalimbali.

Mbaraka alisema ZURA
imepanga bei ikiwamo
kuzingatia wastani wa
mwenendo wa mabadi-
liko ya bei za mafuta
duniani katika mwezi
uliopita kwa lengo la
kupata kianzio cha ku-
fanyia mabadiliko ya bei
za mafuta kwa mwezi
huu.

Pia alisema mamlaka
inazingatia gharama za
uingizaji mafuta ka-
tika Bandari ya Dar es
Salaam, thamani ya Sh.
va Tanzania kwa Dola za
Kimarekani, gharama za
usafiri, bima na ‘Premi-
um ‘hadi Zanzibar, kodi
za serikali na kiwango
cha faida kwa wauzaji
wa rejareja.

Alisema bei mpya va
petroli ni Sh. 2,165 kwa
lita ambayo ni ongezeko
la Sh. 139 ya Sh. 2,026
sawa na asilimia 8.86.

Kuhusu dizeli, alisema
imeongezeka kwa Sh.
83 kwa lita na itauzwa
kwa Sh. 2,124 tofauti na
Sh. 2,041 kwa lita kama
ilivyokuwa mwezi uli-
opita. Ongezeko hilo ni
asilimia 4.07.

Kwa upande wa mafu-
ta ya taa, bei haijabadi-
lika kutoka ile ya Machi
ambayo ni Sh. 1,471 kwa
lita. Katika hatua ny-
ingine, Mbaraka alisema
ZURA inawasisitiza wa-
nanchi wanapokwenda
kununua bidhaa hizo,
wadai risiti na wanapo-
kutwa na changamoto
ikiwamo huduma za
mafuta, maji na gesi
wawasiliane na mamlaka
ili kupata ufumbuzi.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi wa Viwango Zanzibar (ZBS), Rahima Ali Bakari, akifafanua jambo kwa waandishi wa habari, mjini Zanzibar jana, kuhusu
masuala mbalimbali ya uthibitishaji viwango. PICHA: HAWA ABDALLAH

SMZ vajizatiti kushirikiana
na JMT mambo ya maendeleo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi ya

Zanzibar (SMZ) imejiza-

titi kutoa ushirikiano kwa

taasisi za serikali ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania katika
kuhakikisha wanakaa pamoja ili ku-
jadili mustakbali wa maendeleo
kwa pande zote mbili.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
aliyasema hayo juzi alipokutana na
viongozi wa Tume ya Haki za Bin-
adamu na Utawala Bora, walipofika

ofisini kwake, Vuga, kujitambulisha.

Alisema SMZ iko wazi kutekeleza
maelekezo ya Rais wa Tanzania,
Samia Suluhu Hassan, juu ya kuz-
idisha ushirikiano kupitia vikao
vya pamoja katika kujadilii masuala
mbalimbali.

Hemed aliongeza kuwa serikali
iko tayari kusaidia watendaji wa
tume hiyo pale watapohitaji msaada
ili kuwawezesha Watanzania kupata
haki zao stahiki katika tume hiyo.

Akizungumza kuhusiana na
suala la ajira Hemed alisema serikali
itazingatia kufuatwa kwa taratibu

ili kutoa ajira pande zote mbili za
Muungano.

Aliushukuru uongozi wa tume
hiyo kwa utekelezaji wa majukumu
yake na kusema kuwa serikali ya
awamu ya nane Zanzibar inayoon-
gozwa na Rais Dk. Hussein Mwinyji,
imejipanga kuhakikisha wananchi
wanafaidika na matunda ya seri-
kali yao. Mapema, Mwenyekiti wa
Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora, Jaji Mstaafu Mathew
Mwaimu, alisema ujio wao umelen-
ga kuongeza ushirikiano wa karibu
kwa vile Ofisi ya Makamu wa Pili

wa Rais wa Zanzibar na ile ya Maka-
mu wa Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania ndizo zinazoratibu
masuala ya Muungano.

Aliongeza kuwa Tume ya Haki za
Binadamu Tanzania ina wajibu wa
kusimamia haki za kijamii nchini ili
kuongeza kasi ya maendeleo.

Tume ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora yenye makao makuu
yake Zanzibar, ina matawi mengine
katika maeneo mbalimbali ikiwamo
Pemba, Lindi, Mwanza na Dar es Sa-
laam.

Taasisl yaKiri gharama kubwa vipimo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TAASISI ya Viwango Zanzibar
(ZBS) imekiri kawapo kwa gharama
kubwa za upimaji wa bidhaa hali
inayosababisha wajasiriamali wengi
kushindwa kumudu gharama hizo.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana, Mkurugenzi Mkuu
wa taasisi hiyo, Rahma Ali Baka-
ri,  alisema licha ya kuondolewa
kwa gharama za ukaguzi, changa-
moto iliyopo ni gharama za upimaji
wa viwango vya bidhaa za vyakula .

Alisema ukubwa wa gharama
hizo unatokana na taasisi hiyo ku-

tokamilika kwa maabara inayo-
husiana na upimaji wa bidhaa ya
vyakula na kusababisha sampuli
hizo za vyakula kupelekwa Kkati-
ka mabaara zingine nje ya taasisi
hiyo.

“Kutokana na gharama hizo kuwa
kubwa ZBS inashindwa kumudu
kuwasaidia wajasiliamali wote na
wao wenyewe kushindwa kubeba
gharama hizo badala yake kuwaon-
dolea gharama zingine kwa wajasir-
iamali ambao wamekidhi vigezo,”
alisema.

Alisema gharama za upimaji
kwa upande wa bidhaa za vyakula

kimelea kimoja zinafikia Dola 50
za Marekani na katika bidhaa ya
chakula inahitajika kupimwa vime-
lea zaidi ya vitatu.

“Kweli gharama kubwa na wa-
jasiriamali hawaziwezi. Licha ya
ZBS kuchukua hatua mbalimbali ili
kuwapunguzia mzigo, katika suala
la upimaji hili tumeshindwa na hii
inatokana na vipimo vingine ku-
patikana nje  ya maabara ya ZBS,”
alisema.

Pia alisema taasisi hiyo katika
mwaka ujao wa fedha, imeandaa
mkakati maalum wa kuwasaidia
wajasiriamali kwa kuwagawa katika

makundi hususan kwa wale am-
bao wamekidhi vigezo.

Alisema changamoto kubwa ili-
yopo kwa wajasiriamali ni kutoku-
wa na maeneo maalum ya kufanyia
biashara zao hali inayosababisha
hata ZBS kupata wakati mgumu ka-
tika kufanya ukaguzi bidhaa zao.

Hata hivyo, alizishauri mamlaka
zingine nchini kuwasaidia wajasiri-
amali kufikia viwango vyaubora
wa bidhaa zao wanazotengeneza ili
wazalishe bidhaa zenye ubora na
kuepusha gharama za upimaji wa
mara kwa mara pale inapogundu-
lika kuwa hazina ubora.
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UTATA WATANDA
Ben Pol kuomba

talaka kortini

ASHABIKI wa muziki
na wafuasi wa msanii
wa Bongofleva, Ben

Pol, wamejikuta waki-
hoji sababu ambazo zimem-
fanya kuomba talaka kwa mke
wake Arnelisa.

Wiki hii kumeripotiwa habari
kuwa mwimbaji huyo wa
muziki wa kimahaba amewasili-
sha mahakamani maombi ya
kuvunja ndoa yake.

Kinachoshangaza wengi mpa-
ka sasa ni kwa nini anachukua

KHLOE ETI RAHA JIPE
MWENYEWE Ukurasa.14

uamuzi mgumu katika muda
mfupi, tangu aamue kubadili
dini na kuwa Muislam.

Katika taarifa zilizosambaa
mitandaoni zinadai, Ben Pol
amefungua shauri la kuomba
talaka katika mahakama moja

laam, akitaka kumtaliki Mke
wake Anerlisa ambaye ni raia
wa Kenya.

Hata hivyo, sababu za ku-
chukua vamuzi huo umebaki
kuwa siri.

Ben Pol na Anerlisa wali-

funga ndoa mwishoni mwa
mwezi Mei, mwaka 2020
katika Kanisa Katoliki la St.
Gaspar Mbezi Beach.
“Ukiona mwanamume
anafungua keshi ya kuomba
talaka kwa mke wake, basi
tambua kuna mambo yam-
emfika kooni. Inawezekana
Ben Pol kuna mengi aliyavu-
milia katika ndoa yao na sasa

yamemshinda,” amesema
Amina Ngulangwa mkazi wa
Gongolamboto.

Aidha mwingine ame-
hoji “Ni nini kimemkumba
mwamba , au alitaka mabil-
ioni ya Anerlisa akatolewa
nje? Ikumbukwe penzi hili ni
kama lilimtoa katika ramani
ya mziki,”

Aidha, idadi kubwa ya
mashabiki wake wanataka
mwanamuziki huyo Kuji-
tokeza kuweka wazi ili sito-
fahamu hiyo imalizike na sio
kufanya kuwa siri.
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Unene wa Msechu si kitu

MSANII wa muziki, Peter Msechu ambaye anaandamwa
kutokana na kuongezeka uzito kupita kiasi, ameibuka na
kusema umbo lake ndio ‘Brandi’ yake na hawezi kubadi-
lika.

Akizungumza na EATV, Msechu amesema maneno hayo
hayatamwathiri chochote, huku maisha yake yataendelea
kuwa mazuri kila kukicha.

“Hakuna kitu kinachoniathiri nitabakia kuwa Msechu na
brand yangu itabaki hivi hivi na nitaendelea kuishi mai-
sha yangu na kuzingatia kula vizuri, kuishi vizuri, kufanya
mazoezi Na sina magonjwa nyemelezi” amesema.

Eti Anjella bado kinda?

MWANAMUZIKI wa kike kutoka lebo ya Konde Gang,
Anjella, amesema watu wasianze kumsumbua kwani bado
ana umri wa miaka 19, umri ambao sawa na mtoto.
Anjella amesema kwa sasa hayupo kwenye uhusiano
wa kimapenzi kwa sababu wanaume wanahitaji uvumilivu
pia yeye ni mtu wa dini hivyo anazingatia maadili.
“Ni kweli sina mpenzi na sipo kwenye uhusiano, kwanza
mimi ni binti mdogo nina miaka 19 sitakiwi kujihusisha
na hayo mambo siwezi ku-control mapenzi na kazi kwa
wakati mmoja kwa hiyo itabidi nipige kazi na nilishaapa
sitaki kuja kufa masikini hivyo lazima nipambane” amese-
ma.
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5 alizokamua Klng Geovanl

Na Adam Fungamwango

ILIKUWA ni wiki nyingine
ngumu kwa mashabiki wa
muziki wa dansi nchini Tan-
zania, baada ya kutangazwa
habari za kifo cha mwa-
namuziki mahiri wa Chuchu
Sound, King Geovani.

Mwanamuziki huyo am-
baye ni mpiga solo, alifariki
ghafla mwanzoni mwa wiki
hii baada ya kupatwa na
shinikizo la damu kwa mujibu
wa mwanamuziki mwenzake,
King Dodoo.

King Geovani amefariki
wakati akiwa mmoja wa wan-
amuziki wenye asili ya Congo
walioshiriki kutunga nyimbo
za kumuenzi aliyekuwa Rais
wa Tanzania, Dk John Magu-
fuli, aliyefariki dunia Machi
17, mwaka huu.

King Geovani, mwenye asili
ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo alianza kupata
umaarufu mwanzoni mwa
miaka ya 2000 alipojiunga na
Chuchu Sound, bendi ndogo
ambayo ilitikisa nchi kwa ny-
imbo zake kali, zikiwamo zile
za mduara, huku nyingi yeye

hupagawa na kuita kwa sauti
“King Geovaniii.”

Marafiki

Huu ni moja ya nyimbo
chache za Chuchu ambazo
hazipo kwenye mtindo mdu-
ara lakini zikapata umaarufu
mkubwa.

Chuchu walikuwa wak-
ichanganya nyimbo za mitindo
mbalimbali, lakini zile za mdu-
ara kwa kiasi kikubwa ndizo
zilizofanya vizuri. ‘Marafiki’
ni wimbo ambao haukuwa na
mduara, lakini solo la King
Geovani na sauti tamu ya
Jenico Flower ulifanya wimbo
huo kupendwa sana.

Hodi hodi

“Hodi hodi, wana Chuchu
000, twaingia tena 2001."
[likuwa ni albamu nyingine ya
pili waliyoingia nayo ambayo
walitaka kuthibitisha kuwa ile
yva kwanza hawakubahatisha.
Na kweli, ikashika vilivyo.
Baada ya hapo Chuchu Sound
ikawa ni bendi tishio na yenye
mashabiki wengi kila kona ya
nchi. Geovani naye alionekana
pia ni hatari kwa wapiga solo

Gigy Money atibua mambo

MSANII wa muziki na filamu
nchini, Gigy Money, ametibua
hali ya hewa baada kuomba
hata yeye afunguliwe kifungo
chake ili aanze kufuata sheria.
Gigy Money, alifungiwa
miezi sita kushiriki kazi yoyote

alipiga gitaa ongozi la solo. wengine.

Akiwa na mmiliki na kion-
gozi wa bendi hiyo,Yusuph
Chuchu, Mao Santiago, Gabby
Katanga ambao wote ni
marehemu, kukiwa pia na
Jenico Flower pamoja na
Omari Mkali, walitengeneza
bendi iliyozikisa vigogo.

Hizi ni baadhi ya nyimbo

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva,
Lulu Diva, amemshangaa msanii
mwenzake Ben Pol kuomba talaka
kwa mkewe Anerlisa Muigai, akisema
yeye analilia kuingia katika ndoa
hata kesho.

Lulu Diva ameandika kupitia
akaunti yake ya Instagram baada
va kutoka taarifa ya msanii Ben Pol

kufungua shauri Mahakamani kudai
talaka kwa mkewe huyo ambaye raia
wa Kenya.

“lla haya mapenzi hayana adabu
mimi nipo single ndio nataka kuingia
mara nasikia ndugu yangu Ben Pol
anadai talaka anataka kutoka, sasa
niache au niendelee kutafuta mpenzi”
ameandika msanii Lulu Diva

Usione Vyaelea

Wimbo huu ni mfululizo wa
nyimbo za mduara ambazo
walikuwa wakizitoa Chuchu
Sound na kufanya vema mno.
Hakuna tena mashabiki al-
iokuwa na wasiwasi nao. King
Geovani naye alizidi kuonye-

vilivyofungiwa vifunguliwe,
msanii huyo aliandika katika
mtandao wa Instagram kuwa
hata yeye pia afunguliwe.
“Na mimi nifunguliwe jam-
ani, kazi inaendelea mama”.
ameandika msanii huyo.

na Baraza la Sanaa Tanzania
(BASATA) baada ya kukiuka
maadili wakati wa shoo
yake moja.

Kufuatia hutuba va Rais
Samia Suluhu Hassan aki-
taka vyombo vya habari

Matatizo ya Mapacha; Mlamba asali, huchonga mzinga ..

Na Adam Fungamwango

‘MATATIZO ya Pacha’ ni
filamu ambayo pamoja

na kwamba ina ucheshi
ndani yake kwa kuigizwa
na baadhi ya wasanii kama
mzee Majuto, lakini ina
mafundisho makubwa ndani
vake.

Unaweza ukadhani ni
ngumu kutokea, lakini kwe-
nye jamii zetu za Kiafrika,
kuna mambo hujitokeza
mpaka unaweza kushangaa

kama ni kweli au hadithi tu
za kusadikika.

Filamu hii ina imeche-
ZWa na mzee Majuto, mzee
Korongo, mzee Muhogo

Mchungu na wengine wengi.

Inaanza kwa mtoto wa
mzee Muhogo Mchungu
anataka kuoa. Anakwenda
kwa mzee Korongo. Mzee
Korongo ana wapwa zake
mapacha ambao wanaishi
mbali na mji huo.

Kulwa anakwenda
kumtembelea mjomba wake

mzee Korongo ambako
huko anaonekana na kijana
wa mzee Muhogo Mchungu
anampenda.

Anakwenda kupeleka
barua kwa mzee Majuto
ambaye anakuwa mshenga.
Kulwa anakubali kuolewa
na Kijana wa mzee Muhogo
Mchungu. Siku chache kabla
va harusi, Kulwa anaugua
na kusababisha ndoa kuwa
mashakani kufungwa au
kuahirishwa kwa muda.

Hilo linawatisha mzee

Majuto na mzee Korongo.
Kwa sababu anajua kuwa
binti yule ana ndugu yake
pacha ambaye ni doto,
wanapanga mpango wa
kwenda kumchukua Doto
nyumbani kwao na kuja
kumuozesha ili wasikose
mahari yao. Hilo lina-
fanyika. Hata hivyo Doto
anaambiwa kuwa wana-
fanya hivyo kwa sababu
dada yake ni mgonjwa,
lakini akipona yeye anaon-
doka hapo kurudi kwao, na

Kulwa anakuja kuchukua
nafasi yake bila mtu yoyote
kujua. Kulwa anarudishwa
kwao na doto analetwa,
ndoa inafungwa.

Baada ya mwezi mmoja,
Kulwa anapona na akili
inamrudia. Anaanza kukum-
buka kuwa ana mchumba
na siku chache kabla ndoa
akaanza kuumwa. Alipouli-
za na kufuatilia akaambiwa
kila kitu kilichotokea. Doto
naye anakwenda kuambiwa
kuwa dada yake amepona,

hivyo wafanye kama wal-
ivyoahidiana, aondoke hapo
na kurudi kwao, Kulwa
achukua nafasi yake. Doto
amenogewa, hataki kuon-
doka.

Unatokea mzozo mkubwa
mpaka siri inafichukua
kuwa kuna mpango ka-
bambe ulichezwa Hapo
kuwa kumbe mchumba na
alioolewa walikuwa ni watu
wawili tofauti ambao ni
mapacha.

zilizotamba, ambazo hayati
King Geovani alipiga solo.

Sitishiki

“Sitishiki mimi sibabaiki,
niko freshi na niko fiti...Si
kwa mzizi si hirizi jambo lilo
huwezi...si rahisi kuchota
maji kwa pakacha kuliko
yeye kuniacha..." Hayo ni
baadhi ya maneno kwenye
wimbo huo.

Hizi ni baadhi ya nyimbo
Zza mwanzo kabisa zilizo-
anza kuipa umaarufu bendi
hiyo. Upo kwenye mtindo wa
mduara. Utamu wa nyimbo
hizi huchagizwa na sauti ya
Omari Mkali kwenye vib-
wagizo, lakini pia linapoachia
solo la marehemu, Mkali

sha ufundi wake kiasi cha
bendi nyingi kumtamani.

Shanuo

Ni wimbo mkali wa mduara
ambao nao ulitikisa hasa. Kwa
bahati mbaya sana wimbo huu
ni moja kati ya zile za mwisho
wa uhai wa bendi hii, kwani
pamoja na yote ulirekodiwa
wakati baadhi ya wanamuziki
wake wakiwa wameshaanza
kusambaratika kwa kuchuku-
liwa na bendi zingine. King
Geovani yeye alikuwapo na
kupiga solo kama kawaida.

“Salama ni salam wala sina
gharama, kutenda mtende
nyie, tukitenda siye lawama.”
Ni baadhi ya maneno yaliyo-
mo kwenye wimbo huo.
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Davido, Burna

i Boy waongoza

WANAMUZIKI wa Nigeria,
Davido, Burna Boy, Wizkid
na Mr Eazi wamekuwa kama
alama ya bara la Afrika
mwaka 2021.

Kulingana na jarida la
Forbes, wasanii hao nyota
wanaongoza katika orodha
ya wasanii wa muziki katika
bara hilo.

Jarida hilo limewataja
wasanii hao kuwa wana
uwezo mkubwa wa kuwa
matajiri wa baadae endapo
wataongeza juhudi zao za
kufanya kazi pamoja na
kubuni vyanzo vingine vya
mapato.

Master P
amwombea DMX

MWANAMUZIKI mkongwe wa
marekani, Master P, amejikita
kumwombea msanii mwenzake
DMX, huku akiwataka rapa
wengine kujifunza kwa kufan-
va kazi zenye mtazamo mzuri
katika jamii.

DMX anapigania maisha yake
akiwa hospitali moja mjini New
York, kwa kile kinachodaiwa
matumizi makubwa ya dawa za
kulevya.

Master P amesema anachukia
jinsi wanamuziki wa hip-hop
wanasubiri hadi kitu kibaya
kimtokee mmoja wao, ndipo
wanajitokeza kutoa msaada,
hivyo amefikiria kunahitajika
kuunda umoja wa kusaidia
wasanii kupitia nyakati ngumu,
hasa kuelimisha matumizi ya
dawa za kulevya.

SiriusXxm pan

AWiIo Lolngomba
kushiriki filamu
Tanzania

MWANAMUZIKI mkongwe wa
muziki wa dansi kutoka DRC,
Awilo Longomba, ametua nchini
Tanzania kwa ajili ya kushiriki
filamu ya A Life To Regrt.
Filamu hiyo ambayo inaten-
genezwa na kampuni ya Bjb
films itagusa matukio mbalim-
bali ndani ya jamii za Kiafrika.
Akizungumza baada ya
kuwasili uwanja wa ndege,
Awilo amesema Watanzania
ni watu wema na ndio maana
anapofanya ziara yake huwa na
furaha.

Khloe eti raha
jipe mwenyewe

KHLOE Kardashian ameamua
kujitokeza kuzungumzia
kuvuja kwa picha yake katika
mitandao ya kijamii na kuibua
gumzo na mijadala mikali.

Mrembo huyo na mwana-
mitindo, picha yake ambayo
alionekana yupo bafuni
akioga, ilichapishwa kimakosa
mtandaoni na kusababisha
mashabiki wake kumlalamikia
kutokana na kitendo hicho
kisicho na maadili.

Khloe amesema kama kuna
mtu amechukua picha yake
kwa nia mbaya hana sababu
ya kuongea, lakini yeye binafsi
ana haki ya kufanya jambo
|olote bila kujadiliwa, na kila
mtu anaweza kumuuliza suala
hilo," amesema Khloe.

Chris Brown
afanya
'sapraizi’ Bongo

MWANAMUZIKI wa Mare-
kani, Chris Brown, amemtuliza
shabiki wake wa Tanzania,
baada ya kuposti daladala aina
ya kipanya ikipita katika mae-
neo ya mkoa wa Mwanza.
Video fupi ambayo inao-
nyesha daladala hiyo ambayo
mbele imeandikwa Kisesa
kwenda Nyashishi, ikitembea
kwa kasi huku sauti ya mtu
ikisikika akisema anamtumia
Chris Brown ili aiweke katika
mtandao wake wa kijamii.
Inawezekana Brown alia-
mua kuiposti kutokana na gari
hilo kupambwa na picha zake
katika kioo cha nyuma, hivyo
kuonekana imemvutia.
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Wajua mfadhaiko baada Kujifungua
unamtuma mama kumdhuru mtoto?

Christina Mwakangale

UJIFUNGUA salama na

mama kukutana na mtoto

wake aliyembeba kwa

jezi tisa ni jambo lin-

alomfurahisha kila mmoja si mama

mzazi pekee bali pia familia, wahu-

dumu wa afya na jamii inayomzun-
guka ikimtakia heri.

Lakini, misukosuko inayoam-
batana na uzazi inaweza kum-
letea mama kuchanyanyikiwa au
mfadhaiko unaokuja baada ya ku-
jifungua unaojulikana kitaalamu
kama ‘postnatal depression’, hali
hii humkumba mwanawake yeyote
muda mfupi baada ya kujifungua na
kwamba ni kati ya aina za msongo
wa mawazo, ambayo huweza kump-
ata mzazi baada ya kupata mtoto.

Wataalamu wanasema ni tatizo
sugu na huathiri mwanamke moja
kati ya 10, kwa mwaka baada ya ku-
jifungua, pia ni hali ambayo huwa-
pata kinababa pia.

Hali hiyo humfanya mama ku-
patwa na huzuni, wasiwasi, hasira,
woga, furaha kuzidi na hofu kutoka-
na na hisia zitokanazo na vichocheo
vinavyozalishwa mwilini kuwa
katika kiwango kikubwa na kuleta
athari.

Inatarajiwa mwanamke aliyebe-
ba ujauzito kwa miezi tisa na kupitia
hali tofauti za machungu, hadi kuji-
fungua, ndivyo ambavyo anajenga
kiwango kikubwa cha mapenzi
kwa mwanae na kumlinda.

Kwa wanyama wote jamii ya
mamalia wanaozaa na kunyonye-
sha, akiwamo binadamu, huwa ni
wakali na hata kumdhuru yeyote
ambaye atajaribu kuhatarisha us-
alama wa maisha ya mwanae.

Hii pia inashuhudiwa hata kwa
wanyama wafugwao au wale wa
porini, mfano paka na simba, iwapo
yeyote akijaribu kumshika au ku-
muiba mwanae, huweza kumjeruhi,
lakini hali ya upendo, mapenzi ya
mama kumlinda mwanae, huweza
kuwa kinyume baada ya kupata
mfadhaiko mara baada ya kujifun-
gua na kumuona mwanae adui.

Hiyo husababisha hata kumd-
huru, kisha jamii inayomzunguka
kubaki na mshangao na kwamba
matukio kadhaa yanayoshuhudiwa
kwenye jamii, ikiwamo la mama
aliyejaribu  kumdhuru mwanae,
mwaka jana, mkoani Kagera, il-
ishuhudiwa mama akimtupa mwa-
nae wa umri wa miezi sita, kwenye
shimo la choo.

Mtoto huyo alinusurika baada
ya kuokolewa na askari wa Jeshi la
Zimamoto, ambaye baadae alipewa
tuzo na kupandishwa cheo.

MFADHAIKO NI NINI?

Mfadhaiko huo unaokuja baada
ya kujifungua ni nini? Kwa mu-
jibu wa Dk. Isaac Maro anayetoa
ufafanuzi kuhusu tatizo hilo katika
moja ya vipindi vya redio, anasema

o«

o

waliotoka kujifungua hupata tatizo
hilo na lisipodhibitiwa linaweza ku-
leta madhara.

Anasema kwa kawaida inataraji-
wa mama amlinde mwanae baada
kupitia hali tofauti za machungu
wakati wa ujauzito hadi kujifungua
na kunamfanya kufungamana na
mwanae zaidi, kuliko mtu mwing-
ine.

“Hali alizopitia mama kipindi cha
ujauzito, uchungu na kujifungua
ndizo ambazo zinamfanya mama
kumpenda na kufungamana na
mtoto wake kuliko mtu mwingine,
lakini anaweza kupata msongo wa
mawazo, sonona na hisia ambazo
zinamsababishia kumzira mtoto
na kujiona mkosaji.” Anasema Dk.
Maro.

Anabainisha kuwa mama am-
baye hapati ukaribu wa baba, jamii,
pamoja na familia yake baada ya
kujifungua, hupata tatizo hilo na ku-
leta madhara kwa wanaomzunguka
au kumdhuru mtoto na kushauri
kuwa mwanambke aliyetoka kujifun-
gua akionyesha dalili za ugonjwa au
tatizo hili anapaswa kupata ushauri
mapema.

Anasema huenda wanawake wote
waliotoka kujifungua wanapitia hali
hiyo inayoitwa ‘baby blues’ ambayo
hutokea kwa siku mbili hadi tatu.

Dk. Maro akifafanua zaidi anase-

ma vichocheo (hormones) vinapoz-
idi husababisha mjamzito aonekane
wa aina fulani, akipata woga uliopit-
iliza au wasiwasi na kwamba uku-
bwa wa tatizo husababisha mama
kutokuwa na raha, kushindwa ku-
kaa na mtoto hata kumtupa.

“Utasikia matukio kadhaa mtoto
ametupwa au ameokotwa mahali
lazima atakuwa kati ya hali hii. Uki-
uliza watasema alikuwa na sonona
kwa kawaida mama anavyopitia
machungu ndivyo atavyotakiwa am-
linde mtoto wake, ikiwa kinyume hii
ni sonona.

“Hasira anakuwa nazo anajiona
yeye simama mzuri, hana thamani
anashindwa kupumzika, na kuhisi
kama kuna kitu kibaya kinatokea
ana paniki au kuhamaki au anataka
kujiumiza mwenyewe au mtoto,
pengine kujiua au kuua,” anasema
Dk. Maro na kuongeza: “Ushauri na
nasaha ndiyo utasaidia. Hali hii
ikidumu muda mrefu husababisha
afanye matendo ya kushangaza
jamii.”

Mtaalamu bingwa wa afya ya akili
na magonjwa ya akili kutoka Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili, Dk. Saidi Ku-
ganda, anasema sonona ni maradhi
ya akili ambayo mama anayejifun-
gua anaweza kupata matatizo hayo.

Anaeleza kuwa makundi hayo
yapo kwenye makundi mawili na

kwamba kuna madogo yasiyohusi-
sha kuchanganyikiwa akili na kundi
jingine ni maradhi makubwa yanay-
ohusisha kuchanganyikiwa.

Anasema kati ya dalili ambazo zi-
natajwa kuwa mama aliyetoka kuji-
fungua ana mfadhaiko ni pamoja na
kukosa usingizi, kujiona dhaifu, ku-
kosa furaha, wakati fulani kutokwa
na machozi wiki ya kwanza baada
ya kupata mtoto.

Anaongeza kuwa pia hali hiyo in-
aweza kujitokeza kipindi chochote
ndani ya mwaka mmoja baada ya
kujifungua na wengi wao hawajui
kuwa wana tatizo hilo.

Akiendeleza kuzungumzia mara-
dhi ya akili Kuganda anasema kuwa
kundi la magonjwa madogo ya akili
ni pamoja na walio na dalili kama
vile hasira, wivu, wasiwasi, woga,
sonona, huzuni pamoja na msongo
wa mawazo.

Anasema mwenye hofu, wasi-
wasi na kushindwa kujieleza au ku-
jitokeza mbele ya hadhira, naye pia
ana maradhi ya akili na kubainisha
kuwa kukosekana utulivu kiuchumi
ili kujikwamua humletea mtu mson-
£0 Wa mawazo.

Bingwa anaeleza kuwa ustawi na
mwenendo wa binadamu hasa ak-
ishindwa kujikimu na kukabiliana na
changamoto, humfanya ashindwe
kujiamini, kujieleza mbele za watu

kutokana na hisia hasi au hitilafu zi-
lizopo kwenye ufahamu wake.

Anabainisha kwamba maradhi
ya akili yasiyohusisha kuchang-
anyikiwa ni mengi zaidi na bin-
adamu anayapitia kila wakati ikil-
inganishwa na kundi linguine na
kuongeza:“Kutokana na uwezo wa
kiakili kuyakabili masuala yanayom-
kumba ndani ya jamii, wengi wetu
hatupotezi uwezo wa ufahamu ki-
akili.”

Anaeleza kuwa mtu anaposhind-
wa kuyakabili anakasirika, kuwa na
hasira kupindukia na kuwa hatari
kwenye jamii, anasema Dk. Kugan-
da.

Anasema binadamu akibadili
mwenendo wa namna anavyoishi
kama alivyozoeleka kila siku, cha
kujiuliza ni akili yake ipo timamu?
Anaeleza kuwa jamii inapoona ma-
badiliko ya mtu katika mwenendo
wake kitabia kusikoendana na
mazingira, huanza kumpa majina
ambayo humtaja kama karukwa na
akili, chizi, mwehu, mwendawaz-
imu, kichaa, kachanganyikiwa kabla
ya wataalamu kuthibitisha.

Kuhusu hisia hasi, Dk. Kuganda
anasema wivu hutokea katika mai-
sha ya binadamu ya kila siku na
kwamba kikubwa ni namna ya ku-
kabiliana na hali hiyo, ili isigeuke
maradhi ya akili.
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Luxor inaposhangaza dunia

ISRI inatajwa kama taifa
la kale duniani ambalo
ustaarabu wake umezi-
di kushangaza kutoka
ujenzi wa mapiramidi hadi nyumba
zilizojengwa na watu wa enzi hizo.

Hivi karibuni wataalamu wa his-
toria ya nchini humo wamegundua
mji wa kushangaza ambao uliku-
wapo zaidi ya miaka 3,400 wakati
wa muda wa farao.

Nyumba hizo ambazo zilijengwa
kwa kutumia mawe mazito zilione-
kana imara licha ya kuwa na muda
mrefu tangu kujengwa kwake.

Mji huo umepatikana katika eneo
la Luxor ambalo kumegundulika
vitu vingi vya kale ikiwamo maka-
buri ya mafarao wengi waliotawala
Misri ya kale.

Uzinduzi huo umetajwa kuwa
muhimu tangu kugunduliwa kwa
kaburi la kale la Tutankhamun.

Wana akiolojia hao ambao wali-
kuwa wakitafuta hekalu katika eneo
hilo la jangwa, wakati wakiendelea
na kazi hiyo ghafla walikutana na
kitu ambacho kiliwashangaza wen-
gi, kwani eneo hilo lilionekana kuwa
na nyumba nyingi zinazoaminika za
watu wa kawaida.

Eneo hilo lilizungukwa na ukuta
wa nyumba zilizoonekana kuwa
imara zaidi, licha ya baadhi ya kuta
zake kuonekana kupotea kutokana
na mabadiliko ya kimazingira.

Katika ugunduzi huyo ndani ya
vyumba vilivyokuwa na vitu am-
bavyo Wamisri wa kale walikuwa
wakitumia kila siku katika maisha
yao.

Baadhi ya vitu vilivyoonekana ni
Pete na vyungu vilivyochorwa kwa
rangi na kugongewa muhuri wa far-
ao ambaye kipindi hicho alikuwa na
nguvu kubwa.

Pia kulikutwa na duka la kuuza

7

mKuna miji, makaburi ya wafalme wa Misri

Wataalam wa mambo ya kale wakifungua moja va jeneza lililopatikana kwenye kaburi.

mikate katika eneo la jirani ambapo
ni ushahidi kuwa chakula hicho kili-
kuwa kinapendwa watu wengi,
Baadhi ya vyumba vilikutwa na
meza za kuandalia vyakula pamoja
na sehemu nyingine kulikuwa na
ishara ya shughuli za kiwanda.
“Inaonekana kuwa wakazi wa
eneo hilo walikuwa wanajishu-
ghulisha kutengeneza mapambo
ya maeneo ya kuzikia na hekaluni,”
anasema mtaalamu mmoja.
Uzinduzi huo ulikuwa na taar-
ifa nyingi hata kuhusu majibu ya

kwanini eneo hilo lilitelekezwa na
watu wake.

Mji huu uliohifadhiwa vizuri
umeelezewa kuwa kumbukumbu
ya historia ya Misri.

KITOVU CHA USTAARABU

Wana akiolojia nchini Misri wa-
metoa ushahidi kwamba Luxor
ulikuwa mji wa kistaarabu baada
ya kugundulika makaburi mapya
ambayo hayakuwa yamekaguliwa
awali.

Wataalam wakifanya utafiti kugundua mali kale jangwani.

Moja ya kaburi ulimokuwa mwili
huo wa binadamu unaaminiwa
kuwa ule wa ofisa kutoka ufalme wa
Misri wa miaka 3,500 iliyopita.

Makaburi hayo yako eneo la Draa
Abul Naga Necropolis, eneo ambalo
ni maarufu kwa mahekalu yake na
makaburi.

Eneo hilo liko karibu na bonde la
wafalme ambapo wengi wa Mafarao
wa Misri walizikwa.

Wizara inayohusika mambo ya
kale nchini humo inasema kuwa
makaburi hayo yalikuwa yamegun-
duliwa na mwanaakiolojia wa Uje-
rumani miaka ya tisini iliyopita,
lakini ilibaki imefungwa hadi hivi
karibuni walipoamua kuyafungua.

Wataalam wa mambo ya kale wa-
mechimbua sehemu ya mabaki ya
sanamu linalokadiriwa kuchongwa
miaka 3000 ya mfalme wa zamani
ambaye inaaminika alikuwa babu
wa mfalme maarufu, Tut (Tut-

ankhamun).

Mkuu wa maswala ya kale Misri,
Zahi Hawass, anasema sanamu ya
Amenhotep III (wa tatu) iligundu-
lika mahali palipokuwa na makazi
yake katika mji wa kusini wa Luxor.
Hawass aanasema mabaki hayo
yanaonyesha Amenhotep akiwa
amekaa katika kiti cha ufalme.

Wataalam wanaamini sanamu
kamili ilikuwa na ukubwa wa karibu
mita tatu.

Farao Amenhotep III alitawala
ufalme wa Misri wakati wa kilele
cha ustaarabu kutoka miaka ya 1390
hadi 1350 BC. Ufalme huo ulikuwa
umeenea kutoka kaskazini ya Sudan
ya sasa mpaka Syria.

Mjukuu wake, Mfalme Tut, ali-
vutia macho ya dunia nzima baada
ya wataalam kugundua kaburi lake
likiwa limejaa vito vya thamani.
Mfalme huyo kijana wa chini ya
miaka 20 alifariki 1324 BC.

Mji wa kale uliogunduliwa eneo la Luxor.
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Wakuu SADC walaani uasi Msumbiji

Maputo, MSUMBIJI

VIONGOZI wa mataifa ya
Kusini mwa Afrika, wametoa
taarifa ya pamoja wakielezea
wasiwasi wao, kuhusu machafu-
ko ya makundi ya itikadi kali
yanayoendelea Kaskazini mwa
Msumbiji.

Taarifa ya pamoja inayo-
eleezea hali hiyo na kusaba-
bisha vifo vya maelfu ya watu
na wengine wengi kuyakimbia
makazi yao.

Rais wa Botswana, Malawi,
Afrika Kusini na Zimbabwe wa-
likutana na Rais Felipe Nyusi wa
Msumbiji, katika mji mkuu wa
nchi hiyo, Maputo.

Mkutano huo, uliangazia

suluhu ya machafuko yanay-
ofanywa na kundi la wan-
amgambo lenye mafungamano
na kundi linalojiita Dola la Kiis-
lamu (IS) na kuibua kitisho cha
kusambaa machafuko kwenye
ukanda huo.

Kulingana na taarifa iliyosa-
mbazwa kwenye vyombo vya
habari, wakuu hao wa nchi wal-
ionyesha wasiwasi wao kuhusi-
ana na mashambulizi ya kigaidi
yanayofanywa dhidi ya raia wa-
sio na hatia.

Taarifa ilisema, wanawake
na watoto wanaathiriwa na
machafuko hayo katika jimbo la
Cabo Delgado.

Viongozi hao waliokutana
ambao ni sehemu ya mataifa

16 ya Jumuiya ya Maendeleo
ya Kusini mwa Afrika (SADC),
walisema wanatarajia kukutana
kwenye mkutano mwingine wa
kilele utakaojadili mzozo huo
Aprili 29, mwaka huu.

Hata hivyo hakukutolewa
maelezo zaidi ya hatua za ma-
pambano dhidi ya ugaidi.

Mkutano huo wa kilele una-
fanyika siku chache tu baada
ya waathiriwa 12, ambao huen-
da ni raia wa kigeni kukatwa
vichwa kufuatia shambulizi
lililodaiwa kufanywa na kundi
la IS, katika mji wa pwani wa
Palma uliopo katika jimbo la
Cabo Delgado.

Siku moja kabla ya watu hao
kukatwa vichwa, Rais Nyusi

alitangaza kwamba vikosi vya
serikali vimerejesha udhibiti
wa mji wa Palma, baada ya
makabiliano na waasi walioku-
wa wamejihami kwa silaha.

Zaidi ya waasi 100 waliuva-
mia mji wa Palma, Machi 24 na
inakadiriwa takriban watu 50
waliuawa kwenye mapigano
hayo ya siku 10

Rais Nyusi alikiri kwamba
serikali yake iliomba msaada
kutoka mataifa mengine.

Uasi wa kigaidi Msumbiji,
ulianza tangu mwaka 2017
Na zaidi ya watu 2,600 huku
670,000 wakiyakimbia makazi
yao, kulingana na Umoja wa
Mataifa (UN).

DW

- .

Kuta za kale ambazo zimegunduliwa na wataalamu nchini Misri ambazo zina zaidi ya miaka 3,400 tangu enzi za farao. PICHA: BBC

Kenya kurejesha chanjo ya Urusi

Nairobi, KENYA

KAMPUNI binafsi ya uagizaji
chanjo ya Sputnik V, nchini
Kenya inafikiria kuzirudisha
Urusi, chanjo walizoagiza.

Hatua hiyo inakuja wiki moja
baada ya wizara ya afya nchini
humo, kupiga marufuku uingi-

zaji, usambazaji na ugawaji wa
chanjo dhidi ya corona kutoka
vituo binafsi.

Dominic ~ Kariuki, naibu
mkurugenzi wa mamlaka ya
dawa, alisema kampuni ime-
waandikia ili kuona uwezekano
wa kuzirudisha chanjo hizo.

“Kampuni iko  kwenye

mchakato rasmi wa kuomba
kuzirejesha. Barua tayari im-
etumwa kwa bodi ya maduka
ya dawa na sumu,” Kariuki alil-
iambia Baraza la Seneti.

Katibu Mkuu wa Afya, Rashid
Aman alisema amepokea
dozi ya kwanza ya chanjo na
watapokea dozi ya pili baada ya

wiki tatu.

“Hii itawahusu watu 527 pe-
kee, ambao walichanjwa kabla
ya marufuku ya chanjo hizo ku-
tangazwa,” Aman alisema.

Shirika la Afya Duniani (UN),
limependekeza kuwa chanjo zi-
sichanganywe.

BBC

Wanajeshi 11
wa Nigeria
wauawa

Benue, NIGERIA

JESHI la Nigeria, limesema wa-
najeshi 11 wameuawa katika sham-
bulio lililofanyika katika jimbo la kati
la Benue wakati wa operesheni ya
kawaida.

Hayo vanajiri wakati hali ya usala-
ma ikiendelea kuzorota kote Nigeria
na vikundi mbalimbali vyenye silaha
vikianzisha vurugu.

Jeshi linasema kwamba askari hao,
awali walitangazwa kutoweka baada
ya kuviziwa na watu wenye silaha.

Timu ya kuwatafuta na uokoaji
baadaye iliwakuta wamefariki siku
ya Alhamisi katika eneo la Konshisha
katika jimbo hilo.

Msemaji wa jeshi la Nigeria, ali-
iambia Shirika la Habari la Uingereza
(BBC), kwamba baadhi ya miili hiyo
iliteketezwa.

Alifafanua kuwa shambulio hilo
ni uhalifu mbaya na kwamba juhudi
zinaendelea kuwasaka wahusika.

Kumekuwa na ripoti kwamba wa-
najeshi wamewafyatulia risasi kihole-
la, raia kadhaa kujibu shambulio dhidi
ya wanajeshi.

Jeshi limekanusha madai hayo na
bado haijafahamika aliyewauwa wa-
nausalama hao.

Jimbo la Benue limekuwa likika-
biliwa na ghasia za kikabila, mapi-
gano kati ya wafugaji na wakulima
na shughuli za magenge ya wahalifu
wenye silaha.

‘Hewa oksijeni
sababu moyo
wa Floyd
kusimama
ghafla’

Washington, MAREKANI

UPANDE wa mashtaka katika kesi
kuhusu kifo cha Mmarekani mweusi,
George Floyd, aliyekufa kwa kugan-
damiziwa goti shingoni na polisi mzun-
guU, umesema uchunguzi wa kitaalamu
umeonyesha kuwa, Floyd alikufa kuto-
kana na kukosa hewa ya oksijeni.

Shahidi wa upande huo, ambaye
ni daktari wa mapafu, Martin Tobin,
alisema kukosa hewa hiyo ndiko kulik-
oufanya moyo wa marehemu Kusi-
mama na amekosoa madai ya upande
wa utetezi wa polisi anayeshutumiwa
kumuua Floyd, Derek Chauvin, kwam-
ba, magonjwa aliyokuwa nayo George
Floyd yalichangia katika kifo chake.

Mkanda wa video uliosambaa du-
niani, ulimwonyesha Chauvin aki-
gandamiza goti lake katika shingo ya
Floyd kwa muda wa takribani dakika
tisa.

DW
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

UMBA INAUZWA

NYUMBA
VIWILI IPO KJITONYAMA PLOT NAMBA
712/1 BLOCK 46 DAR ES SALAAM BEI
300M,MAZUNGUMZO YAPO.

INAUZWA

INA  VYUMBA

Uza,

Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

KUPOTELEWA NA KADI

YA GARI

HAJOKA INTERNATIONAL COMPANY
LIMITED ANATANGAZA KUPOTELE-
WA NA KADI YA GARI AINA YA TATA
LPK YENYE NAMBA ZA USAJILI T 917
DMF NA CHASSIS NO. MAT
727006H3R31501 NA  ENGINE NO.
6ISBE2303071D64113976.  TAARIFA
YAPOLISI KAH/ TR /RB/ 152/2021.

NA KADI YA GARI AINA YA TATA LPK
YENYE NAMBA ZA USAJILI T 921
DMF YENYE CHASSIS NO. MAT
727006H3R31500 NA  ENGINE NO.
6ISBE2303071D64113968 KWA

KUPOTELEWA NA KADI

YA GARI

HAJOKA INTERNATIONAL COMPANY
LIMITED ANATANGAZA KUPOTELE-
WA NA KADI YA GARI AINA YA TATA
LPK YENYE NAMBA ZA USAJILI T 913
DMF NA CHASSIS NO. MAT
727028H3A01769 NA  ENGINE NO.
6ISBE2303071A64113484

KWA YEYOTE ATAKAYEZIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA

Magistrates Court( Approved Forms For the Court)
GN. NO 943(Contd.)

FOMU MIRATHI-2
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi
Kituo cha URU Mkoa Kilimanjaro
Usimamizi wa mirathi Na 12/2021

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU VENANCE MALLYA WA URU -NJARI
KATIKA SHAURI LA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA ABROGAST MALLYA

(Kanuniya 52 ya Kanuni za Usimamizi wa Miradhi Mahakama

za Mwanzo)

Watu wote wanaoai kuwa na uhusiano wowote /mislay yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo tarehe 15 mwezi 04 mwaka 2021 kabla huyo
ji kuwa msi izi wa mirathi hiyo.

Zingatia:
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani Kukaguliwa .

YETI VIMEPOTEA

L)

¥

LUCIA JONAS MWALIBE anatangaza
kupotelewa na vyeti vya, KIDATO CHA NNE
chenye no S0472/0054. Kllichotolewa na Baraza
la mitihani kupitia IPINDA SEKONDARI mwaka
2009, ASTASHAHADA chenye no
IRDP/CRP/10/1027 mwaka 2011 na

JAMHURI YA MUUNGANO WA
TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA KUU YA
TANZANIA
DAR ES SALAAM
SHAURI LA MADAI NA. 49 MWAKA
2016
TRANSPAPER (T)

DHIDI YA
MGT PRINT

KUITWA SHAURINI
Kwa: MGT PRINT LIMITED

Kwa kuwa mdai aliyetajwa hapo juu, amefungua
shauri la madai dhidi yako, shauri ambalo
maelezo yake yameelezwa katika nakala za hati
za madai zinazopatikana katika Mahakama hii,
kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Mahakama
hii wewe mwenyewe au wakili au mwakilishi wako
anayeruhusiwa kisheria, siku ya tarehe 13/4/2021
saa tatu kamili (3:00) asubuhi mbele ya
Mheshimiwa Jaji Banzi, kwa ajili ya kujibu madai
hayo dhidi yako.

ANGALIA: Kama usipohudhuria siku iliyotajwa
hapo juu na Mahakama ikithibitisha kuwa ulipokea
taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi shauri linaweza
kusikilizwa na kuamuliwa bila kuwepo wako.
Unaagizwa kuleta vielelezo vyote ambavyo
unatarajia kutumia katika utetezi wako siku hiyo.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Chapa ya

YOYOTE  ATAKAYEZIONA  ATOE POLISI Imepokelewa Leo Tarehe 8 Mwezi 04 Mwaka 2021 STASHAHDA chenye no. IRDP/DDP/11/4113 Mahakama leo tarche 01 Mwezi APRIL, 2021,
TAARIFA KITUO CHOCHOTE CHA TAARIFA YA POLISI KAH/TR/R mﬁkﬁegoﬂ nlzéﬂglzféo n\a/lldlg:_r‘\lLIJoY CHtA e
’ . Yeyote e
POLISI. TAARIFA YA POLISI atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa i = i,
KAH/TR/RB/152/2021. B/152/2021 ya polisi: DSM/RGHQ/RB/177785/21. N
HAKIMU A T D 22 AN
JAMUHURI YA mzzxﬁ:ug WA TANZANIA KU POTELEWA NA KADI JAMHURI YA h:;l:r:\lf&NN(I)AWA TANZANIA IN THE DISTF‘I\I-:_)TMOCSOHLIIRT OF MOSHI
IMAMIZI WA MIRATHI FORM Il USIMAMIZI WA MIRATHI CRIMINAL APPEAL NO.30 OF 2020
s ML:VIS1984 NYONGEZA YA 5 I?ANUNI YA YA PI KI PI KI (S.M.M 1984 NYONGEZA) C/F Criminal Case No. 26 of 2020 Originating from O FISI ZA
e 2) YA 5 KANUNI YA 2 Moshi Urban P/Court
SOLOMONI SAIDI
Katika mahakama ya mwanzo MAKOLE THOMAS STEWART Katika Mahakama ya Mwanzo ALLY..eeeeeeeeesseeenns APPELLANT MATANGAZO
Usimamizi wa mirathi 33/2021 MIKONGENI VERSUS . .
Usimamizi wa Mirathi No 6/2021 SHADRACK AMOSL. .....ccvveeneeee RESPONDENT Mikocheni

Ombi la BALVINDER SINGH VIRDI
kuteuliwa kuwa
Msimamizi wa mirathi
THAKER SINGH

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA
MIRATHI POPOTE ALIPO.

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi
wakitaka mnamo tarehe 12/4/2021 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa wasima-
mizi wa Mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo kama upo
Mahakamani waweza kukaguliwa.

Tarehe 8/4/2021

ya Marehemu

MAZOYA anatangaza
kupotelewa na kadi ya
pikipiki yenye jina la
DIOCESE OF CENTRAL
TANGANYIKA aina ya
FEKON namba za usajili
MC 615 CJJ . Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
DOD/DOD/RB/38197/2021

Ombi la EMILIANI APORONAL NOGOLE kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu
MKAWA APORONAL MGANDI.

KWA HAKIMU MFAWIDHI
MAHAKAMA YA MWANZO
MIKONGENI S.L.P 2375 MVOMERO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja
na kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
13/4/2021 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia ya Marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 09/03/2021

<

NOTICE OF MENTION/HEARING
TO: SHADRACK AMOSI (RESPONDENT)
Take Notice that the above case has been fixed for
mention in the District Court of Moshi on 6th May,
2021.

You are hereby ordered to appear in person or by
advocate of agent dully authorized to do so and you are
directed to produce on that day any document under
which you intend to rely in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE that, default of your
appearance on that day afore mentioned the court will
proceed with the matter in your absence.

Given under my hand and seal of this Court this 1st
day of April, 2021
PRINCIPAL RESIDENT MAGISTRATE

MOSHI (PR g sy i

)

Nipa

Usikose Gazeti

lako

la Nipashe Kila siku

he

" MWANGA WA JAMIT

Tupigie

ONESWASICISWAS

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Industial Area,
Po.Box 31042, Dar
es Salaam. Mob:
+255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@
guardian.co.tz,
website: www.
ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango

“Mwanangu umeshakuwa
mkubwa. Siyo mtoto tena.
Muda si mrefu na wewe
utakuwa kama  mimi.

Utakuwa na nyumba yako na fa-

milia yako, kwa hiyo acha tabia

ya kujidekezadekeza hapa.”

“Mama una maana gani?”

“Maana yangu ni kwamba jana
ulivyokwenda kisimani, huku
mzee Fau alikuja hapa kuleta ba-
rua ya posa.”

“Posa ya nani tena?”

“Kwani humu ndani mtoto
wa kike ni nani? Si wewe tu? Au
wameniletea mimi mama yako
niolewe tena?”

“Mhhh, mama mimi niolewe?”

“Sasa unataka nani aolewe?
Niolewe mama yako?” Safari
hii mama aliongea kwa ukali ki-
dogo.

Ni sauti iliyofanya binti awe
mpole kidogo. Akajifikiria kido-
g0, lakini akatamka tena.

“Lakini mimi sipo tayari, sitaki
kuolewa.”

“Kwa hiyo wewe mwanangu,
unataka uzeekee hapa? Hebu
angalie mwanangu ulivyokuwa
wanakupenda Wanakusifia. Na
wanataka kukuoa. Na kama
hivyo barua imekuja jana wewe
hutaki. Au una mchumba wako
unayemtaka mwenzetu?”

“Sina mama. Sina mchumba
yoyote. Siyo kama hawanitaki.
Kila siku wananisumbua, la-
kini mimi mwenyewe bado siko
tayari.”

“Jiangalie mwanangu. Kucha-
gua kwingi.”

“Siyo hivyo mama.”

“Sasa kama hutaki utajua
mwenyewe jinsi ya kumwambia
baba yako. Leo anataka kwenda
kuwaambia wajomba zako ili ke-
sho waifungue.”

“Aka mwenzangu, sina mpan-
2o huo.”

“Haya, hiyari yako, hebu fan-
ya haraka huo mchele kucha-
gua uwahi kupika, si unaona
mawingu hayo, mvua sasa hivi
itashuka hapa.”

Ulikuwa ni mjadala mfupi kati
ya mama na binti yake. Bi. Fa-
tuma alikuwa akimtaarifu binti
yake juu ya kuwepo barua ya
posa ambayo ililetwa jana yake.

Inaonekana kuwa binti hay-
upo tayari kuolewa. Pia hana
mchumba yoyote yule. Bi. Fa-
tuma anaonekana kutaka binti
yake aolewe. Ambacho hataki ni
kumlazimisha.

Bi. Fatuma aliolewa na mzee

MWANZONI ilionekana ni fahari. Wazazi kupata mtoto wa kike. Akaja kuwa msichana mzuri aliy-
eumbwa akaumbika na kutamaniwa na kila mtu, ni sifa kubwa. Wakati mwingine mzazi hupata

hata vizawadi vidogo kutoka kwa watu mbalimbali bila kujua kuwa nia ni kutengeneza mazingira
kwa binti yao. Kinyume chake mzee Ngoma na mkewe Fatuma wanapata mtoto wa kike Bishada

Badala ya kuwa tija na faraha kwa WazaZ| Wake anageuka kuwa balaa. Wazazi wanakuwa hawa-
na amani kutokana na vitisho mbalimbali ikiwemo kuuawa kutoka kwa watu mbalimbali ndani na

mwenyewe maisha yake yanakuvva hatarini. Fuatilia kisa hiki ambacho kitakuacha mdomo wazi.

Aolewe au afe-1

Ngoma na kubahatika kupata watoto
watatu. Wawili ambao ni Juma na
Rashid ni wa kiume ambao kwa sasa
ni wakubwa wa wameanza kujitege-
mea. Wa mwisho ni Bishada. Walim-
zaa wakiwa tayari wakiwa watu wa-
zima. Na walishaanza kukata tamaa
ya kupata mtoto wa kike.

Kuzaliwa wa Bishada kukaleta
furaha kwenye familia. Mama aliona
sasa amepata mwenzake. Wa kuon-
gea naye na kubadilshana mawazo
kama wanawake. Wa kumsaidia
kazi za ndani. Kuchota maji. Kupika
na kufua nguo na kufanya kazi zote
za kike ambazo alikuwa anazifanya
yeye tu.

Bishada alisoma shule ya msingi
na sekondari hadi kumaliza kidato
cha nne. Hakufanikiwa kuendelea
na elimu. Baba yake baada ya hapo
hakuwa na uwezo wowote wa kum-
uendeleza.

Ni msichana aliyejaaliwa uzuri.
Hakuwahi kuweka kipodozi cho-
chote kile kwenye mwili wake, wala
dawa yoyote kwenye nywele zake.
Ndiyo maana ni mzuri na si mrembo.

Aliishi maisha ya kawaida tu ya
wote. Hata hivuo kulikuwa na uto-
fauti mkubwa kati ya wasichana wa
hapo na yeye.

Tangu alipotimiza miaka 10 tu hai-
kuwa siri kuwa yeye hakujijua kuwa
ni msichana mzuri. Wakubwa na wa-
toto walianza kumsifia. Hakujua ni

kwa nini wanamsifia hivyo. Shuleni
ndiyo kabisa. Walimu nao pia walim-
sifuL.

Alipotimiza miaka 18, hakupata
sifa tu peke yake. Alitakiwa na yeye
mwenyewe. Hakujua chochote kile.
Akabaki anashangaa. Wasichana
wenzake baadhi hawakutaka kuon-
gozana naye. Walimuonea wivu.
Wakipita sehemu yoyote alisifiwa
yeye peke yake.

Mama yake Bi. Fatuma alilijua hilo
tangu mapema. Akampa elimu ni
kwa nini watu wanamsifia na kum-
tolea macho. Akamwambia ajichun-
ge. Bishada akajichunga. Hii inamu-
ongezea pia thamani. Hakuna kijana
au mwanaume yoyote ambaye ame-

Waharibifu na waroho wakaanza
kumchukia. Waoaji, wanaotaka
wake kwa ajili ya kujennga familia
waliposikia sifa hizo sasa wakaanza
kumiminika kuleta barua.

Alikuwa mwembamba, kwenye
rangi ya maji ya kunde. Ngozi nyor-
oro mithili ya jongoo. Kichwa chake
kilibeba nywele ndefu nyeusi am-
bazo wakati mwingi aliamua tu kuzi-
kata. Wakati mwingine mama yake
anaamua kumsuka mtindo ambayo
ilimpendeza.

Pua ndefu ya mchongoko,
meno madogo meupe kama the-
luji na mwanya wa wasatani vilizidi
' kumthibitisha ubora wa uumbaji
 kwa msichana huyo. Alikuwa na

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

0656122770

Mwanangu
Bishada.
Kesho jioni
tuna kikao.
Hicho kikao
kinakuhusu
wewe.
Maongezi
yote utaya-
kuta hapo
kwa hiyo
nakusuhi
usiwe
mbali. nad-
hani mama
yako ame-
kudokeza
kidogo.

shepu ya kike hasa, kiasi kwamba
kila mwanaume anayekutana naye
hata babu kizee, ni lazima amtazame
mara mbili mbili na kusifu kazi ya
uumbaji uliofanywa kwake.

Licha ya sifa zote hizo, hakuwahi
kuwa na kiburi au maringo. Alion-
gea na kucheka na mtu yoyote yule.
Wakati mwingine hii iliwafanya baa-
dhi ya wavulana kuona kama vile
wako karibuni kukubaliwa.

Akiwa anapika. Bishada bado ali-
kuwa anafikiria jinsi gani atakavy-
oikataa barua iliyoletwa kwa ajili ya
posa.

Hakujua hasa ni nani huyo ambaye
alionyesha nia ya kutaka kumuoa.
Anachojua wavulana na hata watu
wazima tu wengi wameonyesha nia
ya kutaka kumuoa. Yeye hakuwa
tayari.

Hakuna sababu yoyote ambayo in-
amfanya afikirie hivyo. Basi tu alidha-
ni muda wake wa kuolewa haujafika.

“Kuolewa ni majaliwa. Kama ku-
olewa nitaolewa. Lakini siyo sasa
hivi. Kwanza jamani ni mpaka mwe-
nyewe umpende mtu mwenyewe
anayekuoa?” Alijjiuliza mwenyewe,
halafu akajijibu. “Yaani uende tu kwa
mtu ambaye hata hujampenda, eti
kwa sababu tu umeolewa. Mi mbona
mpaka sasa sijaona yoyote hapa am-
baye nampenda na anaweza kunioa.”
Alijiambia mwenyewe huku akionja
chumvi kwenye wali aliokuwa an-
apika.

Aliwaza pia jinsi kikao cha kesho
kitakachokuwa cha moto. Kitendo
cha kukataa aliona kitawakasirisha
wazazi wake, pamoja na wajomba
zake.

“Hata kama wananipiga basi, la-
kini nitawapasha.” Wakati anaongea
hivyo alisikia mlango ukigongwa.

Alikuwa na baba yake mzee Ngo-
ma. “Bishada yupo chumbani kwake,
au jikoni.” Alisikia sauti ya baba yake
ikiuliza.

“Yupo jikoni.” Mama yake alijibu.

Wakati akitarajia kuwa ataitwa,
alisikia viatu vikijongea jikoni. Mzee
Ngoma aliingia jikoni pamoja na
moshi mwingi, lakini alijitoma ndani.

“Mwanangu Bishada. Kesho jioni
tuna kikao. Hicho kikao kinakuhusu
wewe. Maongezi yote utayakuta hapo
kwa hiyo nakusuhi usiwe mbali. nad-
hani mama yako amekudokeza ki-
dogo.” Sauti ya mzee Nanga ilikuwa
dhahiri masikioni mwa Bishada.

Hakutaka kujibu chochote amba-
cho kingezua mjadala, au kuweka
taswira ya knini kitakwenda kutokea
kwenye kikao cha kesho.

“Sawa baba nimekusikia.” Alijibu
kwa kifupi, lakini akiwa na mawazo
mengi kichwani mwake.

ITANEDELEA JUMAMOSI
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UNITED p
YATAJADAU Y
LA LINGARD

LONDON, England

LABU ya Manchester United
wanataka kutumia kikamilifu
hamu ya West Ham kum-
unua Jesse Lingard msimu
huu wa joto na wameweka dau la pau- |
ni milioni 30, kwa mujibu wa gazetila |
Mirror. i

Lingard amekuwa wa kipekee tan- A
gu ajiunge na wagonga nyundo hao E |
wa London, Januari, mwaka huu
akifunga mabao sita na kutoa pasi =4
za mwisho tatu katika michezo /g
nane tu ya Ligi Kuu England.

United wanataka kutumia na-
fasi ya ubora wa sasa wa mchezaji ;
huyo kufanya biashara mapema |
kuelekea katika dirisha kubwa la ;
usajili wa majira ya joto. f

West Ham wanavutiwa na /
huduma ya mchezaji huyo /
ambaye hana nafasi katika |
kikosi cha kwanza cha Unit-
ed kwa sasa.

Lakini itakua vigumu ku-
toa kiasi hicho cha fedha
kutokana na kuyumba kwa
uchumi kwa klabu nyingi
wad kutokana na mlipuko wa

janga la corona.

Lingard ambaye ana-
cheza kwa mkopo hapo
West Ham, ameonyesha
kiwango cha kuvutia == ¢
sana, kiasi cha Kocha, -
David Moyes, kupam-
bana kutaka kumsajili |
kwa mkataba wa ku-
dumu. {

AC Milan
yaikatalia
Juventus

MILAN, Italia

AC Milan wanaripotiwa kuwa wame-
kataa kuzingatia uwezekano wa
kukamilisha dili la mabadilishano la
wachezaji wao na Juventus.

Milan na Juventus walikuwa wa-
nahusishwa na dili la kubadilishana
wachezaji, Federico Bernardeschi na
Alessio Romagnoll

Wachezaji hawa wote wamekuwa
na wakati mgumu kupokelewa na
mashabiki, wakati mikataba yao
ikiwa inafikia mwisho Juni 2022.

Kwa mujibu wa Tuttospor, dili hili
halitafanyika kwa kuwa wakurugenzi
wa Milan hawataki kufanya uhamisho
huo kutokana na sababu kadhaa za
kivuendeshaji.

Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti,
moja ya sababu ni kutofautiana kwa
mishahara kati ya wachezaji wan-
aohusishwa na uhamisho huo wa
kubadilishana, kwani Bernardeschi
analipwa zaidi ya Romagnoli.

Historia ya shughuli za uhamisho
kati ya klabu hizi mbili inatajwa kuwa
- nimoja ya kigezo, au sababu inayok-
. wamisha suala hili la uhamisho.

j Milan pia wanatajwa kuzingatia
baadhi ya madili yaliyofanyika huko
/ nyuma ambayo hayakuwa na ma-

' tokeo mazuri kwa upande wao kwa

ﬁ wachezaji waliotoka Juventus.

el Hatima ya Neymatr,
Mbappe haijulikani

PARIS, Ufaransa ya kuzungumzia likiwamo suala la

mikataba.

MKURUGENZI wa Michezo wa Paris
Saint Germain, Leonard, amezun-
gumzia hatima ya wachezaji wao
wawili, Neymar na Kylian Mbappe
ambao wanahusishwa na kuondoka
klabuni hapo.

Wakati Neymar akiwa anahusishwa
na kurejea Barcelona, Mpappe ame-
kuwa akihusishwa na klabu ya Real
Madrid.

Mikataba ya wachezaji wote wawili
inamalizika kipindi cha majira ya joto
mwaka 2022 na hivyo kuwafanya PSG
kwa sasa kupambana ili kuwashawi-
shi nyota hao kuongeza mikataba.

Leonardo alizungumza hayo baada
ya ushindi dhidi ya Bayern Munich,
amesema kuwa wana mambo mengi

“Punde tutazungumzia masuala ya
msingi zaidi. Tunafurahi kuzungum-
zia masuala ya mkataba, lakini kwa
sasa tunapaswa kuzingatia mechi
dhidi ya Bayern Munich,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari.

Leonardo pia aliepuka kujibu mas-
wali moja kwa moja kama yalivy-
oulizwa na Sky Sport Italia, ikiwamo
uhalisia wa mchakato wa mkataba
mpya wa Neymar kusalia PSG ambao
umeonekana kuwa na sintofahamu.

Ripoti za nchini Hispania, zi-
namtaja Neymar kuwa kwa sasa yupo
mbioni kuungana na Lionel Messi
pale Barcelona na Mbappe anatarajia
kutimiza ndoto yake ya utotoni ya
kucheza Real Madrid.
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Aubameyang
atemwa
kikosi cha
Kwanza

LONDON, England

MIKEL Arteta alisimamia uamuzi
wake wa kumtema Pierre-Emerick
Aubameyang katika kikosi cha
kwanza cha Arsela kwenye wa Ligi
yva Europa dhidi ya Slavia Prague na
amekisifia kikosi chake kwa kiwango
bora, licha ya kupata matokeo ya
sare ya 1-1.

Huo ulikuwa ni mchezo wa kwanza
wa robo fainali ya michuano hiyo,
uliopigwa juzi Alhamisi kwenye
dimba la Emirates. }

Aubameyang ambaye ni nahodha
wa kikosi hicho, aliwekwa benchi
Jumamosi wakati Arsenal wak-
ichezea kichapo cha mabao 3-0
kutoka kwa Liverpool na aliingi-
zwa dakika ya 78 kwenye mchezo
dhidi ya Slavia.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Gabon alitoa mchango mkubwa
wakati Nicolas Pepe akiifun-
gia Arsenal bao dakika nane
baadaye na kuhusika kwenye
mabao 100 kwenye mashinda-
no yote tangu alipojiunga na
Arsenal kutoka Borussia Dort-
mund Januari, mwaka 2018.

Hata hivyo, Arsenal wal-
ishindwa kuondoka na ushin-
di, baada ya Tomas Holes
kusawazisha dakika ya 93
na kuwaaacha washikabun- A
duki hao kuwa na mlima s
mkubwa wa kupanda
kwenye mchezo wao wa
marudiano utakaoche-
zwa Wiki ijayo. i

Licha ya Alexandre i
Lacazette kukosa na- { B
fasi nyingi za wazi na !
Bukayo Saka kushindwa :
kufunga wakiwa kwenye t

/
(‘7’

nafasi nzuri, Arteta ana-
hisi alichagua kikosi sahihi  cha
kuanza dhidi ya Slavia.

“Nafikiri wachezaji niliochangua
walifanya kila kitu kilichotakiwa,”
alisema mara baada ya mchezo huo
akiwaambia waandishi wa habari.

“Tulicheza kwa kujituma na
wachezaji walifanya vizuri. Ingawa
tulishindwa kutumia nafasi nyingi za
kufunga, lakini tulicheza vizuri.”

Benzema: Sasa kila
mechi kama fainali

MADRID, Hispania

KARIM Benzema anatarajia mbio
za kuwania ubingwa wa Hispania
kuwa kali, akimaanisha Real Ma-
drid wanatakiwa kucheza kama
fainali kwenye kila mchezo ul-
iobaki wa LaLiga, kama wanataka
kushinda taji hilo.

Atletico Madrid walionekana
msimu huu kuwa na nafasi kubwa
ya kushinda taji hilo, lakini kikosi
hicho cha Kocha, Diego Simeone
kimeshinda mechi nne tu kati ya 10
zilizopita na kuruhusu wapinzani
wao kupunguza nafasi.

Barcelona wapo nafasi ya pili
kwenye msimamo  wakipitwa
pointi moja na Atletico wakiwa wa-
mecheza mechi 19 bila kufungwa
tangu walipokutana na kichapo cha
kushtukiza cha mabao 2-1 ugenini
dhidi ya Cadiz, Desemba 5, 2020.

Hata hivyo, Madrid ilishawafun-
ga wapinzani wao hao mara moja
kwenye mchezo wa El Clasico
msimu huu pale kwenye dimba la
Camp Nou, ambao walishinda 3-1.

Benzema anataka matokeo kama
hayo wakati watakapokutana tena
leo Jumamosi kwenye mchezo wa
Clasico.

RAMOS:|M

.

MADRID

MAKOMBE

MADRID, Hispania

ERGIO Ramos amekiri kwam-
ba, Lionel Messi ameifanya
Real Madrid wapate tabu sana
kwa miaka mingi.

Nahodha huyo wa Real Madrid
amebainisha wazi kabisa kuwa Messi
amekuwa akiwaweka kwenye wakati
mgumu mno wa kushinda mataji kwa
kipindi chote alichokuwapo hapo.

Na kwamba, Blancos hao
wangeshinda mataji mengi sana
kama nahodha huyo wa Barcelona
na Argentina asingekuwapo.

Ramos ametoa kauli hiyo wakati
leo Jumamosi Madrid itaikaribisha
Barcelona kwenye dimba la Alfredo
di Stefano katika mchezo wa Clasico
wa Ligi Kuu Hispania, LaLiga.

Katika mchezo wa kwanza, Madrid
waliibuka na ushindi wa mabao 3-1,
lakini leo Ramos hatakuwapo kwe-
nye mchezo huo kutokana na kuu-
guza jeraha la kifundo cha mguu.

Ramos ameshinda mataji manne
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na matano
ya LaLiga, lakini Messi ameisadia Bar-
celona kutwaa mataji 10 na ameleta
shida nyingi wakati wa mechi za Clas-
sico kwa miaka mingi.

Mchezaji huyo wa Real Madrid
aliyecheza mechi nyingi zaidi katika
timu hiyo amebainisha hayo kwenye
mtirirko wa makala yake ya The Leg-
end of Sergio Ramos.

“Tumepata tabu sana dhidi ya Lio-
nel Messi kwa miaka mingi. “Na labda
kama Barcelona isingekuwa na Messi
tungeshinda mataji mengi zaidi.”
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® ® ® Mshambuliaji huyo aisogeza PSG nusu
fainali ya Ligi ya Mabingwa huku akifurahia pia...

PARIS, Ufaransa

YLIAN Mbappe alikuwa

katika hali ya furaha sana

baada ya kufunga mabao

mawili na kuisadia timu

yake Paris Saint-Germain kupata

ushindi mzuri wa magoli 3-2 dhidi

ya Bayern Munich, kwenye mchezo

wa kwanza wa robo fainali ya Ligi

ya Mabingwa Ulaya, uliochezwa Ju-
matano usiku.

Mbappe aliendeleza kasi yake ya

kufunga kwenye michuano hiyo

mikubwa ya Ulaya na sasa akiwa
amefikisha mabao nane katika
mechi zake nne zilizopita.

“Juu ya yote hii ni kiwango kizuri
cha timu tulichokionyesha,” alise-
ma akinukuliwa na RCM Sport.

“Nilikuwa tayari kunu-
faika kutoka kwa kazi ya
kila mtu, lakini kwangu
furaha kubwa ni kuona
tuna shinda kila mchezo.

“Haijalishi ni mabao mangapi

yamefungwa, lakini la msingi ni
kwamba, tunashinda na kuondoka
na ushindi.

“Mchezo wa pili? Kwa kuanza
itabidi tucheze vyema dhidi ya
Strasbourg wikiendi hii, kisha tuta-
hitaji kushambulia kwa kujiamini,
ingawa tunajua kwamba, tunaka-
biliana na timu kubwa, Bayern Mu-
nich.

“Hii ndio Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, kila timu ni kubwa, hivyo un-
apoingia uwanjani lazima ujipange
vizuri.”

UNITED YAMTAKA RICE

KLABU ya Manchester United watatathmini uweze-
kano wa kumsajili kiungo wa kati wa England, Declan
Rice, 22, katika mkataba wowote kati yao na West Ham
utakaomhusisha Jesse Lingard (28). (Athletic - sub-
scription required)

LEEDS YAMFUATA AGUERO

LEEDS United imeingia kwenye mbio za kuwania
kumsajili mshambuliaji wa Manchester City na Argen-
tina, Sergio Aguero, 32, wakati mkataba wake utaka-
pokamilika mwisho mwa msimu huu. (90min)

MBAPPE AIGOMEA PSG

HATIMA ya mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian
Mbappe, 22, katika klabu ya Paris St-Germain haiju-
likani, baada ya nyota huyo kukataa kusaini mkataba
mpya. (Telegraph - subscription required)

VINICIUS KUMVUTA MBAPPE

REAL Madrid wanajiandaa kumtumia mshambuliaji
wa Brazil, Vinicius Junior, 20, katika mbio za kuwania
kumsajili, Kylian Mbappe wakati wa kipindi cha majira
ya joto. (El Chiringuito, via Metro)

VAZQUEZ NJIA PANDA

WINGA wa Real Madrid, Lucas Vazquez, 29, ambaye
mkataba wake unamalizika mwisho wa msimu huu,
hajaamua kuhama hapo Santiago Bernabeu licha
ya Manchester United na Chelsea kuonyesha nia ya
kutaka kumnunua. (Sun)

CHELSEA YAJIPANGA

CHELSEA inapanga kuwasajili washambuliaji, Erling
Braut Haaland, 20, kutoka Borussia Dortmund na Ser-
gio Aguero wa Manchester City, mwishoni mwa msimu
huu. (90min)

ANDERSEN SOKONI RASMI

LYON wameweka euro milioni 25 kama bei ya awali
ya kumuuza, Joachim Andersen, 24 na rais wa Uswisi,
ambaye anacheza kule Fulham kwa mkopo. Manches-
ter United na Tottenham zimeonyesha nia ya kutaka
kumsajili. (Metro)

TAKUMI ASHANGAA

WINGA wa Japan, Takumi Minamino, 26, amesema
“alishangazwa” na uamuzi wa Liverpool kumtoa kwa
mkopo kwenda Southampton Januari. (Independent)

WALCOTT MAMBO SAFI

SOUTHAMPTON wanajadiliana mpango wa kurefu-
sha mkataba wa, Theo Walcott, 32, ambaye kwa sasa
anacheza kwa mkopo wa msimu mzima kule Everton.
(Southern Echo)

LIVERPOOL SOKONI

LIVERPOOL wamemchagua kiungo wa kati wa AZ
Alkmaar, Teun Koopmeiners, 23, kujaza pengo litaka-
loachwa na Georginio Wijnaldum (30), mwishoni mwa
msimu huu. (AS - in Spanish)
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Kuogelea ya taifa
kuanza leo

Na Saada Akida

MASHINDANO vya Taifa ya kuogelea
yanatarajiwa kufanyika kuanzia leo
kwenye bwawa la kuogelea la klabu
yva Gymkhana Dar es Salaam na yata-
shirikisha wachezaji kutoka katika
klabu sita za Tanzania Bara.

Mashindano hayo yanatarajia kush-
irikisha zaidi ya waogeleaji 90 wa Tan-
zania Bara na yamepangwa kufanyika
kuanzia saa 2.00 asubuhi.

Waogeleaji hao watashindana
katika matukio 60 kwa katika staili
za Freestyle, Butterfly, Backstroke,
Breaststroke na Individual Medley. Pia
watashindana katika relays.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maan-
dalizi, Hadija Shebe alisema siku ya
kwanza ya mashindano hayo waoge-
leaji watashindana katika matukio 60
na siku ya pili washiriki watashindana
katika matukio 43.

Shebe alizitaja klabu ambazo zita-
shiriki katika mashindano hayo kuwa
ni Dar es Salaam (DSC), Taliss, Blue-
fins, Mwanza, FK Blue Marlins na Mis
Piranhas ya Morogoro. Alisema wa-
natarajia kuwa na mashindano yenye
upinzani na msisimko mkubwa kutoka-
na na waogeleaji wanaoshiriki kufanya
maandalizi vizuri.

“Klabu nyingi zimeleta waogeleaji
wakali ambao mbali ya kuwania ushin-
di, pia wanapigania nafasi ya kuch-
aguliwa kwenye timu mbalimbali za
Taifa ambazo zitashiriki mashindano
ya kimataifa,” alisema kiongozi huyo.

Farouk ateuliwa
Kamati ya Conifa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
l[imetangaza kamati maalumu itakayo-
simamia mashindano ya nchi zisizo
wanachama wa moja kwa moja wa
Shirikisho la Soka la Kimataifa (Fifa)
na CAF yatakayojulikana kwa jina la
CONIFA AFRIKA, imefahamika.

Kaimu Katibu Mkuu wa ZFF, Haji
Hassan ‘Kibabu’ aliwataja wajumbe
walioteuliwa katika kamati ya
mashindano hayo yatakayofanyika
mwezi ujao ni pamoja na Farouk
Mohammed Kareem ambaye atakuwa
Mwenyekiti na Makamu wake ni Ali
Saleh ‘Alberto’.

Kibabu alisema Katibu wa kamati
hiyo atakuwa ni Mbarouk Suleiman
Othman huku wajumbe wakiwa ni
pamoja na Omar Mohammed Awadhi,
Seif Mohammed Seif, Salum Ali Haji,
Hamza Idrissa, Salum Khamis Haji,
Nasra Juma Mohammed, Hassan Hus-
sein na Juma Mmanga Juma.

Wajumbe wengine ni Rashid Seif
Mohammed, Muhsini Ali Rajab ‘Ka-
mara’, Juma Suleiman Haji, Khamis
Makame, Abdulamin Mohammed Juma
na Zahir Rashid.

Kibabu alisema kamati hiyo ndio
itakuwa na mamlaka katika usimamizi
na uendeshaji wa mashindano hayo
kwa mwaka huu.

Na Adam Fungamwango

ar, Mkenya, Francis Baraza,
amesema kwa sasa anabadili-
ha mfumo wa uchezaji wa
kikosi chake na anaamini ndani ya
muda mfupi mashabiki wa timu hiyo
wataanza kuona tofauti.
Baraza ambaye ametua Kag-
era Sugar kuchukua mikoba
iliyoachwa na Mecky Maxi-
me alisema hayo juzi baada
yva kumalizika kwa mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi
ya Mbeya City iliyvochezwa
kwenye Uwanja wa Sokoine

I OCHA mpya wa Kagera Sug-

kwa suluhu.

MPYA

Kocha huyo juzi alikiongoza
kikosi hicho kwa mara ya kwanza
alisema Kagera Sugar ‘mpya’ itaanza
kuonekana na itaonyesha soka la

ushindani katika michezo yake
iliyobakia.
“Kwanza nawapongeza vijana.

Timu zote zilicheza mchezo mzuri na
kama ukiangalia kwenye msimamo
timu zote haziko mahali salama. Nina
wiki mbili na nusu nafanya kazi ya
kubadilisha mfumo na najaribu kuleta
mfumo mwingine kutokana na aina ya
wachezaji nilionao,” alisema Baraza.
Mkenya huyo alisema kwa sasa
anaangalia namna ambavyo wachezaji
wake wanavyoupokea mfumo huo.
“Najaribu kuona ni jinsi gani wa-
nabadilika na baada ya muda mtaiona
timu hii itakavyokuwa inacheza, siyo

kama vile mwanzo,” alisema kocha
huyo wa zamani wa Biashara United.

Naye Kocha Mkuu wa Mbeya City,
Mathias Lule, alisema kikosi chake
kilipata shida kutokana na mfumo wa
wapinzani wao, kwa sababu waliingia
tofauti na walivyotegemea kuwaona
wakicheza.

“Mimi namfahamu Baraza, nilijua
atakuja na mfumo wa 3-5-2, ikawa
hivyo, lakini baadaye kidogo akat-
uongezea mchezaji mwingine wa
kiungo kati pale, ikatusumbua sana,
maana ikanibidi nibadilishe na mimi
mfumo,” alisema Lule.

Baada ya sare hiyo, Kagera Sugar
imefikisha pointi 26 na kukaa kwe-
nye nafasi ya 13 huku Mbeya City im-
ebakia katika nafasi ya 16 ikijikusanyia
pointi 21.
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JACKPOT WINNER

Mshindi wa Jackpot ya SportPesa, Abdulazizi Ibrahim (wa tatu kulia), akiwa na mfano wa hund| ya Sh. milioni
521. 4 baada ya kukabidhiwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi SportPesa, Tarimba Abbas (kushoto)
pamoja na baadhi ya wachezaji wa Simba na Yanga baada ya kubashiri kwa usahihi mechi zote 13 za Jack-
pot. Jackpot ya SportPesa ni Sh. milioni 218.3 kwa wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SportPesa yamkabidhi Abdulaziz chake

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya michezo ya kubashiri
SportPesa imemkabidhi rasmi mshin-
di wa awamu ya sita wa Jackpot, Ab-
dulaziz Tbrahim (24), mfano wa hundi
yenye thamani ya Sh. milioni 5214
ikiwa ishara ya kutimiza wajibu kama
kampuni kwa washindi wake.

Baada ya mshindi huyo
kutoka Sikonge mkoani Tabora
kukabidhiwa zawadi yake alisema:
“Nafurahi sana kwani baada ya
kusubiri kwa kipindi kilichopangwa
leo (jana) nimekabidhiwa rasmi
fedha zangu.”

“Napenda kutanguliza shukrani zan-
gu za dhati kwa Mwenyezi Mungu kwa
kuniongoza maana nilishajaribu mara
kadhaa lakini sikufanikiwa.

“Siku niliyoshinda niliweka mikeka
10 na kila mmoja Sh. 2,000, katika
mikeka yote 10 mkeka namba saba
ndio niliofanikiwa kushinda kwa
mechi zote, mimi ni shabiki mkubwa
wa Manchester United na kwa hapa
Tanzania nashabikia Young Africans.
Siku  niliyoweka mikeka yangu
niliikosesha ushindi Man U ambayo
ilikuwa inacheza na Leister City
kupelekea kufanikisha vizuri ushindi
wangu.

“Kwa upande wa SportPesa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi, Ta-
rimba Abbas alianza kwa kuwashukuru
waandishi wa habari kwa kuhudhu-
ria tukio hilo muhimu la kumkabidhi
mshindi mfano wa hundi ya Sh. milioni
521.4.

“Katika ushindi wake Abdulaziz
ameweza kubaki na Sh. milioni 4171
huku akitoa Sh. milioni 104.2 kama
malipo ya kodi ya zuio.”

“Kila siku tunaendelea kuwa
wabunifu ili kuhakikisha tunaboresha
huduma na kuwafanya wateja wetu
wazidi kufurahia kucheza na SportPe-
sa,” alisema Tarimba.
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Gomes ahamishia
hesabu Ligi Kuu

~  Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kukamilisha mechi za hatua ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Kocha
Mkuu wa Simba, Didier Gomes, amesema sasa
hesabu zake anazihamishia kwenye michezo ya
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kikosi cha Simba ambacho jana usiku Kilikuwa
kinavaana na vigogo wa Misri, Al Ahly mara
baada ya kurejea nchini kitawakaribisha Mtibwa
Sugar katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara
utakaochezwa Aprili 14, mwaka huu kwenye

Gomez aliliambia gazeti hili mashindano yote
wanayoshiriki ni muhimu na amekiandaa kikosi
chake kupambana kusaka ushindi katika kila
mechi watakayocheza.
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Mshambuliaji wa zamani wa Simba, Emmanuel Okwi (kushoto), akisalimiana na wachezaji wa timu hiyo,
Clatous Chama (katikati) na Erasto Nyoni, alipokwenda kuwasalimia mapema jana mchana kabla ya
wawakilishi hao usiku kuelekea uwanjani kuwavaa wenyeji Al Ahly katika mechi ya mwisho ya Kundi C

va Ligi ya Mabingwa Afrika. PICHA: SSC

Yanga yaiandalia dozi KMC

® ® ® Lengo ni kujiimarisha katika mbio za ubing-
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na...

Na Saada Akida

ESHI la Yanga linatarajia kuendelea na
mbio za kuwania ubingwa kwa kuwa-
karibisha ‘Watoto wa Kinondoni’ KMC
FC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania
ra itakayochezwa leo kuanzia saa 1:00
usiku kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
Katika mchezo huo Yanga
itashuka dimbani ikiwa na
kumbukumbu ya kupata ushin-
di wa mabao 2-1 katika mechi
ya mzunguko wa kwanza ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa

Hata hivyo katika mechi yake ya mwisho,
vinara hao wa Ligi Kuu Bara walilazi-
mishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya ‘Maafande’
wa Polisi Tanzania ambao makao makuu
yao yako Moshi mkoani Kilimanjaro.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Kaimu Kocha Mkuu wa Yanga, Juma
Mwambusi alisema kikosi chao kipo fiti na

tayari kwa ajili ya mchezo huo ambao wa-
nafahamu utakuwa na ushindani.

Mwambusi alisema kikosi chake kime-
jipanga kucheza soka la kushambulia ili
kuhakikisha wanashinda na kujiimarisha
katika nafasi waliyopo kwenye uongozi wa
ligi hiyo ya juu Tanzania Bara.

“Kila mechi kwetu ni fainali, tumeji-
panga vizuri, na wachezaji wote wako fiti
kasoro watatu ambao hawako katika mi-
pango yetu ya mchezo huo, ni habari nzuri
kwetu kwa mshambuliaji wetu, Saido Nti-
bazonkiza amerejea na atakuwa miongoni
mwa nyota watakaoanza,”.

“Carlos Carlihnos yuko fiti ila hatoku-
wapo kwenye kikosi kitakachoanza lakini
pia tutawakosa Farid Mussa, Yassin Musta-
pha ambao wanasumbuliwa na malaria,
lakini Haruna Niyonzima hayuko kwenye
mipango ya mchezo huo kwa sababu ame-

Kocha huyo alisema wanahitaji kuendelea
kufanya vizuri katika mashindano ya kimataifa
hivyo ushindi kwenye mechi za ligi ya nyum-
bani utawaongezea nguvu ya kupambana na
kufanya vizuri katika kila hatua.

“Tunahitaji kufanya vizuri katika kila shinda-
no, tumetinga hatua ya robo fainali katika Ligi
ya Mabingwa Afrika, lakini bado tuna jukumu la
[ufanya vizuri kwenye Kombe la FA na Ligi Kuu
ya Tanzania, hayo ndio malengo yetu,” alisema
kocha huyo raia wa Ufaransa.

Aliongeza morali waliyonayo wachezaji wake
kupitia michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
inampa matumaini ya kuendelea kupata ma-
tokeo chanya katika michezo itakayofuata.

Baada ya mechi dhidi ya Mtibwa Sugar, Simba
itasafiri kwenda Shinyanga kuwafuata Mwadui
FC katika mechi itakayochezwa Aprili 18, mwaka
huu na siku tatu baadaye itakuwa Bukoba
kuwavaa wenyeji Kagera Sugar na Aprili 24,

mwaka huu itawafuata Gwambina FC.

ingia kambini jana (juzi) akitokea kwe-
nye majukumu ya timu ya Taifa,” alisema
Mwambusi.

Nahodha wa Yanga, Lamine Moro alise-
ma wamejipanga vizuri kwa ajili ya ku-
pambana na kuhakikisha wanaondoka na
pointi tatu muhimu katika mchezo huo na
kuzikimbia timu zinazowafuata.

“Tunasikia maneno mengi nje ya uwanja
ila sisi hatujali, tumejiandaa kwenda uwan-
jani kupambana ili kutafuta matokeo ma-
zuri kwenye mchezo huo ambao utakuwa
na ushindani mkubwa,” alisema Moro.

Habibu Kondo, Kaimu Kocha Mkuu wa
KMC FC, alisema wachezaji wake hawa-
takuwa tayari kupoteza mara mbili mechi
dhidi ya Yanga katika msimu mmoja.

“Tumejipanga vizuri, tunawaheshimu
wapinzani wetu, wana kikosi kizuri ila
hatutaogopa kwa kuwa wanaongoza ligi,

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwa sababu tumejiandaa kutafuta ma-
tokeo chanya katika mchezo huo,” alisema
Kondo.

Naye nahodha wa KMC FC, Juma Kaseja,
alisema kazi iliyobaki ni kwao kutekeleza
maelekezo waliyopewa baada ya kocha
na benchi la ufundi kumaliza majukumu
yao ya kuwafundisha na kuwapa mbinu za
kwenda kutafuta ushindi katika mchezo
huo.

“Hautakuwa mchezo rahisi, kwa sababu
tumejipanga vizuri na kocha amemaliza
majukumu yake, sasa kazi kubwa imebaki
kwetu kuhakikisha tunapambana kutafuta
matokeo chanya,” alisema Kaseja.

Yanga yenye pointi 50 ndio vinara wa
ligi hiyo wakifuatiwa na watani zao na ma-
bingwa watetezi Simba wenye pointi 46,
lakini wamecheza mechi tatu pungufu.
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