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Waziri wa Mambo 
ya Ndani, Mhandisi 
Hamad Masauni na 
Mkuu wa Jeshi la 
Polisi nchini, IGP 
Camillus Wambura, 
wakiwa kwenye 
moja ya magari 77 
aina ya GWM P Se-
ries Double Cabin, 
yaliyokabidhiwa 
kwa wizara hiyo na 
Kampuni ya Kifaru 
Motor Ltd, Dar es 
Salaam jana, ikiwa 
ni mwendelezo 
wa utekelezaji wa 
mkataba kati yake 
na Kampuni ya 
Ashok Leyland ya 
nchini India. Habari 
Uk. 7. PICHA: RO-
MANA MALLYA

Gambo amtuhumu Lema kuvuruga uandikishaji 

Adaiwa kumuua babaye 
kwa kumkaba shingo 

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MENGI yameibuka baada ya 
kifo cha aliyekuwa Msajili wa 
Vyama vya Michezo Tanza-
nia,  Riziki Majala (54), mkazi 
wa Kibondeni, Kwamatiasi, 
Kibaha, mkoani Pwani  anaye-
daiwa kuuawa na mwanawe 
kwa kukabwa shingo.

Mtoto wa marehemu, Ab-
dulkarim Riziki, akizungumza 
na mwandishi wa habari hii 
mjini hapa jana, alisema siku 
moja kabla ya kifo cha baba 
yake alishinda naye wakijadili 
mambo mbalimbali kuhusi-
ana na uhamisho wake kutoka 
Baraza la Michezo kwenda 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.

Riziki alisema baada ya ku-
malizana na baba yake, alirudi 
Dar es Salaam ambako anaishi 
na ilipofika asubuhi, alipokea 
simu nyingi akielezwa kuhu-
siana na msiba wa baba yake, 
anayedaiwa kuuawa na kaka 
yake, anayefahamika kwa jina 
la Juma Riziki.

  “Nilipofika (Kibaha) nil-
ishuhudia kaka yangu ame-
chukuliwa na polisi kwa ma-
hojiano. Kaka yangu ni mtu wa 
sigara na pombe, mara nyingi 
tuhuma hizo za wizi na ukabaji 
zimekuwa zikiletwa nyumbani 
na wahusika.

  “Pale nyumbani alikuwapo 
mama yetu mdogo, lakini naye 
aliondoka baada ya kushindwa 
kukaa pamoja na kaka kutoka-
na na tabia zake,” alidai.

Ndugu wa marehemu, Ben 
Ngozi, alisema taarifa za msiba 
wa baba yake mdogo alizipata 
kuwa amekutwa ameuwawa 
nyumbani kwake kwa madai 
ya kukabwa shingo na mwa-
nawe. 

Mpwa wa marehemu, Zu-
wena Seif, alisema mara ya 
mwisho kuzungumza na Ma-
jala ni usiku wa tukio hilo  al-
ipompigia kujadili mustakabali 
wa kesi yake ya mirathi am-
bayo (Majala) alikuwa wakili 
wake. “Oktoba 17, mwaka huu, 
niliongea na mjomba saa tatu 
usiku nikamsikia Juma anaom-
ba fedha ili aende Bukene, 
Tabora aliko mama yake mza-
zi, nikamwambia mpe simu 
niongee naye nimtumie hiyo 
fedha, Juma akajibu ‘sitaki 
kuongea na simu na mtu, mzee 
ninaomba fedha’ ndipo mjom-
ba akakata simu,” alisema.

Alisema juzi alikuta simu 
imepigwa kwa namba ya mare-
hemu na alipoipiga ilikuwa in-
atumika na alipotuma ujumbe 
haukujibiwa na alipopiga tena 
alipokea mtuhumiwa ambaye 
alimjulisha kuhusu kifo hicho.

“Nilimwuliza imekuwaje 
akasema,  alitoka juzi (Oktoba 
17) usiku kwenda baa ambayo 

inajulikana kwa jina la The 
Game Kwa Mathias na kwam-
ba, aliporejea usiku alipo-
fungua mlango ukawa mzito, 
alipousukuma akakuta baba 
yake amefariki dunia.

“Niliwapigia ndugu zangu 
wanaoishi maeneo jirani 
na kwa mjomba nikawaam-
bia waende kuhakikisha na 
walipofika wakanieleza hali 
halisi, ndipo nikawaomba 
waende polisi,” alisema Zu-
wena.

  Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Kibondeni, Kata ya 
Mkuza, Issa Sama, alisema al-
ipokea taarifa za tukio hilo juzi 
kutoka kwa balozi ambaye al-
imweleza kuhusiana na tukio 
hilo na baada ya kufika alikuta 
watu wengi.

  “Huyu Juma katika mtaa 
wetu ana historia ambayo si 
nzuri. Ni  mmoja wa vijana 
wenye matukio ya kujirudiaru-
dia kukaba kwa kutumia visu. 
Mara  nyingi anakamatwa ana-
toka kwa dhamana na anaachi-
wa baada ya walalamikaji ku-
tokwenda kufuatilia.

“Hata Majala tulimweleza 
kuhusiana na tatizo la kijana 
wake na jana kwa taarifa ni 
kwamba, alimwomba baba 
yake fedha Sh. 20,000 kuwa 
anataka kusafiri.

“Baba yake akamwambia 
hana, kwa taarifa za majirani 
walisikia usiku ugomvi baba 
akitoa sauti kulalamika kuwa 
Juma anamuua hawakutoa 
taarifa kwakuwa mara kwa 
mara kulikuwa na ugomvi ka-
tika nyumba hiyo,” alisimulia 
mwenyekiti huyo.

  Sama alisema walishuhu-
dia sehemu ulikolala mwili 
kuna damu na eneo la shingoni 
kumevimba kama amekabwa, 
huku mgongoni kukiwa na ala-
ma za mchubuko.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Pwani, Muhudhwari 
Msuya, alidhibitisha mtuhumi-
wa huyo kushikiliwa na Jeshi 
la Polisi na kwamba amekiri 
kuhusika na mauaji hayo.

Kaimu Msajili wa Vyama 
vya Michezo Nchini, Evordy 
Kyando, alisema wamepoteza 
mtaalamu wa michezo ambaye 
alikuwa mwalimu mzuri asi-
yechoka kuelekeza watu pale 
ushauri wake ulipohitajika.

Amewahi kuwa mwalimu 
katika Shule ya Sekondari ya 
Wavulana Kibaha, Katibu wa 
Chama cha Mpira wa Miguu 
Mkoa wa Pwani (COREFA) na 
kuwa katika vyama vingine vya 
michezo     kabla ya kuwa Msa-
jili wa Vyama     vya Michezo, 
nafasi ambayo aliondoka Juni, 
2023 na kupangiwa majukumu 
mengine kabla ya kuhamishi-
wa Wizara ya Elimu hivi kar-
ibuni.

Mkuu kituo cha polisi ampiga, kumvunja mwananchi mkono
Na Romana Mallya

MKUU wa Kituo cha Polisi 
Wilaya ya Makete, mkoani 
Njombe, anadaiwa kumkama-
ta mwananchi, Levis Mahenge, 
kumpeleka Kituo cha Polisi na 
kumpiga hadi kumvunja mko-
no. Kutokana na tukio hilo, 
Jeshi la Polisi nchini kupitia 

Msemaji wake, Naibu Kamish-
na wa Polisi (DCP) David Mi-
sime, katika taarifa yake jana, 
alieleza hatua ambazo zime-
shachukuliwa dhidi ya kion-
gozi huyo.

“Ufafanuzi ni kwamba, tukio 
hilo lilitokea Oktoba 9, mwaka 
huu, saa 12:30 jioni. Baada 
ya tukio hili kugundulika na 

uongozi wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, jalada lilifunguliwa 
na ushahidi ukakusanywa na 
uchunguzi umekamilika.

“Hivi sasa hatua za kinidha-
mu zinaendelea kukamilishwa 
dhidi ya mkuu wa kituo hicho 
na baada ya hatua hizo, kwa 
sababu tuhuma zinazomkabili 
ni za kijinai zitafuata,” alisema.

Na Tumaini Mafie,                 
ARUSHA

MBUNGE wa Arusha Mji-
ni, Mrisho Gambo, amed-
ai  Mwenyekiti wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Kanda ya Kaska-
zini, Godbless Lema, ameko-
disha magari mawili aina ya 
Toyota Spacio  na Toyota RAV 
4, ili      kufanya     vurugu ka-
tika  mchakato     wa uandik-
ishaji wa   Daftari la Wakazi.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini hapa, 
Gambo alidai anaujua mpango 
wa Lema wa kukodi magari na 
kubeba wanafunzi kuwazun-
gusha katika vituo vya uan-
dikishaji, kwa ajili ya uchaguzi 
unaokuja.

“Ndugu yangu Lema mpan-
go wake wa kukodi gari na 
kuwabeba wanafunzi kuwa-
zungusha katika vituo vya kuji-
andikisha, kwa ajili ya uchagu-
zi ujao na wanafunzi ambao 
hawajatimiza umri wa kupiga 
kura, wakiwamo wenye umri 
wa miaka 15 hadi 18, tunaujua.

“Na video tunazo sema tu ha-
tutaki kutoa, kwa sababu tuta-
kosa kupata taarifa nyingine 
za mipango wanayoendelea 
nayo,” alisema.

Gambo alidai kuwa pamoja 

na Lema kupiga kampeni watu 
kujiandikisha, anashangazwa 
na kitendo   chake cha kuone-
kana     akijiandikisha juzi, jam-
bo ambalo anasema sio sawa 
kwa kiongozi kusubiri nyakati 
za mwisho kwenda kujiandiki-
sha.

“Tulitumia ushawishi mkub-
wa kumtaka Lema akajiandik-
ishe, ilibidi  nimtumie shanga-
zi yangu (Mke    wa Lema), ili     
amshawishi kwenda kujiandik-
isha  na kwa kuwa ni watu       
wawili tu     wenye kusikili-
zwa na  Lema yaani Freeman 
Mbowe na Neema mke wake.

“Nimpongeze shangazi yan-
gu kwa kufanikiwa kumshawi-
shi hadi akaenda kujiandikisha 
na kuweza kutupia picha ka-
tika ukurasa wake wa Insta-
gram,” alidai Gambo.

Alisema Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kimejitosheleza, 
hivyo hakiwezi kufanya 
mambo yanayotuhumiwa na 
CHADEMA kuwa wanaandiki-
sha wapigakura wasiokuwa na 
vigezo, ikiwamo kuwaandiki-
sha wanafunzi ambao hawana 
umri unaohitajika.

Alisema walidai kuwa ma-
jina yanatumwa kwa njia ya 
mitandao ya kijamii, kwa ajili 
ya kuandikwa katika Daftari la 
Wakazi.

Nipashe ilipomtafuta Lema 
kwa njia ya simu kujibu tuhu-
ma hizo, alisema hana cha ki-
jibu na hawezi kuzungumzia 
jambo hilo.

Katibu wa CHADEMA Kanda 
ya Kaskazini, Amani Golugwa, 
alipopigiwa simu kujibu hoja 
hizo za Mbunge Gambo ku-
tuhumu kuwapo kwa magari 
mawili yanayotumika kuleta 
vurugu katika mchakato huo, 
alikanusha madai hayo.

Alisema kama ni kweli Gam-
bo ameona magari hayo, ana-
takiwa kuyakamata kuyapele-
ka Kituo cha Polisi, ili sheria 
ichukue mkondo wake.

“Kwa kifupi tu niseme, 
Gambo anatafuta kujibiwa na 
Lema, lakini hawezi kumzun-
gumzia maana hana madhara 
yoyote kwake.

“Ameona Lema ham-
zungumzii popote, hivyo 
anaamua kutafuta aanze kum-
zungumzia na kuhusu hayo 
magari anayosema kama ana 
uhakika ameyaona ayaka-
mate ayapeleke polisi, ili she-
ria iweze kuchukua mkondo 
wake.

“Kwa nini anazungumza na 
nyinyi waandishi wa habari 
na wakati Jeshi la Polisi lipo. 
Kwanini asiwaeleze,” alisema 
Golugwa.
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Mwinyi 
ataka 
waumini 
kujitathmini 
kimatendo
Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amewataka 
waumini wa dini ya Kiisl-
amu, kujitathmini na kujua 
umuhimu wa Ibada kwenye 
matendo yao ya kila siku.

Dk. Mwinyi alisema hayo 
alipotoa salamu kwa waumini 
hao, baada kujumuika nao 
kwenye ibada ya sala ya Iju-
maa, Msikiti wa Muhammad 
Ali, Kidongo Chekundu, mkoa 
wa Mjini Magharibi.

Alisema ni wajibu wa kila 
muumini kuitathmini nafsi 
yake na anaowaongoza,  ili 
kubaini kiasi gani maisha yao 
yanalingana na ibada wa-
nazozitekeleza kila siku.

Alisema kuna mambo 
mengi yanaendelea ndani ya 
jamii, kwa sababu ya watu ku-
kosa ucha Mungu.

Dk. Mwinyi alitaja  baa-
dhi ya mambo hayo kuwa ni 
pamoja na udhalilishaji, uba-
kaji na wizi.

Aidha, aliwahimiza wau-
mini hao kufanya ibada, 
kwa kuwa ndiyo sababu kuu 
ya kuumbwa kwao.

Akitoa salamu,  Katibu 
Mtendaji wa Ofisi ya Muft wa 
Zanzibar, Sheikh Khalid Ali 
Mfaume, aliwasisitiza vion-
gozi kuwa mfano bora kwa 
watu wanaowaongoza, kwa 
kutenda mambo mema.

Sheikh Khalid aliwasisitiza 
vijana  kuacha kushawishika 
na kujiunga na makundi ma-
ovu kwa kisingizio cha dini, 
badala yake  kusimamisha 
sala kwa kuchunga wakati na 
nidhamu.

Ajali magari matatu ilivyoua
watu 14, kujeruhi wengine 12
Na Mary Mosha, MOSHI 

WATU 14 wamefariki dunia 
na wengine 12 kujeruhiwa ka-
tika ajali iliyohusisha magari 
matatu, likiwamo lori na costa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Us-
alama ya Mkoa wa Kilimanjaro, 
Nurdin Babu, alisema ajali hiyo 
ilitokea usiku wa kuamkia jana 
katika eneo la Kikavu, wilayani 
Hai, mkoani Kilimanjaro.

Alisema lori aina ya FAW le-
nye namba T 517 EAE na 
tela  namba T 287 CYF liligon-
ga kwa nyuma gari T 553 aina 
ya  Toyota Hilux  na kisha ku-
poteza mwelekeo na  kwenda 
kugongana uso kwa uso na gari 
aina ya Costa T 525 DKP. 

Babu ambaye ni Mkuu wa 

Mkoa wa Kilimanjaro, alisema 
wakati huo, Toyota Coaster 
ilikuwa ikitokea Moshi mjini 
kwenda Arusha.

Alisema katika ajali hiyo, 
watu sita walifariki dunia papo 
hapo na wengine wanane wali-
fariki dunia njiani wakipelekwa 
hospitalini.

Kwa mujibu wa Babu, maje-
ruhi wa ajali hiyo wamelazwa 
katika Hospitali ya Wilaya ya 
Hai, Hospitali ya Rufani ya Kan-
da ya KCMC na Hospitali ya Ru-
fani ya Mkoa Mawenzi. 

“Tunasikitika sana kupoteza 
nguvu kazi ya watu 14 ambao 
walikuwa wanakwenda katika 
shughuli zao na nitumie nafasi 
hii kutoa pole kwa ndugu wote 
waliopoteza wapendwa wao, 

lakini tuzidi kuwaombea ma-
jeruhi wote wapone haraka na 
kuendelea na shughuli zao,” 
alisema Babu. 

Alisema Jeshi la Polisi lin-
aendelea na uchunguzi, ili 
kubaini chanzo cha ajali hiyo, 
huku akitoa wito kwa madere-
va kuwa makini wanapoende-
sha vyombo vya vya moto hasa 
nyakati za usiku. 

“Kama mnavyotambua 
barabara zetu ni nyembamba 
sana, maeneo haya yanaruhusu 
gari moja kupita na sio kupis-
hana hivyo, niwaombe chuku-
eni tahadhari sana mnapokuwa 
barabarani,” aliagiza Babu.

Baadhi ya majeruhi  aki-
wamo,  Tunu Hassan, ambaye 
amelazwa hospitali ya Mawen-

zi,      aliiomba serikali kuende-
lea kudhibiti madereva walevi, 
ili kupunguza ajali  zinazozui-
lika.

“Sijui nini kimetokea ila 
niliona gari linakuja mbele 
yetu na ghafla nimejikuta hos-
pitalini. Niiombe serikali ifanye 
jambo hasa katika upanuzi wa 
barabara katika eneo la Kika-
vu,” alisema majeruhi mwing-
ine, Happy Ngowi.

Msemaji wa Hospitali   ya 
Rufani ya Mkoa  Mawenzi, 
Vena  Karia,   alisema  wame-
pokea majeruhi  11 huku wawili 
kati yao wakiwa watoto, nane 
ni watu    wazima na watano 
wamehamishiwa KCMC, kwa 
matibabu zaidi kutokana na 
hali yao.

Kanisa lamwalika Samia jubilee miaka 50
Na Halfan Chusi 

KANISA la Africa Inland Tan-
zania (AICT), Pastoreti ya Ma-
gomeni mkoani Dar es Salaam, 
limemwalika Rais Samia Suluhu 
Hassan katika jubilee ya miaka 
50.

Sambamban na mwaliko huo, 
kanisa     hilo limeahidi kutoa 
ushirikiano  katika kuimarisha 
umoja,      amani na utulivu nchi-
ni.

Akizungumza na waandishi 

wa habari, katika viwanja vya 
kanisa hilo jana, Askofu wa AICT 
Dayosisi ya Pwani, Philipo      Ma-
fuja, alisema lengo la mwaliko       
huo ni kuendesha harambee ya     
kukamilisha ujenzi wa kanisa  
Sh. milioni 300.

“Tunatumia nafasi hii ku-
waarifu mamilioni ya waumini 
wa kanisa la AICT kila mahali 
nchini kujumuika nasi iifikapo 
Oktoba 27, mwaka huu, hapa 
kanisani Magomeni.

“Ninaomba kutumia fursa hii 

pia kumkaribisha sana Mheshi-
miwa Rais Samia, ambaye amet-
upatia heshima kubwa kushiriki 
nasi siku hiyo pamoja na wen-
gine wote watakaoambatana 
naye kuja kufanikisha harambee 
hii,” alisema.

  Askofu Mafuja aliwashukuru 
Watanzania        wa dini na mad-
hehebu     tofauti waliopokea 
kadi za    michango ya sadaka 
ya ujenzi   wa kanisa hilo, sam-
bamba na   waliotoa ahadi ya 
kuchangia.

Alisema kuelekea siku hiyo, 
kutakuwapo na shughuli zingine 
za kijamii za kuonesha matendo 
ya huruma hasa kwa wale wenye 
uhitaji.

Pia alisema kanisa limepanga 
kugawa mitungi ya gesi kuunga 
mkono mpango wa serikali ka-
tika matumizi ya nishati safi ya 
kupikia na kutembelea vituo vya 
watoto yatima kuwajulia hali na 
kushirikiana nao.

Alisema miaka 50 ya kanisa 
imekuwa ya baraka kwa Watan-

zania kiroho na kimwili, kwa 
kuwa wameanzisha huduma 
katika maeneo mbalimbali 
nchini, ikiwamo shule ambazo 
zimetoa mchango chanya katika 
maendeleo ya elimu.

Katika hatua nyingine, Askofu 
Mafuja aliwasihi wananchi kush-
iriki kujiandikisha na kupigaku-
ra katika Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa unaotarajiwa kufanyika 
mwezi ujao, ili kuchagua vion-
gozi wanaoona wanafaa kuwa-
ongoza.

Baadhi ya mafundi wanaoboresha Barabara ya Morogoro, wakiondoa mbao kwenye ukuta uliojengwa, ili kuzuia mmo-
monyo wa ardhi eneo la Kimara Resort, Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: SABATO KASIKA 
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Watoto walivyogeuka kitegauchumi mitaani
Na Waandishi Wetu

F
IKIRIA mtoto mwenye 
umri wa kwenda shuleni, 
badala ya kuwa darasani 
au nyumbani akijiso-

mea, yuko mtaani akipita mitaa 
kwa mtaa kuomba fedha za mi-
chango kwa ajili ya ujenzi wa 
makanisa, misikiti au ununuzi 
wa gari la mchungaji.

Ni maisha ya kila siku ya wato-
to wenye umri wa kuwa shuleni, 
kabla au baada ya masomo ku-
kutwa katika mitaa mbalimbali 
wakiwa na karatasi mkononi 
lenye jina la taasisi fulani, waki-
simamisha watu barabarani 
kuomba fedha za michango.

Hayo yanafanyika wakati She-
ria ya Mtoto Sura Namba 13 To-
leo la 2014, Kifungu (a) namba 
12, kikizuia mtu yeyote kumwa-
jiri au kumfanyisha mtoto kazi 
ambazo zinaweza kuwa na mad-
hara kwa afya, elimu, akili, mwili 
au kwa maendeleo ya kimaadili 
ya mtoto.

Kifungu hicho kikisomwa 
pamoja na namba 14 kuhusu 
adhabu, kinaeleza kuwa mtu 
atakayekiuka kifungu chochote 
katika sehemu hiyo, atakuwa 
ametenda kosa na atakapotiwa 
hatiani atalipa faini isiyozidi 
Sh. milioni tano au kifungo cha 
miezi isiyozidi sita au vyote kwa 
pamoja.

Katika mahojiano maalum na 
waandishi wa habari hii yaliyo-
fanyika maeneo tofauti katika 
mikoa ya Kanda ya Ziwa, baadhi 
ya watoto wamekiri kufanyika 
kazi hiyo.

WATOTO WANENA
Mtoto X, mkazi wa jijini 

Mwanza na mwanafunzi wa 
darasa la sita katika shule ya 
Msingi Igelegele, anasimulia 
kwamba   wanapatiwa fomu za 
michango kanisani ili kuchangi-
sha fedha mitaani kwa ajili ya 
ujenzi wa kanisa na wakati 
mwingine kukiwa na shughuli 
zingine za kimaendeleo.

“Mara nyingi tunapewa fomu 
hizo wakati wa mafundisho 
na unapopewa huwezi ku-
kataa kwani ni maelekezo ya 
mwalimu ambaye anasema ni 
mpango iliowekwa na uongozi 
wa kanisa ili kufikia malengo ya 
ujenzi husika. Mara  nyingi tuna-
zunguka wengine huchanga na 
wengine hukataa,” anasema.

Mwanafunzi wa Kidato cha 
Kwanza ( jina linahifadhiwa) 
katika Shule ya Sekondari ya 
Ngara, anakiri kupewa fomu ya 
kuchangisha kwa ajili ya kwen-
da kwenye maombi nje ya mkoa.

Anasema pamoja na kupewa 
fomu hiyo, mwalimu wao wa 
dini huwa anawaelekeza ma-
hali pa kwenda kuchangisha 
michango hiyo ikiwa ni pamoja 
na kanisani, kwa ndugu zao wa 
karibu na rafiki.

Mwanafunzi mwingine wa ki-
dato cha tatu shuleni hapo ( jina 
linahifadhiwa),  anasema  alipe-
wa fomu na mwalimu wa malezi 
wa dini ili kuchangisha mtaani 
fedha za kongamano la kitaifa.

Anasema jukumu hilo halim-
wathiri kielimu kwa kuwa ana-
tumia muda wake ipasavyo 
kukusanya michango na kisha 
kuendelea na masomo.

WAZAZI WAFUNGUKA
Kutokana na kuwapo kwa hali 

hiyo, baadhi ya wazazi wame-
sema vitendo hivyo vinatweza 
utu wa watoto hao kutokana na 
kuzunguka maeneo mbalimbali 
wakiomba fedha bila kujali hali 
yao na hatari wawapo mitaani 
ambako magari, bajaji na pikipi-
ki hupita.

Mkazi wa Ihayabuyaga Magu, 
mkoani Mwanza, Sara Tito, am-
baye pia ni msusi, anakiri katika 
eneo lake la kazi kupokea wato-
to wa namna hiyo na kwa kwa 
wiki hupokea wastani wa watoto 
watatu.

Anasema mara nyingi wa-
napita na fomu za michango 
ya sherehe za kwaya, ujenzi wa 
makanisa na misikiti, huku wen-
gine wakitumwa na wanaodaiwa 
kuwa wazazi, kutafuta fedha za 
matibabu kwa watoto wenzao.

  “Saluni kwangu mara kwa 
mara wanapita, wengine wana-
hitaji michango ya mahafali, na 
ujenzi wa makanisa. Kama  juzi 
alipitia mtoto akiomba mchango 
wa mtoto kuwa yuko hospitalini 

anahitaji matibabu. Kwangu 
mimi naona si sahihi kuwatumia 
watoto kwenye shughuli hizi,” 
anasema.

Mkazi wa jijini Mwanza, Em-
manuel Kido, anasema katika bi-
ashara yake ya duka, amekuwa 
akiwapokea watoto mara nyingi 
wakiomba kuchangiwa ujenzi 
wa misikiti, makanisa na vyum-
ba vya madarasa na michango 
ya mahafali huku wakitaja baa-
dhi ya viongozi wa maeneo husi-
ka kuwatuma wakiwa na usha-
hidi wa mihuri katika fomu zao.

Naye mkazi wa Mtaa wa Baria-
di, Manispaa ya Kahama, Agatha 
Juma, anasema kuna watoto 
wengi mitaani wenye umri wa 
kwenda shuleni lakini wanatem-
bea na fomu za kuomba mi-
chango ya ujenzi wa makanisa, 
ununuzi wa gari la mchungaji na 
mahafali, jambo ambalo ni kud-
halilisha madhehebu na utu wa 
watoto husika.

Anasema huenda viongozi wa 
madhehebu hayo hawafahamu 
na badala yake kunaibuka ki-
kundi cha watu wachache ndani 
ya makanisa na misikiti kinawa-
tumia watoto kujipatia fedha, na 
kuwataka viongozi hao kuan-
galia namna ya kudhibiti suala 
hilo, lisiendelee kujitokeza ka-
tika jamii.

Mkazi wa Nyihogo, Zabroni Al-
lex, anasema kuna wakati ame-
kuwa huwakamata na kuwahoji 
wanapata wapi muda wa kwen-
da shuleni, kujisomea na wengi 
huzunguka mitaani kipindi cha 

mapumziko na wakati wame-
toka shuleni jioni.

Merania Marashi, mkazi wa 
Kata ya Mahina, Mwanza, anas-
ema suala hilo linakera. Kila 
siku watoto wakitoka shuleni 
wakishakula huenda mitaani 
kuchangisha fedha, wengine 
wakidai kutumwa shuleni, 
makanisani na misikitini.

“Kila siku tunakemea ukatili 
majumbani. Lakini makanisani, 
misikitini huko nako  kumekuwa 
chanzo cha ukatili. Unapomtu-
ma  mtoto mitaani akachangishe 
fedha unategemea nini?

“Kama si kutengeneza kizazi 
ambacho kitakuja kuwa ha-
tari kwa taifa, maana uadilifu 
hautokuwapo kutokana na 
watoto kujua matumizi ya fedha 
wakiwa bado wadogo na wakati 
mwingine, kukutana na vishawi-
shi huko mitaani,” anasema 
Marashi. 

VIONGOZI WA DINI
Baadhi ya viongozi wa dini 

pamoja na serikali waliotafutwa 
kuelezea suala hilo wanasema 
suala hilo sio la kiungwana na 
kuwakemea wanaofanya hivyo 
ya kuwa wanakiuka sheria ya 
mtoto.

  Mchungaji wa Kanisa la An-
glikana, wilayani Kahama, Esron 
Yuda, anasema ni kosa kuwatu-
mia watoto katika kukusanya 
michango ya aina yoyote mita-
ani na kuahidi kulisemea jambo 
hili kanisani hasa siku za ibada, 
ili kama lipo walikemee lisien-

delee kujitokeza, kwani linad-
haririsha imani zao.

 Shekhe wa Wilaya ya Kaha-
ma, Alhaji Omary Damka anas-
ema, wanapohitaji michango 
ya kuendeleza dini huwa wana-
tumia kamati maalum ambazo 
huandaliwa kwa ajili ya kuku-
sanya michango na si kutumia 
watoto.

Anasema maendeleo yano-
hitaji kushirikisha jamii lakini 
si kwa kutumia watoto kupita 
mitaani kuchangisha fedha.

“Watoto wanahitaji uangalizi 
katika malezi, kuhimizwa kuso-
ma kwa ajili ya maisha ya baa-
daye na husaidia kutojiingiza 
katika vitendo viovu,” anasema.

Mwanasheria ambaye pia ni 
Kaimu Katibu Mkuu wa Shirika 
la Kutetea Haki za Binadamu 
(SHIHABI), Onesmo Daudi, 
anasema si sahihi kwa watoto 
kutumika kutafuta michango 
ya ujenzi wa makanisa na un-
unuzi wa magari ya wachungaji 
wao.

Anasema mzazi, mlezi au taa-
sisi yoyote ya kidini hairuhusi-
wi kumbebesha majukumu 
mtoto kwa mujibu wa Sheria 
ya Mtoto Namba 21 ya Mwaka 
2009 na endapo atabainika 
atachukuliwa hatua za kisheria, 
hivyo majukumu yanamnyima 
mtoto fursa ya kwenda shule 
kusoma.

Daudi anasema wanalaani 
vitendo vya namna hiyo kwa 
kuwa hali hiyo mara nyingi 
imekuwa ikijitokeza katika 
madhehebu yanayochipukia.

Anawasihi wenyeviti wa seri-
kali za mitaa kuwachukulia hat-
ua viongozi wa dini wanabaini-
ka kuwatumikisha watoto.

Ofisa Elimu Wilaya ya Ngara, 
James John, anasema ofisi yake 
haijapokea taarifa zozote za 
wanafunzi kushiriki katika ku-
kusanya michango hiyo wakati 
wa masomo na kuwa, kama 
litakuwa linafanyika ni nje ya 
muda wa masomo wakati wa 
likizo au baada ya kutoka maso-
moni, wakiwa mikononi mwa 
wazazi.

John anakemea vitendo 
hivyo na kueleza kuwa mtoto 
anatakiwa kupata nafasi ya ku-
pumzika na kutafakali aliyojif-
unza shuleni na siyo kushiriki 
katika kusambaza fomu za mi-
chango ya namna hiyo.

• Imeandaliwa na Shaban 
Njia (KAHAMA), Rose Jacob 
(MWANZA), Neema Emman-
uel (MWANZA), Vitus Audax 
(MWANZA), Judith Julius (NG-
ARA)

 

-Hutumika kuchangisha fedha za makanisa na 
misikiti, wazazi, viongozi wa dini wang’aka
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Wachimbaji madini wampa tuzo Rais Samia 
Na Thobias Mwanakatwe, 
CHUNYA

WACHIMBAJI wa madini 
katika mikoa ya Songwe na 
Mbeya, kwa kushirikiana na 
kampuni ya MC Edwin Luvan-
da Branding and Entateiment, 
wamemtunuku tuzo Rais 
Samia Suluhu Hassan, kutam-
bua mchango wake katika ku-
kuza sekta ya madini nchini.

Tuzo hiyo waliikabidhi 
juzi kwa Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, Juma Homera, wakati 
wa hafla ya usiku wa dhahabu 
iliyofanyika wilayani hapa na 
kuwashirikisha wachimbaji 
madini kutoka mikoa ya kima-
dini ambayo ni Mbeya, Chu-
nya na Songwe. 

Mkurugenzi wa kampuni 
hiyo iliyoandaa tuzo hiyo, Ed-

win Luvanda, alisema wame-
amua kutoa tuzo hiyo kwa 
rais, kwani amekuwa mstari 
wa mbele katika kukuza sek-
ta ya        madini, hivi      sasa 
wachimbaji wananufaika ma-
dini ukilinganisha na huko 
nyuma.

Nao Mwenyekiti wa Chama 
cha Wachimbaji Madini Mkoa 
wa Mbeya, Njumbo Mtawa na 
Kaimu Mwenyekiti wa  Chama 
cha      Wachimbaji Madini 
Mkoa wa Songwe, Goodluck 
Mungure,      walisema seri-
kali imefanya kazi kubwa kui-
nua sekta      ya   madini am-
bapo hivi sasa        kuna soko 
la uhakikika la kuuza madini 
hapa nchini.

“Zamani mfano sisi wachim-
baji dhahabu tulikuwa tukilaz-
imika kusafiri kwenda Dar es 

Salaam au mkoani, kwa ajili ya 
kwenda kuuza madini hali am-
bayo ilikuwa hatari kiusalama 
usumbufu huo hivi sasa haupo 
masoko yanapatikana karibu,” 
alisema Mtawa.

Naye Homera alisema kwa 
kutambua kuwa dhahabu ni 
uchumi, biashara na pia ni 
maisha atawaelekeza Mamla-
ka ya Mapato Tanzania (TRA), 
wafike kutoa elimu kuhusu 
kodi mpya ya asilimia mbili 
wanayotozwa wachimbaji, ili 
wawe na uelewa mzuri.

“Alikuja Kamishna wa TRA 
mkoani kwetu, alifika hadi 
kwenye mpaka wa Kasumulu 
wilayani Kyela na kuahidi 
kushughulikia changamoto 
zote zinazowakabili wachim-
baji,” alisema.

Homera aliipongeza kam-

puni ya MC Edwin Luvanda 
Branding and Entateiment, 
kwa kuandaa maonesho ya 
vifaa vinavyotumika kwenye 
uchimbaji     pamoja hafla 
ya usiku   wa       dhahabu na 
kwamba yatafanyika mjini 
Mbeya.

Aidha, Homera aliwataka 
wachimbaji wa madini wakip-
ata pesa zinazotokana uchim-
baji wazitumie, kwani hakuna 
atakayeishi milele hapa duni-
ani.

“Ukipata pesa kula maisha 
hakuna atakayeishi hapa du-
niani milele,” alisema Homera 
na kuwatangazia wachimbaji 
hao kuwa mkoa umeandaa 
festiva 2024 ya nyama choma, 
itakayofanyika ufukwe wa 
Matema, Ziwa Nyasa wilayani 
Kyela,” alisema.

Hifadhi 
Serengeti, 
Mlima 
Kilimanjario
zaibuka 
kidedea

Majaliwa ahamasisha wananchi
kutumia fursa leo kujiandikisha 
Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amejiandikisha katika 
Daftari la Wakazi, kwa ajili ya 
uchaguzi viongozi wa Serikali 
za Mitaa katika uchaguzi un-
aotarajiwa kufanyika Novem-
ba 27, mwaka huu na kuhama-
sisha ambao bado kutumia 
fursa iliyobaki leo ( Jumapili).

Majaliwa  ambaye  alifua-
tana na mke wake, Mama Mary 
Majaliwa, alijiandikisha jana 

katika kituo cha kujiandikisha 
kilichoko Shule ya Msingi Nan-
dagala iliyoko Kitongoji cha 
Nanguruwe, Ruangwa mkoani 
Lindi.

Akitoa taarifa ya uandiki-
shaji, Msimamizi wa Uchaguzi 
wa Jimbo la Ruangwa, Frank 
Chonya, alisema wilaya hiyo 
ina tarafa tatu, kata 22, vijiji 90 
na vitongoji 435 ambavyo vita-
husika katika uchaguzi huo.

Chonya alisema wilaya hiyo 
imekadiria kuandikisha waka-

zi 123,803 na kati yao 60,188 
ni wanaume na 63,615 wan-
awake.

Alisema hadi kufikia juzi, 
wameandikisha jumla ya watu 
103,468 kati yao, wanaume ni 
47,664 na wanawake ni 55,804.

 “Mchakato wa uandikishaji 
unaendelea hadi kesho (leo) 
saa 12 jioni,” alisema Chonya.

Akizungumza  na wanan-
chi waliokuwapo kituoni 
hapo, Majaliwa ambaye pia 
ni Mbunge wa Ruangwa, ali-

washukuru viongozi wa Seri-
kali za Vijiji wa Kata ya Nanda-
gala kwa  kuhamasisha  watu 
kujitokeza  kujiandikisha  na 
kuifanya kata hiyo kuwa ya 
kwanza kwa uandikishaji ka-
tika jimbo hilo.

“Kazi ya uandikishaji in-
aendelea nchi nzima na 
mwisho wa uandikishaji ni 
kesho (leo). Tuwahimize wen-
gine ambao bado hawajajian-
dikisha, nao pia waje kujian-
dikisha,” alisema Majaliwa.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, 
Balozi  Pindi Chana, amezi-
pongeza hifadhi za Serengeti 
na Mlima Kilimanjaro, kwa 
kushinda tuzo za utalii za Bara 
la Afrika, huku akimshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
kuendelea kuitangaza sekta ya 
utalii duniani kupitia Filamu ya 
Tanzania: The Royal Tour na 
Amazing Tanzania.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Katibu Mkuu wa 
Wizara hiyo, Dk. Hassan Abba-
si, Taasisi ya Tuzo za Dunia za 
Utalii Kanda ya Afrika (World 
Travel Awards Africa - Gala), 
imeitangaza Tanzania kuwa 
nchi inayoongoza kwa kuwavu-
tia watalii barani Afrika mwaka 
2024 na Bodi ya Utalii Tanzania 
kuwa bodi inayoongoza Barani 
Afrika mwaka 2024. 

 Aidha, taasisi hiyo imezitan-
gaza hifadhi mbili za Serengeti 
na Mlima Kilimanjaro, kuwa 
washindi kwenye kipengele 
cha Hifadhi na Kivutio Bora 
cha Utalii Barani Afrika mwaka 
2024.

Hifadhi ya Taifa Serengeti 
imetangazwa kuwa mshindi ka-
tika kipengele cha Hifadhi Bora 
Barani Afrika (Africa’s Leading 
National Park 2024), wakati 
Mlima Kilimanjaro ikitangazwa 
Kivutio Bora cha Utalii Barani 
Afrika (African Leading Tour-
ism Attraction 2024)

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
Serengeti imezishinda hifadhi 
zingine kwa ubora barani Af-
rika, ilizoshindanishwa nazo 
ambazo ni Maasai Mara ya Ke-
nya, Kruger ya Afrika Kusini, 
Central Kalahari ya Botswana, 
Etosha ya Namibia na Kidepo 
Valley ya Uganda.

Mlima Kilimanjaro umev-
ishinda vivutio vingine vya 
utalii ambavyo ni Hifadhi ya 
Ngorongoro, Hartbeespoort 
Aerial Cableway, V&A, Water-
front, Robben Island, Table 
Mountain zote za Afrika Kusini. 
Pia Ziwa Malawi, Okavango 
Delta ya Botswana na Pyramid 
of Giza ya Misri.

Taarifa hiyo pia ilisema 
Mlima Kilimanjaro umeshinda 
tuzo hiiyo ya kivutio Bora Ba-
rani Afrika mara sita, kuanzia 
mwaka   2013, 2015, 2016,2017, 
2018 na sasa 2024 huku Hifadhi 
ya Serengeti nayo imeshinda  
mara sita mfululizo kuanzia 
mwaka 2019.

Mkuu wa Shule ya Sekondari Naisinyai, wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, Mbayani Kivuyo (katikati), akicheza 
kwaito na wahitimu wakati wa mahafali ya 16 ya kidato cha nne, shuleni hapo, jana. PICHA: GIFT THADEY
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MAONI & UCHAMBUZI

RUSHWA ni adui wa haki. Ni adui 
wa utu na heshima ya mtu, kwani 
imekuwa ikisababisha baadhi ya 
watu kukosa haki na hivyo kuzuia 
vilio katika maeneo mbalimbali na 
hata sehemu za kazi.

Kushamiri kwa rushwa 
katika maeneo mbalimbali, 
kunanishawishi kusema kuwa 
kuna haja ya kuwapo kwa somo 
la maadili shuleni, ili kuwaandaa 
watoto kupiga vita ya rushwa ya 
ngono wangali wadogo.

Ikumbukwe kuwa, kila mwaka 
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG), 
anapofanya ukaguzi na kutoa 
taarifa kwa umma, ‘upigaji’ mwingi 
wa fedha za umma umekuwa 
ukidhihirika wazi.

Upigaji huo hufanyika katika 
taasisi za umma, huku chanzo 
chake kikiwa ni ambayo kwa namna 
moja au nyingine, inachangia 
kukwamisha shughuli za maendeleo 
kwa mtu mmoja, jamii na taifa kwa 
ujumla.

Kushamiri kwa rushwa, 
kuna chimbuko lake ambalo 
ni mmomonyoko wa maadili 
unaoanzia katika ngazi ya familia 
hadi taifa. Hivyo, ingekuwa vyema 
kama kungekuwa na somo la 
maadili shuleni.

Mmomonyoko ndio unaozaa 
maovu na kuenea kwa rushwa 
ambayo sasa ni sugu katika maeneo 
mbalimbali na kusababisha jamii 
kukosa haki, huku baadhi ya watoaji 
na wapokeaji wakineemeka.

Wakati jitihada za kupambana 
na rushwa zikiendelea, ninaona ni 
muhimu kuwa na mitaala, kwa ajili 
ya somo la maadili, ambalo linaweza 
kusaidia wanafunzi kuitambua 
rushwa wangali wadogo.

Kupitia somo hilo, wanafunzi 
wanaweza kujua rushwa ni nini, 
ikiwamo ya ngono, fedha na vitu 
vingine badala ya kuisikia tu bila 
kujua maana yake na madhara yake 
na kujikuta wakijiingiza humo.

Wanafunzi wakipata elimu 
kuhusu rushwa na madhara yake, 

Mkakati wa kudhibiti rushwa 
ubebwe na somo la maadili

 Muungwana Lazima Nilonge

Wananchi watumie siku 
ya mwisho kujiandikisha 
kwa uchaguzi wa mitaa 
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KAZI ya kujiandikisha kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa inafikia 
tamati leo. Wakati mchakato huo ukiwa katika lala salama, viongozi 
wakuu kitaifa wamekuwa wakiwahimiza wananchi kushiriki mchakato 
huo, ili kuwa na sifa za kuwachagua viongozi wanaofaa. 

Viongozi hao si tu wanafanya hivyo kinadharia bali kwa vitendo, kwa 
sababu wameshuhudiwa wakijiandikisha katika maeneo yao, ili nao wa-
shiriki kuwachagua watu watakaosimamia shughuli za maendeleo na 
kuwaongoza wananchi kutatua changamoto zilizoko kwenye sehemu 
husika. 

Katika kufanya hivyo, wakati wa kufunguliwa kwa pazia la kujiandiki-
sha, Rais Samia Suluhu Hassan, alifanya hivyo Chamwino mkoani Dodo-
ma huku Makamu wa Rais, Dk Philip Mpango, akijiandikisha nyumbani 
kwao, Buhigwe mkoani Kigoma. Mbali na Rais na makamu wake, vion-
gozi wengine kama vile mawaziri na wakuu wa mikoa wamejiandiskisha 
huku wakiwataka wananchi waige mfano huo. 

Aidha, jana Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alijiandikisha Ruangwa 
mkoani Lindi, ikiwa imabaki siku moja na kuhimiza wananchi kutumia 
siku ya leo kujiandishisha kwa ajili ya uchaguzi huo. 

 Licha ya kujiandikisha, viongozi hao wameeleza umuhimu wa ku-
jiandikisha na kushiriki uchaguzi huo na kuonya kuwa asiwapo mtu 
yeyote wa kufanya hujuma katika mchakato mzima. Rais Samia, kwa 
mfano, ameonya mara kadhaa kuhusu dosari zozote zitakazojitokeza, 
huku akitaka uchaguzi huo usilitie taifa doa.   

Matamko hayo ya viongozi yameonesha kwamba Hakuna jambo lolote 
la ajizi katika mchakato mzima, bali kinachotakiwa ni sheria kufuatwa, 
ili uwe huru na haki na pia haki itendeke ndani ya vyama katika uteuzi 
wa wagombea na usimamizi unaozingatia demokrasia na utawala bora.      

 Uchaguzi wa Serikali za Mitaa uliopangwa kufanyika Novemba 27, 
mwaka huu, ni wa muhimu kwa wananchi. Kwa mantiki hiyo, wale am-
bao hawajajiandikisha wanapaswa kufanya hivyo, ili kutumia haki yao 
ya kuchagua viongozi wanaofaa ambao watawaongoza kwa miaka mi-
tano ijayo. 

Kama Rais Samia alivyosema wakati wa kilele cha Mwenge wa Uhuru 
na Kumbukumbu ya Miaka 25 ya Kifo cha Baba wa Taifa, Mwalimu Ju-
lius Nyerere, jijini Mwanza, uchaguzi wa serikali za mitaa ni wa muhimu, 
kwa sababu ni chimbuko la demokrasia na utawala bora. Pia ni jukwaa 
la wananchi katika kupata viongozi bora watakaoshirikiana nao katika 
kubuni, kupanga na kutekeleza miradi ya maendeleo na kutatua kero 
zinazowakabili katika maeneo yao. 

Kwa hiyo, uchaguzi huu ni wa muhimu zaidi na viongozi watakaopati-
kana katika mchakato huu, ni wale wanaofahamika na wananchi na ni 
watu wa karibu katika kutatua matatizo yanayoikabili jamii kwa haraka 
kuliko wanaotoka ngazi za juu kama vile wilaya,  mikoa na taifa. 

Wakati leo ni siku ya mwisho, ni vyema wananchi wakajitokeza ku-
jiandikisha na wala wasipuuze wito unaotolewa na viongozi wa kitaifa 
mara kwa mara wanapokuwa kwenye ziara au shughuli zao za kila siku. 

Kama wasemavyo wahenga majuto ni mjukuu, ni vyema wananchi 
wakashiriki kujiandikisha na hatimaye kupiga kura kuwachagua vion-
gozi wa, badala ya kuendelea kuchukulia jambo hilo kwa mazoea. Mara 
nyingi baadhi ya wananchi katika maeneo mbalimbali wamekuwa ha-
washiriki kupiga kura na matokeo yake, wanapopatikana viongozi wasi-
ofaa, huwa wa kwanza kutoa lawama. 

Kila mwananchi ambaye ana uchungu na matatizo katika eneo lake, ni 
vyema akashiriki mchakato huu, kwanza kwa kujiandikisha leo ambayo 
ni siku ya mwisho, kushiriki kampeni za vyama vya siasa, ili kusikiliza 
sera zao na hatimaye kupiga kura siku itakapowadia.

Na Sabato 
Kasika

watakapokuwa watu wazima 
wataendelea kuichukia, kwani 
ndio   inayokwamisha maendeleo 
yao na nchi kwa ujumla.

Si vibaya ukawekwa mkakati wa 
kuanzisha somo hilo kwa shule 
za msingi hadi juu, ili wanafunzi 
wapate elimu kuhusu rushwa, kwani 
ni miongoni mwa mambo ambayo 
yanachangia mmomonyoko wa 
maadili.

Ninaunga mkono juhudi 
mbalimbali ambazo zimekuwa 
zikifanywa za kupambana na 
rushwa, ikiwamo kuanzisha 
klabu za wapinga rushwa shuleni, 
ili wanafunzi wapate elimu ya 
madhara ya tatizo hilo.

Hatua hiyo ni nzuri kwa sababu 
inaweza kuwandaa wanafunzi 
kupinga rushwa wangali wadogo 
hata pale wanapokuwa watu 
wazima wataendelea kupambana 
nayo kwa manufaa yao na ya taifa 
kwa ujumla.

Lakini wakati vita hii ikiendelea, 
suala la kuwa na somo la maadili 
ninadhani ni la muhimu, kwani 
linaweza kusaidia wanafunzi 
kutambua mambo mbalimbali 
yanayohusiana    na      maadili 
mema.

Kama nilivyoeleza awali 
kuwa taarifa za kila mwaka za 
CAG,  zimekuwa zikionesha upigaji 
mwingi wa fedha za umma, hivyo 
ni muhimu kuwapo mikakati 
mbalimbali ya kuwaandaa vyema 
wanafunzi, ikiwamo somo la 
maadili.

Kwa kawaida, viongozi na 
watumishi bora wa umma, 
huandaliwa tangu mwanzo, hivyo 
kuanzisha somo la maadili shuleni 
linaweza kusaidia kuandaa viongozi 
watakaoleta mapinduzi chanya ya 
maendeleo ya nchi.

Utaratibu wa utoaji wa elimu 
kuhusu madhara ya rushwa 
kutolewa kuanzishwa shule za 
msingi, ni mtazamo unaolenga 
kuhakikisha rushwa inaondolewa 
nchini kuanzia sasa na hata 
baadaye.

Wanafunzi 
waki-
pata elimu 
kuhusu 
rushwa na 
madhara 
yake, wa-
takapoku-
wa watu 
wazima 
wataen-
delea 
kuichukia, 
kwani 
ndio  in-
ayokwa-
misha 
maendeleo 
yao na 
nchi kwa 
ujumla.
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Hongera Spika Tulia, umeonesha unawezaFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

H
IZI ni pongezi za dhati 
kwa Spika wa Bunge 
la Tanzania na Rais wa 
Umoja wa Mabunge 

dDuniani (UPU), Dk. Tulia Ack-
son. Pongezi hizi zinatokana na 
alivyowajibu kwa kuwakemea 
waandishi wa nchi mabeberu, 
walioanza kumsakama kuku-
tana na Rais wa Russia, Vladmir 
Putin.

 Spika Tulia, ameonesha uw-
ezo huo akiwa nje ya nchi. Swa-
li  ni kama ameweza kuonesha 
uwezo huo akiwa nje ya nchi, 
nini kinamfanya asioneshe 
kwenye kuisimimia serikali 
yetu kupitia Bunge lake?

  Hapa ninauzungumzia huo 
uwezo mkubwa wa Dk. Tulia 
aliouonesha hivi karibuni kati, 
akiwa nje ya nchi na kujiuliza 
ni kwa nini auoneshe uwezo 
wake huo kule badala ya hapa 
nyumbani wakati ni jukumu 

la mhimili wake kuisimamia 
serikali yetu? Je, tumshinikize 
kuonesha uwezo huo hapa ny-
umbani tena kwa kuanza na 
Bunge letu kuitekeleza ile hu-
kumu ya Mahakama ya Rufani, 
kuhusu ubatili wa Katiba yetu 
na sheria zetu?

  Spika Tulia ni mwanashe-
ria.   Kwa nini Bunge letu lien-
delee kututungia sheria ba-
tili zinazokwenda kinyume cha 
katiba?  Kitendo cha   kumpa 
Rais wetu kutia saini sheria ba-
tili kinyume cha Katiba, kitaku-
ja kutokea kwa wabunge ma-
kini ambao watahitaji Ibara ya 
46A ya Katiba yetu itekelezwe. 
Kwa nini huu mhimili wetu wa 
Bunge utufanyie hivi wakati 
uko chini ya mwanasheria ngu-
li, mbobezi na mbobevu?

  Japo  Rais Samia Suluhu 
Hassan anaitwa zaidi mama, 
kwa umri wangu mimi ni 
Dada (mimi ni mtu wa umri 
wa miaka 60)   na Dk. Tulia ni 
mdogo kwangu, hivyo   mimi 
nawaita madada wawili, mtu 
na dada mtu au mtu na dada 
yake. Mmoja  ni dada mkubwa, 
mwingine ni dada mdogo.

  Mhimili mkuu kabisa ni 
dola unaoongozwa na Dada 
Mkubwa Rais Samia. Mhimili 
wa pili kwa ukubwa ni Bunge 
unaoongozwa na Dada mdogo, 
tena almanusra na ule mhimili 
wa tatu, kama tusingepindisha 

kidogo katiba, Jaji Mkuu aend-
elee kuwa CJ licha ya kutimiza 
umri wa kisheria wa kustaafu 
kwa mujibu wa  Katiba. 

Kwenye mhimili ule pia ili-
kuwa aingie mwanamke, hivyo 
tungekuwa chini ya madada 
watatu, yaani ‘Three Sisters’. Ili 
kuliepuka hili, imebidi katiba 
ipindishwe kidogo, Jaji Mkuu 
aendelee kidogo, ili kuipusha 
mihimili yote mitatu kuwa chi-
ni ya madada watatu.

Naomba kuanza na maslahi 
yangu, Dada Mdogo ni mwal-
imu wangu wa sheria, mwaka 
wa kwanza Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM), somo 
letu la kwanza, hivyo naomba 
usijekuonekana hapa ni mwa-
nafunzi anampigia promo 
mwalimu wake, ili ndiye awe 
yeye kwenye lile jambo letu. 

Mwaka 2019, niliandika 
makala ya   ‘Voices from with-
in: Nimesikia sauti, Dr. Tulia 
Ackson ndiye Spika ajaye! 
Sauti hiyo imenieleza Ndugai, 
japo atatamani aendelee la-
kini  nilikuwa naandika kitu 
fulani.  Mara  ghafla nikasikia 
sauti ndani mwangu ikiniambia 
kuwa “Spika ajaye ni Dk. Tulia 
Ackson. 

Sauti hiyo ikaniambia japo  
Ndugai, atakuwa anatamani 
sana kuendelea kuwa Spika, 
hatakuwa kwa sababu fulani 
( japo sauti hiyo imenieleza 

hizo sababu za kwa nini Ndugai 
hataendelea kuwa Spika Bunge 
lijalo.

Lakini si lazima kusema kila 
unachosikia, kwa sababu waka-
ti mwingine si kila unachosikia 
ndani mwako ni sauti kutoka 
kwa Mungu au ni maono. Sauti  
nyingine ni sauti za shetani tu 
na si sauti za Mungu kama zili-
vyo ndoto zingine. Ni  ndoto za 
shetani. 

Ukisikia  sauti ukahisi in-
aweza isiwe sauti ya Mungu au 
ukiota ndoto ya jambo la ajabu 
ajabu ukahisi jambo hilo si la 
kheri, si lazima uliseme.

  Baada ya Spika Samuel 
Sitta, hali imeonesha kwamba 
kiti cha Spika ni cha muhula 
mmoja, hiyo ikiisha, Naibu 
Spika ndiye huwa Spika. Wakati 
wa Spika Sitta, Naibu Spika ali-
kuwa Anna Makinda. Japo  Sitta 
alitamani kuendelea, aliwekwa 
pembeni. Naibu wake Makinda 
akachaguliwa kuwa Spika. 

Wakati wa Spika Makinda, 
Ndugai alikuwa Naibu Spika 
na baada ya kumaliza kipindi 
kimoja, Ndugai akawa Spika, 
hivyo hali zinaelekeza baada ya 
Spika Ndugai, moja kwa moja 
Spika anayefuatia ni Naibu Spi-
ka Dk. Tulia.

Hivyo, ilipojitokeza fursa ya 
uspika, nilisema Kujiuzulu kwa 
Ndugai ni mpango wa Mungu 
kwa Tanzania, ili tupate Spika 

Bora. CCM itateua Spika Bora 
au Bora Spika kama kawa? Dk. 
Tulia alipoukwaa uspika hatu-
kumkopesha.   Nilisema   Je, 
wajua, Naibu Spika, chini ya 
“Bora Spika” anaweza Kuwa 
“Spika Bora?” Dk. Tulia, Ukitu-
lia, Una Fursa ya Kuwa Spika 
Bora Sana”, Hongera Sana.

  Na kweli Spika Tulia alipo-
ingia akaanza moto wake ni-
kasema   Spika Dk. Tulia yuko 
sahihi sana, CHADEMA waji-
funze kufanya vitu kwa usahihi 
na wafanye kiusahihi

  Pamoja na mazuri yake 
yote, Dk. Tulia pia ni binada-
mu. Anaweza  kukosea, hivyo 
alipokosea kwenye madudu 
ya IGA ya DPW na bandari 
zetu, tulimpa  “IGA ya DPW 
imetusaidia sana kujitambua. 
Tuna wanasheria wa aina gani! 
Bunge na Serikali yetu ilipit-
ishaje IGA hii?

  Mazuri yake, yameendelea 
na tumeendelea kumpongeza 
na kushauri.   Hongera Spika 
Dk. Tulia. Kuna haja maspika 
wetu iwe lazima kuwa wa-
nasheria? Na  alipoukwaa urais 
wa IPU ndiyo funga kazi. Juzi  
kati kafunga kazi kwa kuwawa-
kia mabeberu kutudharau Af-
rika kuwa hatuwezi.

 
Mungu ibariki Tanzania 
Paskali
+255 754 270403

Ujenzi bomba la mafuta wafikia asilimia 45
Na Shaban Njia, NZEGA.

  UTEKELEZAJI wa Mradi wa 
Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika 
Mashariki (EACOP) kutoka Ho-
ima nchini Uganda hadi Chon-
goleani, mkoani Tanga, Tanza-
nia    umefikia asilimia 45 huku 
ujenzi wa kiwanda cha kuweka 
mifumo ya kutunza joto kwenye 
mabomba yanayotumika kusa-
firisha mafuta hayo, ukikamilika 
kwa asilimia 93.

  Naibu Katibu Mtendaji wa 
Tume ya Kitaifa ya Mipango in-
ayosimamia masuala ya Mene-
jimenti ya Mradi ya Maendeleo, 
Dk. Linda Ezekiel, alisema hayo 
jana  wakati wa ziara ya kukagua 
kiwanda hicho kilichoko katika 
kijiji cha Igusule, Nzega mkoani 
Tabora.

Alisema Kamati ya ufundi in-
ayosimamia madeni na Bodi 
ya Wakurugenzi ya Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), wameridhishwa na kazi 
inayoendelea na kuwa wana-
tarajia ukamilike ifikapo mwaka 
2026 kama mkataba unavy-
oelekeza. Dk. Ezekiel alisema 
mabomba 86,000 yatawekewa 
koti ya joto, ili kurahisisha usa-
firishaji wa mafuta ghafi na 
wamefurahishwa kuona asilimia 
94 ya wafanyakazi ni wazawa na 
kuwataka kuwa waminifu kwa 
kuwa, serikali imewekeza fedha 
nyingi kwenye utekelezaji wake.

  Mjumbe wa Bodi ya   TPDC, 
Balozi Mstaafu Peter Kallaghe, 
alisema serikali za Tanzania na 

Uganda, zimetoa fedha nyingi 
kwenye utekelezaji wa mradi 
huo, hivyo ni vyema ukatekele-
zwa kwenye viwango walivy-
okubaliana kwenye mkataba, ili 
unufaishe nchi hizo.

  Mratibu wa Kitaifa wa Mradi 
wa Bomba la Mafuta kutoka 
TPDC, Asiad Mrutu, alisema 
utekelezaji wa mradi unaende-
lea vyema na hakuna ukosefu wa 
fedha katika utekelezaji wake na 
mpaka sasa zimetumika Sh. bil-
ioni 977.

 “Mabomba yznye urefu wa kil-
ometa 1,004 yameshafika kutoka 
China kati ya mabomba 1,443 
yanayotakiwa kutumika kwenye 
mradi huu, hivyo mradi uko nda-
ni ya muda wa utekelezaji wake 
na ifikapo mwaka 2026 utakuwa 
umekamilika,” alisema Mrutu.

  Alisema wananchi 9,858 kati 
ya 9,927 ambao walipitiwa na 
mradi wameshafidiwa maeneo 
yao, ili kupisha utekelezaji kati 
ya hao, 294 walijengewa makazi 
ya kudumu huku 69 wakiwa 
bado hajawalipwa kwa sababu 
ya masuala ya kifamilia ya mi-
rathi na fedha zao ziko wataka-
pokamilisha watalipwa.

  Mrutu alisema kwa sasa wa-
naendelea na kazi ya kuweka 
mifumo ya kuhifadhi joto katika 
mabomba na kuyasafirisha mae-
neo mbalimbali ya utekelezaji 
wa mradi na zaidi ya vijana 500 
wazawa wamepewa ajira zenye 
kuhitaji ujuzi na zile zisizohitaji, 
wananufaika na uwapo wa mra-
di huo.

Masauni aagiza Jeshi la Polisi kutunza magari wanayokabidhiwa
Na Romana Mallya

WAZIRI wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, Mhandisi Hamad 
Masauni, ameliagiza Jeshi la 
Polisi kutunza magari ambayo 
wamekabidhiwa. 

Amesema magari yanay-
oendeshwa na madereva 
askari wa jeshi hilo kulingani-
sha na ya raia, yao huharibika 
haraka kana kwamba yote 
hukimbiza mwizi.

Amesema hatarajii mwa-
nanchi kupata shida na kwen-
da kituo cha polisi akaambiwa 
gari bovu au hawana usafiri 
wa kumfuatilia mhalifu ama 
kuambiwa aweke mafuta, 
wakati serikali imeyaterem-
sha hadi ngazi ya wilaya.

Waziri Masauni aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam, 
wakati wizara hiyo ikipokea 
magari 77 aina ya GWM P Se-
ries Double Cabin, ikiwa ni 
mwendelezo wa utekelezaji 
wa mkataba baina yake na 
Kampuni ya Ashok Leyland ya 
nchini India.

Magari hayo ni sehemu ya 
yalishapokewa mwaka jana 
idadi yake ikiwa ni 40 ya aina 
hiyo, huku mengine yanata-
rajiwa kuwasili hapo baadaye 
ili kukamilisha idadi yanay-
otakiwa kutolewa na kampuni 
hiyo.

Makabidhiano hayo ya-
mefanywa na Kampuni ya 
Kifaru Motor Ltd, ambaye ni 
mwakilishi wa watengenezaji 
wa magari hayo na ni wawak-

ilishi wa Kampuni ya Ashok 
Leyland, Mkurugenzi wake ni, 
Brigedia Generali Mstaafu Mi-
chael Luwongo (Rtd).

Akizungumza katika maka-
bidhiano hayo, Waziri Ma-
sauni alisema; “Magari haya 
yatatumika vyema kusaidia 
kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi.”

Alisema lengo la msingi ni 
kuhakikisha wananchi wana-
hudumiwa vizuri na kulitaka 
Jeshi la Polisi kuhakikisha, 
fedha za walipakodi wana-
zithamini na kuzitunza.

“Itakuwa jambo moja la 
kusikitisha kwa leo mtu ana-
pewa gari mpya kabisa alafu 
baada ya siku ya tatu tunali-
kuta limetundikwa juu. Hiyo 
ni kukosa huruma ya fedha 
za Watanzania maskini wa 
nchi hii wanaokatwa kodi, ili 
kulipa askari wetu wafanye 
kazi nzuri.

“Ikifika wakati wa maten-
genezo na bahati nzuri, Mku-
rugenzi wa Kampuni ya Kifaru 
amezungumza hapa kwamba, 
wako tayari kufanya maten-
genezo hayo,” alisema.

Akitoa neno la shukrani, 
Mkuu wa Jeshi la Polisi Nchini, 
Inspekta Jenerali (IGP), Camil-
lus Wambura, alimshukuru 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
kwa  yote anayoendelea ku-
fanya ndani ya Jeshi la Polisi, 
ikiwamo maboresho makub-
wa yanayoleta mapinduzi 
kwao.

“Mheshimiwa mgeni rasmi, 

tunaishukuru Wizara yako ya 
Mambo ya Ndani ya Nchi kwa 
kusimamia sera na maende-
leo ya wizara hii. kuhakikisha 
Jeshi la Polisi linakuwa la kisa-
sa na kuheshimika ndani na 
nje ya mipaka,” alisema.

IGP Wambura alitoa rai kwa 
viongozi waandamizi, maofisa 
na madereva ndani ya jeshi 
hilo, watakaokabidhiwa 
magari hayo, kuhakikisha wa-
nazingatia kanuni za utumishi 
wa umma za utunzaji na usi-
mamizi wa rasilimali hizo.

Aliwataka kuzingatia she-
ria za usalama barabarani, 
ili magari hayo yadumu kwa 
muda mrefu.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Bunge ya Mambo ya Nje, Ul-
inzi na Usalama, Vita Kawawa, 
alisema magari hayo ni ny-
enzo muhimu kwa jeshi hilo, 
ili kupata tija iliyokusudiwa 
na kutaka yatumike kwa shu-
ghuli zilizokusudiwa.

Kawawa alisema magari 
hayo ni mapya na ya kisasa na 
hivyo kuagiza madereva wa-
pate mafunzo ya kutosha, ili 
kuyatumia kama yalivyo.

Brigedia Jenerali mstaafu 
Luwongo, alisema Kampuni 
ya Kifaru inaahidi si kwamba 
imeleta magari hayo kisha 
kuyatelekeza, bali watakuwa 
karibu na watumiaji ambao ni 
Jeshi la Polisi, ili kuhakikisha 
yanakuwa katika ubora sta-
hiki na hata kutoa ushauri wa 
kitaalam ikihitajika kufanya 
hivyo.
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Miaka 30 ESRF katika kuimarisha maendeleo ya kiuchumi
Na Mwandishi Wetu

T
AASISI ya Utafiti wa 
Masuala ya Kiuchumi na 
Kijamii (ESRF), imeku-
wa nguzo muhimu kwa 

maendeleo ya Tanzania, ikiwawe-
ka pamoja wataalamu, watunga 
sera na wananchi kuhakikisha zi-
natengenezwa sera za kiuchumi 
na kijamii zinazotekelezeka na 
zinazozingatia hali halisi.

Kwa miongo mitatu, ikiwa im-
eanzishwa mwaka 1994, ESRF im-
ekuwa ikitoa utafiti wenye usha-
hidi wa kutosha, ili kuwajulisha 
waandaaji wa sera ngazi za kitaifa, 
kinachofaa kwa kuzingatia mazin-
gira na aina ya mahitaji halisi.

“Tangu kuanzishwa, ESRF im-
ekuwa ikitumia nguvu zake ka-
tika kukuza ufahamu wa umma 
kuhusu masuala ya kiuchumi na 
kijamii, kukuza mazungumzo 
kati ya waundaji sera, watafiti 
na mashirika ya jamii ya kiraia 
na kuongeza uwezo wa taasisi za 
Tanzania kufanya uchambuzi wa 
sera na usimamizi wa maendeleo 
kwa ufanisi,” alisema Mkurugenzi 
Mtendaji wa ESRF, Prof. Fortunata 
Makene, katika mahojiano yaliyo-
fanyika hivi karibuni.

Akizungumza kabla ya maa-
dhimisho ya miaka 30 ya taasisi 
hiyo yanayofanyika kesho (Ok-
toba 21), Prof. Makene alisisitiza 
michango muhimu ambayo ESRF 
imefanya, ikiweka kiwango cha 
juu kwa wengine kufuata.

“Taasisi yetu imefikia hatua 
muhimu katika maeneo haya, 
ikichangia njia ya maendeleo ili-
yojumuisha na yenye usawa kwa 
nchi,” alisema.

Moja ya michango muhimu zai-
di ya ESRF imekuwa ushiriki wake 
katika uundaji na ukaguzi wa sera 
na programu za kisekta katika 
nyanja mbalimbali zikiwamo fed-
ha, nishati, kilimo, utalii na rasili-
mali za asili. 

Utafiti wa taasisi hiyo, ume-
toa ufahamu muhimu kuhusu 
changamoto na fursa zinazoka-
bili sekta hizo, kuwawezesha wa-
tunga sera kufanya uamuzi sahihi 
na kutekeleza hatua pangwa kwa 
ufanisi.

Pamoja na utafiti unaolenga 
sera, ESRF pia imekuwa ikishiri-
ki kikamilifu katika mipango ya 
maendeleo na kuwapatia uwezo 
watu mbalimbali kwa lengo la kue-
ndesha utafiti na kutekeleza. 

Taasisi hiyo imetengeneza na 
kutekeleza programu nyingi za 
mafunzo. Miongoni mwa progra-
mu hizo ni vyeti vya uzamili, ush-
iriki wa kimataifa, na programu 
za mafunzo ya washiriki, ili ku-
wawezesha watu kuwa na ujuzi na 
maarifa muhimu kuchangia maen-
deleo ya Tanzania.

Kuna athari chanya kubwa na 
nyingi zilizosababishwa na utafiti 
mbalimbali unaofanywa na  ESRF 
juu ya sera zinazotengenezwa. 
Matokeo ya utafiti wa taasisi hiyo,  
yamewajulisha watengeneza sera 
wa serikali kuhusu masuala mbal-
imbali, zikiwamo athari za mapato 
za leseni za biashara, ushirikiano 
kati ya serikali na wadadisi na mi-
kakati ya kupunguza umaskini. 

Taasisi hiyo, Prof. Makene 

anasema imekuwa na jukumu 
muhimu katika kukuza ma-
zungumzo kati ya serikali na 
mashirika ya jamii ya kiraia, 
likikuza mchakato wa uundaji 
sera unaojumuisha zaidi na 
unaoshirikisha.

Prof. Makene alibainisha 
kuwa ESRF imehimiza ushiriki-
ano kati ya wataalam wa Tan-
zania, kuwawezesha kuchukua 
hatua katika kukabiliana na 
changamoto za kiuchumi.

Alisema ESRF kwa miongo 
mitatu pia imesimamia mazun-
gumzo ya sera na vyuo vikuu 
tofauti. Kwa mfano, mwaka 
huu, imeshirikiana na Chuo 
cha Maendeleo ya Kimataifa na 
Kilimo (CIDGA) katika Chuo Ki-
kuu cha Kilimo cha China, ku-
zungumzia uzoefu wa maende-
leo  ya kilimo cha mpunga kati 
ya Tanzania na China.

“Mada zilizojadiliwa waka-
ti wa mkutano huo ziliku-
wa Mchakato wa Ugani wa 
Teknolojia ya Kilimo, Ushiriki-
ano wa Maendeleo: Uzoefu wa 
Maeneo, Mfumo wa Kupun-
guza Umaskini na Jukumu la 
Taasisi za Utafiti wa Kisayansi 
na Wataalam katika kuimari-
sha mafanikio katika kilimo 
cha mpunga.

“Ukiangalia tafakari iliyo-
tolewa na Prof. Li Xiaoyun 
kutoka CIDGA inabainisha zi-
likuwa muhimu sana katika 
kusaidia watengenezaji wa 
sera kutambua umuhimu wa 
kuweka viwango stahiki vya 
kisera kuinua kilimo,” alisema 
Prof. Makene.

Mfano mwingine anasema 
Septemba, mwaka huu, ESRF 

sera kutambua hatua za ufanisi 
na kutenga rasilimali kwa ufanisi 
zaidi.

Mafunzo ambayo yaliungani-
sha washiriki kutoka sekta mbal-
imbali, yalikuza ushirikiano na 
ugawanyaji wa maarifa, washiri-
ki hawa    wanaweza kutambua 
na kushughulikia changamoto 
na fursa za kawaida wakati 
wa kupata ujuzi na   maarifa 
muhimu ya kufanya tathmini za 
athari.

Kwa ujumla, mafunzo ya ESRF 
juu ya Mbinu za Tathmini ya 
Athari ni mpango muhimu am-
bao unaweza kuboresha sana 
ubora wa utafiti na uundaji sera 
nchini Tanzania. 

Aidha, kwa kuwawezesha 
washiriki kwa ujuzi na maar-
ifa muhimu, ESRF inachangia 
ajenda ya     maendeleo inay-
otegemea ushahidi    zaidi na 
yenye ufanisi.

“Kwa kuwawezesha washiriki 
kwa ujuzi na maarifa muhimu, 
ESRF inachangia ajenda ya 
maendeleo inayotegemea usha-
hidi zaidi na yenye ufanisi,” 
alisema Prof. Makene.

Mfano mwingine wa ma-
fanikio ni kutiwa saini kwa 
makubaliano (MoU) kati ya 
TanzaniaInvest, jukwaa kuu la 
mtandaoni la biashara kwa wa-
naopenda kuwekeza Tanzania 
na ESRF ili kuboresha ufuatiliaji 
na uwapo wa habari za kiuchu-
mi zinazohusiana na uwekezaji 
nchini katika mikoa mbalimbali 
iliyoandaliwa miongozo.

“Kupitia ushirikiano huu, tu-
nampa TanzaniaInvest taarifa 
zote za utafiti za kina za uchumi, 
data, na ufahamu. TanzaniaIn-
vest itapata faida kutoka kwa 
jukwaa lake imara la mtandaoni 
na utaalamu, ili kuipeperusha 
maeneo mbalimbali, watu wa 
ughaibuni hapa nchini waweze 
kuvutia wawekezaji,

“Miongozo hii ya uwekezaji 
inakusudia kutoa ufahamu 

wa kina kuhusu fursa za kiu-
chumi za kikanda, mazingira 
ya uwekezaji na uchambuzi wa 
sekta maalum kote Tanzania, ili 
kusaidia wawekezaji, kwa hivyo 
kuwa na jukwaa la kuonyesha 
kutakuwa na faida kubwa kwa 
watu,” alisema.

Prof. Makene alisisitiza namna 
ambavyo ESRF imejitolea ku-
hakikisha kwamba wanaweka 
msingi wa utafiti, ukweli katika 
ubora wa hali ya juu wa utafiti 
ambao hausababishi hasara 
wala kujivuta kama taifa.

“Kwa miaka 30, ESRF imebaki 
mstari wa mbele wa ajenda ya 
maendeleo ya Tanzania, ikitoa 
utafiti mbalimbali ulioshiba, ili 
kuongoza watengeneza sera. 

Tunapotashauri hatua hii 
muhimu, tunatazama pia mbele, 
tukiwa na nia ya kushughu-
likia changamoto zinazoibuka 
za mazingira ya uchumi ya-
nayobadilika kwa kasi,” alibaini-
sha Prof. Makene. 

Alisema kwa kuangalia mam-
bo ya baadaye, ESRF inatarajia 
kupanua ajenda yake ya utafiti, 
ili kujumuisha mwenendo mpya 
wa kiuchumi unaoibuka duniani 
na kuimarisha ushirikiano wake 
na jumuiya za mitaa na watunga 
sera, ili taifa lisikwame pasipo-
takiwa.

Taasisi hiyo itaendelea kuwa 
na jukumu muhimu katika ku-
hakikisha kuwa utafiti wake 
unawajulisha moja kwa moja 
waundaji sera katika ngazi zote 
za serikali.

ESRF inapoingia muongo 
wake wa nne, inatarajiwa ku-
kabiliana na changamoto zina-
zoibuka kama vile mabadiliko ya 
hali ya hewa, kidijitali na usawa 
wa kijamii. Kujitolea kwa uma-
kini kwa taasisi hiyo kwenye 
utafiti wenye ushahidi kuna-
hakikisha kuendelea kukomaa 
kwa michango yake katika ku-
wezesha mustabali bora wa Tan-
zania.

chini ya makubaliano ya ‘Impact 
Evaluation Lab’ kwa msaada wa 
Hewlett Foundation, ilifanya 
mafunzo juu ya mbinu za tath-
mini ya athari kwa washiriki 
kutoka serikali, sekta binafsi, 
wanazuoni, taasisi za utafiti na 
mashirika yasiyo ya kiserikali.

Kwa kuwawezesha washiriki 
kutoka sekta mbalimbali kuwa 
na ujuzi wa kufanya tathmini za 
athari, ESRF imechangia njia ya 
uundaji sera inayotegemea ush-
ahidi zaidi, husaidia  waundaji 

Mkurugenzi Mtendaji wa ESRF, Prof. Fortunata Makene

Mkurugenzi Mtendaji wa ESRF, Prof. Fortunata Makene, akizungumza katika moja ya vikao 
vya ushirikiano wa kiuanazuoni na China, hivi karibuni jijini Dar es Salaam. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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M
TOTO Juma alikuwa akicheza na wenzake up-
enuni mwa nyumba yao, mara alikatiza paka 
akiwa amemkamata panya mdomoni mwake.

Juma alionekana kushangaa tukio hilo na ku-
muuliza mwenzake.

Juma: Itakuwaje panya kakamatwa kirahisi kama 
vile?

Tom: Paka ana nguvu na akili nyingi anamkamata 
panya kwa haraka.

Juma: Basi atakuwa sio mjanja kama yule panya 
Jerry katika televisheni.

Tom: Ile ni katuni tu, lakini panya sio mjanja 
kuliko paka

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

WARAKA WA NDANI 

KARIBU tena msomaji wangu 
tuendelee kuelimishana 
kuhusu Maisha Ndivyo Yal-
ivyo. Bado narudishwa kwe-
nye anga la ndoa ambalo lina 
sekeseke nyingi. Leo darubini 
inawalenga wale walaghai 
katika ndoa.

W
ako watu wengi we-
nye uwezo kifedha, 
hupita huko na kule 
ndani ya nchi na 

hata nje ya nchi wakiwadang-
anya wanawake kuwa walisha-
waacha wake zao kitambo, hivyo 
wanatafuta mahusiano mapya.

Kumbe wanatafuta wanawake 
wa kujirusha wanapokuwa mba-
li na familia zao kibiashara na 
kadhalika,  mtu anapokwambia 
nilishamwacha mke wangu ki-
tambo na kugawana mali usim-
wamini hata kidogo, jitafakari 
kuepusha majuto.

Mwingine atamwapia mwan-
amke kwamba mke wangu ali-
fariki dunia muda mrefu, hivyo 
natafuta mwenza mwingine 
kumbe ni uongo. Kuna kitu anata-
ka kutoka kwa mwanamke huyo 
na akishakipata anatokomea 
kusikojulikana.

Yuko dada mmoja alikuwa 
ameolewa ndoa nzuri sana 
na kubahatika kuzaa watoto 
wawili, lakini akaingiwa na roho 
ya shetani akaanza kutamani 
waume za watu jirani na wa-
likokuwa wakiishi.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Akikwambia nimemwacha mke nitakuoa, jitafakari

Y
AKO maswali watu wa 
kawaida wasio haki ka-
tika imani wanajiuliza. 
Kwa nini wanatoza watu 

fedha, ili kuwaombea? Kwa  nini 
utajiri wa kufuru? Kwa  nini sasa 
ni lazima kwanza ununue mafuta 
au maji ya upako?

Watu wengi wakifikiri ujasiri-
amali ni kuwa na biashara fulani 
ya kuingiza kipato au kufanya 
shughuli ya kujiajiri kwa namna 
fulani.

Ngoja nikumegee siri ya hawa 
wajasiriamali wa imani kwa ma-
neno mengine wajasiriadini. 
Hawa ni watu wenye maarifa 
makubwa, karma. 

Wao wanajua kabisa ujasiri-
amali ni kuwa jasiri, ili upate mali 
na ndio maana wanatumia nguvu 
nyingi za ushawishi, kuuza bid-
haa zao, wajipate kiuchumi.

Mali si lazima kuwa na utajiri 
mkubwa, ila hali ya kubadili mai-
sha kwenda hatua nyingine bora 
kuliko ya awali. Msingi wa kufan-
ya hivyo si kuwa na mtaji wa pesa, 

ila mtaji wa kutosha wa ujasiri.
Biashara haiangalii unaamini 

kupitia nini.  Biashara haiangalii 
wewe ni mkristo, mwislamu, 
mpagani au mhindu. Kuna imani 
ambazo biashara inakutengen-
ezea na inataka ufanikiwe kupitia 
hizo.

Kwa hiyo, ili kufanikiwa katika 
biashara yako, unatakiwa upitie. 
Ukipishana  nazo, lazima ma-
tokeo yake hayatakuwa mazuri.

Sikatai kuwa hakuna manabii 
lakini Biblia imeonya kuwa nao 
makini sana, kwa sababu kuna 
manabii wa uongo na Biblia im-
ethibitisha hilo. Hawa si manabii 
wa Mungu bali ni manabii wa 
shetani.

Mfano, nabii anasema kuna 
mtu hapa anaumwa kichwa aje 
mbele. Huyo si nabii maana Mun-
gu habahatishi, nabii wa Mungu 
anakutaja moja kwa moja bila 
kubahatisha.

Ukiona nabii anahubiri ma-
fanikio sana badala ya kuonya, 
jua unapigwa. Utakuta nabii ana-

hubiri mafanikio ya kiuchumi, 
magonjwa na matatizo, fahamu 
anatafuta kuwateka, kwani ndiyo 
mahitaji yetu wanadamu na Mun-
gu analijua hilo.

Mathalani, mafuta na maji ya 
upako yamekuwa yakinifikirisha 
sana, si kwamba natafuta kiki au 
nina nia ovu ya kuharibu taswira 
ya kazi za kitumishi kiimani, laha-
sha!

Kimsingi, ninachokifanya ni 
kusema ukweli kwa mtazamo 
wangu wa kidunia, ili mtu afanye 
chaguo sahihi bila kudanganywa.

Tatizo langu haliko kwenye 
mafuta wala maji bali kwa wale 
wanaoyatoa kwa kuwahadaa 
watu. Ninachotaka hapa kueleza 
ni ile nia waliyonayo ya kuwau-
zia wateja mafuta, wakiwaeleza 
kuwa ni dawa kama ilivyo Azuma 
na si kuhadaa watu kwa kumtaja 
Mungu.

Septemba 21, mwaka 
huu,  Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Paul  Makonda, alinukuliwa 
akisema Tanzania hivi sasa ina 

Wajasiriamali wa imani, wajasiriadini au mitume?
viongozi wengi wa dini, lakini si 
maarufu kwa neno la Mungu au 
uponyaji kama walivyofanya mi-
tume.

Akaenda mbali zaidi akisema 
kutokana na ombwe hilo, kwake 
yeye kama  Makonda, Mwana 
wa Mungu, anawatangaza ni 
maaskofu feki, wachungaji feki, 
manabii feki na mitume feki.

“Wana wa Mungu niwaambi-
eni, ukimuona kiongozi wa dini 
mwenye jina lakini  umaarufu 
wake hautokani na kazi ya miko-
no ya kristo, hautokani na kazi za 
Mungu; jua huyo ni kiongozi wa 
dini feki.

“Nchi yetu sasa hivi ina vion-
gozi wengi wa dini lakini si 
maarufu, kwa neno la Mungu. 
Maarufu kweli si kwa kazi ya up-
onyaji kama wanavyofanya mitu-
me. Hao mimi Makonda, Mwana 
wa Mungu, ninawatangaza ni 
maaskofu feki, ni wachungaji feki, 
ni manabii feki, ni mitume feki.

“Yaani hii kofia ya ukuu wa 
mkoa, kuna wakati mimi nawa-

za nasema eeh Mungu wangu 
eeh, sijui ningechomoka kidogo 
ningekaa huku nihangaike na 
neno? na watu ni waoga,” ana-
bainisha. 

Kuna lile kanisa sijui kiboko 
ya wachawi, mara serikali imem-
timua nchini, mara anaombea 
watu mpaka ulipe pesa na mam-
bo mengine kama hayo. Tuamke  
tujifunze kufanya utafiti kwanza. 
Tunadanganywa ndugu zangu.

Nakushtua tu kijanja, mchun-
guze kwanza huyo nabii kwa 
taarifa ndipo uende. Kama  utaji-
peleka utahamishiwa magonjwa, 
ili wakuombee kinafiki alafu wa-
jitukuze wao.

Kama ndivyo, sijakosea kuwao-
na manabii na mitume wa aina hii 
kama wajasiriamali wa imani.

• Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Ana-
patikana kwa simu namba 
0715 545 490 au barua 
pepe: ghandsome79@gmail.
com

Mume wake alikuwa mtu wa 
safari, hivyo mwanamke kupata 
mwanya wa kuzurura. Mume 
alipogundua, akatengana naye 
na kuchukua watoto wake, ili 
awasomeshe kwani mke hakuwa 
na kazi. 

Bibie akawa wa kuzurura aka-
kutana na baba mmoja aliyedai 
ni wa Msumbiji wakapendana 
na kumuahidi kumuoa, kwani 
mkewe alishafariki muda mrefu. 
Akamkatia pasipoti wakaondoka 
Msumbiji.

Baada ya miezi sita bibie aka-
rejea nchini na tayari alikuwa 
mjamzito. Akajifungua mtoto wa 
kiume huku akiwasiliana na yule 
bwana. Mtoto alipofikia miaka 
mitatu, bwana akamwambia an-
amchukua akamwanzishie shule 
nzuri Msumbiji, bibie akakubali.

Tangu wakati huo jamaa 
hakuwasiliana tena na bibie aka-
tokomea na mtoto huyo hadi leo. 
Kwa mume wa kwanza alizaa 
watoto wawili wakachukuliwa 
na baba yao, kisha akazaa mtoto 
mmoja na mwanaume mwingine 
naye akatokomea na mtoto wake. 
Amebaki mwenyewe akizurura 
tu.

Msomaji wangu usipokuwa 
makini na kumrudia Mungu, du-
nia inaweza kukuyumbisha hadi 
uone kitanzi mbele yako. Swali 
linakuja, unayetaka akuoe un-
amjua? Kama ulitumia akili zako 
mwenyewe kumtafuta mume 
pasipo kumshirikisha Mungu, 

majuto ni yako mwenyewe usim-
laumu mtu.

Watu wenye sekeseke za aina 
hii wapo wengi na pengine ha-
wajui chimbuko la yale wanayo-
kutana nayo katika maisha yao. 
Lazima ujiulize umekulia kwe-
nye misingi ya aina gani. Je, wa-
zazi wako walikuwa na maisha 
ya kuoa na kuacha? Au walioa 
wake wengi au mama aliolewa 
na mwanaume zaidi ya mmoja? 

Yuko mwanawake anadang-
anywa na mtu kwamba nilisha-
muacha mke wangu tukagawana 
vyote ila nasomesha tu wanangu. 
Kumbe ni mwongo anataka tu 
kujirusha nawe, kwa sababu fed-
ha zinamruhusu.

Wanaume wengine wame-
kubali hata kwenda kutambulish-
wa kwa wakwe wapya kwamba 
wapo tayari kuoa kumbe ni ger-
esha tu. Huyu anaye mke kwao 
na wala hawajaachana anacheza 
na fedha zake. Hii ni hatari sana.

Ulaghai huu hufanywa sana 
na wanaume wafanyabiashara 
toka baadhi ya nchi za nje. Mama 
mmoja aliishia kujuta pale al-
ipompata baba mmoja mfanya-
biashara mkubwa toka Afrika 
Kusini, wakakubaliana kuoana.

Mama huyu ana watoto 
wawili na baba watoto kadhaa. 
Mwanaume akamwambia wal-
ishaachana na mkewe kitambo 
hivyo angependa waoane waishi 
pamoja. Mwanamke akamtam-
bulisha kwa ndugu.

Iko siku wamekaa sehemu, 
simu ya mwanaume ikaita 
akaipokea. Kumbe alikuwa ni 
mkewe ambaye wanaishi wote 
huko Afrika Kusini. Baba akawa 
anaongea kwa kujihami huku 
akimwambia nilishakwambia 
tuma ujumbe siyo kupiga simu. 
Akamkatia simu mkewe.

Baada ya hapo ukazuka mzozo 
mkubwa. Kumbe jamaa alitaka 
tu mwanamke wa kuwa naye 
wakati akiwa safarini kikazi na 
siyo mwanamke wa kuoa kama 
alivyomuwaminisha bibie. Mai-
sha Ndivyo Yalivyo.

Wengi wanateseka katika 
ndoa, kwa sababu hawarudi 
kwenye chimbuko lao kabla ha-
wajachukua maamuzi ya kuoa au 
kuolewa. Hawamshirikishi Mun-
gu. Kama Mungu ndiye aliyempa 
Adamu mke, kwa nini asikupe na 
wewe ukimuomba?

Mwambie Mungu; kama vile 
ulivyompa Adamu mke nipe na 
mimi. Kumbuka mume mwema 
au mke mwema ni hatua ya mai-
sha yako! Mwambie Mungu aku-
funulie siri ya maisha yako. 

Chunguza maisha ya wazazi 
wako utagundua roho ya mitala 
(wake wengi). Hawatulii na mke/
mume mmoja. Jiheshimu Mungu 
akupe mwenza sahihi kutimiza 
ndoto za maisha yako!

Niishie hapa. Una maoni? 
Ujumbe 0715268581. Namba 
hii ipo WhatsApp.

Mume wake 
alikuwa mtu 
wa safari, 
hivyo mwan-
amke kupata 
mwanya wa 
kuzurura. 
Mume al-
ipogundua, 
akatengana 
naye na ku-
chukua wa-
toto wake, ili 
awasomeshe 
kwani mke 
hakuwa na 
kazi. 

 
 



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201512 JUMAPILI OKTOBA 20, 2024

HARUSI

Ilikuwa Ilikuwa 
siku ya furaha siku ya furaha 

na kukumbukwa na kukumbukwa 
kwa Peter Nyangei kwa Peter Nyangei 

Mwita, baada ya Mwita, baada ya 
kufunga ndoa na mkewe kufunga ndoa na mkewe 

kipenzi. Sherehe hiyo kipenzi. Sherehe hiyo 
ilifanyika jijini Mwanza ilifanyika jijini Mwanza 

hivi karibuni. PICHA: hivi karibuni. PICHA: 
MC Salagata.MC Salagata.
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K
UNA mitazamo tofauti ya watu 
kuhusu vazi la jeans la ku-
chanika maarufu kama ‘Crazy 
Jeans’. Wapo wanaona nguo za 

aina hiyo ni za kihuni, lakini wapo wa-
naoamini kwamba ni moja ya mtindo 
wa kisasa.

Kutokana na maoni hayo mchang-
anyiko, bado nguo hizo zinazidi ku-
jiongezea umaarufu hasa kwa vijana 
wanaopenda kuvaa nguo za kipekee.

Hata hivyo, ukweli unabaki kuwa 
Jeans za kuchanika ni moja ya nguo zi-
nazonunuliwa kwa wingi katika soko la 
mitindo duniani.

Baadhi ya watu wanaopenda kuvaa 
Jeans za aina hiyo wanasema, zinaleta 
mwonekano wa kipekee na mvuto ul-
iokamilika hasa kwa vijana wa kiume.

Jeans za kuchanika zina sifa za kue-
ndana na aina mbalimbali za nguo na 
viatu.

Ukivaa suruali au kaptula ya Jeans ya 
kuchanika inapendeza ukivaa juu fu-
lana, shati la kubana au sweta.

Unapotaka viatu, hauna shida pale 
utakapovaa viatu aina ya raba, buti, 
sandozi au viatu vingine vya wazi.

Tupia Tupia 
Jeans ya Jeans ya 
kuchanikakuchanika
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CHAKULA cha mtori ni maarufu 
nchini na kinachotumika wakati 
wa asubuhi na watu wazima au 
watoto.

Chakula hiki kinaliwa huku 
kikisindikizwa na vitafunwa mbal-
imbali kama chapati na maandazi.

Kwa watoto wadogo, wagonjwa 
na mama wazazi waliotoka kuji-
fungua, chakula  hiki kimekuwa 
sehemu ya mlo wao wa kila siku, 

K
ILA mtu hususani mwanamke 
anapenda kuwa na ngozi laini 
ya mwili na isiyo na mikwaruzo.

Ngozi laini huongeza mvuto 
wa mwili pamoja na mng’aro wa kip-
ekee. 

Ulaini wa ngozi hupotezwa na mam-
bo mbalimbali, kama vile kupungukiwa 
maji na seli za ngozi na kusinyaa, kuje-
ruhiwa na kufa.

Matokeo yake ni ngozi kuwa michi-
rizi, makunyanzi, makovu, chunusi, 

madoa, ngozi kufubaa na kuzeeka.
Pia ngozi kuwa laini unahitaji 

mwili kuwa na virutubisho vy-
ote na kunywa maji ya kuto-
sha, ili seli zisikauke, kusinyaa 
wala kunyauka. Kula mlo ka-
mili, matunda mengi na ku-
nywa maji ya kutosha.

JUA
Epuka jua kali ambalo li-

taunguza ngozi, kuikausha 
na kuifanya iwe na makun-

yanzi na vitu vingine vinavy-
oota kwenye ngozi kutokana 

na jua.

VIPODOZI 
Kwa kiingereza vinaitwa “Moistur-

izers”, hivi hufanya kazi ya kufunika 
ngozi na kuzuia maji yasipotee kutoka 
kwenye ngozi na pia husaidia kuongeza 
maji kuingia kwenye seli za ngozi. Vipo 
katika mtindo wa sabuni, mafuta na 
losheni.

VIPODOZI VYA KUZALISHA SELI 
Hivi husaidia kuzalisha seli mpya za 

ngozi, ambazo zitaleta ngozi mpya na 
nzuri na kuondoa ile ya zamani iliyo-
choka na kuzeeka. Mfano ni losheni na 
krimu zenye Vitamini A na Vitamini E.

VIPODOZI VYA KUONDOA 
UCHAFU

Tumia sabuni zenye uwezo wa kuon-
doa uchafu kutoka kwenye ngozi na 
ukiweza tumia ‘face wash’ au ‘facial 
cleansers’. Hivi husaidia kusafisha ka-
bisa ngozi na kuondoa uchafu.

Unawezaje 
kuwa na 
ngozi laini?

UREMBO

kwa ajili ya kuwaongezea nguvu.
Kuna aina mbalimbali za mapi-

shi ya chakula hiki. Mapishi ya 
mtori kwa kutumia kipekecho (ki-

faa cha asili kinacho tumika kusa-
ga chakula), blenda au kusaga na 
mwiko.

Leo tutajifunza aina hizo tatu 
rahisi ambazo unaweza kupika 
nyumbani na ukaachana na 
habari ya kununua mgahawani 
au hotelini. Mara baada ya nyama 
na ndizi kuiva anza kwa kuweka 
ndizi kwenye bakuli safi au su-
furia, kisha uziponde ndizi kwa 
kipekecho taratibu na kuondoa 
mabonge yote.

Baada ya hapo, anza kusaga 
kwa kupekecha taratibu huku un-
aongeza supu ya nyama taratibu 
mpaka ndizi zako zilainike kabisa.

Rudia hatua hiyo mpaka uri-
dhishwe na ulaini wa mtori wako, 
kisha rudisha jikoni ongeza supu 
iliyobaki, mafuta ya kupikia, 

chumvi, kitunguu, karoti hoho na 
uache uive kwa dakika tano na 
mtori wako utakuwa tayari.

Kusaga na blenda
Aina hii ya mapishi inafaa sana 

kwa watu wenye haraka, unacho-
takiwa kufanya ni kuweka ndizi 
zako zilizoiva kwenye blenda, 
ongeza supu na usage mpaka 
zilainike.

Hakikisha ndizi zako zimepoa 
ndipo usage pia uweke kidogo ki-
dogo, ikiwa una ndizi nyingi.

Baada ya hapo mimina 
mchanganyiko wako kwenye 
sufuria ongeza supu iliyobaki, 
mafuta ya kupikia kiasi, chumvi, 
kitunguu, karoti hoho na uache 
uive kwa dakika tano na mtori 
wako utakuwa tayari kwa kuliwa.

Mtori 
chakula 
chenye faida 
mwilini
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K
AMA ilivyo kwa viumbe hai 
kuathiriwa na mazingira 
wanayoishi, ndivyo ilivyo 
pia kwa viumbe visivyo hai, 

ikiwamo nyumba.
Ili kuepuka majengo yasi-

athirike,  ni vyema   ubunifu wake 
ufanyike katika hali ya ubora wa hali 
ya juu katika sehemu husika linapo-
jengwa jengo.

Msanifu majengo, Daud Chikalo, 
anasema hata ujenge nyumba nzuri 
na kubwa kiasi gani, kama haijabuni-
wa na kujengwa   kwa   kuzingatia   
mazingira ya eneo husika, lazima 
iwe hatarini kuathirika.

Chikalo anasema   kabla ya 
kuanza kujenga nyumba ni lazima 
ufanye uchunguzi katika eneo husi-
ka kubaini endapo kuna magonjwa 
yanayoweza kuathiri nyumba yako 
na kufanya ubunifu wa kukabiliana 
nayo.

Mtaalam huyo anasema endapo 
nyumba hiyo itajengwa pasipo ku-
fanyiwa ubunifu mzuri huenda 
ikaathiriwa na magonjwa hayo.

Anasema miongoni mwa ma-
gonjwa yanayoathiri nyumba en-
dapo haijafanyiwa ubunifu mzuri ni 
kutitia. Anasema mara nyingi hutitia 
kutokana na aina tofauti za udon-
go, kiwanja au kimo cha msawazo 
wa msingi kuwa tofauti pamoja na 
ubunifu hafifu wa udongo kulingana 
na uzito wa jengo husika.

Ugonjwa mwingine anasema ni 
nyumba kupitisha maji, na kwamba 
maeneo mengi ya Tanzania, yame-
zungukwa na vyanzo vya maji na 
yanahitaji usanifu na ubunifu wa 
hali ya juu wakati wa ujenzi wa ny-
umba, ili kuepuka athari baadae.

“Maeneo mengi ya pwani majengo 
yake mengi yameathiriwa na tatizo 
hili na hata limekuwa kero kwa 
wakazi na watumiaji wa majengo 
hayo. Baadhi ya majengo yanapiti-
sha maji kwa njia ya sakafu na kuta 
mithili ya chujio au chemchem na 
mara  nyingi utagundua kwa kuona 
ardhi yake inatoa maji wakati wote 
wa majira ya mwaka.

“Majengo  mengi ya maeneo haya 
yanaoza na kutitia kwa haraka na 
hata mashimo ya vyoo vyake huinu-
ka kwenda juu ambalo ni hatari kwa 
afya za wakazi. Katika hali hii kuta na 
sakafu huoza kwa haraka kutokana 

Panga stoo 
ufukuze panya
LEO tuangazie chumba chetu cha kuhifad-
hia vitu, stoo zetu za jikoni. Chumba hiki 
kisipotunzwa vizuri kinageuka kuwa kicha-
ka cha mende, panya na wadudu wengine.

Niseme tu kwamba mpangilio na usafi 
utaiweka stoo yako kwenye kiwango kizuri 
mwaka mzima, hata kama hauna shelfu au 
makabati.

Wataalamu wa mapambo ya ndani wa-
naeleza kuwa, watu wengi wanajisahau  
kwa upande wa stoo za jikoni, jambo lin-
alosababisha isiwe sehemu nzuri ya kuhi-
fadhi vitu, hususani vyakula badala yake 
panakuwa ‘jalala’ la ndani.

Wanaeleza kuwa stoo zilizogeuka jalala 
hazina mpangilio na hivyo baadhi ya vitu 
vinasahaulika.

“Mpangilio ni kiini cha usafi ndani ya 
nyumba na hasa stoo. Utakapoweza kupan-
gilia utakuwa umejikomboa jumla,” anas-
ema Joyce Boaz.

“Unatakiwa kuweka vyakula kwenye 
makopo yanayoonesha ndani, kama ni ya 
kioo au plastiki, kama huna aina hiyo weka 
lebo, ili utakapotaka kutumia iwe ni rahisi 
kujua nini uchukue na urudishe kiurahisi,” 
anafafanua.

Anasema stoo ni sehemu ambayo vitu 
vyote vinapaswa kuonekana “siyo sehemu 
ya kutafuta vitu.”

Anashauri kuwa vitu vizito kama ndoo za 
nafaka vinatakiwa viwekwe shelfu za chini 
na vyepesi kama viungo vikae juu. 

Joyce anasema vyombo visivyotumika 
mara kwa mara vifungwe vizuri, ili kuzuia 
kuharibika.

Anasema katika mpangilio, vyakula 
visiwekwe pamoja na vifaa vingine kama 
sabuni.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya
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na maji yaliyoko chini ya ardhi, kuwa 
na kemikali mbalimbali zilizoko kwe-
nye maji hayo. Kwa hiyo katika maz-
ingira haya lazima yatumie malighafi 
sahihi za kuzuia maji hasa wakati wa 
ujenzi,” anasema. 

Lingine, anasema ni kuoza kwa ny-
umba na kwamba hali hiyo hutokana 
na unyevunyevu na kemikali mbal-

imbali kupitia maji kukaa kwa muda 
mrefu kwenye kuta na kuathiri ubora 
wa kuta hizo.

“Na hii husababisha kumea kwa 
mimea ambayo husababisha ukungu 
wa kijani, kwenye kuta ambao hu-
zalisha fangasi mbalimbali wanaokula 
kuta,” anasema. 

Fanya ubunifu Fanya ubunifu 
bora wakati wa bora wakati wa 
ujenzi wa nyumbaujenzi wa nyumba
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HABARI KIMATAIFA

MAPUTO, MASUMBUJI

WATU wenye silaha wamemuua 
mwanasheria na ofisa wa chama 
cha upinzani nchini Msumbuji, 
baada ya kulifyatulia risasi gari 
walilokuwa wakisafiria.

Tukio hilo limetokea jana, 
limeongeza hali ya wasiwasi kabla 
ya kufanyika kwa maandamano 
ya kupinga matokeo ya uchaguzi.

Kundi la waangalizi wa uch-
aguzi kutoka mashirika ya kiraia 
nchini humo, linalojulikana kama 
More Integrity, lilisema shambulio 
hilo lilitokea katika kitongoji cha 
Bairro Da Coop katika mji mkuu 
Maputo.

Waliouawa ni wakili wa Podem-
os Elvino Dias na mwakilishi wa 
chama hicho, Paulo Guambe.

“Waliuawa katika mauaji ya 
kinyama,” alisema Adriano am-
baye ni mkurugenzi wa Kituo cha 
Demokrasia na Haki za Kibinada-
mu cha Msumbiji (CDD).

Chama kipya cha upinzani cha 
Podemos, ambacho mgombea 
wake wa urais Venancio Mond-
lane, kimepinga matokeo ushindi 
chama cha FRELIMO, kilichotawa-
la Msumbiji kwa nusu karne.

Kambi ya upinzani wapanga 
kuitisha maandamano nchini kote 
kuanzia kesho.

BBC

Viongozi 
wa upinzani 
wauawa 
Msumbiji

Cuba gizani baada ya mtambo kuzima
HAVANA, CUBA

 imekuwa gizani baada 
ya kuCUBA imekuwa gi-
zani baada ya kukatika kwa 
umeme nchi nzima, baada ya 
moja ya mtambo mkuu wa 
kuzalisha kushindwa kufanya 
kazi na kusababisha gridi ya 
taifa kuzimwa.

Katika kubana matumizi ya 
nishati hiyo, serikali iliamuru 
kuzifunga shule na taasisi 
zingine pamoja na kuwaam-
uru wafanyakazi wa serikali 
kurudi nyumbani,

Wizara ya Nishati nchini 

humo ilisema katika taarifa 
yake kuwa, kituo cha ku-
zalisha umeme cha Antonio 
Guiteras, ambacho ni kikub-
wa zaidi na chenye ufanisi 
kilizima na kusababisha hiti-
lafu kwenye gridi ya taifa.

Kutokana na tatizo hilo, 
watu zaidi ya milioni 10 
wamekosa nishati ya umeme.

Hata hivyo, haikuelezwa ni 
nini kimesababisha mtambo 
huo kuzima.

Kisiwa hicho kinachopaka-
na na Marekani, kinakabiliwa 
na hali mbaya ya kiuchumi, 
wakazi hawana chakula cha 

kutosha, mafuta, maji na 
dawa. Rais wa Cuba, Miguel 
Diaz-Canel, alisema kupitia 
mtandao wa X kwamba wata-
fanya kila wawezalo kureje-
sha nishati hiyo.

Tatizo la kukatika kwa 
umeme limesababisha seri-
kali kufuta huduma zote zi-
sizo na muhimu, kuanzia Iju-
maa ya wiki hii.

Waziri Mkuu, Manuel Mar-
rero, alisema kuwa tatizo la 
kukatika kwa umeme liloan-
za wiki kadhaa zilizopita, 
limechangiwa zaidi na dho-
ruba, kuzorota kwa miun-

dombinu, uhaba wa mafuta 
na kuongezeka kwa mahitaji. 

“Uhaba wa mafuta ni saba-
bu kubwa”, alisema Marrero 
katika ujumbe kwa taifa kwa 
njia ya televisheni.

Maofisa wa serikali walise-
ma upepo mkali uliotokana 
na kimbunga Milton kilichoi-
piga Marekani wiki iliyopita, 
kimesababisha ugumu wa 
kusambaza mafuta kutoka 
katika meli zilizotia nanga nje 
ya nchi, kwa ajili ya kupeleka  
kwenye mitambo yake ya ku-
zalisha umeme.

                                        DW 

Hezbollah yashambulia nyumba ya Netanyau
TEL AVIV, ISRAEL

NDEGE isiyo na rubani 
iliyorushwa na kundi la Hez-
bollah, ilifanikiwa kupenya 
na kuilenga nyumba ya Wazi-
ri Mkuu wa Israel, Benjamin 
Netanyahu.

Nyumba ya kiongozi huyo, 
iko katika mji wa Caesarea 
kaskazini mwa Israel ambayo 
inalindwa vikali na jeshi la 
nchi hiyo.

Msemaji wa Netanyau, 
alisema tukio hilo lilitokea 
jana, lakini kiongozi huyo 
hakuwapo katika jengo hilo 
na hakuna mtu aliyejeruhi-
wa.

Hata hivyo, Jeshi la Israel 
lilisema ndege tatu zisizo na 
rubani zilirushwa kuelekea 
mji huo, ulioko pwani na 
moja iligonga jengo hilo na 
mbili zilidunguliwa kabla ya 

kulipuka.
Serikali ya Israel haijasema 

chochote kama jengo hilo li-
likuwa sehemu ya makazi ya 
Waziri Mkuu, wala kiwango 
cha uharibifu.

Netanyahu anatumia ny-
umba mbili katika miji ya 
Kaisaria na Jerusalem na 
wakati mwingine anatumia 
muda wake katika mji wa 
Beit Aghion, ambako kuna 
makazi rasmi ya waziri huyo 
ambayo kwa sasa inafanyiwa 
ukarabati.

Jeshi lilisema jumla ya 
roketi 55 zilirushwa kuelekea  
Israel kutoka Lebanon, kwa 
siku ya jana pekee.

Wakati huo huo, Kiongozi 
Mkuu wa Iran, Ayatollah Ali 
Khamenei, alisema kundi 
la Hamas litabaki kuwa hai 
licha ya kifo cha kiongozi 
wake, Yahya Sinwar.

Sinwar, anayedaiwa kuwa 
mhusika mkuu wa masham-
bulizi ya Oktoba 7 mwka jana, 
dhidi ya Israel, aliuawa baada 
ya wanajeshi wa Israel kush-
ambulia jengo moja mjini Ra-
fah, mapema wiki hii.

“Kifo chake bila shaka ni 
pigo kubwa, lakini harakati 
za kupigania haki hazitafi-
fia licha ya mauaji ya watu 
mashuhuri,” alisema Khame-
nei katika taarifa yake.

Katika matukio mengine, 
watu 33 wameuawa na wen-
gine 85 wamejeruhiwa ka-
tika mashambulizi ya anga 
yaliyofanywa na Israel katika 
kambi ya wakimbizi ya Jaba-
lia kaskazini mwa Gaza, usiku 
wa Ijumaa.

Mamlaka inayoongozwa na 
kundi hilo la Hamas, ilisema 
idadi ya vifo huenda ikafikia 
50, kutokana na watu wen-

gine hawajafikiwa kutokana 
na kuangukiwa na vifusi.

Vikosi vya Israel vimeiz-
ingira kambi hiyo yenye 
wakazi wengi kwa wiki kad-
haa, vikisema mashambulizi 
yake huko yanalenga kuwa-
zuia wapiganaji wa Hamas 
kujipanga upya, ili kufanya 
mashambulizi zaidi.

Takriban watu 400,000 
wapo ndani ya kambi hiyo 
wakiwa hawana chakula na 
maji kwa zaidi ya wiki mbili.

Mapigano pia yanaendelea 
nchini Lebanon, wakati Israel 
ikifanya uvamizi wa ardhini 
dhidi ya kundi ya Hezbollah.

Jeshi la Israel lilisema 
kuwa, limewauwa wapiganaji 
60 wa Hezbollah na kuharibu 
kituo cha mawasiliano cha 
kikanda cha kundi hilo lin-
aloungwa mkono na Iran.

BBC

Baadhi ya wakazi wa jiji la Havana, wakiwa nje ya makazi yao wakipunga upepo baada ya nchi hiyo kukosa umeme 
kwa siku kadhaa.. PICHA: AFP

BRICS 
kukuza 
uchumi 
wa dunia
MOSCOW, RUSSIA

RAIS wa Russia, Vladmir Putin, 
amesema kundi la nchi za BRICS, 
litachangia ukuaji wa uchumi du-
niani katika miaka ijayo, kutokana 
na ukubwa na ukuaji wake.

Putin alisema nchi zinazounda 
kundi hilo zinashamiri kiuchumi 
ukilinganisha na ule wa mataifa 
yaliyoendelea ya Magharibi.

Alisema anatumaini BRICS ina-
zidi kutanuka na kuzijumuisha 
Misri, Ethiopia, Iran na Umoja wa 
Falme za Kiarabu (U.A.E).

Nchi zinazounda kundi hilo ni 
Brazil, Russia, India, China na Af-
rika Kusini.

Kiongozi huyo atakuwa mwe-
nyeji wa mkutano wa kilele wa 
BRICS utakaofanyika katika mji 
wa Kazan, kuanzia Oktoba 22 hadi 
24, mwaka huu.

DW
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Haruna aliyesingiziwa kumroga mtoto wa kaka BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

H
IVI karibuni tumekuwa 
tukisikia kwenye vyombo 
vya habari, kukamatwa 
na baadhi ya waganga wa 

kienyeji wakiwa na mabaki ya miili ya 
watu.

Haijulikani waliyapata wapi, wali-
waua na kuchukua mabaki na viungo 
hivyo au walinunua.

Jeshi la Polisi likaonya waganga 
wote wenye tabia ya ramli chongani-
shi. Hizi ni tabia za baadhi ya wa-
ganga ambao badala ya kuwatibu wa-
teja wao, huwaambia na watu ambao 
wamewafanyia mabaya.

Bahati mbaya wanaotajwa wengine 
wa baba, mama, watoto, shangazi na 
ndugu wengine wa karibu wa mteja.

Hali hii imekuwa ikileta uhasama 
na mfarakano mkubwa kwenye fa-
milia na jamii kwa ujumla.

Watu wanakasirikiana, wananuni-
ana, hawatembeleani, wanaogopana, 
kisa mganga.

Pamoja na baadhi ya waganga 
kuwa na tabia hiyo, lakini pia baadhi 
ya watu wamekuwa wakiamini mno 
mambo ya kishirikina.

Akiumwa hata mafua basi yeye 
anaona amerogwa. Akitaka kufanya 
kitu chochote ni lazima aende kwa 
mganga wa kienyeji kwanza.

Hali hii imekuwa ikiwaumiza watu 
wengi hasa barani Afrika, ambako 
ndiko kuna watu wengi wenye imani 
hizo.

Akitaka kazi, mtoto, asikamatwe, 
adumu kwenye ndoa, au kutaka mke 
au mume, ni lazima kwanza aonane 
na mganga.

Baadhi ya Waafrika wanaamini 
zaidi nguvu za waganga kuliko hata 

uwezo, elimu au vipaji vyao.
Afadhali miaka ya nyuma unaweza 

kusema watu wengi walikuwa kwe-
nye zama za giza, yaani walikuwa ha-
wajaendelea kwa kusoma na kupata 
elimu, lakini cha ajabu hata leo karne 
ya 21, pamoja na kupata elimu kubwa 
na maendeleo ya teknolojia, bado 
watu wanaamini nguvu za giza, yaani 
uchawi.

Tena naweza kusema karne hii, 
ndiyo watu wanaamini zaidi kuliko 
hata miaka ya nyuma. Kwa sababu 
kipindi hicho wengi walikuwa hawa-
na elimu na uelewa na kutosha, lakini 
baadhi yao walipopata wakaachana 
na mambo hayo.

Utashangaa leo, kuna elimu ya ku-
fahamu kwa nini mtu anaumwa na 
akiumwa kitu fulani kinatokana na 
ukosefu wa kitu fulani na nini anatak-
iwa kufanya, bado anaamini kwenye 
mambo ya ulozi.

Leo tutauangalia wimbo wenye 
maudhui hayo, uliopigwa na Orches-
tra Safari Sound (OSS), iliyokuwa chi-
ni ya Kikumbi Mwanza Mpango, King 
Kiki, mwanzoni mwa miaka ya 1980, 
uliotwao, ‘Haruna Kaka.’

Ikiwa kwenye mtindo wa ‘Masan-
tula Ngoma ya Mpwita’, bendi hiyo 
ilipata sifa kubwa na kujinyakulia 
mashabiki lukuki.

Maudhui ya wimbo huo ni kwam-
ba, mtoto wa jamaa mmoja alikuwa 
anaumwa. Anachouwa hakijulikani 
kwa sababu hajampeleka hospitali. 
Kwa kuamini mambo ya Kaluman-
zira, akaenda kwa mganga wa kie-
nyeji, aliambiwa kaka yake ndiye 
aliyemroga mtoto huyo. Ilikuwa ramli 
chonganishi kwani jamaa alimjia juu 

kaka yake kumwambia ni mchawi. 
Pamoja na hayo, kaka mtu hakuja juu, 
badala yake alimshauri mdogo wake, 
wampeleke hospitali akafanyiwe vi-
pimo, mtoto hajarogwa na wala yeye 
si mchawi.

Wimbo huu ulikuwa maarufu sana 
enzi hizo, unaanza na mashairi kama 
ifuatavyo.

 “Haruna ee, Haruna nimekuja kuk-
ueleza sisi ni wandugu mbona kelele. 
Mtoto wa kwako pia ni wa kwangu 
Haruna yashangaza. Nimefika kwa 
waganga kuulizia, wamekugundua. 
Nimekuja kukueleza tushauriane kisa 
gani tukosane we nami?

Yanitia uchungu kwa hiki kitendo, 
kwa hiki kitendo kimefanyika, naom-
ba tuelewane.

Hakuna kaka, Haruna kaka Haruka 
Haruna kaka, Haruna kaka, Haruna 
kaka.”

Jamaa analalamika, akimtuhumu 
ndugu yake kuwa amemfanyia ki-
tendo kibaya mtoto wake na hayo 
ameyapata kwa mganga wa kienyeji.

“Mimi wenu kweli napatikana, 
kweli napatikana shauri ya wangu, 
shauri ya wangu wangu mtoto, leo 
kuteseka kesho kuteseka, namaliza 
mitaani kuulizia, kuulizia kweli wa-
ganga, kweli waganga nipate kujua, 
nipate kujua kisa cha magonjwa, kisa 
cha magonjwa cha wangu mtoto, yey-
ee Haruna wewe na mimi baba, ooh 
Haruna wewe na mimi kaka, pana 
makubwa.”

Bado anaendelea kulalamika, na 
mwishoni akaamua kumfuata na ku-
mueleza ‘laivu’ kuhusu jambo hilo.

Kiki na Kabeya Badu ndiyo wana-
zungumza kwa kujibishana kwenye 

wimbo huo kama mtu na kaka yake. 
Kiki alikuwa kama yule jamaa ana-
yeamini uchawi, na Kabeya ni kaka 
mtu.

Kiki: Kaka Haruna nimekuja.
Kabeya: Eeeh nakusikia ndugu 

yangu eleza.
Kiki: Natoka Bagamoyo.
Kabeya: Bagamoyo? Kuna nini?
Kiki: Pana makubwa.
Kabeya: Makubwa gani tena?
Kiki: Watoto watamalizika.
Kabeya: Watamalizika na nini?
Kiki: Wanasema wamekugundua.
Kabeya: Huyo mganga wa Baga-

moyo Tshilumbu amekudanganya. 
Amekwambia

 mambo ya uongo.
Kiki: Hapana, ameniambia ukweli.
Kabeya: Nakwambia kweli, ame-

kudanganya.
Kiki: Sema nisikie sasa, ukweli ni 

upi?
Kabeya: Mtoto anaumwa kidonda 

tumbo.
Kiki: Sasa tufanye nini.
Kabeya: Tumepeleka hospitalini
Kiki: Tumpeleke hospitalini?
Kabeya: Ndiyo tumpeleke hospi-

tali, atapona.
Muafaka wa ndugu wawili ukapa-

tikana, mtoto akapelekwa hospitali, 
akafanyika vipimo, akapatiwa matib-
abu, akapona, ugomvi ukaisha. Wim-
bo huu unatukumbusha kuwa ma-
kini na ramli chonganishi kutoka kwa 
waganga wa kienyeji na hata kauli 
chonganishi kutoka kwa watu ambao 
wanajifanya ni watu wa Mungu, lakini 
kazi zao hazitofautiani na uganga wa 
kienyeji.

Leo tut-
auangalia 
wimbo wenye 
maudhui hayo, 
uliopigwa 
na Orchestra 
Safari Sound 
(OSS), ili-
yokuwa chini 
ya Kikumbi 
Mwanza 
Mpango, King 
Kiki, mwanzo-
ni mwa miaka 
ya 1980, uliot-
wao, ‘Haruna 
Kaka.’

Mwinyi aagiza taasisi za elimu kuanzisha
kozi zenye uhitaji wa wataalamu wa afya
 Na Mwandishi Wetu 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, 
amezishauri taasisi za elimu ya juu nchi-
ni,  kuanzisha kozi muhimu zenye uhitaji 
na uhaba wa wataalamu zitakazochangia 
maendeleo ya nchi.

Dk. Mwinyi amesema hatua hiyo itaisaid-
ia sekta ya afya  kuwa na  wataalamu wa 
kutosha katika kada mbalimbali  watakao-
toa huduma kwa kuzingatia utaalamu na 
weledi na kuimarisha sekta hiyo.

Rais Dk. Mwinyi alisema hayo jana katika  
viwanja vya Mao Tse Tung, kwenye Maha-
fali ya 12 ya Chuo cha Afya Zanzibar (ZSH).

Pia alitoa wito kwa wahitimu wa kada 
tofauti kuzingatia nidhamu na maadili ya 
kazi katika utoaji wa huduma wanapoingia 
kwenye majukumu yao na  kuwa msaada 
muhimu kwa jamii.

Dk. Mwinyi pia aliwasisitiza vijana ku-
soma kozi zenye umuhimu na uhitaji hu-
susani  mpya zinazoanzishwa  na ZSH na 
kupongeza juhudi zinazochukuliwa na 
chuo hicho kuanzisha kozi mpya.

Aidha, aliwahakikishia wamiliki kuwa 
serikali itaendelea kuunga mkono malengo 
ya chuo hicho  ya utoaji wa  taaluma bora 
na juhudi ya kuelekea kuwa chuo kikuu cha 
afya nchini.

Rais Mwinyi alisema juhudi hizo zi-

naendana na malengo ya serikali  ya kuo-
na  chuo hicho kinakuwa chemchem ya 
kuzalisha wataalamu katika sekta afya.

Dk. Mwinyi alitoa wito kwa wahitimu ku-
toridhika na elimu waliyoipata bali kutafu-
ta  fursa zaidi juu kuziongezea maarifa na 
ujuzi.

Wakati huo huo, Dk. Mwnyi alizindua 
stashahada ya usimamizi wa mfumo wa 
taarifa za afya na stashahada ya uchunguzi 
wa macho.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali, 
Lela Moh’d Mussa, aliipongeza taasisi hiyo 
kwa kuendelea kuzalisha wataalamu wa 
kada mbalimbali katika sekta ya afya, hatua 
aliyosema ni muhimu kwa ustawi wa jamii 
na kuimarisha huduma ya afya.

Alisema hatua ya kuanzisha kozi 
mpya itaisadia nchi kuwa na wataalamu wa 
kutosha katika kada tofauti na kuahidi kwa 
wizara kuunga mkono.

Naye, Mkurugenzi Mtendaji wa ZSH, 
Aziza Omar Hemedi, alisema wahitimu wa 
chuo hicho wamekuwa nguzo muhimu ya 
utoaji wa huduma za afya katika vituo vya 
afya kwa wananchi.

Alisema chuo hicho kimeanzisha kozi 
mpya tatu za stashahada ya usimamizi wa 
majanga, stashahada ya uchunguzi wa ma-
cho na stashahada ya ushauri nasihi.

Wahitimu  640 wa kada mbalimbali 

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi akiwatunuku wahitimu wa stasha-
hada mbalimbali wakati wa mahafali ya 12 ya Shule ya Afya Zanzibar katika 
Uwanja wa Mao Tse Tung, Wilaya ya Mjini Unguja, jijini Zanzibar jana. Kulia ni 
Mkurugenzi Mtendaji wa Shule hiyo, Aziza Omar Hemed. PICHA: IKULU

wamehitimu na kutunukiwa vyeti na Rais 
Dk.   Mwinyi. Chuo hicho tangu kuanzish-
wa  mwaka 2011, kimezalisha wahitimu 

3,000  ambao wametawanyika kwenye 
taasisi mbalimbali za umma na binafsi, kwa 
ajili ya kutoa huduma.
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simu ikiita mfukoni. Aliingiza mko-
no mfukoni na kuitoa, akaangalia 
namba zilikuwa ngeni. Mlio mkali za 
simu sehemu ambayo ilikuwa kimya 
kama jehanamu, kulizidi kumtia 
hofu Macky. Haraka alibonyeza 
kitufe, ili ule mlio usiendelee kulia 
na yeyote kujua kama kuna binada-
mu sehemu ile.

“Tumesitisha zoezi la kuchukua 
hizo pesa, kwa hiyo geuza, rudi 
ulikotoka, maagizo na maelekezo 
mengine tukakupa siku nyingine,” 
ilisikika sauti hiyo. Tangu alipokuwa 
akipigia simu na watekaji, siku ile 
haikuwa sauti ya yule yule wa kila 
siku. Ilikuwa ya mtu mwingine ka-
bisa.

Kabla hajasema chochote, simu 
ilikatwa. Na kama kawaida, na  hata 
alikiaribu kupiga tena mara mia, 
haitopatikana. Tayari walisham-
wambia kuwa hutumia namba moja 
kuwasiliana naye, na wakishamaliza 
hawaitumii tena, kwa sababu ya us-
alama wao.

Alirejea kinyumenyume na kuan-
galia kama kunaweza kutokea cho-
chote, au inaweza kuwa ni mtego 
tu. Dakika moja baadaye aligeuka na 
kurudi alikotoka. Aliondoka haraka 
haraka kuliko alivyokuja.

Akiwa anakaribia kufika kwe-
nye kituo cha Magomeni Hospitali, 
gari ambayo anaifahamu ilisimama 
mbele yake. Ni ile ya askari waliom-
pa ule mkoba wa pesa kiasi cha Sh. 
milioni 15 ili akawape watekaji na 
mtoto wake aachie.

Haikuwa kwa ajili ya kuwapa, bali 
ulikuwa ni mtego wa polisi. Hawa-

kumwambia chochote zaidi ya kum-
taka arejeshe mkoba na kumtaka 
afike Makao Makuu ya Polisi Kanda, 
kesho mchana.

************************************
Hakupata lepe ya usingizi. Ali-

chojiuliza ni kitu gani kimetokea. 
“Ni kwa nini jamaa wamesitisha ku-
chukua pesa? Je usalama wa mtoto 
wangu upo kweli?” Akajiuliza mwe-
nyewe.

Kulipokucha alimpigia simu 
mwalimu Kisanga, kumweleza tukio 
zima lilivyokuwa na kumtaka waku-
tane polisi.

Macky alifika pamoja na mzazi 
mwenzake Dora, mwalimu Kisanga 
ambao wote walikutana ndani kwa 
afande Chacha.

“Zoezi halijafanikiwa kwa namna 
ya ajabu!” Akasema afande huyo 
kwa kuwatazama wote kwa zamu.

“Kilichotokea ni kwamba watekaji 
wamegundua mchezo mzima wa 
jinsi tulivyojipanga kwenda ku-
wakatama!”

Wote watatu ndani walipigwa na 
butwaa. “Ni jambo la ajabu kidogo. 
Hili jalada lipo kwetu sisi askari wa-
tatu ambao pekee tunaojua, halafu 
nyinyi watatu pia. Jumla ni watu sita 
ambao wanajua kama kuna mpango 
wa kutaka kuwatia mbaroni hawa 
watu. Sasa kwa nini wamefaha-
mu kuwa walikuwa wanawinda?” 
Akauliza afande huyo.

“Najua hamtokuwa na jibu. Na 
sisi kama askari polisi tunaendelea 
na uchunguzi wa kubaini hili. Pia 
tunaendelea na mpango wa kumu-

I
LIKUWA ni saa nne usiku. 
Macky alikuwa amebeba mko-
ba wenye pesa. Hakuna yoyote 
aliyejua kama ulikuwa na kiasi 

cha pesa taslimu Sh. milioni 15. Al-
itoka nyumbani kwake Manzese Ar-
gentina na kupanda basi akashukia 
Magomeni Usalama. Aliambaa am-
baa na barabara na baadaye kukata 
kushoto. Hakukuwa na watu wengi 
sana kama inavyokuwa mchana. 
Alipita maeneo ya Hospitali ya 
Magomeni, akapita pia Kanisa Ka-
toliki, mita kadhaa baadaye alifika 
eneo la mwanzo wa bonde la Mk-
wajuni, kuelekea Kinondoni. Kulia 
kulikuwa na mteremko mkali na 
miti mingi kama alivyoelezwa. Ali-
vuka barabara kwani alikuwa ak-
itembea upande wa kushoto. Ni 
eneo ambalo halikuwa na mwanga 
wa kutosha. Taa za barabarani na 
giza vilishindana. Giza lilionekana 
kushinda mwanga kwa asilimia 
nyingi. Baada ya kuangalia sana 
aligundua kuwa kuna njia nyem-
bamba ya mteremko mkali. Woga 
ulimuingia, lakini akikumbuka 
mtoto wake Macaire, alitengeneza 
ujasiri ndani ya moyo wake.

Akaamua kuteremka kwenye 
mteremko huo, huku akijizuia 
asiteleze. Na kila alipokuwa ak-
ishuka ndipo giza lilivyokuwa lik-
ishamiri.

“Ukija mpaka pale kuna njia in-
ashuka kule chini, kuna bonde kali, 
shuka taratibu utakutana na njia ny-
embamba na miti mingi na nyumba 
chache, utashuka hadi sehemu am-
bayo ni tambarare. Utakata kulia na 
hatua chache tu utakutana na mti 
mnene zaidi kuliko yote iliyokuwa 
hapo. Chini ya mti ndipo utakapoa-
cha mzigo.” Ilikuwa ni sauti iliyo-
jirudia kwenye ubongo wake, aki-
kumbuka alivyokuwa akiambiwa na 
yule mtekaji kwenye simu.

Kwa bahati nzuri kila alichoam-
biwa kilikuwa sahihi. Mpaka mti 
mnene alioambiwa aliukuta.

Hata hivyo kila kilichofanyika 
na eneo lenyewe ilikuwa ni picha 
ya kutisha mno. Kwa sababu pia 
hakujua nini kitaendelea baada ya 
kuweka mzigo ule ya pesa. Hakujua 
usalama wake kama anaweza kuwa 
hai. Hakujua pia usalama wa mtoto 
wake pale zoezi litakapofanyika. Al-
ijua pia askari polisi watakuwa mae-
neo jirani wakijipanga kuwakamata 
au kupambana na watekaji, vingi-
nevyo wasingempa zile pesa.

Wakati akiwa amefika kwenye 
mti ule ambao kwa kuutazama tu 
aligundua kuwa ni mbuyu, alisikia 

“Tumesiti-
sha zoezi la 
kuchukua hizo 
pesa, kwa 
hiyo geuza, 
rudi uliko-
toka, maagizo 
na maelek-
ezo mengine 
tukakupa siku 
nyingine,” 
ilisikika sauti 
hiyo. Tangu 
alipokuwa 
akipigia simu 
na watekaji, 
siku ile 
haikuwa sauti 
ya yule yule 
wa kila siku. 
Ilikuwa ya 
mtu mwingine 
kabisa.

Nyuma ya Pazia-5

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la 
kwanza katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema 
alinyakuliwa na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia 
kwenye gari lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es 
salaam, ambalo mlango wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa 
simu na watekaji wakitaka kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la 
Polisi linaingia kazini kumsaka au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni 
kisa cha kushangaza, kusisimua ambacho utakipata utakaposoma kila aina 
ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) okoa mtoto. Hivi huwa wanaku-

pigia kwa namba gani?” Akauliza.
Afande hawa watu ni wajanja 

sana, wananipigia kwa namba 
tofauti. Na baada ya kunipigia hai-
patikani tena na hata ukifuatilia 
unagundua kuwa ni zile ambazo 
hazina hata majina ya mtu aliye-
sajili,” alijibu Macky.

“Okay! Basi tunadili na watu 
ambao si wa kawaida kama tulivy-
odhani. Hivyo inabidi tuongeze 
umakini. Hili jambo lisizungum-
zwe ovyo. Tunapotoka hapa 
msimwambie mtu yoyote,” alise-
ma afande Chacha na kuongeza.

“Kazi nyingine itafanywa pale 
watakapokupigia simu. Tukum-
buke kuwa lengo la kumteka 
mtoto kwa jamaa hao ni pesa. Na 
kwa sababu hawajazipata, lakini 
watafute tena mbinu za kuzipata. 
Hawakuzichukua kwa sababu 
waligundua kuwa wanasakwa. 
Na kukuibieni siri tu, hawaku-
wepo hata mtu mmoja eneo am-
balo walimwambia Macky aende 
akaweke pesa. Hii ina maana 
kuwa siyo kwamba walikwenda 
halafu wakawaona askari wetu 
waliokuwa wamevalia kiraia, ila 
hawakwenda kabisa eneo la tukio 
kuchukua pesa na wakakupigia 
simu ili arudi nazo, ina maana 
walijua kabla tukio halijatokea, 
kitu ambacho tunajiuliza sana 
imekuwaje. Ila usiri unatakiwa 
katika hili,”akamaliza afande Cha-
cha na kuwaruhusu wahusika 
kuondoka. Dora aliondoka na ba-
jaj aliyoiita kwa njia ya mtandao 
na Macky alipata lifti ya mwalimu 
Kisanga.

************************************
Kama ambavyo alitegemea, saa 

sita na nusu alisikia simu ikiita. Al-
iitegemea simu hiyo, ingawa ilim-
tisha. Alikuwa bado kwenye kochi 
akiwa anaangalia televisheni 
nyumbani kwake. Hakuwa na 
mke, kwani tangu alipoachana 
na Dora, mama Macaire, miaka 
miwili iliyopita akili yake haijakaa 
sawa. Walikuja hapo ni wanawake 
tu na kukidhi haja zake na kuon-
doka. Hakutaka kabisa hata wa 
sogea tukae, achilia mbali kuoa. 

“Wewe mpumbavu unampenda 
mtoto wako kweli wewe?” Ilisiki-
ka sauti ile ambayo aliizoea, siyo 
ya jana iliyopigwa kule bondeni 
Kinondoni Mkwajuni.

“Tulikwambia usiwaeleze aska-
ri polisi kuhusu wewe kupeleka 
pesa kule. Ilikuwa ni siri yetu 
wawili kweli si kweli?”

Itaendelea Jumapili
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HABARI BURUDANI

M
ASHABIKI wa 
muziki wa Bongo 
Fleva, wame-
onesha furaha 

yao, baada ya kuonekana 
mastaa wawili Ali Kiba 
na Rayvanny, wakipika 

Jumapili Oktoba 20, 2024

Christian 
Bella 
hachukuliwi 
kama nazi
MWANAMUZIKI wa dansi, Chris-
tian Bella, amesema ni vigumu 
kukubali mialiko ya kazi kutoka 
kwa wasanii wengine, kutokana na 
kuwa na ratiba ya mwaka mzima.

Akizungumza hivi karibuni, Bella 
amesema kuna baadhi ya kazi 
alizotakiwa kwenda kuzifanya 
amezikataa kutokana na kuiingilia.

“Wasanii wezangu tuko vizuri, 
lakini linapokuja suala la ratiba 
yangu siwezi kuvunja, mfano nina 
kazi za mwezi Novemba na en-
dapo atakuja mtu kuniambia ana 
kazi yake natakataa,” amesema 
Bella.

ALI KIBA, RAYVANNYALI KIBA, RAYVANNY
WAPANDISHA JOTOWAPANDISHA JOTO

kolabo yao.
Hata hivyo haijafa-

hamika lini wasanii hao 
walifanya kolabo hiyo, 
badala yake walionekana 
kwenye video iliyosam-
baa mitandao wakiingiza 
sauti ngoma yao mpya.

Baadhi ya mashabiki 
walielezea kuwa, wasanii 
hao wenye vipaji vikubwa 
vya muziki watatengen-
eza kazi nzuri na pengine 
inaweza kuwapiku wen-
gine waliofanya hivyo 
kwa mwaka huu.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MIAMI, Marekani

I
NTER Miami inatarajiwa kutan-
gazwa kama mshiriki maalum 
wa Ligi ya Klabu Bingwa ya Du-
nia la FIFA (2025), kwa mujibu 

wa ESPN.

Tangazo rasmi la ush-
iriki wa timu hiyo katika

 mashindano hayo, linata-
rajiwa kutolewa wiki ijayo.

Ligi ya Klabu Bingwa ya Dunia ita-
kayofanyika mwakani, itashirikisha 
timu  32 kutoka kote ulimwenguni 
kwa mara ya kwanza, baada ya FIFA 
kuchagua kupanua mashindano ku-
toka kwa muundo wake wa awali wa 
timu saba. 

FIFA ilitoa nafasi 12 kwa Ulaya 
(UEFA),  Amerika Kusini (CONEM-
BOL-sita), Amerika Kaskazini na Car-

    Ni baada ya Inter Miami 
kutwaa Ngao ya Jamii...

HABARI MICHEZO
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MESSI UWANJANI 
KLABU BINGWA 
YA DUNIA 2025

MARMOUSH ANUKIA LIVER
 
LIVERPOOOL inavutiwa na mshambuliaji wa 

Eintacht Frankfurt na Timu ya Taifa ya Misri, Omar 
Marmoush, mwenye umri wa miaka 25. Nottingham 
Forest na Aston Villa zilitaka kumsajili nyota huyo 
msimu uliopita. (Sky Germany)

KUDUS KUWEKWA SOKONI

KLABU ya West Ham inatarajiwa kutoa bei ya ki-
ungo wao wa kati ambaye ni raia wa  Ghana, Moham-
med Kudus, mwenye umri wa miaka 24. Manchester 
City, Liverpool, Arsenal na Chelsea zimeonesha nia ya 
kumsajili nyota huyo. (Football Insider)

SANE AKARIBIA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inapania kumsajili 
winga wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Leroy Sane, 
mwenye umri wa miaka 28, msimu ujao wa joto mara 
baada ya mkataba wake sasa wa nyota huyo utaka-
pokamilika huko Bayern Munich. (Football Insider)

MUSIALA KUIKAMUA BAYERN

BAYERN Munich ipo tayari kumfanya Mjerumani, 
Jamal Musiala, kuwa mchezaji wao anayelipwa kitita 
kikubwa, pamoja na mshambuliaji wa Uingereza, 
Harry Kane, kwa paundi 400,000 kwa wiki. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 21 hajadokeza kufanya 
mazungumzo na Real Madrid au Manchester City. 
(Sky Germany)

O’NEIL KITAELEWEKA

KLABU ya Wolves wanadumisha uungwaji mkono 
wao kwa Kocha Mkuu, Gary O’Neil, 41, baada ya kum-
fukuza Jack Wilson. (Sky Sports)

BARCA YAMTAKA DAVID

BARCELONA inamfuatilia mshambuliaji wa Lille na 
Timu ya Taifa ya Canada, Jonathan David, 24. (Todo-
fichajes)

LARSSON AGEUKA LULU

KLABU kadhaa zinamfuatilia winga wa Eintracht 
Frankfurt kutoka Sweden, Hugo Larsson, 20. (Fab-
rizio Romano)

DIBLING ATAJWA UNITED

KLABU ya Southampton inatumaini kumshawishi 
kiungo wa kati wa England, Tyler Dibling, 18, kusaini 
mkataba mpya huku Manchester United wakionesha 
nia ya kutaka kumnunua. (GiveMeSport)

CONNOLLY NJIA MOJA

KLABU ya Sunderland inatazamia kumsajili 
mshambuliaji wa zamani wa Brighton na Jamhuri ya 
Ireland, Aaron Connolly, 24, kutoka Hull City. (Sun)

KERKEZ KUTUA ARSENAL

ARSENAL inapanga kuwasilisha dau la kumnunua 
beki wa kushoto wa Bournemouth na Hungary, Milos 
Kerkez, 20, na winga Antoine Semenyo (24), mchezaji 
wa kimataifa wa Ghana. (CaughtOffside)

ZISIKUPITE

ibean (Concacaf- nne), Asia (AFC) 
na Afrika (CAF) mbili na moja kwa 
Oceania (OFC).

Timu nyingi zinazoshiriki tayari 
zimejulikana, zikiwamo Manches-
ter City (washindi wa Ligi ya Ma-
bingwa msimu wa 2022-23) na Real 
Madrid (2021-22 na 2023-24).

Monterrey (Kombe la Mabingwa 
wa Concacaf 2021), Seattle Sounders 
(Kombe la Mabingwa wa Concacaf 
2022), León (Kombe la Mabingwa 
wa Concacaf 2023) na Pachuca 
(Kombe la Mabingwa wa Concacaf 
2024) watawakilisha Concacaf.

Concacaf,  ilipata mwaliko wa 
ziada kwa mashindano hayo ikizin-

gatiwa Marekani itahudumu kama 
mwenyeji wa michuano hiyo.

FIFA ilihifadhi haki ya kuchagua 
mshiriki wa mwisho wa Concacaf, 
ikitoa tiketi kwa mshindi wa Ngao 
ya Mashabiki wa 2024 Inter Miami. 

Kamishna wa Ligi ya Soka ya 
Marekani (MLS), Don Garber, alifi-
chua wakati wa mchezo wa All-Star 
Julai 24, mwaka huu ligi hiyo in-
aweza tu kutoa mapendekezo kwa 
FIFA, lakini haitamchagua mshiriki.

Lionel Messi sasa ataongoza timu 
kutoka Florida Kusini katika mi-
chuano ya kimataifa itakayoanza 
Juni 15 hadi Julai 13, 2025 katika vi-
wanja mbalimbali huko Marekani.
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LEWANDOWSKI LEWANDOWSKI 
KUPATA KUPATA 
MKATABA MKATABA 
MPYA BARCAMPYA BARCA

BARCELONA, Hispania

M
KATABA wa straika 
kinara wa Barcelona, 
Robert Lewandowski, 
utaongezwa hadi Juni 

mwaka, 2026 ikiwa mshambuliaji 
huyo atafikisha asilimia 50 ya mi-
chezo klabuni hapo. 

Hii ni kwa mujibu wa, Fabrizio 
Romano, mwandishi kinara wa 
habari za michezo wa Italia.

Romano amedai Rais wa Bar-
celona, Joan Laporta, amethibi-
tisha kifungu hicho kuwapo ka-
tika mkataba wa Lewandowski, 
aliyesajiliwa kutoka kwa wababe 
wa Bundesliga, Bayern Munich. 

Inaelezwa kocha wa kikosi cha 
Wakatalunya hao, Hansi Flick, 
amefurahishwa na kiwango cha 
mshambuliaji huyo ambaye mpa-
ka sasa ni kinara wa mabao La 
Liga, akiwa na magoli 10.

LONDON, England

KIUNGO wa zamani wa 
England, Jack Wilshere, 
anatarajiwa kujiunga 
na Norwich City kama 
kocha wa kikosi cha 
kwanza, kwa mujibu 
wa ESPN.

Klabu hiyo ya Cham-
pionship iko katika ma-
zungumzo na Arsenal 
katika hatua ambayo 
itamfanya aondoke 
kutoka timu ya vijana 
chini ya umri wa miaka 
18 na kuchukua nafasi 
ya Narcis Pelach, ali-
yeondoka Norwich na 
kujiunga na Stoke City 
mwezi uliopita.

Wilshere alistaafu 
kama mchezaji mnamo 
Julai, mwaka 2022, aki-

toa muda kwenye mai-
sha yake ya soka alii-
chezea Arsenal mechi 
197 pamoja na kucheza 
katika klabu za West 
Ham, Bolton, Bour-
nemouth na AGF Aar-
hus za Denmark, huku 
pia akiichezea England 
michezo 34.

Akizungumza katika 
mkutano na waandishi 
wa habari juzi, Kocha 
wa Arsenal, Mikel Arte-
ta, alikataa kuthibitisha 
kujiuzulu kwa Wilshere 
lakini akasema: “Ame-
kuwa mzuri. Kila mtu 
anajua kuhusu kazi 
yake, kuhusu tabia yake 
na yeye ni mtu wa kip-
ekee sana. Mahusiano 
yake na klabu ya soka 
ni ya kipekee.

Wilshere 
akaribia kutua 
Norwich

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag, amekiri kuondolewa 
kwa ajira ya Sir Alex Ferguson ndani 
ya Manchester United “itaathiri” 
klabu hiyo, lakini akasisitiza kocha 
huyo wa zamani bado atakuwa 
tayari kutoa ushauri kwa wachezaji 
na wafanyakazi.

United wameamua kuondoa ju-
kumu la Ferguson kama balozi, ikiwa 
ni sehemu ya hatua za kupunguza 
gharama.

Kocha huyo mwenye umri wa 
miaka 82 alikuwa akipokea kiasi cha 
paundi milioni mbili kwa mwaka, 
tangu ajiuzulu kama kocha mwaka 
2013.

“Bila shaka ina athari kwetu, Sir 
Alex ni Manchester United,” alisema 
Ten Hag akiwaambia waandishi wa 
habari siku ya Ijumaa.

“Aliijenga United hadi pale klabu 
ilipo sasa, inatuathiri. Lakini kwa 
upande mwingine pia tunajua na 
Sir Alex anajua na anataka kuiona 
United ikishinda, nina uhakika yuko 
tayari kwa kila ushauri na nitam-
hitaji kama tulivyomhitaji katika 
miaka miwili na nusu iliyopita nikiwa 
hapa.”

Ferguson alifurahia mafanikio 
yasiyo na kifani akiwa Old Traf-
ford, akishinda mataji 13 ya Ligi 
Kuu England na michuano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mara mbili katika 
kipindi cha miaka 27.

Anabakia kuwa kocha wa mwisho 
wa United kushinda taji hilo na 
tangu kuondoka kwake zaidi ya 
miaka 10 iliyopita, klabu hiyo ime-
shuka kutoka kileleni katika soka la 
Uingereza.

“Kwa sasa hatuwezi kufikia vi-
wango alivyoweka Ferguson, lakini 
bado tulishinda makombe,” alisema 
Ten Hag.

“Kumbuka, miaka sita kabla klabu 
hii haijashinda mataji kwa hivyo 
tunarudi.

Ten Hag: 
Ferguson
hatakiwi 
kuondoka
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CHANA AAHIDI SERIKALI 
KUIBEBA KILI MARATHON
Na Mwandishi Wetu

M
BIO za kimataifa za 
Kilimanjaro Mara-
thon, zimezindu-
liwa rasmi kwenye 

Ukumbi wa Kimataifa wa Ju-
lius Nyerere na kuelezwa zi-
tafanyika ifikapo Februari 23, 
mwakani.
Waziri wa Maliasili na 

Utalii, Dk. Pindi Cha-
na, alitangaza wizara 

yake ipo tayari kukaa
 pamoja na waandaaji

 wa tukio hilo
 muhimu na kuona

 njia ambazo zitakuza
 utalii wa ndani na wa

 kimataifa.
Chana alisema mbio za 

masafa marefu zimeonekana 
ni moja ya matukio makub-
wa zaidi ya michezo nchini, 

hivyo ni jukwaa zuri la ku-
kuza utalii. 

“Tunajivunia mbio za ma-
safa marefu za Kilimanjaro 
Premium Lager, kwa sababu  
zimeonekana ni moja ya ma-
tukio makubwa ya kimataifa 
katika ukanda huu, kutokana 
na kuwaleta pamoja zaidi 
ya washiriki 12,000 na idadi 
sawa ya watazamaji kutoka 
zaidi ya nchi 56 na wote hawa 
ni watalii watarajiwa. Hii ni 
hatua kubwa sana,” alisema 
Chana. 

Aliongeza wizara kabla na 
baada ya tukio hilo, itatan-
gaza vivutio vya utalii vya 
kutosha kupitia tukio hilio 
kubwa, ili kuhakikisha watu 
wengi zaidi wanafikiwa kadiri 
iwezekanavyo.

“Nawapongeza wadhamini 
wote wakiongozwa na Kili-
manjaro Premium Lager 

(mdhamini mkuu) na Tigo 
(kilomita 21), wadhamini wa 
mezani (maji) ni Simba Ce-
ment, Benki ya CRDB, Maji ya 
Kilimanjaro, TotalEnergies, 
Kiwanda cha Sukari cha TPC. 
Wasambazaji rasmi ni Garda-
World Security, CMC Auto-
mobiles, Sal Salinero na wa-
toa huduma maalumu - Kibo 
Palace na Keys. Bila nyinyi 
isingekuwa rahisi,” Chana ali-
sisitiza.

Waziri pia aliwataka 
washiriki na watazamaji kutu-
mia msimu wa mbio za masa-
fa marefu kutembelea vivutio 
mbalimbali vya utalii, ikiwa 
ni pamoja na Mlima Kiliman-
jaro, Serengeti, Ngorongoro, 
Zanzibar na vivutio vingine.

Naye Mkurugenzi wa 
Masoko wa Kampuni ya Bia 
Tanzania (TBL), Khensani 
Mkhombo, alisema wanaji-

vunia kudhamini tukio hilo 
kwa miaka 23 sasa na kuufan-
ya kuwa moja ya udhamini 
mrefu zaidi nchini, huku aki-
ongeza miaka yote wametiwa 
moyo na msaada wa utalii na 
utamaduni wa Watanzania.

Alitoa wito kwa washiriki 
kujiandikisha kwa wakati 
kupitia www.kilimanjaroma-
rathon.com na kupitia Ti-
goPesa.

Meneja Chapa wa Kam-
puni ya Tigo, Woinde Shisael, 
alisema wao wanaadhimisha 
miaka 30 ya kubadilisha mai-
sha kupitia ubunifu wa kidiji-
tali na kuadhimisha miaka 10 
ya kujivunia kudhamini mbio 
za nusu marathoni.

“Tunatazamia mbio za kusi-
simua na muongo mwingine 
wa kuwawezesha Watanzania 
kupitia michezo na teknolo-
jia,” Shisaeli aliongeza.

Azam FC kicheko 
kuifunga Prisons

Bocco aingia 
vitani rasmi Ligi 
Kuu Bara

Waziri wa Maliasili na Utalii Balozi Dk. Pindi Chana (wa tatu kulia) na Mkurugenzi wa Masoko wa Kampuni ya Bia 
Tanzania, Khensani Mkhombo (wa tatu kushoto) wakiongoza wageni wengine katika uzinduzi rasmi wa mbio za Kili-
manjaro Marathon 2025 jijini, Dar es Salaam Ijumaa. Kulia ni Makamu wa Rais wa Kamati ya Olimpiki Tanzania (TOC), 
Henry Tandau. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ngorongoro Heroes yaipania Kenya
Na Somoe Ng’itu

TIMU ya Soka ya Taifa ya vi-
jana wa umri chini ya miaka 
20 (Ngorongoro Heroes), ina-
kutana na Kenya katika mechi 
ya fainali ya michuano ya 
Afrika Mashariki na Kati (CE-
CAFA U-20) itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Salaam.

Ngorongoro Heroes ilitinga 
fainali hiyo baada ya kuifunga 
na kuwavua ubingwa Uganda 
mabao 2-1 wakati Kenya ili-

ipa Rwanda kichapo cha ma-
goli 4-0, katika mechi ya nusu 
fainali ya pili iliyochezwa juzi 
jioni.

Ngorongoro Heroes na Ken-
ya rasmi zitaiwakilisha CE-
CAFA katika Fainali za Kombe 
la Mataifa ya Afrika (AFCON 
U-20), zitakazofanyika mwa-
kani nchini Congo Brazzaville.

Kocha Mkuu wa Ngorongoro 
Heroes, Boniface Mkwasa, 
alisema wachezaji wake wako 
tayari na malengo yao yali-
kuwa ni kubeba ubingwa wa 

michuano ya mwaka huu.
Mkwasa alisema wako 

tayari kwa ajili ya mechi 
hiyo na wanaamini watain-
gia uwanjani kwa lengo la 
kulipa kisasi cha kufungwa na 
Kenya walipokutana hatua ya 
makundi.

“Tumefuzu ndio lilikuwa 
lengo kuu, lakini pia kutwaa 
ubingwa wa mashindano 
haya ni ndoto yetu, tumeji-
andaa kurekebisha makosa 
tuliyofanya tulipokutana ka-
tika mechi ya kwanza, tutain-

gia tofauti, tumeshawasoma 
wapinzani wetu,” Mkwasa 
alisema.

Naye mshambuliaji wa timu 
hiyo, Jammy Simba, alisema 
wanatarajia kufuata maelek-
ezo ya kocha wao, ili kupata 
ushindi na kuwafurahisha 
Watanzania.

“Hautakuwa mchezo ra-
hisi, kila upande unahitaji ku-
maliza vyema michuano hii, 
lakini sisi pia hatutaki kuona 
tunafungwa mara ya pili na 
Kenya,” Simba aliongeza.

Na Adam Fungamwango

AZAM FC imefurahi kuwa timu ya 
kwanza kuifunga Prisons nyumbani 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara, iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa CCM Sokoine jijini Mbeya, juzi, 
ambapo waliondoka na ushindi wa 
mabao 2-0.

Ofisa Habari wa Azam, Hasheem 
Ibwe, amesema timu yao imeondoa 
'password' ya Prisons ambayo ili-
kuwa inajivunia kupitia mabao yali-
yofungwa na Idd Selemani 'Nado' 
pamoja na Nassor Saaduni.

"Historia imeandikwa, msimu huu 
sisi Azam tumekuwa wa kwanza 
kuifunga Prisons nyumbani kwao, 
hongera kwa wachezaji wetu na 
kocha wetu pia," alisema Ibwe.

Naye Kocha Mkuu wa Azam FC, 
Rachid Taoussi, amesema hai-
kuwa rahisi kupata ushindi huo wa 
ugenini.

"Haikuwa rahisi, sababu tu-
mecheza vizuri kipindi cha kwanza, 
tulitawala mchezo halafu tukab-
adilisha uchezaji, kulia, kushoto, 
nyuma na tumefunga mabao mawili, 
tumefanya kama ambavyo huwa tu-
nafanya kwenye mazoezi," Taoussi 
alisema.

Na Adam Fungamwango

STRAIKA mkongwe nchini, John 
Bocco, ameingia rasmi katika mbio 
za kusaka kiatu cha dhahabu kwe-
nye Ligi Kuu Bara msimu huu dhidi 
ya nyota vijana, akiwamo Steph-
anie Aziz Ki wa Yanga na Leonel 
Ateba wa Simba.

Bocco amefunga mabao mawili 
wakati JKT Tanzania ikipata ushindi 
wa magoli 4-2 dhidi ya Tabora 
United. Straika huyo wa zamani wa 
Azam FC na Simba, aliyefunga zaidi 
ya mabao 100 katika misimu 17 ya 
Ligi Kuu aliyocheza mpaka sasa, ali-
funga goli la kwanza na la pili ndani 
ya dakika tano, kwenye mchezo 
huo uliopigwa juzi, Dar es Salaam.

Mara ya mwisho kwa mchezaji 
huyo kutwaa kiatu cha dhahabu, 
ilikuwa ni 2020/21 alipomaliza 
akiwa amepachika mabao 16 akiwa 
na Simba, akiwahi pia kutwaa tuzo 
hiyo alipofunga mabao 19 akiwa 
na Azam FC. Bocco, amejiunga na 
JKT Tanzania msimu huu, akitokea 
Simba ambako aliachwa msimu uli-
omalizika na kupewa timu ya vijana 
chini ya miaka 17, lakini baadaye 
akaibuka kwa maafande hao.

Mabao mengine katika mechi 
hiyo ya juzi yalifungwa na Edward 
Songo na kiungo mshambuliaji wa 
zamani wa Simba, Said Ndemla, 
huku yale ya Tabora United yakipa-
chikwa na Offen Chikola pamoja na 
Yacouba Sogne.



huyo raia wa Cameroon, alikosa 
bao la wazi alipobaki yeye na 
kipa wa Yanga, Djigui Diarra, la-
kini chenga aliyotaka kumpiga 
haikufanikiwa, badala yake nyo-
ta huyo raia wa Mali, alifanikiwa 
kuukoa mpira kwa mkono.

Kama vile haitoshi mpira al-
iookoa Diarra ulikwenda kwe-
nye mguu wa kulia wa Joshua 
Mutale, ambaye alitandika shuti 
lililombabatiza kipa huyo na 

kuikoa Yanga.
Yanga ilifanya shambulio la 

kwanza langoni mwa Simba daki-
ka ya 13, wakati krosi ya Shadrack 
Boka, ilikosewa kuokolewa na 
mabeki, nusura wajifunge kabla 
Camara hajautia mikononi.

Kuanzia wakati huo, Yanga 
ilionekana kutulia na kufanya 
mashambulizi kwenye lango la 
wapinzani wao, ambapo dakika 
ya 21, Camara alilazimika kutoka 

langoni na kupangua mpira wa 
krosi ya Yao Kouassi iliyokuwa 
inatua kichwani kwa Maxi bila 
kukabwa na beki yoyote wa Sim-
ba.

Jaribio lingine lilifanywa na 
Stephane Aziz Ki, dakika ya 27, 
alipomhadaa, Yusuph Kagoma 
na kupiga shuti kali la mguu wa 
kushoto, lililombabatiza beki wa 
Wekundu wa Msimbazi, Fondoh 
Che Malone na kumpoteza ma-

Yanga SC moto uleule
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Na Adam Fungamwango

B
AO pekee la kujifunga la 
beki wa kulia wa Simba, 
Kelvin Kijili, liliifanya 
Yanga kuendeleza ubabe 

katika dabi ya nne mfululizo, tatu 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kijili aliyeingia ku-
chukua nafasi ya Kibu

 Denis, alikwamisha
 mwenyewe wavuni 

mpira dakika nne 
kabla ya mechi hiyo

 kumalizika, akiwa
 katika harakati za
 kuokoa mpira uli-

opigwa na Maxi Nz-
engeli.

Kiungo huyo wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, aliupiga 
mpira wa pembeni uliotemwa na 
kipa wa Simba, Moussa Camara, 
aliyekuwa anapangua faulo ya 
Clatous Chama, ambaye naye 
aliingia kipindi hicho kuchukua 
nafasi ya Stephane Aziz Ki.

Alikuwa ni Augustine Oke-
jepha aliyeingia kuchukua nafasi 
ya Yusuph Kagoma, aliyefanya 
madhambi nje kidogo ya hatari 
na kusababisha faulo iliyoenda 
kuzaa bao hilo, ambalo limewa-
pa pointi tatu muhimu mabing-
wa hao watetezi.

Ushindi huo wa bao 1-0 katika 
mechi hiyo ya raundi ya nane 
ya Ligi Kuu iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam, umeifanya Yanga kui-
funga Simba kwa mara nyingine 
tena kwa kipindi kisichopungua 
miezi miwili, ushindi kama huo 
walipata katika mchezo wa Ngao 
ya Jamii uliochezwa Agosti 8, 
mwaka huu.

Msimu uliopita Yanga iliifunga 
Simba katika michezo yote ya 
mizunguko miwili, Novemba 
5, mwaka jana iliwachapa ma-
bao 5-1 na Aprili 20, mwaka huu 
ikashinda mabao 2-1. 

Simba ndiyo walianza mch-
ezo kwa kasi na ilionekana wa-
nasaka bao la mapema, ikifanya 
mashambulizi makali dakika ya 
kwanza na ya tano. Yote walim-
husisha straika wao tegemeo, 
Leonel Ateba, ambapo dakika 
ya kwanza tu aliunganisha kwa 
kichwa mpira wa faulo iliyopig-
wa na Jean Charles Ahoua, lakini 
uliwababatiza mabeki wa Yanga 
na kutoka nje, ikawa kona.

Dakika nne baadaye straika 

Lewandowski na mkataba Barca UKURASA  22

    Bao la kujifunga lawapa ushindi wa nne mfululizo 
dhidi ya Mnyama...

boya kipa Camara, lakini ukatoka 
nje na kuwa kona tasa.

Faulo iliyopigwa na Ahoua 
dakika ya 37, ilitua kichwani na 
Abdulrazack Hamza, lakini haku-
lenga lango, badala yake mpira 
ulipaa juu la lango.

Yanga ilikaribia kufunga bao 
dakika tatu kabla ya kwenda 
mapumziko, baada ya wachezaji 
wa Simba kudhani mpira al-
iokuwa akiukokota, Pacome 
Zouzoua umetoka nje, wakati 
wakinyoosha mikono, alipiga 
krosi ya ndani iliyomkuta Aziz Ki 
akiwa katika nafasi nzuri kabla 
na kuachia shuti kali karibu na 
lango ambapo ulimkuta Camara 
yuko imara na aliudaka, ukam-
ponyoka na kugonga nguzo ya 
pembeni kabla ya kuudhibiti 
tena usiingie wavuni.

Kipindi cha pili Yanga iliin-
gia na kucheza na kasi tofauti 
na wapinzani wao ambao wali-
kuwa wanapoozesha mpira, na 
iliwafanya kulishambulia lango 
la Simba mfululizo hadi walipo-
fanikiwa kupata bao.

Mabadiliko ambayo iliyafanya 
kipindi cha pili cha kuwaingiza, 
Chama, Clement Mzize wali-
ochukua nafasi ya Mzimbabwe 
Prince Dube na Kennedy Muson-
da aliyeingia kuchukua nafasi ya 
Pacome, yalionekana kuipa uhai 
na kuweza kuibuka na ushindi 
huo.

Matokeo ya mchezo huo ya-
naifanya Yanga kufikisha pointi 
15 na kwenda mpaka nafasi ya 
pili ya msimamo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, chini ya vinara 
Singida Black Stars yenye pointi 
16, lakini imecheza mechi zaidi.

Mabingwa hao watetezi 
wameweka rekodi ya kucheza 
michezo mitano, ikishinda yote, 
ikifikisha mabao tisa bila ku-
ruhusu wavu wake kuguswa na 
kuendelea kutopoteza mechi.

Kipigo ilichokipata Simba ni 
cha kwanza kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu huu, ik-
ishuka hadi nafasi ya nne kwe-
nye  msimamo ikisalia na pointi 
13 kibindoni.

Kipa wa Yanga, Djigui Diarra (kulia), akiwania mpira dhidi ya mshambuliaji wa Simba, Leonel 
Ateba katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam jana. Yanga ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO
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