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K
UNA mambo yanafanyika 
kwa mazoea kwenye fa-
milia na ndani ya jamii 
kuanzia na kuwapiga 

watoto kwa vitu kama ufagio au 
upawa na kuwatukana kwa majina 
ya wanyama, yote ikichukuliwa 
kuwa ni jambo la kawaida. 

Kwa mfano, wazazi na walezi 
wanawapachika majina watoto 
mfano wee ‘domo’ sababu ana 
mdomo mkubwa au ‘chauvivu’ 
akidaiwa hawezi kufanyakazi, 
yote haya watetezi wa haki za 
watoto wanasema ni unyanyasaji 
na ukatili.

Unapozungumzia aina ya 
ukatili wa kijinsia kwa watoto siyo 
wanafunzi, wazazi au walezi wote 
wanaofahamu aina za unyanyasaji 
huo kumbe hata kumwita mtoto 
majina ya wanyama kama mbuzi 
au ng’ombe ni ukatili pia.

Hivyo, unyanyasaji unahusisha 
mengi yakiwamo yanayofanyika 
majumbani kama kuwapiga 
watoto na mchi, jalo la kuchotea 
mkaa, kucharazwa na mkanda, 
kuchomwa na pasi ya moto, uke-
ketaji, ulawiti na ubakaji ndiyo 
matukio ya ukatili wa kijinsia.

Ili kuifahamisha na kuiamsha 
jamii kuhusu matendo ya ukatili 
kwa watoto yasiyopewa uzito, hivi 
karibuni mashirika ya kiraia ya 
Women in Social Entrepreneur-
ship (WISE) pamoja na Trans-
forming Life, wanawafundisha 
wanafunzi ya Shule ya Msingi 
Keko-Magurumbasi  jijini Dar es 
Salaam, aina za ukatili wa kijinsia.

Aidha, wanafahamishwa 
sehemu za kutoa taarifa wanapo-
fanyiwa ukatili iwe nyumbani, 

A stronaut  anawaomba 
wanafunzi kwenda kufundisha 
rafiki zao nyumbani na wakubwa 
pia yale waliyofundishwa shuleni 
kwa ustawi wao na wa taifa.

Zulfa Frank mwanafunzi wa 
darasa la sita Keko- Magurum-
basi anasema waliyojifunza 
yamewaelimisha kuwa ni lazima 
watoto wapatiwe haki wanazos-
tahili, lakini wawaheshimu wazazi 
au walezi, walimu, wafanye kazi 
kwa kujituma, wawe wakweli,” 
anasema.

Anaeleza kuwa kilichomvutia 
katika masomo haya ni mbinu na 
sehemu za kutoa taarifa wanapo-
fanyiwa vitendo hatarishi, kama 
vile kunyanyaswa kingono, uke-
ketaji, kupigwa, kuumizwa, kut-
ishwa pale anapofanyiwa kitendo 
hatarishi kama kusema nitakuua 
au kuua wazazi au walezi wake.

Mwalimu wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano TEHAMA 
Keko Magurumbasi, Daha Berther, 
anasema wanafunzi 650 wali-
fundishwa uimarishaji ulinzi na 
fursa sawa kwa watoto na maen-
deleo endelevu 2030.

“Elimu hii ni bora kwa sababu 
wamepata watu kutoka nje ya 
shule, mtoto ana shika zaidi ana-
chofundishwa na wageni kuliko 
sisi wa kila siku shuleni ingawa 
masomo mengine yapo kwenye 
somo la uraia,” anasema.

Watoto wameelewa kuhusu 
unyanyasaji kwenye jamii, wanari-
poti kesi, mtoto anapigwa na 
mwiko, wengine wameunguzwa 
na moto wamejua kuwa huo pia 
ni ukatili wa kijinsia na wanau-
ripoti.

Usichukulie poa kutumia majina ya vitu, wanyama kukejeli watoto huwaathiri

Adhabu kwa watoto zilizopitiliza ni ukatili na unyanyasaji. PICHA:  MTANDAO

NAO NI UNYANYASAJI 

ELIMUELIMU
NA BEATRICE 
PHILEMON

Kelele mafuta kupikia, TARI in-
apozijibu kwa kuleta alizeti mpya
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mitaani na shuleni anasema Wakili 
katika Transforming Life, Theresia 
Kinabo.

Anaeleza kuwa ni kazi iliyo-
fanyika wakati wa maadhimisho 
ya Siku ya Mtoto wa Afrika inay-
ofanyika Juni 16 kila mwaka, kwa 
kushirikiana na Holt Children’s 
Service Incorporation kutoka 
Korea Kusini.

Mbali na hilo, wanafunzi  
wanafundishwa  maana ya 
mtoto, haki, wajibu wao ulinzi 
wa watoto, anayelinda watoto, 
maana ya ukatili, aina zake mfano 
wa kimwili, kisaikolojia, ngono, 
kupigwa, mimba za utotoni yote 
kwa kwa mujibu wa sheria ya  
mtoto ya mwaka 2009.

Aidha, Theresia anasema wakati 
wa mafunzo, pia wanafunzi wana-

taka kufahamu maana ya mila na 
desturi potofu, mfano ukeketaji na 
walifundishwa na kuelezwa kuwa 
mtoto akiolewa chini ya miaka 18 
haki ya kusoma inakiukwa, hawezi 
kujua majukumu yake wala ya 
familia, hivyo ni ukatili pia.

“Kwa sababu mmepata elimu 
hii, mkiona mzazi au mlezi ana-
fanya matukio ya ukatili wa kijinsia 
au kuvunja haki zenu toa taarifa 
kwenye serikali ya mtaa, dawati la 
jinsia na watoto la polisi, walimu 
shuleni, mzazi au mlezi ambaye 
anaweza kukusaidia kapata haki 
yako.” Anasema Theresia.

Akizungumzia ukatili wa kisai-
kolojia, Theresa anawaasa wazazi 
na walezi wasiwaite watoto au 
yeyote mbwa au mbuzi kwa 
sababu wanawaharibu kisaikolo-

jia, wanapowaza kuwa wanafa-
nana na mbwa au mbuzi, hata-
wakiwa darasani wanaweza kufeli 
masomo kutokana na kuitwa 
majina akihimiza kuita watoto 
maneno mazuri yenye kuwajenga 
siyo kuwaathiri kisaikolojia.

NI ULINZI
Mkurugenzi Mtendaji wa WIS, 

Dk. Astronaut Bagile, anasema 
watoto wakielewa haki zao na 
kujua maana ya ukatili wa kijin-
sia wanaweza kuchukua hatua na 
ni sehemu ya ulinzi. “Tumeamua 
kutoa mafunzo haya kwa sababu 
kwenye jamii kuna matukio 
mengi ya ukatili wa kijinsia na 
ukiwaongezea uelewa watoto 
wanaweza kuchukua hatua.” 
Anasema.
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Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali aibuka 
mjadala wa DP World

Mikopo elimu 
ya juu, kati 
yaongezeka 
hadi bil. 800/-
Na Jenifer Gilla, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba, amesema serikali imeongeza 
mikopo ya elimu ya juu, lengo sasa ni kufikia 
Sh. bilioni 800 kwa mwaka ujao wa fedha.
Huku akitaja kipindi hicho kinatarajiwa kuwa 

na wahitaji wapya kutoka vyuo vya kati, vya 
afya na ufundi, Dk. Mwigulu amesema ni kasi 
ya ongezeko la bajeti hiyo, sasa kwa wastani 
wa Sh. bilioni 200, ndani ya miaka miwili ya 
fedha. 
Kwa mujibu wa bajeti hizo za miaka miwili 

iliyopita, katika mwaka wa fedha 2021/22, 
kulitengwa Sh. bilioni 500 na kwa mwaka uli-
ofuata 2022/23, zilitengwa Sh. bilioni 570, 
lakini kutokana na upungufu wa kibajeti, 
Bunge lilifanya mapitio, bajeti ikafikia Sh. bil-
ioni 654.
Akijibu hoja mbalimbali za wabunge baada 

ya mjadala wa makadirio ya mapato na 
matumizi ya serikali kwa mwaka 2023/24 
bungeni jana, waziri huyo alisema lengo ni 
kuwezesha watoto wa kitanzania kunufaika 
na elimu ya kati.
Dk. Mwigulu pia alisema serikali iliwasilisha 

mapendekezo ya kuongeza tozo ili kupata 
fedha za kusomesha watoto maskini walio na 
sifa ya kusoma vyuo vya kati lakini uwezo ni 
mdogo.
Alisema kuwa tangu Aprili mwaka huu ma-

tokeo ya kidato cha tano yalipotangazwa 
serikali imelazimika kujenga madarasa, ili 
kuhimili ongezeko la watoto waliofaulu ku-
toka 75,000 hadi 192,000.
Alisema serikali imeweka utaratibu wa ku-

peleka wanafunzi vyuo vya kati kwa kuwa 
shule za sekondari hazitoshelezi kuchukua 
wanafunzi wote waliofaulu, hivyo mpango wa 
serikali wa kuondoa ada katika vyuo hivyo 
unalenga kumwondolea mzigo mzazi, ili mto-
to huyo apate ujuzi utakaolisaidia taifa.
KUKUBALI TOZO
Dk. Mwigulu pia aliwataka Watanzania kuku-

baliana na ongezeko la tozo iliyowekwa na 
serikali ikiwamo la Sh. 100 katika kila lita ya 
mafuta ya dizeli na petroli na Sh. 20 katika 
kila kilo moja ya saruji kwa kuwa fedha hiyo 
inakwenda kusomesha watoto wao.
Alisema Watanzania watakuwa wameonye-

sha mfano mbaya kwa kizazi hicho kama 
watashindwa kuwalipia watoto hao ada kwa 
sababu tu wanataka kujilimbikizia mali ilhali 
walipata elimu ya juu kwa kupitia mikopo 
hiyo.
“Watoto wa Watanzania ni watoto wetu ni 

lazima tubebe mzigo, ninawaomba Watan-
zania wote tukubaliane na maoni hayo hata 
kama yanatuongezea mzigo, yanatuongezea 
mzigo kwa ajili ya watoto wetu. Hizo ni fedha 
ambazo zinakwenda kutengeneza taifa lililo 
bora kwa sasa na miaka inayokuja,” alifafan-
ua Dk. Mwigulu.
Aliwasihi wananchi wasiirudishe nchi miaka 

ya nyuma ambayo licha ya mwanafunzi ku-
faulu vizuri na kuchaguliwa kuendelea na 
elimu, shule zilikuwa hazitoshi.
Katika mjadala huo, wabunge wengi wali-

ishauri serikali kuongeza kasi ya ujenzi wa 
vyumba vya madarasa, ili wanafunzi wote 
wanaofaulu hasa kidato cha tano wapate 
shule.
Vilevile, waliishauri serikali kuhakikisha 

vyuo vya kati vyote vinaondolewa ada ili 
kuongeza wataalamu nchini na kuzalisha 
wataalamu wa kutosha kulitumikia taifa ka-
tika kada mbalimbali.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiwa kwenye mazungumzo na Ujumbe wa Shirika 
la Kimataifa la Christian Blind Mission (CBM) ukiongozwa na Mkurugenzi Mkaazi nchini Tanza-
nia,   Nesia Mahenge (kulia kwa Rais), Mkurugenzi wa Maendeleo Jumuishi wa CBM, Dominique 
Schulkopthen na Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika Mashariki na Kusini, Albert Kombo, Ikulu jijini 
Zanzibar jana. PICHA: IKULU

Mwandishi Wetu, DODOMA

MWANASHERIA Mkuu wa Serika-
li (AG), Jaji Dk. Eliezer Feleshi, ame-
jitosa katika mjadala wa uwekezaji 
wa Kampuni ya Dubai ya DP World 
unaotarajiwa kufanywa Bandari ya 
Dar es Salaam, akisema kuna upo-
toshaji mkubwa usio na tija kuhusu 
suala hilo.

Akizungumza kwa mara ya kwan-
za katika mazungumzo maalum na 
mwandishi wetu jijini Dodoma jana, 
Jaji Feleshi alisema kuwa upotoshaji 
huo unaweza kuifanya Tanzania 
ionekane inabagua wawekezaji ku-
toka nchi fulani.

“Mtu anasema mkataba ni wa 
miaka 100 na hiyo ilikuja hata 
kabla Bunge halijaazimia. Wengine 
wanasema ni mkataba wa maisha.  
Unatafuta hicho kipengele cha 
maisha unapekua kifungu kimoja 
mpaka mwisho, hakuna,” alisema 
Feleshi.

Alisema ikumbukwe kuwa Tan-
zania tangu miaka ya nyuma, mion-
go mitatu, miwili iliyopita ilisaini 
makubaliano kuhusu matumizi ya 
mabaraza mengine ya kimataifa ya 
utatuzi wa migogoro na haijajion-
doa.

Kadhalika, alisema kuna mambo 
ya msingi ili mtu awekeze hasa 
kwenye mtaji mkubwa ni lazima 
aangalie mfumo wa sheria ya nchi 
kama inavyosema ibara ya 24(2) 
inazuia utaifishaji wa mali ya mtu 

isipokuwa kwa matakwa ya sheria 
na mtu ili awekeze ni.  lazima nchi 
iwe na amani ya kutosha.

Alionya pia kuwa lugha za kibagu-
zi zinazotolewa na baadhi ya watu 
dhidi ya wawekezaji kutoka nchi 
fulani zinaweza kuharibu sifa ya  
Tanzania kama taifa linaloongoza 
kuvutia watalii katika ukanda wa 
Afrika.

“Je, sasa tunataka tujenge  
mazingira ya kuwatia hofu 
wawekezaji kwamba nchi yetu 
haitaki wawekezaji?” Alihoji Jaji Fe-
leshi.

Kadhalika, alisema Tanzania ime-
kuwa inajulikana ni nchi isiyofunga-
mana na upande wowote miaka 
mingi na inayokaribisha wawekezaji 
kutoka sehemu zote duniani.

“Leo unapoanza kuona Waara-
bu ni kama shida, unachagua 
(wawekezaji watoke) wapi?” alihoji.

Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali pia alikanusha hoja kwamba 
Bandari ya Dar es Salaam inauzwa 
akisisitiza hakuna kipengele cho-
chote katika mkataba kati ya Tanza-
nia na Dubai (Inter Governmental 
Agreement - IGA) kinachozungum-
zia uuzwaji wa bandari.

“Tunaposema bandari imeuzwa, 
je, ni kweli imeuzwa? Kile kiambati-
sho kimeeleza maeneo ya uhusiano 
kwa mujibu wa ile ibara ya 4, ni kwe-
nye gati ngapi kati ya ngapi na hizo 
zinazobaki ni ngapi,” alisisitiza.

Alifafanua kuwa Bunge limepiti-

sha azimio la ushirikiano kati ya 
Serikali ya Tanzania na Dubai ka-
tika eneo la bandari, lakini hakuna 
mkataba wowote ambao umetiwa 
saini kati ya Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bandari Tanzania (TPA) na Kam-
puni ya DP World.

“Mpaka sasa TPA haijaingia 
makubaliano au mkataba wowote 
na DP World kwani muda wake hau-
jafika,” alisema.

Pia alikanusha alichokiita upo-
toshaji unaoenezwa na baadhi ya 
watu kuwa Tanzania au TPA hai-
toweza kujitoa katika makubaliano 
itakayoingia na DP World.

“Kama kuna kushindwana frame-
work (msingi) imeshawekwa.  
Tangu mwanzo katika preamble 
(utangulizi wa makubaliano) imeta-
jwa mikataba itakayokuja kuingiwa 
kama HGA (Host Government 
Agreement –HGA) na project agree-
ment (mtakaba wa uendeshaji wa 
magati ya bandari),” alisema.

Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
aliongeza kuwa katika mkataba am-
bao TPA itatia saini na DP World, 
mwekezaji huyo atapewa masharti 
mahsusi na malengo ya utendaji 
na endapo mwekezaji ataonyesha 
ufanisi, anaweza kuongezwa mae-
neo mengine kwa mujibu wa ma-
takwa ya serikali.

Jaji Feleshi amewahi kuwa Mku-
rugenzi wa Mashtaka (DDP) na Jaji 
Kiongozi wa Mahakama Kuu ya 
Tanzania.
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Kamati ya Bunge yataka 
tathmini misamaha kodi
Na Jenifer Gilla, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge 
ya Bajeti imetoa mapendekezo 
matatu kwa serikali, ikiwamo 
kufanya tathmini ya misamaha 
ya kodi inayotolewa ili kuona 
kama imeleta matokeo yaliyoku-
sudiwa.
Mwenyekiti wa kamati hiyo, 

Daniel Sillo, alitoa mapendekezo 
hayo jana bungeni alipowasilisha 
maoni ya kamati hilo baada ya 
Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, kuso-
ma Muswada wa Sheria ya Fedha 
wa Mwaka 2023 kwa mara ya 
pili na ya tatu.
Alisema tathmini hiyo itaisaidia 

serikali kujua ni kwa kiasi gani 
misamaha inayotolewa in-
achangia katika ukuaji wa uchu-
mi na kama kuna haja ya misa-
maha hiyo kuendelea kuwapo, 
kuongezwa muda, kusitishwa au 
kuboreshwa.
Sillo alisema kamati pia in-

aishauri serikali kuhakikisha ma-
boresho ya misingi ya utoaji haki 
katika usimamizi wa kodi ikiwa 
ni pamoja na kuweka muda wa 
upokeaji na utoaji wa marejesho 
ya mapingamizi ya kodi yaende 
sambamba na urejeshaji wa 
kodi kwa wakati pale tu uamuzi 
unapofanyika, ili kuwaondolea 
adha wafanyabiashara kusubiri 

marejesho kwa muda mrefu.
Aliitaka serikali kusimamia 

vyema utekelezaji wa kifungu 
cha 84 kifungu kidogo cha 3 
kipengele A cha Sheria ya Kodi 
la Ongezeko ya Thamani (VAT), 
Sura 148 ambacho kinaelekeza 
marejesho yafanyike ndani ya 
siku 90.
Kuhusu uwasilishwaji wa 

muswada huo, kamati iliishauri 
serikali kuhakikisha unawasil-
ishwa bungeni mapema walau 
mwezi mmoja kabla haujapit-
ishwa na Bunge, ili wabunge wa-
pate muda wa kutosha kuujadili.
“Muswada huu ni muhimu kwa 

maslahi ya Taifa na kwa mu-
jibu wa Ibara ya 138 ya Katiba. 
Kamati inaishauri serikali ku-
hakikisha muswada unawasil-
ishwa bungeni mapema zaidi 
walau mwezi mmoja kabla hau-
japitishwa na Bunge,” alisema 
Daniel.
Awali, akisoma muswada huo 

kwa mara pili na ya tatu, Waziri 
Mwigulu alisema unakusudia 
kufanya marekebisho ya sheria 
18 zinazohusu mfumo wa kodi, 
ikiwamo kurekebisha baadhi 
ya viwango vya kodi, tozo na 
ada zinazotozwa chini ya sheria 
mbalimbali pamoja na taratibu 
za ukusanyaji na usimamizi wa 
mapato ya serikali. Bunge hilo 
lilipitisha muswada huo.

Na Elizabeth Zaya

VIJANA wamesema ku-
tokuwapo kipengele kina-
choweka ukomo wa nafasi 
ya ubunge kunachangia vi-
jana wengi wasipate nafasi 
hiyo na kuendelea kushikil-
iwa na watu wale wale kwa 
kipindi kirefu.

Vijana hao walitoa kauli 
hiyo juzi kwenye mdahalo 
wa Katiba ulioandaliwa na 
Taasisi ya Vijana (TYVA), 
kwa kushirikiana na Kituo 
cha Televisheni cha EATV, 
Makumbusho ya Taifa, jijini 
Dar es Salaam.

Mwakilishi kutoka taasisi 
hiyo, Geofrey Mitande, alise-
ma Katiba ya sasa inatoa na-
fasi kwa wabunge kukaa mi-
aka mingi kwenye nafasi ya 
ubunge na kuziba wengine 
kuingia suala linalochangia 
kukosekana kwa mawazo 
mapya.

“Unakuta mbunge amekaa 
kwenye jimbo zaidi ya miaka 
20, mwingine mpaka umri 
umekwenda, lakini anach-
aguliwa tu, sasa kwa hali hii 
siyo rahisi kupata mawazo 
mapya au kijana kupata na-
fasi. Inabidi ifike wakati hasa 
wakati huu wa mchakato wa 

kupata Katiba mpya, iweke 
ukomo katika nafasi hiyo,” 
alisema Mitande.

“Tunahitaji Katiba, lakini 
sheria ambazo zitaisapoti 
hasa katika kumuinua kija-
na, kufanya hivyo kutasaidia 
vijana wengi kupata fursa 
ya kuingia kwenye siasa na 
kupata nafasi za ubunge to-
fauti na ilivyo sasa. Wengi 
wanaoingia ni wale wale na 
vijana ni wa kuhesabu hasa 
kwenye majimbo.”

Magdalena Gise, alisema 
uwapo wa wabunge wale 
wale bungeni miaka yote 
kunachangia wawe na  
mazoea na kupitisha  
baadhi ya mambo ambayo 
hayana masilahi kwa wa-
nanchi wao.

“Unakuta wabunge ambao 
wemetumwa kwenda ku-
wawakilisha bungeni, hawa-
fanyi kazi hiyo, wanashind-
wa kukaa na wananchi 
wao kufahamu matatizo na 
mahitaji yao, kwa sababu 
ya kushindwa kujiandaa 
wanaunga mkono kila kitu  
kinachowekwa mbele yao 
hata kama hakina manufaa 
kwa waliowatuma,” alisema 
Gise.

“Tunahitaji Katiba mpya 

ndiyo itarekebisha haya 
yote, tunataka mawazo 
mapya kwenye nafasi za 
uongozi ikiwamo za kisiasa, 
tunataka kiongozi ana-
popewa kazi na wananchi 
ionekane kufanyika na siyo 
vinginevyo.”

Gise alisema kilio chao 
kingine ambacho wanatege-
mea Katiba mpya ilifanyie 
kazi ni kutaka viongozi 
kushtakiwa wanapofanya 
vibaya madaraka yao au ku-
tumia vibaya nafasi zao.

“Ndiyo maana kule bun-
geni tuna viongozi wengi 
ambao wao kazi yao ni ku-
unga mkono tu kila kitu hata 
kama ni kibaya. 

Pia tunataka sheria ya ku-
wapa kinga viongozi pamoja 
na wabunge iondolewe ili 
wawe wanashtakiwa,” alise-
ma Gise.

Charles Mnepe, mshiriki 
katika mjadala huo, alisema 
wanaamini kwamba seri-
kali ya awamu ya sita itasikia 
kilio cha wananchi na ku-
wapatia Katiba mpya kuleta 
matumaini kwenye maeneo 
mengi yanayolalamikiwa 
kwa sasa na tuna furaha 
kushirikiana na EATV katika 
mjadala huu.”

Vijana wataka ukomo wa ubunge

Mafundi wakiendelea na awamu ya kwanza ya ujenzi wa Uwanja wa 
Mashujaa, katika mji wa Kiserikali Dodoma, unaotarajiwa kukamilika 
Juni 30, mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAUAJI DADA WA BILIONEA MSUYA 

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyamule, akimsikiliza mratibu 
wa ujenzi wa uwanja mpya wa Mashujaa, Meshach Bandawe (kulia), 
alipotembelea mradi huo unaojengwa katika Mji wa serikali Mtumba 
jijini Dodoma jana. Uwanja huo unatarajiwa kukamilika Juni 30. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Augusta Njoji, DODOMA

WABUNGE tisa jana walisimama bungeni 
na kuhoji hatua zilizochukuliwa na serikali ku-
dhibiti wanyamapori waharibifu.

Kukiwa na hoja hiyo, Wizara ya Maliasili na 
Utalii nayo ikataja mikakati na kutoa tahadhari 
kwa wakazi wa Iringa wasitembee usiku ili kue-
puka kuvamiwa na simba waliotoka Hifadhi ya 
Taifa Ruaha.

Katika kipindi cha ‘Maswali’ bungeni jana, 
Spika Tulia Ackson alilazimika kutoa nafasi 
kwa wabunge waliosimama kuuliza maswali 
ya nyongeza kutokana na swali la Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM), Maimuna Pathan aliyetaka 
kujua mikakati ya serikali kudhibiti uvamizi wa 
tembo katika mashamba ya wilaya za Liwale na 
Nachingwea.

Katika swali la nyongeza, Mbunge wa Viti 
Maalum, Grace Tendega alisema pamoja na 
tembo kuvamia maeneo mbalimbali, hivi kar-
ibuni katika kata zake mbili, simba walivamia 
mifugo ya wananchi na kuila, hivyo kusababi-
sha taharuki kubwa.

Alihoji mkakati wa serikali kuhakikisha wa-
nanchi wanakua huru.

Mbunge wa Viti Maalum, Esther Matiko, alise-
ma wanyama wakali wakishadhuru binadamu, 
serikali inatoa kifuta jasho Sh. 500,000, waki-
uawa inatoa Sh. milioni moja, akihoji kwanini 
serikali isipitie upya kanuni zake ili kuja na 
uhalisia wa kutoa kifuta jasho kinachostahili.

Mbunge wa Kilolo (CCM), Justine Nyamoga, 
alisema Kata ya Ruaha Mbuyuni ina madhara 
makubwa yanayosababishwa na tembo, hali 
inayochangia upungufu wa chakula na kuhoji 
mkakati wa serikali kudhibiti tembo hao kwa 
kuongeza askari.

Mbunge wa Mwibara (CCM), Charles Kajege, 
alisema tatizo la tembo, mamba na kiboko ni 
kubwa katika jimbo hilo. Wameua wananchi na 
kuhoji mpango wa serikali kumaliza tatizo hilo.

Akijibu maswali hayo, Naibu Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, Mary Masanja, alisema serikali 
inaangalia njia mbadala na kutataua migogoro 
ya wanyama wakali na waharibifu.

Alitaja njia za kuwadhibiti kuwa ni kujenga 
vituo, kuajiri askari wa vijiji (VGS) na kuweka 
fensi ya umeme katika baadhi ya maeneo ili ku-

Serikali yatoa hadhari ya simba 
wakazi Iringa wanaotembea usiku

‘Polisi walichukua dola kwa mshtakiwa’
Na Grace Gurisha 

MFANYABIASHARA Revocatus 
Muyela anayetuhumiwa kumuua 
mdogo wa marehemu Erasto 
Msuya, maarufu Bilionea Msuya, 
Aneth Msuya, kupitia wakili wake 
amedai wakati anakamatwa na 
polisi, alikuwa na Dola za Mare-
kani 450, Sh. 60,000 na simu 
tatu ambazo hadi leo hazijulikani 
zilipo.

Pia amedai kuwa vitu hivyo vili-
chukuliwa bila kufuata utaratibu 
na kwamba wakati anakamatwa, 
hakukutwa na nyaraka zake bin-
afsi. 

Muyela alidai hayo jana mbele 
ya Jaji Edwin Kakolaki wa Ma-
hakama Kuu Kanda Dar es Sa-
laam, kupitia Wakili wake, Peter 
Kibatala kipindi anamuuliza mas-
wali shahidi wa 14 wa upande wa 

Jamhuri, Inspekta Mahita Omary 
Mahita. 

Kibatala: Mshtakiwa amen-
ieleza kuwa wakati anakamatwa, 
alikuwa na simu zake tatu na ana-
dai kuwa mlizichukua.

Mahita: Mimi sijui kuhusu simu
Kibatala: Yeye anasema ul-

ipomkamata, ulimkuta na simu 
pamoja na dola za Marekani 
450,000 na hadi leo hazijulikani 
zilipo

Mahita: Siyo kweli
Kibatala: Shahidi kwani ulisha-

wahi kugombana na mshtakiwa? 
Mahita: Sijawahi kugombana 

naye. 
Kibatala: Kwanini yeye atunge 

sentensi kama hii?
Mahita: Sijui yeye. 
Kibatala: Pia mshtakiwa amen-

ieleza kwamba mlichukua Sh. 
60,000 wakati mmemkamata bila 

kufuata utaratibu.
Mahita: Hajachukuliwa kitu 

chochote, hayo ni maneno yake 
tu.

Kibatala: Mshtakiwa pia ana-
dai kuwa wewe ulichukua bastola 
yake.

Mahita: Sio kweli. 
Wakati shahidi huyo, akiongo-

zwa na Wakili wa Serikali, Gen-
erosa Montano kutoa ushahidi 
wake kabla ya Kibatala kumuuliza 
maswali, aliieleza mahakama jinsi 
alivyomkamata mshtakiwa huyo 
mkoani Arusha. 

Alidai kuwa Agosti 19, 2016, aki-
wa na cheo cha Insepkta Msaidizi 
wa Polisi, alipata taarifa saa 10 jio-
ni kuwa gari analotumia mshtaki-
wa Muyela limeonekana limepaki 
eneo la Mnara Mwene karibu na 
ofisi za CCM. 

“Nikiwa na askari wangu wa 

doria tulikwenda hadi eneo 
hilo, kweli tukalikuta gari aina 
ya Range Rover toleo la kwanza, 
ambapo nilimjulisha afande RCO 
na mpelelezi wa kesi hiyo kuwa 
mshtakiwa anayetuhumiwa kwa 
mauaji yupo ndani ya gari.

“Baada ya taarifa hiyo, nilipewa 
maelekezo kwamba nitafute mbi-
nu nzuri za kuweza kumkamata 
mshtakiwa. Mmoja wa askari am-
bao nilikuwa nao, Koplo Abdallah 
alikuwa anafahamiana na mtuhu-
miwa, nikamwambia aende am-
wombe lifti ampeleke hadi kituo-
ni,” alidai Mahita. 

Alidai kuwa Koplo Abdallah 
alifanya hivyo na mshtakiwa ali-
kubali kumpa lifti hadi Kituo Ki-
kuu cha Polisi Arusha. Walipofika 
walimkuta kwa kuwa walitangulia 
kufika kituoni. 

“Walishuka katika gari Koplo 

Abdallah na Muyela. Mimi niliji-
tambulisha kwake na yeye aliji-
tambulisha kwangu ambapo nil-
imwelekeza kwamba yupo chini 
ya ulinzi kwa tuhuma za mauji 
aliyoyofanya Dar es Salaam na 
wapelelezi uko njiani, kwa hiyo 
awekwe mahabusu,” alidai.

Mbali na Muyela, mshtakiwa 
mwingine katika kesi hiyo ni mke 
wa aliyekuwa mfanyabiashara 
maarufu wa madini mkoani Aru-
sha, marehemu Erasto Msuya, 
Miriam Mrita. 

Miriam ambaye ni mshtakiwa 
wa kwanza katika kesi ya mauaji 
hayo ya wifi yake huyo Aneth ali-
yeuawa Mei 25, 2016 kwa kuchin-
jwa shingoni nyumbani kwake, 
Kibada Kigamboni jijini Dar es 
Salaam, amekiri kuhusika na 
mauaji hayo katika maelezo yake 
ya onyo.

Putin atoa neno 
uasi wa Wagner
MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladimir Putin, amesi-
fu kampuni mbalimbali nchini humo 
kwa kuhakikisha uendeshaji thabiti 
wa sekta zao katika kukabiliana na 
changamoto kali za nje ya taifa hilo.
Kwa mujibu wa AFP, hiyo ni kauli ya 

kwanza kutolewa na Rais Putin tangu 
kutokea kwa uasi wa kundi la Wagner 
hivi karibuni, licha ya kwamba hakuta-
ja mpango uliofanya Mkuu wa Wagner, 
Yevgeny Prigozhin kukubali kusimami-
sha askari wake na kuhamia Belarus.
Awali Putin alishutumu mamluki wa 

Wagner kwa uhaini na kuyataja ma-
tendo yao kuwa usaliti, huku ikielezwa 
kuwa ujumbe wa video uliotolewa na 
Rais Putin jana una maana kuwa shu-
ghuli zinaendelea kama kawaida kwa 
Kremlin.
Waziri Mkuu wa Russia, Mikhail 

Mishustin, alisema Russia imekabiliwa 
na changamoto kwa uthabiti wake na 
lazima ibaki na umoja nyuma ya Rais 
Putin.
Mishustin pia alisema chini ya uon-

gozi wa Rais Putin, maofisa wa serikali 
walifanya kazi kwa umoja ili kuhakiki-
sha utulivu baada ya uasi uliofanywa 
na Wagner.
“Jambo kuu katika hali hizi ni ku-

hakikisha uhuru wa nchi yetu, usalama 
na ustawi wa raia. Pia nitoe wito kwa 
Warussia kuendelea kusimama na Rais 
Putin,” alisema.
Ilielezwa kuwa Waziri wa Ulinzi wa 

Russia, Sergey Shoigu, alionekana 
kupitia kipande cha video iliyotumwa 
na wizara hiyo akitembele wanajeshi 
wa taifa hilo walioko Ukraine baada 
ya uasi wa Wagner na hakukuonekana 
dalili za kujiuzulu baada ya Prigozhin 
kumtaka afanye hivyo.
Ilibainishwa kwamba kutolewa kwa 

video hiyo kulilenga kuonyesha hali 
ya utulivu baada ya mamluki wa Wag-
ner kuuteka mji wa Rostov-on-Don na 
kuandamana bila kupingwa kuelekea 
Moscow.
Hata hivyo, ilielezwa kuwa haijulikani 

nini kitatokea kwa Prigozhin na vikosi 
vyake licha ya kwamba mvutano kati 
ya mkuu wa mamluki na Jeshi la Rus-
sia umekuwa ukiongezeka kwa miezi 
kadhaa. BBC

punguza athari za wanyama hao wakali 
na waharibifu.

Mary pia alisema serikali iko katika 
mchakato wa kupitia upya sheria na 
kanuni zinazohusu malipo ya kiwango 
cha fidia zinazotokana na uharibifu wa 
wanyamapori yaongezwe.

Alisema fidia zinazolipwa kwa wa-
naoathirika na wanyama hao ni ndogo, 
haziendani na hali halisi ya sasa na 
kuhoji serikali haioni haja ya kuongeza 
kiwango cha fidia zinazotokana na uhar-
ibifu wa wanyamapori.

Kuhusu simba waliovamia Iringa, 
Naibu Waziri aliliambia Bunge kuwa 
kuwamekuwa na tatizo katika Mkoa wa 
Iringa la uvamizi wa simba katika baadhi 
ya maeneo.

“Ninaomba niwataarifu wananchi 
ninadhani wameona juhudi za serikali 
kutokana na uvamizi huu. Tangu utokee 
tumekuwa karibu na wananchi, tunatoa 
elimu na niendelee kutoa elimu kupitia 
Bunge hili kwamba wakati huu ambao 
tunasaka simba, wananchi wawe na ta-
hadhari.

“Wanaotembea usiku, wenye mifugo... 
wawashe moto katika maeneo ya mifu-
go ili simba wasisogee katika maeneo 
hayo,”alisema.

Pia alisema wanaendelea kulinda mai-
sha ya wananchi hasa wa mkoa huo na 
kwamba helikopta inaendelea kuzungu-
ka kuwasaka samba hao ili wachukuliwe 
na kurudishwa katika maeneo yao.

Pamoja na hayo, Mary aliahidi kuwa 
serikali itaongeza nguvu ya askari ili ku-
saidia inapotokea dharura katika mae-
neo hayo.

Akijibu swali la msingi la Mbunge 
Maimuna, Naibu Waziri huyo alisema 
kwa sasa serikali inaendelea kutekeleza 
Mkakati wa Kudhibiti Wanyamapori 
Wakali na Waharibifu wa mwaka 2020–
2024.

Alifafanua kuwa wizara inaendelea 
kutoa elimu juu ya kujikinga na wany-
amapori wakali na waharibifu, kujenga 
vituo vya askari wanyamapori ili ku-
sogeza huduma karibu na wananchi, ku-
wafunga mikanda tembo na kuanzisha 
timu maalum.
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MAONI & UCHAMBUZI

SUALA la watu wenye ulemavu kulalamika kunyimwa haki katika 
mambo mbalimbali limekuwa likijitokeza mara kwa mara na ku-
wafanya wajisikie wanyonge.

Pia watu wenye ulemavu hutoa malalamiko kwa kukosa miun-
dombinu rafiki katika baadhi ya majengo wanayokwenda kupata 
huduma muhimu na kusababisha wakose mahitaji wanayotaka.

Katika sehemu za huduma za kijamii kwa mfano kwenye baadhi 
ya kumbi za starehe, hoteli kunakosekana mazingira rafiki hasa 
wanapokwenda maliwatoni. 

Katika kushughulikia tatizo la ajira, Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Patrobas Katambi, 
aliwakumbusha waajiri nchini kutoa nafasi kwa watu wenye ule-
mavu kupata mafunzo ya kuendeleza ujuzi katika maeneo ya kazi 
ili kutengeneza jamii ya ujuzi na ujumuishwaji kwa watu wote.

Akifungua mkutano mkuu wa 64 wa wanachama wa Chama cha 
Waajiri Tanzania (ATE), uliofanyika mwishoni mwa wiki Dar es Sa-
laam.

Ushauri wa waziri ni kuhakikisha programu za kukuza ujuzi zi-
nakuwa endelevu, serikali ilipendekeza kupunguza tozo ya kue-
ndeleza ujuzi kutoka asilimia nne hadi 3.5 na kuahidi kuendelea 
kuipunguza ili kuwapunguzia mzigo waajiri na kuchochea fursa za 
ajira nchini.

Pia Waziri wa Fedha amependekeza kuwa sehemu ya makusan-
yo ya tozo ya kuendeleza ujuzi, itengwe chini ya wizara inayojishu-
ghulisha na masuala ya ajira kwa lengo la kuendeleza programu ya 
mafunzo sehemu za kazi.

Ushauri wa serikali ni kuwataka waajiri ambao bado hawajaji-
unga na chama hicho, kufanya hivyo ili kuongeza nguvu ya kuwa 
na sauti ya pamoja na namna ya kurahisisha kutatua changamoto 
mbalimbali zinazojitokeza.

ATE pia imepongezwa kwa kuendelea kuwa mstari wa mbele 
katika masuala mbalimbali ikiwamo ya kuhamasisha usawa wa ki-
jinsia katika maeneo ya kazi hasa kupitia utekelezaji wa programu 
ya mwanamke kiongozi inayolenga kuwajengea uwezo wanawake 
kushika nafasi za juu za uongozi, kuendelea kutoa mafunzo mbal-
imbali katika maeneo ya kazi, kuwa mstari wa mbele pia katika 
masuala ya afya na asalama mahala pa kazi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa ATE, Suzane Doran, alisema kupitia pro-
gramu ya mafunzo ya taifa ya kukuza ujuzi, serikali imetoa fursa ya 
mafunzo ya ujuzi wa kujiajiri au kuajiriwa kwa vijana 14,542 kupi-
tia mafunzo ya uanagenzi na uzoefu kazini.

Hii ni fursa nzuri kwa vijana wote bila kujali jinsia zao kuitumia ili 
kujiongezea ujuzi na kuwawezesha kupata ajira kwa urahisi. 

Ofisa Mtendaji huyo anakumbusha kuwa mkutano wa mwaka 
huu unalenga kuchochea ushiriki wa wadau wa kisekta, wawak-
ilishi wa vyama vya wafanyakazi na vyuo vya elimu ya ufundi na 
sekali kwa ujumla katika sekta kuu za uchumi. 

Badala ya vijana kuendelea kulalamikia ukosefu wa ajira ni vizuri 
wakatumia fursa hiyo ya mafunzo ili kujiongezea ujuzi na maarifa 
ambayo yatawasaidia kujiajiri wenyewe badala ya kusubiri ajira zi-
nazotolea na serikali.

Wengi wa vijana wameamua kujiingiza katika fani za ujasiriamali 
baada ya kuona ajira zinakuwa ngumu kupatikana na hiyo imeto-
kana na wao kupata uzoefu wa kujiendeshea shughuli zao.

Shule zinapoanza 
mazingira yaboreshwe

 Muungwana Lazima Nilonge

Wenye ulemavu  
wapewe haki kama 

wengine kwenye ajira

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WANAFUNZI wanaporejea 
shuleni wiki ijayo Jumatatu Julai 
3, wazazi na walezi wanazitaza-
ma mamlaka zinazohusika na 
kusimamia elimu iwapo zimet-
engeneza mazingira ya kusoma 
na kufundishwa  yaliyo bora zai-
di kuliko watoto walivyoyaacha.

Ni kero kuona watoto wakip-
anga foleni, kujisaidia sababu 
ya tatizo sugu la upungufu 
wa matundu ya vyoo shuleni 
lakini wengine wakilazimika  
kujibanza kwenye vichaka, 
mashamba ya watu au vyoo vya 
majirani na shule na kwenye 
bustani za maua wanaposhikwa 
na haja.

Tukumbuke kero ya kukosa 
vyoo na maji inawaumiza zai-
di wanafunzi wa kike ambao 
pamoja na kuhitaji huduma za 
choo kama walivyo wengine 
wana mahitaji ya kijinsia am-
bayo ni muhimu kuzingatiwa 
na changamoto hiyo kutatuliwa 
kuondoa utoro na kuwafanya 
kuchukia siku zao kwa vile 
inakuwa kama zinawaletea aibu 
na kukosa amani.

Wasichana 25 wanapaswa 
kutumia tundu moja la choo 
wakati  wavulana ni 20 kwa  
tundu moja, ni kwa mujibu wa 
Sera ya elimu na mafunzo ya 
mwaka 2014 inayoelekeza hayo, 
licha ya kwamba wasichana pia 
wanahitaji kuwa na chumba 
maalumu cha kubadilisha na 
kuhifadhi taka za pedi.

Ikumbukwe kukosekana vyoo 
shuleni  kunaathiri wanafunzi 
kijinsia kwani badala ya ku-
fikiria masomo wapo wanaowa-
za jinsi ya kukimbia na kuwahi 
chooni unapofika wakati wa 

mapunziko, ili kukwepa foleni 
au misururu ya kuingia chooni. 
Wengine wanafikiria kero ya 
harufu mbaya vyooni, lakini pia 
wapo wanaochoshwa na maz-
ingira mabovu ya kujifunzia na 
kuichukia shule.

Mazingira salama shuleni ya-
naanza na kuwapo vyoo bila 
choo kuna hatari nyingi za 
maradhi kama kuzagaa kinyesi 
na mkono kwenye viwanja 
vya shule, harufu mbaya ku-
toka maliwatoni, inzi kuzagaa 
na kusambaza maradhi lakini  
wasichana kuathirika kwa vile 
watalazimika kukosa masomo 
kutokana na taratibu za maum-
bile za kila mwezi.

Wakati umefika kwa wazazi 
na walezi pamoja  na vion-
gozi wa kisiasa  wa maeneo 
zilizoko shule za umma kuona 
na kuanza kutatua matatizo ya 
mahali  wanakosoma watoto 
wao mapema kabla mambo 
hayajawa mabaya mfano kua-
mua kuchimba mashimo ya 
vyoo kwa kutumia nguvu za 
wananchi.

Aidha, kuboresha miundom-
binu kwa kuipa sura ya usasa 
zaidi mfano kushirikiana ku-
nunua sementi na kujenga 
kama vyoo vimebomoka. Kama 
ni eneo lenye maji karibu ku-
vuta maji hadi kwenye vyoo vya 
shule au hata kununua mapipa 
au kujenga visima vya kuhi-
fadhi maji ya mvua au kujaza 
maji kwa magari ili kuwasaidia 
watoto wasome eneo salama, 
wakichangishana wenyeji kisha 
kuomba nguvu ya serikali.

Ni vyema pia kuweka upya 
milango ambayo imebomoka, 

hili ni suala la kupewa kipaum-
bele kwa vile shule nyingi zina 
vyoo visivyo na milango wazazi 
waonae namna bora ya kuten-
geneza milango na kuweka 
mazingira bora ya kusoma na 
kufundisha watoto wao.

Lakini pamoja na juhudi za 
wazazi na walezi viongozi wa 
wilaya washirikiane na wadau 
kuboresha miundombinu ya 
elimu kwa wanafunzi na kuso-
ma katika mazingira rafiki.

Wakumbuke mwanafunzi 
akisoma katika mazingira rafiki  
ufaulu wake unakuwa bora lak-
ini wakiachwa kusoma kwenye 
shule ambazo hazina madawati 
wanakalia viroba, hakuna choo 
wanajisaidia mashambani na 
kwenye bustani za maua ufaulu 
unaweza kutetereka.

Tanzania ni kubwa wapo baa-
dhi ya watu wamesoma kwenye 
shule za vijijini au mijini mae-
neo walikozaliwa, leo wana na-
fasi ikiwa ni pamoja kufanikiwa 
kibiashara, kikazi au kisiasa 
hawa nao wana mchango ku-
hakikisha kuwa wanaboresha 
mazingira ya kusoma.

Wanaweza kufanikisha juhudi 
hizo kwa kutumia ushawishi 
walionao kisiasa au kwenye 
nafasi za uongozi. Lakini wa-
naweza kutumia faida za bi-
ashara zao kusaidia wengine 
kwenye maeneo wanapoishi na 
waliposoma.

Shime watoto wetu wanapo-
fungua shule wakute miundom-
binu salama na mazingira tulivu 
ya kimasomo, ili wanafunzi wa-
some katika mazingira rafiki 
lakini waone juhudi za kusaidia 
kuboresha shule zao.

Na Mwandishi 
Wetu 
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BAKWATA, halmashauri 
wavutana eneo la stendi

KABWELA Fadhili Mohamed

Waajiri 
watakiwa  
kutoa nafasi  
ajira wenye 
ulemavu

Mkurugenzi 
wa Kituo cha 
Sauti ya Jamii 
Kipunguni 
jijini Dar es 
Salaam, Sele-
man Bishagazi 
(kushoto), ak-
itoa elimu ya 
jinsi ya kuzuia 
ukatili wa 
kijinsia kwa 
wanachama 
wa UWT wa 
Wilaya ya 
Ilala jana, il-
iambatana na 
mafunzo ya 
ujasiriamali, 
ukiwamo wa 
kutengeneza 
mkaa mbada-
la. PICHA: SA-
BATO KASIKA

Na Elizabeth Zaya

NAIBU Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Patrobas 
Katambi, amewataka waajiri 
nchini kutoa nafasi kwa 
watu wenye ulemavu kupata 
mafunzo ya kuendeleza ujuzi 
katika maeneo ya kazi ili 
kutengeneza jamii ya ujuzi 
na ujumuishwaji kwa watu 
wote.
Katambi alitoa kauli hiyo 

wakati akifungua mkutano 
mkuu wa 64 wa wanachama 
wa Chama cha Waajiri Tan-
zania (ATE), uliofanyika 
mwishoni mwa wiki Dar es 
Salaam.
“Katika kuhakikisha pro-

gramu za kukuza ujuzi zi-
nakuwa endelevu, serikali 
ilipendekeza kupunguza tozo 
ya kuendeleza ujuzi kutoka 
asilimia nne hadi 3.5 na kua-
hidi kuendelea kuipunguza ili 
kuwapunguzia mzigo waajiri 
na kuchochea fursa za ajira 
nchini,” alisema Katambi.
“Pia Waziri wa Fedha ame-

pendekeza kuwa sehemu ya 
makusanyo ya tozo ya kuen-
deleza ujuzi, itengwe chini ya 
wizara inayojishughulisha na 
masuala ya ajira kwa lengo 
la kuendeleza programu ya 
mafunzo sehemu za kazi.”
Katambi alisema ipo haja 

kwa waajiri ambao bado ha-
wajajiunga na chama hicho, 
kufanya hivyo ili kuongeza 
nguvu ya kuwa na sauti ya 
pamoja na namna ya kura-
hisisha kutatua changamoto 
mbalimbali zinazojitokeza.
“Niendelee kuwapongeza 

ATE kwa kuendelea kuwa 
mstari wa mbele katika 
masuala mbalimbali ikiwamo 
ya kuhamasisha usawa wa 
kijinsia katika maeneo ya 
kazi hasa kupitia utekelezaji 
wa programu ya mwanamke 
kiongozi inayolenga kuwa-
jengea uwezo wanawake 
kushika nafasi za juu za 
uongozi, kuendelea kutoa 
mafunzo mbalimbali katika 
maeneo ya kazi, kuwa mstari 
wa mbele pia katika masuala 
ya afya na usalama mahala 
pa kazi,” alisema Katambi.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa 

ATE, Suzane Doran, alise-
ma kupitia programu ya 
mafunzo ya taifa ya kukuza 
ujuzi, serikali imetoa fursa 
ya mafunzo ya ujuzi wa kuji-
ajiri au kuajiriwa kwa vijana 
14,542 kupitia mafunzo ya 
uanagenzi na uzoefu kazini.
Alisema mkutano wa mwaka 

huu unalenga kuchochea ush-
iriki wa wadau wa kisekta, 
wawakilishi wa vyama vya 
wafanyakazi na vyuo vya 
elimu ya ufundi na serikali 
kwa ujumla katika sekta kuu 
za uchumi.

Na Vitus Audax, MWANZA

BARAZA Kuu la Waislamu Tanzania 
(BAKWATA) Mkoa wa Mwanza limeitaka 
Halmashauri ya Jiji la Mwanza kuacha ku-
fanya shughuli zake katika eneo la stendi 
ndogo ya Igombe, iliyopo katika barabara 
ya Kenyatta Kata ya Pamba mkoani humo, 
baada ya kutoa siku 14 za mazungumzo am-
bayo yalishindikana kufanyika.

Aidha, imeelezwa kuwa eneo hilo lin-
alomilikiwa na BAKWATA lilichukuliwa 
kinyume cha sheria na halmashauri hiyo 
ambayo iliendeleza shughuli zake, ikiwa ni 
pamoja na kupangisha wafanyabiashara na 
kutumia eneo hilo kama stendi ndogo.

Akizungumza na Nipashe kufuatia 
mgogoro huo ambao umedumu kwa muda 
mrefu, Shekh wa Mkoa wa Mwanza, Hasani 
Kabeke, alisema uamuzi wa mahakama ul-
itoka Juni 3, 2020, lakini halmashauri hiyo 
iligoma kuachia eneo hilo.

Alieleza kuwa baada ya Juni 3, 2020 
baraza hilo kushinda kesi baina yao na jiji 
juu ya umiliki wa kiwanja hicho ambacho 
kinatumiwa na halmashauri kama stendi 
na kuendelea kukusanya ushuru katika 
eneo hilo waliamua kuikazia hukumu ili ku-
pata ufafanuzi zaidi.

Aliendelea kusema mahakama ilitoa 
ufafanuzi Juni 3, 2022 kuwa halmashauri 
inatakiwa kufanya jambo moja kati ya 
mambo mawili ambayo ni aidha kurudisha 
kiwanja hicho katika umiliki wa BAKWATA 
au kuwalipa Sh. milioni 539 kwa baraza hilo 

na kupewa muda wa siku 90 kutekeleza 
amri hiyo.

Alieleza kuwa licha ya amri hiyo jiji wa-
likaidi kufanya hivyo ambako baraza hilo 
liliweka juhudi mbalimbali, ikiwa ni pamoja 
na kuwatumia barua mara kadhaa bila ma-
fanikio pamoja na kukutana na viongozi 
mbalimbali akiwamo meya, mkurugenzi 
pamoja na mwanasheria, lakini hakukuwa 
na utekelezaji wa amri hiyo ya Mahakama.

“Ilibidi Juni 7, tuchukue hatua ya kuenda 
katika eneo hilo la stendi kwa ajili ya kufan-
ya dua ya kumshukuru Mwenyezi Mungu 
kwa kutuwezesha kushinda kesi hiyo na 
kuishukuru mahakama kwa kuendelea  
kutenda haki ndani ya nchi yetu,” alibaini-
sha.

Aidha, alieleza kuwa baada ya dua hiyo 
walitoa wiki mbili kwa halmashauri na ku-
wataka kukutana na baraza hilo ili wazun-
gumze na endapo wakishindwa kutimiza 
hilo watawaita wawekezaji wengine ili ku-
wekeza mradi wowote katika eneo hilo.

“Milango ya jiji katika hilo la uwekezaji 
bado haijafungwa, lakini hiyo Sh. milioni 
539 hatuitaki tena kwani muda uliotolewa 
na mahakama umekwisha na bado fedha 
hiyo haiendani na soko ikumbukwe hata 
jiji wenyewe ni juzi tu waliuza viwanja kwa 
Shilingi bilioni moja kwa kila kimoja,” alise-
ma.

Aliendelea kusema kuwa baada ya 
hizo wiki mbili wataangalia watu walileta 
maombi na ifikapo Julai 8, 2023 watatoa 
taarifa rasmi ya mwendelezo wa kiwanja 

hicho ambayo itatolewa katika eneo hilo la 
stendi.

Aidha, aliwataka wafanyabiashara wote 
katika eneo hilo kuacha kulipia kodi ka-
tika halmashari na kuonana na uongozi wa 
BAKWATA ili kupewa utaratibu wa malipo 
huku akisisitiza kuwa eneo hilo siyo la jiji 
bali ni la Baraza hilo na kusema kuwa kwa 
watakaoendelea kulipa katika halmashauri 
watakuwa wakiingia hasara.

Akizungumza na Nipashe kwa njia ya 
simu Meya wa Halmashuri ya Jiji la Mwan-
za, Sima Constantine Sima, alithibitisha 
kuwapo kwa tatizo ambako alisema kama 
halmashauri walishakaa na baraza hilo na 
kuelewana juu ya mstakhabari wa eneo 
hilo, lakini baada ya muda Mkurugenzi ali-
yekuwapo akawa ameondolewa na wanas-
ubiri mkurugenzi aliyeteuliwa akija Julai 3, 
2023 watakaa tena ili kumaliza suala hilo.

Aidha, alithibitisha kuwa halmashauri 
hawakulitendea haki Baraza hilo baada ya 
kushinda kesi, kwa kuwa hawakutakiwa 
kukaa kimya kwa muda wote huo kutokana 
na ukaribu uliopo baina yao na serikali.

Stendi hiyo maarufu kama stendi ya Ig-
ombe ni stendi pekee iliyopo katikati ya 
Jiji la Mwanza kwa ajili ya daladala zinazo-
toka maeneo ya Airport, Ilemela, Buswelu 
pamoja na maeneo mengine ya Mwanza 
zikielekea Buhongwa, Nyanshishi, Usagara, 
Butimba na stendi kuu ya mabasi Nyegezi 
na Baraza hilo limeahidi kuifanyia shughuli 
nyingine kama halmashauri itashindwa ku-
fika makubaliano.
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Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA) ulianzishwa kwa 
madhumuni ya  kuhakikisha usalama wa chakula nchini kwa 
kununua, kuhifadhi na kuzungusha akiba ya chakula ili 
kukabiliana na upungufu wa chakula na majanga mengine ya 
Kitaifa yanayoweza kujitokeza. NFRA hununua nafaka kila mwaka 
kwa ajili ya akiba ya chakula ya Taifa. Kwa msimu huu wa mavuno 
ununuzi umeanza rasmi tarehe 22 Juni, 2023.

Wakala unategemea kutumia vituo kwenye mikoa mbalimbali, 
ambavyo vitakua vinafunguliwa kwa kuangalia hali ya ukaukaji wa 
nafaka, uzalishaji wa ziada wa zao husika (mahindi na mpunga), 
eneo kuwa na ghala zuri la kuhifadhia nafaka, bei ya soko, 
usalama wa eneo, mgawanyiko wa kijiografia na kuwepo na 
huduma muhimu.

Kwa kuanzia, NFRA itafungua vituo vya ununuzi wa mahindi 
kwenye kanda zifuatazo zenye uzalishaji na upatikanaji mkubwa 
wa nafaka; Songea (Mkoa ya Ruvuma), Makambako (Mikoa wa 
Njombe na Iringa), Songwe (Mikoa wa Songwe na Mbeya), 
Sumbawanga (Mikoa ya Rukwa na Katavi), Dodoma (Dodoma na 
Manyoni), Arusha (Arusha na Manyara) na Shinyanga (Mkoa wa 
Kigoma na Tabora).  Aidha, mpunga utanunuliwa katika Mikoa ya 
Iringa, Morogoro, Songwe, Mbeya na Tabora. Utaratibu wa Ununuzi:

Nafaka zote zitakazofikishwa katika vituo vya NFRA, 
zitapokelewa iwapo zitakidhi vigezo vya ubora kama 
vitakavyobainishwa kupitia Kanda za NFRA. Bei elekezi 
zitakazotumika zitapangwa kwa kuzingatia umbali kutoka ghala 
kuu la NFRA na bei za soko katika eneo husika. Utaratibu wa 
ununuzi wa nafaka kupitia Vyama vya Ushirika/Vikundi vya 
Wakulima, Wafanyabiashara na Mawakala utafanyika kupitia 
makubaliano yatakayofikiwa baina ya makundi hayo na  Kanda za 
NFRA.  

Utaratibu wa Malipo: 
Malipo yote yatafanyika ndani ya siku tatu baada ya kukamilisha 
taratibu za kupokea nafaka.

Kwa maelezo zaidi kuhusu vituo vya ununuzi, utaratibu wa 
ununuzi na bei katika vituo husika, wasiliana na Meneja wa 
Kanda/Vituo vya NFRA vilivyo karibu yako. 

Imetolewa na:
Afisa Mtendaji Mkuu

Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula (NFRA)
20 Juni, 2023.

TANGAZO KWA UMMA
VITUO VYA UNUNUZI WA AKIBA YA CHAKULA YA TAIFA KWA 

MSIMU WA 2023/2024  

MCHANGANUO WA VITUO VYA UNUNUZI WA NAFAKA NA BEI KWA MSIMU WA 2023/2024  
Na. KANDA MKOA WILAYA KITUO BEI (TZS) 

     MAHINDI MPUNGA 

1 ARUSHA 
Arusha Karatu Karatu 900-1,000  
Manyara Babati Babati 

2 DODOMA Dodoma Dodoma Mjini Kizota (Ghala kuu) 700-800 
Manyara Kiteto Kiteto 

3 KIPAWA Morogoro Mvomero Mvomero 
Tanga Handeni Handeni 800 

4 MAKAMBAKO 

Iringa 
Kilolo Ilula 700-800 900-1,000 
Iringa Vijijini Pawaga 

Njombe 

Ludewa Mlangali  
Shaurimoyo 

 Makambako 
(Ghala Kuu) Njombe DC 

Wanging’ombe Igula 

Mbeya Mbalali 

Uturo 
Madibira 
Chimala 

5 SHINYANGA Shinyanga 
Shinyanga 
Mjini 

Shinyanga (Ghala 
kuu) 

750-950 900-1,000 

Tabora Nzega Bukene 
Kigoma Kasulu Mvugwe 

6 SONGEA Ruvuma 

Songea Mjini 
Ruhuwiko (Ghala 
Kuu) 

650-700  

Songea Vijijini Magagura 
Mgazini 

Madaba Mji Madaba 
Mbinga Mbinga 
Namtumbo Namtumbo 
Nyasa Tingi 
Tunduru Tunduru 

7 SONGWE 

Songwe 

Mbozi 
Vwawa (Ghala 
Kuu) 

650-800 900-1,000 

Ileje Isongole 
Momba Kakozi 
Momba Nkala 
Momba Chitete 
Momba Naming’ong’o 

Mbeya 
Mbeya Vijijini Inyala 700-800 900-1,000 
Kyela Makwale 
Kyela Ngana 

8  
SUMBAWANGA 

Rukwa 

Sumbawanga 
mjini Mazwi (Ghala Kuu) 

600-800  

Sumbawanga 
vijijini 

Laela 
Mtowisa 

Kalambo Mwimbi 
Nkasi Namanyere 

Katavi 
Mpimbwe Majimoto 600-800  
Mlele Kibaoni 
Tanganyika Sibwesa 

Kasekese
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Tembo wafungwa visukuma 
mawimbi kudhibiti uharibifu
Na Godfrey Mushi, SAME

T
AASISI ya Tanzania 
Elephant Foundation 
(TEF), kwa kushirikiana 
na serikali wameanza 

kuchukua hatua za kimkakati 
za udhibiti wanyamapori kuva-
mia makazi ya watu, kuharibu 
mazao na mali katika Wilaya za 
Same na Mwanga mkoani Kili-
manjaro.

Udhibiti huo umefanyika 
kwa kuwafunga tembo wa 
Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi, 
visukuma mawimbi maarufu 
GPS Call’s kwa ajili ya kufuatilia 
mienendo yao.

Vifaa hivyo maalum vya 
mawasiliano, ambavyo vime-
fungwa juu ya shingo za tembo 
wanne mpaka sasa, vinasaidia 
kutambua mienendo ya tembo 
hao hasa wale wanaotoroka 
hifadhini na kwenda kwenye 

jamii na kusababisha uharibifu 
kama kudhuru watu, uharibifu 
wa mazao na kuua watu.

Akizungumza jana na Ni-
pashe katika mahojiano maal-
um kuhusiana na mradi huo, 
Mkurugenzi wa TEF, Lameck 
Mkuburo, alisema visukuma 
mawimbi hivyo, vina uwezo 
mkubwa wa kufuatilia mienen-
do yao na kuwadhibiti tembo, 
kabla ya kuleta madhara kwa 
wananchi wanaozunguka hifa-
dhi hiyo.

“TEF inajihusisha na uhifa-
dhi wa tembo kupitia utafiti 
wa kisayansi, na kusaidia jamii 
kutatua migogoro kati ya bin-
adamu na tembo katika jamii 
zinazozunguka hifadhi za taifa. 
Kwa sasa tuna miradi katika 
maeneo kuzunguka Hifadhi ya 
Taifa ya Mkomazi na ndani ya 
hifadhi katika kusaidia jamii 
kukabiliana na hizo changamo-

to zinazosababishwa na tembo.
“Vifaa hivi vinasaidia sana 

kutoa taarifa za papo kwa 
papo, ambazo zinaisaidia seri-
kali na mamlaka nyingine za 
uhifadhi, kuchukua hatua za 
haraka kusaidia wananchi na 
kuwaondoa tembo kwenye 
maeneo ya makazi ya watu. 
Mpaka sasa hivi tembo wanne 
tumeshavalisha vifaa hivyo, la-
kini lengo ni kuvalisha tembo 
wanane.

Zaidi aliongeza, “Zoezi tume-
liahirisha kwa muda kutokana 
na changamoto mbalimbali, la-
kini mwanzoni mwa Julai mwa-
ka huu tutakwenda kumalizia 
tembo wengine wane,” alisema 
Mkuburo.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya 
Mkomazi, Kamishna Msaidizi 
wa Uhifadhi, Emanuel Moira-
na, akizungumzia vifaa hivyo, 
alisema kutekelezwa kwa 

mradi huo kutaongeza ufanisi 
na mpango wa serikali wa ku-
kabiliana na migogoro baina ya 
tembo na binadamu, ambayo 
imekuwa tishio kwa wananchi 
wanaozunguka hifadhi hiyo.

Kabla ya utekelezaji wa zoezi 
hilo la kufunga tembo visuku-
ma mawimbi, Mkurugenzi wa 
Utafiti na Mafunzo wa Wizara 
ya Maliasili na Utalii, Dk. Ed-
ward Kohi, alisema mradi huo 
utasaidia kuondoa madhara ya 
uharibifu wa mazao kwenye 
mashamba ya wakulima.

Kwa mujibu wa Dk. Kohi, 
makundi yote ya tembo yali-
yoko ndani na nje ya Hifadhi ya 
Taifa ya Mkomazi, yatafungwa 
vifaa hivyo ambavyo huwez-
esha maofisa wanyamapori 
kuwafuatilia na kuwarudisha 
ndani ya hifadhi, kabla ya ku-
leta madhara kwenye makazi 
ya wananchi.

Wajasiriamali 
wapewa mbinu 
kukuza uchumi, 
kipato 
Na Oscar Assenga, TANGA

SERIKALI imewapa mbinu wa-
jasiriamali wadogo wa Wilaya 
ya Tanga namna ya kukuza 
uchumi, ikiwataka kutumia zaidi 
fursa ya maonyesho ya biasha-
ra kutangaza bidhaa zao.
Mkuu wa wilaya hiyo, Hashim 

Mgandilwa alisema fursa ya 
kujitangaza kupitia maonyesho 
ndiyo jukwaa mahususi lenye 
nguvu duniani kote kujitangaza, 
badala ya kufikiria kuuza pekee 
bidhaa zao.
Mgandilwa, alitoa mbinu hizo 

jana kwa wajasiriamali hao wa 
jijini Tanga, wakati akizindua 
msimu wa sita wa Tanga Wom-
en Gala.
Mgandilwa alisema baadhi 

ya wajasiriamali wamekuwa 
wakifika kwenye maonyesho 
wanaweka malengo ya kuuza 
mzigo walionao kwa siku hizo 
pekee, lakini wakimaliza hawa-
hesabu faida wamepataje na 
mwisho wa siku wanaendelea 
na maisha.
Kutokana na udhaifu huo, 

aliwataka wabadilike na kuon-
dokana na hali hiyo badala 
yake watumie kama jukwaa la 
kutafuta masoko muda wote 
kwa kujikita kutangaza biashara 
zao na siyo kuuza tu wakati wa 
maonyesho.
Alisema kwamba ni matumaini 

yake kwamba katika msimu huo 
wa sita wa Tanga Women wa-
jasiriamali tunakwenda kuten-
geneza historia kubwa ambayo 
itakuwa chachu ya kuendelea 
kuwainua wajasiriamali mkoani 
humo kukua kiuchumi
“Niwashukuru Tanga Women 

Gala kwa kazi kubwa mnaoen-
delea kuifanya tunajua in-
awezekana wakawa hawana cha 
kuwalipa lakini dua za wajasiri-
amali ambao kila siku mnaen-
delea kuwainua ndiyo malipo 
yenu,” alisema.
Aidha, aliwataka kuendelea 

kupanua wigo kwa wajasiriamali 
ambao kimsingi hawana uwezo 
wa kufika kwenye maeneo yao 
kwa kutengeneza utaratibu wa 
namna ya kuweza kuwafikia na 
kuwatambua ili kuona namna ya 
kuwasaidia.
Awali, Mkurugenzi wa Kampuni 

ya Five Bothers Entertainment, 
Nasoro Makau, alisema tama-
sha hilo la Tanga Women Gala 
la msimu wa sita linatarajiwa 
kuwa la aina yake kutokana na 
namna walivyojipanga
Naibu Meya wa Jiji la Tanga, 

Wakili Mwanaidi Kombo, aki-
zungumza na wajasiriamali hao 
alitoa wito kwa wanawake 
kuendelea kuchangamkia fursa 
mbalimbali zilizopo ili waweze 
kujikwamua kiuchumi.
Alisema: “Wakati tukichangam-

kia fursa hizo tusisahau ma-
jukumu mengine kama mwa-
namke changamoto nyingi za 
ukatili wa kijinsia kwa watoto 
na wanafunzi kwa sababu sisi 
kinamama tumejikita kutafuta 
fedha badala ya majukumu yetu 
ya ndani.”

Na Godfrey Mushi, HAI

MIRADI saba ya maendeleo 
yenye thamani ya zaidi ya Sh. 
bilioni 1.628 imeipa ‘heshima’ 
Wilaya ya Hai mkoani Kiliman-
jaro, baada ya kiongozi wa 
mbio za Mwenge wa Uhuru Ki-
taifa, Abdalla Shaib Kaim, kue-
leza namna alivyofurahishwa 
na miradi inavyoibuliwa na ku-
gusa mahitaji ya jamii husika, 
huku viwango vyake vikiwa 
havina mashaka.

Kaim aliyasema hayo jana 
baada ya kukagua na kuzindua 
Barabara ya Nyerere, yenye 
urefu wa kilomita 0.79 iliyo-
jengwa kwa kiwango cha lami 
kwa gharama ya Sh. milioni 429. 

3 katika Kata ya Bomang’ombe, 
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Hai.

“Ninyi mnahitaji pongezi kwa 
viwango vilivyofanyika katika 
miradi yenu na hasa barabara 
hizi mnazojenga kwa kiwango 
cha lami. Hata kama lengo 
ni kurahisisha usafiri na usa-
firishaji, nataka wengine waje 
wajifunze kwenu maana hii ni 
alama ya mafanikio yenye tija 
kiuchumi,” alisema kiongozi 
huyo.

Ukiwa wilayani Hai, Mwenge 
huo pia umezindua mradi wa 
ujenzi wa Zahanati ya Shiri 
Njoro, iliyojengwa kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 88 ili kubore-
sha na kusogeza karibu hudu-
ma za afya kwa wananchi wa 

vjiji vya Kata ya Mnadani.
Aidha, Mwenge huo umezin-

dua mradi wa ujenzi wa tangi 
la maji eneo la Kilimambogo, 
Kata ya Bondeni, lililojengwa 
kwa Sh. milioni 100.

Kwa mujibu wa Mkuu wa 
Wilaya ya Hai, Amir Mkalipa, 
mradi huo unalenga kutatua 
kero ya majisafi na salama 
kwa wakazi 9,500 wa vijiji vya 
Kawaya, Rundugai, Chekimaji, 
Kilimambogo na Chemka.

Mingine ni mradi wa uhifa-
dhi wa chanzo cha maji cha 
Njoro ya Blue-Rundugai, uli-
otumia zaidi ya Sh. milioni 15.8 
kuhifadhi mazingira na kuwez-
esha kilimo cha umwagiliaji. 

Pia upo mradi wa uote-

shaji mboga na matunda un-
aotekelezwa na kikundi cha 
Youth Green Movement ulioko 
Kingereka B, Kata ya Bondeni 
ambao umrtumia Sh. milioni 
31.

Vilevile, Mwenge huo 
umeweka jiwe la msingi ujenzi 
wa majengo manne na njia 
za wagonjwa katika Hospi-
tali ya Wilaya ya Hai. Mradi  
uliojengwa kwa Sh. milioni 
900, unalenga kuboresha, ku-
sogeza huduma za afya kwa 
wananchi.

Kadhalika, ulizindua mradi 
wa ujenzi wa vyumba vitatu 
vya madarasa katika Shule ya 
Sekondari Hai, ambao umegha-
rimu Sh. milioni 64.2.

Kiongozi mbio za Mwenge akoshwa utekelezaji miradi 

Mwanasheria wa Shirika lisilo la Kiserikali la Civil Social Protection Foundation (CSP), Eliakim Paulo (kulia), akizun-
gumza kwenye warsha ya mradi wa tanzanite kwa uchumi imara wa mwanamke uliowahusisha wajasiriamali wa-
nawake, wasaidizi wa kisheria na waandishi wa habari katika Mji Mdogo wa Mirerani wilayani Simanjiro, mkoani 
Manyara juzi. PICHA: GIFT THADEY
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habari kanda YA ZIWA

Mashauri ya kinidhamu 99 
yafanyiwa kazi Mahakama Kuu
Na Halima Ikunji, TABORA

J
AJI Mkuu wa Tanzania, 
Prof. Ibrahimu Hamisi 
Juma ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Tume ya Ma-

hakama na Utumishi amesema 
katika kipindi cha miaka saba 
wamepokea mashauri 99 ya 
kinidhamu dhidi ya watumishi 
na kufanikiwa kushughulikiwa 
na tume hiyo.

Alibainisha hayo juzi katika 
mkutano wa wadau uliowa-
shirikisha viongozi mbalimbali 

wa serikali mkoani humo na 
kusema kuwa katika kipindi 
cha Desemba 2015 hadi De-
semba 2022 tume hiyo ilipokea 
idadi hiyo ya mashauri yanay-
owahusu mahakimu kwenye 
masuala ya nidhamu kutoka 
katika kamati mbalimbali.

Alieleza kuwa asilimia 33 ya 
watumishi hao walifukuzwa 
kazi, kati ya hao asilimia 38 
walisimamishwa kwa manufaa 
ya umma, asilimia 13 walipewa 
onyo na asilimia 15 walirud-
ishwa kazini baada ya uchun-

guzi.
Prof. Ibrahimu alisema 

kwamba takwimu hizo zi-
naonesha kazi zilizokuwa ziki-
fanywa na kamati hizo katika 
kuisaidia tume kuweza kutoa 
maamuzi yake na kuwa vion-
gozi wa kamati hizo za maadili 
wanasaidia kuiheshimisha Ma-
hakama.

Kuhusu mkoani Tabora 
alisema kutokana na mkoa 
huo kuwa mkubwa kadhalika 
na majukumu ya kiutendaji 
katika utoaji haki yamekuwa 

yakiongezeka na kusababisha 
kuwa mazito zaidi.

Naye Katibu Tawala Mkoa 
wa Tabora, Dk. John Mboya, 
alisema kuwa kamati zote zi-
naendelea kutoa huduma kwa 
wananchi japokuwa wananchi 
hawajaelewa umuhimu uliopo.

Dk. Mboya alisema kwamba 
kupitia mkutano huo kamati 
zimepata elimu ya kuto-
sha kuhusu namna bora ya 
kupokea malalamiko yaliyo-
wasilishwa na wananchi kupi-
tia kwa mtaala wa sheria.

Mtaalamu wa mchakato wa kufunga migodi wa Bar-
rick Buzwagi, Zonnastraal Mumbi, akifungua hafla ya 
wafanyakazi wanawake wa mgodi huo kwa ajili ya 
kuwapongeza na kuwatia moyo iliyofanyika mjini Ka-
hama mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme, amebainisha 
sababu tano ambazo zinazosaba-
bisha hoja za Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kukosa majibu katika Hal-
mashauri ya Msalala.

Halmashauri hiyo ilikuwa na 
hoja 59 kati ya hizo hoja 28 zili-
tatuliwa kwa kutafutiwa majibu 
na hoja 31 bado zinaendelea 
kushughulikiwa, hivyo bila ku-
pata vielelezo vinavyohitaji hoja 
hizo zitaendelea kukosa majibu 
kila mwaka wa fedha.

Mndeme aliyabainisha hayo 
jana kwenye mkutano maalum 
wa Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Msalala lililokuwa 
na kazi ya kupitia na kujadili 
taarifa ya CAG.

Alisema moja ya sababu inayo-
sababisha kuwapo kwa hoja hizo 
ni ukosefu wa hati miliki kwa 
maeneo yaliyotumika kujenga 
majengo ya halmashauri.

Alisema, sababu ya pili ni 
makusanyo ya mapato ya ndani 
kiasi cha Sh. milioni 214.5 yali-
yokusanywa kwa mashine za 
posi hayakupelekwa benki kwa 
wakati na kusababisha kuibu-
ka kwa hofu ya fedha hizo na 
kushindwa kuwa na taarifa sahi-
hi kwanini hazikupelekwa benki.

Mndeme alisema kuwa hoja ya 
tatu ni ushuru wa huduma wa Sh. 
milioni 182.3 zilizokusanywa ku-
toka katika kampuni mbalimbali 
pasipokuwa na uthibitisho wa 
jumla ya makusanyo ya kampuni 
hizo kutoka Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) ambacho ni 
msingi wa kupata kilichokusany-
wa kwa mwaka husika wa fedha. 
Aidha, alisema sababu ya nne ni 
uwepo wa malipo ya Sh. milioni 

144.13 zilizotolewa katika akaunti 
ya AMANA, yametekeleza shu-
ghuli tofauti na fedha hizo hazi-
kuwa na kibali cha kamati ya fed-
ha na nyingine ilikuwa kununua 
vifaa vya ujenzi vya Sh. milioni 
39.7 kwa wazabuni ambao hawa-
jasajiliwa.

Hata hivyo aliwashauri kuz-
ingatia sheria na miongozi ya 
matumizi ya fedha za umma, 
taratibu za manunuzi na ku-
fanya malipo kwa wazabuni 
ambao wanatambulika kisheria 
ili kuondoa hoja hizo ambazo zi-
natakiwa kuwa na majibu sahihi 
kila mwaka ili kuendelea kupata 
hati safi.

Mdhibiti na Mkaguzi wa Nje 
Mkoa wa Shinyanga, Patrick Lu-
gisi, aliwataka kuwa na utaratibu 
wa wanashughulikia hoja hizo, 
wanapokwama watoe taarifa ili 
kuwapatia mwongozi wasije kuji-
bu vitu ambavyo havihitajiki kwa 
sababu hoja hizo zinajibika pale 
watakapotafuta vielelezo sahihi.

Makamu Mwenyekiti wa hal-
mashauri hiyo, Flora Sagasaga, 
alimtaka mkurugenzi kwa kush-
irikiana na idara ya ardhi na 
mipango miji kuhakikisha wan-
apima maeneo yote yaliyojeng-
wa ofisi za umma na kuyakatia 
hati miliki ili kupunguza hoja za 
CAG ambazo kila mwaka zinazidi 
kuongezeka badala ya kupun-
gua.

Mkurugenzi wa halmashauri 
hiyo, Hamisi Katimba alisema, 
moja ya kazi aliyopewa ni ku-
hakikisha anasimamia ukusan-
yaji wa mapato na kukamilisha 
miradi ya iliyoanzishwa katika 
sekta ya elimu, afya, maji, kilimo 
na miundombinu ya barabara 
na mpaka sasa halmashauri hiyo 
imeshakusanya mapato ya ndani 
kwa asilimia 103.

RC ataja sababu  
5 hoja za CAG 
kukosa majibu  
H/shauri Msalala

Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

ASKOFU wa Kanisa la Inter-
national Evangelical Assem-
blies of God Tanzania (IEAGT) 
Kambi ya Waebrania Manispaa 
ya Shinyanga, David Mabushi, 
amewataka wazazi kuzuia wa-
toto wao kuangalia tamthilia 
zenye maudhui ya kimapenzi.
Amesema tamthilia nyingi 

zimekuwa zikisababisha mmo-
monyoko wa maadili kwa 
watoto.
Alitoa kauli hiyo juzi kwenye 

maadhimisho ya wiki ya wa-
toto kanisani hapo.
Maadhimisho hayo yaliongo-

zwa na watoto ambao walion-
goza ibada pamoja na kuonye-
sha vipaji mbalimbali, ikiwamo 
kukariri mistari katika Biblia, 
kuimba na kufanya maigizo 
yenye ujumbe wa neno la 
Mungu.
Alisema katika ulimwengu wa 

kidijitali wazazi wanapaswa 
kuwa makini na malezi ya 
watoto wao, pamoja na kuwa-
zuia kuangalia tamthilia zenye 
maudhui ya kimapenzi, amba-
zo kwa sasa ndiyo zimekuwa 
moja ya chanzo kikubwa cha 
mmomonyoko wa maadili kwa 
watoto na kuiga maigizo hayo 
na kufanya uhalisia.
“Mimi nyumbani kwangu 

nilipiga marufuku kuangalia 
tamthilia maana maudhui yake 
ni mapenzi tu, watoto waki-
angalia maigizo hayo wanak-
wenda kufanya uhalisia, ndiyo 
chanzo cha mimba za utotoni, 
usagaji, ushoga na kuvuta 
dawa za kulevya,” alisema 
Askofu Mabushi.
Aidha, aliwataka wazazi kuwa 

makini na tamthilia hizo am-
bazo kwa sasa ndiyo zimeteka 
akili za watu wengi na kuanza 
kuishi maisha ya kwenye 
maigizo, kusahau malezi bora 
ya watoto wao hali ambayo ni 
hatari nchi kuja kupoteza taifa 
la kesho.
Naye Mtoto Vanesa Ephata 

akisoma hotuba kwa niaba ya 
wenzake, aliwaomba wazazi 
wazingatie malezi bora ya 
watoto wao na kuacha kuwa 
bize na mitandao ya kijamii, 
kusababisha mmomonyoko wa 
maadili kwa watoto kutokana 
na kukosa usimamizi wa mai-
sha yao.
Aliwaomba pia wazazi wap-

endane na kuacha tabia ya 
kugombana mbele ya watoto, 
pamoja na kutoleana lugha 
chafu huku wao wakisikiliza 
kitendo ambacho kimekuwa 
kikiwaathiri watoto kisaikolo-
jia na kuacha kuwafanyia wa-
toto vitendo vya ukatili.

Askofu: 
Watoto 
wazuiwe 
kuangalia 
tamthilia
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K
UNA mambo yanafanyika 
kwa mazoea kwenye fa-
milia na ndani ya jamii 
kuanzia na kuwapiga 

watoto kwa vitu kama ufagio au 
upawa na kuwatukana kwa majina 
ya wanyama, yote ikichukuliwa 
kuwa ni jambo la kawaida. 

Kwa mfano, wazazi na walezi 
wanawapachika majina watoto 
mfano wee ‘domo’ sababu ana 
mdomo mkubwa au ‘chauvivu’ 
akidaiwa hawezi kufanyakazi, 
yote haya watetezi wa haki za 
watoto wanasema ni unyanyasaji 
na ukatili.

Unapozungumzia aina ya 
ukatili wa kijinsia kwa watoto siyo 
wanafunzi, wazazi au walezi wote 
wanaofahamu aina za unyanyasaji 
huo kumbe hata kumwita mtoto 
majina ya wanyama kama mbuzi 
au ng’ombe ni ukatili pia.

Hivyo, unyanyasaji unahusisha 
mengi yakiwamo yanayofanyika 
majumbani kama kuwapiga 
watoto na mchi, jalo la kuchotea 
mkaa, kucharazwa na mkanda, 
kuchomwa na pasi ya moto, uke-
ketaji, ulawiti na ubakaji ndiyo 
matukio ya ukatili wa kijinsia.

Ili kuifahamisha na kuiamsha 
jamii kuhusu matendo ya ukatili 
kwa watoto yasiyopewa uzito, hivi 
karibuni mashirika ya kiraia ya 
Women in Social Entrepreneur-
ship (WISE) pamoja na Trans-
forming Life, wanawafundisha 
wanafunzi ya Shule ya Msingi 
Keko-Magurumbasi  jijini Dar es 
Salaam, aina za ukatili wa kijinsia.

Aidha, wanafahamishwa 
sehemu za kutoa taarifa wanapo-
fanyiwa ukatili iwe nyumbani, 

A stronaut  anawaomba 
wanafunzi kwenda kufundisha 
rafiki zao nyumbani na wakubwa 
pia yale waliyofundishwa shuleni 
kwa ustawi wao na wa taifa.

Zulfa Frank mwanafunzi wa 
darasa la sita Keko- Magurum-
basi anasema waliyojifunza 
yamewaelimisha kuwa ni lazima 
watoto wapatiwe haki wanazos-
tahili, lakini wawaheshimu wazazi 
au walezi, walimu, wafanye kazi 
kwa kujituma, wawe wakweli,” 
anasema.

Anaeleza kuwa kilichomvutia 
katika masomo haya ni mbinu na 
sehemu za kutoa taarifa wanapo-
fanyiwa vitendo hatarishi, kama 
vile kunyanyaswa kingono, uke-
ketaji, kupigwa, kuumizwa, kut-
ishwa pale anapofanyiwa kitendo 
hatarishi kama kusema nitakuua 
au kuua wazazi au walezi wake.

Mwalimu wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano TEHAMA 
Keko Magurumbasi, Daha Berther, 
anasema wanafunzi 650 wali-
fundishwa uimarishaji ulinzi na 
fursa sawa kwa watoto na maen-
deleo endelevu 2030.

“Elimu hii ni bora kwa sababu 
wamepata watu kutoka nje ya 
shule, mtoto ana shika zaidi ana-
chofundishwa na wageni kuliko 
sisi wa kila siku shuleni ingawa 
masomo mengine yapo kwenye 
somo la uraia,” anasema.

Watoto wameelewa kuhusu 
unyanyasaji kwenye jamii, wanari-
poti kesi, mtoto anapigwa na 
mwiko, wengine wameunguzwa 
na moto wamejua kuwa huo pia 
ni ukatili wa kijinsia na wanau-
ripoti.

Usichukulie poa kutumia majina ya vitu, 
wanyama kukejeli watoto huwaathiri

Adhabu kwa watoto zilizopitiliza ni ukatili na unyanyasaji. PICHA:  MTANDAO

NAO NI UNYANYASAJI 

ELIMUELIMU
NA BEATRICE 
PHILEMON

Kelele mafuta kupikia, TARI in-
apozijibu kwa kuleta alizeti mpya
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mitaani na shuleni anasema Wakili 
katika Transforming Life, Theresia 
Kinabo.

Anaeleza kuwa ni kazi iliyo-
fanyika wakati wa maadhimisho 
ya Siku ya Mtoto wa Afrika inay-
ofanyika Juni 16 kila mwaka, kwa 
kushirikiana na Holt Children’s 
Service Incorporation kutoka 
Korea Kusini.

Mbali na hilo, wanafunzi  
wanafundishwa  maana ya 
mtoto, haki, wajibu wao ulinzi 
wa watoto, anayelinda watoto, 
maana ya ukatili, aina zake mfano 
wa kimwili, kisaikolojia, ngono, 
kupigwa, mimba za utotoni yote 
kwa kwa mujibu wa sheria ya  
mtoto ya mwaka 2009.

Aidha, Theresia anasema wakati 
wa mafunzo, pia wanafunzi wana-

taka kufahamu maana ya mila na 
desturi potofu, mfano ukeketaji na 
walifundishwa na kuelezwa kuwa 
mtoto akiolewa chini ya miaka 18 
haki ya kusoma inakiukwa, hawezi 
kujua majukumu yake wala ya 
familia, hivyo ni ukatili pia.

“Kwa sababu mmepata elimu 
hii, mkiona mzazi au mlezi ana-
fanya matukio ya ukatili wa kijinsia 
au kuvunja haki zenu toa taarifa 
kwenye serikali ya mtaa, dawati la 
jinsia na watoto la polisi, walimu 
shuleni, mzazi au mlezi ambaye 
anaweza kukusaidia kapata haki 
yako.” Anasema Theresia.

Akizungumzia ukatili wa kisai-
kolojia, Theresa anawaasa wazazi 
na walezi wasiwaite watoto au 
yeyote mbwa au mbuzi kwa 
sababu wanawaharibu kisaikolo-

jia, wanapowaza kuwa wanafa-
nana na mbwa au mbuzi, hata-
wakiwa darasani wanaweza kufeli 
masomo kutokana na kuitwa 
majina akihimiza kuita watoto 
maneno mazuri yenye kuwajenga 
siyo kuwaathiri kisaikolojia.

NI ULINZI
Mkurugenzi Mtendaji wa WIS, 

Dk. Astronaut Bagile, anasema 
watoto wakielewa haki zao na 
kujua maana ya ukatili wa kijin-
sia wanaweza kuchukua hatua na 
ni sehemu ya ulinzi. “Tumeamua 
kutoa mafunzo haya kwa sababu 
kwenye jamii kuna matukio 
mengi ya ukatili wa kijinsia na 
ukiwaongezea uelewa watoto 
wanaweza kuchukua hatua.” 
Anasema.
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Uhaba, ukosefu vitabu ulivyokoma
shuleni kupitia maktaba mtandao 

Watoto wakifurahia vitabu mbalimbali katika maktaba. PICHA: ROOM TO READ

ELIMUELIMU
NA JULIETH 
MKIRERI

M
BINU mbalimbali zi-
natumika kuwawekea 
watoto mazingira wez-
eshi kusoma na ku-

fundishiwa ili wapende shule na 
kuondokana na utoro unaosababi-
sha ongezeko la ‘mambumbumbu’.

Vitabu vya hadithi ni mbinu 
inayowavutia watoto kutaka ku-
jua kusoma kwa haraka ili kujua 
kilichoandikwa pia kwenda shule 
kupata vitabu zaidi ili kujisomea.

Ili kufanikisha kupata vitabu 
vingi vya hadithi ambavyo vita-
wawezesha watoto kubadilisha 
mitizamo na kujisomea na kuji-
funza mambo mbalimbali kunahi-
taji maktaba shuleni.

Francis Likwe ni Mratibu wa 
Maktaba Mtandao kutoka shirika 
la kiraia la Room to Read, anayes-
ema ni moja ya asasi ambayo 
yamekuwa yanaendesha miradi 
mbalimbali shuleni ikiwamo ya 
maktaba inayohamasisha watoto 
kupenda shule na kujua kusoma 
na kuandika kwa haraka.

Anasema katika miradi ya mak-
taba shirika hilo limefikisha mak-
taba 337 kwenye baadhi ya mikoa 
ikiwamo Pwani ambayo kwenye 
shule zenye maktaba 337 matokeo 
chanya yameonekana.

Anasema hata hivyo, mbali ya 
kuwa na maktaba za kawaida 
kwenye baadhi ya shule shirika 
hilo lilianzisha mradi mwingine 
wa maktaba mtandao wakiwa na 

lengo la kukuza stadi za usomaji 
na kukuza tabia ya usomaji wa vi-
tabu vya hadithi.

Likwe anaeleza kuwa mradi 
huo wa majaribio umefanyika ka-
tika shule 20 mkoa wa Tanga am-
bazo ziliwezeshwa vishikwambi 
pamoja na projekta kwa ajili ya 
kufundishia.

Anaeleza kuwa mradi huo 
unatekelezwa katika Wilaya za 
Handeni, Korogwe, Muheza na 
Tanga Mjini na kwamba kila shule 
imepata kishikwambi pamoja na 
projekta.

“Hizi shule 20 ni za majaribio 
mbali ya kupewa vitendea kazi 
hivyo pia kuna fedha kwa ajili ya 
bando tunawatumia kila mwezi 
ili kutekeleza vizuri majukumu 
yao ya kuwafundisha wanafunzi,” 
anasema Likwe.

Mratibu huyo anaeleza kwam-
ba maktaba mtandao inamwez-
esha mtoto sehemu yoyote ku-
jisomea kupitia simu kubwa na 
kishikwambi vitabu mbalimbali 
vya hadithi kwa lugha tofauti.

Aidha, anasema kupitia njia 
hiyo pia watoto watasoma vitabu 
kupitia video ambazo zinasimulia 
hadithi zinazomshawishi mtoto 
kuwa na hamu ya kujua kusoma 
ili aweze kujifunza vitu vingi kupi-
tia hadithi.

Anasema kupitia mradi huo 
watafanya tathmini ya nini ki-
fanyike zaidi ili kuwawezesha 

watoto wengi kupenda kusoma 
hatua ambayo itaondoa utoro na 
kuwainua kwenye ufaulu wa miti-
hani ya kujipima na kitaifa.

Kwa mujibu wa mratibu mak-
taba za awali zilikuwa zikiwanu-
faisha wanafunzi walio kwenye 
mradi pekee lakini za mtandao ni 
rahisi kwa kuwa watoto wengi wa-
tanufaika popote walipo.

Anasema elimu kuhusu mak-
taba mtandaoni wamekuwa waki-
itoa kwenye maeneo ambayo wa-
natekeleza miradi yao mingine na 
hivyo wazazi na wanafunzi kunu-
faika na kutumia simu walizonazo 
kujisomea vitabu mbalimbali vya 
hadithi.

Mkurugenzi wa Uendeshaji 
na Utekelezaji wa Miradi Room 
to Read, Magdalena George, aki-
zungumza katika Siku ya Mtoto 
wa Afrika iliyoadhimishwa kwa 
kukutana na watoto wa shule ya 
msingi, anasema wanafanya kazi 
na serikali katika kuhakikisha wa-
nakuza ujuzi wa kusoma na kuan-
dika na kujenga tabia ya usomaji.

Shirika hilo pia limekuwa liki-
saidia wasichana kumaliza se-
kondari wakiwa na stadi muhimu 
zitakazo wawezesha kufanya kwa 
maamuzi ya msingi katika mai-
sha yao ili wafanikiwe shuleni na 
zaidi.

Magdalena anasema katika 
miradi miwili inayotekeleza na 
shirika hilo la usomaji na maktaba 

na mradi wa elimu kwa msichana 
imewalenga watoto kuhakikisha 
kuwa wanalinda haki za mtoto wa 
Afrika.

“Tuweke sera ya ulinzi wa mto-
to ili ilindwe dhidi ya unyanyasaji, 
uonevu, kupuuzwa, ukatili wa 
kimwili kingono na kudhuru mwi-
li, sera hii imethibitisha kujitoa 
kikamilifu kwa Room to Read ka-
tika elimu na ustawi wa watoto,” 
anasema Magdalena.

Aidha anasema inaamini dunia 
ya kidijitali inaweza kuwa na ma-
tokeo chanya kwa watoto endapo 
utatumika vizuri na kwamba wa-
nathamini maendeleo ya TEHA-
MA jambo ambalo limewasababi-
sha kuanzisha maktaba mtandao 
iliyosheheni vitabu mbalimbali 
vikiwamo vya Kiswahili.

Mkurugenzi huyo anabaini-
sha kwamba maktaba mtandao 
inatatua kikwazo cha ukosefu wa 
vitabu vizuri vya hadithi lakini 
kumlinda mtoto kwa kigezo cha 
matumizi ya muda.

“Maktaba mtandao pia inaweza 
kutumiwa na walimu, wazazi na 
wadau wa elimu kujisomea na 
kupata rasilimali mbalimbali za 
usomaji na pia ndiyo sehemu pe-
kee ambayo mtoto anaweza ku-
pata fursa ya kuendeleza stadi za 
kusoma alizojifunza darasani na 
kujenga tabia ya usomaji.”

“Shirika letu limeshuhudia ma-
badiliko chanya kadhaa ikiwamo 
watoto kupenda kujisomea shu-
leni na nyumbani, kuwahi shule ili 
kwenda kuazima vitabu maktaba 
kupunguza kelele na utoro na 
kuwawezesha kufanya vizuri kwe-
nye masomo yao,” anabainisha 
Magdalena.

Bernad Lulanda ni mwalimu wa 
Shule ya Msingi Muheza wilayani 
Muheza anaeleza kuwa maktaba 
mtandao imekuwa mkombozi 
kwa watoto waliokuwa hawap-
endi kusoma.

“Walikuwa wanataka kwenda 
maktaba kuangalia video na hii 
ikawahamasisha wale ambao 
walikuwa hawajui kusoma sasa 
kujifunza kwa bidi kusoma na 
kuandika, lakini pia imepunguza 
utoro,” anaeleza.

Lulanda anasema hadi sasa 
wanafunzi wa darasa la kwanza 
hadi la tatu wengi wao wanajua 
kusoma, kuandika na kuhesabu 
na hilo limechangiwa na uwepo 
wa maktaba mtandao.

Aidha, amefikisha maombi 
yake Room to Read kwa ajili ya 
kuongeza vitabu vya hadithi vy-
enye mvuto ili wanafunzi wasome 
zaidi na kujifunza kupitia mak-
taba mtandao.

Hizi shule 20 
ni za majar-
ibio mbali ya 
kupewa vi-
tendea kazi 
hivyo pia 
kuna fedha 
kwa ajili 
ya bando 
tunawatumia 
kila mwezi 
ili kutekeleza 
vizuri maju-
kumu yao ya 
kuwafundis-
ha wanafun-
zi.
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• Hutoa madumu 16 kwa ekari badala ya tatu

TEKNOLOJIATEKNOLOJIA
NA MAULID 
MMBAGA
KELELE MAFUTA KUPIKIA

TARI inapozijibu kwa kuleta alizeti mpya

Meneja Uzalishaji wa  Kampuni ya Highland Seed Growers wanufaika AMDT, Iddi Omari, akio-
nyesha namna mbegu bora ya alizeti inavyozaa kwa ukubwa. PICHA: MAULID MMBAGAA

M
ABADILIKO ya hali 
ya hewa yenye athari 
kuanzia kuongeza joto 
na ubaridi, ukame, 

mafuriko, vimbunga na tufani vy-
ote vikiathiri kilimo na kusababi-
sha njaa na upungufu wa chakula 
hayajaiacha salama Tanzania.

Athari mbaya kwa hali ya hewa 
kwenye kilimo zinalifikirisha 
taifa na vyombo vinavyokisima-
mia mathalani, Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo (TARI) ambayo imeji-
bu kwa kubuni teknolojia za ku-
pata mbegu zenye mavuno zaidi, 
zinazovumilia ukame, wadudu 
waharibifu pia kukomaa haraka.

Kituo cha TARI Ilonga kilichoko 
Morogoro, ni miongoni mwa 
taasisi za kilimo kinachoratibu 
utafiti wa alizeti na mazao jamii 
ya mikunde chini ya mradi wa 
Kuboresha Mifumo ya Masoko ya 
Kilimo Tanzania (AMDT) unao-
hamasisha matumizi ya mbegu 
bora, kupima udongo na kuwab-
adilisha wakulima ili kuondoka-
na na kilimo cha mazoea.

Mkurugenzi wa TARI Ilonga, 
Dk. Emmanuel Chilagane, anase-
ma uzalishaji wa mbegu za alizeti 
uko chini na uwepo wadau kama 
AMDT unaongeza upatikanaji 
mbegu bora, akiungwa mkono 
na mtafiti Beatrice Inko, anayese-
ma wanafanya jaribio la vinasaba 
vya alizeti vilivyokusanywa kuto-
ka maeneo mbalimbali duniani 
kugundua jamii bora itafanikisha 
kupata mbegu bora.

KURUTUBISHA UDONGO
Ofisa Kilimo Idara ya alizeti 

TARI Ilonga, Witnesspeacequen 
Ikundi, anasema wanafanya tafiti 
za kurutubisha au kuongeza ru-
tuba kwenye udongo baada ya 
kubaini wakulima wengi wana-
lima zao moja misimu yote.

Anabainisha kuwa kulima zao 
moja kunakofanywa na wakulima 
wengi kunasababisha udongo ku-
poteza rutuba licha ya kwamba 
wengi hawana uwezo wa kumudu 
gharama za mbolea za viwandani.

“Ili kurudisha rutuba tunafanya 
utafiti kujua marejeo yanaongeza 
kiasi gani cha rutuba kwenye 
udongo, na kwa sasa mazao ya 
jamii ya mikunde ni chanzo cha 
kurejesha rutuba shambani,” 
anasema Ikundi.

Aidha, wanachukua sampuli 
za udongo na kuzipima ili kujua 
naitrojen na karboni ziko kwa 
kiasi gani kwenye ardhi, ili kuwae-
limisha wakulima kufanya kili-
mo mzunguko kwa kubadilisha 
mazao kila msimu.

“Niwashauri kutumia kilimo 
mzunguko mfano akilima alizeti, 
akivuna apande jamii ya mi-

kunde kabla ya msimu mwingine, 
asilime zao moja muda wote kwa 
mfululizo ili kurudisha rutuba ya 
udongo,” anasisitiza Ikundi.

Msimamizi wa mradi huo wa 
alizeti Frank Reuben, anasema 
juhudi zinafanywa ili wakulima 
wenye kuhitaji wapate mbegu 
bora licha ya mahitaji kuwa 
makubwa akiongeza kuwa wanaz-
alisha kilo 100,000 za mbegu in-
ayopandwa kwenye ekari 50,000 
msimu ujao.

“Ili kuzalisha mbegu za kutosha 
AMDT wanashauri ni muhimu 
kuwapo ubia kati ya serikali na 
sekta binafsi, sisi TARI hilo tu-
melitekeleza, fedha tunazozipata 
tunazitumia na kampuni za mbe-
gu tunazoshirikiana nazo na tuna-
zijengea uwezo wa kuzalisha mbe-
gu bora, kwa kuwapa mafunzo na 
kufuatilia ili wanachokizalisha 
kikidhi vigezo,” anasema Reuben.

Ofisa ugani wa kampuni ya 
Ikuo iliyoko Sumbawanga mkoani 
Rukwa, Amos Songolo, anasema 
wanatoa elimu inayowawezesha 
wakulima kujua namna ya kuan-
daa shamba, kupanda na kutunza 
mimea na shamba ili kufikia kili-
mo chenye tija.

“Kingine mradi unachokifanya 
ni kuwasaidia wakulima kupima 
sampuli za udongo ili wajue 
mbolea inayowafaa na kwa kiasi 
gani kulingana na ukubwa wa 
shamba,” anasema Songolo.

Anasema mafunzo wanayoya-

toa wamewafikia wakulima zaidi 
ya 5,000 wanaohitaji mbegu bora.

UWEZESHWAJI
Mtendaji Mkuu wa AMDT, 

Charles Ogutu, anasema im-
ewekeza bilioni nne kuendeleza 
kilimo cha alizeti na mazao ya mi-
kunde katika mikoa 11 kwa kush-
irikiana na TARI, ikieleza kuwa 
fedha hizo ambazo ni sehemu ya 
ruzuku ya Shilingi bilioni tano ili-
yotolewa na nchi za Denmark na 
Sweden zinalenga kuwawezesha 
wakulima zaidi ya 100,000 ka-
tika mikoa ya Manyara, Singida, 
Dodoma, Lindi, Mtwara, Songwe, 
Ruvuma, Njombe na Rukwa.

Anataja upatikanaji mbegu 
bora, kuboresha ugani, usimam-
izi wa mavuno na uchakataji 
wa alizeti ili kuongeza thamani, 
kuwa ni maeneo yanayokuwa na 
uwekezaji huo.

“Miradi yote inazingatia masu-
ala mtambuka ya ushiriki wa wa-
nawake na vijana pamoja na mbi-
nu za kukabiliana na mabadiliko 
ya hali ya hewa ili kujenga ustahi-
milivu kwa wakulima,” anasema 
Ogutu.

Mkulima wa alizeti Braunes 
Chengula, mkazi wa Wilaya ya 
Wanging’ombe, mkoani Njombe, 
anaeleza kuwa mbegu hizo zi-
lizoboreshwa zinatoa mavuno 
mengi na kwa ekari uvunaji 
umeongezeka kutoka madebe 
manne hadi 20.

Anasema ni mwaka wa pili sasa 
tangu ameanze kutumia mbegu 
bora ya alizeti na maharage, na 
kushukuru AMDT kuwawezesha 
wakulima wadogo wa vijijini 
kupata mbegu bora ambazo ni 
mkombozi wa wakulima.

“Tangu nilipoanza na sasa na-
jiona nimepiga hatua, nilikuwa 
nalima ekari nne lakini sasa zin-
afika 10 kwasababu tija ya kilimo 
cha kisasa na kutumia mbegu 
bora ninaiona,” anasema Braunes 
mama wa watoto wane.

“Awali wakati tunatumia mbegu 
za kawaida ukipata madebe ma-
tatu unaona umevuna, lakini kwa 
sasa baada ya kuanza kutumia 
mbegu bora nikipata maharage 
madebe 10 kwa ekari najiona ni-
mekosa sana, na waasa wengine 
wajiunge na kilimo hiki kina man-
ufaa makubwa.”

Zuhura Mpinga, mkazi wa Kijiji 
cha Mayale Njombe, anasema un-
apotumia mbegu bora za alizeti 
zinazoshauriwa na wataalamu 
hata kama mvua itapungua huwe-
zi kukosa mavuno kwenye ekari 
moja mbegu mpya hutoa wastani 
wa debe 80, ambazo ukizikamua 
unapata mafuta madumu 16 ya 
lita 20.

 “Kwa sasa nimepiga hatua kub-
wa kwa sababu ninafanya kilimo 
mkataba na vijiji karibu vitano, 
ikiwemo kijiji cha Ufwala am-
bacho kina wakulima takribani 
200, Ruduga A, B hadi C kuna wa-
siopungua 150, ambao nimekuwa 
nikiwauzia mbegu halafu malipo 
nayapata baada ya mavuno,” 
anasema Zuhura.

Osward Mtindiya, ambaye ni 
mkulima wa maharage na mnu-
faika wa mradi wa kilimo himilivu 
mkoani Rukwa, anasema baadhi 
ya wakulima mkoani humo wa-
nakwepa gharama zinazohitajika 
kwenye kilimo na kwamba hiyo ni 
moja ya kigezo kinachosababisha 
waendelee kubaki na umaskini, 
akiwasisitiza kufuata elimu ya 
kilimo bora.

“Gharama wanazozikimbia ni 
hatua ya kuandaa shamba, ku-
nunua mbegu za kisasa ambazo 
utofauti wake na zingine zinazaa 
na zinavumilia mabadiliko ya hali 
ya hewa,” anasema Mtindiya.

Hata hivyo, mafanikio hayo 
ya wakulima ni moja ya maleo 
makubwa ya serikali na AMDT 
kama anavyo bainisha Naibu Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Fedha na 
Mipango Jenifa Omolo.

Anasema lengo la serikali 
kuongeza bajeti katika sekta ya 
kilimo ni kuwezesha upatikanaji 
wa mbegu bora, kuimarisha upa-
tikanaji wa pembejeo na kutoa 
elimu kwa wakulima.

Gharama 
wana-
zozikimbia 
ni hatua ya 
kuandaa 
shamba, ku-
nunua mbe-
gu za kisasa 
ambazo uto-
fauti wake 
na zingine 
zinazaa na 
zinavumilia 
mabadiliko 
ya hali ya 
hewa.
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Kulinda hifadhi kwa mtutu
kunavyoweza kumalizwa

Udhibiti wa majangili kwa silaha ukifanywa na walinzi wa hifadhi. PICHA: MTANDAO

ELIMUELIMU
NA DK. FELICIAN 
KILAHAMA

Wapo wa-
sioamini 
lakini ni 
‘roho za 
ubinafsi na 
kujipenda 
zaidi kuliko 
kuwapenda 
walio wengi 
mijini na 
vijijini. 

S
ERA ya Misitu ya 1998, 
inaeleza kuwa Wakala wa 
Misitu, anaweza kutumia 
kifungu kinachohusu 

kukasimu usimamizi au uende-
lezaji wa mashamba ya miti na 
misitu ya asili ya uzalishaji kwa 
makubaliano maalumu kwa faida 
ya wote.

Ikifanyika hivyo, taifa litanu-
faika zaidi maana sekta binafsi 
wanaweza kufanya kazi kwa 
umakini zaidi wakifahamu waten-
geneze bidhaa gani kulingana na 
mahitaji ya soko la ndani na la 
duniani.

 Sekta hii haitatumia magogo 
kutengeneza karatasi wakati 
malighafi ipo na inaoza kwenye 
shamba la miti. Hatuna sababu ya 
kuagiza karatasi nje kwa gharama 
ya Dola za Marekani zaidi ya 
milioni 100 kwa mwaka wakati 
uwezo wa kuzalisha karatasi upo. 

Vilevile, kutakuwapo ushindani 
wa kibiashara na kulinufaisha taifa, 
kinachotakiwa ni sera na mifumo 
ya kisheria wezeshi na rafiki kwa 
sekta binafsi kuchangamkia fursa 
zilizopo katika misitu na nyuki. 

Kiini cha kuanzisha wakala 
ilikuwa kuimarisha usimamizi 
na uendeshaji wa shughuli za 
misitu na nyuki, kuwapo mab-
adiliko chanya mfano kuboresha 
huduma za misitu kiikolojia na 
mazingira kuhakikisha mapato 
yanaongezeka bila kuharibu ikolo-
jia ya misitu kwakujikita katika 
misingi ya kitaaluma na endelevu.

Kila ninapopita sehemu mbal-
imbali nasikia kilio cha wadau 
wengi wakisema ‘misitu imehar-
ibika sana’ kiwango cha kukatis-
hana tamaa’. Mapema mwaka huu 
nilitembelea Morogoro, nilikutana 
na mtu aliyenifahamu, baada ya 
kusalimiana akapongeza kwa kazi 
nzuri niliyoifanya.

Nikamwambia lakini sasa ni 
zaidi ya miaka 10 iliyopita tangu 
nitoke serikalini, akasema ‘pamoja 
na hayo, bado baadhi yetu tuna 
kumbukumbu zako maana 
ulikuwa mstari wa mbele kuilinda 
na kuitetea misitu’ huku akitoa 
mfano wa misitu kwenye Milima 
ya Uluguru.

Wakati tunaendelea na 
mazungumzo akajitokeza mzee 
mwenye umri mkubwa zaidi 
kwake, wakasalimiana na akam-
fahamisha jina langu na yule 
baba akasema.” Eeh kweli ni mtu 
muhimu sana kwa mazingira’. 
Ndipo akaongeza kuwa iwapo 
misitu ingekuwa na macho na 
sauti, na umefika kwenye hii ya 
Milima ya Uluguru, baada ya 
kumuona ingepiga kelele na kulia 
machozi ikimwambia mbona 
umetutelekeza kiasi hicho maana 
hatuna amani, mashoka na misi-
meno vimezidi, tunaumia”. 

Sikujibu kitu nilibaki nashanga-
zwa na kauli za hao wazee. Nika-
jiuliza picha kama hii maana 
yake nini? Hata hivyo wahenga 

walisema, “yaliyopita si ndwele 
tugange yajayo. Vilevile, nime-
kuwa nikisikia baadhi ya watu 
wakisema “yajayo yanafurahisha”.

Natamani kauli hiyo itimie 
kwenye usimamizi, uendelezaji 
na utumiaji wa rasilimali misitu 
na nyuki hadi kuwepo matokea 
yanayowafurahisha Watanzania.

Kama tukiamua kufanya kweli 
hakuna kinachoshindikana katika 
dunia hii tunayoishi na kwa muda 
mfupi hayati John Magufuli, Rais 
wa Awamu ya Tano, amewafun-
gua macho wengi kwa kudhi-
hirisha kuwa tunaweza kufanya 
makubwa kwa nchi hii ndani ya 
muda mfupi na yote yanaweze-
kana kwake aaminiye.

 Wapo wasioamini lakini ni 
‘roho za ubinafsi na kujipenda 
zaidi kuliko kuwapenda walio 
wengi mijini na vijijini. 

Kiroho, tunatakiwa kuwapenda 
majirani zetu kama tunavyoz-
ipenda nafsi zetu unachotakiwa 
ukipate na jirani yako akipate.  
Nimewahi kumuona kupitia 
mitandao ya kijamii, Prof. Patrick 
Loch Otieno Lumumba wa Kenya 
akisema alitamani katika Bara la 
Afrika kufanyike kitu kama “Magu-

fulification”.
Kama nilimwelewa vizuri nia 

yake ilikuwa kuiona Afrika inaji-
letea maendeleo endelevu kwa 
muda mfupi ujao kuliko kukaa 
miaka mingi ya kutegemea 
misaada ya wahisani huku 
kukibaki bila kusonga mbele 
ipasavyo.

Katika sekta ya misitu na nyuki, 
bado iko nafasi ya kufanya vizuri 
Tanzania ikidhamiria ipasavyo 
itafanikiwa. Kinachotakiwa ni 
kubadili mitazamo, fikra, na 
kuweka mbele masilahi ya taifa 
zima.

 Siasa na sera zetu pamoja na 
sheria, kanuni na utaratibu vizin-
gatie kuwa serikali haiwezi, peke 
yake, kuisimamia na kutunza 
rasilimali ikiwamo misitu na 
nyuki bila kushirikiana na wadau 
mbalimbali ikiwamo wananchi 
wanaoishi katika vijiji na viton-
goji karibu na maeneo ya misitu 
hasa yaliyohifadhiwa. Kadhalika, 
misingi ya taaluma ya misitu na 
nyuki izingatiwe ipasavyo. Siasa 
na sera pamoja na sheria, visikin-
zane na kanuni za kitaalamu (pro-
fessional principles and ethics).

MAPENDEKEZO
Sekta binafsi ipewe nafasi 

katika kuotesha, kutunza, kusi-
mamia mashamba ya miti hadi 
kutengeneza bidhaa. Kupanda 
na kuendeleza mashamba ya miti 
kibiashara. Hivyo, namaanisha 
kuiwezesha sekta-binafsi kutumia 
ardhi ya umma kwa kuiende-
leza kibiashara kupitia upandaji 
miti na kuzalisha bidhaa kwa 
makubaliano maalum na serikali. 

Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania, wabaki na usimam-
izi wa kisera na kisheria na 
kuhakikisha taifa linanufaika 
kupitia mapato kulingana na 
makubaliano kisheria.

Aidha, iwapo hilo litatekelezwa 
ipasavyo, wataalamu wa misitu na 
nyuki waliopo wawekeze nguvu 
zao kuilinda na kuisimamia 
misitu ya asili na nyuki pamoja 
na viumbe wengine adimu kwa 
faida ya wote.

Halikadhalika iandaliwe pro-
gramu maalum itakayowaweze-
sha wadau na wananchi waishio 
vijijini na vitongojini kuwapa-
tia elimu ya mara kwa mara na 
kuweka utaratibu wa kuwahu-
sisha katika shughuli za kulinda 
misitu na nyuki kwa faida ya wote.

Uzoefu unaonyesha kuwa 
wadau, wananchi wakielewa 
umuhimu wa misitu na faida 
zake kwa maisha yao, hakika 
watafanya kweli. Lakini wakiona 
hawahusishwi watafanya wanay-
oyajua wenyewe hivyo rasilimali 
hiyo inakuwa kama ‘mashamba 
ya bibi’.

Pamoja na hayo, suala la 
wataalam wa misitu kubadilike 
lazima liwepo tulisomea taaluma 
za misitu na nyuki ambazo kiu-
halisia rasilimali zake ziko vijijini. 

Wapo wachache ambao wata-
takiwa kuwa mijini lakini walio 
wengi twende tufanye kazi katika 
maeneo ya misitu tunayotakiwa 
kuisimamia na kuiendeleza. Hii 
inamaanisha kuhamia na kukaa 
sehemu misitu iliko (in-situ) na 
kuhakikisha misitu inalindwa 
ipasavyo.

Huko tutengeneze miundom-
binu ikiwamo ofisi, nyumba za 
watumishi na iwapo huduma za 
afya ni mbali kujengwe zahanati 
na barabara ziimarishwe wataal-
amu wa barabara msitu wapo 
na wanaweza pia kuimarisha 
barabara vijijini.  Vifaa matingat-
inga vipatike kwenye kanda siyo 
kwa kila msitu na kazi ifanyike 
ipasavyo.

• Wananchi watakuwa wanufaika namba moja kila programu
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Utitiri wa leseni wawakera wamiliki hoteli
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

CHEMBA ya Wafanyabiasha-
ra wenye Viwanda na Kilimo 
(TCCIA) Mkoa wa Singida im-
ezilalamikia halmashauri za 
mkoa huo kwa kuwatoza leseni 
nyingi wawekezaji wenye ho-
teli wakisema inapunguza uw-
ezo wa kushindana kibiashara 
na hivyo kufukuza baadhi  
ya wateja wa hadhi ya kima 
taifa.

Mwenyekiti wa TCCIA Mkoa 
wa Singida, Kitila Katala, alim-
weleza hayo Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Peter Serukamba 
kuhusu changamoto hiyo 

wakati wa kikao cha Baraza la 
Biashara la Mkoa.

Katala alisema wawekezaji 
wa hoteli mkoani Singida wa-
napewa leseni nyingi pasipo 
sababu na kusababisha mzigo 
mkubwa ambao unawafanya 
washindwe kushindana kibi-
ashara na mikoa mingine.

“Hoteli za hapa Singida zina 
leseni ya ukumbi, baa, mgaha-
wa, duka na nyumba ya kulala 
wageni, hatuna leseni ya hoteli, 
huu mlolongo ni mzigo mkub-
wa na unapunguza uwezo wa 
kushindania tenda na sehemu 
nyingine kwani tunaonekana 
hatuna hoteli,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, Mwe-

nyekiti huyo wa TCCIA al-
iziomba halmashauri kufanya 
marekebisho ya utozaji leseni 
kwa wawekezaji wa hoteli, 
wawe wanatozwa leseni moja 
badala ya hizo tano wanazoto-
zwa sasa.

Aidha, Katala alisema uingi-
zaji wa mafuta ya kula kutoka 
nje ya nchi umeathiri bei ya zao 
la alizeti na mafuta ya alizeti 
kuwa na ushindani mkubwa na 
mafuta kutoka nje.

“Tunapendekeza mafuta ya 
nje yatozwe ushuru kulinda 
bei kwa mazao ya mkulima na 
pia bei ya mafuta viwandani, 
Mkoa wa Singida utaathirika 
kiuchumi sana kama hali hii 

itaendelea ya mafuta kutoka 
nje ya nchi kutotozwa ushuru,” 
alisema.

Kuhusu kukuza uchumi wa 
Mkoa wa Singida, alisema mae-
neo yote yaliyotengwa kwa 
ajili ya uwekezaji kwenye hal-
mashauri yafahamike na mam-
laka za Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO), Wakala wa 
Barabara (TANROADS), Wakala 
wa Barabara Mijiji na Vijijini 
(TATURA) na maji ili waelekeze 
miundombinu huko kuvutia 
wawekezaji.

Hata hivyo, Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Peter Serukamba, 
aliahidi kuyafanyia kazi map-
endekezo hayo.

Inspekta 
Jenerali wa 
Polisi (IGP), 
Camillus Wam-
bura (wa pili 
kushoto), akiwa 
na ujumbe 
wa Bank of 
Africa Tanzania 
ukiongozwa 
na Mkurugenzi 
Mtendaji, Adam 
Mihayo (wa 
pili kulia), al-
ipomtembe-
lea ofisini 
kwake jijini 
Dodoma mwis-
honi mwa wiki. 
Wengine ni De-
rick Lugemala, 
Mkuu wa Kiten-
go cha Fedha 
(kushoto) na 
Nandi Mwi-
yombella am-
baye ni Mkuu 
wa Masoko na 
Mawasiliano. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU

Na Peter Mkwavila, DODOMA

TAASISI za kifedha, mashirika 
ya dini, wadau wa maendeleo 
na watu binafsi wameombwa 
kusaidia jamii zisizo na uw-
ezo, zinazoishi katika kambi 
ya wagonjwa ya Msamaria 
iliyopo Hombolo Jijini Do-
doma ambao wanakabiliana 
na ukosefu wa dawa, chakula, 
mavazi, maji na umeme.
Ombi hilo limetolewa na 

Meneja wa Benki ya Watu 
wa Zanzibar (PBZ), Mohamed 
Masoud alipokuwa akikabidhi 
sehemu ya dawa za kusafisha 
na kutibu vidonda kwa wag-
onjwa wa ukoma wa kituo cha 
Msamaria kilichopo Hombolo 
Jiji la Dodoma.
Alisema wagonjwa hao wa 

kambi hiyo wanakabiliwa na 
kero nyingi, hivyo wanatakiwa 
kuangaliwa kwa ukaribu kwa 
kuwasaidia misaada mbalim-
bali inayohitajika kama vile 
matibabu, chakula mavazi, 
elimu na mikopo nafuu wata-
kayoweze kumudu kurejesha.
Meneja huyo aliziomba 

taasisi za kifedha, mashirika 
mbalimbali yakiwemo ya ki-
dini na watu binafsi kuelekeza 
misaada yao kwa jamii hizo ili 
waweze kuondokana na hali 
duni walizonazo. 
“Nafahamu kituo cha Msa-

maria cha Hombolo kilichopo 
Jiji la Dodoma kuna wenye 
uhitaji wengi hivyo ni muhimu 
taasisi, mashirika na wadau 
wa maendeleo kuelekeza mis-
aada mbalimbali ili waweze 
kutatua kero walizonazo ndani 
ya familia zinazoishi kwenye 
kambi hiyo,” alisema.
Naye Charles Chiboko na Rozi 

Ufinyu ambao ni wagonjwa 
wa ukoma wa kambi hiyo ya 
Msamaria Hombolo, waki-
zungumza baada ya kupokea 
msaada huo walisema bado 
wanakabiliana na kero nyingi 
zinazowafanya kuonekana 
kuwa jamii imewatenga.
“Familia zinazoishi hapa zi-

nakabiliwa na matatizo mengi 
hivyo tunaziomba taasisi za 
fedha, mashirika ya dini na 
wadau mbalimbali wa maen-
deleo kutuangalia kwa jicho 
la pili ili tuondokane na shida 
zinazotukabili zikiwamo hili la 
kukosa dawa, chakula mavazi 
na fedha za kujikimu kimai-
sha,” alisema.
Aidha, alisema familia zi-

nazoishi kwenye kambi hiyo 
zinaonekana zimetengwa 
na kusahaulika kutokana 
na kukosa mahitaji muhimu 
kama ilivyo kwa wanadamu 
wengine ambao wanapata hu-
duma zikiwemo dawa, elimu, 
mavazi, fedha za kujikimu na 
chakula.
Naye Mratibu wa huduma ya 

matunzo katika kituo hicho 
cha Msamaria cha Hombolo 
Philimon Ulanga alisema dawa 
zilizotolewa ni kwa ajili ya 
kusafisha na kutibu vidonda 
hata hivyo bado kuna uhitaji 
mkubwa.

Na Paul Mabeja, DODOMA

J
ESHI la Polisi limeanza 
ukaguzi wa vyuo vya 
mafunzo ya udereva ili 
kukabiliana na ongezeko 

la ajali za barabarani ambazo 
zimekuwa zikitokea mara kwa 
mara katika maeneo mengi ya 
nchi, huku likisisitiza kuwa vi-
takavyobainika kukosa sifa vi-
tafungiwa.

Kamishna Msaidizi wa Jeshi 
la Polisi na Mkuu wa Dawati la 
Elimu ya Usalama Barabarani, 
Michael Deleli, aliyasema hayo 
juzi jijini hapa alipokuwa aki-
zungumza na wamiliki wa vyuo 
vya mafunzo ya udereva mkoa-
ni Dodoma.

Alisema ukaguzi wa vyuo 
hivyo unalenga kubaini kama 
vinakidhi vigezo ikiwa ni se-
hemu ya utekelezaji wa agizo la 

Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini 
(IGP), Camillius Wambura.

Aidha, aliwataka wamiliki wa 
vyuo vya mafunzo ya udereva 
nchini kutoa mafunzo ambayo 
yanaendana na teknolojia ya 
sasa sambamba na kusimamia 
maadili ya kazi hiyo.

Alisema hivi sasa ajali nyingi 
zinatokana na makosa ya kibin-
adamu kutokana na madereva 
wengi kuendesha vyombo vya 
moto bila kuzingatia sheria za 
usalama barabarani na wakati 
mwingine kutotambua wajibu.

Alisema takwimu zinaone-
sha kuwa kwa kipindi cha 
mwaka 2022 madereva wengi 
waliofanyiwa uhakiki wa leseni 
hawakupitia katika vyuo vya 
udereva na hawakuwa na 
leseni.

“Asilimia 75 ya ajali inatokana 
na makosa ya kibinadamu, asil-

imia 15 vyombo vyenyewe na 
asilimia tano ni miundombinu, 
inaonesha wazi kuwa makosa 
ya kibinadamu yanaongoza 
kwa kusababisha ajali hiyo ina-
tokana na kuwa na madereva 
wasiokuwa na nidhani ya kazi 
na wakati mwingine kutokuwa 
na uelewa wa kutosha juu ya 
chombo anachokiendesha,” 
alisema.

Kutokana na hali hiyo ali-
washauri wamiliki wa vyuo 
vya udereva kuhakikisha wana-
watafuta walimu wenye elimu 
ya magari ili mwanafunzi an-
apokuwa akijifunza aweze ku-
jifunza mifumo mbalimbali ya 
magari, kumrahisishia kutam-
bua tatizo haraka pale linapo-
tokea akiwa barabarani.

Kadhalika, alisema elimu ya 
usalama barabarani bado ni 
kikwazo kwa Watanzania hivyo 

ni wajibu wa kila mtu mwenye 
uelewa juu ya usalama baraba-
rani kutoa elimu kwa jamii in-
ayomzunguka ili kukabiliana na 
hali hiyo.

Mwenyekiti wa Wamiliki wa 
Vyuo vya Udereva Mkoa wa Do-
doma, Robert Mwinje, alisema 
watazingatia ushauri na maele-
kezo ya Jeshi la Polisi kwa ajili 
ya kuhakikisha wanaendesha 
mafuzo kwa kutumia walimu 
wanaokidhi mahitaji ya soko la 
sasa.

Hata hivyo, alisema pamoja 
na kuwapo kwa mafunzo hayo 
bado wanakabiliwa na uko-
sefu wa maeneo makubwa 
ya kufundishia huku akiahidi 
wamiliki wa vyuo vya udereva 
kushirikiana na serikali ili ku-
punguza ajali za barabarani am-
bazo ni tishio kwa nguvu kazi ya 
taifa.

Polisi yaanza ukaguzi vyuo  
vya udereva kuzuia ajali

Taasisi za fedha, 
dini zaitwa 
kuwasaidia 
wenye uhitaji 

Jumanne Juni 27, 2023



habari mbeya

16 Jumanne Juni 27, 2023

Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya Chama Cha Mapinduzi, Ndele Mwaselela, akizungumza na waandishi wa habari 
mkoani Mbeya kuhusu maendeleo ya chama hicho pamoja na utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi ya mwaka 2020/2025 
jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) Mkoa wa Mbeya, 
kimeanza mchakato wa 
kujenga ofisi za kisasa 

ambazo zinaendana na hadhi 
ya chama hicho kwa maelezo 
kuwa ofisi za sasa hazina hadhi.

Mjumbe wa Halmashauri 
Kuu ya chama hicho anayewak-
ilisha Mkoa wa Mbeya, Ndele 
Mwaselela, aliyasema hayo jana 
alipozungumza na waandishi 
wa habari kuhusu maendeleo 
ya chama hicho pamoja na 
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo.

Alisema chama hicho kime-
unda kamati maalumu ya 
kuratibu ujenzi wa ofisi hizo 
ambayo inawahusisha wadau 
mbalimbali wa chama hicho 
na kwamba mradi huo ni mion-
goni mwa kazi ambazo chama 
hicho kimejiwekea kwenye mi-

pango yake.
Mwaselela alisema kabla ya 

kuanza ujenzi huo, chama hi-
cho kimeshaanza kuboresha 
ofisi za chama katika wilaya 
mbalimbali za mkoa huo iki-
wamo Kyela na Rungwe.

“Tunamshukuru Mwenyekiti 
wetu, Dk. Stephene Mwaka-
jumilo, kwa kuanzisha mchaka-
to wa ujenzi wa ofisi, ameunda 
kamati maalumu ambayo in-
aratibu ujenzi wa mradi huu na 
lengo letu ni kuwa na ofisi ya 
kisasa,” alisema Mwaselela.

Alisema katika Wilaya ya Kye-
la ofisi tayari imeshaezekwa na 
kwa sasa kilichobakia ni umali-
ziaji huku Wilaya ya Rungwe 
wakiwa wanajiandaa kuezeka.

Katika hatua nyingine Mwase-
lela alisema chama hicho kime-
anzisha utaratibu maalumu wa 
kusikiliza na kutatua kero za 
wananchi ambapo mwenyekiti 
wa chama hicho anasikiliza 

kero hizo kila siku ya Jumanne 
na Alhamisi ya kila wiki.

Hata hivyo Mwaselela alisema 
chama hicho kimeanza kufua-
tilia miradi mbalimbali ya cha-
ma hicho katika maeneo yote 
ili kuhakikisha inatumika kwa 
maendeleo ya chama badala 
ya kuwanufaisha watu binafsi. 
Alisema baada ya kamati hiyo 
kukamilisha kazi watahakiki-
sha wanawachukulia hatua 
kali wale wote watakaobainika 
kuwa wanafuja mali za chama 
hicho.

Kuhusu uhai wa chama hi-
cho, Mwaselela alisema chama 
hicho kinakubalika kwa wa-
nanchi kutokana na utekelezaji 
mzuri wa miradi ambayo in-
awagusa wananchi moja kwa 
moja.

“Tunaishukuru serikali yetu 
kwa utekelezaji wa miradi, 
kuna eneo Chunya wananchi 
walikuwa wanasafiri kwa Sh. 

17,000 kutokana na ubovu wa 
miundombinu ya barabara la-
kini kwa sasa wanafika kwa Sh. 
7,000 baada ya kujengwa bara-
bara ya lami,” alisema Mwase-
lela.

Alisema chama hicho 
kimetoa maelekezo kwa vion-
gozi wa serikali katika ngazi 
zote za mkoa huo kuhakikisha 
wanasikiliza kero za wananchi 
na kuzitatua ili wananchi waen-
delee kuiamini serikali yao.

Alisema yeye kwa nafasi yake 
amesaidia watendaji wa chama 
katika ngazi ya wilaya kupata 
pikipiki ambazo zitawasaidia 
kuwafikia wananchi na ku-
wasikiliza ili kuendelea kukii-
marisha chama.

Alisema chama hicho kita-
hakikisha kinawatumikia wa-
nanchi vizuri ili waendelee 
kukiamini na kukifanya kien-
delee kubaki madarakani kwa 
muda mrefu.

CCM Mbeya yaanza 
ujenzi ofisi za kisasa

Taasisi za fedha zatakiwa kutoa elimu kabla ya utoaji mikopo
Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI za kifedha mkoani 
Mbeya zikiwamo benki, zimetak-
iwa kutoa elimu kwa wananchi 
kabla ya kuwapatia mikopo ili 
kuepuka matatizo ambayo ya-
mekuwa yakijitokeza wakati wa 
urejeshaji wa mikopo hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera aliyasema hayo 
jijini Mbeya mwishoni mwa wiki 
wakati wa chakula cha jioni kati 
ya Benki ya Akiba (ACB) na wa-
teja wake.

Mbali na chakula hicho cha 
jioni, pia benki hiyo ilitumia 
muda huo kutambulisha hudu-

ma mbalimbali ambazo inazitoa 
pamoja na kubadilishana mawa-
zo na wateja wa benki hiyo.

“Kumekuwa na tatizo wakati 
wa ulipaji mikopo kwa baadhi ya 
watu, hii ni kutokana na watu wa 
benki mnapokwenda kumshawi-
shi mteja kukopa mnatumia 
lugha laini, lakini hamtoi mael-
ezo ya kutosha kuhusu riba ya 
mkopo,” alisema Homera.

Alisema baadhi ya benki hazi-
toi elimu kwa wakopaji lakini 
wakati wa kudai maofisa wa ben-
ki wanatumia nguvu kubwa hali 
ambayo inawafanya wananchi 
kutopenda taasisi hizo.

Aliwataka wananchi kukopa 

kwa malengo na kuhakikisha 
mkopo unaelekezwa kwenye 
shughuli husika ili wanufaike 
badala ya kupata hasara na 
kushindwa kurejesha mikopo 
hiyo. Aliwakaribisha wawekezaji 
wa ndani na nje ya nchi kwenda 
kuwekeza mkoani humo kwenye 
maeneo mbalimbali ikiwamo 
kwenye hoteli ili kuhakikisha 
uchumi wa mkoa huo unakua.

Meneja wa Benki ya ACB tawi 
la Mbeya, Bahati Thomas, alise-
ma walikutana na wateja wao ili 
kujenga uhusiano mzuri baina ya 
benki hiyo na wateja wake pamo-
ja na kutambua kero za wateja 
ili kuongeza hamasa ya kuende-

lea kutumia benki hiyo.
Alisema katika kuboresha hu-

duma za benki muda ni kipaum-
bele kwao hivyo  wameongeza 
mtandao wa huduma za wateja ili 
kuwarahisishia wateja wao kupa-
ta huduma kwa wakati ikiwemo 
ulipaji wa bima mbalimbali kwa 
njia ya mkopo pamoja na riba zi-
naendana na wateja wao.

Kwa upande wake Meneja 
Mwandamizi wa Huduma Binafsi 
wa ACB, Emmanuel Mseti alise-
ma benki hiyo inatekeleza wajibu 
wa kujitoa katika jamii kupitia 
sera yake ya kurudisha sehemu 
ya faida yake katika jamii.

Aliahidi kuwa benki hiyo itaen-

delea kushiriki katika shughuli 
mbalimbali za kijamii ikiwamo 
kuchangia ujenzi wa hospitali 
pamoja na kuhamasisha utunzaji 
wa mazingira.

“Benki yetu inashiriki vizuri 
katika shughuli mbalimbali za 
kutoa elimu ya fedha kwa vikundi 
na taasisi za wajasiriamali na pia 
tutakuwa sehemu ya wadhamini 
wa maonyesho ya Sikukuu ya 
Nanenane  mwaka huu,” alisema 
Mseti.

Aliahidi kuwa benki hiyo 
itachangia Sh. 5,000,000 ili ku-
ungana na serikali katika dhami-
ra yake ya kuboresha sekta ya 
kilimo nchini.

Ujenzi barabara 
ya changarawe 
wamkosha 
mbunge
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MBUNGE wa Lupa wilayani 
Chunya katika Mkoa wa 
Mbeya, Masache Kasaka 
ameridhishwa na ujenzi 
wa Barabara ya Kiwanja – 
Ifumbo yenye urefu wa zaidi 
ya kilomita 10 inayojengwa 
kwa kiwango cha changa-
rawe akieleza kuwa itasaidia 
kuboresha mawasiliano.
Mwishoni mwa wiki Kasaka 

alifanya ziara ya kukagua 
barabara hiyo kwa lengo la 
kuangalia utekelezaji wake 
pamoja na kuzungumza na 
wananchi wa Kata ya Ifumbo 
ambao ndio wanufaika wa 
kwanza wa barabara hiyo.
Alisema barabara hiyo awa-

li ilikuwa na hali mbaya na 
ilikuwa haiwezi kupitika kwa 
kutumia gari kutokana na 
kuwa na makorongo mengi, 
hali iliyokuwa inawalazimu 
wananchi wa eneo hilo ku-
tumia gharama kubwa kwe-
nye usafiri.
Alisema usafiri wa uhakika 

kutumika kwenye eneo hilo 
ilikuwa ni pikipiki na watem-
bea kwa miguu lakini kwa 
wenye magari walikuwa wa-
nashindwa kufika.
“Sasa naona imekuwa na 

hali nzuri na nina uhakika 
magari ya aina yoyote sasa 
yanaweza yakafika kwe-
nye eneo hili, kwa hiyo ni-
waombe wananchi wa Ifum-
bo muitunze miundombinu 
hii,” alisema Masache.
Aliwapongeza watendaji 

wa Wakala wa Barabara za 
Vijijini na Mijini (TARURA) 
wilayani humo kwa kusi-
mamia vizuri ujenzi wa 
barabara hiyo na kuifanya 
kuwa na uwezo wa kupitika 
mwaka mzima.
Alisema wilaya hiyo ina 

shida ya barabara, kwamba 
nyingi kutopitika hususani 
msimu wa mvua na hivyo 
akawataka kuendelea kuzi-
fanyia maboresho barabara 
hizo mara kwa mara ili zien-
delee kuwa na hali nzuri.
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Serikali kuboresha utendaji 
Tume ya Kurekebisha Sheria
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Kati-
ba, Sheria, Utumi-
shi na Utawala 

Bora, Haroun Ali Suleiman, 
amesema Serikali ya Zanzibar, 
imekusudia kuimarisha utend-
aji katika sekta mbalimbali iki-
wamo Tume ya Kurekebisha 
Sheria.

Akiwasilisha ripoti ya Tume 
ya Kurekebisha Sheria katika 
kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi jana, Waziri huyo alisema, 
miongoni mwa hatua hizo ni 
kupitisha muundo wa utumishi 
wa tume hiyo kama hatua ya 
kuimarisha utekelezaji wa kazi.

Alisema tume imeanza uta-
ratibu wa kuwasilisha ripoti 
mbele ya Baraza la Wawakili-
shi ili wafahamu maendeleo ya 

utafiti wa kisheria unaofanywa 
na tume hiyo.

Alisema maeneo 21 ya she-
ria yamefanyiwa mapitio na 
mapendekezo ya namna ya 
sheria hizo au maeneo hayo ya 
kufanyiwa marekebisho yame-
wasilishwa serikalini.

Suleiman alisema maeneo 
hayo yaliyofanyiwa kazi na 
tume yanajumuisha sheria zi-
nazosimamia masuala ya uchu-
mi kama vile mapitio ya Sheria 
ya Leseni ya Biashara, Namba 
3 ya Mwaka 1983, Sheria ya 
Uvuvi, Namba 7 ya Mwaka 2010 
na eneo la utatuzi wa migogoro 
ya ardhi. Alisema eneo linalo-
pendekeza utungwaji wa she-
ria ya taasisi ya wahasibu, wak-
aguzi wa hesabu na washauri 
wa kodi na Sheria ya Utalii ya 
mwaka 2009 hasa katika eneo 
la Jeshi la Ulinzi wa Utalii.

“Eneo lingine lililozingatiwa 

na tume katika kufanya mapi-
tio ni eneo la utawala bora. Ka-
tika eneo hili, tume imefanya 
mapitio ya Sheria ya Ofisi ya 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali, Namba. 
11 ya mwaka 2003, Sheria ya 
Maadili ya Viongozi wa Umma, 
Namba 4 ya mwaka 2015, She-
ria ya Kupambana na Rushwa 
na Uhujumu Uchumi, Namba 
1 ya mwaka 2012 na Sheria ya 
Kupambana na Utakatishaji wa 
Fedha Haramu, Namba 10 ya 
mwaka 2009,” alisema.

Alisema pia tume katika 
mwaka wa fedha 2021/2022 il-
iangalia sheria zinazozingatia 
ushirikishwaji wa wananchi, 
kwamba miongoni mwa sheria 
zilizofanyiwa mapitio katika 
eneo hilo ni Sheria ya Jumuiya, 
Namba 6 ya Mwaka 1995 na 
Sheria ya Mfuko wa Maendeleo 
ya Jimbo, Namba 4 ya mwaka 

2012.
Alizitaja sheria zingine ni 

Sheria ya Kinga, Uwezo na 
Fursa ya Baraza la Wawakili-
shi, Namba 4 ya mwaka 2007 
na   ya kufanya mapitio ya 
sheria zinazogusa maslahi ya 
wafanyakazi na wananchi kwa 
ujumla kama Sheria ya Utumi-
shi wa Umma, Namba 2   ya 
mwaka 2011, Sheria ya Fidia 
kwa Wafanyakazi, Namba 15 ya 
mwaka 1986 na Sheria ya Usi-
mamizi wa Mazingira Namba 3 
ya mwaka 2015.

Alisema: “Pia Sheria ya 
Udhibiti wa Dawa ya Kulevya, 
Namba 9 ya Mwaka 2009, 
Sheria ya Wakala wa Seri-
kali Mtandao, Namba 12 ya 
mwaka 2019, Sheria ya Mfuko 
wa Hifadhi ya Jamii, Namba 2 
ya mwaka 2005 na Sheria ya 
Njia Mbadala za usuluhishi wa 
Migogoro, Sura ya 25”.

Waziri ataka 
wanaotupa 
watoto 
kufichuliwa, 
kushtakiwa
Na Mwandishi Wetu,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Riziki Pembe Juma, amei-
taka jamii kutoa ushirikiano 
kwa kuwafichua wanaowatupa 
watoto ili wakamatwe na ku-
chukuliwa hatua za kisheria. 
Waziri Pembe aliyasema 

hayo jana katika Hospitali ya 
Mnazimmoja  alipofika kum-
wangalia mtoto aliyeokotwa 
maeneo ya Kidongo Chekundu 
Mjini Unguja. 
Alisema watu wenye ujauzito 

wanajulikana katika maeneo 
yao hivyo endapo itatokea 
mtu huyo haonekani tena na 
ujauzito wala kuwa na mtoto 
ni vyema kumripoti ili kufua-
tiliwa.
“Tusifichane jamani mitaani 

sote tunajuana, mtu akiwa na 
ujauzito utajua tu na akiji-
fungua kama mtoto kafa pia 
tunapata habari, iweje hawa 
wanaowatupa watoto ndio 
tusiwajue? Jamani tushirikiane 
tuwafichue, kwani huu ni ud-
halilishaji,” alisema Pembe. 
Alisema kumtupa mtoto ni 

miongoni mwa vitendo vya 
ukatili na udhalilishaji kwa 
watoto na hivyo  haviwezi 
kuvumiliwa.
Aidha, aliwataka wanawake 

wote kuacha tabia hiyo na mtu 
akijiona kutokuwa tayari kulea 
ni vyema kufuata wataalamu 
wa afya au kumpeleka mtoto 
sehemu husika, kwasababu 
kitendo cha kumtupa mtoto ni 
laana.
Naye Muuguzi Dhamana wa 

wodi ya watoto hospitalini 
hapo, Salama Ame Bakari 
alisema wamempokea mtoto 
huyo wa kiume mwenye uzito 
wa kilo 2.2 Juni 22,  mwaka 
huu majira ya saa mbili 
asubuhi akiwa na majeraha 
kichwani na vidonda miguuni.
Alisema baada ya kumhu-

dumia amekuwa katika hali ya 
kawaida na kwa sasa anaen-
delea vizuri, ambapo wataen-
delea kumpatia huduma hadi 
atakapokuwa katika hali nzuri 
na kukabidhiwa kwa wizara.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Kamati ya 
Kusimamia Ofisi za Viongozi 
Wakuu wa Kitaifa ya Baraza la 
Wawakilishi, Machano Othman 
Said, ameitaka serikali kuzifanyia 
marekebisho sheria zote ambazo 
zinatumika tangu kabla ya Map-
induzi ya Zanzibar ya mwaka 
1964.

Aliyasema hayo katika kikao 

cha Baraza la Wawakilishi wakati 
akiwalisha ripoti ya maoni ya 
kamati hiyo.

Alisema ni vyema Tume ya 
Kurekebisha Sheria Zanzibar 
kuzipitia sheria za Shirika la 
Umeme Zanzibar (ZECO) na She-
ria ya Mamlaka ya Maji Zanzibar 
ili kuona kama zinakidhi kutu-
mika katika sekta ya nishati na 
madini.

Alisema kwa sasa sekta hizo zi-
natumia sheria hizo kwa maana 

kwamba hakuna sheria rasmi 
ambazo zilizoanzishwa kuende-
sha sekta hizo za nishati na ma-
dini.

Machano alisema ripoti yake 
imeeleza jukumu lake la kuzi-
weka sheria katika lugha nyepesi 
ambazo zinaeleweka na kila 
mmoja katika jamii.

“Kwa mnasaba huo, tume ina-
fanyakazi ya kutoa elimu kwa 
umma juu ya umuhimu wa kuzi-
fahamu sheria na kuzitekeleza 

ipasavyo, ili kuhakikisha elimu 
imemfikia kila mmoja, kamati 
inaipongeza tume kwa kuan-
daa vitabu ambavyo vitasaidia 
kufafanua matukio mahususi  
katika jamii ikiwemo suala la 
ndoa na talaka, vizazi na vifo na 
usajili wa Mzanzibari mkaazi,” 
alisema.

Aidha, alisema kamati inazita-
ka taasisi zote zenye kusimamia 
sheria na kutoa haki kwa jamii 
kuhakikisha zinatoa elimu ya ku-

tosha kwa raia juu ya matumizi 
bora ya sheria.

Aidha, alisema kwa upande wa 
serikali inapaswa kuyafanyia kazi 
maoni na mapendekezo yanayo-
tolewa na Tume ya Kurekebisha 
Sheria kwa lengo la kuandaa 
sheria zilizobora  ambazo zitat-
umia  lugha zinazotambulika na 
wananchi pamoja na kuzifanya 
utekelezaji wake uwe rahisi na 
wenye kufahamika. 

Serikali yashauriwa kuzipitia sheria za mwaka 1964

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Mysol, Godfrey Mugambi, akizungumza katika hafla ya ufunguzi wa duka jipya 
la vifaa vya umeme wa jua na huduma za kampuni hiyo Zanzibar  jana. Hafla hiyo ilihudhuriwa na viongozi mbalim-
bali wa serikali na wananchi. PICHA: MPIGAPICHA WETU



KUPOTEA 
KWA CHETI

RACHEL HENRICH BAISI anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index 
namba S0225-0056 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia CAGLIERO GIRLS SEC. 
SCHOOL mwaka 2015. Kwa yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA : IRI/IRI/RB/203330/2023

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

BASHIRU SHILLA JUMA, 
Anatangaza kupotea kwa 

kadi ya Gari aina ya TOYOTA 
PRADO yenye no za Usajili 

T469AMC, CHASSIS NO 
KZJ780007149, MODEL NO 
KZJ78. Yeyote atakaeiona 

atoe taarifa Kituo cha Polisi. 
TAARIFA YA POLISI: 

DOD/DOD/RB/300032/2022

18 Jumanne Juni 27 2023

TANGAZO

Kwa Habari   Motomoto 

usikose Gazeti  lako la 

Nipashe  kila siku 

Piga Simu 0677020701

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial 
Area, Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. 
Mobile: 

+255 - 745 700 710.  
E-mail:  

advertise@guardian.
co.tz,  

Website:
www.ippmedia.com

NAFASI 
YA KAZI

KAMPUNI YA 
MADAWA ILIYOPO 
DAR ES SALAAM 

INATAFUTA SALES 
MAN. AWE ANAJUA 

KUENDESHA 
PIKIPIKI NA AWE NA 

LESENI.
PIGA SIMU NAMBA: 

+255 713 786 300

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA 

KWA CHETI

DOMINIC PAULO SHAIBI anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne kilichotolewa na 
baraza la mitihani la taifa kupitia BOZA 
TECHNICAL SECONDARY SCHOOL mwaka 
1987. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa 
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DAR/CEN/RB/216583/2023

OFISI ZA MATANGAZO 
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, 
DAR ES SALAAM.  

MOB: +255 - 0677020701 
E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KANDA DODOMA
SHAURI LA RUFAA ARDHI NA. 47/2023

TANZANIA POSTAL BANK PLC……MWOMBAJI
DHIDI

LAMECK ORGENES LYIMO……MJIBU MAOMBI
TULVIN INVESTMENT (T) LTD………1ST NECESSARY PARTY

MIRAJI NYALANDU………2ND NECESSARY PARTY
KWA: TULVIN INVESTMENT (T) LTD

POPOTE PALE ULIPO
YAH: TAARIFA YA KUSIKILIZWA KWA RUFAA NA. 47/2023

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA DODOMA

UNAFAHAMISHWA KWAMBA; Shauri tajwa hapo juu 
litasikilizwa Mahakama Kuu ya Tanzania, kanda ya Dodoma, 
mbele ya Mhe. Jaji F. R. Khalfan, wa Mahakama Kuu ya 
Tanzania Dodoma, saa tatu (3:00) kamili asubuhi siku ya 
Jumanne tarehe 6/7/2023.

HIVYO BASI; Unatakiwa ufike wewe mwenyewe au Wakili 
wako siku hiyo iliyotajwa bila kukosa.

NA ENDAPO; Hutafika wewe mwenyewe au wakili wako siku 
hiyo iliyotajwa inatosha kumaanisha kwamba shauri hili 
litashughulikiwa na Mahakama kama itavyoamua pasipo 
wewe au Wakili wako kuwepo.
IMETOLEWA; Kwa mkono wangu na Mhuri wa Mahakama hii 
leo tarehe 15 Mwezi wa Juni, 2023

………………………………
NAIBU MSAJILI

MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DODOMA. 

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP. 117)

CHANGE OF NAME BY DEED POLL

BY THIS DEED POLL I, the undersigned ALLY SAID SULE of 
P.O. Box…..Dar es salaam Tanzania DO HEREBY absolutely 
renounce and abandon the use of my former name of ALLY 
SAIDI and in lieu thereof assume the name of ALLY SAID 
SULE.
AND IN PURSUANCE of such change of name as aforesaid, I 
hereby declare that I shall, at all times hereafter in all 
records, deed and instruments, in writings and in all actions 
and proceedings and in all dealings and transactions 
whatsoever use and sign the said name of ALLY SAID SULE 
as my name in lieu of the former name of ALLY SAIDI 
renounced.
AND I HEREBY AUTHORISE AND REQUEST all persons to 
designate and address me by such assumed name of ALLY 
SAID SULE only.
I, the said ALLY SAID SULE make this declaration 
conscientiously believing the same to be true and in 
accordance with the Provisions of Oaths, (Judicial 
Proceedings) and Statutory Declarations Act. 1966.
IN WITNESS WHEREOF I have executed this deed on the 6th 
June, 2023.

664 BVD                                                                                                           

FORM NO. 58
IN THE COURT OF DISTRICT  DELEGATE 

OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 67 OF 2023

In Matter of  the Estate of the Late 
LAZARO  KITUNDU  LAZARO

By 1. DOROTHY  LUDOVIC  RUTAKYAMIRWA
      2. …………………………….

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 

administration) is made to the above  - named 
petitioner.

the KASELE day of 12 / 7 / 2023
Objection to the grant should be filed  on or before

Dated at Morogoro, this 22 day of 06, 2023



Meneja wa Tawi la Benki ya Tanzania Commercial (TCB) Kigamboni, Lameck Buberwa, akimkabidhi Kaimu Mkuu wa 
Soko la Samaki Feri, Ally Kasembe, vifaa vya usafi ikiwa ni mwendelezo wa maadhimisho ya Wiki ya Utumishi kwa 
Umma, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Said Hamdani, LINDI

MAMLAKA ya Maji na Usafi wa 
Mazingira mjini Lindi (LUWA-
SA) inadaiwa jumla ya Sh. mil-
ioni 466 na Shirika la Umeme 
(TANESCO) na kuwa hatarini 
kukatiwa huduma hiyo huku 
uwezo wa kulipa deni hilo uki-
wa mdogo.

Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa (LUWASA), Jamila 
Keya, alisema hayo wakati 
akiwasilisha taarifa ya mam-
laka hiyo na changamoto zi-
nazoikabili.

Viwango vilivyopende-

kezwa na mamlaka hiyo ni 
pamoja na kuunganishiwa 
upatikanaji wa huduma kwa 
wateja, mita za ujazo na 
kurejeshewa wateja huduma 
ya maji pale wanapositishiwa 
kwa kosa la kuchelewa kulipa 
bili.

Akiwasilisha mapendekezo 
hayo, Jamila alisema mamlaka 
inakabiliwa na changamoto 
nyingi zikiwamo gharama 
kubwa za uzalishaji maji un-
aofanyika kupitia vituo 10 
vilivyopo vya kusukuma maji 
unaofikia wastani wa Sh. mil-
ioni 50 kila mwezi.

Alisema deni hilo la Sh. mil-
ioni 466 linalodaiwa TANE-
SCO ni la kipindi cha kuanzia 
mwaka 2017/2018 hadi Aprili 
mwaka huu.

Alizitaja changamoto 
zingine kuwa ni pamoja na 
uchakavu wa mita za wa-
teja, uhaba wa vitendea kazi, 
ufinyu wa mtandao wa us-
ambazaji maji, mabomba ya 
kusambazia maji na upungufu 
wa watumishi.

Alisema kutokana na 
changamoto hizo mamlaka 
hiyo ilipendekeza kuongeza 
ada kwa watumiaji wa ma-

jumbani kutoka Sh. 1,600 hadi 
Sh. 4,690, taasisi kutoka Sh. 
1,700 hadi 4,993, biashara ku-
toka Sh. 2,100 hadi Sh. 6,150 
na viwanda kutoka Sh. 2,200 
hadi Sh. 6,449 kwa ujazo.

Wakichangia katika kikao 
hicho, watumiaji wa huduma 
hiyo, Baraza la Ushauri la Seri-
kali (GCC), watumiaji huduma 
zinazodhibitiwa na EWURA 
CCC, wamepinga viwango 
hivyo na kuitaka LUWASA 
kufikiria upya na kupunguza 
viwango pendekezwa ili viwe 
kati ya Sh. 1,800 na Sh. 2,000 
kwa ujazo.

LUWASA yaelemewa 
na madeni ya umeme
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HABARI KITAIFA

Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Afya cha Chanika jiji-
ni Dar es Salaam kitaanza kupata 
majisafi na salama ya uhakika 
kuanzia mwishoni mwa mwezi 
huu baada ya kukamilika kwa 
mradi mkubwa wa maji.

Mradi huo umesimamiwa na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWA-
SA) ofisi ya Kisarawe.

Akizungumzia utekelezaji wa 
mradi huo, Msimamizi wa Mradi 
huo, Erasto Mwakilulele, alisema 
hiyo ni kazi muhimu kwa kuwa 
inalenga kusaidia upatikanaji wa 
maji katika kituo hicho ambacho 
kwa muda mrefu wauguzi wame-
kuwa wakitumia maji ya chumvi.

Alisema mradi huo ni muhimu 
kwa lengo la kuboresha na kura-
hisisha utoaji wa huduma za afya 
kwa wananchi wengi wanaohu-
dumiwa katika kituo hicho cha 
Chanika.

“Tumeona umuhimu wa 
kutekeleza mradi huu wa ku-
peleka huduma katika hospitali 
kutokana na uhitaji mkubwa 
wa maji uliopo katika kituo hiki 
cha ya afya kinachotoa huduma 
kwa wakazi wengi wa Wilaya ya 
Ilala, mamlaka inatambua kuwa 
huduma ya majisafi ni muhimu 
sana katika utoaji wa huduma ya 
afya,” alisema.

Alisema utekelezaji wa mradi 
umehusisha ulazaji wa mabom-
ba makubwa ya inchi nne, tatu 

na mbili kwa umbali wa kilomita 
1,550 kwenda kituoni huko.

“Mradi huu tunautekeleza 
kwa kutumia chanzo cha maji 
cha tangi la Kisarawe lenye 
ujazo wa lita milioni sita, ambalo 
litasambaza maji kwa msukumo 
mkubwa kwenda kituo cha afya,” 
alisema.

Sambamba na hilo, alisema 
mradi utanufaisha pia wakazi wa 
mitaa mbalimbali inayopitiwa 
na mradi ambako jumla ya kaya 
200 za mitaa ya Nyeburu, Nguvu 
Mpya na barabara ya Kilima-
hewa itanufaika.

“Mpaka sasa tumetekeleza 
mradi huu kwa asilimia 85, am-
bapo mwisho wa mwezi wa sita 
( Juni) huduma katika kituo cha 

afya kilichoko Chanika itaanza 
kupatikana,” alisema.

Mganga Mfawidhi wa Kituo 
cha Afya Chanika, Pascal Nkii, 
alisema ukosefu wa huduma 
ya maji umekuwa ukisababisha 
matumizi makubwa ya fedha 
kwa watu binafsi.

Alisema ukosefu wa maji pia 
unaathiri uendeshaji wa mi-
tambo ya afya, hivyo kulazimika 
kutumia gharama kubwa ya ku-
nunua maji ya mitaani ambayo 
wakati mwingine yanakuwa na 
chumvi.

Alisema kwa wastani kituo 
hicho hupokea wagonjwa 750 
kwa siku, hivyo huwa wanapata 
changamoto hasa wakati wa ku-
toa huduma kwa wagonjwa bila 

majisafi na kuongeza kuwa mra-
di huo wa maji utakuwa mkom-
bozi kwao.

Mwajuma Shomari, mkazi 
wa Chanika aliyepata huduma 
katika kituo hicho cha afya, ali-
ipongeza DAWASA kwa kuondoa 
changamoto ya ukosefu wa maji 
kituoni kwa kwa wamekuwa 
wanatumia maji ya chumvi kwa 
muda mrefu ambayo sio salama 
kiafya.

Alibainisha kuwa huduma 
ya majisafi katika hospitali ni 
muhimu sana, hasa kwa huduma 
ya mama na mtoto.

Alisema kuwa huduma ya ma-
jisafi itawasaidia sana wanawake 
na watoto wakati wa huduma za 
afya.

Mradi DAWASA kutatua kero uhaba wa maji kituo cha afya

YPC yasisitiza 
majukwaa
kupata hoja 
za wananchi
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKURUGENZI wa Shirika la 
Vijana la Youth Partnership 
Countrywide (YPC) la Kibaha, 
Israel Ilunde, amesema majuk-
waa ni sehemu muhimu katika 
kuwezesha wananchi kufikisha 
kwa urahisi serikalini vikwazo 
wanavyoikabili na kushughu-
likiwa haraka.

Katika mkutano wake na 
waandishi wa habari mwishoni 
mwa wiki mjini hapa, Ilunde 
alisisitiza umuhimu wa majuk-
waa hayo baada ya kufanyika 
kwa Jukwaa la Ufahamu lililoan-
daliwa na taasisi hiyo, likijikita 
katika changamoto za mawasi-
liano ya simu za kiganjani.

Mkurugenzi huyo alisema 
majukwaa ya taasisi hiyo am-
bayo yatakuwa yanafanyika kila 
mwezi, ni sehemu muhimu ya 
wananchi kushiriki kupata elimu 
na kufikisha vikwazo vilivyopo 
katika maeneo yao ambavyo 
baadaye vinafikishwa kwa 
walengwa kwa ajili ya utatuzi.

“Leo katika jukwaa letu la 
mwezi, tulikuwa tukizungumzia 
changamoto za mawasiliano ya 
simu na walikuwapo Baraza la 
Ushauri la Watumiaji wa Hudu-
ma za Mawasiliano, kila lililoe-
lezwa hapa litafikishwa sehemu 
husika kwa kutafutiwa ufum-
buzi na kila mwezi kutakuwa na 
mada nyingine.

Kiongozi huyo alisema jukwaa 
hilo ni mwendelezo wa majuk-
waa yanayoandaliwa na taasisi 
hiyo ambayo yamekuwa yana-
fanyika miaka ya nyuma kwa 
kuwakutanisha wananchi, hasa 
vijana na kutoa elimu katika 
masuala mbalimbali ambayo im-
ekuwa na mafanikio kwa kupata 
viongozi kutoka kwa washiriki.

Katika Jukwaa hilo mwandi-
shi wa habari mkongwe, Ayoub 
Mtawazo, alisema baadhi ya 
watu wamekuwa wakivuruga 
mawasiliano kwa kuyatumia 
vibaya, jambo ambalo mamlaka 
husika inatakiwa ilifanyie kazi.

Mwenyekiti wa Jukwaa la 
Ushauri la TCRA-CCC Mkoa wa 
Pwani, Jovina Mavoa, alisema 
elimu inayotolewa na jukwaa 
hilo itasaidia kupunguza malala-
miko kwa watumiaji wa simu.



Na Adam Fungamwango

B
ODI ya Ligi Kuu Tan-
zania (TPLB), imetan-
gaza rasmi kumal-
izika kwa msimu wa 

2022/23 kwa mashindano 
yote nchini huku ikitoa 
pongezi kwa wadau mbalim-
bali kwa ushirikiano wa ku-
fanikisha kuwa wa mafanikio.

Taarifa iliyotolewa jana 
na Idara ya Habari na Ma-
wasiliano ya Bodi ya Ligi im-

ewashukuru wadhamini, vy-
ombo vya habari, mashabiki 
na wadau mbalimbali waliozi-
fanya ligi walizokuwa wakizi-
simamia kumalizika salama, 
huku zikiwa za kuvutia.

“Tunaishukuru seri-
kali kwa kurahisisha 
masuala mengine ya
 kiuendeshaji na usi-
mamizi wa ligi, seri-

kali, imetengeneza
 mazingira bora sala-

ma kwa michezo ya ligi
 kuchezwa nchini huku

 klabu zetu zikisafiri
 kutoka sehemu moja

 kwenda nyingine bila
 vikwazo wala changa-
moto za kiusalama au 

miundombinu,” ilisema 
taarifa hilo.

Bodi imesema inaendelea 
na maandalizi ya msimu wa 
2023/24 ambapo inahitaji 
ushirikiano wa wadau kwa 

kutoa maoni yao ili kutimiza 
lengo la kupata msimu bora 
zaidi.

Upande wa Ligi Kuu, Klabu 
ya Yanga imetwaa ubingwa 
wakati kwenye Ligi ya Cham-
pionship, JKT Tanzania, KI-
tayosce (Tabora United) na 
Mashujaa FC zikipanda Ligi 
Kuu, huku First League, TMA 
ya Arusha, Cosmopolitan ya 
Dar es Salaam na Stand Unit-
ed ya Shinyanga zikipanda 
hadi Ligi ya Championship.

BODI YA LIGI YATOA NENO 
KUMALIZIKA MSIMU 2022/23

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Chama cha Mchezo 
wa Wavu Tanzania (Tava), umese-
ma umeridhishwa na viwango 
vilivyoonyeshwa na timu shiriki 
kwenye Ligi ya Taifa ya mchezo 
huo ambayo inaendelea kwenye 
Uwanja wa Gwambina, Dar es 
Salaam.

Akizungumza na Gazeti la Ni-
pashe jana, baada ya kumalizika 
michezo ya asubuhi Katibu wa 
Mashindano hayo, Riziki Godwin, 
alisema timu zote ambazo zi-
mecheza zimeonyesha ushindani 
mkubwa.

“Timu zote ambazo tayari zi-
mecheza, zimeonyesha ushindani 
mkubwa jambo ambalo tunaamini 
tutapata timu bora za taifa,” 
alisema Godwin.

Aidha, aliwaomba wadau mbal-
imbali kujitokeza kuwaunga mkono 
kwa lengo la kufanya ligi hiyo iwe 
yenye ubora.

Katibu huyo alisema ligi hiyo 
itachezwa kwa mizunguko minne 
ambapo wa kwanza utamalizika 
Juni 30, wa pili utaanza Julai 17-
28 huku mzunguko wa tatu na wa 
nne ukiendelea ifikapo Septemba 
mwaka huu.

Katika michezo ya ligi hiyo  
iliyochezwa jana, Jeshi Stars (Dar)
iliichapa timu ya Korosho (Mtwara) 
seti 3-0 wakati timu ya Kampala 
(Dar) ikiichakaza NHIF ya Dodoma 
kwa seti 3-0 huku JKU (Zanzibar) 
ilikiifunga Pentagon (Arusha) seti 
3-1.

Ligi hiyo inashirikisha timu 22 
za Wanaume na Wanawake kutoka 
Tanzania Bara pamoja na Visiwani 
ambapo 12 ni wanaume 10 za 
wanawake.

Aidha, ligi hiyo imeelezwa ni 
maalumu kwa ajili ya kupata 
timu za taifa ambazo zitashiriki 
mashindano ya kimataifa yatakay-
oanza Agosti mwaka huu, ambapo 
wanaume watakwenda nchini Misri 
na wanawake wakielekea Cam-
eroon.

Tayari Tava, imemtangaza Alfred 
Serengia kuwa Kocha Mkuu wa 
Timu za Taifa za Wavu kwa mka-
taba wa mwaka mmoja, ambaye 
kwa sasa anaifutilia ligi hiyo kwa 
makini ili kupata wacheza wataka-
ounda timu za taifa.

Tava yasifu 
viwango 
Ligi ya 
Taifa Wavu

HABARI MICHEZO
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Wachezaji wa Timu ya Chuo cha Mabaharia, Mbaraka Uzia (kushoto) na Shedrack Kapau, wakiwania mpira wakati wa 
mazoezi ya timu hiyo yaliyofanyika katika viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

MABAHARIA...

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Geita Gold FC, 
umesema utaongeza wachezaji 
sita wapya watakaowasajili 
kwa ajili ya kuimarisha kikosi 
cha timu hiyo kwa msimu wa 
2023/24 wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Geita Gold inaenda kujaza 
nafasi ya kipa baada ya kuacha-
na na  Arakaza Macarthur, 
beki wa kati, kiungo mkabaji 
na washambuliaji wawili kwa 
ajili ya kuhakikisha inakuwa na 
kikosi imara.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Katibu wa Geita Gold FC, 
Saimon Shija, alisema wame-
fikia uamuzi huo baada ya ku-
fanya tathmini ya msimu wa 
2022/23 na kuifanyia kazi ripoti 
waliyoachiwa na aliyekuwa ko-
cha wao, Felix Minziro.

Alisema mchakato wa usa-

jili unaendelea kwa kuangalia 
wachezaji ambao watakuja 
kufikia malengo yao ya msimu 
ujao baada ya msimu uliopita 
kutoyafikia kwa nje ya nafasi 
tano za juu kwenye Ligi Kuu 
Bara.

“Msimu uliomalizika hatuku-
fikia malengo yetu ya kumaliza 
kwenye nafasi tano za juu na 
tumeshuka hadi ya saba, baada 
ya kufanya tathmini na kuona 
tunatakiwa kufanya mabore-
sho katika kila eneo ikiwa ni 
pamoja na kusajili katika nafasi 
hizo.

“Ili kufikia malengo yetu kwa 
msimu ujao lazima tufanye usa-
jili mzuri pamoja na kuboresha 
benchi letu la ufundi kwa kule-
ta kocha ambaye analifahamu 
soka la Afrika vizuri,” alisema 
Shija.

Aidha, kuhusu kutajwa ali-
yekuwa Kocha wa Kagera Sug-

ar, Francis Baraza, anayetajwa 
kuchukuwa nafasi ya Minziro, 
Katibu huyo alisema wana-
hitaji kupata benchi la ufundi 
lililo bora na tayari wamepokea 
wasifu zaidi wa makocha 20 
kutoka mataifa mbalimbali iki-
wamo Ulaya, Afrika Mashariki 
na Kati pamoja na Tanzania. 

“Kwa sasa hatuwezi 
kusema ni kocha 
yupi kwa sababu 
bado tunaende-
lea kupitia wasi-
fu wa makocha 
hao, huyo 
m w a l i m u 
anayetajwa 
(Baraza) ni 
miongoni 
mwa wali-
o t u m a 
CV zao,” 
alisema 
Shija.

Geita Gold kusajili wapya 6

Ligi hiyo inashirikisha 
timu 22 za Wanaume 
na Wanawake kutoka 
Tanzania Bara pamoja 
na Visiwani ambapo 12 
ni wanaume 10 za wa-
nawake.



GVARDIOL NA MAN CITY

KLABU ya Manchester City imewasilisha dau la euro 
milioni 90 kwa Josko Gvardiol, 21, wa RB Leipzig huku 
beki huyo wa Croatia akitajwa kama “mchezaji wa 
ndoto” ya Kocha Pep Guardiola. (Sky Sport)

JACKSON KUTUA CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Villarreal na Senegal, Nicolas 
Jackson, 22, anatazamiwa kukamilisha uhamisho wa 
euro milioni 35 kwenda Chelsea baada ya kukamilisha 
uchunguzi wa afya katika klabu hiyo Jumapili. (Mail)

ARTETA ANA FURAHA

KOCHA Mikel Arteta, amesema anafuraha Arsenal 
na amepuuza ripoti zinazomhusisha na Paris St-Ger-
main. (Marca)

GRAY ATAKIWA ARABUNI

KLABU ya Klabu ya Al-Hilal ya Saudi Arabia, inataka 
kumsajili winga wa Jamaica, Demarai Gray, 26, kutoka 
Everton, huku mazungumzo yakipangwa kufanyika 
wiki ijayo. (Mail)

MINA KUSAJILIWA FULHAM

MLINZI wa kati wa Colombia, Yerry Mina, 28, 
ambaye ni mchezaji huru baada ya kuondoka Everton 
mwishoni mwa msimu huu, anatarajiwa kusajiliwa na 
Fulham. (Sun)

ZIYECH NAE ATAKIWA

KLABU ya Al-Nassr inatumaini kukamilisha dili la 
winga wa Chelsea kutoka Morocco, Hakim Ziyech, 
30, mapema wiki hii, na kumfanya kuwa mchezaji wa 
nne kuondoka Stamford Bridge kwenda Saudi Arabia 
msimu huu wa majira ya joto. (Fabrizio Romano)

WACHEZAJI 11 KUONDOKA UTD
 
KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, 

ataruhusu wachezaji 11 kuondoka Old Trafford msimu 
huu wa majira ya joto huku akiomba kupata zaidi ya 
pauni milioni 100 kusaidia kubadilisha kikosi chake. 
(Sun)

KUDUS AWINDWA UNITED

MANCHESTER United inamtazama kiungo wa kati 
wa Ajax na Ghana, Mohammed Kudus, 22, baada ya 
kushindwa kufanya maendeleo na Chelsea kuhusu 
mpango wa kumnunua Mason Mount. (ESPN)

TUCHEL AMTAKA MOUNT

KOCHA wa Bayern Munich, Thomas Tuchel, anata-
mani kuungana tena na kiungo wa kati wa England, 
Mason Mount, 24, ambaye alikuwa akimfundisha 
Stamford Bridge. (Guardian)

DE VEN ATAKIWA LIVER

KLABU ya Liverpool inajipanga kushindana na 
Tottenham Hotspur kumnunua mlinzi wa Uholanzi, 
Micky van de Ven, 22, ambaye yuko tayari kuondoka 
Wolfsburg msimu huu wa majira ya joto. (Football 
Insider)

GULER ATAJA ZINAZOMVUTIA

KIUNGO wa kati wa Uturuki, Arda Guler, 18, ana-
vutiwa na Arsenal, Liverpool, Real Madrid na Benfica. 
(Record)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

RIYADH, Saudi Arabia

B
EKI wa Senegal, Kalidou 
Koulibaly, amejiunga na 
Klabu ya Al Hilal ya Saudi 
Arabia kutoka Chelsea in-

ayoshiriki Ligi Kuu England, klabu 
hizo mbili zilitangaza Jumapili.

“Tutaendelea kuweka
 historia pamoja,” il-

isema taarifa ya Al Hilal 
kupitia kwenye ukurasa

 wake wa Twitter, pamo-
ja na video fupi iliyom-

wonesha Koulibaly.
Washindi hao mara nne wa Ligi 

ya Mabingwa Asia, walisema Kouli-
baly amesaini mkataba hadi mwaka 
2026 bila kutoa maelezo yoyote ya 
kifedha. 

Vyombo vya habari vya England 
viliripoti kwamba klabu hiyo ya Sau-

   Afunguka niko hapa na 
wale wanaofanya utukufu kwa 
sasa na siku zijazo...
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KOULIBALY KOULIBALY ATUAATUA KUKIPIGA  KUKIPIGA 
AL HILALAL HILAL YA SAUDI  YA SAUDI ARABIAARABIA

dia ingelipa takriban pauni milioni 
17 kwa ajili ya beki huyo wa kati.

“Niko hapa na wale wanaofanya 
utukufu kwa sasa na siku zijazo,” 
alisema Koulibaly.

Koulibaly mwenye umri wa miaka 
32, alifunga mabao mawili katika 
mechi 32 katika michuano yote ak-
iwa na Chelsea baada ya kujiunga 
nao kutoka Napoli Julai mwaka jana.

Yeye ni mchezaji wa pili kuhamia 
Al Hilal kutoka Ligi Kuu England 
baada ya kiungo wa Ureno Ruben 
Neves kusajiliwa kutoka Wolver-
hampton Wanderers Ijumaa wiki 
hii.

Ligi ya Saudi, Pro League imekuwa 
ya kuvutia kwa wachezaji wa Ulaya 
tangu Cristiano Ronaldo alipohamia 
Al Nassr Januari.

Mabingwa wa ligi Al Ittihad walim-
sajili mshindi wa Ballon d’Or, Karim 
Benzema mapema mwezi huu, huku 
klabu hiyo pia ikithibitisha kuwa ki-
ungo wa zamani wa Chelsea, N’Golo 
Kante, anajiunga nao.

Al Hilal ndio klabu iliyopambwa 
zaidi nchini Saudi Arabia na Asia, 
ikiwa imeshinda mataji 66, na wa-
nashikilia rekodi ya mataji ya Ligi na 
Mabingwa wa Asia wakiwa na mataji 
18 na manne mfululizo.
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MANCHESTER, England

KIUNGO wa Manchester 
City, Bernardo Silva, ana-
sakwa na timu ya Al Hilal 
ya Saudi Arabia.

Mkataba wa Silva na 
Man City unatarajiwa 
kumalizika mwaka 2025 
na klabu hiyo iko mbioni 
kumwongezea mkataba 
mwingine, huku akiwa 
na ofa kibao mezani.

Mabingwa wa Ufar-
ansa Paris St-Germain 
(PSG) nao pia wanam-
taka mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 
28, wakati Barcelona im-
ekuwa ikihusishwa na 
Mreno huyo kwa miaka 
miwili iliyopita.

Hata hivyo, klabu zote 
zinaweza kufunikwa na 
mshahara mnono utaka-
oupata Silva endapo 
atakubali kutuwa Al Hi-
lal ya Saudi Arabia.

Al Hilal yenye maskani 
yake Riyadh, ambayo pia 
imemsajili Ruben Neves 
kutoka Wolves, imekuwa 
ikifanya kila jitihada ku-
taka kumsajili Silva.

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ureno ame-
husika katika mafanikio 
ya Man City kutwaa taji 
la Ligi Kuu chini ya Ko-
cha Pep Guardiola baada 
ya kujiunga na klabu 
hiyo mwaka 2017.

Aliisaidia klabu hiyo 
kutwaa mataji matatu 

msimu huu, likiwamo 
lile la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Ligi Kuu na FA.

Tayari wachezaji we-
nye majina makubwa 
wameshatua katika kla-
bu za Saudi Arabia. 

Mshambuliaji wa Ki-
mataifa wa Ureno, Cris-
tiano Ronaldo alijiunga 
na Al Nassr Januari.

Kiungo Mfaransa, 
N’Golo Kante naye pia 
amekubali kujiunga 
na mabingwa wa ligi 
ya nchi hiyo, Al-Ittihad 
baada ya kumalizika kwa 
mkataba wake Chelsea, 
huku Mfaransa mwen-
zake, Karim Benzema 
naye pia alisaini katika 
klabu hiyo.

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United in-
afikiria kulenga shabaha nyingine 
ya kiungo kwa sababu ya hofu 
kwamba mazungumzo na Chel-

sea kuhusu Mason Mount yanakwama, 
kwa mujibu wa ESPN.

United wamekataliwa ofa tatu za 
kumtaka Mount, huku ya hivi karibuni 
zaidi ni ile ya pauni milioni 55.

Chelsea wamedokeza kuwa 
watakubali ofa ya pauni milioni 58 
pamoja na nyongeza nyingine ya pau-
ni milioni 7 na kupendekeza mazung-
umzo ya ana kwa ana katika juhudi za 
kusuluhisha hali hiyo.

Hata hivyo, United wanaamini 
kwamba thamani ya Mount ni sawa 
kutokana na kwamba mchezaji huyo 
wa Kimataifa wa England amebaki-
sha mwaka mmoja tu kwenye mka-
taba wake na ameifahamisha Chel-
sea kuhusu nia yake ya kuhamia Old 
Trafford.

Vyanzo vimeiambia ESPN kwamba 
ofa ya hivi punde ya United kwa Mount 
inabaki mezani, lakini maswali yamekuwa 
juu ya kupatikana kwa walengwa wengine, 
pamoja na kiungo wa Brighton Moises 
Caicedo, Mohammed Kudus wa Ajax na Tay-
lor Booth wa FC Utrecht.

United wanafanya kazi ndani ya bajeti kali 
msimu huu wa majira ya joto pamoja na ki-
ungo na kocha Erik ten Hag pia angependa 
kusajili mshambuliaji na kipa.

Kutokuwa na uhakika juu ya mustakabali 
wa David de Gea kunamaanisha fedha zi-
naweza kutumika kumsajili golikipa mwing-
ine.

Arteta ataja 
Arsenal 
ilipopotea
LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, 
amesema roho ya klabu hiyo “ilikuwa 
imepotea” kabla ya kuchukua uongozi 
mwaka 2019.

Arteta alikuwa kocha msaidizi wa 
Pep Guardiola katika Klabu ya Man-
chester City kwa miaka mitatu kabla 
ya kujiunga na Arsenal na kuwafanya 
washindani wa ubingwa wa Ligi Kuu 
msimu uliopita.

Kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 41, alisema alihisi ukosefu 
wa uhusiano kati ya wachezaji wa 
Arsenal na mashabiki wakati City 
ilipocheza pale Emirates na alikuwa 
amedhamiria kubadilisha mambo.

“Hii ilianza zaidi miaka mitatu iliyo-
pita. Nilikuwa msaidizi wa Pep kule 
City, tulicheza dhidi ya Arsenal na ni-
kaona kwamba roho ya klabu ilikuwa 
imepotea,” alisema Arteta akiliambia 
gazeti la Marca.

“Haikufurahishwa, haikuhisiwa. 
Nilijua kwamba kulikuwa na chaguo, 
muda mfupi baadaye, kuwa kwenye 
benchi nyingine na nilijua kuwa klabu 
hii ni kubwa sana kwamba ilipaswa 
kuunganisha timu na mashabiki.

“Imekuwa vigumu kufanya hivyo, 
na sasa ninajisikia furaha. Tuna 
utambulisho wazi, kuna muungano 
na tumejaa nguvu. Hilo ndilo jambo 
kubwa zaidi. Kuanzia juu hadi chini, 
wote wanasukuma upande mmoja.”

Msimu uliopita, timu ya Arteta 
ilikaribia kushinda ligi kwa mara ya 
kwanza tangu mwaka 2004, lakini 
ikamaliza katika nafasi ya pili nyuma 
ya City.

Arteta alisema kuwa majeraha 
pamoja na sare za gharama kubwa 
dhidi ya Liverpool, West Ham United 
na Southampton zilikuwa muhimu 
kwa mwisho mbaya wa Arsenal kwe-
nye kampeni.

“Hadi leo, bado inaniuma sana 
kutoshinda Ligi Kuu baada ya ku-
kaa kwa miezi 10 kupigana na City,” 
aliongeza. 

“Sare hizo tatu mfululizo zilituadhi-
bu, na maafa yote yaliyotokea. Kuli-
kuwa na majeruhi watatu au wanne 
kwa wachezaji muhimu na kutoka 
hapo, kila kitu kilikuwa kigumu.

Silva awindwa Saudi Arabia

UNITED 
KUTAFUTA 
MBADALA 
WA MOUNT



Simba, Yanga hoi Ligi U-20,
Mtibwa, Geita zatinga robo
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COASTAL YAVUNJA BENCHI LA 
UFUNDI, YATANGAZA KAMATI

Wachezaji wa timu ya vijana ya Mtibwa Sugar U-20, wakishangilia moja ya mabao yao, dhidi ya Mbeya 
City katika mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara chini ya umri huo msimu huu, ikiwa mechi yao ya kwanza 
iliyochezwa Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam na kushinda mabao 5-0. 

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Coastal 
Union imepitisha 
bajeti yake ya kuele-
kea msimu ujao wa 

mashindano, ikiunda kamati 
mbili za mipango na usajili, 
huku ikivunja benchi lake la 
ufundi.

Katibu Mkuu wa
 klabu hiyo, Omari
 Ayoub, amesema 

hayo yote yamefanyi-
ka kwenye Mkutano 

Mkuu uliofanyika juzi
 jijini Tanga.

Amesema pamoja na 
mambo mengine, lengo la 
mkutano huo lilikuwa ni 
kupitisha bajeti ya msimu 
ujao wa mashindano kwa 
klabu hiyo.

“Tulikuwa na mkutano 
mkuu kupitisha bajeti yetu 
ya msimu ujao ambayo 
itakuwa dira ya klabu yetu, 
lakini kwenye mkutano 
huo tumevunja  benchi la 
ufundi la 2022/23, hivi kar-
ibuni tutatangaza kina nani 
tutakuwa nao, pia tume-
unda kamati mbili, moja ya 
mipango itakayoongozwa 
na Salim Bawazir, pia kuna 
kamati ya usajili ambayo 
itaongozwa na Hamisi Sale-
he na wenzake,” alisema ka-
tibu huyo.

Alisema baada ya mkuta-
no huo, kitakachofuata sasa 
ni kuendelea kuacha baadhi 
ya wachezaji na kisha ku-
fanya usajili bora kuelekea 
msimu ujao.

“Kuhusu kocha mkuu, 
tunatazama ndani ya nchi 

na nje, mazungumzo yana-
fanyika, lolote linaweza ku-
tokea, na kwenye usajili tuna 
uhakika tuliowapa dhamana 
watatusajilia wachezaji we-
nye viwango vya kuichezea 
klabu yetu kubwa kwe-
nye ukanda huu wa Afrika 

Mashariki na Kati,” alisema 
Omari.

Hata hivyo, tetesi zinadai 
kuwa klabu hiyo huenda 
ikamchukua kocha wa zam-
ani wa Simba, Goran Kopu-
novic raia wa Serbia, au Javi 
Martinez raia wa Mexico.

Coastal ambayo imeponea 
chupuchupu kushuka daraja 
na kwenda kucheza mechi 
za mchujo ‘play off’, ilikuwa 
chini ya kocha Fikirini Elias 
na Msaidizi wake, Joseph La-
zaro.

Tayari klabu hiyo im-
eachana na wachezaji Jo-
seph Zziwa raia wa Uganda, 
anayecheza nafasi ya ulinzi, 
Mrundi Emery Nimuboma, 
aliyewahi kuichezea Simba 
miaka ya nyuma, pamoja 
na golikipa raia wa Comoro, 
Mahmoud Mroivili.
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Simba, beki 
Mcameroon 
kimeeleweka

“Tumefanya usajili mzuri, 
wachezaji tunaowaleta wanajua 
mpira, tumeshusha watu wa ukweli 
kulingana na mahitaji yetu ya msimu 
ujao kuendelea tulipoishia msimu 
huu iwe kutetea mataji yetu yote na 
kuleta Kombe la Afrika katika ardhi 
ya Tanzania,” alisema Kamwe.

Aliongeza kuwa wamefanya usajili 
mkubwa na kusisitiza kuwa mchezaji 
atakayekuja kuvaa jezi namba sita 
ni balaa kwa kuwa anajua mpira na 
amefanya vizuri katika klabu aliyo-
toka.

Gamondi apewa 
rungu Yanga SC

Na Adam Fungamwango

TIMU za vijana chini ya mia-
ka 20 za Simba na Yanga, zi-
nakutana na wakati mgumu 
kwenye Ligi ya Shirikisho 
la Mpira wa Miguu (TFF) 
chini ya miaka hiyo, huku 
Mabingwa Watetezi, Mtibwa 
Sugar na Geita Gold zikison-
ga mbele kwenye hatua ya 
robo fainali.

Wakati Yanga ikiburuza 
mkia kwenye Kundi B, Sim-
ba inakamata nafasi ya tatu 
Kundi D, hivyo zikiwa na na-
fasi finyu ya kusonga mbele.

Yanga haina pointi yoyote 
ikiwa imecheza mechi mbili 
na kupoteza zote, Simba 
ikicheza mechi mbili, iki-
poteza moja na sare moja. 
Mtibwa Sugar ambayo ni 
mabingwa watetezi, im-
echeza mechi zote tatu na 
kushinda, ikitinga hatua ya 
robo fainali na pointi zake 
tisa, ikifunga mabao 10 na 
kuruhusu moja tu kwenye 
Kundi A.

Geita Gold nayo imeson-
ga mbele Kundi C kwa kut-
inga hatua ya robo fainali 
ikishinda mechi zote tatu, 

ikifunga mabao sita na ku-
fungwa moja tu, ikikusanya 
jumla ya pointi tisa.

Timu hizo mbili ndizo pe-
kee zimepita, lakini Kundi B 
na D bado inategemea ma-
tokeo ya mechi zitakazoche-
zwa.

Kundi B linaongozwa na 
Prisons yenye pointi sita, 
ikifuatiwa na Dodoma Jiji 
yenye pointi nne.

Kivumbi kiko kwenye 
Kundi D ambapo Azam FC 
inaongoza kwa pointi sita 
ikicheza mechi mbili, Ihefu 
ikiwa kwenye nafasi ya pili 

ikiwa na pointi tatu, huku 
Simba iliyo kwenye nafasi 
ya tatu na Kagera Sugar zote 
zina pointi moja.

Kwenye kundi hili msi-
mamo wake ulivyo ni 
kwamba timu yoyote kati 
ya nne inaweza kwenda 
robo fainali.

Kwa mujibu wa TFF, robo 
fainali inatarajiwa kupigwa 
kuanzia kesho kwa timu 
zitakazoshika nafasi mbili 
za juu kwenye kila kundi, 
nusu fainali ikipigwa Ijumaa 
na fainali kuchezwa Julai 2, 
mwaka huu.

wapya.
“Tukimalizana nao, tutakuja na 

watu wa benchi la ufundi na baada 
ya hapo tutaanza sasa kushusha 
vyuma kimoja baada ya kingine,” 
alisema.

Ikumbukwe kuwa klabu hiyo 
kwa sasa haina kocha wa viungo, 
mtaalamu wa misuli na kocha wa 
magolikipa baada ya kuachana nao 
hivi karibuni.

Walioondoka ni Chlouha Zakaria 
aliyekuwa kocha wa magolikipa, 
Kelvin Mandla, kocha wa viungo na 
mtaalamu wa viungo, Fareed Cas-
sim.

Habari kutoka ndani ya klabu 
hiyo zinasema wachezaji Joash 
Onyago na Ismael Sawadogo ni kati 
ya wachezaji ambao Simba inataka 
kuachana nao, lakini bado wana 
mkataba, hivyo mazungumzo bado 
yanaendelea.



Na Saada Akida 

BAADA ya Yanga kum-
tangaza, Miguel Angel 
Gamondi kuwa kocha 
wao mkuu kuelekea 
msimu mpya, uongozi 
wa klabu hiyo umesema 
umempa jukumu zima la 
usajili kwa kushirikiana 
na mkurugenzi wa ufun-
di wa timu hiyo, kupitia 
tathmini ya ripoti ya 
kocha aliyepita kwa ajili 
ya kuimarisha kikosi cha 
msimu wa 2023/24.

Yanga wamemtambuli-
sha Gamondi kuchukuwa 
nafasi ya Nasreddine 
Nabi, ambaye ameacha-
na rasmi na kikosi hicho 
baada ya kupata ofa ya 

kuinoa Kaizer Chiefs ya 
Afrika Kusini.

Akizungumza na 
Nipashe jana, Ofisa 
habari wa Yanga, Ally 
Kamwe, alisema wako 
makini katika usajili wa 
wachezaji wapya kwa 
kumshirikisha kocha 
mpya kwa kufuata 
matakwa ya timu yao 
kuelekea msimu ujao 
wa mashindano.

“Bahati tuliyopata ni 
kocha mwenye uzoefu 
mkubwa wa soka la Af-
rika, viongozi wamezin-
gatia falsafa ya Gamon-
di kwa kuboresha kikosi 
chetu, hakuna mchezaji 
wa Yanga aliyesajiliwa 
kwa ‘Chupli Chupli’,” 
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Adam Fungamwango na Shu-
faa Lyimo

K
LABU ya Simba imese-
ma imemaliza awali ya 
kwanza ya wachezaji 
iliyowaacha kwa ajili ya 

msimu ujao wa mashindano, na 
sasa inakuja na ya pili ambayo 
itakuwa ni kwa wachezaji wa-
takaowatoa kwa mkopo kwenda 
klabu zingine.

Hata hivyo, wakati
 ikieleza hayo, habari 

kutoka Ghana zime-
dai kuwa Klabu ya 

Cameroon, imekubali 
kumuuza beki wake
 wa kati Che Fondoh

 Malone (24), kwa
 Klabu ya Simba baada 
ya kukubaliana na dau
 lililopelekwa mara ya

 pili.
Kwa mujibu wa maga-

zeti, na vyombo vya 
habari vya online nchini 
Ghana, Klabu ya Coton 
Sport FC imekubaliana 
na Simba juu ya kumuu-
za beki wao kisiki wa kati, 
Malone Junior.

Awali, klabu hiyo 
ilikataa ofa ya kwanza, 
lakini Simba ikapeleka ya 
pili ambayo imekubali-
wa, hivyo kumnunua kwa 
kuvunja mkataba, ikilipa 
kiasi cha dola za Kimarekani 
150,000, ambazo ni sawa na Sh. 
milioni 359.5 za Tanzania.

Tayari Simba ilishakubaliana 
na mchezaji kuhusu mkataba, 
mshahara na mambo mengine 
binafsi ya kimkataba.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa klabu hiyo, Ahmed 
Ally, alisema kimya ambacho wa-

nachama na mashabiki wa Simba 
wamekiona wiki hii bila ya kuona 
‘thank you’ yoyote ni kwa sababu 
wapo kwenye mazungumzo na 
baadhi ya wachezaji watakaotole-
wa kwa mkopo pamoja na wale 
ambao wanataka kuvunja nao 
mikataba.

“Hatujamaliza, ila kimya amba-
cho kimeonekana wiki hii ni kwa 
sababu tumemaliza wachezaji 
ambao tumewaacha, hatutokuwa 
nao msimu ujao na wamemaliza 
mikataba yao, lakini awamu ya 
pili itafuata kwa wachezaji ambao 
tutawatoa kwa mkopo kwenda 
klabu zingine, kwa sasa tupo nao 
katika mazungumzo, huwezi ku-
toa tu hivi hivi bila kumshirikisha. 
Tukishakubaliana nao, basi mtao-
na tu tena taarifa zetu za mfu-
lulizo kuwa fulani tumempeleka 
kwa mkopo,” alisema Ahmed.

Mbali na hilo, alisema wapo 
wachezaji ambao klabu inataka 
kuachana nao, lakini bado wana 
mkataba, nao pia wako kwenye 

mazungumzo nao ili 
waachane kwa usala-
ma na amani.

“Kuna wachezaji 
ambao wana mika-
taba, lakini klabu 
haitaki kuendelea 
nao, tuko nao kwe-
nye mazungumzo ya 
mambo mbalimbali, 
ikiwamo kuwalipa 
fidia na yakimalizika 
nao pia tutawaweka 
hadharani kama wale 

wa kwanza,” alisema.
Ahmed ambaye amerejea 

ofisini baada ya kupumzika kwa 
siku kadhaa kutokana na msiba 
wa baba yake mzazi, alisema 
wakishamaliza wachezaji wote, 
kitakachofuata ni kutambulisha 
watu wapya wa benchi la ufundi, 
kabla ya kutangaza wachezaji 

Silva awindwa Saudi Arabia
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Gamondi apewa rungu Yanga

Simba, beki 
Mcameroon 
kimeeleweka

   Milioni 359 zakuba-
lika kumng’oa fundi wa 
kukaba Coton Sport, 
yenyewe yasema...

alisema Kamwe.
Alisema usajili una-

fanywa kwa kuanga-
lia ripoti ya mwalimu 
aliyepita Nabi ambayo 
imekabidhiwa kwa mku-
rugenzi wao wa ufundi 
na sasa watashirikiana 
vizuri na kocha Gamondi 
ili kuona ni aina gani ya 
wachezaji watakaosa-
jiliwa.

Che Malone
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