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habari KITAIFA

Mgombea Mwenza wa Kiti cha Urais kwa tiketi ya CCM, Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, akikabidhi Kitabu cha Ilani ya CCM ya 2020/25 
kwa Mbunge Mteule wa Jimbo la Nzega Vijijini, Hamis Kigwangala aliposimama kwa ajili ya kusalimiana na wanachama wa chama hicho na wa-
nanchi wa Jimbo la Nzega Vijijini, akiwa njiani kuelekea Wilayani Nzega, mkoani Tabora kuendelea na mikutano wa kampeni jana. PICHA: OMR 

Mama Samia 
afunda vijana 
vurugu kampeni 
za uchaguzi

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA Mwenza wa 
urais kwa tiketi ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Samia 
Suluhu Hassan, amewataka 
vijana kutokubali kush-
awishiwa kujiingiza katika 
vurugu ili uchaguzi uingie 
dosari na mataifa ya nje 
yaingilie.

Alitoa rai hiyo jana wakati 
akizungumza na wananchi 
wa mjini Igunga mkoani 
Tabora katika mfululizo wa 
ziara yake ya kampeni. 

“Vijana wetu wanakuja 
kushawishiwa kwa njia 
mbalimbali, toweni taarifa 
kwamba kuna jambo linapik-
wa na linanukia,” alisema.

Alisema wananchi la-
zima watambue kuwa 
lengo linalotafutwa hapa ni 
uchaguzi uingie dosari na 
mataifa ya nje yaingilie, ili 
ionekane Tanzania haita-
waliki na mambo ya kuleta 
maendeleo yawe yanakwen-
da polepole.

“’Speed’ tunayokwenda 
nayo ya maendeleo ina-
watisha wengi na wengine 
hawafurahishwi mambo 
yanavyokwenda nchini, 
tusikubali, msichokozeke, 
msipandikizwe vurugu ndani 
ya maendeleo,” alisema.

Mama Samia alisema 
wanaochochea vurugu na 
kuvunjika kwa amani na utu-
livu kimsingi wameshanusa 
harufu ya kushindwa vibaya 
na hivyo wanachokifanya ni 
kuchochea vurugu zitokee 
nchini.

“Msikubali vurugu zitokee 
maeneo yetu, vurugu hazich-
agui uwapo kwenye mpango 
wa vurugu na asiyeku-
wapo, likilipuka limelipuka,” 
alisema.

Mama Samia alisema 
katika kipindi cha miaka mi-
tano ijayo, serikali imejipan-
ga kwenda kwa kasi zaidi 
katika utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo katika sekta 
za maji, afya, elimu, umeme, 
kilimo  na miundombinu.

Makamu wa Rais huyo pia 
aliwaomba wananchi waji-
tokeze kwa wingi siku ya 
Oktoba 28, mwaka huu ku-
wapigia kura rais, wabunge 
na madiwani wa CCM ili 
serikali iendelee kuwaletea 
maendeleo.

Alisema kunapokuwa na 
mchanganyiko wa madiwani, 
Baraza la Madiwani wa Hal-
mashauri linakuwa linatumia 
muda mwingi kulumbana 
kwenye vikao na hivyo ku-
zorotesha maendeleo.

Na  Enock  Charles

TUME ya Taifa ya Uchaguzi  
(NEC) kupitia Kamati ya Maadili, 
imemwonya mgombea wa urais 
(CHADEMA), Tundu  Lissu, 
kuhusu msimamo wake wa kue-
ndelea na kampeni licha ya ku-
zuiwa.

Juzi, Kamati ya Maadili ili-
tangaza kuzuia kampeni kum-
zuia mgombea huyo kuende-
lea na kampeni zake kwa siku 
saba baada ya kutuhumiwa 
kukiuka kanuni za maadili ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu. 

Hata hivyo, muda mfupi baada 
ya kutangazwa kwa zuio hilo 
dhidi yake, Lissu aliitisha kikao 
na waandishi wa habari nyum-
bani kwake jijini Dar es Salaam 
na kusisitiza kuwa anakusudia 
kuendelea na kampeni zake ku-
tokana na kile alichokiita tume 
kutumika kumhujumu.

Wakati Lissu akitangaza 
dhamira yake hiyo, Kamati ya 
Maadili jana ilimtaka kutekeleza 
adhabu iliyompa, ikionya kuwa 
kuendelea na kampeni ku-
tamgharimu zaidi.

Katibu wa Kamati hiyo, Em-
manuel Kawishe, alisema kama-

ti yao ilikuwa sahihi kupeleka 
kwa Katibu Mkuu wa CHADEMA 
barua ya wito wake kwa Lissu 
kwa kuwa ndiye mdhamini wa 
mgombea urais kupitia chama 
hicho tofauti na inavyodaiwa na 
Lissu kuwa alitakiwa kupewa ba-
rua yeye mwenyewe.

“Tume inawasiliana na Ka-
tibu Mkuu na siyo vinginevyo, 
hivyo madai ya Bwana Lissu 
kwamba hajapokea barua ya 
malalamiko mpaka leo ni uongo, 
chama chake kilipokea barua na 
malalamiko yaliwafikia yakimta-
ja kwa jina lake yeye mwenyewe.

“Adhabu inatakiwa kutekele-

zwa kwa kuwa imetolewa na 
chombo chenye mamlaka 
ya kisheria na kwa kuzinga-
tia taratibu, mgombea urais 
kupitia CHADEMA anatakiwa 
kuheshimu na kutekeleza ad-
habu hiyo kama ilivyotolewa,” 
Kawishe alisema.

Alifafanua kuwa katika kip-
indi chote cha siku saba za ad-
habu hiyo zilizoanza jana, Lissu 
haruhusiwi kujinadi na hata 
kuwapigia kampeni wagombea 
wengine wa nafasi za ubunge na 
udiwani, lakini wagombea wa 
nafasi hizo wanaruhusiwa kum-
nadi.

NEC yamwonya Tundu Lissu 

JPM aanika mabilioni yaliyokopwa 
mahususi kwa miradi ya Zanzibar
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR 

MGOMBEA wa urais kwa tiketi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Dk. John Magufuli, ameweka 
hadharani kiwango cha fedha 
kilichokopwa na Serikali ya Tan-
zania kwa lengo la kugharamia 
miradi ya maendeleo visiwani 
Zanzibar katika miaka 40 iliyo-
pita.

Amesema kuwa katika kipindi 
hicho cha miongo minne, Sh. tri-
lioni 2.3 zilikopwa na serikali ma-
hususi kwa utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo visiwani hapa, 
hivyo wanaosema muungano 
hauna faida kwa Zanzibar ni 
waongo.

Dk. Magufuli alibainisha hayo 

wakati akinadi sera zake na 
kuomba kura kwa wananchi 
maelfu waliokuwa wamefurika 
kwenye Viwanja vya Mnazim-
moja visiwani hapa kumsikiliza.

Alisema muungano huo una 
faida kubwa, ukiwezesha kuwa 
na taifa moja lenye mshikamano 
mkubwa na wa kutolewa mfano 
wa kuigwa barani Afrika.

“Ukimsikia mtu anasema 
muungano hauna faida, ujue ana 
upungufu wa kitu kichwani. Dk. 
Magufuli alisema.

Aliahidi kuwa endapo akich-
aguliwa tena kuongoza nchi, 
atamaliza kero za muungano zi-
lizobaki kama alivyofanya katika 
deni la Sh. bilioni 22.9 la umeme 
ambalo Zanzibar ilikuwa ina-
daiwa na Shirika la Umeme (TA-

NESCO).
Dk. Magufuli pia alimsifia Dk. 

Shein kwa maendeleo aliyoya-
fanya katika kipindi chake cha 
uongozi kwa miaka mitano iliyo-
pita, akisema amefanikiwa kuku-
za uchumi wa Zanzibar hasa 
kupitia sekta ya utalii, kilimo, 
uimarishaji wa miundombinu 
ya barabara na kujenga soko la 
kisasa. Vilevile, alisema mgom-
bea urais wa Zanzibar (CCM), 
Dk. Hussein ni mtu mvumilivu 
na mchapakazi, akikumbusha 
utendaji wake katika Wizara ya 
Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa 
kwa muda wa miaka 15.

“Dk. Mwinyi ni mwaminifu, 
mchapakazi na mwadilifu na 
ndiyo nilipokuwa Rais, sikuona 
mtu mwingine wa kumpa Wiz-

ara ya Ulinzi na ndiyo maana ni-
kampa yeye,” alisifu.

Aliwaomba Wazanzibar kum-
chagua Dk. Mwinyi, akiahidi  
kushirikiana naye kwa maslahi 
ya Zanzibar hasa kwenye sekta 
ya mafuta na gesi ambayo alise-
ma inapaswa kuwa na faida kwa 
Zanzibar.

“Ukitaka utamu wa sukari 
uonje, mpeni kura Dk. Mwinyi 
Wazanzibari awe Rais wenu, ana 
uwezo mkubwa wa kutunza am-
ani,” Dk. Magufuli alisema.

Mwenyekiti huyo wa CCM 
alitaka Dk. Mwinyi kuhakikisha 
anateua Makamu wa Pili wa Rais 
kutoka Kisiwani Pemba ikiwa 
atashinda nafasi hiyo ili kuondoa 
mgawanyiko kati ya Pemba na 
Unguja.
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Safari treni 
Arusha-Dar 
kuongezwa
Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA

SHIRIKA la Reli (TRC), 
limesema liko tayari kuongeza 
safari kutoka nne kwa wiki 
kutoka Mkoa wa Arusha 
mpaka jijini Dar es Salaam 
kulingana na idadi ya abiria 
itakavyoongezeka.

Vilevile, TRC imepunguza 
bei ya usafiri huo kutoka 
Sh. 18,000 hadi Sh. 16,000 ili 
kusaidia wananchi wanyonge 
kutumia usafiri huo.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
TRC, Prof. John Kandoro ali-
bainisha kuwapo kwa mpango 
huo jijini Arusha wakati wa 
mapokezi ya treni ya abiria 
kwa mara ya kwanza iliyo-
wasili mkoani humo kutoka 
jijini Da es Salaam baada ya 
miaka 30 kupita bila kuwapo 
usafiri huo.

Alisema pia wapo mbioni 
kuanzisha usafiri wa treni 
kutoka Arusha hadi Moshi 
mkoani Kilimanjaro.

“Hii ni kutokana na upendo 
wa serikali kwa wananchi 
wake kutaka kusaidia usafiri 
rahisi na hasa kipindi hiki 
tunachokwenda cha uhitaji 
mkubwa wa usafiri,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, 
Kenan Kihongosi, kwa niaba 
ya Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
Idd Kimanta, alisema serikali 
imetoa zaidi ya Sh. bilioni 15 
kukarabati miundombinu ya 
reli, ili kurejesha usafiri wa 
treni.

Alisema Rais John Magu-
fuli anahitaji kupongezwa 
kutokana na uzalendo wake 
huo na kupitia uboreshaji wa 
miundombinu na ununuzi wa 
ndege uliowezesha ongezeko 
la watalii na kupandisha 
uchumi wa nchi.

“Ninaomba mpongeze 
serikali, msisikilize wahuni 
wachache wanaomtukana Rais 
wetu kwa kupinga yote aliyo-
fanya, kosa la Rais Magufuli 
lipi wakati ametufanyia mengi 
ambayo hatuwezi kuyasema 
hapa?” alihoji.

“Mnyonge mnyongeni, haki 
yake mpeni, haki hiyo anape-
wa nani kama siyo Magufuli? 
Ninaomba vijana wenzangu 
mpeni haki na kumwombea 
na kumuunga mkono rais 
wetu.

“Ninaomba msisikilize watu 
wanaohamasisha kufanya 
vurugu na serikali haichezewi, 
hatuwezi kuruhusu watu 
1,000 wachezee amani ya 
watu milioni moja, anaye-
hamasisha vurugu, kitaka-
chompata atasimulia na ukoo 
wake, siwezi kukubali mama 
yangu apigwe au mzee wangu 
apigwe, sitakubali lazima 
tulinde amani ya nchi yetu,” 
alisema.

Na Mwandishi Wetu, 
geita

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Uwekezaji), 
ameipongeza Kampuni ya SGA 
Tanzania kwa kukuza teknolo-
jia baada ya kuibuka mshindi 
wa tatu wa jumla kwenye mao-
nyesho ya kimataifa ya teknolo-
jia ya madini yaliyofanyika 
mjini Geita.

Angela Kairuki, ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi kwenye 
maonyesho hayo, aliipongeza 
kampuni hiyo inayojishughuli-
sha na utoaji wa huduma kwe-
nye sekta ya ulinzi, kwa kuin-
giza teknolojia za kisasa hasa 
kwenye sekta ya madini.

Maonyesho hayo yalishiriki-
sha washiriki mbalimbali ku-
toka Tanzania na nje ya nchi.

Waziri Kairuki alisema SGA 
Tanzania imesaidia kutoa elimu 
kuhusu teknolojia za kisasa zi-
nazosaidia kwenye utoaji wa 
huduma za ulinzi nchini.

Meneja wa Mauzo na Masoko 
wa SGA Tanzania, Faustine 
Shoo, alisema tuzo hiyo ni 
ishara kuthibitisha ubora za 
huduma zinazotolewa hasa 
kwenye uwekezaji wa teknolo-
jia uliofanywa na kampuni 

hiyo katika kipindi chote tangu 
kuanzishwa kwake.

“Tumethibitisha namna 
teknolojia mpya za ulinzi 
zinaweza kusaidia kuboresha 
ulinzi kwenye maeneo ya mi-
godi na kupunguza uwezekano 
wa kupata hasara. 

“Kwa teknolojia hizi, migodi 
ya madini itakuwa sehemu 
salama kwa ajili ya kufanya 
kazi na serikali itafikia kusidio 
lake la kudhibiti bidhaa za ma-
dini kwaa ajili ya maendeleo ya 
uchumi,” alisifu.

Meneja huyo alisema SGA 
Tanzania inafanya kazi na kam-
puni kubwa za madini nchini 
na faida zake zimeonekana kwa 
kuwa migodi mingi imedhibiti 
shughuli zake na kuimarisha 
ulinzi.

Mkurugenzi wa SGA Tanza-
nia, Eric Sambu, alisema ame-
furahishwa na kutambuliwa 
kwa kampuni yake katika utoaji 
wa huduma bora, akitamba 
kuwa imethibitisha kwamba 
wanaweza.

Aliwapongeza wafanyakazi 
wa kampuni hiyo kwa kuonye-
sha uwezo mkubwa katika mas-
uala ya ukuzaji wa teknolojia 
na kutoa huduma zinazoakisi 
thamani ya fedha za wateja.

Waziri aipongeza SGA ukuzaji wa teknolojia

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana Rushwa nchini (TAKUKURU), Brigedia Jenerali, John Mbungo akikata utepe kufungua 
jengo jipya la taasisi hiyo, wilaya ya Masasi, mkoani Mtwara jana. PICHA: HAMISI NASRI

DAS abaini kiini mauaji wazee
Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA

KATIBU Tawala wa Wilaya ya 
Shinyanga, Boniphace Chambi, 
amesema uchunguzi walioufan-
ya kuhusu mauaji dhidi ya wa-
zee, umebaini familia na ndugu 
wa karibu ndiyo wahusika 
wakuu wa kadhia hiyo.

Kiongozi huyo alisema mjini 
hapa juzi kuwa familia pamoja 
na ndugu wa karibu, wameku-
wa wakiwatuhumu wazee hasa 
wenye macho mekundu kuwa 
ni wachawi na kufikia hatua ya 
kupanga njama ya kuwatoa uhai 
kwa kuwakata kwa mapanga.

Chambi alikuwa mgeni rasmi 
kwenye maadhimisho ya Siku ya 
Wazee Duniani, akimwakilisha 
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, 
Jasinta Mboneko, katika Kata ya 
Masengwa wilayani Shinyanga 
yalikofanyika kiwilaya.

Alisema jamii inapaswa 
kubadilisha mitazamo yao poto-
fu na kuwatunza wazee ambao 
wao ni baraka na siyo kuwatuhu-
mu kwa uchawi na kuwaua kika-
tili.

“Tunashukuru Mungu kwa 
sasa mauaji ya wazee yatokanayo 
na imani potofu za kishirikina 
yamepungua tofauti na miaka 
ya nyuma ambapo hali ilikuwa 

mbaya sana,” alisema Chambi.
Katibu wa Baraza la Wazee 

wilayani huko, Boniphace Boaz, 
akisoma risala, aliishukuru seri-
kali kupunguza tatizo hilo la 
mauaji dhidi ya wazee na kuom-
ba elimu iendelee kutolewa.

Vilevile, Boaz ambaye pia ni 
daktari mstaafu, alisema kuna 
haja vyombo vya dola kuendelea 
kuwakamata waganga wa jadi 
wanaopiga ramli chonganishi, 
akisisitiza kuwa ni chanzo king-
ine kikuu cha mauaji na ukatili 
dhidi ya wazee.

Kiongozi huyo wa baraza pia 
aliishukuru Halmashauri ya 
Wilaya ya Shinyanga kwa ku-

wapatia kadi za matibabu bure 
wazee 5,568, huku zingine 7,859 
zikiendelea kutengenezwa. 
Alibainisha kuwa kwa sasa hal-
mashauri hiyo ina jumla ya wa-
zee 13,176.

Mratibu wa Shirika la Kutetea 
Haki za Wazee (Tawale) mkoani 
Shinyanga, Eliasenya Nnko, 
alisema kuwa kwa kushirikiana 
na serikali, wanaendelea kutoa 
elimu kwa jamii kuwathamini 
wazee na kuwatunza.

Alisema kazi hiyo inafanyika 
sambamba na kukemea matukio 
ya ukatili dhidi ya kundi hilo na 
kuwezesha huduma za matiba-
bu kwa wazee bila malipo.

Alisema ulinzi ni suala muhimu 
kwenye uwekezaji katika sekta ya 
madini kwa kuwa inaongeza tija 
na SGA Tanzania inajivunia kwa 
kushiriki kutimiza hayo. “SGA Tan-
zania ni kampuni ya kwanza bin-
afsi kutoa huduma za ulinzi hapa 
Tanzania na imeonyesha umahiri 
wake kutokana na kuwa na timu 
yenye motisha.

“Kwa timu ya wafanyakazi 
18,000 kwenye kampuni iliyoan-
zishwa miaka 50 iliyopita, dhima 

na dira yetu ni watu. Tumewekeza 
zaidi kwenye mafunzo na tuna-
hakikisha kwamba tunalipa zaidi 
ya viwango vya soko kuwapa moti-
sha na kuhakikisha hawahami,” 
alisema.

Alisema wakati kampuni in-
aadhimisha miaka 36 ya uwepo 
wake nchini, kumekuwapo na 
ukuaji hasa kipindi cha miaka mi-
tano iliyopita kutokana na mapin-
duzi na shughuli ambazo zimeki-
dhi matarajio ya wateja.
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Wasiojulikana watafuna 
mamilioni ya Muhimbili 

Na Mary Geofrey

K
AMUSI ya Kiswahili San-
ifu Toleo la Mwaka 2004 
inatoa tafsiri ya neno 
‘mgonjwa’ kuwa ni mtu 

aliye na maradhi au maumivu fu-
lani katika mwili wake.

Katika Taasisi ya Tiba ya Mi-
fupa Muhimbili (MOI), wagonjwa 
wamegawanywa katika makundi 
mawili ambayo ya wagonjwa wa 
kawaida na wagonjwa mahututi 
wanaohitaji uangalizi maalumu 
wa wataalamu wa afya.

Vilevile, kwenye kundi la pili 
lenye wagonjwa mahututi, kuna 
wagonjwa ambao wanafikishwa 
hospitalini huko kupatiwa mat-
ibabu wakiwa hawatambuliki kwa 
majina wala maeneo wanakoishi. 

Wataalamu wa afya katika taasi-
si hiyo wamelibatiza kundi hilo la 
wateja wao kwa jina la ‘wagonjwa 
wasiotambulika’. Mkurugenzi 
Mtendaji wa MOI, anasema wag-
onjwa hao ni wanaopata ajali bara-
barani na kusaidiwa na wasamaria 
wema na wale wanaookotwa mae-
neo mbalimbali nchini wakiwa 
wamepoteza kumbukumbu.

Dk. Respicious Boniface, katika 
mahojiano maalum na Nipashe 
jijini Dar es Salam, anabainisha 
kuwa kwa kipindi cha miaka mita-
tu iliyopita, taasisi hiyo imetumia 
Sh. milioni 80.8 kutoa matibabu 
kwa wagonjwa wasiotambulika.

Anafafanua kuwa kwa mwaka 
2017 pekee, walipokea wagonjwa 
46 wa kundi hilo, saba wakiti-
biwa katika Chumba cha Uangal-
izi Maalum (ICU) na 39 wodi za 
kawaida. Kati yao, wanne wali-
poteza maisha.

Dk. Boniface anasema kwa 
mwaka huo, walitumia Sh. milioni 
24.76 kuwatibu wagonjwa hao, 
zikijumuisha Sh. milioni 2.7 zilizo-
tumika kwa ajili ya chakula na Sh. 
8.4 za upasuaji.

“Kwa kipindi hicho cha mwaka 
2017 katika gharama hizo za mat-
ibabu, Sh. milioni 1.8 zilitumika 
kwa ajili ya wagonjwa wa ICU, 
Sh. milioni tano kwa waliolazwa 
wodi za kawaida na Sh.  milioni 9. 
2 zilitumika kwa ajili ya ushauri, 
uchunguzi na dawa za kulevya, 
hivyo jumla kuwa Sh. milioni 24.76 
zilizolipwa na MOI,” anafafanua.

Kwa mwaka 2018, Dk. Boniface 
anasema walitumia Sh. milioni 
18.2 kwa ajili ya kuwatibu na ku-
wapa mahitaji muhimu wagonjwa 
wasiotambulika 32. Kati yao, wa-
tano walilazwa ICU, 27 wodi za 
kawaida. Mkurugenzi huyo ana-
bainisha kuwa mmoja alifariki du-
nia wakati akipatiwa matibabu.

Anasema kuwa Sh. milioni 18.2 
zilizotumika mwaka huo kulihu-
dumia kundi hilo zilijumuisha 
gharama za ICU Sh. milioni 1.7, 
wodi za kawaida Sh. milioni 4.5, 
ushauri, uchunguzi na dawa za 
kulevya Sh. milioni 6.4, chakula 
Sh. milioni 1.9 na upasuaji Sh. mil-
ioni 5.4.

Kwa mwaka uliofuata (2019), 
mkurugenzi huyo anabainisha 
kuwa walipokea wagonjwa wa-
siotambulika 44. Kati yao, watano 
waliwekwa ICU na 39 walitibiwa 
katika wodi za kawaida, huku 
wawili wakifariki dunia wakiwa 
hospitalini huko.

Anabainisha kuwa wagonjwa 
hao 44 waliigharimu taasisi hiyo 
Sh. milioni 27 zikijumusiha Sh. mil-

ioni 2.1 za huduma za ICU, Sh. mil-
ioni 8.1 kwa wodi za kawaida, Sh. 
264,000 za chakula, Sh. milioni 
8.8 kwa ajili ya ushauri, uchunguzi 
na dawa za kulevya pamoja na 
Sh. milioni 7.8 zilizotumika katika 
upasuaji.

Dk. Boniface anabainisha kuwa, 
katika kipindi cha kuanzia Januari 
hadi Juni mwaka huu, walipokea 
wagonjwa wasiotambulika 19. Kati 
yao, wawili waliwekwa ICU, 17 
wodi za kawaida. Anasema wag-
onjwa 18 walipona na mmoja ali-
poteza maisha.

Anaendelea kufafanua kuwa, 
katika miezi hiyo sita, taasisi hiyo 
ilitumia Sh. milioni 10.6 kuokoa 
maisha ya wagonjwa hao, ziki-
wamo Sh. 560,000 zilizotumika 
kugharamia huduma za ICU, 
Sh. 238,000 kwa wagonjwa wa 
kawaida, Sh. milioni 3.8 kwa ajili 
ya ushauri, uchunguzi na dawa za 
kulevya, Sh. 114,000 za chakula na 
Sh. milioni 3.8 za malipo ya upas-
uaji.

Mkurugenzi huyo anasema MOI  
imekua ikipokea majeruhi wa ajali 
kutoka maeneo mbalimbali ya Jiji 
la Dar es Salaam na mikoa min-
gine na inatumia gharama hizo 
kuwatibu na kuwatunza.

Anasema kundi hilo la wag-
onjwa wasiotambulika linafik-
ishwa hospitalini huko na wasa-
maria wema na vyombo vya dola, 
hasa Jeshi la Polisi.

“Mnapokea majeruhi lakini ni 

‘unknown’ (wasiofahamika), mtu 
anapata ajali, anaumia sehemu 
ya kichwa au sehemu nyingine ya 
mwili, anapoteza fahamu na kufik-
ishwa hospitali akiwa hana kum-
bukumbu, inabidi taasisi itumie 
fedha zake kumtibu,” anasema.

Dk. Boniface anafafanua kuwa, 
kwa kuwa MOI ni hospitali ya 
umma na jukumu lake msingi ni 
kuokoa maisha kabla ya mambo 
mengine, kundi hilo la wag-
onjwa hupatiwa matibabu stahiki 
na mgonjwa anapozinduka na 
kurejesha kumbukumbu, taratibu 
zingine huwa zinafuata ikiwamo 
kuwatafuta ndugu zake.

Hata hivyo, anasema baadhi 
ya wagonjwa hao hushindikana 
kuwapata ndugu zao kutokana 
na kupata majeraha makubwa na 
hivyo kushindwa kurejesha kum-
bukumbu zao hata baada ya kuka-
milika kwa matibabu.

“Katika hili, huwa tunalazimika 
kutafuta utaratibu wa kuwatafuta 
ndugu kwa kuwatangaza kwa 
kutumia picha zao na ndugu wa-
napoona, hujitokeza na kuwa-
chukua wapendwa wao,” anase-
ma.

Anaongeza kuwa taasisi hiyo 
kupitia Kitengo cha Ustawi wa 
Jamii, imekuwa ikiwasafirisha baa-
dhi ya wagonjwa wasio na ndugu 
au waliotelekezwa na kuwafikisha 
kwenye vijiji vyao katika mikoa 
mbalimbali nchini.

Dk. Boniface anaanika kikwazo 

kingine kwamba licha ya kuwa-
tangaza, baadhi ya wagonjwa 
huwa hawapati ndugu zao, hivyo 
kulazimika ‘kuishi’ hospitalini kwa 
muda mrefu, akibainisha kuwa 
kuna waliowahi kukaa hospitalini 
huko hadi miaka mitatu wakiigha-
rimu taasisi mamilioni ya Sh. ku-
wahudumia.

NDUGU KUTOROKA 
Meneja Ustawi wa Jamii na 

Uhusiano wa MOI, Juma Almas, 
anasema MOI hutumia sehemu ya 
mapato yake kulitibu na kulihu-
dumia kwa chakula kundi hilo la 
wagonjwa.

Almas anadokeza kuwapo kwa 
tatizo la baadhi ya ndugu wa wag-
onjwa kuchukua uamuzi wa ku-
toroka baada ya kuwaona ndugu 
zao wakiwa katika hali mbaya hos-
pitalini huko.

“Kuna ndugu wanajitokeza wa-
namwona mgonjwa wao ndani ya 
wiki moja hadi mbili. Wakipewa 
gharama za matibabu au wakiam-
biwa kuna kipimo au dawa za ku-
nunua, wanaondoka na hawarudi 
tena,” anasema.

Meneja huyo anabainisha kuwa 
tatizo hilo lina ushuhuda mkubwa 
kwa wagonjwa waliovunjika uti 
wa mgongo, walioumia kichwani 
na waliopooza.

“Maisha ya watu wengi wa 
mjini ni ya kubangaiza, hivyo una-
popata tatizo kubwa namna hiyo 
ndugu wakija siku mbili tatu, un-

awaambia ‘kanunue dawa fulani’, 
anapotea siku tatu humuoni. Sasa, 
hospitali inabaki na dhana kuwa 
huyu mgonjwa ana ndugu kumbe 
washaingia mitini,” anasema.

Almas anaendelea: “Ndugu wa 
aina hiyo wanawaathiri wagonjwa 
kisaikolojia kwa sababu wagonjwa 
hawahitaji tu kulipiwa gharama za 
matibabu, bali faraja kutoka kwa 
ndugu, jamaa na marafiki.”

Anasema baadhi ya wagonjwa 
wanaookotwa na wasamaria 
wema, hufikishwa hospitalini 
huko wakiwa na vitambulisho, 
lakini wengi wao hufika wakiwa 
wameibiwa kila kitu, hivyo kuwa 
na ugumu katika kuwapata ndugu 
zao.

“Wengi wao ni wagonjwa wa-
naofikishwa hospitalini baada ya 
kupata ajali za barabarani kama 
watembea kwa miguu, waendesha 
baiskeli na pikipiki na wachache 
ni mareruhi walioanguka kwenye 
majengo marefu au wagema mi-
nazi,” anabainisha.

Almas anashauri ndugu wa wag-
onjwa kutoogopa kujitokeza ku-
wajulia hali ndugu zao na kuzun-
gumza na hospitali ili kufahamu 
cha kufanya badala ya kujificha.

“Elimu inahitajika zaidi kwa 
jamii, ndugu anapopata ajali waji-
tokeze ili wafanye mazungumzo 
na hospitalini kuangalia namna ya 
kuokoa maisha ya mgonjwa wao,” 
anashauri.
nITAENDELEA WIKI IJAYO

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Tiba ya Mifupa Muhimbili (MOI), Dk. Respicious Boniface.
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habari kitaifa

Na Romana Mallya

JESHI la Polisi mkoani Mara, 
linamshikilia mkazi wa Senger-
ema mkoani Mwanza, Fredrick 
John (20), kwa tuhuma za kuua 
watu wawili akiwamo mpenzi 
wake, Doris Samson.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mara, Daniel Shillah, aliwaam-
bia waandishi wa habari jana 
kuwa, John pia anatuhumiwa 
kumuua mtoto Nicson Charles 
(5) ambaye ni mdogo wa Doris.

Kamanda Shillah alisema 

mauaji hayo yalitokea Septemba 
25, mwaka huu wilayani Bunda 
mkoani Mara, chanzo kikidaiwa 
wivu wa mapenzi.

“Fredrick alikuwa anaishi na 
kufanya shughuli zake Senger-
ema na Doris alikuwa anaishi 
Bunda. Siku ya tukio, Fredrick 
alikwenda kumtembelea mpen-
zi wake na ndipo walipogom-
bana baada ya Doris kutaka 
waondoke wote na mwenzake 
kutoafiki,” alisema.

Kamanda Shillah alisema 
wawili hao waligombana na ndi-

po John aliposababisha kifo cha 
mpenzi wake.

Aliendelea kueleza kuwa 
kutokana na mtoto Nicson 
kushuhudia mauaji hayo, 
mtuhumiwa         huyo aliamua 
kumnyonga.

“Baada ya mauaji hayo, Fre-
drick alizificha maiti kila moja 
iliwekwa kwenye kochi lake 
kwenye sebule na kuwafungia 
mlango,” alisema.

Kiongozi huyo wa polisi 
alisema kuwa baada ya mauaji 
hayo, mtuhumiwa aliiba simu 

ya marehemu Doris pamoja 
na luninga yake na kukimbilia 
Mwanza.

Alisema mtuhumiwa huyo 
alikamatwa Jumatano, mtaa 
wa Ilemela mkoani Mwanza 
na alipohojiwa, alikiri kufanya 
mauaji hayo ya mtu na mdogo 
wake.

Kamanda alisema mtuhumi-
wa huyo katika mahojiano, pia 
alikiri kuiba vitu nyumbani kwa 
mpenzi wake huyo ambavyo 
kwa sasa wanavishikilia kwa ajili 
ya ushahidi.

Majaliwa ataja 
sifa za rais wa 
kupewa kura
Na Neema Sawaka, KAHAMA

MJUMBE wa Kamati Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Kassim Majaliwa, amewataka 
Watanzania watakaopiga kura 
Oktoba 28, mwaka huu, kumpa 
kura mgombea atakayewaun-
ganisha ili waendelee kuwa 
wamoja na atakayetumia 
rasilimali za nchi kwa manufaa 
ya wote.

Alisema katika uchaguzi 
ujao, wananchi wanatakiwa 
kutulia na kuchagua kiongozi 
bora anayeshirikisha watu 
katika maendeleo yao na 
kuwaunganisha kuwa kitu 
kimoja.

Majaliwa aliyasema hayo 
jana wakati akimwombea kura 
mgombea urais kwa tiketi ya 
CCM, Dk. John Magufuli, katika 
mkutano wa kampeni uli-
ofanyika kwenye viwanja vya 
Magufuli mjini Kahama.

Alisema Watanzania wataka-
ompa kura Dk. Magufuli katika 
uchaguzi wa mwaka huu, 
watakuwa wamefanya uamuzi 
sahihi kwa kuwa anaweza 
kusimamia na kuratibu rasili-
mali za wananchi kwa kiwan-
go cha juu.

Majaliwa ambaye pia ni Wa-
ziri Mkuu, alisema kuwa kuele-
kea uchaguzi huo, Watanzania 
wanatakiwa kulinda tunu 
ya amani ya nchi kwa kuwa 
imekuwapo tangu zamani, nchi 
ilipopata uhuru.

Aliwataka wananchi ku-
wabeza watu wanaopitapita 
na kutukana na kuongeza 
kuwa, kiongozi mzuri ni yule 
anayelinda utawala wake 
pamoja na majeshi ya nchi.

Mgombea ubunge wa Bu-
kombe mkoani Geita (CCM), 
Dotto Biteko, alisema Wilaya 
ya Kahama ni moja ya maeneo 
ambayo yanakusanya mapato 
yake yatokanayo na madini.

Mbaroni tuhuma kwa kuua mpenzi, mtoto

Na Vincent Mpepo, OUT

PROFESA Mugyabuso Muloko-
zi, amesema wizi wa maandishi 
ni tatizo linalorudisha nyuma 
maendeleo katika sekta ya elimu 
hususani katika maandalizi ya 
wataalamu wenye weledi kwenye 
taaluma.

Mtumishi huyo wa zamani wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), aliyasema hayo juzi 
wakati wa warsha ya uandishi wa 
kitaaluma inayofanyika Chuo Ki-
kuu Huria cha Tanzania (OUT).

Aliwaeleza washiriki madhara 
yatokanayo na vitendo hivyo 
ikiwa ni  pamoja na kupata wahit-
imu wasiokidhi vigezo na ubora 
wa soko katika sekta ya umma na 
binafsi.

Profesa Mulokozi alibainisha 
mbinu mbalimbaIi za kutambua 
wizi wa maandishi katika matini, 
machapisho na tasnifu ikiwa ni 
pamoja na kuangalia kurasa za 
mwanzo za tasnifu zikilingan-
ishwa na kurasa za ndani.

“Kutokana na ukweli kuwa Wa-
tanzania wengi siyo mahiri wa 
Kiingereza, mara nyingi kurasa 
za mwanzo za tasnifu huandikwa 
na mwanafunzi mwenyewe, kitu 
kinachoweza kumsaidia mhadhi-
ri kugundua wizi wa maandishi 
kirahisi akifananisha na kurasa za 
ndani kwa kuangalia aina ya lugha 
katika sehemu hizo,” alibainisha.

Profesa Mulokozi alisema ka-
tika kudhibiti wizi wa maandishi, 
watahini wa ndani na wa nje wa-
napaswa kutekeleza kikamilifu 

kazi yao ili kupata kazi bora za 
kitaaluma.

Alisema pamoja na uwapo wa 
teknolojia zinazosaidia katika 
ugunduzi wa wizi wa maandishi, 
bado kuna tatizo la tansifu zina-
zofanyika kwa lugha ya Kiswahili 
kwa kuwa lugha hiyo haijangizwa 
kwenye mifumo hiyo ya kiditali.

Washiriki katika warsha hiyo 
walijadili mbinu mbalimbali za 
wizi wa kitaaluma, wakieleza 
kuwa kadhia hiyo inatokana na 
uvivu, uzembe na uhitaji wa kuhit-
imu kwa sababu za kupanda ma-
daraja.

Mhadhiri Newton Kyando wa 
OUT alisema pamoja na vikwazo 
vingine, lugha ya kufundishia 
ndiyo kiini cha tatizo la wizi wa 
maandishi ya kitaaluma katika 

taasisi nyingi za elimu ya juu.
“Wapo wanafunzi ambao wa-

nafanya wizi wa maandishi ya ki-
taaluma kwa sababu za kutoelewa 
lugha zinazotumika kufundishia 
katika kuelezea dhana fulani, 
hivyo kujikuta wameingia kwenye 
wizi,” alisema.

Alisema kwa uzoefu wake ame-
kutana na mazingira ya wanafunzi 
ambao wanatetea hoja kwa lugha 
ya Kiswahili, lakini hawawezi 
kuelezea kwa Kiingereza, hivyo 
kulazimika kuchukua maandiko 
ya Kiingereza   ili kujazia pana-
popungua kukidhi maelezo ya 
dhana husika.

Mkuu wa Kitivo cha Sheria, Dk. 
Rindstone Ezekiel, alisema mwen-
delezo wa wizi wa maandishi una-
tokana na majukumu mengi wali-

yonayo wahadhiri, hivyo kukosa 
muda wa kupitia kazi hizo kwa 
umakini.

“Changamoto nyingine inato-
kana na uwapo wa wanataaluma 
ambao wanaridhika kwa kuanga-
lia tu kazi kwa juujuu na mwone-
kano wa nje,” alisema Dk. Ezekiel.

Aliongeza kuwa katika taasisi 
nyingi za elimu ya juu, wapo watu 
ambao wanafanya shughuli za ku-
saidia wanafunzi kuandika utafiti 
na tasnifu na mara nyingi ofisi zao 
ziko maeneo jirani na vyuo.

Mhadhiri Msaidizi kutoka 
UDSM, Zamda Geuza, alisema 
matatizo mengi ya wizi wa 
maandishi ya kitaaluma yata-
dhibitiwa ikiwa wadau wote wata-
heshimu maadili ya kazi na wajibu 
wao katika nafasi zao.

Wizi wa maandishi tatizo kwa taaluma

Mwenyekiti 
wa Umoja 
wa Wa-
nawake wa 
CCM (UWT), 
Wilaya ya 
Muheza, 
Al-Shaymaa 
Kwegyir 
(kushoto), 
akiwa na 
mgombea 
ubunge 
Jimbo la 
Muheza, 
Hamisi 
Mwinjuma 
‘Mwana 
FA’ (wa pili 
kushoto) na 
mgombea 
udiwani 
Kata ya 
Mtindiro, 
Mustafa Ha-
tibu (kulia) 
wakijibu-
rudisha kwa 
kinywaji 
cha al-
kasusi, 
katika eneo 
la msikiti 
mkuu wa 
Ijumaa,  
juzi.  
PICHA: 
STEVEN 
WILLIAM
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MAONI & UCHAMBUZI

MABASI ya mikoani ambayo yameku-
wa yakitumia stendi ya Ubungo, jijini 
Dar es Salaam, yatarajia kuhamishiwa 
Mbezi Mwisho wiki chache zijazo ili 
kuendelea kutoa huduma huko.

Kuhamia kwa mabasi hayo Mbezi 
Mwisho, kunatokana na maelekezo 
ya Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Joseph Nyamhanga.

Nyamhanga alitoa maagizo hayo 
kwa Mkurugenzi wa Jiji la Dar es Sa-
laam, Spora Liana, kuhakikisha mabasi 
yaendayo mikoani yanahamia katika 
stendi hiyo inayojengwa eneo la Mbezi 
Mwisho.

Katibu huyo anataka mabasi hayo 
yahamishiwe stendi mpya ya Mbezi 
kabla ya Oktoba 15 na kuacha stendi ya 
Ubungo kwa kuwa ni mali ya mradi wa 
mabasi yaendayo haraka.  Ujenzi wa 
stendi ya mabasi yaendayo mikoani na 
nchi za jirani, unaoigharimu serikali 
Sh. bilioni 50.9, unaelezwa na Liana 
kuwa umefikia hatua nzuri ya kuka-
milika.

Inalezwa kuwa stendi hiyo itakaku-
wa na uwezo wa kuchukua mabasi 
zaidi ya 700 kwa wakati mmoja, ikiwa 
ni ongezeko la zaidi ya mabasi 400 
ambayo yamekuwa wakitumia stendi 
ya Ubungo.

Aidha, stendi hiyo mpya inatajwa 
kuwa ni ya kipekee katika ukanda wa 
Afrika Mashariki na kati, na kwamba 
itakuwa ni suluhisho la kukosekana 
kwa stendi bora jijini Dar es Salaam.

Baada ya kueleza kwa kifupi kile 
kinachoendelea katika stendi hiyo na 
sifa zake, sasa ninataka nijikite zaidi 
kwenye suala la huduma za zimamoto, 
kwamba ni muhimu ziwapo katika 
stendi hiyo.

Kwa kuwa ni stendi ya kipekee kati-
ka ukanda wa Afrika Mashariki na kati, 
ni vyema kila huduma zikapatikana 
hapo na hasa ya zima moto ambayo 
itasaidia kuepusha majanga ya moto 
yanayoweza kujitokeza.

Ni ukweli usiopingika kwamba, 
stendi ya Ubungo haina huduma nyin-
gi ikiwamo hiyo ya zimamoto, ambayo 
ni ya muhimu, hivyo hali hiyo isijirudie 
kwenye stendi ya kisasa inayojengwa 

Stendi ya mabasi ya mikoani 
Mbezi isikose huduma hii

 Muungwana Lazima Nilonge

Watu wanaorubuni 
wapigakura wachukuliwe 
hatua za kisheria

Na Sabato 
Kasika

Baada ya 
kueleza 
kwa kifupi 
kile kina-
choende-
lea katika 
stendi hiyo 
na sifa 
zake, sasa 
ninataka 
nijikite 
zaidi 
kwenye 
suala la 
huduma za 
zimamoto, 
kwamba 
ni muhimu 
ziwapo ka-
tika stendi 
hiyo.
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TANGU kuanza kwa kampeni kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa 
rais, wabunge na madiwani uliopangwa kufanyika Oktoba 28, 
mwaka huu, kumekuwa na ripoti kuhusu matukio mbalimbali 
yanayokinzana na kanuni na sheria za uchaguzi kama ilivyoain-
ishwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC). 

Siku hadi siku kwenye vyombo vya habari kumeripotiwa 
taarifa za watu kufanya vurugu kwenye mikutano ya uchaguzi, 
matusi na kejeli dhidi ya wagombea wa upande mwingine na 
hata kuchanwa kwa picha na mabango ya baadhi ya wagombea.

Lakini kama hayo hayatoshi, katika baadhi ya maeneo, kume-
kuwapo na taarifa kwamba kuna makundi ya watu yanapita 
kwa wapigakura na kuwalaghai ili kuwapa vitambulisho ya ku-
pigia kura kwa madai kwamba wanafanya hivyo kwa lengo la 
kuwapatia mikopo kutoka taasisi za kifedha. 

Miongoni mwa maeneo hayo ni mkoani Dodoma ambako 
imedaiwa kuwa watu hao wamekuwa wakipita na kuwarubuni 
watu kwa kisingizio hicho. 

Madai hayo yaliibuliwa hivi karibuni na uongozi wa Umoja 
wa Wanawake Tanzania (UWT) Wilaya ya Dodoma kwamba 
kuna watu wameanza kupita na kuchukua vitambulisho hivyo 
wakiahidi kuwapatia mikopo, jambo ambalo si kweli kwa kuwa 
wamekuwa wakichukua na kwenda kutengeneza nakala inay-
ofanana na kitambulisho hicho.

Hatua hiyo ni ukiukwaji mkubwa wa sheria ya uchaguzi na 
kwamba inawanyima fursa wapigakura kwa kuwa itawafanya 
washindwe kutimiza haki yao ya kidemokrasia ya kuchagua 
kiongozi wanayempenda. 

Kwa kufanya hivyo, wananchi hao, kwa maneno mengine 
wanauza uhuru wao kwani watu hao wanaopita kukusanya vi-
tambulisho hivyo, wanafanya hivyo kwa manufaa yao ya kisiasa.

Jambo hilo si mara ya kwanza kufanyika kwani kabla ya vi-
tambulisho vya kupigia kura, kulikuwa na shahada ambazo 
watu wa aina hiyo walikuwa wakizinunua kwa urahisi huku wa-
miliki ama wakipewa fedha kidogo au kurubuniwa kwa madai 
ya kwenda kuzihakiki. 

Kwa kiasi kikubwa, mtindo huo ulikuwa ukifanywa na baa-
dhi ya viongozi wa vyama vya siasa kwa kuwarubuni au ku-
wanunua wafuasi wa  upande mwingine wa kisiasa kwa lengo la 
kudhoofisha wapinzani wao. Hilo pia lilikuwa likifanyika katika 
baadhi ya maeneo yaliyokuwa yakionekana kuwa na nguvu ya 
chama fulani cha siasa.

Aidha hata sasa jambo hilo linafanyika kwa malengo kama 
ya zamani ya kudhoofishana kisiasa lakini wananchi hao wana-
okubali kutoa vitambulisho hivyo, si kwamba wanakosa fursa 
ya kupiga kura bali pia kupoteza nyaraka muhimu kwa mahitaji 
mbalimbali. 

Pia ifahamike kwamba watu wanaofanya hivyo, kwa ku-
chukua kadi za kupigia kura, wanakiuka sheria za nchi kwa 
mujibu wa kifungu cha 90(2) cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi 
Sura 343, ni kosa la jinai kwa mtu yeyote kuchukua ya kadi ya 
mpigakura iliyotolewa kwa mtu mwingine.

Kwa kuwa jambo hilo linaweza kutia doa katika uchaguzi, 
ni vyema vyombo vya dola vikachukua hatua kwa kuwafua-
tilia watu wanaoendekeza tabia hiyo na kuwachukulia hatua za 
kisheria. 

Mamlaka husika pia, ikiwamo Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), ni vyema zikatoa tamko na elimu kwa wananchi ili 
watambue kuwa kuuza au kununua kadi ya mpigakura ni kosa 
la jinai.   

Mbezi Mwisho.
Kama stendi ina uwezo wa kuchukua 

mabasi 700 halafu haina huduma ya zi-
mamoto, hilo litakuwa ni tatizo, kwa kuwa 
basi moja likipata hitilafu na kuwaka moto 
zinaweza kuteketeza mengine.

Lakini huduma hiyo ikiwapo, itakuwa 
rahisi kuzima moto unaowaka, lakini kama 
itakuwa ni kusbiri huduma hiyo kutoka 
eneo la Fire, itakuwa ni hatari, hasa kuto-
kana na jiji kujaa foleni za magari.

Hivyo, wakati jijini la Dar es Salaam lik-
iendelea kusimamia ujenzi huo, lihakikishe 
kwamba huduma ya zimamoto ni mion-
goni mwa zile muhimu zitakazopatikana 
katika stendi hiyo ya kisasa.

Yawezekana stendi hiyo ikawa na zahan-
ati, sehemu ya kulala wageni, migahawa, 
vyoo na nyingine nyingi za muhimu, la-
kini kuwapo wa huduma ya zimamoto ni 
muhimu kwa usalama wa abiria na vyombo 
vya usafiri.

Ninatambua kuwa uwekezaji huo wa 
stendi, utasaidia kuboresha huduma za usa-
firi nchini na kuongeza uwekezaji kupitia bi-
ashara kwa kuwapo maeneo yaliyotengwa 
kwa watoa huduma na wafanyabiashara wa 
ngazi zote.

Wote hao wanahitaji usalama, hivyo 
bado kuna umuhimu mkubwa wa kuwapo 
kwa huduma ya zimamoto ili kwamba, li-
napotokea janga la moto iwe rahisi kukabili-
ana nalo haraka na tena kwa wakati.

Pamoja na hilo, wapigadebe wasiruhusi-
we kusogelea stendi hiyo, badala yake 
wawepo wahudumu wa mabasi husika 
watakaosaidia kuwaelekeza wageni kupata 
huduma mbalimbali zikiwamo za usafiri.

Kuruhusu wapigadebe itakuwa ni sawa 
na kruhusu vitendo vya wizi na unyanyasaji 
wa abiria kama ambavyo imekuwa ikifanyi-
ka kwenye stendi ya Ubungo ambayo sasa 
itahamia Mbezi Mwisho.

Stendi hiyo mpya inatajwa kama ya kip-
ekee, hivyo upekee huo usiruhusu kuwapo 
kwa vitendo vyovyote viovu kwa abiria na 
watu wengine, hivyo wapigadebe waishie 
ubungo.

Ninasema hivyo kwa sababu wanawad-
halilisha abiria kwa kuwavuta huku na 
kule na wakati mwingine kuwaibia mizigo, 
wanapowagombania kila mmoja akitaka 
ampeleke katika basi analotaka bila ridhaa 
ya abiria.
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safu

Hawa nao kweli waheshimiwa?	 fikra mbadala

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

H
UWA napata utata na 
wakati mwingine kinyaa 
itajwapo heshima sijui 
cheo cha mheshimiwa! 

Hushangaa sana hasa nionapo baa-
dhi ya wanaoitwa waheshimiwa. 
Wengine hawana wala hawastahili 
heshima. Wananuka ubabaishaji, 
ufisadi, urongo na uzushi. Ni 
mafisadi na mafisi hadi kwenye mi-
fupa. Mfano, wanaotembeza uongo 
mchana wakati huu wa kusikia 
mengi wanaoendelea kuitwa wa-
heshimiwa. 

Hivi kweli hawa ni waheshim-
iwa? Wana heshima gani iwapo 
wanatenda mambo ya aibu wazi? 
Wanaotetea wezi wa rasilimali zetu 
nao eti ni waheshimiwa! Makuwadi 
wa uchukuaji wanaoita uwekezaji 
au vibaraka wa mabeberu am-
bao Rais John Magufuli amekuwa 
akipambana nao, kweli nao ni wa-
heshimiwa? Wapo wengi wake kwa 
waume. 

Ukiwaona wana sura za binada-
mu. Lakini ndani ni mafisi watupu.

Je, sisi tunaowaita hawa waishi-
wa waheshimiwawakati tunajua 
ni majizi tunastahiki heshima 
kweli? Je, heshima ni maneno au 
matendo? Sheria inasema: Mhalifu 
ni yule aliyetenda kosa la jinai au 
aliyeshuhudia asiripoti au aliyesh-
irikiana na aliyelitenda; ni yeyote 
anayeshiriki kutenda kosa la jinai 
ima kwa kujua au kutojua hadi 
atakapobainika vinginevyo. Je, 
hawa wanaotafuta madaraka kwa 
rafu ni waheshimiwa kweli? Hebu 
angalia yafuatayo:

Kwanza, kwa maneno na ma-
tendo yao, hawastahili heshima; 
unapomdharau mtu usitegemee 
akuheshimu wala ukimdanganya 
mtu usitegemee akutetee.

Pili, ukiangalia historia zao za 
utendaji na mazingira hata sera 
na nia zao, hutahofia wala kusita 
kuwaita wabangaizaji na wasaka 
tonge tena wa kukodiwa au ku-
nunuliwa. 

Tunao wengi. Wapo majuk-
waani, vyamani na kwingineko. 
Tunao kwa mamia hawa. Wengine 
wanatafuta madaraka kujitajirisha 
huku umma ukiendelea kusota. 
Ukiwaona utawajua. 

Hupenda kujisifu na kulaumu tu 
bila kutoa mbadala. Sasa mnawa-
jua; msiseme hatukuonya Ibilisi 
wa mtu ni mtu.  Aweza kuwa wewe 
hata mimi.

 Aweza kuwa mtukufu hata tajiri 
na msomi. Ibilisi ni ibilisi hata aitwe 
mchungaji, mheshimiwa, kizito na 
mfadhili na makando kando men-
gine mengi.

Tatu, anayetetea ujinga utaka-
oweza kutufanya Watanzania 
kulanguliwa umeme siyo jizi tena 
kubwa lao? Na huyu aliyesababi-
sha madini yetu kuwaneemesha 
wawekezaji ilhali sisi tunazidi kuwa 
maskini si wa kuogopwa kama 
ukoma? Vipi kuhusiana na mtu 
asiye na sera za kutukomboa bali 
kututumia badala ya kututumikia; 
anayetaka kuwe watwana naye 
bwana? Hebu fikiria juu ya mtu 
anayetoa toa ahadi asitekeleze hata 
moja. Waswahili husema: Haja ya 

mja kunena, muungwana vitendo. 
Je asiyetimiza hili si muongo tu hata 
akiitwa mheshimiwa? 

Nne, mfikirie anayewadanganya 
watu. Anasema hili leo kesho lile. 
Je huyu anayostahiki hata chem-
be kuitwa mheshimiwa? Mbona 
uheshimiwa umevamiwa kiasi cha 
kuwa 

uishiwa? Mbona uheshimiwa 
umekosa thamani kiasi cha ku-
tumiwa na wazushi hata wambea?

Tano, kuna watu na heshima 
zao. Lakini pia wapo wengi wait-
wao waheshimiwa wasiostahili 
hata nusu ya heshima. Wapo we-
nye silka, hulka na tabia za wany-
ama waitwao waheshimiwa. Kuna 
watu wanapaswa kuwa gerezani si 
bungeni wala uraiani.

 Chukulia, mpotoshaji wa wazi 
wazi akilenga kuchonganisha watu. 
Fikiri jitu au mijitu inayoeneza chu-
ki za kidini na kikabila. 

Sita firiki zaidi. Hebu jielekeze 
kwa mtu anayesimama kwenye 
viwanja kama vile vya Jangwani 
akatangaza kutenda miujiza iwe 
ya kisiasa au ya kidini wakati hana 
lolote bali janja ya kuwaibia wajin-
ga wengi. 

Je hawa hawapo? Siku moja tu-
likuwa tunajadili ni kwanini nchi 
za kiafrika haziendelei ilhali zime-
kuwa na serikali kwa zaidi ya miaka 
50. Tuligundua mdudu mmoja 
mbaya sana akiziangamiza nchi 
hizi. Anaitwa ulafi na ubabaishaji 
na kutegemea miujiza badala ya 
kuchapa kazi.

Tembelea Afrika kuanzia Kaskazi 

hadi Kusi, Mashariki na Magharibi. 
Utakuta watu wanaojifanya wa-
nawapenda watawaliwa waliwa. 
Watajionyesha kama wapenda 
maendeleo wakati ni vikwazo vya 
hayo maendeleo ndoto. Wanaishi 
maisha ya kifalme wakizungukwa 
na makapuku wa kunuka. 

Wao na familia zao, kupitia ujam-
bazi fichi wa kimfumo hawana 
tofauti na kupe. Wanawanyonya 
watu maskini kwa kisingizio cha 
upuuzi uitwao kuchaguliwa!

Wanaficha mabilioni ya fedha 
Ulaya. Wanachekiwa afya zao na 
kutibiwa Ulaya.

 Leo akitokea rais asiyeruhusu 
uhuni huu anaambiwa anaogopa 
kwenda nje! Kwani kuzurura ni 
kazi ya rais? Wameua hospitali, za-
hanati, shule, mashamba, viwanda 
na kila aina ya mradi.

 Halafu akitokea mtu akavifufua 
wanampa kila aina ya majina. Bado 
majizi hawa wanawahadaa watu 
wanaweza kuwaletea maendeleo. 
Kwao watu ni familia na marafiki 
zao. 

Wameishiwa kiasi cha kushind-
wa hata kujitambua. Bahati mbaya 
na watawaliwa nao wameendelea 
kuuziwa mbuzi kwenye gunia kana 
kwamba

 hawana akili wala macho!
Hata nifungwe au kupigwa mijel-

edi, sitawaheshimu waheshimwa 
majambazi waliotamalaki kwenye 
nchi za kiafrika. Sitaacha kuwaam-
bia kuwa ni majizi na waishiwa.

Leo sisemi sana.

Wenye ulemavu 
wamesahaulika kampeni!

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

K
AMPENI za uchaguzi 
mkuu zinaendelea 
nchini kote. Wagombea 
na vyama vyao wana-

zunguka nchi nzima kwa njia za 
barabara, anga na maji, kuwafikia 
wapiga kura ili kuomba ridhaa ya 
kuchaguliwa.

Ushawishi ni mkubwa kila 
mahali, ili mradi kila mtu siku ya 
mwisho avune anachokipanda 
leo, na kushuhudiwa atakayeche-
ka na atakayelia. Hata hivyo 
mambo yanakwenda kwa amani 
na utulivu mkubwa, kama ilivyo 
ada ya Watanzania.

Ni vizuri kuendelea kuvi-
pongeza vyombo vya ulinzi na 
usalama kwa kusimama kidete 
na kujipanga, kuhakikisha kuwa 
ni amani kwanza, ndiyo itatuvu-
sha katika kinyang’anyiro hiki. 
Ni vizuri kwamba wananchi wa-
naendelea kutoa ushirikiano kwa 
vyombo vyao.

Watanzania wanapata fursa 
ya kufika kwenye mikutano ya 
kampeni na wale wanaoangalia 
mbashara kwenye vyombo vya 
habari kama luninga na kusikiliza 
kwenye redio na kusoma maga-
zeti, kuna wanachopata na kuki-
fanyia kazi.

Wapiga kura wanaotazamiwa 
kujitokeza Oktoba 28 kupiga 
kura, wana kazi kubwa ya kuchek-
echa na kuona ni upi mchele na 
zipi ni chuya. Kauli ni tamutamu 
kutoka kwa wagombea, takrima 
nazo hazikosi hapa na pale in-
gawa kimyakimya. Unyenyekevu 
ni mkubwa pia.

Jambo la msingi ni kuamua 
nani atafaa kuwa rais, nani atafaa 
kuwa mbunge na nani atastahili 
kuwa diwani. Hilo ni chaguo la 
mpiga kura na ni siri yake na 
sanduku la kura, kwa kuwa ndiye 
mshawishika na ndiye mwamuzi.

Kinachofanywa na wagombea 
na wapambe wao, ni kutafuta jin-
si ya kushawishi na kupata kura 
zitakazowatosha kupewa ridhaa 
hiyo adhimu, hivyo ni vizuri ku-
makinika katika hilo na kuchagua 
mtu stahiki kabisa.

Mpiga kura atakayefanya kosa 
katika kuchagua amtakaye, ata-
jutia kwa miaka mingine mitano 
ijayo. Ni dhahiri wapo waliokosea 
mwaka 2015 na sasa wataamua 
kuwa makini wasirudi waliko-
toka.

Ndiyo sababu wagombea 
na wapambe wao wana nafasi 
finyu sana katika uchaguzi, kwa 

sababu mwamuzi ni mpiga kura 
mwenyewe, kwa kuzingatia kile 
anachoamini kwa mgombea 
anayemtaka.

Tumeshuhudia utamu wa 
maneno ili kuvutia kura, lakini 
pia vitisho dhidi ya mpiga kura 
kuchagua mtu ambaye mpambe 
hamtaki kwa maslahi yake. Lakini 
kwa kuwa kura ni siri, halitahari-
bika jambo, kwa sababu hatuch-
agui sura wala wajihi bali uwezo 
wa mtu.

Marehemu Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere alipata 
kusema, kwamba hatuchagui 
kabila kwa sababu hatutambiki 
na kama tunachagua sura ni vy-
ema mpiga kura akanywe chai 
na mgombea wake mwenye sura 
nzuri. Kinachochaguliwa ni sifa 
na uwezo wa kuwakilisha.

Pamoja na yote haya, ni dhahiri 
kwamba kampeni zinazofanywa 
zimegubikwa na ubaguzi. Si wa 
rangi, si wa wajihi, si wa sura wala 
wa kabila, dini au ufupi, urefu, 
wembamba  na unene, la hasha, 
bali wa kasoro za kimaumbile.

Tunao watu wenye ulemavu 
mbalimbali ambao kwa ulema-
vu wao, hawawezi kufuatilia 
kampeni kwenye mikutano ya 

hadhara, televisheni, redio wala 
magazeti, lakini wana haki ya 
kuchagua na hata kuchaguliwa.

Mathalan, wenye ulemavu wa 
kusikia na kuona. Wameandali-
wa mazingira gani ya kufuatilia 
kampeni? Ni lini imeshuhudiwa 
mkutano wa kampeni wakiwapo 
wakalimani waliosimama mbele 
na wagombea wanaojinadi na 
wao kutafsiri?

Ziko wapi ilani za uchaguzi 
zilizoandikwa kwa nuktanundu 
kwa ajili ya wenzetu wasioona? 
Yote haya bila shaka yanajulika-
na, lakini ni dhahiri hayakufany-
iwa maandalizi mapema, na ma-
tokeo yake haki hiyo inapotea na 
wenzetu hawa wenye ulemavu 
wanabaki kuangalia tu na wasi-
fanye lolote.

Haki yao ya msingi kidemokra-
sia inapotea hivi hivi, kana 
kwamba si washiriki wa ujenzi 
wa demokrasia ndani ya nchi yao 
huru. 

Tunapongeza kuwa tume-
tumia fedha zetu za ndani 
takriban Sh bilioni 300 na ushei 
kuendesha uchaguzi, iweje zinu-
faishe walio timamu tu? Haki iwe 
kwa kila Mtanzania bila kujali up-
ungufu wake kimaumbile.
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Wagombea wanaposhindwa kutii 
makubaliano kanuni za uchaguzi

I
NAFAHAMIKA kuwa dhumuni 
la kila chama cha siasa ki-
napoanzishwa ni kutaka kushi-
ka dola Au kwa maneno men-

gine kuingia Ikulu.
Kwa utaratibu wa Tanzania, uch-

aguzi wa Rais, wabunge,   Madi-
wani na Wawakilishi hufanyika kila 
baada ya miaka mitano.   Oktoba 
28, mwaka huu, uchaguzi huo uta-
fanyika kwa ajili ya kupata Uwakili-
shi huo.

Kabla ya kufikia siku ya uch-
aguzi, Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) imekuwa ikifanya maan-
dalizi ya uchaguzi kwa kuendesha 
semina na makongamano ya vion-
gozi na  wanachama wa vyama vya 
siasa. Lengo la kufanya hivyo ni ku-
wawezesha wazifahamu kanuni na 
sheria za uchaguzi.

Baada ya kupewa elimu hiyo, 
NEC imejiwekea utaratibu ambapo 
vyama vinavyoshiriki uchaguzi hu-
tia saini makubaliano ya kutekeleza 
kanuni za uchaguzi ambazo len-
go lake ni kuhakikisha uchaguzi 
unakuwa huru na wa haki.

Uwapo wa kanuni za uchaguzi ni 
msingi ambao huviwezesha vyama 
vya siasa kufanya kampeni zao kwa 
kwa mujibu wa sheria za nchi iki-
wamo Sheria ya Tume ya Uchaguzi.

Utaratibu wa kutia saini 
makubaliano hayo ni msingi am-
bao unapozingatiwa na vyama na 
wagombea huepusha malalamiko 

yanayoweza kuathiri shughuli za 
kisiasa na kusaidia nchi inapata 
viongozi sahihi pamoja na kulinda 
amani na utulivu wa nchi.

Tangu kampeni zimeanza Ago-
sti 16, mwaka huu, swali ambalo 
Watanzania wengi wanajiuliza ni 
je, wagombea na vyama vyao wa-
natekeleza sheria na kanuni za 
uchaguzi kama ambavyo walitia 
saini makubaliano?

Hili ni swali ambalo kila mtu 
anapaswa kutafakari na kulitafutia 
majibu kwa wakati wake na kuja na 
majibu au ufumbuzi wa tatizo hilo 
iwapo majibu yake yataonyesha 
kuwa sheria na kanuni hazifuatwi.

Binafsi, naona kwamba katika 
kipindi hiki cha kampeni wapo 
baadhi ya wagombea ambao ha-
wazingatii kanuni na sheria za 
uchaguzi na kujiona kama vile wao 
wapo juu ya sheria.

Ukichunguza kwa undani uta-
baini kuwa wanaozikiuka kanuni   
za uchaguzi ni hao hao ambao 
wamekuwa wakijipambanua ka-
tika vyama vyao kwamba ni mag-
wiji kama si wabobezi wa sheria za 
nchi.

Inatia mashaka kwa sisi am-
bao tunategemea wagombea hao 
wangetuongoza na kutufundisha 
umuhimu wa utii wa sheria bila 
shurti lakini cha ajabu wao ndio 
kwanza wanakuwa vinara wa 
kuzikiuka sheria hizo.

Najiuliza kama walikubali tena 
bila kulazimishwa wala kushiki-
wa mtutu wa bunduki kusaini 
makubaliano ya kanuni za uchagu-
zi iweje leo hii watu hao hao wawe 
ndio wa kwanza kuzikiuka.

Viongozi wa namna hii wa-
nawezaje kuwa na ujasiri wa kush-
awishi wananchi wawapigie kura, 
inatia ukakasi.

Lakini kibaya zaidi viongozi hao 
wanapobainika kukiuka maadili ya 
kanuni za uchaguzi wanapoitwa 
wakajieleze kwenye taasisi zinazo-
simamia uchaguzi wanakataa na 
kutoa maneno ya kejeli kwa vion-
gozi wa taasisi husika.

Napata shaka kama kweli vion-
gozi hao kabla ya kuingia kwenye 
kinyang’anyiro walipata muda 
mrefu wa kutafakari hizo nafasi 
wanazoziomba ni kweli wataweza 
kuzitendea haki.

Nilimpenda kiongozi mmoja 
mstaafu akiwa kwenye kampeni 
mkoani Manyara, aliwaambia wa-
nanchi wasifanye makosa katika 
kuchagua Rais kwa sababu suala la 
kuongoza nchi si sawa na kucheza 
kamali.

Wengi wanaweza wakawa hawa-
kumuelewa kiongozi huyo alikuwa 
anamaanisha nini, lakini ukweli ni 
kwamba wapo baadhi ya wagom-
bea hawaonyeshi umakini katika 
kuomba nafasi wanazotaka wa-
nanchi wawachague.

Nasema hivyo kwa sababu 
haiwezekani wewe unaomba na-
fasi ya urais halafu bado unakuwa 
kinara wa kukiuka kanuni za uch-
aguzi ambazo wewe mwenyewe au 
chama chako kilizisaini na kuku-
baliana nazo.

Watanzania wenzangu kampeni 
zinazoendelea hivi sasa hapa 
nchini nadhani zimetupa somo na 
kuwafahamu aina ya wagombea na 
vyama vyao ambao nawaona kama 
ni watu wasiopenda amani iliyopo 
hapa nchini.

Wagombea wetu tumebakiza zai-
di ya siku 20 kabla ya kuingia siku 
ya uchaguzi, nina imani bado mna 
nafasi ya kurekebisha tabia zenu 
kwa kuacha kuhubiri shari.

Watanzania hatujazoea vurugu 
tunapenda amani kwa hiyo chonde 
chonde      mtambue kuna maisha 
baada ya uchaguzi, zingatieni ka-
nuni za uchaguzi mlizozisaini we-
nyewe. 

NEC msiwe wanyonge katika hili, 
mnapoona kuna mgombea au cha-
ma wanakiuka kanuni za uchaguzi 
shusheni rungu ili kulinda uchagu-
zi huu uwe na heshima.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU UBARIKI UCHAGUZI 
MKUU 2020
Kwa maoni na ushauri tuwasili-
ane; mwanakatwe2015@gmail.
com

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

Uwazi na ukweli ni chachu 
katika kujenga ndoa imara

N
DOA ni muunganiko wa 
watu wawili waliolelewa 
katika familia tofauti am-
bao kimsingi wamekubali-

ana kwa hiari yao kuishi pamoja na 
kushirikiana katika mambo mbal-
imbali yakiwamo ya furaha na hu-
zuni. 

Wawili hao wanaweza kutofauti-
ana kuhusu namna ya kusimamia 
familia na kuhusu matumizi ya fed-
ha. Wanaweza kutofautiana kuhusu 
fedha wanazopata kutokana na 
ajira au biashara. 

Hata hivyo, kunapokosekana 
uwazi na uaminifu kuhusu fedha 
zao, hasa pale zinapopatikana, zi-
napopungua au kukosekana katika 
utunzaji wa familia, huweza ku-
sababisha ugomvi na shida katika 
uhusiano. 

Usiri katika mambo ya fedha au 
mali huhatarisha uhai wa ndoa,  
hivyo ni jambo muhimu na la msin-
gi kwa wanandoa kuelewana juu 
ya mapato na matumizi ya fedha 
pamoja na malengo ya kiuchumi ya 
muda mrefu na muda mfupi.  

Uwazi na maisha yenye mshi-
kamano ni jambo la msingi kwa 
wanandoa. Kwa mantiki hiyo, wa-
nandoa wanapaswa kutengeneza 
mazingira ya uwazi na ukweli ka-
tika maisha yao.

Mambo ya usiri juu ya fedha na 
mali imekuwa chanzo cha maumi-
vu na migogoro katika ndoa nyingi, 
hasa pale mke au mume anapo-
gundua kuwa alifichwa kuhusu 
jambo fulani.  Mfano, imetokea 
mahali pengine kwamba, mke au 

mume anaweza kununua kiwanja, 
kununua gari, kujenga au kununua 
nyumba, kukopa fedha benki, ku-
saidia ndugu kifedha au kuanzisha 
mradi fulani bila mwenzi wake ku-
jua. 

Aidha, kumekuwa na usiri mkub-
wa miongoni mwa wanandoa juu 
ya vipato vyao. Limekuwa jambo la 
kawaida wanawake wengi kutoku-
jua vipato vya waume zao. 

Hali hii imekuwa msumari wa 
moto au mwiba mchungu katika mi-
oyo ya baadhi ya wanandoa, hivyo, 
kuondoa tumaini na kusababisha 
wanandoa kutokuaminiana. Pendo 
la ndoa linadumaa kisha mapenzi 
yanakauka. Kila mmoja anapoteza 
hisia na mvuto kwa mwenzake. 

Ndoa inabaki kuwa kama boksi la 
zawadi lililofungwa vizuri kwa nje 
na kupambwa, lakini ndani yake 
hakuna kitu. Kumbuka, kupoteza 
hisia ni kupoteza uhai wa ndoa.

Ni muhimu na busara kwamba 
wanandoa wazingatie sera ya uwa-
zi juu ya kile wanachokipata na wa-
nachotaka kufanya. Wafikirie atha-
ri zinazoweza kutokea kutokana na 
uamuzi ya kuwa wasiri na waongo 
kuhusu vipato vyao na matumizi 
yake ndani ya ndoa. 

Kama kuna hali ambayo ni kik-
wazo kwa mke au mume inayopele-
kea kutokutaka kuwa muwazi kwa 
mwenzake, yafaa wanandoa kujen-
ga tabia ya kupenda mazungumzo 
kwa lengo la kusaidiana, kurekebi-
sha hali iliyopo na kuleta uponyaji 
katika ndoa. 

Kutembea na machungu moy-

oni huathiri afya ya akili na mwili 
hata kusababisha kifo. Inashauriwa 
kwamba wanandoa watengeneze 
muda wa pamoja ili kupata na-
fasi ya kujadiliana kwa upendo na 
upole, kushauriana, na kushirikis-
hana hisia zao, kwani mazungumzo 
hujenga boma zuri. 

Ni muhimu ikafahamika kuwa, 
kuweka vinyongo moyoni hush-
awishi visasi. Na kwa kweli, roho 
ya visasi huwa haileti suluhu, bali 
huongeza maumivu na kuondoa 
uwepo wa Mungu. Roho ya visasi 
siyo njia nzuri ya kutatua tatizo. 

Katika ndoa hakuna usiri bai-
na ya mume na mke. Kila jambo 
katika ndoa nila wote. Kuwe na 
makubaliano kuhusu mambo ya 
msingi ya kufanya katika maisha 
ya ndoa.  Uwazi katika kupangilia 
vizuri masuala ya fedha kutawez-
esha kujenga ndoa imara. Ndoa 
ni kitovu cha malezi na ustawi wa 
jamii na taifa. Kwa hiyo, ili kuwa na 
taifa lenye ustawi na maendeleo ni 
muhimu ndoa kuwa imara na zenye 
furaha. 

Ndoa imara huongeza uhai wa 
ndoa na maisha ya wanandoa. 
Ndoa imara husababisha familia 
imara. Familia imara husababisha 
jamii imara na jamii imara husaba-
bisha taifa imara.

Kwa mantiki hiyo, ni muhimu 
wanandoa wakaelezana bayana juu 
ya vipato vyao, mali zao na jinsi wa-
takavyovitumia kwa manufaa yao, 
watoto walio nao au wanaowata-
rajia na misaada watakayoitoa kwa 
watu mbalimbali. 

Kila mmoja atambue nafasi yake 
na wajibu wake katika ndoa. Mke 
na mume wanapotambua nafasi 
zao na kutekeleza majukumu yao 
ipasavyo, hii huchochea maende-
leo, amani, umoja, mshikamano, na 
mahaba katika ndoa. Kutoshiriki-
ana na kutowajibika katika ndoa, 
husababisha manung’uniko, mvuto 
wa ndoa kupotea, hivyo, mpasuko 
katika ndoa hutokea. 

Wanandoa wanapaswa kuwa na 
nia moja katika kuwaza, kupanga 
na kutenda. Uwepo wa mipango ya 
pamoja iliyotanguliwa na uwazi ni 
chanzo cha ustawi wa kiroho, kiu-
chumi na kifamilia ndani ya ndoa. 

Fedha au mali walizozipata ku-
toka kwa wazazi wao wakati wa 
kuagwa, harusi au ndani ya ndoa zi-
takuwa zao pamoja na watoto wao 
badala ya mwenzi mmoja kuona ni 
zake na  kwamba ndiye mwenye 
nguvu ya kiuchumi ndani ya ndoa. 

Wanandoa wasisahau walikotoka 
pamoja katika maisha yao. Fedha 
na mafanikio visiondoe utu, tham-
ani, na nafasi ya mke au mume nda-
ni ya ndoa. Mpende zaidi mwenzi 
wako kuliko fedha, utabarikiwa ka-
tika kazi zako zote  na uzao wako 
utakuwa heri.
nDk. Mlyuka ni Mchungaji 

wa KKKT na Mkurugenzi 
Mtendaji wa Asasi ya Tanza-
nia Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare) inayoji-
husisha na masuala ya Ndoa 
na Malezi ya Watoto. Kwa 
maoni na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz 
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NA KHAMIS KIDAGO

W
ATOTO wengine bwana! Jamaa 
mmoja alikuwa na sh. 1000, alimtuma 
mtoto wa jirani akamnunulie maan-

dazi ili anywe chai. Baada ya muda alimuona 
mtoto huyo anarudi huku analamba askrimu. 

JAMAA:  Maandazi yako wapi? 
MTOTO: Wakati nafika yanapouzwa maan-

dazi, nikagundua nimepoteza hela.
JAMAA: Halafu ikawaje?
MTOTO: Ila bahati nzuri wakati narudi 

ili kuja kukuambia kuhusu kupotea kwa 
hela yako, njiani  nikaokota 1000  ambayo 
kuna mtu alipoteza ndio nikaamua kununua 
askrimu.

JAMAA: DUH

SWALI
Samaki nyangumi ana sifa gani?

PAKA RANGI

MAJIBU YA WIKI ILIYOPITA

Le quiz du week – end 
1.	 Weka sentensi zifuatazo katika 

wingi.
Mfano: Une course incroyable – Des 

courses incroyables.

a.	 Un résultat très décevant
Des resultants très décevants

b.	 Un relais victorieux
Des relais victorieux

c.	 Une championne olympique
Des championnes olympiques

d.	 Un record battu
Des records battus

e.	 Un prix exceptionnel
Des prix exceptionnels

f.	 Un saut extraordinaire
Des sauts extraordinaires

g.	 Un titre précieux
Des titres précieux

h.	 Un prix special
Des prix speciaux

i.	 Une récompense méritée
Des récomponses méritées

j.	 Un château feodal
Des châteaux feodaux

k.	 Un bureau central
Des bureaux centraux

l.	 Un point capital
Des points capitaux

m.	Un geste amical
Des gestes amicaux

n.	 Un détail spécial
Des détails spéciaux

o.	 Un test final
Des tests finaux

p.	 Un travail original
Des travaux originaux

q.	 Un vent glacial
Des vents glaciaux

r.	 Un scénario banal
Des scénarios banals

s.	 Un festival international
Des festivaux internationaux

2.	 Malizia sentensi zifuatazo kwa 
kuweka article le, la, l’ au les.

•	 De quelle couleur est le 
drapeau(m) français?

•	 Comment s’appelle le (m)prési-
dent de la (f)République fran-
çaise?

•	 Qu’est – ce que l’Élysée(m)?

•	 Quelle est la date de la (f)Fête 
nationale?

•	 À quelle fête sont associés les 
(m)œufs en chocolat?

•	 Qu’est – ce – que 
l’impressionisme(m)?

•	O ù se trouve l’embouchure(f) de 
la Seine (f)?

•	 Quelles sont les (f)cinq plus 
grandes villes françaises?

•	 À quel département  correspond 
le (m)code postal 75006?

•	 Quelle est la (f)vitesse maximum 
du TGV?

Le quiz du week – end 
1.	 Bainisha kama maneno 

yafuatayo ni Masculin au 
Féminin.

Mfano: Ballon rond – Masculin.
•	 Définition précise – 
•	 Chanson espagnole – 
•	 Don généreux – 
•	 Leçon intéressante – 
•	 Liaison incorrect – 
•	 Feuilleton mensuel – 
•	 Action particulière – 
•	 Crayon noir – 
•	 Façon élégante – 
•	 Maison ancienne – 
•	 Inscription definitive – 
•	 Rayon lumineux – 
•	 Son aigu – 
•	 Wagon plein – 
•	 Caleçon léger – 
•	 Habitation curieuse – 
•	 Balcon fleuri – 
•	 Saison froide - 
•	 Savon doux – 
•	 Joli visage – 
•	 Petit message – 

Na Moses Ismail

F
IKIRIA  kwa akili yako ya 
kiutu uzima, kwamba in-
awezekana kweli kukubali 
kumegewa   ‘aisikrimu’ na 

rafiki zako kwa kutumia meno zake 
na kisha akakupa ili nawe uile?

Ni dhahiri jibu lake itakuwa 
haiwezekani. Ule mate zake? Si 
ndio mwanzo wa kuambukizana 
ugonjwa huo?

Achilia mbali   ‘aisikrimu’ za ku-
katiwa na meno, hata kipande cha 
muhogo tu wa shilingi mia alioushi-
kashika kwa mikono yake pia hu-
wezi kukubalia akumegee na kuula.

Unajua kwa nini huwezi kufanya 
mambo hayo mawili? Kwa sababu 
wewe ni mtu mzima mwenye akili 
yako na unazejua madhara yato-
kanazo na maradhi mengi za kuam-
bukiza kwa njia mikono na mate.

Rudi kwa watoto sasa, utakuta 
kundi la watoto hata sita, wanatoka 
shuleni au wanacheza tu mtaani, 
mmoja akinunua   ‘aisikrimu’ au 
muhogo, ujue kundi zima wata-
gawana kitu hicho bila kujali aliye-
nunua atawamegee kwa mikono 
michafu au kwa kuuma kwa meno 
yake.

Itokee sasa mzazi amekuta mwa-
nae katika hali hizo, ya kumegewa 
kitu kwa njia hizo, lazima atawaka 
na kumfokea mwanae akimkataza 
kuacha ujinga huo kabisa. Utam-
sikia akifoka: “Hivi wewe hushibi? 
Si umekunywa chai nyumbani 
wewe? Halafu si nilikupa hela za 
kutumia”

Utafoka kwa sababu utaona 
kinachofanywa na mtoto wako 
na wenzake ni kama akili mbovu. 
Watagawiana vipi vitu vyakula kwa 
njia hizo?

 WATOTO  

A
lichokifanya 

daktari

CHEKA

Ukubali utoto wanaofanya watoto

QUIZ0657 207168 

Ni kweli, unampa fedha za 
kutosha kujinunulia mihogo na 
aisikrimu akiwa shule au mtaani, 
bila kutegemea wenzake. Ila 
bado anapenda kula mihogo na 
aisikrimu za kuchangia, anaakili 
mbovu?

“Hapana, si akili mbovu, nita-
bia ya kimaumbile ya wanyama.” 
Anasema Simon Maende, mtaala-
mu wa saikolojia ya watoto.

Maende anafafanua: “Kwa kawai-
da wanyama, tukiwemo binadamu, 
tunatabia ya kula chakula kwa 

pamoja, kiwe kidogo au kingi. Ni 
tabia yetu ya asili, hata majumbani 
tunakula chakula kwa kuzunguka 
sinia au sahani moja.”

“Hili linajenga ushirikiano, lin-
aondoa ubinafis na choyo. Ila tu-
napo jitenga na tabia hii, tunapo-
jenga ubinafsi na uchoyo na chuki 
zote kitu ambacho siyo tabia za asi-
li za binadamu ila zinatengenezwa 
na hali ya maisha.”

Maende anasema kisaikolojia 
jambo hili ni zuri na hujenga afya 
ya akili zao na linachochea upendo 
ingawa pia anakiri kuwa katika 
mazigira ya afya ni hatari pia.

“Kiafya ni tatizo,” anasema: “Ila 
halipaswi kukemewa kwa ngu-
vu, inabidi tu wazazi na walimu 
wawaeleweshe watoto madhara 
hayo ya kiafya kwa upole   na ku-
waelekeza namna nzuri ya ku-
gawana vitu vya kula.”
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

M
PENZI msomaji, tuen-
delee na uchambuzi 
wetu kuhusu masuala 
ya familia hasa eneo la 

ndoa. Yapo mambo ukiyasikia hadi 
unacheka.

Mfano hii tabia waliyo nayo wa-
naume wengi ya kupiga wake zao 
hata kwa jambo dogo linalohitaji 
kusameheana kisha maisha ya-
songe mbele. Mama akichelewa 
mahali kidogo tu ni kosa, anaam-
bulia kichapo.

Yuko mama mmoja msomaji 
mzuri wa safu hii, alinipigia simu 
kunielezea mambo anayopitia 
katika ndoa yake iliyodumu kwa 
miaka sita sasa. Tayari wanandoa 
hawa wana watoto wawili.

Anasema, pamoja na ukweli 
kwamba alifurahia maisha ya 
ndoa mwaka wa kwanza na ule 
wa pili, ile mingine mine hadi sasa 
imekuwa ni mateso makubwa. 
Ni miaka ya misukosuko hakuna 
mfano wake.

Mama huyu aliwahi kuzozana na 
mumewe akampiga kipigo kilicho-
ambatana na kumng’ata meno ya 
kutosha, hali iliyomfanya atoroke 

na mtoto mdogo na kumuachia 
mumewe yule mkubwa. Wakati 
huo alikuwa kwenye masomo ya 
chuo kikuu akisaka digrii yake.

Anasema: “Kisa cha kunipiga 
kilitokana na wivu. Hataki nipigi-
we simu na wanachuo wenzangu 
wanaoniulizia pengine muda wa 
majadiliano kwa vikundi. Hawa 
amekuwa akiwaita eti ni mabwana 
zangu. 

Ninapojitetea ananipiga. Tena 
akawa anadai mimi sina akili na 
hata hizo maksi ninazopata katika 
masomo yangu huwa napewa bure 
hazitokani na akili zangu. Jambo 
hili limekuwa linanishangaza sana.

“Ndani ya miaka hiyo sita, mwa-
namume huyu amenipiga mara 
tatu. Na katika moja ya matukio 
hayo, ndipo nilipoamua kuon-
doka na mwanangu mdogo kwani 
alining’ata sana. Kikao cha upatan-
isho ngazi ya familia kilifanyika la-
kini ilishindikana.

“Tulitawanyika kila mtu kivyake 
kwa miezi sita ndipo akili zikaturu-
di tukatafutana na kukubaliana tu-
rudiane tulee watoto ambao wali-
kuwa hawaelewi kinachoendelea.

Kilikuwa kipindi kigumu sana 
kwa watoto na pia mimi nilitaabi-
ka sana kwani nilikuwa mwaka wa 
pili wamasomo ya digrii.  Lakini 
Mungu ni mwema alinitia nguvu 
nikamaliza kwa ushindi na kujit-
walia digrii yangu.”

Mama huyu anaendelea kusema 
kwamba hata pale waliporudiana 
baada ya vikao vya usuluhishi wa 
famiia, bado mizozo haikuisha na 
tabia ya mwanamume huyu ku-
piga haikumwachia. 

Alionywa sana kutompiga la-
kini ikawa kama ndiyo kwanza 
amechochewa moto. Wakati 
mwingine ilihitajika tu kuonyana 
na kusameheana lakini mume ali-
kuwa haelewi hilo. 

“Katika kunipiga, alitumia ngu-
mi, mateke na kunichapa kwa 
mkanda wake anaovaa. Pia ana 
tabia ya kung’ata kama nilivy-
oeleza hapo awali na imenitokea 
mara mbili. 

“Katika kipindi chote nilichoishi 
na mwanamume huyu, sijawahi 
kufurahia ndoa, ni mateso nakosa 
amani. Sasa imetosha najiandaa 
kufungua shauri la talaka ma-

hakamani ili kila mmoja atafute 
amani kivyake.  Sheria ndiyo ita-
kayotuamulia kuhusu malezi ya 
watoto ambao bado ni wadogo.” 
Anamalizia kusimulia.

Mpenzi msomaji, bila shaka 
umepata picha ya kile anachopi-
tia bibie huyu. Kituko hiki kinani-
kumbusha tabia ya baba mmoja 
aliyekuwa akimpiga mkewe kila 
mara hasa pale arudipo toka kwe-
nye vilabu vya pombe.

Kumbe huko kilabuni bwana 
huyo alikuwa na mwanamke 
mchepuko wake. Na kila anapoku-
wa naye, akirudi nyumbani lazima 
ampige mkewe. Mke huyu alizaa 
naye mtoto mmoja.

Mwanamke kuona kichapo kina-
zidi, siku moja akaamua kutoroka 
na mwanawe na kumwacha jamaa 
peke yake. Naye akaona isiwe shi-
da akamwita Yule mchepuko ili 
aje waishi wote. Naye akakubali. 
Katika kudadisi mchepuko akajua 
kuwa mke yule aliondoka kwa ku-
choshwa na kipigo.

Kibao sasa kikageuka. Kila 
wawili hawa wanapotoka kwenye 
pombe, mwanamke huyu ndiye 

aliyekuwa akimpiga yule mwa-
namume. Sasa mwanamume naye 
kuona kipigo kinazidi, akaamua 
kuikimbia nyumba yake na kum-
wacha mchepuko wake huyo.

 Naye kuona mwenzake harudi, 
akafungasha virago akarudi kwe-
nye maskani yake.

Yule mwanamke aliyetoroka na 
mwanawe akapata mwanamume 
mwingine akaolewa sasa anaishi 
maisha ya amani, mwanawe ana-
tunzwa na bwana huyo na tayari 
ameshamzalia watoto wawili. Mai-
sha Ndivyo Yalivyo.

Mungu anasema atawatesa wale 
wakutesao. Pia kwamba atawarud-
ishia maadui zako ubaya wao.

Hakika kile unachowatendea 
wengine ndicho utakacholipwa 
wewe.Huna sababu ya kulipa kisa-
si kwa wabaya wako kwani kisasi 
ni cha Mungu mwenyewe. Pia 
ajidhaniaye amesimama, aangalie 
asianguke.

Niishie hapa. Je, una kisa unge-
penda tujadili? Nitumie ujumbe 
mfupi kupitia 0715 268581. Namba 
hii pia ipo WhatsAp. Tukutane wiki 
ijayo.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Kipigo anachonipa mume wangu 
kimenichosha najipanga tuachane

K
ILA Septemba 28, ni siku 
ya haki ya upatikanaji wa 
taarifa ambayo iliasisiwa 
na wadau wa haki ya 

upatikanaji wa taarifa waliokutana 
nchini Afrika Kusini mwaka 2011 na 
kuja na tamko la Afrika lijulikanalo 
kama Jukwaa la Afrika la Upati-
kanaji wa Taarifa.

Lengo la tamko hilo lilikuwa 
kushinikiza; moja, mataifa ya Afri-
ka kuwa na sheria za haki ya kupa-
ta taarifa, na pili, dunia kuasili Sep-
temba 28 kama Siku ya Kimataifa 
ya Haki ya Kupata Taarifa.

Aidha, kampeni hiyo ilisababi-
sha Umoja wa Mataifa kupitia la 
Shirika la Elimu, Sayansi na Utama-
duni (UNESCO0 la Novemba 17. 
2015 kuitangaza rasmi  Septemba 
28 kuwa Siku ya Kimataifa ya Haki 
ya Kupata Taarifa, ambayo kwa 
nchini imechangia kwa kiasi kikub-
wa kupitishwa kwa Sheria ya Haki 
ya Kupata Taarifa ya mwaka 2016.

Nchi mbalimbali duniani kote 
huadhimisha siku hiyo kwa namna 
tofauti. Kwa sisi Tanzania Taasisi ya 
Vyombo vya Habari Kusini mwa Af-
rika Tawi la Tanzania (MISA- TAN) 
iliadhimisha siku hiyo juzi kwa 
kutoa kufuli kwa taasisi au wizara 

iliyofungia taarifa na ufunguo kwa 
iliyofunguka zaidi.

Utafiti uliofanywa na MISA-TAN 
ulijumuisha taasisi nane za umma 
kati ya hizo kuna wizara nne na 
taasisi wakala wa serikali nne.

Kwa mwaka huu, taasisi zilizo-
husika katika utafiti huo ni Wizara 
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo; Wizara ya Utalii, Wizara 
ya Afya Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
, Wazee na Watoto.

Zingine ni Wizara ya Elimu, 
Ofisi ya Msajili wa Vyama vya Siasa 
pamoja na Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), Mfuko wa Fidia kwa 
Wafanyakazi (WCF), Shirika la Ma-
wasiliano Tanzania (TTCL),

Aidha, mtafiti alipeleka barua za 
maombi ya taarifa zilitumwa kwe-
nye taasisi hizo na zilitolewa siku 21 
kupata majibu kama ilivyo katika 
sheria ya haki ya upatikanaji wa 
taarifa.

Tovuti za mashirika na taasisi 
hizi zilitafitiwa ili kuona ni aina 
gani ya taarifa za umma hutolewa 
na kwa namna gani.

Zaidi ya hayo. watafiti pia 
walitembelea ofisi hizo na kupiga 
simu kwa nyakati tofauti kama njia 
ya kujihakikishia upatikanaji wa 

Upatikanaji wa taarifa bado changamoto kubwa
taarifa mbalimbali kutoka kwa wa-
tumishi wa umma.

Kwa kila njia iliyotumika alama 
zilitolewa kwa kila taasisi na hivyo 
kupata mshindi, mathalani kama 
taasisi ilijibu barua ndani ya siku 7 
baada ya kupotea maombi, alama 
zake ni tofauti na walijibu siku 14 
baadaye na ni tofauti na ambao ha-
wakujibu kabisa hata baada ya siku 
21 kupita.

Aidha, matokeo ya utafiti huo 
yalibainisha kuna ofisi ambazo 
ukipiga simu saa kazi haiwezi 
kupokelewa, na wakati mwingine 
unaweza kudhani labda mhusika 
katoka kidogo. Lakini unapopiga 
simu mara kadhaa kwa nyakati 
na siku tofauti bila majibu, inatia 
shaka sana.

Pia, walibaini kuna mabadiliko 
makubwa katika matumizi ya to-
vuti kwa kuwa taasisi nyingi zime-
fanya vizuri katika eneo hilo lakini 
cha kushangaza pia ni kwamba, 
unaweza kupiga simu kuulizia taar-
ifa fulani, ukaambiwa haipo ama 
wahusika hawana ruhusa kuitoa, 
lakini ukienda kwenye tovuti, unai-
kuta taarifa hiyo.

Aidha, matokeo yalibainisha 
kuwa WCF waliongoza kwa kutoa 

taarifa kwa umma kwa kuwa hata 
walivyopigiwa simu ilipokelewa, 
walijibu maswali na walimwalika 
mtafiti kupata taaria zaidi ofisini 
kwao, lakini zipo ambazo zilifanya 
kinyume chake.

Kwa mujibu wa utafiti TTCL 
ilipata kufuli kwa kufungia taarifa 
kwa kuwa njia zote zilizotumika 
kwenye utafiti hazikuwa na majibu.

Ifahamike kuwa njia zote zili-
zotumika ni ambazo mwananchi 
wa kawaida anaweza kuzitumia 
kutafuta taarifa, mathalani namba 
za simu zilizowekwa kwenye to-
vuti mbalimbali kutokupokelewa 
au kufanyakazi kabisa ni ishara 
kwamba bado kuna tatizo mahali.

Taarifa zinazotafutwa na wa-
nanchi ni zile za kisera na maju-
kumu ya taasisi husika lakini ush-
irikiano ulikuwa mdogo, jambo 
linaloonyesha kuwa bado kuna 
kazi ya kufanya kuhakikisha wa-
nanchi wanapata taarifa kwa 
wakati.

Yako mambo mengi na mazuri 
yanafanywa na serikali kama ya 
miradi ya maendeleo ambayo 
umma unapaswa kuyajua, na ni 
wakati muafaka kutoa taarifa pale 
zinapohitajika.

Zingine ni 
Wizara ya 
Elimu, Ofisi ya 
Msajili wa Vy-
ama vya Siasa 
pamoja na 
Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi 
(NEC), Mfuko 
wa Fidia 
kwa Wafan-
yakazi (WCF), 
Shirika la Ma-
wasiliano Tan-
zania (TTCL).
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V
AZI aina la Kikoi huko nyuma 
lilikuwa likivaliwa na wanaume, 
hasa katika ukanda wa Pwani.

Ukifika mikoa ya Pwani, Dar 
es Salaam, Lindi na Zanzibar ilikuwa ni 
kawaida kuwaona wanaume wakifanya 
shughuli zao huku wakiwa na vikoi kiu-
noni.

Hata hivyo, siku hizi vazi hili lime-
kuwa likitumiwa na watu wa jinsia zote, 
huku kila wakati ikiibuka mitindo mipya 
kwa ajili ya kuwaridhisha wavaaji wake.

Wabunifu wa mitindo wanaende-
lea kutoa matoleo mapya ya vazi hilo, 
ikiwamo mashati, suaruali, kaptula, 
magauni na hata makoti yake.

Kwa jumla kuna aina nyingi ya vikoi, 
ikiwamo ile ya rangi nyeupe na mistari 
pembeni na vyenye rangi na muoneka-
no wa batiki.

Wataalamu wa mitindo wanasema, 
nguo za vikoi huwa hazimtupi mtu na 
ni nzuri kutumia kama vazi la kwenda 
nayo ofisini, katika makongamano, bu-
rudani na hata michezo.

Kwa ujumla mvaaji anatakiwa ku-
hakikisha anachagua rangi nzuri inay-
olingana na ngozi yake pamoja na ubora 
wake.

Miguuni unaweza kutupia viatu va 
aina tofauti, kama vile viatu vya wazi, 
buti au viatu virefu.

Mbunifu wa 
mitindo, Aisha 
Kisoki. PICHA: 
MITINDONITE

Ilikuwa 
siku ya 
furaha kati 
ya Stephen 
Matoke 
na Steph-
anie Mzun-
guwanzala, 
walipofunga 
ndoa katika 
kanisa la Kato-
liki Parokia ya 
Roho Mtakatifu, 
Kitunda jijini Dar 
es Salaam. Ndoa 
ilifungwa Mei 2, 
2020

KIKOI
Vazi la kale 

lisilochuja 
utamu
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UREMBO

MAPISHI

NYWELE BANDIA

Mahitaji
SUKARI kikombe kimoja, nazi 

kikombe kimoja na mdalasini il-
iyosagwa nusu kijiko cha chai.

Maziwa vijiko viwili vya chakula 
na unga wa ngano kama utapende-
lea au rangi.

Namna ya kuandaa
Pasua nazi, toa ile nyama ya nda-

ni weka kwenye blender, weka na 
maziwa saga mpaka iwe laini sana. 
Au unaweza kukuna kwa kutumia 
kibao cha mbuzi.

Washa moto, bandika sufuria 
jikoni ikipata moto weka sukari, 
koroga mara kwa mara mpaka iy-
eyuke na kua rangi ya kahawia.

Punguza moto, weka nazi, mda-
lasini, rangi, unga koroga vizuri 
kwa dakika mbili mpaka mchang-

Kashata za nazi

Raha na 
karaha zake

Na Mary Geofrey

anyiko uwe mzito.
Chukua sinia ipake mafuta, toa 

mchanganyiko jikoni umwage 

kwenye sinia, chukua kijiko, usam-
baze uenee vizuri na uache upoe 
kwa muda.

Kata saizi unayotaka ukiwa bado 
wa moto, ukimaliza uache upoe 
kisha uanze kufurahia mlo wa 

kashata zako kwa chai, kahawa au 
kiburudisha kinywa.

M
ATUMIZI ya nywele bandia kwa wan-
awake ni jambo la kawaida, fedha 
nyingi zinatumika kwa ajili ya kupata 
urembo huo.

Nywele zipo za aina mbalimbali, lakini maa-
rufu ni zile zinazosukiwa kichwani na zingine 
zinawekwa katika kofia maalum, maarufu 
kama wigi.

Uvaaji wa nywele za aina hii ni katika kuji-
weka katika muonekano wa kupendeza zaidi.

Lengo la utumiajai wa nywele hizi, ni ku-
jiweka katika mtazamo mzuri na unaovutia 
machoni mwa watu.

Historia, inaonyesha nywele za bandia 
zilianza kutumia zamani na wanawake wenye 
asili ya Afrika wanaoishi Marekani, ambao 
walitumia kama njia ya kuepuka vitendo vya 
kibaguzi.

Hata hivyo, kila mabadiliko yalipotokea 
ndipo matumizi yake yalipozidi kuakisi na ku-
onekana kama moja ya pambo muhimu katika 

urembo.

JE KUNA FAIDA?
Faida zinazojulikana kwa mtumiaji 
wa nywele bandia ni pamoja na kub-
adilisha muonekano wake, kumpa 
mvuto na kumzidishia hadhi.

Wanawake wanaopenda nywele 
za aina hizi, mara nyingi wa-
naonekana wa kisasa na wenye 
kujiamini pale wanapokutana na 
wenzake.

JE KUNA ATHARI?
Baadhi ya wataalamu wa afya, 

wanasema nywele za bandia zina 
athari mbalimbali kama zikitumika 

kila mara.
Baadhi ya athari hizo ni kusa-

babishia mzio kama malighafi au kemi-
kali zilizotumika kutengeneza  zitasisimua 

mfumo wa kinga ya mwili wa mvaaji.
Matatizo mengine ni kupata mba kutokana 

na kukosa hewa ya kutosha ya Oksijeni katika 
ngozi ya kichwa.

Aidha, unaweza kusababisha nywele kupata 
madhara na kunyonyoka endapo uchafu 
ukizidi.

Kwa wale wanaosukia kichwani wanapata 
maumivu ya kichwa.
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MAISHA NI 
NYUMBA
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B
AADA ya miaka kadhaa ya kuishi kwenye 
nyumba, wengi hutamani kubadilisha mwone-
kano.

Na mara nyingi wamiliki wengi wa nyum-
ba hupendelea kurekebisha jengo au kununua samani 
mpya ambazo hutumia gharama kubwa. 

Leo tunakupa mwanga tu wa namna ya kuboresha 
maisha ya nyumbani kwako kwa gharama nafuu na 
ukabaki unafurahia maisha.

Matumizi tofauti ya rangi, karatasi za ukutani, 
vitambaa na malighafi nyingine zilizotengenezea 
samani zako vina nafasi kubwa ya kubadilisha kabisa 
mwonekano wa nyumba yako na kukupa wa kuvutia 
zaidi.

Kwa mfano kupaka rangi upya kabati la runinga, 
miguu ya kiti au meza, kubadili kitambaa kilichoten-
genezea viti au sofa, kunasaidia kubadilisha mwone-
kano katika nyumba yako.

Nyingine ni kubadili nakshi za mapambo kama pa-

Pendezesha 
nyumba kwa 
gharama 
nafuu

Na Elizabeth Zaya

1: Unaweza ku-
nunua chuma maalum 
kinachotumika kuanikia 
nguo ndani ya nyumba au 
tumia kamba zilizofungwa 
katika mbao.

2: Weka katika chumba 
ambacho hakina muingli-
ano wa watu ili zisicha-
fuliwe.

3: Bana nguo zako na 
vibanio kuzuia zisianguke 
chini.

4: Hakikisha chumba 
kina hewa za kutosha ili 
nguo zikauke vizuri.

Dondoo jinsi ya 
kuanika nguo zako 
ndani ya nyumba

zia pamoja na fimbo zinazoshikilia 
pazia hizo, zuria, na mapambo ya 
ukutani. Vipo vitu ni vingi ambavyo 
unaweza kuvifanyia marekebisho 
kwa gharama ndogo ndani ya ny-
umba yako na ukaifurahia tena na 
usiichoke, kwa mfano kubadili ran-
gi ya ukuta nayo ni mbinu nyingine.

Pia hata kuchagua kubadili kitu 
kingine unachoona unatakiwa ku-
fanya hivyo. Kama ni foronya una-

takiwa kuangalia zile zinazoendana 
na wakati wa sasa. 

Usiikatie tamaa nyumba yako 
kwa sababu inawezekana kuirudi-
sha katika ubora wake.

Kikubwa ni ubunifu na kuongeza 
vionjo vinavyoendana na wakati 
katika nyumba yako, hata kama 
huna kipato kikubwa inawezekana, 
si lazima uweke vyote kwa wakati 
mmoja.
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Habari KImaTAIFA

Rais Donald Trump 
alazwa hospitalini

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump, amekimbizwa katika 
hospitali moja ya kijeshi, siku 
mbili baada ya kuthibitishwa 
ameambukizwa virusi vya co-
rona.

Taarifa iliyotolewa na Ikulu ya 
nchi hiyo, ilisema kiongozi huyo 
alipelekwa hoapitali ya Walter 
Reed baada ya kuwa na homa na 
uchovu.

Hata hivyo, taarifa hiyo il-
ieleza hali yake si mbaya na al-
ipelekwa huko kwa ajili ya mat-
ibabu kama hatua ya tahadhari.

Rais Trump, alichomwa sinda-

no akiwa ndani ya Ikulu, baada 
ya mke wake Melania Trump, 
kugundulika kuambikizwa 
ugonjwa wa Covid-19.

Trump alipelekwa hospi-
tali ndani ya saa 24 baada ya 
kuthibitishwa naye amepata vi-
rusi vya corona.

Imebaki mwezi mmoja pekee 
kabla ya kufanyika uchaguzi wa 
urais, Rais Trum anapigania ku-
rudi madarakani kwa kumkabili 
mpinzani wake Joe Biden, ku-
toka chama cha Democratic. Ak-
iwa amevaa barakoa na suti, rais 
huyo alitembea hatua ndogo 
kutoka ndani ya Ikulu ya White 
House, hadi alipopanda helikop-
ta yake ambayo ilimpeleka hos-

pitalini.
Katika kuonyesha yupo sawa, 

Trump aliwanyooshea mkono 
waandishi wa habari na kuweka 
ishara kuwa yuko sawa.

Katika mkanda wa video ili-
yowekwa kwenye mtandao wa 
Twitter, Rais Trump alisikika 
akisema “Nataka kumshukuru 
kila mmoja na mimi naenda hos-
pitali ya Walter Reed. Nafikiri 
naendelea vizuri.

“Lakini tutahakikisha mambo 
yanakwenda sawa,” alisema.

Aliendelea “Mke wangu pia 
anaendelea vizuri, asanteni 
sana, nawashukuru, siwezi ku-
wasahau  asanteni.”

BBC

Armenia  yaanzisha vita vikali
YEREVAN, Armenia

VIKOSI vya jeshi la Azerbai-
jan, vimeanzisha mashambulizi 
makali kwenye eneo la Nagorno-
Karabakh,      ambalo linagom-
baniwa na nchi jirani ya  Arme-
nia.

Taarifa zilizotolewa na Wizara 
ya Ulinzi ya Armenia, zilisema 
vikosi hivyo  vimesonga mbele 

kutoka pande mbili za kusini na 
kaskazini ya jimbo hilo. Ilisema 
kulikuwa na mapigano makali 
kwenye eneo hilo linalodhibiti-
wa na raia wenye asili ya Arme-
nia ambao wanataka kujitenga 
kutoka Azerbaijan. 

Hata hivyo, imekuwa vigumu 
kuthibitisha taarifa hizo pamoja 
na zile zinazodai  imezidungua 
ndege tatu za kivita za Azerbai-
jan.

Mataiafa  yenye nguvu duni-
ani, yametoa wito wa kusitishwa 
mapigano hayo.

Vyanzo kutoka Armenia vi-
nasema hadi kufikia sasa ma-
pigano hayo yamesababisha vifo 
vya watu 200, lakini upande wa 
Azerbaijan unasema ni watu 19 
pekee wamekufa na wengine 60 
wamejeruhiwa.

DW

Sudan, waasi 
wakubaliana amani
JUBA, Sudani Kusini

SERIKALI ya Sudan na viongozi wa makundi ya waasi, 
jana walitarajia kutiliana saini mkataba wa amani un-
aolenga kumaliza vita vilivyodumu kwa muda mrefu.

Waziri Mkuu wa Sudan, Abdalla Hamdok, wakuu wa 
serikali ya mpito na viongozi wa vikundi yya waasi 
kutoka majimbo ya Darfur, Kordofan ya Kusini na Blue 
Nile walihudhuria katika tukio hilo la kihistoria.

Hafla ya kutiwa saini mkataba huo ilifanyika ka-
tika mji mkuu wa Sudan Kusini, wa Juba.

Pia wawakilishi kutoka Misri, Qatar na Saudi 
Arabia ni miongoni watu walioohudhuria. 

Waziri Mkuu, Hamdok, alisema amani itafungua 
milango ya maendeleo na ustawi kwa watu Sudan. 

DW

Rais 
Donald 
Trump, 
akiwasili 
katika 
viwanja 
vya 
hospitali 
ya jeshi 
la Taifa 
ya Walter 
Reed, 
iliyopo 
Bethesda, 
nchini 
Marekani 
juzi (PI-
CHA:  AP)

n Ni baada ya kuambukizwa corona

Pakistan yazuia 
habari ya ubakaji
KARACHI, Pakistan

PAKISTANI imezuia vyombo vya habari kuri-
poti kisa cha kubakwa kwa mwanamke mmoja 
na kundi la watu mbele ya watoto wake.

Tukio hilo limetokea baada ya ofisa mmoja wa 
polisi kumlaumu mhanga wa mkasa huo. 

Mamlaka inayosimamia vyombo vya habari 
nchini humo, iliamuru vituo vya televisheni na 
magazeti kuacha kuripoti taarifa hizo baada ya 
polisi kuonya inaweza kuvuruga ushahidi. 

Shirika la kutetea haki za bindamu la Amnesty In-
ternational na taasisi binfsi za kutetea haki za bin-
adamu, waliomba kuondolewa kwa ofisa huyo wa 
polisi aliyemlaumu mwanamke  aliyepatwa na mkasa 
huo kwa kutembea peke yake nyakati za usiku. 

Tukio hilo lilitokea mwezi uliopita lilizusha 
maandamano ya wanaharakati wa haki za bi-
nadamu na watetezi wa wanawake .

Hadi sasa polisi ilimkamata mshukiwa mmoja, la-
kini ilishindwa kumtia nguvuni mshukiwa mkuu.

DW
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Uzee si laana 	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

O
ktoba mosi ya kila 
mwaka, dunia huun-
gana pamoja kuadhimi-
sha siku ya wazee duni-

ani. Siku hii ilianzishwa na Umoja 
wa Mataifa ikiwa na lengo la kui-
kumbusha jamii katika mambo 
kadhaa yanayowahusu wazee, 
haki zao msingi kama uhuru, 
ushiriki, huduma za kijamii, ul-
inzi, heshima, kulinda utu wao 
na mambo mengi yanayowahusu 
kama hayo.

Hapa Tanzania kwasasa tu-
naendelea na mchakato wa uch-
aguzi mkuu ambao unatarajiwa 
kufanyika Oktoba 28, 2020. Sote 
kwa pamoja nafikiri tunahitaji 
kusikia kutoka kwa wagombea ni 
kwa namna gani wazee watapewa 
kipaumbele katika huduma za ki-
jamii na hasa eneo la afya (matib-
abu) ambalo ni tatizo kubwa zaidi 
pamoja na lishe bora.

Wapo watu imefika mahali 
wanadhani kuwa uzee ni laana 
kutokana na matatizo, mateso 
na manyanyaso wanayoyapata 
wazee wetu kwamba yanatokana 
na laana ya mambo waliyofanya 
wakiwa vijana. 

Pengine jambo hilo lina uk-
weli fulani kwa baadhi yao 
kwamba hawakuwajibika vilivyo 
walipokuwa vijana au walitumia 
vibaya walichozalisha wakiwa 

vijana, lakini hii ina maana gani 
kwetu? Kwasababu hata tukien-
delea kufikiri hivyo na tukaona 
njia sahihi ni kuwaacha waend-
elee kuteseka, sina hakika kama 
tutakuwa tumewafanya warudi 
ujanani ili waweze kujipanga 
tena, lakini hatuna namna ya 
kubadili yaliyopita, tunayo nafasi 
yakubadili yajayo.

Ni lazima tufahamu sote 
kwamba kama Mwenyezi Mungu 
akituhurumia tukaishi zaidi, basi 
uzee itakuwa ni njia ya kila mmo-
ja wetu na hivyo hatuna budi 
kuweka mipango thabiti sasa ili 
tutakapozeeka basi uzee usione-
kane kama laana bali baraka za 
Muumba wetu.

Iko wapi thamani ya wazee 
sasa? Ni kweli kwamba jamii ya 
sasa inathamini uwepo wa wa-
zee? Nafikiri tunapaswa kurudi 
tulikotoka, nakumbuka tukiwa 
wadogo tulipokuwa tukicheza 
mpira ilikuwa akipita mkubwa au 
mzee sote tulisimama na kuushi-
ka mpira apite kwanza, ili kue-
pusha kumpiga na mpira huo, au 
ilipotokea mzee akapita na mzigo 
na pengine hafahamu kwa mwe-
nyeji wake tulimsaidia mzigo na 
kumpeleka mpaka anakokwenda 
kama ni jirani, yakowapi haya 
leo? Tunakwama wapi?

Taratibu tulianza kudharau 

umuhimu wa wazee jambo hili 
limeleta matatizo mengi sana 
kwenye jamii, hata kwenye eneo 
la uongozi vijana hawaoni tena 
cha kujifunza kwa wazee walio-
watangulia katika nyadhifa zao, 
wanaona wanafahamu zaidi ha-
wahitaji ushauri tena na kwamba 
ushauri wa wazee umepitwa na 
wakati, tumeenda mbali zaidi 
mpaka sasa kwenye familia 
hatuheshimiani tena, wote ndani 
ya familia tuna ndevu kama jamii 
ya kambare, nafikiri kwa kufanya 
hivi kuna vitu tunavikosa am-
bavyo vitatugharimu zaidi katika 
maisha yetu ya kila siku.

Bibi na babu zetu walitulea 
tukiwa wadogo hatujitambui ha-
wakutunywesha sumu tufe, leo 
tumekuwa watu wazima tuna-
takiwa nasi tuwalee, tunasema 
sasa ni wachawi na kwamba 
wanapaswa kuuawa kwakuwa 
wana macho mekundu, lakini 
tumesahahu kwamba walitulea 
katika mazingira magumu, wak-
ipikia kuni na kusababisha moshi 
kuathiri macho yao. 

Wakati mwingine linaweza 
kuonekana jambo la kawaida sana 
unapokuwa na wazazi au wazee 
na umuhimu wao usionekane, 
lakini nakuhakikishia yatakuwa 
majonzi na majuto watakapotu-
toka, wakati mwingine ukipitia 

magumu unasema angekuwepo 
mzee wangu, ningemshirikisha 
hili na lile kwahiyo Watanzania 
tusisubiri wazee wetu wafe ndiyo 
tuone umuhimu wao tuwajali an-
gali wakiwa hai.

Tunayo makundi mawili ya 
wazee, moja ni wale waliokuwa 
na ajira rasmi za umma au bin-
afsi, la pili ni wale wasiokuwa na 
ajira yoyote, makundi yote mawili 
wapo wenye watoto na wapo wa-
siokuwa na watoto katika dunia 
hii. 

Ushauri wangu kwa serikali 
ijayo uwepo utaratibu wa pen-
sheni ya wazee wote bila kujali 
kwamba aliajiriwa au la! Kumeku-
wapo na huduma zisizo na uhali-
sia    mfano afya kwa wazee, uk-
weli ni kwamba wazee wanalipa 
sasa kwa asiye na pensheni wala 
hana mtoto wa kumtunza analipa 
vipi?

Tuwalinde, tuwaheshimu, 
tuwapende, tuwajali, tuombe 
ushauri kwao kwani wazee ni 
hazina nao wataiona thamani yao 
kwetu. Familia, jamii wala taifa 
halitapata laana ya wazee wetu 
hawa kinyume chake ni laana.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Mabera na upinzani 
wa Msondo, Sikinde	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

L
EO ni siku ya sita tangu 
mwanamuziki mkongwe 
nchini, Said Mabera, al-
ipofariki dunia nyumbani 

kwake, Goba jijini Dar es Salaam 
na kuzikwa kesho yake jioni kwe-
nye makaburi ya huko. Mabera 
aliyezaliwa mwaka 1949, alifariki 
dunia akiwa na umri wa miaka 71. 

Mabera aliyekuwa akiipigia ben-
di ya Msondo Ngoma Music,   ali-
jiunga na bendi hiyo mwaka 1973 
akitokea National ya Arusha akiwa 
na Hassan Bitchuka, aliyekuwa pia 
kwenye bendi hiyo.

Historia inaonyesha kwamba 
Mabera tangu ajiunge na bendi 
hiyo, hajawahi kuihama hadi al-
ipofariki dunia, akishikilia rekodi 
ya kuwa mmoja wa wanamuziki 
wachache duniani waliokaa kwe-
nye bendi moja kwa muda mrefu 
zaidi.

Kingine ni kwamba tangu ali-
popata uongozi wa bendi mwaka 
1977, aliendelea kuwa nao hadi 
alipofariki dunia usiku wa Septem-
ba 28, mwaka huu. Hii ni kwamba  
amedumu Msondo Ngoma kwa 
miaka 47 na ameiongoza bendi 
hiyo kwa miaka 43.  

 Si tu kwamba mashabiki wa 
Msondo watamkumbuka kama 
kiongozi wa bendi, mpiga solo na 
mtunzi tu, bali kwa uongozi wake 
imara na shupavu, akiiongoza ben-
di kwenye nyakati zote za raha, 
amani na misukosuko ambayo 

bendi hiyo imepitia.
Wakati anajiunga, bendi hiyo 

ilikuwa inaitwa NUTA Jazz lakini 
wakati anapewa uongozi ilikuwa 
imeshabadilishwa jina na kuitwa 
Juwata Jazz na baadaye OTTU Jazz, 
kabla ya kuwa Msondo Ngoma Mu-
sic Band. 

Mabadiliko yote hayo yalitokana 
na jina la chama na shirikisho la 
wafanyakazi kubadilishwa kutoka 
NUTA, JUWATA, OTTU na hati-
maye TFTU na TUCTA.  Baada ya 
shirikisho la wafanyakazi kujitoa 
katika umiliki, wanamuziki na wa-
dau wengine waliamua kuimiliki 
na kuwa Msondo Ngoma Music.

Kutokana na TFTU kujitoa ka-
tika umiliki, wanamuziki Mabera, 
TX Moshi William, Muhidini Guru-
mo, Athumani Momba waliamua 
kuisimamia na kukopa vyombo 
vya muziki kwa kuweka rehani 
amana zao na bendi ikaendelea 
kusonga mbele.

Mabera ataendelea kukumbuk-
wa pale bendi ilipokuwa ikichuku-
liwa wanamuziki tegemeo na il-
ionekana kama inazidiwa nguvu 
au kwenda kufa kabisa. Lakini kwa 
uongozi wake imara na shupavu 
alisaka wanamuziki wengine am-
bao waliinua bendi.

Bendi iliyoonekana kutaka 
kuiua Msondo ni Mlimani Park Or-
chestra ‘Sikinde Ngoma ya Ukae’. 
Ilikuwa ikimchukua kila mwana-
muziki aliyeonekana anaing’arisha 

Msondo na kwao kuwa tishio.  Na 
kwa sababu hiyo kukazuka upin-
zani mkubwa kati ya bendi hizo 
mbili hadi leo, ingawa kiasili Si-
kinde ilitakiwa iwe na upinzani 
na Dar International ‘Super Bom-
boka’ ya Majirani Rajab kwani Mli-
mani Park Orchestra iliundwa na 
wanamuziki karibu wote kutoka 
huko.

Msondo na Sikinde ni kama 
Simba na Yanga kwani zimejizolea 
mashabiki wengi nchini, ingawa 
baadhi hawajui upinzani huo 
ulitokana na nini. Upinzani wa 
Msondo na Sikinde ulianza mwaka 
1979, mwaka mmoja baada ya Si-
kinde kuundwa.

Awali Msondo ilikuwa na upin-
zani na bendi za Dar Jazz na West-
ern, lakini zilipokufa, mshindani 
halisi wa Msondo ilikuwa Urafiki 
Jazz.

Ilikuwa kama utani tu. Aliyeku-
wa kiongozi wa bendi ya Msondo 
na mpiga solo wake, Abel Balthaz-
ar alipoondoka kwenda kuunda 
Dar International mwaka 1977, 
ndipo Mabera alipoachiwa solo na 
kupewa uongozi pia.

Mwaka mmoja baadaye, karibu 
wanamuziki wote wa Dar Inte-
national walijiengua na kwenda 
kuunda Mlimani Park Orchestra. 
Marijani ambaye awali alikuwa 
kwenye bendi hiyo, lakini akatim-
uliwa baadaye, aliitwa ili aifufue 
upya Super Bomboka. 

Balthazar na wenzake walipok-
wenda kuunda Sikinde, waliwas-
omba pia wanamuziki kutoka 
Msondo wakiwamo Gurumo, 
Shaaban Dede, Suleiman Mwany-
iro na Hassan Bitchuka. Hapo 
ndipo zilipoanza kuibuka nyimbo 
za mafumbo na vijembe kutoka 
bendi hizo ukiwamo wa Taraka 
Rejea wa Sikinde. 

 Pamoja na utani huo, Msondo 
chini ya Mabera ilikuwa ikisimama 
imara na kutoa vibao vilivyotikisa 
nchi, huku pia Sikinde ikifanya 
hivyo.

Miaka mingi baadaye kuanzia 
1982 na 1985, Sikinde   iliacha ku-
fanya hivyo nayo ilipopata wababe 
wake, Bima Lee na Orchestra Sa-
fari Sound zilipokuwa zikigawana 
kutwaa wanamuziki wa bendi 
hiyo, hapo Msondo ikapumua.

Msondo na Sikinde ni bendi zi-
lizojichukulia mashabiki wengi ku-
toka kila kona ya nchi. Mashabiki 
wa Sikinde ambao walikuwa wak-
ienda dansini walikuwa wa kawai-
da, huku Msondo ikisifika kuwa na 
mashabiki wababe, watemi,   wa-
korofi na watoto wa mjini.

Kwenye makala zijazo nitaelezea 
vituko vilivyokuwa vikifanywa na 
mashabiki wa bendi hizi kongwe 
pinzani ambazo mpaka sasa zipo 
na zinaendelea na upinzani, in-
gawa ule ubabe wa zamani kwa 
sasa hakuna tena. Ni ustaarabu 
kwenda mbele.

M
CHAKATO wa wagom-
bea kuendelea kunadi 
sera za vyama vyao am-
bazo zinaongozwa na 

ilani zao za uchaguzi, unaendelea  
sasa na utakoma Oktoba 28, utaka-
pofanyika uchaguzi mkuu wa kump-
ata Rais wa Tanzania na wa Zanzibar, 
wabunge, wawakilishi na madiwani.

Mchakato huu ni kwa mujibu wa 
Katiba na sheria za nchi. Ibara ya 
76(1) ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania inasema: “Kila 
mara baada ya bunge kuvunjwa, 
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ni na ya upole, huku akitabasamu.

Hakutaka kumsumbua dada wa 
watu. Alimwacha asome mpaka 
amalize kila alichotaka kukisoma.

“Ahsante sana kaka.” Mashaka 
alisikia tena sauti ya dada huyo na 
alipogeuka, alikutana na mkono wa 
dada huyo ukiwa ameshika gazeti la 
Nipashe akilirudisha.

“Poa dada, ahsante na wewe.”
Baada ya hapo, hakukuwa tena 

na ukuta baina yao. Badala ya uku-
ta kulijengwa daraja. Ikawa rahisi 
kwao kuwasiliana.

“Dada waenda wapi?”
“Mimi?” Alijibu mrembo huyo na 

haikueleweka kama ni swali au jibu.
Mashaka hakujua amwambie 

“Ndiyo wewe” au anyamaze kimya. 
Wakati anafikiria jibu likatoka.

“Naenda Mbagala Charambe kwa 
mama mdogo.” Sasa lilijibu swali la 
kwanza.

“Huku unaishi wapi?”
“Kinondoni.”
“Samahani, nani utaitwa?”
“Cecilia.”
“Oooh, jina zuri.”
“Ahsante.”
Mashaka alimtazama kwa ma-

kini Cecilia, japo kiujanjaujanja kwa 
sababu hata yeye, pamoja na yote 
alikuwa na tabia ya aibu na hasa 
ikizingatiwa ilikuwa mara ya kwanza 
kukutana na msichana huyo.

“Mbona mimi hujaniuliza?”
Cecy aliangua kicheko na kuishia 

kusema “Sina cha kukuuliza.” alijibu 
akiangalia chini kwa aibu.

Tayari basi lilikuwa limeshafika 
Mbagala Kuu. Waliteremka. Wakaon-

gozana kama walikuwa wote tangu 
mwanzo wa safari.

“Mimi naitwa Mashaka. Naishi 
Ubungo Maziwa. Ni mfanyabiashara 
wa kawaida tu, ningependa hapa 
isiwe mwisho wa kufahamiana. Kila 
mmoja aende akakokwenda, lakini 
siku si nyingi tukutane tuyajenge, 
sawa Cecy?”

Ceci hakujibu, ila alitabasamu tu. 
Sura yake haikutaka kabisa kuanga-
lia na Mashaka. Kwa Mashaka naye 
ilikuwa ni afadhali kwake. Naye 
asingeweza kabisa kukabiliana na 
sura ya msichana kama yule ikim-
wangalia.

Walizungumza hili na lile. Wak-
abadilishana namba za simu. Kila 
mmoja akawa na ya mwenzie. Kwa 
siku mbili mfululizo hawakupigiana 
simu. Si kwamba kila mmoja alimsa-
hau mwenzake.

Ukweli ni kwamba baada ya 
kuachana. Mashaka akili yake ikaha-
mia kabisa kwa msichana yule.

Aliona huenda ndiye akawa msi-
chana sahihi aliyekuwa akimhitaji. 
Alikuwa na kila sifa za kuitwa msi-
chana mrembo. Baadaye pia awe 
mke wa mtu.

Hakutaka kumpigia haraka haraka 
kwa sababu mbili. Kwanza, isije ika-
onekana kama amekufa na kuoza 
zaidi. Pili hakutaka kuonekana ni 
mtu mwenye tabia mbaya ya ku-
pendapenda wasichana. Siku moja 
tu kupata simu yake tayari unaanza 
kumsumbua.

Siku ya tatu alimpigia simu. Waka-
zungumza mengi na kuahidiana ku-
kutana baada ya siku nne. Na kweli 
walikutana maeneo ya Magomeni 

Usalama.
Maongezi yalianza. Yaliishia kwa 

kuwa wapenzi. 
Ni kawaida tu kwa mwanaume na 

mwanamke wanapokutana mara ya 
kwanza hadi kuwa wapenzi au mtu 
na mke.

Mwanaume anaweza kukutana na 
mwanamke akaitwa baba, baadaye 
mjomba, halafu shemeji, siku ny-
ingine kaka, tena na shikamoo juu. 
Mwisho wa siku akaitwa mpenzi, 
‘baby’, na majina yote ya mapenzi, 
inawezekana kabisa baadaye akawa 
mume.

Mwanamke naye ni hivyo hivyo, 
anaweza akaitwa mama mdogo, ke-
sho shangazi, dada, mwishoni akawa 
ndiyo mpenzi, au mke.

Hivi ndivyo ilivyokuwa pia ni 
Mashaka na Cecilia. Mapenzi ya-
kanoga. Wakapendana haswa. Kila 
mmoja alijua anapendwa na mwen-
zake. Pamoja na hayo walikuwa 
bado hawajatambulishana kwa wa-
zazi. Walikuwa wanajiandaa kufanya 
hivyo.

Aliyekuwa anajua mapenzi hayo 
ni Badaka. Mdogo wa Cecy ambaye 
alikuwa akifuatana naye wakati 
mwingine kwenda kwa Mashaka. 
Ndugu wachache na majirani ya 
Mashaka pia walilijua penzi hilo.

“Sasa limekwenda wapi?” Aliji-
uliza. “Cecy mpenzi wangu umekula 
nini?” Machozi yalizidi kumtoka. 
Dakika   chache baadaye usingizi 
ukampitia, kabla ya kuamshwa na 
mlio wa simu na alipoiangalia jina 
lilikuwa la Cecy.

A
KIWA chumbani kwake 
juu   ya kochi, Mashaka 
alikuwa akiwaza jinsi gani 
kilichotokea jana yake kule 

hospitalini. 
Alihisi kama hakuwa yeye, ila ili-

kuwa ni ndoto mbaya sana aliyowahi 
kuota kwenye maisha yake.

Kila akiweka akili yake sawa, inam-
wambia kuwa lilikuwa tukio halisi na 
si ndoto.

hali kadhalilika, hakutegemea 
msichana kama Cecilia amdhalil-
ishe vile. Kudhalilika ni jambo moja 
lakini kudhalilishwa na mtu ambaye 
umempa dhamana ya moyo wako ni 
jambo linalouma zaidi. 

Udhalilike na mtesi wako, halafu 
uende kufarijiwa na mtu unayem-
penda ni jambo linalopendeza sana.  
Lakini si na mtu uliyetokea kumpen-
da. 

Wakati mwingine akawaza kama 
yule ndiye Cecilia anayemfahamu 
au ni mtu mwingine aliyebadilishwa 
bila yeye kufahamu.

“Cecilia wa mwaka mmoja ulipota 
si huyu.” alijiambia Mashaka.

“Bwana wee, ondoka na vichun-
gwa vyako, kwani umesikia mama 
yangu ana upungufu wa damu? 

“We Badaka, kuwa na heshima. 
Mimi dada yako ee, nani shemeji 
yako? Huyu kinyago?” Ni maneno 
ambayo bado yalikuwa yakijirudia 
kwenye ubongo wake.

Yalikuwa ni maneno ya kuudhi, 
kukera, kukasirisha na ya kukatisha 
tamaa kwa wakati mmoja yakitoka 
kwenye kinywa cha Cecilia yakiele-
kezwa kwake pale kwenye nje ya 
Hospitali ya Mwananyamala.

Kwa mbali machozi yalianza kum-
toka. Kila akifikiria alichomkosea 
mpenzi wake hakioni.

Mawazo yalirudi tena nyuma na 
kukumbuka alivyokutana na Cecilia.

Alikuwa akienda Chamazi kwa 
rafiki yake. Ndani ya daladala alikaa 
siti moja na mrembo mmoja hivi.

Mashaka alikuwa na gazeti la Ni-
pashe la Wikiendi ambalo huandika 
na mambo ya burudani.

Kulikuwa na habari za wasanii wa 
bongo fleva, warembo na wacheza 
filamu. Wakati Mashaka akilipitia, 
aligundua kuwa msichana yule ali-
vutiwa na habari za burudani kwani 
aligeuza kichwa na kuuangalia uku-
rasa huo kwa makini.

Akashindwa kufungua kurasa ny-
ingine. Akampa gazeti lote. “Soma tu 
dada.”

“Ahsante kaka.” alisema Cecilia 
kwa sauti nyeyekevu, tamu masikio-

“Mimi naitwa 
Mashaka. 
Naishi Ubungo 
Maziwa. Ni 
mfanyabi-
ashara wa 
kawaida tu, 
ningependa 
hapa isiwe 
mwisho wa 
kufahamiana. 
Kila mmoja 
aende aka-
kokwenda, la-
kini siku si ny-
ingi tukutane 
tuyajenge, 
sawa Cecy?”

Adui Namba Moja-2

hadithi
WASWAHILI wanasema mshika mawili moja humponyoka na karamu mbili zilimshinda 
fisi. Cecilia, msichana mwenye kila sifa ya kuitwa msichana mrembo, anaangukia 
kwenye mapenzi ya vijana wawili. Kati ya vijana hao, mmoja ni fukara na mwingine 
mwenye uwezo. Kutokana na mwenyewe kutokuwa na msimamo,  anawaingiza vijana 
hao kwenye chuki na visasi, vilivyoambatana na wivu uliopindukia na kusababisha 
maafa makubwa. Ni kisa cha kusikitisha, kutisha na kuhuzunisha, lakini chenye elimu 
kubwa.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
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VERA 
SINDIKA 

TENA

M
REMBO anayewat-
ingisha wasanii wa 
Afrika Mashariki, 
Vera Sidika, am-

emuibua mpenzi wake mpya 
baada ya kubwagana na mwa-
namuziki Otile Brown.

Sindika ambaye urembo 
wake unawatoa udenda wa-
naume, sasa yupo katika map-
enzi mazito na msanii mwing-
ine wa muziki Brown Mauzo. 

Maisha ya Sindika yamezun-
gukwa na matukio ya mapenzi 
pamoja na maisha ya kifahali 
ambayo kila siku amekuwa 
akiyaonyesha katika mitandao 
ya kijamii.

Atoka 
kimapenzi 
na Brown 

Mauzo

MWANAMUZIKI mkongwe, Dully Sykes, 
amekumbuka enzi alizoanza kuwa 
maarufu, akisema kipindi hicho msanii 
alikuwa akitengeneza jina lake kwa 
kazi na sio mitandao ya kijamii.

Akizungumza  katika kipindi cha 
Planet Bongo kinachorushwa na East 
Africa Radio, Dully Sykes  amesisitiza 
hakuna kitu kinachoweza kumpa mtu 
umaarufu tofauti na kuchapa kazi.

“Kuwa tajiri au masikini ni majaliwa 
ya Mungu, mimi nilipata umaarufu 
kabla ya Facebook, WhatsApp, Insta-
gram na Twitter, kazi ndiyo inambeba 
kufikia mafanikio, hakuna mzembe 
anayefanikiwa hata ukitumia mitandao 
yote kama huna juhudi haina maana “ 
amesema Dully Sykes.

Dully Sykes 
akumbukia 
enzi hizo

Barakah amaliza 
bifu kibabe
MSANII wa Bongo Fleva, Barakah The Prince, amezidisha joto 
kati yake na msanii Ali Kiba, baada ya kusema mwanamuziki 
huyo na meneja wake Seven Mosha, hawana pesa za kumlipa.

Akipiga stori na EATV, Barakah  amesema ameamua kusame-
he, kusahau na kutofuatilia yaliyotokea japo anaamini waajiri 
wake hao wa zamani bado wana kinyongo.

"Naomba leo tufunge mjadala wa Alikiba na Seven Mosha, 
sina noma na mtu yeyote labda wao ndiyo wana noma na mimi,  
nimezika na nimefukia muda mrefu sana maana hawawezi kuwa 
na pesa ya kunilipa,” amesema.
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MANCHESTER, England 

OLE Gunnar Solskjaer amesema Manchester United inajua mtazamo 
wake kuhusiana na suala la usajili wa wachezaji wapya ikiwa dirisha 
la usajili linafungwa Jumatatu ya Oktoba 5, mwaka huu. 

Wakati wapinzani wa Man United kwenye Ligi Kuu England wa-
nafanya usajili mkubwa na muhimu, United wamekamilisha uham-
isho wa staa mmoja tu, kiungo wa Uholanzi Donny van de Beek am-
baye ametua United kwa dau la pauni milioni 40.

Mtendaji Mkuu wa Man United, Ed Woodward amenukuliwa ak-
isema mitanange ya kuchezwa bila uwapo wa mashabiki viwanjani 
kumeiathiri klabu hiyo kiuchumi.

“Klabu bado inaendelea kufanyia kazi mapendekezo yangu,” 
alisema Kocha Solskjaer juzi Ijumaa akinukuliwa na Sky Sport. 

Borussia Dortmund wamekataa ofa mbalimbali za United za kuh-
itaji kumsajili winga wake Jordan Sancho mwenye umri wa miaka 
20, ambaye ni chaguo namba moja kwenye dirisha hili kubwa la us-
ajili. Beki wa Porto na Brazil, Alex Telles naye anatajwa kuhitajika na 
United. “Wanafahamu mtazamo wangu, dirisha la usajili bado liko 
wazi ingawa limebakiza siku chache, kama kuna kitu kitatokea au 
la utafahamu.

“Kuna namna mbalimbali za kuifanya timu iwe bora, nimekuwa 
nikijifunza namna nzuri ya kuwatumia wachezaji waliopo kupata 
ubora wao, siwezi kutegemea mchezaji ambaye bado sijamsajili. 

Nina wachezaji wengi hivyo ushindani wa namba ni wa kutosha” 
alisema Solskjaer. “Tunahitaji matokeo chanya. Hii ndiyo njia pekee 
ya kufanya timu kuwa na morali”.

LONDON, England 

M
IKEL Arteta amesema 
kipa wake namba moja, 
Bernd Leno alionyesha 
kiwango cha hali ya 

juu kwenye mchezo wa Kombe la 
Carabao wakati Arsenal wakishinda 
kwa mikwaju ya penalti dhidi ya 
Liverpool.

Mchezo huo wa raundi ya 16 uli-
opigwa Uwanja wa Anfield, dakika 
90 zilikamilika bila kufungana na 
kusababisha kuingia kwenye changa-
moto ya mikwaju ya penalti ambapo 
Arsenal ilishinda kwa 5-4.

Ushindi huo unakuwa wa pili kwa 
Arsenal kuishinda Liverpool kwa 
penalti baada ya mwezi mmoja ku-
pita kwani ilisepa na taji la Ngao ya 
Jamii kwa ushindi wa Penalti 5-4.

Arteta amesema kuwa wana maki-
pa wawili wazuri na wanaofanya 
kazi kwa umakini ndani ya Uwanja 
jambo ambalo linampa matumaini 
ya kufanya vizuri hatua inayofuata 
ambayo ni robo fainali na atakutana 
na Manchester City.

“Tuna makipa wawili wazuri nda-
ni ya kikosi, wote wawili wanafanya 
vizuri ni suala la kufanya uamuzi 
nani nahitaji aanze,” alisema Arteta. 

“Leno amekuwa akitimiza maju-
kumu yake vizuri ana kazi ya kuen-
delea hapo zaidi.

“Nina imani kubwa kwamba Leno 
atakuwa na wakati mzuri zaidi kui-
saidia Arsenal kwa siku nyingi zin-
azokuja.”

NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka barani Ulaya (Uefa), 
limetangaza kuwa mashabiki wa-
naweza kurudi viwanjani katika mechi 
za Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa ruhusa 
maalumu ya serikali za eneo husika.

Hayo yamesemwa katika hafla ya 
utoaji tuzo za wachezaji, makocha bora 
zilizofanyika Alhamisi wiki hii.

Itakumbukwa mashabiki waliacha 
kuhudhuria katika viwanja vya mich-
ezo tangu Machi mwaka huu na hadi 
sasa hawajaruhusiwa, lakini Uefa 
kupitia Rais wake, Aleksander Caferin, 
anaamini uwezekano huo kwa sasa 
upo.

Kuanzia mitanange ya baada ya 
mapumziko ya mechi za timu za taifa 
mwezi huu, mashabiki watakaoruhusi-
wa kuingia viwanjani ni asilimia 30 ya 
uwezo wa uwanja, lakini mashabiki 
wa timu za ugenini hawataruhusiwa 
kuingia.

Licha ya ruhusa hiyo, bado kanuni za 
kujikinga na corona zitaendelea kama 
kukaa umbali wa angalau mita moja 
kutoka mtu hadi mwingine, kuvalia 
barakoa pamoja na kanuni nyingine 
kuzingatiwa.

Uamuzi ya Uefa yanakuja baada 
ya mtanange wa Super Cup kati ya 
Bayern Munich dhidi ya Sevilla am-
balo mashabiki 15,000 walihudhuria 
kushuhudia kabumbu hiyo iliyopigwa 
Budapest Septemba 24, mwaka huu.

Akizungumzia kurudi kwa mashabiki, 
Rais huyo wa Uefa, alisema hiyo ni hat-
ua ya awali kuelekea mashabiki kure-
jea, lakini afya za binadamu ni muhimu 
na kipaumbele cha kwanza kwao.

Solskjaer bado ana 
imani kusajili wapya

Arteta 
amsifu Leno

Uefa sasa 
kuruhusu 
mashabiki 
uwanjani



Bayern kwa Hudson-Odoi

BAYERN Munich ipo kwenye mazungumzo na Chelsea 
kuhusu kumchukua winga wa timu ya Taifa ya England, 
Callum Hudson-Odoi mwenye umri wa miaka 19 kwa 
mkopo wa muda mrefu. (Sport Bild, via Mail)

Dembele hakieleweki Barca

WINGA wa Ufaransa, Ousmane Dembele, mwenye 
umri wa miaka 23, amebadilisha mwelekeo kuhusu 
kujiunga na Manchester United – lakini klabu yake ya 
Barcelona haijaondoa uwezekano wa uhamisho wake. 
(L’Equipe via Mirror)

Pogba amuita Bembele

KIUNGO wa Manchester United, Paul Pogba, mwenye 
umri wa miaka 27, amempigia simu mchezaji mwenzake 
wa Ufaransa, Ousmane Dembele kumshawishi ajiunge 
na miamba hao wa Old Trafford. (Mundo Deportivo - in 
Spanish)

amchanganya Solskjaer

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer, 
anajiandaa kumuuza winga wake, Daniel James mwenye 
umri wa miaka 22, ili kupata fedha za kumsajili nyota wa 
Borussia Dortmund na England, Jadon Sancho mwenye 
umri wa miaka 20. (ESPN)

Leeds yakomaa na James

KLABU ya Leeds United imeonyesha nia ya kumsajili 
James kwa kuipa ofa Manchester United ya pauni milioni 
25. (Football Insider)

Chelsea yamgomea Alonso

CHELSEA imeiambia Inter Milan ingependa kuona 
mlinzi wa kushoto raia wa Hispania, Marcos Alonso, 
anaondoka kwa usajili wa kudumu baada ya miamba hao 
wa Serie A kutaka kumsajili mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 29 kwa mkopo. (Goal)

Hodgson amkana Nelson

KOCHA wa Crystal Palace, Roy Hodgson, amesema 
hajafanya mazungumzo yoyote na mshambuliaji wa 
Arsenal, Reiss Nelson mwenye umri wa miaka 20, licha 
ya kuhusishwa na usajili wake. (Mirror)

Torreira awasili Madrid

KIUNGO wa Arsenal, Lucas Torreira, mwenye umri wa 
miaka 24, amewasili nchini Hispania kwa ajili ya kufanyi-
wa vipimo vya afya tayari kujiunga na Atletico Madrid.

Spurs yamfuata MILAN 

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kumsajili mlinzi 
wa kati wa Inter Milan, Milan Skriniar mwenye umri wa 
miaka 25 raia wa Slovakia. (Standard)

Arsenal kumtoa Saliba

ARSENAL ipo tayari kumpeleka kwa mkopo mlinzi 
wake wa kati, William Saliba mwenye umri wa miaka 19, 
ambaye Rennes imeonyesha nia ya kumtaka. (Guard-
ian)

Inter kumsajili Matteo

KLABUA ya Inter Milan, inakaribia kumsajili mlinzi wa 
pembeni wa Parma, Matteo Darmian mwenye umri wa 
miaka 30, kwa ada ya awali ya pauni milioni 1.81. (Goal)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

NYON, Uswisi 

A
RSENAL inaonekana 
kupewa kundi mchekea 
kwenye Ligi ya Europa 
ambapo imepangwa Kundi 

B. 
Timu zilizopangwa na ‘Wa-

shikabunduki’ hao katika
 mashindano ya msimu huu
 wa 2020/21, ni pamoja na
 Dundalk, Rapid Vienna na

 Molde.
Arsenal ndio inaonekana kuwa ki-

nara kwenye kundi hilo ambapo timu 
hizo hazijawahi kuvuka hatua ya 16-
bora na hivyo, wao wanapewa nafasi 
kubwa ya kupenya.

Arsenal wamefuzu makundi ya Ligi 
ya Europa baada ya kuifunga Chelsea 

kwenye mchezo wa fainali ya Kombe 
la FA Agosti, mwaka huu.

Tottenham Hotspur wameingia 
kwenye Kundi J pamoja na mabingwa 
wa Bulgaria, Ludogorets, LASK na 
Royal Antwerp. Leicester City wa-
tacheza dhidi ya Braga, AEK Athens 
na Zorya Luhansk, wakati Kundi H 
lina timu za AC Milan, Lille, Sparta 
Prague na Celtic huku Rangers waki-
angukia Kundi  D na Benfica, Stand-
ard Liege sambamba na Lech Poznan.

Kwa mujibu ya ratiba ya michuano 
hiyo itakayoanza mwezi huu, makun-
di matatu yatacheza siku moja Ok-
toba 22.

MAKUNDI YAPO HIVI
Kundi A: Roma, Young Boys, Cluj 

na CSKA Sofia
Kundi B: Arsenal, Rapid Vienna, 

Molde na Dundalk
Kundi C: Bayer Leverkusen, Slavia 

Prague, Hapoel Beer-Sheva na Nice
Kundi D: Benfica, Standard Liege, 

Rangers na Lech Poznan
Kundi E: PSV Eindhoven, PAOK, 

Granada na Omonoia
Kundi F: Napoli, Real Sociedad, AZ 

Alkmaar na Rijeka
Kundi G: Braga, Leicester, AEK 

Athens na Zorya Luhansk
Kundi H: Celtic, Sparta Prague, AC 

Milan na Lille
Kundi I: Villarreal, Qarabag, Mac-

cabi Tel-Aviv na Sivasspor
Kundi J: Tottenham, Ludogorets, 

LASK na Royal Antwerp
Kundi K: CSKA Moscow, Dinamo 

Zagreb, Feyenoord na Wolfsberger
Kundi L: Gent, Red Star, Hoffen-

heim na Slovan Liberec

    Inaonekana kuwa kinara kwenye kundi 
hilo kwani timu hizo hazijawahi kuvuka hatua...

habari michezo
Jumapili Oktoba 4, 2020

Arsenal yapata kundi 
mchekea Europa Ligi
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Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Tanza-
nia, Shaaban Iddi Chilunda, anatarajiwa 
kusaini mkataba wa kujiunga na Moulou-
dia Oujda ya Ligi Kuu ya Morocco.

Uongozi wa Klabu ya Azam umesema 
wamefikia makubaliano ya kumuacha 
mchezaji wao huyo kwenda Mouloudia 
D’oujda kukamilisha taratibu za mwisho 
za kujiunga na miamba hiyo ya soka Mo-
rocco.

Endapo Chilunda afanikiwa kujiunga 

na klabu hiyo atakuwa mchezaji wa tatu 
wa Kitanzania katika Ligi Kuu ya Mo-
rocco baada ya beki wa kushoto, Nickson 
Kibabage na viungo Simon Msuva ambao 
wanachezea Difaa Hassan El Jadida na 
Maka Edward wa Moghreb Tetouan.

Msuva mwenye umri wa miaka 26, 
ndiye aliyefungua mlango wa Watanza-
nia kwenda kucheza Ligi Kuu ya Moroc-
co baada ya kujiunga na Difaa El Jadida 
mwaka 2017 akitokea Yanga ya Dar es 
Salaam, akifuatiwa na Kibabage kutoka 
Mtibwa Sugar mwaka jana na Maka aliye-

tokea Yanga pia mwaka jana.
Chilunda aliibukia katika timu ya vi-

jana ya Azam FC mwaka 2012 kabla ya 
kucheza mechi yake ya kwanza timu ya 
wakubwa mwaka 2016 na Agosti 7, 2018 
akajiunga na CD Tenerife ya Hispania 
inayoshiriki Segunda Division (Daraja la 
Kwanza) kwa mkataba wa miaka miwili.

Hata hivyo, mambo hayakumuen-
dea vizuri huko, akatolewa kwa mkopo 
kwenda CD Izarra ya Segunda Division 
B (Daraja la Tatu) kabla ya kurejea Azam 
FC mwaka huu.

Chilunda amfuata Msuva Morocco

Na Saada Akida 

B
ENCHI la Ufundi la Azam FC, li-
meeleza kufurahishwa na kure-
jea kwa nyota wao wawili, Agrey 
Morris na Ally Niyonzima wakati 

huu wakitarajia kushuka dimbani leo kuiv-
aa Kagera Sugar katika mechi yao ya raun-
di ya tano ya Ligi Kuu Bara itakayopigwa 
Uwanja wao wa Azam Complex, Chamazi 
jijini Dar es Salaam leo saa moja usiku.

Niyonzima aliumia katika
 mechi dhidi ya Tanzania

 Prisons iliyopigwa Uwanja
 wa Nelson Mandela mjini

 Sumbawanga wakati Morris
 aliumia katika mchezo dhidi 

ya Coastal Union na kukosa
 mechi mbili za Ligi Kuu hadi 

sasa.

Azam ambayo inaongoza katika msi-
mamo wa ligi hiyo baada ya kushinda 
mechi zake zote nne za mwanzo, huku 
ikiwa haijaruhusu bao hata moja, leo 
itataka kuendeleza mbio zake za ushindi 
dhidi ya Kagera Sugar ambayo nayo im-
etoka kushinda mechi yake ya kwanza 
ilipoichapa KMC FC.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Kocha Msaidizi wa 
timu hiyo, Vivier Bahati, alisema tayari 
wachezaji hao wako fiti na walikuwa kati-
ka mipango yao ya mechi yao ya leo dhidi 
ya Kagera Sugar.

Alisema wamefanya maandalizi 
mazuri kuhakikisha wanapata pointi 
tatu muhimu katika mechi hiyo ambayo 
wanaamini itakuwa na ushindani 
mkubwa.

“Kagera ni timu nzuri, tunawaheshimu, 
itakuwa mechi  ya ushindani mkubwa, 

kwa sababu tunahitaji kutumia vizuri 
uwanja wetu wa nyumbani na wao wa-
nahitaji matokeo mazuri,” alisema Vivier.

Alisema wamejipanga kuhakikisha wa-
naendeleza wimbi la ushindi ili kujiweka 
katika nafasi nzuri ya kufikia malengo 
yao ya kupambana kubakiza pointi tatu 
nyumbani.

Naye Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, 
Mecky Maxime, alisema wamejipanga 
vizuri kutafuta pointi muhimu katika 
mechi hiyo ya ugenini.

Alisema kikosi chake kipo vizuri na 
wamekuja kutafuta pointi muhimu kwa  
kila mechi ili kujiweka sawa katika msi-
mamo wa ligi hiyo.

“Mechi yetu itakuwa na ushindani 
mkubwa, wenzetu watakuwa nyumbani 
na sisi tupo ugenini, lakini wote tunahi-
taji kupata pointi muhimu katika mechi 
hiyo,” alisema Mecky.

Niyonzima, Agrey fiti 
kuivaa Kagera Sugar

TULIENI...

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya Ligi ya Muungano 
mchezo wa Netiboli yanatarajiwa kuan-
za kutimua vumbi Novemba 28 hadi 
Desemba 7, mwaka huu jijini Tanga.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Katibu Mkuu wa Chama 
cha Netiboli Tanzania (Chaneta), Judith 
Ilunda, alisema mashindano hayo yata-
shirikisha timu 12 kutoka Tanzania Bara 
na Visiwani.

“Maandalizi ya Ligi ya Muungano 
yanaendelea vizuri, wachezaji wote wa-
naendelea na mazoezi,” alisema Ilunda.

Alizitaja baadhi ya timu zilizothibiti-
sha kushiriki mpaka sasa kutoka Tanza-
nia Bara kuwa ni Jeshi Stars, JKT Mweni 
na Jiji Tanga wakati Tanzania Visiwani 
ni KVZ, Mafunzo, JKU, Zimamoto 
pamoja na Uroa.

Aidha, aliomba wadau mbalimbali ku-
jitokeza kuyaunga mkono mashindano 
hayo ili kuwawezesha kutimiza malengo 
waliyojiwekea baada ya kukaa kipindi 
kirefu bila kufanya mashindano kuto-
kana na mlipuko wa virusi vya corona.

“Tunaomba wadau mbalimbali ku-
jitokeza kutuunga mkono ili tutimize 
mpango tuliojiwekea kuelekea katika 
mashindano hayo,” alisema.

Na Shufaa Lyimo

MICHUANO ya Majeshi ya Gofu ku-
wania Kombe la Waitara, inatarajiwa 
kufanyika Oktoba 30, mwaka huu 
katika Klabu ya Lugalo jijini Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, 
Msemaji wa Klabu ya Gofu Lugalo, 
Seleman Semunyu, alisema mpaka sasa 
jumla ya washiriki 100 wamejiandiki-
sha kushiriki mashindano hayo.

“Siku tulipotangaza mashindano watu 
walijiandikisha wengi mpaka muda huu 
kuna washiriki 100 ambao wamethibiti-
sha kushiriki,” alisema Semunyu.

Alisema anaamini washiriki wengi 
watajitokeza kushiriki mashindano 
hayo kutokana na idadi kubwa ya watu 
ambao tayari wameshajiandikisha huku 
bado wakiendelea kujiandikisha.

“Maandalizi yanaendelea vizuri kwa 
ajili ya mashindano, tunasisitiza watu 
waendelee kuja kuchukua fomu za 
kushiriki,” alisema.

Kitimtim cha 
Netiboli Muungano 
Desemba

Gofu Kombe la 
Waitara Oktoba  

Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere na beki Gardel Michael (aliyevaa kofia), wakifurahia mjini Morogoro 
jana na mashabiki wa timu hiyo muda mchache kabla ya safari ya kwenda Dodoma kwa ajili ya mchezo wa Ligi 
Kuu ya Tanzania Bara dhidi ya wenyeji, JKT Tanzania utakaopigwa Uwanja wa Jamhuri leo. MPIGAPICHA WETU



NYON, Uswisi

SHIRIKISHO la Soka barani Ulaya 
(Uefa), limetangaza kuwa mashabiki 
wanaweza kurudi viwanjani katika...

Uefa sasa kuruhusu 
mashabiki uwanjani

Solskjaer bado ana 
imani kusajili wapya

habari  UK. 21

MANCHESTER, England 

OLE Gunnar Solskjaer amesema Man-
chester United inajua mtazamo wake 
kuhusiana na suala la usajili...

habari  UK. 21

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Wachezaji wa Simba, kutoka kushoto ni beki wa kulia Shomari Kapombe, winga wa kulia Bernard Morrison pamoja 
na beki wa kati, Pascal Wawa, ambao leo watakuwa na ‘jambo lao’ (kusaka pointi tatu)  katika Uwanja wa Jamhuri 
jijini Dodoma watakapoivaa JKT Tanzania kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara. PICHA: MAKTABA 

Chama, Onyango vitani Kenya
     Simba yawapeleka Dodoma kwanza kumali-

zana na JKT Tanzania leo, Bwalya na Kahata nao...

Na Mwandishi Wetu 

W
AKATI mabingwa wa soka 
nchini, Simba, wakitua salama 
jijini Dodoma jana, tayari kwa 
mchezo wa raundi ya tano ya 

Ligi Kuu Bara dhidi ya JKT Tanzania, nyota 
wanne wa timu hiyo Joash Onyango, Fran-
cis Kahata, Clatous Chama na Rally Bwalya, 
watakuwa na vita nyingine nje ya klabu wa-
takapokutana uso kwa uso wakizitumikia 
timu zao za taifa Oktoba 10, mwaka huu.

Simba ambayo ililala mjini Mo-
rogoro usiku wa kuamkia jana
 kabla ya jana hiyo kutua jijini

 Dodoma, itashuka katika dimba
 la Jamhuri leo, kuivaa JKT Tan-
zania ikitoka kuvuna pointi tatu

 dhidi ya Gwambina FC, wakati 
wenyeji wao hao wenyewe

 wakitoka kuchezea kipigo cha
 bao 1-0 ugenini dhidi ya Coastal 

Union ya Tanga.

Hata hivyo, Kocha Mkuu wa Simba, Mbel-
giji Sven Vandenbroeck, amesema mechi 
hiyo haitakuwa nyepesi, lakini anaamini 
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WANA JAMBO LAO...

Arsenal yapata kundi mchekea Europa Ligi 

kikosi chake kinaweza kupambana na kupa-
ta matokeo chanya kutokana na ari ya kila 
mmoja kutaka kucheza.

“Haitakuwa mechi nyepesi kwa kuwa kila 
timu inahitaji ushindi, lakini tunachohi-
taji ni kupambana na kupata alama tatu ili 
kuendelea kujiweka katika nafasi nzuri ya 
kutetea ubingwa,” alisema.

Baada ya mechi hiyo, Simba haitakuwa 
na mechi nyingine ya Ligi Kuu hadi Oktoba 
18, mwaka huu itakaposhuka Uwanja wa 
Taifa kuvaana na watani zao, Yanga kwenye 
mechi ya raundi ya sita.

Hata hivyo, ratiba inayofuata kwa sasa 
ni wachezaji walioitwa timu zao za taifa 
kwenda kujiunga nazo, wakati huu am-
bao Simba imetoa nyota 11 ambao ni Aishi 
Manula, Shomari Kapombe, Mohammed 
Hussein ‘Tshabalala’, John Bocco, Mzamiru 
Yassin, Jonas Mkude, Hamisi Ndemla (wote 
wameitwa Taifa Stars), wakati Chama na 
Bwalya wenyewe wakiitwa timu ya Taifa 
ya Zambia ‘Chipolopolo’ huku Onyango na 

Kahata wakitwa timu ya Taifa ya Kenya, Ha-
rambee Stars.   

Na kuelekea mechi hizo za kimataifa ziliz-
opo kwenye Kalenda ya Fifa, Kenya itacheza 
mchezo wa kirafiki dhidi ya Zambia katika 
Uwanja wa Moi Kasarani jijini Nairobi Juma-
mosi ijayo, Oktoba 10 mechi ambayo Onyan-
go na Kahata watakuwa na kibarua kigumu 
dhidi ya wachezaji wanaocheza nao klabu 
moja Chama na Bwalya. 

Akizungumzia mchezo huo, Onyango, 
ameelezea furaha yake kucheza dhidi ya 
kiungo wanayecheza naye klabu moja, Cha-
ma. 

Onyango ambaye licha ya kujiunga na 
Simba msimu huu amecheza mechi zote za 
Ligi Kuu Bara chini ya Kocha Sven, ameitwa 
katika kikosi cha Harambee Stars ikiwa ni 
mara ya kwanza kwake kuitumikia timu 
hiyo ya taifa akicheza klabu nje ya Kenya, 
kwani mara zote alikuwa akiitwa akitokea 
Gor Mahia ya nchini humo.

Hata hivyo, kitendo cha kuitwa kwenda 

kucheza dhidi ya Chama, kimemfurahisha 
Onyango ambaye anaeleza: “Naweza kuse-
ma nimefurahi sana kukutana na ‘team-
mate’ (mchezaji mwenzangu wa timu 
moja), ambaye atakuwa  anaichezea Zam-
bia na hiyo itakuwa mechi nzuri.”

Onyango pia amesema ni jambo kubwa 
kwake kwa mara ya kwanza kuitwa katika 
kikosi cha Harambee Stars kinachonolewa 
na Francis Kimanzi akiwa kama mchezaji 
anayekipiga nje ya mipaka ya Kenya. 

Kikosi hicho cha Kimazi, Harambee Stars, 
kitakuwa na kibarua kigumu kuibuka na 
ushindi dhidi ya vijana wa Mserbia Milutin 
Sredojevic ‘Micho’ anayeinoa Chipolopolo. 
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