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habari kitaifa

Serikali yataja sababu saruji kupanda bei
Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Ludovick 
Nduhiye, ameeleza sababu ya 
saruji kupanda bei na kuadimika 
kuwa ni baadhi ya viwanda ku-
funga uzalishaji mwezi Oktoba na 
Novemba, mwaka huu kwa ajili ya 
ukarabati.

Pia, alisema miradi mikubwa ya 
kielelezo ambayo huhitaji saruji 
nyingi ni sababu ya baadhi ya 
maeneo kuadimika na kupanda 
bei.

Akizungumza baada ya kufanya 
ziara ya tathmini kwenye viwanda 
na mawakala wa saruji kujua hali 
halisi ya uzalishaji, mwenendo 
wa bei na usambazaji wa saruji 
nchini, alisema baadhi ya miradi 
iliyotajwa kuongeza mahitaji ya 
saruji ni pamoja na ujenzi wa 
mradi wa kuzalisha umeme wa 
Mto Rufiji wa Julius Nyerere Hy-
dropower Project ( JNHPP), ujenzi 
wa reli ya kisasa (SGR) na ujenzi 
wa daraja la New Selander Dar es 
Salaam.

Mingine ni mradi wa ujenzi wa 
barabara za juu Ubungo, mwen-
dokasi awamu ya pili, barabara 
za mikoani, ujenzi wa viwanja 
vya ndege, uendelezaji wa makao 
makuu Dodoma na mahitaji ya 
watu binafsi ya ujenzi.

Alisema, ziara hiyo ililenga pia 
kuona jinsi viwanda vilivyoji-
panga kukabiliana na tatizo hilo 
la upatikanaji na upandaji holela 
wa bei ya saruji nchini, ikiwa ni 
utekelezaji wa agizo la Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa.

Viwanda vilivyotembelewa ni 
Twiga na Lake kinachozalisha 
saruji ya Nyati, vya Dar es Salaam, 
Dangote cha Mtwara na Mbeya 
kinachozalisha saruji ya Tembo. 

Naibu Katibu Mkuu ambaye ali-
fuatana na maofisa waandamizi 
toka Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara, alibaini kuwa kati ya vi-
wanda tisa vinavyozalisha saruji 
nchini kwa sasa, baadhi yake vili-
simamisha au kupunguza kiwan-
go cha uzalishaji mwezi Oktoba 
na Novemba, kwa ajili ya kufanya 
matengenezo ya mitambo ya uzal-
ishaji. 

Alisema baadhi ya viwanda 
hivyo vilivyokuwa katika kipindi 
cha matengenezo ya kawaida ya 
kila mwaka au kufanya uhuishaji 
wa mifumo ya uendeshaji na 
uboreshaji wa miundombinu ya 
uzalishaji nishati ni pamoja na 
Dangote, Mbeya na Twiga.

“Baadhi ya viwanda viliendelea 
na uzalishaji na usambazaji japo 
kwa kiwango cha chini kidogo.

Kwa sasa viwanda vyote tayari 
vimekamilisha ukarabati huo na 
vimejipanga kuongeza uzalishaji 
ili kukidhi mahitaji ya soko,” alise-
ma.

Awali, Katibu Tawala Mkoa wa 
Dar es Salaam, Paulo Mshimo, 
alisema saruji ilipanda kutoka 
Sh. 14,500 hadi 19,000, lakini kwa 
sasa ni kati ya Sh. 14,500 hadi zai-
di ya Sh. 15,500.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Ki-
wanda Twiga, Alfonso Velez, alise-
ma wanaendelea na uzalishaji wa 
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saruji na kuisambaza kwa wateja 
wake kwa bei ile ile ya Sh. 13,500 
kwa mfuko wa saruji aina ya 32.5R 
na Sh. 13,800 kwa saruji aina ya 
42.5R.

Alisema kiwanda hicho kina uw-
ezo wa kuzalisha wastani wa tani 
160,000 kwa mwezi na takribani 
tani milioni mbili kwa mwaka na 
kimejipanga kuongeza uzalishaji.

Wakala wa saruji kutoka Ki-
wanda cha Twiga, Dipak Manilal 
Lal, alisema mahitaji ya saruji 
yameongezeka nchini na huuza 
yote anayopata kutoka kiwandani, 
huku akiweka utaratibu wa kila 
mteja kupata mifuko 100 pekee.

Vile vile, baadhi ya mawakala 
waliotembelewa jijini Dar es Sa-
laam, walikiri kupokea saruji na 
kuiuza moja kwa moja kwa wateja 
wao, tofauti na walipokuwa waki-
hifadhi inayobaki.

Naye Mkuu wa Idara ya Mikakati 
ya Kibiashara wa Kiwanda cha 
Lake, IPN Pathall, alisema uhaba 
wa saruji nchini ni dalili nzuri 
ya maendeleo ya kiuchumi una-
osababishwa na ongezeko kubwa 
la mahitaji ya bidhaa hiyo kuliko 
uzalishaji, linalohimiza viwanda 
kuongeza uzalishaji ili kukidhi ma-
hitaji ya soko.

Alisema kiwanda hicho kina-
chozalisha saruji aina ya Nyati 
hakikusitisha uzalishaji wala ku-
pandisha bei ikibaki kuwa Sh. 
12,710 kwa saruji aina ya 32.5R na 
Sh. 13,500 kwa saruji aina ya 42.5R.

Mtendaji Mkuu wa uzalishaji Ki-
wanda cha Lake, Biswajeet Mallik, 
alisema kiwanda hicho kimeen-
delea na uzalishaji na tani 50,000 
zinazalishwa kwa siku na kwa 
mwezi  600,000 huku wakijipanga 
kuongeza uzalishaji.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mt-
wara, Alphayo Kidata, alisema bei 
ya saruji ilipanda kutoka Sh. 13,500 

hadi Sh.  23,000 na kwamba im-
eanza kushuka hadi Sh. 14,000 na 
15,000 kwa mfuko.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Lin-
di, Rehema Madenge, alisema ku-
tokana na uhaba wa saruji katika 
mkoa wake bidhaa hiyo ilipanda 
hadi kufikia Sh. 24,000 kwa mfuko 
na sasa imeshuka hadi Sh. 15,000.

Mtendaji Mkuu na Meneja wa 
Kiwanda cha Dangote nchini, Ab-
dullahi Baba, alisema kiwanda 
chake kilisimimisha uzalishaji Ok-
toba 2020 ili kufanya matengen-
ezo ya mitambo yake pamoja na 
kukamilisha kusimika mitambo 
ya uzalishaji umeme baada ya 
kufanya uamuzi wa kimkakati wa 
kununua mitambo yao wenyewe 
na kuachana na utaratibu wa ku-
nunua nishati hiyo kutoka kam-
puni nyingine binafsi iliyopewa 
kandarasi mwaka 2018 ya kuzali-
sha umeme na kukiuzia kiwanda 
na kusababisha gharama zaidi.

Akifafanua alisema mchakato 
wa kuhama kutoka matumizi ya 
mkandarasi huyo binafsi kwenda 
utumiaji wa mitambo ya kampuni 
umechangia kuathiri uzalishaji na 
upatikanaji wa bidhaa hiyo nchini.

Matengenezo ya mwisho wa 
mwaka kwa utaratibu wao huwa 
yanafanywa kila mwaka mwezi 
Aprili ambao kwa tathmini yao ni 
mwezi ulio na mahitaji ya saruji 
kidogo kutokana na mvua nyingi. 
Hata hivyo, kwa mwaka huu 2020 
matengenezo hayo yamefanyika 
mwezi Oktoba badala ya mwezi 
Aprili kutokana na ukosefu wa vi-
puri vinavyoagizwa nje ya nchi ku-
tokupatikana kwa sababu ya janga 
la corona.

Vile vile, meneja huyo alisema 
katika kipindi hicho kiwanda kili-
huisha mfumo wake wa TEHAMA 
unaotumiwa katika shughuli zake 
za utendaji. Zoezi hilo la uhuishaji 

wa mfumo pamoja na mambo 
mengine liliathiri usambazaji wa 
saruji na hivyo kuchangia upati-
kanaji hafifu usiokidhi mahitaji 
makubwa ya saruji yaliyoongeze-
ka.

Alisema katika kipindi hicho 
kiwanda hakikupandisha bei na 
iliuzwa Sh. 11,860 kwa saruji ya 
32.5 na Sh. 12,110 kwa saruji 42.5 
bila Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT).

Naye Katibu wa Kampuni na 
Mshauri wa mambo ya Kisheria 
wa Kiwanda cha saruji Mbeya, Ian 
Almachius, alimweleza Naibu Ka-
tibu Mkuu kuwa kiwanda hicho 
kinachozalisha saruji ya Tembo, 
kilisimamisha uzalishaji kuanzia 
Oktoba 14 hadi 17, 2020 kwa ajili ya 
matengenezo ya kila mwaka. Pia, 
alisema kiwanda hicho kinauwezo 
wa kuzalisha tani 370,000 kwa 
mwaka.

Ian alisema mfuko mmoja wa 
kilo 50 uliuzwa Sh. 13,700 kwa 
saruji aina ya 32.5 na Sh. 17,200 
aina ya 42.5.

Kiwanda hicho kinakabiliwa na 
tatizo la umeme na uwezo wake 
mdogo wa kuzalisha ‘clinker’ 
ambayo ni malighafi muhimu na 
wakati huo kushindwa kuipata 
kwa wakati toka kwenye viwanda 
vinavyowauzia.

Serikali imesisitiza kuhusu 
umuhimu wa kiwanda hicho ku-
panua uwezo wake wa kuzalisha 
‘clinker’ ili kuendana na uhitaji 
wa mitambo iliyosimikwa kuzali-
sha saruji yenye uwezo wa kuzali-
sha tani milioni 1.1, ili kuongeza 
ufanisi na tija toka hali ya sasa ya 
uzalishaji wa asilimia chini ya asil-
imia 40 ya uwezo uliosimikwa kwa 
mwaka. 

 Katibu Tawala wa Mkoa wa Ru-
vuma, Steven Ndaki, alisema bei 
ya saruji ilipanda hadi kufikia Sh. 

24,000 kwa mfuko na sasa ime-
anza kushuka na inauzwa kwa Sh. 
15,000.

Timu ya wataalamu iliyotem-
belea, Kiwanda cha Saruji cha 
Tanga, kinachozalisha saruji kwa 
jina la Simba, Kiwanda cha Saruji 
Kilimanjaro, kinachozalisha Kili-
manjaro, Kiwanda cha Kimataifa 
ya Jun Yu inayozalisha saruji aina 
Moshi, na Kiwanda cha Maweni 
Limestone kinayozalisha clinker 
na kuviuzia viwanda vingine vina-
vyotengeneza saruji.

Viwanda vyote vilivyotembel-
ewa vilikiri kutokupandisha bei 
ya bidhaa hiyo na kuendelea na 
uzalishaji na kujipanga kuongeza 
zaidi ili kukidhi mahitaji ya soko 
linalokua siku hadi siku.

Tanzania ina viwanda 13 vya 
saruji, vyote vikifanya kazi ip-
asavyo vinaweza kukidhi mahi-
taji yote ya saruji nchini ambayo 
ni takribani tani milioni sita kwa 
mwaka na kukidhi mahitaji ya 
miradi mikubwa inayoendelea 
nchini.

Viwanda ambavyo vinazalisha 
saruji kwa sasa ni  tisa ambavyo ni 
Saruji cha Portland Tanzania (Twi-
ga),  Kiwanda cha Dangote Group 
(Dangote Mtwara), Saruji  ya Lake 
( Nyati), Kiwanda cha Saruji Tan-
ga (Simba), Kiwanda cha Saruji 
Mbeya (Tembo), Kiwanda cha 
Saruji Kilimanjaro (Kilimanjaro). 
Viwanda vingine ni cha Saruji cha 
Fortune (Diamond), Kampuni ya 
Amsons (Camel) na Maweni Lime-
stone inayozalisha clinker.

Viwanda ambavyo vilikuwa 
vinazalisha saruji na kwa sasa vi-
mesimamisha uzalishaji kutokana 
na sababu mbalimbali ni pamoja 
na Xinghao Group (Lulu), Kampu-
ni ya Saruji Kisarawe (lucky), Kam-
puni ya Saruji Arusha na Kampuni 
ya Uchimbaji ya Athi River (Rhino).
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Jela 
miaka 30, 
viboko 
12 kwa 
kubaka 
mtoto
Na Joctan Ngelly, GEITA 

MAHAKAMA ya Wilaya ya  
Geita imemhukumu mkazi 
wa Kijiji cha Nyeunge, Lug-
wisha Makungu (20), kutu-
mikia kifungo cha miaka 30 
jela na viboko 12 kwa kosa 
la kumbaka mtoto mwenye  
umri wa miaka 16. 

Mtoto huyo (jina linahifa-
dhiwa), ni mwanafunzi wa 
darasa la sita katika Shule 
ya Msingi Nyawilimilwa.

Hukumu hiyo imetolewa 
na Hakimu Mkazi Mfawidhi 
wa Mahakama hiyo, Samueli 
Maweda, baada ya upande 
wa mashtaka kuthibitisha 
kosa hilo pasipo kuacha 
shaka yoyote.

Alisema upande wa mash-
taka ukiongozwa na Wakili 
wa Serikali, Clemence Kato, 
alipeleka mashahidi wanne 
na vielelezo vitatu, am-
bavyo vilithibitisha kuwa 
mshtakiwa huyo alitenda 
kosa hilo. 

Hakimu Maweda alisema 
mahakama hiyo inatoa ad-
habu kali dhidi ya mshtak-
iwa huyo ili iwe fundisho 
kwake na kwa vijana wen-
gine wenye tabia ya kubaka 
kama yake.

Alisema siku ya tukio hilo 
mwanafunzi huyo alikuwa 
amelala na mdogo wake 
kwenye nyumba na wazazi 
wake, walikuwa wamelala 
nyumba nyingine ilipofika 
majira ya saa tatu usiku, 
mshtakiwa huyo alifika 
alipokuwa amelala mwa-
nafunzi huyo na kumrubuni 
kuwa anataka amuoe.

Alisema mshtakiwa huyo 
baada ya kumrubuni mwa-
nafunzi huyo alimchukuwa 
katika Kitongoji cha Ntin-
achi majira ya saa tatu 
usiku na kumpeleka kwao 
katika Kijiji cha Nyeunge 
kwa madai kuwa atamuoa.

Alisema baada ya 
mshtakiwa na mwanafunzi 
huyo kuondoka, mdogo 
wake alibaki amelala na 
asubuhi yake, baba yake 
mwanafunzi huyo alimuuli-
za mdogo wake alipo dada 
yake, alijibu kuwa  mshtak-
iwa alimchukua usiku na 
kuondoka naye.

Awali akisoma hati ya 
Mashtaka Wakili wa Kato 
alidai Juni 23, mwaka huu 
majira ya saa tatu usiku 
katika Kijiji cha Nyawilim-
ilwa Kitongoji cha Ntinachi 
mkoa wa Geita mshtakiwa 
alimbaka binti huyo.

Mabalozi EU wazungumzia ukatili wa kijinsia nchini
Na Salome Kitomari

MABALOZI watano wa Umoja 
wa Ulaya (EU) nchini, wamesema 
jitihada zinahitajika  kupambana 
na matukio ya ukatili wa kijinsia 
dhidi ya wanawake, ambayo ni 
kikwazo cha ukombozi na maen-
deleo ya wanawake.

Wakizungumza mwishoni 
mwa wiki wakati wa mkutano 
na waandishi wa habari, maba-
lozi hao wa Ufaransa, Ujerumani, 
Ubelgiji, Uholanzi, Mkuu wa Umo-
ja wa Ulaya nchini, Mwakilishi wa 
Umoja wa Mataifa unaoshughu-
lika na Wanawake (UN Women), 
walisema katika maadhimisho ya 
Siku 16 za Kupinga Ukatili wata-
shiriki katika shughuli mbalimbali 
za kijamii.

Mkuu wa EU nchini, Manfredo 
Fantl, alisema katika kuadhimisha 
siku 16, EU itaendesha shughuli 
za kijamii kwa ajili ya kuelimisha 
na kuhamasisha jamii kuvunja 
mnyororo wa ukatili dhidi ya wa-
nawake kwa kuwawezesha kiu-
chumi katika sekta isiyo rasmi.

“Katika kuadhimisha siku hii 
EU na wanachama wake kutaku-
wa na matukio ya kijamii ambayo 
yatabeba ujumbe wa maendeleo 
ya mwanamke ni faida kwa jamii 
nzima na kauli mbiu ya Tanza-

nia ya tupinge ukatili wa kijinsia. 
Mabadiliko yanaanza na mimi,” 
alisema. Fantl alisema matukio 
hayo yatahusisha pia wanaume 
ambao ni sehemu ya suluhisho, 
na kwamba bado hakuna usawa 
katika ajira, mishahara na uangal-
izi licha ya wanawake kuingia ka-
tika nafasi mbalimbali.

“Kwa mujibu wa utafiti uli-
ofanywa na Ofisi Kuu ya Takwimu 
Tanzania (NBS), wanawake ni asil-
imia 51 ya nguvu kazi katika sekta 
isiyo rasmi, sekta binafsi inatawal-
iwa na wanaume zaidi ambao ni 
asilimia 72 ya wajasiriamali huku 
wanawake wakiwa ni asilimia 28,” 
alisema.

Alisema pia kuna ukandami-
zaji wa wanawake katika ajira na 
ajira binafsi, huku asilimia 81 ya 
wanaume wanalipwa zaidi ya Sh. 
milioni 1.5, huku wanawake asil-
imia 15 wanapata kipato hicho 
wakiwa sekta binafsi.

Balozi wa Ufaransa Frederic 
Clavier, alisema miaka 10 iliyopita 
UN Women ilianzishwa baada 
ya uragibishi uliofanywa na 
nchi yake, na kwamba wataen-
delea kufanya kazi kwa pamoja 
kutekeleza miradi inayogusa na 
kubadilisha maisha ya wanawake.

Alisema Ufaransa inataka kuwa 
mfano katika usawa wa kujinsia 

kwa kuongeza idadi ya wanawake 
katika nafasi za meneja na ma-
balozi na kwamba asilimia 26 
ya mabalozi ni wanawake, huku 
kuweka katika mpango kazi wa 
wizara na mashirika 12 ikiwamo 
Shirika la Maendeleo la Ufaransa 
(AFD). Alisema pia wameongeza 
fedha maalum za kusaidia ma-
shirika yasiyo ya kiserikali kwa 
miaka mitano ijayo kwa Euro mil-
ioni 120 kwa miradi mbalimbali, 
na kwa Tanzania watafadhili mi-
radi miwili ya kuwajengea uwezo 
wanawake wa shughuli za kilimo 
ambao wanachangia asilimia 50 
ya chakula na robo tatu ya nguvu 
kazi huku wakipata asilimia 10 ya 
kipato.

Alisema Ufaransa itatoa Euro 
milioni 1.5 kwa miaka miwili ijayo 
kwa ajili ya kuwajengea uwezo 
wanawake na kipaumbele kikiwa 
ni kupinga ukatili dhidi ya kundi 
hilo.

Katika kuadhimisha siku 16 
Ufaransa, Ubelgiji na mashirika 
mengine atakuwa na mdahalo 
katika taasisi za elimu kuhusu 
unyanyasaji kingono, wanawake 
katika nafasi za maamuzi na 
ndoa za utotoni, na baadaye kwa 
kushirikiana na wajumbe wa EU 
atakuwa na usiku wa burudani 
ukiwa na kauli mbiu ya ‘usiku wa 

kuwawezesha wanawake’.
Naye Balozi wa Ujerumani, 

Regine Hess, alisema wamekuwa 
mstari wa mbele kusaidia masu-
ala ya jinsia kwa kufadhili miradi 
mbalimbali kama vyoo kwa wasi-
chana 500 na mahali pa kubadil-
ishia pedi katika shule ya msingi 
na sekondari mkoani Iringa.

  Pia, wametoa semina na ha-
masa kwa wasichana wadogo 
3,500 kwa masuala ya unyan-
yasaji kingono, magonjwa yanay-
oambukiza na ukatili wa kijinsia 
wilaya ya Arumeru, mkoani Aru-
sha, utengenzaji wa pedi kwa 
wasichana zaidi ya 3,000 mkoani 
Pwani na filamu inayoelimisha 
jinsi msichana anaweza kujikinga 
na ukatili wa kingono na ukatili 
wa kijinsia.

Naye Balozi wa Uholanzi, Li-
anne Houben, alisema wanafa-
dhili miradi ya kupinga ukatili wa 
kijinsia kama Children Diginity 
Forum kupinga ukeketaji, ndoa 
za utotoni Mpwapwa mkoani Do-
doma na kata ya Kitunda jijini Dar 
es Salam.

Pia, matamasha ya sauti za 
busara ambayo ina kauli mbiu ya 
kupinga unyanyasaji kingono, na 
kwamba wataendelea kusaidia 
miradi hiyo na watazindua filamu 
ya ukatili wa ngono.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akikabidhiwa mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 100 na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya NBC, Theobald Sabi (kulia), ikiwa ni mchango wa mbio za NBC Marathon zilizofanyika jijini Dodoma jana, katika kusaidia 
mapambano dhidi ya saratani ya kizazi nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgogoro wa ukusanyaji wa mapato mgodini watatuliwa
Na Shaban Njia, KAHAMA

  SERIKALI imetatua mgogoro 
wa usimamizi na ukusanyaji wa 
kodi za serikali katika mgodi 
mdogo wa Mwime Two Gold 
Rush katika Kata ya Zongomela 
Halmashauri ya Kahama Mjini 
mkoani Shinyanga. 

Suluhu ya mgogoro huo im-
efikiwa baada ya kupatikana kwa 
kikundi cha Isalenge Gold Rush 
kilichoshinda zabuni ya ukusan-
yaji wa kodi za serikali.

  Mgogoro huo uliodumu kwa 

wiki tatu, ulihusisha vikundi viwi-
li vya Mwime Two Gold Rush na 
Isalenge Gold Rush ambapo na 
kila mmoja alitaka kusimamia na 
kukusanya kodi za serikali, hivyo 
kusababisha mvutano kabla ya 
serikali kuingilia kati na kutoa 
uamuzi.

 Pia mgogoro huo ulisababisha 
Baraza la Ardhi la wilayani hapa 
kuzuia shughuli za uchimbaji wa 
madini katika eneo hilo, wakati 
kisheria baraza halikuwa na 
mamlaka ya kuingilia masuala ya 
uchimbaji madini.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Madini, Prof. Saimon Msanjila, 
ndiye aliyeutatua mvutano  huo 
juzi wakati akizungumza na 
wachimbaji wadogo wa eneo 
hilo, na kuwataka  kutoendeleza 
migogoro isiyokuwa na tija bada-
la yake wajikite katika shughuli 
za uchimbaji wa dhahabu ili ku-
jikwamua kiuchumi. 

Alisema kikundi cha Isalenge 
Gold Rush ndicho kilichoshinda 
zabuni ya kuusimamia mgodi 
huo kwa niaba ya Tume ya Madi-
ni, ili kuhakikisha serikali inapata 

mapato kupitia kodi   zinavyoto-
zwa, hivyo mmmni vyema waka-
zingatia na kuheshimu uamuzi 
uliotolewa.  

“Vikundi hivi vimekuwa ziki-
lumbana juu ya usimamizi na 
umiliki wa eneo hili, mchakato 
wa         kumpata msimamizi   
huyu       umezingatia maelekezo 
na          miongozo inayotolewa 
na serikali   kuhusu      namna 
bora ya usimamizi wa shughuli 
za madini, hivyo atasimamia na 
kukusanya kodi,” alisema Prof. 
Msanjila.
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RIPOTI MAALUM:

Corona ilivyokimbiza wafadhili
vituo vya kulelea watoto yatima-1
Na Elizabeth Zaya

N
I miezi kadhaa ya ‘Tan-
zania bila corona.’ La-
kini kwa sekta mtambu-
ka, kila mmoja analia na 

athari zake, ama kwa wakati huo 
au mambo kutorejea katika hali 
yake ya kawaida.

Nipashe imeanzisha safari 
mahsusi katika eneo ambalo 
huenda halirushiwi jicho na wen-
gi, lakini ni muhimu katika jamii 
ambalo ni la vituo vya kulea wa-
toto yatima. Safari hii ilianzia ka-
tika kituo cha kulelea yatima cha 
Mwandaliwa, Mbweni, wilayani 
Kinondoni, jijini Dar es Salaam. 

Mkurugenzi Mtendaji wa kituo 
hicho, Haji Bakhulla, anaeleza 
kilichokisibu kituo chake chenye 
watoto 76, kutokana na ugonjwa 
wa corona.

Licha ya kujigamba kufanikiwa 
kuvuka wimbi la msukosuko huo, 
anasema bado mambo hayajakaa 
sawa kama ilivyokuwa awali.

 “Nikwambie tu ukweli, kama 
tunavyosikia sekta nyingine 
kuyumba kutokana na uwapo 
wa ugonjwa huu, ndivyo ilivyo 
na hapa kwetu, kiukweli, hali ni 
mbaya sana…

“Kabla ya hapa kwetu Tanzania 
kuingia ugonjwa huu, sisi tuliku-
wa tumeshaanza kupata athari, 
kwa sababu baadhi ya wahisani 
kutoka nchi za nje wanaotusaidia 
walikuwa wameshakumbwa na 
ugonjwa huu na walisitisha mis-
aada mapema sana.

“Hali hii ilianza kuwa mbaya 
hasa kuanzia Desemba 2019, kwa 
mfano asilimia kubwa ya mis-
aada ya chakula, nguo za watoto 
na vifaa vyao vingi vya shuleni 
vilikuwa vinatoka kwa wahisani 
kutoka nje.

“Wao walikuwa wakija ha-
watupatii fedha, isipokuwa wali-
kuwa wananunua moja kwa moja 
vyakula vyote wanaleta. Kwa 
hiyo, walipozuiwa kuja kwa saba-
bu ya corona, vitu vyote hivyo 
vilisitishwa na ndipo kuhangaika 
kulipoanza.

NGUO ZAADIMIKA
Bakhulla anasema, nguo kwa 

watoto ziliisha na kujikuta wa-
navaa nguo zilizopauka kwa saba-
bu zote walikuwa wanaletewa na 
wahisani kutoka nje.

 “Kama unavyojua watoto 
kama wakizoeshwa maisha fulani 
halafu ghafla yanakatishwa, huwa 
ni vigumu sana kuelewa maana 
wengi ni wadogo na uelewa wao 
ni mdogo.”

MAISHA MAGUMU
Anasema walipojaribu ku-

wasiliana na wahisani wao ha-
wakufanikiwa kwa sababu utara-
tibu wao wa kuwasaidia haukuwa 
wa kuwapatia fedha bali ulikuwa 
wa kuwasaidia mahitaji kama 
chakula na mavazi.

Pia, baadhi ya wahisani wali-
kuwa wanawaambia hawawezi 
kuwasaidia kwa sababu hata wao 

hali yao ni ngumu.
Mkurugenzi huyo anasema, 

baada ya kuelemewa na ugumu 
wa kuwalea watoto hao, walianza 
kuwasiliana tena na wahisani wao 
kwa kuwapigia simu, kuwaandikia 
barua pepe, kuomba mwendelezo 
wa hisani zao kutokana na hali 
ngumu ya maisha.

“Wengine walitujibu na wao hali 
yao ni ngumu hivyo tuendelee ku-
vumilia mpaka hali ya kiuchumi 
itakapotengamaa watatusaidia,” 
anasema Bakhulla.

“…wengine walijibu hawawezi 
kutusaidia mpaka baada ya mipa-
ka kufunguliwa.”

NAULI YAWA KIKWAZO
Bakhulla anasema, hali ilizidi 

kuwa mbaya na kushindwa kutoa 
nauli kwa wanafunzi wote baada 
ya likizo ya corona isipokuwa kwa 
wadogo zaidi wasioweza kutem-
bea wenyewe.

“Ilifikia wakati tukawa tunala-
zimika kuwaambia watoto wetu 
hasa wale ambao tunaona wa-
najielewa, kuanzia darasa la nne 
mpaka darasa la saba watembee 
kwenda na kurudi shuleni.”

“Tulifanya hivyo ili kile kiasi ki-
dogo cha fedha kilichopo tuwapa-
tie wadogo zao wa darasa la kwan-
za hadi la tatu ambao tunaona ni 
wadogo sana ili wapande daladala 
kwenda shuleni kuliko kutembea 
kwa sababu ni hatari kwao ku-
tokana na umri wao,” anasema 
Bakhulla.

 “Uzuri ni kwamba wengi wa wa-
toto wetu wanasoma katika shule 
ambazo haziko mbali sana, hawezi 
kutumia zaidi ya nusu saa au daki-
ka 20 kutembea, akiamka mape-
ma anawahi na hachoki sana.”

Anafafanua kwamba, sehemu 
kubwa ya watoto katika kituo hi-
cho wanasoma katika shule za 
msingi zilizopo maeneo ya Boko, 
Mbweni mwisho, Mabwepande, 

Basihaya, Bunju A na Bunju B, 
katika Halmashauri ya Wilaya ya 
Kinondoni.

PIGO JINGINE 
Baada ya kupata pigo kutoka 

kwa wahisani nje ya nchi, wali-
pata jingine kutoka kwa wazawa 
wachache ambao walikuwa waki-
wasaidia.

Bakhulla anasema, ilikuwa heri 
kwao angalau neema kutembel-
ewa na wahisani wazawa, kwa 
sababu walikuwa na uwezo wa 
kuwaachia chochote, lakini ba-
hati mbaya nao walikata mguu na 
hivyo kujikuta wamekosa kote.

“Makundi mbalimbali huwa 
yanakuja kututembelea na kutu-
letea vitu mbalimbali ikiwamo 
pesa taslimu, vyakula na mavazi 
japokuwa sio kwa kiwango kikub-
wa kama ilivyo kwa wahisani wa 
nje.

“Lakini, ujio wao ulikuwa una-
saidia sana. Hali ilikuwa mbaya 
zaidi kwa sababu hata hawa wa 
ndani walikata mguu na kutufanya 
tusiwe na mahali popote pa kuege-
mea.”

“Hapa ndipo nilichanganyikiwa 
kabisa, mimi siku zote huwa nam-
tumaini Mwenyezi Mungu…hapa 
ndipo nilikazana sana kumuomba 
ili afanye mbinu kuwasaidia wa-
toto wake wasife njaa, nilikuwa si-
amiani kinachokwenda kutokea,” 
anasema Bakhulla.

WAGEUKA OMBAOMBA
Hali ilizidi kuwa mbaya siku 

hadi siku na kulazimika kuanza 
kuangalia orodha ya wadau wao 
wote wanaowafahamu, ambao 
walikuwa wakiwatembelea kit-
uoni hapo wa ndani na nje ya nchi.

“Tulifikia kipindi ambacho tuki-
fanikiwa kupata chakula cha leo, 
tunashukuru Mungu, wakati huo 
huo, hatujui kesho itakuwaje, tu-
nakuwa hatuna uhakika.”

“Tulichokuwa tunakifanya ni 
kupiga simu kwa mtu mmoja 
baada ya mwingine, kuomba 
msaada angalau tupate chakula 
cha siku cha watoto.”

“Lakini, bado ilikuwa tabu sana 
kupata, tulikuwa tunashangaa 
hata kwa wale ambao walikuwa 
wanatusaidia kwa kiwango ki-
kubwa walisema wana hali mbaya. 
Kila mtu ukimpigia anakujibu 
hivyo, kwa kipindi kile unaweza 
kujikuta unamchukia mtu bila 
sababu kwa kuwa amekataa kuku-
saidia.” 

MIUJIZA
Walilazimika kuzidisha maombi 

kwa Mwenyezi Mungu ili awape 
nguvu na kuwavusha katika hali 
hiyo ngumu.

“Ilifika wakati hata yule mtu 
mmoja mmoja aliyekuwa anatu-
pigia simu kutujulia hali na kutu-
patia chochote kitu nao walikata. 
Mimi siku zote huwa ni mtu wa 
kumtegemea Mwenyezi Mungu, 
ilibidi nizidishe maombi maana 
hali haikuwa ya kawaida na uki-
waangalia wale watoto ndiyo un-
achanganyikiwa.”

“Kupiga simu na kuomba yali-
baki ni maisha yetu ya kila siku, ili-
bidi unapiga simu na kuomba mtu 
akusaidie chochote hata kama ni 
kidogo alichonacho, kama ana 
mkaa, unga hata kidogo ili mradi 
watoto wasilale na njaa, kwa ku-
fanya hivyo wengine walikuwa 
wanasikia huruma wanatupatia 
hata kidogo chochote.”

KITUO CHA HOPE WALIA     
SHIDA

Kituo cha kulelea watoto yatima 
na wanaoishi katika mazingira 
magumu, Hope, chenye watoto 
105, Boko, jijini Dar es Salaam, pia 
kimelalamika kuathiriwa kwa ki-
wango kikubwa na mlipuko wa 
ugonjwa wa corona, ulishababisha 

wahisani kusitisha misaada.
Katibu Mtendaji wa kituo hi-

cho, Hamad Kondo, anasema 
asilimia kubwa ya wafadhili wao 
ni wahisani kutoka nje ya nchi na 
walianza kuathirika mwezi Aprili, 
mwaka huu.

Anasema kituo hicho kilikuwa 
kinasaidiwa na wahisani kutoka 
nchi ya Kuwait kwa upande wa 
elimu, Saudi Arabia, katika afya 
na Uturuki upande wa chakula.

Anasema pamoja na akiba kub-
wa ya chakula ambayo iliwasaidia 
kutumia katika miezi kadhaa 
baada ya wahisani kusitisha mis-
aada yao, ilipofika Aprili mwaka 
huu, kiliwaishia na hali kuanza 
kuwa mbaya.

Hata hivyo, anasema katika 
eneo la afya hawakuathirika sana 
kwa sababu tayari watoto wali-
kuwa wamekatiwa bima ya afya, 
wala mavazi isipokuwa upande 
wa chakula.

RATIBA YA CHAKULA
Anasema ratiba ya chakula 

waliyokuwa wanaitumia kabla ya 
ugonjwa wa corona waliipangua 
na kuanza kupika kulingana na 
kinachopatikana.

Kabla ya athari za ugonjwa 
huo, kwa siku walikuwa wakipika 
mchele kilo 15 kwa mlo mmoja 
na hupikwa kwa wiki mara tatu, 
lakini baada ya ugonjwa walipun-
guza siku za kupika mchele na 
kipimo kilipungua hadi kilo 10.

“Katika kuwapakulia tume-
punguza kipimo ili kiwatoshe 
wote, mwanzoni kabisa wakati 
tumeanza kufanya hivyo, watoto 
walikuwa wanalia sana wanalala-
mika kwamba hawashibi, lakini 
tukawa hatuna jinsi na tunaona 
wanazoea kidogo kidogo,” anase-
ma Kondo.

WAGOMA KULA MAKANDE
Kondo anasema hataisahau 

siku ambayo walikosa chakula 
kingine na kulazimika kupika ma-
kande.

“Kuna siku tuliwapikia ma-
kande, tulikuwa hatuna chakula 
kingine, watoto walikataa kabisa 
kula pamoja  na kuwalazimisha, 
hii ndiyo siku ambayo tulipata 
wakati mgumu zaidi.”

Kabla ya corona walikuwa 
wanapika nyama mara tatu kwa 
wiki, lakini kwa sasa wanapika 
mara moja na siku zote hupika 
mboga za majani, maharagwe na 
kabichi.

Kondo anasema kawaida ka-
tika kituo chao huwa na akiba ya 
chakuka cha zaidi ya miezi mita-
tu, lakini kwa sasa hakuna.

“Kiukweli hali ya maisha katika 
vituo vyetu vya kulelea watoto ni 
ngumu sana, sisi wote tunaofan-
ya huduma hii tunajuana, imefika 
mahali tuwe tunasaidiana, hapa 
kwetu  tunaona pana unafuu, 
kuna baadhi ya wenzetu wana 
hali ngumu zaidi na huwa tuna-
saidiana pale panapowezekana,” 
anaeleza Kondo.
lUsikose sehemu ya pili ya 

ripoti hii kesho.

Baadhi ya 
watoto wa-
naolelewa 
katika kituo 
cha yatima 
cha Bunju A. 
PICHA: 
ELIZABETH 
ZAYA
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habari kitaifa

Wakazi Mwanza 
watakiwa kuhama 
kwenye mafuriko
Na Anthony Gervas, MWANZA

KAMATI ya maafa ya Wilaya 
ya Nyamagana jijini Mwanza, 
imewashauri wakazi wa kata za 
Mabatini, Mbugani na Mirongo 
kuhamisha makazi yao kando-
kando ya Mto Mirongo, kutokana na 
mafuriko ya maji kutoka katika mto 
huo yaliyosababisha nyumba 22 
kubomoka na kuanguka.

Ushauri huo ulitolewa jana na 
mratibu wa kamati hiyo, Masatu 
Magafu, alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu mad-
hara makubwa ya mafuriko yaliyo-
tokea kwa wakazi wa kata hizo.

“Mafuriko ya maji yaliyotokea 
Novemba 18 jijini hapo, yali-
washangaza wengi, kwa sababu 
mvua iliyonyesha hapa mjini 
ilikuwa ni manyunyu, mvua iliyo-
leta mafuriko kupitia Mto Mirongo 
ilinyesha nje ya jiji letu, hivyo na-
washauri wakazi hao kuhama kwe-
nye kingo za mto huo, na kutafuta 
maeneo salama ya kuishi,” alisema.

Magafu alisema nyumba 15 zili-
bomoka na kuanguka katika Kata 
ya Mabatini na nyumba saba katika 
Kata ya Mbugani.

Katika Kata ya Mirongo, mali na 
bidhaa mbalimbali ziliharibiwa na 
zingine kusombwa na maji, ikiwamo 
daraja kuvunjika na kivuko chake 
katika mitaa ya Majengo Mapya 
na Nyerere ‘A’, hali iliyosababisha 
wananchi kukosa mawasiliano.

Alisema baadhi ya mali zilizohar-
ibiwa ni meza 33, bidhaa mbal-
imbali za wajasiriamali vikiwamo 
vifaa vya umeme, saa za ukutani, 
mkononi, nguo na kwamba ushauri 
huo utaondoa malalamiko ya 
wananchi kuitupia lawama serikali 
kuwa haiwasaidii wanapokumbwa 
na vikwazo  hivyo.

Kuhusu matengenezo ya daraja 
hilo, alisema Wakala wa Barabara 
za Mijini na Vijijini (TARURA) ndio 
yenye jukumu la kuhakikisha hu-
duma hiyo inarejea.

Mradi wa SWIOFish waongeza idadi ya samaki wanaovuliwa
Na Mwandishi Wetu

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi, 
kupitia mradi wake wa Usimamizi 
Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi 
Kusini Magharibi mwa Bahari 
ya Hindi (SWIOFish), umesaidia 
kuongezeka kwa samaki wanao-
vuliwa.

Akifungua kikao cha wataalamu 
wa sekta hiyo na wahariri wa vy-
ombo vya habari jijini Dar es Sa-
laam mwishoni mwa wiki, Katibu 
Mkuu wa Wizara hiyo (Sekta ya 
Uvuvi), Dk. Rashid Tamatamah, 
alisema mradi huo umesaidia ku-
wezesha utafiti mbalimbali na ma-
tokeo yake kutumika kurekebisha 
baadhi ya kanuni za uvuvi.

Alisema umesaidia pia 
kuongeza uvuvi wa karibu na wa 
kutumia ndoano kwa maeneo 
mengi.

“Mfano marekebisho ya kanuni 
ya uvuvi ya mwaka 2009 kuhusu 
kubadilisha ukubwa wa macho 
ya nyavu za kuvulia dagaa kuwa 
milimita nane badala ya 10 na 
kumeongeza tija kwa wavuvi wa 
dagaa ameneo ya Pwani,” alisema 
Dk.Tamatamah.

“Vilevile, baadhi ya samaki wal-
iokuwa wametoweka wameanza 
kuonekana ikiwamo samaki aina 
ya sangoro na wengine, na haya 
ni matokeo ya kuimarisha kwa 
usimamizi wa rasilimali za uvuvi 
nchini.”

Dk. Tamatamah alisema mra-
di wa SWIOFish umefadhili pia 
mafunzo ya uvuvi endelevu  am-
bayo yamesaidia kuongezeka kwa 
uelewa kwa jamii ya Pwani na 
kwamba elimu hiyo imechangia 
baadhi ya wavuvi kutekeleza kwa 
hiari usimamizi za bahari.

“Jamii ya wavuvi wa Songoro 
wilayani Kilwa na Ushongo wilay-
ani Pangani, wameamua kufunga 
shughuli za uvuvi wa Pweza na 
kuvua kwa kipindi maalum kila 
baada ya miezi mitatu kwa ajili 
ya kuruhusu samaki hao kukua ili 
kuvuliwa katika kiwango kinacho-
ruhusiwa kisheria,” alisema Dk. 
Tamatamah.

“Uanzishwaji wa vikundi 50 vya 
usimamizi shirikishi wa rasilimali 
za uvuvi katika wilaya tano za mfa-
no umewezeshwa na mradi huu 
na kuimarisha utunzaji wa mazin-
gira ya Pwani ambako ukataji wa 
misitu ya mikoko umepungua na 
imekuwa ikipandwa katika vijiji 
mbalimbali kwa lengo la kutunza 
mazingira.”

Dk. Tamatamah alisema usafi 
wa fukwe katika maeneo ya mradi 
umeboreshwa na kwamba uchim-

baji     wa mchanga katika fukwe 
hususani Bagamoyo mkoani 
Pwani umepungua kwa kiasi ki-
kubwa.

“Mafanikio mengine ambayo ya-
metokana na SWIOFish ni pamoja 
na mapato yatokanayo na uvuvi 
hususani kwenye halmashauri 
ambako mradi unatekelezwa,” 
alisema Dk. Tamatamah.

Alisema kwa Halmashauri 
ya Pangani mapato hayo ya-
meongezeka kutoka Sh. milioni 
55 mwaka 2016/17 hadi kufikia Sh. 
milioni 235 mwaka 2018/19.

Kadhalika, alisema mradi huo 
wa miaka sita ulioanza kutekele-
zwa mwaka 2015 umedhibiti kwa 
asilimia 100 za uvuvi haramu 
wa kutumia baruti na mabomu, 
hatua ambayo imetokana na  kui-
marishwa kwa doria pamoja na 
kuongezeka kwa uelewa wa jamii 

ya Pwani kuhusu madhara ya uvu-
vi haramu.

Mradi huyo unatekelezwa mae-
neo ya Pwani ya Tanzania katika 
wilaya za mfano za Mkinga, Jiji la 
Tanga, Pangani, Bagamoyo, Lindi 
Vijijini na Chalinze.

Memeja wa mradi huo, Dk. 
Nicholous  Mlalila, alisema pamoja 
na mambo mengine yanayotekele-
zwa, wanakusudia kulikarabati 
Soko la Feri jijini Dar es Salaam 
kutokana na miundombinu yake 
kutokuwa rafiki. 

Alisema soko hilo lilipojengwa, 
eneo lilikuwa la kuhudumia watu 
kati ya 1,500 hadi 3,000 lakini sasa 
kuna watu 12,000.

Kaimu Mkurugenzi wa Uvu-
vi, Ezra Byarugaba, alisisitiza 
umuhimu wa elimu kwa jamii ili 
ifahamu kuwa rasilimali za uvuvi 
ni za kwao.

Tanzania yaweka mikoa 20 
kimkakati kilimo korosho
Na Ashton Balaigwa,      
SINGIDA

TANZANIA imeweka mkakati 
wa kuliteka soko la korosho 
duniani kwa kuanza kupanua 
kilimo hicho kutoka mikoa mi-
tano inayolima sasa hadi 20 ku-
tokana na kuwapo kwa mahitaji 
makubwa ya bidhaa hiyo.

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo 
Tanzania (TARI), imeanza ku-
wanoa wakulima wa mikoa 
mbalimbali wakiwamo wa Sin-
gida kupitia zao  hilo linaloone-
kana kuwa bora kama ilivyo 
kwa mikoa ya Kusini ya Lindi na 
Mtwara.

Kutokana na mkakati huo 
TARI kupitia kituo chake cha 
Naliendele mkoani Mtwara, 
kimezalisha aina 54 za mbegu 
bora za korosho za teknolojia ya 
kisasa na kuwapatia wakulima 
wa Wilaya ya Manyoni ambao 
wameanza kilimo cha pamoja 
(Block Farming), chenye jumla 
ya ekari 22,000 katika kijiji cha 
Masigati wilayani humo.

Akitoa taarifa kwa Bodi ya 
Wakurugenzi wa TARI iliyotem-

belea shamba hilo, Kijiji cha 
Masigati wilayani Manyoni, 
Mkurugenzi Mkuu wa TARI, 
Dk. Geofrey Mkamilo, alisema 
mpango huo ni utekelezaji wa 
agizo la Rais Dk. John Magufuli 
la kuongeza uzalishaji na tija wa 
mazao ya kimkakati ikiwamo 
korosho. 

Alisema kuwa TARI imeanza 
kutekeleza maono serikali ya 
kuongeza uzalishaji wa zao 
hilo kwa vitendo kutoka tani 
300,000 za sasa hadi milioni 
moja ifikapo 2024 na ili  ku-
fanikisha wanatekeleza kwa 
kutumia mbinu bora za kilimo, 
matumizi ya mbegu bora na vi-
utilifu katika mikoa hiyo mipya 
ikiwamo  wa Singida.

“Tunataka kumtoa mkulima 
kutoka hali ya chini kabisa ili 
awe bilionea kupitia mazao ya 
kimkakati kupitia kilimo na ko-
rosho ndio itawatoa wakulima 
wa mkoa wa Singida kwa kuwa 
inaonyesha inastawi vizuri ikil-
inganishwa na mazao mengine, 
ndio maana TARI imeamua ku-
weka nguvu ya kutosha katika 
mkoa huu,” alisema.

Alisema TARI inataka kumtoa 
mkulima kutoka kilimo cha 
kujikimu na kufanya cha kibi-
ashara ili aweze kuwekeza na 
kunufaika kupitia kilimo hicho 
na kuchangia uchumi wa mkuli-
ma mmoja mmoja pamoja na 
uchumi wa taifa kupitia zao hilo 
la korosho.

Mwenyekiti wa Bodi ya TARI, 
Dk Yohana Budeba, alisema  
Bodi hiyo imejipanga kuhakiki-
sha maagizo ya Rais Dk. John 
Magufuli, yanatekelezwa kwa 
wakati ikiwamo ya kupanua 
zao la korosho kutoka mikoa 
mitano iliyokuwa ikilimwa na 
kufikia  20 na utekelezaji ume-
shaanza kwenye mikoa hiyo 
mipya. Alisema mwanzoni 
korosho ilikuwa ikilimwa ka-
tika mikoa ya Lindi, Mtwara, 
Ruvuma,Tanga na Pwani, la-
kini kupitia bodi ya TARI sasaivi 
wameshafika mikoa 20 ya hapa 
nchini lengo lake ni kuongeza 
malighafi zinazohitajika katika 
Viwanda hapa nchini asilimia 
60 itoke kwenye kilimo.

“Bodi ya TARI itahakikisha 
inasimamia ili mipango yote 

ya serikali pamoja na maagizo 
yake yote yanafikiwa ikiwamo 
ya kuzalisha ajira kwenye vi-
wanda kwa kupitia malighafi 
za kilimo ili kuinua uchumi wa 
nchi,” alisema Mwenyekiti huyo 
wa bodi.

Mkuu wa Wilaya ya Manyoni, 
Rahabu Mwagisa, alisema walia-
mua kuja na mkakati wa kilimo 
cha korosho kama zao mbadala 
la biashara kama mengine 
ya ufuta na dengu ili kuinuka 
kiuchumi baada ya watafiti ku-
toka TARI kuwahakikishia zao 
hilo kustawi kwa wingi katika 
mkoa huo. Alisema kwa kuan-
zia walimua kufungua shamba 
lenye ukubwa wa ekari 22,000 
kwaajili ya kufanya kilimo cha 
pamoja na kuagiza mbegu bora 
za korosho kutoka TARI Nalien-
dele pamoja na kupatiwa wata-
laam wa kutoa elimu ya zao 
hilo. Naye Mkurugenzi wa TARI 
Naliendele, mkoani Mtwara, Dk. 
Fortunatus Kapinga, alisema 
Mkoa wa Singida ni miongoni 
mwa itakayofanya vizuri kwe-
nye uzalishaji wa korosho na 
Tanzania kuliteka soko la dunia.

Mchora katuni 
wa Gazeti la Ni-
pashe, Abdul Kin-
go, akionyesha 
cheti cha ushiriki 
wa mafunzo ya 
usalama baraba-
rani katika mao-
nyesho ya katuni 
za kuwakumbuka 
waathirika wa 
ajali za barabara-
ni, yaliyofanyika 
katika kituo 
cha mabasi ya 
mikoani Ubungo. 
Aliyekabidhi 
cheti ni Ka-
manda wa Kikosi 
cha Polisi cha 
Usalama Bara-
barani, Mkadam 
Mkadam. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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WANACHAMA na mashabiki wa Simba na Watanzania kwa ujum-
la wanatamani kuona mchakato wa mabadiliko Simba unakami-
lika na klabu hiyo kuendeshwa kwa mfumo mpya wa hisa, am-
bao utasaidia kukua kwa soka si la klabu pekee, bali la Tanzania 
kwa ujumla.

Hata hivyo, baada ya siku chache zilizopita Mwenyekiti ya Bodi 
ya Wakurugenzi wa Simba, Mohammed “Mo” Dewji, kueleza 
mchakato wa mabadiliko ya uendeshaji wa klabu hiyo bado upo 
mikononi mwa Tume ya Ushindani (FCC), wiki iliyopita tume 
hiyo iliibuka na kufafanua mambo kadhaa pamoja na kukanusha 
kuwa wao si kikwazo cha kuchelewa kwa mabadiliko hayo.

Katika taarifa hiyo, FCC ilieleza kufanya uchambuzi wa awali 
wa maombi ya Simba Sports Club Company Limited ya kupati-
wa mwongozo wa kisheria chini ya Sheria ya Ushindani kuhusu 
namna ya kushughulikia mchakato wa mabadiliko unaohusisha 
Kampuni za Simba Sports Club Holding Company Limited, Mo 
Simba Company Limited, Simba Sports Club Company Limited 
na Klabu ya Simba.

Na baada ya hapo, FCC ilieleza kufanya vikao viwili kati yake 
na Simba Sports Club Company Limited hadi Julai 24, 2020 na 
wadaawa (wapeleka maombi) kuelewa mwongozo wa kisheria 
na kuahidi kuutekeleza kama walivyoelekezwa.

Yapo mambo mengi ya msingi FCC, imeyafafanua ambayo 
wadaawa walipaswa kuyatekeleza, lakini ikumbukwe mfumo 
huu wa mabadiliko ya uendeshaji wa klabu ndiyo kwanza un-
aingia katika soka letu na Afrika Mashariki kwa ujumla, hivyo ni 
mchakato unaohitaji ushirikiano wa kila upande ili kuuwezesha 
kwa faida ya soka letu. Kama ambavyo, Simba ilianza awali kwa 
kupitia Baraza la Michezo la Taifa (BMT), ambacho ni chombo 
kingine cha serikali, tunatambua yapo maelekezo mengi am-
bayo ilipewa ikitakiwa kuyatekeleza wakati huu ikiendelea na 
mchakato huo. Hata hivyo, kinachoonekana kwa sasa ni kuwapo 
kwa baadhi ya taratibu ambazo pengine wadaawa walitekeleza 
kulingana na maelekezo kutoka BMT wakati huo huo, kwa FCC 
kwao yakionekana kama ni ukiukwaji wa sheria kabla ya hatua 
ambayo mchakato huo umefikia.

Mfano ni hatua ya FCC kutaka ufafanuzi kuhusu uteuzi wa 
Mtendaji Mkuu (CEO) wa Klabu ya Simba kabla ya uwekezaji 
kufanyika, suala ambalo kwa upande wa wadaawa wametumia 
mabadiliko ya katiba yao ikiwamo maelekezo ya BMT kwa kuwa 
na kipindi cha mpito kwani  klabu inaendelee kushiriki kalenda 
mbalimbali za ligi na haisimami ili kusubiri mchakato huo ku-
kamilika.Si lengo la Nipashe kusimama upande wowote katika 
mkanganyiko huu, kwani kwa namna tulivyofuatilia hatua kwa 
hatua, tunaamini tofauti ama utata unaojitokeza katika kukami-
lika kwa mchakato huo, zinatokana na mwingiliano wa kanuni 
zinachongiwa na ugeni wa suala la mabadiliko kwa klabu am-
bayo ilikuwa ikiendeshwa na wanachama.

Hivyo, kuna haja kubwa ya pande zote zinazohusika ikiwamo 
BMT kuketi pamoja na pale ambapo kuna ukiukwaji wa ka-
nuni, wadaawa kupewa muongozoo na kurejeshwa kutekeleza/
kurekebisha badala ya kuendelea kuchelewesha ama kusitisha 
mchakato huo. Sisi tunaamini endapo mchakato huo wa mab-
adiliko utakamilika, klabu nyingi nchini zitafuata mfumo huo na 
ndipo soka letu litapiga hatua na kufika kule ambapo tulikuwa 
tukipatamani/kupahitaji kwa muda mrefu.

Hakuna ubishi kuwa, soka ni ajira kubwa kwa vijana nchini na 
ili kupiga hatua ama kupata maendeleo lengo kupitia sekta hiyo, 
kunahitaji uwekezaji mkubwa, hivyo hiki ni kipindi cha serikali 
kutoa sapoti kubwa kwa namna yoyote ile katika kufanikisha 
mchakato huo wa mabadiliko.

Tunatamani kuona ligi ya Tanzania ikiwa bora zaidi Afrika 
na pengine miongoni mwa ligi bora duniani ambazo zitavutia 
wawekezaji wakubwa zaidi kutoka nje, na ili hilo lifanikiwe, seri-
kali inapaswa kusimamia kwa umakini mwanzo huo wa mchaka-
to wa mabadiliko Simba ili kufanikiwa na hatimaye klabu zingine 
kufuata njia hiyo kama ambavyo Klabu ya Yanga nayo imeanza.

NIMEKUWA nikifuatilia sakata la 
uwezekaji kwenye klabu ya Sim-
ba kwa siku hizi mbili tatu, kuhu-
su sakata la klabu hiyo na Tume 
ya Taifa ya Ushindani (FCC).

Nimesikiliza redio, nime-
angalia televisheni na kusoma 
mitandao mbalimbali ya kijamii, 
nikagundua vitu kadhaa. Kuna 
upande unataka uwekezaji ufan-
ikiwe ili klabu ya Simba ianze 
kujitegemea yenyewe na kue-
ndeshwa kwa mfumo ya hisa, 
kufuatia kupata Mwekezaji, Mo-
hamed “Mo” Dewji.

Wanachama na mashabiki wa 
Simba wanaamini kuwa Dewji 
kwa sasa ndiye mtu sahihi kwe-
nye klabu yao anayeweza kuitoa 
sehemu moja na kuipeleka se-
hemu nyingine na klabu yao 
ikaendeshwa kisasa na kuwa 
mfano ya klabu zingine Tanza-
nia. Lakini suala hili linaonekana 
kama vile kuna watu nyuma ya 
pazia, wana mpango wa kutaka 
kulikwamisha.

Hii imetokana na taarifa iliyo-
tolewa na FCC hivi majuzi, am-
bayo ilikuwa ikikanusha madai 
yaliyokuwa yakitolewa na baa-
dhi ya viongozi wa klabu hiyo 
kuwa wao ndiyo wanakwami-
sha mabadiliko ya mfumo kwe-
nye klabu hiyo. FCC walikuwa 
wakijibu madai ya Mo na Mkuu 
wa Idara ya Habari wa klabu 
hiyo, Haji Manara, ambao kwa 
nyakati tofauti, walinukuliwa 
wakisema kuwa wanachosubiri 
ni ruhusa kutoka kwa tume hiyo 
ili mchakato wa mabadiliko uwe 
umekamilka.

Tume hiyo ni Taasisi ya Seri-
kali iliyoundwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Ushindani namba 8 
ya mwaka 2003, ili kusajiisha na 
kulinda ushindani na biashara 
na kuwalinda walaji dhidi ya 
mienendo isiyo ya haki na ya ku-

potosha. 
Sitaki kuingia sana ndani, 

kuangalia nani kasema nini na 
nani kajibu nini, lakini suala hili 
linaonekana kukuzwa bila saba-
bu yoyote ile. Lengo hapa ni kui-
saidia Simba kutoka hapa ilipo 
na kwenda kwenye mabadiliko. 
Ikumbukwe kuwa kwenye Ukan-
da wa Afrika Mashariki na Kati, 
hakuna klabu yoyote ambayo 
imeshawahi kutoka kwenye mfu-
mo wa wanachama na kuingia 
kwenye hisa na uwekezaji, hivyo 
hata FCC yenyewe inajifunza 
kupitia hili. Ni wajibu wa tume 
hiyo na viongozi wa Simba kukaa 
pamoja kwa lengo la kulitatua 
suala hilo na si kuonekana kama 
kutaka kulifanya liwe gumu na 
kuleta taharuki kwa mashabiki 
na wadau wa soka nchini.

Hata kama kuna makosa am-
bayo Simba wameyafanya, tume 
ilipaswa kuwaita na kuwaambia 
mapungufu yote yanayotakiwa 
kufanyiwa kazi ili mchakato 
usonge mbele.  Kuhusu upati-
kanaji wa Ofisa Mtendaji kwe-
nye klabu ya Simba, ikumbukwe 
kuwa Simba bado si kampuni, ila 
ni klabu ya kucheza mpira, hivyo 
kabla ya mabadiliko ilikuwa 
ni lazima iwe na viongozi kwa 
matakwa ya Sheria ya Baraza la 
Michezo la Taifa (BMT), Shirik-
isho la Soka Duniani (FIFA) na 
hata Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF). Hakuna klabu ya soka 
inayoruhusiwa kucheza mpira 
bila ya kuwa na viongozi, hivyo 
Simba waliona wasisubiri kwan-
za, bali wapate viongozi waend-
elee kuongoza wakati mchakato 
unaendelea.

Ikumbukwe kuwa mashabiki 
wengi wa soka Tanzania wa-
mechoshwa na soka la uba-
baishaji na wanachotaka ni kuo-
na klabu hizi zikiendeshwa kwa 

mfumo ambao Simba inataka 
kuelekea. Klabu zote nchini, iki-
wamo hata Yanga kwa sasa dar-
asa lao la mfano ni Simba. Wote 
wanaiangalia. Itakapofanikiwa 
na kuingia kwenye mfumo, basi 
klabu zote zitafuata njia hiyo, 
tena wao hawatochukua muda 
mrefu kwa sababu njia yote ime-
shawekwa na mtangulizi. Lakini 
kama wapo watu wanataka ku-
fanya mchakato huo uharibike 
kwa makusudi yao binafsi, basi 
wajue hawaikomoi au kuiangu-
sha Simba, bali wanaliangusha 
soka la Tanzania.

Mchakato wa Simba ukifel-
ishwa, labda kwa sababu tu za 
kukomoana, au Usimba na Uy-
anga, basi hata Yanga na klabu 
zingine hazitofanya mabadiliko 
na soka litarudi kule kule.

Uwapo wa watu wanaoji-
tokeza kuweka kama Mo Dewji, 
ndiyo umeisababisha hata Yanga 
kuchangamka na kumpata GSM, 
badala ya kuendeleza bakuli lao, 
hivyo kumekuwa na upinzani 
mkali kwa sasa ambao unainua 
zaidi soka la Tanzania.

Kwa sasa Ligi ya Tanzania 
ndiyo inayotazamwa sana Af-
rika Mashariki na Kati kutokana 
na kukusanya wachezaji kutoka 
ukanda wote huo. Na hiyo yote 
ni kwa sababu ya watu wach-
ache tu walioamua kutaka ku-
wekeza kwenye soka, Said Salim 
Bakharesa, Mo na GSM. 

Wachezaji kama Clatous 
Chama, Luis Miquissone, Mu-
koko Tonombe, Tuisila Kisinda, 
Prince Dube, Meddie Kagere ni 
baadhi ya nyota wa kigeni wenye 
thamani kubwa, wanaofanya 
ligi ya Tanzania iangaliwe sana 
Afrika Mashariki na Kati, hivyo 
wakitumiwa vema wataiingizia 
Tanzania mapato makubwa ku-
liko inavyodhaniwa.

Uwekezaji Simba ukikwama, soka  
la Tanzania pia litakwama jumla
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Na Saada Akida

 KUTOJUA matumizi sahihi 
ya lugha ya kufundishia na ajali 
za kitabia zitokanazo na kundi 
rika, zimetajwa kuwa miongoni 
mwa vikwazo vinavyochangia 
kupunguza ari ya kujisomea na 
kuporomosha kiwango cha ufaulu 
kwa wanafunzi wa sekondari.

 Hayo yameelezwa na Mkuru-
genzi wa Shule Huria ya Ukonga 
Skillful, Diodorus Tabaro, wakati 
wa mahafali ya kidato cha nne 
na QT yaliyofanyika Ukonga Ma-
gereza jijini Dar es Salaam.

 Katika mahafali hayo, alifichua 
namna shule hiyo ilivyopambana 
na ajali za kitabia pamoja na 
mikakati ya kuzitokomeza.

 Tabaro ambaye kitaaluma ni 
mwalimu, alisema kwa kuzitam-
bua changamoto hizo, imekuwa 
rahisi kwa shule yake kukabiliana 
nazo na kwamba wamejipanga 
kuzitokomeza kabisa katika 
mwaka ujao wa masomo na ku-
pandisha ufaulu Ukonga Skillful 
Open School. 

“Tumejielekeza katika kuziba 
mianya inayostawisha wanafunzi 
kuathiriwa na kundi rika, huku 
shule ikitoa mafunzo ya ziada ya 
lugha ya kufundishia yaani Kiin-
gereza (English Course),” alisema 
na kuongeza: 

“Mambo ambayo yamekuwa 
ndio siri ya ufaulu mzuri hapa 
Ukonga Skillful Open School, 
ambako mwaka jana tulifaulisha 
kwa asilimia 90 ya wahitimu na 
wakajiunga vyuo vikuu mbalim-
bali nchini.” 

Naye mgeni rasmi wa mahafali 
hayo yaliyohusisha wanafunzi 
115, Bryceson Makena, aliwataka 
wazazi na walezi kuacha kusin-
gizia utandawazi wanapokwama 
katika kuwajenga watoto wao 
kimaadili na kuwa sababu ya 
wengi wao kufeli ama kukatiza 
masomo. 

Makena, ambaye ni Mwalimu, 
Mshereheshaji na Mhamasisaji 
maarufu nchini, alisema siri 
pekee ya kutokomeza kundi rika 
miongoni mwao wanafunzi ni 
wazazi na walezi kujikita katika 
malezi bora, yanayohusisha 
mafunzo ya imani za kidini. 

“Mzazi ni figa kuu na muhimu 
katika mafiga matatu yanayoele-
zwa na falsafa kongwe ya elimu. 
Wazazi wasisingizie utandawazi, 
kwani wapo vijana wanaomudu 
kulikwepa kundi rika, kuto-
kana na msingi imara wa malezi 
waliopewa nyumbani,” alisema 
Makena. 

Alibainisha kuwa wanapok-
wama wazazi nyumbani katika 
kuwajenga watoto, kazi huwa 
ngumu kwa walimu shuleni na 
akiipongeza Ukonga Skillful Open 
School kwa namna ilivyofanikiwa 
kubadili fikra za wanafunzi wal-
iokosa alama za kutosha shuleni 
mwao na kufeli, kuwa wasomi 
wazuri wanaofaulu kwa alama za 
juu shuleni hapo.

Ajali za kitabia 
zapunguza ari 
kujisomea

Watakiwa kupeleka malalamiko 
ya vifungashio TBS, NEMC

Mradi usimamizi misitu shirikishi mbioni

Na Mwandishi Wetu 

SIKU tatu baada ya   kutole-
wa   hadi tarehe   31, Desemba   
mwaka huu, kuwa mwisho wa 
utumiaji wa   vifungashio vya 
maji, chupa  na biashara mbalim-
bali zinazofanywa na wachuuzi, 
Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi   wa Mazingira (NEMC) 
limewataka wale wenye  malala-
miko au ushauri zaidi kuwasili-
ana na baraza hilo au Shirika la 
Viwango la Taifa (TBS).

 Katika taarifa yake kwa vyom-
bo vya habari jana, NEMC ilisema 
tangu katazo la uzalishaji, usam-
bazaji na matumizi ya plastiki 
Juni 30, 2019 lifanikiwe, kume-
kuwa na ongezeko la matumizi 
ya  vifungashio vya plastiki mi-

taani na kutishia athari za maz-
ingira.

  “Lengo letu ni nzuri na lina-
lenga kuhakikisha kuwa sheria 
na  taratibu zote za kimazingira 
zinafuatwa na kulindwa wakati 
wote. Na tunategemea wazal-
ishaji watakaoathirika watawasil-
isha malalamiko yao,” imesema 
taarifa hiyo.

  ongezeko la uzalishaji wa vi-
fungashio vya plastiki ambavyo 
chanzo chake hakijulikani na pia 
vifungashio ambavyo   havina 
kibali cha TBS ni hatari kwa afya 
ya binadamu na mazingira yake.

  Taarifa ya baraza ilisema 
kuwa utengenezaji, usamba-
zaji na matumizi ya vitu hivyo 
ni uvunjaji wa Kanuni Na 3 na 4 
za Sheria ya Mazingira ya 2004, 

kanuni ambazo zilitungwa na 
kutangazwa 2019 ili kutekeleza 
katazo la serikali la matumizi ya 
plastiki. 

Kanuni namba 3 inawataka 
wazalishaji kuwa na kibali ku-
toka TBS baada ya kukidhi vigezo 
vilivyowekwa, lakini kinachoone-
kana   kwa sasa   taratibu hizo 
hazifuatwi wala kuheshimiwa. 

Aidha, katika taarifa hiyo, 
NEMC imesisitiza kuwa kama 
msimamizi wa mazingira 
haitakuwa tayari kuona uzalishaji 
holela wa vifungashio usiozinga-
tia kanuni na taratibu za kimazin-
gira unaendelea.

  Taarifa iliongeza kuwa   ku-
wapo kwa vifungashio visivyoki-
dhi viwango  sokoni ni kinyume 
cha Kanuni ya 4 (b) na (c) am-

bayo imetungwa na kutangazwa 
ili kulinda afya ya binadamu, 
wanyama       pamoja na mazin-
gira dhidi ya athari zinazoweza 
kujitokeza. 

Tangu katazo la matumizi ya 
mifuko ya plastiki, vikundi 2,761 
vya watengenezaji wa mifuko 
mbadala vimeanzishwa na kuten-
geneza ajira nyingi kwa Watanza-
nia. Sambamba na hilo NEMC 
imeshachukua hatua mbalimbali 
kutoa elimu kwa wadau na wa-
nanchi umuhimu wa matumizi 
ya vifungashio mbadala.

 NEMC imeendelea kuwaom-
ba Watanzania   kushirikiana na 
baraza   kutoa taarifa za waten-
genezaji wa vifungashio visivy-
oruhusiwa ili kuchukua hatua 
stahiki zinazofaa kisheria.

Mkurugenzi wa 
Usalama na Afya 
kutoka Wakala 
wa Usalama na 
Afya Mahali pa 
Kazi (OSHA) jijini 
Arusha, Mhandisi 
Alex Ngata,  
akizungumza 
jana jijini humo 
na wafanyakazi 
kutoka sehemu 
mbalimbali 
(hawapo pichani) 
wakati wa ufun-
guzi wa mafunzo 
ya Vision Zero 
yaliyoandaliwa 
na wakala huyo 
yenye lengo la  
kuwapa elimu ya 
kujikinga dhidi 
ya magonjwa na 
ajali zinazotokea 
maeneo ya kazi. 
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Na Ashton Balaigwa,             
MOROGORO

SERIKALI kupitia kwa Wakala 
wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) kwa kushirikiana na Shirika 
la Umoja wa Mataifa la Chakula na 
Kilimo  (FAO) na wadau mbalim-
bali wa sekta ya misitu, wamean-
daa andiko la mradi wa usimami-
zi shirikishi wa misitu ya miombo 
ya nyanda za Tanzania.

Mradi huo    utafadhiliwa na 
Mfuko wa Mazingira Duniani 
awamu ya saba (GEF-7), unalenga 
kuondoa na kuzuia uharibifu wa 
ardhi na upotevu wa bionuai ka-
tika ikolojia ya misitu ya miombo 
ya Nyanda za Juu Kusini ambayo 
ni   mikoa ya Katavi, Rukwa na 
Songwe na Kanda ya Magharibi 
ambayo ni Mkoa wa Tabora.

Akizungumza katika mku-

tano wa   kuhakiki mradi huo, 
ulioshirikisha wataalamu kutoka 
Ofisi ya Makamu wa Rais, Ofisi 
ya Rais, FAO, wakurugenzi wa 
wizara, taasisi na halmashauri 
pamoja na wadau wa maendeleo, 
Kamishna wa Uhifadhi Misitu, 
Tanzania, Profesa Dos Santos Si-
layo, alisema unatarajia kughal-
imu  dola za kimarekani mil-
ioni saba. Kamishna Prof. Silayo 
alisema mradi huo utatekelezwa 
katika awamu kadhaa ambapo 
awamu ya kwanza utaanza kati 
ya Wilaya Mlele (Katavi) na Kaliua 
Tabora ambayo utasaidia kuzuia 
ardhi na upotevu wa bionuai ka-
tika ikolojia ya misitu ya miombo.

“Awamu ya kwanza mradi 
utalenga ukanda wa North Uga-
la-Mpanda line – Isawima Land-
scape katika wilaya za Kaliua na 
Rungwa River-Mlele Hills – In-

yonga Landscape katika wilaya 
ya Mlele, lakini baadaye mradi 
utaendelea na wilaya nyingine,” 
alisema Prof. Silayo.

Naye Mhandisi Geofrey Bakan-
ga, kutoka FAO, alisema umuhimu 
wa misitu ni suala ambalo lipo 
wazi kwa kila mmoja kutokana 
na maisha ya kila mwanadamu 
yanategemea uwapo wa   misitu 
kutokana na huduma muhimu za  
mazingira na kusaidia upatikanaji 
wa chakula.

Hata hivyo, alisema misitu im-
ekuwa ikipotea kwa kiwango cha 
kushangaza ulimwenguni kwani 
inakadiriwa kuwa karibu hekta 
milioni 7.3 hupotea kila mwaka 
na Afrika ndio inaongoza kwa up-
otevu na uharibifu unaokadiriwa 
kufikia hekta milioni 3.94 katika 
kipindi cha mwaka 2010 – 2020.

Alisema kutokana na kuwepo 

kwa changamoto hiyo, mfuko 
wa dunia wa kuhifadhi   mazin-
gira umelenga kusaidia nchi zi-
nazoendelea kutatua tatizo hilo 
kwa kuja na mpango maalumu 
wa kuonyesha matokeo unaozin-
gatia ujumuishi wa usimamizi wa 
misitu kupitia kanda za uzalishaji 
kisekta.

Naye mratibu wa mradi huo 
ambaye ni Ofisa Misitu Mkuu ku-
toka TFS, Zainabu Bungwa, alise-
ma mradi huo utakuwa wa miaka 
mitano ili kutatua changamoto 
zinazozunguka jamii kwa kuwa 
misiti ya miombo imekuwa ikibe-
ba jamii za aina zote ikiwamo 
wafugaji, wakulima, wafugaji wa 
nyuki na wananchi wanaoshu-
ghulika na dawa za asili, ambao 
wamekuwa wakifanya matumizi 
yasiyo endelevu kutokana na shu-
ghuli za kibinadamu.
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Vyeti kuanza kutolewa
baada ya kuzaliwa 2022
Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini (RITA), umesema kufikia 
mwaka 2022 watoto wote wanaozal-
iwa nchini watakuwa wanapata vyeti 
vya kuzaliwa mara tu wanapozaliwa.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu, Emmy 
Hudson, alisema RITA imepanga 
kutekeleza hilo kutokana maboresho 
makubwa katika mfumo wa usajili wa 
matukio muhimu ya binadamu husu-
sani katika usajili na kutoa vyeti vya 
kuzaliwa kwa watoto kupitia mpango 
wa usajili wa watoto walio na umri 
chini ya miaka mitano.

Alisema mpango huo umeanza na 
unatekelezwa  katika mikoa 18 nchini 
na kwamba mpaka 2022 utekelezaji 
katika mikoa nane iliyobaki utakuwa 
umekamilika.

“Mpango wa usajili wa watoto ume-
saidia kugatua majukumu ya usajili 
na kusogeza huduma hiyo karibu na 
makazi ya wananchi, ambapo hu-
duma za usajili kwa sasa zinatolewa 
bila malipo, katika vituo vya Tiba 
na Ofisi za Watendaji Kata,” alisema 
Hudson.

“Maeneo hayo ni ya kimkakati kwa 
sababu ni rahisi kwa kila mwananchi 
kufika na kupatiwa huduma husika. 
Mtoto anayezaliwa katika kituo 
cha Tiba anaweza kupata cheti cha 
kuzaliwa kabla ya kutoka hospitali, 
cha msingi ni kwa wazazi wenyewe 
kuandaa jina la mtoto litakalojazwa 
katika cheti.”

Alisema asilimia 13 ya watoto 
chini ya miaka mitano waliokuwa 
wamesajiliwa mwaka 2012 walikuwa 
asilimia 13 tu na kwamba idadi hiyo 
imeongezeka na kufikia asilimia 49.4 
mwaka 2020. 

Mwalimu mbaroni madai ya kujeruhi akigombania pombe
Na Said Hamdani, LINDI

MKULIMA na mkazi wa Kijiji 
cha Turuki, Kata ya Mihumo, 
Wilaya ya Liwale, mkoani Lin-
di, Said Amani Mikunya (25) 
amelazwa katika Hospitali ya 
Wilaya hiyo, akidaiwa kuje-
ruhiwa kwa panga na mwal-
imu kwenye kilabu cha pombe.

Mikunya anadaiwa kuje-
ruhiwa na mtumishi huyo 
wa serikali, Sudi Juma Sufiani 
(31), walipokuwa wakigombea 
pombe ya moshi (gongo).

Kaimu Kamanda wa Polisi 
mkoani Lindi, Foka Dinya, 
alisema tukio hilo linadaiwa 

kufanywa na mwalimu huyo, 
Ijumaa majira ya asubuhi.

Alisema siku hiyo wakiwa 
na wenzao wakipata kinywaji 
hicho, Sufian anadaiwa ku-
chukua pombe ya Mikunya 
ili anywe bila ya ridhaa yake, 
kitendo ambacho kilikataliwa 
na Mikunya, ndipo ugomvi ul-
ipoanza.  

Dinya alisema katika pu-
rukushani hizo za kugombea 
pombe, pembeni kulikuwa na 
panga ambalo mtuhumiwa 
anadaiwa kulitumia kumjeruhi 
Mikunya kwenye mguu wake 
wa kushoto sehemu ya chini 
ya goti na kumsababishia jera-

ha lililoambatana na maumivu 
makali kwenye mwili wake.

“Watu hawa walikuwa wa-
nakunywa pombe aina ya 
gongo…sasa huyu mtuhumiwa 
ambaye ni mwalimu wa shule 
ya msingi alichukuwa pombe 
ya Mikunya bila ya ridhaa yake 
na ndipo ugomvi ulipoanza,” 
alisema Kamanda Dinya. 

Alisema baaada ya kitendo 
hicho, watu waliokuwapo 
kwenye eneo hilo waliingilia 
kati kwa kuwakamata na ku-
wafikisha Kituo cha Polisi Li-
wale Mjini. Dinya amesema 
Mikunya kwa sasa amelazwa 
Hospitali ya Wilaya ya Liwale, 

akiendelea kupatiwa huduma 
za matibabu kwa majeraha na 
maumivu  aliyoyapata, na kue-
leza kuwa hali yake inaendelea 
kuimarika.

Amesema mwalimu huyo 
naye licha ya kupata maumivu 
kwenye mwili wake, atafik-
ishwa mahakamani kujibu 
shtaka  baada ya kukamilisha 
uchunguzi na taratibu zingine 
za kiofisi. Mganga Mfawidhi wa 
Hospitali ya Wilaya ya Liwale, 
Dk. Kweyombo, alithibitisha  
kumpokea majeruhi na kue-
leza kuwa hali yake inaendelea 
kuimarika, kutokana na mat-
ibabu anayopewa.

Mtaalamu aeleza chanzo mfumuko wa tope Dar
Na Elizabeth Zaya

  MTAALAMU wa miamba 
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM), Prof. Hudson 
Nkotagu, ameeleza sababu zi-
nazochangia kutokea hali ya 
mfumuko wa tope juu ya ardhi 
katika eneo la Kunduchi Mton-
gani, jijini. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, Prof. Nkotagu, alisema 
hali hiyo  husababishwa na 
mambo mbalimbali, ikiwamo 
hali ya kiasili kama kutokea 
matetemeko, shughuli za kibi-
nadamu ikiwamo za kutumia 
baruti na ardhi kujaa maji. 

Hivi karibuni, hali hiyo ya 
mfumuko wa tope ilitokea ka-
tika eneo la Kunduchi, Mton-
gani, Kinondoni jijini Dar es 
Salaam ukizingira nyumba za 
wakazi wa eneo hilo na kuzua 
taharuki. 

Alisema hali hiyo inapo-
tokea, huwa ipo haja ya ku-
tumia wataalamu kuzuia atha-
ri zaidi.

“Hali hiyo inaweza kutokea 

endapo kuna shughuli za ki-
binadamu zinafanyika hapo 
hususani za uchimbaji wa ku-
tumia baruti. Pia kama eneo 
hilo ni la mchanga halafu ar-
dhi ikajaa maji yanayotokana 
na kunyesha kwa mvua nyingi 
ambayo siyo ya siku moja hala-
fu matetemeko makubwa au 
madogo yasiyosikika kiurahi-
si,” anasema Profesa Nkotagu.

  “Na ardhi ikishajaa maji 
mengi, kule hutengeneza uji 
ambao katika eneo hilo kama 
kuna mahali penye ufa kidogo 
ndipo hapo uji hutokea mpa-
ka  uishe wote na hutegemea 
ni mwingi kiasi gani.”

  Kwa mujibu wa Prof. 
Nkotagu, baada ya kutokea 
kwa hali hiyo, eneo hilo huwa 
siyo salama sana kwa kutumi-
wa na watu kwa sababu huwa 
tayari ni teke na linakuwa li-
medidimia. 

“Kwa hiyo ni hatari hata 
kwa mtu kukanyaga kwa 
sababu linakuwa ni teke na li-
medidimia, sasa ikitokea mtu 
akikanyaga wakati mwingine 

anaweza kudidimia na akapata 
madhara,” alisema.  

“Ili kuwa salama linatakiwa 
lipimwe kitaalamu na kujua 
ukubwa wa eneo lililoathirika 
na limedidimia kiasi gani.”

 
HALI HIYO INAZUILIKA

 Prof. Nkotagu alisema zipo 
njia nne za kuzuia athari zaidi 
katika eneo ambalo kume-
tokea hali hiyo ikiwamo ku-
panda miti aina ya mikaratusi 
ambayo hunyonya maji kwa 
kiwango kikubwa, kunyonya 
maji, kuchimba mirefeji au 
kuchimba visima.

 
RC ATOA AGIZO 
WAKAZI KUHAMA 

Jana Mkuu wa  Dar es sa-
laam, Aboubakar Kunenge, 
aliwataka wakazi wa eneo hilo 
kuhama mara moja wakati 
serikali inaendelea kufanya 
utafiti kujua ukubwa wa eneo 
lililoathirika.

Kunenge akiongozana na 
wajumbe wa kamati ya us-
alama ya mkoa walifika katika 

eneo hilo kushuhudia uwapo 
wa tope hilo ambalo pia lime-
sababisha baadhi ya nyumba 
na mifugo kutitia, kupasuka 
nyufa. 

Kunenge alimwagiza Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Kinon-
doni kuweka alama za hatari 
katika eneo hilo wakati serikali 
chini ya taasisi ya Geologia na 
utafiti wa madini Tanzania uk-
iendelea kutafiti ukubwa wa 
eneo lililoathirika.

 Alisema serikali inaangalia 
utaratibu wa kuwapatia wa-
nanchi wa eneo hilo viwanja 
vingine, ili waendelea na mai-
sha kama awali. 

Awali, mtafiti kutoka taasisi 
ya Geologia na utafiti wa ma-
dini, Gabriel Mbogoni, alisema 
matokeo awali yamebaini 
kwamba chanzo cha tope 
hilo ni mgandamizo uliosaba-
bishwa na uwiano wa maji na 
chembe chembe za udongo 
kuharibika na kusababisha 
tope ambalo linasukumwa ku-
toka chini kwenda kwenye uso 
wa ardhi.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Kilwa, Renatus Mchau, akipokea msaada wa madawati 100 kutoka kwa Meneja wa 
Benki ya NMB Kanda ya Kusini, Janeth Shango (kulia), msaada huo ni kwa ajili ya Shule ya Msingi Kipindimbi wilayani humo, 
baada ya kuwa na ongezeko la wanafunzi kutokana na kufungwa kwa Shule ya Msingi Njinjo iliyokumbwa na mafuriko mwan-
zoni mwa mwaka huu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CCM yapata madiwani 
viti maalum 1,285
Na Elizabeth Zaya

 TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), 
imefanya uteuzi kwa madiwani wa 
viti maalum 1,348 wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) katika mikoa mbal-
imbali. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa 
na NEC, na idadi ya madiwani kwa 
kila mkoa ilionyesha kuwa Arusha 
(54), Dar es Salaam (36), Dodoma (71), 
Geita (43), Iringa (37), Kagera (64) na 
Katavi (18). 

Mikoa mingine ni Kigoma (43), 
Kilimanjaro (59), Lindi (49), Manyara 
(50), Mara (59), Mbeya (59), Morogoro 
(73), Mtwara (59) na Mwanza (66).

 Mingine ni Njombe (36), Pwani 
(46), Rukwa (30), Ruvuma (56), Shin-
yanga (45), Simiyu (46), Singida (48), 
Songwe (32), Tabora (73) na Tanga 
(82). 

Kwa mujibu wa NEC, madiwani 
waliopaswa kupigiwa kura Oktoba 
28 mwaka huu ni 5,350, lakini katika 
hatua za awali CCM ilipata madiwani 
870 waliopita bila kupingwa. 

Hadi sasa kuna kata tatu zita-
fanya uchaguzi Desemba, kutokana 
na kutofanya uchaguzi kwa sababu 
mbalimbali huku kata nne madiwani 
wateule walifariki dunia. 
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Na Said Hamdan, LINDI

WILAYA ya Kilwa mkoani Lindi 
imepewa msaada katika sekta ya 
afya na elimu wa Sh. milioni 12.5. 

Msaada huo umetolewa na Benki 
ya NMB ukiwa ni urejeshaji wa fai-
da ya benki hiyo kwa umma. Kwa 
mwaka huu benki hiyo imetenga 
zaidi ya Sh. bilioni moja kwa ajili 
ya kusaidia jamii.  Akikabidhi mis-
aada hiyo kwa Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Kilwa, Renatus Mchauru, Meneja 
wa Benki ya NMB Kanda ya Kusini, 
Janeth Shango, alisema benki im-
ewiwa kutoa misaada hiyo baada 
ya kuombwa na jamii.  Alisema 
wakati anapata matibabu katika 
Kituo cha Afya Masoko, alibaini hi-
tilafu zilizokuwapo katika kituo hi-
cho na alipozungumza na utawala 
walimweleza tatizo na kuwashauri 
waandike barua ya kujieleza, kitu 
ambacho walifanya.

 Alisema Benki ya NMB imekara-
bati jengo la baba, mama na mtoto 
kwa kuweka paa jipya, kupaka 
rangi na kuweka michoro ambayo 
inaleta taswira njema kwa wadau 
wanaofuata tiba.Alisema benki 
hiyo inaona fahari kusaidia eneo 
hilo ili liwe rafiki kwa wahitaji. 
Alisema kazi ya kukarabati jengo 
hilo la hospitali katika Kituo cha 
Afya Masoko uligharimu Sh. milioni 
2.5.  Naye Mganga Mfawidhi wa 
kituo hicho, John Nkuba, alishuk-
uru benki hiyo kwa msaada wake 
na kusema mazingira ya matibabu 
sasa baada ya ukarabati huo yako 
bora zaidi.

 Alisema kituo hicho kinacho-
hudumia watu 50 kwa siku bado 
kinahitaji pia mashuka, vitanda 
na nishati mbadala.  Mkurugenzi 
Mchauru pamoja na kushukuru kwa 
misaada hiyo, aliwataka watumishi 
kuhakikisha wanatoa huduma nzuri 
na bora zaidi kulingana na uzuri 
wa majengo yaliyopo sasa.

 Akizungumza wakati wa ku-
kabidhi madawati katika Shule 
ya Msingi ya Msingi Kipindimbi, 
Shango alisema wametoa mada-
wati 100 kwa ajili ya wanafunzi 
wapya wa shule hiyo.

 Shule hiyo iliyokuwa na mada-
wati 100  ilizidiwa baada ya 
wanafunzi kuongezeka kufuatia 
maafa ya mafuriko  yaliyokumba 
shule na makazi katika kata ya 
Njinjo mwanzoni mwa mwaka huu. 
Shule hizo ni pamoja na Njinjo na 
Ndende.  Maafa hayo yaliyokumba 
watu zaidi ya 6,804 katika kata 
ya Njinjo yalisababisha  Shule 
ya Kipindimbi  wanafunzi wake 
kuongezeka kutoka watoto 400 
hadi 909 na kusababisha upungufu 
wa madawati zaidi ya 100.

 Katika hafla zote mbili Shango 
alishauri wazazi kuanza mapema 
kuwafunza watoto wao kuweka 
akiba kwa kuwafungulia akaunti 
watoto wao ili waweze kuja kuji-
saidia siku za baadaye.

 Mwalimu Mkuu wa shule hiyo, 
Bahati, alisema pamoja na ku-
saidiwa madawati hayo, shule hiyo 
bado inakabiliwa na tatizo la ma-
tundu ya choo kwa wanafunzi na 
walimu na  pia nyumba za walimu.

Kilwa yapigwa 
jeki elimu, afya

Mbunge ataja mambo saba ya kipaumbele

Na Pendo Thomas, KIGOMA

U
FUNGAJI wa umeme 
jua katika Kituo cha 
Afya cha Mwamgongo 
kinachohudumia zai-

di ya watu 54,000, umesaidia 
kupunguza vifo vya mama na 
mtoto katika ukanda wa Ziwa 
Tanganyika ambao haufikiki 
kirahisi isipokuwa kwa njia ya 
maji pekee.

Kutokana na eneo hilo ku-
tokuwa na nishati ya umeme, 
awali wajawazito waliohitaji ku-
fanyiwa upasuaji walilazimika 
kusafirishwa kwa njia ya maji 
kwa takribani saa tatu kwenda 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Kigoma Maweni, hali ambayo ili-
sababisha wengi  kupoteza mai-
sha wakiwa njiani .

Mfumo huo wa umeme wa 
jua umetekelezwa na Shirika 
la World Vision Tanzania chini 
ya ufadhili wa serikali ya Cana-
da     kupitia mradi wa Sustain 
Kigoma, baada ya kubaini afya ya 
mama na mtoto kuwa hatarini.

Akikabidhi mradi huo kwa 
serikali Meneja wa mradi Sus-
tain Kigoma,   Dorothea Sago, 
alisema kutokana na kituo hicho 
kuwa pekee kinacho tegemewa 
na ukanda wa mwambao wa 
Ziwa Tanganyika, walitekeleza 
mradi ili uwe msaada kwa wa-
nanchi wanaoishi mwambao wa 
Ziwa Tanganyika.

Alisema takribani shilingi mil-
ioni 315 zimetumika kukamilisha 
ufungaji nishati hiyo kwenye 
kituo cha afya na nyumba 10 
za wafanyakazi, hatua ambayo 

imeboresha mazingira ya utoaji 
huduma kwani huduma zote 
muhimu ambazo awali zilikuwa 
hazifanyiki, zimeanza kutolewa.

Mganga Mawidhi wa Kituo cha 
Afya cha Mwamgongo, Hamis 
Said, alisema Februari mwaka 
huu ndipo huduma zinazotege-
mea nishati hiyo zilianza kufanyi-
ka ikiwamo upasuaji na uhifadhi 
wa damu salama na kusaidia 
kupunguza vifo vitokanavyo na 
uzazi kutoka vifo 9 kwa mwaka 
jana hadi 2 kuanzia Januari hadi 
Novemba mwaka huu.

‘’Sisi usafiri wetu pekee ni 
usafiri wa boti kumfikisha mama 
kwenye huduma inachukua 
takribani saa tatu hivyo vifo 
vingi vilikuwa vinatokea ziwani 
wakielekea kwenye huduma,’’ 
alisema.

Alex Ntiboneka, mwakilishi 
Mkurugenzi Mtendaji wa  Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kigoma, 
alisema kwa mwaka 2020 seri-
kali ilipeleka shilingi milioni 
400  kuboresha majengo katika 
kituo hicho ambacho awali kili-
kuwa zahanati na ufungwaji wa 
umeme uliofanywa na wadau 
umeipunguzia gharama serikali 
ya usafirishaji wagonjwa.

Fransio Kindo, mwanamke ali-
yefanyiwa upasuaji katika kituo 
hicho, alisema sasa hawana wasi-
wasi tena wanapopata ujauzito 
kwani huduma za dharura zi-
nazotegemea nishati ya umeme 
kama upasuaji zinafanyika.

Wajawazito 22 wamefanyiwa 
upasuaji hadi sasa tangu hudu-
ma hiyo kuanza mapema mwaka 
huu.

Umeme jua wapunguza vifo vya mama, mtoto

Na Augusta Njoji, IKUNGI

MBUNGE wa Singida Mashari-
ki, Miraji Mtaturu, ametaja mam-
bo saba atakayosimamia kwa 
kipindi cha miaka mitano, huku 
akiahidi kuwatumikia wananchi 
bila kuwabagua kwa itikadi zao 
za kisiasa.

Jimbo hilo katika miaka tisa ili-
yopita lilikuwa chini ya upinzani 
ambapo lilikuwa likiongozwa na 
Tundu Lissu.

Akizungumza jana alipokuwa 
akipokelewa na wananchi wake 
na Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
kutoka Bungeni Dodoma, Mtatu-
ru alisema uchaguzi umekwisha, 
hivyo wananchi washirikiane 
kuhakikisha Wilaya ya Ikungi 
inapata mafanikio na yeye kama 
kiongozi wao atawatumikia wote 
bila ubaguzi.

“Mimi ni mbunge wenu nipo 
tayari kushirikiana nanyi, lakini 
tujenge uhusiano, tuachane na 
itikadi zetu za kisiasa sasa tu-
jenge uchumi wa Jimbo la Ikungi, 
tumechelewa sana,” alisema.

Akizungumzia kuhusu 
vipaumbele, Mtaturu alisema 
atatekeleza vipaumbele saba 
likiwamo suala la elimu ambapo 
atasimamia kuhakikisha watoto 
wanapata elimu bora.

“Nitajenga miundombinu ni-
tasimamia vyema mitaala nikiwa 
bungeni ili elimu inayotoka im-
saidie mtoto, kama nilivyoanza 
nilihakikisha Chuo cha VETA 
kinapatikana na sasa kipo katika 
hatua za mwisho kukamilika,” 
alisema.

Alisisitiza ataendelea kutoa 
sare za shule kwa wanafunzi wa-
sio na uwezo wanaoanza shule 

wa darasa la kwanza na kidato 
cha kwanza.

Aidha, alisema kipaumbele 
kingine ni suala la afya ambapo 
atahakikisha maeneo yasiyo na 
vituo vya afya na zahanati vina-
jengwa ili kusogeza huduma za 
afya kwa wananchi wa jimbo 
hilo.

“Kipaumbele kingine ni maji 
nitahakikisha miradi iliyopo in-
atekelezwa na kuibua mingine 
ili wananchi wapate majisafi na 
salama kwa asilimia 100,” alise-
ma.

Kuhusu umeme, alisema nda-
ni ya miaka mitano atahakikisha 
vijiji na vitongoji ambavyo havi-
na umeme vinapata ili kucho-
chea maendeleo ya jimbo hilo.

“Miundombinu tutahakikisha 
barabara zinaboreshwa na watu 
wanakwenda kupata huduma 

bila kikwazo,” alisema.
Kadhalika, alisema atahakiki-

sha anasimamia uwezeshaji wa-
nanchi kiuchumi na kuwaomba 
wananchi kuunda vikundi ili ku-
pata fursa za mikopo kwa kuwa 
vikundi vinaleta nidhamu ya 
fedha.

“Ule mradi wa kopa ng’ombe 
lipa ng’ombe unakwenda 
kutekelezwa sasa wale watu 20 
wa kwanza ambao vibanda vipo 
tayari watapatiwa, madiwani ha-
masisheni wananchi, nipo tayari 
kuleta ng’ombe tufuge kisasa 
tubadilishe uchumi wa jimbo 
letu, pia nitasimamia michezo na 
kuendeleza vijana wenye vipaji,” 
alisema.

Aliwahamasisha kinababa 
kuunda vikundi vya wakulima, 
ili kupata mikopo itakayosaidia 
kuinua kilimo chao.

Mkurugenzi wa M-Pesa, Epimack Mbeteni na Mkurugenzi wa Biashara Vodacom Tanzania PLC, Linda Riwa, wakizindua rasmi promosheni 
mpya ya Shangwe Shangwena jana, inayoendana na maadhimisho ya miaka 20 ya Vodacom na  msimu huu wa sikukuu wateja wa M-Pesa 
watajishindia magari matano aina ya Renault Kwid na zawadi mbalimbali za Sh. bilioni 3. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Mwandishi Wetu, BU-
KOBA

SHULE ya Msingi Ibosa 
iliyopo Halmashauri ya 
Wilaya ya Bukoba mkoani 
Kagera, imepewa tani 
nne za saruji kwa ajili 
ya ujenzi wa madarasa 
matano.

 Msaada huo ulitolewa 
na benki ya NBC kama 
sehemu ya urudishaji kwa 
jamii, ambapo utasaidia 
kufanya maboresho ya 
miundombinu ya ma-
darasa na hatimaye 
kupunguza msongamano 
wa wanafunzi unaoikabili 
shule hiyo hivi sasa.

 Akizungumza wakati 
wa makabidhiano hayo, 
Meneja wa NBC tawi la 
Bukoba, Mathias Muhan-
girwa, alisema mchango 
huo utasaidia katika 
kuboresha miundombinu 
ya madarasa, ili kuhakiki-
sha wanafunzi wanapata 
elimu katika mazingira 
bora.

Aidha, alisema ili mpan-
go wa serikali wa utoaji 
elimu bure ufanikiwe ni 
lazima wadau mbalimbali 
wajitokeze kuchangia ka-
tika ujenzi wa miundom-
binu kama madarasa lengo 
likiwa ni kukidhi mahitaji 
ya wanafunzi wanaoji-
tokeza kuanza darasa la 
kwanza kila mwaka. 

“Kama sehemu ya urud-
ishaji kwa jamii tumeona 
ni vema kuunga mkono 
jitihada hizi za uboreshaji 
wa miundombinu kwa 
kutoa tani nne za saruji 
ambazo tunaamini zita-
saidia kupunguza mson-
gamano wa wanafunzi 
madarasani,” alisema 
meneja huyo.

Akipokea msaada huo, 
Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Bukoba, Babylus Mashau-
ri, alisema kwa sasa shule 
hiyo ina wanafunzi 789, 
ambapo kwa mujibu wa 
taratibu za wizara ya 
elimu shule hiyo ilibidi 
iwe na madarasa 14  in-
gawa yaliyopo sasa ni 
tisa.  

“Tuna upungufu wa 
vyumba vitano kwa hiyo 
unaweza kuona jinsi 
kulivyo na msongamano 
kwenye madarasa hayo, 
kwa msaada huu utakuwa 
ni chachu ili tuweze 
kuongeza vyumba ili kuki-
dhi mahitaji ya shule hii,” 
alisema.

Shule yapewa 
saruji tani nne 
ujenzi wa
madarasa 
matano

Vijana wajipanga kuongeza vyanzo vya nishati

Na Yasmine Protace, 
MKURANGA

W
AKULIMA wa koro-
sho katika wilaya za 
Mkuranga, Kibiti na 
Rufiji, wameuza zao 

hilo, kwa njia ya soko la bidhaa 
Tanzania (TMS).

Akizungumza  baada ya ku-
fanyika mnada huo, Kaimu Mwe-
nyekiti   wa Chama cha Ushirika   
Mkoa wa Pwani (CORECU), Ally   

Sultan  Mingesi, alisema korosho 
zote za daraja la kwanza na la pili 
zimeuzwa kwa bei tofauti   kulin-
gana  na madaraja.

“Daraja la kwanza katika Wilaya 
ya Mkuranga limeuzwa kwa kilo 
Sh.   2,000 huku la pili   likiuzwa 
kwa Sh. 1,430 kwa kilo,” alisema.

Mingesi ambaye ni mkulima wa 
zao hilo Njopeka Mkuranga, alise-
ma kuwa daraja la kwanza  Kibiti 
liliuzwa kwa kilo shilingi 2020, 
huku daraja la pili likiuzwa kwa 

shilingi 1,531.
Aliongeza kwa Rufiji, daraja la 

kwanza liliuzwa kwa shilingi 1,900 
huku daraja la pili likiuzwa kwa 
shilingi 1,340.

Alisema mnada wa tatu unata-
rajiwa kufanyika   katika Wilaya 
ya Ikwiriri  Novemba 25 , mwaka 
huu. Meneja wa Bodi ya Korosho 
tawi la Dar es Salaam, Jafar Mata-
ka, aliwapongeza  viongozi wa hal-
madhauri za wilaya za Mkuranga 
na Kibiti kwa kufuatilia kwa uka-

ribu matokeo ya mnada, kitendo 
ambacho kinaonyesha wanavyo-
fuatilia mapato ya wakulima wao 
ikiwamo na serikali kwa ujumla.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
madhauri  ya Mkuranga, Mshamu 
Munde, aliwataka maofisa kilimo 
kutoka kata zote 25, waendelee 
kusimamia   ubora wa korosho 
kwa kuanzia katika maghala   ya 
vyama vya msingi (AMCOS)  hadi 
korosho zinapoingia ghala kuu   
Mwandege.

Mnada wanufaisha wakulima korosho

Na Christina Haule, MORO-
GORO

JUMUIYA ya Vijana ya Shirika 
la Raleigh Tanzania imejipanga 
kuongeza matumizi ya vyanzo vya 
nishati endelevu kwa vijana mil-
ioni 10 na taasisi 20 za Tanzania 
ifikapo Juni mwaka 2022, ili kuka-
biliana na upotevu wa misitu.

Uharibifu huo unafanywa  na 
wavunaji na wauzaji wa mkaa na 
kuni kwa ajili ya nishati kwa sasa.

Hayo yalisemwa na Katibu wa 
Jumuiya hiyo, Elibariki Simon, 
wakati akimkaribisha mgeni rasmi 
kuzindua kampeni ya “kesho tut-
achelewa” iliyofanyika mjini hapa.

Simon alisema vijana milioni 10 
wa kitanzania watakuwa wame-
jiunga na harakati za Jumuiya ya 
Raleigh Tanzania kupitia kampeni 
hiyo na kujitolea kuchukua hatua 

chanya za kimazingira kwa kupan-
da miti milioni 10 ifikapo mwezi 
Juni mwaka 2022.

Alisema ili kufikia malengo 
hayo makubwa wanashirikiana 
na washirika mbalimbali iki-
wamo wadau na sekta za serikali 
za kimazingira kama vile Wakala   
wa Misitu Tanzania (TFS) na ma-
shirika mengine binafsi na hivyo 
kugeuza mienendo hasi ya mazin-
gira na kuwa chanya.

Alisema mabadiliko hayo yata-
saidia watunga sera na kutekeleza 
sera chanya za mazingira sam-
bamba na kuhamasisha kizazi cha 
vijana wa kitanzania kutenda kazi 
kwa mustakabali wa kuzingatia 
uwapo wa kizaji kijacho, jamii na 
nchi yao kwa ujumla. 

 Alisema kwa mujibu wa tak-
wimu kutoka sekta ya Maliasili na 
Utalii, Tanzania  inapoteza kiwan-

go cha hekta laki 3-4 za misitu kila 
mwaka ambayo ni zaidi ya mara 
mbili ya wastani wa dunia.

Alisema pia suala la uvunaji wa 
mbao, mkaa na bidhaa zingine za 
misitu zimesababisha viwango vi-
kubwa vya kugawanywa na uhar-
ibifu, ambapo kati ya mwaka 2001 
na 2015 hekta milioni 1.8 za ardhi 
zilipotea kwa ripoti ya Umoja wa 
Mataifa (UN).

Alisema Tanzania ikiwa na zaidi 
ya theluthi mbili ya idadi ya vijana 
chini ya umri wa miaka 25, am-
bapo fursa za kuhamasisha kizazi 
cha vijana katika kuunda Tanza-
nia ya kijani bado hazijawa kubwa 
zaidi.

Naye Mratibu wa mradi wa Ju-
muiya ya Vijana wa Raleigh, Ger-
ald Tupa, alisema jumuiya hiyo 
ina zaidi ya vijana 1,000 kutoka 
mikoa mbalimbali Tanzania wali-

opo katika maeneo mbalimbali 
kikanda.

Alisema katika mwendelezo wa 
kampeni ya upandaji miti jumla 
ya miti 40,000 ilipandwa tangu 
2016 hadi 2017katika mikoa ya 
Morogoro, Arusha, Mwanza na 
wilaya zake.

Mmoja wa wajumbe hao, Re-
gina Mmasi, alisema tangu kuanza 
michakato ya kampeni hiyo, vi-
jana wengi wamepata hamasa ya 
kuendelea kujishughulisha kwe-
nye shughuli za kijamii sambamba 
na kuleta mwamko zaidi kwa vi-
jana.

Akifungua kampeni hizo Kaimu 
Ofisa Mazingira Manispaa ya Mo-
rogoro, Alex Roman, aliwataka 
wadau wengine wa mazingira 
kujitokeza katika upandaji miti 
kwa sababu    maeneo bado yapo 
mengi.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, Idd Kimanta, akikata utepe kuashiria uzinduzi wa mashine ya kubadili fedha ya Benki ya CRDB. Wanaoshuhudia ni 
Mkurugenzi wa Usimamizi wa Sekta ya Fedha Benki Kuu, Jerry Sabi (wapili kulia) na Ofisa Mkuu wa Uendeshaji Benki ya CRDB, Bruce Mwile 
(wa pili kushoto), Mkurugenzi wa Wateja Wadogo na Wakati wa benki hiyo, Boma Raballa (kushoto), Meneja wa Kanda ya Kaskazini, Chiku Issa 
(kulia). Uzinduzi huo ulifanyika katika tawi la Benki ya CRDB Meru jijini Arusha mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU



isikupite
APRILI 10, 1973, ndiyo siku ali-
yozaliwa beki wa zamani wa 
Real Madrid na Brazil, Roberto 
Carlos. Ndiye beki aliyefunga 
mabao mengi zaidi (mabao 
16) katika historia ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya kuliko beki 
yeyote yule hadi sasa, pia aliku-
wa mchezaji wa kwanza kutoa 
pasi mbili za mwisho (assists) 
kwenye mechi ya fainali ya 
michuano hiyo katika karne hii 
ya 21.
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LONDON, England

P
ENGINE ni kazi mbaya zaidi na 
yenye siri ya aina yake kwenye 
soka, kwani wakati timu inapofan-
ya vibaya mara zote, kocha ndiye 

anayebebeshwa mzigo wa lawama kwa ki-
wango kibovu cha klabu.

Huku msimu wa 2020-21 ukiendelea, 
makocha kadhaa katika ligi tano kubwa Ul-
aya wanaweza kupoteza kazi zao kutokana 
na viwango tofauti vya timu zao.

Makala haya yanawaangalia makocha 
watano ambao wanaweza kufukuzwa kazi 
katika klabu zao kabla ya mwishoni mwa 
msimu huu, hawa hapa...

#5. Antonio Conte (Inter Milan)
Msimu uliopita, Antonio Conte alionyesha 

kiwango cha kuvutia pale Inter Milan ambao 
walipitwa pointi moja tu na Juventus waliot-
waa ubingwa wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, 
na pia wakatinga fainali ya Ligi ya Europa.

Hata hivyo, kocha huyo wa zamani wa Ju-
ventus, ameshindwa kuendelea na kiwango 
kile msimu huu, huku Inter wakiwa nafasi 
ya saba kwenye msimamo wakipitwa pointi 
tano na vinara AC Milan.

Hata kwenye Ligi ya Ulaya, vijana hao wa 
Conte wapo kwenye wakati mgumu, kwani 
Inter inashika mkia kwenye kundi lake la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya ambalo lina timu 
za Bayer Leverkusen, Shakhtar Donetsk na 
Real Madrid.

#4. Andrea Pirlo (Juventus)
Ni moja ya mwanzo mbaya zaidi wa Serie 

A kwa Juventus katika misimu ya hivi karibu-

ni, kwani wamepitwa pointi nne na vinara 
AC Milan wanaoongoza msimamo baada ya 
mechi saba.

Bianconeri hao walianza maisha mapya 
msimu huu chini ya kocha mpya, Andrea Pi-
rlo na walionekana kuwa na mwanzo mzuri 
kwa kushinda mechi yao ya kwanza, lakini 
baadaye mambo yakaanza kuonekana kuwa 
magumu. Mabingwa hao wa Serie A wali-
fungwa mabao 2-0 na Barcelona kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na sasa ni wazi kwamba 
nafasi ya Pirlo inaanza kuzua maswali.

Licha ya kiwango bora cha Alvaro Morata, 
Juventus na Pirlo bado wanaonekana ku-
suasua pamoja na uwapo Cristiano Ronaldo.

#3. Ronald Koeman (Barcelona)
Ronald Koeman alipewa mikoba ya 

kuinoa klabu hiyo, baada ya kuwa na 
msimu mbaya zaidi uliopita kwa kipindi 
cha muongo mmoja.

Baada ya kushindwa kutetea taji lao la 
Ligi Kuu, LaLiga, Barcelona walikumbana 
na kichapo kibaya cha mabao 7-1 kutoka 
kwa Bayern Munich kwenye robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na wakamaliza 
msimu bila taji kwa mara ya kwanza tangu 
msimu wa 2007-08. 

Kama hiyo haitoshi, nahodha wa klabu 
hiyo, Lionel Messi alionyesha nia ya kutaka 
kuondoka kabla ya kukubali kubaki, ili ku-
malizia kipindi chake cha msimu mmoja 
kilichobaki kwenye mkataba wake.

Koeman alipewa timu hiyo, huku ak-
ishuhudia Luis Suarez akiondoka na kwen-
da kujiunga Atletico Madrid.

Na sasa Barcelona ambayo mashambu-
lizi yake yanaongozwa na Messi na Antoine 

Griezmann, kiwango chake si cha kuvutia 
sana kwenye Ligi Kuu, kwani wamepitwa 
pointi tisa na wapinzani wao wakubwa Real 
Madrid baada ya mechi saba. Na walifung-
wa kwenye mchezo wa Clasico.

#2. Ole Gunnar Solskjaer (Man-
chester United)

Ole Gunnar Solskaer anaweza kuwa mmo-
ja wa makocha ambao nafasi zao zipo kwe-
nye hatari kubwa msimu huu, kutokana na 
kiwango kisichovutia cha Manchester United 
kwenye Ligi Kuu England.

Baada ya kuchezea kichapo cha mabao 6-1 
kutoka kwa Tottenham, United na Solskjaer 
wakapoteza kwa vijana wa Arsenal nyumba-
ni kwenye mchezo wa Ligi Kuu ikiwa ni mara 
ya kwanza kwa kipindi cha zaidi ya muongo 
mmoja.

Kiukweli Man United imekuwa ikisuasua 
kwenye Ligi Kuu kwani haijashinda mchezo 
wowote kati ya minne ya nyumbani kwenye 
Ligi Kuu, ikiwa ni mara ya kwanza tangu 
msimu wa 1972-73, wakati walipomaliza ligi 
wakiwa nafasi ya 18.

Ulaya, Man United ilishinda mechi mbili 
za kwanza za Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini 
ikashindwa kung’ara mbele ya Istanbul Ba-
saksehir. Kacha huyo raia huyo wa Norway 
kama atashindwa kubadilisha kiwango pale 
Old Trafford, kuna uwezekano mkubwa wa 
kutimuliwa kazi hiyo kabla ya msimu huu.

#1. Zinedine Zidane (Real Madrid)
Linaweza kuwa jambo lisilofikirika kwam-

ba, Zinedine Zidane, ambaye alishinda 
mataji matatu mfululizo ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na mawili ya LaLiga kwa Real Madrid, 

Makocha wa5 
waliokalia kuti 
kavu Ulaya 
hadi sasa

kukabiliwa na uwezekano wa kufukuzwa 
msimu huu.

Hata hivyo, inaonekana wazi kwamba, vi-
jana hao wa Zidane hawapo kwenye nafasi 
nzuri zaidi msimu huu kwenye LaLiga na 
wanaweza wasilitetee taji hilo.

Ingawa Real Madrid walishinda mch-
ezo wa nyumbani dhidi ya wapinzani wao 
wakubwa, Barcelona, lakini kiwango chao 
bado hakijaimarika.

Walifungwa na Cadiz iliyopanda daraja 
kabla ya kuchezea kichapo cha mabao 
4-1 kutoka Valencia pale Mestalla na sasa 
wamejikuta wakiwa wamepitwa pointi nne 
na vinara wa ligi hiyo, Real Sociedad baada 
ya mechi nane. Zidane kama atashindwa 
kubadilisha kiwango cha timu hiyo, kuna 
uwezekano mkubwa kibarua chake kikaota 
nyasi kabla ya mwishoni ma msimu huu.

Mabeki 10 waliofunga mabao mengi karne 21   uk. 12-13
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LONDON, England

J
UKUMU muhimu kwa beki kwenye mchezo 
wa soka ni kuilinda timu yake na masham-
bulizi, au kwa maneno mengine, kulinda 
timu pinzani isiwafunge.

Hata hivyo, walinzi hao pia hu-
ingia kwenye kazi ya kuifungia

 mabao timu yao. Kwa maana
 nyingine inakuwa kazi ya ziada

 kwao kwenda kushambulia.
Mabao ya walinzi hao yanakuwa msaada 

mkubwa kwa timu pale wanapopanda kusaidia 
mashambulizi. Makala haya yanakuchambua 
walinzi 10 bora wanaongoza kwa kufunga ma-
bao, kuna waliostaafu na wengine wanaendelea 
kucheza, wafahamu sasa...

#10. Andreas Holzl – Mabao 52 
Baada ya kuanza soka la ushindani na klabu 

ya FC Wacker Innsbruck katika Ligi Daraja la 
Pili nchini Austria msimu wa 2003-04, Andreas 
Holzl ametengeneza jina lake na kuwa mmoja 
wa walinzi wafungaji bora nchini humo.

Mlinzi huyo wa kulia mwenye umri wa miaka 
35, amefunga mabao 35 kati ya 52 wakati wa mi-
simu sita akicheza Ligi Daraja la Kwanza katika 
klabu ya Sturm Graz, huku 12 akifunga katika 
msimu wake wa kwanza na klabu hiyo.

#9. Marc Dal Hende – Mabao 52
Baada ya kuanza kucheza soka katika Klabu 

ya Vyborg mwaka 2009, Marc Dal Hende ame-
zichezea klabu tano tofauti kwenye Ligi Daraja 
la Kwanza nchini Denmark.

Mlinzi huyo wa kushoto, Hende amefura-
hia kipindi chake kikubwa cha uchezaji katika 
Klabu ya Midtjylland, akifunga mabao 22 katika 
misimu minne aliyokaa na klabu hiyo.

#8. Philippe Clement – Mabao 53
Alicheza msimu mmoja tu kwenye Ligi Kuu 

England akiwa na klabu ya Coventry City, lak-
ini Philippe Clement alitumia misimu 15 katika 
kipindi chake cha uchezaji akiwa kwenye Ligi 
Kuu ya Ubelgiji.

Mlinzi huyo wa kati, ambaye alianza kucheza 
soka la ushindani katika Klabu ya Genk, 
baadaye akajiunga na Club Brugge, alifunga 
mabao 50 kati ya 52 kwa klabu hiyo akishinda 
mataji mawili ya Ligi Kuu ya Ubelgiji.

NIPASHE jumatatu novemba 23, 2020

Clement, ambaye kwa sasa ni kocha wa Club 
Brugge, alishinda taji la ligi msimu wa 2019-20 
akiwa na klabu hiyo.

#7. Dani Alves – Mabao 58
Mmoja wa walinzi wa pembeni mwenye 

uwezo mkubwa wa kufunga katika soka la 
kisasa, Dani Alves amecheza katika klabu 
tatu bora tofauti barani Ulaya.

Hata hivyo, ilikuwa pale Barcelona ndiko 
ambako beki huyo wa kulia alipotengen-
eza jina lake. Kwa kipindi cha misimu nane 
yenye mafanikio pale Camp Nou, Alves ali-
funga mabao 21 na kutoa pasi za mwisho 101.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
37 raia wa Brazil, ameshinda mataji 20 na 
klabu hiyo – sita yakiwa ya LaLiga na matatu 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Alves baadaye alikwenda kucheza Juven-
tus na Paris St Germain, kabla ya kurudi ny-
umbani kwake Brazil mwaka 2018, na sasa 
anacheza pale katika Klabu ya Sao Paulo.

#6. Chris Janssens – Mabao 58
Chris Jannsens ni mmoja walinzi wafungaji 

bora kwenye historia ya Ligi Kuu ya Ubelgiji.
Mlinzi huyo wa kati amefunga jumla ya 

mabao 58 baada ya kuanza kucheza soka la 
ushindani katika Klabu ya KSC Lokeren kwe-
nye Ligi Kuu Ubelgiji. 

Jannsens amefunga nusu ya mabao yake - 
26 – wakati akicheza pale KVC Westerlo. Katika 
msimu wa 2000-01, Jannsens alifunga mabao 
12 kwa KSC Lokeren baada ya kufunga 12 kwa 
klabu hiyo msimu mmoja kabla.

#5. William Janssen – Mabao 59
William Janssen amefunga mabao ya kuvutia 

59 tangu alipoanza kucheza soka la ushindani 
katika Klabu ya VVV Venlo ya Ligi Kuu ya 
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Extra Time

“Watu wanasema ni nani mchezaji 
bora duniani? Na wengi wanasema 
kwa usahihi Messi, huwezi kupinga 
maoni hayo. Lakini Ronaldo anaweza 
kuichezea Millwall, Queens Park 
Rangers, Doncaster Rovers… klabu 
yoyote, na kufunga hat-trick katika 
mchezo huo. Sina uhakika kama 
Messi anaweza kulifanya hilo. Ron-
aldo ana miguu miwili, ni mwepesi, 
mzuri hewani, mkakamavu – Messi 
ni mkakamavu bila shaka. Nadhani 
Messi ni mchezaji wa Barcelona 
zaidi,” Kocha wa zamani wa Man-
chester United, Sir Alex Ferguson, 
akizungumzia mjadala wa nani bora 
kati ya Lionel Messi na Cristiano 
Ronaldo.

“Kikatiba, Neymar hayupo kwenye 
mipango yangu, kwa sababu ya 
kifedha na nyinginezo, kama kesi 
aliyofungua ya madai dhidi ya klabu 
na ukweli kwamba aliondoka klabu-
ni kwa hali ambayo si nzuri kabla ya 
kuanza kwa msimu mwaka 2017,” 
Mgombea urais wa Barcelona, Vic-
tor Font, ambaye awali alibainisha 
mpango wa kutaka kumrudisha Pep 
Guardiola pale Catalunya kuungana 
na Lionel Messi.

“Bado ninajaribu kujifua ili kuende-
lea kuwa katika mwonekano mzuri, 
lakini katika mazoezi ya vipindi vya 
mara kwa mara gym. Sikosi mazoezi 
hata kidogo, kwa uhakika, Cristiano 
[Ronaldo] ni mwenye kasi zaidi 
yangu. Kwangu mimi, anafanya kazi 
kila siku, yeye ni mwanariadha bora. 
Mara zote yupo kileleni mwa mch-
ezo, hakika nadhani atakuwa na kasi 
zaidi yangu kwa sasa,” Mshindi wa 
zamani wa mbio za olimpiki za mita 
100, Usain Bolt.

Nukuu“

Scotland, klabu ya Rangers.
Kwa kipindi cha muongo mmoja wa kucheza 

soka, beki huyo mwenye umri wa miaka 29, ame-
funga mabao 67 na kutoa pasi za mwisho 96 ka-
tika mashindano yote.

#2. Rene Aufhauser – Mabao 71
Rene Aufhauser ni mmoja wa walinzi wafun-

gaji bora kabisa katika karne hii. Kwa kipindi cha 
miongo miwili ya kucheza soka la kulipwa, mlinzi 
huyo wa kati wa Austria alicheza mechi 100 kwa 
klabu tatu tofauti - Austria Salzburg, Grazer AK 
na Red Bull Salzburg.

Hata hivyo, mlizi huyo wa kati mwenye umri 
wa miaka 44, ambaye alikuwa na uwezo mkub-
wa wa kucheza nafasi ya kiungo wa kati, alipata 
mafanikio makubwa zaidi akiwa na Red Bull 
Salzburg, akishinda mataji matatu ya Ligi Kuu ya 
Austria na kufunga mabao 50.

#1. Sergio Ramos – Mabao 103
Sergio Ramos ni mmoja wa walinzi wa kati 

bora zaidi wenye uwezo mkubwa wa kufunga 
mabao katika karne hii.

Nahodha huyo wa Real Madrid aliiongoza 
klabu yake hiyo msimu uliopita kutwaa taji lao la 
kwanza la Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, kwa kip-
indi cha miaka mitatu.

Tangu kuondoka kwa mfungaji aliyeweka re-
kodi katika klabu hiyo, Cristiano Ronaldo, Ramos 
pia ndiye kama amechukua majukumu ya kufun-
ga mabao kwa sasa. 

Mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 34, ali-
ipiku rekodi ya Ronald Koeman ya kuwa beki 
aliyefunga mabao mengi (67) kwenye historia ya 
LaLiga.

Mapema mwezi huu, Ramos alifunga bao lake 
la 100 kwa Real Madrid na kuungana na Fernan-
do Hierro kuwa mlinzi pekee karne hii kufunga 
mabao mengi kwa miamba hao wa soka la His-
pania.

Uholanzi, 
Eredivisie, msimu wa 2006-07.

Mlinzi huyo wa kati mwenye umri wa miaka 
34, amefunga mabao 24 kwa klabu yake ya sasa 
ya Utrecht, ambayo alijiunga nayo mwaka 

2013. 
Jannsen pia amefunga mabao 20 

kwa Roda na 13 kwa Twente, ambako 
alishinda taji la Super mwaka 2012. 
Msimu uliopita, Janssen alikuwa 
mchezaji wa kwanza kufunga mabao 
13 mfululizo kwenye Ligi Kuu Uholanzi 

kwa karne hii.

#4. Roberto Carlos – Mabao 
65

Mmoja wa walinzi bora zaidi wa 
kushoto wa wakati wote, Roberto Carlos 

ambaye aling’ara kwa uwezo wake wa 
kufunga akiwa na klabu za Inter Milan na 

Real Madrid.
Carlos, anatambulika kwa uwezo wake 

wa kufunga mabao ya adhabu ndogo kwa 
mashuti makali.
Nyota huyo wa zamani wa Brazil, alifunga 

bao kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga, katika 
kila msimu kwa misimu 11 aliyocheza pale Real 
Madrid na kutoa pasi za mwisho katika misimu 
yote kasoro miwili. Akiwa kwenye kiwango 
chake bora kabisa kwenye miaka ya 2000, 
mlinzi huyo wa kushoto alifunga mabao mata-
no na kutoa pasi za mwisho wakati Real Madrid 
ikishinda taji la LaLiga mwaka 2000 na 2002.

#3. James Tavernier – Mabao 67
Baada ya kuanza kucheza soka la ushindani 

katika Klabu ya Newcastle United mwaka 2009, 
James Tavernier amejijengea jina lake mwe-
nyewe kwa kuwa beki mwenye uwezo mkubwa 
zaidi wa kufunga mabao kwa miamba ya soka la 

Mabeki 10 
waliofunga 
mabao mengi 
karne 21

Ramos



100 - ni mabao 
aliyofunga beki wa 
kati wa Real Madrid 
na Hispania, Sergio 
Ramos hadi sasa 
katika mashindano 
yote, kati ya hayo, 
55 amefunga kwa 
kichwa. JE

, W
A
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A
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Na Adam Fungamwango

C
OASTAL Union ya Tanga, im-
ekutana na kipigo kikali cha 
mabao 7-0 kutoka kwa Sim-
ba Jumamosi iliyopita kwe-

nye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid 
jijini Arusha.

Hii si mara ya kwanza kwa 
timu hiyo kushindiliwa 
idadi kubwa ya mabao 

na Simba kwenye mechi
 za Ligi Kuu Tanzania 

Bara. Msimu wa 2018/19,
 ilikubali kipigo cha mabao

 8-1.
Kwenye mechi hiyo, Hassan Dilun-

ga na Clatous Chama ambao walifun-
ga mabao msimu wa 2018/19, Juma-
mosi iliyopita wamerudia tena kuwa 
sehemu ya ‘wauaji’ wa Coastal Union 
kwa mara nyingine tena msimu huu.

Mechi zote mbili za msimu wa 
2018/19 na ya Jumamosi, zimezalisha 
‘hat-trick’ tatu, mbili za misimu mi-
wili iliyopita na moja ya msimu huu.

Coastal inavyogeuzwa 
shamba la mabao Bara

cho.

#4. Coastal 0-4 Mbeya City 
(2015/16)

Ikiwa katika Uwanja wa Sokoine ji-
jini Mbeya Aprili 2, 2016, kwenye Ligi 
Kuu msimu wa 2015/16, Coastal ili-
chabangwa mabao 4-0 na kuendelea 
na rekodi yake mbovu ya kuwa timu 
inayofungwa idadi kubwa ya mabao 
mara kwa mara kila msimu wa ligi.

Mabao ya Mbeya City yaliwekwa 
wavuni na Salvatory Nkurula aliye-
funga mawili, Hassan Mwasapili na 
Ditram Nchimbi ambaye kwa sasa 
anaichezea Yanga naye akiingia kam-
bani.

#5. Coastal 1-8 Simba 
(2018/19)

Ilikuwa ni Jumatano ya Mei 8, 
2019, msimu wa 2018/19, Coastal il-
ipokubali kufungwa mabao 8-1 kwe-
nye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es 
Salaam.

Zilikuwa ni ‘hat-trick’ mbili za mas-
traika wa kimataifa wa Uganda, Em-
manuel Okwi na Mnyarwanda, Med-
die Kagere, zikizaa mabao sita, huku 
Hassan Dilunga na Clatous Chama 
wakifunga bao moja kila mmoja, 
wakati Raizin Hafidh akiifungia timu 
yake bao pekee la kufutia machozi.

#6. Coastal 0-7 Simba 
(2020/21)

Hii ndiyo mechi iliyochezwa Ju-
mamosi iliyopita kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Simba ikiinyany-
ambua Coastal mabao 7-0.

Dilunga ambaye alifunga kwenye 
mechi ya msimu 2018/19, alifunga 
bao la kwanza juzi, Bocco akifunga 
‘hat-trick’, na Chama ambaye ali-
funga kwenye mechi ya msimu 
wa 2018/18, akiifunga tena Coastal 
Union, safari hii akipachika mawili 
mguuni mwake.

Rekodi zinaonyesha kuwa Coastal 
Union imekuwa ikipokea kipigo cha 
mabao mengi kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara kila baada ya misimu kad-
haa. Tangu mwaka 2011, hadi 2020, 
Coastal imeshakutana na vipigo sita 
vitakatifu kutoka timu mbalimbali.

Katika makala haya yamekusanya 
mechi zote ambazo Coastal ilikutana 
na dhahama ya vipigo vizito kwenye 
Ligi Kuu Bara, twende sasa...

#1. Coastal 0-5 Yanga 
(2011/12)

Rekodi mbaya ya Coastal Union 
kupokea vipigo vikubwa ilianza Sep-
temba 28, 2011, ikiwa ni msimu wa 
2011/12, ikicheza dhidi ya Yanga kwe-
nye Uwanja wa Taifa kwa sasa uki-
itwa Benjamin Mkapa.

Coastal ilikubali kipigo cha mabao 
5-0. Mabao ya washindi yalifungwa 
na straika Mghana Kenneth Asamo-
ah, akipachika mabao mawili kwenye 
mechi hiyo, Shamte Ally, akifunga 
moja, straika Mzambia Davis Mwape 
akifunga bao moja na Nurdin Bakari 

akihitimisha hesabu.

#2. Coastal 0-4 Azam FC 
(2013/14)

Ilikuwa ni Machi 15, 2014 kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
katika Uwanja wa Azam Complex, 
Coastal ilipokubali kipigo kingine 
cha mabao 4-0, ikiwa ni ligi ya msimu 
2013/14 dhidi ya Azam FC.

Mabao ya Azam, yaliwekwa wavu-
ni na winga machachari wa timu hiyo 
wakati huo raia wa Ivory Coast, Kipre 
Tchetche akipachika mawili, John 
Bocco ambaye kwa sasa yupo Simba 
na Kelvin Friday kila mmoja akichun-
gulia nyavu mara moja.

#3. Coastal 0-8 Yanga 
(2014/15)

Kipigo kingine cha fedheha ilikipa-
ta Coastal Union kwenye Uwanja wa 
Taifa ambao sasa unaitwa Benjamin 
Mkapa ilikuwa Aprili 8, 2015, ikiwa 
ni msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
2014/15. Ilikutana na kisago cha ma-
bao 8-0 kutoka kwa Yanga.

Ni mechi iliyozalisha ‘hat-trick’ 
kama ile ya Jumamosi iliyopita kupi-
tia kwa John Bocco. Hii ilikuwa ni 
kwa straika Mrundi Amissi Tambwe, 
ambaye kwenye mechi hiyo alifunga 
mabao manne peke yake. Mabao 
mengine yalifungwa na winga wa ki-
mataifa ambaye kwa sasa amesajiliwa 
na Wydad Casablanca ya Morocco, Si-
mon Msuva aliyefunga mawili, Kpah 
Sherman straika raia wa Liberia, na 
Salum Telela akikamilisha kipigo hi-

Wachezaji 
wa Simba 
wakishang-
ilia moja ya 
mabao saba 
waliyoifun-
ga Coastal 
Union kwe-
nye mechi 
ya Ligi 
Kuu Tan-
zania Bara, 
iliyopigwa 
Uwanja wa 
Sheikh Amri 
Abeid jijini 
Arusha juzi. 
MPIGAPI-
CHA WETU
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HABARI DODOMA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

 BARAZA la Wafanyakazi 
wa Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, limetakiwa 
kujenga utaratibu wa ku-
kutana na menejimenti ya 
wizara ili kuishauri namna 
ya kuweka mikakati bora ya 
ufanyaji kazi kwa watumi-
shi.

 Katibu Mkuu Wizara 
hiyo, Christopher Kadio, 
aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki alipokuwa akifun-
gua mkutano wa baraza hilo 
uliofanyika jijini hapa.

 Alisema hatua hiyo ita-
saidia kukumbushana maju-
kumu kwa kila mmoja wao.

 Aidha, aliwataka watumi-
shi wa wizara hiyo ku-
tatua kero za wananchi kwa 
wakati zinapowasilishwa 
kwenye vitengo vyao vya 
kazi.

 Alisema kuna kila sababu 
ya kufanya tathmini ya 
utendaji wa kazi wa kila 
mmoja katika kitengo chake 
ili kuboresha mazingira ya 
kazi.

 “Naomba nyie mliokuja 
kuwawakilisha wenzenu 
mkawe mfano wa kuigwa 
katika sehemu zenu za kazi, 
lakini mkawape elimu wen-
zenu waliowachagua kuja 
kuwawakilisha katika mku-
tano huu wa baraza, ili nao 
wasibaki nyuma kiutendaji,” 
alisema Katibu Mkuu huyo.

 Kadio alisema wakizinga-
tia hilo, baraza hilo lita-
saidia watendaji wa wizara 
kuwajibika kwa weledi 
katika kutoa huduma bora 
kwa wananchi. 

Alisema baraza hilo ni 
jukwaa la kisheria la ma-
jadiliano ya pamoja ya 
namna ya kuboresha ufanisi 
wa kazi.

Aliwataka kutumia nafasi 
hiyo vizuri kuhakikisha wa-
napanga mikakati ambayo 
italeta tija kwa wizara na 
kwa taifa kwa ujumla. 

Naye Mwenyekiti wa 
Baraza hilo, Emmanuel Ka-
yuni, alisema baraza litaten-
da haki kwa kujadili masu-
ala ya yanayohusu haki na 
maslahi ya wafanyakazi.

 Alisema wajumbe wa 
baraza hilo watatekeleza 
waliyoagizwa na litakuwa 
mfano wa kuigwa na ma-
baraza mengine kutokana 
na utendaji wake. 

“Nikuhakikishie Katibu 
Mkuu sisi tupo hapa kwa 
ajili ya wenzetu, hivyo kile 
tunachojadili tutakifikisha 
kwa wenzetu na kufanyia 
kazi,” alisema Kayuni.

Baraza la 
Wafanyakazi 
Wizara  Mambo ya 
Ndani lashauriwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

I
MEELEZWA kuwa hali duni 
ya maisha kwa baadhi ya wa-
zazi na walezi ni chanzo cha 
watoto wengi kuingia kwe-

nye mfumo wa ajira zisizo rasmi 
wakiwa na umri mdogo ikiwamo 
kufanya kazi za ndani. 

Ofisa Habari na Mawasiliano 
kutoka Jukwaa la Utu wa Mtoto 
(CDF), Celina Baragwiha, ali-
yasema hayo mwishoni mwa 
wiki alipokuwa akizungumza na 
Nipashe jijini hapa kuhusu Siku 
ya Kimataifa ya Watoto.

Alisema hali hiyo inasababi-
sha kuzima kwa ndoto zao na 

kuathiriwa na ukatili wa kisai-
kolojia kwa kuwa watoto wengi 
wanatumikishwa bila kupata 
ujira.

“Kwa mfano tulizungumza na 
wazazi katika Kata ya Lubeta, 
baadhi yao wanasema tunapele-
ka watoto wetu Dar es Salaam 
kwa sababu ya umaskini, halafu 
wakifika kule mshahara ataka-
olipwa unakwenda kwa mzazi,” 
alisema.

Alisema wazazi wapo kwenye 
sehemu ya utumikishaji watoto 
kutokana na wao kupokea msha-
hara badala ya mtoto anayefanya 
kazi.

Ofisa huyo alisema licha ya 

elimu inayotolewa ya kutetea 
haki za watoto na wadau waki-
wamo CDF bado jamii imekuwa 
ikipuuza na kuendelea kutumiki-
sha watoto.

“Hata kama wanapatiwa elimu 
bado wanaendelea kufanya na 
mtu hajaamua kubadilika kwa 
sababu tu ya mazoea, ukisiki-
liza waliofanyiwa ukatili unaona 
kabisa sio kitu cha ubinadamu, 
kuna  watu wanaona watoto 
hawa sio binadamu, hawa nao 
wana haki zao tuzingatie,” alise-
ma.

Akizungumzia hali ya utumik-
ishwaji wa mtoto hususan wa 
kike katika Mkoa wa Lindi, Mkuu 

wa Idara ya Usimamizi na Tath-
mini na Mafunzo kutoka Asasi 
ya Vijana ya  TYVA, Peter Masoi, 
alisema mtoto wa kike amekuwa 
akichukuliwa kama sehemu ya 
kupunguza majukumu ya familia 
na hivyo kumnyima haki zake za 
msingi.

“Kwa mfano wa Lindi bado 
hakuna ufahamu mkubwa wa 
haki za binti haujaifikia jamii, 
kule mtoto wa kike amekuwa 
akichukuliwa kama sehemu ya 
kupunguza majukumu ya famil-
ia, wanatumikishwa ndio maana 
wanajikuta wakijiingiza kwenye 
ndoa wakiwa na umri mdogo au 
kukimbia nyumbani,” alisema.

Sababu ajira za watoto zaanikwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Dodoma Mjini, 
Anthony Mavunde, ameahidi 
kuchimba visima vingine 20 
ndani ya Jiji la Dodoma ili kutat-
ua kero ya maji.

Akizungumza jana wakati ak-
izindua kisima cha maji katika 
eneo la Chikola, Kata ya Matum-
bulu kilichochimbwa kwa ufa-
dhili wa Taasisi ya Islamic Help 
Tanzania kwa ushirikiano na 
Taasisi ya DABBAGH Welfare 
Trust ya Denmark, Mavunde 
alisema kuna maeneo bado 
hayana huduma ya majisafi na 
salama hivyo atahakikisha yana-
pata huduma hiyo.

“Mmekuwa mkitembea umba-
li mrefu sana kufuata maji, kilo-
meta kwa kilometa, imesaba-

bisha kutumia muda mwingi 
kutafuta maji na kushindwa ku-
fanya shughuli nyingine, leo nina 
furaha kubwa kwamba ndoto 
yetu ya kupata maji imekami-
lika,” alisema.

Alisema utekelezaji huo ni 
moja ya ahadi alizotoa wakati 
wa kampeni za uchaguzi mkuu 
mwaka huu, ambapo aliahidi 
kutatua tatizo la maji kwa wa-
nanchi.

“Nataka ndani ya muda mfupi 
sana tuondoe tatizo la maji kata 
nzima ya Matumbulu. Nilianga-
lia namna ya kutafuta wadau 
kusaidia hili nashukuru Mungu 
hawa wadau wamekubali kuni-
saidia kutatua tatizo la maji,” 
alisema.

Alifafanua kuwa kisima hicho 
alichozindua kitanufaisha kaya 

370 na wananchi zaidi ya 2000, 
ambapo awali walikuwa wa-
natembea zaidi ya kilometa nne 
kufuata maji.

Alisema pia Taasisi ya Islamic 
Help imeahidi kusaidia wa-
nanchi wenye mifugo ili kukuza 
uchumi wao.

Kwa upande wake Mwakilishi 
wa taasisi hiyo, Ahmed Munir, 
alisema ipo tayari kushirikiana 
na wakazi wa Dodoma Mjini 
kupitia ofisi ya mbunge kutatua 
kero ya maji kwa wananchi.

“Kwa sasa tumekuja kuangalia 
maeneo mengi zaidi yanayohi-
taji huduma ya maji kwa ajili ya 
kuanza utekelezaji mkubwa wa 
uchimbaji wa visima kwenye 
jimbo hili,” alisema.

Wakizungumza baada ya kuz-
induliwa kwa mradi huo wa maji 

Matumbulu, wananchi walim-
shukuru mbunge kwa jitihada 
zake za kutatua kero zinazowak-
abili.

Mmoja wa wananchi hao, 
Janeth Matonya, alisema waliku-
wa wakichota maji kwenye visi-
ma vya kienyeji vilivyochimbwa 
jirani na bwawa lililopo Matum-
bulu.

“Ni muda mrefu hakuna maji 
mimi nimezaliwa nimekuta hii 
kero, kwa kweli tunamshukuru 
mbunge wetu Mavunde kwa ku-
tuletea maji na wafadhili tume-
pata maji salama sasa,” alisema.

Kwa upande wake, Josia Mase-
bo, alisema wananchi walikuwa 
wanachota maji yanayotumiwa 
na mifugo, lakini kwa sasa afya 
zao zitaimarika kutokana na ku-
pata maji safi na salama.

Mbunge aahidi visima vingine

Mkulima wa mtama katika eneo la Kibaigwa Wilaya ya Kongwa mkoani Dodoma, Sebastian Msola (kulia), akitoa maelezo kwa ujumbe 
kutoka TBL , WFP na FtMA walipofika kumtembelea shambani kwake mwishoni mwa wiki, wakati wa tathmini ya mradi wa pamoja wa 
kuwezesha wakulima wa zao hilo katika mikoa ya Dodoma na Manyara. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAFUGAJI wa Kata ya Mjere 
katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Mbeya, wameiomba seri-
kali kuwajengea josho kwa 
ajili ya kuogesha mifugo yao 
kwa maelezo kuwa kwa sasa 
wanatembea umbali mrefu 
kwenda kuogesha kwenye ma-
josho yaliyoko katika Wilaya ya 
Songwe.

Wakizungumza na Nipashe 
juzi, baadhi ya wafugaji hao 
walisema mifugo yao imekuwa 
ikishambuliwa na magonjwa 
pamoja na wadudu kutokana 
na baadhi ya wafugaji hao 
kushindwa kwenda katika kata 
za jirani.

Mmoja wa wafugaji hao, 
Jangson Mwotela, alisema 
baadhi ya wafugaji wamekuwa 
wakitumia mbinu za kienyeki 
kuogesha mifugo yao kwa 
kupulizia dawa mbinu ambayo 
inahitaji umakini mkubwa ili 
kutoidhuru mifugo.

“Hapa tuna mifugo mingi sana 
lakini tatizo letu ni kushindwa 
kuiogesha kwa sababu ha-
tuna majosho yaliyopo jirani, 
sasa tunaiomba serikali itu-
saidie kujenga majosho ili 
nasi tuboreshe mifugo yetu,” 
alisema Mwotela.

Naye Mbozyo Shila, alisema 
kutokana na uhitaji walionao 
wa majosho wako tayari kush-
irikiana na serikali kujenga 
majosho hayo kwa kuchangia 
michango yao ya hali na mali ili 
kuyakamilisha.

Mwishoni mwa wiki wakati 
wa mkutano wa wadau wa 
kilimo na mifugo wa kujadili 
rasimu ya kilimo ya miaka 
mitano, Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Mbeya Uchumi na 
Uzalishaji, Said Madito, alisema 
mkoa huo una zaidi ya mifu-
go milioni 3.3.

Wafugaji 
waomba 
kujengewa 
josho

Mkoa wa Mbeya kuongeza usambazaji mbolea

Na Nebart Msokwa, MBEYA

I
MEELEZWA kuwa ma-
gonjwa yasiyoambukiza 
yanaongezeka kwa kasi 
nchini kutokana na mab-

adiliko ya mfumo wa maisha, 
likiwamo ongezeko la watu kua-
cha kutembea kwa miguu na 
badala yake wanatumia vyombo 
vya moto.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kusimamia maadili ya Tafiti za 
Afya Kanda ya Nyanda za Juu 
Kusini, Dk. Godlove Mbwanji, 
aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki wakati wa maadhimisho 
ya miaka 40 ya kuanzishwa kwa 
Taasisi ya Utafiti wa Magonjwa 
ya Binadamu nchini (NIMRI).

Alisema miaka ya nyumba 
magonjwa yasiyoambukizwa 
yakiwamo magonjwa ya moyo, 
kisukari na shinikizo la damu 
yalikuwa yanawakabili matajiri 
kutokana na mifumo yao ya 

maisha, lakini kwa sasa hata 
watu wenye kipato cha kawaida 
wanaugua.

Alisema sababu kubwa ni 
ongezeko la matumizi ya vyom-
bo vya moto ikiwamo pikipiki 
za kubeba abiria (bodaboda), 
pikipiki za magurudumu mata-
tu (bajaji) na magari ya abiria 
hali inayowafanya watu wengu 
kuacha kutembea kwa miguu.

“Zamani tulikuwa tunaamini 
magonjwa haya ni ya matajiri 
kwa sababu wao ndio walikuwa 
na uwezo wa kula vyakula vya 
mafuta na kutembelea magari 
kila muda, lakini sasa hivi kuna 
vibajaji na pikipiki ambazo kila 
mmoja anapanda na hakuna 
anayefanya tena mazoezi,” alise-
ma Dk. Mbwanji.

Akifungua maadhimisho 
hayo, Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, alishauri 
Wakala wa Barabara nchini 
(TANROADS) na Wakala wa 
Barabara za Mijini na Vijijini 

(TARURA) kuongeza ubunifu 
wakati wa ujenzi wa barabara 
kwa kuweka maeneo ambayo 
watu watakuwa wanafanyia ma-
zoezi ya viungo.

Chalamila alisema maeneo 
hayo yakianzishwa, watu wengi 
watahamasika kufanya mazoezi 
ambayo yatawasaidia kuepuka 
magonjwa yasiyoambukizwa 
ambayo kwa sasa yamekuwa 
tishio kutokana na watu kuto-
fanya mazoezi.

“Badala ya ku-invest (ku-
wekeze) mabilioni ya fedha 
kwenye matibabu ya magonjwa 
haya yasiyoambukiza, ni vema 
sasa tukawekeza fedha hizo 
kwenye maboresho ya barabara 
zetu,” alisema Chalamila.

Aliwataka wananchi kubadili 
mfumo wa maisha kwa kuanza 
kufanya mazoezi, ili kukabiliana 
na magonjwa hayo ambayo hata 
matibabu yake ni magumu na 
ni gharama kubwa kuliko kuy-
aepuka.

Kwa upande wake Mwakilishi 
wa Mkurugenzi Mkuu wa NIMRI, 
Dk. Ndekya Urio, alisema kwa 
sasa taasisi hiyo inafanya utafiti 
zaidi ya 120 ukiwamo wa ma-
gonjwa yasiyoambukiza kama 
kisukari na shinikizo la damu.

Alisema taasisi hiyo itakuwa 
inatoa taarifa za matokeo ya kila 
utafiti kama walivyokuwa wana-
fanya kwenye magonjwa men-
gine yanayoambukizwa.

Naye Mkurugenzi wa NIMRI 
Kituo cha Mbeya, Dk. Nyanda 
Julius, alisema kituo hicho kina 
maabara kubwa na yenye vi-
faa vya   kutosha kwa ajili ya 
kufanikisha kila aina ya utafiti 
wanaofanya huku akidai kuwa 
maabara hiyo imekuwa ya mfa-
no nchini.

Alisema wanafunzi kutoka ka-
tika taasisi mbalimbali za elimu 
za ndani na nje ya nchi wame-
kuwa wakienda kujifunza na ku-
fanya mazoezi ya utafiti kwenye 
kituo hicho.

Sababu kuongezeka magonjwa yasiyoambukiza

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MKOA wa Mbeya unakusudia 
kuongeza usambazaji wa mbolea 
kwa wakulima kutoka tani 88,909.9 
mwaka huu, mpaka tani 115,582.87 
katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo, ili kuongeza uzalishaji na tija 
kwenye kilimo.

Katibu Tawala Msaidizi Uchumi 
na Uzalishaji wa Mkoa wa Mbeya, 
Said Madito, aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki wakati wa mkutano 
wa wadau wa kilimo na mifugo wa 
kujadili rasimu ya mpango mkakati 
wa kilimo ya miaka mitano kuanzia 
mwaka 2021 mpaka 2025.

Alisema pamoja na ongezeko 

hilo la mbolea pia wanatarajia 
kuongeza usambazaji wa mbegu 
bora      za mazao mbalimbali 
kutoka tani 72,176.3 mpaka tani 
79,393.93 katika kipindi hicho, 
huku akisisitiza kuwa pembejeo 
hizo zitakuwa zinapatikana kwa 
bei nafuu.

Madito alisema vilevile wanaku-
sudia kuongeza usambazaji wa 
viuatilifu mbalimbali vikiwamo 
yabisi na vimiminika kwa ajili ya 
kuwasaidia wakulima kukabiliana 
na wadudu waharibifu wa mazao 
pamoja na magonjwa yanayosham-
bulia mazao yao.

“Lengo letu ni kuwasaidia 
wakulima kuongeza tija kwenye 
uzalishaji wa mazao yao, lakini 

tutahakikisha maofisa ugani wetu 
wanafanya kazi kwa nguvu wak-
ishirikiana na viongozi wengine 
wa serikali kuhamasisha wananchi 
kulima,” alisema Madito.

Vilevile alisema ili kuongeza upa-
tikanaji wa mbolea mkoani humo, 
Serikali ya Mkoa inaendelea kuha-
masisha wadau kuanzisha kiwanda 
kimoja cha kuzalisha bidhaa hiyo 
ifikapo mwaka 2025.

Pia alisema serikali inakusudia 
kuboresha vituo 10 vya rasilimali 
za kilimo vya kata kwa kuviwekea 
teknolojia za kisasa, ili kuwasaidia 
wadau kupata taarifa mbalimbali 
kwa njia ya kielektroniki.

Baadhi ya wadau wa kilimo 
waliohudhuria mkutano huo wali-

iomba serikali kutafuta masoko 
ya uhakika kwa ajili ya mazao ya 
wakulima, ili wakulima wanapoha-
masishwa kulima wawe na uhakika 
wa soko.

Mmoja wa wadau hao, Bakari 
Juma, ambaye ni Meneja wa Cha-
ma Kikuu cha Wakulima wa Tum-
baku wilayani Chunya (CHUTCU) 
alisema wakulima wengi huwa 
wanakosa hamasa ya kuzalisha 
zaidi mazao kutokana na kukosa 
uhakika wa soko.

Alisema wakati mwingine 
wakulima wanatumia nguvu na 
gharama kubwa kwenye uzalishaji 
wa mazao, lakini bei za wanunuzi 
zinawakatisha tamaa wakulima.

“Tunaomba sana wakati tunaen-

delea kuhamasisha wakulima ku-
zalisha tunatakiwa tuwahakikishie 
na soko la mazao hayo na soko le-
nyewe liwe ni lenye tija,”  alisema 
Juma.

Kwa upande wake Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Mbeya, Mariam Mtun-
guja, alisema wakati wa maboresho 
ya mpango mkakati huo wanataki-
wa wazingatie Ilani ya Uchaguzi ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya 
mwaka huu.

Alisema vipaumbele vya kili-
mo katika miaka mitano ijayo ni 
muhimu kwa sababu sasa hivi seri-
kali inatekeleza sera ya uchumi wa 
viwanda ambao unategemea zaidi 
kilimo kwenye uzalishaji wa ma-
lighafi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, akizungumza na wananchi kutoka mikoa tisa ambao wamehudhuria kongamano la sita 
la jinsia ngazi ya wilaya, ambalo limehitimishwa juzi, Kijiji cha Hatwelo, Kata ya Ijombe Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya. Moja ya 
mambo aliyoyatilia mkazo ni wanaume wa mkoani Mbeya kuacha tabia ya kupenda kulelewa na wake zao na kuwaachia jukumu la 
kutunza na kuhudumia familia. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

JUMLA ya kaya 16,239 
zitanufaika na ruzuku ya 
fedha ya Sh. bilioni 6.8 katika 
mpango wa kuweka akiba 
na kukuza uchumi wa kaya 
maskini kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
awamu ya tatu kwa kanda ya 
Unguja.

Akitoa taarifa katika kikao 
cha uidhinishaji wa fedha za 
mpango huo kwa wajumbe 
wa kamati ya TASAF Kanda 
ya Unguja katika ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa Mjini Vuga, 
Mratibu wa TASAF Unguja, 
Makame Ali Haji, alisema 
kaya hizo kati ya 17,909 
zimekidhi vigezo katika 
shehia zote 126 za Unguja 
zinazotekeleza mpango huo.

Alisema lengo la mpango 
huo ni kuweka akiba na 
kukuza uchumi wa kaya, pia 
kuongeza uwezo wa waleng-
wa wa mpango huo, kuhusu 
uwekaji akiba kwa matumizi 
na mahitaji ya baadaye 
pamoja kuwekeza katika mi-
radi ya uzalishaji kwa ukuaji 
wa uchumi.

“Mpango huu wa kunusuru 
kaya maskini ni kuziwez-
esha kaya kuongeza kipato 
na fursa wakati zikiimarisha 
matumizi ya kaya hizo, ili 
ziweze kuishi maisha ya 
kawaida yatakayowawez-
esha kupata mahitaji yote ya 
msingi,” alisema Makame.

Aidha, Makame alisema 
kabla ya kupatiwa fedha kaya 
hizo zimepatiwa mafunzo ya 
msingi ya uzalishaji pamoja 
na uibuaji wa miradi ya 
walengwa sambamba na 
kufanyiwa uhakiki.

Kwa upande wao wajumbe 
wa kamati ya TASAF Unguja 
wakiongozwa na Mwenyekiti 
wa kamati hiyo, Mkuu wa 
Mkoa Mjini Magharibi, Hassan 
Khatib Hassan, waliushauri 
mpango huo uzinduliwe 
kitaifa ili kutambulika zaidi na 
wananchi katika kunufaika na 
miradi yao ya ndani.

“Tunashauri kwa vile fedha 
hizi ni nyingi zinatarajiwa 
kuwanufaisha watu wetu, 
mpango huu uzinduliwe ki-
taifa kwa kuwaomba viongozi 
wetu wakuu wa nchi ikiwa 
Rais au Makamu atuzindulie 
ili wananchi wetu waone 
matunda ya serikali yao ya 
awamu ya nane,” alisema 
Khatib Hassan Mkuu wa Mkoa 
wa Mjini Magharib Unguja.

Zaidi ya Sh. bilioni 
6,806,267,150 zitatumika 
katika mpango wa kuweka 
akiba na kukuza uchumi wa 
kaya maskini kupitia TASAF 
awamu ya tatu kwa shehia 
126 za mikoa ya Unguja.

Kaya maskini
16,200 zanufaika
ruzuku TASAF

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

MAWAZIRI wa serikali ya Zan-
zibar, wameahidi kutekeleza kwa 
vitendo Ilani ya uchaguzi wa 
CCM, ahadi zilizotolewa na Rais 
Dk. Hussein Ali Mwinyi wakati 
wa kampeni pamoja na maelek-
ezo    yaliomo katika hotuba ali-
yoitoa katika ufunguzi wa Baraza 
la Wawakilishi    Novemba 11, 
mwaka huu.

  Wakizungumza na waandishi 
wa habari juzi, baada ya hafla ya 
kuapishwa Ikulu Zanzibar, mawa-
ziri hao walisema wataweka mi-
kakati imara na kuwa wabunifu 
katika usimamizi wa majukumu 
hayo, ili kuimarisha uchumi na 

kuwandolea kero wananchi, hu-
susan katika suala la upatikanaji 
wa huduma. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Katiba, Sheria, Utumishi na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman, 
alisema ataendeleza juhudi zilizo-
anzishwa katika serikali ya awamu 
ya saba ili kufanikisha mapamba-
no dhidi ya rushwa.

  Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango, Jamal Kassim 
Ali, alisema ataweka mikakati mi-
zuri katika ukusanyaji wa mapato 
pamoja na kusimamia matumizi 
mazuri ya fedha za serikali.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Pili wa Rais, Sera, Ura-
tibu na Baraza la Wawakilishi, Dk. 
Khalid Salum Mohamed, alisema 

atahakikisha fedha za mfuko wa 
maendeleo ya jimbo zinatumika 
vyema na kwa utaratibu ulio-
wekwa ili ziweze kuleta tija katika 
maendeleo ya wananchi. 

Waziri wa Elimu na Mafunzo 
ya Amali, Simai Mohamed Said, 
alieleza kuwa atatumia uwezo 
wote pamoja na ubunifu katika ku-
kabiliana na changamoto mbalim-
bali ndani ya sekta hiyo, ikiwamo 
uhaba wa madarasa ya kusomea 
pamoja na kuwataka wazazi na 
walezi kusimamia maendeleo ya 
elimu ya watoto wao.

 Waziri wa Nchi (OR) Tawala za 
Mikoa na Idara Maalum za SMZ, 
Masoud Ali Mohamed, alisema 
huu ni wakati mwafaka kwa vikosi 
vya Serikali ya Zanzibar kufanya 

kazi zaidi za uzalishaji mali, ak-
ibainisha kuwapo kwa ardhi ya 
kutosha itakayoweza kufanikisha 
azma hiyo.  

  Waziri wa Ardhi na Maende-
leo ya Makazi, Riziki Pembe Juma, 
akabainisha namna wizara hiyo 
itakavyoandaa mikakati mad-
hubuti katika kuliendeleza eneo la 
ardhi lililoko Bagamoyo Mkoa wa 
Pwani, linalomilikiwa na Serikali 
ya Zanzibar.

“Nitasimamia mikakati katika 
kuimarisha sekta ya utalii kisiwani 
Pemba kwa kutumia vyanzo mbal-
imbali vya utalii, kama kilivyoain-
ishwa katika dira ya 2020-2050”, 
alisema Lela Mohamed Mussa, 
Waziri wa Utalii na Mambo ya 
Kale.

Mawaziri waahidi kufanya  makubwa

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Uchumi na Uwekezaji, Mudrik Suraga, akizungumza na wafanyakazi wa Mamlaka ya Vitega Uchumi Zanzibar 
(ZIPA) baada ya kula kiapo juzi, Ikulu Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN 

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali 
Zanzibar, Simai Mo-
hamed Said, amese-

ma mitihani ya kidato cha nne 
inatarajiwa kuanza kesho, jumla 
ya wanafunzi 23,621 wanatarajiwa 
kufanya mitihani hiyo kwa Zan-
zibar, huku wakionywa kufanya 
udanganyifu.

  Akitoa taarifa ya mitihani 
kwa waandishi wa habari, Simai 

amesema miongoni mwa wata-
haniwa hao 14,061 sawa na asil-
imia 59.3 ni wanawake na watahi-
niwa 9,605, sawa na asilimia 40.7 
ni wanaume.

  Alisema kuna jumla ya vi-
tuo 232 vya kufanyia mtihani 
wa elimu ya lazima kidato cha 
nne kati ya hivyo vituo 172 ni vya 
shule za serikali na vituo 60 shule 
binafsi.

Aliwataka wanafunzi kuachana 
na vitendo vinavyoashiria udan-
ganyifu wakati wote wa mitihani 
yao na vinaweza kusababisha ku-

waharibia matokeo yao. 
Naye Katibu Mkuu Wizara ya 

Elimu na Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, Dk. Idrissa Muslim Hija, 
alisema ili watahaniwa wote wa-
pate matokeo  ya daraja la kwan-
za ni vyema    kuwa watulivu na 
kufuata maelekezo kwa makini ili 
kufikia malengo yao.

  Kwa upande wake, Ofisa Md-
hamini Wizara hiyo    Pemba, 
Mohammed Salim Nassor,   alise-
ma maandalizi ya mitihani kwa 
upande wa Pemba   yamekami-
lika na kuiomba jamii kuwapa 

ushirikiano  wa hali ya juu wata-
hiniwa      ili kufikia malengo yao 
na kuiletea     sifa taifa ya ufaulu 
mzuri. 

Mkurugenzi wa Idara  ya Elimu 
Sekondari, Asya Iddi Issa, alisema 
wizara kwa kushirikiana na maofi-
sa elimu wa mikoa yote Zanzibar 
imejipanga vyema  kuhakikisha 
mazingira, miundombinu na vi-
faa vyote vya shule mbalimbali   
vinakuwa katika mazingira ma-
zuri na salama ili kuwawezesha 
wanafunzi kufanya mitihani yao 
kwa utulivu.

26,600 kufanya mtihani kidato cha 4
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Ethiopia yaikatalia AU, Tigray
Addis Ababa, Ethiopia

SERIKALI ya Ethiopia imekataa juhudi 
za Umoja wa Afrika (AU), za upatan-
isho na kusema wanajeshi wake wame-
chukua udhibiti wa mji mwingine, waka-
ti jeshi la serikali linapoelekea katika mji 
mkuu wa mkoa wa kaskazini wa Tigray, 
unaoshikiliwa na waasi. 

Mwishoni mwa wiki, AU uliwateua 
marais wa zamani wa Msumbiji, Joaquim 

Chissano, Ellen Johnsof Sirleaf wa 
Liberia na Kgalema Motlanthe wa 
Afrika Kusini, kama wajumbe maal-
um katika mazungumzo ya upatan-
isho.

Zaidi ya wiki mbili baada ya Wa-
ziri Mkuu, Abiy Ahmed kutangaza 
operesheni ya kijeshi, serikali ilise-
ma vikosi vya usalama vya Tigray, 
vinaharibu barabara na madaraja, 
ili kuudhibiti mji mkuu wa mkoa wa 

Tigray, Mekelle, wenye idadi ya kiasi 
ya watu nusu milioni.

Wapiganaji wa Tigray, wameahidi 
kupambana vikali na maadui zao. 

Hata hivyo, wamekanusha madai 
kuwa wameharibu madaraja na 
barabara. Mamia ya watu wame-
fariki dunia na wengine 30,000 
wakikimbilia nchi ya Sudan, tangu 
mzozo huo ulipoanza Novemba 4, 
mwaka huu. DW

Wapiganaji 
wa Tigray, 
wameahidi 
kupambana 
vikali na 
maadui zao. 
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Burkina Faso 
wapiga kura 

Makao makuu ya 
bunge Guatemala 
yachomwa moto

Ajali ya gari iliyoua wafungwa watano na kujeruhi mmoja, baada ya gari hiyo, kugonga mti. Wafungwa hao wali-
kuwa wakitoroka gerezani mwishoni mwa wiki, Beirut, Lebanon. PICHA: REUTERS

Ouagadougou, Burkina Faso

WANANCHI wa Burkina Faso walipiga 
kura jana, kumchaguwa rais mpya na 
wabunge. 

Wagombea 13, ikiwa ni pamoja na 
rais anayemaliza muda wake, Roch 
Marc Christina Kabore na mwa-
namke mmoja watashiriki katika 
kinyang’anyiro hicho cha urais.

Wakati huo huo Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres, 
ameipongeza serikali, viongozi wa 
kisiasa na raia wa Burkina Faso kwa 
kudumisha mazingira ya kuheshimi-
ana katika wakati wote wa mchakato 
wa uchaguzi, licha ya changamoto 
lukuki zinazolikabili taifa hilo la Af-
rika Magharibi.

Katika ujumbe uliotolewa na mse-
maji wake mjini New York, Marekani, 
Guterres alitoa wito huo jana kwa 
wadau wote katika uchaguzi huo kue-
ndeleza mazingira hayo na kuhakiki-
sha kwamba uchaguzi unafanyika 
kwa njia ya amani, jumuishi na wa 
kuaminika.

Katibu Mkuu pia alivitaka vikosi 
vya ulinzi vya nchi hiyo, kufanya 
kila juhudi kuwalinda raia nchi nzima 
wakati wakipiga kura kutekeleza 
haki yao ya demokrasia na kuchukua 
hatua kwa mujibu wa sheria.

Guterres alisisitiza ahadi ya Umoja 
wa Mataifa ya kusaidia juhudi za 
kitaifa za kuwa na utawala wa 
kidemokrasia, muungano wa kijamii 
na kutimiza malengo ya maendeleo 
endelevu nchini Burkina Faso.

Rais aliyeko madarakani, Roch 
Marc Christina Kabore alishiriki 
uchaguzi huo, akisaka muhula wa pili 
wa miaka mitano, huku akikabiliwa 
na upinzani mkali kutoka kwa Eddie 
Komboigo.

Komboigo ni kiongozi wa chama 
cha upinzani cha Congress for De-
mocracy and Progress (CDP) chama 
kilichokuwa cha rais wa zamani wa 
nchi hiyo, Blaise Compaore.

Compaore alitolewa madarakani 
na machafuko mashuhuri yaliyozuka 
nchini humo, mwaka 2014. RFI

Guatemala City, Guatemala  

MAELFU ya watu wameandamana na 
kukusanyika kwa amani katika eneo 
kuu la Jiji la Guatemala, mji mkuu, 
Novemba 21, mwaka huu, wakipinga 
kupunguzwa kwa bajeti, hatua iliyo-
chukuliwa na serikali.

Kando na maandamano hayo, 
waandamanaji wengine wenye ha-
sira walichoma moto makao makuu 
ya Bunge la nchi hiyo. 

Waandamanaji hao walikuwa 
wamebebelea bendera za nchi hiyo 
na mabango yaliyoandikwa “Giam-
mattei, ajiuzulu”.

Waandamanaji hao walitoa wito 
kwa Rais Alejandro Giammattei, 
kupinga bajeti hiyo, iliyopitishwa 
Jumatano ya wiki iliyopita.

Hali ya sintofahamu inaendelea 
kuripotiwa katika miji mbalimbali ya 
Guatemala. RFI

Wafungwa 
watano Lebanon 
wafa ajalini
Beirut, Lebanon

WAFUNGWA watano waliokuwa wakitoroka gerezani, 
walikufa mwishoni mwa wiki, baada ya gari yao kugonga 
mti.

Inakadiriwa wafungwa 60 walivunja kituo cha maha-
busu cha Lebanon nje ya mji mkuu Beirut, Kikosi cha 
Usalama cha Ndani cha Lebanon (ISF), kilisema katika 
taarifa yake.

ISF, haikusema ni jinsi gani wafungwa hao walitoroka 
kutoka katika kituo hicho, ambacho chanzo cha usalama 
kilisema kinashikilia wafungwa wa kesi mbalimbali sehe-
mu ya gereza la wilaya ya Baabda, karibu na Beirut.

Rais Michel Aoun, aliarifiwa na waziri wa muda wa 
mambo ya ndani, juu ya tukio hilo na kwamba shughuli 
za utafutaji wafungwa hao ziongezwe na tukio hilo li-
chunguzwe, Ofisi ya Rais ilisema katika ukurasa wake wa 
tweeter.

ISF, ilisema wafungwa 15 walikamatwa wakati huku 
watano wakufariki na mmoja kujeruhiwa na kupelekwa 
hospitalini.

Mnamo Aprili, Amnesty International ilisema kuli-
kuwa na ghasia ndani ya jela za Lebanon na familia zili-
panga maandamano, kutaka kutolewa kwa wafungwa 
wakitilia shaka kuenea kwa COVID-19 katika magereza 
yaliyojaa watu.

Ilisema serikali ya Lebanon ilichukua hatua kadhaa, 
pamoja na kutolewa, viongozi wanapaswa kutoa kip-
aumbele kwa kuwaachilia wafungwa ambao walitumikia 
vifungo vyao na kuharakisha kesi. 

Reuters 

Tehran, Iran

JESHI la Walinzi wa Iran, limeendesha operesheni na 
kukamata meli ya mafuta ya magendo na kukamata 
meli yenye bendera ya Panama, iliyokuwa imebeba lita 
300,000 za mafuta ya magendo katika Ghuba ya Uajemi 
na kuzuia watu 10 waliokuwamo.

Kulingana na taarifa iliyotolewa na kituo rasmi cha 
habari cha Fars, iliarifiwa kuwa operesheni iliendeshwa 
na Jeshi la Walinzi wa Mapinduzi dhidi ya meli ya kigeni 
ambayo iligundulika kubeba mafuta ya magendo kutoka 
wilaya ya Parsiyan ya Mkoa wa Hürmüzgan.

Katika operesheni hiyo, meli yenye bendera ya Panama, 
ilikamatwa na wafanyikazi 10 waliokuwamo ndani waka-
zuiwa.

Taarifa zaidi zilibainisha kukamatwa kwa zaidi ya lita 
elfu 300,000 za mafuta ya magendo kwenye meli hiyo na 
hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusiana na uraia wa 
wafanyakazi waliozuiwa. TRT

Meli ya mafuta ya 
magendo mbaroni 
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MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer amemsifia 
mwamuzi, David Coote kwa “kufanya 
maamuzi matatu sahihi” wakati Man-
chester United ikiibuka na ushindi 
dhidi ya West Brom.

Penalti ya Bruno Fernandes ya daki-
ka ya 56 pale Old Trafford iliiwezesha 
Man United kupata pointi tatu, ukiwa 
ni ushindi wa kwanza nyumbani kwe-
nye Ligi Kuu ya England tangu Julai.

Na Solskjaer alikuwa na furaha kwa 
ushindi huo wa nyumbani msimu huu 

akisifia maamuzi ya Coote.
“Tunafurahia kwamba tumepata 
pointi tatu, ushindi wa kwanza 
nyumbani msimu huu, tunafura-
ha na hilo,” alisema akiwaambia 
waandishi wa habari.

United ipo nafasi ya tisa 
kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu, ikipitwa pointi saba na 
vinara Tottenham, ambao 
wamecheza mchezo mmoja 
zaidi.

Tangu kuanza kwa msimu 
uliopita, asilimia 16 ya mabao 
ya Man United kwenye Ligi 
Kuu yametokana na penalti.

Solskjaer 
apagawa 
ushindi wa 
kwanza

MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester City inapanga 
kuwaongezea mikataba, Raheem 
Sterling na Gabriel Jesus kwa mujibu 
wa gazeti la Mirror.

Kocha Pep Guardiola alisaini 
mkataba wa kuongeza miaka 
miwili pale Man City wiki hii, 
na kumfanya abakie pale kwa 
miamba hao wa Ligi Kuu England 
hadi mwaka 2023.

Na sasa Man City inaona kwamba, 
Sterling na Jesus wanahitaji kupewa 
mikataba mipya.

Sterling mwenye umri wa miaka 
25, mkataba wake wa sasa na Man 
City unamalizika mwaka 2023, lakini 
wana matumaini makubwa kwamba 
atakubali ofa hiyo.

Pia Jesus mkataba wake wa sasa 
unamalizika mwaka 2023, hivyo 
naye anaonekana kuwa muhimu 
kwa kikosi hicho.

MADRID, Hispania

N
YOTA wa Real Madrid, Isco 
ameripotiwa kwamba anahi-
taji kuondoka ndani ya timu 
hiyo inayoshiriki La Liga.

Akiwa chini ya Kocha Mkuu, Zin-
edine Zidane, ameanza kwenye mechi 
tatu za LaLiga, huku akishindwa kuan-
za hata dakika moja kwenye mechi 
za Ligi ya Mabingwa Ulaya jambo 
linalomkosesha raha. 

Kwa mujibu wa Marca, Isco 
raia wa Hispania, akili zake 
kwa sasa amezielekeza kwe-
nye kutimkia ndani ya kiko-
si hicho ifikapo Januari ili 
akapate changamoto 
mpya kwa kuwa ana-
ona kwamba yeye si 
chaguo la Zidane.

Zidane ame-
sema kuwa 
a n a t a m b u a 
kwamba Isco 
a n a h i t a j i 
muda na 
h a w e z i 
k u s i -
m a m a 
k w e n y e 
njia yake 
ya kutaka 
k u o n d o k a 
J a n u a r i 
kwa kuwa ni 
maamuzi yake 
yeye mwenyewe. 

Ripoti zinaeleza 
kwamba timu am-
bazo zinahusishwa 
kutaka saini yake ni 
Everton ambayo imekuwa 
ikihitaji kumsajili kiungo 
huyo mwenye miaka 28 am-
bapo sasa anaweza kukutana 
na kocha wake wa zamani, Carlo 
Anceotti.

Man City kuwafunga
tena Sterling, Jesus

Isco sasa 
apanga
kuondoka 
Madrid
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BARCELONA, Hispania 

MLINZI wa Barcelona, Gerard 
Pique ameumia goti kwenye 
mchezo wa kipigo wa Ligi Kuu 
Hispania dhidi ya Atletico Madrid 
juzi, Jumamosi.

Mshambuliaji wa Atletico, An-
gel Correa alimkanyanga Pique 
na beki huyo kujikuta akishindwa 
kuendelea na mchezo.

Pique alitolewa nje ya uwanja 
na bado haijajulikana akataa nje 

ya dimba kwa muda gani, huku 
kocha akiachwa kwenye wakati 
mgumu.

 Taarifa za awali zinaonyesha 
kwamba, Pigue anaweza kuwa 
nje ya dimba kwa wiki kadhaa na 
hivyo kuiacha Barcelona katika 
nafasi ngumu.

Barcelona haijawa na matokeo 
mazuri tangu kuanza kwa Ligi 
Kuu Hispania msimu huu na kuu-
mia kwa Pique inaonekana kuwa 
pigo kubwa zaidi kwao kwa sasa.

DORTMUN, Ujerumani

E
RLING Haaland amemshinda 
mchezaji mwenzake ndani ya 
Klabu ya Borusia Dortmund, 
Jadon Sancho kwenye tuzo ya 

‘Golden Boy’.
Tuzo hiyo ya Golden Boy ilianzishwa 

na gazeti la nchini Italia la Tuttosport 
na imekuwa ikitolewa kwa wachezaji vi-
jana chini ya miaka 21 ambao wamekuwa 
wakiipambania tuzo hiyo.

Haaland alifunga jumla ya mabao 44 
kwenye mashindano yake yote aliyo-
shiriki kwa msimu wa 2019/20 alipokuwa 
ndani ya Klabu ya RB Salzburg ambapo 
alicheza jumla ya mechi 28 kabla ya kui-
bukia ndani ya Klabu ya Dortmund.

Nyota mwingine ambaye alikuwa 
anashindana naye ni kutoka ndani ya Kla-
bu ya Atletico Madrid, Joao Felix  ambaye 
alikuwa mshindi wa tuzo hiyo msimu wa 
2019.

Haaland amemshinda mchezaji mwen-
zake wa Dortmund, Sancho, ambaye ni 
mshambuliaji pamoja na nyota kutoka 
Barcelona, Ansu Fati  na mshambuliaji wa 
Manchester United, Mason Greenwood.

Pia nyota wa Bayern Munich, Alphonso 
Davies na yule wa Manchester City Phil 
Foden walikuwa kwenye mchakato wa 
kuwania tuzo hiyo.

Matthijs de Ligth alitwaa tuzo hiyo 
mwaka 2018 na Kylian Mbappe alitwaa 
msimu wa 2017.

Wayne Rooney, Paul Pogba na Lionel 
Messi nao pia waliwahi kushinda tuzo 
hiyo.

Haaland alitupia mabao 11 kwenye me-
chi 11 alizocheza kwa msimu huu kwenye 
mashindano yote.

MONACO, Ufaransa

CESC Fabregas bado anamchukulia 
kocha wa zamani wa Chelsea, Jose 
Mourinho “ni rafiki”, lakini amebainisha 
hazungumzi na Pep Guardiola licha ya 
kumchukulia kama mtu aliyemvutia 
zaidi wakati anakua kisoka.

Fabregas kwa sasa akiwa na umri wa 
miaka 33, anacheza kule Monaco na 
amekuwa mmoja wa viungo wanotam-
bulika zaidi duniani baada ya kujitam-
bulisha yeye mwenyewe katika kikosi 
cha kwanza cha Arsenal akiwa na umri 
wa miaka 16, mwaka 2003.

Tangu hapo amekuwa na kiwango 
cha kuvutia kabla ya kurudi tena 
Barcelona – ambako ndiko alikolelewa 
na kukulia hapo akiwa chini ya Guar-
diola, akishinda mataji sita kwa misimu 
mitatu.

“Mourinho alikuwa mmoja wa watu 
walionivutia sana mimi na nikaondoka 
Barca,” alisema Fabregas akiiambia Tot 
Costa.

“Aliniambia kwamba alikuwa anani-
fuatilia sana wakati akiwa Chelsea 
na mimi nikiwa Arsenal, na baadaye 
tukawa tunafanya wote mazoezi pale 
Real Madrid wakati nikiwa Barcelona.”

Lakini Fabregas amesema licha ya 
Guardiola kuwa ndiye mtu alitemvutia 
zaidi yeye, walipofanya kazi pamoja 
hawakuwa na mahusiano mazuri.

“Sijazungumza na Guardiola muda 
mrefu sana,” alisema.

Pique aipa pigo 
Barcelona

Fabregas 
atoa siri 
yake na 
Guardiola

Haaland 
hashikiki 

Dortmund, 
Ulaya 



Mourinho aitoa Spurs 
mbio za ubingwa EPL

City kumFUNGA Sterling

KLABU ya Manchester City iko tayari kutoa ofa ya 
mkataba mpya kwa mshambuliaji wa kimataifa wa 
England, Raheem Sterling mwenye umri wa miaka 25. 
(Sunday Mirror)

Upamecano jino nje UTD

MLINZI wa Ufaransa wa timu ya RB Leipzig, Dayot 
Upamecano mwenye umri wa miaka 22, amependa 
ujumbe uliotumwa kwa mtandao wa Instagram un-
aomuhusisha na kuhamia Manchester United. (Man-
chester Evening News)

Ronaldo kurejea Madrid

NYOTA wa Juventus na Ureno, Cristiano Ronaldo 
mwenye umri wa miaka 35, anafuatilia kwa karibu kure-
jea Real Madrid. (Marca)

amfikirisha Guardiola

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola amelipa 
kipaumbele suala la mrithi wa mshambuliaji wa Ar-
gentina, Sergio Aguero mwenye umri wa miaka 32 na 
mshambuliaji wa Benfica raia wa Uruguay Darwin Nun-
ez (21), yuko kwenye orodha hiyo. (Sunday Telegraph)

Jesus kuongezewa mshiko

KLABU ya Manchester City ina uhakika wa kutoa ofa 
kwa mshambuliaji wa Brazil, Gabriel Jesus mwenye umri 
wa miaka 23 na kuongeza kima chake cha mshahara 
hadi pauni 150,000 kwa wiki. (Star on Sunday)

Giroud atakiwa Marekani

MSHAMBULIAJI wa Chelsea raia wa Ufaransa, Olivier 
Giroud, 34, amejitokeza kuwa mlengwa wa David Beck-
ham kwa timu ya Inter Miami wakati wa dirisha la usajili 
litakapofunguliwa Januari mwakani. (Sunday Mirror)

Wijnaldum awaniwa Inter

KLABU ya Inter Milan inamfuatilia kwa karibu nyota 
wa Liverpool, Georginio Wijnaldum mwenye umri wa 
miaka 30. (Corriere dello Sport)

Isco kuondoka Madrid

KIUNGO wa Hispania, Isco ameifahamisha Real 
Madrid nia yake ya kutaka kuondoka huku Madrid ikiwa 
tayari kumuuza kwa karibu pauni milioni 45, Arsenal 
na Manchester City zinasemekana kumwinda mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 28. (Marca)

Romero kuuzwa bei poa

KLABU ya Manchester United iko tayari kumuuza 
mlinda lango wa Argentina, Sergio Romero, 33, ifikapo 
Januari kwa kima cha chini cha pauni milioni 2.5. (Star 
on Sunday)

Eriksen, Fred kubadilishana

KLABU ya Inter Milan itafurahia makubaliano ya ma-
badilishano na kiungo wa kati wa Denmark, Christian 
Eriksen, 28 na kiungo wa kati wa Manchester United raia 
wa Brazil, Fred mwenye miaka 27. (Football Italia)

Conte amchana Eriksen

KOCHA wa Inter Milan, Antonio Conte, amesema 
kuwa Eriksen ameshapewa fursa nyingi tu za kujiima-
risha mwenyewe, lakini bado hajaweza kujiweka sawa. 
(Goal)

zisikupite
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

J
OSE Mourinho amesisitiza Tot-
tenham haiwezi kutarajiwa kutoa 
ushindani kwenye mbio za ub-
ingwa wa Ligi Kuu England licha 

ya kuwa kileleni mwa msimamo wa 
ligi hiyo.
Spurs ilionyesha kiwango
 cha kuvutia wakati ikiifu-
mua Manchester City ma-
bao 2-0 Jumamosi, shuk-

rani kwa mabao ya Son
 Heung-min na Giovani Lo
 Celso aliyetokea benchi.

Kikosi hicho cha Mourinho 
kimeshinda mechi nne mfululizo, na 
kina mechi saba ambazo hakijafung-
wa, lakini kocha huyo raia wa Ureno, 
ambaye Ijumaa alifikisha mwaka 
mmoja wa kukaa hapo kwa miamba 
hiyo ya London, haamini kama kikosi 
chake kinaweza kupigania taji la Ligi 
Kuu.

“Najisikia vizuri, pengine kesho 
( jana) tunaweza kuwa nafasi ya pili 
tena na hilo si tatizo kwangu, nina 
furaha tu jinsi mambo yanavyokwen-
da,” alisema akiiambia BBC Sport.

“Watu hawawezi kututarajia sisi 
kuwa hapa na baada ya msimu mmo-

ja tumepambana na kuwa hapa.
“Hatupigani kwa ajili ya taji, tuna-

chopambana ni kushinda kila mch-
ezo. Lakini tutapoteza mechi na ku-
toka sare.

“Ni kawaida kuona kwamba timu 
ikishinda inafikiria ubingwa, lakini 
kwa upande wetu kwa sasa hapana, 
bado tuna kazi ya kufanya.

“Kila timu ikiwa uwanjani inawania 
ushindi na hilo ndilo lengo letu, suala 
la ubingwa kwa sasa bado sijafikiria.”

Mchezaji Son raia wa Korea Kusini 
amefikisha mabao tisa kwenye Ligi 
Kuu England msimu huu na kuone-
kana kuwa kwenye wakati bora zaidi.

    Ni kawaida timu ikishinda inafikiria ubing-
wa, lakini kwa upande wetu kwa sasa hapana...

habari michezo
Jumatatu Novemba 23, 2020



Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo na Msemaji Mkuu wa Serikali, Dk. Hassan Ab-
basi, akimtunuku medali mmoja wa washindi wa mashindano ya NBC Dodoma Marathon, jijini Dodoma jana, 
ambapo mgeni rasmi alikuwa Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. 
MPIGAPICHA WETU
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Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Coastal Union, 
Juma Mgunda, amesema kufungwa 
mabao 7-0 dhidi ya Simba kumeto-
kana na uzembe wa wachezaji wake 
kufanya makosa yanayojirudia.

Akizungumza kwenye Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha 

baada ya mechi hiyo ya juzi, Mgunda 
alisema mabao yote ambayo Simba 
wameyapata kwenye mchezo huo, 
yanatokana na wachezaji wake ku-
fanya makosa yanayojirudia na wen-
zao wakawa wepesi wa kuyatumia 
na kuyageuza kuwa magoli.

“Nakubali matokeo, tumefanya 
uzembe wenyewe. Tumefungwa 

mabao mepesi kwa uzembe wetu 
wenyewe. Kuna watu wananiambia 
kuwa nisingefunguka, tatizo siyo 
kufunguka wala kufunga, magoli 
tuliyofungwa si kwamba tulizidiwa 
sana, tunafanya makosa ya kujiru-
dia na kwa kiwango cha wachezaji 
kama wa Simba ni lazima wakua-
dhibu,” alisema.

Mgunda, straika wa zamani wa 
timu hiyo, alisema kuwa angalau 
kipindi cha pili, wachezaji wake 
walijirekebisha na hii ni baada ya 
maelekezo ya kipindi cha pili.

“Tulichojifunza ni kwamba tuki-
fanya makosa tutaadhibiwa. Na kwa 
hili lililotokea hata tukianza kujadili-
ana hadi kesho hatutapata muafaka, 

mechi imeisha na cha kufanya ni 
kuangalia mechi inayofuata,” alise-
ma.

Baada ya kipigo hicho, Coastal 
inakamata nafasi ya 13, ikiwa na 
pointi 12 kwa mechi 11 ambazo im-
echeza wakati huu kesho ikiikaribi-
sha Ihefu kwenye uwanja huo huo 
wa Sheikh Amri Abeid.

Mgunda alia na wachezaji kupigwa wiki

Na Mwandishi Wetu

W
AKATI wakimbiaji kutoka 
Tanzania, Kenya na Uganda 
wakichuana vikali kwe-
nye mbio za NBC Mara-

thon, zilizofanyika jijini Dodoma jana, 
Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, 
akiwapongeza waandaaji wa mbio hizo, 
Shirikisho la Riadha Taifa (RT) na Benki 
ya NBC kwa kuunga mkono harakati dhi-
di ya saratani ya uzazi.

Mbio hizo zilizofanyika kwa
 mara ya kwanza jijini humo,

 zilivutia washiriki zaidi ya
 3,000 kutoka ndani na nje ya
 nchi ambao walishinda zawa-
di mbalimbali ikiwamo fedha

 taslimu na medali kutoka kwa
 waandaaji.

Katika mbio hizo ilishuhudiwa Mgan-
da Philip Kiplimo akiibuka mshindi wa 
kwanza mbio za Km 42.2 kwa kutumia 
muda wa saa 2:17:26 na hivyo kujishin-
dia Sh. milioni 3.5 wakati Hamis Misai wa 
Tanzania na Stanley Kipchirchir wa Ken-
ya wakiibuka washindi wa pili na watatu 
kwa kutumia muda wa saa 2:17:35 na 2: 
19:13, kwa mfuatano.

Kwa upande wa wanawake mbio za 
Km 42, Mkenya Nyawira Muriuki aliibuka 
mshindi wa kwanza baada ya kutumia 
muda wa saa 2:40:14 wakati mwenzake, 
Cheruto Isgah na Mtanzania Natalia 
Elisante waliibuka washindi wa pili na 
watatu kwa kutumia muda masaa 2:41:02 
na 2:49:26, kwa mfuatano.

Katika mbio za Km 21.1, kwa upande wa 

wanaume ilishuhudiwa Watanzania waki-
tamba zaidi kwa kushinda nafasi zote 
tatu za juu ambapo mwanariadha Gabriel 
Geay alishinda nafasi ya kwanza kwa ku-
tumia muda wa saa 1:04:28, Fabiano Sule 
akishika nafasi ya pili kwa kutumia muda 
wa saa 1:04:49 na Mathayo Sombi akitu-
mia saa 1:04:59 na hivyo kuwa mshindi 
wa tatu.

Mwanariadha Doreen Chemutai wa 
Uganda alishinda mbio hizo kwa wa-
nawake ambapo alitumia muda wa saa 
1:13:45. Akizungumza kwenye hafla ya 
kukabidhi zawadi kwa washindi wa mbio 
hizo, Makamu wa Rais, Samia, aliipongeza 
Benki ya NBC kwa kushirikiana na RT 
kuandaa mbio hizo ikiwa ni mkakati wa 
wadau hao kukuza vipaji vya mchezo huo 
sambamba kupambana na saratani ya 
mlango wa kizazi kwa kina mama.

“Shirikisho la Riadha, Benki ya NBC 
kwa kushirikiana na wadau wengine 
mmefanya kazi nzuri na huu ni mfano wa 
kuigwa kwa taasisi nyingine. Saratani ya 
kizazi imekuwa ikiathiri sana wanawake 
wengi hapa nchini, hivyo jitihada hizi ni 
za kuigwa,’’ alipongeza.

Alisema iwapo mchezo wa riadha uki-
tumika vizuri unaweza kuwa na mchango 
mkubwa katika kukabiliana na changa-
moto mbalimbali zinazoikabili jamii 
sambamba na kutumika katika kuongeza 
uelewa pamoja na kutangaza agenda 
muhimu za kitaifa ikiwamo utalii.

Aidha, alipendekeza mbio hizo zifaha-
mike kwa jina la NBC Dodoma Marathon 
huku akiitaka benki hiyo kuiendeleza kwa 
viwango vya kimataifa zaidi, na kuvutia 
washiriki wengi wa kimataifa ili ziweze 

kutumika pia katika kutangaza utalii wa 
ndani.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, 
Theobald Sabi, alikabidhi hundi yenye 
thamani ya Sh. milioni 100 kwa Mkuru-
genzi Mtendaji wa Taasisi ya Saratani ya 
Ocean Road (ORCI), Dk. Julius Mwaise-
lage, ambaye alibainisha kuwa fedha hizo 
zitasaidia mapambano dhidi ya saratani 
katika vituo mbalimbali vya saratani ya 
uzazi nchini.

Sabi alisema kuwa NBC imeamua kush-
irikiana na RT kwa malengo mawili ya 
kukuza riadha nchini na pia kulinda afya 
ya wanawake kwa kusaidia vituo vinavyo-
husika na saratani ya shingo ya kizazi, am-
bayo matibabu yake yanagharimu pesa 
nyingi.

Kwa upande wake Katibu Mkuu Wizara 
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
Dk. Hassan Abbas, pia alisema serikali im-
ejipanga kusaidia sekta ya michezo nchini 
kwa kutenga fungu maalum kwa ajili ya 
kusaidia vyama vya michezo.

Rais wa Shirikisho la Riadha Taifa, An-
thony Mtaka, ambaye pia ni Mkuu wa 
Mkoa wa Simiyu, yeye aliishukuru Benki 
ya NBC kwa ushirikiano na uwekezaji 
mkubwa katika mchezo huo, uamuzi 
ambao awali uligonga mwamba kupitia 
taasisi nyingine za kifedha.

Alisema kupitia ushirikiano huo un-
aohusisha ufadhili, fedha kiasi cha Sh. 
milioni 300 kutoka benki ya NBC ni wazi 
utainua mchezo huo nchini pamoja na 
kuzifanya mbio hizo kuwa miongoni mwa 
mbio kubwa katika Ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati zikifanyika jijini Dodo-
ma kwa miaka mitano mfululizo.

Na Saada Akida

KAIMU Kocha Mkuu wa Mbeya City, 
Mathias Wandiba, amesema ana imani 
na timu hiyo kufanya vizuri katika mechi 
zao zijazo kulingana na mabadiliko ya 
kikosi chake tofauti na awali walivyoan-
za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Wandiba alisema kila mechi ameona 
mabadiliko katika kikosi chake na kumpa 
matumaini ya kufanya vizuri katika 
mechi zao zijazo na kuendelea kubaki 
katika mikikimikiki ya ligi hiyo.

“Nimeona mabadiliko katika kikosi 
changu, ukiangalia kinavyocheza sasa 
hivi ni tofauti na awali, nina imani 
kutakuwa na mabadiliko kila tunapozidi 
kujiandaa na kupata matokeo mazuri ka-
tika mechi zetu zijazo,” alisema Wandiba.

Alisema kuna tofauti kubwa ya mechi 
za awali walizocheza na sasa kwani timu 
yao imekuwa inacheza vizuri, ila kuna 
makosa madogo madogo ya washam-
buliaji na mabeki ambayo yanafanyiwa 
kazi.

“Ukiangalia katika mechi yetu dhidi ya 
Ruvu Shooting, umakini wa mabeki na 
washambuliaji wangu ndio umesababi-
sha kupoteza, naendelea kufanyia kazi 
upungufu huo ili usijirudie katika mechi 
zetu zijazo,” alisema Wandiba.

Na Saada Akida

MSHAMBULIAJI wa KMC FC, Reliants 
Lusajo ameendelea kuweka rekodi yake 
na kuwa mwiba mkali mbele ya Azam 
FC kwa kuwafunga kwa misimu miwili, 
mfululizo katika michezo ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Msimu uliopita nyota huyo aliyekuwa 
katika kikosi cha Namungo FC, alifani-
kiwa kuwafunga wakati wakishinda kwa 
bao 1-0 dhidi ya Azam, bao pekee la 
timu hiyo lilifungwa na Lusajao dakika 
ya 60, kwenye Uwanja wa Majaliwa, 
Ruangwa mkoani Lindi.

Lusajo akiwa katika timu yake mpya 
kwa msimu huu, amefanikiwa kuendelea 
rekodi hiyo ya kuwatungua Azam, huku 
KMC wakipata ushindi wa 1-0, bao pekee 
akilifunga dakika ya 59, kwenye mchezo 
uliopigwa Uwanja wa Uhuru jijini juzi.

Mshambuliaji huyo ameliambia gazeti 
hilo kwamba kabla ya mechi kocha 
wake, Habib Kondo, alimpa majukumu 
ya kuhakikisha anakuwa makini na na-
fasi anazopata ili kupata pointi muhimu 
katika mchezo huo dhidi ya Azam.

“Ni kweli nimekuwa na bahati ya 
kuwafunga Azam, nimetimiza majukumu 
yangu ya uwanjani, kuhakikisha tuna-
pambana kutafuta pointi muhimu katika 
kila mechi,” alisema Lusajo.

Kocha Mbeya City 
aona mwanga

Lusajo aweka rekodi 
kuibanjua Azam FC

Mama Samia atoa neno 
mchuano NBC Marathon
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Sven awaonya Simba wakiivaa Plateau 
     Ni wakati Wanaigeria hao wakizuga kuwa hawa-

jawa tayari, watanguliza mashushu huku akiwataka...

Na Mwandishi Wetu

L
ICHA ya ushindi wa mabao 7-0, wal-
ioupata dhidi ya Coastal Union ya 
Tanga kwenye mechi ya Ligi Kuu 
Bara iliyopigwa Uwanja wa Sheikh 

Amri Abeid jijini Arusha juzi, Kocha Mkuu 
wa Simba, Sven Vandenbroeck, amewaonya 
wachezaji wake kutobweteka na matokeo 
hayo kuelekea mchezo wa mtoano wa Ligi 
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Plateau United 
ya Nigeria.

Simba ambayo katika mechi
 hiyo ya juzi haikuwatumia baa-

dhi ya mastaa wake akiwamo, 
Luis Miquisson, Chris Mugalu, 

Meddie Kagere, Jonas Mkude na 
Rally Bwalya, inatarajiwa kui-

fuata Plateau United Jumatano
 tayari kwa kushuka dimbani 

nchini humo Ijumaa wiki hii 
kabla ya timu hizo kurudiana

 Desemba 4, mwaka huu katika
 Uwanja wa Benjamin Mkapa ji-

jini Dar es Salaam.

Tayari Sven alishaeleza malengo yake 
kuwa ni kupata matokeo katika mechi zote 
mbili ya ugenini na nyumbani dhidi ya wap-
inzani wao hao ambao ndiyo kwanza wapo 
kwenye maandalizi ya msimu mpya kuto-
kana na ligi nchini mwao kuchelewa kuanza 

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mama Samia Suluhu Hassan (katikati), akishiriki 
mbio za NBC Dodoma Marathon 2020, zilizofanyika jijini Dodoma jana na kushirikisha wanariadha 3,000 
kutoka Tanzania, Kenya, Malawi na Uganda. HABARI UK. 23

Na Saada Akida 

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, Vivier 
Bahati, amefichua siri ya kupoteza mbele 
ya KMC FC kwanza akikiri kuwa wapin-
zani wao walikuwa bora zaidi mwanzo 
mwisho wa mechi hiyo ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara, iliyomalizika kwa kuku-
bali kipigo cha bao 1-0 katika Uwanja wa 
Uhuru jijini Dar es Salaam juzi.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Vivier alisema timu yao ilipambana 
kutafuta pointi tatu, lakini KMC walifani-
kiwa kuziba njia zao zote na kucheza 
katika ubora wa hali ya juu katika dakika 
zote 90 na kustahili kupata udhindi huo.

Alisema wanakubali kikosi chao juzi 
hakikucheza katika ubora wao kama 
ambavyo wamekuwa wakionyesha kwe-
nye michezo iliyopita, na kwamba hiyo 
ni hali ya kawaida na kwenye mpira wa 
miguu hutokea timu kutokuwa vizuri kila 
siku.

“Kwa sisi hatukuwa vizuri kwenye 
mchezo dhidi ya KMC, mambo kama 
hayo hutokea hata kwenye maisha ya 
binadamu ya kila siku huwezi kuwa 
sawa, pia kutokuwa na baadhi ya 
wachezaji wakiwamo Nicholas Wadada, 
Frank Domayo na Salum Abubakari hiyo 
haiwezi kuwa sababu ya kupoteza mechi 
hiyo.”

Azam yakiri KMC 
maji ya shingo

MARATHON...

Mourinho aitoa Spurs mbio za ubingwa EPL

kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya corona.
Lakini kutokana na matokeo ya juzi, shuk-

rani zikiwaendea mshambuliaji na nahodha 
wa timu hiyo, John Bocco aliyepiga hat-trick, 
kiungo Clatous Chama aliyetupia mawili, 
Hassan Dilunga ‘HD’ na Bernard Morrison 
kila mmoja akicheka na nyavu mara moja, 
Sven alisema juhudi na akili zao sasa wana-
paswa kuzielekeza dhidi ya Plateau na kutob-
weteka na ushindi huo.

Sven alisema, mchezo huo wa Ligi ya Ma-
bingwa ni tofauti kabisa na huo wa Ligi Kuu 
na kila mchezaji anapaswa kujituma vilivyo 
ili waweze kutimiza malengo yao ya kufika 
hatua ya makundi ya michuano hiyo inay-
oandaliwa na Shirikisho la Soka barani Af-
rika, CAF.

“Malengo yetu ni kushinda, lakini hautaku-
wa mchezo mwepesi na wachezaji wanapas-
wa kutobeba matokeo haya,” alisema Sven.

Kwa upande wa nahodha wa Simba, Bocco 
alisema sasa wanageukia mechi hiyo dhidi 
ya Plateau na wanafahamu utakuwa mchezo 
mgumu tofauti na mechi za Ligi Kuu, lakini 
wao kama wachezaji watapambana kuhakik-
isha wanapata matokeo.

“Kwanza niishukuru kwa kumaliza mechi 

hii salama na kushinda, kuhusu mechi ya Ligi 
ya Mabingwa natambua haitakuwa rahisi, 
lakini tunakwenda kupambana,” alisema 
Bocco.

Katika hatua nyingine, taarifa zilizolifikia 
Nipashe jana kutoka chanzo chetu ndani 
ya Simba, zilieleza kuwa tayari klabu hiyo 
imetuma mashushu wake kwenda kuweka 
mambo sawa Nigeria kabla ya timu kuwasili 
nchini humo.

“Unajua Simba si klabu ngeni katika 
mashindano haya, hivyo haiwezi kwenda 
kichwa kichwa, tayari Abasi [Ally], ametan-
gulia kuweka mambo sawa,” Nipashe lilipe-
nyezewa.

Hata hivyo, si Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kla-
bu ya Simba (CEO), Barbara Gonzalez wala 
Msemaji wao, Haji Manara aliyekuwa tayari 
kupokea simu Nipashe lilipowatafuta jana ili 
kuthibitisha taarifa hiyo na kuzungumzia sa-
fari ya timu hiyo kwa ujumla.

Kwa upande wa wapinzani wao, ambao 
wamekuwa wagumu kuzungumzia mch-
ezo huo mara kwa mara kupitia vyombo vya 
habari, Ijumaa iliyopita, Kocha Mkuu wa Pla-
teau United, Abdu Maikaba, alisema kikosi 
chake kitakuwa tayari kwa muda muafaka 

kuelekea mechi hiyo ya CAF dhidi ya Simba.
Makaiba ambaye kwa sasa na kikosi chake 

cha Plateau wamejichimbia mjini Aba, 
Kusini Mashariki mwa Nigeria, kwa ajili ya 
michuano midogo ya maandalizi ya msimu 
mpya, aliiambia Brila.net kuwa ingawa timu 
yake haijawa kamili vyakutosha kuelekea 
mechi hiyo ya mtoano ya Ligi ya Mabingwa, 
wanapaswa kujiandaa kwa wakati kuwa fiti 
kwa mchezo huo.

“Hatujajiandaa vyakutosha kwa ajili ya 
mechi hii ya Ligi ya Mabingwa Afrika, lakini 
ninaamini kwa siku 10 zijazo (kuanzia Iju-
maa iliyopita), tutakuwa kamili maeneo yote 
kwa mbinu za kutekeleza katika mechi hiyo.

“Nimewaambia vijana wangu kuwa baada 
ya mashindano haya (ya kujiandaa na 
msimu mpya), lazima tuwe tayari kwa ajili ya 
kuivaa  Klabu ya Simba kwa sababu hatuna 
muda mwingi. Inaonekana kiwango chetu 
cha mazoezi kimwili kina alama ya maswali 
na natumai mchezo wa kesho ( Jumamosi) 
utakuwa bora. “
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