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hairied Serikali yabeba gharama za mazishi waliouawa Dodoma
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|'(W t h Na Augusta Njoji, DODOMA Dodoma. (12), aliyehitimu darasa la saba katika ~ Mwasonge(40) akijeruhiwa.
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Serikali
yabeba
gharama
Za mazishi
waliouawa
Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imegharamia
maziko ya miili ya watu wawili
kati ya watatu waliouawa katika

Juzi kuliripotiwa tukio Ia
watu watatu, watoto wawili wa
familia moja na dada wa kazi,
katika eneo hilo.

Waliofariki dunia ni Milcah
Robert (12), aliyehitimu darasa
la saba katika Shule ya Msingi
Chihoni, Fatuma Mohamed (20)
na dada wa kazi aliyetajwa kwa
jina moja la Micky (16), huku
mama wa famili hiyo Lusajo
Mwasonge(40) akijeruhiwa.

Mwili wa dada wa kazi ulisa-
firishwa jana na ndugu zake
kwenda mkoani Geita, huku
miili miwili ya watoto ikizikwa
mkoani Dodoma.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Msemaji wa fa-
milia hiyo, Gwano John, alisema
Halmashauri ya Wilaya ya Tkun-
gi ndiyo imegharamia baadhi
ya gharama za mazishi ya watu
hao. Baba wa familia hiyo ni
mtumishi wa halmashauri hiyo.

“Msiba huu ni wa kwetu wote
tunatangulia kuzika wa hapa
Dodoma, mmoja alizikwa jana
na tutaondoka na huu mwili
mwingine kuelekea Geita kwa
kuwa mwili umeharibika na
tumezungumza na ndugu
muda wowote tutakaofika ita-
bidi tuzike,” alisema.

Kaimu Kamanda wa Polisi
mkoani Dodoma, Anania
Amo, alisema wanaendelea na
uchunguzi wa kuwatafuta wali-
ohusika na tukio hilo.

Ndugu wa dada wa kazi, mka-
zi wa Kahama, Ramadhan Issa,
alisema binti huyo ni mtoto
wa kaka yake na walikumbwa
na taharuki kutokana na taar-
ifa waliyopokea kueleza kuwa
amechinjwa.

“Wazazi walipopokea taar-
ifa za kifo, mazungumzo yali-
yoongelewa wakadhani wame-
susa kutokana na kukosa taarifa
kamili, lakini mwisho wa siku
familia ikawa na jazba. Ghara-
ma za usafirishaji wengine
wakapendekeza miili yote izik-
we huku (Dodoma),” alisema.

Alisema kwa taratibu zao,
mtu akifariki dunia ni lazima
asafirishwe akazikwe nyum-
bani, kwamba walikutana na
mwajiri wake na kukubaliana
kuendelea na maandalizi ya
kusafirisha mwili.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko wa Vyombo vya Habari Tanzania (TMF), Dastan Kamanzi, akitoa elimu kuhusu uandishi
wa habari zenye tija kwa Wahariri na Waandishi wa Habari wa Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), wachapishaji wa
magazeti ya The Guardian na Nipashe, katika ofisi za TGL, Mikocheni, Dar es Salaam jana. PICHA: JOHN BADI

Kaburi la mtoto lafukuliwa

Na Restuta Damian, KAGERA

KATIKA hali isiyo ya kawaida,
mwili wa mtoto Faston Inno-
cent (1) umefukuliwa na watu
wasiojulikana huko Kahinga,
Kata ya Bugomola, wilayani
Kyerwa, mkoani Kagera kisha
jeneza lake kuwekwa kwenye
mlango wa nyumba ya babu
yake, Venant Zabron (52).

Akisimulia tukio hilo, babu
wa mtoto huyo, Zabron, alise-
ma lilitokea Septemba 17 mwa-
ka huu na kuibua taharuki kwa
familia hiyo pamoja na maji-
rani.

Alisema kuwa wakati ak-
iwa ndani ya nyumba yake,
alisikia kelele za majirani wal-
iokuwa wakipita kwake lakini
hakubaini haraka kilichokuwa
kinaendelea.

“Tulipotoka, tuliona jeneza
likiwa limefunuliwa na ndani
yake kukiwa na mwili wa mare-
hemu mjukuu wangu ambaye

tulimzika siku chache zilizopita
huku vitu vingine kama mashu-
ka na msalaba vikiwa katika
eneo hilo,” alisema Zabron.

Alisema kuwa majirani walis-
hangaa huku familia yake nayo
ikishtushwa na kitendo hicho
kinachodaiwa kufanywa na
watu ambao hawakujulikana
kwa mara moja.

Zabron alisema kuwa famil-
ia hiyo haikuwa na mgogoro
wowote ndani ya jamii wan-
amoishi na hata kifamilia, hata
watendwe kiasi hicho.

Kutokana na tukio hilo, baba
mzazi wa mtoto huyo anashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi kwa
madai ya kuhusika na ufukuaji
mwili wa mtoto huyo kwa kile
kinachodaiwa kuwa ulizikwa
katika eneo ambalo yeye haku-
ridhia.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya
Kyerwa, Turakira Twijuke,
akizungumza na Nipashe jana,

alisema kuwa usiku wa kuam-
kia jana, alipokea mgeni aliyeo-
mba hifadhi huku akidai ku-
taka kwenda nje ya wilaya kwa
ajili ya safari zake za kawaida.

Twijuke alisema kuwa Kki-
jana huyo alijitambulisha kwa
jina mmoja tu la Innocent lak-
ini baada ya kumhoji ilibainika
kuna kitu amefanya na alihitaji
kutoroka kwenda nje ili kukim-
bia suala hilo.

Alisema kuwa ilipofika asu-
buhi, alianza safari kumpeleka
kituo cha polisi lakini baadaye
alipokea taarifa za tukio hilo,
hivyo kuamua kwenda naye
katika eneo la tukio ambako
alidai kuwa kijana huyo al-
izidi kuonesha wasiwasi, hivyo
kushukiwa na wakalazimika
kumpeleka kituo cha polisi
kwa mahojiano zaidi.

“Alipohojiwa  alikiri kuwa
huyo mtoto ni mwanawe na
alizikwa katika eneo ambalo
yeye hakuridhia, hivyo akala-

zimika kutenda tukio hilo kwa
lengo la kuishtua familia hiyo
itambue kuwa baba wa mtoto

hakupendezwa mwanawe
kuzikwa katika eneo hilo,” al-
idai Twijuke.

Alisema kuwa baada ya ma-
hojiano hayo, aliachwa kituoni
huko kwa ajili ya hatua zaidi za
kisheria na mahojiano zaidi juu
ya tukio hilo lililozua taharuki
kwa wakazi wa eneo hilo.

Nipashe ilimtafuta Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Kagera, Bra-
tius Chatanda, ili kuthibitisha
tukio hilo na hatua za kisheria
zilizochukuliwa lakini hakupa-
tika na kwa kile kilichoelezwa
kuwa alikuwa nje ya kituo cha
kazi kwa shughuli maalum.

Mkuu wa Kituo cha Kata
ya Murongo, Peter Lugenzi,
alisema tayari jeshi hilo lime-
chukua hatua lakini yeye hawe-
zi kuzungumezia suala hilo kwa
kuwa msemaji ni Kamanda wa
Polisi Mkoa.

Kigogo CHADEMA akamatwa kwa tuhuma za jinali

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA)
kimesema kada wake, Boniface
Jacob amekamatwa na Jeshi la
Polisi Kanda Maalum ya Dar es
Salaam.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkurugenzi wa Itifaki na
Mawasiliano ya Mambo ya Nje,
John Mrema, alisema kuwa Ja-
cob alikamatwa jana eneo la
Sinza na watu waliovalia sare
za polisi kisha kumpeleka Kit-
uo cha Polisi Oysterbay.

“Ni kweli Jacob amekamatwa
leo (jana) maeneo ya Sinza na

watu waliojitambulisha kuwa
ni polisi, hivi sasa tumewatuma
mawakili wetu waende kufua-
tilia kubaini nini kosa na tara-
tibu zingine,” alisema Mrema.

Alisema kuwa Boniface
alikamatwa saa 11:09 jioni, poli-
si wawili wenye sare na watatu
wasiokuwa na sare, wakiwa
wamebeba silaha, walifika
alikokuwa na kumkamata kwa
nguvu na kuondoka naye.

Hata hivyo, kupitia mtandao
wa X wa Mrema aliandika: “Poli-
si wa Osyterbay wanaelekea
nyumbani kwa Boniface Jacob
muda huu kwenda kufanya up-
ekuzi. Hawajasema wanachok-

wenda kukipekua, Mawakili
wetu wapo na wataambatana
naye kuelekea kwenye upekuzi
huo.”

Taarifa za kukamatwa kwa
Boniface ambaye aliwahi kuwa
Meya wa Ubungo zilianza
kusambaa katika mitandao
ya kijamii jioni zikieleza kuwa
alikamatwa na askari polisi
waliovalia sare, wengine waki-
wa wamevaa kiraia waliokuwa
na ‘defender’.

Jeshi la Polisi kupitia Mse-
maji wake, DCP David Misime
lilithibitisha kumshikilia kigogo
huyo wa CHADEMA.

Katika taarifa yake, DCP Mi-

sime alisema “Jeshi la Polisi
limemkamata na linamshikilia
Boniface Jacob, mkazi wa Mbe-
zi kwa Msakuzi, jijini Dar es Sa-
laam kutokana na makosa ya
kijinai anayotuhumiwa nayo.
Hivyo wananchi wapuuze uon-
g0 unaosambazwa mitandaoni
kuwa ametekwa.”

Mei 6, mwaka huu Boniface,
maarufu Boni Yai, alifikishwa
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu kujibu mashtaka
matatu ya kuchapisha taarifa
za uongo kinyume cha sheria.
Pia ndiye aliyefichua tukio la
ukatili dhidi ya ‘Binti wa Yombo
Dovya'.
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I
Muhimbili
vapokea vifaa
Vvya upasuaji
macho kwa
tundu dogo

Na Christina Mwakangale

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili :
(MNH) imepokea mashine mbili za :
kisasa zilizogharimu Sh. 68,247,700 :
kwa ajili ya upasuaji wa macho kwa :
njia ya tundu dogo kwa wagonjwa :
wenye tatizo la mtoto wa jicho. :

Vifaa hivyo (surgical consumable :
and medicine na phacoimuisifier)
vimetolewa na Vision Care kupitia :
Shirika la Ushirikiano wa Kimataifa :
la Korea (KOICA). :

Bingwa wa Macho na Mkuu wa :
Idara ya Macho MNH, Dk. Joachim :
Dar es Salaam kuhusu kambi ya:
mafunzo ya siku tano na kupokea :
mashine hizo, alisema vifaa hivyo :
vitarahisisha matibabu, kuokoa :
muda na mgonjwa kupona mape- :
ma. :
“Mashine hii ambayo kwa kifupi :
tunaita ‘phaco’ itafanya upasuaji :
kuwa rahisi si mara ya kwanza:
sisi kufanya upasuaji huu, ila kwa :
mashine hii itasaidia kufyonza:
ukungu katika la lenzi na kuweka :
lenzi nyingine mpya. Mtoto wa ji- :
cho maana yake ni lenzi ya jicho :
imeota ukungu. :

“Mashine hii imeongeza ubora :
kwa sababu awali kwa mgonjwa :
mwenye mtoto wa jicho alitakiwa :
asubiri upasuaji hadi mtoto wa ji- :
cho akomae.

“Sasa upasuaji hautasubiri hilo :
atafanyiwa mara tu atakapobaini- :
ka, kwa gharama ya Sh. 300,000 :
kwa hospitali binafsi inafikia zaidi :
ya Sh. milioni mbili,” alisema Dk. :
Kilemile. :

Mwanzilishi na Mwenyekiti wa :
Vision Care duniani, Dk. Dong Hae :
Kim, alisema taasisi hiyo imeamua :
kushirikiana na MNH kwa kutoa :
mafunzo kwa wataalamu pamoja :
na kutoa vifaa.

Alisema mafunzo hayo ni pamo- :
ja na namna ya kutumia mashine :
hizo kwa matokeo bora ya mat-:
ibabu, akisema ni hatua nzuri kwa :
kuwa vifaa hivyo vimekwishatumi- :
wa kwa miongoni mwa madaktari :
bingwa wa macho. :

Kaimu Mkurugenzi Huduma za:
Upasuaji MNH, akizungumza kwa :
niaba ya Mkurugenzi Mtendaji:
MNH, Dk. Ibrahim Nkoma, alisema :
upasuaji wa tundu dogo utafanyika :
kwa asilimia 60 hadi 70 na kwam- :
ba kati ya wagonjwa 10 wanaohu- :
dumiwa miongoni mwao sita wata- :
patiwa huduma hiyo. :

“Ninashukuru serikali yetu na:
Serikali ya Korea Kusini kupitia Vi- :
sion Care na KOICA kwa kuimari- :
sha huduma za kibingwa na bobezi :
MNH. “Lengo ni kuwasogezea Wa- :
tanzania huduma nchini badala ya :
kuzifuata nje ya nchi kwa gharama :
kubwa,” alisema Dk. Nkoma.

Alisema MNH  itawatumia :
wataalamu wake waliojengewa uw- :
ezo kuwapa mafunzo wenzao kati- :
ka hospitali za kanda, rufani, mikoa :
na wilaya ili waweze kuwapatia hu- :
duma wagonjwa huko waliko. :

ado siku mbili mbivu, mbichi watakaopata mikopo elimu

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB) imewa-
taka waombaji wa mikopo yake
kwa mwaka 2024/25 kufanya
masahihisho kwa wale ambao
maombi yao yamebainika kuwa
na dosari.

HESLB baada ya kufanya
uhakiki wa maombi yao, im-
ebaini baadhi ya maombi yana-
hitaji kufanyiwa masahihisho ili
kuruhusu kuendelea kwa hatua

inayofuata.

Taarifa ya HESLB iliyotolewa
na Mkurugenzi Mtendaji wa
bodi hiyo, Dk. Bill Kiwia, inase-
ma, “Tunapenda kuwataarifu
waombaji wote wa Mikopo ya
Elimu ya Juu kuwa tunatarajia
kufunga dirisha la masahihisho
ya maombi ya mikopo ifikapo
tarehe 21 Septemba 2024 (kes-
hokutwa) saa 5:59 usiku.

“Wote walioomba mikopo
wanashauriwa kuingia katika
akaunti zao walizotumia kuom-

ba mikopo kuona iwapo wana-
hitajika kufanya marekebisho.
“Maombi mapya hayatapokewa
kwani dirisha la maombi ya
mkopo lilifungwa rasmi Sep-
temba 14, 2024.

Makundi ya wanafunzi wa-
naoomba mikopo ni wanafunzi
wa shahada za awali (Under-
graduate Degrees); wanafunzi
wa Stashahada (Diploma);
wanafunzi wa Stashahada ya
Juu ya Mafunzo ya Uanasheria
(Post Graduate Diploma in Le-

gal Practice); na wanafunzi wa
shahada za uzamili na uzamivu
(Masters and PhD students).

Bodi hiyo kwa mwaka huu wa
masomo imetengewa na seri-
kali Sh. bilioni 787 ambazo zina-
tarajiwa kuwanufaisha jumla ya
wanafunzi 245,000, wakiwamo
80,000 wa mwaka wa kwanza.

Katika mwaka wa masomo
2023/24, serikali ilitoa mikopo
kwa jumla ya wanafunzi
224,056, wakiwamo 78,979 wa
mwaka wa kwanza.

Wizara yatoa angalizo chumvi ya upako

Na Romana Mallya

MKURUGENZI Msaidizi wa Magonjwa
Yasiyoambukiza - Wizara ya Afya, Dk. Omari
Ubuguyu, amesema matumizi holela ya
dawa yanayofanywa na baadhi ya watu
yanachangia ongezeko la magonjwa yasi-
yoambukiza ambayo tiba zake ni ghali.

Amesisitiza kuwa kitu kinachoathiri zaidi

taifa hivi sasa ni magonjwa hayo na ku-
waomba viongozi wa dini kubeba ajenda
hiyo ili kusaidia kwa kuwa ni rahisi waumini
kuwasikiliza kuliko wataalamu wa afya.
Dar es Salaam wakati akifungua mafunzo
ya viongozi wa dini kuhusu magonjwa yasi-
yoambukiza yaliyoandaliwa na Chama cha
Wagonjwa wa Kisukari Tanzania (TDA).

“Kwa wale mnaotoa chumvi, mnatoa maji
ya upako, mnatakiwa kukumbuka chochote
kinachoingia ndani ya mwili kinatakiwa ki-

1mnl.

ibabu.

atakwenda mara moja.

“Nilitaka kujua nini chanzo cha ugonjwa :
labda ni shinikizo la damu au kisukari, la- :
kini kumbe ni matumizi holela ya dawa,” :

alisema.

Dk. Ubuguyu alisema binti huyo hajawahi :
kuumwa sukari wala presha bali alikuwa :
akiumwa kichwa mara kwa mara, hivyo :
alikuwa akimeza paracetamol na dawa ny- :

ingine ili zimsaidie.

“Ghafla akaanza kuona miguu inavimba, :
akaanza kupata shida katika upumuaji, :
akaenda Hospitali ya Temeke, alipopimwa :
figo zikaonekana zimekufa na sasa anaingia :
kwenye usafishaji figo, maisha yake yote au :

apate ndugu wa kumchangia figo,” alisema.

Dk. Ubuguyu alisema hiyo ni kutokana na
matumizi ya dawa kiholela bila kufuata uta- :

ratibu na ushauri wa daktari.

“Dawa za paracetamol zinaathiri figo. :
Baadhi ya viongozi wa dini wanatoa chumvi :
wakiwaambia ni upako wakatumie, mwen- :
zako atakwenda kuweka nyingi ili apone :
na tatizo linakuwa kubwa zaidi, ni muhimu :
kufanya uchunguzi wa afya hasa wenye ma- :

gonjwa,” alisisitiza.

Alisema mtu ambaye figo hazifanyi kazi :
kila baada ya siku moja anakwenda hospi- :
talini kusafisha na kila akienda humgharibu :
kati ya Sh. 200,000 mpaka Sh. 250,000, :
kwa wiki Sh. 750,000 na kwa mwezi Sh. mil- :
ioni tatu. Dk. Ubuguyu alisema ameamua :
kusisitizia hilo kwa sababu watu wanaopata :
magonjwa wengine wanapona, lakini ma- :

fanyiwe kazi na kinachofanya kazi ni figona :

“Wengi ambao wameathirika ni kwa ku- :
tumia dawa holela wameathiri ini na figo. :
Jana nilikuwa Hospitali ya Rufani ya Temeke :
(Dar es Salaam) kuna binti mwenye umriwa :
miaka 23 yuko katika huduma za kusafisha :
figo na huu ni mwezi wa pili ameanza mat- :

“Ndugu zake wanamchangia, amepata :
msamaha analipa Sh. 150,000, ameshind- :
wa kwenda hospitalini mara tatu kwa sasa :
anakwenda mara mbili, itafika atashindwa, :

gonjwa hayo yana tabia ya kuwa katika hali
ya chini bila kuonesha dalili zozote.

“Ombeeni watu, toeni maji ya upako,
wapeni dawa, lakini wakumbusheni kupima
afya zao. Mkiwahudumia warudi kupima ili
kuangalia ngazi ya matibabu yao, wahim-
izeni kuzingatia mtindo bora wa maisha,”
alisema.

Ofisa Habari Jumuiya ya Kikristo Tan-
zania (CCT), John Kamoyo, alisema vion-
gozi wa dini wana wajibu wa kuzungumza
na waumini namna ambavyo wanaweza
kutengeneza maisha yao kwa sababu hata
vitabu vya Mungu vinazungumza juu ya
afya njema.

Mwenyekiti wa Baraza Kuu la Waislamu
Tanzania (BAKWATA), Sheikh Hamisi Mata-
ka, alikumbusha kwamba Uislamu umewe-
ka kanuni kwamba, yeyote ambaye atamti-
bia mtu bila ya kujua maradhi yake anabeba
mzigo wa kitakachotokea.

Mkurugenzi Mtendaji wa Baraza la Vion-
gozi wa Dini Mbalimbali kwa Ujenzi wa Am-
ani Tanzania, Mch. Thomas Muyya, alisema
wameitikia wito kuhudhuria mafunzo hayo
ili kupata elimu na kuichukua kwenda ku-
waelimisha Watanzania kupitia nyumba za
ibada.

Shujaa wa kisukari aina ya kwanza, Gaud-
encia Nyeupe, alisema akiwa chuoni, alian-
za kuona dalili za kisukari na kwa sababu
alishaona wagonjwa wa namna hiyo, ali-
chukua hatua ya kupima na kugundulika
anacho na sasa anaendelea vizuri kutokana
na kufuata masharti anayopewa na wataal-
amu wa afya.

Samweli Maingu mwenye tatizo la sikose-
li, alisema alichelewa kujua kama anaugua
ugonjwa huo kwa sababu ya kukosa elimu,
lakini alipogundua ameweza kushinda na
sasa anaishi maisha ya kawaida huku akien-
delea na masomo yake.
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TAARIFA KWA UMMMA

KUHAMISHWA KWA BAADHI YA MAKABURI KATIKA

Mkandarasi wa Mradi wa Upanuzi wa Barabara ya Ubungo-Kimara
na barabara shikizi za Morogoro na Kawawa, Sichuan Road and
Bridge Group Corporation Ltd (SRBG), anapenda kuutaarifu Umma
kuwa anaendelea na ujenzi wa barabara inayopita katika makaburi
yaliyopo mtaa wa ubungo kisiwani, Kufuatia ujenzi huu, kuna
baadhi ya makaburi yaliyopo kwenye eneo la ujenzi yanahitajika
kuhamishwa ili kupisha ujenzi kwenye barabara hiyo.

Hivyo basi tunaomba ndugu wanaohusika na makaburi katika eneo
hilo la makaburi ya UFI mkabala na barabara ya Shekilango wafike
katika ofisi za serikali ya mtaa, Mtaa wa Kisiwani, Kata ya Ubungo.
Kuanzia tarehe 19/09/2024 hadi 26/09/2024

Tunatanguliza shukrani kwa ushirikiano wenu.

Limetolewa na Mkandarasi
September, 2024

BARABARA YA UFI (UBUNGO MAZIWA - SHEKILANGO)
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POSITION ANNOUNCEMENT

ASSISTANT SCIENTIST - Agronom
IITA-TZ-2024 - IRRI-011-NRS

The International Institute of Tropical Agriculture (IITA) on
behalf of the International Rice Research Institute (IRRI)invites
applications for the position of Assistant Scientist - Agronomy

Background: The International Rice Research Institute (IRRI)is
a nonprofit independent research and training organization.
IRRI is a member of the Consultative Group of International
Agricultural research (CGIAR) Consortium.

The Assistant Scientist will assist in the design of
experiment(s), survey(s) and other research studies according
to Organizational Unit specific project goals and research
objectives. Manage the implementation of defined research
activities. Evaluate and validate experimental data and
contribute to reports and manuscript for peer-reviewed
publications as well as presentations/posters for national and
international conferences. Supervise, coach and guide
scholars, 0JTs, researchers and research technicians.
Coordinate and prepare training sessions for a variety of
stakeholders. Support the agronomy and extension research,
promoting rural innovations, partnerships and liaising.

Duty Station: The position will be based in Bagamoyo.

Responsibilities

Assist in designing experiments/surveys based on the
research outline provided

Design, implement, manage and monitor research
activities including necessary protocols, research tools,
data collection, analysis and interpretation

Monitor and manage the strategic collaborations around
breeding, agronomy and extension research

Exchange conceptual ideas with collaborating partners
(national/international)and seek feedback

Coordinate with collaborating partners on their research
requirements

Verify suggested methodologies and establish parameters
Assist in the identification of support staff and assign
tasks/responsibilities

Ensure availability of services and supplies necessary to
deliver research objectives

Manage the img ion of experii veys and
other research studies related to breeding and agronomy

« Provide assistance and guidelines/information to scholars
and collaborators considering the implementation of
experiment(s)including the logistics
Assign, monitor and evaluate research activities/tasks
performed by Researchers, Research Technicians and
contract workers, providing guidance when necessary, for
strengthening outreach programs, monitoring, evaluation,
action research and experiments
Maintain  smooth conduct of experiment(s) by
troubleshooting and fostering a productive teamwork
environment
Develop standard operating procedures (SOPs)

c Iid

evaluate and yze research data

« Summarize and validate data using appropriate advanced
statistical tools independently

« Assistin the interpretation of results

« Assist in drafting conclusions to enable necessary actions
or decisions

- Assure maintenance of accurate data recording and update
database for efficient storage and retrieval of information

Contribute to the preparation of reports, publications, and
presentations

« Help draft project reports, prepare posters and papers for
presentation at local and international conferences
Contribute to the development of concept notes and
projects for funding or technical collaborations for research
and development jointly with relevant IRRI staff
Develop and contribute towards documentary outputs like
knowledge  products  and
publications/scientific writing/policy briefs, summarizing
research findings and draft manuscripts for publication in
peer-reviewed journals

research  document/

Coordinate and prepare trainings
« Draft training materials using readily available published
information (i.e. protocols, methodology) and also in

collaboration with the partners

« Prepare necessary supply; identify resource persons; make
sure that the logistics are appropriate for defined purpose

«+ Responsible for the professional development of Research
Technicians

People Management

« Supervise the work of Researchers and/or Research
Technicians
Carry out performance appraisals of Research Technicians
Responsible for the professional development of Research
Technicians
Supervise or assist students and trainees
Perform other relevant tasks assigned by the supervisor
from time to time.

Key Performance Indicators

« Successful completion of defined experiment(s) or
research studies within given time frame

+ Research findings and/or data sets from assigned studies
are timely delivered, efficiently generated and a valuable
reference for future studies;

« Database is up-to-date, timely and quality reporting and
submission of reports to relevant stakeholders

« Presented (paper or poster) to at least one professional
conference each year

« Effective monitoring and guiding field technical staff,
partner agencies promptly as and when required.

- Satisfactory preparation (material) and set up (supply,
venue, logistic) of training sessions as reflected in feedback
evaluations

Qualifications and experience

+ MSc in Agriculture with minimum 3 years of relevant work
experience around breeding, agronomy and agriculture
extension

+ BSc Agriculture with minimum 5 years of relevant work
experience around breeding, agronomy, agriculture
extension

Skills and knowledge

Mandatory

Has proven Technical proficiency in conducting research
experiments.

Has strong oral and written communication skills

Has strong analytical skills

Has some experience with Quality assurance

Has some experience with Research management

Has good presentation skills

Has experience on data analysis and relevant statistical
tools

Preferred
« Working experience inin rice fields

Languages
Excellent English and Swahili oral and written skills

General information:
General information:
The duration of the contract is two years renewable subject
to performance and availability of funds. These are
nationally recruited position and IITA offers a competitive
remuneration package.

The application pack should include an application letter,
copies of certificates, and a curriculum vitae which
contains a telephone number, email address, and contact
details of two referees. Applications should be sent by
email to IITA-Tanzania@cgiar.org and addressed to:

The Country Representative, lITA-Tanzania,
Plot No. 25, Mwenge - Coca-Cola Road,
Mikocheni Industrial Area,

Dar es Salaam, Tanzania

Applicants are requested to include the reference number for
the position (as indicated on the heading of the announcement)
inthe subject of their application letter, as well as in the subject
of their email. Please note that any applications without the
reference number indicated will be automatically disqualified.

Closing date for applications: Wednesday 2™ October 2024.
Please note that only shortlisted candidates will be contacted.

watunishiana misuli

Na Sabato Kasika

KATIBU Mkuu wa Chama cha ACT
Wazalendo, Ado Shaibu, amegoma
kuomba radhi Chama cha Wananchi
(CUF) baada ya kutakiwa kufanya hivyo
kutokana na kile kilichodaiwa ametoa
matusi na kejeli dhidi yao.

Katika taarifa yake kwa vyombo vya
habari jana, mwanasiasa huyo alisema,
“Sitaomba radhi, CUF inakufa kweli.
Nimesema tamko la CUF kunitaka
kuomba radhi kwa kauli yangu kuwa
CUF inakufa na kuwataka wanachama
na viongozi  wake waliosalia ambao
wana moyo wa mapambano kujiunga
na ACT  Wazalendo. Msimamo wan-
gu ni kuwa sitaomba radhi kwa kauli
yangu.”

Ado alisema kazi ya siasa ni ya ush-
awishi, na kwamba ushawishi unafany-
wa kwa hoja, si matusi wala vitisho,
huku akifafanua kuwa tamko la CUF
lililotolewa na mkurugenzi wa chama
hicho ni ishara ya wazi kuwa “ni taasisi
inayokata roho”.

“Hakuna taasisi makini ingeruhusu
tamko lililosheheni matusi kama lile
litoke kwa umma. Binafsi sitaacha
kuwashawishi wanachama wa CUF
kuja ACT Wazalendo kama ambavyo
ninafanya kwa wanachama wa CCM,
CHADEMA, wasio na vyama, hiyo ndio
kazi ya mwanasiasa. Badala ya kutoa
matusi na vitisho, CUF pia wana wajibu
wa kufanya hivyo.

“Ninarejea ujumbe wangu kwa wa-
nachama na viongozi wote wa CUF
wenye nia ya dhati ya kuendeleza ma-

pambano ya kupigania demokrasia:
CUF inakata roho.”

Juzi CUF ilitoa taarifa ya kumtaka
Ado aombe radhi haraka kutokana na
matamshi yanayodaiwa kuwa ya ma-
tusi na kejeli dhidi ya chama chao.

Taarifa hiyo iliyotolewa na Mkuru-
genzi wa Habari, Uenezi na Uhusiano
wa Umma wa CUF, Mohamed Ngu-
langwa, ilikuwa na madai kuwa kauli
ya Ado imeibua taharuki na huzuni
ndani ya chama hicho na kwamba hai-
kubaliki.

“Maneno ya Ado ni mwendelezo wa
chokochoko za muda mrefu ambazo
zimeanza kwa kuvamia mali za CUF,
na sasa zimefikia hatua ya kutoa kauli
za kudhalilisha mafanikio ya chama
chetu,” alisema Ngulangwa.

Alisema Ado anajaribu kupandikiza
chuki kwa makusudi baada ya ushindi
wa CUF katika Uchaguzi wa Mbunge
wa Afrika Mashariki kupitia upinzani.

“Taarifa hiyo imebainisha kuwa
CUF ni chama chenye misingi thabiti
ya haki na uwajibikaji na hakitayum-
ba wala kusalimu amri kutokana na
chokochoko zinazojitokeza mara kwa
mara,” alisema.

Kiongozi huyo alisema CUF ni cha-
ma imara chenye mizizi madhubuti
ambayo Ado hataweza kuingoa kwa
kuongea mbele ya kipaza sauti kwam-
ba ‘CUF imekufa. “CUF pia inatoa onyo
kwa Ado, inamtaka aombe radhi had-
harani kwa kutumia lugha ya kashfa
dhidi ya CUF. vinginevyo chama kita-
chukua hatua stahiki ikiwa wito huu
utapuuzwa,” alisema.

Biteko kuweka jiwe
la msingi mradi bwawa
kuzalisha umeme

Na Joyce Lameck

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa
Nishati, Dk. Doto Biteko, leo anatara-
jia kuwa mgeni rasmi katika hafla ya
uwekaji jiwe la msingi mradi wa ujenzi
wa bwawa la kuzalisha umeme katika
Mto Malagarasi, mkoani Kigoma.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Kaimu Mkuu Kitengo cha Mawasiliano
Serikalini, Neema Mbuja, kukamilika
kwa bwawa hilo kutawezesha kuzal-
ishwa umeme wa megawati 49.5. Mradi
utagharimu Dola za Marekani milioni
144.14 (Sh. bilioni 388).

Alisema kuwa kati ya fedha hizo,
Serikali ya Tanzania itagharamia Dola
za Marekani milioni 4.14 na Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB) itaghara-
mia Dola za Marekani milioni 140 kama
mkopo wenye masharti nafuu.

Neema alisema mradi huo pia utaku-
wa na uwezo wa kusafirisha umeme
wa kilovoti 132 kutoka Igamba hadi
Kidahwe (Km 54) na kituo cha kupo-
za, kusambaza umeme cha Kidahwe,

mkoani Kigoma.

Vilevile, alisema mradi huo uta-
husisha sehemu kuu tatu; ujenzi wa
bwawa la kuzalisha umeme likiwamo
tuta, njia ya kupisha maji, nyumba ya
kufua umeme yenye uwezo wa kuzali-
sha megawati 49.5 pamoja na kituo cha
kupokea umeme.

Alisema sehemu ya pili itahusisha
ujenzi wa njia ya kusafirisha umeme
wa msongo wa kilovoti 132 (Km 54) am-
bayo itaunganisha kituo cha kuzalisha
umeme na Gridi ya Taifa kupitia kituo
cha kupoza umeme cha Kidahwe.

Alisema sehemu ya tatu ya mradi
huo itahusisha ujenzi wa mtambo wa
ambavyo vinapitiwa na mradi huo am-
bavyo ni Mazungwe, Kidahwe, Kalenge,
Kazuramimba, Mlela na Igamba.

Alisema umeme utakaozalishwa na
mradi huo utasaidia mahitaji ya ndani
ya Mkoa wa Kigoma pamoja na ku-
wezesha biashara ya umeme, huduma
za kijamii, ikiwamo elimu, afya, maji
pamoja na biashara za viwanda.
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NMB yapiga
jeki zahanati

Na Mwandishi Wetu,
MAKETE

BENKI ya NMB imekabidhi
vifaa tiba, vikiwamo vitanda
na mashuka katika zahanati ya
kete, mkoani Njombe vyenye
thamani ya zaidi ya Sh. milioni
tisa.

Akizungumza wakati wa
kukabidhi msaada huo mwis-
honi mwa wiki iliyopita, Kaimu
Meneja Benki ya NMB Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Willy
Mponzi alisema benki hiyo kila
mwaka imekuwa na utamaduni
wa kutenga asilimia moja ya
pato lake baada ya makato ya
kodi kwa lengo la kurudisha
kwa jamii.

“Msaada huu ambao leo
tumekabidhi Makete pia tume-
kuwa tunakabidhi katika sehe-
mu mbalimbali katika nchi yetu
na huu msaada umehusisha vi-
faa tiba,” alisema Mponzi.

Alisema awali wakati zahan-
ati hiyo inaanza ujenzi, benki
hiyo pia ilichangia mabati
yenye thamani ya Sh. milioni
nane.

Mponzi alisema kuwa kwa
miaka kadhaa sasa NMB imeku-
wa inasaidia miradi mbalimbali
ya maendeleo kwa wananchi
kwa kujikita zaidi katika miradi
ya elimu ambayo inahusisha
madawati, vifaa vya kuezekea.

Benki hiyo pia imekuwa ina-
toa msaada katika sekta ya afya,
ikiwezesha vituo vya kutolewa
huduma za afya kupata vifaa
kama vile vitanda, magodoro
na vifaa vingine vya matibabu.

“Na pia benki ya NMB tume-
kuwa tukisaidia nchi yetu kwa
majanga mbalimbali, tunatam-
bua kuwa ni kupitia jamii ndipo
wateja wetu wengi wanakoto-
ka,” alisema Mponzi.

Katibu wa Chama cha Maen-
deleo Makete (MDA), Award
Mpandila, alishukuru NMB kwa
msaada huo na kuwaomba kue-
ndelea kuboresha uhusiano uli-
opo kati ya NMB na wananchi.

Waziri wa Maliasili na Utalii,
Balozi Dk. Pindi Chana alishuk-
uru benki hiyo kwa kuunga
mkono jitihada za serikali na
wananchi na kuwaomba kuen-
delea kushirikiana ili kuleta tija
kwa taifa.

Awali Mganga Mfawidhi wa
Hassan Yusuph, alisema kuwa
baada ya wananchi kuibua
mradi wa ujenzi wa zahanati,
Benki ya NMB iliwasaidia ma-
bati yenye thamani ya Sh. mil-
ioni nane.

Mkuu wa Wilaya ya Makete,
Juma Sweda, aliomba Benki
ya NMB kuwaunga mkono pia
katika ujenzi wa nyumba ya
mtumishi wa zahanati hiyo.

Zitto ajitosa madeni ya serikali kwa wasambazaji wa mbolea

Na Halfani Chusi

KIONGOZI mstaafu wa Cha-
ma cha ACT Wazalendo, Zitto
Kabwe, ameitaka serikali il-
ipe madeni yote inayodaiwa
na kampuni zinazosambaza
mbolea ya ruzuku kwa wakuli-
ma ili bidhaa hiyo iwafikie kwa
wakati.

Zitto alitoa kauli hiyo jana
ziarani mikoa ya Njombe na Ir-
inga baada ya kupokea malala-
miko kutoka kwa wakulima
wanaohofia kuhusu upatikanaji
mbolea hiyo kwa wakati kuto-
kana na madeni.

Katibu Mkuu Wizara ya Kili-
mo, Gelard Mweli, alipotafutwa
na Nipashe kuzungumzia su-
ala hilo, alisema “mbolea kwa
wakulima ipo, kwanza tuna
waingizaji mbolea na mkataba
ni kati ya serikali na hao. Je,
mbolea ipo au haipo? Inaingi-
zwa au haiingizwi?

“Kuhusu madeni, hiyo ni bi-

ashara, kwani sisi hatudaiwi na
Benki ya Dunia (WB)? Tuna-
kopa tunalipia na hatujatofauti-
ana na kiasi cha wao kushindwa
kuleta mbolea.

“Ingekuwa kuna hali kama
wanavyosema wao, wasinge-
ingiza mbolea, kuna mtu
anayependa hasara? Kwamba
usimlipe halafu aendelee kuleta
mbolea? Kwa hiyo, cha msin-
gi mbolea ipo na inawafikia
wakulima kwa wakati.”

Katika mikutano hiyo kwa
nyakati tofauti jana, Zitto aliita-
ka serikali kuwezesha Kampuni
ya Taifa ya Mbolea (TFC) kwa
kuipatia mtaji ili ishindane na
sekta binafsi, akisisitiza itasaid-
ia kutatua tatizo la uchelewesh-
waji wa mbolea.

“Chama chetu tangu mwaka
2022 tulipigania TFC iongezwe
mtaji, ili iweze kushindana na
wauzaji mbolea binafsi, sekta
na kampuni binafsi ili kuleta
ahueni, kushusha bei ya mbolea

na kupata yenye ubora.

“Jambo la mbolea huwezi
kuliacha kwenye mikono ya
sekta binafsi peke yake. Tunata-
ka sekta binafsi na umma kupi-
tia Kampuni ya Taifa ya Mbolea
washindane kwenye soko,”
alisema Zitto.

Alisema kwamba wakulima
katika mikoa hiyo wamem-
weleza kuna shida katika upa-
tikanaji mbolea, gharama kuwa
juu, ucheleweshwaji na kuwapo
mbolea ya ruzuku isiyokuwa na
ubora.

Baada ya kusikiliza hoja hizo,
Zitto aliahidi chama hicho ki-
taendelea kupigania suala hilo
kupitia Waziri Kivuli wa Kilimo,
Mtutura Abdalah, akieleza
kuwa tangu kuundwa Baraza
Kivuli la Mawaziri, wamekuwa
mstari wa mbele kuhakikisha
TFC inaimarishwa.

Zitto alisisitiza TFC ndio jawa-
bu la kupambana na bei kubwa
ya mbolea na kuhakikisha in-

afika kwa wakati kwa wananchi.

Alisisitiza kuwa Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe na Waziri
wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchem-
ba wanapaswa kuhakikisha
madeni ya kampuni zinazosa-
mbaza mbolea ya ruzuku kwa
wakulima yanalipwa ili kuzi-
wezesha kusambaza mbolea
kwa wakati na kupunguza
uhaba wa mbolea nchini.

“Tunataka  serikali  nayo
iwajibike, kampuni zinazouza
mbolea inayotolewa kwa ru-
zuku zinaidai serikali mabilioni
ya shilingi,” alisema Zitto.

Alisema kusuasua kwa mfu-
mo wa usambazaji mbolea za
ruzuku kwa wakulima kunate-
teresha uzalishaji na kufifisha
maendeleo ya taifa.

Ziara hiyo ni mwendelezo wa
kampeni ya kusajili wanacha-
ma milioni 10 kwa miezi 10 na
maandalizi kuelekea Uchaguzi

n

Katibu Tawala
Mkoa wa Dar es
Salaam, Dk. Toba
Nguvila (kushoto),
akijadiliana
jambo na Mkuu
wa ldara ya Bi-
ashara wa Benki
ya NMB, Alex
Mgeni baada va
kufungua Tama-
sha la Kariakoo,
lililodhaminiwa
na benki hiyo, ka-
tika viwanja vya
Mnazi Mmoja,
laam jana. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

-

Wapinga Marioo kushinda kesi Korti Kuu, kukata rufani

Na Kulwa Mzee

KAMPUNI ya Kismaty Advert
Media Ltd imewasilisha nia ya
kukata rufani kupinga hukumu
ya Mahakama Kuu Masijala
Ndogo ya Arusha iliyotupilia
mbali shauri lake la kudai Msan-
ji wa Bongo Fleva, Omary Mwa-
na, maarufu Marioo, na meneja
wake wailipe zaidi ya Sh. mil-
ioni 500 kwa kuvunja mkataba.

Mlalamikaji aliwasilisha nia
hiyo baada ya hukumu kutole-
wa mbele ya Jaji Joackim Tigan-
ga ambapo mahakama baada
ya kusikiliza ushahidi iliamua
kuitupa kesi hiyo kutokana na
kukosekana ushahidi wa kuto-
sha.

Inadaiwa Marioo na Meneja
wake, Sweetbert Mwinulan wal-
ivunja mkataba wa kutimbuiza
katika hafla ya Mr&Miss vyuo

vikuu Kanda ya Kaskazini.

Mdai katika shauri hilo, Kam-
puni ya Kismaty inayojihusisha
na kuandaa matukio ya buruda-
ni nchini, katika usikilizwaji
ilikawa na mashahidi wanne
na walalamikiwa walikuwa na
mashahidi wawili.

Mdai anayewakilishwa na
Wakili John Lairumbe, anadai
kuwa Septemba 23, 2021, ali-
ingia mkataba na wadaiwa ku-
tumbuiza siku ya mashindano
hayo kwa gharama ya Sh. mil-
ioni 15. Anadai tukio lilitakiwa
kufanyika Septemba 24, 2021
Arusha na Septemba 25 mwaka
huo ilipangwa kuwa na hafla
Blue Stone Lounge.

Kampuni hiyo Septemba 17
mwaka huo iliwalipa wadaiwa
Sh. milioni nane na wakati wak-
itia saini mkataba, iliwalipa Sh.
milioni 15.

Inadaiwa Septemba 25, 2021
hawakuonekana kwa ajili ya
kutumbuiza Blue Stone kama
walivyokubaliana katika mka-
taba. Kutokana na kuvunja mka-
taba, mdai aliingia hasara ya Sh.
milioni 500,000,000 na hasara
nyingine ya Sh. 50,000,000 am-
bayo ilipatikana kutokana na
kukaribisha wadau mbalimbali
wakiwamo wamiliki wa hoteli
kubwa, fedha walizolipwa na
alipoteza biashara na kukosa
kipato.

Katika utetezi wao wa pamo-
ja, walalamikiwa kupitia Wakili
Clavery Mlowe, walikiri kuwapo
mkataba wa utendaji kazi lakini
walikanusha kukiuka mkataba
na kuongeza kuwa mkataba
huo ulitekelezwa kama ilivy-
okubaliwa Septemba 25, 2021.

Walidai kama kulikuwa na
hasara iliyopatikana ilisaba-

bishwa na mlalamikaji kwa
kutofanya matangazo, hali il-
iyosababisha wahudhurie watu
wachache. Mahakama baada ya
kusikiliza pande zote mbili ilitu-
pilia mbali shauri hilo kwa saba-
bu hakuna ushahidi wa kutosha
kuthibitisha madai dhidi ya
walalamikiwa. Mkurugenzi wa
Kampuni ya Kismaty ambayo
ndio mlalamikaji, Mary Mollel
anadai hakubaliani na hukumu
iliyotolewa, anaomba Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rush-
wa (TAKUKURU) ichunguze
kwa kuwa anaona amenyimwa
haki yake.

Anadai tangu kesi hiyo ianze
mwaka 2021, kumekuwa na
figisufigisu nyingi  zilizom-
sababishia kuishi kwa kujifi-
cha ndani ya miaka mitatu na
kushindwa kufanya kazi zake za
kibiashara kama awali.
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MWANGA WA JAMIT

Ukatili dhidi ya watoto
ulaaniwe, waishi kwa amani

MATUKIO mfululizo ya utekaji, watoto kupotea au kukutwa
wameuawa na kufanyiwa ukatili wa aina mbalimbali sasa yanaji-
tokeza mara kwa mara na kuleta hofu.

Mfululizo wa matukio haya unaleta sintofahamu kubwa kwa
wazazi na walezi.

Hali hii pia imewaibua wadau wapenda haki za watoto na
kulaani vitendo vya kutekwa, kuibwa na mauaji ya watoto,
wakitaka serikali ichukue hatua kupambana na matukio hayo.

Vitendo hivi vilivyoibuka siku za karibuni vinatafakarisha na
kuleta wasiwasi kwa jamii kwa kuwa kila mara lazima zipatikane
taarifa za kupotea kwa watoto huku wazazi wakihaha kuwatafuta
na wengine kuuawa katika mazingira ya kutatanisha.

Matukio haya yanazidi kushika kasi na jamii kuomba suala
hilo kuliweka mikononi mwa Mungu kwa kuwaomba viongozi
wa dini kuingilia kati kuliombea taifa liepushwe na upepo huu
mbaya unaoanza kuharibu sura ya nchi.

Matukio yaliyowahi kutokea ni la Juni 3, mwaka huu, mkoani
Kagera, ambapo mtoto Asimwe Novart, mwenye umri wa miaka
miwili, alitekwa akiwa mikononi mwa mama yake na baadaye
kukutwa amefariki dunia akiwa amenyofolewa baadhi ya
viungo.

Julai 15, mkoani Dodoma, kuliripotiwa tukio la mtoto Sumaiya
Issa, kutekwa na mpaka sasa hajapatikana; Julai 7, mwaka huu,
huko Mbagala Dar es Salaam, mtoto Nusra Omari alikutwa
ameuawa na baadhi ya viungo kunyofolewa; Julai 17 mkoani
Dodoma, mtoto Theresphoa Mwakalinga alikutwa amefariki
dunia na baadhi ya viungo vyake vimenyofolewa.

Mdau wa haki za watoto kutoka Kituo cha Sheria na Haki
za Binadamu (LHRC), Getrude Dyabene, alisema anatambua
jitthada zinazofanywa na serikali kulinda watoto, lakini
wanasikitika kuona ukatili dhidi yao unaendelea.

Kwa mujibu wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
vitendo hivyo si tu kinyume cha haki za binadamu, bali pia ni
kinyume cha Katiba ya Tanzania na sheria za nchi.

“Jeshi la Polisi limekuwa likitolea taarifa matukio ya aina hiyo,
kukomesha vitendo hivyo.

“Kwa hali ilivyo sasa tulitarajia Jeshi la Polisi lifuatilie kwa
umakini zaidi kujua chanzo cha haya matukio na wahusika
wakamatwe na kuchukuliwa hatua stahiki.”

Wadau hao wamewasilisha hoja zao kwa serikali, na
walimfikishia Rais Samia Suluhu Hassan, ambapo mdau kutoka
Shirika la Msichana Initiatives, Rebeca Gyumi, alimwomba Rais
kama Amiri Jeshi Mkuu, aendelee kusisitiza ulinzi na usalama wa
mtoto.

“Taasisi zote zenye mamlaka ya ulinzi wa raia zitimize
majukumu yake na kukamilisha kwa haraka uchunguzi wa kiini
cha matukio haya na upelelezi kwa matukio yaliyotokea.”

Kutoka Mtandao wa Haki za Watoto, Msafiri Mwajuma,
ameshauri Jeshi la Polisi kufuatilia kwa haraka na kuweka
kipaumbele taarifa za watoto kupotea bila kusubiri kupita saa 24.

Katika kufanikisha hilo, wazazi, walezi, jamii, walimu
kwa ujumla wametakiwa kuongeza ulinzi kwa watoto na
kuwahamasisha kutembea katika makundi, kuunda vikundi vya
ulinzi shirikishi katika jamii na kuwaelimisha watoto wasikubali
kuambatana na watu wasiowafahamu.

Hizi ni baadhi tu ya hatua zinazoweza kusaidia watoto
kutokumbana na matatizo hayo.

Kwa pamoja suala hili
kitakachoshindikana.
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Na Yasmine
Protace

B Muungwana Lazima Nilonge

Wauzaji vyakula jirani na mitaro,

mgzingatie afya za mnaowahudumia

MARA zote kanuni za afya zi-
najulikana, kwamba unajijali
mwenyewe na wenzako, wawe
wanafamilia au walio jirani na
mabhali uliko katika tafsiri pana,
kama vile mahali unakofanya
kazi zako.

Usafi unatafsiri uhai wa
mwanadamu. Hilo lililtumiwa
sana na Baba wa Taifa Mwalimu
Julius Nyerere, katika siku za
kwanza za uhuru wa nchi,
azma kuu ikiwa kuiunda jamii
yenye uhakika na uhai wake.

Mwendelezo wake
haujawahi kutelekezwa
kitaifa hadi jamii ilikofika,
hatua mbalimbali za bidii
zinaendelezwa kwenye dhana
ya ubora wa afya Kkitaifa,
binadamu wakigawanywa
katika makundi mbalimbali
kama vile watoto, wazee na
kimamama kila kundi na
vipaumbele vinavyogusa nafsi
Zao.

Hali kadhalika, kuna aina
ya mazingira yanayojitokeza
kitaifa na dunia katika hilo,
juhudi za kitaifa zikisaidiwa
sana na miongozo ya kimataifa,
hasa kutoka Shirika la Afya
Duniani (WHO).

Imekuwa kawaida kila
mara tunasikia mlipuko wa
magonjwa ama mapya au
yaliyokuwa yamejificha na
yanaibuka tena. Ndiyo maana
hivi  karibuni  tumekuwa
kwenye pilika za kukwepana
na maradhi ya corona mitaani
kwetu, vivyo hivyo kwingineko
duniani.

Tukirejea  mazingira ya
mahali tuliko na tunaishi,
tunashuhudia mvua kunyesha
mfano mjini Dar es Salaam,
baadhi ya maeneo yenye

mitaro imekuwa ikijaa maji,
huku wengine wakitumia
mvua hizo kuzibua ‘chemba’
zao za vyoo zilizojaa.

Hata hivyo, katika uhalisi wa
maisha, ujio wa mvua ni baraka
za asili kutoka kwa Mungu,
mvua  zisiponyesha, jamii
huungana na viongozi wa dini
katika maombi ili mvua iweze

kunyesha.

Pamoja na hayo, mvua
inaponyesha, kuna  watu
wanaofurahia kupata maji,
kwamba ni mbadala wa

kununua maji. Pia, wapo
wanaopumzika na jukumu la
kumwagilia maji bustanini.

Lakini kuna wenzao
wanaoangukia vilio,
kwamba miundombinu

yao inaharibika. Wenye visa
hivyo vinawaangukia hata
wale Wamachinga, ambao
wanaweka bidhaa zao chini na
mvua inaponyesha hubomoa
utaratibu wote.

Sasa turudi kwa wenzetu
wafanyabiashara maeneo ya
pembezoni ya mitaro, ambako
mvua  zikinyesha  mitaro
kujaa maji, maji hayo hutoa
harufu mbaya na kuchangia

kuzibuliwa mitaro  penye
mazingira yao.
Ukiangalia mitaro iliopo

pembezoni barabarani kuna
wafanyabiashara katika hiyo
mitaro iliyozibika, kutokana na
uchafu kukusanyika.

Mitaro inapoziba, ambayo ni
hali ya kawaida katika sehemu
nyingi unakuta mitaro imeziba
na wafanyabiashara hawaoni
jirani, baadhi kana kwamba
hawaoni au wanataabika nalo,
wanaendelea na Dbiashara,
huku uchafu na harufu yake

nayo inaendelea.
Pale mitaro inapozibuliwa,
unakuta harufu mbaya

inatawala maeneo jirani na
kuna mazingira hunishangaza
kuona hakuna hisia za

wafanyabiashara  kukereka,
tena wauzaji vyakula na
matunda.

Sasa kwa kufanya hivyo
kunachangia kuharibu afya ya
watu, hasa wateja wa vyakula
hivyo.

Napenda niwaeleze ndugu
zangu wauza matunda na
vyakula, muwe na subira.
Kama mitaro imejaa na hali
ya afya hapo si salama, jambo
jema hasa ni kutafuta maeneo
mbadala ya  kuendeleza
biashara walau kwa muda
na sio kuendelea kudumu
hapo pasipofaa.

Ila kwa wenye mamlaka,
hususan ngazi ya halmashauri,
elimu ya kina iendelee
kutolewa  kwa  wahusika
kuhusu mustakabali wa afya,
maana ndio wadau wenu wa
karibu.

Elimu hiyo itasaidia
kuwaandaa wafanyabiashara,
penye changamoto namna
mbalimbali, waliko katika
maeneo hayo kibiashara, wajue
nini cha kufanya ili kuweza
biashara iendelee, sambamba
na mazingira mazuri.

Aina hiyo ya wushuhuda
si wa watu wazima pekee,
pia wanafunzi nao unakuta
wamefurika katika vibanda vya
wafanyabiashara kunakouzwa
milo na vitafunwa, katika
mazingira yasiyofaa. Hapo
kundi hilo nalo llinahitaji elimu
stahiki kutolewa kulinda afya
za walaji.
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Serikali
yahadharisha
uagizaji
viyoyozi,
majokofu
yaliyotumika

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Makamu :
wa Rais Muungano na Mazingira, Dk. :
Ashatu Kijaji, amewataka wananchi :
kupunguza athari za mabadiliko ya :
tabianchi kwa kuepuka kuingiza nchi- :
ni gesi zilizopigwa marufuku na vifaa :
vinavyotumia gesi haribifu, yakiwamo :
majokofu na viyoyozi vilivyokwishatu- :

mika (mitumba).

Kadhalika, amewataka kuepuka ku- :
tupa ovyo majokofu ya zamani ama vi- :
faa vya kuzima moto vyenye kemikali :
zinazomongonyoa tabaka la ozoni au :

kusababisha ongezeko la joto duniani.

Waziri Kijaji aliyasema hayo mwis- :

honi mwa wiki jijini Dar es Salaam,

wakati akizungumza na waandishi wa :
habari kuhusu maadhimisho ya Siku :
ya Kimataifa ya Hifadhi ya Tabaka la :
Ozoni ambayo yanatarajiwa kufanyika :

Septemba 16, mwaka huu.

Alisema Ofisi ya Makamu wa Rais :
imepanga kutoa elimu kwa mafundi :
wa viyoyozi na majokofu katika Jiji la :
Dodoma kwenye maadhimisho hayo :
kuhusu namna bora ya kukarabati vi- :
faa hivyo pasipo kuachia angani kemi- :

kali na kuharibu mazingira.

Waziri Kijaji alisema kupitia maa- :
dhimisho hayo pia wataendelea ku- :
toa elimu kwa umma kupitia makala :
mjongeo kuhusu umuhimu wa kulinda :
tabaka la ozoni na kuendelea kuhimiza :
jamii kupunguza shughuli mbalimbali :
za kibinadamu ambazo zinasababisha :

mabadiliko ya tabianchi.

Alisema tabaka la Ozoni kazi yake :
kubwa ni kuchuja sehemu kubwa ya :
mionzi ya jua isifike kwenye uso wa :

dunia.

“Tabaka la Ozoni linapoharibiwa hu- :
ruhusu mionzi ya jua kufika kwenye :
uso wa dunia na hivyo kusababisha :
kuongezeka kwa magonjwa mbalim- :
bali yakiwamo saratani ya ngozi, mtoto :
wa jicho, upungufu wa kinga dhidi ya :
maradhi na kujikunja kwa ngozi. Mad- :
hara mengine ni kuathirika kwa ukuaji :

wa mimea,” alisema.

Alisema kemikali hizo husababisha :
kuongezeka kwa joto duniani na hivyo :
kuchangia katika mabadiliko ya tabi- :

anchi.

Aidha, wataendelea kutoa elimu kwa :
umma kuhusu umuhimu wa kuhifa- :
dhi tabaka la Ozoni na kuhamasisha :
matumizi ya kemikali ambazo ni rafiki :

kwa mazingira.

“Kutoa mafunzo kuhusu namna ya :
kudhibiti uingizaji wa kemikali nchini :
kwa maofisa wa idara za serikali zi- :
lizopo katika Bandari ya Dar es Salaam
na Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa :

Mwalimu Julius Kambarage Nyerere,”
alisema.

Kaulimbiu ya maadhimisho hayo :
imechaguliwa ili kuendelea kujenga :
uelewa kwa umma namna itifaki ya :
Montreal imechangia katika hifadhi :
ya tabaka la Ozoni na kuwa nyenzo :
muhimu katika kuchangia jitihada za :
kupunguza athari za mabadiliko ya :

tabianchi.

Mratibu wa Ac-
celerate Africa
Tanzania, Pendo
Lema (katikati),
akizungumza na
Waand|sh| wa
habari, jijini Dar es
Salaamjana kuhu-
su mkutano wa
Accelerate Africa
2024, utakaowa-
kutanisha wajasiri-
amali kutoka nchi
zaidi ya 10 za Af-
rika, katika Jiji la
Arusha Novemba
mwaka huu. Wen-
gine ni Mratibu
wa Maendeleo ya
Vijana wa Acceler-
ate Africa, Isaac
Fivawo (kushoto)
na Katibu Mtend-
aji, Jabeen Shiraz.
PICHA MPIGAPI-
CHA WETU

Makundi maalum yaitwa kuomba zabuni serikalini

Na Romana Mallya

WAFANYABIASHARA  wa-
nawake, vijana na wenye
ulemavu  wamehamasishwa
kuchangamkia fursa za zabuni
mbalimbali zilizoko serikalini
au mashirika binafsi ili kukuza
biashara zao badala ya kuz-
iona kama ni za watu fulani
wanaopaswa kuzipata.

Mratibu wa mradi wa kuwa-
jengea uwezo wanawake na
vijana kushiriki ununuzi wa
umma kutoka Chemba ya Wa-
fanyabiashara Wanawake Tan-
zania (TWCC), Julieth Sandi,
aliyasema hayo juzi jijini Dar
es Salaam wakati wa uzinduzi
wa awamu ya pili ya mafunzo
ya mradi huo yakiwa na wa-
shiriki 30.

Sandi alisema mafunzo hayo
ambayo ni ya siku tatu, yame-
andaliwa na TWCC kwa kush-
irikiana na Trade Mark East
Africa, yakilenga kuwezesha
kundi hilo kufahamu fursa
zilizoko katika ununuzi wa
umma, sekta binafsi na ma-
shirika ya kimataifa.

Sandi alisema mafunzo hayo

pia yanalenga kusaidia kujisa-
jili kwenye mifumo ya kidigi-
tali ili kupata fursa elimu kuto-
ka kwa wakufunzi na kuweza
kuandaa nyaraka mbalimbali
zinazohitajika kushiriki katika
ununuzi wa umma.

“Mradi huu ni wa miaka mi-
tatu mwaka 2024/27 umelen-
ga kuwafikiwa wanawake na
vijana zaidi ya 1,000 Tanzania
nzima. Tutaendelea kufanya
mafunzo kwa awamu tofauti
katika mikoa ya Kanda ya Ziwa
na Kanda ya Kati Dodoma.

“Uwezeshaji huu umepewa
jina kuwezesha wanawake
kushiriki katika fursa zaidi ili
kufanikiwa. Pamoja na kwam-
ba wanashiriki, kundi hili lime-
onekana kukosa uelewa wa
fursa za zabuni ambazo zipo
serikalini au mashirika binafsi.

“TWCC imeamua kulifanyia
kazi suala hili na ndio maana
ya kuwapo mradi huu, kwanza
wapate ujasiri na washiriki ka-
tika zabuni zinazotangazwa,”
alisema.

Hata hivyo, alisema in-
awezekana hawashiriki kwa
kiwango kikubwa kwa sababu
hawajapata elimu sahihi licha

ya kuwa na nyaraka muhimu
zinazohitajika au kwa kuona
kwamba labda kuna watu fu-
lani ndio wanaostabhili.

Alisema kupitia mradi
huo unakwenda kuwawez-
esha kuziona  fursa hizo na
kuzitumia kufanikisha bi-
ashara zao.

Meneja wa Kanda ya Pwani
wa Mamlaka ya Udhibiti wa
Ununuzi wa Umma (PPRA),
Vicky  Mollel, alipongeza
TWCC kwa kuona umuhimu
wa kutoa mafunzo ya namna
hiyo kwa kundi hilo.

“Wito wangu kwa wa-
nawake, vijana na wenye ule-
mavu, tutumie mitandao ya ki-
jamii kuangalia fursa zilizoko
na tuzichangamkie. Ingia
mtandaoni, angalia fursa leo
wamesambaza nini na mimi
nitafaidikaje ili kuongeza ki-
pato. Tukumbuke hivi sasa
tunakwenda kidigiti, zabuni
zinaombwa kidigiti,” alisema.

Mollel alisema Sheria ya
Ununuzi wa Umma ya Mwaka
2023 imeweka fursa nyingi ili
kuinua Watanzania, yakiwa-
mo makundi maalum ambapo
taasisi za ununuzi zinatakiwa

kutenga asilimia 30 ya bajeti
zao za ununuzi kwa ajili ya
makundi ya wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu.

“Kwa niaba ya Mkurugenzi
Mkuu wa PPRA, tunahimiza
wanawake kuchangamkia
fursa zilizoko serikalini. Wana-
zichangamkiaje kwa kujisajili
katika Mfumo wa Ununuzi wa
Umma (NeST),” alisema.

Mfanyabiashara wa chakula,
usafi na muziki kutoka mkoani
Lindi, Noela Lukanga, ambaye
ni miongoni mwa washiriki wa
mafunzo hayo, alisema mafun-
zo hayo ni muhimu kwao kwa
sababu yatawawezesha kuku-
za biashara wanazozifanya
kwa kushiriki kuomba zabuni
mbalimbali  zinazotangazwa
na serikali au mashirika bin-
afsi.

“Mafunzo haya yametufun-
gulia dunia, yametuamsha
wanawake wafanyabiashara,
kwani yametupa nguvu na
mwanga kuona tunaweza kup-
iga hatua katika kazi zetu. Wito
wangu kwa wanawake wen-
zangu na vijana, tuendelee ku-
jifunza kulingana na dunia ya
sasa inavyotaka,” alisema.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

WAHI UKAMSTIRI.

MAMA KABWELA NIMEKUJA WAMESHAMPOSTI
KUKU ARPIABTAFE@RIFA MUMEO ‘CAANGUSHA AMANI KWENYE

MAGEUPU =
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Mwanachama
wa Chama Cha
Mapinduzi
(CCM) Kata

va Kibutuka,
wilayani Li-
wale, mkoani
Lindi (kulia),
akipigwa picha
juzi, wakati wa
kampeni ya
chama hicho
va kusajili
wanachama
kidigitali,
jiitwayo ‘Jisajili
Kielektroniki'.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Katibu CCM adaiwa kuuawa na sungusungu

Na Halima Ikunji, IGUNGA

KATIBU wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) Tawi la Ibole,
rubi, wilayani Igunga, mkoani
Tabora, Juma Nzera amefariki
dunia baada ya kuchukuliwa na
kushambuliwa na watu wanao-
daiwa kuwa ni jeshi la jadi ‘sun-
mkoani Shinyanga, wakidai mtu
wao kutoweka akiwa eneo hilo.

Kwa mujibu wa shuhuda
wa tukio hilo, Jiganga Jilunga,
lilitokea Septemba 13 mwaka
huu wakati akichunga ngombe
katika moja ya malisho yaliyoko

Alisema kuwa wakati akien-
delea na shughuli hiyo, aliona
kundi la sungusungu zaidi ya
400 wakiwa na mikuki, fimbo
Ngofila cha wilayani Kishapu,
mkoani Shinyanga.

“Baada ya saa tatu, niliwao-
na sungusungu hao wakirudi
wamemtanguliza Juma Nzera
(marehemu), nilijaribu kuhoji
wanakompeleka na tatizo ni
nini, nilijibiwa na watu wawili
walionitaka nisirudie kuuliza
maswali hayo na ningeendelea
wangenishughulikia,” alisema
Jilunga.

Mtendaji wa Kata ya Igurubi,
Michael Kasitu, alithibitisha

kuuawa kwa katibu huyo kisha
mwili wake kutelekezwa kicha-
kani na kundi hilo la watu wa-
naodaiwa kuwa sungusungu.

Alisema kuwa baada ya kundi
hilo kufika katika kijiji hicho,
kulitokea mabishano kati yao
na kiongozi huyo, wakidai kuwa
kuna mtu wao mmoja ame-
hawakumtaja kwa jina na ndipo
waliamua kuondoka na ka-
tibu huyo ambaye hakuonekana
tena hadi mwili wake ulipookot-
wa kichakani.

Katibu wa Itikadi na Uenezi
wa CCM, Wilaya ya Igunga, Pe-
ter Olonge alithibitisha kutokea
kwa mauaji ya kiongozi mwen-
zao huyo.

Alisema mazishi ya kiongozi
huyo yalifanyika juzi Septemba
taarifa zimetolewa kwa Jeshi la
Polisi ambalo linaendelea na
uchunguzi.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Tabora, Costantine
Mbogambi, akizungumza na
Nipashe alithibitisha kutokea
kwa mauaji hayo, lakini kwa
sasa hawezi kuliongelea suala
hilo kwa kuwa mauaji hayo hay-
akufanyika katika mkoa anaosi-
mamia. “Katibu huyo anadaiwa
kuuliwa katika Wilaya ya Kisha-
pu, hivyo anayepaswa kulizun-
gumzia suala hilo ni uongozi wa
Mkoa wa Shinyanga,” alisema
Kamanda Mbogambi.

Uamuzi wa IGP watenguliwa, askari polisi warejeshwa kazini

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Masjala
Ndogo ya Dar es Salaam imet-
engua uamuzi wa Inspekta Jen-
erali wa Polisi (IGP) kuwafukuza
kazi askari polisi watatu wal-
iokuwa wanafanya kazi Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Ju-
lius Nyerere baada ya kubaini
uamuzi huo ulikuwa ni kiny-
ume cha sheria.

Uamuzi huo wa Mahakama
Kuu umetolewa mbele ya Jaji
Hussein Mtembwa baada ya
kupitia hoja za pande zote mbili,
zikiwamo za walalamikaji wali-
opinga kuondolewa kazini.

Katika kesi hiyo namba 9432
ya mwaka 2024, walalamikaji
ni Rabson Mosha (EX G4350
CPL), Amelda Honga (EX. WP
7845 CPL) na Denice Kasimbazi
(EX, H5338 D/C) waliokuwa wa-
nawakilishwa na Wakili Peter
Majanjara.

Askari hao waliomba kuten-
gua uamuzi wa IGP wa ku-
wafukuza kazi uliotolewa Ok-
toba 5, 2023.

Waleta maombi walishtakiwa
katika Mahakama ya Kijeshi
kwa makosa ya kufanya kitendo
kibaya kinyume cha Mwongozo
wa Utendaji wa Jeshi la Polisi
kwa kumhoji abiria kwa dakika

51, kushawishi na kuchukua fed-
ha za rushwa kutoka kwa abiria.

Wajibu maombi katika shauri
hilo ni IGP na Mwanasheria
Mkuu wa Serikali waliowakilish-
wa na Wakili wa Serikali Doreen
Mubhina.

Wakili Majanjara alidai kuwa
kulikuwa na ukiukwaji utara-
tibu kwa kutozingatia upelelezi
wa awali wa makosa yaliyowak-
abili waleta maombi.

Alidai wajibu maombi wal-
ishindwa kuzuia adhabu ya
kuwafukuza kazi wakati wame-
kata rufani, kwamba kosa la ku-
fanya kitendo kibaya kinyume
na mwenendo mwema wa Jeshi
la Polisi kwa kuhoji abiria kwa
dakika 51 halikuwa kosa kwenye
sheria yoyote na lilitengenezwa
ili kuwaondoa waleta maombi
kazini.

Alidai makosa dhidi ya waleta
maombi hayakuthibitishwa kwa
mkanganyiko kwenye ushahidi
na kukosa ushahidi. Pia wajibu
maombi walinyimwa ripoti ya
uchunguzi na mwenendo wa
kesi dhidi yao.

Wakili Muhina, akijibu hoja,
alidai waleta maombi waliwasil-
isha maombi mapya ambayo
hayakuwapo kwenye kiapo
chao, kukiwamo kutosimami-
sha adhabu ya kufukuzwa kazi

wakati wamekata rufani na
kwamba upelelezi wa awali
dhidi ya waleta maombi uli-
fanyika.

Alidai kwamba makosa dhidi
ya waleta maombi kutothibi-
tika, mahakama haina mamlaka
kuingilia ushahidi bali kuangalia
uhalali wa uamuzi wa chombo
cha umma.

Mahakama baada ya kusiki-
liza hoja, ilisema kwamba kishe-
ria, wajibu maombi walipaswa
kuweka mwenendo wa shauri
dhidi ya waleta maombi na ku-
wapatia nakala, lakini hawaku-
fanya hivyo.

Julai 31, mwaka huu, mahaka-
ma iliwaamuru wajibu maombi
kuwasilisha mwenendo huo
lakini waleta maombi hawaku-
pewa.

“Chombo chochote chaumma
kinacholalamikiwa kuhusu ua-
muzi wake kinawajibika kuleta
nyaraka zote zinazohusiana na
malalamiko kwa sababu wao
ndio wana nyaraka zote za ku-
saidia mahakama kwenye kua-
mua kuhusu malalamiko yali-
yopo mbele yake.

“Hata kwenye kesi tofauti
tofauti, mahakama zimekuwa
zikitengua uamuzi wa vyombo
vya umma pale ambapo vi-
nashindwa au kukataa kuwapa-

tia waleta maombi mwenendo.

“Mahakama inaona kwamba
wajibu  maombi  waliamua
kutengeneza muhtasari wa
mwenendo wa shauri dhidi ya
waleta maombi bila kuwapo
kwao,” alisema Jaji.

Alisema mahakama ya kijeshi
ilipowakuta waleta maombi na
hatia ya makosa dhidi yao, wal-
imwachia Kamanda wa Viwanja
vya Ndege (ASP Jeremia Shila)
ambaye haonekani akitoa adha-
bu yoyote kwa waleta maombi
lakini akaendelea kuwafukuza
kazini.

“Kwa wajibu maombi
kushindwa kuleta mwenendo
kamili na kuonesha adhabu
iliyotolewa, inaonesha kwamba
hakukuwa na adhabu yoyote
dhidi ya waleta maombi.

“IGP hakutakiwa kutoa ua-
muzi kwenye rufani ambayo
haikuwahi kutolewa uamuzi
wa awali, ni sawa na kusema
kwamba Jeshi la Polisi halikuwa-
hi kuwaadhibu waleta maombi,
mpaka sasa wametiwa tu ha-
tiani kwa makosa dhidi yao.

“Kwa kusema hayo, mahaka-
ma inaamuru uamuzi wa IGP
ni kinyume cha sheria, uamuzi
wa kuwafukuza waleta maombi
umetenguliwa,” alisema Jaji
Mtembwa.

Mafundi ujenzi
wawachongea
wafanyabiashara
kwa ‘bosi’ TRA

Na Shaban Njia, KAHAMA

MAFUNDI ujenzi wilayani Ka-
hama, mkoani Shinyanga wam-
emweleza Kamishna Mkuu wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA), Yusuph Mwenda, namna
wafanyabiashara wa vifaa vya
ujenzi wanavyokwepa kodi kwa
kuwapatia risiti ambazo haz-
iendani na ununuzi waliofanya
na kuwa wanapohoji hawapati
majibu sahihi.

Mwenyekiti wa Mafundi Ujen-
zi wilayani hapa, Baraka Mushi
alibainisha hayo juzi wakati wa
kikao kazi cha Kamishna Mkuu
wa TRA na wafanyabiashara
wadogo, wa kati na wakubwa
ambacho ni sehemu ya kujitam-
bulisha kwao na kusikiliza kero
mbalimbali zinazowakabili ili
kuzitafutia ufumbuzi.

Alisema wafanyabiashara
wanaouza vifaa vya ujenzi wa-
naongoza kwa kukwepa kodi
kulinganisha na makundi men-
gine kwa kuwa wanaponunua
vifaa wanapewa risiti za kiele-
ktroniki ambazo hazioneshi
uhalisia wa bei ya mali iliyo-
nunuliwa na wanapohoji wanat-
ishiwa kunyanganywa mzigo;
kwa kuwa hawana namna wa-
nakubali.

“Kamishna Mkuu, kitendo hiki
kinachofanywa na wafanyabi-
ashara wetu kinatuumiza na
inatufanya kuonekana nasi ni
miongoni mwa wakwepakodi,
na kama kuna mfumo wowote
unaweza kutufanya tukalipa
kodi, tuko tayari kulipa ili tuwe
miongoni mwa wazalendo wa
nchi hii wanaolipa kodi na si
kukwepa kodi,” alisema Mushi.

Mwenyekiti wa Chemba
ya Wafanyabiashara, Charles
Machari aliahidi kufutilia kujua
uhalali wa utoaji risiti ambazo
haziendani na mali iliyouzwa
na atatoa taarifa haraka na wale
watakaobainika watachukuliwa
hatua za kinidhani kwa kuwa
watakuwa wanawachafua wen-
gi wanaotambua umuhimu wa
kulipa kodi.

Kamishna Mkuu wa TRA,
Mwenda, aliwapongeza mafun-
di ujenzi kwa kufichukua siri
hiyo na kuwataka pale inapo-
tokea shida hiyo na nyinginezo
za kikodi, kufika ofisi za TRA na
kutoa taarifa ili wawashughu-
likie kisheria.

Alisema Kahama ina zaidi ya
wafanyabiashara 24,000 wali-
osajiliwa na TRA na watambu-
lika na hao ndio wanaofanya
wilaya hiyo kufanya vyema kwe-
nye ukusanyaji kodi kulingani-
sha na mikoa mingine.

“Sasa inapoanza tabia ya kuk-
wepa kodi kwa kutoa risiti am-
bazo si sahihi... watakaobainika
watawajibika,” alionya Kamish-
na Mkuu.
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Mchengerwa atoa maagizo 3 kwa

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AZIRI wa Nchi, Ofi-
si ya Rais Tawala
za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa, Mo-
hamed Mchengerwa, amewaa-
giza wakuu wa mikoa, wilaya na
viongozi wa halmashauri kusi-
mamia utambuzi wa awali wa
watoto wenye mahitaji maalum.

Vilevile ameagiza viongozi
hao kuunda mikakati ya ku-
walinda watu wenye ulemavu
wa ngozi, ili kudhibiti matukio
mbalimbali ya ukatili wanay-
ofanyiwa.

Alitoa maagizo hayo jana ji-
jiji Arusha, wakati wa kufungua
Maadhimisho ya Miaka 30 ya
Elimu Jumuishi nchini, yaliyo-
fanyika Shule ya Elimu Jumuishi
ya Patandi iliyopo wilayani Aru-
meru.

Aidha, aliagiza kutumia vituo
na wataalamu wa uchunguzi
waliopo katika halmashauri, ili

waweze kuwaelekeza
katika shule stahiki au
sehemu stahiki, am-

wa ngozi wachukuliwe hat-
ua mara moja,” alisema.
Alitoa rai kwa wazazi na

“Hakikisheni - o
bazo wanapaswa ku-  yityo vya walezi kuhakikisha wa-
pelekwa kupata afua Hudumaya nawapeleka watoto we-
stahiki. Upimaji na nye mahitaji maalum
Alisema zoezi Uchunguzi katika shule zilizoshau-
la kubaini watoto "éal"(l"el"l‘;'“ riwa na wataalamu, ili
hao wenye mahi- snlasnafﬁ)nz‘iua wakaandikishwe na kuan-

taji maalum, lifanyike \yepye mahi- zamasomo.
kabla ya kipindi cha taji maalum “Hakikisheni vituo vya
uandikishaji kwa ku- vilivyopo Huduma ya Upimaji na
fuata miongozo ya Kilamikoana Uchunguzi wa Kielimu
utekelezaji wa zoezi halmashauri  (ESRAC) kwa wanafunzi
hilo iliyotolewa na :"ilf.:‘ha\:v?a- wenye mabhitaji maalum

Ofisi ya Rais TAMI-

SEMI mwaka 2022, ile
iliyotolewa na Wizara

ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
mwaka 2023.

“Ma RC, DC na viongozi wa
halmashauri anzeni zoezi la
kuhakikikisha watoto wenye
ulemavu wanatolewa nyum-
bani na kwenda shule na wale
wanaowaficha watoto hawa wa-
bainike, lakini wanaofanya uka-
tili kwa watoto wenye ulemavu

vilivyopo kila mikoa na
halmashauri vinaima-
rishwa kwa lengo la kutoa
huduma stahiki,” alisema.
Alisema awali baada ya
uhuru kulikuwa na wanafun-
zi wenye mahitaji maalumu
wachache shuleni lakini hadi
kufikia mwaka 2020 kulikuwa
na wanafunzi wenye mabhitaji
maalumu 28,482 katika shule
mbalimbali.
Alisema lakini kutokana na

ma-RC, DC

sera, miongozo na mikakati ili-
yoandaliwa, imeongeza watoto
hao na kufikia wanafunzi 78,429
mwaka 2024.

Alisema katika kipindi cha
mwaka 2021/ 2024 serikali ime-
jenga mabweni 172 kwa kutumia
mfuko wa serikali kuu pamoja
na miradi mbalimbali, vyumba
vya madarasa 44 na matundu ya
vyoo 132.

Pia, alisisitiza walimu wanao-
fundisha wanafunzi hao kupe-
wa motisha na changamoto zao
kushughulikiwa mara moja ili
waweze kutoa elimu kwa watoto
hao.

Mkurugenzi wa Idara ya
Elimu Maalum, Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Dk.Magreth Matonya, alisema
maadhimisho hayo yanalengo

la kuhakikikisha  maadili, uju-
zi, ubunifu na teknolojia
ni kwa ajiliya  kuwawezesha

watoto hao, kuhakikikisha wa-
naweza kujiajiri pindi wamali-
zapo shule.

Polisi Kata wa Kilulu, wilayani Muheza, mkoani Tanga, Mkaguzi Msaidizi wa Polisi Charles Furahini Mbaga, akitoa
elimu kwa wanafunzi wa Shule ya Msingi ya Kilulu jana, kuhusu kupinga vitendo vya ukatili na kutoa taarifa pindi
watakapoona wanafanyiwa ukatili. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mitaa 60,
kata 21 Moshi
kutumika
uchaguzi
S/mitaa

Na Godfrey Mushi, MOSHI|

HALMASHAURI ya Manispaa
ya Moshi, mkoani Kilimanjaro,
imesema Uchaguzi wa Serikali za
sha mitaa 60 na kata 21 na pekee.

Hivyo, amewaonya wanasiasa
kutowayumbisha wananchi
kuhusiana na mipaka ya maeneo
ya kiutawala yanayotambuliwa
na Tume Huru ya Taifa ya Uch-
aguzi (INEC) na Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI).

Onyo hilo lilitolewa jana na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Manispaa hiyo,
Mwajuma Nasombe, wakati aki-
tangaza mipaka ya maeneo ya
uchaguzi.

Katika taarifa yake, aliwataka
viongozi wa siasa na watendaji
wa serikali, kuhakikisha wanatoa
elimu sahihi kwa wananchi.

“Halmashauri yetu ya Man-
ispaa ya Moshi, imejipanga
kushiriki vyema katika zoezi la
Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, Vi-
jiji na Vitongoji, kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu umuhimu wa
kuchagua viongozi wenye sifa.

Juzi Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Mohamed
Mchengerwa, alitangaza amri
na notisi (ilani) ya mgawanyo
wa maeneo ya kiutawala katika
serikali za mitaa, akisema kuna
mitaa 4,269 na vitongoji 64,274
imerejeshwa kwenye maeneo ya
kiutawala nchini.

Pia, alisema serikali imerejesha
takwa la kikatiba kwa wakazi wa
Ngorongoro, mkoani Arusha na
maeneo mengine nchini, kush-
iriki upigaji kura kwenye maeneo

okuwa vimefutwa.

MKkuu wa Mkoa atoa onyo watakaovuruga uchaguzi

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Ba-
lozi Dk. Batilda Buriani, ametoa
onyo kwa wananchi watakaok-
wenda kinyume na taratibu za
uchaguzi kwa kufanya mambo
yanayoweza kuwatia hatiani kati-
ka Uchaguzi wa Serikali za Mitaa,

Alitoa onyo hilo jana jijini hapa,
wakati akiainisha makosa yata-
kayomtia hatiani mwananchi au
mjumbe yeyote anayegombea ka-

tika uchaguzi huo.

Aliyataja baadhi ya makosa ni
endapo mwananchi ataharibu
orodha ya wapigakura au nyaraka
zozote zinazohusiana na uchagu-
zi, endapo atatoa taarifa za uongo
kuhusu uraia wake, lakini kama
atajiandikisha zaidi ya mara moja
ikiwa ni pamoja na kupiga kura
zaidi ya mara moja kwa wagom-
bea wa nafasi moja.

Alisema kosa lingine ni kut-
ishia wapigakura au wagombea ili
kuvuruga uchaguzi, lakini pia ku-
fanya kampeni siku ya uchaguzi,

kuonesha ishara au kuvaa mavazi
yanayoonesha yanayomtambuli-
sha mgombea au chama cha siasa
mita 200 kutoka kwenye kituo
cha kupigia kura.

Alisema kosa lingine ni kum-
zuia msimamizi wa uchaguzi au
msimamizi wa kituo atakayeteuli-
wa kutekeleza majukumu yake,
kukiuka masharti ya kiapo chake,
kupatikana kwa karatasi ya kupi-
gia kura zaidi ya moja kwa nafasi
moja aliyogombea.

Lakini pia, alieleza mtu asiye
na dhamana, endapo atatangaza

matokeo ya uchaguzi kabla haya-
jatangazwa rasmi na msimamizi
wa uchaguzi.

“Makosa haya yanapotokea na
mtu yeyote atakayepatikana na
hatia za kosa lolote la uchaguzi
atahukumiwa adhabu ya faini
isiyozidi Sh. 300,000 au kifungo
kisichozidi miezi 12 au vyote kwa
pamoja.

Alisema: “Hivyo ni vizuri wa-
nanchi wakajua makosa haya ili
wasije kujikuta kwenye mata-
tizo bila kujua, wito wangu kwa
wakazi wa Mkoa wa Tanga, nina-

wasihi sana wote wenye umri wa
kuanzia miaka 18 au wale wataka-
ofikisha umri huo siku ya kupiga
kura”. Hivyo, aliwataka wananchi
kujiandikisha tena kwenye Daft-
ari la Mpigakura ifikapo Oktoba
11, ili wasipoteze haki ya kuchagua
viongozi wanaowahitajika.

Baadhi ya wananchi waliiomba
serikali kuboresha huduma kwe-
nye vituo vya kujiandikisha na
kupigia kura, ikiwa ni pamoja na
muda wa kujiandikisha uongezwe
wakisema siku 10 pekee hazitato-
sha.
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Shinyanga
Kukosa
kiwanda
cha maziwa

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Anamringi Macha, amesikit-
ishwa na kutokuwapo kwa ki-
wanda cha kusindika maziwa
mkoani humo licha ya kuwa na
wafugaji na mifugo mingi.

Alibainisha hayo juzi wakati
wa uzinduzi wa Programu ya
Imarisha Uchumi na Mama Sa-
mia mkoani humo, ambayo in-
asimamiwa na Ofisi ya Rais Ikulu
kwa kushirikiana na Baraza la
Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC).

Alisema kupitia programu
hiyo wananchi wanapaswa ku-
changamkia fursa za kiuchumi
zilizoko mkoani humo, ikiwamo
kuanzisha kiwanda cha kusindi-
ka maziwa.

“Suala linalosikitisha zaidi ni
kuwa ukienda madukani una-
kuta maziwa yaliyosindikwa
kutoka Tanga, Iringa, Mara, Kili-
manjaro, lakini hakuna maziwa
ya hapa Shinyanga,” alisema
Macha.

Mshauri wa Rais Samia masu-
ala ya wanawake na makundi
maalumu, Sophia  Mjema,
alisema dhamira ya Rais ya
kuanzisha programu hiyo, ame-
lenga kuwainua wananchi wote
kiuchumi na hakuna ambaye
ataachwa na wala hakuna kuin-
giza vikundi kwenye kanzi data
kwa urafiki na hata kujuana.

Alisema Rais Samia amewa-
tuma kufufua majukwaa yote ya
uwezeshaji wananchi kiuchumi
ambayo yalikuwa yamelala, ndi-
yo maana wanazunguka mikoa
yote, ili kutambulisha programu
ya imarisha uchumi na Mama
Samia, kwa kukutana na vion-
gozi pamoja na makundi ya wa-
nawake, vijana na watu wenye
mabhitaji maalum.

Katibu Mtendaji wa NEEC,
Beng’i Issa, alisema hatua ya
kwanza ya programu hiyo ita-
husisha uandaaji wa kanzi data
ya walengwa, utambuzi wa
shughuli za kiuchumi za uweze-
shaji, kwa vikundi vilivyotambu-
liwa au sajiliwa vya wanawake,
vijana na watu wenye mabhitaji
maalumu.

Alisema: “Tumelenga ku-
wafikia wanufaika 62,000 na
hadi sasa tumevuka lengo tume-
fikia wananchi 70,000 na hii in-
aonyesha mwitikio ni mkubwa.”

Aidha, alisema katika pro-
gramu hiyo watafufua vituo vya
uwezeshaji wananchi kiuchumi,
kwamba kwa sasa vipo 25 nchi-
ni.

Mwigulu awaita w'biashara kuwekeza Kanda ya Ziwa

Na Vitus Audax, MWANZA

AZIRTwaFedha, Dk.
Mwigulu Nchemba
amewataka wafan-
yabiashara Kanda
ya Ziwa kuchangamkia fursa za
kibiashara katika Soko Kuu la
Kisasa la Mwanza, ambalo ujenzi
wake umefikia asilimia 96.
Alitoa wito huo juzi jijini hapa
baada ya kufanya ukaguzi wa
maendeleo ya ujenzi wa soko
hilo, ambako alieleza kuri-
dhishwa na hatua iliyofikiwa na
kusema utekelezaji wake umez-
ingatia viwango vya kimataifa na
matakwa ya kimkataba.
“Mkataba uliopo baina ya wa-
nanchi na serikali ni kuhakiki-
sha tunawaletea maendeleo kwa
kutekeleza shughuli na miradi
mbalimbali ya kimaendeleo am-
bavyo ndicho kitu tunachoki-
fanya kwa sasa, hivyo wajiandae
tu kuanza kupata matunda ya
mradi huu muhimu katika uchu-

mi wa Kanda ya Ziwa,”

machinga 167 pamoja

alisema. na eneo la kuegesha
Akitoa  taarifa ya “Likikami- magari 192.

utekelezaji wa mradi likasoko “Likikamilika  soko

huo, Kaimu Mkurugenzi hili pekee hili pekee tunatara-

Mtendaji wa Halmashau- r(unatarana jia kukusanya zaidi ya
. - ukusanya T

ri ya Jiji la Mwanza, Erick  ,qidi va Sh.bilioni 3.7 kwa mwa-

Mvathi alisema umefikia shpilioni3.7 ka na pia utekelezaji

asilimia 96 na zaidi kwamwaka wake umetoa ajira

ya Sh. bilioni 21 zimelip- napia kwa vijana 175 ambao

wa kwa  mkandarasi vtekelezaji i3 wanaendelea na

pamoja na fedha za ma- ¥vake_.ume- utekelezaji wake,” alise-
. . 0a ajira kwa .

dai ya utekelezaji kwa vijana 175 ma Mvathi.

wakati. ambao pia Mkuu wa Wilaya
Alisema soko hilo wanaende- ya Nyamagana, Ami-

kwa ujumla linatarajiwa lea.. na Makilagi, alisema

kutumiwa na wafanya-
biashara zaidi ya 1,400, huku
kilichosalia ni pamoja na sehe-
mu ya kuhifadhia taka, kupaka
rangi, utengenezaji wa mifumo
ya maji pamoja na mifumo ya
umeme.

Aidha, alisema soko hilo lina
maduka makubwa na madogo
514, vizimba 332, maeneo ya
kuuzia samaki 372, vizimba vya

wamepokea zaidi ya
Sh.bilioni 350 ambako Sh.bilioni
111 ni kwa ajili ya utekelezaji wa
mradi wa Meli ya Mv. Mwanza
Hapa Kazi Tu.

Alisema Sh.bilioni 23 ni kwa
ajili ya soko kuu, stendi kuu am-
bayo imegharimu Sh.bilioni 17
pamoja na utekelezaji wa miradi
ya barabara Sh. bilioni 11.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu

Nchemba anaendelea na ziara
yake ya kikazi mkoani Mwanza
kwa ajili ya kukagua miradi ya
maendeleo pamoja na kuwela
mawe ya msigi pamoja na kufan-
ya mikutano ya hadhara.

Miradi huo unatekelezwa na
mkandarasi Mohamed Build-
ers kwa Sh. bilioni 23.3 pamoja
mkandarasi mshauri  OGM
Consultant ambaye analipwa
Sh.bilioni 2.8 ulianza kutekele-
zwa Septemba 30, mwaka 2019.

Hata hivyo, ujenzi wake uli-
simama kutokana na sababu za
kifedha, hali ya kijiografia pamo-
ja na usambazaji wa vifaa uliok-
wamishwa na janga la ugonjwa
wa corona, ulitarajia kukamilika
Aprili, 2022.

Inaelezwa kuwa kutokana
na changamoto ya malipo kwa
mkandarasi mradi huo hauku-
kamilika kwa wakati, hivyo
mkandarasi kuomba kuongeze-
wa muda hadi Machi 25, mwaka
huu.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba (kulia), akipata maelezo kutoka kwa Mkandarasi Mshauri kutoka Kampuni ya OGM Consult-
ants, Mhandisi Henry Chundu (kushoto), kuhusu mradi wa Soko Kuu la Mwanza, alipotembelea na kukagua ujenzi wake juzi, uliofikia
asilimia 96 na kugharimu zaidi ya Sh. bilioni 23.3. PICHA: VITUS AUDAX

Bashe aagiza kutengwa eneo la kuuzia tumbaku

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein
Bashe amemwagiza Mkurugen-
zi wa Halmashauri ya Ushetu
mkoani Shinyanga, Hadija Kabo-
jela, kutenga eneo litakalotumi-
ka kama soko wakati wa mauzo
ya tumbaku.

Amesema lengo ni kuondoa
adha ya wakulima kukimbilia
mkoani Tabora kuuza zao hilo
na kusababisha halmashauri
hiyo kukosa mapato.

Alitoa agizo hilo juzi wakati

akizungumza na wananchi na
wakulima wa mazao ya chakula
ka Kata ya Ushetu.

Alisema mkurugenzi ana-
takiwa kutenga eneo mahususi
kwa ajili ya soko la tumbaku na
serikali iko tayari kujenga ma-
ghala matatu makubwa yata-
kayotumika kuhifadhi zao hilo,
akisema itasaidia kuwadhibiti
wakulima wanaotorosha tum-
baku.

Bashe alisema ili kuongeza
uzalishaji wa mazao ya chakula

na biashara, serikali inatara-
jia kujenga mabwawa matatu
makubwa katika Kata ya Kisuke,
Nimbo na Bulungwa-Butibu
yatayotumika katika kilimo cha
umwagilia.

“Kwenye shamba la kisuke
ambalo litakuwa na ukubwa
wa hekari 833 tutaweka mradi
wa BBT ili kunufaisha vijana na
kilimo cha mazao ya chakula
na biashara. Tutaleta trekta 10
yatakayotumiwa na wakulima
pamoja na kokodishwa kwa
hekari moja Sh.35,000 badala

ya Sh.60,000 iliyopo sasa,” alise-
ma.

Kadhalika, aliwataka viongozi
wa vyama vya msingi (Amcos)
kuhakikisha vinafunga mkataba
wa miaka mitatu na kampuni
inayonunua zao hilo, ili kuhu-
dumiwa kwa pamoja, kujenge-
wa mabani ya kisasa na kupata
pembejeo kwa wakati.

Mbunge wa Ushetu, Emma-
nuel Charahani, aliomba serikali
kuondoa tozo ya miti kwenye
kilimo cha tumbaku ili kupun-
guza gharama za uzalishaji.
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Mapinduzi maji Tanga kutoka hatari
ukame, hadi mwelekeo kujitosheleza

«DKk. Mpango naye, ‘'mfano kuigwa kujitegemea kifedha’

Na Cheji Bakari, TANGA

IONGONI mwa vivutio

vikubwa katika maz-

ingira, ni uwapo wa

vyanzo vya maji vya
aina mbalimbali na kwa wastani
mkubwa, ndio unajenga maisha
ya mwanadamu.

Na inapotajwa dhana ya vyanzo
vya maji, ni maeneo yote ambayo
maji huanza, kabla ya kusafiri
kwenda sehemu nyinginezo.

Mkoani hapa hivi karibuni,
Kamati ya Kudumu ya Bunge Maji
na Mazingira ilifanya ziara ya siku
moja mkoani Tanga ilitembelea
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Tanga UWASA lengo ni
kukagua jinsi fedha zilizotolewa
na serikali kutekeleza miradi ya
maji.

Kamati hiyo, pia ilitembelea
na kukagua idara mbalimbali za
mamlaka hiyo, ikiwamo Bwawa
la Kuhifadhi Maji la Mabayani lin-
alokusanya maji kutoka chanzo ki-
kuu cha Mto Zigi, unaonzia milima
ya Usambara - Tao la Mashariki
katika Tarafa ya Amani wilayani
Muheza.

Pia, ikatembelea Kituo cha Ku-
tibu na Kusaﬁshia Maji cha Mowe
kidogo ya Jiji la Tanga.

Katika ziara hiyo, kamati ilivuti-
wa na jinsi mamlaka hiyo ilifaniki-
sha mpango wake wa kuvilinda na
kuvitunza vyanzo vyake vya maji
ikiwa na faida nyingi jamii kwa
jamii inayoishi kandokando ya vy-
anzo hivyo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Jackson Kiswaga, Mbunge wa

Mkurugenm Mtendaji wa Mamlaka ya Maj|saf| na Usafi wa Mazingira Tanga (Tanga UWASA),
Mhandisi Geofrey Hilly (wa pili kushoto), akitoa maelezo kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge Maji
na Mazingira. Kulia kwake ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi Dk. Batilda Burian. PICHA: CHEJI

Jimbo la Kalenga, anasema kamati
yake imefurahishwa na mpango
huo, ambao mamlaka hiyo inatun-
za rasilimali maji.

" Sisi kamati kazi yetu ni ku-
hakikisha wananchi wanapata
maji, kupitia fedha mbalimbali
zilizotolewa na serikali na zile za
hatifungani, ili kutimiza falsafa ya
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan ya
kumtua mama ndoo kichwani,"
anatamka Kiswaga.

UWASA INAVYOWAJIBIKA
Katika hatua zake kukabili

uhaba wa maji, UWASA ilianzi-
sha afua mbalimbali za kutunza
vyanzo vya maji, ikiwamo katika
Mto Zigi, baada ya watu kuvamia
chanzo cha mto huo katika Milima
ya Usambara, lengo lao ni kutafuta
madini ya dhahabu.

Shughuli hizo kwa asilimia
kubwa, zilisababisha uchafuzi wa
mazingira na kupunguza kina cha
maji katika mto huo, hali ambayo
wadau wa mazingira waliingilia
kati kwa kuanzisha afua mbalim-
bali za kuhifadhi mazingira.

Hiyo ikaendana na kuweka ul-

inzi shirikishi na kutoa elimu kwa
huo jinsi ya kutunza mazingira.

Namna ilivyofanikisha, ilianzi-
sha vikundi vya wakulima na Wa-
hifadhi Mazingira Kihuhwi na Zigi
(UWAMAKIZI), waliowapa elimu
jinsi ya kufanya kilimo rafiki wa
mazingira, pasipo kuathiri vyanzo
vya maji.

Ilikuwa ni zao la elimu waliope-
wa, hata wananchi wananchi wali-
jiunga katika vikundi na kulima
mazao ambayo ni rafiki wa mazin-
gira, hata yamenufika upande huo

kiuchumi.

Pia, faida nyingine jambo hilo
limeongeza kina cha maji, ku-
punguza tope mtoni pamoja na
uchafuzi wa maji ambapo ilifanya
mamlaka hiyo kutumia fedha ny-
ingi kununua kemikali za kusafi-
sha maji kabla ya kuwapelekea
wateja jambo ambalo iliwalazimu
kuongeza fedha za ankara za maji.

Katika utekelezaji wake, ni
kwamba kukawekwa mawe ya
mipaka inayozunguka bwawa la
Mabayani, linalokusanya maji ku-
toka chanzo kikuu cha Mto Zigi,
ili kuzuia shughuli za kibinadamu.

Mafanikio hayo yameifanya
serikali kuipa majukumu mam-
laka hiyo kutekeleza miradi mbal-
imbali ya maji kwa mkoa huo, uki-
teuliwa kuwa mkoa wa kimkakati,
ikibashiriwa idadi ya wakazi itazi-
di kuongezeka.

‘WAZIRI WA MAJI

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
ambaye pia ni mbunge mkoani
hapa, anasema tayari mamlaka
hiyo imeshatia saini mikataba na
makandarasi wawili kuboresha
mtandao wa majisafi na taka ka-
tika jiji la Tanga, baada ya kupata
takribani shilingi bilioni 54, kupi-
tia Hatifungani ya Kijani.

Anasema mradi huo unatara-
jiwa kukamilika mapema mwezi
Oktoba mwaka ujao, ikiongeza
lita kati ya milioni 45 hadi mil-
ioni 60 ya maji ukinufaisha watu
600,000.

"Hizi fedha za hatifungani zi-
natarajiwa kunufaisha wakazi wa
maeneo ya miji ya Tanga, Mkinga,
Muheza na Pangani..." anasema.

UPATIKANAJI MAJI

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Dk.
Batilda Burian, anasema maji yan-
apatikana kimkoa, kati ya asilimia
59 hadi 60 kwa wilaya zote nane
za mkoa huo na dira ya serikali ni
kuhakikisha hadi mwakani maji
yaopatikane kwa asilimia 95 ya

Inaendelea Uk. 14
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STAILI NNE ZA MIUNDOMBINU...

Simulizi ya miaka mitatu ya Awamu VI,
ilivvopokea MMAM kwa mtaji majengo

Na Mwandishi Wetu

AKATI kunaanza
Awamu ya Sita ya
Uongozi wa Serikali
chini ya Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, mnamo Machi
2021, kuliendana na mikakati ya
‘papo kwa hapo’ kuboresha maen-
deleo ya nchi ipige hatua zaidi.

Mara moja hatua yake ikaendana
na kutumikia maelekezo kutoka II-
ani ya chama chake - CCM, ikibeba
ujumbe wa sekta ya afya: “Ongeze-
ko la vituo vya kutoa huduma za
afya nchini na maboresho ya mi-
undombinu...”

Kimsingi, ni aina ya ufafanuzi
wenye haja ya kuwezesha na ku-
sogeza huduma za afya karibu na
wananchi, umbali wa kilomita tano
kutoka waliko ifikapo mwaka 2025
na itakapofika mwaka 2030, iwe
asilimia 95 ya kundi hilo.

Vilevile, katika sura ya pili Awa-
mu ya Sita ya uongozi wa Rais huyo
inaendana na uamuzi wa kuwekwa
mitambo 21 hospitalini kuzalisha
hewa tiba ya oksijen, kwa wag-
onjwa mahututi na wenye dharura.

Vyote ni uendelezaji wa yaliyoa-
sisiwa na Serikali ya Awamu ya Nne
chini ya Rais Dk. Jakaya Kikwete -
Mpango wa Maendeleo ya Afya ya
Msingi (MMAM), ulioasisiwa mna-
mo Julai mwaka 2007 na kuanza
kazi rasmi, mwezi kama huo mwa-
ka uliofuata.

Kwa mujibu wa MMAM iliyopo
inakuwa na zahanati, kata kuwa na
kituo cha afya, wilayani kuna hos-
pitali, mikoa na hospitali za rufani,
hali kadhalika juu yake hospitali
za rufani za kanda na ngazi ya juu
zaidi ni hospitali za taifa, ikiwamo
Muhimbili (MNH), ambayo ina tawi
lake la Mloganzila, Dar es Salaam.

UJENZI MIUNDOMBINU

Rais Dk. Samia, katika eneo am-
bako kuna uwekezaji miundom-
binu wa kina katika fursa za mat-
ibabu, inagawanyika katika sura
tatu, ambayo eneo linaloacha kwa
kina mlipuko wa fursa nyingi za
matibabu kitaifa, hata kuweka re-
kodi mpya.

Ni aina ya ujenzi katika miaka
hiyo mitatu ya Rais Dk. Samia, un-
aogusa sura za kuendeleza ujenzi
katika hospitali mpya tano za ru-
fani katika mikoa mitano; Katavi,
Njombe, Songwe, Simiyu na Geita,
ikigusa sura za majengo mapya,
ukarabati na kukamilisha miun-
dombinu yake.

Aidha, katika sura nyingine inay-
ofanana na hiyo, inagusa kukamil-
ishwa awamu ya kwanza ya ujenzi
wa Hospitali ya Rufani Kanda
Kusini Mtwara na Awamu ya Pili ya
Hospitali Chato.

Vilievile, kunatajwa kuwapo kwa
kazi ya kuhamisha hospitali nne,
kutoka majengo ya zamani kwa
ujenzi katika maeneo mapya, ikigu-
sa hospitali rufani za mikoa: Shin-

U

Rais Samia alipokuwa mjini Mpanda, kuzindua Hospitali ya Mkoa Katavi, Julai mwaka huu.

“Kinachotumika
sasa hi awamu
ya kwanza ya
ujenzi wa hos-
pitali hii (mjini
Mpanda), laKini
kuna awamu ya
pili na awamu
ya tatu kama in-
avyoonyeshwa
kwenye ramani.
Fedha za ujenzi
wa awamu va
pili tayari zime-
shafika.

yanga, Singida, Mara na Ruvuma.
Eneo la nne linagusa ukarabati
na ujenzi wa majengo mapya ya
huduma za afya katika hospitali za
rufani na mikoa; Ligula (Mtwara),
Sekou Toure (Mwanza), Maweni
(Kigoma), Sumbawanga (Rukwa)
na Kitete (Tabora). Mwisho inata-
jwa ni Serikali ya Awamu ya Sita,
inavyojenga zahanati, vituo vya
afya na hospitali za halmashauri
katika maeneo mbalimbali nchini.

SIKU ALIPOKUWA KATAVI
Ilikuwa Julai 14, mwaka huu, Rais

/

Dk. Samia alitembelea Hospitali ya
Rufani Mkoa Katavi, kujionea hali
ya utoaji huduma na mwendelezo
wa miradi ya ujenzi ambako kuna
ujenzi.

Hapo akasema, serikali inaende-
leza jitihada za kusogeza huduma
za afya karibu na wananchi, kwa
kuboresha miundombinu ya kutoa
huduma, kuanzia ngazi ya msingi,
ili kuimarisha huduma za afya
nchini.

Rais Dk. Samia akasema, serikali
tayari ilishapeleka fedha za ujenzi
wa awamu ya pili ya hospitali hiyo,

huku katika kipindi hiki miezi mi-
tatu iliyopita, kulitarajiwa kuonge-
zwa vifaa vya huduma za kibingwa.

“Hizi ni jitihada za serikali ku-
sogeza huduma za afya karibu
sana na wananchi, ambapo ndani
ya mkoa huu wa Katavi tumefanya
kazi ya kuongeza vituo vya afya,
hospitali za wilaya, kata hadi kule
chini kwenye zahanati.

“Kwa hiyo lengo ni kusogeza hu-
duma za afya karibu na wananchi.
Hospitali kama hizi tulizoea kuz-
isikia huko Dar es Salaam, Mwanza
na Arusha, lakini hospitali hii ipo
Katavi.

“Nimekwenda kuangalia wodi
ya watoto wanaozaliwa kabla ya
wakati nimeona huduma iliyopo
pale, ni sawa na huduma iliyopo
Dar es Salaam, wodi ya watoto
ambao hawakutimiza miezi tisa,
mashine za kisasa na wataalamu
wapo,” akasisitiza Rais.

Lingine lake la nyongeza, ni seri-
kali itaendelea kuimarisha hospi-
tali hiyo kwa ujenzi wa Awamu ya
Pili na Tatu, kwa ujenzi wa majen-
go mengine ya kutoa huduma.

“Kinachotumika sasa ni awamu
ya kwanza ya ujenzi wa hospitali
hii (mjini Mpanda), lakini kuna
awamu ya pili na awamu ya tatu
kama inavyoonyeshwa kwenye
ramani. Fedha za ujenzi wa awamu
ya pili tayari zimeshafika.

“Kwa hiyo, hospitali hii itaen-
deleza ujenzi kujenga majengo
mawili zaidi ya kutoa huduma
na tutaendeleza ikamilike kama
ilivyo kusudiwa kwenye ramani,”
anaeleza Rais.

Pia, akatumia fursa hiyo kuwasi-
hi wananchi wa mkoa wa Katavi
na Tanzania kwa ujumla kujiunga
na Mfuko wa Bima ya Afya kwa
Wote. “Niwaombe sana wataka-
pokuja Mfuko wa Bima kwa Afya,
kila mwananchi anunue bima yake
na familia yake mara moja kwa
mwaka unatibiwa na familia yako
mwaka mzima.”

Hospitali ya Rufani Lindi (MITWERO), Rais Dk. Samia Suluhu Hassan aliweka jiwe la msingi, Septemba
mwaka jana. PICHA ZOTE: MTANDAO
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AFYA

TAMASHA UTAMADUNI NA SAIKOLOJIA
YA KABURI LA CHIFU LENYE MAAJABU
«Akichinjwa kuku, damu yake inatoweka
Nyoka anayeonekana baada kila miaka 5

«Alizikwa amekaa, akiwa na wen

Na Elizabeth Zaya

UELEKEA Tamasha la

Kitaifa la Utamaduni,

linaloanza kati ya Sep-

temba 20 hadi 23 mwaka
huu, kuna makubwa ya kisakolojia
katika maisha ya umma huo, hasa
harule wilayani Songea, mkoa wa
Ruvuma.

Hapo hija inateka saikolojia na
fikra zao, wakiwa na mitazamo
chanya nayo, ikiwamo kinachotam-
buliwa kama “kaburi lenye maaja-
bu la kiongozi kimila, Chifu Ngosi
Mharule bin Zulu Gama.”

Agnes Ngonyani, Msimamizi wa
Kaburi hilo la kihistoria, ambalo
sasa limejengwa umbo la duara
kwenye eneo la ekari nne, ni moja
ya vitu sasa vinapata hadhi ya ki-

Chifu Mharule, alitokea nchini
Afrika Kusini na kwenda kutawala
katika kabila hilo la Wangoni kuan-
zia mwaka 1847 hadi 1889 alipofari-

Historia inaonyesha kuwa
baada ya kufariki Chifu Mharule,
alizikwa kwa kufuata desturi na
mila za kichifu za kabila la Wangoni
toka Afrika Kusini na wakati anazik-
wa, walichukuliwa watu wengine
wawili hai na kuzikwa naye kwenye
kaburi moja.

“Chifu Mharule baada ya kufari-
ki mwaka 1889, alizikwa kwa tara-
tibu za jadi ya machifu wa Afrika
Kusini, kaburi lake lilikuwa la mvi-
ringo, sanda yake ilikuwa ya ngozi.

“Alikalishwa, kwenye kiti cha
ngozi na walichukuliwa na watu
wengine wawili wakiwa hai, ambao
walizikwa pamoja naye kwenye
kaburi moja wakiwa wamesimama
mbele na nyuma ya mwili wa Chi-
fu,” anasimulia Ngonyani.

Anasema kwa historia ya milana
desturi ya Kingoni, taratibu za kija-
di za wakati huo zilitaka mfalme au
chifu anapofariki, lazima azikwe na
watu wawili wakiwa hai na kwam-
ba hiyo ilikuwa ni amri ya serikali
ya jadi na hapakuwapo anayepinga.

Kwa mujibu wa Mzee Ngonyani,
wengi waliozikwa na Mfalme, ni
wale waliozoeana na kufanya kazi
kwa karibu.

Mbali na shughuli za utalii,
kaburi hilo limekuwa likitumiwa
na wananchi kwenda kuhiji kila
mwaka na hata ndugu wa Chifu
Mharule kutoka Afrika Kusini,
huafika kufanya matambiko kwe-
nye kaburi hilo.

"Mwaka 2019 ukoo wa Chifu
Mharule kutoka Afrika Kusini uli-
fika kushuhudia kusimikwa kwa
Chifu Nkosi Imanuel Zulu Gama
wa Tano, ambaye ndiye Chifu wa
Wangoni kwa sasa. Kwa hiyo yeyote
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Kinamama wakiomba dua mbele ya kaburi la Chifu Mharule, kwa mila za Kingoni. Picha nyingine,
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ni mwonekano wa kaburi hilo, lenye umri zaidi ya karne na robo na limetengwa eneo la ekari nne.

PICHA: MTANDAO

anayependa kwenda kutembelea
kaburi hilo.

VYA KUSHANGAZA

“Kuna taratibu zake za kimila,
ambazo zinatakiwa kufuatwa am-
bazo ni kubeba mahindi na ulezi
ambao unatengenezwa na bibi ka-

"Baada ya kufika eneo la kaburi,
anatangulia mhusika ambaye ana-

wasiliana na Chifu kwa lugha ya
jadi, ndipo waliofika kutambika
wanaitwa na kupiga magoti juu ya
kaburi na kuomboleza kwa sala za
jadi.

“Baada ya maombi kuku au
mbuzi wanachinjwa juu ya kaburi
la Chifu Mharule, lakini jambo
la kushangaza mbuzi huyo an-
apochinjwa hapigi kelele na baada
ya kuchinjwa mmoja wa watambi-

kaji anamwaga unga wote juu ya
kaburi,” anasimulia Ngonyani.
Anataja lingine analoliita la kush-
angaza, mtu anapoenda hapo siku
inayofuata kwenye kaburi, haoni
damu wala unga, ikiwa ishara wa-
nayoamini “kukubaliwa shida zote’
ambazo mtambikaji alikwenda
nazo kuomba kwenye kaburi hilo.
Agness, ambaye amepewa kazi
ya kusimamia kaburi hilo kwa sasa,

anasema wamekuwa wakipokea
wageni wengi wanaotembelea ka-
buri hilo na kwamba wapo ambao
wanatoka mpaka nchi za Ulaya,
Marekani na Afrika ambao nao
huenda kuomba kutatuliwa shida
zao mbalimbali, kuhiji na kufanya
matambiko.

Agness anasema, maajabu men-
gine yaliyopo katika kaburi hilo ni
pamoja na kuwapo kwa nyoka am-
baye huonekana baada ya miaka
mitano au kumi ambaye hata hivyo
anapojitokeza kwa kipindi hicho ni
watu watu ambao hubahatika ku-
muona.

“Huyu nyoka haonekani mara
kwa mara, isipokuwa baada ya mia-
ka mitano au kumi tena akijitokeza,
watu wachache sana ndio hubaha-
tika kumuona na akionekana huwa
anaenda bondeni kunywa maji,”
anasema Agness.

Anasimulia kwamba, eneo hilo
la kaburi linaheshimika na hakuna
mtu mwenye uthubutu wa kufanya
uharibifu wowote.

“Kwa mfano, kwenye kaburi hilo
la Chifu Mharule, kuna mtu aliwahi
kwenda akaezua paa lakini haku-
chukua hata mwezi mmoja alifari-
ki, kwa hiyo tunaamini kwamba
sababu hiyo ndio ilisababisha kifo
chake,” anasema Agnes.

Anataka kwamba eneo hilo
la kaburi la Chifu Mharule lenye
heka nane linahitaji kuendelezwa
na kulindwa, ili maajabu yaliyopo
hapo yaendelee kuvutia watalii.

"Eneo lenye nafasi kama hili
na lenye historia kubwa linahitaji
kulindwa na kuendelezwa ili yale
yaliyopo hapa yasipotee, kwa hiyo
tunakaribisha wawekezaji, waje
wawekeze na kutuinulia mila na
desturi zetu zilizoasisiwa na wazee
wetu,” anasema Agnes.

Septemba 20 mpaka 23 mwaka
huu linafanyika Tamasha la Kitaifa
la Utamaduni na miongoni mwa
vivutio vya utalii wa kitamaduni vi-
navyobeba idadi kubwa ya watalii
hususani katika kipindi hiki linapo-
fanyika tamasha hilo ni wengi wao
kushuhudia kaburi hilo la maajabu.

Rais Samia Suluhu Hassan, ndi-
ye anatarajiwa kufunga tamasha
hilo siku ya kilele chake Septemba
23 mwaka huu, hivyo mwangalizi
wa kaburi la Chifu Mharule anase-
ma ujio wake mkoani Ruvuma
huenda ukaongeza idadi kubwa ya
watalii wanaotembelea eneo hilo la
kaburi.

"Ujio wa Tamasha la Kitaifa la
Utamaduni kwenye mkoa wetu,
kwetu ni fursa ya kutuongezea
watalii kwenye vivutio vyetu, na
hata ujio wa kiongozi mkubwa
kama Rais unasaidia kutuletea watu
wengine wengi, kwa hiyo tunawaa-
lika waje kutembelea na kujionea
maajabu yaliyopo kwenye kaburi
hili la Chifu Mharule,"anasema Ag-
nes.

"Tunanaamini kwamba Rais
Samia (Samia Suluhu Hassan naye
akija kufanya utalii hapa kwetu,
ataguswa na vivutio hivi vya utalii
wa kiutamaduni na kuviendeleza,"
anasema.

Hadi sasa mkoa wa Ruvuma,
umo katika maendeleo yenye vivu-
tio vingi vya utamaduni na ndipo
hata serikali ikaelekeza Tamasha la
Kitaifa la Utamaduni, kuenzi mam-
bo yanayofanana na hayo.
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MAPINDUZI MAJI TANGA KUTOKA HATARI UKAME, HADI MWELEKEO KUJITOSHELEZA
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Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira Tanga (UWASA), Mhandisi
Geofrey Hilly, anamuunga mkono
Mkuu wa Mkoa akisema kukami-
lika kwa mradi huo wa kimkakati,
upatikanaji wa maji safi na salama
katika Jiji la Tanga kufikia upeo wa
juu zaidi ya makadirio yaliyoko.

Mhandisi Hilly, anasema imein-
gia mkataba na kampuni inayosi-
mamia ujenzi wa Bomba la Mafuta
(EACOP), katika kuboresha upa-
tikanaji wa huduma ya maji kwa
wilaya za Muheza na Tanga.

Mhandisi Hilly, anasema kuwa
fedha hizo zitatekeleza miradi
miwili ya maji, matokeo yake ni
kunufaisha wananchi 30,000 kwa
huduma hiyo.

Msimamizi wa Ujenzi wa EACOP
Kituo cha Tanga, Jerome Betat,
anasema mradi huo ni sehemu
ya kurudishia faida jamii jirani na
mradi.

Mnamo Machi mwaka 2021, Dk.
Samia alipokuwa Makamu wa

Rais, aliweka jiwe la msingi la Mra-
di wa Kuboresha Huduma ya Ma-
jisafi katika Mji wa Muheza wenye
thamani ya Sh. bilioni 6.1, kukabili
changamoto ya upatikanaji maji
uliokuwa katika mji wa Muheza na
vijiji jirani.

Hivi karibuni, Makamu wa Rais
Dk. Phillip Mpango, amezindua
Uuzaji Hati Fungani ya Kijani ya
(Tanga UWASA) yenye thamani
Sh. bilioni 53.12, akisifu kitendo
chake cha kutafuta uwezeshaji wa
kifedha mbadala, unafaa kuigwa
na taasisi zote nchini.

Ni kauli inayorejea alichotamka
Rais Dk. Samia, kwa kuisifu mam-
laka hiyo kwa ubunifu, ikiendesha
shughuli zake katika namna ya
ubunifu.

Ugeni wa Dk. Mpango katika
hatifungani, ulitanguliwa na
uwekaji jiwe la msingi la Mradi
wa Kuboresha Hali ya Upatikanaji
wa Maji jijini Tanga na Wilaya ya
Mkinga, wenye thamani Sh. bilioni
53.12 akisema kitendo cha mam-
laka hiyo kuamua kutafuta uweze-
shaji mbadala ya fedha ni kitendo
cha maendeleo.

AFYA

Vijue virusi vinavyolinda mwili wa
binadamu, vinakwepana na bakteria

Na Mwandishi Wetu
ITAALAMU mwilini,
kuna kinachoitwa ‘mi-
crobiome’ - makundi

ya bakteria na aina ny-
ingine ndogo za vidudu, ambavyo
huishi katika tumbo la mwanada-
muu. Imebainika kuwa bakteria
hao wana virusi ambavyo vipo
ndani na nje yao na vina faida kwa
mwanadamu.

Pia, vipo vinavyojulikana kama
‘bacteriophages’ au kwa jina jin-
gine ‘phages, ndani ya mfumo wa
usagaji chakula wa binadamu.

Breck Duerkop, Mtaalamu wa
Bakteria katika ngazi ya chuo ki-
kuu, anasema watafiti wanaamini
ikiwa madaktari wanaweza ku-
vipata virusi sahihi, vinaweza
kuboresha afya ya binadamu.

"Kutakuwa na virusi vizuri na
virusi vibaya," anasema Paul Bol-
Iyky, daktari wa magonjwa ya
kuambukiza na mtafiti katika
Taasisi ya Stanford Medicine.

Lakini hadi sasa, bado hai-
jabainika ni virusi vingapi hukaa
kwenye tumbo. Vilevile, kuna vi-
rusi vingine bado havijatambulika.
Sehemu kubwa ya utafiti wa sasa
wa virusi ni kutambua virusi hivi
na bakteria wanaoishi nao.

“Aina zao ni za kushangaza,"
anasema Colin Hill, mwanabi-
olojia katika Chuo Kikuu cha Cork,
huko Ireland. Wanasayansi hupata
virusi kutoka katika sampuli za
kinyesi cha binadamu.

Virusi hutofautiana kutoka kwa
mtu mmoja hadi mwingine. Pia,
anasema hubadilika kulingana na
umri, jinsia, chakula na mtindo wa

Kirusi mlinzi wa binadamu. PICHA: MTANDAO.

maisha, kama Hill na wafanyakazi
wenzake walivyoeleza katika utafi-
ti wao wa mwaka 2023.

Ingawa virusi huambukiza bak-
teria na wakati mwingine huwaua,
uhusiano wa bakteria na virusi
bado ni ngumu kuuelewa.

"Tulikuwa tukifikiri kwamba
virusi na bakteria wanapigana,"
anasema Hill, aliongeza "lakini
sasa tunajua kwamba wanaishi
pamoja na ni washirika."

MANUFAA YA VIRUSI

Inaelezwa, kila mtu ana virusi
vya kipekee vinavyoingiliana kila
mara na bakteria wa utumbo na
vinaweza kunufaisha kwa bakteria
kwa kuleta jeni mpya.

Wakati chembe za virusi zi-
napokusanyika ndani ya bakteria,
kirusi hicho kinaweza kuingiza
jeni za bakteria kwenye ganda
lake la protini pamoja na jeni zake
mwenyewe.

“Baadaye, huzifanya jeni hizo
kuwa jeni mpya, ni jeni zilizo-
hamishwa kwa bahati mbaya na
zinaweza kusaidia,” anasema Du-
erkop.

Virusi huwaweka bakteria kati-
ka hali nzuri, anasema mtaaalamu
Hill. Bakteria wanaweza kuwa na
kinga hadi 12. Kinga tofauti zina-
tajwa kuwa na faida tofauti; kue-
puka mfumo wa kinga mwili au
kukaa kona tofauti ya mfumo wa

utumbo.

Hill anasema bakteria ni lazima
kila wakati wabadilishe kinga zao,
ili kukwepa virusi vinavyotambua
kinga moja tu. Matokeo yake, wa-
nakuwa na uwezo wa kushughu-
likia changamoto mpya.

Virusi pia huzuia idadi ya bak-
teria wasizidi kupita kiasi. Wanau-
taja utumbo kuwa ni mfumo wa
kiikolojia kama misitu na virusi
ni wawindaji wa bakteria, kama
mbwa mwitu na wawindaji wen-
gine.

Utumbo unabhitaji virusi kama
vile msitu unavyohitaji mbwa
mwitu. Wakati uhusiano wao un-
apobadilika, ugonjwa unaweza
kutokea.

Watafiti wameona mabadiliko
ya virusi kwa watu wenye ugonjwa
wa tumbo (IBS), kama kuharisha
na saratani ya utumbo mkubwa,
mfumo wa ikolojia wa mtu aliye
na shida hizo mara nyingi huwa
tofauti.

Hill anasema wanasayansi wa-
natafuta virusi vinavyoweza ku-
tumiwa kimatibabu dhidi ya bak-
teria wanaosababisha vidonda vya
tumbo.

“Nadhani, tunapaswa kushuk-
uru kwa matrilioni ya virusi vina-
vyosimamia mfumo wa ikolojia ya
utumbo. Bila wao, aina fulani ya
bakteria zinaweza kutawala hara-
ka - na uwezekano wa kushindwa
kusaga baadhi ya vyakula na kuka-
biliwa na gesi, hutokea,” anasema
Hill.

. Makala hii ni kwa mu-
Jjibu wa BBC.
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UVCCM valaani vijana kutumika kuvuruga amani

Na Augusta Njoji,
DODOMA

ARAZA Kuu la Umoja

wa Vijana wa Cha-

ma Cha Mapinduzi

(UVCCM)  limetoa
maazimio matatu ikiwamo
kulaani vyama vya siasa na
asasi za kiraia wanaowatumia
vibaya vijana kuharibu ama-
ni.

Mwenyekiti wa UVCCM
Taifa, Mohamed Ali Moham-
ed (Kawaida), aliyasema hayo
jana wakati akizungumza
na waandishi wa habari ji-
jini hapa baada ya kikao cha
baraza kilichoketi Septemba
17, mwaka huu.

Alisema kikao hiko kime-
toka na maazimio hayo na
wajumbe walilaani vikali wa-
naowatumia vibaya vijana

katika kuharibu na kubeza
amani iliyopo, umoja na
mshikamano wa taifa na
kamwe UVCCM haitavumilia
matendo hayo.

Aidha, alisema baraza lime-
toa wito kwa vijana wenye
sifa, kujitokeza kwa wingi
kwenye Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa kwa kujiandikisha
katika daftari la makazi, ku-
gombea na kupiga kura.

Katika hatua nyingine,
alisema baraza limepongeza
serikali zote mbili zinazoon-
gozwa na Rais Samia Suluhu
Hassan na Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, kwa
namna zinavyoendelea ku-
watumikia wananchi kwa vi-
tendo kupitia utekelezaji wa
Ilani ya Uchaguzi ya Chama
Cha Mapinduzi ya Mwaka
2020 hadi 2025.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora na Mbunge wa Jimbo la

Kibakwe, George Simbachawene (kushoto), akizungumza na viongozi mbalimbali, wakati wa ukaguzi wa maen-
deleo va ujenzi wa chumba cha maabara ya Shule ya Sekondari Mtera Dam, Kata ya Mtera, wilayani Mpwap-
wa, mkoani Dodoma juzi. PICHA: UTUMISHI

Mbunge ataka makandarasi wababaishaji kunyimwa miradi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MBUNGE wa Singida Kaska-
zini, Ramadhan Ighondo,
ametaka makandarasi waba-
baishaji wasipewe zabuni ya
mradi wa ujenzi wa Kituo cha
Afya Ngimu kilichoko Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida
kitakachogharimu Sh.milioni
687.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati
akizungumza na wananchi
wa Kata ya Ngimu alipofanya
ziara iliyolenga kusikiliza kero
na kuzipatia ufumbuzi.

Akiwa katika kikao hicho,
Ighonda alisema tayari fedha
za ujenzi wa kituo hicho zime-
shaingizwa kwenye akaunti

na kilichobaki ni kumpata
mkandarasi wa kuanza ujenzi.

“Makandarasi wababaishaji
wasipewe zabuni wala nafasi
katika ujenzi wa kituo hiki,
kwa sababu watakwamisha
ujenzi kwa kuwaibia wa-
nanchi na kurudisha nyuma
juhudi za Rais Samia za za
kuwaletea wananchi maende-
leo,” alisema.

Mbunge huyo alisema baa-
dhi ya makandarasi wanaope-
wa zabuni za ujenzi wa mi-
radi mbalimbali wamekuwa
wababaishaji na kukwamisha
miradi jambo ambalo lina-
zorotesha jitihada za serikali
za kuwaletea maendeleo wa-
nanchi.

Ighondo alimshukuru Rais

Samia Suluhu Hassan kwa ku-
wapatia fedha nyingi za mradi
wa ujenzi wa Kituo cha Afya
Kata ya Ngimu na kuwataka
wananchi kujitolea nguvu zao.
Alisema: “Ni miaka 14 tangu
niingie madarakani nime-
pambana vya kutosha kila nili-
popata fursa nilikisemea kituo
hiki sasa kitajengwa kuanzia
msingi mpaka kikamilika. Rais
Samia ametupatia fedha ny-
ingi jimboni kwenye miradi
mingi sana na sisi hatuna deni
naye kwa sababu tunamwa-
hidi kumpa mitano tena aen-
delee kuwaletea wananchi
maendeleo.”

Pamoja na mambo men-
gine, mbunge huyo aliwaom-
ba wananchi kutoa taarifa

kwa mtu yeyote yule atakaye-
hujumu fedha za mradi huo,
ili kuchukuliwa hatua kali za
kisheria.

Pamoja na hayo, alitoa wito
kwa jamii kusimama imara
kulinda na kutunza miun-
dombinu yote katika miradi
iliyojengwa katika kata hiyo
ikiwamo maji, umeme, bara-
bara, zahanati na vyumba vya
madarasa.

Naye Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sin-
gida, Dk. Grace Ntogwisangu,
alisema kuwa ujenzi wa Kituo
cha Afya Ngimu utaanza Ok-
toba mwaka huu na kuwataka
wananchi kuchangia nguvu
kazi ya asilimia ili ujenzi huo
ukamilike haraka.

]
- ‘Shule za

~ wanafunzi
wenye uhitaji
tumieni
msaada vizuri’

Na Peter Mkwavila, BAHI

MKURUGENZI wa shirika lisilo la ki-
serikali la Kisedet, Anderson Ndonu,
ameziasa shule zenye wanafunzi wenye
ulemavu zinazopatiwa misaada ya vifaa
mbalimbali vya kielimu kuhakikisha vi-
natumika kwa malengo yaliyokusudiwa.

Alitoa wito huo jana mkoani hapa
wakati akizungumza na wananchi baada
ya kukabidhi msaada wa kompyuta 10
zenye gharama ya Sh. milioni tano kwa
wanafunzi wa Shule ya Msingi ya Viziwi
ya Kigwe.

Alisema lengo la watoaji wa vifaa hivyo
vya elimu kwa wanafunzi wenye ulema-
vu ni kuona vinatumika kutimiza ndoto
yao kitaaluma.

Aidha, aliwaomba wahisani na serikali
kuendelea kuwakumbuka wanafunzi
wa shule hiyo, kuwaondolea kero zina-
zowakabili ili wafanye vizuri kwenye
masomo yao.

Kadhalika, alisema kuwa wadau hao
wa elimu wakijitoa kwa kuwasaidia wa-
nafunzi wenye ulemavu watawapun-
guzia changamoto wanazokabilia nazo
kwa upande wa elimu, malazi, chakula
na afya.

Alisema kuwa msaada huo wa kompu-
ta zilizotolewa umelenga kuwawezesha
wanafunzi hao kujifunza mbinu mbalim-
bali za kielimu, ili wafanye vizuri kwenye
ufaulu kama ilivyo kwa shule zinginezo
ambazo zina vifaa kama hivyo.

Alisema kuwa wanafunzi hao wenye
ulemavu wakisaidiwa mabhitaji taifa
litaweza kuwapata viongozi mbalimbali
ambao watakaoliongoza kwa malengo ya
kuleta maendeleo ya kiuchumi.

Alisema: “Shirika hilo la Kisedeti lisilo
la kiserikali tumekuwa na utamaduni wa
kuwakumbuka wanafunzi kwa kuwapa-
tia misaada mbalimbali, hivyo niwaombe
wahisani pamoja na serikali kuwasaidia
pale inapohitajika kufanya hivyo”.

Naye Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Thadei Mhwagile, alisema kuwa wa-
nafunzi hao wana changamoto nyingi
zinazohitaji kutatuliwa kwa kusaidiwa na
wahisani mbalimbali.

Hivyo aliwaomba wadau na taasisi
mbalimbali zenye uwezo kufika na ku-
toa misaada kwa wanafunzi kwa sababu
bado wanaubhitaji mkubwa wa vifaa kwa
kufanyia kazi pamoja na kusomea.

“Tunawaomba wadau kuunga mkono
juhudi za shirika hili la Kisedet ambalo
limekuwa wakiwakumbuka mara kwa
mara wanafunzi hawa wenye uhitaji kwa
kuwapatia vifaa mbalimbali,” alisema.

Nao baadhi ya wanafunzi wa shule
hiyo waliomba wahisani wakiwamo seri-
kali, mashirika, taasisi za kidini na watu
binafsi kuwakumbuka kwa kuwapatia
misaada mbalimbali ikiwamo vifaa vya
elimu ili kufanya vizuri kwenye masomo
yao kitaaluma.

Akizungumza kwa niaba ya wanafunzi
wenzake, mmoja wa wanafunzi hao, Gio-
lana Selestino alisema kuwa msaada uli-
otolewa kwa upande wao utawawezesha
kuwapunguzia vikwazo vinavyowakabili
ili wafanye vizuri kielimu.
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Ukataji miti ovyo wamkera waziri, atoa onyo

Na Elizabeth John, MAKETE

ANANCHI wilayani
Makete  mkoani
Njombe wameo-

nywa kuacha tabia
ya kukata miti ovyo ili kuondo-
kana na mabadiliko ya tabia za
nchi.

Wito huo ulitolewa juzi na
Waziri wa Maliasili na Utalii, Ba-
lozi Dk. Pindi Chana wakati aki-
zungumza na wananchi kwe-
nye mkutano uliofanyika Kata
ya Isapilano wilayani humo.

“Tusikate miti ovyo, tukikata
miti tutakuwa jangwa na tuki-
wa jangwa tutakosa mvua na
tukikosa mvua tutakosa chaku-
la,” alisema Dk. Chana.

Dk. Chana alisema kila eneo

utakalopita katika
Wilaya ya Makete lina-
vutia kwa kupandwa
miti kila mahali na
hivyo kuwataka kue-
ndeleza utamaduni

“Kupitia
yaTFS

taasisi yetu

tutaendelea

hivyo, Waziri Dk. Chana
alisema kwamba pamoja
na zoezi la utunzaji maz-
ingira lakini kuna tatizo
la uchomaji moto misitu
ambalo limekuwa likihar-

huo bila ya kuacha gKytea mbegu ibu miti na miche.
kwa sababu soko la  zamiti ya ku- “Kwa hiyo suala la moto
bidhaa za mbao pia tosha,tunazo Serikali ya Kijiji tumewe-
lipo. shule zetu ka utaratibu mtu akitaka
“Kupitia  taasisi Zasekond-  Jysafisha shamba kwa
yetu ya TFS tutaen- :{l'l'"teu;':tz: kuchoma moto unapaswa
delea kutoa mbegu 5 msingi kufanya nini, usiwe peke
za miti ya kutosha, tu-  pa maeneo yako lazima uwe na watu,
nazo shule zetu za se- mbalimbali,.. lazima uombe kibali ili ule

kondari, tunazo shule
zetu za msingi na
maeneo mbalimbali,
hivyo ni wajibu wetu kuwa na
maeneo ambayo yatapandwa
miti,” alisema Dk. Chana. Hata

moto usihame kwa hiyo
niwaombe sana ndugu
zangu tutunze misitu, tu-
tunze mazingira,” alisema DKk.
Chana.
Baadhi ya wananchi wilayani

Makete, akiwamo Alfayo Sanga
alisema bado kuna matukio
mengi ya misitu ya kupandwa
kuungua moto, sababu kubwa
ikiwa ni kuandaa mashamba.

“Ukitembea huko tayari watu
wameanza kuandaa masham-
ba, wanachoma tu moto ambao
unahama na kuingia kwenye
mashamba ya watu wengine
ambao wanafanya kilimo bi-
ashara cha miti, wanalia kwa
sababu  wanaishia  kupata
hasara tu,” alisema Sanga.

Hivyo, aliiomba serikali ku-
ingilia kati tatizo la uchomaji
moto na sio kuliacha ngazi za
shirikiane kwa kutamka adha-
bu kali ambayo itamfanya mtu
asirudie.

Ofisa Uwekezaji na Msimamizi wa Dawati la Mashariki ya Kati wa Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Juma Nzima (kushoto), aki-
fafanua jambo kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya GSG Energies, Ismael Elazhari (kulia), wakati wa kuwapokea wageni wa
Kampuni ya Al-Sobat Group, kutoka Muungano wa Falme za Kiarabu (UAE), katika Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius Nyerere,

kushoto ni Mwenyekiti wa Makampuni ya Al-Sobat Group, Hisham Hassan. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Raia wa kigeni mbaroni tuhuma wizi wa fedha

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa wa
Njombe linawashikilia raia wa
kigeni wawili kwa tuhuma za
kujihusisha na matukio ya wizi
wa fedha na mali za wananchi
ikiwamo kufungua milango
ya magari na kuiba. Kaimu
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Njombe, Ally Kitumbi, alieleza
hayo juzi wakati akizungumza
na waandishi wa habari mkoani
hapa na kuwataja watuhumiwa
hao ni Fikiri Omary (40) na

Humphrey Nyairo (22).
Alisema watuhumiwa hao
walikuwa na kawaida ya kwen-
da kwenye benki wakiwa na
gari na kuwavizia wanaotoka,
kisha kuwafuatilia ili kwenda
kuwaibia fedha. Alisema kwam-
ba watuhumiwa hao walikuwa
na funguo bandia za magari
wanapoifuatilia gari, endapo
mhusika akipaki sehemu wao
wanafungua na kuchukua mali
zilizopo ikiwemo fedha, kisha
wanafunga milango ya gari
kwa kutumia fungua bandia na

kuondoka.

“Siku  hiyo wakati wa-
nakamatwa kuna mtu alikuwa
ametoka benki pale Makam-
bako akaingia kwenye gari
wakaanza kumfuatilia sasa
wananchi pale wakatia masha-
ka wakampigia simu na kum-
weleza kuwa kuna watu wapo
nyuma wanakufuatilia chukua
tahadhari,” alisema Kamanda
Kitumbi.

Alisema baada ya kupewa
taarifa hiyo ndipo mfanyabi-
ashara huyo akatoa taarifa kit-

uo cha polisi na askari wakaan-
za kuwafuatilia watuhumiwa
hao na kuwakamata.

Aidha, alisema watuhumiwa
hao walikuwa wanatumia gari
ambalo lilikuwa na namba ban-
dia za usajili ambazo ni T 802
DUH wakati namba sahihi za
usajili za gari hiyo ni T330 DFP.

Alisema upelelezi wa shauri
hilo umekamilika tayari na
watuhumiwa hao wamefik-
ishwa mahakamani tangu Sep-
temba nne mwaka huu kujibu
mashtaka yanayowakabili.

Zao la
parachichi
lazidi
kuchanua
Mafinga

Na Renatha Msungu,
MUFINDI

ZAO la parachichi wilayani
Mafinga mkoani Iringa, limeta-
jwa kustawi kwa kasi baada ya
wataalamu wa kilimo kutoka
Shirika la Maendeleo la Rural
Development Organisation
(RDO) kuhamasisha kilimo cha
kitaalamu.

Hayo yalielezwa na Mku-
rugenzi wa RDO, Fidelis Fili-
patali, wakati akizungumza
na waandishi wa habari wali-
otembelea shamba la parachi-
chi lililoko eneo la Mdabula
Halmashauri ya Mji wa Mufindi
wilayani hapa.

Filipatali alisema siri kubwa
ya mafanikio katika zao hilo ni
kutokana na wataalam wa kili-
mo ambao hutoa elimu katika
kilimo hicho cha biashara.

Alisema RDO wamekuwa
wakifuata kanuni na taratibu
za kilimo wanazoelekezwa na
wataalam wa kilimo wa shirika
hilo pamoja na wale wa seri-
kali.

“Kilimo mkoani hapa ki-
nastawi sana na hii inatokana
na wakulima kulima kilimo cha
kisasa kwa kufuata maelekezo
kutoka kwa wataalam wa kili-
mo,” alisema Filipatali.

Alisema wanafanya hivyo ku-
tokana na kuhitaji kufanya kil-
imo chenye tija ambacho kita-
wanufaisha wakulima ikiwemo
kuwainua kiuchumi.

Aidha alisema hivi sasa
serikali iko mstari wa mbele
kuhakikisha inatafuta masoko
ya mazao mbalimbali ndani
na nje ya nchi sambamba na
kuwahimiza wakulima kulima
zao hilo kwa wingi.

“Sio kwenye zao la parachi-
chi pekee, hata kwenye kilimo
cha nyanya RDO tunalima
kitalaam ndio maana tuvuna
kwa wingi mazao ya nyanya,”
alisema.

Alisema mazao hayo ni ya
muhimu kwa jamii na yana
soko kwa sababu yanahitajika
na wananchi kila iitwapo leo
kwa ajili ya matumizi mbalim-
bali.

Filipatali alisema shirika
limejiwekea mikakati ya ku-
hakikisha wanaendelea kuwa
mstari wa mbele kuendesha
kilimo cha kisasa na kuacha na
zana ya kilimo cha mazoea am-
bacho hakina faida.

Alisema: “Wakulima wana-
paswa kulima kisasa ili waweze
kuvuna parachichi  nyingi
pamoja na nyanya ambazo zi-
tawainua kiuchumi wao na fa-
milia zao”.
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HABARI ZANZIBAR

UVCCM:

Hatutawavumilia

Wanaowatumia
Vijana vibaya

Na Gwamaka Alipipi

BARAZA Kuu la Umoja wa
Vijana wa Chama Cha Map-
induzi (UVCCM), limesema
halitavumilia vitendo vya
mtu, vyama vya siasa, asasi
za kiraia za ndani na nje ya
nchi, jumuiya za kimataifa
watakaowatumia  vibaya
vijana katika kuharibu na
kubeza amani, umoja na
mshikamano wa taifa.

Kauli hiyo imetolewa
jana na Mwenyekiti wa
UVCCM-Taifa, Mohammed
katika kikao cha kawaida
cha baraza hilo ambacho
pamoja na mambo mengine
kilijadili masuala mbalim-
bali na kutoa maazimio.

Alisema miongoni mwa
maazimio hayo ni pamoja
na kutoa wito kwa vijana
wote wenye sifa, kujitokeza
kwa wingi kwenye mchaka-
to wa Uchaguzi wa Serikali
za Mitaa kwa kujiandikisha
katika Daftari la Mpigakura
pamoja na lile la makazi.

Kawaida alisema UVCCM
itawaunga mkono vijana
hao wakaojitokeza katika
nafasi mbalimbali za uch-
aguzi.

Aidha, alisema baraza
hilo kwa kauli moja
wamezipongeza serika-
li zote mbili, Serikali ya
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania (SJMT) inavy-
oongozwa na Dk. Samia
Suluhu Hassan na Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar
(SMZ), chini ya Dk. Hussein
Ali Mwinyi, kwa namna zi-
navyoendelea kuwatumikia
wananchi.

Alisema viongozi hao
wamefanikiwa  kuongoza
wananchi vizuri kwa vi-
tendo kupitia utekelezaji wa
ilani ya uchaguzi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) ya
mwaka 2020-2025.

Wananchi wakoshwa huduma bure matibabu macho

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
ANANCHI wa
Kisiwa cha Pemba
wamesema  kule-

tewa huduma za
matibabu ya macho bure kuta-
wapunguzia gharama, kutokana
na wengi wao kuwa na kipato
kidogo.

Walisema hayo jana wakati
wakizungumza na Nipashe kwe-
nye utoaji wa huduma za macho
zinazotolewa na Taasisi ya Bilali
Mission Tanzania kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Tigo-Zantel.

Mmoja wa wakazi hao, Khamis
Mohamed Ussi mkazi wa Uwele-
ni, alisema matibabu hayo ya-
mewafikia muda mwafaka kwa
sababu jamii inakabiliwa na
tatizo la ugonjwa wa macho na
wengi wao hawana uwezo wa
kufuata matibabu hayo maeneo

ya mbali.
Maryam Issa Haji na
Mboje Hamad wakazi wa

nanfunzi kwa sababu
wapo wanasumbuliwa
na magonjwa mbalim-

Mwambe walisema ujio Mkurugenzi  bali ikiwemo tatizo la
wa madaktari bingwa wa WaTasisiva  macho ambayo mat-
magonjwa ya macho kuta- I‘gamal\:lliaslsl;ih::s- ibabu yake yanahitaji
warahisishia kupata tiba gftanzania,  fedhanyingi.
sahihi na kuondokana na  Kharu Nbanu Mkurugenzi wa Tasisi
athari za magonjwa ya Alibhai, ya ya Bilali Muslim Mis-
macho. alisema sion of Tanzania, Kharu
Alisema: “Wengi wetu Wanatarajia  Nbanu Alibhai, alisema
tunapoanza kusumbuliwa :‘vua"r‘:::"::? wanatarajia  kuwafikia
na tatizo la macho, tuna-  aiqj ya wananchi  zaidi ya
tumia dawa za asilikumbe 3 gog katika 3,000 katika kuwapatia
wakati mwingine ndiyo kuwapatia huduma za matibabu ya
tunaongeza tatizo bila hudumaza macho.

ya kujua, hivyo ni vyema
nawasihi wananchi wen-
zangu kufika kwa wataalamu wa
afya kupata tiba sahihi”.

Latifa Saleh Ali mwanafunzi
wa Shule ya Uweleni, alizitaka
taasisi zinazotoa msaada wa ki-
matibabu ya afya kufika shuleni
kutoa huduma za afya kwa wa-

Alisema Sh. milioni

70 zitatumika katika

zoezi hilo la siku tatu la utoaji wa

matibabu bure lililoanza juzi ka-

tika Shule ya Sekondari Uweleni
mkoani Pemba.

Alisema matibabu hayo ni

bure na wananchi watapatiwa

miwani, dawa na kufanyiwa

upasuaji kwa wale watakaogun-
duliwa na tatizo.

Meneja wa Kanda wa Taasisi
ya Tigo- Zantel Pemba, Said Mas-
soud Ali, alisema lengo la matiba-
bu hayo ni kuwasaidia wananchi
ambao wako mbali na vituo vya
kutolea huduma hizo kwa ku-
patiwa huduma ya upimaji wa
macho na kupata ushauri wa ki-
taalamu.

Alisema kambi kama hizo zin-
afanyika sehemu mbalimbali na
wanaamini taifa lenye wananchi
wenye afya ni lenye nguvu na
linaloweza kupata maendeleo ya
haraka.

Sheha wa Uweleni, Abdalla
Omar Mjawiri, alisema hatua
hiyo ya utoaji wa matiabu ni ya
kiungwana na taasisi hizo zime-
onesha mapenzi kwa wananchi
katika kuwapatia matibabu bure
hatua ambayo inaungwa mkono
na serikali.

Mwakilishi wa Viti Maalum Wanawake Mkoa wa Kaskazini Unguja, Mwanajuma Kassim (kulia), akijadiliana jambo na Mwakilishi wa
Viti Maalum Wanawake mkoa huo, Chumu Khamis Kombo, wakati wa kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA:
RAHMA SULEIMAN

Mama, baba lishe kunufaika mpango matumizi nishati safi

Na Mwandishi Wetu

MAMA na baba lishe zaidi ya
10,000 nchini wanatarajia kunu-
faika na kampeni ya matumizi ya
nishati safi ya kupikia lenye lengo
la kupambana na mabadiliko ya
tabia nchi, kumuunga mkono Rais
Samia Suluhu Hassan.

Kampeni hiyo kwa ushirikiano
na Shirika la Maendeleo ya Vi-
wanda la Umoja wa Mataifa (UNI-
DO) na kampuni ya ndani Moto

Safi, inatarajia kusambaza vifaa
vya kupikia vinavyotumia ethanol
kwa wauzaji wa chakula nchini
kote, ikiunga mkono juhudi za
serikali kupunguza athari za ma-
badiliko ya tabianchi.
Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa kampeni hiyo, Mkuru-
genzi wa kampuni za Said Salim
Bakhresa, Hussein Sufiani alisema
majiko 500 ya kupikia ethanol
yatasambazwa katika Jiji la Dar es
Salaam, huku mipango ikitarajiwa

kufika katika mikoa yote nchini.

“Takriban asilimia 80 ya kaya
za Tanzania zinategemea mkaa na
kuni kwa ajili ya kupikia, ambayo
ni sawa na kaya milioni nane.
Kutegemea hivi kumepoteza zaidi
ya asilimia 25 ya eneo la misitu ya
Tanzania,” alisema.

Alisisitiza kuwa ethanol ni moja
ya vyanzo vya nishati mbadala
vinavyopatikana kwa urahisi na
kwa bei nafuu Tanzania.

Mei mwaka huu, Rais Samia

Suluhu Hassan alizindua mkakati
wa kitaifa wa nishati ya kupikia
safi wa miaka 10 ukiwa na bajeti
ya Dola za Marekani bilioni 1.8
(trilioni 4/-), akitoa maagizo ya
kuwezesha utekelezaji wake na
kushughulikia mabadiliko ya tabi-
anchi.

Wakati wa uzinduzi huo, Rais
Samia alionyesha wasiwasi kuhu-
su hatari zinazotokana na mbinu
zisizo salama za kupikia, kama
vile kuni na mkaa.

Hivyo, aliiomba mkakati huo
kuunganishwa katika Dira ya
Maendeleo ya Taifa ya Mwaka
2050 na kupendekeza kuanzish-
wa kwa mfuko maalum wa kuku-
sanya rasilimali kwa ajili ya upati-
kanaji wa nishati ya kupikia safi.

Naye, Mwakilishi wa UNIDO,
Victor Hakim, aliwahimiza wa-
husika wa mpango huu kupanua
wigo wake ili kuhakikisha kwam-
ba sehemu kubwa ya wananchi
wanaweza kunufaika.
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Afya yamama
na mtoto
yabeba
Tanzania
kimataifa

Na Romana Mallya

ENEO la afya ya mama na mtoto
ni moja ya kigezo kilichobeba Tan-
zania kufanyika kwa mkutano wa
Merck Foundation Africa Asia Lu-
minary 2024, ambalo mdhamini
wake ni Rais Samia Suluhu Hassan.

Merck Foundation ambayo ni
shirika la misaada la Merck KGaA
Ujerumani, itafanya Toleo la 11 la
Luminary lake la kila mwaka liit-
walo “Merck Foundation Africa
Asia Luminary” na kufanyika kwa
siku mbili kuanzia Oktoba 29,

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Dk. Dorothy Gwajima,
akieleza kuwa hicho ndicho kig-
ezo kikubwa kilichobeba Tanzania
kuwa mwenyeji wa mkutano huo
mkubwa utakaohudhuriwa pia na
wake wa marais 13 wa Afrika.

“Kuhusu hali ya mama na mtoto
Tanzania ni kigezo kilichosaba-
bisha pia nchi yetu kuchaguliwa
kuwa mwenyeji wa mkutano huu
na maombi yakaletwa na Rais Sa-
mia na kuyaridhia.

Dk. Gwajima alisema ipo kasi ya
ujenzi wa vituo vya afya, zahanati
na hospitali na vifaa vikifungwa
kuwahudumia watanzania na wa-
tumishi wakiajiriwa.

“Tunafanya vizuri eneo la afya
ya mama na mtoto tukiangalia
miaka mitano nyuma tulikuwa
na vifo vingi 556 kwa vizazi hai
100,000, lakini tumefanya vizuri
mpaka vikafika vifo 104 kwa vizazi
hai 100,000 na sasa hadi kufikia
mwaka 2030 tunatakiwa kufikia vi-
wango vya Malengo ya Milenia vya
vifo 72 kwa vizazi 100,000.

“Tuna furaha kuandaa lumi-
nary hili lenye hadhi kubwa nchini
Tanzania ambalo linawakutanisha
wake wa marais wa Afrika, mawa-
ziri, watunga sera, wataalamu, wa-
toa huduma za afya na waandishi
wa habari kutoka nchi zaidi ya 70,”
alisema.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Merck
Foundation na Mwenyekiti wa

Merck Foundation Africa Asia Lu-
minary, Seneta, Dk. Rasha Kelej,
alisema, “Tunafurahi kutangaza
Toleo la 11 la Luminary letu la kila
mwaka kwa ushirikiano na Serikali
ya Tanzania, litakalozinduliwa ras-
mi na Rais Samia.”

Kadhalika, aliwakaribisha wa-
geni, watoa mada mbalimbali
pamoja na wake wa marais wa Af-
rika na mabalozi wa Kampeni ya
‘More Than a Mother’.

“Ninasubiri kwa hamu kushiriki
uzoefu wetu na kujadili athari za
programu zetu katika kuboresha
huduma za wagonjwa na kuongeza
uelewa kuhusu masuala mengi ny-
eti na muhimu ya kijamii na afya.

“Luminary hili litafunguliwa
rasmi na Rais Samia, pamoja na
Prof. Dk. Frank Stangenberg-
Haverkamp, Mwenyekiti wa Bodi
ya Wadhamini wa Merck Founda-
tion na kuongozwa naye (Seneta
Kelej), huku wake wa marais wa Af-
rika kutoka nchi zaidi ya 15 wakiwa
wageni rasmi na wasemaji wakuu,”
alisema. Prof. Dk. Frank Stangen-
berg-Haverkamp, Mwenyekiti wa
Bodi ya Wadhamini wa Merck
Foundation, alisema Merck Foun-
dation ina dhamira ya kuboresha
afya na ustawi kwa kuimarisha
uwezo wa huduma za afya na ku-
toa ufumbuzi wa afya bora na sawa
katika Afrika, Asia na kwingineko.

Kulingana na taarifa yao kwa
vyombo vya habari, luminary hiyo
litafanyika kwa njia mseto, likiju-
muisha ushiriki wa ana kwa ana na
mtandaoni kwa zaidi ya watoa hu-
duma za afya 6,000, watunga sera,
wataalamu, watafiti, na wawakili-
shi wa vyombo vya habari vya afya
kutoka nchi zaidi ya 70 barani Af-
rika, Asia, na kwingineko. Kati yao,
washiriki 500 watahudhuria ana
kwa ana.

“Nchi zinazoshiriki katika Toleo
la 11 la Merck Foundation Africa
Asia Luminary ni pamoja na: Ango-
la, Bangladesh, Benin, Botswana,
Burkina Faso, Burundi, Kameruni,
Canada, Jamhuri ya Afrika ya Kati,
Kambodia, Chad, Cote d’Ivoire na
Jamhuri ya Kongo.

“Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo, Misri, Ethiopia, Ufaransa,
Gabon, Ujerumani, Ghana, Guinea-
Bissau, Guinea-Conakry, India, In-
donesia, Kenya na Lesotho.

“Liberia, Malawi, Malaysia, Mali,
Mauritania, Mauritius, Mexico,
Msumbiji, Myanmar, Namibia,
Nepal, Niger, Nigeria, Peru, Ufili-
pino, Urusi, Rwanda na Senegal,”
ilisema.

Na Grace Gurisha

JAJI Mkuu wa Tanzania,
Prof. Ibrahim Juma, amese-
ma kupandisha hukumu za
Mahakama Kuu na Mahaka-
ma ya Rufani katika Mfumo
wa Mahakama unaochapi-
sha uamuzi na sheria mbal-
imbali (Tanzil), kumeondoa
tatizo la rushwa ndogo kwa
wananchi kupata nakala za
hukumu.

Amesema lengo la ku-
pandisha katika tovuti hiyo
ni kuweka kila kitu kwa uwa-
zi, hukumu ikitolewa tu ina-
takiwa kupanda muda huo-
huo ili wananchi wasome.

Prof. Juma alisema hayo
jana jijini Dar es Salaam
wakati akifungua mkutano
wa siku mbili kuhusu upati-
kanaji taarifa za uamuzi wa
mahakama hizo na sheria
mbalimbali zinazopatikana
kidigiti.

Alisema mfumo huo wa
Tanzil umewawezesha wa-
nanchi wengi zaidi kupata
uamuzi badala ya kusubiri
kwa njia ya karatasi wakati
wanaanza mchakato wa
maboresho ya eneo ambalo
waliliona lina changamoto
-- upatikanaji nakala za hu-
kumu.

“Wakati huo ilikuwa ukita-
ka kupata nakala ya hukumu
hasa kesi za madai, ulikuwa
unatakiwa uhesabu kurasa,
kila ukurasa ni Sh. 2,000
unalipa, kwa mwananchi wa
kawaida kuweza kukusanya
fedha kulipa kurasa hata 10
wengi ilikuwa ni shida.

“Vilevile, kwa mwananchi
wa kawaida kuweza kusoma
zile hukumu ilikuwa ni vigu-
mu na kabla ya maboresho
tuliona kwamba upatikanaji
nakala za hukumu kwa ura-
hisi ilikuwa ni eneo ambalo
Tume ya Warioba ya Rushwa
iliona ndiyo mwanya wa
hizi rushwa ndogo,” alisema
Prof. Juma.

Jaji  Mkuu alibainisha
kuwa rushwa hiyo ilikuwa
inatokea pale mtu anapok-
wenda kuomba nakala ya

KUPOTEA KWA

KADI ZA GARI

AKIDA MIKIDADI MOHAMEDI
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gariainaya TOYOTA COASTER
yenye usajilinamba T 892 DDC
na CHASSIS NAMBA:
JT743BB4207001606. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/DAR/UBU/182214/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilayaya DODOMA MJINI
Kituo Cha HANETI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na 02/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU DENIS M SEMGOMBA WA CHENENE-DODOMA KATIKA
SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA
ANNA DENIS SEMGOMBA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 25
Mwezi 09 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza kuuleta
Mahakamani kukaguliwa.

* Wosia wa huyo upo
* Marehemu hakuacha wosia

* Futaisioyohusika

i na waweza

Imetolewa leo Tarehe 17 Mwezi 09 Mwaka 2024

R ¥
| g

KUPOTEA KWA VYETI

|

KIRISHE JOHNAS MBWAMBO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba P.2517-0967 kilichotolewa na ALPHA
SECONDARY SCHOOL CENTRE Mwaka 2018. Cheti
cha kidato cha sita chenye index namba
§.0359-0736 kilichotolewa na KIGURUNYEMBE
SECONDARY SCHOOL mwaka 2021. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya polisi: PHQ/MOR/MOR/30768/2024.

- A
hukumu, anazungushwa hata

kulazimika anatoa fedha kidogo
kupata anachokitaka.

“Sasa sisi tukaona kwamba
tukiwa na uwazi upatikanaji na-
kala za hukumu tutaweza kabisa
kuondoa tatizo la rushwa, hu-
kumu inaposomwa inatakiwa ip-
andishwe wakati huohuo katika
mifumo ya Tanzil.

“Safari yetu mara ya kwanza tu-
livyokwenda kujifunza, tulituma
watumishi wetu Afrika Kusini, Na-
mibia na Nigerian, lengo wakati
huo lilikuwa kutaarisha majuzuu
ya sheria, lakini walipotembelea
kule wakakuta wenzetu wana-
pandisha uamuzi katika mifumo
ya tovuti ndiyo wakaja na hayo
mawazo,” alisema.

Jaji Mkuu alisema kuwa kuan-
zia mwaka 2018, wakaanza ku-

KUPOTEA KWA CHETI

A

ST AR
SAID ALLY KULUNGE anatangaza kupotea
kwa cheti cha kuhitimu kidato cha Sita
chenye Index No. S5472-0565
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia SAVANA PLAINS SECONDARY
SCHOOL mwaka 2021, Cheti hiki kimepotea
mkoani Geita. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHQ/DOD/D0D/41586/2024

Jaji Mkuu ajivunia mfumo wa
Tanzil kudhibiti rushwa ndogo

pandisha taarifa hizo, ambapo
kwa sasa kuna nakala zaidi ya
1,000 za uamuzi wa Mahakama
Kuu na Mahakama ya Rufani zime-
shapandishwa kuanzia mwaka huo
hadi sasa.

Alisema kuwa badaye wenzao
wa Afrika Lii na Shirika la GIZ la
Ujerumani wakaona wawasaidie
kwenda kufukua uamuzi wa zam-
ani kuanzia 2018 kurudi nyuma
ili upandishwe na huo mchakato
unaendelea.

“Hii itasaidia wananchi wa
kawaida kuweza kufanya utafiti
wao wenyewe kama kuna suala
anaweza kuangalia ‘nikipeleka
suala hili mahakamani uweze-
kano wa kushinda unakuaje, kwa
hiyo lengo hasa kuwawezesha wa-
nanchi wawe na uwezo kuendesha
kesi zao,” alisema.

Jaji wa Mahakama ya Rufani, Dk.
Paul Kihwelo alisema mfumo wa
Tanzil unarahisisha upatikanaji
wa taarifa za kidigiti za uamuzi wa
mahakama na sheria mbalimbali
pamoja na kanuni za mahakama,
Ofisi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali na Ofisi ya Mwandishi wa
Sheria wa Taifa.

KUMBUKIZI YA KIFO
CHA MWALIMU OTILIA
BARNABAS HAULE

- A

“Tunashukuru kwa jina la bwana wetu, amani iwe
nanyi. Leo ni mwaka mmoja tangu tumempoteza
mpendwa wetu mama, mke, na dada OTILIA
BARNABAS HAULE, hadi leo haijakuwa rahisi bila
yeye, angalau sasa tunajua anapumzika kwa amani
na tunaamini roho yake ipo mahali pazuri, kusema
hivyo tunamshukuru Mungu kwa muda wote
tuliokuwa naye, kwetu ilikuwa ni Baraka na kwa hilo
tunamshukuru Mungu milele. Kwa sasa hayo ndiyo
yote tunayopenda kusema hadi tutakapo kutana
tena, mpendwa wetu Otilia, Mama, Mke, na Dada,
unakumbukwa na Mama, Mume wako, Watoto
wako, Wadogo zako, Wajomba zako, Mama zako
wadogo, Mashemeji zako, Wafanyakazi/walimu
wenzako na majirani zako wa Mazimbu na
Kihonda/Yespa na Marafiki uliosoma nao,

Amina”
2 TIMOTHEO 4:7 “Umevipiga vita vilivyo vizuri,
mwendo umeumaliza, imani umeilinda”

KUPOTEA KWA CHETI

," !
W)
LAMWAY MKOTYO MOGEN anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S0922-0128
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia MWINYI SECONDARY mwaka 2020.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/PWA/MKU/18732/2024.

KUPOTEA KWA
KADI ZA GARI

LINDA THOBIAS
NGENDABANYIKWA
Anatangaza kupotelewa na
kadi za gari zenye namba za
usajili T 347DQV, T 126DRZ,
T 930DFB, Kwa yeyote
atakaeziona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
PHQ/MOR/MOR/31553/2024
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Wamarekani waliohukumiwa "
kifo DRC wakata rufani

KINSHASA, DRC

WAKILI anayesimamia kesi ya raia watatu
wa nchini Marekani waliohukumiwa kifo
huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC) kwa tuhuma za kushiriki katika jaribio
la mapinduzi ya Richard Bondo amewasili-
sha rufani ya kupinga hukumu ya kifo iliyo-
tolewa dhidi yao.

Mahakama ya kijeshi nchini DRC siku
chache zilizopita ilitoa hukumu ya kifo kwa
watu 37, wakiwamo vijana watatu wa Mare-
kani ambao ni Benjamin Zalman Polun,
Marcel Malanga na Tyler Thompson, baada
ya kuwatia hatiani kwa tuhuma za kushiriki
katika jaribio la mapinduzi.

Washtakiwa hao, wengi wao wakiwa ni

Wakongomani lakini pia Mwingereza, Mbel-
giji na Kanada, walikuwa na siku tano za
kukata rufani dhidi ya hukumu hiyo kwa
tuhuma zinazojumuisha jaribio la mapindu-
zi, ugaidi na kujiunga na chama cha uhalifu,
na kwamba watu 14 waliachiliwa huru katika
kesi hiyo.

“Kongo ni mwanachama wa Mkataba wa
Roma, na kwa sababu hiyo kurejeshwa kwa
hukumu ya kifo ilikuwa kinyume cha she-
ria, bunge lilipaswa kuamua juu ya adhabu
mbadala, lakini haijafanya hivyo hadi sasa,”
alisema Wakili Bondo.

Ilielezwa kuwa DRC ilirudisha hukumu
ya kifo mapema mwaka huu, na kuondoa
usitishaji uliodumu kwa zaidi ya miongo mi-
wili, huku mamlaka ikijitahidi kuzuia ghasia

na mashambulizi ya wanamgambo nchini
humo.

Pia ilielezwa kuwa wanaume waliopati-
kana na hatia katika jaribio la mapinduzi wa-
naweza kuuawa kwa kupigwa risasi.

Aidha, Jeshi la Kongo lilisema matu mmaoja
aliyetambulishwa kwa jina moja Malanga ali-
uawa kwa kupigwa risasi akipinga kukamat-
wa mara tu baada ya kutiririsha moja kwa
moja shambulio hilo kwenye mtandao wake
wa kijamii.

Mtoto wa kiume wa Malanga, Marcel Ma-
langa, mwenye umri wa miaka 21, ambaye ni
raia wa Marekani, na Wamarekani wengine
wawili walihukumiwa katika jaribio hilo la
mapinduzi.

TRT

Rais Ufaransa
kutimuliwa
madarakani

PARIS, Ufaransa

OFISI ya Bunge la Ufaransa imeidhini-
sha utaratibu wa kutimuliwa kwa Rais wa
taifa hilo, Emmanuel Macron uliowasil-
ishwa na baadhi ya wabunge wa Chama
cha New Popular Front (NPF).

llielezwa kuwa wakati Ufaransa inasu-
biri serikali yake mpya kwa miezi miwili,
Chama cha NFP kinabaini kwamba mkuu
wa nchi anafanya walichodai kuwa ni
(mapinduzi dhidi ya demokrasia). Na
kwamba utaratibu huu unaonekana ku-
tokuwa na nafasi ya kufanikiwa.

Pia ilibainishwa kuwa Ofisi ya Bunge
ndiyo ilikamilisha mkutano wake na sasa
imethibitishwa.

Ilielezwa kuwa azimio lililopendeke-
zwa linalolenga kumtimua madarakani
Rais Macron litaendelea na mkondo
wake katika Baraza la Bunge. Huku NPF
ikiwa na wingi wa kura katika ofisi hiyo,
azimio hilo limepitishwa kwa kura 12
dhidi ya 10.

llielezwa kuwa hatua hiyo haijawahi
kushuhudiwa nchini humo kwasababu
awali hakuna utaratibu wa kumtimua
kiongozi wa nchi uliowahi kufika mbali
kama wa sasa. Na kwamba miaka 10
iliyopita, pendekezo lililowasilishwa na
mrengo wa kulia dhidi ya Francois Hol-
lande lilikataliwa katika hatua ya ofisi.

Ilibainishwa kuwa hatua hiyo inau-
wezekano, isifanyike kwasababu njia ya
kutekeleza kifungu cha 68 cha katiba
imejaa vikwazo karibu visivyoweza
kushindwa.

Ilielezwa kuwa theluthi mbili ya
wabunge na maseneta watalazimika
kupiga kura kuunga mkono azimio hilo
mbele ya Mahakama Kuu ya Jamhuri,
ambayo inawaleta pamoja wabunge 11 na
maseneta 11, kuchukuwa uamuzi.

Hata hivyo, makundi mengi katika
Bunge yanapinga suala hilo, ikiwa ni
pamoja na ndani ya Chama cha NPF.
Pamoja na wasoshalisti waliotangaza
kwamba hawatapiga kura kuunga mkono
nakala hiyo..

RFI

Rais wa Ufaransa, Emmanuel Macron, akiwa Elysée. PICHA: MTANDAO

Korea Kaskazini yaendelea
kuimarisha silaha za kivita

PYONGYANG, Korea Kas-
kazini

SHIRIKA rasmi la Habari
la Korea Kaskazini (KCNA)
na gazeti la Rodong Sinmum
limetoa picha kadhaa zikim-
wonyesha kiongozi wa taifa
hilo, Kim Jong Un akitembe-
lea kile ambacho vyombo
hivyo vimesema ni kituo cha
kurutubisha uranium.

Ilielezwa kuwa ilikuwa
mara ya kwanza kwa Kaska-
zini kufichua kituo cha kuru-
tubisha uranium hadharani.

Katika hotuba ya hivi kar-
ibuni ya kuadhimisha miaka
76 toka kuanzishwa kwa
serikali yake, Kim alisema
Korea Kaskazini, itaongeza

maradufu juhudi zake ili ku-
fanya vikosi vyote vya kijeshi
vya serikali, pamoja na jeshi
la nyuklia, kuwa tayari kika-
milifu kwa mapigano.

Wakati huo huo, Korea
Kusini na Japan zilisema,
Korea Kaskazini ilirusha ma-
kombora mengi ya masafa
mafupi Jumatano ambayo
yalitua baharini katika pwani
yake ya mashariki.

Makombora hayo yalirush-
wa kutoka Kaechon, kaska-
zini mwa mji mkuu, Pyong-
yang, majira ya saa 12:50
asubuhi kwa saa za huko na
kuruka kuelekea kaskazini
mashariki, Mnadhimu wa
jeshi la Korea Kusini alisema
bila kutaja idadi ya makom-

bora yaliyofyatuliwa.

“Jeshi letu linaendelea
kuwa tayari huku likiima-
risha ufuatiliaji na umakini
kwa majaribio hayo huku
tukisambaza habari kwa
haraka kwa Marekani na Ja-
pan,” ilisema taarifa.

Takribani dakika 30 baada
ya taarifa ya kwanza ya
kombora, idara ya ulinzi wa
pwani ya Japan, ilisema Ko-
rea Kaskazini ilirusha kom-
bora lingine na kuanguka.
Huku Komandi ya Indo-
Pacific ya Marekani, ikisema
kupitia mtandao wa X, inafa-
hamu majaribio hayo na ime-
shauriana na Seoul na Tokyo.

VOA

Israel

yashutumiwa

kuishambulia
Lebanon

BEIRUT, Lebanon

WANAMGAMBO wa Hezbollah
wameitupia lawama Israel kwa
madai ya kufanya mashambulizi
nchini Lebanon na kusababi-
sha vifo vya watu tisa, maje-
ruhi 2,800 huku wengine 200
wakiwa katika hali ya mahututi.

llielezwa jana kuwa shambulio
hilo lilisababisha mamia ya vi-
faa vya mawasiliano vilivyoku-
wa vikitumiwa na wanachama
wa kundi la wanamgambo wa
Hezbollah na raia wa kawaida
kulilipuka katika maeneo mbal-
imbali kote nchini Lebanon.

Kundi la wanamgambo wa
Hezbollah liliapa kulipa kisasi
dhidi ya shambulio hilo la Ju-
manne likisisitiza kuwa Israel
imehusika, na kwamba litaia-
dhibu.

llielezwa kuwa mapema jana,
vifaa hivyo ambavyo ofisa
mmoja wa Hezbollah alisema
kuwa ni vipya, vilianza kupata
moto na kisha kuripuka.

Jeshi la Israel halijazungumza
lolote kuhusu shambulio hilo.
Na kwamba awali ilitangaza
kuwa inataka kutanua vita
vyake kwenye Ukanda wa Gaza
hadi Lebanon.

Kiongozi wa Hezbollah, Has-
san Nasrallah awali aliwatahad-
harisha wanachama wa kundi
hilo kutotumia simu za vigan-
jani akisema kuwa zinaweza
kutumiwa na Israel kufuatilia
nyendo zao.

Kwa mujibu wa shirika la
habari la Iran, IRNA, balozi wa
nchi hiyo huko Lebanon, Moj-
taba Amani, alijeruhiwa na moja
ya kifaa kilicholipuka na ali-
kuwa akipatiwa matibabu.

Iran yenyewe iliishutumu Is-
rael kwa shambulio hilo ililoliita
kuwa ni mauaji ya halaiki. Huku
Waziri wa Mambo ya Kigeni
Nasser Kanan, katika taarifa
yake akilaani kitendo hicho ali-
chokitaja kuwa cha kigaidi.

Hata hivyo, Russia kupitia
wizara yake ya mambo ya ki-
geni, nayo pia ililaani shambulio
hilo iliyoliita baya kabisa.

Vile vile, Waziri wa Mambo
ya Kigeni wa Marekani, An-
thoniy Blinken ambaye yuko
mjini Cairo ili kuokoa juhudi za
kupata makubaliano ya kusi-
tisha vita katika Ukanda wa
Gaza. Makubaliano hayo yana-
zidi kukabiliwa na ugumu hasa
baada ya shambulio la vifaa vya
mawasiliano lililowalenga wan-
amgambo wa Hezbollah.

DW
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Malindi
yataka
‘Top 41
Zanzibar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BENCHI la ufundi la klabu ya Malindi
FC, limesema moja ya malengo yao
makubwa msimu huu ni kuhakikisha
wanamaliza kwenye nafasi nne za
juu ,Top 4" katika msimamo wa Ligi
Kuu va Zanzibar inayoshirikisha
timu 16.

Malindi kwa sasa inaongoza Ligi kwa
kuwa na pointi sita baada ya kupata
ushindi kwenye michezo yake yote
miwili iliyocheza mpaka sasa.
Akizungumza na Nipashe, Kocha
Msaidizi wa timu hiyo, Suleiman Mo-
hamed ,Mo’, alisema suala la ubing-
wa kwao ni kipaumbele cha mwisho,
kwa sasa lengo lao ni kumaliza
kwenye nafasi hizo.

,Kama itatokea tumechukua ubingwa
itakuwa vizuri zaidi, lakini kwa sasa
kwanza lengo letu ni kuwa kwenye
nafasi nne za juu, ligi ni ngumu lakini
tutapambana katika michezo yetu
yote ili kutimiza lengo letu,” alisema
Mo.

Aidha, alisema wanachoangalia zaidi
ni kuhakikisha timu hiyo mpaka
inakamilisha mzunguko wa kwanza
kabla ya kuingia mzunguko wa pili
wa lala salama wanaendelea kusalia
katika nafasi nne za juu.

Alisema matokeo mazuri waliyoya-
pata yametokana na juhudi kubwa
zinazofanywa na wachezaji we-
nyewe uwanjani hasa kwa kufuata
maelekezo ya benchi lao la ufundi.
“Tunapambana kwanza tuwe katika
nafasi hizi za juu muda wote wa
msimu huu wa Ligi, na tutafanikiwa
hili iwapo wachezaji watazidisha
kujituma katika michezo yetu yote,*
alisema.

Aidha alisema kuwa licha ya mafani-
kio ya michezo miwili lakini bado
anahitaji kulifanyia kazi eneo lake la
ulinzi ili kutoruhusu wapinzani wao
kupenya kirahisi.

MGUTO AWATOA HOFU
MASHABIKI COASTAL

Na Faustine Feliciane

BAADA ya kushuhudia Coastal Union
ikipata kipigo cha pili kwenye michezo
yao mitatu ya Ligi Kuu, Mwenyekiti wa
klabu hiyo, Steven Mguto, amesema timu
hiyo itarudi kwenye uwezo wake na kuan-
za kupata ushindi.

Akizungumza baada ya mchezo wao
dhidi ya Namungo FC uliochezwa kwenye
Uwanja wa Azam Complex wanaoutumia
kama uwanja wao wa nyumbani, Mguto,
alisema matokeo waliyoyapata ya ku-
fungwa mabao 2-0 yamewaumiza lakini
wanaendelea kujipanga kwa ajili ya mich-

MIRAJI MSALA

ezo ijayo.

“Si matokeo mazuri, lakini ndivyo mpi-
ra ulivyo, mpira siku zote una matokeo ya
aina tatu, kufungwa, kufunga au kutoka
sare, bado tuna nafasi ya kufanya vizuri,
ndio kwanza tumecheza michezo mitatu
tu,” alisema Mguto.

Aidha, alisema uongozi wa klabu hiyo
unaendelea na mchakato wa kutafuta
kocha mpya wa timu hiyo kwa ajili ya ku-
chukua nafasi ya aliyekuwa kocha wao,
David Ouma ambaye walimtimua kuto-
kana na kufanya vibaya kwa michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

“Tupo kwenye mchakato wa kutafuta

' 'Ii =TET

“dation

I

kocha mpya, ligi bado sana, kuna michezo
mingi mbele yetu, naamini tutakaa sawa
na kuanza kufanya vizuri zaidi, ukianga-
lia kwa sasa tumecheza michezo mitatu
tu, kuna michezo mingi mbele,” alisema
Mguto.

Coastal kabla ya mchezo wa juzi, pia
ilitoka kupoteza mbele ya Mashujaa FC
kabla ya kulazimishwa sare mbele ya
KMC.

Mchezo ujao Wagosi hao wa Kaya wa-
taumana na Azam FC ukiwa mchezo wao
wa nne tangu kuanza kwa msimu huu wa
Ligi Kuu, mchezo huo utachezwa kwenye
Uwanja wa Azam Complex Jumapili ijayo.

| 7

Kiungo Singida avunja rekodi bao la mapema Ligi Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji  wa
Singida Black Stars, Emmanuel
Keyekeh, amevunja rekodi ya ku-
funga bao la mapema kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara.

Juzi kwenye Uwanja wa CCM
Kirumba, Mwanza, mchezaji huyo
raia wa Ghana alifunga bao pe-
kee dhidi ya Pamba Jiji sekunde
ya 20 ya mchezo, akivunja rekodi
iliyowekwa na straika wa Dodoma

Jiji, Paul Peter, ambaye Alhamisi ili-
yopita alifunga bao sekunde ya 39.

Peter alifunga bao hilo Uwanja
wa Tanzanite Kwaraa, Dodoma
Jiji ikiichapa Namungo bao 1-0,
Keyekeh naye juzi alipachika bao
pekee lililoipa ushindi Singida
Black Stars ikiwa ugenini.

Lilikuwa bao la pili kwa mcheza-
ji huyo kwenye Ligi Kuu ambaye
amesajiliwa msimu huu kutoka
Samartex FC inayocheza Ligi Kuu
nchini Ghana.

Agosti 17, mwaka huu, alifunga
bao moja Uwanja wa Sokoine
Mbeya wakati timu yake ikiifunga
KenGold mabao 3-1.

Ulikuwa ni ushindi wa asilimia
100 kwa Singida, ikiwa imeshinda
mechi zote nne walizocheza mpa-
ka sasa kwenye Ligi Kuu.

Ilianza kwa kuifunga KenGold
mabao 3-1, Kagera Sugar bao 1-0,
KMC mabao 2-1, kabla ya juzi ku-
pata tena ushindi, ukiwa ni wa tatu
ikiwa ugenini.

Kocha Mkuu wa Singida, Pat-
rick Aussems, alisema timu yake
imecheza vyema hasa kipindi cha
kwanza, ingawa kipindi cha pili
haikuwa kama alivyotarajia kuto-
kana na mabadiliko aliyoyafanya.

“Tulifanya mabadiliko kipindi
cha pili kitu ambacho kilifanya
tushindwe kucheza vizuri,“ alise-
ma.

Kocha Mkuu wa Pamba Jiji,
Goran Copunovic, amewapongeza
Singida akisema walistahili kushin-

da huku akilia na uchanga wa

wachezaji wake.
“Hatukuwa na kitu chochote
ambacho kingeweza kuwazuia,

tumejitahidi sana lakini ubora wao
umeamua,” alisema kocha huyo
raia wa Serbia.

Huo ulikuwa mchezao wa kwan-
za Pamba Jiji kupoteza baada ya
kucheza mechi nne ikiwa nafasi ya
10, lakini haijafunga bao lolote iki-
wa na pointi tatu baada ya kutoka
suluhu kwenye michezo mitatu.
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MADRID YASAKA NYOTA

REAL Madrid inalenga kuwanunua kiungo wa kati wa
Manchester City na Hispania, Rodri, beki wa pembeni wa
Liverpool mwenye miaka 25, Trent Alexander-Arnold na
beki wa Arsenal, William Saliba (23), au beki wa kati wa
Tottenham na Argentina Cristian Romero (26). (Inde-
pendent)

ADEYEMI AIVUTIA UNITED

KLABU ya Manchester United inavutiwa na msham-
buliaji wa Borussia Dortmund Mjerumani, Karim Adey-
emi mwenye umri wa miaka 22, lakini wanaweza kuka-
biliana na ushindani kutoka kwa Newcastle na Liverpool.
(TeamTalks)

GOMES ATAKIWA EPL

KLABU ya Newcastle United ni miongoni mwa timu za
Ligi Kuu England maarufu EPL zinazomtaka kiungo wa
kati wa Lille ya Uingereza, Angel Gomes mwenye miaka
24, ambaye mkataba wake unamalizika mwishoni mwa
msimu huu. (Football Insider)

GORETZKA ATAKIWA ENGLAND

WEST Ham na Manchester United zinamtaka kiungo
wa kati wa Ujerumani, Leon Goretzka mwenye umri wa
miaka 29, ambaye hana furaha baada ya kupoteza nafasi
yake Bayern Munich. (Sumn)

PICKFORD MUHIMU EVERTON

EVERTON inamwona mlinda mlango wa England, Jor-
dan Pickford, kama mmoja wa wachezaji wake muhimu
na hawana mpango wa kumbadilisha. (Teamtallk)

MARTIAL KUTUA ATHENS

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Anthony Martial mwe-
nye umri wa miaka 28, anakaribia kuhamia AEK Athens
kama mchezaji huru baada ya kuondoka Manchester
United msimu uliopita. (Fabrizio Romano)

SANE AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL na Newcastle United huenda zikamnunua
winga wa Ujerumani, Leroy Sanem mwenye umri wa mi-
aka 28, ambaye anaripotiwa kutokuwa na furaha katika
klabu ya Bayern Munich. (Caught Offside)

SOLET AGOMBEWA EPL

KLABU za Aston Villa, Nottingham Forest, Wolves na
West Ham ni miongoni mwa timu zinazomvutia mlinzi
wa Ufaransa, Oumar Solet mwenye umri wa miaka 24 wa
Red Bull Salzburg. (HITC)

LIVERPOOL YASAKA MLINZI
LIVERPOOL inataka kiungo mkabaji na beki wa kati wa
upande wa kushoto Januari. (Football Insider)

ARSENAL YAMWINDA DAVID

ARSENAL inamfuatilia mshambuliaji wa Canada, Jona-
than David, mwenye umri wa miaka 24, ambaye anaingia
mwaka wa mwisho na Lille. (Caught Offside)

FULHAM, WOLVES VITANI

KLABU za Bournemouth, Fulham na Wolves zinavuti-
wa na mlinzi wa Cameroon, Joel Matip, mwenye umri wa
miaka 33, ambaye bado ni mchezaji huru baada ya kuon-
doka Liverpool msimu uliopita (HITC).

KANE AIPIKU REKODI

YA ROONEY UEFA

® ® O®Ni ya kupachika mabao katika Ligi ya Mabingwa

huku...

MUNICH, Ujerumani

HARRY Kane alifunga mara nne
na kufikisha mabao 33 kwenye
mashindano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya hadi kupita rekodi ya awali
ya magoli 30 iliyowekwa na Wayne
Rooney ya kufunga mabao mengi
zaidi katika michuano hiyo.

Ilikuwa ni sehemu ya usiku wa
rekodi kwa mshambuliaji huyo na
Bayern Munich, waliposhinda 9-2
dhidi ya Dinamo Zagreb ya Croatia
katika raundi ya kwanza ya mich-
ezo katika mtindo mpya wa Ligi ya
Mabingwa.

Mabao tisa ya Bayern pia yaliku-
wa mengi zaidi kuwahi kufungwa
katika mchezo wa Ligi ya Mabingwa
kwa timu moja, na Kane alikuwa na
rekodi nyingine ya Ulaya kwa sifa
yake na mabao yake matatu akifun-

ga kwa mkwaju wa penalti.

,Mchezo wa kushangaza,” alise-
ma Kane akimwambia mtangazaji
wa DAZN.

“Kufunga mabao hayo yote
mwisho wake ulikuwa usiku mzuri.

“Kusema kweli, baada ya bao
la pili sikujua la kufanya na lile la
tatu.”

Kane alitangulia kufunga kwa
mkwaju wa penalti na kuwafanya
Bayern waongoze na kusawazisha
alama za Rooney kwa Mwingereza.

Alifunga bao lake la 31 kwa mpi-
ra wa kurejea uliompita Rooney
na kuongeza mengine mawili kwa
mkwaju wa penalti na kumfanya
afikishe mabao 12 katika Ligi ya
Mabingwa tangu ahamie Bayern
mwaka mmoja uliopita.

,Ana ari na kwangu kama kocha
ni rahisi zaidi kwa sababu ukiwa na

mchezaji wa kiwango cha juu kama
yeye mwenyewe amehamasishwa
sana kurahisisha mambo,“ alisema
kocha wa Bayern, Vincent Kompa-
ny baada ya mechi.

“Yeye ni kiongozi, nahodha wa
timu ya taifa. Wachezaji kama
yeye, wanajua wanapaswa kuinuka
wakati huu na ndivyo anafanya.”

Raphael Guerreiro, Michael Ol-
ise, Leroy Sane na Leon Goretzka
pia walifunga mabao kwa Bayern.

Kane sasa ana mabao 53 katika
mechi 50 za michuano yote tangu
ahamie Bayern na amefunga ma-
bao tisa katika michezo yake mi-
tatu iliyopita kwa klabu na taifa,
yakiwamo mawili ya England dhidi
ya Finland katika mchezo wake wa
100 wa kimataifa na hat trick ya Ju-
mamosi kwa Bayern dhidi ya Hol-
stein. Kiel kwenye Bundesliga.
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MANCHESTER, ENGLAND

PEP Guardiola anaamini Er-
ling Haaland ameshinda matati-
7o yake ya kimwili na amerejea
katika ufungaji wake bora zaidi.

Baada ya msimu wa kwanza
uliovunja rekodi nchini Eng-
land, idadi ya mabao ya Haal-
and ilishuka kidogo mnamo
2023/24, na kufunga 38 katika
michezo 45.

Hata hivyo, msimu huu anate-
sa safu ya ulinzi kote England
kwa mara nyingine tena hadi
kufikia idadi ya mabao tisa ka-
tika mechi zake nne za kwanza,
ikijumuisha hat-trick mbili, na
Guardiola anaamini usawa wa
Haaland unatokana na kiwango
chake kipya.

“Tofauti na msimu uliopita,
anahisi mwili wake uko,” alise-
ma Guardiola.

“Alikuja  kutoka Dortmund
akiwa na matatizo mengi, mata-
tizo ya misuli katika mwezi wa
kwanza, na alijitahidi kidogo.
Kufikia sasa msimu huu anahisi
‘Mimi ni safi, niko vizuri hapa na
hakuna matatizo.’

“Sitarajii  kufunga mabao
mawili au matatu katika kila

Ten Hag
sasa ni
kicheko tu

MANCHESTER, ENGLAND

ERIK ten Hag alipongeza “usi-
ku mzuri” baada ya Manchester
United kuishinda Barnsley ma-
bao 7-0 kwenye Kombe la Cara-
bao.

Marcus Rashford, Alejandro
Garnacho na Christian Erik-
sen wote walifunga mara mbili
huku Antony akifunga kwa pen-
alti wakati Ten Hag akiandikisha
ushindi mkubwa zaidi katika
utawala wake.

GUARDIOLA
AELEZEA
SABABU
HAALAND
KUPACHI
MABAO

mchezo, si tatizo kwa sababu *

najua ubora upo, lakini tofauti
na msimu uliopita anajisikia vi-
zuri, hana matatizo, wachezaji
wanapokuwa na hisia hizo wa-
naweza kufanya vizuri zaidi.”
Haaland aliwasili  kutoka
Borussia Dortmund akiwa na
sifa ya mmoja wa washambu-
liaji wakuu wa Ulaya, lakini
Guardiola alikiri hata
alishangaa kuona
mchezaji huyo wa &
miaka 24 akifikisha
mabao hayo.
“Kidogo kwa
mshangao,”
alisema Guar-
diola.
“Un-
ajua
nini,  nili-
cheza miaka 11
nikiwa  Barcelona
na nilifunga
mabao  11.
Jamaa huyu
alifunga ma-
bao tisa katika mechi
nne. Anaweza kunifikia katika
mchezo mmoja zaidi! Kwa hiyo
amenishangaa!”

Ulikuwa pia ushindi mkubwa
zaidi wa United tangu kuifunga
Southampton 9-0 Februari
mwaka, 2021 chini ya bosi wa
zamani Ole Gunnar Solskjaer.

“Sio kwangu bali kwa timu hii
ni usiku mzuri kabisa,” alisema
Ten Hag.

“Nadhani tunaweza kufanya
kila kitu tulichopanga kufanya;
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jinsi tunavyoshinda, raundi in-
ayofuata, kufunga mabao ma-
zuri, kuwaburudisha mashabiki,
tulifanyia kazi mtindo wetu wa
mchezo kwa hivyo tuna furaha.”

Ten Hag aliweza kuzungusha
kikosi chake dhidi ya timu hiyo
ya League One na kufanya ma-
badiliko manane kutoka kwa
timu iliyoilaza Southampton 3-0
Jumamosi.

Rashford alikuwa mmoja wa
wachezaji watatu walioanza na
ilikuwa ni mara ya kwanza kwa
mshambuliaji huyo wa England
kufunga zaidi ya moja katika
mchezo mmoja tangu kufunga
mabao mawili katika ushindi wa
3-0 dhidi ya Leicester Februari
mwaka, 2023.

“Ninajua tangu msimu wangu
wa kwanza hapa kwamba an-

apofunga ni nzuri kwa timu, ni
rahisi zaidi,” alisema Ten Hag.

“Unapokuwa na mchezaji
katika kikosi chako ambaye
ni hakikisho la mabao basi in-
aweza kuleta mabadiliko. Un-
aweza kufanya mambo mengi
vizuri sana.”

United wamefanikiwa kurejea
katika kipigo cha mabao 3-0 ku-
toka kwa Liverpool.

“Sikuwa na huzuni baada ya
Liverpool na sasa sisherehekei,”
alisema Ten Hag.

“Ni mchakato usioisha, na-
jua nataka kwenda wapi, katika
mwelekeo gani, najua tuna kasi,
nguvu na tumeona hii leo na
tuna wachezaji wenye uwezo
wa kutawala mpira, lazima tu-
fanye kazi, ngumu zaidi kupata
hatua zote za mchezo sawa.”

Martial
Kujiunga
na AEK
Athens

ATHENS, UGIRIKI

MSHAMBULIAJI wa zamani
wa Manchester United, An-
thony Martial anasemekana
kukaribia makubaliano ya ku-
jiunga na miamba ya ugiriki,
AEK Athens kwa uhamisho
wa bure.

Martial alishindwa kupata
klabu mpya wakati wa dirisha
la kiangazi licha ya kuondoka
United mwishoni mwa Juni
baada ya kumalizika kwa
mkataba wake.

90min iliripoti mnamo Agosti,
mwaka huu wakati Mfaransa
huyo alikuwa mvumilivu
kuhusiana na mustakabali
wake, madai yake ya mshaha-
ra yalikuwa yakiziweka kando
klabu katika ligi tano bora za
Ulaya - ilikuwa ni kwa sababu
hii kwamba kurejea katika
timu yake ya utotoni ya Lyon
hakufanikiwa.

Katika wiki za hivi karibuni,
dili na klabu ya Brazil Fla-
mengo lilishindikana, lakini
Fabrizio Romano anaripoti
Martial ‘anakaribia’ kuhamia
AEK badala yake.

AEK walikuwa na shughuli
nyingi wakati wa dirisha la
kiangazi, wakiwakaribisha
winga wa zamani wa Totten-
ham Hotspur, Erik Lamela, ki-
UNgO Wa zamani wa Juventus
Roberto Pereyra na Kipa wa
Brentford Thomas Strakosha
katika mji mkuu wa Ugiriki.
Pia walikuwa na matumaini
ya kumnunua mshambu-

liaji wa Chelsea, David Datro
Fofana kwa mkopo wa awali
na kipengele cha ununuzi

cha pauni milioni 20, lakini
mazungumzo valivunjika na
mchezaji huyo wa Ivory Coast
akaelekea Uturuki katika
klabu ya Goztepe.

Ripoti za awali kutoka Ugiriki
zilidokeza kuwa AEK wali-
kuwa tayari kumpa Martial
mkataba mnono zaidi katika
historia ya klabu hiyo.
Martial alicheza mechi 19
katika mashindano yote ka-
tika msimu wake wa mwisho
huko United, akifunga mabao
mawili pekee.

Katika takriban mwongo
mmoja akiwa Old Trafford,
alifunga mabao 90 na asisti
47 katika mechi 317.

Sasa akiwa na umri wa
miaka 28, Martial atatumaini
kuweka nyuma matatizo
yake ya jeraha na kuende-
leza msururu wa michezo na
mabao tena.
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MABAO 39 YAFUNGWA LIGI
KUU, MATANO NJE YA BOKSI

Na Adam Fungamwango

KATIKA hali inayoonyesha bado kuna
udhaifu wa wachezaji wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara kupiga mashuti ya mbali, jumla
ya mabao 39 yaliyofungwa msimu huu
na nyota 30, ni matano yamefungwa nje
ya eneo la hatari.

Kwa mujibu wa dawati la takwimu la
Nipashe, mabao 34 yamefungwa ndani
ya kiboksi cha hatari.

Wakati mabao matano yakifungwa nje
ya boksi, mabao saba yamefungwa kwa
kichwa, huku straika wa Singida Black
Stars, Elvis Rupia, akiaongoza kwa ku-
funga magoli mawili kwa njia hiyo.

Waliofunga mabao nje ya boksi mpaka

sasa ni Emmanuel Keyekeh wa Singida
Black Stars, Velentino Mashaka (Simba),
Maxi Nzengeli (Yanga), Redemtus Mussa
(KMC) na Dickson Ambundo wa Foun-
tain Gate.

Mbali na straika raia wa Kenya, Rupia
kuongozwa kwa kufunga mabao mawili
ya vichwa, wengine ni Mohamed Dama-
ro wa Singida Black Stars, Che Fondoh
Malone, Mashaka na Edwin Balua kutoka
Simba, na Redemtus wa KMC.

Jumla ya penalti sita zimeshatolewa
mpaka sasa, nne zikitinga nyavuni na
mbili zikiota mbawa.

Takwimu za Ligi Kuu Tanzania Bara
zinaonyesha katika michezo 25 iliyoche-
zwa mpaka sasa, mechi 16 zimetoa

mshindi na tisa timu zimetoka sare.

Hali inaonyesha timu zimejipanga
msimu huu kupata ushindi popote pale,
mechi nane zimetoa ushindi nyumbani
na idadi hiyo hiyo imetoa washindi wal-
iokuwa ugenini.

Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajiwa
kuendelea tena leo kwa mchezo mmoja
kati ya Azam FC, itakayokwenda kwenye
Uwanja wa KMC Complex, Dar es Salaam
kucheza dhidi ya wenyeji KMC.

Wakati Azam FC ikiwa na pointi mbili
tu baada ya kutoa suluhu dhidi ya JKT
Tanzania na Pamba Jiji ikiwa nafasi ya 12,
KMC ipo nafasi ya saba ikikusanya pointi
nne.

Miguel Gamondi
apiga mahesabu

kundi rahisi au gumu. Mfano kundi letu
msimu uliopita lilikuwa gumu, kuliku-
wa na CR Beloizdad ya Algeria, Al Ahly
ya Misri, hatua ya robo fainali tukaku-
tana na Mamelodi Sundowns ya Afrika
Kusini, kwa maana hiyo kujua utafika
wapi inategemea na njia unayopitia,”
alisema Gamondi.

Kauri hiyo ya Gamondi inaweka wazi
matumaini yake makubwa ya timu
yake kutinga hatua ya makundi kwenye
mchezo wao wa Jumamosi utakaoche-
zwa 2:30 usiku dhidi ya CBE ya Ethio-
pia, Uwanja wa New Amaan Zanzibar.

Hiyo inachagizwa na mchezo wa
kwanza uliochezwa Jumamosi iliyo-
pita, Uwanja wa Abebe Bikila, Addis
Ababa, Ethiopia, Yanga ilipopata ushin-
di wa bao 1-0 lililofungwa na msham-
buliaji raia wa Zimbabwe, Prince Dube.

Wakati hayo yakiendelea, Meneja wa
timu hiyo, Walter Harrison, ameeleza
ni kwa nini mchezo huo wa marudiano
umepelekwa Zanzibar badala ya Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa ilivyo kawaida.

Alisema baada ya kufanya tathmini
wamegundua kuwa Zanzibar kuna
mashabiki wengi wa Yanga ambao nao
wanahitaji kushuhudia michezo hiyo
ya kimataifa.

“Tumeshacheza sana kwenye uwan-
ja huu, kama utakumbuka mechi yetu
ya fainali ya Kombe la FA dhidi ya
Azam tulipata ushindi, Zanzibar ni se-
hemu ya Tanzania na tuna mashabiki
wengi sana hakuna mtu mwenye shaka
na hilo, tulifanya tathmini ya kina na
tukaona ni sehemu sahihi ya kwenda
kucheza mchezo wetu wa raundi ya
kwanza Ligi ya Mabingwa Afrika am-
bao Mungu akijaalia tutaingia kwenye
hatua ya makundi,” alisema meneja
huyo.

Fadlu: Kazi
bado haijaisha

Wachezaji wa Timu ya Kambai wakiwa na Koplo, Hans Benny Ngollo (wa pili kulia), tayari kushiriki katika mashindano
ya Polisi Jamii CUP yenye lengo la kutoa elimu ya jamii, ulinzi shirikishi na kuhamasisha vijana kujitokeza kwenye

uchaguzi wa Serikali za Mitaa. Kisangani FC iiibuka mabingwa wa michuano hiyo na kupewa zawadi ya mbuzi na kuhakikisha tunatengeneza nafasi

mipira miwili. PICHA: STEVEN WILLIAM

Zahera: Namungo gari limewaka

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kupata ushindi wa kwan-
za wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwenye
Uwanja wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam dhidi ya Coastal Union, Kocha
Mkuu wa Namungo, Mwinyi Zahera,
amesema tayari wachezaji wake wame-
shaanza kuyashika vyema mafunzo wa-
nayopatiwa.

Namungo ilipata ushindi wa mabao
2-0, ukiwa ni wa kwanza kwenye ligi, tena
ikiwa ugenini, baada ya kupoteza mechi
zake zote tatu ilizocheza awali, ikifungwa
mabao 2-1 dhidi ya Tabora United, 2-0O

dhidi ya Fountain Gate, ikiwa nyumbani,
Uwanja wa Majaliwa, Ruangwa, Lindi na
bao 1-0 ikiwa ugenini dhidi ya Dodoma
Jiji, Uwanja wa Tanzanite Kwaraa, Babati,
mkoani Manyara.

“Tatizo letu kubwa haikuwa kucheza
vibaya, ilikuwa pale mbele jinsi ya kumal-
izia, na hilo ndiyo tumelifanyia kazi na
sasa limeanza kutoa matunda. Coastal si
timu ya mzaha, ni timu ngumu iliyopata
michezo migumu ikiwamo ya kimataifa,
Kombe la Shirikisho, kwa hiyo kushinda
kwetu mabao 2-0, ni mwanzo mzuri na
sasa hata wachezaji wetu kisaikolojia
watakuwa vizuri, natumai tutaendelea

kufanya vizuri,” alisema Zahera.

Coastal inatumia Uwanja wa Azam
Complex, kutokana na Uwanja wa CCM
Mkwakwani Tanga kuwa katika maten-
genezo. Yalikuwa ni mabao ya Rith Nkoli
dakika ya 37 na Pius Buswita dakika ya
45 yaliyoifanya timu hiyo kupata ushindi
na kusogea hadi nafasi ya 11 kwenye msi-
mamo wa Ligi Kuu.

Kipigo hicho kimeifanya Coastal Union
kushuka hadi nafasi ya 14 ya msimamo
ikiwa na pointi moja tu baada ya kucheza
michezo mitatu, haijapata ushindi wow-
ote mpaka sasa, ikitoa sare moja na ku-
poteza miwili.

nyingi, hatutahitaji kukaa nyuma,
lakini lazima tuwe makini kwenye
ulinzi, kazi haijaisha mpaka baada
ya dakika 90 za mchezo wetu wa
marudiano.”

“Sitarajii mchezo mwepesi kwa
sababu na wao (Al Ahly Tripoli)
watakuja kutafuta ushindi au sare
yoyote ya magoli, ni jambo ambalo
lazima tuwe makini sana, mashabiki
waje kwa wingi kuwatia moyo
wachezaji wao,” alisema Fadlu.
Kufuatia matokeo ya suluhu ugeni-
ni, Simba inahitaji ushindi wowote
ili waweze kutinga hatua ya makun-
di ya michuano hiyo ya pili kwa
ukubwa ngazi ya vilabu Afrika.
Mchezo huo wa marudiano unatara-
jiwa kuchezwa Jumapili ijayo kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa,



M @ Kane aipiku rekodi ya Rooney UEFA_

Alhamisi Septemba 19, 2024

Nipashe

Kazi bado
haijaisha

Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Simba, Fadlu Davids,
amesema bado hawajamaliza kazi
va kusaka tiketi ya kutinga hatua
ya makundi ya Kombe la Shirikisho
Afrika na wanatakiwa kupambana
kupata ushindi kwenye mchezo wa
marudiano dhidi ya Al Ahly Tripoli
ya Libya.

Akizungumza muda mfupi baada

ya kuwasili nchini wakitokea Libya
kwenye mchezo wao wa kwanza
ambapo ulimalizika bila kufungana,
Fadlu, alisema wamemaliza dakika
45 za kwanza na sasa wanajiandaa
kwa dakika nyingine 45.

Alisema kimahesabu ni kama Simba
wamepata matokeo mazuri kwenye
mchezo huo wa kwanza lakini kwake
anaona bado kazi haijaisha na kuna
jambo la
kufanya
kuhakiki-
sha wa-
Beki wa Singida Black Stars, Edward Manyama (kulia), akiruka juu kupiga mpira kwa kichwa mbele ya mchezaji napata

wa Pamba Jiji FC kwenye mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara juzi, Uwanja wa CCM Klrumba, Mwanza. Singida wal- ushindiutaka-
ishinda bao 1-0. PICHA: SALEHJEMBE owapeleka
hatua hiyo
ya makun-
di.
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“Tunahi- '

Miguel Gamondiapiga .
mipango na

mahesabu

— d mchezo
mahesabu makundi CAF
® ® ®Asema kucheza robo fainali itategemea % =
na timu atakazokutana nazo kwenye... ek i

marudiano, kwenye mpira hakuna

Na Adam Fungamwango

HUKU bado wakiwa hawajatinga
hatua ya makundi wakisubiri mchezo
wa marudiano hatua ya kwanza Ligi
ya Mabingwa Afrika, Kocha wa Yanga,
Miguel Gamondi, ameanza kupigia hes-
abu hatua ya makundi, akiweka wazi ili
kufika hatua ya robo fainali au zaidi itat-
egemea zaidi kundi watakalopangwa.

Gamondi amesema kuna wakati ina-
tokea wanapangiwa timu ngumu na
kuwa na kazi kubwa ya kusonga mbele.

alisema hawe-
wanataka

makundi tu mpaka pale yatakapopang-
wa makundi ndipo watakapojua hilo
kutokana na aina ya timu ambazo wa-
takutana nazo.

“Yanga ni klabu ambayo kila msimu
inatakiwa iwe kileleni, hivyo kufuzu
makundi ni jambo ambalo linaweza ku-
tokea na tuna matumaini sana.

“Baada ya hapo huko mbele tutaona
nini kitatokea kwani ni bahati pia kwa
upangaji wa makundi, unaweza kupata
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kitu kinachoshindikana,” alisema
Fadlu.

Alisema kwenye mchezo huo wa
marudiano hawahitaji kukaa nyuma
muda wote wa mchezo kwa kuwa
kitu pekee wanachokihitaji ni
ushindi kwenye mchezo huo.
“Tutaingia na mpango madhubuti wa
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