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habari kitaifa

…Ashangaa Dk. Mpango 
kuzushiwa amefariki
Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli, amesoma 
ujumbe mfupi wa Waziri wa 
Fedha na Mipango, Dk. Philip 
Mpango, aliomtumia akiwa hos-
pitalini, huku akielezea kusikit-
ishwa na vitendo vya kutishana 
na uzishi ikiwamo taarifa kuwa 
waziri huyo amefariki dunia. 

Ujumbe huo alimtumia ikiwa 
siku moja baada ya baadhi 
ya watu kumzushia kupitia 
mitandao ya kijamii kuwa ame-
fariki dunia wakati yuko hai na 
anaendelea vizuri na matibabu.

Ujumbe huo wa Dk. Mpango 
ambao alimtumia Rais, aliu-
soma jana wakati wa misa ya 
kuuaga mwili wa aliyekuwa 
Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi 
John Kijazi, aliyefariki dunia 
juzi.

“Niwaombe Watanzania 
matatizo yoyote yanayotokea 
yatufanye kuwa wamoja zaidi. 
Hofu ni mbaya, tumtangulize 
Mungu pamoja na juhudi 
zingine.

“Unapoona kitu huwezi kuki-
tatua wewe mwambie Mungu 

ndiye muweza. Lakini  tume-
fikia mahali tunatishana sana. 
Leo  (jana) asubuhi nimetumiwa 
ujumbe mfupi na Waziri wa 
Fedha, Dk. Mpango, ambaye 
amelazwa Dodoma ninaomba 
niusome hapa kwa faida ya 
wale waliokuwa wana ‘tweet’ 
kwamba amekufa. Baba Paroko 
naomba uniruhusu tu,” alisema. 

“Mheshimiwa Rais asante 
sana nimepata ujumbe wako 
kupitia kwa mke wangu. Kwa  
neema ya Mungu ninaendelea 
vizuri. Ninakula na ninafanya 
mazoezi ya kifua na kutem-
bea. Hao  wanaonizushia kifo 
kwenye mitandao, niliwaombea 
msamaha kwa Yesu wakati wa 
sala ya jioni jana (juzi).

“Mheshimiwa Rais, Mungu 
akubariki na akupe neema na 
ujasiri zaidi katika kuliongoza 
taifa letu katika wimbi hili. 
Naungana nawe na familia 
katika maombolezo ya kifo cha 
mpendwa wetu Mheshimiwa 
Katibu Mkuu Kiongozi, John 
Kijazi. Rest in peace (pumzika 
kwa amani),” mwisho wa nukuu 
yake.

Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli ametangaza 
siku tatu za kufunga na kuomba 
dhidi ya magonjwa yaliyoikumba 
dunia, ukiwamo ugonjwa wa co-
rona na kuwaeleza Watanzania 
kuwa Mungu ndiye muweza na 
ataisimama na Tanzania.

Alitangaza  maombi hayo jana 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
misa ya kuuaga mwili wa aliyeku-
wa Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi 
John Kijazi, aliyefariki dunia juzi 
jijini Dodoma. 

Rais alisema Mufti wa Tanza-
nia, Sheikh Abubakari Zuberi, 
alimweleza kuwa Waislamu wam-
etangaza muda wao wa kuomba 
ambao walifanya hivyo jana.

“Niwaombe tena Watanzania 
kama kuna mahali tulitetereka 
tuendelee kumwomba Mungu. 
Tuanze leo ( jana) na ndugu zetu 
Waislamu wameshaanza, kesho 
(leo) kwa ndugu zetu Wasabato 
na Jumapili kwa ndugu zetu 
Wakristo. Tuombe  kwa siku tatu 
kwa kuomba na kufunga, nina 
uhakika tutashinda.

JPM atangaza siku tatu za maombi 

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Alhajj Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, akiitikia dua ikisomwa na Mufti Mkuu wa Zanzibar, Sheikh Saleh Omar Kabi 
(kulia kwake), baada ya kumalizika kwa Sala ya Ijumaa katika Msikiti wa Miembeni,  
Wilaya ya Mjini Unguja jana. Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Idrisa 
Mustafa Kitwana. PICHA: IKULU

“Nataka kuwapa nguvu hiyo 
ndugu zangu Watanzania, tu-
tahangaika sana Mungu ndiye 
mwenye uwezo wa kila kitu. 
Niwaombe  viongozi wa dini en-
deleeni kuhimiza maombi tut-
ashinda. Tulishinda  mwaka jana,  
tutashinda mwaka huu, tutashin-
da  miaka yote. Kamwe  Mungu 
hajaliacha taifa hili,” alisema.

Rais Magufuli alisema mwaka 
jana taifa lilishinda mpaka likain-
gia kwenye uchumi wa kati na co-
rona ilikuwapo na miradi mingi 
ikaendelea kutekelezwa wala ha-
wakujifungia.

“Hata sasa hatutaweka lock 
down (kujifungia) kwa sababu tu-
najua Mungu yupo siku zote,” ali-
sisitiza na kuongeza kuwa ameo-
na atoe wito huo kwa sababu 
anaamini kuwa yeye ndiye kion-
gozi na ana wajibu wa kukumbu-
sha kwamba taifa liko mikononi 
mwa Mungu na ataendelea kusi-
mama.

“Ninachotaka kusema Watan-
zania, magonjwa yapo na yat-
aendelea kuwapo, magonjwa 
ya vifua, ya kupumua na kadha-
lika yatakuwapo na hayakuanzia 
hapa. Ziko  nchi zimepoteza watu 
wake wengi. Tanzania Mungu 
ametusaidia sana kipindi cha 
mwaka uliopita,” alisisitiza.

Rais Magufuli aliwataka Watan-
zania waendelee kusimama na 
kuchukua tahadhari kwa kum-
tanguliza Mungu kwa sababu 
hashindwi.

Alisema kama Tanzania il-
ishinda mwaka jana inawezekana 
hili ni jaribu lingine nalo ambalo 
wakisimama na Mungu watashin-
da na kutaka wasitishane na kuo-
gopeshana.

“Kufa tutakufa tu unaweza uka-
fa na malaria, saratani ukafa kwa 
magonjwa mengine, kwa sababu 
kufa kupo kamwe tusimuache 
Mungu huo ndio wito wangu.”

AMWELEZEA KIJAZI

Rais Magufuli alisema wakati 
amechaguliwa na Rais wa awamu 
ya tatu, Benjamin Mkapa, kuwa 
Naibu Waziri wa Ujenzi, mwaka 
1995, alitembelea maeneo mengi 
ya barabara ndipo alipoutam-
bua utendaji kazi wa Balozi Kijazi 
wakati huo akiwa Dodoma.

“Nilimwuliza kwa nini barabara 
zake za mikoa zote ni nzuri wakati 
fedha zinazotolewa ni sawa, akase-
ma anachofanya kuhakikisha kila 
senti inayotolewa na serikali ina-
tumika kwa kusimamia kikamilifu 
makandarasi fedha alizokuwa ana-
zopelekewa zilikuwa kidogo ikilin-
ganishwa na wenzake,” alisema.

Rais Magufuli alisema utendaji 
wa Balozi Kijazi ulimfanya aliporu-
di wizarani, alimwomba waziri 
wake wakati huo alikuwa ni Anna 
Abdallah, ampandishe kuwa mku-
rugenzi ili asimamie barabara zote 
zinazofanyiwa matengenezo na 
alikubali.

“Mwaka 2000 baada ya uch-
aguzi nilichaguliwa kuwa Waziri, 
nikaenda Ikulu nikamuona Rais 
Mkapa amchague Kijazi kuwa Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi, 
hakunipa jibu naona alinishangaa, 
mwaka 2002 akateuliwa kwenye 
nafasi hiyo, alifanya kazi kweli na 
mabadiliko mengi yalifanyika na 
kutengenezwa barabara nyingi,” 
alisema.

Alisema baada ya miaka mitano, 
Rais (mstaafu) Jakaya Kikwete al-
imwona na kumteua kuwa Balozi 
ambaye alikwenda India kuiwak-
ilisha Tanzania na aliwezesha ku-
wapo ukaribu baina ya nchi hizo 
hadi Waziri Mkuu wa India, alikuja 
nchini. 

“Nilipoteuliwa Rais, nilimwona 
Balozi Kijazi anafaa kuwa Katibu 
Mkuu Kiongozi. Alikuwa  mnye-
nyekevu hajikwezi, ananizidi umri 
amezaliwa mwaka 1956, mimi 
mwaka 1959, ukimwita Balozi Ki-

jazi alikuwa mnyenyekevu sana, 
hakuwa na makuu.

“Saa nyingine ulikuwa uki-
taka kumtumbua mtu mwingine 
anakwambia labda ungesubiri 
hata siku mbili ajirekebishe um-
wangalie. Kweli  ukikaa siku mbili 
unakuta amebadilika. Iko  mifano 
sitaki kuitoa hapa wapo watu hapa 
wamebaki kwa sababu ya Balozi 
Kijazi,” aliongeza.

Alisema Balozi alikuwa akiweka 
mambo sawa na wakati wa ku-
chambua miswada iliyokuwa ikito-
ka kwa makatibu wakuu, aliicham-
bua vizuri na kulifanya Baraza la 
Mawaziri lisipate shida.

“Tumepoteza mtu muhimu, 
alizaliwa mwaka 1956 hadi leo 
alikuwa Katibu Mkuu Kiongozi 
maana yake ilipofika mwaka 2017, 
nilijaribu kutafuta wa kumrithi 
ninakosa, nikamwongeza miaka 
miwili. Nikifikiri  baada ya miaka 
miwili nitapata mwingine, ikaisha 
2019 sikupata nikamwongeza tena 
miaka miwili, Mungu akasema 
umezoea ngoja akamtumie mwe-
nyewe,” alisema.

Rais Magufuli alisema Balozi 
Kijazi alikuwa hakosi kanisani, 
mkarimu, hajioni, aliwatumikia 
kwa sawa watu  bila kujali rika na 
kwamba kifo chake ni pengo kub-
wa.    Katika misa ya kuuaga mwili 
wa Balozi Kijazi,   viongozi wen-
gine waliohudhuria ni Mstaafu wa 
Awamu ya Nne, Kikwete; Makamu 
wa Rais, Samia Suluhu Hassan;  
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa; 
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdulla, na  
Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibra-
him Hamis Juma.

Wengine ni Naibu Spika, Dk. 
Tulia Ackson, Mawaziri, Makatibu 
Wakuu wa Wizara, viongozi wakuu 
wa vyombo vya ulinzi na usalama 
na viongozi wa Mkoa wa Dar es 
Salaam wakiongozwa na Mkuu wa 
Mkoa, Aboubakar Kunenge.
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HESLB yataja 
sababu mtumishi 
wa TANESCO 
kuandikiwa deni 
la milioni 18/-

Rais aweka bayana walichoteta na Maalim Seif 
Na Romana Mallya

RAIS John Magufuli afunguka 
kuhusu mazungumzo yake na 
aliyekuwa Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzibar, Maalim Seif 
Shariff Hamad, yaliyofanyika Iku-
lu jijini Dar es Salaam na Chato, 
huku kikubwa akihubiri umoja na 
amani.

Maalim Seif alifariki dunia Al-
hamisi wiki hii katika Hospitali 
ya Taifa ya Muhimbili (MNH) 
na kuzikwa jana kijijini kwao 
Mtambwe, kisiwani Pemba.

Akizungumza jana katika ibada 
ya kuaga mwili wa aliyekuwa Ka-
tibu Mkuu Kiongozi, Balozi John 
Kijazi, iliyofanyika viwanja vya 

Karimjee, Dar es Salaam, Rais 
Magufuli alianza kwa kutoa pole 
kwa familia na taifa kuhusiana na 
vifo hivyo.

Rais Magufuli alisema wakati 
wa mazishi ya Maalim Seif, aliwa-
tuma Makamu wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan na Katibu Mkuu wa 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. 
Bashiru Ally, kumwakilisha katika 
mazishi yake huku akimwelezea 
kuwa alikuwa kiongozi wa tofauti.

“Mwaka 2015 nilipoingia kuwa 
Rais na baada ya uchaguzi wa 
Zanzibar wa marudio, Maalim 
Seif aliniandikia barua ya kuomba 
kuja kuniona. Nilisita  kidogo kwa 
nini anataka kuja kuniona wakati 
hata kwenye uchaguzi hakush-

iriki.
“Aliandika barua ya pili na 

baadaye ya tatu. Kila  nilipojaribu 
kupata ushauri kutoka Zanzibar 
waliniambia nisubiri kwanza, la-
kini niliamua kumuona. Alikuja 
Ikulu Dar es Salaam, nilipoanza 
kuzungumza naye niliona tofauti 
sana na picha ilivyojengeka, ma-
zungumzo yetu yalikuwa mazuri 
sana,” alisema.  

Rais Magufuli alisema katika 
mazungumzo hayo, Maalim Seif 
alimweleza kuwa hakushiriki uch-
aguzi wa pili na alimhakikishia 
Zanzibar itakuwa salama kwa 
kuwa hatahamasisha fujo yoyote.

“Alinieleza kuwa miaka yote mi-
tano aliyechaguliwa ataendelea 

vizuri kutawala. Kauli hii niliiona 
miaka yote mitano,” Rais Magufuli 
alisema.

“Alinieleza kuwa anapenda 
amani na angependa Zanzibar 
na Watanzania wote wakae kwa 
amani. Kauli  hii nilithibitisha kwa 
vitendo. Ulipotokea  uchaguzi 
mwingine bado alishiriki Serikali 
ya Umoja wa Kitaifa na mara ya 
mwisho alikuja Chato na Rais wa 
Zanzibar, Dk. Hussein Alli Mwinyi, 
na mazungumzo yake yalikuwa 
ya raha sana.

“Akanipa historia nzuri wakati 
alipokuwa CCM kwa wakati huo 
ikiwa TANU (Tanganyika African 
National Union) na akaniambia 
alishawahi kufika Chato wakati 

huo akihamasisha TANU,” al-
iongeza.

Alisema Maalim Seif alikuwa 
mcheshi na siku zote hata katika 
ziara ya Chato alihubiri umoja wa 
Wazanzibar na Watanzania, kitu 
ambacho amemaliza nacho.

“Tumshukuru Mungu kwamba 
Maalim Seif amemaliza salama 
na dhamira yake ya kuujenga 
umoja na amani ya Wazanzibar 
na Watanzania, Mungu ampokee 
mahali pema huko aliko, ni matu-
maini yangu kwa Wazanzibar 
na Watanzania tutaendelea kue-
nzi yote mema aliyoyafanya hasa 
katika kujenga umoja na amani 
kwa Wazanzibar na Watanzania,” 
alisema.

Kigogo TANESCO mahakamani 
kwa madai ya uhujumu uchumi

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca Mahundi, akifungua maji ili kuhakikisha kama yanatoka, wakati wa ziara yake ya 
kukagua miradi ya maji wilayani Kwimba, Mkoa wa Mwanza.  PICHA: NEEMA EMMANUEL

Na Thobias Mwanakatwe

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi 
wa Elimu ya Juu (HESLB), aidha, 
imetaja sababu za mtumishi wa 
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), Eladi Lugayelukamu,  
kuandikiwa deni la Sh. milioni 
18 wakati hakuwa mnufaika wa 
mkopo.

Wakati ikitaja sababu hizo, 
HESLB imesema imepokea namba 
ya akaunti benki ya mtumishi wa 
TANESCO, Wilaya ya Biharamulo, 
mkoani Kagera kwa ajili ya kum-
rejeshea fedha alizokuwa ame-
katwa kimakosa.

Mkuu wa Mawasiliano HESLB, 
Omega Ngole, alisema hayo juzi 
wakati akihojiwa na ICON TZ 
online TV kuhusu hatua zilizo-
chukuliwa na bodi hadi sasa katika 
kumrejeshea fedha mtumishi huyo.

Ngole alisema ni kweli mtumi-
shi huyo baada kubaini anakatwa 
fedha katika mshahara wake, 
aliiandikia barua bodi kwamba 
anakatwa kimakosa wakati ha-
jawahi kuomba mkopo HESLB.

“Tulipopata barua yake miaka 
miwili iliyopita, tulimjibu kwamba 
ili tumrudishie fedha zake, atuletee 
namba ya akaunti ya benki yake 
pamoja na jina na taarifa zingine 
kwa kuwa hatuwezi kulipa kwa 
fedha taslimu,” alisema. 

Ngole alisema katika hali ya 
kushangaza, mtumishi huyo 
hakuwahi kupeleka akaunti HESLB 
kama alivyotakiwa hadi juzi Mene-
ja wa HESLB Mwanza alipomkum-
busha ndipo akazipeleka na sasa 
taratibu za kumwandalia malipo 
zinaandaliwa.

Ngole alifafanua kuwa kilicho-
tokea hadi mtumishi huyo akawa 
anakatwa kimakosa, ni kwamba 
HESLB ilipeleka bili ya mnufaika 
wa kweli ambaye ameajiriwa 
TANESCO, lakini kulitokea tatizo 
la mawasiliano akawa anakatwa 
mtumishi ambaye si mnufaika na 
baada ya kugundua, alisitishiwa 
makato.

 Na Halima Ikunji, TABORA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Tabo-
ra, imewapandisha kizimbani maofisa 
waandamizi wawili wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) kwa mashtaka 
saba likiwamo uhujumu uchumi.

Walipandishwa kizimbani ni aliyeku-
wa meneja wa TANESCO  Mkoa wa Tab-
ora,  Mohamed Abdallah,  na mhandisi 
wake,  Melkiad  Msigwa. Miongoni mwa 
mashtaka hayo ni kuisababishia serikali 
hasara ya Sh. milioni 60.

Washtakiwa hao walisomewa mash-
taka jana katika  Mahakama ya Hakimu 
Mkazi  Tabora mbele ya Hakimu  Tausi 
Mongi. Waendesha mashtaka, Matereus 
Maranda na Simon Mashingia, walidai 
mahakamani hapo kuwa washtakiwa 
walitenda  makosa hayo kati ya  Desem-
ba, 2015 na Novemba, 2018   ikiwamo 
kuendesha genge la uhalifu.

Walidai kuwa Msigwa alighushi risiti 
kuonyesha kuwa amenunua vifaa mbal-

imbali kwa ajili ya ujenzi wa mradi wa 
kituo cha kupozea umeme kwenye mi-
zani ya Puge wilayani Nzega.

Maranda alidai kuwa kati ya   Mei 10, 
2016  na Juni 23, 2016,  katika Manispaa 
ya Tabora, akiwa mtumishi wa TANESCO  
Mkoa wa Tabora, alighushi  risiti zenye 
namba 08645 na  0078 kuonyesha kuwa 
ni nyaraka halali kwa ajili ya kununua vi-
faa vya umeme huku akijua si kweli.

Aliendelea kudai kuwa katika tarehe 
zisizojulikana mwaka 2016, Msigwa aki-
wa Manispaa ya Tabora kwenye ofisi za 
TANESCO,  aliwasilisha nyaraka zilizo-
ghushiwa kutoka Lesheya Investment 
Company Limited na Soko Electrical 
Traders   kuonyesha kwamba vifaa vili-
vyoorodheshwa kwenye risiti namba 
08645 na 0078 vilinunuliwa na Sinohy-
dro Corporation Limited na kwamba 
nyaraka hizo ni halali huku akijua si 
kweli.

Mwendesha mashtaka huyo alidai 
kuwa Abdallah  kwa nyakati tofauti, kati 
ya  Machi, 2016 na Mei, 2018,  akiwa Me-

neja wa TANESCO  Mkoa wa Tabora, ali-
tumia madaraka yake vibaya na kufanya 
ununuzi katika mradi ujenzi wa usamba-
zaji umeme kwenye mizani ya Puge kazi 
ambayo tayari iliidhinishwa na Wakala 
wa Barabara (TANROADS)   ifanywe na 
M/S Mawenjeni Electrical Contractor na 
kujipatia manufaa yasiyo halali ya Sh.  
20,492,600.72.

Ilidaiwa kuwa washtakiwa   kwa 
pamoja na wanakabiliwa na   makosa 
saba yakiwamo ya  kuendesha genge la 
uhalifu kinyume cha aya ya   4 (1)   ya 
jedwali la kwanza pamoja na vifungu vya 
57  (1)  na 60  (2) vya Sheria ya Uhujumu 
Uchumi Sura ya 200,  marejeo ya  mwa-
ka 2019,  kughushi kinyume cha vifungu 
vya 333, 335  (a)  na 337  vya Kanuni ya 
Adhabu Sura ya 16,  marejeo ya 2019.

Washtakiwa wote wawili wamepele-
kwa rumande hadi Machi  4, mwaka 
huu, kesi hiyo itakapotajwa kwa kuwa 
mahakama hiyo haina uwezo wa kusiki-
liza kesi ya aina hiyo ambayo imeangukia 
kwenye makosa ya uhujumu uchumi.
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Bei nyama mnadani 
kuuzwa kwa vipimo  

Madini 
yaingiza 
bilioni 2.9 
Simiyu
Na Happy Severine, BARIADI

SEKTA ya madini mkoani Simiyu 
imeingiza Sh. bilioni 2 .9 kati ya  Julai,  
2020 na Januari, mwaka huu, sawa na 
asilimia 1,173 ya lengo lililowekwa na 
serikali.

Ofisa Madini  Mkoa wa Shinyanga 
na Simiyu,  Joseph Kumburu,  alise-
ma hayo jana katika  mkutano na 
wachimbaji wadogo mkoani hapa  
uliofanyika kata ya Dutwa wilayani 
Bariadi.

“Mfano mwezi huu haujaisha, la-
kini tumekusanya  Sh. milioni 430. 
Kwa  hiyo mwezi ukiisha tutakuwa na 
zaidi ya Sh. bilioni tatu.  Tumejiwekea  
makisio  ya kila mwezi kukusanya Sh. 
milioni 600  hadi 700 tunakaribiana 
na Shinyanga ambayo ni kubwa,”  
alisema Kumburu.

Mwenyekiti Chama cha Wachimbaji 
Wadogo Mkoa wa Simiyu (SIMIREMA), 
Paul Matendele,  alisema wataendelea 
kushughulikia matatizo ya wachim-
baji hao kwa mujibu wa miongozo ya 
serikali.

“Kumekuwapo na wachimbaji 
wadogo wanapeleka matatizo yao 
tofauti na kwetu, kinyume na mion-
gozo. Niwaombe sana kupitia semina 
hii mjifunze miongozo ya madini ili 
kupunguza migogoro isiyo ya lazima,” 
alisema Matendele.

Pia alisema baadhi ya wachim-
baji wadogo wa madini wamekuwa 
wanachangia migogoro kwa ku-
tokuheshimu chama cha wachimbaji 
wa madini.

Aliomba Wizara ya Madini kuen-
delea kutoa leseni za uchimbaji na 
kutenga maeneo ya wachimbaji wa-
dogo na kwamba wanunuzi wa madini 
waendelee kushirikiana na chama 
hicho.

Na Mary Mosha, MOSHI

MWENYEKITI wa Bodi ya Benki 
ya Ushirika Kilimanjaro (KCBL), 
Dk. Gervas Machimu, ame-
waondoa hofu wanachama wa 
ushirika na wateja kuwa benki 
hiyo haijauzwa kwa CRDB bali 
wamewekeza ndani ya  benki 
hiyo kimkakati.

Dk. Machimu alisema hayo 
jana mbele ya Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Kilimo,  Gerald Kusaya, 
alipofanya ziara katika benki 
hiyo mjini hapa na kuzungumza 
na baadhi ya wafanyakazi huku 
akisisitiza kuwa  benki hiyo iko 
imara. 

“Benki kwa sasa iko imara na 
wewe umeona mwenyewe katika 
kipindi cha miezi mitatu tumeto-
ka  hasara  (upotevu) Sh. milioni 
345 mpaka Sh. milioni 45. Hii in-
aonyesha wazi kuwa kazi kubwa 
imefanyika hasa katika kubore-
sha misingi ya usalama ndani ya 
benki na kukuza mtaji,” alisema. 

Alisema lengo la kuanzishwa 
kwa benki hiyo ni kusaidia ku-
wainua wanaushirika kiuchumi 
na kudai kuwa tetesi zinazoenea 
mtaani  kuhusu kuuzwa kwa 
benki hiyo kwa CRDB si za kweli.

Dk. Machimu alisema awali 
benki hiyo ilikuwa ikipitia   ka-
tika matatizo,   lakini kwa sasa 

imesimama imara na inaendelea 
kusimamia shughuli za kibenki 
na kubainisha kuwa mpaka sasa, 
hisa  asilimia 14 zimeshauzwa 
na kwamba bado kuna fursa ya 
uwekezaji ndani ya benki hiyo.

“Japo tunaendelea kutoa hudu-
ma, tuna mambo tiunayokuomba 
Katibu Mkuu utusaidie ikiwamo 
kusukuma mashauri ya watu 
walioifanyia ubadhirifu benki 
yetu ambayo yako mahakamani 
pamoja na kutusaidia kupata 
Sh.  bilioni tatu ambazo zili-
fanyiwa ubadhirifu,” alisema Dk. 
Machimu.

Mwenyekiti huyo pia alim-
womba Katibu Mkuu kuwasaidia 

kukamatwa watu walioihujumu 
benki hiyo ambao mpaka sasa 
bado hawajakamatwa akiwamo 
aliyekuwa ofisa mikopo wa benki.

Naye Mrajis wa Vyama vya 
Ushirika, Dk. Benson Ndege, 
aliwataka watumishi wa benki 
hiyo kuendelea kuwa  wabuni-
fu, kuongeza ufanishi kazini na 
kuwa tayari kupokea matatizo na 
kuyafanyia kazi. 

Kusaya kwa upande wake 
aliwataka wafanyakazi wa benki 
hiyo kufanya kazi kwa uaminifu 
na uadilifu mkubwa ili kurejesha 
imani kwa wanaushirika.

Alisema lengo la kuanzishwa 
kwa benki hiyo ni kuhakikisha 

inamkomboa mwanaushirika na 
kuwataka kufanya benki hiyo ifa-
hamike ndani na nje ya nchi kwa 
kuitangaza.

“Niwatake mhakikishe ndani 
ya muda mfupi muwe na matawi 
mengi ndani ya nchi ili wateja 
wenu popote watakapokuwa 
wapate huduma. Pia  hakikisheni 
panapokuwa na shughuli za ush-
irika ndani ya nchi hii, mnaenda 
kuitangaza benki,” alisema.

Katibu Mkuu pia aliagiza wale 
wote ambao walikuwa wateja 
wa benki hiyo na wanadaiwa ku-
hakikisha wanalipa madeni  hara-
ka na wale wote watakaokaidi, 
watachukuliwa hatua za kisheria.

Waondolewa hofu madai ya benki kuuzwa

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (kushoto), akifungua mkutano wa wadau wa kuku wa nyama, jijini 
Dar es Salaam juzi. Kulia ni Kaimu Msajili wa Bodi ya Nyama, Imani Sichalwe. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Wizara ya Mifugo na Uvu-
vi,  Mashimba  Ndaki, amesema kuan-
zia sasa minada ya nyama inayojengwa 
itakuwa na mizani ili kuondokana na 
upangaji wa bei kwa kukadiria kwa ma-
cho na kumnyima faida mfugaji.

Aliyasema hayo jana alipokutana na 
wafugaji wa kuku wa nyama, wauzaji 
wa vifaranga na vyakula ili kusikiliza 
kero ambazo mojawapo walitaja ni ku-
kosa faida kutokana na mauzo ya kuku 
kwa sababu ya kuuzwa kwa kukadiriwa 
kwa macho.

Katika kero hiyo, wafugaji hao wali-
omba serikali iruhusu wauze kuku kwa 
kilo kuanzia shambani.

Waziri Ndaki alisema upangaji wa bei 
kwa macho bado uko katika minada 
mingi ya mazao ya nyama na kueleza 
kuwa ili kuondokana na tatizo hilo, 
wameamua kila mnada unaojengwa 

lazima uwe na mzani.
“Tunatakiwa tutoke huko si kwa 

kuku peke yake hata mazao mengine. 
Hii  ndiyo itatoa faida kwa mfugaji. Mi-
nada  tutakayojenga itakuwa na mizani 
ili tuuze kwa kilo. Kuhusu ombi lenu 
kuanzia, sasa ruksa wafugaji wa kuku 
wa Dar  es Salaam na Pwani kuuza 
kuku kwa kilo, bei iamliwe na soko,” 
alisema.

Kuhusu ombi la wafugaji la serikali 
kuwaondoa madalali wa kuku eneo 
la TAZARA jijini Dar es Salaam ambao 
wamekuwa wakiuza vifaranga kwa bei 
juu na wengine wasio na viwango, Wa-
ziri aliwaagiza watendaji walishughu-
likie ikiwezekana wafikishwe kwenye 
vyombo vya dola.

Pia waziri aliwataka watendaji wake 
waache kujifungia ofisini badala yake 
waende mtaani kufuatilia wale wanao-
fanya biashara ya utotoleshaji vifaran-
ga bila kusajiliwa kwa sababu wameku-

wa wakisababisha hasara kwa wafugaji 
kwa kuwauzia visivyo na  ubora.

Kwa upande wa ubora wa chakula 
cha kuku, aliwataka wataalamu badala 
ya kusubiri kuletewa kwenye maabara 
ili wapime ubora, waende mtaani ku-
kagua.

Awali, Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafugaji wa Kuku wa Nyama (TABRO-
FA), Costa Mrema, aliainisha mambo 
sita wanayoomba serikali iyafanyie 
kazi. Aliyataja mambo hayo kuwa ni 
kuwapo kwa machinjio ya kuku, ku-
pandishwa bei ya vifaranga muda 
mfupi kwa kampuni zinazototolesha 
na kulazimishwa kununua chakula na 
kampuni za uuzaji kuku.

Naye Mkuu wa Maendeleo ya Biasha-
ra kutoka kampuni ya AKM Glitters, 
John Baitani, alitaja matatizo mengine 
kuwa ni kodi na tozo mbalimbali zina-
zofikia 42 wakati wa uingizaji nchini 
mitambo inayohusiana na ufugaji kuku.

Baadhi ya wachim-
baji wadogo wa madini 
wamekuwa wanachang-
ia migogoro kwa ku-
tokuheshimu chama cha 
wachimbaji wa madini.
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HABARI kitaifa

Washtakiwa dawa za kulevya
watiwa hatiani, waachia huru

Kaya 1,200 
zaondolewa 
ruzuku TASAF
Na Marco Maduhu, KAHAMA

WALENGWA 1,252 wa 
Mfuko wa Maendeleo 
ya Jamii (TASAF) katika 
Halmashauri ya Msalala 
wilayani Kahama mkoani 
Shinyanga, wameondolewa 
kwenye mpango wa kunu-
suru kaya maskini baada 
ya kukosa sifa.

Mratibu wa TASAF 
Halmashauri ya Msalala 
wilayani hapa, Denis Pius, 
alibainisha hayo jana 
alipozungumza na waandi-
shi wa habari baada ya 
kuzitembelea kaya za 
walengwa wa mfuko huo 
kwa lengo la kuona maen-
deleo yao katika kujikwa-
mua kiuchumi.

Alibainisha katika hal-
mashauri hiyo mwaka 2015 
wakati walipoanza kutoa 
fedha za TASAF, kulikuwa 
na walengwa 4,805, lakini 
baada ya uhakiki mpya, 
wakabaki 3,553.

“Katika Halmashauri hii 
ya Msalala wilayani Kaha-
ma, tulifanya uhakiki upya 
wa walengwa wa TASAF na 
kuondoa kaya 1,252 baada 
ya kukosa sifa.

“Sifa hizo ni pamoja na 
walengwa kufariki dunia, 
wengine kuhama na baadhi 
kutokuwa na sifa za kuwa 
kwenye mpango huo,” 
alisema Pius.

Alisema kuwa tangu 
halmashauri hiyo ianze 
kutoa fedha za ruzuku 
kwa walengwa wa TASAF 
mwaka 2015, kiasi cha Sh. 
bilioni 5.6 kimetumika.

Mmoja wa walengwa 
wa TASAF kutoka Kijiji 
cha Kisuke wilayani hapa, 
Ester Jilala, alisema fedha 
hizo zimekuwa mkombozi 
mkubwa katika maisha 
yake kumwinua kiuchumi 
na kuondokana na umas-
kini.

Alisema fedha za TASAF 
zimemsaidia kujenga 
nyumba mbili za bati na 
kumsomesha mtoto wake 
hadi Chuo Kikuu cha 
Dodoma.

Mnufaika huyo wa mfuko 
huo alibainisha kuwa sasa 
mwanawe huyo ni mwal-
imu wa sekondari mkoani 
Morogoro na hajamsahau 
mzazi wake katika kum-
saidia fedha kwa ajili ya 
matumizi ya nyumbani.

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Baobab ya Mapinga Bagamoyo, wakishangaa sanamu ya mjusi mkubwa, walipo-
fanya ziara ya mafunzo katika Makumbusho ya Taifa, jijini Dar es Salaam hivi karibuni, chini ya ufadhili wa kampuni 
tanzu ya Global Education Link ya GEL Holiday Tours. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Woinde Shizza, ARUSHA 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Arusha, 
imewatia hatiani na kuwaachia huru 
washtakiwa wawili, Mkami Shirima na 
Emiliana Laizer, waliokuwa wanakabiliwa 
na kesi ya usafirishaji na uuzaji wa dawa 
za kulevya aina ya mirungi.

Mkami Shirima ambaye ni mshtakiwa 
wa pili katika kesi hiyo ya kukutwa na 
kilogramu 2.95 za mirungi, bado anaka-
biliwa na kesi nyingine ya mauaji ya 
mfanyakazi wake wa ndani (house girl), 

Salome Zakaria.
Akisoma hukumu iliyowaachia huru 

washtakiwa hao, Hakimu Mkazi wa Ma-
hakama hiyo, Gwantwa Mwankuga alidai 
kuwa vielelezo vya ushahidi vilivyotolewa 
na upande wa mashtaka katika kesi hiyo vi-
likuwa na mkanganyiko ambao mahakama 
imeshindwa kuwatia washtakiwa hatiani.

Hakimu Mwankuga, alidai kuwa ku-
tokana na ushahidi huo kuwa na mkan-
ganyiko, Mahakama hiyo imejiridhisha 
kuwa washtakiwa hawana hatia na in-
awaachia huru.

Washtakiwa wote kwa pamoja walid-
aiwa  kutenda kosa hilo Septemba 24, 
mwaka 2019, katika   eneo la Mianzini   
mkoani Arusha. 

Kabla ya kukamatwa kwao, washtaki-
wa hao wanadaiwa  kukutwa wakijaribu 
kufanya jaribio la kusafirisha dawa za 
kulevya aina ya mirungi kilogram 2.9.

Baada ya Mahakama kuwaachia huru, 
Mkami Shirima aliendelea kuwa chini ya 
ulinzi wa polisi kutokana na kesi nyingine 
inayomkabili ya mauaji ya mfanyakazi 
wake wa ndani.

Fedha za TASAF 
zimemsaidia kujenga 
nyumba mbili za bati 
na kumsomesha mtoto 
wake hadi Chuo Kikuu 
cha Dodoma.

Na Frank Kaundula, MOROGORO

MKUU wa Wilaya ya Morogoro, Bakari 
Msulwa, jana aliongoza waandishi wa 
habari na wakazi wa Morogoro kuuaga 
mwili wa aliyekuwa mwandishi wa habari 
wa kituo cha ITV na Radio One, Vedasto 
Msungu.

Akizunguza katika ibada maalum iliyo-
fanyika jana katika viwanja vya Hospitali 
ya Rufani ya Mkoa wa Morogoro, Msul-
wa alisema alimtambua Msungu kama 
mwandishi mahiri wa habari aliyekuwa 
akitekeleza majukumu kwa weledi.

Alisema wakati wa uhai wake, Msungu 
alijitengenezea vyanzo vingi vya habari 
na kumfanya kutambulika ndani na nje 
ya nchi, hivyo kuwataka waandishi wa 

habari kufuata nyayo zake katika kukuza 
tasnia ya habari nchini.

“Ninafahamu Msungu tangu tukiwa 
wote katika kazi ya uandishi kwa zaidi ya 
miaka 20 sasa.  Tofauti  yetu ni kwamba 
alitengeneza wigo mpana wa vyanzo vya 
bahari pengine kushinda waandishi wen-
gi wa wakati ule na hata sasa ndiyo maana 
tumeshuhudia akiripoti habari za kila se-
hemu ya nchi,” alisema Msulwa.

Akitoa salamu za IPP Media,  mwandi-
shi wa ITV/Radio One mkoani Morogoro, 
Idda Mushi, alisema kuondokewa na 
Msungu ni pigo kubwa kwa familia ya 
IPP Media kwa sababu ni miongoni wa 
waandishi waandamizi ambao wameifan-
ya ITV kuwa kinara wa upashaji wa habari 
katika ukanda wa Afrika Mashariki.

Mushi alisema enzi ya uhai wake, Msun-
gu aliandika na kuripoti habari za aina 
mbalimbali hususani za uhifadhi, utalii na 
mazingira ambazo zilimpatia umaarufu 
mkubwa na kuongeza thamani ya habari 
zilizokuwa zinarushwa na kituo chake.

“Hili ni pigo kubwa kwetu na kwa taifa 
kwa ujumla kwa sababu ndugu yetu ali-
kuwa mwanahabari mwandamizi na 
miongoni wa waandishi wa mwanzo ka-
bisa wa ITV na Radio One. Kazi zake pia 
zimechangia kwa kiasi kikubwa taasisi hii 
kuwa bora Afrika Mashariki na Kati na ku-
jipatia tuzo mbalimbali,” alisema.

Baada ya ibada hiyo, mwili wa mare-
hemu ulisafirishwa kwenda Uleling’ombe 
wilayani Kilosa kwa ajili ya  mazishi yaita-
kayofanyika leo.

Mamia wamuaga Vedasto Msungu
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MAONI & UCHAMBUZI

LIGI Kuu Tanzania Bara ipo hatua ya lala salama ambapo 
leo inaingia raundi ya 21, huku Klabu ya Yanga ikiwa 
kileleni mwa msimamo baada ya kujikusanyia pointi 46 
ikifuatiwa na Simba yenye alama 42, lakini ikiwa michezo 
miwili nyuma.

Mkiani mwa ligi hiyo ipo Mwadui FC ikiwa na pointi 15 
sawa na Mbeya City inayofuatia katika nafasi ya pili kuto-
ka mkiani baada ya timu hizo kila moja kushuka dimbani 
mara 20 katika ligi hiyo inayoshirikisha jumla ya timu 18 
msimu huu.

Msimu huu ligi imezidi kuwa ngumu na imeongeza 
mvuto jambo ambalo limeifanya kushika nafasi ya nane 
kwa ubora barani Afrika kwa mujibu wa viwango vya 
Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF), hivyo hilo ni jambo 
la kujivuni si tu kwa Shirikisho la Soka nchini (TFF) na 
Bodi ya Ligi (TPLB), bali pia kwa wadau wote wa soka na 
Watanzania kwa ujumla.

Pamoja na kuwapo kwa changamoto nyingi, ikiwamo 
ubovu wa viwanja hususan kwa eneo la kuchezea ‘pitch’, 
lakini TFF na TPLB kuna haja ya kuwamulika waamuzi ili 
haki itendeke na si tu itendeke bali ionekane ikitendeka 
kweli kwa timu zote 18 zinazoshiriki ligi hiyo.

Tunafahamu tayari ligi hiyo imegawanyika katika 
makundi matatu makubwa, mosi ni kundi la timu zilizopo 
katika mbio za kuwania ubingwa ambazo ni Simba, Yanga 
na Azam FC, huku pakiwamo na timu zinazowania tu kue-
ndelea kuwamo Ligi Kuu msimu ujao na zile zinazopiga-
nia kuepuka kushuka daraja.

Hivyo, pasipo waamuzi kuchezesha soka kwa kufuata 
sheria 17 za soka duniani kwa kuhakikisha haki inatende-
ka, tutashuhudia bingwa atakayepatikana akikosa sifa ya 
kuwa mwakilishi bora wa nchi katika michuano ya ki-
mataifa, Ligi ya Mabingwa Afrika.

Lakini haki ikikosekana zitashuka daraja timu am-
bazo hazikustahili huku zitakazosalia Ligi Kuu zikiwa ni 
zile ambazo haziwezi kutoa changamoto na ushindani 
mkubwa hivyo kuiporomosha viwango ligi yetu ambayo 
imefika nafasi ya nane kwa ubora barani Afrika.

Lengo letu ni kuona Ligi Kuu Tanzania Bara ikizidi 
kupanda viwango hadi kufikia nafasi tatu za juu, na hilo 
litawezekana tu endapo changamoto zinazoikabili husu-
san ubovu wa viwanja zitashughulikiwa lakini waamuzi 
wakiongeza umakini na kuchezesha kwa haki kwa kufua-
ta sheria 17 za soka duniani.

Presha imekuwa kubwa sana kwa waamuzi kutokana 
na katika baadhi ya michezo kushindwa kutafsiri vema 
sheria 17 za soka, jambo ambalo linawafanya mashabiki 
kuamini zipo timu zinabebwa ama waamuzi wanapenzi 
nazo.

Nipashe tunatambua yapo baadhi ya makosa yanay-
ofanywa na waamuzi ambayo ni ya kibinadamu, lakini 
tunawataka kuongeza umakini zaidi kwa kuyapunguza ili 
kuifanya ligi yetu kupiga hatua kutoka hapo ilipo kwa ku-
panda ubora kwa kuwa moja kati ya ligi tatu bora barani 
Afrika.

Kwa mantiki hiyo, TFF na TPLB wanapaswa kuendelea 
kushughulikia changamoto zote hususan kutowafumbia 
macho waamuzi ambao wanashindwa kuchezesha kwa 
kufuata sheria 17 za soka ama kwa kurubuniwa na baadhi 
ya klabu au kwa mapenzi yao binafsi, ili kuulinda ubora 
wa ligi yetu.

Na Barnabas 
Maro

“TAMU tulikula sote na uchun-
gu vumilia.” Maana yake tul-
ishirikiana wakati wa raha sasa 
yapasa kuuvumilia uchungu au 
kuyakabili matatizo.

Methali hii huweza ku-
tumiwa kwa mtu anayetamani 
kumkimbia mwenzake kwa 
kuwa kuna matatizo fulani yali-
yozuka ingawa wakati wa raha 
walikuwa chanda na pete.

Kwa wale wasiomfahamu 
au waliomsahau mtu aitwae 
Jela Mtagwa, basi ni aliyekuwa 
mchezaji maarufu wa Yanga na 
timu ya Taifa (Taifa Stars) kwa 
muda mrefu kabla ya kustaafu. 
Kwa umahiri wake, Shirika la 
Posta na Simu ambalo liliweka 
picha ya sura yake kwenye 
moja ya stempu zake zilizo-
tumiwa kutuma barua.

Ni mchezaji pekee wa Tanza-
nia ambaye sura yake ilitumiwa 
na Shirika la Posta na Simu 
kati ya stempu zilizotumiwa 
na shirika hilo, ndani na nje 
ya nchi. Ni heshima aliyopewa 
Mtagwa, aliyekuwa mchezaji 
wa Yanga. Pamoja na ukweli 
huo, leo si timu ya Yanga wala 
ya Taifa inayomkumbuka 
mchezaji huyo ambaye sasa ni 
mgonjwa asiyekuwa na msaada 
wowote! 

Mtagwa amekuwa mgonjwa 
kwa muda mrefu bila kupewa 
msaada wowote muhimu na 
timu yake ya Yanga wala Taifa 
(kwa maana ya TFF) wala Shiri-
ka la Posta na Simu lililovutiwa 
na uchezaji wake hata kutumia 
picha yake kwenye moja ya 
stempu zake.

Ni heshima ambayo hakuna 
mchezaji mwingine wa Tanza-
nia aliyepewa heshima hiyo.

Kuna watu mbalimbali wana-
okwenda kumjulia hali nyum-
bani kwake Magomeni jijini Dar 
es Salaam, lakini timu alizozitu-

mikia mpaka alipostaafu, nazo 
“zimestaafu!” Kumsaidia!  

Wiki iliyopita familia ya 
Mtagwa ilitoa kilio chake ikiom-
ba msaada kwa wananchi kum-
saidia mchezaji huyo asiyesa-
haulika! Wakati ule wachezaji 
hawakuwa wakilipwa misha-
hara kama ilivyo sasa bali ni 
‘asante’ yaani fedha kiduchu 
zisizokidhi haja. Sasa wana-
lipwa mamilioni ya hela na 
kununuliwa magari ya kutem-
belea mitaani.

Je, wachezaji wa zamani ha-
wana umoja, yaani chama chao 
cha kuwatetea na kuwasaidia 
mmoja wao apatapo shida?

Naomba nimwambie Mtag-
wa kuwa, “ Mema na mabaya 
(maovu) ndio ulimwengu.” 
Maana yake ulimwengu huwa 
na mambo mema na mabaya. 
Maneno haya hutumiwa kutu-
kumbusha kwamba ulimwen-
gu umejaa mema na maovu 
hivyo, tunapaswa kuyavumilia 
maovu au mabaya yatupatapo.

Jambo lingine linalokera ni 
baadhi ya waamuzi wetu wa 
kandanda na wasaidizi wao 
kama kweli husimamia haki 
wakati wanapochezesha vi-
wanjani! Makosa ya wazi ya-
nayofanywa viwanjani yanaku-
wa na shaka yaani hali ya mtu 
kuwa na wasiwasi juu ya jambo 
miongoni mwa watazamaji. 

Wakati mwingine waamuzi 
hutoa adhabu zilizo kinyume 
kabisa na vitendo vinavyo-
tendeka viwanjani! Mchezaji 
aweza kufanyiwa rafu ya wazi 
lakini mwamuzi na wasaidizi 
wake wasione tukio hilo au 
kutoa adhabu upande ulio-
fanyiwa rafu! Pia hutoa uamuzi 
wa kushangaza pale mchezaji 
wa upande mmoja kuunawa 
mpira eneo la goli lakini asitoe 
adhabu ya penalti au kuruhusu 

penalti yenye utata!
Huwa najiuliza: Hufanya 

hivyo kwa kuwa anaishabikia 
moja ya timu iliyo uwanjani au 
hupewa rushwa na timu anay-
oipendelea.? 

Hali hii inapokuwa hivyo 
Chama cha Waamuzi, au TFF 
huwachukulia hatua gani au 
viongozi wa TFF nao wameg-
awanyika katika kuzipenda 
Yanga na Simba? Kwa kushind-
wa kufuata kanuni na sheria 
ndogondogo zilizoundwa kura-
hisisha utekelezaji wa sheria 
mama inayosimamia jambo 
fulani? 

Yapo mambo mengi yanay-
ofanywa na wachezaji viwan-
jani, lakini hakuna hatua muja-
rabu zichukuliwazo dhidi yao. 
Mfano, mpira unatoka nje ya 
uwanja lakini mrushaji anaru-
sha hatua sita au saba kutoka 
eneo uliotokea. Waamuzi na 
wasaidizi wao huwa kimya!

Kama hiyo haitoshi, baadhi 
ya wachezaji wanapoonywa 
huwadharau waamuzi kwa ku-
warushia mikono kuonesha 
dharau dhidi yao! Hata kama 
wana malalamiko ya haki, ha-
wapaswi kuwadharau waamuzi.

Ilivyo siku hizi waamuzi 
wanadharauliwa sana na 
wachezaji wasiokuwa na adabu 
yaani utaratibu unaokubalika 
katika kufanya jambo; heshi-
ma, nidhamu.

Ni wajibu wa klabu za kan-
danda kuwafunza wachezaji 
wao taratibu zote wanazo-
paswa kufuata wanapokuwa 
viwanjani, viongozi wao wan-
apowaonya haifai kuwabeza na 
kuonesha dharau. Je, wao (wa-
takubali kudharauliwa mbele 
ya halaiki (idadi kubwa ya mku-
sanyiko wa watu?), tafakari.

marobarnabas@yahoo.com
0784844096

Tamu tulikula sote…

TFF isilale kwa 
waamuzi lala salama 
Ligi Kuu Bara

 Muungwana Lazima Nilonge
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KWAHERI BALOZI MHANDISI JOHN WILLIAM KIJAZI
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Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akisalimiana na kuifariji familia 
ya marehemu Mhandisi Balozi John William Kijazi, baada ya kumalizika 
kwa ibada na misa maalum kwa ajili ya kumwombea. PICHA: OMR

Jeneza lenye mwili wa aliyekuwa Katibu Mkuu Kiongozi, Mhandisi Balozi John 
William Kijazi, likiwa katika Viwanja vya Karimjee, jijini Dar es Salaam jana, kwa 
ajili ya ibada na hafla ya kuuga. PICHA: OMR

Katibu Mkuu Ikulu, Dk. Moses Kusiluka na Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Ura-
tibu na Uwekezaji), Dorothy Mwaluko, wakiwa wamebeba shada la maua lenye herusi 
KMK yaani Katibu Mkuu Kiongozi, wakati wa kutoa heshima za mwisho kwa mwili wa 
marehemu Kijazi. PICHA: IKULU

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akiaga mwili wa aliyekuwa Katibu 
Mkuu Kiongozi, Mhandisi Balozi John William Kijazi. PICHA: OMR

Rais Dk. John Magufuli akizungumza wakati wa kutoa heshima za mwisho kwa aliyekuwa Katibu Mkuu Kiongozi, Mhandisi Balozi John William Kijazi. Waliokaa 
(kutoka kushoto) ni Rais mstaafu Dk. Jakaya Kikwete, Jaji Mkuu Prof. Ibrahim Juma na Naibu Spika Dk. Tulia Ackson. PICHA: IKULU

Makatibu Wakuu wa Wizara mbalimbali wakiwa katika foleni ya kumuaga Balozi Mhandisi John Kijazi. PICHA: IKULU 
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habari kitaifa

Wachanga fedha 
kujenga zahanati 

Wazalishaji 
mabati wapewa 
elimu viwango 
Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA ya Viwango Tanzania 
(TBS) limetoa mafunzo kwa wa-
zalishaji, waagizaji, wasambazaji 
na wadau mbalimbali wa mabati 
nchini ili kuwezesha kuzalisha na 
kusambaza mabati yenye viwango 
vinavyotakiwa.

Mafunzo haya yameandaliwa 
baada ya Tanzania kukamilisha 
utaratibu wa kupitisha viwango 
vya mabati.

Akizungumza jijini Dar es Salaam 
jana wakati akifungua mafunzo 
hayo, Kaimu Mkurugenzi Mkuu 
wa TBS, David Ndibalema, alisema 
mafunzo hayo yanalenga kutilia 
mkazo usimamiaji wa viwango.

Alisema lengo ni kudhibiti ubora 
na kuhakikisha biashara hiyo 
inafanyika katika mfumo un-
aoeleweka na kukubalika kisheria 
sambamba na kanuni zinazosima-
mia mifumo viwango na udhibiti 
ubora.

Ndibalema alisema watumiaji wa 
bidhaa hizo mara nyingi hutege-
mea wasambazaji wanaosambaza 
bidhaa zenye ubora kwa ajili ya 
kuezekea nyumba zao.

“Ikiwa mtumiaji hawezi kupata 
mabati yenye ubora na yanay-
oendana na mahitaji yake hii 
inasababisha kuwapo kwa malala-
miko,” alisema.

TBS, alisema ilifanya tathmini na 
kubaini kuwapo mabati na koili zi-
nazozalishwa na kuingizwa nchini 
bila kukidhi matakwa ya viwango.

“Baada ya kuona bidhaa za ma-
bati zinazalishwa na kuingia nchini 
zikiwa  hazina viwango vya ubora 
tukaona tuitishe mafunzo haya 
ili tuyatumia kuweka mikakati ya 
kutatua changamoto hizo,” alisema.

Ndibalema alisema katika 
mafunzo hayo, kutakuwa na 
wawezeshaji kutoka TBS ambao 
watatoa mada kuhusu viwango na 
matakwa ya viwango vya mabati 
vilivyowianishwa katika ngazi ya 
Jumuiya ya Afrika Mashariki na 
kupitishwa kuwa viwango vya 
kitaifa.

Pia alisema kutakuwapo na 
mada zingine za udhibiti ubora na 
changamoto za mabati yaliyopo 
sokoni.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa 
Uandaaji Viwango wa TBS, Henry 
Massawe, alisema viwango vi-
naandaliwa na wadau kupitia 
kamati zao za kitaalamu pamoja na 
mfumo wa jumla wa utoaji maoni 
ya wadau.

Alisema mafunzo hayo ni 
sehemu mojawapo ya utaratibu 
mchakato wa kuandaa viwango, 
hivyo wamekutana na wadau 
kujadili viwango hivyo ili kuwa-
jengea uelewa katika suala zima la 
viwango.

Pia alisema kukutanisha wadau 
hao ni kuwapa uelewa wa pamoja 
wa kiwango cha kitaifa katika 
kurahisisha utekelezaji wake na 
kufanya biashara kwa urahisi hasa 
katika ukanda wa Afrika Mashariki.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA 
MKUU wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi 
Evarist Ndikilo, amezitaka Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira (DA-
WASA) na Wakala wa Barabara Mijini 
na Vijijini (TARURA) kuachana na mi-
pango ya kwenye makaratasi na badala 
yake kufanya  uhalisia kwa kupeleka 
huduma kwa wananchi.

Ndikilo alitoa agizo hilo jana baada 
ya kutembelea kituo cha kupoozea 
umeme cha Mlandizi kujionea namna 
TANESCO mkoa wa Pwani ilivyojipanga 
kuboresha usambazaji wa umeme.

“DAWASA tunaomba waache mi-
pango ya kwenye karatasi. Pelekeni    
maji Zegereni eneo la viwanda, kuna 
viwanda 25 vyote vinahitaji huduma. 
Kiko kiwanda cha dawa za binadamu 
kikikamilika kitasaidia kuokoa fedha 

kwa kuagiza dawa nje ya nchi na mtaa 
wa Zogowale kuna wananchi wana uhi-
taji,” alisema Ndikilo.

Alisema kila taasisi wezeshi inataki-
wa kusimamia mipango waliyokubali-
ana katika kikao na mkuu wa mkoa 
namna ya kufikisha huduma kwenye 
maeneo ya viwanda na wananchi.

Mkuu huyo wa mkoa alitoa wito 
kwa shirika hilo kuendelea kusambaza 
umeme kwa wananchi ili wafanye shu-
ghuli nyingine za kimaendeleo.

Ndikilo pia aliwataka wananchi na 
wamiliki wa viwanda kulipa bili kwa 
wakati ili fedha zinazopatikana zitu-
mike kuendelea kufanyia maboresho 
katika nishati ya umeme.

Mkuu wa Mkoa alimpongeza me-
neja wa TANESCO Mkoa wa Pwani, 
Mhandisi Mahwa Mkaka, kwa jitihada 
anazofanya kufanikisha wananchi na 

wawekezaji wa viwandani wanapata 
umeme wa kutosha.

Naye Mkaka alisema hadi sasa wana 
wateja 180,000 na kwamba mahitaji 
katika mkoa huo ni megawati 117.8 na 
ifikapo Machi 4, wanatarajia kuwasha 
transfoma ya MVA 120 itakayoondoa 
tatizo la umeme viwandani.

Mkaka amewataka wawekezaji kufika 
kuwekeza katika mkoa huo kwa kuwa 
upo umeme wa uhakika na kwamba 
upo mradi wa MVA 240   ambao 
utamaliza tatizo la umeme hususani 
maeneo ambayo bado yatakuwa na 
tatizo.

Pia alisema iko miradi ya ujazilizi na 
maeneo 116 yamepata umeme na  TA-
NESCO na maeneo 121 ambayo yanaen-
delea kusambaziwa umeme na kufan-
ya ukarabati kwenye miundombinu ya 
nishati hiyo. 

RC azitaka DAWASA, TANESCO kubadilika 

Meneja wa Bidhaa za Tigo, Mkumbo Muyonga, akizungumza wakati wa uzinduzi wa simu mpya ya Infinix Hot 10 
play, jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Ofisa Uhusiano wa Infinix, Aisha Karupa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Gurian Adolf, KALAMBO

WAKAZI wa Kijiji cha Jengeni, 
Kalambo mkoani Rukwa, wameanza 
kuchangishana Sh. 10,000 kila kaya 
kwa lengo la kujenga zahanati ya 
kijiji kutokana na kile walichodai 
wamechoka kutembea kilomita 15 
kufuata huduma za afya.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti, 
wakazi hao walisema wamelazimika 
kufanya hivyo kutokana na kijiji chao 
kutokuwa na zahanati, kitendo kina-
chosababisha usumbufu mkubwa kwa 
wajawazito na watoto.

Mmoja wa wananchi hao, Leonard 
Sichone, alisema wameweka lengo la 
kuchanga fedha hizo na kwamba ku-
tokana na hali ya uchumi, kila kaya 
itachangia kwa awamu mbili ya Sh. 
5,000 kila moja. 

Mkazi mwingine, Francis Sichula, 
alisema wamejiwekea lengo kufikia 
Juni, mwaka huu, kuanza kuchimba 
msingi na sasa wako katika hatua ya ku-
somba mawe na kupeleka katika eneo 
la ujenzi.

Mmoja wa wanawake wa kijiji hicho, 
Flaviana Siyame, alisema wanakabiliwa 
na wakati mgumu pindi wanapokuwa 

wajawazito au kuwapeleka watoto 
kliniki kwa kuwa  wanalazimika kutem-
bea kilomita 15 kufuata huduma za afya 
katika kijiji cha jirani cha Kaluko.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Kalambo, Emily 
Mwakajinga, alisema changamoto 
hiyo wanaifahamu na katika bajeti ya 
mwaka 2021/22, halmashauri imetenga 
Sh.  bilioni 11.589 kwa ajili ya miradi 
ya maendeleo.Alisema fedha hizo pia 
zitatumika kujenga na kukarabati mi-
undombinu ya afya ikiwamo ujenzi wa 
zahanati ya Kijiji cha Katete ili kuwaon-
dolea adha wananchi hao.



Na Mwandishi Wetu, BAHI

VIJIJI tisa vya Wilaya ya Bahi 
mkoani Dodoma ambavyo bado 
havijaunganishwa na huduma ya 
umeme, viko mbioni kupatiwa 
nishati hiyo.

Meneja wa Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) Wilaya ya 
Bahi, Brayson Kitila, aliyasema 
hayo jana katika kikao maalum 
cha Baraza la Madiwani kujadili 
maendeleo na bajeti ya hal-
mashauri.

Mhandisi Kitila alisema dhamira 
ya serikali ni kuhakikisha vijiji 
vyote vinapatiwa umeme.

“Kati ya vijiji 59 vilivyo na 
umeme ni 50 na bado vijiji tisa 
na kazi inaendelea kwenye Kata 
za Ilindi, Babayu, Zanka na ma-
kandarasi wako kazini,” alisema.

Alisema kazi katika vijiji tisa 
inaendelea  licha ya kuwapo na 
tatizo la wizi wa vifaa na juhudi 
za kuvisaka zinaendelea.

Kazi, alisema  zinaendelea 
vizuri na katika vijiji vya Lukali, 
Kongongo na Zanka  kazi imeka-
milika kwa asilimia 97 na ifikapo 
Februari 28, mwaka huu, vijiji 
vitatu vya Ilindi, Babayu na Zanka 
viwe vimepata nishati ya umeme.

“Vijiji vingine vilivyosalia 
vitapatiwa umeme mwaka huu 
na kazi itakayobaki ni kuanza 
kusambaza kwenye viton-
goji kama serikali ilivyokusudia 
kusambaza umeme kwenye vijiji 
na vitongoji nchi nzima,” alisema.

“Kuna kituo cha kusambaza 
umeme kinajengwa Mtera na 
kikikamilika kitaweza kusambaza 
umeme katika Wilaya za Mpwap-
wa, Kongwa na Bahi,” alisema.

Aidha, aliwataka wananchi 
kuwa walinzi wa miundombinu 
ya umeme kwa kuacha kuchomba 
mashamba hali inayosababisha 
nguzo kuungua.

Alisema kuna matukio ya 
kuungua nguzo za umeme katika 
vijiji vya Lamaiti, Mwitikila na 
Mzogole.

Kwa upande mwingine, Diwani 
wa Bahi, Augustine Ndonu, alitaka 
juhudi kuelekezwa kwa wazal-
ishaji wenye viwanda ili kuzalisha 
bidhaa zenye ubora ambapo eneo 
hilo lina viwanda zaidi ya saba.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Pius Mwaluko, 
alisema kuna haja kwa madiwani 
kukaa na wajasiriamali wadogo ili 
wapate elimu itakayoinua bi-
ashara zao.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

KAMISHNA wa Kazi katika Ofisi 
ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Brigedia Jen-
erali Francis Mbindi, ametoa siku 
saba  kwa wadau kuwasilisha 
maoni yao kuhusu mpango kazi 
wa kutatua kero za madereva.

Aidha, amewataka wamiliki wa 

vyombo vya usafiri nchini kuwapa 
mikataba iliyoboreshwa ya ajira 
madereva ili kuipa hadhi inayosta-
hili kazi hiyo na kuboresha hudu-
ma ya usafirishaji. Kamishna huyo 
alibainisha hayo juzi alipokuwa 
akizungumzia serikali inavyoshu-
ghulikia kero ya wafanyakazi ka-
tika sekta ya usafirishaji.

Alisema hatua hiyo ni kutokana 

na maazimio yaliyofikiwa katika   
kikao cha mashauriano na  wami-
liki, wadau wa usafirishaji na vion-
gozi wa vyama vya wafanyakazi 
madereva kilichofanyika Desem-
ba 19, mwaka jana.

Akizungumzia hatua ambayo 
serikali imekuwa ikichukuliwa ku-
tatua kero za madereva, alisema 
hushirikiana wadau wa sekta ya 

usafiri na usafirishaji vikiwamo 
vyama vya wafanyakazi madereva 
na   vyama vya wamiliki wa vy-
ombo vya usafiri na usafirishaji 
hatua iliyowezesha kuundwa kwa 
kamati maalumu.

Jenerali Mbindi alisema uamuzi 
huo ni kutokana na ahadi ya Rais 
John Magufuli aliyoitoa Novemba 
13, mwaka jana, wakati akizindua 

Bunge la 12 kuwa itahakikisha wa-
miliki wa magari wanatoa mikata-
ba ya ajira kwa madereva ili  sekta 
hiyo kuwa na tija.

Hivi karibuni, Waziri wa Nchi, 
Ofisi hiyo, Jenista Mhagama, aliagi-
za kusimamia mikataba ya ajira 
hususan ya madereva na kwamba 
ofisi yake ilishakutana na wadau 
na kutengeneza mpango kazi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

N
AIBU Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana, 
Patrobas Katambi, amesema 
serikali haitasita kumwondoa 

raia wa kigeni atakayebainika kufanya 
kazi ambayo Mtanzania ana utaalamu 
wa kuifanya ili kulinda ajira za wazawa.

Aidha, amewataka vijana kuacha 
kuchagua kazi kwa kuwa serikali im-
eweka mazingira mazuri ya kujiajiri.

Katambi alisema hayo jana alipoku-
wa akizindua duka la dawa la Ngumo 
lililoko mtaa wa Chang’ombe jijini hapa 
ambalo limeanzishwa na vijana wawili 
wahitimu wa vyuo vikuu katika ngazi 
mbalimbali. Alisema dhamira ya seri-
kali si kumwonea mtu bali ni kulinda 
ajira za wazawa.

Akizungumzia ajira kwa vijana, 
Katambi aliwataka wahitimu wa vyuo 
nchini kuacha kubweteka kusubiri 
ajira serikalini kwa kuwa ziko fursa 
mbalimbali za kujiajiri na kujikwamua 
kiuchumi.

Vijana, kwa mujibu wa Katambi, 
wamekuwa akilalamika kwamba haku-
na ajira bila kutumia fursa zilizopo 
ikiwamo mikopo inayotolewa na hal-
mashauri nchini.

“Tumekuwa tukilalamika kuwa 
hakuna ajira wakati miradi mikubwa 
ya maendeleo kwa mfano wa uzalishaji 

Wanaofanya kazi wanazoweza 
wazawa sasa watumiwa salamu

Vijana 
wanatu-
fundisha 
ukiwaza 
vizuri 
kwenye 
nia yako 
itakusaidia 
kupata 
rasilimali 
za kufani-
kiwa, 
wameanza 
na wanata-
ka kuingia 
kwenye 
soko la 
dunia la 
uuzaji wa 
dawa.

umeme bwawa la Mwalimu Nyerere 
peke yake limeajiri watu 60,000 na 
asilimia 65 ni vijana,” alisema.

Katambi alisema miradi yote ya 
maendeleo vijana wamepewa nafasi 
kubwa ya ajira kwa asilimia 85 huku 
akisema kuna tatizo la vijana wa-
nawaza mambo makubwa.

“Tatizo sisi vijana tunawaza makub-
wa. Mtu  anawaza akiajiriwa apate 
mshahara mkubwa na gari na vijana 
tukiingia tu ofisi tunawaza kupiga 
dili,” alisema huku akiwataka kuwa 
na malengo na wanapokopeshwa 
fedha warudishe kwa uaminifu.

“Chuo Kikuu serikali inatoa fedha 
za mikopo na uwekezaji kwenye 
sekta ya elimu ni mkubwa sana. Zaidi 
ya Sh. bilioni 300 zinatolewa, ni aibu 
kwa kijana kukaa nyumbani kusema 
hujaajiriwa,” alisema.

“Vijana wanatufundisha ukiwaza 
vizuri kwenye nia yako itakusaidia 
kupata rasilimali za kufanikiwa, 
wameanza na wanataka kuingia kwe-
nye soko la dunia la uuzaji wa dawa,” 
aliongeza.

Alitoa rai kwa vijana hao waliofun-
gua duka la dawa kusimamia weledi, 
elimu na taaluma katika kufanya kazi 
hiyo ili kuwa na ubora wa huduma na 
biashara.

“Mchawi wa biashara wa kwanza 
ni kauli yako kwa mteja. Utoaji  wa 

huduma kwa mteja, usafi tunauza 
dawa zinazogusa maisha ya bin-
adamu,” alisema huku akiwataka 
kuwa waaminifu na kuondokana 
na uchakachuaji wa dawa na kuuza 
dawa zilizoisha muda.

“Muwe waaminifu katika kuuza 
dawa, msichakachue, na usiuze dawa 
kama una mashaka nayo, usiweke 
mbele fedha kuliko utu, nawahakik-
ishia mtaenda mbali zaidi ya hapa,” 
alisema.

Alisisitiza kutumia taaluma zao vi-
zuri na kutopandisha bei isivyostahili 
kwa kuumiza wananchi.

“Usipate manufaa ya kujinufaisha 
kupitia ugonjwa wa mtu, msishiriki 
katika mambo ya utoaji mimba na 
uchomaji mimba, muyaepuke hayo, 
ili kuepuka mkono wa dola,” alisema.

Katambi alikemea uuzaji wa dawa 
zinazoleta madhara kwa binadamu 
ikiwamo za usingizi.

Naye Ofisa Uendeshaji wa duka 
hilo, Selemani Kisongo, alisema duka 
hilo limeanzishwa na vijana ambao ni 
wahitimu wa chuo ngazi mbalimbali.

“Dhamira yetu ni kuboresha hu-
duma ya afya kwa wananchi na kutoa 
huduma kwa kiwango cha juu, kuwa 
wabunifu, kuzingatia matakwa ya 
sheria na kanuni, kuzingatia miiko ya 
uendeshaji maduka ya dawa na vipo-
dozi,” alisema.
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Mbunge wa Mpwapwa, George Malima (kushoto), akizungumza na baadhi ya wananchi wa Kijiji cha Makutupa, wilayani Mpwap-
wa, mkoani Dodoma juzi, katika mkutano wake wa kuhamasisha miradi ya maendeleo jimboni humo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Utatuzi kero za madereva waanza rasmi

HABARI dodoma

Vijiji tisa Bahi 
vyakosa 
umeme



 Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Utalii na Mambo ya 
Kale imekabidhi mradi wa ujenzi 
wa ofisi ya studio ya Mkanjuni 
Pemba kwa Wizara ya Habari, 
Vijana, Utamaduni na Michezo.

Akizungumza katika makabi-
dhiano hayo, Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Habari, Vijana, Utama-
duni na Michezo, Fatma Hamad 
Rajab, alisema ameupokea mradi 
huo kwa hatua ya awali.

Hata hivyo, alisema ataunda 
tume ya uchunguzi kuhakiki-
sha fedha za mradi zimetumika 
kama alivyoelezwa ili kujiri-
dhisha.

Alisema lengo la serikali  ni 
kuhakikisha kwamba fedha za 
serikali ambazo zinatolewa kwa 
ajili ya ujenzi miradi mbalimbali, 
zitumike ipasavyo kwa maslahi 
ya umma.

Serikali, alisema  haitamfum-
bia macho yeyote atakayefanya 
ubadhirifu wa fedha zinazotoka-
na na jasho la wanyonge na ku-
hakikisha inawachukulia hatua  
ikiwa ni pamoja na kurejesha  
walizotumia kwa maslahi yao.

‘’Niseme tu nimepokea mradi 
wa ujenzi wa jengo hili ila ni-
taunda kamati itakayochunguza 
fedha  zilizotajwa kutumika  
hapa zinaendana na thamani 
ya jengo hili na itakapobainika 
kuna ubadhirifu sitasita kuwa-
chukulia hatua zinazostahiki,’’ 
alisema katibu huyo.

Naye Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo, Dk. 
Khamis Abdallah Said, aliushauri 
uongozi wa Wizara ya Utalii na 
Mambo ya Kale  kushirikiana na 
wizara yake katika kuliingizia 
mapato taifa ikiwamo kupanua 
wigo wa huduma za utalii kupi-
tia michezo na utamaduni.

Kuhusu  ujenzi huo, Mhandisi 
Mkuu Ali Mbarouk Juma, 
alishauri  kuongezewa bajeti 
kwa ajili ya ujenzi wa uzio na 
kisima kutokana na ofisi hiyo 
kuwa sehemu nyeti na kuwa 
karibu na makazi ya watu.

Mkurugenzi Mipango wa 
Wizara ya Utalii na Mambo ya 
Kale, Mahmoud Omar Hamad, 
alisema mradi huo unaojengwa 
na serikali ambao  umegharimu 
zaidi ya Sh. bilioni moja, 
unatarajiwa kumalizika Aprili, 
mwaka huu.
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Serikali Z’bar yasitisha 
biashara ya mchanga

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imesema asilimia 80 ya vipaumbele vya 
kitaifa kwa mwaka 2021-22 vitajikita ka-
tika kuimarisha miundombinu ya uchumi 
na uwekezaji katika kuelekea uchumi wa 
buluu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Fedha na 
Mipango, Jamal Kassim Ali, alisema hayo 
wakati akiwasilisha mwelekeo wa hali ya 
uchumi na mpango wa maendeleo na ba-
jeti kwa mwaka 2021/22 na 2023/24.

Aliutaja mradi wa matayarisho wa ujen-
zi wa bandari ya mafuta na gesi Mangap-
wani mkoa wa Kaskazini Unguja pamoja 
na Mpigaduri na mkoani Pemba.

Kassim alisema ujenzi wa miradi ya ban-
dari ambayo itazishirikisha sekta binafsi ni 
muhimu kwa ajili ya kukuza uchumi ikiwa 
ni moja ya hatua ya safari kuelekea uchu-
mi wa buluu.

Alisema katika juhudi zinazochukuliwa 
na Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi ni kuki-
fanya kisiwa cha Pemba kuwa maalumu 
kwa ajili ya miradi ya uwekezaji, ujenzi wa 
Bandari ya Mkoani kuwa lango kuu la kiu-
chumi kwa mikoa jirani ya Tanzania Bara 
hadi Mombasa ni muhimu.

“Katika mradi wa Bandari ya Mpiga-
duri pamoja na Mkoani Pemba, tayari 
tumefikiwa hatua muhimu ya kutia saini 
makubaliano ya awali kwa kushirikiana 
na wawekezaji mbalimbali wa kimataifa 

kufanya upembuzi,” alisema.
Aidha, aliutaja mradi wa miundombinu 

wa ujenzi wa barabara ya kiwango cha 
lami ya kilomita 22.1 ya Chakechake hadi 
Wete ambayo ni kiungo kizuri ya mikoa 
miwili ya Pemba.

Vipaumbele vingine vilivyotangazwa na 
Waziri Kassim ni pamoja na kuendeleza 
juhudi za ujenzi wa viwanda vidogo vya 
usanifu wa mazao ya baharini kama vile 
mwani, chumvi na samaki.

Alisema katika kufikia uchumi wa bu-
luu, ni muhimu kuimarisha kilimo cha 
mazao ya baharini ikiwamo ufugaji wa 
samaki, kilimo cha mwani ambacho kime-
onyesha mafanikio makubwa kwa kundi 
kubwa la wanawake.

Alisema kuanzia sasa wizara imewe-
ka utaratibu mpya na kupitia utaratibu 
huo, watu wenye mahitaji makubwa 
ya mchanga zikiwamo taasisi zinazo-
jishughulisha na miradi ya ujenzi wa 
nyumba watalazimika kuandika barua 
kwenda wizarani.

“Tunakabiliwa na uhaba mkubwa 
wa mchanga hivi sasa. Kuanzia  sasa 
hakuna biashara ya mchanga ita-
kayofanywa na wale wenye mahitaji 
makubwa ya rasilimali  hiyo,” alisema.

Pia alisema watu wenye mahitaji 
chini ya tani 30 watalazimika kujaza 
fomu na kupelekewa mchanga katika 

maeneo yao ya kazi.
Alisema kuanzia sasa hakuna watu 

wakaoruhusiwa kuhifadhi mchanga 
katika maeneo yao ikiwamo katika vi-
wanda vya kufyatua matofali.

Uhaba wa mchanga na utaratibu 
mpya wa upatikanaji wake kwa kiasi 
kikubwa unasababisha kupanda kwa 
gharama za ujenzi ikiwemo bei ya 
matofali kupanda.

Eneo la asilimia 30 la ardhi ya Zanzi-
bar ndilo linalopatikana mchanga kwa 
ajili ya shughuli za ujenzi, huku asil-
imia 60 ya visiwa vya Zanzibar katika 
maeneo ya kusini Unguja ni jiwe na 
kiwango kilichobaki ni udongo.  

Kuanzia 
sasa hakuna 
watu waka-
oruhusiwa 
kuhifadhi 
mchanga 
katika 
maeneo yao 
ikiwamo 
katika vi-
wanda vya 
kufyatua 
matofali.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Maji na Nisha-
ti, Suleiman Masoud   
Makame,   amesema 
Zanzibar inakabiliwa 

na uhaba mkubwa wa mchanga na 
serikali imesitisha biashara hiyo 
kwa wafanyabiashara na kampuni 
kubwa za ujenzi.

Makame alisema hayo jana wakati 
akitoa taarifa na hali ya uhaba wa 
mchanga na kubainisha kuwa wiz-
ara imefungua shimo lingine kwa 
ajili ya kuchota mchanga huku kuki-
wa na udhibiti mkubwa.

Waziri ataja vipaumbele uchumi buluu

Mkurugenzi Idara ya Uratibu wa Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa Zanzibar, Dk. Haji Salim Khamis, akizungumza na wa-
shiriki wa mafunzo ya siku tano ya kuwajengea uwezo mabwana shamba na mabibi shamba kuhusu utoaji wa huduma katika 
kilimo cha shamba darasa, mjini Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Wizara 
yakabidhiwa
mradi ujenzi 
studio 

Lengo la serikali  ni ku-
hakikisha kwamba fedha 
za serikali ambazo zina-
tolewa kwa ajili ya ujenzi 
miradi mbalimbali, zitu-
mike ipasavyo kwa ma-
slahi ya umma.

habari zanzibar
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UKURASA 13

Profesa Jay

K
ATINDINGANYA! Ni 
msemo maarufu kusini 
mwa Tanzania ambao 
una maana ya kuharibu, 

kuchanganya au kufikisha jambo 
mahali pasipofaa.

Ndivyo ilivyokuwa kwa mwa-
namuziki maarufu nchini Ray-
vanny na Paula ambaye ni mtoto 
wa mwigizaji Kajala Masanja, 
walivyofanya na kusababisha 
vurumai kubwa kutokea hadi ku-
fikia hatua ya kupelekana polisi.

Hata hivyo, baadhi ya wafua-
tiliaji wa mastaa hao, wanasema 
suala la kuvuja kwa picha za 
Rayvanny na Paula, isingeku-
wa tukio kubwa kama Kajala 
asingekuwa na uhusiano wa 

kimapenzi na Harmonize.
Wanadai hasira zinazoonekana 

sasa baada ya kusambaa kwa 
picha hizo katika mitandao ya 
kijamii, inatokana na kuharibu 
mipango mahususi ya Harmonize 
ya kuongeza umaarufu wake 
kutokana na uhusiano wake na 
mama wa binti huyo.

“Unajua suala la mapenzi ya 
Harmonize na Kajala lilitawala 
katika mitandao ya kijamii, iliku-
wa kete muhimu kwa Harmonize 
kuongeza umaarufu wake, lakini 
ilikatishwa ghafla na kuibuka 
kwa picha Rayvanny na Paula na 
kugeuza upepo,” anasema Saidi 
Msanjila.

Anasema Harmonize alifani-

kiwa kuwateka Watanzania na 
kumfuatilia kila hatua wakati 
akiwa Zanzibar na Kajala, kila 
siku alitoa picha na taarifa mpya 
zinazowahusu ambazo ziliwavu-
tia watu.

Hata hivyo, mambo yaliharibi-
ka baada ya Rayvanny kuchapi-
sha picha hizo na kusababisha 
watu kugeukia upande wa pili 
na kuacha kutazama filamu ya 
mastaa hao.

Kutokana na hali ilivyo sasa 
ni wazi uhusiano kati ya Kajala 
na Hamisa Mobeto umevurugika, 
huku Harmonize na Rayvanny 
wamenuniana.

Tayari polisi imetoa taarifa 
yake kuwa iliwashikilia na ku-

wachilia kwa dhamana Rayvanny 
na Hamisa, kwa kosa la kuchapi-
sha picha pila ridhaa ya upande 
wa pili.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kinondoni ACP Japhet Kibona, 
amekiri wasanii hao walikuwa 
wanashikiliwa polisi kituo cha 
Osterbay, kabla ya kuachiwa.

“Ni kweli walikamatwa jana, 
hii ni kesi ya polisi na hupaswi 
kueleza walichokizungumza ni 
nini ila kilichopo ni kusambaza 
picha kwenye mtandao bila 
ridhaa ya mmoja wapo mwenye 
hizo picha, Hamisa na Rayvanny 
walidhaminiwa wote”. Amese-
ma.

KATINDINGANYA!
Paula kaharibu kila kitu, sasa joto hasira



MWIMBAJI nyota wa muziki wa dansi, Kalala Junior, 
amesema yeye na mwenzake Papii Kocha, wameungana na 
kuanzisha bendi iitwayo Tukuyu Sound.

Amesema, bendi hiyo ina muda wa mwezi mmoja ik-
iendelea kujiimarisha katika soko la dansi kwa kuandaa 
nyimbo mpya.

“Historia yetu inafanana, kutokana na ukweli kwamba 
wote ni sisi ni watoto wa wanamuziki wakongwe, hivyo 
tumeona tuungane ili kuendeleza vipaji vya wazee wetu,” 
amesema Kalala Junior.

MSANII wa Bongo Fleva, Miss Bella, amesema wapo wa-
naojitamba wameokoka lakini wanakutana katika kumbi za 
starehe kunywa pombe.

Akizungumza na EATV, Miss Bella amesema imani ya mtu 
hujengwa na yeye mwenyewe na sio kujinadi, kwani wapo 
wengi ambao wanajitangaza kumtumikia Mungu, lakini kila 
siku wanakutana katika sehemu ya vinywaji vikali.

“Imani yangu ya kidini itabaki moyoni mwangu siwezi ku-
jitangaza kama wanavyofanya wengine, amini kuna baadhi 
wamesema wanarudi kwa Mungu, lakini tunakutaka kumbi 
za starehe tunakunywa pombe pamoja,” amesema.

13
Burudani

tele

12
Burudani

tele

JUMAMOSI FEBRUARI 20, 2020 JUMAMOSI FEBRUARI 20, 2020

Na Adam Fungamwango

WAZEE wa zamani hawakukosea 
kusema mtu anayependa, pengo huona 
mwanya na chongo huona kengeza. Mtu 
akipendacho hakina hila machoni. Huri-
dhika kuwa nacho japo hakina thamani.

Penzi ndiyo kitu pekee ambacho 
kinaweza kumtoa tajiri Oysterbay, Ma-
saki au Mbezi Beach na kwenda kulala 
Manzese au Tandale raha mstarehe.

Siku zote penzi halichagui. Na 
anayependa hata ukimuuliza ni kwa 
nini amependa hawezi kukupa jibu 
sahihi. Ni kwa sababu anayependa ku-

fanya hivyo kutoka kwenye nyuma ya 
ubongo wake na uvunguni mwa moyo 
wake bila hiari yake.

Ndiyo maana mtunzi wa filamu hii 
ametoka na kitu kiitwacho ‘Chausiku’ Ni 
filamu itakayokuonyesha hiki kinacho-
zungumzwa hapa.

Imecheza na baadhi ya wasanii mas-
taa kama Rammy Galls, Shamsa Ford, 
Hamisa Mobeto, Baba Haji na wengi-
neo.

Inaanza kwa kuonyesha kuwa Rammy 
akiwa amerejea kutoka masomoni 
Marekani alikopelekwa na wazazi wake. 
Baada ya kumaliza masomo sasa wan-

amtaka aoe. Wakamtafutia msi-
chana msomi mwezake Hamisa.

Angekubali kama asingekwenda 
uswazi kwenda kumsalimia rafiki 
yake wa zamani Haji. Huko ali-
kutana na msichana mmoja wa 
uswazi, anaitwa Shamsa.

Rammy alitokea kumpenda 
Shamsa. Hata hivyo hawaendani 
naye. Shamsa ni binti wa kiswazi. 
Mkorofi. Ngumi nje nje. Kila siku 
kwenda kusuta wanawake wen-
zake na kuwabomoa. Ana mdomo 
utafikiri nini. Ni mcharuko hatari. 
Kwa vigodoro ndiyo usiseme.

Hata hivyo, Rammy anatokea 
kumpenda hivyo hivyo na hali 
yake jinsi alivyo akiwa na mat-
egemeo kuwa atabadilika tu na 
kustaarabika mbele ya safari.

Tabia yake ya kuwa muongeaji 
sana kuliko kusikiliza, ndiyo 
ilimfanya hata wazazi wa Rammy 
kumkataa alipokwenda kumtam-
bulisha.

Wazazi alimlaumu kijana wao 
kwa kuwaletea kituko ndani ya 
nyumba badala ya mchumba.

Wakamwambia hao wanamtaka 
Hamisa na si Shamsa. Wakamlazi-
misha Hamisa aje kwenye jumba 
lao la kifahari. Lakini hiyo haiku-
wa dawa ya Rammy kumchukua 
Hamisa. Kikubwa ni kwamba 

akamwambia ukweli kuwa yeye si 
chaguo la moyo wake. Anampenda 
mtoto wa uswahilini Shamsa ambaye 
alitumia jina la Chausiku kwenye filamu 
hiyo.

Pamoja na kupata aibu pindi al-
ipokuwa akimtambulisha kwa wazazi, 
ndugu, jamaa na marafiki kutokana na 
hulka ya msichana mwenyewe kuto-
kana na kutokuwa na elimu, pamoja na 
maneno yake yaliyoathiriwa na mai-
sha ya uswahilini, hadi Rammy alizidi 
kumpenda.

Hali ilizidi kuwa mbaya. Penzi halila-
zimishwi. Mwishoni Hamisa na wazazi 
walivyoosha mikono juu kumruhusu 
Rammy amuoe Chausiku ambaye ni 
Shamsa. 

BASI SAWA

Miss Bella ulikutana 
nao wapi vile?

Kalala Junior, Papii 
wakutana Tukuyu Sound 

MWANA Hiphop na aliyekuwa Mbunge 
wa Mikumi, Joseph Haule maarufu ‘Pro-
fesa Jay’ ametoboa siri kwamba aliwahi 
kumpeleka mchepuko nyumbani kwa 
mkewe Grace Mgonjo, wakati walipoku-
wa wamegombana.

Prof. Jay amesema mapenzi kati yake 
na mkewe huyo yamepitia mambo men-
gi, na kuelezea siku hiyo alipompeleka 
mchepuko alimuona mkewe huyo akite-
temeka kama simu ya mkononi ikiita.

“Uhusiano wetu umepitia kushuka na 
kupanda hadi tukaachana,  yeye akawa 
na mahusiano na mimi nikawa na mahu-
siano mengine, sasa kwa bahati mbaya 
nikambebea yule niliyekuwa naye 
kwenye mahusiano na nikaenda naye 
kwa mke wangu, kitu hicho kilimuumiza 
kuliko vitu vyake vingine, nilimuona 
akitetemeka kama simu,” amesema Prof. 
Jay.

   

MWANAMUZIKI na mmiliki 
wa lebo ya Konde Gang Music, 
Harmonize amefunguka kuwa 
alichepuka kwa bahati mbaya 
wakati wa ndoa yake, kutokana 
na mkewe Sarah kuwa mbali kwa 
muda mrefu.

Amesema kutokana na um-
bali wa mapenzi  kati yake na 
aliyekuwa mke wake, hakuweza 
kuvumilia na ilimfanya kuchepuka 
na mwanamke mwengine ambaye 
amezaa naye mtoto mmoja wa 
kike.

“Ishu za Sarah hazikunisum-
bua, sio kama nilikuwa simpendi, 
yeye  alisafiri akakaa kama miezi 
mitatu kwa sababu alikuwa na 
matatizo ya kifamilia kwao, kwa 
hiyo nikajikutana na mwanamke 
mwingine,” amesema.

Harmonize miezi 
mitatu tu ilikushinda?

Profesa Jay siku 
nyingine utaua mtu

Na Adam Fungamwango

KWENYE muziki wa dansi mara nyingi watunzi wa nyimbo 
wanakuwa ni waimbaji. Karibuni asilimia 80 hadi 90 ya nyimbo 
nyingi za dansi zinatungwa na waimbaji.

Ndiyo maana utaona kama kina “Tx Moshi Wiliam, Selemani 
Mbwembwe, Muhidini Gurumo, Hassan Bitchuka, Fresh Jumbe, 
Shaaban Dede, Hemed Maneti, Jerry Nashon ‘Dudumizi’, Athumani 
Momba, wakivuma kwa tunzi nyingi nchini Tanzania.

Hata hivyo, kuna wanamuziki ambao ni wapiga vyombo ambao 
waliondokea kuwa maarufu sana kwa utunzi.

Na wengine wao ni wapiga magita ongozi, yaani solo. Leo tuta-
waangalia wapiga magita ambao walizibeba bendi zao kwa utunzi, 
wakitunga nyimbo kali na kuwaachia waimbaji wakifanya kazi 
yao, huku wenyewe wakiwa kwenye magitaa.

Katika kundi hili hatokuwapo Marijani Rajab kwa sababu kwa 
muda mrefu yeye alikuwa anaimba tu na alikuja kupiga solo muda 
mrefu baadaye, tofauti na wenzake ambao walianza moja kwa 
moja na magita na wakawa watunzi pia.

Freddie Ndala Kasheba
Alikuwa kiongozi wa bendi ya Orchestra Safari Sound (OSS), 

wakati ikitumia mtindo wa Dukuduku.
Kasheba ndiye aliyekuwa mtunzi wa nyimbo karibuni zote 

zilizoibeba bendi hiyo, lakini mwenyewe akipiga gitaa la solo. To-
fauti na wengine, yeye alikuwa akapiga gitaa la nyuzi 12, ambalo 
watoto wa mjini wakati huo waliita dazani, mwenyewe akiliita 
kombora. Kwa kawaida gitaa la solo na rhythm lina nyuzi sita.

Nyimbo kama ‘Takadiri’, ‘Mpakamanga’, ‘Ashura,’, ‘Dunia Mson-
gamano’, ‘Gaba’, na nyinginezo. Na hata alipoasisi kundi lake la 
Zaita Musica, alitunga kibao kilichotingisha sana kiitwacho ‘Kesi 
ya Khanga.’

Patrick Balisidya
Balisidya ambaye aliliongoza kundi la Afro Band, ambalo 

umaarufu wake ulijulikana kama Afro 70, licha ya kupiga solo, 
lakini ndiye aliyekuwa mtunzi tegemeo kwenye bendi hiyo.

Mwanamuziki huyo 
ambaye ni marehemu,  
alitunga nyimbo nyingi 
zilizoifanya bendi hiyo 
kuwa maarufu sana 
ndani na nje ya nchi 
kama vile ‘Dada Lida’, 
‘Naomba Tusahauliane’, 
‘Dirishani’, ‘Weki-
endi’, ‘Wema Hawana 
Maisha’, na nyingine 
nyingi.

Nguza Mbangu Vi-
king ‘Babu Seya’

Ikumbukwe kuwa 
mwanamuziki huyu ali-
kuwa akiiongoza bendi 
ya Maquiz de Zaire 
na baadaye ikaitwa 
Maquiz Original.

Babu Seya alitunga 
karibia asilimia 80 
ya nyimbo zote za 
bendi hiyo, mwenyewe 
akiwa haimbi, badala 
yake anawapa wengine 
wafanye kazi hiyo, 
yeye akikung’uta gitaa 
la solo.

Nyimbo maarufu ambazo alizitunga ni ‘Seya’, ‘Ni Wewe Pekee’, 
‘Sofia’, ‘Maida’, ‘Kiongo’, na nyingine nyingi.

Joseph Mulenga
Alikuwa mpiga solo wa bendi mbalimbali, lakini bendi ili-

yomtangaza zaidi ni DDC Mlimani Park Orchestra.
Mulenga ambaye alikuwa akipiga solo, alitunga nyimbo nyingi 

zilizokuwa maarufu, zikiimbwa na kila Bitchuka na Gurumo kama 
vile ‘Uhuru wa Zimbabwe’, ‘Pata Potea’, ‘Talaka ya Hasira’,  na 
nyinginezo.

Hamza Kalala
Achilia mbali kuwa ni mtunzi wa nyimbo zote kwenye bendi 

yote ya Bantu Group, lakini alitunga nyimbo zilizopendwa mno 
kwenye bendi ya Vijana Jazz Band.

Kalala, ambaye yeye pamoja na kupiga solo, ametunga nyimbo 
kama ‘Maisha ya Amba’, ‘Stella’, ‘Chiapo’,’ Ilikuwa Lifti Tu’, ‘Penzi 
Halina Umaarufu, akiwa na Vijana Jazz, ‘Nalila Masumanda’, akiwa 
na Watunjatanjata na ‘Baba Jeni’ sehemu ya kwanza, ya pili na ya 
tatu, ‘Ngondo Igwa’, ‘Vicky’, na nyinginezo.

Wapiga gitaa mahiri 
kwa utunzi

Chausiku: Mcharuko uliopata bahati

===============

================

=============
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FEBRUARI 14 ambayo ilikuwa 
sikukuu ya wapendanao iliibua 
mshtuko kwa mastaa mbalim-
bali duniani, miongoni mwa staa 
aliyeshangaza mashabiki wake ni 
mwigizaji wa Marekani, Michael 
B. Jordan, ambaye alimzawadia 
mpenzi wake Lori Harvey, gari la 
kifahari aina ya Hermèr.

 Kupitia Insta strori ya mwigi-
zaji huyo, alionyesha  stakabadhi 
ya manunuzi ya gari hilo kama 
zawadi ya Valentine.

“Mpenzi wangu nimefanya kitu 
kimoja kwako, itatusaidia kufan-
ya matembezi binafsi na itakuwa 
kiunganishi kizuri kati yetu,” 
ameandika.

HATIMAYE mwanamitindo 
Paris Hilton, amevishwa pete ya 
uchumba kwa mara ya pili.

Bilionea huyo mwanamke 
amechumbiwa Februari 13, 
mwaka huu na Carter Reum.

Siku ya Jumanne, Hilton kupi-
tia ukurasa wake wa Instagram 
ameonyesha pete yake hiyo na 
kueleza kwamba endapo ukitaka 
kufanya jambo, usitake kujua ila 
fikiria kwanza.

Paris Hilton 
achumbiwa 
tena

KINARA wa filamu za Kinige-
ria, Victor Decker, amekutwa 
amefariki dunia akiwa ndani ya 
nyumba yake.

Kulingana na mashuhu-
da, mwili wa mwigizaji huyo uli-
kutwa ukiwa juu ya kochi baada 
ya kutoonekana kwa muda wa 
siku nne.

Majirani zake wamesema ka-
tika muda huo Victor hakuone-
kana ametoka ndani ya nyumba 
yake jambo ambalo liliwapa 
wasiwasi na kuamua kuripoti 
polisi. 

Nini kimemuua 
Decker?

Michael B 
amzawadia Lori 
gari la kifahari

WASANII wa filamu wa Mareka-
ni, Kit Harington na  Rose Leslie, 
wamekuwa na furaha baada ya 
kupata mtoto wao wa kwanza 
tangu wawe mke na mume.

Kulingana na mtandao 
wa PageSix, waigizaji hao wa fila-
mu ya ‘Game of Thrones’ wame-
pata mtoto wa huyo Februari 16, 
mwaka huu, wakiwa jijini London 
nchini Uingereza.

Wawili hao waliamua kuweka 
wazi uhusiano wao Septemba 
mwaka 2020, na kueleza wa-
natarajia kupata mtoto wakiwa 
pamoja.

Kit, Rose wafurahia 
mtoto wao 

MWIGIZAJI mkongwe kutoka No-
llywood, Omotola Jalade-Ekeinde, 
wiki hii ametangaza kuliwekea 
hatimiliki jina lake kwa ajili ya 
kumnufaisha kibiashara.

Msanii huyo wa filamu aliye-
jizolea umaarufu nchini Nige-
ria, ameandika kupitia ukurasa 
wake wa Twitter kwamba jina 
lake “OMOTOLA” sasa lina hakimi-
liki.

Omotola amekuwa mwigizaji 
mwenye wafuasi wengi mtandaoni 
na ana ushawishi kupitia miradi 
yake mbalimbali ikiwamo vipindi 
vya televisheni.
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Atakayeligusa 
jina 'Omotola' 
kukiona
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Na Ani Jozeni

KIFO cha Katibu Mkuu Balozi John 
Kijazi, ambaye alikuwa mhandisi 
kwa taaluma na mwanadiploma-
sia kimajukumu, ni mmoja wa 
watu ambao wamefikia nafasi ya 
juu zaidi ya utumishi nchini bila 
kuingia katika siasa. Wakati ame-
fariki, siku moja na aliyekuwa 
Makamu wa Kwanza wa Rais huko 
Zanzibar, Seif Sharif Hamad, mag-
azeti yalitofautiana habari ipi ni 
kubwa. 

Kimsingi Maalim Seif aliteka mi-
oyo ya wengi na majonzi ya kifo 
chake yalivuka mpaka, wakati Ba-
lozi Kijazi alifahamika zaidi seri-
kalini, na siyo katika jamii ya Wa-
tanzania wengi, wanakojulikana 
zaidi wanasiasa.

Nafasi za Katibu Mkuu Kiongozi 
hapa nchini ni moja ya maeneo 
nyeti ila hayatajwi sana, na mara 
nyingine ni vigumu kusema wa-
dhifa huo upo katika ngazi ipi 
serikalini, au katika taifa kwa 
jumla. Ni mtendaji mkuu katika 
utumishi wa umma. 

Pia ndiye, mshauri mkuu kwa 
Rais kwa wasio wanasiasa, hali 
ambayo inahitaji utaalamu wa 
hali ya juu, kutumia taaluma  ip-
asavyo katika kutoa ushauri, na 
huku mhusika akijua kuwa yeye si 
kiongozi wa kisiasa.

 Nafasi yake hasa ni kumsaidia 
Rais, siyo kuwakilisha watu.

Ni jukumu  analopewa mtu am-
baye Rais anamwona kuwa ndiye 
mwaminifu na mwadilifu labda 
kuliko watumishi wengine aliona 
nao  kwa sababu ambazo anakuwa 
amezishuhudia katika kipindi kili-
chotangulia. Ndiyo maana mara 
kadhaa Rais anahama na Katibu 
Mkuu wake katika wizara aliyoku-
wa kabla ya kuingia madarakani, 
au anateua mtu ambaye aliwahi 
kufanya naye kazi kwa karibu.

 Ukaribu wa Rais John Magufuli 
na Balozi Kijazi ni katika kunyoo-
sha utendaji serikalini, uadilifu na 
uwajibikaji na si urafiki.

Siyo rahisi kusema Katibu Mkuu 
Kiongozi ana mamlaka kiasi gani 
serikalini au ushawishi kwa nafasi 
yake, hasa kwa Rais kwani yuko 
naye muda wote awapo ofisini 
kwake. 

Ila Rais Magufuli aliwahi kutoa 
kielelezo cha ushawishi huo aki-
zungumzia ugumu wa kufanya 
mabadiliko serikalini, kwani watu 
wanakuwa na ulinzi wa ziada  am-
bao wakuu wanaofanya mabadi-
liko wanaweza kuhisi kuwa kuna 
jambo ambalo si la kawaida kwa 
jinsi wanavyoendesha zoezi hilo. 
Alisema wakiwa wanajadili maji-
na kufanya mabadiliko, alijisikia 
mchovu anahitaji kupumzika ki-
dogo, akaenda muda mfupi na ali-
porudi, akakuta Balozi Kijazi naye 
imebidi akapate mapumziko kwa 
kujisikia vibaya kiasi fulani.

Kuna wakati Ofisi ya Rais iliku-
wa na katibu maalum, na wakati 
wa awamu ya kwanza alikuwa 
Joseph Butiku, ambayo ni kama 
kugawa nafasi ya Katibu Mkuu 
Kiongozi iwe na maeneo mawili, 
lile la utawala wa kawaida kama 
mkuu wa utumishi serikalini, na 
msaidizi maalum wa masuala ny-
eti ya kiserikali. 

Labda kinachofanya kumbu-

JPM ammwagia sifa Balozi Kijazi

Rais wa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania, John Magufuli, akiongoza viongozi mbalimbali wa serikali kuaga mwili wa 
aliyekuwa Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi. PICHA: IKULU  PICHA: MTANDAO
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kumbu ya Balozi Kijazi kuwa 
tofauti kiasi ni kuwa yeye ni 
mhandisi kwa taaluma na 
uendeshaji wa serikali ni jambo 
alilolifahamu kwa uzoefu, ila 
kutokana na mwelekeo huo wa 
kitaaluma aliendana vyema na 
mkuu wa nchia ambaye pia ni 
mwanasayansi kitaaluma. 

Haina maana kuwa wanapoku-
wa wanasayansi kileleni kila kitu 
kitaenda sawa, lakini inawezeka-
na kuna mchongo wa kisaikolo-
jia wa wanasayansi. 

Mfano ni miradi ya ujenzi awa-
mu hii wakati aliyeko madara-
kani na msaidizi wake wa karibu 
zaidi walikuwa pamoja Wizara 

ya Ujenzi si kitambo sana, am-
bayo ina maana kuwa ni baraka 
kwa taifa hili watu hao walikutana 
wakaaminiana, wabuni mikakati.

Halafu kwa upande mwingine 
hata huko kujuana na kufanya 
kazi pamoja kwa mwelekeo wa 
dhati wa kitaaluma kunatokana 
na mazingira ya kisiasa ya kuingia 
madarakani awamu ya tano. 

Kulikuwa na sintofahamu ndani 
ya  CCM zilizoanzia mbali, makun-
di yakianza kusuguana nani ata-
chukua nafasi ya urais awamu ya 
nne ikifikia kikomo.

Wanachama kwa upande wao 
wakisaka mrithi, lakini walio ma-
darakani wakitafuta njia ya kue-
ndelea na uongozi wa nchi bila 
kuvuruga chochote katika mpan-
gilio bali hata safu ya utawala. 

Wakati mwingine misimamo 
mikali iliendelea bungeni ambako 
vita vya uwajibikaji vilishamiri, 
vikafikia katika kuamua hatima 
ya watiania na CCM ikapata king-
ozi ambaye anaiongoza awamu ya 
tano.

Ilikuwa ndiyo njia pekee ya 
kuingiza madarakani serikali 
yenye uadilifu wa aina yake, 
ikiongozwa kitaaluma na watu 
waliokutana katika kilele cha 
ufanisi wa kazi, na siyo katika 
matayarisho ya kutwaa madaraka 
miongoni mwa makundi ya CCM. 
Siyo mazingira rahisi kuyarudia 
awamu hii ikifika kileleni, lakini 
hata kama wanasiasa wa kawaida 
watarudi madarakani wakiwa 
na kisasi cha ‘kula bata’ bado 
kazi za Balozi Kijazi akimsaidia 
Rais Magufuli kuibadili Tanzania 
zitang’ara muda mrefu katika 
historia ya nchi hii. Watakaokuja 
watawajibika kuzilinda, hata 
wasipobuni upeo mpya.

Ukaribu 
wa Rais 
John 
Magufuli 
na Balozi 
Kijazi ni 
katika 
kunyoosha 
utendaji 
serikalini, 
uadilifu na 
uwajibi-
kaji na si 
urafiki.

• Alisimama pekee kutetea uadilifu, uzalendo
• Miundombinu Dodoma ndiyo iliyomwibua



Na Gaudensia Mngumi

WATOTO kujirusha kwenye vigo-
doro, kucheza singeli na kukimbil-
ia kwenye vibanda umiza ni jambo 
linalopigiwa kelele na wadau wa 
malezi kwa kuwa ndiko kuanga-
mia, lakini jambo ambalo halija-
shikiwa bango ni nyimbo zinazo-
potosha zinazoimbwa mubashara 
mitaani.

Kusikiliza nyimbo zenye mashai-
ri yaliyojaa matusi, vijembe na ma-
neno ya kejeli nako ni uwanja mpa-
na unawoongezea mmomonyoko 
wa maadili kwa watoto wa taifa hili.

Wazazi na walezi wakumbuke 
kuwa tabia mbaya kama kuvuta 
bangi au kutukana matusi, kukataa 
shule na kujiingiza katika uhalifu 
si mambo pekee la kuwaangamiza 
watoto. Leo kuna mengi ya kufua-
tilia ikiwamo kushiriki kwenye 
nyimbo na kucheza muziki uliojaa 
ujumbe wa upotoshaji, vijembe, 
matusi, unyanyasaji na mambo ya 
faraghani.

Muziki na tungo zinazoimbwa 
leo na burudani zinazosikika kila 
mahali mijini na vijijini  ni jambo 
ambalo watu wengi hawalijali, la-
kini ukweli ni kwamba linaathiri 
mwenendo wa maisha na maz-
ingira yanayowazunguka watoto 
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Yanayopotosha watoto zama hizi

Watoto wanaposhiriki  miziki ya singeli na  burudani zisizo na maadili wanapotoka. Wazazi, walezi na jamii wasiruhusu 
mambo hayo ya kuwaangamiza yaendelezwe. PICHA: MTANDAO

tena zina mchango wa kuvuruga 
maisha yao.

Kwa mfano zipo ngoma za kie-
nyeji huko mitaani hasa maeneo 
ya ukanda wa pwani mathalani 
kigodoro na kisingeli vinavyo har-
ibu maadili ya watoto. Ni dhahiri 
binti ama kijana anayeishi kwe-
nye mauzauza kama hayo kesho 
maisha yake yatakuwa yamejaa 
changamoto nyingi.

Atakuwa anazijua ngono ki-
nadharia, kimatendo kwa kuwa 
anasikia na kuona mambo kama 
namwaga radhi, kusaula na ma-
tendo mengine mengi ambayo 
yangetakiwa kufanyika faraghani 
lakini huwekwa hadharani. 

Kwa Dar es Salaam maeneo 
kama Tandale, Temeke, Manzese 
na Buguruni singeli, vigodoro, 
vibandaumiza, miziki ya kumwa-
ga radhi mubashara na madudu 
mengine kama hayo si kitu kipya 
ni sehemu ya utamaduni hasa 
nyakati za sherehe na huchuku-
liwa kama sehemu ya burudani.

Burudani hizo zinaambatana 
na nyimbo zenye maneno ya ku-
tukana, kuzungumzia na kuhama-
sisha matendo ya ngono, kusuta, 
kuna wengine wanacheza mich-
ezo ambayo haistahili kuonekana 
hadharani, mavazi yanayovaliwa 

yanapotosha maadili na kwa 
ujumla watoto wanaojazana ku-
tizama au hata kucheza hatima 
yao au maisha yao ya kesho yamo 
kwenye kupotoka.

Ukifutatilia nyimbo na uchezaji 
wake mara nyingi upo kwa ajili ya 
kuamsha hisia za ngono pasipo 
kujali watizamaji au wasikilizaji 
wanaofuatilia hasa watoto wa-
dogo. 

Nyimbo hizo zinaposikilizwa 
na kutizamwa na watoto wadogo 
zinawajengea ujasiri wa kupoto-
ka. Wapo wasichana wenye umri 
wa kuwa mama au mwanafunzi. 
Wanaposhiriki singeli, kutizama 
picha kwenye vibanda umiza na 
kucheza muziki huo mitaani wa-
napata ujasiri wa kuvua nguo, 
kuonyesha matiti na kufanya vi-
tuko ambavyo ni mmomonyoko 
mkubwa wa maadili.

Watoto wanajifunza kwa 
kuangalia na kusikiliza basi nao 
wanaanza kujengwa kitabia kama 
walivyomwona mama au dada 
au kaka anamwaga radhi kwenye 
kigodoro au singeli nao wanaon-
doka na somo hilo na kuendelea 
kutumbukia kwenye upotovu.

Hali hii inasababisha watoto 
kuanza ngono mapema, kuwa 
jeuri, kuwa na maneno na kauli za 

matusi, kutokujali na kuwa na ujuzi 
wa kutumia bangi, vilevi, kufanya 
ngono utotoni na matokeo yake ni 
kuharibikiwa kimaisha na makuzi 
na kusababisha kizazi cha watoto 
wasiokuwa na miiko wala maadili 
na wanaoshiriki kwenye ngono 
tena wasioheshimu hata wakubwa 
zao wakiwamo wazazi na walezi.

Nyimbo zinazoimbwa na 
uchezaji ngoma, kuangalia picha za 
ngono si tu kwamba kunawafundi-
sha watoto ngono bali pia huwapa 
picha kuwa hivyo ndivyo wana-
vyopaswa kuishi katika jamii zao 
hata wakikua, hawawazi kuwaza 
kuwa kusoma shule ni kipaumbele 
badala yake wanafikiria njia bora 
ya kukwepa shule ili ‘kujirusha’ mi-
taani.

Watoto wanakuwa mafundi wa 
kutunga na kucheza ngoma am-
bazo mavazi yake hayapendezi, 
ni mabingwa wa kumwaga radhi, 
hawathamini shule wala kuangalia 
kinachoendelea darasani, kumbe 
bila kurekebisha hali hiyo ni wazi 
kuwa hata familia zao za baadaye 
nazo zitaharibika pia.

Nyimbo zinazoimbwa zama hizi 
ziwe mubashara mitaani, kwenye 
video,  au uchezaji wa ngoma au 
vidogoro zinakwenda sambamba 
na maneno machafu au yanayofed-
hehesha kwa mfano hutaja viungo 
vya siri.

Maneno kama ‘raha kupendwa 
na wewe’ raha kuvua nguo ikiwamo 
dela,  kubaki utupu  na matamshi 
mengine kama ‘mwanamke kiuno’ 
ni mambo yanayotamkwa na watu 
wakiona wanawake wanamwaga 
radhi . Yote haya hufanywa mbele 
za watoto ambao ni wanafunzi bila 
kujali kuwa huyachukua maneno 
haya na kuanza kuyatumia popote 
kuanzia nyumbani, shuleni na mi-
taani.

Matokeo ya athari hizo ni pamo-
ja na watoto wadogo wa chini ya 
miaka 10 kukatika hadharani na 
mbele za watu na huku wakivua 
nguo kama njia ya kufuata kile 
kaka na dada zao wanachowaam-
bia au kuwaonyesha mitaani.

Kupitia singile au nyimbo zinazo-
imbwa mubashara mitaani watoto 
wanakuwa na fursa ya kujifunza 
maneno machafu ambayo si vy-
ema kuyajua au hata kuyasikia.

Wazazi na walezi wanapoona 
watoto wanapotoka leo wasis-
hangae nani kawafundisha watoto 
matusi. Ukweli ni kwamba mwal-
imu ni vigodoro, singeli mubashara 
mitaani na kazi za vibandaumiza. 
Jamii ndiyo iliyowaruhusu watoto 
hao kujifunza kwani imewapa 
ruhusa ya kushiriki mambo hayo 
yasiyo na maadili.

Michezo hiyo huambatana na 
ulevi, unaoamsha ngono, matokeo 
yake ni watoto kunyanyaswa kingo-
no, kubakwa, kulawitiwa na kuam-
bukizwa magonjwa na wengine 
kupata mimba utotoni. Wengine 
huachiwa maradhi kama UKIMWI 
na VVU au hata kuwaacha waki-
andamwa na msongo wa mawazo 
kwa kile walichofanyiwa.

Kwa hiyo haya yakomeshwe, vi-
jiji na halmashauri zitunge sheria 
ndogo kukataza madudu hayo had-
harani. Ziundwe kamati za kulinda 
watoto mitaani, vijijini na popote 
wasiingizwe kwenye uharibifu huo 
na ufuatiliaji uwe endelevu.

Kwa hiyo 
haya 
yako-
meshwe, 
vijiji na 
halmashau-
ri zitunge 
sheria 
ndogo 
kukataza 
madudu 
hayo had-
harani. 



17

habari kimataifa

Jumamosi Februari 20, 2021

Addis Ababa, ETHIO-
PIA

SERIKALI ya Ethiopia 
imeishutumu Sudan 
kuchochea mgogoro 
kati ya mataifa mawili 
ambayo yamekuwa 
katika mvutano wa 
mpaka.

Ghasia ziliibuka 
mwishoni mwa mwaka 
jana kuhusu eneo la 
wakulima wa Ethiopia 
ambalo Sudan inadai 
ni eneo lake. Pande 
zote mbili zimekuwa 
zikishutumiana kwa 
kusababisha ghasia.

Mvutano umekuja 
wakati Ethiopia ikiwa 
na mgogoro Kaskazini 
mwa ukanda wa Tigray.

Katika taarifa kali ili-
yotolewa na serikali ya 
Ethiopia, imelishutumu 
Jeshi la Sudan kucho-
chea mvutano huo 
kuingia kwenye vita.

Licha ya kudai mzozo 
huo kuhusiana mvuta-
no wa eneo la wafugaji 
walioko karibu na 
mpaka, inaonekana 
masuala ya kisiasa 
kuhusika pia.

Taarifa ya Ethiopia 
ilisema Jeshi la Sudan 
linachochea mgogoro 
ili kuinufaisha Misri.

Kumekuwa na mvu-
tano mkubwa kati ya 
Ethiopia na serikali ya 
Misri juu ya ujenzi wa 
bwawa katika Mto Nile.
BBC

Ethiopia yalaumu 
Sudan ghasia mpakani

KAMPALA, Uganda

MAHAKAMA ya Kijeshi ya Uganda ime-
wahukumu kifungo cha siku 90 jela wa-
najeshi saba, baada ya kuwashambulia 
waandishi wa habari. 

Wiki hii wanajeshi waliwashambulia 
waandishi hao wakiwa kazini wakiri-
poti tukio la Bobi Wine, akiwasilisha 
waraka kuhusu haki za binadamu ka-
toka ofisi ya Umoja wa Mataifa (UN), 
nchini humo.

Jeshi la Uganda UPDF katika taarifa 
yake lilisema kamati ya nidhamu ya 
jeshi imewahukumu wanajeshi hao 
akiwamo ofisa wa cheo cha kapteni, 
pamoja na kuwapa onyo kali. 

Ni nadra kwa walinda usalama nchini 
Uganda kuadhibiwa kwa kuwashambu-
lia waandishi wa habari. 

Kwa ba-
hati mbaya, 
kuna watu 
wachache 
walipata 
majeraha 
mkiwamo 
wa-
nahabari. 
Tumean-
zisha 
uchunguzi 
kujua ni 
katika maz-
ingira gani 
waathirika 
walijeruhi-
wa.

Matukio ya kushambuliwa 
waandishi yameongezeka katika 
miezi ya hivi karibuni hususan op-
eresheni za kuwakamata wafuasi wa 
kiongozi wa upinzani Bobi Wine. 

Jumatano wanajeshi walilivamia 
kundi la waandishi wa habari nje 
ya ofisi ya Haki za Binadamu ya 
Umoja wa Mataifa, na kuwapiga na 
waandishi 20 miongoni mwao waki-
jeruhiwa.

Ofisi ya UN nchini Uganda juzi il-
isema Ofisi ya kamisheni ya haki za 
binadamu ilipata waraka huo kuto-
ka kwa kiongozi wa upinzani Robert 
Kyagulanyi maarufu Bobi Wine.

“Mwenendo huu unakiuka 
makubaliano na serikali, kukiangazi-
wa usalama wa majengo ya Umoja 
wa Mataifa, wafanyakazi na wageni,” 

ofisi ya UN ilisema katika taarifa.
Polisi imesema maofisa wa 

usalama walitawanya umati 
usiodhibitiwa ambao ulikua 
umekusanyika nje ya ofisi ya Umoja 
wa Mataifa, wakati Bobi Wine 
akiwasilisha waraka huo.

“Kwa bahati mbaya, kuna watu 
wachache walipata majeraha mki-
wamo wanahabari. Tumeanzisha 
uchunguzi kujua ni katika mazingira 
gani waathirika walijeruhiwa,” Polisi 
iliema katika taarifa.

Waandishi wa habari 20 walije-
ruhiwa katika shambulizi hilo, na 
angalau wanne walikuwa na majera-
ha makubwa kichwani, katibu mkuu 
wa chama cha wanahabari wa Ugan-
da, Stephen Bwire aliliambia Shirika 
la Habari la Reuters. VOA/DW

Bunge lavunjwa nchini Algeria

Maofisa wa kupambana na moto, wakizima moto uliotokana na mlipuko ndani ya gari katika eneo la viwanda mjini 
Bogota, Colombia juzi. PICHA: REUTERS

Wanajeshi wafungwa baada
ya kushambulia waandishi

Algiers, ALGERIA

RAIS wa Algeria, Abdelmadjid 
Tebboune ametangaza kulivunja 
Baraza la Wawakilishi na kuitisha 
uchaguzi haraka.

Abdelmadjid Tebboune ali-
tangaza mabadiliko ya Baraza la 
Mawaziri katika muda wa saa 48 
zijazo wakati wa hotuba ya tele-
visheni juzi usiku.

“Nimeamua kuvunja Baraza 
la Wawakilishi na kuitisha 
uchaguzi mpya ili kuweka 
taasisi mpya,” alitangaza bila 
kutoa tarehe ya kufanyika kwa 
uchaguzi huo.

Wajumbe wa Baraza la Wawak-
ilishi walichaguliwa mwaka 2017, 
wakati washirika wa Abdelaziz 
Bouteflika, mtangulizi wa Abdelm-
adjid Tebboune, wakiwa wengi ka-
tika baraza hilo.

Abdelmadjid Tebboune alisema 
uamuzi huo ni sehemu ya mageuzi 
yenye lengo la kutoa nguvu zaidi 

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

INAKADIRIWA vifo vinavyohusi-
ana na uganjwa wa COVID-19 ni 
karibu asilimia 0.4 nchini Afrika 
Kusini.

Kulingana na ripoti mbalimbali 
watu 120,000 wamekufa kutokana 
na ugonjwa huo, na kwamba zaidi 
ya watu milioni 30 wameambuki-
zwa virusi vya corona, sawa na 
karibu nusu ya wakazi wa nchi 
hiyo.

Makadirio hayo ni sawa na 
utafiti wa kingamwili, ambao 
unabaini kwamba kati ya asilimia 
32 na 63 ya raia wa Afrika Kusini 
wameambukizwa virusi tangu ku-
zuka kwa janga hilo nchini humo.

Uwepo wa kingamwili kwenye 
damu unaweza kugundua ikiwa 
mtu ameambukizwa virusi hata 
baada ya kupona.

Utafiti uliochapishwa wiki 
iliyopita na Kituo cha Taifa cha 
Kuhifadhi Damu (South African 
National Blood Service) ulifanywa 
kupitia jopo la watu 5,000 walioji-
tolea kutoa damu katika majimbo 
manne tu ya nchi hiyo.

Afrika Kusini inapitia wimbi la 
pili la COVID-19, ambayo husaba-
bishwa na aina mpya ya kirusi 
cha corona kinachojulikana kuwa 
kinaambukiza zaidi.

Hivi karibuni, idadi ya kesi 
mpya zilifikia karibu 2,000 kwa 
siku, dhidi ya zaidi ya 20,000 
mwishoni mwa Desemba, mwaka 
jana.

Nchi hiyo ilizindua kampeni 
yake ya chanjo Jumatano ikiitu-
mia kutoka kampuni kubwa ya 
dawa ya Marekani Johnson & 
Johnson.

Kulingana na gazeti la kila siku 
la Mail & Guardian, hata wa-
ganga wa jadi watahusika katika 
kampeni ya chanjo. RFI

Nusu ya Waafrika 
Kusini wadaiwa 
kuambukizwa 
COVID-19

kwa bunge.
Katika hali ya kutuliza mvutano 

wa kisiasa Rais Abdelmadjid Teb-
boune alitoa msamaha kwa wana-
harakati zaidi ya 50 wa vuguvugu 
la Hirak. 

Hatua hiyo iliwahusu hasa watu 
30 waliohukumiwa mapema wiki 
hii kifungo cha hadi miaka miwili 

jela.
Rais hajataja majina, aliahidi 

kwamba kati ya watu 55 na 60 
watajiunga na familia zao kuanzia 
leo.

Anatoa msamaha huo kwa watu 
hao siku chache kabla ya maa-
dhimisho ya pili ya kuanzishwa 
kwa vuguvugu la Hirak. RFI
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gharama yoyote ili asijulikane 
kama ni yeye ndiye aliyefanya 
hivyo. Kutokana na hilo hakud-
hani kuwa polisi watajua kama ni 
yeye aliyefanya hivyo kwa sababu 
hata alivyojipamba na kuvaa wigi, 
alifanya kila njia ili kujibadilisha 
mwonekano. Ni siri kati yake na 
Martin tu.

Pia alikumbuka kuwa kuna 
malipo ya pesa ambayo aliahidi-
wa kutokana na alichokifanya.

Badala ya kukimbia, akaamua 
kurejea nyumbani kwake Mbura-
hati kwa ajili ya kumsubiri Mar-
tin.

*************************

Saa mbili baadaye wakati Mwa-
naidi akiwa ameshajibwaga kitan-
dani akitafakari kilichotokea 
mlango uligongwa. Alitarajia hilo. 
Alimtarajia mgeni huyo. Hakuwa 
na wasiwasi alikwenda kufungua.

Kama alivyotarajia, mgeni ali-
kuwa ni Martin. Aliingia ndani 
huku akitabasamu. Mwanaidi 
alikuwa amepanga chumba na 
varanda.

“Twende chumbani.” Aliamuru 
Martin.

Kwa jinsi hali ilivyotokea huko 
walikotoka, Mwanaidi aliona ni 
kweli mazungumzo yanatakiwa 
yafanyike chumbani.

Moja kwa moja Mwanaidi alikaa 
kitandani akimruhusu mgeni 
wake akae popote anapopataka 
ili asikilize atakachokisema na 
sana sana kumpa mzigo wake wa 
pesa kutokana na kazi chafu ali-
yoifanya ya kumuua Tika.

Ilikuwa imetimia saa saba na 
nusu usiku. Dunia yote ilikuwa 

kimya. Chumbani, Mwanaidi ali-
kuwa amewasha taa ya balbu 
yenye rangi ya bluu kwa ajili ya 
kulalia, hivyo kuufanya mwanga 
kuwa hafifu kidogo.

“Tayari Martin, nimeshamaliza 
kazi, nipe changu basi.” Alisema 
Mwanaidi kwa sauti ndogo.

Martin bado alikuwa amesima-
ma. Ghafla aliingiza mkono mfu-
koni na kutoa bastola.

Akafuatia na kucheka kicheko 
cha dharau. Hali ile iliyotokea 
ghafla ilimtisha mno Mwanaidi.

Hakutarajia kukutana na hali 
ile kwa wakati ule. Sasa tayari ali-
jiona mfu. Alijuta kwenda kum-
fungulia mlango.

“Kwanza nashukuru kwa kazi 
kubwa uliyoifanya ya kumuua 
yule kinyago Tika.”

Martin aliongea kwa kujiamini 
na kuonekana kabisa kuwa ame-
bobea kwenye mambo ya ukatili.

Mwanaidi aliligundua hilo 
baada ya kudanganywa na ku-
pelekwa kwenye ofisi yake, 
alipopewa maagizo ya kwenda 
kuua, lakini hakujua kuwa ni ka-
tili zaidi ya alivyofikiria.

“Niliposema zawadi yako, siku-
wa na maana kuwa ni pesa. Zawa-
di pekee utakayopata Mwanaidi 
ni kifo.” Ni maneno yaliyotoka 
kwa Martin, yakimtisha Mwanai-
di kuliko kifo chenyewe.

“Umeua. Halafu uendelee kui-
shi. Kwenye kanuni ya ujambazi, 
kama wewe siyo jambazi hai-
kubaliki. Nikikuachia unaweza 
siku yoyote kama siyo leo hata 
miaka kumi ijayo ukatoa siri.

Nimekutumia wewe kwa 
sababu niliona ni rahisi kufanya 
hivyo, kuliko nigefanya vingine.” 

Alisema huku akichezea 
bastola yake. Hakuwa 
na haraka sana ya kum-
nyooshea kwa sababu 
aliyekuwa naye pale ni 
mtoto wa kike. Aliitoa kwa 
sababu ya kumtisha na ku-
muharibu kisaikolojia.

Mwanaidi alikuwa ni 
kama anaota ndoto. Ndoto 
mbaya ya jinamizi. Haku-
weza kunyanyua mdomo 
na kuongea lolote kwa 
wakati huo.

“Labda alikuwa hujui 
kitu. Mimi hapa unavyo-
niona, ndiye mkuu wa 
kundi la majambazi liit-
walo ‘Black Cobra’ ambao 
mpenzi wako Burhan ali-
kuwa mwanachama.

Huyu mpumbavu Tika 
uliyemuua leo, nilitaka afe kwa 
sababu moja tu. Ananidai pesa 
nyingi ambazo sitaki kumpa. 
Huyu ndiye aliyenipa ramani ya 
kwenda kupora gari linalosam-
baza pesa kwenye ATM. Ni mfan-
yakazi wa benki, amenipa kila 
kitu muda na aina ya gari, namba 
zake, idadi ya pesa zitakazopelek-
wa, idadi ya askari waliolisindiki-
za na silaha watakazotumia.

Kazi hiyo ilifanywa na bwana 
‘ako Burhan na wenzake, sasa 
huyu naye anataka mgao wake. 
Mgao ni huo ameupata.” Alisema 
huku akitabasamu na kuangalia 
Mwanaidi ambaye alimuona Mar-
tin kama ziraili mwenyewe mtoa 
roho.

Sasa Mwanaidi ndipo alipotam-
bua kuwa mpenzi wake marehe-
mu Burhan alikuwa jambazi na 
kweli zile pesa alizoziona siku ile 
zilikuwa ndiyo zile zile ambazo 
alikuwa ametoka kuzipora kwe-
nye gari la kusambazia pesa kwe-
nye matawi ya kuchukua pesa 
kwa mashine ATM.

“Kumbuka kuwa Mwanaidi una 
kesi ya kumuua huyo mpenzi 
wako, si ndiyo?” Aliitikia kwa 
kichwa.

“Na pesa ukachukua zaidi ya 
milioni mia moja?” Hakujibu kitu.

Martin akaangua kicheko cha 
dhihaka, kilichozidi kuchangan-
ya Mwanaidi.

“Sikiliza Mwanaidi, una kesi 
mbili sasa za mauaji. Ya kwanza 
ni kumuua mpenzi wako Burhan, 
ya pili ni kumuua Tiika, mfan-
yakazi wa benki. Sasa mimi 
nimeona nikusaidia kitu kimoja 
tu. Nikutandike risasi ya kichwa 
ili uzikwepe kesi hizi zote mbili. 

Kumbuka kesi moja tu inatosha 
kabisa kukutia kitanzi.”

Ghafla ujasiri wa ajabu ukam-
jia Mwanaidi, akajikuta maneno 
yakimtoka kinywani.

“Naomba unisamehe Martin. 
We uniache tu mimi na kesi zan-
gu. Hata kama nitanyongwa huko 
mbele ya safari sawa tu, lakini 
kwa sasa naomba unisameke.”

“Nikusamehe ukawaambie 
polisi kuwa nimekutuma kwen-
da kumuua Tika?”

“Siwaambii?”
“Hata kama hukuwaambia. 

Watafanya uchunguzi na wa-
takubaini na wewe utawaam-
bia kuwa ni mimi. Ili mimi niwe 
salama ni lazima wewe ufe. Hata 
kama wakijua ni wewe tayari 
utakuwa umeshakuwa mare-
hemu, hivyo uchunguzi utaishia 
hapo. Watajua kuwa aliyemuua 
Tika ni Mwanaidi. Mwanaidi yule 
yule aliyemuua mpenzi wake 
Burhan, kwisha.”

Machozi yalimtoka Mwanaidi. 
Hakuwa na tumaini lolote sasa la 
kubaki hai. Kuna wakati aliona ni 
bora risasi ipenye kwenye kichwa 
chake ili akapumzike kutokana 
na kesi mbili za mauaji, moja ime-
shaanza kumkabili na nyingine 
itamkabili baadaye.

Lakini siku zote kifo hakizoele-
ki, woga wa kufa unamwingia na 
kuona ni bora aendelee kuwa hai 
ili apambane na kesi hizo.

Hata hivyo akiiangalia sura ya 
Martin hakuona dalili yoyote ya 
yeye kubaki hai.

Aliongea maneno ambayo ha-
takutoka mdomoni. Ndiyo kwa 
mara ya kwanza akaanza kujuta 
kukutana na Burhan.

Ni Burhan tu ndiye aliyem-
letea matatizo yote haya. Pamoja 
na kumpenda na pesa nyingi ali-
zompa, lakini kazi yake ya ujam-
bazi ndiyo imeletea kupata kesi 
zote mbili za mauaji.

“Mimi nadhani nisipoteze 
muda Mwanaidi. Sikupenda 
kukuua mtoto mzuri kama 
wewe. Lakini nimelazimika ku-
fanya hivyo. Kwa heri. Nenda 
kamsalimie Burhan mpenzi 
wako mwenyewe ambaye 
ukaamua kumuua kwa ajili ya 
zile milioni mia moja zilizokuwa 
kwenye mfuko wake.” Alisema 
huku mkono wake ukinyooka 
kutaka kumfyatulia risasi Mwa-
naidi.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango,   

(0716 350534)

Safari yao iliishia kaunta, ambako 
walitakiwa kwanza kuwasilisha vitu 
walivyonavyo kwa ajili ya kukaguli-
wa.

“Samahani kwa sasa tumeambiwa 
ni lazima tusachi kwanza pochi, 
mikoba na vitu wanavyobeba wa-
naingia kwenye vyumba kwa saba-
bu wengine wanakuwa na silaha, 
au vitu vya kuhatarisha wenzao, 
si mnakumbuka lile sakata la mtu 
kuuawa na mpenzi wake gesti lili-
vyotikisa?” Dada mmoja wa kaunta 
alisema huku akichukua mkoba wa 
Mwanaidi kwa ajili ya upekuzi.

Ni maneno yaliyomshtua Mwa-
naidi. Mwili wake ulitetemeka. Lak-
ini hakuna yoyote aliyetambua hilo.

“Laiti angetambua kuwa anayem-
sema ni mimi?” Mwanaidi alijise-
mea kimoyomoyo.

Mwanaidi wakati mwingine huwa 
hapendi kabisa kukumbuka, au 
kukumbushwa tukio hilo ambalo 
limegharimu ustawi wa maisha 
yake, kiasi cha kutokuwa na amani 
na ndilo limezaa hadi hili la pili la 
kutakiwa kuua.

Dakika moja baadaye alimrud-
ishia na kuwakabidhi chumba. Kazi 
ilienda kama ilivyopangwa.

Tika alizidiwa na kinywaji. Kitu 
ambacho kilikuwa kinamuudhi zai-
di Mwanaidi ni kupapaswa na mwa-
naume huyo. Hata hivyo alilazimika 
kukubali kwa ajili ya kutimiza jam-
bo lake.

Hakutaka yafikie mwisho. Ha-
kutaka ifikie hatua ya kulala na 
mwanaume huyo. Hivyo kitendo 
bila kuchelewa, alisubiri ameingia 
msalani ulio humo humo chumba-
ni, aliingiza mkono kwenye mkoba 
wake na kutoa dawa alizoambiwa. 
Vilikuwa ni vidonge viwili ambavyo 
alivitumbukiza haraka kwenye glasi 
aliyokuwa akinywa Tika.

Aliporudi hata hakuongea kitu, 
aliichukua glasi iliyokuwa na nusu 
bila, akaimimina kinywani.

Dakika 15 tu baadaye, Tika ali-
kuwa anakoroma na kutoa mapovu 
kinywani.

Alikusanya vitu vyake na kuon-
doka taratibu. Lengo ilikuwa akim-
bie mji. Lakini akakumbukua kuwa 
polisi walimtaka asitoke nje ya 
mkoa wa Dar es Salaam kutokana 
na mauaji ya mpenzi wake Burhan.

Kwa hili lililotokea, aliaambiwa 
na Martin kuwa atamlinda kwa 

Lazima Apatikane-9

hadithi
MAUAJI ya kutisha yanatokea ndani ya gesti moja maeneo ya Kigogo jijini Dar es Salaam.   Mfanyabiashara 
Burhan anauawa ndani ya gesti ya Tukutane, akiwa na msichana mmoja mrembo aitwaye Mwanaidi. Polisi 
wanawakamata watu wote waliokutwa humo, pamoja na wafanyakazi wa gesti hiyo kwa ajili ya mahojiano. 
Lakini inaonekana muda ambao walikuwapo wapenzi hao hakukuwa na mteja mwingine yoyote zaidi yao.
Baada ya mahojiano ya kina, inaonekana kabisa kuwa Mwanaidi ndiyo muuaji. Je, ni kweli? Kwa nini 
alimuua mpenzi wake wakiwa wamejifungia chumbani?

Fuatilia hadithi hii kwa makini ambayo mbali na kukutia simanzi, furaha 
na kukuburudisha, pia itakufundisha, elimu na kukufunulia mambo 
ambayo hukupata kuyafikiria kabla.
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PARIS, Ufar-
ansa

BAADA ya 
kuwachapa Bar-
celona kwenye 
mechi yao ya 
kwanza ya Ligi 
ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya 16, mshambuliaji wa PSG, Kylian 
Mbappe, amesisitiza kuwa itakuwa ni ujinga 
kwake kufanya maamuzi ya hatima yake kwa 
kuzingatia mechi moja tu.

Barcelona walimaliza siku vibaya baada ya vi-
jana wa PSG kuwakimbiza mchakamchaka kwa 
kuwashushia kichapo cha mabao 4-1, Jumanne 
wiki hii. 

Licha ya kuanza vema kwa Messi kuwapatia 

%%%%%

%%%%%

%%%%%

%%%%%

Sare ya Arsenal 
yamtibua Arteta 

ROME, Italia 

MIKEL Arteta ameonya Arsenal lazima “ipambane” 
i l i kupata matokeo baada ya kulazimishwa sare ya 
bao 1-1 na Benfica kwenye mchezo wa kwanza wa Ligi 

ya Europa raundi ya 32 pale katika dimba la Olimpi-
co, juzi Alhamisi mjini Rome.

Bukayo Saka alisawazisha dakika mbili tu 
baada ya Pizzi kufunga kwa penalti na hivyo 
halikutosha kuwawezesha Arsenal kupata 
pointi zote tatu.

Pierre-Emerick Aubameyang alikosa na-
fasi kadhaa za kufunga na sasa kocha wa Ar-
senal, Arteta anaona kikosi chake kina nafasi 
ndogo ya kufuzu hatua inayofuata.

Mchezo wa marudiano utapigwa katika 
dimba la Georgios Karaiskakis mjini Athens 
nchini Ugiriki Alhamisi ijayo.

“Tulitawala sana mchezo na
 kutengeneza nafasi ny

ingi,” alisema akiiambia
 BT Sport. “Tunatakiwa

 kupambana sana.

“Ni matokeo ya kukatisha tamaa 
kwa namna tulivyoruhusu watu-
funge bao. Tuliwapa mchezo rahisi 
na wakatufanya tutoke 1-1.

BUDAPEST, Hungary 

JOSE Mourinho anatambua 
ushindi wa Tottenham wa 4-1 dhidi 
ya Wolfsberger haukuwa “rahisi”, 
lakini amesisitiza utaleta mtazamo 
chanya kwa kikosi chake.

Son Heung-min, Gareth Bale, 
Lucas Moura na Carlos Vinicius 
kila mmoja alifunga bao moja ka-
tika mchezo huo uliopigwa mjini 
Budapest Alhamisi, wakati Spurs 
wakijiweka kwenye nafasi nzuri 

zaidi ya kufuzu hatua ya 16 kwenye 
michuano hiyo ya Ligi ya Europa.

Huo ulikuwa ni ushindi wa pili 
kwa kikosi cha Mourinho, katika 
mechi zake saba zilizopita kwenye 
mashindano yote.

“Tulikuja na kucheza kwa 
malengo na tumefanikiwa. Tu-
litakiwa kufunga mabao zaidi ya 
3-0 kipindi cha kwanza,” alisema 
Mourinho akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Kipindi cha pili tulifanya ma-

kosa na yakawafanya wao kuamka. 
Ilikuwa ni sawa kama ilivyokuwa 
kwenye mchezo wa Kombe la FA 
dhidi ya Everton.

“Kama unatawala mchezo 
halafu baadaye unafanya makosa, 
unampa mpinzani wako nafasi 
kubwa ya kurudi mchezoni.

“Tulitawala vizuri mchezo. Tu-
likuwa na nafasi nyingi. Naamini 
bao la mwisho lilitufanya tujiamini 
zaidi. Ushindi wa 4-1 ugenini ni ma-
tokeo mazuri sana.”

sasa imeamka upya – Mourinho

Spurs
Liverpool 
yajipanga 

kumsajili 
Raphinha

LIVERPOOL, England 

KLABU ya Liverpool sasa imeamua kuingia 
sokoni kwa ajili ya kuimarisha kikosi chake 
baada ya kukumbwa na majeruhi.

Kwa mujibu wa Daily Mail Liverpool wana-
taka kumsajili winga wa Leeds United, Raphinha 
mwenye umri wa miaka 24.

Taarifa zinaeleza kuwa Liverpool imeshafanya 
mazungumzo binafsi na mchezaji huyo raia wa 
Brazil na wanapanga kumsajili wakati wa kipindi 

cha majira ya joto.
Nyota huyo amekuwa mmoja wa wachezaji 

muhimu kwa kikosi cha Leeds na hivyo kuzivutia 
klabu kadhaa kuwania saini yake.

Liverpool imekuwa na majeruhi wengi msimu 
huu na hata nafasi yake ya kutetea taji la Ligi 
Kuu England ipo shakani, ikiwa inashika nafasi 
ya sita kwenye msimamo.

Lakini pia ‘Wekundu’ hao wa Anfield wa-
naivizia saini ya kiungo wa Udinese, Rodrigo de 

Paul mwenye umri wa miaka 26, baada ya kushindwa 
kumsajili katika dirisha dogo la Januari.
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LONDON, England 

MLINZI wa Chelsea, Antonio Rudiger, amedokeza 
kuwa anataka kusaini mkataba mpya pale Chelsea.

Nyota huyo wa zamani wa Roma alipata changa-
moto ya kupata muda wa kucheza akiwa chini ya 

Frank Lampard, lakini tangu kuwasili kwa kocha, 
Thomas Tuchel, amekuwa aking’ara katika safu 
ya ulinzi.

Beki huyo wa kati alibaki Stamford 
Bridge kwa madirisha mawili ya hivi 

karibuni ya uhamisho licha ya kuhu-
sishwa na kuhamia kwingine, na 

kwa kuwa mkataba wake wa sasa 
unafika mwisho 2022, inaonekana 
ametuma ujumbe kwa uongozi 
wa Chelsea unaonesha kuwa ana-
taka kubaki.

Akizungumza na Sky Sports 
News, Rudiger alisema: “Ndani 
mwangu, nilikuwa mtulivu kila 
wakati na niliyetulia, nitakuwa 

mwaminifu sana. Sikuwa nikicheza 
mwanzoni na wakati haupo kwenye 

kikosi, unajiuliza, ni nini kinacho-
tokea?

“Lakini ghafla nilikuwa nimerudi 
kwenye timu na kupata michezo kad-

haa. Kuanzia wakati huo, nilijiambia 
kichwani ‘Ninasalia hapa Chelsea na 
ninajaribu kupigania nafasi yangu’. Ka-
tika michezo ya mwisho ya Frank Lam-
pard, nilikuwa nacheza mara nyingi 
zaidi.”

Rudiger amecheza dakika 90 ka-
mili katika mechi sita za mwisho za 
Chelsea za Ligi Kuu, pamoja na zote 
nne tangu Tuchel achukue hatamu 
katika timu hiyo yenye makazi yake 
mji mkuu wa Uingereza, London.

LONDON, England

MSHAMBULIAJI wa 
zamani wa Arsenal, 
Thierry Henry, anaon-
goza katika mbio za ku-
wania nafasi ya kuwa 
kocha mpya wa Bourne-
mouth.

Kwa mujibu wa gazeti 
la Mirror Sport, bodi ya 
klabu hiyo inapendekeza 

nguli huyo wa Arsenal 
mwenye umri wa miaka 
43, ili kumrithi Jason Tin-
dall aliyefukuzwa kazi 
wiki mbili zilizopita. 

Nafasi ya kocha katika 
timu hiyo kwa sasa iko 
wazi na Henry anapewa 
nafasi kubwa dhidi ya ko-
cha wa zamani wa Hud-
dersfield, David Wagner.

Henry kuinoa Bournemouth

sasa ataka mkataba 
mpya Chelsea

Rudiger 

Sarri 
awapiga 
vijembe 
Juventus, 
Ronaldo

TURIN, Italia 

KOCHA wa zamani wa Juven-
tus, Maurizio Sarri, amewaponda 
waajiri wake wa zamani baada ya 
mwendelezo wa matokeo mabovu 
ya klabu hiyo.

“Inafurahisha sana kuwaona Ju-
ventus katika nafasi hiyo (nafasi 
4). Waliniambia kwamba nilikuwa 
nikifundisha mpira mbovu zaidi, la-
kini nilimaliza wa kwanza kwenye 
ligi na nikawafanya washerehekee 
ubingwa,” alisema Sarri.

“Sasa itafurahisha zaidi kuona 
jinsi Cristiano Ronaldo atachukua 
hatua wakati huu wakati labda 
atalazimika kucheza Ligi ya Europa 
msimu ujao.

“Wakati wangu nikiwa kocha 
wa Juventus alikuwa wa kwanza 
kuiambia bodi ya timu kwamba 
alikuwa hana furaha nami baada 
ya kuondoshwa kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya.

“Halikuwa kosa langu, lakini kosa 
lao kwa sababu walikuwa wak-
icheza na mimi nilikuwa pembeni. 

“Labda bodi yake ya Juventus 
haitamsaliti na tuone jinsi wana-
vyofanya kwenye Ligi ya Mabingwa 
mwaka huu. Wacha tuone ni nani 
aliye sawa,” aliongeza Sarri.
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  Kucheza bila kubeba kitu fulani haisaidii, mpira wa 
miguu unapocheza maana yake unatafuta…

KWA UFUPI

TURIN, Italia

BRUNO Fernandes ameshauri 
wachezaji wenzake wa Manchester 
United “kukua na kupambana” dim-
bani ili kuongeza nafasi ya kushinda 
mataji, baada ya kung’ara kwenye mch-
ezo wa ushindi wa Ligi ya Europa dhidi 
ya Real Sociedad, juzi, Alhamisi.

Nyota huyo wa kimataifa wa Ureno 
alifunga mara mbili kabla ya Marcus 
Rashford na Daniel James kufunga 
moja moja na kuiwezesha Man United 
kuibuka na ushindi wa mabao 4-0 pale 
kwenye dimba la Allianz mjini Turin 
nchini Italia.

Fernandes sasa amehusika katika 
mabao 52 kwenye mashindano yote 
tangu alipoanza kuichezea United Feb-
ruari mwaka jana, 10 zaidi ya mchezaji 
yeyote wa Ligi Kuu kwa kipindi hicho.

Ushindi huo sasa unawaweka 
‘Mashetani Wekundu’ hao kwenye na-
fasi nzuri ya kufuzu hatua ya 16 katika 
mashindano hayo.

Na Fernandes anataka kushinda taji 
lake la kwanza akiwa na Man United 
tangu alipoondoka Sporting CP, amba-
ko walipoteza kwenye nusu fainali tatu 
msimu wa 2019-20.

“Tunatakiwa kuimarika na kucheza 
kwa kujituma zaidi uwanjani, la msingi 

ni kupambana zaidi,” alisema Fer-
nandes akinukuliwa na Sky Sport Italia.

“Leo ( juzi) tumecheza kwa kuelewa-
na sana, naamini kila mechi tukicheza 
vile tuna nafasi kubwa ya kupata ushin-
di na hivyo ndivyo inavyotakiwa.

“Mimi nataka tuongeze ari zaidi ili 
tuweze kushinda mataji, kucheza bila 
kubeba kitu fulani haisaidii, mpira 
wa miguu unapocheza maana yake 
unatafuta kitu na sisi huu ndio wakati 
wetu.

“Tukiongeza nguvu ya kupambana 
uwanjani, tutakuwa na nafasi kubwa 
kupata taji msimu huu, na hilo ndio 
muhimu sana kwangu.”

Rodriguez kuondoka Everton
STRAIKA wa Everton, James Rodriguez, 

mwenye umri wa miaka 29 raia wa Colom-
bia, anafikiria kuondoka hapo Goodison 
Park licha ya kutua kipindi cha majira ya 
joto kilichopita. (Defensa Central)

Sule awaniwa Chelsea
CHELSEA inataka kumsajili mlinzi wa Bay-

ern Munich na Ujerumani, Niklas Sule mwe-
nye umri wa miaka 25. (AZ)

Madrid wakomaa na Mbappe
REAL Madrid imewekeza nguvu na mi-

pango yake katika kuhakikisha wanamsajili 
mshambuliaji wa Paris St-Germain na Ufar-
annsa, Kylian Mbappe mwenye umri wa 
miaka 22. (AS)

Pochettino kumbakiza Mbappe
KOCHA wa PSG, Mauricio Pochettino, 

amesema klabu hiyo inaweza kumpa kile 
anachotaka Kylian Mbappe ili kumfanya awe 
na furaha na abakie hapo. (Catalunya Re-
dio, via RMC Sport)

Tuchel amtaka Hofmann
KOCHA wa Chelsea, Thomas Tuchel, pia 

anafikiria kumsajili kiungo wa Borussia 
Monchengladbach na Ujerumani, Jonas Hof-
mann, mwenye umri wa miaka 28. (Bild)

Odegaard hauzwi- Madrid
REAL Madrid haitamuuza kiungo wake, 

Martin Odegaard mwenye umri wa miaka 
22, ambaye anacheza kwa mkopo kule Arse-
nal, lengo likiwa ni ili aweze kumvutia raia 
mwenzake wa Norway, Erling Braut Haal-
and mwenye miaka 20 kutua hapo, akitokea 
Borussia Dortmund. (Mundo Deportivo)

Henry anukia Bournemouth
NYOTA wa zamani wa Arsenal, Thierry 

Henry, anaweza kuthibitishwa kuwa kocha 
mpya wa Bournemouth wiki ijayo. (Mirror)

Son na mkataba mpya
STRAIKA wa Tottenham Hotspur, Son 

Heung-min, amesema “sio sawa kuzun-
gumza kuhusu mkataba mpya”. Mkataba 
wa sasa wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28 raia wa Korea Kusini, unamalizika 
mwishoni mwa msimu wa 2022-23. (Sun)

Juventus yamtaka Kean
JUVENTUS itajaribu kumsajili tena 

mshambuliaji wa Everton na Italia, Moise 
Kean mwenye umri wa miaka 20, ambaye 
kwa sasa anacheza kwa mkopo kule PSG. 
Toffees hao walimsajili Kean kutoka Juve 
mwaka 2019. (Le 10 Sport)

Everton yamwania Vazquez
EVERTON ina nia ya kutaka kumsajili win-

ga wa Real Madrid, Lucas Vazquez. Winga 
huyo raia wa Hispania mwenye umri wa 
miaka 29, pia anawaniwa Napoli. (Todo-
fichajes)

Aarons kuondoka Norwich
NORWICH City ipo tayari kumpoteza 

mlinzi wake wa pembeni mwenye umri wa 
miaka 21, Max Aarons kwa klabu kubwa. 
(Goal)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Fernandes anachotaka 
ni mataji tu Man United
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habari michezo

Na Saada Akida

LICHA ya kupata ushindi wa mabao 2-1 
dhidi ya Mbeya City juzi, bado Azam FC 
inakazi kubwa ya kuhakikisha inaendelea 
kufanyia kazi kasoro zilizopo kikosini iki-
wamo kuruhusu mabao kirahisi kwa mujibu 
wa Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Vivier Ba-
hati.

Katika mechi hiyo ya Ligi Kuu Bara iliyo-
pigwa Uwanja wa Azam Complex juzi usiku, 
mabao ya wenyeji yalifungwa na Iddi Selem-
ani `Nado` dakika ya tano na Prince Dube 
aliyepachika bao la pili dakika ya 30 huku la 
kufutia machozi kwa Mbeya City likifungwa 

na David Mwasa dakika ya 69.
Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Ba-

hati alisema mechi hiyo ilikuwa na ushinda-
ni mkubwa, lakini wachezaji wao walizem-
bea baada ya kuona wanaongoza mabao 
2-0 kipindi cha kwanza na kufanya makosa 
yaliyotoa nafasi kwa wapinzani wao kupata 
bao hilo moja.

Alisema hayo ni makosa ambayo yanaan-
zia kwa wachezaji wote na si suala la safu ya 
ulinzi pekee.

“Huwezi kuwalaumu mabeki kwamba 
tatizo liko kwao, ni wachezaji wote hasa 
tunapokuwa tunaongoza kipindi cha pili 
kwetu kinakuwa na presha kubwa kwa wap-

inzani wetu, hii imejitokeza katika mechi 
mbili ikiwamo dhidi ya Simba, Coastal Union 
na leo ( juzi) dhidi ya Mbeya City,” alisema 
Vivier.

Alisema wanaendelea kufanyia kazi tatizo 
hilo na ana imani katika mechi ijayo hawa-
tauruhusu bao kizembe kama ilivyo kwenye 
mechi hizo tatu za mzunguko wa pili wa ligi 
hiyo.

Kwa ushindi huo, Azam imefikisha pointi 
36 ikiwa katika nafasi ya tatu huku Yanga 
ikiendelea kutesa kileleni na alama zake 46 
wakati huu mabingwa watetezi, Simba waki-
wa nafasi ya pili na pointi 42 na mechi mbili 
mkononi za kiporo.

Kocha Azam FC abaini 
wanapojikwaa Ligi Kuu

Coastal nguvu sasa 
kwa JKT Tanzania
Na Shufaa Lyimo

BAADA ya Jumatano wiki hii kuku-
bali kipigo cha mabao 2-1 dhidi ya Do-
doma Jiji FC katika Uwanja wa Jam-
huri jijini Dodoma, benchi la ufundi 
la Coastal Union limesema kwa sasa 
linaelekeza nguvu zake kumulika 
pointi tatu itakaposha uwanjani hapo 
kesho dhidi ya JKT Tanzania.

Akizungumza na gazeti hili Kocha 
Mkuu wa klabu hiyo, Juma Mgunda, 
alisema makosa ambayo ameyabaini 
katika mchezo uliopita dhidi ya Do-
doma Jiji anaendelea kuyafanyia kazi 
na anaimani atayamaliza kabla ya 
kuivaa JKT Tanzania kesho.

“Mchezo uliopita wachezaji wangu 
walifanya uzembe mpaka tukafung-
wa, nitafanyia kazi vizuri makosa 
hayo kabla ya kesho,” alisema Mgun-
da. Alisema anawapa wachezaji wake 
mazoezi maalumu ambayo yatawa-
saidia kufanya vizuri katika mechi 
zao zijazo ikiwamo huo wa kesho 
huku akiwataka mashabiki wa timu 
hiyo kuendelea kuwapa ushirikiano 
pasipo kukatishwa tamaa na ma-
tokeo yaliyopita.

Aidha, alisema anaupa umuhimu 
mkubwa mchezo wao huo kwa kile 
alichoeleza kuwa JKT Tanzania ni 
moja ya timu yenye wachezaji wa-
zuri.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imeridhishwa na maandalizi 
ya mbio za mwaka huu za kimataifa za 
Kilimanjaro Premium Lager Marathon zina-
zotarajiwa kufanyika Jumapili ya wiki ijayo 
mjini Moshi, imeelezwa.

Hayo yameelezwa na Mkuu wa Wilaya 
ya Moshi, Alhaj Mwangi Kundya, wakati 
alipotembelea kambi ya wanariadha wa Ki-
tanzania watakaoshiriki mbio hizo iliyoko 
Moshi mkoani Kilimanjaro.

 “Serikali inafuatilia kwa karibu masuala 
yote ya kiusalama ya kiafya kwa manufaa 
ya wananchi wetu kila siku ikiwamo siku 
ya mbio hizo maarufu, inatia moyo kuona 
kuwa waandaaji wa mbio hizo wamechukua 
tahadhari za kutosha hii inatia moyo,” alise-
ma.

 Alisema serikali itaendelea kushirikiana 
na waandaaji wa mbio hizo pamoja na wad-
hamini wake mbalimbali ili kuhakikisha us-
alama wa kiafya wa washiriki wote kwa njia 
moja au nyingine.

 Aidha, aliwashukuru wote waliofadhili 
kambi hiyo ambapo alisema ni hatua mo-
jawapo ya kuhakikisha wanariadha wa Tan-
zania wanafanya vema kwenye mbio hizo za 
mwaka huu zinazotarajiwa kufanyika katika 
Uwanja wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi 
(MoCU).

“Serikali imeweka mikakati kabambe 
yenye lengo la kukuza michezo hapa nchini 
ukiwamo mchezo wa riadha ili kulilitea 
heshima taifa kupitia sekta ya michezo, na-
chukua fursa hii kuwapongeza waandaaji 
wa mbio za Kilimanjaro Marathon kwa kuz-
iendeleza kila mwaka,” alisema.

Akizungumza wakati wa ziara hiyo, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Riadha mkoani Kili-
manjaro (KAAA), Adrma Mikumi, alisema ta-
hadhari za kiafya zilizochukuliwa ni pamoja 
na kuweka maji tiririka kwenye maeneo 
yote ya Uwanja wa Ushirika, pamoja na 
watu watakaokuwa na vitakatishi (sanitiz-
ers) kwa ajili ya wale watakaofika uwanjani 
siku hiyo.

 “Ili kuepuka misongamano ya watu kwe-
nye maeneo ya kunawia mikono pamoja 
na kupulizia vitakatishi, kutakuwa na watu 
ambao jukumu lao litakuwa ni ‘kusanitize’ 
watu ili wasisongamane eneo moja ikiwa ni 
sehemu ya tahadhari,” alisema na kuongeza 
kuwa washiriki wote na watazamaji watape-
wa barakoa  za kutumika kabla na baada ya 
kukimbia wanapokuwa katika mkusanyiko.

Aidha, alisema pia kutakuwa na maji 
tiririka yenye dawa maalum kila kituo kina-
chohusika na mbio hizo ambako wakimbiaji 
watapitia ili kuhakikisha usalama wa wa-
shiriki wa mbio hizo.

Kwa upande wake Makamu wa Rais wa 

Chama cha Riadha nchini (RT), John Bayo, 
aliwatoa hofu washiriki na wananchi wen-
gine baada ya kueleza kuwa tahadhari hizo 
hazimaanishi kuwa kuna changamoto yoy-
ote ya kiafya.

 “Barakoa zitakazotolewa haimaanishi 
kuwa kuna changamoto yoyote ya kiafya 
bali ni tahadhari tu maana Tanzania haiko 
kwenye kisiwa na pia kutakuwako na wa-
geni wengi hivyo tahadhari ni muhimu sana 
haswa ikitiliwa maanani serikali pia ime-
shatoa angalizo kwa wananchi wachukue 
tahadhari za kiafya kama inavyoelekezwa 
na wataalamu wa afya,” alisema Bayo, 
ambaye ndiye Mkurugenzi wa mbio za Ki-
mataifa za Kilimanjaro Premium Lager.

Mbio za mwaka huu zimedhaminiwa na 
bia ya Kilimanjaro Premium Lager-kwa zile 
za kilomita 42, Tigo wamedhamini mbio za 
kilomita 21(Half Marathon) wakati Grand 
Malt wamedhamini mbio za kilomita tano.

Wadhamini wa vituo vya kunywa maji 
(water table) ni Unilever Tanzania, Simba 
Cement, TPC Sugar, Kilimanjaro Interna-
tional Leather Company Limited, Kibo Pal-
ace Hotel na watoa huduma maalumu ni 
Garda World Security, Keys Hotel na CMC 
Automobile huku zikiandaliwa na Kiliman-
jaro Marathon Company Limited na kitaifa 
zikiratibiwa na Kampuni ya Executive Solu-
tions Limited.

Serikali yaridhishwa maandalizi Kili Marathon 2021

Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Alhaji Rajabu Kundya (katikati aliyevaa kaunda suti ya mikono mirefu) akiwa pamoja na viongozi mbalimbali 
na baadhi ya wachezaji wa timu ya riadha watakaoshiriki mbio za Kilimanjaro Marathoni zitakazofanyika Februari 28, mwaka huu, mjini 
Moshi, wakati alipotembelea kambi yao katika Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU). MPIGAPICHA WETU

KVZ yatoa sababu 
kushindwa kufurukuta
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa timu ya KVZ, Sheha 
Khamis, amesema kupoteza baadhi ya 
michezo katika mzunguko wa kwanza 
wa Ligi Kuu Zanzibar, kulitokana na 
kikosi chake cha kwanza kuandamwa 
na majeruhi wengi. 

Akizungumza na gazeti hili jana, 
alisema kikosi chake kiliandamwa na 
majeruhi karibu katika kila mechi wal-
iyoshuka dimbani hali iliyosababisha 
baadhi ya michezo kutofanya vizuri.

Alisema tathmini ya timu yake katika 
mzunguko huo wa kwanza uliomalizika 
timu ilifanya vizuri licha ya nafsi ya ush-
ambuliaji kuonekana kuwa na tatizo 
kidogo.

“Licha ya kuwa na majeruhi wengi, 
lakini bado kuna tatizo kwenye nafasi 
ya ushambuliaji, katika michezo tuli-
yocheza utaona nafasi nyingi za wazi 
ambazo tunatengeneza zinashindwa 
kuzaa matunda,” alisema.

Akizungumzia mzunguko ujao wa 
lala salama ambao awali ulipangwa 
kuanza leo kabla ya Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF) kuahirisha ili kupisha 
maombolezo ya msiba wa Makamu wa 
Kwanza wa Rais wa Zanzibar, Maalim 
Seif Sharif Hamad, kocha huyo alisema 
matarajio yake ni kuona wanafanya vi-
zuri na kuunyakuwa ubingwa wa Zan-
zibar. 

Timu ya KVZ ipo nafasi ya pili katika 
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar ikiwa 
na alama 20 zilizotokana na mechi 11.
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Na Saada Akida 

BAADA ya kaulimbiu ya “War in Dar” ku-
fanya kazi dhidi ya FC Platainum na kuiwez-
esha Simba kushinda na kutinga hatua ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika, klabu 
hiyo sasa imekuja na kaulimbiu mpya ya 
“Total War” (Vita Kamili) ikichagizwa na ‘The 
Point of No Return’ (Hakuna kurudi Nyuma), 
hiyo ikiwa ni maalum kwa ajili ya mechi yao 
dhidi ya Al Ahly ya Misri.

Katika mechi ya raundi ya kwanza ku-
wania kutinga hatua ya makundi, Simba 
ilikubali kipigo cha bao 1-0 ugenini nchini 
Zimbabwe dhidi ya FC Platinum, na ilipore-
jea jijini Dar es Salaam, ilitangaza kaulimbiu 
ya ‘War in Dar’ kueleka mechi ya marudiano 
ambayo ilifanya kazi kwa kushinda 4-0 na 
kutinga hatua ya makundi.

Na wakati huu Simba ikitarajiwa kuika-
ribisha Al Ahly katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa Jumanne kwenye mechi yao ya pili ya 
hatua ya makundi ikiwa ni baada ya kushin-
da mchezo wa kwanza ugenini kwa bao 1-0 
dhidi ya AS Vita ya DR Congo, lakini Waarabu 
hao wa Misri nao wakishinda 3-0 nyumbani 
dhidi ya Al-Merrikh ya Sudan, mabingwa 
hao wa Tanzania wametangaza kaulimbiu 

ya ‘Total War’ kwa ajili ya mchezo huo.
Akizungumza na waandishi wa habari 

jijini Dar es Salaam jana, Ofisa Habari wa 
Simba, Haji Manara, alisema mechi hiyo ni 
muhimu sana na wachezaji watapambana 
kupata pointi tatu katika mchezo huo kuto-
kana na maandalizi waliyofanya na dhamira 
waliyokuwa yao. “Hii ni mechi kubwa sana, 
ukizingatia Al Ahly si ‘level’ (daraja) ya chini, 
ila tukiwa na jambo letu basi hakuna kurudi 
nyuma, hivyo hii ni Total War (Vita Kamili), 
isiyo ya silaha wala kuumizana, tumejipanga 
kuhakikisha wapinzani wetu hawatoki Tan-
zania.

“Hii ni vita ndani ya uwanja, tunahitaji 
kupata pointi tatu muhimu, nimeongea na 
wachezaji na kutuhakikisha wanaingia ka-
tika mapambano kupata ushindi,” alisema 
Manara.

Alisema wanaiheshimu Al Ahly ni Ma-
bingwa wa Afrika, lakini Simba wanahitaji 
kufanya vizuri katika mechi zao kwa sababu 
nao wanahitaji kufika katika daraja hilo la 
wapinzani wao hao, huku akiongeza kuwa 
tayari wachezaji sita waliokuwa wamekwa-
ma DR Congo wamesharejea na kuungana 
na wenzao kambini. “Wachezaji ambao wa-
likwama DR Congo wamefika jana na tayari 

wameungana na wenzao kambini tayari kwa 
mechi yetu ya Jumanne,” alisema.

Wachezaji hao ni Jonas Mkude, Rally 
Bwalya, Erasto Nyoni, Kennedy Juma, Ally 
Salim na Meneja wa timu Abasi Ally.

Manara alitaja viingilio vya mechi hiyo 
kuwa mzunguko ni Sh. 3,000, VIP B, Sh. 
15,000 na VIP A Sh. 30,000 na kwamba siku 
ya mwisho kuuza kwa bei hiyo itakuwa Ju-
matatu saa sita usiku na baada ya hapo ata-
kayenunua siku ya mechi alazimika kutoa 
Sh. 5,000, 20,000 na 40,000. Wakati huo 
huo, Manara alisema kwa wapinzani wao 
Al Ahly walitarajiwa kutua nchini jana saa 
sita usiku kwa ajili ya mchezo huo, ambao 
unatarajiwa kuwa mgumu kwa kila upande 
huku akimtaja mgeni rasmi wa mchezao 
huo kwamba atakuwa Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Damas Ndumbaro ambaye atakuwa 
miongoni mwa vigogo watakaoshuhudia 
mchezo huo.

Katika hatua nyingine Manara alis-
hangaa kuona watani zao, Yanga kila Ber-
nard Morrison anapocheza na kuifungia 
Simba, kuibuka na kuanza kuibua sakata 
la kesi zake, huku akiipongeza serikali na 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), kwa kusima-
mia vema soka la Tanzania.

Simba yaitangazia 
Al Ahly ‘Total War’ 

  Yasema kichapo lazima, Waarabu wachachawa watua nchini 
saa sita usiku, Bwalya na Mkude nao warejea...

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutoka sare tatu mfu-
lulizo kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga leo kwa mara nyingine 
inatarajia kushuka kwenye Uwanja 
wa Benjamin Mkapa kucheza dhidi 
ya Mtibwa Sugar, huku uongozi wa 
klabu hiyo ukitishia kujitoa kwenye 
ligi kutokana na kile walichodai 
kutotendewa haki na waamuzi, lakini 
ikilitupia lawama Shirikisho la Soka 
nchini (TFF) kwa kutowaita kusikiliza 
malalamiko kuhusu dosari za mka-
taba wa Simba na Bernard Morrison.

Yanga inaingia uwanjani leo ikiwa 
na kumbukumbu ya kutoka sare ya 
mabao 3-3 dhidi ya Kagera Sugar 
Jumatano iliyopita na kusababisha 
taharuki kubwa kutoka kwa wana-
chama na mashabiki wa timu hiyo.

Akizungumza jana kwenye mkuta-
no na waandishi wa habari, Makamu 
Mwenyekiti wa Klabu ya Yanga, Fre-
drick Mwakalebela, alisema wame-
kuwa na mechi nyingi ngumu, lakini 
maamuzi upande wao yanakuwa 
si mazuri, hivyo sasa wanatafakari 
kama waendelee kuwapo au wajitoe.

“Kesho (leo), tunategemea kuwa na 
mechi. Tunaamini kabisa kuwa haki 
itakuwapo. Kama haitokuwapo, sisi 
kama Kamati ya Utendaji tutaamua 
vinginevyo juu ya ushiriki wetu 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara. 
Kwa nini matukio haya yanatokea 
kwenye mechi za Yanga tu? Maamuzi 
yanakuwa si mazuri kwa upande 
wetu. Sasa tunajiuliza hii ligi tuen-
delee kuwapo au tujitoe,” alisema 
Mwakalebela.

Makamu Mwenyekiti huyo alirejea 
kwenye mechi dhidi ya Mbeya City 
na ile ya Kagera Sugar, akidai kuna 
uonevu mkubwa unaofanywa na 
waamuzi dhidi ya timu yake na ku-
litaka Shirikisho la Soka nchini (TFF) 
na Bodi ya Ligi kuliangalia suala hilo 
na kuchukua hatua stahiki.

Kuhusu Morrison, alisema wame-
peleka malalamiko yao TFF, kuhusu 
kuwapo kwa dosari za mkataba wake 
na Klabu ya Simba lakini hadi leo 
shirikisho hilo halijawaita kuwasiki-
liza.

Pamoja na hayo, Mwakalebela 
amewataka wanachama na mashabi-
ki wa timu hiyo kuwa watulivu na 
kuendelea kushikamana na viongozi 
wao, kwani amedai huenda kuna 
njama za kuwafanya wafarakane na 
kwa ajili ya kufifisha azma yao ya 
kutwaa ubingwa msimu huu.

Yanga yaibuka na 
waamuzi, Morrison

Winga wa 
Simba, 
Bernard 
Morrison, 
akifanya 
vitu vyake 
dhidi ya 
mabeki wa 
Biashara 
United kwe-
nye mechi 
ya Ligi 
Kuu Bara 
ambayo 
aliifungia 
timu yake 
bao pekee 
wakati 
ikiibuka na 
ushindi wa 
1-0 katika 
Uwanja wa 
Kumbu-
kumbu ya 
Karume 
mjini Mu-
soma juzi. 
MPIGAPI-
CHA WETU

NAWAKERA...
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