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Kizaazaa ndege ATCL kukwama kutua Bukoba

Na Romana Mallya

NDEGE ya Shirika la Ndege
Tanzania (ATCL), jana ilishindwa
kutua katika Uwanja wa Ndege wa
Bukoba mkoani Kagera, kutokana
na hali mbaya ya hewa na ru-
bani wake kulazimika kuipeleka
Mwanza.

Hali hiyo imejitokeza ikiwa ni
siku 11 tangu ndege ya kampuni
ya Precision Air kushindwa kutua
katika uwanja huo kutokana na
hali mbaya ya hewa na kuanguka
Ziwa Victoria na kusababisha vifo
vya watu 19 na manusura 24.

Taarifa za kushindwa kutua
kwa ndege ya ATCL, zilitolewa
jana na Mbunge wa Viti Maalum
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Neema Lugangira, kwenye uku-
rasa wake wa twitter.

Mbunge huyo aliyepiga picha
mbele ya ndege ya ATCL akiwa
ameshika begi aliandika kuwa:
“Still shaken’ (bado nina msh-
tuko) lakini Mungu ni mwema.

Nimepanda ndege asububhi ya leo
kwenda Bukoba. Safari ilikuwa
na changamoto, tumefika lakini
ndege ikashindwa kutua.

Baadaye  tena  aliandika:
“Ninampongeza rubani kwa ua-
muzi sahihi wa kurudi Mwanza
na sasa narudi Dar. Serikali ibebe
kwa uzito suala la ‘airport’ (uwan-
ja wa ndege) mpya Bukoba.

“Abiria wengine wamebaki
Mwanza, wengine tumerudi Dar
es Salaam. Airport (Uwanja wa
ndege) ya Bukoba inajulikana
kama uwanja wenye changamoto
kijiografia na hali ya hewa ikiwa
mbaya changamoto ya kutua
inazidi. “Ninampongeza Rubani
Emmanuel Msangi na Rubani
Msaidizi Mhayyar Alnabhany kwa
uamuzi sahihi.”

Mbunge huyo katika ukurasa
wake huo, alionekana kwenye
picha ya pamoja na rubani na
msaidizi wake.

Akizungumza na Nipashe jana,
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa, alith-

ibitisha kutokea kwa tukio hilo na
kueleza kuwa uamuzi uliofanywa
na rubani ni sahihi.

“Taarifa ya Mbunge nimeiona
mtandaoni kama wewe. Kama
amefanya hivyo (rubani) huo ni
uamuzi sahihi kwa rubani na ana-
takiwa afanye hivyo.

“Kama kuna hali mbaya ya
hewa, hata kiwanja kiwe kikubwa,
hata kiwe na taa, ‘land instru-
ment system’ (mfumo wa kuwez-
esha ndege kutua), kukiwa na
kimbunga huwezi kutua. Ndiyo
maana unasikia ndege inakwenda
kwenye viwanja mbadala. ninafiri
kilichofanyika ni uamuzi sahihi,
amefanya kazi nzuri rubani,” ali-
sisitiza.

Waziri Mbarawa alitolea mfano
ndege ambayo ilitakiwa kutua
Madagascar, lakini kutokana na
hali ya hewa haikuwa nzuri, ikat-
ua Dar es Salaam.

“Hayo ni mambo ya kawaida,
lakini tumelichukua hili na tunali-
fanyika kazi. Siwezi kutoa kauli ya
serikali kwa sasa lakini rubani ak-

isema hatui kwamba uwanja una
changamoto, mbona jana (juzi)
alitua, juzi (Jumanne) alitua.

“Ninafikiri hii ni kutokana na
hali ilikuwa si ya kawaida. Kama
ingekuwa ya kawaida angetua,
ninampongeza rubani kama
amefanya hivyo ni jambo zuri.”
alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Usafiri wa Anga Tanzania
(TCAA), Hamza Johari, alisema:
“Ni kweli nimepata taarifa ndege
ya Air Tanzania imeshindwa
kutua kutokana na hali mbaya
ya hewa, kulikuwa na ukungu,
mvua, radi na giza uwanja ukawa
hauonekani, kwa hiyo rubani
akafuta safari na kurudi Mwanza
na ametua salama.”

Siku tano baada ya ajali ya
ndege ya Precision kudondoka
Ziwa Victoria na kuwapo kwa
malalamiko ya uwanja kuwa si
salama, Johari, alifafanua kuwa
uwanja huo ni salama na kume-
kuwa na safari mbalimbali uwan-
jani hapo.
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Maji machafu yakiwa yametuama kwenye mfereji wa maji ya mvua kando ya Barabara ya Bagamoyo, eneo la Mwenge,
mkoani Dar es Salaam jana na kusababisha usumbufu kutokana na harufu mbaya. Baadhi ya wafanyabiashara wa eneo
hilo, walidai kuwa maji hayo humwagwa na mama lishe. PICHA: SABATO KASIKA

]
Diwani
Kawe
apotea
tena

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Sa-
[aam, limesema linafua-
tilia tukio la kupotea
kwa Diwani wa Kata ya
Kawe, Mutta Rwakatare,
ambaye mke wake ame-
dai kuwa haonekani ny-
umbani takribani miezi
mitatu sasa.

Mwezi Februari mwaka
huu, diwani huyo alitan-
gazwa kupotea na Jeshi
[a Polisi Kanda Maalum
[ilimtafuta na kufanikiwa
kumpata mwezi Mei
nyumbani kwa Ashura
Matitu, mkazi wa Tabata
Darajani, ambaye alidai
kuwa alimpokea diwani
huyo akiwa kwenye hali
va ulevi uliopindukia.

Mke wa Diwani Mutta,
wakati akizungumza jana
EATV alithibitisha kuwa
hajui ni wapi alipo mume
wake, na kwamba hadi
sasa unakaribia mwezi
wa tatu bila kuonekana
nyumbani, huku akieleza
kuwa amechoka na tabia
hizo na hatohangaika
kumtafuta tena.

“Awali alipopotea ali-
kutwa kwenye moja ya
gesti zilizopo wilayani
Kinondoni akiwa na
mwanamke na walifani-
kiwa kumrudisha ny-
umbani, lakini baadaye
alitoweka tena,” alisema.

Kaka yake Tibe Rwaka-
tare, alidai kwamba
baada ya kutomuona
ndugu yao, walikwenda
kumtafuta Tabata kwa
Ashura, lakini hawakum-

uta.

“Ni kweli hatujui alipo
na tumejaribu kwenda
kwa Ashura ambako al-
jonekana mara ya kwan-
za, nako hatukumkuta
na tunaomba yeyote
atakayemuona atupe
taarifa nasi tuko tayari
kutoa ushirikiano kama
familia,” alisema Tibe.

Mtoto afariki dunia kwa kuangukiwa na ukuta

Na Elizabeth John, NJOMBE

MTOTO Esanto Mtewa (7) wa
mkoani Njombe, amefariki dunia
baada ya kuangukiwa na ukuta wa
boma la nyumba wakati akijikinga
mvua.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Njombe, Hamisi Issah, alisema
tukio hilo limetokea Novemba 10,
majira ya saa 10 jioni wakati mtoto
aliporudi shule na kukuta mlango
wa nyumbani kwao umefungwa na
kuamua kujinga kwenye boma hilo
wakati mvua ikinyesha.

“Kulikuwa na mvua kubwa sana
iliyoambatana na upepo, mtoto

huyu alirudi kutoka shule na ny-
umbani kulikuwa hakuna watu
akajisitiri kwenye ukuta wa pagale
ambalo ni jirani na nyumba yao,”
alisema Kamanda Issah.

Alisema pagale hilo lilipigwa
na upepo wa mvua na kubomoa
ukuta uliomwangukia mtoto. Ka-
manda alisema, wazazi waliporudi

walilala mpaka asubuhi bila ya
kuangalia mtoto wao yuko wapi
na walipomtafuta baadaye walio-
na ukuta umeanguka huku mguu
wa mtoto ukiwa umetokeza na
kubaini ni mtoto wao. Kamanda Is-
sah alisema huo ni uzembe wa wa-
zazi kulala bila kujua mtoto alipo.
“Kwa hiyo tunawasihi wazazi wen-

gine ambao mnaweza mbkaingia
ndani mkalala bila ya kujua watoto
wamelalaje hii ni namna fulani ya
kauzembe, wazazi msiwe na hiyo
hali ya kuwasahau watoto, kwetu
sisi huu uzembe tunasema ni uka-
tili kwa hiyo tunawaomba msiwe
na hiyo hali ya ukatili muwalinde
watoto,” alisema.
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ACT yataka
hatua
zichukuliwe
kuporomoka
bei ya korosho

Na Romana Mallya

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimei-
taka serikali ishughulikie tatizo la
kuporomoka kwa bei ya korosho
kutokana na uhalisia wa umuhimu
wa zao hilo kwenye uchumi wa
kusini hususani mikoa ya Lindi na
Mtwara .

Pia kimetaka serikali ichukue
hatua za haraka kwa kupunguza
ushuru, kodi na tozo hadi Sh. 650,
ili kupandisha bei na kuwanufaisha
wakulima.

Taarifa ya chama hicho iliyotolewa
jana na Naibu Katibu Habari, Uen-
ezi na Uhusiano na Umma, Janeth
Rithe, ilisema kiongozi wa Chama
hicho, Zitto Kabwe aliyasema hayo
wakati akizungumza na wananchi,
wanachama na viongozi katika Kata
ya Mahuta, Wilaya ya Tandahimba,
mkoani Mtwara.

“Minada iliyotangazwa imeleta
bei ya juu ya Sh. 2,011 na ya chini
Sh. 1,480, imesababisha wakulima
kugomea kuuza korosho zao kwa
kuwa zinakwenda kuwakandamiza
na kuwanyonya zaidi,” alisema.

Zitto alisema licha ya bei ya zao
hilo kushuka na wananchi kuonye-
sha hazitowafaidisha na kuigomea
minada hiyo, hakuna hatua zilizo-
chukuliwa na serikali kuwanusuru
wakulima.

“Badala yake serikali imeiachia
Bodi ya Korosho kutumia nguvu
kuwalazimisha wakulima wauze
hivyo hivyo, hii haikubaliki. Seri-
kali haijajielekeza kushughulikia
changamoto ya bei na kuwasaidia
wakulima hawa,” alisema.

Pia, alisema ni wakati wa kuhakiki-
sha wakulima wanaunganishwa na
hifadhi ya jamii ili kuwalinda na
anguko la bei za mazao, uzalishaji
kutokana na ukame, mikopo ya
kuongeza uzalishaji na pensheni
kwa wakulima wazee.

Alisema nchi imekuwa ikisafirisha
korosho ghafi kwa muda mrefu
na kutaka viwanda vya korosho
vilivyokufa vifufuliwe na kuvutia
uwekezaji wa vingine vipya, ili
wasiwe watumwa wa bei Kila uch-
wao. Kiongozi huyo alitaka wakuli-
ma wawezeshwe kupitia vyama
vyao kutumia teknolojia rahisi, ili
kubangua korosho zao.

Alisema kilio cha wakulima katika
maeneo mengi ni mfumo kupoteza
malengo na unatumika kuwakan-
damiza badala ya kuwasadaia kama
ilivyotarajiwa.

Alisema wananchi wanalala-
mika na kuukataa mfumo huo kwa
sababu za kucheleweshewa malipo,
kupitia mfumo huo.

Alimwomba Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe, kushughulikia mata-
tizo hayo kwa haraka na mfumo wa
malipo ya korosho ufanyike kidiji-
tali kwa mtu kupata papo hapo.

Novemba 7, mwaka huu, Naibu
Waziri wa Kilimo, Anthony Ma-
vunde, wakati akljibu swali la
nyongeza la Mbunge wa Nanyamba
(CCM), Abdallah Chikota bungeni
mwa mikakati waliyonayo ni ku-
wawezesha wabanguaji wadogo
ili kuongeza ubanguaji wa korosho
ghafi na kutengeneza masoko ya
uhakika ya korosho ambayo im-
echakatwa.

.

Kiongozi wa Chama cha ACT Wazalendo, Zitto Kabwe (mwenye miwani katikati), akilakiwa na wanachama na
wafuasi wa chama hicho, alipowasili katika kata ya Mchoteka, jimbo la Tunduru Kusini, mkoani Ruvuma juzi, akiwa
kwenye ziara ya ujenzi wa chama na kuwasikiliza wananchi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Rais Samia apewa tuzo_
umahiri katika uongozi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JUMUIYA ya Maridhiano Mkoa wa
Mbeya inayoongozwa na viongozi wa
dini, imekabidhi tuzo ya heshima kwa
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa kutam-
bua jitihada kubwa anazofanya katika
kuwaongoza Watanzania.

Jitihada hizo ni kulinda amani na
utulivu wa taifa, upatikanaji wa
fursa za kibishara, mapambano dhidi
ya UVIKO-19 na  ujenzi wa miradi
ya maji na afya inayowafikia wa-

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alipokea jana tuzo hiyo kwa
niaba ya Rais Samia na kuishukuru ju-
muiya hiyo kwa kutambua mchango
wa kiongozi huyo katika kuwaletea
wananchi maendeleo.

Alisema tuzo hiyo inatoa fursa kwa
serikali kuongeza kasi ya kukamilisha
miradi ya maendeleo inayoendelea
kujengwa katika maeneo mbalimbali
nchini. “Rais Samia anawashukuru

sana kwa kumpatia tuzo hii ya heshima
ambayo inatoa tafsiri kwamba juhudi
zinaonekana kama vile ujenzi wa mi-
radi ya maendeleo kufungua fursa za
kibiashara ndani na nje ya nchi, pamo-
jana kulinda amani na utulivu.

“Viongozi wa serikali tutaendelea
kuisemea serikali kwenye mambo yote
yaliyofanywa yanayolenga kuimarisha
uchumi wa mwananchi mmoja mmoja
na taifa kwa ujumla,”alisema.

Pia alisema mkoa huo umenufaika
na jitihada hizo kwenye sekta ya mi-
undombinu na kwamba zilitolewa
Sh. bilioni saba za ujenzi wa barabara
ya mchepuko ya Inyala ambayo ni
muhimu katika kukabili ajali.

Eneo la Inyala, alisema limegharimu
maisha ya zaidi ya watu 30 katika kip-
indi cha kuanzia Julai hadi Septemba,
mwaka huu, na kwamba fedha hizo
zitasaidia kujenga barabara yenye vi-
wango na kupunguza ajali.

Awali, Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo
Mkoa wa Mbeya, Askofu wa Kanisa la

Calvary Assemblies of God, Oscar On-
gere, alisema tuzo hiyo ni sehemu ya
kuunga mkono jitihada zilizofanywa na
Rais.

Alisema Rais Samia amekuwa kiungo
kati ya taasisi za kidini na serikali, na
kwamba masuala kadhaa amekuwa
akiwashirikisha kwa mustakabali wa
taifa kama vile vita dhidi ya uharibifu
wa watoto na Jumuiya hiyo imetumia
nyumba za ibada kukemea vitendo
mbalimbali vya ukatili.

Mjumbe wa Jumuiya hiyo, Askofu Er-
ica Mwakyokile, alisema wanajivunia
ujenzi wa Hospitali ya Wazazi Meta

ambayo imejeng-
wa kukidhi mahitaji yote muhimu kwa
gjili ya kumsaidia mjamzito kujifungua
salama.

Mwakyolile alisema ujenzi wa Hos-
pitali mpya ya Wazazi Meta umeleta
matumaini kwa kinamama kuhusu us-
alama wao wanapojifungua kwa kuwa
kuna miundombinu muhimu na mazin-
gira rafiki .

NGOMENI ENTERPRISES
NOTISI YA SIKU KUMI NA NNE (14) YA KULIPA

DENINA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA.

Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na crdb bank makao makuu Dar es salaam tunatoa notisi ya
siku kumi na nne (14) tu ili uweze kulipa deni lako lote unalodaiwa Pamoja na gharama za dalali.
Kukaidi au kushindwa kulipa deni hilo tutauza dhamana uliyoweka bank kwa mnada wa hadhara

kama inavyoonesha kwenye jedwari hapo chini.

Dev Recoveries Ltd

SN | JINA LA MDAIWA DHAMANA / MAHALI

TAREHE/ MUDA

1. | BIUSI ANJELA MKUMBWA | NYUMBA YA MAKAZI ILIYOPO KIBAGA
KINYEREZI WILAYA YAILALA. DAR ES
SALAAM.

15.12.2022
KUANZIA SAA 4:00 ASUBUHI
KUENDELEA

2. | TITUS LAZARO MGIMBA
WILAYA YA ILALA,DAR ES SALAAM.

NYUMBA YA MAKAZ! ILIYOPO PUGU BOMBANI

17.12.2022 KUANZIA SAA 4:00
ASUBUHI NAKUENDELEA

3. | PAUL MREMILYIMO
PLOT 304 ILIYOPO REGENT ESTATE
KINONDONI, DAR ES SALAAM.

NYUMBA YA MAKAZI YENYE TITLENO. 142157,

NIC Life House 4th Floor, Wing C
Sokoine Drive/Ohio Street

P. 0. Box 6100

Dar es Salaam

Tel:+255 22 2112045

Fax: +255 22 2112045

NOTISI YA KULIPA DENI NA

MNADA WA HADHARA

Kampuni ya DEV RECOVERIES LIMITED kwa idhini tuliyopewa na EQUITY BANK
TANZANIA LIMITED, tunatoa notisi ya siku kumi na nne ya kulipa deni kwa hiari muda
huo ukifika bila kulipa dhamana itauzwa kwa njia ya MNADA WA HADHARA. Mnada
utafanyika siku na tarehe kama inavyoonekana hapo chini, mnada utafanyika kuanzia
saa 6:00 mchana na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonyesha hapo chini.

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA.

4 | ALTO LEONARD NGUNYALI

WILAYA YA KINONDONI, DAR ES SALAAM.

NYUMBA YA MAKAZI YENYE TITLENO.117163,
PLOT 46 BLOCK 15 ILIYOPO MBWENI MPLJI,

8.122022 NA | JINA LA MDAIWA | DHAMANA/MAHALI ILIPO TAREHE YA

KUANZIA SAA 4:00 MNADA

ASUBUHI NA KUENDELEA. 1. | MANDHARIVILLA | SITE PLAN 1135/2011. HOTEL YA 08/12/2022

22.12.2022 KUANZIASAA 4 MATEMWE MANDHARI VILLA, MATEMWE, kuanzia saa 06:00

ASUBUHI NA KUENDELEA. LIMITED UNGUJA KASKAZINI, ZANZIBAR (0.14) | Mchana
BEACONS 150,151, 153 AND 154,

MASHARTI YA MNADA.
1. Dhamana itauzwa kama zilivyo.

2. Mnunuzi atakayeshinda atalipa malipo ya awali ya asilimia 25 ya bei itakayofikiwa siku ya mnada na

asilimia 75 atalipa ndani ya siku 14.

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la asilimia 75 katika muda uliopangwa hapo juu, hatarudishiwa
fedha alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

4. Gharama zote za kubadilisha hati miliki, kutwaa nyuma na gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi.

5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wote isipokuwa usiku.

: MAWASILIANO:
3 CRDB BANK PLC, HEAD QUARTER. NGOMENI ENTERPRISES, DSM. SIMU: 0719974916/ 0784252048

w NP

IS

o

MASHARTI YA MNADA

. Dhamana itauzwa “kama ilivyo”.

. Mnunuzi atatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi cha
pesa kilichobaki kilipwe ndani ya siku 14, kinyume cha hapo kiasi
kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada utarudiwa tena

Gharama za kubadilisha hati miliki (transfer of ownership) na gharama
nyingine ni za mnunuzi.

. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo hili kutoka kuanzia
saa 02:00 asubuhi na kuendelea.

Kwa mawasiliano zaidi piga simu No: 0788438640 / 0712390460
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Washukiwa watatu
wa ujambazi wavawa

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

Alisema ilipotimu saa 4:30 usiku, wali-

WATU watatu wanaodhaniwa kuwa
majambazi wameuawa kwa kupigwa
risasi na polisi katika majibizano ya risasi

Kagera.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kagera,
William Mwampaghale, alisema jana
kuwa kuuawa kwa watu hao kulitokana
na operesheni maalumu inayofanywa na
jeshi hilo katika maeneo mbalimbali ya
mkoa hasa mipakani. Operesheni hiyo
inayolenga kudhibiti uhalifu wa kutumia
silaha, ilianza Septemba, mwaka huu.

Mwampaghale alisema wakati wakien-
delea na operesheni hiyo Novemba 15,
mwaka huu, walipata taarifa fiche kutoka
kwa raia wema kuwa kuna kundi la watu

wanajiandaa kufanya uhalifu kwa ku-

tumia silaha.

weka mtego katika barabara itokayo Bu-
garama kwenda Muganza na kufanikiwa
kuwaona watu hao.

“Waliamrishwa na polisi kusimama
lakini walikataa na kuanza kupiga risasi.
Kwa kuwa kulikuwa na giza na ni usiku,
polisi walijibu na kuwajeruhi watu wata-
tu wenye jinsia ya kiume wanaokadiriwa
kuwa na umri kati ya miaka 25 na 35 am-
bao hawajatambuliwa kwa majina. Watu
hao walifariki dunia wakati wakipelekwa
hospitalini,” alisema.

Kamanda Mwampaghale alisema watu
wengine wawili walifanikiwa kukimbia
na kwamba katika eneo la tukio ilipatika-
na bunduki moja aina ya AK 47 isiyokuwa
na namba za usajili, ikiwa na magazine
moja yenye risasi 12.

Alisema miili ya watu hao watatu im-

Wilaya ya Ngara ikisubiri utambuzi na g
kwamba uchunguzi wa awali umebaini :
kuwa kikundi cha watu hao kimekuwa :
kikihusika katika unyanganyi wa ku- :
tumia silaha katika maeneo ya Bugarama, :

Muganza na Murusagamba.

“Wamekuwa wakiwavamia wananchi :
katika biashara zao na maeneo ya bara- :
barani wakati wakitoka kwenye shughuli :
zao na kuwapora fedha na mali. Tunatoa :
onyo kwa watu wote wanaojihusisha na :
vitendo vya uhalifu wa aina yoyote kua- :
cha mara moja kwani misako inaende- :
lea na watakamatwa na kufikishwa ma- :

hakamani,” alisema.

Kamanda alitumia fursa hiyo kuwataka :
wananchi kuendelea kutoa ushirikiano :
kwa jeshi hilo, ili wahalifu waweze ku- :
dhibitiwa kabla ya kusababisha madhara :

zaidi.

ehifadhiwa katika Hospitali ya Nyamiaga

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kagera, William Mwampaghale, akionyesha kwa waandishi wa habari mkoani

humo jana, bunduki aina ya AK 47 na magazine yenvye risasi 12 baada ya tukio la majibizano ya risasi baina ya :

wilaya ya Ngara, ambapo watatu kati yao walifariki dunia. PICHA: LILIAN LUGAKINGIRA

‘Bila Kubadili utaratibu kula, magonjwa yatazidi’

Na Maulid Mmbaga

MKURUGENZI Msaidizi wa
Magonjwa  Yasiyoambukiza
katika Wizara ya Afya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia na Wa-
zee (MOHCDGEC), Dk. James
Kiologwe, ameeleza bila Wa-
tanzania kubadili utaratibu
wa kula chakula magonjwa
yataendelea kuwaandama.

Aidha, amesema ni
muhimu kula kwa wingi vy-
akula vyenye virutubisho
kama matunda na mboga ili
kuimarisha afya Zao.

Dar es Salaam wakati wa
uzinduzi wa mafunzo kwa
waandishi wa habari kuhu-
su masuala mbalimbali ya
afya, alisema kumekuwa na
ongezeko kubwa la watu wa-
naosumbuliwa na magonjwa
yasiyoambukiza na kwamba
hali hiyo inasababishwa na
tatizo la uelewa mdogo juu

ya kuzingatia lishe bora.

Alibainisha kuwa watu
wengi hawana utaratibu wa
kupima afya zao mara kwa
mara jambo linalosababisha
wengi wao kwenda hospitali
wakati ugonjwa ukiwa ume-
fikikia hatua mbaya na tatizo
kubwa lililoko ni asilimia 75
ya watu ambao hawajitambui
kwamba wana magonjwa.

“Kuna tatizo kubwa la watu
kujua namna ya kujikinga na
la utambuzi wa mapema, ma-
gonjwa haya yana mzizi wake
na tunajua ni namna gani
utandawazi  unasababisha
magonjwa yasiyoambukiza
na hata tafsiri ya chakula in-
abadilika na utandawazi,”
alisema na kuongeza:

“Tafsiri ya chakula bora
imehama kutoka mboga sasa
tumeenda kwenye chipsi
na ya maendeleo imehama
kwamba mtu aliyeendelea ni
yule anayepanda bodaboda

na sio yule anayetembea
kwa miguu, hiyo inahitaji
kazi kubwa ifanyike kueleza
namna utandawazi unavyo-
sababisha changamoto ka-
tika jamii yetu.”

Aliongeza kuwa wanaele-
wa pia changamoto ya ikolo-
jia inavyobadilika na namna
ambavyo inaweza kuleta
magonjwa yasiyoambukiza,
huku akisisitiza wanahabari
kutumia kalamu zao kuzun-
gumzia umuhimu wa mazin-
gira, ikolojia na jinsi ya kujik-
inga na magonjwa hayo.

Aidha, alibainisha kuwa
wanawake na wanaume
wanaathirika tofauti na ma-
gonjwa yasiyoambukiza, na
pia wanamchango tofauti,
akieleza kuwa kitaalamu
kuna uwezekano kwa kila
mtu alivyo ikawa ni matokeo
ya namna alivyo bibi aliyem-
zaa bibi yake, na kwamba
mwanamke  anaumuhimu

mkubwa katika kukinga ma-
gonjwa yasiyo ya kuambuki- :

za.
Aliendelea

pungufu,
mkubwa wa

cha nne.

“Tukizuia tatizo hili kwa :
mama ni tofauti na kwa baba, :
tunapaswa kuelewa ni nam- :
na gani tutaimarisha ushiriki- :
ano wa kijinsia katika sualala :
magonjwa yasiyoambukiza :
mzigo huu ni mkubwa, lakini :
vita hii ni lazima tuchague :
ni wapi ambapo kutakuwa :
na matunda makubwa zaidi :
yakiwamo kujenga uelewana :
kuimarisha ushirikiano ka- :

tika sekta mbalimbali.

kufafanua :
kwamba mama anayejifun- :
gua mtoto mwenye uzito :
anauwezekano :

kusababisha :
mtoto husika kupata ma- :
gonjwa yasiyo ya kuambuki- :
za mara nne zaidi na kuweze- :
kano pia wa kupeleka tatizo :
hilo kwa kizazi cha tatu hadi :

]
- Mawakala CRDB
- sasa kufungua
. akaunti na kutoa
. kadi za benki

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB imekamilisha utara-
tibu unaowawezesha mawakala wake
zaidi ya 25,000 kumfungulia mteja
akaunti na kumpa kadi ndani ya muda
mfupi ili atumie huduma za benki.

CRDB imefanya hivyo kwa kutam-
bua mchango wa mawakala katika
kusogeza huduma za benki karibu
zaidi na wananchi hususani waliopo
maeneo ambayo hayana matawi ya
benki.

Akizungumza kwenye uzinduzi wa
Wakala App uliofanywa na Waziri wa
Habari, Mawasiliano na Teknolojia
es Salaam juzi, Mkurugenm Mtendaji
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya
CRDB, Abdulmajid Nsekela alisema
CRDB ilikuwa benki ya kwanza nchini
kuanzisha huduma kupitia mawakala
mwaka 2013.

Alisema katika kufanya hivyo ili-
wasajili mawakala 500 na sasa inaji-
vunia kuwa nao zaidi ya 25,000 am-
bao wamesambaa kote nchini, hivyo
kuifanya iongoze nchini na kuwa ya
tatu Afrika Mashariki.

“Mfumo wa CRDB Wakala umekua
na mchango mkubwa katika ufikishaji
wa huduma za fedha kwa wananchi,
taarifa zetu za utendaji zinaonyesha
zaidi ya miamala milioni 100 yenye
thamani ya Sh. trilioni 50 imekuwa
ikifanyika kupitia CRDB Wakala kwa
mwaka, mfumo huu pia umekuwa
ukisaidia katika ukusanyaji wa ma-
pato ya serikali ambapo takribani Sh.
trilioni 1.3 hukusanywa kwa mwaka,”
alisema Nsekela.

Alifafanua kuwa mfumo huo wa
CRDB Wakala unatoa huduma za fed-
ha kwa watanzania milioni tatu kwa
mwezi ambapo asilimia 40 ni wateja
wa benki na asilimia 60 ni wananchi
wengine.

Alibainisha kuwa mfumo wa CRDB
Wakala umetoa zaidi ya ajira 35,000
kwa vijana wanaopokea kamisheni
kwa miamala wanayoifanya.

“CRDB Wakala App ni mfumo mpya
wa Kkisasa, salama na wa kidijitali
unaotumika kwenye simu janja kutoa
huduma za kibenki kwa ufanisi wa
hali ya juu, hivyo kuongeza ufanisi,
kasi ya utoaji huduma na kupunguza
gharama za uendeshaji kwa watoa
huduma hasa kwa mawakala wa
benki.

“Huu ni mwendelezo wa juhudi
za Benki ya CRDB katika kutambua
umuhimu wa huduma za kidigitali
katika kuleta ufanisi wa huduma ju-
muishi za fedha na maendeleo kwa
ujumla.

“Kupitia huduma hii tunaamini
tutavvafikia watanzania vvanaoishi
kuhakikisha makundi hayo hayaachwi
nyuma,” alisema Nsekela.

Akizindua mfumo huo, Waziri Nape
alisema sekta ya fedha ina mchango
mkubwa katika ukuaji na maendeleo
ya uchumi, kujenga uchumi jumuishi
na kupunguza umaskini ndio maana
serikali nyingi duniani kote zinatilia
mkazo suala la ujumuishi wa kifedha.



ljumaa Novemba 18, 2022

Nipashe 5

HABARI KITAIFA

=

Meneja Mwandamizi wa Afya, Usalama, Mazingira na Mafunzo wa kampuni ya Geita Gold Mining Ltd (GGML),
Dk. Kiva Mvungi (kushoto), akizungumza na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI),
Dk. Peter Kisenge, kuhusu ufadhili wa GGML ulivyoisaidia Hospitali ya Kanda ya Chato kutoa huduma kwa
watu wenye matatizo ya moyo, katika kliniki inayotembea ambayo ilitoa huduma kwa siku tano kwa watu
500 waliouchunguzwa magonjwa ya moyo, mishipa na magonjwa yasiyoambukiza, alipotembelea jana.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kampuni bima zapongezwa kutanya kazi miradi ya gesi

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imepongeza
umoja wa kampuni 22 za
bima nchini kufanyakazi
kwenye miradi mikubwa ya
mafuta na gesi ili kuiweze-
sha nchi kupata pato la taifa
kupitia ada ya kinga dhidi ya
vihatarishi mbalimbali.

Hayo yalisemwa jana na
Naibu Waziri wa Fedha na
Mipango, Hamad Chande,
katika uzinduzi wa muun-
gano huo ujulikanao kama
Tanzania Energy co-insur-
ance Consortium ya mafuta
na gesi.

Alisema umoja huo ni wa
kwanza Tanzania na serikali
itaongeza pato la taifa kupi-
tia ada za bima ambazo sasa
zitabaki nchini tofauti na
zamani.

Chande alisema awali uw-
ezo wa mtaji wa kampuni
mojamoja za bima nchini
haukuweza kukidhi vigezo
vya ada ya kinga dhidi ya vi-
hatarishi na kufanya miradi
mingi ya uwezekaji katika
sekta hiyo kuingia mikataba

na kampuni za nje ya nchi.

Alisema umoja huo uta-
saidia kuongeza pato la taifa
kwa kuwa fedha za ada ya
bima huchukuliwa na kam-
puni za nje ambazo zina uw-
ezo mkubwa kifedha.

“Kupitia umoja huu, sasa
kampuni za uwezekaji wa
nje zitakata bima zao hapa
nchini ili kujikinga na vihata-
rishi katika sekta ya mafuta
na gesi,” alisema Chande.

Alisema muungano huo
unaongeza uwezo wa kuhi-
mili vihatarishi hivyo na ku-
saidia ubakishaji (retention)
fedha za ada nchini kwa
maendeleo ya taifa.

“Uhitaji wa muungano
huu ulianza mwaka 2019
kuelekea mwaka 2020 baada
ya miradi mikubwa kama
(East Africa Crude Oil Pipe-
line), wenye thamani ya Dola
za Marekani bilioni 3.5 na
mradi wa LNG (Gas Process-
ing Plant) wenye thamani wa
Dola bilioni 30, miradi mi-
kubwa ya madini na kilimo,”
alisema na kuongeza:

“Kutokana na thamani ya
miradi hiyo kuwa kubwa,
bima ya kinga dhidi ya vi-
hatarishi ilisababisha uhi-
taji wa bima mtawanyo am-
bayo kwa asilimia kubwa
ilinunuliwa kwa kampuni
ya bima mtawanyo za nje na
kufanya fedha nyingi kama
malipo ya ada ya kukinga
miradi hiyo dhidi ya vihata-
rishi kuzinufaisha nchi hizo,”
alisema Chande.

Alisema kutokana na mtaji
mdogo wa kampuni za bima
nchini kulihitajika kuundwa
kwa umoja huo, ili kuun-
ganisha uwezo wa kampuni
za ndani dhidi ya vihatarishi
maalum ili kuhimili vihatari-
shi na kubakisha ada nchini.

Naye, Kamishna wa Mam-
laka ya Usimamizi wa Bima
Tanzania (Tira), Dk. Baghayo
Sagware alisema umoja huo
unazifanya kampuni hizo
22 kuunganisha mitaji na
kuwa na uwezo wa kuhimili
vihatarishi vya miradi hiyo
mikubwa na mradi gesi asi-
lia wa Lindi wenye thamani
ya Dola za Kimarekani bil-

ioni 30 ambao unatarajiwa
kutekelezwa hivi karibuni.

Saqware alisema kuwa
muunganiko huo utaleta
faida mbalimbali kama
kuwa na uwezo mkubwa wa
kifedha na kitaaluma kwa
kampuni za bima, kuongeza
uhifadhi wa ndani na uende-
shaji mzuri wa hatari mion-
goni mwa kampuni za bima
na bima mtawanyo, kulinda
maslahi ya watanzania na
kuongeza uwezo wa ndani
kulingana na mabhitaji ya
kisheria na kuongeza ajira.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Kampuni ya Bima ya Phoe-
nix Assurance, Ashraf Mus-
bally, alisema wiki chache zi-
jazo watatoa mwongozo kwa
wadau mbalimbali kuhusu
malengo yao ya muda mfupi
na mrefu.

Musbally alisema wana-
jisikia fahari kubwa kuona
wazo lao limeungwa mkono
na wadau wa sekta hiyo na
wanaamini litaleta tija katika
maendeleo ya sekta ya bima
hasa kwa upande wa gesi na
mafuta.

Makalla ataka mali DDC zilizoporwa zirejeshwe

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makalla
amelitaka Shirika la Uchumi
na Maendeleo la Jiji la Dar
es Salaam (DDC), kubainisha
mali zake zote zilizovaniwa
au kuporwa, ili nguvu iwek-
we kuhakikisha zinarejeshwa
kwa mujibu wa sheria.

Makalla alitoa maelekezo
hayo jana wakati wa uzinduzi
wa mradi wa shirika hilo,

DDC Millennium Lounge, uli-
opo Keko, Wilaya ya Temeke.

Akizungumza katika uzin-
duzi huo, kiongozi huyo ali-
itaka bodi na menejimenti ya
shirika, kubadilika kifikra na
kimtazamo ili kuhakikisha
DDC inajiendesha kibiashara.

Pia amelitaka kuandaa
mpango mkakati wa kibi-
ashara kwa kutumia vizuri
rasilimali wanazomiliki
kukuza uchumi.

“Rais Samia Suluhu Has-

san, anataka kuona DDC
yenye mafanikio makubwa
kibiashara na kiuchumi, kul-
ingana na lengo la Hayati
Baba wa Taifa, Mwalimu Ju-
lius Nyerere,” alisema.

Katika hatua nyingine,
Makalla aligawa vihifadhia
taka (dustbin) 1,000 kwa
daladala 1,000 zinazofanya
shughuli zake mkoani humo
kwa lengo la kuzuia utupaji
taka ovyo unaofanywa na
abiria wakati wakiwa kwenye

magari hayo.

Katika  kusisitiza  hilo
amepiga marufuku tabia ya
abiria kutupa taka ovyo
huku akiwataka madereva
na utingo kuwakemea wale
wote watakaojaribu kuzitupa

barabarani  wakati wakiwa
safarini.
Makalla ameipongeza

Kampuni ya Wese Tikisa
Tanki Piga Bao, kwa kutoa
vifaa hivyo ili kuunga mkono
kampeni ya ‘Pendezesha Jiji’.

Kanuni biashara
hewa ukaa zaiva

Na Jenifer Gilla, MISRI

OFISI ya Makamu wa Rais Muungano
na Mazingira, imepitisha kanuni na tara-
tibu zitakazosimamia biashara ya hewa
ukaa nchini kwa lengo la kuwanufai-
sha Watanzania na kutunza mazingira hu-

Hayo yalielezwa jana na Naibu Waziri,
Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na
Mazingira, Hamisi Hamza Hamisi, kwenye
Mkutano wa 27 wa Nchi Wanachama wa
Mabadiliko ya Tabia nchi unaoendelea
Sharm EI Sheikh, nchini Misri.

“Hivi karibuni Waziri (Selemani Jafo)
alisaini kanuni au taratibu ambazo zita-
simamia biashara ya hewa ukaa ambayo
sasa imekuwa ni biashara kubwa na kama
tukiweza kuisimamia vizuri itatunufaisha,”
alisema. Alisema jambo linalofuata baada
yakupitishwa kwa kanuni hizo ni kutoa
elimu kwa wawekezaji wazawa na wasio
wazawa kuhusu faida na fursa zinazopa-
tikana katika biashara hiyo na namna Wa-
tanzania watakavyonufaika.

Vilevile, alisema mpaka sasa wame-
shakutana na wadau mbalimbali na
wamekubali kuanza biashara hiyo am-
bayo itachangia kwa kiasi kikubwa kutun-
za mazingira. “Lakini pili tutanufaika, tuta-
jenga shule, tutajenga zahanati tutajenga
barabara, tutawasogezea wananchi maji,
kupitia faida zitokanazo na hii biashara,”
alisema.

Dk. Elikana John, kutoka Wakala wa Mis-
itu Tanzania (TFS), alisema biashara hiyo
pia itachangia kuhifadhi misitu ambayo
inafaida nyingi ikiwamo, kuleta mvua na
makazi ya bioanuai ambayo wanatishia ku-
toweka kwa kukosa mahali pa kuishi.

“Kupitia biashara hii, uhifadhi wa misitu
utakuwa endelevu kwa kuwa utakuwa una-
malipo ndani yake, kwa hiyo tunategemea
itatupunguzia uharibifu unaeoendela hasa
kwa jamii wanaoishi kwenye maeneo ya-
nayozunguka maliasili hiyo,” alisema.

Alisema kwa kuona umuhimu wa ku-
wapo na biashara hiyo nchini, TFS im-
eamua kushiriki katika mkutano huo ili
kutafuta wadau waje watakaokwenda
kuwekeza ambapo mwitikio unaonekana
kuwa mazuri.

“Kwa hiyo hii tunaiona kama ni nafasi
nyingine pekee ambayo itatusaidia ku-
pambana na uharibifu na upatikanaji wa
rasilimali zetu kwa kuwa wananchi hawa
wamekuwa wakitegemea uwepo wa hii
misitu, na TFS tunataka kiasi kikubwa cha
mapato yatakayopatikana yaende kusaidia
wananchi, ” alisema. Ofisa Mradi kutoka
Shirika la International Union for Conser-
vation of Nature (TIUCN), Dk. Elinasi Monga,
alisema biashara hiyo itakuwa na mafani-
kio makubwa nchini kwa sababu inashirik-
isha wazawa moja kwa moja.

Alisema wawekezaji wengi wamekuwa
wakiwadharau azawa na matokeo yake mi-
radi yao inakufa kwa sababu kuna mambo
mambo mengi wazawa wanayajua kuhusu
maeneo hayo ambayo yanachangia kukua
au kufa kwa miradi hiyo.
nyingi upo mikononi mwa wazawa kwa
sababu kuna mambo mengi wanayajua
ikiwamo jiografia, hali ya hewa, wanyama
na mimea, kwa hiyo unapowashirikisha
unaongeza maarifa na ulinzi katika mradi
huo,” alisema.
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Hatua hii ya TRA ni ya kupongezwa

HIVI karibuni Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), ilitangaza
kuachana na tabia ya ukusanyaji wa mapato kwa njia ya mabavu na
kuahidi utaratibu wa sasa kodi itakusanywa kwa mazungumzo na
walipa kodi.

TRA kupitia Mwenyekiti wake wa bodi, Mussa Uledi ilisema im-
eona tabia ya kukusanya kodi kwa kutumia mabavu na vikosi kazi
imepitwa na wakati na haina tija kwa wakati huu.

Uledi alisema kwa sasa wafanyabiashara wenye madeni ya kodi
wamekuwa wakifanya mazungumzo na mamlaka na kutatua
changamoto baina ya pande hizo mbili kwa amani.

Uledi alisema pamoja na kuacha kutumia mabavu kukusanya kodi
bado mapato ya mamlaka hiyo yamekuwa yakiongezeka mwezi
hadi mwezi hali inayothibitisha utaratibu wa zamani wa kutumia
nguvu haukuwa na maana.

Sisi tunaona hiyo ni hatua kubwa na ya kupongezwa kwani uta-
ratibu mpya wa mazungumzo ni wa kujenga zaidi kuliko kubomoa
kwasababu utasaidia Watanzania wengi kupata mwamko wa kulipa
kodi kwa hiari yao.

Katika awamu ya tano tulishuhudia maduka mengi ya wafanya-
biashara yakifungwa na mamlaka hiyo kwa madai kuwa wamiliki
hawajalipa kodi hali ambayo ilisababisha wafanyabiashara kuiona
TRA kama polisi.

Kikosi kazi kilichokuwa kikitumika kukusanya kodi kwa mabavu
kilisababisha kwa kiasi fulani wafanyabiashara kuichukia Mamlaka
na kushusha ari ya ulipaji wa kodi kwa hiari hivyo kuondoa vikosi
kazi ni hatua nzuri.

Tunawapongeza TRA kwa uamuzi huo kwani kufunga maduka
ya walipa kodi kwa madai hawajalipa ni utaratibu usio na tija kwa
nchi, iwapo mfanyabiashara huyo ataachwa afanye biashara yake
anaweza kulipa deni taratibu na hatimaye kulimaliza.

Hatua ya kumfungia duka au ofisi mfanyabiashara ambaye ana-
daiwa kushindwa kulipa kodi sio mwafaka kwa kuwa jambo hilo
linaweza kutatuliwa kwa njia ya mazungumzo huku biashara zikien-
delea.

Sisi tunaona ili kujenga misingi imara ya watu kulipa kodi kwa
hiari, TRA inapaswa kuwa rafiki wa wafanyabiashara kuwa nao ka-
ribu, kujua maendeleo ya biashara zao badala ya kufanyakazi kama
polisi hali inayosababisha uadui baina ya pande hizo mbili.

Wako wafanyabiashara wanaoshindwa kulipa kodi kutokana na
kuanguka kwa biashara walizokuwa wakizifanya kutokana na baa-
dhi ya biashara hizo kuwa za msimu.

Ni kweli wako wafanyabiashara wanaoweza kutumia mwanya huo
kutaka kukwepa kodi hivyo mamlaka wafanye uchunguzi kubaini
ukweli wa madai ya mfanyabiashara huyo kuhusu kushuka kwa ma-
pato yake.

Hali hiyo itadumisha uhusiano mwema baina ya wafanyabiashara
na mamlaka hiyo na kuongeza hamasa ya wananchi kulipa kodi kwa
hiari.

TRA inawajibu wa kuwaelimisha watumishi wake kufanyakazi
kwa diplomasia zaidi kwa kusikiliza shida za wafanyabiashara na
kuzitatua au kuzifikisha kwa wakubwa zao zile walizoshindwa kuzi-
tatua badala ya kuwanyanyasa wafanyabiashara.

Rais Samia Suluhu Hassan, amekuwa akiwahimiza TRA kuku-
sanya kodi bila kuwafungia biashara wafanyabiashara wanaodaiwa
wala kuwanyanyasa.

TRA wanapaswa kutembea kwenye maagizo ya Rais kwa kuhakik-
isha inawaongoza wafanyakazi wake nchi nzima kufanya kazi kwa
weledi na kujenga urafiki na wafanyabiashara badala ya kujenga
mazingira ya uadui.
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Na Adam
Fungamwango

MARA zote inapofikia
tarehe hizi za mwisho wa
mwaka, na hasa kwa wa-
nafunzi, huwa inakuwa
ni wakati wa hekaheka
za mitihani ambayo mara
nyingi huanza nayo tangu
mwishoni mwa Septemba.

Hapo kwa ufupi, tu-
namtaja mwanafunzi wa
darasa la nne, kaka na
dada zake wenyewe tuli-
waita sana kwa jina la ‘LY.
na nimaamini jina hili hali-
jaoza kwa wale wa , darasa
la saba.

Hekaheka hiyo ya miti-
hani pia inatikisa kwa
wakubwa zaidi wa kidato
cha pili, hadi wa huko juu,
kidato cha nne. Ni msimu
wa kuvuna walichokip-
anda, hali kadhalika ndiyo
mwelekeo wa maisha yao
njia zake zinapokuwa
dhahiri zaidi na wale wa
darasa la nne na kidato
cha pili, mzazi anaanza
kushuhudia Taivu’ uzembe
wa mwanaye au ubovu wa
shule na mwalimu.

Ukirejea kwa mzazi, siyo
siri kwa kiwango kikubwa
cha familia zetu, hasa pale
akihitimu darasa la saba
au kidato cha nne, mzazi
hupumua kwamba tayari
ameutua mzigo, akinywa
maji kutazama huku na
kule asonge vipi kumvusha
huyu kijana wake ambaye
hawezi kumkwepa kwa
lolote lile.

Na hata pale akithubutu
hilo, sheria inamvuta kola
la shati au dera lake kum-
rejesha tena kwenye njia
yake hadi kituo msaada
miaka 18, hapo atake asi-
take habari ndiyo hiyo.

Hata inapokuwa mzazi
ameutua mzigo wa ghara-
ma ya shule, lakini bado
kula kulala, mavazi na kesi
ndogondogo analo hilo.
Maana yake nini jamani?

Hapo kwa kifupi hata mto-
to anapomaliza mtihani
jukumu la kumfutilia kinid-
hamu na njia ya maisha iko
pale pale kwako mzazi.

Sanasana tofauti ni nam-
na tu ya kuhudumia, wote
pamoja, baba au mama
mnapotegeana majukumu.
Hapohapo, najua mtaani
wapo kunguru wengi tu
wanamuweka mtoto ha-
tarini ambaye anajinasibu
eti na yeye ni mkubwa,
kumbe thubutu!

Upeo wake mdogo, uwe-
7o wake hivyo hivyo, hana
chochote  anachomudu
hata hiyo miaka 18 ya seri-
kali akiifikia, safari bado ni
ndefu tu.

Na ndiyo maana mama
yetu wa Taifa aliliona hilo,
hata akawapa mbeleko wa-
zazi waendelee kwa kadi
zao za bima ya afya, wawa-
hudumie watoto wao mpa-
ka miaka 21, walau hapo
anakua kijimtu.

Kutokana na hilo, wazazi
tuendelee na hawa watoto
kumaliza licha ya mtihani
tusijisahau, tunahitaji ku-
wachunga pale pale ila kwa
staili tofauti, maana nje ya
tu ya geti au nyumba, kuna
vibanda umiza, mawakala
kibao wa shetani.

Iwe vyovyote vile, kipin-
di ambacho watoto wame-
maliza kufanya mtihani na
wanapumzika nyumbani
wakisubiri mhula mwing-
ine ni cha hatari sana
kama wazazi hawakuwa
makini.

Kuna wakati hata watoto
wenyewe wanajisahau na
kujikuta kama siyo, badala
yake wanaanza kufanya
mambo kama watu wa-
zima.

Ni kwa sababu hawapo
shule kwa wale wa zile
za mabweni na wale wa
shule za kwenda kila siku
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hawaendi wako likizo na
wapo mbali na ‘mnoko’
mwalimu wa nidhamu.
Hivyo kujisahau na kuingia
kwenye mitego ambayo
hawakutegemea.

Hiki ndicho kipindi cha
hatari zaidi kwa wanafunzi
kuharibikiwa kama hawa-
toangaliwa vizuri.

Kwa wale watoto wa
kike ambao wana miaka
18 kwenda juu wananasa
na kuanza staili mpya ya
maisha.

Ni kipindi ambacho kwa
mabinti hupata vishawishi
kutoka kwa manyangau,
lakini wao wenyewe ku-
danganyana na kwenda
kwenye sherehe mbalim-
bali za kijamii na huko hu-
kutana na mambo mengi,
bila kusahau mavazi yasi-
yokuwa na adabu.

Pia wapo wazazi wa-
nawafanya watoto wao
kujiingiza kwenye maeneo
hatarishi kama vile kuwa-
tuma kufanya biashara
ndogo ndogo ambazo hu-
kutana na watu wanaowa-
pa vishawishi na hatimaye
kudharau masomo, in-
afikia binti kupata ujauzito,
mama kijana kuwa bibi.

Kwa wavulana nao pia
huu ni wakati wa kuwaan-
galia zaidi kwani hujiingiza
kwenye makundi hatari
ya kuvuta bangi, dawa za
kulevya, au kamari, kesho
na kesho kutwa anakuwa
teja ‘skuli mwanangu is not
good.

Najua kuna wazazi am-
bao mtoto akimaliza kida-
to cha nne yeye amemal-
iza, hana tena uwezo wa
kumsomesha, ni zamu ya
mtoto kupambana mwe-
nyewe.

Salamu kuu hapo ni nini?
Wazazi, watoto wakimaliza
mitihani, nyinyi hamjamal-
iza kulea “Kazi Iendelee”.
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PPRA: Maofisa
maendeleo jamii
daraja muhimu
makundi maalum

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MAMLAKA ya Kudhibiti Ununuzi wa :
Umma (PPRA), imewakumbusha maofisa :
maendeleo ya jamii nchini, umuhimu wa :
kada yao kama daraja la kusaidia makundi :
maalum kupata fursa za zabuni za umma  :

zilizotengwa kwa ajili yao.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, Eliakim :
Maswi, alisema hayo alipokuwa akizun- :
gumza katika kikao kazi cha wakuu wa :

vitengo na Idara za Maendeleo ya Jamii,

Mamlaka za Serikali za Mitaa, kilichofanyi-

ka hivi karibuni jijini Dodoma.

Maswi aliwaambia maofisa hao kuwa :
ili makundi hayo maalum ambayo ni wa- :
nawake, vijana, wazee na watu wenye ul- :
emavu yaweze kupata zabuni za serikali :
ni lazima wapate usgjili kutoka katika hal- :
mashauri zao na moja ya wasajili hao ni :

Maofisa Maendeleo ya Jamii.

“Ni kweli fursa za zabuni zipo, serikali :
inatenga fedha hizo katika mpango wa :
mwaka wa ununuzi wa kila taasisi nunuzi, :
hata hivyo ni lazima makundi hayo yawe :
mmeyasajili ninyi Maofisa Maendeleo ya :
Jamii katika ngazi za halmashauri,” alise- :
ma. Maswi alisema kwa sasa PPRA ipo :
katika kampeni maalum ya kuhamasisha :
makundi maalum kujitokeza katika fursa :
za zabuni za serikali. Hata hivyo, Mamlaka :
imebaini kuwa hatua ya usajili wa makun- :
di maalum imekuwa na ombwe kati ya :
maofisa maendeleo ya jamii na wananchi. :

Ofisa Mtendaji Mkuu huyo alisema, :
kupitia kampeni hiyo iliyofanyika katika :
mikoa ya Rukwa, Tabora, Mwanza, Dodo- :
ma, Arusha, Mtwara na Manyara, wame- :
baini kuwa maofisa hao wengi hawakuwa :
na uelewa kuhusu uwapo wa fursa hizo :
hali iliyosababisha kuwa na vikwazo na :
urasimu katika baadhi ya halmashauri, :
hatua ambayo inafifisha juhudi za serikali :
kuwawezesha wananchi kupitia makun- :
di maalum. “Uzoefu tuliopata kupitia :
kampeni ya elimu kwa umma kuhusu hizi :
fursa za makundi maalum, ambapo mwa- :
ka huu wa fedha kuna zaidi ya Shilingi :
trilioni tisa (9,000,000,000) zilizotengwa
kwa ajili ya haya makundi maalum, tume- :
baini kulikuwa na vikwazo na urasimu :
ambao unakwamisha usajili,” alisema :
Maswi na kuwataka maofisa hao kubore- :
sha utendaji wao wa kazi katika eneo hilo. :
Alisema anatarajia endapo wataboresha :
utendaji wao katika usajili wa vikundi, :
kutakuwa na ongezeko la vikundi nchini :
vitakavyoorodheshwa na PPRA kwa ajili :
ya fursa hizo, kwa kuwa hadi sasa kuna :
vikundi 195 pekee nchi nzima vilivyoorod- :
heshwa, idadi ambayo haiendani na uhi- :

taji na ukubwa wa nchi.

Aliwataka maofisa hao kuiga mfano wa :
wakuu wa mikoa, makatibu tawala wa
mikoa na viongozi wengine katika mikoa :
waliyotembelea walionesha ushirikiano :
kufanikisha kampeni hiyo am- :
bayo itaongeza fursa za ajira na kusaidia :
kuboresha maisha ya wananchi kupitia :

mzuri

ununuzi wa umma.

Sheria ya Ununuzi wa Umma Sura ya :
410 inaitaka kila taasisi nunuzi kutenga :
asilimia 30 ya bajeti yake ya mwaka ya :
ununuzi wa umma kwa ajili ya makundi :
maalum ambayo ni vijana, wanawake, wa- :

Zee na watu wenye ulemavu.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Festo Dugange (wa pili kushoto), akiwa na
Mbunge wa Same Mashariki, Anne Kilango (wa tatu kushoto), walipotembelea kukagua majengo va kituo cha Afya kata ya
: Vunta, wilayani Same, mkoani Kilimanjaro jana, ambapo waziri huyo, hakuridhishwa na hadhi ya kituo hicho na kutoa Sh. mil-

joni 300 kwa ajili ya ujenzi wa awali wa kituo kipya kitakachokuwa na majengo ya upasuaji pamoja na chumba cha kuhifadhia

maiti. PICHA: ASHRACK MIRAJI

Wizara yataka miongozo TCU kupitiwa

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

WIZARA ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia imeutaka Umo-
ja wa Makamu Wakuu na Mar-
asi wa Vyuo Vikuu vya Binafsi
(TAPU), kupitia vizuri mion-
gozo mbalimbali inayotolewa
na Tume ya Vyuo Vikuu Tan-
zania (TCU), ili waielewe na
kuizingatia.

Akizungumza na Umoja
Katibu Mkuu wizara hiyo,
Dk. Francis Michael, aliutaka
kushirikiana na TCU kuandaa
mitaala inayojibu mabhitaji ya
soko la ajira na kujenga uwezo
wa wahitimu kujiajiri na kua-
jiriwa.

Vile vile, alisema TCU ni
chombo cha serikali chenye
jukumu la kusimamia utoaji
wa elimu ya juu, kilichoundwa
kisheria huku akiitaka TCU
kufanya kazi kwa kuzingatia

kuonea au kubagua.

“Tutafanikiwa katika hili
iwapo tutakuwa na rasilimali
watu ya kutosha na mazingira
bora na rafiki ya kutolea elimu.
Nitoe wito kwa TCU kuhakiki-
sha wanaweka mazingira
rafiki na sawia ya miongozo ya
kutolea elimu iliyo bora kwa
vyuo vikuu vyote nchini bila
kujali aina ya chuo, hadhi na
umiliki wa chuo,” alibainisha
Katibu Mkuu huyo.

Akitolea ufafanuzi kuhusu
ombi la TAPU kuona uweze-
kano wa serikali kupandisha
hadhi zahanati, vituo vya afya
na hospitali za vyuo vikuu
binafsi, zisaidie kama hospi-
tali za kujifunzia, Dk. Michael
alisema suala hilo linatekele-
Zwa na wizara nyingine na
TCU ina maelekezo maalumu
ya aina ya hospitali inayokidhi
kutolea mafunzo.

Aliishauri TAPU kuingia mi-
kataba ya makubaliano (MoU)

za binafsi zenye sifa na hadhi
ya kuwezesha mafunzo kwa
vitendo kwa wanafunzi wa
udaktari na masomo yanay-
ofanana na hayo, ili kupun-
guza gharama huku akitafuta
utatuzi endelevu wa changa-
moto hiyo kwa kuwa na mpan-
go wa uwekezaji katika ujenzi
wa hospitali za kufundishia
kama takwa la msingi na
la lazima la chuo kikuu cho-
chote kinachotoa programu
za afya.

Alitoa rai kwa umoja huo
kuweka utaratibu mzuri wa
kutoa taarifa kuhusu mikopo
hususani mwaka wa maso-
mo unapoanza ili kuondoa
malalamiko kutoka kwa wa-
nafunzi kuhusu mikopo.

“Naomba mtusaidie kuon-
doa ama kupunguza malala-
miko kutoka kwa wanafunzi
kwa kuhakikisha wanapata
taarifa kamili, sahihi na kwa
wakati kuhusu suala la mkopo

namna ya fedha hizo zina-
vyomfikia mwanafunzi kwa
haraka zaidi,” alisisitiza Dk.
Michael.

Kwa Upande wake, Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Makamu
Wakuu na Marasi wa Vyuo
Vikuu Binafsi, Pius Peter
aliishukuru wizara kwa kuku-
bali kukutana nao na kujadili
kwa pamoja changamoto
wanazokabiliana nazo katika
uendeshaji na usimamizi wa
vyuo hivyo.

Alisema  wameridhishwa
na majadiliano waliyofanya
na serikali na baadhi ya hoja
zao zimepata utatuzi huku ny-
ingine zikiendelea kufanyiwa
kazi.

Alisema wana imani kuwa
serikali itatua changamoto
zote ili kuwezesha watoto wa
kitanzania kupata elimu ya
juu bora kupitia vyuo vikuu
vya binafsi ambavyo vina da-
hili asilimia 32 ya wanafunzi

sheria ya uanzishaji wake bila na hospitali za serikali ama kwa kila mwanafunzi na wote wa elimuya juu.
——  UNANENEPA BETI/ ’ ' MJUE MUNGU
NINI SIRI YA MAFANIKIO,NIKAMPE MKEO ATANENEPA
NA MKE WANGU. TOO.
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Gavana wa Klabu ya Rotary Kanda ya Uganda na Tanzania, Peace Teremwa (wa pili kulia), akimkabidhi Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Mwananyamala B, Modesta Mushi (wa pili kushoto) dawati wakati wa hafla ya makabidhiano ya madawati 100 yaliyotolewa
na klabu hiyo. Kushoto ni Mbunge wa Kinondoni, Tarimba Abbas na kulia ni Rais wa Klabu ya Rotary ya Dar es Salaam, Nikki Aggar-
wal. PICHA: MPIGAPICHA WETU

UWT yakumbushwa kuchagua viongozi bora

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Tan-
zania Bara, Christine Mndeme,
amewataka viongozi wa Umoja
wa Wanawake Tanzania (UWT),
kuchagua viongozi bora wataka-
owatumikia Watanzania kwa
usawa na kusimamia uhai wa
chama.

Akifungua mkutano wa uch-
aguzi wa UWT, Mkoa wa Do-

alisema Watanzania wote ni wa
kwao wanatakiwa kuwatumikia
kwa usawa. Aidha, alisema vion-
gozi hao wanapaswa kusimamia
suala la kuongeza wanachama,
ulipaji ada ya uanachama, ku-
wasajili kwa mfumo wa kielek-
troniki na kushiriki vikao.
“Tusimamie ilani ambayo
inaendelea kutekelezwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, twendeni
tukasimamie chama chetu

maana kipo imara na kinasonga
mbele,” alisema.

Alisema mwelekeo wa chama
ni mzuri watembee kifua mbele.

Naye Katibu wa CCM, Mkoa wa
Dodoma, Pili Augustino, aliwata-
ka wajumbe kuchagua viongozi
watakaosaidia kukijenga na kui-
marisha chama ili kufanya vizuri
uchaguzi wa serikali za mitaa
2024 na Mkuu 2025.

Kwa upande wake, Katibu wa
UWT Taifa, Dk. Philis Nyimbi,

aliwataka wajumbe kuchagua
viongozi bora watakaokitumikia
chama vizuri.

“Tutaendelea kukitetea cha-
ma katika ngazi mbalimbali
kuelekea kwenye chaguzi mbal-
imbali zijazo, hivyo kila mmoja
wetu ajue ana jukumu la kue-
ndelea kumuunga mkono Rais
Samia na serikali kwa ujumla,
tuwaunganishe wanawake ngazi
zote ili tushikamane tuwe kitu
kimoja,” alisema.

Jamii yashauriwa kufuata maelekezo ya wataalamu

Na Halfani Chusi

MKURUGENZI Msaidizi wa
Tiba Wizara ya Afya, Dk. Gerald
Horumpende, ameishauri jamii
kufuata ushauri unaotolewa na
wataalamu wa afya ili kujikinga
na magonjwa ambukizi.

Horumpende alitoa ushauri
kwa niaba ya Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, katika hafla
iliyowakutanisha wadau mbal-
imbali wa sekta ya afya, waki-
wamo wabunifu kujadili namna
teknolojia ya habari inavyoweza
kuboresha huduma za afya.

Alisema kama jamii ikitambua
namna ya kutumia teknolojia
hiyo itasaidia kujua namna sa-
hihi ya kujikinga na magonjwa
ambukizi ambapo wengi wao
wameyapata kwa kukosa taarifa

sahihi.

“Wizara ya Afya imejikita
katika kutoa huduma bora na
namna ya kutoa taarifa sahihi
juuyamagonjwa ya kuambukiza
yanayoweza kudhibitiwa kupitia
teknolojia

Pia itasaidia kuepusha ghara-
ma kwa sababu mtu akijua nam-
na ya kujikinga na magonjwa ya
kuambukiza anaweza kuepuka
gharama za kwenda hospitalini
kutibu vitu ambavyo vinaepuki-
ka

Kila mwaka serikali kwa kush-
irikiana na Chuo cha Afya cha
Muhimbili (MUHAS), imekuwa
ikiandaa maonyesho kwa ajili ya
wabunifu mbalimbali waliobuni
vifaa tiba na kuhamasisha watu
kutumia TEHAMA kupata taarifa
sahihi.

Aidha, aliwataka Watanzania,

kupuuza taarifa za upotoshaji
zinazotolewa kwenye mitandao
ya kijamii kuhusu sekta ya afya.

“Mitandaoni watu wengi wa-
naongea taarifa nyingi kuhusu
masuala yanayohusu sekta hii
lakini kabla hujaziamini ni bora
ukajiridhisha, ili kujua kama
zinatoka katika vyanzo vya kua-
minika,” alisema.

Kama mnavyojua mtandaoni
kila mtu anatuma ujumbe wa
kile anachojisikia mwenyewe,
kwa hiyo hilo nalo jamii ina-
paswa kuliangalia kabla ya kua-
mini kile alichokiona kwenye
mtandao,” alisisitiza.

MBUNIFU ANENA
Awali mratibu wa mradi un-

aojihusisha na uokoaji wa mai-
sha ya mama na mtoto kutoka

Hospitali ya Kilutheri ya Hay-
dom iliyoko Wilaya ya Mbulu
mkoani Manyara, ambao wana-
jihusisha na ubunifu, Beatrice
Githiri, alisema kwa miaka mi-
wili ya mradi huo wamefanikiwa
kuokoa mamia ya watoto kupitia
ubunifu wao.

“Siwezi kukumbuka idadi ya
watoto ambao tumewaokoa kwa
miaka hii miwili tangu tulipoan-
za kujihusisha na utoaji wa hu-
duma hii, tumeokoa mamia ya
watoto kwa kutumia vifaa tiba
vya ubunifu,”alisema.

Sasa tumebuni kifaa kina-
choitwa moyo ambacho kazi
yake ni kutambua mapigo ya
moyo kwa mtoto aliyeko tumbo-
ni mwa mama hiki kinawasaidia
wakunga kujua kama mtoto an-
apokuwa tuboni anapumua kwa
ufasaha au kuna tatizo.

Rotary yapiga

jeki maendeleo
yaelimu

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Rotary ya Dar es

: Salaam, imekabidhi mchango wa
¢ madawati mapya 100 kwa Shule
¢ ya Msingi Mwananyamala na

* kutimiza idadi ya jumla ya mad-
: awati 1,700 yenye thamani ya

: zaidi ya Sh. milioni 250 ambayo
: klabu hiyo imeshatoa kwa shule
: mbalimbali hapa nchini.

Madawati hayo valikabidhiwa

¢ na wanachama wa klabu hiyo
: wakiongozwa na Gavana wa

Klabu za Rotary kwa nchi za

¢ Uganda na Tanzania, Peace
: Teremwa na kupokelewa na

Mbunge wa Kinondoni, Tarimba

: Abbas, Novemba 16, mwaka
huu.

Akizungumza wakati wa

© kukabidhi madawati hayo, Rais
¢ wa Klabu hiyo, Nikki Aggarwal,
: alisema klabu hiyo imekuwa

ikishirikiana na jamii katika

¢ kuboresha huduma za jamii kwa
¢ kuendesha miradi mbalimbali ya
* kijamii ambapo kwa sasa mradi
: wao mkuu ni wa kutoa madawa-
¢ ti kwa shule zenye uhitaji.

Alibainisha kuwa mradi

: huo unakwenda sambamba na
upandaji miti ili kuhifadhi maz-

ingira.
“Hadi sasa mradi huu umesha-

: toa madawati takribani 1,700
: yenye thamani ya zaidi ya Sh.
¢ milioni 250 kwa shule mbal-

imbali. Tunafurahi sana kuona

: kuwa mradi huu umekuwa wa

* manufaa makubwa kwani ume-
watoa wanafunzi wapatao 5,000
: kwenye adha ya kukaa kwenye
: sakafu wakati wakiwa darasani,”
¢ alisema.

Alisema kwa kuwa moja va

¢ malighafi katika kutengeneza
: madawati ni mbao, mradi huo
¢ unakwenda sambamba na

: upandaji wa miti ili kutunza

¢ mazingira.

Akizungumza wakati wa hafla

va kupokea madawati hayo,

Mbunge wa Kinondoni, Tarimba

¢ Abbas, alisema Kinondoni ni

* miongoni mwa majimbo yanay-
* ohitaji madawati kwani kume-

: kuwa na ongezeko la wanafunzi
: wanaoandikishwa shuleni

¢ kutokana na sera ya serikali ya

: kutoa elimu bure.

Kwa mujibu wa Tarimba,

msaada huo wa madawati ni

¢ muhimu sana kwa kuwa ume-

: kuja kwa wakati muafaka na

¢ Utaisaidia serikali kutumia fedha
: ambazo zingenunulia madawati
: kuimarisha miundombinu min-

: gine katika shule zetu.

Tarimba aliipongeza klabu

: ya Rotary kwa kazi kubwa in-

: ayofanya kusaidia jamii katika
¢ sekta mbalimbali za kijamii

¢ na ameihakikishia ushirikiano

: wa hali na mali ili kufanikisha

: malengo ya kuleta maendeleo
¢ kwa jamii yetu.
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Aeleza jinsi
alivyowakamata
wachukuzi na
misokoto ya bangl

Na Mwandishi Wetu

ASKARI Koplo Ramadhani wa :
Kituo cha Bandari Dar es Salaam, :
ameieleza mahakama jinsi alivy- :
wawili :
wakisafirisha robota la nguo za mi- :
tumba ndani likiwa na misokoto :

owakamata wachukuzi

4,491 ya bangi kuelekea Zanzibar.

Shahidi huyo wa kwanza wa :
Jamhuri alidai hayo jana katika Ma- :
hakama ya Wilaya ya Ilala, mbele :
ya Hakimu Mkazi Rehema Liana, :
wakati akitoa ushahidi katika kesi :

ya kusafirisha dawa za kulevya.

Alidai Januari 6, 2021 saa 12 jioni
alikuwa kazini maeneo ya Azam :
Marine na askari mwenzake mwe- :

nye namba H9493 PC Jose.

Alidai walifanya ukaguzi wa :
abiria na mizigo katika meli ya :
Azam Sea Link 1 iendayo Zanzi- :
bar, baada ya kupata taarifa kuna :
robota la nguo za mitumba litapit- :

ishwa ndani yake lina bangi.

“Tukiwa katika ukaguzi tulimu- :
ona mtuhumiwa Abeid Ismail, :
kajitwisha robota la mitumba :
anapeleka katika meli ya Azam, :
nilipomuhoji alisema yeye ni mbe- :

baji, mzigo wa Twaha Sultani.

“Alidai alilipwa Sh. 25,000 kwa :
kubeba, tulimtaka ampigie simu :
Twaha aje eneo la tukio, alifanya :
hivyo na Twaha alifika, alidai mzi- :
go aliutoa Kariakoo,” alidai Koplo :

Ramadhani.

Aliendelea kudai kuwa aliwafa- :
hamisha watuhumiwa kuwa nda- :
ni ya robota la nguo kuna dawa :
za kulevya aina ya bangi, wali- :
ita mashahidi huru wawili, Hassan :

Saidi na Ramadhani Iddi.

“Tulifungua robota la nguo tuka-
kuta vifurushi tisa, tulipotoboa vi- :
furushi tulikuta vifurushi nane kila :

kimoja kilikuwa na misokoto 500

ni 4,491.”

kwa Mkemia Mkuu wa Serikali ika-
bainika kuwa ni bangi kilo 26.86.

Shahidi aliomba kutoa hati ya

ukamataji na bangi kama viele-
lezo mahakamani,

vilipokelewa.

vifungu vya sheria.
Abeid alidai shahidi
Kifungu cha Sheria namba 38(3)

ukamataji mali iwe na saini tatu.
Alidai hati hiyo haina kibali cha
unavyoelekeza.

hizo waliruhusu kesi iendelee
na walikubali vielelezo pia vi-

Kesi iliahirishwa hadi tarehe ny-
ingine itakayopangwa.

. danganya mwajiri,
washtakiwa :
hawakupinga, vielelezo hivyo na :

RCataka miakati Kuondoa daraja sifuri mitihani ya elimu seondari

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KUU wa Mkoa wa

Singida, Peter Seru-

kamba, amewaagiza

viongozi wa idara

ya elimu kujipanga kuhakikisha

wanaondoa matokeo ya daraja

la sifuri kwa mitihani ya taifa ya

kidato cha nne katika shule za
sekondari mkoani hapo.

Akizungumza katika kikao

cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa

(RCC) jana, Serukamba alisema

ili kuhakikisha kiwango cha

elimu kinapanda mkoani hapa,

maofisa elimu wa kata wasiach-

iwe jukumu la kusimamia elimu
pekee yao na badala yake vion-
gozi wa halmashauri na kata
wawajibike katika jukumu hilo.

“Natamani mitihani ya ‘form
four’ (kidato cha nne) tuondoe
divisheni ziro. Tutaitisha kikao
na ma-DC (wakuu wa wilaya,
wakurugenzi, maofisa elimu,
wenyeviti wa halmashauri na
wazazi tujadiliane tuone ni
namna gani tutainua kiwango
cha elimu mkoani Singida,”
alisema.

Katibu Tawala Mkoa wa
Singida, Dorothy Mwaluko,
alisema mkoa ulifanya tathmini
ya utoaji elimu katika shule za

msingi na sekondari Februari,
mwaka huu ambayo tathmini
ilibaini mafanikio na changa-
moto, hivyo kuandaliwa kwa
mkakati wa kuboresha mazin-
gira ya utoaji elimu kwa miaka
mitatu. Alisema katika kipindi
cha miaka hiyo, mikakati im-
ebainisha mambo yatakay-
otekelezwa kuwa ni kuboresha
mahudhurio ya walimu na
wanafunzi shuleni, kuwezesha
ufundishaji na ujifunzaji wa
masomo na kuimarisha uwa-
jibikaji na ushiriki.

Mwaluko alisema katika
kuboresha mahudhurio kwa
wanafunzi shuleni huduma ya

utoaji wa chakula shuleni im-
eanzishwa ambapo katika kip-
indi cha Julai hadi Septemba,
2022 shule 187 kati ya 609 za
msingi zinatoa chakula kwa wa-
nafunzi. Alisema kwa shule za
sekondari zinazotoa chakula ni
146 kati 168 sawa na asilimia 87
na shule hizo zinatoa chakula
hicho kupitia michango ya wa-
zazi, walezi na shule 12 zenye
wanafunzi wa bweni zinapata
ruzuku ya serikali. Aidha, Ka-
tibu Tawala wa Mkoa alizitaka
shule zianishe miradi ya elimu
ya kujitegemea ili kuwezesha
upatikanaji wa chakula kwa wa-
nafunzi shuleni.

Transact at home

fro

*'here

Balozi wa Tanzania nchini Ujerumani, Abdallah Possi (katikati), akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha
Wateja Wakubwa Benki ya CRDB, Jacob Nangi (kushoto), alipotembelea banda la benki hiyo, katika maonyesho yanay-
oenda sambamba na Mkutano wa Rais Samia Suluhu Hassan na Mabalozi, Unguja Zanzibar juzi. Benki hiyo ni mmoja
wa wadhamini wa mkutano huo. Kulia ni Meneja Mwandamizi Uhusiano wa Biashara wa benki hiyo, Lulu Melo.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kortini madai wizi, udanganyifu na kughushi

Na Joctan Ngelly, GEITA

WAFANYAKAZI watano wa

¢ Halmashauri ya Wilaya ya Cha-
na kifurushi cha tisa kilikuwa na :
misokoto 491, jumla ya misokoto :

tona mkandarasi wa Kampuni
ya Resa Roofers, wamefikishwa

: katika Mahakama ya Wilaya ya
Aidha, alidai kupeleka kielelezo :

Chato mkoani Geita kwa mash-

 taka matano.

Mashtaka hayo ni kutumia
nyaraka kwa lengo la kum-
kughushi,
matumizi mabaya ya madaraka,
ufujaji na ubadhirifu, kitendo

: ambacho kimedaiwa kuwa ni
Washtakiwa walipanda kizimba- :
ni wakiwa na ‘counter book’ yenye :

kinyume cha sheria.
Washtakiwa  waliofikishwa

: hapo mahakamani ni Jovith
Huku akisoma kwenye daftari, :
anakiuka :

Katambi (41) ambaye ofisa un-
unuzi msaidizi wa halmashauri,

: Samweli Richard (29) ambaye
cha Mwenendo wa Makosa ya :
Jinai (CPA) kinachotaka hati ya :

ni mkandarasi wa Kampuni ya
Resa Roofers iliyoko Mwanza na

: Walter Ndimbo (52) mjumbe wa
: Bodi ya Zabuni Halmashauri ya
kufanya upekuzi kama mwongozo :
wa Jeshi la Polisi (PGO) namba 229 :
: (45), Martine Ndamo (43) na
Washtakiwa pamoja na hoja :

Wilaya ya Chato.
Wengine ni David Sinyanya

Gastone Missungwi (43) am-

* bao wote ni wajumbe wa Bodi
: ya Zabuni ya Halmashauri ya
pokelewe na mahakama 111pol<ea :

Wilaya ya Chato.
Washtakiwa hao wote kwa

3 pamoja walipandishwa kizim-

bani jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama
hiyo, Amalia Mushi, na baada
ya kusomewa mashtaka yanay-
owakabili, walikana kuhusika
nayo. Mushi alisema washtaki-
wa ambao watakuwa nje kwa
dhamana baada ya kutimiza
masharti ya dhamana ni Katam-
bi, Ndimbo, Sinyanya, Ndamo
(43) na Missungwi huku Rich-
ard ambaye ni mkandarasi
akipelekwa katika mahabusu
ya Gereza la Wilaya ya Chato
baada ya kukosa wadhamini.

Katika kesi hiyo upande wa
Jamhuri ukiongozwa na Wakili
wa Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Geita, Antidius Ru-
tayuga, ulidai kuwa upelelezi
wa kesi hiyo umekamilika na
kuomba tarehe nyingine kwa
ajili ya kuwasomea washtakiwa
maelezo ya awali.

Hakimu Mushi alikubaliana
na ombi hilo na kuahirisha kesi
hiyo hadi Novemba 30, mwaka
huu.

Akisoma hati ya mashtaka,
Rutayuga alidai kuwa katika sh-
taka la kwanza, Katambi (41) ak-
iwa ameajiriwa na Halmashauri
ya Wilaya ya Chato kama ofisa

ununuzi msaidizi, Mei 11, 2021
aligushi nyaraka kwa lengo la
kumdanganya mwajiri wake.

Rutayunga alidai  kuwa
mshtakiwa  huyo  alitumia
nyaraka za uongo ambazo ni
hati ya kupokea vifaa yenye
namba GRN 2021000337 ya Mei
11, 2021 ya kuonyesha kwamba
alikuwa amepokea mabati 714
kutoka Resa Roofers Ltd yenye
thamani ya Sh. 19,992,000 kitu
ambacho alijua ni cha uongo.

Katika shtaka la pili, alidai
kuwa Richard ambaye ni mfan-
yabiashara wa Kampuni ya Resa
Roofers, Februari 23,2021 huku
akijua na kwa nia ya kudangan-
ya, aliwasilisha nyaraka za uon-
go ambayo ni P.L.NO.CT.0/KDC
OF/003 ya Aprili 23 mwaka 2021
aliwasilisha kwa Halmashauri
ya Wilaya ya Chato akijifanya
kuwa alikuwa na uwezo wa ku-
fanya ukandarasi wa kuleta ma-
bati 714 yenye thamani ya Sh.
19,992,000 kwa jina la Kampuni
ya Resa Roofers Ltd yenye TIN
namba 125-619-819 huku akijua
kuwa yeye hakuwa amesajiliwa
kama kampuni.

Shtaka la tatu, ilidaiwa kuwa
Katambi, Ndimbo, Sinyanya,
Ndamo na Missungwi, Aprili 23,

2021 walitoa zabuni kwa mtu
aliyejiita Resa Roofers Ltd bila
ushindani kitu ambacho kilim-
fanya Richard kupata manufaa
yasiyokuwa ya halali.

Katika shtaka la nne, alidai
kuwa washtakiwa wote kwa
pamoja, Aprili na Juni, 2021
wakiwa katika Halmashauri
ya Wilaya ya Chato na wakiwa
wameajiriwa na halmashauri
hiyo, walisababisha Richard
kulipwa Sh. 19,992,000 zilizoku-
wa zimekasimiwa kwao kama
watumishi wa umma kupitia
na kuipa Kampuni iitwayo
Resa Roofers Ltd ambaye ni
mkandarasi kwa njia isiyo kuwa
na shindani na kufanya fedha
hizo zilizokuwa zimeandaliwa
kwa ajili ya mabati na kusaba-
bisha halmashauri kushindwa
kupata mabati hayo.

Wakili huyo alidai kuwa sh-
taka la tano ni kwa mshtakiwa
Richard ambaye akiwa mfanya-
biashara kwa jina la biashara ya
Resa Roofers, Aprili 23, mwaka
2021, kwa lengo la kudangan-
ya, alighushi P.LNO.CT.O/KDC
OF/003 ya Aprili 23, 2021 aki-
jifanya kuwa yeye ni wa kam-
puni ya Resa Roofers Ltd wakati
kampuni hiyo haikuwapo.
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Ukerewe waomba chakula cha msaada

Na Vitus Audax, UKEREWE

ANANCHI  wilay-

ani Ukerewe

mkoani Mwanza

wameiomba seri-
kali kutatua changamoto ya
upatikanaji wa chakula wilaya-
ni humo kwa kupeleka chakula
kwa gharama nafuu ili kuokoa
maisha ya wakazi wa wilaya
hiyo.

Ombi hilo linakuja kufuatia
mfumuko wa bei za vyakula
unaozidi kuwaelemea kuto-
kana na hali ya ukame inayo-
sababishwa na ukosefu wa
mvua kwa kipindi kirefu,
huku mazao  yakikauka
na kusababisha ukosefu wa
mavuno.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti wananchi hao pamoja
na madiwani katika wilaya ya

Ukerewe wamesema bei za
vyakula zimekuwa juu kulin-
ganisha na misimu mingine na
kuiomba serikali kuingilia kati
kuwasaidia wananchi hao ku-
pata chakula.

Fortunatus Ndasilo ni mkazi
wa Kisiwa cha Nansio wilayani
Ukerewe, alisema majira kama
haya wakulima wilayani humo
wanakuwa wanavuna husu-
sani mazao ya muda mfupi,
ikiwa ni pamoja na mahindi na
viazi lakini kutokana na hali ya
hewa hawajafanikiwa kupata
mavuno yoyote kwa Kkipindi
hiki.

Naye, Dickson Chaundi,
Diwani wa Kata ya Busya alil-
ieleza gazeti hili kuwa bei ya
chakula imepanda kwa kasi
zaidi ya misimu yote, na
kwamba mahindi kipimo cha
‘shambani’  (sawa na Kg 2.5)

ni Sh.5,000 mpaka  Sh.5,500
kwa maeneo ya visiwa vya nda-
ni zaidi huku awali viliuzwa
kwa Sh.2,500 hali inayowatesa
wananchi wilayani humo.

Akizungumza na gazeti hili
juu ya mipango ya serikali ka-
tika upatikanaji wa chakula
wilayani humo, Kaimu Mku-
rugenzi wa Wilaya hiyo, Man-
goha Maginga ,alisema katika
hatua za awali serikali tayari
imepeleka tani 100 za mahindi
ya ruzuku ambazo zitauzwa
Sh.920 kwa kilo moja, ili kuinu-
suru hali ya wananchi wilayani
humo.

Aidha, alitoa rai kwa viongo-
zi mbalimbali ambao watafik-
ishiwa mahindi hayo kwa ajili
ya kuyasambaza katika madu-
ka husika kuwa waaminifu
na kuhakikisha zinawafikia
wananchi wote wenye uhitaji,

huku  serikali ikiendelea ku-
fanya mpango wa kuwafikishia
wananchi hao tani nyingine
200 ili kukidhi mahitaji yao.

“Tayari tumewaagiza maofi-
sa kilimo kuhakikisha wana-
toa elimu kwa wananchi na
wakulima wote kuhakikisha
wanakuwa na uelewa wa
mazao gani wapande katika
kipindi hiki ambacho mvua
hazitabiriki ili kujinusuru na
baa la njaa pamoja na kuzali-
sha kwa wingi ili kukabiliana
na mfumuko wa bei za vyaku-
la,” alisema.

Aidha, aliwataka wananchi
kutokutegemea mahindi hayo
ya misaada kwa asilimia kubwa
bali watumie fursa ya mvua
hizi zinazonyesha kuhakikisha
wanapanda kwa wakati na ku-
fuata utaalamu katika kilimo ili
kujipatia mazao ya kutosha.

WS_PLL’J hicho, Ntangek| Nshala (katlkam na Waziri wa zamani wa Ardhi, Prof. Anna leauuka PICHA: MPIGAPICHA

Shahidi aieleza mahakama alivyomhoji
mshtakiwa anayedaiwa kumuua daktari

Na Grace Gurisha

SHAHIDI ~ Sajenti Hamad
Rashid ameieleza Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar
es Salaam kuwa wakati anam-
hoji mshtakiwa, Julius Chacha
alikubali kuhusika na mauji ya
Dk. Honoratus Mbunda wa Za-
hanati ya Miko aliyepigwa risasi
Novemba 30, 2017.

Aidha, Rashid amesema hayu-
ko tayari maelezo aliyomchukua
mshitakiwa Chacha kupokelewa
kama kielelezo kwa sababu
hayajakidhi vigezo.

Rashid alidai hayo jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu, Eliza-
beth Nyembele wakati akitoa
ushahidi dhidi ya Chacha anay-
etuhumiwa kumuua Dk. Mbun-
ga akiwa katika eneo lake la

Msongola, Ilala, Dar es Salaam.

Alidai kuwa Desemba Mosi,
2017 majira ya saa sita mchana
akiwa katika Kituo chake cha
kazi Chanika alipokea jalada
la mauji kutoka kwa mkuu
wake wa kazi ASP Abubakar
Zebo kuwa aendelee kufanya
uchunguzi. Alidai kuwa alik-
wenda eneo la tukio na kuchora
ramani Desemba Mosi, 2017
huku akioneshwa mazingira na
mwenyeji wa eneo hilo Chacha
Mwita, alikuta damu imechur-
izika kutoka mlangoni hadi nje
ya zahanati hiyo.

Shahidi huyo alidai kuwa
Desemba 13,2017 mshitakiwa
alikamatwa eneo la Bolole
ndani ya Wilaya ya Ilala, Dar es
Salaam na alipomuhoji alikiri
kuhusika na mauaji ya daktari
huyo huku akishirikiana na

wenzake wawili.

Alidai kuwa mmoja wa wen-
zake hao aliwaeleza kwamba
kuna kazi wanatakiwa kwenda
kuifanya kwa Dk. Mbunda am-
bapo kuna mteja anampelekea
fedha nyingi, kwa hiyo wanatak-
iwa kwenda kuzichukua.

Alidai alibaki kwenye baa ili-
yopo karibu na zahati hiyo kwa
ajili ya kuangalia mazingira,
aliposikia mlio wa risasi akajua
kazi tayari akaondoka kwenda
kukutana na wenzake walimu-
eleza kuwa tayari waliyokuwa
nayo haikuwa sahihi daktari
hana fedha.

Ilidaiwa kuwa mshitakiwa
aliachana na wenzake hao hadi
siku aliyokamatwa, ambapo
wenzake hao hadi leo bado ha-
wajakamatwa. Januari 20, 2018
mshitakiwa alifanyiwa gwaride

la utambulisho akatambuliwa
na shahidi.

Wakati shahidi anaulizwa
maswali na Wakili wa Mshitak-
iwa, Mohamed Majaliwa alidai
alichukua maelezo ya mshitak-
iwa na alipoulizwa kwa nini
hakuyatoa mahakamani kama
kielelezo?.

Akijibu swali hilo, Rashid al-
idai kuwa hakuyatoa mahakam-
ani kama kielelezo kwa sababu
hayajakidhi vigezo, ambapo
Majaliwa alimueleza kwamba
anataka amuombee Mahakama
iyapokee maelezo hayo kwa

sababu yeye anayo.
“Sipo tayari maelezo hayo
yapokelewe  kama  kielel-

ezo kwa sababu hayajakidhi
vigezo,”alidai Shahidi Rashid.
Kesi imeahirishwa hadi leo kwa
ajili ya kuendelea kusikilizwa.

]
- FEMINA Hip
~ yaadhimisha
miaka 20 ya
Klabu za Fema

Na Frank Monyo

FEMINA Hip kwa kushirikiana na
Ubalozi wa Denmark na Sweden,
wameadhimisha miaka 20 ya Klabu
za Fema tangu kuanzishwa kwake.

Klabu za Fema ni klabu za nje ya
darasa ambazo zinafanya kazi katika
shule za sekondari na vyuo vya kati
kote nchini ambazo ni mahali vijana
hujitolea, kushirikishana na kujifunza
stadi za maisha kupitia mafunzo
mbalimbali.

Akizungumza jana katika maa-
dhimisho hayo, Balozi wa Denmark
nchini, Mette Norgaard Dissing
Spandet alisema:

‘Imekuwa nafasi ya heshima
kubwa kufanya kazi na Femina Hip
katika kubadilisha maisha ya vijana
nchini Tanzania.”

“Kupitia ushirikiano huu, tumeona
vijana wakianza kuishi mitindo
bora ya maisha na kutoa mchango
chanya kwenye ukuaji wa kiuchumi
na kijamii.” alisema Balozi Dissing
Spandet.

Mwenyekiti wa Bodi ya Femina
Hip, Anna Mwasha, alisema vijana
wanahitaji taarifa sahihi za kuwaon-
goza katika maisha yao kwa maana
hiyo Femina Hip imekuwa ikifanya
kazi hiyo tangu kuanzishwa kwake.

“Vijana nchini na kote duniani,
wanahitaji taarifa sahihi ili ziweze
kuongoza maisha yao, na nina
furaha kushuhudia kwamba Femina
Hip imetoa huduma hiyo kwa zaidi
ya miongo miwili,” alisema Mwasha
na kuongeza:

“Katika siku zijazo, tunatarajia
kufikia hata shule za msingi, kwa
sababu ujuzi unaotolewa kupitia
vyombo vya elimu ya Femina Hip
(majarida ya kuchapisha, redio,
mitandao ya kijamii, na majukwaa
mengine ya Kidigitali) ni muhimu
kwa watoto wadogo pia.” Alisema.

Aliongeza kuwa Femina Hip imesa-
jili zaidi ya klabu 2,370 katika shule
za sekondari na vyuo vya kati, ikiwa
na zaidi ya wanachama 230,000 kwa
sasa.

Alisisitiza kuwa klabu za Femina
zinapewa msaada na walimu
washauri zaidi ya 2,720 wanaojitoa
na kujitolea, ambao ni walimu katika
shule husika, pamoja na mtandao
wa waliowahi kuwa wanachama wa
Klabu za Fema. “Walimu washauri
wa klabu hawafanyi kazi peke yao;
wameungana kuunda mitandao 81
Tanzania nzima,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Femina
Hip, Ruth Mlay alisema: Leo, tunayo
furaha kutangaza kwamba ni miaka
20 sasa tangu klabu yetu ya kwanza
ilipoanzishwa pale Liwale, mkoani
Lindi. Katika kipindi cha miaka 20
iliyopita, Klabu za Fema zimewa-
shirikisha moja kwa moja na kuwai-
nua zaidi ya vijana milioni 15 ambao
nao wamebeba maadili, mitazamo,
na ujuzi waliojifunza katika klabu
na wakaingia nao katika taaluma
zao, familia, na maisha ya kijamii,”
alisema Ruth.
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Wataalamu
fedha waonya
ubadhirifu

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WIZARA ya Fedha na Mipango,
imesema haitasita kuchukua hat-
ua kali, ikiwamo kuwafukuza kazi
wataalamu wa fedha na hesabu nchi-
ni ambao wanauweka pembeni wel-
edi wao na kujiingiza katika masuala
ya ubadhirifu wa fedha za umma.

Badala yake imewakumbusha
kuwa waadilifu = wanapotekeleza
majukumu yao kwa kuwa washauri
wazuri kwa jamii inayowazunguka
katika kufafanua dira ya maendeleo
ya taifa.

Kamishna Msaidizi wa Uendelezaji
wa Sekta ya Fedha kutoka Wizara
hiyo, Janeth Hizza, aliwaonya wataal-
amu hao wakati akizungumza katika
Siku ya Wahasibu Duniani, iliyofanyi-
ka katika Chuo cha Uhasibu Arusha
(IAA).

“Wataalamu mnapaswa  kuwa
waadilifu na kutanguliza weledi ka-
tika utendaji kazi wenu, kwa sababu
idarahii ni muhimu kwa maslahiya
taifa. Ndugu zangu wahasibu ili ku-
fanikisha kuhakikisha haya mnao wa-
jibu wa kujifunza udhibiti wa fedha
haramu. “Nawaombeni mkajifunze
kupata huduma jumuishi za fedha
na mkatumie elimu zenu kufundisha
jamii, kuhusu elimu juu ya matumizi
ya fedha na nidhamu ya fedha kwa
ujumla. Nyie ndio mnaotegeme-
wa katika jamii nzima inayowazun-
guka,” alisema.

Naibu Mkuu wa Chuo, Taaluma,
Utafiti na Ushauri wa Kitaalamu wa
IAA, Prof. Epaphra Manamba, alise-
ma wahasibu wanatakiwa kufanya
kazi kulingana na sheria na taratibu
zilizoko, huku wakifuata maadili na
matumizi sahihi ya fedha.

Katika maadhimisho hayo, Prof.
Manamba aliwafunda wanafunzi
akiwasihi kufanya kazi kulingana na
elimu na maadili waliyopata chuoni
hapo ili wakawe mfano wa kuigwa
katika jamii.

Naye Kaimu Mkuu wa Idara ya Fed-
hanaUhasibu walAA, Dennis Hyera,
alisema Siku ya Wahasibu duniani
imekuwa na manufaa makubwa kwa
kujenga mtandao na kufungua fursa
mbalimbali kwa wahasibu nchini,
hivyo chuo kitaendelea kuiadhimi-
sha siku hiyo.

Pia alihimiza wahasibu kuende-
lea kudumisha kanuni na taratibu
za kiuhasibu na kufuata viwango vy-
ote vilivyoanzishwa na Bodi ya
Wahasibu Tanzania, ili waendelee
kuwa wahasibu bora wenye kuleta
chachu ya maendeleo kwa Taifa
zima na kuleta maendeleo katika
sekta ya fedha na uhasibu.

Makamu wa Rais wa Serikali ya
Wanafunzi (IAASO), Shazma Edward,
alisema kupitia siku ya wahasibu du-
niani wamejifunza mambo mengi
ikiwamo  kutanguliza maadili na
uzalendo katika utendaji kazi wao
wa kila siku ili taaluma hiyo iend-
elee kuboreka zaidi.

' Madereva mabasi mikoani wafungiwa leseni

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

ADEREVA watano

wa mabasi ya abiria

yaendayo mikoa-

ni, wamefungiwa
leseni zao kati ya miezi mi-
tatu hadi sita, kutokana na
kuwa sugu wa makosa ya
usalama barabarani ikiwamo
kuendekeza ulevi.

Jana, Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Arusha, Kamishna
Msaidizi (ACP) Justine Mase-
jo, alisema kuwa uamuzi wa
kufungia madereva hao, un-
alenga kukomesha matukio ya
ajali za barabarani hasa tuna-
poelekea kipindi cha mwisho
wa mwaka wa sikukuu za Kris-
masi na Mwaka mpya.

Aliyataja makosa hayo ya-

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga,
Omary Mgumba, amesema
serikali imeweka mkazo zaidi
katika usimamizi na uzalishaji
wa mkonge nchini kwa kuwa
ndio  zao pekee lenye fursa
nyingi za uwekezaji wa viwan-
da na kuajiri idadi kubwa ya
watu.

Kwa mujibu wa Mgumba,
aina ya viwanda vinavyohimi-
zwa uwekezaji wake kwa sasa
kutokana na kuwa na fursa
zaidi, ni vile vya kutengeneza
vifungashio ambavyo ni rafiki
kwa mazingira.

Alikuwa akizungumza jana
wakulima wa mkonge, wafan-
yabiashara, wajasiriamali na
wadau mbalimbali wanaonu-

nayowakabili madereva wali-
ofungiwa kuwa ni mwendoka-
si na kusababisha ajali. Pia
alisema madereva hao wame-
bainika kuwa na makosa ya-
nayojirudia ikiwamo kuyapita
magari mengine sehemu am-
bazo zimekatazwa kisheria.
“Mwisho wa mwaka kume-
kuwa na makosa ya ajali bara-
barani na hii tunaona sababu
ya baadhi ya madereva kuwa
na makosa mengi, hivyo sisi
mkoa huu imejipanga kukome-
sha ajali hizi ili wananchi wash-
erehekea sikukuu za mwisho
wa mwaka salama,”alisema.
Kamanda Masejo alisema
pamoja na adhabu hiyo, jeshi
hilo limetoa elimu katika ny-
umba za ibada, vituo vya ma-
basi, shuleni, vijiwe vya boda-
boda na masoko, ambako jamii

o
v,

faika na mikopo ya uwezeshaji
inayotolewa na Benki ya CRDB.

“Wataalamu wako hapa kwa
ajili ya kuelezea fursa zipi zi-
lizoko  Tanga na namna gani
Benki ya CRDB ilivyojipanga
kutoa mikopo kwa wakulima.
Kwenye kilimo, kuna mazao
mbalimbali yanayolimwa kwa
wingi Tanga, lakini linalotam-
bulika zaidi hapa kwetu ni zao
la mkonge.

“Na kwenye uendelezaji wa
viwanda vya mkonge, kuna
uzalishaji wa magunia kwa ajili
ya kubebea mazao ya kilimo,
usokotaji wa kamba na uzal-
ishaji wa mazulia. Nafahamu
Benki ya CRDB inatoa mikopo
ya ununuzi wa mitambo ya
kuchakata mkonge (korona) na
ununuzi wa zana bora za kilimo
hususani matrekta kwa ajili ya
kulima na kubeba mkonge.

imepata uelewa wa kutosha
kuhusiana na sheria mbalim-
bali za usalama barabarani.

Baada ya kutangaza kufun-
gia madereva hao, Kamanda
Masejo, alionya madereva wa-
naoendelea kuvunja sheria za
usalama barabarani, akisema
jeshi hilo halitomwonea hu-
ruma dereva yoyote kwa ma-
kosa ya uvunjifu wa sheria za
usalama barabarani.

Hivi karibuni, Mkuu wa Jeshi
la Polisi nchini Inspekta Jener-
ali (IGP) Camilius Wambura,
alinukuliwa akisema matukio
ya ajali za barabarani, yana-
shika nafasi ya nane duniani
kwa kusababisha vifo.

Alisema takwimu  zinao-
nyesha kuwa asilimia 40 ya
waathirika wa ajali za bara-
barani ni watembea kwa miguu

“Nawapongeza na ninaom-
ba beki hii iendelee kuongeza
jitihada kutafuta suluhisho
la fedha katika mnyororo wa
thamani kwenye kilimo cha
mkonge, kwa manufaa ya Wa-

tanzania wenzetu, ambao
ninyi kwenu ni wanahisa,”
alisema.

Baada ya kauli hiyo, Mkuru-
genzi Mkuu wa Bodi ya Mkonge
Tanzania (TSB), Saddy Kambo-
na, aliipongeza CRDB kwa kuo-
na umuhimu wa kuwakutani-
sha wadau hao na kuwapatia
elimu kuhusu fursa mbalimbali
walizonazo ambazo zinachang-
ia na kuchochea shughuli za
maendeleo ikiwamo kilimo cha
mkonge.

“Sasa hivi tunaona Mkoa wa
Tanga unafunguka, bandari
imepanuliwa na uwezo wa
kuchukua mzigo mkubwa

nchini na asilimia 60 ikibakia
kwa watumiaji wengine wa
barabara, kama vile waende-
sha bodaboda, baiskeli na
magari.

“Barabara zimekuwa
machinjio ya waendesha bod-
aboda wasio makini na hata
wale wanaojitahidi kumak-
inika.

Na hili linaufanya usafiri huo
ulioajiri idadi kubwa ya Watan-
zania wa kipato cha chini kuwa
si salama zaidi.

“Moja ya sababu za ajali ni
tabia ya baadhi ya madereva
pikipiki hao  kutokufuata
matumizi sahihi ya barabara
na sheria zinazoongoza us-
alama barabarani kuwa moja
ya sababu hatarishi za aja-
li hizo,” alisema IGP Wam-
bura.

Mkurugenzi
Mkuu wa Bodi
ya Mkonge
Tanzania
(TSB), Saddy
Kambona
(kushoto),
akiteta jambo
na Mkurugenzi
Mtendaji Ben-
ki ya CRDB,
Abdulmajid
Nsekela,
baada ya
kikao cha wa-
fanyabiashara
kutambua
fursa zilizoko
katika kilimo
cha zao hilo,
UZI PICHA:
HAMIDA
KAMCHALLA

%Serikali yaongea nguvu uzalishaji mkonge

umeongezeka sana. Kwa hiyo
zile shehena za mkonge zi-
nazopitishwa katika Bandari
nyingine, watambue kwamba
sasa fursa imekuja karibu ya
kupitisha mkonge na bidhaa
nyingine zinazotokana na
mkonge,” alisema Kambona.

Aidha, Kambona alisema
Bodi ya Mkonge Tanzania ita-
hakikisha inaongeza uzalishaji
na kutumia hiyo fursa vizuri
zaidi katika kuongeza pato la
mkoa wa Tanga.

Mkurugenzi Mtendaji wa
CRDB, Abdulmajid Nsekela,
alisema semina hiyo iliyoandal-
iwa mahususi kwa ajili ya wa-
fanyabiashara, wajasiriamali na
wadau wa CRDB mkoa wa Tan-
ga, itawawezesha kutambua
fursa zilizoko kwenye mkoa
huo na benki hiyo imejipanga
vipi kuwasaidia.
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HABARI KANDA KASKAZINI

Wataka
uchunguzi
magonjwa
mpunga

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WAKULIMA wanaojishu-
ghulisha na uzalishaji wa
mpunga katika Skimu ya
Kahe iliyoko Wilaya ya
Moshi mkoani Kilimanjaro,

wameiomba serikali kutuma :

timu ya wataalamu kuchun-
guza tatizo la magonjwa
sumbufu ya zao hilo, am-
bayo yameanza kuathiri
uzalishaji na kusababisha
hasara kubwa kwa wakuli-
ma.

Magonjwa yanayosumbua
zaidi na tishio kwa zao la
mpunga ni ‘Bacterial Leaf
Blight (Kuungua kwa Maja-

ni), Rice Yellow Mottle Virus

(kimnyanga), Rice Brown

Spot (Baka Kahawia) na Rice :

Blast (Ukungu MKuu).

Kwa nyakati tofauti jana,
wakulima wa skimu hiyo,
walielekeza kilio chao kwa
Waziri wa Kilimo, Hussein
Bashe, wakimwomba ku-
waelekeza wataalamu wa
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
Tanzania (TARI) kwenda ku-
fanya  uchunguzi kuhusu
magonjwa hayo na kutoa
elimu ya namna gani
va kuyakabili ili wasiend-
elee kupata hasara, kabla
ya mazao yao kukomaa.

Kuhusu tishio la ma-
gonjwa ya mpunga linavy-
owatesa kwa sasa, Anang-

isye Athony, ahsema mpaka

sasa hawajui ni aina gani
ya ugonjwa unaoshambulia
mazao yao shambani, kabla
ya kukomaa.

“Tunaomba serikali itule-
tee haraka maofisa ugani
na wataalamu wa utafiti
waje waone hali tuliyonayo.
Wasikae ofisini jamani
waje watembelee wakulima
mashambani ili kubaini tati-
zo tunalolalamikia, kabla ya
kuleta madhara makubwa,”
alisema Anangisye.

Aidha, Veronika Alex,
alisema licha ya mamia ya
wananchi na hasa vijana
kuhamasika kujihusisha
na kilimo cha mpunga
na mahindi, kutokana na
maeneo hayo kupata maji
ya uhakika ya umwagiliaji,
masoko na pembejeo za
kilimo ikiwamo mbolea
ya ruzuku, kinachowatesa
kwa sasa ni magonjwa
ya mpunga yanayoshambu-
[ia mazao.

Akizungumzia magonjwa
hayo, Ofisa Ugani Mwan-
damizi anayefanya kazi na
mashirika ya binafsi ya Kil-
imo katika mikoa ya Kanda
va Kaskazini, Robert Minja,
alisema tishio la magonjwa

hayo linapaswa kudhibitiwa

haraka na serikali, kwa
kuwa yana athari kubwa
katika uzalishaji.

Jajl ashauri kutafutwa suluhu migogoro Katika bara Afrika

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AIS wa Mahakama ya

Afrika ya Haki za Bin-

adamu na Watu, Jaji Im-

ni Aboud, amesema iko

haja kwa Chama cha Majaji wana-

oshughulikia masuala ya wakim-

bizi na wahamiaji Afrika, kutafuta

mwarobaini wa migogoro in-

ayosababisha kuongezeka kwa
wakimbizi katika nchi za Afrika.

Jaji Aboud aliyasema hayo jana

wakati wa mkutano wa kimataifa

wa Chama cha Majaji Wanaoshu-

ghulika na Masuala ya Wakimbizi

hapo.
“Tatizo la kuongezeka kwa
wahamiaji katika nchi za Afrika

sasa linazidi kuota mizizi. Sababu
kubwa ni kutokana na migogoro
ya kisiasa pamoja na mabadiliko
ya tabianchi ambayo husababisha
wananchi wengi kukimbia nchi
Zao na kwenda nchi zingine
kutafuta amani, ajira na chaku-
la.

“Kutokana na tatizo hili, ni la-
zima nchi za Afrika, zijitafakari
na kutafuta suluhu ya jambo hilo.
Kupitia mkutano huu, tutakaa
chini kuangalia vyanzo vinavyo-
sababisha kuwapo kwa wahamiaji
hao na tutaweka mikakati ya nam-
na gani ya kuondokana na tatizo.
Itabidi na tuwaangalie ndugu zetu
hawa kwa jicho la huruma na haki
za watu, kwa kuwa wanavyofanya
hivyo hawafanyi makusudi bali ni
mazingira ndio yanachangia wao

kufanya hivyo,” alisema.

Aidha, Rais huyo alisema ni vi-
zuri washiriki wa mkutano huo
wakaangalia na kujadili kwa
pamoja migogoro ya kisiasa jin-
si inavyoathiri Bara la Afrika na
kuja na mikakati ya kukabiliana na
migogoro hiyo.

Awali, Rais wa Chama cha Ma-
jaji wanaoshughulikia masuala ya
Wakimbizi na Wahamiaji Afrika
(IARM)), Jaji Isaac Lenaola, alise-
ma lengo la  mkutano huo
ni kupanua uelewa wa masu-
ala ya wakimbizi kwa maofisa
wa serikali, majaji, mahakimu na
watoa uamuzi wengine barani
Afrika.  Alisema IARM]J inaratibu
kwa karibu tatizo hilo na litakuja
na ufafanuzi wa kina kuhusu she-
ria ya wakimbizi na namna bora

ya kuwahudumia pamoja na ku-

tambua kwa kina umuhimu wa hi-
fadhi ya wakimbizi na namna bora
ya kuboresha mazingira.

Pia Jaji Lenaola alisema kupitia
mkutano huo, majaji hao wata-
zungumzia kuhusiana na haki za
wahamiaji na kuangalia namna ya
kukabiliana na matatizo yanay-
owakabili na kuwafanya kukim-
bia nchi zao.

Alisisitiza kuwa kupitia mku-
tano huo, wataongeza ujuzi na
ufanisi katika masuala ya wakim-
bizi na wahamiaji ndani ya Tan-
zania na barani Afrika kwa ujumla
pamoja na kuwa na uratibu wa
pamoja kuhusu namna bora za
kushughulikia changamoto mas-
uala ya wakimbizi ndani na nje ya
ukanda wa Afrika Mashariki.

Cleophace Maharangata (kat|kat|) al«zungumza na waandishi wa habari jana, wakati wa mapokezi ya magari mawili va
kuchimba visima yaliyotolewa na serikali. Wengine ni Katibu wa CCM Wilaya, Simon Leng'ese (kushoto), Mwenyekiti wa
CCM Wilaya, Laick Gugu (wa pili kushoto) na Mwenyekiti wa Halmashauri, Erasto Mhina. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mwongozo ulinzi vyanzo maji waiva Kilimanjaro

Na Mwandishi Wetu, MOSH]I

SERIKALI mkoani Kilimanjaro,
imesema mchakato wa kutengen-
eza mwongozo maalum wa ulinzi
wa vyanzo vya maji umeiva, am-
bao pamoja na mambo mengine
ka kuzuia shughuli za l(lUChLll‘I‘ll
kuzunguka vyanzo hivyo.

Shughuli za kiuchumi, hasa kil-
imo na ufugaji zinatajwa kuathiri
kwa kiasi kikubwa ikolojia pamoja
na vyanzo vya maji katika wilaya
za Hai, Moshi, Rombo na Siha
ambazo zinaizunguka Hifadhi ya
Taifa ya Kilimanjaro.

Akizungumza jana baada ya
kupokea taarifa ya vyanzo vya
maji vya chemchemi za Mawala

na Lyakombila vilivyoko wilaya
ya Moshi, Katibu Tawala wa Mkoa
huo, Willy Machumu, alieleza
l<ushangazwa kwake na serikali 7a
li za kiuchumi katika vyanzo vya
maji. “Kuna kibano kikali kinaku-
ja kwa wanaovamia vyanzo vya
maji na kuharibu mazingira kwa
makusudi, huku wakijua kufanya
hivyo ni kosa kisheria. Watanzania
ni mashahidi kwamba shughuli za
kiuchumi katika vyanzo vya maji,
zimekuwa zikisababisha ukame
mkali na maji kupungua. Ni ju-
kumu la kila mwananchi mkoani
Kilimanjaro kuhakikisha anashiri-
ki kikamilifu kwenye shughuli za
utunzaji vyanzo vya maji na hasa
kuzunguka Mlima Kilimanjaro.

‘Nawaomba sana wananchi na
manjaro, vilindeni na kuvitunza
vyanzo vya maji na mazingira ya-
nayozunguka Mlima Kilimanjaro,
ambao ndio chanzo kikubwa cha
maji ya chemchem yanayotumika
kwa ajili ya matumizi ya binada-
mu, wanyama na sekta ya kilimo,”
alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Mamalaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mjini Moshi (MU-
WSA), Edes Mushi, akitoa taarifa
ya utekelezaji wa mradi mkubwa
wa ujenzi wa miundombinu ya
maji yanayotokana na chemchem
za Mawala na Lyakombila, alisema
ujenzi wa mradi huo unaigharimu
serikali zaidi ya Sh. bilioni mbili.

“Mradi huu ni mahususi kwa
ajili ya kuwahudumia wananchi
kata mbili za Njiapanda na Kimo-
chi katika Halmashauri ya Moshi,
ambazo zinakabiliwa na tatizo la
uhaba wa majisafi na salama kwa
miongo zaisi ya mitatu sasa kuto-
kana na uharibifu wa miundom-
binu ya maji,” alisema Mushi.

Akizungumza katika ziara ya
kukagua miradi hiyo, Makamu
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakuru-
genzi ya MUWSA, Stewart Nathan-
iel, alisema bodi hiyo imeweka mi-
kakati ya kuhakikisha wananchi
wanapata majisafi kwa asilimia
100 ikiwa ni pamoja na kuendelea
kutafuta vyanzo vipya vya usam-
bazaji maji hususani katika eneo
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Kijue kikundi wabeba magunia chenye
muundo kampuni, sasa mvuto wa mkoa

Na Neema Hussein, Mpanda

HalmashaLm yagawa ruzuku
pembejeo bure kupagawisha
vijana wakimbilie ajira kilimo
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yaKazi Asile’ Pia, Iugha h1y0 hiyo,
inabeba msamati mwingine iki-
hanikizwa na ujumbe kwa kauli
‘mchagua jembe si mkulima’ iki-
hitimishwa na kauli ‘aibu yako
ndio umasikini wako’.

Hayo ni baadhi tu ya maneno
ya wahenga, waliyoyatumia sana
kuhamasisha watu kufanya kazi,
pasipo kubagua aina ya kazi.

Ni dhana ambayo hata mwa-
sisi wa taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere, katika nadharia aliyobuni
miaka sita baada ya kupatikana
uhuru wa nchi, 1967 inayoitwa
‘Elimu ya Kujitegemea akisisitiza
Watanzania na hasa wasomi, ku-
tochagua kazi.

Sasa, wakati vijana wengi wak-
isubiri kusajiliwa na wakilalami-
ka kuwa ajira hazipatikani, hata
baadhi yao wakijitosa kwenye
uhalifu kama wizi na ubakaji, zao
lake ni kuona kuna jamii inayoti-
sha.

Hapo ndiyo ziara ya Nipashe
ilipoguswa kuona vijana wa mfa-
no waliojikusanya mijini hapa,
wameunda kikundi na kuchagua
kazi yao, kuhudumia kupandi-
sha na kushusha mizigo katika
viwanda vya Mpanda, pia hoteli,
idadi yao wapo 60 wakikipa ki-
kundi chao kilichosajiliwa rasmi
kwa jina ‘Trans Cargo’ wakip-
andisha na kushusha mazao
hasa ya mchele, kwenye magari
ya mizigo viwandani Mpanda.

MLEZI NA MWASISI

Donald Makori, ni mlezi wa
kikundi anayesimulia asili yake,
wamekianzisha mwaka 2014,
kikiwa na vijana 30. Yeye aliona

Kijana wa Trans Cargo, akiwajibika kazini. PICHA: NEEMA HUSSEIN.

umuhimu wa kutoa elimu na ku-
waunganisha wafanya kazi, kuto-
kana na mahali anakoishi kuwe-
po uhalifu wa vijana uliokithiri.
Anasimulia, katika kata ya
Mpanda, Mtaa wa Mpanda Ho-
teli, kulikuwa na sura ya chaka la
wezi, vijana wengi wasiokua na
kazi hivyo walitenda hayo, hata
yeye binafsi akaingilia kati kunu-
suru hali hiyo ndani ya kata yao.
Makori anasema, mageuzi yali-
yoko sasa vijana hao ndio vion-
gozi wa kupinga wizi, maana wa-
likaa na kuchambua ‘chenga na
mchele’ kwa sasa waliobaki wote
ni ‘mchele’” akiwasifu kinidhamu,
hata ikitokea mtu kaibiwa, wao

ndio wa kwanza kumsaidia.

Anasema hitaji kubwa kwa
sasa kwa vijana hao, ni kupata
mikopo kutoka serikalini kwani
wanalalamika wamekuwa waki-
zungushwa kila wanapojitahidi
kuomba mikopo hiyo.

Joyce Rashidi, ni mama mlezi
wa kikundi hicho, anakisifu kime-
onyesha mfano wa kuigwa katika
utendaji kazi wao wa mizigo na
walimpendekeza yeye kuwa
mama mlezi, baada ya kuvutiwa
Nna namna anavyowatumia vijana
hao kama mfano kwa jamii ya ka-
ribu naye.

KAULI YA WENYEKIKUNDI

Evarist Katoto, ni mwana ki-

kundi hicho anayerejea alikotoka
kwamba, kabla ya kujiunga na
kikundi hicho, alikuwa anafanya
kazi ya kuanika mpunga katika
viwanda, pamoja na kubeba ma-
gunia stesheni ya treni- TRC.
“Kipindi hicho tulikuwa tuna-
fanya kazi kwa kusetiwa’, maana
tulikuwa tunajaza behewa la tani
40, tulikuwa tunalipwa kati ya
Sh. 2000 na Sh.3000 kutokana
na mtu aliyekupa kazi hiyo. Kama
hana huruma, anakupa hiyo
2000 kama hutaki unaacha.
“Baada ya manyanyaso hayo,
kuna ndugu yangu mmoja aliku-
wa kaishajiunga kwenye kikundi
cha Trans Cargo, akanipa kama

somo kuwa wanahitaji wanacha-
ma na kama niko vizuri, naweza
nikatoa hela na nikajiunga.

“Kuna vitu nilikuwa navyo
ndani, radio na solar’ nikawa ni-
meviuza, ndio nikapata hela ya
kujiunga hapa. Maana kiingilio ki-
likua ni Sh.200,000 ,”anasimulia
Katoto, akiendeleza sumulizi:

“Kwanza, naishukuru sana
Trans Cargo! Kulikuwa kuna
watu Mpanda Hoteli (Mtaa wa
Mpanda Hoteli) ni balaa! Hutem-
bei kwa raha, ukitembea kidogo
unashangaa tu ngwala, kofi
umenyanganywa Ssimu ume-
sachiwa umechukuliwa hela, un-
abaki unapiga kelele na hamna
mtu atakayekuja kukusaidia! Ata-
kayekuja kukusaidia, kazi anayo!

“Kwa hiyo, hii imetatua ma-
bonde mengi sana, tunachoom-
ba ni uongozi uendelee kutupa
sapoti sisi kwa kufukia mabonde
kama haya.”

Mdau, Edesi Roman, anasim-
ulia sasa wanapakia mchele na
kushusha kwa bei ya shilingi
1000 kwa gunia moja na kupi-
tia kazi hiyo, umoja wao ume-
shanunua viwanja vya kujenga
makazi ya wanachama, pia wana-
lima mazao.

Ibelatus Nzelani, ni mwana-
chama mwingine, anayesimulia
kwamba, kabla ya kuanzisha ki-
kundi chao walikua na changa-
moto ya kubaguliwa, kwa sababu
ya dai hawakuwa na nguvu za ku-
tosha kubeba magunia hayo.

“Yaani, ilikuwa kama huna
msuli wa kubeba, huwezi uka-
fanya kazi. Sasa hiki kikundi
kimewekwa hakibagui mtu ku-
fanya kazi na kubeba gunia.

“Mimi nilikuwa siwezi, kwa
sababu nilikua mdogo, nilikuwa

INAENDELEA UK.14
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Kijue kikundi wabeba magunia chenye
muundo kampum sasa mvuto wa mkoa

INATOKA UK.13

bado mwanafunzi, kwa hiyo nili-
kuwa nikitoka shule nakuja kwe-
nye kazi kubeba mizigo. Baada
ya kumaliza elimu yangu ya kida-
to cha nne, niliingia rasmi kwe-
nye hii kazi,” anajieleza Nzelani.

Simon Mathayo ni mwana
- kikundi, anayeeleza namna
wamejiwekea malengo mbalim-
bali, ikiwemo kusaidiana kwenye
shida na raha, binafsi akitumia
mfano alivyo saidiwa:

“Mimi nilipata matatizo ya
msiba. nikikosa msaada wowote
sikuwa na sehemu ya kwenda
kulia shida lakini vijana wenzan-
gu hawa walinichangia hela, ni-
kaenda msibani, hata magonjwa
tunasaidiana. Nilipata ajali, pia
ofisi ilinisaidia kutokana na uta-

ratibu tuliojiwekea,” anaeleza
Mathayo.
KUTOKA MWENYEKITI

Ibrahim Mzanda, ni Mwenyeki-
ti wa kikundi cha Trans Cargo,
anayesimulia zamani walipoku-
wa wakifanya kazi pasipo kusa-
jiliwa, kulikuwapo ugomvi baina
yao kugombania kazi.

Hapo ndio waliona umuhimu
wa kusajili kikundi, ili kiwe rasmi
na kujiweka kwenye utaratibu
maalumu wa kazi hivyo Ago-
sti 30, 2014 walifanikisha hilo
na hadi sasa kikundi kina miaka
nane tangu kuanzishwa.

Anataja malengo ya kuan-
zishwa, ni kuunganisha nguvu
ya vijana wafanye kazi kwa bidii,
wainuane kiuchumi, kuichangia
kodi serikali na kusaidiana kwe-
nye matatizo mbalimbali.

Mbali na kupakia mizigo,
Mzanda anasema wanafanya
shughuli za ufugaji, kilimo na wa-
nanunua mazao, mtaji wao uki-
tokana na kubeba mizigo.

“Kila kinachoitwa maendeleo,
kwetu ndio fursa ambayo tunai-
kimbilia. Matarajio yetu ifikapo
Desemba 2023, kikundi kiwe ki-
namiliki bajaji nne, Aprili 2023
pia kila mwanakikundi awe ana-
miliki nyumba moja, yako mengi
hayo ni machache tu!” anajina-
sibu mwenyekiti huyo.

“Mimi niseme tu naishukuru
serikali, akiwemo Rais wetu,
kwani ameonyesha moyo wa
kutuunga vijana kupitia zile asil-
imia 10 (mikopo ya vijana kupitia
halmashauri zao).

“Pia, tunashukuru uongozi
wetu wa mkoa, umekuwa bega
kwa bega na sisi wakiongozwa na
Mkuu wa Mkoa wa Katavi (Mwa-

namvua Mrindoko),” anasema
Mzanda.
WANASAIDIA GEREZANI

Pia, vijana hao hujitoa katika
masuala ya kusaidia jamii, ukweli

&

&

Kinachoendelea hapo nacho ni sehemu ya jukumu lao. PICHA ZOTE: NEEMA HUSSEIN.

akiukiri Mkuu wa Gereza la Ma-
habusu Mpanda. Mrakibu Mwan-
damizi (SSP) Moses Mbesela.
anasema vijana hao wamekuwa
baraka katika gereza hilo, kwa
kupeleka bidhaa mbalimbali kwa
wafungwa kama vile sabuni na
mafuta ya kupaka.

“Mimi najivunia kuwa na
vijana wa aina hii wa Kitanza-
nia. Sio mara moja wala mara
mbili wamekuwa wakiguswa
na ndugu zao ambao wako ma-
gerezani na kuona wanahitaji
mahitaji muhimu ya kibinadamu,
kwa hiyo mimi nawashukuru
sana.

“Niliwapa fursa ya kuzun-
gumza angalau na wafungwa wa-
tatu na kuwaelezea shughuli wa-
nazofanya nao, wakaahidi kuwa
kumbe tukitoka tunaweza tuka-
fanye kazi kama wanazofanya
hawa na tukaepukane na uhalifu.

Kwa hiyo, hawa wamekuwa mfa-
no katika gereza letu kwa namna
ya kipekee sana,” anasema Mkuu
huyo.

POLISI JAMII YANENA

Vitusi Jovin, ni Ofisa wa Polisi
wa kata ya Mpanda, ambako ku-
napatikana mtaa maarufu wa
Mpanda Hoteli unaosifika kwa
uhalifu, anasema baada ya kuri-
poti kazini katika kata hiyo, ali-
kutana na vikundi mbalimbali
vya kijamii ikiwamo Trans Cargo,
akawaeleza lengo lake katika
kata hiyo moja ni kuhakikisha us-
alama wao.

“Waliniambia wako tayari
kushirikiana na mimi kuhakiki-
sha tunaondoa yale makundi ya
damu chafu, Manyigu, Kaburi
Moja, Wafu, ambayo ni makundi
ya wahalifu. Lakini, kabla hatu-

jaanza kuondoa yale makundi,
kwanza niliwaomba wanisaidie
kuongeza nguvu kazi katika ki-
kundi chao.

“Kwa maana kwamba tutoe mi-
anya kama kuna watu wanahitaji
kujiunga wajiunge, walikubali na
kusema pia wako tayari kufanya
kazi kama ulinzi shirikishi, wak-
iona mtu anamuibia mwenziwe
wanamkamata.

“Mimi kama polisi Kata naenda
kumchukua, pia mtu anayevunja
wako tayari kumkamata na kuni-
taarifu mimi. Yaani hawa vijana,
ni walinzi wa wenzao!” anasema
Afande Jovin.

MKUU MKOA MRINDOKO

Mkuu wa Mkoa wa Katavi,
Mwanamvua Mrindoko, ana-
dokeza anavyoguswa na kikundi
cha vijana hao, kwa hatua wal-

Kazi inaendelea, vijana wakibeba mizigo.

izofikia na kutumia nguvu zao
kufanya kazi ya halali.

“Ajira sio lazima ukae ofisini
kuandika mafaili, ajira sio lazima
serikali ije ikuambie sasa fanya
hiki! Nyie mmeonyesha ubunifu,
ndio kinachotakiwa kwa vijana
wote wafanye hivyo,” anatamka.

Anatoa maagizo kwa wakuu
wa wilaya na idara za maendeleo
ya jamii Katavi, kuangalia wana-
chofanya vijana anasema, ili ku-
wapatia mwelekeo chanya.

“Kundi la vijana sio la kuacha
holela, hatujui wanachokifanya.
Tunawaacha tu, matokeo yake
wanatafuta hizo nguvu wakazi-
tumie wapi? Ndio wanajiingiza
kwenye wizi na hizo Damu Chafu
na makundi mengine yasiyofaa.

“Tuanze kuwatazama vijana
wetu wanapomaliza shule ya
msingi, sekondari, kidato cha
sita, vyuo wanakwenda wapi na
wanafanya nini? Tukikuta kama
wanatangatanga  hawajielewi,
tuwape mwongozo na huo ni
wajibu wa viongozi na watumishi
wote wa serikali.

“Mimi nataka nikwambie tu
sisi viongozi msituone hivi tu-
napokea maombi mengi kweli!
Yaani anaweza tu kukaa kijana
ana nguvu zake kabisa, ana-
tuma ujumbe kwa mkuu wa
wilaya, mkuu wa mkoa, ofisa
tarafa anasema ‘leo nimeamka
sina kitu nisaidie hata elfu tano
ya kula!’.

“Lakini anasema hana kitu, sio
kwamba ni mlemavu, labda ana
matatizo fulani. Ni mzima kabisa
na nguvu zake, lakini ‘anabomu’
(anaomba) wao wanaita’ wana -
tubomu’ . Wakati mwingine tuna-
pata shida mtu anakuomba elfu
tano ya kula. Haya, leo ntakupa
na kesho je, ukikosa si utakaba?”
anahoji mkuu wa Mkoa.

Kutokana na mustakabali huo
anaouanika, Mkuu wa Mkoa ana-
jenga dira, akisema inapotokea
mtu anaomba pesa kwa kiongozi,
aitwe ofisini aangaliwe kama
ana tatizo lolote kiafya, kimwili,
kimaumbile au kingine kikwazo
na likiwepo, apewe fursa ya

kuwezeshwa, aachane na
utegemezi.

Anatoa mbadala kwa wasio
na matatizo, anaunganishwa

na vikundi vya kiuchumi ndani
ya jamii, kama vile vijana wa
kikundi cha Trans Cargo abebe
mizigo.

Mrindoko ameahidi kutoa
pampu itakayowasaidia kwenye
kilimo cha umwagiliaji vijana wa
Trans Cargo, sambaba na ofa ya
tofali 20,000 za kuchoma, kwa
ajili ya nyumba wanazojenga za
wanachama.

Pia, ameagiza wahudumiwe
ombi lao la mikopo, wajue nini
kilicho kikwazo cha vijana hao
kutopata mikopo.
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BIASHARA

Hifadhi Nyerere ni mpya, jina na jiografia kubwa,
inafanya maZ|to sokom yabebwa na bidhaa adimu

Na Ashton Balaigwa

JANA safu hii ilikuwa na
simulizi ya historia, ikolojia
na mazingira ya Hifadhi ya
Nyerere. Lakini, je inafanyaje
biashara? Endelea na undani
wake:

NI hivi karibuni Rais Samia
Suluhu Hassan, amekuwa aki-
hamasisha utalii nje ya Tanzania,
hata sasa unashuhudiwa unaan-
za kuzaa matunda ndaniya nchi,
baada ya treni iliyobeba watalii
kutoka Afrika Kusini, kuwasili
katika Hifadhi ya Nyerere, kuona
vivutio, vikiwamo vya kihistoria.

Treni hiyo iliwasili katika
Stesheni ya Fuga, ikiwa na watalii
kutoka Afrika Kusini na waliam-
batana na wasaidizi wao kwa ajili
ya kutembelea hifadhi hiyo ya
Nyerere, ambayo kwa sasa ndio
kubwa zaidi barani Afrika.

Mhifadhi,Charles
Mpeka,anasema kufika watalii
hao kumetokana na hamasa
kutoka kwa Rais Samia Suluhu
Hassan, kutangaza vivutio mbal-
imbali vya nchini.

Anasema Hifadhi ya Taifa ya
Nyerere ina vivutio vingi vya
wanyama na maziwa na inaha-
masisha kuangalia, akiongeza ni
treni ya kwanza tangu kupungua
kwa ugonjwa wa Uviko 19 ulio-
athiri biashara hiyo.

Kwa mujibu wa Mhifadhi Mpe-
ka, kabla ya ugonjwa huo, Hifa-
dhi ya Nyerere ilikuwa ikipokea
watalii wengi zaidi wa ndani na
nje ya nchi.

“Kwa sasa wageni wengi wa-
naofika katika hifadhi yetu
wanaanzia Visiwa vya Zanzi-
bar kwenye utalii wa fukwe na
baadaye kuja kwetu kuangalia
wanyama,” anasema Mpeka,
akieleza kwamba ujio wa watalii
kutoka Afrika Kusini, ni kielelezo
cha ongezeko lao nchini.

Pia, anataja kupokewa watalii,
ni mwendelezo wa makundi
ya wageni kutoka nchini Af-
rika Kusini, ambako wamekuwa
wakivutiwa sana kwenda katika
hifadhi hiyo, ili kujifunza historia
mbalimbali.

MAWAZIRI WANENA YAO

Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja, anafafanua
kuwa mkakati wa serikali sasa
ni kuhakikisha hifadhi hiyo im-
ekuwa kivutio cha watalii wengi
zaidi, kutokana na kubeba jina la
muasisi wa Taifa, Mwalimu Julius
Nyerere.

Masanja anasema, tayari hifa-
dhi hiyo imepata fedha kupitia
Mradi wa Kusimamia na Kuende-
leza Utalii Nyanda za Juu Kusini
(REGROW), ikiwemo kutatua
changamoto zinazoikabili hifa-
dhi, zipate ufumbuzi.
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Ofisa Uhifadhi Mwandamizi, Hifadhi ya Taifa ya Nyerere (TANAPA), Seth Mihayo, aki-

waeleza kuhusu hifadhi hiyo wanafunzi wa Shule ya Msingi Mloka, wilayani Rufiji Pwani,
walipotembelea kama sehemu ya kumbukizi ya hayati Baba wa Taifa Mwalimu Julius Ny-
erere PICHA ZOTE: MPIGAPCHA WETU.

Ndege ikiwa imetua na watalii ndani ya Hifadhi ya Nyerere.

Anasema tayari Benki ya Du-
nia imeshatoa mkopo wenye
masharti nafuu Dola za Marekani
milioni 150 (Sh. bilioni 340) kwa
ajili ya kuboresha hifadhi nne,
ambazo ni za; Nyerere, Mikumi,
Udzungwa zote za Morogoro na
Ruaha mkoani Iringa.

Naibu Waziri anasema fedha
hizo zitatumika kuendeleza ma-
liasili na kukuza utalii katika hi-
fadhi na ukanda huo. Anaende-
lea: “Tayari mradi umeshapokea
fedha kwa ajili ya ununuzi wa
mitambo,vifaa, magari na viten-
dea kazi vingine muhimu ka-
tika kuboresha miundombinu ya
barabara, viwanja vya ndege na
shughuli nyingine za uhifadhi.”

Wito wake ni kwamba, Wa-
tanzania wajitokeze kutembelea
vivutio, akitoa mfano wa Hifadhi
ya Taifa ya Nyerere, yenye utalii
wa michezo, kuvua samaki na
Bwawa la Umeme la Mwalimu
Nyerere.

Waziri wa Maliasili na Utalii,
Dk. Pindi Chana, akizungumza
wakati wa kukabidhi malori 44
kwa Shirika la Hifadhi za Taifa
Tanzania (TANAPA), anasema
serikali imeweka mkakati maalu-
mu kwa ajili ya kuvutia watalii
katika ukanda wa kusini mwa
Tanzania, kupitia hifadhi za Ny-
erere, Mikumi ,Udzungwa na
Ruaha.

Anafafanua kuwa malori hayo
yaligharimu shilingi bilioni 14.77
kupitia utekelezaji wa Mradi wa
Kuendeleza Utalii Kusini mwa
Tanzania (REGROW) unaofa-
dhiliwa na Benki ya Dunia, kwa
mkopo wa masharti nafuu uli-
ofafanuliwa.

“Kwa sasa hayo maeneo ndiyo
yenye idadi kubwa ya watalii, len-
go letu ni kuboresha miundom-
binu yake kutasaidia kuongeza
watalii na mapato kwa ajili ya
kuimarisha vivutio vingine vilivy-
opo kusini,” anasema Dk. Chana.
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Kwa sasa wa-
geni wengi
wanaofika
katika hi-
fadhi yetu
wanaanzia
Visiwa vya
Zanzibar
kwenye utalii
wa fukwe na
baadaye kuja
kwetu kuan-
galia wany-
ama,” anase-
ma Mpeka,
akieleza
kwamba ujio
wa watalii
kutoka Afri-
ka Kusini, ni
kielelezo cha
ongezeko lao
nchini.

Anasema mradi huo ulianza
mwaka 2017 na changamoto
hizo serikali na Benki ya Dunia
walikubaliana kuongeza muda
wa ukomo wa utekelezaji kutoka
Desemba 2023 hadi Februari
2025, ili kufidia muda uliopotea
kutokana na kuzuka janga la
ugonjwa Uviko 19.

Waziri, pia anataja baadhi ya
mambo utekelezaji yamekami-
lika, katika ununuzi wa magari ya
doria, mitambo 18 ya kutengen-
eza barabara, usimamizi wa utalii
ikolojia na huduma za magonjwa
yatasaidiwa na magari hayo.

Waziri Dk. Chana anasema
takwimu zinaonyesha kwamba
masuala ya utalii yanachangia
pato la Taifa takribani asilimia 17,
pia fedha za nje takribani asilimia
25 na masuala ya utalii yanaleta
ajira zisizopungua takribani mil-
ioni L.5.

MKUU MKOA MOROGORO

Mkuu wa Mkoa wa Morogoro,
Fatma Mwasa, anasema mkakati
uliopo sasa, ni kuzilinda hifadhi;
Nyerere, Mikumi na Udzungwa
na kuweka sheria kwa watu wa-
takaotupa taka ndani ya hifadhi
kuchukuliwa hatua kali.

Anasema tayari mkoa umei-
omba serikali kuangalia uweze-
kano wa kujenga barabara
itakayopita nje ya hifadhi ya Mi-
kumi, ili kuepusha wanyamapori
kugongwa na magari yanayopita
kwa mwendokasi, licha ya kuwe-
po alama mbalimbali zinazoon-
goza mwendo unaotakiwa.

MAKAMU RAIS

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, anasema utalii, ni mion-
goni mwa sekta zinazochangia
robo ya fedha zote za kigeni zina-
zotokana na mauzo ya bidhaa na
huduma, hata kuipa picha kwam-
ba inasaidia ukuaji wa uchumi
nchini.

Dk. Mpango anasema, endapo
sekta ya utalii itasimamiwa vi-
zuri, ina uwezo wa kutoa mchan-
go mkubwa katika ukuzaji uchu-
mi wa nchi na kuleta maendeleo
yatakiwayo kwenye vivutio vingi
adimu vya duniani.

Akizungumzia mradi wa RE-
GROW, Makamu wa Rais anaba-
shiri utasaidia kukuza utalii kan-
da ya kusini kutokana na kuwepo
fursa nyingi kuliko ziliozoko kan-
da ya Kaskazini, lakini zilikuwa
hazipati nafasi ya kutangazwa.

Dk. Mpango anahitimisha kwa
angalizo kuwa serikali iendelee
kuboresha miundombinu yake
katika sekta utalii, ikiwamo ku-
nunua ndege zaidi, kujenga vi-
wanja vya ndege vya hifadhini,
kukarabati barabara, kambi za
watalii na njia za watalii kutem-
bea kwa miguu .

Mwisho.
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VIGEZO NA MASHARTI KUZINGATIWA..

Halmashauri yagawa ruzuku pembejeo bure
Kupagawisha vijana wakimbilie ajira Kilimo

- TIjJa mara nne zaidi..ofisa ugani swahiba kupanda hadi mavuno

Na Shaban Njia, KAHAMA

MIAKA ya hivi karibuni seri-
kali imekuwa ikihimiza mfumo
wa elimu uhamie katika sura ya
vijana kujiajiri na si kutegemea
kupata kazi katika taasisi za ki-
serikali, kwani huko fursa ziko
kwa wachache.

Hali inayoendelea sasa ni
mtazamo wa kufumua mtaala
uzame katika falsafa ya ku-
jiajiri, ikizingatiwa wasomi wa-
naongezeka kuliko fursa za ajira.

Kuna mambo mengi ya ku-
fanywa na vijana hata wakaon-
dokana na umasikini. Sehemu
mojawapo kunatajwa ni kuwapo
asilimia 10 za mikopo ya vijana
kupata mitaji ya biashara au ile
ya kilimo, kupitia fedha hizo
katika halmashauri mbalimbali
nchini, hata kuwasadia katika
kupunguza umasikini ndani ya
jamii na familia kwa ujumla.

Fursa mojawapo inatajwa ni
kutumia maeneo mengi yenye
rutuba yanayofaa kwa kilimo.
Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama kupitia mapato yake ya
ndani, imekuwa ikihamasisha
hilo kwa kutenga fedha na ku-
nunua pembejeo, kisha wana-
zigawa bure, kwa vijana wenye
uwezo na utayari wa kulima eka-
ri tano au zaidi.

Matarajio hapo ni kupanuka
sura na tija ya uzalishaji mazao
ya chakula na biashara katika
eneo hilo, lengo likiwa ni kuji-
tosheleza kwa mazao, pia kuon-
doa wimbi la vijana mitaani wa-
sio na ajira.

Baadhi ya vigezo ambavyo vija-
na wa Kahama wanatakiwa kuwa
navyo hata wakanufaika na pem-
bejeo hizo, ni pamoja na “kuwa
na uwezo wa kufanya kazi kwa
bidii na kuwa tayari kusimamiwa
na maofisa ugani katika hatua ya
kwanza ya kilimo hadi mavuno.”

Sifa nyingine inatajwa ni “kuwa
mpenzi wa sekta hiyo ya kilimo,
kuwa tayari kujifunza kupitia
maofisa kilimo waliopo katika
kata zao; kuwa na eneo la kulima
ukubwa wa ekari tano na zaidi;
pia kuhakikisha analima mazao
ya chakula na biashara.”

NENO LA WANUFAIKA

Martha Mwandiki, ni mkulima
kutoka kata ya Mwendakulima,
akinena katika kipindi kilichopo
cha kilimo kuanza, anasema
pembejeo hizo zitawasaidia ku-
pandisha kilimo na kuongeza
tija ya sekta kilimo, kwa kupata
mavuno mengi ya chakula na
biashara, hata ikawakwamua na

o -uf— 5
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Ofisa Kilimo wa Manispaa ya Kahama Richard Hegela, akitoa taarifa ya utoaji wa pembejeo za kilimo bure kwa wakulima vijana
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Bundala anase-
ma, kwa sasa
mbolea inau-
zwa shilingi
140,000, lakini
serikali im-
echukua ju-
kumu la kulipa
nusu ya fedha
hizo, ili kumu-
wekea thamani
mkulima husu-
sani kijana, ili
azalishe kwa
tija.

njaa.

Anasema, awali walikuwa wa-
nalima na kupata mazao mach-
ache, kwa sababu ya kukosa
pembejeo za kukuzia na kupan-
dia mazao, hivyo sasa katika ma-
geuzi ameandaa shamba ekari 20
za kulima mahindi pekee yake.

Mkulima mwingine wa kata ya
Bukondamoyo, Boniphace Rent-
erenge, anasema utoaji wa pem-
bejeo hizo kwa vijana, utasaida
kupata fedha za kutosha.

Clement Masanja, mkulima
kutoka eneo la Kitwana, an-
apongeza hatua ya halmashauri
yao kugawa ruzuku hiyo muhimu
ya mbolea, kwani imegusa kila
kata iliyopo pembezoni mwa
Manispaa ya Kahama, hata ana-
wasihi vijana wenzake wajitoe
kulima kwa tija na wajiingizie ki-
pato zaidi.

OFISA KILIMO

Ofisa kilimo wa Halmashauri

.71 wa kulima mazao ya chakula na biashara. PICHA ZOTE: SHABAN NJIA.

ya Manispaa ya Kahama, Richard
Herege, anasema utoaji pembe-
jeo za ruzuku bure kwa vijana
wenye uwezo wa kulima ekari
tano na zaidi, ulianza tangu ka-
tika mwaka wa fedha 2018/2019
kwa kutenga fedha kiasi cha
shilingi milioni 54.

Anasema, mwaka huo wa-
linunua mbolea za kupandia
(NPK) kilo 139, mbegu za mahindi
kilo 360 na mbegu za alizeti kilo
75 na kuwagawia wakulima vija-
na 27 kutoka kata 12 za pembezo-
ni, ambao wakalima mashamba
makubwa ekari 139 za mazao.

Pia, Herege anasema ka-
tika mwaka wa fedha uliofuata
2019/2020, manispaa ilitenga Sh.
milioni 177 na kununua mbolea
za kupandia kilo195, mahindi
kilo 550, alizeti kilo 90 na sumu
ya kuua wadudu wanaoshambu-
lia zao la pamba chupa 90 amba-
70 wakazigawa kwa wakulima 39
na, zikalimwa mashamba jumla
ya ekari 195.

Vilevile, Ofisa Kilimo huyo
anasema, mwaka wa fedha
2020/2021, walitenga kiasi cha
shilingi milioni 72 zilizotumika
kwenye ruzuku za pembejeo za
shilingi milioni 24, ambazo ni:
Mbegu za mahindi kilo 785, al-
izeti kilo 45, dawa za pamba chu-
pa 20, mbolea za kukuzia na ku-
pandia mifuko 225 na mbegu za
mtama kilo 1,500 na kila mwaka
vijana wamekuwa wakijitokeza
kwa wingi zaidi kuzihitaji.

Herege  anasema,  tangu
wameanza kutoa pembejeo hizo
jumla ya wakulima vijana 172 wa-
menufaika na kiasi cha Sh. mil-
ioni 115.7 kimeshatumika.

Anasema, mwaka uliopo wa
fedha wameshatoa mbolea mi-
fuko 680, mbegu za mahindi kilo
1,500, mbegu za alizeti kilo 300
pamoja na lita 225 za viuatilifu
kwa wakulima vijana 71 kati ya
wakulima 312 walioomba kutoka
kata 12.

Huku akieleza kuwa vyote
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hivyo walivitoa mwaka huu vina
thamani ya shilingi milioni 66.8,
anasema vitatumika kuhudumia
mashamba ekari 415 za mahindi,
mpunga, alizeti na pamba.

Anasema, katika mpango huo
hadi kufikia sasa, mafanikio ya-
meanza kuonekana, kwani kabla
ya kufadhiliwa, pembejeo hizo
walikuwa wakipata magunia
manne ya mahindi kwa ekari
moja tofauti na sasa wanapata
wastani wa magunia 25 ekari
moja.

Vilevile Herege anasema, zao
la mpunga walikuwa wakipata
wastani magunia matano kwa
ekari moja. Lakini sasa wanapata
magunia 25; alizeti imepanda
kutoka magunia nne hadi 12 kwa
ekari; hali kadhalika pamba ni
kutoka kilo 200 hadi 800 kwa
ekari moja.

Hata hivyo, anasema eneo am-
balo halijafikiwa hadi sasa, bajeti
inayokidhi mahitaji hayo bado
iko chini, vilevile namna ya ku-
wafikia vijana wengi na hamasa
ya kupata tija wakijiunga kwenye
vikundi vya uzalishaji mali.

MEYA WA MANISPAA

Yahaya Bundala, ni Meya wa
Manispaa ya Kahama, anaye-
waasa wakulima hao vijana ku-
tumia pembejeo hizo za ruzuku
kwa ajili ya kilimo chenye tija.

Bundala anasema, kwa sasa
mbolea inauzwa shilingi 140,000,
lakini serikali imechukua juku-
mu la kulipa nusu ya fedha hizo,
ili kumuwekea thamani mkulima
hususani kijana, ili azalishe kwa
tija.

Anasema kabla ya manispaa
kutoa ruzuku hizo ilikuwa iki-
wawia vigumu kwao uongozi
kuingia kilimo, kutokana na
changamoto ya kupanda bei
za mbolea, hali inayowakatisha
tamaa kujikita kwenye kilimo.

Pia anawataka  wakulima
kuacha tabia ya kuuza pembe-
jeo hizo na kutumia fedha ka-
tika anasa kama vile ulevi, badala
yake wajikite katika kilimo che-
nye tija, nidhamu na kujiongezea
kipato.

Mwenyekiti wa Manispaa ya Kahama Yahaya Bundala, (ku-
shoto) akimkabidhi viuatilifu vya mazao, mkulima Martha

TAFAKURI YA MLALAHOI
Hongera ATCL kwa kuwabwaga Ethiopian, KQ...

@MSAMBA

DUNIANI kote kwenye
familia huwa kuna tara-
tibu za kukubaliana au
kujitakia, pia zipo zina-
zoJitokeza kutokana na
hisia tu. Mathalan, zipo za
kuchukiana au hata ku-
pendana na kupendeleana.

Hizo ni tabia za kawaida
kabisa, utaweza kushuhu-
dia wazazi wanapenda,
kuchukia au kupendelea
baadhi ya watoto na
hata kama ni wawili, basi
anaweza kupendwa au
kupendelewa mmoja na
mwingine akachukiwa tu.

Na hiyo pengine
hutokea bila kujitam-
bua na huendelea hivyo,
mpaka watoto kujihisi
kuwa yawezekana ku-
wapo tatizo linalofanya
kupendwa, kuchukiwa au
kupendelewa.

Mara nyingi, hususan
katika familia za Kiafrika,
watoto wenye uwezo Kiu-
chumi hupewa kipaumbele
katika masuala mbalimbali
yakiwamo ya uamuzi ka-
tika mwelekeo wa familia,
hata kama kiumri ni wa-
dogo au mdogo.

Tabia hiyo imekuwa
ikienda mbali, ikivuka
mipaka ya kifamilia mpaka
kiukoo au hata kijamii na
hata katika makundi ya
kampuni, mashirika au
jumuiya yoyote.

Hiyo huwa ni sehemu ya
maisha na huzoeleka, bila
kusahau kuwapo maslahi
chanya ndani yake, am-
bayo kwa wasiopendelewa
kwa kuwa na maslahi hasi
na wakati mwingine, ku-
sababisha malalamiko.

Ukienda katika mich-
ez0, suala la upendeleo
huwa lipo tena wazi
kabisa na mpaka wengine
kuita mbeleko, kwamba
mathalan kwenye soka
timu moja hubebwa na
waamuzi au hata viongozi
wa mchezo husika.

Nilibaini na kuthibitisha
tabia au mwenendo huu,
hasa katika mchezo wa
masumbwi ambao hivi
ssa unashamiri nchini,
achezapo Mtanzania na
megeni, kama asipopatika-
na mshindi wa ‘Knock Out’
(KO) au Technical Knock

+255 713 410008
kulangwasos@gmail.com

Out’' (TKO), basi mshindi
atakuwa Mtanzania.

KO ni pale mshindwa ana-
popigwa na kuanguka chini
akahesabiwa na kushindwa
kuinuka au akainuka, lakini
akashindwa kuendelea kuto-
kana na mawenge na TKO, ni
pale inapotokea mshindwa
amepigwa akaumia na
kushindwa kuendelea au
akajitoa.

Nikasikia siku moja wa-
dau wa ndondi wakisema
kwamba, anapokuja mchezaji
megeni nchini, asipompiga
mpinzani wake ambaye ni
Mtanzania kwa KO au TKO,
basi ajue ameula wa chuya,
lazima mwenyeji atapewa
ushindi.

Nilipata kuthibitisha hilo
kwa kutazama jinsi siku moja
Mtanzania anavyoteseka
ulingoni, lakini akaja kutan-
gazwa mshindi na majaji
kwa kuwa tu mpinzani wake
megeni hakumshinda kwa KO
au TKO.

Hii kwangu mimi huona
kama ni aibu, pia nahisi hali
va kudekezana na kujiua
kimichezo, kwamba mshindi
bandia huyu anajiamini
kashinda, lakini kumbe
kabebwa tu na akiendelea
hivyo, kuna siku hatashinda
kabisa akitarajia kubebwa.

Tabia kama hii ikiendelea,
binafsi nahisi itasababisha
nchi kupoteza sifa ya kuwa
na washindanaji wazuri
na kupigwa chapa ya Taifa
linalotegemea majaji au
waamuzi kulibeba katika
mashindano na hivyo kuone-
sha taswira mbovu.

Awali nilitarajia kuwa
mbeleko hii huonekana
kwenye michezo tu, kumbe
sasa imevuka mipaka na
kuingia katika mashindano
mengine makini yanay-
oweza kuipa nchi sifa nzuri
au mbaya katika medani za
ushindani kibiashara.

Hivi karibuni tulishuhu-
dia mashindano ya ‘Mlaji’
yakiitwa kwa Kiingereza
‘Consumer Choice Awards
Africa 2022, yakifanyika
kushirikisha makundi mbal-
imbali yaliyoshiriki ku-
pigiwa kura na kupatikana
washindi.

Katika kundi la Kampuni
za Huduma ya Usafiri wa
Anga, washindani walikuwa
ni mashirika ya ndege ya
Tanzania, Ethiopia, Kenya,
Afrika Kusini, Misri, Shel-
isheli, Mauritius, Rwanda na
Shirika lisilo maarufu lin-
alojulikana kama Air Peace.

Mshindi katika kundi
hilo, akaibuka Air Tanzania,
shirika letu pendwa, kwa
kweli nilishangilia kwa
mshituko, kuona mshindi ni
mwanetu, kaibuka mshindi
wa Bara la Afrika na kutan-
%%zvva kuwa alipata asilimia

Alipoitwa Ofisa Mtendaji
Mkuu, Ladislaus Matindi
kupokea tuzo yake akase-
ma: “Niseme nini, hii ni
changamoto katika safari
yetu ambayo sijui mwisho
ni wapi..ni safari ngumu_
l[akini hatutakuangusheni,
tunaweza kuwa kama Ethi-
opian Airlines siku moja.”

Nikatafakari hivi inaku-
waje mathalan kwenye
soka, Ihefu itangazwe
bingwa, lakini kiongozi
wake apande jukwaani
afurahie ushindi huo wa
kutangazwa, lakini baadaye
aseme siku moja tutakuwa
kama Simba au Yanga?

‘Mpaka sasa sijaelewa ni
vigezo vipi vilivyofanya
ATCL kuzishinda Ethiopian
Airlines, Kenya Airlines,
Egypt Air, South Africa
Airlines, Rwanda Air na
midude mingine mikubwa
katika huduma hiyo ya sa-
fari za anga! Kama niliele-
wa vibaya, basi nafuta yote
hayo juu! Alamsiki!
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TAWA vakabidhiwa visiwa vilivyosheheni
utajiri wa utalii ukanda wa Ziwa Nyasa

Na Gideon Mwakanosya -
Nyasa

SERIKALI  mkoani  Ruvu-
ma, kwa kutambua umuhimu
wa uhifadhi imewakabi-
dhi Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori Tanzania (TAWA)
hati ya kukabidhiwa visiwa vya
Lundo, Mbambabay na milima
ya Mbamba na Tumbi, yenye
jumla ya ekari 597 kwa ajili ya
uhifadhi.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma,
Kanali Laban Thomas, ameka-
bidhi hati ya kumilikishwa eneo
hilo, pia amezindua uwekezaji
wanyamapori  katika  kisiwa
cha Lundo, ambacho tayari
wamewekwa wanyamapori jamii
ya swala na ndege.

Kanali Laban amesisitiza
kuwa, kupelekwa kwa wanyama
katika kisiwa hicho, maana yake
kutasaidia kuongeza  vivutio
kwa watalii kwa lengo la kutan-
gaza vivutio vya utalii vinavyo-
patikana katika wilaya ya Nya-
sa na Mkoa wa Ruvuma kwa
ujumla.

Mkuu wa Mkoa, pia amewaa-
giza wadau wa utalii na uhifadhi
wakiwemo TAWA na Shirika
la Hifadhi za Taifa Tanzania
(TANAPA) kuchukua jukumu la
kutoa elimu ya uhifadhi na utalii
kwa wananchi hasa wa mkoa wa
Ruvuma, kuhusu umuhimu wa
sekta ya utalii katika kuchochea
uchumi, sanjari na kufungua vi-
tuo vya utoaji taarifa za utalii ka-
tika kila Halmashauri.

HISTORIA YAKE

Akizungumzia historia ya ki-
vutio hicho cha utalii, kisiwa cha
Lundo chenye ukubwa za hekta
20, Mganga Mkuu Mstaafu wa
Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa,
Dk.John Paparika, ambaye pia
wazazi wake wametokea katika
kisiwa hicho, anasema kime-
pewa jina la Lundo, kwa sababu
watu wa kwanza waliovuka kisi-
wa hicho kwenda ng'ambo ya pili

Anasema, kisiwa hicho tangu
zamani kilikkuwa na manufaa
makubwa kwa wananchi wa vi-
jiji vya Lundo, Ngindo na Chinula
kwa sababu wakati wa vita ya
majimaji iliyotokea kati ya mwa-
ka 1905 hadi 1907, watu waliku-
wa wanakimbilia kisiwani humo
kwa ajili ya kujificha.

“Baada ya vita ya Majimaji
kuanzia mwaka 1908, kisiwa
hiki kilitumika na wakoloni wa
kijerumani kuwahifadhi watu
waliopata ulemavu kutokana
na ugonjwa wa ukoma ambao
baadaye walihamishiwa katika
kisiwa cha Puuluy,”anasimulia
Dk.Paparika.

Hata hivyo, anasema watu hao
wenye ukoma walipandiwa ma-
tunda ya aina mbalimbali katika

Kisiwa cha Lundo, ambacho tayari TAWA imeshaanza kuwekeza. PICHA ZOTE: GIDEON MWAKANOSYA
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Milima na
visiwa hivi
vimejaliwa
kuwa na
uoto mzuri
wa miom-
bo, mawe
yanayozun-
guka visiwa
hivi na mil-
ima kando
kando ya
ziwa yana
hifadhi sa-
maki adimu
wa mapam-
bo zaidi

ya aina
400”,ana-
sisitiza
Challe.

kisiwa hicho yakiwemo maembe,
mapera, mananasi, machungwa
na migomba ambayo hadi sasa
kisiwani humo kuna masalia
yake, hali kadhalika makaburi
yao. Anasema licha ya watu hao
wenye ukoma kutengwa katika
kisiwa hicho, bado ndugu zao
kila wiki walikuwa wanafika ka-
tika kisiwa hicho kuwatembelea
na kuwaletea vyakula, kwa saba-
bu ulemavu waliopata, walikuwa
hawawezi kufanya kazi hivyo
walihitaji msaada.

Historia ya kisiwa hicho, inao-
nyesha kwamba Kkilisaidia waka-
ti wa mgogoro wa kutoelewana
baina ya kabila la Wamatengo wa
wilaya ya Mbinga na Wanyasa wa
Mwambao mwa Ziwa Nyasa.

Inaelezwa Wamatengo
walipokuwa wanashuka na sila-
ha zao wakazi wa kata za Lundo
na Mbambabay, walikuwa wa-
nakimbilia kujificha katika kisiwa
hicho.

“Kwa kuwa Wamatengo ha-
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wana uwezo wa kuogelea wala
kuendesha mitumbwi, walikuwa
wanashindwa kuwapata wanya-
sa ambao walikuwa wanapiga ka-
sia na kujificha katika kisiwa cha
Lundo,” anasimulia’ Dk.Paparika.

UTAJIRI ULIOPO

Anaeleza, kisiwa hicho kina
utajiri wa aina mbalimbali za sa-
maki wa mapambo ambao wana-
penda kuishi sehemu za mawe.
Inakadiriwa samaki mmoja wa
mapambo katika nchi za Ufaran-
sa, Ujerumani na Afrika ya Kusini
anauzwa kati ya dola za Mareka-
ni 400 hadi 500 sawa na zaidi ya
shilingi milioni moja.

Mshauri wa Maliasili na Utalii
Mkoa wa Ruvuma Afrikanus
Challe anasema hifadhi ya
Mbambabay ina ukubwa wa

eneo la hekta 597 na kwamba
maeneo hayo yanafaa kwa kufu-
ga wanyamapori na ndege.

Hata hivyo, anasema kati ya
hekta hizo, mlima Mbamba

una eneo ukubwa wa hekta 40,
Mlima Tumbi hekta 110, kisiwa
Mbambabay kina hekta 27, kisiwa
cha Lundo kina ukubwa wa
hekta 20.

“Milima na visiwa hivi vime-
jaliwa kuwa na uoto mzuri wa
miombo, mawe yanayozunguka
visiwa hivi na milima kando kan-
do ya ziwa yana hifadhi samaki
adimu wa mapambo zaidi ya aina
400”,anasisitiza Challe.

Kwa mujibu wa Challe, eneo
la hifadhi ya Mbambabay ni
muhimu sana kwa upande
wa Tanzania hususan katika
matumizi ya shughuli za utalii
kama vile utalii wa kuvua samaki,
kupiga mbizi, utalii wa kuende-
sha mitumbwi na kuweka kambi
kwenye fukwe.

Mtaalamu huyo wa uhifadhi,
anasema eneo hilo likihifadhiwa
litatumika kwa ajili ya mazalia ya
samaki na hivyo kuongeza kipato
kwa wananchi wanaotegemea
shughuli za uvuvi.

“Mbambabay ikihifadhiwa
inaweza kuleta ushindani kibi-
ashara kwa sababu katika nchi
yetu hakuna eneo linaloweza
kutoa mchanganyiko mzuri wa
huduma za kitalii kama zitaka-
zotolewa katika eneo hili,” ana-
sisitiza Challe.

Wilaya ya Nyasa inaongoza ka-
tika Mkoa wa Ruvuma kwa kuwa
na vivutio vya aina mbalimbali
vya utalii.

Kwa upande wake Mkurugen-
zi mtendaji wa Halmshauri ya
Wilaya ya Nyasa, Jimson Mhaga-
ma, anaiambia Nipashe kuwa
maeneo ya mwambao mwa Ziwa
Nyasa yako vizuri na yana fursa
nyingi kwa wawekezaji wa sekta
ya utalii, hivyo anawahimiza kuo-
na umuhimu wa kufika nyasa ku-
wekeza kwa kujenga hoteli za ki-
talii kwenye maeneo hayo, kwani
kwa sasa kuna miundombinu
bora, barabara ya kiwango cha
lami kutoka Songea mjini hadi
Mbambabay

TR

Mkuu wa Mkoa wa RAU\/uma,.Ka_nali Laban Thomas, akimkabidhi rasmi Kamishna Mwandamizi wa
TAWA Kanda ya Kusini Mashariki, Abrah Juuru, hati ya umiliki wa Hifadhi ya Mbambabay inayojumui-
sha visiwa viwili na sehemu ya Ziwa Nyasa, katika hafla iliyofanyika Mbambabay wilayani Nyasa.
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Ushuhuda wa wanak

ijiji

tope

la mgodi lilivyovamia makazi

«NEMC na Mkemia Mkuu wa Serikall watoa tamko
«\Wadau mazingira wataka chombo huru kuchunguza

Na Marco Maduhu, aliyekuwa
KISHAPU

LIKUWA majira ya saa nne

asubuhi, Jumatatu ya wiki

vinavyozunguka Mgodi wa
Almasi Mwadui wakiwa majum-
bani mwao, waliposhuhudia tope
likivamia kwenye makazi yao.
vya Ng'wanholo na Nyeze, Kata
ya Mwadui Luhumbo wilayani
Kishapu wanaoishi jirani na
mgodi huo ambao bwawa lake
la kuhifadhi maji machafu lime-
bomoka na kusababisha mta-
faruku uliogeuka ajenda ya ki-
taifa.
kilichojiri kwamba walipigwa na
butwaa walipoona tope linaz-
ingira nyumba zao na kufunika
visima vya maji na mashamba,
na katika kujiokoa, walilazimika
kuyakimbia makazi yao.

Tungu Kwinyalija, mkazi wa
Nyenze, anasimulia kilichojiri,
akitamka: “Siku ya tukio niliku-
wa nyumbani na familia yangu,
ghafla niliona tope likiyavamia
makazi yetu mithili ya mvua ya
mafuriko, uamuzi wa haraka tu-
liouchukua ni kutimua mbio na
watoto wangu kwenda sehemu
salama.

“Vitu vyote ambavyo vilikuwa
ndani tuliviacha kwa sababu ili-
kuwa ni ghafla, na nyumba yetu
ikazingirwa na tope zito pamoja
na shamba langu lenye ekari
nane nalo limefunikwa na tope.”

Ni hasara inayopata ush-
uhuda zaidi kutoka kwa Ma-
cha Ng'wanholo, anayesema fa-
milia yake yenye watoto watatu
imepoteza kila kitu, yakiwamo
mashamba yake yenye ukubwa
wa ekari 20 yaliyofunikwa na
tope na hawana eneo lingine la
kufanya shughuli za kilimo.
cho, Meya Ndolwe pia anasema
amepoteza makazi na mbuzi
wake wawili na sasa anajiona
kurejea kwenye umaskini, akii-
omba serikali iwasaidie ili kupata
haki zao kutokana na kuathiriwa
na tope la Mgodi wa Mwadui.
Jilala anasema licha ya majibu
kutoka vyombo vya uchunguzi
wa kemikali serikalini kudai tope
hilo halina madhara, hawana
imani tena na maeneo hayo yali-
yofunikwa tope la mgodi huo,
akiomba ufanyike uchunguzi wa
kina ili wasije kupata madhara
baadaye.

HATUA SERIKALINI
Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Manai, Kijiji
Ester Seni, anasema: “Ni jambo
la kumshukuru Mungu bwawa
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tope lililovamia makazi yao na kufunika mashamba na visima. PICHA: MARCO MADUHU

limebomoka mchana, lingebomoka
majira ya usiku lingeleta madhara
makubwa kwa wananchi vikiwamo
vifo.

“Huu ni msimu wa kilimo na
mashamba mengi ya wananchi yame-
funikwa na tope hakuna tena kulima,
sijui itakuwaje, maana sisi wananchi
sha kwa kilimo. Tunaomba serikali
iliangalie suala hili ili tusije kufa kwa
njaa kutokana na ukosefu wa chaku-
la.”

Francis Manyanda, Diwani wa
Mwadui Luhumbo, Francis Man-
yanda anasema wameshtushwa na
tukio hilo la tope la bwawa la mgodi
kuvamia makazi ya wananchi huku
Mbunge wa Kishapu, Boniphace Bu-
tondo akiutaka mgodi na serikali
kufanya tathmini na kuwalipa fidia
wananchi ambao makazi, visima na
mashamba yao yamefunikwa na tope
hilo.

“Visima vya maji ambavyo wali-
kuwa wanavitumia wananchi hawa
vimefukiwa na tope na sidhani hata
kama tope likiondolewa kutakuwa na
usalama, hivyo ninaomba wananchi
wakirudi kwenye makazi yao kama
zamani watekelezewe miradi ya maji
safi na salama ya bombani.

“Pia huu ni msimu wa kilimo na
mashamba mengi ya wananchi yame-
funikwa na tope, hili nalo liangaliwe
kwa mapana kwa sababu wananchi
hawatapata mavuno, fidia iangaliwe
kwa hali ya juu ili wananchi wasi-
ishie kuumia na kuanza kulia njaa,”
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema anasema taarifa ali-
yoletewa na kamati yake aliyoiunda
kuchunguza tukio la bwawa hilo,
inabainisha bwawa lilianza kutumika
kujazwa maji machafu tangu mwaka
2002, yaani miaka 20 iliyopita.

Anasema tathmini ya awali iliyo-
fanywa na kamati yake, imebaini
nyumba 13 zimezingirwa na tope.
Wakazi wake 115 sasa wanaishi kwa
muda ndani ya Mgodi wa Mwadui
wakati taratibu zingine za kisheria
zikifuatwa ikiwamo kulipwa fidia.

“Wananchi 115 wameathiriwa na

tope kutoka bwawa la Mgodi wa Al-
masi Mwadui lililobomoka, tunam-
shukuru Mungu hakuna kifo hata ki-
moja,” anasema Spohia.

Meneja Mkuu wa Mgodi wa Almasi
Mwadui, Ayubu Mwenda anasema
kuwa baada ya kutokea kwa tukio
hilo, nvamuzi wa kwanza wa mgodi
ulikuwa kujali usalama wa wananchi
na ndiyo sababu wamewachukua wa-
nanchi wote 115 ambao wameathiri-
wa na tope hilo na wanaishi nao kwa
muda ndani ya mgodi huku wakiwa-
timizia mahitaji yao, ikiwamo watoto
wao kupelekwa shuleni.

“Tumesitisha pia shughuli za uzal-
ishaji wa almasi hadi pale tutaka-
pomaliza kujenga bwawa lingine ji-
pya, kikubwa hapa tunajali usalama
wa wananchi kwanza,” anasema
Mwenda na kubainisha tathimini
inaendelea kufanyika ili kuwalipa
fidia huku wakiangalia namna ya
kutoa tope kwenye mashamba yao
na ikishindikana itabidi watafutiwe
mashamba mengine.

Vilevile, Meneja Mkuu huyo anadai
tope hilo halina madhara kwa binad-
amu, akizama katika utetezi kwamba
uzalishaji wa almasi ni tofauti na
dhahabu, ambao wenyewe hutumia
kemikali hatarishi kwa afya na maz-
ingira.

JICHO LA NEMC

Meneja wa Baraza la Taifa la Uhi-
fadhi na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) Kanda ya Ziwa, Kayombo
Jarome anasema kuna uharibifu
mkubwa wa mazingira uliosaba-
bishwa na tope hilo, licha ya kuunga
mkono hoja ya Mwenda kwamba
tope hilo halina sumu.

Katika hilo la hofu ya kemikali hata-
rishi, Jarome ana ufafanuzi kwamba
kemikali ambazo mgodi huzitumia
katika shughuli za uzalishaji wa ma-
dini ya almasi hazina madhara kwa
binadamu, akizitaja kuwa ni silcon,
iron na frogrant.

Mkurugenzi Mkuu NEMC, Dk.
Samweli Gwamaka anasema sampuli
za tope ambazo walizipeleka kwa
Mkemia Mkuu wa Serikali zinaonesha
tope hilo halina madhara kwa binad-

amu na viumbe hai wengine.

“Hata hivyo, kutokana na uharibifu
mkubwa wa mazingira, mgodi utala-
zimika kulipa fidia wananchi pamoja
na kurekebisha miundombinu yote
zikiwamo nyumba za waathirika, visi-
ma vya maji na mashamba,” anaagiza
Dk. Gwamaka.

KAULI YA MKEMIA

Mkemia Mkuu wa Serikali Kanda
ya Ziwa (Mwanza), Mussa Kazumila
anasema uchunguzi wa maabara yao
baada ya kuchukua sampuli za tope
hilo, umebaini tope halina kemikali
hatarishi, hivyo wananchi wasiwe na
hofu juu ya afya zao.

“Tulianza upimaji wa sampuli
za tope hili la mgodi tarehe 9 No-
vemba mwaka huu na tukio lilitokea
tarehe 7 Novemba mwaka huu. Ma-
jibu ambayo tumepata kutoka katika
maabara zetu, tope halina kemikali
hatarishi ya aina yoyote ile”, anasema
Kazumila.

WAZIRI: NI UZEMBE

Waziri wa Madini, Dk. Dotto Bite-
ko anasema kupasuka kwa kingo
za bwawa hilo ni uzembe mkubwa
ambao umefanywa na mgodi kwa
kuwa Septemba mwaka huu lilianza
kuonesha dalili za kubomoka lakini
wakaendelea kulitumia.

“Taarifa nilizonazo juu ya bwawa
hili, lilianza kupata hitilafu tangu
mwezi wa tisa (Septemba), lakini
ninyi mkapuuza na kuendelea kuli-
tumia na sasa limeleta madhara kwa
wananchi. Huu ni uzembe wa hali
ya juu,” alisema Dk. Biteko alipozuru
mgodini, pia kutembea maeneo yali-
yoathirika wiki iliyopita.

Alibainisha kuwa kisheria mab-
wawa hayo yanapaswa kuwa yana-
fanyiwa ukaguzi wa mara kwa mara,
ili kudhibiti maji yasije yakaingia
kwenye makazi ya wananchi na ku-
leta athari.

“Tushukuru migodi ya almasi
huwa haitumii kemikali zenye mad-
hara kwa binadamu, hapa ungekuwa
mgodi wa dhahabu ndiyo bwawa lake
limepasuka, tungekuwa tunazun-
gumza mengine,” alisema Biteko.

Alisema kuwa kwa kuzingatia
uzembe ambao umefanywa na
mgodi huo, lazima wapewe ad-
habu kali ili liwe fundisho kwa
migodi mingine ili janga kama
hilo lisitokea tena na kuhatari-
sha maisha ya wananchi.

Mhandisi Mkuu wa Mgodi
wa Mwadui, Shagembe Mipawa
anakiri bwawa hilo kupata hi-
tilafu Septemba mwaka huu,
akidai walikuwa wameshaanza
kuziba mianya ambayo ilikuwa
ikivuja na wakijiridhisha lipo
salama, lakini wakashaghaa
Novemba 7 likabomoka kingo
kisha tope kuvamia makazi ya

CHOMBO HURU

Chama cha Wanasheria Wa-
tetezi wa Mazingira kwa Viten-
do (LEAT) hakiko mbali katika
kufuatilia kinachojiri mgodini
Mwadui, kikisema kilichotokea
katika Mgodi wa Almasi Mwa-
dui “kiamshe serikali kuwajibi-
ka na kufuata Sheria ya Utunza-
ji wa Mazingira ya Mwaka 2004
na viwango vya kimataifa vya
usimamizi wa mabwawa yenye
sumu’.

Ofisa Miradi wa LEAT, Clay
Mwaifani anasema serikali ina-
paswa kuunda bodi huru ya
mapitio ya mabwawa yote ya
taka sumu kwa kufuata viwan-
go vya kimataifa vya usimamizi
wa mabwawa hayo, ambayo
itakuwa ikiyakagua mara kwa
mara ili kuona uimara wake
na yasilete madhara kwa wa-
nanchi.

“Tatizo la kupasuka bwawa la
taka sumu lilitokea pia mwaka
2019 huko Brazil kwenye mgodi
wa uchimbaji madini, ambapo
watu 270 walipoteza maisha,
hivyo serikali inapaswa kuwa-
jibika pamoja na kuwa na bodi
huru ya mapitio ya mabwawa
ya taka sumu kwenye migodi ili
isije ikajitokeza kwenye migodi
mingine,” anashauri.

Mwaifani pia anasema LEAT
haiungi mkono majibu am-
bayo yametolewa kuwa tope
la mgodi huo halina sumu, aki-
sisitiza kuundwe tume huru ya
kuchunguza zaidi ili baadaye
kusije kutokea madhara kwa
wananchi.

“Sisi kama timu ya wanashe-
ria na watetezi wa mazingira
kwa vitendo, hatukubaliani na
majibu ambayo yametolewa na
NEMC, Tume ya Mkuu wa Mkoa
wa Shinyanga na Mkemia Mkuu
wa Serikali kuwa tope la mgodi
halina sumu, wasitoe majibu
mapesi, bali iundwe tume huru
ya kuchunguza,” anasema.

Ofisa huyo wa LEAT pia
anasema mgodi unapaswa ku-
wajibika kwa wananchi, kwa
kufuata viwango vya kimataifa
kwa kuweka hatua za dharura
na muda mrefu namna ya
kuwahudumia wananchi am-
bao wameathiriwa na tope hilo
badala ya kuishia kuwapatia
msaada wa chakula tu na mala-
zi kwenye kambi za mgodi, bali
uwajibike zaidi kunusuru hali
zao kijamii na kiuchumi.

Mgodi wa Almasi Mwadui
(Williamson Diamond Ltd) ul-
ianzishwa mwaka 1940 baada
kugunduliwa na Dk. John Wil-
liamson, Gwiji wa Jiolojia na
raia wa Canada.
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Benki TCB yaingiza bil.100/-
za serikali kupitia tawi la TPA

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Biashara Tanzania
(TCB) imezindua rasmi tawi
la TPA lililoko makao makuu
ya Mamlaka ya Usimamizi wa
Bandari Tanzania (TPA) linalo-
fanya kazi saa 24 kila siku ili
kusaidia kufanikisha shughuli
za uchukuzi bandarini.

Akizungumza kwenye hafla
ya uzinduzi wake uliofanyika
juzi, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
TCB, Sabasaba Moshingi, alise-
ma tawi hilo linaendeshwa na
lipo kimkakati.

Moshingi alibainisha kuwa
pamoja na kutoa huduma
zingine za kibenki, Tawi la
TPA ni mahususi kwa ajili ya
kusaidia kukusanya malipo ya
serikali zikiwamo kodi na tozo
mbalimbali. Pia alisema tawi
hilo limekuwa ni uwekezaji

wa thamani unaolipa vizuri
na ambao umekuwa na ufanisi
mkubwa kibiashara.

Tangu kufunguliwa kwake
takribani miaka miwili ili-
yopita, alisema Tawi la TPA
limeiwezesha Benki ya TCB
kusaidia kukusanya mapato ya
serikali yenye thamani ya Sh.
bilioni 100.

Kwa mujibu wa Moshingi, ki-
asi hicho kinatokana na maku-
sanyo ya fedha za Kitanzania
Sh. bilioni 57 na yale ya fedha
za kigeni ni kama Sh. bilioni 42
kwa viwango vya kubadilisha
fedha vya sasa.

“Tawi la TPA ni moja ya
matawi yetu mawili ambayo
yanafanya kazi saa 24 kila siku.
Lipo kimkakati kusaidia kuku-
sanya malipo mbalimbali ya
serikali katika Bandari ya Dar
es Salaam,” alisema Moshingi.

Tawi jingine la TCB linaloku-
wa wazi masaa 24 liko kwenye
Uwanja wa Ndege Kimataifa
wa Julius Nyerere (JNIA), Dar
es Salaam.

Akielezea utendaji kazi wa
tawi hilo kabla ya kuzinduli-
wa rasmi, Meneja wa Tawi la
TCB la TPA, Anastela Kabudi,
alisema makusanyo ya mwezi
ni kati ya Sh. bilioni 1.5 na Sh.
bilioni tatu.

Kuhusu fedha za kigeni,
Kabudi alisema wanakusan-
ya wastani wa zaidi ya dola
500,000.

Moshingi alisema kimsingi
lengo la mkakati wa uendeshaji
wa saa 24 kwa siku  kuwahu-
dumia vyema wateja wa TCB
wanaoitumia Bandari ya Dar
es Salaam na kuwawezesha
kufanya malipo ya serikali kwa
urahisi wakati wowote.

Aliwachagiza watumiaji
wengine wa bandari hiyo
ambayo ndiyo kubwa kuliko
zote nchini na kitovu cha
shughuli za uchukuzi majini
kuanza kulitumia tawi hilo ki-
kamilifu.

Pia alisema Tawi la TPA lin-
awapa nafasi ya kuhudumiwa
na taasisi kongwe ya fedha
kuliko zote nchini na ni fursa
kwao kuweza kuzitumia su-
luhisho bora na za kisasa za
benki hiyo.

Kwa sasa, TCB ambayo dira
yake inaelekeza iwe benki
kiongozi ya huduma rahisi za
kifedha na kinara wa huduma
jumuishi, ina matawi 82 nchi
nzima yanayosaidiwa na zaidi
ya mawakala 3,000, ATM 84
inazozimiliki pamoja na zile
350 za mtandao wa Umoja
Switch.

Mkurugenzi wa Wateja Wakubwa wa Benki ya Taifa ya Biashara (NBC), James Meitaron (kushoto) na Mkuu wa Shirika la

ya taasisi hizo kutiliana saini makubaliano ya kuanzishwa kwa hati fungani za kukusanya fedha kwa ajili ya kuboresha
mfumo wa maji katika Jiji la Tanga. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Wahimizwa Kilimo misitu kukabili tabianchi

Na Christina Haule,
MOROGORO

MKURUGENZI Mtendaji wa
Shirika la Kuhifadhi Misitu ya Asi-
li Tanzania (TFCG), Charles Me-
shack, amewataka wadau wa mis-
itu kujikita katika upandaji miti
na kilimo cha misitu ili kurejesha
uoto wa misitu katika maeneo
ambayo imetoweka kutokana na
shughuli za kibinadamu.

Meshack ambaye ni Mlezi wa
Mtandao wa Usimamizi Shiriki-
shi wa Misitu ya Jamii Tanzania
(MJUMITA) alisema hayo jana

kwenye Mkutano Mkuu wa 22 wa
MJUMITA uliofanyika mjini hapo.

Alisema upandaji misitu hai ni
kitendo cha kuacha eneo lililoko-
sa msitu bila kufanya shughuli
yoyote ya kibinadamu na msitu
unarejea kwa kukua kwenye hali
yake ya kawaida baada ya miaka

kadhaa.

Kwa mujibu wa Mweshack,
jamii haina budi kuhakikisha
ndani ya mashamba yao kuna an-
galau mti mmoja ili kujinusuru na
masuala ya ukame na kutoweka
kwa misitu kunakosababisha ma-
badiliko ya tabianchi na kuleta

mbalimbali nchini.

ma Meshack.

ukosefu wa maji katika maeneo

“Sasa maji ni ya mgawo katika
maeneo mengi Dar es Salaam.
Kenya ngombe na wanyamapori
wanakufa, wenzetu huko wa-
nakunywa maji wanayokunywa
ng'ombe, hivyo tubadilike. Ukio-
na mwenzio ananyolewa wewe
tia maji. Mabadiliko ya tabianchi
yatatuadhibu kama hatutabadi-
lika, itakuwa ni kifo kwetu,” alise-

Mkurugenzi huyo aliitaka MJU-
MITA kujipanga kurejesha uoto

adimu.

katika maeneo yao kwa kuondoa
migogoro ya ushindani wa ardhi
baina yao, wakulima na wafugaji.
Hata hivyo, aliagiza wavunaji
misitu kuvuna misitu waliyope-
wa dhamana kwa kufuata utara-
tibu ili kuweza kuilinda isipotee.
Naye Ofisa Misitu Mkoa wa Mo-
rogoro, Joseph Chuwa, aliitaka
jamii kusimamia uhifadhi wa
misitu wa kutokata miti ovyo kwa
sababu ukataji wa mti mmoja ni
sehemu ya kupoteza vitu vingi
wakiwamo wadudu na wanyama

Alisema mabadiliko ya tabi-

Shemdoe ataka
watumishi wa
halmashauri
kuwajibika

Na Julieth MKireri, CHALINZE

KATIBU Mkuu Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Prof. Riziki Shemdoe,
amewataka watumishi wa hal-
mashauri kuwajibika katika nafasi
zao0 ikiwamo kusimamia miradi ya
maendeleo.

Prof. Shemdoe aliyasema hayo
jana alipofanya ziara ya siku moja
katika Halmashauri ya Chalinze
na kuzungumza na watumishi na
kutembelea miradi ya maendeleo
ikiwamo soko na ujenzi wa vy-
umba vya madarasa na Hospitali
va Msoga

Alisema ni vyema wasimamizi wa
miradi wakasimamia kwa uadilifu
fedha za miradi ya maendeleo ili
zitumike kama zilivyolengwa na
kuondoa vikwazo kwa wananchi.

Shemdoe aliwataka wakuu wa
idara kujenga tabia ya upendo na
kushirikiana na kusikiliza wananchi
wanaowatembelea kwenye ofisi
éalo kwa kutatua kero zinazowaka-

ili.

“Wakuu wa idara wekeni utara-
tibu wa kuwa na vikao vya mara
kwa mara. Vikao hivi vitumike ku-
toa taarifa za maendeleo ya miradi
na kushauriana nini kifanyike kwa
kushirikiana,” alisisitiza.

Akiwa katika Shule ya Sekondari
Lugoba, Prof. Shemdoe alipongeza
uongozi wa shule kwa kutekeleza
mradi wa ujenzi wa vyumba vya
madarasa ambavyo vimefika hatua
ya umaliziaji tofauti na ilivyo ka-
tika maeneo mengine.

“Jengo hili lipigwe picha nitali-
weka kwenye website yangu ni la
mfano. Uongozi wa halmashauri,
shule na kata umeonyesha uwajibi-
kaji kwa vitendo. Hatua hii inatia
moyo kwenye utumiaji wa fedha
zinazotolewa na serikali. Hapa
hakuna mwanafunzi atakayech-
aguliwa kuja Lugoba na akose
nafasi,” alisema.

Akikagua ujenzi wa vibanda
vya wajasiriamali vinavyojengwa
kuzunguka soko la Bwilingu, Prof.
Shemdoe alisema mradi huo uki-
kamilika wapewe wananchi na si
ViONgOoZi.

Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Ramadhan Possi, alisema
halmashauri imepokea Sh. bilioni
1.2 kwa ajili ya ujenzi wa vyumba
vya madarasa kwenye shule za
sekondari ili kuwezesha wataka-
ochaguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza wapate nafasi.

anchi ni sehemu ya kuharibika
mizania ya hali ya hewa inayoto-
kana na uharibifu wa misitu na
vyanzo vya maji na kwamba ina-
paswa kurudisha mizania hiyo na
kuilinda kwa maslahi yao.
Akifunga mkutano huo, Ofisa
Misitu Mkuu kutoka Idara ya Mis-
itu na nyuki Wizara ya Maliasili
Tanzania, Emmanuel Msoffe, ali-
itaka MJUMITA kutumia mikuta-

ambayo bado iko katika hatari ya
kutoweka.
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Wazalishaji wa
parachichi waomba

kujengewa viwanda

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAZALISHAJI wa miche ya zao la
parachichi mkoani hapo, wamewaomba
wadau na serikali kujenga viwanda vya
kuongezea thamani zao hilo ili kuwasaid-
ia kupata soko la uhakika kwa wakulima
wanapozalisha.

Ombi hilo lilitolewa jana na wanazali-
sha wa miche kutoka Kata ya Igawilo am-
bao walisema licha ya uzalishaji wa miche
kwa wingi, lakini wanapata hofu ya wa-
teja kutokana na kukosekana wa uhakika.

Miongoni mwa wakulima, Janeth
Mwamlima, alisema shughuli hiyo im-
ewasaidia kumudu gharama za maisha,
uwapo wa viwanda vya kutengeneza
mafuta ya kupaka yatokanayo na parachi-
chi kusaidia kuongeza mahitaji ya zao hilo
sokoni na wazalishaji nao kufaidika.

Alisema kuongezeka kwa mnyororo
wa thamani wa zao hilo kwao itakuwa
na manufaa makubwa kwa sababu ma-
hitaji ya miche yatakuwa makubwa hivyo
wataongeza kiwango za kuzalisha.

James Pilla, alisema kuanzishwa kwa
kikundi cha parachichi kwanza mwaka
2021 na kutambuliwa na Serikali ya Mkoa
wa Mbeya, kumewezesha kupata tenda
mbalimbali kutoka kwa kampuni na
wakulima wakihitaji miche ya kupanda.

Hata hivyo, alisema hawana maarifa ya
kutosha kuhusu uzalishaji wa miche ya
parachichi na kuomba Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo Tanzania Tari, Kituo cha Uyole
kuwapatia elimu ya kuzalisha kwa kuzin-
gatia ubora.

“Baada ya kuanzisha kikundi chetu
cha kuzalisha miche bado tulikuwa tu-
nashindwa kuzalisha katika ubora unao-
takiwa hivyo sisi waoteshaji tuliwaomba
wataalamu wa kilimo kutoka Tari Uyole
watupatie elimu ya kuandaa vitalu na
kuotesha miche kwa kuzingatia kanuni za
kilimo bora,” alisema Pilla.

“Tuliamua kutembelea kituo cha Utafiti
wa Kilimo Tanzania Tari Uyole kwa lengo
la kujifunza njia za kisasa za kuzalisha
miche bora ya parachichi ukizingatia zao
hili ni la kimkakati tumefundishwa mam-
bo mengi ambayo yatasaidia kuzalisha
kwa tija,” aliongeza.

Alisema zao la parachichi limekuwa ni
fursa kwa sababu limetoa ajira kuanzia
wazalishaji wa miche, wakulima sham-
bani pamoja na wanunuzi na kwamba
wamejipanga vizuri kuongeza ujuzi wa
namna bora ya kuzalisha miche itakay-
otoa matunda mazuri yatakayoweza
kukidhi mahitaji ya soko la ndani na nje
ya nchi.

“Ni fursa kwa Mkoa wa Mbeya na nje ya
nchi kulima zao la parachichi ambalo kwa
sasa limekuwa dhahabu ya shambani sisi
waoteshaji wa vitalu vya miche tunaen-
delea kuongeza maarifa ya namna bora
ya kuzalisha miche ambayo itazalisha
matunda yanayohitajika katika soko la ki-
mataifa,” alisema Pilla.

Alisema soko la miche linazidi kukua
kila siku na kabla ya kujiunga kwenye
kikundi cha parachichi kwanza alikuwa
na uwezo wa kuzalisha miche 5,000 hadi
7000 kulingana na mahitaji ya soko la
dunia.

- Serikali kurejesha ikolojia Bonde Mto Ruaha

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ERIKALI imeanza jitiha-

da za kujeresha ikolojia

katika Bonde la Mto Ru-

aha ambao unategemea
maji yake kutoka Bonde oevu
la Thefu na vyanzo vingine am-
bavyo kwa kiasi kikubwa vina-
patikana wilayani Mbarali Mkoa
wa Mbeya.

Kwa mujibu wa Mratibu wa
kurejesha Tkolojia Bonde la
Mto Ruaha na Ziwa Rukwa, Dk.
Damas Mapunda, Dola za Kima-
rekani milioni 75.5 sawa na Sh.
bilioni 16.8 za kitanzania, zime-
tolewa na Mfuko wa Mazingira
Duniani (GEF).

Alisema mradi huo ni wa mi-
aka mitano na umelenga kureje-
sha ikolojia iliyoathiriwa na

shughuli za kibinadamu kama
kilimo na ufugaji hususani kwa
Wilaya ya Mbarali. “Mradi huu
unalenga kuyafikia maeneo
yote yaliyoathiriwa na shughuli
mbalimbali za kibinadamu
kama kilimo, ufugaji na uvuvi na
kusababisha ikolojia kupotea,
tutahakikisha tunarudisha na
kunusuru upotevu wa maji na
uoto wa asili alisema, Dk. Ma-
punda.

Kadhalika, katika mradi
huo watarejesha uoto wa asili,
maji kwenye mito na kunu-
suru Bonde la Usangu, wilayani
Mbarali ambalo limepungua
kutoka kilometa za mraba 322
mpaka 84 katika kipindi cha
kuanzia mwaka 1999 hadi mwa-
ka 2006. Alisema katika kukabil-
iana na uharibifu wa mazingira
wameweka mikakati ya kujenga

skimu za umwagiliaji kwenye
maeneo ambayo mradi utapita
ili kuepuka athari za kiuchumi
kwa jamii ambayo inategemea
maji ya mito na mabonde kwa
qjili ya kilimo cha umwagiliaji
katika mabonde ya Ruaha Kuu
na Rukwa.

Alisema asilimia 15 ya maji
yanayozalishwa Bonde la Mto
Ruaha, yanategemewa kuzali-
sha umeme katika Bwawa la
Mwalimu Nyerere na kuna kila
sababu ya kuhakikisha maji yan-
alindwa ili kuchochea uchumi
wa nchi,” alisema Dk. Mapunda.

Katibbu Tawala  Msaidizi
anayeshughulikia Uchumi na
Uzalishaji Mkoa wa Mbeya, Said
Madito, alisema utekelezaji wa
mradi huo utawahusisha wa-

na kata ili kupata matokeo ma-

zuri. Alisema, halmashauri zi-
napaswa kusimamia kikamilifu
utekelezaji wa mradi huo kwa
kuhakikisha elimu ya utun-
zaji wa mazingira, ikolojia na
uoto wa asili vinatunzwa kwa
manufaa ya kizazi cha sasa na
baadaye. Mkurugenzi Msaidizi,
Idara ya Mazingira kutoka Ofisi
ya Makamu wa Rais, Faraja
Ngalageza, alisema mradi huo
utafanya kazi kubwa kurejesha
ardhi zilizoharibiwa kwa shu-
ghuli za kijamii.

Mradi huo unaratibiwa na ofi-
si ya Rais Makamu wa Rais, Maz-
ingira na utahusisha mikoa ya
Mbeya, Iringa, Njombe, Katavi
na Rukwa na kwa sasa wameele-
kezwa maeneo yatayopitishwa
mradi huo ili wakasimamie vy-
ema utekelezaji kwa kipindi cha
miaka mitano.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (wa pili kushoto), akipokea tuzo ya heshima kwa niaba ya Rais Samia Suluhu Hassan,
iliyoandaliwa na Jumuiya ya Maridhiano Tanzania jana. (Wa tatu kushoto) ni Shekhe wa Mkoa wa Mbeya, Msafiri Njalabaha.
PICHA: GRACE MWAKALINGA

Watoto 100 wenye ulemavu wapatiwa taulo za kike

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ZAIDI ya watoto 100 wa kike
wenye ulemavu, kutoka shule
nane, zikiwamo za msingi na se-
kondari jijini hapo wamepatiwa
taulo za kike na Shirika lisilo la
kiserikali la Empower Youth
Prosperity (EYP), chini ya mradi
wa afya wa hedhi na usafi.

Hatua hiyo ni jitihada za ku-
hakikisha watoto wenye ma-
hitaji maalum wanasoma kwa
amani na furaha ili kutimiza
ndoto zao, EYP limewafikia zaidi
ya 100 kutoka shule nane ziki-
wamo za msingi na sekondari.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa EYP, Ipyana Mwakyusa, wa-
najikita kutoa elimu kwa jamii

hususani wazazi na walezi ili
kuhakikisha suala la ununuzi wa
pedi linakuwa sehemu ya bajeti
zao wakati wa kupanga.
Alisema wazazi au walezi
kwa kufanya hivyo watamsaidia
mtoto wa kike pindi anapokuwa
kwenye siku zake, kujiamini
na kusoma kwa utulivu kwani
tayari atakuwa amejisitiri.
“Tulianzisha mradi huu wa
hedhi salama na usafi kwa lengo
la kuwajengea ujasiri watoto wa
kike hususani walio katika umri
balehe kuona kwamba suala
la kuvunja ungo ni sehemu ya
ukuaji na hedhi haiwezi kuwa
kikwazo katika kutimiza ndo-
to zao za kupata elimu hivyo
shirika letu la EYP kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali

linaendelea kutoa taulo za kike
kwa mabinti shuleni na katika
harambee tuliyoifanya hivi ka-
ribuni tulipata pedi za kuwa-
saidia mabinti  1,000,” alisema
Mwakyusa.

Aliongeza kuwa shirika hilo
lina lengo pia la kuwawezesha
mabinti wanaoishi katika maz-
ingira magumu kwa kuwapatia
mahitaji muhimu kama vile
pedi zinazoweza kutumika tena
baada ya matumizi ya awali.

Alisema EYP inaamini suala la
hedhi ni mtambuka, wanaume
nao wanashirikishwa ili kufani-
kisha safari ya binti au mwan-
amke anapokuwa kwenye siku
zake kabla na baada ili asikwa-
mishwe wakati wa kutekeleza
majukumu yake ya kielimu au

kiutumishi.

“Kulingana na utafiti uli-
ofanywa na Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Watoto
(UNICEF) na Shirika la Umoja
wa Mataifa la Idadi ya Watu
(UNFPA) chini ya programu ya
mpango wa kuongeza kasi ya
afya ya uzazi, haki na uwezeshaji
wasichana nchini, GREAT ya
mwaka 2018 inaonesha asilimia
17 ya wanafunzi wa kike hukosa
masomo kipindi cha hedhi,”
alisema Mwakyusa.

Aliongeza kuwa EYP itaen-
delea kushiriki kikamilifu kum-
saidia mtoto wa kike mkoani
Mbeya kusoma kwa utulivu na
kutimiza ndoto yake ya kupata
elimu bila kikwazo anapokuwa
hedhi kwa kupatiwa pedi.



Waziri aagiza ‘'ambulance’ kukatiwa bima

- Wa uenyekiti
UVCCM™

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Afya,

Ummy Mwalimu,

ameagiza magari

yote ya kubebea
wagonjwa (ambulance) yakati-
we bima za ajali ili kuisaidia
serikali kuacha kuendelea
kupoteza fedha nyingi inazo-
tumia kuyanunua.

Ummy alitoa agizo hilo jana
jijini hapo baada ya kupokea
msaada wa magari manane
kutoka Shirika la Afya Duniani
(WHO) kwa ajili ya kukabiliana
na majanga ya magonjwa ya-
nayoathiri afya ya jamii.

Alisema serikali imekuwa
ikitumia fedha nyingi kununua
magari kwa ajili ya kubebea
wagonjwa lakini yanapopata
ajali ndiyo inakuwa mwisho
wake.

“Katibu Mkuu, magari haya
yanapaswa kutunzwa sana
kwani tumekuwa tukinunua
magari kwa gharama kubwa.
Lazima yakatiwe bima ya
ajali sijui sheria ikoje kuhusu
magari ya serikali lakini ni la-
zima tukate bima.

“Kuna ‘ambulance’ tuna-
nunua hadi Sh. milioni 120 kwa
Toyota Landcruiser mkonge
siyo Toyota Hiace lakini zikip-
induka tu hakuna kazi ndiyo
mwisho wake, hivyo naagiza
ambulance zote nchini zikati-
we bima ya ajali,” alisisitiza.

Pia alisema wizara yake im-
eanza kuyafanyia maelekezo
yalitolewa na Baraza la Mawa-
ziri kuhusu kukabiliana na ma-
janga mbalimbali.

“Wizara yetu inameanza
kujitathmini kama ambavyo
Baraza la Mawaziri liliagiza

hivi karibu baada ya kutokea
kwa ajali ile ya ndege kule Bu-
koba. Tunatoa mafunzo kwa
watu wengi kuwa na uwezo wa
kukabili majanga kila yanapoji-
tokeza,” alisema.

Sambamba na hilo, alisema
wizara imepanga kujenga kit-
uo cha umabhiri kwa ajili ya ku-
toa mafunzo kwa wataalamu
mbalimbali wa sekta ya afya
nchini ili kuwa na uwezo wa
kukabili magonjwa ya mlipuko
yanayoathiri afya ya jamii.

“Kituo hiki kitakuwa na uw-
ezo wa kufundisha watu wetu
kujifunza namna ya kuhu-
dumia wagonjwa wa Ebola,
UVIKO-19 na mengine mengi
ya mlipuko kama hayo,” alise-
ma.

Kadhalika, aliagiza moja ya
magali yaliyotolewa lipelekwe
wilayani Misenyi kwenye kituo
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ambacho kulichaguliwa kama
cha kijiweka tayari na mlipuk-
ko wa ugonjwa wa ebola.

“Ndugu zangu ugonjwa huu
wa ebola bado upo kwa ma-
jirani zetu Uganda. Sasa hivi
kuna kesi moja mpya imeri-
potiwa lakini hadi sasa kuna
wagonjwa 141 wameripotiwa
katika wilaya tisa na vifo ni 55,”
alisema.

Ummy alishukuru WHO kwa
msaada huo ambao alisema
utasaidia katika kujiandaa na
kubaini mlipuko wa magonjwa
yanayoathiri afya ya jamii
kama vile Ebola, UVIKO-19, kip-
indupindi na kimeta.

Mwakilishi Mkazi wa WHO,
Dk. Zabron Yoti, alisema Tan-
zania inakuwa nchi ya kwanza
kupata msaada huo ambao
magari yote manane yamegha-
rimu Sh. milioni 500.

'TRY OF

ilishi wa Umoja wa Ulaya (EU) nchini, Milou Vanmulken (kushoto), Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Fedha na Mpango, Law-
rence Mafuru (wa pili kulia) na Kaimu Katibu Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Erick Kitali.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

I
Aibuka mshindi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MKUTANO Mkuu wa Umoja
wa Vijana wa Chama Cha Map-
induzi (UVCCM), Mkoa wa Do-
doma, umemchagua Abdulhabib
Mwanyemba kuwa Mwenyekiti
wa mkoa kwa miaka mitano.

Msimamizi wa uchaguzi, am-
baye ni Mkuu wa Wilaya ya
Mkalama, Sophia Kizigo, akitan-
gaza matokeo ya uchaguzi wa
nafasi mbalimbali za umoja huo
Mkoa wa Dodoma juzi, alisema
Mwanyemba alishinda kwa ku-
pata kura 315 huku Yona Isaya
akipata 285.

Alisema uchaguzi huo ulirudiwa
mara mbili kutokana na kura zi-
lizopatikana awali kutofikia nusu
va kura zilizotakiwa. Kikanuni,
mshindi wa nafasi hiyo anataki-
wa kupata zaidi ya nusu ya kura
zilizopigwa.

Katika uchaguzi huo, Mony-
shose Mazanda alishinda nafasi
va Mjumbe wa Mkutano Mkuu
wa CCM Taifa na Baraza Kuu
la UVCCM Taifa na nafasi ya
Mjumbe wa Mkutano Mkuu wa
UVCCM Taifa alishinda Fatuma
Rashidy.

“Nafasi ya Ujumbe wa Mkutano
Mkuu CCM Mkoa ameshinda
Aisha Mduyah, Eunice Mallya
ameshinda nafasi ya Mjumbe wa
Mkutano Mkuu wa UVCCM Mkoa,
nafasi ya uwakilishi UVCCM
kwenda UWT ameshinda Subi-
laga Biligitio, uwakilishi UVCCM
kwenda Wazazi ameshinda
Zuheir Masudi,"alisema.

Akizungumza na wajumbe
wa mkutano huo, Mwenyekiti
Mwanyemba aliwashukuru
wajumbe hao kwa kumchagua
na kuhakikisha anawatumikia
kwa vadilifu kulingana na imani
waliyoonesha kwake huku aki-
wataka walioshindwa kuungana
na washindi kuwa kitu kimoja
kujenga jumuiya hiyo.

Programu ya maboresho usimamizi wa fedha kuzingatia mabadiliko tabianchi

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

PROGRAMU ya maboresho ya
usimamizi wa fedha za umma
awamu ya sita imezinduliwa
huku ikitajwa kuzingatia masuala
ya mabadiliko ya tabianchi na us-
awa wa kijinsia.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango Zanzibar, DK.
Saada Mkuya Salum, aliyasema
hayo wakati wa uzinduzi wa pro-

Alisema awamu ya sita ya
programu hiyo itakuwa ya miaka
mitano na itaangalia mabadi-
liko ya tabianchi kwa sababu
yanachangia kurudisha nyuma

maendeleo.

“Masuala mengine yatakay-
otazamwa na mpango huu ni
jinsia ili kuweka mikakati ya ku-
hakikisha kila kundi linashirik-
ishwa ili kufikia malengo husika,”
alisema. Pia alisema serikali
itaendelea kusimamia ukusan-
yaji na matumizi ya mapato yake
ili kuhakikisha inafanikiwa katika
malengo mbalimbali yaliyoku-
sudiwa.

Dk. Mkuya alisema serikali
inaendelea kusimamia mapato
na matumizi ya fedha za umma ili
kufikia malengo yaliyokusudiwa
na nchi.

Alibainisha

kuwa  kupitia

Bunge la Jamhuri ya Muungano
na Baraza la Wawakilishi Zan-
zibar, watahakikisha mapato
yanayopatikana yanasimamiwa
vizuri ili kufikia malengo yali-
yowekwa.

Kuhusu matumizi ya seri-
kali, waziri alisema imeendelea
kuyasimamia kupitia Ofisi ya
Mdhibiti na Mkuguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG).

Alisema taarifa za CAG zime-
kuwa zikifanyiwa kazi na serikali
kupitia Bunge kwa kuihoji seri-
kali matumizi ya fedha za umma.

Aliwashukuru ~ wadau  wa
maendeleo waliofanikisha uzin-
duzi wa programu hiyo na kua-

hidi kuendelea kuwatumia ka-
tika kila hatua za utekelezaji wa
mpango huo.

Naye Mratibu wa Pragramu
hiyo, Denis Mihayo, alisema pro-
gramu hiyo ni mwendelezo tan-
gu awamu ya kwanza iliyoanza
mwaka 1990.

Mihayo alisema programu hizo
zimekuwa zikifanyiwa mareke-
bisho kila baada ya miaka mitano
ili kutimiza malengo yaliyoku-
sudiwa.

Aliitaja awamu ya kwanza
kuwa ilianza mwaka 1998 hadi
2004, ya pili ilikuwa 2004 hadi
2008, ya tatu ilikuwa 2008 hadi
2012 ya nne 2012 hadi 2017 na ya

tano ilikuwa 2017 hadi 2022.

Kwa mujibu wa Mohayo, ka-
tika programu hizo, wamekuwa
wakiwashirikisha idara zote za
serikali ili kuhakikisha programu
hiyo inafanikiwa.

Aliongeza kuwa awamu hiyo
prgramu hiyo iliyozinduliwa
itakuwa ya miaka mingine mita-
no ambayo inatazamiwa kuisha
mwaka 2026.

Naye Kaimu Katibu Mkuu,
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Erick Kitali, alisema ofisi yake ita-
hakikisha inasimamia malengo
yaliyokusudiwa katika programu
hiyo ya sita.



HABARI ZANZIBAR

Rais Mwinyi
awakaribisha
wawekezaji
kutoka Kenya

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema wakati umefika
kwa wawekezaji kutoka nchini Ken-
ya kuja visiwani humo kuwekeza
katika sekta za uchumi wa buluu,
hususan katika sekta ya utalii.

Aliyasema hayo juzi alipozun-
gumza na Balozi wa Kenya nchini
Tanzania, Isaac Njenga, aliyefika
Ikulu kwa ajili ya kujitambulisha.

Alisema Serikali ya Zanzibar
imeweka kipaumbele utekelezaji
wa Sera ya Uchumi wa Buluu in-
ayohusisha sekta ya bandari, uvuvi,
ufugaji samaki, mafuta na gesi asilia
pamoja na usafiri wa baharini, huku
utalii ukiwa mhimili mkuu wa kiu-
chumi.

Alisema Zanzibar yenye wastani
wa hoteli za kitalii 600, ina mahi-
taji ya bidhaa na vyakula kwa ajili
ya hoteli hizo na kubainisha fursa
pana kwa wawekezaji na wafanya-
biashara kutoka nchini Kenya kuja
nchini kuwekeza katika uanzishaji
wa viwanda vitakavyozalisha bid-
haa mbalimbali.

Dk. Mwinyi aliiomba Serikali ya
Kenya kutumia fursa ya kuanzisha
usafiri rasmi wa vyombo vya baha-
rini kati ya nchi mbili hizo hatua al-
iyosema itaimarisha mwenendo wa
kibiashara kati ya nchi mbili hizo.

Vile vile, ili kufanikisha dhana ya
kuimarisha uchumi kupitia sekta
ya uchumi wa buluu, alisema ni
muhimu kuzingatia ushauri wa
Serikali ya Kenya unaoazimia ku-
wajengea uwezo vijana wa Zanzi-
bar kwa kuwapatia mafunzo katika
ngazi mbalimbali kupitia vyuo vya
Ubaharia Utalii College vilivyoko
nchini humo.

Alisema kuna haja ya kuimarisha
ushirikiano kati ya Kenya na Zan-
zibar kukabiliana na changamoto
mpya za kiusalama katika Ukanda
wa Bahari ya Afrika Mashariki.

Alisema ni muhimu kwa vyombo
vya usalama kutoka nchi mbili hizo
kupanua wigo wa ushirikiano katika
kukabiliana na vitendo vya uhara-
mia, usafirishaji wa dawa za kulevya
pamoja na ugaidi vinavyojitokeza
mara kwa mara katika mwambao
wa Bahari ya Afrika Mashariki.
Aidha, alisema kuna umuhimu wa
kuimarisha ushirikiano wa kibi-
ashara kati ya nchi hizo kwa kurasi-
misha matumizi ya bandari, wakati
shughuli za kibiashara zikiendelea
vyema, hususan kwa wananchi wa
ba, Mkoa wa Kaskazini Pemba, miji
ambayo iko jirani. Alishukuru kwa
ushirikiano mwema na wa muda
mrefu kati ya Kenya na Zanzibar
na Tanzania kwa ujumla, huku aki-
wapongeza wananchi wa taifa hilo
kwa kukamilisha uchaguzi mkuu
katika hali ya salama na amani.

COSTECH yazindua mwongozo utoaji vibali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UME ya Taifa ya Sayansi
na Teknolojia Tanzania
(COSTECH), imezindua
mwongozo wa utoaji
vibali vya utafiti na mwon-
gozo wa kamati za kusimamia
maadili ya utafiti Zanzibar ili
kuhakikisha utafiti wote unao-
fanyika unakuwa na ubora na
viwango huku vikizingatia she-
ria, taratibu na kanuni za nchi.
Akizungumza jana Kkatika
haflayauzinduzi huo uliofanyi-
ka mjini hapo, Mkurugenzi wa
COSTECH, Dk. Amos Nungu,
alisema kwa mwaka wa fedha
2022/2023 Tume hiyo imera-
tibu uanzishwaji wa miongozo
inayosimamia uendeshaji wa
kamati za maadili ya utafiti ka-
tika taasisi nne Zanzibar ikiwa-
mo taasisi ya utafiti wa kilimo,
mifugo, afya na uvuvi.

Alisema Tume imewezesha
utengenezaji wa mwongozo
wa utoaji wa vibali kwa Taasisi
ya Makamu wa Pili wa Rais,
Sera na Uratibu wa shughuli
za Baraza la Wawakilishi na
Taasisi ya Mtakwimu Mkuu wa
Serikali, lengo ni kuhakikisha
utafiti wote unafanyika katika
ubora na viwango vya hali ya
juu vikizingatia sheria, taratibu
na kanuni za nchi.

Alisema katika kufanikisha
mchakato wa uandaaji wa
miongozo hiyo, COSTECH ili-
chagua wawakilishi wawili ku-
toka katika taasisi hizo kusima-
mia kuundwa kwa miongozo
hiyo.

Aidha, kwa kipindi cha
mwaka 2018 hadi 2021, serikali
imewekeza Sh. bilioni 1.6 ku-
wagharamia wawekezaji mbal-
imbali wa utafiti na ubunifu
visiwani humo.

Alisema  serikali  kupitia

COSTECH inatarajia kuanzisha
ukumbi wa ubunifu utakao ku-
wapo katika Ofisi za COSTECH
Maruhubi na imetenga Shilingi
milioni 250 kwa ajili ya kazi
hiyo.

“Tunategemea ifikapo De-
semba, mwaka huu, ukumbi
wa ubunifu katika ofisi zetu za
Maruhubi utakamilika ili vija-
na kupata usaidizi wa karibu,”
alisema.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu
wa Wizara ya Uchumi wa Bu-
luu na Uvuvi, Dk. Ibrahim Mus-
sa Haroun, alisema uwapo wa
mwongozo huo utaiwezesha
wizara hiyo kufanya kazi zake
kwa ufanisi mkubwa hasa ikiz-
ingatiwa kuwa wizara hiyo ni
wadau wakubwa wa utafiti.

Alisema katika uchumi wa
buluu sekta kuu ni uvuvi na
mazao ya baharini na maeneo
hayo yanahitaji utafiti ili kupa-
ta matokeo sahihi.

Naye Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo, Shabani
Seif Mwinyi, alisema COSTECH
inatoa ushirikiano mzuri kwa
wizara hiyo kuhakikisha utafiti
wa mifugo na kilimo unafuata
miongozo ya kiutafiti kwa mu-
jibu wa kisayansi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Pili, Sera, Utari-
bu na Shughuli za Baraza la
Wawakilishi, Hamza Hassan
Juma, alisema ili kufanya utafi-
ti wenye ubora na viwango vya
juu katika ushindani wa ki-
masoko ndani na nje ya nchi ni
muhimu kuzingatia sheria, ka-
nuni na taratibu zilizowekwa.

Aidha, alisema hivi sasa
sayansi, teknolojia na ubunifu
zinaleta mapinduzi makubwa
katika sekta mbalimbali iki-
wamo afya, kilimo, mifugo, vi-
wanda na huduma nyingine za
kijamii duniani.

TMEA vyaikabidhi wizara mashine uchunguzi magonjwa mlipuko

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

KATIKA kuimarisha utayari
dhidi ya ueneaji wa maradhi ya
kuambukiza, Wizara ya Biasha-
ra na Maendeleo ya Viwanda
kwa kushirikiana na Taasisi
ya Trade Mark East Afrika
(TMEA), imeikabidhi Wizara
ya Afya Zanzibar mashine za
kisasa za uchunguzi wa awali
wa maradhi hayo ikiwamo
UVIKO-19, ebola na malaria.

Makabidhiano ya vifaa hivyo
yalifanyika jana katika viwanja
vya ndege vya Abeid Amani
Karume, vifaa hivyo ni kwa
ajili ya viwanja vya ndege na
bandari.

Akizungumza baada ya

makabidhiano hayo, Waziri wa
Biashara na Viwanda, Omar
Said Shabani, alisema uwekaji
wa vifaa hivyo katika viwanja
vya ndege na bandari utaima-
risha, juhudi za serikali katika
kuifanya mipaka kuwa salama
na wazi kwa biashara.

Alisema utalii ndio tegemeo
kuu la maisha ya Zanzibar na
kufanya wafanyakazi walio
mtari wa mbele na jamii kub-
wa ya Wazanzibari kuwa kati-
ka hatari ya kushambuliwa na
magonjwa ya kuambukiza.

Alisema ununuzi wa vifaa
hivyo ni sehemu ya mpango
wa TMEA wa kituo cha dharu-
ra cha biashara salama ambao
ulizunduliwa ili kukabiliana
na kuenea kwa kasi janga la

UVIKO-19 ambalo limekumba
vivuko vya mashariki na kusini
mwa Afrika na kusababisha
hali mbaya ya kibiashara.

Alisema mataifa mengi ya-
likuwa na hofu katika kuzuia
mwingiliano wa watu wakati
baadhi ya nchi ikiwamo Tanza-
nia imefungua milango biasha-
ra ziendelee bila ya vikwazo.

Naye Waziri Afya, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema vifaa
hivyo vitasaidia uchunguzi wa
maradhi ya kuambukiza kwa
wasafiri wanaotumia viwanja
vya ndege na bandari na mae-
neo hayo yana uhaba wa vifaa
vya ukaguzi.

Alisema vifaa hivyo vitatun-
zwa na kuenziwa kwa kuwa
vitasaidia masuala ya biashara

ikiwamo ya bidhaa na utalii na
Zanzibar kuwa sehemu salama
ya biashara, utalii na sehemu
salama ya kuishi.

Kadhalika, alisema ugonjwa
wa UVIKO-19 bado upo ni vye-
ma wananchi wakaendelea ku-
chukua tahadhari za kujikinga.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi wa TMEA, Monica Hangi,
alisema wamejipanga kusaidia
watumishi wanaofanya kazi
katika viingilio, watumiaji wa
mipaka na jamii ili kuhakikisha
biashara inaendana na mat-
ibabu.

“Vifaa hivi tulivyovitoa vina
thamani ya Sh. milioni 700 na
lengo ni kusaidia uwezeshaji
salama wa shughuli za kibi-
ashara,” alisema.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Wanaume 500 wafanyiwa tohara Bariadi

Na Ndalike Sonda, BARIADI

ANAUME 500

Wilaya ya Bariadi

mkoani Simiyu,

wamefanyiwa
tohara kinga kwa kipindi cha
wiki nne kuanzia Oktoba 17,
mwaka huu, katika vituo
vinne vilivyotengwa kwa ajili
ya huduma hiyo.

Msemaji wa Huduma ya To-
hara Kinga kutoka Halmashau-
ri ya Wilaya ya Bariadi, Wil-
lium Sitta, alisema hayo jana
wakati akizungumza na Ni-

pashe. Alisema huduma hiyo
inatolewa bure katika zahan-
ati ya Nyamikoma, Banemi
na katika senta za Mitindu na
Mwashagata. Alisema  wa-
naume wenye umri zaidi ya
miaka 25 idadi yao imekuwa
ikiongezeka kulinganisha na
miaka ya nyuma na kwamba
huduma hiyo ni endelevu,
hivyo wanaume ambao bado
hawajafanyiwa tohara wa-
naombwa kwenda katika vituo
vya afya kwa ajili ya kupata hu-
duma hiyo.

Sitta pia aliwashauri wazazi

na walezi wenye vijana walio
chini ya umri wa miaka 18 ku-
wapeleka katika vituo vya afya
ili kufanyiwa tohara kinga.
Anania Makores (23), mkazi
wa Banemi wilayani Bariadi na
Charles Machimu (20) Mkazi
wa Ihale, Busega ni miongoni
mwa wanaume walionufaika
na huduma ya tohara kinga.
Kutokana na kupata hudu-
ma hiyo, Makores na Machimu
waliwashauri  vijana wenzao
ambao bado hawajapata hudu-
ma hiyo kwenda kufanyiwa to-
hara kwa kuwa haina madhara

kutokana na kuwa salama.

“Nimefanyiwa tohara kinga
baada ya kupata ushauri na
kufahamu faida zake kutoka-
na na hapo awali nilishindwa
kufanyiwa tohara kinga kuto-
kana na kutokuwa na uelewa
wa masuala hayo pamoja na
uoga,” alisema Machimu.

Huduma ya tohara kinga
kwa wanaume inatolewa bure
katika mkoa wa Simiyu chini
ya udhamini wa Shirika la
TCDC kwa kushirikiana na
AMREF kupitia mradi  wake
wa afya kamilifu

Mtaalamu wa Jinsia na Maendeleo kutoka Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP), Hans Obote (kulia), akizungumza na

wanafunzi wa Shule ya Msingi Shilela na Sekondari ya Nyikoboko, wakati akitoa elimu ya namna ya kutoa taarifa ya
vitendo vya ukatili vinavyofanyika shuleni na majumbani mwao, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga jana. PICHA:
SHABAN NJIA

Wazazi 18 matatani kwa madali ya
kukwamisha watoto kuhitimu msingi

Na Halima Ikunji, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora,
Balozi Dk. Batilda Buriani, am-
etangaza kuwachukulia hatua
za kisheria wazazi wa watoto
18 ambao hawakufanya miti-
hani ya kumaliza darasa la
saba katika kata ya Nyahua
wilayani  Sikonge  mkoani
hapo.

Alitoa kauli hiyo juzi katika
mkutano wa hadhara ulifanyi-
wakati wa ziara ya kukagua
shughuli za maendeleo katika

wilaya mbalimbali za mkoa wa
Tabora.

Balozi Dk. Batilda alisema
kitendo kilichofanywa na wa-
zazi hao hakiwezi kuvumiliwa
kwa kuwa vijana hao wame-
kosa fursa ya kufanya mitihani
ya kumaliza elimu ya msingi
ambayo ni muhimu katika
maisha yao.

Alisema hatua hiyo ni un-
yanyasaji dhidi ya mtoto huku
akiahidi kuwachukulia hatua
kali za kisheria ili iwe fundisho
kwa wazazi wengine ambao
wanatarajia kuwazuia watoto

wao katika hatua zao za kie-
limu. “Serikali inatoa fedha
nyingi kwa ajili watoto wa-
some bure kuanzia darasa la
kwanza hadi kidato cha sita,
hivyo ni wajibu wa wazazi ku-
wapeleka watoto wao shule,”
alisema.

Awali, Ofisa Elimu wa Wilaya
ya Sikonge, Suzan Makoye,
alimweleza mkuu wa mkoa
kuwa wanafunzi 18 hawaku-
fanya mitihani ya kumaliza
elimu ya msingi na hakukuwa
na taarifa wala sababu yoyote
kutoka kwa wazazi.

Alisema kati ya watoto hao
ambao hawakufika kufanya
mitihani, 12 wanatoka katika
Shule ya Msingi Makibo, wa-
toto watatu Nyahua Station
huku wengine watatu waki-
tokea Nyauhanga.

Dk. Buriani aliutaka uon-
gozi wa elimu wilayani humo
kuhakikisha wazazi hao wa-
nakamatwa na kufikishwa
kwenye vyombo vya sheria ili
kujieleza ni kwa nini watoto
hao siku ya mitihani hawaku-
fika shuleni kwa ajili ya kufan-
ya mitihani.

Waonywa kuwapa
_dawa mvuto

mapenzi watoto

Na Shaban Njia, KAHAMA

SHIRIKISHO la Waganga wa Tiba
za Asili (SHIVYATIATA) Kanda ya Ma-
gharibi, limesema halitawavumilia na
kuwalinda waganga wa jadi wanaotoa
dawa za mvuto wa mapenzi kwa wa-
toto walio chini ya umri wa miaka 18.

Kwa mujibu wa shirikishi hilo, dawa
hizo zimekuwa zikisababisha kuwapo
kwa ndoa za utotoni na watoto kuen-
delea kunyanyasika.

Mratibu wa Shirikisho hilo, Athum-
ani Waziri, alisema hayo jana wakati
akizungumza na gazeti hili huku ak-
ibainisha kwamba tabia hiyo ya ku-
waogesha dawa za mvuto wa mapenzi
watoto imeenea maeneo mengi ya
uangalie ni mtu wa aina gani ambaye
anapatiwa.

Alisema dawa hizo zimekuwa ziki-
tolewa kwa wingi kwa kundi la watoto
wenye umri chini ya miaka 18 na zina-
sababisha kuwapo kwa ndoa nyingi za
utotoni zinazosababishwa na utumiaji
wa dawa hizo maarufu ‘samba’ licha ya
kuwapo kwa muda mrefu.

Waziri alisema dawa hizo zina
matumizi mengi ikiwamo kutumika
katika biashara mbalimbali na haipas-
wi kutumiwa na watoto au mtu yeyote
ambaye yuko chini ya miaka 18 ndiyo
maana wamepanga kutowavumilia
wala kuwalinda waganga wanaotumia
dawa hiyo kinyume na matumizi.

“Sisi shirikisho la waganga wa kie-
nyeji tumetoa angalizo kwa mganga
yeyote ambaye atabainika kujihusisha
na kutoa dawa ya samba kwa watoto
wadogo, hususani wa kike, tutam-
chukulia hatua kali za kisheria kwa
mujibu wa sheria zetu za shirikisho
tulizojiwekea,”alisema Waziri.

Aliongeza kuwa kuna operesheni
ambayo wataifanya kwa kupita kwa
wakuu wa mikoa kwa ajili ya kupata
baraka ya kupita katika wilaya ili kuona
kama kuna waganga wenye vitambul-
isho pamoja na wale ambao hawana
ili kuwabaini kama walisajiliwa kiha-
lali au la. Waziri ambaye ni msimamizi
wa mikoa ya Shinyanga, Kigoma na
Tabora, alisema dawa hiyo imekuwa
ikishamiri siku hadi siku hasa kwa
wanafunzi wa shule za msingi na se-
kondari katika mikoa hiyo na kwamba
kata kutoa elimu kabla ya kuanza ku-
chukua hatua.

Dedy Elias, mkazi wa Igunda Hal-
mashauri ya Ushetu alisema kwa
hatua ambazo shirikisho hilo litakuwa
linazichukua kwa waganga wanaok-
wenda kinyume, itasaidia kupambana
na ndoa za utotoni hususani kwa wa-
nafunzi ambao wakati mwingine wa-
nalazimishwa kuozeshwa na wazazi
kwa tamaa za mali.

Hata hivyo, aliwashauri kuhakikisha
wanafanya ukaguzi wa mara kwa mara
kwa waganga wao na kuwabaini wale
ambao hawajasajiliwa kihalali kufanya
shughuli hizo kwa kuwa wamekuwa
wakiwachafua wenzao.
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HABARI KIMATAIFA

_ I
Kikosi cha EAC
nchini DRC
chaapa kulinda
mji wa Goma

GOMA, DRC

KAMANDA wa Kijeshi wa kikosi
cha pamoja cha Jumuiya ya Af-
rika Mashariki nchini Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo, Jeff Nya-
gah, ameapa kuulinda mji muhimu
wa Goma.

Mji huo ulioko katika mpaka na
Rwanda unatishiwa na waasi wa
M23 wanaozidi kusonga mbele.

Kamanda Nyagah, ambaye ana-
toka Kenya, amenukuliwa jana ak-
isema kwamba hakuna mtu yeyote
atakayeudhibiti mji wa Goma na
kuongeza kuwa wako tayari kuulin-
da mji huo na uwanja wa ndege.

Wanajeshi wapatao 100 wa Kenya
waliwasili katika mji wa Goma
mwishoni mwa juma lililopita,
kama sehemu ya operesheni mpya
ya pamoja ya Jumuiya ya Afrika
mashariki inayokusudia kurejesha
utulivu mashariki mwa Congo.

Kulingana na shirika la habari
la AFP, askari takribani 60 wengi
kutoka Kenya walisambazwa jana
huku waasi wa M23 wakiwa kilome-
ta kadhaa kutoka mji wa Goma.

Washirika
wa Ethiopia
kuondoka Tigray

ADDIS ABABA, Ethiopia

WAZIRI wa Huduma ya Ma-
wasiliano ya Serikali ya Ethiopia,
Legese Tulu amesema kuwa Vikosi
vyote vinavyopigana katika eneo
[a Tigray ambavyo si sehemu ya
jeshi la shirikisho vitaondoka mara
tu waasi watakapoweka chini
silaha.

Vikosi vya majimbo ya Amhara
na Afar, pamoja na wanajeshi wa
Eritrea, wamekuwa wakipigana
pamoja na vikosi vya serikali ka-
tika vita vya miaka miwili dhidi ya
waasi wa Tigray People’s Libera-
tion Front (TPLF).

Serikali na TPLF walitia saini
makubaliano ya amani Novemba 2,
mjini Pretoria nchini Afrika Kusini,
ili kumaliza vita kaskazini mwa
nchi hiyo.

Pia jeshi na makamanda wa
waasi walitia saini makubaliano ya
nchini Kenya, Novemba 12.

Wakati huo huo, chama cha upin-
zani katika eneo la Tigray, Baytona
Tigray, kimepinga makubaliano ya
amani, kikisema TPLF haiwakilishi
watu wa eneo hilo.

BBC

Marekani, Nato waitetea Russia
kuhusu kombora lililoua Poland

BRUSSELS, Ubelgiji

KATIBU Mkuu wa Jumuiya ya Kujihami ya
Nchi za Magharibi (NATO), Jens Stoltenberg,
amesema kombora lililoua watu wawili
nchini Poland juzi huenda lilitoka Ukraine.

Alisema kuna uwezekano mkubwa kom-
bora hilo ni la ulinzi wa anga la Ukraine,
hata hivyo uchunguzi unaendelea kuhusu
mlipuko huo uliotokea karibu na mpaka wa
Ukraine.

Hata hivyo, alisisitiza kuwa Russia in-
aweza kulaumiwa kwa sababu ya uvamizi
wake unaoendelea Ukraine.

Ukraine yenyewe inaendelea kusema
kuwa Russia ndio ilirusha kombora hilo na
si wao.

“Sina shaka kuwa hili sio kombora letu,”
alisisitiza Rais Volodymyr Zelensky, katika
hotuba yake kwenye televisheni.

“Ninaamini kuwa hili lilikuwa kom-
bora la Russia, kulingana na ripoti zetu za
kijeshi.”Alisema.

Kiongozi huyo alisema ni muhimu kwa
Ukraine kuruhusiwa kujiunga na uchunguzi
wa mlipuko kwenye shamba la Przewodow,
kilomita 6 kutoka mpakani.

Mifumo ya ulinzi wa anga ya Ukraine ili-

funguliwa siku ya tukio wakati Russia ilipoz-
indua mashambulizi yake makubwa zaidi ya
makombora katika muda wa miezi tisa tan-
gu uvamizi huo wa Februari 24 mwaka huu.

Makumi ya makombora ya Russia yalilen-
ga nchi hiyo lakini Ukraine ilisema ilifani-
kiwa kudungua mengi kati yao.

Shambulio hilo, lililotokea wakati wa
mkutano wa G20 nchini Indonesia, lilisaba-
bisha kilio cha kimataifa, huku habari za
mlipuko wa kombora ndani ya eneo la Po-
land mwanachama wa Nato zikizusha hofu
kwamba huenda vita hivyo vikiongezeka
kuwa hatari.

Stoltenberg alisema Nato iliahidi kutoa
mfumo wa hali ya juu zaidi wa ulinzi wa
anga kwa Ukraine ambayo si mwanachama
wa muungano huo lakini inapokea msaada
mkubwa wa Kkijeshi.

“Leo (jana) nilihudhuria mkutano wa
kikundi cha usaidizi cha Ukraine ambapo
washirika wa Nato walitoa ahadi mpya kwa
mifumo ya juu zaidi ya ulinzi wa anga ili
tuweze kusaidia kuangusha makombora ya
Russia,” mkuu wa Nato alisema.

“Hatuna dalili kwamba hili ni shambu-
lio la makusudi kutoka Russia,” alifafanua
akizungumza kutoka makao makuu ya Nato

huko Brussels.

Aliongeza, kwamba hata hivyo hakuna
shaka kwamba Russia inahusika kwa saba-
bu hili lisingetokea ikiwa haingeanzisha
mashambulizi ya makombora dhidi ya miji
ya Ukraine juzi.

Rais wa Poland, Andrzej Duda alisema
hapo awali kwamba ingawa kombora la
S-300 lililotengenezwa na Russia na ndio
yenye kulaumiwa hakuna ushahidi kwamba
nchi hiyo ilihusika kurusha.

Wakati huo huo, Rais Volodymyr Zelen-
sky alisema hana mashaka kwamba Ukraine
haikupaswa kulaumiwa kwa shambulio la
kombora lililoua watu wawili nchini Poland.

Zelensky alisema amepokea hakikisho ku-
toka kwa makamanda wake wakuu kwamba
halikuwa kombora kutoka kwao.

Pia alitoa wito kwa maofisa wa Ukraine
kuruhusiwa kuingia eneo la mlipuko huo na
kuwa sehemu ya uchunguzi.

Rais wa Marekani Joe Biden pia alitilia
shaka kauli ya Zelensky kwamba kombora
hilo halikuwa la asili ya Ukraine, akiwaam-
bia waandishi wa habari kuwa huo sio usha-
hidi.

BBC

Wataalamu wa polisi wakichunguza baada ya shambulio la kombora katika kijiji kimoja, karibu na mji wa Lviv, magharibi mwa Ukraine,
juzi. PICHA: AFP

Watatu wafariki dunia baada
majengo kuporomoka Kenya

NAIROBI, Kenya

WATU watatu wamefariki na wengine
wamekwama katika kifusi baada ya majengo
mawili ya ghorofa kuporomoka katika mji
wa Nairobi nchini Kenya.

Katika tukio la kwanza jengo la ghorofa
saba limeporomoka na kusababisha vifo
vya watu hao na wengine 10, wakiendelea
kutafutwa ndani ya kifusi.

Watu walioathirika na tukio hilo wengi
wao wanadhaniwa kuwa mafundi ujenzi.

Ripoti zinasema kuwa watu sita

wameokolewa kutoka kwenye kifusi cha
jengo hilo la ghorofa saba ambalo lilikuwa
bado linaendelea kujengwa.

Hata hivyo, msimamizi wa ujenzi wa
jengo hilo mara mbili alipuuza maonyo ku-
toka kwa wenye mamlaka ya kusitisha kazi
ya ujenzi kufuatia wasiwasi kuhusu uimara
wake, ripoti ya tovuti ya Nation ilisema.

Mpaka jana asubuhi vikosi vya uokoaji
vilikuwa bado kwenye eneo la tukio, huku
mashine nzito zikiondoa vifaa vya ujenzi
wakijaribu kuwatafuta watu waliofukiwa
chini ya vifusi.

Katika tukio lingine, wafanyakazi wa
uokoaji nchini humo wanajaribu kuwafikia
watu wa familia moja inayoaminika kukwa-
ma baada ya jengo la ghorofa sita lililokuwa
likijengwa kuangukia nyumba yao alfajiri
ya jana. Jengo hilo lilianguka katika eneo la
Ruaka katika kaunti ya Kiambu, ambayo ni
jirani na mji mkuu wa Nairobi.

Kulingana na kituo cha huduma, St John
Ambulance nchini humo, familia hiyo iliku-
wa imelala katika nyumba yao wakati jengo
jirani liliporomoka.

BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

SOPHIA ISSA MWANGA, Anatangaza kupotea
kwa vyeti vyake. Cha Kidato Cha nne chenye
Index No s1177-0054 kilichotolewa na baraza la
mitihani la taifa mwaka 2013 MAMIRE
SECONDARY SCHOOL. Cheti Cha chuo cha
INSTITUTE OF ACCOUNTACY ARUSHA -Basic
Technician Certificate in Business Management
(NTA Level 4) Reg.No.BTCBM/0620/T.2016. Kwa
atakayeviona atoe taarifa polisi kwa namba
ARU/ARU/RB/351409/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA BABATI
LILILOPO BABATI

MAOMBI MADOGO NA 263 YA 2022
SERAPHINE RICHARD.....MLETA MAOMBI
DHIDI YA
1. ERIC MMARI.....WAJIBU MAOMBI
2. MARK RECOVERIES LTD
Wadaiwa popote mlipo.

Fahamu kwamba mleta Maombi (SERAPHINE RICHARD)
ameleta Maombi Na.58/2022 dhidi yenu.

Hivyo basi kama mnakusudia kupinga maombi hayo
mnatakiwa kuleta majibu yenu na muwepo Barazani nyie
wenyewe,wakili wako au mwakilishi anayekubalika
kisheria,Shauri limepangwa kutajwa tarehe 24/11/2022.

Endapo hamtatekeleza shauri litasikilizwa upande mmoja
dhidi yenu na kutolewa maamuzi.

Imetolewa na kutiwa Saini na mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 8/11/2022.

/O, ‘S
S/ 2R N5 MWENYEKITI
%77 || BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W) BABATI

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

YEMELA ELIAKIM NDIBALEMA
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba za

usajili T 506 BEB - TOYOTA

CARDINA. Chassis namba
ST2104046992. Engine namba

357977743. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa kituo

cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/URA/RB/447646/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURINA 89 LA 2021

. CHARLES PASCHAL

1
2. LUCAS PASCHAL MWOMBAJI

DHIDI YA

1. MATHIAS JACOB
2. GEORGE KUMALIJA
3. LAURENT PASCHAL ....cooovvuuermsssrsnsnsenesd WAJIBU MAOMBI

KWA: MATHIAS JACOB, GEORGE KUMALIJA na LAURENT PASCHAL

Mnafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu amefungua
Shauri / Ombi dhidi yenu katika Baraza la Ardhi na Nyumba Mkoa
wa Mwanza, Ombi hili limepangwa kusikilizwa tarehe 31/01/2023
katika chumba cha Baraza, Barabara ya Makongoro jengo liko
mkabala na Mahakama ya Mwanzo Mwanza mjini na mahakama
ya Wilaya Nyamagana, Tanzania.

Kwa hivyo mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo ninyi
wenyewe, wakili wenu au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria.
KAENI- Mkijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi
hilo na kutoa uamuzi bila nyie kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe
17/1/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA - MWANZA
SHAURINA 177 LA 2022

BAGAIRE CHIGUGU......cccverusssrsnnunssersssssssnased MWOMBAJI
DHIDI YA
1. CHRISTINA MAU
2. ELIADA PHINIAS MACHUMU
3. ROCKCITY TAKERS LIMITED
4. CHINGORO MATAGE. WAJIBU MAOMBI

KWA: ELIADA PHINIAS, ROCK CITY TAKERS LTD na CHINGORO MATAGE

Mnafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu amefungua
Shauri / Ombi dhidi yenu katika Baraza la Ardhi na Nyumba Mkoa
wa Mwanza, Ombi hili limepangwa kusikilizwa tarehe 08/12/2022
katika chumba cha Baraza, Barabara ya Makongoro jengo liko
mkabala na Mahakama ya Mwanzo Mwanza mjini na mahakama
ya Wilaya Nyamagana, Tanzania.

Kwa hivyo mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo ninyi
wenyewe, wakili wenu au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria.
KAENI-Mkijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi
hilo na kutoa uamuzi bila nyie kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe

17/11/2022. SRR
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KUPOTELEWA NA CHETI

Datius B. Mutalemwa anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index number S1689-0087
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia Peace Secondary School
mwaka 2012. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: PWA/MAP/RB/443660/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JACOB MZIRAINGUSARU
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T 296 AXT - SHERPA. Chassis
namba XLRZKNTN8AN838589.
Engine namba 17VC9511D4499.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa

kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/447640/2022.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

FRANCIS JOSEPH ITENGEJA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

Mark Il yenye namba za usajili
T 754 AKP LENYE CHASES
NAMBA: $X805072371. Kwa

yeyote atakayeiona atoe
taarifa polisi.
Taarifa ya polisi RB. Namba
IRI/IRI/RB/442994/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

JOFRAM JOHN MBINGA
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI AINA YA NISSAN
TERRANO, INAYOTAMBULIKA KWA
MAJINA YA JOFRAM JOHN MBINGA.
GARIYENYE USAJILIT.781B J S,
CHASIS NO. LD 60000152. ENG NO
VG 33 EA 0152, ENG CAPACITY 3270.
YEYOTE ATAKAEBAHATIKA
KUOKOTA ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
POLISI TAARIFA:
LIN/LIN/RB/446021/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

MAGDALENA KULWA
MALABA anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
yenye namba za usajili MC 742
CUG. CHASSIS NAMBA:
MD2B15BX8LWJ87271. Kwa
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
TAARIFA YA POLISI:
IR/IR/RB/446757/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MELANCE MICHAEL KISOKA
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari yenye namba za
usajili T 890 APP - SUZUKI
VITARA. Chassis namba
TDOIW202193. Engine namba
G16A367186. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa kituo

cha Polisi. Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/445437/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 2222/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU MWAJUMA
JUMANNE KAPINGA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MWANSITI HAMISI JUMA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 06 Mwezi wa 12 Mwaka 2022
kabla huyo mwombaji hajateuliwva kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 16 Mwezi wa 11 Mwaka 2022.
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Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

Tupigie Tupigie

0782253676 OIS PASICISWAS)

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

MWANGA WA JAMII

Nipashe

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BAADA va kuzmdua kibao cha Taita’, rapa
mkongwe Joseph Mbilinyi ‘Sugu’, amesema
sasa anataka kujikita zaidi kwenye siasa, hasa
wakati huu wa kuelekea kwenye uchaguzi
mwaka 2024/2025. === ~— -

Mbunge huyo wa zamani wa Mbeya Mjini
kupitia CHADEMA, amesema chama hicho kwa
sasa kiko kwenye mikakati mbalimbali ya
kukiwezesha kuanza harakati za kisiasa.

“Juzi nilikuwa Tarime mkoani Mara na
sasa ninaelekea katika maeneo mengine na
nitafika kwangu Mbeya, hivyo majukumu
haya yatanibana nitakosa muda wa kufanya
muziki,"amesema SUgU. —— - ~
Amefafanua kuwa alitoa wimbo wa Taita uli-

ozinduliwa Mei mwaka huu, kwa kuwa alikuwa
na nafasi na muda wa kutosha, na kwamha
harakati za sasa hazimpi nafasi ya kutoa ny-
imbo mpya. —_

“Mimi bado ni msanii wa muziki wa kizazi #
kipya, ndio maana nikatoa wimbo wa Taita',
hivyo harakati za chama ambazo tunaendelea
nazo kwa sasa hazimaanishi kuwa nimeachana
na muziki huo,” amesema.

Rapa huyo mkongwe amesema kuna mi-
kakati kuandaa na kusimamia onyesho la kila
msanii mkongwe wa muziki huo, na kwamba
atakapokamilisha mikakati hiyo ataweka wazi
ni lini ataanz? iN rv_‘
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KIMOBITELI AAHIDI
KUKOMALIA KIMO BAND

MWIMBAJI wa muziki wa
dansi, Khadija Mnoga ‘Kimo-
bitel', ambaye amepitia bendi
mbalimbali, amesema hatarajii
kurudi nyuma katika hatua
alizochukua za kuanzisha
bendi yake.

‘Kimobitel" anamiliki bendi
yake aliyoipa jina la Kimo
Band ambayo imekuwa ikifan-
ya maonyesho, katika kumbi
mbalimbali ndani na nje ya jiji
la Dar es Salaam, huku akidai amechoka kuajiriwa.

“Nimeajiriwa kwa miaka mingi imetosha, nimeamua
kujitegemea na sitarajii kurudi nyuma, katika uamuzi
huu nilioufanya, kwani ninataka nifike mbali kuhakiki-
sha Kimo Band inakuwa bendi kubwa,” amesema Kimo-
bitel.

Ametaja moja ya mbinu atakazotumia kuhakikisha
bendi yake inaendelea kuwa imara kuwa ni kuandaa ny-
imbo za kutosha na nzuri ambazo zitaendelea kuitam-
bulisha ndani na nje ya nchi.

“Tangu bendi hii ianzishwe, Februari mwaka huu, hadi
sasa tuna nyimbo kadhaa tulizokamilisha kama ‘Macho
Kodo, Fahmillilah, Mapenzi ya Sasa na Sikutegemea
ambazo zinaendelea kuitambulisha Kimo,” amesema.

Mwimbaji huyo ameongeza kuwa kwa sasa anaende-
lea na mikakati ya kutaka kufanya onyesho la utambu-
lisho rasmi wa bendi hiyo kwa waandishi wa habari na
wadau wengine wa muziki wa dansi.

FRESH JUMBE ALIA NA
VYOMBO VYA MUZIKI

NYOTA wa muziki wa dansi Fresh
Jumbe, anayefanya shughuli za
muziki nchini Japan, ameshauri
zifanyike juhudi za kuhamasisha
upigaji wa vyombo vya muziki ili
< kuendelea kuwa nao kizazi hadi
Kizazi.

Amesema wanamuziki wa dansi
na wasanii wa muziki wa kizazi

- ; kipya wasipohamasishwa kujifunza
‘ kupiga vyombo wa muziki kuna
hatari ya kukosa wataalam wa vy-
ombo hivyo kwa miaka ijayo.
\‘-\.

Jumbe alisema hayo hivi karibuni
wakati akiho'ivva na kituo kimoja
o kufafanua kuwa wanamuziki wengi

kwa sasa wanakimbilia kwenye
uimbaji badala ya kujifunza kupiga vyombo.

“Kila mtu anakimbilia kwenye uimbaji kwa kuwa huko
ndiko ataonekana kirahisi, inatakiwa tuwe na wapiga
vyombo wengi kama matarumbeta, magitaa na vingine,
ikiwa hivyo ajira zinaweza kuongezeka,” alisema Jumbe.

Anafafanua kuwa kwenye muziki wa dansi kuna nafasi
nyingi kuanzia uimbaji, upigaji vyombo na hata kucheza
na kwamba kubakia kuendelea kuimba tu bila kujifunza
kupiga vyombo, ni sawa na kupunguza ajira.

Jumbe alisema kuna haja kwa wanamuziki wa sasa ku-
chukua hatua za kujifunza kutoka kwa wenzao wa zamani
ambao wengi wao walikuwa utaalamu wa ujuzi wa kupiga
vyombo mbalimbali vya muziki.
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Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Geita Gold,
Fred Felix Minziro, amesema
kuwa alifuatilia mechi za Pris-
ons na kugundua kuwa wana
udhaifu kwenye sehemu yao ya kiungo,
hivyo akaweka mkakati wa kuwasham-
bulia mfululizo kiasi cha kupata idadi
kubwa ya mabao, lakini akikumbushia
kuwa alishawahi kutabiri timu yake
itakuja kushinda mabao mengi.
Akizungumza baada ya mechi ili-
yochezwa juzi Uwanja wa Sokoine na
kushinda mabao 4-2, Minziro alisema
kuwa alishawahi kuongea huko nyuma
kuwa ipo siku isiyo na jina ataifunga
timu yoyote ya Ligi Kuu mabao mengi

KUNA

NYINGI

kutokana na timu yake jinsi inavyocheza
kwa sasa.

“Niliilangalia Prisons niligundua mad-
haifu yao ni kwamba wanatumia sana
nguvu, halafu wana udhaifu kwenye
eneo lao la kiungo, nilichofanya leo ni-
kaweka watu wa kushambulia na tuka-
washambulia mfululizo na kweli tuka-
pata ushindi. Nilishawahi hapa kusema
kuwa kwa jinsi timu inavyocheza kuna
siku mtu atakula goli nyingi na kweli
imetokea na si mechi hii tu,” alijigamba
Minziro.

Alisema wapinzani wao Geita
Gold waliikamata mechi kwa
dakika 15 za kwanza, lakKini
baada ya hapo wakabadilika na
kuanza kuwapelekea moto wa
mashambulizi.

Naye Kocha Mkuu wa Prisons, Pat-
rick Odhiambo, amesema kilichoamua
mechi hiyo ni kwamba baadhi ya viwan-
go vya wachezaji wa Gaita Gold vilikuwa
juu kuliko vya kwao.

“Ni mechi nzuri na tumecheza vizuri
sana, lakini nadhani kilichoamua mechi
hii leo ni viwango vya wachezaji, wenze-
tu wachezaji wao leo walikuwa kwenye
viwango vya juu sana,” alisema Odhia-
mbo.

Kwa matokeo hayo, Geita Gold
imepanda hadi nafasi ya sita ikiwa na
pointi 17 kwa mechi 12 ilizocheza huku
Prisons ikibaki na pointi zake 14, kwe-
nye nafasi ya 10 ya msimamo wa Ligi
Kuu ikicheza michezo 12 pia.

e

N

Karate Dar
kushiriki tamasha
Binti MakKini

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Karate imepata nafasi
va kushiriki kwenye Tamasha la
Binti Makini litakalofanyika kesho

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamu Mwenyekiti wa Chama
cha Karate, Levina Molel, alisema
ameshukuru timu yao kupata
nafasi hiyo.

“Tumefurahi kupata nafasi ya
kushiriki katika tamasha hilo
tutaonyesha michezo mbalim-
bali inayochezwa na wanawake,”
alisema Levina.

Aliitaja michezo ambayo wa-
takayoionesha siku hiyo kuwa
ni ‘Kamite defence’ pamoja na
mingine mingi.

Kwa upande wake Mkurugenzi
wa Taasisi ya Binti Makini, Janeth
John alisema lengo la tamasha hilo
ni kuonyesha shughuli mbalimbali
zinazofanywa na wanawake.

Alisema wataendelea kushiriki-
ana kwenye michezo mingine na
kudai mwaka huu wameamua
kuanza na mchezo huo.

Azam yaahidi
muziki mnene
kwa Namungo

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Azam FC kinaendelea
kujinoa kwa ajili ya mchezo wao
dhidi ya Namungo FC utakaopigwa
keshokutwa mkoani Lindi.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Kocha wa timu hiyo, Kali
Ongala alisema wachezaji wanaen-
delea vema na mazoezi kuelekea
kwenye mchezo huo.

“Timu inaendelea na mazoezi
kwa ajili ya kujiandaa kwenda ku-
kutana na timu ya Namungo lengo
letu ni kupata pointi tatu,” alisema
Ongala.

Kocha huyo alisema makosa
aliyoyaona katika mchezo uliopita
anaendelea kuyafanyia kazi yasi-
jirudie katika mchezo huo.

“Makosa niliyoyaona katika
mchezo wetu uliopita ninaende-
lea kuyafanyia kazi ili yasijirudie
katika mchezo wetu ujao.

Alisema anaupa umuhimu mch-
ezo huo kwani anaamini hakuna
timu yoyote ya kubeza kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu.

Kocha Dodoma afichua siri kuifunga KMC

Na Hadija Mngwai

BAADA ya ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya KMC, Kocha Msaid-
izi wa Dodoma Jiji, Kassim Lio-
gope, amesema kuwa walitumia
mechi kadhaa kuwachunguza
wapinzani wao hivyo kufaniki-
wa kuwazidi mbinu na kuibuka
na pointi tatu katika mchezo

huo.

Dodoma ilifanikiwa kupata
ushindi wake wa kwanza dhidi
ya KMC tangu msimu huu wa
Ligi Kuu Bara 2022/23 uanze na
kujikuta ikishikilia nafasi ya 14
ya msimamo wa ligi ikiwa im-
echeza mechi 11 ikiwa na pointi
tisa.

Akizungumza na Nipashe, Li-

ogope amesema kuwa walipata
nafasi ya kuwachunguza wap-
inzani wao hao katika michezo
iliyopita na kutambua udhaifu
wao na kufanikiwa kuibuka na
pointi tatu ugenini.

“Mchezo ulikuwa mzuri na
mgumu KMC walicheza mpira
wa kuweka chini kama sisi, la-
kini tuliwaangalia katika mich-

ezo yao ya mwisho kwenye ligi
ambapo tuliwaona full back
wao na winga walikuwa na
nguvu ya kushambulia hivyo
tuliwajua vyema kabla ya kuku-
tana nao.

“Katika mchezo wetu tuliwao-
na katika kipindi cha kwanza
waliacha mwanya upande wa
kushoto na katika kipindi cha

pili waliacha mwanya upande
wa kulia na tulifanya mabadiliko
ya haraka na kujipanga hivyo
kufanikiwa kushinda.

“Tunajipanga  kuhakikisha
tunafanya vizuri katika mich-
ezo inayofuata ili kujihakikishia
nafasi ya kumaliza mzunguko
wa kwanza katika nafasi nzuri,”
alisema Liogope..
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LISBON YAMKANA RONALDO

RAIS wa Sporting Lisbon, Frederico Varandas
amekanusha ripoti zinazohusisha klabu hiyo ya Ureno
kutaka kumnunua Cristiano Ronaldo mwenye umri wa
miaka 37, akisema kwamba dau la kumnunua fowadi
huyo wa Manchester United na Ureno halijajadiliwa
kamwe. (RTP3, viaSun)

MOUNT SAFI CHELSEA

MAZUNGUMZO ya mkataba mpya kati ya kiungo wa
kati wa England, Mason Mount mwenye umri wa miaka
23 na wamiliki wa Chelsea yanaendelea na mafanikio
yamepatikana “katika wiki chache zilizopita”. (Athletic)

HAZARD KUTUA NEWCASTLE

KUKIRI kwa Eden Hazard kwamba huenda akaon-
doka Real Madrid Januari kunaweza kuwa habari njema
kwa Newcastle United, ambayo hapo awali ilihusishwa
na kutaka kumnunua kiungo huyo wa kati wa Ubelgiji
mwenye umri wa miaka 31. (Express)

RABIOT NA MAN UNITED

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot mwenye
umri wa miaka 27 amesema anahisi “bahati” kutoka-
milisha uhamisho kutoka Juventus kwenda Manchester
United msimu wa joto. (Gazzetta Dello Sport, via
Metro)

ENDRICK ATAKA UEFA

MCHEZAJI anayelengwa na Chelsea, Endrick mwenye
umri wa miaka 16 amefichua kuwa anajiandaa kuhamia
klabu iliyopo kwenye Ligi ya mabingwa Ulaya na Mbra-
zil huyo amekuwa akijifunza Kiingereza. Mshambulizi
huyo wa Palmeiras anatakiwa na klabu kadhaa za barani
Ulaya. (Gazetta)

DIAZ ALITAKIWA BARCA

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta amesema klabu
yake ilikuwa na nia ya kumsajili fowadi wa Colombia,
Luis Diaz mwenye umri wa miaka 25 kabla ya kujiunga
na Liverpool kutoka Porto. (Mundo Deportivo, via
90min)

PATINO AFUATILIWA

KIUNGO wa kati wa Arsenal, Charlie Patino mwenye
umri wa miaka 19, ambaye mkataba wake utakamilika
msimu ujao wa joto na kwa sasa yuko kwa mkopo
Blackpool, anafuatiliwa na Barcelona. (Calcio Mercato,
via Express)

MUDRYK EURO MIL 100

KLABU ya Shakhtar Donetsk inataka euro milioni
100 kwa winga wa Ukraine, Mykhaylo Mudryk mwenye
umri wa miaka 21, ambaye amekuwa akihusishwa na
kuhamia Arsenal, Manchester City na Newcastle United.
(Athletic)

DEMICHELIS KOCHA RIVER PLATE

MLINZI wa zamani wa Argentina, Martin Demichelis
mwenye umri wa miaka 41, ambaye alikaa kwa miaka
mitatu Manchester City, ameacha kazi ya ukocha katika
klabu ya Bayern Munich na kuwa kocha mkuu mpya
huko River Plate. (Fabrizio Romano)

SILVA NA MAN

KLABU ya Manchester City inapanga mazungumzo
na wakala wa kiungo wa kati wa Ureno, Bernardo Silva
wakati wa Kombe la Dunia ili kuamua mpango wa
maisha yake ya baadaye. Mabingwa hao wa Ligi Kuu
ya England wanafahamu mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 28 anataka kujiunga na Barcelona. (Mundo
Deportivo)

DRAMEH AVUTIWA

MLINZI wa Leeds United, Cody Drameh mwenye umri
wa miaka 20 anavutiwa na Newcastle United, pamoja
na Lille, Borussia Dortmund na Bayer Leverkusen. (Fab-
rizio Romano)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

NEYMAR

NA

DOHA, Qatar

EYMAR amefichua kwam-
ba, yeye na mchezaji
mwenzake wa Paris Saint-
Germain, Lionel Messi wal-
ifanya utani kuhusu uwezekano wa
kukutana kwenye fainali ya Kombe
la Dunia kati ya Brazil na Argentina
nchini Qatar.
Neymar na Messi, pamoja na
Kylian Mbappe, wanaunda
safu ya utatu wa kutisha kwa
PSG, ambayo imewafanya
kuongoza kwa pointi tano
kileleni mwa Ligi Kuu ya
Ufaransa, Ligue 1, na kutinga
hatua ya mtoano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya.
Lakini muungano huo utasitish-
wa kwa muda hadi mchezo unao-
fuata wa PSG mnamo Desemba 28
mwaka huu, huku nyota hao watatu
wakipania kushinda Kombe la Du-
nia kwa nchi zao.
Ingawa alikuwa akiwapongeza
sana Messi na Mbappe, Neymar
alidokeza kwa mzaha kuwa anap-

FAINALI

® @ ® \i katika Kombe la Dunia
Qatar, azitaja timu tatu zenye
uwezo wa kubeba huku...

enda timu yake ya Brazil kupata
nafasi katika mechi inayoweza ku-
wakabili Messi na Argentina.

“Hatuijadili sana,” alisema Ney-
mar akiliambia gazeti la The Tel-
egraph. “Lakini wakati mwingine
tunatania juu ya kuvuka njia na kila
mmoja kwenye fainali.

“Nilimwambia (Messi) kwamba
nitakuwa bingwa na kushinda dhi-
di yake na tukacheka vizuri.

“Kucheza naye na Kylian ni fura-
ha kubwa. Ni magwiji wawili, huku
Messi akichukuliwa kuwa bora zai-
di duniani.

“Kylian ni mchezaji mdogo am-
baye amekuwa akikua na kuonesha
uwezo wake na bado ana mengi ya
kukua. Daima ni nzuri kucheza
pamoja na wababe, nimekuwa ni-
kipendelea hilo kwa sababu nafasi

ya kushinda ni kubwa zaidi.”

Neymar anahisi Brazil ni moja
ya timu zinazopendwa zaidi, lakini
pia aliangazia idadi ya timu zingine
ambazo anaamini zinaweza
kufuzu kwa fainali mnamo Desem-
ba 18.

“Kombe la Dunia limejaa
maajabu,”alieleza. “Unapata timu
ambazo bila kutarajia hufika mbali
sana hata kwenye mashindano
hata kama wengi hawaziamini.

“Lakini ninaamini wanaopewa
nafasi kubwa zaidi ni Argentina,
Ujerumani, Hispania na Ufaransa.
Nadhani hao wanne pamoja na
Brazil wana uwezo kamili wa kut-
inga fainali.”

Akiwa na umri wa miaka 30,
Kombe la Dunia la Qatar linaweza
kuwa la mwisho la Neymar.
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LONDON, England

UDE Bellingham atakuwa nyota wa England kwa
muongo ujao, kwa mujibu wa Steven Gerrard, huku
Simba Watatu hao wakijiandaa kuanza kampeni
yao ya Kombe la Dunia nchini Qatar.

Kinda huyo wa Borussia Dortmund atashiriki mich-
uano mikubwa ya pili mfululizo chini ya kocha Gareth
Southgate baada ya kusafiri kuelekea Qatar.

Baada ya mwanzo mzuri wa msimu katika Ligi Kuu
ya Ujerumani, Bundesliga, na Ligi ya Mabingwa Ulaya,
matumaini ni makubwa kwamba Bellingham inaweza
kuwa na sehemu kubwa ya kucheza katika harakati za
hivi punde za England kusaka utukufu kwenye hatua ya
dunia.

Nyota wa zamani wa Liverpool na England, Gerrard
anahisi kuna mengi ya kuja kutoka kwa chipukizi huyo
ndani ya miaka ijayo, wakati akitathmini nafasi ya timu
huko Qatar.

“Mashindano yatajazwa na wachezaji wa kiwango
cha juu,” alisema Gerrard.

“Jude, mimi ni shabiki wake mkubwa. Nadhani katika
miaka 10 hadi 15 ijayo, atakuwa nyota wa England.

“Nadhani changamoto kubwa kwa England a ni kama
tunaweza kupata wachezaji sahihi na kupata ushirikia-
no sahihi katika ulinzi.”

Southgate anaiongoza England katika michuano yake
ya tatu mikubwa , baada ya kufika nusu fainali mwaka
2018 nchini Urusi na fainali kwenye Euro 2020.

Gerrard amesema Simba Watatu hao wanahitaji kuji-
funza kutokana na mapungufu yao ya kihistoria wakati
huu ili kwenda mbali.

“Nadhani tofauti kati yao kufaulu au la itakuwa kama
wanategemea uzoefu wa awali,” aliongeza. “Wanapas-
wa kuwa na imani kubwa kutokana na kuwa karibu na
kutwaa Euro.

“Nadhani England ni moja ya timu nne au tano am-
bazo zinaweza kushinda Kombe hili la Dunia. Hiyo si
imani potofu au matumaini. Kuna michezo ya kutosha
kwetu kujenga imani na lolote linaweza kutokea ku-
toka hapo.”

LONDON, England

KLABU za Juventus na In-
ter Milan zimeingia kwenye
mbio moja kuwania saini ya
kiungo wa Chelsea, N'Golo
Kante, kwa mujibu wa La Re-
pubblica.

Timu hizo mbili zimeripoti-
wa kuwania kumsajili mche-
zaji huyo wakati wa dirisha
dogo la usajili la Januari.
Ripoti hiyo inadai kuwa

mchezajl huyo mwenye
umri wa miaka 31 hana uhu-
siano mzuri na bosi mpya wa
Blues, Graham Potter na ana-
taka kuondoka hapo Stam-
ford Bridge.

Pia  inadaiwa kwamba
uhamisho wowote wa Janu-
ari utagharimu takriban pau-
ni milioni 18.

Mkataba wa Kante pale Chel-
sea unatarajiwa kumalizika
mwishoni mwa msimu huu.

. Kante awindwa na Inter, Juventus

Kante, ambaye hatashiri
Kombe la Dunia kutokana r
kufanyiwa upasuaji wa m
suli ya paja, amecheza ma
mbili pekee msimu huu al
wa na The Blues.

Kiungo huyo wa kati v
Ufaransa alijiunga na Che
sea mwaka wa 2016 akitoke
Leicester City baada ya ku
waa ubingwa wa Ligi Kuu }
England na anaonekana k
hama tena.
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ki ~ Simba kupoteza kwa bao  na Simba na kutumia alisema kikubwa amba- wote kwani kila mmoja AC Bollinzona ve FC Than

1a 1-0. makosa waliyoyafanya cho l<1nampa .nafas1 ya anafanya kazi ambayo Lochin Gdanck ve Gormik Zabrze

i- Chama sasa amere- na kuwapa nafasi ya kufanya vizuri kwenye tunapewa,” alisema :

a  jea kikosini baada ya kuibuka na ushindi ka- mechi anazocheza ni Phiri. Larne vs Dungannon Swifts

i-  kumaliza adhabu yake tika mchezo huo. ushirikiano na wachezaji Aidha aliongeza kuse- Ak A UL
va kufungiwa mechi tatu Alisema wanarejea wote wa timu hiyo. ma kwamba, “bado tu- Ballymena Utd vs Linfield Belfast

/a na Kamati ya usimamizi uwanjani kufanyia kazi Alisema kila mmoja naendelea kupambana Aberystwyth Town vs Pontypridd Town

- na uendeshaji wa Ligi madhaifu yaliyojitokeza anapenda kuona wa- kuhakikisha tunapata Granada vs Albacete Balompie

a Tanzania. katika mchezo huo napata matokeo na hilo matokeo mazuri katika Helmond Sport vs De Graafschap

t- Nyota huyo alikosa kujiandaa na mechi ijayo lipo kwa wachezaji wote  kila mchezo na hatimaye Portsmouth vs Derby

a mechi ya Singida Big ambayo watakutana na wa Simba wanapokuwa kutwaa ubingwa wa Ligi Belenenses vs Boavista

1- Stars, Ihefu FC na Na- Azam FC. ndani na nje ya uwanja Kuu.”

Na Sabato Kasika

ASHABIKI wa soka wana-

tarajia kushuhudia tamasha

la BUd x FIFA Fan Festival

wakati wakiangalia mechi
za Kombe la Dunia mubashara katika
eneo la heshima liitwalo Vista, Dubai
Harbour.

Mratibu wa tamasha hilo, Ahmed Al
Khaja, alisema eneo litakakofanyika
tamasha, lina uwezo wa kuchukua
mashabiki 10,000 kwa siku, na kwam-
ba kila dakika na kila saa Kombe
la Dunia mwaka huu litaonyeshwa
mubashara kupitia runinga kubwa za
mita mraba 330, zikiwa na uwezo wa
sauti wa 4D.

“Dubai inategemewa kuhodhi moja

MASHABIKI

KOMBE LA DUNIA

kati ya matamasha sita ya mashabi-
ki wa tamasha hili linalotegemewa
kutazamwa mubashara katika eneo
la heshima la Vista maeneo ya Dubai
Harbour yenye uwezo wa kuchukua
mashabiki 10,000 kwa siku,”alisema Al
Khaja.

Alifafanua kuwa, kila dakika, kila saa
ya mpira wa Kombe la Dunia mwaka
huu, utaonyeshwa mubashara kupi-
tia runinga kubwa zilizotengezwa ze-
nye ukubwa wa mita mraba (square
meters) 330, zenye uwezo wa sauti wa
4D.

“Kupitia tamasha hili, mashabiki wa-
nategemewa kujihisi kama wapo uwan-
jani na wataweza kufurahia pamoja na
wengine wote wanaotazama duniani
kote na kutakuwa na burudani ya

mbalimbali na vyakula,”alisema.

Aidha, alisema katika kurahisisha us-
afiri wakati wa Kombe la Dunia, Umoja
wa Falme za Kiarabu (UAE) umetoa
ofa ya Visa inayokuruhusu kuingia na
kutoka zaidi ya mara moja kwa wale
wenye kadi maalumu ya Hayya kwa
siku 90 ambayo itagharimu kiasi cha
shilingi 63,000.

“Dubai inafurahi kuchaguliwa kuwa
moja kati miji sita iliyochaguliwa du-
niani kusimamia FIFA Fan Festival na
tunakaribisha mashabiki wote kuhud-
huria, tamasha hili limedhaminiwa na
kampuni ya Budweiser na mshirika
rasmi ni kampuni kubwa ya viatu na
mavazi ya Adidas pamoja na Dubai
Harbour linalotegemewa kuanza No-
vemba 20,” alisema..

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia, Nape Nnauye akiimba kwenye halfa ya uzinduzi wa mfumo

mpya wa utoaji huduma kupitia CRDB Wakala, jijini Dar es Salaam hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgunda kufua zaidi
washambuliaji Simba

INATOKA UKURASA 32

kana katika mchezo
dhidi ya Ruvu Shooting
utakapigwa Jumamaosi

Clatous Chama, anarejea
tena uwanjani kuiwakili-
sha kwenye mechi ijayo

Phiri kwenye rada
kiatu cha dhahabu

INATOKA UKURASA 32

01.19/11/22

Fleetwood Town vs Bolton Wanderers

02.19/11/22

Burton Albion vs Plymouth Argyle

03.19/11/22

Port Vale vs Charlton Athletic

04.19/11/22

Cambridge United vs Accrington Stanley

05.19/11/22

Colchester United vs Doncaster Rovers

06.19/11/22

Grimsby Town vs Stevenage FC

07.19/11/22

Cove Rangers FC vs Greenock Morton FC

08.19/11/22

Inverness Caledonian Thistle FC vs Ayr United FC

09.19/1/22

Queen of The South FC vs Montrose FC

10.19/11/22

Albion Rovers FC vs Stranraer FC

11.19/1/22

Annan Athletic FC vs Elgin City FC

12.19/1/22

SD Ponferradina vs Real Oviedo

13.19/11/22

Sporting Gijon vs CD Leganes

14.19/11/22

MVV Maastricht vs Almere City FC

15.20/11/22

Sakaryaspor vs Bandirmaspor

16.20/1/22

Qatar vs Ecuador

17.20/1/22

GAME ID

Racing Santander vs Burgos CF

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Cameroon vs Panama

SARE

X

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHIND, " NI TIMU KUTOKA SARE

IJUMAA -18/11/2022

NYUMBANI

UGENINI

2

Shams Azar Qazvin vs Chooka Talesh FC

Shahrdari Astara vs Esteghlal Mollasani

Saipa Karadj vs Arman Gohar Sirjan

Fajr Sepasi vs Shahrdari Hamedan

Mes Shahr-e Babak vs Khalijfars Mahshahr

Esteghlal Khuzestan vs Chador Malu Yazd

Neroca FC vs Sudeva Delhi FC

Zorya Lugansk vs Oleksandria

Pars Jonoubi Jam vs Darya Babol

Kustosija vs Solin

Marines FC Gisenyi vs Etincelles

Ethiopia Bunna SC vs Bahir Dar Kenema FC

Gorilla FC vs Bugesera FC

Kalamata FC vs Panachaiki

East Bengal vs Delhi Dynamos FC

Egypt vs Belgium

Slovacko vs Mlada Boleslav

Bahrain vs Serbia

Pogon Il Szczecin vs Vineta Wolin

MFK Karvina vs Slavia Prague

Yeni Malatyaspor vs Pendikspor

FC Eindhoven vs Telstar

FC Arouca vs CD Feirense

Astoria Walldorf vs Bahlinger SC

Sonnenhof Grossaspach vs Nottingen

Skive IK vs Esbjerg

TSG Balingen-Rot vs Weiss Koblenz

Reutlingen vs FSV 08 Bissingen

ASV Cham vs DJK Gebenbach

Kickers Offenbach vs Eintracht Trier

Victoria Hamburg vs Niendorfer TSV

RW Oberhausen vs FC Bocholt 1900

Neuchatel Xamax vs FC Wil

dhidi ya Ruvu Shooting. hii uwanja wa Benjamin nawania kiatu cha kuhakikisha kufahamu Tura Harksheide vs Hamm United FC
Mara ya mwisho kwa Mkapa. ufungaji bora kwa majukumu yao. Spain U21 vs Japan U21
Chama kuonekana uwan- Kwa upande wake ko- msimu huu kutokana na “Kinachofanya niweze Lommel United vs Jong KRC Genk
jani ilikuwa kwenye cha Msaidizi wa Namun- kasi yake. kufunga ama kutoa Excelsior Virton vs SI16 Football Campus
mchezo dhidi ya Azam go FC, Shadrack Nsa- Akizungumza na pasi ya bao ni ushiriki- Eimsbutteler TV vs TSV Buchholz

FC uliomalizika kwa

MUNEO Na sasa ataone-

jigwa ameKiri kuzidiwa

gazeti hili jana, Phiri

ano, upo kwa wachezaji

Portugal U21vs Czech Republic U21

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Phiri kweny

rada laatu _,
cha dhaha U,

."'.'Nl P ;1; < .i' . ‘
asifia ushwiki- V2, o AR "

ano anapupata
ndani ya kikosi

che ba, huku |

aki ;-! kufunga 3
ni jukumu... :
Na Saada Akida b

ASI ya ufungaji ya

straika wa Simba,

Moses Phiri im-

eanza  kuwatisha
wapinzani wake kwenye
mbio za ufungaji Bora
msimu huu kutokana na
namna anavyotupia na kui- |
saidia timu yake kuondoka
na pointi tatu muhimu,
huku akisifia ushirikiano
anaoupata ndani ya kikosi
hicho.

Phiri sasa amefikisha ma-
bao sita aliyoifungia Simba SESSEEEE
kwenye Ligi Kuu na yupo
kwenye mbio za kuwania
kiatu cha dhahabu (mfungaji
bora), sawa na Idris Mbombo
wa Azam FC na Reliants Lusajo
wa Namungo FC.

Sixtus Sabilo wa Mbeya City
ndio anaongoza kwenye mbio
hizo akiwa ametupia nyavuni
mara saba. -

Phiri alifunga bao pekee kwe- ' e
nye mchezo huo lililoisaidia
Simba kupata pointi tatu muhimu
katika mchezo dhidi ya Namungo
FC uliomalizika kwa ushindi wa 1-0,
uliopigwa juzi katika uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Alitupia bao hilo dakika ya 33 baada
ya shuti lililopigwa na Mohammed Hus-
sein kupanguliwa na mlinda mlango wa
Namungo, Deogratius Munishi kabla ya

kumkuta Phiri na kufunga. - e
Mshambuliaji huyo ambaye ni kinara \

wa mabao ndani ya Simba sasa ametiki- =

sa nyavu mara sita ndani ya kikosi cha D ~

timu hiyo, huku akiwa nyota muhimu
kwa wekundu hao wa Msimbazi.

Nyota huyo anaumiza kichwa jinsi
washambuliaji wa timu pinzani wa INAENDELEA UK. 31

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mgunda kufua zaidi
washambuliaji Simba

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba, Juma Mgunda
amewapongeza wachezaji kwa kupambana
na kuahidi kuboresha zaidi mapungufu ya
kikosi cha timu hiyo ikiwemo uwezo wa
mchezaji mmoja mmoja ikiwemo safu ya
ushambuliaji.

Simba juzi waliendelea kupata pointi
tatu dhidi ya Namungo FC katika mch-
ezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara uliopigwa
katika uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam juzi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mgunda
alisema mechi ilikuwa na ushindani mkub-
wa, Namungo FC walicheza vizuri lakini
nyota wake walikuwa bora zaidi.

Alisema kikubwa wamepata matokeo
mazuri ambayo yanaendelea kuwaweka
katika mazingira mazuri kwenye msimamo
wa ligi na mwisho kufikia malengo yao.

“Wachezaji wangu wamepambana kupata
matokeo mazuri niwashukuru kwa hilo, la-
Kini pia mashabiki nao kujitokeza uwanjani
kwa sababu wao ni wachezaji wangu wa
13, tumepata bao 1-0, kikubwa ni kupata
pointi tatu muhimu.

“Tumemaliza hii mechi tunarejea uwan-
jani kwa ajili ya kujipanga na mechi ijayo,
kuhusu kufanya mabadiliko ya haraka
inategemea na mchezo ulivyo,” alisema
Mgunda.

Alisema hawezi kufanya mabadiliko
ya lazima kwa sababu ya mchezo upoje,
mwenendo wa wachezaji kucheza na inat-
egemea na jinsi ya kuanza mashambulizi.

“Lakini kwa staili tunacheza pasi za
nyuma na hatufiki mbele hili nalifanyia
kazi ikiwa ni madhaifu yetu kwa sababu
tunatakiwa kuanza mashambulizi na kufika
mbele ili kupata matokeo chanya,” alisema.

Kocha huyo alimkingia kifua mshambu-
liaji wake, Denis Kibu na kudai kwamba
bado ni mchezaji mzuri na kuna vitu anaji-
tahidi kumuweka sawa.

Kibu amekuwa akidaiwa kushindwa
kutumia vema nafasi zinazotengenezwa za
kufunga mabao katika baadhi ya michezo
Ligi Kuu Tanzania Bara ikiwemo dhidi ya
Namungo.

Mgunda alisema anatambua mapungufu
ya wachezaji wake wote na kwa kuwa ni
mwalimu ni jukumu lake kufanyia kazi
mapungufu anayoyaona.

Alisema kwa kuwa anafahamu uwezo wa
kila mchezaji na madhaifu yao anaimani
atafanyia kazi na kuhakikisha wanakuwa
imara.

“Ni kweli tumekuwa na mapungufu
kuhusu Kibu ni mchezaji mzuri atasaidia
timu, mapungufu yake nitayafanyia kazi
na kuwafanya kuwa bora zaidi,” alisema
Mgunda.

Katika hatua nyingine kiungo wa Simba,

INAENDELEA UK. 31
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