
UKURASA 3

Waraka wa maaskofu 
waibua mambo nyeti 

Jumapili Desemba 25, 2022 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0581170

FEI TOTO ACHAFUA HEWA YANGA, AZAM UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

UKURASA  5

Majaliwa 
ataja 

mikoa 11 
yenye shida 

kutokana
na wingi 
mifugo

YALIYOMO

RAIS  Samia Suluhu ametoa zawadi ya 
vyakula na mbuzi kwa ajili ya kusherehekea 
sikukuu ya Krismasi kwenye vituo vitatu...

MSIMU wa sikukuu umewadia huku kukiwa 
na pilikapilika za hapa na pale katika 
nyumba, kukiwa kunaonekana kutawala...

HALMASHAURI ya Manispaa ya Morogoro 
imeanza kutumia mapato yake ya ndani 
kwa kutenga fedha kwa ajili ya ujenzi...

UKURASA WA 2

UKURASA WA 5

UKURASA WA 15

RAIS SAMIA ATOA 
ZAWADI KRISMASI

MANISPAA YAJENGA 
MADARASA IKITUMIA
MAPATO YA NDANI

NAMNA BORA YA 
KUPAMBA NYUMBA MSIMU 
WA SIKUKUU 

Wajane wajuzi 
wa kuogelea 
walamba 
mamilioni 
baharini

• Wagusa janga dawa za kulevya, ulawiti, haki za 
kisiasa, malezi kwa watoto... Endelea ukurasa 2

UKURASA 9

UKURASA 4

Urembo
wa pete 
na maana
 zake

Inayowapagawisha 
wanaume

Ukurasa  12

Desemba 25, 2022

MAISHASEPTEMBA, 27. 2015

12

mahafali

JUMAPILI DeseMbA 25, 2022

 Mhitimu Shahada ya Uhusiano wa Umma,  Zulfa Hassan Hussein  katika picha za pamoja na  Mwalimu Ahmed Ally Abdallah wa somo la ‘Organisational Development and Management’, pamoja na  ndugu na marafiki waliofika kumpongeza katika mahafali ya Chuo kikuu cha Zanzibar hivi karibuni.

WAHiTiMU WA CHUO kikUU CHA ZAnZiBAr (ZU) WAliOPATA TUZO kWA kUPATA AlAMA ZA jUU WAkiWA kATikA PiCHA yA PAMOjA nA rAiS WA 
ZAnZiBAr.

Ukurasa 13

Ukurasa  15

Namna bora ya kupamba 
nyumba msimu wa sikukuu

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

WAWEZA KUTOKA HIVI
 SIKUKUU YA KRISMASI

Mfanyabiashara 
ajenga hoteli ya 
kulaza mbwa

Hoteli ya kulaza mbwa iliyojengwa na mfanyabiashara Oscar Nondo wa jijini Arusha. 

RIPOTI MAALUMU 



Jumapili  Desemba 25, 20222

HABARI KITAIFA

Waraka wa maaskofu kwa serikali, wananchi
Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA 

MWENYEKITI wa Umoja wa 
Makanisa ya Kikristo Mkoa wa 
Arusha (UKAMA), Askofu Dk. 
Stanley Hotay ameiomba seri-
kali kuruhusu Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kupambana na Dawa 
za Kulevya (DCEA) kwenda 
kwenye makanisa kutoa elimu 
ya madhara ya dawa hizo ili 
kuokoa vijana wanaoathirika 
zaidi na dawa hizo.

Akitoa salamu za sikukuu ya 
Krismasi jana jijini Arusha kwe-
nye ibada ya umoja huo, Askofu 
Dk. Hotay alisema wimbi kubwa 
la vijana linaangamia kwa dawa 
hizo na kila kundi linalaumu 
kundi lingine.

“Tunasherehekea sikukuu 
hii huku maadili yetu yakiwa 
yameporomoka na wengi wetu 
tumetoka kwenye kuwarudisha 
kundini vijana wetu, tumebaki 
kurushiana lawama, na wen-
gine tukiwaita vijana wa toyo, 
hakuna toyo iliyojaa watoto, 
hawa ni watoto wetu, tusimame 
kuwarudisha kwenye maadili 
yetu,” alionya.

Alisema hali ni mbaya sana 
nchini kuliko watu wanavyofiki-
ri, vijana wengi wamefika hatua 
ya kujidunga sindano na baadhi 
ya wakubwa wapo nyuma yao. 
Hata hivyo, hakuwataja wakub-
wa aliowalenga.

Alisema baadhi yao wame-
fika hatua hata ya kuleta vurugu 
kwenye misiba ya wenzao pale 
wanapofariki dunia na kuzua 
taharuki kwenye jamii na hata 
kanisani.

“Kanisa hatuwezi kukaa 
pembeni, lazima tuwasimamie 
vijana wetu hawa, tutafakari tu-
lipokosea ni wapi turudishe vi-
jana wetu kwenye maadili yetu, 
hawa ni watoto wetu.

“Hawa ni watoto wetu na vi-
jana hawa tumewakodi mara 
nyingi kutupeleka nyumba 

za ibada na maeneo mengine 
hata tulipofika hapa, lakini un-
aogopa kuwashawishi waingie 
kusali ndipo waendelee na kazi, 
tunawaacha waondoke, hebu 
kila mmoja awajibike ili Mungu 
atusaidie kuokoa kizazi hiki,” 
alisema.

HAKI KISIASA

Askofu wa Jimbo Kuu Katoliki 
Arusha Mhashamu Isaac Amani, 
akitoa salamu za Krismasi kwa 
niaba ya UKAMA alisema ka-
tika maadhimisho ya sikukuu 
hiyo, ni vizuri kama taifa kwa 
nyanja zote za kisiasa, elimu na 
nyingine zitendewe haki ili kila 
mmoja afurahie amani, mshika-
mano  na upendo wa kweli.

Alisema upendo, mshikama-
no na amani umejengwa katika 
misingi ya haki na sheria na hata 
kuadhimisha miaka 61 ya uhu-
ru bila machafuko nchini siyo 
jambo dogo, bali ni kubwa na 
la kumshukuru Mungu na lina-
paswa kuwa urithi wa kuufanyia 
kazi ili vizazi vijavyo waende-
leze.

WAZAZI NA MALEZI 

Askofu Amani aliwasihi waza-
zi kuitambua kuwa heshima ya 
wazazi ni kuzaa na kulea watoto 
kwa upendo, hivyo ni vyema 
wakajifunza  kwa kuku wa kie-
nyeji namna wanavyofundisha 
watoto wao.

“Kuku wa kienyeji baada ya 
kuangua vifaranga huwalea kwa 
kukaa karibu nao na kuwandaa 
kwa maisha halisi ya kutafuta na 
kufanya kazi kwa bidii.

“Kuku wa kisasa hawafanyi 
hivyo, hawa kuku wa kienyeji 
wanawalinda na kuvifundisha 
mbinu ya kutafuta chakula vifa-
ranga vyao. Huwafundisha ku-
penda kazi na kutafuta chakula 
bila kuchoka, lakini sisi leo tu-
nalea watoto wetu kama kuku 

wa kisasa.
“Wapo baadhi ya wazazi am-

bao hawataki watoto wao wa-
guswe, sababu wanateseka sana. 
Sasa kama kuku wanaweza, 
sisi binadamu tutashindwaje?” 
Askofu Amani alihoji.

Alisema ulimwengu una shida 
ya kutosaidiana na kushirikiana 
kama familia kutokana na ku-
wapo baadhi ya watoto wengine 
wakiwa wachanga wanakua wa-
zuri, lakini wakishakua hutele-
keza wazazi wao na ndugu zao.

“Emmanuel anawataka 
msaidiane katika nyanja zote 
za shida na raha, siyo kufara-
kana, tutumie      maadhimisho 
ya sikukuu hii kurudi kwenye 
mstari,” alisema.

Alisisitiza umuhimu wa fa-
milia kuunganisha nguvu kwa 
kupendana na kusaidiana, huku 
akiwaomba kuzaa matunda ya 
heri na baraka na ya upatanisho 
ya kutendeana mema kama fa-
milia ya Nazareth ilivyokuwa ya 
umoja na upatanisho.

Alisema maadhimisho ya si-
kukuu ya Krismasi siyo kwa ajili 
ya kula vizuri, kupamba na ku-
peana zawadi bali Mungu ana-
taka afanye maskani kwa wan-
adamu wapate amani ya kweli 
na si maigizo na wakue kiimani 
na kuondokana na mabaya. 

Pia aliomba umoja huu udum-
ishwe na  kurithisha vizazi vi-
javyo, ili waendelee kuudumi-
sha kwa kuheshimu utu wa kila 
mtu bila kujali mila na desturi 
zilizopo.

ULAWITI

Askofu Amani pia alikemea 
vitendo vya unajisi na ulawiti wa 
watoto na udhalilishaji wa watu 
wenye ulemavu unaofanywa na 
binadamu na kushika kasi kwa 
sasa.

“Vitendo hivi vinafanywa na 
sisi binadamu, hakuna mbwa 
wala fisi anayebaka au kulawiti  

binadamu, ila ni sisi wenyewe.
“Kupitia sikukuu hii ya Em-

manuel, anatupa ujumbe kama 
jamii tufikirie upya kuhusu ma-
baya haya na kuachana nayo,” 
alisema.

Alisema kuwa kibaya zaidi, vi-
tendo hivyo hufanywa na watu 
walio karibu na familia kama 
vile ukatili kwa watoto unao-
fanywa na jirani, ndugu, jamii na 
jamaa.

RUSHWA NGONO

Askofu Amani pia alisema 
matendo ya rushwa ya ngono in-
ayodaiwa kwa mtu ili apate haki 
yake, yanapaswa kukataliwa na 
tukomeshwa kwa kuwa ni kiny-
ume cha  ubinadamu.

Aliwahimiza wazazi na walezi 
kusimamia  malezi yenye uadili-
fu na kumgeukia Mungu, huku 
wakishika njia iliyonyooka na 
kuepuka kumpa Mungu kisogo.

RC ARUSHA
 
Mkuu wa Mkoa Arusha, John 

Mongela  alipongeza UKAMA na 
Baraza la Maridhiano linaloun-
ganisha madhehebu yote na 
viongozi wa kimila kwa kuwa 
wamekuwa chachu ya kudumi-
sha amani mkoani hapa.

Alisema serikali inatambua 
mchango mkubwa unaofanywa 
na makanisa mbalimbali katika 
kusaidia jamii kwenye nyanja 
za elimu, afya, mawasiliano, 
miundombinu na nyingine ny-
ingi, hivyo pale penye uhitaji 
wa mkono wa serikali, wasisite 
kueleza ili washirikiane pamoja 
kisukuma maendeleo.

“Lakini ninashukuru leo ( jana) 
hapa kwa maombi ya kumwom-
bea Rais Samia Suluhu Has-
san, nchi na viongozi wengine 
wa umma na jami mliyoomba. 
Ninawaomba endeleeni kuom-
bea nchi yetu ili amani yetu ien-
delee kudumu,” alisema.

Rais 
Samia 
atoa 
zawadi 
Krismasi

Na Cynthia Mwilolezi,    
ARUSHA 

RAIS  Samia Suluhu ametoa 
zawadi ya vyakula na mbuzi 
kwa ajili ya kusherehekea si-
kukuu ya Krismasi kwenye 
vituo vitatu vya makao ya wa-
toto vilivyoko maeneo mbal-
imbali ya Jiji la Arusha.

Vituo vilivyokabidhiwa 
zawadi hiyo ni Joy of God che-
nye watoto 24, UmuAisha (16) 
na Kindeness (45).

Zawadi hizo zilikabidhiwa 
jana na Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha, John Mongela kwa 
niaba ya Rais Samia, kiongozi 
huyo wa mkoa akisema kuwa 
Rais ametoa zawadi hizo iki-
wa ni ishara ya upendo kwa 
watoto wanaoishi kwenye vi-
tuo hivyo.

Alisema Rais ametoa zawa-
di hizo ili watoto hao washe-
herekee Sikukuu ya Krismasi 
na Mwaka Mpya.

Zawadi zilizokabidhiwa zi-
najumuisha biskuti maboksi 
saba, mchele kilo 200, unga 
wa ngano kilo 200, mafuta 
lita 90 na sukari kilo 100.

Mkoa wa Arusha una jumla 
ya makao 91 yenye watoto 
2,567. Kati yao, wa kike ni 1,291 
na wa kiume ni 1,276.

Mmoja wa walezi  wa wato-
to hao, Mohamed Ramadhani 
kutoka UmuAisha, alimshuk-
uru Rais kwa niaba ya wen-
zake kwa kutoa msaada huo 
kwa watoto wenye uhitaji.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza katika kikao cha pamoja na Mawaziri wa Kisekta, Makatibu Wakuu na  Naibu Makatibu Wakuu, Kamati za  Ul-
inzi na Usalama za Mkoa na Wilaya za  Morogoro cha  kujadili changamoto za usimamizi wa ardhi ndani ya mkoa  huo, kwenye ukumbi wa Magadu katika 
Manispaa ya Morogoro jana. PICHA: PMO
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Waziri ataka 
utatuzi kero 
urasimishaji 
ardhi
Na Munir Shemweta

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi, Ri-
dhiwani Kikwete ameagiza Ofisi 
ya Kamishna wa Ardhi Msaidizi 
Mkoa wa Dar es Salaam kuitisha 
miamala ya wananchi wa kata 
ya kivule wasiopatiwa hati kati-
ka urasimishaji makazi holela ili 
watatuliwe changamoto katika 
kazi hiyo. 
Ridhiwani alitoa agizo hilo 

juzi wakati akizungumza na 
wananchi wa Kivule, Manispaa 
ya Ilala alipokwenda kutoa hati 
kupitia mkakati wa Wizara ya 
Ardhi wa kuwapelekea wa-
nanchi hatimiliki za ardhi kwe-
nye maeneo yao.
“Kwa kuwa wananchi walio-

rasimishiwa makazi yao walia-
cha namba zao za simu, basi 
kamishna itisha miamala ya 
wale waliolipa na kuwaelekeza 
ni kitu gani cha kufanya ili 
waweze kupata hati,” aliagiza.
Katika mkutano huo, wananchi 

wa Kata ya Kivule walimu-
eleza Naibu Waziri huyo kuwa 
licha ya kulipa Sh. 160,000, 
wameshindwa kupatiwa hati na 
kueleza kuwa kumekuwapo ma-
wasiliano hafifu baina ya wa-
nanchi na kamati zinazosimamia 
kazi hiyo.
Wananchi hao wa Kivule pia 

walishusha lawama kwa Chuo 
cha Ardhi Morogoro (ARIMO) 
kuwa kinachelewesha kukamili-
sha urasimishaji kwenye mitaa 
ya Kivule.
Hata hivyo, Kamishna wa Ar-

dhi Msaidizi Mkoa wa Dar es 
Salaam, Shukran Kyando ali-
bainisha kuwa Chuo cha Ardhi 
Morogoro kimefanya kazi kwa 
zaidi ya asilimia 80 lakini fedha 
zilizotolewa na wananchi kwa 
ajili ya kazi hiyo ni asilimia 11 
tu.
“Kata ya Kivuke ina mitaa 

minne na Chuo cha Ardhi Mo-
rogoro kimeingia mkataba wa 
kufanya kazi kwenye mitaa hiyo 
kwa ajili ya kumalizia kazi ya 
urasimishaji lakini zipo changa-
moto mbili, yaani upande wa 
kampuni na ule wa wananchi 
kutolipia viwanja zaidi ya 7,000 
ambavyo vimeidhinishwa,” 
alisema Kyando.
Naibu Waziri wa Ardhi, Ri-

dhiwani, kupitia mkutano huo 
alikitaka Chuo cha Ardhi Mo-
rogoro kupeleka miamala yote 
iliyofanyiwa kazi kwa Kamishna 
wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa Dar 
es Salaam na kusisitiza kuwa 
taarifa zote zinazokusanywa 
kuhusiana na kazi ya urasim-
ishaji, mwenye mamlaka nazo ni 
kamishna na siyo kampuni.
“Kama kuna maeneo yamek-

wama, basi kampuni ziongee na 
kamishna ili kujua namna ya ku-
tatua kero ili kwenda mbele na 
ninaelekeza hadi kufikia tarehe 
Mosi Februari mwakani, suala la 
wananchi wa Kivule kuhusiana 
na urasimishaji makazi tuwe 
tumemalizana nalo,” aliagiza 
Ridhiwani.

Shekhe Mkuu wa 
Jumuiya ya Shia 
Ithna’ashariyyah 
Tanzania (TIC) 
Hemed Jalala, 
akimkabidhi kadi 
ya kumtakia 
krismasi na kheri 
ya mwaka mpya, 
Askofu Mkuu wa 
Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheli 
(KKKT), Dayosisi 
ya Mashariki na 
Pwani (DMP), 
Dk.Alex Malasu-
sa, hafla iliyo-
fanyika makao 
makuu ya kanisa 
hilo, jijini Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: MIRAJI 
MSALA

Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA

DUNIA ina mambo! Ndicho 
unachoweza kusema baada ya 
Mfanyabiashara,  Oscar Nondo 
wa jijini Arusha kujenga hoteli 
ya kisasa iliyomgharimu Sh. 
milioni 80 kwa ajili ya kulaza 
mbwa wake.

Makazi hayo ya mbwa am-
bayo hayakutegemewa na 
wengi kwenye Jiji la Arusha 
ambalo ni kitovu cha utalii 
nchini, yamejengwa eneo la 
Kwa Morombo jijini.

Akizugumza  na Nipashe 
jana nyumbani kwake, Nondo 
alisema ameamua kujenga ho-
teli hiyo ya kisasa kama maka-
zi ya mbwa wake kwa kuwa 
watu wengi wanaofuga mbwa, 
wanajenga vibanda visivyo na 
hadhi kwa ajili ya kuwalaza 
wanyama hao, jambo ambalo 
siyo sahihi.

“Mbwa wanahitaji kulala 
mahali pazuri na kula vizuri 
kama tunavyokula sisi binad-
amu, hivyo nimeamua kuwa-
jengea ‘Lodge’ hii ili nao walale 
mahali pazuri,” alisema.

Mfanyabiashara huyo ali-
bainisha kuwa mbwa anaowaf-
uga nyumbani kwake Kwa 
Morombo, anawachukua ku-
tok Poland, ambao ni aina ya 
Shepherd na wengine wali-
opo kwa wingi wametoka Af-
rika Kusini. “Mbwa wanahitaji 
mafunzo kama tunavyotunza 
watoto wetu na kila siku la-
zima kuamka kumjulia hali ili 
kama anaumwa unaita daktari 
mara moja anakuja kumtibu,” 
alisema.

Mfanyabiashara huyo alise-
ma kuwa kwa upande wa 
chakula anawapa nyama ya 
kuku mara tatu kwa wiki na 
nyama ya ng’ombe mara tatu 
kwa wiki kulingana na aina 

ya mbwa, akifafanua kuwa 
baadhi hula nyama mbichi 
na wengine lazima wachem-
shiwe.

Alibainisha kuwa  kwenye 
nyumba hiyo aliyowajengea 
mbwa wake, kuna vyumba  
10 vyenye uwezo wa kulaza 
mbwa wawili.

“Lakini nimeanza kutoa hu-
duma ya kulaza mbwa wen-
gine wa watu wanaosafiri au 
kubanwa kazini kwa gharama 
ya Sh. 70,000 kwa wiki na 
wapo wengi wenye uhitaji 
huu,” alisema.

Alisema kutokana na hali 
hiyo ameona ipo haja ya 
kuongeza Lodge nyingine kwa 
ajili ya kutoa huduma nzuri 
kwa mbwa kwa kuwa wengi 
huteseka wanapoachwa ovyo 
mtaani tofauti na wanapoach-
wa hapo kwake kwa kuwa hu-
patiwa huduma ya kuogeshwa, 
kula vizuri na kulala mahali 

pazuri.
Kutokana na utajiri kwenye 

biashara hiyo, aliwataka vijana 
wenzake nchini, kubuni mi-
radi ya kuwaingizia kipato kwa 
kuwa fursa zipo na waache 
kutegemea serikali pekee, bali 
waajiri, akisisitiza “serikali 
haiwezi kuwapa kazi vijana 
wote”. Mbwa wanaofugwa 
zaidi nchini kwa ajili ya ulinzi 
ni aina ya Golden Retriever, 
Rot Wailers, St Bernard, Ger-
man shepherd na Caucasian 
Ovcharka.

Wanaofuga wanyama hao 
kwa minajili ya ulinzi, huwalea 
kwa kuzingatia vigezo kadha 
wa kadha ili waibuke bora ka-
tika kulinda. Hata hivyo, aina 
mbili ya mbwa, German shep-
herd na Caucasian Ovcharka 
na Caucasian Shepherd au 
Caucasian Mountain, ndiyo 
maarufu katika shughuli za 
ulinzi.

Mfanyabiashara ajenga hoteli ya kulaza mbwa

Halmashauri yajizatiti kupokea wanafunzi 
Na Friday Simbaya, MU-
FINDI

HALMASHAURI ya Mji Maf-
inga wilayani Mufindi mkoani 
Iringa imesema iko tayari ku-
wapokea watoto 2,703 walio-
faulu Mtihani wa Darasa la VII.

Kwenye halmashauri hiyo, 
asilimia 95.5 (wavulana 1,354 
wasichana 1,349) ya watahini-
wa wa mtihani huo walifaulu.

Mkuu wa Wilaya ya Mufindi, 
Saad Mtambule akisoma taari-
fa ya utekelezaji wa miradi ya 
ujenzi wa madarasa 10 kwa 
Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Hali-
ma Dendego jana, alisema wa-
tahiniwa wote waliochaguliwa 
kujiunga na kidato cha kwanza 

mwaka 2023 wamepangiwa 
shule. Alifafanua kuwa katika 
mtihani wa kumaliza elimu ya 
msingi mwaka 2022, jumla ya 
shule za msingi 37 za serikali 
zilikuwa na watahiniwa 2,831. 
Kati yao, wavulana walikuwa 
1,416 na wasichana walikuwa 
1,415.

Alisema Halmashauri ya 
Mji Mafinga wilayani Mufindi 
mkoani Iringa ilipokea fedha 
kiasi cha Sh. milioni 200 toka 
serikali kuu kwa ajili ya ujenzi 
wa vyumba 10 vya madarasa 
ambavyo ujenzi wake ume-
kamilika kwa asilimia 100 na 
katika mabano ni idadi ya vy-
umba vilivyojengwa kwenye 
shule za sekondari Luganga 

(2), Isalavanu (2), Upendo (3), 
Bumilayinga (2) na Ihongole 
(1). “Jumla ya watahiniwa 2,703 
walifaulu mtihani sawa na asil-
imia 95.5, wataanza elimu ya 
sekondari mwakani baada ya 
madarasa yao kukamilika kwa 
asilimia 100,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, 
Halima aliipongeza Hal-
mashauri ya Mji Mafinga kwa 
kukamilisha mradi wa ujenzi 
wa madarasa kwenye shule 
za sekondari ili kupokea wa-
nafunzi wa kidato cha kwanza 
mwaka 2023.

“Nimefurahishwa na 
utekelezaji wa ujenzi wa vy-
umba 10 vya madarasa ulioka-
milika kwa asilimia 100, lengo 

likiwa ni kuhakikisha wanafun-
zi wote waliofaulu wanajiunga 
na kidato cha kwanza hawako-
si nafasi,” alisema Halima. 

Aliwataka wanafunzi ku-
tumia miundombinu hiyo 
iliyoboreshwa kwa ajili ya ku-
soma zaidi na si vinginevyo.

Halima pia aliwataka wazazi 
wa watoto waliochaguliwa ku-
jiunga na kidato cha kwanza, 
kuhakikisha watoto wao wa-
naripoti shuleni Januari mwa-
kani na kuanza masomo yao 
haraka.

Halmashauri ya Mji Mafinga 
ina jumla ya shule za sekond-
ari 11 zinazomilikiwa na seri-
kali zinazopatikana kwenye 
kata tisa.



Jumapili Desemba 25,  20224

RIPOTI MAALUM

Wajane wajuzi kuogelea wanavyolamba 
mamilioni kupitia kilimo cha baharini
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

Z
ANZIBAR ni visiwa vili-
vyozungukwa na Bahari 
ya Hindi na wakazi wake 
wanaitegemea kwa ki-

wango kikubwa kuendesha mai-
sha yao.

Licha ya utegemezi huo kwa 
bahari kujipatia kipato, wengi 
wao hawajui kuogelea, hasa wa-
nawake. 

Lakini kwa wanawake wa Kijiji 
cha Jambiani kuna utofauti, wen-
gi wao ni wajuzi wa kuogelea ku-
tokana na kujikita katika kilimo 
cha sponji kinachoendeshwa 
kwenye kina kirefu cha maji ya 
bahari.

Sponji ni moja ya mazao ya 
bahari, ikifanana na dodoki am-
balo kwa Zanzibar na Tanzania 
Bara linatumika kwa kuogea.

Kilimo hicho ni mbadala wa 
kilimo cha mwani, kikitoa ajira 
kwa zaidi wakulima 36,000, asil-
imia 90 wakiwa ni wanawake, 
kwa mujibu wa Wizara ya Uchu-
mi wa Bluu na Uvuvi.

Kinakopatikana Kijiji cha 
Jambiani ni kusini mwa Kisiwa 
cha Unguja, Km 40 kutoka Mji 
Mkongwe wa Zanzibar.

Huko ndiko Nipashe inaku-
tana na wakulima wa sponji, 
akiwamo Nasiri Hassan Haji (47) 
anayetamba kuwa na uzoefu wa 
miaka minane, akifaidi matunda  
ya kilimo hicho.

Mwanamama Nasiri anasema 
moja ya masharti ya kilimo hi-
cho ni mkulima kuwa na ujuzi 
wa kuogelea, kwa sasa kilimo hi-
cho kikifanyika Jambiani pekee 
kwa Zanzibar.

“Nililima mwani kwa miaka 
15 lakini sikuona faida yoyote, 
baada ya kuanza kulima sponji 
kuna mabadiliko makubwa, ki-
pato changu kimeongezeka,” 
anasema Nasiri, mama wa wa-
toto wanne.

Nasiri ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Ushirika wa Wakuli-
ma wa Sponji unaojumuisha wa-
nachama 13, wengi wao wakiwa 
wajane, anasimulia kuwa mara 
ya kwanza alipoingia kwenye 
kilimo hicho, jamii ya kijiji hi-
cho ilimshangaa kutokana na 
uamuzi wake wa kuacha kulima 
mwani na kulima sponji.

“Hali ilikuwa ngumu na ilifika 
hatua nikapoteza matumaini 
kwa sababu kilimo cha sponji ki-
nalimwa kina kirefu cha maji na 
mimi sikuwa na ujuzi mkubwa 
wa kuogelea.

“Kutokana na kupata mafun-
zo mazuri ya kuogelea, sasa 
ninakimudu vyema kilimo cha 
sponji. Kwa kweli tulifunzwa 
vizuri jinsi ya kuogelea na sasa 
mimi ni mjuzi na ni mwalimu 
kwa wengine,” anatamba Nasiri 
ambaye ni mjane.

Nasiri anabainisha kuwa 
wakati akilima mwani, alikuwa 
anaziona sponji zinazagaa baha-
rini lakini hakuna aliyefahamu 
umuhimu wake na kama wange-
lima na kupata fedha nyingi.

“Mwaka 2014, mimi na mwen-
zangu (Kazija Omar) tuliun-
ganishwa na Taasisi ya Marine 
Culture ambayo ilitufundi-
sha kulima sponji na kutupatia 
mafunzo ya kuogelea.

“Sasa kilimo cha sponji ni 
mkombozi kwetu, kinatu-
wezesha kutunza familia bila 
kutegemea msaada wa mume. 
Ninamiliki nyumba, watoto wan-
gu wanapata milo mitatu kwa 
siku na wanapata huduma zote 
muhimu yakiwamo mahitaji ya 
shuleni.

“Kutokana na mafanikio hayo, 
hasa nilipojenga nyumba, sasa 
wanawake wengi wameshajikita 
kwenye kilimo cha sponji,” Na-
siri anafafanua.

Mkulima mwingine wa sponji, 
Zulfa Abdallah (31) anabainisha 
kuwa kama ilivyokuwa kwa Na-
siri, naye alikuwa mkulima wa 
mwani lakini aliachana na kilimo 
hicho kutokana na kutoiona tija.

Kama ilivyo kwa mwenyeki-
ti wao Nasiri, Zulfa anasema 
kilimo cha sponji kimemsaidia 
kubadili maisha na kuongeza ki-
pato chake.

“Nimenunua kiwanja na vifaa 
vya ujenzi kwa ajili ya kujenga 
nyumba ya kudumu na watoto 
wangu watatu wanakwenda shu-
leni bila usumbufu,” anasema 
Zulfa.

Hata hivyo, mkulima huyo 
anataja vikwazo katika kilimo hi-
cho kuwa vinajumuisha ugumu 
uliopo katika upatikanaji wa 

yoko Jambiani anajivunia kilimo 
cha sponji kilivyobadilisha mai-
sha ya wanawake wa eneo hilo.

“Baada ya kilimo cha mwani 
kuathiriwa na mabadiliko ya 
tabianchi, tulifikiria kuja na 
mbadala wa kilimo hicho amba-
cho ni sponji kwa kuwakusanya 
wanawake na kuwapa elimu am-
bayo sasa wanaitumia vizuri na 
inawanufaisha,” anasema.

Ali anaendelea kubainisha 
kuwa malengo ya taasisi yao ni 
kutanua kilimo hicho kwa waka-
zi wa vijiji vingine vya mwambao 
wa Bahari ya Hindi na kutafuta 
soko la sponji nje ya nchi.

Pia anasema wanajivunia ku-
wawezesha wanawake kuwa wa-
juzi wa kuogelea ambapo kwa 
sasa wana uwezo wa kuogelea 
hadi mita 12 na kuwa chini ya 
maji ya bahari hata kwa saa tatu.

“Tuliwafunza kilimo hiki wa-
nawake wajane kwa sababu wa-
napitia changamoto mbalimbali 
katika kupata mahitaji kulingan-
ishwa na walio kwenye ndoa,” 
anafafanua.

HATUA SERIKALINI

Mkurugenzi wa Idara ya Uvuvi 
na Mazao ya Baharini, Dk. Salum 
Soud Ahmed anasema kilimo 
hicho mbali ya kuongeza ki-
pato cha wakulima, pia ni rafiki 
mkubwa wa mazingira ya bahari.

“Kwa sababu sponji inatumika 
kwa kuogea inaimarisha afya ya 
ngozi na kuzuia wadudu wana-
oshambulia ngozi, pia inaweza 
kutumika kutengeneza dawa ya 
kuua malaria na kukabiliana na 
kansa,” anasema.

Bishara Ali Juma, Ofisa Utafiti 
kutoka Kitengo cha Utafiti wa 
Mazao ya Bahari, anasema haku-
na utafiti uliofanywa kuhusu kili-
mo hicho kwa Zanzibar, lakini ni 
kilimo kizuri ambacho kinahitaji 
kuendelezwa.

“Tunakusudia kufanya utafiti 
kubaini manufaa makubwa ya 
kilimo na kama kinaweza kusta-
wi maeneo mengine ukiachia 
Jambiani,” anasema.

Waziri wa Uchumi wa Bluu 
na Uvuvi, Suleiman Massoud 
Makame anasema katika kue-
ndeleza uchumi wa bluu, mi-
kakati ya serikali inajumuisha 
kuwawezesha wakulima wa 
mazao ya baharini wakiwamo 
wakulima wa sponji.

Kwa mujibu wa Shirika la 
Kilimo na Chakula la Umoja wa 
Mataifa (FAO), nchi za Mediterra-
nean na Caribbean zina wakuli-
ma wakubwa wa sponji lakini 
soko kubwa liko Marekani, His-
pania, Japan, Ufaransa na Italia.

FAO inaitaja Tunisia kuwa 
msafirishaji mkubwa wa sponji 
duniani na asilimia 90 ya bidhaa 
hiyo inauzwa Ufaransa ikifuati-
wa na Cuba.

mbegu, vifaa na utaalamu wa ku-
kabiliana na maradhi.

“Upatikanaji wa mbegu ni 
wa shida kwa sababu watu wa-
naolima sponji wameongezeka. 
Msimu uliopita wa baridi tuli-
poteza sponji nyingi kutokana na 
kuharibika, bado hatujui tatizo li-
likuwa nini,” anasema Zulfa am-
baye ni Katibu wa Ushirika huo.

Hindu Simai Rajab (29), mkuli-
ma mwingine wa sponji, anasifu 
utajiri uliopo kwenye kilimo hi-
cho, akilaumu walichelewa kuki-
gundua.

“Kwa mwezi ninaweza kupata 
hadi Sh. 300,000, fedha ambazo 
sikuwahi kumiliki wakati ninal-
ima mwani,” anasema Hindu 
na kubainisha kilimo cha sponji 
kimemsaidia kutunza familia na 
kupata mahitaji mengine bila 

kutegemea mume.
Hindu anaeleza kuwa soko la 

sponji liko zaidi kwenye sekta ya 
utalii, akiwa na ufafanuzi wa bei 
ya soko la bidhaa zao, akitamka:

“Sponji moja ndogo tunauza 
hadi dola 15, hivyo soko likiwa 
zuri tunaweza kufanya biashara 
kubwa kwa sababu tuna sponji 
za kutosha ambazo zinasubiri 
soko.”

Ili kufaidika zaidi na kilimo 
hicho, Hindu na wanaushirika 
wenzake wanaiomba serikali ku-
watafutia soko la uhakika kama 
ilivyo kwa mazao ya mwani na 
karafuu.

WALIMU WAO

Ali Masoud Ali, Meneja Miradi 
wa Taasisi ya Marine Culture ili-

Mkulima wa Sponji, Nasiri Hassan Haji akiwa kazini kwenye 
Bahari ya Hindi hivi karibuni. PICHA ZOTE: RAHMA 
SULEIMAN
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HABARI KITAIFA

Manispaa 
yajenga 
madarasa 
ikitumia
mapato ya 
ndani 
Na Ashton Balaigwa,          
MOROGORO

HALMASHAURI ya Manispaa 
ya Morogoro imeanza kutumia 
mapato yake ya ndani kwa 
kutenga fedha kwa ajili ya ujenzi 
vyumba vya madarasa kwenye 
shule za msingi ili kumaliza 
tatizo la upungufu wa madarasa.

Mkurugenzi wa Manispaa 
hiyo, Ally Machela alisema jana 
kuwa utekelezaji huo umeanza  
kwa kujengwa madarasa 10 
yaliyogharimu  Sh. milioni 220 
zilizotokana na mapato ya ndani.

Alifafanua kuwa ujenzi wa 
vyumba hivyo ulianza Septemba 
4 mwaka huu na kukamilika 
Septemba 30 mwaka huu, hivyo 
tayari madarasa hayo yameanza 
kutumika.

“Tumeshajenga vyumba 
vya madarasa 10 ambayo kwa 
sasa yanatumika, fedha hizi ni 
mapato ya ndani ya bajeti yetu 
ya mwaka 2022/23, ninatumia 
nafasi hii kulishukuru Baraza la 
Madiwani kwa kufanya uamuzi 
huu,” alipongeza.

Alibainisha kuwa kwa mwaka 
wa fedha 2022/23, Halmashauri 
ya Manispaa imepanga  kujenga 
vyumba 50 vya madarasa 
kwenye shule za msingi kupitia 
fedha za mapato ya ndani.

Mkurugenzi huyo alibainisha 
kuwa madarasa yaliyopo kwenye 
shule zao za msingi ni 656 ilhali 
mahitaji ni madarasa 1,539 hadi 
kufikia Juni mwaka huu.

Meya wa Manispaa hiyo, 
Pascal Kihanga, alisema 
manispaa yao inaendelea kukua 
kwa kasi kwa kuwa miradi mingi 
imetekelezwa na kuendelea 
kutekelezwa kupitia fedha za 
ruzuku na fedha za mapato ya 
ndani.

Mhitimu wa Shahada ya Sanaa katika Utawala wa Umma, Zulfa Hassan Hussein akipokea cheti  cha ushindi wa alama za 
juu, kutoka kwa Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi katika mahafali ya Chuo Kikuu cha Zanzibar hivi karibuni. 
PICHA: MPIGA PICHA WETU

Na Mwandishi Wetu,             
MOROGORO

WAZIRI Mkuu, Kassimu 
Majaliwa ameitaja mikoa ya 
Morogoro, Iringa, Pwani, Lindi, 
Arusha, Manyara, Kagera, Katavi, 
Tabora, Tanga na Mwanza 
kuongoza katika shida za kijamii 
na kimazingira zinazosababishwa 
na mifugo.

Amesema mikoa 11 hiyo 
inakabiliwa na changamoto nyingi 
zinazosababishwa na mifugo 
ikiwamo migogoro ya wakulima 
na wafugaji, uharibifu wa vyanzo 
vya maji na misitu iliyohifadhiwa 
kisheria.

Katika kikao kazi cha viongozi 
mkoani Morogoro jana, 
Majaliwa alisema kikao hicho 
kinachotokana na maelekezo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan 
yanahusu kusimamia kwa karibu 
sekta ya mifugo ili kutatua kero 
zilizopo.

“Leo ( jana) tunaona 
changamoto kubwa za wakulima 
na wafugaji zinazosababisha 
mauaji, wanakatana mapanga, 
hata jana ( juzi) niliangalia kwenye 
runinga, nikaona kuna mahali 
wakulima wanalalamika mifugo 
imeingia kwenye mashamba yao 
ya mpunga na kuharibu mazao,” 
alisema.

Majaliwa alisema kutokana na 
hali hiyo, kila kiongozi anapaswa 
kuwajibika kwa kusimamia haki, 
usalama na kutoa elimu elimu kwa 
jamii ambayo kwa sasa imekuwa 
na roho ya kikatili.

Majaliwa alisema kutokana 
na migogoro hiyo ya wakulima 
na wafugaji, jamii imekuwa na 
chuki, pia kumekuwa na vitendo 
vya rushwa miongoni mwa 
viongozi ambao pia wamekuwa 
wakichochea migogoro hiyo.

“Polisi wenyewe sasa hivi 
wameanza kudhibitiwa na 
wananchi, juzi juzi tu huko Malinyi 

ama Ulanga, polisi walifungiwa 
ndani ya nyumba chini ya udhibiti 
wa wananchi, tukifika hapo hiyo 
haina tija. “Chombo cha ulinzi na 
usalama kinadhibitiwa na raia, nini 
maana ya kuwapo kwake? Kwanini     
imetokea hiyo? Wananchi 
wamechoka au sisi viongozi 
hatuwajibiki?”  Majaliwa alihoji.

Alisema Mkuu wa Nchi 
anapoonyesha kutoridhishwa 
na maeneo fulani, ni wajibu wa 
viongozi hao kuweka mpango 
mkakati wa pamoja wa kudhibiti 
changamoto za mifugo na kujua 
nini cha kufanya katika kukabiliana 
na changamoto hiyo.

Awali akitoa salamu za mkoa, 
Mkuu wa mkoa wa Morogoro, 
Fatuma Mwasa alisema kuwa yeye 
pamoja na viongozi wenzake wako 
tayari kupokea na kutekeleza 
maagizo na maelekezo yote 
yatakayotolewa na Waziri Mkuu na 
serikali kwa ujumla.

Alisema ujio wa Waziri Mkuu 

umeleta faraja kwa viongozi na 
wananchi wa Mkoa wa Morogoro.

Kikao hicho kiliwahusisha 
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, 
Fatuma Mwasa, wakuu wa wilaya 
zote za mkoa huo, wenyeviti wa 
halmashauri, makatibu tawala 
wa wilaya, wakuu wa taasisi za 
umma ikiwamo Mamlaka ya 
Wanyamapori     (TAWA) na Wakala 
wa Huduma za   Misitu (TFS), 
kamati za ulinzi na usalama za 
wilaya na wakurugenzi kutoka 
Wizara ya Kilimo na Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi.

Baadhi ya mawaziri 
walioambatana na Waziri Mkuu ni 
pamoja na Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), Anjela Kairuki; 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Mashimba Ndaki; Naibu Waziri 
wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, Ridhiwani Kikwete na 
Naibu Waziri wa Kilimo, Antony 
Mavunde.

Majaliwa amulika mikoa yenye migogoro kutokana na mifugo

Wahariri waipongeza serikali mabadiliko Sheria ya Habari
Na Mwandishi Wetu

BAADHI ya wahariri na wajumbe 
wa Jukwaa la Wahariri Tanzania 
(TEF) wamepongeza uamuzi 
wa serikali kuwasilisha bungeni 
Muswada wa Marekebisho ya 
Sheria ya Huduma za Vyombo vya 
Habari ya Mwaka 2016.

Wamesema kitendo cha serikali 
kuweka hadharani kwamba 
imepanga kuwasilisha bungeni 
muswada wa mabadiliko ya sheria 
hiyo kinaonyesha nia ya kuifanyia 
marekebisho sheria hiyo ambayo 
kwa miaka kadhaa imekuwa 
ikilalamikiwa na wadau wa habari 
nchini.

Wahariri hao waliyasema 
hayo juzi mkoani Dar es Salaam 

walipozungumza na waandishi 
wa habari kuhusu kusudio hilo la 
serikali.

Wahariri hao walikuwa 
wakizungumzia kauli ya Waziri wa 
Habari, Mawasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Nape Nnauye aliyoitoa 
wiki iliyopita jijini Dar es Salaam 
wakati akizungumza kwenye 
Kongamano la Maendeleo ya Sekta 
ya Habari.

Katika hotuba yake, Nape 
aliwahakikishia wadau hao 
wa habari kwamba serikali 
imedhamiria kuifanyia 
marekebisho sheria hiyo na katika 
kudhihirisha hilo katika Bunge la 
Januari mwakani, serikali inatarajia 
kuwasilisha bungeni muswada wa 
mabadiliko ya sheria hiyo.

“Niwahakikishie kuwa serikali 
itafanyia mabadiliko sheria hiyo ya 
habari kwa wakati na tunatarajia 
kuwasilisha muswada wakati wa 
Bunge la Januari mwakani.

“Pamoja na hayo, tuelewe 
kwamba hakuna maendeleo 
katika nchi yoyote bila kuwa na 
waandishi wa habari ndiyo maana 
tunataka sekta ya habari itumike 
kuleta maendeleo kwenye sekta 
zingine nchini,” alisema Nape. 

Mjumbe wa TEF, Maregesi Paul 
ambaye pia ni Mhariri Mkuu wa 
Gazeti la TanzaniaDaima, alisema 
kauli hiyo ya Nape inatia moyo 
na inaonyesha ni kwa kiasi gani 
serikali ya Rais Samia Suluhu 
Hassan imedhamiria kuikuza 
tasnia ya habari.

“Binafsi nilifurahia kauli 
hiyo kwani inaonyesha serikali 
imedhamiria kuikuza tasnia ya 
habari kwa vitendo.

“Kwa hiyo, jukumu letu kama 
TEF na wadau wa habari nchini, 
ni kuendelea kuionyesha serikali 
kwamba mabadiliko ya sheria 
hiyo yaendane na kilichokuwa 
kikilalamikiwa na waandishi wa 
habari pamoja na wadau wa habari 
kwa ujumla,” alisema Paul.

Mjumbe wa TEF ambaye ni 
mmoja wa wahariri katika Gazeti 
la Mwananchi, William Shao 
alisema pamoja na kauli nzuri ya 
Waziri Nape, kinachotakiwa sasa 
ni wadau wa habari kuhakikisha 
maoni yao yanatekelezwa kwa 
asilimia zote kwani huo ndiyo 

msingi wa malalamiko yetu.
“Serikali imesema ina nia 

njema na sekta ya habari na ndiyo 
maana sasa imepanga kuwasilisha 
bungeni muswada wa mabadiliko 
ya sheria hiyo ya habari.

“Hiyo ni nia njema, lakini 
hadi sasa haionyeshi maoni 
ya wadau yatatekelezwa 
kama yalivyopendekezwa au 
yatachukuliwa machache na 
mengine mengi kutupwa kapuni.

“Kwa hiyo, jambo la msingi 
ni wadau wa habari kutokaa 
mbali na serikali bali tuongeze 
ushawishi serikalini ili maoni yetu 
yachukuliwe kama yalivyo na 
hatimaye Tanzania tupate sheria 
bora itakayokuwa mfano kwa nchi 
zingine duniani,” alisema Shao.
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MAONI & UCHAMBUZI

UKATILI wa kijinsia, unatajwa 
kuwa na matokeo mabaya 
kwa manusura, na  kwamba 
madhara yake hudumu kati-
ka kipindi chote cha maisha, 
na yanaweza kuharibu fursa 
ya mtu kuishi maisha mazuri, 
yenye afya na yenye mafani-
kio.

Vilevile inaelezwa kuwa 
vitendo hivyo vinaathiri 
wanawake kiafya, kimwili 
na kisaikolojia, huku athari 
hizo zikihafifisha uwezo 
wao kushiriki masuala ya 
kiuchumi na uwezo wa 
kuboresha maisha ya familia.

Kwa watoto, vinaathiri 
ukuaji wa ubongo wao, 
wanapopatwa au kushuhudia 
vitendo vya kikatili, na 
kwamba nafasi yao ya kukua 
kimwili na kiafya inaathirika, 
na inawezekana wasifanye 
vizuri darasani.

Kutokana na athari hizo 
na nyingine, serikali kwa 
kushirikiana na wadau 
mbalimbali wa kupinga 
vitendo hivyo, imekuwa 
ikifanya kila njia kuhakikisha 
ukatili usiwe sehemu ya 
maisha ya kila siku ndani ya 
jamii.

Imekuwa ikitoa elimu ya 
kuzuia ukatili katika jamii 
kwa lengo la ustawi bora 
wa wanawake na watoto 
ambao kimsingi ni taifa la 
kesho, na ndio maana hivi 
karibuni kulikuwa na timu 
iliyozunguka mikoani kutoa 
elimu.

Wizara ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum kwa 
kushirikiana na Shirika la 
Wanawake katika Sheria na 
Maendeleo Afrika (WilDAF), 
na Mtandao wa Kupinga na 

Kupambana na Ukatili wa 
Kijinsia (MKUKI), walifanya 
maadhimisho ya kampeni ya 
siku 16 za kupinga ukatili wa 
kijinsia nchini.

Kampeni hiyo ilihusisha 
Msafara wa uanaharakati 
ambao ulizunguka katika 
mikoa saba ya Pwani, 
Morogoro, Singida, 
Shinyanga, Geita, Mara na 
Arusha, kwa ajili ya kupaza 
sauti ya kupinga ukatili wa 
kijinsia.

Desemba 10 mwaka 
huu, ilikuwa ni mwisho 
wa kampeni hiyo, ambayo 
iliongozwa na kaulimbiu 
isemayo; ‘Kila uhai una 
thamani, tokomeza mauaji 
na ukatili dhidi ya Wanawake 
na Watoto’.

Ninadhani pamoja 
na kumalizika kwa 
kampeni   hiyo kusiwe 
mwisho wa vita dhidi ya 
vitendo vya ukatili katika 
jamii, na vita hiyo isiwe ya 
kusubiri maadhimisho au 
siku maalum, badala yake iwe 
ni endelevu.

Vitendo vya ukatili 
ambavyo vimekuwa 
vikijitokeza kwenye baadhi 
ya maeneo nchini, ni pamoja 
na ukeketaji, vipigo, ubakaji, 
ulawiti, utelekezwaji wa 
familia utupwaji wa watoto, 
rushwa ya ngono na vingine 
vingi.

Ukiangalia suala la 
ukeketaji, ni wazi bado 
kikwazo, kwani siku chache 
zilizopita tangu kumalizika 
kwa siku 16 za maadhimisho 
ya kupinga ukatili wa kijinsia, 
tayari baadhi ya watoto 
wamekimbia kwao kukwepa 
kukeketwa.

Wiki iliyopita, Mkurugenzi 

wa Kituo cha Sauti ya Jamii 
Kipunguni Dar es Salaam, 
Seleman Bishagazi, alisema 
kituo chake kimepokea 
watoto watatu waliokimbia 
toka kwao maeneo ya 
Kitunda wakihofia vitendo 
hivyo.

Kwamba mwezi huu wa 
Desemba baadhi ya makabila 
yanayojihusisha na vitendo 
hivyo, huwa ni ya ukeketaji, 
na kwamba watoto ambao 
wamepata elimu kuhusu 
madhara ya ukeketaji, 
hukimbia kuukwepa.

Ninadhani kuna haja 
ya kuongeza kasi ya kutoa 
elimu badala ya kusubiri 
maadhimisho ya siku 16 
za kupinga ukatili ambazo 
inawezekana zisiwe na 
matokeo mazuri zaidi kuliko 
elimu ambayo ingetolewa 
kila mara.

Mila na desturi potofu 
ambazo zinaendelea kupewa 
uzito na baadhi ya jamii, 
zinaweza kutoweka iwapo 
kila mmoja wetu ataona 
umuhimu wa kuachana nazo 
hasa baada ya kuelimishwa 
kwa kina.

Aidha, kampeni ya kupinga 
ukatili wa kijinsia ingekuwa 
ni ajenda ya kudumu 
katika vikao vya Kamati ya 
Maendeleo ya Mkoa (RCC), 
Wilaya (DCC), Kata (WDC) 
na vijiji, lakini pia viongozi 
wa dini na wazee wa mila 
washirikishwe.

Si vibaya wadau mbalimbali 
wakajitokeza kuunga 
mkono kampeni hizi kwa 
kuchangia rasilimali fedha, 
ili wananchi wengi zaidi 
wafikiwe na kuelimishwa, 
lakini pia kupatiwa  msaada 
wa kisheria.

Jamii isibweteke, ukatili wa 
kijinsia una madhara mengi

 Muungwana Lazima Nilonge

Tusherehekee 
Krismasi hii kwa 
kudumisha amani 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

LEO ni Sikukuu ya Krismasi ambayo Wakristo duniani kote 
wanaadhimisha kumbukumbu ya kuzaliwa kwa Mwokozi wao 
Yesu Kristo zaidi ya miaka 2,000 iliyopita.

Krismasi ni Sikukuu ambayo huvuta hisia za watu wengi 
wa imani ya Kikristo na wasio wa imani hiyo na baadhi ya 
watu husafiri kutoka sehemu moja kwenda nyingine kwa 
ajili ya kuungana na ndugu, jamaa na marafiki kwa ajili ya 
kuisherehekea. Kwa baadhi ya makabila, ni wakati wa familia 
kukusanyika katika sehemu wanayotoka na kujadiliana 
masuala ya familia na kama kuna kasoro miongoni mwao, 
wanazirekebisha. 

Kama ilivyo ada, sikukuu hii husherehekewa kwa namna 
tofauti na kwa wale wanaofuata ibada, huanza na mkesha 
ambao ulifanyika jana katika makanisa mbalimbali huku 
viongozi wa dini, kwa maana ya mapadri, maaskofu na 
wachungaji wakitoa ujumbe kwa waumini wao namna ya 
kuenenda maisha yenye kumpendeza Mungu. 

Aidha, leo katika makanisa mbalimbali, Wakristo 
watakusanyika kwa ajili ya ibada zitakazotoa fursa pia kwa 
viongozi wakuu wa madhehebu hayo, hususan maaskofu, 
kutoa ujumbe si kwa ajili ya waumini wao tu bali hata kwa 
jamii nzima kulingana na masuala mbalimbali yaliyoko na 
yanayotendeka katika jamii. Zaidi, viongozi hao huhimiza 
amani, haki na watu kuishi kwa kupendana pamoja na 
kukemea vitendo viovu vinavyojitokeza katika jamii.

Nchini Tanzania na pengine mataifa mbalimbali, kutokana 
na jamii kuishi kwa amani na upendo na kushirikiana katika 
masuala ya shida na raha, sikukuu hii hujumuisha hata wale 
wasio na imani ya Kikristo kama ambavyo hufanyika kwa 
sikukuu za Kiislamu. Watu wote hukusanyika katika sherehe 
hasa vyakula bila kubaguana. 

Kama wahenga wasemavyo katika msafara wa mamba 
na kenge wamo, pamoja na maudhui ya Krismasi kuwa ni 
kusherehekea kuzaliwa kwa Yesu Kristo kwa watu kwenda 
kwenye ibada na baada ya hapo watu kukusanyika sehemu 
waliyoiteua kwa ajili ya kupata vyakula na vinywaji, wako 
baadhi ya watu ambao hufanya mambo yasiyofaa katika jamii 
wakati wa Krismasi.

Baadhi ya mambo ambayo watu hao huitia doa sikukuu 
hii adhimu ni kufanya uasherati na ulevi, uhalifu kama vile 
ujambazi na wizi. Miongoni mwa watu, wakiwamo Wakristo, 
hunywa vileo mpaka kupitiliza huku wengine wakiendesha 
hali wamelewa na hatimaye kusababisha ajali. Wako wengine 
ambao hupigana na hata kutoana ngeu au kuuana kabisa.

Nyakati za usiku, hufanyika burudani za aina mbalimbali 
ambazo huambatana na starehe kama vinywaji na wakati 
mwingine katika maeneo ya burudani hutokea madhara 
yakiwamo watu kujeruhiana na kutoana uhai. Jambo lingine ni 
kuwapo kwa disko toto, burudani ambayo huhusisha watoto 
kupelekwa kwenye kumbi na kucheza muziki. 

Ni vyema jamii ikabadilika na kutambua kuwa sikukuu kama 
Krismasi na zingine za kidini, si kwa ajili ya kufanya maasi na 
vitendo ambavyo ni kinyume cha maadili ya imani husika. 

Kwa mantiki hiyo, katika kusherehekea sikukuu ya Krismasi, 
ni vyema jamii hasa familia zikatulia na kujadili masuala ya 
maisha badala ya kufanya mambo ambayo ni chukizo mbele 
za Mwenyezi Mungu. Krismasi itumike kudumisha upendo 
na amani miongoni mwa watu huku waumini wa Kikristo 
wakitambua kuwa kuzaliwa kwa Yesu kristo ni ukombozi kwao 
na si kufanya vurugu na ukiukwaji wa sheria za nchi.

                    

Na Sabato 
Kasika
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SAFU

Tupendane kwa dhati Krisimasi hii
FIKRA MBADALA

Pascal Mayala

H
ERI ya Krismasi. 
Sikukuu  ya mwa-
ka huu imedon-
dokea siku nzuri 

ya Jumapili. Kwa  vile Kris-
masi ni sikukuu ya Kizungu 
iliyoletwa Afrika na ujio 
wa Wamisionari  walioleta 
dini ya Kikiristo Afrika, ni-
meamua kuwatakia heri ya 
Sikukuu ya  Krismasi  kwa 
kuitumia lugha yake ya asi-
li iliyokuja nayo, yaani Kiin-
gereza. Nasema  hivyo kwa 
sababu kuna vitu ukivitam-
ka kwa lugha yake ya asili, 
vinanoga zaidi, kupendeza 
zaidi na kukolea zaidi ku-
liko ukivitamka kwa lugha 
ya tafsiri. 

Japo Krisimasi ni Si-
kukuu ya kuadhimisha ku-
zaliwa kwa Masiha, Bwana 
wetu Yesu Kristo, kwa sisi 
Wakristo, inaadhimishwa 
dunia nzima na watu wa 
dini zote na mataifa yote. 
Hata nchi za Kiislamu, kwa 
kitu kinachoitwa Christ-
mas Spirit is Giving’, yaani 
dhima ya Krismasi  ni ku-
toa, kujitoa, kukipelekea 
zawadi kichanga kilicho-
zaliwa leo. 

Lakini kwenye maisha 
yetu, si lazima kuwapo 
kichanga kilichozaliwa 
leo, hivyo   hiyo ‘roho’ ni 
ya kutoa kwa waliotuzun-

guka,  ukianzia kwenye fa-
milia yako, majirani  ndipo 
twende kwa ndugu, jamaa 
na marafiki hadi kwa waza-
zi wetu vijijini. Ni sikukuu 
ya kutoa na si sikukuu ya 
kupokea.

Tena ukitoa, toa kwa 
wote bila kujali ni wa dini 
gani maana  Krismasi  ni 
sikukuu ya wote. Hata kwe-
nye dini ya Kiislamu, wan-
amtambua Masiya, Bwana 
wetu Yesu Kristo, kama Na-
bii Issa Bin Maryam. Ukiso-
ma sifa za huyo Nabii Issa 
bin Maryam, utakubali-
ana na mimi mtu huyo 
ni Yesu Kristo lakini  kwa 
vile kila dini iko huru kua-
mini imani yake, kuna dini 
zinamkubali Yesu ndiye 
Nabii Issa, hivyo kuzaliwa 
kwake kunasherehekewa 
dunia nzima.   Ni sikukuu 
ya wote.

Hata simulizi za mwanzo 
wa ulimwengu kwa dini 
kuu mbili za Wakristo na 
Waislamu, sote tunakubali-
ana dunia iliumbwa na 
Mungu, mwanzo Mungu 
aliwaumba   Adam na Eva 
(Kikristo) au Adam na 
Hawa (Kiislamu), hivyo sisi 
binadamu wote ni watoto 
wa baba mmoja, Adam.  
Hata  neno mwanadamu 
au binadamu, maana yake 

ni Mwana wa Adamu au 
Bin Adam. Hata sisi nembo 
yetu ya Taifa yenye mwa-
namke na mwanamume, 
Bibi na Bwana, wale ni wa-
zazi wetu, Adam na Hawa.

Kwa dini zote mbili kuu 
duniani, Wakristo na Wais-
lamu, tunaamini kisa cha 
Nabii   Abraham (Kikristo) 
Ibrahimu (Kiislamu) na 
mkewe Sara (Kikristo), 
Sarai (Kiislamu), waliishi 
muda mrefu kwenye ndoa 
yao bila kubahatika kupata 
mtoto.   Baada ya uzee ku-
wanyemelea na mkewe 
Sara siku zake kukoma, 
hivyo kutokuwa na uwezo 
tena wa kuzaa mtoto, ndi-
po akamtoa mjakazi wake 
wa Kimisri, Hajira (Kikris-
to), Hagir (Kiislamu) kush-
iriki na mumuwe Ibrahim 
ili kupata mrithi.

Huyo mjakazi akashika 
ujauzito, akamzaa mwana 
wa kwanza wa Ibrahimu 
akaitwa Ishamel (Kikristu) 
Ismail (Kiislamu), aliyem-
zaa na huyo mjakazi wake 
wa Kimisri.  Familia nzima 
ilifurahi kupata mtoto, 
baba, mama na mjakazi.

Baadaye kwa muujiza 
wa Mungu, mke wa Ibra-
him,  Sara, akiwa mzee wa 
umri wa miaka 80, alishika 
ujauzito, na kumzaa mtoto 

aliyeitwa Isaka (Kikristu), 
Isihaka (Kiislamu). Ismail 
ndiye Baba wa Waislamu 
wote, na Isaka ndiye baba 
wa Wakristo wote.

Ni katika ukoo huu ndio 
alikuja kuzaliwa Nabii 
Musa na ndiye aliyewa-
komboa Waisraeli kutoka 
utumwani Misri na ndie 
aliyepewa Amri Kuu za 
Mungu ni zile zile amri aliz-
opewa Musa, kupitia Tora-
ti, na hata Yesu alipokuja, 
bado amri za Mungu ni zile 
zile za Musa. Yesu hakuja 
kuitengua Torati bali kui-
kamilisha, hivyo Wakristo 
na Waislamu ni watoto 
wa baba mmoja, tushere-
kee Krismasi pamoja.

Kuna Watanzania wengi 
wanajiandaa kwa mwaka 
mzima, ikiwamo kuweka 
akiba ya fedha za kutumia 
kula  Krismasi. Wanajikuta  
wanaisherehekea kinyume 
cha malengo, badala  ya 
kutoa, wao ndio kwanza 
wanatumia kwa kujipenda, 
kufanya matumizi makub-
wa na sherehe, kula, ku-
nywa, kusafiri, kustarehe, 
kununua vitu na kujipa 
zawadi badala ya kuwapa 
zawadi wengine, hasa wa-
hitaji.

Amri kuu kuliko zote ni 
upendo. Ukimpenda  mtu 

kwa dhati, utamtakia heri, 
fanaka na mafanikio. Natoa  
wito kwa sisi Watanzania, 
tupendane kwa upendo wa 
dhati. Viongozi pendaneni 
na wapendeni wenzenu 
hata wapinzani! Ukiwa  na 
upendo wa dhati toka moy-
oni mwako, haiwezekani 
ninyi mkakutana na tena 
vikao vyenu vingine mkavi-
fanyia hata pale patakatifu 
petu, lakini  mkawazuia 
wenzenu kufanya mikuta-
no. Tupendane kwa dhati 
na tusiwatendee wengine 
hiyana.

Hebu basi kwa wiki hii, 
waangalie majirani zako 
waliokuzunguka ni watu 
wenye hali gani. Wakum-
buke  wagonjwa walioko 
hospitalini, wafungwa ma-
gezarani, yatima kwenye 
nyumba za watoto yatima 
au watu wengine wowote 
wenye uhitaji. Hebu  jitoe 
uwashike mkono kwa kido-
go chochote kitu ili kudum-
isha “The Christmas Spirit, 
to give’, kwa kujitoa   kwa 
upendo kuwatolea cho-
chote ili na wao pia wash-
erehekee Krismasi.

Nawatakia Heri ya 
Krismasi na Mwaka Mpya 

Pascal Mayalla
+255 754 270403

Nakutakieni Noeli njema na mgawo wa maji, umeme!

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

L
EO ni ‘Hepi Besi Dei’ 
ya Yesu Kristo, ali-
yezaliwa zaidi ya mi-
aka 2,000 iliyopita 

katika mji wa  Yerusalemu 
kwa baba Yosefu na mama 
Mariamu, kwenye hori la 
kulia  ng’ombe.

Ni siku ambayo wanaiita 
Krismasi au Noeli. Ni  siku 
ya mapumziko. Wakristo  
duniani wanaiadhimisha 
kwa aina tofauti tofauti, 
kwa ibada na hatimaye kar-
amu au tafrija na michapa-
lo mbalimbali maeneo to-
fauti tofauti.

Wako waliozaliwa siku 
moja au siku inayofanana 
kwa tarehe na hii ya leo 
ambao utawasikia baa-
dhi wakienda na majina 
ya Noel au Noela, ingawa 
sijasikia wanaoitwa Kris-
masi au Krismasa. Viongozi 
wetu wa dini wanaweza 
kutwambia.

Hii siku ingetakiwa kuwa 
maalumu kwa watoto laki-
ni kwa kuwa watu wazima 
wanataka kufanya kila kitu, 
ndiyo sababu wakaamua 
kuiteka na kuwa yao huku 
wakiwadanganya watoto 
kwa kuwanunulia nguo 
mpya kwa ajili hiyo.

Ni siku ambayo Wakris-
to wanaiadhimisha kwa 
ukubwa na uzito wake, 
ingawa si Wakristo wote 
wanaotambua kuzaliwa 
kwa Yesu Kristo siku ya leo, 
wakidai hakuna anayejua 
fika na kuthibitisha kuwa 
ndiyo hasa aliyozaliwa 
mkombozi wao huyo.

Lakini hata hao wasio-
amini hivyo, nao wanain-
gia kwenye mkumbo wa 
kuisherehekea, wakiun-
gana na wenzao wenye im-
ani hiyo, kumwagilia nyoyo 
kwenye baa na vilabu vya 
pombe za kienyeji na kul-
ewa chakari.

Ukiona watu wanam-
wagilia nyoyo huko kwe-
nye vijiwe vyao, usidhani 
wote wana furaha kwani 
wamekamuliwa vilivyo na 
watoto kwa nguo mpya na 
vyakula tofauti na vya kila 
siku. Leo watu wamejika-
mua na kuna mapilau ma-
jumbani.

Si wote walionunulia 
wanao nguo mpya, wako 
wenzangu mie pangu pa-
kavu tia mchuzi walioji-
kusuru na kupata angalau 
vijigauni, vijishati, vijisuru-
ali, vijifulana na vijikaptura 

vya mitumba, kwa ajili ya 
watoto wao.

Ni aghalabu kwa mtoto 
kutofautisha huu ni mtum-
ba na hii ni nguo mpya 
kutoka duka la bei, hivyo 
akishaona ana nguo am-
bayo tangu azaliwe hajaio-
na kuitia mwilini mwake, 
basi hapo naye kamwagilia 
moyo kiaina yake.

Kwa watu wazima mlio-
vamia sherehe hizi za 
watoto, leo isiishie kum-
wagilia nyoyo, bali ni siku 
ambayo unaweza kumsaid-
ia mwenzio asiyenacho, 
kama una nguo haikutoshi, 
basi usiitumie kupigia deki, 
bali mtafute aendaye uchi 
mfunike mwili kwa nguo 
hiyo.

Nawe uliyekula na 
kusaza, usimwage kilicho-
salia bali mtafute mwenzio 
aendaye njaa, ili umsitiri 
njaa na hivyo kupata ngu-
vu ya kuwaza nini afanye 
kwa maisha yake, kwa 
sababu mtu haulizwi kala 
nini bali kavaa nini, ha-
tatambulika kuwa kala kili-
chosalia kwako.

Wanasema ukifanya 
ukarimu huo hata Mungu 
hukuona na kurudishia 

ulikopunguza, hiyo ina 
maana na wale wenye uk-
wasi basi nao wasisite ku-
saidia wenye ukata, lakini 
bila kusahau kutoa sadaka 
makanisani kwani wa-
toao Neno la Mungu nao 
ni binadamu wenye ma-
hitaji. Wasisahaulike wote 
waishio katika mazingira 
magumu.

Hii ni siku ya kusame-
heana kwa waliokoseana, 
lakini pia ni ya kutubu kwa 
wale walioamua kudhu-
lumu haki za wenzao kwa 
maslahi binafsi ya Tum-
bo Street kwani Mungu 
anakuoneni mnapofanya 
maskhara na maisha ya 
wenzenu kwa kuwazibia 
riziki na kudhulumu haki 
zao.

Zamani hakukuwa na 
dhuluma kama hizi za sasa, 
ambapo mtu anakudhulu-
mu huku akikutazama ma-
choni bila kukuonea aibu, 
pia watu walikula kwa kiasi 
si kama sasa wanafakamia 
mpaka kutisha na hata ku-
sababisha kutafutiwa su-
luhu.

Oneni sasa mpaka 
Prof. Mohamed Janabi na 
wenzake wa Muhimbili, 

wameamua kuja na ma-
puto ya kuwawekea walaji 
sana matumboni ili kupun-
guza ulaji mwingi, unao-
wasababishia matatizo ya 
kiafya, kwa kutawaliwa na 
ulafi usiopimika.

Bila shaka Jeshi la Polisi 
nalo limeshatoa hadhari 
kwa waendeshao vyombo 
vya moto kuacha kufanya 
hivyo wakiwa wamemwa-
gilia nyoyo hususan leo, ili 
kuepusha ajali za kijinga, 
likisema: “Dereva akinas-
wa amelewa, moja kwa 
moja mahakamani.” Haya 
sasa kazi kwenu masuka.

Naamini hadhari hii 
itakuwa kwa vitendo, to-
fauti na zile zingine dhidi 
ya bodaboda wasiovaa ko-
fia ngumu na wasiosima-
ma kwenye taa nyekundu, 
huku pia wakivuka alama 
za pundamilia barabarani 
bila kusimama, lakini pia 
bila kusahau kubeba abiria 
mishikaki. Jamani eeh Mer-
ry and Happy Christmas! 
Yaani Noeli Njema kwenu 
bila maji na umeme! Alam-
siki!

*Ujumbe kwa watan-
gazaji: Wingi wa mwamba 
ni miamba si wamba!

kulangwasos@gmail.com
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HABARI PICHANI
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Sehemu ya wananchi wa kata ya Kivule, wilaya ya Ilala, wakimsikiliza Naibu Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Ridhiwani Kikwete (hayuko pichani) wakati wa utoaji hati 
uliotokana na urasimishaji makazi holela katika eneo hilo. PICHA: MUNIR SHEMWETA.

Mkurugenzi wa  Chuo cha Uuguzi  cha Elljerry na kituo  cha biashara cha Msekwa Park kilichoko  
barabara kuu ya Muheza – Amani, mkoani Tanga, Elizabert Chigua, akizungumza na wananchi  
jana katika uzinduzi wa kituo cha biashara cha Msekwa  Park. PICHA: STEVEN WILLIAM. 

Wachuuzi wa samaki wakiandaa kitoweo hicho kwa ajili ya kuwauzia wateja wao katika Soko 
la Samaki la Kimataifa Feri, Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA.

Wakazi wa kijiji cha Magila,  Muheza mkoani Tanga, wakiwa katika mkutano katika Shule ya 
Sekondari ya Magila, juzi. PICHA: STEVEN WILLIAM.

Mbunge wa Viti Maalum Mkoa wa Mwanza, ambaye pia ni Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja, akimkabidhi vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. milioni 14, Mganga Mkuu wa Wilaya 
ya Magu, Dk. Maria Kapinga (kulia) kwa ajili ya kusaidia watoto njiti katika Hospitali ya Wilaya ya Magu, juzi hospitalini hapo. PICHA:MPIGAPICHA WETU. 
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 Mhitimu Shahada ya Uhusiano wa 
Umma,  Zulfa Hassan Hussein  katika 
picha za pamoja na  Mwalimu Ahmed 

Ally Abdallah wa somo la ‘Organisational 
Development and Management’, 

pamoja na  ndugu na marafiki waliofika 
kumpongeza katika mahafali ya Chuo 

kikuu cha Zanzibar hivi karibuni.

WAHiTiMU WA CHUO kikUU CHA ZAnZiBAr (ZU) WAliOPATA TUZO kWA kUPATA AlAMA ZA jUU WAkiWA kATikA PiCHA yA PAMOjA nA rAiS WA 
ZAnZiBAr.

Ukurasa 13

Ukurasa  15

Namna bora ya kupamba 
nyumba msimu wa sikukuu

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

WAWEZA KUTOKA HIVI
 SIKUKUU YA KRISMASI
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TOTO Suzana akiwa varandani na mama yake 
akimsaidia kazi za nyumbani. Wakati wakiende-
lea na kazi Suzana alimuuliza mama yake.

Suzana: Mama naomba nikuulize kitu kuhusu bahari
Mama Suzana: Sawa niulize tu
Suzana: Eti kuna samaki anayeitwa Nguva anafanana 

na binadamu, tena mrembo kama malaika?
Mama Suzana: Hakuna samaki wa aina hiyo
Suzana: Kumbe wanatuongopea hakuna samaki 

Nguva?
Mama Suzana: Samaki Nguva yupo lakini hana umbo 

la binadamu, hayo ni mapokeo na hadithi tu.
============

SWALI
Swali; Paa ni jamii ya Mnyama gani?  

PAKA RANGI

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

H
ERI ya Krismasi. Tush-
angilie pamoja kum-
bukizi ya kuzaliwa kwa 
Masihi wa BWANA  zai-

di ya miaka 2000 iliyopita. Bado 
safu hii inaangaza anga la vijana 
katika uhusiano.

Nilieleza huko nyuma kwam-
ba vijana wengi bado wana-
hangaika kutafuta wenza wao 
ili waishi maisha ya ndoa. Wako 
wanaofanikiwa na wengine 
bado wanajiuliza maswali mbo-
na hawapenyi.

Kundi hili ndilo nalimulika 
leo. Wako wengine hufikia hat-
ua wanahonga fedha wanaume 
ili waolewe nao. Matokeo yake 
huishia maumivu rohoni.

Baadaye nitatoa mfano wa 
dada mmoja ambaye kila anay-
emtaka amuoe anamwacha. 
Na huyo anayemwacha huoa 
mwanamke mwingine mbele ya 

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Binti anahonga mchumba fedha, anamwacha anaoa mwingine!

U
NAPOSAFIRI kwenda 
Bwawa la Julius Nyere-
re kupitia Ngerengere 
mkoani Morogoro, utao-

na kazi ya uharibifu wa mazin-
gira ilivyo kubwa, kiasi cha ardhi 
kubakia yenye vichaka vidogo 
vidogo.

Ikiwa hujawahi kupita njia 
hiyo awali unaweza kuona huen-
da pako hivyo tangu kuumbwa 
kwa ulimwengu, kumbe ni bi-
nadamu wamesababisha hali 
kuwa ilivyo.

Kuna eneo ukifika unachoona 
ni moshi mdogo mdogo unaele-
kea angani huku eneo likiwa na 
vichaka vidogo vidogo. Hii  in-
aonyesha kiasi gani wananchi 
wamegeuza misitu kuwa mae-
neo ya ajira zao.

Huko watu wanakata mkaa 
kama hawana akili nzuri, kama 
hawajui kuna kesho kama wa-
naona hiyo miti waliyokata iki-
pandwa upya leo kesho inafaa 
kuvunwa kwa mkaa.

Ukiwa mkoani Dar es Salaam, 
unaletewa magunia kwa magu-
nia ya mkaa unautumia nyum-
bani huwezi kujua ni miti kiasi 

gani imevunwa na sasa ardhi 
imebaki tupu.

Tunalia kuhusu athari za ma-
badiliko ya tabianchi ambayo 
yamesababisha mvua kuwa 
haba na hazipo kabisa, kiasi cha 
shida ya maji kuongezeka na 
migogoro kuzidi.

Huko kwenye vijiji makundi 
ya mifugo yamejaa ambayo 
inaelezwa ni ya wakubwa fu-
lani ambao wana fedha nyingi 
kiasi kwamba anaweza kuingiza 
mifugo kwenye shamba fulani 
halafu akalipa fedha yoyote am-
bayo mwenye shamba ametaka.

Maana yake fedha si tatizo 
kabisa kwao bali mifugo yao ile 
ishibe ili iendelee kuongezeka. 
Serikali  za vijiji ziko mikononi 
mwa wafugaji ambao hutem-
beza fedha kwa kadri ya hali 
ilivyo.

Pia ukienda kwenye bwawa 
hilo, hali ni hiyo hiyo kwa eneo 
la Kisarawe ambalo Mbunge 
wake ni Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais Muungano na 
Mazingira, Dk. Suleiman Jafo, 
nako wananchi wamevuna vya 
kutosha kiasi cha kuonekana 

ajira pekee ni uchomaji mkaa.
Malalamiko ya uharibifu wa 

vyanzo vya maji ni makubwa na 
hata mikoa 10 itakayochangia 
maji kwenye bwawa hilo, nako 
hali si ya kuridhisha. Maana  
yake ni janga la taifa linalotutaka 
wote kuona tatizo na kuchukua 
hatua.

Yako mazoea kwamba wali wa 
kupikwa kwa mkaa ni mtamu 
zaidi ambayo yanapaswa kuon-
dolewa ili watu waamini kwe-
nye kutumia nishati ya gesi au 
umeme kupikia, ni vyema zika-
patikana kwa bei rahisi ili kuka-
bili uharibifu.

Viongozi wengi hasa wa mae-
neo husika wanashindwa kuke-
mea uharibifu wa mazingira 
kwa sababu ya kuhofia kupoteza 
wapiga kura, lakini uwapo wa 
viongozi wajuu kwenye maeneo 
hayo kunawafanya viongozi wa 
chini kushindwa kusema jambo 
maana wataondolewa.

Ndiyo maana Mkuu wa Wilaya 
ya Kilosa mkoani Morogoro 
alisema bayana kwamba hawezi 
kuondoa mifugo iliyopo humo 
maana ni mali ya wakubwa, 

huyu ni mmoja kati ya wengi 
waliopata ujasiri wa kusema.

Ila naamini wako wakuu wa 
mikoa na wilaya hawawezi kuse-
ma maana juu yao kuna mawa-
ziri na vigogo wengine ambao 
wana maslahi makubwa juu ya 
jambo hilo ambalo kimsingi ni 
maumivu kwa wengi.

Naamini agizo la Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwashughu-
likia hao ‘wakubwa’ litafanyiwa 
kazi na watatajwa hadharani ili 
wawe mfano kwa jamii. Ikiwa  
litakwenda kimya kimya itaone-
kana ni kawaida yetu kusema 
alafu jambo linaishia hapo.

Uzuri ni kwamba athari za 
mabadiliko ya tabia nchi ni kwa 
wote bila kujali ulisababisha au 
hukusababisha ndio maana shi-
da ya maji ilivyoingia Dar miezi 
michache iliyopita, ilituumiza 
sote.

Ni lazima hatua stahili zi-
chukuliwe ili kuokoa mazin-
gira yetu, mazingira yakihar-
ibika hata uhai wa binadamu 
hautakuwepo,iwe ni ajenda yetu 
sote vinginevyo maisha yetu yat-
aisha.

Bila kudhibiti matumizi ya 
mkaa kwa kuhakikisha kuna 
nishati mbadala hali itaendelea 
kuwa ngumu na mazingira 
yataendelea kuteketea ni 
lazima kuchukua hatua 
zinazotekelezeka isiwe ni 
maneno kwenye majukwaa au 
makaratasi.

Ikiachwa hivi utafika wakati 
hali ya jangwa itaongezeka ki-
asi cha wananchi kuingia kwe-
nye vita ya maji na wakati huo 
haitakuwa ni wakati wa kumu-
omba Mungu ambaye ametupa 
akili,utashi na mazingira mazuri 
ila kwa ujuaji wetu wanadamu 
tumeharibu kila kitu.

Sipingani na maelekezo 
ya kumwomba Mungu ili 
mvua inyeshe lakini tujiulize 
wanadamu tumefanya nini 
kutunza alichotupa muumba 
wetu, kwa nini tumeharibu na 
tunaendelea kuharibu tena kwa 
kasi kubwa sana alafu tunarudi 
madhabahuni kumwomba alete 
mvua?

Mungu Ibariki Tanzania
Mungu Ibariki Afrika.

Tusimlaumu Mungu mabadiliko ya tabianchi, chanzo ni sisi 

KARIBU tena msomaji wan-
gu tumalizie mwaka 2022 
kwa ushindi. Ni mwaka uli-
osheheni mambo mengi na 
kila mmoja wetu anajua kile 
alichopitia mwaka huu, kiwe 
kizuri au kibaya. Yote hayo 
ni maisha kwani milima na 
mabonde havikosekani!

macho yake! Ama kweli Maisha 
Ndivyo Yalivyo.

Katika hali ya kawaida mwa-
namume ndiye anayeanza ku-
muongelesha mwanamke kwa 
habari ya kutaka mahusiano. 
Ndiye anayeanzisha mada ya 
mahusiano.

Inapotokea mwanamke ndiye 
mwanzilishi wa mada, uwezeka-
no wa mwanamume kushtuka 
ni mkubwa. Atajiuliza, mbona 
analazimisha nimtake, tena 
kwa kunirubuni fedha. Kama si 
rushwa katika mapenzi ni kitu 
gani?

Katika maandiko ya Mungu, 
tunaonyeshwa kuwa mwana-
mume ni kiumbe cha mwanzo. 
Mungu alimuumba Adamu wa 
kwanza (mwanamume), kisha 
baada ya hapo akamuumba 
mwanamke kuwa msaidizi wa 
huyu mwanamume.

Ukiona mwanamke ana-
chukua nafasi ya mwanamume, 
ujue tayari hiyo nyumba ina 
shida. Siku zote baba ni kiongozi 
wa familia au kaya.

Hebu sasa msomaji wangu 
sikia kisa cha dada huyu ambaye 
umri wake unaenda, lakini bado 
anasaka mchumba kwa staili 
ya kuhonga fedha wanaume ili 
akubalike. Pamoja na mbinu 

hiyo, bado wanamuacha kwe-
nye taa nyekundu.

Dada huyu anatoka moja ya 
mikoa ya Kaskazini. Alipata 
mchumba miaka miwili iliyopi-
ta, akawa anamhonga Sh.10,000 
kila mara kama kivutio wa-
tangaze uchumba.

Kijana akahamaki, akahisi 
kama ananunuliwa. Walikuwa 
wanasali kanisa moja, kijana 
anaamua kukimbilia mikoani. 
Dada hakukata tamaa.

Akamvamia kijana mwingine 
pia wa kanisani kwao. Akam-
shawishi waende akamtambu-
lishe kwa wazazi wake. Dada 
akagharimia kila kitu nauli na 
kadhalika, wakaondoka.

Baada ya kurejea Dar, hai-
julikani kijana aligundua nini 
huko kwa wakwe watarajiwa. 
Kimya kimya kijana akaanzisha 
mchakato wa kusaka mchumba 
mwingine.

Alipompata akatangaza 
uchumba madhabahuni. Yule 
dada akabaki kukodoa macho 
kwani hakuamini yule mchum-
ba aliyempeleka kwao ame-
badilisha nia na kumvisha pete 
mwingine.

Huyu dada hakuishia hapo. 
Akampata kijana mwingine 
akamrubuni tena kwa fedha 

zake. Watu wanaomfahamu kija-
na huyu, wanaona anampotezea 
muda kwani anayo malengo 
yake. Ni kijana anayejitambua 
na tayari anatafuta namna ya 
kumkwepa kwani ameshampa-
ta ampendaye.

Mpenzi msomaji, naamini 
sasa umepata picha kuhusu stai-
li ya huyu dada kusaka wachum-
ba kwa kurubuni fedha na nini 
kinachompata baada ya hapo.

Hakika, kinachomtokea siyo 
kwa bahati mbaya, ipo nguvu au 
roho zinazozuia asifanikiwe ka-
tika eneo hilo. Ziko roho za miz-
imu zinawashikilia vijana wengi 
na kuathiri mahusiano yao. Hii 
ni silaha kubwa sana inayotumi-
wa na shetani kuwaunganisha 
watu na mizimu. 

Kuna kitovu chenye nguvu 
kinachowaunganisha kila mwa-
nadamu kwa mababu zake. Hili 
nitalichambua vizuri wiki ijayo 
tukiukaribisha mwaka mpya 
2023 kwa neema ya Mungu.

Dada niliyemjadili, yamkini 
anasumbuliwa na mojawapo 
ya roho zifuatazo;- Mizimu, ku-
kataliwa na pia mitala (ndoa za 
wake wengi). Majira kama haya 
ya mwisho wa mwaka, watu 
wengi hufunga safari kwenda vi-
jijini kwa kusanyiko la kifamilia 

au ukoo.
Ni utaraibu wa asili ulioan-

zishwa na mababu, familia hu-
kaa pamoja huchinja, kula na 
kunywa. Hukusanyika kukazia 
viapo na maagano yaliyofanywa 
na waasisi/mababu zama hizo.

Leo wazee hao hawapo lakini 
bado mila zinaendelezwa. Ma-
tokeo yake vijana wanateswa na 
asili hiyo katika ndoa, biashara 
na hata elimu, pasipo wao kujua 
chanzo. Ni vyema unapokuwa 
na changamoto, rudi nyuma 
tafuta chanzo. Utajua kilicho-
fanywa na mababu na kuchukua 
hatua sahihi, yakiwemo maom-
bi ya nguvu.

Yafaa watu kuwa makini mi-
simu kama hii ya Krismasi, tuk-
wepe miungu, tumtafute sana 
Mungu. Tukutane wiki ijayo.

Una kisa? Ujumbe 
0715268581.

Msomaji wangu, niishie 
hapa. Wiki ijayo nitakule-
tea kisa cha kimaisha cha 
kusisimua ambapo shangazi 
katika familia fulani aliji-
fungua boga. Je, ilikuwaje na 
nini kiliendelea? Una maoni 
au kisa? Tuma ujumbe mfupi 
0715268581. 
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 Mhitimu Shahada ya Uhusiano wa 
Umma,  Zulfa Hassan Hussein  katika 
picha za pamoja na  Mwalimu Ahmed 

Ally Abdallah wa somo la ‘Organisational 
Development and Management’, 

pamoja na  ndugu na marafiki waliofika 
kumpongeza katika mahafali ya Chuo 

kikuu cha Zanzibar hivi karibuni.

Wahitimu wa Chuo kikuu cha Zanzibar (ZU) waliopata tuzo kwa kupata alama za juu wakiwa katika picha ya pamoja na Rais wa 
Zanzibar.
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Na Christina Mwakangale

KINAMAMA WANAWEZA 
KUTOKA HIVI KWA 
SIKUKUU YA KRISMASI 

L
EO  ni Sikukuu ya Krismasi. 
Ni sikukuu  ambayo Wakristo 
duniani wanaadhimisha 
kuzaliwa kwa Mwokozi Yesu 

Kristo zaidi ya miaka 2000 iliyopita. 
Katika maadhimisho hayo, 

waumini wa Kikristo hufurika 
makanisani kwa ajili ya ibada 
ambazo kwa kawaida huanzia 
na mkesha wa Krismasi. Huwa ni 
sikukuu muhimu kwa waumini 
hao. Kutokana na umuhimu huo, 
baadhi ya watu huona ni afadhali 
wakose ibada za Jumapili zote za 
mwaka lakini ibada ya Krismasi si 
ya kukosa. 

Inapokaribia sikukuu hiyo, 
vichwa vya watu hugonga waki-
jiuliza watavaa nguo gani katika 
siku hiyo adhimu ambayo huwa ni 
mara moja kwa mwaka? Kutoka-
na na mawazo hayo, ndipo watu 
hubuni au kuwaza ni nguo gani 
wanaweza kununua wakaone-
kana ‘wametoka’ kiaina wakati wa 
kuadhimisha Krismasi. 

Wanamama ndiyo usiseme. 
Kwa wengi wao, siku hiyo ni 
muhimu sana, hivyo suala la ma-
vazi kwao ni kipaumbele hasa lile 
vazi la ibada. 

Wakati leo ikiwa ndiyo Kris-
masi, hii ndiyo mitindo ambayo 
kinamama wanaweza kuvaa na 
wakapendeza na siku hiyo ikaisha 
kwa roho kwatu. Unaweza kuvaa 
sketi na blauzi ukatoka ‘mchicha’ 
au suti ya kitenge. 

Kadhalika unaweza kuvaa 
suti ya vitambaa mchanganyiko 
wa nguo ya kawaida (spesho) 
iliyochanganywa na kitenge au 
gauni ambalo katika mitindo lin-
akuwa gumzo kwa muda mwingi.

Wengine wanaweza kuvaa 
gauni la kitenge lenye urefu wa 
kuvuka magoti, vijana wa mjini 
wanaita gauni la heshima na 
wakaonekana nadhifu.

Yote kwa yote, Krismasi ndiyo 
habari ya mjini kwa mitindo hasa 
kwa kinamama.             
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Jinsi ya kupika 
wali mzuri nazi 
wa maua wenye 
kunukia

M
SIMU huu wa sikukuu 
m a d i k o d i k o  n i 
muhimu jikoni kwako 
hasa kubadili aina ya 

mapishi kwa kuongeza nakshi.
Katika safu yetu ya mapishi 

nitakuelekeza namna ya kupika 
wali wa maua, ili kubadili kidogo 
badala ya kupika pilau au wali 
mweupe na familia yako itafura-
hia mlo huu.

K
ATIKA ulimwengu wa mitindo lazima tuku-
bali kuwa inasaidia kutufundisha na kutupa 
maujuzi mbalimbali.

Leo kwenye safu hii nakuletea namna 
ya kuvaa pete vidoleni na maana zake ili kujua aina 
ya urembo wako unaotumia.

Miaka kadhaa iliyopita ulikuwa ukimuona mtu 
amevaa pete basi unajua huyu anakaribia kuolewa 
au ameshaolewa, ila kwa sasa kuvaa pete za urem-
bo zenye nakshi nakshi ni kitu cha kawaida na hu-
vutia vidole vya mtu husika.

Pete hizi zipo tofauti tofauti zingine zinakuwa na 
herufi za jina la mtu na zingine zinakuwa plain na 
zipo za vito.

UNAVAAJE:
Ukitaka uvae pete hizo basi hakikisha una pete 

zaidi ya tatu zenye mionekano tofauti,  kisha vaa 
katika vidole vyako.

Pete  yenye herufu ya jina vaa kidole cha kati ili 
kuvutia zaidi.

Kwa pete zingine un-
aweza kuvaa katika vidole 
tofauti, mfano ukivaa pete 
kidole gumba ni ishara ya 
kuwa na afya njema na 
mali.

Ukivaa pete kidole cha 
pili ni ishara ya kuwa kion-
gozi au mtawala kwenye 
jamii.

Kidole cha kati ni ishara 
ya ujasiri na harakati za 
kutafuta mwenza wa mai-
sha yako.

Pete kidole cha pili kutoka 
cha mwisho ni cha uchumba 
au ndoa na kidole cha kati ni 
urembo.

Kidole cha mwisho ki-
namaanisha uaminifu, mwe-
nye akili na anayependa fa-
milia.

Urembo 
wa pete na 
maana zake

UREMBO

 
Mahitaji
Mchele, karoti, hoho, hiliki, 

njegere, kitunguu swaumu, 
tangawizi, nazi ya kukuna ni 
nzuri zaidi na chumvi.

Kuna nazi yako vizuri uika-
mue na uichuje kidogo kiasi 
cha maji yatakayotosha mchele 
wako kisha bandika tui jikoni 
lichemke

Osha njegere, chambua 
mchele na uoshe, chambua 

Weka mchanganyiko wa 
tangawizi na kitunguu saumu 
koroga hapa usichelewe sana 
maana vitunguu huwa vinawa-
hi kushika chini, weka hiliki 
kisha mchele.

Koroga hadi vichanganyike 
haswaaa, kisha weka tui lako la 
nazi lote ulilochuja kisha weka 
chumvi koroga na ufunike.

Baada ya muda angalia wali 
wako kama umekauka ile 
nazi uliyoweka kisha palilia 
na weka moto juu na chini ki-
dogo.

Subiri kama dakika 20 an-
galia kama umeiva weka hoho 
ulizokwisha zikata hapo awali 
kisha geuza kidogo na funika 
tena kwa dakika tano.

Baada ya hapo waweza pa-
kua wali wako ukiwa na harufu 
nzuri na mauwa yake ambayo 
ni karoti, njegere na hoho.

kitunguu saum menya na 
tangawizi kisha visage kwa 
pamoja, chota kijiko kimoja ki-
kubwa cha chakula cha mchang-
anyiko huo na katakata karoti na 
hoho muundo wa viboksi vido-
godogo.

Jinsi ya kupika

Bandika sufuria yako jikoni, 
weka mafuta kiasi kisha kabla 
hayajapata moto weka njegere 
hii inazuia njegere kutorukaru-
ka, koroga hadi njegere zibadi-
like rangi

Kisha weka Karoti endelea 
kukuroga
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M
SIMU wa sikukuu ume-
wadia huku kukiwa na 
pilikapilika za hapa na 
pale katika nyumba, 

kukiwa kunaonekana kutawala 
mapambo yanayoshabihiana na 
msimu wenyewe.

Kama kawaida, msimu huu un-
apowadia, huwa kunaonekana 
tofauti kutokana na mapambo au 
urembo unaopambwa sehemu 
mbalimbali iwe ofisini, nyumbani 
na maeneo mengine.

Katika kipindi hiki cha mwisho 
wa mwaka, kuna sikuu za Krisma-
si na Mwaka Mpya ambazo kwa 
ujumla wake zote ni muhimu kwa 
uzito wake.

Katika makala hii ya nyum-
ba, tunaweka dondoo kidogo 
kukuongezea baadhi ya vitu am-
bavyo vitasaidia kuifanya sikukuu 
yako kuwa nzuri, ukaifurahia uki-
wa nyumbani kwako.

Naamini kwamba kipindi hiki 
familia nyingi huwa zinaungana 
pamoja katika mapumziko ya 
mwisho wa mwaka. Wazazi wengi 
wako likizo na watoto nao wame-
funga shule, familia zimejumuika 
nyumbani kwa hiyo ni muhimu 
kukifanya kipindi hiki kikawa ni 
cha furaha zaidi nyumbani.

Katika kipindi hiki, ni muhimu 
nyumba ikawa na vionjo tofauti 
hususani mapambo yenye kum-
bukumbu ya kifamilia ambayo pia 
yanachangia kuleta furaha katika 

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

kipindi hiki ambacho familia imeju-
muika pamoja nyumbani.

Unaweza kuchanganya na ma-
pambo mengine tofauti kama ‘wall 
papers’ na mengine kwa kuzingatia 
rangi zinazoshabihiana na sikukuu 
pamoja na maua ya kawaida au 
ukaweka kumbukumbu ya picha za 
pamoja za familia kama zipo.

Mapambo mengine ambayo un-
aweza kutengeneza ni ya maua ya 
asili kwa kuyaweka katika chombo au 
chupa maalum ambacho kinaweza   
kuwekwa hata juu ya meza.

Pamoja na kupendezesha nyumba, 
pia hewa na harufu hubadilika na 
kuwa nzuri zaidi kutokana na maua 
yanayowekwa ndani.

Pia unaweza kutengeneza ma-
neno yenye ujumbe maalum kwa 
kuyaandika mwenyewe ya kuendana 
na msimu au ukayanunua katika se-
hemu maalum yanapopatikana na 
kuyaweka nyumbani kwako.

Hakikisha unaweka mapambo se-
hemu ambayo ni salama na hayawezi 
kuharibika kwa namna yoyote au ku-
haribiwa na watoto.

Pia nyumba katika msimu huu ina-
takiwa iwe inapigwa nyimbo zinazos-
habihiana na msimu wenyewe.

Baada ya kuisha kwa musimu wa 
sikukuu unatakiwa uyaondoe na 
kudizaini upya mwonekano wa ny-
umba yako.

Namna bora ya kupamba 
nyumba msimu wa sikukuu 
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HABARI KIMATAIFA

Zambia yafuta adhabu ya kifo 

Makombora ya Russia yaua wanane Ukraine
KIEV, UKRAINE 

MAJESHI ya Russia yamerusha ma-
kombora katikati mwa Kherson na ku-
sababisha vifo vya watu wanane huku 
raia wengine 17 wakijeruhiwa. 

Mashambulizi hayo, kwa mujibu 
wa ofisi ya mwendesha mashtaka wa 
Mkoa wa Kherson, yalifanywa jana 
asubuhi. 

“Watu kadhaa wamelazwa hospi-
talini wakiwa na majeraha mabaya. 
Miundombinu ya kiraia imeharibiwa, 
ikiwa ni pamoja na majengo ya makazi, 
utawala na magari,” ilieleza ripoti hiyo. 

Mashambulizi hayo yamefanyika 
yakiwa ni mwendelezo wa ufyatuaji wa 
makombora unaofanywa na majeshi 
ya Russia. Hivi karibuni, kulikuwa na 
shambulio ambalo lilifanyika karibu 
na soko kuu siku ya soko.

‘’Russia imefanya shambulio lingine 
la kigaidi, wamerusha makombora 
katikati ya jiji. Watu wamefariki dunia, 
majengo yameharibiwa. Shambulizi 
limefanyika siku ya mapumziko, watu 
wengi walikuwa mitaani,’’ alisema 
Naibu Mkuu wa Ofisi ya Rais, Kyrylo 
Tymoshenko.

Kutokana na shambulio hilo, Rais 

wa Ukraine,  Volodymyr Zelensky, 
amesema kitendo hicho ni cha kigaidi. 

‘’Nchi ya kigaidi inaendelea kurusha 
makombora kwa raia huko Kherson. 
Jumamosi asubuhi, siku ya kuamkia 
Krismasi, katikati mwa jiji kumesham-
buliwa. Hii si miundombinu ya kijeshi. 
Hii si vita kwa mujibu wa sheria. 

Huu ni ugaidi, haya ni mauaji kwa 
ajili ya kuongeza hofu na vitisho kwa 
raia. Dunia inatakiwa kuona na kue-
lewa ni uovu gani hasa tunapambana 
nao,’’ aliandika Rais huyo katika uku-
rasa wake wa Twitter. 

BBC. 

TEHRAN, IRAN

MWANAHARAKATI wa haki za binadamu nchini Iran, 
Narges Mohammed, ameandika akiwa gerezani kuhusu wa-
nawake waliowekwa kizuizini kutokana na maandamano ya 
hivi karibuni, wanavyonyanyaswa kimwili na kingono. 

Katika taarifa aliyoitoa kwenye vyombo vya habari vya ki-
mataifa, likiwamo Shirika la Utangazaji la Uingereza (BBC), 
mwanaharakati huyo alisema vitendo kama hivyo vimeku-
wa vya kawaida katika magereza na mahubusu.

Narges ambaye anatumikia kifungo cha muda mrefu ka-
tika gereza maarufu la Evin la Tehran, alizuiwa na polisi  ka-
tikati ya Septemba, mwaka huu,  kwa madai ya kuvaa hijabu 
yake, ‘isivyofaa’.

Maandamano ya hivi karibuni, yalichochewa na kifo cha 
Mahsa Amini mwenye umri wa miaka 22, akiwa kizuizini 
baada ya kukamatwa kwa kukiuka kanuni kali za mavazi.

Kwa mujibu wa wanaharakati wa haki za binadamu, zaidi 
ya waandamanaji 500, wakiwemo watoto 69, wameuawa 
huku wengine maelfu  wakikamatwa.

Inadaiwa kuwa waliokamatwa wengi wanateswa na 
kudhulumiwa huku wengine wakiendelea kupata shida vi-
zuizini. 

Narges ambaye ni Naibu Mkuu wa Kituo cha Watetezi wa 
Haki za Kibinadamu cha Shirin Ebadi na mshindi wa Tuzo 
ya Nobel amekuwa akihukumiwa vifungo mbalimbali jela 
tangu waka 2011 na hadi sasa yuko gerezani. 

Licha ya tuzo ya Nobel, Narges pia mwaka huu alijumuish-
wa katika orodha ya BBC ya wanawake 100 wenye ushawi-
shi kutoka duniani kote. 

– BBC. 

Mwanaharakati aibua 
unyanyasajiwa wanawake 
waliowekwa kizuizini 

LUSAKA, ZAMBIA 

SERIKALI  ya Zambia imetangaza 
kufuta sheria inayotoa adhabu ya kifo, 
hatua ambayo imepongezwa na wana-
harakati kuwa ni hatua muhimu katika 
kuheshimu  haki za binadamu. 

Rais wa Zambia, Hakainde Hichilema, 
ambaye chama chake kinachotawala 
sasa kimekuwa upande wa upinzani kwa 
miongo miwili, baada ya kuingia ma-
darakani aliahidi kufuta sheria zote kan-
damizi ambazo zilikuwa zikilalamikiwa 
kuwa zinakiuka haki za binadamu. 

“Rais Hakainde Hichilema ametia 
saini sheria ya mwenendo wa adhabu ya 
mwaka 2022 na kufuta adhabu ya kifo na 
kosa la jinai la kumkashfu Rais, ambazo 
zimekuwamo katika vitabu vya sheria 
tangu wakati wa ukoloni,” msemaji wa 
Rais, Anthony Bwalya, alisema katika 
taarifa iliyotolewa juzi. 

Kutokana na kufutwa kwa sheria hizo, 
mwanaharakati wa haki za binadamu, 
Brebner Changala, alisema uamuzi huo 
ni hatua kubwa katika kuondokana na 
sheria kandamizi ambazo nyingi zili-
tungwa wakati wa ukoloni na zilikuwa 

KAMPALA, UGANDA 

MKUU wa zamani wa Utumishi Serikali nchini Uganda, 
Dk. John Mitala, amefariki dunia, mmoja wa watu wa ka-
ribu wa familia hiyo amesema.

Baada ya kuwa katika utumishi wa umma kwa miaka 48,  
Septemba mwaka jana, Dk.  Mitala alistaafu rasmi utumishi 
na kumwachia kijiti nafasi ya mkuu wa utumishi wa umma 
na katibu wa baraza la mawaziri Lucy Nakyobe, ambaye 
kabla ya kushika wadhifa huo, alikuwa Mnikulu. 

Wakati wa kukabidhi kijiti, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Ikulu,  

 Milly Babalanda, alimpongeza Mitala kama mtu aliye-
tumikia kwa uaminifu na kwa namna ya kipekee katika 
utumishi wa umma. 

Babalanda alisema tofauti na watumishi wengi, ambao 
hutafuta kazi katika utumishi wa umma kwa ajili ya manu-
faa binafsi, jina la Mitala halijawahi kuchomoza katika 
orodha ya vigogo waliokuwa wakishukiwa kujihusisha na 
rushwa. 

“Utendaji wako uliotukuka utakumbukwa kwa muda 
mrefu katika utumishi wa umma nchini Uganda ma Jumui-
ya ya Afrika Mashariki. Umeonyesha viwango vya hali ya 
juu. Watu wengi wanaamini kwamba kufanya kazi katika 
utumishi wa umma Uganda, maana yake ni kujitajirisha au 
kujipatia fedha za haraka. 

“Hata hivyo kwa muda ambao nimekufahamu (Mitala), 
sijawahi kusikia jina lako katika kahfa za rushwa,” alisema 
Babalanda.

Mitala alijiunga na utumishi wa umma Mei 25, 1973 aki-
fanya kazi katika Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo ya 
Jamii akiwa na umri wa miaka 19. 

Baadaye alipanda cheo na kuwa naibu mkuu wa tume 
ya utumishi wa umma na tume ya utumishi wa mahakama 
hadi mwaka 2002 alipoteuliwa kuwa mkuu wa utumishi 
serikalini. 

– THER MONITOR.

Mkuu utumishi 
mstaafu afariki

Magari na miundombinu mbalimbali vikiteketea baada ya majeshi ya Russia kushambulia mji wa  Kherson, Ukraine, jana. 
PICHA: BBC

zinaminya demokrasia na uhuru wa 
kujieleza. 

Mkurugenzi Mtendaji wa asasi in-
ayojishughulisha na masuala ya sera 
(CPD), Caroline Katotobwe, alisema 
kutokana na kufutwa kwa sheria hizo, 
wananchi wa Zambia sasa watakuwa 
na uhuru wa kuzungumza bila woga.

“Tukiwa wadau, tumefurahishwa 
kwamba sheria hizi kandamizi sasa 

tumeondokana nazo. Kwa maana 
hiyo, watakuwa huru kutoa mawazo 
yao kwa uhuru bila kuogopa kuwa 
watashtakiwa  kama ilivyokuwa zam-
ani,” alisema.  Zambia ilipata uhuru 
kutoka kwa wakoloni wa Kiingereza 
wakati huo ikiitwa Rhodesia ya Kaska-
zini. Kwa sasa taifa hilo linakadiriwa 
kuwa na watu milioni 18. 

– THE MONITOR. 

Hakainde Hichilema
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SAFU

KANSA YA UONGOZI AFRIKA NI HII	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

R
AIS wa Kwanza wa Tan-
ganyika na baadaye Tan-
zania, Mwalimu Julius 
Nyerere  aliyataja mambo 

manne kama msingi wa maen-
deleo. Ardhi, watu, siasa safi na 
uongozi bora. Watu ni nguvu kazi 
ndiyo kusema tukiwa na watu 
wengi tunategemea maendeleo ya-
takwenda kasi kwa sababu tunat-
egemea watafanya kazi kwa bidii 
ili kuzalisha zaidi mashambani na 
viwandani. 

Tukiwa na siasa safi inapelekea 
kuwa na uongozi bora kwa sababu 
siasa ni mfumo ambao unatupatia 
viongozi. Tukiwa na ardhi ikatu-
mika vizuri, maana yake itatupatia 
mali nyingi kama mazao na vilivy-
omo chini ya ardhi kama madini.

Karibu mambo yote hayo tu-

Mjane aliyeonyeshwa njia
mumewe alipofariki dunia 

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

nayo lakini tatizo ni namna gani 
tunaweza kuyatumia katika kuji-
letea maendeleo yetu. Watu tunao 
ni hivi karibuni tu tumeambiwa 
sasa tuko zaidi ya watu milioni 60 
si haba. Ardhi  tunayo kubwa na 
iliyotumika hasa katika uzalishaji 
ni asilimia ndogo sana. Siasa safi 
hatuwezi kujisifu sana na kama 
hatuna siasa safi maana yake ku-
pata uongozi bora nacho kitaku-
wa kipengele kwa sababu uongozi 
bora ni zao la siasa safi.

Tatizo kubwa tulilo nalo Afrika 
kwa ujumla ambalo naliita ni kan-
sa ya uongozi ni kuhusu baadhi ya 
viongozi kutoyaona makosa wan-
apokuwa na nafasi za madaraka. 
Kuna mtu mmoja mahali fulani 
aliwahi kusema viongozi wengi 
wa Afrika, huwa wanapata akili 
za uongozi pindi wanapoyaacha 
madaraka au kwa kustaafu au ku-
tolewa kwenye nafasi. Yaani mtu 
akiwa nje ya nafasi ya uongozi, 
anakuwa mkosoaji na mshauri 
mzuri wa masuala ya uongozi lak-
ini akiwa ndani, anakuwa hayaoni 
makosa.

Jambo hili nimewahi kumuuliza 
kiongozi mkubwa tu kwamba 
inakuwaje viongozi wakiwa kwe-
nye madaraka wanashindwa 
kuyaona makosa mpaka wan-
apokaa pembeni? Akaniambia 
bwana mdogo tulifundishwa huko 

zamani kwamba wakati wa kula 
si vyema ukawa unaongea maana 
mdomo wakati huo unatumika 
kula na si kuongea maana watu 
wataona unachotafuna. Akani-
sisitiza kuwa si kwamba watu ha-
waoni makosa yanapotokea bali 
si busara wakati wa kula kutumia 
mdomo wako kuzungumza.

Imekuwa kawaida sasa kwamba 
watu walioko nje ya mfumo wa 
uongozi, wanaonekana kuwa wa-
zuri na wenye kuona upungufu 
zaidi lakini inapotokea wakazi-
pata nafasi zile, huwezi kuona 
mabadiliko makubwa. Jambo hili 
linapunguza matumaini na imani 
kwa watu juu ya walio nje ya mi-
fumo ya kiuongozi kuaminika na 
kwamba pengine nao wakipata 
madaraka wembe utakuwa ule 
ule. 

Nadhani tunapaswa kubadilika, 
tushauri na kukosoa kwa nia nje-
ma kabisa juu ya mambo makub-
wa yanayogusa maslahi ya taifa 
bila woga wa nini kitatokea. Kama 
tutakuwa na maono makubwa tu-
kashauri vizuri, hata tukionekana 
wabaya leo, kesho ukweli utat-
utetea.

Hili jambo limekuwa sasa kama 
utamaduni. Kwamba tukitaka ku-
pata madaraka makubwa zaidi 
ni kupiga kelele zaidi ili tutupiwe 
mifupa mara tukishaidaka tuna-

hangaika kuitafuna huku mambo 
yakiharibika. Imefika mahali hata 
baadhi ya wabunge wakitaka 
kuwa mawaziri, wanapiga kelele 
sana si kwa sababu wanakerwa na 
yanayofanywa, hapana. Wanaona 
hiyo ni fursa ya kujipandisha zaidi 
na wakishazipata nafasi hizo, nao 
wanageuka kuwa watetezi wa yale 
waliyokuwa wakiyapigia kelele!

Ni kweli kwamba mfumo wow-
ote ukishakuwa na waharifu wen-
gi, wale wema wachache hugeuka 
kuwa maadui na ili kufanana nao, 
utalazimika na wewe kuwa kama 
wao. Utawala bora na uwajibikaji 
ni pamoja na kuachia nafasi un-
apoona mambo yanayofanyika si 
dhamira yako. Si kazi rahisi lakini 
kwa maslahi ya nchi na taifa ni 
muhimu lakini kabla ya kuachia 
unapaswa uwe umeshauri bila 
uoga kwamba, jamani  nadhani 
huku tunakokwenda au hiki tuna-
chokifanya kitarudisha maen-
deleo yetu nyuma zaidi nafikiri 
tungepita hapa. Badala yake tu-
nangoja tukishazikosa nafasi hizo 
ndipo tunaanzisha ligi.

Kukosa uongozi bora ni pamoja 
na matumizi mabaya ya madara-
ka. Wale waliopewa madaraka na 
wananchi moja kwa moja au kupi-
tia nafasi za uteuzi lazima wajue 
kwamba wamepata fursa hizo ili 
kustawisha maisha ya wengine na 

N
AKUMBUKA mwan-
zoni mwa miaka ya 
2000, nilikuwa na 
rafiki yangu aliyeku-

wa anaishi maeneo ya Mwenge, 
Dar es Salaam, mwenye mke na 
mtoto mmoja wa kike. Alianza 
kuumwa, lakini ni kama alianza 
kuhisi kitu kisichokuwa cha 
kawaida. 

Aliyekuwa akimhangaikia 
kwenye matibabu ni mkewe tu 
na kampuni aliyokuwa akifany-
ia kazi. Ndugu walionekana 
kuwa mbali naye kidogo.

Akamwambia mkewe kuwa 
kuna leo na kesho. Ugonjwa 
anaoumwa anaweza kupona 
au kutopona, hivyo akamshauri 
awe anatoa vitu kidogo kidogo 
ndani na kupeleka kwao.

si maisha yao binafsi. Hatutapiga hatua 
za maendeleo kamwe ikiwa kila kiongo-
zi kwa nafasi yake anawaza kupiga kila 
pesa inayopitia mikononi mwake. 

Baadhi ya maeneo wawekezaji wa-
nashindwa kuanzisha miradi kwa saba-
bu yuko kiongozi mmoja tu anataka 
asilimia 10 vinginevyo mradi usifanyike. 
Wakati mwingine unajiuliza kwani hiyo 
miradi ni kwa ajili ya kina nani? Kama ni 
maendeleo yetu sote, tunawezaje kuwa 
na uwezo wa kuyazuia eti kwa sababu 
tunakosa chochote? Yaani ni sawa uko 
shimoni unatupiwa kamba utoke wewe 
unaikataa lakini huna uwezo wa kutoka 
humo bila ngazi.

Suala la kuwajibika na kuachia nafasi 
inapotokea kiongozi anatuhumiwa au 
kuthibitika ametenda makosa hasa ya 
matumizi mabaya ya fedha za umma 
nalo Afrika ni msamiati ambao umeko-
sa majawabu. Wenzetu tuhuma ndogo 
tu zinamfanya awajibike. Tukiacha ku-
tumia nafasi za uongozi kama sehemu 
ya kutengeneza maisha yetu binafsi. 
Tutafanikiwa kujiletea maendeleo sisi 
sote, maana tukijenga barabara tunazi-
tumia wote. Tukijenga shule tunasoma 
sote kadhalika na huduma za afya. Tu-
sisubiri kukosoa na kushauri tuwapo 
nje ya madaraka tufanye hivyo tungali 
tukiwamo.

0689157789
magabilomjalifu@gmailcom
DAR ES SALAAM-TANZANIA

Mke akashangaa, akataka kubi-
sha akimwambia atapona tu asiwe 
na wasiwasi. Mume akamwambia 
kama akipona vitu vitarudi, lakini 
asipopona basi iwe mali yake.

Alipouliza, mume alimjibu kuwa 
alishaona mambo mengi kuhusu 
familia kadhaa hasa mume anapo-
fariki na wanachofanyiwa baadhi ya 
wanawake.

Akamwambia yeye anawafahamu 
ndugu zake jinsi walivyo, anaweza 
asiambulie chochote.

Mke akakubali, akaanza kuondoa 
kitu kimoja kimoja, hasa vile am-
bavyo anaona ni vya muhimu na 
vya gharama na hati za nyumba na 
shamba.

Mwezi mmoja tu baadaye, rafiki 
yangu akafariki dunia. Kilichotokea 
kinashabihiana na kile alichosema. 
Ni kwamba walifumuka ndugu hata 
wengine hawajulikani walipotokea 
na hawajawahi kuonekana hata siku 
moja.

Walichofanya ni kuja na basi 
pamoja na lori ambalo lilitumika 
kupakiza samani za ndani na msiba 
ukapelekwa Dodoma na si pale tena. 

Cha kushangaza baadhi ya ndugu 
wakaanza kumuuliza baadhi ya 
vitu ambavyo havionekani ndani. 
Mke akawajibu hati na vitu vingine 
hajui vilipo na hajawahi kuviona, 
lakini baadhi ya vitu vya ndani ali-
weka rehani ili apate pesa za kum-
tibia mumewe, hivyo kama wanavi-
hitaji watoe fedha wakavigomboe. 
Wakashindwa. 

Ikawa ndiyo afadhali yake yule 
mama. Vinginevyo, bila ushauri wa 
mumewe kabla hajafa angeambulia 
patupu.

Yuko mmoja aliyenyang’anywa 
ufunguo hospitalini baada ya 
mumewe kufariki. Anafariki tu hapo 
hapo, mke anaambiwa atoe ufun-
guo na asikanyage pale kwani hana 
chake tena.

Katikati ya miaka ya 1980 kuna 
mjane mmoja alipewa kinu, mchi, 
kibao cha mbuzi na vifaa vya jikoni 
tu, lakini vitu vyote walichukua ndu-
gu wa marehemu.

Kwa sasa naona juhudi zinafanyi-
ka na akinamama wanaonekana 
kuelimishwa na kuelimika kudai 
haki zao hasa wanapofika hapo 
na yapo mashirika mbalimbali ya 
wanawake wanayowasaidia, hasa 
kisheria.

Hata hivyo bado msaada huu hau-
jaweza kuwafikia wanawake wengi, 
hasa vijijini na sehemu zilizo mbali 
na huduma hizo, kwani wanaende-
lea kunyanyaswa. Na wapo ambao 
bado hawajajua waanze vipi au wa-
fanye vipi kusaka haki zao.

Haya yalianza zamani sana na 
ndiyo maana DDC Mlimani Park 
Orchestra waliwahi kutunga wimbo 
uitwao ‘Mnanionyesha Njia ya Kwe-
tu’, unaozungumzia sakata la ndugu 
wa marehemu kugawana mali, huku 
wakimtenga mke wa marehemu na 
watoto wake.

“Mnanionyesha njia ya kwetu, 
huku mkinisimanga sina changu 

tena, wala faida kwenu. Hata  tanga 
bado halijaisha mnaanza kugawana 
mali ya marehemu mume wangu 
eee, ninapouliza yamekuwaje, jibu 
ni kwamba mnagawana mali ya 
mwanenu.”

Mke anauliza imekuwaje? Mbona 
wanagawana mali ya mumewe, aka-
jibiwa na wakwe zake huyo ni mtoto 
wao, yeye ni mke tu.

Mbali na hayo akaonyeshwa njia 
ya kwao. Aondoke na watoto wake, 
pale hapamhusu tena.

“Mbona mmesahau ya kuwa mali 
hiyo haswa, ni ya watoto na msi-
mamizi ni mimi mama yao, ambaye 
leo mnanikana. Kama ni mila tu-
ache, tuache kwa sababu madhara 
yake ni makubwa.”

Mke anawashangaa wakwe zake 
na kuwaambia hiyo mali wanayoga-
wana kisheria ni ya watoto na msi-
mamizi ni yeye mama yao ambaye 
leo wanamkana. Anawapasha kuwa 
kama hiyo ndiyo mila yao waiache 
kwa sababu madhara yake huko 
mbele ni makubwa sana.

“Mlikuwa mkiniita mke ooo, wen-
gine shemeji oo, wengine wifi oo, 
lakini hayo mmeyasahau kama ni 
msiba ni wa kwetu sote, kama ni 
msiba mama ni wa kwetu sote.

Madhara yake ni makubwa, 
madhara yake ni makubwa, wen-
gine mliita shemeji oo, wengine 
mliita mimi wifi oo, wengine mliita 
shangazi ooo.”

Mke analalamika kutengwa. Ndu-

gu wote wa marehemu wanaone-
kana hawamtaki, kisa ni mali tu. 
Anawaambia siku zote walikuwa 
wakimwita mke, wengine shemeji, 
wifi, shangazi, lakini leo wameyasa-
hau wanamuona kama mtu baki ali-
yejileta mwenyewe. Kisa ni kwa ajili 
ya mali tu?

Haya ni mambo ya kukemewa 
sana kwenye jamii yetu na yamepit-
wa na wakati. Kila mmoja ana waji-
bu wa kuliacha na kulikemea jambo 
hili ambalo linawachangaya na ku-
warudisha nyuma sana akinamama. 
Wanaishi na wanaume kwa miaka 
zaidi ya 10, halafu ndugu bila sababu 
yoyote wanataka kuchukua mali na 
kumtimua akaanze upya.

Wimbo huu umetungwa na Cos-
mas Chidumule. Ninachoshangaa 
ni kwamba matatizo kama haya ya 
kijamii yanayowapata wanawake 
yanatakiwa kutungiwa na kuimbwa 
na wasanii kama kina Zuchu, Nandy 
na wengine. Lakini wao wanaimba 
mapenzi tu.

 Kwenye mapenzi kuna mambo 
mengine ambayo yapo nyuma ya 
pazia. Kuna raha na karaha kama 
hizi. Wangekuwa nao wanaimba ili 
kuelimisha na kuonya jamii. Ona 
Chidumule ametunga wimbo miaka 
ya 1980 akiwawakilisha akinamama 
na hadi leo una maana kubwa na 
haupitwi na wakati na unapendwa. 
Kina Zuchu na Nandy wanakwama 
wapi?

Tuma meseji 0716 350534
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sielewi.”
“Nini mjukuu wangu mbona 

hivyo?”
“Maana babu wa kwanza kuk-

wambia ni wewe, hata baba na 
mama sijawaambia hivyo!”

“Kuna nini tena Zulfa, mbona 
unanishtua?”

“Huyo mjukuu wako Vayajo, mimi 
simuelewi, yaani siku hizi anani-
chukia, ananiambia maneno ya 
ajabu ajabu, simuelewi”

“Kwani umemfanya nini dada 
yako?”

“Nimfanye nini mimi? Nashangaa 
tu tangu nirudi hapa, nimemkuta, 
ukimsalimia mara aitikie kwa tabu, 
mara anyamaze, juzi kanivizia na-
toka kisimani, babu wewe, huku-
wepo malaika wako alikuwepo, 
‘nilichambwa’, nilitukanwa, babu, 
unajua kutukanwa. Sikubakishwa 
hata unywele.”

“Nyinyi watoto nyinyi!”
“Babu, nilitiwa singi, nikapigwa 

kikumbo nikaangukia kule, ndoo ya 
maji kwake, mimi kwangu.”

Zulfa alikuwa akijaribu kumu-
elezea mambo yaliyomkuta siku 
chache tu baada ya kuwasili kutoka 
mjini.

Wakati mama Zulfa alikuwa kip-
enzi cha Vayajo, mzee Mbegu yeye 

alikuwa anampenda Zulfa.
Ndiyo maana Zulfa alikuwa ak-

isitasita kumwambia mama yake 
kwani alijua yatakuwa makubwa na 
yanaweza kuwa magumu upande 
wake, hivyo na yeye alikwenda ku-
muelezea babu yake ambaye anajua 
ukimkata tu utamkuta yeye amejaa.

“Mimi ndiyo kipenzi chako, hebu 
nipe sababu ya wewe kugombana 
na dada yako.”

“Najua basi babu, mara mimi 
najifanya mzuri, mara huniwezi, 
na anasema siku hizi ananichukia 
sana.”

“Anakuchukia?”
“Ndiyo, hataki hata kuniona, sijui 

nimemfanya nini, kwani huku kiji-
jini kulitokea nini babu?”

“Mmmh! Basi nimeshajua kwa 
nini anakuwashia moto.”

“Unajua alipofika hapa wewe 
hukuwepo. Ulikuwa kwa Jerry. Na 
anajua umekaa huko kwa miezi mi-
wili. Naona hana imani na wewe.”

“Babu kweli hilo?”
“Mimi naona hivyo, sasa tatizo 

kama si hilo ni lipi?”
“Kama ni hilo basi da’ Vayajo 

atakuwa ana matatizo. Mimi nilikaa 
kule siyo kwa kupenda. Nilikuwa 
naugua. Nimeuguzwa na kaka wa 
watu siyo ndugu yetu na yeye kam-

fanyia kituko cha mwaka, lakini 
kakubali kunichukua, kanipeleka 
hospitali matibabu yote amelipia 
yeye, nimekaa naye miezi miwili 
nyumbani kwake kaniuguza na ku-
nitunza mtoto wa watu, yeye sijui 
alikuwa wapi huko...”

Akakatishwa na kicheko kutoka 
kwa babu yake.

“Sasa na wewe babu unacheka 
nini?”

“Si nilikwambia wewe, kubali 
akuchukue moja kwa moja kwa ma-
hari ile ile ya dada yako ukakataa, 
haya sasa ndugu yako huyo huyo 
amekulisha nyama haramu, hu-
jafanya chochote anakutuhumu, si 
bora angerudi na kukukuta umeha-
mia tu huko huko tuone kama an-
gekufuata?”

Ikabidi Zulfa naye aangue kiche-
ko kwa maneno ya babu yake.

“Babu wewe ni mtu mzima, na-
kuamini, inawezekana, lakini ngoja 
na mimi nifanye uchunguzi wangu, 
kama ni kweli basi mbona dada 
atakuwa ananifikiria vibaya hivyo.”

“Lakini yeye si alikimbia hapa 
kabla ya kuja kufungishwa ndoa, 
sasa wivu wa nini kwa mdogo 
wake?”

“Hapo sasa babu, ingekuwa ame-
funga ndoa kweli, au wameshawahi 
kuishi wote, lakini hata ndoa bado, 
katoroka, sasa leo ndiyo anamuona 
mzuri eeee, hehehe, amechelewa 
babu weeee.” Akasema huku akijit-
ingishatingisha kwa mbwembwe na 
mikogo kiasi cha kumvunja mbavu 
babu yake.

“Kwani dada yako anataka amu-
ombe msamaha ili warudiane au 
vipi?”

“Najua basi, mradi wewe ume-
shanipa mwongozo kuwa kisa ki-
takuwa ni huyo aliyemkimbia mwe-
nyewe au?”

“We unafikiri Jerry atakubali kwa 
aibu ile aliyompa?”

“Mhh, babu huwezi kujua, map-
enzi haya, huwezi kujua mtu rohoni 
mwake.”

“Wewe si umeishi naye miezi 
miwili huko Dar, alikuwa anaone-
kanaje? Anamtajataja au?

“Babu nikwambie tu ukweli, 
mimi nimekaa naye hata kumtaja 
tu alikuwa hamtaji. Kuna wakati 
mimi nilikuwa najisahau namtaja. 
Kwa sura tu alikuwa anaonekana 
kama anachukia, ingawa hata siku 
moja hajawahi kuniambia hapendi 
nikimtaja, lakini alionekana kabisa 
anakuwa kama hataki hivi, na mimi 
nikabadilika nikawa sisemi lolote 
kuhusu da’ Vayajo.”

H
AKUNA aliyeamini ali-
chokisikia, wala aliyeamini 
macho yake kwa kile ali-
chokiona. Awali kulikuwa 

na vigelegele, ngoma, bashasha na 
furaha tele kwa watu wote walio-
hudhuria harusi hiyo. Bwana harusi 
Jerry Mohamed aliliongoza kundi 
la ndugu, rafiki na jamaa kutoka 
Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa 
Mathias mkoani Pwani kwa ajili ya 
kufunga ndoa na mwanamke Vaya-
jo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, 
magari, bajaj, bodaboda, vyote vil-
imiminika kwenda huko kila mmo-
ja akiwa na furaha tele. 

Kilichotokea ndicho kilicholeta 
mkasa mzima kwenye sakata hili 
la aina yake. Nini kimetokea? Kwa 
nini? Sababu ni nini? Na baada ya 
hapo nini kinaendelea? Kila nakala 
yako ya Nipashe itakupa majibu ya 
kisa hiki cha kushangaza.

***************************************

Kando ya mama yake Vayajo ali-
kuwa amejaa tele kama pishi la 
mchele.  Zulfa alimuona vizuri dada 
yake aliyekuwa amepeleka kidole 
chake mdomoni. Ilikuwa ni ishara 
aliyoifahamu vema. Ya kwamba 
afunge mdomo wake. Ina maana 
asimwambie lolote mama yao.

“Vipi mwenzetu mbona hivyo?”
Hakujibu kitu, alikwenda ndani 

kutua ndoo. Akabaki ndani kwa 
dakika 10 hivi. Alipotoka alikuwa 
amebadilisha nguo. 

“Enhe mwenzetu kimekupata 
nini mbona hivyo?”

“Nilianguka.” Akajibu kifupi kwa 
haraka.

“Wapi?” Mama akauliza tena.
“Njiani wakati narudi na maji, 

ikabidi nirudi tena nikachote.” Aka-
zidi kumdanganya mama yake.

“We nawe umezidi kutembea 
kama bata, ndiyo maana huwa un-
aangukaanguka.”

Wakati huo pembeni, Vayajo ali-
kuwa anakauka kwa kucheka, in-
gawa kimya kimya bila kutoa sauti.

Mama aligeuka ghafla kama kuna 
kitu alitaka kumwambia Vayajo. 
Alichokutaka nacho ni kicheko cha 
kimya kutoka kwake.

“Na wewe kinachokuchekesha 
nini? Mwenzako kaanguka wewe 
unacheka badala ya kumpa pole.

“Mimi nimecheka hilo neno la 
kuwa anatembea kama bata.” Vaya-
jo naye alidanganya.

******************************
“Babu mi’ nimekuja, maana hata 

Ilikuwa 
rahisi kwa 
mwa-
namume 
kupis-
hana naye 
akashind-
wa ku-
geuka. Iwe 
akikutana 
naye kwa 
mbele na 
lazima ata-
geuka ak-
ishapitana 
naye, na 
hata kama 
atakuwa 
nyuma 
yake, ak-
ishampita 
tu atagau-
ka kuan-
galia sura.

Harusi imevunjika-11
HADITHI

HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote walio-
hudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, rafiki 
na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa ajili 
ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaj, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
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BURUDANI

S
TAA wa muziki wa bongo 
fleva nchini Diamond Plat-
numz amefyatua  ngoma 
tata kuelekea mwisho wa mwaka ambayo imeanza kuwa gumzo si kutokana na mirindimo na uimbaji wake, bali maneno yake yaliyowashangaza wengi kuwa hajawahi kuwa na uhusiano wa kimapenzi na msanii Zuchu.

Ngoma hiyo inaitwa ‘Chita-ki’ ambayo ameiweka kwenye mtandao wa ‘you tube’, na insta-gram  Desemba 23 na mpaka sana Desemba 24 tayari ilikuwa imean-

DIAMOND HUTOKI 
NA ZUCHU? AAA 
TUACHE BWANA

galiwa na watu 366,561.
Hapana shaka kitakuwa ndiyo 

kibao cha kufungia mwaka 2022, na 

tayari alichokiimba kwenye ngoma 

hiyo kimeanza kuwa gumzo, kwani 

kwa muda wote huu mashabiki 

wake na wale wa muziki wa bongo 

fleva wanajua kuwa Diamond na 

Zuchu, japo wapo kwenye lebo 

moja na mtu na bosi wake, lakini 

wapo kwenye mahusiano ya kimap-

enzi kiasi kwamba kuna wakati il-

isemekana wanakaribia kuoana.

“We ndiyo kitumbua, we ndiyo 

sambusa, basi njoo unichumu baby 

au ndiyo tuseme umesusa, we ndi-
yo mwisho wa reli kwako nimewe-
ka nukta, waliokwambia nala Zuchu 
siyo kweli wanazusha. Waliokaa vi-
kao sisi kutujadili, wape pole hao 
wanatwanga maji na waongeze 
bidii kwenye urogaji, tuko ten GB 
penzi full chaji...” Ni baadhi ya ma-
neno yaliyo kwenye ngoma ya mka-
li hiyo. 

Maneno hayo yamewaacha 
njia panda mashabiki wengi kiasi 
kwamba hawaamini kama ni kwe-
li, na wengine wanadhani labda 

Jumapili Desemba 25, 2022

Diamond ametengeneza shairi hilo 

kwa ajili ya kupata vina, au kuzua 

mjadala kwenye mitandao na viji-

weni ili ‘kuibusti’ ngoma yake.

Kwa muda mrefu sasa Diamond 

na Zuchu wamekuwa wakionekana 

pamoja, wakati mwingine kwenye 

mikao na matembezi ambayo yali-

kuwa yakiashiria kuwa wana uhusi-

ano wa kimapenzi ingawa wenyewe 

huwa hawakatai wala kukubali 

kama ni mtu na mpenzi wake.
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA inaweza kuiko-
sa nafasi ya kumsajili kiungo 
inayemwinda, Ilkay Gun-
dogan, kwa mujibu wa Foot-

ball Espana.
Taarifa hizo zimedai kuwa
 nyota huyo wa kimataifa
 wa Ujerumani anajiandaa
 kusaini mkataba mpya na

 Manchester City ambao
 utadumu hadi mwaka 

2025. Kiungo huyo wa zam-
ani wa Borussia Dortmund, 
mkataba wake wa sasa na 

miamba hiyo ya Etihad
 unamalizika majira ya joto 

ya 2023 na amekuwa aki-
husishwa sana kuondoka

 kama mchezaji huru.
Uwezekano wa Gundogan 

kupatikana bure, kumeivutia 
Barcelona, ambayo imeingia sokoni 
kwa miguu yote miwili ikitaka 
kuboresha kikosi chake. Kocha wa 

    Kocha Guardiola anaona 
kiungo huyo mwenye mabao 51, 
anaweza kuwa muhimu kwao...

HABARI MICHEZO

Jumapili Desemba 25, 2022

BARCA KUIKOSA SAINI 
YA GUNDOGAN CITY

CITY YAMPANIA BELLINGHAM 

MANCHESTER City imepania kushinda vita dhidi ya 
Borussia Dortmund ya kumsajili Jude Bellingham na 
inaamini kiungo huyo wa England mwenye miaka 19, 
atapata ofa ya pauni milioni 100 za uhamisho kwenda 
Real Madrid ama Liverpool na kufanya kazi na Kocha wa 
City, Pep Guardiola. (Sun)

GAKPO, UNITED WATETA

MANCHESTER United imefungua mazungumzo na 
PSV Eindhoven, kuhusu uwezekano wa kumsajili winga 
Mholanzi Cody Gakpo, 23. (Mirror)

RONALDO ANUKIA AL-NASSR 

AL-NASSR ina matumaini itakamilisha usajili wa 
mshambuliaji Mreno aliyepo huru Cristiano Ronaldo, 37, 
kabla ya dirisha la Januari kufunguliwa. (CBS Sports)

DE JONG AWEKEWA NGUMU

KLABU ya Manchester United inaamini hatimaye 
inayo nafasi ya kumsajili Frenkie de Jong katika dirisha 
la majira ya joto, lakini inahisi Barcelona inajaribu 
kuongeza thamani yake kwa kusema kiungo Mholanzi 
huyo mwenye umri wa miaka 25, hauzwi. (Sport - in 
Spanish)

NEWCASTLE KWA THURAM

NEWCASTLE inavutiwa kumsajili mshambuliaji 
wa Borussia Monchengladbach na Ufaransa, Marcus 
Thuram, 25. (Times)

PSG YAMTAKA FRED

PSG pia inamhitaji kiungo wa Brazil na Manchester 
United, Fred, licha ya miamba hiyo ya kutaka kumu-
ongeza miezi 12, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
29. (Sun)

FOFANA AKARIBIA CHELSEA 

CHELSEA inakaribia kukamilisha dili na mshambu-
liaji wa Molde na Ivory Coast, David Datro Fofana, 20, 
pamoja na kiungo wa Vasco da Gama, Mbrazil Andrey 
Santos, 18. (Standard)

ARSENAL KINARA KWA FELIX 

ARSENAL inaongoza mbio na Manchester United 
kumsajili mshambuliaji Mreno, Joao Felix, 23, kwa 
mkopo kutoka Atletico Madrid mwezi ujao. (Daily 
Record)

MILAN YAPANIA KWA LEAO

AC Milan inajiandaa kukutana na Rafael Leao, am-
baye mkataba wake unamalizika 2024, na kumpa ofa 
ya mshahara mara tano zaidi ya anaolipwa kwa sasa. 
Mimba hiyo ya Italia inataka kumfanya Mreno huyo 
mwenye umri wa miaka 23, kuwa mchezaji anayelipwa 
zaidi ili kumvutia. (Corriere della Sera, via AS)

KESSIE, BELLERIN, HAWAUZWI

BARCELONA haina nia ya kumuuza kiungo raia 
wa Ivory Coast, Franck Kessie, 26, ama beki wa kulia 
Mhispania Hector Bellerin, 27, katika dirisha la usajili la 
Januari. (Fabrizio Romano)

ZISIKUPITE

PSG JICHO KWA ASENSIO 

PARIS St-Germain inavutiwa kumnasa 
winga wa Real Madrid, Mhispania Marco 
Asensio, mwenye umri wa miaka 26, ambaye 

Manchester City, Pep Guardiola 
inaaminika kuwa bado anahitaji 
huduma ya nahodha huyo kwa siku 
zijazo na mazungumzo yanapangwa 
kuanza mwakani.

Mtaalamu wa usajili, Nicolo 
Schira, amethibitisha kuwa City 
wanaamini wanaweza kumbakisha 
Gundogan hadi mwaka 2025. 
Guardiola anaona kama mlengwa 
wa Barcelona, mchezaji wake huyo 
anaweza kuwa muhimu kwao 
wanapotafuta taji lao la kwanza la 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, UEFA.

Hivi karibuni, Barcelona imekuwa 
ikihusishwa na baadhi ya majina 
makubwa katika nafasi ya kiungo 
ambao wanaweza kupatikana kwa 
bei ya chini ama huru. ‘Blaugrana’ 
hao wanaonekana kuwa mbioni 

kumpoteza Sergio Busquets wakati 
huu mkataba wake ukimalizika 
majira ya joto. Mshindi huyo wa 
Kombe la Dunia amekuwa akipigiwa 
upatu wa kujiunga na Ligi Kuu ya 
Marekani (MLS), katika Klabu ya 
Inter Miami.

Wakati huo huo, tangu 
alipoondoka Borussia Dortmund 
mwaka 2016, Gundogan amezidi 
kuimarika pale Etihad. Hisa zake 
zimeongezeka kwa kiasi kikubwa 
katika misimu michache iliyopita, 
na alibeba jukumu muhimu kwa 
kuisaidia City kushinda ubingwa wa 
Ligi Kuu England msimu uliopita.

Gundogan ameichezea City 
mechi 274 akifunga mabao 51 na 
kuchangia mengine 35 kwa kutoa 
pasi za mwisho (‘assists’).
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LONDON, England 

KOCHA Mkuu wa Aston Villa, Unai 
Emery, amepanga kuzungumza na 
kipa wake, Emiliano Martinez, kuhu-
su aina yake ya ushangiliaji baada ya 
kushinda Kombe la Dunia na Argen-
tina.

Martinez amekuwa akikosolewa 
kuhusu baadhi ya vitendo vyake vya 
ushangiliaji baada ya mchezo wa 
fainali Jumapili iliyopita, ambayo ni 
pamoja na ishara mbaya na jeuri ya 
tuzo yake ya Golden Glove.

Pia, alimdhihaki mshambuliaji wa 
Ufaransa, Kylian Mbappe.

“Unapokuwa na hisia kubwa, wakati 
mwingine ni ngumu kuidhibiti,” alise-
ma Emery.

“Nitazungumza naye wiki ijayo 
kuhusu baadhi ya vitendo vyake vya 
ushangiliaji, lakini ninaheshimu kuwa 
sasa yuko chini ya timu ya taifa na 
atakapokuwa nasi, yeye ni jukumu 
letu basi tunaweza kulizungumzia.

“Tu wenye fahari sana kwake. 
Ameshinda Kombe la Dunia na timu 
yake ya taifa na inashangaza.”

Argentina iliifunga Ufaransa kwa 
mikwaju ya penalti 4-2 nchini Qatar 
baada ya fainali ya kuvutia kumalizika 
kwa sare ya mabao 3-3.

Wakiwa katika chumba cha kubadil-
ishia nguo baada ya mechi, Martinez 
alitoa wito wa ukimya wa dakika moja 
kwa Mbappe, ambaye alifunga hat-
trick kwa Ufaransa. Kisha akajihusisha 
katika dhihaka zaidi wakati wa gwa-
ride la ushindi la Argentina huko Bue-
nos Aires, kwa kuinua mwanasesere 
anayeonyesha mshambuliaji huyo.

Alhamisi, Noel Le Graet, rais wa 
Shirikisho la Soka la Ufaransa, alil-
iambia gazeti la kila siku la Ufar-
ansa, Ouest-France, alikuwa amem-
wandikia mwenzake wa Argentina 
kuhusu sherehe “zisizo za kawaida” 
za timu.

Mambo ya Martinez wakati wa mik-
waju ya penalti yalipamba vichwa vya 
habari baada ya mchezo wa fainali, 
huku akili yake ikisumbua wachezaji 
wa Ufaransa - akiokoa mkwaju wa 
penalti wa Kingsley Coman, na Aure-
lien Tchouameni akakosa.

Emery kuteta na Martinez 
kumdhihaki Mbappe

KROOS KUAMUA 
FEBRUARI REAL 
MADRID

MADRID, Hispania

T
ONI Kroos ataamua 
mustakabali wake wa 
baadaye hapo Real Ma-
drid, ifikapo Februari 

mwakani, kwa mujibu wa gazeti 
la MARCA.

Kiungo huyo wa kimataifa wa 
Ujerumani yupo katika mwaka 
wake wa mwisho wa mkataba na 
miamba hiyo ya Santiago Berna-
beu na kuna uwezekano wa yeye 
kutundika daluga mwaka ujao. 
Kinyume chake pia anaweza 
kusaini mwaka mmoja na klabu 
hiyo.

‘Los Blancos’ hao watahitaji 
kwanza kusikia uamuzi kutoka 
kwa kiungo huyo wa zamani wa 
Bayern Munich ifikapo Februari, 

kitu ambacho kitawapa muda 
wa kuandaa mpango wao wa 
msimu wa 2023-24. Pia, amedai 
kwamba haoni mustakabali 
wake wa baadaye kwingineko.

Mapema mwaka huu, Kroos 
alisema:  “Sijui hata nini ki-
tatokea kuhusu mustakabali 
wangu wa baadaye, lakini 
ninauhakika sitacheza klabu 
nyingine.”

Kroos atafikisha miaka 
33 Januari mwakani, lakini 
ameendelea kuwa sehemu 
muhimu ya kikosi cha mfumo 
wa Kocha Carlo Ancelotti. 
Amefunga mara moja na kutoa 
pasi za mwisho ‘assists’ nne ka-
tika mechi 18 za mashindano 
kwa miamba hiyo ya Hispania 
msimu huu.
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Argentina iliifunga Ufaransa kwa 
mikwaju ya penalti 4-2 nchini Qatar 
baada ya fainali ya kuvutia kumalizika 
kwa sare ya mabao 3-3.

Wakiwa katika chumba cha kubadil-
ishia nguo baada ya mechi, Martinez 
alitoa wito wa ukimya wa dakika moja 
kwa Mbappe, ambaye alifunga hat-
trick kwa Ufaransa. Kisha akajihusisha 
katika dhihaka zaidi wakati wa gwa-
ride la ushindi la Argentina huko Bue-
nos Aires, kwa kuinua mwanasesere 
anayeonyesha mshambuliaji huyo.

Alhamisi, Noel Le Graet, rais wa 
Shirikisho la Soka la Ufaransa, alil-
iambia gazeti la kila siku la Ufar-
ansa, Ouest-France, alikuwa amem-
wandikia mwenzake wa Argentina 
kuhusu sherehe “zisizo za kawaida” 
za timu.

Mambo ya Martinez wakati wa mik-
waju ya penalti yalipamba vichwa vya 
habari baada ya mchezo wa fainali, 
huku akili yake ikisumbua wachezaji 
wa Ufaransa - akiokoa mkwaju wa 
penalti wa Kingsley Coman, na Aure-
lien Tchouameni akakosa.

Emery kuteta na Martinez 
kumdhihaki Mbappe

Fei Toto achafua hewa

MPOLE APISHANA NA YANGA 
Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA za zamani wa Geita 
Gold, George Mpole, amek-
aribishwa kwenye timu yake 
mpya ya  FC Saint Eloi Lupo-

po ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo, lakini hatocheza michuano 
ya Kombe la Shirikisho barani Af-
rika akiwa na timu yake hiyo mpya 
kutokana na jina lake kuwa kwenye 
orodha ya wachezaji wa timu yake ya 
awali aliyoicheza kwenye michuano 
hiyo hatua za awali.

Kwa maana hiyo mchezaji
 huyo hatocheza mechi 

yoyote ya michuano hiyo 
wakati timu yake ikiwa

 kwenye hatua ya makundi
 ya Kombe la Shirikisho ba-
rani Afrika, huku pia Yanga

 ikiwamo.

Hata ikitokea FC Lupopo ikikutana 
na Yanga kwenye hatua yoyote baa-
da ya makundi, Mpole hawezi kuwa 
sehemu ya kikosi kitakachocheza 
dhidi yao.

Mpole amekaribishwa kwenye kla-
bu yake hiyo mpya, huku mtandao 
rasmi wa klabu hiyo jana ukichapi-
cha picha yake ukimkaribisha kwa 
lugha ya Kifaransa, na mwisho neno 
la kiswahili ‘karibu.’

Mbali na jina lake kusajiliwa kwe-
nye michuano ya Kombe la Shiriki-
sho, lakini pia alicheza mechi ya 
marudiano ya kombe hilo hatua za 
awali, Geita Gold ikiwa mwenyeji 
wa Hilal Alsahil ya Sudan, Septemba 
17, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, ikishinda mabao 
2-1.

Mpole hakucheza kwenye me-
chi ya kwanza ugenini, Geita Gold 
ikichapwa bao 1-0, ambapo ukiun-

ganisha na matokeo ya mechi ya 
marudiano, timu hiyo inayomilikiwa 
na Halmashauri ya Mji wa Geita, il-
iondolewa kwa faida ya bao la ugeni-
ni baada ya matokeo ya jumla kuwa 
2-2.

Kanuni za michuano hiyo inayosi-
mamiwa na Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF), hairuhusu mchezaji mmoja 
kuchezea klabu mbili kwa msimu 
mmoja kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika na Kombe la 
Shirikisho, hivyo kucheza michua-
no hiyo inabidi asubiri msimu ujao. 
Wakati Yanga iko Kundi D,  Lupopo 
iko Kundi A. 

Akizungumzia furaha yake ya 
kujiunga na timu hiyo, Mpole am-
baye alikuwa mfungaji bora msimu 
uliopita akiwa na mabao 17, dhidi ya 
Fiston Mayele aliyemaliza na mabao 
16, alisema atakuwa balozi mzuri wa 
Tanzania nje ya nchi.

Saido aongeza 
makali Simba

shatua Mwanza kujiunga 
na kikosi kinachojiandaa na 
mchezo wa Ligi Kuu dhidi 
ya KMC, Uwanja wa CCM 
Kirumba Mwanza. Karibu 
mpambanaji wa kweli, fundi 
ambaye uwezo wake ni wa 
kipekee sana.”

Akiwa kwenye klabu 
ya Yanga msimu uliopita 
alifunga mabao saba na kui-
wezesha timu hiyo kutwaa 
ubingwa mara ya kwanza 
baada ya misimu minne.

Mchezaji huyo alisajiliwa 
na Yanga Oktoba mwaka 
2020 akitokea Vital’O ya 
Burundi na kuitumikia kwa 
kipindi chote hadi aliposi-
mamishwa na klabu yake 
kwa utovu na nidhamu, laki-
ni hapo hapo mkataba wake 
ulikuwa unafikia ukingoni, 
hivyo kuachana rasmi Mei 
mwaka huu.

Kulikuwa na taarifa za 
kusajiliwa na Simba, lakini 
aliibukia Geita Gold mwan-
zoni mwa msimu huu kwa 
mkataba wa mwaka mmoja.

Taarifa zinadai kuwa 
alishindwa kujiunga na timu 
hiyo mwanzoni mwa msimu 
akitoa Geita Gold baada ya 
wajumbe wa Bodi ya Simba 
kugawanyika kuhusu usajili 
wake.
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vizuri kwa ajili ya kutafuta pointi tatu 
muhimu,” alisema Kaze.

Mwakilishi wa wachezaji, Dickson Job, 
alisema wamejiandaa vizuri na wanafa-
hamu ubora wa Azam FC na wamepewa 
majukumu na kazi kubwa iliyobaki ni 
wao kwenda kufanya yale waliyopewa 
mazoezini. 

“Tunawaheshimu Azam FC, wana 
timu nzuri na tumejiandaa vizuri ku-
hakikisha tunapambana kusaka alama 
muhimu ili kuendelea kuwa na tofauti 
kubwa ya pointi,” alisema Job.

Kocha Msaidizi wa Azam FC,  John 
Matambala, alisema wamejipanga vizuri 
na wachezaji wako tayari kwa ajili ya 
mchezo wao dhidi ya Yanga kuhakikisha 
wanapata matokeo mazuri.

Alisema mchezo utakuwa wa ushinda-
ni mkubwa na kulingana na ukubwa wa 
mechi hiyo, kila moja itacheza kwa pre-
sha kwa sababu kila timu inahitaji ma-
tokeo ili kufikia malengo ya pointi tatu.

“Tunaingia na mbinu mpya tunaenda 
kucheza mchezo tofauti na mechi zilizo-
pita kwa sababu ya kuhakikisha tunapa-
ta pointi muhimu na tunatambua ubora 
wa Yanga,” alisema.

Mwakilishi wa wachezaji wa Azam FC, 
Lusajo Mwaikenda, alisema mchezo huu 
ni mkubwa na kila mchezaji anapenda 
kucheza mechi hizi kubwa, hivyo wame-
jipanga kupata pointi tatu muhimu am-
bazo zitawaweka katika nafasi nzuri ya 
vita vya ubingwa.

“Tunatambua safu ya ushambuliaji 
ni nzuri, tumejiandaa kucheza na ku-
wazuia wachezaji wote wa Yanga na 
hatuchezi na Mayele (Fiston) pekee, tu-
nahitaji kupata pointi tatu na tunaenda 
kuonyesha jambo ,” alisema Mwaikenda.
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Fei Toto 
achafua hewa 
Yanga, Azam

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    Ni wakati zikivaana 
leo, sababu za kurudisha mil-
ioni 112 zaanikwa...

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imefani-
kiwa kuongeza makali 
katika kikosi chake baada 
ya kumsajili rasmi kiungo 
mshambuliaji wa zamani 
wa Yanga, Mrundi Saido 
Ntibazonkiza kwa mka-
taba wa mwaka mmoja 
na nusu.

Saido amejiunga na 
klabu hiyo akitokea Geita 
Gold ambako aliichezea 
kwa nusu msimu ambapo 
tayari alikuwa ame-
shaifungia mabao manne 
na pasi sita za mwisho 
‘assists’.

Klabu ya Simba imese-
ma tayari mchezaji huyo 
ameshawasili jijiji Mwan-
za kujiunga na wenzake 
ambao wanajiandaa na 
mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara itakayochezwa 
Jumatatu dhidi ya KMC.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa klabu 
hiyo, Salim Abdallah ‘Try 

Again’, amesema jana 
kuwa safari hii wata-
fanya usajili makini bila 
shinikizo kutoka mahala 
popote.

Saido anakuwa mcheza-
ji wa kwanza kusajiliwa 
Simba kipindi hiki cha 
dirisha dogo, ambacho 
wanasaka wachezaji 
kwa ajili ya kukiongezea 
nguvu kikosi chao.

Ikimtangaza rasmi jana 
mchezaji huyo kwenye 
mitandao yake mbalim-
bali ya kijamii, klabu hiyo 
imesema kwa uzoefu 
aliokuwa nao inaamini 
ataongeza ubunifu kwe-
nye safu ya ushambuliaji 
akishirikiana na wacheza-
ji waliopo.

“Klabu ya Simba inatan-
gaza kufikia makubaliano 
na kiungo mshambu-
liaji  Saido Ntibazonkiza 
kutoka Geita Gold kwa 
mkataba wa mwaka 
mmoja na nusu.

“Ntibazokiza, raia 

wa Burundi ni mchezaji 
mwenye uzoefu akiwa 
amecheza ligi za ki-
mataifa mbalimbali, 
ikiwamo Ufaransa, Utu-
ruki na Poland na hapa 
nyumbani ameshacheza 
ligi ya Tanzania kwa zaidi 
ya msimu miwili akiwa na 
timu kadhaa,” ilisema na 
kuongeza;

“Kwa uzoefu wa Nti-
bazonkiza tunaamini 
ataongeza ubunifu katika 
safu yetu ya ushambu-
liaji, akishirikaiana na 
wachezaji waliopo. Katika 
msimu huu ameifuinga 
mabao manne na ‘assists’ 
sita katika timu aliyoku-
wa akiichezea ya Geita 
Gold.

“Tayari mchezaji  ame-

Saido aongeza makali Simba

Jumapili Desemba 25, 2022

Na Saada Akida 

W
AKATI Azam FC ikii-
karibisha Yanga kwe-
nye mechi ya Ligi Kuu 
Bara katika Uwanja wa 

Benjamin Mkapa, Dar es Salaam 
leo, kiungo fundi wa mabingwa wa-
tetezi hao, Feisal Salum ‘Fei Toto’, 
amechafua anga dhidi ya miamba 
hiyo baada ya kugeuka gumzo kwa 
hatua yake ya kudaiwa kuandika 
barua ya kuvunja mkataba wa kui-
tumikia klabu hiyo.

Fei Toto ambaye hadi
 sasa katika Ligi Kuu 

msimu huu amehusika 
katika mabao nane ndani

 ya klabu hiyo akifunga
 sita na kutoa pasi za

 mwisho mbili, amekuwa
 msaada mkubwa ndani

 ya Yanga huku akifunga
 mabao muhimu wakati 

timu hiyo ikisaka ushindi.

Ingawa bado haijatangazwa ras-
mi, inadaiwa Fei Toto amepata ofa 
nono zaidi ya kujiunga na Azam FC, 
na hivyo kutumia kipengele katika 
mkataba wake kinachomtaka kulii-
pa Yanga Sh. milioni 100 kama aki-
taka kuvunja mkataba wake pamoja 
kuilipa mshahara wa mienzi mitatu, 
jambo ambalo alilitekeleza katika 
baraua yake ambayo Nipashe iliiona 
nakala yake.

Katika barua hiyo kwa Yanga 
inaeleza tayari ameilipa kiasi cha 
Sh. milioni 112, ambapo milioni 12 
ni mishahara yake ya miezi mitatu, 
na zilizosalia ni ada ya kuvunja mka-
taba, hivyo kuwa mchezaji huru 
anayeweza kusajiliwa na klabu yoy-
ote ile apendayo.

Moja ya chanzo chetu kilichopo 
karibu na mchezaji huyo, kililiam-
bia Nipashe kuwa sababu zilizom-
fanya Fei Toto kufikia uamuzi wa 
kuvunja mkataba ni kutokana na 
kutosikilizwa ombi lake la kuonge-
zwa mshahara kutokana na uwezo 
wake uwanjani.

Lakini pia akikerwa na misha-
hara mikubwa wanaolipwa baa-
dhi ya nyota wa kigeni ambao 
anawazidi uwezo uwanjani huku 
baadhi yao wakisugua benchi.

“Fei Toto atakuwa amewafungulia 
njia wachezaji wazawa kutambua 
thamani yao uwanjani, mara nyingi 
wazawa wanalipwa kidogo kuliko 
‘mapro’ (wageni) ambao wengine 
wanawazidi uwezo, hapa Yanga ita-
bidi ijilaumu yenyewe, maana alitoa 
ombi lake la kuongezwa mshahara 
muda mrefu lakini hawakumjali,” 
kilieleza chanzo chetu.

Licha ya kutoelezwa ni wapi 
anakwenda, lakini taarifa zinadai 
Azam FC imeweka mezani msha-
hara Sh. milioni 17 kwa mwezi huku 
ikiwa tayari kumjengea nyumba ya 
kisasa kwao Zanzibar pamoja na 
maslahi mengine mazuri.

Azam na Yanga zinavaana leo, 
mabingwa watetezi hao wakiwa 
kileleni na alama 44 na mabao 33 
yakufunga na nane ya kufungwa 
wakati wenyeji wao, wana pointi 37, 
moja nyuma ya Simba iliyopo nafasi 
ya pili.

Kadhalika, safu ya ushambuliaji 
na ya ulinzi ya Azam inaonyesha ku-
tokuwa na makali na uimara kama 
ilivyo kwa Yanga, kwani yenyewe 
imecheka na nyavu mara 25 na ma-
beki wakiruhusu mabao 16.

Kuelekea mchezo huo, Kocha 
Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze, 
asema utakuwa na utofauti na 
mzunguko wa kwanza kwa sababu 
ya muunganiko wa timu yao.

Alisema kikubwa wanahitaji ku-
pata pointi tatu ili kuwapo na to-
fauti kubwa ya pointi kati ya Yanga 
na Azam FC katika vita vyao vya ku-
pigania ubingwa.

“Tumejiandaa vizuri na kutaku-
wa na mabadiliko madogo na Ber-
nard Morrison amefanya mazoezi 
na huenda akawapo katika kikosi 
cha kesho (leo), Azam wanakasi, vi-
ungo wako vizuri pamoja na benchi 
lao liko vizuri, lakini tumejipanga 
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