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LONDON, England 

K
WA mujibu wa Fabrizio Ro-
mano, mazungumzo kati 
ya Arsenal na Ajax kuhusu 
uwezekano wa kumsajili Jur-rien Timber yanakaribia kukamilika. Ameeleza kuwa ada ya uhamisho in-aweza kupanda hadi euro milioni 47.Timber mwenye umri wa miaka 22, ni beki chipukizi anayetumainiwa na uwezo wake wa kufanya mashambulizi muhimu ni bora. 

Ustadi wake wa kuendeleza mpira katika mashambulizi pia ni sifa ny-ingine muhimu ambayo anayo. Katika msimu wa 2022-23, alishinda asilimia 76.2 ya safu yake ya ulinzi na pia alisa-jili mchango wa mabao manne katika michezo 47.
‘Washikabunduki’ wanamsajili Mholanzi huyo kwa sababu ya uwezo wake wa kucheza kama beki wa kati na beki wa kulia inapobidi, jambo ambalo ni la ushindi kwa klabu. Mtindo wake wa uchezaji unalingana kabisa na muundo wa kocha Mikel Arteta.

Hata hivyo, kupatikana kwake kunaweza kumaanisha kuwa baadhi 

ya mabeki wa kati waliopo klabuni hapo wanaweza kuondoka au kuach-wa benchi. Acha tuangalie wachezaji watatu ambao wanaweza kuathiriwa ikiwa mpango huo utakamilika...
#1. Ben White
Beki hodari ambaye anaweza kuathiriwa na uhamisho huo ni Ben White, kwani ndiye chaguo la kwanza la beki wa kulia wa Washikabunduki hao msimu uliopita.

Wakati wa msimu wa 2022-23, White alifunga mabao mawili na alitoa pasi tano za mabao katika mechi 46 kwe-nye mashindano yote.
Hata hivyo, kutokana na Timber ku-ingia kwenye mpambano huo, nafasi yake ya kucheza kama beki wa kulia inaweza kupungua. 

Hii inakuja kutokana na ustadi wa Timber kucheza kwenye beki ya kulia pia. Inaweza pia kusemwa kuwa Tim-ber ana ufundi zaidi na wa kutisha kati-ka beki ya kulia kuliko White. Kwa hiyo, wakati wake wa kucheza unaweza ku-pungua msimu ujao.

#2. Jakub Kiwior
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Po-

land ni beki bora wa kati, na uwezo wake wa kumkaba mpinzani wake ka-tika safu ya ulinzi ni wa ajabu. Zaidi ya hayo, nafasi yake katika ulinzi ni ya hali ya juu pia.
Januari 2023, Washikabunduki walimsajili kutoka Spezia kwa pauni milioni 20, na alicheza mechi nane, na kusaidia kusawazisha mabao mawili kama mchezaji wa Arsenal msimu uli-opita.

Ingawa inaweza kutabiriwa kuwa Kiwior ni beki wa kati anayetarajiwa, kuwasili kwa Timber kunaweza ku-muacha benchi.

#3. William Saliba
William Saliba ni mmoja wa wachezaji bora zaidi wa msimu wa 2022-23, na ustadi wake wa ulinzi uli-boresha utendaji wa jumla wa Arsenal pale nyuma.

Mfaransa huyo alicheza mechi 33 kwenye mashindano yote akiwa na Ar-senal msimu uliopita. Hata hivyo, beki huyo anayetumia mguu wa kulia aliji-tahidi kubaki fiti, kwani alikuwa nje ya uwanja kwa mechi 12 mwishoni mwa msimu uliopita.

ISIKUPITE

KWA mujibu wa mtandao wa ESPN, Bukayo Saka wa Arsenal ndiye winga bora zaidi akifuati-wa na Khvicha Kvaratskhelia (Napoli), Jack Grealish (Man City), Ousmane Dembélé (Barca), Gabriel Martinelli (Arsenal), Riyad Mahrez (Man City), Kingsley Coman (Bayern), Rodrygo (Madrid), Phil Foden (Man City) na Moussa Diaby (Leverkusen).

Kwa kuzingatia kiwango cha Saliba msimu uliopita na umuhimu wake kwa timu, kuna uwezekano mdogo wa Timber kumtoa kwenye kikosi cha kwanza. Hata hivyo, itakuwa ya kuvutia kuona uamuzi wa kocha utakuwa nini ikiwa Saliba ataji-tahidi kubaki fiti.

WILLIAM 
SALIBA
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Na Said Hamdani, LINDI

JESHI la Polisi mkoani 
Lindi linamshikilia mganga 
wa kienyeji, mkazi wa Kata 
ya Rutamba, Manispaa ya 
Lindi, Jalina Juma (45) kwa 
tuhuma za kusababisha kifo 
cha mtoto Yusufu Salum (9).

Mtoto huyo alifariki juzi 
katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Lindi (Sokoine), 
alikolazwa kwa ajili ya ku-
patiwa matibabu kutokana 
na majeraha ya moto aliyo-
daiwa kuyapata kwa mgan-
ga huyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Lindi, Pilli Mande na 
Mganga Mfawidhi wa hos-
pitali hiyo, Dk. Alexander 
Makalla, wamethibitisha ku-
tokea kifo cha mtoto huyo 
Julai 8 ( juzi).

Dk. Makalla alisema mteja 
wao alifikishwa hospitalini 
Julai Mosi mwaka huu, aki-
wa na majeraha makubwa 
eneo la mgongoni yaliyoto-
kana na kuunguzwa moto.

Alitaja kilichosababisha 
kifo cha mtoto huyo ni kue-
nea moto huo ndani ya mwi-
li wake. Ngozi yake ilikuwa 
haijakomaa.

“Ni kweli mtoto huyo 
alifikishwa hapa Julai Mosi 
mwaka huu, akiwa na jeraha 
kubwa eneo la mgongoni 
mwake,” alisema kion-
gozi huyo wa hospitali na 
kubainisha tayari mwili wa 
mtoto huyo umeshakabi-
dhiwa kwa wazazi wake kwa 
ajili ya mazishi.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Lindi, Pilli, alisema 
mtoto huyo alifikishwa ny-
umbani kwa mganga huyo 
na wazazi wake kwa ajili ya 
kumpatia huduma za mat-
ibabu kutokana na ugonjwa 
wa degedege uliokuwa un-
amsumbua.

Alidai kuwa baada ya 
kumfikisha huko, mganga 
huyo alimpokea na kumlaza 
juu ya kitanda kisichokuwa 
na godoro. Uvunguni aliwe-
ka nyasi zilizokuwa zinawa-
ka moto na kumuunguza 
mtoto huyo mgongoni.

Kamanda Pilli alisema wa-
namshikilia mganga huyo 
kwa mahojiano ya kina. 
Wanatarajia kumfikisha 
mahakamani. Akawataka 
waganga wa jadi kutumia 
taaluma zao kwa uangalifu. 
Waepuke matatizo kama la 
mganga huyo.

Na Jenifer Gilla

KATIKA siku 12 zilizopita, kuna 
matukio matatu ya watoto kudai-
wa kujinyonga nchini. Sababu za 
uamuzi huenda zisiwe na maana 
kwa mtu mzima, labda kwa wa-
toto kutokana na uwezo mdogo 
wa kufikiri.

Wasaikolojia tiba na malezi 
wamesema kukosa malezi ya 
wazazi ni sehemu ya mambo ya-
nayoweza kusababisha watoto 
kujiua - wanakosa mahitaji yao ya 
kihisia na stadi nzuri za kutatua 
matatizo yao ikiwamo uvumilivu, 
kujiamini na subira.

Wataalamu hao pia wamesema 
wazazi au walezi wanapopuuza 
mahitaji madogo ya watoto am-
bayo huendana na umri wao na 
kuwatimizia makubwa ambayo 
hayana msaada kulingana na 
umri wao, ni sababu nyingine in-
ayoweza kuchangia uamuzi huo 
wa kujiua.

Mtazamo huo umeangaziwa na 
mwandishi baada ya kuripotiwa 
kwa matukio ya hivi karibuni ya 
watoto kudaiwa kujitoa uhai ku-
tokana na sababu mbalimbali.

Yanaporejewa matukio matatu 
yaliyoripotiwa ndani ya siku 12 
zilizopita kuanzia Juni 27, yana-
jumuisha la mwanafunzi wa dar-

asa la tano katika Shule ya Msingi 
Mother Kelvin iliyoko Wilaya ya 
Same, mkoani Kilimanjaro, Alex 
Mgonja, alidaiwa kujinyonga kwa 
madai ya kukataliwa kupanda 
basi la shule wiki iliyopita.

Juni 27, mwanafunzi wa darasa 
la nne katika Kijiji cha Ikengwa, 
mkoani Dodoma, Zamada Jafari 
(13) alifariki dunia baada ya ku-
daiwa kujinyonga kwa kutumia 
mtandio, chanzo kikidaiwa ku-
kosa nguo ya sikukuu.

Tukio lingine ni Jafari 
Mwashitete, mwanafunzi wa 
kidato cha tatu katika Shule ya 
Sekondari Lumbira ya wilayani 
Mbozi, mkoani Songwe, anaye-
daiwa kujinyonga kwa kutumia 
tai huku akidaiwa kuacha 
ujumbe kwamba uamuzi huo 
wa kujitoa uhai umetokana na 
kutofurahishwa na kitendo cha 
wazazi wake kumhamishia katika 
shule hiyo.

WATAALAMU WANENA

Msaikolojia tiba, Dk. Saldeen 
Kimangale, kutoka Hospitali 
ya Somedics Polyclinic Health 
Centre ya jijini Dar es Salaam, 
alisema hivi karibuni kumeku-
wapo na matukio mengi ya wa-
toto wadogo kukatisha uhai wao 

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Epvate and For-
tune International Consult-
ing (EFIC), Peter Mapigano 
(kulia), akichangia mada ya 
“Utumishi wa Umma Un-
aoweka Watu Mbele” wakati 
wa kongamano la Rasilimali 
Watu lenye lengo la kutoa 
mafunzo kwa waajiri na 
waajiriwa lililofanyika jijini 
Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki. Wengine kutoka 
kushoto ni Balozi Peter 
Kallage; Mkurugenzi wa Hu-
duma wa Mamlaka ya Anga 
(TCAA), Teophory Mbilinyi 
na Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Uongozi Institute, Kadari 
Singo. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Mganga 
mbaroni 
tuhuma 
kusababisha 
kifo cha 
mtoto

Wataalamu wafichua kilichojificha matukio ya watoto kujinyonga
kwa sababu ambazo katika hali 
ya kawaida mtu hawezi kuchukua 
uamuzi kama huo.

Alisema ufuatiliaji wake ume-
baini watoto wengi wanaoripoti-
wa kujiua, hawaishi na wazazi 
wao, bali walezi ikiwamo bibi, 
babu na shangazi.

Mtaalamu huyo analitaja ni 
jambo linalosababisha watoto ku-
kosa mahitaji yao ya kihisia kama 
inavyostahili, kukosa njia bora za 
kuwasilisha mahitaji yao na kuko-
sa stadi nzuri za kutatua matatizo 
yao kama vile subira, uvumilivu, 
ujasiri na kujiamini.

Vilevile, aliwanyooshea kidole 
wazazi na walezi wengi wana ma-
jibu mepesi kwa mahitaji madogo 
ya watoto wao na kutimiza ma-
hitaji makubwa ambayo wakati 
mwingine siyo ya msingi kulin-
gana na umri wa mtoto.

“Kwa mfano, pipi kwa mtoto wa 
miaka minne au mitano ni bora 
sana kuliko simu ya iPhone 13. 
Sasa mzazi badala ya kumpatia 
mtoto pipi anayoihitaji anampa 
iPhone,” alifafanua.

Msaikolojia tiba huyo alisema 
hali hiyo wakati mwingine inasa-
babishwa na wazazi kutowasiki-
liza na kuyafanyia kazi mahitaji 
na changamoto wanazopitia wa-
toto wao na kuyachukulia kama 
jambo la kawaida kwa kuwa tu 
haijawatokea wao au iliwatokea 
na wakakabiliana nayo.

“Jambo lisilokuwa la maana au 
jambo la kawaida kwako wewe 
mtu mzima au tu mtu mwingine, 
huenda likawa muhimu sana kwa 
mtoto au mtu mwingine. 

“Dhana hii imefanya tunayapu-
uza mahitaji ya msingi sana ya 
watoto wetu na hitaji kubwa 
kuliko yote ni kusikilizwa kwa 
umakini na kuwaelewa kile wali-
chokusudia na kisha kukifanyia 
kazi,” alisema Dk. Saldeen.

Mtaalamu huyo pia alitaja saba-
bu nyingine ni wazazi kutofuatilia 
mienendo na hisia za watoto wao. 
Anasema ni tabia inayochangia 
matukio ya kujiua.

“Mpaka mtoto anafikia hatua 
ya kujitoa uhai wake, alishafanya 

majaribio kadhaa ya kufanya 
tukio kama hilo huko nyuma,” 
alisema.

Dk. Saldeen anashauri wazazi 
na walezi wawe na muda wa 
kukaa na watoto wao kusikiliza 
mahitaji yao na wawasaidie kuu-
furahia utoto wao bila kuingiliwa 
na kupewa bughudha.

“Wazazi wajitahidi kuwatimi-
zia watoto wao mahitaji yao ya 
msingi bila kupuuza, na pale 
panapokuwapo na ugumu, wa-
washirikishe watoto ili wasijenge 
dhana kuwa wamepuuzwa, 
wamekataliwa au hawana thama-
ni au hawapendwi,” alisema.

Msaikolojia tiba huyo pia ana-
shauri watoto wajengee uw-
ezo kifikra na kufundishwa stadi 
mbalimbali za maisha ikiwamo 
kuwasiliana katika kuleta maana, 
stadi za kutatua matatizo na stadi 
za kukabiliana na msongo wa 
mawazo badala ya kuacha maju-
kumu hayo kwa shule.

Mchungaji mstaafu wa KKKT, 
Richard Hananja, aliwataka wa-
zazi na walezi kulea watoto wao 
katika misingi ambayo itawaon-
dolea utegemezi ili kutengen-
eza kizazi ambacho kisichokata 
tamaa na kupambana na maisha 
hata pale wazazi wao wataka-
pokuwa hawapo duniani.

“Kwa hiyo, sisi tunapanda nini? 
Watu wengi sasa wanatunza na 
sio kulea. Tunamwachia nini mto-
to yule hata leo unapoondoka du-
niani? Unamwachia nini? 

“Anaachiwa hali ya kujitegemea,  
kuona kuwa hata wazazi wakiwa 
hawapo wanaweza kuishi? Ma-
cho yake yanaona ushindi au 
anaona akifa mzazi, naye (mtoto) 
amekwisha?” Kiongozi huyo wa 
kiroho alihoji.

Alisema malezi maana yake 
ni kujenga au kupandikiza tabia 
mpya kwa mtoto na kuitaka jamii 
inapokuwa inapandikiza mambo 
hayo, kuzingatia malezi shirikishi 
na wajibu na kuachana na malezi 
telekezi na dekezi ya kuwapa wa-
toto kila wanachohitaji kwa kuwa 
yanasababisha kujenga vijana wa-
siojiamini na waoga wa maisha.
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Waziri Mkuu ampa miezi minne DMO ujenzi kituo afya ukamilike
Na Mwandishi Wetu,    
MTWARA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amemtaka Mganga 
Mkuu wa Wilaya ya Mtwara, 
Dk. Matayo Malaika, ahakik-
ishe anasimamia ujenzi wa 
kituo cha afya Mkunwa ili 
kikamilike ifikapo Oktoba 
mwaka huu.

Alitoa agizo hilo juzi alipo-
zungumza na wananchi wa 
Kata ya Mkunwabaada ya ku-
kagua ujenzi wa kituo hicho 
kilichoko   Halmashauri ya 
Mtwara Vijijini, mkoani Mt-
wara. “Nimekagua ujenzi wa 
kituo hiki cha afya. Nimekuta 
vifaa vimejaa humo ndani, 
rangi, masinki ya mikono, 
vyoo, gutters, marumaru, 
saruji, vyote vipo na vinakar-
ibia kuharibika. 

“Mganga Mkuu simamia 
huu ujenzi na umshauri vi-
zuri mkurugenzi. Ninataka 
hatua zote zilizobakia zika-
milishwe na hapa ni lazima 
pawe na watu kwa sababu 
pana mali za umma.

“DMO mnakaa sana ofisini 
badala ya eneo la ujenzi. 

Simamia kituo cha afya hiki 
kikamilike, una vituo vya 
afya vitatu na hiki ni cha 
nne. Milango imekaa tu, 
jengo lipo, kwanini usiweke 
hii milango kwenye maeneo 
yake?” Waziri Mkuu alihoji.

Alimtaka Mhandisi wa 
Halmashauri hiyo ashiriki-
ane na Mganga Mkuu huyo 
kuandaa mapitio ya mradi 
na wapeleke maombi yao 
Ofisi ya Rais - TAMISEMI ili 
wapatiwe fedha za kuka-
milisha majengo ya kituo 
hicho ambacho alisema ki-
napaswa kuwa na hadhi ya 
Hospitali ya Halmashauri 
kutoka na umuhimu wake 
kwa eneo hilo. “Kwa sababu 
hapa pana vyumba vingi, an-
galieni uwezekano wa kuwa 
na chumba cha upasuaji cha 
wagonjwa wa kawaida tofauti 
na kile kilichoko kule kwenye 
jengo la kinamama. 

“Pia katika mapitio yenu, 
wekeni wodi tatu ikiwamo 
ya wanaume, wodi ya wa-
nawake na ya magonjwa 
mchanganyiko,” aliagiza.

Pia aliwataka watendaji 
hao wakamilishe ujenzi huo 

kwa sababu tayari serikali ilishaten-
ga Sh. milioni 300 kwa ajili ya un-
unuzi wa vifaa tiba vya kituo hicho. 

Awali akitoa taarifa ya ujenzi kwa 
Waziri Mkuu, Dk. Malaika alisema 
mradi huo ukikamilika utatoa hu-
duma kwa vijiji sita vya Kata ya 
Mkunwa na kata jirani za Mayanga, 
Muungano na Dihimba.

Alisema Septemba 2021, hal-
mashauri ilipokea Sh. milioni 250 
kwa ajili ya jengo la wagonjwa wa 
nje (OPD), maabara na kichomea 

taka.  
“Juni 2022, halmashauri ilipokea 

fedha za awamu ya pili Sh. milioni 
250 kwa ajili ya wodi ya wazazi na 
jengo la upasuaji, njia ya kutembe-
lea na jengo la kufulia yenye hadhi 
ya kituo cha afya,” alisema.

Aliongeza kuwa kutokana na 
uamuzi wa kuhamishia hospitali 
ya wilaya kwenda Kata ya Nangu-
ruwe, halmashauri iliomba kibali 
cha kubadilisha matumizi ili kuen-
deleza ujenzi wa wodi ya wazazi na 

jengo la upasuaji vyenye hadhi ya 
hospitali ya wilaya ambapo ujenzi 
wake ulianza Novemba, 2022.

“Kwa sasa ujenzi upo hatua ya 
ukamilishaji na kazi zinazoendelea 
ni ‘skimming’, ufungaji wa ‘gypsum 
boards’ (dari), uwekaji wa fremu za 
milango na ujenzi wa marumaru,” 
alisema.

Majengo mengine ambayo 
yalianza kujengwa na yako ka-
tika hatua ya msingi ni ya mionzi, 
maabara na la kufulia.

Songwe yatajwa kuathirika biashara 
haramu utumikishwaji wa binadamu
Na Ibrahim Yassin,     
SONGWE

KUELEKEA maadhimisho 
ya kupinga usafirishaji har-
amu wa binadamu duniani 
Julai 30, mwaka huu, Mkoa 
wa Songwe umetajwa watu 
wake kuathirika na biashara 
hiyo kwa kusafirishwa nchi 
za nje kutumikishwa. 

Akifungua mafunzo mwis-
honi mwa wiki, Katibu wa 
Sekretarieti ya Kuzuia na Ku-
pambana na usafirishaji har-
amu wa binadamu, Wizara 
ya Mambo ya Ndani ya Nchi, 
Separatus Fella, alisema 
mafunzo hayo yanayotolewa 
na Shirika la Tanzania Relief 
Initiatives (TRI) na kufadhili-
wa na Hanna Seidlel Foun-
dation maalumu kwa ajili ya 
kuwajengea uwezo wadau 
mbalimbali mkoani humo 
wanaotekeleza sheria inay-
ozuia usafirishaji haramu 
wa binadamu ambayo Mkoa 
wa Songwe yanafanyika kwa 
mara ya kwanza.

“Katika utendaji wetu wa 
kazi imekuja kuonekana 
Songwe ni sehemu ambayo 
watu wanasafirishwa kwen-
da sehemu mbalimbali na 
wanavushwa mpaka nje ya 
nchi, wengine wanapelekwa 
Kenya na nchi zingine kwen-
da kutumikishwa,” alisema 
Fella.

Alisema kuwa hali ya ma-
pambano kwa serikali inajita-
hidi kwa kushirikisha wadau 
mbalimbali wakiwamo IOM, 

IWOB, UNODC, KIWOHEDE, 
SALVATION, ROME CENTER 
na kutumia mafunzo kama 
hayo katika kusaidia kupam-
bana na biashara hiyo pamo-
ja na kufanya mabadiliko ya 
sheria ambazo zinasaidia ka-
tika mapambano ya biashara 
hiyo.

Aidha, Mkurugenzi wa 
miradi kutoka TRI, Damiani 
Edward, alisema mafunzo 
hayo yamejikita kuwajengea 
uwezo wadau mahususi wa-
naojikita katika kusimamia 
sheria mbalimbali ikiwamo 
inayopinga usafirishaji har-
amu wa binadamu, wadau 
walioshiriki mafunzo hayo 
ni pamoja na Jeshi la Polisi, 
maofisa Uhamiaji, mahaka-
ma, kazi, ustawi wa jamii na 
waendesha mashtaka.

Alisema zaidi ya kesi 72 za 
usafirishaji haramu wa bin-
adamu zimefunguliwa na wa-
halifu 123 wamehukumiwa, 
waathirika 892 waliokolewa 
na kusaidiwa na mafunzo 
yamefanyika mikoa 19 Tanza-
nia Bara na Visiwani na tayari 
watekelezaji 2000 wa sheria 
wamepatiwa mafunzo. 

“Wahanga wakubwa wa bi-
ashara haramu ni wanawake, 
vijana na watoto ambao hu-
danganywa kwa kuahidiwa 
kazi nzuri ikiwamo kuuza 
maduka mijini katika miji mi-
kubwa kama Dar es Salaam, 
Mwanza na Arusha au nje ya 
nchi na badala yake hujikuta 
wakipelekwa kutumikish-
wa,” alisema Edward. 



Jumatatu Julai 10, 20234

HABARI KITAIFA

Serikali kusaidia mradi wa satelaiti 
Na Mary Geofrey

SERIKALI imeahidi kusaid-
ia mradi wa Nano Satelaiti 
uliobuniwa na wahadhiri na 
wanafunzi wa Idara ya Sayan-
si ya Kompyuta na Mfumo wa 
Habari wa Chuo Kikuu cha 
Mt. Joseph (SJUIT), ambao 
utazindua satelaiti ya kwanza 
ya juu nchini.

Naibu Waziri wa Habari, 
Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Mathew Kundo, 
alitoa ahadi hiyo mwishoni 
mwa wiki jijini Dar es Salaam 
katika maonyesho ya tatu ya 
sayansi na teknolojia ya chuo 
hicho.

Alisema maonyesho hayo 
yanaonyesha utayari wa 
wasomi kushiriki katika soko 
la ajira wakiamini kuwa kwa 
maarifa mapya na msaada 

kutoka kwa serikali na wa-
dau, utaongeza kasi ya nchi 
kusonga mbele katika utafiti 
na uwekezaji wa viwanda.

“Bila shaka mnasoma kati-
ka zama ambazo kuna nafasi 
kubwa ya uvumbuzi unao-
lenga kuleta suluhisho kwa 
jamii. 

“Ninapenda kuwahakik-
ishia kuwa serikali itawapa 
ushirikiano wa hali ya juu 
ili kusaidia safari mliyoanza 
kwa uvumbuzi wa satelaiti.

“Maonesho haya yame-
thibitisha kuwa elimu inayo-
tolewa Tanzania hasa SJUIT 
ina ubora wa hali ya juu. 
Inathibitisha kwamba wa-
nafunzi wetu hawana tofauti 
na wale walio nje ya nchi,” 
alipongeza.

Naibu Waziri huyo pia 
aliipongeza SJUIT kwa 

kutekeleza kwa vitendo 
maelekezo ya hivi karibuni 
yaliyotolewa na Rais Samia 
Suluhu Hassan, kuanzisha 
mchakato wa uvumbuzi wa 
satelaiti.

Rais wa Baraza la SJUIT, Dk. 
Thomson Ananth, alisema 
chuo hicho kilianzisha mra-
di huo mwaka 2020, kupi-
tia Kituo cha Uvumbuzi na 
Teknolojia (ITAF) ili kutimiza 
maono ya serikali katika 
kutengeneza nafasi kwa kuz-
indua satelaiti ya kwanza 
nchini.

“Tumeshirikiana na taasisi 
za mafunzo kutoka India ku-
fundisha wanafunzi wetu 30 
na wahadhiri watano ambao 
wanafanya kazi katika mradi 
huu. 

“Hii inafanywa hasa kwa 
kuwajengea uwezo Watanza-

nia ili kutimiza dira ya serika-
li katika kuzindua anga yake 
ya satelaiti.

“Katika mwaka huu wa 
masomo wa 2022/23, miezi 
michache ijayo tunatarajia 
satellite yetu ya Nano kuanza 
kuingia katika mzunguko 
kwa kutumia roketi ya gari 
la uzinduzi kutoka India,” 
alisema. 

Mjumbe wa Baraza la 
SJUIT, Gertrude Mongella, 
alisema kipengele cha wa-
nawake katika teknolojia 
kinaonesha jinsi wanawake 
wanavyoachwa nyuma kuto-
kana na sababu mbalimbali.

Alisema takwimu za hivi 
karibuni zinaonesha namna 
wanawake wanavyopiga hat-
ua moja mbele kushikilia na-
fasi sawa na wanaume katika 
sekta ya uvumbuzi.

Botswana waja kujifunza 
utunzaji vyanzo vya maji

Ndege mpya ya mizigo ikiwa inapakia mizigo tayari kwa safari. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SERIKALI ya Botswana imewataka Wa-
tanzania kuendelea kutunza kwa ghara-
ma yoyote vyanzo vya maji na rasilimali 
zake kwakuwa maji ndiyo yanachangia 
maisha ya binadamu na yakikosekana yat-
aathiri mfumo mzima wa maisha.

Kauli hiyo ya Serikali ya Botswana 
imetolewa na Mhandisi wa Maji kutoka 
Kitengo cha Kuhudumia Idara ya Maji na 
Usafi wa Mazingira, Saniso Sukuringwa, 
wakati alipotembelea mradi wa jengo la 
Jumuiya ya Watumia Maji Mvuha chini na 
utunzaji wa vyanzo vya maji iliyopo Kijiji 
cha Lukulunge, halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro, mkoani humo kwa lengo la ku-
jifunza kutunza vyanzo vya maji.

Mhandisi Sukuringwa alisema, anaio-
nea wivu Tanzania kuwa na vyanzo vingi 
vya maji pamoja na milima na misitu iliyo-
hifadhiwa vizuri na kuwataka Watanzania 
kamwe wasikubali vyanzo hivyo vipotee.

Alisema nchi yao kwa sasa inalazi-
mika kutoa maji nje ya nchi kwaajili ya 
matumizi ya ndani kutokana na sehemu 
kubwa kuwa na jangwa na kukosekana 
kwa milima pamoja na maeneo ya hifadhi 
ya misitu.

“Nimekuja Tanzania nimeona mna 
milima mingi sana, misitu iliyofungana 
na vyanzo vya maji mengine yanamwagi-
ka yenyewe tu, ninawaonea wivu sana 
kwakuwa kule kwetu kuna jangwa hivyo 
hakikisheni mnatunza vyanzo vya maji na 
kuhifadhi mazingira kwa gharama yoyote 
kwakuwa hakuna mbadala wa maji na 
maji ndiyo kila kitu,” alisema Sukuringwa.

Naye Mhandisi Irene Madilola kutoka 
Botswana, aliishukuru Serikali ya Tanza-
nia kupitia Wizara ya Maji kutoa nafasi 
ya wao kujifunza na kupeleka mbinu za 
utunzaji wa mazingira na vyanzo vya maji 
katika nchi yao huku wakihaidi kurudi 
tena.

Mhandisi Madilola aliwataka watanza-
nia kwenda nchini Botswana kwaajili ya 
kujifunza au kujionea jangwa lilopo nchi-
ni humo na kulazimika kutoa maji kutoka 
nje ya nchini.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika 
la Globol Water Patnership, ambao wame-
fadhili ujenzi wa jengo hilo la Jumuiya ya 
Watumia maji wa Mvuha chini, alisema 
umegharimu jumla ya Sh. milioni 75 zili-
zotolewa na Jumuiya ya Ulaya.

Alisema wafadhili wa mradi huo pia 
wamefadhili mradi kama huo nchini 
Botswana huku akiishukuru Serikali ya 
Tanzania kuwa na mahusiano mazuri na 
Jumuiya na wadau wa ndani na nje wa-
naotunza rasilimali za maji na usafi wa 
mazingira.

Naye Mhandisi Kalunde Malale, aki-
zungumza kwa niaba ya Mkurugenzi wa 
Rasilimali za maji kutoka Wizara ya Maji, 
alisema serikali itaendelea kushirikisha 
wananchi kwaajili ya utunzaji wa vyanzo 
vya maji nchini ili viendelee kuwapo.

Awali, Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wa-
tumiaji Maji Mvuha chini, Mussa Mgam-
ba, alisema changamoto iliyopo kwao ni 
wafugaji kunyweshea mifugo yao kwe-
nye vyanzo vya maji na kuiomba serikali 
na wadau wengine kuwajengea birika 
wafugaji hao kwaajili ya mifugo ili vyanzo 
hivyo viendelee kuhifadhiwa.

Ndege mpya ya mizigo ATCL yaanza safari
Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Ndege Air 
Tanzania (ATCL) imeanza 
safari yake ya kwanza juzi ya 
ratiba ya kusafirisha mizigo 
kwa kutumia ndege yake ya 
mizigo Boeing 767-300F iliyo-
wasili nchini mapema mwezi 
Juni 2023.

Mkurugenzi wa Biashara 
wa Kampuni hiyo, Patrick 
Ndekena, alitoa taarifa hiyo 
mwishoni mwa wiki wakati 
akiongea na waandishi wa 
habari, katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere jijini Dar es Salaam.

Alisema ratiba ya safari za 
Dubai itakuwa mara mbili 
kwa wiki na jukumu la ATCL 
kwa ndege hiyo ni kuhakiki-
sha bidhaa za wafanyabi-
ashara wa ndani na nje ya 

nchi zinafika kwa wakati na 
zikiwa na ubora wake kwe-
nye nchi mbalimbali kwa 
kadri ya mahitaji.

“Leo ( juzi) tunafuraha 
kubwa kwa kuanza rasmi sa-
fari zetu za ratiba kwa ndege 
yetu hii mpya ya mizigo Boe-
ing 767-300F yenye uwezo 
wa kusafiri masafa marefu na 
uzito mkubwa yaani tani 54 
kwa mara moja, kwa Dubai 
peke yake tutakuwa na safari 
mbili kwa wiki, Jumatatu na 
Ijumaa.”

Akifafanua kuhusu uwezo 
wa ndege hiyo, alisema Boe-
ing 767-300F ni ndege ya 
kisasa yenye uwezo wa kusa-
firi umbali wa kilomita 850 
kwa saa na kukaa angani kwa 
zaidi ya saa 10 bila kutua.

Kuhusu wataalamu wa 
ndege hiyo alisema kuwa 

ATCL ina marubani wakitan-
zania sita waliobobea kwe-
nye ndege hiyo. Wataalamu 
wengine wabobezi ni pamoja 
na wahandisi wa ndege am-
bao pia ni Watanzania.

Ndekana amemshukuru 
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, kwa kuendelea kui-
wezesha ATCL kujiendesha 
kibiashara. Naye wakala wa 
usafirishaji mizigo, George 
Magoti, amesema kuwapo 
kwa ndege hiyo ni mkombozi 
kwa wafanyabiashara nchini 
kwa kuwa itawasaidia kupun-
guza gharama za usafirishaji. 

Alifafanua kutokana na 
ukubwa wa mizigo hiyo, 
isingewezekana kusafirish-
wa kwa ndege ya abiria na 
wangelazimika kukodi ndege 
ya mizigo kutoka nje ya Tan-
zania ili kupakia mizigo mi-

kubwa ya aina hiyo.
“Tunashukuru ATCL kuku-

bali kufanyabiashara nasi ya 
mizigo la sivyo tungelazimika 
kutafuta ndege kutoka nchi 
zingine ambapo ingeongeza 
gharama, kuchelewesha 
muda kusubiri ndege ifike 
na usumbufu wa vibali vya 
hiyo ndege ya nje,” alisema 
Magoti.

Pia, alisema mzigo uliopa-
kiwa na Air Tanzania utapele-
kwa hadi Dubai na kutoka 
hapo utasafirishwa kwenda 
Marekani kwa urahisi na 
uharaka kuliko wangetumia 
usafiri mwingine.

Mpango wa ununuzi wa 
ndege ya mizigo umelenga 
kurahisisha usafirishaji wa 
bidhaa kutoka na kuingia 
Tanzania na hivyo kuongeza 
thamani ya bidhaa nchini.
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KLABU za Ligi Kuu, Championship, First League na Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania Bara, kwa sasa zipo katika hekaheka 
kubwa ya kuendelea kufanya usajili, tangu dirisha hilo lilipo-
funguliwa rasmi Julai Mosi, mwaka huu.

Tayari klabu kadhaa hususan za Ligi Kuu zimetangaza 
wachezaji wao wapya waliokwamisha usajili, huku baadhi ziki-
tangaza kukamilisha usajili kabla hata ya dirisha hilo kufungwa 
Agosti 31, mwaka huu.

Kwa ujumla klabu zinatumia gharama kubwa kufanya usajili 
hasa kwa wachezaji wakigeni, ambao mbali na fedha za usajili 
na mishahara zitakazowalipa bado wanalipiwa vibali vya ku-
fanya kazi nchini na mambo mengi mengi.

Hivyo, matarajio ya klabu husika ni kuona zinafaidika kwa 
kuziwezesha kupata matokeo chanya na mwisho wa msimu ku-
kamilisha malengo waliyojiwekea kabla ya wa msimu kuanza, 
hususan kutwaa mataji.

Hata hivyo, kwa misimu kadhaa tumeshuhudia baadhi ya 
waamuzi wakipeperusha malengo hayo ya klabu kutokana na 
kushindwa kuchezesha mpira kwa kufuata sheria 17 za soka 
duniani, ama kufanya makusudi kwa dhamira zao wenyewe.

Hivyo, wakati huu klabu zikiendelea kufanya usajili pamoja 
na maandalizi ya msimu mpya, tunatamani kuona Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), pamoja na Bodi ya Ligi (TPLB), zikishirikiana 
na Chama cha Waamuzi nchini (FRAT), kuwaandaa waamuzi 
kwa kuwapiga msasa zaidi hususan kuwakumbusha sheria za 
soka na mabadiliko mbalimbali ya kanuni.

Kwa kufanya hivyo, tunaamini msimu mpya wa Ligi 2023/24 
utakapoanza, kutasaidi kupunguza ama kuondoka makosa ka-
bisa ambayo mara kadhaa yamekuwa yakielezwa ni ya ‘kibin-
adamu’.

Tunataka kuona ligi yetu ikizidi kupanda viwango na kuwa 
kati ya Ligi Kuu bora tatu barani Afrika na hilo haliwezi kutokea 
kwa klabu kusajili wachezaji bora pekee, bali pia kwa kuwa na 
waamuzi bora wanaotenda haki kwa kufuata sheria 17 za soka 
huku miundombinu ya viwanja ikiboreshwa zaidi.

Lakini pia tunataka kuona klabu zikifanikiwa kutimiza 
malengo yao na kuona faida ya gharama kubwa walizotumia 
katika dirisha hili la usajili.

Pamoja na hayo yote, pia umefika wakati wa waamuzi we-
nyewe kutumia kipindi hiki kwa kujifunza wenyewe kanuni 
mbalimbali zilizofanyiwa marekebisho ili watakapopewa ju-
kumu la kusimamia mechi kuhakikisha wanatenda haki kwa 
kila timu.

Sisi tunaamini kama hilo likifanyika, ushindani katika ligi 
yetu utaongezeka na kuvutia wachezaji wakubwa zaidi kuja 
kucheza soka nchini, lakini likiwa ni suluhisho kwa kilio cha 
muda mrefu cha TFF kuhusu mashabiki wengi kwenda viwan-
jani.

Aidha, tunaitaka pia TPLB kuandaa ratiba rafiki kwa kila 
klabu ili kuwezesha kuwa na ushindani wa kweli na si kuona 
baadhi ya timu zikicheza mechi hadi tatu mfululizo nyumbani 
ama ugenini kama ilivyokuwa kwa msimu uliomalizika.

Nipashe tunazitakia timu zote za Ligi Kuu za wanaume na 
wanawake, Championship na First League maandalizi mema 
kuelekea msimu mpya wa Ligi Kuu 2023/24, kwani matarajio 
yetu ni msimu ujao ni kuona ushindani ukiongezeka zaidi.

Klabu malizeni usajili kabla ya ‘pre season’

Waamuzi wapigwe msasa 
zaidi tuone thamani ya 
usajili Ligi Kuu

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:   0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

KLABU nchini zimeanza ku-
jipanga kwa maandalizi ya 
msimu ujao wa mashindano 
ya kitaifa na kimataifa.

Mabingwa Watetezi, Yanga 
kwa mujibu wa Meneja wake, 
Walter Harisson, watapiga 
kambi nchini na wachezaji 
wake wataanza kuwasili leo 
kabla ya kuanza ‘pre season.’

Meneja Habari wa Ma-
wasiliano wa Simba, Ahmed 
Ally, yeye amebainisha kuwa 
kikosi cha Simba kinatarajia 
kuondoka kesho kwenda 
nchini Uturuki kuweka kam-
bi, huku Azam FC yenyewe 
ilitarajiwa kuondoka jana 
kwenda nchini Tunisia kwa 
ajili ya maandalizi ya msimu 
mpya.

Singida Fountaine Gate 
itakuwa jijini Arusha kuweka 
kambi yake huko kwa mu-
jibu wa msemaji wake, Hus-
sein Massanza.

Prisons, kwa mujibu wa 
msemaji wake, Jackson 
Mwafulango, itafanya ‘pre 
season’ yake kwenye moja 
kati ya mikoa minne, nayo 
ni, Musoma mkoani Mara, 
Mwanza, Zanzibar au Dar es 
Salaam.

Hizo ni zile timu ambazo 
tayari zimeweka wazi mipa-
ngo yao ya maandalizi, zipo 
ambazo hazijafanya hivyo, 
lakini zipo kwenye maandal-
izi kabambe.

Ni kipindi ambacho ma-
kocha hukitumia kuanza 
kuwaweka wachezaji kwe-
nye utayari wa kimwili na ki-
akili kuanza kuzitumikia kwa 
msimu ujao.

Makocha na benchi la 
ufundi hutumia kiasi cha 
wiki moja na nusu au mbili 
kuwaweka kwenye utimamu 
wa mwili na baada ya hapo 
ndipo huanza kuwaweka 
chini wachezaji kuwaeleza 
mbinu zake, mifumo na 
baadaye kuifanyia kazi 
uwanjani.

Ni kipindi muhimu amba-
cho hakitakiwi kufanyiwa 
masihara hata chembe kwa 
sababu mchezaji yeyote hata 
akiwa mzuri kiasi gani kama 
hakupata ‘pre season’ nzuri 
iliyoshiba, hawezi kuwa na 
kiwango kizuri kwa msimu 
mzima.

Kibaya zaidi inaweze-
kana kabisa mchezaji huyo 
pia akawa anaumia mara 
kwa mara kwa sababu 
mwili wake hauko timamu. 
Wachezaji wanaokosa ma-
zoezi hayo wana tabia pia ya 
kuchoka haraka.

Kwa bahati mbaya sana 
kuna tatizo dogo la uelewa 
au uwezo kwenye klabu ny-
ingi za Tanzania ambazo 
zinasajili wakati wachezaji 
wapo kwenye ‘pre season.’

Zipo zingine labda kwa 
sababu za kiuchumi na 
ufinyu wa ratiba zinaanza 
maandalizi ya msimu mpya 
na wachezaji wengine, 
huku zikiwa hazijasajili hata 
mchezaji mmoja, halafu 
wakati kambi ikiendelea ndi-
yo zinaanza kusajili mmoja 
mmoja kwa kasi ya kobe, 
matokeo yake wanaokuja 
wapya hawaleti kile kitu kili-
chokusudiwa ndani ya timu 

kwa sababu hawana utima-
mu wa mwili, hawakufanya 
‘pre season’ sawa sawa.

Hiki ndicho kilichoikumba 
Simba misimu miwili iliyo-
pita. Ilikuwa ikifanya ‘pre 
seaon’ nje ya nchi ikiwa 
haina wachezaji wapya, na 
walikuwa wakisajiliwa ikiwa 
inakaribia kumalizika, au 
imeshaisha kabisa.  Matokeo 
yake kila mtu ameyaona.

Naona msimu huu 
imegundua kosa lake, imesa-
jili mapema, ingawa inasema 
haijamaliza, lakini kwa kiasi 
kikubwa imeweza kurekebi-
sha makosa yake.

Hata kama kuna ukata, la-
kini klabu zote zinazocheza 
Ligi Kuu na Ligi ya Champi-
onship zizingatie jambo hili, 
kuepuka tabia ya kufanya 
maandalizi zikiwa ndiyo zi-
naanza kusajili.

Ninachoshukuru ni kwam-
ba baadhi ya klabu zimeanza 
kuelewa jambo hili.

“Safari hii kuelekea msimu 
ujao tunataka kufanya ‘pre 
season’ ya nguvu, viongozi 
wa juu wamesema maan-
dalizi yaanze mapema na 
tuchague sehemu ya kufan-
ya maandalizi hayo tukiwa 
na wachezaji wote wapya,” 
alisema Mwafulango wa Pris-
ons.

Ili kuleta ushindani wa 
kweli kwenye Ligi Kuu hasa 
kwa timu zinazoitwa au kuji-
ita ndogo, zimalize usajili na 
ziende ‘pre season’ zikiwa na 
wachezaji wote wa zamani 
na wapya, zitakuja kunishuk-
uru baadaye.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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ISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 AND CONSUMER PROTECTION REGULATION, 2019

MINIMUM DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)
 Service Charges (Exclusive of VAT and Government Levy on DigitalTransactions) 

(The applicable VAT (Value added Tax) and Govt Levy on digital Transaction to be collected during the collection of service charges)

A. REMITTANCE –OUTWARD

B. REMITTANCE –INWARD

Sr. No. Item Charge 

TISS Remittance  (Only for A/c 
holders – Not permitted for non 
a/c holders) 

Remittance -TZS TZS 10,000 

Remittance -USD USD 10 

Other Outward Remittance 

1USD up to  6,000 USD 15 

USD 6,001 – 10,000 USD 30 

Above USD10,000 @ 0.35% Maximum USD 75 

 Tracer Charges Irrespective of Amount USD 30 

Recall back funds charges Irrespective of Amount USD 30 

Sr. No. Item Charge 

 

 

(Only for A/c holders – Not 
permitted for non a/c holders) 

From inside Tanzania Free 

From outside Tanzania: as under 

For Current /Overdraft 
Accounts 

0.35% of inwards remittance Minimum USD 
18 Maximum USD 70. 

For Saving Accounts   

USD 0 up to USD 100                          Free 

USD 101 up to USD 500 USD 10 

Above USD 500 USD 18 

C. DEPOSIT AND RELATED SERVICES

E. CLEARING SERVICES

OTHER DISCLOSURES
(VIAMBATANISHI NYINGINEZO)

CREDIT MATTERS

Item TZS A/c USD A/c 

Saving Account :- 

Cash withdrawal per day –Free of charge, up to 
amount 

 

TZS 25 Mn 

 

USD 2000 

Cash withdrawal charges over USD 2,000 to USD 
5000 per day 

--  

 

 

0.25% of withdraw amount 

Cash withdrawal charges over USD 5,000 per day 
--  

 

 

0.60% of withdraw amount 

Cash withdrawal charges over TZS 25 Mn  per day 

0.10% of 
withdrawal 

amount 

 

 

Cash Deposit  charges over USD 5,000 per day 
--  

 
0.60% of deposited amount 

Cash deposit  charges for small currency USD 
notes ranging from USD 1 to USD 20, irrespective of 
amount deposited (i.e. both for below and above 
USD 5,000) 

--  

 

 

 

 

12% (Min USD 1) of the aggregate small 
currency amount 

Current Account:- 

Cash withdrawal per day –Free of charge, up to 
amount 

 

 

TZS 25 Mn 

 

 

USD 5000 

Cash withdrawal charges over USD 5,000 per day 
--  

 

 

0.60% of  withdrawal amount 

Cash withdrawal charges over TZS 25.00 Mn  per 
day 

 

 

0.15% of 
withdrawal 

amount 

 

 

--  

Item Charges 

 TZS A/c                   USD A/c 

Stop Payment Instructions 

 
TZS 35,000 USD 28 

Regular statement of a/c 
(Monthly) 

 

Free Free 

Interim/additional statement 

 
TZS 1500 per page USD 1.50 per page 

Issue of bankers’ cheque 

 
TZS 40,000 USD 30 

Cancellation of bankers 
cheque/DD  

 

TZS 20,000 USD 15 

Cash deposit charges over USD 10,000 per day  
 

0.60% of deposit 

Maintenance of minimum balance: -  

For Saving Account-Without Cheque Book Facility 
TZS 50,000 

 
USD 50 

With Cheque Book Facility 
TZS 200,000 

 

USD 200 

 

For Current Account TZS 200,000 USD 200 

Minimum balance charges (in case of non-maintenance of minimum balance) 

Saving Account - 

Without cheque book 
TZS 900 p.m USD 4 p.m 

With cheque book TZS 3600 pm USD 15 p.m 

Current Account- TZS 20,000 p.m USD 15 p.m 

D. Other Common Charges

Verification of Documents 
such as KYC Documents along 
with verification of Photo and 
Signature of Customer 
Mentioned account with Bank 
of India- in India /Overseas 

 

TZS 25,000 USD Equivalent to TZS 25,000 

Savings bank customer 
Identification card- One time 

TZS 20,000 USD 10 

Dormant a/c Activation Per 
Activation Fees 

Individual  TZS 5,000 

Corporate TZS 12,000 

                   Individual USD 3 

Corporate USD 6 

Account Freezing/un freezing 
Charges 

Free Free 

SMS Alert facility Free Free 

Email Alert Facility 
Free 

 
Free 

Monthly Statement on 
Registered Email 

 

Free Free 

Balance Inquiry (Over the 
Counter) 

Free 

 

 

Free 

 

Charges for Deletion of 
Decease Person Name from 
the Saving Account  

Free Free 

Charges for 
Addition/modification 
Account such as Change in 
respect of Corporate A/c 

TZS 20,000 

 
USD 10 

Updating of Mobile No. in A/c 
(SB,CD,OD) 

Free Free 

Change /Modification in 
Address (SB,CD,OD) 

Free 

 
Free 

Issue of Duplicate Bankers 
cheque/Demand Draft/ 
Duplicate FDR  

 

USD 20 

Application charge for 
Treasury Bond 

 

USD 

Equivalent to TZS 100,000 

Issue of Balance certificate 
(Saving Account) 

 

USD Equivalent to TZS 20,000 

Issue of Balance certificate 
(Current Account) 

 

 

USD Equivalent to TZS 50,000 

Signature verification and 
Photo Attestation charges for 
Domestic A/c Holders 

 

 

USD Equivalent to TZS 10,000 

TZS 30,000 

 

TZS 100,000 

TZS 20,000 

TZS 50,000 

TZS 10,000 

Issuance of No Dues 
Certificate for Non-
Borrowers. 

TZS 10,000 USD 7 

Ledger Folio Charges per Folio 
(40 lines per Folio) only for 
Current and Overdraft Accounts 

TZS 6,000 per Folio 
USD 4 per  

Folio 

Postages/Courier Charges 

Inland/Foreign 

TZS 30,000 or actual charges 
whichever is higher 

USD Equivalent to TZS 30,000 

Item Charge/Fees 

 TZS A/c 
 USD A/c 

Within walking distance-1 km TZS 70,000 USD 45 

Far off distance –more than 1 km TZS 95,000 USD 65 

Cheque returned charges –financial 
reasons (inward/outward) 

TZS 70,000 USD 55 

Inward/outward  cheque collection -
USD 

0.60% Min comm.18 postages 90 

 

0.60% Min comm.18 postages 90 

 

Charge/Fees 

Proposal Processing Charges: - 

New Overdraft/Term Loan/Demand 
Loan 

 

1.50% of sanctioned limit 

(Regular Limit –  1.50% for 12 Months) 

 

TOD/TOL/ADHOC Proportionate to 1.50% for TOL/TOD/ADHOC Period minimum USD 60  

New NFB BG/LC Facility 1.50% of sanctioned limit (Regular Limit –  1.50% for 12 Months) 

Review of Overdraft Limit 

 
1.50% on entire sanctioned amount. 

Review of  Term Loan  Demand Loan 

Personal Loan Vehicle Loan Loan 
Against Property Etc. 

 

 

 

0.15% maximum USD 600 or TZS 1.20Mn on the reviewed amount and 
1.50% on the additional Term Loan /Demand Loan amount. 
 

Schematic Lending up to 36 
months/Staff Loan 

Nil 
 

Prepayment charges 
2.50% of the prepaid loan amount. 

 

Documentation charges for New 
Overdraft Limit/Term Loan/Demand 
Loan/Non Fund base Limit 

Actuals as per advocate Bill + 0.30% handling charges 

 

1. No Documents charges would be applicable for 
TOD/TOL/ADHOC Limit, however actual expenses if any to be 
recovered. 

2. Documentation charges also NOT Recoverable for the 
Loan/Overdraft against FDR. 

 

Charges for 
Amendments/Modification of 
Sanction Terms 

 

0.25% on the sanctioned limit 

 

 

We enumerate the illustrative instances of Modification in Terms and 
Conditions to be effected at the request of the Borrower where this 
charge will be levied: - 

 

1. Substitution of Collateral Securities/Personal Guarantee  
2. Release of Personal Guarantee/Collateral Security. 
3. Interchangeability of limits. 
4. Change in project/items of Machinery 
5. Ceding of charges on assets(Pari-Passu) 
6. Restructuring, Rephasement of Loans/ Deferment of Loan 

installments. 
7. Approvals for mergers & amalgamations. 
8. Any other miscellaneous credit related approvals. 

 

Revalidation of Sanction 
25% of Applicable PPC Charges on Overdraft Limit/Term 
Loan/Demand Loan 

Lead bank Charges  
USD 1000 or equivalent in TZS per annum/one time 

 

Fee for Opening Escrow/TRA A/cs 
(Trust and Retention A/cs) 

Where  

We are Lead bank: Nil 

 

We are Not Lead Bank: 

USD 500 or equivalent in TZS per annum/one time 

Charges for Supplying copies of 
Loaning Documents to Customer. 

 

 

First instance: Free 

USD 10 or equivalent in TZS for further requirement. 

Non/Delayed Submission of Audited 
Financial Statements of the Company 
OR wherever applicable 

 

USD 100 or equivalent in TZS per month or part thereof 

Note:-Audited Financial statements of the firm/company within 6 
months from closure of Financial Year or as approved by TRA for the 
relevant year. 

Inspection charge 

TZS 30,000 per visit/inspection or 
at least once in quarter whichever 
is higher. 

TZS 50,000 or equivalent to USD 
per visit /inspection or at least 
once in quarter whichever is 
higher. 

Note:- 

1. Out of Pocket Expenses to be recovered additionally along with 
regular inspection charges wherever applicable 

2. Project Monitoring Inspection Charges/Technical Due 
Diligence Inspection charges: Considering the fact that this 
inspection is proposed for safeguarding banks Interest, normal 
inspection charges besides travelling, boarding/lodging 
expenses are to be recovered from the borrower. 

Issuance of No objection certificate 
(NOC) 

USD 100 or equivalent in TZS 

1st party/3rd party Overdraft/Loan 
against deposit of our Bank (BOITL) 

Waiver of Processing & Documentation charge. 

 

 

Overdraft/Term Loan/Demand Loan 
Conversion Charges 

(Currency Conversion) 

 

For Overdraft account 0.50% of Sanction Limit. 

For Term Loan/Demand Loan 0.50% of O/s Amount  

Earmarking of Limits 
 

USD 500 or equivalent in TZS per annum 

Non Compliance of Sanction 
terms/Commitment charges 

 

1.00% additional Penal Interest to be  charge till compliance of 
Sanction terms 

 

D&B/ Other Credit Information Search for per Borrowal a/c  (New/Additi onal/Review of limit) 

  

Up to TZS 20 Mn/USD 10,000 (Only for 
new and additional Limit. Review – 
No charge) 

 

USD Facility TZS Facility 

USD 5 
TZS  5,000 

 

Over USD 10,000 to USD 50,000/ Over 
TZS 20 Mn up to TZS 100 Mn 

 

USD 10 
TZS 20,000 

 

Over USD 50,000/TZS 100 Mn 

 
USD 50 

                               TZS 100,000 

 

D&B Search for non-Borrower, on 
request 

 

USD 50 
  TZS 100,000 

 

Closure of Guarantee After Expiry of 
Claim Period 

Nil 

Invoke of Guarantee USD 200 or equivalent in TZS 

 

1. Financial Guarantees: - 
1. In favour of Customs/Excise/Tax Authorities towards 

tax/Duties payment Etc. 
2. Favouring Courts for Release of Amounts. 
3. For Guaranteeing Loan payments. 

 
2. Performance Guarantees: - 
1. In lieu of earnest money deposit 
2. In lieu of tender deposit 
3. In lieu of security deposit 
4. To obtain advance payments (generally exports) 
5. To obtain mobilization advance (generally domestic) 
6. Towards Direct/indirect taxes to govt. in respect of specific 

transaction. 
7. For Direct/indirect taxes disputes with tax Authorities.  
8. For payment for supplies/services made /rendered  
9. For Securing retention amount 
10. For Bidding/tendering for Project Contacts 
11. For Performance in terms of any agreed contact. 

 
Note: - No processing charges or documentation charges are to be 
levied in case of Casual BG limits issued against 100% or more cash 
margin. 

Imports :- 

 

LC Opening charges 
1.35% per quarter +SWIFT charges 
USD 30/- 

1.35% per quarter +SWIFT charges 
USD 75/- 

Against 100% cash margin 

 

50% concession on the above rate 
i.e. 0.67% per quarter +SWIFT 
charges USD 30/- 

50% concession on the above rate 
i.e. 0.67% per quarter +SWIFT 
charges USD 75/- 

LC Amendment Charges 

Per amendment 0.40% of LC amount (minimum USD 60 and Maximum 
USD 325)  +SWIFT charges USD 30 (Same for LC against 100% cash 
margin) 

 

Acceptance of bills under LC 

 

0.60% of Bill amount Min USD 30 Maximum USD 180 

 

Retirement of bills under LC 0.60%  of Bill amount Min USD 30  Maximum USD 360 

Inward Bills for Collection 
0.30% of Bill amount minimum USD 150 

 

Exports:- 

 
 

Negotiation of Bills under LC 

 

0.60% of Bill amount Minimum USD30 Maximum USD 360 

 

Confirmation of Export LC 
0.90% per quarter +SWIFT charges USD 30/- 

 

LC Advising Charges 

 

USD 150 

 

Export Bills for Collection 
0.60% of Bill amount Minimum USD 30 Max USD 360. 

 

Charges for Certifying invoices 
subsequent to negotiation 

 

USD 10 Per Invoice 

Clean payment Received under LC USD 100 per occasion 

Advice of transfer in transferable LC 
USD 100 per advice of transfer and acceptance commission at 0.30% 
Minimum USD 100 

Charges for Furnishing copy of Credit 
Information report obtained from CIC 

 

USD 10 

 

Guarantee (Performance/Financial) :-  

 

Guarantee Commission  

Guarantee against 100% cash margin 

Swift Charges 
 

Postages 
 

Revert of Guarantee before Expiry  
 

TZS 20,000 
                                   

 

1.35% per quarter or part thereof minimum for one quarter.

50% concession on the above rate 

As Applicable  

As Applicable 

Minimum 1 Qtr BG Commission to be recovered for part of quantum of 
full guarantee commission to be recovered

No. ITEM/TRANSACTION USD TSHS 
1.0 Base or Prime Lending rate 7.50% p.a. 14.50% p.a. 

2.0 Maximum Spread above Base or Prime Lending 
rate 

7.00% 7.00%  

3.0 Penal interest   
a) For Non Compliance of Terms of sanction  3% p.a. over Regular  Rate of Interest 

b) 
For Overdrawing/ Excess Drawings due to  non – 
payment of interest/ Instalments/ Charges  5% p.a.  over Regular  Rate of Interest 

4.0 Deposit Rate   
i) Current Deposit Nil Nil 
ii) Savings Bank Deposit 0.50% p.a. 2.50% p.a. 
iii) Fixed/Recurring/QIC/MIC deposit  Up to USD 10,000 Up to TZS 10,000,000 

 6 months 2.50%   6.25% 
 Over 6 months 3.00% 7.25% 
  Over USD 10,000 Over TZS 10,000,000 
  6 months 3.00%  6.75% 
 Over 6 months 3.50%                 7.75% 
 * No interest is payable in case of premature withdrawal of fixed deposits 

No Penalties & Other sanctions have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during the Period covered by the 
Disclosure 
We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and 
correct to the best of our knowledge and information. 
 Name. Designation Signature Date 

1. Antaryami Sarangi Managing Director Signed 06.07.2023 

2. Heriabdiel Ayoh General Manager Signed 06.07.2023 

3. Robert Kibona General Manager Signed 06.07.2023 

Kesi wabunge 19 CHADEMA kupinga 
kuvuliwa uanachama kuendelea leo
Na Grace Gurisha 

KESI ya kupinga kuvuliwa uana-
chama iliyofunguliwa na wabunge 19 
wa Viti Maalum kupitia Chama cha 
Demokrasia (CHADEMA), inaende-
lea kusikilizwa leo katika Mahakama 
Kuu Masjala Kuu, Dar es Salaam huku 
mjumbe wa Bodi ya Wadhamini wa 
chama hicho, Lucy Mollel, anatara-
jiwa kuulizwa maswali ya dodoso na 
mawakili wa wabunge hao. 

Maswali hayo ataulizwa mbele ya 
Jaji Cyprian Mkeha, kutokana na kiapo 
kinzani alichokiwasilisha mahakamani 
hapo, baada ya Mbunge wa Viti Maal-
um, Halima Mdee na wenzake 18 kufun-
gua kesi kupinga kuvuliwa uanachama 
na chama hicho. 

Machi 6, 2023 Wakili wa wajibu 
maombi, Ipilinga Panya, aliiomba ma-
hakama itoe hati za wito za wajumbe 
saba wa bodi hiyo ili waje mahakamani 
kujibu maswali ya dodoso kuhusiana 
na viapo vyao kinzani katika maombi 
hayo. 

Panya, aliwataja wajumbe hao kuwa 
ni Profesa Azaveri Lwaitama, Silvester 
Masinde, Lucy Mollel, Mary Joakim, 
Francis Mushi, Maulida Komu na 

Ahmed Hamis. 
Hadi sasa aliyeulizwa maswali ya 

dodoso ni Profesa Lwaitama, ambaye 
alidai kuwa Mdee na wenzake hata 
kama walipata matishio ya usalama 
wao kuwa kuna watu wataandamana, 
“tufikirie tu enzi za Rais Dk. John Magu-
fuli kuna mtu anaweza kufanya maan-
damano au ilikuwa janja janja yao tu.” 

Mbali Panya mawakili wengine ni 
Aliko Mwamanenge, Edson Kilatu, 
Emmanuel Ukashu, Joyce Mwakakila 
na Afrey Maunga, upande wa wajibu 
maombi yupo Wakili Peter Kibatala na 
Jeremiah Mtobesya. 

Mdee na wenzake walifungua shauri 
hilo namba 36/2022 Julai 22, 2022 waki-
omba mahakama hiyo ipitie mchakato 
na uamuzi wa kuwafukuza uanachama 
na kisha itoe amri tatu.

Katika shauri hilo, wabunge hao wa-
naiomba mahakama itengue mchakato 
na uamuzi wa kuwavua uanachama 
na pia iwalazimishe Chadema kuwapa 
haki ya kuwasikiliza.

Pia, wanaomba amri ya zuio dhidi ya 
Spika wa Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), kutokuchukua hatua 
yoyote hadi malalamiko yao yatakapo-
tolewa uamuzi.

‘Tembo Nickel kubadilisha sekta ya madini’
Na Mwandishi Wetu,  
NGARA

KAMISHNA wa Madini ku-
toka Tume ya Madini, Janet 
Lekashingo, ametembelea 
Mradi wa Kabanga Nickel 
wilayani Ngara, Mkoa wa 
Kagera na kusema mradi 
huo utaleta mabadiliko 
makubwa kwenye sekta ya 
madini nchini.

Lekashingo aliambatana 
na Ofisa Madini Mkazi wa 
Kagera (RMO), Samwel Shoo, 
Mjiolojia kutoka Tume ya 
Madini Dodoma, Innocent 
Mabiba na Mwanasayansi 
wa Mazingira kutoka Ofisi ya 
RMO Kagera, Benedict Seki-
haba.

“Mradi wa Kabanga Nickel 
unaoendeshwa na kam-
puni ya Tembo Nickel  ni 
mradi muhimu sana kwetu, 
tunaenda kwenye madini 
ya kimkakati, hii ni moja ya 
game changer kwa Tanzania 
(inabadilisha mchezo  kwa 
Tanzania). Si kwa sababu 
ni madini ya kimkakati ila 
ni kwasababu itatengen-
eza madini haya mpaka 
zao la mwisho hapa nchini. 
Kwa hiyo nyie ni wadau na 

wawekezaji wa muhimu 
kwetu sisi na tunaliheshimu 
hilo,” alisema.

Alisema Tembo Nickel 
kuwa na ubia na Lifezone, 
BHP na Serikali ya Tanza-
nia, ni jambo linaloonyesha 
kuwa kampuni hiyo italeta 
matumaini kwa taifa.

Lekashingo pia alipongeza 
hatua ya Tembo Nickel 
kufanya utafiti wa ujuzi 
ili kujua aina ya ujuzi ulio 
wilayani Ngara na kusema 
kuwa kufanya kazi na jamii 
inayozunguka mradi ni siri 
ya mafanikio.

“Mkitaka kukaa vizuri, 
hamwibiwi vitu inatakiwa 
wananchi wawalinde, ni-
mefurahi kuwa mmefanya 
utafiti wa ujuzi, kwa hiyo 
mnajua mna watu wa aina 
gani,” alisema.

Aliipongeza Tembo Nickel 
kwa kuanza programu maal-
umu ya kuchukua wahitimu 
wa vyuo vikuu kwenye fani 
mbalimbali na kuwapa kazi 
ili wajifunze kwa vitendo.

“Nina furaha kwamba 
mmefanya mpango wa wa-
hitimu wa vyuo vikuu, haku-
na kitu kizuri kama mpango 
wa wahitimu wa vyuo,” 

alisema.
Pia alisema mpango huo ni 

mzuri kwa kuwa unaende-
lea kutengeneza nguvu kazi 
kwa taifa. 

“Mtu akifanya kazi mgo-
dini na anafanya kile ali-
chosomea hata kwa mwaka 
mmoja akitoka ataenda 
kuwa mkandarasi wenu, 
ama ataenda kufanya kitu 
huko Tanzania, hili ni eneo 
la kujifunza ambalo ni nzuri 
sana,” alisema.

Alisema pia Tembo Nickel 
ni mgodi unaoanza baada 
ya miaka 20 tangu kuanze 
kuwa na migodi mikubwa 
nchini, alitaka uzoefu uliopa-
tikana katika kipindi hicho 
utumike kuhakikisha mradi 
huo unakuwa wa mfano.

Naye Meneja wa Usalama 
na Afya Mahala pa Kazi, Dk. 
Kudra Said, alisema Tembo 
Nickel imeshafanya utafiti 
wa ujuzi kwa awamu mbili 
katika Wilaya ya Ngara ili ku-
pata watu wa kufanya kazi 
kwenye mradi.

Alisema pia, katika mpan-
go wa wahitimu wa vyuo, 
waombaji waliojitokeza wa-
likuwa 7,143 na waliokuwa 
wanatakiwa ni 12 pekee.



Jumatatu Julai 10, 20238

SABASABA

TFS kuuza asali nchini China
Wanafunzi UDSM 
wabuni mashine 
kukausha mazao 
ya baharini, ziwani

Na Christina Mwakangale 

CHUO Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) kimebuni mashine ya kisa-
sa kwa ajili ya kukausha mazao ya 
baharini na ziwani.

Mashine hiyo inaelezwa kuwa na 
uwezo wa kukausha dagaa kilo 12 
kwa nusu siku kulinganishwa na 
mfumo unaotumiwa sasa na wa-
vuvi wengi hukausha zao hilo, kwa 
kutumia moshi au kuanika juani 
kwenye mchanga.

Mbunifu mwenza wa mashine 
hiyo na mwanafunzi wa chuo hi-
cho, Kelvin Edson, alieleza utend-
aji kazi wa mashine hiyo alipozun-
gumza na mwandishi katika Banda 
la Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) kwenye Maonesho ya Sa-
basaba jana.

Alisema utafiti walioufanya awali 
pamoja na mbunifu mwenzie, 
Samwel Malembo, wote wanafunzi 
wa Shahada ya Uhandisi Umeme, 
mwaka wa tatu chuoni huko, wali-
baini wavuvi hupata vikwazo vya 
teknolojia na miundombinu ya 
ukaushiaji dagaa, hususan wakati 
wa masika.

“Msimu wa mvua, jua hupatikana 
kwa saa chache na hivyo kusaba-
bisha dagaa kuvunda au kuhar-
ibika. Baadhi huanika dagaa chini 
na kuwa na kiwango kikubwa cha 
mchanga, mawe, si salama kiafya,” 
alisema Kelvin.

Alifafanua matumizi ya mashine 
hiyo kuwa ni rahisi na inaweza ku-
tumiwa na mtu mwenye kiwango 
cha uelewa wa kawaida, kwa kuwa 
hutumia nishati ya umeme wa volti 
240 au jua, kisha huwashwa kitufe 
cha mtambo huo, ambacho hu-
ruhusu joto.

“Mtu yeyote anaweza kuendesha 
mashine hii. Hii bidhaa ni mradi 
mpya tumeitambulisha katika 
maonesho haya. Mashine hii in-
aweza kutumika Ziwa Tanganyika, 
Victoria na kwingineko, wavuvi 
wasitegemee tu jua. Tunatarajia 
kutengeneza mashine kubwa yenye 
uwezo wa kubeba kilo nyingi za da-
gaa kwa pamoja,” alisema Kelvin.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa (kulia), akikabidhi kombe kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Azania, Esther 
Mang’enya (kushoto), baada ya benki hiyo kuibuka mshindi wa pili wa jumla katika Maonyesho ya 47 ya Biashara 
ya Kimataifa ya Dar es Salaam yanayoendelea hivi sasa jijini humo. Katikati (mwenye miwani) ni Waziri wa Biashara 
na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar, Omar Said Shaaban na Naibu Waziri wa Sanaa, Michezo na Utamaduni, Hamisi 
Mwinjuma (kulia). PICHA: MPIGAPICHA WETU

RITA yawaita wananchi Sabasaba ikiwasajili 3,000
Na Mary Geofrey

WAKALA wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini (RITA) umewaomba 
wananchi kujitokeza kwa wingi 
katika banda la kwenye Maone-
sho ya Sabasaba ili kusajiliwa na 
kupata vyeti vya kuzaliwa papo 
hapo.

Tangu maonyesho hayo 
yalipoanza Juni 28, mwaka huu, 
Watanzania 3,000 wamesajiliwa 
katika banda la RITA.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa RITA, 
Frank Kanyusi, alitoa rai hiyo jana 
alipozungumza na waandishi wa 
habari waliotembelea banda la 
wakala huo kupata maelezo ya 
huduma zinazotolewa.

“Elimu ambayo tumekuwa tuki-
toa kwa wananchi imekuwa na 
tija kwani wananchi wameelewa 
umuhimu wa kuwa na cheti cha 
kuzaliwa na hivyo wamejitokeza 
kwa wingi wakiwa na viambat-
anisho vinavyohitajika na hivyo 

kufanya usajili kuchukua muda 
mfupi,” alisema Kanyusi.

Alisema viambatanisho 
muhimu vinavyohitajika ili ku-
fanikisha upatikanaji wa cheti 
ni kadi ya kliniki, pasi ya kusa-
firia, cheti cha ubatizo, cheti cha 
elimu ya msingi au sekondari au 
vitambulisho vya kupiga kura au 
utaifa vya wazazi na kitambul-
isho cha kupiga kura au kitam-
bulisho cha utaifa. Alisema cheti 
cha kuzaliwa ni nyaraka muhimu 

kwa kila mwananchi kwa kuwa 
ni utambulisho wa awali na ki-
ambatanisho kinachomwezesha 
mwananchi kupata huduma 
mbalimbali ikiwamo elimu, mat-
ibabu, huduma za kifedha, ajira 
na kuwezesha kupata nyaraka 
nyingine za utambulisho kama 
kitambulisho cha Taifa, pasi ya 
kusafiria na nyinginezo.

Kanyusi alisema miongoni mwa 
huduma wanazozitoa ni elimu 
kwa wananchi kuhusu huduma 

zote ambazo wakala unazitoa 
zikiwamo huduma ya usajili wa 
vizazi kwa wananchi ili wapate 
vyeti vya kuzaliwa sambamba na 
huduma ya msaada wa kisheria 
kuhusu masuala ya mirathi na 
kuandika wosia.  Mmoja wa wa-
nanchi walionufaika na huduma 
za RITA, Mary Ishengoma, mbali 
ya kupongeza huduma, alisema 
mikakati iliyopo ya kuhakikisha 
kila Mtanzania anapata na cheti 
ni hatua nzuri.

Na Elizabeth Zaya

WAKALA wa Huduma za Mis-
itu Tanzania (TFS) unatarajiwa 
kuingia makubaliano ya kuuza 
asali China.

Jana, Kamishna wa Uhifadhi 
wa TFS, Prof. Dos Santos Silayo, 
alibainisha hayo kwa waandishi 
wa habari baada ya kutembelea 
Maonyesho ya 47 ya Biashara 
ya Kimataifa ya Dar es Salaam 
(DITF), maarufu Sabasaba.

Alisema tayari wawekezaji 
wengi wamevutiwa kuwekeza 
Tanzania katika sekta hiyo na 
msukumo wa kufanya hivyo 
umetokana na ushawishi mkub-
wa uliofanywa na Rais Samia 
Suluhu Hassan kimataifa.

“Kutokana na uongozi thabiti 
wa Rais Samia Suluhu Hassan, 
wawekezaji wengi wamevutiwa 
kuja kuwekeza nchini katika 
sekta ya misitu na nyuki, am-
bayo tumepokea uwekezaji 
mkubwa.

“Wapo wadau wetu wa 

ndani ambao wanawekeza ka-
tika ufugaji lakini wapo ambao 
wamewekeza kwenye kufanya 
biashara za nje.

“Tumepata masoko makub-
wa sana katika Bara la Asia 
na hivi karibuni tutatia saini 
makubaliano ya kuingiza asali 
kwa kiwango kikubwa sana ka-
tika soko la China na wanahi-
taji takribani tani 200,000 kwa 
mwaka.

“Kwa hiyo, ni soko kubwa 
sana ambalo tunawahimiza 
wadau wetu kwamba jambo 
la kwanza wajitahidi ubora wa 
mazao tunayozalisha uwe ni wa 
kiwango cha juu ili tusije kuhar-
ibu masoko yetu.

“Lakini tuzalishe kwa ki-
wango kikubwa kwa sababu 
sasa hivi uzalishaji uko chini. 
Tuzalishe asali kutoka katika 
ikolojia mbalimbali, nyuki aina 
mbalimbali na mahitaji tofauti,” 
alifafanua.

Kamishna Silayo alisema 
tayari wameweka nguvu kubwa 

kwa umma kuhakikisha unaji-
husisha na ufugaji nyuki na ku-
zalisha asali yenye viwango kwa 
makundi yote.

Pia alisema watahakikisha 
wanaongeza ubora wa mnyor-
oro wenyewe wa biashara 
kuanzia uchakataji na biashara 
ya ndani na nje ya nchi.

“Na tumepata masoko 
makubwa na mengi ni nje ya 
nchi. Kwa hiyo, wadau wetu wa 
ndani wanaofanya biashara za 
kimataifa, ni wajibu wao kuya-
karibia masoko hayo ili wapate 
kipato wao na taifa.

“Lakini na ukubwa wenyewe 
wa sekta ya nyuki ni jambo 
ambalo tunalipa msukumo 
mkubwa, ambapo kwa masoko 
ambayo tumeyafanyia tathmini 
pamoja na tathmini yetu ya 
ubora wa mazao ya nyuki nchi-
ni, zinakidhi kabisa uhitaji wa 
masoko ya nje. Kwa hiyo, fursa 
iliyopo sasa ni kwa wadau wetu 
kuongeza jitihada za uzalishaji 
na biashara kwa ujumla wake,” 

alisema.
Kamishna Silayo pia alisema 

Tanzania kwa miaka ya hivi 
karibuni, imeongeza kiwango 
cha uwekezaji wa ndani na kwa 
sasa wanasafirisha zaidi mazao 
ya misitu nje ya nchi kulingani-
sha na ilivyokuwa awali.

“Miaka mitano iliyopita tu-
likuwa tunasafirisha mita za 
ujazo 25,000 za mazao ya mis-
itu kwenda nje na tunaingiza 
takribani mita za ujazo 110,000 
za mazao mbalimbali ya misitu, 
lakini kwa sasa tunatoa zaidi ya 
mita za ujazo 95,000 kwenda 
nje na tunapokea kiasi kidogo 
takribani mita 30,000 tu. 

“Kwa hiyo, tumefanya ma-
geuzi makubwa katika eneo hili 
kwa sababu ya uwekezaji uli-
ofanywa ndani ya nchi.

“Ukiangalia viwanda vili-
vyowekezwa ndani vimeleta 
teknolojia ambazo hazikuzoele-
ka hapo kabla, ambazo zimezal-
ishaji bidhaa mbalimbali zaidi 
ya mbao,” alisema.
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St. Mary Goreti yapongezwa ukuzaji elimu, kuijali jamii
Na Mwandishi Wetu

M
BUNGE wa Moshi 
Mjini, Priscus 
Tarimo, ame-
upongeza uon-

gozi wa Shule ya Sekond-
ari ya St. Maria Goreti kwa 
mchangao mkubwa inayotoa 
katika kukuza sekta ya elimu 
na katika jamii.

Alitoa pongezi hizo wakati 
wa kambi maalum ya kupima     
afya na kuchangia damu ili-
yoandaliwa     na uongozi wa 
shule hiyo ikiwa ni sehemu 
ya     maadhimisho   yanay-
oendelea      ya miaka 25 
tangu kuanzishwa kwa shule 
hiyo.

“Shule hii ilianza kama 
shule ya sekondari ya kawai-
da, baadaye ikawa ya hadi 
kidato cha sita; sasa hivi uon-
gozi wa shule hii umeanzisha 
shule ya awali pamoja na ya 
msingi, haya ni mafanikio 
makubwa kwa shule yenu 
na mchango mkubwa katika 

kukuza sekta ya elimu hapa 
nchini,” alisema.

Aidha, aliupongeza uon-
gozi wa shule hiyo kwa ku-
changia maboresho ya maz-
ingira mkoani Kilimanjaro 
kwa kuchangia miche ya miti 
na uandaaji wa miti katika 
wilaya zote za mkoa kama se-
hemu ya maadhimisho.

Kuhusu kambi hiyo, Ta-
rimo alisema pia ni njia nzuri 
kama sehemu ya maadhim-
isho ya Jubilei ya miaka 25 
ya shule ambapo alisema 
wananchi watapata fursa ya 
kuchangia damu ili kuokoa 
maisha ya wananchi wengine 
sambamba na kupima hali 
zao za afya bure.

Tarimo ambaye katika 
hafla hiyo alijisajili kama 
mshiriki wa mbio zilizoan-
daliwa kama sehemu ya maa-
dhimisho hayo, pia aliou-
pongeza uongozi wa shule 
hiyo kwa kuandaa mbio hizo 
ambazo alisema zitachangia 
kuboresha maisha ya wa-

shiriki sambamba na kukuza sekta 
ya michezo.

Mkuu wa Shule ya Sekondari ya St. 
Maria Goreti, Sr Clementina Kachwe-
ka, alisema kambi hiyo imeandaliwa 
kwa ajili ya kuchangia damu kwa wa-
hitaji, haswa ikitiliwa maanani mahi-
taji ya damu yamekuwa ni makubwa 
katika taasisi za tiba mkoani Kiliman-
jaro.

Aliishukuru Hospitali ya KCMC ya 

Moshi kwa kuwa mstari wa mbele 
katika kuratibu zoezi hilo la upimaji 
afya na kuchangia damu huku waki-
saidiwa   na wataalamu wengine 
kutoka     Hospitali ya St. Joseph, 
Hospitali ya Huruma na Manispaa ya 
Moshi.

Alisema kuwa mbali na zoezi hilo, 
pia tayari uongozi wa shule hiyo 
umeshafanya matukio mengine iki-
wamo uzinduzi wa maadhimisho 

hayo ya miaka 25 tangu kuanzishwa 
kwa shule hiyo na ugawaji wa miti 
2,000 kwa Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro ambayo itapandwa maeneo 
mbalimbali mkoani humo.

Shughuli za kuelekea Jubilee ya 
miaka 25 ya St. Mary Goreti zinarati-
biwa na kampuni ya Executive So-
lutions Ltd, moja ya kampuni zina-
zoongoza katika kuratibu matukio 
na masuala ya habari.

NaCoNGO ‘lawashtaki’ 
MaDC, MaDED kwa RC
Na Godfrey Mushi, 
MOSHI

BARAZA la Taifa la Mashiri-
ka Yasiyo ya Kiserikali (Na-
CoNGO), limewasilisha ombi 
la kuitaka serikali kuwake-
mea wakuu wa wilaya na 
wakurugenzi wa halmashau-
ri kuacha kuwaita wadau wa 
mashirika hayo kwamba ni 
‘watu wa makosa’.

Mwenyekiti wa NaCoNGO 
Taifa, Dk. Lilian Badi, alim-
weleza hayo Mkuu wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, Nurdin 
Babu, mwishoni mwa wiki 
wakati wa kikao cha mwaka 
cha Jukwaa la NGOs kilicho-

“Wadau sisi, tunafahamu 
baadhi yetu walikiuka tara-
tibu za utendaji wao wa kazi, 
lakini tunafahamu serikali 
ina macho makubwa iliwam-
ulika ikaona na ikawachuku-
lia hatua.

sasa, wana NGOs (mashirika 
yasiyo ya kiserikali) tunaitwa 
wakiukwaji wa maadili. Tu-
naomba sana tusiharibiwe 
jina letu, kwa sababu ya wen-
zetu wachache ambao wame-
kosea ndani ya utekelezaji 
wao wa kazi. Ninalisema hili 
kwa sababu ninatambua 
kwenye wilaya zako, ziko 
wilaya ambazo zimekumba-
na na changamoto.”

Zaidi, Dk. Badi alisema: 
“Kama tunakosea, taratibu 
za kisheria zichukuliwe vi-

zuri, lakini siyo sekta nzima 
tuwekwe kapu moja kama 
wakosaji.”

huyo wa Mkoa, alisema imani 
yake inamwonyesha kwam-
ba NGOs zinafanya kazi yake 
kwa kutekeleza sheria, mion-
gozo, kanuni na taratibu za 

-
wekea.

tutawapa ushirikiano asil-
imia 100 lakini msijiingize 
katika kutumika vibaya. Wen-
gine mnatumika vibaya baa-
dhi yenu.

unataka siasa ya nini? Kama 
unataka siasa acha NGOs, 
nenda tukapambane kwenye 
majukwaa kama unataka,” 

Babu, aliahidi kukutana na 
wakuu wote sita wa wilaya 
na wakurugenzi na kuwapa 
maelekezo kufanya kazi 
kwa karibu na NGOs, kwa 
kuwa yeye ana imani nazo, 
kwa namna zinavyomsaidia 
Rais Samia Suluhu Hassan, 
kutekeleza miradi mbalimba-

Awali, Msajili Msaidizi wa 
NGOs, Mkoa wa Kilimanjaro, 
Jesca Nyaki, akizungumza 
katika jukwaa hilo, alisema 
mashirika hayo yana mchan-
go mkubwa katika mkoa 
mkoa huo, kwa kuwa mwaka 
2022, yametekeleza shu-
ghuli mblimbali ambazo zina 
thamani ya Sh. bilioni 6.1.



HABARI KANDA YA ZIWA

10 Jumatatu Julai 10, 2023

Na Timothy Itembe, MARA

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Mbolea nchini (TFRA) Kanda 
ya Ziwa imezitaka mamlaka za 
kudhibiti usafirishaji wa bidhaa 
katika maeneo ya mipakani ku-
hakikisha wanadhibiti utoroshaji 
wa mbolea ya ruzuku kwenda 
katika nchi jirani kinyume cha 
sheria.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Me-

neja wa TFRA Kanda ya Ziwa, Dk. 
Asheri Kalala,  baada ya semina 
ya kuwajengea uwezo viongozi 
wa Chama Kikuu cha Wakulima 
wa Mkoa Mara (WAMACU) kuhu-
su sheria na kanuni za mbolea ya 
mwaka 2009.

Meneja huyo alisema peke yao 
hawataweza kudhibiti utoroshaji 
wa mbolea ya ruzuku kwenda 
nchi jirani ikiwamo Kenya mpa-
ka mamlaka zinazosimamia she-
ria zitakaposhirikiana kukemea 

pamoja na kuchukua hatua kwa 
wale wanaopatikana wakitoro-
sha mbolea kimagendo.

  Dk. Kalala alisema serikali 
inampango wa kumkomboa 
na kumwinua mkulima kupi-
tia mbolea ya ruzuku kwa 
sababu mbolea inapatikana 
kwa wingi na kwa bei elekezi 
ya Sh.70,000   kwa mkulima 
anayepeleka shambani licha ya 
kuwapo kwa baadhi ya watu 
wasio waaminifu wanaotorosha 

mbolea hiyo na kufanyia shu-
ghuli binafsi.

“Tumekuwa tukitoa elimu kwa 
vyama vikuu vya ushirika nchi 
nzima kufuatia agizo la Waziri 
wa Kilimo kututaka kwenda ku-
toa elimu ya sheria na kanuni za 
mbolea ya mwaka 2009 kwenye 
vyama vikuu vya ushirika, kwam-
ba kwa Kanda ya Ziwa tunatoa 
elimu hiyo katika mikoa sita,” 
alisema Dk. Kalala.

Meneja Mkuu WAMACU, Sam-

wel Gisiboye alisema chama 
hicho kitahakikisha wakulima 
wote wanakuwa mabalozi, wa-
nafuata sheria ikiwa ni pamoja 
na kudhibiti utoroshwaji wake 
kwenda nje ya nchi.

Aidha, aliwataka wakulima 
kuchangamkia    fursa hiyo ya 
uwepo wa mbolea ya ruzuku 
kwa ajili ya matumizi kwa kilimo 
bora, huku wakiahidi kuisam-
baza kwenye vituo ili kuwafikia 
wakulima. 

TFRA yataka udhibiti utoroshwaji mbolea kwenda nje

Na Marco Maduhu,            
SHINYANGA

KATIBU wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Wilaya ya 
Shinyanga Mjini, Ally Majeshi, 
ameutaka Umoja wa Wa-
nawake wa CCM (UWT), ku-
tokukubali kugawanywa na 
makundi ya wabunge, bali 
waendelee kuwa wamoja na 
kuijenga jumuiya yao na cha-
ma.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati 
wa mkutano mkuu wa jumui-
ya hiyo uliofanyika wilayani 
humo.

Alisema kuwa bila kujali 
makundi ya wabunge umoja 
huo unatakiwa kufanya vikao 
vya mara kwa mara kuanzia 
ngazi za matawi lengo likiwa ni 
kuinua umoja wao. 

“Na nyie wabunge mnapofi-
ka katika maeneo yenu fany-
eni mikutano na kuzipokea 
kero za wananchi zilizopo na 
kuzitatua kwa wakati na siyo 
kufanya kazi ya kuwagawa wa-
jumbe,” alisema. 

Naye Mwenyekiti wa Ju-
muiya ya Wanawake wa CCM 
(UWT) Wilaya ya Shinyanga 
Mjini, Rehema Nhamanilo, 
aliwataka wajumbe wa baraza 
hilo kuwa   na ushirikiano na 
wabunge wote, kufanya kazi za 
jumuiya na chama, kusajili wa-
nachama wapya ili uchaguzi 
ujao chama kipate ushindi wa 
kishindo.

Aidha, Mbunge wa Viti Maal-
umu, Christina Mzava, aliwata-
ka wanawake wa UWT kuwa na 
ushirikiano na wabunge wote 
lengo likiwa ni kuweka maz-
ingira rafiki katika kutekeleza 
shughuli za kimaendeleo na 
kujenga chama.

Alisema: “Huu ni wakati 
sasa wa kufanya kazi, hivyo 
tunatakiwa tuache tofauti zetu 
tufanye kazi mpaka tumalize 
muda wetu kwa kuacha alama 
nzuri ya utekelezaji majukumu 
katika ushirikiano.”

UWT Shinyanga 
watahadharishwa 
kuhusu makundi

Wafugaji nyuki waomba kurejeshewa mizinga waliyopokwa
Na Shaban Njia, KAHAMA

W
AFUGAJI wa nyuki 
kutoka Kata ya Ul-
owa Halmashauri 
ya Ushetu mkoani 

Shinyanga, wameiomba serikali 
kuwarejeshea mizanga yao zaidi 
ya 60,000 iliyochukuliwa baada 
ya kufutwa kwa Hifadhi ya Kigo-
si Moyowosi waliyokuwa wakili-
tumia kufuga nyuki.

Hifadhi hiyo ya Kigosi ili-
yowekwa chini ya usimamizi 
wa Mamlaka ya Hifadhi ya Taifa 
(TANAPA) kisha kutoa siku 10 
kwa wafugaji hao zaidi 15,000 
kuchukua mizinga yao hali 
iliyokuwa ngumu kutokana na 
mizinga hiyo kuwa mingi na 
kushindwa kuiondoa kwa waka-
ti.

Mwenyeki wa umoja wa waf-
ugaji hao wa nyuki, John Jer-
emiah, aliyabainisha hayo jana 
katika mkutano wa hadhara wa 
Mbunge wa Ushetu, Emmanuel 

Cherehani na kuhudhuriwa na 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya 
Chama Cha Mapinduzi, Living-
stone Lusinde kutoka Mtera.

Alisema kuwa kupitia miz-
inga hiyo walitarajia kuzalisha 
zaidi ya lita za asali 15,000 hadi 
20,000 lakini zilibakishwa kwe-
nye hifadhi hiyo na kurudisha 
nyuma maendeleo ya wafugaji 
hao waliounda kikundi ili kujik-
wamua kiuchumi.

Alisema baada ya kushindwa 
kuondoa mizinga hiyo walian-
zisha ufugaji upya katika Pori la 
Ubagwe-Ushetu kwa kuanza na 
mizinga 20,000 na asali iliyo-
patikana ilikuwa sio bora kama 
iliyokuwa inapatikana katika Hi-
fadhi ya Kigosi Moyowosi kwani 
mizinga inahitaji kuweka umbali 
wa kilometa 15 na kulikuwa na 
mji ya kutosha kwasababu ya 
uwepo wa mito ndani yake.

Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Ushetu ambaye ni 
Diwani wa Nyankende, Doa Lim-

bu alisema, mgogoro wa pori 
hiyo unazaidi ya miaka 10 licha 
ya wafugaji wa nyuki kulitumia 
na wanaomba kurejeshwa chini 
ya halmashauri ili liwe moja ya 
chanzo cha mapato ya ndani na 
siyo kukabidhiwa na kusimami-
wa na Wakala wa Misitu Tanza-
nia (TFS).

Alisema, halmashauri ina 
ng’ombe 216,114, mbuzi 80,000 
na kondoo 20,000 na eneo hilo 
lina ukubwa wa kilometa za 
mraba 7,000, hivyo linatosha 
kutumiwa na wafugaji bila ku-
haribu uoto asili na shughuli ny-
ingine za uvuvi utafanyika kwa 
sababu ndani yake kuna mito 
mikubwa yenye samaki wa kila 
aina.

Kadhalika aliomba Msitu wa 
Usumba wenye hekta 36,000 
unaotambuliwa na GIN 412 ya 
mwaka 1956 uondolewe kwenye 
umiliki wa TFS kuwa mali ya hal-
mashauri, ili kuvipatia vikundi 
60 vya ufugaji nyuki vya vijana, 

wanawake na watu wenye ul-
emavu ambavyo pia wanaviwez-
esha mikopo isiyokuwa na riba.

Mbunge wa Ushetu, Em-
manuel Cherehani alisema 
kurejeshwa kwa pori hilo 
ameshirikiana na wabunge wen-
zake kwa kumuunga mkono ka-
tika hoja aliyokuwa ameiwasili-
sha bungeni.

Alisema atahakikisha anaifua-
tilia mizinga hiyo ili kuhakikisha 
inarejeshwa kwa wafugaji na 
kuwanufaisha kama ilivyokuwa 
hapo awali. 

Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Chama Cha Mapinduzi kuto-
ka Mnvumi, Livingstone Lusinde 
alisema, Ushetu imepokea 
Sh.bilioni 18 kwa ajili ya miradi 
mbalimbali ya maendeleo husu-
sani kwenye sekta ya elimu, maji 
na afya.

Hivyo, aliwataka wasimamizi 
wa miradi kuhakikisha miradi 
yote inakamilika kwa wakati na 
kuwanufaisha wananchi.

Mbunge wa Jimbo la Ushetu mkoani Shinyanga, Emmanuel Cherehani, akiwaeleza wananchi wa jimbo hilo namna alivyoshirikiana na 
wabunge wenzie katika kujenga hoja na kurejesha Hifadhi ya Taifa ya Kigosi nakuwa poli la akiba Kigosi, wakati wa mkutano wa had-
hara uliofanyika Kata ya Ulowa Halmashauri ya Ushetu jana. PICHA: SHABAN NJIA
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K
WA mujibu wa Fabrizio Ro-
mano, mazungumzo kati 
ya Arsenal na Ajax kuhusu 
uwezekano wa kumsajili Jur-

rien Timber yanakaribia kukamilika. 
Ameeleza kuwa ada ya uhamisho in-
aweza kupanda hadi euro milioni 47.

Timber mwenye umri wa miaka 22, 
ni beki chipukizi anayetumainiwa na 
uwezo wake wa kufanya mashambulizi 
muhimu ni bora. 

Ustadi wake wa kuendeleza mpira 
katika mashambulizi pia ni sifa ny-
ingine muhimu ambayo anayo. Katika 
msimu wa 2022-23, alishinda asilimia 
76.2 ya safu yake ya ulinzi na pia alisa-
jili mchango wa mabao manne katika 
michezo 47.

‘Washikabunduki’ wanamsajili 
Mholanzi huyo kwa sababu ya uwezo 
wake wa kucheza kama beki wa kati na 
beki wa kulia inapobidi, jambo ambalo 
ni la ushindi kwa klabu. Mtindo wake 
wa uchezaji unalingana kabisa na 
muundo wa kocha Mikel Arteta.

Hata hivyo, kupatikana kwake 
kunaweza kumaanisha kuwa baadhi 

ya mabeki wa kati waliopo klabuni 
hapo wanaweza kuondoka au kuach-
wa benchi. Acha tuangalie wachezaji 
watatu ambao wanaweza kuathiriwa 
ikiwa mpango huo utakamilika...

#1. Ben White
Beki hodari ambaye anaweza 

kuathiriwa na uhamisho huo ni Ben 
White, kwani ndiye chaguo la kwanza 
la beki wa kulia wa Washikabunduki 
hao msimu uliopita.

Wakati wa msimu wa 2022-23, White 
alifunga mabao mawili na alitoa pasi 
tano za mabao katika mechi 46 kwe-
nye mashindano yote.

Hata hivyo, kutokana na Timber ku-
ingia kwenye mpambano huo, nafasi 
yake ya kucheza kama beki wa kulia 
inaweza kupungua. 

Hii inakuja kutokana na ustadi wa 
Timber kucheza kwenye beki ya kulia 
pia. Inaweza pia kusemwa kuwa Tim-
ber ana ufundi zaidi na wa kutisha kati-
ka beki ya kulia kuliko White. Kwa hiyo, 
wakati wake wa kucheza unaweza ku-
pungua msimu ujao.

#2. Jakub Kiwior
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Po-

land ni beki bora wa kati, na uwezo 
wake wa kumkaba mpinzani wake ka-
tika safu ya ulinzi ni wa ajabu. Zaidi ya 
hayo, nafasi yake katika ulinzi ni ya hali 
ya juu pia.

Januari 2023, Washikabunduki 
walimsajili kutoka Spezia kwa pauni 
milioni 20, na alicheza mechi nane, na 
kusaidia kusawazisha mabao mawili 
kama mchezaji wa Arsenal msimu uli-
opita.

Ingawa inaweza kutabiriwa kuwa 
Kiwior ni beki wa kati anayetarajiwa, 
kuwasili kwa Timber kunaweza ku-
muacha benchi.

#3. William Saliba
William Saliba ni mmoja wa 

wachezaji bora zaidi wa msimu wa 
2022-23, na ustadi wake wa ulinzi uli-
boresha utendaji wa jumla wa Arsenal 
pale nyuma.

Mfaransa huyo alicheza mechi 33 
kwenye mashindano yote akiwa na Ar-
senal msimu uliopita. Hata hivyo, beki 
huyo anayetumia mguu wa kulia aliji-
tahidi kubaki fiti, kwani alikuwa nje ya 
uwanja kwa mechi 12 mwishoni mwa 
msimu uliopita.

ISIKUPITE

KWA mujibu wa mtandao wa 
ESPN, Bukayo Saka wa Arsenal 
ndiye winga bora zaidi akifuati-
wa na Khvicha Kvaratskhelia 
(Napoli), Jack Grealish (Man 
City), Ousmane Dembélé 
(Barca), Gabriel Martinelli 
(Arsenal), Riyad Mahrez (Man 
City), Kingsley Coman (Bayern), 
Rodrygo (Madrid), Phil Foden 
(Man City) na Moussa Diaby 
(Leverkusen).

Kwa kuzingatia kiwango cha Saliba 
msimu uliopita na umuhimu wake kwa 
timu, kuna uwezekano mdogo wa Timber 
kumtoa kwenye kikosi cha kwanza. Hata 
hivyo, itakuwa ya kuvutia kuona uamuzi 
wa kocha utakuwa nini ikiwa Saliba ataji-
tahidi kubaki fiti.

WILLIAM 
SALIBA

MABEKI WATATU ARSENAL MABEKI WATATU ARSENAL 
WANAOWEZA KUWEKWA WANAOWEZA KUWEKWA 
BENCHI NA JURRIEN TIMBERBENCHI NA JURRIEN TIMBER
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“Jinsi anavyoshughulika na mambo kwa 
upole na msaada anaoutoa kwa watu 
wake katika nchi yake ni ya kushangaza 
sana. Siku nyingine huwa nakereka niki-
soma vyombo vya habari kuhusu yeye na 
mwandishi wa habari akimuuliza kwa nini 
huna Ferrari’, na anasema, ‘Hapana, sihi-
taji. Napendelea kuwa na gari la kawaida’. 
Miezi miwili baadaye tunamwona. Ame-
kuwa akifanya mambo nchini mwake. Ni 
mfano mkubwa,” Nyota wa zamani 
wa Ivory Coast na Man City, Yaya 
Toure, akimsifu raia mwenza na 
mchezaji wa Bayern Munich, Sadio 
Mane kwa kazi yake nzuri nje ya 
soka.

“Messi au Ronaldo? Sijui kwa nini unani-
uliza hivi kila wakati. Utapata jibu lile lile: 
Leo Messi,” Mshambuliaji wa Man-
chester City, Erling Haaland, al-
ipoulizwa nani bora kwake kati ya 
Lionel Messi na Cristiano Ronaldo. 

“[Luka] Modric alimpigia simu Arda na 
kusema: ‘Nitastaafu baada ya mwaka 
mmoja; jezi namba 10 itakuwa yako,” 
Baba mzazi wa kinda mpya wa 
Real Madrid, Arda Guler aliyejiun-
ga na timu hiyo akitokea Fener-
bahce.

Nukuu“
12 13

Extra Time

LONDON, England

T
HAMANI ya soko la uhamisho wa mchezaji ni kia-
shirio kikuu kinachotumiwa na klabu, mawakala na 
wachambuzi kutathmini thamani na gharama inay-
owezekana ya mchezaji wakati wa mazungumzo ya 

uhamisho. 
Inachangiwa na mambo mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 

umri wa mchezaji, kiwango cha uchezaji, hali ya mkataba, 
mahitaji ya soko na mitindo ya jumla ya soko.

Thamani ya soko la mchezaji mara nyingi huamuliwa 
kwa kuchanganua uhamisho unaolinganishwa, takwimu 
za mchezaji, sifa ya kimataifa na uwezekano wa ukuaji kwa 
siku zijazo. 

Zaidi ya hayo, mambo kama vile majeraha, uthabiti na 
kiwango cha ushindani ambamo wanafanya wanaweza pia 
kuathiri thamani yao.

Makala haya inawangalia wachezaji 10 wenye thamani 
zaidi duniani kwa sasa, haya sasa...

#10. Rodrygo Goes (Real Madrid) – Euro Milioni 100
Rodrygo Goes ni mmoja wa washambuliaji chipukizi wa-

naosisimua zaidi katika ulimwengu wa soka. Winga huyo 
wa Real Madrid ni mmoja wa washambuliaji mahiri duniani 
na anaweza kucheza katika nafasi nyingi kwenye mstari wa 
mbele.

Winga huyo wa Brazil alikuwa mmoja wa wachezaji bora 
wa Real Madrid msimu wa 2022-23. Katika mechi 57 kwenye 
michuano yote akiwa na Real Madrid msimu huu, mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 22, alifunga mabao 19 na 
kutoa asisti 11. Thamani ya soko la uhamisho la Rodrygo ni 
euro milioni 100.

#9. Pedri (Barcelona) – Euro Milioni 100
Kinda wa Barcelona, Pedri ana umri wa miaka 20 pekee, 

lakini tayari anachukuliwa kuwa mmoja wa viungo bora 
zaidi wa kati duniani. Pedri anapendekezwa kuwa kwenye 
njia za Xavi na Andres Iniesta na ana uwezo na ustadi wa 
kufanya hivyo.

Tayari amekuwa mchezaji mwenye ushawishi kwa klabu 
na nchi na ana uhakika wa kuwa na mustakabali mzuri. Pe-
dri ana thamani ya euro milioni 100.

#8. Phil Foden (Manchester City) – Euro Milioni 110
Phil Foden ana mchanganyiko wa ajabu wa ustadi wa ki-

ufundi, maono na ubunifu ambao humuweka juu kwenye 
uwanja wa mpira. Udhibiti wake wa karibu wa mpira, pasi 
sahihi na uwezo wa kupata nafasi humfanya awe mchezaji 
wa kutisha.

Akiwa na umri mdogo, Foden tayari ameonesha uwezo 
mkubwa, na kuendelea kwake kukua kunaonesha kuwa 
ana uwezo wa kuwa mmoja wa viungo bora duniani katika 
miaka ijayo, na uwezekano wa kuacha alama isiyofutika 
kwenye mchezo huo.
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#7. Jamal Musiala (Bayern Munich) – Euro Milioni 110
Jamal Musiala alitia saini msimu wa 2022-23 kwa kuifungia Bayern Munich 

bao la ushindi wa taji la Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, katika mchezo wao wa 
mwisho dhidi ya FC Koln.

Mtindo wa uchezaji wa Musiala unatambulika kwa uwezo wake wa kipekee 
wa kucheza chenga na udhibiti wa karibu wa mpira, unaomruhusu kupitia na-
fasi zilizobana na kuwakwepa mabeki kwa urahisi.

Ana ustadi wa asili na ubunifu unaomwezesha kufanya mikimbio mikali, ku-
toa pasi za mabao muhimu na kuchangia kwa mabao muhimu, na kumfanya 
kuwa mchezaji wa kuvutia kumtazama uwanjani.

#6. Victor Osimhen (Napoli) – Euro Milioni 120
Mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen, ameingiza jina lake katika historia 

ya mji wa Naples kwa kuiwezesha Napoli kutwaa taji lao la kwanza la Ligi Kuu ya 
Italia, Serie A, kwa kipindi cha miaka 33 msimu huu. Osimhen aliboresha mch-
ezo wake kwa kiasi kikubwa msimu huu na sasa amejidhihirisha kuwa mmoja 
wa washambuliaji bora zaidi duniani hivi sasa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24, ni mmoja wa wachezaji wanao-
sakwa zaidi duniani kwa sasa na thamani yake ya soko la uhamisho inafikia 
euro milioni 120.

#5. Bukayo Saka (Arsenal) – Euro Milioni 120
Bukayo Saka ni mmoja wa mawinga bora zaidi duniani. Katika msimu mzima 

wa 2022-23, alionesha ukomavu wake kwa kuongoza mashambulizi ya Arsenal. 
Ustadi wa ajabu wa Saka wa kucheza chenga, wepesi na uwezo wa kuvutia wa 
kupiga mashuti humfanya kuwa hatari kwa beki yeyote katika nafasi ya tatu ya 
mwisho.

Mwingereza huyo pia amekuwa mchezaji muhimu kwa England kwenye hat-
ua ya kimataifa. Ana thamani ya euro milioni 120.

#4. Jude Bellingham (Real Madrid) – Euro Milioni 120
Jude Bellingham, ambaye alikuwa mwanga wa uongozi wa Borussia Dort-

mund msimu wa 2022-23, amejiunga na Real Madrid msimu huu wa majira ya 
joto. Mwingereza huyo ana umri wa miaka 19, lakini ukomavu wake na ustadi 
wake wa kiufundi unakanusha umri wake.

Licha ya umri wake mdogo, anaonesha kiwango cha utulivu na zaidi ya hayo, 
uwezo wa Bellingham ni wa kuvutia na thamani yake kwa sasa ni euro milioni 
120.

#3. Vinicius Junior (Real Madrid) – Euro Milioni 150
Vinicius Junior ana mchanganyiko wa kuvutia wa kasi, wepesi na ustadi 

wa kiufundi ambao unamfanya kuwa tishio la mara kwa mara katika safu 
ya tatu ya kushambulia. Uwezo wake wa kuchukua mabeki, kutengeneza 

nafasi na kufunga mabao unaonesha uwezo wake mkubwa kama fowadi 
mahiri na mwenye mustakabali mzuri mbeleni.

Kutokana na kuondoka kwa Karim Benzema mapema msimu huu 
wa majira ya joto, Vinicius sasa ndiye mshambulizi mkuu wa Real Ma-

drid. Mchezaji huyo mwenye kipaji cha ajabu ana miaka 22, thamani 
yake ya soko la uhamisho ni euro milioni 150.

#2. Kylian Mbappe (Paris Saint-Germain) – Euro Milioni 
180

Kylian Mbappe alifunga hat-trick nzuri katika fainali ya Kombe 
la Dunia la FIFA la 2022 kwa Ufaransa dhidi ya Argentina na 
bado akaishia kwenye timu iliyopoteza. Aliondoka na Kiatu cha 
Dhahabu kwenye mashindano hayo na anachukuliwa kuwa 
mmoja wa washambuliaji wakubwa wa zama hizi na bado ana 
umri wa miaka 24 tu.

Mbappe anapendekezwa kushinda tuzo nyingi za Ballon 
d’Or siku zijazo na kwa sasa thamani yake ni euro milioni 180.

#1. Erling Haaland (Manchester City) – Euro Milioni 
180

Mashine ya kufunga mabao ya Manchester City, Erling 
Haaland, huenda ikamshinda Lionel Messi kwenye tuzo ya 

Ballon d’Or ya 2023 mwaka huu. Kiwango chake cha ajabu kilikuwa 
muhimu kwa ushindi wa City wa kutwaa mataji matatu msimu huu. 
Haaland ni mshambuliaji mkali sana na aliye na mpangilio mzuri am-
baye kumzuria ni ngumu.

Haaland ana umri wa miaka 22 tu na tayari ndiye mshambuliaji bora 
zaidi duniani. Thamani yake ya soko la uhamisho inasimama kwenye 

euro milioni 180.

 Haaland



KWA mujibu wa mtandao wa ESPN, makipa 
10 bora kwa sasa ni Thibaut Courtois (Ma-
drid), Marc-André ter Stegen (Barca), Alisson 
Becker (Liverpool), Mike Maignan (Milan), 
Jan Oblak (Atletico),Gianluigi Donnarumma 
(PSG), Ederson (City), Aaron Ramsdale (Arse-
nal), Emiliano Martínez (Aston Villa) na Nick 
Pope (Newcastle).
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Na Adam Fungamwango

M
AMBO yamezidi kupamba 
moto ambapo viongozi wa 
klabu mbalimbali nchini 
wanapishana, wengine 

kupigana vikumbo kwenye Uwanja 
wa Ndege wa Julius Nyerere kupokea 
wageni ambao ni wachezaji wana-
okuja kusaini mikataba, kabla ya 
kuanza kuzitumikia timu hizo.

Ndani nako kumekuwa na puruku-
shani ya wachezaji kutoka upande 
huu kwenda mwingine, ili mradi tu 
kila klabu inataka wachezaji ambao 
zinaamini wanaweza kuwapa kitu to-
fauti kwa msimu ujao wa mashinda-
no, hasa Ligi Kuu ambayo inatarajiwa 
kuwa kali na ya kusisimua.

Baada ya tetesi nyingi za usajili 
nchini hatimaye klabu zimeanza ku-
tangaza rasmi wachezaji wao wataka-
owatumia msimu ujao.

Ingawa bado zinaendelea na usajili, 
lakini mashabiki wa soka wameanza 
kushusha presha zao baada ya kip-
indi kirefu cha tetesi. 

Klabu zimekuwa zikiangusha moja 
moja kwa kuwatangaza wachezaji 
wapya ambao ndiyo kiu kubwa kwa 
mashabiki wao.

Kwenye makala haya, tumekuku-

letic Club ya Casablanca nchini Mo-
rocco.

Msimu uliopita kwenye Ligi Kuu 
Morocco, Sillah, raia wa Gambia 
alifanikiwa kufunga jumla ya mabao 
saba na kutoa pasi za mwisho nne, 
wakati akiwa kwa mkopo JS Soualem.

Aubin Kramo Kouame - Simba
Mchezaji mwingine aliyeshtua 

usajili wa Tanzania ni Aubin Kramo 
Kouame akitokea Asec Mimosas ya 
Ivory Coast. Ana uwezo wa kucheza 
winga zote mbili, na alifunga mabao 
matatu kwenye mechi tatu za Ligi ya 
Mabingwa Afrika na manne Kombe 
la Shirikisho Afrika katika mechi 10 
ambazo timu yake imecheza msimu 
uliopita.

Historia yake inaonyesha kuwa 
alianza kucheza soka la ushindani 
kwenye klabu hiyo ya Asec Mimosas 
mwaka 2015, kabla ya kutimkia Africa 
Sports ya nchi humo 2017, lakini 2019, 
akaondoka kwenye klabu hiyo aki-
hamia FC San Pedro ya nchini humo 
humo mpaka 2021 aliporejea Asec 
Mimosas, kabla ya Simba kumsajili 
kwa ajili ya msimu ujao.

Alassane Diao - Azam FC
Azam haikupoa, badala yake ilishu-

sha chumba kingine raia wa Senegal, 
bonge la straika ‘mbavu nene.’

Amesajiliwa kwa mkataba wa mi-
aka miwili ili kuwapa changamoto 
Mzimbabwe Idris Mbombo na Mzim-
babwe, Prince Dube mwenye eneo la 
ushambuliaji. Diao anatokea Klabu ya 
US Goree ya Dakar, Senegal.

Joash Onyango - Singida Foun-
tain Gate

Ukiondoa Klabu za Simba, Yanga 
na Azam FC, klabu ya kwanza nje ya 
hizo ambazo usajili wake umekami-
lika na kutangazwa rasmi ni wa Joash 
Ongango.

Amekamilisha usajili wa mkopo 
kutoka Simba kwenda Singida Foun-
taine Gate ili kupeleka uzoefu wake 
wa mechi za kimataifa akiwa na kla-
bu hiyo kwenda timu yake mpya am-
bayo kwa mara ya kwanza itashiriki 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Che Malone Fondoh - Simba
Jana mchana, Klabu ya Simba ilim-

tangaza mchezaji wake mpya wa tatu 
msimu huu, Che Malone Fondoh, raia 
wa Cameroon anayecheza nafasi ya 
beki wa kati.

Hivi majuzi ametajwa kuwa ni 
beki bora kwenye Ligi Kuu ya nchi 
hiyo, akiichezea Cotonsport na ilibidi 
Simba kukaza msuli kumpata kwani 
alikuwa akiwaniwa na klabu mbalim-
bali za Afrika na Ulaya, ikiwamo FC 
Zurich ya Uswisi.

Licha ya kwamba inaonekana ana-
sajiliwa baada ya kuondoka kwa Mo-
hamed Ouattara, lakini ni mchezaji 
anayeonekana kwenda kuingia moja 
kwa moja kwenye kikosi cha timu 
hiyo baada ya kuondoka kwa Joash 
Onyango aliyeelekea Singida Foun-
taine Gate kwa mkopo.

alipowaalika Ikulu kwa chakula cha 
jioni kuwapongeza kwa kufika fainali 
ya Kombe la Shirikisho Barani Afrika. 
Ataonekana msimu ujao akiwa ame-
valia jezi namba sita kwenye klabu 
yake mpya ya Azam FC.

Nickson Kibabage - Yanga
Ni mchezaji wa kwanza kutanga-

zwa rasmi na Klabu ya Yanga msimu 
huu akitokea Singida Fountain Gate

Kibabage anakwenda kuchukua 
namba ya David Brayson ambaye 
huenda akaonyeshwa mlango wa 
kutokea, hivyo kwenda kugombea 
namba na beki wa Kikongomani, 
Joyce Lomalisa.

Ameichezea Singida Big Stars kwa 
kipindi cha nusu msimu akisajiliwa 
kutoka Mtibwa kwenye dirisha la 
dogo la usajili Desemba mwaka jana.

Hata hivyo, alikuwa amerejea kuto-
ka Difaa El Jadidi ya Morocco alikok-
wenda kucheza soka la kulipwa 2019, 
baadaye akapelekwa kwa mkopo Kla-
bu ya Youssoufia Berrechi ya nchini 
humo kabla ya kurejea Mtibwa.

Willy Essomba Onana - Simba
Klabu ya Simba nayo imemtangaza 

mchezaji wake wa kwanza msimu 
huu, Wlly Essomba Onana, akitokea 
Rayon Sport ya Rwanda ambako 
alimaliza ligi akiwa mfungaji bora na 
mabao ya 16, ‘assist’ tano, akiwa pia 
mchezaji bora wa msimu uliomal-
izika, MVP.

Raia huyo wa Cameroon, amesaini 
mkataba wa miaka miwili, na mbali 
na nafasi yake ya asili kuwa ni winga 
wa kushoto, ana uwezo wa kucheza 
pia winga ya kulia pamoja na msham-
buliaji msaidizi, namba 10.

Djibril Sillah - Azam FC
Azam imemsajili kiungo msham-

buliaji Djibril Sillah kutoka Raja Ath-

sanyia majina ya wachezaji wale tu 
ambao tayari wametangazwa rasmi 
kusajiliwa na klabu zao, na si tetesi 
tena...

Feisal Salum - Azam FC
Anaweka rekodi ya kuwa mchezaji 

wa kwanza kwenye klabu zote nchi-
ni kusajiliwa na kutangazwa rasmi, 
baada ya Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kuingilia kati suala lake.

Feisal Salum alitangazwa kusa-
jiliwa na Azam FC mwanzoni mwa 
mwezi uliopita, baada ya sintofaha-
mu ya muda mrefu kati yake na Klabu 
ya Yanga aliyokuwa akiichezea awali.

Mzozo huo ulianza tangu Desemba 
mwaka jana alipokuwa akishinikiza 
kuondoka klabu hapo, lakini Yanga 
iliweka ngumu na hata kesi yao il-
ipokuwa ikipelekwa kwenye Kamati 
ya Sheria na Hadhi za Wachezaji, 
mchezaji huyo alitakiwa kurejea kwe-
nye klabu yake ambayo yeye mwe-
nyewe hakuridhia tena kurejea.

Wakati akijiandaa kwenye Ma-
hakama ya Juu ya Usuluhishi ya 
Migogoro ya Michezo (CAS), ndipo 
rais alipoingilia kati akiwataka Yanga 
kukaa na mchezaji wao kumalizana, 
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Ofisa Ustawi wa Jamii ataja kiini
wenye ulemavu kunyimwa haki
Na Peter Mkwavila,  
DODOMA

U
ELEWA mdogo 
kwa baadhi ya 
wazazi na walezi 
nchini kuhusu 

haki za watoto wenye ul-
emavu kumetajwa kuwa 
chanzo cha wengi kutopata 
haki zao za msingi ikiwamo 
elimu.

Ofisa Ustawi wa Jamii Jiji 
la Dodoma, Mboni Msantu, 
aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na 
wazazi na walezi wenye wa-
toto hao kwenye mafunzo 
ya uhamasishaji jamii juu 
ya masuala ya elimu jumui-
shi na ukusanyaji wa taarifa 
za matukio ya unyanyasaji 
na ukatili dhidi ya wenye 

ulemavu yaliyofanyika Kata 
ya Nkulabi jijini humo.

Alisema kwenye kata 
hiyo wamegundua watoto 
16 wenye ulemavu wanaos-
tahili kuandikishwa na ku-
pelekwa shule hawajaenda 
na bado wamefichwa ma-
jumbani na kuwasababishia 
kukosa haki hiyo ya msingi 
ya elimu.

Msantu alisema mion-
goni mwa familia zenye wa-
toto ambao wana ulemavu 
bado uelewa wao ni mdogo 
wa kuona umuhimu wa ku-
wasomesha.

Mwenyekiti wa Shirik-
isho la Vyama vya Watu 
wenye Ulemavu (SHIVY-
AWATA) Mkoa wa Dodoma, 
Omar Lubuva, aliwataka 
wadau kuzisaidia familia 

zisizojiweza misaada mbal-
imbali ikiwamo ya kielimu 
kiafya, chakula na mavazi.

Alisema baadhi ya wazazi 
na walezi wameshindwa 
kuwapeleka shule kutoka-
na na kero zinazowakabili

Naye Mratibu wa Mradi 
wa Elimu Jumuishi una-
osimamiwa na Kanisa la 
Free Pentecostel Church 
of Tanzania (FPCT), Janne 
Mgidange, aliwataka wazazi 
wenye watoto hao ambao 
wana ulemavu kuepuka-
na na mapokeo ya imani 
potofu na kuwasababishia 
kuwanyima haki kupata 
elimu.

Alisema bado kuna baa-
dhi ya wazazi na walezi wa-
naoamini kuwa watoto we-
nye ulemavu ni kama wana 

mikosi na hawastahili kuso-
meshwa imani kama hiyo 
ni ukatili na inawaongezea 
umaskini zaidi kwa kukosa 
elimu.

Mmoja wazazi, Rozi Ristal 
aliomba elimu zaidi itolewe 
na kutoa adhabu kwa wale 
wanaoendelea kuwaficha 
badala ya kuwaandikisha 
na kuwapeleka shule.

Alisema: “Tuwaombe wa-
dau mbalimbali wa maen-
deleo ya elimu, kupitia 
miradi yao ikiwamo elimu 
jumuishi, Shivyawata, 
viongozi wa serikali ma-
shirika na taasisi za kidini 
kuendelea uhamasishaji 
kwa wazazi, ili wasikubali 
kujiongezea umaskini kwa 
kuwaweka na kuwaficha 
watoto hao majumbani”.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

TASAF yashauriwa kufanyia kazi dosari kufikia malengo
Na Paul Mabeja, KONDOA

WADAU wa maendeleo wame-
shauri Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF) katika Wilaya ya 
Kondoa mkoani kufanyia kazi 
dosari zilizopo ikiwamo uchelew-
eshaji wa malipo kwa walengwa, 
ili kusaidia kufikia lengo la kupun-
guza umaskini nchini.

Juzi, ubalozi wa Sweden, Uin-
gereza, Ireland na Benki ya Dunia 
(WB) walitoa ushauri huo kwe-
nye ziara ya kukagua na kufanya 
tathmini ya utekelezaji wa miradi 
ya TASAF katika Kijiji cha Itundwi 
na Bukulu wilayani humo.

Annie Homes kutoka ubalozi 
wa Uingereza nchini Tanzania 
alisema katika ziara hiyo wameo-
na mambo mengi mazuri am-
bayo wanufaika wa mpango huo 

wamefanya katika kujikwamua 
kiuchumi.

“Katika ziara hii tumeona nam-
na ambavyo walengwa wame-
fakiwa kupitia fedha za ruzuku 
ambazo wamekuwa wakipatiwa 
kujiongezea kipato kwa kuanza 
na kiasi kidogo cha fedha wali-
nazopatiwa kufuga kuku, mbuzi 
na hatimaye wengine kununua 
ng’ombe.

“Tumeridhika na namna am-
bavyo miradi hii inavyotekele-
zwa        lakini tunapendekeza 
kuwa TASAF     kuongeza jitihada 
katika kusimamia        walengwa 
wa mpango huu, lakini pia kuon-
doa dosari ambazo zimejitokeza 
ikiwemo ucheleweshaji wa 
malipo ya walengwa ili kusaidia 
kufikia malengo ya kupunguza 
umaskini Tanzania,” alisema 

Homes.
Aidha, alisema kutokana na 

namna ambavyo walengwa wengi 
wameonekana na kunufaika na 
mpango huo ipo haja kuanza 
kutolewa elimu ili wahitimu na 
nafasi zao kuchukuliwa na watu 
wengine wenye uhitaji.

Naiseku Kisambu, kutoka uba-
lozi wa Sweden alisema pamoja 
na mafanikio waliyoyapa waleng-
wa wa mpango huo wa kunusuru 
kaya maskini kupitia miradi mbal-
imbali bado ipo haja na kutilia 
mkazo suala la usawa wa kijinsia 
katika miradi ya TASAF.

Alisema bado lipo tatizo katika 
maeneo mengi katika suala la us-
awa wa kijinsia kwenye miradi ya 
TASAF, hali ambayo inapaswa ku-
tiliwa mkazo ili kuongeza ushiriki 
wa makundi yote na kufikia azma 

ya kupunguza umaskini bila kum-
wacha mtu nyuma.

Mkurugenzi wa Uratibu TASAF 
makao makuu, Haika Shayo, alise-
ma lengo la ziara hiyo ya siku tatu 
ni kufanya tathimini ya utekeleza-
ji wa miradi kwa walengwa wa 
kaya maskini.

Shayo alisema: “Ziara kama hii 
pia inaendelea katika mikoa ya 
Mtwara, Kilimanjaro na Dodoma 
ambapo timu zetu zinatembelea 
utekelezaji wa miradi ya mpango 
wa ajira za muda na kusikiliza 
maoni yao namna ambavyo wal-
ivyonufaika na kubaini changa-
moto walizonazo na kuzitafutia 
suluhu”.

Kadhalika, alisema ziara hiyo 
pia ina lengo la kuona namna am-
bavyo walengwa hao wamenu-
faika na mpango huo ili kuanza 

kuwaandaa ili wahitimu na kutoa 
nafasi kwa wengine.

“Elimu inahitajika hivi sasa kwa 
wanufaika wa mpango huu am-
bao wameonekana kujiongezea 
kipato ili waweze kuhitimu na 
kutoa fursa kwa wengine kuingia 
kwenye mpango,” alisema.

Hata hivyo, alisema TASAF, ita-
fanya tathmini ambayo itabaini-
sha walengwa ambao wamejik-
wamua kiuchumi kwa kuanazisha 
miradi mbalimbali ili kuwaondoa 
kwenye mpango huo ili kuingiza 
watu wapya.

Alisema: “Tathmini iliyowahi 
kufanyika katika kipindi cha nyu-
ma katika halmashauri 51 ilionye-
sha watu wapato 100 ndiyo wali-
kuwa tayari kuhitimu kwa hiyari 
yao ili kupisha wengine kuchukua 
nafasi zao”.

DC aagiza watendaji kutumia 
sensa kupanga maendeleo
Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA

MKUU wa Wilaya ya 
Singida, Mhandisi Pas-
kas Muragili, amewaa-
giza viongozi na wa-
tendaji wilayani humo 
kutumia matokeo ya 
Sensa ya Watu na Makazi 
ya Mwaka 2022 kufanya 
maamuzi na kutathmini 
utekelezaji wa mipango 
ya maendeleo.

Muragili alitoa agizo 
hilo jana alipokuwa aki-
fungua mafunzo ya us-
ambazaji na matumizi 
ya matokeo ya Sensa ya 
Watu na Makazi ya mwa-
ka 2022 kwa viongozi yal-
iyofanyika mjini Singida.

Alisema serikali im-
eamua kutoa mafunzo 
hayo kwa wadau mbal-
imbali katika ngazi 
mbalimbali za kiutawala 
kuhusu namna ya ku-
tumia matokeo   ya sensa 
ili kuwapa           uwezo 
wa kushiriki katika ku-
fanya maamuzi yanayo-
husu sera na mipango ya 
maendeleo ya wananchi 
kwa kuwa wapo karibu 
nao.

Meneja wa Takwimu 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS) Mkoa wa Singida, 
Naing’oya Kipuyo, aki-
zungumza kwa niaba ya 
Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Dk. Albina Chuwa 
alisema mafunzo hayo ni 
mfufulizo wa mafunzo 
ya matumizi ya matokeo 
ya sensa kwa makundi 
mbalimbali katika jamii   
yanayoendeshwa na Ofisi 
ya Taifa ya Takwimu na 
Ofisi ya Mtakwimu Mkuu 

wa Serikali Zanzibar.
Kipuyo alisema  mad-

humuni ya mafunzo hayo 
ni kusambaza matokeo ya 
Sensa ya Watu na Makazi 
ya Mwaka 2022 na ku-
wajengea uwezo wadau 
wote wa namna ya ku-
tumia matokeo hayo kati-
ka kutekeleza majukumu 
yao ya uongozi na utend-
aji serikalini na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa, sekta 
binafsi ikiwemo biashara 
na uwekezaji, utafiti, 
utoaji huduma mbalim-
bali zikiwemo za kijamii 
na uchumi.

Alisema kufanya hivyo 
kutasaidia kuongeza 
uwazi na kupanua wigo 
wa matumizi ya matokeo 
ya sensa kwa serikali, sek-
ta binafsi na wananchi 
kwa ujumla ili kupanga 
mipango jumuishi kwa 
maendeleo endelevu.

Katibu Tawala Mkoa 
wa Singida, Dk. Fatuma 
Mganga alisema mkoa 
huo umejipanga kuhakik-
isha mipango yao na pro-
gramu zao zote za maen-
deleo zinapangwa kwa 
kuzingatia matokeo ya 
Sensa ya Watu na Makazi, 
Sensa ya Majengo na Sen-
sa ya Anwani za Makazi 
ya Mwaka 2022.

Alisema mbali ya 
kutekeleza maelekezo ya 
serikali, mkoa umeweka 
msisitizo wa matumizi 
ya matokeo ya sensa 
kwa lengo la kuhakiki-
sha kuwa mipango na 
programu hizo zinajibu 
changamoto mbalimbali 
ambazo wananchi wa-
napambana nazo katika 
maisha yao ya kila siku.

Mwenyekiti wa SHIVYAWATA Mkoa wa Dodoma, Omar Lubuva (kulia), akimkabidhi Sara George, kifaa kisaidizi cha 
kutembelea baada ya kumalizika kwa mafunzo ya kuhamasisha jamii juu ya elimu jumuishi na kukusanya taarifa 
za watoto wenye ulemavu katika Kata ya Nkulabi, Mtaa wa Mwongozi jijini  Dodoma  jana. Wa pili kulia ni Katibu 
wa SHIVYAWATA Dodoma, Justus Ng’wantalima. PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI MBEYA

YARA, MUST kushirikiana kuendeleza teknolojia kilimo

Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

WATUMISHI wa umma 
mkoani Mbeya, wametak-
iwa kutumia fursa ya uwe-
po wa vyuo mkoani humo 
kujiendeleza kielimu ili 
waongeze ujuzi na kuwatu-
mikia wananchi vizuri.

Mkuu wa Wilaya ya 
Mbeya, Beno Malisa alitoa 
ushauri huo mwishoni 
mwa wiki wakati wa ma-
hafari ya Chuo cha Maen-
deleo ya Jamii cha KAPS kil-
ichopo Uyole jijini Mbeya.

Alisema serikali imetoa 
nafasi kwa watumishi wa 
kada mbalimbali kujiende-
leza kielimu ili kuongeza 
tija katika kuwatumikia wa-
nanchi hasa katika ngazi za 
jamii.

“Nimefurahi hapa kati 
ya wanaohitimu pia wapo 
watendaji wa vijiji na kata 
ambao walikuwa wanajien-
deleza, nitoe wito kwa wa-
tumishi wengine kutumia 
fursa ya uwepo wa vyuo 
hivi kujiendeleza kielimu,” 
alisema Malisa.

Aliwataka wahitimu wa 
chuo hicho kwenda ku-
watumikia wananchi bila 
kujali mazingira ya mae-
neo watakayopangiwa kwa 
maelezo kuwa wapo baa-
dhi huwa wanataka kuajiri-
wa maeneo ya mjini pekee.

Aliwasisitiza kuyatumia 
maarifa waliyoyapata kuli-
saidia taifa hasa kwa kwen-
da kufanya kazi kwa bidii 
na kuhakikisha wanakuwa 
mabalozi wazuri wa maen-
deleo.

Watumishi 
wa umma 
Mbeya 
watakiwa 
kujiendeleza 
kielimu

JKT Itende wafanya usafi Hospitali ya Kanda, watoa zawadi

Bwanashamba kion-
gozi wa kampuni ya 
uzalishaji na usam-
bazaji wa mbolea 
ya YARA anayehu-
dumia Tanzania na 
Rwanda, Donath 
Fungu, akitoa mael-
ezo kuhusu kampuni 
hiyo wakati wa uz-
induzi wa kituo cha 
maarifa ya kilimo 
kilichoanzishwa 
kwa ushirikiano kati 
ya kampuni hiyo 
na Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Teknolo-
jia Mbeya (MUST) 
mwishoni mwa wiki. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

K
AMPUNI ya uzalishaji na 
usambazaji wa mbolea 
ya YARA Tanzania, im-
eingia makubaliano 

na Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia Mbeya (MUST) kush-
irikiana, kuendeleza teknolojia 
za kilimo kwa lengo la kuongeza 
tija kwenye uzalishaji.

Aidha, taasisi hizo zimezin-
dua kituo cha maarifa ya kilimo 
ambacho kitakuwa kinatumika 
kusambaza teknolojia za kilimo 
kwa wakulima, wataalamu wa 
kilimo pamoja na wajasiriamali 
wa mnyororo wa thamani wa 
mazao ya kilimo.

Makubalioano hayo yalifanyi-
ka mwishoni mwa wiki wakati 
wa uzinduzi wa kituo cha maar-
ifa ambapo wadau mbalimbali 
walishiriki wakiwamo maofisa 
kutoka katika Ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Mbeya, wakulima, wa-
jasiriamali wanaouza pembejeo 
za kilimo na wa mazao.

Bwanashamba Kiongozi wa 
Kampuni ya YARA anayesima-
mia Tanzania na Rwanda, Don-
ath Fungu, alisema watakitumia 
kituo hicho kutoa elimu kwa 
wakulima kuhusu lishe kamili 

ya mazao, upimaji wa udongo 
pamoja na matumizi sahihi ya 
mbolea.

Alisema kampuni hiyo ina vi-
tuo nane Tanzania na Rwanda 
na kwamba kati ya vituo hivyo 
ni kimoja pekee ambacho kipo 
nchini Rwanda lakini vingine vy-
ote vipo Tanzania.

Fungu alisema Kituo cha MUST 
kitatumika pia kutoa mafunzo ya 
kilimo kwa wanafunzi kutoka ka-
tika vyuo mbalimbali nchini am-
bavyo vinatoa elimu ya kilimo.

“Tunaandaa vituo vya maarifa 
ya kilimo katika mikoa mbalim-
bali kulingana na mazao yanay-
ostawi katika mikoa husika, hiki 
hapa tutakitumia kufundishia 
kilimo cha mahindi, viazi mvi-
ringo na nyanya kwa sababu 
haya ndio mazao yanastawi zaidi 
huku,” alisema Fungu.

Mtaalamu huyo wa kilimo 
alisema wataendelea kuongeza 
mazao ya kufundisha wakulima 
katika kituo hicho kadri muda 
utakavyokuwa unaenda kulin-
gana na mahitaji na utafiti wa-
takaoendelea kuufanya katika 
maeneo hayo. 

Alisema lengo la kampuni hiyo 
ya YARA Tanzania ni kuongeza 
tija ya uzalishaji wa mazao mbal-

imbali ili kuinua uchumi pamoja 
na kuhakikisha kunakuwapo na 
uhakika wa chakula kwa taifa.

Makamu Mkuu wa Chuo cha 
MUST Taaluma, Prof. Godliv-
ing Mtui, alisema waliingia 
makubaliano na YARA baada ya 
kuanzisha Ndaki ya Sayansi na 
Teknolojia ya Kilimo ambayo ni 
mpya chuoni hapo na inaendana 
na kile kinachofanywa na kam-
puni hiyo. Alisema chuo hicho 
kinafanya utafiti wa aina mbal-
imbali zinazohusu kilimo iki-
wamo namna ya kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi ambayo 
yanaikumba dunia kwa sasa na 
kutoa ushauri wa kitaalamu.

“Tutashirikiana kutoa elimu 
ya kitaalamu kwa wakulima, 
wenzetu YARA wako vizuri sana 
kwenye masuala ya mbolea na 
sisi ni wataalamu wa utafiti na 
teknolojia za kilimo kwa hiyo tu-
naamini ushirikiano huu utazaa 
matunda,” alisema Prof. Mtui.

Katibu Tawala Msaidizi wa 
Uchumi na Uzalishaji wa Mkoa 
wa Mbeya, Said Maditto ali-
ipongeza Kampuni ya YARA Tan-
zania pamoja na Chuo cha MUST 
kwa kuanzisha kituo hicho kwa 
maelezo kuwa kitasaidia wakuli-
ma kuongeza tija.

Aliwataka wakulima wa Mkoa 
wa Mbeya kukitumia kituo hicho 
pamoja na vituo vingine vili-
vyoanzishwa na kampuni hiyo 
kujifunza teknolojia za kisasa 
za kilimo ili waongeze usalishaji 
wa mazao. Alisisitiza wakulima 
kupima afya ya udongo kwe-
nye mashamba yao ili wafanye 
uchaguzi sahihi wa mazao ya-
nayotakiwa kupandwa, aina ya 
mbegu zinazotakiwa kutumika 
pamoja na aina ya mbolea ya ku-
tumia kwenye mashamba hayo.

“Tulishafanya utafiti kwe-
nye zaidi ya vijiji 100 kwenye 
mkoa wetu na matokeo tulish-
ayasambaza, ni wito wangu kwa 
wataalamu wa kilimo wa serikali 
na kampuni kushiriki kuwataf-
siria wakulima matokeo yale 
na kuwashauri vizuri, lakini pia 
wakulima waje wajifunze hapa,” 
alisema Maditto.

Alishauri wataalamu wa kili-
mo wa YARA kuweka vibao vye-
nye maelezo ya kitaalamu kuhu-
su uzalishaji wa mazao kwenye 
mashamba darasa yaliyopo 
kwenye kituo hicho ambacho 
kipo ndani ya Chuo cha MUST 
ili wakulima wajifunze kwa ku-
soma hata kama wataalamu ha-
wapo.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MAOFISA wanawake wa Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT) Kikosi cha 
844 KJ Itende cha jijini Mbeya, 
wamefanya usafi wa mazingira 
katika Hospitali ya Kanda ya 
Mbeya Kitengo cha Wazazi Meta 
pamoja na kutoa zawadi kwa wa-
nawake waliojifungua.

Maofisa hao walifanya matukio 
hayo juzi ikiwa ni mwendelezo 
wa maadhimisho ya miaka 60 
tangu jeshi hilo lilipoasisiwa 
nchini ambapo pia waliwafariji 
wagonjwa waliolazwa kwenye 
hospitali hiyo.

Kiongozi wa msafara wa maofi-
sa hao, Meja Goodluck Njau, 
alisema walianza maadhimisho 
hayo Julai mosi mwaka huu kwa 
kufanya shughuli mbalimbali za 
kijamii ikiwemo kufanya usafi 
wa mazingira katika maeneo 
mbalimbali.

Alisema waliamua kufanya 
usafi huo kwa lengo la kuwaha-
masisha wananchi kufanya usafi 
kwenye maeneo yao ili kuepuka 
magonjwa mbalimbali yanayoto-
kana na uchafu. Alisema wakati 
maofisa wengine wakiendelea 
na shughuli zingine, umoja wa 
askari wanawake wa kikosi hi-

cho walikwenda kufanya usafi 
kwenye Hospitali ya Meta na ku-
wafariji wanawake wenzao.

“Sisi tunaamini kwamba Hos-
pitali ya Meta ndio chimbuko 
la taifa la kesho kwa maana 
kwamba hapa ndipo watoto 
wanapozaliwa, kwa hiyo askari 
wanawake wa kikosi chetu wali-
kuja hapa kufanya usafi na kutoa 
zawadi kwa wenzao waliojifun-
gua ili kutimiza malengo yetu tu-
liyojiwekea,” alisema Meja Njau.

Alisema wataendelea kufanya 
shughuli mbalimbali za kijamii 
ndani ya mkoa huo katika kipin-
di chote cha maadhimisho ikiwa 

ni pamoja na malezi kwa vijana 
ikiwa ni sehemu ya kaulimbiu.

Mteule Daraja la Pili, Anna Nko 
alisema katika hospitali hiyo wal-
ifanya mazungumzo na kinama-
ma waliojifungua kwa lengo la 
kuwapongeza na kuwatia moyo 
pamoja na kutoa zawadi mbal-
imbali.

Alisema walitoa zawadi kama 
mafuta ya kupakaa, sabuni na 
nguo kwa ajili ya kuwasitiri wa-
toto na kwamba walichagua 
hospitali hiyo kwa sababu ndiyo 
inakusanya watu wengi zaidi.

“Tumefanya usafi lakini pia 
tumeongea na wanawake wen-

zetu kwa ajili ya kuwafariji na 
hatukuja mikono mitupu bali 
tulikuja na vitu vidogo ambavyo 
tumewagawia kama zawadi,” 
alisema Afande Anna.

Nao baadhi ya vijana wanaopa-
ta mafunzo ya uzalishaji katika 
kikosi hicho walisema walishiriki 
kwenye shughuli hizo za kijamii 
ili kuiunga mkono serikali katika 
kuwahudumia wananchi.

Mmoja wa vijana hao, Irene 
Mushi alisema mbali na kufanya 
usfi na kutoa zawadi kwa wa-
nawake katika hospitali hiyo, pia 
walifanya usafi katika Kituo cha 
Mabasi ya Chunya.
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Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi amesema vyama vya 
ushirika vina jukumu la kuwa-
hamasisha, kuwaunganisha na 
kuwarahisishia wananchi ili 
washiriki katika harakati za kiu-
chumi, uzalishaji mali na utoaji 
huduma katika jamii.

Makamu wa Pili wa Rais Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla, 
aliyasema hayo jana kwa niaba 
ya Rais Mwinyi katika Maadhim-
isho ya Siku ya Ushirika Duniani.

Dk. Mwinyi alisema serikali 
inaendelea kufanya mageuzi 
makubwa ya vyama vya ush-
irika ikiwamo kuweka mazin-
gira  wezeshi ya sera, sheria 

na kanuni, hivyo ni wajibu wa 
vyama vya ushirika vinavyoan-
zishwa kuimarisha miamvuli yao 
ili uwasaidie kufanya na kuratibu 
shughuli zao kwa maslahi yao na 
taifa.

Alisema serikali itaendelea 
kusimamia na kuhakikisha mis-
ingi ya haki, uadilifu, demokrasia 
na utawala wa sheria vinaima-
rishwa katika vyama vya ushirika 
na kuboresha maslahi ya wana-
chama, kusimamia upatikanaji 
wa mitaji, mafunzo na masomo 
ili    wanaushirika na wajasiri-
amali waweze kuzalisha bidhaa 
zenye viwango vya ushindani 
katika soko ambazo zitaleta fursa 
kubwa  ya kukuza uchumi nchi-
ni.

Rais Dk. Mwinyi alizipongeza 

SACCOS nchini kwa kuhakikisha 
upatikanaji wa huduma za fedha 
hasa kwa wananchi wanaoishi 
vijijini na kueleza kuwa hatua 
hiyo ni kuunga mkono juhudi za 
serikali katika kuinua uchumi wa 
wananchi wake.

Kadhalika, alitoa wito kwa vi-
jana wanaomaliza masomo ka-
tika ngazi tofauti watumie fursa 
ya kujiunga katika vyama vya 
ushirika ili kupeleka maarifa 
mapya na elimu waliyoipata ka-
tika masomo yao ili kuimarisha 
utendaji na kuchochea ufanisi 
katika vyama pamoja na kunu-
faika na ajira. 

Aidha, alisema serikali kupitia 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii Zan-
zibar (ZSSF) imeanzisha mafao 
ya upotevu wa ajira kwa lengo 

la kulinda na kumhifadhi mfan-
yakazi katika kukabiliana na 
ugumu wa maisha sambamba na 
kuwanufaisha wafanyakazi am-
bao wamepoteza ajira kuanzia 
Oktoba mwaka 2022.

Alisema serikali kwa kuwajali 
wananchi   wake na kuwaweze-
sha kiuchumi  inajenga kiwanda 
cha kusarifu zao la mwani litaka-
posarifiwa Zanzibar litakaloku-
wa na bei nzuri itakayosaidia 
kuongeza kipato cha wakulima 
na wajasiriamali nchini.              

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Mudra Ramadhan Soraga, 
alisema kuwa wizara imeanza 
taratibu za kubadilisha sheria 
na kanuni za ushirika ambapo 
siku chache zijazo itaanza ku-

washirikisha wadau vikiwamo 
vyama vya ushirika ili kutoa 
maoni yao na kupata sheria ita-
kayosaidia kukuza sekta ya ush-
irika nchini.

  Alisema tayari wizara kupi-
tia Wakala wa Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi imeshasaini 
makubaliano na Taasisi ya Vi-
wango Zanzibar (ZBS) kupungu-
za zaidi ya asilimia 95 za ghara-
ma za ubora wa viwango.

Katibu Mtendaji wa Muungano 
wa Vyama vya Ushirika Zanzibar 
(CUZA), Suleiman Ame Mbarouk, 
alisema kuwa sekta ya ushirika 
nchini inaendelea kukua siku 
hadi siku, kwamba hadi kufikia 
Juni 2023 Zanzibar vyama vya 
ushirika vilivyosajiliwa vimefikia 
3,041 vyenye wanachama 51,656.

Dk. Mwinyi avikumbusha majukumu vyama ushirika

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Maendeleo 
ya Uvuvi na Mazao ya Baharini, 
Dk. Salum Soud Hemed amese-
ma elimu zaidi inahitajika ya 
kibiashara  juu ya mnyororo wa 
thamani wa dagaa ili kupata ma-
slahi mazuri kwa wajasiriamali 
wa uvuvi wa dagaa katika eneo 
la Fungurefu Mkoa wa Kaskazini 
Unguja.

Aliyasema hayo wakati wa ki-
kao na jumuiya za wajasiriamali 
waanika dagaa, wavuvi na wau-
zaji wa dagaa Zanzibar.

Dk. Salum alisema bidhaa ya 
dagaa imekuwa kubwa visiwani 
humo lakini hali bado hairidhi-
shi kutokana na wajasiriamali 
kutokuwa kitu kimoja kupitia 
mnyororo wa thamani wa biasha-
ra hiyo.

Hivyo, aliwataka wajasiriamali 
hao kuwa na ushirikiano wa 
pamoja kati ya wavuvi, waanikaji 
na wasafirishaji wa bidhaa hiyo 
kwa lengo la kuzitatua changa-
moto zinazowakabili.

Aidha, aliwataka kuwa 
waaminifu katika utendaji wao 
wa biashara ya dagaa kutokana 
na Serikali ya Zanzibar kuwa na 
nia nzuri na wananchi wake ka-
tika kuleta maendeleo nchini.

Mkuu wa Divisheni ya Usarifu 
wa Mazao ya Bahari, Ali Khamis 
Shafi, alisema wapo tayari  kusi-
mamia usarifu wa dagaa ili kuon-
dokana na changamoto zilizopo 
kwa lengo la kuinyanyua biashara 
hiyo kwa maslahi ya taifa.

‘Elimu ya 
mnyororo 
wa thamani 
yahitajika 
kwa wavuvi’

Bei ya petroli, dizeli Zanzibar yashuka
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

B
EI ya mafuta ya petroli 
na dizeli kwa mwezi 
huu visiwani Zanzibar 
imeshuka kuliko saba-

bishwa na kushuka kwa bei ya 
nishati hiyo katika soko la du-
nia.

Akitoa bei mpya za mafuta 
kwa waandishi wa habari 
Kaimu Kitengo cha Uhusi-
ano wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Maji na Nishati Zanzibar 
(ZURA), Shara Chande, alisema 
licha ya kushuka kwa bidhaa 
hiyo katika soko la dunia la-
kini bado serikali inaendelea 
kufidia bei katika bidhaa zote 
za mafuta Zanzibar ili kuwa-
punguzia ukali wa maisha wa-
nanchi wake.

Alisema bidhaa ya nishati ni 
tegemezi zaidi katika harakati 

za kiuchumi kwa Zanzibar.
Kaimu huyo alisema mafuta 

ya petroli yatauzwa kwa Sh. 
2,700 kutoka Sh. 2,730 ya mwe-
zi uliopita, dizeli itauzwa kwa 
shilingi 2,746 kutoka shilingi 
2,800, mafuta ya ndege yatau-
zwa kwa shilingi 2,190 kutoka 
shilingi 2,347 huku mafuta ya 
taa yakiendelea kubaki bei ya 
shilingi 2,921.

Alisema ZURA inapanga bei 
kwa kuzingatia mambo mbal-
imbali ikiwamo kubadilika 
kwa wastani wa bei za uuzaji 
wa bidhaa hizo katika soko 
la dunia pamoja na soko la 
ndani kupitia Bandari ya Dar 
es Salaam.  Aidha, alisema pia 
ZURA inapanga bei kwa kuz-
ingatia wastani wa mwenendo 
wa mabadiliko ya bei za mafu-
ta duniani kwa mwezi uliopita 
ili kupata kianzio cha kufanyi-
ka mabadiliko ya bei za mafuta 

kwa mwezi huu.
Alisema jukumu lingine ni 

kuangalia gharama za uingizaji 
mafuta katika Bandari ya Dar 
es Salaam, kuangalia thamani 
ya shilingi dhidi ya dola, ghara-
ma za usafiri, bima hadi Zanzi-
bar, kodi za serikali na kiwango 
cha faida kwa wauzaji wa jum-
la na rejareja.

Akizungumzia tathmini ya 
kuendelea kushuka kwa ni-
shati hiyo miezi ijayo, Shara, 
alisema bado hawajajua kwa 
sababu kuna mambo ambayo 
yanasababisha kushuka au 
kupanda katika soko ikiwamo 
kupanda na kushuka kwa dola.

“Tunaweza leo mafuta ya-
meshuka lakini kesho tuki-
amka mafuta yamepanda au 
pesa imepanda tunategemea 
na mambo yote ambayo tu-
nayaweka hasa ukiangalia 
hatujaanza kushusha rasmi ni-

shati hii moja kwa moja hapa 
Zanzibar bado tunaendelea 
kuchukua Tanzania Bara,” 
alisema. Alisema kushuka kwa 
nishati hiyo kwa kiasi kikubwa 
inaharakisha shughuli za ki-
maendeleo ikilinganishwa na 
miezi inayopanda ikiwamo 
kukua kwa shughuli za utalii 
na mataifa mbalimbali kusafiri 
zaidi hasa kuja Zanzibar.              

Hata hivyo alisema ZURA 
inaendelea kufatilia na ku-
dhibiti soko la mafuta na bei 
zake kwa ukaribu ikiwa ni 
pamoja na kuhakikisha bei za 
bidhaa hizo haziongezeki na 
kutokea athari katika shughuli 
za kijamii na kiuchumi. 

Hivyo, aliwasisitiza wa-
nanchi kuwa bei hizo ndio bei 
halali na kuwahimiza kununua 
mafuta katika vituo vilivyoku-
wapo nchini na kudai risiti kila 
wanapopata huduma hiyo.

HABARI ZANZIBAR

Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman Abdulla, akitembelea mabanda ya wanaushirika na wajasiriamali wanaojihusisha na 
shughuli mbalimbali, alivutiwa na kazi zao kutokana na mwamko wao wa kujishughulisha ili kuongeza kipato binafsi na Taifa katika 
maadhimisho ya  Siku ya Ushirika Duniani yaliyofanyika Chuo cha Polisi Ziwani, Zanzibar. PICHA: MPIGAPIGAPICHA WETU
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Na Allan lsack, ARUSHA

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, amezitaka nchi za Afrika kupitia 
mamlaka zake za kupambana na rushwa 
kuungana katika mapambano ya ku-
tokomeza rushwa.

Amesema rushwa ni chanzo cha kuk-
wamisha shughuli za maendeleo mion-
goni mwa nchi nyingi za Afrika.

Alitoa rai hiyo jana jijini Arusha, alip-
owakilishwa na Makamu wa Pili wa Rais 
wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdullah, wakati wa 
ufunguzi wa mkutano wa maadhimisho 
ya Siku ya Kupambana na Rushwa Afrika.

Dk. Mwinyi alisema rushwa ina mad-
hara makubwa ikiwamo kukwamisha 
shughuli za maendeleo hasa katika 
utekelezaji wa miradi na kwamba kuna 
umuhimu wa kupambana, kuzuia na ku-
dhibiti kwa maslahi ya nchi hizo.

“Tushirikiane na kushikamana ili ku-
hakikisha kuwa tunadhibiti rushwa kwa 
kuwa ni adui wa haki na maendeleo kwa 
nchi zetu,” alisema Dk. Mwinyi.

Kadhalika, alitoa rai kwa wananchi 
kuwa mabalozi wema wa kutoa elimu na 
taarifa ili Afrika ifanikiwe kwenye suala la 
mapambano dhidi ya rushwa.

Alisema katika kuonyesha dhamira 
ya dhati ya mapambano hayo, Tanzania 
ilikuwa miongoni mwa nchi zilizoridhia 
Mkataba wa Mapambano Dhidi ya Rush-
wa mwaka 2003.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU), Salum Hamduni, alisema 
ufunguzi wa maadhimisho hayo yat-
akuwa kwa siku tatu na kutakuwapo kwa 
washiriki zaidi ya 700 kutoka nchi mbal-
imbali za Afrika.

Alisema katika maadhimisho hayo pia 
kutafanyika matembezi ya kupinga rush-
wa, maonyesho kwenye mabanda ikiwa-
mo kutoa elimu ya masuala ya rushwa, 

elimu ya dawa za kulevya, kongamano na 
kilele cha maadhimisho.

Kadhalika, alisema siku ya kilele wa-
natarajia mgeni rasmi atakuwa Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, George Simbachawene, alise-
ma kwenye maadhimisho hayo taasisi 33 
kutoka ndani na nje ya Tanzania zime-
thibitisha kushiriki.

“Tanzania tuna dhamira ya kupamba-
na na rushwa na tuko tayari kushirikiana 
na washirika wetu kupiga vita rushwa,” 
alisema Simbachawene.

Kadhalika, alisema kwenye mkutano 
huo mamlaka za kuzuia na kupambana 
na rushwa zitapata fursa ya kubadilisha-
na uzoefu wa utendaji kazi.

Maadhimisho ya Siku ya Mapambano 
ya Rushwa Barani Afrika yameanza Aru-
sha na kaulimbiu ni: ‘Mafanikio ya miaka 
20 ya Umoja wa Afrika wa Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa’.

Na Said Hamdani, LINDI

MWANAFUNZI wa kidato cha tatu, Shule 
ya Sekondari Ally Mchumo, Tarafa ya Ki-
patimu, mkoani Lindi, Jamila Adamu (17), 
ameuawa kwa kuchomwa na kitu chenye 
ncha kali na watu waliovamia nyumba yao 
wakitaka wapewe fedha walizopokea ku-
toka Mfuko Maendeleo ya Jamii (TASAF).

Kwa mujibu wa taarifa zilizothibitishwa 
na viongozi wa Serikali ya Kijiji, Kata na 
Kamanda wa Polisi mkoani hapa, tukio 
hilo lilitokea Juni 30, mwaka huu.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Chumo, Abdal-
lah Ngomba, alisema, tukio hilo lilitokea 
baada ya vijana wawili kuvamia nyumbani 
kwa mama wa marehemu Jamila, Manate 
Kikaka na kulazimisha wapewe fedha ali-
zolipwa na TASAF.

Alisema siku ya tukio, Jamila na mama 
yake wakiwa ndani ya nyumba yao 
wamelala, vijana wawili aliowataja kwa 
majina, Nassoro Mailo na Abbasi Kapan-
daila, waliingia ndani mwao na kuanza 
kupekua wakitafuta fedha ndipo Jamila 
aliposhtuka kutoka usingizini na kupiga 
kelele za wezi.

Ngomba alisema kitendo cha kupiga 
kelele za kuomba msaada huo, vijana 
hao waliokuwa na silaha zenye ncha kali 
walimchoma mwanafunzi huyo kwenye 
mbavu na kutokomea zao kusikojulikana.

“Wakati wakipekua mule ndani, Jami-
la aliamka na kuuliza nyie kina nani? 
Wakamwambia awape fedha alizolipwa 
na TASAF,” alisema Ngomba.

Ofisa Mtendaji Kata ya Chumo, Marachi-
us Mutalemwa, amekiri kutokea kwa tukio 

hilo na kwamba watuhumiwa wote wawili 
wamekamatwa na kufikishwa kituo cha 
polisi, mji mdogo Masoko, Wilaya ya Kilwa 
wakiendelea kuhojiwa.

Mutalemwa alisema hilo ni tukio la pili 
kufanywa na watuhumiwa hao, kwa kuwa 
wiki mbili zilizopita wanadaiwa kuiba Sh. 
80,000 kwa wazee wengine waliokuwa 
wamelipwa fedha zinazotokana na TASAF.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi, ACP 
Pilli Mande, amekiri kutokea kwa mauaji 
hayo na kueleza tayari vijana wawili wa-
naodaiwa kuhusika na mauaji ya mwa-
nafunzi huyo wanawashikilia kwa maho-
jiano.

Mande alisema watuhumiwa wote 
kwa pamoja wanatarajia kufikishwa ma-
hakamani baada ya kukamilisha kazi ya 
upelelezi wa tukio hilo.

Mwinyi ataka Afrika iongeze 
nguvu vita kuikabili rushwa Katambi 

atoa siku 14 
kiwanda
kuboresha 
mazingira
Na Frank Monyo

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na 
Wenye Ulemavu), Patrobas Katambi, 
ametoa siku 14 kwa uongozi wa 
kiwanda cha Colourful Industry Lim-
ited kilichopo Buza-Temeke, jijini 
Dar es Salaam kuboresha mazingira 
ya kazi pamoja na kushughulikia 
changamoto mbalimbali za wafan-
yakazi.
Alitoa kauli hiyo jana alipofanya zi-

ara katika viwanda vya Mkoa wa Dar 
es Salaam na kuelezwa kutoridhish-
wa na hali ya utekelezaji wa Sheria 
za Kazi, Usalama na afya pamoja na 
hifadhi kwa jamii katika baadhi ya 
viwanda.
Akizungumza baada ya kufanya uk-

aguzi wa mifumo ya usalama na afya 
na uzingatiaji wa sheria za kazi kati-
ka hicho alisema...“nimetembelea se-
hemu mbalimbali za uzalishaji katika 
kiwanda hiki na kubaini ukiukwaji 
mkubwa wa taratibu za usalama na 
afya mahali pa ikiwamo wafanyakazi 
kutopatiwa vifaa vya kujikinga na 
vihatarishi vya magonjwa na ajali.
Hali ya mazingira ya kazi siyo nzuri 

kuna mzunguko finyu wa hewa na 
hata mwanga hautoshelezi,” alisema 
Katambi na kuongeza:
“Aidha kuna ukiukwaji wa haki ny-

ingine za wafanyakazi ikiwamo ujira 
mdogo, wafanyakazi kulazimishwa 
kufanya kazi kwa zaidi ya saa zina-
zoruhusiwa kisheria bila kupatiwa 
malipo ya ziada pamoja na kuto-
wasilisha michango ya wafanyakazi 
katika mifuko ya hifadhi kwa jamii,” 
alisema.
Pia, alitembelea Kiwanda cha 

Steel Masters Limited kilichopo 
Chang’ombe, jijini Dar es Salaam 
kinachozalishaji bidhaa za chuma na 
kufanya ukaguzi wa maeneo ya uzal-
ishaji pamoja na masuala mengine 
yanayohusu utekelezaji wa sheria za 
kazi, usalama na afya na hifadhi kwa 
jamii. Akiwa katika kiwanda hicho, 
alibaini upungufu katika utekelezaji 
wa sheria tajwa ikiwamo wafanyaka-
zi kutokingwa na kilele zinazalishwa 
na mitambo pamoja na taarifa zisizo-
jitosheleza kuhusu uwasilishwaji wa 
michango katika mifuko ya hifadhi 
kwa jamii.
Aliwaagiza maofisa kutoka Taasisi 

chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu kurudi 
tena katika kiwanda hicho kwa uk-
aguzi zaidi na kushauri namna bora 
zaidi itakayowezesha kiwanda hicho 
kutekeleza sheria za kazi, usalama na 
afya pamoja na hifadhi kwa jamii.
Mwakilishi wa Kampuni ya Steel 

Masters Limited, Gajendra Narendra, 
alimshukuru Naibu Waziri kwa ku-
fanya ziara katika kiwanda chao na 
kutoa ushauri na maelekezo mbal-
imbali.
“Tupo tayari kuyafanyia kazi maele-

kezo yaliyotolewa na Mheshimiwa 
Naibu Waziri, tunamuahidi kwamba 
tutayafanyia kazi kwa mwongozo wa 
wataalamu wake na tupo tayari kum-
walika tena baada ya kukamilisha 
maboresho hayo,” alisema Narendra.

Mwanafunzi auawa wezi 
wakitaka fedha alizolipwa TASAF

Mkuu wa 
Kitengo cha 
Rasilimali 
Watu wa 
Benki 
ya Absa, 
Patrick 
Foya, aki-
zungumza 
wakati wa 
hafla ya 
uzinduzi wa 
lengo jipya 
la benki 
hiyo liitwalo 
‘Tunaiwez-
esha Afrika 
ya kesho 
pamoja, hat-
ua moja 
baada ya 
nyengine’  
jijini Dar 
es Salaam 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: MPI-
GAPICHA 
WETU

Mwisho
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Na Mwandishi Wetu

BAADA ya miezi sita ya uzoefu 
wa Mfuko wa Utamaduni na Sanaa 
kutoa mikopo kwa wasanii nchini, 
sasa umeingia mkataba na Benki 
ya CRDB kutanua wigo wa fursa 
hizo ili ziwanufaishe wananchi 
wengi zaidi kupitia mtandao wake 
mpana wa matawi na mawakala.

Mpaka sasa, mfuko huo ulioz-
induliwa Desemba 2022 umesha-
kopesha Sh. bilioni 1.077 kwa mi-
radi 45 ikiwamo 29 inayomilikiwa 
na kuendeshwa na wanaume, 12 ya 
wanawake na kikundi kimoja.

Katika hafla ya kuingia 
makubaliano ya mkataba huo, 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Pindi Chana, alisema 
jijini Dar es Salaam juzi kwa muda 
mfupi ambao mfuko huo umetoa 
fedha hizo, serikali imeona mahi-
taji makubwa yaliyopo, hivyo kua-
mua kuipeleka jirani na wananchi.

“Benki ya CRDB ina matawi nchi-
ni kote. Tunataka mikopo hii ipa-
tikane kila mahali alipo msanii ili 
kukuza kipaji chake kwa kuwa sasa 
hivi jamii imeiona faida ya sanaa na 
wazazi wengi wapo tayari kuwapa 
rukhsa watoto wao kuingia kwenye 
usanii. 

“Kwa mikopo hii kupatikana 
kwenye matawi ya benki, itawa-
punguzia wanufaika gharama za 
kuifuata Dar es Salaam,” alisema 
Waziri Pindi.

Mbali na kuwapa mikopo, wa-
ziri alisema wizara pia imeanza 
kuwatafutia wasanii fursa za nje ya 
nchi ambako wanashiriki matama-
sha hayo wanajiongezea mtandao 
wa washirika, hivyo kutanua fursa 
za kipato zaidi. 

“Mikopo hii itapatikana kwa riba 
ya asilimia tisa tu. Hiki ni kiwango 
cha chini kulinganishwa na riba zi-
lizopo sokoni kwa sababu serikali 
imeweka mkono wake. Ninawasihi 
wasanii popote walipo nchini waji-
tokeze kunufaika na fursa hii,” ali-
sisitiza waziri huyo. 

Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini wa Mfuko wa Utamaduni 
na Sanaa Tanzania, Abdulmajid 
Nsekela, alisema wanafanya kila 
wawezalo kuinua ubora wa kazi za 
utamaduni na sanaa ili kujiende-
sha kibiashara na kutengeneza 
ajira nyingi kwa vijana nchini kwa 
kuwapa mikopo na mafunzo tangu 
uliposajiliwa mwaka 2020.

“Kati ya mikopo tuliyoitoa, wa-
naume wamepokea Sh. milioni 
737 huku wanawake wakichukua 
Sh. milioni 275. Kikundi kimoja 
kilichojitokeza kimekopeshwa Sh. 
milioni 10 pamoja na kampuni tatu 
zilizowezeshwa Sh. milioni 55. 

“Kiwango cha marejesho kinari-
dhisha kwani ni asilimia 88 na tut-
azidi kusimamia ipasavyo ili kifikie 
asilimia 95 inayotakiwa,” alisema 
Nsekela.

Ili kuwawezesha wanufaika kuzi-
tumia fedha za mikopo inayotole-
wa kwa malengo yaliyokusudiwa, 
Nsekela alisema mfuko umetoa 
mafunzo kwa wadau 7,216 katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Arusha, 
Dodoma, Kilimanjaro, Morogoro, 
Tanga na Pwani na kufanikisha un-
unuzi wa vitendea kazi kwa vyuo 
vitano ambavyo ni Simba Scratch 
Academy, Koshuma Training In-
stitute, Mwanamboka Ujuzi-Hub, 
Dage School of Dressing na AM 
Fashion.

“Ninaomba kuwafahamisha wa-

dau kuwa, mpango huu wataka-
oushuhudia leo utakuwa suluhisho 
la changamoto zilizokuwa zinawa-
kumbuka wasanii, hivyo nitaom-
ba tuuamini, tuupokee na kutoa 
ushirikiano ili kutimiza ndoto za 
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
Hassan,” alisema Nsekela ambaye 
pia ni Mkurugenzi Mtendaji wa 
Benki ya CRDB.

Akitia saini mkataba huo, Ofisa 
Mkuu wa Biashara wa Benki ya 
CRDB, Boma Raballa, alisema ni 
siku ya kihistoria kuona mkakati 
wa unatafsiriwa kwa vitendo kwa 
kuishirikisha sekta binafsi ili ku-
wafikia wasanii wengi.

“Benki ya CRDB imeingia katika 
mpango huu kuhakikisha malengo 
ya mfuko yanafikiwa. Tuna imani 
kuwa kwa kushirikiana na Wizara 
ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, 
pamoja na taasisi za serikali, tuta-
fanikisha kuyafikia malengo ya 
mfuko huu. 

“Tumekuwa tukiona jitihada za 
serikali kujenga mazingira rafiki 
kwa wadau wa utamaduni, sanaa 
na michezo ili kuwawezesha ku-
pata matunda ya kazi zao kupitia 
vipaji walivyonavyo kwa manufaa 
yao binafsi, familia zao hata jamii 
na Taifa kwa ujumla,” alisema Ra-
balla.

Ili msanii apate mkopo ambao 
ni kuanzia Sh. 200,000 mpaka Sh. 
milioni 100, Raballa alisema ata-
takiwa kupeleka maombi yake ofisi 
za mfuko huo zinazopatikana nchi 
nzima ili kufanya uhakiki wa awali 
kisha kupendekeza maombi hayo 
yaende Benki ya CRDB. Maombi 
yakikidhi vigezo, mfuko utalipele-
ka tawi la Benki ya CRDB lililo jirani 
na msanii husika.

CRDB kutoa mikopo 
nafuu kwa wasanii

WMA yawapa siri 
wanunuzi petroli, dizeli
Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo (WMA), imewataka wanunuzi 
wa petroli na dizeli kununua mafuta hayo kwenye 
pampu zilizowekwa stika za WMA pekee ili kuepuka 
kupunjwa mafuta.
Pia, imewataka wamiliki wa vituo vya mafuta ku-

hakikisha pampu wanazotumia zimewekewa stika 
za wakala kuonyesha kwamba zimehakikiwa na 
wakala kuepuka kuwapunja wateja.
Wito huo ulitolewa mwishoni mwa wiki na Kaimu 

Ofisa Mtendaji Mkuu wa WMA, Stela Kahwa, wakati 
akizungumza kwenye Maonyesho ya Biashara ya 
Kimataifa yanayoendelea kwenye viwanja vya 
Mwalimu Julius Nyerere, Temeke, jijini Dar es Sa-
laam.
Alisema WMA ilifanya ukaguzi na kuzihakiki 

pampu zinazotumiwa kupimia petroli na dizeli kama 
mkakati wa kuhakikisha mtumiaji wa mafuta hayo 
hapunjwi kipimo.
“Mnunuzi wa mafuta anapaswa kuangalia stika 

ya WMA kama haipo hiyo mita haijakaguliwa wala 
kuhakikiwa kwa hiyo ukiona hivyo hamia kwenye 
pampu nyingine au kituo kingine kwasababu sisi 
tunataka ukitoa hela yako basi upate thamani ya 
hela yako usipunjwe,” alisema.
Alisema wakala imejitahidi kukagua vituo vyote 

nchi nzima na wafanyabiashara wengi wa mafuta 
wanajua kuhusu utaratibu huo na wengi wameweka 
stika zinazoonyesha wamekaguliwa na kuhakikiwa 
vituo vyao.
Alisema hata mizani ambayo inapima bidhaa za 

madukani imekaguliwa na kuwekewa stika za WMA 
na kwamba ni wajibu wa wananchi wanapopimiwa 
kuhakiki kama mizani imewekewa stika kuepuka 
kupunjwa.
Alisema wanawasaidia wajasiriamali wadogo wak-

ue na kupenya kwenye masoko ya kimataifa kwa 
kuwaelekeza namna bora ya kufungasha bidhaa zao 
kisasa.
“Ukikosea kwenye kufungasha na kuweka lebo in-

amaana bidhaa zako zinaweza kukataliwa kwenye 
soko la kimataifa au hata kwenye masoko ya ndani 
na ya Afrika Mashariki, ndiyo maana tunawatembe-
lea na kuwapa elimu,” alisema.
Aidha, alisema baada ya mafunzo hayo wafanyabi-

ashara wengi wadogo waliofika kwenye maonyesho 
ya mwaka huu, wameonyesha mafanikio makubwa 
kulinganisha na miaka iliyopita.
“Elimu hii huwa tunawapa bure na wenyewe 

wamekiri kwamba imewasaidia kupenya kwenye 
masoko ya nje na hata eneo la ufungashaji, ukiwa-
tembelea kwenye maonyesho haya unaona kabisa 
namna walivyoboresha biashara zao,” alisema.
Alisema WMA ni mwanachama wa Shirikisho la Vi-

pimo Duniani na inawajibika kusimamia vipimo kwa 
bidhaa zote zinazozalishwa nchini na zinazoingizwa 
kutoka nje ya nchi.
Alisema ili bidhaa zinazozalishwa nchini ziweze 

kupata masoko makubwa ya kimataifa, zinalazimika 
kufuata viwango na maelekezo ya mashirika ya ki-
mataifa ulimwenguni.
“Tunasimamia biashara kwa maana ya afya us-

alama na mazingira, watu wametuzoea kwamba sisi 
tunasimamia mizani kwenye bucha na mizani kwe-
nye maduka lakini sisi tunasimamia vipimo vyote 
vinavyotumika kwenye biashara kuhusu uzito na 
urefu,” alisema.
Alisema wameingia kwenye upimaji wa gesi asilia, 

mita za maji na umeme na sasa wanaelekea kwenye 
kupima viwango vya sauti na kelele zinazolalamiki-
wa kwenye kumbi za starehe ili kuwe na viwango 
vinavyokubalika.
“Tumewasikia wenzetu Baraza la Taifa la Hifadhi 

na Usimamizi wa Mazingira (NEMC) kwamba kuna 
sehemu za starehe zinapiga muziki kwa sauti kubwa 
na kusumbua majirani wa maeneo hayo kwa hiyo 
na huko tumeingia kupima sauti ili kuondoa malala-
miko,” alisema.
Alisema WMA ni rafiki wa walaji na wafanyabi-

ashara na ndiyo sababu imekuwa ikisimama katikati 
kuhakikisha biashara inafanyika kwa haki na kila 
mmoja anapata anachostahili na kuondoa malala-
miko.

Ofisa Mkuu wa Biashara wa Benki ya CRDB, Boma Raballa (wa pili kulia) na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mfuko 
wa Utamaduni na Sanaa Tanzania, Nyakaho Mahemba (wa pili kushoto), wakitia saini mkataba wa ushiriki-
ano wa kutoa huduma za fedha kwa wadau wa mfuko wa utamaduni na sanaa jijini Dar es Salaam juzi. Kulia 
ni Mkuu wa Kitengo cha Sheria Benki ya CRDB, Pascal Mihayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU



20

HABARI MICHEZO

Jumatatu Julai 10, 2023

Na Saada Akida 

KLABU ya KMC yenye mas-
kani yake Kinondoni, Dar es 
Salaam, iko katika hatua za 
mwisho kumalizana na ali-
yekuwa Kocha wa Azam FC, 
Abdihamid Moalin, kwa ajili ya 
kukinoa kikosi chao kuelekea 
msimu wa 2023/24.

Moalin aliyefundisha Azam 
FC msimu uliopita kabla ya 
kuondolewa baada ya kutofikia 
malengo ya timu hiyo kwa sasa 
anahusishwa kupewa kuinoa 
KMC FC.

Katikati ya msimu wa 
2022/23, KMC ilimfuata kazi 
kocha wao, Thierry Hitimana 
na kumkabidhi mikoba Jam-

huri Kihwelo ( Julio), akitakiwa 
kuhakikisha inaibakisha timu 
hiyo Ligi Kuu Bara, malengo 
ambayo alifanikiwa kuyatimiza 
baada ya kuponea kwenye ‘Play 
Off’ dhidi ya Mbeya City itakay-
oshiriki Championship msimu 
ujao.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mtendaji Mkuu wa KMC 
FC, Daniel Mwakasungula, 
alisema wanaendelea kufanya 
maboresho makubwa ndani ya 
timu yao na suala la mabadiliko 
ya benchi la ufundi yapo kwe-
nye ngazi ya juu.

Alisema suala la benchi la 
ufundi ni mapema kulizun-
gumzia kwa sababu leo bodi ya 
wakurugenzi ya timu hiyo ina-

tarajiwa kukutana kwa ajili ya 
mrejesho wa kikao cha kwanza 
kilichofanyika mapema baada 
ya kutamatika kwa msimu wa 
2022/23.

“Kutakuwa na maboresho 
katika timu ikiwamo usajili 
ambao tayari tumeshamaliza 
kwa kuwaongezea mikataba 
baadhi ya wachezaji wetu na 
kuwasajili wale waliopendeke-
zwa katika ripoti ya makocha 
waliokuwapo.

“Siwezi kuzungumzia juu ya 
kocha Moalin kwa sababu hilo 
lipo ya juu ya uwezo wangu, 
hivi sasa liko katika ngazi ya 
juu kama bodi watalileta huku 
kwetu basi tutalitolea ufafanu-
zi,” alisema Mwakasungula.

Alisema katika usajili wame-
jipanga vizuri kwa kusajili kul-
ingana na mahitaji ya msimu 
ujao pamoja na kufanya ma-
boresho mengine ya miundom-
binu ikiwamo suala la usafiri 
ambalo lilikuwa changamoto 
kwa wachezaji wao.

“Awali, tulikuwa na basi dogo 
ambalo wachezaji walilalamika 
linawasababishia majeraha 
hasa wanapokuwa kwenye sa-
fari ndefu, tayari limefanyiwa,” 
alisema na kuongeza:

“Suala la kambi ndani ya wiki 
hii tutaweka wazi ni lini tunain-
gia kambini na wapi tutakapoi-
weka kuanza rasmi maandalizi 
ya msimu mpya wa ligi,” alise-
ma mtendaji huyo.

SIMBA KUMPELEKA KYOMBO 
SINGIDA FG IKIMULIKA COASTAL

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa (JKT), Innocent 
Bashungwa, amesema wataende-
lea kutekeleza agizo la Rais Samia 
Suluhu Hassan la kuboresha 
miundombinu ili kuibua vipaji vya 
wanamichezo chipukizi.

Bashungwa aliyasema hayo 
jana wakati akizungumza na 
waandishi wa habari katika kilele 
cha maadhimisho ya miaka 60 
ya jeshi hilo tangu lianzishwe, 
yanayotarajia kufanyika leo kwe-
nye viwanja vya Jamhuri jijini 
Dodoma.

Alisema Jeshi hilo linashiriki 
michezo mbalimbali ya kitaifa na 
kimataifa, hivyo katika maadhim-
isho hayo kutakuwa na wasanii 
ambao watatoa burudani kwa 
Watanzania watakaojitokeza 
katika kilele hicho.

“Jeshi hatushindwi kufanya 
chochote, kila timu yetu kwenye 
mashindano yoyote, lazima ifanye 
vizuri, tunaendelea kuboresha 
timu za michezo mbalimbali ili 
zishiriki michezo ya kimataifa,” 
alisema Bashungwa.

Alisema lengo lao ni kuona timu 
za jeshi hilo zinafanya vizuri kwe-
nye mashindano mbalimbali ya 
michezo ya kitaifa na kimataifa, 
huku akitolea mfano kwenye 
michezo ya riadha, ngumi na soka 
la wanawake ambayo wamekuwa 
wakifanya vizuri.

Waziri Bashungwa alizipongeza 
pia timu za soka za Veterani JKT 
na Twalipo baada ya kutoka sare 
ya kufungana mabao 2-2, katika 
bonanza la mchezo wa kuadhimi-
sha miaka 60 ya jeshi hilo.

Kwa upande wa Katibu wa 
Kamati Ndogo ya maadhimisho 
hayo, Kapteni Godwin Ekingo, 
alisema lengo la mashindano 
hayo ni mbali ya kusherehekea 
miaka 60 ya jeshi hilo, lakini 
ni kuonyesha vitu mbalimbali 
ambavyo wanavifanya ukiacha 
kulinda taifa.

“Tumeandaa bonanza la mich-
ezo mbalimbali ikiwamo soka, 
mpira wa kikapu, mpira wa wavu 
na netiboli, hii yote ni kutaka kuo-
nyesha JKT ni sehemu ya jamii,” 
alisema Kapteni Ekingo.

Naye Kanali Juma Mray, 
alisema ukiacha bonanza hilo, 
wamefanya pia michezo mingine 
kama JKT Marathon ambayo 
ilijumuisha wanariadha kutoka 
sehemu mbalimbali hapa nchini.

Kwa upande wa mchezaji 
wa zamani wa Simba na Timu 
ya Taifa, ‘Taifa Stars’, Lubigisa 
Madata, aliipongeza JKT huku 
akisisitiza bonanza kama hilo 
linachangia kuibua vipaji vya 
wachezaji chipukizi.

Aidha, alizitaka taasisi nyingine 
kuiga mfano wa JKT kuandaa 
bonanza ambalo litasaidia kuibua 
vipaji vya wachezaji chipukizi.

JKT kutekeleza 
agizo la Mama

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumpeleka kwa mkopo beki 
wake wa kati raia wa Kenya, Joash Onyan-
go, katika Klabu ya Singida Fountain Gate, 
Simba ipo mbioni kumtoa pia straika wake 
mzawa Habib Kyombo.

Habari kutoka ndani ya Klabu ya Simba, 
zimeeleza kuwa Kyombo naye huenda aka-
pelekwa kwa mkopo baada ya kukosa nam-
ba kwenye kikosi cha kwanza, huku msimu 
ujao ikitabiriwa kuwa na ushindani zaidi.

Wakati ikiwa mbioni kufanya hivyo, 
klabu inakaribia kukamilisha usajili wa 
mchezaji wa Kitanzania, Mtenje Albano ku-
toka Coastal Union.

“Tunataka kurekebisha kikosi chetu 

badala ya kuwa na wachezaji wa akiba 
ambao wapo tu, ili kuingia wakati wenzao 
wamechoka. Tunataka kuwa na wachezaji 
ambao wakiingia watakuwa kama wale 
waliotoka au zaidi, na kikubwa ni wale 
wataokuwa wakienda kubadilisha ma-
tokeo, au kuzidi kuwaharibu wapinzani. 

“Hicho ndicho tunachotaka kufanya 
msimu huu, kwa hiyo wale ambao hata 
kwenye kikosi cha msimu uliopita waliku-
wa na changamoto ya kupata namba, wa-
tatusamehe msimu huu,” kilisema chanzo 
ndani ya klabu hiyo kilichofichua kutolewa 
kwa Kyombo kwa mkopo.

Mchezaji huyo alijiunga na Simba mwan-
zoni mwa msimu uliopita akitokea Mbeya 
Kwanza na alitarajiwa angekuwa mrithi wa 

John Bocco ambaye umri unaanza kumtu-
pa mkono, lakini haikuwa hivyo.

Aidha, chanzo chetu hicho kilieleza 
kuwa Mtenje atasajiliwa kwenda kuongeza 
ushindani wa namba kwenye nafasi ya ki-
ungo mkabaji, ili kuwa na watu wanne kwe-
nye eneo hilo, Sadio Kanoute, Mzamiru Yas-
sin, na mchezaji mwingine atakayesajiliwa 
kutoka nje ya nchi.

Kama dili hilo likikamilika, huenda 
Mtenje akawa mchezaji wa kwanza mzawa 
msimu huu kusajiliwa na klabu hiyo.

Kiungo huyo mkakamavu aliingia mata-
tani na kutolewa nje kwa kadi nyekundu al-
ipomchezea rafu, Yannick Bangala kwenye 
moja kati ya mechi za Ligi Kuu Tanzania 
Bara msimu uliomalizika.

Wasanii wa Kikundi cha Ngoma za Asili cha Elimisha Group, wakicheza ngoma ya Kizaramo katika viwanja vya biashara 
Sabasaba, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Moalin anukia kuibukia KMC FC 

NGOMA...



KANE NA OFA MPYA
KLABU ya Bayern Munich inatarajiwa kutoa ofa nzuri 

zaidi yenye thamani ya karibu pauni milioni 70 kwa ajili 
ya mshambuliaji wa England, Harry Kane lakini ofa hiyo 
haifiki kiwango kinachotakiwa na Tottenham Hotspur, 
licha ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, ku-
saliwa na mwaka mmoja kwenye mkataba wake. (Mail 
on Sunday)

CHELSEA NA DAU LA LUKAKU
CHELSEA inataka pauni milioni 40 kwa anayetaka 

kumnunua mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku, 
ambaye anazivutia klabu za Al-Hilal na Juventus, waka-
ti Inter Milan wamekataliwa ofa yao waliyotoa awali 
kwa ajili ya mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30. 
(Guardian)

HOJLUND AWINDWA UNITED
KLABU ya Manchester United imekubaliana masharti 

binafsi na mshambuliaji wa Denmark, Rasmus Hojlund, 
na yuko tayari kuiomba Atalanta kumruhusu kuondoka 
ikiwa klabu hiyo ya Old Trafford haitawezi kuafikiana na 
miamba hiyo ya Italia, ambayo inataka pauni milioni 60 
kwa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20. (Foot-
ball transfers)

CUCURELLA ATAKIWA SPURs
TOTTENHAM Hotspur inamfuatilia, Marc Cucurella 

mwenye umri wa miaka 24, ambaye anaweza kucheza 
kama beki wa kushoto au winga wa upande huo, wakati 
huu wakitafuta mbadala wa winga wao raia wa Croatia, 
Ivan Perisic, 34. (Football Transfers)

ITAKURA AFUATILIWA SPURS
KLABU za Tottenham Hotspur na Napoli zinawania 

kumsajili beki wa Borussia Monchengladbach na Japan, 
Ko Itakura, 26. (Sky Sports Germany, via Get Ger-
man Football News)

MBAPPE ALALAMIKIWA PSG
WACHEZAJI sita wa Paris Saint-Germain, wakiwamo 

wawili waliosajiliwa majira ya joto wamelalamikia uon-
gozi kuhusu maoni yaliyotolewa na mshambuliaji wa 
Ufaransa, Kylian Mbappe, 24. (Sky Sports)

CHELSEA KWA BALOGUM
KLABU ya Chelsea imeanza mazungumzo na Arsenal 

kuhusu mpango wa kumnunua mshambuliaji wa Mare-
kani, Folarin Balogun, 22. (Mail on Sunday)

ZAHA ASIKILIZIA OFA
WINGA wa Ivory Coast, Wilfried Zaha, ambaye mka-

taba wake unamalizika pale Crystal Palace, anatathmini 
ofa mpya, wakati mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 30, pia amefanya mazungumzo na PSG, Napoli na 
Galatasaray. (Mail)

PELLISTRI ATAKIWA TWENTE
KLABU ya FC Twente ya Uholanzi inamtaka kwa 

mkopo mshambuliaji wa Manchester United na Uru-
guay, Facundo Pellistri, 21. (Voetbal International)

BAYERN YAMTAKA MIN-JAE
KLABU ya Bayern Munich inataka kumsajili kwa euro 

milioni 50 beki wa Napoli, Kim Min-jae na watamsajili 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 kwa mkataba 
wa miaka mitano hadi 2028. (Sky Sports Germany)
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ZISIKUPITE

21

HABA

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

DAVID de Gea ametangaza kuon-
doka Manchester United msimu 
huu wa majira ya joto na amesema 
kuwa sasa ni wakati muafaka wa 
kutafuta changamoto mpya katika 
maisha yake ya soka.

Golikipa huyo alishindwa kuafiki-
ana kuhusu mkataba mpya wa 
kuongeza muda wake pale Old Traf-
ford na ataondoka katika klabu hiyo 
baada ya kukaa kwa miaka 12 tangu 
alipojiunga nayo akitokea Atletico 
Madrid mwaka 2011.

De Gea alikuwa karibu kusaini 
mkataba mpya, baada ya mazun-
gumzo kuvunjika mwishoni mwa 
msimu. Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba United iko kwenye ma-
zungumzo na Inter Milan kwa ajili 
ya uhamisho wa mlinda mlango wa 
Cameroon, Andre Onana.

“Nilitaka tu kutuma ujumbe huu 
wa kuwaaga mashabiki wote wa 
Manchester United,” De Gea aliandi-
ka kwenye mtandao wa kijamii.

David de Gea alicheza mechi 545 

akiwa na Manchester United katika 
kipindi cha miaka 12 katika klabu 
hiyo. 

“Ningependa kutoa shukrani zan-
gu zisizo na shaka na shukrani kwa 
upendo wa miaka 12 iliyopita. Tu-
mefanikiwa mengi tangu mpendwa 
wangu Sir Alex Ferguson aliponileta 
katika klabu hii.

“Nilijivunia sana kila nilipovaa 
jezi hii, kuiongoza timu, kuwakili-
sha taasisi hii, klabu kubwa zaidi du-
niani ilikuwa ni heshima iliyotolewa 
kwa wanasoka wachache walioba-
hatika.

“Kimekuwa kipindi kisichosa-
haulika na chenye mafanikio tangu 
nilipokuja hapa. Sikufikiria kutoka 
Madrid nikiwa kijana mdogo, tunge-
fanikisha tulichofanya pamoja.

“Sasa, ni wakati muafaka wa ku-
chukua changamoto mpya, kujisu-
kuma tena katika mazingira mapya.

“Manchester daima itakuwa 
moyoni mwangu, imenitengeneza 
na haitawahi kuniacha. Tumeyaona 
yote.”

De Gea alicheza mechi 545 akiwa 

na United na kuwa nafasi ya saba 
kwenye orodha ya wachezaji wal-
ioichezea klabu hiyo kwa muda 
mrefu zaidi.

Alikuwa sehemu ya timu iliyoshin-
da taji la Ligi Kuu England msimu 
wa chini ya Sir Alex Ferguson. Pia 
alishinda Kombe la FA mwaka 2016, 
Kombe la Carabao mnamo 2017 na 
2023 na Ligi ya Europa mwaka 2017.

Katika taarifa ya klabu iliyotolewa 
muda mfupi baada ya kutangazwa 
kwa De Gea, kocha Erik ten Hag 
alisema: “Inahitaji ubora na tabia 
kubwa kufikia kiwango chake.

“Kucheza mara 545 katika kipindi 
cha miaka 12 ni mafanikio ya pe-
kee, hasa katika nafasi ya golikipa 
ambapo kila mchezo unakuweka 
kwenye nafasi ya uangalizi. Kuwa 
mshindi wa tuzo za mchezaji bora 
wa mwaka kutoka kwa mashabiki 
na wachezaji wenzake, kila mmoja 
kwa mara nne, inaonesha kiwango 
cha uchezaji wake na atakumbukwa 
daima kama mmoja wa makipa bora 
kabisa katika historia ya klabu.”

   Manchester daima itakuwa moyoni mwangu, 
imenitengeneza na haitawahi...
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City imempa ofa 
ya mkataba mpya beki wa England, Kyle 
Walker ili kujaribu kumshawishi abaki ka-
tika klabu hiyo msimu huu wa majira ya 
joto, kwa mujibu wa 90minutes.

Walker ameingia katika miezi 12 ya 
mwisho ya mkataba wake wa sasa na ame-
kuwa akilengwa na Bayern Munich, am-
bao wanatazamiwa kufanya mabadiliko 
katika beki ya kulia huku Benjamin Pa-
vard akitaka kuondoka pale Allianz Arena.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
33, bado hajafanya uamuzi kuhusu mus-
takabali wake. Kuachwa nje ya kikosi cha 
kwanza kwenye fainali ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya inaeleweka kumuumiza Walker 
na kuzua maswali juu ya kuendelea kwake 
hapo Manchester.

City wanatamani kumuona Walker aki-
fanya uamuzi hivi karibuni na wanatu-
mai kuwa beki huyo mkongwe atachagua 
kubaki. 

Vyanzo vimeiambia 90min kwamba 
wameongeza ofa ya mkataba mpya kwa 
Walker ili kujaribu kumbakiza.

Walker ndiye anayepewa kipaumbele 
na Bayern katika nafasi yake ya beki wa 
kulia ingawa miamba hao wa Bundesliga 
bado hawajakataa ofa mpya ya mchezaji 
mwenza wa City, Joao Cancelo, ambaye 
walitumia miezi sita iliyopita.

Pia Walker ana ofa kutoka Saudi Ara-
bia, lakini mchezaji huyo wa zamani wa 
Tottenham anaamini kuhamia Mashariki 
ya Kati kunaweza kuharibu nafasi yake 
kwenye kikosi cha England kwenye Euro 
2024.

HABARI MICHEZO
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Man City yapambana kumbakiza Walker

LONDON, England 

M
SHAMBULIAJI wa Tottenham 
Hotspur, Richarlison, amese-
ma kocha wa zamani, Antonio 
Conte, alimfokea kwa takriban 

saa mbili katika mkutano wa timu.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil 

alivumilia msimu ngumu wa kwanza ka-
tika Klabu ya Spurs msimu uliopita chini 
ya Conte kabla ya Muitaliano huyo kutim-
uliwa na klabu hiyo Machi mwaka huu.

Richarlison alikuwa amemkosoa Conte 
kufuatia kuondolewa kwa Tottenham ku-
toka hatua ya 16 bora ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya kabla ya timu hiyo kujibu na kum-
weleza mchezaji huyo kuwa “mbinafsi.”

Richarlison alisema alikosea kumkosoa 
kocha wake hadharani na akapokea ad-
habu yake mbele ya wachezaji wenzake.

“Ni kweli nilijifanya mjinga kwa kuse-
ma kwenye mahojiano kwamba nahitaji 
muda na kila kitu kingine, ilikuwa baada 
ya kuondolewa kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, lakini nilimwomba msamaha,” 
alisema Richarlison.

Conte alimsajili Richarlison kutoka 
Everton mwanzoni mwa msimu wa 2022-
23, lakini mshambuliaji huyo alikuwa na 
wakati mgumu kutokana na majeraha.

RICHARLISON RICHARLISON 
AMTOLEA AMTOLEA 
POVU CONTEPOVU CONTE MILAN, Italia 

VYANZO vimeitonya 90min-
utes kwamba, Jordi Alba, 
atajiunga na Inter Miami kwa 
uhamisho wa bure, akiungana na 
wachezaji wenzake wa zamani 
wa Barcelona, Lionel Messi na 
Sergio Busquets.

Timu hiyo ya Ligi Kuu ya soka 
ya Marekani, ilianza kumfua-
tilia raia huyo wa Hispania wiki 
kadhaa zilizopita, baada ya Alba 
kuthibitisha kuondoka Barcelona 
kutokana na kumalizika kwa 
mkataba wake. 

Anaondoka Barcelona akiwa 
amecheza mechi 459 kwa jina 
lake katika kipindi cha miaka 11.

Ndiye mchezaji wa hivi karibu-
ni atakayesajiliwa Inter Miami, 
ambao wameamua kurekebisha 
orodha yao wakati wa dirisha la 
uhamisho. 

Kwa mara ya kwanza walim-
tangaza Lionel Messi mnamo 
Juni 7, baada ya mchezaji 
huyo kufichua dhamira yake ya 
kuichezea timu hiyo.

“Nilifanya uamuzi kwamba 
nitaenda Miami,” alisema Messi. 

Inter Miami walithibitisha 
kuwasili kwa Sergio Busquets 
wiki chache baadaye, kabla 
ya kumtangaza Gerardo ‘Tata’ 
Martino kuwa kocha mkuu wao 
mpya zaidi.

Watatu hao walicheza pamoja 
katika Ligi Kuu Hispania, LaLiga, 
kuanzia mwaka 2012 hadi 2021, 
wakishinda mataji matano ya 
ligi, sita ya Copa del Rey na moja 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Inter Miami 
kumsajili Alba

%%%%

%%%%%

%%%%%



Jumatatu Julai 10, 2023

HABARI MICHEZO
23

AZAM 
YAPAA 
TUNISIA 
KUANZA 
KAMBI
Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha watu wasiopungua 40, waki-
wamo viongozi, benchi la ufundi, wafanyaka-
zi na wachezaji wa Azam FC, kimeondoka 
jana mchana jijini Dar es Salaam, kuelekea 
nchini Tunisia kwa ajili ya kuweka kambi ya 
maandalizi ya msimu ujao wa mashindano 
mbalimbali.

Ofisa Habari Msaidizi wa klabu hiyo, 
Hasheem Ibwe, amesema kikosi hicho kime-
ondoka jana Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere ( JNIA), kikipitia Dubai, 
kabla ya safari ya kuelekea jijini Sousse am-
bako ndiko kitakapokita kambi yake hadi ki-
takaporejea Julai 30.

“Mazoezi yalikwishaanza, lakini maan-
dalizi makubwa na ya mwisho yanakwenda 
kufanyika nchini Tunisia ambako timu im-

Mashabiki Simba watulizwa kwa Baleke

Simba yashusha 
‘Ukuta wa Yeriko’

Yanga yaanika 
sababu kuweka
kambi Bongo

gida Fountain Gate nayo ambayo awa-
li ilidai ingekwenda kuweka kambi 
nchini Tunisia, imeamua kubaki, am-
bapo sasa itakwenda kufanya ‘presea-
son’ yake Arusha.

Azam FC ilitarajiwa kupaa jana 
kwenda nchini Tunisia kuweka kam-
bi, wakati Simba inatarajiwa kuondo-
ka nchini kesho kuelekea Uturuki kwa 
ajili ya maandalizi ya mashindano ya 
kitaifa na kimataifa msimu ujao.

Wakati huo huo, klabu hiyo imese-
ma hali ya mchezaji wake, Denis 
Nkane inaendelea vema baada ya 
kufanyiwa uchunguzi na kupata mat-
ibabu.

Kamwe amesema Nkane ame-
patiwa matibabu na sasa hali yake ni 
nzuri, hivyo kuwataka wanachama na 
mashabiki wa timu hiyo kutokuwa na 
wasiwasi.

Mchezaji huyo aliumia nchini Ma-
lawi wakati wa mechi ya kuadhimisha 
miaka 59 ya uhuru ya nchi hiyo, Yanga 
ilipocheza dhidi ya Nyasa Bullets, 
Uwanja wa Bingu wa Mutharika jijini 
Lilongwe Alhamisi iliyopita, timu hizo 
zikitoka suluhu.

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Essomba na Kouame wote wana uw-
ezo wa kucheza winga zote mbili, pamo-
ja na nafasi ya mshambuliaji msaidizi, 
namba 10.

Che Fondoh amesajiliwa ikiwa ni siku 
chache baada ya klabu hiyo kumtoa 
kwa mkopo beki wake, Joash Onyango, 
huku pia ikiwa imempa mkono wa kwa 
heri beki raia wa Burkina Faso ambaye 
hakuwa sehemu ya kikosi cha kwanza, 
Mohamed Ouattara.

Kusajiliwa kwa wachezaji hao 
kumeamsha hamasa kubwa kwa 
mashabiki wa timu hiyo wakiamini kiko-
si chao kinaweza kufanya vizuri msimu 
ujao kwenye michuano ya kimataifa, 
Africa Super League Ligi ya Mabingwa 
Afrika pamoja na ile ya ndani Ligi Kuu 
Bara na Kombe la FA.

Msimu uliopita Simba ilishindwa 
kutwaa taji la Ligi Kuu kwa mara ya 
pili mfululizo huku ikipoteza ubingwa 
wake wa Kombe la FA, jambo ambalo 
wachambuzi na wataalamu wa soka 
nchini wabainisha ni kutokana na ku-
kosa wachezaji wa akiba katika benchi 
wenye ubora sawa ama unaokaribiana 
na wale wa kikosi cha kwanza.

Hata hivyo, licha ya kushindwa kut-
waa taji lolote, huku kwa upande wa 
Ligi Kuu ikimaliza nafasi ya pili, ilitoa 
wachezaji sita kwenye kikosi bora cha 
msimu, wakati katika michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika ikiishia hatua ya 

Na Saada Akida

UONGOZI wa Simba umesema 
mshambuliaji wao, Jean Baleke, ataun-
gana na kikosi cha timu hiyo baada ya 
kwenda kwao kufuatilia hati mpya ya 
kusafiria (Passport) kutokana na ile ya 
awali kujaa.

Kulitokea taharuki kwa mashabiki wa 
Simba huku wale wa Yanga wakifurahia 
baada ya taarifa za mshambuliaji huyo 
kuondoka ghafla nchini kurejea kwao.

Baleke alitumia ukurasa wake wa 
mtandao wa kijamii akiweka picha aki-
wa kwenye ndege na kuandika ‘Bye Bye’ 
Tanzania na kuzua taharuki kubwa kwa 
Wanasimba.

Simba inatarajia kuondoka nchini 
kesho ( Jumanne), kueleka nchini Utu-
ruki na wachezaji wao wote waliowasa-
jili kwa ajili ya maandalizi ya msimu wa 
2023/24 wa mashindano.

Akizungumza na Nipashe jana,  Me-
neja Idara ya Habari na Mawasiliano 
Simba, Ahmed Ally, alisema mchezaji 
huyo ameondoka jana kuelekea kwao 
kwa ajili ya kufuatilia hati ya mpya ya 
kusafiria.

Alisema anaona watu wanafurahia 
taarifa za kuondoka kwa Baleke, lakini 
atarejea ndani ya siku mbili hizi na ku-
jiunga na timu kuelekea nchini Uturuki. 

“Naona kuna watu wanataka kusikia 
kuwa mshambuliaji huyo ameondoka 
mazima, niwaambie tu kama tukiamua 
kumwondoka Baleke, wao wataathirika 

zaidi  tutamchukuwa huyo Mkongo (Fis-
ton Mayele) mwenzie aje kuziba nafasi 
yake (alitania).

“Sasa jukumu lao kumwombea dua 
Baleke aweze kupata haraka passport 
yake na arudi kazini mapema kuiwahi 
programu ya mwanzo wa maandalizi 

ya Preseason kuelekea msimu ujao,” 
alisema Ahmed.

Aliongeza kuwa wameamua kufanya 
usajili mzuri na kuhakikisha wanaende-
lea kuimarisha kikosi chao kwa kuleta 
wachezaji ambao watasaidia timu ku-
fikia malengo yao msimi ujao.

echagua kuweka kambi kwa 
mwaka huu, kuna msafara 
wa watu wasiopungua 40 
kwenye safari nzima, wakati 
huo huo kuna baadhi ya 
watu wapatao sita ambao 
wameshatangulia kwenye 
mji wenyewe ili kuweka 
mazingira sawa kwa ajili ya 
kambi hii,” alisema Ibwe.

Alisema wanaamini 
wakiwa huko, Kocha Mkuu 
Msenegal, Youssouph Dabo, 
atapata fursa ya kukisuka 
kikosi hicho kwa ajili ya 
mashindano yanayowaka-
bili.

“Tunategemea kuten-
geneza kikosi kizuri kitaka-
chokuwa na mwanzo mzuri 
kwenye michezo ya Ngao ya 
Jamii, lakini kama haitoshi 
pale tutakapoanza harakati 
za ubingwa wa Tanzania 
Bara, Kombe la FA na mi-
chuano ya kimataifa msimu 
ujao,” Ibwe alisisitiza.

Azam imeonekana kuji-
zatiti kuelekea msimu ujao 
ambapo mbali na michua-
no ya ndani, itacheza pia 
Kombe la Shirikisho barani 
Afrika.

Imefanya usajili wa 
wachezaji wanne mpaka 
sasa ambao ni viungo 
washambuliaji, Feisal Salum 
na Djibril Sillah raia wa 
Gambia, straika Alassane 
Diao, na beki wa kushoto 
Cheikh Tidiane Sidibe ku-
toka Teungueth ya Senegal.

Baleke
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imeendelea kujii-
marisha katika dirisha hili kubwa baada 
ya kutangaza usajili wake wa tatu mpya 
msimu huu, safari hii akiwa na beki wa 
kati, Che Fondoh Malone, akitokea Coton 
Sport FC ya nchini kwao, Cameroon.

Taarifa iliyotolewa jana mchana na 
klabu hiyo imeeleza imemsajili mchezaji 
huyo katika kile kilichoeleza ni zoezi la 
kuboresha na kuimarisha kikosi chao 
kwa msimu mpya wa mashindano ya 
kitaifa na kimataifa, ikiwamo kurejesha 
mataji yao ya Ligi Kuu Tanzania Bara na 
Kombe la FA.

“Tumemsajili kwa mkataba wa miaka 
mwili kutoka Coton Sport na amekuwa 
ni nahodha wa kikosi hicho na kucheza 

mechi karibia zote za Ligi Kuu, Ligi ya 
Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho, 
ni mchezaji mwenye uzoefu mkubwa 
hasa kwenye michuano ya kimataifa na 
tunaamini atakuwa msaada mkubwa 
kikosini,” ilieleza taarifa ya klabu hiyo.

Che Malone (24), ambaye anajulikana 
kwa jina la utani ‘Wall of Jericho’ (Ukuta 
wa Yeriko), ndiye mchezaji bora wa Ligi 
Kuu nchini Cameroon (MVP) msimu 
wa 2022/23, akiitwa kwenye kikosi cha 
Timu ya Taifa ya Cameroon ‘Indomita-
ble Lions’ pamoja na timu inayoshiriki 
michuano ya Afrika kwa Wachezaji wa 
Ndani, CHAN.

Aidha, Malone ambaye ana ubora wa 
hali ya juu katika ukabaji huku akijua 
kuchezea mpira kama alivyo beki wa 
Simba, Mkongomani Henock Inonga, 

anakuwa mchezaji wa tatu kutambu-
lishwa rasmi na klabu hiyo, ambapo 
tayari wachezaji wawili, Mcameroon 
mwenzake, winga Wlly Essomba Onana 
aliyekuwa wa kwanza, akitokea Rayon 
Sport ya Rwanda ambaye naye alikuwa 
mfungaji bora kwenye ligi anayochezea 
akipachika mabao 16 na ‘assist’ tano na 
kuwa MVP wa msimu uliomalizika.

Mchezaji mwingine ni raia wa Ivory 
Coast, Aubin Kramo Kouame (27), aki-
tokea Asec Mimosas ya huko, aliyefunga 
mabao matatu kwenye mechi tatu za Ligi 
ya Mabingwa Afrika na manne Kombe la 
Shirikisho Afrika katika mechi 10 ambazo 
timu yake imecheza msimu uliopita na 
kuishia nusu fainali.

Che Malone. PICHA:  SIMBA

   Ni MVP wa pili akitokea Cameroon, fundi wa kuka-
ba na kuchezea mpira kama Inonga, yasema sasa...

            De Gea atoa ujumbe mzito akiaga UTD

Yanga yaanika 
sababu kuweka
kambi Bongo
Na Adam Fungamwango

HATIMAYE Klabu ya Yanga imetan-
gaza rasmi kuwa kambi yake ya maan-
dalizi kwa msimu wa mashindano 
2023/24 itakuwa nchini Tanzania, huku 
baadhi ya wachezaji wake wakitarajiwa 
kuwasili leo.

Awali, kulikuwa na hatihati kuwa kiko-
si cha timu hiyo kitafanya ‘preseason’ 
yake hapa nchini au nje ya nchi, huku 
Ofisa Habari wake, Ali Kamwe, akisema 
atawatangazia vyovyote vile itakavyoam-
uliwa.

Meneja wa timu hiyo, Walter Harrison, 
amesema jana kuwa ‘preseason’ ya kiko-
si hicho cha Mabingwa wa Tanzania Bara 
itakuwa nchini jijini Dar es Salaam kama 
ilivyokuwa msimu uliopita kwa sababu 
mbalimbali, ikiwamo ufinyu wa muda, 
pamoja na kumpa nafasi Kocha Mkuu, 
Miguel Gamondi kuzoea mazingira na 
hali ya hewa ya hapa nchini.

“Wachezaji wetu wataanza kuwasili 
tarehe 10, baada ya hapo tutaanza ‘pre-
season’ ambayo tutaifanyia hapa nchini, 
jijini Dar es Salaam kama ilivyokuwa 
msimu uliopita, hii inatokana kuwa na 
ufinyu wa muda kuweza kujiandaa ha-
timaye kurudi kujiandaa na Tamasha la 
Mwananchi, baada ya hapo tunakwenda 
kwenye mechi za Ngao ya Hisani kule 
Tanga,” alisema Harrison.

Alisema ratiba yao imekuwa ngumu 
kiasi kwamba imewafanya kushindwa 
kutoka nje ya Dar, lakini akawatoa hofu 
wanachama na mashabiki wa timu hiyo 
kuwa watakuwa kwenye kambi yenye vi-
faa bora vya kuwawezesha kufanya aina 
yoyote ya mazoezi na maandalizi am-
bayo wanataka kuyafanya.

“Kambi yetu ina vifaa bora vya kuwez-
esha aina yoyote ya maandalizi ambayo 
sisi tunataka kuyafanya, ndiyo maana 
tumeamua kubaki hapa hapa, lakini 
vile vile ni wasaa mzuri pia kocha wetu 
kuzoea mazingira ya hapa pamoja na 
hali ya hewa ya nchini ili kumwezesha 
kufanya maandalizi yaliyo bora kabisa 
kwa msimu ujao ambao pia tunatamani 
kuweka tena historia na kuendelea ku-
wapa raha wanachama na mashabiki wa 
Yanga,” alisema meneja huyo.

Wakati Yanga ikibakia nyumbani, Sin-

SIMBA SC YASHUSHA 
‘UKUTA WA YERIKO’
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