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ARV zilizokwisha 
muda zagundulika
Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) amebaini kuwapo 
dawa zenye thamani ya Sh. bilioni 
23.04 zilizokwisha muda wake katika 
maghala ya Bohari Kuu ya Dawa (MSD) 
na Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH).

CAG Charles Kichere anabainisha 
hayo katika ripoti yake ya ukaguzi 
kwa mwaka wa fedha 2020/2 iliyo-
wasilishwa bungeni jijini hapa Aprili 
12, mwaka huu, hivyo kuwa wazi kwa 
umma.

Anafafanua kuwa kiwango cha 
kwisha muda wa dawa kwa mwaka wa 
fedha 2020/21 kilikuwa asilimia tano 
ya gharama za mauzo ya Sh. bilioni 
196.83 sawa na kiwango kilichoripoti-
wa mwaka 2019/20 cha asilimia tano.

“Kiwango hiki kimezidi kiwango kin-
achotakiwa kwa asilimia mbili kama 
kilivyoelezwa katika Aya ya 7.3.3 ya 
Mwongozo wa Usimamizi wa Mali za 
MSD wa mwezi Juni 2018.

“Uchambuzi wangu pia ulibaini 
kuwa MSD ilikuwa na jumla ya bidhaa 
7,676,436 za thamani ya Sh. bilioni 
22.8 zilizopitwa na muda ambazo 
zilikuwa kwenye maghala ya MSD 
kuanzia tarehe 16 Aprili 2000 hadi 30 
Juni 2021. 

“Aidha, nilibaini MSD ilipokea fedha 
kutoka kwa wafadhili ambazo ni dola 
za Marekani 239,023.92 ili kughara-
mia kuharibu dawa za kupunguza 
makali ya VVU/UKIMWI. Hata hivyo, 
ingawa ruhusa ya kuteketeza dawa 
hizo ilishatolewa na Wizara ya Fedha 
na Mipango tangu tarehe 7 Oktoba 
2021, dawa hizo hazikuharibiwa hadi 
wakati wa ukaguzi mwezi Desemba 
2021. 

“Pia, katika Hospitali ya Taifa 
Muhimbili nilibaini kuwapo kwa 
ucheleweshaji wa kuomba vibali vya 
uhakiki wa vifaatiba vya kuanzia 
mwaka 2014 hadi Juni 2020, am-
bavyo ni dawa, vifaa vya matumizi ya 
upasuaji na vitendanishi vilivopitwa 
na muda kutoka katika mamlaka za 
serikali zinazohusika. 

“Vifaatiba hivi vilivyopitwa na 
wakati/visivyotumika vilikuwa vya 
thamani ya Sh. milioni 235. Maombi 
ya vibali yalitumwa kwa Mlipaji Mkuu 
wa Serikali tarehe 29 Septemba 2020 
na 22 Septemba 2020,” anabainisha.

CAG anaendelea kufafanua kuwa 
hali hiyo ni kinyume cha Aya ya 26 
ya Mwongozo wa Usimamizi wa Mali 
za Umma (Toleo Lililorekebishwa 
la Mwaka 2019) inayotaka maombi 
kuwasilishwa kwa Mlipaji Mkuu wa 
Serikali ndani ya siku 21 za kazi baada 
ya hasara kutokea.

Anasema MSD na MNH zinaingia 
kwenye gharama zisizo za lazima za 
uhifadhi na ulinzi wa bidhaa kwenye 
maghala ambazo hazitumiki, pia kue-
ndelea kuwapo kwa bidhaa zilizoisha 
muda wake kunahatarisha afya za 
watumishi wanaofanya kazi kwenye 
maghala hayo.

“Ninapendekeza MSD iteketeze dawa 
zilizoisha muda ambazo kibali chake 
kimetolewa na ishirikiane na MNH 
kufuatilia vibali vya kuteketeza dawa 
na vifaa tiba ambavyo vimepitwa na 
muda,” CAG anawasilisha hoja yake.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza wakati alipofungua Maonesho ya Miaka 58 ya Muungano kwenye viwanja vya 
Maisara , Zanzibar jana. Kulia ni Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar,  Hemed Suleiman Abdulla. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

Mbunge afariki dunia akijifungua
Na Augusta Njoji, DODOMA 

MBUNGE wa Viti Maalum 
(CCM) Mkoa wa Rukwa, Irene 
Ndyamkama, amefariki dunia 
jana katika Hospitali ya Tumbi 
mkoani Pwani alikokuwa aki-
patiwa matibabu, huku ikid-
aiwa alikuwa akijifungua kwa 
oparesheni.

Spika wa Bunge, Dk.Tulia 
Ackson, alithibitisha kutokea 
kwa kifo hicho  na kutoa pole 
kwa familia na wananchi wa 
Mkoa huo.

“Nimepokea kwa masiki-
tiko makubwa taarifa za kifo 
cha Mheshimiwa Irene Alex 
Ndyamkama natoa pole kwa 
familia ya marehemu ndugu, 
jamaa, waheshimiwa wabunge 
na wananchi wa Mkoa wa Ruk-
wa, Mwenyezi Mungu awape 
moyo wa subira katika kipindi 
hiki kigumu,”alisema.

Aidha, alisema Ofisi ya 
Bunge kwa kushirikiana na fa-
milia ya marehemu inaratibu 
mipango ya mazishi na taarifa 
zaidi zitaendelea kutolewa.

Pamoja na Ofisi ya Bunge 
kutoeleza chanzo cha kifo 
chake, lakini taarifa kutoka 
kwa watu wa karibu zinaeleza 
alifariki wakati akijifungua 
kwa upasuaji, na kwamba 
mtoto alipona na yupo chini 
ya uangalizi maalum.

WABUNGE WAMWELEZEA
Akimzungumzia marehe-

mu, Mbunge wa Viti maalum 
(CCM), Jacqline Kainja, alise-
ma: “Irene alikuwa ni binti 
mpambanaji sana asiyekubali 
kushindwa na mwenye msi-
mamo sana na pia alikuwa 
mcheshi sana ukikaa naye la-
zima ucheke.”

“Muda mwingi nikikaa la-
zima anashauri namna ya ku-

pambana ndoto na kutokubali 
kushindwa hadi kuhakikisha 
umekuwa mshindi,” alisema.

Kwa upande wake, Mbunge 
wa viti maalum (CCM), Juliana 
Shonza, katika ukurasa wake 
wa Instagram aliandika kuwa 
“Ni vigumu kuamini kama 
hauko nasi Mheshimiwa Irene 
jana tulikuwa wote bungeni 
kwenye semina pole sana 
Mheshimiwa Anna Lupembe 
kwa kumpoteza binti yako 
mpendwa.”

Naye, Mbunge wa Nkasi 
Kaskazini (CHADEMA), Aida 
Khenani, alisema akiwa 
Mbunge anayetokea Mkoa 
wa Rukwa msiba huo wame-
upokea katika hali ya maumi-
vu makali kwa kuwa alikuwa 
anacheka na kila mtu.

“Alikuwa anacheka na kila 
mtu, hata kama kuna jambo 
lakini lazima awe kwenye sura 
ya furaha Irene ni mwanamke 
ambaye alikuwa anapambana 
sana alikuwa haamini katika 
kushindwa, alikuwa ni mtu 
ambaye alikuwa akitamani ku-
jifunza na kila alicho nacho al-
itamani ‘kushare’ na wenzake 
alikuwa anaamini alichona-
cho huyu hakijui anaweza 
kumsaidia kujifunza.”

“Hakuwa mchoyo wa kile 
ambacho aidha amejifunza 
au anakijua kumpatia na mtu 
mwingine kukijua, huyo ndo 
Irene ambaye naweza kum-
zungumzia simfahamu sana 
lakini namfahamu tangu 
akiwa Chadema aligombea 
ubunge wa viti maalum uch-
aguzi wa mwaka 2015 ka-
tika Mkoa wa Katavi kupitia 
Chadema na alishika nafasi 
ya kwanza kumuacha Rhoda 
Kunchela,”alisema.

Alisema alimfahamu wakati 
huo na hata maamuzi yalipo-

fanyika hakuwa mtu wa kuse-
ma sema au kulalamika.

“Na kwa huu muda ambao 
alikuwa amehamia CCM na 
kugombea ubunge wa viti 
maalum alikuwa anakuja 
jimboni kwangu, ni mtu 
ambaye kwa kweli alikuwa 
anatoa ushirikiano kwa sisi 
wabunge wa majimbo Mkoa 
wa Rukwa,”alisema.

Alisema Rukwa imepoteza 
mtu muhimu mwenye umri 
mdogo ambaye alikuwa na 
uwezo ambao Mungu amem-
jalia.

Mbunge wa Mpanda Mjini 
(CCM), Sebastiani Kapufi, 
alisema marehemu alikuwa 
akimuita Mjomba kutokana 
na kuwa mwanafamilia.

“Mama yake ni Mbunge 
mwenzangu Wilaya yetu moja 
ya Mpanda, Mungu wetu wa 
mbinguni kweli ameweka kifo 
katika usiri mkubwa ili tusim-
kufuru yeye Mwenyezi Mungu 
aliye mweza wa yote.”

“Hivyo mapenzi yake yatimi-
zwe na mja wake ampumzishe 
mahali pema peponi ili nasi 
tunaoishi katika ulimwen-
gu huu uliojaa mafumbo 
tuweze kukatana nae ke-
sho mbinguni, apumzike kwa 
amani,”alisema.

Mbunge wa Kilindi, Omary 
Kigua, alisema ni Mbunge 
kijana na alikuwa anasifa ya 
ucheshi kwa wabunge wote.

  Mbunge wa Kasulu Vi-
jijini (CCM), Augustino Vuma 
alisema bunge limepata msiba 
mzito ambapo Irene alikuwa 
Mbunge kijana, mcheshi na 
rafiki wa watu wengi na ali-
kuwa anapigania maendeleo 
ya Mkoa wa Rukwa.

Alisema wabunge watam-
kumbuka sana kutokana na 
kuwapigania wanawake.

CCM YAMLILIA

Katika hatua nyingine, Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) 
kimepokea kwa masikitiko 
makubwa  taarifa za kifo cha  
Mbunge huyo.

Katibu wa Halmashauri Kuu 
ya CCM Taifa Itikadi na Uenezi, 
Shaka Hamdu Shaka, alisema 
Mwenyekiti wa CCM na Rais 
Samia Suluhu Hassan amese-
ma chama kimepoteza mwa-
nachama na kiongozi muhimu 
aliyekuwa na mchango mkub-
wa kwa CCM na utumishi wa 
umma hususani wanawake wa 
Mkoa wa Rukwa.

“Tumepoteza mwanacha-
ma wa CCM na kiongozi  am-
baye mchango wake katika 
utumishi wa umma hautosa-
haulika, alikuwa ni kiongozi 
mahiri na aliyependa kujitolea 
kwa shughuli za maendeleo 
hususani ya wanawake na wa-
toto hakuchoka nyakati zote.  

Ndugu Samia Suluhu Has-
san Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania,”alisema. 

Alieleza kuwa Mbunge huyo 
ametumikia        nafasi mbal-
imbali ambapo hadi Mauti 
yanamfika alikuwa Mbunge 
wa Viti         Maalum anaye-
wakilisha      Wanawake    kwa 
tiketi ya CCM kutoka Mkoa wa 
Rukwa.

  Baadhi ya maswali yali-
youlizwa na mbunge huyo 
ni pamoja na kutaka kujua 
mpango wa serikali wa kue-
ndeleza zao la miwa kwa wa-
nanchi wa wilaya ya Kalambo, 
na lini serikali itakarabati meli 
ya Mv. Liemba pamoja na ku-
jenga meli mpya zitakazocho-
chea ukuaji wa uchumi wa 
mkoa wa Rukwa.
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Mwalimu Nyerere alikataa 
kuwekewa damu ya mzungu
Na Jenifer Gilla

ALIYEKUWA Katibu Muhtasi wa Hayati 
Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, Anna 
Mwansasu, amesema kuwa Mwalimu Julius 
Nyerere katika hali ya utani alisema kuwa 
akiwekewa damu ya mzungu hatokuwa 
yeye tena.

Aliyasema hayo juzi katika hafla ya kum-
bukizi ya miaka 100 ya kuzaliwa Hayati 
Mwalimu Nyerere, iliyoandaliwa na Mama 
Maria Nyerere, nyumbani kwake Msasani 
Dar es Salaam, akikumbushia jinsi kiongozi 
huyo alivyopenda kutaniana na wafan-
yakazi wake.

“Mimi wakati huo nilikuwa Geneva, kwe-
nye ofisi yake ya Tume ya Kusini, kabla ya 
kifo chake nilipata bahati ya kwenda Lon-
don kumuona. Nilipofika niliweza kuonana 
naye.

“Mwalimu aliniambia, Anna naumwa, 
wameniambia itabidi niongezewe damu, 
lakini wakiniongezea damu si itakuwa 
ya ‘mzungu’. Sasa wakiniwekea damu ya 
mzungu si nitakuwa sio Kambarage tena,” 
alisema Anna huku watu wakiangua vi-
cheko.

Alisema kuwa licha ya kuwa kwenye 
maumivu makali wakati akiwa hospitalini 
hapo, Mwalimu aliongea kwa utani ili ku-
watia moyo wa matumaini na kuwafura-
hisha waliokwenda kumuangalia hali in-
ayoonyesha upendo na ukarimu aliokuwa 
nao kwa waliomzunguka.

Anna aliongeza kuwa, Hayati Mwalimu 

Nyerere alikuwa pia ni mtu mwenye utu na 
alipenda kusaidia kwa haraka watu wa aina 
yeyote.

“Tuliofanya kazi na Mwalimu huwa tu-
naulizwa, Je mwalimu alikuwa ni mtu wa 
namna gani? Jibu ni Mwalimu alikuwa na 
utu sana, ubinadamu aliokuwa nao ulifan-
ya awe mwema sana kwa wafanyakazi. Shi-
da ya mfanyakazi yeyote ikimfikia hakusita 
kusaidia,” alisema.

Vilevile, alisema kuwa Mwalimu alikuwa 
anachukua hatua za makusudi kuhakiki-
sha kuwa watu wanaomzunguka ikiwamo 
wafanyakazi wake hawamuogopi ikiwamo 
kutaniana na kucheka nao.

“Mwalimu alikuwa akitaniana na kuche-
ka na wafanyakazi wa ngazi za chini kuliko 
wale wa ngazi za juu,aliokuwa akishughu-
lika nao kwenye mambo makubwa  yaliyo-
husu uongozi wa taifa letu,” alisema.

Vile vile, alisema Mwalimu Nyerere ali-
waheshimu na kuwapenda wafanyakazi 
wanawake na alipotaka kuwasiliana nao 
alipenda kutanguliza neno mama yangu au 
mama zangu.

Anna alimshukuru Mama Maria Nyerere 
kwa kuwakumbuka na kuwapa mwaliko 
huo wa kwenda kuadhimisha pamoja naye 
kumbukumbu hiyo.

“Hongera sana Mama Maria kwa kuole-
wa na Julius Nyerere alikuwa kiongozi ma-
hiri sana Tanzania na maarufu sana barani 
Afrika na duniani. Mwalimu alituasa Uhuru 
ni Kazi na sasa tunasema ‘Kazi Iendelee’,” 
alisema.

Gwajima aja juu watoto 
kufanyiana ukatili shuleni
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Doro-
thy Gwajima, ameeleza kusikitishwa na 
tabia ya baadhi ya wanafunzi kufanyiana 
ukatili mashuleni.

Gwajima alizungumzia matukio hayo juzi   
mkoani Shinyanga, wakati akipokea taar-
ifa ya uzinduzi wa Programu ya malezi na   
makuzi bora ya mtoto kwa njia ya mtandao, 
kutoka Shirika la ICS ambalo linajihusisha 
na shughuli za utetezi wa haki za watoto na 
wanawake mkoani humo.

Alisema sasa hivi kumekithiri  mmomo-
nyoko wa maadili kwa sababu ya wazazi 
kuwa na  shughuli nyingi  za maisha na ku-
sahau malezi ya watoto wao, hivyo  kusaba-
bisha kuanza kufanyiana ukatili wenyewe 
hasa maeneo ya shule.

“Nimekuwa nikipokea meseji nyingi sana  
kuhusu watoto kufanyiana ukatili wao we-
nyewe mashuleni, wakienda huko msalani 
wanafanyiana vitu vya ajabu,” alisema Wa-
ziri Gwajima.

“Naagiza maofisa ustawi wa jamii toeni 
elimu mashuleni kwa kushirikiana na wal-
imu ya kupinga ukatili kwa sababu tum-
ezoea kusikia watu wazima wakiwafanyia 
ukatili watoto, lakini sasa hivi wameanza ku-
fanyiana ukatili wao wenyewe sijui tunaele-
kea wapi” alihoji.

Aidha, ameipongeza  ICS kwa kuanzisha 
programu hiyo ya malezi na makuzi bora ya 
mtoto kwa njia ya mtandao, ambayo ana im-
ani itasaidia wazazi kufundisha watoto wao 

pamoja na kupunguza matukio ya ukatili.
Naye Mkuu wa wilaya ya Shinyanga, 

Jasinta Mboneko, alisema Programu hiyo 
ambayo inatumika kwenye simu janja, ita-
punguza pia ubize wa wazazi kuchati vitu 
visivyo vya maana, bali watakuwa waki-
soma mafundisho mbalimbali na kulea 
watoto wao katika maadili mema.

Mkurugenzi wa Shirika la ICS, Kudely 
Sokoine, alisema wameanzisha programu 
hiyo ili kufikia wazazi wengi, ambao wa-
takuwa wakijifunza mara kwa mara na 
kuboresha malezi ya watoto wao.

Alisema katika programu hiyo kuna 
vipindi 12, ambavyo mzazi atakuwa akiso-
ma kwa wiki kipindi kimoja, na malengo 
yao ni kufikia wazazi 6,000 lakini kwa 
sasa wameanza na wazazi 1,100.
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Asakwa tuhuma  
za mauaji kisha 
kufukia mwili 
kwenye shimo
Na Said Hamdani, LINDI

JESHI la Polisi mkoani 
hapa, linamtafuta mkulima wa 
Kijiji cha Barikiwa, Wilaya ya 
Liwale, Saidi Ngamila (30) kwa 
tuhuma za mauaji ya Mwa-
juma Lipala (49) kwa kumkata 
na kitu chenye ncha kali kisha 
mwili wake kuuzika karibu 
na eneo la nyumba yake na 
kutokomea kusikojulikana.

Kamanda wa Polisi mkoani 
humo, ACP Mtatiro Kitinkwi, 
alisema hayo alipokuwa ana-
zungumza na mwandishi wa 
habari hizi ofisini kwake na 
kueleza Mwajuma anadaiwa 
kuuawa mwishoni mwa wiki 
iliyopita.

Alisema, siku ya tukio Mwa-
juma akiwa na mume wake 
wa ndoa, Rahidi Mkumba (69), 
walienda shambani kwa ajili 
ya ujenzi wa banda litakalotu-
mika kulinda mazao yao.

Kitinkwi alisema, wakati 
mume akiendelea kushughu-
lika la ujenzi, mke alimuaga 
mumewe anakwenda kukata 
nyasi za kuezekea banda lao 
na hakurejea hadi alipogun-
duliwa akiwa ameshafariki 
dunia huku mwili wake ukiwa 
umefukiwa ndani ya shimo.

Alisema mume alipoona mke 
wake anachelewa kurudi ndipo 
aliamua kumfuatilia alikokuwa 
ameelekea bila mafanikio na 
kuamua kutoa taarifa kwa 
uongozi wa Serikali ya Kijiji.

Alisema walianza kumtafuta 
na kufanikiwa kuona viatu al-
ivyokuwa amevaa na  mundu 
aliyochukuwa kukatia nyasi.

Pia, alisema wakati wa-
nakijiji wakiendelea kumtafuta 
Mwajuma, pembezoni mwa 
nyumba ya mtuhumiwa kuli-
kutwa shimo ambalo linaone-
kana kuchimbwa siku za kar-
ibuni ndipo walipoamua kutoa 
taarifa Kituo cha Polisi Liwale 
mjini na walipofukua walikuta 
mwili ukiwa umefukiwa.

Kitinkwi alisema mwili huo 
ulikutwa ukiwa umetengan-
ishwa kichwa na kiwiliwili na 
majeraha mengine kwenye 
mwilini.

Hata hivyo, alisema mtuhu-
miwa alitokomea kusikoju-
likana.

“Mtuhumiwa baada ya ku-
fanya unyama huo ametoroka 
na tunaendelea kumsaka ili 
afikishwe kwenye vyombo 
vya utoaji haki kujibu tuhuma 
zinazomkabili,” alisema 
Kitinkwi.

Pia, Kamanda alisema 
uchunguzi wa awali unaonesha 
mtuhumiwa Ngamila alikuwa 
na mahusiano ya kimapenzi 
na marehemu Mwajuma, kauli 
ambayo imeungwa mkono na 
baadhi ya wakazi wa Kijiji cha 
Barikiwa.

Kinana sasa ataka kero za W’biashara ofisini kwake

Mkuu wa Wilaya ya Tanga. Hashimu Mgandilwa, akizungumza na wageni waalikwa waliohudhuria hafla ya futari iliyoandaliwa na Benki 
ya Exim Tanzania kwa ajili ya wateja wake jijini Tanga mwishoni mwa wiki, na kuhudhuriwa na wadau mbalimbali na viongozi wa serikali. 
PICHA” MPIGAPICHA WETU

Na Sabato Kasika 

MAKAMU Mwenyekiti wa CCM 
Bara, Abdulrahman Kinana, ame-
wataka wafanyabiashara kuorod-
hesha changamoto zinazowaka-
bili na kumfikishia ofisini kwake 
Mei 5 mwaka huu ili azifanyie 
kazi.

Kinana alitoa agizo hilo jijini 
Dar es Salaam juzi, katika maa-
dhimisho ya miaka 18 ya mafani-
kio ya kampuni ya kusafirisha 
mizigo baharini ya Silent Ocean 
Ltd, iliyohudhuriwa na wafanya-
biashara na watu wa kada mbal-
imbali.

“Pamoja na kuleta changamoto 
hizo kwangu, zifikisheni pia kwa 
waziri husika, lakini mimi ni-
tafuatilia kwa karibu ili kuhakiki-
sha changamoto zinazowakabili 
zinatatuliwa,” alisema Kinana.

Alikiri kwamba wafanyabi-

ashara wanakabiliwa na changa-
moto nyingi zikiwamo sheria 
ambazo si rafiki kwao, hali am-
bayo inachangia kuwafanya 
washindwe kufanya biashara zao 
kwa ufanisi.

“Nchi hii imeharibiwa na vikao, 
nchi imeharibiwa na mchaka-
to, nchi imeharibiwa na tuko 
mbioni, nchi imeharibiwa na 
tutaifanyia kazi na nchi imehar-
ibiwa na tupeni muda na nchi hii 
imeharibiwa na tutawasikiliza, 
yote tumeshayasikiliza tunataka 
vitendo,” alisema.

Aidha, Kinana aliipongeza Si-
lent Ocean Ltd na Kilimanjaro 
Star Cargo kwa kufungua ofisi 
Marekani ili kwamba mtu anay-
etaka kusafirisha mizigo kutoka 
huko hadi nchini aweze kupata 
huduma hiyo.

Awali, Mwenyekiti wa wafan-
yabiashara Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Yusuph Yenga, aliishikuru 

serikali kwa kukusanya kodi bila 
kutumia nguvu, na kwamba wa-
fanyabiashara wanafurahia hatua 
hiyo.

“Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), imetufurahisha kwa hatua 
hiyo, lakini changamoto bado 
iko bandarini ambapo utoaji wa 
mizigo unachukua muda mrefu 
kuanzia wiki mojan hadi tatu,” 
alisema Yenga.

Aliiomba serikali iwasaidie ku-
maliza tatizo hilo, huku Katibu 
Mkuu wa Jumuiya ya Wafanyabi-
ashara Tanzania ( JWT), akitaka 
wamachinga kuondolewa mbele 
ya maduka ya wafanyabiashara 
wakubwa Kariakoo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Tawala za Mikoa na Serika-
li za Mitaa (TAMISEMI), Innocent 
Bashungwa, iliwataka wafanyabi-
ashara kuipa serikali ushirikiano 
wakati ikiendelea kuwaboreshea 
mazingira ya biashara.

“Serikali inatambua changa-
moto zenu inafanya jitihada za 
kuweka mazingira rafiki ya ku-
fanya biashara, lakini pia kuwe 
na jukwaa la kukaa na kuzi-
jadili,” alisema Bashungwa  na 
kuongeza:

“Lakini pia mmegusia suala la 
wamachinga kwamba wanaziba 
maduka yenu Kariakoo, ninyi 
wote ni watoto wa serikali na ipo 
kwa ajili yenu itawajengea uwezo 
ili kufikia mafanikio.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Silent 
Ocean Ltd na Kilimanjoro Star 
Cargo, Mohamed Soloka, alisema 
wamefungua ofisi Marekani iki-
wa ni mwendelezo wa kupanua 
huduma zao.

Ofisi yetu nchini Marekani ipo 
Washington DC, hivyo kwa wale 
wanaotala kusafirisha bidhaa zao 
kutoka kwenda nchi mbalimbali 
ikiwamo Tanzania, tunaweza ku-
wahudumia,” alisema Soloka.

Spika awataka Wabunge kuichangamkia mikopo
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia 
Ackson, amewataka wabunge ku-
changamkia fursa ya huduma ya 
mikopo maalum ya muda mfupi 
iliyotangazwa na Benki ya NMB.

Dk. Tulia  pia ameipongeza 
benki hiyo kwa hafla ya Iftari ya 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani 
iliyowaandalia Wabunge Ijumaa 
jijini  Dodoma na kuhudhuriwa 
na viongozi wa dini, Serikali na 
waalikwa wengine, ambapo Wazi-
ri Mkuu Kassim Majaliwa, aliwak-
ilishwa na Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu – Sera, Bunge na 
Uratibu, George Simbachawene.

Akizungumza katika hafla hiyo 

iliyohudhuriwa na watu zaidi ya 
500, Spika Dk. Tulia aliishukuru 
NMB kwa kuwakutanisha kwa 
upendo, imani na mashirikiano 
makubwa na kwamba hafla hiyo 
imewapa Wabunge na waalikwa 
wengine nafasi ya kuendelea ku-
jifunza kupitia Waislamu, namna 
ya kuishi nao.

“Jambo hili ni la heri sana, na 
tunaamini Mwenyezi Mungu 
atawabariki sana NMB kwa hiki 
mlichofanya. Ingawa lengo la 
Iftari hii ilikuwa ni kufuturisha 
wabunge, lakini kuna waalikwa 
wengine wengi wako hapa, tuna-
washukuru nao kwa kuungana 
nasi, lakini zaidi kwenu nyie NMB 
mliofanikisha jambo hili.

“Hapo mmesema jambo la 

ziada kuhusu uwapo wa hudu-
ma ya mikopo maalum ya muda 
mfupi, ambayo mnatukaribisha 
wabunge tuje kukopa, kwa kip-
indi cha miezi mitatu ya vikao 
vyetu, ili wabunge tuishi kwa 
malengo.

“Naamini wabunge wengi wa-
takuja kutumia fursa ya kukopa 
ili kuhakikisha wanatekeleza ma-
jukumu yao na kutimiza malengo 
waliyojiwekea,” alibainisha Spika 
Dk. Tulia.

Awali akimkaribisha Spika wa 
Bunge Dk. Tulia, Ofisa Mkuu wa 
Wateja Binafsi na Biashara wa 
NMB, Filbert Mponzi alisema:

“Ramadhani ni kipindi amba-
cho familia, marafiki na jamii huja 
pamoja kuimarisha ukaribu na 

umoja wao, hii ni nguzo muhimu 
ambayo inatuimarisha kiimani na 
kutufanya wamoja.

“Kwa kuandaa futari hii, sisi 
kama NMB tunaendelea kudumi-
sha ukaribu na Bunge la Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania, 
viongozi wa Serikali ya Mkoa wa 
Dodoma na wateja wetu. Huu ni 
wakati mzuri kwa Waislamu na 
jamii kwa ujumla kutafakari juu 
ya upendo kwa familia zetu, shuk-
rani kwa Mungu na toba za dhati.

Mponzi alibainisha kuwa 
hiyo ndio sababu ya NMB kulipa 
umuhimu mkubwa jambo hilo 
na kwa mwaka huu, tayari wame-
shatoa futari kwa mkoa wa Dar 
es Salaam, Dodoma na baadaye 
watafanya hivyo kwa Waislamu 
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Wawili 
wafariki 
dunia 
kwa 
kugongwa 
na basi
Na Said Hamdani, LINDI

WATU wawili wakazi wa mji 
mdogo wa Masoko, Wilaya ya 
Kilwa, mkoani Lindi, wamekufa 
papo hapo baada ya pikipiki 
waliyokuwa wakisafiria ku-
gongwa na basi.

Kamanda wa Polisi mkoani 
humo, ACP Mtatiro Kitinkwi, 
amethibitisha kutokea kwa 
ajali hiyo na kwamba imetokea 
Kijiji cha Nangurukuru Kilwa, 
Aprili 20, mwaka huu, saa 11:15 
asubuhi, barabara kuu ya Kibi-
ti-Lindi.

Aliwataja marehemu hao 
kuwa ni dereva wa pikipiki, 
Jafari Madega Kizenga (30) 
na mtumishi wa Shirika la 
Umeme (TANESCO), Wilaya ya 
Kilwa, Athumani Madega (58), 
wote wakazi wa mji mdogo wa 
Masoko.

Kitinkwi alisema watu hao 
walikuwa wakisafiri na pikipiki 
yenye namba za usajili MC 109 
CPX iliyokuwa ikiendeshwa na 
Jafari Kizenga na kugongwa 
na basi lenye namba za us-
ajili T.501 BRU lililokuwa lik-
iendeshwa na Saidi Mohamedi 
Saidi (40), mkazi wa Manispaa 
ya Lindi.

Alitaja chanzo cha ajali ni 
mwendesha pikipiki kukatisha 
barabara kutoka upande mmo-
ja kwenda mwingine wakati 
basi likiwa linafanya safari ku-
tokea mkoani Mtwara kwenda 
jijini Dar es Salaam.

Kamanda alisema dereva wa 
basi anashikilia kwa mahojiano 
na atafikishwa mahakamani ku-
jibu shtaka linalomkabili baada 
ya uchunguzi kukamilika.

“Uchunguzi wetu wa awali 
unaonyesha huyu mwendesha 
pikipiki alikuwa amehama ku-
toka upande wake kwenda ule 
wa basi,” alisema Kitinkwi.

Prof. Ngowi: Zifahamu fursa zilizopo katika ujasiriamali
Na Jenifer Gilla 

KATIKA mwendelezo wa 
mafunzo ya aliyekuwa Profesa wa 
Uchumi katika Chuo Kikuu cha 
Mzumbe, marehemu Prof. Honest 
Ngowi, leo tunaangazia moja ya 
masomo ya kuziangalia fursa na 
kuzitendea haki. 

Kwa mujibu wa Prof. Ngo-
wi,  Tanzania ni moja ya nchi ze-
nye fursa nyingi zinazotokana na 
uwepo wa rasilimali za kutosha   
lakini   bado wajasiriamali wengi 
wanashindwa kubaini fursa hizo   
na kuzitumia pamoja wa wito wa 
kuzichangamkia fursa hizo kutole-
wa kila kukicha.

Mchumi huyo kupitia chaneli 
yake ya Youtube ya Ngowi TV al-
izibainisha baadhi ya fursa zilizo-
po ili Watanzania wazifahamu na 
kuzitumia na kuzitendea haki.

Alisema fursa zimekuwa ziki-
zunguka jamii katika nyanja 
mbalimbali, akitolea mfano wa 
kugunduliwa kwa gesi ya Mtwara, 
Serikali kuhamia Dodoma, sera za 
viwanda, bajeti za serikali, isipoku-
wa uwezo wa jamii kuzigundua 
fursa hizo bado ni mdogo.

Alisema utafiti wa uchumi 
nchini unaonyesaha kuwa suala la 

fursa kwa wajasiriamali ni mtam-
buka na lilianza  kutambulika mi-
aka ya 1967 na kushika kasi miaka 
ya 1980  kutokana na kuwa huko 
nyuma halikuwapo  kutokana na 
sera ya ujamaa iliyokuwapo hai-
kuupa kipaumbele.

Alifafanua kuwa kuna fursa za 
muda mrefu na za muda mfupi, 
za moja kwa moja na ambazo sio 
za moja kwa moja,fursa kubwa na 
ndogo, hivyo   muhimu mjasiri-
amali kuzifahamu.

“Hivyo kabla mjasiriamali ha-
jaamua kuzichangamkia fursa 
ni muhimu afanye uchambuzi ili 
ajue kuwa fursa inayotangazwa ni 
ya muda mfupi au mrefu, kubwa, 
ndogo au ya kati, haya yote yatam-
saidia kuitendea haki fursa hiyo,” 
alisema Prof Ngowi.

Alisema kuwa sio kila mmoja 
anayeweza kuziona fursa lakini 
sifa kuu ya mjasiriamali ni uw-
ezo wa kuziona, pale ambapo 
mtu anakimbia kitu, mjasiriamali 
huona kitu.

“Pale ambapo mtu hukimbia 
kitu au mahali kwa sababu ya 
ukame, mjasiriamali anaona fur-
sa ya kwenda kufanya biashara 
ya kuuza maji, wakati mwingine 
anaona kuwa hawezi kuishi pale 

kwa sababu hakuna huduma ya 
hoteli mjasiriamali anaona fursa 
ya kwenda kufungua biashara ya 
hoteli, chakula na maji,” alifafan-
ua.

Vilevile mchumi huyo alisema 
kuwa fursa hupatikana kulingana 
na mahitaji ya watu. Mjasiriamali 
anapaswa kuangalia elimu, utam-
aduni na uhalisia wa jamii fulani 
ndipo kujua ni fursa gani inapati-
kana.

Prof Ngowi alisema kuwa hata 
katika pale bajeti ya nchi ina-
posomwa kunapatikana fursa za 
biashara za aina mbalimbali iki-
wamo ujenzi wa barabara, ujenzi 
wa shule, biashara katika miji.

“Mfano bajeti zinapokuwa zi-
nasomwa kuhusu maendeleo ya 
barabara wewe kama mkandar-
asi   unaona fursa gani ya kupata 
fungu katika hiyo.Huwa nawauli-
za   wanafunzi wangu bajeti ya 
nchi inaposomwa bil 29.5 je, wewe 
unaona fursa gani,” alisema. 

Alisema pia hata katika bajeti 
za halmashauri zilizotengwa kuna 
fursa za biashara ambazo kwa kia-
si kikubwa zinatekelezwa na sekta 
binafsi na wajasiriamali, kwa hiyo 
ni muhimu kutembelea humo.

Aliongeza kuwa fursa nyingine 

kwa sasa zinapatikana katika sek-
ta ya usafirishaji kwa kuwa sasa 
hivi usafiri wa abiria umekuwa 
na changamoto, na pia kwenye 
migahawa kwa kuwa ni hitaji la 
muhimu.

Kwa mujibu wa Prof Ngowi 
msimu wa vijana kuhitimu elimu 
ya juu pia unakuwa na fursa za uja-
siriamali kama vile kuuza mataji 
ya kuvalisha watunukiwa, kupiga 
picha, na kufanya matangazo ya 
biashara.

Alisema kuwa kuwapo na 
fursa hakutobadilisha maisha ya 
mjasiriamali kama hatozitendea 
haki, kwa hiyo ni muhimu mja-
siriamali anapoziona fursa hizo 
kuzichangamkia na kuzitumia ip-
asavyo.

“Tusipozichangamkia na kuzi-
fanyia kazi fursa hizo tunasema 
kwamba ni loss of opportunity 
(kupoteza fursa), kwa hiyo kuna 
mambo ya msingi ambayo waja-
siriamali wanapaswa kuyafanya 
katika fursa hizo,” alisema.

  Aliongeza kuwa mjasiriamali 
anatakiwa kuwa tayari kwa fursa 
wakati wowote ili zisimpite na ili 
hilo litokee anapaswa kukaa kim-
kakati ikiwamo kuwa na mipango, 
maono na malengo.

Ripoti: Mazingira  rafiki yawepo shuleni kufikia ubora wa elimu
Na Christina Mwakangale

IMEBAINISHWA, ili kukuza ub-
ora wa elimu nchini, wasimamizi 
wa elimu wahakikishe wanafanya 
ukaguzi wa shule mara kwa mara, 
kuweka mazingira rafiki ya ujifun-
zaji ikiwamo milo kupatikana kati-
ka shule za msingi, hususan vijijini.

Kadhalika, jamii imepewa wito 
wa kujiunga na kuhamasika katika 
kusaidia serikali kutatua baadhi ya 
changamoto katika sekta ya elimu, 

kama vile upungufu wa madawati 
na uhaba wa matundu ya vyoo na 
mabweni. Ripoti ya Kituo cha She-
ria na Haki za Binadamu (LHRC) 
2021, imebainisha hayo kwenye 
kipengele cha haki ya kupata 
elimu, iliyozinduliwa hivi karibuni 
jijini Dar es Salaam na Mkurugenzi 
Mtendaji wa kituo hicho, Anna 
Henga.

“Utafiti mbalimbali umeonye-
sha kuwa umbali mrefu kwenda 
shule una athari hasi katika ufaulu 

wa elimu ya mwanafunzi. Kutumia 
muda mrefu kwenda shule pia 
kunachangia mahudhurio yasiyo 
ya kawaida shuleni na kujenga 
mazingira ya kuacha shule. 

“Kwa sababu ya umbali mrefu 
kwa kawaida watoto hufika shu-
leni wakiwa wamechoka, jambo 
ambalo huwaathiri kujifunza na 
kupunguza muda wao wa kujifun-
za pamoja na kuwa na umakini. 
Umbali wa shule ni sababu ya ma-
hudhurio duni shuleni na kuacha 

shule,” inabainisha ripoti hiyo.
Ripoti inabainisha kwamba, 

utafiti uliofanyika katika Wilaya 
ya Rorya mkoani Mara, ulionyesha 
umbali mrefu unasababisha ku-
pungua umakini kwa wanafunzi, 
walimu na wakati mwingine uko-
sefu   wa mlo shuleni husababi-
sha wapate vidonda vya tumbo, 
maumivu ya kichwa kwa kuwa 
wengi wao hawawezi kurudi ny-
umbani kupata mlo wa mchana.

“Tatizo la uchovu na kutozin-

gatia ujifunzaji darasani linaweza 
kuchangiwa na ukosefu wa chaku-
la shuleni na ukweli ni kwamba 
watoto wa shule hawawezi ku-
rudi nyumbani kupata chakula na 
kurejea shuleni. “Desemba 2021, 
wanafunzi 50 kutoka Kata ya Boko 
Mnemela mjini Kibaha, Mkoa wa 
Pwani, inadaiwa hawakuweza 
kuhudhuria shule kutokana na 
kutakiwa kulazimika kutembea 
umbali wa hadi kilomita tisa ku-
fuata masomo,”

Rais wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, wa pili 
(kulia),akimkabidhi 
mfano wa hundi 
mshindi wa kwanza 
katika mashindano 
ya Kimataifa ya
kuhifadhisha Qur-
aan, Abdulhakim 
Mohammed Ali, 
kutoka Yemen, 
mashindano hayo 
yameandaliwa na 
Jumuiya ya kuhifa-
dhisha Qur-aan
Tanzania chini ya 
Mwenyekiti wa Ju-
muiya hiyo Shekhe 
Othuman Kapolo 
(kushoto), na kud-
haminiwa na Benki 
ya CRDB kitengo 
cha Albarakah chini 
ya Mkuu wa Kiten-
go hicho, Rashid 
Rashid (kulia), 
yaliyofanyika jijini 
Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

Na Adam 
Fungamwango

TAYARI Watanzania wote 
wanajua kuwa timu yao 
ya Taifa, Taifa Stars ime-
pangwa Kundi F kuelekea 
kufuzu fainali za Kombe 
la Mataifa Afrika (AFCON), 
zitakazofanyika mwakani 
nchini Ivory Coast.

Baada ya droo iliyochez-
eshwa na Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF), lenye Makao 
Makuu yake nchini Misri, 
Stars iliwekwa kwenye kun-
di moja na timu za Algeria, 
Uganda na Niger.

Ni kweli kuwa si kundi 
jepesi kwa sababu Algeria 
ni moja kati ya timu vigogo 
vya soka barani Afrika, 
huku Uganda ikiwa timu 
ambayo kwa kawaida in-
aipa shida sana Tanzania 
upande wa soka kwenye 
mechi zote za timu za 
wakubwa, vijana chini ya 
miaka 23, 20, 17 na hata 
timu za wanawake.

Takwimu zinaongea 
kuwa Uganda ilikuwa mli-
ma rahisi kwenye mechi 
ambayo Stars ilishinda na 
kwenda fainali za AFCON 
2019 nchini Misri, lakini 
kabla ya hapo ulikuwa ni 
mlima mkubwa mno.

Kihistoria tu ni mara 
chache sana kwa Tanzania 
kuifunga Uganda kuliko 
wao kuifunga Stars. Kama 
ingekuwa ni Kenya, an-
galau.

Niger ni timu ambayo 
kwenye makaratasi inaone-
kana kama ni timu mchek-
ea, lakini sivyo. Kwa sasa 
soka la Afrika Magharibi 
limekuwa na kuenea sana. 
Ni kama wameambukiza-
na. Zamani Afrika Maghari-
bi timu tishio zilikuwa ni Ni-

geria, Ghana na Cameroon, 
lakini baadaye zilianza kuja 
timu kama Ivory Coast na 
kufuatia na zingine mpaka 
zile nchi ndogo ndogo 
nazo kwa sasa zimekuwa 
na wachezaji wengi wa-
naocheza soka la kulipwa 
Ulaya, huku nchi za ukanda 
huo zikiwa zimeendelea 
kwa kuweka akademi ny-
ingi za michezo.

Ni kwamba wachezaji wa 
mwanzo wa kulipwa kwe-
nye nchi za Afrika Maghar-
ibi wengi wametengeneza 
akademi zao kwa kuzisam-
baza kwenye nchi mbalim-
bali jirani, hivyo nchi kama 
Niger si ya kubeza kwani 
ina wachezaji wenye vipaji 
vikubwa.

Hata hivyo, hakuna cha 
kuhofia kwa Stars kama 
itaanza maandalizi mape-
ma na ya uhakika. Pamoja 
nayo, ni kwamba ili Wa-
tanzania tufuzu ni lazima 
uchaguzi wa wachezaji 
ufanywe kwa makini.

Simfundishi Kocha 
Mkuu, Kim Paulsen kazi, 
kwa sababu ndiyo kazi 
yake, lakini ni kwamba 
wachezaji wasichaguliwe 
kimazoea.

Tumeaona huko nyuma 
baadhi ya wachezaji am-
bao wamefanya vema na 
sasa hata kwenye timu zao 
hawapangwi, lakini wame-
kuwa wakiitwa.

Ili tufuze kwa sasa, uma-
kini unatakiwa kwa kuita 
wachezaji ambao wana-
fanya vema kwa sasa na 
si kwenye klabu kubwa, 
hata zile ndogo. Hatupaswi 
kung’ang’ania wachezaji 
kutokana na majina yao 

kwa yale waliyoyafanya 
zamani.

Mfano mchezaji George 
Mpole, anaichezea Geita 
Gold, amechaguliwa kwa 
mara ya kwanza tu, lakini 
vitu alivyovifanya ni hatari 
na mfano wa kuigwa. Wala 
huwezi kuamini bado ni 
mchanga kwenye kikosi 
hicho.

Aziz Andambwile wa 
Mbeya City, ilifika wakati 
kwenye mechi za Stars 
zilizo kwenye Kalenda ya 
FIFA zilizocheza hivi kar-
ibuni alikuwa akishangiliwa 
na mashabiki uwanja mzi-
ma, kila anapogusa mpira.

Tumeona pia kuna baa-
dhi ya wachezaji wapya ku-
toka nje ya nchi, ambao nao 
kama taratibu zitafanyika 
wanaweza pia kuongeza 
nguvu kwenye kikosi hicho.

Paulsen ameonekana 
kubadilika kwa sasa kwe-
nye kuchagua wachezaji ka-
tika mechi hizi, lakini isiwe 
kwenye mechi za kirafiki na 
kwenye mashindano halisi 
akachukua wachezaji kwa 
majina yao au klabu zao.

Kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa sasa uki-
tazama, ukiondoa washam-
buliaji, kuna timu zina 
wachezaji wazuri sana, 
ambao wanachokosa ni 
mafunzo kidogo tu ili vi-
wango vyao viwe wazi zaidi.

Nina uhakika, kwa kikosi 
nilichokiona kwenye mechi 
dhidi ya Afrika ya Kati na 
Sudan na kiwango kile, 
kama wataongezwa baadhi 
ya wachezaji wanaofanya 
vizuri kwenye Ligi Kuu, 
fainali za AFCON 2023, 
Stars inaweza kuwamo.

Kuisaka AFCON 2023 wachezaji 
wasichaguliwe kimazoea

 Muungwana Lazima Nilonge

Stars ikijipanga mapema 
inaweza kufuzu AFCON 2023
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TAYARI Shirikisho la Soka Afrika (CAF), limepanga makundi ya kuwania 
kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 2023, zitakazofanyika nchini 
Ivory Coast.

Kwa upande wa timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars  imepangwa Kun-
di F na Uganda, Niger pamoja na vigogo vya soka Afrika, Algeria ambao 
walitwaa ubingwa huo mwaka 2019 nchini Misri baada ya kuifunga Sen-
egal katika mechi ya fainali.

Katika kila kundi kati ya 12, timu mbili zitakazoshika nafasi ya juu zi-
takata tiketi ya kwenda kushiriki fainali hizo za juu kabisa kwa ngazi za 
kimataifa barani Afrika ambazo mwakani zitafanyika kwa mara ya pili 
nchini Ivory Coast tangu kuanzishwa kwake 1957.

Katika Kundi hilo la F, tayari wengi wanaona nafasi iliyobaki kwa Stars 
ni moja ambayo itaipigania na Uganda pamoja na Niger huku nyingine 
wakiitoa moja kwa moja Algeria ambayo imetwaa taji hilo mara mbili, 
mwaka 1990 na 2019.

Hiyo ni kutokana na ukubwa, uzoefu, uwezo na ubora wa kikosi cha Al-
geria kinachoundwa na wacheji wengi wanaocheza soka la ushindani ba-
rani Ulaya, lakini pia na mlolongo wao wa kufanya vizuri katika michuano 
hiyo ambayo wametwaa ubingwa mara mbili.

Hata hivyo, pamoja na ukweli huo, bado sisi tunaamini katika soka 
lolote linaweza kutokea ndani ya dakika 90 kama maandalizi mazuri yat-
aanza kufanyika sasa kwa kila mmoja kutimiza majukumu yake ndani na 
nje ya kikosi cha Stars.

Imani hiyo tunaipata hasa tukivuta kumbukumbu za hivi karibuni kwa 
Stars kufanya vizuri ugenini kwa kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya DR Congo, 
ambao ni miongoni mwa timu imara na zinazoundwa na nyota wengi wa-
naocheza soka la kulipwa Ulaya. 

Stars ilimudu kutoka sare hiyo katika mechi ya kuwania kufuzu Kombe 
la Dunia nchini Qatar baadaye mwaka huu, tena ikiwa haina nyota wake 
tegemeo, Mbwana Samatta, jambo ambalo linatufanya kuamini katika 
maandalizi ya mapema na wachezaji kutia nia ya kupambana mwanzo 
mwisho.

Kwa maana hiyo, hata mechi dhidi ya Algeria, kama Stars ikiandaliwa 
mapema na wachezaji wakijengewa kujiamini, hakuna kitakachoshindi-
kana ndani ya dakika 180 kwenye mechi ya nyumbani na ugenini.

Kinachotakiwa ni Kocha Mkuu wa Taifa Stars, Kim Poulsen, kuanza ku-
panga mikakati yake na kuiwasilisha mapema kwa waajiri wake Shirikisho 
la Soka nchini (TFF), ili kufanyiwa kazi, lakini pia mashabiki na Watanza-
nia kwa ujumla kuwa bega kwa bega katika kuziunga mkono juhudi hizo.

Tunaamini Stars ina uwezo mkubwa wa kupata matokeo ikiwa katika 
uwanja wake wa nyumbani wa Benjamin Mkapa, kama Watanzania kwa 
ujumla watakuwa mstari wa mbele katika kuwahamasisha wachezaji kwa 
kaulimbiu ambayo imekuwa ikiimbwa na mashabiki wa Simba ya ‘Kwa 
Mkapa Hatoki Mtu’.

Ni wazi kama itaweza kukusanya alama tisa na nyumbani na kwenda 
kutafuta angalau mbili tu ugenini, inaweza kuwa moja kati ya timu mbili 
zitakazofuzu fainali hizo kutoka Kundi F, hivyo wakati wa maandalizi ni 
sasa.

Kinachotakiwa kwa sasa pia ni Poulsen kuzidi kumulika wachezaji hu-
susan wanaocheza soka la kulipwa nje ya Tanzania kwa kuwapa nafasi 
zaidi kila anapoita kikosi kwa ajili ya mechi za kirafiki kama alivyofanya 
kwenye Kalenda ya Fifa iliyopita.

Lakini pia TFF haina budi kuhakikisha katika kila Kalenda ya Fifa, 
Taifa Stars inacheza mechi za kirafiki mbili ama tatu na moja kati ya hizo 
ikicheza ugenini ili kuwajengea wachezaji kujiamini wanapocheza nje ya 
uwanja wao wa nyumbani.

Lengo letu ni kuona Tanzania ikifuzu kwa mara ya tatu katika historia 
yake kushiriki michuano hiyo, lakini pia ikiigeuza kuwa kawaida kwake 
kushiriki kila msimu kabla ya kuanza kuweka malengo makubwa ya ku-
fika nusu fainali na hatimaye kubeba ubingwa huo.

Hili litawezekana tu kama maandalizi yatakuwa yakifanyika mara tu 
kila fainali za msimu husika zitakapomalizika kwa kila mmoja kubeba 
vema majukumu yake kuanzia viongozi, kocha na wachezaji.
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Wataka mpango 
kusaidia 
wanaougua 
haemophilia

Na Beatrice Shayo

SERIKALI imeshauriwa kuweka 
mpango mkakati kwa ajili ya kusaid-
ia wenye ugonjwa wa haemophilia 
nchini, badala ya kutegemea msaada 
wa dawa na vifaa kutoka nje ya nchi.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa 
wiki na Daktari Bingwa wa magonjwa 
ya damu katika Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili (MNH) na Rais wa Chama 
cha Haemophilia Tanzania (HST), Dk. 
Stella Rwezaura, wakati wa mkutano 
mkuu wa chama hicho.

Alisema wameishirikisha Wizara 
ya Afya kuliangalia jambo hilo kwa 
sababu dawa hizo huuzwa kwa ghara-
ma kubwa.

“Kuna kichupa kimoja kinauzwa 
Sh. milioni 10 na mgonjwa anahitaji 
kama vitatu kwa mara moja.” alisema

Alisema mpaka sasa wagonjwa 
wenye Haemophilia wapo 172 ambao 
huwatibia kwa msaada wa Shirika la 
Haemophilia la Dunia na mgonjwa 
mmoja kwa makadario ya chini ni 
Dola za Kimarekani 100,000 kwa 
mwaka mmoja. Alisema serikali  hai-
jaanza kununua dawa za ugonjwa 
huo wanapata msaada kutoka Shirika 
la Haemophilia la Dunia na wan-
apoomba dawa huwasilisha idadi ya 
wagonjwa.

Alisema idadi ya wagonjwa hao ni 
wachache waliotambulika na mkaka-
ti wao ni kwenda kuwaibua ili wapa-
tiwe matibabu. “Kati ya watu 10,000 
mmoja anaweza akawa na Haemo-
philia tunategemea kuwa na wag-
onjwa 6,000 ama zaidi tunaendelea 
kuwatafuta, ili waweze kupatiwa mat-
ibabu maana wanaokuja Muhimbili 
kupatiwa matibabu ni 172,”alisema.

Dk. Rwezaura alisema kuna wen-
gine wapo mikoani hawajaweza ku-
wafikia na hata wanapofikishwa ka-
tika vituo vya afya kuna wataalamu 
bado hawajaujua huu ugonjwa.

CCM yawaonya viongozi wanaosumbua bodaboda
Na Mwandishi Wetu, IRINGA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
kimewaonya viongozi wanaosaba-
bisha usumbufu kwa madereva wa 
bajaji na pikipiki za kubeba abiria, 
maarufu bodaboda, kikisisitiza 
kuwa hakitawafumbia macho.

Angalizo hilo lilitolewa jana 
mjini hapa na Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Vijana wa chama hicho 
(UVCCM), Kenani Kihongosi, alipo-
hutubia maelfu ya vijana wakati 
wa kongamano la vijana kuhusu 
faida za kugombea nafasi mbalim-
bali   ndani ya chama na jumuiya 
zake, umuhimu wa sensa pamoja 
na uzinduzi wa nyumba ya Katibu 
wa UVCCM Mkoa wa Iringa.

Kihongosi alisema kundi hilo 
lisihesabike kama wahalifu kwa 
kuwa linatambulika rasmi kitaifa, 
akitolea mfano uamuzi wa serikali 
ulioanza kutekelezwa Julai Mosi 
mwaka jana wa kupunguza faini za 

makosa ya barabarani dhidi ya ma-
dereva wa bajaji na pikipiki. 

“Vijana wenzetu wa bajaji na 
bodaboda siyo wahalifu, ni vi-
jana wanaojitafutia riziki na ndiyo 
maana Mheshimiwa Rais Samia Su-
luhu Hassan aliwasaidia na kupun-
guza faini zao kutoka Sh. 30,000 
hadi Sh. 10,000.

“Hivyo, niwaombe wale wote 
wenye dhamana kuhakikisha wa-
nawasaidia vijana hawa na siyo 
kutoa matamko ambayo yanavunja 
moyo vijana wenzetu.

“Tunaomba pia wajue kuwa 
hawa bodaboda na bajaji hawana 
tofauti na vijana wengine ambao 
wamejiajiri katika ofisi au shughuli 
mbalimbali na hawa vijana vyom-
bo vyao vya moto ndiyo ofisi zao.

“UVCCM tutasimama imara 
kuwalinda vijana wenzetu kwani 
wajibu wetu ni kuwa sauti ya vijana 
wa Taifa hili,” Kihongosi alionya.

Katibu Mkuu huyo pia alisema 

wanamuunga mkono Rais Samia, 
hivyo hawatamfumbia macho 
kiongozi yeyote atakayeonekana 
kutaka kumchonganisha Mkuu 
wa Nchi na vijana. “Vijana tutaku-
wa wakali kwa wale watakaoleta 
chokochoko dhidi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) na serikali yake,” 
Katibu Mkuu wa UVCCM alionya.

Kihongosi pia alitoa rai kwa vija-
na kujitokeza kushiriki katika Sen-
sa ya Watu na Makazi iliyopangwa 
kufanyika Agosti mwaka huu, aki-
sisitiza kuwa sensa hiyo ni muhimu 
kwa maendeleo ya nchi.

Alisema UVCCM wanampongeza 
kwa dhati Chifu Hangaya ambaye 
ni Rais Samia kwa kazi kubwa anay-
oendelea kuifanya ya kuwatumikia 
Watanzania.

“Katika kuhakikisha sekta ya 
utalii inakua na kuongeza Pato la 
Taifa tumeshuhudia amezindua 
filamu inayoitwa Royal Tour itakay-
oliingizia taifa fedha za kigeni kuto-

kana na watalii ambao watakuja 
kutembelea vivutio nchini, hatua 
hii ni kubwa toka nchi ilipopata 
uhuru,” alisifu.

RUSHWA CCM
Kiongozi huyo wa CCM pia alike-

mea vitendo vya rushwa, akionya 
kuwa chama hakitamfumbia ma-
cho kiongozi au mwanachama 
yeyote atakayebainika kuendekeza 
vitendo hivyo wakati wa uchaguzi 
wa ndani ya chama.

“Kila mwanachama, akiwamo ki-
jana, anao wajibu wa kutumia haki 
yake ya msingi kugombea. Mwe-
nyekiti CCM Taifa (Rais Samia) na 
chama kinatutaka vijana kuamka 
na kugombea,” alisema.

Awali, akiwasilisha taarifa ya 
Kamati ya Siasa ya Mkoa, Katibu 
wa CCM Mkoa wa Iringa, Rukia 
Mkindu, alisema katika kipindi cha 
Januari hadi Aprili 2022, mkoa una 
jumla ya wanachama wapya walio-

jiunga na CCM 2,704.
Aliishukuru serikali kwa kuupa-

tia Mkoa wa Iringa Sh. bilioni 8.86 
zilitokana na mkopo wa kukabili-
ana na athari za UVIKO-19, fedha 
hizo zikitumika katika ujenzi wa 
miundombinu ya afya na elimu. 

Alibainisha kuwa madarasa 
245 yamejengwa katika shule za 
sekondari, madarasa 82  shule za 
msingi (shikizi) na mabweni mawili 
kwa watoto wenye uhitaji, pia ujen-
zi wa vituo vya afya katika wilaya 
mbalimbali za mkoa huo.

VIJANA KUTUMIKA
Hassan Makoba, Katibu wa 

UVCCM Mkoa wa Iringa, alitaja 
kero zinazowakabili ni pamoja na 
baadhi ya viongozi wa matawi am-
bao siyo waaminifu kuficha fomu 
za kuwania nafasi mbalimbali na 
baadhi ya viongozi kuwatumia vi-
jana kupanga safu kwa maslahi yao 
binafsi.

Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Zubeir Ali Maulid akiwakabidhi sehemu ya sadaka ya Mwezi Mtukufu wa Ramadhani wawakili-
shi wa watoto wanaolelewa katika Kituo cha Watoto Yatima cha Mazizini, Unguja Zanzibar ikiwa ni sadaka iliyotolewa na Benki ya CRDB 
kwa baadhi ya vituo. Katikati ni Ofisa Mkuu wa Fedha wa Benki ya CRDB, Fredrick Nshekanabo.. PICHA: JMPIGAPICHA WETU

Sensa yakamilika kwa asilimia 80
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema maandalizi 
ya Sensa ya Watu na Makazi mwa-
ka huu yamefikia asilimia 80, 
huku ikisisitiza kuwa itahakikisha 
ifikapo Agosti 23 yatakuwa yame-
kamilika kwa asilimia 100.

Aidha, imesema sensa ya mwa-
ka huu itafanyika kidijitali hivyo   
itakuwa  mfano kwa nchi nyingi 
za Afrika kuja kujifunza namna ya 
kuendesha zoezi hilo.

Akizungumza jana jijini hapa 

Kamisaa wa Sensa ya Watu na 
Makazi ya mwaka 2022, Anne Ma-
kinda, wakati akifungua mafunzo 
ya waratibu wa sensa ngazi ya 
Mkoa na Wilaya  alisema serikali 
imedhamiria kufanya sensa kidi-
jitali. 

 “Sensa ya mwaka huu inaenda 
kufanyika kidijitali zaidi ndio 
maana tumeandaa mafunzo 
haya ya siku mbili kwenu ninyi 
waratibu kwa sababu tunaamini 
mnahusika moja kwa moja katika 
kuhakikisha zoezi hili linafanyika 

kwa ufanisi zaidi,”alisema
Makinda aliwataka waratibu 

hao kuhakikisha wanatanguliza 
uzalendo katika kufanikisha   
zoezi hilo hasa kipindi cha kucha-
gua makarani na wasimamizi wa 
zoezi hilo mbalo mara nyingi do-
sari hutokea.

“Ni marufuku kuweka undugu 
katika zoezi la kutafuta makarani 
na wasimamizi wa sensa, ni vy-
ema mkatanguliza uzalendo pia 
kuna vifaa vya sensa mtakavy-
opewa mkavitunze na baada 

ya zoezi kumalizika virejeshwe 
mahali husika haitaleta picha 
nzuri kuona mtu anapewa vi-
faa anatumia hivyo    hivyo 
mwisho wa siku vinapotea  au 
kuharibika,”alisisitiza

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, 
Dk. Albina Chuwa, alisema maan-
dalizi ya sensa ya watu na makazi 
yamefikia asilimia 80  bado asil-
imia 20 ambazo hadi kufikia Ago-
sti 23 mwaka huu siku ya sensa 
yatakuwa yamekamilika kwa asil-
imia 100.
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Sekta binafsi 
yajitosa
dhidi ya vita 
ujangili

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

TAASISI ya Sekta Binafsi Tanzania 
(TPSF)imeanza  kuisaidia Serikali  ka-
tika mapambano ya uwindaji haramu 
na usafirishaji wa wanyamapori kwa   
kuvidhibiti vitendo hivyo ikiwa ni njia 
mojawapo ya kukuza sekta ya utalii na 
kuongeza  mchango wake  katika pato 
la Taifa.

Kupitia mpango huo, TPSF imetoa 
mafunzo juu ya kudhibiti vitendo vya 
uwindaji haramu na usafirishaji wa 
wanyamapori pamoja na uhifadhi wa 
mazingira kwa wadau wake wote wa 
sekta binafsi Tanzania Bara na Visiwani.

Mkakati huo umetangazwa na 
Mchambuzi   wa Sera kutoka TPSF, 
Victoria Michael, wakati akiwasilisha 
mada kuhusu nafasi ya sekta binafsi 
katika kusaidia uhifadhi wa maliasili 
kwenye mafunzo yaliyotolewa kwa njia 
ya mtandao kwa waandishi wa habari 
za uhifadhi.

Mafunzo hayo yametolewa na Cha-
ma cha Waandishi wa Habari za Maz-
ingira    Tanzania ( JET) kupitia mradi 
wa Tuhifadhi Maliasili unaofadhiliwa 
na Shirika la Maendeleo la Kimataifa la 
Watu wa Marekani (USAID).

Alisema uamuzi wa TPSF kuisaidia 
Serikali katika kudhibiti biashara 
hiyo haramu unatokana na washirika 
wakubwa wanaotoka katika sekta hizo 
binafsi kwa kushirikiana na baadhi ya 
wananchi katika kushiriki vitendo vya 
ujangili wa wanyamapori.

“ Vitendo vya ujangili au  uhalifu wa 
wanyamapori sio jambo jepesi kama 
tunavyolifikiria, bali ni kitu kinacho-
husisha zaidi ya sekta moja, ikiwemo 
binafsi, jamii zinazozunguka hifadhi 
zetu pamoja na sekta za fedha na usa-
firishaji hivyo jukumu la kudhibiti vi-
tendo hivyo sio la kuiachia serikali pe-
kee, lazima na sisi kama sekta binafsi 
tushiriki,” alisema Victoria,

Alisema kwa kushirikiana na ma-
shirika ya Uhifadhi ya TANAPA,TAWA, 
NCAA na  TFS wametoa mafunzo kwa 
wadau wao ili kuhakikisha rasilimali 
hizo zinatumika kiutalii na kuongeza 
mchango katika pato la taifa kupitia 
sekta  ya utalii.

Alisema katika kudhibiti uwindaji  
haramu, wamezishawishi sekta  binafsi 
kutenga fedha maalum kwa ajili ya ku-
saidia wananchi wanaoishi pembezoni 
mwa hifadhi kufanya miradi mbalim-
bali ikiwamo ya kilimo, ufugaji na uten-
genezaji wa vitu vinavyovutia watalii 
badala ya kushiriki katika ujangili.

 Mkurugenzi Mtendaji wa JET, John 
Chikomo, alisema mafunzo hayo kwa 
waandishi wa Habari yanakusudia 
kuibua changamoto zinazoikabili sekta 
ya utalii pamoja na kukomesha bi-
ashara ya usafirishaji wa wanyamapori 
pamoja na uwindaji   haramu katika 
hifadhi      mbalimbali zilizopo hapa 
nchini.

Chikomo aliwataka waandishi wa 
habari za uhifadhi na mazingira ku-
tumia nafasi hiyo kupaza sauti zao na 
kutoa mchango kwa Serikali kwa ajili ya 
kusaidia kudhibiti vitendo vya ujangili 
ili kuvutia watalii kuja  nchini ya kujio-
nea vivutio vya utalii vilivyopo.

Askofu Getrude Rwakatare apata mrithi
Na Joseph Mwendapole

ROSE Mgetta ambaye amesi-
mikwa rasmi kuwa Askofu 
Mkuu wa Makanisa ya Mlima wa 
Moto Mikocheni ‘B’ mkoani Dar 
es Salaam kuchukua nafasi ya 
Mwasisi wa Kanisa hilo, Askofu 
Getrude Rwakatare amepongeza 
kazi kubwa zinazofanywa na 
Rais Samia Suluhu Hassan.

Dk. Rwakatare ambaye alian-
zisha Kanisa hilo mwaka 1993 
alifariki dunia mwaka 2020 na 
tangu wakati huo Askofu Rose 
amekuwa akikaimu nafasi yake 
hadi Jumamosi aliposimikwa 
rasmi.

Ibada ya kumsimika Rose 
iliendeshwa na Askofu wa Ma-
kanisa ya ELIM Pentecoste Tan-
zania, Peter Konki, kwenye Kani-
sa la Mlima wa Moto Mikocheni 
‘B’ mkoani Dar es Salaam na 

kuhudhuriwa na waumini wa 
kanisa hilo na wageni mbalim-
bali.

Akizungumza mara baada ya 
kusimikwa rasmi, Askofu Rose 
aliushukuru uongozi  wa Kani-
sa hilo kwa kuamini kwamba 
anaweza kuifanya kazi hiyo kwa 
ufanisi  na kuamua kumsimika 
rasmi    kumrithi     Dk. Rwaka-
tare.

Alisema wanawake wanaweza 
kufanya mambo makubwa wak-
ipewa nafasi tofauti na fikra za 
baadhi ya watu waliokuwa ha-
waamini kwamba mwanamke 
anaweza kuwa kiongozi kwenye 
nafasi kubwa na kufanikiwa.

“Mfano Rais Samia Suluhu 
Hassan wakati anaingia ma-
darakani baadhi ya watu wali-
kuwa na hofu kwamba huenda 
asimudu nafasi hiyo lakini sote 
ni mashuhuda wa namna alivy-
omudu majukumu yake na nchi 

inakwenda vizuri sana,” alisema 
Askofu Rose.

Alisema amekaimu nafasi hiyo 
kwa miaka miwili tangu kifo 
cha mwasisi wa kanisa hilo, Dk. 
Getrude Rwakatare mwaka 2020 
na baada ya kufanya kazi nzuri 
ya utumishi waumini na uongozi 
wa kanisa umeona kwamba ana-
faa.

Aliwaomba watanzania kushi-
kamana na kuendelea kuishi 
kwa amani na upendo na kwam-
ba viongozi wa dini kwa upande 
wao waendelee kutimiza wajibu 
wao wakuombea amani na ku-
waombea viongozi wa nchi.

  “Mwasisi wa Kanisa hili Dk. 
Rwakatare alinilea vizuri sana na 
nilikuwa chini yake kwa muda 
mrefu ni mtu alipenda kuwai-
nuia wanawake na mmoja wa 
wanawake aliowainua ni mimi 
hivyo nawaahidi waumini wa 
kanisa kazi iliyotukuka,” alisema 

Askofu Rose
Mtoto wa kwanza wa Dk. 

Rwakatare, Dk. Rose alisema 
Askofu huyo ana uzoefu wa ku-
tosha kwani alifanyakazi kwa ka-
ribu sana na mwasisi wa kanisa 
hilo kwa muda mrefu akiwa 
msaidizi wake wa karibu.

  “Sisi tumeona huyu ndiye 
anaimudu kazi hii kwa sababu 
ameifanya kwa muda mferu 
akiwa na mama yetu na waumini 
wameahidi kuendelea kumpa 
ushirikiano kwa sababu wanam-
wamini na wamekuwa naye siku 
zote,” alisema Dk. Rose

  Dk. Rose alisema waumini 
wa kanisa hilo wataendelea kuli-
ombea taifa lizidi kuwa na amani 
wakati wote na aliwaomba wa-
tanzania waendelee kushika-
mana na kuishi kwa upendo ili 
kuhakikisha mshikamano uliopo 
unakuwa endelevu kwa ustawi 
wa taifa kwa ujumla.

‘Ushiriki sekta binafsi muhimu kwenye kilimo’
Na Mwandishi Wetu 

KITUO cha Kuendeleza Kili-
mo Nyanda za Juu Kusini mwa 
Tanzania (SAGCOT) kimebaini-
sha kuwa ushiriki wa sekta bi-
nafsi kwenye sekta ya kilimo 
unahitajika kwa kiasi kikubwa ili 
kuongeza uzalishaji na kufanya 
kilimo cha kisasa.

Akizungumza kwenye mku-
tano uliofanyika kwa njia ya 
mtandao wenye mada ya “Map-
induzi ya kilimo na umuhimu 
wa kugawa vitendea kazi kwa 
maofisa ugani kilimo” Mkuru-
genzi Mtendaji wa SAGCOT, 
Geoffrey Kirenga, mbali ya kui-
pongeza serikali kwa kugawa 

vitendea kazi hivyo, aliizungum-
zia namna sekta binafsi inavy-
oweza kutoa mchango mkubwa 
kwenye kuinua sekta ya kilimo 
nchini.  “Kwanza naipongeza 
serikali kwa tukio kubwa la ku-
gawa vitendea kazi kwa maofisa 
ugani wetu, lakini hii haiondoi 
ukweli kwamba sekta ya kilimo 
na sekta binafsi ni sekta ambazo 
zinashabihiana hasa kwenye 
kuongeza tija, kutafuta masoko 
na hata kwenye upatikanaji wa 
mitaji,” alisema  Kirenga. 

Alisema ndani ya sekta bi-
nafsi kuna ujuzi, maarifa, ma-
wasiliano na mitaji ambapo ili 
kuwa na kilimo chenye tija lazi-
ma uwe na vitu hivyo vya msingi 

ambavyo ni muhimu kuwafikia 
wakulima. 

“Katika nchi zilizoendelea 
sekta binfsi inakuwa mstari wa 
mbele kwenye kupeleka ujuzi, 
maarifa, mawasiliano na mitaji 
jambo ambalo ni zuri hata kwa 
sisi kuliangalia kwa makini ili 
kilimo kiwe na tija endelevu,” 
alisema. 

“SAGCOT tutaendelea kuwa 
kiunganishi kati ya wawekezaji 
wa kilimo, makampuni na 
wakulima wenyewe kwenye 
kutafuta mitaji na masoko ya 
ndani na nje ya nchi kwa ku-
washirikisha diaspora waliopo 
mataifa mbalimbali.”

Alimtolea mfano  Khadija 

Jabir kama moja ya watu ambao 
wamefanya nae kazi tangu aki-
wa mdogo  akianza shughuli za 
kilimo cha mboga na matunda 
mpaka kufikia kuwa mkulima 
ambaye Rais Samia Suluhu Has-
san alimtaja na kumtambua 
kama kijana wa mfano, na kuwa-
taka vijana wengine kuiga na ku-
jifunza ili  kufikia malengo yao.

“Kuna kitu cha kujifunza 
kwa vijana wetu kupitia hawa 
wawekezaji wanapokuja nchini, 
kama alivyofanya  Khadija, 
ambaye alianza akiwa mdogo 
mpaka kafikia kuwa mkulima 
mkubwa na wa mfano kwa vi-
jana wengine nchini,” alisema  
Kirenga. 

Wanafunzi wa klabu za Maji na Usafi wa Mazingira kutoka Shule za Sekondari Zanaki na Kibasila jijini Dar es Salaam wakiwa katika 
mtambo wa uzalishaji maji Ruvu Chini katika ziara yao ya mafunzo. Klabu hizo zinaratibiwa na Mamlaka ya Maji Safi na Utunzaji wa 
Mazingira (DAWASA). PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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Pwani kuchanja 
polio watoto 
200,000

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKOA wa Pwani unatarajia 
kutoa chanjo ya matone ya 
polio kwa watoto zaidi ya 
200,000 wenye umri chini ya 
miaka mitano kuanzia Aprili 
28 hadi Mei Mosi.

Mpango huo ulibainishwa 
mwishoni mwa wiki na 
Mratibu wa chanjo Mkoa wa 
Pwani, Abas Hincha, katika 
kikao cha kamati ya msingi 
ya mkoa huo iliyokuwa 
inajadili kuhusiana na 
kampeni ya chanjo ya polio.

Hincha alisema chanjo hiyo 
itakuwa inatolewa nyumba 
kwa nyumba kwa watoto 
ambao hawajapata chanjo 
hiyo.

Alisema mwananchi 
ambaye ataona muda 
uliopangwa unapita na 
mtoto wake hajapata chanjo 
anatakiwa kufika kwenye 
vituo vya huduma ya afya.

Mganga Mkuu wa mkoa 
wa Pwani, Dk Gunini Kamba, 
aliwahimiza wananchi kutoa 
ushirikiano kwa waratibu 
watakaokuwa wanapita 
nyumba kwa nyumba  ili 
kufanikisha kampeni hiyo.

“Chanjo hii ni salama kwa 
watoto na ni kwa ajili ya 
kuzuia ugonjwa wa polio 
kwa watoto chini ya miaka 
mitano, ambapo pia katika 
kampeni hiyo itaongeza 
uelewa kwa jamii kuhusiana 
na ugonjwa huo,” alisema Dk. 
Gunini.

Akizungumza katika kikao 
hicho kwa niaba ya Mkuu 
wa mkoa wa Pwani, Mkuu 
wa Wilaya ya Mafia, Martine  
Ntemo, alisema lengo la 
kampeni hiyo ni kuongeza 
kinga, kuzuia mlipuko na 
kudhibiti watoto wasipatwe 
na virusi vya ugonjwa huo.

Ntemo alitoa rai kwa 
kamati za afya ya msingi 
kuhakikisha wanashiriki 
kikamilifu kuhamasisha jamii 
wanapopita kwenye nyumba 
zao kufanikisha watoto 
wanaolengwa wanapata 
chanjo hiyo.

Wazalishaji mbegu wapata uhakika soko
Na Ashton Balaigwa, MORO-
GORO

Wazalishaji wa mbegu kutoka 
Tanzania sasa watakuwa na uhakika 
wa kuuza katika soko la   ndani na 
nje ya nchi.

Uhakika huo unatokana na  Taasi-
si  ya Udhibiti wa Ubora wa Mbegu 
(TOSCI) kujiunga na Skimu ya mbe-
gu ya Shirika la Kimataifa linalotam-
bua ubora wa mbegu katika nchi 
mbalimbali. Uhakika mwingine kwa 
wazalishaji hao kuuza mbegu zao 
kwenye nchi yoyote unatokana na 
TOSCI  pia kuwa  mwanachama wa 
Taasisi ya Kimataifa ya Hakimiliki za 
wagunduzi wa aina mpya za mbegu 
za mimea(UPOV) huku ikiwa na Hati 

ya Ithibati  ya Kimataifa.
Akizungumza na Nipashe,  Mku-

rugenzi Mkuu wa TOSCI, Patrick 
Ngwediagi, alisema hatua ya   ku-
tambuliwa na taasisi hizo za ki-
mataifa   inatokana na kusimamia 
katika   kudhibiti ubora wa mbegu 
kitaifa na kimataifa.

“ Sio nchi zote zinaweza kutambu-
lika na taasisi hizo, mpaka ufikie vi-
wango vya kimataifa sasa kutokana 
na kudhibiti ubora   wa mbegu ki-
taifa na kimataifa tumeweza kufika 
hivyo vigezo na sasa tutauza kwenye 
nchi yoyote ile,“ alisema.

Alisema mafanikio ya kudhibiti 
ubora wa mbegu kitaifa na kimataifa 
yanatokana na ongezeko la mbegu 
zilizothibitishwa ubora katika kipin-

di cha  mwaka 2014 /15 -2019/2020. 
Alisema katika kipindi 

hicho,TOSCI ilizifanyia majaribio 
ya aina mpya za mbegu, kukagua 
mashamba, kufanya majaribio ya 
sampuli na kufanya vipimo kwenye 
mbegu zilizozalishwa ili kuhakiki 
ubora wake.

Kuhusu changamoto ya tatizo la   
mbegu feki na dhaifu zilizokuwa 
zikiuzwa kwa wakulima  nchini  na 
kuwasababishia   hasara, Mkuru-
genzi huyo mkuu wa TOSCI alisema 
sasa limedhibitiwa kwa asilimia kub-
wa kutokana na   kuongeza kasi ya 
matumizi ya lebo zake zenye  ubora 
katika mbegu zinazozalishwa.

Alisema katika kipindi cha mwa-
ka 2014/2015 matukio ya mbegu 

feki na dhaifu yalikuwa kati ya 300 
mpaka 350, hivyo kuwasababishia 
hasara wakulima nchini na kuweka 
mikakati ya kudhibiti. Alisema kuto-
kana na udhibiti wa mbegu feki, sasa 
wakulima wamekuwa na uhakika 
wa kupata mavuno kulingana na 
walivyopanda hatua ambayo imeli-
saidia Taifa kukuza uchumi wake.

“Ongezeko la matumizi ya lebo 
zetu zimeweza  kulisaidia Taifa ku-
hakikisha mbegu zinazozalishwa na 
kupelekwa kwa wakulima zinakuwa 
na ubora unaotakiwa,” alisema.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Uzal-
ishaji wa mbegu ya Aminata, Dk 
Zubeda Mduruma, alisema tatizo 
kubwa lilikuwa ni soko, hivyo kuto-
kana na TOSCI kukubalika kimataifa 

sasa watakuwa na uhakika wa kuuza 
mbegu hizo nje ya nchi.

Mwenyekiti wa Chama cha 
wakulima wa Alizeti Tanzania, Ste-
phen Marealle, alisema uzalishaji wa 
mbegu unaotokana na Makampuni 
mbalimbali uende sambamba na 
ujenzi wa maghala ya kuhifadhi ili 
kuwafikia wakulima kwa wakati. 

Waziri  wa Kilimo, Hussein Bashe, 
ameshaagiza taasisi za Serikali zina-
zotafiti, kuzalisha na kudhibiti mbe-
gu kukaa pamoja na ili  kujipanga 
kwa ajili ya  kuzalisha mbegu bora 
zitakazotosheleza wakulima na ny-
ingine kuuzwa katika nchi za Afrika  
ikiwa mojawapo ya mikakati ya Seri-
kali kuteka soko la mbegu bora nje 
ya nchi.

Mafundi 
wakien-
delea na 
ujenzi wa 
majengo ya 
Hospitali 
ya Wilaya 
ya Musoma 
mkoani 
Mara juzi, 
ambayo 
inajengwa 
katika ki-
tongoji cha 
Kwikonero, 
Kijiji cha 
Suguti 
jimbo la 
Musoma 
Vijijini. 
PICHA: 
MPIGAPI-
CHA WETU

Wataka mabinti kushika nafasi za uongozi
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

W
ANAHARAKATI wa 
kupambana na viten-
do vya udhalilishaji  
na kuhamasisha  wa-

nawake kushika nafasi za   uongozi 
wamewataka kina mama katika 
Kisiwa Cha Kojani Wilaya ya Wete 
kuwapa kipaumbele watoto wa kike 
katika kugombania nafasi za uon-
gozi.

Wakizungumza na wanawake 
hao huko katika kisiwa hicho , wa-
naharakati hao walisema ni vyema 
kwa akina mama kuwashajihisha 
watoto wao wa kike kugombania 
nafasi mbalimbali za uongozi hata 
wakati wakiwa shule.

Mohammed Said kutoka jumuia 
ya PECAO alieleza kuwa kwa muda 
mrefu wanawake wamekuwa 
nyuma katika nafasi za uongozi na 
hivyo kupelekea mambo yao mengi 
kutolewa uamuzi na wanaume.

Mohammed aliwataka wanawake 
hao kuwapa nafasi za uongozi wa-
nawake wenzao ili wakatoe changa-
moto zao katika mabaraza ya ku-

tunga sheria pamoja na sehemu 
mbalimbali ambazo watapata kutoa 
kero zao.

Aidha Mohammed alisema kuwa  
uongozi  hauhitaji  kusoma sana bali 
ni mtu mwenye kujielewa pamoja 
na kufanya uchambuzi sahihi kwa 
yale ambayo anayawakilisha kwa 
jamii husika.

Sambamba na hayo Mohammed 
alieleza kuwa kumekuwa na jumuia 
mbalimbali ambazo zimeanzishwa 
katika jamii lakini nafasi kubwa am-
bayo anapata mwanamke ni mshika 
fedha tu. “Tuondokane na ile dhana 
ya kuwa mwanamke hafai katika 
uongozi, hili sio kweli kwani hata 
dini imeruhusu mwanamke kuwa 
kiongozi,”alisema Mohammed.

Akizungumzia suala la udhalil-
ishaji kwa wanawake na watoto, 
Mohammed alisema kuwa tatizo 
hilo lipo na limekuwa ni kero kwa 
serikali na wananchi kwa ujumla.

Aliwataka akina mama hao ku-
rudisha malezi yaliyokuwepo hapo 
nyuma kwa kushirikiana pamoja.

“Lakini pia tuweze kufuatilia ny-
endo za watoto wetu kila wakati 

pamoja na kuchukua hatua zina-
zostahiki kwa wale ambao watapa-
tikana na tuhuma za udhalilishaji, 
muhali sio mzuri tuacheni,”alisema 
Mohammed.

Nae Hamad Omar Khamis (PE-
CAO) alisema   kuwa lengo la mku-
tano huo ni kuwashajihisha wa-
nawake kujiingiza katika mfumo wa 
uongozi. Alieleza kuwa ukifuatilia 
kwa umakini zaidi katika Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
pamoja na Baraza la Wawakilishi 
la Zanzibar wengi waliomo kule  ni 
wanaume.

“Mbali na kutoa elimu kwa kina 
mama juu ya uongozi lakini pia 
tumekuwa tukisikiliza changamoto 
ambazo mnakabiliana nazo katika 
maeneo yenu ili tuweze kuzitafutia 
ufumbuzi,”alieleza Hamad.

Nae Mhamasishaji Raya Said Ali, 
aliwataka kina mama hao kujiunga 
katika vikundi vya wajasiriamali ili 
waweze kujikomboa na umasikini.

Alieleza kuwa Serikali imetenga 
fedha nyingi kwa ajili ya kusaidia 
vikundi vya wajasiriamali, hivyo 
aliwataka kujikusanya pamoja na 

kuunda vikundi vyao.
Nao akina mama hao walisema 

kuwa changamoto kubwa ambayo 
ipo katika Kisiwa Cha Kojani ni 
wanawake wengi ambao wanaishi 
huko hawajui kusoma wala kuan-
dika na hivyo kupelekea ugumu ka-
tika mambo ya uongozi 

Mbali hiyo  walieleza changa-
moto nyengine kuwa ni uhaba wa 
madaktari wa kike  ambao  wanaz-
alisha katika Kituo cha Afya cha Ko-
jani kuwa ni kidogo sana.

“Lakini pia kwa upande wa hu-
duma za kijamii tumekuwa na up-
ungufu wa madaktari wa kuzalisha 
katika kituo chetu cha afya pamoja 
na  madawa, pia tuna upungufu wa 
walimu katika Skuli yetu ya Msingi 
Kojani, hivyo tunaiomba serikali ku-
tupatia ajira za walimu kwani wapo 
vijana ambao wameshasomea na 
wanajitolea katika skuli yetu,” wal-
isema akina mama hao.

Mkutano huo umeandaliwa na ju-
muia zisizo za kiserikali za TAMWA, 
PECAO na ZAFELA ili kuwashaji-
hisha wanawake waweze kujiingiza 
katika nafasi za uongozi.



10

HABARI kitaifa

Jumatatu Aprili 25, 2022

Vijana waaswa 
kukimbilia mjini
Na Sabato Kasika

VIJANA wametakiwa kuacha mtindo 
wa kukimbilia mijini kufanya biashara 
ndogo, badala yake watumie fursa za 
kiuchumi zilizopo vijijini zikiwamo 
za kilimo, ufugaji, kuanzisha duka, ili 
kujiletea maendeleo.

Rai hiyo ilitolewa na Ofisa Miradi 
wa Asasi ya Kuunganisha Vijana 
Kimaendeleo Ruangwa (AKUVIKIRU), 
mkoani Lindi, Simon Ndallu,   alipokuwa 
akizungumza na gazeti hili jana.

Ofisa Miradi huyo alisema, kwa sasa 
vijijini kuna fursa nyingi za kilimo na 
biashara nyingi, na kwamba karibu vijiji 
vyote nchini vina huduma ya umeme, 
ambayo kijana anaweza kubuni biashara 
ya kufanya kupitia nishati hiyo.

Alisema, pamoja na malalamiko ya 
baadhi ya vijana kuhusu ubovu wa 
miundombinu ya vijijini anaamini kuwa 
kwa sasa maeneo mengi vijijini yana kila 
aina ya miundombinu ya kuwawezesha 
kuendesha maisha yao.

“Inaumiza kuona vijana wakikimbilia 
mijini na kujikuta wakifanya biashara 
ambayo haiakisi maendeleo yao ya 
baadaye huku wakiacha fursa nyingi 
vijijini, ni vyema wakaachana na mtindo 
huo,” alisema Ndallu.

Alisema, kijana anaweza kuwa na 
mashamba ya muhogo au mazao 
mengine ya biashara ambayo yana soko 
kubwa nje ya nchi na kujipatia mtaji 
wa kutosha kupanua biashara badala 
kuhangaika na umachinga.

“Kwa mfano, muhogo una soko 
kubwa China, hiyo ni nafasi nzuri ya 
kuchangamkia kuliko kukimbilia mjini 
kuuza pipi, biskuti, karanga na vitu 
vingine vidogo ambavyo haviwezi 
kumnyanyua kiuchumi,” alisema.

Alisema, vijijini kuna biashara nyingi 
ikiwamo kuuza mazao ya vyakula 
yatokanayo na kilimo au ufugaji, ambapo 
kijana anaweza kununua mazao wakati 
wa msimu wa mavuno na kuhifadhi.

“Wakati wa uhaba wa chakula 
anaweza kuuza kwa bei ya juu, lakini pia 
kijana anaweza kufungua duka akawa 
anakwenda mjini kununua bidhaa na 
kuiuza kwa bei ya rejareja au jumla,” 
alisema.

Alisema, cha kushangaza, baadhi ya 
vijana wamekuwa wakitoa sababu za 
kukimbilia mijini kuwa ni kutokana na 
hali ngumu ya maisha na ukosefu wa 
miundombinu ya kuwawezesha kumudu 
maisha ya vijijini.

Ndallu alisema, anaamini kuwa 
binadamu aliyekamilika ni lazima 
atakuwa na fikra za namna gani anaweza 
kujikwamua na kutengeneza fedha ili 
maisha yake yawe mazuri, na kwamba 
hakuna anayependa kuishi maisha ya 
mateso.

Alisema, umefika wakati kwa kila 
kijina kujiuliza kama kweli fursa zote 
za kiuchumi ziko mijinin tu? Anaongeza 
kuwa jibu ni kwamba si kweli bali iwe 
mjini au vijijini, fursa za kiuchumi zipo 
kote. Katika ufafanuzi wake, alisema, hata 
mijini kuna changamoto zake, na kwamba 
wapo baadhi ya watu waishio huko 
wanakula mlo mmoja kwa siku, kutokana 
na ugumu wa maisha, na kwamba ni 
muhimu vijana kutafakari hilo.

“Lakini pia wapo baadhi ya vijana 
wanaokimbilia mijini kufanya biashara na 
kuishia kulala kwenye mitaro, vituo vya 
mabasi au kujiingiza katika vitendo viovu 
na kuishia kwenye mikono ya dola,” 
alisema.

Kiongozi huyo alisema, kijana 
mwenye nguvu za kuzalisha mali kuishi 
mjini bila kuwa na kitu cha maana 
kinachomwingizia fedha, siyo ujanja, na 
kwamba ni vyema kijana kutazama kwa 
upana fursa zinazoweza kupatikana hata 
vijijini.

Sababu soko duni bidhaa za Tanzania hizi
Na Christina Mwakangale

SHIRIKA la Viwanda Vidogo 
(SIDO), limebaini kwamba saba-
bu ambazo zinachangia soko 
duni ndani na nje ya nchi kwa 
bidhaa za Tanzania, ni kutokidhi 
hadhi ya ufungashaji na namna 
ya kuielezea bidhaa sokoni.

Limesema bidhaa yoyote na 
bei yake sokoni hutegemea nam-
na ilivyo fungashwa, maelezo 
na mwonekano mzuri na yenye 
mvuto, kukabiliana na ushindani 
uliopo sokoni.

Msimamizi wa Kituo cha Ufun-
gashaji SIDO Dar es Salaam, 
Antonia Masoy, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki, akiwasilisha 
mada iliyolenga kuwapa mbinu 
wajasiriamali wa bidhaa za ku-
fungasha na wenye viwanda vya 
kuzalisha vifungashio, ili kuteka 
soko;

Mkutano uliwakutanisha waja-
siriamali wa ufungashaji bidhaa 
pamoja na wazalishaji wa viwan-
da vya vifungashio kujadili fursa 
na changamoto zilizoko kwenye 
ufungashaji, kuzitambulisha na 
kukuza nembo.

Alisema kabla ya mkutano huo 
utafiti uliofanywa na idara yake 
eneo la soko kuu Kariakoo, jijini 
Dar es Salaam, ulibaini wafanya-
biashara wengi wanaouza bidhaa 
za kufungasha huagiza vifun-
gashio nchi jirani.

“Bidhaa yeyote na bei yake 
sokoni inategemea namna ilivyo 
na mwonekano mzuri na yenye 
mvuto sokoni. Kifungashio kina-
chovutia baadhi hudhani bidhaa 
imetoka nje, ukizungumza na 
wafanyabiashara, wajasiriamali 
kwa nini wananunua vifungashio 
nje, wanatuambia vya Tanzania 
sio imara, vinavunjika, vinafubaa 
mapema kwenye ‘shelf ’ kabla 
bidhaa haijanunuliwa,” alisema 
Antonia.

Alisema shirika hilo litaandaa 
mtandao ambao utawezesha 
kuwakutanisha wajasiriamali wa 
bidhaa za kufungasha na wenye 
viwanda vya vifungashio nchini, 
na kwa kuanzia wamewakutani-
sha kutoka Mkoa wa Pwani na 
Dar es Salaam, ili kuongeza ubo-
ra wa bidhaa na kukuza soko la 
ndani na nje ya nchi.

Mkurugenzi wa Masoko na 

Uwekezaji wa SIDO, Shoma 
Kibende alisema shirika hilo 
limebaini kuna changamoto 
kubwa katika namna ya kufanya 
ufungashaji na nembo kuelezea 
bidhaa na kusababisha bidhaa 
za Kitanzania kupata ushindani 
duni sokoni.

“Kinachoondoa mvuto wa bid-
haa sokoni ni pamoja na namna 
ya kuzi-brand, kuna changamoto 
ya vifungashio kwa wajasiriamali 
kwa sababu vipo vinavyofanana 
sokoni na kumchanganya mteja. 
Hii inatokana na uchache au 
uhaba wa upatikanaji vifungash-
io sahihi mahali alipo mjasiri-
amali,” alisema Kibende.

Kibende alisema mkoani Dar 
es Salaam kuna mahitaji ya vifun-
gashio kutokana na uchache wa 
viwanda vya kutengeneza vifun-
gashio vinavyokidhi ushindani 
wa soko.

“Natoa wito kwa wajasiriamali 
kuitumia SIDO kupata vifungash-
io vizuri. Leo tumewaita wenye 
viwanda 11 kutoka mkoani Pwani 
na Dar es Salaam ili wabainishe 
tatizo lilipo na kupata ufumbuzi, 
ingawa mkakati wetu ni kufikia 

malengo na kuuza bidhaa hata 
nje, ikiwa bado inavutia,” alisema 
Kibende.

Kaimu Meneja Mkuu kutoka 
kampuni ya Nampack Tanza-
nia, Benjamin Mutua, alisema 
kampuni hiyo inajihusisha na 
kutengeneza vifungashio vya 
chuma ikiwamo makopo kwa 
ajili ya kuhifadhi vyakula kama 
vile korosho na nyinginezo zina-
zosindikwa.

Mutua alisema hivi sasa 
wamesitisha kutoa huduma ya 
vifungashio hivyo kutokana na 
ushindani mkubwa sokoni na 
kwamba wafanyabiashara wa-
naoagiza bidhaa kama hiyo nje 
ya nchi huuza kwa bei ndogo 
kuliko wao, akisema kampuni 
hiyo huagiza malighafi nje ya 
nchi ili kuandaa   vifungashio vya 
chuma.

“Vifungashio vya chuma ni 
bora na imara, lakini sasa tunaka-
biliwa na ushindani sokoni na 
tumeacha kuzalisha. Uzalishaji 
wetu ulisaidia wajasiriamali wa 
bidhaa za pombe kuwatengen-
ezea vizibo vya chuma kwa bei 
nzuri,” alisema Mutua.

Baadhi ya waumini wa Kiislamu wakimsikiliza Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya Stanbic Tanzania, Kevin Wingfieldm alipokuwa akizun-
gumza nao  wakati wa hafla ya iftar iliyoandaliwa na benki hiyo kwa wateja wake jijini Dar es Salaam juzi. Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
Mufti wa Tanzania, Shekhe Aboubakary Zubeiry, viongozi wengine wa ngazi ya juu kutoka Baraza Kuu la Waislamu Tanzania (BAKWA-
TA) na wadau mbalimbali wa benki hiyo wakiwemo wateja na wafanyakazi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Polisi Pemba kudhibiti wizi mifugo
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

J
ESHI la Polisi Mkoa 
wa Kaskazini Pemba 
limesema, utaratibu wa-
takaoutumia kwa sasa ni 

kufanya doria katika maeneo ya 
mabondeni, ili kudhibiti wizi wa 
mifugo katika mkoa huo.

Akizungumza na mwandishi 
wa habari Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Kaskazini Pemba, 
Juma Khamis, alisema wizi wa 
ng’ombe umekuwa ni tatizo 
kubwa katika mkoa huo ambalo 
linaathiri jamii.

Alisema kuwa, licha ya elimu 

wanayoitoa kwa wafugaji na 
wananchi kuhusu ufugaji wa 
ng’ombe  katika maeneo salama 
lakini  bado haijafuatwa, jambo 
ambalo linawarahisishia wezi ku-
chukua mifugo hiyo bila ya woga.

Aliongeza kuwa  Jeshi la Polisi 
sasa limejipanga kufanya msako 
katika maeneo ya mabondeni 
na iwapo watakuta ng’ombe 
hayupo maeneo salama watam-
chukua na kumpeleka kwenye 
zizi la serikali ili kuepuka wizi wa 
mara kwa mara.

“Tunatoa elimu sana kwa jamii 
kwamba, wafugaji wajikusanye 
pamoja na watengeneze sehemu 

yao maalumu ya kuweka mifugo 
yao lakini wanakataa,  hiyo ina-
sababisha ng’ombe hao kuibiwa”, 
alisema Kamanda huyo.

Alisema miaka ya sasa ni tofau-
ti na ya zamani kwa kuwa imani 
za watu zimebadilika, hivyo ni 
vigumu kulaza mifugo mahala 
popote.

“Jamii ya sasa imeharibika, vi-
jana wanaiba mchana kweupe 
na wala hawaogopi, hivyo ili kue-
pusha kuibiwa mifugo yetu, tui-
weke sehemu salama,” alisema.

Vilevile alieleza  kuwa, tatizo 
la wizi wa ng’ombe katika mkoa 
huo limekuwa kubwa, ambapo 

juzi waliibiwa ng’ombe wawili 
katika shehia ya Bopwe Wilaya 
ya Wete. Sambamba na hilo, Ka-
manda Sadi alisema wataende-
lea kupambana na wale wote wa-
naojihusisha na vitendo vya wizi 
na kuwachukulia hatua stahiki.

“Hatua kali za kisheria tutazi-
chukua kwa yeyote anaejihusi-
sha na wizi, kwa sababu wanad-
umaza maendeleo ya wananchi 
na Taifa kwa ujumla”, alieleza 

Katika miezi miwili iliyopita 
ng’ombe takribani nane wame-
shaibiwa katika mkoa huo hivyo 
kuwatia hasara wafugaji wa mae-
neo hayo.



ISIKUPITE
WAKATI Bayern Munich ikifani-
kiwa kutwaa taji la 10 mfululizo 
la Bundesliga baada ya kuifunga 
Borussia Dortmund mabao 3-1 
juzi, mshambulizi wa mabingwa 
hao, Thomas Muller, amekuwa 
mchezaji wa kwanza kushinda 
mataji 11 ya Bundesliga.
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LIVERPOOL, England

M
HOAMED Salah kwa sasa ndiye 
mchezaji muhimu zaidi katika 
klabu ya Liverpool huku aki-
tarajia kushinda mataji matatu 

mwaka huu. Mmisri huyo amethibitisha 
ubora wake mara kwa mara na ametoa 
sababu za kutosha kutoa hoja ya kuchuku-
liwa kama mchezaji wao mkuu.

Lakini mkataba wa winga huyo una-
tarajiwa kufikia tamati mwaka ujao na 
mazungumzo ya mkataba yameripotiwa 
kukwama kati ya pande hizo mbili.

Kinyume na hapo, faida za kurefusha 
mkataba wa nyota huyo wa Kiafrika zi-
nazidi hasara yake. Lakini hoja ya haki 
inaweza kufanywa kwa kesi zote mbili.  In-
gawa kumpoteza kwa uhamisho wa bure 
msimu ujao inaweza kuwa hali bora ya 
Liverpool, na pia inaweza kuwa mbaya. 

Hebu tuangalie kwanza sababu kwa 
nini Liverpool imuongezee mkataba 
Salah. Hapa kuna sababu tatu kwa nini 
Liverpool wanapaswa kuchukua uamuzi 
huo...

#1. UHAKIKA WA MABAO 15 KWA 
MSIMU

Liverpool imekuwa na historia ya 
wafungaji bora kama Michael Owen, Rob-
bie Fowler, Fernando Torres na Luis Su-
arez. Lakini wachache wametoa uthabiti 
ambao Salah ameuonesha kwa miaka mi-
tano iliyopita.

Ingawa Mmisri huyo hajafunga katika 
mechi tatu zilizopita za Ligi Kuu, ana ma-
bao 20 na asisti 11 kwenye ligi msimu huu. 
Kwa hakika, amefunga zaidi ya mabao 15 

ya ligi katika kila msimu mmoja kati ya 
misimu yake mitano. Ili kuweka mambo 
sawa, hakuna mchezaji mwingine wa Ligi 
Kuu ambaye ameweza kufanya hivyo.

Kwa hiyo, kumpoteza mchezaji ambaye 
anaweza kutoa mabao mara kwa mara 
kunaweza kuwa hatari kwa Liverpool. 
Hivyo ni muhimu wamuongezee mkataba 
wake haraka iwezekanavyo.

#2. REKODI, UTIMAMU WA MWILI
Salah anafikisha umri wa miaka 

30, mwaka huu, lakini utimamu wake 
wa mwili unaendelea kuwa sawa, sifa 
muhimu kwa Liverpool kumpa mkataba 
mpya.

Katika misimu mitano iliyopita, Salah 
amecheza mechi 174 kati ya 183. Pia ame-
kuwa sehemu muhimu ya kila mashinda-
no yao. Mengi haya yanatokana na mfumo 
wa utimamu wa winga huyo na viwango 
vyake vya stamina. 

“Amefanyia kazi mwili wake, ni mwili 
wake, lakini ni wazi hakuna miujiza. 
Wachezaji wako hatarini zaidi kuliko wen-
gine na Mo ana mawazo sahihi, mtazamo 
sahihi na mwili sahihi pia,” kauli ya kocha 
wake, Jurgen Klopp.

#3. NI MCHEZAJI WA MECHI 
KUBWA

Moja ya sababu kuu za mafanikio ya Liv-
erpool chini ya Jurgen Klopp ni uchezaji 
wao kwenye mechi kubwa. Matokeo yao 
dhidi ya timu sita bora za Ligi Kuu Eng-
land, pamoja na klabu nyingine kubwa Ul-
aya, yamewafanya kushinda mataji mengi.

Lakini matokeo haya yamewezekana 
kutokana na rekodi ya Salah ya kufunga 

mabao dhidi yao. Nyota huyo mwenye 
umri wa miaka 29, amekuwa na mchango 
wa mabao 35 katika mechi 47 za Ligi Kuu 
dhidi ya timu sita bora katika kampeni 
tano zilizopita. Wakati huo huo, pia ame-
funga katika fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya 2019 dhidi ya Tottenham Hotspur.

Salah sasa amehusika moja kwa moja 
katika mabao 35 katika mechi 47 za Ligi 
Kuu dhidi ya ‘timu kubwa sita’ akiwa na 
Liverpool. Winga huyo huwa anajitokeza 
wakati wa mechi kubwa na hufanya 
kama mleta tofauti kwa Liverpool. Ikiwa 
wataongeza mkataba wake, hii itakuwa 
sababu kubwa ambayo itazingatiwa.

Sasa kwa kuwa tumeona sababu za 
Liverpool kurefusha mkataba wake, tu-
angalie upande wa pili. Hizi ndizo sababu 
mbili kwa nini Salah hapaswi kukabidhi-
wa mkataba mpya Liverpool.

1#. MKATABA MKUBWA UTAVU-
RUGA MISHAHARA, MTAFARUKU 
KIKOSINI

Iwapo Liverpool itaamua kumuongezea 
mkataba Salah, inaweza kusababisha ma-
tatizo kuhusu bajeti yao.

Salah ni mchezaji anayestahili kubaki, 
lakini ‘Wekundu’ hao watalazimika kutoa 
fedha nyingi. Wamiliki wa klabu hiyo, FSG 
wako tayari kumuongezea mkataba wake 
wa kulipwa pauni 300 kwa wiki au zaidi. 
Lakini wanaripotiwa kutoweza kufikia 
makubaliano ya kumlipa pauni 400 kwa 
wiki ambazo wawakilishi wa mchezaji 
huyo wanataka.

Cristiano Ronaldo, Kevin de Bruyne, 
na wengine kadhaa wanaripotiwa kupata 
zaidi ya pauni 400 kwa wiki. Kwa hiyo, 

SABABU 3 LIVER 
WAMUONGEZEA MKATABA 
SALAH, 2  ASIONGEZWE

Mmisri haombi chochote kisicho cha 
kawaida.

Lakini kumpa winga huyo dili kubwa 
kama hilo kunaweza kuvuruga mpangilio 
wa mishahara hapo Anfield na kusababi-
sha nyota wengine kuulizia nyongeza ya 
mishahara yao.

Muundo wa mishahara ulioimarishwa 
umekuwa ufunguo wa mafanikio ya klabu 
chini ya FSG na kuvunjwa kwa mchezaji 
yeyote kunaweza kuwaweka kwenye 
wakati mgumu.

2#. WANAWEZA KUSAJILI VIPAJI 
VIPYA

Ingawa kumekuwa hakuna dalili kwam-
ba washindi hao wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya mwaka jana, wanataka kumbakiza 
Salah, kuna uwezekano wa kweli. Iwapo 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Misri 
ataamua kutosaini mkataba mpya msimu 
huu wa majira ya joto, wanaweza kumuu-
za kwa faida badala ya kumpoteza bure 
mwishoni mwa mkataba wake.

Wangeweza kutumia fedha hizo kusa-
jili vipaji chipukizi, jambo ambalo mfumo 
wao wa skauti umefanya vema kwa miaka 
mingi. Kuongezwa kwa Luis Diaz na Diogo 
Jota, pamoja na kuwakuza Harvey Elliot 
na Curtis Jones, kumekuwa mfano mzuri.

Kwa kuzingatia kuongezeka kwa hisa za 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
29, katika soka la Ulaya, klabu nyingi zita-
taka kumsajili msimu wa majira ya joto na 
klabu hiyo ya Anfield inaweza kumuuza 
kwa fedha nyingi.

SALAH
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LONDON, England

L
IGI Kuu ya England (EPL), inachuku-
liwa kuwa moja ya ligi za mpira wa 
miguu zenye ushindani zaidi ulim-
wenguni. Tangu ilipoundwa upya 

mwaka 1992, imepata umaarufu mkubwa. 
Hapa tunaangalia baadhi ya re-

kodi za mtu binafsi na za timu
 ambazo zimewekwa ambazo

 haziwezi kuvunjwa au kufiki-
wa hivi karibuni, twende sasa...

#1. Mechi nyingi mfululizo bila ku-
poteza: Arsenal - 49

Huko nyuma mwaka 2002, kocha wa Ar-
senal, Arsene Wenger, alisema (imeripoti-
wa kuwa nilinukuliwa vibaya), “Bado nina 
matumaini tunaweza kuvuka msimu bila 
kupoteza mchezo, waandishi wa habari na 
mashabiki wa wapinzani walimdhihaki.”

Lakini Wenger aliishi kulingana na kauli 
hiyo, kwani ‘Washikabunduki’ hao wal-
ishinda msimu wa 2003/04 kwa raha - bila 
kupoteza mchezo. Rekodi yao ya msimu 
huo ilisomeka (Mechi 38, kushinda 26, sare 
12, kupoteza 0), wakishinda taji mbele ya 
washindi wa pili Chelsea kwa tofauti ya 
pointi 11. Kikosi hicho kiliingia kwenye his-
toria na kuitwa kama ‘The Invincibles’.

Nini zaidi; walikwenda kuvunja rekodi ya 
michezo mingi bila kupoteza iliyowekwa 
na Nottingham Forest (michezo 42). Mbio 
hizo zilifikia kikomo baada ya kufungwa 
mabao 2-0 na Manchester United kwenye 
Uwanja wa Old Trafford.

#2. Mabao mengi ya mchezaji 
aliyetokea bechi mchezo mmoja: Ole 
Gunnar Solskjaer - 4

Wakati Manchester United ilipocheza na 
Nottingham Forest msimu wa 1998/99, kili-
chojiri kitakumbukwa kwa zaidi ya ukweli 
kwamba, mechi hiyo ilichezwa katika kum-
bukumbu ya maafa ya ndege ya Munich.

Ingawa matokeo yalikuwa sawa ndani ya 
dakika saba bao 1-1, ‘Mashetani Wekundu’ 
hao walienda kushinda 1-8. Paul Scholes, 
Andy Cole na Dwight Yorke waliirarua Not-
tingham Forest katika kipindi cha kwanza 
na cha pili. Na Solskjaer hakuingia uwan-
jani hadi dakika ya 72 ya mchezo.

Mshambuliaji huyo wa Norway alifunga 
bao lake la kwanza katika dakika ya 80, 
la pili dakika ya 88 alipomzunguka kipa, 
alifunga la tatu ‘hat-trick’ dakika chache 
baadaye Paul Scholes kumlisha pasi. Bao 
lake la nne lilikuja dakika za majeruhi.

Baada ya mchezo huo, Solskjaer alikiri 
kwamba alidhani hatawahi kupata nafasi 
ya kucheza wakati United ikiongoza 4-1, la-
kini Sir Alex Ferguson alimpa nafasi.

#3. Pointi nyingi msimu mmoja: 
Chelsea - 95

Msimu wa 2004/05, ulikuwa mpam-
bano wa karibu kwa kipindi kirefu cha 
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Extra Time

“Nilidhani kwamba Gabi (Mar-
tinelli) angepiga, nilipoona kwamba 
Bukayo (Saka) aliichukua, kwa 
uaminifu, jambo langu la kwanza 
ambalo nilifikiria lilikuwa nyuma 
katika msimu wa majira ya joto na 
kile kilichotokea. Kwa yeye kuwa 
na ujasiri wa kusema ‘nitaichukua 
tena’ kwa sababu nina hakika ili-
kuwa nyuma ya akili yake, kwangu 
ni jambo jema kwake,” Kocha wa 
Arsenal, Mikel Arteta akimsifu 
Bukayo Saka baada ya kufunga 
penalti yake ya kwanza (dhidi ya 
Chelsea) tangu alipokosa kwenye 
fainali ya Euro 2020 akiwa na 
kikosi cha England.

“Ni heshima kubwa kuteuliwa 
kuwa kocha wa Manchester 
United na nimefurahishwa sana 
na changamoto iliyo mbele 
yangu. Naijua historia ya klabu hii 
kubwa na shauku ya mashabiki, 
na nimedhamiria kabisa kuende-
leza timu yenye uwezo wa kuleta 
mafanikio yanayostahili,” Kocha 
ajaye wa Manchester United, Erik 
ten Hag.

“Hapana, haijaisha, lakini iko karibu 
sana. Kila mtu anasubiri kushindwa 
kwa Real Madrid, lakini bado tupo 
nguvu kubwa. Historia ya klabu hii, 
ubora wa wachezaji na hisia zao 
za kuhusishwa, wanahisi kitu cha 
pekee wanapovaa jezi za timu hii. 
Sio jambo jipya kwa Real Madrid na 
nadhani hii ndiyo sababu,” Kocha 
wa Real Madrid, Carlo Ancelotti, 
akikiri kuwa wanakaribia kutwaa 
ubingwa wa LaLiga.

Nukuu“REKODI 11 ZA EPL 
AMBAZO HAZITAVUNJWA 
HIVI KARIBUNI

#9. Mechi nyingi mfululizo nyumbani 
bila kupoteza: Chelsea - 86

Yote yalianza Februari 21, 2004 wakati 
Chelsea ya Jose Mourinho ilipofungwa ma-
bao 1-2 pale Stamford Bridge na wapinzani 
wa London, Arsenal. Walishinda mchezo 
wao uliofuata wa nyumbani Machi 20, 2004 
dhidi ya Fulham.

Hawakupoteza mchezo wa nyumbani 
hadi Liverpool walipotembelea Stamford 
Bridge Oktoba 26, 2008. Chelsea walipoteza 
kwa Liverpool shukrani kwa bao pekee ku-
toka kwa Xabi Alonso.

#10. Bao la haraka zaidi la mchezaji 
kutoka benchi: Nicklas Bendtner - 
sekunde 1.8

Nani angefikiria kwamba Nicklas Bendtner 
wa Arsenal angepata nafasi katika historia?

Mshambuliaji huyo, ambaye alikuwa 
maarufu zaidi kwa uchezaji wake wa nje ya 
uwanja kuliko ushujaa wake wa uwanjani, 
anashikilia rekodi ya kufunga bao la haraka 
zaidi kwa mchezaji wa akiba - sekunde 1.8.

Kwa kuongezea, lilikuwa pia bao lake la 
kwanza kwa Arsenal kwenye Ligi Kuu.

Bao lenyewe lilikuwa la daraja la juu. Aki-
wa ameingia kuchukua nafasi ya Emmanuel 
Eboue wakati Arsenal ilipopata mpira wa 
kona, alipaa juu ya safu ya ulinzi ya Totten-
ham na kuunganisha kwa kichwa kona ya 
Cesc Fabregas.

#11. Ushindi mara chache kwa 
msimu: Derby County - ushindi 1

Derby County ilikuwa na msimu mbaya 
2007/08. Na hilo litakuwa ni jambo lisilosa-
haulika.

Baada ya kupandishwa daraja hadi EPL, 
mashabiki wao walikuwa na shauku 

kubwa. Lakini mambo yalikuwa tofau-
ti baada ya kushinda mchezo mmoja 

tu kwa bao 1-0 dhidi ya Newcastle 
huku Kenny Miller akifunga kwe-

nye mechi yake ya kwanza. 
Lakini rekodi yao ya mwisho 

ilisoma (mechi 38, ushindi 1, 
sare 8, kupoteza 29). Walikuwa 
wamefunga mabao 20 pekee 
katika mechi 38, na kuruhusu 
mabao 89 katika mchakato 
huo. Walishushwa daraja 
baada ya msimu mmoja tu 
kwenye Ligi Kuu.

msimu, huku Arsenal (mabingwa watetezi), 
Manchester United na Chelsea wakiwa 
kwenye mbio moja.

Lakini Arsenal walipoteza mvuto baada 
ya kufungwa na Man United kwenye Uwan-
ja wa Old Trafford (mchezo uliomaliza 
mbio zao za kutopoteza mechi).

Lakini ni ‘The Special One’ Jose Mour-
inho aliyeiongoza Chelsea kutwaa taji lao 
la kwanza kabisa la Ligi Kuu, nusura awaige 
wapinzani wao wa London kwa kukaa 
msimu mzima bila kufungwa. Rekodi yao 
ya mwisho ilikuwa (mechi 38, ushindi 29, 
sare 8, kupoteza mechi moja - pointi 95 na 
mabao 57.

Frank Lampard alikuwa mfungaji bora 
wa klabu hiyo akiwa na mabao 13, aki-
fuatiwa na Eidur Gudjohnsen mwenye ma-
bao 12. Chelsea pia walikuwa wameshinda 
Kombe la Ligi baada ya kuishinda Liverpool 
msimu huo.

#4. Mabao mengi ya Ligi Kuu: Alan 
Shearer - 260

Kati ya mwaka 1992 na 2006, jumla ya 
mechi 441 za Blackburn Rovers (1992-1996) 
na Newcastle United (1996-2006), Shearer 
alifunga mabao 260.

Shearer aliiongoza Blackburn Rovers ku-
nyakua taji la Ligi Kuu msimu wa 1994/95, 
akifunga rekodi ya pamoja ya EPL mabao 
34 msimu huo. Na mwaka 1996, alifanya 
uhamisho wa rekodi ya dunia wakati huo 
kwenda klabu ya nyumbani kwao New-
castle United kwa ada ya pauni milioni 15. 
Mshambuliaji huyo alijijengea jina katika 
klabu hiyo na akaendelea kuichezea kwa 
muongo mmoja, akifunga mabao na ku-
vunja rekodi katika mchakato huo. Alikuwa 
amefunga mabao 206 katika mashindano 
yote kwenye mechi 395 pekee akiwa na 
Newcastle hadi alipostaafu mwaka 2006.

#5. Bao la umbali mrefu zaidi: Tim 
Howard mita 93

Ndiyo, sote tumeona magolikipa waki-
funga mabao - penalti, mipira ya adhabu, 
mipira ya kichwa kutokana na kona. Lakini 
ni mara ngapi unaona kipa akifunga kutoka 
kwenye sanduku lake?

Hivyo ndivyo Howard alivyofanya wakati 
Everton ilipocheza na Bolton Wanderers 
pale kwenye Uwanja wa Goodison Park. 

#6. Mchezaji aliyezifungia 
klabu nyingi zaidi: Craig Bel-
lamy - 7

Mshambuliaji huyo wa Wales 
alianza uchezaji wake wa 
ngazi ya juu katika madaraja 
ya chini akiwa na Norwich 
City, lakini hakucheza 
Ligi Kuu England hadi 
mwaka 2000 akiwa na 
Coventry City.

Kisha angeenda 
k u c h e z e a 
N e w -

castle (2001-2005), Blackburn Rovers 
(2005-2006), Liverpool (mara mbili kati ya 
2006-2007 na 2011-2012), West Ham United 
(2007-2009), Manchester City (2009– 2011) 
na Cardiff City (mara mbili wakati wa 2010–
2011 kwa mkopo na 2012–2014).

Alistaafu akiwa na klabu hiyo ya Wales 
akiwa amefunga jumla ya mabao 81 kwenye 
mechi 294 katika klabu saba tofauti.

#7. Hat-trick ya haraka zaidi: Robbie 
Fowler - dakika 4 sekunde 33

Mshambulizi wa Liverpool, Robbie Fowl-
er aliwahi kufunga mabao matatu ‘hat-trick’ 
katika muda wa chini ya dakika tano na 
timu aliyoifunga haikuwa iliyopo kwenye 
tishio la kushuka daraja, bali ni Arsenal.

Katika mchezo wa awali wa Anfield Ago-
sti 28, mwaka 1994, Fowler alifunga mabao 
matatu ndani ya sekunde 273 na kuwapa 
‘Wekundu’ hao uongozi wa mabao 3-0.

#8. Mechi nyingi zaidi: Ryan Giggs - 
632

Hadi msimu wa 2013/14, Ryan Giggs ali-
shikilia rekodi kadhaa. Mojawapo ilikuwa 
mechi nyingi zaidi katika Ligi Kuu England 
kuwahi kutokea - michezo 632.

Mchezaji huyo wa Wales amekuwa se-
hemu ya Ligi Kuu ya England tangu 
ilipoanzishwa upya mwaka 
1992 na alistaafu Mei 
2014 akiwa na umri wa 
miaka 40, jambo am-
balo linazungumza 
mengi kuhusu 
utimamu wake 
na kujituma 
kwa mch-
ezo huo.

Nahodha wa zamani wa Arsenal, Patrick Vieira akinyanyua kombe baada ya kukabidhiwa kwa kulitwaa 

msimu wa 2003/04 bila kupoteza mechi. Kushoto ni aliyekuwa kocha wa timu hiyo, Arsene Wenger. 

PICHA: MTANDAOARSENE WENGER



BAO la Lionel Messi la 
dakika ya 68 wakati Paris 
St-Germain ikilazimishwa 
sare ya bao 1-1 na Lens 
juzi kwenye mechi ya Ligue 
1, limeiwezesha kufikia 
rekodi ya kutwaa taji la 10 
la Ufaransa ikiwa imebakiza 
mechi nne kabla ya msimu 
kumalizika.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

K
WA sasa Ligi Kuu Tanzania 
Bara inaelekea ukingoni, 
huku Yanga ikionekana imed-
hamiria msimu huu kutwaa 

ubingwa huo kwa mara ya kwanza 
baada ya misimu minne.
Hii inachagizwa na ushindi 

wa mabao 2-1, iliyoupata
 Jumamosi iliyopita dhidi

 ya Namungo kwenye
 Uwanja wa Benjamin

 Mkapa, Dar es Salaam na
 kuiweka kwenye sehemu 
nzuri zaidi ya kufanikisha

 ndoto hizo.
Ukweli ni kwamba kimahesabu 

Yanga bado huwezi kuipa ubingwa, 
lakini kiuhalisia iko karibu mno na 
ubingwa wenyewe.

Hata wafuasi wa Simba, wanalijua 
hilo, ndiyo maana Meneja Habari na 
Mawasiliano wa klabu hiyo, Ahmed 

LIGI KUU BARA 
KATIKA NAMBA

msimamo.
25 -  Timu ya Mbeya City ina 

idadi hii ya pointi, ikiwa inashika 
nafasi ya saba kwenye msimamo 
wa ligi

23 -  Hii ni idadi ya mabao ya ku-
funga ya timu za Simba na  Azam 
FC kila moja. 

21 - Jumla ya timu tatu za Ligi Kuu 
zinamiliki idadi hii ya pointi kila 
moja. Timu hizo ni Ruvu Shooting 
iliyo kwenye nafasi ya 11, Coastal 
Union nafasi ya 12 na Dodoma Jiji 
ambayo ipo nafasi ya 13.

20 - Haya ni mabao ya kufunga 
ya KMC, ambayo mpaka sasa ipo 
kwenye nafasi ya tisa ya msimamo 
ya ligi.

18 - Mbeya City, Azam FC, Bi-
ashara United na Mtibwa Sugar zi-
meruhusu idadi hii ya mabao kwe-
nye wavu wake kila moja.

17-  Timu ya Mbeya Kwanza na 
Biashara United zimepachika idadi 
hii ya mabao mpaka sasa.

12-  Ni idadi ya mechi ambazo 
Simba imepata ushindi msimu huu 
kwenye mechi 19 ilizocheza.

11- Ni idadi ya mechi ambazo 
Prisons imepoteza kwenye Ligi 
Kuu, ikiwa ndiyo timu iliyopoteza 
idadi nyingi zaidi.

10-  Biashara United, Polisi Tan-
zania na Mbeya City ndizo timu 
zilizokuwa na sare nyingi kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka 
sasa. Na hii ndiyo idadi ya sare ya 
kila timu.

Vinara wa Ligi Kuu Tanzania, Yanga ambao wanashikilia rekodi ya kushinda mechi nyingi, 
magoli mengi, huku ikiwa haijapoteza mechi hata moja msimu huu. PICHA: MAKTABA

Ally amekuwa akikiri kwenye vyom-
bo vya habari kuwa wanapambana 
kwa ajili ya kuwafukuza watani zao 
wa jadi, lakini ni ngumu kutokana na 
tofauti kubwa ya pointi, kwani wao 
wanaweza kushinda mechi zote, la-
kini hawana uhakika kama wenzao 
watapoteza lini.

Hata hivyo, hii inachagizwa zaidi 
na kwamba tayari Simba ina tiketi 
mkononi ya kucheza michuano ya 
kimataifa msimu ujao, iliyopatikana 
baada ya kufanikiwa kutinga hatua 
ya robo fainali ya Kombe la Shirik-
isho Afrika kwa kuitwanga US Gen-
damarie ya Niger mabao 4-0, hivyo 
kuonekana kupunguza nguvu za 
kuusaka ubingwa, kwani msimu 
ujao nchi itapeleka timu nne na wao 
wakiwamo.

Ni kwa sababu inaonekana nayo 
imejiwekea ufalme wake kwenye na-
fasi ya pili inayoonekana ni ngumu 
kufikiwa na timu zingine, si kima-
hesabu, bali kiuhalisia.

Wakati suala la ubingwa lilione-

kana ni kama limekwisha, kume-
kuwa na vita ya kutafuta mshindi 
tatu, huku timu za Namungo, Azam 
na Geita Gold zikionekana kupam-
bana kuipata, kwa sababu itaiwez-
esha moja ya timu hiyo kucheza 
kimataifa msimu ujao.

Katika tunakuletea takwimu, 
rekodi na msimamo wa Ligi Kuu 
kwa mtindo wa namba wakati huu 
ikielekea ukingoni... 

54 - Ni pointi za vinara wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara Yanga ambazo 
ni nyingi zaidi kuliko timu nyingine 
yoyote.

41 - Simba inamiliki idadi hii ya 
pointi kwenye kibindo chake mpa-
ka sasa ikiendea kuweka namba 
kwenye nafasi ya pili.

35 - Vinara Yanga wamefunga 
idadi hii ya mabao, na ndiyo timu 
inayoongoza kwa kupachika ma-
bao mengi kwenye Ligi Kuu mpaka 
sasa.

29 - Namungo FC ina idadi hii ya 
pointi hizi ilikamata nafasi ya tatu 
kwenye msimamo wa ligi mpaka 
sasa.

28 - Hizi ni pointi za Azam FC 
mpaka sasa, inayoshika nafasi ya 
nne kwenye msimamo wa wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

27-  Ni mabao ya kufungwa ya 
Ruvu Shooting ambayo ipo kwenye 
nafasi ya 13 ya msimamo wa ligi.

26 -  Hii ni idadi ya mabao ya 
Namungo ambayo mpaka sasa 
imeng’ang’ania nafasi ya  tatu ya 
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Makinda 
ataka CCWT 
kuhamasisha 
ushiriki sensa

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MWENYEKITI wa Sensa 
Taifa, Spika mstaafu wa 
Bunge, Anne Makinda, 
amekitaka Chama cha 
Wafugaji nchini (CCWT), 
kuhamasisha wafugaji 
kushiriki kwenye sensa 
inayotarajiwa kufanyika 
Mwezi Agosti mwaka 
huu ili serikali itambue 
ukubwa wa sekta hiyo.

Makinda alitoa kauli 
hiyo mwishoni mwa 
wiki katika mkutano 
maalum wa chama hicho 
uliofanyika jijini hapa.

Alisema ili serikali 
itatue kero za sekta ya 
ufugaji ni lazima ifahamu 
idadi ya wafugaji, 
ukubwa wa kaya za 
wafugaji ikiwamo sehemu 
wanayopatikana.

“Naomba msiachie 
serikali peke yake katika 
zoezi la kuhamasisha 
sensa bali wote 
tunapaswa kutoa 
mchango wetu katika 
kuhamasisha sensa ya 
watu na makazi,” alisema 
Makinda.

Aliwataka viongozi 
wa CCWT kuhakikisha 
wanawasisitiza wafugaji 
kutoa ushirikiano 
wa kujibu maswali 
pindi muda wa sensa 
utakapowadia.

“Tunataka sensa hiyo 
serikali ipate takwimu 
muhimu ambazo 
zitatumika kufanya 
maamuzi sahihi ya 
namna ya rasilimali za 
nchi zitakavyotumika,” 
alisema.

Makinda alisema kuna 
jamii nyingine hazipendi 
kuulizwa maswali kama 
vile kutaja idadi ya 
mifugo, idadi ya watoto, 
hivyo viongozi wa 
wafugaji waliochaguliwa 
kutoka kila kanda 
wafanye jitihada ya 
kuwaelimisha itakapofika 
siku ya kuhesabiwa.

Naye, Mwenyekiti 
wa CCWT, Jeremiah 
Wambura, alisema 
watahakikisha elimu 
ya umuhimu wa Sensa 
inafikia jamii ya wafugaji 
ili washiriki kikamilifu 
kuhesabiwa.

Alisema kufanya 
hivyo, kutaisaidia sekta 
ya ufugaji kujulikana 
idadi yao jambo ambalo 
litaisaidia serikali kufanya 
maboresho ya sera 
ambazo zitasaidia kutatua 
kero zilizopo ndani ya 
sekta hiyo.

“Tuna kila sababu 
ya kutoa ushirikiano 
Mwenyekiti na Spika 
mstaafu usiwe na 
wasiwasi juu ya ushiriki 
wa wafugaji katika Sensa 
ya Watu na Makazi 
iliyopangwa kufanyika 
Agosti 23, mwaka huu,” 
alisema.

Mahakama 10 za mfano kujengwa maeneo mbalimbali
Na Renatha Msungu, DODOMA

M
AHAKAMA 10 za mwan-
zo za mfano zinataraji-
wa kujengwa kwenye 
maeneo mbalimbali iki-

wa ni utekelezaji wa Mpango Mkaka-
ti wa awamu ya pili wa maboresho 
ya mahakama nchini ulioanza mwa-
ka 2020 hadi 2025.

Mtendaji Mkuu wa Mahakama 
nchini, Prof. Elisante Ole Gabriel al-
itoa kauli hiyo mwishoni mwa wiki 
katika Kijiji cha Haubi Wilaya ya 
Kondoa mkoani Dodoma ambacho 
ni miongoni mwa maeneo yatakay-
ojengewa mahakama hizo.

Alisema kati ya mahakama hizo 
mbili zitajengwa Dodoma katika Ki-
jiji cha Kinusi wilaya ya Mpwapwa 

na Haubi.
“Hivi sasa tupo katika mpango 

mkakati wa awamu ya pili, katika 
mpango mkakati huu kutakuwa na 
maboresho kwani hadi sasa Tan-
zania kuna Mahakama za Mwanzo 
960 huku mahitaji yakiwa ni 3,900 
hivyo bado kuna upungufu,” alisema 
Prof. Gabriel. Alisema Jaji Mkuu Prof. 
Ibrahim Juma, alielekeza kuwa ni 
vyema kuangalia namna ya kujenga 
mahakama za mwanzo kwa kuzin-
gatia maeneo ambayo ni vigumu wa-
nanchi kupata huduma za mahaka-
ma. Mtendaji huyo alisema serikali 
itajenga jengo jipya la mahakama ya 
mwanzo na nyumba mbili za wa-
tumishi ambao wanahitaji ardhi isi-
yopungua ekari mbili.

Alihamasisha wananchi kujitolea 

kwa kushiriki shughuli za ujenzi.
Kwa upande wake, Diwani wa 

Kata ya Haubi, Paul Irovya, alisema 
mahakama iliyopo ilijengwa kabla 
ya Uhuru na majengo yake ya-
mechakaa yanahitaji matengenezo 
au kujenga upya. Alisema ujenzi wa 
mahakama yenye hadhi itakuwa ni 
jambo jema kwa sababu itawapun-
guzia wananchi mzigo wa kusafiri 
umbali mrefu kwa ajili ya kutafuta 
haki.

“Tunaishukuru serikali kwa 
maono yake na kuamua kujenga 
mahakama hapa Haubi, tunaamini 
itakuwa na tija kwa wananchi wetu 
kwa sababu itawarahisishia na ku-
wapunguzia mzigo mkubwa wal-
iokuwa wamebeba wa kusafiri um-
bali mrefu,” alisema Diwani.

Naye, Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Haubi, Anasi Lubuva, alisema licha 
ya kuwapo kwa mahakama hiyo ili-
yochakaa, hakuna hakimu kutokana 
na aliyepo kuhudumia mahakama 
zaidi ya mbili.

Pia, alisema kero nyingine ni Ma-
baraza ya Kata yaliyopo hayana ujuzi 
wa namna ya kuendesha kesi, wakati 
mwingine wanaendesha kwa uzoefu 
sio kwa kufuata sheria na kushauri 
kuandaliwa semina maalumu kwa 
ajili ya kufundishwa namna ya kue-
ndesha kesi.

“Tuna changamoto ya kukosa 
hakimu na aliyepo anahudumia ma-
hakama zaidi ya mbili hivyo kuna 
wakati wananchi wanakuwa wana 
muhitaji, lakini kutokana na maju-
kumu anashindwa kufika,” alisema.

Viongozi CCM watakiwa kuhamasisha
wanachama kugombea nafasi matawi
Na Peter Mkwavila, KONDOA

VIONGOZI wa Chama cha Mapin-
duzi (CCM) wilayani Kondoa, wam-
etakiwa kuhamasisha wanachama 
wao kugombea nafasi mbalimbali 
za uongozi katika uchaguzi unao-
fanyika       kwenye ngazi za matawi 
na kata.

Mkuu wa Idara ya Oganaizesheni 
wa Jumuiya ya Wazazi wa chama 
hicho Taifa, Said King’eng’ena, ali-
yasema hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na viongozi wa CCM kwenye 

ziara ya kuangalia mwenendo wa 
uchaguzi wilayani humo.

Aliwataka viongozi hao kutoa 
elimu ya uhamasishaji kwa wanacha-
ma wao ili kujitokeza kwa wingi ku-
gombea kwenye uchaguzi huo am-
bao umeshaanza ngazi ya mashina.

Alisema kuwa badala ya tabia ili-
yojengeka kwa baadhi ya viongozi ya 
kuwaweka wanachama wao kwa ma-
slahi yao, watumie muda huo kuwa-
hamasisha wajitokeze na kugombea 
nafasi hizo.

“Hapa nataka niseme kuwa kuna 

baadhi ya viongozi ndani ya chama, 
wamekuwa na tabia ya kuweka 
safu yao ya viongozi wanaowataka 
hata kama hawana uwezo, tabia 
hii inakigharimu chama chetu kwa 
kuwa viongozi wanaowekwa hawa-
na sifa,” alisema.

Naye, Katibu wa Jumuiya ya Waza-
zi Mkoa wa Dodoma, Watende Amri, 
alisema chama kwa kufanya mab-
adiliko madogo ya marekebisho ya 
Katiba ambayo hivi sasa imeipa fursa 
kwa viongozi wa jumuiya kushiriki 
kwenye mikutano mikuu ya CCM 

ngazi ya tawi, kata na wilayani.
Alisema kuwa hivi sasa CCM ipo 

kwenye uchaguzi wa ngazi ya mata-
wi na kata kwa ajili ya kuwapata 
viongozi wake.

Alitaja viongozi hao wanaoch-
aguliwa kwenye matawi na kata ni 
Wenyeviti, Makatibu, Wajumbe wa 
kamati ya utekelezaji, makatibu wa 
elimu malezi na mazingira, mjumbe 
wa mkutano mkuu wa wilaya ya Hal-
mashauri       Kuu pamoja na wawak-
ilishi wa Idara   ya Wanawake na Vi-
jana.

Katibu wa Oganaizesheni Jumuiya ya Wazazi Taifa Chama Cha Mapinduzi, Said Kingengene akizungumza na wajumbe wa jumuiya hiyo wa wilaya ya 
Chemba (hawapo pichani)  jana wakati wa ziara yake kuangalia mwenendo wa uchaguzi  ngazi ya matawi na kata. Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi 
ya CCM (katikati) wilaya ya Chambe Hamadi Haji, (kushoto) Katibu wa Wazazi CCM Mkoa wa Dodoma Watende Amri. PICHA: PETER MKWAVILA 
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Na Grace Mwakalinga, SONGWE

W
AKALA wa Usalama 
na Afya Mahali pa 
Kazi (OSHA), mikoa ya 
Nyanda za Juu Kusini, 

imewataka wamiliki wa migodi  ya 
kuchimba dhahabu kuhakikisha 
wanawanunulia vifaa vya kujikinga 
na majanga  wafanyakazi wao, pin-
di wanapokuwa kwenye shughuli za 
uchimbaji ili kuwakinga na athari za 
kiafya pamoja na usalama wao.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki na Ofisa Mkaguzi wa Afya 
na Mazingira kutoka OSHA,  Rena-
tus Qalqal, wakati akikagua shughu-
li za uchimbaji madini ya dhahabu 
katika mlima Elizabeth ulioko eneo 
la Saza Mkwajuni wilayani Songwe.

Alisema baada ya kukagua na ku-
jionea shughuli za uchimbaji ameo-
na wafanyakazi wengi ambao ame-
dai ni vibarua   kutokupewa vifaa 
vya kutosha ili kujikinga na athari 
wanapokuwa kwenye uchimbaji wa 
madini ya dhahabu.

“Wafanyakazi wengi wa migodi ya 
dhahabu hawana vifaa vya kutosha 
wanapokuwa kwenye shughuli zao, 
jambo ambalo linahatarisha afya 
za watu, nawaomba wamiliki wa 
migodi kuwajali wafanyakazi   kwa 
sababu ni haki kupewa vifaa vy-
ote wanapokuwa kwenye shughuli 
za uchimbaji      madini,” alisema 
Qalqal.

Aidha alisema mmiliki yeyote 
ambaye  baada ya maagizo hayo ha-
tanunua vifaa vya kutosha kwa wa-

fanyakazi wake atakuwa anatafuta 
adhabu   kwa mujibu wa sheria za 
Osha.

Alisema kila mmiliki wa mgodi 
anapewa   maelekezo   ya namna 
ya kufanya ili kuhakikisha usalama 
na afya kwa wachimbaji kwa wa-
fanyakazi, mmiliki na jamii inay-
owazunguka na kwamba   Osha 
hufanya ukaguzi wa mara kwa mara 
kwenye maeneo hayo ili kuangalia 
utekelezaji wa sheria hizo.

Baadhi ya wachimbaji wa madini 
ya dhahabu katika mlima Elizabeth 
walisema wanafanya kazi katika 
mazingira magumu kwani hakuna 
vifaa vinavyowawezesha kutimiza 
majukumu yao kwa usalama na 
amani.

Walisema wamiliki wa migodi 

eneo hilo hawajali usalama wao 
badala yake wanahitaji wafanyakazi  
watafute dhahabu bila kujali afya 
zazo.

Aliiomba Osha kukaa na wami-
liki wa migodi waambiwe mambo 
wanayopaswa kuwafanyia wafan-
yakazi wao ikiwamo ununuzi wa vi-
faa vya kisasa pamoja na ujira mzuri 
ili nao waweze kutunza familia zao 
ambazo walidai wameziacha nyum-
bani.

Mratibu wa mafunzo kutoka 
Osha, Charles Niima, aliwataka wa-
miliki wa migodi na wafanyakazi   
kuzingatia usafi na usalama kwenye 
maeneo yao ya uchimbaji madini 
ili kujikinga na magonjwa ya mili-
puko kama kipindupind na homa 
ya matumbo. 

OSHA yahimiza usalama kwenye migodi

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

ZAIDI ya wakazi 40,000 wa kata  
za Mahongole, Mwatenga, Kongolo 
na Igurusi wanatarajia kupata hu-
duma za matibabu   kama huduma 
za wajawazito, upasuaji, tiba kwa 
wenye maambukizi ya Virusi vya 
Ukimwi (VVU) baada ya   kukami-
lika kwa Kituo cha   Afya cha Ma-
hongole.

Kwa mujibu wa Mganga Mkuu 
wa Wilaya ya Mbarali, Dk. Godfrey   
Mwakalila, hadi sasa ujenzi wa  kit-
uo hicho umefikia asilimia 90.

Alisema Serikali imetoa Sh. mil-
ioni  500 kwa ajili ya kukamilisha 
ujenzi wa kituo hicho na kwamba 
fedha hizo wamezipokea kwa 
awamu mbili, awamu ya kwanza 
walipokea Sh. milioni 250   ili ku-
jenga jengo la wagonjwa wa nje 

(OPD), maabara na kichomea taka.
Alisema   ujenzi wa majengo ya 

awali ya OPD, maabara na kichomea 
taka ulianza Novemba Mosi mwaka 
2021 na unatarajiwa kukamilika 
Aprili 30 mwaka huu.

“Tunaishukuru serikali yetu kwa 
kutupatia fedha milioni 500 ku-
jenga kituo kikubwa cha afya hapa 
kata ya Mahongole, wananchi zaidi 
ya 40,000 watanuifaka na huduma 
za matibabu hapa kwa sababu fed-
ha tulizopatiwa zinatokana na tozo 
za miamala ya simu,”alisema Dk. 
Mwakalila.

Aliongeza kuwa hadi sasa wame-
tumia Sh. milioni 128   kati ya mil-
ioni 500 zilizotolewa na serikali na 
kwamba wananchi wamechangia 
nguvu zao kama mchanga, tofali, 
mawe, kujaza kifusi kwenye msingi 
na usafi eneo la ujenzi  jumla ikiwa 

ni Sh. milioni tisa.
Alisema wameanza kujenga ma-

jengo ya awamu ya pili ambalo ni 
la upasuaji, wodi ya wazazi, jengo 
la kufulia nguo na njia za kupitisha 
wagonjwa ambapo ujenzi wa ma-
jengo hayo unatarajiwa kukamilika 
ifikapo Juni 30, mwaka huu.

Akizungumza baada ya kukagua 
ujenzi kituo hicho, Mkuu wa Wilaya 
ya Mbarali, Reuben Mfune, alieleza 
kuridhishwa na kasi ya ujenzi na ku-
wahimiza mafundi kukamilisha kazi 
kwa wakati ili wananchi waanze ku-
pata huduma za matibabu.

Alisema   ujenzi unaridhisha na 
kwamba matamanio yake ni kuona 
wananchi wa kata zilizo jirani na 
kituo hicho wanapata huduma za 
matibabu ili kuokoa gharama za 
muda na fedha kwenda Hospitali ya 
Chimala na Hospitali ya Wilaya.

Alimshukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kutoa fedha kukamili-
sha miradi mbalimbali ya maende-
leo ili kuwasaidia wananchi kupata 
huduma karibu na maeneo yao.

Alisema kukamilika kwa kituo 
hicho kuwaokoa kina mama wal-
iokuwa wanatumia umbali mrefu 
kufuata huduma za matibabu mae-
neo mengine.

“Rais wetu Samia Suluhu Hassan 
ametutua mzigo mkubwa tulikuwa 
nao viongozi na wananchi katika 
kuchangia shughuli za kijamii iki-
wamo ujenzi wa  vyumba vya ma-
darasa, maeneo ya kutolea huduma 
za matibabu, miundombinu ya 
barabara na maji hakika tunajivunia 
nawaomba wananchi wa Mbarali 
tuunge mkono jitihada hizo kwa 
kutunza miundombinu hii,” alisema 
Mfune.

Sababu 
Rungwe 
kuvuka 
lengo 
anwani za 
makazi
Na Grace Mwakalinga,   
RUNGWE

HALMASHAURI ya 
Wilaya ya Rungwe imefikia 
asilimia 103 na jumla ya 
anuani 63,926 zimeku-
sanywa kwenye zoezi la  
usajili wa anuani za makazi 
na postikadi.

Akizungumza na Nipashe 
juzi, Mkuu wa Wilaya ya 
Rungwe, Dk. Vincent An-
ney, alisema zoezi hilo 
limefanikiwa kwa sababu 
viongozi wote kuanzia 
ngazi ya kitongoji walipe-
wa elimu na maelekezo juu 
ya umuhimu wa zoezi hilo 
kwa ajili ya maendeleo ya 
wananchi.

Alisema baada ya vion-
gozi hao kujengewa uwezo 
walifanya mikutano ya 
hadhara kwa wananchi na 
kueleza faida ya zoezi hilo 
na hatimae kupata ushiriki-
ano mkubwa wakati wa 
kutekeleza majukumu yao.

Alisema awali wakati wa 
zoezi hilo walikisia kufikia 
jumla ya anuani 63,165, 
lakini kutokana na hamasa 
kwa wananchi waliweza 
kufikia 63926 na kuvuka 
asilimia 100.

“Nawashukuru sana wa-
nanchi wangu wa Rungwe 
hakika mmeniheshimisha 
mwitikio umekuwa mkub-
wa na kufikia hatua hii ya 
zoezi la anuani za makazi, 
kila mmoja kwa nafasi yake 
ametimiza wajibu wake, 
lakini nawaomba bado 
zoezi linaendelea na kauli 
ya mama yetu Rais Samia 
Suluhu Hassan anasema 
zoezi hili likamilike Mei, 
sasa sisi Rungwe tusifikie 
tarehe aliyotuagiza mama 
tukamilishe Aprili hii,” 
alisema Dk. Anney.

Aliwaomba viongozi 
kuanzia ngazi ya kitongoji 
kuendelea kuhamasisha 
wananchi kushiriki katika 
zoezi hilo hasa kwa mae-
neo ambayo bado haya-
jakamilisha kwa kuhakiki-
sha wanatoa ushirikiano 
wakati wa kutekeleza suala 
hilo.

Mmoja wa wakazi wa 
Kijiji cha Ilima, Amanyisye 
Mbukwa, alisema licha ya 
eneo hilo kupakana na 
Wilaya ya Kyela, lakini 
wameendelea kuhamasisha 
kutengeneza vibao vya an-
uani ya makazi  ili kuifanya 
wilayani yao inakuwa 
kinara katika kutekeleza 
zoezi hilo.

Maelfu Mbarali kupata huduma za uhakika afya

Fundi mitambo ya kukamata madini ya dhahabu, Hassan Hance,  kutoka kampuni ya uchenjuaji madini hayo Daniel Elution akihakiki mitambo tayari 
kwa ajili ya kuendelea na shughuli hizo juzi. PICHA NA GRACE MWAKALINGA
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Watendaji serikalini 
watakiwa kujitathmini 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Harusi Said Suleiman, amewataka 
watendaji wa ofisi hiyo kujitath-
mini na kujipanga upya katika 
utekelezaji wa majukumu yao ya 
kazi.

Amesema kwa kufanya hivyo 
lengo la  serikali la utoaji wa 
huduma bora kwa wananchi 
litafikiwa kwa wakati.

Aliyasema hayo Kisiwani 
Pemba wakati akizungumza na 
watendaji wa Idara, Tume na 
Mamlaka zilizo chini ya Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais 
katika mkutano wa kujitambulisha 
kufuatia uteuzi wake hivi karibuni 
ili kuona maendeleo ya taasisi 
hizo.

Alisema ni wajibu wa watendaji 
na wafanyakazi kufanya kazi kwa 
bidii na kufuata mwongozo wa 
utumishi pamoja na kujitathmini 
kiutendaji, kuona kipi ambacho 
amekifanikisha kwa muda wa wiki 
nzima ambacho kimeleta tija kwa 
taasisi na wananchi.

Waziri Harusi aliwataka wa-
tendaji hao kuzidisha ari na nguvu 
ya kiutendaji kwa wananchi 
wanaohitaji huduma na kutatua 
changamoto zao ukizingatia kuwa 
sekta za ofisi hiyo ni mtambuka 
hivyo hawapaswi kukaa ofisini 
bali wajitoe kufikisha elimu na 
huduma stahiki kwa wanajamii.

“Watendaji hakikisheni 
mnashirikiana pamoja ili 
wale  mnaowaongoza nao waone 
kuwa viongozi wao wapo makini 
na hakutakuwa na mwanya wa 
kufanya maovu, kama zipo 
changamoto zigeuke kuwa fursa 
kwa kuwa wabunifu wa mipango 
mipya yenye kuleta tija,”alisisitiza 
Harusi

Ofisa Mdhamini wa Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, Ah-
meid Abubakar, alimuahidi waziri 
huyo kuwa watashirikiana na wa-
tendaji na kutekeleza majukumu 
yao vyema, kusimamia miradi ya 
maendeleo na kutekeleza Ilani ya 
Chama cha Mapinduzi.

Waziri huyo alizitembelea Idara 
na Mamlaka ya Usimamizi wa 
Mazingira, Mamlaka ya Kudhibi-
ti  na Kupambana na Dawa za 
Kulevya, Baraza la Watu wenye 
Ulemavu na Tume ya UKIMWI  
pamoja na kukagua miradi ya 
maendeleo ukiwemo mradi wa 
ujenzi wa tuta la kuzuwia maji ya 
chumvi yasiingie katika masham-
ba uliopo Tovuni.

Pia alitembelea mradi wa ujenzi 
wa Ukuta wa mawe katika fukwe 
ya mwambao wa eneo la Msuka, 
mradi wa ujenzi wa mabwawa ya 
maji machafu ulipo Kichungwani, 
pamoja na kufika Likoni Kojani 
kuangalia eneo linalotarajiwa 
kujengwa ukuta wa kuzuwia 
mmomonyoko wa fukwe ambao 
pia utaunusuru mbuyu wa asili 
uliopo eneo hilo ambao upo ha-
tarini kuanguka.

.

Changamoto kutokomeza malaria Zanzibar zatajwa
Na Rahma Suleiman,             
ZANZIBAR

L
ICHA ya  serikali ya Zanzi-
bar kutokomeza kwa kiasi 
kikubwa ugonjwa wa ma-
laria, inaelezwa kuwa bado 

upo  kwa sababu kuna changamo-
to zinazozuia kumaliza kabisa iki-
wamo maambukizi kwa wasafiri.

Hayo yalielezwa na Meneja 
Mradi   wa kumaliza malaria ku-
toka Kitengo cha Malaria Zanzibar 
Muhammed Ali Abdallah wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari Ofisini kwake Mwanakw-
erekwe katika ziara iliyoratibiwa 
na shirika la msaada wa Marekani 
USAID na Kituo cha Kudhibiti na 
Kujikinga na Magonjwa (CDC) kwa 
kushirikiana na kitengo cha Ma-
laria Zanzibar (ZAMEP). 

 Meneja huyo alisema taarifa za 
ufuatiliaji zinaonesha kuwa Wilaya 
za  Magharibi ‘A’na ‘B, na Wilaya 
za Kati   Unguja ndiyo zinazoon-
goza kwa   wagonjwa wa malaria 
Zanzibar. “Hii inamaanisha kuwa 
maambukizi ya ugonjwa huu bado 
yanaendelea ndani ya Wilaya hizi. 
Kwa mnasaba huo wizara imo 
katika matayarisho ya kuende-
sha   upigaji dawa shehia zote za 
wilaya hizo kwa uratibu utakao-
tolewa na wataalamu”anasema.

Anasema wizara ya Afya kupitia 

kitengo cha malaria bado inaende-
lea kusisitiza kutumia mikakati ya 
kupambana na malaria ambayo 
imeonesha mafanikio makubwa.

  Alitaja mikakati hiyo ni 
matumizi ya vyandarua vilivy-
otiwa dawa, tiba sahihi ya ma-
laria kwa kutumia dawa mchang-
anyiko,  upigaji dawa majumbani 
, ufuatiliaji wagonjwa majumbani 
kwa lengo la kuwabaini walio na 
maambukizi, usafi wa mazingira 
kwa lengo la kuondosha mazalio 
ya mbu na kuwatumia wahudumu 
wa afya ya jamii katika ngazi ya 
shehia (CHV).

Naye Ofisa Uchunguzi wa Vime-
lea vya Malaria, Safia Muhammed, 
anasema kuna vifaa vya upimaji 
wa malaria katika Bandari ya Ma-
lindi Unguja na viwanja vya ndege 
ili wasafiri kupima vimelea hivyo 
kudhibiti maambukizi mapya.

“Suala la kupima malaria kwa 
wasafiri ni hiyari hivyo wasafiri 
huhamasishwa wapime na kwa 
mwaka 2011 wasafiri 11 waligun-
dulika kuwa na malaria baada ya 
kupimwa,”alisema.

Alisema Malaria imehama kwa 
watoto wadogo walio chini ya 
umri wa miaka mitano kwa saba-
bu bado hifadhi ya kujikinga ma-
laria ikiwemo kutumia vyandarua 
ipo zaidi kwa watoto wa rika hizo.

Alisema wanatarajia sheria ya 

afya ya jamii, kufanyiwa mareke-
bisho ili kutumika katika kutoa 
elimu kuhusu utoaji wa huduma 
katika kujikinga na malaria.

Juma Hassan Mcha, Mdhibiti wa 
Mbu katika Kitengo cha kudhibiti 
malaria, alisema baada ya kuwapo 
kwa malalamiko kuhusu dawa ya 
kuulia mbu majumbani iliyokuwa 
ikitumika kuwa na athari kwa 
jamii ikiwamo muwasho   wakai-
badilisha.

“Hivi sasa tunatumia dawa 
mpya ambayo inaitwa Sumishield 
haina madhara wala athari yoyote 
na tumeacha kutumia dawa ya 
Labda cylothreen ambayo ilikuwa 
ikilalamikiwa sana, ”alisema. 

Naye Daktari wa   Kituo cha 
Afya Kianga, Wilaya ya Magharibi 
A Unguja, Dk Salma Muhammed 
Hemed, alisema kuwa wagonjwa 
1500 waliopimwa malaria kwa 
mwaka 2021,   23 waligundulika 
kuwa na malaria na kati ya hao 
20 walikuwa ni wasafiri ambao 
walitoka Unguja kwenda Tanzania 
Bara na kurudi Zanzibar. 

Alisema kituoni hapo wanak-
inga na tiba ya malaria ikiwamo 
matumizi ya dawa kwa mgonjwa 
wa malaria na utoaji wa vyandarua 
kwa watoto na mama wajawazito 
ili kujikinga na ugonjwa huo. 

Daktari wa Hospitali ya Kivunge 
Wilaya ya Kaskazini A, Unguja, 

Juma Ali Makame, alisema kuwa 
elimu wanayoitoa kituoni hapo 
kuhusu malaria imesadia kupun-
gua kwa wagonjwa kituoni hapo.

  Aliongeza kuwa   kati ya wag-
onjwa 546 waliopimwa malaria 
kwa Januari mwaka huu 19 wa-
likutwa na malaria na kupatiwa 
matibabu wakati Febuari wag-
onjwa 330 waliopimwa 12 walikut-
wa na malaria na Machi wagonjwa 
tisa walikutwa na malaria kati ya 
wagonjwa 317 waliopimwa. 

“Tukilinganisha na tulipotoka 
hii idadi ya wagonjwa wa malaria 
ni ndogo sana kwa hospitali yetu 
hii ya Wilaya kwa sababu elimu ya 
afya ya kujikinga na malaria im-
esaidia sana kupunguza idadi ya 
wagonjwa hao,”alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Kituo cha Afya Kidimni Wilaya 
ya kati Unguja, Rajab Haji Rajab, 
alisema kuwa kituoni hapo wanai-
bua kesi nyingi za malaria ambapo 
kwa mwezi huu wa Aprili wame-
shaibua kesi tatu za wagonjwa wa 
malaria na wote ni wasafiri.

  Siku ya Malaria Duniani hua-
dhimishwa kila ifikapo Aprili 25 
ya kila mwaka ambapo ujumbe 
wa mwaka huu ni “Ewe Msafiri 
Chukua tahadhari Zanzibar ibaki 
bila ya malaria, zero malaria in-
aanza na mimi”. lengo ni kufikia 
zero malaria ifikapo mwaka 2023.

Diaspora waipiga jeki  Wizara ya Afya
Na Rahma Suleiman,       ZAN-
ZIBAR

WIZARA ya Afya imepokea 
msaada wa mashuka na mago-
doro wenye thamani  ya zaidi Sh. 
milioni 13 kutoka  Umoja wa Wa-
zanzibari wanaoishi katika Falme 
za Kiarabu (UAE) wenye lengo la 
kuleta maendeleo katika sekta ya 
Afya.

Akizungumza baada ya kupokea 
msaada huo huko ofisini kwake 
Mnazi Mmoja, Waziri wa Afya, 
Nassor Ahmed Mazrui, alisema 
msaada huo utasaidia kuboresha 
na kuimarisha utoaji wa huduma 
za afya nchini

Aliushukuru umoja huo kwa 
kuonyesha uzalendo wa kuipenda 
nchi yao na kuunga mkono jiti-
hada zinazofanywa na Wizara ya 

Afya katika kutoa huduma bora 
kwa wananchi.

Aidha Waziri Mazrui, aliahidi 
kuusimamia vyema msaada huo 
na kuhakikisha kwamba unatumi-
ka ipasavyo, pomoja na kuutunza 
ili kutumika na   kudumu kwa 
muda mrefu.   “Niwahakikishie 
kuwa nitausimamia mzigo huu ili 
uwafikie walengwa wanaostahiki 
kutumia magodoro na mashuka 

hayo pamoja na kuyatunza ili kui-
shi kwa muda mrefu,”alieleza wa-
ziri huyo. 

Naye Mwakilishi wa umoja huo, 
Mohamed Khamis , alisema kuwa 
wataendelea kuisaidia sekta ya 
afya pamoja kuwaomba Wazan-
zibari       wengine kujitokeza ku-
saidia ili kuhakikisha         kwamba 
utoaji wa huduma   unaimarika 
nchini.

Ofisa Mfuatiliaji wa wagonjwa wa Malaria, Faki Mlekwa Faki akitoa damu kupima  mgonjwa wa Malaria, Mwanaidi Rashidi katika kijiji cha 
Ghana Wilaya ya Kati Unguja.  PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Naibu Spika apongeza 
uwekezaji BancABC

Mamia 
wajitokeza 
kupima afya 
kambi ya TCB 
Mbagala
Na Mwandishi Wetu

MAMIA ya wananchi jana wali-
jitokeza kupima afya zao 
bure,kwenye utaratibu ulioandali-
wa na Tanzania Commercial Bank 
(TCB) tawi la Mbagala, Halmashauri 
ya Manispaa ya Temeke kwa 
kushirikiana na Shirika la Bima la 
Alliance Insurance Corporation, ili 
kujali wateja wao na wananchi kwa 
ujumla.

Akizungumza katika hafla hiyo, 
Meneja wa TCB, tawi la Mbagala, 
Edward Mwoleka, alisema lengo ni 
kuhakikisha kila mwananchi anaan-
galia afya yake na kupata ushauri 
utakaomsaidia.

“Katika kuunga mkono jitihada za 
serikali, Tanzania Commercial Bank, 
imekuja na kambi maalum ya watu 
kupima afya na kupewa ushauri 
wa bure katika eneo la Mbagala,” 
alisema na kuongeza:  

“Benki ya Biashara ya Tanzania 
tuna kila sababu ya kuwajali Wa-
tanzania na kuwapa wanachotam-
ani ndiyo maana leo tumeungana 
na wenzetu wa Alliance Insurance 
Corporation kwa kutoa huduma 
ya kufanya vipimo vya magonjwa 
mbalimbali bure.”

Aidha, Mwoleka aliwataka Watan-
zania kujiunga na benki hiyo kwa 
kuwa inatoa huduma zinazotatua 
changamoto za Watanzania wengi.

“Tuna mikopo ya kuanzia mfan-
yabiashara mdogo, wa kati na 
mkubwa, pia tunatoa kwa wastaafu 
niwasihi wateja wetu wajitokeze 
kuja kupata huduma katika benki 
yetu pendwa,” alisema.

Kwa upande wake Msemaji wa 
Alliance Insurance, Justin Erick 
aliishukuru TCB kwa kuwaamini na 
kufanya kazi pamoja ili kuhakikisha 
wanatoa huduma bora kwa wa-
nanchi.

Na Said Hamdani, MTWARA

CHAMA cha Wanahabari 
Wanawake Tanzania (TAM-
WA), kimewataka waandishi 
wa habari kujenga tabia ya 
kuheshimu taaluma na vyombo 
wanavyovitumikia kwa kuvaa 
mavazi ya staha wanapotekeleza 
majukumu yao.

Rai hiyo imetolewa na Saumu 
Bakari wakati wa semina ya ku-
wajengea uwezo na kuutambu-
lisha mradi mpya wa TAMWA 
kwa waandishi wa habari, mikoa 

ya Mtwara na Lindi, iliyofanyika 
Manispaa ya Mtwara-Mikindani.

Mradi huo unajulikana kama 
‘Woman in Media’ ni wa miaka 
mitano ulioanza mwaka 2021 
hadi 2024 na unafadhiliwa na 
wadau wa maendeleo (VIKES) 
wa nchini Finland.

Bakari akiwasilisha mada 
katika semina hiyo, alisema 
kumekuwa na tabia kwa baa-
dhi ya waandishi, wakiwamo 
wanawake kutoitendea haki 
taaluma yao, ikiwamo mavazi, 
hali inayodhalilisha taaswira ya 

taaluma ya habari.
Alisema uandishi wa habari 

ni taaluma inayotegemewa na 
watu wa rika mbalimbali ndani 
na nje ya mipaka ya Tanzania 
na kwamba kutoitendea haki 
ni kosa linaloweza kusababisha 
jamii kuwadharau na vyombo 
wanavyovitumikia kuviona vya 
ovyo.

“Ndugu zangu taaluma ni 
kubwa na inategemewa na kila 
mmoja wetu, wazee, vijana 
hivyo tuitendee haki,” alisistiza 
Swaumu.

Alisema ni vyema waandishi 
wakajitafakari kwa kuwa nadhi-
fu katika mavazi ili kulinda na 
kujenga heshima kama wana-
taaluma na vyombo wanavyovi-
tumikia.

Kauli hiyo iliungwa mkono 
na Katibu Msaidizi wa Klabu ya 
waandishi Mkoa wa Mtwara, 
Gregory Milanzi, kuwa ina-
shangaza kuona mwandishi aki-
toka nyumbani na kwenda ofisi-
ni amevaa suruali fupi au ndefu 
chini ya makalio huku miguuni 
amevalia viatu vya yebo yebo.

“Umeshafika ofisini na Mhari-
ri anakutuma uende Ikulu, 
utaenda ukiwa kwenye hali hiyo 
kweli?” Alihoji Milanzi.

Mafunzo hayo ya siku moja 
yaliyoendeshwa na TAMWA 
yalishirikisha zaidi ya waandi-
shi 25 kutoka mikoa ya Lindi na 
Mtwara, yaliyokuwa na lengo 
la kuwaongezea uwezo na kuu-
tambulisha Mradi mpya un-
aoangalia usawa wa jinsia kwa 
wanahaabri unaofadhiliwa na 
wadau wa maendeleo (VIKES) 
ya nchini Finland.

TAMWA yakumbusha waandishi kuheshimu taaluma yao

Naibu Spika wa Bunge, Mussa Azzan Zungu akiwaongoza wateja na wafanyakazi wa Benki ya BancABC Tanzania 
kwenye futari iliyoandaliwa na benki hiyo ikiwa ni ishara ya kuonyesha upendo na shukrani hasa kwa wale am-
bao wako kwenye mfungo kwa kipindi hiki cha Mwezi Mtukufu wa Ramadhan. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Spika, Mussa Azzan Zungu, 
ameipongeza BancABC Tanzania, am-
bayo ni kampuni tanzu ya Atlas Mara, 
kwa uwekezaji mkubwa ulioleta su-
luhisho la kifedha kwa Watanzania.

Akizungumza mwishoni mwa wiki 
wakati wa futari iliyoandaliwa na benki 
hiyo kwa wateja wake, alisema serikali 
inafanya mageuzi mbalimbali tangu 
miaka ya 90 kwa lengo la kuiwezesha 
sekta binafsi kukua na kuleta matokeo 
chanya.

“Bunge ni washauri wakuu wa serika-
li tutaendelea kuhakikisha kuwa uhusi-
ano wa karibu uliopo kati ya serikali na 
sekta binafsi zikiwemo taasisi za fedha 
unadumishwa.”

Alisema tangu kuingia kwa mfumo 
wa soko huria nchini, sekta binafsi 
ilichukua nafasi yake katika huduma 
mbalimbali zikiwamo huduma za sekta 
ya kifedha.  

“Sekta ya fedha ni nyenzo muhimu 
sana katika ukuaji wa uchumi wa taifa 

lolote lile, hivyo unapokuwa na sekta 
imara ya fedha maana yake ni kwam-
ba uchumi wa nchi unakuwa imara. 
Serikali inatambua jitihada za kukuza 
uchumi na kupunguza umaskini kuwa 
na mafanikio bila kushirikisha sekta 
binafsi hususan taasisi za kifedha,” 
alisema.

“Natambua kuwa BancABC imeen-
delea kuwa mdau mzuri sana kwenye 
kuunga mkono juhudi na mikakati ya 
serikali ya kuongeza tija katika sekta ya 
huduma za kifedha kwa kupanua hudu-
ma zenu ili kuwafikia Watanzania walio 
wengi zaidi,” alisema.

“Naomba niwapongeze sana Ban-
cABC kwa juhudi zenu kubwa mnazo 
weka kwenye kupanua huduma zenu ili 
kuwafikia Watanzania walio wengi na 
hasa kwenye maeneo ya vijijini. Hii ni 
hatua kubwa na ya kupongezwa kwani 
kadri mnavyoendelea kuwafikia Watan-
zania wengi ndipo mnapozidi kuwafun-
gulia milango ya kujiongeza kiuchumi 
na hivyo kuunga mkono juhudi za seri-
kali za kuongeza kipato kwa wananchi 

wake,” Naibu Spika Zungu alisema.
Alisema anatambua benki hiyo ina-

shiriki utekelezaji wa masuala ya ki-
jamii ikiwemo kutoa huduma ya bima 
ya afya kwa watoto yatima, kushiriki-
ana na Taasisi ya Stella Ikupa, kukuza 
uelewa wa huduma jumuishi za kifedha 
kwa watu wenye ulemavu pamoja na 
kushirikiana na TAMISEMI katika ujen-
zi wa vyoo na vyumba vya madarasa ya 
shule mbalimbali nchini.

Mkurugenzi Mtendaji wa BancABC 
Tanzania, Imani John, alisema kuwa 
BancABC inatoa huduma mbalimbali 
kwa watu binafsi, wajasiriamali wadogo 
na wa kati pamoja na wateja wakubwa 
zikiwamo huduma za kuweka fedha 
pamoja na mikopo wezeshi kwa wateja 
wa madaraja yote.

Kwa kipindi ambacho tumekuwa 
tukitoa huduma, ubunifu wa huduma 
za BancABC pamoja na mipango yetu 
madhubuti imesababisha kutambuliwa 
na wadau mbalimbali, kwenye sekta ya 
huduma za kifedha na kutoa tuzo mbal-
imbali.

Tuna mikopo ya kuanzia 
mfanyabiashara mdogo, wa 
kati na mkubwa, pia tuna-
toa kwa wastaafu niwasihi 
wateja wetu wajitokeze 
kuja kupata huduma katika 
benki yetu pendwa.
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Nairobi, KENYA

KENYA imetangaza siku ya Ijumaa, 
Aprili 29, mwaka huu kuwa ni ya ma-
pumziko, kutoa nafasi ya kufanyika 
kwa ibada ya mazishi kumsindikiza 
Rais mstaafu Mwai Kibaki.

Waziri wa Usalama, Fred Matiang’i 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa Kama-
ti ya Kitaifa ya Kuandaa Mazishi, 
alisema kwamba siku hiyo imeteng-
wa mahsusi kwa Wakenya kutoa hes-

Lagos, NIGERIA

WATU 80 wameteketea kwa 
moto kutokana na mlipuko 
uliotokea usiku katika kiwanda 
kinachochakata mafuta kiny-
ume cha sheria kusini mwa 
Nigeria.

Taarifa hii ni kwa mujibu wa 
Kitengo cha kukabiliana na 
Matukio ya Dharura.

Mwakilishi wa Kitengo cha 
Taifa  cha Kukabiliana na 
Majanga (NEMA), Ifeanyi Mnaji, 
aliliambia shirika la habari la 
Ufaransa AFP kwamba miili ya 
watu hao 80 imekutwa im-
eteketea kwa moto katika eneo 
la tukio.

Alisema pia katika eneo hilo 
kumeshuhudiwa kutapakaa 
kwa magari yaliyoungua vifaa 
vya kuchotea mafuta, vilivyo-
tumika kuibia mafuta ghafi na 
petroli. 

Vyombo vya habari nchini 
Nigeria vimesema zaidi ya 
watu 100 wamekufa kutoka na 
mlipuko huo.

Usafishaji haramu wa mafuta 
ni jambo la kawaida katika 
ukanda huo wa mafuta am-
bako wezi huharibu mabomba 
ili kuiba mafuta ghafi ambayo 
wanayasafisha ili kuyauza 
kwenye soko la magendo. DW

Paris, UFARANSA

WAFARANSA wamepiga kura 
kumchagua rais wa kulion-
goza taifa hilo. Uchaguzi huu 
wa marudio unafanyika kwa 
sababu katika duru ya kwanza 
wiki mbili zilizopita, hakuna 
aliyepata zaidi ya asilimia 50 
ya kura.

Rais Emmanuel Macron 
(pichani) anatafuta muhula wa 
pili, anapewa nafasi kubwa 

ya kuibuka 
mshindi, 
baada ya 
wadadisi wa 
siasa kuse-
ma vema 
kwenye 
mjadala wa 
televisheni 
wiki hii 
dhidi ya Le 
Pen.

Hata 
hivyo, uchaguzi huo pia unaele-
zwa kuwa na ushindani mkali 
kinyume na ilivyokuwa mwaka 
2017, huku Marine Le Pen 
akisema ana imani ya kuibuka 
mshindi licha ya sera zake, 
ambazo zinaonekana kuwa si 
rafiki hasa barani Ulaya.

Vituo vya kupigia kura, 
vilifunguliwa kuanzia saa mbili 
asubuhi saa za Paris na kufung-
wa baada ya saa 12 na matokeo 
yatafahamika baadaye.

Mwai Kibaki akiwa ofisini enzi za uhai wake. PICHA: MTANDAO

Mlipuko waua 
80 Nigeria

Macron, 
Marine Le Pen 
wachuana urais

Kyiv, UKRAINE

RAIS wa Ukraine Volodymyr Zelensky, 
wakati akisema anakutana   katika mji 
mkuu wa nchi hiyo na Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Marekani Antony Blinken, na 
Waziri wa Ulinzi, Lloyd Austin, Ikulu ya 
White House ilikataa kuzungumzia ziara 
hiyo.

Maofisa wa Ukraine walisema vikosi 
vya Russia vilijaribu kuvamia kiwanda 
cha chuma kinachowahifadhi wanajeshi 
na raia mjini Mariupol katika jaribio la 
kusambaratisha upinzani wa mwisho 
mjini humo.

Akizungumza katika mkutano na 
waandishi wa habari, Zelensky alitoa 
maelezo kidogo kuhusu maandalizi ya 

mkutano huo lakini alisema alitarajia ma-
tokeo madhubuti, sio zawadi tu au aina 
fulani ya keki, tunatarajia vitu maalum na 
silaha mahususi.’’ 

Itakuwa ni safari ya kwanza ya maofisa 
wa ngazi ya juu wa Marekani kwenda Kyiv 
tangu vita vilipoanza Februari 24, mwaka 
huu.

Akiwa ziarani Poland mwezi Machi, 
Blinken aliingia kwa muda mfupi katika 
ardhi ya Ukraine kukutana na waziri wa 
mambo ya nje wa nchi hiyo. 

Mkutano wa mwisho wa Zelensky wa 
ana kwa ana na kiongozi wa Marekani uli-
kuwa Februari 19 mwaka huu na Makamu 
wa Rais Kamala Harris.

Mpatanishi Mwandamizi kwa upande 
wa Ukraine na Mshauri wa Rais, Mykhailo 

Podolyak, jana alisema majeshi ya Russia, 
bado yanaendelea kuushambulia mji wa 
Mariupol na kuhimiza Russia kutekeleza 
makubaliano ya kuweka chini mtutu wa 
bunduki katika kipindi cha Pasaka ya 
madhehebu ya Orthodox

Kupitia ukurasa wake wa Twitter Podol-
yak alisema Russia, inaendelea kuisham-
bulia Mariupol Azovstal.   Eneo ambalo 
linajumuisha makazi ya raia na jeshi.

“Wanashambulia kwa makombora 
mazito ya anga na mizinga”.

Mshauri huyo wa rais pamoja na 
kuhimiza utii wa makubaliano ya kusiti-
sha mapigano katika kipindi cha Pasaka, 
ametaka pia Russia ifungue njia salama ya 
manusura na duru maalumu ya mazun-
gumzo.

Ujumbe wa Marekani wazuru Kyiv

hima zao za mwisho kwa Kibaki.
Rais huyo wa tatu wa Jamhuri ya 

Kenya atazikwa nyumbani kwake 
eneo la Othaya, Nyeri , Jumamosi wiki 
hii.

Ibada ya kitaifa ya wafu itafanyika 
katika Uwanja wa Kimataifa wa Mich-
ezo wa Nyayo jijini Nairobi.

Mwili wa mwendazake umehifa-
dhiwa katika hifadhi ya maiti ya Lee, 
Nairobi.

Kibaki, alifariki Ijumaa asubuhi, 

Aprili 22, mwaka huu katika hospi-
tali ya Nairobi, ambako alikimbizwa 
baada ya kuzidiwa na ugonjwa.

“Serikali inatangaza Ijumaa, Aprili 
29, 2022 kuwa Siku ya Mapumziko 
ili kumpa Rais Mwai Kibaki mazishi 
ya kiserikali,” Dk. Matiang’i alisema 
kupitia tangazo rasmi katika toleo la 
kipekee la Gazeti Rasmi la Serikali.

Dk. Matiang’i alisema kuwa hafla ya 
mazishi ya Kibaki itaendeshwa kwa 
taadhima na kanuni za kijeshi.

Ibada ya 
kitaifa 
ya wafu 
itafanyika 
katika 
Uwanja wa 
Kimataifa 
wa Michezo 
wa Nyayo 
jijini Nai-
robi.



Na Adam Fungamwango

K
OCHA na mchezaji wa zamani 
wa Klabu ya Simba, Jamhuri Ki-
hwelo ‘Julio’, amesema ili timu 
hiyo ifanye vizuri msimu ujao 

kwenye michuano ya kimataifa, inahitaji 
kufanya usajili wa wachezaji wapya wasi-
opungua 10 ili kurudisha makali yake na 
zaidi ya pale ilipokuwa ipo juu.

Akizungumza jijini Dar es Sa-
laam juzi, Julio ambaye kwa

 sasa ni Kocha Msaidizi wa Na-
mungo FC, amesema imefika

 wakati kikosi hicho kinahitaji
 marekebisho na kuacha kuwa

 na wachezaji wanaocheza kwa
 mazoea na majina.

Julio aliyehudumu kwenye timu hiyo 
kama mchezaji miaka ya mwanzoni mwa 
1990 hadi katikati, baadaye kuwa Kocha 

Mkuu na Msaidizi kwa nyakati mbalim-
bali, alisema ili timu hiyo iwe na kikosi 
kipana, na kitakachokuwa na uhakika wa 
kufanya vema kimataifa ni lazima sasa 
kifanyiwe marekebisho baada ya misimu 
minne ya mafanikio na kuwa na idadi 
kubwa ya kikosi kile kile.

“Ukweli ni kwamba Simba kwa sasa 
inatakiwa kufanyiwa marekebisho, siyo 
twende na majina au mazoea. Nafikiri 
jambo hilo viongozi wanalifahamu, la-
kini kwa sasa hawawezi kuwaambia watu 
kuwa tutatoa mchezaji huyu, tutaingiza 
yule, nani abaki nani atoke, kwa sababu 
watawavunja nguvu kwani wapo kwenye 
mashindano. Kimsingi wanawaacha ili 
waendelee kupambana hadi mwisho wa 
msimu, na baada ya hapo wapatikene 
wachezaji watakuja wa kuongeza ngu-
vu,” alisema. 

Alisema timu kubwa kama Simba am-
bayo kwa sasa imekuwa ina jina kubwa 

kwenye michuano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika, 
haitakiwi iwe na baadhi ya wachezaji 
ambao wasipokuwapo basi mashabiki 
wanakuwa na wasiwasi kwani hiyo siyo 
dhana ya kikosi kipana.

“Kwangu mimi Simba inatakiwa isajili 
wachezaji wasiopungua 10, nitoe mfano 
mimi siwezi kumtumia kipa mmoja kila 
siku, timu kama Simba inatakiwa iwe na 
makipa wanaolingana uwezo ili mmoja 
kama hayupo, majeruhi au kadi, basi 
watu wasiwe na wasiwasi, ili Manula kana 
kama ana matatizo basi kunakuwa haku-
na shaka, lakini leo hii kila mechi kipa, 
huyo  huyo ni woga kwa sababu makipa 
wengine hawawaamini, sasa hiyo huwezi 
kuiita timu bora au yenye kikosi kipana 
ambacho wao wanajinasibu. Unapokuwa 
na kikosi kipana, basi mchezaji yeyote 
anatakiwa acheze,” alisema.

Na Saada Akida 

WAKATI homa ya watani wa jadi, 
Simba dhidi ya Yanga ikipanda 
moto, washindi 23 wamepatikana 
kwenye droo ya ‘Betika Mtoko wa 
Kibingwa’ na leo Jumatatu droo ya 
mwisho ya kutafuta mshindi mmo-
ja kukamilisha idadi ya mashabiki 
24 ikitarajiwa kufanyika.

Mashabiki hao 24 Jumapili 
wiki hii watashuhudia mechi hiyo 
ya Ligi Kuu Bara bure itakayo-
pigwa katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, kwa 
udhamini wa Kampuni ya Michezo 
ya Kubashiri ya Betika.

Akizungumza na gazeti hili jana 
Meneja Masoko wa Kampuni ya 
Betika, Nelson Mwanuzi,  alisema 
shindano la Betika Mtoko wa Kib-
ingwa linafika tamati leo kwa ku-
kamilisha droo ya kupata mshindi 
mmoja atayeungana na wengine 
23 ambao wataenda kushuhudia 
mechi hiyo ya Yanga dhidi ya 
Simba kwa kugharamiwa kila kitu.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

VINARA wa Ligi Kuu Zanzibar, 
KMKM, wameendelea kujifua 
wakijiandaa na michezo ya ligi 
hiyo itakayoendelea mapema Mei 
13, mwaka huu.

KMKM wapo kileleni mwa ligi 
hiyo wakiwa na alama 10 zaidi 
dhidi ya wapinzani wao wa karibu, 
JKU, wanaweza kutawazwa kuwa 
mabingwa endapo tu watashinda 
michezo yao miwili kati ya mitano 
iliyosalia.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Mabaaria hao wa 
KMKM, Ame Msimu, alisema wa-
naendelea na mpangilio wao wa 
mazoezi katika Uwanja wa Mau ili 
kuhakikisha wanafanya vizuri pale 
ligi itakaporejea.

Alisema michezo mitano iliyoba-
ki itakuwa migumu kuliko iliyopita 
kwa kuwa hiyo ndio itakayoenda 
kumtamlisha bingwa wa msimu 
huu.

SIMBA IKISAJILI WAPYA 
10 ITATISHA AFRIKA-JULIO

‘Betika Mtoko wa 
Kibingwa’ droo leo

KMKM wakishinda 
2 kutangazwa 
bingwa
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Mkuu wa Kitengo cha Mahusiano ya Umma wa Benki ya NBC, Godwin Semunyu (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi ya 
Sh.milioni moja kwa  mchezaji bora wa mwezi Desemba, Reliant Lusajo wa Namungo FC, kabla ya kuanza kwa mchezo 
wao wa Ligi Kuu Bara dhidi ya Yanga katika Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

MCHEZAJI BORA...

Na Renatha Msungu, Dodoma 

TIMU za Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na ile ya Wiz-
ara ya Mambo ya Ndani, zimeng’ara kwe-
nye mchezo wa riadha kwa kuibuka mshin-
di wa kwanza na wa pili, katika michezo 
iliyofanyika Uwanja wa Jamhuri jijini hapa.

TAMISEMI imeshiriki mbio za mita 100, 
200, 400, 800, 1,500 na 3,000, kupokezana 
vijiti mita 100x4, ikiwamo kurusha tufe 
kwa wanawake na wanaume na kujiku-
sanyia alama 50 baada ya kupata medali za 
dhahabu, fedha na shaba. Wachezaji Nuru 
Mkomsoh amekuwa wa pili kwa wanawake 
na kutwaa medali ya fedha katika mbio za 
mita 3,000, wakati Salome Ruvanda naye 
katwaa fedha katika mita 100, huku Akson 
Mbugi na Nuru Mhomsoh wakitwaa medali 
za fedha katika mbio za mita 1,500 wakati 

Tegemea Mbogela katwaa medali ya dha-
habu kwa wanawake katika mita 400. 

Akson na Nuru walitwaa tena medali ya 
fedha katika mbio za mita 800, kabla ya 
Akson aliyekuwa akiongoza kutwaa tena 
medali ya dhahabu katika mbio za mita 
200, huku Salome kwa mara nyingine 
akitwaa medali ya fedha katika mita 200 
kwa upande wa wanawake wakati Neema 
Chongoro yeye alitwa medali ya dhahabu 
katika mchezo wa kurusha tufe huku Liui-
tiko Mwasere akibeba medali ya shaba ka-
tika mchezo huo.

Timu ya Wizara ya Mambo ya Ndani 
iliyoongozwa na wanariadha wake wa ki-
mataifa walishika nafasi ya pili kwa kujiku-
sanyia alama 35, ambao ni Mariam Salum 
na Basil John waliotwaa medali za dhahabu 
katika mita 3,000, 1,500 na 800, wakati 
Mariam safari hii akitwaa medali ya dhaha-

bu katika mita 100 na 200 na Basil medali 
ya dhahabu katika mita 400.

Timu ya Uchukuzi SC wameshika na-
fasi ya tatu kwa kupata alama 29, ambapo 
wanariadha wake Shagi Luguwa walitwaa 
medali ya dhahabu katika mbio za mita 
100 wanaume; huku Gift Kisaka akitwaa 
medali ya shaba katika mbio za mita 1,500; 
naye Aidan Adrian akitwaa medali ya fedha 
katika mbio za mita 400 na Anna Charles 
akiibuka na medali ya shaba katika mbio za 
mita 400.

Katika mbio za mita 200 Baraka Kinguru 
alitwaa medali ya shaba huku mchezo wa 
kupokezana vijiti kwa mita 100x4 timu ya 
Uchukuzi wakitwaa medali ya fedha kwa 
wanawake na wanaume; wakati katika 
mchezo wa kurusha tufe Joseph Mwam-
bipile akitwaa medali ya fedha na daktari 
Hawa Senkoro mwenye umri wa miaka 58, 

akitwaa medali ya dhahabu kwa kuibuka 
wa kwanza katika mbio za mita 100 kwa 
watu wenye umri wa kuanzia miaka 50. 

Nayo timu ya Shirika la Umeme nchini 
(TANESCO), imeshika nafasi ya nne kwa ku-
jikusanyia alama tano baada ya wachezaji 
wake Grace Mushi kutwaa medali ya shaba 
katika mbio za mita 3,000, huku Grace tena 
akitwaa medali kama hiyo katika mita 800 
na 1,500; wakati kwa upande wa wanaume 
Polycarp John akitwaa medali ya fedha 
kwenye mbio za mita 100.

Timu za Wizara ya Maji na Wizara ya Kili-
mo zote zimefungana pointi nne kila mmo-
ja, huku Wizara ya Maliasili na Utalii, Shiri-
ka la Maendeleo ya Petrol nchini (TPDC), 
Mzinga, Wakala wa Hifadhi ya Ngorongoro 
(NCAA) na Wakala wa Barabara nchini 
(TANROADS) zote zikiambulia alama tatu 
kila moja.

TAMISEMI, Mambo ya Ndani zang’ara riadha 
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PARIS, Ufaransa

L
IONEL Messi alifunga bao 
zuri wakati Paris Saint-Ger-
main ikinyakua ubingwa wa 
Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 

1, juzi Jumamosi baada ya kutoka 
sare ya 1-1 na Lens ambayo ilitoka 
nyuma ikimaliza na wachezaji 10 
pale kwenye dimba la Parc des 
Princes.

PSG waliingia kwenye mchezo 
huo wakijua pointi moja ingetosha 
kutwaa taji la 10 la Ligue 1 katika 
historia yao na walikuwa na matu-
maini ya kufanya kazi hiyo wakiwa 
kwenye uwanja wa nyumbani.

Lens ilimpoteza Kevin Danso 
kwa kadi nyekundu dakika ya 57, 
na dakika 11 baadaye Messi akaf-
unga bao zuri la umbali mrefu.

Hata hivyo, muda wa
 kushinda taji uliharibika

 kwa kiasi fulani pale
 ulegevu wa PSG ulipom-
ruhusu Corentin Jean ku-
sawazisha kwa shuti kali.
Vijana wa kocha Mauricio Pochet-

tino walizomewa na mashabiki wa 
nyumbani wakati wa mapumziko, 
Seko Fofana na Danso wakipoteza 
nafasi za mapema za Lens kabla ya 
Achraf Hakimi na Neymar kukaribia 

kuifungia PSG.
PSG waliboresha kiwango chao 

kipindi cha pili na hatari ya Kylian 
Mbappe iliokolewa na Jean-Louis 
Leca.

Ubingwa huo umekuwa ni wa 
kumi wa Ligi Kuu kwa PSG katika 
historia yao.

PSG sasa wameifikia rekodi ya 
Saint-Etienne ambao ndio iliyoku-
wa inaongoza kwa kutwaa taji hilo 
mara 10. 

Mataji hayo 10, nane kati yake 
wameshinda tangu waliponunuliwa 
na kampuni ya QSI mwaka 2011.

Marseille wanafuatia wakiwa 
wamelitwaa taji hilo mara tisa.

   Waubeba na mechi nne mkononi, sasa 
wameifikia rekodi ya Saint-Etienne iliyokuwa...

HABARI MICHEZO

ERIKSEN ATAKIWA UNITED

KIUNGO wa kati wa Denmark, Christian Eriksen 
, 30, anatakiwa na kocha mpya wa Manchester 
United, Erik ten Hag. Eriksen kwa sasa yuko Brent-
ford kwa mkataba wa miezi sita ambao utamalizika 
mwisho wa msimu huu. (Star Sunday)

ARSENAL KWA ABRAHAM

ARSENAL wanapania kufufu nia yao ya kumsaka 
mshambuliaji wa England, Tammy Abraham, 24, 
msimu huu wa majira ya joto na watatoa ofa ya 
pauni milioni 50 kwa AS Roma katika jaribio la 
kufikia makubaliano. (Star Sunday)

RUDIGER ANUKIA MADRID

REAL Madrid wanaongoza katika mbio ya kumsa-
jili beki wa Ujerumani, Antonio Rudiger, 29, ambaye 
anaondoka Chelsea mwishoni mwa msimu huu. 
(Goal)

BALOTTI AWINDWA WEST HAM

KLABU ya West Ham imejiunga katika 
kinyang’anyiro cha kumsaka mshambuliaji wa To-
rino na Italia, Andrea Belotti, 28. (Fichajes)

MBAPPE, PSG SASA SAFI

MAZUNGUMZO kati ya wawakilishi wa Kylian 
Mbappe, 23, na Paris St-Germain kuhusu mkataba 
mpya wa mshambuliaji huyo yanaendelea vema. 
(ESPN)

XAVI KUMBAKIZA DE JONG

KOCHA wa Barcelona, Xavi anataka kiungo wa 
kati, Frenkie de Jong, 24, kubaki klabuni hapo. 
Mholanzi huyo amehusishwa na uhamisho wa 
kwenda Manchester United ambao utamkutanisha 
tena na kocha wake wa zamani, Erik ten Hag. (Man-
chester Evening News)

SANGARE ATAKIWA LEICESTER

LEICESTER City inatarajia kumsajili kiungo wa 
kati wa PSV Eindhoven, Ibrahim Sangare, 24. Bei ya 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ivory Coast, huenda 
ikawa pauni milioni 30. (Sun on Sunday)

KEANE AWINDWA WEST HAM

WEST Ham itajaribu kumsaijili, Michael Keane , 
29, kutoka Everton ikiwa Toffees hao wataondolewa 
kwenye Ligi Kuu msimu huu. (Star Sunday)

ARSENAL KUSAJILI WAWILI

ARSENAL itazingatia kusajili mchezaji “mmoja 
au wawili” msimu huu wa majira ya joto, amesema 
mkurugenzi wa ufundi, Edu. (Evening Standard)

JUVE WAMTAKA DI MARIA

JUVENTUS imefanya mawasiliano na wawakilishi 
wa winga wa ParisSt-Germain, 34, Angel di Maria. 
(Gianluca di Marzio)

OSIMHEN EURO MIL. 80

NAPOLI wanataka angalau euro milioni 80 ikiwa 
wataamua kumuuza mshambuliaji wao, Victor 
Osimhen, 23, ambaye ni miongoni mwa walengwa 
wa Arsenal msimu huu wa majira ya joto. (CBS 
Sports)

ZISIKUPITE

Jumatatu Aprili 25, 2022

MESSI AIBEBESHA PSG 
UBINGWA 10 UFARANSA
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

CRYSTAL PALACE

LEEDS

1|2.03
x|3.42
2|3.37

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

14:30 1409 Tuzlaspor vs Adanaspor 2.41 2.97 2.87

15:00 1939 Barnsley U23 vs Bristol City U23 3.45 4.18 1.75

15:00 2206 Crewe U23 vs Charlton U23 3.80 3.90 1.72

16:00 5138 Crotone vs Cremonese 4.54 3.56 1.73

17:00 3345 Swansea U23 vs Colchester U23 1.77 3.74 3.74

17:30 4004 CD Trofense vs Varzim 2.44 3.20 2.76

18:00 1613 Sassuolo Youth vs Empoli Youth 2.02 3.55 3.40

18:00 1662 Honka vs Seinajoen JK 2.22 3.01 3.16

18:00 3572 Argesul Pitesti vs Universitatea Craiova 4.46 3.32 1.80

18:00 5095 Pyunik Yerevan vs FC Noravank 1.46 4.10 7.20

18:30 4376 NK Aluminij vs NK Celje 3.25 3.25 2.07

18:30 5180 PK-35 vs Pif Jalkapallo 1.42 4.27 6.22

19:00 1018 Stabaek vs Sandnes Ulf 1.64 3.90 4.29

19:00 1688 Benevento vs Ternana 1.55 4.06 5.35

19:00 2708 Como vs Vicenza 3.07 3.32 2.21

19:00 2820 Mjondalen vs Fredrikstad 2.04 3.49 3.10

19:00 5331 FC Krasnodar vs Zenit St Petersburg 6.75 4.96 1.37

19:00 5613 Brescia vs Spal 1.59 3.76 5.35

20:00 1372 Viktoria Koln vs Meppen 1.72 3.66 4.45

20:00 1643 Sporting Braga vs Porto 3.98 3.68 1.81

20:00 2121 IFK Varnamo vs Degerfors 2.15 3.30 3.01

20:00 2883 Brondby vs Midtjylland 3.14 3.39 2.17

20:00 3301 Wisla Krakow vs Wisla Plock 1.86 3.40 3.74

20:00 3524 Elfsborg vs GIF Sundsvall 1.35 4.67 6.81

20:00 4007 Osters IF vs Vasteras SK 1.87 3.50 4.16

20:00 5018 Landskrona Bois vs Orgryte IS 3.03 3.29 2.35

20:00 5192 Sirius FK vs Hammarby 4.37 3.88 1.63

20:10 4740 Malmo vs IFK Goteborg 1.45 4.07 6.01

20:30 1859 Samsunspor vs Altinordu 1.49 3.99 5.64

20:30 2552 Besiktas vs Kasimpasa 1.75 3.82 4.16

20:30 2787 Sivasspor vs Alanyaspor 2.25 3.28 3.08

21:00 2093 Brighton U23 vs Chelsea U23 2.29 4.27 2.33

21:00 3000 Blackburn Rovers U23 vs Crystal Palace U23 2.21 3.75 2.63

21:00 3455 Jong Ajax vs VVV Venlo 1.56 4.45 4.55

21:00 3732 Hafnarfjordur vs Fram Reykjavik 1.37 4.67 6.41

21:00 4406 Derby County U23 vs Tottenham U23 2.68 3.80 2.15

21:00 4420 Leicester U23 vs Liverpool U23 2.82 4.28 1.95

21:00 4732 Everton U23 vs West Ham U23 2.77 4.37 1.96

21:00 5236 Jong PSV vs Maastricht 1.39 4.83 6.31

21:00 5570 KR Reykjavik vs Breidablik 2.53 3.41 2.43

21:30 3084 Preston vs Blackburn 2.63 3.07 2.68

21:30 3436 Perugia vs Parma 1.96 3.26 3.81

21:45 2742 Sassuolo vs Juventus 3.90 3.66 1.82

21:45 4270 Toulouse vs Niort 1.34 4.76 8.13

22:00 2062 Crystal Palace vs Leeds 2.03 3.42 3.37

22:00 5456 Almeria vs Sporting Gijon 1.57 3.82 5.55

22:30 1028 Smouha Club vs Misr Lel Makasa 1.80 3.18 4.87

22:30 2225 Coca Cola vs El Gouna 1.58 3.74 5.78

22:30 4591 Boavista vs Sporting Lisbon 7.17 4.28 1.42

22:30 5863 Ghazl EL Mahallah vs Farco FC 2.68 2.73 2.98

HABARI MICHEZO
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ARTETA 
AKUNWA 
MASHABIKI 
KUMKUBALI 
XHAKA

LONDON, England 

K
OCHA wa Arsenal, Mikel Arteta, 
alifurahi sana kuona jinsi uhusia-
no wa Granit Xhaka na mashabiki 
ulivyoboreka baada nyota huyo 

kushangiliwa kwa nguvu alipofunga bao 
la tatu dhidi ya Manchester United, Juma-
mosi.

Xhaka aliifungia Arsenal bao la tatu 
kwenye Uwanja wa Emirates, akiachia 
shuti kali na kufanya mchezo kuwazidi 
maji ‘Mashetani Wekundu’ hao.

Hapo awali, United walikuwa wame-
tishia kufutilia mbali uongozi wa Arsenal, 
ambao walikuwa 2-0 katika kipindi cha 
kwanza baada ya Cristiano Ronaldo ku-
funga bao na kufanya matokeo kuwa 2-1, 
huku Bruno Fernandez akikosa mkwaju 
wa penalti.

Lakini bao la Xhaka lilizima kasi ya 
United, na mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Uswisi, alifurahishwa na shangwe 
alipotolewa uwajani mwishoni mwa ush-
indi wa mabao 3-1 wa ‘Washikabunduki’ 
hao.

Ilionesha mabadiliko makubwa ya ba-
hati kwa Xhaka kutoka wakati alionekana 
kutoelewana na mashabiki, akifichua hivi 
majuzi kwamba karibu aondoke kwenye 
klabu kwa “chuki” kutoka kwa mashabiki, 
akidai alishapanga nguo zake kwenye 
mabeki Desemba 2019.

MUNICH, Ujerumani

NYOTA wa Bayern Mu-
nich, Robert Lewandows-
ki bado hajasikia lolote 
kutoka kwa klabu hiyo 
kuhusiana na mazung-
umzo ya mkataba mpya, 
wakati timu hiyo juzi, Ju-
mamosi ilibeba ubingwa 
wa Ligi Kuu Ujerumani, 
Bundesliga.

Lewandowski alifunga 
kwa mara ya 27 dhidi ya 
klabu yake ya zamani ya 
Borussia Dortmund, na 

kuipa Bayern ushindi wa 
mabao 3-1 na wakabeba 
ubingwa wa Ligi Kuu kwa 
msimu wa 10 mfululizo.

Hiyo ni rekodi katika ligi 
tano kubwa bora za Ulaya, 
hakuna timu iliyowahi 
kutwaa mataji 10 katika 
misimu kumi mfululizo, 
inafuatiwa na Juventus 
(mara tisa). Hata hivyo, Le-
wandowski anakaribia ku-
ingia mwaka wa mwisho 
wa mkataba wake na 
Bayern, ambapo alijiunga 
nayo kutoka Dortmund 

kwa uhamisho huru mwa-
ka 2014.

Uvumi umeongezeka 
kwamba mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 
33, anaweza kusonga 
mbele kabla ya msimu 
ujao, huku Barcelona 
wakihusishwa. 

Na mshambuliaji huyo 
wa Poland, alithibitisha 
kuwa bado hajaambiwa 
iwapo mazungumzo 
kuhusu mkataba mpya 
yanaendelea, baada ya 
mchezo huo.

Lewandowski hajui hatima 
Bayern ikibeba ubingwa



JUMATATU - 25/04/2022

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

CRYSTAL PALACE

LEEDS

1|2.03
x|3.42
2|3.37

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

14:30 1409 Tuzlaspor vs Adanaspor 2.41 2.97 2.87

15:00 1939 Barnsley U23 vs Bristol City U23 3.45 4.18 1.75

15:00 2206 Crewe U23 vs Charlton U23 3.80 3.90 1.72

16:00 5138 Crotone vs Cremonese 4.54 3.56 1.73

17:00 3345 Swansea U23 vs Colchester U23 1.77 3.74 3.74

17:30 4004 CD Trofense vs Varzim 2.44 3.20 2.76

18:00 1613 Sassuolo Youth vs Empoli Youth 2.02 3.55 3.40

18:00 1662 Honka vs Seinajoen JK 2.22 3.01 3.16

18:00 3572 Argesul Pitesti vs Universitatea Craiova 4.46 3.32 1.80

18:00 5095 Pyunik Yerevan vs FC Noravank 1.46 4.10 7.20

18:30 4376 NK Aluminij vs NK Celje 3.25 3.25 2.07

18:30 5180 PK-35 vs Pif Jalkapallo 1.42 4.27 6.22

19:00 1018 Stabaek vs Sandnes Ulf 1.64 3.90 4.29

19:00 1688 Benevento vs Ternana 1.55 4.06 5.35

19:00 2708 Como vs Vicenza 3.07 3.32 2.21

19:00 2820 Mjondalen vs Fredrikstad 2.04 3.49 3.10

19:00 5331 FC Krasnodar vs Zenit St Petersburg 6.75 4.96 1.37

19:00 5613 Brescia vs Spal 1.59 3.76 5.35

20:00 1372 Viktoria Koln vs Meppen 1.72 3.66 4.45

20:00 1643 Sporting Braga vs Porto 3.98 3.68 1.81

20:00 2121 IFK Varnamo vs Degerfors 2.15 3.30 3.01

20:00 2883 Brondby vs Midtjylland 3.14 3.39 2.17

20:00 3301 Wisla Krakow vs Wisla Plock 1.86 3.40 3.74

20:00 3524 Elfsborg vs GIF Sundsvall 1.35 4.67 6.81

20:00 4007 Osters IF vs Vasteras SK 1.87 3.50 4.16

20:00 5018 Landskrona Bois vs Orgryte IS 3.03 3.29 2.35

20:00 5192 Sirius FK vs Hammarby 4.37 3.88 1.63

20:10 4740 Malmo vs IFK Goteborg 1.45 4.07 6.01

20:30 1859 Samsunspor vs Altinordu 1.49 3.99 5.64

20:30 2552 Besiktas vs Kasimpasa 1.75 3.82 4.16

20:30 2787 Sivasspor vs Alanyaspor 2.25 3.28 3.08

21:00 2093 Brighton U23 vs Chelsea U23 2.29 4.27 2.33

21:00 3000 Blackburn Rovers U23 vs Crystal Palace U23 2.21 3.75 2.63

21:00 3455 Jong Ajax vs VVV Venlo 1.56 4.45 4.55

21:00 3732 Hafnarfjordur vs Fram Reykjavik 1.37 4.67 6.41

21:00 4406 Derby County U23 vs Tottenham U23 2.68 3.80 2.15

21:00 4420 Leicester U23 vs Liverpool U23 2.82 4.28 1.95

21:00 4732 Everton U23 vs West Ham U23 2.77 4.37 1.96

21:00 5236 Jong PSV vs Maastricht 1.39 4.83 6.31

21:00 5570 KR Reykjavik vs Breidablik 2.53 3.41 2.43

21:30 3084 Preston vs Blackburn 2.63 3.07 2.68

21:30 3436 Perugia vs Parma 1.96 3.26 3.81

21:45 2742 Sassuolo vs Juventus 3.90 3.66 1.82

21:45 4270 Toulouse vs Niort 1.34 4.76 8.13

22:00 2062 Crystal Palace vs Leeds 2.03 3.42 3.37

22:00 5456 Almeria vs Sporting Gijon 1.57 3.82 5.55

22:30 1028 Smouha Club vs Misr Lel Makasa 1.80 3.18 4.87

22:30 2225 Coca Cola vs El Gouna 1.58 3.74 5.78

22:30 4591 Boavista vs Sporting Lisbon 7.17 4.28 1.42

22:30 5863 Ghazl EL Mahallah vs Farco FC 2.68 2.73 2.98

HABARI MICHEZO
23Jumatatu Aprili 25, 2022

YANGA VS NAMUNGO FC MECHI 
BORA KWANGU MSIMU HUU-KAZE
Na Saada Akida 

K
OCHA Msaidizi wa Yanga, Ce-
dric Kaze, amesifu wachezaji 
wao kupambana na kuufan-
ya mchezo dhidi ya Namun-

go FC kuwa mechi bora kwake kwa 
msimu huu wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Yanga juzi iliibuka na ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya  Namungo FC ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam. Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kaze alisema kwa michezo 20 
ambayo tayari wameshacheza msimu 
huu, mechi hiyo kwake ilikuwa bora 
kulingana na jinsi walivyocheza 
na kuwazuia Namungo FC kufanya 
mashambulizi, lakini kutumia mad-
haifu yao kupata ushindi huo.

Alisema kulingana na jinsi ya wa-
chezaji walivyojitoa na nafasi walizo-
tengeneza kama wangezitumia vizuri 

wangeweza kushinda mabao matano 
hadi saba .

“Mchezo wa leo ( juzi), wachezaji 
walikuja kwa dhamira ya kutafuta 
kitu kikubwa, hii ni baada ya kauli ya 
mmoja wa maofisa waliokuwa benchi 
la ufundi la timu nyingi (Namungo), 
kutupatia nguvu ya kupambana,” 
alisema na kuongeza.

“Kauli kwamba Namungo FC anawe-
za kutufunga, halafu tutapoteza pointi 
dhidi ya Simba na kudai kwamba hat-
utaweza kupata ubingwa hiyo iliwatia 
nguvu wachezaji na kujituma zaidi ka-
tika mchezo huu,” alisema Kaze.

Alisema haikuwa rahisi kwa sababu 
walitengeneza nafasi nyingi na kush-
inda kumalizia lakini pia walifanikiwa 
malengo yao ya kutompa nafasi mp-
inzani wao huyo kufanya mashambu-
lizi.

“Tulijua mechi ya Namungo FC, tu-
lijiandaa kulingana na mpinzani wetu, 
wachezaji wao wanafika katika mwili, 

hatukuwaruhusu na kutaka wacheze 
mpira, hivyo tukampeleka Bangala 
kucheza nyuma na kuwachezesha 
mbio mbio,” alisema Kaze.

Alisema sasa wanaenda kujipanga 
kwa mchezo ujao dhidi ya Simba ku-
hakikisha wanafanyia kazi mapun-
gufu yao yaliyojitokeza katika mchezo 
huu uliopita. Naye Kocha Msaidizi wa 
Namungo FC, Jamhuri Kihwelo ‘Julio’, 
alisema mechi ilikuwa nzuri na wame-
kubali matokeo na sasa wanaenda ku-
jipanga kwa michezo ijayo.

Alisema Yanga wamefanikiwa ku-
vunja mwiko wa kutopata ushindi 
mbele ya Namungo FC kwa misimu 
mitano.

Yanga sasa imecheza mechi 20 
ikishinda 17, sare tatu dhidi ya Mbeya 
City, Simba na Namungo FC (kwenye 
mzunguko wa kwanza) na imejiku-
sanyia jumla ya pointi 54 ikiongoza 
msimamo wa ligi hiyo inayoshirikisha 
timu 16 msimu huu. 

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuibamiza Mbeya City juzi usi-
ku kwenye Uwanja wa Jamhuri Dodoma, 
Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji, Masoud 
Djuma, amesema sasa ndiyo wameanza 
ligi na anatarajia kufanya vema kwenye 
mechi zingine zinazofuata.

Akizungumza baada ya mechi hiyo 
iliyochezwa saa 3:00 usiku na Dodoma 
Jiji kushinda mabao 2-1, Djuma alise-
ma aliwaambia wachezaji wake kuwa 
kama wakipoteza mechi hiyo, basi njia 
itakuwa ni nyeupe ya kwenda Ligi ya 
Championship, hivyo wakaanza kupam-

bana kuanzia mazoezini hadi wakati wa 
mchezo wenyewe.

“Niliwaambia tuko pabaya, tuki-
fungwa basi hali itakuwa mbaya zaidi 
tunaweza kushuka daraja, wakaanza 
kujituma sana kwenye mazoezi. Kwenye 
mechi hii tungeweza kufunga hata ma-
bao manne kipindi cha kwanza, lakini 
haikuwezekana,” alisema kocha huyo 
wa zamani wa Simba.

Hata hivyo, aliitaja sababu nyingine 
ni kwamba baadhi ya wachezaji wame-
shaanza kurejea kutoka chumba cha 
majeruhi hivyo kukiimarisha kikosi 
chake.

“Kuna baadhi ya wachezaji walikuwa 
majeruhi wamerejea, hasa kwenye 
eneo la beki wa kati, unapokuwa huna 
beki wa kati mrefu kwenye timu, mara 
nyingi inakuwa ni matatizo tu, hivyo 
sasa mabeki wamepona, na baadhi ya 
watu wameanza kutusapoti, unajua 
wakati wa matatizo ndipo utajua ndugu 
wa kweli, ndiyo kwanza sasa kazi ime-
aanza, ndiyo tumeanza ligi,” alisema 
kocha huyo.

Dodoma Jiji imekwea hadi nafasi ya 
10, ikiwa imefikisha pointi 24 wakati 
Mbeya City ikiwa nafasi ya saba na pointi 
zake 25.

Dodoma Jiji yatamba kuanza ligi

Kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Fei Toto’ akijiandaa kuachia shuti, huku akizongwa na mabeki wa Namungo 
FC, katika mchezo wa Ligi Kuu Bara uliopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam juzi. Yanga 
ilishinda mabao 2-1. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Adam Fungamwango

S
AFARI ya wawakilishi wa Tanza-
nia kwenye Kombe la Shiriksho la 
Soka Afrika, Simba imemalizika 
jana kwenye hatua ya robo fain-

ali, baada ya kutolewa kwa mikwaju ya 
penalti 4-3 kwenye mechi ya mkondo wa 
pili iliyopigwa Uwanja wa Orlando, mjini 
Soweto dhidi ya Orlando Pirates.
Timu hizo zililazimika kupigi-

ana mikwaju ya penalti baada 
ya Simba kufungwa bao 1-0

 kwenye mechi ya jana, huku
 ikiwa imeshinda 1-0 wiki

 moja iliyopita kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa, hivyo
 matokeo ya jumla kuwa sare

 ya bao 1-1.
Jonas Mkude na Enock Inonga ndiyo 

waliwafanya mashabiki wa Simba watoke 
vichwa chini baada kukosa penalti zao, 

   Yafia kwenye matuta baada ya kucheza dakika 
34 pungufu, penalti za Inonga, Mkude zaiua...

UKURASA  21Messi aibebesha PSG ubingwa 10 

Beki wa Simba, Shomari Kapombe (kushoto), akiwania kumiliki mpira dhidi ya mshambuliaji wa Orlando 
Pirates Deon Hotto, kwenye mechi ya robo fainali mkondo wa pili ya Kombe la Shirikisho Afrika iliyopigwa 
Uwanja wa Orlando, Soweto, Afrika Kusini na kumalizaka kwa wenyeji kushinda kwa changamoto ya 
mikwaju ya penalti 4-3 baada ya kushinda 1-0, hivyo matokeo ya jumla kuwa 1-1. PICHA: SIMBA

WANGU HUU...

Na Adam Fungamwango

KWA mara ya kwanza kwenye historia ya 
timu za mpira wa miguu wa wanawake, 
timu ya soka ya  Yanga Queens imepata 
ushindi kwa kuwafunga watani zao wa 
jadi, Simba Queens bao 1-0 jana kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dara Salaam.

Lilikuwa ni bao la dakika ya 45 lil-
ilowekwa wavuni na Clara Luvanda, 
aliyepiga shuti ambalo lilidakwa na kipa 
Gelwa Yona, lakini ulimponyoka na kujaa 
wavuni.

Hii ni mara ya kwanza kwa Simba 
Queens kupoteza mechi kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu huu, baada ya 
kushinda mechi zote 14, kabla ya kukubali 
kipigo hicho jana

Simba Queens ilipata pigo dakika ya 
tano tu ya mchezo baada ya beki wake 
wa kati Juliet Singano kutwangwa kadi 
nyekundu, alipoinua mguu juu na kumgusa 
kichani mchezaji wa Yanga Princess, Lucia 
Mrema.

Kutolewa mapema kwa mchezaji huyo 
kulionekana kuwachanganya wachezaji 
wa Simba Queens na kuwapa nafasi Yanga 
Princess kuutawala mchezo kwa asilimia 
kubwa kipindi chote cha kwanza.

Luvanda ndiye alionekana mwiba 
mchungu kwa mabeki wa Simba Queens 
na angeweza kuipatia timu yake mabao 
mawili zaidi kama angetulia. Angalau kip-
indi cha pili baada ya kufanya mabadiliko 
kadhaa Simba Queen ilionekana kutulia, 
lakini tatizo kubwa lilikuwa wachezaji 
wake kuonekana kukosa nguvu kuliko 
wenzao.

Pamoja na kupoteza, Simba Queens 
inaendelea kuongoza ligi ikiwa na pointi 
42, huku Yanga Princess ikiendelea kuwa 
kwenye nafasi ya tatu kwa pointi 35.

Yanga Princess 
‘yaionja’ Simba 
Queens pungufu

Simba yatolewa kishujaa
huku Shomari Kapombe, Mohamed Hus-
sein na Meddie Kagere wakizamisha zao 
kimyani.

Penalti za wenyeji zilitumbulizwa wa-
vuni na Deon Hotto, Gabadinho Mhango, 
Abel Mabaso, na kipa Richard Offori, huku 
Aishi Manula akipangua penalti ya Kabelo 
Dlamini.

Mechi ilianza kwa Simba kufika langoni 
mwa wenyeji wao kwa shambulizi dhaifu, 
lakini dakika ya pili tu Orlando Pirates 
walijibu kwa shambulio kali, Kwame Pep-
rah akipata nafasi nzuri baada ya Manula 
kutema kombora kali la Diotto, lakini aka-
paisha mpira juu.

Diotto aliyeonekana kuwa ndiye mpiga 
faulo wa kutegemewa wa Orlando Pitates, 
nusura aipatie timu yake bao dakika ya 

nne ya mchezo, kwa kutandika shuti kali 
kwa mpira wa kutengwa, lakini Manula 
alichupa na kupangua.

Mfululizo na mashambulizi uliendelea 
kwenye lango la Simba, kwani pasi mari-
dadi ya Bandile Shandu ilimkuta Landu 
akiwa kwenye nafasi nzuri, akaachia 
‘mashine’ iliyokwenda moja kwa moja 
mikononi mwa Manula.

Kipa huyo namba moja Tanzania, ali-
gongana na Kwame katika harakati za 
kuokoa na kuumia dakika ya 16. Kwa mara 
nyingine tena, Manula aliiokoa Simba ku-
zama dakika ya 45, alipodaka kwa ustadi 
shuti la Shandu.

Dakika ya 56 kipindi cha pili, Simba 
ililazimika kucheza pungufu baada ya 
straika wake, Chris Mugalu kuonyeshwa 

kadi nyekundu, ikiwa ni ya pili ya njano, 
baada ya kumchezea vibaya beki Inno-
cent Maela.

Ilikuwa kama mkosi, kwani dakika tatu 
baadaye, Kwame aliipatia timu yake bao 
kwa kichwa, baada ya mabeki wa Simba 
kushindwa kucheza krosi iliyopigwa na 
Ntsekeleli Nyauza.

Kwa matokeo hayo, Orlando Pirates 
sasa itavaana na mshindi wa mechi ya 
jana usiku kati ya Al Ahli Tripoli na Al-
Ittihad zote za Libya.
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