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Serikali yatangaza kiama, yaanza
msako mkali wa madalali ‘vishoka’

Adhabu 5 zawakabili
Membe, Kinana CCM 
Mbivu, mbichi kujulikana Jumamosi, ripoti yao kutua 
rasmi Kamati Kuu… Endelea ukurasa wa 2 

Mkazi wa Kijiji cha Ngiresi, Kata ya Sokoni 
2, katika Halmashauri ya Arusha, Eliakimu 

Mongasi, akiwaonyesha wanahabari ng’ombe 
wake ndama, aliyezaliwa akiwa na midomo 

miwili na macho matatu, hivyo  kuwa gumzo 
kwa wakazi wa halmashauri hiyo.  

PICHA: WOINDE SHIZZA

Ndama wa 
maajabu

aibua
taharuki 
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Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI Kuu ya Halmashauri Kuu 
ya Chama cha Mapinduzi (CCM), 
inatarajia kufanya kikao chake wiki 
hii ili kutoa uamuzi kuhusu ripoti 
ya uchunguzi wa tuhuma za utovu 
wa nidhamu zinazowakabili maka-
tibu wakuu wastaafu, Abdulrahman 
Kinana na Yusuf Makamba na ali-
yekuwa Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa, Bernard 
Membe.

Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru 
Ally, ametaja adhabu tano ambazo 
huenda vigogo hao watakumbana 
nazo ikiwa watapatikana na hatia za 
kukiuka taratibu za chama hicho.

Februari 12 mwaka huu, kamati 
hiyo ilitoa siku saba kwa Kamati 
Ndogo ya Udhibiti na Nidhamu, inay-
oongozwa na Makamu Mwenyekiti 
wa CCM, Philip Mangula, kukamili-
sha taarifa inayowahusu wanacha-
ma hao na kuiwasilisha katika vikao 
husika.

Kwa mujibu wa Dk. Bashiru, kama 
watatu hao wakikutwa na hatia ya 

kuvunja kanuni za maadili, watape-
wa adhabu ambazo ni pamoja na ku-
futwa uanachama, kusimamishwa 
kwa muda, kupewa onyo, onyo kali 
au karipio.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini Dodoma wakati 
akipokea madiwani 11 kutoka Jiji la 
Mbeya waliohamia CCM, Dk. Bashiru 
alisema kamati hiyo ndogo imemal-
iza kazi yake na kesho itawasilisha 
taarifa yake kwa Kamati ya Usalama 
na  Maadili na baadaye kuwasilishwa 
kwa Kamati Kuu ya chama mwishoni 
mwa wiki hii.

“Kamati kuu itakaa mwishoni 
mwa wiki hii kwa ajili ya kupokea 
ripoti ya Mzee Mangula, ilitakiwa ku-
tolewa Februari 19, lakini imechukua 
muda kutokana na Mzee Mangula 
kuwa na kazi aliyopewa na Kamati 
Kuu.

“Uamuzi wa chama ni kwamba 
taarifa ya kina Mzee Mangula ipo 
tayari kwa kuwasilishwa kwenye 
vikao, baada ya vikao utamwona 
(Hamprey) Polepole atazungumza 
kuwa wamepatikana na hatia gani 

na kwa adhabu gani,” alisema.
Alipoulizwa kuhusu adhabu wa-

takazokumbana nazo vigogo hao 
endapo wakikutwa na hatia, Dk. 
Bashiru alisema adhabu hutolewa 
baada ya mtuhumiwa kusikilizwa, 
kujitetea na vikao kuchambua na 
kutoa uamuzi.

Hata hivyo, alisema:  “Kwa hapa 
sijajua hadi vikao vitoe uamuzi.”

Dk. Bashiru alidokeza adhabu 
mbalimbali ambazo hutolewa kwa 
wanaovunja kanuni za maadili ya 
CCM kuwa ni pamoja na kupewa 
onyo, akifafanua kuwa adhabu hiyo 
huwa haitangazwi licha ya kuthibi-

tika mtu amevunja kanuni.
“Adhabu nyingine ni onyo kali am-

bayo inatangazwa hadharani na pia 
unaweza kukosa haki fulani za uana-
chama na kuwa chini ya uangalizi,” 
alisema.

Alitaja adhabu ya tatu ni karipio 
ambalo alieleza kuwa ni kali kuliko 
onyo kali na mwanachama anayean-
gukia kwenye adhabu hiyo hupewa 
haki fulani na kukosa haki fulani 
huku akiwekwa chini ya uangalizi ili 
ajirekebishe.

“Adhabu nyingine ni kuachishwa 
uanachama, hapo unaacha uana-
chama unaenda kuwa raia huru, 

lakini unaweza kuomba upya uana-
chama, ukajiunga kwa mujibu wa 
taratibu za kanuni. “Kama ni kion-
gozi, unaweza ukasimamishwa kwa 
muda, kuachishwa uongozi, hizi ni 
adhabu hutolewa baada ya mtuhu-
miwa kusikilizwa, kujitetea na vikao 
kuchambua na kutoa uamuzi. Kwa 
hapa sijajua hadi vikao vitoe uamu-
zi,” alisema.

Mwishoni mwa mwaka jana, sauti 
zilizodaiwa za baadhi ya watuhu-
miwa hao zilisambazwa kwenye 
mitandao ya kijamii, wakidaiwa ku-
panga njama za kuuhujumu uongozi 
wa chama hicho.
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Na Hellen Mwango

MWANDISHI wa Habari za 
Uchunguzi, Erick Kabendera, 
amehukumiwa na Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar 
es Salaam, kulipa faini na fidia ya 
Sh. milioni 273 baada ya kukiri 
makosa yaliyokuwa yakimkabili, 
likiwamo la kutakatisha fedha na 
kukwepa kodi.

Vilevile, mahakama hiyo imem-
hukumu Kabendera kulipa faini 
ya Sh. 250,000 au kwenda jela ku-
tumikia kifungo cha miezi mitatu 
baada ya kukiri kosa la kukwepa 
kodi.

Mshtakiwa tayari ameshali-
pa Sh. milioni 100, faini ya Sh. 
250,000 na mahakama imem-
taka kulipa Sh. milioni 173 ndani 
ya miezi sita kuanzia jana kwa 
mujibu wa makubaliano yake na 
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP).

Hukumu hiyo ilisomwa jana na 
mahakama hiyo iliyoketi chini ya 
Hakimu Mkazi Mkuu Janeth Mte-
ga, aliyepangwa kusikiliza kesi 
hiyo.

Mshtakiwa aliingia 
makubaliano na DPP kuomba 
msamaha na kukiri mashtaka 
yaliyokuwa yanamkabili.

Awali, upande wa mashtaka ul-
imfutia shtaka la kuongoza genge 
la uhalifu na kumsomea mash-
taka ya kutakatisha fedha na kuk-
wepa kodi.

Hakimu Mtega alisema katika 
kosa la kwanza la ukwepaji kodi, 
mshtakiwa atatakiwa kulipa faini 
ya Sh. 250,000 au kifungo cha 
miezi mitatu jela. Pia atatakiwa 
kulipa fidia ya Sh. milioni 173.

Alisema katika kosa la pili la 
utakatishaji fedha, mshtakiwa 
atatakiwa kulipa faini ya Sh. mil-
ioni 100 na kusisitiza kuwa adha-
bu hizo zinajitegemea, hivyo kila 
adhabu itakwenda peke yake.

Kabendera alilipa faini ya Sh. 
250,000 na anatakiwa kulipa Sh. 
milioni 273 ambazo tayari am-
etanguliza malipo ya Sh. milioni 
100, akitakiwa kumaliza Sh. mil-
ioni 173 ndani ya miezi sita kuan-
zia jana.

Kabla ya kutolewa kwa adhabu, 
Wakili wa Serikali Mkuu, Faraja 
Nchimbi, alidai mtuhumiwa ni 
mkosaji wa mara ya kwanza na 
hawana kumbukumbu ya makosa 
ya nyuma, hivyo aliiomba ma-
hakama itoe adhabu kulingana 
na makubaliano yaliyofanyika.

Wakili wa Mshtakiwa, Jebra 
Kambole, alidai kukiri makosa 
yake kumeipunguzia muda 
mahakama kuendesha mash-
taka, ana familia na ndugu wa-
naomtegemea na pia ni zaidi ya 
miezi sita sasa amekaa maha-
busu.

Alidai hali ya mshtakiwa kiafya 
si nzuri na akaomba katika kosa la 
kwanza alipe faini ya Sh. 250,000 
kwa mujibu wa Sheria ya Kodi na 
alipe faini kwa kosa la pili pia.

Akisoma makubaliano ya 
mshtakiwa huyo na DPP, Wakili 
wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon, alidai wameingia 
makubaliano na mshtakiwa huyo 
baada ya kukiri kosa la utakat-
ishaji fedha na ukwepaji kodi, 
hivyo DPP ameamua kumwon-
dolea kosa la kuongoza genge la 
uhalifu.

Baada ya kusoma makubaliano 
hayo, Hakimu Mtega alimwapisha 
mshtakiwa na kumuuliza kama 
alitia saini kwa hiari yake na ku-
dai alifanya hivyo kwa hiari yake.

Akisoma maelezo ya awali, 
Wakili Nchimbi alisema kati ya 
Januari Mosi 2010 na Julai 29, 
2019, mshtakiwa alijihusisha na 
genge la uhalifu kwa kuingia mi-
kataba isiyo halali na watu wen-
gine ambao wapo nje ya Tanza-
nia, wakiwamo watu maarufu 
ambao hawakuwa mahakamani.

Alidai mshtakiwa alikubali ku-
fanya makosa ikiwa ni pamoja 
na kughushi, kukwepa kodi na 
utakatishaji fedha ambayo ya-
nachangia kudidimiza uchumi.

Nchimbi alidai Machi 23, 2010 
kampuni ya Kabendera iliyosajil-
iwa kama Voxy Media Center (T) 
Ltd na Wakala wa Usajili (Brela) 
na Januari 11, 2016, mshtakiwa 
pamoja na mkewe, Loy Kabend-
era, walisajili Kampuni ya Sitrep 
Company Limited na katika us-
ajili huo, walighushi fomu mbal-
imbali na kuonyesha ofisi ya kam-
puni hiyo inapatikana kwenye 
nyumba namba 13 kitalu namba 
23 Mbweni Mpiji Kinondoni am-
bayo ni nyumba yao ya kuishi.

Alidai mshtakiwa huyo pia kati-
ka mkakati wake wa kiuhalifu, al-
itoa taarifa za uongo kwa maofisa 
wa serikali kwa lengo la kuidan-
ganya serikali na kujipatia fedha 
kwa njia ya uhalifu.

Nchimbi alidai Aprili 2, 2016, 
mshtakiwa huyo pamoja na 
mkewe walifungua akaunti mbili 
za fedha katika benki ya CRDB, 
moja ikiwa ya fedha za kigeni, 

pia mshtakiwa alifungua akaunti 
yake binafsi.

Alidai Januari Mosi, 2015 
alipokea Dola za Marekani 
230,358.83 kutoka kwa washtaki-
wa wenzake kupitia akaunti yake 
binafsi ambazo zilitoka kwa watu 
mbalimbali ikiwamo Kampuni 
ya K2 Intelligence Ltd, Palladium 
(Tanzania) Ltd, Sitrep Co. Ltd, 
Eurasia Group Ltd, International 
Crisis Rou na taasisi zingine za 
kigeni.

Nchimbi alidai Januari Mosi 
2015 na Agosti 29, 2019, mshtak-
iwa na mkewe Loy, wakiwa 
wakurugenzi wa Kampuni ya 
Sitrep, walipokea Dola za Mare-
kani 432,000,541 na Paundi 
119,000,130 na katika kipindi cho-
te hicho hawakuwahi kulipa kodi 
kwa Mamlaka ya Mapato (TRA).

Wakili huyo alidai mshtakiwa 
aliwaambia maofisa wa Jeshi la 
Polisi kuwa hajapokea fedha zo-
zote kinyume cha taratibu kutoka 
katika vyanzo visivyo halali.

Pia, alidai mshtakiwa huyo 
alikataa kutoa taarifa zozote za 
benki na kampuni ya Sitrep.

Nchimbi alidai uchunguzi wa 
awali ulionyesha mshtakiwa huyo 
alijihusisha na shughuli za kihali-
fu na kufuatia uchunguzi huo, 
alifunguliwa mashtaka mbele ya 
mahakama hiyo ambayo baadaye 
alikiri kuyafanya.

Akisoma mashtaka mapya, 
Wakili Simon alidai kuwa ka-
tika tarehe tofauti kati ya Janu-
ari Mosi 2015 na Agosti 29 2019, 
Kabendera alikwepa kodi ya Sh. 
173,247,047.02 ambayo ilitakiwa 
ilipwe TRA.

Katika shtaka la pili, Kaben-
dera alidaiwa kutakatisha Sh. 
173,247047.02 huku akijua fedha 
hizo ni mazalia ya kosa la uk-
wepaji kodi.

AZUNGUMZIA MAISHA YA 
MAHABUSU

Saa 9:47, Kabendera alipoachi-
wa rasmi kutoka mahabusu ya 
Mahakama ya Kisutu baada ya ku-
kamilisha taratibu za mahakama 
hiyo, alizungumza na waandishi 
wa habari na kueleza kuwa baada 
ya kutoka mahabusu alikoishi 
miezi saba, jana ameanza rasmi 
kuomboleza kifo cha mama yake 
mzazi.

“Leo nimeanza rasmi kuom-
boleza kifo cha mama yangu 
mzazi, nawashukuru wanataalu-
ma wenzangu, Watanzania wote 
walioshiriki kwa namna moja au 
nyingine kuhakikisha anazikwa 
na kupumzishwa kwenye nyum-
ba yake,” alisema Kabendera.

Alisema anakusudia kumtafuta 
mmoja baada ya mwingine wali-
ofanikisha safari yake ya mwisho 
ya mama yake.

Akizungumzia Jeshi la Ma-
gereza, Kabendera alisema ana-
lishukuru jeshi hilo kwa jinsi 
walivyomhudumia alipoingia 
gerezani alikuwa mgonjwa sana, 
lakini wamempa huduma tofauti 
na alivyokuwa akiwafikiria.

“Ninawashukuru sana wa-
nataaluma, ndugu na marafiki 
zangu kwa kuwa pamoja na mimi 
katika kipindi kigumu nilichowa-
hitaji kuliko wakati wote,” alise-
ma.

Adhabu 5 
zawakabili
Membe, 
Kinana CCM 

Hatimaye Kabendera, serikali wamalizana 

Rais John Magufuli akikabidhi zawadi ya kinyago cha Umoja, kwa msomi na mwanajumuiya kutoka Kenya, 
Prof. Patrick Loch Otieno Lumumba maarufu zaidi Prof. PLO Lumumba, baada ya mazungumzo yao, Ikulu 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU 
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Na  Woinde Shizza, ARUSHA

WAKAZI wa Kijiji cha Ngiresi   Kata ya 
Sokoni 2 katika Halmashauri ya Arusha   
mkoani hapa, wameingiwa na hofu baada 
ya   kuzaliwa kwa ng’ombe   mwenye 
vichwa viwili, midomo miwili   na macho 
matatu.

Hali hiyo imewashangaza wanachi hao 
kwa kile walichodai kuwa haijawahi ku-
tokea  wala hawajawahi kusikia imeotokea  
sehemu yoyote. 

Aidha hali hiyo imewafanya wanakijiji   
kujitokeza kwa wingi kwenda kushuhudia 
ndama huyo alivyozaliwa, hali iliyomfanya 
mmiliki wa mnyama huyo kuzuia watu 
kwenda kumtazama.

Akizungumza na Nipashe, mmiliki wa 
ng’ombe huyo, Eliakimu   Mungasi, alise-
ma wakati anapewa taarifa ya ndama huyo 
alipata mshtuko kwa kuwa nijambo amba-
lo halijawahi kutokea katika maisha yake.

Mungasi alibainisha kuwa ng’ombe 

huyo alizaliwa Februari 3, mwaka huu na 
hadi  sasa ana siku 23.

Alisema ng’ombe aliyemzaa ndama 
huyo ni uzao wake wa tano na kwamba 
awali alizaa salama na ng’ombe wenye 
afya lakini imemshangaza katika uzao wa 
safari hii.

“Watu wanasema mengi  sana. Wengine 
wanasema ni uchawi wengine wanasema 
ni laana ya mababu. Lakini mimi sijali nin-
achokijua ni mpango wa Mungu na tutaen-
delea kumtunza hadi hapo atakapokufa,” 
alisema Mungasi.

Mke wa mmiliki wa ng’ombe huyo, Eliz-
abeth Mungasi, alisema yeye ndiye aliku-
wapo wakati ndama huyo anazaliwa na 
alishitushwa kuona mnyama wa aina hiyo 
lakini alivumilia na kumpokea.

“Kwani ukizaa mtoto kilema unaweza 
kumuua? Sasa mimi kama mama nitam-
lea na nitakaa naye hadi pale ndama 
huyu atakapokufa. Tuliita daktari   akaja 
akamwona akatuambia hana jinsi ya ku-

tusaidia, kwa hiyo tukae naye hadi pale 
atakapokufa. Ndama huyu hawezi kula 
kitu tunachofanya ni kumkamulia maziwa 
na kumnyesha,”alisema.

Mkuu wa Idara ya Mifugo na Uvuvi wa 
Halmashauri ya Arusha, Charles Ngiroriti,   
alisema jambo kama hilo ni kawaida ku-
tokea kwa wanyama.

Alibainisha kuwa katika utungaji wa 
kiumbe, inaweza kutokea chembe  zi-
kagawanyika kama vile zilitaka kuten-
geneza viumbe viwili  lakini zikishindwa 
kugawanyika na kufika mwisho ndiyo ana-
tokea kiumbe kama huyo.

Ngiroriti alisema hali hiyo haiusiani na 
imani za kishirikina,   hivyo watu waache 
kuzusha maneno na waone ni hali ya 
kawaida kutokea. 

Pia alisema  mgawanyiko kama huo un-
aweza kufikia sehemu viungo vingine vi-
fanye kazi na vingine kutofanya kazi, hivyo  
ndama huyo anaweza kukaa muda mrefu 
au mfupi.

Bashiru: Katiba 
Mpya mchakato, 
ajenda endelevu

Ndama wa ajabu azua taharuki 

 Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama cha 
Mapinduzi (CCM), Dk.Bashiru 
Ally, amesema mchakato wa Kat-
iba mpya ni ajenda ya kudumu 
ya wananchi na haiwezi kufa 
licha ya kutekwa na wanasiasa 
wenye uchu wa kuingia Ikulu.

Akijibu swali la mwandishi 
kuhusu mchakato huo wakati 
akipokea madiwani 11 wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema) wa Jiji la Mbeya wali-
ohamia CCM, Dk. Bashiru alisema 
kuna watu wanadhani ukiibua 
mchakato huo inalipa kama 
ilivyokuwa mwaka 2015.

“Ninawajua watu wavivu wa 
kufanya siasa za ushindani. Wa-
natafuta viajenda hivi ambavyo 
vitawapa kiki. Hii ni ajenda 
muhimu lakini tumejadili tangu 
miaka ya  1980 na hii Katiba ya 
mwaka 1977 tumejadili sana 
na kuna mapinduzi makubwa 
yamefanywa ikiwamo kujumui-
sha haki za binadamu pamoja na 
mfumo wa vyama vingi mwaka 
1992.

“Mwaka 2015 watu walidhani 
ajenda ile itawapeleka Ikulu 
wakaidandia Ukawa (Umoja wa 
katiba ya Wananchi), ajenda ya 
wananchi kuvishwa na vyama 
vya watafuta Ikulu ilionye-
sha mchakato ule ulidandiwa 
na watu wanaotafuta Ikulu,” 
alisema.

“Ndio maana hawakupata Kati-
ba mpya wala Ikulu na hili ndiyo 
kikwazo kikubwa tunapoingia 
kujadili masuala ya kitaifa, wana-
siasa ndio wa kwanza kudandia 
ikiwamo mimi kwa sababu kwa 
sasa ni mwanasiasa,” aliongeza. 

Alisema jambo la wananchi 
wanasiasa wanatafuta namna ya 
kuligeuza na kuwa jambo lao.

“Mchakato ukavunjika waka-
panda treni inaitwa Ukawa  
wakateka ajenda ya wananchi. 
Ikulu hawakuingia na Katiba 
haikupatikana. Hiyo Ukawa in-
gekuwa  binadamu haina macho, 
masikio, miguu na mikono.

“Kama ajenda ya UKAWA 
ingekuwa ya kudumu si wang-
eendelea kuwa wamoja? Lakini  
baada ya Ikulu kugoma ngoma 
ikagoma ya Ukawa wengine wa-
kaenda ACT, wengine wakabaki 
CUF ya Lipumba,” alisema.

Alibainisha alipozungumza 
katika kipindi cha dakika 45 
alisema ajenda ya katiba mpya 
ni ya wananchi na haiwezi kufa 
kwa sababu ya wanasiasa.

“Kuandika katiba mpya 
ni mchakato si maudhui, in-
aandikwa na nani inashirikishaje 
wananchi, ukisikiliza wanaosema 
katiba mpya wanasema tume 
huru, nchi yetu hii ina eneo 
la ardhi na uhuru wananchi 
kunufaika na rasilimali ardhi 
ni jambo kubwa kuliko Tume 
huru,”alisisitiza.

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema kuanzia sasa hakuna 
dalali atakayeendesha shughuli hizo bila ku-
jisajili na kuwa na leseni.

Kauli hiyo ilitolewa na Katibu Mkuu, Wiz-
ara ya Fedha na   Mipango, Dotto James, 
wakati akizindua mfumo wa utoaji leseni 
za udalali na uendeshaji minada kwa njia ya 
kielektroniki, uliofanyika jijini Dar es Salaam.

Alisema tayari shughuli hizo ni rasmi na 
wanaotakiwa kuziendesha ni waliosajiliwa 
pekee na kwamba wamejipanga kuanza ku-
fanya oparesheni katika kila mtaa maeneo 
mbalimbali nchini kuwakamata madalali 
ambao hawajajisajili

Pia alisema madalali feki wote watakaoku-
wa wanakamatwa kufanya shughuli hizo bila 
kuwa na leseni, watakuwa wanatangazwa 
kwenye vyombo vya habari.

“Kama unajiita ni dalalli   na unafanya 

shughuli hizo bila kujisajili, mwisho wako 
umefika, serikali tuna mbinu mbalimbali za 
kufanya shughuli zetu, tutapita huko mitaani 
kwenu tutawakamata na hatutakuwa na hu-
ruma, tutakutana nao mahakamani Kisutu,” 
alisema James.

“Wanatapeli watu kwa muda mre-
fu,   wamesababisha hata wale waaminifu 
ambao wamejisajili na kulipa kodi serikalini 
nao waonekane ni matapeli, ilifika wakati 
hata kwenye familia mtu mmoja akiwa da-
lali, familia yote inadharaulika, sasa huu ni 
mwisho wao, hii sekta ni rasmi kama zilivyo 
nyingine,”

Katika uzinduzi huo, Katibu Mkuu huyo 
alisema usajili kwa sasa umerahisishwa na 
kwamba watajisajili kwa njia ya mtandao 
kupitia komputa au simu za mkononi katika 
mikoa wanayoishi badala ya kusafiri mpaka 
Dodoma kama ilivyokuwa zamani

“Mfumo huu utasaidia kufahamu taarifa 

sahihi za madalali na pia kufahamu na kuwa-
baini kwa urahisi wanaofanya shughuli hizo 
bila kujisajili,”alisema James

Kaimu Mkurugenzi wa Usimamizi wa Mali 
za serikali kutoka Wizara hiyo, Choto Sendo, 
alisema idadi ya madalali wanaotakiwa ku-
jisajili ni wote wanaofanya shughuli hizo 
ikiwamo wanaoendesha minada ya hadhara 
kwa Tanzania Bara, ukusanyaji wa madeni, 
ushuru, tozo, udalali   wa mahakama, ny-
umba, viwanja na mwingineo unaofanana 
na huo

Mkurugenzi Mtendaji wa Yono Action 
Mart, Scholastika Kevela, aliipongeza serikali 
kwa kupiga mafuruku madalali feki kuwa 
walichangia ionekane ya kitapeli

Pia alisema kwamba wako tayari kuisaidia 
serikali kuwafichua madalali feki wote ili ku-
hakikisha hakuna anayefanya shughuli hizo 
bila kujisajili

Msako wa madalali 
‘vishoka’ waanza rasmi

Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Doto James (kushoto), akizungumza na wawakilishi wa madalali pamoja na wahakiki mali wa 
mikoa Tanzania Bara, kabla ya kuzindua Mfumo wa Kieletroniki wa Utoaji Leseni za Udalalli na Uendeshaji wa Minada ya Hadhara Tanzania 
Bara, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: WFM
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Taasisi za Serikali na Binafsi wa Benki ya NMB, Wil-
liam Makoresho, alipotembelea banda la NMB katika maonyesho yaliyokwenda sambamba na Mkutano wa Kimataifa wa Uwekezaji 
katika Sekta ya Madini Tanzania wa Mwaka 2020 jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Hellen Mwango 

MAHAKAMA  ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es Salaam imepanga Machi 10, 
mwaka huu, kutoa hukumu ya vigogo tisa 
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema)  akiwamo Mwenyekiti Taifa, 
Freeman Mbowe  na wenzake wanane na 
kada wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk. 
Vincent Mashinji wanaokabiliwa na kesi ya 
uchochezi.

Uamuzi huo ulitolewa jana na mahaka-
ma hiyo iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Thomas Simba.

Mbali na Mbowe na Mashinji, wen-
gine   ni, Naibu Katibu Mkuu Zanzibar, 
Salum Mwalimu;   Katibu Mkuu Chadema 
na Mbunge wa Kibamba, John Mnyika; 
Mbunge wa Iringa Mjini, Peter Msigwa; 
Mbunge wa Tarime Mjini, Ester Matiko; 
Mbunge wa Kawe, Halima Mdee; Mbunge 
wa Bunda, Ester Bulaya na Mbunge wa Ta-
rime Vijijini, John Heche.

Hakimu Simba alisema   sheria inaele-
keza pande zote mbili Jamhuri na utetezi 
kufanya majumuisho ya mwisho ili kuisaid-
ia mahakama kutoa uamuzi kwa kuangalia 
masuala ya kisheria yaliyoibuliwa wakati 
wa usikilizaji wa kesi hiyo.

Alisema wametoa maelekezo kwa pande 
zote kuwasilisha   hoja zao baada ya ma-
hakama kukamilisha uchapaji wa nyaraka 
zilizopo kwenye kesi hiyo na kuwagawia 
mawakili wa pande zote.

“Kesi hii inamvuto kwa jamii  ni lazima 
iishe ili kila mmoja aweze kuendelea na 
shughuli zake. Majumuisho ya mwisho 
mnatakiwa muyawasilishe siku tano za 
kazi, kwa njia ya maandishi, mwenendo 
wa kesi hii una kurasa zaidi ya 1,000 am-
bazo natakiwa kupitia na kutoa hukumu, 

hivyo hukumu ya kesi hii itatolewa Machi 
10, mwaka huu  asubuhi,” alisema Hakimu 
Simba.

MDEE AMPUUZA MASHINJI
Kabla ya kesi hiyo kuanza, Dk. Mashinji 

alikutana na viongozi wa Chadema ikiwa ni 
siku chache tangu alipohamia CCM.

Awali, mahakamani hapo Dk. Mashinji 
ambaye alifika na   kuanza   kusalimiana 
na viongozi mbalimbali wa Chadema 
wakiwamo washtakiwa wenzake,   Mdee 
alikataa kupokea mkono,   huku akiende-
lea kuchezea  simu yake ya mkononi kama 
vile hakuna mtu mbele yake.

  Aidha, washtakiwa hao walionekana 
kumtenga Dk. Mashinji, 
hivyo kubaki peke yake 
tofauti na ilivyokuwa awali 
kabla hajahamia CCM.

Upande wa Jamhuri 
katika kesi hiyo  uli-
ita   mashahidi wanane 
na mahakama iliwaona 
washtakiwa   wote kuwa 
na kesi ya kujibu, kujitetea 
pamoja na kuleta masha-
hidi wanne.

Mwaka 2018, viongozi hao walifikishwa 
mahakamani hapo wakikabiliwa  na mash-
taka 13 likiwamo la kufanya mkusanyiko 
usiohalali uliosababisha kifo cha mwa-
nafunzi wa Chuo cha Usafirishaji cha Taifa 
(NIT), Akwilina Akwiline.

Akisoma mashtaka hayo, Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Faraja Nchimbi alidai 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu, Wilbard 
Mashauri (sasa Jaji wa Mahakama   Kuu), 
kuwa washtakiwa kwa pamoja walitenda 
makosa hayo Februari 16, mwaka huo 
maeneo ya Viwanja vya Buibui pamoja na 
barabara ya Kawawa Mkwajuni wilayani 

Kinondoni, Dar es Salaam.
  Katika mashtaka ya kwanza la kula 

njama,   kwa pamoja   inadaiwa Februari 
Mosi na 16, 2018, Dar es Salaam walikula 
njama pamoja na wenzao ambao hawapo 
mahakamani walikula njama ya kutenda 
kosa la kufanya mkusanyiko usio halali, 
mkusanyiko wenye ghasia na kukiuka tam-
ko kutawanyika.

Ilidaiwa  pia Februari 16,2018 katika 
viwanja vya Buibui na Mwananyama-
la   Kinondoni washtakiwa hao wakiwa 
wamekusanyika   na azima   ya pamoja, 
waliitekeleza kwa kufanya mkusanyiko 
usio halali na kusababisha watu waogope 
kuwa watakwenda kupelekea uvunjïfu wa 

amani.
Kadhalika washtakiwa hao 

wanadaiwa kuwa Februari 
16,2018  walifanya mkusanyiko 
wenye ghasia, wanadaiwa 
kuwa siku hiyo katika viwanja 
vya Buibui Mwananyamala na 
barabara ya Kawawa Kinon-
doni kwa pamoja na wenzao 12 
ambao hawapo mahakamani 
walitekeleza mkusanyiko ama 

maandamano yasiyo halali wakiwa na 
lengo la kuvamia ofisi ya mkurugenzi wa 
Manispaa ya Kinondoni na kuĺeta hofu ya 
uvunjifu wa amani.

Nchimbi alidai kuwa Februari 16, 2018 
katika barabara ya Kawawa Kinondoni Mk-
wajuni washtakiwa hao wakiwa na wenzao 
12 ambao hawapo mahakamani walikiuka 
tamko la kuwataka kutawanyika la Ofisa 
wa Polisi, SSP Gerald Ngiichi kwa kugoma 
kutawanyika na kupelekea uvunjifu wa 
amani ambao ulisababisha hofu na hati-
maye  kifo cha Akwilina na majeruhi kwa 
askari wawili ambao ni  Konstebo Fikiri na 
Koplo  Rahim Msangi.

Hukumu ya kina 
Mbowe Machi 10

Na Futuna Seleman, KILWA

NAIBU Waziri wa Uchukuzi na 
Mawasiliano, Mhandisi Atashasta 
Nditiye, amezitaka kampuni za 
simu za mkononi zilizopewa 
ruzuku na serikali ya kujenga mi-
nara ya mawasiliano ili wananchi 
wapate huduma hiyo haraka.

Amesema serikali ipo kazini saa 
24 katika kutekeleza Ilani ya CCM 
ili kuhakikisha wananchi wote wa 
mjini na vijijini wanapata ma-
wasiliano ya uhakika.  

Nditiye aliyasema hayo wakati  
akizungumza na wananchi wa 
Kijiji cha Mavuji, Kata ya Man-
dawa, wilayani Kilwa mkoani 
Lindi, juzi wakati wa uzinduzi wa 
mnara wa mawasiliano ulio-
jengwa na kampuni ya simu ya 
Tigo baada ya kupewa ruzuku na 
Mfuko  wa Mawasiliano kwa wote 
(UCSAF), kujenga mnara huo am-
bao amesema hadi sasa asilimia 
95.2 ya wananchi wanawasiliana 
nchini. 

“Mawasiliano hayabagui, hay-
achagui serikali inatoa ruzuku 
kwa kampuni za simu za mkononi 
kupitia Mfuko wa Mawasiliano 
kwa Wote (UCSAF) kwa ajili ya 
kujenga minara ya mawasiliano 
ili wananchi waweze kuwasiliana 
muda wote kwa hiyo mfanye 
kazi wakati wowote  bila ku-
weka masharti eti hamjajiandaa,  
serikali ipo kazini, hapa kazi tu,” 
alisema Nditiye.

Alisema serikali inafanya kazi 
bila kujali itikadi za vyama vya 
siasa bali inahakikisha wananchi 
wanawasiliana na serikali inataka 
wananchi watumie simu kuwasili-
ana.

“Niwatoe hofu wananchi msio-
gope maneno yetu ya bungeni ya 
wabunge wa vyama tofauti we-
nyewe tukitoka nje ya Bunge tu-
naongea na kunywa chai pamoja,” 
alisema Nditiye.

Mwenyekiti wa Bodi wa UCSAF, 
Dk. Joseph Kilongola, alisema 
kuwa mfuko huo kwa kushiriki-
ana na wawekezaji, kampuni za 
simu za mkononi wanahakikisha 
kuwa wananchi wanafikiwa na 
huduma za mawasiliano kwa 
kuwa ni haki yao. 

Mbunge wa Kilwa Kusini, 
Selemani Bungala, aliishukuru 
serikali kwa kujenga mnara wa 
mawasiliano na kuwa sasa kijiji 
cha Mavuji wananchi wanawasili-
ana kwa kupiga simu wanavyo-
taka tofauti na zamani ilikuwa 
mpaka wakajitege ili kupata 
mawasiliano.

Mkurugenzi wa Tigo mikoa ya 
Pwani, Christopher Mutalemwa, 
alisema kuwa kampuni za simu 
zimepata fursa ya kufikisha 
huduma za mawasiliano kwa 
wananchi baada ya serikali kuun-
ganisha nguvu na kujenga minara 
kwa kuwa maeneo mengine kam-
puni za simu haziwezi kupeleka 
mawasiliano peke yao mpaka 
washirikiane na serikali.

Kampuni za simu
zaagizwa kujenga
minara haraka
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Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WATANZANIA hasa vijana wa kike 
wameshauriwa  kujitokeza na kuchangam-
kia miradi, mafunzo na fursa mbalimbali 
zinazolenga kuwajengea uwezo wajasiri-
amali kwa kuwa eneo hilo ni umuhimu ka-
tika kuzalisha ajira, maendeleo ya jamii na 
kuinua uchumi wa taifa.

Wito huo umetolewa na Rais wa Ndaki 
ya Sayansi za Jamii na Jinsia wa Chuo Ki-
kuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), Dk. 
Samwel Kabote, wakati wa mafunzo ya  
mpango wa kuendeleza vijana, wajasiri-
amali na wavumbuzi Tanzania hususani 
vijana wa kike.

Mafunzo hayo yalifanyika chuoni hapo 
kwa  kuwakutanisha vijana walio kwenye 
mradi wa mafunzo ya ujasiriamali kutoka 
Tanzania, Kenya, Uganda na Marekani.

Mradi huo unatekelezwa na SUA kwa 
kushirikiana na vyuo vikuu vingine vya 

Jimbo la Michigan nchini Marekani,  Nairo-
bi cha Kenya na Chuo Kikuu cha Kyambo-
go cha nchini Uganda na kuwakutanisha 
vijana wajasiriamali walio kwenye mradi 
huo ili kubadilishana uzoefu wa mbinu 
walizojifunza.

Dk. Kabote, alisema kuwa taarifa iliyo-
tolewa na Shirika la Kazi Duniani (ILO) 
mwaka 2017 inaonyesha kuwa asilimia 
12.7 ya Watanzania walikuwa hawana ajira 
na chuo kimekuwa na jitihada binafsi za 
kuanzisha ushirikiano na vyuo vingine 
duniani.

Rais wa Ndaki ya Sayansi za Jamii na Jin-
sia, Dk. Kabote, alisema lengo la ushiriki-
ano huo ni kuwezesha utoaji wa mafunzo 
ya ujasiriamali hususani kwa vijana wa 
kike ili kukabiliana na changamoto ya uko-
sefu wa ajira.

“Sisi Ndaki ya Sayansi za Jamii na Jinsia 
ni mkono wa chuo kikuu hiki katika masu-
ala yote yanayohusiana na mambo ya jin-

sia,” alisema Dk. Kabote.
Dk. Kabote alisema mashamba ya 

mfano yamekuwa msaada mkubwa kwa 
wanafunzi kujifunza kwa vitendo na uzal-
ishaji wa bidhaa zitokanazo na mazao ya 
kilimo ikiwamo  juisi  na mikate kupitia 
Idara ya Sayansi ya Chakula na Teknolojia.

Naye  Mratibu wa Kituo cha Masuala ya 
Taaluma za Insia ambao ndio waratibu 
wa mradi huo kwa upande wa Tanzania, 
Dk.  John Jeckoniah, alisema mpango huo 
unahusisha wajasiriamali wote vijana wa 
kike na kiume wenye umri kati ya miaka 
25 hadi 40 ambao wameajiriwa au wame-
jiajiri wenyewe.

 Ofisa Kilimo wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Kilosa, mkoani Morogoro, Theresia Ja-
cob, alisema mkulima anaweza kuuza si 
bidhaa pekee iliyotoka moja kwa moja 
shambani bali pia kuna uwezekano wa 
kuuza bidhaa iliyosindikwa.

Mwisho.

Mwongozo 
mabaraza
ya biashara 
sasa waja

Vijana kufaidika na ajira 
kupitia mafunzo miradi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imezindua mwongozo 
wa mabaraza ya biashara ya mikoa 
na wilaya namna ya kuendesha 
majadiliano kati ya sekta za umma 
na binafsi.

Imeelezwa kuwa mwongozo 
huo utasaidia kutatua changamoto 
wanazokabiliana nazo wafanyabi-
ashara na wawekezaji  nchini.

Mwongozo huo umeandaliwa na 
Baraza la Taifa la Biashara (TNBC) 
kwa

udhamini wa Investment and 
Enterprise (Engine) na Mradi wa 
kuboresha

Mazingira ya Biashara na 
Uwekezaji (LIC) kwa lengo la ku-
jenga na kuimarisha uhusiano  kati 
ya serikali na sekta binafsi.

Akizungumza baada ya kuzindua 
mwongozo huo, Waziri wa  Nchi 
Ofisi ya Waziri Mkuu (Sera, Bunge, 
Kazi, Ajira, Vijana

na Watu wenye Ulemavu), Jeni-
sta Mhagama, alisema  utawezesha 
sekta hizo kufikia maazimio yenye 
tija na maendeleo  kwa taifa.

“Mwongozo utasaidia sekta binafsi 
kuunga mkono maono au azma

ya Serikali ya Awamu ya Tano ya 
kujenga uchumi imara na wenye 
nguvu. Sekta binafsi ndiyo injini kwa 
serikali kujenga maendeleo ya uku-
aji wa uchumi,” alisema  Mhagama.

Alisema serikali ina kila sababu ya 
kuweka mazingira mazuri na rafiki 
kwa sekta binafsi kukua na kutoa 
mchango stahiki katika maendelea 
ya uchumi na jamii.

Kwa upande wake, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Sulei-
man Jafo, kati ya mikoa 26 Tanzania 
Bara, ni mikoa 16 ilikuwa na ma-
baraza hai wakati huo huo wilaya 
nyingi zilikuwa pengine hazina 
baraza wala kufanya mkutano wa 
baraza.

Alisema labda kutowapo kwa 
mwongozo ilikuwa sababu ya ma-
bara hayo kutokuwa hai.

“Natoa miezi mitatu kwa kila 
mkoa kuleta taarifa ya maendeleo 
ya

utekelezaji wa mabaraza ya 
biashara nchi nzima kwa ngazi ya 
mkoa na wilaya,” alisema  Jafo.

Katibu Mtendaji wa TNBC, Dk. 
Godwill Wanga, aliwambia wajumbe 
kuwa mabaraza yalikuwa hayajaji-
panga vizuri ndiyo maana yalishind-
wa kufikia malengo yaliyo kusudiwa 
kama kutatua changamoto za  wa-
fanya biashara na wawekezaji.

“Mwongozo huu mpya unatoa 
uhalali, utaratibu na mahitaji ya 
kufuata ili baraza liwe hai. Miongozo 
hii inatoa pia masharti namna ya ku-
unga mkono kifedha kwa kila baraza 
ambapo sekta za umma na binafsi 
kwa pamoja zinachangia gharama 
za uandaaji wa mikutano,” alisema.

Na Happy Severine, BARIADI 

WIKI mbili tangu Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru) Mkoa wa 
Simiyu, kuitaja Kampuni ya NGS ya Mjini 
Bariadi, ambayo ilikuwa miongoni mwa 
kampuni zilizonunua pamba mwaka jana 
kuwa na usumbufu kulipa madeni ya wakuli-
ma na tozo nyingine, hatimaye kampuni hiyo 
imeanza kulipa deni hilo.

Takukuru iliitaja kampuni hiyo kuwa 
inadaiwa Sh. bilioni 3.173 deni la wakulima, 
ushuru wa halmashuari na vyama vya msin-
gi vya ushirika na idadi kubwa ya wakulima 
walikokuwa wakidaiwa ni kutoka Wilaya ya 
Itilima na Bariadi mkoani humo.

Akiongea na waandishi wa habari ofisini 

kwake jana, Kaimu Mkuu wa Taasisi hiyo, 
Alex Mpemba, alisema kampuni hiyo im-
elipa Sh. bilioni 1.389 kwa awamu ya kwanza 
huku ikiendelea kukamilisha taratibu ny-
ingine za kumalizia deni hilo.

Mpemba alisema viongozi wa kampuni 
hiyo wametoa ahadi Takukuru kuwa ndani 
ya wiki mbili kuanzia jana watakamilisha 
deni lote lililobaki Sh. bilioni 1.784 kwa ajili 
ya kulipa Amcos 60 zinazomdai pamoja na 
ushuru wa halmashauri.

“Hadi Februari 21 kampuni hiyo il-
ilipa deni hilo la awali, na ambalo lime-
baki tumewekeana makubaliano ndani ya 
wiki mbili litakuwa tayari limelipwa, tuna 
imani na viongozi wa kampuni hii kuwa 
watatekeleza makubaliano haya,” alisema 

Mpemba.
Taasisi hiyo imesema kuwa katika ku-

hakikisha kampuni zote zilizonunua pamba 
zinalipa madeni, waliona kutumia njia ya 
mazungumzo kwanza kabla ya kuanza ku-
tumia sheria na nguvu zaidi.

Kampuni nyingine ambazo zinadaiwa ush-
uru wa Halmashuari na Amcos huku zikiwa 
zimekamilisha kulipa deni la wakulima, ni 
Biosustain, Gaki Investment, Ick, Lugeye, Ma-
tongo, Nsagali na deni linalodaiwa likiwa ni 
Sh. bilioni 2.228.

Takukuru imesema wanatarajia kabla ya 
kufika kwa muda wa ununuzi wa pamba 
msimu wa mwaka huu, kampuni zote nane 
zinazodaiwa mpaka sasa zitakuwa zimelipa 
madeni yao.

NGS yaanza kulipa deni la pamba

Sehemu ndogo ya Barabara ya Sewa, iliyokuwa ikijengwa kwa kiwango cha zege katika eneo la Viwandani, Mikocheni, jijini Dar es Salaam, 
ikiwa haijamaliziwa kujengwa kwa zaidi ya mwezi mmoja sasa na kusababisha usumbufu kwa watumiaji wa barabara hiyo. PICHA: SABATO 
KASIKA 
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KATIKA toleo letu la jana tuliripoti habari kwamba wakazi 
wa Kijiji cha Lipumburu, Kata ya Lipumburu, Wilaya ya Masasi 
mkoani Mtwara, wamekata na kuangusha nguzo ya umeme 
kwa kutumia msumeno wakishinikiza kijiji chao kupatiwa hu-
duma ya umeme wa Mpango wa Umeme Vijijini (REA).

Kufuatia tukio hilo ambalo linadaiwa kutokea mwishoni 
mwa wiki katika kijiji hicho, Kamati ya Ulinzi na Usalama 
Wilaya ya Masasi ikiongozwa na Mkuu wa wilaya hiyo, Selem-
ani Mzee, ilikwenda katika kijiji hicho kujionea tukio hilo na 
kufanya mkutano wa hadhara na wanakijiji. 

Mzee alieleza kuchukizwa na kitendo hicho na kueleza 
kuwa serikali haitakivumilia na kwamba wahusika lazima wa-
bainike na wafikishwe kwenye vyombo vya sheria.

Alitoa saa 24 kwa wanakijiji kuhakikisha wanawatafuta na 
kuwabaini wahusika kisha kutoa taarifa serikalini ili hatua za 
kisheria zichukuliwe mkondo dhidi ya wahusika.

     Mzee alisema kitendo hicho cha kukata na kuangusha 
nguzo ya umeme ni wazi kwamba kina lengo la kurudisha 
nyuma jitihada za serikali katika kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi wake.  

Kwamba zipo njia sahihi ambazo kama wananchi wanaku-
wa na malalamiko wanaweza kuzitumia ikiwamo kukutana na 
viongozi wao wa vijiji na kata kufikisha kero au malalamiko 
walionayo badala ya kutumia njia ambazo sio rafiki na hazina 
tija kwao.

    Mzee alisema kuharibu miundombinu kama njia ya ku-
fikisha ujumbe kwa wahusika au kupinga jambo linalowakabili 
kamwe hakuwezi kumaliza malalamiko yao bali ni kutaka ku-
pambana na serikali.

Mmoja wa wakazi wa kijiji hicho, alidai kuwa kwa muda 
mrefu waliahidiwa kupatiwa umeme kwenye kijiji hicho, laki-
ni hadi sasa ahadi hiyo haijatekelezwa licha ya kusimikwa kwa 
nguzo katika kijiji hicho. Alidai zaidi kuwa jitihada za uwekaji 
umeme zimekuwa zikifanyika katika kijiji jirani na kijiji chao. 

Kimsingi, kitendo walichokifanya ni cha hujuma, kwa saba-
bu haiwezekani wananchi waharibu kwa makusudi miundom-
binu ambayo serikali imetumia fedha za walipakodi kuighara-
mia.

Kosa hilo ni la jinai na wahusika wote hawapaswi kuachwa 
hivi hivi bali wakamatwe na kufikishwa kwenye vyombo vya 
sheria ili hatua zichukuliwe, na wakikutwa na hatia walipe 
gharama za uharibifu.

Haiwezekani watu wafanye wanavyotaka bila kujua kuwa 
fedha iliyopotea ingeweza kugharamia huduma nyingine 
muhimu kwa wananchi wenye mahitaji mbalimbali.

Tukio hili linapaswa kuwa fundisho kwa wananchi wengine 
kuwa huduma kwa jamii hazidaiwi kwa shinikizo ikiwamo 
kuharibu miundombinu ya serikali. Kinachotakiwa kufanyika 
ni kutumia vikao au kuwatumia wawakilishi wao pale wan-
apoona wamecheleweshewa huduma hizo kama maji, umeme, 
barabara na nyinginezo.

Wananchi wanapaswa kujua kuwa serikali ina utaratibu wa 
kuwapelekea huduma na kwamba upelekeji huo ni mchakato 
unaotegemea na upatikanaji wa fedha baada ya bajeti kuidhin-
ishwa.

Jambo la msingi kwao ni kusubiri, pale wanapoona kuwa 
kuna ucheleweshaji watumie utaratibu unaokubalika, uki-
wamo wa kutumia vikao kuulizia kwa mamlaka husika.

Kama kila kijiji, kitongoni, mtaa au kata wakazi wake wata-
hujumu miundombinu kama njia ya kushinikiza kupatiwa hu-
duma za jamii basi itakuwa ni vurugu, hivyo serikali haitasita 

Na Gwamaka 
Alipipi

ZAIDI ya nusu ya idadi ya 
Watanzania ni watoto. Hivi 
sasa, kuwekeza kwa watoto 
kunanufaisha si familia ny-

ingi pekee bali jamii na ni kwa 
mustakbali wa Tanzania.

Kwa  mujibu wa sensa ya 
watu na makazi ya mwaka 2012 
inadhihirisha kuwa  Tanzania 
ina idadi ya watu milioni 45, 
kati yao asilimia 44 ni wenye 
umri chini ya miaka 15.

Ili kuifanya Tanzania kuwa 
nchi ya uchumi wa kati in-
awezekana iwapo  watoto wetu 
watakuwa na afya, wenye ku-
pata lishe bora, elimu bora na 
kulindwa dhidi ya vurugu, ud-
halilishaji na unyonyaji.

Kila nchi iliyofikia kuwa na 
maendeleo ya kiuchumi ya kip-
ato cha wastani imewekeza kwa 
watoto kwa kiwango kikubwa.

Hivi sasa kuwekeza kwa wato-
to kwenye elimu bora, huduma 
za afya zilizoboreshwa na ku-
walinda watoto dhidi ya vurugu 
na udhalilishaji huzaa matunda 
yanayosababisha kuwapo kwa 
uchumi imara, kupungua kwa 
uhalifu na kuwapo kwa familia 
zenye afya bora na zilizolelewa 
kwenye maadili bora.

Vilevile endapo  serikali iki-
anzisha utaratibu wa kuhakiki-
sha kila mtoto anayezaliwa 
anafunguliwa bima ya afya ita-
saidia kwa kiasi kikubwa kum-
wezesha mtoto huyo kukua 
katika afya iliyo bora na malezi 
mazuri.

Maendeleo makubwa 
yanaweza kupatikana kwa kuzi-
hamasisha jamii zetu, kuongeza 

uwajibikaji na uwazi na ku-
hakikisha kuwa sheria ya wa-
toto inatekelezwa kikamilifu ili 
kuwalinda watoto wetu.

Matumizi mazuri ya rasilimali 
zilizopo kwa kuboresha hu-
duma muhimu na kuimarisha 
fursa kwa watoto kutaziweze-
sha familia nyingi kujitoa katika 
umaskini.

Kwa mujibu wa taarifa za 
Shirika la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia Watoto Du-
niani (Unicef ) zinaeleza vifo vya 
watoto vimepungua nchini kwa 
asilimia 25, na Tanzania inaen-
delea vizuri kuelekea kwenye 
lengo la maendeleo ya milenia 
kuhusiana na uhai wa watoto.

Hata hivyo zaidi ya watoto 
445 waliochini ya umri wa mia-
ka mitano hufariki kila siku, na 
zaidi ya watoto 140 kati yao ni 
watoto walio na umri chini ya 
mwezi mmoja.

Kadhalika, kila saa moja kuna 
mwanamke anayefariki kwa ku-
tokana na matatizo ya mimba 
au kujifungua, hivyo serikali 
inapaswa kuwekeza kwenye 
huduma za afya nafuu ambako 
kutaokoa maisha ya maelfu ya 
wananchi.

Serikali inahitajika kuweka 
mfumo bora zaidi wa afya 
utakaokuwa na wafanyakazi 
zaidi, vituo vya afya vyenye vi-
faa vya kutosha, ufuatiliaji na 
usimamizi mzuri na uwajibikaji 
mkubwa, sera, sheria, miongozo 
na miundo yote inayohusiana 
na afya, itoe kipaumbele kwa 
wanawake na watoto.

Matukio ya ukatili dhidi ya 
watoto yamekuwa yakishamili 

kila siku, tumekuwa tukiyasikia 
kupitia vyombo vya habari, 
mara mtoto kachomwa moto 
mikono au  mara utasikia kaf-
ichwa kwenye boksi kwa miaka 
mine. 

Jamii  inapaswa kutambua na 
kujua uthamani wa mtoto kwa 
kuwalea na kuwatunza vizuri, 
kwani ukimlea mtoto kimaadili 
leo, kesho atakuwa hazina yako.

Watoto wengi wenye ulemavu 
wananyimwa haki ya kupata 
elimu, wengi hufungiwa ndani 
na kuwekwa katika mazingira 
ya kikatili.

Sheria zinazohusiana na watu 
wenye ulemavu zinapaswa ku-
kamilishwa na kutekelezwa, 
wahisani washirikishwe ili ku-
hakikisha kunakuwapo na bajeti 
kwa ajili ya utekelezaji, ikiwa ni 
pamoja na kuundwa kwa chom-
bo cha uratibu.

Upatikanaji wa huduma 
maalumu za watoto wenye ul-
emavu unapaswa kuzidishwa, 
ikiwa ni pamoja na mipango ya 
jamii ya kuwawezesha kuishi 
maisha ya kawaida, vituo vya 
huduma vya    matibabu ma-
hususi na kuwa na wafanyakazi 
waliopatiwa mafunzo ili watoto 
wote wenye ulemavu waweze 
kupatiwa huduma muhimu za 
kuwawezesha kuishi    maisha 
ya kawaida, pamoja na vifaa wa-
navyovihitaji.

Aidha, serikali inapaswa ku-
kumbuka kuwa ule msemo 
usemao mtoto ni taifa la kesho 
umepitwa na wakati, bali mtoto 
ni taifa la sasa na mtoto um-
leavyo ndiyo akuavyo.

 Muungwana Lazima Nilonge

Tusihujumu miundombinu
kushinikiza kupewa huduma

Watoto waliolelewa 
kikamilifu ni tija kitaifa

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com



Jumanne Februari 25, 2020 7

BARUA/MJADALA

Na Sabato Kasika

MOJA ya majukumu muhimu 
ya wananchi ni utunzaji wa miradi 
ya maendeleo katika maeneo yao 
ambayo imewekwa kwa ajili yao 
ili iweze kuwanufaisha sasa na  
vizazi vijavyo.

Ni aibu badala ya kuwa walinzi 
wanajamii wanageuka kuwa 
waharibifu wa miundombinu na 
mambo mbalimbali ya huduma 
za jamii yaliyoko kwenye maeneo 
yao. Ndiyo mana wananchi  
wamekuwa wakielimishwa ili 
kutambua wajibu huo, lakini 
baadhi yao hawatambui jukumu 
hilo na wanadhani kwamba 
hawawajibiki kutunza na kulinda 
miradi hiyo katika maeneo yao.

Badala yake wanapoona 
imeharibika au kuna watu 
wanaiharibu, hawatoi taarifa 
kwenye mamlaka husika, ili hatua 
za kurekebisha au kuwakamata 
waharibifu zichukuliwe haraka.

Katika mazingira ya aina hii, 
kuna uwezekano wa miradi 
mingi kuendelea kuharibika au 
kuharibiwa huku wakishuhudia 
bila kuchukua hatua kana 
kwamba hawajapewa elimu ya 
kutoa taatifa.

Kwa mfano bomba la 
maji linaweza kupasuka na 
kusababisha maji mengi kupotea, 
lakini hakuna anayejali wala 
kuchukua hatua za kutoa taarifa 
kwenye mamlaka husika ili 
mafundi wafike kumaliza tatizo.

Lakini kinachofanyika ni watu 
kubeba ndoo nyingi kwenda 
kukinga maji yanayomwagika, 
huku wakidai kwamba wakitoa 
taarifa watayakosa, hivyo ni 
bora wawe kimya, ili waendelee 
kufaidi.

Hatua hii inasababisha upotevu 
mkubwa wa maji na kuinyima 
serikali mapato na kuongeza 
gharama za uendeshaji ambazo 
ni pamoja na umeme pamoja na 
kemikali zinazotumiwa kusafisha 
maji, hivyo ni vyema sasa jamii 
ikatambua kuwa inatakiwa kutoa 

KABWELA Na Fadhili Mohammed

Tumieni 
miwani 
kuzuia
mwanga 
unaoua 
macho 

Jamii ijifunze kutoa taarifa 
uharibifu wa miundombinu  

taarifa inapoona hali kama hiyo 
au uharibu wa aina yoyote.

Wale wanaouza maji mitaani, 
nao ni wafaidika wakubwa na 
inawawia vigumu kutoa taarifa, 
kwa vile wanajua kwamba 
wakifanya hivyo watayakosa, 
na kujikuta hawapati fedha 
zinazotokana na maji, ambayo 
hawakuyalipia.

Wiki mbili zilizopita, bomba 
la maji lilipausuka maeneo ya 
Malamba Mawili Dar es Salaam 
ikiwa ni sherehe kwa baadhi 
ya wakazi wa eneo hilo kubeba 
ndoo na vidumu ili kujaza maji 
bila kujali kwamba wanatakiwa 
kutoa taarifa.

Baadhi walisikika wakisema, 
hawaoni sababu ya kutoa 
taarifa kwa Mamlaka ya Majisafi 
na Majitaka Dar es Salaam 
(Dawasa)  wakati wamepata 
maji ya bure.

Wanaongeza kuwa  na 
kwamba hata kama hali hiyo 
ingeendelea siku zote, kwao ni 
sawa tu kwa vile wanapata maji 
na kumaliza shida kubwa ya 
huduma hiyo inayowakabili.

Kwa hali kama hii ni wazi 
kwamba inawezekana wapo, 
ambao wako tayari kuharibu 
miundombinu mbalimbali ili 
wapate vya bure, hali ambayo 
inaweza kuwakatisha tamaa 
hata wafadhili wa miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

Ninaamini kwamba suala 

la utoaji taarifa kwa mamlaka 
husika pale miundombonu 
mbalimbali inapoharibika au 
kuharibiwa, siyo geni masikioni 
mwa Watanzania, lakini 
inashangaza kwa nini limekuwa 
na ugumu.

Wananchi wamekuwa 
wakielimishwa na kutakiwa 
kutoa taarifa pale wanapoona 
kuna uharibifu wa 
miundombinu kwenye maeneo 
yao, ili hatua za kudhibiti hali 
hiyo zichukuliwe, lakini baadhi 
yao hawafanyi hivyo.

Badala yake uharibifu huo 
unageuka kuwa faida kwao 
na kuacha kutoa taarifa kwa 
mamlaka husika bila kujali 
kwamba mwisho inaweza 
kuwa hasara kwao iwapo 
wataendelea kunyamaza.

Kwa mfano katika taarifa 
ya hali ya utoaji huduma ya 
majisafi na uondoaji taka na 
mipango iliyopo mkoani Dar es 
Salaam iliyowahi kutolewa na 
serikali, ilionyesha changamoto 
mbalimbali katika utoaji wa 
huduma hiyo muhimu.

Miongoni mwa changamoto 
hizo ni wizi wa maji, uharibifu 
na wizi wa miundombinu 
ya majisafi na majitaka na 
kuchangia kwa kiasi kikubwa 
cha maji yasiyolipiwa zaidi ya 
asilimia 45.

Umefika wakati sasa 
wananchi kutambua jukumu 

hilo, kwamba wanawajibika kutoa 
taarifa pale wanapoona kuna tatizo au 
uharibifu wa miundombinu kwenye 
maeneo yao kuliko kufurahia.

Ni kweli kwamba jiji la Dar es Salaam 
lina changamoto ya kutopatikana kwa 
maji ya kutosha yanayokidhi wingi wa 
wakazi wake, lakini hilo lisiwe sababu ya 
kuruhusu uharibifu wa miundombinu.

Kuna miradi miundombinu mingi ya 
maendeleo, lakini hii ya maji imekuwa 
ikionewa zaidi, kufuatia wananchi 
kunyamaza kimya pale wanapooona 
bomba limepasukia na kumwaga maji 
mitaani.

Hawaoni kwamba ni hasara kwao, 
badala yake inageuka kuwa neema, 
ambayo mwisho wa siku wanaweza 
kujikuta wakikosa huduma hiyo 
muhimu, kwa sababu ya uzemve au 
makusudi.

Wakati wakifanya hivyo kwenye 
maji, linapotokea tatizo la kukatika 
au uharibifu wa miundombinu ya 
umeme huwa ni wepesi wa kulalamika 
pale mafundi wanapochelewa kufika 
kufanya marekebisho.

Kwenye suala la maji, hata mafundi 
wasipofika kurekebisha tatizo, 
wanaona ni jambo la kawaida, kwa vile 
wanajichotea bure, lakini linapotokea 
tatizo kukatika kwa umeme kwa siku 
moja tu malalamiko yanakuwa ni 
mengi.

Utasikia wakidai kwamba wametoa 
taarifa tangu siku fulani, lakini bado 
mafundi hawajafika, lakini hatua 
hizo za kutoa taarifa hazifanyiki pale 
linapotokea tatizo la kupasuka kwa 
bomba la maji.

Wananchi kunyamazia uharibifu 
wa miundombinu ya maendeleo ni 
sawa na kujikwamishia maendeleo yao 
wenyewe, hivyo ni vyema wakabadilika 
na kuchukua hatua zinazostahili.

================================

Wasiliana nasi:
TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

MHARIRI naomba niseme jambo 
kuhusu afya ya macho ambayo Wa-
tanzania wengi tunaipuuza. 

Kitaalamu mara  nyingi kumu-
likwa na mwanga mkali kwa muda 
mrefu machoni husababisha sehemu 
ya mbele ya jicho kuharibika.

Hali hiyo, husababishwa na 
mwanga mkali unaoweza kutokana 
na umeme wakati wa kuchomea au 
kukata vyuma. Husababishwa pia 
na kumulikwa na taa kali wakati wa 
kupiga picha.

Unaweza kuathirika na mwanga 
wa radi iwapo  ukipita karibu yako, 
lakini mionzi ya jua inaweza kuleta 
tatizo hilo au unapomulikwa na taa 
kali za mwanga wa umeme au gesi.

Aidha, hata mwanga wa taa za 
gari wakati wa usiku unachochea 
sana kuharibu macho, maana 
unakuta dereva wa gari nyingine 
anawasha taa ‘full’ kiasi kwamba 
dereva aliyepembeni yake hawezi 
kuona mbele kutokana na mwanga 
mkali wa taa. 

Suala hili ni hatari sana na 
linatakiwa lizingatiwe, macho ni 
kila kitu katika maisha yanapaswa 
kutunzwa kwa kuepuka miale ya jua 
au wanga mkali unaosababishwa na 
vyanzo mbalimbali.

Wakati mwingine hata mwanga wa 
kompyuta nao huathiri macho kuto-
kana na matumizi ya muda mrefu, 
hivyo wananchi wachukue tahadhari 
kulinda macho yao.    

Ndiyo maana nataka kuwashauri 
wanaofanyakazi kwenye mwanga 
mkali, wanaotembea juani muda 
wote, wapiga picha kwenye matukio 
hata waendesha magari yakati za 
usiku watumie miwani ya kulinda 
macho yao.

Ni Mike Mbowe
Dar es Salaam.

==
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HABARI KITAIFA

Hasunga asema vijana wana
nafasi pekee kukuza uchumi 

Mchuuzi wa 
vinywaji 
baridi akiwa 
amejipumzi-
sha wakati 
akisubiri 
wateja ambao 
asilimia kub-
wa ni abiria 
wa kwenye 
vyombo vya 
moto katika 
taa za kuon-
gozea magari 
za Ubungo Ex-
ternal, katika 
barabara ya 
Mandela jijini 
Dar es Salaam 
wikiendi. 
PICHA: JOHN 
BADI

NSSF yamwagia 
mabilioni wajasiriamali

JPM, Prof. Lumumba 
wateta mazito Dar 
Na Mwandishi Wetu 

RAIS John Magufuli, jana alikutana 
na kufanya mazungumzo na msomi na 
Mwanajumuiya wa Afrika, Prof. Patrick 
Loch Otieno Lumumba, Ikulu jijini Dar 
es Salaam.

Taarifa iliyotolewa jana na Kurugenzi 
ya Mawasiliano ya Rais Ikulu ilisema Rais 
Magufuli na Prof. Lumumba ambaye ni 
raia wa Kenya,  walizungumzia masuala 
mbalimbali yahusuyo juhudi za Afrika 
katika kuimarisha uchumi kwa kutumia 
rasilimali zake. 

Pia taarifa hiyo ilisema walizungum-
zia wajibu wa Waafrika na viongozi wao 
katika kuimarisha huduma za kijamii na 
kukabiliana na changamoto mbalimbali.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, Rais 
Magufuli alimpongeza Prof. PLO Lu-
mumba kwa juhudi zake za kueleza wa-
ziwazi makosa yanayosababisha nchi za 
Afrika kubaki nyuma kiuchumi, kijamii 
na kisiasa, wajibu wa viongozi na wa-
nanchi wa Afrika katika kukabiliana na 
changamoto zinazozikabili nchi zao na 
mapenzi yake makubwa kwa Afrika.

Rais Magufuli alimweleza juhudi 

ambazo serikali yake inazifanya katika 
kujenga uchumi imara wa kujitegemea 
ikiwamo utekelezaji wa miradi mikubwa 
ya kimkakati kama vile ujenzi wa reli ya 
kisasa (SGR) na ujenzi wa Bwawa la Ny-
erere litakalozalisha megawati 2,115 za 
umeme.

Miradi mingine ni kuongeza usamba-
zaji wa umeme kutoka vijiji 2,018 hadi 
8,587, ujenzi wa barabara na madaraja 
makubwa na madogo, kutoa elimu bila 
malipo kwa shule za msingi na sekond-
ari, kuongeza mikopo ya elimu ya juu, 
kuongeza ukusanyaji wa mapato, ku-
dhibiti rasilimali muhimu ya madini na 
kupambana na rushwa.

“Mimi sijawahi kukutana nawe kabla, 
lakini nakusikia na kukuona kupitia 
vyombo vya habari unavyopaza sauti 
kuhusu Bara la Afrika. Nakupongeza 
kwa juhudi hizo na ninafarijika kwamba 
unaisemea vizuri Afrika,” alisema Rais 
Magufuli.

Naye Prof. Lumumba, taarifa hiyo il-
isema, alimshukuru  Rais Magufuli kwa 
kutenga muda wake kuzungumza naye 
na alimpongeza kwa juhudi kubwa al-
izozionyesha katika kipindi cha miaka 

minne ya uongozi wake.
Prof. Lumumba alisema Rais Magufuli 

ameonyesha mfano wa namna ya kupi-
gania rasilimali za nchi ikiwamo madini, 
kujenga nidhamu ya utumishi serikalini, 
kuimarisha uchumi, kupambana na wizi 
wa mali za umma, rushwa na ufisadi.

Prof. Lumumba alisema inafaa kwa 
nchi za Afrika kujifunza mambo yanay-
ofanyika Tanzania kwa sasa na kusisitiza 
kuwa ni muhimu kwa Waafrika kuji-
amini na kuchukua hatua madhubuti za 
kuwaondoa katika hali ya sasa, ambapo 
rasilimali zake zinachukuliwa na mataifa 
ya nje ilhali wananchi wake wakikabili-
wa na changamoto mbalimbali.

Wakati huo huo, Rais Magufuli aliku-
tana na Mwakilishi wa Kansela wa Uje-
rumani anayeshughulikia masuala ya 
Afrika, Guenter Nooke, Ikulu jijini Dar es 
Salaam.

 Nooke aliwasilisha ujumbe wa Kanse-
la wa Ujerumani, Angela Merkel na pia 
alielezea kufurahishwa kwake na hatua 
kubwa za maendeleo zilizofikiwa hapa 
nchini ikilinganishwa na alipokuja mia-
ka iliyopita.

Xxxxxxx

Na Mwandishi Wetu, SONGWE

WAZIRI wa Kilimo amesema vijana 
wana nafasi katika kukuza uchumi kwa 
kutumia ardhi nzuri iliyopo kupitia kili-
mo kutokana na mazingira wezeshi yali-
yowekwa na serikali na wadau.

Hasunga alisema hayo jana mjini 
Vwawa, Mbozi mkoani  Songwe wakati 
akizindua kongamano la kitaifa la kujadili 
fursa za kilimo kwa vijana.

Aliwaambia vijana kuwa sekta ya kili-
mo imetoa ajira kwa Watanzania asilimia 
58  na imechangia asilimia 30 ya mapato 
yatokanayo na mauzo ya nje, hivyo kuwa 
na fursa nzuri ya kukuza uchumi.

“Katika nchi yetu vijana wako mil-
ioni 16.1 sawa na asilimia 35 ya idadi ya 
watu wote takribani milioni 55,” alisema 

Hasunga. 
Waziri pia alisema sekta ya kilimo im-

echangia asilimia 28.2 ya pato la Taifa 
na kwamba sekta ndogo ya kilimo inay-
ojumuisha mazao ya biashara, bustani 
na mazao mengine (nafaka, mikunde na 
mazao ya mafuta) ilichangia kwa asilimia 
16.2 ya pato la taifa kwa mwaka 2018.

Aliongeza kuwa uwapo wa nguvu kazi 
ya vijana ni fursa nzuri ya kutumia ardhi 
kuzalisha mazao ya kilimo, mifugo na 
uvuvi ili kupata malighafi za viwanda na 
chakula.

Hasunga aliwafahamisha vijana kuwa 
Tanzania ina eneo linalofaa kwa kilimo 
ambalo ni hekta milioni 44 na kati ya 
hizo hekta milioni 29.4 zinafaa kwa kili-
mo cha umwagiliaji lakini zinazotumika 
ni kidogo.

Katika hatua nyingine, Waziri Hasunga 
aliwataka vijana kujiunga na kuanzi-
sha shughuli za kilimo kama uzalishaji 
mbegu za mazao kutokana na mahitaji 
makubwa yaliyopo.

“Mahitaji ya mbegu kwa nchi ni tani 
187,000 wakati uzalishaji nchini ni tani 
71,000 kwa mwaka hali inayowapa vijana 
kuwa na fursa ya kuzalisha,” alisisitiza.

Aidha, aliwataka vijana wa Songwe 
kutumia eneo la Sasanda wilayani Mbozi  
lenye zaidi ya ekari 700 kuzalisha mazao 
ya kilimo, mifugo na uvuvi kupitia vikun-
di vya ushirika.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Bri-
gedia Jenerali Nicodemus Mwangela, 
alisema mkoa wake una ardhi nzuri 
yenye rutuba ya kutosha, hivyo waji-
tokeze kuzalisha mazao. 

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Taifa la Hifadhi ya Jamii 
(NSSF), limetoa mikopo ya Sh. bilioni tano 
kwa wajasiriamali wadogo na wa kati walio 
katika sekta ya viwanda ambao wana lengo 
la kuanzisha au kuongeza uzalishaji kwenye 
kazi zao.

Utoaji wa mikopo hiyo unatekelezwa kwa 
ushirikiano na Benki ya Azania, Baraza la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), 
Shirika la Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO), 
na Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (VETA), baada ya kuingia makubaliano 
ya mradi huo utakaozihusisha taasisi hizo 
nne kwa lengo la kuwawawezesha wajasiri-
amali wadogo.

Lengo ni kuwawezesha kupata mitaji au  
mikopo ya ununuzi wa mitambo ya uzalishaji 
ili waweze kuendeleza viwanda vyao.

Akifafanua kuhusu mikopo hiyo, Mkuru-
genzi  Mkuu wa NSSF, William Erio, alisema 
shirika hilo limeendelea kuwekeza katika 
uchumi wa viwanda kwa kuwa uwekezaji ni  
moja kati ya majukumu manne ya kisheria 
ya kuanzishwa kwa shirika hilo.

Alibainisha kuwa majukumu ya mifuko ya 
hifadhi ya jamii ni kuwekeza, kuandikisha 
wanachama na kwamba kwa sasa kinacho-
fanyika ni kushiriki katika eneo la kuwekeza 
kwa utaratibu unaofanyika kisayansi na 
kitaalamu, ikiwa ni pamoja na NSSF kutoa 
fedha kwa utaratibu uliopangwa  na kuku-
baliana na taasisi zote tano zilizosaini 
makubaliano hayo.

Kwa mujibu wa Erio, Sh. bilioni tano 
zitatolewa kianzio na kwa kuwa mfuko huo 
ni endelevu, zikiisha zitatoka fedha zingine 
na wakati wote watu watakapotaka kukopa 
ambao watawezeshwa ili kutimiza lengo la 
kuwa na uchumi wa viwanda hapa nchini.

Alisema mara mradi huu wa pamoja utaka-
poingia kwenye hatua za utekelezaji  NSSF 
itakuwa na uhakika wa kuongeza wana-
chama kwa kuwa kila mnufaika wa mkopo 
ana wajibika kuchangia NSSF kwa mujibu 
wa sheria na kwamba mkopo huo utaongeza 
pato kwa Taifa kupitia ulipaji kodi kutoka 
kwa wajasiriamali watakaowezeshwa.

Katika uwekaji saini wa makubaliano ya 
uanzishwaji wa mradi huo unaotekelezwa na 
taasisi hizo tano nchini, Katibu Mtendaji wa 
NEEC, Beng’I Issa, alisema kuwa mradi huo 
unalenga kutekeleza na kuendeleza azma ya 
Serikali ya awamu ya tano ya maendeleo ya 
viwanda.

Alifafanua NSSF imetenga Sh. bilioni 5 
ambazo zimewekwa katika Benki ya Azania, 
itakayokuwa msimamizi mkuu wa kutoa 
mikopo, kufanya uchambuzi wa mikopo na 
kufuatilia mikopo hiyo kwa wajasiriamali 
kwa kushirikiana na baraza hilo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Azania, 
Charles Itembe, alisema kuwa  benki hiyo 
imepewa jukumu la kutoa upembuzi yakinifu 
wa wale ambao watapokea fedha hizo, kwa 
ajili ya kwenda kuwekeza katika maeneo 
ambayo tayari yatakuwa yamefanyiwa 
upembuzi yakinifu na VETA na SIDO, ha-
timaye benki itafanya tathmini ya namna 
gani viwanda hivyo vitajiendesha kwa faida 
ili fedha hiyo iweze kurudi kwenye mzun-
guko na kupewa watu wengine ambao nao 
wataenda kuwekeza pia kwenye maeneo 
mengine.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa SIDO, Prof.  
Sylvester Mpanduji, aliwataka Watanzania 
kujenga utamaduni wa kununua bidhaa kuto-
ka kwenye viwanda hivi vidogo ili viwanda 
hivyo viweze kukua.

Mpanduji alizitaja changamoto ambazo 
zimekuwa zikivikabili viwanda vidogo nchini 
na kuchelewesha ukuaji wake kuwa ukosefu 
wa mitaji na ukosefu wa  vifungashio.
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Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa la Elimu, 
Sayansi na Utamaduni (UNESCO), limei-
tambua lugha ya Kiswahili kama lugha 
itakayosaidia kukuza utangamano barani 
Afrika wakati wa kuadhimisha Siku ya 
Kimataifa ya Lugha Mama yenye kaulim-
biu “Lugha Bila Mipaka” iliyofanyika jijini 
Paris, Ufaransa hivi karibuni. 

Katika kuadhimisha siku hiyo, Ubalozi 
wa Tanzania nchini Ufaransa kwa kush-
irikiana na Unesco uliandaa mjadala 
kuhusu “fursa na changamoto za kukitam-

bua Kiswahili kama lugha rasmi ya Bara la 
Afrika kwa ajili ya kukuza utangamano.” 

Akizungumza wakati wa mjadala huo, 
Balozi wa Tanzania nchini Ufaransa na 
Mwakilishi wa Kudumu katika Unesco, 
Samuel Shelukindo, pamoja na mambo 
mengine, alieleza hatua iliyochukuliwa na 
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa

Afrika (SADC) chini ya Mwenyekiti 
wake, Rais John Magufuli ya kukifanya 
Kiswahili kuwa moja ya lugha zitakazotu-
mika katika jumuiya hiyo. 

Aidha, Balozi Shelukindo alizipongeza 
nchi za Afrika Kusini na Namibia kwa 

kuwa nchi za kwanza Kusini mwa Afrika 
zilizoamua kuanzisha ufundishwaji wa 
lugha ya Kiswahili katika shule mbalimba-
li. Mjadala huo uliwashirikisha wataalamu 
mbalimbali akiwamo Prof. Aldin Mutem-
bei kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Kufanyika kwa mjadala huo katika Un-
esco ni moja ya juhudi zinazofanywa na 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki kwa kupitia Ubalozi 
wa Tanzania nchini Ufaransa kwa kuki-
fanya Kiswahili kuwa moja ya lugha ita-
kayotumika katika shirika hilo.

Fursa 
zaidi kwa
wakulima 
korosho
Na Hamisi Nasiri, MTWARA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania Naliendele Mtwara 
(TARI), imesema kuwa tunda la 
bibo linaweza kuwa fursa mpya 
kwa wakulima wa korosho kuji-
inua kiuchumi.

Tunda hilo linaweza kuchakat-
wa na kutengeneza mvinyo, hivyo 
itaondoa dhana ya kutegemea 
mbegu (korosho) pekee yake.

Kauli hiyo ilitotolewa mkoani 
Mtwara na Kaimu Mkurugenzi wa 
Taasisi hiyo, Dk. Fortunus Kap-
inga, alipokuwa akizungumza 
wakati wa kikao cha Baraza la 
Biashara mkoa wa Mtwara.

Alisema kwa muda mrefu taasisi 
hiyo imekuwa ikifanya utafiti wa 
zao la korosho na uligundua bid-
haa mbalimbali ikiwamo mvinyo 
wa mabibo kuwa ni bora na una 
thamani kubwa katika soko

 Alisema kutokana na ugunduzi 
huo mpya unaotokana na bibo 
la zao la korosho kutengeneza 
mvinyo, utafiti huo utamwezesha 
mkulima kunufaika na mazao 
mengine ya korosho kuliko ilivyo 
hivi sasa ambapo thamani ya ko-
rosho imeonekana kwenye mbegu 
yake pekee.

   Alisema ugunduzi huo 
utaongeza uzalishaji na usa-
firishaji wa bidhaa nje ya nchi, 
hivyo kuiongezea serikali mapato 
na kwamba hata wakulima pia 
wataweza kujiinua kuchumi kupi-
tia zao la korosho.

 Dk. Kapinga alisema teknolojia 
hiyo ya utengenezaji wa mvinyo 
kwa kutumia mabibo ya zao la ko-
rosho itakuwa ya kwanza  nchini, 
na kwamba hiyo inajibu hoja ya 
muda mrefu ya uongezaji wa 
thamani ya zao la korosho kwa 
kutumia bidhaa  zingine zinazoto-
kana na zao hilo.

Kwa mujibu wa Dk. Kapinga, 
kwa sasa wakulima hawana saba-
bu ya kuhofia utunzaji na usa-
firishaji wa mabibo kwani mabibo 
yaliyofanyiwa utafiti na kubainika 
kuwa na sifa ya utengenezwaji wa 
mvinyo ni yale yaliyokaushwa.

   Dk. Kapinga aliongeza kuwa 
mazao mengine ya korosho 
yaliyofanyiwa utafiti na taasisi 
hiyo ni nishati na mafuta ya 
kuulia wadudu, ambayo yanaten-
genezwa kutokana na maganda 
ya korosho, maziwa yanayoten-
genezwa kutokana na mbegu za 
korosho na siagi ya korosho.

 Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, 
Gelasius Byakanwa, alisema 
serikali inapongeza hatua hiyo 
kwani itaongeza thamani ya zao 
la korosho na pia hata uchumi wa 
mkulima mmoja mmoja utafun-
guka zaidi.

  Aliwataka wananchi wa 
mkoa  huo kumchangia fursa hiyo 
adimu pamoja na  wafanyabi-
ashara wa ndani wanaoshughulika 
na biashara ya korosho kuanzisha 
mashamba ili kuongeza uzalishaji 
kwa kuwa serikali iko bega kwa 
bega kuhakikisha wanafanikiwa 
kwa kuitumia fursa hiyo.

Wakazi wa Kata ya Bwasi, mkoani Mara, wakiandaa msingi kwa ajili ya ujenzi wa madarasa mapya ya Shule ya Msingi Bwasi juzi, ili 
kupunguza changamoto ya uhaba wa madarasa unaosababisha baadhi ya wanafunzi kusomea chini ya miti. PICHA: MPIGA PICHA WETU 

Unesco sasa yakitambua Kiswahili

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA 

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Tanzania Bara, Philip 
Mangula, amewakumbusha viongozi wa 
mashina ambao hawajaunda kamati za 
uongozi kwenye mashina yao, waunde 
mara moja.

Amesema kwa kufanya hivyo, kamati 
hizo zitaweza kusaidia kuongoza na kusi-
mamia utekelezaji wa maamuzi yote ya 
CCM na utendaji kazi kwenye ngazi za 
shina.

Akizungumza na viongozi wa CCM wa 
ngazi mbalimbali pamoja na wanachama 
wa chama hicho Wilaya ya Singida Mjini, 
Mangula alisisitiza kuwa kamati ya uongo-
zi ya shina ndiyo itakayokuwa ya kampeni 
za uchaguzi, na kwamba ili mafanikio ya 

kamati hizo yaweze kupatikana, ni vyema 
zikaandaliwa mapema.

Kwa mujibu wa Mangula, wakati wa 
kufanya kamapeni ni lazima kamati hizo 
na wajumbe wake wahakikishe wana-
tetea chama chao hata kama mgombea 
aliyepitishwa na vikao vya juu hawataku-
wa wamemuunga mkono, cha msingi ni 
kukipigania na kuweka mbele maslahi ya 
chama.

“Hata kama ulimchukia au hukumuun-
ga mkono huyo, lakini chama chako ni 
lazima kishinde kwa hiyo mnajipanga, 
mnajadili namna ya chama chetu kishin-
de… ninyi mtakuwa mmeshakutana hivi 
sasa muwe mnaongelea namna ya kupata 
ushindi,” alisisitiza.

Mjumbe wa Kamati Kuu CCM Taifa, 
Munde Tambwe Abdallah, alisema seri-

kali ya awamu ya tano imetekeleza kwa 
vitendo ilani, hivyo hawana zawadi ya 
kumpa Rais John Magufuli zaidi ya kura 
za kishindo.

Munde ambaye ni mlezi wa chama hi-
cho wa Mkoa wa Singida, pia alizitaja pia 
baadhi ya kazi za kamati za uongozi za 
shina kuwa ni kuongoza na kusimamia 
utekelezaji na maamuzi yote ya CCM na 
utendeji kazi katika shina, kuandaa shu-
ghuli za vikao vyote vya CCM vya shina 
na kutambua pamoja na kutunza kum-
bukumbu za wanachama katika shina 
husika.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Singida, 
Alhaji Juma Kilimba, alitamba kwamba 
mkoa huo utaibuka na ushindi wa kishin-
do katika uchaguzi mkuu ujao.

Mangula ataka mashina 
kwenye kampeni 2020



Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab 
Telack, amesikitishwa na kitendo cha 
baadhi ya watu kupeleka maneno ya 
uchonganishi kwenye Baraza la Mtihani 
wa Taifa (NECTA) kuwa wanafunzi wali-
ofanya vizuri mkoani Shinyanga kwenye 
matokeo ya darasa la saba mwaka jana 
walionyeshwa mtihani.

Telack alibainisha hayo mwishoni mwa 
wiki wakati akisoma taarifa ya utekelezaji 
wa ilani ya uchaguzi ya Chama Cha Map-
induzi (CCM) kuanzia Januari 2016 hadi 
Desemba 2019, kikao kilichohudhuriwa 

na watendaji wa serikali pamoja na wa-
jumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM Mkoa 
wa Shinyanga.

Alisema ni kitendo cha ajabu sana baa-
dhi ya watu kuonea wivu mkoa wa Shin-
yanga, kutokana na wanafunzi watano 
tena wasichana kushika nafasi tano bora 
kitaifa kwenye matokeo ya darasa la saba 
mwaka jana, na kupeleka maneno ya 
uchonganishi kuwa wanafunzi hao walio-
nyeshwa mtihani.

“Nimekerwa sana na kitendo hiki cha 
kupeleka maneno kwenye Baraza la Mti-
hani la Taifa kuwa wanafunzi wetu wali-
oshika nafasi tano bora kitaifa eti walio-

nyeshwa mtihani… tena ndugu wajumbe 
ni waambie tu wanafunzi hawa walirudia 
mtihani huo wa taifa, na cha ajabu wakaf-
anya vizuri zaidi kuliko mara ya kwanza,” 
alisema Telack.

“Tena wanafunzi hawa wanatoka kwe-
nye shule moja ya Serikali ya Ilobi iliyopo 
wilayani Kishapu, ambapo Suzana Maige 
Sabale alishika nafasi ya pili kitaifa, Pili 
Bugomora Jileta ya tatu, Wande Ngassa 
Shija ya tano, Rahel Richard Jizenga ya 
Saba, Ngolo Mipawa Buhilu nafasi ya tisa 
na wote ni wasichana pongezi kwao,” al-
iongeza.
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Kijiji Rufiji 
chapata 
mawasiliano 
simu
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Ujenzi, 
Uchukuzi na Mawasiliano, 
Mhandisi Atashasta Nditiye, 
amesema huduma za ma-
wasiliano ni sehemu ya 
maisha ya Watanzania kwa 
kuwa wananchi wanahitaji 
mawasiliano na wametam-
bua umuhimu wa huduma za 
mawasiliano nchini.

Nditiye ameyasema hayo 
wakati akizindua mnara wa 
mawasiliano uliojengwa 
kwenye kijiji cha Mbunju 
Mvuleni Kata ya Mkongo 
wilayani Rufiji mkoani 
Pwani, uliojengwa na kam-
puni ya mawasiliano ya 
Halotel Tanzania kwa ku-
tumia ruzuku ya Serikali ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania inayotolewa na 
Mfuko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF) ili kufikisha 
huduma za mawasiliano 
kwenye maeneo yasiyo na 
mvuto wa kibiashara na 
yaliyopo vijijini ambapo 
kampuni za simu haziko 
tayari kufikisha huduma za 
mawasiliano.

“Sasa mawasiliano ni sehe-
mu ya maisha ya Watanza-
nia, wanahitaji mawasiliano, 
UCSAF inatoa ruzuku kwa 
kampuni za simu na zinajen-
ga minara ya mawasiliano, 
UCSAF imesaidia wananchi 
kuwasiliana,” alisisitiza 
Nditiye.

Aliongeza kuwa ipo minara 
zaidi ya 68 ambayo seri-
kali inahitaji izinduliwe ili 
wananchi wafahamu serikali 
inatekeleza majukumu yake 
na ujenzi wa minara, na 
kwamba ni miradi mikubwa 
kwa kuwa ujenzi wa mnara 
mmoja gharama yake ni kati 
ya Sh. milioni 300 hadi Sh. 
milioni 400. 

“Hatutegemei umwone 
mtu anaharibu mnara huu 
mkakaa kimya kwa kuwa 
mnara huu ujenzi wake 
umegharimu Sh. milioni 
320, hatutegemei mtu aende 
mbali kuuza bidhaa, utauza 
kwa simu na utapokea pesa 
kwa simu,” alisema Nditiye.  

Naye Mbunge wa Rufiji, 
Mohammed Mchengerwa, 
aliishukuru serikali kwa ku-
jenga minara ya mawasiliano 
ili kuwawezesha wananchi 
kuwasiliana kwa kuwa hapo 
awali wananchi wa kata ya 
Mkongo walikuwa wanapata 
changamoto ya huduma za 
mawasiliano na sasa ma-
wasiliano yanapatikana.

 Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, 
Juma Njwayo, alimweleza 
Nditiye kuwa asilimia 80 ya 
eneo la wilaya hiyo ma-
wasiliano yanapatikana. 

Mwenyekiti wa Bodi ya 
UCSAF, Dk. Joseph Kilongola, 
alisema: “Sisi kama bodi 
tunatekeleza maelekezo ya 
serikali ya kuhakikisha kuwa 
wananchi wanapata huduma 
za mawasiliano.”

Mambo saba kuibeba Mara kielimu

RC akerwa waliowachongea 
wanafunzi kuonyeshwa mtihani

Lundo la takataka zikiwa zimetelekezwa bila ya kuzolewa kando ya Barabara ya Mandela, eneo la Soko la Vetenari Tazara, jijini Dar es 
Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa afya na kinaweza kusababisha magonjwa ya mlipuko kama kipindupindu. PICHA: JUMANNE 
JUMA

Na Sabato Kasika 

MKOA wa Mara umefanya kongamano 
la kuboresha elimu kwa ajili ya kuongeza 
ufaulu katika shule za msingi na sekond-
ari, na kutoka na maazimio saba ya kufani-
kisha uboreshaji huo.

Kongamano hilo lililoandaliwa na Mkuu 
wa mkoa huo, Adam Malima, lilifanyika 
Jumapili Mjini Musoma likishirikisha wa-
dau mbalimbali wa elimu zaidi ya 400, 
kutoka ndani na nje ya mkoa huo.

Akizungumza na gazeti hili baada ya 
kongamano hilo, Ofisa Elimu wa Mkoa wa 
Mara, Ephaim Simbeye, aliwataja baadhi 
ya wadau hao ni Stephen Wasira, Prof. 
Sospeter Muhongo na wengine kadhaa.

Kuhusu maazimio, alilitaja la kwanza 
ni uboreshaji wa miundombinu ya elimu 
ya aina zote katika shule za msingi na se-
kondari ukiwamo ujenzi wa madarasa, 
uongezaji wa madawati na vifaa vingine 

vya shule.
“Azimio la pili ni kudhibiti utoro wa wa-

nafunzi, ambao nao unachangia kushuka 
kwa elimu, wakati azimio la tatu ni kuanzi-
sha utaratibu wa kutoa chakula shuleni na 
pia kuhakikisha shule zenye mashamba 
zinazalisha chakula ambacho kitatumiwa 
na wanafunzi,” alisema Simbeye.

Alisema, wadau hao wameazimia ku-
wapo kwa mahusiano mazuri ya shule 
na jamii na pia kudhibiti nidhamu ya 
wanafunzi, na kwamba azimio la tano ni 
kupambana na ukatili na mimba kwa wa-
nafunzi.

Azimio la sita ni ushirikishwaji wa jamii 
katika masuala ya elimu wakati la saba ni 
usalama wa walimu na wanafunzi ili ku-
hakikisha kila upande unatimiza wajibu 
bila kukwazwa.

Aidha, Simbeye alisema, imeundwa 
kamati maalum ya kufuatilia maazimio 
hayo, ambayo itaongozwa na RC Malima, 

huku wajumbe wake wakiwa ni wakuu wa 
wilaya zote.

“Kamati itasaidiana na wataalamu wa 
elimu katika shughuli zake na kisha Agosti 
mwaka huu wadau wa elimu watakutana 
tena kufanya tathmini ya utekelezaji wa 
maazimio hayo,” alisema.

Mkoa wa Mara una zaidi ya shule za se-
kondari 204, huku za msingi zikiwa ni 847, 
ambazo zimewekewa maazimio hayo ili 
ziweze kuwa na matokeo mazuri katika 
mitihani.

“Kwa miaka mitatu mfululizo, mkoa 
wetu umekuwa ukifanya vibaya kwenye 
mitihani ya taifa, hivyo tukaona kuna haja 
ya kuitwa wadau wote wa elimu ili kutoa 
maoni yao kwa ajili ya kuboresha elimu 
mkoani mwetu,” alisema.

Katika mtihani wa taifa wa darasa la 
saba wa mwaka jana, mkoa wa Mara uli-
kuwa wa 26 kitaifa, huku kidato cha nne 
ukiwa wa 25 kitaifa.
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HABARI ARUSHA

Muro ajivunia 
mitambo
ujenzi 
uboreshaji 
barabara 
Na Cynthia Mwilolezi, ARU-
MERU

MKUU wa Wilaya ya Aru-
meru, Jerry Muro, amekunwa 
na utekelezaji wa uboreshaji wa 
barabara za wilaya hiyo baada 
ya kununua vifaa vya kisasa kwa 
ajili ya utengenezaji wa barabara 
mwishoni mwa mwaka jana.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki na waandishi wa habari 
kuhusiana na uboreshaji wa mi-
undombinu ya wilaya yake, Muro 
alisema serikali iliahidi kutatua 
kero sugu za barabara ambazo 
zilikuwa zimeharibika kwa ki-
wango kikubwa na kushindwa 
kupitika wilayani humo na sasa 
inatekeleza.

Alisema kutokana na kero hizo 
za muda mrefu, aliamua kutafuta 
mitambo imara ya kisasa ya 
ukarabati na matengenezo ya 
barabara zote za wilaya hiyo, ili 
wananchi wasiendelee kuteseka 
na tatizo hilo.

“Kazi yangu ni kusikiliza kero 
za wananchi na kuzitolea ufum-
buzi, nilisikiliza kero sugu ya 
ubovu wa barabara inayowaka-
bili wananchi wa Arumeru na 
tumeipatia ufumbuzi na ufumbuzi 
wenyewe ni kama huu wa kuleta 
kifaa hiki, ambacho tutakitumia 
pamoja na kile kijiko chetu kwa 
ajili ya kutengeneza barabara 
zote za Wilaya ya Arumeru,” 
alitamba.

Muro alisema ukarabati wa 
barabara hizo ulianza rasmi Ago-
sti 19 mwaka jana na unaendelea 
hadi sasa, lakini ujenzi hauishi 
kwa kuwa barabara zinaharibika 
kila wakati kutokana na mvua 
inayoendelea kunyesha.

“Barabara zote za kata na 
vijiji vyote vilivyopo katika 
Halmashauri ya Meru, pamoja 
na Arusha DC zinakarabatiwa na 
hata mvua ikinyesha, zikiharibika 
tunafanyia uboreshaji, ili wa-
nanchi  wasiteseke,” alisema.

Muro aliongeza kuwa mtambo 
huo wa ujenzi wa barabara aina 
ya loader, umepatikana kutokana 
na juhudi walizofanya kwa kush-
irikiana na Mbunge wa Arumeru 
Mashariki, Dk. John Pallangyo.

Watalii kutoka nchi mbalimbali wakiangalia Bonde la Ngorongoro, wakati walipotembelea kuangalia vivutio vinavyopatikana ndani ya 
Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro, iliyopo wilayani Ngorongoro, mkoani Arusha juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA 

Madiwani wambana 
kigogo utalii milimani 

Na Cynthia Mwilolezi, SIMANJIRO

MKUU wa Wilaya ya Simanjiro mkoani 
Manyara, Zephania Chaula, amesema 
baada ya kupiga hatua kwenye sekta ya 
elimu kwa kuanzisha shule mbili za se-
kondari za kidato cha sita na Chuo cha 
Ufundi, sasa wanaingia kwenye mchaka-
to wa kuanzisha shule nyingine ya kidato 
cha sita.

Chaula aliyasema hayo juzi wakati aki-
zungumzia maendeleo ya sekta ya elimu 
yaliyofanyika chini ya uongozi wa  Rais 
John Magufuli katika eneo hilo.

Alisema wakati serikali inaingia ma-
darakani mwaka 2015, hakukuwa na 
shule ya kidato cha tano na cha sita wala 
Veta Simanjiro, lakini sasa zipo shule 
mbili na chuo kimoja kilichoko Kata ya 

Emboreet.
“Tupo kwenye mpango wa kuanzisha 

shule nyingine ya kidato cha sita kwenye 
Tarafa ya Moipo eneo la Naisinyai, hivyo 
tutakuwa na shule tatu za kidato cha sita 
katika Wilaya yetu ya Simanjiro,” alitam-
ba.

Alilipongeza shirika lisilo la kiserikali 
la ECLAT Foundation kwa kushiriki map-
induzi ya sekta ya elimu kwenye maeneo 
mbalimbali ya wilaya hiyo.

Alisema ECLAT Foundation wamesh-
iriki kwa kiasi kikubwa kufanikisha uan-
zishwaji wa shule ya kwanza ya kidato 
cha sita kwenye wilaya hiyo.

“Pia juhudi zao zimesababisha tukawa 
na Chuo cha Ufundi cha Veta, ambacho 
kwa namna moja au nyingine kitawa-
jengea uwezo vijana wetu mbalimbali 

watakaopata elimu kwenye chuo hicho,” 
alisema.

Mwenyekiti wa Shirika la ECLAT Foun-
dation, Peter Toima, alisema waliona 
kuwa na shule ya kidato cha sita kwenye 
wilaya hiyo ni maendeleo makubwa, ndi-
yo sababu wakashirikiana na serikali kui-
anzisha katika Kata ya Emboreet.

“Na pia chuo cha kwanza cha ufundi 
cha Veta kitachochea vijana wa eneo hili 
la Simanjiro kuwa na taaluma ya ufundi 
na kujiajiri au kuajiriwa pindi wanapohit-
imu,” alisema.

Alisema ataendelea kushirikiana na 
wafadhili wake, Upendo Society kutoka 
Ujerumani, ili watoto wa eneo hilo wape-
vuke kielimu kwa kuboresha miundom-
binu ya shule.

DC aona mwanga maendeleo elimu 
“Barabara zote za kata 
na vijiji vyote vilivy-
opo katika Halmashau-
ri ya Meru, pamoja na 
Arusha DC zinakara-
batiwa na hata mvua 
ikinyesha, zikiharibika 
tunafanyia uboreshaji, 
ili wananchi  wasi-
teseke,” alisema.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 
MJINI

MADIWANI wa Halmashauri ya Jiji la 
Arusha wamemwagiza Kaimu Mkuu wa 
Idara ya Mipango Miji na Ardhi, Saloni 
Lukumay, kuhakikisha anatenga fungu 
kwa ajili ya uwekezaji kwenye maeneo ya 
milima yote ya jiji hilo ili kuvutia watalii.

Akizungumza mwishoni mwa wiki kwa 
niaba ya madiwani wenzake, Gaudency 
Lyimo, alisema milima iliyoko kwenye Jiji 
la Arusha ni vyema ikatunzwa vizuri kwa 
faida ya vizazi vijavyo.

Alisema licha ya kujaliwa kuwa na mili-
ma mizuri, anashangazwa na jiji kutoijali 
na baadhi ya maeneo kama vile milima ya 

Nadosoito na Murieti, imesababisha baa-
dhi ya watu kudai ni mali yao na kuzuia 
jiji kuipima.

“Kweli hiki kitu kinashangaza sana, 
sababu milima hii ni rasilimali za wa-
toto wetu na tunaomba isiwekwe siasa, 
nendeni mkaipime, ili tuwekeze kwenye 
milima hii kwa ajili ya kuvutia uwekezaji 
kwenye jiji letu,” alisema.

Akijibu hoja za madiwani hao, Kaimu 
Mkuu wa Idara ya Mipango Miji na Ardhi, 
Lukumay, alisema milima yote inafuatili-
wa kwa karibu na hakuna uliotelekezwa 
na jiji hilo.

Alisema hata Mlima wa Suye tayari 
umeshapimwa kwa ajili ya uwekezaji na 
katika kuhakikisha milima yote iliyoko 

katika jiji hilo inahifadhiwa, halmashauri 
imetenga Sh. milioni 100 katika bajeti ya 
mwaka 2020/2021.

“Tumetenga fedha hizi kwa ajili ya ku-
fanya uwekezaji mkubwa kwenye milima 
yetu na hakuna wa kuzuia serikali kuwa 
milima ni mali yao, sababu sheria ipo 
wazi, maeneo haya ya milima yote mali 
yetu,” alisema.

Aliwaomba madiwani hao kuacha 
kuwa na wasiwasi na utendaji kazi wao 
katika uhifadhi wa milima hiyo kwa kuwa 
inafuatiliwa na ipo salama.

“Lakini, hakuna siasa yoyote inafanyika 
juu ya uwekezaji wa milima hii, maana tu-
natambua milima yote ni rasilimali kwa 
ajili ya watoto wetu,” alisema.
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HABARI KILIMANJARO

Wataka 
mjadala
ukatili wa 
kijinsia
Na Godfrey Mushi, MOSHI

 JUKWAA la vuguvugu la ukom-
bozi wa mwanamke kimapinduzi 
(Tapo) Mkoa wa Kilimanjaro, limei-
kumbusha Wizara ya Afya kuitisha 
kikao cha wadau wa mpango kazi 
wa taifa wa kutokomeza ukatili wa 
kijinsia dhidi ya wanawake na wa-
toto ili kujadili suala la uhuishaji 
wa takwimu kuhusu hali ya ukatili 
wa kijinsia.

Wadau hao wanataka yafanyike 
mabadiliko katika takwimu za 
ukatili zinatotumika sasa, kwa 
kuwa ripoti ya upimaji wa demo-
grafia na afya Tanzania ya mwaka 
2015/16 ni kama inakosa uhalisia, 
baada ya takwimu kuonekana 
kupitwa na wakati.

 Jana, Mratibu wa jukwaa hilo 
mkoa wa Kilimanjaro, Veronika Ul-
lomi aliishauri wizara hiyo kuona 
namna bora ya kuja na takwimu 
mpya, ambazo zitasaidia kuonye-
sha hali halisi ya ukatili wa kijinsia 
na namna mpango kazi wa taifa 
wa kutokomeza ukatili wa kijinsia 
dhidi ya wanawake na watoto 
(Mtakuwwa) utakuwa umefani-
kiwa. 

“Wenzetu ambao ni wadau 
wanaotoka na serikali, wao wali-
shashauri hili, na leo sisi tunakum-
busha kwamba ni vyema wizara 
ikashughulikia mapendekezo ya 
wadau kuhusu jambo hili. 

“Kimsingi, kuna utafiti ul-
ishafanyika mwaka 2011 baina ya 
WHO (Shirika la Afya Ulimwengu-
ni) kwa kushirikiana na serikali ya 
Tanzania unaona umefanyika zaidi 
ya miaka mitano iliyopita.

Zaidi aliongeza: “Tunahitaji 
kufanya upya tathmini nyingine 
kuona kama hali hii inapungua 
au inaongezeka, hasa baada ya 
kuwapo juhudi mbalimbali za ku-
pambana na ukatili huu,” alisema 
Ullomi. 

 Alisema uhitaji huo ni mkubwa 
kutokana na kuongezeka kwa 
matukio ya ukatili hasa wa kingo-
no kwa watoto.

  Ripoti iliyotolewa mwaka jana 
na Chama cha Maofisa Ustawi wa 
Jamii nchini (TASWO), ilionyesha 
kuwa hali ni mbaya zaidi katika 
Manispaa ya Moshi, mkoani Kili-
manjaro ambako kati ya Januari 
hadi Septemba mwaka 2019, wa-
toto 157 waliripotiwa kufanyiwa 
ukatili wa aina mbalimbali.

 Katika ripoti hiyo, watoto 52 
kati ya hao 157 wamefanyiwa 
ukatili wa kingono ambayo ni 
sawa na asilimia 33.

 

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Mkoa wa Kilimanjaro, Patrick Boisafi, akipanda mti katika eneo la shule mpya ya sekondari 
ya Tambarare, wilayani Hai, wikiendi, iliyojengwa kwa nguvu za wananchi. PICHA: JAMES LANKA

Na Godfrey Mushi, MOSHI

TAASISI ya Maendeleo ya Uru (UDF), 
imeanzisha kampeni maalum ya kim-
kakati ya ‘Binti Nabaki Darasani’ ambayo 
imepewa jukumu la kutafuta fedha za 
ununuzi wa taulo za kike kwa ajili ya ku-
wafikia wanafunzi zaidi ya 4,000 wanao-
soma Shule za Sekondari Wilaya ya Moshi.

Mkurugenzi Mtendaji wa taasisi hiyo, 
Wakili Wilhard Kitali, alisema katika 
awamu ya kwanza ya kampeni hiyo ita-
kayozinduliwa Machi 9 mwaka huu, wa-
nafunzi 500 kutoka Shule za Sekondari za 
Mangi Sabasi, Mawela na Chuo cha Ufundi 
Mawela (MVTC)   watanufaika na taulo 
hizo au kwa jina jingine sodo.

Alisema katika mgao wa taulo hizo za 
kike, wanafunzi wa shule tatu ambazo ni 
Mangi Sabasi watapata taulo 200, Mawela 
250 na Chuo cha Ufundi Mawela watape-
wa taulo 50.

“Lengo letu kama taasisi ya kimkakati 
ni kuwafikia wanafunzi wa kike zaidi ya 
4,000 waliopo katika Wilaya ya Moshi. 
Tunataka kampeni hii ya Binti Nabaki 
Darasani tuipeleke katika Wilaya nyingine 
za Siha, Same, Mwanga, Rombo na mkoa 
mzima wa Kilimanjaro, na baadaye tutak-
wenda tena mikoani,” alisema Kitali.

Kwa mujibu wa wakili huyo, idadi kub-
wa ya wasichana hasa wanaotoka katika 
familia au koo za Wachaga, wazazi wa ki-
ume na wa kike wamekuwa wakikwepa 
jukumu la msingi la kuzungumza na wa-
toto wao wa kike kuhusu suala la hedhi 
salama na afya ya uzazi kwa ujumla.

“Wengi wa wasichana wanaotoka ka-
tika familia au koo za Wachaga, hawapati 
elimu sahihi kuhusu hedhi salama na afya 
ya uzazi, tukaona tuje na kampeni ya 
kutoa elimu kwa jamii, lakini kuanzisha 
mkakati wa kutoa sodo kwa wahitaji hasa 
walioko Shule za Sekondari ambao ha-

wana uwezo wa kumudu gharama zake,” 
alisisitiza. 

Alisema kwa kuwa kampeni hiyo ni 
endelevu, kila mwaka taasisi ya UDF 
inalenga kuwaondoa wanafunzi wanao-
toka kwenye kaya duni katika adha ya 
kushindwa kuhudhuria shuleni na kukosa 
masomo wakati wanapokuwa katika siku 
za hedhi.

Bei kubwa ya taulo za kike au sodo ina-
tajwa kuwa sababu ya wanawake kwenye 
maeneo mengi ya vijijini kuendelea ku-
tumia njia za asili kujihifadhi ambayo sio 
salama kwa afya zao.

Inaelezwa kuwa wasichana na wa-
nawake wanaojilazimisha kwenda ka-
zini au shule, licha ya kutokuwa na vifaa 
toshelezi na vyenye ubora vya kujihifadhi 
katika siku zao za mwezi, huwa na siku 
ngumu na mara nyingi na mara nyingi 
hata ushiriki wao aidha katika masomo 
au kazi huwa ni dhaifu.

Kampeni yaanza kuwapatia 
taulo wanafunzi wa kike 4,000

Na Godfrey Mushi, HAI

MKURUGENZI Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Hai, Yohana Sintoo, amesema 
kuna mabadiliko makubwa ya kiuchumi 
yananukia wilayani humo hivi sasa, baada 
ya watu wenye uwezo wa kiuchumi kuo-
nyesha nia ya kuwekeza katika  eneo  la 
ukanda maalum wa viwanda (EPZ).

  Kwa mujibu wa Sintoo, eneo ambalo 
limeanza kuvutia wawekezaji wa ndani lina 
ukubwa wa hekta 463.

 “Kasi ya watu wanaojitokeza kutaka ku-
wekeza Hai inatia faraja, kwa sababu eneo 
tulilolitenga la mashine tools, njia panda 
ya Machame linavutia wengi na hivi sasa 
mnaona kuna ujenzi wa kiwanda kimoja 

kikubwa pale kinaendelea na bado kuna 
wanaoomba wanajitokeza,” alisema. 

 Alisema eneo hilo hivi sasa, limewekwa 
wazi kwa ajili ya uwekezaji wa bidhaa za vi-
wandani.

 Kuhusu uwekezaji katika sekta ya utalii, 
alisema wilaya hiyo ina vivutio muhimu vya 
utalii ambavyo ni pamoja na chemchemu 
ya Chekimaji inayotoa maji ya moto.  

  “Hai yako pia maeneo ya kutosha kwa 
ajili ya uwekezaji wa hoteli za kitalii hasa 
ukizingatia ni eneo lililo karibu na Uwanja 
wa Ndege wa Kimataifa wa Kilimanjaro 
(KIA). Hivi sasa tunahangaika kutafuta 
wawekezaji ndani na nje ya nchi ambao wa-
takuja kuwekeza hapa kwa ajili ya kucho-
chea sekta ya utalii,” alieleza Sintoo.

Kuhusu mchakato wa utekelezaji wa 

mradi mkubwa wa kimkakati wa ujenzi 
wa  soko  la  kimataifa  la nafaka ambalo 
uwekezaji wake utagharimu kiasi cha Sh. 
bilioni 11 katika eneo la Kwa Sadala, alisema 
unaendelea. 

Soko hilo ambalo limepewa jina la ‘The 
Magufuli International Complex Centre’ 
(MICC-Hai), litajengwa karibu na kiwanda 
cha Arsho au mkabala na njia panda ya 
kwenda Masama.

  Inaelezwa kuwa soko  hilo ambalo 
litakuwa na kazi ya kuongeza thamani ya 
mazao, kuchochea pato la mkulima na ku-
ingizia serikali kodi, litakuwa na eneo maal-
um la viwanda vya usindikaji, eneo la utalii 
zikiwamo hoteli, kituo cha habari za utalii, 
migahawa ya kisasa na maeneo ya huduma 
za kibenki.

Wawekezaji waonyesha 
nia kuwekeza Hai

“Wenzetu ambao ni wa-
dau wanaotoka na seri-
kali, wao walishashauri 
hili, na leo sisi tuna-
kumbusha kwamba ni 
vyema wizara ikashu-
ghulikia mapendekezo 
ya wadau kuhusu jam-
bo hili. 
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M
ATAIFA mengi  hufanya 
juhudi mbalimbali ku-
wapa askari wake vifaa 
vya kisasa kuimari-

sha utendaji wao. Hapo zamani, 
polisi walikuwa wanatumia bas-
tola au bunduki zaidi lakini sasa 
wamewezeshwa kwa vifaa vya 
kisasa kama kamera, vinasa sauti, 
radio na dege zikiwano dron.

Hata hivyo, wanyama kama 
mbwa na farasi ni muhimu . Hai-
jalishi taifa limepiga hatua kiasi 
gani kimaendeleo, zinatumia farasi 
na mbwa kuzunguka katikati ya 
miji na majiji mbalimbali duniani. 
Ndiyo maana kikosi cha farasi cha 
polisi kipo Kilwa Road jijini Dar es 
Salaam na hutumiwa kwa matukio 
mbalimbali hasa kwenye kukabili-
ana na uhalifu unaotokea kwenye 
umati.

Wanatumika kutuliza ghasia 
na kutawanya makundi ya watu 
ambao hawawezi kudhibitiwa na 
askari polisi wanaotumia magari.

Farasi ni alama ya utamaduni na 
kivutio cha wageni wanaotembelea 
miji mikubwa . Wanyama hao ni 
hodari katika uokozi na kuyafikia 
maeneo yasiyofika na magari. 

Ukitembelea miji mikubwa du-
niani unaweza kushuhudia  farasi 
wanaoongozwa na askari wal-
iovalia sare wakizunguka katika 
mitaa mbalimbali bila kufahamu 
sababu za wanyama hao kuwepo 
mjini.

Farasi ambao ni warefu wa 
kimo hutumika zaidi kwa shu-

ghuli za usalama wa raia na mali 
zao. Lakini kwanini farasi na siyo 
teknolojia nyingine za usalama 
kama matumizi ya taa na kamera 
maalum za kurekodi matukio za 
CCTV au vizuizi vya barabarani?

Hizi ndizo sababu, miji mbal-
imbali duniani kuwa na kikosi 
maalumu cha farasi kinachojulika-
na kama mounted police wanaoon-
gozwa na polisi. 

Farasi hudhibiti fujo na vurugu 
za watu wengi kama kwenye vi-
wanja vya taifa wakati wa kandan-
da na matukio makubwa Zaidi.

Sababu kubwa ya farasi wa-
naotumika kwenye ulinzi kwenye 
majiji makubwa ikiwamo Lon-
don nchini Uingereza, New York 
(Marekani) na Berlin (Ujerumani) 
ni kutuliza ghasia wakati makundi 
mbalimbali ya watu yakizozana. 

Polisi wanaotumia farasi hao 
wana uwezo mkubwa wa kuvunja 
na kutawanya mkusanyiko wenye 
fujo, hasa kwenye mechi za mpira 
wa miguu.   

Farasi zinaweza kupenya kwa 
urahisi katikati ya umati wa watu 
na ni rahisi kwa polisi aliye juu 
ya mnyama huyo kuwaona watu 
na kujihami kwa lolote wakati 
akitekeleza majukumu yake.

Pia mnyama huyo anaweza 
kukimbia kwa haraka na kupenya 
kwenye maeneo yaliyobanana 
kama mitaa yenye maduka na 
pembezoni mwa barabara.

Makala kwa msaada wa 
mtandao

Ulinzi wa Polisi Farasi

elimu ya kipolisi jielimishe

Vikosi vya farasi vikiwa kazini kwenye miji mbalimbali. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Polisi wakifanya doria kwa kutumia farasi. PICHA: MTANDAO
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M
AMLAKA ya Hali ya 
Hewa (TMA), tayari 
imeshatoa utabiri wa 
mvua za masika amba-

zo ni maalum kwa mikoa inayaopa-
ta mvua mara mbili kwa mwaka, au 
ile yenye misimu miwili ya vuli na 
masika.

Katika utabiri huo uliotolewa 
hivi karibuni na Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka hiyo, Dk Agnes Kijazi, 
anaelezea kuwa mvua hizo zinata-
rajiwa kuanza wiki ya kwanza na ya 
pili ya Machi yaani wiki ijayo, katika 
maeneo hayo yanayopata mvua 
mara mbili kwa mwaka.

Mikoa hiyo ambayo utabiri huo 
unaihusu ni pamoja na Dar es 
Salaam, Pwani, Zanzibar, Arusha, 
Manyara, Kilimanjaro, Geita, 
Mwanza, Shinyanga, Simiyu, Mara 
na Kigoma.

Kimsingi TMA imefanyakazi 
yake hivyo ni jukumu la wakulima, 
wafugaji, wasafirishaji na sekta 
zote ambazo zinategemea uwapo 
wa taarifa za hali ya hewa ili kujua 
namna ya kuendesha shughuli zao.

Dokta Kijazi katika utabiri 
anaoutoa anaeleza wazi kuwa 
kuna baadhi ya maeneo yatapata 
mvua kubwa kwa maana ya kufikia 
kiwango cha juu ya wastani huku 
sehemu chache zikipata mvua za 
wastani mpaka chini ya wastani au 
mvua haba.

Anasema maeneo ambayo yata-
pata mvua kubwa au ya juu ya 
wastani mvua hizo zitafuatana na 
athari mbalimbali na hilo ndilo watu 
wanapaswa kulizingatia.

Utabiri wa TMA unaeleza kuwa 
mikoa ya Dar es Salaam, Zanzibar, 
Pwani, mikoa ya kanda ya ziwa 
kutakuwa na mvua za wastani na 
mvua kubwa kwa maeneo hayo.

“Kwa mikoa hii ambayo mvua 
zake zitakuwa za juu ya wastani, 
tunatarajia pia zitakuja na athari 
zake katika maeneo hayo, yapo 
mapendekezo na ushauri tumeutoa 
kwa mamlaka husika,” anasema Dk. 
Kijazi.

Anawaeleza wananchi kuwa 
maeneo hayo wanapaswa kufuatilia 
kwa karibu taarifa za hali ya hewa 
pamoja na kuchukua hatua stahiki 
kuepuka madhara ya mvua hizo.

”Niwaombe wananchi wa maeneo 
hayo, ni muhimu sana kuchukua 
tahadhari, kwa wale wanaoishi 
mabondeni ni vyema kuchukua 
hatua na ikibidi kuondoka mapema, 
pia kwa wakulima wasafirishaji 
wachukue tahadhari,” anasema 
Kijazi.

TMA inataja sekta ambazo 
zinaweza kukumbwa na athari za 
mvua hizo za juu ya wastani kuwa 
ni pamoja na kilimo, usalama wa 
chakula, uvuvi na mifugo.

Kwa upande huo,  TMA inasema 
wadudu waharibifu wa mazao na 
magonjwa vinaweza kujitokeza kuto-
kana na mvua kubwa zinazotarajiwa 

mbu na hivyo kupelekea  ongezeko 
la ugonjwa wa malaria.

“Na pia kipindi kama hiki tunata-
rajia mlipuko wa magonjwa kama 
kuhara na homa ya matumbo. 
Hapa pia wananchi wanapaswa 
kuchukua hatua kwa kuhakikisha 
wanasafisha kila mala mazingira yao 
kwa kuondoa mazalia ya wadudu”, 
anakumbusha.

Aidha, pia kwa mamlaka za miji, 
TMA inatoa tahadhari ya uharibifu 
wa miundombinu kama barabara 
na madaraja kutokana na mvua 
kubwa katika maeneo hayo.

TMA imesisitiza katika mikoa 
ambayo itapata mvua za wastani 
na mvua ndogo,  mkoani Kigoma 
wilaya za Kakonko na Kibondo na 
mkoani Kagera, wananchi wana-
paswa kutunza vyanzo vya maji na 
pia kulima mazao yatakayostahimili 
mvua ndogo. 

Utabiri wa mvua za masika kwa 
mwaka huu unafananishwa na 
mvua zilizonyesha mwaka 2007.

KUTIMIZA WAJIBU
Maadamu TMA imeshaeleza kile 

kinachotabiriwa kutokea ni wajibu 
wa wataalamu kuwajibika kuifundi-
sha jamii namna ya kukabiliana na 
kudhibiti changamoto na fursa zina-
zotokana na mvua.

Ni vyema maofisa ugani 
wakaanza kuwaeleza wakulima 
kuhusu wadudu na visumbufu 
vitavyoharibu mazao ili wajiandae 
au kutayarisha viuatilifu.

Wataalamu hao wanapaswa 
kuwaeleza wakulima njia za 
kuepuka visumbufu hivyo 
hasa wakati huu wanapoandaa 
mashamba.

kunyesha na kwamba zinaweza 
kuongeza uzalishaji wa mifugo 
pamoja na mazao ya mifugo kama 
maziwa  kutokana na kuogezeka 
kwa malisho ya wanyama.

“Lakini pia kwa wafugaji wa 
samaki wanapaswa kuchukua hatua 
kwa sababu mvua zinaweza kuhar-
ibu miundombinu ya mabwawa, 
wafugaji waimarishe miundo 
mbinu,” anasema Dk Kijazi.

NISHATI, MADINI NA MAJI 
Akizungumzia eneo hilo 

anasema  tahadhari inatolewa kwa  
wachimbaji wadogo wa madini 
wakiagizwa kuchukua tahad-
hari kutokana na unyevunyevu 
kwenye udongo unaoweza kusaba-
bisha maporomoko ya udongo 
na machimbo ambayo yanaweza 
kusababisha kupoteza maisha na 
mali.

Pia , kwenye sekta ya nishati 
hususani umeme kutokana na 
mvua nyingi zinatarajiwa kunyesha 
kwenye maeneo ya mikoa mingi ni 
vyema kuangalia nguzo kuu, miti 
inayoangukia nyaya na pia kukata 
umeme kutokana na radi.

“Lakini mvua hizi zitasaidia 
kuongezeka kwa kina cha maji 
kwenye mabwawa na mito na pia 
upatikanaji wa maji ya kutosha 
unatarajiwa kutokana na mvua 
hizi hivyo kuongeza samaki na 
umeme”, anasema Dk Kijazi.

 
SEKTA YA AFYA
Dokta Kijazi anasema mvua 

kubwa zinazotarajiwa kunyesha 
kwenye mikoa hiyo zitapelekea 
kutuama kwa maji  na kuweka maz-
ingira wezeshi kwenye  mazalia ya 

elimu
Na Faustine 
Feliciane

Kwa mikoa 
hii ambayo 
mvua zake 
zitakuwa 
za juu ya 
wastani, tu-
natarajia pia 
zitakuja na 
athari zake 
katika mae-
neo hayo, 
yapo map-
endekezo 
na ushauri 
tumeutoa 
kwa mam-
laka husika.

Kwa upande wa mabwana afya 
waanze kampeni za kuelimisha 
jamii kuhusu umuhimu wa kutumia 
vyoo wakati wote ili kuepusha 
vinyesi kuchafua maji na kusambaza 
magonjwa.

Ni wakati wa kuhimiza jamii 
kukumbuka kunywa maji yaliyo-
chemshwa na kula vyakula vya moto 
ili kujiepusha magonjwa yanay-
oibuka wakati wa mvua.

Viongozi wa mitaa na vijiji waanze 
kuchukua tahadhari kuwahimiza 
wananchi na wanaojenga nyumba 
kufunika makaro ya majitaka na 
majisafi, kufukia visima na kuvi-
wekea alama ili kuepusha watoto 
na wapitia njia pamoja na wanyama 
kutumbukia na kupoteza maisha.

Aidha, wakitumia utabiri wa hali 
ya hewa na taarifa za TMA wasisitiza 
watu kufukia mabwawa na kwa 
upande wa madimbwi makubwa 
ambayo hawawezi kuyafukia wazun-
gushie uzio na kuzuia watu wasip-
ite ili kuondoa hatari zinazoweza 
kuletwa na mafuriko au maji kutoka 
mabwawani. 

Kwa upande mwingine Wakala 
wa Ujenzi wa Barabara za Vijijini 
na Mijini (Tarura), watafute njia 
mbadala kwenye madaraja na 
sehemu zenye makalavati na mitaro 
iliyokwamisha usafiri wakati wa 
mvua.

Tarura ishirikiane na wananchi 
na vikundi vya kijamii kusafisha 
na kuzibua mifereji na pia kurud-
ishia makalavati na kutengeneza 
sehemu korofi na zilizobomoka na 
hata kutafuta mbadala wa njia ili 
kupunguza kero msimu wa msimu 
wa mvua.

Mabwana afya washirikiane na wananchi kufukia madimbwi mitaani ili kuepusha maafa. PICHA: MTANDAO.

Baada ya kusikia utabiri TMA 
taasisi ziamke kukabili maafa



16 17
Jumanne Februari 25, 2020

H
ALMASHAURI ya Wilaya 
ya Morogoro imetenga 
Sh. milioni 337 katika ba-
jeti zake za ndani mwaka 

uliopo kwa ajili ya kujenga ma-
bweni manne kwenye tarafa nne.

Lengo ni kuwanusuru mabinti 
kutembea umbali wa kilomita saba 
hadi nane kufika shule ni safari 
yenye madhila ya vishawishi vina-
vyoishia mikasa ya mimba, hiari 
ya kubakwa, zote zinaagukia jibu 
‘shule basi.’ 

Mhandisi wa Wilaya, Hamisi 
Nzumira, anasema fedha hizo zim-
etengwa kwa mujibu wa Mwon-
gozo wa Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa Tami-
semi, kuhusu ujenzi wa mabweni, 
maeneo tambarare itumike Sh. 
Mililioni 75  na kwenye miinuko 
Sh. milioni  110, zikiwa na uwezo 
wa kuchukua wanafunzi 80, sehe-
mu ya kufua, vyoo, bafu, umeme 
na maji.

Nzumira anasema, lengo kuu 
la ujenzi huo ni kuwahakikishia 
wanafunzi wanafikia malengo wa-
nayokusudia.

OFISA ELIMU
Ofisa Elimu- Sekondari wa hal-

mashauri hiyo, Hatujuani Lukari, 
anasema idadi ya wanafunzi wa 
shule za sekondari waliopata mim-
ba na kushindwa kuendelea na 
masomo imepungua na kufikia 45 
mwaka 2018/19 kutoka 55 mwaka 
2017/18.

Lukari anasema katika mwaka 
2017/18 wanafunzi waliopata mim-
ba  walikuwa 55 kwa mgawanyo; ki-
dato cha kwanza 10; cha pili 21; cha 
tatu 11; na kidato cha nne 13.

Anafafanua mwaka uliofua-
ta, 2018/19 walikuwa 45 katika 
mgawanyo; kidato cha kwanza sita; 
cha pili 14; tatu tisa; na wanaomal-
iza kidato cha nne 15, na cha sita 
mmoja

Lukari anasema, wanafunzi hao 
wanaotembea na wengine wa-
natumia baiskeli, wanakutana na 
vishawishi hasa vya waendesha 
bodaboda kuwapa lifti, simulizi in-
ayoangukia katika mimba.

Anasema, kata zenye shule zina-
chukua vijiji kadhaa, baadhi ziko 
umbali mrefu, akitoa mfano wa 
Shule ya Sekondari Mvuha yenye 
wanafunzi wanaotoka kijiji cha 
Kongwa, umbali wa kilomita nane.

Katika kukabiliana, halmashauri 
imeanza kujenga mabweni manne 
kwa ajili ya wanafunzi kidato cha 
tano na sita kwenye shule moja ya 
kila kata kwenye tarafa nne, kati 
ya sita zilizopo wilayani humo; 
Ngerengere, Bwakira Chini, Mikese 
na Mkuyuni, huku tarafa ya Ma-
tombo ikishapata bweni ya vidato 
hivyo.

Mimba zimewachosa sekondari za Moro
Vijijini, wawekeza mabweni kwa mpigo

ELIMU

• Bodaboda, nyumba  kupanga shida kubwa • Kidato 1 hadi 4 wananasa; dada zao wajanja

Kirusi corona chaua 12 Iran, 
80,000 wafariki duniani kote

Baiskeli za aina mbalimbali za wanafunzi wa Shule ya Sekondari Mvuha, iliyopo Morogoro Vijijini. PICHA ZOTE: CHRISTINA HAULE.

Na Christina 
Haule, Morogoro

Wanafunzi 
wanakuwa 
mikononi 
mwetu sisi 
walimu 
kuanzia asu-
buhi hadi 
saa tisa na 
nusu mchana 
huku tukiwa 
na jukumu la 
kuwaanga-
lia, lakini 
baadaye wa-
naondoka na 
kwenda ma-
jumbani.

HOFU ya virusi vya corona 
inazidi kuwa kubwa baada 
ya kupanda kwa maam-
bukizi mapya nchini Iran, 
Italia na Korea Kusini, in-
gawa kiwango cha maam-
bukizi mapya kimeshuka 
ndani ya China ambayo 
ndiyo chimbuko la kirusi 
hicho.

Mkoa wa nne kwa 
ukubwa nchini Korea 
Kusini, Daegu, umetangaza  
marufuku yake ya kuin-
gia na kutoka, huku idadi 
ya maambukizi mapya 
ikidaiwa inapanda juu kwa 
kasi.

 Mashirika ya ndege 
ya Asian Airlines na 
Korean Air yamesitisha 
safari kwenye mji huo hadi 
Machi  9 na 28 ili kujiepu-
sha na athari za ugonjwa 
huo.

Waziri wa Afya wa 
Korea Kusini, Kim Kang-
lip, anasema endapo 
watashindwa kuzuwia 
kusambaa kwa kirusi hicho 
kwenye mkoa wa Daegu, 

kuna uwezekano wa kusam-
baa nchi nzima.

 Hadi sasa, zaidi ya watu 
700 nchini humo wame-
shaambukizwa.

“Kufikia leo Februari 24, 
idadi ya wagonjwa walioam-
bukizwa kirusi cha corona 
imefikia 763. Miongoni 
mwao, 18 wamepona  na 
wameruhusiwa kurudi ny-
umbani na saba wamefariki 
dunia. Wengi wa walioam-
bukiwa wamepatikana kwe-
nye Kanisa la Shincheonji 
mkoani Daegu na kwenye 
Hospitali ya Daenam mjinji 
Cheongdo,” alisema waziri 
huyo.

Ligi ya soka imeahirishwa 
kwa muda usiojulikana kote 
Korea Kusini kwa hofu ya 
kirusi cha corona.

Aidha, watu wane wali-
kufa Italia, 12 Iran, Ulaya na 
Asia zachukuwa tahadhari

Barani Ulaya, Waziri wa 
Afya wa Ufaransa Olivier 
Veran, anasema atakutana 
na wenzake wa Umoja wa 
Ulaya hivi karibuni kujadili-

ana njia za kukabiliana na 
kirusi corona  na uwezekano 
wa kusambaa kwa kirusi 
hicho barani humo. 

Hayo yanakuja wakati 
Italia ikithibitisha kifo cha 
mtu mwengine wa nne, na 
maambukizi ya wengine 
150.

Maambukizi yameripotiwa 
katika mataifa ya Ghuba na 
Mashariki ya Kati, ambapo 
Iran imethibitisha vifo 
vya watu 12 hadi sasa na 
wengine 43 wakiwa wame-
shaambukizwa. Bahrain 
imeripoti mgonjwa wake wa 
kwanza na Kuwait imesema 
watu watatu waliowahi 
kutembelea Iran wamegun-
duliwa na kirusi hicho. 
Maambukizi mengi nchini 
Iran yamegunduliwa kwenye 
mji mtukufu kwa waumini 
wa madhehebu ya Shia wa 
Qom.

Saudi Arabia, Kuwait, 
Iraq, Uturuki na Afghanistan 
zimeweka masharti magumu 
kwa watu kuingia na kutoka 
Iran kupitia mipaka yao. DW

Lakini tukip-
ata mabweni 
na sisi ita-
saidia kuwa-
chunga muda 
wote shuleni 
na kuwafiki-
sha mbali 
kielimu.

wa kijinsia kwa asilimia 50 ifikapo 
mwaka 2022.

 
VIONGOZI KITAIFA
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, 

alipozindua kampeni ya Siku 16 za 
Kupinga Ukatili wa Kijinsia, anase-
ma serikali  ina Mpango wa Taifa 
wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya 
Wanawake na Watoto unaolenga 
kupunguza ukatili dhidi ya makun-
di hayo mawili.

Anasema, ni sehemu ya 
utekelezaji wa: Sera ya Maendeleo 
ya Wanawake na Jinsia ya Mwaka 
2000; Mkakati wa Taifa wa Maen-
deleo ya Jinsia wa Mwaka 2005; 
Sera ya Maendeleo ya Mtoto ya 
Mwaka 2008’ na Sheria ya Makosa 
ya Kujamiiana – SOSPA ya Mwaka 
1998.

Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
mwaka 2015/2016 inakadiria asil-
imia 40 ya wanawake wenye umri 

kati ya miaka 15 - 49 wameshafany-
iwa ukatili wa ama kupigwa au 
kingono katika kipindi cha maisha 
yao.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, katika maadhim-
isho ya Siku ya Mtoto wa Afrika 
mwaka jana mkoani Geita, aliwata-
ka wakuu wa mikoa ambayo bado 
haijaanzisha mabaraza ya watoto, 
kuianzisha haraka pamoja na mad-
awati ya kulinda watoto shuleni, 
ili kuhakikisha ukatili huo inafika 
hatua ya kutokomezwa.

Aliitaja mikoa mitano inayoon-
goza matukio ya ukatili  wa kijinsia 
nchini na tajkwimu zao katika ma-
bano ndani ya mwaka ni ; Tanga 
(1,034), Mbeya (1,001), Mwanza 
(809), Arusha (792) na Tabora 
(616) na kwamba matukio yanay-
oongoza ni ubakaji na ulawiti.

MKUU SHULE
Mkuu wa Shule ya Sekondari 

Mvuha, David Nduye, anasema 
suala la mimba kwa wanafunzi 
na kukatisha masomo, bado ni 
changamoto kubwa inayopaswa 
kuangaliwa kwa ‘jicho la tatu’ hasa 
katika haja ya kuwapo mabweni na 
kuwaweka mabinti kwenye ulinzi 
wazingatie masomo.

Mwalimu Nduje, wanafunzi hasa 
wa kike wako katika mazingira ha-
tarishi ya kukaa katika nyumba za 
kupanga, kwa wale wanaoishi jirani 
kutasaidia kupunguza mimba za 
wanafunzi, pia hatari ya magonjwa.

“Wanafunzi wanakuwa mikononi 
mwetu sisi walimu kuanzia asubuhi 
hadi saa tisa na nusu mchana huku 
tukiwa na jukumu la kuwaangalia, 
lakini baadaye wanaondoka na 
kwenda majumbani,” anasema na 
kuomba:

 “Lakini tukipata mabweni na sisi 
itasaidia kuwachunga muda wote 
shuleni na kuwafikisha mbali kiel-
imu.”

MWANAFUNZI AFUNGUKA
Mwanafunzi wa kidato cha tatu 

katika shule ya Mvuha, Hanisha 
Hamisi (18), anasema wamekuwa 
wakikabiliwa na changamoto ya 
umbali kati ya nyumbani na shule.

Anashauri wanafunzi wenzake 
waone haja ya kufuata kinachow-
apeleka shule na siyo vishawishi 
vinavyowaharibia malengo.

liwa hatua zinazostahili” anasema.
Florence anasema, halmashauri 

yao imeunda mabaraza ya watoto 
katika kata zote 31 za wilaya yanay-
ojengewa uwezo ikiwamo wa kuji-
hami dhidi ya ukatili wa kijinsia na 
kuripoti matukio na anakiri kuna 
mafanikio, matukio ya ukatili wa 
kijinsia kuwekwa wazi, tofauti na 
zamani, uelewa ulipokuwa duni.

Pia, anataja mbinu za ku-
tokomeza ukatili wa kijinsia kwa 
wasichana wakishirikiana na wa-
dau mbalimbali kwa kuanzisha vit-
uo vya taarifa na maarifa na katika 
kata nane zilizopo kwenye tarafa 
sita  za halmashauri yao; Mkuyuni, 
Bwakira, Matombo, Mvuha, Kisaki 
na Mikese.

Anasema, hadi sasa kuna watoaji 
elimu katika kata za Kisaki, Kibuko, 
Bwakira chini, Kiroka, Tomondo 
na Mkambarani vinajengewa uw-
ezo wa kuelimisha jamii.

Florence anasema kwa kush-
irikiana na wadau wa upingaji 
ukatili wa kijinsia, asasi ya TGNP-
Mtandao, wameelimisha jamii 
kuhusiana na mengi ya ukatili ki-
jinsia, ikiwamo maradhi ya Ukim-
wi.

MZIZI WA USHAWISHI
Ofisa Ustawi Jamii Wilaya ya 

Morogoro, Boniventure Sikujua, 
anaziasa familia kuungana na seri-
kali kutokomeza ukatili wa kijinsia 
kwa watoto, kwa kuwataja wanao-
baka watoto, hata kama wanatoka 
ndani ya familia, ili kusaidia kuko-
mesha tabia.

Sikujua anasema ukatili wa 
kijinsia kwa watoto unapaswa 
kuwekwa wazi, kwa sababu una-
sababishwa na mambo kadhaa, 
ikiwamo kukosa maadili, imani 
mbaya kama za ushirikina na tabia 
ya ulevi.

Ushauri wake ni jamii inapaswa 
kujenga tabia ya kumkamilishia 
mahitaji muhimu ya mtoto hasa 
wa kike, ikiwemo chakula, malazi 
na mavazi, kwani kuna wanafunzi 
wanaojikuta wanaingia kwenye 
mitego ya kubakwa, hadi mimba 
kwa sababu ya tamaa ya vitu vi-
dogo, ikiwamo chipsi.

Mkataba wa kimataifa wa Haki 
za mtoto uliopitishwa miaka 30 
iliyopita (CRC 30) bado unathami-
ni kwa upana haki za binadamu 
ukizitazama katika historia huku 
ukipigania maisha ya watoto, ukii-
pa uwezo serikali kubadilisha sera 
na sheria zilizopo na kuwekeza 
katika yanayohusu maendeleo ya 
watoto. 

Hapo ina maana ya kuwaweze-
sha kupata lishe bora, ulinzi kiafya 
na elimu. Ni mkataba unaofafanua 
kimataifa, kuwapo tofauti kwa wa-
toto wa sasa wakilinganishwa na 
wa zamani, sasa wakikabiliwa na 
changamoto za mabadiliko ya kite-
knolojia, tabianchi na mapigano.

Katika maadhimisho yali-
yofanyika Juni mwaka jana, 
wameangalia zaidi mitazamo 
ya baadae ya watoto na kuahidi 
kutimiza haki kwa kila mtoto kwa 
maendeleo endelevu.

Tanzania imeandaa mpango 
wa kupunguza matukio ya ukatili 

Mratibu wa Ukimwi wilayani Mo-
rogoro, Dk. Jihadhari Pazi. Akim-
wakilisha Mganga Mkuu wa Wilaya, 
Dk. Robert Manyerere, anasema 
kitaalamu mtoto huathirika kisai-
kolojia baada ya kubakwa, hasa 
pale jamii inapojua lililomkuta, 
wakiwamo watoto wenzie. Hapo 
anaingiwa na unyonge.

Dk. Pazi anasema mtoto ana 
uwezekano mkubwa wa kuwa na 

hali ya kutojiamini kwa chochote 
kinachomhusu, hata inaishia kum-
letea madhara katika utu uzima.

“Kisaikolojia mtoto anaweza 
akaathirika na kuchukia wanaume 
wote kipindi atakapokuwa mtu 
mzima kwa kuwaona kuwa hawa-
fai ni wakatili,” anasema.

MAENDELEO JAMII 
Ofisa Maendeleo ya Jamii 

Wilaya ya Morogoro, Frolence 
Mwambene, anawataka wazazi 
waendelee kuelimika na kufuata 
mipango, mikakati na taratibu za 
kutokomeza ukatili wa kijinsia kwa 
wasichana, hali inayosaidia ku-
dhibiti wahalifu wa ubakaji.

“Mwaka 2018/19 nilipokea taari-
fa za watoto saba kubakwa ambao 
kati yao watuhumiwa wamefik-
ishwa mahakamani na kuchuku-

Wanafunzi 
wa kike 
katika Shule 
ya Sekondari 
Mvuha, kati-
ka mjumuiko 
wao katika 
mazingira ya 
shule. 
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je, wajua?

SHIRIKA la Afya Duniani 
(WHO), limeonya kwamba  
ikiwa hali ya sasa itaen-
delea, dunia itashuhudia 
ongezeko la asilimia 
60 wagonjwa wa saratani 
katika miaka 20  ijayo. 

Ongezeko kubwa la 
takriban asilimia 81 ya 
kansa linatokea katika 
nchi maskini, ambapo 
viwango vya kuishi viko 
chini sana.

 Hii ni kwa sababu nchi 
hizi kwa muda zimelazi-
mika kuwekeza rasilimali 
kidogo za kiafya katika 
kupambana na magonjwa 
ya kuambukiza na kuima-
risha afya ya mama na 
mtoto, wakati huduma za 
afya hazina vifaa vya ku-
zuia, kugundua na kutibu 
saratani.

 Mwaka  2019, zaidi 
ya asilimia 90 ya nchi 
maskini ziliripoti kuwa hu-
duma kamili za matibabu 
ya saratani zinapatikana 
katika mfumo wa afya ya 
umma ikilinganishwa na 
chini ya aslimia 15 katika 
nchi zilizoendelea.

Akizungumzia ri-

poti hiyo Dk.Ren Ming-
hui, Mkurugenzi Mkuu 
Msaidizi, huduma ya afya 
kwa wote na magonjwa 
yanayoambukizwa na 
yasiyoambukiza anase-
ma, “huu ni wito kwa wote 
kushughulikia tofauti za 
usawa kati ya huduma za 
saratani katika nchi tajiri 
na masikini.”

Anaongeza, “iwapo 
watu wanapata huduma 
za msingi basi sara-
tani inaweza kugundulika 
mapema, kutibiwa vizuri 
na kupona. Haipaswi kuwa 
adhabu ya kifo kwa mtu 
yeyote, mahali popote. “

Mkurugenzi Mkuu wa 
WHO, Dk Tedros Ad-
hanom Ghebreyesus 
anasema, “angalau maisha 
ya watu  milioni saba 
yangeokolewa katika 
kipindi cha miaka 10 ijayo 
kwa kutambua sayansi 
inayofaa kwa hali ya kila 
nchi ili kushughulikia sara-
tani kupitia mifumo ya 
afya ya umma kwa wote 
na kwa kuhamasisha wa-
dau mbali mbali kufanya 
kazi kwa pamoja.” BBC

WHO yaonya 
kupuuza kansa

ripoti

Dawa kutibu na  vifaa tiba kwa ajili ya uchunguzi  ni 
muhimu kwa ajili ya kukabiliana na saratani. PICHA: 
MTANDAO

Y
APO maelezo kuwa duni-
ani kuna  vitu vingi vina-
vyofautiana lakini suala la 
muda popote utakapok-

wenda liko sawa. 
Ni kitu ambacho duniani 

kote  kinalinga kwa maelezo kuwa 
bila kujali mahala  ulipo iwe kusini 
au kaskazini, siku moja ina saa  24 
na kila saa moja ina dakika 60, kad-
halika wiki ina siku saba na mwaka 
ni ziko 365. 

Huo ni ukweli usiopingika kuwa 
wanadamu wote wamepewa muda 
unaolingana hakuna anayeweza 
kusema taifa lake lina mwingi zaidi 
kuliko jingine, lakini kinachotofau-
tisha mtu mmoja na mwingine ni 
namna wanavyotumia muda ambao 
unalingana kwa kila mwanadamu.

Muda ni rasilimali inayotajwa 
kuwa ni muhimu na ikitumika ki-
kamilifu ni chanzo cha maendeleo 
na mafanikio   makubwa  na bila 
kusita Waafrika wanatajwa kuwa ni 
maskini kwa sababu hawajali wala 
kuheshimu muda.

Wanapolinganishwa na mataifa 
ya Asia, Ulaya na Amerika nchi hizo 
zimepiga hatua kubwa  kimaende-
leo tofauti na Afrika kwa    zinajali, 
kutunza na kuheshimu muda. Tena 
kuna msemo wa Kiingereza husema 
‘time is money, au muda ni mali, 
Waafrika wanatamba kwa kusema 
no hurry in Afrika.’

Msemo kuwa Waafrika ni jamii ya 
kudharau muda unadhihirika mion-
goni mwa Watanzania kwa mfano, 
wengi hawafiki kwenye miada kwa 
wakati. Si hivyo, tu wanachelewa mi-
kutano, ibada na hata kwenye maho-
jiano ya ajira.

Kila mara wakiulizwa kisingizio ni 
kuwa kuna foleni barabarani hasa 
wanaoishi mijini au sababu zilizo nje 
ya uwezo wao.

Kupuuza muda ni suala la watu 
wengi hata watendaji wakuu na 
viongozi mbalimbali wa taasisi za 
umma na hata  binafsi na hilo mara 
nyingi ni gonjwa linalowasumbua 
watu ambao hawahangaiki kulitibu 
na limeendelea kusababisha umas-
kini, vifo, njaa , kuyumba kwa familia, 
taasisi na taifa.

Wapo wajawazito wanaopuuza 

muda ikiwamo kwenda kliniki na 
hata siku ya kujifungua matokeo yake 
watoto hupoteza maisha, kuumia 
na hata mama mwenyewe kuwa na 
hali mbaya. Mama anashauri kuwa 
ni vyema kwenda kliniki akiona ana 
dalili za ujauzito hasa baada ya miezi 
mwili ila tofati na maelekezo watu 
hupuuza,

Si hivyo, wengi wanapokaribia ku-
jifungua hupuuza kwenda zahanati, 
hospitalini na kwenye wataalamu 
wa rufani matokeo yake watoto na 
wazazi hupoteza maisha au kupata 
matatizo ambayo kama wangewahi 
yasingetokea.

TEKNOLOJIA Vs MUDA
Kiasi dunia inavyoelendelea kwe-

nye sayansi na teknolojia Watanza-
nia wengi hupoteza wakati kwenye 
simu. Ofisini bosi anachati na simu 
na kuongea na jamaa zake wakati 
kuna msururu wa wateja unamngo-
jea mlangoni.

Kwenye ofisi za umma kuwaambia 
wateja wafike wakati mwingine ni 
suala la kawaida kisa bosi anachati 
na wasap, insta, au twita. Wagonjwa 
nao hospitalini wanakoma muda 
unapotea kwa sababu mganga, au 
mtaalamu wa maabara au wa vipimo 
kama X-ray na ultrasound anachati 
kwanza na simu .

Ni kupuuza muda na kutumia 
muda vibaya ndiyo maana hata 
wazazi na walezi  nyumbani 
wanang’ang’ania kusoma ujumbe 
kwenye wasap na kujibu bila kuanga-
lia kuwa watoto wao walioko shule 
wanafanya mazoezi na kufuatil-
ia masomo kikamilifu.

Kwa wanandoa muda wa 
kujadiliana na kushirikishana 
mahaba na mapenzi, majukumu ya 
kifamilia mipango na changamoto 
zinazowakabili hakuna kwani kila 
mmoja anashikilia simu janja (smart 
phone) yake.

Wamewekeza muda mwingi kwe-
nye kuchati na kuangalia mambo 
mbalimbali wanayotumiwa na 
washirika wake ambao ni zaidi  ya 
makundi (groups) 20 aliyojiunga 
nayo.

 Kuna kundi la wanakijiji alipozal-
iwa, kanisa analosali, shule na vyuo 

‘Wabongo’ wengi hupoteza 
muda kwenye simu 

vikuu alivyosoma , wafanyakazi wen-
zake, wana vikoba na makundi ya 
ujasiriamali.

Ili kuhudumia makundi hayo ana-
tumia saa tatu kila siku kufuatilia, ku-
soma na kujibu ujumbe mbalimbali. 
Je huko si kupoteza muda na  kuu-
tumia  vibaya na hata kuwa mtum-
wa wa teknolojia? .

Kupoteza wakati ni jambo ambalo 
wengi wanalikubali. Haliwasumbui 
kwa mfano kwenye foleni barabarani 
abiria na madereva hawafikiria cha 
kufanya ili kukwepa foleni badala 
yake wanakaa ndani ya daladala au 
magari yao kuanzia saa 11 jioni hadi 
saa 3:00 usiku wanapofika makwao. 

KUTUNZA MUDA
Kwa kila mmoja hujachelewa ji-

funze kutunza muda. Usiwe mtumwa 
wa simu kila wakati. Wanaokaa mijini 
hasa katikati ya miji yenye foleni ni 
vyema kutumia muda huo kujisomea 
masomo pengine kozi za jioni badala 
ya kujitumbukiza kwenye foleni jioni. 

Pengine unakaa Dar es Salaam 
nenda Chuo cha IFM, Taasisi ya 
Ufundi na kwenye  shule za lugha 
za kigeni, kama Kiingereza, Kichina 
na Kifaransa. Kama unaweza kusoma 
jifunze kwa muda huo ambao un-
gekuwa barabarani uwe umejifunza 
na kupata cheti au shahada kwenye 
kozi mbalimbali.

Aidha, ili kutunza muda wako ni 
vyema kuainisha mambo yanayo-
sababisha wewe kupoteza wakati 
kama unapenda kuongea sana pun-
guza achana kwenda kwenye mada-
wati ya ofisi za wenzako kuongea . 
Jiulize unachoongea kina manufaa 
au tija yoyote ? Unazungumza nini je 
ni umbea? uongo? Unasengenya? Au 
unalosema linakunufaishaje?

Ukiona hakuna cha maana mbali 
na kumaliza nguvu (calories)acha. 
Kama umezoea kwenda kijiweni ji-
ulize unapata faida gani kila siku ku-
kaa kijiweni kuongea umbea siasa au 
michezo ambavyo jioni jua likizama 
hupati chochote? 

Ukiona hakuna jifunze kufanya 
kazi hata kama huzipendi kwa mfano 
Wanaque    jiingize kwenye kazi za 
ufundi. Zipo nyingi kama kuchang-
anya zege na kusaidia mafundi.

Vijana wakilemaa na simu mitaani wakati mwingine husababisha kugongwa na vyombo vya 
moto. PICHA: MTANDAO.



19Jumanne Februari 25, 2020

Je, wajua asili ya jina Kawe?

Kawe ni 
‘cow way,’ 
njia ya ku-
peleka 
ng’ombe 
katika kili-
chokuwa 
kiwanda cha 
nyama cha 
Tanganyika 
Packers, am-
bacho kime-
toweka na 
uwanja wake 
ni ulingo wa 
mengine.

Na Michael 
Eneza

uchambuzi

Askari wa Polisi Usalama Barabarani, akiwa katika Mtaa wa Makunganya, katikati ya jiji la Dar es Salaam. Ni jina lenye asili ya 
mkazi maarufu wa jiji. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Wananchi wakiwa katika mitaa ya eneo la Chang’ombe Unubini. Ni jina linalodaiwa kutokana  
na kuwepo historia ya makazi ya jamii ya Wanubi, wilayani Temeke, Dar es Salaam.

K
UNA usemi kuwa ‘kila 
mbuzi hula kwa urefu wa 
kamba yake.’ Ni kanuni ya 
maisha kama ulivyo usemi 

mwingine wa kumaanisha kimo cha 
mtu katika maisha, hutambulishwa 
na hulka yake kuhusu maisha. Ki-
mombo wanatumia ‘attitude deter-
mines altitude.’ 

Ni hisia ukuaji wa kitu unatokana 
na anayehusika nacho, na kawaida 
katika maisha kuwa duka halifungwi 
kutokana na hali mbaya ya uchumi, 
ila kuna walakini katika huduma 
zake. 

Inaelezwa hali mbaya ya uchu-
mi inaongeza kasi na makali ya 
mashindano, hivyo wanaoshindwa 
wanakuwa wengi kuliko mwanzo.

Ukuaji uchumi na ukuaji 
lugha kwa njia moja au nyingine 
vinaendana, hivyo kunakuwapo 
vikwazo siyo kwa ukuaji wa lugha 
moja kwa moja, ila ufuatiliaji wa 
kukua huko na hapo kuna hali ya 
kushangaza kuwa, miji na lugha 
vinakua kwa njia zinazofanana. 

Hali hiyo inaposhuhudiwa na 
mantiki yake kuwa wazi, inakuwa ra-
hisi zaidi kupata kina cha mielekeo 
ya ukuaji lugha, kwani hapo kuna 
kitendawili kikali zaidi cha kuelewa 
vikwazo vyake.

 Moja ya matatizo ya ukuaji miji ki-
tamaduni na hasa kwa upande kwa 
Dar es Salaam, ni uhaba wa majina 
ya kutolewa katika mitaa; siju kama 
ni ukakasi au kigugumizi?

Mgeni anayeingia Dar es Salaam 
na akataka kujua jinsi majina ya mi-
taa inavyoonyesha historia ya nchi 
ya jiji, anaweza kushangaa anaishia 
majina kadhaa ya viongozi wakuu 
wa nchi na labda baadhi tu kati ya 
viongozi wengine waandamizi. Ki-
historia majina hayo ni adimu. 

Yanayoonekana ni yale ya jadi, ya 
wakazi wa awali au wahamiaji wa 
kwanza wakati jiji linapanuka,wenye 
majina tofauti na yale yanayoungan-
ishwa na wakazi wa awali. 

Kwa mfano, simulizi (sijui ukweli 
wake kwa kiasi gani) Mikocheni 
inasemekana inatokana na mkazi 
‘Michael Chain’ aliyekuwa eneo hilo 
kitambo, 

Kawe ni ‘cow way,’ njia ya ku-
peleka ng’ombe katika kilichokuwa 
kiwanda cha nyama cha Tanganyika 
Packers, ambacho kimetoweka na 
uwanja wake ni ulingo wa mengine.

Pia, eneo la Msasani ni dai la 
mswahili aliyekuwa anaitwa ‘Musa 
Hassani’ ikidaiwa alitamkwa jina 
lake kwa lafudhi ya jamii ya wakazi 
mjirani wa kabila mojawapo la Kusi-
ni mwa nchi ‘Mucha Chani.”

Msingi wa mada hapa ni kwamba, 
linachozungumzwa hapo ni ita-
chukua muda kamusi ya Kiswahili 
au ufuatiliaji wa maneno ya Kiswa-
hili kutilia maanani utajiri huo wa 
vianzio, labda vile vinavyoendana 
na lugha zinazopendelewa na wara-
tibu wa msamiati rasmi. 

Jina la mtaa, Mwananyamala 
ni ‘mwana nyamaza’ kutowastua 
simba waliokuwa hawako mbali 
na hapo, hata ikiwa utajiuliza kama 
hiyo ni dawa? Ila ndio ilianza hivyo.

Ukija katika maeneo ya mitaa 
ambayo kimsingi ni njia (street) si 
rahisi kuona majina ila ya barabara 
muhimu, ambako viongozi wakuu 
wanaongoza na baadhi ya mawa-
ziri kama Barabara ya Shekilango, 
iliyopo Sinza, ni kwamba aliyekuwa 
waziri na alikufa ajalini katika miaka 
ya 1980 na wakamuezi kwa kumpa 
jina la mtaa. 

Maeneo mengi kwa sasa kuna 
majina yasiyo na sababu za zina-
zopaswa kubebesha jina mtaa. Ni 
kawaida mitaa mingi hasa ya ‘vicho-
choroni’ imeibuka kupewa jina la 
moja wa kazi wa eneo hilo. 

Hapo ndipo kuna maswali ya 
msingi kutetea utamaduni yan-
apoanza, kwanini majina ya wana-
siasa wazawa waliokuwa madiwani 
au meya jijini zamani, yanatajwa 
kwa tabu katika mitaa ya jiji hilo 
kongwe?

Ikirejewa katika lugha yenyewe, 
mamlaka zinazohusika na kufuatilia 

ukuaji wa lugha, zinapenda zitunge 
au ziunde maneno yaingizwe kwe-
nye kamusi na yaelekezwe shuleni 
na kuanza kutumika, kwa kadri ma-
hitaji yalivyo.

Ipo misamiati iliyofaulu kama 
vile, ‘email’ ambayo ni barua pepe 
imeshika kasi. Iko wazi, tekinolojia 
hiyo imekuwa sehemu ya maisha, 
tofauti na tekinolijia kama ya faksi 
kwa zama hizo, si muda mrefu sana, 
matumizi zaidi yaliishia ofisini.

Yako maneno yaliyoundwa 
mtaani, ambayo mwishowe yame-
kubalika kwa wafasiri na wasawiri, 
kwani hayapingani kimsingi na hisia 
zao. 

Kwa mfano neno ‘tapeli’ lenye 
msingi wake kutoka lugha Kifaransa 
‘taper `a l’oeil’ (kugonga jicho kwa 
tafsiri ya baki bandua). 

Kwa matamshi yake ni Kiswa-
hili, kiasi ambacho siyo rahisi mtu 
kulibishia, kutokana na lilivyoan-
zishwa na yapo mengine misimu 

yanayoendana ma wakati maalum, 
mengi hayakubalii sana si mahali 
pake kupajadili kwa kina.

Suala la msingi hapo ni kwamba, 
kuna vizuizi vya kitamaduni, am-
bavyo eneo linaloweza kuwa linaho-
dhi nyenzo za lugha, ikawa na ama 
na mchango au kushawishi  msemo 
wa lugha, kulingana na mchango 
ikiwamo pia katika majina ya mitaa.

Ni vyema kurejea maswali na 
fikra zilizowezesha wodi  tatu za 
Hospitali ya Taifa Muhimbili kuoe-
wa majina; Sewa Haji, Mwaisela na 
Kibasila.

Vivyo hivyo iende kwa ukumbi 
wa Karimjee, shule za Kibasila, Tam-
baza na Azania ili wanafunzi wa leo 
serkondari za Kata watembee na 
historia hai.
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WADAU 
SABATO 
KASIKA

Sauti za 
wadau

Wanafunzi kutem-
bea umbali mrefu 
kuafuata elimu na 

pia kukosa chakula 
shuleni ni mion-

goni mwa matatizo 
yanayowakumba 

baadhi yao na ku-
sababisha wawe 

watoro. Wadau wa-
nasemaje?

HILO halina ubishi, ni kweli kwamba wanafunzi 
wengi bado wanapata changamoto ya kifedha, 
ingawa ada imetolewa shuleni, wanafunzi 
maskini wa Kitanzania bado hawana uwezo wa 
kuenda shule kwa sababu ya gharama zingine 
za kielimu, kwani wazazi wao au walezi hawana 
uwezo wa kuwalipia nauli ya kwenda shule, 
sare na mahitaji mengine kama vitabu. 

Shule za sekondari zinapokua mbali, wanafun-
zi wakati mwingine inawabidi wapange kwenye 
hosteli binafsi au wakae mabwenini karibu na 
shuleni; familia nyingi maskini haziwezi kumudu 
hili. 

Hii inakua changamoto kubwa kwa watoto 
kutoka familia maskini na kusababisha wawe 
watoro. 

Kwa ujumla ni kwamba wanafunzi kutembea 
umbali mrefu kwenda shule ni tatizo, halafu 
wakati mwingine wazazi na walezi nao ni tatizo, 
hasa kwa kukataa kuchangia chakula wakidai 
kwamba serikali ilishaamua kutoa elimu bure. 

Matokeo yake ni watoto wao kujikuta wakiko-
sa hata uji shuleni. 

Hebu fikiria mtoto anayetembea umbali mrefu 
kuafuata elimu halafu kule shuleni hakuna 
chakula, anaweza akasoma vizuri kweli? Hapa 
kuna mambo kadhaa ya kufanya. 

Kwanza wanafunzi wasome katika shule za 
karibu na maeneo yao, kwani ndilo lengo la 
serikali, wazazi wachangie chakula na pia kila 
shule iwe na bweni ili wale wanaopanga mitaani 
wawahamie huko kuliko kuendelea kuishi 
mazingira hatarishi, hasa hao wa kike ambao ni 
rahisi kushawishika na kujiingiza katika ma-
husiano ya kimapenzi na hatimaye kukatisha 
masomo.

INAUMA sana kuona wanafunzi wakitembea 
umbali mrefu kutoka nyumbani hadi shuleni 
na kurudi. Ni kwanini wapelekwe shule za 
mbali wakati sekondari za kata zimeanzishwa 
ili wanafunzi wasomee karibu na maeneo ya 
nyumbani kwao? Sababu ni ipi inayochangia 
wanafunzi kuendelea kutembea umbali mrefu 
kufuata elimu? 

Halafu katika mazingira hayo, unakuta hawa-
pati chakula, kwa maana kwamba wanashinda 
na njaa, sijui kama wanaweza kusoma vizuri. 
Si wanafunzi wa mijini wala wa vijijini, wote 
wanakumbana na changamoto kusafiri umbali 
mrefu kwenda shule. Tofauti zao ni kwamba 
wale wa mijini wanawahi vituoni kupanda 
daladala, wakati wale wa vijijini wanaamka 
mapema kutembea kwa miguu au kutumia bais-
keli kwenda shule. 

Lakini kimsingi wote wanatakiwa kusaidiwa 
kuondokana na adha hii ambayo kwa namna 
moja ama nyingine inachangia kuwashusha 
kitaaluma. Kwa kuwa serikali ilianzisha sekond-
ari za kata kwa lengo la kusogeza huduma ya 
elimu karibu na wananchi na kuwapunguzia 
wanafunzi kutembea umbali mrefu, basi hilo 
lionekane likitimia, ikiwezekana kuwe na se-
kondari za vijiji badala ya kata tu, ambazo una-
kuta vijiji viko mbali na kulazimisha wanafunzi 
kutembea umbali mrefu au kutumia usafiri wa 
baiskeli, hali ambayo kwa kweli ninadhani siyo 
salama kwao. 

Halafu bahati mbaya ni kwamba baadhi 
ya wazazi hawajawa na mwamko wa elimu, 
hawako tayari kuwasaidia watoto wao kupata 
chakula shuleni wakiamini kuwa hiyo ni kazi ya 
serikali, hawa wanatakiwa kubadilika.

KUNA haja ya kujadili kwa upana hili jambo, 
kutokana na ukweli kwamba lina changamoto 
nyingi kwa wanafunzi. 

Serikali imeanzisha sekondari za kata ili 
kuhakikisha kila mtoto wa Kitanzania mwe-
nye uwezo kiakili anaendelea na masomo ya 
sekondari, lakini lengo hili limegauka kuwa 
shubiri kwa baadhi ya wanafunzi, hasa kwa 
yale wanayokutana nayo njiani wanapokwenda 
shule au kurudi nyumbani. 

Wanaoathirika na vitendo viovu ni wale 
wanaotembea umbali mrefu kwenda shule na 
kujikuta wakikumbana na vishawishi vikiwamo 
vya kujiingiza kwenye mambo ya ngono, huku 
wengine wakijiunga na makundi ya kihuni. 

Aidha, kuchelewa kufika shuleni kwa wakati 
nayo ni changamoto nyingine inayowakabili. 
Unakuta wengine wanatoka nyumbani saa kumi 
alfajiri kwenda shule na kufika hata saa mbili 
asubuhi kutokana na adha ya usafiri kwa kuwa 
wanakataliwa kupanda daladala. Lakini mbaya 
zaidi ni kwa wenzao wanaosoma sekondari za 
kata za vijijini. 

Unaweza kukuta mtoto hana baiskeli, anala-
zimika kutembea kilometa kumi kwenda shule 
na mazingira ya vijijini unayajua si salama sana 
kwa mtoto wa kike. Au unakuta wawili wana-
tumia baiskeli moja kwenda shule. Lakini bado 
ni shida kwao ila hawana namna nyingine ya 
kufanya na inawezekana kwa wale wasiopenda 
shida wakakata tamaa na kuwa watoro au kuacha 

SISI ambao tumesoma katika shule hizo vijijini, 
tunajua changamoto zake. Ukweli ni kwamba 
umbali wa shule una athari nyingi kwa wanafunzi, 
miongoni mwake ikiwa ni utoro. 

Halafu wakichelewa kufika shule, wanaweza ku-
pewa adhabu ikiwamo ya viboko bila kujali wana-
toka umbali kiasi gani na wanatumia usafiri gani. 
Sasa katika mazingira hayo, wengine wanaweza 
kukata tamaa kwa kudhani kuwa shule ni mateso. 

Ila niwatie moyo kwamba maisha ya shule ni 
safari ndefu inayohitaji uvumilivu, kwani yana 
changamoto zake ingawa nyingine zinaweza kuwa 
chini ya uwezo wazazi wetu. 

Yaani ni kwamba wazazi ni kiungo muhimu 
katika maendeleo ya watoto wao shuleni, hivyo 
wanatakiwa kuhakikisha watoto wao wanasoma 
katika mazingira ambayo yanaweza kuwasaidia 
kuepuka baadhi ya matatizo yaliyo chini ya uw-
ezo wa wazazi wao. 

Kwa mfano suala la ujenzi wa mabweni, 
kuwapo chakula shuleni, wanaweza kushiriki ku-
hakikisha watoto wao wanaishi mazingira salama 
na kupata chakula shuleni, kuliko kuwaacha wak-
itembea kilometa zaidi ya nane kufuata elimu bila 
kujali kuwa wanateseka. 

Maisha ya shule ni safari ndefu inayohitaji 
uvumilivu, lakini pale ambapo ni muhimu kuingilia 
kati kuowandolea matatizo, wazazi wasione kama 
jambo la kawaida  watoto wao na hasa wa vijijini 
wakipanga katika nyumba za uraiani kutokana na 
ukosefu wa mabweni na kumbe si salama kwao. 

SUALA la umbali wa shule ni muhimu li-
fanyiwe kazi kwani madhara yake kitaalu-
ma ni makubwa kwa wanafunzi. 

Wanafika shuleni wakiwa wamechoka, 
hata kuhisi njaa hali ambayo inawafanya 
wakose usikivu au kufuatilia masomo, 
kwasababu ya uchovu wa mwendo 
mrefu iwe kwa usafiri wa gari, baiskeli au 
miguu. 

Kumbuka kwamba hata wanafunzi wa 
mijini wanaosoma mbali wanakumbana na 
matatizo katika usafiri hali inayowafanya 
wachoke. 

Hivyo suala la kuwapunguzia umbali ni 
la muhimu ili waondokane na adha hiyo. 

Hebu fikiria, mwanafunzi anasafiri 
umbali wa kilometa kama tano kwa miguu 
na kufikia kwenye vipi darasani, unadhani 
atakuwa na usikivu wa kutosha? 

Halafu mbaya zaidi ni tatizo la kutoku-
wapo chakula shuleni, ambalo linawafanya 
baadhi ya wanafunzi kuwa watoro, kuto-
kana na ukweli kwamba mazingira ya aina 
hiyo siyo rafiki kwao zaidi ya mateso. 

Hebu wazazi wasaidie kumaliza tatizo 
hili, wasiiachie serikali kila kitu bali 
watambua kuwa shule ni zao wanatakiwa 
kuzihudumia kwa manufaa ya watoto wao. 

Wasikae kimya wakisubiri kufanyiwa 
kila kitu. Shule hizo ni za umma, na umma 
wenyewe ni Watanzania kwa ujumla wao. 

Ezza Timba (Mkazi wa jijini 
Mwanza)

Mariam Mjaga (Mkazi wa jijini Dar 
es Salaam)

Batuli Mangala (Mkazi wa 
Bagamoyo Pwani)

Richard Kitambo (Mkazi wa jijini 
Dar es Salaam)

Rogers Kaitira (Mkazi wa jijini Dar 
es Salaam)
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RC abaini tatizo 
vijana kusaka 
nguvu za kiume
Na Nebart Msokwa, 		
RUNGWE

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, amewataka 
vijana mkoani humo kuacha 
kwenda kwa waganga wa 
kienyeji kutafuta nguvu za 
kiume, akieleza kuwa nguvu 
hizo hazipatikani kwa wa-
ganga bali kwenye pesa.

Chalamila alitoa kauli 
hiyo juzi wilayani Rungwe 
alipozungumza na vijana 
wanaoendesha pikipiki za 
abiria, maarufu bodaboda, 
ambao wamekopeshwa 
pikipiki hizo na Halmashauri 
ya Wilaya ya Rungwe.

Aliwataka vijana kuwekeza 
nguvu zao kutafuta fedha 
kwa maelezo kuwa hizo 
ndiyo nguvu za kiume na 
siyo zile wanazofuata kwa 
waganga wa jadi.

“Acheni kwenda kwenye 
vibao vilivyoandikwa ‘dawa 
ya kuongeza nguvu za ki-
ume’, fedha ndiyo nguvu za 
kiume, maana ukiwa nazo 
hata mwanamke wa kumuoa 
utampata. Kwa hiyo, vijana 
wangu fanyeni kazi,” alisema.

Chalamila alisema hal-
mashauri imetoa mkopo huo 
usio na riba ili kuwasaidia, 
lakini wasipokuwa makini, 
watajikuta wanashindwa 
hata kulipa mkopo huo.

Aliwataka warejeshe 
mkopo huo ili wananchi 
wengine wakopeshwe na 
kujiletea maendeleo kwenye 
familia zao na jamii inay-
owazunguka.

Alizitaka halmashauri 
kuendelea kukopesha vi-
kundi vya wajasiriamali 
vifaa badala ya fedha kwa 
maelezo kuwa fedha huwa 
zinaishia kutafunwa na ku-
wagombanisha wanachama 
wa vikundi hivyo badala ya 
kuwaletea maendeleo.

Wafanyakazi wa kampuni ya ukandarasi ya China Railway 15 Bureau Group Corporation, anayejenga barabara ya Chunya-Makongolosi 
yenye urefu wa Km 39, wakiendelea na kazi za ujazaji wa mawe na kifusi katika Daraja la Chipoka, mkoani Mbeya juzi. PICHA: WUUM

Wanusa ufisadi ujenzi halmashauri 

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa Kata ya Nsalaga katika 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya, wameanza ku-
fyeka vichaka na kuondoa takataka kwenye 
eneo lenye ukubwa wa ekari tisa ili kuanza 
ujenzi wa shule ya sekondari.

Wananchi hao wameamua kuanza ujenzi 
wa shule hiyo mpya ili kukabiliana na mson-
gamano wa wanafunzi kwenye shule ya 
sekondari iliyoko katika eneo hilo ikiwa na 
wanafunzi zaidi ya 3,000.

Wakizungumza na waandishi wa habari 
mwishoni mwa wiki wakati walipokuwa 
wanasafisha eneo hilo, wananchi hao wal-

isema eneo hilo lilikuwa limegeuka kuwa 
pori katikati ya mji.

Mmoja wa wananchi hao, Charles Mwan-
demba, alisema miaka 20 iliyopita, eneo hilo 
lilikuwa linatumika kwa ajili ya kuogeshea 
mifugo na baadaye likawa halitumiki, hivyo 
kugeuka pori ambalo hata baadhi ya vibaka 
walikuwa wanajificha.

Alisema wananchi wa kata hiyo wali-
kubaliana kulibadili matumizi ya eneo ili 
kujengwe shule ya sekondari ili kupunguza 
msongamano wa wanafunzi kwenye ma-
darasa ya shule yao ya kata.

“Baada ya kuona shughuli za kuogesha 
mifugo zimesimama kwa muda mrefu ka-

tika eneo hili na wanafunzi wanapata shida, 
wananchi wote tulikubaliana kujenga shule 
mpya hapa na ndiyo maana mnaona watu 
wamejitokeza kwa wingi,” alisema.

Naye Justine Ngoko, mkazi wa kata hiyo, 
alisema wananchi wengi walishauri ujenzi 
huo uanze ili kama itawezekana ianzishwe 
shule ya kidato cha tano na sita katika eneo 
hilo.

Alisema katika bonde lote la Uyole, haku-
na shule hata moja yenye kidato cha tano na 
sita, hivyo watoto wakifaulu, wanalazimika 
kwenda shule za mbali na kuongeza ghara-
ma kwa wazazi.

“Tunaamini hii shule ndiyo itakuwa 

mkombozi wa watoto wetu, kwa sasa katika 
bonde hili shule zetu zote zimeishia kidato 
cha nne, sasa jiulize watoto wote wanaofau-
lu wanaenda wapi?” Alihoji.

Diwani wa Nsalaga, Mchungaji David Ngo-
go, alisema kwa miaka ya karibuni, wakazi 
wa kata hiyo wamekuwa wakiongezeka 
kwa kasi kubwa kutokana na wengi kuha-
mia kutoka katika maeneo mbalimbali.

Alisema kutokana na kasi hiyo ya 
ongezeko la watu, shule ya sekondari ili-
yopo, haitoshelezi mahitaji na ndiyo maana 
wameamua kuungana ili kujenga shule 
mpya.

Wazazi washtuka shule yenye wanafunzi 3,000

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

KAMATI ya Siasa ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) ya Mkoa wa Mbeya, imesema 
haijaridhishwa na kasi ya ujenzi wa jengo 
la Halmashauri ya Wilaya ya Chunya ambao 
una miaka mitatu tangu uanze.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Bosco Mwanginde, 
ujenzi huo utagharimu zaidi ya Sh. bilioni 
4.6, lakini baadhi ya wajumbe wa kamati 
hiyo wamedai kuwa na wasiwasi kwamba 
huenda mradi huo unasuasua kutokana na 
fedha kutafunwa.

Akitoa taarifa ya mradi huo mbele ya 
kamati hiyo iliyofanya ziara ya kukagua mi-
radi wilayani humo mwishoni mwa wiki, 
Mwanginde aliieleza kuwa jengo hilo lina-
jengwa na fedha za ndani za halmashauri 
na kwamba kusuasua kwa mradi huo kuna-
tokana na uhaba wa fedha.

Kutokana na uhaba huo wa fedha, 
Mwanginde alisema halmashauri inalazi-
mika kutenga kiasi kidogo kila mwaka kul-

ingana na hali ya ukusanyaji wa mapato.
“Tunatenga fedha za kujenga kulingana 

na makusanyo yetu, lakini pia tunatenga 
fedha kidogo kidogo kwa sababu mradi huu 
si kipaumbele cha halmashauri, tuna miradi 
mingi ya kipaumbele ambayo inawagusa 
wananchi moja kwa moja,” alisema.

Alisema tangu mradi huo ulipoanza 
mpaka sasa, wametumia Sh. bilioni 1.3 na 
wataendelea kutenga fedha hizo kutoka 
kwenye mapato ya ndani mpaka wataka-
pomaliza.

Alisema halmashauri imekuwa ikituma 
maombi ya fedha Serikali Kuu kwa ajili ya 
mradi huo, lakini haijawahi kupatiwa fed-
ha, hivyo kulazimika kuendelea na ujenzi 
yenyewe kwa fedha za ndani.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi (CCM) 
Mkoa wa Mbeya, James Mwampondele, 
alisema jengo hilo ni kubwa, hivyo likien-
delea kujengwa kwa utaratibu wa sasa, ha-
watalimaliza.

Alishauri waanze kujenga kwa awamu ili 
liendelee kutumika huku ujenzi ukiende-

lea na kwamba kwa kutumia mfumo huo 
wataharakisha ujenzi kwa maelezo kuwa 
litakuwa linawakera.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, ambaye kwenye kamati hiyo ni 
mjumbe, alisema mfumo wa kutenga fedha 
kwa kila mwaka unatoa mwanya kwa baa-
dhi ya watumishi wasiokuwa waaminifu ku-
fanya udanganyifu na kuiba fedha za umma.

Alisema kama halmashauri haitaweka 
muda wa ukomo kukamilisha mradi huo, 
watajikuta wakitumia miaka mingi bila 
kuona tija yoyote na badala yake baadhi ya 
watu watautumia kama shamba la bibi ku-
jinufaisha.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Mbeya, Ja-
cob Mwakasole, aliwataka viongozi wa hal-
mashauri kuzingatia ushauri uliotolewa na 
kamati ya siasa ya mkoa pamoja na wataal-
amu wa majengo ili mradi huo uwe na tija.

Pia aliwataka kuwa makini kwenye 
matumizi ya fedha za umma kwa maelezo 
kuwa serikali ya sasa haitamfumbia macho 
mtu yeyote anayefanya alichokiita uhuni.

“Acheni kwenda kwenye 
vibao vilivyoandikwa 
‘dawa ya kuongeza nguvu 
za kiume’, fedha ndiyo 
nguvu za kiume, maana 
ukiwa nazo hata mwan-
amke wa kumuoa utampa-
ta. Kwa hiyo, vijana wan-
gu fanyeni kazi,” alisema.
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HABARI DODOMA

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum (CCM), 
Felister Bura, amewataka viongozi wa 
dini kukemea wanasiasa wanaotoa 
kauli za kuhatarisha amani.

Kauli hiyo aliitoa juzi alipokuwa 
akizungumza na viongozi na waumi-
ni kutoka madhehebu mbalimbali 
ya dini kwenye ibada ya kumsimika 
Askofu wa Jimbo la Dodoma wa Kani-
sa la Tanzania Mothodist Church, 
John Mjelwa.

Bura alisema viongozi wa siasa ha-
wapaswi kuogopwa.

“Baadhi ya maaskofu na wachungaji 

wamekuwa wakiwahofia viongozi wa 
siasa kutokana na dhambi zao wana-
zozifanya, badala yake wamekuwa 
wakiwapaka mafuta na kuonekana 
kama vile hawastahili kuonywa, tam-
bueni kwa Mungu watu wote ni sawa,” 
alisema Bura.

Aidha, aliwataka wanawake, vijana 
na watu wenye ulemavu kuunda vi-
kundi ili kupata mikopo isiyokuwa na 
riba inayotolewa na halmashauri.

Alisema fedha hizo zipo, kinacho-
takiwa ni kuunda vikundi ili kupatiwa 
na kuanzisha miradi ya uzalishaji ili 
kuondokana na umaskini.

“Hivi sasa kutokana na kuwapo kwa 

fursa nyingi, baada ya mkoa wetu 
kuwa Makao Makuu ya serikali kume-
sababisha kuwapo kwa fursa nyingi 
zinazoweza kuongeza uchumi kwa 
kila anayefanya kazi,” alisema.

Askofu Mkuu wa Kanisa hilo, Joseph 
Bundala, alisema kuwa kanisa litaen-
delea kukemea matendo maovu bila 
kujali nafasi ya kiongozi au muumini, 
kwa kuwa wasipofanya hivyo wataku-
wa wakishiriki dhambi hizo.

 “Sisi kama viongozi wa dini kamwe 
hatutakubali kuwakumbatia wana-
siasa au waumini ambao wanaokwen-
da kinyume cha maandiko ya Biblia 
takatifu ambayo kwa sehemu kubwa 

imekuwa ikionya juu ya madhara ya 
dhambi,” alisema.

Bundala aliwataka viongozi wa 
kanisa hilo na waumini wake kufanya 
kazi ya Mungu kwa ufanisi ambao 
utakaowaletea mabadiliko ya maen-
deleo na hasa katika suala zima la 
kujiinua kiuchumi kupitia shughuli 
wanazozifanya za kiroho na kimwili.

Naye Askofu John Mjelwa alisema 
moja ya mpango mkakati wake ni ku-
hakikisha waumini wa kanisa hilo wa-
nafanya kazi ili kuondokana na utege-
mezi, ambao mara nyingi umekuwa 
ukisababisha umaskini.

Miundombinu 
yakarabatiwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

 MIUNDOMBINU iliyoharibiwa 
na mvua kwenye maeneo mbal-
imbali ya mkoa wa Dodoma, im-
eanza kukarabatiwa ili kurejesha 
mawasiliano yaliyokuwa yame-
katika kutokana na athari hizo.

Kukatika kwa mawasiliano 
kulisababisha gharama za usafiri 
kupanda, huku baadhi ya maeneo 
yakikosa huduma za kijamii.

Akizungumza jana katika 
ukaguzi wa miundombinu hiyo, 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. 
Binilith Mahenge, alisema serikali 
itahakikisha inakarabati miun-
dombinu ya barabara iliyohar-
ibiwa na mvua zilizonyesha 
mfululizo hivi karibuni.

“Nia ni kurudisha mawasiliano 
katika maeneo yaliyoathiriwa na 
mvua na kuwaruhusu wananchi 
kufanya shughuli za maendeleo 
kwa ufanisi,” alisema.

Dk. Mahenge alisema serikali 
inafanya juhudi kuhakikisha njia 
zote zinapitika haraka kwenye 
wilaya za Chemba, Dodoma, Bahi 
na Kongwa.

Alisema barabara zilizohar-
ibika kwa kiasi kikubwa zitaten-
genezwa njia za muda mfupi ili 
baadaye matengenezo maalum 
yafanyike.

Naye Meneja wa Wakala 
wa Barabara Tanzania (Tan-
roads) Mkoa wa Dodoma, 
Mhandisi Leonard Chimagu, 
alisema barabara zimeharibika 
kutokana na kubadilika kwa 
mikondo ya maji.

“Sasa zile sehemu zilizokatika 
tumeziimarisha na tunabore-
sha sasa hivi, hivyo wananchi 
wasiwe na hofu,” alisema.

Muuzaji wa samaki, Joseph Mlinga (kulia), akipima kitoweo hicho kwa ajili ya 
mteja wake, Deonatus Costantine, jijini Dodoma mwishoni mwa wiki. Samaki huyo 
aina ya sangara kutoka Ziwa Victoria, mwenye uzito wa kilo 15.7, aliuzwa kwa bei 
ya Sh. 37,000.  PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Viongozi wa dini watakiwa 
kukemea kauli tishio amani

Na Augusta Njoji, DODOMA

JUMUIYA ya Wazazi ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Dodoma, imesema haina hofu 
ya kupata ushindi wa asilimia 100 katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu kutokana na kazi 
iliyofanywa na serikali.

Akizungumza na wanahabari jana jijini hapa, 
Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo mkoa, Dk. Damas 
Mukasa, alisema jukumu walilonalo kwa sasa 
kama kamati ya utekelezaji ya jumuiya hiyo 
ni kupita katika majimbo yote kumi ili kuzun-
gumza mambo yaliyofanyika.

Alisema serikali imeitekeleza Ilani ya chama 
chake kwa vitendo na hiyo ndio silaha ya kupa-
tikana ushindi katika kata zote, majimbo yote 
na kura nyingi katika nafasi ya Rais.

“CCM hatuna hofu ya ushindi katika uch-
aguzi ujao, lakini kama nchi yenye mfumo wa 
vyama vingi ni lazima tujipange, tujiandae na 
tuwakumbushe wanachama wetu kujiandiki-
sha katika daftari la kudumu la wapigakura na 
kuhakikisha wanakuwa hai kwa kulipa ada, hilo 
ni jukumu letu,” alisema Dk. Mukasa.

Aliongeza: “Ushindi wa CCM sio wa kubahati-
sha ni wa maandalizi, hivyo kila mwaka lazima 
tujiandae, kama wapinzani wataweka au ha-
waweki mpira kwapani ni hiari yao… lakini sisi 
tunajipanga kushinda kwa kishindo na ikiweze-
kana hata hao upinzani wenyewe waipe kura 
CCM.”

Alisema ziara hiyo pia wataitumia kutoa 
elimu, kuzungumza na watoto, wazazi na wale-
zi ili kuwakumbusha jukumu lao la kusimamia 
maadili kwa kuzingatia mila na tamaduni za 
Mtanzania.

“Rais Magufuli katika hotuba yake wakati wa 
uchaguzi wa Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi 
Taifa alitukumbusha jukumu letu la kusimamia 
maadili, hivyo jamii lazima maadili yaangaliwe 
maana yakiporomoka hatutakuwa na Taifa le-
nye heshima na amani,” alisema na kuendelea:

“Na siku hizi sio watoto tu, hata watu wazima 
wanaonekana kujisahau na kutoka katika mis-
ingi ya kimaadili, hivyo lazima tuwarudishe.”

Alitaja shughuli nyingine watakayoifanya ka-
tika ziara hiyo kuwa ni kuhamasisha suala la 
uchumi na kuhimiza kupanda mikorosho ka-
tika kila wilaya na kata.

“Siasa inaendana na uchumi imara, lazima 
tubuni miradi katika ngazi zote ili jumuiya yetu 
iweze kusimama imara katika kujitegemea…
watu wapande mikorosho, watunze mazin-
gira yote haya ni majukumu yetu lazima tuy-
atekeleze,” alisisitiza mwenyekiti huyo.

CCM yajigamba 
ushindi wa kishindo

“Nia ni kurudisha ma-
wasiliano katika mae-
neo yaliyoathiriwa na 
mvua na kuwaruhusu 
wananchi kufanya 
shughuli za maendeleo 
kwa ufanisi,” alisema.
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

WAZIRI wa Biashara na Viwanda, Ba-
lozi Amina Salum Ali, amesema serikali 
imepata matumaini makubwa ya mfumo 
wa uendeshaji wa biashara ya sukari na 
kusaidia kiwanda cha sukari Mahonda ku-
jiendesha kibiashara.

Akitoa tamko la serikali kuhusu kuki-
saidia kiwanda hicho kujiendesha kibi-
ashara, alisema wafanyabiashara wanaen-
delea kununua sukari katika kiwanda 
hicho na kuiuza Zanzibar.

Alisema serikali imedhibiti uingizaji 
holela wa sukari na sheria za kuzuia ma-
gendo zimeimarishwa.

“Serikali itaendelea kuwalinda na kuwa-

saidia na pia kuhakikisha wananchi wa-
napata sukari bora na yenye bei nafuu,” 
alisema.

Vile vile, alisema serikali kupitia vikao 
vyake mbalimbali iliwezesha serikali ku-
pata mfumo bora wa uendeshaji wa bi-
ashara ya sukari Zanzibar.

Alisema kiwanda sukari Mahonda kime-
fanya mageuzi makubwa ya uwekezaji 
ili kuhakikisha kuwa kinazalisha na ku-
changia ukuaji wa uchumi wa nchi kwa 
kulipa kodi ya serikali na kutoa ajira kwa 
wananchi.

Hata hivyo alisema kiwango kidogo kin-
achozalishwa na kiwanda hicho na ghara-
ma za uzalishaji zipo juu ambazo zinaifan-
ya sukari hiyo kushindwa kiushindani wa 

bei ya soko la ndani na sukari inayoagizwa 
kutoka nje.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu 
ya Fedha, Biashara na Kilimo ya Baraza 
la Wawakilishi, Dk. Mwinyihaji Makame, 
aliwataka wafanyabiashara wauridhie 
mpango uliowekwa na wizara ya biashara 
kuwapa fursa ya kuagiza sukari.

Alieleza kuwa Zanzibar inakabiliwa na 
changamoto ya wimbi la wafanyabiasha-
ra wenye uzoefu tofauti ambao hutumia 
mwanya wa kusamehewa kodi kwa bid-
haa ya sukari katika mwezi wa mfungo wa 
Ramadhani.

Alisema hoja ya sukari ya Mahonda 
kuuzwa Zanzibar pekee isipelekwe Tan-
zania bara haina mashiko.

Kiwanda cha sukari Mahonda 
champa waziri matumaini

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

WIZARA ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, imese-
ma wanafunzi wa Tanzania 
wanaosoma nchini China bado 
wako salama na hawajakumb-
wa na ugonjwa wa Corona.

Naibu Waziri wa wizara 
hiyo, Simai Mohamed Saidi, al-
iyasema hayo katika kikao cha 
Baraza la Wawakilishi wakati 
akimjibu swali la Mwakilishi 
wa Jimbo la Jang’ombe, Rama-
dhan Hamza Chande.

Mwakilishi huyo alitaka 
kujua wizara inachukua hatua 
gani za kuwasaidia wanafunzi 
wa vyuo vikuu wanaosoma 
nchini China kujikinga na 
ugonjwa wa maradhi ya Co-
rona.

Alisema Serikali ya Zan-
zibar na Tanzania zinaen-
delea kufanya mawasiliano 
na wanafunzi wanaosoma 
China pamoja na kufanya 
mawwasiliano na ubalozi wa 
Chuna kuhusu kujua taarifa za 
wanafunzi wanaoendelea na 
masomo nchini China.

Alisema hadi sasa wanafunzi 
157 wa Tanzania walioko 
China wako salama na hawaja-
kumbwa na ugonjwa huo.

Wakati huo huo, akijibu 
swali la msingi aliloulizwa na 
Mwakilishi wa Jimbo la Paje, 
Jaku Hashim Ayoub, aliyetaka 
kujua wizara inaweka mi-
kakati gani kuhakikisha bajeti 
ya bodi ya mikopo Zanzibar 
inaongezwa.

 Akijibu, Naibu waziri 
alisema wizara itaendelea 
kuiomba serikali kuongeza 
fungu la bajeti ya bodi ya 
mikopo ya elimu ya juu ili 
kukidhi ongezeko la wanafunzi 
wanaohitaji mikopo pamoja na 
kuongeza viwango vya malipo 
ya posho za wanafunzi za ku-
jikimu maisha wakiwa vyuoni.

Alisema kwamba pia uongozi 
unatarajia kuendelea kutumia 
sehemu ya fedha za marejesho 
ya mikopo kwa matumizi ya 
bajeti ya mwaka 2020-2021.

Akizungumzia kuhusu ujenzi 
wa ofisi za makao makuu ya 
Bodi ya Mikopo ya Elimu ya 
Juu Zanzibar, alisema wiz-
ara imeanza hatua ya kuanza 
michoro, kutathmini gharama 
za ujenzi na mataarisho ya 
nyaraka za zabuni.

Alisema kazi hiyo inafanywa 
na Zanzibar Building  Au-
thority”  na baadae hatua ya 
kutafuta mkandarasi inafuata 
na inategemea kuanza ujenzi 
2019-2020 amba ujenzi huo 
utafanyika  katika makao 
makuu ya Wizara ya elimu na 
Mafunzo ya Amali Zanzibar.

‘Watanzania 
wanaosoma 
China wako 
salama’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

KAMATI ya kusimamia ofisi za viongozi 
wakuu wa kitaifa ya Baraza la Wawakili-
shi, imeishauri serikali kuongeza juhudi 
zaidi kudhibiti mianya ya uingizaji wa 
dawa za kulevya hasa katika maeneo ya 
bandari bubu.

Akiwalisha taarifa ya kamati hiyo ka-
tika baraza la wawakilishi Mwenyekiti 
wa kamati Panya Ali Abdallah alisema 
bandari hizo bubu zinaonekana kama ni 
chaka ambalo wahalifu wanalitumia ka-
tika kufanya jinai ya usafirishaji na uingi-
zaji wa dawa za kulevya.

Alisema kuwa jitihada ya serikali dhi-
di ya mapambano ya dawa za kulevya 
iongezeke katika maeneo yenye mchang-
anyiko wa watu hasa wageni pamoja na 

maeneo ya fukwe za hoteli.
Alisema kuna umuhimu mkubwa wa 

vyombo vya usalama kushiriliishwa ki-
kamilifu na kuwezeshwa ili waweze kusi-
mamia suali hilo katika maeneo hayo.

Alisema kamati inasisitiza umuhimu 
wa nadharia nzima ya utekelezaji wa 
pamoja wa sheria za udhibiti wa dawa 
za kulevya hasa kwa taasisi za Mahaka-
ma ambayo inaonekana baadhi ya wa-
naoendesha kesi hizo hutumia udhaifu 
wa kisheria na hupindisha hukumu au 
kuwachia huru watuhumiwa wa dawa za 
kulevya.

Alisema kamati hiyo inaipongeza 
Tume ya kudhibiti dawa za kulevya kwa 
kuona umuhimu wa familia kuwa na uta-
ratibu wa zamani wa malezi ya karibu 
zaidi baina ya wazazi na watoto.

“Kutokuwa karibu baina ya familia na 
watoto ni moja ya changamoto zinazos-
ababisha watoto kujingiza katika masu-
ala ya dawa za kulevya,” alisema.

Wakichangia ripoti hiyo wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi walitaka serikali 
kuipatia vitendea kazi askari wa jeshi 
la polisi ili waweze kufanya majukumu 
yao kwa ufanisi hasa katika suala la ku-
wakamata wauzaji na watumiaji wa dawa 
za kulevya.

Hamza Hassan Juma, Mwakilishi wa 
Jimbo la Shaurimoyo alisema kuwa aska-
ri polisi wa kitengo cha dawa za kulevya 
wanafanya kazi katika mazingira magu-
mu hivyo ni vyema wakapatiwa vitendea 
kazi ikiwamo gari kwa ajili ya kukamata 
wahalifu.

Njia uingizaji dawa 
za kulevya zatajwa

Waziri wa Biashara na Viwanda, Balozi Amina Salum Ali (kulia), akizungumza na Mwakilishi wa Jimbo la Dimani, Dk. Mwinyihaji Makame, 
nje ya ukumbi wa Baraza la Wawakilishi Chukwani mjini Zanzibar jana.  PICHA: RAHMA SULEIMAN
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BOA yashukuru 
serikali, wadau
Na Sabato Kasika 

BANK of Africa Tanzania Limited, 
imeishukuru serikali na wadau wote, 
ambao imekuwa ikishirikiana nao 
kwa kipindi chote cha miaka 13 tangu 
ilipoanza kutoa huduma za kibenki 
nchini.

Katika taarifa yake kwa vyombo vya 
habari, Mkurugenzi Mkuu wa benki 
hiyo, Joseph Iha, akusema ushirikiano 
huo umeiwezesha benki kuendelea 
kutoa huduma zake vizuri nchini.

“Hadi kufikia mwishoni mwa mwaka 
jana, benki ilikuwa na mtaji wa kuto-
sha unaotakiwa kwa kutoa huduma za 
kibenki nchini na hesabu za benki zilio-
nyesha ilikuwa na mtaji wenye uwiano 
wa asilimia 17 dhidi ya unaotakiwa na 
mamlaka ya udhibiti wa benki wa asil-
imia 14.5,” alisema Iha.

Alisema, kutokana na ushirikiano 
mzuri na serikali, benki, imeende-
lea kufanya shughuli zake vizuri na 
kwamba katika kipindi cha mwaka jana 
wamiliki wa benki waliongeza mtaji wa 
Sh. bilioni 22.9.

Alisema, lengo la kuiwezesha kutoa 
huduma ya mikopo na kuboresha hu-
duma na kwamba benki ina mzunguko 
mzuri wa mtaji unaofikia uwiano wa 
asilimia 33 dhidi ya mtaji unaotakiwa 
na mamlaka ya udhibiti wa asilimia 20.

“Benki imekuwa ikipata faida ka-
tika kipindi cha miaka mitano kuanzia 
mwaka 2015. Faida iliyopatikana baada 
ya kulipa kodi ni kiasi cha Sh. bilioni 12 
katika kipindi cha miaka mitano kuan-
zia 2015 hadi 2017,” alisema.

Alifafanua kuwa kodi hiyo ilitokana 
na ukuaji wa uendeshaji wa huduma za 
kibenki kila mwaka kwa asilimia tisa au 
Sh. bilioni 47, na kwamba kwa kipindi 
cha mwaka 2018 na 2019, benki ilibore-
sha huduma za mikopo, na kwamba 
mchakato huo katika kipindi hicho cha 
mpito uliathiri faida ya benki.

Alisema, mwishoni mwa mwaka jana, 
benki ilipunguza uwiano wa mikopo 
chechefu kufikia Sh. bilioni 12, ambayo 
ni asilimia 9.2 kulinganisha na asilimia 
16 ya mikopo hiyo iliyokuwa nayo ka-
tika kipindi cha  kufikia mwishoni mwa  
mwaka 2018.

Alisema, ili kuelewa umuhimu wa 
kujumuisha wananchi kiuchumi, mwaka 
jana benki hiyo ilifanya uwekezaji wa 
zaidi ya dola za Kimarekani milioni 
moja katika miundombinu yake ya 
Teknolojia ya Habari (Tehama).

Wachuuzi wakipanga bidhaa zao kwenye eneo la Barabara ya Nyerere, jijini Mwanza jana, kitendo kinachosababisha usum-
bufu kwa vyombo vya moto na watumiaji wengine wa barabara hiyo, na pia wanaweza kuhatarisha usalama wa maisha yao. 
PICHA: NEEMA EMMANUEL 

Marufuku vyombo moto ndani ya soko

Na Gideon Mwakanosya, TUN-
DURU

WAKAZI wa Wilaya ya Tunduru 
mkoani Ruvuma wameupongeza 
mpango wa kunusuru kaya maskini 
kupitia Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(Tasaf ) ambazo zimeweza kunufaika 
kwa kuwa na miradi ya maendeleo.

Baadhi ya miradi hiyo ni ya kilimo, 
ufugaji na ujenzi wa nyumba bora.

Wakizungumza kwa nyakati tofauti 
na Nipashe kwenye mikutano ya uwez-
eshwaji wa mpango wa kunusuru kaya 
maskini, walisema Tasaf kwa Wilaya ya 
Tunduru imekuwa msaada mkubwa 
sana kwani imewajengea uwezo wa-
nanchi ambao wapo kwenye kaya mas-
kini.

Dalia Abdalah Hassan, mkazi wa Kijiji 
cha Biasi nje kidogo ya mji wa Tunduru, 
aliishukuru Tasaf kwa kuwa ameshanu-
faika kwa mambo mengi ikiwamo ku-

somesha watoto wanne na amejenga 
nyumba ya bati yenye vyumba vitano 
na anaishi kwake bila bughudha.

Tabia Mnenga, mkazi wa Kjiji cha 
Tanesko anaye jishughulisha na kilimo 
cha miti ya maparachichi, michungwa, 
milimao, miembe pamoja na mikoro, 
lima kuwa kupitia mpango huo, Tasaf 
imemsaidia kununua malighafi ya vir-
iba na tepu za kufungia.

Asha Salumu Bilali, mkazi wa Kijiji 
cha Misufini Kata ya Miungo, alisema 
Tasaf imemsaidia kununua bati 15 
na boriti 55 kwa ajili ya kuezekea ny-
umba yake, huku  na Mwajuma Kasim 
Mtoroka akisema  Tasaf imemwezesha 
kujenga nyumba  ya bati yenye vyumba 
vitatu na sebule na sasa anaishi na fa-
milia yake, hivyo ameishukuru serikali.

Mratibu wa Tasaf wilayani Tunduru, 
Muhidini Shaibu, alisema  utekelezaji 
wa kunusuru kaya maskini ulianza 
mwaka 2014, na kuwa  hadi sasa ya-

mefanyika malipo kwa awamu ya 32 
ambapo jumla ya vijiji 88 kati ya 157 
vinatekeleza mpango huo kwa awamu 
ya kwanza.

Alisema jumla ya kaya zinazonufai-
ka ni 13,751 na malipo ya Machi   hadi 
Aprili 2019, jumla ya Sh. milioni 12 
zilipokelewa na Halmashauri ya Wilaya 
ya Tunduru  kutoka Serikali Kuu kupi-
tia Tasaf kwa ajili ya malipo ya ruzuku 
kwa alengwa wanaotimiza masharti ya 
mradi.

Alieleza pia halmashauri ya wilaya 
hiyo imetekeleza miradi ya ajira za 
muda kwa walengwa kwa miaka mi-
tano jumla ya miradi 424 imetekelezwa 
na walengwa ikiwamo utengenezaji 
wa mbolea kwa njia ya asili, kuandaa 
vitalu vya miche, miradi ya mazin-
gira, kuboresha visima vya maji vya 
asili, kuchimba mabwawa ya samaki na 
malambo.

Wasimulia Tasaf ilivyowainua kimaisha

“Benki imekuwa ikipata faida 
katika kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka 2015. 
Faida iliyopatikana baada ya 
kulipa kodi ni kiasi cha Sh. 
bilioni 12 katika kipindi cha 
miaka mitano kuanzia 2015 
hadi 2017,” alisema.

Na Neema Hussein, KATAVI

WAFANYABIASHARA wa soko la 
Mpanda Hoteli Manispaa ya Mpanda 
mkoani Katavi, wametakiwa kutoende-
sha vyombo vya moto pamoja na kupika 
chakula ndani ya soko hilo kuepusha 
ajali.

Akizungumza na wafanyabiashara 
hao baada ya kusoma taarifa ya mapato 

na matumizi, mwenyekiti wa soko hilo, 
Elisha Kang’ombe, alisema kuna watu 
wa aina mbalimbali wanaoingia katika 
soko hilo wakiwamo wenye ulemavu na 
watoto.

Kang’ombe alisema kutokana na 
makundi hayo, ajali inaweza kutokea 
muda wowote kwani hata wauzaji we-
nyewe wanakwenda na watoto na ku-
waacha wakicheza na kuzunguka mae-
neo ya soko hilo.

“Kuanzia sasa ni marufuku kuendesha 
chombo cha moto humu ndani ya soko 
iwe gari, baiskeli, pikipiki… ni maru-
fuku, kuna walemavu wanakuja humu 
kununua vitu, kuna wafanya biashara 
wanakuja na watoto wanacheza humu 
humu, je, mkiwagonga?” Alihoji.

Alisema atakayebainika atatoa faini 
ambayo wameazimia baiskeli ni Sh. 
5,000, pikipiki ni Sh. 10,000 na gari Sh. 
50,000.

Alisema kuna wafanyabiashara am-
bao wanapika chakula tofauti na mamal-
ishe na wakimaliza wanaacha moto 
unawake, hivyo ajali ya moto inaweza 
kutokea na watu kupoteza mali zao.

Alisema wafanyabiashara 83 wa-
likamatwa kutokana na matatizo mbal-
imbali ikiwamo utovu wa nidhamu 
kama  kutukanana matusi ya nguoni, ku-
chomana visu na kununua vitu vya wizi 
kwa watu wasiowafahamu.



TEHRAN, Iran

HOFU ya virusi vya corona inazidi kuwa 
kubwa baada ya kupanda kwa maam-
bukizi mapya nchini Iran, Italia na Korea 
Kusini, ingawa kiwango cha maambukizi 
mapya kimeshuka ndani ya China.

Mkoa wa nne wa ukubwa nchini Korea 
Kusini, Daegu, umepiga  marufuku watu 
kuingia na kutoka, huku idadi ya maam-
bukizi mapya ikipanda juu kwa kasi. 

Mashirika ya ndege ya Asian Airlines na 
Korean Air yamesitisha safari kwenye mji 
huo hadi Machi 28.

Waziri wa Afya wa Korea Kusini, Kim 
Kang-lip, alisema endapo watashindwa 
kuzuwia kusambaa kwa kirusi hicho kwe-
nye mkoa wa Daegu, kuna uwezekano wa 
kusambaa nchi nzima. Alisema zaidi ya 
watu 700 nchini humo wameshaambuki-
zwa.

“Kufikia leo, idadi ya wagonjwa walio-
ambukizwa kirusi cha corona imefikia 
763. Miongoni mwao, 18 wamepona ka-
bisa na wameruhusiwa kurudi nyumbani 
na saba wamefariki dunia. Wengi walio-
ambukiwa wamepatikana kwenye Kanisa 
la Shincheonji mkoani Daegu na kwenye 

India yajenga ukuta Trump asione umaskini wao
NEW DELHI, India

KATIKA hali ya kushangaza, Serikali ya 
India imejenga ukuta wa haraka kwa 
dhumuni ya kumficha Rais wa Marekani 
Donald Trump asione makazi ya watu 
masikini.

Rais Trump aliwasili mjini Ahme 

Alipowasili, 
Rais Trump 
na mkewe 
walilakiwa na 
Waziri Mkuu, 
Narendra 
Modi.

dabad, Magharibi mwa India jana ka-
tika ziara ambayo mataifa hayo mawili 
India na Marekani yanalenga kuimari-
sha upya uhusiano wao uliokumbwa 
mara kadhaa na mvutano wa kibi-
ashara. 

Alipowasili, Rais Trump na mkewe 
walilakiwa na Waziri Mkuu, Narendra 

Modi ambaye amejenga uhusiano wa 
kibinafsi na Rais Trump. 

Modi alifanya juhudi zote kufani-
kisha ziara ya Rais Trump ijapokuwa 
mkataba wa kibiashara uliokuwa uk-
ishinikizwa na Marekani umeingia 
matatani. 

Serikali ya India imesema nchi yake 

na Marekani zimejenga uhusiano wa 
karibu wa kisiasa na kiusalama na 
kwamba ziara hiyo ya siku mbili ni 
ishara ya kuunganisha maslahi yao ya 
pamoja ikiwa ni pamoja na mbinu za 
kukabiliana na China kama taifa lin-
aloinukia kuwa na ushawishi mkubwa 
duniani. BBC

Mafundi ujenzi wakijenga ukuta eneo la Ahmedabad ambalo linadaiwa wanaishi watu masikini, lengo kuu ni Rais wa 
Marekani, Donald Trump asione eneo hilo. PICHA: REUTERS
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Maambukizi ya Corona Iran, Italy, Korea 

PORT-AU-PRINCE, Haiti

SHIRIKA la habari nchini 
Haiti limeripoti kuwa mtu 
mmoja amefariki na wengine 
wengi wamejeruhiwa baada 
ya maandamano ya polisi ya 
kulalamikia kuhusu mazingira ya 
kufanya kazi, yaliyogeuka na kuwa 
vurugu. 

Sherehe za kanivali katika Mji 
Mkuu wa nchi hiyo Port -au-Prince 
zimefutwa kuepusha umwagaji 
damu.

Jeshi la Polisi walifyatuliana 
risasi na wanajeshi kwa saa kadhaa 
baada ya maandamano yao kusi-
mama karibu na ikulu ya kitaifa, 
haikubainika wazi ni upande gani 
ulioanzisha vurugu hizo.

Katika tukio hilo mamia ya 
wananachi walijiunga na polisi 
kuwaunga mkono.Takriban maofisa 
watatu wa polisi walijeruhiwa 
katika mashambulizi hayo am-
bayo wizara ya ulinzi inasema 
yalitekelezwa na washambuliaji 
waliokuwa wamevalia vinyago. 

Kwa miezi kadhaa sasa, 
polisi nchini Haiti wametaka 
kuimarishwa kwa mazingira yao 
ya kazi ikiwa ni pamoja na haki ya 
kuunda chama chao kitakachoweza 
kuwasaidia katika masuala ya 
uwazi pale litakapohusika suala la 
kushughulikia madaraka ya polisi. 
DW

Polisi, 
wanajeshi 
wafyatuliana 
risasi

LOME, Togo

TUME ya Uchaguzi Togo (CENI) 
jana ilimtangaza Faure Gnass-
ingbé kwa muhula wa nne kama 
rais wa Togo.

Kulingana na matokeo yote 
yaliyohesabiwa, Mwenyekiti wa 
Tume ya Uchaguzi, Tchambakou 
Ayasso alimtangaza mgombea wa 
chama cha UNIR, Faure kuwa rais 
wa nchi hiyo.

Kulingana na takwimu ku-
toka CENI, Faure Gnassingbé 
alichaguliwa tena katika duru ya 
kwanza ya uchaguzi wa urais kwa 
asilimia 72.36 ya kura, sawa na 
karibu alama zaidi ya 14 wakati 
alipochaguliwa kama rais wa Togo 
mwishoni mwa mwaka 2015. 

Kiwango cha ushiriki kilifikia 76 
sawa na asilimia 63%, pia kiwan-
go kikubwa zaidi kuliko mwaka 

wa 2015 wakati ambapo kiwango 
cha ushiriki kilifikia  asilimia 61.

Waziri Mkuu wa zamani na 
mpinzani mkuu wa Gnassingbé, 
Agbéyomé Kodjo, alipata asilimia 
18.37 ya kura. Kiongozi wa ANC, 
Jean-Pierre Fabre alishika nafasi 
ya tatu kwa kupata asilimia 4.35. 

Ni mara ya kwanza kwa Tume 
huru ya kitaifa ya uchaguzi 
kutangaza haraka matokeo ya 
uchaguzi wa urais. Matokeo haya 
yatapelekwa kwenye Mahakama 
ya Katiba, ambayo ina siku sita 
ya kuyachunguza na kutangaza 
matokeo ya mwisho.

Kwenye akaunti yake ya 
mtandao wa kijamii wa Twitter, 
Faure Gnassingbé alishukuru 
vijana wa Togo ambao 
wametakiwa kusherehekea 
ushindi huo kwa niaba ya 
demokrasia.  RFI

Gnassingbé atangazwa rais mpya 

Hospitali ya Daenam mjinji Cheongdo,” 
alisema Kim Kang-Lip.

Ligi ya soka imeahirishwa kwa muda 
usiojulikana kote Korea Kusini kwa hofu 
ya kirusi cha corona.

Barani Ulaya, Waziri wa Afya wa Ufar-
ansa, Olivier Veran alisema atakutana na 
wenzake wa Umoja wa Ulaya hivi karibuni 
kujadiliana njia za kukabiliana na uweze-
kano wa kusambaa kwa kirusi hicho ba-
rani humu.  Hayo yanakuja wakati Italy 
ikithibitisha kifo cha mtu mwengine wa 
nne, na maambukizi ya wengine 150.

Maambukizi yameripotiwa katika 
mataifa ya Ghuba na Mashariki ya Kati, na 
kwamba Iran imethibitisha vifo vya watu 
12 hadi sasa na wengine 43 wakiwa wame-
shaambukizwa. 

Bahrain imeripoti mgonjwa wake wa 
kwanza na Kuwait imesema watu watatu 
waliowahi kutembelea Iran wamegun-
duliwa na kirusi hicho. 

Maambukizi mengi nchini Iran ya-
megunduliwa kwenye mji mtukufu kwa 
waumini wa madhehebu ya Shia, Qom.

Saudi Arabia, Kuwait, Iraq, Uturuki na 
Afghanistan zimeweka masharti magumu 
kwa watu kuingia na kutoka Iran kupitia 
mipaka yao. 

Hadi kufikia jana jioni, Japan ilikuwa na 
wagonjwa 773, wengi wao wakiwa wale 
walio kwenye meli iliyowekewa karantini 
karibu na mji mkuu, Tokyo, ambako abiria 
watatu, mzee wa miaka 80 raia wa Japan, 
alikufa kwa kirusi hicho.

China ambako ndiko chimbuko la kirusi 
cha corona, imeripoti wagonjwa wapya 
409, kutoka kiwango cha wagonjwa 648 
kwa siku. 

Hii inawafanya wagonjwa walioambuki-
zwa kufikia 77,150 na kwamba idadi ya 
walipoteza maisha imepanda hadi 2,592 
kwa China. DW
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Mil. 510/- 
kutengeneza 
madaraja ya 
Mtwara
Na Hamisi Nasiri, MTWARA 

WAKALA wa Barabara 
Tanzania (Tanroads) Mkoa 
wa Mtwara, umesema 
kuwa umepanga kutumia 
Sh. milioni 511.3 kwa 
ajili ya matengenezo ya 
madaraja mawili makubwa 
ya Mkwaya na Mchauru 
ambayo yako katika 
barabara ya Mbuyuni-
Makongo’onda wilayani 
Masasi.

Hayo yalisemwa na 
Meneja wa Tanroads mkoa 
wa Mtwara, Mhandisi Doto 
John, wakati wa kikao cha 
bodi ya barabara mkoani 
humo.

Alisema katika mwaka 
wa fedha 2019/20  Tan-
roads  imepanga kufanya 
matengenezo makubwa 
ya madaraja mawili ya 
Mkwaya-Mchauru ambayo 
kwa muda mrefu yame-
kuwa kero kwa wananchi 
wa vijiji hivyo.

John alisema madaraja 
hayo yapo wilayani 
Masasi katika Kata ya 
Makong’onda na moja lipo 
Kata ya Mchauru katika 
barabara ya Mbuyuni-
Makong’okonda kuelekea 
wilayani Newala.

Alisema madaraja hayo 
yote yatagharimu jumla 
ya Sh. milioni 511.3 na 
kwamba mkandarasi wa 
kujenga madaraja hayo 
ameshapatikana ambapo 
daraja la Mkwaya ujenzi 
wake umeshaanza.

 Alisema madaraja hayo 
yamekuwa kitovu kikubwa 
cha uchumi wa wananchi 
wa maeneo hayo, hivyo 
yatakapokamilika yatafun-
gua fursa mbalimbali za 
kiuchumi kwa wananchi.

Kamishna wa Tume ya Madini, Prof. Abdulkarim Mruma (wa pili kulia), akizungumza na Meneja Mahusiano wa Taasisi za 
Umma wa Benki ya NBC, Azza Mnzava (wa pili kushoto), baada ya kutembelea banda la benki hiyo, wakati wa Mkutano wa 
Kimataifa wa Uwekezaji katika Sekta ya Madini jijini  Dar es Salaam juzi. NBC ilidhamini mkutano huo. Wengine ni maofisa wa 
benki hiyo, Emmanuel Gasirabo (kushoto), Anthony Lugendo na Daniel Kaila. NA MPIGAPICHA WETU

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

OFISA wa Maji Bonde la Wami Ruvu, Si-
mon Ngonyani, amewaomba viongozi 
wa dini na kimila pamoja na taasisi za ki-
serikali na zisizo za kiserikali, kuelimisha 
jamii kuhusu utunzaji wa mazingira na vy-
anzo vya maji katika bonde hilo.

Amesema kwa kufanya hivyo, watasaid-
ia kuleta ustawi endelevu wa upatikanaji 
wa maji ya kutosha kwa matumizi ya vi-
wanda na jamii.

Alitoa rai hiyo katika kikao cha uhama-
sishaji na utoaji elimu juu ya utunzaji wa 
rasirimali maji kwa viongozi wenye ush-
awishi kwenye jamii kutoka mikoa ya Tan-
ga, Pwani, Dodoma na Morogoro.

Alisema amelazimika kueleza hayo 
kutokana na kukithiri kwa uharibifu wa 
mazingira unaofanywa kwenye vyanzo 

vya maji ndani ya Bonde la Wami Ruvu 
na kutishia uhai wa mito mingi inayotege-
mewa na wakazi wa mikoa mitatu ya Mo-
rogoro, Pwani na Dar es Salaam.

Ngonyani alisema umuhimu wa bonde 
hilo ni mkubwa kutokana na  maji yake 
kutumika kwenye uendeshaji wa Tanza-
nia ya Viwanda katika mikoa ya Dar es Sa-
laam, Pwani na Morogoro na matumizi ya 
kawaida ya wananchi wa mikoa hiyo.

“Sasa inabidi tuchukue hatua za haraka 
za udhibiti wake kwa kuwatumia watu 
hawa maarufu kwenye jamii na tusipo-
chukua hatua, uharibifu utaendelea kuwa 
ni mkubwa na kuleta athari nyingi kwani 
uharibifu wa vyanzo vya maji ni mkubwa 
ikiwamo eneo la Kilosa,” alisema.

Ngonyani alisema Mto Ruvu wenye 
chanzo chake kwenye safu ya Milima ya 
Uluguru mkoani Morogoro, wakazi wake 

wanalo jukumu la kuhifadhi na kulinda 
mazingira na vyanzo vya maji ili upati-
kanaji wake uwe uendelevu.

Alisema Bodi ya Bonde la Wami/Ruvu 
pia imewawezesha baadhi ya wananchi 
kufanya shughuli mbadala baada ya ku-
jengewa mabwawa ya samaki, miradi ya 
ufugaji wa nyuki na mabirika ya maji ya 
kunyweshea mifugo.

Askofu wa Jimbo Katoliki Morogoro, 
Telesphor Mkude, aliitaka jamii kutotan-
guliza ubinafsi, badala yake itangulize 
maslahi ya walio wengi kwa nyakati za sasa 
na zijazo.

Chifu Kingalu Mwanabanzi wa 15 ali-
ishauri serikali iendelee kuweka  kipaum-
bele kutoa elimu kwa viongozi wa dini, 
kimila na machifu ili nao waisambaze kwa 
jamii hasa vijijini ambako mazingira na vy-
anzo vya maji vinaharibiwa kwa makusudi.

Ofisa awaangukia viongozi wa dini 

Na Augusta Njoji, DODOMA

MADIWANI 11 wa Chama cha De-
mokrasia na Maendeleo (Chade-
ma), wakiongozwa na Meya wa Jiji 
hilo, David Mwashilindi, wameki-
hama chama hicho na kujiunga 
na Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Viongozi hao walipokewa jana 
jijini Dodoma na Katibu Mkuu wa 
CCM, Dk. Bashiru Ali, huku akit-
amba kuwa mitambo aliyoweka 
ya majaribio kwenye mikoa jirani, 
imemfikia Mbunge wa Mbeya 
Mjini, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ kuto-
kana na kundi hilo kutimkia CCM.

Madiwani hao mbali na Meya 
Mwashilindi, ni pamoja na Naibu 
Meya, Fanuel Kyanula, ambaye 

alikuwa Diwani wa Sinde, Fabian 
Sanga (Kata ya Ghana), Anyand-
wile Mwalubha (Isanga), Ander-
son Ngao (Mwasanga) na Kigenda 
Kasebwa (Viti Maalum).

Wengine ni Dickson Mwakilasi 
(Ilomba), Constatine Mwakyoma 
(Kalobe), Furaha Mwandaliwa (Il-
emi), Ibrahim Mwampwani (Isye-
sye)na Katibu wa Chasema wilaya 
ya Mbeya Mjini, Henry Mwanyam-
baku, ambaye pia ni Diwani wa 
Forest.

Akizungumza baada ya ku-
pokea wanachama hao, Dk. Bashi-
ru alisema kundi hilo litaongeza 
nguvu na kuimarisha chama 
hicho kidemokrasia.

“Wamenieleza kwanini wana-

fanya uamuzi huo mzito, nime-
furahi sana kwa kuwa kazi yangu 
ni kuhakikisha chama kinafura-
hiwa na Watanzania wote, nad-
hani sasa ratiba yangu ya kwenda 
Mbeya itabidi niwahi, niwahi haya 
maji bado ya moto nikutane na 
rafiki yangu Sugu.

“Mwaka jana nakumbuka nilim-
tumia salamu kuwa nakuja ‘kuse-
ti’ mitambo, kumbe hii mitambo 
ninayofunga mikoa ya jirani inafi-
ka hadi Mbeya, ila lazima niende 
kufunga Mbeya mitambo maana 
kila mkoa una mitambo yake,” 
alitamba.

Alisema hatua hiyo ni mwen-
delezo mzuri unaokipa heshima 
chama hicho na nguvu kwa ku-

wapokea viongozi waandamizi 
kutoka vyama vya upinzani.

“Huu ni mwendelezo na hadi 
sasa majimbo 10 kati ya 12 ya-
merejea CCM, haya mawili ucha-
guzi bado,” alisema.

Kuhusu madai ya kulindwa na 
vijana wa CCM waliovaa mavazi 
ya polisi, Dk. Bashiru alisema 
hana sababu ya kulindwa na 
kwamba vyombo vya dola vina-
fanya kazi kwa mujibu wa sheria 
na kuwataka Watanzania kutumia 
vizuri mitandao ya kijamii hasa 
kipindi hiki cha kuelekea ucha-
guzi mkuu.

“Nimemwambia ndugu (Ham-
phrey) Polepole aweke kwenye 
mitandao ya kijamii kuwa gari 

linalosemwa la Katibu Mkuu lin-
alindwa si la Katibu Mkuu na ziara 
ya Mtwara haikuwa kama ina-
vyowasilishwa na mtu anayepoto-
sha wananchi,” alisema.

Meya Mwashilindi alidai amere-
jea kwenye chama chake kwa 
kuwa alikuwa mwanachama tan-
gu mwaka 1985.

“Sababu za kurudi ni kwamba 
nimekuwa mstahiki meya kwa mi-
aka minne, nimeona kazi ya Rais, 
na unapozungumzia Tanzania, tu-
naona Tanzania mpya,” alidai.

Aliendelea kufafanua kuwa 
Rais amepeleka miradi mingi kwa 
jiji hilo na ameona upo umuhimu 
wa kuunga juhudi hizo za Rais ili 
kusaka maendeleo.

Ngome ya Sugu Mbeya yatikiswa
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LIVERPOOL, England 

JURGEN Klopp amebainisha mafani-
kio yamewasaidia mabingwa hao 
watetezi wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
Liverpool kuvutia wachezaji, lakini 
“amelia” usajili ni mgumu.

Huku wakiwa wanaongoza msi-
mamo wa Ligi Kuu ya England kwa 
pointi, Liverpool imekuwa ikihu-
sishwa na usajili wa wachezaji wen-
gi, akiwamo nyota wa RB Leipzig, 
Timo Werner.

“Ni rahisi kama wachezaji wakio-
na mafanikio ya klabu. Kama waki-
kuoa una mafanikio, ni rahisi ku-
fanya mazungumzo na wachezaji,” 

amesema akinukuliwa na magazeti 
ya Uingereza.

“Lakini kwa upande mwingine, 
ni ngumu kwa timu bora kupata 
wachezaji wapya kwa sababu wa-
tauliza maswali kama, ‘nitacheza 
wapi na lini?’

“Tunawahitaji wachezaji ambao 
wanataka kuwa sehemu ya timu hii, 
ambao wanataka kupigania namba 
na mabao wapo tayari kwenda hat-
ua nyingine na sisi na kujiimarisha 
wao wenyewe.

Liverpool bado haijafungwa kwe-
nye Ligi Kuu ya England na jana 
usiku ilikuwa ikicheza na West Ham 
kwenye dimba la Anfield.

PARIS, Ufaransa 

F
OWADI wa Paris Saint-Ger-
main, Neymar aliepuka ku-
laumiwa baada ya kutole-
wa nje kwa kadi nyekundu 

wakati wa ushindi wa 4-3 dhidi ya 
Bordeaux juzi Jumapili baada ya 
kocha, Thomas Tuchel kukataa 
kumshutumu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil alioneshwa kadi ya pili ya 
njano na kuzaa nyekundu baada 
ya kumchezea faulo, Yacine Adli 
wa Bordeaux katika muda wa 
nyongeza kwenye mchezo huo wa 
Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1 pale 
Parc des Princes.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28 alibwatukiana kwa 
hasira na mwamuzi, Willy Delajod 
kabla ya kuondoka dimbani.

Hata hivyo, Tuchel anaamini kile 
alichokifanya Neymar ni jambo 
la kawaida na la kibinadamu hasa 
baada ya kutoka kufanyia faulo na 
mchezaji mwingine wa Bordeaux, 
Youssouf Sabaly.

Neymar sasa ataukosa mchezo 
unaofuata wa PSG wa Ligue 1 dhidi 
ya Dijon Jumamosi.

“Tumezungumza kuhusu hali 
yote ilivyotokea,” alisema Tuchel 
akimzungumzia Neymar wakati 
wa mkutano wake na waandishi 
wa habari.

“Alichokifanya ni cha kawaida 
kwa binadamu. Halafu mchezaji 
wa Bordeaux hakupewa hata kadi 
ya njano.”

PSG ilipata ushindi huo kwa 
mabao ya Marquinhos aliyefunga 
mawili, Edinson Cavani aliyefiki-
sha mabao 200 kwa klabu hiyo na 
Kylian Mbappe.

Roma yataka 
kuwasajili 
jumla Smalling, 
Mkhitaryan
ROME, Italia 

KOCHA wa AS Roma, Paulo Fonseca 
amesema kikosi chake hicho kitaka 
kuwasajili moja kwa moja Chris Small-
ing na Henrikh Mkhitaryan ambao 
wanacheza kwa mkopo hapo.

Smalling na Mkhitaryan walitua kwe-
nye klabu hiyo kwa mkopo wa muda 
mrefu wakitoka klabu za Ligi Kuu ya 
England, Manchester United na Arsenal.

Mlinzi wa kati wa United, Smalling 
amekuwa na wakati mzuri pale Roma, 
ambao sasa wanataka kumsajili kwa 
mkataba wa kudumu mchezaji huyo wa 
timu ya taifa ya England.

“Chris ni mtu mzuri, ni mchezaji 
mzuri na mwenye kipaji,” alisema Fon-
seca akiiambia Sky Sports News.

“Kuzoea soka la Italia ilikuwa rahisi 
kwake. Ni kijana mabaye kila mmoja 
anampenda klabuni hapa kwa sababu 
ni mchezaji mzuri.

“Ningependa kubakia na Chris. Tu-
nazungumza. Sijui kama itawezekana 
kwa sababu hali ilivyo kule Manchester 
United, lakini ningependa sana kumu-
ona Chris akibakia hapa kwa sababu ni 
mtu muhimu.

Mkhitaryan, mchezaji mwenzake 
wa zamani Smalling pale United, ame-
kumbwa na majeruhi kwa kipindi chake 
alichokaa hapo Roma.

Tuchel 
amtetea 
Neymar 
kwa kadi 
nyekundu

Klopp: Mafanikio ya Liver 
yanavutia wachezaji



PARIS, Ufaransa

MSHAMBULIAJI wa Paris Saint-Germain, Edinson Ca-
vani, alifunga bao lake la 200 kwa klabu hiyo katika 
mashindano yote wakati wa mchezo wa Ligi Kuu ya 
Ufaransa, Ligue 1 dhidi ya Bordeaux Jumapili.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Uruguay, ambaye 
alisherehekea kutimiza umri wa miaka 33 mwezi huu, 
alisawazishia PSG kwa bao la kichwa akiunganisha 
pasi ya Angel Di Maria.

Lilikuwa ni bao la saba la Cavani msimu huu kwa 
PSG, huku akiwa amepoteza nafasi kwenye kikosi cha 
kwanza cha kocha, Thomas Tuchel.

Cavani alijiunga na PSG akitoka kwa miamba wa 
Italia, Napoli Julai 2013 na anatarajiwa kuwa mchezaji 
huru mwishoni mwa mwezi huu.

Alikuwa mfungaji wa wakati wote wa PSG, Januari 
2018 wakati alipoipiku rekodi ya Zlatan Ibrahimovic 
aliyefunga mabao 156.

habari michezo
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Cavani afunga 
bao la 200 PSG

MANCHESTER, England 

KIWANGO cha Bruno Fernandes kwenye 
ushindi wa Manchester United wa 
3-0 dhidi ya Watford kimemfanya 
kufananishwa na Paul Scholes na Juan 
Sebastian Veron, wakati Ole Gunnar 
Solskjaer akisifia ubora wa mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ureno.

Solskjaer amebainisha kuona uwezo 
wa Veron na Scholes katika uchezaji 
wa Fernandes ambaye alifunga bao la 
kwanza kwa mkwaju wa penalti kabla ya 
Anthony Martial kufunga la pili la Mason 
Greenwood la tatu.

Ushindi huo ulikuwa wa kwanza kwa 
Fernandes hapo Old Trafford tangu 
atue hapo akitokea Sporting CP, na 
Solskjaer amesema uchezaji wake tangu 
amejiunga na klabu hiyo kuimeimarisha 
safu ya kiungo na ushambuliaji.

“Katika soka la sasa, nafikiri tumapata 
mtu,” amesema Solskjaer akiwaambia 
waandishi wa habari. “Amekuja na 
kutupa nguvu timu.

“Ina maana kubwa zaidi ya kupata 
mchezaji. Unaweza kuona hata 
mashabiki walionesha kuridhishwa na 
kiwango chake.

“Na ukimwangalia sana unaona staili 
ya Scholes na Veron. Ana kiwango cha 
Veron na ubora wa Scholesy. Ni kiungo 
mzuri na mwenye uwezo mkubwa. 
Anafanya kila kitu kinafanana na Veron 
na Scholes.”

Solskjaer 
amfananisha 
Fernandes 
na Scholes, 
Veron

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amewataja 
Real Madrid kama wafalme 
wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya wakati kocha huyo wa 

zamani wa Barcelona akijiandaa 
kuiongoza timu yake ya Manches-
ter City dhidi ya klabu hiyo anayo-
taka kuiiga.

City watasafiri kwenda pale kwe-
nye dimba la Santiago Bernabeu 
leo kwenye mchezo wa kwanza wa 
Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua ya 
16, dhidi ya vijana hao wa Zinedine 
Zidane.

Madrid imetwaa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya mataji manne kati ya mi-
simu sita iliyopita na ina wachezaji 
wengi ambao wameshinda taji hilo, 
huku Claudio Bravo na Scott Car-
son wakiwa ndio wachezaji pekee 
wa City kushinda taji hilo.

Guardiola amewaambia waandi-
shi wa habari: “Ninavutiwa sana na 
klabu hii.

“Wachezaji waliocheza pale wa-
mecheza mara nyingi mno kwenye 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
sijui wameba mara ngapi.

“Pengine Claudio (Bravo) 
ameshinda taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na mchezaji mwingine. Ha-
tuna wachezaji wengi walioshinda 
taji hili. Lakini tunahitaji kushinda.

“Lakini tunatakiwa kucheza kwa 
staili yetu kwa dakika 180 dhidi ya 
Real Madrid. Kwa uhakika kabisa, 
utakuwa mchezo wa kuvutia.”

Guardiola 
ataka 

kuwaiga 
Real 

Madrid 



abadili mkataba Milan

MKURUGENZI wa ufundi wa Klabu ya AC Milan, 
Paolo Maldini, amesema Zlatan Ibrahimovic, mwenye 
umri wa miaka 38, amefanya marekebisho ya kip-
engele cha mkataba wake wa kuendelea kuichezea 
klabu hiyo kama itafuzu kucheza Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu ujao. (Daily Mail)

Roma kutoa mikataba

KOCHA wa AS Roma, Paulo Fonseca anataka 
kuwasajili kwa mikataba ya kudumu wachezaji Chris 
Smalling wa Manchester United mwenye umri wa 
miaka 30- ambaye ni mlinzi wa England, na kiungo wa 
kati wa Arsenal raia wa Armenia, Henrikh Mkhitaryan, 
mwenye umri wa miaka 31. (Sky Sports)

wamgomea nyota Leeds

KLABU za Wolves na Burnley zipo tayari kukabiliana 
na Sheffield United kwa ajili ya kumpata kiungo wa 
kati wa Leeds United, Kalvin Phillips mwenye umri wa 
miaka 24 ambaye ni raia wa Uingereza. (Daily Star)

Tuchel atakiwa Munich

KOCHA wa Paris St-Germain, Thomas Tuchel ameri-
potiwa kuwa kwenye mazungumzo na Bayern Munich 
kwa ajili ya kumrejesha katika nchi yake ya asili ya Uje-
rumani kuwanoa miamba hao wa Bundesliga. (90 Min)

Barca yamnyatia kinda

BARCELONA wapo kwenye mikakati ya kuhakikisha 
kwamba wanamasajili beki wa kushoto, Hugo Guil-
lamon kutoka Valencia mwenye umri wa miaka 20. 
(Sport)

C. Palace kumsajili Kostic

KLABU ya Crystal Palace wanamsaka mchezaji 
wa klabu ya Eintracht Frankfurt, Filip Kostic kama 
mchezaji mbadala wanayeweza kumlipa pauni milioni 
10 alizokuwa akilipwa, Wilfried Zaha mwenye umri 
wa miaka 27. Winga huyo wa kimataifa wa Serbia kuna 
wakati pia alitakiwa na Liverpool. (The Sun)

mbio moja kwa Tucker

KLABU za Aston Villa na West Ham zipo kwenye 
mbio moja kumwania mchezaji aliyethamanishwa kwa 
viwango vya juu na klabu ya Gillingham, Jack Tucker 
mwenye umri wa miaka 20 anayecheza nafasi ya 
mlinzi wa kati. (Birmingham Mail).

hataki kuondoka Man Utd

KIUNGO wa Manchester United na Serbia, Nemanja 
Matic mwenye umri wa miaka 31, anakata kubakia pale 
Old Trafford baada ya mkataba wake wa sasa kumal-
izika mwishoni mwa msimu huu. (Sunday Mirror)

Foden afurahia kubaki City

MCHEZAJI kinda wa Manchester City, Phil Foden 
mwenye umri wa miaka 19, amebainisha kwamba 
anafurahia kubakia katika klabu hiyo badala ya kupele-
kwa sehemu nyingine kucheza kwa mkopo. (Manches-
ter Evening News)

Chelsea yajitosa kwa Icardi

KLABU ya Chelsea imeonesha nia ya kutaka kum-
sajili nyota wa Inter Milan, Mauro Icardi, ambaye kwa 
sasa anacheza kwa mkopo pale yuko Paris St-Germain 
na huenda wakatupa ofa yao kipindi cha majira ya joto. 
(Sport Witness)

zisikupite

haba
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LONDON, England 

K
OCHA wa Arsenal, Mikel Ar-
teta ana matumaini ya kum-
shawishi Pierre-Emerick Au-
bameyang kubakia na klabu 

hiyo baada ya mshambuliaji huyo 
kufunga mabao mawili yaliyoiwez-
esha kuibuka na ushindi 3-2 dhidi ya 
Everton, Jumapili.

Mchezaji huyo wa zamani 
wa Borussia Dortmund

 mwenye umri wa miaka
 30 amekuwa akihu-

sishwa na klabu nyingine
 ikiwamo Inter Milan na

 Barcelona, na anakaribia
 mwaka wa mwisho wa 

mkataba wake.
Huku kukiwa na nafasi ndogo mno 

ya Arsenal kufuzu kucheza Ligi ya 

Mabingwa Ulaya mismu ujao, hali-
takuwa jambo la kushangaza kumu-
ona Aubameyang akiamua kwenda 
sehemu nyingine kumaliza kipindi 
chake cha uchezaji.

Lakini washika bunduki hao wa-
namuona mchezaji huyo kama mtu 
muhimu zaidi kwenye kikosi chao na 
mabao yake mawili aliyoyafunga dhi-
di ya Everton yalithibitsha ubora wa 
thamani yake kwa timu, kwa mujibu 
wa Arteta.

“Yeye ni mchezaji wetu muhimu,” 
alisema Arteta akiiambia Sky Sports. 
“Takwimu zake hazina maswali na 
umuhimu wake kwa timu ni mkub-
wa, hivyo nitafanya kila niwezalo ku-
hakikisha klabu inamshawishi abakie 
na sisi.”

Arteta alishukuru molari ya timu 
baada ya kupata ushindi mara tatu 
ndani ya wiki, wakiwafunga New-
castle United 4-0 Jumapili iliyopita 

na wakapata ushindi wa 1-0 dhidi ya 
Olympiacos Alhamisi iliyopita kwe-
nye mchezo wa Ligi ya Europa.

Aubameyang alifunga bao hilo 
la ushindi kwa Arsenal sekunde 24 
baada ya kipindi cha pili kuanza.

“Kitu bora ni molari iliyoonyeshwa 
na timu. Tumetoka kwenye mechi ya 
Ulaya, mechi tatu ndani ya siku saba, 
baada ya kuruhusu bao dakika ya 
kwanza, waliamua kucheza kwa bi-
dii,” alisema Arteta.

“Kwa uhakika kabisa timu ilionesha 
kile nilichokitaka, walicheza kwa ku-
jituma na tukapata ushindi tuliouhi-
taji, na naamini mechi zinazofuata 
zitakuwa kwenye ubora kama wa leo 
( juzi).

“Tumeingia kwenye kipindi kigu-
mu zaidi kuelekea mwishoni mwa 
msimu, hivyo tulilazimika tucheza 
kwa kujituma zaidi kuhakikisha tuna-
pata ushindi katika kila mchezo.”

    Asema klabu itafanya kila linalowezekana 
ili asiondoke Emirates kwa sababu ya…

habari michezo
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Arteta: Nitamshawishi 
Aubameyang abaki



Na Saada Akida 

K
OCHA Mkuu wa Coastal Union, 
Juma Mgunda, amesema ku-
tokuwa makini kwa safu yake 
ya ushambuliaji ndiko kuliko-

sababisha kushindwa kupata matokeo na 
kuambulia suluhu dhidi ya Yanga katika 
Uwanja wa Mkwakwani jijini Tanga juzi.

Coastal ikisaka ushindi mbele ya Yan-
ga kipindi cha pili ilimiliki zaidi mchezo 
na kutengeneza nafasi nyingi ambazo 
walishindwa kuzitumia kupata matokeo 
na kufanya wagawane pointi moja moja.

Akizungumza na Nipashe jana,
 Mgunda alisema wachezaji

 wake walipambana huku safu
 yake ya ulinzi ikifanya vizuri,

 lakini washambuliaji wali-
waangusha.

Alisema uimara wa wapinzani wao 
Yanga, pia ni jambo lililowafanya wa-
pambane kutafuta matokeo licha ya 
kuambulia sare ya bila kufungana.

“Washambuliaji wangu hawakuwa 
makini, tumekosa nafasi nyingi za wazi, 
hii ni kukosa utulivu kwa wachezaji 

wangu,” alisema.
Naye nahodha wa Coastal, Bakari 

Nondo, alisema haikuwa bahati yao 
kuibuka na ushindi mbele ya Yanga. 

“Tulipambana ili kutafuta matokeo na 
bahati haikuwa yetu, kushindwa kushin-
da si mwisho wa mapambano, tutajipan-
ga kwa ajili ya mechi zetu zinazofuata,” 
alisema.

Matokeo hayo yanaifanya Coastal 
Union kufikisha pointi 39 ikiwa nafasi 
ya tano nyuma ya Yanga yenye alama 
41 baada ya mechi 22, michezo miwili 
nyuma ya ‘Wagosi wa Kaya’ hao.

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Simba leo inashuka dimbani 
kuvaana na Stand United kwenye mch-
ezo wa kombe la Shirikisho, mchezo 
ambao utachezwa mkoani Shinyanga 
huku wakiahidi kuendeleza ushindi.

Akizungumza na Nipashe kwa njia 
ya simu jana akiwa njiani kuelekea 
Shinyanga, Meneja wa Simba, Patrick 
Rweyemamu alisema wachezaji wote 
wapo vizuri kuelekea katika mchezo 
huo ambao ameutaja kuwa na ushinda-
ni mkubwa.

“Nashukuru hadi sasa wachezaji wote 
wanaendelea vizuri,  hatuna majeruhi 
zaidi ya Athumani Miraji ambaye yupo 
kwenye usimamizi wa daktari kutokana 
na matibabu yake na kocha amesema 
hatafanya mabadiliko yoyote katika 
mchezo huo,” alisema Patrick.

Hata hivyo, aliongeza kusema mch-
ezo huo utakuwa mgumu kutokana na 
kuwa mara nyingi wanapokutana na 
timu ndogo hukamiwa vikali na kuwa-
taka mashabiki pamoja na wanachama 
wao waendelee kuwasapoti ili waweze 
kusonga mbele katika michuano hiyo.

Aidha, alisema kwa mujibu wa kocha 
ameahidi kuendeleza ushindi katika 
michuano hiyo pamoja na mechi zijazo 
za Ligi Kuu zilizopo mbele yao.

Aidha, alisema kikosi chao kinawari-
dhisha kutokana na umakini wanaou-
fanya uwanjani kwa kupata matokeo 
mazuri.

Simba inaingia kwenye mchezo huo 
ikitoka kupata ushindi wa 3-1 dhidi ya 
Biashara United.

Na Mwandishi Wetu 

MWENYEKITI wa Klabu ya Gofu ya Lu-
galo, Brigedia Jenerali mstaafu Michael 
Luwongo ametangaza mashindano 
ya Tanapa Lugalo Open yanatarajiwa 
kufanyika Machi 14 na 15 mwaka huu 
katika Viwanja vya Lugalo jijini Dar es 
Salaam.

Mwenyekiti huyo ameliambia Ni-
pashe kuwa mashindano hayo yalikuwa 
yafanyike Februari 29 na Machi Mosi, 
lakini kutokana na baadhi ya maandali-
zi kutokamilika imelazimu sasa kusoge-
zwa mbele.

“Tumesogeza mbele ili kutoa fursa ya 
wachezaji wengi kutoka maeneo mbal-
imbali kuweza kufanya maandalizi na 
kushiriki hasa kwa wachezaji wanaoto-
ka katika vilabu mbalimbali nje ya Dar 
es Salaam,” alisema Brigedia Luwongo.

Aidha, alisema pia mgeni rasmi 
katika ufungaji wa mashindano hayo 
anatarajiwa kutangazwa baadaye katika 
mkutano na waandishi wa habari baada 
ya kuthibitisha kuwapo katika mshinda-
no hayo kulingana na ratiba zake.

Kwa upande wake Nahodha wa 
Klabu ya Lugalo, Kapteni Japhet Masai, 
alisema tayari taaarifa zimeshatumwa 
kwa manahodha wa vilabu mbalim-
bali na dirisha limeshafunguliwa kwa 
yeyote anayetaka kushiriki kuweza 
kujiandikisha.

Mgunda alia washambuliaji 
kuikosa Yanga MkwakwaniSimba kuivaa 

Stand kombe 
la FA leo

Mashindano ya 
Gofu Lugalo
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Zimamoto licha ya kupungu-
zwa kasi ya kuukaribia ubingwa wa Ligi 
Kuu ya Zanzibar kwa kutoa sare katika 
michezo yake ya hivi karibuni, imeahidi 
kupata alama tatu katika michezo yake 
itakayoanzia leo.

Zimamoto ipo nafasi ya 4 ikiwa na ala-
ma 29 katika msimamo wa Ligi Kuu ya 
Zanzibar yenye timu 16, huku JKU ndio 
kinara wa ligi hiyo ikijikusanyia alama 
34.

Akizungumza na gazeti hili Katibu wa 

Timu ya  Zimamoto, Ali Ussi, maarufu 
Jongo alisema  mzunguko wa lala salama 
unakuwa mgumu, kwa sababu timu zote 
zinaonesha upinzani mkali.

Alisema hivi sasa kila timu inahitaji 
kupata alama tatu, huku baadhi ya timu 
kutoa sare ni kama ushindi kwao kuto-
kana na ugumu wa ligi katika mzunguko 
huu wa kumalizi msimu.

Aidha, alisema Zimamoto imejipanga  
kuhakikisha michezo yake yote kuanzia 
leo wanaondoka na alama tatu, ili timu 
yake hiyo iweze kujisogeza kileleni kati-
ka msimamo wa  ligi hiyo ambayo haina 

udhamini.
“Tumetoa sare nyingi karibu michezo 

yote tuliyocheza katika mzunguko huu, 
lakini haimaanishi kama tumepoteza 
matumaini ya kuchukua ubingwa, hap-
ana. Matumaini yetu ya ubingwa yapo 
pale pale na tayari tumeshayafanyia 
kazi baadhi ya mapungufu katika kikosi 
chetu ninaamini michezo inayofata tuta-
toka na ushindi,” alisema.

Zimamoto inatarajia kushuka dim-
bani Februari 29 ikiumana na maafande 
wa Polisi katika uwanja wa Mau A hapa 
visiwani Zanzibar.

Zimamoto yajipanga 
kubeba pointi mechi zote

Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Zubeir Ali Maulid, akimkabidhi kombe Kapteni wa Timu ya Mpira wa 
Kikapu ya Benki ya CRDB, Nibert Chaula, baada ya kuibuka na ushindi dhidi ya Baraza la Wawakilishi. Kulia ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela. NA MPIGAPICHA WETU



Na Isaac Kijoti, TANGA 

W
AKATI ‘kukata pumzi’ katika 
kipindi cha pili kukielezwa ni 
moja ya tatizo linalochangia 
Yanga kushindwa kupigania 

ushindi, timu hiyo imekiri kwa sasa inawa-
zia kuishika Azam FC na wala si Simba ili-
yopo kileleni mwa msimamo wa Ligi Kuu 
kwa sasa.

Yanga juzi ilipata sare ya nne
 mfululizo baada ya kutoka 
suluhu na Coastal Union ka-

tika Uwanja wa Mkwakwani
 jijini Tanga.

Hiyo ni baada ya sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Mbeya City, suluhu dhidi ya Tanzania Pris-
ons mechi zote zikipigwa Uwanja wa Taifa 
kabla ya kwenda kutoka sare ya 1-1 dhidi 
ya Polisi Tanzania katika Uwanja wa Ush-
irika mjini Moshi. Na kwa matokeo hayo, 
yanaifanya Yanga sasa kufikisha pointi 
41 baada ya mechi 22, ikiwa ni alama 21 
nyuma ya vinara Simba na nne nyuma ya 

Azam FC iliyopo nafasi ya pili.
Hata hivyo, Simba na Azam zipo mechi 

mbili mbele, lakini katika nafasi ya tatu 
kuna Namungo FC yenye alama 43 baada 
ya mechi 23. Wigo huo wa pointi za Sim-
ba,  umemfanya Kocha Mkuu wa Yanga, 
Mbelgiji Luc Eymael, kuweka wazi kwanza 
hesabu zake kwa sasa ni kuifikia Azam FC 
kwanza na si vinara hao.

Akizungumza baada ya mechi ya juzi, 
Eymael alisema anaiwazia Azam na hesa-
bu zake kwa sasa si pointi za Simba.

“Kwanza nawazia kuishika Azam katika 
nafasi ya pili kwa sasa si Simba,” alisema 
Eymael huku akiahidi kuendelea kuisuka 
safu yake ya ushambuliaji. 

“Bado washambuliaji wanashindwa ku-
tumia nafasi tunazozitengeneza, lakini pia 
ujanja ujanja wa wapinzani wetu uwan-
jani vyote hivyo vinachangia kutopata ma-
tokeo.”

Pamoja na maoni hayo ya Eymael kuhu-
su safu ya ushambuliaji, wachambuzi wa 
soka, wanaeleza Yanga inaonekana kukata 
pumzi katika kipindi cha pili.

“Mechi ambayo Yanga ilionekana kuhi-
mili kwa dakika 90 ilikuwa wakati ikiwa 
chini ya Kaimu Kocha Mkuu, Boniface 
Mkwasa dhidi ya Simba baada ya hapo in-
ashinda kwa shida.

“Ikikukosa kipindi cha kwanza, basi 
timu pinzani ikikomaa na kucheza mpira 
wa kasi inashinda, si suala la washambu-
liaji tu kukosa umakini, bali hata pumzi 
kwa timu ni tatizo,” mchambuzi Emily Col-
lins aliliambia Nipashe. 

Kwa hesabu za Eymael, kama Yanga 
itashinda viporo vyake viwili itafikisha 
pointi 47 huku Namungo nayo ikishinda 
kiporo chake itafikisha pointi 46, hivyo zi-
taipiku Azam FC yenye pointi 45. 

Na kwa hesabu hizo, Yanga bado itaku-
wa na mlima mrefu wa pointi 15 nyuma ili 
kuifikia Simba kileleni mwa msimamo wa 
ligi hiyo inayoshirikisha timu 20.

Yanga tayari imerejea jijini Dar es Sa-
laam na inaendelea na mazoezi kwa ajili 
ya mchezo wao wa Kombe la FA dhidi ya 
Gwambina FC utakaopigwa Uwanja wa 
Taifa kesho.

   Pumzi yatajwa tatizo, Eymael asema 
hawafikirii tena kuwashika vinara hao, bali...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Yanga: Hesabu sasa 
kwa Azam si Simba Na Saada Akida 

WAKATI leo wakishuka Uwanja wa CCM 
Kambarage mkoani Shinyanga kuivaa Stand 
United kwenye mechi ya Kombe la FA, Ko-
cha Mkuu wa Simba, Sven Vandenbroeck 
anataka ‘kuona ukuta wa zege’.

Hiyo ni baada ya kushuhudia mabeki 
wake wakiruhusu bao moja wakati wak-
ishinda 3-1 dhidi ya Biashara United kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Jumamosi.

Akizungumza na Nipashe jana, Sven 
alisema kujisahau kwa mabeki wake kume-
jitokeza tena baada ya awali kuonekana 
kulimaliza tatizo hilo jambo ambalo anataka 
kulimaliza. 

“Tunahitaji ushindi, lakini mabeki wana-
takiwa kuwa makini kuhakikisha wapinzani 
hawapati nafasi ya kufunga,” alisema Sven.

Alisema anahitaji kuona wanapata ushin-
di, lakini na mabeki nao wakiwa makini na 
kuhakikisha wanawazuia wapinzani wasi-
funge.

Kocha huyo alisema tayari amefanyia kazi 
upungufu uliyojitokeza kwenye mchezo uli-
opita na anaamini watafanya vizuri katika 
mchezo wao wa Kombe la FA dhidi ya Stand 
United leo.

Sven ataka 
ukuta wa 
‘zege’ Simba

Simba yataka 
ubingwa 

UKurasa  30Arteta: Nitamshawishi Aubameyang abaki

Mchezaji wa Everton, Dominic Calvert-Lewin (kushoto), akipambana na mabeki wa Arsenal wakiongozwa na David Luiz wakati wa mchezo wa Ligi Kuu ya 
England baina ya timu hizo kwenye uwanja wa Emirates juzi Jumapili. Arsenal ilishinda mabao 3-2. PICHA: MTANDAO
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