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HABARI KITAIFA

Jengo la Kariakoo laibu

Restuta James na Sajini
Hamisi

KUPOROMOKA kwa jengo la
kumeibua ‘madudu’ mengi yali-
yokuwa yamefichika, ukiwamo
udanganyifu kwenye maghala
ya kuhifadhi mizigo na chanzo
cha kuungua kwa Soko Kuu la
Kariakoo.

Vilevile, uchunguzi wa tukio
hilo umebaini mambo mengine
ya ziada yakijumuisha ongezeko
la wageni wanaofanya kazi za
wazawa, shehena za magendo
katika maghala ya Kariakoo
na msongamano wa machinga
kwenye barabara, hata kulazimu
serikali kutangaza mpango wa
kujenga Kariakoo mpya kwenye
eneo la Jangwani.

Rais Samia Suluhu Hassan
alitaja ‘madudu’ hayo jana Ikulu,
na kula chakula cha mchana na
watu walioshiriki uokoaji kwe-
nye jengo la ghorofa lililoporo-
moka Kariakoo mnamo Novem-
ba 16, 2024.

Alisema wingi wa mizigo kwe-
nye jengo lililoporomoka uli-
changia ajali hiyo kwa kuwa li-
likuwa na uwezo wa kubeba tani
250, lakini lilikutwa na tani 850
Za MZzigo.

Rais Samia alisema taarifa ya
awali kutoka kamati iliyochun-
guza jengo lililoporomoka, im-
ebaini pia udanganyifu kwenye
maghala ya kuhifadhi mizigo.

“Tumepata somo la jinsi
biashara inavyoendeshwa
pale Kariakoo. Tumeelezwa
hapa kwamba jengo lile lilikuwa
na uwezo wa kuchukua tani 250
za mzigo, lakini tani zilizokuwe-
po pale ni 850. Kwa hiyo kwa vy-
ovyote vile lisingeweza kubeba.
Hili ni jengo moja, nina hakika
majengo mengi yaliyoko Kari-
akoo yako katika mfumo huu.

“Ambalo mimi nililiona kwa
harakaharaka na pengine ndilo
kwa wakati ule lilileta mzozo wa
wafanyabiashara wa Kariakoo,
ni mali iliyofichwa mle ndani na
pengine bila kulipiwa kodi.

“Sasa jengo lile limetufunulia
tu mambo mengi. Sidhani kama
tani zile 800 zililipiwa kodi na
ndiyo maana TRA (Mamlaka ya
Mapato Tanzania) ilipeleka watu
kuangalia maghala eneo la Kari-
akoo. Hili ni somo lingine amba-
lo tumelipata,” alisema.

Rais aliielekeza TRA kuweka
mazingira sawa ya ulipaji kodi
kwa wafanyabiashara wote, ili
kuweka mazingira ya haki ya
ufanyaji biashara.

SOKO JANGWANI

Kukiwa na maombi ya uon-
gozi wa Klabu ya Yanga kujenga
uwanja wa kisasa Jangwani, Rais
Samia alisema serikali inaku-
sudia kujenga soko kubwa na
la kisasa kwenye eneo hilo.
Litatumiwa na machinga, hivyo
kupokea kilio cha wafanyabi-
ashara kuwa barabara nyingi za

Kariakoo zimevamiwa na mach-
inga.

Alisema serikali inataka bi-
ashara zifanyike kwa saa 24 Kari-
akoo, hivyo ulinzi na miundom-
binu ya barabara inapaswa kuwa
wazi na kupitika wakati wote.

“Wafanyabiashara ndogo
wameziba njia na kujenga madu-
ka barabarani. Tume wameliona
hili, niwaombe tutakapokuja
kutekeleza mapendekezo ya
tume, mshirikiane nasi. Dar es
Salaam tuna mradi wa Ubore-
shaji wa Miundombinu (DMDP),
ambao kati ya fedha zake, tume-
jipanga kujenga soko lingine
kubwa na zuri kama la Kariakoo,
maeneo ya Jangwani.

“Kwa hiyo, ni maoni yetu
kwamba baadhi ya wafanyabi-
ashara, wanangu machinga tuta-
wahamisha tuwapeleke kwenye
soko lile la Jangwani, wakafanye
biashara zao kule kwa nafasi na
kwa vizuri,” alisema.

MOTO KARIAKOO

Rais Samia pia alitaja chanzo
cha kuungua Soko Kuu la Kari-
akoo Julai 10, 2021 ni njama zili-
zolenga kupoteza ushahidi wa
kilichokuwa kinaendelea sokoni
huko.

“Nilikuja Kariakoo na baada
ya kuondoka tu, siku iliyofuata
mkalitia moto. Baada ya kuz-
isema changamoto za uongozi
uliokuwapo na mambo yali-
yokuwa yanafanyika katika soko
na kuvitaka vyombo vinavyo-
husika kufanya uchunguzi ndani
ya soko, ili kupoteza ushahidi
mkalichoma moto, lakini kwa
ujasiri nikaamua kulijenga tena,”
alisema.

Alisema

serikali  imejifun-

za mambo manne baada ya
kuporomoka kwa jengo, ikiwa
ni pamoja na utanuzi wa ma-
jengo Kariakoo unaofanywa
kwa msingi wa awali badala ya
kujenga upya kulingana na uku-
bwa wa jengo.

“Tunarefusha juu, tunachimba
chini, lakini kwa msingi uleule
wa mwanzo. Hii ni hatari,” alise-
ma Rais na kusisitiza kuwa kue-
pusha hasara ya mali na maisha
ya wananchi, serikali itaimari-
sha usimamizi wakati wote wa
ujenzi.

MPANGO UJAO

Alisema katika mipango ya
baadaye, katika kukabiliana na
maafa, serikali itanunua vifaa na
rasilimali kusaidia uokoaji ili ku-
kabiliana na maafa kwa ufanisi.
Alisema vifaa vingi vya uokoaji
vilivyotumika Kariakoo, vilikuwa
vya sekta binafsi ambavyo seri-
kali ilipaswa kuwa navyo.

Alisema serikali pia itaimari-
sha mifumo ya maafa na kuzijen-
gea uwezo timu za usimamizi wa
maafa za mikoa na wilaya, ili ziwe
tayari kuyakabili yanapotokea.

“Tutahakikisha viwango vya
ubora vya ujenzi vinazingatiwa
ipasavyo na taratibu za ukaguzi
wa majengo zinaimarishwa. She-
ria za ujenzi zinafuatwa na ra-
silimali za kiufundi zinapatikana
kwa ajili ya kusimamia sekta hiyo
muhimu,” alisema Rais Samia.

WAGENI MACHINGA

Rais Samia pia alimwelekeza
Waziri wa Viwanda na Biashara,
Dk. Seleman Jafo, kuhakikisha
biashara za wazawa hazifanywi
na wageni.

“Kuna kipindi nilirushiwa ‘clip’

mgeni anapigana na mwenyeji
Kariakoo, nikasema ‘huyu ni
machinga wameshindwana kwe-
nye shughuli zao...” haiwezekani
mgeni akawe machinga, vijana
wetu watafanya biashara gani?
Waziri wa Biashara simamia hili,”
aliagiza.

SABABU ZA KUKOPA

Mkuu wa Nchi pia alitoa saba-
bu za serikali yake kuendelea
kukopa, akisisitiza ni kwa ajili ya
ujenzi wa miundombinu ya bara-
bara, reli, shule na hospitali.

“Asiyejua anasimama anase-
ma ‘hii serikali kazi kukopa tu’,
kwani tunakopa kwenda ku-
nunua sare za harusi? Tunakopa
kujenga reli, barabara, shule,
huduma za afya, kufanya Dar es
Salaam na Dodoma kuwa miji
mikubwa inayoheshimika, tuna-
kopa kukuza hadhi ya nchi yetu.
Hakuna anayependa kukopa, tu-
nakopa kwa sababu,” alisema.

Rais Samia aliwataka wafan-
yabiashara kulipa kodi stahiki
ili nchi ipunguze kukopa na
kuomba misaada, akisema “kila
anayefanyabiashara akichangia
kidogo kidogo, kile kiwango cha
kukopa kitapungua. Tutaende-
sha mambo mengi, kwa fedha tu-
nayokusanya ndani. Niwaombe
sana, tukashirikiane kwenye hilo.

“Kodihizi ni mnayaonayanay-
otokea ndani ya nchi. Tusipolipa
kodi na kuacha wachache wal-
ipe na kubeba wengi wasiolipa
kodi, hii ni hasara kubwa kwa
taifa,” alisema.

Rais alisema hivi sasa TRA
inakusanya wastani wa Sh. tril-
ioni tatu kwa mwezi na kwamba
lengo ni kukusanya Sh. trilioni
nne kwa mwezi miaka michache

yaliyofichwa

ijjayo na ikiwezekana mwakani,
Hilo litawezekana kama mzun-
guko wa ufanyaji biashara na
uwekezaji utaongezeka.

Hata hivyo, alisema wafanya-
biashara wengi wa kati na wa-
dogo wanakimbia kulipa kodi.

Awali, Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, alisema kwenye
uokoaji  Kariakoo, ziliokolewa
fedha na marobota ya nguo
yenye uzito wa tani 850.

Alisema ziliokotwa Sh. mil-
ioni 112.8, Dola za Marekani
48,490, fedha za China Yuan 631
na Sh. 6,920 za Kenya. Fedha hizo
zote zimeendelea kurejeshwa
kwa wamiliki waliotambuliwa.

Alisema kamati ya kuchungu-
za jengo lililoporomoka pamoja
na majengo mengine, tayari im-
ekamilisha kazi na kuwasilisha
kwake na kwamba iko tayari kwa
ajili ya kuiwasilisha kwa Rais.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya
Wafanyabiashara Kariakoo,
Severine Mushi, aliwasilisha
maombi mawili kwa Rais Samia;
usawa wa kikodi uwekwe kwa
wafanyabiashara na kuwaondoa
machinga barabarani ili biashara
zifanyike kwa wepesi Kariakoo.

Katika tukio hilo la Novemba
16 mwaka jana, watu 31 wali-
poteza maisha na wengine 71 wa-
okolewa na kutibiwa.

Manusura wa tukio hilo la
Kariakoo ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Wafanyabiashara wa
Jengo Lililoporomoka, Martilda
Zela, alisema wafanyabiashara
walipoteza mitaji. Hadi sasa ha-
wajarejea kwenye hali yao ya
awali.

Kwa maoni: +255 677 020
701 Email: customerrelations@
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Jengo la TRA
lawaka moto
Kariakoo

Na Halfani Chusi

JESHI la Zimamoto na Uokoaji
l[imefanikiwa kuuzima moto uliokuwa
ukiteketeza jengo la Mamlaka ya

Mapato Tanzania (TRA), Kariakoo, jijini

Dar es Salaam.
Akizungumzia tukio hilo jana,
Mkurugenzi wa Idara ya Elimu kwa

Mlipakodi, Richard Kayombo baada va

kufika eneo la tukio, alisema haiju-

likani moto huo ulianza kuwaka muda

gani japo juhudi za uokozi zinaende-
lea.

Alisema Jeshi la Uokoji, magari va
Zimamoto yameshafika katika eneo
hilo na shughuli ya kuuzima ilikuwa
ikiendelea.

“Bado hatujabaini nini chanzo cha

moto huu, na kwa sasa siwezi kusema E

chochote mpaka pale tutakapofani-
kiwa kuudhibiti kwa sababu vyombo
vyote vya dola viko hapa,” alisema
Kayombo.

Kamishna Mkuu wa TRA, Yusuph
Mwenda, alisema janga hilo lili-
kuwa nje ya uwezo wao na kwamba
watakaa na kutathmini chanzo na
kuchukua hatua.

Alisema jengo lililoathirika zaidi ni
ghorofa ya tano ambalo lilikuwa na
baadhi ya nyaraka na ukumbi wa mi-
kutano. “Tunafanya juhudi za haraka
ili walipa kodi wasipate shida yoyote
kutokana na janga hili, kwa sababu
taarifa nyingi muhimu zilikuwa hazi-
kai ghorofa hilo ambalo limeathiriwa
na moto,” alisema Mwenda.

Naibu Kamishna Jeshi la Zimamoto
na Uokoaji, Goodluck Zelote, alisema
walipopata taarifa ya ajali hiyo

haraka walipeleka mitambo ya kuzima

moto.
“Mpaka sasa operesheni inaendelea
tumefanikiwa kuuzima moto, lakini

tutatoa taarifa kamili baada ya kumal-
izika kabisa kwa shughuli hii,” alisema :

Zelote.

Baadhi ya mashuhuda walisema
walipoona moshi mkubwa unafuka
katika ghorofa hilo, walitoa taarifa

Jeshi la Zimamoto kwa ajili ya uokozi. :

Jabiri Mtulya, alisema moto huo
haujaleta madhara makubwa kwa
sababu ya kuwapo kwa vifaa vya
Kisasa vya uokozi.

“Sidhani kama kuna aliyepata
majeraha kwa sababu moto ulianza
kidogo kidogo kwahiyo ilikuwa rahisi
kwa wao kujiokoa,” alisema.

Shuhuda mwingine, Fatma Abubaka-

ri, alisema hajui chanzo, lakini anahisi
hitilafu ya umeme huku akilipongeza
Jeshi la Zimamoto kwa uharaka na
kufanikisha uokozi kabla madhara
hayajawa makubwa.

Abeli Mgonja, alisema kwenye
majira ya saa sita mchana jengo hilo

lilianza kuwaka moto ulioambatana na :

moshi mzito.

“Tunashukuru kulikuwa na askari
walikuwa doria wakaanza kuweka
ulinzi, na kufanya taratibu za uokozi
lakini kuna mmoja wa walinzi kam-
puni binafsi aliteguka mguu wakati
tunahamisha vitu,” alisema Mgonja.

Kwa maoni: +255 677 020 701 Email:

customerrelations@guardian.co.tz
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Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba akigonga kengele kuashiria kuorodheshwa rasmi kwa Hatifungani
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ya Benki ya Azania-Bondi Yangu kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) mwishoni mwa wiki. Wengine
ni Makamu Mwenyekiti wa Bodi ya benki hiyo, Felix Maagi (kulia), Mkurugenzi Mkuu wa CMSA, Nicodemus
Mukama (wa pili kulia), Mkurugenzi Mtendaji wa Benki hiyo, DK. Esther Mang'enya (wa pili kushoto) na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa DSE, Peter Nalitolela. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Lissu aibukia mahakamani kumtetea Slaa

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Masjala
Ndogo ya Dar es Salaam im-
eirudisha katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu
kesi ya mwanasiasa mkong-
we Dk. Wilbroad Slaa , huku
ikielekeza suala la dhamana
ya mshtakiwa kupewa kip-
aumbele.

Kukiwa na agizo hilo la
Mahakama Kuu, Mwenyekiti
wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADE-
MA), Tundu Lissu ajitosa
kumtetea Dk. Slaa baada ya
jana kujitambulisha mbele
ya Jaji Arnold Kirekiano wa
Mahakama Kuu Masjala
Ndogo Dar es Salaam kwam-
ba anamwakilisha mshtaki-
wa huyo.

Dhamana kwa mwana-
siasa huyo ilizuiwa tangu
Januari 10 mwaka huu al-
ipofikishwa mahakamani,
hivyo kuendelea kusota
kwenye Gereza la Keko, Dar
es Salaam.

Dk. Slaa alifungua kesi ya
mapitio ya kesi yake katika
Mahakama Kuu, akipinga
mwenendo wa Mahakama
ya Kisutu kuahirisha usikili-
zwaji dhamana yake kutoka-
na na maombi ya kuipinga
yaliyowasilishwa na upande
wa mashtaka.

Maelekezo hayo yaliyo-
tolewa jana na Jaji Arnold
Kirekiano wa mahakama
hiyo, aliyesema kuwa kesi ya
msingi iko katika Mahakama
ya Kisutu ambayo ndiyo ina
mamlaka ya kusikiliza kesi
hiyo, hivyo kuamuru kesi ir-
udishwe huko ili itolewe ua-
muzi kwa sababu ilishafika

kwenye uamuzi.
Jaji Kirekiano pia alieleza
kuwa shauri namba

1637/2025 ni maombi yanay-
ohusu zuio la dhamana lil-
ilotolewa na upande mash-
taka Januari 10, 2025 katika
shauri namba 993/2025 lil-
iloko Mahakama ya Kisutu
mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu Beda Nyaki.

Jaji Kirekiano alisema

kuwa katika maombi hayo,
mpeleka maombi alikuwa
na hoja saba ambazo alizi-
wasilisha mahakamani huko
kupitia jopo la mawakili wa
utetezi.

Alisema kuwa katika hoja
zilizowasilishwa na Wakili
Hekima Mwasipu, alidai wa-
naomba mahakama ipitie
jalada la shauri 1015/2025 li-
liko mbele ya Hakimu Nyaki
kwa kuwa hana ujuzi kwe-
nye kuliendesha.

Pia alidai mpeleka maom-
bi wao alipelekwa kwenye
Gereza la Keko kinyume
cha sheria, pia walidai kuwa
mwenendo wa uendeshwaji
kesi hiyo, Januari 10 na 13,
2025 ulikuwa na mazingira
ya uzembe na upendeleo
ambao kimsingi ulifanya
uhuru wa mpeleka maombi
kubebwa na mahakama.

Aliendelea kudai kuwa
mwenendo wa uendeshwaji
shauri hilo kwa tarehe tajwa
ulikuwa si sahihi, pia wali-
omba mahakama hiyo ieleze
kuwa shauri lolote linalo-
husu uhuru wa mshtakiwa
lipewe kipaumbele kuliko
mashauri yoyote yale, pia
walidai kuwa maofisa wa
mahakama wameendesha
mashauri kwa kukiuka ka-
nuni.

Jaji alisema kuwa maombi
hayo yalikuwa sawasawa
mahakamani hapo na msin-
gi wake mkubwa ni malala-
miko dhidi ya maahirisho
katika Mahakama ya Kisutu
na alipitia hoja za pande
zote mbili.

Pia alisema mpeleka
maombi na mawakili wake
walijikita katika hoja kwam-
ba kuna ukiukwaji utoaji
haki kwa mshitakiwa kwa
kutopewa haki ya kupewa
dhamana kwa kuwa shtaka
lake linadhaminika.

Alisema anakubaliana na
msingi wa hoja ya kwamba
suala la utoaji haki katika
shauri ni wajibu wa ma-
hakama kama ilivyotolewa
na mlalamikaji.

Alisema katika utaratibu

wa kawaida, mahakama hiyo
ilipaswa kuamua kuhusiana
na hatma ya mshtakiwa,
lakini Upande wa Jamhuri
ulikuwa na jambo lingine na
hapo ndipo walipofungua
maombi kwa ajili ya kuzuia
mshtakiwa kupewa dha-
mana.

Jaji alisema kwa hoja ya
wakili wa mpeleka maombi
ni kwamba maahirisho yali-
yofanyika Januari 13 hadi 23,
2025 hayakuwa sawa kwa
kuahirisha shauri la dha-
mana kwa hoja ya kuwa na
mrundikano wa mashauri.

Alisema dhamana ya
mshtakiwa ni suala la haki
ambayo linaleta maana kwe-
nye dhana ya kwamba kila
mtu hana kosa hadi pale
itakapothibitika kuwa amet-
enda kosa, hivyo mambo ya-
nayohusiana na hoja ya dha-
mana yanapaswa kufanyika
siku ya kwanza mshtakiwa
atakapofikishwa mahakam-
ani.

Alisema panakuwapo
pingamizi dhidi ya dhama-
na, basi hilo ni pingamizi
dhidi ya haki ambalo linagu-
sa uhuru wa mtu binafsi na
kama mahakama itapaswa
kusubiri, jambo hilo linapas-
wa kuwa la dharura zaidi.
Pia maahirisho ya Januari 13
hadi Januari 23, 2025 hay-
akuwa ya msingi.

Alisema anamini

kama hayo kwa siku zijazo.

Alieleza kuwa maombi :
kwenye hoja ya pili ambayo :
msingi wake ulikuwa un- :
amgusa hakimu mwenyewe :
yanayohusu na sualalauma- :
hiri wa hakimu mahakama, :
si mahala pake na kusisitiza :
kuwa kila shauri lina mahali :

pake.
“Mahakama

imezingatia :
mwenendo huu lakini haina :
mamlaka ya kubatilisha uha- :
lali wa hati hiyo ya mashtaka :
kwani suala hilo linatakiwa :
kushughulikiwa na mahaka- :
ma husika ambayo ni Ma- :
hakama Kisutu katika hatua :

ya kwanza,” alisema.

Alisema hoja ya kushawishi
mahakama hiyo kutolea uamuzi
suala ambalo linasubiri uamuzi
katika ~mahakama nyingine
ni kuleta mkanganyiko, hivyo
alielekeza uvamuzi wa hoja ya
uhalali wa mashtaka na dha-
mana itolewe katika Mahakama
Kisutu.

Dk. Slaa anashtakiwa kusam-
baza taarifa za uongo kupitia
mtandao wa X.

LISSU AJITOSA

Jana Lissu alijitambulisha Ma-
hakama Kuu kabla ya jaji kutoa
uamuzi wa mashauri mawili
yaliyofunguliwa na Dk. Slaa kwa
kushirikiana na jopo la mawakili
wake kwa wakipinga mwenendo
wa kesi ya tuhuma za kusambaza
taarifa za uongo iliyoko katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu.

Kabla ya uamuzi huo kutole-
wa, Lissu akiwa kwenye benchi
la mawakili wa utetezi, alisima-
ma na kutambulisha jopo lote
kwa sababu yeye ndiye alikuwa
wakili mkuu (senior Advocate),
akidai wote wanamwakilisha
mshtakiwa.

Mawakili wengine wanaom-
wakilisha Dk. Slaa ni Peter
Madeleka, Hekima Mwasipu,
Sanga Melikiole, Sisty Aloyce,
Edson Kiratu na Mwanaisha
Mdeme.

-
mael- :

ezo hayo yatasaidia kuweka :
viwango katika mashauri :

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

MUTASINGWA  SAULO
KAIMUKILWA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye nambazausajili T
163 DGY aina ya Toyota
IST. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

Taarifa ya Polisi:
PHOQ/DAR/ILA/15925/2025
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 oneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE DISEMBA 2024 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA DISEMBA 2024
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Limbikizo la

sasa Robollliyopits Mwaka wa sasa Sae
31/12/2024 30/09/2024 31/12/2024 Finganishi

Robo Mwaka ya Limbikizo la

Robo Mwaka ya Robo Mwaka ya

/Mwaka wa sasa /Kipindi Kilichopita

31/12/2023
Dec-24 Sep-24 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
A. MALI Mapato/(Hasara) Halisi 497 3,639 10,260 8,572
1 |FedhaTaslimu 7,604 6,087 MafHEkEb‘SEU K:’arﬁlil'ﬁ ya: w5 55 5559 55
2 [Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 13,864 16,747 - Hasara Katika Mali : .
— y - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (6,072) (13,080) (28,506) (19,223)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 50,818 55,177 - n
n " — — - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 12,608 5,839 “Mabadiliko Halisi Katika Amana 1644 (1,143) 7255 22818
5 |Hundina Miamala ya Kushughulikiwa - 104 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi
6 Miamala Baina ya Matawi n - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (1,405) 569 2,099 583
7 Bili Zilizoafikiwa - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 1,328 (607) (2,411) 649
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Kodi lliyolipwa (416) (679) (1,664) (349)
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 15,297 13,886 - Mengineyo (bainisha) - - - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa
3,937 10,525 10,678 15,517
n Mikopo Halisi lliyopo 162,767 156,695 iza ji { ) ( ) ( )
12 Mali Nyingine 8,908 10,240 Mti 0 wa Fedha Kutokana na Shugh
13 Uwekezaji wa Hisa 539 539 ekezaj
14 Akaunti za udhamini - - Gawio Lililopokewa - - - -
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 12,185 14,178 Ununuzi wa Mali za Kudumu (685) (649) (2,888) (2,486)

JUMLA YA MALI Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu -
| [ [Uunuiwo/manaZisizoshughuliivans - - - (©549)

Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana -
Mengineyo (bainisha) 2,941 (2,454) (5,743) 3,718

17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - -
18 Amana za Wateja 214,652 213,008 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa
N - Shughuli za Uwekezaji

2,256 (3,103) (8,630) (8,416)

19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu
20 Amana Maalumu - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -

22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - 6 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - (284)
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 5,291 7.158 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda - - - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
25  |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
26  |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadj 9 9 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 6.424 3.068 9,189 99
27 Dhima Nyingine 9,451 3,989 Mengineyo (bainisha) - - - (5,744)
28 |Madeni 13,700 7,268 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa 6,424 3,068 9,189 (5,929)
23 JUMLA YADHIMA 243,103 236,438 Shughuli za Kifedha
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 41,498 43,054
C. FEDHA ZA WANAHISA Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 23,5655 23,555
32 Akiba ya Mtaji 5,423 7476 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na (10,560) (10,119) 17
33 Mapato Yaliyobakizwa 3,435 3,435 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 23,101 33,661 37.962 36,791
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 10,260 9,763 Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (1,175) (1175) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 27,843 a0 27,843 57,962
37 JUMLA YAFEDHA ZA WANAHISA 41,498 43,054
38 Dhima Zisizo Dhahiri 4,241 3,573
39 |Mikopo Chechefu 6,628 8,650 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA DISEMBA 2024
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 3,180 2,560 (Kiqsi kwa shi|ingi mi||ioni)
41 Mali Nyingine Chechefu - - e
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15% 15%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4% 5% Mwaka wa sasa (2024)
(iii)  |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 77% 75% Salio lamwanzo wa mwaka 23,555 (735) 3,435 5,423 - (440) 31,238
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 58% 57% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 10,260 - - - 10,260
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80% 81% M.apatu mengine yéliyojumuishwa - - - - - - -
i S 5 Miamala na wanahisa - - N - -
(vi)  |Ongezeko la Amana 1% -1% —
— - Gawio lililolipwa - - - - - - -
(vii) _ |Ongezeko la Mali 2% 3%|  [ZiadayaKisheria - - - - - - -
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
Mengineyo - - - - - - -
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA DISEMBA 2024 Salio la mwisho wa mwaka 23,555 (735) 13,695 5,423 - (440)| 41,498
(Kiasi kwa shilingi milioni) Viwaka Uliopita (2023)
Salio lamwanzo wa mwaka 23,555 (735) (1,498) 2,726 - 1140 25,188
Robo ya Mwaka sasa Rm::ar:\lfi:::;:inqanis# Limbikizo la Mwaka wa Linqa"isl;‘iir;":ii;gélaﬂﬁl:; Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 7,630 - - - 7,630
31-12-2024 12-2023 sasa 31-12-2024 3112-2023 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - (2,696) 2,696 - (1,580) -
Miamala na wanahisa - - - - -
- Gawio lililolipwa - - - - - - -
1|Mapato ya Riba 4,667 6,679 30,267 25871 [ 4o va Kisheria - - - - - (1580)
2|Gharama za Riba (2,574) (1,876) (7,654) (8108))  [TengolaZiada yaJumia Z z z z z z -
3 |Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 2,092 4,803 22,613 17,762 Mengineyo _ _ _ - _ _ _
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (487) 474 (2,290)| (1,650)
}] Mapato Yasiyo ya Riba: 2,158 2,054 7,361 9,14
PR —————— gl BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA DISEMBA 2024
6.2 Ada na Kamisheni 1483 1229 4,249 5,755

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha

6.3 Gawio - - - - zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo
6.4 Mapato Mengine (383), 227 208 1,484 mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Gharama Zisizo za Riba: (17,424) Jina na Cheo

7.1Mishahara na Mafao (2,253) (2,199) (8,074) (8,733)

7.2 Ada na Kamisheni - - - - Respige O. Kimati

7.3 Gharama Nyingine (1,014) (2,395) (8,350)] (7,921) ( Ofisa Mtendaji Mkuu)

9|Tengo la Kodi ya Mapato - (942)] (Mkuu Idara Ya Fedha)
0|Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 497 2,737 10,260 7,630
- - (1,580)]

Crispin Paul K.

11|Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)

12 |Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 497 2,737 10,260 6,050 Imesainiwa: 24.01.2025
13| dadi ya Wazjiriwa 198 185 198 185 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
14|Mapato kwa Hisa 21 16 436 324 kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa
15|Idadi ya Matawi 13 13 13 13 vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 20086, na zinaonesha hali
halisi.
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI JHiEe]
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0% 1% 1% 3%
(ii) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 1% 3% 6% 28% 1-GasperCasminNjuuiMwenyekitiiwalBadi
(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 48% 53% 50% 48% 2. Uphoo Swai-Mjumbe wa Bodi

| iniwa: 24.01.2025
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 4% 9% 9% 10% mesainiwa
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HABARI KITAIFA

CHADEMA Zanzibar yatang
msimamo wake Uchaguzi Mkuu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Zanzi-
bar kimesema bila mabadiliko
ya sheria na mifumo ya uchaguzi

“Tunataka mgombea wa
urais angalau apate asilimia 50
ya kura ndipo atangazwe kuwa
mshindi. Haiwezekani mtu ana-
pata chini ya kura ya asilimia
50 anatangazwa kuwa ndiye
mshindi. Hii si haki, tunasema

dZd

'Mganga wa kienyeji
nawenzake
kizimbani mashtaka
kuiba watoto

nchini, hakutakuwa na Uchaguzi  mtu huyo hajachaguliwa,” alise- :
Mkuu mwaka huu. ma. Miraji alisema wanataka : NaHellen Mwango idai katika shitaka la kwanza
Makamu Mwenyekiti wa mfumo wa uchaguzi uwezeshe : kuwa, Januari 11 mwaka huu,

CHADEMA Zanzibar, Said Mzee
Miraji (pichani) amesema hawa-
takubali kuwa na sheria mbovu
za uchaguzi na haiwezekani
wakurugenzi wa halmashauri
ambao ni wateule wa rais kuwa
ni sehemu ya maofisa wa Tume
ya Uchaguzi.

Alisema hayo visiwani Zanzi-
bar jana wakati akizungumza na
waandishi wa habari kwenye ofi-
si za chama hicho huko Rahaleo,
mjini Zanzibar.

Makamu Mwenyekiti huyo
alisema wanapozungumzia ma-
badiliko ya sheria ili kuwapo
wagombea huru kwa nafasi ya
Rais wa Jamuhuri ya Muungano
wa Tanzania na wabunge si jam-

watu wawili walioongoza kupata
kura nyingi, uchaguzi urudiwe
ili kupata mshindi stahiki.

Alisema wako tayari Uchaguzi
Mkuu usogezwe mbele ili sheria
ya uchaguzi ifanyiwe mareke-
bisho na kuwa na uchaguzi huru
na haki.

Akizungumzia viti maalum,
Makamu Mwenyekiti  huyo
alisema ili kuwapo usawa wa ki-
jinsia, lazima kuwapo nafasi ya
viti maalum vya wanawake na
wanaume.

Naibu Katibu Mkuu wa chama
hicho kwa upande wa Zanzibar,
Ali Ibrahim Juma alisema malen-
go ya chama hicho kwa upande
wa Zanzibar ni kukiimarisha ili

kimoja katika kujenga chama hicho, aki-
sisitiza “chama imara cha siasa hujengwa
na wafuasi wake imara”.

¢ WATU wanne, akiwamo
: mganga wa Kkienyeji Ab-
¢ dulkarim Husein, maarufu
¢ Sharifu (42), wamefikishwa
: mahakamani wakikabiliwa
* na mashtaka matatu ya kula
: njama, kulaghai wazazi na
. kuiba watoto wawili.

¢ Sharifu na wenzake wali-
: somewa mashtaka yao ka-
: tika Mahakama ya Wilaya ya
¢ Temeke, jijini Dar es Salaam
¢ iliyoketi chini ya Hakimu
: Mkazi Janeth Kaluyenda.

¢ Mbali na Sharifu ambaye
i ni Mkazi wa Kijitonyama,
: washtakiwa wengine ni
: mkazi wa Manzese Ajen-
: tina, Hamida Mohamed

katikaeneola Tandika, Mtaa
wa Kwale wilayani Temeke,
Dar es Salaam, washtakiwa
walikula njama ya kutenda
kosa la kuiba watoto wawili.
Katika shtaka la pili, il-
idaiwa kuwa siku ya tukio
na eneo la tukio la kwan-
za, washtakiwa wote kwa
pamoja waliwalaghai wazazi
na kufanikiwa kumuiba mto-
to Mahad Mohamed.
Upande wa Jamhuri ul-
idai katika shitaka la tatu
kuwa siku na eneo la tukio la
kwanza na la pili, washtaki-
wa wote kwa pamoja wali-
walaghai wazazi na kufani-
kiwa kumwiba mtoto Husna

bo linalowanufaisha CHADEMA  kushinda uchaguzi na kuchukua Miraji pia aliwataka wanachama wa  : (53), wakazi wa Chamwino, ~Gulam.
tu bali ni jambo litakalowanu-  dola. CHADEMA kuvunja makundi ya uchaguzi : mkoani Morogoro, Hadija Washtakiwa walikana

faisha watanzania wote na wap-
enda demokrasia, hivyo wataen-
delea kusimamia hoja hiyo.

Alisema malengo hayo hay-
atofikiwa ikiwa wanachama wa
chama hicho hawatakuwa kitu

kwa kuwa uchaguzi ndani ya chama hi-
cho umekwisha, hivyo ni vyema kuungana
pamoja katika kuimarisha chama.

: Kagombe ‘Neema’ na Aisha
¢ Selemani (43).
Upande wa Jamhuri ul-

mashtaka yote na wako nje
kwa dhamana mpaka Feb-
ruari 13 mwaka huu.
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Hatua Madhubuti zichukuliwe
kumaliza machafuko DR Congo

HALI si shwari katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kutokana
na machafuko yanayoendelea nchini humo. Chanzo cha machafu-
ko hayo ni waasi wa M23 wanaodaiwa kuungwa mkono na Rwanda
kuendelea kusonga mbele kwa takriban siku nne mfululizo,

Taarifa zilizoripotiwa juzi zilibainisha kwanba takriban watu 100
wameuawa katika mji wa Goma ulioko jimbo la Kivu ya kaskazini.
Taarifa kutoka vyanzo mbalimbali vya Habari pia zilibainisha kuwa
zaidi ya watu 1,000 walijeruhiwa hadi juzi huku makazi ya watu
yakiharibiwa pamoja na kusababisha ukosefu wa huduma muhimu
za kijamii kama maji, umeme na chakula.

Wakati hayo yakiendelea, wananchi katika jiji la Kinshasa juzi
waliandamana barabarani na kuchoma magurudumu huku
wakishambulia ofisi za ubalozi za Rwanda, Ufaransa, Marekani,
Ubelgiji, Afrika Kusini, Kenya na Uganda. Afrika Kusini pia imesema
wanajeshi wake wanne walioko huku kwenye majeshi ya kulinda
amani wameuawa.

Baadhi ya mataifa yameelekeza shutuma kwa Rwanda kuwa
inawafadhili wapiganaji hao wa M23 kwa madai kwamba wanafanya
hivyo kwa ajili ya kuiba rasilimali za DRC kama vile madini na vito
ambazo zinapatikana kwa wingi nchini humo. Hata hivyo, Rais Paul
Kagame wa Rwanda amekanusha na kusema wapiganaji hao si raia
wa Rwanda bali ni wahamiaji wanaojificha nchini humo na kufanya
uhalifu Congo.

Jambo ambalo linaonesha kuchochea zaidi tatizo hilo ni kauli
ya viongozi wa serikali ya DRC kuwataka vijana kubeba silaha na
Kwenda mstari wa mbele kupambana na wapiganaji hao iliyowaita
kuwa wavamizi.

Hofu pia imezidi kutanda huku mataifa mbalimbali ikiwamo
Marekani yakitaka raia wao walioko DRC waondoke mara moja
kuepuka maafa yanayoweza kuwapata kutokana na mashambulizi
hayo. Wakati Marekani ikiwataka raia wake waondoke, Umoja
wa Ulaya (EU) umesema vitendo hivyo havikubaliki na vinazua
wasiwasi mkubwa.

Kuna juhudi mbalimbali zinazochukuliwa ili kusitisha mapigano
hayo na viongozi wa mataifa mbalimbali na jumuiya za kikanda
zimeonesha nia thabiti ya kumaliza tatizo hilo. Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa mfano, juzi aliitisha kikao cha viongozi wakuu wa nchi
za Jumuiya ya maendeleo Kusini mwa Afrika kwa ajili ya kutafuta
namna ya kufikiwa mwisho kwa machafuko hayo.

Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini na mwenzake wa Rwanda,
Paul Kagame, nao wamekubaliana kuhusu hitaji la dharura la
kusitishwa kwa mapigano hayo na kuanzishwa kwa mazungumzo
ya amani baina ya pande zinazohusika.

Utashi wa viongozi hao ni hatua kubwa katikak kuhakikisha
amani ya kudumu inapatikana ndani ya eneo hilo, nchi za Maziwa
Makuu na ukanda wa Afrika Mashariki na kusini mwa Afrika kwa
ujumla. Kwa mantiki hiyo, mpango wa kutaka kusitishwa kwa
mapigano hayo, ni hatua ya kupongezwa kwa kuwa imeonesha
mpango chanya katika kumaliza tatizo.

Licha ya jitihada hizo, ni wakati mwafaka pia SADC na Umoja
wa Afrika (AU) kuchukua hatua zaidi katika kukomesha mapigano
hayo. Si mara ya kwanza kwa jumuiya hizo kuchukua hatua dhidi ya
waasi hao ambao wanasababisha uvunjifu wa amani na kugharimu
maisha ya watu wasio na hatia. Tanzania pia iliwahi kushiriki
operesheni ambayo iliwasambaratisha waasi hao na kutokomea
walikotoka na kuacha ardhi ya DRC katika hali ya usalama.

Ni wakati mwafaka hatua za kila aina kuchukuliwa ili kuilinda
Congo na rasilimali zake ambazo miaka nenda rudi zimekuwa
zikichukuliwa na kunufaisha watu wengine kwa kutumia kivuli cha
waasi. DRC yenye amani inawezekana.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

' TM-31 %3

Itapendeza zaidi msaada kwa

watoto njiti iwe kisera, sheria

MTOTO katika namna ni zawa-
di ya jamii, mbali na makao
makuu yake, kwa wazazi baba,
mama au walezi wakuu.

Tafsiri  hiyo  inapanuka
kwa mustakabali wa familia
anapozaliwa mtoto huyo, wao
hujisikia tabasamu kubwa
na wanapenda awe na yote
mazuri, hivyo anapopatwa
na kasoro za kibinadamu,
wana familia na jamii hujisikia
huzuni. Hilo ndilo linafika
akiwa mtoto njiti.

Hali inakuwa ngumu kwa
familia, kwani wazazi hukutana
na changamoto kubwa kwenye
malezi, pia katika mazingira
ya kazi, katika taasisi za umma
na binafsi, kutokana na sera
za kazi mara nyingi hazilengi
mabhitaji maalum ya wazazi
hao.

Katika sehemu nyingi za
kazi na hasa kuajiriwa, kuna
walakini wa mazingira ya
kutozingatiwa kuwajali wazazi
wa watoto njiti na mustakabali
wa malezi yao hapo waliko.

Niseme, hizi hapa ni
baadhi tu ya changamoto
wanazozikabili ikiwamo
ukosefu wa maeneo maalum
kwa ajili ya kunyonyesha,
kupumzika, au kutoa maziwa
ya akiba.

Ni wazi kwamba wazazi
wanahitaji muda wa ziada wa
kuwahudumia watoto wao nyjiti
na mara nyingi, hukutana na
vikwazo, kwani taasisi nyingi
hazina maeneo yaliyotengwa
kwa ajili ya shughuli hizi.

Nchini kwetu, hata mwaka
jana katika kilele cha Siku ya
Wafanyakazi Duniani, mnamo
Mei Mosi, Makamu wa Rais wa

Tanzania, Dk. Philip Mpango,
akalielekeza kuwa mfanyakazi
atakayejifungua mtoto nijiti,
kipindi cha uangalizi maalum
hakiwezi kuhesabiwa kama
likizo ya uzazi.

Akasisitiza kwamba hesabu
ya likizo kutoka kwa mwajiri
itaanza, baada ya mtoto
kumaliza kipindi cha uangalizi
maalum, kulingana na tathmini
ya madaktari.

Ni jambo lililoibua furaha
kwa wafanyakazi walioshiriki
tukio hilo, Dk. Mpango
akiendelea kusema kuwa
mfanyakazi ataruhusiwa
kutoka kazini kwa muda wa
miezi sita baada ya likizo ya
uzazi, ili kumwezesha kwenda
kunyonyesha mtoto wake.

Dk. Mpango akasisitiza
suala la afya ya mama na
mtoto, hususan aliye njiti ni
kipaumbele kikubwa kwa
serikali ya awamu ya sita.

Kauli hii ya mpango
inayoakisi aliyoyafanya Rais
Samia Suluhu Hassan, kutuma
salamu za pongezi na zawadi ya
fedha taslimu kiasi cha shilingi
milioni mbili kwa Mariam
Mwakabungu (25) anayejitolea
kukumbatia watoto njiti katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa

Hapo  binafsi,  narusha
kongole kwa serikali kujali afya
ya mama na mtoto katika picha
hiyo pana.

Uhalisia ni kwamba, watoto
hawa waliozaliwa kabla ya
muda wa kutoka tumboni kwa
mama, wanahitaji uangalizi wa
karibu, wana mahitaji maalum,
pia muda wa ziada wa mzazi,
pasipo kusaka upendo wa
ziada.

Hayo yote hayatakuwa
na maana, endapo waajiri
kazini hawatazingatia
maagizo hayo na hatua za
serikali wakiweka mazingira
rafiki kwa wafanyakazi wao
wanaojifungua watoto njiti.

Ni  wakati sasa wa
taasisi za umma na binafsi
kuweka utaratibu rafiki kwa
kuboresha sera na miongozi
itakayowaongoza wafanyakazi
ambao watajifungua watoto
njiti.

Na hili sio kwamba ni la
kwetu peke yetu nchini, la
hasha! Ukidodosa nguzo za
kimataifa, kuna taasisi za
Umoja wa Mataifa; Shirika
la Afya Duniani (WHO) na
Shirika la Kazi Duniani (ILO),
tayari kimataifa zimeshatoa
miongozo kwa miaka sasa,
zinazolenga  kulinda  afya
ya mama na mtoto, pamoja
na haki =za wafanyakazi
wanaojifungua watoto njiti.

Hapo zinagusa huduma bora
kwa mama na mtoto, ikiwa ni
pamoja na uangalizi maalum
kwa viumbe hao.

Naiona hiyo kuwa ngazi
kwetu kiserikali inatusukuma
kufanya mapitio tukawa na
sera, pia sheria ua vipengele
katika ajira, iwe na miongozo
ya namna ya kumsaidia mzazi
mwenye mtoto njiti.

Najua kuna mambo kadhaa
ya kiserikali na asasi binafsi
yenye msaada wa moja kwa
moja kwao wazazi, walezi na
wahusika walio njiti.

Pale inapokuwa  katika
sura ya kisera na kisheria,
inaidhinisha kuwapo
mwongozo wa lazima ambao
mambo haya kuwa utararibu
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TANGAZO

UCHUMI COMMERCIAL BANKLTD
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

WARAKA WA MIZANIA KWA TAREHE 31/12/2024 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31/12/2024

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo mwaka ya Robo mwaka ya Robo yamwaka | RoboyaMwaka | Limbikizo lamwaka Limhll-lfizo IaA lr:luaka
yasasa wasasa inganishi
A — MALI 31.12.2024 30.09.2024 Mtiririko wa fedha kutokana na shuhuli za uendeshaji 31.12.2024 30.09.2024 31.12.2024 31.12.2023
T|Fedhatasilimu _ 1.802 17991 | apator(hasara) halisi 378 435 1,442 1341
2] Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 4,801 3,886 Marekebisho kwa ajili ya:~ - _ - -
3| Uwekezaji katika amana serekalini 3,919 2,766 Uchakavu 140 18 568 392
4] Salio katika benki nyingine na taasisi za fedha 7,390 6,874 Badiliko halisi katika mikopo (2,294) (3.238) (6,314), (4,528)
5] Hundi na miamala ya kushuhulikiwa 97 96 Faida / (hasara) kwenye mauzo ya mali - - - -
6] Miamala baina ya matawi 0 0 Mabadiliko halisi katika amana 1,861 2,254 7,065 4,164
7] Bili zililizo afikiwa 0 0 Mabadiliko katika amana za muda mfupi zilizoafikiwa - - - -
8] Dhima za wateja zilizo kubalika 0 0 zagajflfio I':tl‘,k‘a:?;adn; ya Ha%mé ”(’1123; ?Zii) '3(’?2:; ;28
9| Mikopo iliyotolewa kwa benki nyingine 2,368 1,004 a0a ” ° a\%\ a'\ a \many\r\gme
10 Uwekezaii katika amana nyingine 0 0 Mabadiliko halisi katika mali nyingine (634) 170 (262) (900)|
v i kati® ying Kodiiliyopitwa (73) (72) (290) (216)
Tl Mikopo halist iliyopo 43.303 41.009 Mengineyo (bainisha) 370 (104) (1199) (246)
12 Mali nyingine 2,857 2,323 Fedha halisi zili ilizotumika) kwa shuhuli za ji (1,489) 74 (3.055), 735
13 Uwekezaji wa hisa 35 35
14] Akauti za udhamini 0 0 Mtiririko wa fedha kutokana na shuhuli za uwekezaji
15 Mali zisizohamishika , mitambo na vifaa 2,421 2,459 Gawio lililopokewa - - - -
16| JUMLA YA MALI 68,993 62,251 Ununuzi wa mali za kudumu (21) (165) (220)) (110)}
Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu - - - -
DHIMA Ununuzi wa amana zisizoshuhulikiwa m.a\fvaka\a - - - - -
— — Mapato kutokana na mauzo ya amana zisizoshuhulikiwa na mawakala - - - -
17| Amana za benki nyingine na taasisi za fedha 0 0 Mengineyo (bainisha) ~ = ~ ~
18] Amana za wateja 47,531 45170 Fedha halisi zili ilizotumika) kwa shuhuli za i (21) (165) (220) (10)
19] Dhamana ya malipo kwa fedha tasilimu 0 0
20| Amana maalumu 0 0 Mtiririko wa fedha kutokana na shuhuliza kifedha
21| Maagizo ya malipo/fedha za kuhamisha 0 0 Ulipaji wa madeni ya muda mrefu - - - -
22| Hundi na hawala za kibenki zilizotolewa 0 0 Mapato kutokana na utoaji wa madeni ya muda mrefu - - - -
23] Limbiko za kodi na gharama zitakazolipwa 247 330 Dng?ze.k.o Ié hisa _ 308 618 1,565 2574
24| Dhima la tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya benki na mteja 0 0 Gawno.h.h\ohpw{abkwabfedha tas.hmu . N - - (821)
N L . N N Mabadiliko halisi katika madeni mengine 4,000 - 3722 (555)|
25| Miamala isiyoshuhulikiwa baina ya matawi 0 0 Mengi (bainisha)
P P - . " engineyo (bainisha! - - - -
26 Mapato yaliyoingia ya kipindi kijacho na tozo nyingine zitakazolipwa baadae 0 0 Fedha halisi zilizotolewalzilizotumika) kwa shuhuli za kifedha 4,309 618 5,287 1198
27]Dhima nyingine 527 628
28[ Madeni 4,000 0 Fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu
29 JUMLA YA DHIMA 52,305 46,128 Ongezeko /punguzo katika fedha taslimu na mali zinazofanana na fedha taslimu 2,800 527 2,012 1823
30| MALI/(DHIMA) HALISI (16 KUTOA 29) 16,688 16,123 Fedha na mali zi 1a na fedha taslimu mwanzoni mwa robo mwaka/mwaka 13,659 13132 14,446 12,623
(o} FEDHA ZA WANAHISA Fedha na mali zinazofanana na fedha taslimu mwi i mwa robo mwaka/mwakaj 16,458 13,659 16,458 14,446
31| Mtaji wa hisa uliolipwa 14,348 14,039
32| Akiba ya mtaji 0 0
33| Mapato yaliyobakizwa -64 37
34| Faida (hasara) ya kipindi husika 1,152 795 BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO YA MWAKA ULIOISHIA 31.12 . 2024
35] Akaunti nyingine za mtaji 1,262 1,262
36| Stahiki ya mwenye hisa chache 0 0 Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 16,688 16,123 uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na
38[Dhima zisizo dhahiri 5.407 5,988 mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka
39| Mikopo chechefu 2,685 2,564 w.a sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8). o
40| Tengo kwa ajili ya mikopo chechefu 1,042 961 winanaCheo Saini Tarehe
41l Malinyingine chechefu 0 0 .
Mr. Samwel A. Wado S. Wado 31Januari, 2025
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA (Ofisa Mtendaji Mkuu)
Uwiano wa fedha za wanahisa na jumla ya mali ) 24.18% 25.80% Mrs. Anita Joseph Mnkeni A.MNKENI 31Januari, 2025
Uwiano wa mikopo chechefu na jumla ya mikopo ghafi 5.90% 5.97%
. . A ( Mkuu wa Idara ya Fedha)
Uwiano wa mikopo ghafi najumla yaamana 86.05% 92.92%
Uwiano wa mlk‘op‘o halisi rvajurnle‘\ ya mali hall.sl 62.76% 65.88% Mr. Emmanuel Kessy E.Kessy 31Januari, 2025
Uwiano wa mali zinazozalisha na jumla ya mali 79.16% 81.36% .
(Mkuu wa Idara ya Ukaguzi )
Ongezeko laamana 5.23% 5.25%
Ongezeko la mali 10.85% 5.29% Usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,

kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya
Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na
Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO YA MWAKA UNAOISHIA 31/12/2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Jina na Cheo Saini Tarehe
RoboyaMwaka | Robo yaMwaka | LimbikizolaMwaka | Limbikizo laMwaka 1. Dr. Heavenlight Kavishe H.Kavishe 31Januari, 2025
. L . - (Mwenyekiti wa Bodi)
wasasa Linganishi wasasa Linganishi
3112.2024 31122023 31122024 31.12.2023 2.Mr. Munguatosha M. Makyao M.Makyao 31Januari, 2025
1|Mapato yariba 2129 1,655 7,665 6,598 (Mkurugenzi)
2| Gharamazariba 435 467 1942 1702
3| Madeni viza yaliyofutwa 0 0 0 0j
4| Mapato halisi ya riba (1kutoa 2) 1613 1148 5,470 4,738
5| Punguzo/ongezeko la tengo katika mikopo 81 40 253 158} TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31/12/2024
6|Mapatoyasiyonariba _ o 375 340 1384 1350 (Kiasi kwa shilingi milioni)
6.1Faida /hasara zitokanazo na miamala ya fedha za kigeni -23 37 76 106)
6.2 Ada na kamisheni 394 267| 1280 127 Malipo juu ya bei| Mapato Ziadaya Mengineyo
6.3 Gawio o 0 o o Mtaji wa Hisa ya hisa Yaliyobakizwa |Ziada ya Kisheria |Jumia (bainisha) | Jumla
. Mwaka wa sasa
6.4 Mapato mengine 4 36 28 7 Salio lamwanzo wa robo ya kwanza inayoanza 01.01.2024 12,783 7 58 1169 30 36| 14,093
7|Gharama zisizo za riba 1,614 1429 5,693 5,007 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 31.12.2024 0 0 1152 0 0 0 1152
7.1 Mishahara na mafao 830 70 2901 257) Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 0 0
. . Miamala na wanahisa 1,565 0 0 0 0 0 1,565
7.2 Adana Kaml.she.m ) 0 0 0 0f Gavio iolipwa 0 9 8 9 o 3 0
7.3 Gharama nyingine za uendeshaji 784 709 2,792 2550 Mabadiliko katika tengo la mikopo chechefu 0 0 0 0 0 0 0
8|Faida/(hasara) ya uendeshaji 374 59 1161 1,081 Ziada ya Kisheria 0 0 0 0 0 0 0
9| Tengo la kodi ya mapato 725 66, 290 216 ;9”9? laZiadaya Jumia g g 122 g g 8 12:
. L " engineyo E E
10|Faida/(hasara) halisi baada ya kodi ya mapato 302 125 Lyl 865 Salio la mwisho wa robo ya tatu ya mwaka 31.12.2024 14,348 [ 1,088 1,169 30 36 16,688
11| Mapato mengine yaliojumuishwa (bainisha) 4 50 281 260)
12|Jumla ya faida /(hasara) iliojumui: kwa mwaka 306 175 1,152 1125 Mwaka Uliopita
P — Salio la mwanzo wa mwaka 01.01.2023 10,208 ” 1,017 596 30 68 1,937
13| dadiya wadjiriwa o4 o o4 o Utoaji wa Mtaji wa Hisa 2,574 - - - - - 2574
14| mapato kwa hisa 2.13% 1.37% 8.03%| 8.80% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - B B N - N
15|idadi ya matawi 2| 2 2 2 Miamala na iolililolipwa ) B B (821) B N B (821)
Kodiliyopita na mikopo iliyofutwa - - (848) - - - (848)
BAHADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Todaduya T - - - - - - =
uwiano wa faida kabla ya kodi na watani wa mali 0.47%] 0.23% 1.76% 2.10%) Ziada ya Kisheria - - (573) 573 - - -
uwiano wa faida kabla ya kodi na watani wa fedha za wanahisa 1.86% 0.89% 7.02% 7.97% Tengola Ziada ya Jumla - - - - - -
X o y . o o o . Kupungua kwa ruzuku za Mtaji - - - - - (32) (32)
uwiano wa matumizi yasiyo yariba na mapato ghafi 64.46% 7.63% 62.91% 63.00%) Hamisho kutoka faida au Fasara - - 28 - - - 285
uwiano wa mapato halisi ya riba na wastani ya mali zinazozalishwa 3.83% 3.18%] 12.02% 13.13%| Salio la mwisho wa mwaka 31.12.2023 12,783 7 58 1,169 30 36 14,093

UCB OFFERS THE FOLLOWING PRODUCTS:

Savings Accounts = Fixed Deposit Accounts-(FDR)with attractive Rates
Current Account = forex Accounts

Elimu Juniour Account = Bureau De Change

Mavuno Savings Account = ATMs Services,all over the Country-Umoja Switch
Uchumi Savings Account

CARING FOR FAMILY ECOMNOMY




8 NipaShe ljumaa Januari 31, 2025

MAKALA

Na Khaled Gwiji
Simu: +1437 431 6747

Barua pepe:
khaleed_ihaab@yahoo.com

NGAZO la Rais wa Tanza-
nia, Samia Suluhu Hassan,
kwamba nchi iko tayari ku-
uza na kusambaza umeme

kwa mataifa jirani limeibua mjada-
la mpana. Wakosoaji wanahoji
kama je, ni busara kuuza umeme
nje wakati bado kuna changamoto
za usambazaji nishati hiyo ndani
ya nchi?

Hata hivyo, uchambuzi wa kina
unaonyesha kuwa kuuza umeme
nje si ishara ya uhaba wa nishati,
bali ni hatua ya kimkakati inay-
oweza kuimarisha uchumi wa
taifa; kwani biashara ya nishati,
kama zilivyo biashara nyingine,
haifanywi kwa mtazamo wa kuji-
tosheleza kwanza bali kwa misingi
ya fursa za kiuchumi na ushiriki-

Uzalishaji umeme katika Bwawa la Mwalimu Nyerere. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Tanzania kuuza umeme nje: Uhalisia,
fursa na manufaa ya kiuchumi

ano wa kikanda. Hivyo, biashara ya
umeme inategemea ziada ya uzal-
ishaji, mahitaji ya soko na fursa za
kiuchumi.

UZALISHAJI NA MAHITAJI
YA UMEME TANZANIA

Kwa sasa, Tanzania inazalisha
takriban megawati 3,600, huku
mabhitaji ya ndani yakiwa megawati
1,800. Hii ina maana kuwa kuna
ziada ya takriban megawati 1,800,
kiasi ambacho kinaweza kuuzwa
kwa mataifa jirani kama Kenya,
Zambia, Malawi, na kadhalika.

Changamoto kubwa inayokabili
sekta ya nishati nchini si uhaba wa
umeme, bali ni upanuzi wa mi-
undombinu ya usafirishaji na us-
ambazaji, hasa katika maeneo ya
Umeme Tanzania (TANESCO), ki-
wango cha upatikanaji wa umeme
nchini kimefikia asilimia 75, lakini
bado kuna maeneo yanayohitaji
uwekezaji zaidi ili kufikiwa. Katika
mazingira haya, kuuza umeme nje
si tu kwamba ni jambo linaloweze-
kana, bali pia ni fursa ya kiuchumi
inayoweza kusaidia kuboresha sek-
ta ya nishati nchini.

JE, LAZIMA NCHI IJITOSHELEZE
KABISA KABLA YA KUUZA?

Hoja ya kwamba nchi lazima iji-
tosheleze kikamilifu kabla ya kuu-
za bidhaa au huduma nje si sahihi
katika uchumi wa kisasa. Katika
uchumi wa soko huria, si lazima
nchi ijitosheleze kikamilifu kwa
bidhaa fulani ndipo ianze kuiuza
nje. Badala yake, biashara hasa ya
kimataifa huendeshwa kwa misingi
ya fursa, mahitaji ya soko, na faida
za kiuchumi. Mifano halisi kutoka

mataifa mengine inaonyesha kuwa:

- Nigeria inauza mafuta ghafi nje
ya nchi licha ya kuwa na changa-
moto za kusambaza bidhaa za
petroli kwa wananchi wake.

« Kenya inauza chai ya hadhi ya
juu kwenye soko la kimataifa, huku
baadhi ya wananchi wake wak-
ishindwa kumudu bei ya chai hiyo
ndani ya nchi.

- Ethiopia inauza umeme kwa
Kenya na Sudan, ingawa bado
kuna changamoto za usambazaji
wa umeme katika maeneo yake ya
ndani.

Hii inaonyesha kuwa kuuza
umeme nje hakumaanishi kwamba
mahitaji ya ndani hayajazingatiwa.
Badala yake, ni mkakati adhimu
na mahsusi wa kuongeza mapato
na kuvutia uwekezaji zaidi katika
sekta ya nishati.

CHANGAMOTO YA SGR: UHALI-
SIA NA UKWELI HALISI

Baadhi ya wakosoaji wanadai
kuwa tukio la reli ya kisasa (SGR)
kusimama maporini ni dalili ya
uhaba wa umeme nchini. Hata
hivyo, serikali imeeleza kuwa tukio
hilo lilitokana na hitilafu za kimi-
tambo na si kwa sababu ya ukosefu
wa umeme.

Sambamba, Teknolojia yoyote
ya kisasa inaweza kukumbwa na
changamoto za kiufundi, lakini
hilo halihusiani moja kwa moja na
upatikanaji wa umeme nchini. Ku-
tumia tukio hili kama hoja ya kup-
inga uuzaji wa umeme nje ni tafsiri
isiyo sahihi ya hali halisi ya sekta ya
nishati Tanzania.

FAIDA ZA KUUZA UMEME
NJE YA NCHI
1. Mapato ya Kigeni

Tanzania inaweza kuingiza ma-
pato ya kigeni kwa kuuza umeme
kwa mataifa jirani. Mataifa kama
Ethiopia na Msumbiji tayari yana-
tumia fursa hii:

» Ethiopia inapata mabilioni
ya dola kwa kuuza umeme kwa
Kenya, Sudan, na Djibouti, fedha
ambazo zimeiwezesha kuwekeza
katika miradi mikubwa ya nishati
kama Bwawa la Grand Ethiopian
Renaissance (GERD).

« Msumbiji inauza umeme kwa
Afrika Kusini kupitia Mradi wa Ca-
hora Bassa, na mapato hayo yame-
tumika kuboresha miundombinu
ya nishati nchini humo.

Tanzania inaweza kutumia mfa-
no huu kuongeza mapato yatakay-
owezesha uboreshaji wa sekta ya
nishati.

2. Kuvutia Uwekezaji

Uuzaji wa umeme nje unaweza
kuvutia wawekezaji wa ndani na
wa nje kuwekeza katika miradi mi-
kubwa ya kuzalisha nishati. Fursa
hii inaweza kusaidia katika:

« Ujenzi wa mitambo mipya ya
kuzalisha umeme.

« Upanuzi wa mtandao wa usam-
bazaji wa umeme kufikia maeneo
ambayo bado hayajaunganishwa.

3. Kuboresha Miundombinu ya
Usambazaji

Mapato yanayopatikana kutoka-
na na kuuza umeme nje yanaweza
kutumika katika:

» Kuboresha na kupanua miun-
dombinu ya kusafirisha na kusam-
baza umeme nchini.

« Kuwezesha upatikanaji wa
ma kwa Watanzania wengi zaidi.

Miradi mikubwa ya nishati inay-

ofanikisha uuzaji wa umeme.

Katika juhudi za kuongeza
uzalishaji wa umeme, Tanzania
inatekeleza miradi mikubwa, iki-
wamo Bwawa la Nyerere, ambalo
linatarajiwa kuzalisha megawati
2,115. Mradi huu utazalisha zaidi ya
mara moja ya mahitaji ya sasa ya
nchi, hivyo kutoa fursa ya kuuza
umeme wa ziada.

Zaidi ya hapo, Tanzania ime-
shajiunga na mataifa jirani kupitia
Mradi wa Rusumo, ambao utawez-
esha biashara ya umeme kati ya
Tanzania, Kenya, Burundi, na
Rwanda. Viongozi wa mataifa haya
wanatarajiwa kuzindua rasmi mra-
di huo hivi karibuni, inshaa’Allah.

Kuuza umeme nje ya nchi si
dalili ya uhaba wa nishati, bali ni
mkakati wa kuimarisha uchumi wa
Tanzania. Biashara ya umeme in-
aweza kusaidia kuongeza mapato
ya kigeni, kuvutia uwekezaji, na
kuimarisha usambazaji wa umeme
kwa Watanzania.

Badala ya kuangalia changa-
moto kwa mtazamo wa upande
mmoja pekee, ni muhimu pia kue-
lewa kwamba Tanzania ina nafasi
ya kuwa kinara wa nishati katika
Afrika Mashariki na Kusini. Kwa
uwekezaji sahihi na mipango mad-
hubuti, nchi inaweza kufaidika kwa
kuuza umeme, huku ikiendelea
kuboresha upatikanaji wa nishati
kwa wananchi wake.

Serikali inapaswa kuendelea ku-
wekeza katika miundombinu ya
kusafirisha umeme, kushirikiana
na mataifa jirani, na kuhakikisha
kuwa uuzaji wa umeme unaleta
manufaa kwa Tanzania Bara na
Zanzibar.
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Serikali yakaza amri kupeleka ndizi Z'bar

Na Godfrey Mushi, MOSHI

ERIKALI imesisitiza
kuwa amri ya kupiga
marufuku usafirishaji
ndizi na machipukizi ya
migomba kwenda visiwa vya Zan-
zibar iko pale pale ili kudhibiti
kusambaa
Virusi vya Fungashada Ila
Migomba (BBTV) Tanzania Bara.
Kwa mujibu wa amri hiyo, mfan-
yabiashara wa Tanzania Bara au
mchukuzi, haruhusiwi kusafirisha
zao hilo la chakula na biashara
kwenda visiwa vya Unguja na
Pemba vya Zanzibar ili kunusuru
kufa, hasara kwa wakulima na ku-
nusuru pato la taifa.
Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa Usalama wa Afya ya Mimea

wa Mamlaka ya Afya ya Mimea na
Viuatilifu (TPHPA), Dk. Ben Ngo-
wi, alitoa amri hiyo kwa niaba ya
Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
hiyo katika warsha inayoendelea
mjini hapa Mkoa wa Kiliman-
jaro, kuandaa rasimu ya mkakati
na mpango kazi wa kutokomeza
ugonjwa huo.

“Kwa Tanzania Zanzibar, kume-
fanyika survey (tafiti) mbalimbali,
hazijaonyesha kwamba ugonjwa
huu wa fungashada la migomba
umeingia Zanzibar; na Zanzibar
ni walaji nwazuri wa ndizi kama
ilivyo Tanzania Bara, lakini ni
kutokana na umuhimu kwenye
chakula cha Mzanzibar, na ndio
maana mamlaka ya Zanzibar, im-
eona kuna haja ya kulinda hizi
ndizi zetu.

“Sasa katika kufanya hilo Plant
Protection Service ya Zanzibar,
inafanya juhudi kuhakikisha
ugonjwa huu hauendi kule. Mo-
jawapo ya hatua ilizochukua ni
kuhakikisha mfanyabiashara
yeyote wa Tanzania Bara au
mchukuzi yeyote wa ndizi aliye
Tanzania Bara haruhusiwi kusa-
firisha kwenda Unguja na Pemba,
machipukizi ya migomba,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Dk. Ngowi,
machipukizi hayo ndio mbegu
yenyewe, hivyo TPHPA wamepiga
kambi bandari za Dar es Salaam,
Tanga, Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Mwalimu Julius Nyere-
re (JNIA) na vituo vya mipakani
kuhakikisha hilo halifanyiki.

“Hata kama ni ndizi za kawaida

ambazo zina mashambulizi, ule
mkungu wa ndizi haturuhusu
uende Zanzibar, isije kuwa ni
chanzo ikaendaikaingiza ugonjwa
huo Zanzibar,”alisema Mkuru-
genzi huyo wa Usalama wa Afya
ya Mimea.

Mtaalamu wa Utafiti wa Visu-
mbufu vya Mimea na Udhibiti
wa Chuo Kikuu cha Kilimo Cha
Sokoine (SUA), Profesa Gration
Rwegasira, alisema SUA imetoa
wataalamu na kuwapeleka Kigo-
ma, kuwafundisha wakulima na
kuwaanzishia maabara ya utafiti
wa tatizo hilo.

Profesa Rwegasira, alisema kwa
kushirikiana na Shirika la Chakula
Duniani (FAO), TPHPA, TARL IITA,
Plant Village Tanzania na wadau
wengine, wanatengeneza mikaka-

ti ya kitaifa kukabili ugonjwa huo
dhidi ya zao hilo muhimu katika
maeneo mengi nchini na linaloli-
ingizia taifa fedha za kigeni.

Ofisa Kilimo wa Shirika la Plant
Village Tanzania, Joachim Gob-
anya, akizungumzia madhara ya
ugonjwa huo mkoani Kigoma,
alisema unashambulia migomba
na vinaambukizwa kwa njia kuu
mbili.

Alisema njia ya kwanza ni kupi-
tia vipando vya migomba vyenye
maambukizi ya virusi hivyo na
njia ya pili ni kupitia wadudu
mafuta wa migomba (APHIDS),
ambao wana uwezo wa kufyonza
utomvu kutoka kwenye migomba
ambayo imeathirika na kupeleka
kwenye migomba ambayo hai-
jaathirika.

SRR RPETY

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Erasto Mhina akizungumza wakati akifungua kikao

cha baraza la madiwani cha mapendekezo ya mpango wa bajeti ya maendeleo kwa Mwaka wa Fedha 2025/2026, juzi.
Kulia ni Ofisa Utumishi wilaya hiyo, Luth Mwelo, (wa pili kushoto) ni Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Salimu
Sechambo na Kaimu Katibu wa CCM wilaya, Ajuaye Msigala. PICHA: STEVEN WILLIAM

‘Samia anataka haki kwa wanyonge'

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

KATIBU Mkuu wa Wizara
ya Katiba na Sheria, Eliakim
Maswi amesema lengo la
Kampeni ya Msaada wa
Kisheria ya Mama Samia ni
kuhakikisha wananchi wan-
yonge wanapata haki.

Maswi aliyasema hayo
juzi mkoani Kilimanjaro
wakati wa uzinduzi wa
kampeni hiyo uliofanyika vi-
wanja vya stendi kuu ya ma-
basi ya mikoani mjini Moshi.

Alizitaja kazi zitaka-
zofanyika wakati wa
kampeni hiyo kuwa ni kutoa
elimu kwa umma kuhusu
sheria, utawala bora, ma-
pambano dhidi ya ukatili wa
kijinsia, usimamizi wa mi-
rathi na urithi, haki za ardhi
na utatuzi wa migogoro kwa

njia mbadala, haki za binada-
mu na wajibu na ndoa.

Nyingine ni kutoa ushauri
nasaha, huduma za kisai-
kolojia kwa waathirika wa
ukatili wa kijinsia, msaada
wa kisheria kwenye sehemu
Za Vizuizi vya magerezani
na vituo vya polisi, sehemu
zenye mikusanyiko ya watu
sokoni, minadani, shuleni na
vyuoni.

Akitoa salamu zake, Rais
wa Chama cha Wanasheria
Tanganyika (TLS), Wakili
Boniface Mwabukusi alise-
ma: “Wosia ndio namna pe-
kee ya wewe ukifariki dunia
kuendelea kuzungumza na
kuelekeza unavyotaka mali
zako zisimamiwe,” alisema
na kuonya kuwa:

“Unapokufa kibubu wajin-
ga wote kwenye ukoo wako
watakuja kunyang’anya mali

za familia yako.”

Alisema  huduma ya
msaada wa kisheria ni ibada
kwa sababu ni suala la kush-
ughulika na maisha ya watu
ya kila siku, hivyo ni wakati
wa kuifanya kazi hiyo kwa
unyeyekevu na ukamilifu.

Katika hotuba yake, Wa-
ziri wa Katiba na Sheria, Dk.
Damas Ndumbaro, alitan-
gaza kiama kwa watu wana-
okiuka sheria, haki za bin-
adamu, kunyang'anya watu
haki za mirathi, kusababisha
migogoro ya ardhi na wa-
naoendeleza ukatili wa ki-
jinsia kuwa watachukuliwa
hatua kali.

Ndumbaro, alisema
kampeni hiyo ni matokeo ya
maono ya Rais Samia baada
ya kubaini watu wengi wana
kiu ya haki, jambo ambalo
linathibitishwa na umati un-

aojitokeza kupata ushauri wa
kisheria kila mahali inapo-

fanyika nchini.
Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Nurdin  Babu,

alisema kampeni hiyo ime-
kuja wakati mwafaka mkoani
humo kutokana na watu
wengi kuonyesha kiu ya ku-
pata haki kwa kufuata sheria.
Awali akizungumza kwa
niaba ya watakaotoa hu-
duma za kisheria wakati wa
kampeni hiyo, Mkurugenzi
wa taasisi ya ushauri wa
kisheria Mkoa wa Kiliman-
jaro ya KWIECO, Wakili Eliza-
beth Minde, alimpongeza Rai
Samia kwa kuja na msaada
huo wa kisheria na kuwa
msaada mkubwa kwa wa-
bao hawakuwa na uwezo
wa kulipia gharama kupata
huduma za kisheria.

VETA "wamkuna' mkuu wa wilaya

Na Hamida Kamchalla, MKINGA

MKUU wa Wilaya ya Mkinga mkoani
Tanga, Gilbert Kalima amekipongeza
Chuo cha Mamlaka ya Mafunzo na
Ufundi Stadi (VETA) wilayani hapa kwa
kuongeza thamani madini ya mawe na
Kuinua uchumi wa wananchi.

Pongezi hizo zilitolewa juzi na kwa
niaba ya mkuu huyo wa wilaya na Ofisa
Tarafa ya Mkinga, Heugen Mkinga kwe-
nye Maadhimisho ya Miaka 50 ya Ufundi
Stadi na Miaka 30 ya VETA yanayofanyi-
ka katika viwanja vya chuo hicho.

Kalima, alisema uongozi wa chuo
hicho unastahili pongezi kwa kukuza
Kipato cha wananchi kupitia madini hayo
ya Tanga Stone baada ya kuyaongezea
thamani na kupata soko la uhakika.

"Nipende kuupongeza uongozi wa
chuo hiki kwa kuboresha kazi ambazo
zinafanywa na wananchi hasa katika
kuongeza thamani madini ya mawe
ya Tanga Stone ambayo yanapatikana
wilayani hapa.

Kwa kuongeza thamani, tunakwenda
kuongeza kipato na kuwainua wananchi
wa Mkinga ambao wanatapa tabu kuy-
atafuta mpaka kuyapata hayo mawe"
alisema.

Alisisitiza kuwa kuna mambo va kuji-
vunia ambayo yanaonekana kupitia chuo
hicho kwa kuzalisha vijana ambao ni
msaada kwa jamii.

Alisema vijana wapatao 50 wamekuwa
wakirudisha fadhila kwa kusaidia miradi
ya jamii kwenye maeneo yao ikiwemo
kuwaunganishia wananchi umeme bila
tozo.
vimesambaziwa umeme, bado vitongoji.
Ni imani yangu wale vijana 50 wanaoso-
meshwa hapa watawasaidia wananchi
kutatua kero walizokuwa wanazipata,”
alisema.

Kwa mujibu wa mkuu huyo wa wilaya,
kabla chuo hicho hakijajengwa wilayani
hapa, wananchi walikuwa wanafuata
mafundi umeme Wilaya ya Tanga kwa
ajili ya kuwaunganishia nishati hiyo.

“Lakini kwa sasa tuna imani wananchi
watakwenda kuipata huduma hii karibu
na kwa wakati," alisema.

Mkuu wa Chuo hicho, Kalvin Haule,
alisema chuo chao kinatoa mafunzo
ya ufundi wa umeme wa majumbani,
uungaji, uchomeleaji vyuma, ushonaji na
tekinolojia ya nguo.
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Mahakama za mwanzo kuendeshwa Kidijitali

Na Joctan Ngelly, GEITA

AHAKAMA zote za

Mwanzo Kanda ya

Geita zinatarajia

kuanza kutumia
mfumo wa Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA)
Machi 1, mwaka huu kwa ajili
ya kurahisisha na kuboresha
utendaji wake.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa
agizo la Jaji Mfawidhi wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Geita,
Kevin Mhina kwa mahakama
hizo alilitoa juzi mjini hapa.

Jaji  Mhina,
agizo hilo kwa ma-

alitoa

Alisema Machi 1 mwaka
huu, mahakama hizo zi-

hakama hizo wakati “MfumowaTE-  taanza kutumia TEHAMA
akifungua mdahalo HAMAURapun-  nj kuachana na matumizi
wa mwaka mmoja ﬁ::la ":lf(%':‘? ya makaratasi ili kupun-
wa Mahakama hiyo va s'ababuya guza matumizi ya fedha
Kanda ya Geita. kusema hiki kwa kununua vifaa vya
Jaji Mhina, alise- hakionekani kufanyia kazi ofisini.

ma mwaka jana wali- nainarahisisha Alisifia. TEHAMA kuwa
fanya majaribio ya UKaguziwa unasaidia katika usimami-
matumizi ya mfumo ﬁlak[atdak[‘]aana zi wa kutoa haki kwa saba-
huo katika Mahaka- nlata)m;kuanla had- bu kila kitu kinaonekana
maya Mwanzo Nyan-  parani” alisema  kwenye mfumo, kuokoa
kumbu na kuonyesha  Jaji Mhina. muda na ni rahisi.

mafanikio kwa ma- “Mfumo wa TEHAMA
hakimu kwa asilimia unapunguza kufanya

80.

kazi, hakuna ya sababu ya

kusema  hiki hakionekani na
inarahisisha  ukaguzi wa ma-
jalada maana kila kitu kinaone-
kana hadharani,” alisema Jaji
Mhina.

Alisema mfumo huo
umeokoa fedha nyingi mwaka
jana ambazo zilikuwa zimet-
engwa kwa ajili ya kununua kwa
karatasi na kuhamishiwa kwe-
nye matumizi mengine.

Alisema uwepo wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Geita,
pia umepunguza safari za wa-
nanchi kwenda Mahakama Kuu
Kanda ya Mwanza kupata hu-
duma.

Mwenyekiti wa Kikundi cha Usikivu, Laurensia Lubigisa (kushoto), akitoa maelezo ya namna wanavyotengeneza unga wa lishe kwa
Mkurugenzi wa Mifumo, Tathmini na Mawasiliano wa Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), Makao Makuu, Japhet Boaz (wa tatu
kushoto), alipotembelea kukagua miradi ya wanufaika wa ufadhili wa TASAF kupitia mradi wa kupunguza umaskini (OPEC), katika

Samia atunukiwa dhahabu kwa utendaji mzuri

Na Halima Ikunji, TABORA

UMOJA wa Wanawake Tanza-
nia (UWT) wa Chama Cha Map-
induzi (UWT) Mkoa wa Tabora,
umemtunuku Rais Samia Su-
luhu Hassan tuzo maalumu ya
dhahabu kwa utendaji kazi na
kupitishwa kupeperusha ben-
deraya chama hicho katika
Uchaguzi Mkuu Oktoba mwaka
huu.

Akizungumza juzi kwenye
hafla ya kukabidhi tuzo hiyo,
Mwenyekiti wa Umoja huo,
Mwanne Mchemba, alisema wa-
nawake wa Tabora wanamuun-
ga mkono Samia kwa asilimia
100.

Mwanne, alisema hafla hiyo
pia inalenga kumpongeza
kiongozi huyo wa nchi kwa
kuongeza mwaka mwingine wa
kuzaliwa kwake, kukata keki
na kukabidhi kadi maalumu ya
‘Happy Birthday’.

Alisema katika hafla hiyo, pia
walimpongeza Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi Dk. Hussein Mwinyi
kwa utendaji wake na kupit-
ishwa tena kutetea kiti cha urais
kwenye uchaguzi huo utakaov-

zania wa CCM, Dk. Emmanuel
Nchimbi.

“Hatuna mashaka na uteuzi
wa viongozi hawa, kazi yetu
ni moja tu kuwahamasisha
akinamama wote wa Mkoa wa
Tabora kujitokeza kwa wingi
kuwapigia kura siku ya uchagu-
zi ili wapate kura za kishindo,”
alisema Mwanne.

Katibu wa UWT wa Mkoa huo,
Rhoda Madaha, alisema wame-
jipanga kuhakikisha wanawake
wote wa mkoa huo wanakuwa

ishirikisha vyama vingi vyasiasa  kitu kimoja na kuendeleza
nchini. mshikamano wao hadi siku ya
Vilevile, walimpongeza uchaguzi.

mgombea mwenza wa urais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-

Rhoda, alifafanua kuwa tuzo
hiyo waliyotoa kwa Rais Sa-

mia ni maalumu kwa ajili ya
kupongeza juhudi za kuwaletea
maendeleo Watanzania, Bara na
Visiwani.

Akipokea tuzo hiyo kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa na Rais Sa-
mia, Mkuu wa Wilaya ya Uyui,
Mohamed Mtulyakwaku ali-
washukuru na kueleza bayana
kuwa kiongozi huyo ana dhami-
ra ya dhati kuwainua kiuchumi.

Mtulyakwaku, alisema Sa-
mia ametoa fursa za mikopo
kwa wanawake na wafanyabi-
ashara wadogo ili kuwawezesha
kiuchumi na kuchochea kasi
ya maendeleo na kuwaomba
waendelee kumuunga mkono
kwa dhati.

]
RC amuapisha
DC kwa maagizo

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyan-
ga, Anamringi Macha, amem-
uapisha Peter Masindi kuwa
Mkuu wa Wilaya ya Kishapu
na kumuagiza kusimamia
amani na kilimo cha Pamba
wilayani humo.

Hafla hiyo ya kuapishwa
kwa kiongozi huyo ilifanyika
mapema wiki hii katika
ukumbi wa mikutano wa Mkuu
wa Mkoa wa Shinyanga na
kuhudhuriwa na viongozi wa
serikali wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Akizungumza baada ya
kumuapisha Mkuu huyo wa
Wilaya, Annamringi, alimsihi
kutumia fursa ya kuaminiwa
na Rais Samia kwa kuchapa
kazi, kuwatumikia wananchi
na kusimamia amani Kishapu.

Akizungumzia kuhusu
pamba, alisema ni zao kuu la
kiuchumi kwa wilaya hiyo na
kuagiza kiongozi huyo, kutilia
mkazo ili kuongeza mapato
ndani ya wilaya.

“Nenda ufanye kazi kwa
uvaminifu kama ulivyoapa leo
kwa maana wewe sio mgeni
katika kazi,” alisema Annam-
ringi.

Aliwaagiza wakuu wa
wilaya na wakurugenzi wa
halmashauri wa mkoa huo
kusimamia vandikishaji wa-
nafunzi wa darasa la awali na
la kwanza na wa kidato cha
kwanza kuhakikisha wote wa-
naripoti shuleni kutokana na
mahudhurio kuonekana siyo
mazuri.

Aliwaasa wazazi kuwapeleka
watoto wenye ulemavu shule
na walimu kuwapokea na
kuwaandikisha bila ya kujali
hali zao.

Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama Mboni Mhita, akizun-
gumza kwa niaba ya wakuu
wa wilaya mkoani Shinyanga,
alimkaribisha Masindi na
kuahidi kumpatia ushirikiano
katika utendaji wa kazi za
serikali na wananchi.

Kwa upande wake Masindi,
aliwaomba ushirikiano vion-
gozi wa wilaya hiyo na mkoa
huo ili aweze kutekeleza maju-
kumu yake kwa ufanisi.

“Pale penye ushauri nipeni,
kama mahali kuna tatizo
mniambie ili turekebishe na
kusafiri pamoja na maelek-
ezo ambayo mkuu wa mkoa
ameyatoa nitayafanyia kazi,”
alisema.

Aliye kuwa Mkuu wa Wilaya
va Kishapu, Joseph Mkude
ambaye amepangiwa Kituo
kingine na Rais Samia Suluhu
Hassan, aliwashukuru vion-
g0zi wa Mkoa wa Shinyanga
kwa kumpa ushirikiano wote
wakati akitumikia wilaya hiyo
na kuwakaribisha wilayani
Arusha.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Ukurasa 12
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wakiwa na ‘vichanga’

Mara Katika operesheni kuchanja

ng’'ombe hadi kuku wote wa mkoa

« Mifugo mikubwa Mil. 7.4; kuku laki 5.5 kufikiwa

Na Sabato Kasika

KOA wa Mara uko
kwenye kampeni ya
kuhamasisha wa-
nanchi, ili wajiandae
kuchanja mifugo yao, kuwaepu-
sha na magonjwa kama sotoka,
yanayowashambulia na kuwaua.

Kampeni hiyo ilianza Januari
22 na imetangazwa kuendelea
hadi mwanzoni mwa Februari
, kisha itafuatia chanjo itakayo-
tolewa kwa awamu mbili, kul-
ingana na makundi ya mifugo
yaliyopo.

Katibu Tawala Sehemu ya
Uchumi na Uzalishaji, Musiba
Nandiga, ameiambia Nipashe
kwamba, ameshawasilisha hilo
katika mkutano wa uzinduzi wa
kampeni ya chanjo hiyo mjini
Musoma hivi karibuni.

“Mkoa wetu una mifugo
4,745,411, ng'ombe ni 1,451,484.
Miongoni mwa mifugo hiyo, mbu-
zi ni 707,442, kondoo 569,536,
kuku 1,742,557 na wanyama wen-
gine tulionao,” anasema Nandiga.

Anafafanua kuwa ngombe,
mbuzi na kondoo watapatiwa
chanjo kuanzia keshokutwa,
Februari Mosi, hadi Machi 30 na
kisha itafuata zamu ya kuku wa-
takaochanjwa kuanzia Mei Mosi
hadi 30 mwaka huu.

“Chanjo itakayotolewa kwa
ng’ombe, mbuzi na kondoo ina-
husisha magonjwa ya homa ya
mapafu na sotoka, kwa upande
wa kuku ni kwa ugonjwa mdon-
do,” anasema.

Nandiga anasema, wananchi
watatakiwa kuchangia fedha
kidogo kwenye uchanjaji wa
ng’ombe, mbuzi na kondoo, huku
chanjo ya kuku itatolewa bure.

Anafafanua kuwa, ni wajibu wa
wananchi pamoja na kujitokeza
na kushiriki katika kampeni hiyo
ili mifugo yao ipatiwe chanjo
stahiki ya kuzuia mlipuko wa
magonjwa yanayoweza kudhuru
mifugo yao.

UMUHIMU WA CHANJO

Nandiga anataja faida =za
chanjo, zinasaidia kudhibiti ma-
gonjwa ya mifugo na kukuza soko
la chanjo hizo zinazozalishwa
nchini.

“Kwa sasa tunahamasisha ku-
tumia chanjo zinazozalishwa
ndani ya nchi yetu, zikiwamo za

Mifugo ikihudumiwa. PICHA: MAKTABA

kutoka Taasisi ya Chanjo Tanza-
nia (TVI), inayomilikiwa na seri-
kali na chanjo zinazozalishwa
na viwanda vinavyomilikiwa na
sekta binafsi,” anasema.

Anasema, ni muhimu kutumia
chanjo zinazozalishwa nchini,
kwani zinasaidia bidhaa hizo
kuwa na soko la uhakika, pia
kukuza ajira katika jamii.

Hapo anahimiza kwamba,
chanjo za mifugo zinazozalishwa
nchini, zitengenezwe katika maz-
ingira rafiki na rahisi kutumiwa
na wafugaji.

Anataja kuwapo magonjwa
mbalimbali ya mifugo, na mengi
yanadhibitiwa kwa njia ya chan-
jo, mahsusi akiutaja ugonjwa wa
sotoka kwa mbuzi na kondoo,
akinena ni ya gharama nafuu ku-
dhibiti magonjwa ya wanyama.

“Tiba ni bei ghali endapo
mnyama akiugua kwa kuwa
wafugaji wamekuwa wakiingia
gharama kubwa kutibu wany-
ama wao, ndio maana tunasisiti-
za chanjo, ili kudhibiti magonjwa
ya wanyama kwani ni njia isi-
yokuwa na gharama kubwa,”
anasema.

Anasema ugonjwa wa sotoka
ya mbuzi na kondoo ni moja
ya magonjwa yaliyo katika
mkakati wa kutokomezwa du-
niani ifikapo mwaka 2030 na
kwamba Tanzania imo katika
orodha ya nchi zenye ugonjwa
huo.

FURSA KWA WANANCHI

Mkuu wa Mkoa wa Mara,
Kanali Evans Mtambi, anawataka
wananchi na wafugaji mkoani
humo kuchangamkia fursa ya
kampeni hiyo, kwa kujitokeza
kwa wingi kuchanja mifugo yao.

Anasema serikali imewekeza
katika kuwasaidia wananchi ili
waweze kujiimarisha kiuchumi
na kwamba, ni jukumu la kila
mwananchi kuchangamkia fursa
zinazotolewa na serikali katika
kuboresha maisha.

“Wafugaji wote wa mkoani
Mara kushiriki kampeni hii
kwa kupokea elimu kutoka kwa
wataalamu kuhusu chanjo ili
mchanje mifugo yote kwa bei ya
ruzuku,” anasema Kanali Mtam-
bi.

Anasema ni wajibu wa wakuu
wa wilaya, viongozi wa hal-
mashauri na wataalamu wa

mifugo na wadau wa sekta ya
mifugo kwenda kutoa elimu kwa
wananchi na kuwahakikishia
kuwa chanjo hizo ni salama na
zote zimetengenezwa hapa nchi-
ni.

“Chanjo itakapoanza kutole-
wa, wataalamu na viongozi msi-
mamie zoezi hilo ili zisitoroshwe
kwenda nje ya nchi, tumejipanga
kudhibiti hujuma hiyo, Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa
itakuwa makini kufuatilia utoaji
wa chanjo hizo,” anasema.

Rai yake anatamka, ni wataala-
mu wanaosimamia mifugo, kuo-
na namna ya kuwatambua wafu-
gaji nchini, ili ruzuku iliyotolewa
na serikali iwanufaishe wafugaji
Tanzania, ambao ndio walengwa
wa kampeni hiyo.

CHAMA WAFUGAJI

Mwenyekiti wa Chama cha
Wafugaji Tanzania (CCWT), Mri-
da Mshota, anasema chama hi-
cho kimefurahishwa na hatua ya
serikali ya kuanzishwa utaratibu
wa kutoa ruzuku ya chanjo ya
mifugo.

“Hii ni mara ya kwanza kwa
nchi yetu kuwasaidia wafugaji
kwa kuwapa chanjo za ruzuku.
Kwa niaba ya wafugaji tunashuk-
uru serikali kuwafikia wafugaji,”
anasema Mshota.

Anawaomba wakuu wa wilaya,
viongozi wa halmashauri na
wataalamu wa mifugo kush-
irikiana na vyama vya wafugaji
kuwahamasisha wafugaji kush-
iriki kampeni ya utoaji wa chanjo
hiyo ya ruzuku na kuwafafanulia
wafugaji kuhusu madhara ya wao
kutokuchanja mifugo yao.
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Kinamama waajiriwa wenye watoto njiti, namna

wanavyoteseka kazini wakiwa na ‘vichanga’
o Kuna 'sapoti’ na maagizo va juu, sheria yake bado!

Na Frank Monyo

UZALIWA mtoto, ni tukio
la kipekee linaloleta furaha
kubwa katika familia. Hata
hivyo, hali inakuwa ngumu
mtoto huyo anapozaliwa na matatizo
kiafya, kama vile kuwa njiti (kazaliwa
kabla ya muda wake wa kawaida).

Wazazi wa watoto njiti hukutana na
changamoto kubwa hasa katika maz-
ingira ya kazi, hasa katika taasisi za
umma, kutokana na sera za kazi am-
bazo mara nyingi hazilengi mabhitaji
maalum ya wazazi hao.

Katika sehemu za kazi nyingi za
umma na binafsi, mazingira hayazin-
gatii changamoto wanazokutana nazo
wazazi wa watoto njiti.

Baadhi ya changamoto hizo, ni uko-
sefu wa maeneo maalum kwa ajili ya
kunyonyesha, kupumzika au kutoa
maziwa ya akiba.

Wazazi wanachohitaji ni muda wa
ziada kuwahudumia watoto njiti na
mara nyingi hukutana na vikwazo,
kwani taasisi nyingi hazina maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya shughuli
hizo.

Ni hali inayowafanya wazazi wahisi
ama kutengwa au kudharauliwa, pale
wanapohitaji kushughulikia mahitaji
ya mtoto wao.

Mnamo Mei Mosi mwaka jana,
Makamu wa Rais wa Tanzania, Dk.
Philip Mpango akatoa neno katika
hilo likieleza ikiwa mfanyakazi ataji-
fungua mtoto njiti, kipindi cha uan-
galizi maalum hakiwezi kuhesabiwa
kama likizo ya uzazi.

Likizo ya uzazi huanza tu baada ya
mtoto kumaliza kipindi cha uangalizi
maalum, kulingana na tathmini ya
madaktari.

Aidha, anasema mfanyakazi
ataruhusiwa kutoka kazini kwa muda
wa miezi sita baada ya likizo ya uzazi,
ili kumwezesha kwenda kunyonyesha
mtoto wake.

Dk. Mpango anasisitiza suala la afya
ya mama na mtoto na hususan njiti ni
kipaumbele kwa serikali ya Awamu ya
Sita, ambayo kisheria kunatafsiriwa
kuwapo likizo ya uzazi kwa wanawake
wanaojifungua watoto kwa muda wa
siku 84 ikiwa ni mtoto mmoja au siku
100 ikiwa ni zaidi ya mmoja.

Kiuhalisia, watoto njiti wanatajwa
kuhitaji uangalizi wa karibu na kila
mara, kwa sababu ya afya yao dhaifu,
jambo linalowafanya wazazi kuwa na
mabhitaji maalum ya muda wa ziada au
ruhusa za mara kwa mara.

Inatajwa mara nyingi waajiri ha-

Mzazi mwenye mtoto njiti akiwasilishiwa msaada kutoka kwa Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, alipokuwa wodini, mkoani Kigoma.

waelewi hali hii inayosababi-
sha wazazi kuhisi shinikizo la
kutosheleza matarajio ya kazi
huku wakihangaika na maju-
kumu ya kifamilia.

Ofisi za umma katika mus-
takabali wa ustawi wa jamii
kazini, nazo zaelezwa kubhitaji
kuwa na maeneo maalum kwa
ajili ya wazazi kunyonyesha au
kupumzika, huku huduma za
msaada wa kisaikolojia zikihita-
jika kwa wazazi wa watoto njiti.

Hiyo ni pamoja na kuimari-
sha miongozo ya kisheria, huku
serikali ikiingiza vipengele vya
ulinzi kwa wazazi wa watoto
njiti katika sheria za ajira na
sera za afya ili kuhakikisha haki
zao zinazingatiwa kikamilifu.

WHO NA ILO

Shirika la Afya Duniani
(WHO) na Shirika la Kazi Duni-
ani (ILO), pia zina miongozo in-
ayolenga kulinda afya ya mama
na mtoto, pamoja na haki za
wafanyakazi ~ wanaojifungua
watoto njiti.

Sera na Miongozo ya WHO
na ILO

WHO, zinasisitiza umuhimu
wa huduma bora kwa mama na
mtoto, ikiwa ni pamoja na uan-
galizi maalum kwa watoto njiti.

Shirika hilo tayari lina mion-
gozo inayopendekeza utoaji
huduma za afya zinazozingatia
mahitaji maalum ya watoto njiti
na msaada kwa wazazi wao.

Mtoto njiti akihudumiwa. PICHA ZOTE: MTANDAO.

Kwa upande wake ILO, kuna
Mkataba wa Ulinzi wa Uzazi
(C183) wa mwaka 2000, unao-
pendekeza likizo ya uzazi ya
angalau wiki 14 kwa wanawake
wanaojifungua, pamoja na ul-
inzi wa ajira na haki za wafan-
yakazi wakati wa ujauzito na
baada ya kujifungua.

Ingawa mkataba huo hauzun-
gumzi moja kwa moja kuhusu
watoto njiti, unatoa msingi wa
sera za kitaifa zinazoweza kuz-
ingatia hali maalum kama hizi.

Inatajwa kwamba utekelezaji
wake katika nchi wanachama
wa WHO na ILO, zinahimizwa
kuendeleza sera na sheria zi-
nazolinda haki za wafanyakazi
wanaojifungua watoto njiti.

SURA YA TANZANIA

Nchini Tanzania serikali im-
etangaza kuwa kipindi cha uan-
galizi maalum kwa watoto njiti
hakitahesabiwa kama sehemu
ya likizo ya uzazi na likizo hiyo
itaanza tu pale mtoto ataka-
pomaliza kipindi cha uangalizi
maalum, kama itathibitishwa na
madaktari.

Serikali pia inaendelea ku-
wekeza katika huduma za kihos-
pitali kama vile ujenzi wa wodi
maalum za uangalizi wa watoto
njiti na kupeleka vifaa vya ku-
saidia watoto hata katika vituo
vya kutoa huduma za afya, iki-
wamo mashine za kusaidia ku-
pumua.

ELIMU NA UHAMASISHAJI

Katika eneo kila tarehe 17 ya
Novemba, kila mwaka, Tanza-
nia huadhimisha Siku ya Wa-
toto Njiti Duniani, kwa lengo la
kutoa elimu kwa jamii kuhusu
umuhimu wake, pia kuwajali
watoto njiti na kuhakikisha wa-
napata haki zao.

Pia, Programu Jumuishi ya
Taifa ya Malezi, Makuzi na Maen-
deleo ya Awali ya Mtoto (PJT-
MMMAM), inalenga kuhakikisha
watoto wanapata malezi bora
kuanzia utotoni, ikiwa ni pamoja
na watoto njiti.

Dorice Mollel, Mkurugenzi
wa asasi ya Dorice Mollel Foun-
dation anasema: “Watoto njiti
wanahitaji uangalizi wa kipekee
na wazazi wao wanapaswa ku-
ungwa mkono kwa kila hali.

“Kama jamii na waajiri, tuna-
paswa kuzingatia kwamba wa-
fanyakazi wanaojifungua watoto
njiti wanahitaji si tu muda wa
ziada kwa ajili ya kujali watoto
wao, pia wanahitaji msaada wa
kisaikolojia na huduma za afya
zinazozingatia mahitaji maalum
ya familia zao.”

Anashauri kuwapo taasisi za
umma na serikali zinazopaswa
kuboresha sera, zitakazohakiki-
sha kunakuwapo haki za wazazi
kama vile kutoa likizo ya ziada
kwa ajili ya uangalizi maalum
wa mtoto na kuzingatia mazin-
gira bora kazini.

Dorice anazitaja hizo zitawa-
saidia wafanyakazi kuwajibika
kazini kwao kwa ufanisi, pasipo
kuwa na shinikizo la kupuuza
majukumu ya kifamilia yanay-

LO, WHO zilishaagiza: Mvvanaharakah naye aanika

owakabili.

“Katika Dorice Mollel Foun-
dation, tunaamini kuwa ulinzi
wa haki za wafanyakazi, hasa
wanawake wanaojifungua wa-
toto njiti, ni sehemu muhimu
ya maendeleo ya jamii.

“Kwa hiyo, tunaunga mko-
no juhudi zote zinazolenga
kuboresha sera na huduma
kwa wazazi wa watoto njiti.”
anasema Dorice, akiwa na
maelezo ya ziada kuwa:

“Tunatambua changamoto
kubwa wanazokutana nazo wa-
zazi wa watoto njiti, hasa wa-
nawake wafanyakazi.

“Ni muhimu kwamba
wapewe muda wa kutosha na
mazingira bora ya kufanya kazi,
ili waweze kumhudumia mtoto
wao na kujihusisha na maju-
kumu ya kifamilia kwa usawa.”

Kinachopendekezwa  sasa
kitaalamu ni kwamba, waajiri
waweke sera zinazohusiana na
uangalizi wa watoto njiti, iki-
wamo kutoa maeneo maalum
kwa ajili ya kunyonyesha na ku-
pumzika.

Pia, kunatajwa haja ya ku-
wapo msaada wa kisaikolojia,
ili kuwasaidia wafanyakazi wa-
tekeleze majukumu yao ya ki-
familia.

Hicho ndicho kinachoifanya
serikali, pia waajiri kuhitaji ma-
badiliko yanayohakikisha kuwa
haki za wafanyakazi wanaoji-
fungua watoto njiti zinazingati-
wa kikamilifu na kwa kufanya
hivyo, tutakuwa na jamii yenye
wafanyakazi wenye afya bora
na familia imara.

SAMIA NA NJITI

Hulka ya Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, inajionyesha ka-
tika tukio la Julai mwaka juzi
alipotoa shilingi milioni mbili
kwa Mariam Mwakabungu (25),
aliyejitolea kukumbatia watoto
njiti katika Hospitali ya Rufani
laam.

Mganga Mfawidhi wa Amana
Dk. Bryson Kiwelu, akasema
kuwa umma umeguswa na ana-
chokifanya Mariam, akiwamo
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
kuweka kipaumbele kwenye
uboreshaji huduma za afya
uzazi, mama na mtoto.

“Rais ametoa shilingi milioni

mbili fedha taslimu kumpatia mama huyu,
kwa kujitoa kwake na amewapongeza
viongozi wa Wizara ya Afya na Amana
kwa ubunifu huu na uthubutu wa mama
huyu kuwa sehemu yetu,” akatamka Dk.
Kiwelu.

Ni hali iliyomtia hamasa kwa kuun-
gawa mkono na Rais katika tendo hilo,
hospitalini Amana, Mariam akieleza: “Si-
kutegemea nimeona kama ndoto Mimi ni-
likuwa najitolea tu nimeona kama jambo
dogo kwangu niliona tu kama jambo la
kawaida sikujua kama litafikia huku.”

Hapo, mdau anayewaunga mkono wa-
toto njiti, Mkurugenzi wa taasisi ya Dorice
Mollel, akakisifu kitendo alichokifanya
Mariam ni cha utu na ametoa mchango
mkubwa kuokoa maisha ya watoto hao.

“Nampongeza sana Mariam, bado ni
mdogo angeweza kufanya shughuli ny-
ingine, lakini ameguswa kusaidia watoto
hao njiti,” anatamka Dorice.

Pia, Oktoba mwaka jana, Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, kwa kushiriki-
ana na Hospitali ya Rufani ya Amana, zi-
kaandaa harambee kuchangia ukarabati
na ujenzi wa majengo ya watoto njiti na
wajawazito, fedha zinazopatikana kutu-
mika kununua vifaa tiba.

Hafla hiyo ya uchangiaji iliyofanyika
Oktoba 25, 2024 katika ukumbi wa Mli-
mani City Dar es Salaam, shilingi Bilioni
1.2 zilikusanywa, Waziri wa Nchi Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, George Simbachawene,
akamuwakilisha Rais Dk. Samia.

Ndio kauli kama hiyo ya mwaka ya
Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wanawake
Tanzania (UWT), Mary Chatanda, anayes-
ema “Rais.Dk. Samia kaokoa maisha ya
watoto njiti, kwa kuongeza Wodi ya Mama
na Mtoto kwenye Hospitali ya Wilaya ya
Bahi”

Hiyo inaungana na kauli ya Waziri wa
Afya, Ummy Mwalimu, mwaka jana ali-
yetamka, kila mwaka nchini kuna watoto
200,000 wanaozaliwa.
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Dorice Mollel, mkurugenzi wa
taasisi inayopigania haki za watoto
njiti na wazazi wao.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Udanganyifu, utoro, matusi katika
mitihani vimezidi, ufumbuzi uje!

kuna watoro wa mtihani,

@MSAMBA

HIVI karibuni, Baraza la Mitihani
Tanzania (NECTA) lilitangaza ma-
tokeo ya mtihani wa kidato cha nne.
Tukaambiwa , huku matokeo ya wa-
nafunzi 67 wakiwamo watano walio-
andika matusi yakifutwa.

Matokeo hayo ni ya mtihani uli-
ofanyika mwishoni mwa mwaka jana,
kukiwapo idadi hiyo ya wanafunzi
waliofutiwa matokeo yao kwa Vi-
tendo hivyo, ambavyo ni kinyume na
utaratibu.

Katibu Mtendaji wa NECTA, Dk Said
Mohammed, anasema wanafunzi hao
walioandika matusi ni tatizo la maadili
na kwamba matusi hayakubaliki kati-
ka chumba cha mtihani na kila mahali.

Udanganyifu na kuandika matusi, ni
kama vinatakiwa kuwa vya kawaida,
kwani matokeo ya mtihani wa kidato
hicho ya mwaka 2023, wanafunzi
102 walifutiwa kwa Udanganylfu wa-
tano kwa matusi.

Inatia mashaka kwamba nchi in-
aandaa wasomi wa aina gani kama
wapo wanaotafuta kufaulu kwa udan-
ganyifu huku wengine wakipoteza
muda shuleni kujiandaa kuandika ma-
tusi kwenye karatasi za mitihani.

Yaani mwanafunzi anagharimiwa
na wazazi au walezi ili apate elimu,
lakini mwisho wa siku anaandika ma-
tusi katika katarasi za mitihani! Kama
hapendi shule kwanini asikae tu ny-
umbani?

Mwanafunzi akishaingia sekond-
ari anatarajiwa kuwa ni mtu ambaye
ameanza Kkujitambua na kujua kile
anachokifanya shuleni, lakini inasikiti-
sha kuona bado wapo ambao hawaji-
tambui hadi kupoteza muda wa miaka
minne shuleni kwa maandalizi ya
kuandika matusi.

Kama anavyosema Katibu Mkuu wa
NECTA, hilo ni tatizo la maadili ambalo
binafsi ninaamini linaanzia nyumbani,
hasa kutokana na ukweli kwamba
shule ya kwanza ya mwanafunzi ni
wazazl au walezi.

Inawezekana hao wanaoandika
matusi Katika mitihani, ni wale am-
bao wazazi hawafuatilii maende-

leo yao shuleni na hivyo wanakuwa
huru kuhudhuria masomo shuleni au
kushinda vijiweni.

Ni shida kila matokeo ya shule
waandika
ma'l'u5| wadanganylfu...

Yaani watoto
wetu hawa, sijui
hata s.vaend_g (1]

NA SABATO KASIKA

lwapo hakuna ufuatiliaji, ni ra-
hisi wanafunzi kujiingiza katika
makundi yasiyofaa na kujikuta
wakiacha shule. Kwa mtindo huo,
wanaweza kufika shuleni kuripoti
kisha wakatoroka kwenda Viji-
weni.

Ninaamini mwanafunzi anaye-
jitambua na anayejua kwa nini
yupo shule, hawezi Kkusubiri
kuandika matusi katika mitihani,
badala yake anaelekeza nguvu ka-
tika masomo ili kwenye mitihani
afanye vizuri. )

Pamoja na hayo ya wanafunzi
wanaoandika matusi, wale ambao
wamekuwa wakisubiri kufanya
udanganyifu ili wafaulu, wana-
jiandaa kuwa wasomi wasio na
faida kwa familia, jamii na taifa
kwa ujumla.

Ingefaa, kila mwanafunzi atumie
maarifa aliyopewa shuleni kwa
muda wote wa miaka minne au
sita kufanya mtihani badala ya ku-
subiri kufanya udanganyifu kwa
lengo la kufaulu.

Sidhani kama ufaulu wa aina
hiyo unaweza kuwa manufaa,
kwani huku mbele anakokwenda
anaweza Kkukosa msaada kwa
udanganyifu na kujikuta akikwa-
ma kuendelea na elimu ya jud.

Hivyo, njia nzuri ya mwanafunzi

kufaulu, ni kutumia maarifa
ambayo amepewa na wal-
imu wake ili kujiweka katika
mazingira mazuri ya kufaulu.
Kufaulu kwa njia ya mkato,
daima haina matokeo mazuri
mbele.

Wakati kukiwapo changa-
moto hizo mbili za udang-
anyifu na kuandika matusi, ipo
nyingine ya tatu katika elimu
ambayo ni utoro unaofanywa
na wanafunzi wa kidato cha
kwanza kila mwaka.

Imekuwa ni kawaida Kila
mwaka wa masomo unapoan-
za, huwa kuna utoro mkubwa
wa wanafunzi hao maeneo
mbalimbali  nchini, kitendo
ambacho ni hatari kwa maen-
deleo ya elimu.

Kama ilivyo kwenye mitiha-
ni ya taifa kwa kuandika ma-
tusi au kufanya udanganyifu
kila mwaka, ndivyo ilivyo kila
mwaka kwa kidato cha kwan-
za kufanya utoro hadi serikali
kuwasaka majumbani.

Mfano mmojawapo ni wa
hivi karibuni ilipoelezwa kuwa
wanafunzi zaidi ya 5,000 wa
kidato cha kwanza katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tarime
hawajaripoti katika shule wal-
izopangiwa tangu zifunguliwe
Januari 13 mwaka huu.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa halmashauri hiyo, Simion
Langoi, anasema hayo Kkatika
kikao cha hivi karibuni cha
Baraza la Madiwani, kilicho-
jadili  bajeti ya halmashau-
ri kwa mwaka wa fedha
2025/2026.

Inaelezwa kuwa wanafunzi
6,313 waliochaguliwa kuji-
unga na kidato cha kwanza
mwaka huu katika halmashau-
ri hiyo, ni 1,233 pekee walio-
ripoti shule walizopangiwa,
huku wengine 5,080 wakiwa
hawajulikani walipo.

Hiyo ni halmashauri moja
tu, ukifanyika  uchunguzi,
ninaamini watoro wanaweza
kuwa wengi zaidi, kwani im-
ekuwa ni kawaida viongozi wa
serikali sehemu mbalimbali
nchini kufanya msako wa wa-
nafunzi watoro kila mwaka na
kuwarejesha shuleni.

Kwa kuwa matatizo hayo
hujirudia kila mwaka, ninad-
hani ni wakati sasa umefika
kwa serikali na wadau wake
wa elimu kukaa pamoja na
kuweka mikakati ya kuyamal-
iza ili kusaidia kuandaa vizuri
taifa la kesho.

Ni kweli kuna jitihada mbal-
imbali ambazo serikali im-
ekuwa ikifanya ikiwamo Kku-
fanya msako na kuwakamata
wanafunzi watoro au wazazi
wao, lakini tatizo linajirudia
kila mwaka, hali ambayo in-
aonesha kuna haja ya kuja na
mbinu nyingine zaidi zitaka-
zokuwa na matokeo chanya.
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Leo ikitimu siku marufuku kuni na mkaa
kwa mamalishe, utekelezaji kiza Kinene

Na Beatrice Moses
TEKELEZAJI — maru-
fuku ya matumizi

ya kuni na mkaa ili-

yotolewa na serikali
kitaifa kwamba ifikapo Janu-
ari 31, 2025, iwe mwisho wa
matumizi ya nishati hiyo. Huku
ikiendeshwa kwa awamu.

Hiyo ni kauli ya Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, kwa taasisi
zote za umma na binafsi nchini
zinazoandaa chakula na kuli-
sha watu zaidi ya 100 kwa siku,
kusitisha utumiaji nishati hizo
kwa tarehe hiyo.

Marufuku hiyo pia ikawa-
husu watu wenye taasisi zina-
zoandaa kwa ajili ya watu zaidi
ya 300 kwa siku, mamalishe
na babalishe wanatakiwa kusi-
tisha ifikapo Januari 31, 2025,
ambayo ni leo.

Kurejea tulikotoka, mna-
mo Juni Mosi 2021, Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa alitoa
tamko la Wiki ya Mazingira
Duniani na kuzielekeza taasisi,
mashirika ya serikali na sekta
binafsi, zianze kutumia nishati
rafiki wa mazingira badala ya
kuni na mkaa.

UTEKELEZAJI WAKE

Kuna juhudi zimefanywa,
zikiwamo manispaa tofauti
kusambaza matangazo ya ku-
sisitiza marufuku hiyo, pamoja
na kugawa na kukopesha ma-
jiko na mitungi ya gesi kwa baa-
dhi ya mamalishe na babalishe
waliosajiliwa kwenye masoko
rasmi.

Baadhi ya mama na baba-
lishe, wameeleza hawana uw-
ezo kununua majiko ya gesi, ku-
tokana na kushindwa kumudu
gharama zake.

Ofisa Mauzo wa kampuni
moja inayouza gesi nchini, , An-
tony Martin, anasema kurahisi-
sha utekelezaji wa matumizi ya
nishati jadidifu, walitoa mkopo
wa masharti nafuu wa majiko
kwa baba na mama lishe.

“Tuliwakopesha kwa shilingi
laki moja na hamsini jiko la gesi
lenye sehemu mbili za kupikia,
lakini ulipaji wa fedha umeku-
wa na changamoto,” anasema
Antony.

Said Juma, muuza chipsi na
‘nyama choma’ Mwenge wilay-
ani Kinondoni, ameonesha
mshangao akihoji marufuku
hiyo, akisema.

“Sijui hiyo marufuku, sijui
nitafanyaje maana mtaji wangu
ni mdogo, kumudu kununua
jiko la gesi ni mtihani kwangu,
ngoja nisubiri tu itakavyoku-
wa.”

Asha Omari, mamalishe kati-
ka Kituo cha Mawasiliano Simu
2000, Dar es Salaam, anasema
alipewa jiko, lakini amelazi-
mika kulipeleka nyumbani kwa
kukosa usalama wa pa kupawe-
ka.

“Tulipewa majiko watu kama
23 siku hiyo, lakini angalia maz-
ingira yalivyo hapa siyo salama,
nimelazimika kulihamishia
nyumbani, hapa naendelea
kupika kwa kutumia mkaa,”
amesema Asha.

Mariam Hemed maarufu
‘Mariam Mdigo’ anasema hana
taarifa za kuwapo katazo la
matumizi ya mkaa na kuni, pia
hajapata jiko la gesi na mtaji
wake ni mdogo.

Meneja Soko la Mawasiliano
Simu 2000 Ahetwe Mkamba,
anasema soko hilo lina mamal-
ishe na babalishe 30 waliosa-
jiliwa, baadhi yao tayari wame-
pewa majiko na mitungi ya gesi,
kwa hatua za awali kuwawez-
esha kubadilika.

Ofisa Habari wa Manispaa ya
Ubungo, Joina Nzali, anasema
wamegawa mitungi 1200 zilizo-
tolewa na wadau, mitungi 800
imegawanywa kwa mamalishe
na babalishe waliosajiliwa.

“Tumetoa tangazo kuwakum-
busha kuhusu utekelezaji wa
katazo la matumizi ya kuni na
mkaa kwa mama na baba wali-
opo kwenye masoko ya man-
ispaa yetu, tunaamini wame-
pata taarifa wameshajiandaa,”
anasema Joina.

MTAALAMU MISITU

Mtaalam wa Misitu na Maz-
ingira Dk. Felician Kilahama,
pia Mkurugenzi mstaafu wa

Misitu na Nyuki, anasema: “Hili
ni jambo ambalo tulipaswa
kuanza kulitekeleza mapema,
ili kulinda misitu na mazingira
kwa ujumla. Kikwazo kilikuwa
ni miundombinu jinsi ya ku-
fanikisha upatikanaji wa nishati
hiyo kwa uhakika.”

Anatahadharisha, upatikanaji
nishati ukiwa wa gharama,
wakati kipato cha wananchi
kipo chini, utekelezaji mabadi-
liko itakuwa vigumu.

“Kuwe na ruzuku kama
ikiwezekana, pia kuwe na
uhakika wa kupatikana hiyo
gesi, je ni ya asili hapa nchini
au inaagizwa kutoka nje, hayo
ni mambo yanayopaswa kuzin-
gatiwa...” anasema.

Dk. Kilahama anafafanua
changamoto ya utekelezaji ni
jambo la wazi, kutokana na
uhalisia wa mfumo wa maisha
umezoeleka kama vile kupa-
lia mkaa kwenye wali, inabidi
kuwa makini na usimamizi wa
misitu.

Katika andiko la Mkakati wa
Taifa wa Matumizi ya Nishati
Safi ya Kupikia (2024 - 2034)
lililochapishwa Mei mwaka jana
kwenye tovuti, inabainisha ni-
shati na teknolojia sahihi inay-
otakiwa.

Nishati  zinazopendekezwa
zinatajwa kuwa zenye kiwango
kidogo cha sumu, zinapotu-
mika kwa usahihi, lengo ni ku-
hakikisha usalama uendelevu
na upatikanaji rahisi wa nishati
ya kupikia.

Hapo inatajwa kuokoa muda,
kupunguza gharama, athari za
kimazingira na kiafya kwa wa-
tumiaji, pia nyenzo muhimu
kutekeleza makubaliano ya

Majiko ya mkaa wanayotumia baadhi ya mamalishe na babalishe, katika Soko la Simu 2000
lililopo wilayani Ubungo, Dar es Salaam. PICHA : BEATRICE MOSES.

kitaifa na kimataifa kufikia ma-
badiliko ya tabianchi na kupun-
guza uzalishaji gesi joto.

Mkakati wa Taifa wa Matumi-
zi ya Nishati Safi ya Kupikia,
unatokana na hitaji la kuwa na
mpango jumuishi kitaifa, kuka-
biliana na ongezeko la uharibifu
wa mazingira pamoja na athari
za kiafya, kiuchumi na kijamii,
zinazotokana na matumizi ya
nishati isiyo safi ya kupikia.

“Kutokana na suala la nisha-
ti ya kupikia kuwa mtambuka,
kumekuwa na changamoto ya
utekelezaji wa mikakati ya ku-
punguza athari hizo.

“Tangu Tanzania ipate uhuru
Mwaka 1961, haijawahi kuwa na
mpango jumuishi wa kitaifa wa
kupunguza matumizi ya nishati
isiyo safi ya kupikia,” inaelezwa.

PICHA KITAIFA

Sera ya Taifa ya Nishati ya
Mwaka 2015 inataja azma ya
kuongeza matumizi ya nishati
tungamotaka na teknolojia
yenye ufanisi kupikia, kuepuka
uharibifu wa mazingira na ma-
tatizo ya kiafya yatokanayo na
moshi.

Ni mkakati ulioandaliwa
kutekeleza Sera ya Taifa ya Ni-
shati ya Mwaka 2015. Inayonuia
kuboresha matumizi ya nishati
za kisasa za kupikia.

Pia, kuna matamko kitaifa
kama:Sera ya Taifa ya Misitu
ya Mwaka 1998 yenye lengo la
kuhakikisha upatikanaji ende-
levu wa mazao, na huduma za
misitu kwa kudumishwa eneo
la kutosha chini ya usimamizi
madhubuti.

Pia, Sera ya Taifa ya Afya ya
Mwaka 2007 inaelekeza uta-

ratibu bora na endelevu wa
kuhifadhi, kutunza na kulinda
mazingira kwa faida ya afya ya
wanachi na vizazi vijavyo;

Seraya Taifa ya Maendeleo ya
Mwanamke na Jinsia ya Mwaka
2000, nayo inalenga kutunza
mazingira kwa kumpunguzia
mwanamke mzigo wa kutafuta
kuni na maji, ili kuwezesha
kushiriki shughuli za kijamii na
kiuchumi.

Kupitia uzoefu wa nchini
India, sekta binafsi inashirik-
ishwa kusambaza gesi asilia,
serikali yake ikigawa maeneo
maalumu kwa sekta hiyo ku-
fanya usambazaji.

Vilevile, programu za kutoa
ruzuku katika nishati safi ya
kupikia kwa kaya za vipato vya
chini, ni uzoefu uliochukuliwa,
sasa serikali nchini imeandaa
programu yenye lengo la ku-
chochea matumizi ya nishati
safi ya kupikia.

Hiyo inaendana na kuanzish-
wa viwanda vya bayogesi, ku-
wezesha kuzalisha nishati safi
ya kupikia nchini.

Takwimu za Benki ya Dunia
za Mwaka 2023, inawataja Wa-
tanzania wanaotumia nishati
safi ya kupikia inaongezeka
kiwango, kutoka asilimia 1.5
mwaka 2010 hadi asilimia
6.9 mwaka 2021.

Inaelezwa, kiwango hicho
kiko chini ya wastani cha dun-
ia, asilimia 71 kwa Mwaka 2021.

Mbali na gesi, nishati zingine
zinazotumika kupikia nchini ni
pamoja na kinyesi cha wany-
ama na mabaki ya mimea, kuni,
mkaa, mafuta ya taa, mkaa
mbadala, bayoethano, LPG, gesi
asilia, bayogesi, umeme, majiko
banifu na majiko ya nishati ya
jua.

Kwa mujibu wa mkakati
uitwao Cooking Energy Action
Plan ya Mwaka 2022, asilimia
82 ya nishati kuu inayotumika
nchini inatokana na tungamo-
taka (biomass).

Kwenye mapishi, asilimia 90
ya kaya nchini hutumia nishati
kuni na mkaa kama nishati kuu
ya kupikia ambapo matumizi
ya kuni ni asilimia 63.5 na mkaa
ni asilimia 26.2.

Asilimia 10 zilizobaki zinaju-
muisha asilimia 5.1 za LPG, asil-
imia 3 za umeme na asilimia 2.2
za nishati nyingine.

Utafiti wa Mapato na Matumi-
zi ya Kaya Binafsi wa Mwaka
2017/18, nishati ya kuni yam-
ambako asilimia 84.8 ya kaya
hutumia nishati hiyo ikilingan-
ishwa na maeneo ya mijini am-
bapo matumizi ni asilimia 17.4.
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Jaji Kiongozi ataka teknolojia
itumike uchunguzi mashauri

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SISI ya Kuzuia na Ku-

pambana na Rushwa

nchini (TAKUKURU) im-

etakiwa kutumia teknolo-

jia ya kisasa kwa ajili ya kufanya

uchunguzi kwenye mashauri ya-
nayowasilishwa kwao.

Jaji Kiongozi wa Mahakama ya
Tanzania, Dk. Mustapher Siyani
alitoa wito huo jana alipotembe-
lea banda la taasisi hiyo, kwenye
maonesho ya wiki ya sheria ka-
tika viwanja vya Nyerere Square.

Alisema TAKUKURU ni taasisi
muhimu kwa jamii, hivyo ina-
paswa wajikite katika matumizi

ya TEHAMA kwenye uchun-
guzi wa kesi mbalimbali zina-
zowafikia kwa ajili ya kupati-
wa ufumbuzi.

Alisema matumizi ya TE-
HAMA kwenye utendaji kazi
yanasaidia ikiwemo kurahisi-
sha kazi mbalimbali ambazo
wanapaswa kuzifanya kwa

napaswa kue-
"Nawapongeza gemea huko
kwa Kazi nzuri ili kuboresha
mnayofanya mazingira ya

katika maeneo

matumizi  ya

mbalimbali husu- TEHAMA  ka-
sani utoaji elimu, tika maeneo
hivyo mjikite mbalimbali
zaidi katika hapa nchini

matumizi ya TE-

lengo la kutekeleza wajibu yama ™ alisema i kurahisha

wao wa kila siku. DK. Siyani. utendaji  kazi
"Nawapongeza kwa kazi wao wa kila

nzuri mnayofanya katika siku.

maeneo mbalimbali husu- Aidha,  ali-

sani utoaji elimu, hivyo mjik-
ite zaidi katika matumizi ya
TEHAMA," alisema Dk. Siyani.
Alisema dunia ya sasa inak-
wenda na teknolojia hivyo wa-

wataka pia ku-
pambana na kesi kubwa zenye
viashiria vya rushwa ambavyo
zinafikishwa mahakamani yak-
iwemo matukio mbalimbali ili

o

kufikia malengo waliojiwekea
kwenye Dira ya Maendeleo ya
Mwaka 2050 ili taifa liwe mion-
goni mwa nchi inayodhibiti mi-
anya ya rushwa.

Ofisa  Uchunguzi  kutoka
TAKUKURU, Gabriella Gabriel
alimshukuru Jaji Kiongozi kuto-
kana na kutembelea banda lao,
huku akisisitiza wanakwenda
kufanyia kazi maoni waliyopewa
katika wiki ya sheria.

Hata hivyo alisema tayari
taasisi hiyo imeanza kutumia
teknolojia kwa ajili ya utoaji
elimu kwa jamii katika maeneo
mbalimbali ili kuhakikisha jamii
inapata uwelewa kuhusu ma-
pambano dhidi ya rushwa.

Neema yawaangukia wakulima, wafugaji, Wavuvi

Na Augusta Njoji, DODOMA

VYAMA vya ushirika vya
wakulima, wafugaji, wavuvi
na wajasiriamali walio nje ya
mfumo wa fedha wanaotumia
soko la ushirika wameletewa
mwarobaini wa huduma za
kifedha unaolenga kuleta uju-
muishi na kuwaondoa kwenye
mikopo umiza.

Akizungumza jana na waha-
riri na waandishi wa habari jijini
Dodoma, Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya Ushirika Tanza-
nia, Godfrey Ngurah, alisema
wamedhamiria kuwafikia asilim-

ia78 ya Watanzania wasio na hu-
duma za kibenki na wanatumia
soko hilo.

Alisema watatumia rasilimali
na fedha za wanahisa kufanya
mapinduzi makubwa katika
sekta ya kifedha hapa nchini kwa
kuyagusa makundi hayo kupi-
tia vyama hivyo ambavyo vipo
10,000 na vina wanachama zaidi
ya milioni 10.

Alisema wameongea wigo wa
bidhaa sokoni ikiwa ni pamoja
na akaunti mahsusi kwa waja-
siriamali, vijana na wanawake,
mikopo ya bajaji na pikipiki
kwa vijana, akaunti maalumu ya

kilimo kwa wakulima isiyo na
makato.

Alieleza kuwa mtaji umekuwa
na kufikia Sh. bilioni 274 kwa
mwaka 2024, sawa na ukuaji
wa asilimia 640 ndani ya miaka
minne tangu ilipoanzishwa
mwaka 2020.

Alisema pia wamedhamiria
kufika nchi nzima kutokana na
kuwa ya kidigitali na itatumia
ofisi za vyama vya ushirika kuun-
ganisha mifumo ya kibenki ili ku-
toa huduma kwa Watanzania na
hadi sasa ina matawi Moshi, Tan-
dahimba, Dodoma na Tabora.

Naye, Mrajis na Mtendaji Mkuu

wa Tume ya Maendeleo ya Ush-
irika, Dk.Benson Ndiege, alibaini-
sha umuhimu wa Watanzania
kuijua benki hiyo kwa kuwa
itachagiza ushirika na kuongeza
morali kwenye maeneo yote ya
kiuchumi kwenye kilimo, uvuvi
na ufugaji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Benki
hiyo, Prof. Gervas Machimu,
alimshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa dhamira yake ya ku-
hakikisha benki hiyo inaanzish-
wa na kuchangia Sh.bilioni tano
na kuahidi kuhakikisha wanatoa
mchango mkubwa kwenye uju-
muishi wa huduma za kifedha.

1
JWTZ Kuanza

kutoa
"huduma za
afya ya aKili

Na Paul Mabeja, DODOMA

JESHI la Wananchi wa
Tanzania (JWTZ) limesaini
mkataba wa makubaliano
ya utoaji huduma za afya
ya akili na Hospitali ya
Taifa ya Afya ya Akili
Mirembe.

Mkurugenzi wa Tiba
kutoka JWTZ, Brigedia Jen-
erali, Dk. Charles Mwanziva
alisema hayo jana baada
ya kusaini mkataba wa
utoaji huduma za afya ya
akili na Hospitali ya Taifa
ya Afya ya Akili Mirembe.

Brigedia Jenerali Mwan-
ziva alisema lengo kuu la
mkataba huo ni kuwezesha
wanajeshi kupata huduma
mbalimbali za afya zinazo-
patikana hospitalini hapo.

“Mkataba huu utatusaidia
sisi kama jeshi kupata hu-
duma mbalimbali zikiwemo
huduma za mazoezi ya
viungo na utengamao,”
alisema Brigedia Jenerali
Mwanziva

Alisema kuwa JWTZ lita-
faidika kwa kiasi kikubwa
katika huduma za matibabu
ya wagonjwa wa akili na
hasa kwenye tiba maonge-
zi (huduma za kisaikolojia).

“Leo tumefahamu pia
kuwa siyo lazima kila
mgonjwa anayekuja apewe
dawa bali kuna tiba in-
aitwa ya maongezi ni tiba
muhimu sana hasa kwetu
wanajeshi itakayomrudi-
sha mtu katika hali yake
ya kawaida pindi apatapo
changamoto”, alisisitiza
Brigedia Jenerali Mwan-
Ziva.

Naye, Mkurugenzi
Mtendaji wa Hospitali
ya Taifa ya Afya ya Akili
Mirembe, Dk. Paul Lawala
alisema amefarijika kwa
fursa ya JWTZ kushirikiana
kwa karibu katika kutoa
huduma za kibingwa na
bobezi katika eneo la afya
ya akili.

“Napenda kulipongeza
jeshi kwa kuona umuhimu
wa kushirikiana na sisi
namna ya kuhudumia watu
wao lengo ikiwa ni kubore-
sha ufanisi na utendaji kazi
wa jeshi kwa kuhakikisha
watumishi wao wanakuwa
imara katika afya zao za
akili", alisema Dk. Lawala.

Dk. Lawala alisema mahi-
taji ya huduma ya afya ya
akili katika jamii ni makub-
wa, hivyo wanaendelea
kutoa elimu kwa jamii
ili kuwasaidia kuwa na
uelewa juu ya magonjwa
va akili na dhana pana vya
afya va akili.
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Watu 680 waugua kipindupindu, 12 wafariki dunia

.

]
Watendaji kata,

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

ATU 12 wamefari-
ki dunia wilayani
Chunya mkoani
Mbeya kutokana
na mlipuko wa ugonjwa wa
kipindupindu uliotokea wilay-
ani humo kuanzia Oktoba
mwaka jana mpaka sasa.

Kadhalika, katika kipindi
hicho zaidi ya wananchi 680
wilayani humo wameugua
ugonjwa huo.

Mganga Mkuu wa Wilaya
hiyo, Dk. Zuber Mzige alitoa
taarifa hiyo juzi kwenye kikao
cha baraza la madiwani cha
robo ya tatu ya mwaka wa fed-
ha 2024/2025 ambapo alisema
ugonjwa huo umetokea kwa
awamu mbili.

Alisema awamu ya kwanza
mlipuko ulianza Oktoba am-
bapo watu zaidi ya 600 wa-
liugua na kusababisha vifo vya
watu 10 na kwamba awamu
ya pili ilianza mwishoni mwa
Desemba ambapo wagonjwa
wamefikia 80 na vifo ni viwili.

Alisema kati ya vifo vi-

“Watu wa kwenye

wili vilivyotokea katika migodi wameathirika
awamu ya pili kimoja zaidi kwa sababu
kimetokea kwenye jamii . Watu wa hawana utamaduni
na kimoja kilitokea kwe- m’i"ge;'&%e mzuri wa kutumia
nye moja ya kambi za \yameathiri- Miundombinu  ya
kuwahifadhi wagonjwa kazaidikwa Vyoo, kwahiyo tu-
wa mlipuko huo. sababu ha- naendelea kutoa
Alisema  kata  ili- wanautama- elimu kwa kushiriki-
yoathirika  zaidi na dunimzuri ana na wadau mbal-
mlipuko huo ni Kata wa kutumia imbali ~ wakiwemo
S . miundombi- .. -

ya Kiwanja ambayo ni py ya vyoo, watendaji na madi-
miongoni mwa kata am-  kwahiyo wani,” alisema Mziga.
bazo kuna migodi mingi tunaende- Alisema  kwenye
na wananchi hawana leakutoa maeneo hayo ya
matumizi mazuri ya elimukwa migodi wachimbaji
Vy0o0. kushirikiana 1ok wa wak-
Alisema  walipofanya inywa maji ya mvua
uchunguzi walibaini kuwa yaliyotwama kwenye madimb-

waathirika wengi wa ugonjwa
huo ni wachimbaji wa madini
hasa kwenye Kata ya Kiwanja,
Ifumbo, Itumbi na Makongolo-
si.

Alisema wagonjwa wanaou-
gua ugonjwa huo wanatibiwa
katika maeneo mbalimbali
ikiwemo katika Hospitali ya
Wilaya, Kituo cha Afya Makon-
golosi, Zahanati ya Matundasi,
Ifumbo na Kiwanja.

wi na kwamba maji hayo huwa
yanakuwa na mchanganyiko
na ‘vinyesi’ hali ambayo inasa-
babisha mlipuko huo usiishe.

Dk. Mziga alisema wamesh-
irikiana na wataalamu mbal-
imbali wakiwemo watu wa
mamlaka ya maji na wengine
kutoka katika Ofisi ya Mkuu wa
Wilaya hiyo kuchukua sampuli
za maji na kupima ili kubaini
hali ya tatizo.

Alisema vyanzo vingi vya
maji walivyovipima walibaini
kuwa kuna vimelea vya kipin-
dupindu na hivyo wakaanza
kuvitibu na kutoa elimu kwa
wananchi kuhusu matumizi
sahihi ya vyoo na matumizi ya
maji safi ya kunywa.

Makamu Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya Chu-
nya, Ramadhan Shumbi aliwa-
taka madiwani wa halmashau-
ri hiyo kushirikiana na wadau
mbalimbali wa afya kuhama-
sisha wananchi kutumia vyoo
kwa usahihi ili kutokomeza
ugonjwa huo.

Alisema kipindupindu haki-
sababishwi na tatizo lingine
zaidi ya uchafu na hivyo aka-
sisitiza elimu ya usafi wa maz-
ingira pia kuendelea kutolewa
kwa wananchi hasa kwenye
maeneo ya mikusanyiko.

Alisema katika wilaya hiyo
kuna shughuli kuu mbili am-
bazo zinakusanya watu wengi
ambazo ni uchimbaji wa dha-
habu na kilimo cha tumbaku
na hivyo akasisitiza maeneo
hayo kuwekewa mkazo maal-

Mkurugenzi wa
Benki ya Standard
Chartered, Kenya
na Afrika, Herman
Kasekende (ku-
shoto), akishiriki
katika Mkutano
wa Wakuu wa
nchi za Afrika

wa Nishati, jijini
Dar es Salaam,
mapema wiki hii.
Katikati ni Mkuu
wa Masuala va
Kampuni, Chapa
na Masoko wa
benki hiyo, De-
sideria Mwegelo
na (kulia) ni Mkuu
wa Kitengo cha
Mashirika, Lewis
Mlay. PICHA: JU-
MANNE JUMA

Maboksi, taka yatumika kutengeneza mkaa

Na Halfani Chusi

WANAFUNZI na wananchi
wa Kipunguni zaidi ya 100
wamepewa mafunzo ya
kutengeneza mkaa mbadala
kwa kutumia maboksi na taka,
lengo likiwa ni kuunga mkono
ajenda ya serikali ya matumizi
ya nishati safi na kuwakwa-
mua kiuchumi.

Mafunzo hayo yalitolewa
mwishoni mwa wiki na kikun-
di cha Sauti ya Jamii Kipungu-
ni kwa kushirikiano na taasisi
ya Global Impact Transforma-
tion.

Akizungumza baaada ya
kuendesha mafuno hayo,
Kiongozi wa Sauti ya Jamiii Ki-

punguni, Seleman Bishagazi,
alisema lengo la kutoa mafun-
70 hayo ni kuwakwamua kiu-
chumi ili na wao waweze ku-
jiendeleza.

Alisema mkaa unaotokana
na maboksi ni mzuri na una-
saidia kupunguza gharama za
maisha, huku akisisitiza hata
utengenezaji wake ni rahisi.

Alifafanua kwamba mtu
anaweza kutengeneza mkaa
huo kwa nusu saa kisha akau-
kausha juani kwa siku tatu
tayari kwa matumizi.

“Utunzaji wa mazingira ni
jukumu la kila mtu, kwa saba-
bu madhara yanapotokea hay-
achagui mtu wa kumuathiri,
Hivyo ni vema tukashirikiana

kwa pamoja kuunga mkono
hizi juhudi za kibunifu” alise-
ma Bishagazi.

Alisema mkaa huo hautoi
moshi na ni salama, kwamba
unaweza kutumika muda
mrefu kuliko mkaa mwingine
wa kawaida unaotokana na
miti.

Hivyo, aliwashauri kinama-
ma kurejeleza taka kuwa mkaa
kunabana matumizi, kuwa-
taka watumie mkaa mbadala
kwa kuwa utengenezaji wake
ni rahisi na unasaidia kutunza
mazingira.

Mratibu Mkuu wa Shughuli
za Global Impact Transforma-
tion, inayojihusisha kusaidia
jamaii kupitia miradi mbal-

imbali, Hamphrey Ottaru
alisema wamefika eneo la Ki-
punguni kuendesha mafunzo
ya nishati mbadala ili kusaidia
utunzaji wa mazingira.

Alisema pia wanasaidia
kuwawezesha vijana kupitia
miradi mbalimbali ya kijamii
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali.

Mwanafunzi wa kidato cha
nne, Wini Josefu, alisema ame-
pata elimu ya kutengeneza
mkaa mbadala na kwamba
kwa sasa anaweza kutengen-
eza akiwa nyumbani na akaji-
patia kipato kwa kuuza.

Mkazi wa Kipunguni, Ku-
ruthumu Saidi alisema awali
hakujua kwamba maboksi

- Vijiji watengeneza
risiti feki za mapato

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BAADHI ya watendaji wa kata
yva Wilaya ya Chunya mkoani
Mbeya, wanadaiwa kutengen-
eza vitabu vya stakabadhi za
kukusanyia mapato Vvisivyoku-
wa rasmi.

Imeelezwa kuwa vitabu hivyo
wanavitumia kwenye ukusan-
yaji wa mapato hali ambayo
inaweza kusababisha upotevu
wa fedha za serikali.

MKkuu wa Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Mkoa wa Mbeya, Maghela
Ndimbo aliyasema hayo jana
alipokuwa anatoa taarifa ya
utekelezaji wa majukumu ya
taasisi hiyo katika kipindi cha
miezi mitatu kuanzia Oktoba
hadi Desemba mwaka jana.

Alisema watendaji hao
wamekuwa wakivitumia vitabu
hivyo visivyo rasmi kukusanya
michango ya wananchi na hivyo
kuwa na uwezekano wa ku-
tokea kwa mianya ya rushwa
inayoweza kuchangia upotevu
wa mapato.

Alisema uchunguzi wa taasisi
hiyo ulibaini kuwa watendaji
hao wamekuwa wakinunua
vitabu vya stakabadhi halali ku-
toka katika Ofisi ya Mkurugenzi
wa Wilaya hiyo lakini vinapoku-
wa vimekwisha wanajitengen-
ezea vya kwao.

Alisema walibaini pia kuwa
kuna uelewa mdogo miongoni
mwa wananchi wa wilaya hiyo
kuhusu aina ya vitabu vya stak-
abadhi vinavyostahili kutumika
kwenye ukusanyaji wa ma-
pato, hali ambayo inasababisha
wasiendelee kuvipotea.

Alisema baada ya kubaini
tatizo hilo maofisa wa TAKUK-
URU Wilaya ya Chunya, ilitisha
kikao cha kutoa elimu kwa
wadau mbalimbali wa mapato
ili wawe na uelewa utakaosa-
idia kuokoa mapato ambayo
yanaweza yakapotea.

Aliwataja wadau walioshiriki
kwenye kikao hicho cha kutoa
elimu kuwa ni wananchi, maofi-
sa biashara wa halmashauri na
watoza ushuru.

Ndimbo alisema taasisi hiyo
ilibaini kuwa katika Halmashau-
ri ya Chunya kuna baadhi ya
hospitali na vituo vya afya
vimekuwa vikiwatoza wananchi
fedha kwa ajili ya kupata hu-
duma ya mama na mtoto.

Alisema vitendo hivyo ni
kinyume na Sera ya Afya am-
bayo inaelekeza kuwa huduma
hiyo inatakiwa kutolewa bila
malipo na kwamba kitendo cha
hospitali hizo kuwatoza kinasa-
babisha manung'uniko.

Alisema taasisi hiyo itaende-
lea kutoa elimu kwa wananchi
na kuwashirikisha katika kup-
inga vitendo vya rushwa kwa
kutumia TAKUKURU rafiki.
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) TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Ufundi Magari

1. Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi, Vijana Ajira na Wenye Ulemavu inatekeleza Programu ya Kukuza Ujuzi Nchini inayolenga
kuwezesha nguvu kazi ya Taifa kupata ujuzi na stadi za kazi stahiki ili kumudu ushindani katika soko la ajira. Ofisi imeingia 5. Sifaza kujiunga na mafunzo haya ni:
makubaliano na vyuo 52 vinavyotoa mafunzo ya ufundi stadi ambavyo vimesajiliwa na Mamlaka husika kutoa mafunzo i.  Elimuya msingi au zaidi kwa fani za ubunifu wa mitindo na ushonaji nguo, ufundi bomba, ujenzi, useremala, uchomeleaji
katika fani mbalimbali zikijumuisha ubunifu wa Mitindo na Ushonaji Nguo, Ufundi Bomba, Uashi, Useremala, Uchomeleaji na uungaji vyuma, upakaji rangi na maandishi ya alama;
na uungaji vyuma, Upakaji rangi na maandishi ya alama, Upishi, Utengenezaji wa vipuri vya mitambo, Ufundi Magari na ii. Elimu ya kidato cha nne na kuendelea kwa fani nyingine zilizobaki zikijumuisha fani ya utengenezaji wa vipuri vya
Mitambo, umeme wa majumbani na viwandani, Umeme wa Magari, Huduma za Hoteli na Utalii, Ukataji Madini na Ufundi mitambo, ufundi magari, umeme wa majumbani na viwandani, umeme wa magari na umeme wa jua (solar);
vyuma. Awe Mtanzania;
Awe na umri kati ya miaka 15 - 35; na
2. Ofisiinapenda kuwatangazia vijana wa Kitanzania wenye umri kati ya miaka 15 hadi 35 wanaopenda kujiunga na mafunzo v. Awe mwenye afya njema.
katika mojawapo ya fani zilizoorodheshwa hapo chini wafike katika vyuo vya VETA vya Mikoa na Wilaya pamoja na vyuo
vilivyoainishwa hapa chini ili kuchukua fomu ya kuomba kujiunga na mafunzo. Serikali itafadhili ada ya mafunzo kwa 6. Vijana Wenye Ulemavu wanasisitizwa kuomba fursa hizi na watapewa kipaumbela katika nafasi za mafunzo haya;
asilimia 100. Mwanafunzi / mzazi / mlezi atagharamia gharama nyingine zikijumuisha nauli ya kwenda chuoni na kurudi
nyumbani. Mafunzo yataanza tarehe 03 Machi, 2025 na yatakua ya kutwa. Mwombaji anashauriwa kuomba mafunzo haya 7. Maombi yachukuliwe na kuwasilishwa kwenye vyuo vilivyo katika mkoa wako ambavyo vimekubaliwa na Serikali kutoa
katika chuo kilicho katika Mkoa anaoishi. mafunzo haya.
3. Vituo vilivyokubalika na Serikali kutoa mafunzo hayo na fani zake vimeambatishwa. 8. Watakaokidhi vigezo na sifa tu ndio watakaochanguliwa
4. Maombi yawasilishwe kuanzia tarehe 30 Januari, 2025 hadi 12 Februari, 2025 yakiambatana na nyaraka zifuatazo: Tangazo hili linapatikana katika Tovuti ya Ofisi (www.kazi.go.tz)
Barua ya maombi ya mafunzo; IMETOLEWA NA:
Nakala ya Cheti cha kuzaliwa;
Nakala ya Cheti cha elimu uliyohitimu ; KATIBU MKUU
iv. Kitambulisho cha uraia / kadi ya mpiga kura (Kwa wenye miaka 18 na kuendelea); 30/01/2025
v. Baruaya utambulisho kutoka Ofisi ya Serikali ya Mtaa/Kijiji anakoishi mwombaji; na
vi. Picha nne za paspoti(ziandikwe majina matatu ya mwombaji kwa nyuma). NB: Fomu za maombi zinapatikana katika vyuo vyote vilivyopitishwa na Serikali kutoa mafunzo haya.
NA MKOA JINA LA CHUO FANI ZILIZOKUBALIWA KUFUNDISHWA NA MKOA JINA LA CHUO FANI ZILIZOKUBALIWA KUFUNDISHWA NA MKOA JINA LA CHUO FANI ZILIZOKUBALIWA KUFUNDISHWA
Upishi B Ufundi magari Ufundi bomba
Uokaji Mikate, keki sz‘zzjha ve Ufundi Umeme o eha JaWananchi | Jrundi Umeme
Huduma ya Chakula na Vinywaji Ubunifu na ushonaji wa nguo Malya Ufundi magari
Chuo cha Taifa cha Utalil Kampasi | Mapokezi Kuongoza watalii 52:1“4 na Ushonaji wa nguo
Arush: Upishi
yahrusha Huduma za Ndani na Utunzaji wa vyumba vya wageni Marangu School of Tourism and H::u,‘m ~a chakula na vinywali Dtundi meme
N N Uchomeleaji na Uunagji vyuma
i iri: i Ve | T "
1| Arusha m‘: ”:ZZS;;‘:::E’“ 9|Kitimanjaro ocational Treining E;ﬂz‘"ﬁjﬂzo Chuo cha Maendeleo ya Wananchi [Ufundi wa Magari _
g Sengerema Ubunifu na Ushonaji wa nguo
Umeme wa Majumbani Mapokezi Ufundi Bomba
Ufundi Bomba Ufundi Magari Umeme wa Magari
Ubunifu na Ushonaji wa nguo Chuo cha Maendeleo ya Wananchi  |Ufundi Umeme 6l m Ufundi Umeme
VETA Arusha VTC Ufandi Magari Same Umeme wa Magari wanza Uchomeleaji na uungaji vyuma
Umeme wa magari Upishi Utundi bomba
Uungali na Uchomeleaji vyuma Ubunifu na Ushonaji wa nguo 5“{":‘ umeme wa magari
Ufundi magari Ufundi bomba e -
Ushomelosji na iimgail vparma Huduma ya chakula na vinywaji
Useremala i . VETA Mwanza RVTSC Usafi na utunzaji wa vyumba vya Wageni
Upishi VETA Lindi RVTSC Utundi magari na mitambo Ubunifu na Ushonaji wa nguo
Don Bosco Vocational Training Uchomeleaji na uungaji vyuma Ufundiumeme _ Upakaji rangi na uandishi wa alama
Centre - Oysterbay Uchongaji vipuri 10 | Lindi Umeme wa magari Ukarabati wa mashine za kuchakata pamba
Umeme wa majumbani Upishi _ Ufundi magari
Umeme wajua Huduma ya Chakula na vinywaji Aluminium works
2| Dar es salaam Ubunifu na Ushonaji wa nguo Uashi
Ubunifu na USh‘D”aJ‘ W§ nguo Ufundi Umeme Ubunifu na Ushonaji wa nguo
Umeme wa majumbani VETA Ruangwa DVTC Jashi VETAP avrse Uchomaelea)i na uungajl vyuma
Umeme wa magari Utondi maar wani S Ufundi magari
Chuo cha Marendeleo ya Wananchi |Ufundi magari S gart Urundi Umeme
) undi magari
Kigamboni Uchomeleaji na uungaji vyuma Urandi Umems Ufundi Umeme
Ufundi bomba 11| Manyara VETA Manyara RVTSC N YR r— Upishi
Ubunifu na ushonaji wa nguo o 17| Pwani Umeme wa Magari
undi zana za kilimo na mitambo Uundaji na Uungaji Vyuma
Ufundi magari Upishi Vikindu Catholic Ufundi bomb: h
Ufundi bomba Musoma Utalii Training college Kuongaza Watali College Uf””d‘ omba na uunganishajt
Undi viyoyozi wa majengo na magari
Upishi Upishi Ufundi rangi na Uchoraji
Don Bosco Technical Institute - Huduma ya Chakula kula na vinywaji Ubunifu na Ushonaji wa nguo Ufundi wa Umeme wa Jua
Dodoma Uchongaji vipuri Uashi Uashi
Umeme wa majumban ST. Anthony Vocational Training |Ufundi Umeme Utundi Umeme
Umeme wa jua Centre Ufundi wa magari 18] R Chuo cha ya Wananchi Es"""a“ §
slo. Ubunifu na ushonaji wa nguo Utundibomba ukwa Chots meme wa magari
odoma 12 |Mara Uashi
Ufundi wa mitambo Uchomeleaji na uungaji vyuma Utundi magari
Institute of Heavy and |Uendeshaji wa mitambo Umeme wa magari Useremala
Technology (IHET) Umeme wa magari Ufundi Umeme ) Ubunifu na Ushonaji wa nguo
n - - Chuo cha Ufundi Stadi Mpapa
Ufundi magari Ubunifu na ushonaji wa nguo Ufundi Umeme
Ubunifu na ushonaji wa nguo Chuo cha Maendeleo ya Wananchi | Mifugo Uchomeleaji na uungaji vyuma
Chuo cha Maendeleo ya Wananchi | Uashi Tarime Useremala E;un:\ bomba —
Chisalu Ufundi Umeme Ufundi magari undi magari na mitambo
Ufugaji wa wanyama na nyuki Ufundi bomba Chipole Vocational Training Centre | 221Nifuna Ushonaji wa nguo
Ufundi umeme Seremala Umeme wa majumbani na Viwandani
Uashi
Ufundi magari Uashi_ Uchomeleaji na uungaji vyuma
4 |Geita Geita Vocational Training Centre | Ufundi bomba Chuo cha Ufundi cha Magereza Ufundi bomba Ubunifu na Ushonaji wa nguo
Uchomeleaiji na uungaji vyuma Ruanda Ufundi Umeme 19| Ruvuma Ufundi bomba
Ubinifu na Ushonall wa nguo Ubunifu na Ushonaji wa nguo Peramiho Vocational Training Uashi
- Ufundi magari Ufundi rangi Centre Useremala
Don Bosco Youth Training Centre, Uchomeleali na uungaji vyuma [ ji na Uunagji vyuma Ufundi magari
Iringa Ufundi Umeme Ufundi Umeme
Ufundiumeme Useremala Ubunifu na Ushonaji wa nguo
Ufundi umeme Utundi bomb:
Useremala Ufundi Magari undibomba
5|Iringa Ufundi Magari Kyela Polytecht Coll Uchomeleaji na Uungaji Vyuma Cl S TC o ji i
L°] e Zdy yela Polytechnic College Ususina Urembo huo cha Songea V ;:::;n‘:zz‘;:a uungaji vyuma
ishati Jadidika
T Upishi
Mafinga Lutheran VTC Ubunifu na Ushonaji wa nguo u?::\d‘i Py Ufundi Umeme
Upishi Uwekaji Marumaru na Vigae o —
Uchomeleaji na Uungaji Vyuma VETA Busokelo DVTC Ubunifu na Ushonaji wa nguo Ufundi Bomba
Useremala Ufundi Umeme 20 Shinyanga St. Francis de Sales Vocational Ufundi Magari
Chuo cha Maendeleo ya Wananchi | Uashi Uchomeleaji na uungajl vyuma Training Center Ubunifu na Ushonaji wa nguo
Ngara Ubunifu na ushonaji wa nguo Ufundi magari Uchomeleaji na uungaji vyuma
Ufundi Umeme Ufundi wa Viyoyozi na Majokofu Saluni na mapambo
« Ubunifu na Ushonaji wa nguo Ufundi umeme wa magari Ususina urembo
ashozi Home Craft Vocation pishi Srnai0 Chuo cha Ufundi na Marekebisho | Uokaji keki na mikate
Training Centre - _ undiUmeme kwa watu wenye Ulemavu Umeme wa Majumbani
6 |Kagera Uchomeleaji na uuquaﬂ vyuma Chuo Kikuu cha Sayansi na Ufundi wa marumaru na terazo Sabasaba Uchomeleaji
Ubinifu na Ushonaji wa nguo Teknolojia Mbeya (MUST) Uashi 21| Singida Ubunifu na Ushonali wa nguo
Ufundi magari Ufundi bomba Ubunifu na Ushonaji wa nguo
Uchomeleaji na uungaji vyuma Ufundi vifaa vya aluminium na PVC RC Mission Vocational Training Ufundi wa magari na mitambo
VETA Karagwe Ufundi Umeme Upambaji Centre Ufundi Umeme
Ufundi wa kielektroniki Upakaji rangi na maandishi ya alama Umeme wa magari
umeme wa magari Utengenezaji wa vipuri vya mitambo Ufundi Umeme
Upishi Umeme wa Magari Chuo cha vaWananchi [ —undimagari
Ubunifu na Ushonaji wa nguo Ufundi wa Magari Nzega Urundi bomba -
N N — Ubunifu na Ushonaji wa nguo|
Uashi Chuo cha Mafunzo Stadi - Garisa Saluni, Mapambo , Ususi na Urembo Useremals
7| Katavi VETA Mpanda VTC Uchomeleaji na uungaji vyuma 14 |Morogoro Ubunifu na Ushonaji wa nguo ; Ubunifu na Ushonaji wa nguo
Ufundi Umeme Mapishi na Ukarimu 22| Tabora Chuo oh w b [fundiBomba
: uo cha ya Wananchi
Ufundi magari na mitambo Lakewood Training Institute Kuongoza Watalii Sikonge Uashi
Ufundi Umeme Ufund! Umeme Ufundi Ume‘rﬂe _
Chuo cha Maendeleo ya Wananchi | Ufundi magari _ Ufundi Umeme v ‘U:hmmsleaﬁna Uungaji vyuma
Kibondo Ufundi bomba &Tun cha Maendeleo ya Wananchi  |Uashi iz;.jacha Maendeleo ya Jamii Jf::::z:v:::e
- - awanya Uchomeleaji na Uungaji vyuma
Ubunifu na Ushonaji wa nguo ey uShDJJ—V—naI‘WQ o Utundi magari
Ufundi Umeme Utandi St. Patrick's Vocational Training Umeme wa magari
- undi wa Magari
8| Kigoma Uchomeleaji na Uungaji wa Vyuma 15 |Mtwara - - Centre Ufundi Umeme
" L na uungaji vyuma
Umeme wa Magari 25| Tanga Ubunifu na Ushonaji wa nguo.
Chuo cha ya Wananchi Ufundi bomba Chuo cha Maendeleo ya Wananchi Ufunfllbomba 19 Umeme wa majumbant
Kasulu Uashi Masasi iz::’;mala Chuo cha Maendeleo ya Wananchi | Uashi
Ubunifu na Ushonaji wa nguo r Handeni Ufundi bomba
Ufundi Umeme Uchomeleaji na uungaji vyuma
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Wadau wajadili washirika
Kupunguza misaada Afrika

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIMU Kamishna Mkuu

wa Mamlaka ya Mapato

Zanzibar (ZRA), Saidi

li Mohammed amese-

ma mamlaka za mapato Afrika

Mashariki zinahitaji kuboresha

zaidi usimamizi wa kodi kuto-

kana na misaada ya washirika wa
maendeleo duniani kupungua.

Mohammed, aliyasema hayo
wakati akifungua mkutano wa 98
wa wadau wa kodi wa nchi hizo za
Rwanda, Kenya, Sudan Kusini na
Tanzania visiwani hapa.

Alisema lengo la kuwakutani-
sha wadau hao ni kujadili kupun-
guza utegemezi wa misaada ku-
toka kwa washirika hao, kukuza
umiliki rasilimali na kuimarisha
uwajibikaji wa kidemokrasia ka-
tika nchi hizo.

“Sote tunajua uhamasishaji
wa mapato ni ufunguo wa

ya kodi na kukuza
uchumi na maendeleo

maendeleo ya nchi. Mkutano ~ Aliwataka Afrika Mashariki.

huu umewaweka pamoja Wakulima Mohammed, alise-
wasimamizi wa kodi Kanda :’:it':"l':::ga ma mkutano huo am-
ya Afrika Mashariki kujifunza  giundom- bao pia utajadili njia
kutoka kwa kila mmoja na pinyhiyoili mbadala za kudhibiti
kubadilishana uzoefu ambao kuwawez- biashara za magendo
utasaidia kuongeza ukusan- eshakulima  nchini ni fursa nzuri ya
yaji wa mapato, ningependa ¢hakulakwa  kyimarisha Kiswahili
kuwaomba, mtafakari jinsi nﬂgﬁ' 2.:a kwa wageni kujifunzia
tunavyoweza  kuharakisha kipattg) chao.  lugha hiyo kwa sababu
uhamasishaji wa mapato ni adhimu na kutambu-
katika nchi zetu,” alisema. lika kimataifa.

Mohammed, alisema mam-

laka hizo zinatakiwa kuwa na

ubunifu na kupeleka mbinu

rafiki kwa watumiaji ili iwe rahisi
kukusanya kodi kutoka na wafan-
yabiashara na makundi mengine
katika jamii. Alisema ni pia zina-
takiwa kufanya utafiti wa kina na
kushauri mikakati ya mageuzi ya
kutekeleza, kurahisisha mifumo

Mwenyekiti  wa

kamati za ufundi wa

Nchi Wanachama wa

Afrika Mashariki, Beatus Nchota,

alisema katika jumuiya hiyo kuna

ukwepaji kodi hususan kwa bid-
haa za forodha za ndani.

Beatus, alisema mkutano huo

pamoja na mambo mengine, uta-

wasadia kutengeneza mikakati

madhubuti kukusanya kodi hizo
na nchi zao kupata mapato kwa
ajili ya maendeleo katika jamii.

Akitolea mfano Kenya, alisema
ni nchi iliyoanza kutoza kodi ka-
tika bidhaa zinazotengenezwa na
pombe kali huku nchi nyingine
zikiwa bado hazijaanza.

Mkurugenzi Utafiti na Mipa-
ngo wa ZRA, Ahmed Haji Saadat,
alisema kupitia mkutano huo wa-
tabadilishana uzoefu kwa wenzao
na kupata jawabu ya changamoto
zinazowakabili. "Kila nchi ita-
wasilisha ukusanyaji wa mapato
kwa kipindi cha miezi sita kuanzia
Julai hadi Disemba kwa kuanga-
lia changamoto na njia ambazo
wamezitatua,” alisema Shaadat

Alisema kwa sasa ZRA inakabil-
iwa na changamoto ya uwajibikaji
mdogo wa usajili kwa wafanyabi-
ashara na baadhi kukwepa kulipa
kodi licha ya kusajiliwa.

Mfanyakazi
wa shamba
la viungo la
Zito, Amosi
Salehe (Zito
spaice farm),
akitengen-
eza kofia
kwa kutumia
makuti,

kwa ajili ya
kuwapatia
zawadi
watalii wa-
naotembe-
lea shamba
hilo, eneo la
Kizimbani,
nje ya mji
wa Zanzibar
jana. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Makala: Msichague wanaoeneza chuki

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU wa Idara ya Itikadi,
Mafunzo na Uenezi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Amoss Makala
amewataka wananchi kuwakataa
viongozi wanaofanya siasa za
chuki na uhasama visiwani hapa
ili kundumisha amani na utulivu.

Makalla, alitoa wito huo Kkatika
mkutano wa hadhara uliofanyika
Nungwi baada ya kuhitimisha
ziara yake ya kichama Mkoa wa
Kaskazini Unguja .

Aliwataka viongozi wa upin-

zani kuacha fitina na kupandikiza
chuki kwa wananchi kwa lengo la
kutafuta kura kwa sababu fitina
zitasababisha uhasama miongoni
mwao. Alisema kuelekea Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka huu, CCM
itakuwa chama cha mfano kwa
kufanya kampeni za kistaarabu
bila ya kubeza watu, hivyo ni vy-
ema wapinzani wakabadilika kue-
ndana na siasa za uvumilivu.
“Hatuna Tanzania nyingine tu-
nataka baada ya uchaguzi tubaki
na Tanzania salama tutofautiane
tu kiitikadi, tuimarishe na kulinda
amani kabla, wakati na baada ya

uchaguzi ili nchi iendelee kuwa na
amani, ” alisema.

Makala alitumia fursa hiyo
kuwahimiza wananchi kujitokeza
kujiandikisha kwenye daftari la
wapiga kura ili wapate haki ya
kuchagua viongozi watakaow-
aletea maendeleo.

Akizungumzia ziara yake aliyoi-
fanya katika mikoa miwili ya Pem-
ba na Mkoa wa Kaskazini Unguja,
alisema ameshuhudia uboreshaji
Bandari ya Mkoani, ujenzi ya shule
za ghorofa, hospitali za wilaya na
jinsi Rais wa Zanzibar, Hussein
Mwinyi alivyoibadili visiwa hivyo.

Alisema uwepo wa bandari
hiyo utachochea kuongezeka kwa
mzunguko wa fedha, mapato ya
serikali, upatikanaji bidhaa hara-
ka na kuongezeka kwa ajira.

Mwenyekiti wa CCM Kaskazini
Unguja, Ali Ame Vuai, alisema du-
niani wananchi wanataka maen-
deleo, amani na utulivu na kuwa-
taka wananchi kulinda tunu hizo.

Makala, alisema amani ya Tan-
zania imesababisha kuongezeka
kwa watalii visiwani Zanzibar,
hivyo ni vyema wanasiasa kuacha-
na na siasa za chuki na uhasamaili
kuidumisha.

Kamati
zatakiwa
kusaidia
wananchi
kupata haki

Na Mwandishi Wetu

WAKILI wa Serikali
wa Wizara ya Katiba
na Sheria, Prosper
Alexander amezitaka
kamati za ulinzi na
usalama ncnini ku-
wasaidia wananchi
kupata haki zao.

Alexander alitoa
wito huo kwenye
mafunzo ya elimu ya
uraia na utawala bora
yanayoendeshwa na
wizara hiyo kwa kama-
ti hizo kuanzia ngazi
nchini na kuwajengea
uwezo wa kwenda
kusaidia wananchi
kwenye maeneo yao.

Alisema mafunzo
hayo yanayoende-
lea wilayani Newala
Mkoa wa Mtwara, ni
muhimu kuyatumia
kwa vitendo mbele ya
jamii wanapokutana na
changamoto.

"Nawaomba mka-
tumie mafunzo haya
kwa ajili ya kutoa
elimu kwa jamii kwa
sababu wanahitaji
kuipata elimu hiyo ili
kutambua haki zao za
msingi katika maeneo
wanayotoka," alisema
Alexander ambaye pia
ni Mratibu wa Mafunzo
va Elimu ya Uraia na
Utawala Bora wa Wiz-
ara hiyo.

Mkurugenzi Msaidizi
wa Huduma na Sheria
kwa Umma wa Wiz-
ara hiyo, Abrahiman
Mshamu, alisema
mafunzo hayo yata-
wasaidia wananchi ku-
tambua Sheria Mama
ya Tanzania. Mshamu,
alisema mafunzo hayo
yatatoa mwamko kwa
mwanachi kushiriki
kutoa maoni pale an-
apohitajika bila kuwa
na wasiwasi.

"Wizara imeanza
na mafunzo kwa
watendaji wa kata
ili wakawe mabalozi
wazuri wa kutoa elimu
kwa jamii kuhusu
katiba na kubaini
mapungufu,” alisema.
Mkazi wa Halmashauri
va Wilaya ya Newala,
Naomi Erick alisema
anamini watendaji hao
watakwenda kutoa
elimu kwa wananchi ili
kupambana na ukatili
wa Kijinsia.
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HOFU VITA DRC KUENEA KIKANDA

® Kagame amtishia Ramaphosa ® EAC yaomba kuwepo suluhu

Goma, DRC

HOFU imetanda kuhusu ku-
tanuka kwa vita vinavyoende-
lea mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC)
baada ya Rwanda na Afrika Kusi-
ni kuingia katika mvutano mkali
wa kidiplomasia.

Hali hiyo inatokana na Rais
wa Rwanda, Paul Kagame kutoa
onyo kali kwa Rais wa Afrika
Kusini, Cyril Ramaphosa, ak-
isema Rwanda imejiandaa kwa
mapambano iwapo kutakuwa na
ulazima wa kufanya hivyo.

Hivi karibuni Ramaphosa,
alionekana kukerwa baada ya
wanajeshi tisa wa Afrika Kusini
kuuawa wakati waasi wa M23
ambao wanaungwa mkono na
Rwanda, kuuteka mji wa Goma.

Rais Kagame ilikuwa iki-
jibu maoni ya Rais Ramaphosa
kuhusu kikosi cha wanajeshi wa
Rwanda kusaidia M23 katika ma-
pigano yanayoendelea mashari-
ki mwa DRC.

Kauli hiyo ilionekana kum-
kasirisha Rais Kagame na kum-
kabili kwa maneno makali Rais
Ramaphosa, jambo linalotishia
kutanuka kwa mgogoroa huo.

Katika taarifa yake kupitia
mtandao wa X, Rais Kagame
alimshtumu kiongozi huyo wa
Afrika Kusini kwa kupotosha ma-
zungumzo yao ya faragha yaliyo-
jikita kutatua hali tete mashariki
mwa DRC.

Alisema Rais Ramaphosa kati-
ka mazungumzo yao hakuionya
Rwanda kusaidia shughuli za
kijeshi DRC lakini, badala yake al-
iomba msaada wa vifaa, umeme,
chakula na maji kwa wanajeshi
wa Afrika Kusini.

Hata hivyo, Kagame alisisitiza
kwamba Afrika Kusini haina sifa
ya kuwa mpatanishi katika vita
hiyo na kuonya kama Afrika
Kusini inataka mapambano, basi
Rwanda itajibu ipasavyo.

Kwa upande mwingine, Rais
wa DRC, Felix Tshisekedi, amea-
pa wanajeshi wake watapam-
bana kwa jasho na damu ili ku-
yarejesha maeneo yaliyotwaliwa
na waasi wa M23.

Mpaka jana kundi la waasi wa
M23, limechukua maeneo mengi
mashariki mwa DRC, ikiwemo
mji mkuu wa jimbo la Kivu
Kaskazini, wa Goma.

Katika hotuba yake ya kwan-
za tangu kutekwa kwa mji wa
Goma, Rais Tshisekedi alisema
jibu kali lililoratibiwa litatolewa
dhidi ya magaidi na wafuasi wao.

Pia alikosoa jumuiya ya ki-
mataifa kushindwa kufanya kitu
katikati mwa hali mbaya ya us-
alama nchini humo.

"Kimya chenu na kutoku-
fanya kitu ni dhihaka kwa
DRC, mashambulizi ya wapi-
ganaji wanaoungwa mkono na

Rwanda yanaweza kusababisha
kuongezeka kwa mgogoro katika
kanda nzima ya Maziwa Makuu,”
alisema Rais Tshisekedi.

EAC wazungumza

Viongozi wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC), wametoa wito
wa kuwepo kwa usitishwaji wa
mapigano kati ya pande mbili zi-
nazohasimiani nchini DRC.

Hata hivyo, walitilia mkazo
serikali ya DRC kukaa meza moja
na makundi yote, wakiwamo
waasi wa M23 kutafuta suluhu ya
kudumu.

Hata hivyo katika kikao hicho
kilichoendeshwa kwa njia ya vid-
eo, Rais wa DRC, Felix Tshisekedi
hakuhudhiria, badala yake alifan-
ya ziara ya ghafla nchini Angola
kwa ajili ya kujadiliana na kiongo-
zi wa nchi hiyo kuhusu mgogoro
huo.

Shinikizo kwa Rwanda
Umoja wa Mataifa, Marekani,
na

China, Umoja wa Ulaya
zimeitaka

Rwanda

Waasi wa M23. PICHA: MTANDAO

si vyake vilivyoingia ndani ya
DRC.

Hata hivyo, balozi wa Rwanda
kwa ajili ya kanda ya Maziwa
Makuu, Vincent Karega, alilambia
AFP kuwa harakati zinazofanywa
na M23 zitaendelea.

Alisema inawezekana kwa wa-
piganaji hao kusonga mbele zaidi
ya upande wa mashariki na hata
kufika Kinshasa.

Uporaji Goma

Hali ya kiusalama katika mji wa
Goma ilielezwa kuwa ni mbaya,
huku makundi ya watu yamefan-
ya uporaji katika maduka mengi
ambayo wafanyabiashara wam-
ekimbia.

Kulingana na shirika la habari
la Ufaransa (AFO), kulionekana
mistari mirefu ya wanajeshi wa
serikali na wanamgambo wa-
naowaunga mkono wakitembe-
zwa mitaani wakiwa wamefung-
wa vitambaa vyeupe kichwani.

Wacongo waandamana

Waandamanaji ~ waliendelea
kukusanyika — mji

mkuu wa nchi
% hiyo wa Kin-
shasa, kupin-
ga vita hivyo

huku wak-

ichoma pi-
- cha za rais
%" wa Rwanda

“ na kuchana
bendera za

Rwanda.

Umuhimu wa Goma?

Mji wa Goma uko karibu na
Ziwa Kivu kwenye mpaka na
Rwanda. Mji huo mkuu wa jimbo
la Kivu Kaskazini lenye utajiri
wa madini ni kitovu muhimu
cha biashara, huduma ya kibin-
adamu na kituo cha ujumbe wa
kulinda amani wa Umoja wa
Mataifa.

Jiji hilo pia lilikuwa kimbilio la
raia wanaokimbia mapigano kati
ya wapiganaji wa M23 na jeshi
tangu kuzuka tena mwishoni
mwa 2021.

"Suala la iwapo wanajeshi
wa Rwanda kuunga mkono wa-
piganaji wa M23 ndani ya Goma
halina mjadala ," alisema mkuu
wa kikosi cha kulinda amani cha
Umoja wa Mataifa Jean-Pierre La-
CroiX.

Ukweli kuhusu M23

Asili ya M23 inahusishwa na
mivutano mingi ya kisiasa na kila
wakati inabadilika. Kwa sasa kun-
di hilo la waasi ambalo linadai li-
napigania maslahi ya jamii ya Wa-
tutsi walio wachache mashariki
mwa DRC.

Uasi wake wa kwanza ulianza
muongo mmoja uliopita na uli-
malizika kwa kundi hilo kupigwa
na wanajeshi wa kimataifa na
wapiganaji wake walipokonywa
silaha na kwenda kuishi katika

kambi nchini Uganda.
Miaka mitatu iliyopita,
walianza kuondoka kambini

wakidai mpango wa amani
haukuheshimiwa na ndani ya
miezi michache wakaanza
kuteka maeneo.

Ujumbe wa kulinda amani
wa Umoja wa Mataifa - uli-

otumwa mara ya kwanza mwa-
ka 1999, hauna mamlaka ya ku-
fanya mashambulizi.

Vikosi viwili vya kikanda,
kimoja cha Afrika Mashariki
kiliondolewa na kile cha Kusini
mwa Afrika (SADC) kimeshind-
wa kuwadhibiti M23.

Wataalamu wa Umoja wa
Mataifa wanaeleza kushindwa
kwa vikosi hivyo inatoa mwan-
ga kuhusu uwezo mkubwa wal-
ionao M23.

Kulingana na kundi la wataal-
amu wa Umoja wa Mataifa, uw-
ez0 wao unajumuisha mafunzo
ya miezi mitano katika kambi
kuu ya M23 iliyoko Tchanzu,
eneo lenye milima, sio mbali
na mpaka wa Rwanda.

Mafunzo hayo yanajumuisha
kozi za nadharia na itikadi na
kisha vitendo ikiwa ni pamoja
na mbinu za vitasheria za
mapambano' na mbinu za msi-
tuni.

Inaelezwa kuwa maofisa wa
kijeshi wa Rwanda mara nyingi
walikuwepo kwenye kambi
hiyo kutoa mafunzo kwa vijana
waliletwa, waliojiunga kwa hi-
ari na wengine walilazimishwa
kujiunga kupitia operesheni
maalumu ambapo machifu
wanalazimika kutoa wapiga-
naji.

Wataalamu hao walisema
Sultani Makenga, aliyepigana
upande wa Kagame mwanzoni
mwa miaka ya 1990 nchini
Rwanda, ambaye sasa ni mkuu
wa waasi wa M23, alihudhu-
ria baadhi ya sherehe za wa-
najeshi 3,000 waliofuzu kati ya
Septemba 25 na Oktoba 31.

Hata hivyo, msemaji wa
serikali ya Rwanda, Yolande
Makolo, hakujibu swali la
iwapo wanajeshi wa Rwanda
walikuwa katika kambi ya
M23, lakini alikanusha tuhuma
kuhusu kuajiriwa kwa watoto
jeshini.

"Madai ya kuandikishwa wa-
toto katika kambi ni ya upuuzi,
ni vita vya wazi." Aliiambia BBC
mwaka jana.

Hata hivyo, wataalamu wa
Umoja wa Mataifa walieleza jin-
si nguvu za M23 zilivyoongeze-
ka tangu mwezi Mei, wakati
huo ilipokuwa na wapiganaji
karibu 3,000.

Wataalamu hao wanakadiria
kuwa kati ya wanajeshi 3,000
na 4,000 wa jeshi la Rwanda
wako ndani ya ardhi ya DRC.
Walisema idadi hiyo inatokana
na uthibitisho wa picha zilizo-
pigwa kwa kutumia zisizo na
rubani, rekodi za video, ush-
uhuda na ujasusi.

Wapiganaji  waliokamatwa
wa M23 walikiri kwamba wa-
najeshi wa Rwanda wanaju-
likana kuwa ni "friendly force"
ikimaanisha vikosi rafiki.
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MORRISON
KUTUA

Na Adam Fungamwango

NGA machacha-
ri kutoka Ghana,
Bernard Morri-
son, amefunguka
sababu iliyomfanya kujiunga
na KenGold FC, si suala la
kupewa ofa kubwa, bali ni
kuanza upya maisha ya soka
baada ya kutoka kwenye ma-
jeruhi ya muda mrefu.
Akizungumza mara baada
ya kukamilika kwa Tamasha
la Makarasha Day lililofanyika
kwenye Uwanja wa Sokoine
kuwa ni rasmi kwa ajili ya ku-
tambulisha wachezaji wapya,
waliosajiliwa kipindi cha diri-
sha dogo, Morrison alisema
amekaa kwa muda mrefu bila
kucheza mpira baada ya kuu-
mia wakati akiitumikia FAR

Rabat ya Morocco.

Morisson alisema kufuatia
hali hiyo, kwa sasa asinge-
penda kusajiliwa na timu
'kubwa' ambazo zina mahitaji
makubwa na zenye presha ya
mashabiki.

"Mimi nimekuja  hapa
siyo kwa sababu ya pesa, au
nimepata ofa nzuri, mimi
nilikuwa majeruhi wa muda
mrefu, niliumia wakati nipo
FAR Rabat, sasa unapopona
si vizuri kutua katika timu
kubwa ambazo zina presha
na mahitaji makubwa, kwa
hiyo nimekuja hapa kama
mtu anayeanza upya maisha.

Kitu muhimu ni kuisaidia
KenGold kubaki kwenye
ligi, siyo tumepata ofa nzuri
sana,” alisema Morisson.

Aliongeza ataangalia baada
ya hapo, kama atakuwa fiti

Musonye
ampongeza
Karia CECAFA

Na Somoe Ng'itu

ALIYEKUWA Katibu Mkuu wa Baraza la
Vyama vya Soka Afrika Mashariki na Kati (CE-
CAFA), Nicholas Musonye, amempongeza Rais
wa baraza hilo, Wallace Karia, kwa kuendesha
mashindano mbalimbali katika ukanda huo
kwa miaka mitatu mfululizo.

Musonye alisema kufanyika kwa mashinda-
no ya vijana ya umri mbalimbali yameifanya
CECAFA kufanya vyema kwenye michuano ya
Afrika na msingi wa maendeleo hupatikana
kupitia michuano hiyo.

"Nimeonya mashindano ya vijana ya U-15,
U-17 na U-20, haya mashindano yanasaid-
ia sana kukuza vipaji vya wachezaji wetu
chipukizi, ili kuwaandaa wachezaji, ni lazima
kuwa na mashindano kama haya, kila ni-
napoona mashindano yanafanyika, nina-
farijika kwa sababu ninaona wanapita njia
sahihi, ninampongeza sana Karia (Wallace)
na Auka (Gecheo), ambaye ni Mtendaji Mkuu,
wanafanya kazi nzuri sana,” alisema Muso-
nye.

Alisema yeye na Raisi wa zamani wa CECA-
FA, Leodegar Tenga, waliweka utamaduni wa
kuweka misingi imara ya kupanga maendeleo
kwa kufanya mikutano ambayo imesaidia ku-
linyanyua baraza hilo.

"Mimi na Tenga tuliongoza kwa miaka tisa,
tunafurahi kuona wale tuliowaachia wanafan-
ya vizuri, wanaendesha mikutano, wanajadili
vizuri mipango ya maendeleo, hiki ni chama
ambacho kinatusaidia kupanga mipango
yetu," alisema Musonye.

Aliwataka pia wanachama wa CECAFA kuli-
pa ada ambayo husaidia sekretarieti kujiende-
sha na kusimamia vyema shughuli za kila
siku za baraza hilo lenye makao yake makuu

SIRI YEYE,

zaidi huko mbele ya safari
anaweza kufanya uamuzi
mwingine endapo atapata
nafasi.

Alisema pamoja na yote
hayo, lakini amekuja kwa nia
ya kuibakisha KenGold Ligi
Kuu kwa sababu ipo katika
nafasi mbaya.

"Huu ni mpira tunaweza
kufanya hivyo, ukiangalia
timu imecheza mechi 16, la-
kini ina pointi sita tu, hivyo ni
lazima tufanye kazi ya ziada
kuisaidia, nyumbani tuna
mechi kama nane hivi, hivyo
tunajitahidi kushinda na nina
imani tutabaki," winga huyo
alisema.

Nyota huyo wa zamani wa
Simba na Yanga, pia amemle-
tamdogo wake nchini, Ernest
Morrison akiwa ni mmoja wa
wachezaji waliotambulishwa

rasmi kuvaa jezi ya KenGold
hapo juzi.

"Nimemleta pia mdogo
wangu kwa ajili ya kucheza
Ligi Kuu Tanzania, unajua ligi
ya hapa imeendelea sana na
wachezaji wengi kutoka nje
wanaitamani, sasa kama nina
mdogo wangu ambaye ana
uwezo kwa nini nisimwambie
aje? Ndiyo kwanza anaanza
maisha ya soka, kwa hiyo ni
muhimu akianza sehemu am-
bayo ni bora na ina malengo
na maendeleo, labda baada
ya msimu huu anaweza ku-
ondoka," aliongeza.

Kikosi cha KenGold kwa
sasa kinajiandaa kuifuta Yan-
ga kwa ajili ya mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakayo-
chezwa Februari 5 mwaka
huu kwenye Uwanja wa KMC
Complex, Dar es Salaam.

]
Beki JKT
Tanzania FC
amfagilia
nyota Azam

Na Adam Fungamwango

BEKI wa kushoto wa JKT Tan-
zania, David Brayson, amemtaja,
Gibril Sillah wa Azam FC, ndiye
winga hatari zaidi katika Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu huu.
laam, Brayson, alisema yeye bi-
nafsi anamkubali mchezaji huyo,
l[akini huwa wapendi kukutana
naye kutokana na aina yake ya
uchezaji ambao unasumbua.

"Kwa mtazamo wangu kama
mchezaji, mimi ni beki wa pem-
beni, lakini katika mawinga wote
niliowahi kuwaona, yule wa Azam
FC, Sillah ni balaa. Binafsi ndiye
winga wangu bora ninayemkuba-
[i kweli kweli kati ya wote hapa
nchini. Na ndiye anayenipa tabu
sana sitaki hata kukutana naye.

Ana ufundi sana mguuni, Si
mkimbiaji sana, hawezi kuondo-
ka eneo la tukio bila mpira mpaka
uwe mguuni, na akiwa nao ni ba-
laa, yaani siku ukiona unakabana
naye unajua kabisa kuwa leo kazi
ipo," alisema Brayson.

Beki huyo ambaye aliichezea
Yanga, msimu wa 2021, hadi
2023, alipojiunga na JKT Tanza-
nia, kabla ya kujiunga na timu
hizo, pia aliichezea Azam FC, am-
bayo kwa sasa Sillah yupo.

Sillah, mwenye miaka 26, ni
raia wa Gambia, alisajiliwa na
Azam Julai Mosi mwaka, 2023
akitokea Jeunesse Sportive de
Soualem ya Morocco, ambako ali-
kuwa akicheza kwa mkopo, klabu
yake 'mama’ ikiwa ni Raja Casa-
blaca.

Kuhusu Ligi Kuu Tanzania
Bara, Brayson, alisema imeku-
wa ngumu tangu mzunguko wa
kwanza na anatarajiwa ushindani
utaongezeka zaidi kwenye mzu-
guko wa pili, lakini wanajiandaa
kwa ajili ya kukabiliana na ugumu
huo.

"Tunajiandaa na mzunguko
wa pili, walimu wetu wanatupa
mazoezi ambayo tunaamini ya-
tatuweka fiti ligi itakapoanza,
naamini tutafanya vyema zaidi
msimu huu kuliko uliopita kwa
sababu tuna kikosi bora cha ku-
fanya chochote kile kwenye mch-
ezo wowote wa Ligi Kuu," alisema
beki huyo.

JKT Tanzania inashika nafasi
ya nane katika msimamo wa
Ligi Kuu Bara, ikiwa na pointi 19
baada ya kucheza michezo 16, ik-
ishinda minne, sare saba na ku-
poteza mitano, ikifunga mabao
10 na kuruhusu magoli 12 kutinga
kwenye wavu zake.

Yanga ndio mabingwa watete-

zi wa ligi hiyo inayoerejea tena
kuanzia kesho huku Simba yenye
pointi 40 ndio vinara.

Winga mpya wa KenGold FC inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara,
Mghana Bernard Morrison, akisalimia mashabiki wa timu hiyo
wakati wa Tamasha la Makarasha lililofanyika kwenye Uwanja wa

nchini Kenya.

Musonye alialikwa katika Mkutano Mkuu
wa mwaka wa CECAFA uliofanyika Januari 22,
mwaka huu Juba, nchini Sudan Kusini.
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VILLA: WATKINS HAUZWI

KLABU ya Aston Villa imekataa ofa ya pili ya Arsenal
kumnunua mshambuliaji wake, Ollie Watkins, mwe-
nye umri wa miaka 29, ambaye alikua shabiki wa wa-
shikabunduki hao. (Mail)

RASHFORD MAMBO BADO

MANCHESTER United ipo kwenye mazungumzo ya
muda na Barcelona kuhusu uhamisho wa mkopo wa
mshambuliaji wa England, Marcus Rashford mwenye
umri wa miaka 27, lakini kuna wasiwasi wa iwapo kla-
bu hiyo ya Hispania itaweza kukamilisha dili kabla ya
tarehe ya mwisho. (Telegraph)

DIBLING AGOMBEWA ULAYA

KLABU za Ujerumani, Bayern Munich na Borussia
Dortmund zimeungana na Tottenham Hotspur katika
mbio za kumsajili winga wa Southampton mwenye
umri wa miaka 18, Tyler Dibling. (Sun)

DURAN KUTUA AL NASSR

MSHAMBULIAJI wa Colombia, Jhon Duran, mwenye
umri wa miaka 21 jana alitarajiwa kufanyiwa uchun-
guzi wa kimatibabu mjini London kabla ya pendekezo
la euro milioni 77 pamoja na kuondoka Aston Villa ku-
hamia Al Nassr. (Athletic)

TEL ANUKIA BAYERN

ARSENAL iko tayari kuipatia Bayern Munich ofa ya
mshambuliaji wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 19,
Mathys Tel, kabla ya kufungwa kwa dirisha la usajili la
Januari. (Football Transfers)

NAPOLI YAMBANIA OSIMHEN

KLABU ya Napoli imekataa dau la euro milioni 65
kutoka Galatasaray kufanya uhamisho wa mkopo wa
mshambuliaji wa Nigeria, Victor Osimhen, mwenye
umri wa miaka 26, kuwa wa kudumu. (Corriere dello

Sporty)

FITZGERALD KITAELEWEKA

NEWCASTLE United inatazamiwa kuzishinda klabu
kadhaa za Ligi Kuu England katika mchakato wa kum-
sajili winga wa kimataifa wa timu ya vijana ya Jamhuri
ya Ireland, Kyle Fitzgerald, kutoka Galway United
mwenye umri wa miaka 18. (Football Insider)

UNITED YAMBANI GARNACHO

NAPOLI imemwarifu winga wa Argentina mwenye
umri wa miaka 20, Alejandro Garnacho, watakuwa
tayari kujaribu kumsajili tena ikiwa Manchester Unit-
ed itapunguza bei yake. (Fabrizio Romano)

GERRARD NJIA MOJA

STEVEN Gerrard ameripotiwa kuomba kuondoka
kwenye klabu ya Ligi Kuu ya Saudi Aarabia ya Al Et-
tifaq baada ya miezi 18, kwa mujibu wa ripoti. (Mirror)

CASADEI KUTUA TORINO

KLABU ya Torino ndio inayopewa nafasi kubwa ya
kumsajili kiungo wa kati wa Chelsea, Cesare Casadei,
mwenye umri wa miaka 22. (Gianlucadimarzio)

A SOKA

AMORIM: RASHFORD

ATAKIWA KUBADILIKA

® ® ® L.engo ni kupandisha kiwan-
go chake ili kupata namba katika...

MANCHESTER, England

OCHA Mkuu wa Manches-
ter United, Ruben Amorim,
amemzungumzia tena Mar-
cus Rashford, akiwaambia
waandishi wa habari mshambuliaji
huyo "lazima abadilike" kama atala-
zimika kurejea katika kikosi chake.
Amorim amemtenga Rash
ford kwenye timu kwa
mechi 11 mfululizo tangu
waliposhinda mabao 2-1
dhidi ya Viktoria Plzen
kwenye mechi ya michuano
ya Ligi ya Europa iliyo
fanyika Desemba 12, mwa
ka jana akianza na ushindi
wa dabi ya Manchester
dhidi ya Manchester City.
Baada ya United kushinda bao 1-0
dhidi ya Fulham Jumapili iliyopita,
Amorim alisema ni afadhali amch-

ague kocha wa makipa, Jorge Vital,
mwenye umri wa miaka 63 kucheza
kuliko Rashford (27), kutokana na
kutokuwa na kiwango bora.

"Unaweza kuangalia timu yetu
na kufikiria wasifu wa wachezaji.
Sasa fikiria kipaji kama cha Rash-
ford,” alisema Amorim akiwaambia
waandishi wa habari.

"Timu yetu inapaswa kuwa bora
zaidi na Rashford pia. Lakini Rash-
ford huyu, lazima abadilike.

"Iwapo atabadilika, tunamkaribi-
sha zaidi kuweka kipaji chake hapa.
Na tunakihitaji. Lakini kwa wakati
huu, nadhani ni wazi tunapaswa ku-
weka viwango fulani. Tunamsubiri
Marcus."

Kocha huyo wa Ureno aliende-
lea kukanusha kama kuna ugomvi

wowote wa kibinafsi kati yake na
mchezaji huyo, ambaye alisema
mnamo Desemba alikuwa "tayari
kwa changamoto mpya" baada ya
kukosekana kwenye mechi dhidi ya
City.

"Hilo ndilo jambo pekee. Ulijaribu
kufanya kama kitu kibinafsi, sina
chochote dhidi ya Marcus," alisema.

"Lazima nitengeneze sheria sawa
kwa kila mtu na kwangu ni rahisi
sana, huwa ni jibu sawa."

Rashford anaendelea kuhusishwa
na kuondoka OIld Trafford, huku
ESPN ikiripoti wiki iliyopita wawak-
ilishi wake walifanya mazungumzo
ya ana kwa ana na Barcelona kuhu-
su uwezekano wa kuhama kabla ya
tarehe ya mwisho ya usajili wa ma-
jira haya ya baridi.
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RIYADH, Saudi Arabia

RISTIANO Ronaldo anaweza kuwa ndio mchezaji

bora wa wakati wote kwa mashabiki wengi du-

niani, lakini si kila mtu anayemkubali, kwa % g

sababu nyota huyo wa Ureno amekiri % ==
mtoto wake wa kiume anampenda zaidi nyota f
wa Real Madrid, Kylian Mbappé.

Ronaldo alifunga mabao mawili ka-
tika ushindi mnono wa Al Nassr wa Ligi
Kuu ya Saudia mwishoni mwa wiki, la- /'
kini hiyo haikutosha kumvutia mtoto /

wake wa miaka mitano mltano A
anayeitwa, Mateo. ,?
Katika sehemu ya mahojiano /

v

yajayo na jarida la Hispania
na La Sexta, Ronaldo alikiri
nahodha huyo wa Ufaransa /
ndio kipenzi cha mwanaye.
"Mateo, anampenda sana
Mbappé,”
"Wakati mwingine hunia-
'Haya baba, Mbappé ni
wewe,' na mimi hujibu -
'Hapana, mimi ni bora
nimefunga mabao /
Mbappé, am-
shabiki mkubwa
wa utoto wake,
ya mambo yake
wiki za hivi kari-
wake  kutoka
jira ya joto.
Baada ya

jlates
U;ﬂ B TTER

alisema Ron- | aldo.
mbia:
bora kuliko
kwa kusema:

I &  kuliko yeye,
7/ mengi zaidi."

" baye anajulikana ni
wa Ronaldo wakati
ameanza kuiga baadhi
kule Bernabéu katika |
buni baada ya uhamisho |
Paris Saint-Germain ma-

hat trick yake dhidi ya

Real Val- ladolid Jumamosi iliyopita,

Mbappé sasa ana mabao 15 kwenye

LaLiga, wa pili katika mbio za 'Pichichi'

nyuma ya Robert Lewandowski wa

Bar- celona. LY
Ron- ! ‘1 aldo alifunga mabao 450 kati-

ka Kkla- W bu hiyo ya Los Blancos kati ya

2009 na 2018.

‘ mwaka W&
City yafuzu UEFA, Liverpool yaongoza

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City
ilifuzu hatua ya mtoano ya
mchujo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya baada ya kuifunga Club
Brugge mabao 3-1 katika mechi
iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Etihad juzi usiku.

Matokeo hayo yana- -

yake ya ukocha.

City walitawala mpira katika
kipindi cha kwanza lakini wal-
ishindwa kutengeneza nafasi
za wazi, ingawa Ilkay Giindo-
gan aliweka mpira wavuni la-
kini alikuwa tayari ameotea.

Kikosi cha Guardiola kililazi-

misha bao hilo hadi kipindi

cha pili, huku Mateo Ko-

maanisha Kocha, vacic, akiipa timu yake
Pep  Guardiola, T ey matumaini
ameendeleza ey ‘J dakika ya 53
rekodi  yake < kwa  shuti
ya kusonga kali  ku-
mbele ku- toka ka-
toka hatua tikati ya
ya ufunguzi Brugge
ya  mash- na kum-
indano kila alizia
mwaka tangu vyema,
kuanza kazi kabla ya

kazi ngumu ya Savinho kum-
fanya, Josko Gvardiol, kufunga
bao la pili na Joel Ordonez aka-
jifunga mwenyewe.

Kampeni ya City barani
Ulaya msimu huu imeshuhu-
dia matukio kadhaa yasiyo ya
kawaida, ikianza na ushindi
wa mabao 4-1 ugenini dhidi
ya Sporting CP iliyokuwa iki-
fundishwa na kocha wa sasa
wa Manchester United, Ruben
Amorim.

Kisha wakatupia uongozi wa
mabao matatu ugenini kwa Fey-
enoord, wakaangukia kichapo
cha 2-0 kutoka kwa Juventus
na wakakubali manne dhidi ya
Paris Saint-Germain Jumatano
iliyopita na kuweka matumaini
yao ya kusonga mbele katika
shaka.

Liverpool walimaliza kileleni
katika msimamo licha ya ku-
fungwa mabao 3-2 na PSV Eind-
hoven huku Barcelona walio
nafasi ya pili wakimaliza kwa
sare ya magoli 2-2 na Atalanta.

Arsenal na Aston Villa zote
zilishinda na kumaliza katika
nafasi ya nane bora na kuji-
hakikishia kusonga mbele kwa
hatua ya 16, kama ilivyofanya
Atlético Madrid.

Lautaro Martinez aliifungia
Inter Milan hat trick walipoi-
chabanga AS Monaco.

Real Madrid na Bayern Mu-
nich walishinda mechi zao za
mwisho dhidi ya Brest na Slo-
van Bratislava, lakini wanak-
abiliwa na hatima sawa na City
katika mchujo baada ya kuanza
vibaya.

Safari ya
Nunez
Saudia
yakwama

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL haitakubali ofa -
kwa Darwin Nunez katika L
kipindi kilichobaki cha diri- |
sha la usajili la Januari, ripo- 'r ;
ti zimesema, huku kukiwa : f
na nia ya kutoka Ligi Kuu ya
Saudi Arabia.

Nunez hajawa na ma-
fanikio makubwa ya

ufungaji ma-
bao am-

bayo

mashabi-
ki wa Liv-
erpool wan-
getarajia baada
uhamisho wake
pauni milioni 85
kutoka Ben- fica, ambapo alifunga
magoli 34 katika msimu wa 2021/22.

Raia huyo wa Uruguay amecheza
mechi 29 hadi sasa msimu huu chini ya
usimamizi wa Kocha, Arne Slot, lakini
kimsingi ni mchezaji wa kikosi, akianza
mechi saba pekee za Ligi Kuu.

Hata kwa hadhi hiyo, Nunez hana
uwezekano wa kuondoka klabuni hapo
siku zijazo.

Gazeti la The Athletic limeandika
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
25 alikuwa akilengwa na Al Nassr, klabu
ambayo nyota wa zamani wa Ligi Kuu
England, Cristiano Ronaldo, Sadio Mane
na Aymeric Laporte, waichezea.

Lakini msimamo wa Liverpool un-
aoripotiwa Nunez hauzwi katika kipindi
hiki cha mwisho cha dirisha la majira ya
baridi.

Nunez anatazamwa kama "sehemu
muhimu" ya kikosi cha Liverpool, inga-
wa kunatarajiwa kuwa na "soko kubwa"
kwa fowadi huyo katika majira ya joto
ikiwa Wekundu hao wataamua kumuu-
za.
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Simba: Tutaizima

Tabora United
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Tabora United itashuka uwanjani
ikiwa na ahadi ya kupewa bonasi ya
Sh. Milioni 50 kutoka Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Tabora endapo itaifunga
Simba katika mchezo huo.

Katika mechi ya keshokutwa, huen-
da Tabora United ikamkosa straika
wake tegemeo, Heritier Makambo,
ambaye anatumikia adhabu ya kuon-
eshwa kadi tatu za njano na winga, Ya-
couba Songne, ambaye ni majeruhi.

Pia kuna taarifa wachezaji wapya
wa Tabora United waliosajiliwa kip-
indi cha dirisha dogo bado hawajapa-
ta vibali vya kufanya kazi nchini na
kama mchakato huo hautakamilika,
nyota hao pia wana hatihati ya kuche-
za mchezo huo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Tabora
United, Charles Obini, alisema kuele-
kea mechi dhidi ya Simba, yapo baa-
dhi ya mambo wameyatatua na men-
gine yapo nje ya uwezo wao.

"Ni kweli, Makambo ana kadi tatu
za njano, hawezi kucheza mchezo
huo, Yacouba Songne yeye alikuwa
majeruhi, ameanza mazoezi lakini
kucheza kwake itategemea na kocha
atakavyoona kama atakuwa amepo-
na vizuri, hawezi kulazimisha kama
hakuwa vyema.

Kuhusu wachezaji wapya, wote ta-
yari tumewalipia vibali, tunachosubi-
ri ni leseni tu, tukipata watacheza,"
Obini alisema.

Aliongeza kikosi chao kimejiandaa
kucheza mechi hiyo dhidi ya Simba
kama wanavyojiandaa na michezo
mingine ya Ligi Kuu Tanzania Bara.

"Tunajiandaa kama tunavyojian-
daa na timu nyingine, hakuna mechi
spesho eti kwa sababu tunacheza na
Simba, maandalizi yetu ni yale yale
tu kama tulivyojiandaa dhidi ya Yan-
ga, KenGold, JKT Tanzania, Azam na
timu nyingine, morali iko juu na tuna
imani matokeo yatakuwa mazuri.

Vijana wanajiandaa vizuri, wache-
zaji wetu wageni nao wako vizuri,
naamini mechi itakuwa nzuri kulin-
gana na mipango yetu, sisi hatuna
presha, tunajua mpira una matokeo
matatu, tunaenda kucheza ili ku-
pambana, litakalotokea sawa tu, hata
tulipoenda kucheza dhidi ya Yanga
hakuna aliyetegemea tutashinda, we-
nye presha ni Simba," Obini alisema.

Katika mechi iliyochezwa Agosti
17, mwaka jana, kwenye Uwanja wa
KMC Complex, Dar es Salaam, Simba
ikishinda mabao 3-0, yaliyofungwa
na Che Fondoh Malone, Velentino
Mashaka na Awesu Awesu Tabora
United ilimkosa Makambo, Songne na
wachezaji wengine ambao taratibu za
usajili zilikuwa hazijakamilika.

Baada ya kusogezwa mbele kwa
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),
hadi Agosti 2, mwaka huu, Ligi Kuu
Tanzania Bara inarejea rasmi kuanzia
kesho kwa Yanga kuwakaribisha Kag-
era Sugar kwenye Uwanja wa KMC
Complex.

SAMATTA AFUNGUKA STARS
IMEPANGWA KUNDI GUMU

Na Somoe Ng'itu

AHODHA wa Timu ya

Soka ya Taifa (Taifa

Stars), Mbwana Samat-

ta, amesema Tanzania
imepangwa katika kundi gumu
kwenye Fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika (AFCON 2025),
ambazo zitafanyika mwaka huu
nchini Morocco.

Taifa Stars imepangwa Kundi
C katika fainali hizo zitakazo-
fanyika kuanzia Desemba 21,
mwaka huu hadi Januari 18,
mwakani ikiwa pamoja na Ugan-
da, Tunisia na Nigeria.

Stars itatupa karata yake ya
kwanza Desemba 23, mwaka
huu kwa kukutana na Nigeria
halafu Desemba 27 itavaana na
Uganda na itamaliza mechi za
hatua ya makundi Desemba 30

kwa kukutana na Tunisia, mechi
itakayofanyika kwenye Uwanja

Rabat.

Samatta aliliambia gazeti

hili ili kufanya vizuri ka-
tika mashindano hayo,
Stars inahitaji kupata
maandalizi bora na
mapema.

Nyota huyo alisema
maandalizi sahihi yat-
asaidia kuwaima-
risha  wachezaji

na kwenda S

Morocco wakiwa
tayari na kamili
kushindana.
"Nimefuatilia
droo ya AFCON
2025 iliyofanyika
Morocco,  kundi
letu ni gumu kama

mapema wiki hii. PICHA: JUMANNE JUMA

Congo), alisema.

sishe

nia (TFF).

DK. Tulia mgeni Bunge Bonanza

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia
Ackson, anatarajiwa kuwa
mgeni rasmi katika bonanza
la Bunge litakalofanyika kes-
ho kwa kushirikisha mashabi-
ki wa timu za Simba na Yanga,

Bonanza hilo lenye kauli
mbiu Utani wetu, Umoja
wetw’ litahudhuriwa pia na
viongozi, wanachama na
mashabiki wa timu hizo kong-
we nchini.

hapa
jana, Mwenyekiti wa bonan-
za, Festo Sanga, alisema pia
watakuwa na mgeni maalum
ambaye ni Rais wa Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF), Wal-
lace Karia huku na mwamuzi
mstaafu wa FIFa, Othman
Kazi.

Sanga alisema bonanza hilo
litatumika kuhamasisha wa-
nanchi kufanya mazoezi kwa
wingi kutokana na tishio kub-
wa la magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Aidha, alisema bonanza
lengo lake ni kuleta mahu-
siano ya pamoja na taasisi
mbalimbali zilizoko Dodo-
ma zitashiriki ambazo zina
mashabiki wa Simba na Yan-
ga.

Meneja wa Benki ya Azania
wa Tawi la Dodoma, ambao
ndio wadhamini wakuu wa
bonanza hilo, Liberia Peter,
alisema michezo hiyo imean-
daliwa kwa ajili ya kuhama-
sisha na kuimarisha afya za
Watanzania.

yalivyo makundi mengine, tu-
nahitaji kufanya maandalizi ya
kutosha kabla ya kuanza kwa
mashindano,” Samatta, msham-
buliaji wa zamani wa Simba na
TP Mazembe ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DR

Nahodha huyo ameunga-
na na Kocha Mkuu wa Stars,
Hemed Suleiman 'Mo-
rocco' ambaye ame-
shauri maandalizi ya

timu hiyo yawahu-
Watanzania
wote na si kuacha
jukumu hilo kwa
Shirikisho la Mpira
wa Miguu Tanza-

"Hili
jambo sila
mwalimu

au benchi la ufundi, ni suala la
kitaifa hasa pale katika uwez-
eshwaji wa kutekeleza mipango
ya mwalimu, sisi kama benchi
la ufundi tutakuja na programu
yetu na naamini ikifuatwa vy-
ema tutafanya vizuri kwenye
fainali hizi," alisema Morocco.

Kabla ya kushiriki fainali
hizo za AFCON, Taifa Stars im-
ekata tiketi ya kushiriki fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN), zi-
takazofanyika kuanzia Agosti 2
hadi 30, mwaka huu.

Tanzania, Kenya na Uganda
ndio wenyeji wa fainali hizo za
CHAN, ambazo awali zilitarajiwa
kufanyika kuanzia mapema Feb-
ruari, mwaka huu.

Yanga mguu sawa
'kuisulubu' Kagera
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kwa ajili ya kusaka namba,
lakini sisi Yanga tumejiand-
aa kukabiliana na yote, tuko
sawa kuivaa Kagera Sugar
na kupata ushindi pia," ali-
sema meneja huyo.

Yanga itaingia katika
mchezo huu, ikiwa ni wiki
moja tu baada ya kupata
ushindi wa mabao 5-0 dhidi
ya Copco na kutinga hatua
ya 32 Bora ya mashindano
va Kombe la FA.

Katika uwanja wa mazoezi
jana, Kocha Mkuu, Sead Ra-
movic, alionekana kuwapa
zaidi wachezaji wake ma-
zoezi ya kurejesha utimamu
wa mwili pamoja na kasi.

Mbali na Ikangalambo
ambaye hakucheza mechi
dhidi ya Copco, kutokana na
kupatwa na homa ya ghafla,
iliyomfanya asiwe kwenye
mipango yake Ramovic,
kesho huenda Israel Mwen-
da, ambaye alicheza mechi
iliyopita kwa mara ya kwan-
za, Na akatoa pasi mbili
zilizozaa mabao, ataitumikia
Yanga katika mchezo wake
wa kwanza wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Katika msimamo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Yanga
yenye pointi 39 iko kwe-
nye nafasi ya pili nyuma ya
vinara, Simba yenye pointi
40.

Mbeya ambayo juzi ili-
watambulisha nyota wake
wapya akiwamo winga,
Bernard Morrison, inaburu-
za mkia ikiwa na pointi sita
kibindoni.
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® 0 @ Yatamba
Mnyama si 'levo’
yao, yaitaka isi-
jikweze...

Na Adam Fungamwango

NARA wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Simba wame-
sema wamejiandaa vy-
ema kwenda 'kuizima' na
'kuondoa ukubwa' ambao Tabora
United 'imejivika' kuelekea mechi
ya ligi hiyo itakayochezwa kesho-
kutwa kwenye Uwanja wa Ali Has-
san Mwinyi mkoani, Tabora.
Meneja wa Habari na Mawasilia-
no wa Simba, Ahmed Ally, aliliam-
bia gazeti hili jana kikosi chao kiko
tayari kumaliza tambo za Tabora
United kwa kuwaonesha wao
bado ni timu ya daraja la kati.
Ahmed alisema majigam
bo hayo yote yanay
otokea sasa ni kwa saba
bu mabingwa watetezi,
Yanga na Azam FC
walikubali kufungwa na
Tabora United, vingi
nevyo yasingeku
wepo.

Alisema kikosi chao
kitaondoka jijini, Dar es
Salaam kesho kuelekea
Tabora tayari kwa mchezo
huo ambao wunasubiri- © wa
kwa hamu na mashabiki n a
wadau wa soka nchini.

"Sisemi Tabora United ni timu
mbaya, ila imekuwa na kiburi,
mdomo na kujiamini kwa sababu
ya kuzifunga Yanga na Azam, sasa
tutakwenda kuwaonesha sisi sio
hao ambao wamewafunga, sisi ni
'levo’ nyingine kabisa, tunakwenda
kuwaonesha wao ni timu ya daraja
la kati na bado haina ukubwa huo
inaojipa," alisema Ahmed.

Aliongeza wachezaji wa Simba
wako imara kuhakikisha wanapata
ushindi katika mechi hiyo na kum-
aliza maneno, tambo na vijembe
vinavyoendelea nje ya uwanja,
kabla dakika 90 za kupambana
dimbani.

Tabora Umted FC

i

Winga wa Al Taraba, Simon Msuva, akijipanga kumiliki mpira katika mechi ya Ligi Kuu
va Irag dhidi ya Karbala FC iliyochezwa hivi karibuni. Msuva, nyota wa Timu ya Taifa
(Taifa Stars), alifunga bao moja katika ushindi wa magoli 2-0. PICHA: MTANDAO

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

.,

Yanga
MguuU sawa
'kuisulubu’
Kagera

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wame-
sema wako tayari kuondoka na
ushindi katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara dhidi ya Kage-
ra Sugar itakayochezwa kesho
kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex, Dar es Salaam ili kuendele-
za mbio za kulibakisha taji hilo
Jangwani.

Katika mchezo huo, wanach-
ama na mashabiki wa Yanga
wanatarajia kumwona kwa mara
ya kwanza mchezaji wao mpya,
Jonathan Ikangalombo, ambaye
hakupata nafasi kwenye mchezo
uliopita wa michuano ya Kombe
la FA, dhidi ya Copco.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Meneja wa Yanga, Walter
Harrison, alisema ni muhimu
kwao kushinda mchezo huo wa
kwanza wa mzunguko wa pili ili
kukiongezea nguvu kikosi chao

kuelekea katika vita ya kutwaa
ubingwa.

Akizungumza baada ya ma-
zoezi ya jana asubuhi, Walter,
alisema wanataka kuanza

mzunguko wa pili kwa ushindi
ili kuendeleza mbio za kubeba
ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Bara ambazo msimu huu zimeo-
nekana kuwa na kasi ya aina
yake.

"Mchezo dhidi ya Kagera Sugar
ni muhimu sana, kwa sababu ma-
lengo yetu valiyosalia ni kubaki-
sha taji letu la Ligi Kuu, Kombe
la FA, kila kitu kinakwenda kwa
mtiririko huu. Tumekuwa na
maandalizi mazuri, kila kitu kina-
enda sawa, kikosi kimetimia, kila
mchezaji anaweza kuwa sehemu
ya kikosi hicho, ukiondoa Yao
Kouassi, ambaye amefanyiwa
upasuaji.

Tunajua mchezo utakuwa
mgumu kutokana na timu nyingi
katika mzunguko huu zimefanya
usajili, na kila mchezaji atajitahi-
di kucheza kwa nguvu ili kuwaa-
minisha walimu wao yuko sawa
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