
www.ippmedia.com

1,144,195,580TZS.

BET LEO UWE BILIONEA

SPORTPESA.CO.TZ              PIGA *150*87#

NyoNi:TumejipaNga kwa orlaNdo Uk.23miCHeZo maoNi, kaTuNi Uk.6

Jumamosi  Aprili 16, 2022  Tanzania 1,000/- kenya 100/-

Utata manispaa
kulipia mamilioni 
taa za barabarani

ukurasa  5

ukurasa  4

ISSN 0856 • Na. 0580917

ujumbe haki, amani 
na upendo watawala

ukurasa  4

maaskofu wakemea uonevu, unyanyasaji, wataka watu wajifunze 
kusamehe, Ruwa’ichi akemea viongozi vigeugeu … Endelea Ukurasa. 2 & 3

LEO 
RAMADHANI14

mbunge alia  
na ukatili  

kiuchumi, adai   
chanzo cha

matukio ya unajisi
Kashfa Uhamiaji stika  
feki viwanja vya ndege

ijumaa kuu

kijana  Andrea Clement, akiwambwa msalabani 
wakati wa igizo la mateso ya Yesu kristo, kati-
ka ibada ya Ijumaa kuu kwenye kanisa katoliki 
Parokia ya Bikira Maria Mpalizwa Mkwawa, mji-
ni Iringa jana. Picha zaidi Uk. 18. PICHA: FRANCIS 
GODWIN

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Waajiri Tanzania (ATE), Suzanne 
Ndomba-Doran (wa pili kulia), akimpongeza Ofisa Mtendaji Mkuu wa Ben-
ki ya Biashara Tanzania (TCB), Sabasaba Moshingi, baada ya benki hiyo, 
kuibuka mshindi wa jumla kwenye hafla ya chakula cha usiku ya NACTVET, 
kwa ajili ya kuwatambua na kuwatunuku waajiri vinara wa kukuza ujuzi na 
vipaji nchini, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii.  kulia ni katibu Mkuu 
wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Eliamani Sedoyeka na ka-
tibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (NACTVET), Dk. Adolf Rutayuga. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Jumamosi Aprili 16, 20222

HABARI KItAIfA

Na Epson Luhwago 

VIONGOZI na watu wenye mamlaka 
wametakiwa kutenda haki na kutoa uamu-
zi katika nafasi walizopewa bila kuogopa 
watu, kujali ukabila, udini na uzawa. 

Askofu wa Kanisa Katoliki Jimbo la Mo-
rogoro, Lazarus Msimbe , alisema hayo 
jana wakati wa ibada ya kitaifa ya Ijumaa 
Kuu iliyofanyika katika Kanisa Kuu la Mo-
rogoro. 

Ibada ya Ijumaa Kuu ilifanyika katika 
makanisa mbalimbali nchini kwa Wakristo 
nchini wakiungana na wenzao duniani ku-
kumbuka kuteswa na kufa kwa Mwokozi 
wao, Yesu Kristo karibu miaka 2,000 iliyo-
pita. 

Kiongozi huyo alitoa mfano wa Pilato 
aliyekuwa na mamlaka wakati wa Yesu 
lakini kutokana na kuogopa Wayahudi, 
alishindwa kutoa haki na kumwachia aka-
hukumiwe nje ya mfumo wa uongozi. 

“Pilato anatufundisha mengi. Anao-
nyesha ni kiongozi wa namna gani kwani 
alijua Yesu Kristo hakuwa na hatia lakini 
aliogopa macho ya watu na kutoa uamuzi 
usio sahihi na haki. Hata sasa wako baa-
dhi ya watu waliopewa mamlaka katika 
jamii kwenye nafasi mbalimbali lakini wa-
nashindwa kutoa uamuzi sahihi na haki 
kwa sababu ya  uoga. 

“Tunapaswa kujifunza kupitia jambo 
hilo kwa kutenda haki katika nafasi zetu. 
Tusiwatenge watu kwa sababu ya udini, 
ukabila na uzawa. Usiseme siwezi kukupa 
kazi kwa sababu wewe si wa dini yangu, 
wewe si wa kabila langu au wewe si wa 
taifa langu. 

“Tutende haki bila ubaguzi wowote. 
Tuthibitishe ukweli pia badala ya kupin-
disha ukweli kwa maslahi binafsi. Ubinafsi 
na kutotenda haki kumesababisha watu 
kupata shida, kunyanyaswa na kuteswa,” 
alisema. Askofu Msimbe pia  aliwakumbu-
sha Wakristo kuwa kielelezo cha Yesu Kris-
to kuhusu upendo kwa watu wengine kwa 
kuwahurumia na kuwasaidia walio katika 
matatizo mbalimbali. 

“Tuwajibike kwa ajili ya wengine kama 
Yesu alivyofanya. Waliokata tamaa watiwe 
moyo, walio dhaifu wasaidiwe, wapinzani 
wa injili waelekezwe, wajinga wafundish-
we, wenye majivuno wafundishwe unye-
nyekevu, maskini wasaidiwe, wanaonyan-
yaswa wakombolewe, wema wapongezwe 
na wabaya waonywe,” alisisitiza.

Askofu Msimbe pia aliwakumbusha 
Wakristo kwamba katika maisha yao 
watambue kwamba kuna kifo, hivyo waji-
andae kwa maisha yajayo baada ya ukomo 
wa maisha ya duniani.

Alisema kwa kutambua kwamba kuna 
kufa kama ilivyokuwa kwa Yesu Kristo, wa-
siogope kufa bali wajiandae kwa maisha 
yajayo kwa kutenda mema. 

“Lakini wako watu ambao wanaogopa 
kufa. Sababu kubwa ni tatu. kwanza, kwa 
sababu ya mali zao. Wanaogopa na kuwaza 
mali zao watamwachia nani. Sababu ya pili 
ni ndugu, jamaa na marafiki hata familia 
kwamba wataachana nao vipi. Lakini jam-
bo la tatu ni hukumu. 

“Hili la tatu (hukumu) ndilo ambalo lina-
wasumbua wengi. Lakini naomba niwaam-
bie kuwa hukumu hiyo isiwape hofu bali 
watu watende mema kwa ajili ya kuepuka 
hiyo hukumu,” alisema.      

Rais Samia Suluhu Hassan, akiwa katika mazungumzo na Rais wa National Democratic Institute (NDI), Dk. Derek Mitchell, jijini 
Washington DC, Marekani juzi. PICHA: IKULU

Viongozi 
wapewa somo 
kutenda haki

Ujumbe amani, haki, upendo
watawala ibada Ijumaa Kuu
Na Waandishi Wetu

UJUMBE wa amani, upendo, 
haki na kusamehe vilitawala 
jana katika ibada za makanisa 
mbalimbali nchini wakati wa 
ibada ya Ijumaa Kuu.

Wakristo nchini jana waliun-
gana na wenzao duniani kote 
kuadhimisha kuteswa na kufa 
kwa Yesu Kristo  yapata miaka 
2,000 iliyopita.

Katika ibada za Ijumaa Kuu, 
maaskofu na wachungaji wa 
makanisa mbalimbali wakati 
wa mahubiri yao walisisitiza 
Watanzania kudumisha amani, 
upendo na kusamehe kama 
alivyofanya Yesu Kristo wakati 
akisulubiwa msalabani.

Askofu Mkuu wa Kanisa 
Katoliki Jimbo Kuu la Mbeya, 
Gelvas Nyaisonga amewataka 
wakristo wote nchini kukum-
buka kuteswa na kufa kwa Yesu 
Kristo kwa kuacha kutenda 
maovu, akisisitiza kuwa ndilo 
lengo kuu la kumbukizi hiyo.

Nyaisonga ambaye ni Rais wa 
Baraza la Maaskofu wa Kanisa 
Katoliki (TEC), aliyasema hayo 
jana alipokuwa anahubiri kwe-
nye Ibada ya Ijumaa Kuu iliyo-
fanyika katika Kanisa Kuu la 
Mtakatifu Antony wa Padua.

Pamoja na mambo mengine, 
Askofu  Nyaisonga alisema 
damu ya Yesu iliyomwagika 
msalabani ilikuwa inaashiria 
utakaso.

ASKOFU MALASUSA
Askofu wa  Kanisa la Kiin-

jili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
Dayosisi ya Mashariki na Pwani, 
Dk. Alex Malasusa, alisema kifo 

cha Yesu hakitakuwa na maana 
yoyote kama watu watabaki 
katika minyoyoro ya utumwa 
katika kufanya mambo yasi-
yompendeza Mungu.

“Kifo cha Yesu hakitakuwa 
na maana tukibaki katika rangi 
ya nguo, tukibaki katika utama-
duni wa kutokula kitu fulani na 
kula kitu fulani. 

Kifo cha Yesu kitakuwa na 
maana pale tu tutakapoweka 
uhusiano wetu na Mungu sawa 
sawa.

“Wengine  ndani ya familia 
tumeruhusu unyanyasaji, 
mateso kwa ajili ya watu wengi, 
roho ya Pilato bado ipo. Pi-
lato alihangaika sana akafikiri 
kunawa kunamwondolea hatia. 

Alipewa  nafasi ya kusema 
‘huyu hana hatia’ lakini sauti za 
watu na wengi tumeondoka ka-
tika msimamo wetu kwa saba-
bu ya sauti za watu,” alisema. 

Dk. Malasusa Alisema wa-
naume wengi wamepewa na-
fasi lakini wameshindwa kusi-
mamia lile Mungu anakusudia 
katika familia.

“Wazazi wengi tumeshindwa 
kusimamia watoto kwa kuo-
gopa utachukiwa na watoto. 
Watu wenye nafasi mbalimbali 
ofisini wameshindwa kusima-
mia iliyo kweli kwa sababu wa-
napenda kupendwa. 

Sote  hata katika kanisa 
tumeshindwa kusimamia kwe-
li, roho ya Pilato bado inakula 
ulimwengu,” alisema.

Naye Askofu Mkuu wa Kanisa 
Katoliki Jimbo Kuu la Arusha, 
Mhashamu Isaac Amani, alise-
ma wakristo wanapoishi katika 
ukristo wao amani inatawala.

TUACHE VISASI 
Askofu wa Kanisa Katoliki 

Jimbo la Shinyanga, Liberatus 
Sangu, amewataka Watanzania 
kuishi kwa kusameheana, ili 
kuepuka visasi ambavyo hu-
sababisha mafarakano.

Kwa upande wake, Askofu wa 
Umoja wa Makanisa ya Kikristo 
ya Pentekoste Tanzania (CPCT), 
Ayoub Muna, aliwataka waumi-
ni wa kikristo kubadilisha ma-
tendo yao na kuacha kujiingiza 
kwenye uhalifu na vitendo vi-
navyomchukiza Mungu.

Akihubiri jana kwenye ibada 
ya Ijumaa Kuu ya Umoja wa 
Kanisa Mkoa wa Arusha (UKA-
MA), Askofu Muna alisema Yesu 
Kristo anapokamatwa kwenye 
uhalifu ni aibu kwa Wakristo.

Alisema baadhi ya Wakristo 
utawatambua wakiwa hawana 
vyeo, lakini pale wanapopata 
vyeo inakuwa shida kwa wen-
gine jambo ambalo siyo sahihi, 
hivyo ni vyema watu wakab-
adilika na kuishi katika ukristo 
wao.

KUSAIDIA WENYE DHIKI
Mchungaji Kiongozi wa 

Kanisa la Anglikana, Mtaa wa 
Madaba wilayani Muheza, Paul 
Luhinga, aliwaomba Watanza-
nia kuendelea kuombea nchi 
kuwa na amani, viongozi ku-
fanya matendo ya huruma ya 
kuwasaidia wenye dhiki na ku-
tokata  tamaa.

Alisema Ijumaa Kuu ni siku 
maalumu ya mwaka ambayo 
wafuasi wengi wa Yesu Kristo 
wanaadhimisha kifo chake 
msalabani.

Mchungaji   Msaidizi Namba 

Tatu wa kanisa hilo,   Ernest 
Shedawa, alisema waumini 
kipindi hiki wawe na moyo wa 
msamaha na kutolipiza ubaya 
kama ilivyokuwa kwa Yesu 
Kristo. Mchungaji Kiongozi wa 
Kanisa la Anglikana la Chumba-
geni Jijini Tanga, Kenan Aidan 
Kamote amesema wakati wan-
apoelekea Sikuuu ya Pasaka ni 
vyema Watanzania wakajenga 
tabia ya kusameheana kama 
wanadamu iwapo watu wame-
koseana.

KUMTANGULIZA MUNGU 
Mchungaji wa Kanisa la 

Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dayosisi ya Kaskazini, 
Usharika wa Mjini Kati Arusha 
Kati, Daniel Sadera, aliwataka 
wakristo wa kanisa hilo, kum-
tanguliza mbele Mungu hata 
wanapopita katika hali ngumu 
ya maisha.

Alitoa wito huo kwa wakristo 
wa kanisa hilo jana wakati wa 
ibada ya ljumaa Kuu ya kumbu-
kumbu ya kifo cha Yesu Kristo.

“Hata tunapopitia katika kip-
indi kigumu cha maisha kuto-
kana na ugumu wa maisha tu-
natakiwa kumtanguliza Mungu 
mbele kwa kuwa yeye ataifanya 
njia kuwa nyepesi,”alisema.
lImeandaliwa na Na Cyn-

thia Mwilolezi, Allan Isack 
(Arusha), Steven William 
(Muheza), Osca Assenga (Tan-
ga),  Marco Maduhu  (SHIN-
YANGA), Romana Mallya 
(Dar), Renatha Msungu, Paul 
Mabeja na Peter Mkwavila 
(Dodoma), Ashton Balaig-
wa (Morogoro)    na Nebart 
Msokwa, (MBEYA)
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Wazazi 
wapewa
somo 
malezi na 
ustawi 
familia 
Na Mary Mosha, MOSHI

WAZAZI wametakiwa kudumisha up-
endo furaha na amani huku wakitanguli-
za  msamaha kwa kila jambo linalotokea 
miongoni mwa wanafamilia. 

Hayo yalisemwa jana katika ibada ya 
Ijumaa Kuu   iliyofanyika katika Parokia 
ya Kristo Mfalme Jimbo la Moshi  iliyoon-
gozwa na mwakilishi wa Askofu Ludovick 
Minde, Padri Josephat Swai.

Alisema  wazazi na walezi wanapaswa 
kuhimiza amani na upendo katika familia 
kwa kuwa ngazi hiyo ndiyo chimbuko la 
jamii na taifa kwa ujumla.

“Wazazi ni chemchemi ya kuwaelekeza 
watoto kuishi tunu za imani (furaha, ama-
ni na upendo). Tufanye  kazi za kuyasima-
mia haya ili watoto wetu wayafanye hivyo 
na kuepusha migogoro katika jamii,” 
alisema.

Akiwa katika maandamano ya njia ya 
msalaba, Askofu Minde aliwataka waami-
ni wa jimbo la Moshi kufanya maombi 
maalumu kwa ajili ya kuombea nchi zina-
zomwaga damu. 

“Tutumie siku ya leo (Ijumaa Kuu) ka-
tika kuhakikisha tunafanya maombi maal-
umu kwa ajili ya nchi zinazomwaga damu 
za watu kwa ajili ya vita,” alisema.  

Adha, aliwataka vijana kuwa na jitihada 
za kumtafuta Mungu na kuacha tabia za 
kutafuta fedha za haraka.

“Tutafute kwanza ufalme wa Mungu. 
Tujitahidi kutenda  mema, tuache fikra za 
kuwaumiza wenzetu kwa ajili ya kupata 
mali za haraka. Kadhalika, wazazi acheni 
kuwa sababu   ya ugonvi na chanzo cha 
migogoro hasa kwa watoto wenu kwenye 
ndoa zao,” alisema Askofu Minde. 

Baadhi ya washiriki wa ibada hiyo, ak-
iwemo Laurence Mshio, waliomba kanisa 
kuendeleza  amani na kuongeza upendo 
kwa familia. 

Sheikh Mkuu wa Tanzania, Mufti Abubakar bin Zuberi Ally (katikati) na Ofisa Mkuu wa wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, 
Filbert Mponzi (kulia), wakiwa katika futari iliyoandaliwa na benki hiyo, kwa ajili ya wateja wake, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Ruwa’ichi akemea wasio na msimamo
Na Mwandishi Wetu 

ASKOFU Mkuu wa Kanisa 
Katoliki Jimbo Kuu la Dar es 
Salaam, Yuda Thadei Ruwa’ichi, 
amekemea tabia ya baadhi ya 
watu wakiwamo viongozi ku-
tokuwa na msimamo na kue-
ndekeza unafiki na kuwa vigeu-
geu. 

Katika mahubiri yake ya 
Ibada ya Ujumaa Kuu jana ka-
tika kanisa la mtakatifu Kilbe, 
Parokoa ya Mwenge, Dar es Sa-
laam, Askofu Mkuu Ruwa’ichi 
alisema baadhi ya watu wanaj-
ionyesha kuwa ni watu wa Mun-
gu lakini matendo yao ni kiny-
ume cha ushuhuda wa Yesu 

Kristo.  Alisema katika maisha 
ya sasa, wako watu katika jamii 
wanamchekea mtu usoni lakini 
moyoni wako tofauti     kabisa 
kutokana na kutokuwa na msi-
mamo juu ya wayasemayo    ha-
watendi haki. 

“Wakati Yesu anaingia Ye-
rusalemu, watu walimpokea 
kwa shangwe lakini hao hao 
walikengeuka na kusema asu-
lubiwe. Hata sasa kuna watu 
wanajibainisha kama watu wa 
Mungu lakini ni watu wasio na 
msimamo, wasio waadilifu na 
wasio watenda haki,” alisema. 

Kutokana na kuwapo kwa 
watu wa namna hiyo, aliwataka 
Wakristo kukumbuka mateso 

na kufa kwa Yesu Kristo kwa ku-
tenda mema na kuwajali watu 
pamoja na kujishusha na kuwa 
wanyenyekevu. 

Askofu Ruwa’ichi alisema 
iwapo jamii itakuwa na watu 
watenda mema, waadilifu na 
wenye kujali maisha ya watu 
wengine, jamii na taifa litakuwa 
na amani na  hakutakuwa na 
watu wanaonyanyaswa wala 
kunyimwa haki. 

Alisema hata baadhi ya watu 
waliopewa nyadhifa katika na-
fasi mbalimbali, wamekuwa na 
tabia kama ya Pilato (aliyekuwa 
mtawala wakati Yesu Kristo 
anasulubiwa) ambao wameku-
wa wakishindwa kutenda haki 

na kutumia nafasi zao kwa ma-
slahi binafsi.

“Siku hii ya leo (Ijumaa Kuu), 
tunajifunza habari za Pilato am-
baye alishindwa kutenda haki 
kutokana na nafasi yake. Hata 
sasa katika jamii, tunao viongo-
zi ambao hawathubutu kusima-
mia haki, ukweli na kuwatetea 
wanyonge. 

“Sasa ni wakati wa kutafakari 
kuteswa na kufa kwa Yesu Kris-
to kwa kutafakari maisha yetu, 
tujipime vizuri na kusimamia 
haki, ukweli na kuwa watetezi 
wa wanyonge. Hiyo ndiyo tabia 
ya Yesu Kristo na ndio upendo 
aliouonyesha kwetu sisi wan-
adamu,” alisema.

Maaskofu wataka waumini kuacha visasi
Na Waandishi Wetu,  DODOMA

ASKOFU Mkuu wa Kanisani Ka-
toliki Jimbo Kuu la Dodoma, Bea-
tus Kinyaiya, amewataka waumini 
kujifunza kusamehe badala ya 
kuchukua uamuzi wa kujitoa au 
kutoa uhai wanapokosewa.

Akihubiri katika ibada ya Ijumaa 
Kuu, Kanisa Kuu la Mtakatifu Paulo 
wa Msalaba   jana, Askofu Mkuu 
Kinyaiya alisema kukaa na msongo 
wa mawazo moyoni kunachangia 
watu kujitoa uhai kwa kujiua, 
kujinyonga na kusababisha taifa 
kuwa na vifo vingi.

Kinyaiya alisema vifo vingi vina-
tokea kwenye ndoa, hospitalini na 

wengine hujinyonga kutokana na 
watu kushindwa kusamehe na ku-
kaa na vitu moyoni.

“Tujifunze kusamehe kama al-
ivyofanya Yesu Kristo msalabani. 
Tukifanya hivyo itachangia kupun-
guza vifo hapa nchini,” alisema.

Pia aliikumbusha jamii kupenda 
kufanya toba kwa ajili ya kujiweka 
sawa kiimani jambo litakalofanya 
kupunguza msongo wa mawazo 
ambao huchangia mtu kufanya 
mambo mabaya pale anapoona 
ameelemewa.
ASKOFU ATAKA KUSAMEHE 

Naye Askofu wa Kanisa la An-
glikana Tanzania, Dayosisi ya 
Central Tanganyika, Dk. Dickson 

Chilongani, amewataka vion-
gozi wa kisiasa kujenga tabia ya 
kusameheana bila kuwapo kwa 
masharti na kuacha kulipiza visasi.

 Akihubiri ibada ya Ijumaa Kuu 
katika Kanisa Kuu Anglikana la 
Roho Mtakatifu jana jijini hapa, 
alisema viongozi wanapaswa kua-
cha kulipiza visasi kwa kuwa hali 
hiyo inachangia taifa kugawanyika. 

“Ni lazima kujenga tabia ya 
kusamehe kama ambavyo Yesu 
Kristo anatukumbusha katika 
mateso yake na tunapaswa kua-
cha kulipizana visasi kwani Mungu 
anatutaka kutochoka kusamehe.  
Nasema samehe saba mara sabini,” 
alisema Askofu Dk. Chilongani.

 Pia aliwataka wanasiasa nchini 
kujenga umoja mshikamano kwa 
kumaliza tofauti zao kwa kukaa 
meza moja ya majadiliano.

Kadhalika, alisema ugumu wa 
maisha unaolalamikiwa hivi sasa 
na wananchi unatokana na wa-
tendaji wa serikali kutowajibika ka-
tika nafasi zao na vita vya Russia na 
Ukraine sio sababu ya msingi.

 “Yapo mambo mengi ambayo 
yanasababisha ugumu huu wa 
maisha ambao unalalamikiwa na 
Watanzania ikiwemo viongozi wa 
serikali kutowajibika. Tumeona  
hivi sasa nidhamu ya kazi ime-
shuka, matumizi ya fedha yame-
badilika, lakini pia rushwa hivi sasa 

imerudi. Tunaona  matrafiki njiani 
wanaomba rushwa.

“Rais anapenda kuendeleza yale 
ya awamu ya tano lakini viongozi 
wake huku chini wao wamejisahau 
sana kana kwamba awamu ya tano 
iliondoka na kila kitu sifikirii kama 
vita ndiyo sababu kuu ya kupanda 
kwa maisha nchini,”alisema.

Vilevile, alisema sababu ny-
ingine ni ukame ambao umechang-
ia ugumu wa maisha na kuishauri 
serikali kufunga mipaka ambayo 
inatumika kusafirisha na kuuza 
chakula nje.

Imeandaliwa na; Renatha 
Msungu, Paul Mabeja na Peter 
Mkwavila.
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Mbunge alia na 
ukatili wa kiuchumi
Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Iringa Mjini, Jesca Msambatavangu 
(CCM), amesema wanaume wengi hawana uwezo wa 
kumudu kugharamia mapenzi, hali inayowafanya 
wakimbilie kwa watoto wasio na hatia na kuwafanyia 
ukatili wa kingono.

Amesema hilo linatokana na alichokiita ukatili wa 
kiuchumi unaowakabili wananchi wengi kwa sasa 
nchini, akiinyoshea kidole serikali kwa kushindwa 
kuwa na mikakati mizuri ya kuwainua wananchi wake 
kiuchumi.

Jesca alitoa kauli hiyo bungeni juzi alipochangia 
hoja ya makadirio ya mapato na matumizi ya Ofisi ya 
Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI ) 
kwa mwaka wa fedha 2022/23.

Mbunge huyo alipinga hoja ya Mbunge wa Viti Maal-
um, Esther Matiko (CHADEMA) kwamba mwanaume 
anayethibitika kufanya ukatili wa kingono ahasiwe, ak-
isema zipo sababu zinazosababisha wanaume kuwa-
najisi watoto wadogo, zikiwamo ukata na ushirikina.

“Mapenzi ni product (bidhaa) kama products 
zingine, vijana hawana nguvu ya kununua wanak-
wenda kwa watoto wadogo na kuwaonea. Kwa nini 
wamepunguza nguvu ya kununua mapenzi? Ni kwa 
sababu ya ukatili wa kiuchumi ikiwamo na sisi hapa 
tunachangia,” alisema.

Jesca alifafanua kuwa kama kuna wizara ambayo 
haiwezi kutoa kipaumbele kwa Watanzania katika mi-
radi inayotekelezwa na serikali, hiyo ndiyo inasababi-
sha matatizo hayo ya ukata na ukatili wa kijinsia.

Bila kutaja aliyesema, Jesca alisema “Mtu anapose-
ma nguzo zote zinunuliwe nje ya nchi, vijana wali-
opanda miti katika mikoa mbalimbali watapata wapi 
fedha za kununua mapenzi watakapokuwa na hitaji la 
mapenzi?

“Sasa hivi hakuna mwanamke atakupenda sura, 
hakuna mwanaume mwenye sura nzuri, unampenda-
je mwanaume sura? Mwanaume anapendwa kitu ali-
chonacho, anapendwa kwa pochi.

“Wanaume rijali wataenda wapi na ana hamu ya 
kufanya mapenzi? Mnakwenda kuwabana machinga 
badala ya kuwajengea mazingira mazuri ya kufanya 
kazi wawe na uwezo wa kununua penzi.”

DUA KUKEMEA ‘JUJU’
Huku akiibua shangwe bungeni, Jesca aliendelea 

na hoja yake, akisema kama ushirikina unachangia vi-
tendo vya ukatili wa kingono nchini, inashughulikiwa 
kiroho kwa kutumia nguvu za Mungu.

Jesca aliwataka wabunge wanaoamini kufuatana 
naye katika dua fupi aliyoitoa bungeni wakati ak-
ichangia.

“Mungu tusaidie, hatutawahasi kama alivyosema 
mheshimiwa (Esther Matiko) lakini tuachilie nguvu za 
Mungu kuanzia hapa zikawashughulikie wote.

“Katika kile kiungo wanachotumia kulawiti watoto 
wetu, kipigwe nguvu kisifanye kazi na zile mashine 
mbili zinazozalisha nguvu zipotee kabisa na daktari 
utakapoona dalili hizo anitafute. Arudi katika hali ya 
kawaida tumfanyie ushauri nasaha ili watoto wetu 
wawe salama,” alisema.

WANAUME WANAOPIGWA

Awali, Jesca alirejea takwimu zilizotolewa na serikali 
zinazoonyesha asilimia 33 wanaofanyiwa ukatili ni wa-
toto na asilimia 67 ni wanawake.

Hata hivyo, mbunge huyo alisema upo pia ukatili 
dhidi ya wanaume na utafiti unaonyesha kuwa kiwan-
go cha wanaume kupigwa na wake zao kimeongezeka 
hadi asilimia 71.7 wakati wanawake waliopigwa ni asil-
imia 73.5.

“Na kwa kiwango hicho wanaume wanashuka kwa 
kupiga na wanawake wanapanda kwa kasi kubwa,” 
Jesca alisema na ‘kulipua’ Bunge kwa vicheko.

Alisema kwa hali inavyoendelea inaonekana kuwa 
athari zinawaangukia watoto kwa kuwa vipigo vina-
poendelea ndani ya nyumba, ustahimilivu unakuwa 
haupo na kusababisha ndoa kuvunjika, hivyo kuweka 
mazingira hatarishi kwa watoto.

Kashfa Uhamiaji stika feki viwanja vya ndege 
Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) amebaini 
hasara ya mabilioni ya shilingi kuto-
kana na matumizi ya stika za viza za 
kughushi yaliyofanywa na Idara ya 
Uhamiaji (sasa Jeshi la Uhamiaji) kwa 
wageni walioingia nchini kupitia vi-
wanja wa ndege.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa 
mwaka 2020/21 iliyowasilishwa bun-
geni Jumanne, CAG Charles Kichere 
anasema alibani hali hiyo baada ya ku-
fanya ukaguzi wa kiuchunguzi wa ma-
pato ya viza yaliyokusanywa na Idara 
ya Uhamiaji kutoka kwa wageni walio-
ingia nchini kupitia Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA).

Anafafanua kuwa Sheria ya Uha-
miaji Sura ya 54 (iliyorejewa mwaka 
2016) inaipa mamlaka Idara ya Uhami-
aji kukusanya na kusimamia mapato 
yatokanayo na viza, pasi na vibali.

CAG anabainisha kuwa Agosti 2, 
2019, Mkurugenzi wa Makosa ya Jinai 
(DCI) alibaini kuwapo kwa stika za viza 
za kughushi katika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Julius Nyerere ( JNIA).

Anabainisha kuwa uchunguzi wa 
awali uliofanywa na DCI, ulibaini kuwa 
stika za viza za kughushi ziliuzwa na 
Idara ya Uhamiaji kwa wageni walioin-
gia nchini kupitia (KIA).

“Kufuatia hali hiyo, DCI aliiomba 
ofisi yangu ifanye ukaguzi wa kiuchun-
guzi. Ukaguzi huu ulilenga kubaini 
hasara ambayo serikali imepata na 
kuwabaini maofisa wa Uhamiaji wali-
ohusika katika kashfa hiyo kuanzia kip-
indi cha tarehe 01 Januari 2019 hadi 30 
Juni 2019. “Katika uchunguzi huo, ili-
bainika serikali imepata hasara ya Sh. 
bilioni 2.42 kutokana na stika 21,208 za 
viza zinazodaiwa kughushiwa na am-
bazo kumbukumbu zake zilifutwa kwa 
makusudi kwenye Mfumo wa Maombi 
ya Viza (VAS) na maofisa Uhamiaji wa 
KIA.

“Kabla ya tarehe 23 Agosti 2019, 
Idara ya Uhamiaji ya KIA ilikuwa 
inatumia Mfumo wa Maombi ya Viza 
(VAS) kurekodi maelezo ya wageni wa-
naolipia viza wakati wa kuwasili pamo-

ja na wale wenye viza zisizolipiwa (gra-
tis VISA). “Kiutendaji, kurekodi katika 
VAS kulikamilishwa baada ya mgeni 
husika kulipa ada za viza na kupokea 
stakabadhi ya mapokezi ya fedha za 
serikali (ERV).

“Hakukuwa na kumbukumbu zi-
lizowekwa katika VAS zinazohusu wa-
nadiplomasia, vibali vya wakazi, vyeti 
vya misamaha, pasi, wakazi wanaore-
jea, viza za mtandaoni na viza zilizo-
tolewa kwenye balozi,” anafafanua.

Pamoja na kuwapo kwa VAS, CAG 
pia anasema kulikuwa na mfumo wa 
PISCES ambao ulikuwa unafuatilia 
masuala yote ya kiusalama.

Ili kuhakikisha kuwa hakuna Mtan-
zania au mgeni ambaye amepigwa 
marufuku, ama aliyewekewa vikwazo 
kuingia katika Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, CAG anasema ilikuwa ni 
lazima abiria wote waliotua kupitia KIA 
wapitie kwenye mfumo wa PISCES.

Hata hivyo, CAF anasema kuanzia 
Januari Mosi, 2019 hadi Juni 30, 2019, 
ukaguzi wake ulibaini kuwa Watan-
zania 41 na wageni 107,119 waliwasili 
nchini kupitia KIA.

Kati ya wageni 107,119 waliowasili 
nchini kupitia KIA, wageni 11,341 wali-
pata viza kwa njia ya mtandao, wageni 
7,044 walipata viza kutoka kwenye ofi-
si za balozi zilizoko katika nchi mbal-
imbali.

CAG anafafanua kuwa wageni 13,678 
hawakuwa na viza kutokana na saba-
bu mbalimbali, zikiwamo misamaha, 
pasi, mikataba na zinginezo, na wa-
geni 41,286 walilipa viza walipowasili 
nchini kupitia KIA.

“Ukaguzi pia ulibaini wageni 212 
walipata na kulipia viza kwenye Uwan-
ja wa Ndege wa Kimataifa wa Julius 
Nyerere ( JNIA) na Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume 
lakini walitua KIA.

“Wageni 33,558 waliwasili kupitia 
KIA ingawa taarifa zao ambazo ni 
pamoja na stakabadhi za mapokezi ya 
fedha (ERV), fomu za kuingia nchini 
pamoja na taarifa za uwekaji fedha 
benki hazikupatikana.

“Kwa sababu hiyo, sikuweza kujua ni 
kiasi gani cha mapato ambayo serikali 

ilipaswa kupata kutoka kwa wageni 
hao. Katika uchunguzi zaidi, niligun-
dua kuwa taarifa za stika 21,208 za viza 
za wageni waliowasili nchini kupitia 
KIA zilifutwa kabisa kutoka kwenye 
kanzidata ya mfumo wa VAS.

“Stika hizo zilizoondolewa ziliwa-
husu wageni ambao walipaswa kulipa 
viza walipowasili, lakini maofisa 32 wa 
Idara ya Uhamiaji KIA wamedaiwa ku-
fanya njama na kuwapatia wageni hao 
stika za viza za kughushi na kujipatia 
Sh. bilioni 2.42 kutoka kwao.

“Katika kubaini jinsi udanganyifu 
huo ulivyopangwa na kufanyika, uk-
aguzi ulibaini kuwa udanganyifu huo 
ulifanyika kutokana na dosari katika 
mfumo wa VAS ambao ulionekana kwa 
urahisi.

“Kufuatia uchunguzi katika mfumo 
wa VAS, ilibainika kuwa mfumo huo 
unaruhusu taarifa za stika za viza 
kuchapishwa kabla ya kuhifadhiwa 
na kwamba maelezo ambayo hayaja-
hifadhiwa yanaweza kufutwa bila ya 
kuwapo na idhini.

“Zaidi ya hayo, mfumo wa VAS pia 
unaruhusu maingizo yaliyofutwa 
kuondolewa kabisa kutoka kwenye 
kanzidata bila ya hitaji la hatua zozote 
za urejeshwaji kutekelezwa,” anasema.

CAG anaendelea kubainisha kuwa 
kutokana na upungufu wa mfumo 
wa VAS, ukaguzi ulithibitisha kuwa 
maofisa 32 wa Idara ya Uhamiaji KIA 
walipokea fedha kutoka kwa wageni 
na walichapisha taarifa zao kwenye 
stika za viza za kughushi bila kuhifadhi 
kwenye mfumo wa VAS na kufuta taar-
ifa zao kwenye kanzidata ya mfumo wa 
VAS.

Anasema kuwa katika maingizo ya 
taarifa 21,208 ya stika za viza zilizoon-
dolewa kwenye mfumo wa VAS, serika-
li ilipata hasara ya Sh. bilioni 2.42 kwa 
kipindi cha miezi sita, kuanzia Januari 
Mosi, 2019 hadi Juni 30, 2019.

“Ninapendekeza Idara ya Uhamiaji 
ichukue hatua stahiki za kisheria na ki-
nidhamu dhidi ya maofisa 32 wa Idara 
ya Uhamiaji wa Kituo cha KIA ambao 
wanahusika kuisababishia serikali 
hasara ya Sh. bilioni 2.42,” CAG anatoa 
hoja.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akikabidhi Tuzo ya Amani kwa Mshauri wa Kamati ya Amani, Altaf Hirani, baada ya 
kushiriki futari iliyoandaliwa na kamati hiyo, jijini Dar es Salaam, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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DAWASA yawataka
wakazi kuomba maji
Na Mwandishi Wetu 

WAKAZI wa Kata ya Mbwawa katika Mji wa   
Mlandizi, Kibaha mkoani Pwani,  wamehama-
sishwa kujitokeza kwa wingi kuomba huduma 
ya maji kutoka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) baada ya ku-
kamilika kwa mradi wa maji wenye thamani ya Sh. 
bilioni 1.1.

Meneja wa DAWASA Mlandizi, Mhandisi Damson 
Mponjoli, alisema hayo jana  wakati wa kikao cha 
uhamasishaji wananchi hao kujitokeza ili kunu-
faika na huduma ya majisafi.

“DAWASA tumetekeleza mradi mkubwa wa Maji 
ambako fedha nyingi za Serikali takribani shilingi 
bilioni 1.1 zimetumika kwenye mradi huu ambao 
nanyi ni wanufaika, hivyo niwaombe mjitokeze 
kwa wingi kuomba huduma hii ili azma  ya kum-
tua mama ndoo ya maji kichwani ifikie” alisema. 

Aliwahakikishia wananchi kuwa DAWASA imeji-
panga kuwahudumia na kwa kuanza inatenga siku 
ya Jumamosi kupita nyumba hadi nyumba kufanya 
zoezi la kuwatambua wananchi wanaohitaji hudu-
ma ya majisafi katika kata hiyo.

Ofisa Mawasiliano DAWASA, Elizabeth Euse-
bius, aliwaeleza wakazi wa Mbwawa umuhimu wa 
kujiunga na huduma ya majisafi kutoka DAWASA 
ambayo ni salama kwa afya na yenye unafuu wa 
gharama.

“Gharama za maji ya DAWASA ni nafuu ukilin-
ganisha na maji ya kununua kutoka sehemu ny-
ingine au kupitia visima ambavyo havina uhakika 
wa ubora wake. Niwaombe  mjitokeze kwa wingi 
kupata huduma ambayo ni mkombozi mkubwa 
kwa Wananchi hususani akina mama” alisema.

Deus Gogomoka, ambaye ni   Mwenyekiti wa 
Mtaa Mbwawa,   aliishukuru serikali kupitia DA-
WASA kwa kutekeleza mradi huo katika eneo hilo 
ambalo lilitokana na agizo la Hayati Rais Magufuli 
huku akiomba Mamlaka kuangalia uwezekano 
wa kuunganishia Wananchi huduma ya maji kwa 
mkopo ili iweze kuwanufaisha wananchi wengi.

“Maji haya yalisubiriwa kwa muda mrefu, tuna-
kumbuka tumeletewa mradi huu na Hayati Magu-
fuli wakati wa uhai wake ambaye aliona ni muda 
muafaka kwa wananchi wa kata yetu kunufaika 
na huduma. Ombi letu kwa DAWASA ni kutufikiria 
juu ya kutupa huduma hii kwa mkopo au gharama 
nafuu zaidi ili kila mwananchi aweze kunufaika,” 
alisema  Gogomoka.

Naye Tatu Hassan alitoa pongezi kwa  DAWASA 
kwa kutekeleza mradi huu wa maji Mbwawa aki-
sisitiza kuwa dhamira ya kumkomboa mwanana-
mke na changamoto za maji inaenda kumalizika.

Mradi umetekelezwa na DAWASA kupitia fedha 
za ndani na utanufaisha zaidi ya wakazi 6,200 ka-
tika kata ya Mbwawa na baadhi ya maeneo ya vi-
wanda.

Utata waibuka manispaa
kulipia taa fedha za ziada
Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) amebaini malipo 
ya ziada ya taa za barabarani Sh. mil-
ioni 588.45 katika Halmashauri ya Man-
ispaa ya Mtwara.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa 
mwaka wa fedha 2020/21 iliyowasil-
ishwa bungeni Jumanne, CAG Charles 
Kichere, anasema alibaini kuwa taa za 
barabarani zilizowekwa katika bara-
bara mbalimbali kupitia mkataba ulio-
ingiwa chini ya kipande Na. 5 zililipwa 
kwa viwango vya bei ya juu kuliko bei 
iliyokubaliwa kwenye mkataba.

Anasema hiyo ilichangiwa na usi-
mamizi duni wa zabuni husika, hivyo 
kusababisha ongezeko la kiwango cha 

malipo kwa kila taa.
Ilikuwaje? CAG anafafanua kuwa kip-

engele cha 36.1 cha Masharti ya Jumla ya 
Mkataba Na. LGA/085/2017/2018/W/01 
ulioingiwa tarehe 8 Juni 2018 kwa Sh. 
23,176,087,870 kwa muda wa miezi 18.5 
kati     ya        Halmashauri ya Manis-
paa ya Mtwara na mkandarasi kinataja 
kuwa:

“Hati ya makisio ya gharama za ujen-
zi inatumika kukokotoa bei ya mkataba; 
na mkandarasi atalipwa kulingana na 
kiwango cha kazi iliyokamilika kwa 
bei zilizotajwa kwenye gharama za 
makadirio ya vifaa kwa kila kipengele.”

CAG anabainisha kuwa idadi ya vitu 
8,100 vilivyomo katika gharama za 
makadirio ya vifaa vilivyohusishwa 
kwenye mkataba inaonyesha kuwa bei 

zilizokubalika za usambazaji, uwekaji, 
majaribio na kipindi cha uangalizi cha 
miaka mitatu, taa moja ya barabarani ni 
Sh. 7,500,000.

“Katika upitiaji wa malipo ya 
mkandarasi nilibaini kuwa taa za bara-
barani zililipwa kwa viwango vya bei 
ya juu kuliko bei iliyokubaliwa kwenye 
mkataba kwa Sh. 588,449,414.

“Ninapendekeza Menejimenti 
ya Manispaa ya Mtwara ihakikishe 
mkandarasi anarejesha kiasi kilicholip-
wa zaidi ya makubaliano ya mkataba 
Sh. 588,449,414,” CAG anatoa hoja.

Kabla ya kuwasilishwa bungeni 
Jumanne wiki hii na kuwa wazi kwa 
umma, ripoti hiyo ya CAG ilikabidhiwa 
kwa Rais Samia Suluhu Hassan Ikulu 
Chamwino Machi 30, mwaka huu.

LATRA yatoa sababu Uber kusitisha huduma 
Na Maulid Mmbaga

MAMLAKA ya Udhibiti Usafiri 
Ardhini (LATRA) imesema kampu-
ni ya teksi mtandao (Uber) imesiti-
sha utoaji wa baadhi ya huduma 
nchini kutokana na kushindwa 
kutekeleza matakwa ya bei ele-
kezi zilizoainishwa na mamlaka 
hiyo Aprili 8, mwaka huu.

Aidha, Aprili 12, mwaka huu, ma-
dereva wa teksi mtandao walian-
damana hadi katika ofisi za LATRA, 
jijini Dar es Salaam, wakishinikiza 
kunyang’anywa leseni wamiliki 
wa teksi mtandao walioshindwa 
kutekeleza maagizo ya bei elekezi.

Hatua hiyo ilisababisha mam-
laka hiyo kutoa siku saba kwa wa-
miliki hao kutoa utetezi kabla ya 
kuchukuliwa hatua za kiudhibiti.

Katika taarifa iliyotolewa juzi, 
Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, Gil-
liard Ngewe, alisema katika tanga-
zo walilolitoa katika gazeti la seri-
kali namba 1369 la Aprili 8, tozo 
inayopaswa kulipwa na dereva 
kwa kutumia mifumo ya teksi 
mtandao ni asilimia 15 ya nauli. 
Awali tozo hizo zilikuwa asilimia 33 
suala lililokuwa likilalamikiwa na 
madereva husika.

Alisema hadi sasa, wamiliki wote 
wa mifumo ya teksi mtandao wali-

osajiliwa na mamlaka hiyo, wame-
kubali kutekeleza agizo hilo la bei 
elekezi isipokuwa Uber.

“Mamlaka inawakumbusha 
watoa huduma za usafiri zinazo-
dhibitiwa pamoja na wamiliki wa 
mifumo ya teksi mtandao kuzinga-
tia sheria na kanuni zilizopo ili kui-
marisha uchumi na utengamano 
wa jamii ya Watanzania,” alisema 
Ngewe. Uber ambayo imekuwa 
ikitoa huduma ya usafiri mkoani 
Dar es Salaam kwa miaka sita sasa, 
ilitoa taarifa kupitia ukurasa wake 
wa huduma kwa wateja kwamba 
imechukua uamuzi huo wa kusiti-
sha kwa muda huduma za UberX, 

UberXL na UberX Saver nchini 
Tanzania.

Kampuni hiyo ilisema kanuni za 
sasa za usimamizi wa sekta hiyo ya 
usafirishaji zimejenga mazingira 
ambayo si rafiki kwa upande wao 
na kudai kuwa zimekuwa  changa-
moto kubwa katika uendeshaji wa 
biashara yao, hivyo hawataende-
lea kutoa huduma hadi mwafaka 
utakapopatikana.

“Nauli elekezi iliyowekwa na 
LATRA imesababisha changamoto 
kubwa kwa mifumo kama Uber 
kuendelea kutoa huduma kwa wa-
teja wetu, inakuwa ngumu kwetu 
kuendelea kutoa huduma, hatut-

aweza mpaka pale mazingira yat-
akapokuwa rafiki kwa sisi kuende-
lea kutoa huduma,” ilisema.

“Tuko tayari kushirikiana na 
mamlaka husika na kufanya ma-
zungumzo yatakayoleta tija na ku-
jenga mazingira wezeshi na tutaru-
di kuendelea kutoa huduma baada 
ya kujiridhisha kwamba mazingira 
ya kibiashara ni rafiki,” iliongeza 
taarifa hiyo. 

Kampuni hiyo iliwaomba radhi 
wateja wake kwa usumbufu ulio-
jitokeza huku ikisisitiza kwamba 
huo ni wakati mgumu kwao wote 
lakini haina maana kwamba ndio 
mwisho wa kila kitu.

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira (DAWASA), wakizibua mitaro na kusafisha mfumo wa maji taka, 
eneo la Kariakoo, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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MAONI & UCHAMBUZI

WAWAKILISHI wa Tanzania kwenye michuano ya kimataifa ya 
Kombe la Shirikisho Afrika, Simba, kesho Jumapili watashuka dim-
bani kucheza mchezo wa robo fainali na Orlando Pirates ya Afrika 
Kusini. 

Simba ambayo ndio timu pekee kutoka ukanda wa Afrika 
Mashariki kuendelea kuwemo kwenye michuano hiyo, ilifuzu hat-
ua hiyo kwa kishindo baada ya ushindi wa mabao 4-0 dhidi ya US 
Gendarmerie ya Niger kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Katika mechi hiyo ya mwisho ya makundi, Simba ilihitaji ushin-
di pekee kufuzu hatua hiyo na hicho ndicho kilichotokea. 

Kwa kufuzu huko, Simba inaweka rekodi ya kufuzu robo fainali 
mara tatu ndani ya miaka mitano, mara mbili ikiwa kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Tunaipongeza Simba kwa hatua hiyo kwani inapeperusha vy-
ema bendera ya Tanzania, na hakuna shaka sasa msimu ujao nchi 
itawakilishwa na timu nne kwenye michuano ya kimataifa.

Pamoja na pongezi hizo, wawakilishi hao wanatakiwa kuingia 
kwenye mechi hiyo ya robo fainali kwa tahadhari na umakini 
mkubwa pale kwenye Uwanja wa Mkapa kabla ya kurudiana Aprili 
24 mjini Johannesburg.

Haitarajiwi kuwa mechi rahisi kwa vile wapinzani wao pia ni 
timu bora na yenye uzoefu kwenye michuano hiyo. 

Hivyo Simba inahitaji kujipanga vizuri na tunaamini maandalizi 
ya hali ya juu yaliyofanyika wana nafasi nzuri ya kufuzu nusu fain-
ali ya michuano hiyo, jambo ambalo hakuna shaka nchi inatamani 
lifikiwe.

Tunaamini Simba itaibuka na ushindi Jumapili katika mchezo 
huo na kinachotupa matumaini ni rekodi ambayo imejiwekea 
timu hiyo inapocheza nyumbani kwenye michuano hiyo na maan-
dalizi ambayo inayafanya.

Katika suala na michuano ya kimataifa kwenye Uwanja wa Mka-
pa kwa Simba hatuna hofu hata kidogo, tuna uhakika itashinda.

Tuna amini kwa uzoefu wake, hatuoni kama wapinzani wao Pi-
rates kama wataweza kupata hata bao moja kutokana na mikakati 
iliyopo.

Simba ni tofauti na klabu nyingi za Tanzania, hasa katika 
mashindano ya kimataifa, hivyo tunawahimiza mashabiki kuon-
doa hofu na kujitokeza kwa wingi Jumapili kwenda kuishangilia 
timu

Umakini unahitajika kuanzia kwa viongozi, benchi la ufundi 
mpaka wachezaji wenyewe. 

Wakati maandalizi ya mechi hiyo yakiendelea, Shirikisho la 
Soka Afrika, CAF, limetoa taarifa kuwa mechi hiyo ni miongoni 
mwa zitakazotumia VAR (Video Assistance Referee). 

Tunafahamu kuwa hilo ni jambo geni nchini, mara zote maamu-
zi ya VAR hutumika kwenye Ligi Kuu ya England na michuano 
mbalimbali ya kimataifa. Simba itakuwa ya kwanza kuonja tamu 
na chungu ya VAR. 

Tunaimani katika maandalizi ya kuelekea mechi hiyo, benchi la 
ufundi litafanyia kazi hilo na wachezaji wapate kuwa na uelewa 
zaidi juu ya VAR. 

Ni imani yetu Simba imejipanga vyema kufanya yote muhimu 
kuelekea mechi hiyo na hakuna shaka inayo pia nafasi ya kufanya 
vizuri.

Hivyo sisi Nipashe tukiwa kama wadau wakubwa wa michezo 
hapa nchini tunaitakia kila la heri Simba katika mchezo huo na 
tuna matumaini makubwa kwamba haitawaangusha Watanzania.

Na Adam 
Fungamwango

NIMEKUWA nikisoma sehemu 
mbalimbali kuwa Ligi ya Tanzania 
Bara ni ya nane kwa ubora Afrika. 
Inawezekana ikawa ni kweli, lakini 
kwangu mimi ambaye nimeshawa-
hi kuiona ligi ya Tanzania miaka ya 
1980 hadi 1990, bado inanipa shida 
kuamini moja kwa moja kitu hicho.

Kwangu mimi ninachoona kuwa 
kwa sasa Ligi Kuu Tanzania Bara ni 
ligi inayokua kati ya ligi mbalimbali 
za Afrika na imekuwa maarufu ku-
tokana na kuonyeshwa kwenye tel-
evisheni ambapo imekuwa ikione-
kana maeneo makubwa ya Afrika 
Mashariki na Kati.

Kuwepo pia kwa baadhi ya 
wachezaji kutoka nje ya nchi, hasa 
kutoka kwenye Ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati kunawafanya hata 
mashabiki wa soka wa ukanda huo 
kuifuatilia sana ligi ya Tanzania, pia 
ushabiki uliokuwepo, na hamasa 
unaifanya ligi kuchangamka zaidi, 
tofauti na ligi za nchi nyingine za 
karibu kwa sasa kama vile Uganda, 
Kenya, Rwanda na Burundi.

Yaani tunaweza kusema kuwa 
Ligi Tanzania Bara ni moja kati ya 
ligi pendwa Afrika na hata ikiseme-
kana inashika nafasi ya nne, achilia 
mbali nane, hapo naweza kukubali 
kabisa.

Kwenye ubora inanipa shaka. 
Bado kama Watanzania tuna safari 
ndefu ninavyoona ili ligi iwe bora.

Naweza kuthubutu kusema zam-
ani Ligi Daraja la Kwanza Tanzania 
Bara ambayo kwa sasa ndiyo Ligi 
Kuu ilikuwa bora zaidi ya sasa.

Haiwezekani Ligi Kuu inaanza, 
timu za Simba na Yanga tu ndizo 
zinazoonekana kuusaka ubingwa 
na si zingine. Zilizobaki zinausaka 
ubingwa kwa maneno tu, lakini 
huwezi kuona vitendo vyovyote 
uwanjani vinavyoonyesha ni kweli 
ni timu zinazopigania ubingwa.

Hata Azam FC, timu ambayo kwa 
miaka ya karibuni imeonekana kuji-
pambanua kuusaka ubingwa, lakini 
huoni dalili hizo.

Timu inayosaka ubingwa haiwezi 
kushinda mechi leo, kesho inafung-
wa, kesho kutwa inatoka sare na 
timu ndogo tu, huku zingine zik-

Ni Ligi bora ya Simba na Yanga tu Bongo?
 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la heri Simba 
SC kwa Orlando 
Pirates kesho
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ishinda mfululizo.
Nikisema hivi sina maana kuwa 

timu zingine nazo ziwe mabingwa, 
la hasha. Hata miaka ya nyuma, Sim-
ba na Yanga zimekuwa zikipokeza-
na ubingwa wa Tanzania Bara na 
Muungano, ingawa ulikuwa unain-
giliwa na timu zingine katikati kama 
Coastal Union, Pamba, Tukuyu 
Stars, Prisons, Mseto, Cosmopoli-
tan, Pan African, lakini kulikuwa na 
ushindani mkubwa tofauti na sasa.

Ukiangalia kwa sasa Simba na 
Yanga zinachukua ubingwa kira-
hisi zaidi. Zamani wakati mwingine 
zililazimika kusubiri hadi mechi za 
mwisho ndiyo ziamue.

Sababu zimekuwa ni nyingi, 
ikiwemo hata waamuzi wamekuwa 
wakizibeba mno timu hizo kubwa 
kwa sasa tofauti na zamani. Wakati 
ule hakuna TV, lakini waamuzi wali-
kuwa makini, tofauti sasa, waamuzi 
wamekuwa wakivurunda huku 
wakimulikwa na televisheni, lakini 
wapi.

Ukitaka kujua hilo, angalia timu 
hizi za sasa zikicheza na Simba au 
Yanga, zinakaa nyuma, zinahitaji 
zaidi sare kuliko ushindi, zikibahati-
ka kupata bao moja, basi ni hilo hilo.

Ndiyo maana zikipata sare , 
wachezaji wao wanashangilia, un-
aweza kudhani zimetwaa ubingwa. 
Timu inayosaka ubingwa haiwezi 
kushangilia sare dhidi ya Simba au 
Yanga. Jiulize Simba au Yanga, ku-
fungwa mabao 2-0, 3-0, 3-1, ilikuwa 
lini?

Miaka ya nyuma, Simba au Yanga 
kupigwa idadi hiyo ya mabao ilikuwa 
ni kitu cha kawaida tu, tena ikiwa na 
wachezaji bora kabisa wanaochezea 
mpaka timu za taifa, Taifa Stars.

Mfano tu, Simba iliwahi kuchap-
wa mabao 4-2 na Reli ya Morogoro, 
Yanga ikabamizwa mabao 3-0 dhidi 
ya Pamba, tena kwenye Uwanja wa 
Taifa. Zinafungwa na zinachezewa 
mpira. Na haikuwa mara ya kwanza 
mbili au tatu kufungwa na timu 
mbalimbali za Ligi Kuu. Hii ndiyo 
unaweza kusema ligi bora.  Kwa hizi 
timu zinazoshangilia sare, zikicheza 
kutaka kusalia Ligi Kuu, halafu tuse-
me ni ligi bora. Inanipa ukakasi.

Yaani 
tunaweza 
kusema 
kuwa Ligi 
Tanzania 
Bara ni moja 
kati ya ligi 
pendwa Af-
rika na hata 
ikisemekana 
inashika 
nafasi ya 
nne, achilia 
mbali nane, 
hapo naweza 
kukubali 
kabisa.
Kwenye ub-
ora inanipa 
shaka. Bado 
kama Watan-
zania tuna 
safari ndefu 
ninavyoona 
ili ligi iwe 
bora.
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DC akerwa na neno ‘mchakato’ utekelezaji miradi maendeleo 
Na Friday Simbaya,  IRINGA

MKUU wa Wilaya ya Iringa, 
Mohamed Moyo, ameelezea 
kukerwa na neno mchakato 
katika miradi ya maendeleo na 
kwamba hataki kusikia neno 
hilo hasa kwenye fedha za mi-
radi ambazo zimetoka serika-
lini.

Amesema badala ya kujitetea 
kwa kisingizio cha mchakato 
watendaji hawana budi  kuka-
milisha miradi na kuanza kutu-
mika kwa ajili ya maendeleo ya 
wananchi.

Akizungumza juzi wakati 
wa ziara ya kukagua miradi 
ya maendeleo katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Iringa, 
Moyo alisema kumekuwa na 
ucheleweshwaji wa ujenzi wa 
miradi kutokana na uzembe wa 

wataalam kwa kisingizio kwam-
ba wako kwenye mchakato.

Moyo alisema fedha ambazo 
zimeletwa na serikali zina-
takiwa zitumike kwa wakati 
kulingana na majukumu am-
bayo yanatakiwa kutekelezwa 
kulingana na thamani ya fedha 
ambazo zimetolewa kwenye 
miradi husika.

Alisema fedha zikiwa zina-
letwa kwenye miradi halafu 
hazitumiki kwenye miradi kwa 
wakati zitaleta doa kwa hal-
mashauri husika na kushindwa 
kupewa fedha nyingine kwa 
ajili ya kutekeleza miradi min-
gine.

Moyo aliwataka wataalam na 
makandarasi kubadilika katika 
utendaji wao wa kazi ili kue-
ndana na kasi ya serikali katika  
jitihada za kuwaletea wananchi 

maendeleo.
Aidha, Moyo alikemea vi-

tendo vya baadhi ya wananchi 
kuiba vifaa vya ujenzi jambo 
ambalo alisema linarudisha 
nyuma maendeleo ya ujenzi, 
hivyo serikali ya wilaya  haita-
mvumia mtu yeyote atakaye-
hujumu miradi.

Kwa mujibu wa Moyo, miradi 
yote inatekelezwa kwa ajili ya 
kusaidia juu za wananchi ka-
tika kujikwamua kiuchumi na 
kuleta maendeleo katika mae-
neo husika ambako miradi in-
atekelezwa.

Alisema  miradi yote ina-
takiwa kutekelezwa usiku na 
mchana kwa kuwa fedha zipo 
na zimetolewa kwa wakati 
kwenye miradi husika na 
kutekeleza miradi hiyo kwa 
wakati.

Moyo aliwataka wataalam 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Iringa kuendelea kubuni vyan-
zo vipya vya mapato ya ndani 
ambavyo vitasaidia kuchochea 
maendeleo ya wananchi katika 
halmashauri husika.

Kaimu Mhandisi Ujenzi 
Halmashauri ya Wilaya ya Ir-
inga,  Nicolus Kasililika, alisema 
wameyapokea maagizo yote 
ya kamati ya ulinzi na usalama 
ya wilaya ya Iringa na kuahidi 
kuyafanyia kazi kwenye miradi 
yote inayotekelezwa katika hal-
mashauri.

Mhandisi Kasililika alisema 
kamati ya ulinzi na usalama im-
etembelea miradi mitano inay-
otekelezwa kwa kutumia fedha 
kutoka serikali kuu yenye lengo 
la kuchochea maendeleo kwa 
wananchi.

Morogoro yatekeleza
agizo la Rais la ardhi 
Na Ashton Balaigwa,       MOROGORO

WILAYA ya Morogoro imeanza 
utekelezaji wa agizo la Rais Samia Suluhu 
Hassan la  utatuzi wa migogoro ya ardhi 
ya muda mrefu kwenye ngazi ya wilaya 
kwa kuanza na tathmini na uthamini kwa 
wananchi wanaoishi   mitaa mitatu kati-
ka  kata ya Mindu, Manispaa ya Morogoro.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Albert Msando, 
alisema tathmini na utatuzi wa migogoro 
ya ardhi ya muda mrefu  kati ya wananchi 
wa mitaa ya Kasanga, Mikoroshini na 
Mindu inafanyika chini ya usimamizi wa  
uongozi wa  Bonde la Wami Ruvu ambao 
ndio wasimamizi wa Bwawa la Mindu.

Msando alisema  Rais  kupitia Kamati 
ya Mawaziri Wanane wa Sekta Mtambu-
ka, aliagiza  kutatua migogoro mbalimba-
li ya ardhi, hivyo viongozi wa wilaya kwa 
kutambua umuhimu wa Bwawa la Mindu 
kuwa ni  tegemeo kwa matumizi ya maji 
kwa wananchi wa Manispaa,   imeanza 
kushughulikia utatuzi huo.

Alisema mgogoro huo ulianza tangu 
mwaka 2006 na mpaka sasa wananchi 
wa  mitaa hiyo wanaendelea kuishi  bila 
amani kwa kutokuelewa hatima yao pale 
inapojitokeza suala la mita 500 za kishe-
ria  kuzunguka Bwawa la Mindu.

Msando alisema kuishi kwao bila ya 
kuwa na amani kunatokana na   taarifa 
mbalimbali kwamba wananchi hao wa-
napaswa kubomolewa nyumba zao na 
kuondolewa katika maeneo ambayo 
wamekuwa wakifanya shughuli zao za ku-
jipatia riziki na makazi.

Alisema dhana nzima ya kazi hiyo ni 
kuangalia athari kubwa ambazo zitaathi-
ri mazingira, uchafuzi wa maji pamoja 
na athari zinazoweza kutokea endapo 
mafuriko na kingo za bwawa kuvunjika 
wananchi wataathirikaje.

Msando aliwaondoa hofu wananchi 
hao kuwa jambo hilo  si la kuwavunjia au 
kuwaondoa kwa nguvu katika makazi yao 
na endapo watapaswa kuondoka tara-
tibu zitafuatwa baada ya mapendekezo 
ya pande zote mbili pasipo kuondolewa 
kiholela.

Mkurugenzi wa Upimaji na Ramani Wizara ya Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Hamdouny Mansoor (wa pili kushoto) 
na Mtendaji Mkuu Ofisi ya Mipaka ya Kimataifa nchini Kenya, Juster Nkoroi (kushoto), wakibadilishana hati ya makubaliano ya 
mpango kazi wa utekelezaji kazi ya uimarishaji mpaka wa kimataifa wa nchi hizo awamu ya pili, wilayani Tarime, mkoani Mara 
juzi. PICHA: WANMM

Tanzania na Kenya kuendelea 
kushirikiana kuimarisha mipaka
Na Munir Shemweta, 
TARIME

  Tanzania na Kenya zimetia 
saini makubaliano ya mpango 
kazi wa kuendelea kuimarisha 
mpaka wa kimataifa baina ya 
nchi hizo kutoka eneo la Ziwa 
Natron hadi Namanga mkoani 
Arusha.

  Makubaliano hayo yali-
fikiwa  juzi wakati wa kikao 
cha Kamati ya Pamoja ya 
Wataalamu wa Mipaka kati ya 
nchi hizo kilichokuwa na len-
go la kupokea mawasilisho ya 
utekekezaji kazi za awamu ya 
kwanza na kuangalia namna 
bora ya kukamilisha  awamu 
ya pili. 

Utiaji saini ulifanyika wilay-

ani Tarime, Mara kati ya Mku-
rugenzi wa Upimaji na Ramani 
wa Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Ham-
douny Mansoor, na Juster 
Nkoroi ambaye ni Mtendaji 
Mkuu Ofisi ya Mipaka ya Ki-
mataifa nchini Kenya (KIBO).

  Mbali na utiaji saini 
makubaliano ya mpango kazi, 
kamati ya wataalamu wa mi-
paka wa Kenya na Tanzania il-
itembelea mpaka wa nchi hizo 
maeneo ya Kirongwe wilayani 
Rorya kwa upande wa Tan-
zania na Muhuru Bay katika 
Kaunti ya Migori nchini Kenya 
pamoja na mpaka wa nchi hizo 
eneo la Serengeti/Masai Mara ili 
kukagua kazi ya uwandani na 
kushauri namna bora ya kuen-

delea na kazi zinazofuta.
  Awamu ya kwanza ya ui-

marishaji mpaka wa kimataifa 
wa nchi hizo ulikuwa wa ki-
pande cha urefu wa kilomita 
238 kuanzia Ziwa Victoria hadi 
Natron. Awamu hiyo ilikamil-
ishwa hivi karibuni kwa kip-
ande     cha kilomita 23 kutoka 
Hifadhi ya Taifa ya Serengeti 
mkoani    Mara hadi Ziwa Na-
tron.  

Katika makubaliano ya 
mpango kazi, utekelezaji uima-
rishajji mpaka wa Tanzania na 
Kenya awamu ya pili utaanza 
mwishoni Aprili, mwakani na 
kutarajiwa kukamilika Juni 
2022 kwa kipande cha kilomita 
110 kutoka Ziwa Natron hadi 
Namanga mkoani Arusha   ku-

fanyiwa kazi.
  Wakati wa utiaji saini 

makubaliano ya mpango kazi, 
viogozi wote wawili walihimiza 
wataalamu wa mipaka wataka-
oshiriki uimarishaji mpaka wa 
kimataifa kuondoa tofauti zao 
wakati wa utekelezaji na ku-
sisitiza kuwa uimarishaji ulenge 
kudumisha uhusiano mzuri na 
kuleta manufaa kwa Tanzania 
na Kenya.

 Mpaka wa Tanzania na Ken-
ya eneo la nchi kavu una uku-
bwa wa kilomita 758 na uima-
rishaji wake pamoja na mambo 
mengine utasaidia kuondoa 
baadhi ya changamoto zilizoku-
wa zikijotokeza kwa wananchi 
wanaofanya shughuli maeneo 
ya mipakani katika nchi hizo.

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan amefanya 
uteuzi wa viongozi watatu katika taasisi 
mbili huku akimteua Mavere Tukai kuwa 
Mtendaji Mkuu wa Bohari ya Dawa (MSD).

Katika taarifa iliyotolewa juzi na Mku-
rugenzi wa Mawasiliano ya Rais Ikulu, 
Zuhura Yunus, Tukai ni kiongozi Mkuu 
wa Mradi wa USAID Global Health Supply 
Chain Technical Assistance.

Mwingine aliyeteuliwa ni Rosemary 
Slaa ambaye anakuwa Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi  ya MSD.

Taarifa hiyo ilisema Slaa ni Ofisa Mwan-
damizi katika Kampuni ya Pricewater-
houseCoopers (PWC).

“Rais Samia amemteua Raymond Mn-
dolwa kuwa Mkurugenzi Mkuu wa Tume 
ya Taifa ya Umwagiliaji. Mndolwa ni 
mtaalam wa Operesheni kampuni ya STC 
Construction, Dar es Salaam. Uteuzi huu 
unaanza mara moja,” ilisema taarifa hiyo.

Rais Samia ateua 
bosi mpya MSD
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Watu 176 
mbaroni 
tuhuma 
za uhalifu 

Na Julieth Mkireri, 
KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa 
wa Pwani linawashi-
kilia watu 176 kwa 
tuhuma za kuhusika na 
matukio mbalimbali ya 
uhalifu kati yao 45 ni 
wahamiaji haramu.

Taarifa iliyotolewa 
na Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Pwani, Pius 
Lutumo, ilisema jana 
kuwa watuhumiwa hao 
walikamatwa katika 
oparesheni za kuzuia 
na kupambana na 
uhalifu zilizofanyika 
katika mkoa huo.

Kwa mujibu wa 
taarifa hiyo, katika 
oparesheni hiyo vitu 
mbalimbali vilikamat-
wa pamoja na watuhu-
miwa hao ambavyo ni 
televisheni, simu za 
mkononi, vifaa vya 
ujenzi, pombe haramu 
ya gongo na bangi.

Kamanda Lutumo 
alisema watuhumiwa 
hao tayari wamechuku-
liwa hatua za kisheria 
ikiwamo kufikishwa 
mahakamani kujibu 
mashitaka yanayowak-
abili.

Pia katika taarifa 
yake, Kamanda ame-
wakumbusha wazazi 
kuelekea sikukuu ya 
Pasaka kuwa makini 
na watoto wao hasa 
wanapowapatia magari 
kujiridhisha ili kuepuka 
ajali za barabarani. 

“Kuelekea sikukuu ya 
Pasaka, vijana wengi 
hupenda kufurahia 
sikukuu kwa kutumia 
dawa za kulevya na 
vilevi vilivyopitiliza, 
hivyo tunawaomba 
wazazi wawe makini 
wanapowapatia watoto 
wao magari,” alisema. 

Aliwakumbusha we-
nye kumbi za starehe 
kuweka taratibu za 
ulinzi wa watoto na 
usalama wao endapo 
kutakuwa na disko.

Alisisitiza kuwa Jeshi 
la Polisi limejipanga 
katika kukabiliana na 
matukio ya uhalifu 
na uvunjifu wa amani 
hususani katika kipindi 
hiki cha sikukuu na 
kuongeza umakini wa 
ukaguzi wa magari na 
doria katika fukwe.

ARU yazindua kituo utafiti na mafunzo
Na Joseph Mwendapole

CHUO Kikuu Ardhi (ARU)  
kimezindua Kituo cha Utafiti na 
Mafunzo cha Kuimarisha Miji am-
bacho kinafadhiliwa na serikali ya 
Ubelgiji.

Serikali ya Ubelgiji imefadhili 
uendeshaji wa kituo hicho kwa 
miaka 10 kwa gharama ya Euro 
milioni sita,  ni sawa na Sh. bilioni 
15 za Kitanzania.

Uzinduzi wa kituo hicho uli-
fanyika jana chuoni hapo na mgeni 
rasmi alikuwa Balozi wa Ubelgiji 
nchini, Peter Van Acker, na Maka-
mu Mkuu wa Chuo hicho, Profesa 
Evaristo Liwa. Profesa Liwa alisema 
kituo hicho kitafanya utafiti kwe-
nye maeneo mbalimbali ambayo 
chuo cha ARU wamebobea ikiwa 
ni jitihada za kupata ufumbuzi wa 
matatizo mbalimbali.

Alitaja baadhi ya mambo yata-
kayofanyiwa utafiti kuwa ni ujenzi 
wa nyumba, masuala ya Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (ICT) na 
yanayolenga kuboresha huduma 
mbalimbali katika Jiji    la Dar es 
Salaam kama vile usafiri mazingira 
maji na upangaji wa miji.

“Kutakuwa na program ambazo 
watu wetu kutoka hapa wataenda 
kuonana na wananchi na vile vile 
wengine watakuwa wanakuja hapa 
kujisomea hapahapa chuoni na pia 
ARU itaihusisha sekta binafsi kue-
ndesha mafunzo,” alisema.

“Kwenye hili sisi ARU ndio tu-
naongoza hii taasisi ila tumewa-
shirikisha wenzetu kama Chuo Ki-
kuu cha Nelson Mandela, Mzumbe 
na Tengeru,” alisema    Profesa 
Liwa. Alisema vyuo vingi vya 
nchini Ubelgiji vitashiriki kwenye 
program hiyo kupitia mpango wa 

kubadilishana wanafunzi wa nchi 
hizo mbili.

Profesa Liwa alisema kupitia kit-
uo hicho, wanafunzi wa chuo hicho 
watapata shahada za uzamili (mas-
ters) na Shahada za Uzamivu (PhD) 
ambazo watasoma kwa pamoja na 
kwa wakati mmoja hapa Tanzania 
na Ubelgiji. “Kitu pekee ambacho 
kitaonekana kitakwimu kwenye 
mpango huu ni idadi ya shahada za 
uzamili    na shahada za uzamivu 
(PhD) ambazo tutakuwa tumezitoa 
na wanafunzi hawataenda kuso-
ma Ubelgiji, watafundishwa kwa 
pamoja hapa na kule anayehitimu 
anapata shahada mbili moja ya 
hapa moja ya Ubelgiji kwa hiyo 
anakuwa na shahada mbili,” alise-
ma.

Akizungumza kwenye uzin-
duzi huo, Balozi Acker alisema 
anafuraha kubwa kuzindua kituo 

hicho ambacho anaamini kitakuwa 
miongoni mwa vituo mahiri.

Balozi huyo alisema ana matu-
maini kwamba kituo hicho kitaku-
wa na manufaa makubwa kituo 
hicho kitasaidia hata nchi za Afrika 
Mashariki kwa watu wao kuja ku-
jifunza kuhusu changamoto mbal-
imbali za maeneo ya mijini.

“Ni matumaini yangu kwamba 
nchi za Burundi, Rwanda, Uganda, 
DRC , Kenya, Uganda watakuja ku-
jifunmza namna ya kukabiliana na 
changamoto nyingi za maeneo ya 
mijini,” alisema 

“Naamini mtashirikiana na taasi-
si zingine za serikali kuwafikia wa-
nanchi wengi kuwapa elimu kuhu-
su namna ya kutatua changamoto 
za mijini na watu wanamatumaini 
makubwa sana na chuo cha ARU 
hivyo nawatakia mafanikio mema,” 
alisema Balozi.

Meya ataka ubunifu uzalishaji mkaa
Na Sabato Kasika

MEYA wa Jiji la Dar es Salaam, 
Omary Kumbilamoto, amewataka 
wakazi wa jiji  kuendelea kubuni 
mbinu mbalimbali ambazo zita-
saidia kuzalisha mkaa mbadala ili 
kuepuka uharibifu wa mazingira.

Kumbilamoto alisema hayo juzi 
wakati akikabidhi pikipiki aina ya 
Toyo katika   Kituo cha Taarifa na 
Maarifa cha        Kipunguni kwa ajili 
ya kusomba     malighafi za kuzali-
sha mkaa       mbadala         katika 
kiwanda kinachomilikiwa na kituo 
hicho.

Alisema kila mwaka takriban 
hekta milioni moja za miti ambazo 
ni sawa  na asilimia 70 zinakatwa 
kwa ajili ya mkaa, na kwamba kuto-
kana na hali hiyo, nchi inaendelea 
kubaki jangwa.

Alisema takwimu za Wakala wa 
Huduma ya Misitu Tanzania (TFS), 
zinaonyesha kuwa mahitaji ya ni-
shati hiyo nchini yanafikia tani mil-
ioni mbili hadi tatu kwa mwaka, na 
kwamba ili kuzalisha tani moja ya 
mkaa, zinahitajika mita za ujazo 10 
hadi 12 za miti. 

“Kulingana na utafiti wa 
TFS,   Dar es Salaam pekee huin-
gizwa magunia zaidi ya 500,000 
ya mkaa kila mwezi, hivyo mradi 
wenu huu utasaidia kupunguza 
ukataji miti kulinda mazingira, na 
ungefaa kuigwa ili kunusuru maz-
ingira,” alisema Mstahiki Meya.

Alisema mbali na kunusuru 
mazingira, mradi wa uzalishaji wa 
mkaa katika kituo hicho utasaidia 
kupunguza magonjwa na pia uta-
punguzia jiji gharama za kusafiri-
sha taka kwenda dampo.

“Lakini pia mradi huu utaokoa 

pesa za kununua magari maalum 
ya kusomba taka na utaongeza 
ajira, hivyo ingekuwa ni vyema 
kama wengine wataiga ubunifu 
kama wa Kituo cha Taarifa na 
Maarifa Kipunguni,” alisema.

Mkurugenzi wa kituo hicho, Se-
leman Bishagazi, alisema   mkaa 
wanaozalisha unaotokana na  taka 
mbalimbali ikiwamo vifuu vya nazi, 
maboksi nyasi, majani ya miti na 
vumbi la mbao ambavyo vyote hu-
changanywa pamoja.

“Tunachanganya na kuchoma 
kwenye tanuru kisha tunachukua 
mchanganyiko huo na kuuwekea 
uji wa mhogo na kusagwa pamoja 
kisha tunafinyanga vipande vya 
mkaa kulingana na saizi tunayoi-
taka,” alisema Bishagazi.

Bishagazi alifafanua kuwa baada 
ya hapo, vipande hivyo vya mkaa 
vinaanikwa juani kwa siku tatu au 

nne, na kwamba baada ya hapo 
unakuwa tayari kutumika.

“Tulishafanya majaribio hayo, 
lakini kwa kuwa sasa tumepa-
ta  Toyo, kwa ajili ya kusomba ma-
lighafi za kuzalisha mkaa huu, tuko 
tayari kuanza biashara ya kuzalisha 
mkaa mbadala,” alisema.

Alisema, mashine na Toyo ame-
pewa msaada na AMREF baada ya 
kupata mafunzo ya ujasiriamali ka-
tika semina za kila Jumatano zina-
zoendeshwa na Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP).

“AMREF iliona juhudi zetu na 
kutoa msaada wa mashine ya ku-
zalisha mkaa Januari mwaka huu 
kisha Machi ikatoa Toyo ambayo 
Meya   ametukabidhi rasmi,   nasi 
tulishafundisha vijana wa kiume 
na wa kike wa kituo hiki jinsi ya 
kuchakata mkaa kwa mashine na 
pia kuendesha Toyo,” alisema.

Meya wa Jiji la 
Dar es Salaam, 
Omary Kumbilam-
oto (wa tatu kush-
oto), akimkabidhi 
funguo za pikipiki 
ya magurudumu 
matatu aina ya 
Toyo, Elizabeth 
Mwita ambaye ni 
dereva wa Kituo 
cha Taarifa na 
Maarifa Kipunguni, 
jijini humo juzi, 
iliyotolewa na AM-
REF, kwa ajili ya 
kubebea malighafi 
za kuzalisha mkaa 
mbadala katika 
kiwanda kinacho-
milikiwa na kituo 
hicho. Kushoto 
ni Mkurugenzi 
wa kituo hicho, 
Seleman Bishagazi 
na Ofisa Masoko 
wa kiwanda, Tausi 
Msangi. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU



Mradi wawajengea uelewa wananchi kuhusu ufuatiliaji miradi Maendeleo

Mbunge ataka mapitio sheria mitaa 
Na Augusta Njoji, DODOMA

S
ERIKALI imeshauriwa 
kufanya mapitio ya Sheria 
ya Tawala za Mikoa ya 
mwaka 1997 ili kuangalia 

muundo wa sasa wa sekretarieti 
za mikoa unaokidhi mahitaji 
yaliyopo kwa sasa.Akichangia juzi 
hotuba ya makadirio ya mapato 
na matumizi ya Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) kwa mwaka 
2022/23 bungeni, Mbunge wa 
Nanyamba (CCM), Abdallah 
Chikota, alisema: 

 “Tulitegemea kwenye sekreta-
rieti za mikoa kuwe na wabobezi 
ili wakienda wakashauri lakini 
changamoto iliyopo sasa hivi sek-

retarieti hazina wataalamu hao 
unakuta mtaalamu anayekwenda 
kushauri ni junior kuliko anayem-
kuta kwenye Halmashauri una-
kuta ushauri wake hausikilizwi 
lakini hata cha kushauri hana.”

Alibainisha kuwa kukiwa na 
mfumo imara wa sekretarieti 
hizo, mawaziri wataacha kukim-
bizana kwenye halmashauri 
kukagua miradi. Akizungumzia 
kuhusu utekelezaji wa mradi wa 
uboreshaji miundombinu kwe-
nye majiji (TACTIC), alishauri 
masoko yajengwe kwenye mae-
neo yenye   watu ili miradi hiyo 
iwe na tija kwa wananchi.

  “Namshukuru Mheshimiwa 
Rais (Samia Suluhu Hassan) kwa 

kuingiza Halmashauri ya Mji wa 
Nanyamba katika mradi huu tupo 
kwenye miji 45 na tunasubiri sana 
kwa hamu. Nikuombe Waziri (In-
nocent Bashungwa) tusifanye 
makosa yaliyopita huko nyuma 
miradi hii tujenge kulingana na 
mahitaji ya sasa, Rais ameelekeza 
masoko yafuate watu na si watu 
wafuate masoko,” alisema.

Kuhusu maandiko ya miradi ya 
kimkakati, Chikota aliitaka TAMI-
SEMI kuharakisha upitishaji wa 
maandiko hayo ya halmashauri 
ili kupata fedha za kutekeleza mi-
radi hiyo kwa wakati.

 “Kuna tatizo la ucheleweshaji 
wa maandiko asilimia 32 ya fedha 
zilizotolewa kwa ajili ya miradi ya 

kimkakati ndio zimetumika ina 
maana maandiko hayapitishwi 
kwa wakati, maandiko mengine 
yanahitaji maamuzi ya muda 
mchache,” alisema.

Alitolea mfano mamlaka za 
serikali za mitaa za mikoa ya Lin-
di na Mtwara nyingi zimeomba 
kujenga maghala ya kuhifadhi 
korosho kutokana na mikoa hiyo 
kulima zao hilo lakini hadi sasa 
bado hayajapitishwa.

“Tupunguze halmashau-
ri kutegemea serikali kuu. 
Tungeruhusu  halmashauri hizi 
kujenga maghala kwa kuwa 
takribani kila Halmashauri in-
gepata Sh. milioni 500 kila 
mwaka,”alisema.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

  UTEKELEZAJI wa mradi  wa 
kuwajengea uwezo wananchi na 
asasi za kiraia mbinu na uwezo 
wa kufuatilia rasilimali za umma 
(PETS) hususan sekta ya maji, 
umewaongezea uelewa wa ku-
tambua wajibu wao na kushiriki 
ipasavyo kwenye miradi wilaya 
ya Bahi, mkoani Dodoma. 

Ofisa Mradi wa Mtandao wa 
Asasi za Kiraia Mkoa wa Dodoma 
(NGONEDO)  , Luhaga Makunja, 
aliyasema hayo jana alipokuwa 
akitoa tathmini ya mradi huo 
unaotekelezwa kata za Kigwe na 
Babayu wilayani humo kwa ufa-

dhili wa The Foundation For Civil 
Society (FCS).  

Alisema kupitia mradi huo 
uelewa wa wananchi katika  ku-
fuatilia raslimali za umma husu-
san maji umeongezeka ambapo 
wanashiriki kwenye kuibua mi-
radi na pale inapotekelezwa wai-
tunze ili iwe endelevu. 

Makunja alisema kuanzia 
mwaka 2019 , NGONEDO ilikuwa 
ikitekeleza mradi katika Wilaya 
ya Bahi   ili wananchi wafuatilie 
fedha za umma ambapo awali 
mradi ulitekelezwa  kwenye kata 
za Bahi, Mpamantwa, Mundemu 
na Msisi na vijiji vinne vya Bahi, 
Mkakatika,Mchito na Nguji. 

Alibainisha kuwa wananchi 

wanataka kushirikishwa ka-
tika upangaji wa bajeti na hata 
kuchangia miradi inayotakiwa 
kutekelezwa katika maeneo yao 
kulingana na vipaumbele vyao.

“Kabla ya mradi wananchi 
walikuwa hawapati taarifa za 
mradi , baada ya mradi kulikuwa 
na ongezeko la upatikanaji wa 
taarifa kwa wananchi jambo lil-
iloongeza uwajibikaji wa viongozi 
kwa wananchi,” alisema Makunja.

 Naye Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Kigwe, Jeremiah Sobayii, alisema 
wananchi wamejifunza namna 
na kutambua ubora wa usimam-
izi wa rasimali za umma. 

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Wilaya ya Bahi, Awadhi Maega, 

alisema wananchi wa vijiji vya 
Kigwe na Asanje wamefaidika na 
mradi huo na matokeo yanaone-
kana kutokana na kufuatilia mira-
di inayotekelezwa katika maeneo 
yao. 

Awali, Mratibu  wa NGONEDO, 
Edward Mbogo, alisema   mradi 
huo umeongeza   uwezo wa ki-
wango cha    ushiriki wa jamii 
katika ufuatiliaji wa matumizi ya 
rasilimali za umma ili kuboresha 
utoaji wa huduma katika sekta ya 
maji.

  Alisema mradi huo pia ume-
saidia kukuza   uwajibikaji na 
uwazi wa Mamlaka za Maji Vijijini 
na Wilayani katika utoaji wa hu-
duma za maji.

Waziri awa mbogo 
utoroshaji madini 
Na Augusta Njoji, DODOMA

 WAZIRI wa Madini, Dk. 
Doto Biteko, amekitaka 
Chama cha Wafanyabi-
ashara wa Kati wa Madini  
Tanzania (CHAMATA) kuwa 
mabalozi kwa wafanya-
biashara wenzao kuacha 
kutorosha madini. 

Dk. Biteko alitoa kauli 
hiyo jana alipokuwa aki-
zungumza na viongozi wa 
chama hicho alipokutana 
nao jijini hapa kwa lengo 
la ukuaji na usimamizi wa 
sekta  ndogo ya biashara 
ya madini. 

Alisema kuna wafan-
yabishara ambao sio 
waaminifu wanaofanya 
utoroshaji wa madini na 
kwamba Serikali imeweka 
Masoko ya Madini ili kuon-
doa urasimu.

 “Rais Samia Suluhu Has-
san akiwa Mwanza aliagiza 
watu wapeleke madini 
yao kwenye masoko ku-
toka sehemu yoyote na 
wauze bila kusumbuliwa. 
Ninataka kutumia na-
fasi hii kuwaomba wale 
wote tuliopewa dhamana 
ya kusimamia sekta ya 
madini wale watu ambao 
wanapeleka madini sokoni 
wasisumbuliwe.

“Naomba mtu asipate 
msukosuko, aone raha ya 
kwenda sokoni na soko 
liwe mahali pa kimbilio la 
wachimbaji, “alisisitiza. 

Hata hivyo, waziri huyo 
alisema wizara imekuwa 
ikikutana na wadau wote 
wa sekta ya madini kupitia 
maonyesho mbalimbali 
ya madini na mikutano 
inayofanyika hapa nchini 
ili kuwasikiliza na kuzun-
gumza nao kuhusu kero 
zinazowakabili na kuzipa-
tia ufumbuzi. 

“Wizara inatarajia kuen-
delea kukutana na makun-
di maalum mbalimbali ili 
kuwasikiliza na kutatua 
changamoto kwa pamoja. 
Nawataka CHAMATA mshi-
kamane kwenye umoja 
huu ili kuwa na sauti ya 
pamoja kama ilivyo kwa 
vyama vingine vilivyopo 
katika sekta ya madini,” 
alisema.

 Naye Mwenyekiti wa 
CHAMATA, Jeremia Kituyo, 
alisema chama hicho kina-
taka  kuona sekta ya ma-
dini inakuwa na mchango 
mkubwa kwenye Pato la 
Taifa ili Tanzania inufaike 
ipasavyo na rasilimali ya 
madini nchini.

 Aidha, Kituyo aliishuku-
ru wizara kwa uanzishwaji 
wa masoko ya madini 
ambayo yamekuwa na 
mchango mkubwa kwa wa-
fanyabiashara nchini.

Jumamosi Aprili 16, 2022 9
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Mkulima wa Parachichi Kijiji Cha Igoda, wilaya ya Mufindi, mkoani Iringa, Paschal Chengula (kulia), akifundisha jinsi ya kupandikiza mche 
bora wa parachichi kwa wanufaika wa mradi wa Youth Agency Mufindi (YAM), wakati wa mafunzo ya siku 10, wilayani humo, jana. PICHA: 
FRANCIS GODWIN
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Mwinyi asisitiza uhamasishaji
ushiriki mashindano ya Quraan 
Na Mwandishi Wetu

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
amewataka Wais-
lamu kuendelea ku-

hamasishana   kushiriki ka-
tika mashindano ya Quraan 
katika mwezi huu mtukufu wa 
Ramadhani ili kupata fadhila 
kubwa kutoka kwa Mwenyezi 
Mungu.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo 
katika nasaha zake kwa washiri-
ki wa mashindano makuu ya 
saba ya Quraan Tajweed Zanzi-
bar, yaliyofanyika Masjid Nooor 
Muhammad Kwamchina, jijini 
Zanzibar.

Alisema kuna umuhimu 
mkubwa kwa Waislamu ku-
hamasishana   kushirki katika 
mashindano mbalimbali katika 
mwezi huu mtukufu wa Ramad-
hani ikiwamo ya tahfidh quraan 

na mashindano mengineyo, kwa 
kuwa kuna fadhila kubwa kuto-
ka kwa Mwenyezi Mungu.

Dk. Mwinyi aliipongeza Ofisi 
ya Mufti kwa kazi nzuri inay-
ofanya ya kuratibu mashindano 
mbalimbali, hivyo akatoa  wito 
wa kuhakikisha inashirikiana na 
taasisi zote na kuziwezesha ili 
kufanikisha malengo hayo.  

Pia aliishukuru taasisi ya 
Majlisul Quraan kwa kuandaa 
mashindano hayo na kutaka 
kuendelea na utaratibu huo kila 
mwaka , ikiwa ni hatua ya ku-
wapa uzoefu vijana ili hatimaye 
waweze kuiwakilisha Zanzibar 
kimataifa.

“Niwaombe mwendelee 
kuandaa mashindano haya kila 
mwaka na pale mnapoandaa 
msiache kuwaalika majaji hawa 
kutoka nje,” alisema.

Alisema mashindano hayo 
ambayo yamewahusisha ma-

jaji kutoka nchi mbalimbali  
zikiwamo Bangladesh, Kenya 
na Misri, yamefanikiwa na ma-
jaji hao wameonyesha namna 
bora ya kuisoma Quraan, huku 
akisisitiza umuhimu wa vijana 
kuendelea kujifunza ili kuli-
wakilisha vyema taifa katika 
mashindano ya kimataifa.

Naye Mufti Mkuu wa Zanzibar, 
Samahat Sheikh Saleh Omar 
Kaab, aliwakumbusha Wais-
lamu wajibu walionao wa kui-
soma, kuifahamu na kuizingatia 
Quraan ili kuwapeleka mbele 
katika maendeleo ya kiuchumi 
na kijamii.

Aidha, Katibu wa Mufti 
wa Zanzibar, Sheikh Khalid 
Mfaume, alisema hatua ya wa-
shiriki wa mashindano hayo 
pamoja na majaji kutoka nje 
ya nchi kuisoma Quraan kwa 
ufasaha na sauti nzuri ni kiten-
do cha kufuata maelekezo ya 

Mtume Muhammad (SAW).
Mapema, akisoma risala ya 

Taasisi ya Majlisul Quraan, 
Sheikh Mohamed Kombo alise-
ma taasisi hiyo iliyoanzishwa 
mwaka 1994 imepata   mafani-
kio makubwa, lengo likiwa ku-
wawezesha Waislamu kuisoma 
na kuifundisha Quraan kama 
ilivyopokewa.

Alisema katika kufikia lengo 
la kuanzishwa kwake, taasisi 
hiyo imeendeleza mashindano 
hayo kila mwaka na kuiwezesha 
Zanzibar kutoa mshiriki katika 
mashindano makubwa yanay-
ofanyika Tanzania, ambapo 
mwaka huu yatafanyika jijini 
Dar es Salaam April 16.

“Kiu kubwa ya taasisi ni 
kuhakikisha Zanzibar ina-
pata nafasi ya kushiriki katika 
mashindano yanayofanyika 
katika nchi mbalimnbali za nje, 
ikiwamo Iran”, alisema.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi akimkabidhi zawadi mshindi wa 
kwanza wa mashindano makuu ya 7 ya kusoma Quran Tajweed Zanzibar, yalioandaliwa na Majlisul Quran Zanzibar, katika 
Masjid Noor Muhammad Mombasa kwa Mchina, jana. Kushoto ni Mufti Mkuu wa Zanzibar, Sheikh Saleh Omar Kaab. PICHA: 
IKULU

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BAADHI ya wawekezaji wazawa 
wameanza kujitokeza kwa ajili ya 
kuanzisha shughuli katika eneo 
la uwekezaji Kijiji cha Pangatupu 
mkoa wa Kaskazini Unguja.

Akizungumza katika eneo hilo, 
mwekezaji Ussi Salumu Pon-
deza   alisema   kitendo cha seri-
kali kulitenga eneo hilo kwa ajili 
ya uwekezaji, kimewafurahisha 
wawekezaji wengi, hivyo kampuni 
yake inakusudia kulitumia kuanzi-

sha kiwanda kinachozalisha ma-
lighafi za ujenzi.

Ussi alisema kwa sasa yuko 
tayari na anakusudia kuanza shu-
ghuli zake  katika kipindi cha mie-
zi sita baada ya kukamilisha hatua 
za mwisho serikalini

Alisema kiwanda hicho kitatoa 
kipaumbele cha ajira kwa wa-
nanchi wazawa wa mkoa huo na 
kuwaomba wananchi kujitokeza 
kwa wingi pindi kiwanda kitaka-
poanza shughuli za uzalishaji.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Ayoub Mohammed 
Mahmoud alisema kwa sasa seri-
kali iko katika hatua za kuimari-
sha miundombinu katika eneo 
hilo ikiwamo barabara, umeme na 
huduma ya maji, hivyo akawataka 
wawekezaji kujitokeza kwa wingi 
kwa ajili ya kuwekeza.

Alisema eneo hilo litakuwa na 
usalama wa kutosha na serikali 
inakusudia kujenga kituo cha zi-
mamoto na kituo cha polisi ili 
kuimarisha ulinzi kwa wawekezaji 

pamoja na mali zao.
Alisema hadi sasa wameshaji-

tokeza wawekezaji 10 wenye nia 
ya kuwekeza katika eneo hilo 
ambao wanakusudia kujenga vi-
wanda vya rangi, mapambo na 
kuendesha shughuli zao kupitia 
mwongozo kutoka Wizara ya  
Viwanda na Maendeleo ya Biasha-
ra. 

Mkuu wa Mkoa alisema seri-
kali imeamua kulitenga eneo hilo 
kwa ajili ya uwekezaji kwa lengo 
la kuongeza fursa za ajira kwa 

wananchi pamoja na kukua kwa 
uchumi  wa taifa. 

Mkuu wa Wilaya ya Kaska-
zini B Unguja, Hamid Seif Said,  
alifurahishwa na hatua ya 
mwekezaji huyo na kusema 
uwekezaji ni sekta muhimu kwa 
maendeleo ya wananchi na taifa 
kwa ujumla.

Aliwataka wananchi katika 
mkoa huo hasa wale wanaoishi 
karibu na eneo la uwekezaji kuitu-
mia vyema fursa hiyo ili kujikwa-
mua kiuchumi.

Wazawa wamimika eneo la uwekezaji 

 

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WAZIRI wa Uchumi wa Bluu 
na Uvuvi, Masoud Suleiman 
Makame, amesema kuka-
milika kwa ujenzi wa soko 
la Malindi na eneo la Diko 
kutatoa fursa nbalimbali kwa 
wananchi.
Akifungua  kikao cha ma-

jadiliano ya maendeleo ya 
ujenzi wa soko hilo kilicho-
fanyika mjini hapo, Waziri 
Masoud alisema  mradi huo 
unafadhiliwa na serikali ya 
Japan kupitia shirika lake la 
kimataifa (JICA) kwa kush-
irikiana na serikali ya Zanzi-
bar   kwa kutoa dola milioni 
moja.
Masoud alisema kwa sasa 

hali ya ujenzi inaenda vizuri  
na matarajio ni kuona  ujenzi 
unamalizika kwa wakati 
ingawa awali ulisimama ku-
tokana na UVIKO - 19  lakini 
sasa unaendelea katika hali 
nzuri  na soko hilo litakuwa 
la kisasa kulinganisha na  
awali  mazingira yake hay-
akuwa rafiki.
Naye mshauri elekekezi wa 

mradi huo,  Ogawa   Tadashi, 
alisema wana matumaini 
makubwa kukamilisha  
ujenzi huo Agosti, mwaka  
huu na  ujenzi unaendelea  
vizuri.
 Katibu Mkuu  wa Wizara 

hiyo, Dk. Aboud Suleiman 
Jumbe, alisema kukamilika 
kwa mradi huo kunakwenda 
sambamba na sera ya uchu-
mi wa bluu kwa kuwa wa-
nanchi wa Zanzibar wanata-
rajia kufaidika na soko hilo.
Mkurugenzi wa Mipango, 

Sera na Utafiti, Sheha Idrissa 
Hamdani, kutoka Wizara ya 
Uchumi wa Bluu na Uvuvi, 
alisema soko hilo lina fursa 
nyingi na wavuvi wataen-
deleza shughuli zao za asili 
walizokuwa wakifanya awali 
za kushusha samaki kutoka  
maeneo mbalimbali ya Zan-
zibar. 

Ujenzi soko 
kunufaisha 
wavuvi 
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MAUNDA KAMALIZA MWENDO
Vilio, huzuni vyatawala

 kwa wasanii wa kike

L
EO ni siku ngumu 
kwa familia, ndugu, 
marafiki wa mwa-
namuziki wa Bon-

gofleva, Maunda Zorro, 
kwani atapumzishwa 
katika makazi yake ya 
milele baada ya kufariki 
kwa ajali ya gari.

Maunda Zorro aliye-
fariki kwa ajali ya gari 
eneo la Kigamboni, usiku 
wa kuamkia Alhamisi, 

atazikwa katika makaburi 
ya Kongowe mkoani Dar 
es Salaam.

Mastaa mbalimbali wa 
kike wamejitokeza kuo-
nyesha majonzi yao kuto-
kana na msiba huo. Wengi 
walijitokeza kuandika 
ujumbe mbalimbali wa 
kuomboleza na wengine 
baada ya kusikia taarifa 
hiyo walienda moja kwa 
moja nyumbani kwa baba 
wa marehemu Zahir Ally 

Zorro, eneo la Kisota.
Msanii wa filamu 

Monalisa, alionekana 
kushindwa kujizuia kulia 
akisema kabla yake 
alikutana naye ni kama 
alikuwa akimuaga.

Wema Sepetu kupitia 
ukurasa wa Instagram 
ameandika “Daaaaaah.... 
Umeniuma Maunda! Dada 
mzuri mwenye roho 
nzuri....lala kwa amani  
babe, njia yetu sote,” 

Kwa upande wa Shilole, 
ameandika haya akionye-
sha majonzi yake “Mungu 
akupe kauli thabiti Maun-
da wangu daaaah!! “

Baadhi ya wasanii 
waliofika nyumbani kwa 
marehemu walisema 
watamkumbuka kutokana 
na tabia yake ya ucheshi, 
upendo na kutobagua 
watu.



MASHABIKI na wafuasi 
wa mwanamuziki wa Bongo 
Fleva, Harmonize, wamem-
jia juu Rhino King, wakise-
ma asitumie jina la msanii 
huyo kupata umaarufu.

Hayo yamekuja baada 
ya Harmonize kuweka 
video katika ukurasa wake 
wa Instagram, akionekana 
akifundishwa mchezo wa 
ngumi, kisha akaomba mtu 
yeyote mwenye matatizo 

naye binafsi basi wakamali-
zane ulingoni. 

Rhino King alimjibu kupi-
tia akaunti yake ya Insta-
gram kuwa yupo tayari kwa 
pambano hilo.

Kutokana na jibu hilo, 
wafuasi wa Harmonize, wa-
meeleza Rhino King hana 
ubavu wa kushindana na 
mwanamuziki huyo kwani 
anachokifanya sasa ni ku-
taka umaarufu.

RAPA Harmorapa, ambaye umaarufu wake umeshuka kwa 
kasi ameamua kumuachia 
Mungu kwa kile wali-
chokifanya Chidi Benz na 
Q Chief, kuhusu yeye.

Hivi karibuni, Chid Benzi 
na Q Chief, katika ukurasa 
wa Instagram walionekana 
kujadili muonekano mpya 
wa Harmorapa na kusema 
maneno ambayo yalione-
kana kwake kama kumd-
halilisha.

“Chidi Benz na Q Chief 
wameshindwa kuzuia 
mihemko yao. Mbarikiwe 
na ninawapenda sana watu 
wangu wa mfano, Chuma 
na Chila ahsanteni kwa 
kejeli na vicheko vyenu”. 
Ameandika Harmorapa
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na adam Fungamwango
LEO tunaitazama filamu ya  ‘Kwetu Uswazi’, 

iliyochanganyika na ucheshi kidogo kutokana 
na aina ya waigizaji kama kina mzee Majuto 
na mzee Jengua ambao wote ni marehemu. Pia 
kwenye filamu yupo mzee Msisiri.

Inaanza kwa kuonyesha kuwa mzee Majuto 
na kijana wake Kinye Mkali wakizozana kutoka-
na na wote kuwa na tabia mbaya ya kuchukua 
wanawake hovyo.

Imefikia wakati wanawake wa mzee Majuto 
ndiyo hao hao wa kijana wake Kinye Mkali, 
hivyo kuanza kuzozana wenyewe kwa we-

nyewe.
Jirani yao mmoja mlevi anafika nyumbani 

kwa mzee Majuto na kumuonya juu ya kutem-
bea na mkewe.

Mkewe Majuto naye anakwenda nyumbani 
kwa mke wa mlevi huyo na kumpiga mkwara 
juu ya kutembea na mumewe.

Upande wa pili nako, mzee Msisiri ana wake 
wawili. Lakini wake zake hao wote wana uhu-
siano wa kimapenzi na kijana wa mzee Majuto, 
Kinye Mkali.

Habari hizo zikafika mpaka kwa mzee Msisiri 
mwenyewe kwa sababu walikuwa wakigomba-

na mara kwa mara juu yake,  na akaapa kum-
fanyia kitu kibaya.

Kwa mzee Jengua nako, wanaume kibao 
wanajitokeza kutaka kumposa binti yake, lakini 
anakataa.

Vijana wa kiume wakifika hapo, yeye ana-
watoa mbio.

Ikaja kufahamika kuwa mzee huyo ana uhusi-
ano wa kimapenzi na binti yake.

Binti akaanza kuwa na kiburi kwa mama 
yake, huku mama akiwa hajui ni kwa sababu 
gani.

Siku moja shemeji wa mzee Jengua ambaye 

ni kaka wa mkewe, akawafuma laivu wakikum-
batiana, akawa amepata jibu la kwa nini hataki 
binti aolewe.

Mzee Msisiri anamfanyia mambo ya kishiriki-
na Kinye Mkali na anaanza kuwa chizi.

Matatizo ya akili ya mtoto wa Majuto yanasa-
babisha wake za mzee huyo kumrudia mumewe 
na kumuomba msamaha. Ni kwa sababu ha-
wawezi tena kuwa na uhusiano na mtu mwenye 
shida ya afya ya akili.

Mzee Msisiri aliwasamehe wake zake na ku-
waruhusu kurejea nyumbani.Shemeji wa mzee 
Jengua anakwenda polisi kushtaki kuwa mzee 

BaSi SaWa

Jamani mwacheni 
Harmorapa

Rhino King angalia 
umechokoza nyuki

MCHEKESHAJI Dullvani, amejigamba 
kwamba nyota yake inang’aa kwa wa-
nawake na huko ndipo anajipatia pesa 
nyingi kuliko wasanii wengine.

Akizungumza na Planet Bongo ya East 
Africa Radio, Dullvani amesema kuigiza 
kama mwanamke ni jambo gumu lakini 
inamnufaisha kutokana na wasanii 

wengine kuhofia kuingia katika sanaa 
ya aina hiyo.

“Kila mtu siku hizi anaigiza kama 
mwanamke anavaa madera lakini mimi 
ndio nimefanya iwe hivyo, nimeifanya 
jamii iamini kuigiza kama mwanamke 
ni uhusika  tu, na sio kitu kingine,” 
amesema. 

   

BADO kuna utata kuhusu afya 
ya mwanamuziki wa kike Ruby 
Andrea Wayayu, ambaye ameibua 
mjadala kutokana na andiko lake 
la kuomba afe mapema.

Meneja wa mwanamuziki huyo, 

amesema wameamua kumfanyia 
ushauri msanii huyo kutokana na 
changamoto mbalimbali za kimai-
sha zinazomkabili kwa sasa.

“Ni changamoto za dunia tu 
zimetokea, wala sio kiki ila ni 

kweli hayuko sawa kwa sasa. 
Mungu ni mwema anaendelea vi-
zuri, tumemuomba akae kwanza ili 
kujipumzisha,” amesema meneja 
huyo.

Dullyvani kwa hilo 
unaliweza 

na adam Fungamwango

BENDI nyingi za muziki wa dansi huwa na mitindo 
yake. Ziwe bendi za zamani au za kisasa, kila bendi uta-
sikia inatumia mtindo fulani. Mfano African Stars wao 
mtindo wao ni ‘Twanga Pepeta’ Ni jina ambalo limekuwa 
maarufu sana na kufunika hata jina la bendi yenyewe.

Diamond Sound wao wanajiita wana ‘Ikibinda Nkoi’, 
African Revolution wao awali kabisa mtindo wao uliku-
wa ni ‘chumvi chumvi tutalamba’, lakini baadaye wakab-
adilisha na kuiita ‘Tamtam’.

Tukirudi nyuma zaidi, bendi nyingi zilitumia mitindo 
hiyo wakiwa na maana mbalimbali. Lakini mara nyingi 
zilikuwa ni aina za ngoma za makabila ya Kitanzania.

Leo tutaangalia mitindo ya bendi mbalimbali kuanzia 
miaka ya 1970, hadi 1990 na maana na kwa nini walia-
mua kujiita hivyo.

Saboso-Western Jazz

Bendi ya Western Jazz, moja ya bendi kongwe nchini 
tangu miaka ya 1960, ilitumia mtindo wa ‘Saboso’. Bendi 
hii ndiyo iliyopiga nyimbo kadhaa maarufu kama ‘Vi-
gelegele’, ‘Roza’, ‘Jela ya Mapenzi’, ‘Nilikupenda Sana’, 
na nyingine nyingi walitumia mtindo huo ulioletwa na 
mmoja wa wanamuziki wa bendi hiyo, ikiwa ni jina la 
ngoma za moja ya makabila ya mkoa wa Singida.

Msondo ngoma-Juwata Jazz

Kwa sasa jina la mtindo limegeuzwa kuwa la ben-
di. Bendi hii kongwe na maarufu nchini, iliazishwa 
mwaka 1964 ikiitwa Nuta Jazz, ikiwa na mtindo wa 
‘Kiwelewele’. Lakini baadaye ukabadilishwa na kuwa 
‘Msondo Ngoma’. Hata ilipobadilishwa majina, ikawa 
Juwata Jazz, Ottu Jazz, bado mtindo ulikuwa huo huo, 
hadi ilipoondoka chini ya umiliki wa Vyama Vya Wa-
fanyakazi Tanzania, na wanamuziki wakaanza kujitege-
mea wenyewe, ndipo jina la mtindo likawa la bendi na 
kuwa Msondo Ngoma Music. Muhidini Mwalimu Gurumo, 
ndiye aliyetoa jina hilo. Ni jina la ngoma ya Kizaramo 
ya unyago, ambayo hutumika kuwacheza na kuwafunda 
wasichana wanawari.

Sikinde - ddC Mlimani Park.

Hapa tunakuta mzee Gurumo tena. Baada ya kutoka 
Msondo kwenye Orchestra Mlimani Park, mwaka 1978, 
aliasisi mtindo wa ‘Sikinde Ngoma ya Ukae’. Maana yake 
ni sikinde ngoma ya nyumbani kwa lugha yake ya asili 
ya Kizaramo, kama alivyoipa Juwata jina la Msondo. 
Sikinde pia ni moja kati ya ngoma za kabila hilo la 
kizaramo.

Super Bomboka-dar international

Marijani Rajab alikuwa moja wa waanzilishi wa bendi 
ya Dar International. Hata hivyo alikuwa chini ya uon-
gozi wa Abel Bathazal mwaka 1977. Kukatokea mgogoro, 
Marijani akatimuliwa. Mwaka mmoja baadaye Bathazal 
na karibia asilimia 90 ya wanamuziki wa bendi hiyo wa-
kaenda kuunda bendi mpya ya Orchestra Mlimani Park. 
Mmiliki wa bendi akaenda kumuangukia Marijani arejee 
kuisuka upya bendi. Akawa yeye ndiye kiongozi. Anaipa 
mtindo wa ‘Super Bomboka’. Maana yake ni bomu lil-
ilopasuka. Yaani ukweli wa nani mzuri, nani mbaya 
umejulikana.

Ogelea Piga Mbizi-Maquiz Original 

Maquiz Du Zaire ni moja kati ya bendi chache ambazo 
walikuwa wakibadili mitindo mara kwa mara. Walianza 
na ‘Chakula Chakula Kabombe’, wakaja na ‘Kamanyola 
bila Jasho’, baadaye ‘Sanifu’, halafu ‘Ogelea Piga Mbizi’ 
wakiwataka mashabiki wake kucheza kama wanaogelea 
na kupiga mbizi. Wapinzani wao OSS walipotangaza ku-
tumia mtindo wa “Chunusi Madoido’,  wakiwatisha wote 
wanaoogelea baharini, kuwa wataliwa au kupotezwa na 
mdudu huyo wa kufikirika, wakabadili mtindo na kuwa 
‘Zebwela’, ambalo ni neno la Kizaramo likiwa na maana 
kutembea au kuzurura.

Maana ya MitinDo ya 
benDi za Dansi

Kwetu Uswazi: ukiyakuta yaache huku huku

Maskini Ruby bado 
kabisaa

huyo anatembea na binti yake, kiasi cha kukataa 
asiolewe. Askari wanafika nyumbani na kumkamata 
mzee huyo na kupelekwa kituoni kwenye kujibu 
tuhuma hizo.
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MWANAMUZIKI kutoka Mare-
kani, Britney Spears, na mume 
wake Sam Asgharigot, wa-
natarajia kupata mtoto wao wa 
kwanza.

Wawili hao walichumbiana 
mwaka 2021, waliweka posti ka-
tika mtandao wa Instagram wak-
iwa taarifu mashabiki wao kuwa 
wanatarajiwa kuwa wazazi.

“Nimepunguza uzito wakati 
nikitafta kurudi tena, ingawa 
ndugu zangu kuna kitu kina-
tokea tumboni mwangu, mume 
wangu aliniambia kuna chakula 
cha mtoto. Nimekwenda kupima 
nina ujauzito,” ameandika Brit-
ney.

MARAFIKI wa karibu wa 
mwimbaji Kelvyn Boy, 
wamesema msanii huyo 
anatuhumiwa kukataa ujauzito 
wa mwanamke mmoja raia wa 
Marekani.

Kulingana na mtoa taarifa 
hiyo Esther Abrefi Owusu, 
Kelvyn Boy, amemtelekeza 
mwanamke huyo  kwa muda 
mrefu na kwenda kuishi kwa 
mpenzi wake mpya wa kike 
aliyemzidi umri.

Amesema anayajua vizuri 
maisha ya mwanamuziki huyo 
raia wa Ghana, na kwamba 
kitendo cha kumtelekeza 
mwanamke mwenye ujauzito 
ni sawa na unyama pamoja 
na kumfanyia unyanyasaji wa 
nyumbani.

Kelvyn Boy kumbe 
unakataa mtoto

MWIMBAJI maarufu kutoka 
Nigeria, TI Blaze, amekamatwa 
na polisi kutokana na kosa 
ambalo halijafahamika.

Kulingana na mmoja wa watu 
wanaofanya kazi katika kundi 
lake, TI Blaze amekamatwa Ju-
manne amekamatwa na polisi 
mmoja wa kiume.

Mwanamuziki huyo baadae 
alindika katika ukurasa wake 
wa Instagram kwamba ame-
kamatwa kutokana na madai ya 
kutishia kuuwa.

TI Blaze si bure  
kuna jambo tu

Piga makofi kwa 
Britney Spears

WANAMUZIKI nyota wa Nige-
ria, Temi Otedola na  Mr Eazi, 
wanatarajia kuwa mke na mume 
baada ya wawili hao kuchumbi-
ana rasmi.

Nyota hao walichapisha picha 
wakiwa pamoja wiki hii, huku 
Mr Eazi, akisema hawezi kulala 
vizuri akikumbuka siku hiyo.

Uhusiano wa kimapenzi kati 
ya Mr Eazi na Temi umekuwa 
kivutio kwa watu wengi na im-
esababisha kuongeza umaarufu 
katika sekta ya burudani.

Temi, Mr Eazi  
kufunga ndoa?

MWANAMUZIKI mkongwe wa 
Marekani,  Jennifer Lopez, amewe-
ka wazi kuwa amechumbiwa na 
Ben Affleck wakati wakioga katika 
jakuzi.

Akihojiwa katika jarida moja, 
JLo  amesema kwa sasa wana ma-
haba mazito licha tangu uhusiano 
wao kuwa rasmi siku hiyo.

 “Usiku wa Jumapili tukiwa se-
hemu ya dunia namaanisha jakuzi, 
penzi tamu lilielekea katika ndoa 
na hapo alinichumbia,” amesema 
JLo.
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JLo mapenzi 
hadi kwenye
 jakuzi
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MAKALA

Na Mwandishi Wetu

H
IVI karibuni kamati tatu 
za kudumu za Bunge zi-
litembelea Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Maz-

ingira Dar es Salaam (DAWASA) 
kuangalia miradi inayotekelezwa 
na mamlaka hiyo kama inalingana 
na thamani ya fedha zinazotole-
wa na hatua zilizofikiwa kwenye 
utekelezaji. 

Kamati hizo ni Kamati ya Bunge, 
Kilimo, Uvuvi na Maji,   Kamati ya 
Hesabu za Serikali  (PAC) na Kamati 
ya Uwekezaji wa Mitaji (PIC), amba-
zo kwa kiwango kikubwa zilielezea 
kufurahishwa na ulinganifu wa 
thamani ya fedha na utekelezaji wa 
miradi hiyo. 

Wabunge wameridhishwa na 
utendaji wa kazi katika kubuni na 
kusimamia miradi mbalimbali ya 
maji huku wakitaka kuongeza kasi 
na usimamizi ili ifikapo mwaka 
2025, huduma hiyo ifikie asilimia 
95 ndani ya Jiji la Dar es Salaam na 
miji ya Mkoa wa Pwani. 

Kamati ya kudumu ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC) ilitem-
belea miradi ya Maji Makongo - 
Bagamoyo na mradi wa Mkuranga 
ambayo imekamilika na inatoa hu-
duma kwa wakazi waliokusudiwa. 

Wakiwa katika mradi wa maji 
Mkuranga, Kamati iliagiza Mamlaka 
kuhakikisha kuwa awamu ya pili 
ya mradi huo inayolenga kufikisha 
maji kwa wakazi wa Vikindu hadi 
Kongowe inatekelezwa. 

Mradi wa maji Mkuranga awamu 
ya kwanza umetekelezwa kwa 
gharama ya Shilingi bilioni 5.5. 
Chanzo cha maji ya mradi huo ni ki-
sima cha maji chenye kina cha mita 
545 chenye uwezo wa kuzalisha lita 
284,400 kwa saa. 

Kwa sasa mradi huo unahudumia 
wakazi mji wa Mkuranga waliopo 
katika kata za Kiparag’anda kwenye 
mitaa ya Mkuranga A, Mkuranga 
B, Kiguza, Mgawa, Bigwa, Mkwalia 
- Kitumbo, Njia Nne na Sunguvuni 
huku wateja 2,154 wakiwa wameun-
ganishiwa huduma ya maji kupitia 
mradi huu. 

Makamu Mwenyekiti wa PAC, 
Japhet Hasunga (Mb) amesema 
mradi wa maji Mkuranga ume-
tekelezwa kwa ufanisi na wameri-
dhika na kazi iliyofanyika.  

“Tumetembelea mradi na 
tumeona kazi iliyofanyika, tumeri-
dhika kusikia wananchi wanapata 
maji kutoka kwenye chanzo hiki,” 
anasema Hasunga

“Ni wakati sasa kwa Menejimenti 
ya DAWASA kujenga tenki lililoku-
sudiwa  eneo la Mwanambaya ili 
wananchi wa vitongoji vilivyo jirani 
na Mkuranga ikiwemo Mwanam-
baya, Vikindu mpaka Kongowe wa-
pate huduma ya maji ya kuamini-
ka.” anaongeza Hasunga 

Kamati hiyo pia ilitembelea 
mradi wa ujenzi wa mfumo wa us-

ambazaji maji kutoka katika kata 
ya Makongo mkoani Dar es Salaam 
hadi mjini Bagamoyo unaogharimu 
kiasi cha Shilingi Bilioni 65. 

Hata hivyo, wabunge hao walio-
nyesha kuridhishwa na utekelezaji 
wa maradi huo ambao unahusisha 
ujenzi wa matenki matatu makub-
wa yatakayowahudumia wakazi 
zaidi ya 450,000. 

“Sisi kama kamati ya Bunge 
tumefanya ziara hii ili kuona na 
kutathmini thamani ya fedha zili-
zotolewa na Serikali katika miradi 
mbalimbali,  nikiri kwamba tumeri-
dhishwa na kazi zilizotekelezwa 
na DAWASA na kila mmoja wetu 
amejionea umakini wa kazi iliyo-
fanyika hali inayosababisha kuona 
uwiano wake na thamani ya fedha 
,” anaeleza  Hasunga.

Aidha, Hasunga ameongeza 
kuwa lengo la ziara ilikuwa kuona 
namna Bodi ya Wakurugenzi inavy-
owajibika katika kusimamia fedha 
na miradi kwa kuzingatia sheria, ka-
nuni na miongozo ya Serikali. 

Mradi huu unatekelezwa kupi-
tia fedha za wadau wa maendeleo 
na kusimamiwa na DAWASA kwa 
gharama ya kiasi cha Shilingi Bilioni 
64. Utakapokamilika utahudumia 
wakazi wa maeneo ya Changanyik-
eni, Vikawe, Goba, Bunju, Madale, 
Wazo, Ocean Bay, Salasala na sehe-
mu ya mji wa Bagamoyo. 

Akipokea maagizo hayo, Jenerali 
mstaafu Davis Mwamunyange ame-
washukuru wabunge kwa ushauri 
wao  mzuri wenye tija kwa Mamlaka 
hiyo, na pia anasema mojawapo ya 
siri ya kufanikiwa katika utekelezaji 
wa miradi ya maji ni kutokana na 
uongozi mzuri.

“Tunafurahi kuona kamati im-
eridhika na kazi kubwa tunaiyo-
fanya ya usimamizi wa fedha na 
utekelezaji wa miradi kwa thamani 
halisi ya hela, hii inatutia moyo sana 
na tunawaahidi uwajibikaji zaidi 
ili kufikia malengo yaliyowekwa” 
anasema Jenerali mstaafu Mwamu-
nyange

Kwa upande wa wabunge wa-
naounda kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji (PIC), 
Mwenyekiti wake, Jerry Slaa  anase-
ma hali ya usambazaji maji katika 
Jiji la Dar es Salaam na Mkoa wa 
Pwani inaridhisha hususani mae-
neo yaliyokuwa na changamoto 
ya upatikanaji wa maji kama vile 
Kisarawe na Pugu.

“Mfano mzuri ni katika jimbo 
la Ukonga, ambapo kwa takribani 
miaka 40 hapakuwepo huduma ya 
majisafi, lakini utekelezaji wa mradi 
wa Pugu-Gongo la Mboto umemali-
za changamoto hiyo iliyodumu kwa 
muda mrefu,” anasema  Silaa

Silaa anasema kwa kasi wanay-
oenda nayo DAWASA ifikapo 2025, 
itakuwa imewafikia wananchi wote 
katika eneo lake la kihuduma la Dar 
es Salaam na Pwani.

Kwa upande wake, Ofisa Mtend-
aji Mkuu DAWASA, Mhandisi Cypri-
an Luhemeja, anasema kazi kubwa 
imefanyika na inaendelea kufanyi-
ka, katika usambazaji wa maji ili 
kuhakikisha yanawafikia wananchi 
wote.

“Tumepokea maelekezo kutoka 
kwa Rais Samia Suluhu Hassan 
kuharakisha usambazaji wa maji 
kwa wananchi katika maeneo am-
bayo miradi imekamilika, na tu-
nashukuru wabunge kujiridhisha 

na utekelezaji wake na tumepokea 
maelekezo yao katika kuharakisha 
usambazaji wa huduma ya maji” 
anasema Mhandisi Luhemeja

Bakari Utingo, mkazi wa Kata ya 
Majohe yeye anasema anashukuru 
kwa kupata huduma ya maji katika 
kata zote za Pugu na kwa sasa maji 
ni mengi na ya uhakika. 

“Nakumbuka mara ya mwisho 
maji kutoka bombani katika kata 
yetu ya Majohe tulipata mwaka 
1999, tumekuwa tukitumia maji 
ya visima na kununua kwa watoa 
huduma binafsi kwa muda mrefu. 
Tunashukuru kwa sasa kupata hu-
duma hii muhimu  waendelee na 
kasi ya kuunganisha kwa wananchi 
wengi zaidi,” anasema Utingo

KIGAMBONI KAZI INAENDELEA
Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi 

Maryprisca Mahundi,  anasema 
Wizara yake imepatiwa fedha za 
kutosha na serikali ili kuhakikisha 
huduma ya majisafi inafika kwa 
watu wote wa Kigamboni. 

Mhandisi Maryprisca, anatoa 
ahadi hiyo mbele ya wajumbe wa 
Kamati ya kudumu ya Bunge Kili-
mo, Mifugo na Maji iliyotembelea 
mradi mkubwa wa Maji wa Kigam-
boni – Kimbiji.

Anasema, Mradi wa maji Kigam-
boni ni mfano wa miradi ambayo 
serikali imetoa fedha shilingi bil-
ioni 25 kwa lengo la kukamilisha ili 
uweze kutoa huduma kwa wakazi 
wa Kigamboni ambao awali ha-
wakuwa na chanzo cha uhakika 
cha maji.

Naye Mwenyekiti wa Kamati, 
Christina Ishengoma, anasema 
kamati imetembelea mradi na im-

eridhika na hatua nzuri iliyofikiwa 
ya utekelezwaji, kamati inaelekeza 
mradi ukamilishwe ifikapo Juni 
mwaka huu.

 “Tumejionea mradi umetekele-
zwa kwa viwango na hakuna 
mjumbe mwenye hoja tofauti,” 
anasema  Ishengoma.

CHALINZE NI KICHEKO
  Wabunge hao pia walipata fur-

sa ya kutembelea mradi wa maji 
Mlandizi - Chalinze - Mboga ambao 
ulizinduliwa na Rais Samia hivi ka-
ribuni.

Mradi huo ambao umekamilika, 
ulizinduliwa kama sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku ya Maji Duniani, 
Machi 22, 2022.

Mhandisi Cyprian Luheme-
ja, anasema mradi huo ulianza 
kutekelezwa mwaka 2019 na hadi 
unakamilika umegharimu kiasi cha 
bilioni 18.

“Chalinze ilikuwa na changamo-
to ya upatikanaji wa maji, walikuwa 
wanapata kwa mgao,  masaa nane 
au matano au wanakosa kabisa kwa 
wiki nzima, lakini kukamilika kwa 
mradi huu kutaleta sura mpya,” 
anasema Mhandisi Luhemeja.

Waziri wa Maji,  Jumaa Aweso,  
akiwa ameambatana na Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Kilimo, Mifu-
go na Maji katika ziara hiyo anatoa 
maagizo kwa DAWASA ya kuwarud-
ishia wateja sugu huduma ya  maji 
kwa makubaliano maalum.

Wateja hao ni wale waliositishi-
wa huduma kutokana na madeni 
makubwa na kusisitiza wapewe 
nafasi ya mazungumzo na kuingia 
makubaliano ya kisheria ili nao 
wafurahie huduma hiyo.

DAWASA KAZI INAENDELEA
nWabunge wasifu utekelezaji wa miradi Dar, Pwani
nMaji yamwagika Chalinze wananchi ni vicheko tu

Rais Samia Suluhu Hassan, akizundua mradi mkubwa wa maji wa Mlandizi-Chalinze hivi karibuni
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAPOELEKEA

Fasheni ya kupiga ‘chata’, na
‘panchi’ ukutani ilivyosumbua
Na Adam Fungamwango

K
ILA kitu kinawenda 
kwa fasheni, iwe nzuri 
au mbaya, mfano ni 
aghalabu kwa miaka ya 

sasa kuona maandishi yasiyo rasmi 
yameandikwa sehemu mbalimbali 
kama vile kwenye kuta za shule za 
msingi, sekondari na hata vyuo, 
ikiwemo vyooni. Wakati mwingine 
hata kwenye siti za mabasi.

Maandishi mengine utaya-
kuta kwenye madeski ya kukalia 
wanafunzi, kwenye masinki ya 
vyooni. Pia kuta za viwanja mbal-
imbali vya soka, viwanda na se-
hemu mbalimbali ambazo wakati 
mwingine unashangaa hata huyo 
aliyendika alipanda vipi juu kwen-
da kuandika maneno hayo.

Ilikuwa ni kama aina fulani ya 
fasheni ya watoto na vijana wa 
wakati huo, ambayo ilionekana ku-
tamatika katikati ya miaka ya 1990. 
Kuna wanaosema walikuwa ni wa-
huni waliokuwa wakifanya hivyo. 
Lakini wengine wanajiuliza, kama 
ni hivyo kwa nini maandishi hayo 
yaliandikwa hata kwenye shule za 
msingi, sekondari au vyuoni, tena 
hadi kwenye madawati? Jibu likaja 
kuwa ilikuwa ni fasheni tu ya vija-
na wa wakati huo, ambayo ikaigwa 
na watoto.

Maandishi hayo wenyewe wa-
kayatafutia majina, wakayaita 
‘chata’. Wengine wakaita ‘panchi’.

Kuna aina ya kwanza ya chata 
ni kuandika maneno ya kulaumu 
uongozi wa shule, viwanda kama 
kuna maonevu yoyote yale kwa 
wanafunzi au wafanyakazi, au 
kutoa ujumbe mkuu.

Wanafunzi wanaweza kuamka 
na kukuta sehemu moja imendik-
wa kuwa wanafunzi wamechoka 
na chakula kibovu.

Mshangao ni kwamba sehemu 
iliyoandikwa maneno hayo inaku-
wa si rahisi kufikika, lakini si sehe-
mu iliyojificha, hivyo kushindwa 
kujulikana ni kwa nini hata walinzi 
hawajamuona mtu huyo.

Hata sehemu za viwandani, 
mfano maeneo ya Pugu Road na 
sehemu zingine miaka ya 1970 
hadi 1980, wafanyakazi wanaweza 
kufika na kukuta kuna mtu ame-
andika mlalamiko ya wafanyakazi 
ambayo huwa wanayalalamikia 
kwa siri juu ya uongozi wao. 
Maandishi hayo yameandika juu 
kabisa ya ukuta wa kiwanda, eneo 
ambalo lina taa na zinamulika na 
walinzi wapo, lakini wakashindwa 
kumuona.

Hata maandishi hayo yanapo-
futwa, inabidi wafutaji watafute 
ngazi na watu wanakuwa si mmo-
ja, ni wawili na kuendelea kwenda 
kufuta hayo maandishi. Na mara 
nyingi hayafutiki hivi hivi, bali ni 
kwa kupaka rangi.

Cha ajabu ni kwamba hadi 

lMpiga chata, ofisi ya ‘ticha mkuu’ aibuka

leo haikujulikana walikua wa-
naandikia kwa kalamu, rangi au 
kitu gani.

Pili ni kwamba hakuna taarifa 
yoyote tangu wakati huo, am-
bayo tumewahi kusikia watu hao 
maarufu kama ‘panchi’ au ‘chata’, 
wamekamatwa. Kwa ufupi hawa-
jawahi kukamatwa.

Aina ya pili ni ya wale watu am-
bao huwa wanapenda tu watoto 
wa mjini wanaita ‘ujiko’. Yaani kuji-
tangaza na inaonekana kwao kama 
ni kama burudani tu.

Hawa ndiyo wazee wa ‘chata’.
Kuna hadithi moja huko Temeke 

kuwa watu walipoamka asubuhi 
walikutana na chata moja kubwa 
kwenye bango moja juu, ambalo li-
likuwa karibu kabisa na tansifoma 
ya umeme.

Bango hilo jinsi lilivyokaa iliku-
wa ni ngumu kujua yule jamaa ali-
yandika alipanda vipi, akaandika 
‘Lando’.

Kwa watu walioishi Wilaya ya 
Temeke miaka ya 1970, hadi 1980, 
wala si jina geni kwani alikuwa 
anapiga chata zake nyingi mae-
neo mengi ya majengo mbalim-
bali kuanzia Chang’ombe, Temeke, 
Tandika na sehemu mbalimbali.

Kilichokuwa kinawashangaza 
wengi ni kwamba huandika kwa 
kitu kile kile anachoandikia kila 
siku. Saizi ya maandishi ni ile ile 
na hata jinsi ya uandishi wa herufi 
zake huwa ni huo huo. Hakosei 
hata kidogo. 

Hii ni kwamba huwa hatumi 
mtu, ni yeye ndiye anayezunguka 
kote. Huwa ni saa ngapi anafanya 

kazi hiyo haijulikani.
Wakati naiwasilisha mada hii 

kwenye mtandao wa kijamii, kuna 
watu wameniandikia mengi, waki-
kumbuka zamani.

Mmoja alisema kuwa alikutana 
na mwanafunzi mwenzake wali-
osoma miaka ya 1970, sasa ni bosi 
mkubwa tu. Akamtania aende 
akafute chata yake aliyoiweka shu-
leni wakati wanamaliza darasa la 
saba, LY.

Mwingine ananiambia zamani 
ukikutana na chata iliyoandikwa 
‘Mtoto Six’, ujue ye kwake hiyo.

Mchangiaji mwingine kutoka 
Mwadui, yeye akasema wakati ana-
maliza shule aliandika LY Cool.

Mmoja aliyesoma Rungwe, aka-
dai kuna mtu alikuwa anajii ya Jims 
Cultureman alikuwa kiboko kwa 

kutembeza chata zake.
Yupo aliyesoma shule ya Se-

kondari Sengerema, akasema 
kuwa aliweka chata zake za ‘com-
plex’ kwa rangi nyeupe hadi 
kwenye ofisi ya mwalimu mkuu,   
pamoja na kutafutwa sana, lakini 
hadi anamaliza, hakujulikana.

Kuna jamaa alikuwa akichora 
maeneo ‘Mgodo Mgodiki alikuwe-
po’, mwingine ‘MC Chogo alikuwa 
hapa’.

Kuna huyu mwingine akani-
andikia kuwa kipindi hicho kwe-
nye mabasi ya Mbeya kwenda 
Kyela, alikuwa ampiga ‘chata’ sana 
kwenye mabasi hasa ya Stranger, 
na alikuwa akiandika ‘Kapalampya 
alikaa hapa.’

Tuma meseji 0716 350534.
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VITA UKRAINE 
YAZIDI KUWAKA
nRussia yapoteza meli vita iliyozama baharini
nYatishia kusogeza nyuklia katikati ya ulaya

KYIV, Ukraine 

M
eli ya kivita ya Russia ambayo 
iliharibiwa na mlipuko siku ya 
Jumatano imezama, wizara ya 
ulinzi ya Russia imesema.

Wizara hiyo ilitoa ujumbe uliosema 
kwamba meli ya Moskva ambayo ni 
muhimu kwa Russia  katikati ya Ba-
hari Nyeusi, ilikuwa ikivutwa kwenda 
bandarini, lakini dhoruba iliyotokea baha-
rini ilisababisha kuzama.

Meli hiyo ya kubeba makombora na 
wafanyakazi 510 ilikuwa ishara ya nguvu 
za kijeshi za Russia, ilikuwa ikiongoza 
mashambulizi ya majini dhidi ya Ukraine.

Ukraine ilisema makombora yake ya-
ligonga meli hiyo ya kivita.Hata hivyo 
upande wa pili haujaripoti shambulio 
lolote. Hata hivyo ilithibitisha chombo ki-
lizama baada ya moto kutokea ndani.

Taarifa hiyo ilisema moto huo ulisaba-
bisha mlipuko wa risasi zilizohifadhiwa 
ndani ya meli hiyo ya kivita, lakini wafan-
yakazi wote walihamishwa hadi kwenye 
meli za karibu zilizokuwa katika Bahari 
Nyeusi.

Awali Russia ilikana kwamba meli hiyo 
ilikuwa ikizama na badala yake Alhamisi 
jioni vyombo vya habari vya serikali vili-
tangaza Moskva imepotea.

“Wakati wakiivuta kuelekea bandari 
iliyokusudiwa, meli hiyo ilipoteza usawa 
wake kutokana na uharibifu uliokuwa 
ndani ya meli wakati moto ulipozuka 
baada ya risasi kulipuka. Kutokana na 
hali ya bahari iliyochafuka, meli ilizama,” 
shirika la habari la serikali Tass lilinukuu 
Wizara ya Ulinzi ya Russia. 

Maofisa wa kijeshi wa Ukraine, walise-
ma waliipiga Moskva kwa makombora ya 
Neptune yaliyotengenezwa na Ukraine .

Silaha hiyo iliundwa baada ya Russia 
kutwaa eneo la Crimea mwaka 2014, na 
kuwa tishio kwa Ukraine katika Bahari 
Nyeusi.

Ofisa mkuu wa Ukraine, alisema kuwa 
wafanyakazi 510 wanahofiwa kuwa ndani 
ya Moskva.

Katika siku ya kwanza ya uvamizi 
nchini Ukraine Februari 24, Moskva ilipa-
ta sifa mbaya baada ya kukiteketeza kikosi 
kidogo cha askari wa mpaka wa Ukraine 
wanaolinda  Kisiwa cha Snake katika Ba-
hari Nyeusi.

Meli hiyo ilijengwa katika enzi ya So-
viet, ilianza kufanya kazi miaka ya 1980. 
iliwekwa chini katika mji wa kusini mwa 
Ukraine wa Mykolaiv, ambao umesham-
buliwa kwa bomu na Russia katika siku za 
hivi karibuni.

Russia yatishia 
kutumia nyuklia

Rais wa Russia  Vladimir Putin, ameotoa 
onyo kwa NATO kwamba ikiwa Sweden 
na Finland zitajiunga na muungano wa 
kijeshi unaoongozwa na Marekani,  nchi 
hiyo  itapeleka silaha za nyuklia na ma-
kombora ya hypersonic katikati ya Ulaya.

Finland, ambayo inapakana na Rus-
sia ukubwa wa kilomita 1,300  sawa na 
maili 810 na Uswidi zinafikiria kujiunga na 
muungano wa NATO.

Dmitry Medvedev, Naibu Mwenyekiti 
wa Baraza la Usalama la Russia, alisema 
kuwa, iwapo Sweden na Finland zitaji-
unga na NATO, basi Russia italazimika 
kuimarisha vikosi vyake vya nchi kavu, 
majini na anga katika Bahari ya Baltic.

Medvedev pia aliibua kwa uwazi tishio 
la nyuklia siku ya Alhamisi kwa kusema 
kwamba hakuwezi kuwa na mazungumzo 
zaidi ya Baltic isiyo na nyuklia ambapo 
Russia ina eneo lake la Kaliningrad kati ya 
Poland na lithuania.

“Hatuwezi kuwa na mazungumzo zaidi 
ya hali ya kutokuwa na nyuklia kwa Baltic 

na usawa lazima urejeshwe,” alisema Medve-
dev, ambaye alikuwa rais wa Russia kutoka 
2008 hadi 2012 alisema.

Medvedev alisema anatumai Finland na 
Uswisi hazitajiunga na NATO. ikiwa sivyo, 
watalazimika kuishi na silaha za nyuklia na 
makombora ya hypersonic karibu na nchi 
hizo.

Russia ina hazina kubwa zaidi ya silaha za 
nyuklia, nchi zingine ni China na Marekani.

Msemaji wa ikulu ya Kremlin Dmitry Pesk-
ov, aliulizwa kuhusu maoni ya Medvedev na 
waandishi wa habari, yeye alijibu 

“Hili limezungumzwa mara nyingi na Rais 
Vladimir Putin ametoa amri juu ya kuimari-
sha upande wetu wa magharibi kutokana na 
uwezo wa kijeshi wa NATO unaokua,” 

Alipoulizwa ikiwa uimarishaji huu utaju-
muisha silaha za nyuklia, Peskov alisema, 
“Siwezi kusema kutakuwa na orodha nzima 
ya hatua muhimu. Hili litashughulikiwa ka-
tika mkutano tofauti na rais.”

lithuania ilisema vitisho vya Russia si jam-
bo jipya na kwamba ilikuwa imepeleka silaha 
za nyuklia Kaliningrad muda mrefu kabla ya 

vita vya Ukraine. 

ukRaine kukabiliwa na changa-
moto kubwa

Vikosi vya Ukraine vitakabiliwa na changa-
moto kubwa mashariki mwa nchi hiyo, am-
bako wanajeshi wa Russia  wanakusanyika 
kwa ajili ya shambulio jipya.

Kulingana na mkurugenzi wa zamani wa 
CiA, David Petraeus, alisema hii ni mara ya 
kwanza wakati wa vita hiyo kuona Warus-
sia wakikusanya juhudi zao zote katika eneo 
moja badala ya kuzunguka nchi nzima. 

“Kwa hiyo, ikiwa hali ya hewa ni nzuri 
kwao, maeneo yakiwa makavu na wanaweza 
kupeleka magari kwenye maeneo hayo basi 
wanaweza kupanga safu ya magari katika 
maeneo hayo”. Alisema. 

Sababu nyingine itakuwa jinsi msaada wa 
ziada wa usalama unaweza kufikia Ukraine 
haraka.

Aliongeza kuwa inaonekana Rais  Vladimir 
Putin hapendi kushiriki katika mazungumzo 
hivi sasa, na anataka mafanikio yanayoone-

kana kusherehekea kabla ya Mei  9 wakati 
gwaride la kila mwaka la Siku ya Ushindi wa 
Vita vya Pili vya Dunia huko Moscow.

muingeReza aliyepigana
 ukRaine aonekana

Picha na video zimeibuka kwenye kituo 
cha habari cha Russia akionekana Muin-
gereza ambaye alikuwa akipigana na vikosi 
vya Ukraine huko Mariupol.

Aiden Aslin kutoka Nottinghamshire, alio-
nyeshwa akiwa amezuiliwa kwa pingu, baada 
ya kuiambia familia yake siku ya Jumanne 
kwamba kikosi chake kinajiandaa kujisalimi-
sha kwa vikosi vya Russia.

Mama yake Ang Wood alisema anaamini 
kuwa ni yeye kwenye picha hiyo, pia alitaka 
atendewe kwa mujibu wa mikataba ya Ge-
neva.

“Tunatumai kuwa labda kunaweza kuwa 
na aina fulani ya kubadilishana wafungwa. 
Hatujui ni nini kingine cha kufanya hivi sasa 
isipokuwa kuendelea kushinikiza ofisi ya ki-
geni.” Alisema. 

Papa Francis akiongoza ibada takatifu ya Ijumaa Kuu katika kanisa la Mt. Peter Basilica, Vatican jana. PICHA: REUTER
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MATUKIO YA IBADA YA IJUMAA KUU

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akishiriki Ibada ya Ijumaa Kuu katika Kanisa Katoliki 
Parokia ya Maria Theresa Ledochowska, kiwanja cha ndege, jijini Dodoma jana. PICHA: 
OMR

Vijana wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Usharika wa Azania Front, waki-
fanya igizo la mateso na kusulubiwa kwa Yesu Kristo, wakati wa Ibada ya Ijumaa Kuu, 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Vijana wakifanya igizo la mateso na kusulubiwa kwa Yesu Kristo katika Usharika wa 
Azania Front, wakati wa Ibada ya Ijumaa Kuu, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE  
JUMA

Sehemu ya waumini waliohudhuria Ibada hiyo katika Usharika wa Azania Front. PICHA: 
JUMANNE  JUMA

Kijana Andrea Clement, akiigiza mateso ya Yesu Kristo, katika ibada ya Ijumaa Kuu, kwe-
nye Kanisa Katoliki Parokia ya Bikira Maria Mpalizwa Mkwawa, mjini Iringa jana. PICHA: 
FRANCIS GODWIN

Mchungaji wa Kanisa la Anglikana mtaa wa Madaba, wilayani Muheza, mkoani Tan-
ga, Paulo Luhinga (kulia), akiendesha ibada ya Ijumaa Kuu katika kanisa hilo, jana.  
PICHA: STEVEN WILLIAM 
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wa mwenyeji wa pale, kwa sababu ha-
wakumfahamu. Alikuwa anatapatapa, 
lakini hakuwa anaongea.

Nguo zake zililoa damu, na kuchani-
ka, hivyo walishindwa kujua hata rangi 
ya nguo hizo. “Jamani, sijui amekutana 
na mnyama au vipi.” Mwingine alise-
ma. “Jamani ee, twendeni tukateke 
maji.” Mage aliwaambia wenzake.

“Wee Mage utaondokaje wakati kuna 
mtu hapa, anahitaji msaada huyu.” 
“Unasikia we Siwatu, huyu mtu hata 
hatumjui, sijui katokea wapi na ali-
kuwa anakwenda wapi, kwanza tutam-
saidiaje sisi wanawake watupu hapa?”

“Kumsaidia yoyote anaweza kutoa 
msaada, tumsaidie.” msichana mmoja 
ambaye alijulikana kwa jina la Siwatu 
aliwaambia wenzake ambao walione-
kana hawakukubaliana naye.

“Sasa huyu utamsaidia vipi, siyo 
mwanajiji mwenzetu, ingekuwa wa 
hapa, tungeweza kwenda kuwaita wa-
naume waje kumchukua.”

“Kwani kumsaidia mtu mpaka um-
jue...” Siwatu akasitisha kuongea baada 
ya kugundua kuwa wenzake wamesha-
piga hatua kadhaa.

Ilimshtua, lakini haikumtisha Si-
watu. Alitua ndoo yake chini. Akazidi 
kumsogelea mtu yule aliyeonekana ni 
kama mtu aliyejeruhiwa. Kwa mara ya 
kwanza alishuhudia mtu yule aliinua 
mkono juu. Ilionekana kama ishara ya 
kuomba msaada.

Siwatu alirudi nyuma na kuinua 

ndoo yake na maji akaipeleka karibu 
na mtu yule. Akaanza kumwagia tara-
tibu kwa lengo la kumsafisha kutokana 
na damu zilizokuwa zikimtoka.

Kwa mbali aliona mtu yule ak-
inyoosha mkono tena kama ishara ya 
kuhitaji kunywa maji. Alichukua kata 
iliyokuwa kwenye ndoo, akachota na 
kusogea karibu yake. Pamoja na kwam-
ba alikuwa ana wasiwasi kwani alikuwa 
peke yake porini, mita chache kutoka 
kwenye barabara kuu, lakini huruma 
yake ilimeza wasiwasi wake. Miguu 
yake ilitetemeka kwa hofu. Akajikaza 
na kuinama. Sasa alikuwa akimuanga-
lia mtu yule sura ambayo ilikuwa im-
etapataa damu. Alichofanya kwanza 
alimwagia kichwani. Akaokota majani 
na kumpangusa. Angalau sura ikaone-
kana. Akaanza kumnywesha maji. Ali-
weza kunywa. Alipomaliza alitingisha 
kichwa kuonyesha ishara ya shukurani, 
japo alionekana ana maumivu makali.

Inaonekana maji yale aliyomwagiwa 
na kunywa, yalimfanya kupata nguvu 
angalau. 

“Kwani wewe ni nani?” Siwatu al-
imuuliza. Mtu yule akatikisa kichwa. 
Siwatu hakujua maana ya kutikisa 
kichwa. Lakini akajiongeza na kudhani 
kuwa anachojibiwa ni kwamba hawezi 
kuongea.

“Hawezi kuongea kwa sababu ya ku-
umia huku, au ni bubu?” Akajiuliza.

Hata hivyo, aliondoka na wazo ya 
kwamba ni bubu kwa sababu akakum-

I
LISIKIKA sauti ya kufoka kama 
chatu. Waliokuwa wakiongea 
wakaacha. “Nini hicho jamani?” 
Mmoja akauliza. “Hata wewe 

umesikia Mage?” Mwingine akauliza 
“Ndiyo.”

“Mbona mimi sijasikia kitu?” 
mwingine akauliza. Hata walivyoku-
wa wakiulizana hazikuwa sauti 
kubwa. Walikuwa wananong’ona. 
Wananong’ona kwa hofu.

Lilikuwa ni kundi la wasichana sita 
waliokuwa wakitoka kuchota maji 
kisimani. Walikuwa wakifika hatua 
chache tu kutoka kwenye barabara 
kuu ya Segera, itokayo Chalinze 
kwenda Tanga na Arusha.

Ikabidi wanyamaze, halafu wasiki-
lize tena kama kulikuwa na sauti inay-
ofanana na waliyoisikia.

Kwa sasa ilisikika vizuri zaidi. “Siyo 
chatu huyo?” Mage alinong’ona. Nusu-
ra watupe ndoo zao chini ili wakim-
bie.

“Hapana Mpaje, chatu hafoki hivyo, 
wala tusikimbie, huyo siyo chatu, 
hebu tuangalie ni nini?”

Kwa kawaida wanawake wa vijijini 
hawana woga sana kama wa mjini. 
Wameshazoea kukaa vijijini na kuku-
tana na wanyama au wadudu kama 
hao, na wanajua jinsi gani ya kukabili-
ana na vitu kama hivyo.

Wakiwa na ndoo zao za maji, walin-
yata kwa uangalifu kuelekea sehemu 
ambayo sauti ile inatoka.

Na kila walipokuwa wakizidi kupiga 
hatua, sauti ile ilisikika vizuri zaidi. 
Wale ambao hawakuwa waoga sana 
ndiyo waliotangulia. Walikuwa waki-
pekua majani, huku na kule kuangalia 
ni nini kinachofoka.

“Jamani mtu.” Sauti ya kushtuka na 
mshangao kwa pamoja ilitoka kwa 
Mpaje. Waliobaki walisimama ghafla 
na kuangalia kwa makini zaidi mbele.

Walichokiona ni kitu kilicho hai. 
Alikuwa ni binadamu. Lakini hakuwa 
kwenye hali yake ya kawaida. Alikuwa 
amelala chini. Lakini akigalagala tara-
tibu kama vile mtu anayetaka kukata 
roho.

“Aiii jamani kumbe mtu.” Mwingine 
alidakia. “Amefanya nini?” Uoga wa 
kwamba alikuwa chatu uliwaondoka. 
Wakaanza kusogea tararibu kumu-
eleka mtu yule. Bado woga ulikuwepo 
kwa watoto wale wa kike, lakini uli-
pungua, kwani kumuogopa chatu, si 
sawa na kumuogopa binadamu. Tena 
akiwa hajiwezi. Amelala akihangaika.

Walichogundua kwa haraka wasi-
chana hao ni kwamba mtu yule haku-

“Kwani 
wewe ni 
nani?” 
Siwatu 
alimuuliza. 
Mtu yule 
akatikisa 
kichwa. Si-
watu haku-
jua maana 
ya kutikisa 
kichwa. 
Lakini 
akajiongeza 
na kudhani 
kuwa ana-
chojibiwa 
ni kwamba 
hawezi 
kuongea.

Kama ipo, ipo tu-1

hadithi
MGENI wa ajabu anatokea kwenye kijiji cha Semwanza, Lugoba mkoani Pwani. 
Anakotoka hakujulikani. Watu wote wanamwogopa. Ni kwa sababu hawamjui. 
Msichana Siwatu anajitolea kumsaidia mgeni huyo. Kwa kufanya hivyo, anabezwa 
kwa maneno mengi ya kejeli kwa kumsaidia mtu asiyemjua ambaye anaweza 
kuwa hatari kwa kijiji. Baadhi ya viongozi wa kijiji waliungana na wanakijiji kutaka 
wamtimue mgeni huyo asiyejulikana, lakini akakataa katakata. Pamoja na kutishwa 
kuwa atatengwa na kijiji, bado msichana huyo aliusimamia  msimamo wake ule ule 
wa kumsaidia kwa sababu alikuwa na shida kubwa. Matokeo ya haya, yanamuingiza 
Siwatu kwenye msukosuko mkubwa ambao hajawahi kuupata kwenye maisha yake 
kiasi cha kumkatisha tamaa. Fuatilia kisa hiki.

Na adam Fungamwango
(0716 350534)

buka alimuuliza swali la “wewe 
ni nani”, akajibiwa kwa ishara. 
Hiyo inaonyesha kuwa anasikia.

Mpaka hapo Siwatu hakujua 
nini tena afanye kwa mtu yule. 
Msaada gani mwingine anaotak-
iwa kufanya. Aliishiwa mbinu. 
Kama mtu yule angalau angeku-
wa anaongea hata kwa mbali, 
wangeweza kujadiliana nini 
cha kufanya. Akafikiri kidogo. 
Angalau sasa wasiwasi ulianza 
kumuondoka baada ya kugun-
dua hakukuwa na hatari yoyote 
kama ambavyo yeye na wenzake 
awali walivyodhani.

“Samahani, basi naomba 
kwenda kijijini nikawaambie 
watu kama kuna mtu ili waje 
wakusaidie, sawa ee?” Siwatu al-
imwambia mtu yule.

Akaitikia kwa kichwa kuku-
bali. Siwatu aliinua ndoo yake 
na kujitwisha. Asingeweza ku-
jitwisha kwa urahisi kama in-
gejaa, lakini kwa wakati huo ili-
kuwa imebaki nusu.

Aligeuka na kumtazama yule 
mtu. Naye akainua tena mko-
no kama ishara ya shukurani. 
“Nitarudi, usiwe na wasiwasi.” 
Alisema kwa sauti, akimtia 
matumaini.

INAENDELEA JUMAMOSI
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Na Saada Akida

K
OCHA wa Simba Queens, Se-
bastian Nkoma amesema wali-
jiwekea mikakati ya kushinda 
mechi sita za duru la pili 

ikiwemo dhidi ya Watani wao wa Jadi 
‘Yanga Princess’, kwa ajili ya kutetea 
ubingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania msimu huu.

Simba Queens juzi waliendelea ku-

fanya vizuri ushindi wa 7-0 dhidi ya 
Oysterbay Queens mchezo uliopigwa, 
uwanja wa Uhuru Dar es Salaam.

Ushindi huo unaifanya Simba 
Queens kuendelea kuongoza msi-
mamo wa Ligi hiyo wakiwa na pointi 
39 baada ya kushinda mechi zote 13.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Sebastian alisema kati ya michezo 
sita waliyojiwekea tayari wameshinda 
mchezo mmoja na sasa wanajipanga 

kwa michezo ijayo ikiwemo dhidi ya 
Ilala Queens na Yanga Princess.

Alisema walishinda juzi dhidi ya 
Oysterbay Queens na sasa wamebak-
iza mechi tano ambazo wakishinda 
hizo watakuwa wamekusanya pointi 
54.

Simba Queens inashuka dimbani 
Aprili 19, mwaka huu dhidi ya Ilala 
Queens, mchezo utakaopigwa jijini 
Dar es Salaam.

Simba QueenS yataka 
kuShinda mechi Sita

Na Dennis Fussi

MKAZI wa Mbinga, Omega Nga-
pasa Mapunda, ameshinda shilingi 
9,989,145 katika Jackpot Bonus ya 
Sportpesa iliyochezwa mwishoni mwa 
wiki, baada ya kupatia kwa usahihi 
mechi 11 kati ya mechi 13.

Akizungumza baada ya hafla ya 
makabidhiano ya mfano wa hundi 
katika ofisi za Sportpesa jijini Dar es  
Salaam, Omega amesema alianza 
kucheza na Sportpesa miaka mitatu 
iliyopita. 

‘’Nilianza kucheza na Sportpesa 
mwaka 2019, baada ya kuwa naona 
kwenye mitandao ya kijamii hasa 
kupitia Instagram washindi wakiwa 
wanaonesha mfano wa hundi za kiasi 
walichoshinda.

Kwa mujibu wa maelezo yake, Ome-

ga amesema baada ya kuanza kucheza 
kwa mwaka mzima aliacha mwaka 
2020, lakini baadae mwaka huu alian-
za kucheza tena.

‘’Mimi nilivutiwa na odds kubwa za 
Sportpesa, lakini, baada ya kutokuwa 
nashinda mikeka nafikiri mwaka 2020 
nilisimama kucheza. Ilikuwa kuanzia 
Desemba, lakini mwaka huu ulipoan-
za nilibadili mawazo baada ya kuona 
kwenye Instagram washindi wakiwa 
na mfano wa hundi zao.”

Akielezea namna alivyopata ushindi 
huo wa Jackpot bonus amesema mke-
ka alioshinda aliweka siku ya Ijumaa, 
lakini alianza kuuchambua tangu Ju-
matatu. 

“Nilichambua timu tatu mpaka nne 
siku ya Jumatatu baadae Jumanne ni-
kachambua timu na Alhamisi nikamal-
izia timu zilizobaki. 

“Jumamosi usiku nilikuwa na uhaki-
ka na timu 10, hivyo Jumapili nilikuwa 
na shauku kubwa sana na kufanikiwa 
kushinda timu nyingine moja siku 
hiyo. 

‘’Kwa kweli nilipagawa kidogo nili-
popata ujumbe mfupi wa kunitaarifu 
nimeshinda Jackpot Bonus na kupigi-
wa simu na mtoa huduma kwa wateja. 
Sikulala usiku kucha nikiwazia hii 
fedha kwa kuwa nilianza kucheza tena 
mwezi wa kwanza mwaka huu’’.

Naye Meneja Uhusiano na Ma-
wasiliano Sportpesa, Sabrina Msuya 
alimpongeza Omega kwa kushinda 
Jackpot Bonus ya mechi 11 na kum-
taka aendelee kucheza kwani Jackpot 
imeshakuwa kubwa sana hivyo aend-
elee kuipigania pamoja na watanzania 
wote.

Ashinda Mil 9 za Jackpot Bonus 

Mshindi wa Jackpot Bonus ya Sportpesa Omega Ngapesa Mapunda mkazi wa Mbinga akionyesha mfano wa Hundi 
ya Bonus hiyo katika ofisi za Sportpesa jijini Dar Es Salaam.

Na Sabato Kasika

NYOTA wa muziki wa Injili Madam Flora, 
amewataka wanaume kuacha kunyanyasa 
wake zao na kuongeza kuwa wanaofanya 
hivyo Mungu anawaona, na machozi ya wa-
nawake hao yanakwamisha maendeleo yao.

Mwimbaji huyo ameandika hayo kwenye 
mitandao ya kijamii na kuwa ikitokea mwa-
naume anashtuka usiku hajajifunika shuka 
huku mkewe amejifunika, ugomvi unaanza, 
anampiga mkewe kwa sababu ya shuka.

‘Siyo kila ndoa ni mapenzi ya Mungu, ndio 
nyingi ni za matamanio.Kilicha cha Mungu 
hata mkipishana ni rahisi kusameheana na 
upendo unatawala,” amesema Madam Flora.

Amewataka wanawake kujitambua na 
kwamba wale ambao bado hawajaolewa 
wasikurupuke kuingia kwenye ndoa, na pia 
amewataka wanawake kusaidiana kukomesha 
vitendo hivyo katika jamii.

Madam Flora ameendelea kuweka wazi 
kuwa; “Ifike mahali wanawake saidieni 
wanawake wenzanu, usifurahi mwenzako 
anaponyanyaswa kijinsia maana kesho yako 
huijui.

Amewataka wanawake wasikubali kusubiri 
kufa na kuacha watoto wakiteseka na mama 
wa kambo, na kwamba mapenzi yapo tu, 
hivyo waangalie usalama wao kwanza, men-
gine Mungu atafanya.

‘Unakuwa kwenye ndoa kwa kuigiza una 
furaha, lakini umejaa madonda mwili mzima 
kwa kipigo, kuchanwa viwembe. Mama mmoja 
alikuwa akipigwa na mumewe ikafika mahali 
akapata tatizo la akili akapelekwa wodi ya 
vichaa,” amesema.

Mwimbaji huyo amesema mwingine ali-
pigwa hadi akaharibiwa kizazi, hawezi kuzaa 
tena.Waliopata ulemavu wakiwa kwenye ndoa 
na wengine kufa ni wengi hawaelezeki.

Madam Flora atoa 
somo kwa wanawake

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Dunga Queens imesema katika 
mzunguko wa pili wa ligi kuu ya Wa-
nawake Zanzibar wamejipanga kuhakiki-
sha wanapata matokeo mazuri ikilingan-
ishwa na mzunguko wa kwanza .

Kocha Msaidizi wa timu  hiyo, Suleiman 
Mohmmed amesema timu yake imepanga 
kuondosha uteja wa kufungwa na badala 
yake iweze kufanya vizuri ikiwemo kupata 
matokeo ya kushinda.

“Tumejipanga kupata matokeo mazuri 
ikilinganishwa na mzunguko wa kwanza, 
kulingana na timu yangu ilivyo inanibidi 
tuanze mazoezi mapema sana,” alisema.

Aidha alisema kilichopelekea timu hiyo 
kufanya vibaya katika mzunguko wa 
kwanza ni wachezaji wake wengi kutoku-
wa uzoefu.

Alisema wachezaji wengi walikuwa 
wamezoea kucheza mashindano ya shule 
kwa kuwa ni wanafunzi, hivyo walikosa 
mbinu za kiuchezaji kwenye ligi.

Alisema kadri timu hiyo ilivyokuwa 
ikishuka dimbani ilibadilika na kuweza 
kucheza vizuri, lakini wanaendelea na 
kuwafundisha mbinu za kupata mabao na 
hata kutofungwa kirahisi.

Timu ya Dunga Queens inaburuza mkia 
ikiwa na alama mbili katika mechi tisa 
kwenye msimamo wa ligi Kuu ya Wa-
nawake  Zanzibar yenye timu 10 .

Dunga Queens wajipanga 
mzunguko wa pili
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LONDON, England 

T
HOMAS Tuchel amefari-
jika Chelsea kupata fursa ya 
kurejea kwa haraka katika 
nusu fainali ya Kombe la 

FA dhidi ya Crystal Palace, ambayo 
huenda Romelu Lukaku akapatika-
na kwenye mchezo huo wa kesho.

Ilikuwa wiki ngumu kwa Chelsea, 
kwani licha ya kuonesha kiwango 
bora wakiwa ugenini dhidi ya Real 
Madrid katika robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya hawakuweza 
kusonga mbele.

Wakiwa nyuma kwa mabao 3-1 
kutoka kwa mechi ya nyumbani, 
mabingwa hao watetezi wa Ulaya 
walionekana kama wangefuzu 
nusu fainali baada ya Timo Werner 
kufunga bao la tatu, lakini Madrid 
wakajibu kwa mabao ya Rodrygo 
katika muda wa kawaida na Karim 
Benzema dakika za nyongeza.

Huku Chelsea wakiwa salama 

kiasi katika nafasi ya tatu kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu England, 
lengo lao kuu sasa ni Kombe la FA.

The Blues angalau walicheza 
mechi ya marudiano ya Madrid bila 
majeraha, huku Tuchel akibainisha 
kabla ya mechi ya Palace kuhusu 
uwezekano wa kurejea kwa Lu-
kaku.

“Romelu alirejea mazoezini jana 
(Alhamisi). Hebu tuone kama kuna 
lolote litatokea,” alisema Tuchel 
akiwaambia waandishi wa habari.

Kocha huyo wa Chelsea atakuwa 
anatafuta kuweka rekodi yake nzuri 
ya nusu fainali, baada ya kushinda 
mara 11 na kutoka sare moja kati ya 
mechi 12 za awali kama hizo.

Na Tuchel anaamini kuwa Chel-
sea itafaidika kutokana na kuingi-
zwa moja kwa moja kwenye mechi 
nyingine kubwa - hii ni mechi yao 
ya kwanza ya Kombe la FA dhidi ya 
mahasimu wao wa London, Palace 
tangu 1975-76, huku timu hizo mbili 

kila moja ikishinda mechi mbili kati 
ya nne za awali.

“Nadhani sote tuko katikati,” 
Tuchel alisema. “Kujiamini kwa 
busara, nadhani ni nyongeza kub-
wa, lakini bado inasikitisha kutoka 
kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya kwe-
nye robo fainali.

“Sio mchezo wa kuigiza, si kwa 
namna hii, lakini bado ni jambo la 
kukatisha tamaa sana, kwa sababu 
tunahisi kama tungeweza kuwa 
moja ya timu nne katika nusu fain-
ali.

“Ni hisia za ajabu, kwa sababu 
tulikuwa na kazi kubwa ya kwenda 
Madrid, tukihitaji kushinda tukiwa 
na angalau mabao mawili ili ku-
fikisha muda wa ziada. Tulikuwa 
mbele kwa mabao matatu.

“Katika mchezo wa mtoano huko 
Bernabeu, ni mchezo mzuri na un-
abaki hivi. Lakini ina ladha chungu, 
kwa sababu tumetoka kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.”

   Anaweza kuivaa Crystal Palace kwenye mchezo 
wa nusu fainali ya FA kesho…

hAbAri MichezO

Lukaku arejea CheLsea
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hArry KUtOhAMA
MSHAMBULIAJI wa England, Harry Kane mwenye 

umri wa miaka 28, anatazamiwa kukacha mpango wa 
kuhamia Manchester United msimu huu wa joto na 
kusalia Tottenham, huku klabu hiyo ya Old Trafford 
ikitarajiwa kumtangaza Erik ten Hag. (Mirror)

hAg hAMtAKi rONALDO
ERIK Ten Hag imeweka wazi kwa uongozi wa 

Manchester United kwamba, mshambuliaji nyota wa 
Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri wa miaka 37, 
hatafaa . (Star)

bergwijN hANUNULiwi
ERIK Ten Hag hafikiria kumnunua winga wa 

Tottenham Hotspur na Uholanzi, Steven Bergwijn 
mwenye umri wa miaka 24, atakapochukua mikoba 
ya Manchester United.(Mail)

AArONs AwiNDwA
MLINZI wa kulia wa Norwich, Max Aarons ana-

lengwa na Manchester United na Arsenal, wakati 
Bayern Munich na Borussia Dortmund pia zikimfua-
tilia mchezaji huyo mwenye umri wa miaka miaka 
20.(Sun)

cArLOs AtAKiwA NewcAstLe
BEKI wa kati wa Sevilla, Diego Carlos mwenye umri 

wa miaka 29 anaweza kuwa chaguo zuri kwa Newcas-
tle United msimu huu wa joto. (Chronicle)

tchOUAMeNi AwANiwA
KLABU ya Manchester City imemfanya kiungo 

wa kati wa Monaco, Aurelien Tchouameni mwenye 
umri wa miaka 22, kuwa mlengwa wao mkuu msimu 
huu kuchukua nafasi ya Fernandinho anayeondoka. 
(Football Insider)

ADeyeMi ANUKiA DOrtMUND
KLABU ya Borussia Dortmund inakaribia kumnasa 

mshambuliaji wa Red Bull Salzburg, Karim Adeyemi 
mwenye umri wa miaka 20, ambaye anahusishwa na 
uhamisho wa kwenda Liverpool. (Sky Germany)

MArtiNez AwiNDwA
KLABU ya Tottenham Hotspur ina nia ya kumsajili 

Lautaro Martinez wa Inter Milan msimu huu wa joto 
baada ya kumkosa Januari, lakini wanatazamiwa 
kukabiliwa na ushindani kutoka kwa Atletico Madrid 
kumnunua mshambuliaji huyo wa Argentina mwenye 
umri wa miaka 24. (Football Transfers)

ceLsO KUbAKi spUrs
KLABU ya Villarreal ipo wazi kwa mazungumzo na 

Tottenham Hotspur kuhusu uhamisho wa kudumu 
wa Giovani lo Celso baada ya kuwa na kiungo huyo 
wa Argentina mwenye umri wa miaka 26 kwa mkopo 
tangu Januari. (Football Insider)

gvArDiOL KUtUA LeeDs
LEEDS United wameongeza juhudi za kumnunua 

mlinzi wa Croatia, Josko Gvardiol baada ya kukaribia 
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
20 alipoondoka Dinamo Zagreb kwenda RB Leipzig 
mwaka 2020. (Football Insider)

MAhrez KUONgezA MKAtAbA
KLABU ya Manchester City bado inasubiri kupokea 

majibu ya ofa zao za mkataba mpya kwa winga wa 
Algeria, Riyad Mahrez mwenye umri wa miaka 31, 
Raheem Sterling mwenye miaka 27 na mshambuliaji 
wa Brazil, Gabriel Jesus, 25. (Teamtalk)
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

MANCHESTER CITY

LIVERPOOL 

1|2.53
x|3.26
2|2.67

01. 16/04/2022 17:00 Watford vs Brentford 2.66 3.16 2.66

02. 16/04/2022 17:15 Alaves vs Rayo Vallecano 2.57 3.03 2.93

03. 16/04/2022 17:30 Manchester City vs Liverpool 2.35 3.21 2.96

04. 16/04/2022 18:00 St Etienne vs Brest 2.31 3.21 3.11

05. 16/04/2022 20:00 Dijon vs AC Ajaccio 2.31 3.10 3.15

06. 16/04/2022 20:00 Nimes vs Sochaux 2.44 3.15 2.90

07. 16/04/2022 20:00 Valenciennes vs Le Havre 2.65 3.15 2.65

08. 17/04/2022 16:00 Metz vs Clermont Foot 2.65 3.15 2.70

09. 17/04/2022 16:15 Newcastle vs Leicester 2.50 3.20 2.80

10. 17/04/2022 18:30 Union Berlin vs Eintracht Frankfurt 2.38 3.26 2.91

11. 17/04/2022 20:30 Bayer Leverkusen vs RB Leipzig 2.71 3.41 2.46

12. 17/04/2022 20:30 Giresunspor vs Besiktas 2.88 3.28 2.36

13. 17/04/2022 22:00 Sevilla FC vs Real Madrid 3.19 3.19 2.31

13:30 5812 Cagliari vs Sassuolo 2.75 3.60 2.33

14:15 1660 Hearts vs Hibernian 1.99 3.22 3.47

14:30 5620 Tottenham vs Brighton 1.53 4.10 5.80

15:00 2912 Elche vs Mallorca 2.62 3.02 2.87

15:30 3852 Udinese vs Empoli 1.80 3.69 4.09

15:30 5816 Sampdoria vs Salernitana 1.81 3.71 4.01

16:00 1172 Amazulu vs Maritzburg Utd 2.26 2.83 3.52

16:00 1733 Sekhukhune United vs TS Galaxy FC 2.07 2.98 3.82

16:00 3575 Alanyaspor vs Antalyaspor 2.10 3.29 3.39

16:00 4493 Varbergs Bois vs GIF Sundsvall 1.78 3.41 4.09

16:00 5933 Djurgardens IF vs Norrkoping 1.71 3.69 4.08

16:00 5947 Altay vs Basaksehir 3.62 3.37 1.99

16:30 1009 Augsburg vs Hertha BSC 1.87 3.55 3.95

16:30 1223 Borussia Dortmund vs VfL Wolfsburg 1.50 4.62 5.42

16:30 4477 Mainz vs Stuttgart 2.00 3.49 3.54

16:30 4722 Zenit St Petersburg vs Ural Yekaterinburg 1.18 6.57 12.95

16:30 4751 SC Freiburg vs VfL Bochum 1.62 3.95 5.00

17:00 1447 Watford vs Brentford 2.75 3.19 2.55

17:00 1528 Manchester Utd vs Norwich City 1.28 5.39 9.89

17:00 2947 Shakhter Soligorsk vs BATE Borisov 2.22 3.25 2.91

17:00 3509 Southampton vs Arsenal 3.62 3.43 1.99

17:00 4012 Partick Thisle vs Raith Rovers 2.15 3.15 3.30

17:00 4887 Morton vs Hamilton 2.47 3.07 2.82

17:15 3960 Alaves vs Rayo Vallecano 2.67 3.08 2.77

17:30 1859 Manchester City vs Liverpool 2.53 3.26 2.67

17:30 3275 Fiorentina vs Venezia 1.35 4.91 7.82

18:00 2381 TSV Hartberg vs Admira Wacker 2.61 3.05 2.57

18:00 3378 Cape Town City vs Bloemfontein Celtic 2.27 2.92 3.36

18:00 4765 St Etienne vs Brest 2.26 3.21 3.21

18:00 4999 SCR Altach vs LASK Linz 4.88 3.71 1.60

18:00 5354 Josko Ried vs WSG Wattens 2.20 3.30 2.91

19:30 1085 Monchengladbach vs FC Koln 1.98 3.75 3.35

19:30 1283 Juventus vs Bologna 1.39 4.46 7.99

19:30 1395 Valencia vs Osasuna 2.13 3.22 3.58

19:45 5357 Fortuna Sittard vs Sparta Rotterdam 2.52 3.11 2.77

20:00 1483 Maritimo vs Boavista 2.45 3.08 2.93

20:00 3654 Maccabi Haifa vs Bnei Sakhnin 1.23 5.03 11.60

20:00 4525 Zrinjski Mostar vs FC Sarajevo 1.38 4.28 7.01

20:10 1598 Lokomotiva Zagreb vs HNK Rijeka 2.42 3.27 2.63

20:30 3647 Fenerbahce vs Goeztepe 1.37 4.79 7.39

20:30 4408 Kaizer Chiefs vs SuperSport Utd 2.10 2.92 3.82

21:00 5125 Wisla Plock vs Lech Poznan 5.28 3.91 1.53

21:45 4375 Lazio vs Torino 1.61 3.86 5.22

22:00 4457 Lille vs Lens 2.01 3.41 3.66

22:00 4535 Getafe vs Villarreal 3.04 3.09 2.46

22:00 4803 Montreal Impact vs Vancouver Whitecaps 1.75 3.78 4.44

22:30 1031 Goias vs Palmeiras 6.42 3.74 1.48

22:30 1168 San Jose Earthquake vs Nashville SC 2.84 3.34 2.45

22:30 3955 Porto vs Portimonense 1.14 7.37 16.94

23:00 4759 Real Santander vs Deportes Quindio 3.55 3.11 2.01

De Bruyne, Walker kuikosa Liverpool
MANCHESTER, England

M
ANCHESTER City itawa-
kosa Kevin De Bruyne 
na Kyle Walker kwenye 
mchezo wa nusu fainali ya 

kombe la FA dhidi ya Liverpool, leo.
De Bruyne alitoka nje dakika 25 

kabla ya suluhu na Atletico Madrid Ju-
matano baada ya kuonekana kuumia 
kifundo cha mguu, dakika kumi kabla 
ya Walker naye kuumia.

Huku leo wakielekea Wembley ku-
wakabili wapinzani wao Liverpool, 
gazeti la The Times limesema kuwa 
kocha Pep Guardiola anajiandaa kwa 
mechi hiyo bila De Bruyne na Walker.

Kiungo huyo wa kati wa Ubelgiji 
ameondolewa kwenye mchezo huo 

baada ya kuonekana akiwa na barafu 
kwenye kifundo cha mguu wake wa 
kulia,  ambao aliumia kufuatia teke la 
Felipe wa Atletico mapema kwenye 
mechi lakini akajaribu kucheza.

Kuhusu Walker, anaonekana kama 
‘shaka kubwa’ kwa sababu naye 
ameumia kifundo cha mguu. 

Joao Cancelo anatarajiwa kuwa beki 
wa kulia, huku Oleksandr Zinchencko 
akijaza upande wa kushoto.

Kwa bahati nzuri kwa City, hakuna 
wasiwasi wa muda mrefu kuhusu wa-
chezaji hao wawili. 

De Bruyne alikuwa akitembea bila 
msaada aliporejea England na haami-
ni kuwa ameumia sana, lakini muda 
wa mechi ya Liverpool haujafanya 
kazi kwa upande wake.. 
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MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER City wanaendelea 
kuchunguza uwezekano wa kum-
sajili mshambuliaji wa Borussia 
Dortmund, Erling Haaland, lakini 

kipengele chake cha kuachiwa kwa pauni 
milioni 63 kwa mkupuo mmoja kinaonekana 
kuwa kikwazo, kwa mujibu wa Sky Sport.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, kipengele cha 
kuachiwa kwa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 21 kinafaa tu hadi mwisho wa Apri-
li, na kuwapa City na Real Madrid tarehe ya 
mwisho inayokaribia kuashiria nia yao juu ya 
mpango huo.

City hawana wasiwasi wowote juu ya bei 
ya Haaland, lakini kikosi cha Pep Guardiola 
kingependelea kuepuka kulipa kiasi hicho 
kwa pamoja. Man City wanajipanga kufanya 
makubaliano na Dortmund ambayo ya-
tawawezesha kulipa kidogo zaidi ya hicho, 
lakini kurefusha malipo kwa muda fulani.

Sehemu ya mbinu ya City inatokana na ada 
kubwa za wakala ambazo lazima zilipwe kwa 
Mino Raiola na babake Haaland. 

City pia wameweka wazi kuwa hawataki 
kumlipa Haaland zaidi ya mchezaji anayelip-
wa zaidi kwa sasa Kevin De Bruyne, ambaye 
mkataba wake una thamani ya takriban pau-
ni 450,000 mara tu nyongeza zitakapoongez-
wa. 

Kuna matumaini katika Uwanja wa Etihad 
kwamba City wanaweza kuchukua fursa ya 
kutokuwa na uhakika kutoka kwa wawindaji 
wenzao Real. 

Los Blancos wanatanguliza saini ya Kylian 
Mbappe na sasa wanahaha kumtafuta fowadi 
mwingine mwenye hadhi ya juu huku Karim 
Benzema mwenye umri wa miaka 34, akien-
delea kucheza katika kiwango kinachokaribia 
kustahili Ballon d’Or.

Man City 
wakoMaa na 
Haaland
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

MANCHESTER CITY

LIVERPOOL 

1|2.53
x|3.26
2|2.67

01. 16/04/2022 17:00 Watford vs Brentford 2.66 3.16 2.66

02. 16/04/2022 17:15 Alaves vs Rayo Vallecano 2.57 3.03 2.93

03. 16/04/2022 17:30 Manchester City vs Liverpool 2.35 3.21 2.96

04. 16/04/2022 18:00 St Etienne vs Brest 2.31 3.21 3.11

05. 16/04/2022 20:00 Dijon vs AC Ajaccio 2.31 3.10 3.15

06. 16/04/2022 20:00 Nimes vs Sochaux 2.44 3.15 2.90

07. 16/04/2022 20:00 Valenciennes vs Le Havre 2.65 3.15 2.65

08. 17/04/2022 16:00 Metz vs Clermont Foot 2.65 3.15 2.70

09. 17/04/2022 16:15 Newcastle vs Leicester 2.50 3.20 2.80

10. 17/04/2022 18:30 Union Berlin vs Eintracht Frankfurt 2.38 3.26 2.91

11. 17/04/2022 20:30 Bayer Leverkusen vs RB Leipzig 2.71 3.41 2.46

12. 17/04/2022 20:30 Giresunspor vs Besiktas 2.88 3.28 2.36

13. 17/04/2022 22:00 Sevilla FC vs Real Madrid 3.19 3.19 2.31

13:30 5812 Cagliari vs Sassuolo 2.75 3.60 2.33

14:15 1660 Hearts vs Hibernian 1.99 3.22 3.47

14:30 5620 Tottenham vs Brighton 1.53 4.10 5.80

15:00 2912 Elche vs Mallorca 2.62 3.02 2.87

15:30 3852 Udinese vs Empoli 1.80 3.69 4.09

15:30 5816 Sampdoria vs Salernitana 1.81 3.71 4.01

16:00 1172 Amazulu vs Maritzburg Utd 2.26 2.83 3.52

16:00 1733 Sekhukhune United vs TS Galaxy FC 2.07 2.98 3.82

16:00 3575 Alanyaspor vs Antalyaspor 2.10 3.29 3.39

16:00 4493 Varbergs Bois vs GIF Sundsvall 1.78 3.41 4.09

16:00 5933 Djurgardens IF vs Norrkoping 1.71 3.69 4.08

16:00 5947 Altay vs Basaksehir 3.62 3.37 1.99

16:30 1009 Augsburg vs Hertha BSC 1.87 3.55 3.95

16:30 1223 Borussia Dortmund vs VfL Wolfsburg 1.50 4.62 5.42

16:30 4477 Mainz vs Stuttgart 2.00 3.49 3.54

16:30 4722 Zenit St Petersburg vs Ural Yekaterinburg 1.18 6.57 12.95

16:30 4751 SC Freiburg vs VfL Bochum 1.62 3.95 5.00

17:00 1447 Watford vs Brentford 2.75 3.19 2.55

17:00 1528 Manchester Utd vs Norwich City 1.28 5.39 9.89

17:00 2947 Shakhter Soligorsk vs BATE Borisov 2.22 3.25 2.91

17:00 3509 Southampton vs Arsenal 3.62 3.43 1.99

17:00 4012 Partick Thisle vs Raith Rovers 2.15 3.15 3.30

17:00 4887 Morton vs Hamilton 2.47 3.07 2.82

17:15 3960 Alaves vs Rayo Vallecano 2.67 3.08 2.77

17:30 1859 Manchester City vs Liverpool 2.53 3.26 2.67

17:30 3275 Fiorentina vs Venezia 1.35 4.91 7.82

18:00 2381 TSV Hartberg vs Admira Wacker 2.61 3.05 2.57

18:00 3378 Cape Town City vs Bloemfontein Celtic 2.27 2.92 3.36

18:00 4765 St Etienne vs Brest 2.26 3.21 3.21

18:00 4999 SCR Altach vs LASK Linz 4.88 3.71 1.60

18:00 5354 Josko Ried vs WSG Wattens 2.20 3.30 2.91

19:30 1085 Monchengladbach vs FC Koln 1.98 3.75 3.35

19:30 1283 Juventus vs Bologna 1.39 4.46 7.99

19:30 1395 Valencia vs Osasuna 2.13 3.22 3.58

19:45 5357 Fortuna Sittard vs Sparta Rotterdam 2.52 3.11 2.77

20:00 1483 Maritimo vs Boavista 2.45 3.08 2.93

20:00 3654 Maccabi Haifa vs Bnei Sakhnin 1.23 5.03 11.60

20:00 4525 Zrinjski Mostar vs FC Sarajevo 1.38 4.28 7.01

20:10 1598 Lokomotiva Zagreb vs HNK Rijeka 2.42 3.27 2.63

20:30 3647 Fenerbahce vs Goeztepe 1.37 4.79 7.39

20:30 4408 Kaizer Chiefs vs SuperSport Utd 2.10 2.92 3.82

21:00 5125 Wisla Plock vs Lech Poznan 5.28 3.91 1.53

21:45 4375 Lazio vs Torino 1.61 3.86 5.22

22:00 4457 Lille vs Lens 2.01 3.41 3.66

22:00 4535 Getafe vs Villarreal 3.04 3.09 2.46

22:00 4803 Montreal Impact vs Vancouver Whitecaps 1.75 3.78 4.44

22:30 1031 Goias vs Palmeiras 6.42 3.74 1.48

22:30 1168 San Jose Earthquake vs Nashville SC 2.84 3.34 2.45

22:30 3955 Porto vs Portimonense 1.14 7.37 16.94

23:00 4759 Real Santander vs Deportes Quindio 3.55 3.11 2.01
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Na Saada Akida 

TIMU ya Taifa ya Wan-
awake ya Wanawake Tanza-
nia chini ya umri wa miaka 
17, ‘Serengeti Girls’, inashuka 
dimbani leo, kutafuta ush-
indi mbele ya wenyeji Bu-
rundi, ukiwa ni mchezo wa 
kufuzu Kombe la Dunia.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Kocha Mkuu wa 

Serengeti Girls, Bakari 
Shime alisema wamejian-
daa vizuri kiufundi, mbinu 
na akili kwa lengo la ku-
hakikisha wanapata ushindi  
katika mchezo huo wa uge-
nini.

Alisema kila kitu kipo 
vizuri na anaamini mechi 
hiyo itakuwa ngumu, la-
kini wamejiandaa vizuri 
kuhakikisha wanafanikiwa 

kupata matokeo mazuri 
ugenini.

“Tumejiandaa vya kuto-
sha tunacheza ugenini, siku 
zote mechi hizo zinakuwa 
ngumu lakini wanahitaji 
kupambana kuhakikisha 
tunafikia malengo yetu ya 
kupata matokeo mazuri  
katika mchezo huu dhidi ya 
Burundi,” alisema Shime.

Alisema wana waheshimu 

wapinzani wao Burundi 
na watacheza kwa tahad-
hari kubwa kwa kujilinda 
na kutafuta ushindi katika 
mchezo huo ambao wanahi-
taji kupata nafasi ya kufuzu 
kucheza kombe la Dunia.

Michuano ya kombe la 
Dunia la Wanawake kwa 
wachezaji chini ya umri wa 
miaka 17 itafanyikka Oktoba 
mwaka huu nchini India.

Serengeti Girls kazi moja tu 
kwa Burundi leo

Na Dennis Fussi

K
IUNGO wa Simba, 
Erasto Nyoni ame-
sema watapambana 
kwa nguvu zaidi, ili 

kuifunga Orlando Pirates 
na kutinga Nusu Fainali ya 
Kombe la Shirikisho Afrika 
msimu huu.

Mkongwe huyo amesema 
pamoja na kuanzia nyum-
bani, lakini wanapaswa 

kucheza kwa umakini na 
kutumia vizuri kila na-
fasi watakayoipata kwenye 
mchezo huo.

“Tunacheza na timu 
nzuri na ngumu, hatupaswi  
kujiamini hata kama tuna-
cheza nyumbani,” alisema 
Nyoni.

“Wenzetu wana uzoefu 
na mashindano haya, hivyo 
lazima tuwape heshima yao 
na kutimiza ipasavyo kila 

ambacho kocha atatuagiza,” 
amesema.

Kiungo huyo amesema 
hawapaswi kuingia uwan-
jani na matokeo sababu 
mpira wa siku hizi una mab-
adiliko makubwa na timu 
nyingi zimejipanga, hivyo 
kila mchezaji atakayepata 
nafasi ya kuanza lazima 
acheze kupigania mafanikio 
hayo.

Nyoni amesema pamoja 

na yote, lakini anaamini 
timu yao safari hii wameji-
panga vizuri na watashinda 
mchezo huo wa Jumapili 
dhidi ya Orlando Pirates na 
kutimiza malengo yao.

Kiungo huyo pia ame-
aomba mashabiki wao kuji-
tokeza kwa wingi uwanjani, 
kuwaunga mkono, ili kuwe-
ka historia mpya ya kutinga 
nusu fainali kwenye mich-
uao hiyo ya Afrika.

NyoNi:TumejipaNga 
kwa orlaNdo

TIMU ya Taifa  ya Wanawake Tanzania chini ya umri wa miaka 17, ‘Serengeti Girls’  wakiwa mazoezini kujiandaa 
na mchezo wao wa leo ugenini, kufuzu kombe la Dunia dhidi ya Burundi.
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Nesreddine Nabi ame-
waangalia wapinzani wao, 
Namungo FC na kusema 
wanahitaji kujiweka fiti zaidi 
kuhakikisha wanafanikiwa 
kupata pointi tatu katika 
mchezo dhidi yao wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Nabi alisema hakuna 
mechi iliyokuwa rahisi 
mbele yao hasa wanapok-
wenda kukutana na timu 
ambayo iliwasumbua katika 
mzunguko wa kwanza.

Alisema katika mechi ya 
kwanza walitoka sare ya 1-1 
wakiwa ugenini, ana imani 
watakuwa wamebadilika 
kwa sababu wamefanya ma-
badiliko benchi la ufundi na 
kuwa na kiwango bora zaidi.

“Namungo FC ina 
wachezaji wazuri ukiangalia 
benchi la ufundi tofauti na 
mechi ya kwanza, tunatak-
iwa kujiandaa kuhakikisha 
tunafikia malengo yetu ya 
kupata pointi muhimu katika 

michezo iliyopo mbele yetu,” 
alisema Nabi na aliongeza.

“Kazi kubwa kwa sasa kue-
ndelea ni kujiimarisha zaidi 
kila nafasi ukiangalia katika 
mechi iliyopita kuna baa-
dhi ya wachezaji akiwemo 
Saido Ntibanzokiza na Fiston 
Mayele kucheza wakiwa 
wagonjwa,” alisema Nabi.

Alisema baada ya ma-
pumziko ya siku chache timu 
imerejea kambini ameona 
nyota hao na baadhi ya 
majeruhi kurejea uwanjani 
na matumaini makubwa ya 
mechi ijayo kuwa na kikosi 
kipana.

Nabi alisema kazi kubwa 
anayoifanya kwa sasa  
anaendelea kuisuka safu ya 
ushambuliaji  kuwa imara 
na kurejea ilivyo awali 
kushinda kila mechi katika 
ligi hiyo.

Yanga inashuka dimbani 
Aprili 23, mwaka huu iki-
wakaribisha Namungo FC 
katika mchezo wa Ligi Kuu 
mzunguko wa Pili utakaopig-
wa, Benjamini Mkapa jijini 
Dar es Salaam.

Nabi aikunia  
kichwa Namungo

   Pablo asema ilikuwa ni rahisi kwao kunasa taarifa na 
kuwapeleleza wapinzani wao kutokana na…
Na Adam Fungamwango

K
UELEKEA kwenye mechi ya 
robo fainali ya Kombe la Shirik-
isho Barani Afrika kati ya Simba 
dhidi ya Orlando Pirates ya Af-

rika Kusini, makocha wa pande mbili 
Pablo Franco na Fadlu Davis, wameone-
kana ‘kufanyiana umafia’ kila mmoja 
akidai kunasa taarifa na mipango ya 
mwenzake.

Kocha Mkuu wa Simba, Franco 
amesema kuwa ilikuwa ni rahisi 

kwao kunasa taarifa na kuwapele
leza wapinzani wao kutokana na 

kuwa ni timu kubwa ambayo taari
fa zao ziko wazi, lakini pia ana baa

dhi ya watu wa benchi la ufundi
 ambao wameshawahi kufanya kazi
 nchini humo, hivyo kuifahamu timu

 hiyo na Ligi ya Afrika Kusini kwa 
ujumla.

“Itakuwa ni mechi ya kimbinu, nime-
wafundisha wachezaji wangu jinsi ya 
kuitumia VAR, wanatakiwa kuwa ma-
kini kutofanya makosa, lakini wanatak-
iwa kucheza mpaka mwisho wa tukio, 
bila kuhofu kuwa filimbi itapigwa au la. 
Nimewaambia wacheze mpaka wasikie 
filimbi, kwa sababu unaweza ukauacha 
mpira kumbe wala hujaotea. Ni kwam-
ba VAR ndiyo itaamua, kwani unaweza 
kujiona labda umeotea, ukafunga bao, 
kumbe VAR itaonyesha hukuwa ume-
otea, au ukaacha, kumbe hukuwa ume-
otea, nimezungumza nao kuhusu hilo,” 
alisema kocha Pablo na kuongeza.

“Nina kocha hapa wa makipa amesha-
wahi kuzifundisha timu za huko, kwa 
hiyo anaijua Orlando Pirates na ligi ya 
huko, nina mchezaji ambaye amesh-
acheza huko (Bernard Morrison), pia 
nina watu wanaokusanya taarifa, lakini 
ile ni timu kubwa ambayo wala hupati 

tabu sana kuifuatilia, kujua inatumia 
mfumo gani, wachezaji gani wa kuchun-
gwa, kwa sababu inaweka sana taarifa 
zake kwenye mitandao ya kijamii, kwa 
hiyo ni rahisi kujua mbinu zake na nini 
tunatakiwa tufanye,” alisema Pablo.

Taarifa za ndani za klabu hiyo zi-
nasema kuwa kocha huyo alikabidhiwa 
na viongozi wa Simba video tatu za Or-
lando Pirates ambazo imecheza hivi ka-
ribuni kwa ajili ya kuzifanyia kazi, am-
bazo ni dhidi ya JS Saoura ya Algeria, Al 
Hittihad ya Libya ambazo ni za Kombe 
la Shirikisho na moja ya mechi ya Ligi 
Kuu Afrika Kusini ya hivi karibuni.

Kocha Msaidizi wa Orlando Pirates, 
Davis, akihojiwa na vyombo vya habari 
nchini humo, kabla ya kuanza safari 
alisema wanakwenda kucheza mechi 
ngumu dhidi ya timu inayotumia vema 
uwanja wake wa nyumbani, lakini im-
ejipanga na wameifuatilia timu hiyo na 

kujua maeneo ambayo wana nguvu na 
mapungufu.

“Tunakwenda kukurana na timu 
nzuri. Timu inapocheza hatua hii ni la-
zima uipe heshima yake. Tunakwenda 
kucheza nyumbani kwao huku tuki-
chukua tahadhari kubwa kwani wan-
apocheza kwao wanakuwa ni hatari 
zaidi. Simba wana washambuliaji we-
nye kasi, hatutakiwi kufanya makosa, 
hivyo tumeyafanyia kazi mapungufu 
yao, nguvu yao ilipo, kwani hatutakiwi 
kufanya makosa mengi hatarishi,” alise-
ma kocha huyo.

Jumamosi Aprili 16, 2022

Lukaku arejea Chelsea

Makocha SiMba, orlando uMafia 

Nyota wa Simba, Peter Banda (aliyeruka juu) akijifua na wachezaji wenzake kuelekea 
mchezo wa robo fainali ya kombe la Shrikisho Afrika, CAF, dhidi ya Orlando Pirates 
utakaopigwa keshokutwa uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. PICHA: SIMBA
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