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cCM, CHADEMA
sasa uso kwa uso

MBOWE aanika kila kitu, Kina Mdee...Endelea Ukurasa 2

Mwenvyekiti

wa Chama cha
Demokrasia

na Maendeleo
(CHADEMA)
Taifa, Freeman
Mbowe (kusho-
to), akimkaribi-
sha mwanasiasa
maarufu kutoka
Chama cha NUP
cha Uganda,
Robert Kyagu-
lanyi ‘Bobi Wine',
baada ya kuwasi-
li katika mkutano
wa Baraza Kuu
la chama hicho,
mkoani Dar es
Salaam jana.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Wabunge wacharuka uhaba wa ajira nch
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Waziri wa Elimu, Sayansi,
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda
(kushoto), akisalimiana na
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki
va NMB, Ruth Zaipuna, katika
viwanja vya Bunge, baada

va kuwasilisha makadirio ya
mapato na matumizi ya wizara
yvake juzi, jijini Dodoma. Prof.
Mkenda ameipongeza benki
hiyo kwa jitihada mbalimbali
za kuboresha elimu nchini.
Katikati ni Katibu Mkuu wa
wizara hiyo, Prof. Eliamani
Sedoyeka. PICHA: MPIGAPICHA
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hakimu

lachomwa
moto usiku
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Rais Samia Suluhu Hassan, akipata maelezo kutoka kwa Mwenyekiti ambaye ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kiwanda cha kutengeneza mabati na mabomba cha Roofings Ltd, Dk.

Kampala, nchini Uganda jana. PICHA: IKULU

CCM, CHADEMA
sasa uso kwa uso

Na Jenifer Gilla

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
amesema atakutana na Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) mwezi huu ku-
jadili mustakabali wa siasa wa
vyama vyao, kila mmoja akiwa
na ujumbe wake.

Mbowe aliyasema hayo jana
kwenye kikao cha Baraza Kuu
la CHADEMA mkoani Dar es Sa-
laam, akifafanua kwamba hatua
hiyo ni sehemu ya makubaliano
aliyofanya na Rais Samia usiku
wa Jumatatu iliyopita likiwa ni
ombi maalumu toka kwa Mkuu
wa Nchi.

“Juzi wakati tunajiandaa kwa
baraza kuu, Mheshimiwa Rais
akaomba tuonane tena, nikaen-
da kumwona tarehe 9, tukawa
na kikao cha saa mbili, akaniam-
bia ‘ninasikitika hatujakutana
kama tulivyokubaliana, tafad-
hali tutenge muda mwingine
tukutane kama tulivyokubali-
ana’.

“Kwa hiyo, tumekubaliana na
Rais kwamba tutakutana wiki
inayokuja, siyo cha Mbowe na
Samia tena, bali vya ‘delegation’
(ujumbe) ya CHADEMA, na ‘del-
egation’ ya CCM na serikali yake,
tutakwenda kuzungumza ni nini
kinachofanya tunashindwa kue-
lewana,” Mbowe alisema.

Mbowe aliongeza kuwa mku-
tano wa safari hii utahusisha
timu ya viongozi wa CHADEMA
na Serikali ya CCM ili kumaliza
kile alichokiita kuponya mata-

tizo yanayolisumbua Taifa kwa
kuwa chama kimoja hakiwezi
kuponya matatizo hayo'’.

Alisema lengo la mkutano huo
ni kuweka uhusiano wa msingi
wakitambua kuwa wakiweka
maelewano hayo, vyama ving-
ine vya upinzani navyo vitafuata
nyayo.

Alisema suala la yeye kuo-
nana na Rais linaonekana ni
kama miujiza kwa sababu ya
kutokuaminiana kulikojengeka
baina yao.

“Ziara yangu kwa Rais inaone-
kana ni jambo la miujiza, hali-
paswi kuwa hivyo, limekuwa
hivyo kwa sababu nchi yetu
tumejenga kutokuaminiana kwa
miaka mingi, akionekana mpin-
zani yeyote amekwenda Tkulu,
anaonekana pengine huko kuna
biashara,” alisema.

Mbowe alisema kuwa licha
ya kupata nafasi ya kuonana na
Rais saa chache baada ya kutoka
jela alikokaa takribani miezi
minane, alisema ilimlazimu ku-
tumia fursa hiyo kwa maslahi ya
kuileta pamoja nchi.

Mbowe pia aliitaka Ofisi ya
Msajili wa Vyama vya Siasa kua-
cha alichodai kuvigombanisha
vyama hivyo kwa lengo la kuwa-
vunja nguvu ili wakose nafasi ya
kuongoza nchi.

“Ninamwambia  Sisti na
ninamtaka Jaji Mutungi asikie,
acheni mkakati wenu wa maku-
sudi wa kugombanisha vyama
vya siasa, Ofisi ya Msajili wa Vy-
ama haistahili kuwa chombo
cha kuratibu ubatili na kututen-
ga ili tutawaliwe sisi vyama vya

upinzani,” Mbowe alitamka.

Pia aliitaka ofisi hiyo iviache
vyama hivyo vifanye siasa
kwa uhuru bila kuingiliwa,
vigombane vyenyewe na siyo
kuvipangia namna ya kuende-
sha siasa.

“Kwa hiyo, ndugu yangu
msajili tupo tayari kutoa ush-
irikiano kwa taasisi yako, tuko
tayari kushirikiana na vyama
wenzetu, tuachieni tufanye siasa
kwa uhuru wetu, msitupangie
namna ya kufanya siasa na nini
cha kufanya katika siasa,” alise-
ma.

Mbowe pia aliwataka wana-
chama kuchukulia shida wana-
zozipitia kama fursa ya kukiima-
risha chama hicho.

Wabunge viti maalum 19 wa-
naotokana na chama hicho,
walifika kwenye Ukumbi wa
Mlimani City kwa ajili ya kusiki-
lizwa rufani yao na Baraza Kuu
la chama hicho.

Wabunge hao wanaoongozwa
na Halima Mdee, wanapinga ku-
vuliwa uanachama na CHADE-
MA kwa kosa la kujitokeza bun-
geni kuapishwa kuwa wabunge
wa viti maalum kinyume cha
maagizo ya chama hicho.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
wa Itifaki, Mawasiliano na Mam-
bo ya Nje wa CHADEMA, John
Mrema, Baraza Kuu lilitarajiwa
kuwa na ajenda tano, ikiwamo
kusikiliza rufani ya nidhamu ili-
yokatwa na wabunge hao 19 wa-
naopinga kuvuliwa uanachama
na kamati kuu ya chama hicho
iliyoketi mwishoni mwa mwaka
2020.

© Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

UKOSEFU wa ajira kwa

: wahitimu wa vyuo Vikuu

: nchini jana uliibua kilio kwa
: baadhi ya wabunge, huku

: wakiitaka serikali kuandaa
: mtaala wa elimu utakaom-

: jenga mwanafunzi kuwa na
: ujuzi wa kujiajiri.

Pia wameitaka serikali

: kuwekeza katika kuimari-

: sha vyuo vya ufundi stadi

: sambamba na kuandaa uta-
: ratibu wa kuwapatia mitaji
: ya fedha wahitimu wa vyuo
¢ vikuu ili kujiajiri na kupun-
' guza idadi ya vijana wasio

* na ajira mtaani.

Hoja hizo ziliibuliwa na

: wabunge hao wakati wak-
: ichangia hotuba ya makadi-
: rio ya mapato na matumizi
: ya Wizara ya Elimu, Sayansi
: na Teknolojia kwa mwaka

: wa fedha 2022/23.

Mbunge wa Musoma Mjini

: (CCM), Vedastus Manyinvyi,
: alisema Wizara ya Elimu,

¢ Sayansi na Teknolojia

: ndiyo mama wa kuandaa

¢ vijana katika maisha yao.

: Alisema vijana wengi wa-

: namaliza shule wakiamini
 wataajiriwa, lakini idadi ya
: wanaoajiriwa ni ndogo.

“Tujitahidi kuweka nguvu

¢ katika kuboresha vyuo vya
: kati kuliko vyuo vya juu.

: Ukimchukua mtoto aliyem-
: aliza VETA (ufundi stadi) na
: aliyemaliza elimu juu mwe-
: nye shahada wana utofauti
: mkubwa. Huyu wa VETA

: yuko vizuri zaidi kulikuwa
: wa shahada,” alisema.

Mbunge wa Viti Maalum

¢ (CCM), Esther Malleko,

: alisema: “Vijana wengi

: wanahitimu lakini hawapati
: ajira na hakuna mazingira

: ya kuwatengenezea ajira.

: Wanafunzi wanasomeshwa
: kwa mamilioni ya fedha

: lakini baada ya kuhitimu

: wanabaki nyumbani kuwa

: mzigo, tatizo ni kwamba

: elimu yetu haijawaandaa

: wanafunzi wetu tangu

: wakiwa msingi.”

Alisema hivi sasa wahit-

:imu wengi wa vyuo Vikuu

* wanakimbilia kujiajiri kwe-
: nye kuendesha bodaboda,
: hali inayowapa unafuu wa
: kupata fedha za kujikimu

¢ kwa siku na si kujikwamua
¢ kKimaisha.

Mbunge wa Viti Maalum

: (CCM), Thecla Ungele, alise-

: ma: “Mtaala mpya wa elimu

: ulenge kuwaandaa wa-

: nafunzi wetu kwenye ufundi
: stadi, kilimo kuliko kuende-

 lea kutegemea kuajiriwa.”

Mussa Sima, Singida Mjini

: (CCM), alisema mtaala wa

* elimu wa sasa unazungum-
: zia utaoaji wa elimu bora

: pamoja na uandaaji wa

: vitabu vyenye ujuzi lakini
: walimu wanaofundisha ha-
* wana ujuzi.

Alisema elimu inayotolewa

haimwandai mwanafunzi
: kujiajiri, kwamba Kila
: mwaka kuna idadi kubwa

%Ukosefu ajira vijana
‘'waibua kilio mjadala
‘mzito bungeni

ya wanafunzi wa elimu ya
JuU wanaohitimu na kwenda
kukaa nyumbani.

“Tuimarishe vyuo vya kati
ili tupate wajuzi wengi zaidi,
hii itasaidia kupunguza tati-
Z0 la ajira kwa vijana wetu,
vinginevyo tutatengeneza
bomu kubwa baadaye,”
alisema Sima.

Mbunge wa Manonga
(CCM), Seif Gulamali, alise-
ma: “Mtaala wetu ni mzigo
kwa wahitimu wetu kwa
sababu wanashindwa Kuji-
ajiri. Mwanafunzi wa darasa
la kwanza anakuwa na mas-
omo zaidi ya 11, tunampa
mzigo tu. Mtaala uchambue
masomo yawe matano au
sita, tuanze kuleta uchaguzi
wa masomo kuanzia elimu
ya msingi.

“Mwanafunzi wa shule ya
msingi tunampa vitu vingi
sana, inapaswa tuwape Vvi-
chache. Unakutana na mwa-
nafunzi amebeba furushi la
madaftari. Eti tunawafundi-
sha watoto wetu binadamu
alikuwa sokwe. Hivi ni
kweli? Tuwape ujuzi wa-
toto wetu wakiwa wadogo,
tunawapoteza watoto wetu
kusoma vitu ambavyo
havina maana katika maisha
yao.”

Mbunge wa Mbogwe
(CCM), Nicodemas Maganga,
alisema mtaala wa elimu
nchini bado ni changamoto.
Alisema wanafunzi wengi
wanahitimu lakini hawana
sehemu ya kwenda.

“Unafundishwa muda
mrefu kwa vitu ambavyo
havina maana kisha una
kwenda kushindwa katika
maisha. Wanaomaliza vyuo
vikuu hawana sehemu va
kwenda, nashauri wapewe
mikopo na benki ili waka-
fanye biashara,” alisema
Maganga. )

Mbunge wa Vunjo (CCM),
Dk. Charles Kimei, alisema
elimu inapaswa kuwapa
ujuzi na mafunzo ya ufundi
stadi wanafunzi. Alisema
bado kuna tatizo katika
kuwapata walimu wenye
kufundisha ufundi stadi.

“Wakati tunasoma enzi
hizo ukifika darasa la 12
mwalimu anakuletea fomu
ya kuchagua nini ukaf-
anye au kwenda kusomea
kwenye vyuo vya maarifa
au vyuo vya ufundi. Tuna-
paswa kujenga vyuo vya
ufundi vingi ili kuondokana
na tatizo la ajira,” alisema
Dk. Kimei.

Mbunge wa Siha (CCM),
Saashisha Mafuwe, alisema
mtaala unaotengenezwa
sasa ujielekeze kwenye
vjuzi, kwamba umruhusu
mwanafunzi kusoma kitu
anachotaka kuwa katika
maisha yake.

Mafuwe alisema: “Mtoto
anamaliza chuo kikuu hana
cha kufanya, hawezi kujiajiri
wala kuaunwa Tuangalie
vipawa vya watoto ili tu-
viendeleze."
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Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar

es Salaam (DAWASA), mkoa wa kihuduma Mbagala, wakifanya

matengenezo katika bomba la inchi sita katika eneo la Mbagala
Rangi Tatu, ili kuimarisha upatikanaji wa huduma hiyo. PICHA:

JOSEPH MWENDAPOLE

Na Romana Mallya

WAKILI Harold Sungusia, ametaja saba-
bu tatu zilizomfanya kugombea nafasi urais
wa Chama cha Wanasheria Tanganyika
(TLS) kubwa likiwa ni ajenda ya kitaifa ili-
yopo hivi sasa ya Katiba Mpya.

Akizungumza katika mahojiano yali-
yofanyika hivi karibuni, Wakili Sungusia
alisema mawakili huwa na mambo mengi
yanayowahusu kuhusiana na haki zao za
msingi.

“Mawakili wa miaka ya nyuma wameku-
wa wakichanganywa na wateja wao wakati
mwingine, vyote hivyo vinaonyesha ku-
tokuwapo na uthabiti kwenye utawala wa
sheria, huwezi ukawa na utawala wa sheria,
katiba hailindi na kulea utawala wa sheria,”
alisema. Alisema kwa sasa kuna ajenda ya
katiba na miongoni mwa mambo ya msingi
na fursa kwa mawakili wote ni kutoa uon-
gozi kwenye suala linalohusiana na taifa.

“Hasa kazi kubwa ya mawakili kwa mu-
jibu wa kifungu cha 4 cha sheria iliyoan-
zisha Chama cha Mawakili ni pamoja na
kusaidia umma na kuwalinda wananchi wa
kawaida dhidi ya ukandamizaji wowote na
kuishauri na kuisaidia serikali katika masu-
ala yanayohusu sheria na mahakama ka-
tika masuala yote ya sheria,” alisema.

Pia alisema pamoja na yote ni kusaidia,
kuwalinda na kuwawezesha wanachama

Na Lilian Lugakingira, MULEBA

MKUU wa Wilaya ya Muleba, Toba Ngu-
vila, amelitaka Jeshi la Polisi wilayani humo
kufanya uchunguzi na kuwakamata watu
ambao hadi sasa hawajafahamika, wali-
ochoma moto gari aina ya Harrier lenye
namba za usajili T170 DFA.

Gari hilo, mali ya Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Mahakama ya Mwanzo Nyamiranda,
Kata ya Kyebitembe wilayani humo, lililo-
chomwa moto usiku wa kuamkia juzi.

Akizungumza na baadhi ya wananchi
wa kata hiyo katika eneo la tukio, mkuu
wa wilaya huyo alisema matukio ya uhalifu
katika kata hiyo yamekithiri na anasubiri
kupata taarifa za kukamatwa kwa watu hao
ili hatua za kisheria zichukuliwe dhidi yao.

“Wapo baadhi ya wananchi wanatoa
taarifa juu ya watu waliohusika, mwenyeki-
ti nimeishakueleza na baadhi ya namba za
simu nimekupatia, ninachokitaka ni s

limefanywa na watu ambao
hawakuridhika na vamuzi uli-
otolewa katika mahakama hiyo
na hivyo kuamua kuchoma gari
lake moto.

“Usiku nikiwa nimelala, wa-
likuja baadhi ya wafanyakazi
wetu wakiita kwamba ‘amkeni
gari limechomwa moto, tokeni
kwenye nyumba, nayo inaweza
kuungua’. Tukaamka na kutoka
nje, tukaanza kutoa baadhi ya
vitu nje lakini hatukuliokoa gari
maana lilikwishateketea,” ali-
simulia Hakimu Jonathan.

Alisema kuwa baada ya ku-
fuatilia, waligundua kuwa watu
hao walipitia katika shamba la
migomba kwenda kuchoma
gari na baada ya kuchoma
gari hilo kwa kutumia mafuta

- Gari la hakimu lachomwa moto

ya petroli, pia walipita katika
shamba hilo kuondoka eneo la
tukio.
Nyamiranda, akiwamo Ashura
Barthazary, waliiomba serikali
kuweka mikakati itakayoko-
mesha vitendo vya uhalifu ka-
tika Kata ya Kyebitembe ili wa-
nanchi waishi kwa amani.
“Tunaishi kwa hofu, uhalifu
umezidi na wanaofanya huo
uhalifu hawatoki nje ya hapa,
wote ni wenyeji, ni watoto wetu
lakini wanafumbiwa macho.
“Hata sisi kinamama wa-
jane tunaoishi peke yetu kwe-
nye nyumba tunaogopa, sasa
watafikia hatua ya kutuvunjia
milango na kutubaka,” alilala-
mika.

kusikia hawa watu wote waliohusika :
wamekamatwa na kufikishwa katika :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

ya sheria.

wake ambapo suala lililoibuka la kitaifa :

vyombo vya sheria, wakipatikana tu :
nipewe taarifa,” aliagiza. :
Alisema serikali

“Leo limechomwa gari la hakimu, :
kesho litachomwa la kwako mwe-:
chomwa la mtendaji, ifikie hatua watu
watii sheria, vinginevyo vitendo hivi :
havitavumiliwa,” alionya. :

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-:
hakama ya Mwanzo Nyamiranda, Em- :
manuel Jonathan, aliyechomewa gari :
lake, alidai hana ugomvi na mtu yeyote :
na hakuna mtu aliyejitokeza wazi kuo- :
nyesha chuki dhidi yake. :

Alisema kuwa pengine tukio hilo :

Mgombea wa urais wa TLS
ajitosa hoja ya Katiba Mpya

haiwezi kuacha :
uhalifu uendelee katika kata hiyo :
maana hakuna mtu ambaye yuko juu

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

Urefu -
Upana -
Kimo -

kwa sasa linahitaji mchango mkubwa wa :

mawakili.

Wakili Sungusia alisema si mchango wa :
mtu mmoja kwa kuwa ni ajenda ya kitaifa :
basi kuwe na vikao vya mara kwa maravya :
mawakili wakielezwa, wakijadili na kua- :
mua nini cha kufanya na kutoa uongozi :
unaohitajika. “Si suala la timu au kamati au :
kikosi kuamua, ni suala la wananchi kua- :
mua, lakini TLS kinatakiwa kitoke na mua- :

faka, hili ni la kwanza,” alisema.

Sungusia alitaja jambo la pili lililomfanya
agombee ni suala zima la maslahi ya wa- :
nachama ambapo amefanya kazi kwenye :
asasi zisizo za kiserikali kwa zaidi ya miaka :
15 na kusaidia kutunisha mifuko ya taasisi :

alizofanya nazo kazi.

Alisema anataka wafanye miradi mikub- :
wa ambayo itaingiza fedha kwa taasisi na :

“Tunataka tutunishe mifuko yetu
mawakili wafanye kazi, tuache kulialia njaa. :
Jambo la tatu, suala la TLS mwisho wa siku

kuwe na uendelevu wake.

Tuna wanachama tunakaribia 10,000 na :
wengi ni vijana na taasisi imekuwa kubwa :
sasa nini kifanye kupunguza gharama za :
kuendesha chama kwa sababu ni kikubwa :
na nini kifanyike kutumia hii fursa ya wingi :
huu wa wanachama ili chama kidumu,” :

alisema.

TATEPA

TATEPA LIMITED

Notice is hereby given that the 28" Annual General Meeting of the Company in respect of the
year ended 30™ September 2021 will be held at hotel Slipway Conference Centre, Slipway
road, Msasani peninsula Dar es salaam on Thursday the 26" May 2022 at 11:30 AM EAT

AS ORDINARY BUSINESS

1. Confirmation of the Minutes of the 27t
Annual general meeting held on the 29"
April 2021 at the courtyard hotel, ocean
road, Dar es salaam.

2. To receive, consider and adopt the report
of the board of directors, the audited
financial statements for the year ended
30th September 2021, and the report of
the auditors’ thereon.

3. To approve no payment of dividend for the
year 2020-21 as recommended by the
board of directors of the company.

4. To appoint and re- appoint the following
directors for a period of two (2) years:
a) Mr. George Carmichael Theobald -
chairman

Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 04.05.2022
hadi 17.05.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha
mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea Moshi,
gari hilo lenye namba za usajili:

KDB189J / ZG5310 KCW052Z / ZG3212

WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

3. Njiaitakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari litasafiri muda
wa mchana tu ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

NOTICE OF ANNUAL GENERAL

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
02.05.2022

Mita 28.4 3
Mita 5.0 S
Mita 5.6

MEETING

b) Mr. Johannes Gunnell

¢) Mr. Robin Harrison

d) Mr. Hendrik Andries De Klerk
e) Mr. Edward Stiles

f) Mr.Ran Kadoch

g) Mr. David Bulengo

h) Mr. Alexander Puxley

216850902

5. To appoint Baker Tilly DGP & Co, IT plaza,
10t floor, phone No. +255 653 222 299 Ohio
street, Dar Es Salaam, as the company
auditors as recommended by the board of
Directors for the financial year 2020-21.

8. Any other business
A member entitled to attend and vote at the

Annual General Meeting is entitled to appoint
any person (whether a member of a Company

or not) .
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Wasafirishaji wampa tano Samia

kukabili kupanda gharama maisha

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wasafirishaji
Tanzania (TAT) kimem-
pongeza Rais Samia Suluhu
Hassan na serikali yake kwa
hatua inazochukua kukabili-
ana na kupanda kwa gharama
za maisha kunakotokana na
wimbi la kupanda kwa bei ya
mafuta duniani.

TAT yenye wanachama
wasafirishaji wa mizigo na
mafuta zaidi ya 200, im-
ekuwa kikifuatilia kwa ka-
ribu mwenendo wa mabadi-
liko ya bei za mafuta nchini
na changamoto zake kwa
kuwa athari zake zinaigusa
moja kwa moja kutokana na
magari ya wanachama wake
husafirisha kila siku bidhaa
ndani na nje ya mipaka ya
Tanzania.

Msemaji wa TAT, Omar
Kiponza, alisema jana Kka-

kwamba changamoto zote
zinazowakabili ~ Watanzania
na sekta ya usafirishaji, ufum-
buzi wake utapatikana kwa
kutumia busara na hekima
inayoonyeshwa na Rais Samia
na serikali nzima.

“Pamoja na kupanda kwa
bei ya mafuta, katika siku
za karibuni yamekuwapo
matukio ya migomo ya ma-
dereva na  sintofahamu
kadhaa ndani ya sekta ya
usafirishaji, TAT inaamini
kwamba yote hayo yatatatu-
liwa kwa kuyakabili kama
Watanzania tunaopenda na
kuitakia mema nchi yetu,”
alisema Kiponza.

Rais wa TAT, Mohamed
Abdullah, alisema ni wako
wasafirishaji wachache we-
nye changamoto na pia kuna
baadhi ya madereva ambao
wana matatizo, lakini yote
haya yanaweza kumalizwa

wote ni Watanzania na rabsha
katika sekta ya usafirishaji zi-
naipaka tope nchi, serikali na
Watanzania wote.

“Serikali inaendelea kushu-
ghulikia suala la bei za mafuta
na haya mambo ya migomo
ya madereva na kero za baa-
dhi ya wasafirishaji. Tuipe
muda na tuwe na subira. Tu-
nampongeza Rais Samia na
serikali kwa hatua inazo-
chukua.

“Unaweza kusema haya
yanayotokea sasa ukiacha
mafuta kupanda, ni mambo
yasiyo ya afya kwa sekta ya
usafirishaji na kwa nchi yetu.
Kuna baadhi ya madereva wa-
natumiwa. Nia ni kudhoofisha
Bandari ya Dar es Salaam, sek-
ta ya usafirishaji na uchumi
wa nchi yetu,” alisema.

Abdullah aliongeza
kuwa: “Madereva ni ndugu
zetu, kama kuna stahili zao

naopindisha

zanje.”

Juzi, serikali kupitia Waziri :
wa Nishati, January Makamba, :
ilitangaza hatua kadhaa za :
kukabili kupanda kwa bei za :
mafuta zikiwamo ruzuku ya :
Sh. bilioni 100 na ruksa kwa :
wafanyabiashara wenye mi- :

taji kuingiza mafuta.

Hatua zingine ambazo seri- :
kali imetangaza kuzichukua :
katika kukabiliana na tatizo :
kuanzisha mfuko :
wa kuhimili ukali wa bei za :
mafuta; kuanzisha hifadhi ya :
mafuta ya kimkakati; kuanzi- :
sha upokeaji wa mafuta katika :
ghala moja; na kuimarisha :
taasisi zinazohusika na suala :

hilo ni

tika taarifa ya chama hicho kwa kukumbuka kwamba wapewe. Wasafirishaji wa- la mafuta.
s " Naibu Waziri
— alpu Wazirl
- wa Madini, Dk.

| Bl 16

Steven Kiruswa
(katikati) ak-
ishuhudia Kaimu
Mkurugen-

Zi Mtendaji wa
Shirika la Madini
Tanzania (STAMI-
CO), Dk. Venance

akibadilishana
hati na Mkuru-

Commodities
ya Uswisi, Ger-
ges schmickrath,

saini mkataba wa
miaka mitano ya
uchimbaji makaa
ya mawe mkoani
Songwe. PICHA:

ACT yabainisha shida nane elimu§

Na Halfani Chusi

CHAMA cha ACT-Wazal-
endo kimeainisha vikwazo
vinane vinavyoikabili sekta ya
elimu nchini, hivyo kusababi-
sha kuwapo mijadala mingi
kuhusu sekta hiyo.

Msemaji wa Sekta ya Elimu
wa ACT-Wazalendo, Riziki
Shahari Mngwali jana mkoani
Dar es Salaam, alibainisha
vikwazo hivyo jana alipo-
zungumza na waandishi wa
habari, akisisitiza vinadidimi-
za ukuaji wa elimu nchini.

Alisema  kutokana na
umuhimu wa elimu, bajeti ya
sekta ya elimu imekuwa iki-
fuatiliwa na wananchi na wa-
dau mbalimbali, wakiomba
vipengele kadhaa kufanyiwa

marekebisho.

“Kwa hiyo niseme tu kuna
maeneo manane ambayo
ACT-Wazalendo imeona kama
serikali isipoyafumbia macho,
basi tutakuwa tumeboresha
elimu yetu kwa kiasi kikubwa.

“Mambo yenyewe; Usimam-
izi duni wa utoaji wa elimu ya
awali, msingi na shule za upili
nchini; wanafunzi kukatisha
masomo kabla ya kumaliza
elimu ya msingi; udhibiti
na ubora katika elimu ya
ufundi na mafunzo ya ufundi
stadi hayapewi kipaumbele
nchini.

“Hakuna elimu bila walimu,
serikali imalize tatizo la uhaba
wa walimu; Bodi ya Mikopo
ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu inaendeleza ubaguzi ka-

tika mfumo wetu wa elimu;
mapitio ya utekelezaji wa ba-
jeti ya miradi ya maendeleo
ya elimu; haki ya elimu kwa
mtoto wa kike; pamoja na
elimu ya mafunzo ya vitendo
kwa elimu ya juu.”

Riziki pia aliikosoa serikali
kwa kusuasua kutoa fedha
kwa ajili ya utekelezaji wa
Mpango wa Elimumsingi Bila
Malipo, maarufu elimu bure,
pia alichokiita ulegevu katika
utoaji huduma za elimu na
ujenzi wa miundombinu ya
elimu.

“Mwaka 2016 serikali il-
ianza kutekeleza mpango wa
elimumsingi bila malipo, huu
ni mkakati mzuri wa serikali
kuhakikisha watoto wote wa
Kitanzania wanapata elimu ya

msingi bila kikwazo cha ada.

“Hata hivyo, takwimu zinao- :
nyesha kuna upungufu mkub- :
wa sana wa walimu kuanzia :
ngazi ya awali, shule za msingi :
na upili, pia kuna upungufu :
wa vyumba vya madarasa :
na vitabu, hivyo kwa muda :
imeshindwa :
kufanya ukaguzi wa ufanisi :
kwenye shule za msingi na :
upili ili kukagua na kudhibiti :
ubora wa elimu inayotolewa,” :

mrefu serikali

alifafanua.

Aliishauri serikali kuhakiki- :
sha kila mtoto wa kike ali- :
yepata mimba akiwa shuleni, :
anamaliza elimu yake kama :
kusi- :
mamia ahadi ya kuruhusu :
kumrejesha mtoto wa kike :

ilivyokusudiwa  kwa

shuleni.

haki waache :
mara moja na sote kwa pamo- :
ja tujihadhari na chokochoko :
za kutoka nje ya nchi zenye :
malengo ya kutufanya tugom- :
bane wenyewe kwa wenyewe :
kwa faida ya watu na biashara :

Mwasse (kushoto),

genzi Mtendaji wa
Kampuni ya ABSA :

Jijini Dodoma juzi, :
baada ya kutiliana :

IBRAHIM JOSEPH '

Gari la hakimu
lachomwa moto

Na Lilian Lugakingira, MULEBA

MKUU wa Wilaya ya Muleba, Toba
Nguvila, amelitaka Jeshi la Polisi
wilayani humo kufanya uchunguzi na
kuwakamata watu ambao hadi sasa
hawajafahamika, waliochoma moto
gari aina ya Harrier lenye namba za
usajili T170 DFA.

Gari hilo, mali ya Hakimu Mkazi
Mfawidhi wa Mahakama ya Mwanzo
Nyamiranda, Kata ya Kyebitembe
wilayani humo, lililochomwa moto
usiku wa kuamkia juzi.

Akizungumza na baadhi ya wa-
nanchi wa kata hiyo katika eneo la
tukio, mkuu wa wilaya huyo alisema
matukio ya uhalifu katika kata hiyo
yamekithiri na anasubiri kupata
taarifa za kukamatwa kwa watu hao
ili hatua za kisheria zichukuliwe dhidi
Vao.

“Wapo baadhi ya wananchi wanatoa
taarifa juu ya watu waliohusika, mwe-
nyekiti nimeishakueleza na baadhi
ya namba za simu nimekupatia, nina-
chokitaka ni kusikia hawa watu wote
waliohusika wamekamatwa na kufik-
ishwa katika vyombo vya sheria, wak-
ipatikana tu nipewe taarifa,” aliagiza.

Alisema serikali haiwezi kuacha
uhalifu uendelee katika kata hiyo
maana hakuna mtu ambaye yuko juu
va sheria.

“Leo limechomwa gari la hakimu, ke-
sho litachomwa la kwako mwenyekiti
mtendaji, ifikie hatua watu watii she-
ria, vinginevyo vitendo hivi havitavu-
miliwa,” alionya.

Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Ma-
hakama ya Mwanzo Nyamiranda,
Emmanuel Jonathan, aliyechomewa
gari lake, alidai hana ugomvi na mtu
yeyote na hakuna mtu aliyejitokeza
wazi kuonyesha chuki dhidi yake.

Alisema kuwa pengine tukio hilo
limefanywa na watu ambao hawaku-
ridhika na uamuzi uliotolewa katika
mahakama hiyo na hivyo kuamua
kuchoma gari lake moto.

“Usiku nikiwa nimelala, walikuja
baadhi ya wafanyakazi wetu wakiita
kwamba ‘amkeni gari limechomwa
moto, tokeni kwenye nyumba, nayo
inaweza kuungua'. Tukaamka na kuto-
ka nje, tukaanza kutoa baadhi ya vitu
nje lakini hatukuliokoa gari maana
lilikwishateketea,” alisimulia Hakimu
Jonathan.

Alisema kuwa baada ya kufuatilia,
waligundua kuwa watu hao walipitia
katika shamba la migomba kwenda
kuchoma gari na baada ya kuchoma
gari hilo kwa kutumia mafuta ya
petroli, pia walipita katika shamba hilo
kuondoka eneo la tukio.
amiranda, akiwamo Ashura Barthaz-
ary, waliiomba serikali kuweka mi-
kakati itakayokomesha vitendo vya
uhalifu katika Kata ya Kyebitembe ili
wananchi waishi kwa amani.

“Tunaishi kwa hofu, uhalifu umezidi
na wanaofanya huo uhalifu hawatoki
nje ya hapa, wote ni wenyeji, ni wa-
toto wetu lakini wanafumbiwa macho.

“Hata sisi kinamama wajane tunaoi-
shi peke yetu kwenye nyumba tunao-
g0pa, sasa watafikia hatua ya kutu-
vunjia milango na kutubaka,”
alilalamika.
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Mahakama Kuu yayatupa

maombi wafanyakazi TPA

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya Kazi imet-
upilia mbali maombi ya waliokuwa wafan-
yakazi 16 wa Mamlaka ya Bandari Tanzania
(TPA) ya kutaka kukatishwa kwa mikataba
yao kusikilizwa na Baraza la Usuluhishi
Temeke (CMA) kwa sababu hawana vigezo
vya kupeleka malalamiko yao huko.

Uamuzi huo ulitolewa na Jaji Biswalo
Mganga wa mahakama hiyo baada ya kupi-
tia hoja za pande zote mbili, akisema haku-
na ubishi kwamba TPA wanahusika na vitu
muhimu vinavyogusa masuala ya usalama
wa nchi.

“Hivyo, wafanyakazi hawawezi kuchuku-
liwa kuwa siyo watumishi wa umma. Moja
ya majukumu ya TPA ni kuiweka bandari
salama chini ya Kifungu namba 5(d), hii ni
muhimu kwa ustawi wa Taifa,” alisema.

Jaji Mganga alisema kulingana na hoja
zilizowasilishwa na mawakili wa serikali,
Rehema Mtulya (TPA) na Mwantumu Self,
ni kwamba walalamikaji walisitishiwa ajira
wakati serikali ikifanya uhakiki wa vyeti vya
taaluma. Alisema hashawishiki na hoja za
walalamikaji kwamba siyo watumishi wa
umma, hivyo walitakiwa na wanatakiwa
kupeleka malalamiko yao katika Tume ya
Utumishi wa Umma na siyo kuyapeleka
CMA.

“Kwa maneno mengine walalamikaji
hawana vigezo vya kupeleka malalamiko
CMA kwa mujibu wa Sheria ya Utumishi wa
Umma, kwa hiyo CMA hawana mamlaka ya
kusikiliza malalamiko na ninaendelea kusi-
mamia uamuzi wa CMA,” alisema.

Akiwasilisha hoja, Wakili wa walalami-
kaji, Stella Simkoko alidai kuwa wateja
wake walisitishiwa ajira zao mwaka 2018
na kwamba CMA ilikuwa na mamlaka ya
kuwasikiliza chini ya kifungu 3(a)(ii) cha
Sheria ya Utumishi wa Umma Sura ya 298
ya mwaka 2019.

Aliendele kudai kwamba kwa mujibu wa
sheria, mlalamikiwa ni shirika linalomiliki-
wa na serikali lakini wafanyakazi wake siyo
watumishi wa umma.

Aliendelea kujenga hoja kuwa shirika la
umma ni tofauti na taasisi ya umma kwa

mujibu wa sheria ya mashirika ya umma
ambayo inaziondoa taasisi za umma kwe-
nye mashirika hayo, hivyo inawapa uha-
lali walalamikaji kupeleka malalamiko yao
CMA.

Alidai mwaka 2019 Sheria ya Bandari
ilifanyiwa marekebisho ambapo kifungu
cha 38A kiliongezwa ambacho kinasema
kwamba mamlaka kwa ruhusa ya wizara
inaweza kufanya uamuzi unaohusiana na
huduma za wafanyakazi kwa kusimamia
Sheria ya Utumishi wa Umma.

Simkoko alidai kuwa kabla ya marekebi-
sho ya sheria walalamika hawakuwa chini
ya sheria ya utumishi wa umma, hivyo CMA
na mahakama wote wana mamalaka ya
kusikiliza.

Akijibu hoja hizo, Wakili Mtulya alidai
CMA na mahakama wote hawana mamlaka
na kuongeza kuwa Sheria ya Mamlaka ya
Bandari Na. 17 ya 2004 kifungu cha 4(1)(a)
inaeleza Mamlaka ya Bandari ni shirika la
umma. Aliendelea kudai kuwa walalami-
kaji walisitishiwa ajira mwaka 2018 na hati
iliyoidhinishwa na serikali, hivyo walitak-
iwa kupeleka malalamiko kwa mujibu wa
sheria ya utumishi kabla ya kwenda CMA,
hivyo CMA hawana mamlaka ya kusikiliza
malalamiko hayo. Septemba 15 , 2018, TPA
(mdaiwa) ilikatisha mikataba ya wafanyaka-
zi 16 ambao ni Charles Daudi na wenzake 15.

Kutokana na kusitishwa kwa mikataba
yao, walalamikaji walikwenda kufungua
shauri katika Baraza la Usuluhishi Temeke.

TPA waliwasilisha pingamizi la awali
kwamba CMA haina mamlaka ya kusikiliza
shauri hilo kwa kuwa wafanyakazi hao wa-
likuwa watumishi wa umma.

Mei 21, 2019, baraza hilo lilisikiliza
pingamizi hilo ambapo CMA ilikubaliana
na pingamizi hilo, walalamikaji waliomba
waongezwe muda ili wafungue maombi
ya kuomba mapitio ya uamuzi huo katika
Mahakama Kuu ya Kazi. Maombi ya wa-
fanyakazi hao yalikubaliwa na walipewa
siku 14. Februari 24, 2022 Mahakama Kuu
ilikubali maombi yao na kuwapa siku 14 za
kuwasilisha maombi yao ya mapitio kwam-
ba hawana vigezo vya kuwasilisha shauri
lao CMA.

Chanjo polio kuwafikia watoto milioni 10 nchini

Na Mary Geofrey

CHANJO ya ugonjwa wa Polio kwa wa-
toto walio na umri chini ya miaka mitano
inatarajiwa kuanza kutolewa nchini Mei 18
hadi 21 mwaka huu.

Utoaji huo wa chanjo utakuwa kwenye
mfumo wa kampeni itakayofanyika nyum-
ba kwa nyumba, mtaa kwa mtaa, masokoni
na maeneo ya mikusanyiko kwa lengo la
kufikia watoto 10,567,805 wenye umri huo.

Ofisa Programu Mpango wa Taifa wa
Chanjo Wizara ya Afya, Lotalis Gadau,
akizungumza na waandishi wa habari jana
itasaidia kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo
ambao unashambulia viungo vya mwili na
kusababisha ulemavu wa kudumu au kifo.

Alisema kampeni itafanyika kwa awamu
tatu kuanzia Mei, Juni na Julai na kuhusisha
wasimamizi wa kitaifa katika mikoa yote.

Gadau alisema kampeni hiyo itahusisha
makundi matatu ya wahamasishaji, watoa
chanjo na wakaguzi wa kuhakiki kama
kuna mtoto ambaye hajapata chanjo hiyo.

Alisema kila mtoto atakayepatiwa chan-
jo hiyo, atawekewa alama ya wino kwenye

kidole kidogo cha mwisho ambayo inafuti-
ka baada ya wiki ili kuonyesha amepata hu-
duma. Alifafanua kuwa ugonjwa wa polio
kwa miaka mingi umekuwa tishio kwa nchi
nyingi duniani ikiwamo Tanzania na kwa
mara ya mwisho mgonjwa wa aina hiyo ku-
patikana nchini ni Julai mwaka 1996.

“Hivi karibuni Malawi ilitoa taarifa ya
mgonjwa wa polio, Februari 17, mwaka huu
na kutokana na mwingiliano wa wananchi
baina ya Tanzania na nchi hiyo, tathmini
iliyofanyika na Wizara ya Afya na Shirika la
Afya Duniani (WHO), nchi yetu ilionekana
miongoni mwa nchi zilizo katika hatari ya
kupata maambukizi hayo endapo hatua
madhubiti hazitachukuliwa,” alisema.

Ugonjwa huu hauna tiba, unaweza ku-
zuiliwa kwa kupata chanjo ya matone au
sindano na ili kujikinga ni vyema kupata
chanjo ambayo kwa sasa itatolewa kwa
watoto wote wenye umri chini ya miaka
mitano,” alisema Gadau. Alitaja viashiria
vya ugonjwa huo ni pamoja na ulemavu wa
ghafla, kulegea kwa viungo, kukosa nguvu,
kushindwa kunyanyua mguu au mkono,
mtoto kushindwa kukaa, kushindwa
kutembea na kuvuta miguu.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA AJILI YA UTOAJI WA HUDUMA

ZA UOKOZI NA MATIBABU, TANZANIA
KUMBUKUMBU NO: 10007711

Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki [EACOP), kampuni ya mafuta na gesi, inaalika mashirika yenye
uzoefu na yanayoheshimika kuonesha nia ya kutoa huduma za uokozi na matibabu kwa EACOP.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka mipaka
ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki
ya Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litaanzia
Kabaale katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania. Urefu
wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 296 ziko Uganda na 1,147 ziko Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
Mawanda ya kazi/utaratibu wa program ya kutoa huduma ya uokozi na matibabu

1. Kutathimini miundombinu ya afya kwenye mkuza wa bomba la mafuta na na njia za usafirishaii
mioa huduma atatakiwa kufanya ukaguzi halali na wa uhakika kwa kila sehemu (site] ambao
utatathimini juu ya uwezo wa miundo mbinu.

2. Kufanya tathmini ya ndege iliyopo ya  uokoaiji itakayotumika wakati wa uokozi. Kupitia na
kutathmini watoa huduma za kusafirisha na muda wa uokozi wa ndani ya nchi na nje ya nchi,
ikihusisha na tathmini ya mpango na manajiment ya barabara za ndani, na uwezo wa uokozi
kwa njia ya anga kwenye bomba la mafuta.

3. Uundaji wa suluhisho mahususi la Usaidizi wa Kimatibabu ambalo litamwezesha Mioa Huduma
kuunga mkono uratibu wa Huduma za Uokoaiji wa Matibabu kulingana na utaratibu wa kawaida
wa kufanya kazi, ikijumuisha uundaji wa mpango wa Mradi wa uokoaji wa matibabu

(MEDEVAC).

4. Mawanda ya hiari-Utekelezaji na usimamizi wa vituo vya matibabu kwenye maeneo yote ya
kazi za mradi:

* Utoaji wa usimamizi wa Mnyororo wa Ugavi wa Matibabu

e Usimamizi wa Vifaa vya Matibabu vya Mkandarasi kwenye Maeneo husika
e Wafanyakazi na kuendesha klininiki za wakandarasi

e Utoaji wa huduma za usimamizi wa ubora wa matibabu

e Utoaji wa huduma za afya kazini

¢ Huduma za Kinga na aofya ya umma

e Utoqji na ushauri, ukaguzi na uwezo wa utaalam

*  Huduma za afya ya jomii

e Utoaji wa mafibabu kwa njia ya teknolojia ya mawasiliano.

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni inayotaka kuonyesha nia yanatakiwa kuwa na vielelezo vifuatavyo:
e leseni ya Biashara.

e Uthibitisho wa kusajiliwa na mamlaka ya mapato Tanzania (TRA) na cheti kinachoonyesha
uthibitisho ulipaji wa kodi kwa mwaka wa hivi karibuni.

e Uthibitisho wa kusajiliwa katika kanzi data ya EWURA (LSSP) au uthibitisho wa maombi ya
kusaijiliwa wakafi wa kuwasilisha nia yake ni muhimu sana.

e Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na fafsiri ya Kampuni ya
Ndani

e Uzoefu wa wa utoaji wa huduma ya uokozi na matibabu kwenye miradi inayofanana na mradi
wa EACOP katika ukubwa, mawanda na kijiografia.

e Umahiri na uwezo katika kutoa Huduma za Uokoaiji wa Matibabu kama ilivyoainishwa hapo
juu kwa kiwango kikubwa, kwa kuzingatia viwango vya kitaifa na kimataifa, na kwa uzoefu
wa angalau miaka 10/ utendaji wa huduma kama hizo.

e Wafanyakazi waliohitimu na wenye uzoefu katika  kutoka huduma za Uokoaji/uokozi na
matibabu kwa miradi ya mafuta na gesi ambayo inatii mahitaiji ya IFC.

¢ Uwezo wa kifedha wa kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na kuwasilisha hesabu
za fedha za muda wa miaka mitatu iliyopita.

e Uthibitisho wa sera ya ndani ya Ubora, Afya, Usalama mahala pa kazi na Mazingira (QHSE),
faratibu na mchakato kulingana na viwango vya ndani ya viwanda vya kazi husika.

e Uthibitisho wa kupambana na rushwa na sera za ufuatiliaji
e Uthibitisho wa leseni unaofaa kutoka kwa mamalka husika ndani ya nchi kwa aiili ya huduma

Makampuni yenye nia ya kuleta maombi na ambayo yana vwezo na rasilimali za kutoa huduma
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao kwa kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu
kupitia barua pepe kwa procurement.iz@eacop.com saa au kabla ya saa 10 jioni za Afrika Mashariki (EAT)
farehe 27" May 2022. Ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb. Taarifa zote ziwasilishwe kwa lugha ya
Kingereza

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia ili
kutengeneza orodha ya faasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Makampuni ya awali yenye vigezo ndiyo
yatakayopokea mrejesho. Taasisi zitakazokidhi vigezo zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa
Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika kuendeleza mchakato wa zabuni.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Mpango utoaji mikopo
elimu ya juu uboreshwe

JUZI Bunge liliagiza serikali kuangalia upya vigezo vya utoaji wa mikopo
kwa wanafunzi wa elimu ya juu, ili kupunguza malalamiko ya kutokuwa
na vigezo vya ulinganifu yanayojitokeza mara kwa mara miongoni mwa
waombaji na wazazi.

Pia liliagiza serikali kuhakikisha Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa
Elimu ya Juu (HESLB) inaanza kujiendesha kibenki ili kuwezesha na
kurahisisha utoaji na ukusanyaji wa mikopo kwa wanafunzi wanaohi-
taji mikopo.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Huduma
na Maendeleo ya Jamii, Aloyce Kamamba, alitoa ushauri huo wakati
akiwasilisha bungeni maoni, ushauri na mapendekezo kwa makadirio
ya mapato na matumizi Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia kwa
mwaka 2022/23.

Alisema serikali iangalie uwezekano wa kuwapatia mikopo wa-
nafunzi wa elimu ya kati pamoja na kuangalia upya vigezo vya utoaji
wa mikopo ya elimu ya juu. Alisema hatua hiyo itapunguza malalamiko
ya kutokuwa na vigezo vya ulinganifu yanayojitokeza mara kwa mara.

Sambamba na hilo, alishauri serikali kuendelea kutafuta vyanzo vya
fedha ili kuwapatia mikopo wanafunzi wote wanaohitaji mikopo na
kwamba ni muhimu bodi ikajiendesha ili kurahisisha utoaji wa mikopo
na ukusanyaji wa mikopo kwa wanafunzi wanaohitaji.

Malalamiko ya mikopo yamekuwapo kwa muda mrefu kwamba wa-
naostahili kupata hawapati, huku wakiwamo ambao wazazi wao wa-
naweza kuwasomesha lakini wanapewa mikopo.

Wako wanafunzi ambao ni yatima kwa maana ya kwamba hawana
baba wala mama, au wametoka kwenye familia maskini lakini wan-
apoomba mkopo ili waendelee na masomo, wamejikuta wanapata asil-
imia ndogo huku wenye uwezo wakipata asilimia kubwa.

Wanafunzi wengi wamejikuta wanataabika kwa kuishi maisha magu-
mu, wengine wakishindwa kufanya mtihani kwa sababu hawajalipa ada
kiasi cha wadau kuwachangia ili kuendelea na masomo.

Aidha, wazazi wengi husomesha watoto wao kwenye elimu ya msin-
gi na sekondari kwa jasho, wakiamini wakifika chuo kikuu watapata
mkopo na itapunguza maumivu, lakini wapo walioshindwa kuendelea
na elimu ya juu kwasababu ya kukosa mkopo.

Utoaji wa mikopo umelalamikiwa kwa muda mrefu na watu wengi
kwamba hautoi haki sawa kwa wote wanaostahili kupata mikopo, na
ndiyo maana wengi wameachwa wakaishi maisha magumu au wengine
wakakosa nafasi za kusoma.

Tunaishauri serikali kuliangalia jambo hilo kwa kina, kufanya utafiti
wa kina utoaji wa mikopo ili wenye sifa pekee wapate kulingana na ma-
takwa.

Wako waliosomeshwa vizuri na wazazi wao lakini baadaye walifariki
dunia au kufilisika wakashindwa kuendelea kusomesha watoto wao,
ndiyo maana kumekuwa na kilio cha mikopo kutolewa kwa wote bila
ubaguzi.

Wengi wamesema ni muhimu kila mwanafunzi anayeomba mkopo
apewe, huku wakienda mbali hadi kwa wenye elimu ya kati ambayo ina
wanafunzi wengi.

Pia ni muhimu kuweka mifumo mizuri zaidi ya kurejesha fedha hizo,
ikiwamo serikali kuendelea kutengeneza ajira zaidi kwa wanaomaliza
vyuo, pia kuwa na mitaala itakayozalisha watu wanaoweza kutengen-
eza ajira badala ya kutegemea kuajiriwa ambako ni changamoto kubwa
kwa sasa.

Inawezekana bodi inaelemewa kwa kuwa fedha zinatoka lakini uw-
ezo wa kurejesha ni mdogo, kwa kuwa wengi wanamaliza vyuo hawana
ajira na uwezo wa kurejesha deni hilo ambalo linaongezeka kadri muda
unavyosonga.
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Na Halfani
Chusi

Kupanda bei ya mafuta mtaani
kumebadili ghafla mkao wetu

BEI ya mafuta kwa sasa ipo juu na
sasa imeongeza gharama kwa wa-
nanchi kwa kuongezeka kasi ya
ugumu wa maisha, kwa kiwango ki-
kubwa kutokana na bei za bidhaa au
kwa lugha rahisi mfumuko wa bei.

Watanzania wengi wamejiajiri ka-
tika kuendesha vyombo vya moto
kama vile Bajaji na Bodaboda, ili ku-
jipatia kipato cha kuendesha maisha
yao ya kila siku.

Kwa hiyo, kupanda bei ya mafuta
kumewaathiri wengi, lakini kikubwa
zaidi ni hilo la kuongezeka kwa bei
kwa baadhi ya vyombo vya usafiri
kama vile daladala, Bajaji na Boda-
boda.

Kwa mtazamo wangu, suala la ku-
panda bei za nauli kwa vyombo vya
usafiri kupitia ongezeko la bei ya
mafuta limeongeza kwa kasi, ugumu
wa maisha huko mitaani tuliko na
kwingineko.

Kupitia gharama za usafiri kuwa
juu, bei ya vitu navyo imekuwa juu
hasa sokoni kunakopatikana vyaku-
la, ukweli ni kwamba hata unapo-
dodosa nini shida, mrejesho kutoka
kwa wauzaji ni kwamba wanasafiri-
sha bidhaa hizo kwa gharama kubwa
sana, ikichagizwa na kupanda ghara-
ma za mafuta ya vyombo vya usafiri.

Maumivu ni makubwa mno kwa
watu wenye vipato vidogo na Was-
wahili wanasema, kipato kwa sasa
hakikidhi mahitaji, kwa maana ya
kuwa kinachopatikana hakimudu
gharama za matumizi.

Lakini, linaloleta faraja ni pale
timu ya kiserikali kwa kuanzia na
mkuu wa nchi, Rais Samia Suluhu
Hassan kuchukua hatua, ipo mbioni
kutupunguzia makali hayo.

Katika hili nasema, ni jambo la heri
na muhimu, kwani litawasaidia Wa-
tanzania wote na hasa wenye vipato
vidogo katika jitihada za kumudu

Mbali na
ongezeko la
nauli katika
vyombo vya
usafiri
kutokana

na kupanda
kwa bei,

pia katika
pembejeo
za kilimo,
kwa sasa
hali nayo ni
mbaya zaidi
kulinganisha
na miaka
yanyuma,
huku baadhi
ya wafan-
yabiashara
wa pem-
bejeo hizo
wakisingizia
kupanda kwa
gharama za
usafirishaji
wa bidhaa
hizo.

mabhitaji na kurejesha tumaini
jipya la mtaani ambako kuna
kundi kubwa la umma.

Rai yangu kwa serikali ni
kuharakia kushuka kwa bei
ya mafuta, kwa kuwa hali ni
mbaya mtaani kwa kufanya
hivyo kutapunguza gharama
za maisha na kuongeza mzun-
guko wa pesa mtaani.

Angalau niwarejeshee tena
lugha ya ahsante, kwa kile kina-
chotajwa kutekelezwa kuanzia
wiki tatu zijazo.

Mbali na ongezeko la nauli
katika vyombo vya usafiri ku-
tokana na kupanda kwa bei,
pia katika pembejeo za kilimo,
kwa sasa hali nayo ni mbaya
zaidi kulinganisha na miaka
ya nyuma, huku baadhi ya wa-
fanyabiashara wa pembejeo
hizo wakisingizia kupanda kwa
gharama za usafirishaji wa bid-
haa hizo.

Ukiangalia hapo kuna kundi
kubwa la wakulima linashind-
wa kukabiliana na gharama za
pembejeo za kilimo zikiwemo
mbegu, mbolea na dawa kwa
ajili yake.

Ni hali inayowafanya
wakulima washindwe kulima
na wengine hawawezi kuzali-
sha mazao bora yatakayoleta
changamoto ya ushindani ku-
tunadi katika soko la kimataifa
na kwingineko.

Kwa ujumla, tukiangalia sua-
la hilo la kupanda kwa gharama
za mafuta kwa mapana yake,
limewaathiri wengi na mambo
yamekuwa magumu zaidi kila
sekta, kutokana na maeneo
mengi ya uzalishaji nchini kwe-
tu kutegemea usafirishaji kwa
asilimia kubwa
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Muhimbili yapokea vifaa vya mamilioni

]
Moto wateketeza vitu

Na Romana Mallya

HOSPITALI ya Taifa Muhim-
bili (MNH) imepokea msaada
wa vifaa vyenye thamani ya Sh.
milioni 139.7 kutoka kwenye
timu ya madaktari waliotokea
Jimbo la Shangdong, China am-
bao kwa sasa wanatoa huduma
nchini.

Timu hiyo ya madaktari
10 ambao ni wataalamu ka-
tika maeneo tofauti ya afya, ipo
nchini kwa muda wa miaka mi-
wili na wanafanya kazi ya kutoa
huduma katika hospitali nne
ikiwamo Muhimbili.

Akizungumza jana baada ya
kupokea msaada huo, Mkuru-

genzi Mtendaji wa MNH, Prof.
Lawrence Museru, alisema kwa
miaka 40 Muhimbili imekuwa
ikipokea wataalamu kutoka
China katika maeneo ambayo
hospitali haijajitosheleza.

Alisema kwa sasa wame-
pokea madaktari wanne kuto-
ka katika timu hiyo wanaotoa
huduma katika vitengo cha us-
ingizi, wagonjwa mahututi na
upasuaji wa watoto.

“Madaktari wengine wawili
wapo Taasisi ya Jakaya Kikwete
(JKCI), wawili Taasisi ya Tiba ya
Mifupa na Mishipa ya Fahamu
Muhimbili (MOI) na wawili
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Mbeya.

“Katika  utoaji  huduma
wameona kuna maeneo Vvi-
faa havijajitosheleza, hivyo
wamevileta ili kuboresha hu-
duma zetu za matibabu,” alise-
ma.

Alisema thamani ya vifaa
ambavyo vipo 18 ni Sh. milioni
1397 na kwamba vitatumika
hospitalini hapo kwa wag-
onjwa mahututi na maeneo
mengine yenye uhitaji huo.

“Kwa niaba ya Hospitali ya
Muhimbili,  tunawashukuru
sana kwa msaada huu wa vi-
faa mliotupatia utakwenda
kusaidia kuongeza ufanisi kwe-
nye huduma zetu na tunaahidi
tutavitunza,” alisema.

M

Kiongozi wa timu ya msafara
wa madaktari hao, Meng Yong,
alisema Tanzania na China
zimekuwa zikishirikiana katika
sekta ya afya na wameamua
kutoa msaada huo ili uweze ku-
saidia huduma zinaozotolewa
Hospitali ya Muhimbili.

Alisema timu yake yenye
wataalamu kwenye maeneo
tofauti ya afya itakuwa nchini
kwa miaka miwili ikitoka hu-
duma kwa Watanzania.

“Baadhi ya vifaa vilivy-
opokewa ni mashine mbili za
oksijeni, ventilator mbili aina
ya SC-5 na Shangrila 510S, port-
able autoclaves (electric) na
Shanghai Hutong,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Prof. Lawrence Museru (kushoto), akipokea msaada wa vifaa mbal-
imbali vya matibabu vyenye thamani ya Sh. milioni 139.9, kutoka kwa kiongozi wa timu ya madaktari Jimbo la Shangdong, nchini

Jafo asimamisha uzalishaji ngozi sababu kero wananchi

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imesimamisha
shughuli za uzalishaji kwenye
Kiwanda cha Sintakwame In-
vestiment kilichoko Kurasini,
Dar es Salaam, kutokana na
biashara yake ya ngozi kusaba-
bisha kero kwa wakazi wa mae-
neo ya jirani.

Agizo la kusimamishwa kwa
shughuli hizo lilitolewa juzi
Dar es Salaam na Waziri wa
Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais
(Muungano na Mazingira), Dk.
Selemani Jafo, alipotembelea
eneo hilo kusikiliza kero za wa-
nanchi.

Kiwanda hicho kinahifadhi
bidhaa za ngozi katika ghala la
Kurasini na wananchi wa eneo
hilo wamelalamika kwamba
ngozi hizo zinatoa harufu kali
ambayo imesababisha waishi

maisha ya mateso.

Jafo alisema shughuli za ki-
wanda hicho lazima zisimame
hadi wamiliki watakaporeke-
bisha mazingira ya utunzaji wa
ngozi hizo na kisha kupata kiba-
li kutoka kwa Baraza la Taifa la
Uhifadhi na Usimamizi wa Maz-
ingira (NEMC).

“Ofisi  yangu  imepokea
malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi wa hapa kurasini kwam-
ba kuna kiwanda kinahifadhi
ngozi harufu inakuwa kali hata
kuishi kwenye nyumba zao
inakuwa shida sana..nime-
shuhudia mwenyewe haya ni
makazi ya watu na kweli harufu
inawasumbua sana,” alisema
Wagziri Jafo.

Jafo alisema kwa kuwa eneo
hilo ni makazi ya watu kiwanda
hicho kingeweza kufanya bi-
ashara nyingine yoyote kama

nondo, sarufi au mbao lakini
biashara ya ngozi imekuwa
changamoto kwa wakazi hao.

Alisema wakati mwingine
ngozi hizo zimekuwa zikifik-
ishwa kwenye kiwanda hicho
zikiwa mbichi hali ambayo hu-
sababisha usumbufu mkubwa
kwa wakazi wanaozunguka
maeneo ya kiwanda.

“Nashukuru Manispaa ya
Temeke na NEMC wamekuwa
wakifuatilia kwa karibu kero
hii inaagiza shughuli hapa zisi-
mame.

Kama ngozi zikija mkiwa
mmeshaziweka kwenye maz-
ingira mazuri sawa lakini ngozi
mbichi hapana kuanzia leo msi-
fanya hivi,” alisema.

“Hizi ngozi ambazo mmes-
hazikausha na ziko tayari kwa
kuuzwa nje mimi nawaruhusu
muendelee kuzisafirisha la-

kini msiingize bidhaa zingine :
za ngozi mpaka mtakapopata :
cheti cha tathmini ya athari kwa :
mazingira kwa sababu NEMC :
ndio watawaambia kama kufan- :
ya biashara ya ngozi eneo hili :

inafaa au haifai,” alisema Jafo.

Alisema Tanzania ina mae- :
yasiyo :
na makazi ya watu ambayo :
wanaweza :
kwenda kuwekeza ili kuondoa :
mikwaruzano na wananchi
inapotokea hali kama hiyo ya :

neo mengi mazuri

wenye viwanda

harufu kali.

“Maelekezo yaliyotolewa na :
wataalamu wetu mwendelee :
kuyafanyia kazi na hakikisheni :
ngozi mtakazoingiza kwenye :
hazisababishi :
usumbufu kwa wananchi na
sitaki kusikia malalamiko tena :
kuhusu eneo hili,” alisema Wa- :

kiwanda hiki

ziri Jafo.

ndani ya nyumba

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WATU wanane wamenusurika kifo
baada ya nyumba ambayo wanaishi mtaa
wa Mwinamila, Manispaa ya Shinyanga
kuungua moto na kuteketeza vitu vyote
vilivyokuwamo ndani.

Tukio hilo lilitokea juzi majira ya saa
11:00 jioni katika mtaa huo lakini hauku-
sababisha madhara yoyote kwa binadamu
zaidi ya kuteketeza samani zote za ndani

Fred Paulo, ambaye ni mtoto katika ny-
umba hiyo, alisema ilipofika majira hayo,
alitoka kwenda kununua vocha huku
simu yake akiwa ameiacha kwenye chaji
na aliporudi ndipo akaona moto ukiwaka.

Alisema moto huo ulianza kushika kwe-
nye sofa, ndipo ikabidi akimbie kwenda
kuzima umeme na kuanza kuomba
msaada kwa wasamaria wema kuuzima
moto huo na kufanikiwa huku ukiwa
tayari umeshateketeza kila kitu ndani la-
kini nyumba yao ilisalimika.

“Nyumbani hapa tunaishi watu wanane
wakiwamo na wapangaji na huu moto ul-
ianza kuwaka kwenye chumba changu.
Nashukuru Mungu nyumba haijateketea
yote bali tumepoteza samani zote za nda-
ni,” alisema Paul.

Shuhuda wa tukio hilo, Oscar Kunze,
alisema alikuwa amekaa jirani na nyum-
ba hiyo akimsubiri mtu, lakini akasikia
kelele nyumba inaungua moto, ndipo
alipofika eneo la tukio na kuanza kusaidia
kuuzima, huku watu wengine wakiende-
lea kwenda na kufanikiwa kuuzima.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Minamila,
Rukia Athumani, aliwapongeza wananchi
kwa kujitokeza kwa wingi na kuokoa ny-
umba hiyo isiteketee kwa moto, huku
akilitupia lawama Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji kwa kuchelewa kufika eneo la
tukio na moto huo kuzimwa na wananchi.

Alisema amesikitishwa na jeshi hilo
kutopokea simu kwa wakati na baada ya
kupata taarifa hawakwenda kwa haraka
na na walipofika walikuwa wamepanda
kwenye bodaboda bila ya kuwa na gari,
hivyo kusababisha wananchi kutaka ku-
washushia kichapo lakini alizuia tukio
hilo.

Mkuu wa Jeshi la Zimamoto na Uokoaji
Wilaya ya Shinyanga, Stanley Luhwago,
alikiri jeshi hilo kukabiliwa na upungufu
wa magari na kubainisha kuwa wana gari
moja la kuzimiamoto ambalo nalo kwa
sasa ni bovu. Alitolea pia ufafanuzi sakata
la askari wa jeshi hilo kunusurika kupigwa
na wananchi alipofika eneo la tukio bila
kuwa na gari la kuzimia moto na kwamba
askari huyo alikuwa na wenzake wakitoa
mafunzo kwa wananchi namna ya ku-
kabiliana na majanga ya moto karibu na
eneo la nyumba iliyoungua moto na wali-
popata taarifa ilibidi afike hapo haraka ili
kutoa msaada wa awali.

Luhwago alisema katika matukio ya
moto hua kuna vitu vingi vya kuwahi
kutoa msaada, ikiwamo namna ya kuokoa
vitu au watu wasidhurike na moto, na ndi-
yo maana askari huyo aliwahi ili akatoe
msaada wakati askari wengine wakifanya
mawasiliano ya kupata gari la kuzimia
moto kutoka Jeshi la Wananchi Tanzania
(JWTZ) Kambi ya Kizumbi.

Aidha, alisema chanzo cha moto huo
bado kinachunguzwa na kutoa wito kwa
wananchi waendelee kushirikiana na
jeshi hilo kuwapatia taarifa za majanga ya
moto wakati wakiendelea na ukarabati wa
gari lao, pamoja na kutumia magari ya zi-
mamoto kutoka kwa washirika wao.
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Serikali yabainisha mikakati
kuendeleza ubunifu zaidi

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imeahidi kusaidia
kazi za ubunifu kufahamika
kimataifa kwa kuratibu na
kuwaonyesha fursa ziliko
na kuwaunganisha wadau
mbalimbali ili kuongezea
uelewa.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana katika mwen-
delezo wa maadhimisho ya
Wiki ya Ubunifu yaliyofanyika
genzi kutoka Wizara ya Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, Balozi Mindi
Kasiga, aliwataka Watanza-
nia kujitokeza kuchangamkia
fursa hizo.

Wiki ya Ubunifu Tanzania
2022, imeandaliwa na Mradi
wa Maendeleo wa Umoja
wa Mataifa (UNDP) Kkupitia
progrumu ya Funguo kwa
kushirikiana na wizara ya

Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, (COSTECH) na wadau wa
sekta ya mawasiliano ikiwemo
Vodacom.

Pia alitoa wito kwa wabuni-
fu pindi wanapokuwa na
ubunifu wasijifiche na wasikae
kimya badala yake waende
kwenye taasisi husika kama
Bodi ya Utalii Tanzania (TTB)
na kueleza mawazo yao kwa
ajili ya kupatiwa msaada wa
kuendelezwa endapo itaone-
kana kuwa unafaa.

“Kama mtu una wazo na
wewe ni mtanzania kwa kweli
hatutaki ukwame usikae nalo,
tunataka kuona wabunifu
wengi zaidi na bunifu ny-
ingi zikiibuliwa, na ubunifu
ndiyo raha yake kila siku kije
kitu kipya tuweze kutumia vi-
ZUri.

“Kuna mambo yanajitokeza
katika mazingira ya sasa kwe-
nye upande wa utalii ambayo

ni muhimu kuhusisha ubuni-
fu, hatuwezi tukaendelea
kutangaza utalii kwa njia zile
zile za zamani, ndiyo maana
mpaka saivi tunaona ame-
zungumzwa sana Rais Samia
Suluhu Hassan na ‘promotion’
ya ‘Royal Tour’ ambayo im-
eelezea kiundani vivutio vya
utalii vya Tanzania lakini pia
kama nchi ya kipekee kwenye
utalii,” alisema.

Aliongeza wiki  hiyo
ya ubunifu imesaidia ku-
waongezea uelewa na maarifa
kwamba wanawekaje ubunifu
kwenye kuangalia njia mbada-
la ya kutangaza na kuvutia
watanzania kwenda kwenye
utalii wa Tanzania.

Pia alibainisha kuwa siku
hiyo alishiriki katika uzinduzi
wa tovuti ya Safari Wallet ili-
yobuniwa na mtanzania kwa
ajili ya kuratibu safari mbal-
imbali za utalii na nyinginezo

nchini, huku akiahidi kuwa
watasaidia  kuipeleka  ki-
mataifa kwa kuwa jukumu lao
kubwa ni kutangaza utalii na
kuvutia wawekezaji.

Mwanzilishi mwenza wa
kampuni ya Safari Wallet,
Iddy John, alisema wiki ya
ubunifu imekuwa ni changizi
kukuza teknolojia hasa kwa
vijana nchini na imeweza
kutoa mafunzo yaliyosa-
idia kuwaongezea uelewa
watanzania juu ya masuala ya
ubunifu.

“Vijana wanakuwa wana-
pelekwa sehemu mbalimbali
na tunaweza kuingia katika
hatua ya kuweza kufikiria ku-
leta suluhu zinazoweza kutat-
ua matatizo ya sisi wenyewe
ndani kwa ndani, hivyo Safari
Wallet inamuwezesha mtan-
zania kusafiri safari yoyote
anayotaka kwa kulipa kupitia
tovuti hii,” alisema John.

.

Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya kutengeneza viatu ya Barron, Jacgeline Kawishe

Naila Salumu (kushoto) na Nadya Mahiza. PICHA: JUMANNE JUMA

(katikati), akionyesha viatu vina-
vyozalishwa na kampuni hiyo, wakati wa kongamano la Wiki ya Ubunifu iliyoratibiwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kwa kushirikiana na Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH) na Shirika la Umoja wa Mataifa la Maendeleo

Mahakama yataja tarehe hukumu kesi ya Mwijaku

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu inatarajia kutoa
hukumu ya kesi inayomka-
bili msanii wa maigizo, Bulton
Mwemba, maarufu Mwijaku,
Mei 31, mwaka huu.

Mwijaku anakabiliwa na
shtaka la kusambaza picha za

utupu mtandaoni kinyume
cha sheria.

Mahakama hiyo ilifikia
uamuzi huo jana baada ya
Mwijaku na mashahidi wake
wawili kumaliza kutoa utetezi
wao mbele Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Rhoda Ngim-
ilanga.

Baada ya Mahakama kusiki-

liza na kupitia ushahidi wa
mashahidi watano wa Upande
wa Jamhuri na vielelezo vinne,
mshtakiwa (Mwijaku) alikut-
wa na kesi ya kujibu.

Baada ya kutolewa ua-
muzi huo, Mwijaku alidai ma-
hakamani huko kuwa atakuwa
na mashahidi wawili na atatoa
utetezi wake kwa kiapo.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa
alitenda kosa hilo katika tare-
he tofauti kati ya Septemba 17
na Oktoba 10, 2019 jijini Dar es
Salaam.

Ilidaiwa kuwa katika tarehe
hizo, Mwijaku alisambaza pi-
cha za utupu akitumia kompy-
uta yake kupitia mtandao wa
WhatsApp.

Mpiji Magoe
kuondokana
na kero ya
maji

Na Mwandishi Wetu

WAKAZ| wa Kata ya Mpiji Magoe
mkoani Dar es Salaam, wanata-
rajia kuondokana na kero sugu ya
maji, kutokana na mradi mkubwa
wa maji unaotekelezwa kwenye
eneo hilo, ambao utakamilika Mei,
mwakani.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWA-
SA) kupitia mkoa wa kihuduma wa
Kibamba, inatekeleza mradi wa
kupeleka maji safi kwa wakazi wa
eneo hilo ikiwa ni sehemu ya mra-
di wa maji Machimbo- Kilongo.

Akizungumzia utekelezaji wa
mradi huo, Mhandisi Zainabu
Mwangubo, ambaye ndiye msi-
mamizi wa mradi, alisema mradi
huo mdogo ulianza mwanzoni
mwa mwezi huu na unatarajia
kukamilika mwishoni mwa Mei,
mwakani.

Mhandisi Mwangubo alisema
mradi umehusisha kazi za ulazaji
wa mabomba ya inchi 1.5 kwa
umbali wa kilomita 2.8 na mpaka
sasa kazi ya kuchimba na kulaza
mabomba imekamilika kwa umba-
[i wa kilomita 1.8 na kwamba kazi
ya uchimbaji mitaro inaendelea.

“Mradi uko katika hatua nzuri
va utekelezaji na kazi inaendelea
kwa eneo la mita 450 lililobaki na
mafundi wako kazini kuhakikisha
inakamilika ndani ya wakati ili
wakazi wa eneo hili wapate hu-
duma,” alisema.

Mradi wa Machimbo - Kilongo
unalenga kunufaisha zaidi ya wa-
nanchi 300 wanaoishi katika mi-
taa ya Vatican, Kilongo, Mwaseba
na Torino katika Kata ya Mpiji
Magoe.

Mjumbe wa Serikali ya Mtaa wa
Mpiji Magoe, Michael Lusajo, ali-
ishukuru DAWASA kwa kupeleka
huduma ya maji katika mtaa wake
na kuongeza kuwa tayari ame-
shakusanya fomu za wananchi 40
walio tayari kuunganishiwa maji.

“Naishukuru serikali ya awamu
va sita kupitia DAWASA kwa kutu-
letea huduma ya maji na ninaen-
delea kutoa wito kwa wananchi
wa Mpiji Magoe maji yamefika,
hivyo tujitokeze kuunganishiwa
majumbani kwetu,” alisisitiza
Lusajo.

Naye mkazi wa mtaa wa Vatican,
Caroline Mushi, aliishukuru DA-
WASA kwa kuwasogezea huduma
ya maji kwa kuwa wamekuwa na
changamoto kwa muda mrefu.

“Mradi huu ni neema kwetu,
tunawashukuru sana DAWASA na
tuna imani baada ya mradi kuka-
milika changamoto yetu itatatu-
liwa,” alisema Mushi.

Mradi wa Machimbo-Kilongo
ni moja ya miradi midogo inay-
otekelezwa na DAWASA ili kufikia
azma va serikali ya kuhakikisha
wananchi wote wanapata huduma
ya majisafi na salama ifikapo
mwaka 2025.
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RC aagiza
mwalimu
ashushwe
cheo chake

Na Shaban Njia, KAHAMA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga,
Dk. Sophia Mjema, amemwagiza
Katibu Tawala wa Mkoa huo, Zu-
wena Omari, kumwondoa katika
nafasi ya ukuu wa shule, Mwal-
imu Mkuu wa Shule ya Msingi
Bulungwa, Daudi Kasanda, kwa
kushindwa kutekeleza maju-
kumu ya usimamizi wa miradi
va elimu shuleni.

Vilevile, amemwagiza Ofisa
Elimu wa Mkoa huo kwa kush-
irikiana na Katibu Tawala
kutafuta mwalimu mwingine ili
kusimamia shule hiyo ambayo
ina upungufu mwingi, ikiwamo
kukatiwa huduma ya maji kwa
kushindwa kulipa ankra za kila
mwezi na kusababisha wa-
nafunzi kutumia maji ya kisima
ambayo siyo salama.

Dk. Mjema alitoa agizo hilo
jana wakati alipofanya ziara
yake ya kushtukiza katika shule
hiyo na kukagua vyumba vinne
vya madarasa Vvilivyojengwa
kwa fedha za Uviko-19 huku
akibaini uwepo wa madawati
yasiyokidhi viwango ambayo
yanatumiwa na wanafunzi.

Alisema serikali ilitoa Sh. mil-
ioni 80 katika shule hiyo kwa
ajili ya ujenzi wa vyumba viwili
vya madarasa na samani zake
za ndani na kubaini madawati
100 hayana ubora na kutoa siku
30 kwa kamati ya ujenzi
kuyakarabati kwa fedha zao
wenyewe.

Dk. Mjema alisema fedha hizo
zinatokana na UVIKO-19 na
zilitolewa, akiagiza: “Ukaguzi
wa madawati ya vyumba vya
madarasa yaliyojengwa kwa
fedha za UVIKO-19 ufanyike
mkoa mzima ili kujiridhisha
kama samani hizo zinafaa kwa
matumizi ila kwa madawati
haya 100 ninatoa siku 30 kamati
va ujenzi iyakarabati kwa fedha
Zao wenyewe.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, aliahidi kuhakiki-
sha madawati hayo yanafany-
iwa ukarabati na kamati hiyo
kwa wakati ili yatumike kwa
wanafunzi na kuondoa tatizo la
watoto kubanana katika
dawati moja ilhali madawati
yapo.

Mmoja wa wakazi wa Kata ya
Bulungwa katika Halmashauri
ya Ushetu, Abdallah Matungu,
alilomba serikali kumwajibisha
mwalimu huyo.

Mkazi mwingine, Agnes John,
alisema serikali inahitaji ukaguzi
wa mara kwa mara katika mira-
di ya elimu inayoendelea katika
shule za msingi na sekondari
na inapobainika kuwapo kwa
viashiria vya ubadhirifu wal-
imu wakuu na kamati za ujenzi
wawajibike kisheria.

Kagera Kinara mauaji, ubakaji

Na Daniel Limbe,
BIHARAMURO

ESHI la Polisi limesema
Mkoa wa Kagera unaon-
goza kwa makosa ya
maugaji na ubakaji kwa
kipindi cha miezi mitatu iliyo-
pita hali inayosababisha wa-
nanchi kuishi kwa hofu.

Kamishna wa Ushirikishwaji
Jamii kutoka Makao Makuu
ya Polisi, Dk. Mussa Ali Mussa
aliyasema hayo jana alipo-
Zungumza na madiwani, wa-
akiwataka kukemea vitendo
hivyo ambavyo vinafedhehe-
sha mkoa huo.

“Kwa taarifa nilizonazo kwa
kipindi cha miezi mitatu ka-
tika Mkoa wa Kagera inaonye-
sha siyo chini ya makosa 30 ya

mauaji yametokea,” alisema.

Dk. Mussa alisema ili ku-
kabiliana na Vitendo hivyo,
vitongoji na wananchl hawana
budi kushirikiana na askari
polisi waliopelekwa kila kata
kwa kutoa taarifa za uhalifu na
wahalifu.

“Lazima tuambizane uk-
weli, bila ushirikiano wa wa-
nanchi uhalifu hauwezi kuisha
nchini. Kwa hiyo, madiwani
ninawaomba sana ajenda ya
ulinzi na usalama ipeni kip-
aumbele kwenye vikao vyenu
na muanze kuitengea bajeti
badala ya kujikita kwenye
miradi ya maendeleo pekee,”
alisema.

Kwa mujibu wa taarifa za
jeshi hilo, uhalifu ndani ya
Mkoa wa Kagera umekuwa

ukijirudia mara kwa mara,
hivyo kuna haja kuimarishwa
vikundi vya ulinzi shirikishi
kila kitongoji, hatua itakayosa-
idia kuzuia badala ya kujikita
kupambana na uhalifu huo.

Kamishna Mwandamizi wa
Jeshi la Polisi, Engelbert Kion-
do, aliwataka madiwani na wa-
tendaji wa kata kuacha imani
za kutegemea kuwa jeshi hilo
ndilo lenye jukumu la ku-
maliza uhalifu nchini, badala
yake watambue kuwa wao ni
walinzi wa amani kwenye kata
Zao.

Alisema suala la kuwapo
kundi la vijana wanaojiita pan-
ya road limesababishwa na
malezi na makuzi mabovu ya
wazazi na umefika wakati wa
kushirikiana pamoja ili kuon-
doa hali hiyo.

“Tatizo la panya road siyo
la kunyoosheana vidole, ni
jukumu letu sote kuimarisha
malezi na makuzi ya watoto
wetu,” alisema Kiondo.

Baadhi ya wakazi wa mkoa
huo waliozungumza na Ni-
pashe, walisema kuwapo kwa
mapori mengi kwenye mkoa
huo ni sababu mojawapo ya
wahalifu kujificha huko na ku-
fanya matendo mabaya kwa
jamii.

Mbali na kupongeza mpan-
go wa polisi jamii, Diwani
wa Biharamulo Mjini, David
Mwenenkudwa, aliwasihi
madiwani wenzake kuimari-
sha uhusiano na jeshi hilo iki-
wa ni pamoja na kuandaa maz-
ingira mazuri ya kuishi askari
kata sambamba na ujenzi wa
vituo vidogo vya polisi.
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Mkuu wa ldara ya Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Exim Tanzania, Stanley Kafu, akizungumza wakati wa Kilele cha
maadhimisho ya Siku ya Msalaba Mwekundu Duniani na miaka 60 ya Shirika la Msalaba Mwekundu Tanzania (TRCS), vali-
yodhaminiwa na benki hiyo, na kuambatana na zoezi la upandaji wa miti katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Dodoma
mwishoni mwa wiki. Wengine ni pamoja na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani
Jafo (wanne kulia) na (watano kulia) ni Rais wa TRCS, David Kihenzile. PICHA: MPIGAPICHA WETU

BenkKi ya Exim yaahidi uwekezaji utunzaji mazingira

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BENKI ya Exim Tanzania
imeahidi kushirikiana zaidi
na wadau na kuunga mkono
juhudi za serikali katika ku-
pambana na mabadiliko ya
tabianchi kwa kushiriki kika-
milifu katika jitihada za utun-
zaji mazingira hususani kwa
upandaji wa miti.

Ahadi ya benki hiyo ilitolewa
na Mkuu wa Idara ya Masoko
na Mawasiliano wa Benki hiyo,
Stanley Kafu, katika kilele
cha maadhimisho ya Siku ya
Msalaba Mwekundu Duniani
yaliyokwenda sambamba na
maadhimisho ya miaka 60 ya
Shirika la Msalaba Mwekundu
Tanzania (TRCS) yaliyoambat-
ana na upandaji wa miti katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Dodoma mwishoni mwa
wiki.

Akizungumza kwenye maa-
dhimisho hayo yaliyoongo-

zwa na Waziri wa Nchi Ofisi
ya Makamu wa Rais - Muun-
gano na Mazingira, Dk. Sele-
man Jafo, Kafu alisema kupi-
tia programu za benki hiyo
zijulikanayo kama Exim Go
Green Initiative na Exim Cares,
benki hiyo imekuwa ikijihu-
sisha na mikakati mbalimbali
ya kijamii ikiwamo uchangiaji
damu na utunzaji mazingira
kupitia matawi yake yaliyo
katika maeneo mbalimbali
nchini.

“Kwa upande wa ukanda
huu wa kati, Jiji hili la Dodoma
limebahatika kuwa chaguo
la Benki ya Exim katika kue-
ndesha programu hii. Ni kip-
indi kama hiki mnamo mwaka
jana, tukiongozwa na Waziri
Mkuu mstaafu, Mheshimiwa
Mizengo Pinda, tulishirikiana
na wadau wengine mkoani
hapa katika kupanda takriba-
ni miti 10,000 katika Kata ya

ma,” alisema Kafu.

Mbali na kushiriki kikamilifu
katika upandaji miti, benki
hiyo pia ilichangia Sh. milioni
15 kwa TRCS ili kufanikisha
upandaji miti.

Alisema taasisi za kifedha
nchini, ikiwamo benki hiyo,
zimekuwa zikiguswa na athari
za kiuchumi zinazotokana na
kuzorota kwa sekta za uzal-
ishaji, ikiwamo kilimo, kuto-
kana na mabadiliko ya tabi-
anchi na hiyo imekuwa moja
ya sababu kubwa zinazosaba-
bisha taasisi hiyo kuwa mstari
wa mbele katika kukabiliana
na athari za mabadiliko ya
tabianchi kwa kutunza mazin-
gira.

Akizungumza kwenye maa-
dhimisho hayo, Waziri Jafo
pamoja na kuipongeza benki
hiyo pamoja na wadau wen-
gine kwa kuunga mkono jiti-
hada za utunzaji wa mazingira
nchini, aliwataka Watanzania
kuungana katika kujitolea
utoaji wa huduma za jamii

ikiwamo ushiriki wa uokoaji
nyakati za majanga pamoja na
ushiriki wa utunzaji wa mazin-
gira kwa upandaji wa miti.

Rais wa TRCS, David Ki-
henzile, aliiomba serikali na
wadau mbalimbali nchini
kuendelea kuunga mkono
jitthada za shirika hilo kwa
kuwa zinalenga kuisaidia jamii
moja kwa moja katika masuala
mbalimbali ikiwamo majanga
na dharura.

“Ndiyo maana tumeguswa
sana na uungwaji mkono tu-
lioupata kutoka kwa wadau
mbalimbali ikiwamo Benki ya
Exim kwa kuwa msaada wao
umetuwezesha  kufanikisha
upandaji miti na uchangiaji
damu.

“Tunawashukuru sana, tu-
naomba na wengine waige
mfano huo kwa kuwa bado
tunahitaji sana uungwaji mko-
no,” alisema Kihenzile ambaye
pia ni Mbunge wa Bunge la
Tanzania.
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Utaratibu kupata nguzo!
bora za umeme waja

ERIKALI imeweka

utaratibu mpya wa ku-

pata nguzo za umeme

nchini ambazo zitaki-
dhi ubora unaohitajika.

Waziri wa Nishati, Janu-
ary Makamba, aliyasema
hayo bungeni jana alipokuwa
akijibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Nyasa (CCM),
Stella Manyanya.

Katika swali lake, Manyan-
ya alitaka kujua serikali ina
mpango gani wa kuwachuku-
lia hatua ya kuwafukuza
wanaotengeneza nguzo za
umeme zisizo na ubora am-
bazo zinaharibika na kuoza
haraka.

Akijibu swali hilo, Waziri

Makamba alisema wiki kad-
haa zilizopita alikuwa Mafin-
ga kuzungumza na wadau wa
nguzo nchini na walizungum-
zia suala hilo la uhakika wa
kupata nguzo zenye ubora.

“Ni kweli kwenye maeneo
mengi nguzo zilizoko haziki-
dhi ubora. Tumeweka uta-
ratibu mpya wa kupata nguzo
nchini lakini ubora unaanzia
viwandani na vitakuwa chini
ya Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS),” alisema.

Naye Mbunge wa Babati
Vijijini (CCM), Daniel Sillo,
alitaka kujua kama serikali
itakamilisha mpango wa

muda iliyopanga kutokana na

kero mbalimbali zinazosaba-
bisha kuwapo na kasi ndogo
ya watu kupata huduma hiyo.

Akijibu swali hilo, Waziri
Makamba alikiri kuwapo kwa
tatizo la bei na upatikanaji wa
vifaa vya umeme katika usam-
bazaji wa umeme.

“Katika makubaliano
mapya na mkandarasi wa
(REA) na mikakati tuliyoji-
wekea naamini ratiba ya kazi
itakuwa palepale, nia yetu ni
kukamilisha miradi hii kabla
ya Desemba mwaka huu,”
alisema.

Alisema katika mkutano
huo wa saba wa Bunge un-
aoendelea mameneja na

wakuu wote wa REA nchi
nzima wako Dodoma na wa-
takuwa tayari kupokea hoja
zote za wabunge kuhusiana
na suala hilo la kuunganishi-
Kadhalika, alisema serikali
imeamua kuajiri waratibu wa
REA kila jimbo kutokana na
vikwazo na maswali mengi
kuhusu miradi ya REA.
Alisisitiza kuwa pamoja na
vikwazo vilivyojitokeza ka-
tika usambazaji wa umeme
vijijini ikiwamo suala la bei na
upatikanaji wa Vifaa usamba-
nchini utakamilika mwishoni
mwa mwaka huu kama ilivyo-

pangwa.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angelina Mabula (kushoto), akijadiliana jambo na Naibu wake, Ridhi-
wani Kikwete, bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

- Shule, vituo
vya afya
kufikiwa
huduma maji

WIZARA ya Maji inaendelea
kubainisha shule na vituo vya afya
vyenye tatizo la huduma ya maji na
kazi hiyo itakakamilika mwezi ujao,
Bunge lilielezwa jana mjini hapo.

Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca
Mahundi, aliyasema hayo jana
alipokuwa akijibu swali la msingi
la Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
Neema Lugangira, aliyetaka kujua
serikali imejipangaje kuhakikisha
shule zote nchini zinapata majisafi
na salama.

Katika swali lake la nyongeza,
mbunge huyo alisema mkoa wa
Kagera una shule za msingi 459 la-
kini shule katika halmashauri za
Missenyi, Ngara, Biharamulo na Bu-
koba hazijaunganishwa na majisafi
na salama.

“Je, serikali itanihakikishia shule
hizi zitaunganishiwa maji ili kuokoa
hatari ya zaidi ya watoto 400,000
wa shule hizi?” Alihoji.

Akijibu swali hilo, Mahundi alise-
ma baada ya kubaini shule na vituo
hivyo, kuanzia mwaka 2022/23,
serikali itatekeleza mpango maalu-
mu wa miaka mitatu wa kupeleka
huduma ya maji kwenye taasisi
hizo.

“Mpango wa serikali ni kuhakiki-
sha huduma ya majisafi, salama
na yenye kutosheleza inapatikana
kwenye shule na vituo vya afya
kote nchini. Hili ni agizo wizara im-
etoa kwa watendaji wote mikoani,
nitarajie mabadiliko makubwa kwa
shule zote Kagera.

Dhamira ya Rais (Samia Suluhu
Hassan) ni kuhakikisha watu wote
wanafikiwa na majisafi na salama
ya kutosha, jitihada zinafanyika
mwaka huu na hata mwaka ujao wa
fedha,” alisisitiza.
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Habari zote na Augusta Njoji

Serikali kusajili shule shikKizi zilizokamilika

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imesema iko tayari kusajili shule
zote shikizi zilizokamilika na ku-
maliza taratibu zote za usajili ili
zianze kutoa huduma.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo, Da-
vid Silinde, alibainisha hayo jana
bungeni alipokuwa akijibu mas-
wali la Mbunge wa Kiteto (CCM),
Edward Kisau.

Katika swali lake, mbunge
huyo alitaka kujua kauli ya seri-
kali juu ya kusajili na kuboresha
miundombinu ya shule shikizi
zilizojengwa kwa nguvu ya wa-
nanchi.

Aidha, katika swali lake la
nyongeza lililoulizwa kwa niaba
yake na Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Asia Hamlaga, alisema
serikali ilijenga shule shikizi 57

katika Jimbo la Kiteto na kuhoji
lini serikali itaharakisha usajili
wa shule hizo.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri Silinde alisema serikali
iko tayari kusajili shule zote zi-
lizokamilika, cha msingi tu zi-
fuate taratibu zote zilizowekwa.

“Vituo shikizi ni vituo vilivyo-
jengwa kwenye maeneo ambayo
hayana shule au shule ziko um-

bali mrefu kutoka kwenye mae-
neo wanayoishi wananchi, vituo
hivi kabla ya kusajiliwa kuwa
shule kamili, hufanyiwa ukaguzi
na ufuatiliaji na wadhibiti ubora
wa shule kwa kushirikiana na
maofisa kutoka ofisi za wakuru-
genzi watendaji wa halmashau-
ri,” alisema.

Pia alisema kama hakuna up-
ungufu, taarifa ya ukaguzi pamo-

janabarua ya kuomba usajili hu-
tumwa kwa Katibu Mkuu Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia
ili shule husika ipate usajili.

“Ili vituo shikizi visajiliwe na
kuwa shule, halmashauri pamo-
wayafanyie kazi maelekezo ya
wadhibiti ubora wa shule ili
shule hizo zipata usajili,” alise-
ma.



AFYA NA MAZINGIRA

Fahamu kinyesi na mkojo wake
binadamu bado hazina endelevu

' Ukurasa 14

Mtu anapougua maradhi akili,

vyanzo ha shlda zake hizi hapa

Na Mwandishi Wetu

AANDIKO ya kitabu

chaKituo cha Afya cha

Chuo Kikuu cha Dar

es Salaam, kinatamka
magonjwa ya akili yanatajwa ni
matatizo ya ubongo yanayomfan-
ya mtu kuwa na hisia, fikra na
matendo tofauti na yale yanayota-
rajiwa na jamii, hata wakashindwa
kukabiliana na magumu ya mai-
sha.

Magonjwa ya akili yanatajwa
yanaweza kusababishwa na saba-
bu ama za kibaiolojia au kisaikolo-
jia.

KIBAILOJIA & KISAIKOLOJIA

Kibaiolojia: ~ Inatajwa  ku-
changiwa na kurithi vinasaba vya
kibaiolojia kutoka kwa wazazi,
huku kukiwapo sababu nyingin-
ezo; matumizi ya dawa za kulevya
na zao la magonjwa ya muda mre-
fu kama vile Ukimwi, degedege na
malaria

Hapo kunatajwa mazao ya
majanga, ubakaji, uvamizi, ajali,
utekaji nyara, kukosa elimu na ku-
kosekana ajira.

Pia, katika orodha hiyo kuna
watu wanaofiwa, kutengana, ta-
laka, ugoni, kufungwa, kufukuzwa
kazi, kukosa mishahara, kustaafu
kazi, kutokufanya vizuri kwenye
masomo na kufukuzwa masomoni
iwe chuo au shuleni.

Kisaikolojia:Kuna ufafanuzi
kwamba ni matatizo yanay-
owaathiri watoto kimantiki katika
mambo kama vile kunyanyaswa
kingono, kupigwa na kutengwa,

Mtu anayehisiwa kuwa na maradhi ya akili. PICHA: MAKTABA.

kutothaminiwa na kutokupatiwa
matunzo stahiki.

DALILI ZA UGONJWA

Magonjwa ya akili yapo ya aina
nyingi na dalili zake zinatofautiana
kati ya moja na nyingine.

Dalili Kihisia; hapo mhusika
kuna wakati anasikia sauti ambazo
watu wengine hawazisikii, vivyo
hivyo mtu anaona vitu ambavyo
wengine hawavioni.

Sambamba na hilo, mtu anahisi
anafuatiliwa na wengine wapo wa-
naokuwa na wivu uliopitiliza;kuna
wenye kuhisi mawazo yao yana-
julikana kwa wengine au yana-
zungumzwa kwenye vyombo vya
habari.

Ishara nyingine inatajwa kuwa
ni kuhisi kuwa mtu anatumia
mawazo yake kufanya mambo ya
namna

fulani; kufikiwa harufu ambayo
wengine hawaisikii; hisia za mai-
sha hayana thamani na kuona
bora kufa kuliko kuishi.

DALILI MWILINI

Hapo ni kwamba mtu ama ana-
kosa furaha au kuwa na furaha
kupita kiasi; wengine wanakuwa
na wasiwasi au woga uliopitiliza.

Wapo wanaopoteza hulka ya
kuongea, wengine wanaongea
kupita kiasi; kuwa na hasira za
haraka kufikia hatua ya kudhuru
watu au kuharibu vitu; au kuwapo
wanaotawaliwa na msongo wa
mawazo; pia, hujitenga na watu,
wakipenda kukaa binafsi muda
mrefu.

Jingine linalotawala muda mre-
fu ni kutokuwapo ari ya kufanya
kazi, au kufanya kazi nyingi kwa
walkati

mmoja, pasipo kuzikamilisha;
kutoonyesha hisia usoni iwe fura-
ha au huzuni; na kutojali usafi na
mwonekano binafsi.

Pia, uangalizi huo unadokeza
suala la mwili kukosa nguvu au
kuhisi kuwa na nguvu za ziada;
kukosa usingizi au kulala kupita
kiasi; mtu kukosa hamu ya kula
au ulaji kupita kiasi; kutotulia, pia
kuwa na hisia za kuhamanika au
kutulia sehemu moja muda mrefu
bila ya kujisogeza

Sambamba na hali hiyo, kuna
mtazamo wa mwili wa mtu kuwa
na maumivu ya sehemu mbalim-
bali, huku hospitalini vipimo havi-
onyeshi tatizo lolote.

DALILI ZA KIAKILI

Ni orodha inayojumuisha kuko-
sekana umakini kwenye shughuli
binafsi za kila siku; kusahau kwa

Ukurasa 12

AFYA YA AKILI
Unajua undani wa
‘Panya Road’ imo
2. katika malezi ya
ubongo wa mtoto?

a____ >
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haraka au kupoteza kumbukum-
bu; kukosa uwezo wa kupamban-
ua mambo kwa mitazamo tofauti;
akijiamini ni mtu maarufu au na-
bii.

Mingine inajumuisha imani
zisizo za kawaida kama vile
kupokea taarifa redioni au kwe-
nye mitandao ya simu; imani ya
kuwasiliana na watu

maarufu, kujihisi kuwa na ngu-
vu ya ziada nje ya mwili wake;
akijihisi watu wanamfuatilia kum-
dhuru; na mawazo yake hukosa
mtiririko unaoeleweka.

MATIBABU YAKE

Matibabu ya magonjwa ya ak-
ili hutofautiana kati ya ugonjwa
mmoja na mwingine. Hapo ina-
himizwa elimu kwa jamii kuhu-
siana na magonjwa ya akili, cha
muhimu kusisitizwa ni kuepuka
isijirudie, juu ya matibabu na
mhusika awezeshwe kuendelea na
maisha yake ya kila siku.

Masuala kama vile kufanyiwa
uchunguzi mapema

ili apatiwe tiba sahihi na ya
mapema, pia tiba ya kisaikolo-
jia inayomuwezesha kujitambua
aliko, anapotaka kuwa, hata akaf-
anya mabadiliko kwa kutegemea
uwezo wake mwenyewe.

Tiba kimwili ni kwa kutumia
dawa za hospitali matibabu kwe-
nye nyumba za upataji nafuu (So-
ber Houses); ushirikiano kati ya
mgonjwa, familia na wataalamu
tiba ukitajwa ni mzizi wa mafani-
kio makubwa katika matibabu.

Ipo sura nyingine inayojumui-
sha kutotumiwa dawa za kulevya;
kuwa na muda wa kutosha ku-
pumzika;

kufanya mazoezi; kujitenga na
jamii; hali kadhalika kujibidiisha
na shughuli za kuleta kipato.

« Soma makala zaidi ukurasa 12.
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ILIVYO AFYA YA AKILI NA NYENDO ZAKE

Unajua undani wa ‘Panya Road’ imo

katika malezi ya ubongo wa mtoto?
« Nafasi ya wazazl iko nyuma ya pazia

Na Pankras Luoga, MUHAS

MAANA halisi ya mitaala ya ma-
tatizo au maradhi ya ubongo ni hali
inayomfanya mtu kuwa na hisia,
fikra na matendo tofauti na yanay-
otarajiwa na jamii, hata kushindwa
kukabiliana na shida za kimaisha.

Hapo inaangukia dhana afya ya
akili, hata matokeo yanayozalish-
wa na mageuzi hayo ni utofauti wa
tabia binafsi au kikundi cha vijana.
Hapo ndipo kunapozuka tafsiri au
dhana ‘afya ya akili’ inayoendana
moja kwa moja na za mtu au ki-
kundi.

Katika zao la dhana au tabia hiyo,
ndiyo inakoibua kikundi cha vijana
ambao baadhi wana mwenendo
usiokubalika kijamii, ukibeba man-
tiki za kihalifu zenye jina ‘Panya
Road’ hata kuibua kauli ya mkuu
wa nchi, Rais Samia Suluhu Hassan,
anayekemea, sambamba na Mkuu
wa Jeshi la Polisi, Simon Sirro.

Wazauoni  wataalamu, waki-
wamo kwenye andiko la Kituo cha
Afya cha Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam, wanafafanua mzizi husika wa
tabia aina hiyo, iwe kibaiolojia au
kisaikolojia, inajumuisha na saba-
bu; kutofanya vizuri masomo au
kufukuzwa, kupigwa na kutengwa,
kutothaminiwa na kutokupatiwa
matunzo stahiki.

INAKOANZIA & NAFASI

YA WAZAZ1

Kimsingi ‘Panya Road’ ni kikundi
cha kihalifu kinachoundwa na vi-
jana wa umri tofauti, wengi wao
wakiwa na umri chini ya miaka 20,
wakijihusisha na uhalifu wa kupora
mali na kujeruhi usiku wa manane.

Ni aina ya vikundi vinavyoji-
tokeza kwa muda fulani na kisha
wanapotea, baada ya kutekeleza
vitendo hivyo vya uhalifu. Hivi kar-
ibuni, wamejitokeza katika maeneo
mbalimbali ya jiji la Dar es Salaam,
ikiwa ni pamoja na Mbagala, Chani-
ka, Tabata na Mtongani- Kunduchi.

Mara zote, wanakikundi wakiwa
katika jumuiya chini ya uangalizi
kabla ya kujitegemea, wazazi na
walezi ndiyo wa kwanza kabisa ka-
tika jukumu la kudhibiti uhalifu au
tabia hiyo hasi, kwa sababu ndiyo
waliowazaa, kuwakuza na kutoa
mfano wao kuishi na wanawajua
vizuri watoto hao.

Mtazamo wa kimantiki hata ku-
potoka wakafikia saikolojia hiyo
mbaya yenye madhara kwa watoto
hao, wazazi na walezi husika ka-
tika jamii wanahusika na ufuatiliaji
usioridhisha kitabia kwa watoto,
kufikia madhila hayo.

Kidole kimojawapo kinacho-
nyooshwa ni zao la kubadilika mi-
fumo ya maisha, ikiwa ni pamoja
na wazazi na walezi kuzama zaidi

katika majukumu ya kutafuta pesa
na mahitaji kwa ajili ya familia, ki-
paumbele cha kusimamia tabia na
mwenendo kuwa na nafasi ndogo.

Hiyo inatajwa kutokana na kush-
amiri na kuenea utandawazi, hasa
matumizi ya simu na mifumo yake
ya mitandao ya kijamii kama “what-
sapp” hata wakatumia muda mfupi
sana kukaa, kuongea na kujua tabia
za watoto kwa undani, marafiki
na makundi wanayochangamana
nayo.

Kushindwa huko kutathmini
na kufuatilia kwa karibu watoto,
kunatoa nafasi kwa watoto hao
kubadilika kitabia kuelekea kwenye
mabaya na hata kunashuhudiwa
kujihusisha na mabaya, ikiwamo
ya makundi kama ‘Panya Road’ bila
wazazi na walezi wakati mwingime
hawatambui kinachoendelea.

Pia, ni ulingo unaotoa mwanya
watoto wanatoka usiku wa manane
kutekeleza vitendo hivyo vya ki-
halifu na uporaji, pasipo wazazi
kujua, wakiamini wako nyumbani.
Zao lake ni mambo kama; uhalifu
wa kupora mali na kujeruhi watu,
matumizi ya dawa za kulevya, wizi
hata ujambazi.

TIBA YA MSIMAMIZI
Kwanza, wazazi na walezi wana-
takiwa kujiweka sawa hata wakawa

/3&:?.‘-t .

Ndivyo hali ilivyokuwa kwa watuhumiwa wa ‘Panya Road’. PICHA: MTANDAO.

Hicho ni kitendo
kinachowasaidia
wazazi na walezi
kujua maendeleo
ya watoto wao
kitabia, marafiki
na makundi wa-
naoshirikiana nao
na zao lake ni
kupunguza kasoro
katika malezi na
tabia za watoto
kama vile watoto
kushiriki katika
vikundi vya uhali-
fu mfano ‘Panya
Road.’

mfano wa kitabia kwa watoto wao,
kikubwa kuimarisha tathmini na
ufuatiliaji wa karibu wa watoto wao.

Hicho ni kitendo kinachowasaid-
ia wazazi na walezi kujua maende-
leo ya watoto wao kitabia, marafiki
na makundi wanaoshirikiana nao
na zao lake ni kupunguza kasoro
katika malezi na tabia za watoto
kama vile watoto kushiriki katika
vikundi vya uhalifu mfano ‘Panya
Road’

Pia, inakuwa fursa kuwasaidia
wazazi na walezi husika, kutambua
mapema kasoro za kitabia kwa wa-
toto wao, hata wakazitafutia ufum-
buzi mapema kabla ya kushuhudi-
wa madhara ya jamii.

Kitaalamu, tathmini na ufuatiliaji
wa karibu wa tabia za watoto, ina-
lezwa ni lazima ianzie katika ngazi
za familia na shuleni, kwa kushiriki-
ana na walimu shuleni na mamlaka
za kidini.

Ukamilifu katika kufanya tath-
mini na ufuatiliaji wake wa karibu,
unaweza kuwahusisha wazazi na
walezi wakifuatilia mienendo ya
watoto wao kujua mabadiliko ya
tabia zao.

Hapo inatajwa walezi wanatak-
iwa kufuatilia ratiba sahihi kama
inavyotakiwa na kuondoa uweze-
kano wa watoto wao kujiunga na
makundi hasi kitabia, bila ya wazazi

wao kujua.

Mfano hai ni kuwafuatilia kwa ka-
ribu watoto kila mara au baada ya
muda fulani, kunasaidia kugundua
kama wanaenda kulala au wana-
toka usiku na kwenda kutekeleza
uhalifu mitaani.

Cha msingi, ni kwa walezi na wa-
zazi kutimiza jukumu hilo muhimu,
wakizingatia misingi ya tathmini
na ufuatiliaji, yaani wao wenyewe
kuwa mfano wa tabia njema katika
jamii, kutoa mahitaji husika kwa
watoto na kuchua hatua mapema
katika kuwarekebisha kasoro za
kitabia, ili watoto hao wapevuke ki-
maadili na tabia njema katika jamii
Zao.

Hapo inajumuisha mzazi au mle-
zi kuhakikisha mtoto anapewa ma-
hitaji yote muhimu, kama chakula,
vifaa vya kujifunza, upendo, heshi-
ma, mavazi na hamasa juu ya tabia
njema katika maisha yake na jamii
kwa ujumla.

. Mwandishi ni
Mhadhiri Msaidizi katika fani ya
Usimamizi, Ufuatiliaji na Tath-
mini ya Miradi ya Afya, katika
Chuo Kikuu cha Sayansi na Tiba

Muhimbili (MUHAS). Anapati-
kana kwa simu: +255 757- 645746.
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AFYA

Shinyanga vasitisha kufuata huduma
Bugando, ikipewa kifaa cha Uviko 19

« Msaada wa wawekezaji mgodi dhahabu

Na Shaban Njia, KAHAMA

I miaka mitatu sasa tan-

gu Tanzania itangaze

mgonjwa wake wa kwan-

za wa virusi vya Covid-19,
tangu tarehe 16, Machi mwaka
2020.

Kuna jitihada zilizofanywa na
serikali kwa kushirikiana na wadau
wa afya kutoa elimu kwa umma
kuhusu mlipuko wa ugonjwa huo
mpya corona, ambao dalili zake
zilielezwa, pia namna yake kuepu-
ka maambukizi.

Jamii  ilielimishwa  kunawa
mikono, kutumia vitakasa mikono,
kuepuka misongamano kwa kuzin-
gatia umbali baina ya mtu mmoja
na mwingine na kutumia barakoa
kuzuia maambukizi ya kukohoa au
chafya.

Hata hivyo, Tanzania haiku-
fuata mkondo wa nchi nyingi wa
kufunga mipaka na shughuli zote
za kijamii, huku baadhi tu ya shu-
ghuli zilifungiwa kama michezo na
mikusanyiko ya harusi na maeneo
ya starehe kwa muda, baadaye zi-
kafunguliwa.

Shughuli nyinginezo za kijamii,
ziliendelea kama kawaida huku
aliyekuwa Rais wa Tanzania wakati
huo, Dk. John Magufuli akiwahimi-
za wananchi wake kuchapa kazi na
kuondoa hofu huku wakichukua ta-
hadhari ya kujikinga.

Magari ya kusafirisha abiria
(daladala) yalipewa utaratibu wa
kuingiza abiria na na watu kukaa
bila kubanana,japo kulikuwapo na
milolongo mirefu kuingia ndani ya
magari hayo, hata ilileta heshima
ya kutokuenea kwa kasi zaidi kama
ilivyotabiriwa na Shirika la Afya Du-
niani (WHO) kwamba watu wengi
zaidi wangepoteza maisha.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Wizara ya Afya kuhusu
mwenendo wa ugonjwa Uviko-19,
hadi kufika Mei 4 mwaka huu, jum-
la ya watu 33,916 walithibitika kuwa
na Uviko-19 na idadi ya vifo viliku-
wapo 803.

Katika kipindi hicho, mkoa wa
Dar es Salaam umeendelea kuon-
goza kuwa na idadi kubwa ya wali-
othibitika kuwa na ugonjwa huo;
kuwapo matukio ya maambukizi
mapya 70 sawa na asilimia 87.5 ya
idadi yote ya wagonjwa.

Mikoa mingine iliyoambukizwa
Uviko-19 ni Arusha (6), Kilimanjaro
(2), Morogoro na Mwanza, kila moja
iliripotiwa mkasa wa mtu mmoja.

Taarifa hiyo inasema, serikali im-
eendelea kutoa huduma za chanjo
kote nchini ili kuwezesha wananchi
kupata kinga dhidi ya ugonjwa
huo, toka kuanza kuchanja jumla
ya watu 3,999,988 sawa na asilimia

Msimamizi wa Kitengo cha Afya Mgodi wa Bulyanhulu Dk. Kudra Mfaume, akitoa maelezo ya matumizi
ya mashine mbili za kupima Uviko-19, zilizotolewa na mgodi huo kwa Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Dk.Sophia Mjema. PICHA; SHABAN NJIA

13.01 ya Watanzania 30,740,928
wenye umri zaidi ya miaka 18, wa-
likuwa wameshapata dozi kamili ya
Uviko-19.

Kwa kuona ukubwa wa ugonjwa
wa Uviko-19 wadau wa maendeleo
ikiwemo kampuni ya uchimbaji wa
madini Barrick Bulyanhulu, imetoa
vifaa vya kisasa vya kupima na ku-
toa majibu ya ugonjwa huo katika
Hospitali ya Manispaa Kahama, iki-
wa ni namna ya kusogeza huduma
karibu.

Msimamizi wa Afya kutoka
Bulyanhulu, Dk. Kudra Mfaume,
anasema mgodi umekabidhi vifaa
vya kisasa vya kupima virusi vya
ugonjwa wa Uviko-19 katika Hos-
pitali ya Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama, vyenye thamani ya Sh.
Milioni 115 kuhudumia wananchi
wa wilaya jirani.

Dk. Saidi anafafanua, vifaa vili-
vyotolewa katika hospitali hiyo aina
ya RT-PCR, mashine mbili zenye
uwezo wa kupima sampuli nne
ndani ya saa moja na kutoa majibu,
hali anayoitaja itawaondolea wa-
nanchi adha kusafiri mpaka Hospi-
pata vipimo hivyo.

“Tunaomba mashine hizi zitun-
zwe na kutumika katika matumizi
yaliyopangwa, ili ziwasaidie wa-
nanchi wa wilaya hii na mikoa ji-
rani, katika kuhakikisha zinafanya
kazi kwa wakati na ufanisi. Tut-
aleta wataalamu wetu kwa ajili ya
kuzifunga na kuzisajili na mifumo
ya Wizara ya Afya,” anaeleza Dk.
Mfaume.

Pia, anataja lengo la utoaji
mashine hizo ni mwendelezo wa
kuunga mkono jitihada za serikali

kupambana dhidi ya Uviko-19 hivyo
mashine hizo zitakuwa msaada
mkubwa kwa wananchi, kulingani-
sha na wilaya ya Kahama yenye
mwingiliano wa watu wengi kutoka
nchi jirani.

WAGANGA WAANDAMIZI
Dk.Lucas David, ni Mganga Mkuu
wa Hospitali ya Manispaa ya Ka-
hama, anasema mashine hizo zi-
tasaidia nguvu ya kuwahudumia
wagonjwa, kwani mwaka 2019
walichukua sampuli za Uviko-19 na
kuzisafirisha hadi Bugado, Mwanza
kuipatia majibu.
Anasema, ni usafishaji uli-
ochelewesha majibu kati ya wiki

moja hadi mbili, hali iliyowaathiri
sana waliotaka kusafiri walilazimi-
ka kuachwa na ndege na shughuli
zao zililazimika kusimama mpaka
majibu yalipotoka.

Dk. Lucas anasema, tangu ku-
ingia ugonjwa huo jumla ya wag-
onjwa 387 waliugua na kulazwa,
hivyo uwepo wa mashine hizo uta-
saidia kuboresha huduma na kwa
wale watakaohitaji kusafiri haraka
majibu, yao yatapatikana mapema,
hata wasiathiri ratiba zao.

Mganga Mkuu wa Mkoa, Dk.
Daniel Mzee anasema Shinyanga
iliathirika kwa kiwango kikubwa na
ugonjwa huo, hasa wimbi la tatu na
akaahidi kuzitunza mashine hizo

zitumike kama inavyopaswa, ili ku-
wanufaisha wananchi wote.

MKUU WA MKOA

Akipokea vifaa hivyo Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga. Dk. Sophia
Mjema, anasema vifaa hivyo vya up-
imaji wa ugonjwa wa Uviko-19 vita-
saidia kupunguza maambukizi hasa
katika wimbi hili la tatu, ambalo
bado linaendelea kuuathiri umma.

Pia, anawataka wasimamizi wa
hospitali hiyo kuwatangazia wa-
nanchi uwepo wa vifaa hivyo, ili
wapate muda wa kuchunguzwa na
kutambuliwa mapema afya zao.

Mjema, pia anawataka wataalamu

wa afya waendelea kuwasisitiza wa-
nanchi katika maeneo yao kufuata
sheria zote za kujikinga na ugonjwa
huo, ikiwemo mikono na maji tiriri-
ka, kujitakasa mikono wakati wote
na kuondokana na misongamano
isiyokuwa na tija au lazima.

WANANCHI & KLINIKI TEMBEZI

Mratibu wa Huduma za Tohara
Manispaa Kahama, Dk.Hajji Swedi,
katika uzinduzi wa huduma ya
kliniki tembezi, anasema ni kawai-
da yao wanapofika katika maeneo
yenye vijana balehe na wanaume
wasiopata tohara, huwa wanaanza
na elimu ya Uviko-19 wakiwakum-
busha kujikinga.

Anaeleza, kliniki tembezi ime-
waamsha kujitokeza hadi wakapata
chanjo ya Uviko-19 hospitalini na
hiyo ni baada ya kuwafikia na kuwa-
kumbusha uwepo wa maradhi hayo
na umuhimu wa chanjo.

Mkazi wa Kata ya Nyahanga,
Baraka John, anasema wamekuwa
wakipata elimu kila mara namna ya
kujikinga na corona, kupitia kliniki
tembezi na amekuwa akichukua
tahadhari kila anapokuwa kwenye
msongamano wa watu, ikiwemo
magulioni na minadani.

Mkazi mwingine, Samweli God-
frey, anasema huduma hiyo inasaid-
ia kupunguza adha ya kutembea
umbali mrefu kufikia vituo vya afya
kupata huduma ya tohara na chan-
jo ya Uviko-19 na awali walikosa
huduma ya tohara, baada ya kukuta
msongamano wa wateja hospitalini
na sasa wanapata kwa wakati.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Dk.Sophia Mjema akikata utepe kuashiria kuzinduliwa mashine mbili za
Kisasa za upimaji Uviko-19. Kushoto kwake ni Meneja wa Mgodi huo, Cheick Sangare na kulia kwake
Meneja wa Mgodi wa Buzwagi, Rebecca Stephen. PICHA: SHABAN NJIA
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MAZINGIRA

KIKIWEKWA KANDO KINYAA...

Fahamu kinyesi na mkojo wake
binadamu bado hazina endelevu

.

Shughuli za utiririshaji majitaka ya vyoo zikiendeelea. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Na Mwandishi Wetu

AISHA ya binadamu,
kama ilivyo kwa vi-
umbe vingine ikiju-
muishwa na wanyama,
wanalishwa na kisha yasiyohitajika,
hutolewa kwa mfumo maalum wa
kibaiolojia, zikiwa ni uchafu.

Ikirejewa hulka ya mwanadamu
anachoingiza mwilini mlo hufurahia
katika namna ya bashasha kuvutiwa
na ladha, pia harufu, lakini mabaki
yake yanapotolewa nje, huambat-
ana na kinyaa, hata kwa kuziba pua
kutopenda harufu hiyo mpya, hasa
ikiwa sio cha mhusika.

Kuna sura kuu tatu ya vitokavyo
kutoka mwili wa binadamu baada
ya kutumiwa kama mlo; Inaanza na
jasho, kisha mkojo na kinyesi, kila
kimoja kikiwa na jia yake ya kutoka.

MANUFAA YAKE

Mara nyingi watu huziba pua zao
kwa kuhisi harufu mbaya ikione-
kana haifai, hasa linapokuja suala la
kinyesi na mkojo.

Lakini, katika sura ya pili uchafu
huo kutoka mwilini, una manufaa ya
kubeba matumizi makubwa. Kwa
vipi? Kitalaamu kinyesi kina nguvu
kubwa kiasi cha kuweza kuokoa
maisha ya baadaye ya mwanadamu.

Aidha, kitaalamu mtu mzima ana-
toa kilo 91 za kinyesi na lita 730 za
mkojo kila mwaka. Kurejea historia
ya kutoka jijini Roma, Italia tangu

zama zilizopita na dhana kuenea
katika nchi nyingi, taka za binada-
mu kwa maana ya kinyesi na mkojo,
hazikutupwa.

Majitaka ambayo hayajatibiwa,
yalitumika kama mbolea kwenye
bustani na wakati huohuo, mkojo
ulitumiwa viwandani kutengenezea
nguo.

Hapo ndipo kukazaa historia ya
cheo kinachoitwa Mfanyakazi wa
Usafi wa Mfalme, kikiwa mojawapo
ya nyadhifa muhimu wakati wa
Mfalme Henry wa Uingereza kati ya
mwaka 1509 hadi 1547.

Mtu aliyekuwa anafanya kazi ka-
tika nafasi hiyo, akabeba jukumu la
kusaidia usafi wa chooni kila siku na
akaonekana mtu wa karibu sana na
mfalme huyo wa Kiingereza.

Wakati huo kulikuwapo watu
waliozoa taka hizo usiku na kuziuza
kwa wakulima wa eneo hilo. Mkojo
ulikusanywa na kutumika kulaini-
sha ngozi, huku mfanyakazi wa usafi
wa mfalme akawa ni mmojawapo
ya wenye wadhifa muhimu wakati
wa mfalme huyo.

DUNIA INAKOELEKEA

Kwa kurejea nadharia hiyo ka-
tika maisha ya sasa, inaelezwa ni
inayofaa umma kujifunza kutoka
kwa mababu kuhusu umuhimu
wa kinyesi, wataalamu wakisema
inaweza kutoa suluhisho kwa mata-
tizo mengi ya sasa.

Ikianzia na shida ya nishati, in-
aaminika kuwa vitu vingi vyenye

nyuzi nyuzi vinapaswa kuliwa ili
kusafisha vizuri tumbo na haisaba-
bishi shida ya kuvimbiwa.

Hiyo inatajwa ni rasilimali am-
bayo usambazaji wake unaweza
kudumishwa kila wakati. Katika hali

hiyo, inaweza kuaminika zaidi, ikilin-
ganishwa na ugavi unaoendelea wa
maji, hewa au rasilimali nyinginezo
kwenye uzalishaji nishati.

Tope linalobaki baada ya kusindi-
ka maji taka kinyesi kinaweza ku-
tumika kama malighafi nzuri ya
kutengeneza kemikali ya methane,
ambayo ni wakala mkubwa wa kutoa
gesi yenye uhusiano na joto.

Ni kawaida, hata katika mitambo
ya kisasa ya matibabu, bakteria hu-
changanywa nayo kutengeneza gesi
ya baiogesi inayopitishwa kwenye
bomba hadi majumbani au kutumi-
ka kama mafuta kwenye magari.

Hayo yanatajwa kuwa mafuta safi
zaidi kuliko petroli au dizeli. Hapo
ndipo inapozaliwa hoja, kwamba
kupata majitaka ya kinyesi na mkojo,
kunaweza kuchangia kupunguza
utegemezi wa umma kwenye petroli,
dizeli na gesi.

Faida kubwa nyingine ni kwamba,
inahesabiwa mahali hapo kutapun-
guzwa msukumo kwa maliasili zi-
lizopo, pia kudhibiti uzalishaji hewa
chafu ya kaboni katika mazingira.

NAFASI YA MKOJO

Mkojo unatajwa kuwa na manu-
faa kwa wanadamu, ikizingatiwa
angalizo kwamba asilimia 72 ya maji
yanayotumika duniani ni kwenye

kilimo.

Katika siku zijazo, kunatajwa ma-
tarajio kwamba, kuna ongezeko la
idadi ya watu na mabadiliko ya hali
ya hewa, vitakavyoongeza zaidi
mabhitaji ya maji.

Dira ni kwamba, katika miaka
10 zijazo, kunaweza kuwapo hali
kama hiyo katika nchi zingine na
sababu za ukosefu wa maji hata
watu wakalazimika kuondoka ma-
hali waliko.

Zipo takwimu za nchini Uin-
gereza, kwamba watu hutoa lita
mbili za mkojo kila siku na ana-
tumia lita 140 za maji kwenye shu-
ghuli mbalimbali za nyumbani.

Kuna suala la kuchakata mkojo
linaloelezwa lina nafasi ya kuokoa
dunia na hatari ya ukame. Ni
teknolojia inayopatikana pia na
tayari inatumika.

Katika kinachofanana na hicho,
nchini Israel kwa sasa kumeshazal-
ishwa mabwawa 56,000 ya maji ya
michezo ya kuogelea na yatakay-
otumika, yanachakatwa kwa ajili
ya kutumika shambani.

MATUMIZI YA TAKA

Inaporejewa kilimo, ukizungum-
zia kilimo, kitu chochote kilicho hai
kinategemea madini fosforasi ili
kiweze kuishi. Hata hivyo, kutoka-
na na uchimbaji madini kupita kia-
si, inapungua kwa kasi na haiwezi
kujazwa tena.

Nchi za Amerika, China na In-
dia zinatajwa huenda zikakabiliwa
na upungufu wake katika vizazi
vyao vijavyo, huku ikijulikana hata
kilimo shambani bila ya kuwa na
fosforasi ya kutosha, uzalishaji un-
aweza kutoa nusu tu ya mavuno.

Wazee zamani walitumia taka
katika udongo kama vile kutumia
mabaki makavu yenye virutubisho
vingi yaliyoachwa kutoka vyooni,
wakatengeneza mboji au katika ku-
zalisha gesi asilia.

MABADILIKO CHOONI

Suala la kujengwa upya vyoo,
kunatajwa kunaweza kuleta ma-
badiliko makubwa kutokana na
kuwapo watu bilioni nne na mil-
ioni 200, wasiokuwa na njia safi ya
kujisaidia, vyoo visivyo na maji ya
bomba wakiambatana na kuokoa
hatari ya vifo kwa jumla ya watoto
takriban 800 wenye umri chini ya
miaka mitano.

Bill Gates, Mwanzilishi Mwenza
wa kampuni ya kimataifa ya Micro-
soft, aliwahi kusema kuwa soko la
vyoo linakua sio tu kuokoa maisha,
bali pia lina manufaa mbalimbali
na mtazamo wa biashara.

Anafafanua matarajio yaliyoko
ni kwamba, ifikapo mwaka 2030,
soko la vyoo litafika Dola za Mare-
kani bilioni sita (wastani Sh. Tril-
ioni 13.94).

Biashara ya kuuzwa bidhaa ya
choo yenye thamani ya Dola moja
au Sh. 2,323 itazalisha Dola tano au
sawa na Sh.l1, 615.

. Kwa mujibu wa BBC.
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Askari
Zimamoto
waonywa
rushwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

NAIBU Katibu wa Wizara
ya Mambo ya Ndani ya Nchi,
Ramadhani Kailima, ame-
onya kitendo cha baadhi va
askari, maofisa na wakaguzi
wa Jeshi la Zimamoto na
Ukoaji, kuhusu kujihusisha
na rushwa katika utekelezaji
wa majukumu yao.

Kailima aliyasema hayo
jana wakati wa ufunguzi
wa Baraza la Wafanyakazi
Dodoma.

Alisema ni kosa kwa mtum-
ishi wa Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji kutuhumiwa kwa
rushwa, ikiwamo kunyoosh-
ewa vidole na wananchi,
hivyo kama kuna mtu ana-
fanya hivyo, anapaswa
kuacha mara moja.

Suala la rushwa, alisema ni
kilio kikubwa kwenye sekta
ya umma, hivyo ni vyema
kuepuka kunyooshewa
vidole na wananchi badala
yake wafanye kazi kwa bidii
kama sheria inavyoelekeza.

Pia alisema katika
utekelezaji wa majukumu
ya jeshi, ni hatari kwa ofisa,
mkaguzi au askari kuchukua
rushwa na kwamba kufanya
hivyo maana yake anahala-
lisha kutokea kwa moto na
majanga mengine.

Kailima alimshukuru Rais
Samia Suluhu Hassan kuto-
kana na kuleta mabadiliko
ndani ya mwaka mmoja wa
utendaji kazi na kwamba
moja ya mabadiliko hayo
ni Sheria ya Jeshi la Zi-
mamoto na Uokoaji, ambayo
yanaliwezesha jeshi hilo
kutekeleza majukumu yake
kwa ufanisi.

Aliainisha kuwa katika
kipindi cha mwaka mmoja,
maofisa na wakaguzi wa
Jeshi la Zimamoto na Ukoaji
149 wamepandishwa vyeo,
vikiwamo kupewa

kibali cha kuajiri askari
wapya 400 ambao kwa sasa
wako mafunzoni pamoja na
maofisa, wakaguzi na askari
918 kuhudhuria mafunzo.

Akitoa maelezo mafupi
ya baraza kwa niaba ya
Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Baraka Semwanza ambaye
ni Kamishna wa Utawala
na Fedha, alisema wame-
fanya shughuli mbalimbali
za uokozi kwa kuyakabili
matukio ya moto 1,226.

Kwa upande wa uokozi,
Kamishna Semwanza alise-
ma kulikuwa na matukio
455, vifo 370 na majeruhi
826.

Hata hivyo, alisema bado
jeshi hilo linakabiliwa na
uhaba wa nyumba za wa-
tumishi na ofisi katika mikoa
na wilaya mbalimbali nchini.

‘Wapongeza Ndugai
' kutangaza kustaafu

Paul Mabeja, DODOMA

AADA ya aliyekuwa

Spika wa Bunge, Job

Ndugai, kutangaza

kutogombea tena
ubunge Jimbo la Kongwa ka-
tika uchaguzi mkuu wa mwaka
2025, wadau mbalimbali wa-
metoa maoni yao huku wengi
wao wakimpongeza kwa ua-
muzi wake.

Kada wa Chama Cha Map-
Bashiru Kajuna, alisema kwa
kiongozi wa siasa kuachia na-
fasi yake kwa hiari ni jambo la
kupongezwa kwa kuwa wengi
wamekuwa wagumu kuachia
madaraka hata kama wananchi
wamewachoka.

“Mimi nimpongeze sana
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Ofisa Rasilimali Watu wa Kampuni ya Barrick, Alfa Rashid (kushoto),

Ndugai. Ni vigumu sana kwa
wanasiasa kutangaza kuachia
madaraka kirahisi kama hivi.
Nampongeza sana na wengine
wanapaswa kuiga badala ya
kungang’ania madaraka hadi
kuondolewa katika nafasi zao
kwa aibu.

“Kati ya viongozi ambao
nimewaona katika maisha
yangu ni wachache ambao
wameachia nafasi zao kwa hi-
ari akiwamo Baba wa Taifa,
Mwalimu Julias Kambarage Ny-
erere,” alisema.

Mbunge wa Bahi, Kenneth
Nolo, alisema anampongeza
Ndugai kwa kuamua kustaafu
kwa heshima kutokana na ku-
watumikia wananchi wa Kong-
wa kwa zaidi ya miaka 20.

“Mimi kama ambavyo wen-

gine wamesema, nampongeza
sana Ndugai kwa uamuzi wake
na wengine tunapaswa kuiga
kustaafu kwa heshima,” alise-
ma Nolo.

Mbunge wa Mvumi, Liv-
ingston Lusinde, alisema an-
amtakia kila la heri Ndugai na
anatoa wito kwa wanasiasa am-
bao wametumikia nafasi zao
kwa muda mrefu kuiga mfano
huo kwa kungatuka badala
ya kusubiri kuondolewa kwa
aibu.

Sheikh wa Mkoa wa Do-
doma, Mustapha Rajabu, aki-
zungumza na Nipashe, alisema
anampongeza Ndugai kwa
uamuzi wake wa kuachia na-
fasi ya ubunge kwa hiari jambo
ambalo limekuwa gumu kwa
wanasiasa wengi nchini.

Alisema uamuzi huo una-
paswa kuigwa na wabunge
wengine kwa kuwa ame-
fanya jambo sahihi ambalo
litampatia sifa kwa wananchi
wake ambao walimchagua
kuwaongoza kwa zaidi ya mia-
ka 20.

“Maoni yangu kwa Ndugai
ni kumpongeza tu kwa uamuzi
wake. Kitendo alichofanya ni
cha kizalendo, kiungwana na
kinampatia heshima badala ya
kusubiri hadi kuondolewa kwa
aibu,” alisema.

Pia alisema jambo ambalo
amelifanya Ndugai litamfanya
aendelee kukumbukwa na
watu wengi kwa kuwa ame-
fanya uamuzi kama huo pia
alipotangaza kuachia nafasi ya
uspika kwa hiyari yake.
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akibadilishana mawazo na watendaji kutoka Taasi-

si ya AIESEC, Heritha Godfrey (kulia) na Hytham Jacob, katika kongamano la kuwajengea uwezo wanafunzi lililofanyika
katika Chuo Kikuu cha Mzumbe mkoani Morogoro juzi kwa udhamini wa kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Shekhe ataka maimamu, walimu
wa madrasa kutatua migogoro

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

SHEKHE wa Mkoa wa Do-
doma, Mustafa Rajabu, ame-
waagiza maimamu na walimu
wa madrasa wa kata na mitaa
Jiji la Dodoma, kuhakikisha wa-
natatua na kuondoa migogoro
inayoweza kuhatarisha amani
kwa waumini.

Rajab alitoa agizo hilo kupitia
ziara yake ya kukagua majengo
ya misikiti na madrasa yaliyoko
kwenye kata na mitaa.

Akizungumza kwenye ziara
hiyo na maimamu na mal-
imu wa madrassa, alisema
viongozi hao  wanatakiwa
kuondoa migogoro ambayo
inajitokeza kwenye  misikiti
yao.

Ili wafanikiwe katika hilo,
alisema ni muhimu kwenye
ibada zao wakadumisha na ku-
fundisha amani, umoja, mshi-
kamano na upendo.

Pia aliwataka wasimamizi wa
majengo ambayo yamechakaa
kuhakikisha wanashirikiana na

waumini wao kuyajenga mapya
badala ya kuendelea na magofu
hayo.

Alisema bado kuna baadhi ya
majengo ya misikiti na madrasa
yaliyo mengi kwenye kata na
mitaa ya jiji la Dodoma yanahi-
taji kujengwa upya kutokana na
kuchakaa.

Shekhe Rajabu alitumia
nafasi hiyo kuwakumbusha
waumini wa dini hiyo kuende-
lea kudumisha ibada ambazo
walizokuwa wakizifanya katika
kipindi cha mwezi wa Ramad-

hani.

Sambamba na hilo, aliwataka
viongozi na waumini kushiriki
kutoa majibu sahihi ya tak-
wimu pale sensa ya watu na
makazi itakapofanyika Agosti,
mwaka huu.

Alisema hiyo ni pamoja na fa-
milia ambazo zinaishi na watu
wenye ulemavu na vikongwe
kutowaficha kwa kuwa na wao
wanahitajika kuhesabiwa kama
ilivyo kwa wengine wasio na ul-
emavu.
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Miundombinu ya Nanenane

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AANDALIZI ya Maonye-
sho ya Wakulima maarufu
Nanenane kwa mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini ya-
wa na tatizo la uchakavu wa baadhi ya
miundombinu uliosababishwa na mao-
nyesho hayo kutofanyika mwaka jana.

Maonyesho ya Nanenane ambayo hu-
fanyika kikanda kila mwaka nchi nzima,
kwa mwaka jana hayakufanyika kuto-
kana na uwepo wa mlipuko wa ugonjwa
wa UVICO -19 hali iliyosababisha serikali
kuyasitisha ili kuzuia msongamano wa
watu usiokuwa wa lazima.

Hata hivyo, serikali imeruhusu mao-
nyesho hayo yaendelee kufanyika kuan-
zia mwaka huu, ambapo viongozi, wataal-
amu na wakulima kutoka mikoa saba ya
Nyanda za Juu Kusini walikutana jana

Kikao cha maandalizi ya maonyesho
hayo kilifanyika katika viwanja vya John
Mwakangale ambavyo hutumika kwa ajili
ya maonyesho ya Nanenane kwa Nyanda
za Juu Kusini, chini ya Uenyekiti wa Mkuu
wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera.

Akifungua kikao hicho, Homera alise-
ma maonyesho ya mwaka huu ni lazima
yawashirikishe wakulima wengi kuanzia
ngazi ya kata hadi kikanda ili wajifunze
mbinu na teknolojia bora za kilimo.

“Tunahitaji maonyesho ya wakulima ya
mwaka huu yawe ya kipekee. Tunapas-
wa kuwashirikisha wakulima wenyewe
kuanzia ngazi za chini kabisa ili wajifunze
mbinu za kilimo bora, teknolojia na aina
ya pembejeo zinazofaa ili kuongeza tija
kwenye kilimo,” alisema Homera.

Alisema kuwa umuhimu wa kila hal-
mashauri kutoka mikoa yote ya Nyanda
za Juu Kusini kuwaandaa wakulima kuan-
ziangazi ya kata, wilaya na hatimaye kan-
da ili wafike kwenye maonyesho hayo na
kuonyesha au kujifunza mbinu bora za
kilimo na ufugaji.

Homera aliongeza kuwa katika mao-
nyesho hayo pia ziwapo ngoma za asili za
watu wa Nyanda za Juu Kusini kwa ajili ya
burudani na pia kuhamasisha utalii kwa
mikoa hiyo.

Akizungumzia hali ya uwanja wa mao-
nyesho hayo, Mwakilishi wa Katibu Ta-
wala Mkoa wa Mbeya, Donard Bombo,
alisema baadhi ya miundombinu ya
uwanja huo imechakaa na kutokana na

kutofanyika kwa maonyesho hayo mwa-
ka jana kwa sababu ya uwepo wa changa-
moto ya UVIKO- 19.

“Kutokana na maonyesho ya wakulima
kutofanyika mwaka jana kwa sababu ya
uwapo wa changamoto ya ugonjwa wa
korona (UVICO -19), kwa sasa maeneo ya
uwanja ni machafu, maana kuna vichaka
na nyasi ni ndefu. Lakini mabanda mengi
yamechakaa, rangi zimepauka na hata
hali ya miundombinu kama vile bara-
bara si ya kuridhisha,” alisema Bombo.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Queen Sen-
diga, alisema uamuzi wa serikali kureje-
sha maonyesho hayo ni fursa nzuri kwa
wakulima na wananchi wengine kukuza
uchumi wao, hivyo ni muhimu maan-
dalizi yake yakawa mazuri ili kuleta tija
iliyokusudiwa.

Alisema maonyesho hayo yataamsha
tena ari na chachu ya wakulima katika
kuendeleza kilimo na kuzalisha kwa tija.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Wa-
ziri Kindamba, alisema umakini una-
hitajika katika matumizi ya fedha wakati
wa maandalizi ya maonyesho hayo ili
kusiwapo na ubadhirifu wa aina yoyote
na hatimaye maonyesho yafanyike kwa
tija.
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Naibu Wa-
ziri wa Maji,
Mhandisi
Maryprisca
Mahundi,
akizungumza
na wanachama
wa Umoja wa
Wanawake wa
Chama Cha
Mapinduzi
(UWT), Wilaya
ya Chunya,
mkoani Mbeya
juzi, kabla ya
kuwakabidhi
msaada wa
mashine ya
kusagia mawe
ya dhahabu
‘Karasha' kwa
ajili ya kutu-
mika kama
kitega uchumi
cha umoja
huo. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Mbeya yakabiliwa uchakavu wyoapmra)!
kujiandaa
kwa sensa

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

watakiwa

SERIKALI wilayani Chunya, imewataka

* wachimbaji wadogo wa madini kujiandaa
: kushiriki kwenye sensa ya watu na
makazi inayotarajiwa kufanyika Agosti

: 23, mwaka huu, nchini kote.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya, Simon

: Mayeka, aliyasema hayo juzi alipokuwa
: akizindua utoaji elimu kwa wananchi
 kuhusu umuhimu wa kushiriki kwenye

: sensa hiyo na kumtaka kila mmoja kush-
s iriki.

Alisema asilimia kubwa ya wachimbaji

: wadogo wilayani hapa wana tabia ya ku-
* hamahama kutoka sehemu moja kwenda
: nyingine na kwamba endapo wataende-
: lea na utaratibu huo, kuna uwezekano

: wasishiriki tukio hilo muhimu kwa maen-
: deleo ya nchi.

Katika kipindi hiki cha kuelekea kwenye

: sensa, alisema wananchi wote wana-

¢ takiwa kusitisha uhamaji ili wakutwe na
: maofisa wa sensa kwenye maeneo yao
: na wahesabiwe.

Mayeka alisema sensa ya watu na

: makazi ni muhimu kwa ajili ya kuisaidia
. serikali kupanga mipango ya kuwahu-

: dumia wananchi, hivyo akawataka kila
: mmoja kujiandaa kuhesabiwa.

“Hata wafugaji wetu mnatakiwa msi-

: hamehame katika kipindi hiki maana

: mnaweza mkaathiri hili jambo. Kila mmo-
¢ ja akutwe kwenye eneo lake ili ahesa-

: biwe. Hii itatusaidia pia kupata takwimu
: sahihi hata za wafugaji,” alisema Mayeka.

Pia aliwataka wananchi kupuuzia upo-

toshaji unaoenezwa na baadhi ya watu
¢ kuhusu sensa wakihusisha na baadhi ya
* Vitu ambavyo si sahihi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri

: ya Wilaya ya Chunya, Tamim Kambona,

: alisema kwa sasa wanaendelea na maan-
: dalizi ya sensa ikiwa ni pamoja na kutoa
 elimu kwa viongozi wa ngazi mbalimbali
¢ kabla ya kuingia kwa wananchi.

Alisema wanawashirikisha viongozi

: wote wa serikali ngazi za chini, viongozi
¢ wa dini na viongozi wa mila ili na wao

¢ washiriki kwenye uhamasishaji wa wa-
: nanchi wanaoishi nao kwenye maeneo

i yao.

Wanafamilia wanusurika kifo kwa moto

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU wanne wa familia moja,
wamenusurika kifo baada ya ny-
umba yao kuteketea kwa moto
katika Mtaa wa Ishinga Kata ya
zote zilizokuwa ndani zikiteketea,
hivyo kuiacha familia hiyo bila
makazi.

Walionusurika na ajali hiyo
ni Suzzy Mwakasege na watoto
wake watatu ambao kwa mujibu
wa maelezo ya mama huyo, ny-
umba hiyo ilishika moto wakati
yeye na wanawe wakiwa wako
kwenye biashara.

Akizungumza juzi wakati wa
kupokea misaada mbalimbali ku-
toka kwa wadau, Suzzy alisema

alikuwa kwenye biashara na wa-
toto lakini baada ya kuona muda
umekwenda aliamua kuwapakia
watoto kwenye gari ili watangulie
nyumbani.

Alisema wakati anaendelea
na biashara alipigiwa simu na
majirani wakimweleza kwamba
nyumba inawaka moto na ndipo
akaamua kufunga biashara na
kuwahi.

Mwakasege alisema bahati
nzuri ni kwamba watoto nao wa-
likuwa bado kufika nyumbani,
hivyo aliwakuta njiani wakiwa
wanakwenda nyumbani na al-
ipofika nyumbani, alikuta moto
mkubwa ukiwa unazimwa na
majirani.

“Nawashukuru majirani zangu

walijitahidi kuzima moto japoku-
wa vitu vyangu vote vilivyoku-
wamo viliteketea. Nililazimika
kukodi pikipiki kutoka kibandani
kuja hapa nyumbani na watoto
niliwakuta njiani wameshuka ke-
nye daladala wanatembea kwen-
da nyumbani,” alisema.

Mwakasege aliwaomba wasa-
maria wema waendelee kum-
shika mkono ili kuirejesha ny-
umba yake katika hali ya kawaida
kwa maelezo kuwa nyumba
haikuanguka licha ya bati zote
kuteketea.

Wadau mbalimbali walijitokeza
kuifariji familia hiyo kwa kutoa
msaada wa vitu mbalimbali iki-
wamo chakula, nguo na vifaa
mbalimbali vya ujenzi kwa ajili

ya kurejesha miundombinu ya
nyumba hiyo katika hali yake ya
kawaida.

Mbunge wa Mbeya Mjini, Dk.
Tulia Ackson, ambaye ni Spika
wa Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania alitoa mabati
32 yenye thamani ya Sh. 800,000
kwa familia hiyo kwa ajili ya kuez-
eka nyumba ya familia hiyo.

Akikabidhi msaada huo, Ka-
tibu wa Mbunge, Joseph Cham-
banenge, aliwapa pole wana-
familia wa familia hiyo pamoja
na wakazi wa Mtaa wa Ishinga
kutokana na tatizo hilo la ajali ya
moto.

Alisema ofisi ya mbunge ili-
pata taarifa ya kutokea kwa ajali
hiyo na ndio maana ikaamua

kutoa msaada huo hasa ikilenga
kuezeka nyumba ili kuipunguzia
gharama familia hiyo.

“Mbunge wenu anawapa pole
sana wanafamilia kwa tatizo
lililotokea na ametutuma tuje
tuwapatie mabati haya ili yawa-
saidie kupunguza gharama za
ujenzi, lakini tunawaomba wadau
wengine waendelee kuisaidia
familia hii,” alisema Cham-
banenge.

Meneja wa Taasisi ya Tulia
Trust, Jacqueline Boaz, aliwashau-
ri wanawake kuwa makini wakati
wa kupika kwa maelezo kuwa
chanzo cha moto ulioteketeza ny-
umba hiyo ulisababishwa na jiko
la mkaa walilokuwa wameinjikia
maharage.
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Nishati salama kuokoa mazingira Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

UPATIKANA kwa ni-

shati salama Zanzibar

kutaokoa matumizi

akubwa ya kuni na

kuhifadhi mazingira ikiwamo

misitu kwa kuwa asilimia 90 ya
kuni kwa ajili ya kupikia.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Usimamizi wa Mazingira Zanzi-
bar, Sheha Mjaja Juma, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kando ya mkutano wa
sekta ya nishati uliofanyika ka-
tika Hoteli ya Madina tul Bahari
mjini Zanzibar.

Mkutano huo ambao uliwa-
shirikisha wadau wa maendeleo
pamoja na watendaji wa seri-
kali wa sekta ya nishati ulikuwa
na lengo la kuiwezesha Zanzi-
bar kuwa na njia mbadala ya
matumizi ya nishati.

Mkurugenzi huyo alisema kuni
zinazotumiwa na wananchi kwa
ajili ya kupikia zinatoka katika
misitu na kwa mwaka wastani
wa hekta 500 za msitu zinakat-
wa, hivyo kuwa na nishati salama
ikiwamo ya jua itawezesha wa-
nanchi kuitumia na kutaokoa
matumizi makubwa ya kuni na
hatimaye kuhifadhi misitu.

“Nishati inayotokana na kuni
moshi wake ni hatari kwa afya
za wananchi. Wanawake ndio
waathirika zaidi kutokana kuwa
wao ndio watumiaji wakubwa wa
kuni kwa ajili ya kupikia. Kuwapo
kwa nishati mbadala kutaimari-
sha afya zao,” alisema.

Pia alisema nishati salama iki-
wamo ya jua husaidia kuhifadhi
mazingira hasa misitu ambayo
husaidia kufyonza hewa ukaa
ambayo inasababisha mabadi-
liko ya tabianchi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maji, Nishati na Madini, Dk.
Mgereza Miraji Mzee, alisema

serikali iko katika mchakato wa
kutafuta fedha kwa ajili ya ujenzi
wa miundombinu ya umeme
kwa sababu Zanzibar inatege-
mea umeme kutoka Tanzania
Bara. Katika kufanya hivyo, alise-
ma mkakati ni kuwa na chanzo
cha uzalishaji wa umeme kina-
chozalishwa Zanzibar kikiwamo
umeme jua.

“Mikakati ya serikali ya Zanzi-
bar ni kuwa na umeme wa jua wa
migawati 18 ambao ni kama asil-
imia 25 ya umeme unaotumika
utazalishwa Zanzibar,” alisema.

Katibu Mkuu huyo alisema
mabadiliko ya tabianchi na hali
ya hewa yanaathiri kwa kiwango
kikubwa nishati ya umeme kwa
sababu Zanzibar inatumia waya
ambao hupita chini ya bahari
kwa ajili ya usafirishaji umeme
kutoka Tanzania Bara.

“Bahari ina changamoto nyingi
katika mambo ya mabadiliko ya
hali ya hewa, hivyo hatutaki tu-
subirie litokee la kutokea kisha

tuanze kuhangaika. Ili kutatua
tatizo hilo, tumeona tuwe na njia
ya uzalishaji wa umeme wa jua
na upepo,” alisema.

Naye Waziri wa Maji, Nishati
na Madini, Shaibu Hassan Kadu-
wara, alisema wadau wa maen-
deleo wameisaidia Zanzibar
katika maeneo mbalimbali iki-
wamo mradi wa nishati ya jua ya
kilowati 80 kwa kisiwa cha Koko-
ta Pemba na sasa wananchi wa
kisiwa hicho wanatumia nishati
hiyo na kilowati 50 kwa Kisiwa
cha Njau, Pemba.

Aliwataja baadhi ya wadau
hao wa maendeleo ni serikali ya
Norway ambayo imesaidia upa-
tikanaji wa umeme wa jua katika
visiwa hivyo pamoja na Benki ya
Dunia katika utekelezaji wa mra-
di wa megawati 18 za umeme wa
duchi, Kusini Unguja.

Pia alisema washirika hao wa
maendeleo watasaidia katika ku-
tatua changamoto ya uchakavu

wa miundombinu ya umeme
ambapo watasaidia kubadilisha
nguzo chakavu za umeme 400
kwa Unguja na 1000 kwa Pem-
ba na unafuu wa kuunganisha
umeme pamoja na bei nafuu ya
umeme kwa wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Cha-
ma cha Waandishi wa Habari za
Mazingira Tanzania, (JET), John
Chikomo, aliipongeza serikali
ya Zanzibar katika juhudi zake
za kupambana na uhifadhi wa
mazingira ikiwamo uzalishaji
wa nishati ya umeme wa jua
ambayo ni nishati rafiki kwa
mazingira.

“JET tunaunga mkono juhudi
za serikali katika kupambana na
uhifadhi wa mazingira hasa ka-
tika kukabiliana na mabadiliko
ya tabianchi. Baadhi ya maeneo
ya Unguja na Pemba yameanza
kuvamiwa na maji ya bahari na
serikali imefanya juhudi za ku-
jenga ukuta ili kupunguza athari
za mabadiliko hayo,” alisema.

Waziri akiri kuwapo

udhalilishaji wanandoa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Katiba, Sheria, Utumishi na
Utawala Bora, Haroun Ali Suleiman,
amesema kumekuwa na udhalil-
ishaji mkubwa wa wanandoa sam-
bamba na talaka holela Zanzibar.

Aliyasema hayo jana katika kikao
cha Baraza la Wawakilishi wakati
akijibu swali aliloulizwa na Mwakili-
shi wa Konde, Zawadi Amour, aliye-
taka kujua kwa kuwa kumekuwa na
udhalilishaji mkubwa wa wanandoa
na talaka za papo kwa papo, kwa
nini mafunzo ya ndoa yasiwe la-
zima kwa kila mwanandoa.

Kutokana na kuwepo kwa hali
hiyo, alisema lazima kupata mafun-
z0 ya ndoa kwa kila mwanandoa
kabla ya kuoa na kuolewa ili kuzi-
nusuru ndoa na kupunguza wajane
na watoto wanaoishi na mzazi
mmoja.

“Hili ni jambo jema lakini inatubidi
tufanye maandalizi ya kisheria kwa
ajili ya kuwezesha utekelezaji bora
wa jambo hilo,” alisema.

Alisema hadi kufikia Aprili, mwaka
huu, wanaume 810 sawa na asilimia
37 na wanawake 1,358 sawa na
asilimia 63 wamepatiwa mafunzo
hayo ya ndoa.

Mafunzo hayo ya ndoa, alisema
yanatolewa kwa wanaume na wa-
nawake walioko katika ndoa na
ambao hawako katika ndoa kwa
kuzingatia maombi ya kujiunga na
mafunzo hayo, yaliyopokewa ka-
tika mafunzo hayo kwa kutumia
walimu wanaume na wanawake.

Pia alisema utaratibu wa mafunzo
va ndoa unaanzia kwa kuchukua
fomu za maombi ya kujiunga na
mafunzo zinazotolewa bure kwa
mwananchi yeyote anayetaka ku-
patiwa mafunzo hayo kama ilivyo,
katika aina zingine za mafunzo ya-
nayotolewa na taasisi zingine.

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale Zanzibar, Simai Mohamed Said, akizungumza wakati wa kipindi cha maswali na
majibu katika kikao cha Baraza la Wawakilishi, Chukwani nje ya Mji wa Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

AG ataka kasi kesi za udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MWANASHERIA Mkuu wa
Serikali Zanzibar, Dk. Mwinyi
Talib Haji, amesema vyombo
vinavyosimamia sheria iki-
wamo Mahakama Kuu na
Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) vihakikishe kesi
za udhalilishaji wa kijinsia
zinasikilizwa kwa kasi na ku-
tolewa hukumu zinazostahiki
kwa mujibu wa sheria.

Aliyasema hayo jana katika
kikao cha Baraza la Wawakili-
shi wakati akitoa ufafanuzi wa

majukumu ya Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali
katika kusimamia taasisi zi-
lizo chini yake zinazosimamia
mwenendo wa haki, sheria na
mashauri ya jinai.

Dk. Mwinyi alisema katika
kipindi cha mwaka mmoja,
zaidi ya mashauri ya kesi
za udhalilishaji wa kijinsia
160 zimesikilizwa katika
mahakama mbalimbali za Un-
guja na Pemba na kutolewa
hukumu.

Alisema kesi 30 watuhu-
miwa wake wametiwa hatiani
na kutumikia vifungo zaidi ya

miaka 13 jela ikiwa ni sehemu
ya mikakati ya kushughulikia
kesi za udhalilishaji wa kijin-
sia.

Mwanasheria mkuu ali-
taja baadhi ya marekebisho
makubwa yaliyofanywa ka-
tika vyombo vya sheria ni
pamoja na kuifanyia mareke-
bisho Sheria ya Mwenendo
wa Makosa ya Jinai ambayo
imepinga kutoa dhamana
kwa watuhumiwa makosa ya
udhalilishaji wa kijinsia iki-
wamo ubakaji.

“Nataka niwaambie wa-
jumbe wa Baraza la Wawak-

ilishi kwamba tumefanya
maboresho makubwa katika
vyombo vya sheria vinavy-
oshughulikia mwenendo wa
makosa ya jinai zaidi katika
matukio ya kupambana na
vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia,” alisema.

Pia alisema kwa mujibu
wa maelekezo yaliyotolewa
na serikali, watendaji wa vy-
ombo vya sheria wametakiwa
kuharakisha mwenendo wa
kesi na kuweka muda wa
miezi mitatu kuhakikisha
upelelezi wa kesi unakami-
lika.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KERO YA MTARO ULIOCHIMBWA
MBELE YA NYUMBA YANGU KIWANJA
NO. 94 BLOCK 8 KATA YA KAMBI
TANO MTAA CAPE TOWN,S.L.P147
MOROGORO

WEMA KARIM MMBAGA

Mtajwa hapo juu ni mkazi wa lukobe
mkoani morogoro kata ya kambi tano
mtaa wa cape town ni mjane.Naomba
serikali kunipatia ufumbuzi wa haraka
juu ya mtalo wa maji machafu
uliochimbwa mbele ya nyumba yangu
na kusababisha kero ya muda mrefu
kwa wakazi wa eneo hilo,natumai
selikari yangu nisikivu na itanipatia
ufumbuzi juu ya Kero hii.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI MADOGO NAMBA 59 YA 2022
ISDORITAVE.......... MUOMBAJI
DHIDI YA
UFUNUO ISRAEL, MSIMBE RAJABU, IDRISA
ABDUL MBONDE,

ANITA J.MFELEJI, MOHAMED IBLAIM,
MATESO SIAGA ...... WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

MSIMBE RAJABU popote ulipo Mnaarifiwa ufike katika
Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Morogoro
tarehe 31/05/2022 mbele ya Mwenyekiti E.MOGOSA
wewe mwenyewe binafsi au utume muwakilishi wako
bila  kukosa ambapo maombi yamepangwa
kutajwa.Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na
kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutolewa
uamuzi

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI Baraza leo
tarehe 10/05/2022. " .

i
E. MOGASA
MWENYEKITI
MORSOORD.
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MOROGORO r

swesdn
BARALA L& &FDH HA RTUMEA (W)

TANGAZO LA MNADA

Zinavyoonekana hapa chini.

Work ethic company limited Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa
Tutafanya mnada wa hadhara wa Nyumba na viwanja katika maeneo tofauti katika jiji la Dar es salaam ,Wateja wanashauriwa
kulipa madeni yao ndani yasiku 14 kutoka tarehe ya hili Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe za Mnada

Jina lamdaiwa Mahali dhamana ilipo Tarehe ya mnada
Conjestar L awrence Kaugala Kiwanja chenye je ngo kipo chanika 25.06.2022
Imelda Adam Lyanz”e Nyumba ipO kifuru 26.06.2022
Frola Honest Mosha Nyumba ipo luguluni Ubungo 27.05.2022
Prosper Faustin Tarimo Nyumbo ipo Ngoma mapindunzi kigamboni 28.06.2022
Regnat January Kassian Nyumba ipo kichangani kigamboni 28.05.2022
Benjamini Matiko Chacha Nyumba ipo kigamboni Mkwajuni 28.05.2022
Ally Nassoro Kimbugu Nyumba ipo Temeke kwa Nyoka 29.06.2022

Masharti ya Mnada.
kumi nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25%(au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75%Jlitalipwa ndani ya siku

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na mali itauzwa upya.

Kwa mawasiliano piga 0717956315 (Workethic) au 0623662447 (Workethic) au 0677014355(Fa

wa)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
(MCA/84)

Katika Mahakama ya Mwanzo ya MIKUMI
Wilaya ya KILOSA

MADAINAMBA....... 41..... YA......2022
MDAI: MIKUMI CREDIT LTD

MDAIWA: CHRISANTUS ADRIAN MTANGA
MADAI: FEDHA TSH 2,366,665/=

KWA: CHRISANTUS ADRIAN MTANGA

Unaamrishwa na JAMHURI uhudhurie mbele ya
mahakama hii siku ya JUMATANO tarehe 08/06/2022
saa2.30 asubuhi kuwa ni mdaiwa katika shauri
lililotajwa hapo juu na ukifika usiondoke bila ya
ruhusa ya mahakama , na unaonywa kwamba ukiwa
utapuuza wito huu bila ya udhuru wa maana hati
itatolewa kukulazimisha kuhudhuria

Hati hii inatolewa kwa amri yangu na muhuri wa
Mahakam ahii leo 05/05/2022

Kuitwa shaurini hii imetolewa kwa maombi ya

MIKUMI CREDIT LTD
= waf e .

Minum (R

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 53 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late PAULO
MAURICE MASENEKA

By 1. ANJERIKA PAULO MASENEKA
2. EVARIST SIMON SANDAWE

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above -named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 31st day of MAY ..... 2022

Dated at MOROGORO this 10 day of MAY ...2022
uatEdag
e

RESIDENT MAGISTRATE
#5008 aiSinEN
STRICT COURT
# 0. %x 660. Morogoro

KUPOTEA KWA CHETI

LEILA MRISHO LUPINDA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.1247-0029
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia shule ya sekondari ST. MARKS
SECONDARY SCHOOL mwaka 2018. Kwa
yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/174926/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
SHAURI LA MIRATHI NA 3 YA MWAKA 2022
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA MIRATHI YA

GERVAS ABDALLAH MSANGI.................. MAREHEMU
FULGENCE GERVAS MSANGL........ccccouunnns MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki katika mirathi ya
marehemu aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika
na kuangalia mashauri haya katika jalada kama wanaona
inafaa kabla ya kutolewakwa barua za usimamiaji wa
mirathi kwa muombaji aliyeomba hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe yameandik-
wa mnamo au kabla ya tarehe 16 Mwezi Mei, Mwaka 2022
Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 09 Mwezi wa Mei
Mwaka 2022

T o,
oL ;,“\’

HAKIMU MKAZI MWANDAMIZT
MAHAKAMA YA WILAYA MWANGA

saE

NG P

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe

Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa Njombe

Usimamizi wa Mirathi Na. 36/2022
Katika Shauri la Mirathi ya

HELFRIDA SEVELINI MSIGWA.................... Marehemu
Wa N.H.C - Njombe.

Katika Shauri la Maombi ya kumteua Msimamizi yaliyotolewa na
ANNA RASHIDI NGIGWA
TANGAZO LA UMMA

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 09
Mwezi wa 06 Mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo. Mapingamizi yoyote kuhusu maombi

haya yawe yameandikishwa kabla au mpaka tarehe tajwa hapo juu.

Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 9 Mwezi wa 5 Mwaka 2022.

HAKIMU MKAZI

b

A i b

Kwa Habari Motomoto
usikose Gazeti lako la

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Nipashe kila siku

OFISI'ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB:| +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Putin ajiandaa kwa vita vya muda mrefu

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Russia, Vladmir Putin
anajiandaa kwa vita vya muda
mrefu nchini Ukraine, hata ushin-
di unaopatikana katika eneo la
mashariki hautamaliza mzozo
huo.

Idara ya kijasusi ya Marekani
imetoa onyo hilo, wakati mapi-
gano makali yakiendelea katika
eneo la mashariki, ambako Russia
inajaribu kulichukua.

Russia ilielekeza nguvu mpya
kwa wanajeshi wake kuteka eneo
la Donbas baada ya Ukraine ku-
kataa majaribio ya kuchukua mji
mkuu wake wa Kyiv.

Taarifa kutoka idara hiyo ya
ujasusi ilisema vikosi vyake vime-
salia katika mkwamo.

Avril  Haines, mkurugenzi
wa ujasusi wa Kkitaifa, aliiambia

kamati ya Seneti ya Marekani
juzi kuwa Putin bado ana nia ya
kufikia malengo zaidi ya Donbas,
lakini kwamba anakabiliwa na
kutofautiana kati ya matarajio
yake na uwezo wa sasa wa kijeshi
wa kawaida wa nchi yake.

Aliongeza kuwa kiongozi huyo
alikuwa akitegemea msaada wa
Marekani na EU kwa Ukraine
kudhoofika huku mfumuko wa
bei, uhaba wa chakula na bei ya
nishati ikizidi kuwa mbaya.

Hata hivyo, anaweza kugeukia
njia kali zaidi huku vita vikiende-
lea ingawa ingetumia tu silaha za
nyuklia ikiwa Putin ataona tishio
lililopo kwa Russia.

Mkurugenzi wa Shirika la
Ujasusi la Ulinzi Scott Berrier
aliambia kikao hicho kwamba
Warrusia na Waukraine walikuwa
katika mkwamo kidogo.

Katika mapigano ya hivi ka-
ribuni , Ukraine inadai kutwaa
tena makazi manne katika eneo
la kaskazini-mashariki la Kharkiv.

Cherkasy Tyshky, Ruski Tyshky,
Rubizhne na Bayrak yote yalin-
yakuliwa kutoka kwa Russia, viko-
si vya silaha vya Ukraine vilisema.

Rais Volodymyr Zelensky,
alisema mafanikio ya nchi yake
yanasukuma hatua kwa hatua
vikosi vya Russia kutoka Kharkiv,
ambayo imekuwa ikishambuliwa
tangu vita hivyo vianze.

Marekani yadai Russia imeru-
sha makombora ya kasi 10

WIZARA ya Ulinzi ya Pentagon,
ilisemainaamini Russia imetumia
silaha zake za kasi ya hypersonic
takriban 10 hadi 12 tangu kuanza
kwa vita nchini Ukraine.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi, ofisa huyo alisema

Marekani haina hesabu kamili ya
makombora yaliyotumika.

Russia inadai kuwa kombora la
Kinzhal ambalo linaweza kulenga
shabaha hadi kilomita 2,000
sawa na maili 1,240 linaweza ku-
ruka kwa kasi ya zaidi ya kilomita
6,000 kwa saa, lilirushwa kwa
mara ya kwanza kwenye shabaha
nchini Ukraine mwezi Machi.

Hivi karibuni, maofisa wa
Ukraine walidai kuwa silaha hiyo
ilitumiwa huko Odesa mwishoni
mwa juma.

Ofisa huyo wa Marekani, hata
hivyo, alisema kuwa hana cho-
chote cha kuashiria kwamba zili-
tumiwa dhidi ya sehemu zilizoku-

Hungary yapinga vikwazo vya
mafuta

Umoja wa ulaya unalenga ku-
piga marufuku kabisa uagizaji wa

mafuta kama sehemu ya vikwazo
zaidi dhidi ya Russia. Lakini sio
kila mwanachama wa umoja wa
Ulaya (EU) anaunga mkono hatua
hiyo.

Nchi mwanachama Hungary
ilisema vikwazo vya mafuta dhidi
ya Russia vitaharibu uchumi wa
nchi hiyo.

Waziri wa Mambo ya Nje Peter
Szijjarto, alisema Tume ya Ulaya
haina suluhu la matatizo makub-
wa ambayo yatajitokeza kwa nchi
yake, licha ya mazungumzo am-
bayo yamekuwa yakifanyika.

Akinukuliwa na  Reuters,
kiongozi huyo alisema kuwa
makubaliano kuhusu vikwazo
vya mafuta vitafanya kazi tu ikiwa
vitaelekezwa kwenye usafirishaji
wa mafuta ya baharini, na usa-
firishaji wote kupitia mabomba
hali itakuwa mbaya.

Mshambuliaji wa
kijihadi ahusika
na shambulio

MOGADISHU, SOMALIA

BOMU la kujitoa mhanga limelip-
uliwa katika mji wa Mogadishu nchini
Somalia, likilenga kituo cha ukaguzi
kwenye barabara inayoelekea uwanja
wa ndege

Kundi la wanamgambo wa Kiislamu,
al-Shabab, limedai kutekeleza sham-
bulio hilo.

Siku ya Jumapili, wabunge wana-
tazamiwa kumchagua rais mpya wa
nchi hiyo.

Kura hiyo, ambayo imeahirishwa
mara kadhaga, itafanyika ndani ya
jumba la ndege kwenye uwanja wa
ndege. Hata hivyo, wapiganaji wa Al-
Shabab hufanya mashambulizi mara
kwa mara katika mji huo.

Mlipuaji huyo wa kujitoa mhanga
alikufa katika tukio hilo na ilielezwa
alikuwa akilenga magari yaliyokuwa
katika kituo cha ukaguzi cha barabara
kuu va kuelekea uwanja wa kimataifa
wa ndege wa Aden Adde.

Shambulio hilo linasemekana
kusababisha majeruhi kadhaa, wak-
iwemo wanajeshi na raia, kwa mujibu
wa vyanzo vya ndani.

Eneo hilo liko chini ya kilomita tano
kutoka uwanja wa ndege, ambapo
wagombea wanaowania Kiti cha urais
wanatarajiwa kutoa hotuba zao za
kampeni Bungeni.

Ujumbe wa kulinda amani wa
Umoja wa Afrika umeweka marufuku
va kutotoka katika eneo la kambi ya
jeshi la anga la Afisyoni huko Hangara
na maeneo vya jirani.

Kuna wagombea 39 wanaowania
uchaguzi wa urais wa Somalia, am-
bapo uchaguzi huo umecheleweshwa
kwa zaidi ya mwaka mmoja,
kutokana na ukosefu wa usalama
nchini humo.

Mwezi uliopita, shambulio la risasi
lilikatiza kikao cha bunge ambapo
walilengwa wabunge wapya walioap-
ishwa waliokuwa wameketi.

F

Waandishi wa habari wakiomboleza kifo cha mwanahabari mwenzao Shereen Abu Agleh wa kituo cha Al Ja-
zeera, ambaye ameuawa kwa kupigwa risasi alipokuwa akiripoti kuhusu uvamizi wa vikosi vya usalama vya
Israel katika mji wa Jenin, Ukingo wa Magharibi. PICHA BBC

Wahamiaji Uingereza wajificha
kukwepa kupelekwa Rwanda

LONDON, UINGEREZA

WAHAMIAJI ambao wa-
naomba hifadhi nchini Uin-
gereza, wameamua kujifi-
cha kwa kuhofia kupelekwa
nchini Rwanda kwa gjili ya
makazi mapya.

Mashirika ya misaada

yalisema kwamba waomba
hifadhi kadhaa wamejifi-
cha kwa sababu ya hofu
kuwa watasafirishwa hadi
Rwanda kutokana na mashar-
ti mapya.

Chini ya mkataba uliotiwa
saini mwezi uliopita, watu
wanaohukumiwa kuingia

nchini kinyume cha sheria
wanakabiliwa na kupelekwa
Rwanda kwa ajili ya kupata
makazi mapya.

Shirika la Msalaba
Mwekundu na Baraza la
Wakimbizi lilisema tishio la
kuondolewa  limewafanya
baadhi ya wale wanaotafuta

hifadhi kujidhuru na mmoja
amejaribu kujiua.

Mashirika ya kutoa mis-
aada yamekosoa mipango ya
serikali ya Uingereza kuwa ni
ukiukaji wa wajibu wa kutoa
huduma.

Habari zote BBC
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MBEYA CITY YAPANIA NAFASI
YA KUCHEZA MICHUANO CAF

Na Saada Akida

BAADA ya kuifumua Azam FC mabao
2-1 kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyo-
juzi, Kocha Mkuu wa Mbeya City, Mathi-
as Lule, amesema mipango yake sasa ni
kushinda michezo mitatu ijayo, miwili
ikiwa ya nyumbani akitafuta pointi sita
na tatu za ugenini.

Michezo miwili watakaocheza nyum-
bani katika Uwanja wa Sokoine ni dhidi
ya Polisi Tanzania na Yanga, huku waki-
wa na kibarua kigumu ugenini dhidi ya
KMC FC, Ruvu Shooting na Simba.

Akizungumza na gazeti hili jana, Lule
alisema mechi zimekuwa na ushindani
mkubwa na wanapambana kutafuta

matokeo katika michezo mitano ya ijayo
kwanza kwa kuhakikisha wanapata
pointi sita katika mechi mbili za nyum-
bani.

Alisema pointi sita hizo anahitaji kuzi-
pata dhidi ya Polisi Tanzania Jumapili
wiki hii na kisha watakapoikaribisha
Yanga Juni 19, mwaka huu.

“Kutafuta pointi tatu nyumbani ni
muhimu sana, jana (juzi), tumechukuwa
kwa Azam FC, wanakuja Polisi Tanzania
halafu tunaenda kucheza ugenini huko
tunapambana kutafuta pointi tatu ila
tukipata moja si mbaya.

“Tukimalizana na Polisi tunaenda
kucheza na KMC FC, Ruvu Shooting
halafu tunaenda kucheza na Simba
baada ya hapo tutawakaribisha Yanga

nyumbani,” alisema Lule.

Alisema ana matarajio makubwa ya
kufanya vizuri katika michezo hiyo mi-
tano ili kufikia malengo yao ya msimu
huu, kumaliza katika nafasi ya nne am-
bayo watakuwa miongoni mwa timu
zitakazokwenda kushiriki michuano ya
kimataifa.

Lule alisema malengo yao ni kushiriki
michuano ya kimataifa, hivyo wanala-
zimika kupambana kutafuta matokeo
katika michezo iliyopo mbele yao ili
kujiweka katika nafasi nzuri katika msi-
mamo wa ligi hiyo.

Matokeo chanya dhidi ya Azam FC
juzi, yanaifanya Mbeya City sasa kufiki-
sha pointi 31 katika nafasi ya nne baada
ya kushuka dimbani mara 23.

Mratibu wa onyesho la ‘Wafia Dansi’, Benard James, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana
kuhusu maandalizi ya onyesho hilo. Kulia ni Rais wa Bendi ya Mjengoni Classic ya Arusha, Digital Mukongya, Rais wa
Bendi ya Waluguru Original ya Morogoro. PICHA: JUMANNE JUMA

BASATA yawafunda wanavyuo

Na Saada Akida

BARAZA la Sanaa la Taifa
(BASATA), limewataka wa-
nafunzi vyuoni kutumia vema
thamani ya vipaji vyao vizuri
na kuviendeleza kwa kuwa
sanaa ni kazi nzuri itakayowa-
saidia katika kufikia malengo
yao katika maisha.

Ushauri huo ulitolewa jana
na Ofisa Mwandamizi wa
BASATA, Agustino Makame,
wakati wa utoaji zawadi kwa
washindi watatu wa shindano
la ‘Unitalante’ ambalo lilifikia
tamati wiki iliyopita.

Washindi hao wa kwanza

ni kikundi cha kucheza dansi,
African Cousins kutoka Kituo
cha Taasisi ya Sanaa Baga-
moyo (TASUBA), ambacho ki-
lizawadiwa Sh. milioni 10, na-
fasi ya mshindi wa pili ikienda
kwa Afro Dreams, kilichoibu-
ka na Sh. milioni tano na Os-
man Soka ambaye alikuwa
mchekeshaji akizawadiwa na
Sh. milioni moja kwa kuibuka
mshindi wa tatu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Makame alisema malen-
go ya shindano hilo yalikuwa
ni kuibua vipaji mbalimbali
vya sanaa kwa wanafunzi wa
vyuo.

Alisema zawadi wanazo-
pewa ni ili kuongeza thamani
yao, lakini vipaji vyao ndiyo
kitu kikubwa zaidi, hivyo wa-
napaswa kuviendeleza kwa
sababu sanaa ni kazi lakini ni
biashara.

“Kuwapo kwa mashindano
ya kusaka vipaji ikiwamo ya
‘Unitalent’” ni ishara tosha
kuwa wanafunzi vyuoni wana
uwanja mpana wa kuonyesha
vipaji vyao na kuviendeleza
na hatimaye kupeperusha
vema bendera ya burudani,”
alisema Makame.

Naye Mkurugezi wa Kam-
puni iliyoandaa shindano hilo,

Chrispine Kiondosha, alisema
wanafanikiwa  kukamilisha
msimu wa tatu wa shindano
hilo na kuwakabidhi zawadi
7ao.

Alisema  shindano hilo
litakuwa endelevu kwa lengo
la kuendeleza vipaji kwa wa-
nafunzi vyuoni na kuhakiki-
sha wanakwenda kuvien-
deleza ili kufikia malengo
yanayotarajiwa.

“Sanaa ni biashara, lakini
kazi kama ilivyo zingine kwa
sababu tunaona sanaa kwa
sasa inavyofanya vizuri katika
anga za kimataifa,” alisema
Kiondosha.

Warriors
Queens
yvaendeleza
ubabe

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Warriors Queens, im-
eendelea kujiimarisha kileleni
mwa msimamo wa Ligi Kuu ya
Wanawake Zanzibar baada ya juzi
kuimiminia mvua ya mabao 16-0
timu ya Dunga Queens katika
mwendelezo wa ligi hiyo kwenye
hatua hii ya lala salama.

Kwa matokeo hayo, Warriors
Queens imeendelea kung’ang’ania
usukani katika msimamo wa ligi
hiyo yenye timu 10 kwa kufikisha
alama 30 baada ya michezo 11 ili-
yocheza hadi sasa.

Warriors mpaka sasa ndio timu
ambayo haijapoteza mchezo tangu
kuanza kwa msimu wa ligi hiyo ya
Wanawake ambayo inachezwa ka-
tika viwanja vya Unguja na Pemba.

Kwa upande wa wapinzani

wao, timu ya New Genera

tion nao katika mchezo wa
11 walifanikiwa

kuibuka na

ushindi wa

mabao 2-1 dhidi

ya Yellow Queens, hivyo
kuendelea kushika nafasi
ya pili kwa alama 27 huku
wakiwa wamepoteza mechi
moja hadi sasa.

Makalla aalikwa
usiku ‘Wafia Dansi’

Na Sabato Kasika

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Amos Makalla, anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi katika onyesho maalum liitwalo
‘Wafia Dansi’, litakalofanyika mwishoni
ishirikisha bendi tano.

Hayo yalisemwa na mratibu wa onye-
sho hilo, Benard James, alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari jijijni
Dar es Salaam jana na kufafanua kuwa li-
nalenga kufufua muziki wa dansi ambao
kwa sasa umeyumba.

“Tumemualika mkuu wa mkoa wa
Dar es Salaam na viongozi wengine wa
wizara inayohusika na sanaa na kama
hawatapata nafasi, basi mkuu wa mkoa
wa Dar es Salaam atakuwa mgeni rasmi,”
alisema James.

Mratibu huyo alitaja bendi zitakazotoa
burudani kwenye onyesho hilo kuwa ni
Msondo Ngoma, Bogos Musica, Mapacha
Music zote za Dar es Salaam, Waluguru
Original ya Morogoro na Mjengoni Clas-
sic ya Arusha.

“Sasa ni mwaka wa pili tukiendelea na
juhudi za kuburudisha muziki huu we-
nye hadhi yake kama ilivyokuwa miaka
yanyuma, tunaomba vyombo vya habari
vitusaidie katika juhudi hizi,” alisema.
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COUTINHO AWANIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imezungumza na
Philippe Coutinho kujaribu kuipiku Aston Villa katika
mbio za kumsajili kiungo huyo Mbrazil kwa mkataba
wa kudumu kutoka Barcelona. (Goal)

WATKINS ATAJWA WEST HAM

WEST Ham inamwania mshambuliaji wa Aston Vil-
la na England, Ollie Watkins mwenye umri wa miaka
26, huku klabu hiyo ya Midlands ikitarajiwa kutaka
pauni milioni 50 ili kumwachia. (Guardian)

AZPILICUETA HAKIELEWEKI BARCA

BARCELONA ipo tayari kumpa mshahara mnono
wa pauni milioni 11 kwa mwaka nahodha wa Chelsea,
Cesar Azpilicueta, lakini wanatatizwa na kanuni za
fedha, hivyo hawataweza kumpa mshahara mnono
mlinzi huyo wa Hispania. (Goal)

RUDIGER SAFI MADRID

REAL Madrid imeweka pauni milioni 340 kwenye
mkataba wa Antonio Rudiger akitaka kuuzwa huku
mlinzi huyo wa Ujerumani akisaini mkataba wa mi-
aka minne ambao unamfanya alipwe pauni 315,000
kwa wiki akitokea Chelsea bure. (Mail)

TIELEMANS KUONDOKA LEICESTER

KLABU ya Leicester City inatarajia kiungo wake,
Youri Tielemans ataondoka mwishoni mwa msimu na
wanajiandaa kusikiliza ofa ya angalau pauni milioni
40 kwa ajili ya nyota huyo mwenye miaka 25 ambaye
mkataba wake unamalizika mwaka 2023. (90 Min)

ARSENAL KWA TIELEMANS

ARSENAL ni moja ya klabu zinazohusishwa na
Youri Tielemans, lakini matumaini yao ya kumnasa
yatategemea kama watamaliza nne bora kwenye
Ligi Kuu England na kufuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao. (Standard)

OSIMHEN AWINDWA UNITED

MANCHESTER United na Newcastle United wanam-
taka mshambuliaji, Victor Osimhen, lakini Napoli ina-
taka angalau pauni milioni 85.5 ili kumwachia nyota
huyo mwenye umri wa miaka miaka 23. (Calciomer-
cato, via Football Italia)

LOTITO NA MILINKOVIC-SAVIC

RAIS wa Lazio, Claudio Lotito amesema alikataa
ofa ya pauni milioni 120 kwa ajili ya kiungo wa Ser-
bia Sergej Milinkovic-Savic, 27 anayewaniwa na Man-
chester United na Paris St-Germain. (Rai Sport, via
Talksport)

INACIO AWANIWA UNITED

MANCHESTER United iko tayari kulipa pauni milio-
ni 38 kwa ajili ya mlinzi wa Sporting Lisbon, Goncalo
Inacio mwenye umri wa miaka 20. (A Bola)

PEPE ATAJWA SEVILLA

KLABU ya Sevilla wanaweza kumsajili winga wa Ar-
senal, Nicolas Pepe mwenye umri wa miaka 26, mwis-
honi mwa msimu, huku thamani ya nyota huyo wa
kimataifa wa Ivory Coast ikitajwa kushuka hadi pauni
milioni 25. (Super Desporte, via Mirror)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

N standarg
‘§ Chartered

MANE AZIGONGANISHA

BAYERN MUNICH, BARCA

@ @ @®)ichezaji huyo wa kimataifa wa Senegal ameripoti-

wa kuwa anataka kuhama pale Anfield huku akiwa...

LIVERPOOL, England

KLABU ya Barcelona imejitosa
kuwania saini ya Sdio Mane wa Liv-
erpool huku pia taarifa zikieleza
kuwa Bayern Munich nao wanam-
taka mchezaji huyo, kwa mujibu wa
Mundo Deportivo.

Mane amekuwa akitajwa kuwa
mmoja wa wachezaji ambao wana
nafasi ya kuwania taji la Ballon d'Or
katika wiki za hivi karibuni.

Na mshambuliaji huyo wa Liver-

pool pia uvumi umekuwa ukizagaa
kuhusu mustakabali wake ndani ya
timu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30, aliisaidia Senegal kushin-
da Kombe la Mataifa ya Afrika Feb-
ruari mwaka huu na amefunga ma-
bao 15 kwenye Ligi Kuu England.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Senegal ameripotiwa kuwa anataka
kuhama pale kwenye viunga vya
Anfield huku akiwa amebakiwa na
miezi 12 ya mwisho kwenye mka-

taba wake.

Barcelona wamemkosa mchezaji
wa Borussia Dortmund, Erling Haal-
and ambaye atajiunga na Manches-
ter City na wamedhamiria kupata
mshambuliaji mahiri katika msimu
huu wa majira ya joto.

Wakati Barca wakimfikiria Mane,
miamba ya Bavaria, Bayern nayo
imeripotiwa kuingia kwenye mbio
za kuwania saini ya nyota huyo wa
Liverpool.
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

O USAJILI

LIVERPOOL, England

URGEN Klopp anaamini kuwa Manchester City “hai-
wezi kushinda kitu” kwa sababu ya ubora binafsi wa Er-
ling Haaland, kwani itamboresha zaidi mchezaji huyo
na si vinginevyo.

apinzani hao wa Liverpool katika mbio za ubingwa wa
Ligi Kuu England, walithibitisha Jumanne kwamba, wame-
fikia makubaliano kimsingi na Borussia Dortmund kwa ajili
ya kumsajili Haaland.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21, amefunga ma-
bao 28 katika mechi 29 alizoichezea Dortmund mwaka huu
na anatarajiwa kutua City, ambao walikuwa wakihusishwa
vikali na Harry Kane mwaka jana.

Na Klopp ameibuka na kusema kwamba, Haaland ni kip-
aji kisichopingika na asili ya uchezaji wa City chini ya Pep
Guardiola inamaanisha wana uwezekano mkubwa wa kum-
badilisha mshambuliaji huyo wa Norway kuliko kumzoea.

“City haikuwahi na haitakuwa timu ambayo itashinda
mechi kwa sababu ya mchezaji mmoja,” alisema Klopp ali-
waambia waandishi wa habari baada ya timu yake ya Liver-
pool kuibuka na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya Aston Villa,
Jumanne kwenye mchezo wa Ligi Kuu.

“Kuna njia maalum ya kucheza, na nadhani Erling atat-
ambua kuwa atafunga mabao mengi. Lakini atabadilishwa
zaidi.

“Atapenda hilo, lakini Man City watamboresha zaidi yeye
kuliko kumtegemea kwa kuwawezesha kushinda mataji.”

Liverpool wamelingana kwa pointi na City kwa muda
kileleni mwa msimamo baada ya ushindi huo wa Jumanne
pale Villa Park, lakini mabingwa hao watetezi jana, Jumata-
no walikuwa wanacheza na Wolves.

Aubameyang:

Naamini
Dembele atabaki Barca

BARCELONA, Hispania Hakika, baada ya kutengeneza ma- nampenda sana.
bao mawili katika ushindi wa 3-1 Ju- “Anaendelea vizuri sana sasa na
PIERRE-Emerick Aubameyang manne dhidi ya Celta Vigo, Dembele nina furaha sana kwa ajili yake. Natu-

anatumai “kwa moyo wangu wote”
Ousmane Dembele atasaini mkataba
mpya wa kubakia Barcelona.

Dembele yuko ndani ya wiki
chache za mwisho za mkataba wake
na amekuwa akipendekezwa sana
kujiunga na klabu nyingine kama
mchezaji huru.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa, aliambiwa hadharani kuon-
doka Barca na klabu hiyo wakati wa
dirisha la uhamisho la Januari baada
ya mazungumzo kuhusu mkataba
mpya kuvunjika.

Lakini baada ya kuwa nje kwa ma-
jeruhi, Dembele amerudi ndani ya
kikosi akiwa mmoja wa wachezaji
muhimu zaidi kwa ‘Blaugrana’ hao
kwa kipindi cha miezi minne iliyo-
pita.

sasa amesaidia kufunga mabao 13
kwenye LaLiga msimu huu.

Hiyo ni pamoja na pasi za mabao 11
pekee tangu mwanzoni mwa mwaka,
ambazo ni mbili zaidi ya mchezaji
mwenzake wa zamani Lionel Messi
kama ndiye aliyeongoza Ligi Kuu
tano za Ulaya mwaka 2022.

Aubameyang alipata asisti ny-
ingine kati ya hizo dhidi ya Celta na
amemtaka Dembele, ambaye aliun-
gana naye Borussia Dortmund, abaki
Camp Nou.

“Ni mdogo wangu,” alisema Au-
bameyang akiiambia Movistar+.

“Tumekuwa pamoja kwa muda
mrefu, tangu siku ya kwanza alipow-
asili Dortmund.

“Baada ya muda tumejenga uhu-
siano huu wa ndugu, ndiyo maana

maini kwa moyo wangu wote kwam-
ba atabaki.”

Dembele ni mmoja wa wachezaji
watatu wa Ufaransa tangu msimu wa
2006-07 kutoa pasi za mabao 13 au
zaidi katika msimu mmoja katika ligi
tano bora za Ulaya, pamoja na Kylian
Mbappe na Christopher Nkunku.

Aubameyang aliifungia Barca ma-
bao mawili baada ya Memphis Depay
kufunga bao la kwanza, kabla ya bao
la Ta Aspas kuonekana kuwapa njia
Celta ya kurejea kwenye mechi.

Hilo lilikuwa bao la 10 kwa Aspas
katika mechi 15 za LaLiga dhidi ya
Barcelona, idadi ambayo ni Diego
Forlan pekee ndiye anaweza kufikia
dhidi ya wababe hao wa Katalunya
kwenye ligi hiyo karne hii.
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316,060

SIMBA QUEENS YABAKIZA
POINTI 3 KUPEWA KOMBE

Na Adam Fungamwango

NI pointi tatu tu inatakiwa kuzipata
timu ya soka ya Wanawake ya Simba,
Simba Queens kuweza kutawazwa
tena kuwa mabingwa wa Ligi Kuu Wa-
nawake nchini kwa msimu wa tatu
mfululizo, baada ya juzi kuichapa
The Tigers Queens mabao 3-O kwe-
nye Uwanja wa Braeburn Interna-
tional School jijini Arusha.

Yalikuwa ni mabao ya wachezaji
wa kimataifa, Warundi Asha Djaffar
na Joelle Bukuru, pamoja na Mkon-
gomani Pambani Kuzoya, yaliyotosha

Kikosi cha Simba Queens, ambacho kimebakiza pointi tatu katika mechi tatu kabla ya kutawazwa kuwa ma-

kuwaweka karibu na ubingwa msimu
huu.

Timu hiyo ambayo imecheza me-
chi 19 na kubakisha michezo mitatu,
inahitaji pointi hizo ili zifikie 57 am-
bazo hazitaweza kufikiwa na timu
yoyote ile wakati huu ikiwa imesha-
funga mabao 88 na kufungwa sita.

Timu za Fountain Gate Princess
na Yanga ambazo zote zimeshinda
mechi zao za juzi, zitafikisha pointi
56 kama zitashinda mechi tatu zilizo-
baki kila moja, kwani zina pointi 47.

Yanga Princess iliitwanga Oyster-
bay Girls mabao 3-0 kwenye Uwanja

bingwa wa msimu wa 2021/22 wa Ligi Kuu Bara. PICHA: SIMBA

Mayanga aipania KMC Uhuru leo

Na Shufaa Lyimo

WAKATI leo ikiwa na shughuli
pevu ugenini katika Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam dhidi ya KMC
FC, Klabu ya Mtibwa Sugar imesema
itawakosa nyota wake watatu kuto-
kana na sababu mbalimbali.

Akizungumza na gazeti hili jana
akiwa njiani kuelekea Dar es Salaam
baada ya gari yao kuharibika, Kocha
Mkuu wa klabu hiyo, Salum Mayan-
ga, alitaja wachezaji watakaoukosa
mchezo huo kuwa ni Abdi Banda am-
baye ana matatizo ya kifamilia, Jofrey

Luseke pamoja na Ibrahim Ame am-
baye aliungana na wenzake kambini
jana.

“Tumejipanga vizuri kukutana na
timu ya KMC japo wapo nyumbani,
hatuwezi kukubali kupoteza mchezo
wetu huo,” alisema Mayanga.

Alisema licha ya kuwakosa wache-
zaji hao hakuna kitakachoharibika
kwani wana kikosi kipana ambacho
anaimani nacho.

Alisema wachezaji wote morali ya
yao ipo juu kuelekea mchezo huo,
wakiwa na lengo la kushinda na ku-
shika nafasi ya juu katika msimamo

wa Uhuru, Dar es Salaam, mawili
yakitumbukizwa nyavuni na Ai-
sha Juma, huku moja likifungwa na
Mkongomani Olga Tshilombo, wakati
Fountain ikiichakaza Alliance Girls
mabao 2-0 kwenye Uwanja wa Nya-
magana, Mwanza.

Matokeo ya mechi zingine zilizo-
chezwa juzi ni Tlala Queens iliokiona
cha moto kwa kufungwa nyumbani,
Uwanja wa Karume, mabao 3-0 dhi-
di ya Ruvuma Queens, huku ‘dabi’
ya mkoani Pwani kati ya Mlandizi
Queens na JKT Queens, ikimalizika
kwa sare ya mabao 2-2.

wa Ligi Kuu mwishoni mwa msimu.

Mayanga alisema anashukuru ku-
ona raundi hii ya lala salama timu
yake imeanza kubadilika, baada ya
kupata matokeo mazuri katika mi-
chezo yao waliyoicheza hivi karibuni.

Kabla ya mchezo wa jana kati ya
Polisi Tanzania na Dodoma Jiji uli-
opigwa Uwanja wa Ushirika mjini
Moshi, Mtibwa Sugar ilikuwa nafasi
ya tisa ikiwa na pointi 27 zilizotokana
na mechi 22, wakati KMC ambayo
nayo imeshuka dimbani kwa idadi
hiyo ya michezo, ikiwa katika nafasi
ya 11 na alama zake 24.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.14/05/22 Niort vs Valenciennes

02.14/05/22 Nancy vs PAU FC

03.14/05/22 Nimes vs Bastia

04.14/05/22 Bordeaux vs Lorient

05.14/05/22 Toronto FC vs Orlando City

06.14/05/22 Colorado Rapids vs Los Angeles FC

07.15/05/22 Bologna vs Sassuolo

08.15/05/22 Leeds vs Brighton

09.15/05/22 Watford vs Leicester

10.15/05/22 St. Pauli vs Fortuna Dusseldorf

11.15/05/22 Sandhausen vs Holstein Kiel

12.15/05/22 Degerfors vs Helsingborg

13.15/05/22 Villarreal vs Real Sociedad

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI -12/05/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X 2

KMC vs Mtibwa Sugar

Ofspor vs Fethiyespor

Orduspor 1967 vs Icel Idmanyurdu Spor

Ofta de Kribi vs New Star

Sivas Dort Eylul vs Bodrumspor

Artvin Hopaspor vs Kutahyaspor

Ethiopia Bunna SC vs Wolkite City FC

Bayburt Idare vs Duzyurtspor

Ruvu Shooting vs Geita Gold FC

Yafoot Yaounde vs Union de Loum

Sogdiyona Jizzax vs Nasaf Qarshi

Pakhtakor vs Surkhon Termez

Fovu De Baham vs Avion Academy

Dragon FC Yaounde vs Cotonsport

KuPS Kuopio vs Haka

PWD Bamenda vs Bamboutos

Renaissance de N. vs Eding Sport FC

Lahti vs HJK Helsinki

Karabakh vs FK Sumgayit

Odense vs Viborg FF

Vejle BK vs Aarhus

Al Taawon vs AL Baten

Universitatea Craiova vs Sepsi Osk

Lyngby vs Hvidovre IF

Norresundby BK vs Vejgaard B

Real Sociedad vs Cadiz CF

Tromso vs Valerenga

VSK Arhus vs IF Lyseng

Isparta 32 Spor vs Bursa Niluferspor

Fuglebakken Kfum vs ASA Aarhus

Viking vs Stromsgodset

Tarsus vs Amedspor

Frederikssund vs Alleroed FK

Midtjylland vs Brondby

Rayo Vallecano vs Villarreal

Vicenza vs Cosenza

FC Zurich vs Lausanne-Sport

Renate vs Juventus U23

Queens Park vs Airdrieonians

Palermo vs Triestina

Anderlecht vs Royal Antwerp

FC Basel vs Grasshoppers

Feralpisalo vs Pescara Calcio

Virtus Entella vs Foggia

Dartford vs Chippenham Town

Tottenham vs Arsenal

Kidderminster vs Boston Utd

Cesena vs Monopoli

Keflavik IF vs Leiknir

Real Madrid vs Levante

@ CHEZAKWAWAJlBUl KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

pekee, ataka...

Na Saada Akida

WAKATI mzimu wa sare
ukikiandama kikosi chake
kwa sasa, Kocha Mkuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi,
amesema ana jukumu kub-
wa la kuhakikisha anapam-
bana kufanyia kazi udhaifu
uliojitokeza  katika safu
yake ya wushambuliaji ili
kuweza kufanikisha ushin-
di katika michezo iliyopo
mbele yao hususan ni ujao
wa Ligi Kuu Bara dhidi ya
Dodoma Jiji FC.

Hatua hiyo ya Nabi im-
ekuja baada ya Yanga kuan-
damwa na sare tasa tatu
mfululizo, huku washam-
buliaji wake wakishindwa
kutumia nafasi wanazoz-
itengeneza.

Akizungumza na gazeti
hili jana, Nabi alisema
ameona mapungufu ya
kikosi chake na anayafanyia
kazi ikiwamo safu ya ush-
ambuliaji kuwa makini na
kuhakikisha wanatumia
vema nafasi wanazotengen-
eza.

Sare za Yanga zilianza
katika mechi yake ya nyum-
bani Uwanja wa Benjamin
Mkapa dhidi ya Simba na
kisha kwenda kulazimishwa
suluhu tena ugenini kwe-
nye Uwanja wa Lake Tang-
anyika mjini Kigoma dhidi
ya Ruvu Shooting kabla ya
kurejea dimba la Mkapa na
kutoka suluhu dhidi ya Tan-
zania Prisons.

Nabi alisema katika safu
ya ushambuliaji haitakiwi
kumtegemea Fiston Mayele
pekee, kwani kila mmoja
ndani ya timu hiyo ana ju-

NABI AGEUKIA
SAFU YAKE YA
USHAMBULIAJI

©® ® ONi kuelekea mechi ya
Dodoma Jiji, asema jukumu
la kufunga si la Mayele
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Simba yafunguka
kuondoka Morrison

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imewataka wa-
nachama na mashabiki wao kupu-
Uza taarifa na tetesi za mitandaoni
kuwa mchezaji wao, Bernard
Morrison ataondoka mwishoni mwa
msimu huu.

Kwa wiki nzima sasa kume-
kuwa na tetesi kwenye mitandao
mbalimbali ya kijamii hasa ya
michezo, ikidai kuwa mchezaji
huyo aliyesajiliwa na timu
hiyo kutoka Yanga miaka mi-
wili iliyopita, huenda akarejea
huko.

Pia tetesi hizo hizo zinadai
kuwa huenda klabu ya Simba
ikaamua kuachana naye.

Lakini Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Klabu ya Simba, Ahmed
Ally, ameweka wazi kuwa hakuna
yeyote anayejua mpaka sasa nani
atabaki na nani ataondoka kwenye
klabu hiyo, mpaka hapo Kocha
Mkuu, Pablo Franco atakapotoa
ripoti yake baada ya msimu kumal-
izika, itakayoainisha nani anataka
aendelee kuwa naye na yupi ham-
hitaji.

“Hizo tetesi za Morrison au On-
yango kuhusu kuondoka zinabaki
kuwa tetesi, kwetu sisi nani anaon-
doka, nani atabaki, ukifika muda
sahihi kila kitu kitawekwa wazi na
atakayebaki na kuondoka itakuwa
ni kwa matakwa ya Kocha Mkuu,
Pablo Franco.

“Wapo wachezaji ambao wa
namaliza mikataba yao ndani

ya Simba, kubaki au kuondoka
kunategemea na ripoti ya mwal
imu, akisema nani anamtaka
tutambakisha, akisema mchezaji
fulani simhitaji, hata kama ana
mkataba tutauvunja na kumpa
mkono wa kwa kheri, Simba
tumeshawahi kufanya hivyo.

“Atakayeondoka ataondoka kwa
matakwa ya mwalimu kwa sababu
ya kuona kuwa hatomsaidia na
atakayebaki, atabaki kwa sababu
ataona anafaa, hakuna anayejua
nani atasalia nani atabaki, tu-
namwachia kocha, na hizo zote ni
tetesi,” alisema Ahmed.

Morrison na Onyango ni kati ya
wachezaji wanaomaliza mikataba
vao ndani ya klabu hiyo na bado
inaelezwa hakujafanyika mazun-
gUMZO mMapya.

kumu la kufunga ili ku-
hakikisha wanapamba-
nia matokeo.

“Hizi mechi tulizoko-
sa ushindi tulicheza vi-
zuri na nafasi tulitengen-
eza ila tulikosa umakini,
hivyo tunafanyia kazi ili
kuhakikisha tunaenda ku-
pambana kutafuta ushindi
katika michezo iliyopo
mbele yetu,” alisema Nabi.

Alisema kazi kubwa ali-
yoifanya ni kurejesha mor-
ali kwa wachezaji wake
kuhakikisha wanapambana
kutafuta matokeo chanya
katika michezo iliyopo
mbele yao ukiwamo dhidi
ya Dodoma jiji FC Jumapili
wiki hii katika Uwanja wa
Jamhuri, Dodoma.

Nabi alisema ana matu-
maini makubwa na kikosi
chake kufanikiwa kutimiza
malengo yao ya kutwaa ub-
ingwa huo kwa kuhakikisha
wanapata matokeo mazuri
katika michezo iliyopo
mbele yao.

“Kama nilivyosema awali
kwamba hakuna mechi ili-
yo rahisi kwetu hasa katika
hizi timu zilizopo chini ya
msimamo zinapokutana na
Yanga, michezo iliyobaki tu-
naenda kucheza kama fain-
ali ili kufikia malengo yetu
ya kutwaa ubingwa wa ligi,”
alisema Nabi.

Pamoja na sare hizo, Yan-
ga bado haijapoteza mch-
ezo wowote na ipo kileleni
mwa msimamo wa ligi hiyo
ikiwa na pointi 57 baada ya
mechi 23, ikifuatiwa na Sim-
ba yenye alama 46 kabla ya
mchezo wake wa jana dhidi oA i
ya Kagera Sugar. i Mo_r_rlson 3 Fidalidod/ y | RO ,’-\.#,‘ )
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