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hii yataongeza pato la mtu mmoja mmoja na  mkoa tuna hamu ya ku-changia pato la taifa,”anasema.  Anaeleza kuwa, viwanja hivyo vitakuwa na kumbi za mikutano na nyumba za wageni ambazo watazi-tumia wakati wa kupata mafunzo. “Viwanja vinatumika mwaka mzi-ma vinahudumia wakulima ambao watapata mafunzo kupitia masham-ba darasa sambamba na kuwapo na viwanda vya kuchakata mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi, eneo la vi-wanda kuendelea kukuza mji wetu 

na biashara ,”anasema.  Kutajengwa kituo cha uma-hiri cha zana za kisasa za kilimo na wakulima watakodisha kwa  mika-taba.
  Rosemary  anabainisha kuwa, mkoa huo una ardhi yenye rutuba inayofaa kwa kilimo cha mazao mbalimbali na ni fursa muhimu kwa wakulima wa ndani na wa nje kuwekeza.

  Anawaambia wenye nia katika sekta za kilimo, mifugo, na uvuvi zina mchango mkubwa katika 

maendeleo ya mkoa  akitoa wito kwa wana Dodoma kujifunza na kubadilishana uzoefu na wataala-mu mbalimbali wa sekta hizo.  Akizungumzia maonesho ya Nanenane mwaka huu Roemary  anasema yamekuwa ya kipekee na yametoa matokeo  chanya akim-shukuru Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuridhia kufanyika kanda ya kati ambayo ni Dodoma na Singida. “Katika maonesho hayo haku-na mdau aliyekosekana kwenye mnyororo wa thamani kuanzia kulima, kupima udogo, kupan-da, kuvuna, kuchakata na kuuza sokoni,”anasema Mkuu wa Mkoa.  Yameonesha kuwa na hadhi hadi kufikia ngazi ya kimataifa kwa kuwa kulikuwa na wadau zaidi ya 50 kutoka nchi mbalimbali duniani, anasema.
  “Hawa wadau wameshirikiana na wizara, mikoa na taasisi zengine kufanikisha utoaji wa elimu za sekta za kilimo, mifugo na uvuvi na kuonesha bidhaa mbalimbali za sek-ta hizi ambazo ni nguzo ya uchumi wetu,”anasema Mkuu wa Mkoa.  Pia, anaangazia sura ya uwanja wa maonesho akisema umefanyiwa mabadiliko makubwa kwa kujeng-wa na kuendelea na ujenzi wa miun-dombinu mbalimbali ya maonesho hayo.

 Anasema Nanenane imechangia kubadilisha kilimo cha kujikimu na kuwa cha kibiashara kwa wana Dodoma wengi na Watanzania wa mikoa mingi.
 Kuhusu miradi ya kilimo na ufu-gaji, Rosemary anasema  ndani ya mkoa wa Dodoma  kuna uwekezaji 
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Ndivyo kutokurasimisha biashara zaokunavyowaweka kando kimafanikio 

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKULIMA, wafugaji na wavuvi  popote walipo  wataanza kunufaika na mafunzo, teknolojia za kidijitali na taarifa mbalimbali watakazo-zichota  kutoka kijiji cha kilimo jijini  Dodoma.
Kijiji cha kilimo kitakachowa-hudumia  wakulima muda wote, mwanzo hadi mwisho wa mwaka, kitajengwa wakati wowote kuanzia sasa, anasema Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Rosemary Senyamule.Anafafanua kuwa, wakulima muda wote wanahitaji elimu ya kili-mo, ufugaji na uvuvi pamoja na pem-bejeo ndiyo sababu ya kuanzishwa huduma kijiji hicho.

“Maonesho ya mwaka huu si kama yalivyokuwa yakifanyika miaka ya nyuma ambayo yalikuwa ni ya ma-zoea ya kukutana Agosti mosi hadi 8 kila mwaka. Siku zikiisha tunafun-gasha na kuondoka na kungoja mwa-ka unaofuata.
“Sasa tunakuja na kijiji cha kilimo ili elimu itolewe kuanzia Januari hadi Desemba kila mwaka, siyo kusub-iria Nanenane ” anasema Mkuu wa Mkoa.

  Anaeleza kuwa, viwanja vya Nanenane mkoa huo utautumia kwa ajili ya utalii wa kilimo kwa kutoa fursa ya wakulima na wafugaji kuji-funza mbinu za kisasa ili kuendesha shughuli zao kibiashara.Wakati kijiji cha kilimo kitawakari-bisha siku zote za mwaka na kwam-ba ni darasa la kujifunza mambo mapya ikiwamo teknolojia ya kisasa.  “Asilimia 72 ya wakazi wa  Do-doma ni wakulima hivyo mabadiliko ya kiuchumi katika sekta ya kilimo 

wa mradi wa kudhibiti sumukuvu unaogharimu zaidi ya Sh. bilioni 18 ambao utaifanya mkoa kuwa na soko la uhakika la mazao yenye ub-ora yanayokubalika kimataifa.  “Tunashuhudia mapinduzi kwenye sekta ya kilimo.  Aidha,  Do-doma ilikuwa inatambulika kuwa ni mkoa wenye ukame lakini kwa uwekezaji unaofanywa na serikali sasa eneo ambalo lilikuwa likipata chakula cha msaada au cha bei nafuu linakwenda kuwa mshiriki wa kufikia lengo la kuwa na usala-ma wa chakula wa taifa,”anaeleza Mkuu wa Mkoa.
  Anaitaja miradi mikubwa am-bayo serikali inatekeleza ya ujenzi wa mabwawa yatakayotumika kwa ajili ya shughuli mbalimbali za kiu-chumi ikiwamo kilimo cha umwa-giliaji kuwa ni :

  Msagali utakaomwagilia ekari 20,000, Ndogoe ambao ni wa vija-na wa jenga kesho iliyo bora (BBT) utakaomwagilia ekari 110,000. Anasema upo mwingine kata ya Membe wilayani Chamwino utaka-ohudumia ekari 8,000 na ule wa Chinangali utakaotumiwa kumwa-gilia  ekari 1,700..
Anauzungumzia mradi wa Bahi utakaomwagilia ekari 600 za mazao mbalimbali.

  “Tunasema kilimo ni utalii, utalii wa kilimo tumeupa uzito wa kipekee tunazo Zabibu am-bazo tunazitumia kuhamasisha  utalii,”anasema Mkuu wa Mkoa. Dodoma ina mengi ya kujivunia ukiwamo mradi wa kufuga mbuzi unaogharimu zaidi ya Sh. bilioni 18 na zaidi ya mbuzi 15,000 wanaou-zwa  kila baada ya miezi mitatu hivyo mkoa utakuwa sehemu ya wanaouza  nyama katika masoko ya kimataifa.
  Baadhi ya wananachi, wanao-zungumzia Nanenane mwaka huu wanaungana na Mkuu wa Mkoa kuwa imekuwa ni ‘darasa’ lililoshe-
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Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Rosemary Senyamule. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU.
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Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Freeman Mbowe, akizungumza 
na waandishi wa habari, Dar es Salaam jana, wakati akitoa tamko la  kukemea vitendo vya watu 
kutekwa na kuitaka Serikali kupeleka huduma za kijamii Ngorongoro. PICHA: IMANI NATHANIEL  
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Mbowe: Tume ichunguze 
watu kupotea, kutekwa
Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe 
amemwomba Rais Samia Su-
luhu Hassan, kutumia mamlaka 
yake kwa mujibu wa Sheria ya 
Uchunguzi Mahsusi ya Mwaka 
2019, kuunda Tume ya Kima-
hakama ya Majaji kuchunguza 
tuhuma zote za watu kupotea, 
kuteswa na kutekwa.

Mbowe alitoa hoja hiyo jana 
mkoani Dar es Salaam wakati 
anazungumza na waandishi wa 
habari kuhusu mambo mawili 
aliyoyataja kuzua taharuki na 
hofu ndani ya nchi, yakiwamo 
madai ya baadhi ya viongozi 
wao na Watanzania kuendelea 
kutekwa na vyombo vya dola.

Jambo lingine alilolizungum-
zia ni kinachoendelea katika 
Mamlaka ya Hifadhi ya Eneo 
la Ngorongoro (NCAA), baada 
ya maandamano ya baadhi ya 
wakazi waliomo katika eneo 
hilo wanaopinga kufutwa kwa 
vijiji vilivyomo ndani ya hifadhi 
hiyo.

Kuhusu utekaji, Mbowe aliv-
ishutumu vyombo vya usalama 
kuwa vimekuwa vinateka watu 
katika taratibu ambazo si za 
kisheria; kwa maana kutowafik-
ishwa mahakamani na baadhi 
wakidaiwa kuwa wameuawa.

“Hili jambo linatakiwa liko-
meshwe na lisimamishwe kwa 
sababu sisi si malaika, yaweze-

kana tuna makosa, tukamatane 
na tujitetee kwa utaratibu wa 
katiba ya nchi, siyo kututeka, 
kututesa, kutulazimisha tuku-
bali makosa ambayo hatuna,” 
alidai.

Mbowe alidai kuwa jeshi am-
balo linatuhumiwa ndilo hilo 
linalojichunguza na kueleza 
kwamba “hawatakaa wapate 
ukweli”.

“Tunamwomba Rais Samia 
atumie mamlaka yake kwa 
mujibu wa Sheria ya Uchun-
guzi Mahsusi ya Mwaka 2019, 
kuunda Tume ya Kimahakama 
ya Majaji kuchunguza tuhuma 
zote.

“(Tume) iwasikilize waathiri-
ka, mashuhuda, ifuatilie mamia 
waliouawa katika utaratibu 
ulio tofauti. Rais ana mamlaka 
hayo. Na kwa sheria hii, (tume) 
haiwezi kuundwa na mtu yeyo-
te isipokuwa Amir Jeshi Mkuu 
wa Nchi yetu.

“Kuliachia Jeshi la Polisi kuku-
letea taarifa eti “iko hivi, wana-
jiteka wenyewe”, hii ni huzuni. 
Ichunguze haya anayoelewa 
Mbowe na mengine mengi am-
bayo hajayazungumza,” alise-
ma.

Mbowe alisema anaamini 
kwamba tume hiyo itakayound-
wa itasimamia kweli na haki 
na kurejeshea watu uhuru wao 
kwa wale wanaoshikiliwa katika 
njia ambazo si za utaratibu wa 
kawaida.

Pia alimwomba Rais Samia 

Wamchangia 
Wakili Madeleka 
kwenda kortini 
kesi ya ‘Afande’
Na Jenifer Gilla

BAADHI ya watu wame-
jitolea kumchangia fedha 
Wakili Peter Madeleka na 
wenzake kusikiliza kesi dhi-
di ya Mrakibu Msaidizi wa 
Polisi (ASP), Fatma Kigondo, 
wanayemtuhumu kutuma 
vijana kubaka na kulawiti 
binti anayedaiwa mkazi wa 
Yombo Dovya, wilayani 
Temeke, mkoani Dar es Sa-
laam.
Kesi hiyo ilifunguliwa 

Agosti 20 mwaka huu na 
Wakili Paul Kisambo katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Dodoma na kupewa namba 
0000058901 kwa tuhuma 
za kumfanyia ukatili wa 
kijinsia binti huyo na video 
yake kusambazwa kwenye 
mitandao kijamii.
Kupitia ukurasa wake wa 

X, Wakili Madeleka aliarifu 
umma kuwa kesi hiyo ina-
tarajiwa kusikilizwa leo na 
kuwaomba Watanzania 
wachangie gharama za 
usafiri wa mawakili wataok-
wenda kusimamia kesi hiyo 
kwa upande unaoshtaki.
Saa moja baadaye, Wakili 

Madeleka aliweka ujumbe 
kuwa kuna uwezekano 
mkubwa atashindwa kusafiri 
kwenda Dodoma kwa ajili ya 
kusikiliza kesi hiyo kutokana 
na kukosa fedha.
“Kwa sababu ya kukosa 

fedha, kuna uwezekano 
mkubwa kesho nitashindwa 
kwenda Dodoma kwa ajili 
ya kesi ya jinai inayomkabili 
ASP Fatma Kingondo, ngoja 
tuendelee kumwachia Mun-
gu,” aliandika.
Ujumbe huo uliamsha hisia 

za watu waliomtaka aweke 
namba ya kuchangia fedha 
na wale waliokamilisha mia-
mala waliweka risiti kwe-
nye ukurasa wa wakili huo 
kuthibitisha kuwa wametoa 
mchango wao.
Tukio hilo liliibuliwa na 

aliyekuwa Meya wa Ubungo, 
Boniface Jacob wiki mbili 
zilizopita ambaye aliandika 
mkasa mzima kwenye uku-
rasa wake wa X huku aki-
watumia nakala Rais Samia 
Suluhu Hassan, Waziri wa 
Ulinzi, Dk. Stergomena Tax 
na Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Dorothy 
Gwajima.
Baada ya kusambaa kwa 

taarifa za tukio hilo, Jeshi 
la Polisi lilikamata vijana 
wanaodaiwa kutekeleza 
ukatili huo na kuwapandisha 
mahakamani, lakini kukawa 
na shinikizo ‘Afande’ anay-
etuhumiwa kutuma vijana 
hao, naye afikishwe kortini.
Mawakili waliojiita “wa 

haki”, akiwamo Madeleka 
waliamua kumshtaki ofisa 
huyo wa polisi, wakimhusi-
sha na ukatili huo.

kupiga marufuku kitu kina-
choitwa ‘Task Force’ ya vyom-
bo vya ulinzi na usalama kwa 
madai kuwa havifuati sheria, 
bali utashi wa watu binafsi.

Mbowe alitolea mfano baa-
dhi ya matukio yaliyotokea 
hivi karibuni, likiwamo linalo-
husisha viongozi wawili wa 
chama hicho wilayani Temeke 
na raia mmoja, ambao mpaka 
wakati anazungumza waliku-
wa hawajulikani waliko.

Alitaja watu hao ni Katibu 
wa Jimbo la Temeke, Jacob 
Mlay, Mwenyekiti wa Baraza 
la Vijana la CHADEMA (BAVI-
CHA), Wilaya ya Temeke, Des-
dedith Soka na Dereva Boda-
boda, Frank Mbise.

Katika mkutano huo, 
Mbowe alitambulisha baa-
dhi ya wananchi kwa madai 
wamepotelewa na ndugu zao 
kwa kutekwa, huku akitaja 
majina, namba na eneo la kazi 
la baadhi ya aliowaita askari 
wanaotekeleza vitendo hivyo.

“Askari hawa ninaowataja 
(majina yamehifadhiwa) wen-
gine wamehusika katika mam-
bo ya kihalifu na kitapeli kwa 
kutumia mwamvuli wa Jeshi la 
Polisi, haya mambo yafanyiwe 
uchunguzi, wanaohusika wa-
najua Mbowe ninasema kweli.

“Rais Samia afikirie tena, Ju-
lai 14, 2013, ilipitishwa bungeni 
Sheria ya Usalama wa Taifa. 
Sheria hii katika kifungu 4(3) 
kinatoa haki ya maofisa wa 
Usalama wa Taifa kwa mara 
ya kwanza katika historia ya 
nchi, kukamata watu wanaow-
adhania wao wanahatarisha 
usalama wa nchi,” alisema.

Mbowe alisema Usalama 
wa Taifa katika nchi, hawana 
mfumo ulio rasmi wa ku-
kamata, kuhifadhi, kushtaki 
kama ilivyokuwa polisi kupitia 
P.G.O (Police General Orders), 
akimaanisha Kanuni za Jeshi 
la Polisi.

“Ndio sababu watu waki-
potelewa na watu wao, wa-
nakimbilia polisi ambako 
wanajua ndiko utaratibu wa 
kisheria, kumbe kuna mam-
laka nyingine ya usalama 
inakamata watu na hajui wa-
nawapeleka mahabusu ipi 
au kuwashtaki na nini.

“Tunamwomba Rais afute 
kifungu hiki, kukamata raia 
bila kutoa maelezo popote, 
bila kupeleka vituo vya polisi, 
bila raia kujua wanapelekwa 
wapi au raia kujua ndugu zao 
wanapelekwa wapi.

“Nimemwomba Rais kwa 
sababu leo mamlaka zote za 
vyombo vya ulinzi na usalama, 
kwa mujibu wa sheria hiyo, 
imerejeshwa katika mamlaka 
ya Rais,” alisema.

Mwanzoni mwa mwezi 

huu, Chama c h a 
Wanasheria 
T a n g a ny i -
ka (TLS) 
k i l i m -
s h a u r i 
R a i s 
S a m i a 
kuunda 

tume maalum ya kuchunguza 
matukio yote ya kudaiwa ku-
potea kwa watu, kutekwa na 
kuteswa.

Pia alishauri Rais Samia 
kuunda tume maalum ya ku-
chunguza ushiriki wa Jeshi 
la Polisi katika masuala ya  
utekaji kwa wanachodai kuwa 
jeshi hilo limekuwa linatuhu-
miwa kushiriki katika vitendo 
hivyo.

Julai 15 mwaka huu, Mkuu 
wa Jeshi la Polisi, IGP Camillus 
Wambura alisema Jeshi la Poli-
si halihusiki na matukio ya-
nayodaiwa kuwa ni ya utekaji, 
kwa kuwa jukumu la msingi 
na la kikatiba la jeshi hilo ni 
kuhakikisha linalinda usalama 
wa raia na mali zao.

IGP Wambura alitoa kauli 
hiyo akiwa mkoani Simiyu ka-
tika ziara yake ya kuzungumza 
na maofisa, wakaguzi na aska-
ri wa vyeo mbalimbali.

NGORONGORO
Kuhusu kinachoendelea 

Ngorongoro, Mbowe alisema 
CHADEMA inaungana na wale 
wanaosema Wamasai walioko 
katika Hifadhi ya Ngorongoro 
ni raia halali wa Tanzania, 
wenye maeneo yao ya asili, 
yanayopaswa kuheshimiwa 
na kuenziwa pamoja na utajiri 
mkubwa wa wanyamapori un-
aozunguka maeneo hayo.

“Bila kujali nani amesima-
ma wapi, tatizo la Ngorongoro 
haliwezi kumalizwa kwa mitu-
tu ya bunduki, ndio msimamo 
wa CHADEMA.

“Serikali irudi katika meza 
ya kuzungumza na wananchi 
wahamishwe kwa ridhaa na 
ushawishi wataopewa na si 
kutumia vyombo vya ulinzi na 
usalama,” alishauri.

Mbowe pia alizitaka mam-
laka za uchaguzi zirejeshe 
haraka haki ya wananchi hao 
kushiriki michakato yote ya 
kuchagua na kuchaguliwa.

Agosti 18 mwaka huu, NCAA 
kupitia taarifa yake kwa 
umma, ilisema hakuna ukiuk-
waji wa haki za binadamu na 
shughuli za utalii katika eneo 
la hifadhi hiyo zinaendelea 
kama kawaida.
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Mpango: Puuzeni dha-
na ya ukame Dodoma, 
mkoa huu una fursa tele

Makamu wa Rais, 
Dk. Philip Mpango 
akipata maelezo 
kutoka kwa Mku-
rugenzi Mkuu wa 
Tume ya Umwa-
giliaji, Raymond 
Mndolwa kuhusu 
Mradi wa Jenga 
Kesho Iliyobora 
(BBT) wa Skimu 
ya Umwagiliaji ya 
Dk. Samia Suluhu 
Hassan Mlazo/
Ndogowe, alipo-
wasili kwa ajili ya 
kuweka jiwe la 
msingi la mradi 
huo, Kijiji cha 
Mlazo, Wilaya ya 
Chamwino akiwa 
ziarani mkoani Do-
doma jana. PICHA: 
OMR

Matukio vijana kujirekodi 
picha chafu yaongezeka
Na Salome Kitomari

DAWATI la Jinsia na Watoto Mkoa 
wa Kipolisi Ilala limebaini matukio 
ya vijana kujichua, kujirekodi picha 
za utupu na kurusha mtandaoni ya-
meongezeka, jambo ambalo ni uka-
tili na hatari kwa afya.

Kutokana na hali hiyo, dawati hilo 
limekuja na kampeni ya ‘Tuwaambie 
Kabla Hawajaharibiwa’ kwa shule za 
msingi, sekondari na vyuo vikuu.

Akizungumza wakati wa mafunzo 
kwa askari wa dawati la jinsia na 
watoto mkoani humo jana, Mratibu 
wa Mafunzo hayo, Dk. Christina On-
yango, alisema wanafanya mafunzo 
hayo ili askari wawe na uelewa wa 
pamoja kuhusu kampeni hiyo na 
watafundishwa kuhusu ukatili, rush-
wa ya ngono na maadili.

“Kesi za ukatili mtandaoni zipo, 
vijana wengi wanafanya mapenzi 
wanajirekodi, baada ya kujirekodi 
wakiwa wanafanya mapenzi wa-
napogombana mmojawapo ana-
chukua video anarusha kwenye 
mtandao. Tumejitahidi sana kush-
irikiana na Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA) kudhibiti, lakini 
bado yapo,” alisema.

“Kuna ukatili ambao watoto wetu 
wanaufanya sana ni ukatili wa kuji-
chua. Wao hawajui kwamba wanaji-
fanyia ukatili. Niliwahi kwenda kwe-
nye chuo fulani kufundisha nikawa 
nawaeleza athari za kujichua, al-
itokea mwanafunzi mmoja akasema:

 “Mimi nilikuwa sijui kwamba 
ni mbaya kwa kuwa wakati nina-
soma tuliambiwa ukiwa na hamu 
unajichua, basi tulikuwa tunapanga 
mstari kisha tunajichua. Hawa-
jui ni ukatili na baada ya kuwapa 
elimu waligundua kuna madhara  
kiafya na uzazi,” alisema na 
kuongeza:

“Kutokana na mambo kama haya 
watoto wanajiingiza kwenye map-
enzi ya jinsia moja si kwa wakike na 
kiume. Wazazi tuongee na watoto 
wetu wanapokuwa wamefika kuwa 
vijana, mabinti.”

Dk. Christina alisema kesi ya 
matukio ya ubakaji na ulawiti zi-

naongezeka na wananchi wameku-
wa na mwamko wa kuripoti matukio 
hayo, hatua zinachukuliwa kuhakiki-
sha haki inapatikana.

“Tumeona tumekuja na kampeni 
hii ili kupunguza, tunasema tuwajen-
gee uwezo kuliko kupokea wahanga, 
wajitambue na kujidhibiti mapema,” 
alisema.

Akifungua mafunzo hayo, Mkuu 
wa Dawati la Jinsia na Watoto, Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam, Kamishna 
Msaidizi wa Polisi, Leah Mbunda, 
alisema kampeni hiyo inafanyika 
nchi nzima kwa kuwafikia wanafun-
zi wa shule za msingi na vyuo ili 
kung’amua ukatili.

“Tunalenga kuitoa kwa wanafunzi 
wanaoanza shule ya msingi na vyuo, 
tumewalenga hawa kwasababu wa-
natoka kwenye maeneo tofauti wali-
yoyazoea, huku wengine hasa wa 
vyuo wakitoka mkoa mmoja kwenda 
kwingine,” alisema.

Alisema katika kufuatilia walibaini 
wanafunzi wanapokwenda maeneo 
mageni wanakuwa wageni wa maz-
ingira, marafiki na masomo, hawajui 
mengi na kuangukia kwenye masu-
ala ya jinai kwa kutenda au kutende-
wa kwa kujua au kutokujua.

“Mfano Dar es Salaam kuna vyuo 
vingi, tunapokea wanafunzi kutoka 
mikoa tofauti, lakini kuna aina tofau-
ti za makosa. Makosa yanayowaan-
dama ni kutapeliwa, mtu ametoka 
kwenye familia ya waaminifu wanao 
mwamini mtu yeyote anakuja Dar es 
Salaam anakutana na matapeli wa-
naotumia uaminifu.

“Lakini wanaweza kuja kwingine 
wakakutana na tamaa, anakotoka 
vitu havipo, hili la tamaa linawain-
giza wengi kwenye unyanyasaji wa 
kingono, anakuja kuna mambo men-
gi hakuyaona kijijini alikotoka kisha 
anaingia kwenye vitendo vinavyom-
sababishia kufanyiwa ukatili.

Kamishna Leah alisema wengine 
wanafanyiwa ukatili kwa sababu wa-
nataka fedha na mwishowe huingia 
kwenye matendo ya kiovu na lengo 
la kuja kusoma kutotimia, na kwam-
ba wameona ni vyema wakawapata 
mapema na kuwapa taarifa muhimu 

ili wajiepushe.
“Kampeni hii tutakwenda kwenye 

shule na vyuo kwa kushirikiana na 
uongozi kwa kuwa kuna watu wa 
madawati na shule za msingi kuna 
mabaraza na walimu, tutatembelea 
shule zote ili kutoa elimu ya kina. 
Tutawafundisha na kuwaasa. Tu-
naamini itatusaidia kupunguza au 
kuondoa makosa yanayosababishwa 
na ugeni wa wanafunzi wanapokuja 
shuleni au vyuoni.

Aidha, aliwataka wanajamii kube-
ba jukumu la malezi kwamba wa-
napomwona mtoto yupo kituoni au 
eneo ambalo anaweza kufanyiwa 
ukatili azungumze naye kwa kuwa 
itamsaidia.

Aidha, alisema kampeni hiyo hai-
jaja kuvunja kampeni nyingine kwa 
kuwa zitaendelea kama kawaida ili 
zote zisaidiane kupunguza na ku-
maliza ukatili kwenye jamii.

“Elimu ya malezi, elimu ya kuto-
fanya ukatili kwa watoto, kampeni 
ya ukatili wa jinsia na watoto bado zi-
naendelea. Hii ni kampeni yetu sote 
watoto ni wetu, vijana ni wetu Mai-
sha yanaanzia kwenye familia wote 
tuwajibike, tuisikilieze kampeni hii 
na tuitekeleze. Mtoto akitoka ny-
umbani akaenda shuleni tunasema 
yuko mikono salama ya walimu, la-
kini akitoka huko anarudi nyumbani 
ambako anakuwa kwenye mikono 
ya jamii anapotembea.

“Unapomuona mtoto ana sare za 
shule saa 12 jioni anazubaa zubaa 
zungumza naye, utakuwa umem-
wokoa sana huyu mtoto licha ya 
kwamba sio wa kwako kwasababu 
hatujui angekutana na mazingira 
gani hatarishi kwake,” alisema Kam-
ishna Leah.

Mkuu wa Dawati la Jinsia na Wa-
toto mkoa wa Kipolisi Ilala, Glory 
Urassa, alisema kampeni hiyo ni 
muhimu kwa kuwa itakwenda ku-
saidia watoto kujua mambo mengi 
muhimu kwa maisha yao.

Mafunzo hayo yamekutanisha 
askari wa vyeo vya chini, na leo ni 
wakaguzi na maofisa kutoka mad-
awati ya kijinsia mkoani humo.

Na Joyce Lameck

MAKAMU wa Rais Dk. Phil-
ip Mpango, amewataka wa-
nanchi wa Mkoa wa Dodoma 
kuondoa dhana ya kuamini 
mkoa huo hauna fursa kuto-
kana na ukame, badala yake 
wazitambue fursa zilizopo.

Aidha, alizitaja fursa ziliz-
opo kwenye kilimo, ufugaji, 
utalii wa asili na uchimbaji 
wa madini.

Akihitimisha ziara ya siku 
nne mkoani humo, alisema 
ni muhimu wananchi waka-
ziona fursa hizo ambazo 
haziwezi kupatikana maeneo 
mengine nchini. 

Pia, aliwataka kutunza 
mazingira kwa kutokata miti 
ovyo na ili kuweka mazin-
gira ya kijani katika mkoa 
huo, kwa ajili ya kutimiza 
mpango wa kutumia nishati 
safi ya kupikia kwa Watanza-
nia ifikapo mwaka 2030.

“Nafikiri tulilishwa ma-
tango pori, mnayajua? Kuwa 
tuliambiwa Dodoma ni nusu 
jangwa si ndiyo, kwakweli 
hilo ni tangopori fursa zipo 
nyingi, hata nikasema ni 
kiasi cha mvua inayonye-
sha ni kwamba hatuyatengi 
yale maji kuyatumia wakati 
mwingine.

“Lakini tuna bahati sana 
watu wa Dodoma akatu-
wekea maji mengi sana chini 
ya ardhi, halafu tukaambiwa 
hivyo na sisi tukakubali tu-
kalala usingizi Dodoma ina 
fursa nyingi,” alisema Dk. 
Mpango.

Alimpongeza Rais  Samia 
Suluhu Hassan  kwa mapin-
duzi katika kilimo, kwa kuwa 
kutokana na kilimo cha um-
wangiliaji kumekuwa na 
mafanikio ya ukuaji wa sekta 
hiyo kwa asilimia 10 ifikapo 
2030.

Dk. Mpango aliagiza 
utekelezaji wa mradi wa 
BBT Chinangali, kuwa wafu-
gaji wapewe eneo ambalo 
litaruhusu kuendeleza shu-
ghuli za ufugaji, waandaliwe 
BBT ya wafugaji, na kwamba 
uambatane na ujezi wa kituo 
cha afya.

Vilevile, alikubaliana na 
ombi la kuwapo kwa bara-
bara ya lami kutoka Mpungu-
zi kuelekea katika mradi huo, 
kuwa jukumu hilo libebwe 
na Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROAD) ili kusaidia 
Wakala wa Barabara Vijijini 
(TARURA) kutokana na ure-
fu wa barabara hiyo yenye 
kilomita 100, pia itakuwa 
ni njia ya kwenda kufanya 
utalii Hifadhi ya Taifa Ruaha 
(RUNAPA).

Awali, Mkuu wa Mkoa Do-
doma, Rosemary Senyamule, 
alisema kuwa pamoja na 

maendeleo yanayofanywa 
na serikali katika maeneo ya 
mjini, lakini pia Rais Samia 
Suluhu Hassan amekuwa ni 
Rais anayejali hata watu wa 
hali ya chini kwa kufungua 
miradi mbalimbali katika 
mkoa huo.

Waziri wa Madini na 
Mbunge wa Dodoma Mji-
ni,  Antony Mavunde, alise-
ma wizara yake itahakikisha 
inawajibika kusimamia wa-
nanchi wa mkoa huo wana 
nufaika na rasilimali ya ma-
dini amabayo Mwenyezi 
Mungu amewajalia.

Aidha, wizara imeshaanza 
kufanya utaratibu wa kutem-
belea maeneo yote ya uchim-
baji ili kwenda kujirithisha 
na usalama wa maeneo ya 
uchimbaji, pia utaratibu wa 
sheria pamoja na mazingira 
kuwa inafanywa kwa sheria 
inavyoelekeza.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Festo 
Dugange, aliagiza kufanyika 
kwa tathmini ya mfuko wa 
ujezi wa hospitali ya Mloa, 
njia kutoka wodi moja kwen-
da nyingine kama kuna up-
ungufu wa fedha ielezwe.

“Taarifa ifikishwe katika 
ofisi yao ili kutolewa fedha 
hizo kwa haraka, kukamili-
sha ujezi wa njia hizo kwa 
haraka kwani hospitali ni 
muhimu kuwa na njia hizo,” 
alisema.

Alisema serikali imen-
unua magari matano kati 
yake manne ni maalum kwa 
ajili ya wagonjwa na jingine 
usimamizi wa huduma za 
afya katika majimbo mawili 
ya Mvumi na Chamwino.

Naye Naibu Waziri wa Kil-
imo, David Silinde, alisema 
Tanzania imetoka mbali kwe-
nye kilimo na kuwa dira ya 
sasa ndiyo itakayo badilisha 
maisha ya Mtanzania mmoja 
mmoja kwenye kilimo kwa 
kutosubiri msimu wa kilimo 
katika mwaka.

Aidha, alisema mradi wa 
BBT Chinangali unakwenda 
kunufaisha wakulima wengi 
katika mkoa wa huo, kwa 
kuwa ni mkubwa pamoja na 
mabwawa ambayo tayari ya-
meshakamilika, lakini bado 
inaendelea kutekeleza mira-
di mingine ambayo itaweza 
kusaidia katika kilimo cha 
umwagiliaji.

Naibu Waziri wa Maji, 
Mhandisi Kundo Matthew, 
alisema changamoto ni se-
hemu ya maendeleo, hivyo 
wanaamini yataendelea ku-
tokea kwa kuwa wananchi 
wanapoendelea kutoa mahi-
taji yao kuhusu maji, wizara 
iendelee kutekeleza maju-
kumu yake.
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ACT-Wazalendo yakosoa karipio Kamishna wa Polisi
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama 
cha ACT-Wazalendo, Oth-
man Masoud Othman, 
amesema chama chake 
kimepokea kwa uzito kauli 

ya karipio kwa wanasiasa 
iliyotolewa na Kamishna 
wa Jeshi la Polisi Zanzibar, 
Hamad Khamis Hamad, 
mbele ya waandishi wa 
habari. 

Kamishna huyo alizun-
gumza na waandishi wa 

habari hivi karibuni aki-
waonya wanasiasa kuacha 
kejeli, matusi wanapokuwa 
kwenye majukwaa ya kisia-
sa kwa kufanya hivyo wana-
hatarisha amani ya nchi.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 

Ajali ya basi, lori yaua wanne 
Na Julieth Mkireri, 
CHALINZE

WATU wanne wame-
fariki dunia na wen-
gine kujeruhiwa baada 
ya basi la kampuni ya 
Baraka kugongana uso 
kwa uso na lori.

Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Pwani, Kam-
ishna Msaidizi Pius 
Lutumo alisema jana 
kuwa ajali hiyo ilitokea 
jana saa 8:30 mchana 
katika eneo la Vigwa-
za, Chalinze, mkoani 
Pwani.

Alisema ajali hiyo il-
itokea baada ya basi la 

abiria lililokuwa lina-
toka Dodoma, kutaka 
kuyapita magari men-
gine bila kuchukua 
tahadhari na hivyo ku-
kutana uso kwa uso na 
lori lililokuwa linatoka 
Dar es Salaam kwenda 
Rwanda.

Kamanda Lutumo 
alisema waliofariki 
dunia kutokana na 
ajali hiyo ni wanawake 
wanne. Kati yao, yumo 
mtoto mdogo na maiti 
zao zimehifadhiwa 
Hospitali ya Chal-
inze huku majeruhi 
wakikimbizwa katika 
Kituo cha Afya Mlandi-

zi kwa matibabu.
Mkuu wa Mkoa 

wa Pwani, Abubakar 
Kunenge alitembelea 
eneo la ajali na kueleza 
kuwa anasikitishwa na 
ajali nyingi zinazoen-
delea kutokea huku 
sababu ikichangiwa na 
baadhi ya madereva 
kutozingatia Sheria za 
Usalama Barabarani.

Aliomba wananchi 
kuwa wavumilivu na 
foleni zitakazokuwapo 
kwenye eneo hilo 
wakati jitihada zikien-
delea kuhamisha mafu-
ta kwenye lori lililopata 
ajali.

jana katika katika ofisi za chama hi-
cho Vuga mjini Zanzibar, alisema na-
fasi ya polisi ni kulinda amani ya nchi na 
kusema kauli hiyo ina athari kwa nchi  
kuelekea uchaguzi mkuu 2025.

Kwa mujibu wa Othman, wananchi 
wanakuwa na wasiwasi na kauli yake 
kuelekea uchaguzi mkuu katika kulinda 
mustakabali wa nchi.

Alisema chama cha ACT kimetafakari 
taarifa hiyo na kuitolea ufafanuzi kuwa, 
imelenga upande mmoja pekee wa cha-
ma cha siasa.

Akifafanua, alisema alitegemea chom-
bo hicho ni kielelezo cha uadilifu na 
haki katika kazi na matamshi yake yasin-
geegemea upande mmoja wa Chama cha 
ACT-Wazalendo.

Aidha, alisema kwa mtu mwadilifu 
anaweza kujiuliza Kamishna hakuyasikia 
matusi ya nguoni yaliyotolewa na viongo-
zi wa CCM Agosti 10 kwenye Uwanja wa 
Amani Unguja dhidi ya viongozi wakuu 
wa ACT.

“Kwa mtu yeyote anayemwelewa Kam-
ishna Hamadi kwa uweledi wake ni wazi 
taarifa yake ni shinikizo kutoka kwa vion-
gozi wa vyama vya kisiasa na jambo hilo 
ndilo linaloleta maafa makubwa na ku-
haribu amani ya nchi,” alisema Othman 
ambaye pia ni Makamu wa Kwanza wa 
Rais.

Alisema matukio ya Zanzibar ya hivi 
karibuni ya uvunjifu wa amani ikiwamo 
matokeo ya kikatili na uvunjifu hajasikia 
Jeshi la Polisi kuchukua hatua dhidi ya 
matukio hayo.

Alisema Jeshi la Polisi linatambua ji-
nai haina kikomo na wala haifi na kutoa 
mfano wa watu 21 kuuawa kikatili katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020 akidai 
hakuna uchunguzi uliofanyika.

Aidha, alihoji Jeshi la Polisi linatoa wapi 
ujasiri kwa kusema wao ni walinzi wa 
amani ya nchi.

Othman alisema matokeo hayo jeshi 
hilo halioneshi kushtushwa na matukio 
hayo na badala yake wanashtushwa na 
kauli za viongozi wa ACT-Wazalendo.

Alitoa hadhari ya mustakbali wa kuele-
kea uchaguzi mkuu na amani na usalama 
ni dhamana ya watu wote, iwapo kila 
mmoja atatimiza wajibu wake kwa uadili-
fu na dhamira ya kweli amani itapatikana 
bila ya kutumia gharama ya fedha.

Kadhalika, alisema ujenzi huo una mis-

ingi yake na haiwezi kujengwa kwa usa-
nii, makaripio wala matumizi ya nguvu.

Alisema haijawahi kutokea duniani 
matumizi ya nguvu kuwavunja moyo 
wananchi katika kudai haki yao ya 
kidemokrasia.

Hata hivyo, alisema hali ngumu ya 
maisha, ukosefu wa ajira na ufisadi kwa 
kiwango cha kutisha Zanzibar umesaba-
bisha watu wengi kuwa na hasira na 
kukata tamaa na kwamba vyombo vya 
ulinzi vinapaswa kufahamu hilo kwa 
mustakbali wa amani ya nchi.

“Juhudi za kuinusuru nchi yetu inaele-
kea kufika ukingoni kutokana na mbinu 
na ghiba za watawala,” alisema.

Alisema kuelekea 2025 hakutakuwa 
na tofauti yoyote na chaguzi zilizopita na 
pengine hali itakua mbaya zaidi Zanzibar 
na kusababisha maafa.

Alimtaka Rais Samia aharakishe 
utekelezaji wa ripoti ya haki za jinai ili 
jeshi la polisi lifanyiwe mageuzi yanayos-
tahiki kabla ya uchaguzi ujao.

“Jeshi liache kuegemea upande mmoja 
na badala ya kuleta amani na mtengama-
no unaleta taharuki na vitisho visivyo na 
sababu,” alisema.

Alisema ACT-Wazalendo kitaendelea 
kusimamia wajibu wake wa kikariba kwa 
kufuata misingi na Mikoa ya Chaka ya kui-
simamia serikali, na kwamba ni wajibu 
CCM kujibu hoja badala ya kulitegemea 
jeshi kufanya kazi hiyo.

Alisema jeshi hilo linapaswa kuchukua 
hatua dhidi ya matukio yote ya uhalifu 
na ukatili ili kupeleka ujumbe kuwa ma-
tokeo kama hayo hayatofanyika tena na 
Zanzibar inaweza kuendesha siasa na ku-
fanya uchaguzi bila ya watu kuhujumiwa 
na kuuliwa.

Alisema njia pekee ya kuinusuru Zan-
zibar na machafuko ni kuendeshwa kwa 
haki na kusisitiza kuharakisha kutekeleza 
makubaliano kati ya Maalim Seif na Dk. 
Hussein Mwinyi ili kuiweka Zanzibar ka-
tika mustakbali mwema.

Kadhalika Chama cha ACT kitaendelea 
kuhubiri haki na kuwahimiza wananchi 
kupambania haki yao pale itakapopor-
wa.  Pia, kitaendelea na utaratibu wake 
wa kusimamia serikali kwa sababu huo 
ni wajibu wao na CCM wajibu wao wajibu 
hoja na wasitegemee jeshi la polisi kuwa-
jibika.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano Serikalini wa Wizara ya Nishati,  Neema Mbuja 
(kushoto) na Meneja wa kampuni ya Burn Manufacturing ambao ni wadau wa ni-
shati safi ya kupikia, Benson Mgaya, wakitoa elimu ya matumizi ya nishati safi kwa 
wananchi waliotembelea maonesho, wakati wa Tamasha la Kizimkazi linaloendelea 
visiwani Zanzibar jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Bilioni 840/- kutumika ujenzi miundombinu 
iliyoharibiwa na El-Nino, Kimbunga Hidaya

Mikoa 15 kukumbwa uhaba
wa mvua za vuli, joto kali
Na Faustine Feliciane

MIKOA 15 inatarajiwa kuwa na uhaba 
wa mvua za vuli ambao utaleta athari 
kwenye sekta mbalimbali na kuwapo kwa 
ongezeko la joto kwa mujibu wa Mamlaka 
ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA).

TMA jana kupitia kwa Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu, Dk. Ladislaus Chang’a, 
imetoa utabiri wa mvua hizo ambazo zi-
natarajiwa kuanza wiki ya nne ya mwezi 
Septemba.

Dk Chang’a, alisema kutokana na mi-
fumo ya hali ya hewa inayotarajiwa ka-
tika kipindi chote cha msimu kwa ujumla 
mvua za wastani hadi chini ya wastani 
zinatarajiwa katika maeneo mengi ya 
mikoa ya Dar es Salaam, Zanzibar, Tanga, 
Pwani (ikijumuisha na kisiwa cha Mafia) 
na baadhi ya maeneo ya Mkoa wa Moro-
goro.

Mikoa mingine ni Kagera, Geita, Mwan-
za, Shinyanga, Simiyu, Mara pamoja na 
maeneo ya Kaskazini ya Mkoa wa Kigoma 
(Wilaya za Kakonko na Kibondo).

“Pia ipo Mikoa ya Nyanda za Juu Kaska-
zini Mashariki ambayo ni Arusha, Man-
yara na Kilimanjaro kunatarajiwa kuwa 
na mvua za chini ya wastani mpaka katika 
kipindi hicho cha vuli,” alisema Chang’a.

Aidha, TMA kwa kushirikiana na 
wataalamu wa sekta husika katika miku-

tano mbalimbali wametoa ushauri wa 
athari zinazoweza kutokea kutokana na 
upungufu wa mvua kwa vipindi vya joto 
kali.

Dk. Chang’a, alisema katika kipindi cha 
msimu wa mvua za vuli upungufu wa 
unyevunyevu katika udongo unatarajiwa 
kujitokeza katika maeneo mengi yanayo-
pata mvua hizo na kuathiri ukuaji wa 
mazao.

“Katika kipindi hiki wadudu na ma-
gonjwa ya mazao yanatarajiwa kuongeze-
ka katika msimu hivyo kuathiri uzalishaji 
wa mazao. Vilevile, upatikanaji wa mazao 
ya misitu kama vile asali unatarajiwa 
kuathirika kutokana na uhaba wa maji na 
maua,” alisema Dk. Chang’a.

Pia athari za ukosefu wa mvua zinata-
rajiwa kwenye sekta ya mifugo na uvuvi 
ikiwa pamoja na ukosefu wa maji na mal-
isho na chakula kwa ajili ya samaki na 
kuathiri uzalishaji wa mifugo na samaki.

Aidha, katika msimu huu, magonjwa 
kwa mifugo yanayoenezwa na kupe 
pamoja na wadudu warukao yanatara-
jiwa kupungua.

Kukosekana kwa mvua kunaweza ku-
sababisha upungufu wa umeme na mam-
laka husika zinapaswa kuchukua hatua 
ya tahadhari katika kipindi hicho.

Aidha, baadhi ya magonjwa ya wany-
amapori yanayotokana na upungufu wa 

mvua yanaweza kutokea na kusambaa 
kutoka kwa wanyamapori kwenda kwa 
binadamu, kutokana na mwingiliano.

Dk. Chang’a, alisema usafirishaji husu-
san wa ardhini unaweza kunufaika kuto-
kana na vipindi vya ukavu vinavyotara-
jiwa.

Hata hivyo, inashauriwa kuwa kwa 
kipindi husika mipango ya uboreshaji 
wa miundombinu ya usafirishaji ifanyike 
kwa kuzingatia taarifa za utabiri wa hali 
ya hewa uliohusishwa katika eneo husika.

Pia, alisema katika sekta ya afya, hali ya 
upungufu wa upatikanaji wa majisafi na 
salama inaweza kujitokeza na kusababi-
sha magojwa ya mlipuko katika maeneo 
husika kama vile vikope, magonjwa ya 
ngozi, kipindupindu na homa ya matum-
bo, changamoto za kupumua na ma-
gonjwa yanayohusiana na joto kali.

“Mamlaka husika zinashauriwa ku-
chukua hatua stahiki ili kupunguza 
athari hasi, ikiwa ni pamoja na kuhimiza 
wananchi kutibu maji kabla ya kunywa, 
kusafisha matunda, kunywa majisafi, 
salama na ya kutosha ili kuepuka up-
ungufu wa maji mwilini sambamba na 
kuzingatia usafi wa mwili na mazingira,” 
alisema na kuongeza kipindi cha mvua 
za vuli katika maeneo mingi yaliyotajwa 
kinatarajiwa kumalizika wiki ya nne ya 
mwezi Desemba.

Kaimu Mku-
rugenzi Mkuu 
wa Mamlaka 
ya Hali ya 
Hewa (TMA), 
Dk. Ladislaus 
Chang’a aki-
zungumza na 
waandishi wa 
habari, Dar es 
Salaam jana, 
kuhusu utabi-
ri wa msimu 
wa mvua za 
vuli. PICHA: 
FAUSTINE 
FELICIANE
 

Tanzania yashinda 
medali nne 
mashindano ya 
hisabati Afrika
Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imeshinda medali nne 
za shaba kwenye mashindano ya 
nchi za Afrika ya Hisabati yaliyo-
fanyika Chuo Kikuu cha Witwa-
tersrand, Afrika Kusini, Agosti 13 
hadi 20, mwaka huu kwa kuhusisha 
zaidi ya nchi 25 barani Afrika.
Akizungumza na waandishi wa 

habari, Mwenyekiti wa Chama cha 
Hisabati Tanzania (CHAHITA), Dk. 
Said Sima, alisema kwa mara ya 
kwanza Tanzania imefanikiwa ku-
pata medali nne za shaba ambazo 
kwa miaka mingi haikuwahi kuzi-
pata.
Alisema mashindano hayo yame-

toa hamasa kwa wanafunzi kupen-
da somo la hisabati na kudhihirisha 
kuwa wanahisabati wa Tanzania 
wanaweza kushindana na nchi ny-
ingine.
Aidha, alitoa wito kwa wanafunzi 

kuongeza juhudi na kuondoa uoga 
wa kudhani kuwa somo la Hisabati 
ni gumu kutokana na mitazamo 
mbalimbali iliyopo kwenye jamii.
Wakizungumza baada ya kuwasili 

kutoka Afrika Kusini wanafunzi 
walioshiriki kwenye mashindano 
hayo wamesema kilichowasaidia 
kushinda ni bidii, masomo ya ziada 
ya maandalizi pamoja na kutokata 
tamaa. 
Washiriki hao walishukuru ush-

irikiano walioupata huku waki-
waasa vijana hasa wanawake 
kujitokeza kushiriki kwenye 
mashindano hayo.
Washiriki watano walidhaminiwa 

na Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA).
Akizungumza kwa niaba ya Mku-

rugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri 
Bakari, Kaimu Mkurugenzi Mkuu, 
Dk. Philip Filikunjombe, alisema 
hatua hiyo ni sehemu ya juhudi za 
mamlaka hiyo kuchochea ukuaji 
wa masomo ya Sayansi, Teknolojia, 
Uhandisi na Hisabari (STEM) nchini.
Alisema lengo jingine ni kuende-

leza stadi za teknolojia ya habari 
na mawasiliano (TEHAMA) miongoni 
mwa wanafunzi.
Mkurugenzi huyo alisema TCRA 

itagharamia elimu kwa wanafunzi 
walioshiriki kwenye mashindano 
hayo, ambao majina yao na shule 
za sekondari kwenye mabano ni 
Zakaria Mataiga Mwita (Iloboru 
High School Kidato cha 4 (PCM), 
na Stella Ludan Maliti Marian Girls 
High Scool Kitato cha 4 (PCM).
Aidha, aliwataka wanafunzi 

na wanazuoni wa Tanzania ku-
penda masomo ya STEM (Sayansi, 
Teknolojia, Uhandisi na Hesabu) 
yanayojenga misingi imara ya uma-
hiri na ubunifu kwenye TEHAMA 
teknolojia imekuwa kwa kasi na 
hivi sasa kuna Akili Mnemba (AI) na 
programu tumizi nyingi zinazowez-
esha shughuli nyingi.
Wanafunzi walioshiriki mashinda-

no hayo ni Amborse George 
Rutashobya wa Shule ya Sekondari 
ya Ufundi Iyunga; Ilham Abdalla 
Awadhi wa Feza, Zanzibar; Mwa-
naarab Said Mbwana wa Sekondari 
ya Lumumba, Zanzibar; Stella Ludan 
Maliti wa Sekondari ya Wasichana 
ya Marian na Zakaria Mataiga 
Mwita wa Azania.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent Bashung-
wa ameeleza kuwa serikali tayari imeele-
keza Sh. bilioni 840 (Dola za Marekani 
milioni 325) katika ujenzi wa miundom-
binu ya barabara, madaraja na makalva-
ti yaliyoharibiwa na mvua kubwa ya  
El-Nino na Kimbunga Hidaya ambapo 
maandalizi ya utekelezaji huo yanaende-
lea.

Amesema kuwa kutokana na mvua ya 
El-Nino iliyonyesha katika kipindi cha 
mwezi Septemba 2023 hadi Aprili 2024 
na kuathiri mawasiliano ya barabara na 
madaraja, serikali  ilitoa Sh. bilioni 72.1 
kufanya matengenezo ya dharura katika 
maeneo yaliyokatika mawasiliano.

Bashungwa aliyasema hayo mbele ya 

Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Miun-
dombinu jana wakati akiwasilisha taarifa 
ya mkakati wa serikali kuhusu ukarabati 
wa miundombinu ya barabara iliyohar-
ibiwa na mvua ya El-Nino na Kimbunga 
Hidaya.

“Wizara imeona umuhimu wa kuanza 
ujenzi wa madaraja na makalvati kwa 
kuwa mvua inaponyesha pindi ku-
napokuwa na barabara mawasiliano ya-
naendelea kuwepo hata kama ni kwa shi-
da lakini daraja ama kalvati linapovunjika 
linasababisha mawasiliano kukosekana 
kabisa,” alisema Bashungwa.

Waziri Bashungwa aliongeza kuwa 
serikali inaendelea kutafuta fedha ku-
toka vyanzo mbalimbali ili kuhakikisha 
miundombinu yote iliyoathiriwa ina-
fanyiwa matengenezo ili irudi katika hali 

yake ya awali ambapo tathmini ilionesha 
Sh. trilioni 1.07 zinahitajika kwa ajili ya 
matengenezo ya miundombinu yote ili-
yoathiriwa.

Alielekeza Wakala ya Barabara (TAN-
ROADS) kuhakikisha unafanya mapitio 
mapya ya barabara zilizofanyiwa usanifu 
miaka ya nyuma ili kutekeleza ujenzi na 
matengenezo kulingana na uhalisia, mab-
adiliko ya mazingira, ongezeko la watu na 
ukuaji wa miji. 

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Kamati ya Miundombinu, Selemani Ka-
koso, alishauri Wizara ya Ujenzi kush-
irikisha wabunge katika maeneo yali-
yolengwa ili utekelezaji wa ujenzi wa 
miundombinu ya barabara na madaraja 
iliyoathiriwa ufanyike kwa tija na mahi-
taji halisi ya maeneo husika.
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MACHI 21, 2018, nchi za Afrika zilisaini mkataba wa makubaliano ya 
Eneo Huru la Biashara (AfCFTA), ambalo linakadiriwa kuwa na watu 
zaidi ya bilioni 1.2 na pato la dola za Marekani trilioni 2.5 kwa mwaka.

Vipo vigezo ambavyo vitawawezesha wafanyabiashara wa Tan-
zania kulifikia soko hilo na masoko mengine ya kimataifa ambayo 
yanaruhusu nchi nyingine kuuza huduma na bidhaa zake nchini.

Moja ya kigezo ni kuwa na biashara iliyosajiliwa ambayo inatunza 
kumbukumbu zake za kifedha, mauzo, ununuzi, uzalishaji (kwa we-
nye viwanda), na namna wafanyabiashara wanavyozingatia ajenda ya 
dunia ya maendeleo endelevu kwa sekta zote.

Hapa nchini, zipo mamlaka na taasisi zinazoratibisha masuala ya 
biashara na kuthibitisha uhalali wake, ambazo ni muhimu wananchi 
wazitumie kikamilifu ili AfCFTA na masoko mengine yawanufaishe 
Watanzania.

Moja ya taasisi hiyo ni Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), ambayo inasajili kampuni, majina ya biashara, nembo za bi-
ashara, leseni za viwanda, miliki ubunifu na uvumbuzi (hataza).

Takwimu za BRELA zinaonyesha kwamba ni Watanzania wachache 
wanaomiliki biashara changa, ndogo na za kati wanaoona umuhimu 
wa kuzisajili. Kibaya zaidi ni kwamba ni wavumbuzi wachache zaidi, 
wanaojisajili kwa wakala huo.

Jambo la kusikitisha ni kwamba gharama za kujisajili zinahimilika 
ukilinganisha na hasara ambayo mtu anaweza kuipata kwa kutoilinda 
biashara yake kisheria.

Mathalani, kiwanda kidogo chenye mtaji wa chini ya Sh. milioni 10, 
kinachosindika unga, viungo au kinazalisha mafuta kinasajiliwa kwa 
Sh. 50,000 inayolipwa mara moja tu katika uhai wake wote.

Kwa wavumbuzi, ada ni Sh. 22,000 inayolipwa kwa awamu mbili 
na Sh. 4,000 kila mwaka baada ya kusajiliwa. Hiki ni kiasi kidogo am-
bacho bila shaka, Mtanzania mwenye nia ya kufanya biashara kwa 
uaminifu, anamudu kuilipa.

Kama tunavyofahamu, mazingira ya Afrika kwa maana ya changa-
moto zinazoikabili jamii zinafanana kwa kiasi kikubwa; inasikitisha 
kuona mtu anabuni kitu kinachoweza kutatua changamoto kwenye 
jamii, anakiweka mtandaoni, anakipa na jina, bila kulinda jina wala 
uvumbuzi wenyewe.

Hali ni hiyo hiyo wakati wa maonyesho ya biashara kama ya Ki-
mataifa ya Sabasaba ambayo yako mbioni kuanza; unakuta mbunifu 
anaeleza hatua kwa hatua namna alivyofanikiwa kubuni zana fulani 
ya kuwasaidia wakulima au wananchi katika sekta muhimu, baada 
ya maonyesho hanufaiki na ubunifu wake kwa kuwa wajanja wach-
ache wanaamua kwenda kuisajili BRELA na kuanza kuizalisha. Hii ni 
hasara sio kwake pekee bali kwa nchi pia.

Mpango wa serikali wa kuboresha mazingira ya biashara nchini 
umeweka njia rahisi za kujisajili ambayo ni kupitia mtandao (ORS), 
unapata huduma zote za kurasimisha biashara yako ukiwa sehemu 
yoyote yenye intaneti.

Tunaeleza haya ili kuukumbusha umma kwamba wajasiriamali 
wetu wanaweza kuzalisha bidhaa nzuri, kutoa huduma bora, tukaji-
tangaza mtandaoni lakini mwisho wa siku, tutakuta kile tunachouza 
kimelindwa kisheria na mtu mwingine; ambaye atakuruhusu kuen-
delea kutumia nembo au jina ulilobuni, kwa kumlipa mamilioni ya 
fedha kwa kuwa tu ameshajisajili.

Sheria itamlinda ambaye ameitii. Hata kama utakuwa mwanzilishi 
wa huduma, jina, uvumbuzi au nembo, usipoisajili halafu akatokea 
mgeni akaisajili nchini, hutaweza kujitetea kwa sababu hutambuliki 
kwenye mifumo ya kisheria.

Dira yetu inahitaji
maoni yetu sote

 Muungwana Lazima Nilonge

Kurasimisha biashara  
kunaepusha kunyanyaswa 
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DIRA ya taifa ya maendeleo ni tas-
wira na maono yanayohusu mus-
takabali unaotarajiwa wa maende-
leo ya nchi kwa miaka ya mbele, 
kuanzia leo hadi 2050.

Dira ya 2050, inaandaliwa sasa na 
ndicho  chungu cha kupika mipa-
ngo ya maendeleo kwa miaka min-
gine 25 inayokuja.

Njia mojawapo ya kuchukua hat-
ua za kuchochea maendeleo, ni kila 
Mtanzania kushiriki, kutoa maoni 
ambayo yatachangia kuifanya dira 
hiyo iwe shirikishi na inayohusisha 
kila mmoja bila kujali anaishi mjini 
au kijijini.

Katika kufanikisha hilo, kwa sasa 
wananchi wanashirikishwa kwe-
nye   makongamano, semina na 
warsha ambazo ni njia mojawapo 
za kurahisisha kukusanya maoni 
yao.

Kwa njia hiyo ya kukusanya 
maoni ya wadau, ni wazi serikali 
imeweka mazingira rafiki kwa 
makundi mbalimbli ndani ya jamii 
ili kuyawezesha kutoa kila wana-
chowaza kuwa kinahitajika kuingi-
zwa kwenye dira ya  2050.

Hivyo, ni vyema wananchi 
wakatambua kuwa wako huru ku-
toa kutoa maoni yao na mapendek-
ezo ya jinsi gani ambavyo wanadha-
ni serikali inaweza kufanya ili nchi 
ifikie maendeleo wanayoyataka.

Maoni ya wananchi yana 
umuhimu kwani yataiwezesha 
serikali kuangalia mafanikio na 
mapungufu ya dira iliyopita na ku-
chukua hatua za kuiboresha mpya 
inayoandaliwa ili kusonga mbele 
zaidi kimaendeleo.

Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 
inahusu maendeleo yetu, hivyo, kila 
Mtanzania hana budi kutambua 
umuhimu wake na kushiriki kutoa 
maoni  kwa ajili ya kuiboresha dira, 
kwa maendeleo ya baadaye.

Jambo la kuzingatia ni kwamba, 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050, ni 
taswira na maono kuhusu mustaka-
bali unaotarajiwa wa maendeleo ya 

Dira ya 
Taifa ya 
Maende-
leo 2050 
inahusu 
maende-
leo yetu, 
hivyo, kila 
Mtanzania 
hana budi 
kutambua 
umuhimu 
wake na 
kushiriki 
kutoa mao-
ni  kwa 
ajili ya 
kuiboresha 
dira, kwa 
maen-
deleo ya 
baadaye.

Na Sabato 
Kasika nchi siku za usoni katika kipindi 

kingine cha miaka 25 ijayo.
Maandalizi ya dira ni moja ya 

njia za kupanga maendeleo ya 
taifa ili liweze kustawi. Hivyo, 
wananchi ndio wachocheaji wa 
maendeleo kwa kutoa maoni ili 
kufikia kiwango kinachotarajiwa 
katika siku za usoni.

Kwa mujibu wa Naibu Wa-
ziri Mkuu, Dotto Biteko, kupitia 
utekelezaji wa Dira ya Taifa ya 
Maendeleo 2025, Tanzania imep-
iga hatua kubwa ikiwamo kuingia 
kwenye orodha ya nchi ya uchu-
mi wa kipato cha kati cha chini 
mwaka 2020 baada ya kufikisha 
wastani wa kipato cha mtu cha 
Dola za Kimarekani 1,080.

Hivyo, ni muhimu wananchi 
kuendelea kushiriki katika kutoa 
maoni, hasa wakati huu wa maan-
dalizi ya dira 2050 kwa kuuanga-
lia uhalisia ili kuuliza maswali ili 
kujua nini kimesababisha kufikia 
hatua hiyo na nini kifanyike ili ku-
piga hatua zaidi kwenye dira hiyo 
mpya.

Ninaamini kuwa kwa njia hiyo, 
itakuwa rahisi kujikwamua ili ku-
fikia viwango vya juu vya kipato 
pamoja na ustawi wa maendeleo 
ya kila Mtanzania na taifa kwa 
ujumla.

Kwa sasa vipo baadhi ya vikundi 
ndani ya jamii ambavyo, vimeanza 
kuhamasisha wananchi kutoa 
maoni kuhusu dira hiyo, faida za 
kutoa maoni ili waweze kujitokeza 
kwa wingi kushiriki zoezi hilo.

Miongoni mwa vikundi hivyo, ni 
cha Sauti ya Jamii Kipunguni Dar 
es Salaam, ambacho kimepanga 
kufikia watu 1,350 na kuwafundi-
sha kutoa maoni, kwa njia ya simu 
ambayo baadaye yatachakatwa.

Watakaofikiwa   na kikundi hi-
cho, ni vyema watumie nafasi hiyo 
kikamilifu  kutoa maoni yao am-
bayo huenda yakawa na mchango 
mkubwa, katika kuboresha dira 
kwa maendeleo endelevu. 
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NSSF 
yachangamkia  
fursa ya elimu 
hifadhi ya 
jamii tamasha 
Kizimkazi 

KABWELA FADHILI MOHAMED

Kanzidata ajali za barabarani, 
matibabu ya awali kuanzishwa
Na Christina Mwakangale

TANZANIA inatarajia kuwa na 
kanzidata za ajali za barabarani, 
kuboresha huduma za matibabu 
ya awali kwa waathirika pamoja 
na kuifanya elimu ya usalama 
barabarani shuleni kuwa tabia na 
mazoea kwa wanafunzi.

Hayo yalibainika jana wakati 
Shirika la Maendeleo la Kimataifa 
la Japan ( JICA) na Wizara ya Ujen-
zi wanatia saini kutekeleza Mradi 
wa Kuimarisha Usalama Baraba-
rani utakaoanza Februari mwa-
kani hadi Januari 2028.

Mradi huo pia unashirikisha 
wadau wengine kama vile Jeshi la 
Polisi Kitengo cha Usalama Bara-
barani; Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa Amana; Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia; Ofisi ya 
Mkuu Dar es Salaam na Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji.

Wengine ni Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS); 
Wakala wa Barabara za Vijijini 
na Mijini (TARURA) na Mamlaka 
ya Udhibiti Usafiri wa Nchi Kavu 
(LATRA).

Mradi huo unalenga kuimari-
sha usalama barabarani baada ya 
Serikali ya Tanzania kuwasilisha 
ombi kwa Serikali ya Japan Agosti 
2023.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Us-
alama na Mazingira wa Wizara ya 
Ujenzi, Musa Kashinde, alisema: 
“Tunashukuru kwa mradi wa 
ushirikiano wa kitaalamu kutoka 
JICA, na tunatarajia utaanza kwa 
ufanisi.”

Mkurugenzi wa Timu ya Kwan-
za, Kikundi cha Usafirishaji cha 
Idara ya Usimamizi wa Miun-
dombinu, Makao Makuu ya JICA 
Tokyo, Suhara Yasuhiro, alisema 
JICA inajitolea kufanya kazi 

pamoja na Serikali ya Tanzania 
kukabiliana na changamoto za 
usalama barabarani kwa manu-
faa ya nchi na watu wake.

Alisema mradi unalenga kuan-
zisha kanzidata za ajali za bara-
barani na kuboresha uwezo wa 
uchambuzi wa wadau wa usala-
ma barabarani. 

Kuboresha huduma za mat-
ibabu ya awali kwa waathirika wa 
ajali za barabarani na kuongeza 
uwezo wa utekelezaji hatua za 
kina zinazolenga elimu ya usala-
ma barabarani shuleni.

Mradi huo unatarajiwa kupun-
guza ajali kwa kuendesha progra-
mu za kutoa elimu kwa umma, 
hasa kwa madereva vijana kuhu-
su usalama barabarani.

Pia, madereva na watembea 
kwa miguu ambao wana uelewa 
kuhusu usalama barabarani, 
wawajibike kwa kufunga mikan-

da ya usalama safarini na kufuata 
viwango vya kasi na kuepuka vitu 
vinavyovuruga umakini.

Jamii itahusishwa katika 
elimu ya usalama barabarani na 
changamoto zake kushughuliki-
wa, hivyo kuwa na programu za 
usalama zilizoboreshwa na zenye 
ufanisi zaidi.

Mradi huo unasisitiza kuwapo 
mfumo wa dharura, ulio na ura-
tibu mzuri ambao utapunguza 
kwa kiasi kikubwa uzito wa ma-
jeraha na vifo katika tukio la 
ajali barabarani na kuhakikisha 
matumizi bora ya dharura kama 
vile magari ya wagonjwa na wa-
toa huduma ya kwanza.

JICA imekuwa inaunga mkono 
sekta ya usafirishaji nchini kwa 
zaidi ya miaka 40 na mradi wa 
kwanza wa miundombinu uliku-
wa ni ujenzi wa Daraja la Seland-
er kutoka mwaka 1980 hadi 1982.

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa upanuzi wa Barabara ya Morogoro, eneo la Kimara Resort, Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA 

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu 
wa Mfuko wa Taifa 
wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF), Masha Mshom-
ba, amesema Maonesho 
ya Tamasha la Kizim-
kazi 2024 kwa upande 
wa NSSF ni fursa kwa 
sababu ya kukutanisha 
watu kutoka maeneo 
mbalimbali ndani na 
nje ya nchi.
Amesema Mfuko 

unapata fursa ya ku-
toa elimu ya hifadhi 
ya jamii kutoka sekta 
binafsi na sekta isiyo 
rasmi pamoja na kuan-
galia uwekezaji.
Mshomba alisema 

hayo Agosti 20 baada 
ya kufungwa kwa 
mafunzo ya Tamasha la 
Kizimkazi 2024, yaliyo-
fanyika katika Uwanja 
wa Mwehe, Makun-
duchi Mkoa wa Kusini 
Unguja.
Aidha, Mfuko ulitoa 

hundi ya Sh. milioni 
50 kwa ajili ya kuunga 
mkono shughuli za 
kilimo biashara.
Mshomba alisema 

NSSF inatumia fursa 
ya matamasha kama la 
Kizimkazi kwa sababu 
ina jukumu la kuifikia 
sekta rasmi na isiyo 
rasmi ambayo imebeba 
kundi kubwa likiwamo 
la wakulima, wavuvi, 
wafugaji na wajasiri-
amali wengine.
Kadhalika, amewa-

hakikishia Watanzania 
kuwa, NSSF imed-
hamiria kuwafikia wa-
jasiriamali wa maeneo 
mbalimbali nchini ili 
kuwapatia elimu ya 
hifadhi ya jamii na ku-
jiunga na Mfuko.
“Nazidi kuwahakik-

ishia Watanzania kuwa 
NSSF tuna dhamira 
ya dhati ya kuwafikia 
vijana hususani waja-
siriamali nchi nzima 
na kuwapa elimu ya 
hifadhi ya jamii, ku-
waandikisha ili waweze 
kujiwekea akiba kwa 
maisha yao ya sasa na 
ya baadaye,” alisema 
Mshomba.
Amehakikisha kuwa 

NSSF itaendelea ku-
fikisha elimu ya hifadhi 
ya jamii kwa makundi 
mbalimbali yaliyopo 
katika sekta binafsi 
na zisizo rasmi kwani 
hiyo ndiyo azma ya 
msingi ya kuandikisha 
Watanzania wengi ili 
wanufaike na sekta ya 
hifadhi.
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Baadhi ya 
wakazi wa 
Jiji la Mwan-
za, wakiwa 
wamepanga 
foleni kwa 
ajili ya ku-
jiandikisha 
na kubore-
sha taarifa 
zao katika 
Kituo cha 
Kuboreshea 
Daftari la 
Kudumu 
la Wapiga 
Kura, jijini 
humo juzi. 
PICHA: INEC

Madaktari Congo DRC waja kujifunza JKCI
Na Joseph Mwendapole

MADAKTARI wanane kutoka Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), wa-
natarajiwa kutembelea Taasisi ya Moyo 
ya Jakaya Kikwete ( JKCI), kwa ajili ya 
kujifunza ilivyopiga hatua katika tiba ya 
moyo na uwekezaji mkubwa uliofanywa 
na serikali kwenye vifaa tiba na wataala-
mu bobezi.

Mkurugenzi wa Global Medicare ili-
yoratibu ziara hiyo kwa kushirikiana na 
JKCI, Abdulmalik Mollel, alisema jana 
kuwa madaktari hao wanatoka katika 
hospitali kubwa ya rufani ya Ngaliema 
mji wa Kinshasa.

Alisema ujumbe huo utaongozwa na 
Dk. Kongo Minga, ambaye ni Mkurugenzi 
wa Hospitali ya Ngaliema na kwamba zi-
ara hiyo inatarajiwa kufanyika JKCI kuan-
zia Agosti 26 hadi 31.

“Hii ikiwa ni mara ya kwanza kwa 
madaktari hawa kutoka Congo DRC ku-

fika Tanzania kufanya ziara hii yenye 
dhamira ya kuzuru katika hospitali zetu 
kuona uwekezaji wa sekta ya afya hasa 
ya matibabu ya moyo uliofanyika na Seri-
kali ya Tanzania watakuja kuona namna 
serikali yetu ilivyofanya mambo makub-
wa kwenye sekta ya afya hususan tiba ya 
moyo kwa kuweka mitambo ya kisasa ya 
tiba ya moyo,” alisema.

Alisema ziara ya madaktari hao inato-
kana na uwekezaji mkubwa wa serikali 
kwa taasisi ya JKCI ambayo ina madaktari 
bingwa wa kutosha wa moyo kwa watoto 
na watu wazima na mitambo mbalimbali 
ya kisasa ambayo ni sawa na iliyoko kwe-
nye hospitali za nchi zilizoendelea ikiwa-
mo mitambo miwili ya Cathlab.

Alisema ziara hiyo itasaidia kuende-
leza uhusiano mwema kati ya Tanzania 
na Congo DRC katika kuboresha mat-
ibabu ya moyo ikiwa na dhamira ya ku-
jengeana uwezo wa kimatibabu hasa ya 
moyo.

Aidha, alisema ziara hiyo inakuja 
baada ya timu ya madaktari na wawak-
ilishi kutoka JKCI na Muhimbili kwenda 
nchini Congo katika ziara ya kitabibu  
Ngaliema, Kinshasa mwezi Mei, mwaka 
huu.

“Madaktari wa JKCI na Muhimbili 
walitembelea hospitali za Congo DRC na 
walijenga uhusiano mzuri kama taasisi 
za kitabibu hivyo ziara hii inayotarajiwa 
kuanza Jumatatu ni chachu kwa sekta 
yetu ya afya ikiwa Tanzania inajikita 
kuwa kitovu cha tiba utalii kati ya nchi za 
kusini mwa Sahara,” alisema.

“Tunajivunia uwekezaji mkubwa wa 
serikali yetu katika vifaa tiba na rasilimali 
watu kuboresha huduma za afya hivyo 
ujio wa madaktari hawa ni sehemu ya 
kutengeneza uhusiano mzuri na nchi ji-
rani, lakini pia kutangaza matibabu bora 
yanayopatikana Tanzania,” alisema Mol-
lel ambaye pia ni Makamu Mwenyekiti 
wa Kamati ya Tiba Utalii Taifa.

Vijana wahamasika kujiandikisha 
Daftari la kudumu la wapigakura 
Na Mwandishi Wetu, MWANZA

WAKAZI wa mikoa ya Mwanza na Shin-
yanga wamejitokeza kwa wingi katika 
siku ya kwanza ya Uboreshaji wa Daftari 
la Kudumu la Wapiga Kura ulioanza juzi 
na hadi Agosti 27.

Mwandishi wa habari hii, ame-
shuhudia wananchi wengi vituoni hasa  
vijana na wanawake waliojitokeza kuji-
andikisha na kuboresha taarifa zao katika 
daftari hilo.

Akizungumza na waandishi wa habari 
wakati akitoa tathmini ya mwenendo wa 
daftari hilo kwa siku ya kwanza Mkoa 
wa Mwanza, Mjumbe wa Tume Huru ya 
Taifa ya Uchaguzi, ambaye pia ni Jaji wa 
Mahakama Kuu, Asina Omari, amesema 
uboreshaji umeanza vizuri na mwitikio 
wa wananchi ni mkubwa.

“Leo ( juzi) siku ya kwanza zoezi lime-
anza vizuri ambapo wananchi wameji-
tokeza, mawakala wapo vituoni na ni-
mebahatika kuzungumza na mawakala, 
watendaji vituoni na wananchi kwa 
ujumla zoezi linakwenda vizuri,” alisema 
Jaji Asina.

Aidha, Jaji Asina alisema changamoto 
zilizojitokeza ni za kawaida na zinatatu-
lika, lakini kubwa ni wananchi wanaofika 
kuboresha taarifa zao kusahau majina 
waliyoyatumia awali kujiandikishia nam-
na yanavyoandikwa kwa usahihi na ku-
sababisha uchelewaji vituoni.

Alisema makundi maalum ya wajawazi-
to, wanaonyonyesha na kufika na watoto 
wao vituoni, wazee, wagonjwa na wenye 
ulemavu wameendelea kupewa kipaum-
bele kama Tume inavyosisitiza. 

Jaji Asina alitembelea baadhi ya vituo 
katika majimbo ya Magu, Nyamagana na 
Ilemela na kuwasihi wananchi kuende-
lea kujitokeza kwa wingi kwa siku sita zi-
lizobaki. 

“Niwasihi wananchi wajitokeze ka-
tika vituo ili waweze kujiandikisha na 
kuboresha taarifa zao ambapo katika 
vituo tumeona vijana wengi, hivyo wa-
tumie siku hizi zilizobaki kuboresha  
taarifa zao na kujindikisha,” alisema Jaji 
Asina.

Mjumbe wa Tume, Balozi Omar Rama-
dhan Mapuri, ambaye yupo mkoani Shin-
yanga, alisema uboreshaji umeanza vizuri 

na wananchi wengi wamejitokeza kuji-
andikisha kwa wingi.

Mawakala wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema), Paul Msafiri na 
Wakala wa Chama cha Mapinduzi (CCM), 
Lydya Martin waliopo kituo cha Bulola 
Mlimani kilichopo eneo la Zahanati ya Ny-
erere Halmashauri ya Ilemela, wamesema 
kazi inakwenda vizuri na hakuna changa-
moto iliyojitokeza. 

Aidha, wakala Fatuma Athumani wa 
Chadema aliyepo kituo cha Miembeni 
A kilichopo eneo la wazi Nyakabungo A 
katika Halmashauri ya Jiji la Mwanza ali-
wahimiza wananchi kujitokeza kwa wingi 
kupata haki yao kupewa kadi ya mpigaku-
ra. 

Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 
Wapiga Kura kwa mikoa ya Mwanza na 
Shinyanga umeanza Agosti 21 hadi Ago-
sti 27, 2024 na Tume inatarajia kuandiki-
sha wapiga kura wapya 400,082 kwenye 
mikoa hiyo.

Mkoani Mwanza wapiga kura wapya 
190,131 wataandikishwa huku Shinyanga 
wapiga kura wapya wanaotarajiwa kuan-
dikishwa ni 209,951. 

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Bajeti ya Serikali ya 
Mapinduzi Zanzibar (SMZ) imeeleza 
kuridhishwa na kazi inayofanywa na 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA) kuimarisha mawasiliano na 
kusambaza teknolojia ya 5G.
Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Mwa-

naasha Khamis Juma, aliyasema 
hayo wakati wa ziara ya siku moja 
kufahamu kazi na usimamizi sekta 
ya mawasiliano zinazofanywa na 
mamlaka hiyo katika ofisi zake za 
Dar es Salaam.
Alishukuru TCRA kwa kuendelea na 

jitihada zake za kuhakikisha kuwa 
miundombinu ya 5G inasambazwa 
kwa kasi na ufanisi zaidi. 
“Teknolojia hii ya kisasa ina uw-

ezo wa kuboresha mawasiliano ya 
intaneti kwa kasi zaidi, hivyo ku-
fungua fursa nyingi za kibiashara, 
huduma za afya, na elimu kwa njia 
ya mtandao,” alisema.
Mwanaasha alisema 5G itasaidia 

kuimarisha ukuaji wa sekta mbalim-
bali kama vile kilimo, viwanda, na 
uchukuzi.
Aidha, kamati hiyo iliitaka TCRA 

kuendelea kuhamasisha matumizi 
ya namba hiyo ili kuhakikisha kuwa 
uhalifu mtandaoni unadhibitiwa 
kwa ufanisi zaidi, huku wakipongea 
uamuzi wa kuwa namba maalum ya 
kuripoti utapeli ya 15040.
Akiwakaribisha wanakamati hao, 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 
Dk. Philip Filikunjombe alisema us-
ambaaji wa teknolojia ya 5G unazidi 
kuenea nchini
“Kwasasa tuna minara 638 ya 5G 

ambayo ni sawa na asilimia 15 ikiwa 
ni ongezeko la asilimia mbili toka 
robo ya tatu ya mwaka wa fedha 
2023/24,” alisema.
Kuhusu hali ya usalama na udhibiti 

wa matukio ya utapeli, Dk. Filikun-
jombe alisema ripoti ya TCRA ya 
robo mwaka ya mwisho ya mwaka 
wa fedha 2023/24, inaonesha kuwa 
mifumo ya udhibiti imebaini majar-
ibio ya uhalifu mtandaoni 22,257.
“Hii inaonesha ubora wa mifumo 

hiyo katika kubaini na kudhibiti 
jumbe za kilaghai zilizotumwa na 
matapeli,” alisema.
Kuhusu ujenzi wa jengo jipya la 

TCRA Zanzibar, alisema litakuwa ni 
kitovu cha shughuli zote za udhibiti 
wa mawasiliano visiwani hapo na 
litasaidia kuimarisha ufanisi wa 
mamlaka hiyo katika kutoa huduma 
zake kwa wananchi. 
“Ujenzi huu pia unalenga kuleta 

urahisi katika usimamizi wa masu-
ala ya mawasiliano na kuhakiki-
sha kwamba wananchi wanapata 
huduma bora zaidi. Kamati hii in-
aahidi kutembelea eneo la mradi ili 
kujionea maendeleo ya ujenzi, pia 
tutashauri Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ), kusaidia katika 
ujenzi huu pale itakapobidi,” alisema 
Mwenyekiti wa kamati.
Mjumbe wa kamati, Prof. Omari 

Fakhi Hamadi, alisema ni muhimu 
TCRA ikaimarisha elimu ya matumizi 
bora ya mitandao kutokana na 
ukuaji wa teknolojia ili wananchi 
watumie mitandao kwa usalama na 
manufaa. 
“Elimu hii itasaidia kupunguza 

hatari za uhalifu mtandaoni na kui-
marisha usalama wa watumiaji wa 
mitandao,” alisema.

Kamati ya bajeti  
Z’bar yaridhishwa  
utendaji TCRA
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Kaya maskini 59,904 zapewa bilioni 2.5/-

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA 

SERIKALI ya Wilaya Monduli mkoani 
hapa imewaagiza wanaume wa jamii 
ya wafugaji kufanya maandalizi ya 
kilimo cha choroko na mbaazi katika 
msimu ujao ili kuinua uchumi wao.
 Agizo hilo lilitolewa jana na Mkuu 

wa Wilaya hiyo, Festo Kiswaga wakati 
akizungumza na wananchi katika Kijiji 
cha Mswakinikuhusiana na umuhimu 
wa kujikita katika kilimo hicho badala 
ya kutegemea mifugo kuendesha mai-
sha yao.
“ Wenzenu hapo Babati mkoani 

Manyara, wananufaika na mazao iki-
wamo mbaazi kwa kuwa kilogramu 
moja inauzwa Sh. 3,500 na ardhi yenu 
ni sawa na ya Babati inakubali mazao 
haya, hivyo nawaagiza wanaume na 
vijana msimu wa kilimo ukianza sitaki 
kukuta mtu nyumbani ni shambani na 
mpende msipende,” alisema.
Alisema ameandaa kikao cha vion-

gozi  wa vijiji ili kuhakikisha agizo hilo 
linatekelezwa katika maeneo yao.
“ Hapa sitanii naandaa askari mgambo 

ambao watapita kukagua nyumba kwa 
nyumba, kuhakikisha hakuna mwa-
naume na kijana anakaa nyumbani 
wakati wa kilimo ni lazima tukubali 
kubadilika,” alisema Kiswaga.
Alisema wafugaji wa jamii hiyo wam-

ezoea wanapopata tatizo katika famil-
ia zao hata kama chumvi imeisha ku-
tatua mpaka wakamate mfugo wauze, 
kisha wakanunue .
Kiswaga alisisitiza kuwa, atahakikisha 

elimu hiyo inapelekwa katika vijiji vy-
ote 62 ili utekelezaji wake uwe rahisi 
“Kila mtu ahakikishe analima zao la 

mbaazi ekari mbili na choroko ekari 
mbili na mtanikumbuka, nawalazimi-
sha kulima lakini mkivuna siwaingilii 
kila mtu anatumia atakavyo fedha 
zake,” alisema.

Mgambo kusaka  
wafugaji kwa kukaidi  
kulima choroko

Meru watekeleza 
miradi ya maendeleo

Na Mwandishi Wetu, 
NGORONGORO

R
AIS Samia Suluhu 
Hassan, ametoa fed-
ha ya fidia na moti-
sha ya maendelezo 

yake kwa kila kaya iliyokubali 
kuhama kwa hiari ndani ya 
eneo la Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro (NCAA), Sh. 
milioni 10 ili kupisha shughuli 
za uhifadhi.

Uamuzi huo wa Rais Samia, 
unalenga kuwapa hamasa 
wananchi hao kujenga nyum-
ba nyingine mbadala tofauti 
na zile za vyumba vitatu wa-
nazopewa na serikali.

Ofisa Uhifadhi Mkuu na 
Meneja Mradi wa kuhamisha 

wananchi kwa hiari, Flora 
Assey, aliyasema hayo jana 
katika Wilaya ya Ngorongoro, 
mkoani Arusha, wakati Naibu 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Benedict 
Wakulyamba akiongoza zoezi 
la kuwaaga wananchi wen-
gine 367 waliokubali kuhama 
makazi yao kwa hiari kupisha 
hifadhi hiyo.

“Mwitikio wa wananchi 
wanaoishi ndani ya eneo 
la Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro kuendelea ku-
hama kwa hiari unaendelea 
kwa kasi.

Hadi kufikia leo ( jana), 
kaya 79 zenye watu 367 na 
mifugo 995 zimehama kutoka 
Ngorongoro kwenda Kijiji cha 

Msomera, Kata ya Misima, 
Wilaya ya Handeni na mae-
neo mengine waliyochagua 
wenyewe,” alisema.

Awali, Kamishna Msaidizi 
Mwandamizi wa Uhifadhi, 
Daniel Chegere, alisema 
NCAA inaendelea kuwaelimi-
sha wananchi umuhimu wa 
kuhama kwa hiari kwenda 
maeneo yaliyotengwa na seri-
kali baada ya kujengewa mi-
undombinu ya kisasa yenye 
huduma muhimu za jamii na 
usalama zaidi tofauti na ilivyo 
ndani ya hifadhi hiyo. 

Chegere, alisema hali ya 
usalama katika hifadhi hiyo 
inaendelea vizuri, ulinzi 
umeimarishwa na wageni 
wanaotembelea  vivutio wa-

naendelea na shughuli za 
utalii bila changamoto.

Kwa upande wake Wakuly-
amba, alisema kuondoka 
kwa kundi hilo ni sehemu ya 
utekelezaji wa mpango wa ku-
linusuru eneo la hifadhi hiyo.

Alisema wananchi wa-
meendelea kuelimishwa na 
kuhama kwa hiari kwa ajili 
ya kuboresha maisha yao 
na kunufaika na fursa za  
kiuchumi zilizoko nje ya hifa-
dhi.

Kuanzia Juni mwaka 2022 
hadi kufikia mwezi huu, 
takriban kaya 1,598 zenye 
watu 9,618 na mifugo 39,779 
zimehama ndani ya hifadhi 
hiyo kwenda Msomera mkoa-
ni Tanga na maeneo mengine.

Samia atoa motisha kwa 
wanaohama Ngorongoro

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Lushoto, Japhari Kubecha (kulia), akikabidhi rasmi ofisi kwa Mkuu mpya wa Wilaya hiyo, 
Zephania Sumaye, katika Halmashauri ya Lushoto, mkoani Tanga mapema wiki hii. PICHA: ASHRACK MIRAJI

Na Allan Isack, ARUSHA

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 
2.5 kwa kaya 59,904 mkoani 
hapa kupitia mpango wa 
kunusuru kaya masikini un-
aotekelezwa na Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
nchini.  

Kwa mujibu wa Mratibu 
wa TASAF Mkoa wa Arusha, 
Richard Nkini, mgawo huo 
wa fedha umezingatia kaya  
zilizoko kwenye mpango kwa 

kila halmashauri mkoani 
hapa.

Nkini alitaja kiasi cha fed-
ha na halmashauri kwenye 
mabano kuwa Shilingi mil-
ioni 551.6 zimegawiwa kwa 
kaya 13,795 (Arusha), Shilingi 
milioni 174.6 kaya 4,385 ( 
Jiji la Arusha) na shilingi  
milioni 328.9 kaya 7,761 (Kara-
tu).

Alisema Shilingi milioni 318 
kaya 7,177 (Monduli), Shilin-
gi milioni 447.1 kaya 10,111 

(Ngorongoro), Shilingi mil-
ioni 301.6 kaya 7,769 (Meru) 
na Shilingi milioni 388.9 kaya 
8,905 (Longido).

Nkini alisema lengo la seri-
kali kugawa fedha hizo ni kuz-
iwezesha kaya hizo kujiinua 
kiuchumi na kijamii kupitia 
miradi inayotekelezwa na 
TASAF, ikiwa ni pamoja na 
ya vikundi vya kuweka, ku-
wekeza na kukopa.

TASAF ni mpango wa 
serikali unaolenga kusaidia 

kaya masikini nchini kupitia 
uwasilishaji fedha moja kwa 
moja kwa walengwa.

 “Mpango wa TASAF ni jiti-
hada za serikali za kupunguza 
umaskini na kukuza maende-
leo ya jamii na kupitia pro-
gramu ya kutoa fedha moja 
kwa moja kwa walengwa ili 
kuongeza upatikanaji wa hu-
duma za msingi kama elimu 
na afya na kuboresha uwezo 
wa kaya hizo kujikimu kiu-
chumi,” alisema.

HABARI KASKAZINI

Na Allan Isack, ARUMERU

HALMASHAURI ya Meru wilayani 
hapa Mkoa wa Arusha imetekeleza 
miradi ya maendeleo yenye thamani 
ya zaidi ya Sh. bilioni 1,8 kwa kipindi 
cha miaka mitatu kwa fedha za ma-
pato ya ndani.
Hayo yalisemwa juzi na Mkurugenzi 

Mtendaji wa halmashauri hiyo, Zain-
abu Makwinya wakati akizungumza 
na watendaji wa vijiji na kata kuhusu 
mrejesho wa kazi zilizofanywa na 
halmashauri kwa kipindi hicho.
Makwinya, alisema fedha hizo zime-

fanikisha utekelezaji wa miradi hiyo 
ikiwamo elimu ya: sekondari, msingi 
na sekta ya afya.
 Alisema lengo la kutoa tathmini hiyo 

ni kuonesha namna serikali ilivyoisa-
dia Meru kuongeza ufanisi wa kuwa-
hudumia wananchi wake.
Akizungumzia kuhusu ukusanyaji wa 

mapato, alisema yameongezeka hadi 
kufikia  Sh. bilioni 10 kutoka Sh. bil-
ioni 6.1.
Aidha, Makwinya aliwataka wa-

tendaji wa kata na vijiji kusimamia 
ukusanyaji wa mapato katika maeneo 
yao kwa ajili ya kuwaletea wananchi 
maendeleo.
Mkuu wa Wilaya hiyo, Emmanuela 

Kaganda, alimpongeza mkurugenzi 
huyo kwa usimamizi mzuri wa miradi 
ya maendeleo ya halmashauri hiyo
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MAKALA MAALUMHABARI KANDA YA ZIWA
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Na Marco Maduhu,  
SHINYANGA

KATIBU Tawala wa 
Wilaya (DAS) ya Shin-
yanga mkoani hapa, Said 
Kitinga amewataka madi-
wani wa halmashauri ya 
wilaya hiyo kushirikiana 
na watendaji ili kufikia 
malengo ya ukusanyaji 
mapato.
Kitinga alitoa rai hiyo 

katika kikao cha Baraza la 
Madiwani wa Halmashau-
ri hiyo kilichofanyika 
mwanzoni mwa wiki  hii.
Alisisitiza kuwa  kufanya 

kazi kama timu ya pamoja 
katika suala la ukusan-
yaji wa mapato, kuta-
saidia kufikia malengo 
na kutekeleza miradi ya 
maendeleo kwenye mae-
neo yao.
Akifunga kikao hicho, 

Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, Ngassa 
Mboje alimtaka Mku-
rugenzi Mtendaji,  Dk. 
Kalekwa Kasanga kuen-
delea kudhibiti mianya ya 
upotevu wa mapato ya 
halmashauri yao.
“Mwaka wa fedha uli-

opita 2023/24 unaioshia 
Juni 30, mmevuka lengo 
la ukusanyaji mapato kwa 
asilimia 101 nawapongeza 
kwa hilo, ombi langu sasa 
kwako mkurugenzi end-
eleeni kudhibiti mianya 
yote ya upotevu wa ma-
pato,” alisema Mboje.
Akizungumza katika ki-

kao hicho, Dk. Kasanga, 
alisema  wataendelea na 
kasi hiyo ya ukusanyaji 
mapato ya halmashauri 
hiyo na kudhibiti mianya 
ya upotevu wa fedha.
Halmashuri hiyo ka-

tika mwaka wa fedha 
2023/24 imevuka lengo 
la kukusanya mapato Sh. 
bilioni 3.288 sawa na asil-
imia 101 hadi kufikia Juni 
30, mwaka huu badala ya 
Sh.bilioni 3.255.

Na Vitus Audax, MWANZA 

W
AKAZI wa Hal-
mashauri ya Jiji la 
Mwanza, wame-
ombwa  kutoa ush-

irikiano kwa Jeshi la Polisi ili ku-
dhibiti vitendo vya uhalifu.

Ombi hilo lilitolewa juzi na 
Naibu Meya wa Jiji hilo, Biko 
Kotecha wakati akizungumza 
na wafanyabiashara na abiria  
kivuko cha Kamanga wakati wa 
mkutano wa hadhara ulioitish-

wa na Kamanda wa Polisi Mkoa  
wa Mwanza, Wilbrod Mutafung-
wa.

“Jukumu la ulinzi ni letu sisi 
sote si Jeshi la Polisi pekee, uki-
chukua wananchi wote wa Jiji la 
Mwanza kila askari awe na mtu 
mmoja haitawezekana lazima 
sisi tuwasaidie tuwe nao pamo-
ja,” aliseme Kotecha ambaye pia 
ni Diwani wa Kata ya Nyamaga-
na.

Dominic Domisian, dereva 
bodaboda wa Kituo cha Ka-

manga Feri, licha ya kuahidi 
ushirikiano na jeshi hilo, alisema 
operesheni ya kuzuia uhalifu 
hususani makosa ya usalama 
barabarani imekuwa msaada wa 
kuleta utulivu jijini Mwanza.

Kamanda Mutafungwa,  alise-
ma mkutano huo ni mkakati 
wa jeshi hilo kuanza kusikiliza 
na kutatua kero kwa wananchi 
waishio maeneo ya kando ya 
Ziwa Victoria ili kuhakikisha wa-
nafanya shughuli zao katika hali 
ya usalama.

Alisema amefurahi kuona ima-
ni kubwa ya wananchi kwa jeshi 
hilo kwa kujitokeza kwa wingi 
katika mkutano huo  ulioambat-
ana na utoaji wa elimu ya mpiga 
kura.

“Ni imani kubwa ambayo 
mnayo kwa Jeshi lenu la Polisi, 
tunawapongeza sana muend-
elee kuwa na imani hiyo kwani 
ni la kwenu ambalo kazi yake 
ni kulinda usalama wa watu  
na mali zao,”  alisema Mutafung-
wa.

Wananchi waomba kushirikiana 
Polisi kudhibiti uhalifu Mwanza

DAS Shy 
awabana 
madiwani, 
watendaji  

Waandishi watakiwa kuelimisha jamii

Halmashauri yaagizwa kusambaza mbolea kila kata

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mwanza, Martin Nkwabi (kulia), akizungumza na walimu na maofisa wa elimu kutoka mikoa ya Kanda ya Ziwa, 
jijini Mwanza juzi, wakati wa kutangazwa kwa matokeo ya utimilifu kidato cha nne kwa mikoa hiyo. PICHA: VITUS AUDAX  

Na Samson Chacha, TARIME

WAANDISHI wa habari mkoa-
ni Mara wametakiwa kushiriki 
kikamilifu kutoa elimu ili ku-
dhibiti matumizi ya dawa za 
kulevya  na maambukizi ya vi-
rusi vya Ukimwi katika jamii.

Wito huo ulitolewa juzi na 
wataalamu kutoka Shirika la 

CDF   linalotoa huduma na   
elimu kwa vijana   kujikinga na 
matumizi ya dawa hizo, maam-
bukizi ya Ukimwi, mimba na  
ndoa za utotoni.

Mkufunzi wa mafunzo 
hayo,      Anol Masawe, alisema 
kuwa  mpango unaendeshwa na 
CDF kwa ushirikiana na Wizara 
ya Afya  na nchi za Zambia, Na-

mibia na Kenya.
Maswe, alisema kupitia vy-

ombo vya habari wananchi 
wanatakiwa kufikiwa na elimu 
kwa wakati ili kujiepusha na  
matumizi ya bangi, pombe na 
dawa za kuzuia mimba  kwa wa-
sichana.

Ofisa Habari wa Mkoa wa 
Mara,   Rinfrida   Ngatunga, 

alisema jukumu la waandishi ni 
pamoja na 

kwenda vijijini na kuwafikia 
walengwa wengi zaidi.

Mhudumu wa Afya kutoka 
Wizara ya Afya, Leah   Daniel,   
elimu hiyo imekuwa ikitolewa 
kwa  vikundi vya vijana katika

vituo vya afya 10 wilayani Ta-
rime.

Na Elizabeth Seleman,  
SENGEREMA

HALMASHAURI ya Buchosa 
wilayani Sengerema   Mkoa wa 
Mwanza, imeagizwa    kupeleka 
mbolea ya ruzuku kila kata ili ku-
waondolea   wakulima adha ya   
kutembea umbali mrefu kufuata 
makao makuu.

Agizo hilo lilitolewa juzi na 
Mwenyekiti wa Halmashauri 

hiyo, Idama Kibanzi   katika ki-
kao cha robo ya nne kufuatia 
hoja iliyoibuliwa na Diwani  wa 
Kata ya Nyakalilo, Christopher 
Kabugwe kuhusu   mbolea  
hiyo kuchelewa kuwafikia 
wakulima.

Kibanzi, alisema msimu wa 
kilimo  umeanza, wakulima wa-
nahitaji mbolea ya ruzuku kwa 
wakati   katika maeneo yao to-
fauti na miaka ya nyuma.

Alisema ofisa kilimo anataki-
wa kuhakikisha mbolea hiyo in-
apelekwa ngazi ya kata ili iwafik-
ie wakulima kwa wakati.

Awali Diwani wa Kata ya Nya-
karilo, Christopher Kabugwe, 
alisema katika halmashauri 
hiyo, wakulima wanaanza kilimo 
mapema, hivyo   mbolea hiyo 
inatakiwa iwe imewafikIa kwe-
nye kata zao na si wao kufuata 
kwenye makao makuu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Benson Mihayo 
aliahidi kuhakikisha mbolea 
hiyo inawafikia wakula ngazi 
ya kata na kwa wakati ili wasi-
chelewe kuanza kilimo.

Mkuu wa Wilaya ya Senger-
ema, Senyi Ngaga aliwataka   
madiwani kuhakikisha wanaha-
masisha wananchi kujitokeza   
kujiandikisha katika daftari la 
kudumu la mpiga kura. Akifunga kikao hi-

cho, Mwenyekiti 
wa Halmashauri 
hiyo, Ngassa Mbo-
je alimtaka Mku-
rugenzi Mtendaji,  
Dk. Kalekwa Ka-
sanga kuendelea 
kudhibiti mianya 
ya upotevu wa 
mapato ya hal-
mashauri yao.



hii yataongeza pato la mtu mmoja 
mmoja na  mkoa tuna hamu ya ku-
changia pato la taifa,”anasema.

  Anaeleza kuwa, viwanja hivyo 
vitakuwa na kumbi za mikutano na 
nyumba za wageni ambazo watazi-
tumia wakati wa kupata mafunzo. 

“Viwanja vinatumika mwaka mzi-
ma vinahudumia wakulima ambao 
watapata mafunzo kupitia masham-
ba darasa sambamba na kuwapo na 
viwanda vya kuchakata mazao ya 
kilimo, mifugo na uvuvi, eneo la vi-
wanda kuendelea kukuza mji wetu 

na biashara ,”anasema.
  Kutajengwa kituo cha uma-

hiri cha zana za kisasa za kilimo na 
wakulima watakodisha kwa  mika-
taba.

  Rosemary  anabainisha kuwa, 
mkoa huo una ardhi yenye rutuba 
inayofaa kwa kilimo cha mazao 
mbalimbali na ni fursa muhimu 
kwa wakulima wa ndani na wa nje 
kuwekeza.

  Anawaambia wenye nia katika 
sekta za kilimo, mifugo, na uvuvi 
zina mchango mkubwa katika 

maendeleo ya mkoa  akitoa wito 
kwa wana Dodoma kujifunza na 
kubadilishana uzoefu na wataala-
mu mbalimbali wa sekta hizo.

  Akizungumzia maonesho ya 
Nanenane mwaka huu Roemary  
anasema yamekuwa ya kipekee na 
yametoa matokeo  chanya akim-
shukuru Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kuridhia kufanyika kanda ya 
kati ambayo ni Dodoma na Singida. 

“Katika maonesho hayo haku-
na mdau aliyekosekana kwenye 
mnyororo wa thamani kuanzia 
kulima, kupima udogo, kupan-
da, kuvuna, kuchakata na kuuza 
sokoni,”anasema Mkuu wa Mkoa.

  Yameonesha kuwa na hadhi 
hadi kufikia ngazi ya kimataifa kwa 
kuwa kulikuwa na wadau zaidi ya 
50 kutoka nchi mbalimbali duniani, 
anasema.

  “Hawa wadau wameshirikiana 
na wizara, mikoa na taasisi zengine 
kufanikisha utoaji wa elimu za 
sekta za kilimo, mifugo na uvuvi na 
kuonesha bidhaa mbalimbali za sek-
ta hizi ambazo ni nguzo ya uchumi 
wetu,”anasema Mkuu wa Mkoa.

  Pia, anaangazia sura ya uwanja 
wa maonesho akisema umefanyiwa 
mabadiliko makubwa kwa kujeng-
wa na kuendelea na ujenzi wa miun-
dombinu mbalimbali ya maonesho 
hayo.

 Anasema Nanenane imechangia 
kubadilisha kilimo cha kujikimu 
na kuwa cha kibiashara kwa wana 
Dodoma wengi na Watanzania wa 
mikoa mingi.

 Kuhusu miradi ya kilimo na ufu-
gaji, Rosemary anasema  ndani ya 
mkoa wa Dodoma  kuna uwekezaji 
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Kutoka turufu yake Rais kisiasa, 
hadi uchumi rasilimaliwatu kazini

Dodoma kuwa shule ya kilimo,
darasa likielimisha wakati wote
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Ndivyo kutokurasimisha
 biashara zao

kunavyowaweka 
kando kimafanikio 

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKULIMA, wafugaji na wavuvi  
popote walipo  wataanza kunufaika 
na mafunzo, teknolojia za kidijitali 
na taarifa mbalimbali watakazo-
zichota  kutoka kijiji cha kilimo jijini  
Dodoma.

Kijiji cha kilimo kitakachowa-
hudumia  wakulima muda wote, 
mwanzo hadi mwisho wa mwaka, 
kitajengwa wakati wowote kuanzia 
sasa, anasema Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma Rosemary Senyamule.

Anafafanua kuwa, wakulima 
muda wote wanahitaji elimu ya kili-
mo, ufugaji na uvuvi pamoja na pem-
bejeo ndiyo sababu ya kuanzishwa 
huduma kijiji hicho.

“Maonesho ya mwaka huu si kama 
yalivyokuwa yakifanyika miaka ya 
nyuma ambayo yalikuwa ni ya ma-
zoea ya kukutana Agosti mosi hadi 
8 kila mwaka. Siku zikiisha tunafun-
gasha na kuondoka na kungoja mwa-
ka unaofuata.

“Sasa tunakuja na kijiji cha kilimo 
ili elimu itolewe kuanzia Januari hadi 
Desemba kila mwaka, siyo kusub-
iria Nanenane ” anasema Mkuu wa 
Mkoa.

  Anaeleza kuwa, viwanja vya 
Nanenane mkoa huo utautumia kwa 
ajili ya utalii wa kilimo kwa kutoa 
fursa ya wakulima na wafugaji kuji-
funza mbinu za kisasa ili kuendesha 
shughuli zao kibiashara.

Wakati kijiji cha kilimo kitawakari-
bisha siku zote za mwaka na kwam-
ba ni darasa la kujifunza mambo 
mapya ikiwamo teknolojia ya kisasa.

  “Asilimia 72 ya wakazi wa  Do-
doma ni wakulima hivyo mabadiliko 
ya kiuchumi katika sekta ya kilimo 

wa mradi wa kudhibiti sumukuvu 
unaogharimu zaidi ya Sh. bilioni 
18 ambao utaifanya mkoa kuwa na 
soko la uhakika la mazao yenye ub-
ora yanayokubalika kimataifa.

  “Tunashuhudia mapinduzi 
kwenye sekta ya kilimo.  Aidha,  Do-
doma ilikuwa inatambulika kuwa 
ni mkoa wenye ukame lakini kwa 
uwekezaji unaofanywa na serikali 
sasa eneo ambalo lilikuwa likipata 
chakula cha msaada au cha bei 
nafuu linakwenda kuwa mshiriki 
wa kufikia lengo la kuwa na usala-
ma wa chakula wa taifa,”anaeleza 
Mkuu wa Mkoa.

  Anaitaja miradi mikubwa am-
bayo serikali inatekeleza ya ujenzi 
wa mabwawa yatakayotumika kwa 
ajili ya shughuli mbalimbali za kiu-
chumi ikiwamo kilimo cha umwa-
giliaji kuwa ni :

  Msagali utakaomwagilia ekari 
20,000, Ndogoe ambao ni wa vija-
na wa jenga kesho iliyo bora (BBT) 
utakaomwagilia ekari 110,000.

 Anasema upo mwingine kata ya 
Membe wilayani Chamwino utaka-
ohudumia ekari 8,000 na ule wa 
Chinangali utakaotumiwa kumwa-
gilia  ekari 1,700..

Anauzungumzia mradi wa Bahi 
utakaomwagilia ekari 600 za 
mazao mbalimbali.

  “Tunasema kilimo ni utalii, 
utalii wa kilimo tumeupa uzito 
wa kipekee tunazo Zabibu am-
bazo tunazitumia kuhamasisha  
utalii,”anasema Mkuu wa Mkoa.

 Dodoma ina mengi ya kujivunia 
ukiwamo mradi wa kufuga mbuzi 
unaogharimu zaidi ya Sh. bilioni 18 
na zaidi ya mbuzi 15,000 wanaou-
zwa  kila baada ya miezi mitatu 
hivyo mkoa utakuwa sehemu ya 
wanaouza  nyama katika masoko 
ya kimataifa.

  Baadhi ya wananachi, wanao-
zungumzia Nanenane mwaka huu 
wanaungana na Mkuu wa Mkoa 
kuwa imekuwa ni ‘darasa’ lililoshe-

Ukurasa 12

Inaendelea Uk 14

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Rosemary Senyamule. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU.
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Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga, akichuma nyanya katika shamba la kikundi cha Lumolumo kinachoji-
husisha na ulimaji mboga na matunda.

UCHUMI  

WANASEMA pesa ni sabuni ya roho. 
Na wanaosema hivyo ni waliozaliwa 
katika karne za hivi karibuni, baada 
ya mapinduzi ya viwanda huko Ulaya! 
Mapinduzi hayo tumekuwa tuki-
fundishwa kwenye Historia shuleni.

Kwamba bila mabadiliko hayo 
kufanyika Ughaibuni, bila shaka 
tungeendelea kuishi kwa kufanya 
biashara ya kubadilishana mali na si 
kuuziana kwa sarafu na noti kama 
ilivyo hivi sasa.

Kama hamkumbuki, basi jueni kuwa 
zamani tulibadilishana chakula na bid-
haa zingine, kama ulikuwa na mtama 
mimi jembe, ukanipa gunia moja au 
hata mkuki ulinipa debe la muhogo 
aka udaga au makopa.

Mapinduzi yakaleta sarafu na noti, 
na hivi sasa mwenye sarafu au noti 
ndiye anaheshimika katika jamii. 
Na kwa ujinga wetu, hata mwenye 
ng’ombe 100 anaonekana si mali kitu 
mbele ya mwenye Sh milioni tano!

Fedha tumeipa hadhi kuliko hata 
hadhi ya binadamu. Unaweza kusikia 
mtu anasema “nitakupiga nikuue, 
nikulipe.” Atalipa nini? Fedha! An-
adhani thamani ya utu ni sarafu na 
noti. Mwenye fedha akaitwa tajiri na 
kufunika mwenye watoto!

Leo mitaani, kuna vijana wana-
tamba kuwa na fedha, wanaonekana 
wakizianika kama si kwenye magari 
bali mifukoni na kwenye mabegi yao 
na kupita nazo barabarani kuzuga 
wasionazo.

Tunashuhudia mitandaoni vijana  
wakitamba, ukisikia mimi ni kijana 
mdogo tajiri mwenye fedha na hata 
kutukana wasionazo kuwa “we mpum-
bavu unayetazama video hii njoo 
nikufundishwe jinsi ya kupata fedha!”

Tunashuhudia matajiri mijini waki-
miliki mali na hata watu kwa majina 
ya timu za soka na kupewa vyeo vya 
wafadhili au wadhamini, kutokana na 
ukwasi walionao.

Wengine tunawaona kwenye miku-
sanyiko ya sherehe, hususan harusi 
wakipita mbele kutuza maharusi, huku 
wakitapanya fedha sakafuni wak-
izikanyaga na kushangiliwa na wa-
hudhuriaji kwa kuwaita ‘Tajiri! Tajiri!’, 

‘Goli la Mama’ tamu lakini chungu
TAFAKURI YA MLALAHOI 
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ilimradi wakiwavimbisha vichwa 
vyana kuzimwaga zaidi.

Juzikati hapa ndugu zangu 
Mwanza walishuhudia kufuru 
kama hii, na punde Jeshi la Polisi 
likawatuliza waliokuwa wakitupa 
fedha sakafuni na kuwaweka 
kunakohusika kwa tuhuma za 
kutoheshimu amana hiyo ya 
kiuchumi.

Bila shaka wahusika hawa-
jatoa somo la kutosha kuhusu 
tabia hii ya kurusha na kutupa 
fedha sakafuni, au kufikicha 
fedha na kuzificha sehemu za 
siri kwa baadhi ya watu, lakini 
pia kuzishika huku mikono ikiwa 
michafu kama ya ‘Paulo’.

Pengine hatua iliyochukuliwa 
na dogo Wilbrod Mutafungwa 
wa Mwanza kwa jamaa zangu 
wale akina ‘getegete’, litakuwa 
onyo na funzo kwa wenye nia 
ya kufanya hivyo, ili kujipatia 
ujiko kwenye mikusanyiko kama 
ule.Lakini pia, pengine hatua 
kama hiyo inapaswa kuchuku-
liwa hata kwa wanaojianika na 
mabulungutu ya noti baraba-
rani au mitandaoni na kutambia 
wengine, kana kwamba kufanya 
hivyo kunaongeza tija, au kama 
si tu kujitangaza kuzipata kwa 
njia zisizoeleweka.

Serikali inapohimiza watu 

kuhifadhi fedha zao benki, si 
kwamba inawahurumia saana 
wanapokaa nazo majumbani, 
kuwa labda zinaweza kuibwa 
au kuungua au kukumbwa na 
ajali nyingine, ah ah, inataka 
zizungushwe na kuchangia 
kwenye uchumi.

Hivyo, kukaa nazo majum-
bani au kwenye magari ili 
kuringishia si sawa kabisa, 
nao wa hivyo hata kama ni 
wanachama wa ‘Friimasoni’, 
waelekezwe la kufanya na 
kuhakikisha ujinga wanao-
fanya haurudii.

Na ndiyo maana pia, na-
chukua fursa hii kumpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kuja na ubunifu wa ‘Goli 
la Mama’ katika michuano ya 
kimataifa ya klabu za soka za 
wanaume, ambako amekuwa 
akinunua kila goli linalo-
fungwa na klabu ya nchini 
inapocheza na ya ugenini na 
kushinda.

Lakini natilia shaka jinsi 
fedha hizo zinavyotolewa, 
pale ambapo mtoaji hulazi-
mika kusafiri na bulungutu la 
noti na kukaa nalo uwanjani, 
sijui kwa usalama upi, na 
kuja kutoa mwishoni mshindi 
anapokuwa amepatikana 
kwa idadi ya magoli fulani 
yasiyotabiriwa.

Hebu fikiria, kwanza huwa 
haijulikani mshindi atafunga 
mangapi. Ina maana fedha 
huletwa zikiwa hazijui kuwa 
zitarudi au zitabaki zote. Na 
ni kiasi gani? Mathalan yaki-
fungwa 10, atakuwa na kiasi 
gani uwanjani?

Kama makombe huandikwa 
nani kashinda na kutwaa 
palepale uwanjani baada ya 
mechi, kwa nini mleta fedha 
asije na hundi bandia na 
kalamu akaandika kiasi cha 
fedha na mshindi na kukabi-
dhi hundi na fedha kuingizwa 
kwenye akaunti ya mshindi? 
Nini kitaharibika? Tujaribu 
tuone.

NA JOSEPH KULANGWA
Simu: +255 713 410008 

barua pepe:
 kulangwasos@gmail.com

Na Mwandishi Wetu

HADI sasa taifa linaingia ndani ya ma-
geuzi. Iko wazi, Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kama ilivyokuwa katika hotuba 
yake fupi kwenye tukio mojawapo la kua-
pisha viongozi aliowateua, akawasisitizia 
warejee tamathali ”nafasi hizo ni kama 
nguo za kuazima, kuachiwa kutumia, ku-
nategemea ufanisi wao unaojumuishwa 
pia na nidhamu…”

Kuna wakati Rais akaanika dira ya safu 
yake, kwamba anawahitaji umri wenye 
damu ya ujana zaidi na ikashuhudiwa 
akiwapumzisha wazee kama kina Wil-
liam Lukuvi na Prof. Palamagamba Ka-
budi, akiahidi kuwatumia katika nafasi 
nyingine kwa maana ya ‘utu uzima dawa.’

Kama ilivyo kawaida ya siasa, ikasikika 
minog’ono ya chini na kupaza sauti, vi-
levile kitaaluma, pia kisiasa ndio ilikuwa 
mingi. Ndivyo ilivyo alipofanya uteuzi 
uliowarejesha sebuleni siku chache zi-
lizopita, mwanasheria Prof. Kabudi, aki-
tumikia taaluma yake.  

Mara zote ndio uhalisia wa siasa unako-
simama kama wataaluma’ Harold Laswel, 
anayeibebesha tafsiri aipendayo na kush-
abikiwa sana “ni nani anapata nini, lini na 
kwa namna gani” huku profesa mwen-
ziwe, Mwingereza David Easton, katika 
ripoti ya utafiti wake ukiishia tafsiri “Siasa 
ni sanaa ya kuliwezesha ( jambo) liweze-
kane…”

Hivyo ndani ya reli ya wasomi hao, 
unapomchimba Rais Dk. Samia, dira yake 
tangu akabidhiwe mamlaka ya kuiongoza 
nchi, mtihani wake ni ’kikokotoo’ cha 
kumfikisha malengo ya kimaendeleo na 
kiuchumi aliyo nayo, ambayo nyuma ya 
pazia yana shinikizo la aina nne. 

Inaanzia, nadhira yake binafasi juu Wa-
tanzania na maisha yao ya wanayopaswa 
kuwa; vilevile ana kofia ya pili ya ahadi 
za Chama Cha Mapinduzi (CCM), iliyoya-
nadi kwa umma, sasa ana wajibu wa kuy-
atekeleza na hivi karibuni tu wataanza 
kumdadisi mavuno.

Deni la tatu ambalo anaweza kulitafsiri 
ni la asili, kwamba wajibu wa kitaaluma  
wa chama chohote ni kupigania kushika 
madaraka ya kuongoza nchi, jambo am-
balo wenzake watano walilifanikisha, 
awamu iliyopita akiwa sehemu yake, sasa 
anaiendeleza, sambamba na yaliyoweke-
zwa kihistoria  tangu uhuru wa nchi.

Sura ya nne , mbali na nafasi yake 
kisiasa na kiutawala, kitaaluma  katika 
matumizi  rasilimaliwatu ni eneo ambako 
ana stadi nazo za darasani kutoka iliyoku-
wa Taasisi ya Uongozi wa Maendeleo 
Mzumbe (IDM) miongo mitatu iliyopita 
(sasa chuo kikuu),yeye yuko katika katika 
zama za kutumikia taaluma, tena katika 
mawanda hayo mapana.  Asipofanikisha 

hilo, ni kikohozi kinachomtesa nje ya sia-
sa, ila binfasi na kwa ‘ma-class mate’ wake 
wa Advanced Diploma in Public Adminis-
tration.

MAANA YA UTEUZI
Na katika uwekezaji wa mifumo ya 

utendaji katika maeneo ya mijumuiko 
ambako kunatakiwa rasilimali zaidi, 
kumegawanyika katika sura kuu mbili; 
mmoja ni penye huduma na kama hospi-
tali, elimu, vyombo vya habari, ulinzi na 
majukumu ya serikali kwa jumla, huhitaji 
zaidi nguvu kazi. Ufanisi au kulegea nafasi 
yake kwanza huanza na rasilimaliwatu.

Upande wa pili, hasa katikia uzalisahi 
wa kisasa, ndio huhitaji vifaa zaidi kuliko 
raslimaliwatu maarufu  ‘capital intensive’

Pia, katika tafasiri ya jumla ya uchumi 
maendeleo, ambako Dk. Samia akiwa 
mtaalamu, madarasa mawili aliyoyapata 
ughaibuni na hapa nyumbani, inafafanua 
katika mahitaji makuu ya uchumi kama 
vile ardhi, mtaji, rasilimaliwatu ina nafasi 
kubwa, kwani mbali na kutumika, inasi-
mamia mingine ,pia ikifanya ubunifu, iki-
jiendesha.

Hiyo ndio siri hata Shirika la Fedha Du-
niani (IMF) kwa kushirikiana na Benki ya 
Dunia (WB), kuanzia katikakati ya miaka 
ya 1980, lilisimamia mabadiliko hayo na 
ndio ikawa siri ya duniani kuaza kush-
uhudia mabadiliko kutoka msamiati ‘ngu-
vu kazi’ (personnel) hadi ‘rasilimaliwatu 
((human resource), na mitaala ya taaluma 
husika ikaanza kubadilika kimataifa kwa 
kasi, nchini ikishuhudiwa zaidi kasi kuan-
zia katikati ya miaka 1990.

Ndani ya ujumbe huo wa kitaaluma, 
ndio umebeba nafasi ya Rais Dk. Samia 
kulikoni anaonekana kuwa mkali na mak-
ini na utendaji wa umma, kukiendana na 
mabadiliko ndani ya mfumo wa utumishi 
serikalini, hadi kwenye chama. Ni kwa 
kurejea taaluma hiyo, anafuatilia mafani-
kio na haja ya kuwa na safu inayobeba 
dira na nguvu kufanikisha madeni yake 
manne, yaliyoorodheshwa kufanikisha 
malengo ya nchi.

Kama ilivyo chombo chochote kikub-
wa na kizito ikiwamo serikali, namna 
ya utendaji huwa kunajitokeza pengo la 
umri mkubwa wenye darasa, ndio hapo 
wanapoonenana kina- Lukuvi na Prof. 

Kabudi.  
Watu wazima ni kada waliokusanya 

elimu ya asili, darasa na uzoefu na wana 
ufunguo wa kupenya pengi. Hilo si geni, 
kwani Rais aliwekeza hata katika mifumo 
ya utendaji wake kichama hivi karibuni 
katika Sekretarieti ya CCM, alipowakabi-
dhi wakongwe na wasomi, waliongia ka-
tika chama ni wanafunzi, leo ‘umri wao 
unasoma miaka 50…’ na vishangilio ‘Dk.’ 
Na wengine wahitimu wa uhasibu ngazi 
za juu nchini (CPA).

Hata kabla ya hapo, ndio sababu ya 
Mtendaji Mkuu wa Kwanza CCM kuwa 
Mzee Pius Msekwa, akiwa na uzoefu 
kuongoza Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, akamuachia Mzee Rashid Kawawa, 
hata baadaye wakaonekana Philip Man-
gula, Abdulharaman Kinana, na Yusuph  
Makamba.

Vyote hivyo vinaangukia katika dhana 
uwekezaji warasilimalwatu katika mfumo 
wa utendaji, kuzalisha zao bora la utend-
aji katika mfumo unaokusudiwa kutenda.  
Ni aina ya uwekezaji unaotumika sana ka-
tika vyuo vikuu na nyumba za ibada, ku-
tokana na majukumu mazito walio nayo 

kwa jamii.
Nadharia hiyo ya uwekezaji, ndio Rais 

Dk. Samia amekuwa wakati wote yu ma-
kini nayo, ikichukua msingi wa kuteua na 
‘kutumbua’ asiyefaa katika  nafasi mbal-
imbali.

Hata inapochimbwa historia ya nchi 
baada ya uhuru, moja ya hatua za awali 
za uongozi wa Rais Nyerere, katika kufan-
ikisha mageuzi hayo ya uwekezaji katika 
nguvukazi, alitanua elimu iwafikie Watan-
zania wengi, huku akiwapa nafasi zaidi za 
utendaji kuziba walizokuwa nazo wageni 
na ndio kuanza kujengwa shule za msingi 
kwa kasi nchini hali kadhalika vyuo iki-
wamo IDM Mzumbe.

Pia, akaomba fursa kama hizo nje ya 
mipaka kaa mataifa  marafiki, wengi 
wakienda shule katika nchi kama China, 
Iliyokuwa Jamhuri ya Muungano ya Urusi 
(USSR), hasa kundi kubwa likaangukia 
Chuo Kikuu cha Lumumba, kilichopokea 
wengi kutoka Afrika, vilevile vyuo vya 
Uingereza .

Nyumbani programu mbalimbali za 
mafunzo zilibukiwa, ikiwamo za kilimo, 
afya, ulinzi na siasa na hata ilipofika mwa-

zoni mwa miaka ya 1970, ikiwa ni sehemu 
ya kutekeleza Azimio la Arusha, chama 
tawala wakati huo TANU, ikapitisha iliyo-
julikana Azimio la Musoma, lillikwa mah-
susi katika elimu, ukibaki msingi a mzizi 
wa kunusuru wasiopata elimu kutokana 
na madhila ya ukoloni na nchi kwa ’Ki-
somo Chenye Manufaa.’

Mradi wa aina hiyo ukashuhudiwa du-
niani katika mataifa machanga, kuweke-
zwa katika rasilimaliwaatu duniani, kupi-
tia shirika la Umoja wa Mataifa mahsusi 
kwa elimu na sayansi – UNESCO.

Pia, nchini kulishudiwa wataalamu 
wengi kuwanoa Watanzania, ikiwamo 
kwenye Ulinzi na Usalama, Kilimo na 
Elimu. Haikushangaza hadi kufika katikati 
ya miaka 1970, Umoja wa Mataifa ukaitaja 
Tanzania imefanikiwa kuwekeza kwa ma-
fanikio hasa eneo la ‘Elimu ya Awali’ kwa 
maana kusoma na kujandika hadi kwa 
watu wazima waliokosa fursa.

Katika historia hiyo, imeendelezwa na 
awamu zote za uongozi, leo hii msomi 
wa uchumi, pia utawala wa umma na ra-
silimaliwatu, Rais Dk. Samia, akiendeleza 
mahitaji yake ya leo.

Rais Samia Suluhu Hassan						      William Lukuvi							       Palamagamba Kabudi

Kutoka turufu yake Rais kisiasa, 
hadi uchumi rasilimaliwatu kazini
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Na Restuta James

BIASHARA nyingi hasa za wa-
nawake, hazikidhi baadhi ya 
matakwa ya kisheria kama kuz-
isajili, ambayo kama yangezin-
gatiwa, yangewafungulia fursa 
ya masoko makubwa ya ndani na 
nje.

Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (NEEC), Beng’i Issa, 
anasema changamoto inayokabili 
biashara za wanawake, vijana na 
wenye ulemavu ni kutorasimish-
wa, hivyo kukosa fursa ya kupata 
zabuni.

Anasema sheria ya ununuzi 
inazitaka mamlaka zote za nchi 
kuanzia serikali kuu, kutenga 
asilimia 30 ya bajeti yake ya un-
unuzi, kwa ajili ya kampuni za 
wanawake, vijana, wazee na watu 
wenye ulemavu.

“Kama tutazipata zikaingia 
kwenye biashara zetu zitacho-
chea sana ukuaji wa uchumi we-
nye matokeo makubwa. Nataka 
niwape hiyo changamato wa-
nawake, vijana na watu wenye ul-
emavu pamoja na wazee kwamba 
turasimishe biashara zetu ili tu-
weze kuteka hizi fursa,” anasema.

Anasema makundi hayo yana-
paswa kuzingatia utunzaji wa 
kumbukumbu za biashara, ubo-
ra, kuwa na uwezo wa kutoa hu-
duma baada ya makubaliano na 
kutumia teknolojia kuingia kwe-
nye mifumo ya kuomba zabuni.

“Zabuni inaweza kukuambia 
upeleke kiasi fulani kila wiki au 
mwezi na usiishiwe. Tukiweza 
kufanikiwa kwenye ubora na uw-
ezo wa kulishika soko, tutaweza 
kuingia kwenye masoko ya ndani 
na ya nje,” anasema.

Ili kumudu zabuni kubwa, ana-
shauri kampuni ndogo kuungana 
kwa lengo la kuzalisha kwa wingi 
na kwa ubora unaotakiwa.

Chemba ya Wanawake Wafan-
yabiashara Tanzania (TWCC), 
kwa kuangalia upungufu huo 
wa masuala ya kisheria kwenye 
miradi ya wanawake, kwa kuan-
zisha programu maalumu ya 
kuwaelimisha wanawake na vi-
jana namna ya kupata zabuni za 
umma.

Programu hiyo ‘Bid for success’ 
ikifupishwa B4S, inataka kuona 
asilimia 30 ya bajeti ya ununuzi 
wa umma inayokadiriwa kuwa 

zaidi ya Sh. trilioni mbili mwaka 
huu wa fedha 2024/25, inaingia 
kwenye kampuni zinazomilikiwa 
na wanawake pamoja na vijana.

Mwajuma Hamza ni Mkurugen-
zi Mtendaji wa TWCC, anayeeleza 
kuwa utafiti wa chemba hiyo wa 
mwaka 2021, ulibaini kwamba 
wanawake, vijana na makundi 
maalumu yanayoshinda zabuni 
za serikali ni chini ya asilimia 
mbili.

Anasema utafiti ulifanikisha 

mabadiliko ya sheria na kutung-
wa kwa kanuni zinazoelekeza 
ushiriki wa kila kundi kwenye 
zabuni za umma ili fedha hizo zi-
ingie kwenye ‘mifuko’ ya makun-
di hayo maalum.

“Tukasema soko la serikali ni 
kubwa, bajeti ya mwaka huu wa 
fedha ni Sh. trilioni 49.3 ambazo 
asilimia 70 inakwenda kwenye 
ununuzi. Miradi mikubwa in-
atekelezwa, sisi wanawake ni la-
zima tushiriki kwenye fursa hizi, 
vinginevyo tutakuwa watazama-
ji,” anasema.

Anasema B4S inalenga kuwa-
pa wanawake na vijana taarifa 
za masoko na zabuni za umma, 
namna ya kuomba na kutimiza 
makubaliano.

“Tunalenga kuwajengea uwezo 
wanawake na vijana ili wakashin-
dane kwenye zabuni na kuonye-
sha matokeo. Tunataka kuona 
ongezeko la wanawake kutumia 
hii fursa. Kwa mfano, wakati fu-
lani, Wizara ya Ujenzi ilitangaza 
zabuni ambayo ilitenga Sh. bil-
ioni 80 kwa ajili ya kampuni za 
wanawake, ni wanawake sita tu 
ndio waliomba…hii inatupa picha 
kwamba bado tuna kazi kubwa ya 
kufanya,” anasema.

“Wakati tunahamasisha na 
kuhakikisha ofisi za umma zi-
natenga asilimia 30 kwa ajili ya 
makundi haya, sisi tuhakikishe 
wanawake wana uwezo…serikali 
inaweza kutenga halafu watu 
wakawa hawana uwezo wa kuzi-
tumia hizi fursa, hatuwezi kwen-
da mbele,” anasema.

Mkurugenzi Mkazi wa Trade 
Mark Afrika, Elibariki Shammy, 
anasema utafiti wa mwaka 2021, 
ulibaini kwamba baadhi ya wa-
tumishi wa Halmashauri na idara 
za serikali, hawakuwa na uwezo 
wa kuandaa zabuni inayokidhi 
uwezo wa kampuni zinazomiliki-
wa na makundi maalumu.

“Kuna suala la kujenga uwezo 
na kushirikiana ili zile zabuni 

BIASHARA

Ndivyo kutokurasimisha biashara zao
kunavyowaweka kando kimafanikio 

zinapoandaliwa, zikidhi mahi-
taji ya kampuni za makundi haya. 
Kwenye zabuni ni utaalamu wa 
kuandika kile kinachohitajika 
na ushindani wa bei. Walaji wan-
apochagua bidhaa hawazingatii 
mzalishaji bali ubora na bei,” 
anasema.

Anasema: “Masoko siyo shida, 
tuna hii asilimia 30 ambayo pia 
hatujaweza kuitumia…bidhaa za 
Afrika haziuzi sana sokoni kwa 
sababu ya ubora, bei na uwezo 
wa kuhudumia soko kwa muda 
mrefu.”

Anatahadhalirisha kwamba 
kuomba zabuni ya umma na 
kushinda ni hatua moja na 
kulipwa baada ya kutimiza 
makubaliano ni hatua nyingine.

“Kama tunahitaji kutengen-
eza uchumi ambao unawalenga 
wanawake, vijana na makundi 
maalumu ni muhimu kutazama 
kwa upana sera na taratibu za 
biashara ili kuwezesha ukuaji wa 
uchumi unaowagusa wananchi 
wengi,” anasema Shammy.

“Serikali inapaswa kuwa na 
sera madhubuti ya kukuza vi-
wanda vya ndani ili wazawa wa-
naposhinda zabuni, mzunguko 
wa fedha ubakie kwenye uchumi 
nchini. Isipowalipa kwa wakati, 
kampuni hizi zitakufa mapema 
na lengo la kuwainua halitafiki-
wa,” anasema.

Anasema ni muhimu kutengen-
eza bishara endelevu na hasa vi-
wanda ili kubakisha fedha ndani 
ya nchi, badala ya kuagiza nje.

“Ili viwanda viwepo ni muhimu 
sera zizungumze vizuri na ma-
hitaji ya nchi katika maeneo 
mbalimbali ili kuzalisha ajira na 
kuondoa umasikini. Hakuna nchi 
isiyokuwa na utaratibu, lakini 
usipokuwa rafiki kila mtu ana-
poteza,” anasema.

Ofisa Mwandamizi katika Mam-
laka ya Udhibiti wa Ununuzi wa 
Umma (PPRA), Elias Chaponde, 
anasema sheria ya PPRA sura na 
410 ya mwaka 2023 kifungu cha 
64, inazielekeza Halmashauri na 
ofisi zote za serikali kutenga ba-
jeti yake ya ununuzi kila mwaka 
kwa ajili ya wazabuni wanawake, 
vijana na makundi maalumu. 

Anasema kanuni za sheria hiyo 
(PPR), ambazo zimeanza kutumia 
mwaka huu wa fedha 2024/2025, 
zinazitaka ofisi za umma kutenga 
asilimia 30 ya bajeti ya ununuzi 
kwa ajili ya makundi hayo.

“PPRA kazi yake ni kufuatilia na 
kusimamia kuhakikisha kwamba 
taasisi za umma zinatekeleza tak-
wa hilo la kisheria kwa kutenga 
hiyo asilimia 30 kwa ajili ya wa-
nawake, vijana na makundi maal-
umu na kutoa ripoti,” anasema.

DODOMA KUWA SHULE YA KILIMO, DARASA LIKIELIMISHA WAKATI WOTE

Katibu Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
(NEEC) Bengi’i Issa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Inatoka  Uk 11

heni elimu ya kila mkulima alicho-
taka.

Mkazi  wa Manyoni, Andrew Pe-
ter, anajivunia kupata elimu kuhusu 
mbegu bora za mazao na jinsi ya ku-
tumia mbolea kwa ufanisi  kuondo-
kana na kilimo cha mazoea.

  Anazungumzia vifaa vya kisasa 
vya kilimo ambavyo vitabadilisha 
uzalishaji shambani na kuongeza 
tija.

Pendo Mahikwi anasema maone-

sho ya mwaka huu yamekuwa ni 
ya tofauti yakiwawezesha kujifunza 
zaidi tofauti na ya  awali walikuwa 
wakiishia kuyaona ni eneo la kwen-
da kutembea na kununua bidhaa  
mbalimbali.

  “Tumepata nafasi ya kujifunza 
teknolojia mpya za kilimo kama 
matumizi ya mbegu zinazostahi-
mili ukame. Hii itatuongezea ma-
vuno na kupunguza hasara tuna-
zopata kutokana na mabadiliko ya 
tabianchi,”anasema.

Mfugaji kuku, Alfonsina Mahin-
doni, anasema Nanenane imempa 
maarifa mapya kuhusu lishe bora 
ya kuku na jinsi ya kupunguza ma-
gonjwa.

MAHARAGE MAPYA  
Mtafiti wa magonjwa ya mimea 

kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI) kituo cha Selian, 
Edith Kadege anasema Nanenane 
imetoa elimu kwa wananchi kuhu-
su mbegu mpya za maharage yenye 

ukinzani na magonjwa ya baka 
pembe, chule na kutu ya majani.

  “Tumewaelemisha wakulima 
kutumia mbegu hizo mavuno yat-
aongezeka hadi kufikia magunia 
sita mpaka nane yenye kilo 100 
kwa ekari na yenye  madini ya 
kutosha,”anasema.

Maonesho ya Nanenane hutoa 
fursa kwa wananchi kujifunza 
teknolojia mpya, mbinu bora za kili-
mo na masoko ya bidhaa  kuongeza  
kipato chao na taifa.
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MAKALA MAALUMHABAHABARI DODOMA

Na Paul Mabeja, 
DODOMA 

M
AKAMU wa 
Rais, Dk. Phil-
lip Mpango 
anatarajiwa 

kuwa mgeni rasmi ka-
tika uzinduzi wa Wiki 
ya Nenda kwa Usalama 
Barabarani kitaifa jijini 
hapa jumatatu ijayo.

Hayo yalisemwa na 
Naibu Kamishna wa Jeshi 
la Polisi mstaafu, Mo-
hammed Mpinga wakati 
akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa 
kuhusiana na maadhim-
isho ya wiki hiyo na Mi-
aka 50 ya Baraza la Us-
alama Barabarani nchini 
yatakayofanyika katika 

Uwanja wa Jamhuri jijini 
hapa.

Mpinga, alisema ka-
tika maadhimisho hayo 
pamoja na mambo 
mengine utazinduliwa 
mkakati wa kukabiliana 
na ajali nchini.

“Mwaka huu pamoja 
na Maadhimisho ya 
Wiki ya Nenda kwa Us-
alama barabarani, pia ni 
Maadhimisho ya Miaka 
50 ya Baraza la Taifa la 
Usalama barabarani, 
hivyo mkakati mwingine 
wa kukabiliana na ajali 
utazinduliwa kwa ajili 
ya miaka mingine 50,” 
alisema.

Alizitaja  shughuli zi-
takazofanyika katika wiki 
hiyo kuwa ni pamoja 

na utoaji elimu kwa wa-
nanchi juu ya masuala ya 
usalama barabarani.

Hata hivyo, alisema 
jukumu la usalama bara-
barani ni la kila mwa-
nanchi,  hivyo wanap-
swa kujitokeza ili kupata 
elimu kuhusu masuala ya 
usalama barabarani.

Awali Mkuu wa Kikosi 
cha Usalama barabarani 
nchini, Ramadhan Ng’azi 
aliwataka wamiliki wa 
vyombo vya moto kuvi-
peleka kufanyika ukaguzi 
kuanzia jumatatu ijayo.

Ng’azi alisema kuwa 
vyombo vya moto am-
bavyo havitafanyiwa 
ukaguzi havitaruhusiwa 
kutembea barabarani 
hadi vikaguliwe na ku-

patiwa stika.
“Chombo ambacho 

kitakamatwa barabarani 
kikiwa hakijakaguliwa 
kitakamatwa na kupele-
kwa polisi kwa ajili ya uk-
aguzi na kama kitakaguli-
wa na kukutwa kikiwa 
bado na matatizo haki-
tarudishwa hadi kione-
kane kuwa kipo sawa 
kwa ajili ya matumizi  
ya barabara zetu,” alise-
ma.

 Ng’azi, aliwataka 
wamiliki wa vyombo 
hivyo nchini kutumia 
kipindi hicho kupeleka 
magari yao kukaguliwa 
kwa hiyari na kupatiwa 
stika kuonyesha kiko  
salama kutembea bara-
barani.

“Nitoe wito kwa wami-
liki wa vyombo vya moto 
nchini kutumia kipindi 
hiki kilichobaki kufanya 
ukaguzi wa vyombo vyao 
ili kuepuka usumbufu wa 
kukamatwa na jeshi la 
polisi wakati wa ukagu-
zi,” alisema

Akizungumzia kuhusu 
mabasi yanayotembea 
usiku, alisema kikosi hi-
cho kimeweka mikakati 
ya kuzuia ajali, ikiwemo 
kupima kiwango cha ul-
evi cha madereva.

Alitaja mikakati min-
gine kuwa ni kuhakiki-
sha wanafunga vifaa vya 
kudhibiti mwendo kasi 
na mabasi yanayosafiri 
umbali mrefu kuwa na 
madereva wawili.

Dk. Mpango kuzindua wiki  
ya usalama barabarani 

Mkuu wa Kikosi 
cha Usalama 
Barabarani 
nchini, DCP 
Ramadhan 
Ng’azi, aki-
zungumza na 
waandishi wa 
habari, jijini 
Dodoma juzi, 
kuhusu maa-
dhimisho ya 
wiki ya nenda 
kwa usalama 
barabarani na 
maadhimisho 
ya miaka 50 
ya Baraza la 
Taifa la Usalama 
Barabarani 
yanayotarajiwa 
kufanyika Ago-
sti 26 mwaka 
huu, mkoani 
humo. PICHA: 
PAUL MABEJA  

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti 
Manunuzi ya Umma (PPRA) 
imewataka wananchi 
kujisajili na Mfumo wa 
Usimamizi wa Ununuzi wa 
Umma Kielektroniki (NeST) 
ili wapate fursa ya kufan-
ya biashara kupitia zabuni 
zinazotolewa na serikali.
Mkurugenzi Mkuu wa 

PPRA, Denis Simba, alitoa 
rai hiyo juzi wakati akizun-
gumza na waandishi wa 
habari kuhusu maandalizi 
ya uzinduzi wa mfumo 
huo,  utakaofanya mwezi 
ujao na Rais Samia Suluhu 
Hassan jijini Arusha.
“Wizara ya Fedha kupitia 

PPRA inaandaa Konga-
mano la 16 la Ununuzi wa 
Umma la Afrika Mashariki, 
litakalofanyika Septemba 9 
hadi 12, mwaka huu, jijini 
Arusha, ambapo nchi zaidi 
ya nane zinakutana Arusha 
kujadili kuhusu matumizi 
ya dijitali kwenye sekta 
ya ununuzi wa umma,” 
alisema 
Alisema katika tukio hilo, 

Rais Samia atafungua kon-
gamano hilo na kuzindua 
rasmi NeST.
“Tungependa Watanzania 

wafahamu kuwa zaidi ya 
asilimia 70 ya Bajeti ya 
Serikali inatumika kupi-
tia tenda za serikali kwa 
lugha rasmi ni ununuzi wa 
umma. Sasa tenda zote 
zimewekwa kiganjani kwa 
kila Mtanzania kupitia to-
vuti ya nest.go.tz.
“Kwahiyo, kila Mtanzania 

anaweza kuziona tenda za 
serikali, kushiriki kuomba 
akiwa na vigezo, na mwe-
nye vigezo zaidi atapata 
tenda kwa haki, usawa na 
kwa uwazi,” alisisitiza
Alisema mtu anapaswa 

kujisajili kupitia mfumo 
huo ili afanye biashara na 
serikali na kuongeza ajira 
na vipato kwani fursa hiyo 
sasa ni ya watu wote.
“Niwaambie tu kuna fursa 

kubwa kwenye michezo 
kupitia tenda za seri-
kali, ambazo zipo kwenye 
Mfumo wa NeST kwa 
mfano, Mzabuni anaye-
jenga Uwanja wa Mpira 
wa Miguu jijini Arusha 
utakaotumika kwenye mi-
chuano ya AFCON 2027 
(Samia Stadium), amepa-
tikana kupitia Mfumo wa 
NeST.”alisema
Alisema ujenzi huo utaka-

ogharimu zaidi ya Sh. 
bilioni 286, utatoa ajira 
nyingi kwa Watanzania.
“Vivyo hivyo, kwa ukara-

bati na ujenzi wa viwanja 
vya serikali, PPRA wa-
nafuatilia upatikanaji wa 
wazabuni hadi utekelezaji 
wa mikataba yake,” alise-
ma.

Wananchi 
watakakiwa 
kuchangamkia 
kujisajili NeST

Madalali wadaiwa kuwalaghai wakulima wa dengu
Na Thobias Mwanakatwe, 
ITIGI 

WAKULIMA wa dengu ka-
tika Halmashauri ya Itigi wilay-
ani Manyoni Mkoa wa Singida 
wameiomba serikali kuwapa 
elimu ya mfumo wa stakabadhi 
gharani kufanya biashara kwa 
mnada na kuondokana na udan-
ganyifu wanaodai kufanyiwa 
baadhi ya madalali masham-
bani.

 Wakizungumza na waandishi 
wa habari juzi kwa nyakati tofau-
ti, walisema wametoa ombi hilo 
baada ya kubaini kuwa mada-
lali wanaofika vijijini wanawa-
potosha kuhusu mfumo huo  
kwa lengo la kuwalangua mazao 
yao.

Walisema madalali hao wame-
kuwa wakiwaeleza kuwa   wak-
ipeleka mazao yao kuuza kwa 

mfumo huo watadhulumiwa 
fedha zao.

Walisema madalali hao wame-
kuwa wakiwaambia kwamba 
kwa mfumo huo, huenda ika-
chukua hata miaka mitatu zaidi 
kulipwa fedha zao.

Wakulima hao ambao wali-
kuwa wakizungumza m katika 
ghara la Utemini Itigi linalotumi-
ka kukusanya na kuuzia dengu 
kwa njia ya stakabadhi gharani, 
walisema madalali wanaopita 
mtaani wananunua kwa bei kati 
ya Sh.1,300 hadi Sh.1,500 kwa 
kilo.

Walisema wasimamizi wa 
mfumo huo nao wamekuwa 
wakisema kwa minada mitatu 
iliofanyika mpaka sasa bei ya 
zao hilo haijashuka chini ya Sh. 
1,900.

Fidelis Mtoka, mkulima wa Ki-
jiji cha Kazikazi Kata ya Kitalaka, 

alisema mpaka bado hajapata 
elimu ya kutosha juu ya mfumo 
huo na kubaki njia panda.

“Kwangu bado mfumo sijau-
elewa vizuri, changamoto kub-
wa inayotupata sisi wakulima ni 
kuhusu bei, elimu haijatufikia,” 
alisema.

Mkulima mwingine, Issa Ab-
dalla, aliitaka serikali iwape 
elimu wakulima hususani viji-
jini ili waondokane na kauli za 
udanganyifu zinazotolewa na 
madalali hao.

“Siku  ya kwanza nilipoambi-
wa kuhusu kupeleka mazao gha-
rani nilipingana nao sana sababu 
sikuwa na elimu kuhusu mfumo 
ila baada ya kufuatilia nilielewa 
na nikajiunga,” alisema.

Abdallah, alisema hakuamini 
kama mfumo huo utakuwa 
kama anavyoshuhudia licha 
kuishauri serikali iwafikie zaidi 

wakulima hasa waishio nje ya 
mji.

Mwendesha ghala kuu kwa 
mfumo huo wa halmashauri 
ya Itigi na Manyoni, Remigeous 
Kailembo, alisema kadiri siku 
zinavyokwenda wakulima wa-
najitokeza zaidi kupeleka mazao 
yao gharani.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Ushirika na Masoko (AMCOS) 
Utemini Itigi, Geofrey Yohana, 
alisema wanaendelea kutoa 
elimu kwa wakulima kwa ku-
tumia magari kwa wakulima.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo ya Itigi, Jonathan 
Dulle, alisema kama halmashau-
ri mpaka sasa wamekusanya 
zaidi ya Sh. milioni 160 katika 
minada mitatu mwaka huu na 
hawajapokea malalamiko ya 
mkulima kutopokea hela ndani 
ya saa 48.
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Mawakala pembejeo waomba 
kujumuishwa bei ya usafiri

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Viwanda na Biashara, Dk. 
Selemani Jafo, amesema Tanzania ni 
miongoni mwa nchi zilizofanya vizuri 
katika utekelezaji wa Malengo Endel-
evu ya Milenia (SDGs) ikiwemo lengo 
namba tatu na la sita.
Alisema hayo juzi wakati akipokea 

taarifa ya mradi wa uboreshaji wa 
tabia za usafi kwenye shule 30 na 
vituo vya afya 15 katika Wilaya ya 
Kisarawe mkoani Pwani.
Mradi huo umegharimu zaidi ya Sh. 

bilioni nne, umefadhiliwa na Shirika la 
Maendeleo la Japan (JICA) kwa kush-
irikiana na Shirika la WaterAid.
Alisema lengo la tatu linalenga ku-

hakikisha maisha ya watu wenye afya 
njema na ustawi wa watu wote wa rika.
Jafo alisema lengo la sita linalohusu 

upatikanaji wa maji salama, usafi wa 
mazingira na usafi kama hitaji la msingi 
zaidi la afya na ustawi wa binadamu 
yamefanikiwa.
Alisema katika malengo hayo mawili 

WaterAid na JICA imesaidia jitihada za 
serikali kufikia malengo waliyokusudia 
na wananchi kupata maendeleo.
Aidha, alisema kuboreshwa kwa hudu-

ma za maji, usafi wa mazingira katika 
Wilaya ya Kisarawe kutasaidia ukuaji 
wa uchumi na kupunguza magonjwa 
yatokananyo na kukosekana kwa hu-
duma ya maji.
Jafo alisema: “Fedha nyingi zinapotea 

kitibu magonjwa yanayosababishwa 
na maji, hivyo kupatikana kwa maji 
safi kunapunguza tatizo hilo na watu 
kukua kiuchumi na kuikinga jamii na 
magonjwa yatokanayo na hali duni ya 
usafi”.
Mkurugenzi Mkaazi wa Shirika la Wat-

erAid, Ana Mzinga, alisema kwa ufadhili 
wa Shirika la JICA waliweza kubuni 
mradi wa kufundisha namna bora ya 
matumizi ya maji katika vituo vya afya 
15 na shule 30 wilayani Kisarawe.
Alisema mradi huo wameufanya katika 

kipindi cha miaka mitatu, wamepata 
ushirikiano kutoka serikalini na wadau 
wa maendeleo ambao wamesaidia ku-
fanikisha utafiti huo.
Mzinga alisema katika utafiti huo wa-

ligundua utumiaji wa maji hasa baada 
ya kutoka chooni ulikuwa upo chini 
kutokana na uelewa na ukosefu wa mi-
undombinu ya kuwawezesha kunawa 
mikono kwa wanafunzi wanapotumia 
vyoo.
Alisema walianza kuboresha miun-

dombinu ili kuhakikisha maji yanapa-
tikana katika shule na vituo vya afya 
pamoja na kutoa elimu iliyowawez-
esha kujua ni wakati gani wanatakiwa 
kunawa mikono wanapotumia choo.
Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Petro 

Magoti, alisema wilaya hiyo bado ina-
hitaji msaada huo zaidi kwani utasaidia 
kuwaepusha watoto na magonjwa 
yatokanayo na maji, hivyo kuboresha 
ufaulu wao.
Alisema: “Kisarawe kuna matukio 

mengi ya ukatili wa kijinsia, tukimsaid-
ia mtoto wa kike akapata maji safi na 
salama kwa urahisi tutakuwa tumeikoa 
wilaya yetu, hivyo niwaombe WaterAid 
na JICA kuendelea kutusaidia hasa ka-
tika shule za mbali”.
Tatibu wa Zahanati ya Kiurui, Launi 

Mwanyika, alisema mradi huo umewa-
saidia upatikanaji wa maji, wana uwezo 
wa kuyahifadhi kwa muda mrefu bila 
kuwa na changamoto ya huduma hiyo.

Na Elizabeth John,  
WANGING’OMBE

N
DUGU wa familia moja, Oko-
ka Mkaleja (24) na Yusuph 
Mkaleja (21) wa Kijiji cha Ki-
umba Halmashauri ya Mji wa 

Makambako wamefariki dunia kwa 
kuporomokewa na mawe wakati wak-
ichimba madini.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Njombe, 
Kamishna Msaidizi Mohamoud Ban-
ga amethibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na kusema ndugu hao walikuwa 
wachimba madini aina ya ulanga ka-
tika mgodi unaomilikiwa na Willson 
Manongi.

Kamanda Banga alisema tukio hilo 

lilitokea Agosti 21 majira ya saa tano na 
nusu asubuhi katika Kijiji cha Ulanga.

“Kwahiyo wakati wanaendelea 
kuchimba madini ndipo kifusi ki-
kawaangukia, pale wapo wachimbaji 
wengine wengi lakini walioingia iliku-
wa ni hao wawili,” alisema Banga.

Hivyo, alitoa wito kwa wamiliki wa 
migodi kwamba machimbo yanapaswa 
kujengewa ili kuzuia udongo usipo-
romoke na kuleta athari ikiwemo vifo.

Mkuu wa Wilaya ya Wanging’ombe, 
Claudia Kitta alisema ndugu hao wali-
tangulia mgodini hapo na baadaye wal-
imuita baba yao kuchimba.

“Kwa hiyo baba yao ameshuhudia 
tukio hili la watoto wake wawili, kwa 
hiyo tumepeleka miili hiyo Hospitali ya 

Ikelu ambayo ipo karibu na Makamba-
ko ili iwe rahisi kwa mazishi,” alisema 
Kitta.

Kitta alisema vijana hao hawakuwa 
na vifaa vya usalama ikiwemo kofia 
ngumu na hata walivyopewa tahadhari 
hawakuzingatia.

Alisema: “Waliwahi kuambiwa 
kwamba eneo hilo linaonekana kama 
lina hatari kwa hiyo wasiingie lakini 
kwa kuwa madini hayo yanachimbwa 
na yanauzwa kwa kadri ulivyochimba 
mengi basi wakawa hawajasikia hiyo 
tahadhari waliyopewa”.

Alisema walichukua hatua ya kwen-
da eneo la tukio na kubaini kwamba 
kampuni ya uchimbaji madini inayo 
leseni na inatambulika.

Ndugu wawili wafariki dunia 
wakifukiwa na kifusi mgodini Jafo: Tanzania 

yaupiga mwingi 
utekelezaji SDGs

Wapigadebe kutoka Kituo Kikuu cha Mabasi cha Magufuli, Dar es Salaam, wakiwa wamezingira daladala katika kituo cha 
Mbezi Mwisho, wakijiandaa kugombea abiria waliofika hapo, kwa ajili ya kusafiri, kitendo kinachosababisha usumbufu 
mkubwa juzi.  PICHA: SABATO KASIKA

Na Elizabeth John, NJOMBE

MAWAKALA wa pembejeo za kilimo 
Makambako mkoani Njombe wamei-
omba serikali kuongeza bei ya usa-
firishaji wa mbolea ya ruzuku inayok-
wenda maeneo ya vijijini, ili ziwafikie 
wakulima kwa wakati na kwa gharama 
nafuu.

Walitoa ombi hilo baada ya serikali 
kupitia Mamlaka ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA) kutangaza bei elekezi 
za mbolea katika msimu wa kilimo wa 
mwaka 2024/2025.

Wakizungumza katika kikao kili-
chowakutanisha wadau wa kilimo hasa 
kampuni za mbolea, mbegu, mawakala 
na wakulima wa mkoani Njombe amba-

cho kimefanyika ukumbi wa Lutheran 
Center mijini Makambako walisema bei 
za msimu uliopita hazikuwa na uhalisia.

Mwenyekiti wa Wafanyabiashara wa 
pembejeo za kilimo Mkoa wa Njombe, 
Abusalum Magoma alisema kutokana 
na bei kutokuwa na uhalisia ziliwala-
zimu baadhi yao hasa wanaopeleka 
mbolea vijijini kuongeza bei kutokana 
na gharama za usafirisha na kuonekana 
wanaihujumu serikali.

Seth Vegulla aliiomba serikali kuja 
na majibu ya haraka ikiwa itaweka bei 
elekezi kwenye mbegu ili kuwawezesha 
muda wa kuzipata mbegu hizo.

Bwana shamba wa kampuni ya OCP, 
Joshua Joely alisema watahakiksha 
mbolea zinawafikia wakulima kwa 

wakati, huku wakitaka wakulima ku-
toa taarifa pindi wanapouziwa mbolea 
ujazo tofauti na kilo 50.

Baadhi ya wakulima wa Hal-
mashauri ya Makambako akiwemo  
Thomson Nziku aliitaka serikali kuka-
biliana na wakala wanaowauzia mbegu 
feki na wale wanaopunguza ujazo wa 
mbolea.

Ofisa Kilimo, Mifugo na Uvuvi wa 
Halmashauri ya Mji wa Makambako, 
Betrice Tarimo aliwataka mawakala wa 
pembejeo za kilimo kuzingatia bei ele-
kezi ya mbolea ambayo imetolewa na 
serikali.

Pia aliwataka wakulima kuendelea 
kujisajili katika vijiji vyao ili wanufaike 
na mbolea ya ruzuku.
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Na Mwandishi Wetu

R
ais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi 
amesema serikali 
inatarajia kuweka 

mkazo zaidi kwenye zao 
la mwani, ili kuzalisha bid-
haa zenye ubora na kupata 
masoko ya uhakika.

Alisema hayo Ikulu, Zan-

zibar wakati akizungumza 
na Balozi wa Umoja wa Ul-
aya (EU) Tanzania, Christine 
Grau.

Alisema asilimia 99 ya 
wakulima wa mwani Zanzi-
bar ni wanawake, hivyo al-
imweleza balozi huyo kuan-
galia namna ya kuwasaidia 
wanawake na wakulima wa 
mwani nchini hasa kutoa 

mafunzo na vifaa vya kisasa.
Kadhalika, Dk. Mwinyi al-

imweleza Balozi Grau kuwa 
uchumi wa bluu ni sera kuu 
ya uchumi wa Zanzibar, hivyo 
alimuomba  kuangalia fursa 
zinazotokana na sera hiyo.

Naye Balozi Christine 
alisifu juhudi za Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar na 
kueleza kuwa wanafanya kazi 

kwenye maeneo mbalimbali 
iliwemo kushirikiana na jamii 
kupitia serikali za mitaa na 
taasisi za kiraia.

Alisema kupitia mradi wao 
wa “Green City” wamesaidia 
masuala ya jinsia hasa ku-
wawezesha wanawake kwe-
nye elimu, uchumi ikiwemo 
uvuvi, pamoja na masuala ya 
uongozi wa fedha.

Dk. Mwinyi awatangazia  
neema wakulima mwani

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza wakati wa Tamasha la Kizimkazi lililolenga kukuza Utalii Zanzi-
bar, katika Uwanja wa Shekha Dimbani, juzi. PICHA: OWM

Na Mwandishi Wetu

AJALI za barabarani kwa kipindi 
cha Julai 2024 Zanzibar zimepun-
gua na kufikia ajali 21, kutoka ajali 
23 zilizoripotiwa Juni.
Ofisa Takwimu kutoka Ofisi ya 

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Ahma-
da Hassan Suleiman alitoa takwimu 
hizo juzi wakati akiwasilisha taarifa 
za matukio hayo visiwani Zanzibar.
Alisema kati ya matukio hayo, 

Wilaya ya Magharibi A Unguja im-
eripoti matukio zaidi ya Matano, 
Wilaya ya Kati Unguja (4).
Alisema idadi ya ajali za baraba-

rani kwa mwaka zimepungua kwa 
asilimia 12.5 na kufikia 21 kwa kip-
indi cha Julai 2024, kutoka ajali 24 
kipindi cha Julai 2023.
Alisema Wilaya ya Magharibi A 

imeripotiwa kuwa na ajali tano na 
Julai 2023 Wilaya ya Micheweni 
ilikuwa na ajali tano.
Ahmada alisema katika ajali hizo 

waliofariki kwa kipindi cha Julai 
2024 walikuwa idadi sawa na kip-
indi cha Juni 2024 ambao ni 17.
Alisema majeruhi wamepungua 

kwa asilimia 18.8 na kufikia 13 kwa 
kipindi cha Julai 2024 kutoka maje-
ruhi 16 kipindi cha Juni 2024.
Alisema waathirika waliofariki 

kwa kipindi cha Julai 2024 wal-
iongezeka kwa asilimia 6.3 hadi 
kufikia 17 kipindi cha Julai 2024 
kutoka 16 walioripotiwa Julai 2023.
Kadhalika alisema kwa kipindi 

cha Julai 2024 waathirika wengi 
wa ajali ni abiria ambao walikuwa 
ni 12, huku waendesha baskeli na 
pikipiki tisa na watembea kwa 
miguu tisa.
Alisema makosa 5,436 yaliripoti-

wa kipindi cha Julai mwaka huu, 
kwamba makosa 5,424 yalikuwa ni 
wanaume na makosa 12 yalifanywa 
na wanawake.

Ajali za 
barabarani 
zapungua 
Zanzibar

Makamu wa Rais asisitiza uendelezaji utalii wa urithi
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais, 
Othman Masoud Othman, amese-
ma utalii wa urithi  ni muhimu 
ukaendelezwa visiwani Zanzi-
bar, kwa kuwa ndiyo unaongoza 
kuingiza fedha nyingi za kigeni, 
kukuza uchumi na ajira.

Alisema hayo Makunduchi ka-
tika shamrashamra za kuelekea 
kilele cha Tamasha la Kizimkazi, 
baada ya kuyapokea mashindano 
ya mbio za baiskeli zilizoanzia 
Unguja hadi Makunduchi kwa 
wanawake na watu wenye ul-
emavu.

Alisema Zanzibar  inapiga hat-
ua kubwa katika sekta na maen-
deleo ya utalii kutokana na kuwe-
po utajiri mkubwa wa rasilimali 
za vivutio vingi vya urithi.

Alisema lakini urithi huo 
hauwezi kuwa na   tija kubwa 

kama inavyotarajiwa iwapo  
wageni hawatokuja Zanzibar kuo-
na alama hizo muhimu za  urithi 
wa nchi zilizopo  kihistoria.

Alisema ili kuurithisha kwa 
vizazi vya sasa ni vyema alama 
hizo za kihistoria kukumbushwa 
kwa kutangazwa kupitia masuala 
yanayowakusanya watu pamoja, 
ikiwemo kuandaa matamasha 
kama vile Kizimkazi.

Pia alisema miaka 100 iliyopita 
Zanzibar ilikuwa na idadi ndogo 
ya watu na kwa mujibu wa Sensa 
ya Watu na Makazi ya mwaka 1910 
idadi ya wakazi ilikuwa 100,097.

Alisema tamasha hilo ni 
muhimu katika kurithisha jamii 
na hasa vijana ili utalii na utama-
duni uwe na faida na tija kubwa 
zaidi katika nchi.

Othman alisema matamasha 
kama hayo ni muhimu kuendele-
zwa kwa juhudi kubwa yatasaidia 

kukumbusha urithi uliopo na 
mambo mengine yanahusiana na 
masuala ya urithi na utamaduni 
nchini.

Alisema Mkoa wa Kusini una 
mambo mengi ya urithi likiwemo 
suala la tawala za jadi   ambalo 
hata watawala waliokuja mwaka 
1929 waliandika kitabu cha utam-
aduni wa watu wa Zanzibar na 
kuyafafanua mambo ya kiutama-
duni.

Hivyo, aliwashauri waandaaji 
wa tamasha hilo kuyakumbu-
sha mambo ya kiutamaduni 
ili kurejesha utamaduni wa  
kuwa na kumbukumbu za urithi.

Alisema ni vyema katika tama-
sha hilo kuweka siku maalumu ya 
wamalenga ili kusaidia kukuza na 
kuvilea vipaji vilivyopo vijana na 
kuonesha umahiri wa lugha am-
bao unaweza kusaidia kutunza 
na kuhifadhi utamaduni wa Wa-

zanzibari ambao ni muhimu sana 
kwa maendeleo ya nchi.

Waziri wa Utalii na Mambo ya 
Kale, Mudrik Ramadhani Soraga, 
alisema tamasha hilo ni fursa 
maalum kwa watu wa kusini ku-
fungua zaidi sekta ya utalii, am-
bapo pia tamasha limetumika 
kutoa mafunzo kwa makundi 
mbalimbali yakiwemo wajasiri-
amali, wakulima, wafugaji   na 
wasanii.

Alisema baadae mafunzo hayo 
waliyoyapata yatatumika kupima 
mafanikio katika mabadiliko ya 
kiuchumi kwa kila sekta iliyohu-
sishwa.

Mudrik alisema ukuaji wa 
sekta hiyo ni muhimu katika 
kutoa fursa za ajira kwa vi-
jana wa Zanzibar na kusaidia  
kupanua wigo zaidi kwa kufun-
gua fursa.

Alisema kwamba pia jitihada 

hizo zinalenga kuifanya Zanzibar 
kuwa kituo   muhimu cha utalii 
Afrika na duniani, kwamba ili 
kufanikiwa katika lengo na azma 
hiyo ni lazima juhudi maalum 
zielekezwe katika kuhifadhi maz-
ingira ili Zanzibar ibaki kuwa ki-
vutio kikubwa cha utalii.

Naye Mwenyekiti wa tama-
sha hilo, Mahfoudh Said Omar, 
alisema kwamba tamasha hilo 
linalenga kushirikisha makundi 
mengi zaidi ikiwa ni juhudi za 
pamoja za kukuza sekta mama ya 
utalii Zanzibar.

Alisema kwamba tamasha hilo 
ni la kimaendeleo, linalogusa 
kila aina ya watu ndani na nje ya 
Zanzibar ikiwa ni pamoja na ku-
tumika fursa hiyo kuibua vipaji 
vya vijana kutoka maeneo mbal-
imbali vitakavyochangia jitihada 
za pamoja za kupunguza tatizo la 
ajira nchini.
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lAkemea mauaji ya watu nchini 

Wanasiasa walia 
gharama za matibabu
Na Maulid Mmbaga

MAKAMU Mwenyekiti wa 
Chama cha Utetezi wa Umma 
(CHAUMMA), Kayumba Kaptali, 
amesema gharama za matibabu 
zimekuwa kubwa kwa Mtanza-
nia wa kipato cha chini akiugua 
ni kama anachungulia kaburi.

Aidha, amesema ni vyema 
mamlaka ikaangalia kwa kuwa 
ni haki ya kila mwananchi ku-
pata huduma bora ya afya.

Akizungumza jana jijini Dar es 
Salaam wakati wa kongamano 
lililokutanisha baraza la vyama 
vya siasa Tanzania, kwa ajili ya 
kutoa maoni kuhusu Dira Mpya 
ya Maendeleo ya mwaka 2050.

Alisema wananchi wa kawai-
da wakiwamo wanaoishi vijijini 
wanasumbuliwa na gharama 
za vipimo vikubwa vya mionzi 
(MRI) na CT-Scan, ambavyo hu-
tumika kufanya uchunguzi wa 
matibabu kwa kufanya tathmini 
ya majeraha, ufuatiliaji wa mat-
ibabu ya mgonjwa na mipango 
ya upasuaji.

“Ningependa kusisitiza kuwa 
ni muhimu sana hivi vitu vian-
galiwe kwasababu ni haki ya 
kila mtu kupata huduma ya afya 
kwakuwa ni jambo kubwa na la 
msingi katika taifa letu,” alisema 
Kaptali.

Fatuma Seleman, aligusia 

suala la kinamama akidai ku-
jifungua hospitali kumegeu-
zwa kuwa biashara yenye faida 
kubwa kutokana na gharama 
zilizowekwa katika vituo mbal-
imbali vya umma na binafsi.

Alisema gharama za kujifun-
gua ni kubwa kote nchini na su-
ala hilo linasababisha wanawake 
wengi kutoa mimba na kukimbi-
wa na waume zao kutokana na 
kuhofia gharama.

Pia, alisisitiza serikali kuanga-
lia uwezekano wa kupunguza 
gharama hizo kwa wajawazito 
kwenye vituo na hospitali za 
umma na binafsi.

“Wazazi wa Tanzania wame-
kuwa ni biashara, mtu akipata 
mimba basi atafute mamilioni 
ya kwenda kujifungua, atafute 
nguo za kwenda kuzaa, am-
wambie mumewe atafute fedha 
za kwenda kule, kwakweli hiki 
kimekuwa kilio kikubwa vijijini 
mpaka mijini.

“Naomba serikali isikie kilio 
hiki, mwanamke apunguziwe 
gharama za uzazi, wanawake 
tumeachwa nyuma kwasababu 
ya kuzaa, tunakimbizwa na wa-
naume ukipata mimba mwa-
naume humpati tena, aliyeku-
weka anakukataa kama jambazi 
kwakuwa anaogopa gharama,” 
alisema Fatuma.

Aidha, alidai kuwa kumekuwa 

na tatizo kubwa la baadhi ya 
wanawake kutoa mimba huko 
vijijini hasa wenye umri mdogo 
kwasababu ya kuogopa kiasi cha 
fedha atakacho toa, huku aki-
sisitiza  suala hilo lifikiriwe na 
kupewa kipaumbele ili wajifun-
gue salama.

Baraza la Madiwani wa Man-
ispaa ya Bukoba, waliitaka idara 
ya afya kuweka wazi gharama 
za vipimo, dawa, vifaa vya kuji-
fungulia na huduma zote kwa 
wajawazito na watoto chini ya 
umri wa miaka mitano kwenye 
mbao za matangazo vituo vyote 
vya afya na zahanati.

Pia, baraza hilo lilitaka kujua 
sababu za wanawake kutozwa 
gharama mbalimbali wakati wa 
ujauzito, mahudhurio ya kiliniki 
pamoja na kununua dawa kabla 
au baada ya kujifungua, wakati 
sera na maagizo ya Wizara ya 
Afya yamekuwa yakisema hu-
duma hizo ni bure.

Vile vile, ilielezwa kuwa licha 
ya maelekezo hayo ya sera, baa-
dhi ya maeneo hukiukwa, na 
hospitali za umma na binafsi, 
wajawazito hutozwa gharama 
tofauti inayoanzia Sh. 200,000 
na kuendelea kulingana na uhi-
taji wake wa matibabu ya ziada 
kutokana na matatizo mengine 
ya kiafya yanayomfika wakati 
wa kujifungua.  

Mwisho
 

Waziri wa Madini, 
Anthony Mavunde 
(katikati), akizun-
gumza na waandi-
shi wa habari 
baada ya kue-
ndesha harambee 
ya kuchangisha 
fedha za un-
unuzi wa eneo la 
Kanisa la Kiinjili la 
Kilutheri Tanzania 
(KKKT) Usharika 
wa Songambele, 
mji mdogo wa 
Mirerani, wilayani 
Simanjiro, mkoani 
Manyara juzi, 
ambapo Sh. mil-
ioni 53 zilipati-
kana. PICHA: GIFT 
THADEY

Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA Kuu ya Tan-
zania Divisheni ya Kazi, 
imesema migogoro ya kazi 
ni jambo ambalo si rahisi 
kuliepuka katika jamii 
yoyote inayoendelea kiu-
chumi.

Kwa kutambua hilo, 
imesema mahakama na 
wadau wana wajibu wa 
kuhakikisha wanakuwa na 
mifumo madhubuti ya ku-
tatua migogoro hiyo.

Hayo yalisemwa jana ji-
jini Dar es Salaam na Jaji 
Kiongozi, Mustapher Siya-
ni wakati akifungua mku-
tano wa nane wa kamati ya 
utatu uliofanyika baina ya 
mahakama hiyo na wadau 
wa haki kazi.

Jaji Siyani aliwaeleza wa-
dau wa haki kazi umuhimu 
wa mchakato na mabadi-
liko katika kuboresha hu-
duma katika eneo la haki 
kazi na kuwataka kuwa 
tayari kupokea mabadiliko 
ili kuleta mapinduzi katika 
sekta ya kazi. 

Pia Jaji Siyani alishauri 
wadau kuhakikisha wa-
nakuwa na mifumo mad-
hubuti na jumuishi inayo-
somana katika kutatua 
migogoro ya kazi nchini.

Alisema mfumo jumuishi 
ya kazi utasaidia kuweka 
urahisi wa michakato ka-

CMA: Migogoro sehemu 
ya kazi ngumu kuepukika

tika utatuzi wa migogoro kwa 
kuhakikisha haki za watu zin-
alindwa na migogoro kutatu-
liwa kwa wakati, pia kutakuwa 
na kushirikishana na kuwa-
saidia walalamikaji kuwasili-
sha malalamiko yao bila kuwa 
na vizuizi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Chama cha Waajiri Tanzania 
(ATE), Suzanne Doran alisema 
Mahakama Kuu imekwenda 
mbali zaidi kwenye masu-
ala ya teknolojia na mfumo 
huo utakwenda kuboresha 
utoaji haki kwa wakati kwa 
kuwezesha wadau kuwasilisha 
mashauri yao kwa wakati.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Tume ya Usuluhishi na Uamu-
zi (CMA), Usekelege Mpulla, 
alisema migogoro mingi am-
bayo wamekuwa wakipokea 
ni ya kuachishwa kazi au 
kuvunjwa kwa mikataba na 
kwa mwaka uliopita tume 
hiyo ilipokea migogoro 7,119 
na asilimia 76 ya migogoro 
hiyo ilisuluhishwa kutokana 
na kurahishishwa mifumo ya 
utendaji kazi.
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Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama na mkewe Michelle Obama, wakiwasalimia watu walipohudhuria mkutano mkuu 
wa chama cha Democratic uliofanyika Chicago juzi. PICHA: NPI

Walz akubali ugombea mwenza Marekani
CHICAGO, Marekani

MKUTANO  mkuu wa chama 
cha Democratic nchini Marekani, 
umemthibitisha Tim Walz, kuwa 
mgombea mteule wa makamu 
wa rais.

Walz (60) aliteuliwa na Ka-
mala Harris (59), kuwa mgombea 
mwenza wake katika uchaguzi 
mkuu utakaofanyika Novemba 
mwaka huu.

Harris ambaye ni maka-
mu wa rais aliingia kwenye 
kinyang‘anyiro cha kuwania 

nafasi hiyo ya juu katika taifa la 
Marekani, baada ya Rais Joe Biden 
kujiondoa kama mgombea wa 
chama hicho.

Walz, anajulikana kuwa na 
ulimi mwepesi ambao mara al-
ipokubali uteuzi huo, alianza ku-
washambulia Trump na mgom-
bea mwenza wake JD Vance 
katika hotuba yake ya kushukuru. 

Mgombea mwenza huyo 
amesifiwa na Wademocrat kwa 
kumuunga mkono Harris na wa-
nawake wengine.

Walz ameleta uhai  kwenye 

kampeni za Harris, akijielezea 
yeye na Harris kama wapamba-
naji machachari wanaolenga ku-
weka mustakabali bora wa Mare-
kani na kumtuhumu mgombea 
wa Republican kuzusha hofu na 
mgawanyiko nchini humo.

Wakati huo huo, Chanzo kimo-
ja kimeliambia shirika la habari 
la Reuters kuwa mgombea huru, 
Robert F. Kennedy, anatarajia ku-
fikia makubaliano ya kuungana 
na Trump kwa sharti la kupewa 
nafasi katika serikali mpya itakay-
oundwa.

Uungwaji mkono wa Ken-
nedy unaweza kumsaidia Trump 
baada ya utafiti wa kura za maoni 
kuonesha uchaguzi huo huenda 
ukashuhudia mchuano mkali. 

Trump alikutana na Kennedy 
mwezi uliopita kujadili uweze-
kano wa kupata uungwaji mkono 
wake.

Kura za maoni zinaonesha 
Harris akiwa mbele ya mpinzani 
wake huyo katika majimbo kad-
haa ambayo yataamua matokeo 
ya uchaguzi.

DW

ABUJA, Nigeria

 RAIA wa Nigeria wameka-
sirishwa na hatua ya serikali 
kununua ndege mpya kwa ajili 
ya matumizi ya kiongozi wa 
nchi hiyo Bola Tinubu.

Taifa hilo la Afrika Magharibi 
limekumbwa na maandamano 
ya raia wanaopinga kupanda 
kwa bei ya bidhaa, ukosefu wa 
kazi na kushuka kwa uchumi.

Ndege hiyo Airbus A330,  
ilinunuliwa wiki mbili, lakini 
gharama yake haijawekwa wazi.

Hata hivyo, Rais Tinubu 
alianza kuitumia ndege hiyo 
mpya  Jumatatu kwa kusafiria 
kuelekea Ufaransa. Mpaka sasa 
taifa hilo lina ndege tano kwa 
ajili ya rais pekee.

RaisTinubu ambaye alich-
aguliwa mwaka jana kuongoza 
nchi hiyo yenye watu wengi 
zaidi barani Afrika, alianzisha 
mageuzi kadhaa ya kiuchumi, 
ikiwa ni pamoja na kuondolewa 
kwa ruzuku ya mafuta, ambayo 
imechangia kuongezeka mfu-
muko wa bei, ambao umefikia 
zaidi ya asilimia 30.

Rais Tinubu alisema mageuzi 
hayo ni muhimu ili kupunguza 
matumizi ya serikali na kucho-
chea ukuaji wa uchumi.

Kiongozi huyo alitangaza 
kupunguza kwa asilimia 60 ya 
idadi ya maofisa wa serikali 
wanaosafiri nje ya nchi, ikiwa 
pamoja na wasaidizi wake 
mwenyewe.

BBC

Ndege mpya ya 
rais yaibua 
hasira Nigeria

Hata hivyo, Rais 
Tinubu alianza kui-
tumia ndege hiyo 
mpya  Jumatatu 
kwa kusafiria kue-
lekea Ufaransa. 
Mpaka sasa taifa 
hilo lina ndege tano 
kwa ajili ya rais 
pekee.

NAIROBI, Kenya

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa 
linaloshughulikia wahamiaji 
(IOM), limetoa wito wa kupati-
kana kiasi cha dola za Marekani, 
milioni 15.5 (sawa na shilingi bil-
ioni 49.9). kwa ajili ya kupambana 
na ugonjwa Mpox kwa wakimbizi 
na jamii zinazohifadhiwa  barani 
Afrika.

Fedha hizo zinakusudiwa ku-
wasaidia wahamiaji na wakimbizi 
katika eneo la Afrika mashariki, 
pembe ya Afrika na kusini mwa 
Afrika.

Mkurugenzi wa shirika hilo, 

Amy Pope, alisema ugonjwa huo 
umeendelea kuziathiri jamii zi-
lizoko kwenye mataifa hayo na 
kwamba kasi ya kuenea kwake, 
inaongeza haja ya kupatikana kwa 
msaada wa haraka.

Hadi kufikia sasa nchi 
ya  jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo,pekee imerekodi uwepo 
wa wagonjwa zaidi ya elfu 10 na 
vifo 537, huku mataifa mengine ya 
Rwanda, Kenya, Uganda na Afrika 
Kusini yakithibitisha kuwepo kwa 
wagonjwa. 

Wakati huo huo, Shirika la Afya 
Duniani (WHO) lilitoa wasiwasi 
kwa watu kwa kueleza aina mpya 

ya virusi vya Mpox sio kama COV-
ID.

Mkurugenzi wa WHO kanda ya 
Ulaya, hans Kluge, alisema wataal-
amu wanajua jinsi ya kudhibiti 
kuenea kwake, hivyo watu wasifa-
nanishe na Covid-19..

“Tunaweza na lazima tukabili-
ane na mpox pamoja,“ alisema 
Kluge, katika mkutano na vyombo 
vya habari vya Umoja wa Mataifa.

“Tutachagua kuweka mifumo 
ili kudhibiti na kuondokana na 
mpox duniani kote? Au tutaingia 
kwenye mzunguko mwingine wa 
hofu na kupuuza? Jinsi tunavyo-
jibu sasa na miaka ijayo itakuwa 

mtihani mkubwa kwa Ulaya na 
dunia, „aliongeza.

Mtu akiambukizwa Mpox, hu-
pata vidonda vilivyojaa usaha na 
dalili zinazofanana na mafua am-
bayo huwa hafifu lakini yanaweza 
kuua.

Aina mpya ya virusi vya clade 
1b imesababisha wasiwasi wa ki-
mataifa kwa sababu inaonekana 
kuenea kwa urahisi zaidi.

Maambukizi ya aina hiyo il-
ithibitishwa wiki iliyopita nchini 
Uswis na kuhusishwa na mlipuko 
wa ugonjwa huo unaoendelea ba-
rani Afrika.

TRT 

Mpox yaongeza hofu Afrika

GOMA, DRC

MAPIGANO mapya yameri-
potiwa kutokea katika Wilaya ya 
Masisi na kuhusisha waasi wa M 
23 wanaoungwa mkono na Rwan-

da na wanamgambo Wazalendo 
wanaosaidiwa na Jeshi la Serikali 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo.

Taarifa kutoka eneo hilo zilise-
ma mapigano hayo yalianza usiku 

wa kuamkia Jumatano, yamesba-
bisha vifo vya raia kwenye kijiji 
cha Lukofu, umbali wa Kilomita 
60 kutoka Magharibi mwa mji wa 
Goma.

Mapigano hayo makali kati 

ya makundi hayo mawili yak-
ishuhudiwa kwenye eneo la 
Mema.

Watu watatu waliripotiwa ku-
poteza maisha, kwenye maka-
biliano hayo, huku wengine 15 
wakijeruhiwa.

Mpaka sasa ni vigumu kufaha-
mu ni nani kati ya waasi wa M23, 

jeshi la DRC  na waasi wa Wazal-
endo, anayedhibiti eneo la Lu-
kofu, huku mapigano mengine 
yakiripotiwa pia kwenye maeneo 
ya Tunda.

Aidha, waasi wa M23 wameri-
potiwa kudhibiti mji wa Kikovu, 
katika wilaya ya Lubero.

RFI 

M23 wakaribia mji wa Goma
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Na Somoe Ng’itu

KOCHA Mkuu wa Azam FC, Yos-
soupha Dabo, amesema amekiandaa 
vyema kikosi chake ili kuhakikisha 
wanapata matokeo mazuri katika 
mechi ya marudiano ya mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya wenyeji APR itakayochezwa 
kesho kwenye Uwanja wa Amahoro ji-
jini, Kigali.

Katika mechi ya kwanza iliyoche-
zwa wikendi iliyopita, Azam FC ilipata 
ushindi wa bao 1-0.

Dabo aliliambia gazeti hili ame-
waandaa wachezaji wake kisaikolojia 
kuhakikisha wanaenda kujituma katika 
mechi hiyo ya marudiano kwa sababu 
wanataka kusonga mbele kwenye mi-
chuano hiyo inayoandaliwa na Shirik-

isho la Soka Afrika (CAF).
Kocha huyo alisema amewaandaa 

wachezaji wake wasahau matokeo ya 
mechi ya kwanza na kuingia uwanjani 
kwa ajili ya kupambana kusaka ushindi.

Alisema anaamini mechi hiyo ya 
marudiano haitakuwa rahisi kwa saba-
bu wapinzani wao watakuwa nyum-
bani ambapo pia wanahitaji matokeo 
mazuri yatakayowapeleka mbele.

“Tunaendelea na maandalizi, tu-
najua mechi hiyo inatarajiwa kuwa 
mgumu ingawa sisi tutaingia tukiwa na 
faida ya ushindi wa bao 1-0, hata hivyo 
hatutabweteka, tutajiimarisha na ku-
fanyia kazi mapungufu yetu.

Hatutabweta, tumejipanga kufanya 
vizuri katika mashindano haya msimu 
huu, tunawaomba Watanzania waen-
delee kutuombea, hatutawaangusha,” 

alisema Dabo. 
Alisema kila mchezaji ana morali 

ya kusaka ushindi na benchi la ufundi 
linaendelea kurekebisha makosa ili-
yobaini katika muda uliobakia.

“Nimekuwa na mazungumzo na 
wachezaji wangu kwa ajili ya kuwapa 
maelekezo ambayo wakiyafuata, nina 
hakika tutapata ushindi na kufikia 
malengo, lakini tutacheza kwa tahad-
hari wakati wote,” kocha huyo alisema.

Azam iliyomaliza katika nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara msimu uliopita pamoja na ma-
bingwa, Yanga wanashiriki mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa Afrika wakati 
Simba na Coastal Union zenyewe zina-
peperusha bendera ya Bara kwenye mi-
chuano hiyo ya kimataifa.

AZAM YAAHIDI KUENDELEZA
UBABE MASHINDANO AFRIKA

Singida BS yaweka kambi Dar 

Simba Queens, 
PVB Buyenzi 
uso kwa uso

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Singida Black Stars 
kimeweka kambi jijini Dar es Salaam kwa 
ajili ya kufanya mazoezi kwenye viwanja 
vya nyasi bandia kabla ya kuivaa Kagera 
Sugar, Jumamosi ijayo kwenye Uwanja 
wa Kaitaba ulioko Bukoba, mkoani Kag-
era.

Ofisa Habari wa Kagera Sugar, Hussein 
Massanza, amesema jana wamewasili 
Dar kwa lengo la kuweka mikakakati 
ya kuhakikisha wanapata pointi tatu 
muhimu za mchezo huo.

“Tumekuja KMC kufanya mazoezi kwa 
sababu tunakwenda kucheza dhidi ya 
Kagera Sugar ambako kuna uwanja wa 
nyasi bandia. Singida hakuna kiwanja 
chenye nyasi bandia, Uwanja wa Kaitaba 
una kapeti, tupo hapa kwenye Uwanja wa 
KMC, ambao ni wa nyasi bandia, moja wa 
viwanja bora, na bado ni mpya, “ alisema 
Massanza.

Naye Kocha Msaidizi wa timu hiyo, Den-
is Kitambi, alisema wanafanya maandalizi 
‘kabambe’ kwa sababu wanataka ushindi 
na si matokeo mengine tofauti.

Kitambi alisema malengo ya timu hiyo 

ni kumaliza katika nafasi nne za juu 
msimu huu wa 2024/2025.

“Nia yetu msimu huu ipo wazi, tunataka 
kumaliza katika nafasi nne za juu, unajua 
kila baada ya mchezo tunafanya tathmini, 
ndiyo tumeshinda mabao 3-1 mchezo 
uliopita, lakini kuna maeneo tumeyaona 
yana mapungufu tunahitaji kuboresha, 
na moja ambalo tunataka kulifanya ni 
kutoruhusu mabao mepesi,” Kitambi al-
iongeza.

Alisema anahitaji kukamilisha ‘biasha-
ra’ mapema ili kujiondoa kwenye ‘presha’ 
wakati wa lala salama.

Na Somoe Ng’itu

KIKOSI cha Simba Queens kinatarajia 
kukutana na PVB Buyenzi kutoka 
Burundi katika mechi ya mwisho ya 
Kundi B ya mashindano ya Klabu 
Bingwa Afrika Mashariki na Kati 
(CECAFA), itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Abebe Bikila jijini Addis 
Ababa, Ethiopia.
Tayari Simba Queens ambayo ni 
vinara wa Kundi B wameshatinga 
hatua ya nusu fainali ya michuano 
hiyo hivyo wanataka kujua timu 
itakayoungana na wawakilishi hao 
wa Tanzania.
Kocha Mkuu wa Simba Queens, Juma 
Mgunda, amesema anawapongeza 
wachezaji wake kwa kuendelea kuji-
tuma katika kila mechi na anaamini 
leo wataendelea kusaka matokeo 
bora.
“Nina furaha na kuona wachezaji 
wangu wanaendelea kupambana ka-
tika kila mechi, hakuna mechi rahisi, 
wachezaji wanajituma na wanataka 
kufikia malengo yetu na ya nchi,” 
alisema Mgunda.
Wenyeji CBE pia wameshafuzu hatua 
ya nusu fainali ya michuano hiyo 
ambayo itachezwa Jumanne wakati 
fainali itafanyika Agosti 29, mwaka 
huu

Waamuzi wa FIFA na Elite wakiwa katika semina ya mafunzo inayoendelea kwenye Kituo cha Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), kilichoko Kigamboni, Dar es Salaam kwa ajili ya maandalizi ya msimu mpya ulioanza wiki iliyopita hapa nchini. 
PICHA: TFF

Mingange aibukia 
Stand United FC
Na Adam Fungamwango

ALIYEKUWA kocha wa Ndanda FC 
na Mashujaa, Meja Mstaafu Abdul 
Mingange, ametua katika timu ya 
Stand United ya Shinyanga am-
bayo itashiriki Ligi ya Champinship 
msimu mpya.
Taarifa iliyotolewa na Stand Unit-
ed, inasema wamempa Mingange 
mkataba wa mwaka mmoja na 
wanaamini anauwezo wa kusaidia 
kuipandisha daraja timu hiyo iliyo-
teremka msimu wa 2018/19.
“Mingange ndiyo kocha wetu mpya, 
amesaini mkataba wa mwaka mmo-
ja kuitumikia timu yetu,” ilisema 
sehemu ya taarifa ya klabu hiyo.
Mbali na kocha huyo, Stand United 
imemtangaza Daudi Macha kuwa 
kocha msaidizi, Ally Shomari (ko-
cha wa makipa), na kipa wa zamani 
wa Moro United, JKT Ruvu, Ndan-
da, Coastal Union, Azam na Yanga, 
Jackson Chove, kuwa meneja wa 
timu.
Tayari Stand United imewasajili 
wachezaji kwa wapya kwa ajili ya 
kukiongezea nguvu kikosi ambao 
ni pamoja na John Mwanda, Ally 
Hamisi, Mudrick Salim na Frank 
Sekule.

---------------------------------------



21

HABA

Ijumaa Agosti 23, 2024

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Klabu yake inakaribia kuafikiana na wanunuzi hao 
baada ya awali kukataa ofa yao ya ….

NKETIAH AKARIBIA 
KUTUA NOTTINGHAM 

CHILWELL ATAKIWA MAN UNITED
KLABU ya Manchester United imepewa nafasi ya 

kumsajili beki wa England na klabu ya Chelsea, Ben 
Chilwell baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 27 kuambiwa hayupo katika mipango ya kocha, Enzo 
Maresca. (Sportsport)

WEST HAM KUMSAJILI SOKER
WEST Ham inataka kumsajili kiungo wa kati wa Hispa-

nia, Carlos Soler mwenye umri wa miaka 27 kutoka Paris 
St-Germain lakini lazima wauze wachezaji kabla ya ku-
nunua. (Guardian)

BARCO KWA MKOPO SEVILLA
MLINZI wa Brighton, Valentin Barco mwenye umri wa 

miaka 20 anatazamiwa kujiunga na Sevilla kwa mkopo 
lakini mkataba wa mchezaji huyo wa kimataifa wa Ar-
gentina haujumuishi chaguo la kumnunua. (Fabrizio 
Romano)

NAPOLI YASAKA NYOTA ENGLAND
MKURUGENZI wa Napoli, Giovanni Manna amerejea 

England kuendelea na mazungumzo ya uhamisho wa 
kiungo wa kati wa Brighton na Scotland, Billy Gilmour 
mwenye umri wa miaka 23, mshambuliaji wa Chelsea na 
Ubelgiji, Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 31, na 
kiungo wa kati wa Manchester United na Scotland, Scott 
McTominay mwenye miaka 27. (Gianluca di Marzio)

MKOPO WA JEBBISON WAKUBALIWA 
KLABU ya Watford imekubali mkataba wa mkopo wa 

msimu mzima na Bournemouth kwa ajili ya mshambu-
liaji, Daniel Jebbison mwenye umri wa miaka 21, mzaliwa 
wa Canada. (Sky Sports)

WORRALL HUYO NOTTIGHMA FOREST
KLABU ya Nottingham Forest imekubali ombi la kum-

nunua mlinzi wa England, Joe Worrall mwenye umri wa 
miaka 27 kutoka Burnley. (Football Insider)

STERLING ANATAKA KUBAKI EPL
MSHAMBULIAJI wa zamani wa England, Raheem Ster-

ling mwenye umri wa miaka 29 anataka kubakia kwenye 
Ligi Kuu ya England baada ya kuambiwa hana mustaka-
bali wa kuwa Chelsea. (Sky Sports)

CHIESA ATAKIWA BARCELONA
BARCELONA wanafikiria kumnunua mshambuliaji 

wa Juventus na Italia, Federico Chiesa mwenye umri wa 
miaka 26. (ESPN)

UGARTE WA PSG ANUKIA UNITED
KLABU ya Manchester United inakaribia kufikia 

makubaliano ya kumsajili kiungo wa kati wa Uruguay, 
Manuel Ugarte mwenye umri wa miaka 23, kutoka Paris 
St-Germain. (Sky Germany)

PATINO AKARIBIA D’ LA CORUNA
MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Charlie Patino mwenye 

umri wa miaka 20, anakaribia kujiunga na Deportivo La 
Coruna katika uhamisho wa kudumu. (Athletic)

ZISIKUPITE

LONDON, England

ARSENAL inakaribia  kuafikiana 
na Nottingham Forest kuhusu Ed-
die Nketiah, huku ofa moja ya kum-
nunua mshambuliaji huyo ikikatali-
wa na Washikabunduki hao.

Licha ya kusaini mkataba mpya 
wa muda mrefu mwaka 2022, Nke-
tiah amesalia kuwa mchezaji asiye 
na nafasi katika klabu ya Arsenal. 

Alianza mechi 10 pekee za Ligi 
Kuu msimu wa 2023/24, hakupata 
nafasi ya kucheza hata mchezo 
mmoja baada ya msimu huo na ali-
kuwa mchezaji mdogo ambaye haja-
tumika katika mechi ya ufunguzi ya 
msimu huu wa 2024/25 wikendi ili-
yopita.

Akiwa na umri wa miaka 25, Nke-
tiah si kipaji kipya tena na inaone-
kana hana chaguo ila kuhama ikiwa 
anataka kucheza.

Gazeti la Athletic limeripoti kuwa 
mazungumzo kati ya Arsenal na 
Forest yanaendelea baada ya kitita 
cha pauni milioni 25 kukataliwa. 

Washikabunduki hao wanatarajia 
kupata kiasi cha pauni milioni 30 au 
35 kwa Nketiah, huku mazungumzo 
kati ya Forest na kambi ya mchezaji 
huyo kuhusu masuala binafsi pia 
yakiendelea.

Nketiah alionekana kana kwamba 
angejiunga na Marseille mwanzoni 
mwa msimu wa majira ya joto, laki-
ni mpango huo ulivunjika kutokana 
na kushindwa kukubaliana kati ya 
klabu hizo kwenye ada ya uham-
isho.

Forest walikuwa miongoni mwa 
timu nne pekee za Ligi Kuu msimu 
uliopita ambazo hazikufikisha ma-
bao 50 katika kampeni ya michezo 
38, huku kukosekana kwa umakini 
wa mbele kulifichuliwa na kukose-

kana kwa Taiwo Awoniyi. 
Mkongwe wa kimataifa wa New 

Zealand, Chris Wood alianza na ku-
funga katika sare ya 1-1 Jumamosi 
dhidi ya Bournemouth na kufungua 
msimu mpya, huku Awoniyi aki-
tokea benchi baadaye.

Nketiah hajawahi kupata nafasi 
ya kuanza hadi sasa, ingawa yeye 
ndiye mfungaji bora wa muda wote 
wa England katika timu ya taifa ya 
chini ya umri wa miaka 21.

Licha ya kuhusishwa na chaguzi 
kadhaa na bila shaka kuwa ndio se-
hemu pekee inayokosekana, Arse-
nal haijasajili mshambuliaji wa kati 
msimu huu wa joto. 

Kai Havertz alijipanga kama ‘nam-
ba tisa’ dhidi ya Wolves wikendi 
na alifanikiwa, baada ya kufurahia 
mwisho mzuri wa msimu uliopita 
pia.
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MANCHESTER, England

BRUNO Fernandes amefi-
chua kuwa alitaka Manches-
ter United kufanya mabore-
sho makubwa kwenye kikosi 
chao cha kucheza kabla ya 
kusaini mkataba mpya.
Manung’uniko ya kutori-
dhika yalitoka kwa mchezaji 
huyo wa kimataifa wa 
Ureno mwishoni mwa 
msimu uliopita alipokiri 
kuwa anaweza kuwahama 
Mashetani Wekundu ikiwa 
wangetaka kujijenga upya 
bila yeye. 
Hata hivyo, kiungo huyo 
mshambuliaji amesaini mka-
taba mpya wa miaka mitatu 
Old Trafford.
Wamiliki wenza wapya IN-
EOS wamekuwa na shughuli 
nyingi wakati wa dirisha la 
usajili la majira ya kiangazi, 
wakiwaleta Joshua Zirkzee, 
Leny Yoro, Matthijs de Ligt 
na Noussair Mazraoui, na 
Fernandes amekiri kuwa 
ana furaha kuona United 
ikifanya maendeleo ya wazi 
nje ya uwanja.
Aliambia tovuti ya klabu: 
“Klabu ilijua kwamba 
ninataka kushindana na 
timu bora. Walijua kwamba 
tulihitaji kuboresha timu. Na 
nadhani tunafanya hivyo.
“Ni wazi, niliwaambia, 
“Sihitaji uniahidi kwamba 
tutashinda ligi”. Kwa sababu 
hakuna mtu anayeweza 
kuahidi hilo. Lakini an-
galau tutakuwa na timu 
ya kushindana na kuwa 
washindani katika msimu, 
kujaribu kupata fedha na 
kushindana katika viwango 
vya juu zaidi.
“Nadhani klabu inafanya 
hivyo. Inajaribu kuleta watu 
ili kupata wachezaji wengi 
wenye ubora katika timu, 
ili kupata ushindani zaidi, 
hivyo kila mtu anapigania 
nafasi yake.
“Lakini chaguo langu la 
kwanza lilikuwa kila mara 
kubaki kwenye klabu. 
Hayakuwa matakwa, lakini 
mambo ambayo nilitaka 
kuona, klabu kwenda mbele. 
Kusema kweli, naangalia 
sasa na naona klabu inafan-
ya juhudi katika hilo.”
Fernandes alianza mechi 
ya kwanza ya Ligi Kuu ya 
United Ijumaa iliyopita 
huku Zirkzee akifunga bao 
la ushindi dakika za lala 
salama katika ushindi wa 
1-0 dhidi ya Fulham.

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, Enzo Maresca amesisitiza 
kuwa klabu hiyo sio sehemu  ya “fujo” licha ya 
kuwa na zaidi ya wachezaji 40 wa kikosi cha 
kwanza kwenye vitabu vyao huku pia akipinga 
madai ya Raheem Sterling kwamba yuko gizani 
kuhusu mustakabali wake.

Dirisha la usajili wa majira ya joto kwa Chelsea 
liliendelea siku ya Jumatano huku Conor Gallagh-
er akikamilisha uhamisho wake wa pauni milioni 
34 kwenda Atlético Madrid na João Félix akiwa 
mchezaji wa 11 kusajiliwa na klabu hiyo katika di-
risha la majira haya ya joto

Maresca alithibitisha kwamba idadi kubwa ya 
wachezaji wanafanya mazoezi mbali na kundi la 
kwanza ambalo limeonekana kuwa la ziada kwa 
mahitaji na wachezaji kadhaa wa hadhi ya juu ka-
tika kundi hilo akiwemo Gallagher kabla ya kuon-
doka kwake, Ben Chilwell, Trevoh Chalobah na 
Sterling.

Maresca alisema: “Sifanyi kazi na wachezaji 42. 
Hilo ni jambo kutoka nje. Ninafanya kazi wakati 
huu na wachezaji 21.

“Kikao cha leo ( juzi) ni cha wachezaji 20, ki-
kao cha juzi kilikuwa na 21. Kwa hivyo wengine 
15 au 20, wanafanya mazoezi tofauti ulikuwa na 
wachezaji 26 au 27 kwa hivyo wapo wachezaji wa 
Chelsea, 42, 43, ndio kwa hakika, lakini hawafanyi 
kazi na mimi, kila siku siwaoni kwa hivyo sio fujo 
kama inavyoonekana kutoka nje.

Chelsea wamepitisha sera ya kusajili wachezaji 
kwa mikataba ya muda mrefu, mara nyingi mika-
taba ya miaka minane au tisa lakini Maresca alidai 
sera yake ya uteuzi haitaathiriwa kama matokeo.

“Niko hapa kuchukua uamuzi na kufikiria vitu 
bora tu kwa ajili yetu,” aliendelea. “Sifikirii kuhusu 
mkataba wa miaka mingapi wanao, sio kazi yangu. 
Kama wana mkataba wa miaka sita lakini siwap-
endi, wanaweza kuwa na mkataba wa miaka 20.

“Nipo hapa kufanya uamuzi sahihi kwa timu, 
si zaidi ya hapo. Kuhusu hali ya mkataba, sio kazi 

MADRID, Hispania 

CHELSEA imetangaza kum-
sajili Joao Felix kutoka Atletico 
Madrid, huku Mreno huyo aki-
saini mkataba wa miaka saba.

Mshambuliaji huyo mwenye 
umri wa miaka 24 alitumia 
kipindi cha pili cha msimu wa 
2022/23 kwa mkopo na ‘The 
Blues’, akifunga mabao manne 
katika mechi 20 za mashindano 
yote kabla ya kujiunga na Bar-
celona kwa mkataba mwingine 
wa muda katika kampeni iliyo-

fuata.
Anaungana na Omari Kelly-

man, Tosin Adarabioyo, Marc 
Guiu, Kiernan Dewsbury-Hall, 
Renato Viega, Caleb Wiley na 
Pedro Neto kama wachezaji 
wapya waliowasili Stamford 
Bridge msimu huu wa majira 
ya joto.

Ripoti ya Athletic imedai ada 
yake ina thamani ya takribani 
pauni milioni 44.5, huku klabu 
hiyo wakipata kipengele cha 
kuuza.

Aliiambia tovuti ya Chelsea: 

“Nina furaha sana kurejea Chel-
sea na siwezi kusubiri kuanza. 
Ninaweza kuona baadhi ya 
watu ninaowafahamu mara ya 
mwisho nilipokuwa hapa, am-
bayo ni nzuri kila mara.

Felix alisajiliwa na Atletico 
mwaka wa 2019 kwa kitita cha 
euro milioni 126 ada ya nne 
kwa juu zaidi kuwahi kutokea 
- lakini hakukaribia kulipa 
gharama hiyo kwa mabao 34 
pekee katika mechi 131. 

Alifunga mabao kumi kwa 
Barca msimu uliopita, baada ya 
kutofautiana na kocha, Diego 
Simeone.

Aston Villa hapo awali wa-
likuwa wakitaka kupata Saini 
yake, huku kocha, Unai Emery 

akivutiwa na mwanasoka huyo 
wa zamani wa Benfica.

Kurejea kwake London Ma-
gharibi ndio biashara ya hivi 
punde zaidi kati ya Chelsea na 
Atletico, huku Conor Gallagher 
akihamia Hispania pia kuthibit-
ishwa Jumatano.

Felix ni chaguo jingine la 
ubunifu kwa kocha Enzo 
Maresca katika nafasi ya tatu ya 
mwisho. 

Christopher Nkunku na Cole 
Palmer walianza kwenye winga 
kwenye mechi ya ufunguzi ya 
Ligi Kuu ya Chelsea dhidi ya 
Manchester City, huku Enzo 
Fernandez akicheza katika 
nafasi ya namba 10 nyuma ya 
mshambuliaji Nicolas Jackson.

Joao Felix asaini 
miaka saba

Fernandes Fernandes 
anafichua siri ya anafichua siri ya 
kukubali kubaki kukubali kubaki 
Man UtdMan Utd***

***

***

MARESCA 
ATEMA 
CHECHE 
CHELSEA

yangu.”
Sterling amebakiza miaka mitatu 

kwenye mkataba wake Chelsea na al-
itoa taarifa ya kutaka kujua mustaka-
bali wake baada ya kuachwa kwenye 
mechi ya ufunguzi ya Ligi Kuu ya Eng-
land Jumapili dhidi ya Manchester City.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 29 alikuwa sehemu ya mechi zote 
sita za kujiandaa na msimu kabla ya 
kuachwa, lakini Maresca alisema: “Nili-
zungumza na Raheem moja kwa moja 
siku moja kabla ya mchezo na City na 
nilimweleza hali halisi.

“Sioni Raheem baada ya mchezo, 
anafanya mazoezi tofauti kama nilivy-
osema. Ikitokea nikikaa na Raheem, 

nitamwambia yale yale niliyokwisham-
wambia. Sina jipya la kumwambia. kwa 
sababu nilikuwa wazi kabisa.”

Sterling anaaminika kufanyia kazi 
mustakabali wake siku zijazo, huku Ju-
ventus wakiwa miongoni mwa klabu 
zinazotaka kumsajili mchezaji huyo wa 
kimataifa wa England kwa mujibu wa 
vyanzo.

Maresca pia alisisitiza kuondoka kwa 
Gallagher kunatokana na hitaji la ku-
fuata kanuni za faida na uendelevu za 
Ligi Kuu, ambazo zinasema kwamba 
fedha zinazopatikana kupitia kuuza 
wachezaji waliotengenezwa katika aka-
demi ya klabu zinaweza kuhesabiwa 
kuwa faida halisi.
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YANGA KUSAJILI WACHEZAJI 
WAGENI WAWILI DESEMBA
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Rais Samia 
azishushia
neema Simba, 
Yanga

Na Adam Fungamwango

WAKATI Yanga ikijiandaa na mchezo 
wake wa marudiano ya mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Vital‘O kutoka Burundi, Rais wa 
klabu hiyo, Hersi Said, amesema wanat-
arajia kusajili nyota wapya wawili katika 
dirisha dogo la usajili litakapofunguliwa 
baadaye mwaka huu.

Hersi alisema hayo jijini jana na 
kuongeza kuwa nyota hao watakaosa-
jiliwa watakuwa ni wachezaji wa kigeni.

Alisema licha ya kikosi cha Yanga 
kuonekana ni ‚tishio‘, lakini viongozi 
wanaona hakijakamilika katika kiwango 
wanachohitaji kifike.

“Kikosi hiki hakijakamilika, bado, 
nataka niwaambie tu, Yanga hii bado, 
tena kuna mchezaji tulitakiwa tumlete 
kwenye hili dirisha kubwa lakini dili 
halikukamilika, na baada ya hapa, Janu-
ari kutakuwa na ongezeko la wachezaji 
wengine wawili wa kigeni. Kwa hiyo 
haijakamilika, ikikamilika ndiyo wa-
nahabari tuulizeni kuhusu ubingwa wa 
Afrika, lakini kwa sasa bado,“ alisema 
Hersi.

Aliongeza lengo ya Yanga kwa sasa ni 
kufika hatua ya robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na si vinginevyo.

“Sisi malengo yetu ni kufika robo fain-
ali, tunataka tuingie makundi tuzoee 
kwanza makundi, halafu twende robo 

fainali, ila wakati mwingine Mungu 
huwa ana zawadi, akitupa nusu fainali, 
fainali au tukichukua ubingwa, sawa tu-
nashukuru, lakini lengo ‚mama‘ ni robo 
fainali,“ Hersi alisema.

Wakati huo huo, mchezo wa marudi-
ano kati ya Yanga na Vita‘O sasa utache-
zwa kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam badala ya Azam 
Complex, imeelezwa.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo, 
imesema mchezo utachezwa Jumamosi 
kuanzia saa 1:00 usiku kwa saa za Tanza-
nia kama ilivyopangwa awali.

Yanga itashuka dimbani ikiwa na faida 
ya ushindi wa mabao 4-0, walioupata 
kwenye mechi iliyopita.

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Khamis Mwinjuma “Mwana 
FA”, amepagawisha mashabiki waliohud-
huria Usiku wa Singeli wa Siku ya Benki 
ya NMB ‘NMB Day’ katika Tamasha la 
Kizimkazi, ambako alitumbuiza kwa 
dakika 10.

Usiku wa Singeli ulikuwa hitimisho la 
NMB Day, siku maalum iliyotumika ku-
kabidhi na kuzindua miradi iliyotekele-
zwa na NMB katika Kizimkazi Festival, 
ambako ilikabidhi Skuli ya Maandalizi 
kwa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan na 
kung’arishwa na bonanza la michezo.

Mgeni rasmi wa Usiku wa Singeli ali-
kuwa ni Waziri wa Vijana, Utamaduni na 
Michezo Zanzibar, Tabia Maulid Mwita.

 Mwana FA, nyota Hip Hop wa lililoku-
wa Kundi la East Coast Team, alipanda 
jukwaani saa 3:45 usiku, ambapo alianza 
kutoa hotuba fupi kabla ya mashabiki 
kumshawishi atumbuize, ndipo alipoan-
za michano ya kibao chake cha Habari 
Ndio Hiyo, Unanijua Unanisikia.

Baada ya mistari michache ya Unani-
jua Unanisikia, MwanaFA akadondosha 
‘vesi’ moja ya kibao chake kiitwacho 
Mfalme alichomshirikisha G Nako, kabla 
ya kugeukia singeli na kuchana ‘free 
style’ kali na kumalizia kibao cha Sio kwa 

Ubaya alichoimba na Harmonize.
“Nimshukuru Waziri Tabia kunicha-

gua kuambatana nami hapa, niwashuk-
uru marais wetu Dk. Samia Suluhu Has-
san na Dk. Hussein Ali Mwinyi, kwa kazi 
kubwa wanayofanya kuipambania sanaa 
ya Tanzania, ambayo inapaswa kupam-
baniwa pia na wasanii wenyewe,“ alise-
ma Mwana FA.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, 
Ridhiwan Kikwete, ndiye aliyekabidhi 
vikombe kwa washindi wa bonanza hilo 
lililohusisha michezo ya karate, bao la 
kete, karata, kufua na kukuna nazi na 
kuvuta kamba.

Mwana FA apagawisha 
Usiku wa Singeli NMB Day

AFCON ambapo Tanzania inatarajia 
kuwa mwenyeji wa mwanza wa fainali za 
mwaka 2027 pamoja na nchi za Kenya na 
Uganda.
Aidha aliagiza kuendelea na kasi ya ujen-
zi wa viwanja ili vikamilike kwa wakati 
kwa ajili ya fainali hizo vikiwemo vi-
wanja vinavyojengwa  Arusha, Dodoma 
pamoja na Dar-es-Salaam.
Akizungumzia ujenzi wa kituo cha 
michezo Kizimkazi, aliwataka vijana 
kuchangamkia fursa za kuwepo kwa 
kituo hicho ambacho walengwa wake 
wakubwa ni kundi la vijana pamoja na 
watoto katika kukuza na kuibua vipaji 
vya michezo.
Alisema Vijana wanahitaji kuandaliwa 
mapema katika masuala mbali mbali ya 
msingi ikiwemo michezo hatua ambayo 
itawawezesha kuibuliwa kwa vipaji vyao 
na baadaye kuwa nyota wa michezo 
mbali mbali na kufikia kiwango cha ku-
jiajiri.
‚‘Akademi  hii walengwa wake wakubwa 
ni kundi la vijana na watoto ambao  vipa-
ji vyao vitaibuliwa na kuweza kuvitumia 
katika maeneo mbali mbali na kuweza 
kujiajiri katika michezo‘‘alisema..
Rais Samia, alisema wananchi wa Kizim-
kazi na Zanzibar kwa ujumla sasa wapo 
tayari kwa ajili ya ujenzi wa Akademi 
hiyo ya michezo ambapo wamechangia 
jumla ya Shilingi Bilioni mbili mradi huo 
ukamilike mwaka 2025 kama ilivyopang-
wa.
“Abebwaye hujikaza sisi wananchi 
wa Kizimkazi wilaya ya Kusini katika 
kuonesha utayari wetu wa ujenzi wa 
kituo cha michezo cha Suluhu Akademi 
tunachangia Shilingi bilioni mbili ili 
kuongeza  ari kwa kushirikiana na wafa-
dhili wetu‘‘, alisema Rais Samia.
Akizungumza kwa upande wake, Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, alisema Rais Sa-
mia amekuwa mdau mkubwa wa mich-
ezo mbali mbali kwa kuongeza hamasa 
kwa vilabu vya soka ikiwemo Simba na 
Yanga kuona vinapata ushindi mkubwa 
katika mashindano ya kimataifa.
Aidha alizitaja juhudi zinazochukuliwa 
na Rais Samia katika michezo ni pamoja 
na kuona ujenzi wa viwanja vya kisasa 
unafanyika nchini, hatua ambayo ni se-
hemu ya kuitangaza nchi katika ushinda-
ni wa soka na michezo mingine.
Aidha, mfadhili mnkuu wa mradi wa 
ujenzi wa kituo cha michezo chja Su-
luhu, benki ya CRDB kupitia Mkurugenzi 
Mtendaji wake, Abdulamajid Nsekela,  
alisema maandalizi ya ujenzi wa ki-
wanja cha kisasa cha Suluhu Akademi 
yameanza huku ujenzi huo ukitoa ajira 
kwa makundi mbali mbali ya wananchi 
wa kijiji cha Kizimkazi.
Nsekela alisema kituo hicho kikikami-
lika kitakuwa na uwezo wa kuchukua 
vijana 170 na kuwapatia mafunzo na ku-
waandaa katika maeneo mbali mbali ya 
michezo.

Naibu Waziri Sanaa, Utamaduni na Michezo, Hamis Mwinjuma ‚Mwana FA‘ akitumbuiza wakati wa Usiku wa Singeli 
wa NMB katika Tamasha la Kizimkazi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mkurugenzi wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mo Assuarance, Fatma Dewji (kulia) akikabidhi mfano wa hundi 
ya Sh Milioni 250 kwa Afisa Mtendaji Mkuu Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez kwa ajili ya bima ya mat-
ibabu ya wachezaji, benchi la ufundi na waajiriwa wote wa klabu hiyo. Wanaoshuhudia kutoka kulia ni 
Gregory Fortes , Afisa Mtendaji Mkuu Mo Assuarance. PICHA: SAADA AKIDA

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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Nketiah akaribia kutua Nottingham Forest

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi imesema kuwa inakari-
bisha maoni ya wadau wote ambao 
wanaona hakuna haja ya mtu, kam-
puni au taasisi kudhamini zaidi ya 
timu moja kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara ili iundwe kanuni rasmi.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa bodi 
hiyo, Almasi Kasongo, amesema 
jana kuwa, kwa siku za karibuni 
kumeibuka hoja na mjadala kwa wa-
dau wa soka ambao wanadhani kuna 
haja ya kuzuia mdhamini mmoja 
kudhamini zaidi ya timu moja, na 
kwa kuwa Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Tanzania (TFF) na Bodi ya Ligi 
wanaendesha soka kwa uwazi na 
usikivu, hawajafunga milango badala 
yake wanakaribisha maoni.
Hata hivyo, Kasongo, amesema 
maoni hayo yatatolewa kwa ajili 
ya kanuni ya msimu ujao, kwani 
msimu huu tayari wameshafunga na 
hakukuwa na mdau yoyote aliyelala-
mikia suala hilo.
„Hizi siku mbili tatu umekuwa 
mjadala mkubwa, lakini kwa wakati 
huu tuliokuwa nao hakuna kanuni 
inayozuia mdhamini mmoja kud-
hamini zaidi ya timu moja.
Udhamini ni jambo la kikanuni, mad-
humuni ya kanuni kwa asilimia 90 
yameelekezwa kwenye klabu husika,  
timu, wachezaji, waamuzi, viongozi, 
mbali na mijadala iliyoibuka, hakuna 
klabu yoyote au mdau kuelekea 
msimu huu aliyelalamikia suala hilo,“ 
alisema Ofisa Mtendaji huyo.
Hata hivyo, alisema kanuni siyo 
msahafu, hivyo kama wadau watao-
na kuna haja ya kuja na kanuni hizo, 
milango iko wazi.
„Lakini mimi siku zote nimekuwa 
nikiamini kuwa kanuni siyo msaha-
fu, zinajadilika, zinabadilishika kwa 
hiyo pale ambapo wadau wataona 
kuna haja ya kufanya mabadiliko 
ya kanuni kama ambavyo siku zote 
tumekuwa tukifanya basi milango 
ipo wazi,“ alisema Kasongo.
Alisema wao kama viongozi wa 
soka, wataka kuongoza vile am-
bavyo wadau wa soka wataona 
inafaa na kuthamini michango yao.
Kwa siku za karibuni kumeibuka mi-
jadala kwa wadau wa soka vikihusu 
uhalali wa mdhamini mmoja kud-
hamini zaidi ya klabu moja kwenye 
ligi moja.

Bodi ya Ligi 
kukusanya 
maoni udhamini 
wa klabu 

Faustine Feliciane na Rahma Sulei-
man

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema 
amefanya mazungumzo na wadau na 
wawekezaji wakubwa hapa nchini kwa ajili 
ya kuzidhamini klabu za Simba na Yanga ili 
ziendelee kufanya vizuri.
Akizungumza jana kwenye uwekaji wa jiwe 
la msingi kwenye ujenzi wa kituo cha mich-
ezo na ufundishaji cha Suluhu Academ, 
Kizimkazi, Zanzibar, Rais Samia, alisema 

amekuwa akizifuatilia timu hizo na siku 
zote yopo katikati na anafurahi pale zi-
napofanya vizuri.
“Najua wadhamini au washika vilabu 
hivi wanafanya jitihada kubwa sana, la-
kini pamoja nao nimeongea na wadau, 
wawekezaji wetu wakubwa hapa, mmoja 
nimempa Yanga, mmoja nimempa Simba 
awasaidie,“ alisema Rais Samia.
Aidha, alisema suala hilo litakapokamilika 
vilabu hivyo vitapewa taarifa na kuitwa 
kwa mazungumzo na hatua nyingine.

Katika hatua nyingine, Rais Samia, amese-
ma kuwepo kwa viwanja vya kisasa vi-
kiwemo vya soka kwa kiasi kikubwa 
kutaiwezesha Tanzania kuwepo katika 
ramani ya kimataifa na kuruhusu michezo 
mingi ya kimataifa kufanyika hapa nchini.
Alisema kuwepo kwa viwanja hivyo ni 
fursa ambayo itaiwezesha Tanzania kuan-
daa mashindano mbali mbali makubwa 
ya kimataifa zikiwemo fainali za Afrika, 
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Rais Samia azishushia
neema Simba, Yanga

  Asema yeye yupo katikati ya klabu hizo 
na amezitafutia wadhamini wapya ili kuzisaidia 
kuweza....


