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Mkuu wa Huduma Shirikishi wa Benki ya NMB, Nenyuata Mejooli (katikati), Mwenyekiti wa Chama cha
Wanawake Wafanyabiashara Tanzania (TWCC), Mercy Silla (kulia) na Makamu Mwenyekiti, Rose Ro-
manus (kushoto), wakifurahi baada ya kuzindua Siku ya NMB iliyoadhimishwa na chama hicho, kwenye
Maonyesho va 46 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

72 wanaswa Katika
operesheni ya Loliondo,
wamo raia Kenya

Novatus Makunga, ARUSHA

OPERESHENI maalum ya siku 10 iliyofanywa
na Jeshi la Uhamiaji katika Tarafa za Sale na
Loliondo wilayani Ngorongoro mkoani Arusha,
imewanasa watu 72 walioingia na kuishi nchini
kinyume cha sheria.

Jeshi hilo pia limefanya ukaguzi wa shughuli
mbalimbali za mashirika yasiyokuwa va Kiseri-

Wanane.

unaendelea.

Loliondo.

kali (NGO) valiyoko katika tarafa hizo mbili.
Kwa mujibu wa Ofisa Uhamiaji Mkoa wa
Arusha, Kamishna Msaidizi wa Uhamiaji (ACI),
Hosea Kagimbo, waliokamatwa ni raia wa
Kenya 57, raia wa Ufaransa saba na walowezi

Kagimbo alisema kati ya watuhumiwa hao,
30 watafikishwa mahakamani huku 13 waki-
achiwa huru ilhali wengine 29 uchunguzi bado

Hata hivyo, Kagimbo alisema zoezi hilo
l[imekabiliwa na vikwazo vya baadhi ya watu
kuyakimbia maboma yao na uchunguzi unaen-
delea wa kuwasaka.

Kamishina Msaidizi wa Uhamiaji huyo
alieleza kuwa wamezifikia NGO 10 na walifan-
ya mahojiano ya kina na wafanyakazi wake.

Kufanyika kwa operesheni hiyo kumetokana
na agizo la Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Yussuf Masauni, alipotembelea
maeneo hayo Juni 15 mwaka huu wakati wa
uwekaji wa alama za mipaka ya Pori Tengefu

Serikali imepunguza ukubwa wa Pori Tengefu
la Loliondo kutoka kilometa za mraba 4,000
hadi kilometa za mraba 1,500 huku ikiacha
kwa wananchi kilometa za mraba 2,500.

Pori hilo sasa linajulikana kama Pori Tengefu

la Pololeti baada ya kupunguzwa ukubwa na

kuwekwa kwa alama za mpaka. Pololeti ni jina

pori hilo.

la mto maarufu na muhimu uliopo ndani ya

Rais Samia abaini waliobakwa wana fistula

Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan,
ameonyesha kusikitishwa na
taarifa kuwa miongoni mwa wag-
onjwa wanaopokelewa Hospitali
ya CCBRT wenye tatizo la fistula
ni watoto kuanzia umri wa mia-
ka 11 hadi 12 kutokana na ukatili
wa kubakwa.

Rais Samia aliambiwa hayo
akiteta na Mkurugenzi Mtendaji
Mkuu wa hospitali hiyo, Brenda
Msangi, katika uzinduzi wa jengo
la kutolea huduma ya afya ya
uzazi, lililojengwa kwa gharama
ya Dola za Kimarekani milioni 44
(Sh. bilioni 101.2).

Kiasi hicho kinajumuisha
gharama za ujenzi, vifaa na vi-
faa tiba pamoja na usimamizi ili
kumpatia mwanamke huduma
bora ya uzazi kuanzia ujauzito,
kujifungua na uangalizi wa
mama na mtoto.

Akizungumza baada ya uzin-
duzi huo, Rais Samia alisema,
wakati akiteta na Mkurugenzi
Mtendaji, alimweleza kuwa umri
wa watoto kuanzia miaka 11 hadi
12 ni miongoni mwa wagonjwa
wanaowapokea.

“Wana kesi wanazozipokea
mtoto wa miaka 12 au 1l ana-
letwa hapa akiwa na fistula na hii
inatokana na watoto kubakwa,
wale wanaotubakia watoto wa-
nazalisha tatizo hilo, pia kuna vi-

toto vidogo kabisa miaka minne,
mitano, sita wanapokelewa hapa
wana tatizo la fistula.

“Ndugu zangu wana jamii
tuone tatizo hili la ubakaji am-
balo kwa kiasi kikubwa tunali-
fumbia macho kwenye jamii,
hatulisemi hatuwapeleki kuna-
kohusika kwenye vyombo vya
sheria wale wanaokosea, matati-
zo makubwa wanawasababishia
watoto wetu wanaowafanyia
vibaya.”

Alitaka kupunguzwa idadi ya
wagonjwa wanaoishi na fistula
Tanzania kwa kuepuka ndoa za
utotoni, ubakaji na mimba za
mapema.

“Kitoto kina miaka 12 kina-
pata ujauzito, kitoto miaka
13 kinakuja hapo hakiwezi
chochote, amecheleweshwa
nyumbani ameanza kusukuma
mtoto anachana kila kitu, fistula
hiyo tujitahidi kuacha mila am-
bazo zinaleta matatizo haya,”
alisema.

Akizungumzia taarifa alizozi-
pata kutokana na manusura wa
vifo vitokanavyo na uzazi baada
ya kupata shida wakati wa kuji-
fungua, alisema ndiyo wanaok-
wenda kama wagonjwa wa fistu-
la na inakadiriwa Tanzania kuwa
na wanawake kati ya 12,000
hadi 19,000 wanaoishi na tatizo
hilo.

Kuhusu hospitali hiyo, alisema
kwa siku inaweza kuhudumia

wagonjwa wa nje wanawake 300
na ina jumla ya vitanda 140 na
vinane vya kujifungulia.

MUME KUSHUHUDIA MKE
KUJIFUNGUA

Rais Samia alisema ndani ya
jengo hilo kuna vyumba vinane
vinavyomruhusu mzazi kuingia
na mwenza wake au ndugu yake
wakati wa kujifungua.

“Hakuna wakati wa faraja
kama wakati wa kujifungua uki-
wa na mtu wako pembeni am-
baye anakusaidia kukupooza, hii
itasaidia sasa waume zetu kuona
kishindo tunachopambana na-
cho mule ndani, itasaidia waone
kinachotokea mule ndani.

“Kwa maana hiyo watasaidia
kwenda kwenye uzazi wa mpan-
gilio, watajitahidi kutoa huduma
ya kutosha ili siku ikifika mama
awe na njia nyepesi ya kumleta
mtoto duniani. Mmenifurahisha
naamini serikali wataiga mfano
huu pia, lazima wale majamaa
tuingie nao huko waone kinach-
oendelea.”

Alisema, hajutii hospitali hiyo
kuitwa jina la Samia Suluhu Has-
san, kama alivyoombwa.

Alisema jengo hilo limeanza
kutoa huduma tangu Januari
3, mwaka huu na hadi Juni 10,
mwaka huu, jumla ya watoto 65
wamezaliwa, kati ya hao, familia
tatu zilipata mapacha na wa-
nawake wawili walikuwa wenye

ulemavu ambao walitoka na hali
nzuri.

Alisema wakati akitembelea
hapo amekuta tatizo la uhaba wa
watumishi na alimweleza Waziri
Ummy zinazoweza kuzibika kwa
haraka azishughulikie.

AHUZUNISHWA TUKIO BU-
KOBA

Rais Samia alisema takwimu
za vifo vya watoto na wanawake
wakati wa kujifungua zinaonye-
sha asilimia kubwa wanaofariki
ni kutokana na upungufu kwa
wanaotoa huduma.

“Ama upungufu wa weledi au
dharau ya watoa huduma na
usimamizi hafifu, hii inanikum-
busha kesi iliyotokea juzi Bukoba
wajawazito wawili walikwenda
kupata huduma ya kujifungua
hospitali, anaambiwa mlinzi
waite manesi, mlinzi anasema
‘nesi amesema nisifungue mlan-
go'.
“Mwambie kuna kinamama
wanataka  kujifungua, ‘nesi
amesema nisifungue mlango’
mpaka wakajifungulia getini
kwa hivyo dharau hizi, uzembe
huu, kutokuwa na usimamizi wa
kutosha kunaleta maafa kwa wa-
nawake wakati wa kujifungua.

“Ninadhani hatupaswi kupata
hukumu hii, ingawa mwisho
yakitokea tunasema Mungu ndi-
vyo alivyoandika, kusingekuwa
na uzembe Mungu asingeandika,

waziri na watu wako msimamie
hayo mambo kwenye vituo vya
kutoa huduma.”

WAKUU MIKOA KUPIMWA

Kuhusu lishe bora na huduma
ya mama na mtoto, Rais Samia
alimweleza Waziri wa Afya kuwa
kuna haja ya kuingia tena mika-
taba na wakuu wa mikoa kulifu-
fua na atakayeshindwa kufikia
vigezo hafai kuwapo kwenye
mkoa.

Mkurugenzi Mtendaji Mkuu
CCBRT, Brenda alimwahidi Rais
kuwa watafanya kila liweze-
kanalo waendelee kutoa hudu-
ma bora.

Waziri Ummy alimpongeza
Mwenyekiti wa Bodi ya hospi-
tali hiyo, Dk. Wilbroad Slaa kwa
kuisimamia hospitali hiyo na
Mkurugenzi ambaye sio daktari
kitaaluma, lakini anafanya vizuri.

Mlezi wa hospitali hiyo, Spika
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, ali-
omba wadau wengine waunge
mkono juhudi zilizofanywa
kwa kupeleka fedha ili kuwa-
saidia Watanzania wanaofika
kutibiwa.

Mwakilishi wa wadau wa
maendeleo wa CCBRT, Balozi wa
Ujerumani nchini, Regine Hess,
alisema jengo hilo ni muhimu
kwa sababu lina mchango mkub-
wa wa kukuza usawa wa kijinsia
ambao Tanzania imefikia kiwan-
go cha juu.
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Serikali, kampuni wateta |
mradi uchimbaji graphite

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amesema seri-
kali ipo katika majadiliano na kampuni ya Uranex
kwa ajili ya ujenzi wa mgodi wa madini ya bunyu
(graphite) utakaoanza hivi karibuni.

Aliyasema hayo jana wakati akizungumza na
Matambarale katika Kata ya Chunyu wilayani Ru-
angwa mkoani Lindi.

MajaliwaaliwatakawananchiwaWilayayaRuang-
wa wajiandae kuchangamkia fursa mbalimbali za
kiuchumi zitokanazo na ujenzi wa mgodi huo.

“Mheshimiwa Rais Samia Suluhu Hassan
amesema kila kwenye rasilimali kabla ya kuanza
uwekezaji, lazima wahusika wajadiliane na serika-
li ili kubaini namna ambavyo itanufaika,” alisema.

Alisema wakazi wa maeneo hayo watakuwa
ndiyo wanufaika wa kwanza kutokana na shu-
ghuli mbalimbali zitakazoendelea kuanzia hatua
ya ujenzi hadi uzalishaji.

“Kila shughuli itakayofanyika hapa ni fursa kwe-
tu sisi wana-Namikulo na wana-Ruangwa kiujum-
la. Tujipange sawa sawa, serikali yenu ipo makini
kuhakikisha mnanufaika na mradi huo,” alisema.

Meneja wa Mradi wa Kampuni ya Uranex, Isaac :
Mamboleo, alisema kampuni yao inatarajia kuan- :
za ujenzi wa mgodi huo katika mwaka huu wa :

fedha.

unatarajia kugharimu Sh. bilioni 625 na utazalisha :
ajira 950. Kati yake, 600 wakati wa ujenzi na ajira :

350 wakati wa uzalishaji.

Mamboleo alisema kwa sasa wanakamilisha
ujenzi wa nyumba 59 zenye gharama ya Sh. bilioni :
3.6 kwa ajili ya kuwalipa fidia baadhi ya wananchi :

waliopisha ujenzi wa mradi huo.

Alisema baada ya kukamilisha ulipaji fedha :
kama fidia ya ardhi na mazao, pia wanajenga :
nyumba zenye ubora kwa ajili ya kuwafidia wa- :
nanchi 59 waliokuwa na nyumba katika eneo la :

mradi.

“Nyumba hizo tunajenga nje ya eneo la mradi :
na kila mtu anajengewa nyumba kulingana na :

ukubwa wa nyumba yake ya awali,” alibainisha.

Baadhi ya wananchi wa wilaya hiyo wamezi- :
omba kampuni za uwekezaji zitoe kipaumbele :
kwa watu wanaoishi karibu na maeneo ya mradi :
na kwamba wamejipanga na wako tayari kwa kazi. :

...\Waliong'ara waanika siri

Na Salome Kitomari

WANAFUNZI walioongoza Kitaifa
kwenye somo la sayansi kwenye
mtihani wa kidato cha sita wame-
funguka ndoto zao na siri ya
ushindi huo.

Wanafunzi hao ni kutoka
Shule ya Sekondari ya St. Mary
Mazinde ambao wote walithibiti-
sha kuwa kumtanguliza Mungu,
kusoma kwa pamoja, upendo na
kufundisha wengine kumewa-
saidia kufikia malengo.

Mwanafunzi wa kwanza kwenye
masomo ya sayansi, Catherine
Mwakasege, alisema safari ya
masomo siyo rahisi lakini waliku-
wa wanasali pamoja darasa zima
na kufanya sala zake mwenyewe.

Alisema uongozi wa shule pia
uliwasaidia kufikia malengo yao,
kushirikiana na walimu na kwam-
ba ushirikiano baina yao ulikuwa

mkubwa kiasi kwamba walikuwa
kama wanafamilia.

“Ninamshukuru Mungu sana,
wapo wenye akili zaidi yangu
wengi sana lakini mimi nimekuwa
wa kwanza, niliamini nitaweza,
sijawahi kuwa 10 bora au mwa-
nafunzi bora darasa la saba wala
kidato cha nne, lakini sasa nime-
kuwa,” alitamka kwa tabasamu.

Alisema ndoto yake ni kuwa
daktari bingwa wa moyo kwa
sababu anaona watu wengi
wanateseka kwa ugonjwa huo,
wengine wakilazimika kupanda
ndege kwenda nje ya nchi kusaka
matibabu.

Mama wa Catherine, Lida
Makundi, alisema amefurahi kwa
kuwa mwanawe hakuwa na akili
kuliko watoto wote Tanzania,
akikumbusha kuwa wamemlea
katika kumtegemea Mungu, bidii
na usikivu.

Shule za kata zaangusha vigogo matokeo kidato VI

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BARAZA la Mitihani la Taifa (NECTA)
limetangaza matokeo ya mtihani wa kidato
cha sita mwaka huu, likibainisha wasichana
kuendelea kung’ara kwa ufaulu katika mas-
omo ya sayansi, huku shule mbili za kata
zikiziangusha shule kongwe na zinazomi-
likiwa na taasisi pamoja na watu binafsi.

Akitangaza matokeo hayo kwa waandi-
shi wa habari jana kwenye ofisi za Wiz-
ara ya Elimu na Mafunzo ya Amali huko
Mazizini, Zanzibar, Kaimu Katibu Mtendaji
wa NECTA, Athumani Amasi, alisema kuwa
kati ya wanafunzi 10 bora wa masomo ya
sayansi, saba ni wasichana kutoka Shule ya
ST. Mary’s Mazinde Juu ya mkoani Tanga na
watatu ni wavulana kutoka Shule ya Tabora
Boy’s ya mkoani Tabora.

Alisema ufaulu wa jumla kwa mwaka huu
umeongezeka na kufikia asilimia 99.97 ya
watahiniwa wote 93,136 waliofaulu ikilin-
ganishwa na mwaka jana ambao ni asilimia
99.06, sawa na wanafunzi 87,043.

Alisema kati ya watahiniwa hao, wasicha-
na waliofaulu ni 40,907 (asilimia 99.51) na
wavulana ni 52,229 sawa na asilimia 98.55.

Kaimu Katibu Mtendaji huyo alisema
watahiniwa wa shule waliofaulu ni 84,404
(asilimia 99.87) ya waliofanya mtihani am-
bapo mwaka jana walikuwa 79,596 na wata-
hiniwa wa kujitegemea mwaka huu ni 8,732
wakati mwaka jana walikuwa 7,447.

Kuhusu ubora wa ufaulu kwa madaraja,
alisema watahiniwa wa shule 83,877 (asilim-
ia 99.24) wamefaulu kwa daraja la kwanza
hadi la tatu.

Alibainisha kuwa baraza limezuia ma-
tokeo ya watahiniwa 21 wa shule ambao
walipata matatizo ya kiafya na kushindwa
kufanya mitihani kwa baadhi ya masomo na
kupewa fursa ya kufanya mtihani mwakani
2023. Alisema baraza pia limefuta matokeo
ya watahiniwa 15 waliobainika kufanya
udanganyifu katika mitihani hiyo. Kati yao,
15 ni wa shule na wawili wa kujitegemea.

SHULE ZA KATA

Kiongozi huyo alizitaja shule 10 bora
kitaifa, shule za serikali saba zikipenya, in-
gawa shule ya kwanza ni Kemebos ya Mkoa
wa Kagera ambayo ni shule binafsi.

Kwenye orodha hiyo zimo shule mbili
za kata; Ziba ya wilayani Igunga mkoani
Tabora yenye mchepuo wa sanaa na Mkindi
ya wilayani Kilindi mkoani Tanga iliyo na

mchepuo wa sayansi, ikitoa wahitimu wa
kidato cha sita kwa mara ya kwanza.

SHULE 10 BORA

Kemes (Kagera), Kisimiri (Arusha), Tab-
ora Boys (Tabora), Tabora Girls (Tabora),
Ahmes (Pwani), Dareda (Manyara), Nyaisho-
zi (Kagera), Mzumbe (Morogoro), Mkindi
(Tanga) na Ziba (Tabora).

WATAHINIWA 10 BORA SAYANSI

Catherine Mwakasege (St. Mary’s - Tanga),
Lucy Magashi (St. Mary’s - Tanga), Muhewa

Charles Kamando (Tabora Boys - Tabora), .
Minael Mgonja, Norah Kidjout, Jennifer :
Chuwa, Pauline Mabamba, Rachel Moshy :
(wote St. Mary’s - Tanga), Kulwa Elias na Os- :

car Marabe (Tabora Boys - Tabora).
'WASICHANA 10 BORA SAYANSI

Catherine Mwakasege, Lucy Magashi, Mi- :
nael Mgonja, Norah Eliaza Kidjout, Jennifer :
Chuwa, Pauline Mabamba, Rachel Moshy, :
Dina Ngiga (wote St. Mary’s-Tanga), Judith :
Benedictor, (Kilakala-Morogoro) na Julitha :
Silangwa wa Bright Future Girls (Dar es Sa- :

laam).
'WAVULANA 10 BORA SAYANSI

Muhewa Kamando, Kulwa Elias, Oscar :
Marabe, Baraka Nyota, Don Mwakatoga, :
Pwali Njogela (wote Tabora Boys), Albert :
Mashauri (Mzumbe), Zafrullah Mohammed :
(Tabora Boys), Philipo Ngeleshi na Kennedy

Mcharo (wote (Wari-Kilimanjaro).

10 BORA LUGHA NA SANAA

Hamza Ngosse (Songea Boys-Ruvuma), :
Charite Chonza (Zakia Meghji-Geita), Zil- :
abhela Kombwey (Ksimiri-Arusha), Mebo :
Mgaya (Ahmes-Pwani), Gilead Gwaselya :
Tukuyu-Mbea), Albert Boniphace (Kisimiri), :
Abdallah Mtawanyika (Kemebos), Winifrida
Sugoya (Ahmes), Hassan Buruhani (Muso- :

ma Mara) na Erick Mlay (Dareda).

WASICHANA 10 BORA LUGHA NA SANAA

Charite Chonza (Zakia Meghiji), Zilabhela
Kombwey (Kisimiri), Mebo Mgaya, Wini- :
frida Sugoya (wote Ahmes), Grace Filemoni :
(Dareda), Nahya Ahmed (Zanzibar Com- :
mercial -Mjini Magharibi Unguja), Lisa As- :
sey (St. Mary’s Mzinde Juu - Tanga), Shaklina :
Mkandama na Mary Hiza (wote Ahmes) na :

Clementina Geay (Dareda).
‘WAVULANA 10 BORA LUGHA NA SANAA

Hamza Ngosse (Songea Boys), Gilead
Gwaselya (Tukuyu), Albert Boniface na :
Vincent Temba (wote Kisimiri), Abdalla :
Mtawanyika (Kemebos), Hassan Burhan :

(Musoma), Erick Mlay, Inno-
cent Elikunda, Elibariki Ammi
na Abrahman Mussi (wote
Dareda).

WASICHANA 10 BORA BI-
ASHARA

Esther Chama (Kemebos),
Dorcas Chacha (Arusha), Nas-
ra Ali Omar (Zanzibar Com-
mercial), Gladness Swai (Ca-

nossa -Dar), Gladys Amlima
(Shabaaban Robert - Dar), Tecla
Kilonda (Tusiime-Dar), Aisha
Kilonda (Tambaza - Dar), Edna
Urio (Weruweru - Kilimanjaro)
na Esther Malebeto (Bukongo-
Mwanza).

WAVULANA 10 BORA BI-
ASHARA

Sultan Mohamed (Istigama
Islamic-Tanga), Yussuf Khamis

(Tambaza), Denis Matemu
(Sengerema-Mwanza),  Man-
sury Mtandamo (Umbwe-
Kilimanjaro), Richard Rich-
ard (Kemebos),  William
Maika (Rosmini-Tanga), Idrisa
Ali Shaaban (Zanzibar Com-
mercial), Ally Kondo (Baobab-
Pwani), Bhizabhityo Bhizab-
hity na Waziri Angaluya (wote
(Kibaha-Pwani).

BISMILLAH RAHMAN RAHIM

16928002

Familia ya marehemu Dk. Omar Ali Juma inapenda
kuwakaribisha kwenye Hitima ya kumuombea
Marehemu Dk. Omar Ali Juma itakayofanyika siku
ya Alhamisi tarehe 7 Julai, 2022 saa kumi jioni
katika Msikiti Wa Ngazija
Kufika kwenu ndio mafanikio yetu.

Ndugu, marafiki na jamaa wote mnakaribishwa.

Mungu ailaze roho ya marehemu mahali pema peponi.

AMIN
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Adaiwa kujinyonga
kwa kutumia chandarua

Na Neema Hussein, MPANDA

JOYCE John (30) amekutwa
amefariki dunia chumbani
baada ya kudaiwa kujinyonga
kwa kutumia chandarua huku
chanzo kikiwa hakijafahamika.

Tukio hilo lilitokea jana kati-
ka Mtaa wa Misunkumilo, Man-
ispaa ya Mpanda mkoani Kat-
avi ambako Joyce alikwenda
kumuuguza mama yake mzazi.

Akizungumza na Nipashe
jana, bibi wa marehemu, Ele-
nee Stephano, alisema aliamka
asubuhi kuelekea hospitalini
kumwona mtoto wake ambaye
ni mama mzazi wa Joyce na
kumwacha mjukuu wake akiwa
bado amelala na watoto wake.

Alisema baada ya kurudi
nyumbani, alikuta mlango wa

chumba alichokuwa amelala
Joyce umefungwa kwa ndani
huku mtoto mdogo wa mare-
hemu mwenye umri wa miezi
kumi akilia ndani, ndipo al-
ipoanza kugonga mlango bila
mafaniko.

“Niligonga sana mlango
huku nikiita Joyce, nikigonga
mtoto ananyamaza, nikitulia
mtoto anaanza kulia, nikain-
gia chumbani nikawauliza
watoto wengine wa marehe-
mu, ‘mama yenu yuko wapi?’
wakasema hawajui,” alisimulia
bibi huyo.

Aliendelea kusimulia kuwa
aliomba msaada kwa jirani ili
kujua kilichokuwa kinaende-
lea ndani ya chumba hicho na
baada ya kuchungulia dilisha-
ni, waliona mwili wa Joyce uki-

wa unaning’inia juu ya ‘kenchi’
ndani ya chumba hicho.

Mume wa marehemu, Abel
Daniel, alisema mke wake al-
imuaga anakwenda kwao ku-
muuguza mama yake mzazi
na mara ya mwisho waliwasili-
ana juzi kutaka kujua hali ya
mgonjwa.

Abel alisema alipigiwa simu
akiwa kazini akitakiwa arudi
nyumbani kuna tatizo na akip-
iga simu ya mke wake inakatwa
na kwamba alipofika nyum-
bani, alikuta watu wamejaa
nyumbani kwa mama mkwe
wake.

“Mimi baada ya kufika hapa
kuona watu wamejaa nikajua
mama mkwe kafariki dunia
kwa sababu ndiye aliyekuwa
mgonjwa kumbe mke wangu!

Hata sijui nini kimemkuta, ni ;

bora angeacha hata ujumbe tu-

jue tatizo nini limemfanya :
achukue uamuzi huo,” alisema. :

Baadhi ya majirani wa mtaa :
huo, walidai walisikia kelele za :
watu wakilia, wakajua mama :
mzazi wa Joyce amefariki du- :
nia lakini baada ya kufika eneo :
la tukio, wakakuta Joyce ame- :

jinyonga.
Akizungumzia tukio hilo,
Mjumbe wa Serikali ya Mtaa,

Maria Joseph, alisema alipata :
taarifa kutoka kwa Mwenyekiti :
wa Mtaa na baada ya kufika ka- :
tika nyumba hiyo, aliushuhudia :

ukweli huo.

Askari polisi walifika kwenye
eneo la tukio na kuuchukua :
mwili wa Joyce kwa ajili ya :

uchunguzi.

.1 at il

Meneja Mauzo wa b|dhaa za Intanet Tigo, Edwin Mgoa, akizungumza na waandishi wa habar| wakati wa utambul-
isho simu janja kutoka Xiaomi na Red mi note 11, katika maonyesho ya 46 ya Biashara ya Kimataifa Barabara va
Kilwa Dar es Salaam jana. Kushoto ni Meneja Mauzo wa Xiaomi Tanzania, Alex Katagira PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtuhumiwa mauaji ya
mwanafunzi akamatwa

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Pwani
linamshikilia mtuhumiwa wa
tukio la mauaji ya Rachel Mi-
chael (7) lililotokea mwishoni
mwa mwezi Mei, mwaka huu,
Misugusugu.

Katika tukio hilo, mtuhumiwa
huyo anadaiwa kumnajisi mto-

to huyo na baadaye kumuua na
kisha kutoroka.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Pwani, Gregory
Mushi, alithibitisha kukamat-
wa kwa mtuhumiwa huyo na
kwamba hatua za kisheria zi-
naendelea.

Katika tuko lingine Kamanda
Mushi alisema mtu mmoja ame-

kamatwa kwa tuhuma za kum-
torosha mfanyakazi wa ndani
anayedaiwa kumjeruhi mtoto
wa miaka mitano kwa kumwa-
gia mafuta ya moto.

Mushi alisema mwanafunzi
huyo wa chekechea alimwagi-
wa mafuta ya moto juzi majira
ya saa 11 asubuhi na mtuhu-
miwa aliyefahamika kwa jina

moja la Rehema (14-15), mkazi
wa Mbwewena ambaye alikuwa :

mfanyakazi wa ndani.

Alisema mtoto huyo alijeruhi- 5

wa usoni na mkono wa kulia.
Kamanda Mushi

torosha mtuhumiwa huyo.

alisema :
baba mzazi wa mtoto huyo :
amekamatwa akidaiwa kum- ‘:

]
- Jaji Mkuu
atoa neno

- mawakili
wa Zanzibar

Na Grace Gurisha

JAJI Mkuu wa Tanzania,
Profesa Ibrahim Juma,
amesema mawakili wa Zan-
zibar kuja kufanya kazi Bara
sio jambo baya, bali ni njia
mojawapo ya kuwajengea
uwezo kwakuwa watakutana
na changamoto mbalimbali
za kisheria zitakazowafanya
wawe wazuri zaidi.

Profesa Juma alieleza hayo
jana, baada ya Jaji Mbarouk
Salim Mbarouk, kuomba
ufafanuzi wa jambo hilo am-
balo huulizwa na wanafunzi
wa sheria na wadau wa
sheria, wakati akizungumza
na Baraza la Skuli ya Sheria
Zanzibar ofisini kwake, Dar
es Salaam.

Akijibu ombi hilo, Profesa
Juma alisema atazungumza
na Baraza la Sheria nchini
kuona mawakili na wahitimu
wa Shule ya Sheria Zanzibar
kuja kufanyakazi za Sheria
Tanzania Bara.

“Mawakili wa Zanzibar kuja
kufanya kazi bara ni jambo
zuri kwa sababu ni njia mo-
jawapo ya kuwajengea uwezo
kwa kuwa watakutana na
changamoto mbalimbali za
kisheria ambazo zitawafanya
wawe wazuri zaidi,” alisema
Profesa Juma.

Alisema maombi yote
ameyapokea likiwamo suala
la mawakili na wanasheria
wa Zanzibar kuja kufanya
kazi Bara sio tatizo, kama
mawakili wa nje ya nchi wa-
naruhusiwa hakuna uzito,
atakaa na wenzake na baraza
la sheria nchini kuliangalia
suala hilo

Katika mazungumzo hayo,
Profesa Juma, aliuvomba pia

uongozi wa shule hiyo ya
sheria kuwajenga uwezo wa-
nafunzi wa shule hiyo kwa
kuwapa mafunzo ya ziada
nje ya taaluma yao, ikiwamo
masomo ya biashara ili
wakikosa kazi wawe na cha
kufanya. _

Pia aliwataka wawejengee
uwezo katika masuala ya
Sayansi na Teknolojia kwa
kuwa hali ya ajira kwa sasa
sio nzuri na hata ikiwezekana
wafate ujuzi nje ya nchi.

Jaji Mbarouk ambaye ni
Mwenyekiti wa baraza hilo,
alisema wanafunzi na wa-
dau hao huwauliza namna
skuli hiyo itashauriana na
uongozl wa Mahakama ya
Tanzania kuona uwezekano
wa kuwawezesha wanafunzi
wanaomaliza Skuli ya Zanzi-
bar kufanya kazi ya Sheria
Tanzania Bara.

Alisema hivi sasa lipo sharti
la sheria kwamba wakili ku-
toka nje ya Tanzania Bara,
lazima awe amefanya kazi
miaka mitano kabla ya ku-
ruhusiwa kufanya kazi humo,
na kwamba sharti hilo lin-
awavunja moyo wanafunzi
waliopo skuli ya sheria.
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HABARI KITAIFA

Mwanafunzi afungua kesi
akitaka umri miaka
18 kugombea ubunge

Na Grace Gurisha

MWANAFUNZI wa Shule ya Sheria
Tanzania (Law School of Tanzania),
Alphonce Lusako, amefungua kesi Ma-
hakama Kuu ya Tanzania akiomba ita-
mke kwamba raia wa Tanzania mwenye
umri kuanzia miaka 18 ana haki ya ku-
gombea ubunge.

Lusako amefungua kesi hiyo, namba
6/2022 dhidi ya Mwanasheria Mkuu wa
Serikali (AG), akidai kwamba Ibara ya
67(1) inakinzana na ibara nyingine za
Katiba ya Tanzania kinachokataza vi-
jana wenye umri kati ya miaka 18 hadi
21 kuchaguliwa kuwa wawakilishi katika
Bunge huku Sheria za uchaguzi zikitoa
haki moja ya kupiga kura kwa vijana hao.

Alidai, kifungu cha 67(1) cha Katiba
kinasema; bila ya kuathiri masharti yali-
yomo katika ibara hii, mtu yeyote ataku-
wa na sifa za kustahili kuchaguliwa au
kuteuliwa kuwa Mbunge endapo (a) ni
raia wa Jamhuri ya Muungano aliyetimi-
za umri wa miaka 21 na ambaye anajua
kusoma na kuandika katika Kiswahili au
Kiingereza’.

“Kifungu cha 10 (1) cha Sheria ya
Uchaguzi Tanzania kinasema; ili raia
wa Tanzania asajiliwe na awe na sifa
ya kupiga kura, ni sharti awe na umri
wa miaka 18 au wakati wa kupiga kura
atakuwa amefikisha umri wa miaka 18,”
alidai Lusako.

Alidai vifungu hivyo vinakinzana na
katiba inayosisitiza misingi ya demokra-
sia, uhuru na haki ya kijamii, usawa wa
raia wote bila ubaguzi wa aina yoyote.

Alidai kifungu cha 13(1)(2)(5) cha
Katiba kimefafanua juu ya haki sawa
na usawa mbele ya sheria bila kuweka

masharti ambayo kwa taathira yake ni
ya kibaguzi.

“Kifungu cha 21(1) cha Katiba kinatoa
haki ya uhuru wa raia kushiriki shughuli
za umma wakati kifungu cha 29(1) cha
katiba kinatoa; haki ya kufaidi haki za
msingi za binadamu, na matokeo ya kila
mtu kutekeleza wajibu wake kwa jamii,
kama zilivyofafanuliwa katika ibara ya 12
hadi 28 ya katiba,” alidai.

Alidai mtu anapofikia umri wa miaka
18 anachukuliwa ni mtu mzima na sheria
imeweka nadharia kwamba anaweza ku-
fanya maamuzi sahihi kwa kuwa anaku-
wa amekomaa kiakili na ndiyo msingi
wa Sheria za uchaguzi kutoa haki kwa
vijana kati ya miaka 18-21 kupiga kura.

Pia alidai kuwa hakuna hoja za kitafiti
zinazoweza kuthibitika kwamba kijana
mweye umri wa miaka kati ya 18 na 21
hana utashi na hivyo kukosa haki ya ku-
gombea ubunge na kama ndivyo, wali-
opaswa kupiga kura walipaswa kuwa
watu wenye umri wa miaka 21 na sio we-
nye umri wa miaka 18.

Mwanafunzi huyo, pia anaiomba ma-
hakama hiyo imwamuru Mwanasheria
Mkuu ndani ya mwezi mmoja baada
ya hukumu hiyo awasilishe kwa Msajili
wa Mahakama Kuu na kwake maelezo
ya mwongozo wa hatua zilizochuku-
liwa kutekeleza hukumu hiyo ambao
utakuwa sehemu ya kumbukumbu za
mahakama.

Pia, anaiomba mahakama hiyo imwa-
muru Mwanasheria Mkuu katika kip-
indi cha miezi mitatu baada ya hukumu
aandae na kuwasilishwa kwa wadau
muswada wa mapendekezo ya mareke-
bisho ya kikatiba katika kutekeleza amri
ya mahakama.

Matatani tuhuma kutoa
taarifa za uongo kortini

Na Grace Gurisha

DALALI wa Mahakama, Charles Sen-
go na mfanyabiashara, Shabani Kobla
wamepandishwa kizimbani katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Ilala, wakikabiliwa
na mashitaka 31 yakiwamo ya kutoa
taarifa za uongo mahakamani.

Mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu,
Suzan Kihawa, Wakili wa Serikali, Kija
Elias, alidai kuwa Machi 23, 2012 mtuhu-
miwa Kobla alitoa taarifa za uongo.

Ilidaiwa kuwa taarifa hiyo aliitoa ka-
tika kesi ya madai namba 99 ya mwaka
2012, akionesha kwamba Escan Be-
rewell Co Ltd ni kampuni iliyosajiliwa
Tanzania wakati akijua sio kweli.

Alidai kuwa Aprili 11, mwaka 2019,
katika Mahakama ya Kisutu, Dar es Sa-
laam, ilidaiwa kwamba mshtakiwa huyo
akiwa mshindi, mmiliki na Mkurugenzi
wa Kampuni ya Fahak Investment Ltd,
kwa udanganyifu alijipatia Sh. milioni
185.

Elias alidai mshtakiwa alijipatia fedha
hizo zilizokuwa katika akaunti ya ma-
hakama katika Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) na kuingizwa katika akaunti ya
Fahak Investment Ltd, fedha ambazo

zilitokana na mnada wa hadhara uli-
ofanyika Septemba 11, 2016 kama ilivy-
oamriwa katika shauri la mwenendo wa
utekelezaji wa hukumu.

Ilidaiwa pia Kobla alijipatia magari
matatu aina Ashock Lyland kwa njia ya
udanganyifu kwa madai kwamba yaliu-
zwa katika mnada wa hadhara.

Elias alidai, Juni 20,2016 mshtakiwa
Sengo alitoa taarifa za uongo mahakam-
ani hapo akionesha kwamba alimuuzia
Mariamu Hamadi, magari matatu aina
ya Layland Ashock kwa nyakati tofauti
ambayo yote yana thamani ya Sh. mil-
ioni 200.

Washtakiwa hao wanakabiliwa na
mashtaka 26 ya kutoa taarifa za uongo
kwa mtumishi wa umma, matatu ya ku-
jipatia fedha kwa njia ya udanganyifu
na mawili ya kujipatia mali kwa njia ya
udanganyifu.

Upande wa mashtaka ulidai, upalelezi
umekamilika na kuomba tarehe ya ku-
wasomea washtakiwa hoja za awali na
hakimu alipanga Julai 6, mwaka huu.

Washtakiwa wote walipelekwa maha-
busu kwa kushindwa kutimiza masharti
ya dhamana, ikiwamo kuwasilisha ma-
hakamani nusu ya fedha wanazodaiwa
kujipatia kwa njia ya udanganyifu.

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA KWA
KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZ| ‘LBT’

1. UTANGULIZI:

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI
TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Chuo cha Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
chenye makao yake makuu Morogoro. Chuo kinawatangazia wananchi wote kuwa kinatarajia kuendesha kozi ya
Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Udongo/Changarawe na Kozi ya lami kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya
Nguvukazi katika Kampasi ya ICoT - Mbeya na ICoT — Morogoro kama ifuatavyo: -

Jina la kozi

Muda wa Mafunzo

Mafunzo yatafanyika

Kozi Maalumu ya vikundi vya Wanawake
na Vijana ya Ukarabati na Matengenezo
1 [ya Barabara za Changarawe kwa
Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi

Wiki Nne (4)
08/08/2022 — 03/09/2022

Mkoani Mbeya
(ICoT — Mbeya)

Kozi ya Lami (Surface Dressing for Low
2 | Traffic Volume Roads) kwa kutumia
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi

Wiki Nne (4)
12/09/2022 - 08/10/2022

Mkoani Morogoro
(ICoT - Morogoro)

2. MASOMO YATAKAYOFUNDISHWA:

lami.
3. NJIA ZA UFUNDISHAJI
mafunzo ya vitendo (‘Site’).
4. MALENGO YA KOZI

Nguvukazi katika:

barabara za lami;

5.  WALENGWA WA MAFUNZO:

zaidi kazi za barabara.

6. LUGHA YA MAFUNZO:

mchanganyiko wa lugha ya Kiingereza na Kiswahili.

7. ADAZA USHIRIKI

1,000,000.00

500,000.00

kuanza.

8.  NAMNA YA KUTUMA MAOMBI YA KOZI:

zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi.

S.L.P 963,
MOROGORO.
Simu : 023- 2935229/023- 2935226
: 0762 409087/0787059555/0786 384 062
Nukushi ~ : 023-2935227
Barua pepe : mwti@morogoro.net

(a) Kozi Maalumu ya vikundi vya Wanawake na Vijana ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za
Changarawe kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi:

Kozi hii, Washiriki watajifunza maada mbali mbali juu ya ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe
kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na maada shirikishi ambazo ni; utaratibu wa kufungua
kampuni kwa vikundi, utaratibu wa kujaza kitabu cha zabuni, Teknolojia ya Udongo na Zege. Kipekee, kozi hii
imelenga kumwezesha mshiriki kupata ujuzi wa kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa
matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Recurrent Maintenance'.

(b) Koziya Lami (Surface Dressing for low Traffic Volume Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi:

Kozi hii, Washiriki watajifunza mada mbalimbali juu ya ujenzi wa barabara za lami (Surface Dressing for low
Traffic Volume Roads) kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi pamoja na maada shirikishi ambazo ni:
Maada juu ya vifaa na Mitambo midogomidogo, Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na matengenezo ya barabara za

Mafunzo yatafanyika katika awamu mbili; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (Darasani) na awamu ya pili itakuwa ni

Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Teknolojia Stahiki ya

i.  Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani
‘Routine/Reccurent, Periodic and Emergency maintenance’;

ii.  Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;

iii. Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara za vumbi/changarawe na

iv.  Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara
zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED
CONTRACTORING FIRMS" kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati wa
barabara zinazotolewa na TARURA au TANROADS.

a) Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

b)  Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

c) Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,

d) Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo/ ukarabati wa
barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

e) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza

Lugha itakayo tumika katika Kozi ya Lami kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi ambayo itaendeshwa kwa
muda wa wiki nne (4) ni Kiingereza; kozi maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana itaendeshwa kwa kutumia

a) Koziya Lami (Surface Dressing for Low Traffic Volume Roads)
i. Mshiriki atapata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo atalipa ada kiasi cha Tsh.

b)  Kozi maalumu ya vikundi vya wanawake na vijana
i. Mshiriki atakaye jitegemea huduma za chakula na malazi, atalipa ada kiasi cha Tsh. 350,000; na
ii. Mshiriki atakayepata huduma za chakula na malazi zinazotolewa na Chuo atalipa ada kiasi cha Tsh.

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘control number’ itakayotolewa kwa mtu yeyote atakayehitaji mafunzo kwa
kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya kozi

Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi zilizotajwa hapo juu wanatakiwa kutuma maombi yao kwa
kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga simu kwa kutumia namba

WASILIANA NASI
MKUU WA CHUO

TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI ICoT,

S.L.P 1957,
MBEYA.
Simu : 025 295 7484/5
: 0764775354/0769317404
Nukushi : 025 295 7486
Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz,

attimbeyafrica@gmail.com

216932902
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Mabadiliko
Sheria ya Ndoa
hayakwepeki

JANA Rais Samia Suluhu Hassan, alisema miongoni mwa kesi zina-

nye umri mdogo wa miaka 11 na 12 wakiwa na fistula na miongoni
mwa sababu ni ubakaji.

Rais alikuwa akizindua majengo ya kutolea huduma ya afya ya
uzazi hospitalini hapo.

Wakati akiteta na Mkurugenzi Mtendaji Mkuu wa hospitali hiyo,
Brenda Msangi, alimweleza kuwa wagonjwa wanaopokelewa
miongoni mwao ni watoto.

Watoto kati ya miaka 12 au 11, hupokelewa wakiwa na fistula
baada ya kubakwa, wanaofanya hivyo wanazalisha tatizo la mara-
dhi. Kiongozi huyo alisikitishwa jamii kufumbia macho tatizo la
ubakaji kwa kutolisema na wanaotenda hawafikishwi kwenye vy-
ombo vya sheria.

Alipotembelea wodini aliona mtoto wa miaka 12 na 13 ana
ujauzito, ambaye hajui kitu kiasi cha kupata maradhi wakati wa
kujifungua na wajawazito 12,000 hadi 19,000 wanaishi kwa tatizo
hilo.

Alichokisema Rais ni tatizo halisi kwenye jamii kwa ambao
wamejitokeza kufuata huduma za afya, lakini wapo waliofanyiwa
ukatili kwa kulazimishwa kuolewa au kuolewa kwa ridhaa ya wa-
zazi wao kwa kuwa sheria inaruhusu.

Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 inaruhusu mtoto wa kuanzia mi-
aka 14 kuolewa kwa ridhaa ya wazazi au walezi wake, huku Katiba
ya nchi ikitambua umri wa miaka 18 kama mtu mzima.

Mwanzoni mwa mwaka 2016, Mkurugenzi wa Shirika lisilo la ki-
serikali la Msichana Initiative, Rebeca Gyumi, kupitia wakili Jebra
Kambole, walifungua kesi kupinga kifungu cha 13 na 17 vya Sheria
ya Ndoa kinachoruhusu mtoto wa kike kuolewa akiwa na miaka 14
kwa kibali cha mahakama na ridhaa ya wazazi.

Aidha, Julai 8, mwaka 2016, Mahakama Kuu ilitoa hukumu iki-
kubali kwamba vifungu hivyo vya sheria ya ndoa vinapingana na
Katiba ya nchi kwa kuweka umri tofauti wa kuoa na kuolewa kati
ya mtoto wa kike na kiume.

Aidha, serikali ilisema inaangalia uwezekano wa kufanyia
marekebisho Sheria ya Ndoa ya mwaka 1971, kwa kushirikisha wa-
dau wote muhimu.

Tunaungana na wanaharakati na wadau wengine juu ya
umuhimu kwa kufanya marekebisho ya sheria hiyo, ili kuwaokoa
watoto wa kike dhidi ya adha wanazopitia.

Katika umri wa miaka 14 bado viungo vya uzazi havijamudu
mikikimikiki ya kubeba mimba na kulea mtoto, bali wanapaswa
kuendelea kimasomo kwa nyanja mbalimbali.

Kutokana na sheria hiyo watoto wanakosa haki ya kusoma kwa
baadhi ya jamii ambazo zinawaozesha wakiwa wadogo kwa Kkis-
ingizio kuwa wamekubali, lakini kimsingi hawajakubali tamaa ya
kupata mali.

Wengine wanaoolewa lakini bado hawajaweza kumudu mabhitaji
ya ndoa na kuhudumia familia, kwa kuwa ni jambo lenye kuhitaji
mtu aliyekomaa kiakili.

Ni muhimu serikali ikaharakisha mchakato ili kuunga mkono
jitihada za wadau ambao wanafanyakazi na jamii ngazi ya chini na
wanaona tatizo lilivyo kubwa.

Kwa alichokishuhudia Rais jana ni jibu tosha kwamba kwenye
jamii kuna tatizo kubwa ambalo linahitaji kushughulikiwa, ili ku-
waokoa watoto wa kike wafikie ndoto zao.

Kuacha sheria hiyo kuendelea kutumika ni kichaka cha watu
kuendelea kuwaumiza watoto wa kike kwa kuwalazimisha kuole-
wa na kuwaathiri kisaikolojia.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

NDANI ya vyama vya siasa
kumekuwapo na mvutano un-
aochangiwa na sababu mbal-
imbali, ikiwamo kutofautiana
hoja, mawazo, mitazamo na
maoni miongoni mwa wana-
chama au na viongozi wao.

Mazingira hayo husababisha
wengine kuhama vyama, ku-
fukuzwa au kuendelea kubaki
huku wakisuguana na kuvi-
fanya visipige hatua mbele ku-
tokana na migogoro.

Wapo ambao hukutwa
na hatia na kupewa adhabu
kama kufukuzwa au kutakiwa
kuomba radhi ili maisha yaen-
delee, lakini badala yake wa-
nabaki kuendeleza migogoro
ambayo haina afya kwa taasisi
7ao.

Kwanza migongano au
migogoro  katika  vyama
haliepukiki, kwa sababu vina-
kutanisha watu tofauti na we-
nye mtazamo inayotofautiana,
hivyo jambo la muhimu ni
ukomavu wa Kisiasa.

Ninaamini kukaa na ku-
jadiliana mambo yao na ku-
pata muafaka suala ambalo
linaonekana haliendi sawa ni
muhimu kwa ustawi wa cha-
ma cha siasa.

Hivyo, hali ikishafikia kum-
futa mtu uanachama, kama
ana mapenzi na chama, kina-
chofuata ni kuomba radhi ili
arudishwe kundini ili kue-
ndelea kukitumikia badala

ya kukumbatia migogoro
inayoweza  kusambaratisha
chama.

Kimsingi, ni wazi kwamba
kwenye suala la kuomba ra-
dhi, wapo baadhi ambao
wamejaliwa busara na hufikia
kuomba hata kama hawa-
jafanya kosa, lengo likiwa ni
kuepusha malumbano yasiyo

=Y ™ Muungwana Lazima Nilonge

=N Ukomayu wa kisiasa unaweza
. kumaliza migogoro ya vyama

na msingi.

Hivyo, ni vyena kama wana-
siasa wangekuwa na utama-
duni huo kwa kutafakari na
kisha kuchukua hatua ambazo
zitasaidia kuzima migogoro
ndani ya vyama vyao ambayo
inaweza kusababisha wa-
nanchi wasiviamini.

Ninaamini kwamba kuom-
ba radhi ni hatua moja
na kusamehewa ni jambo
muhimu, hasa kwa kutam-
bua kuwa hakuna binadamu
aliyekamilika, hivyo kukaa na
kumaliza tofauti ni bora

Chama ni wanachama na
bila wanachama hakuna
chama, hivyo kuwapo kwa
migogoro na kisha kufuku-
zana, sidhani kama ni jambo
jema, na si vizuri wanachama
kufurahia pale mwenzao an-
apofukuzwa.

Ndiyo, inawezekana kada
akawa amekwenda kinyume
na taratibu za chama na ku-
futiwa uanachama, ni sawa,
lakini ingefaa hatua hiyo
ikachukuliwa kwa umakini
wa hali ya juu, ili kuepusha
migogoro.

Ni kweli kwamba, migogoro
ni sehemu ya maisha ya kila
siku ya mwanadamu, kwani
hutokea kwa sababu kila
mmoja ana mahitaji, na kwa
bahati mbaya rasilimali za
kutimiza mahitaji hayo hazi-
toshi.

Licha ya kutotosha kwa
rasilimali, lakini namna ya
kufikia mabhitaji hayo haku-
ingiliani au hakufungamani
kati ya mtu na mtu au kun-
di na kundi. Kutoingiliana
ama kutofungamana kwa
namna ya kuyafikia mahitaji
husababisha kutokea kwa
migogoro.

Lakini baadhi ya migogoro
ni midogo inaweza kusu-
luhishwa, mingine ni mikub-
wa kiasi kwamba huacha mad-
hara makubwa yasiyoweza
kurekebishwa au huchukua
muda mrefu kupona.

Wadau wa siasa walisha-
wahi kuelezea kuwa vyanzo
vya migogoro ya ndani ya
vyama hivyo, ni upendeleo
kwa baadhi ya wanachama na
kuwatenga wengine, kukose-
kana kwa mgawanyo sawa wa
rasilimali ambapo kiongozi wa
chama hupata mgao mkubwa
kuliko wengine.

Kwamba, kukosekana kwa
mgawanyo mzuri wa rasili-
mali na mamlaka kuegemea
upande wa juu tu husababi-
sha tatizo la kiuongozi ambalo
huzaa migogoro inayoweza
kusambaratisha vyama.

Kukosa ajenda za msingi
kwa vyama vya siasa ambapo
huweza kusababisha kutokea
kwa migogoro, hasa panapo-
tokea baadhi ya wanachama
kutaka ajenda maalumu am-
bayo chama itakibeba kama
msingi wa kujitofautisha na
vyama vingine na kuandaa
sera mbadala ya kuiuza kwa
umma.

Vilevile kuna suala la imani,
itikadi, falsafa na uvumilivu
dhidi ya mabadiliko, ambapo
vinasababisha wale ambao
hawataki kubadilika kujikuta
wakizua migogoro kati yao na
viongozi wao bila sababu za
msingi.

Lakini pamoja na yote hayo,
ukomavu wa kisiasa ni nguzo
muhimu ndani ya vyama
ambayo viongozi wanaweza
kuionyesha na kuitumia ku-
maliza migogoro katika vyama

Vyao.



e e NIPASHE 7

HABARI KITAIFA

[ ——— M/Mkuu asimamishwa kazi tuhuma

Ajali ilivyoua watano

Na Waandishi Wetu, MBEYA

WATU watano wamefariki
dunia na wengine ambao
idadi yao bado haijafahamika
kujeruhiwa baada ya lori la
mizigo lililokuwa limesheheni
magunia ya mahindi likitokea
mkoani Songwe kuelekea Dar
es Salaam, kufeli breki na
kuligonga basi dogo la abiria
aina ya Toyota Coaster.

Ajali hiyo ilitokea jana jioni
katika eneo la Inyala Relini,
Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya, eneo hilo likisifika
kwa kuwa na mkusanyiko wa
watu wengi.

Mbali na ajali hiyo kusaba-
bisha vifo na majeruhi, pia
ilisababisha uharibifu wa
miundombinu ya umeme kwa
kuangusha nguzo na kukata
nyaya za umeme.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa
wa Mbeya, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa Polisi, Ulrich
Matei, alilitaja lori hilo kuwa
ni lenye namba za Usajili T
317 DWL na Tela namba T 804
BMF ambalo lililigonga basi
lenye namba za usajili T 201
DUN.

Kamanda Matei alisema
kuwa baada ya lori hilo ku-
ligonga basi hilo, lililiburuza
mpaka kwenye makazi ya
watu umbali wa zaidi ya mita
100 kutoka eneo la ajali na
kwamba dereva wa lori hilo
bado hajulikani aliko.

Alisema mbali na kuligonga
basi hilo, lori hilo pia liligonga

vibanda vya wajasiriamali
wanaofanya shughuli zao
pembezoni mwa barabara
hiyo ya Tanzania na Zambia
(TANZAM).

“Idadi ya majeruhi bado
hatujaipata lakini nikitoka
hapa ninaelekea hospitalini
kwa ajili ya kufuatilia idadi
yao na hali zao, maana taarifa
za awali ni kwamba wengi
wao wameumia sana,” alisema
Kamanda Matei.

Baadhi ya mashuhuda wa
ajali hiyo walisema chanzo
cha ajali hiyo ni barabara
hiyo kuwa nyembamba,
hivyo magari yanashindwa
kupishana, hasa kunapotokea
dharura.

Mmoja wa mashuhuda hao,
Mathias Kapesa, alisema
wakati ajali hiyo inatokea,
alikuwapo eneo la tukio na
alishuhudia wakati lori hilo
linaanza kuligonga gari dogo
mpaka lilipovamia vibanda
na kwenda kuvamia nyumba
moja iliyoko pembeni.

“Tunaiomba serikali iipanue
barabara hii maana hapa ni
nyembamba mno na ikiweze-
kana watutenganishie magari
makubwa na madogo ili
kuepusha madhara kama haya
ambayo yametokea hapa,”
alisema Kapesa.

Yunga Mwandemele alisema
ajali hiyo ni ya tatu kutokea
katika kipindi cha wiki moja
na hivyo akaiomba serikali
kuiboresha barabara hiyo.

*Imeandaliwa na Nebart
Msokwa na Grace Mwakalinga

kujihusisha mapenzi na mwanafunzi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MAKAMU Mkuu wa Shule ya
Sekondari Singida, Manispaa ya
Singida, Thomas Ngiracha, amesi-
mamishwa kazi kwa muda usioju-
likana kwa tuhuma za kujihusisha
kimapenzi na mwanafunzi wa ki-
dato cha nne (jina tunalihifadhi)
wa shule hiyo.

Mkuu wa Shule hiyo, Joseph
Shani na Mkurugenzi wa Shule,
Matliga Makuza walithibitisha ku-
chukuliwa kwa hatua hiyo dhidi ya
mwalimu huyo.

Mwalimu Ngiracha (mtuhumi-
wa) alipoulizwa kwa njia ya simu
alikiri kusimamishwa kazi kuto-
kana na kuhusishwa na tuhuma
hizo na kwamba suala hilo linashu-
ghulikiwa na vyombo vingine vya
sheria.

“Ni kweli suala la kunihusisha
mimi na tukio hilo zipo, lakini kim-
singi sio za kweli, kwa sasa linashu-
ghulikiwa na vyombo vingine vya
sheria,” alisema.

Naye, Mkuu wa Shule huyo, Sha-
ni akizungumza na gazeti hili ofisi-
ni kwake alisema mwalimu huyo
ambaye pia alikuwa Mwalimu wa
Nidhamu alisimamishwa kazi Mei
28, mwaka huu, baada ya kikao cha
uongozi wa shule kilichofanyika
Mei 27 ambacho alimshirikisha
Mkurugenzi wa shule.

Shani alisema uongozi wa shule
ulipata malalamiko kutoka kwa
mwanafunzi Mei 23, mwaka huu,

kwa kuandika barua kuelezea
usumbufu anaoupata kutoka kwa
mwalimu huyo ambaye alimlazimi-
sha awe na uhusiano naye na ku-
fanya naye mapenzi mara kadhaa.

Alisema baada ya barua hiyo,
uongozi wa shule ulimuita mwa-
nafunzi na wenzake kuwahoji
kuhusu suala la mwalimu huyo
kuwa na mahusiano ya mapenzi
na mwenzao ambao walithibitisha
jambo hilo.

“Nilivyopata malalamiko kwa
maandishi kutoka kwa mwanafun-
zi tulikaa kikao na Mkurugenzi wa
Shule tukaamua kumsimamisha
kazi Mei 28, mwaka huu,” alisema.

Alisema suala hilo lilifikishwa
hadi kwa Ofisa Elimu wa mkoa,
Jeshi la Polisi na Dawati la Jinsia
ambao wanaendelea kulifanyia
kazi kwa taratibu nyingine za
kisheria. Alisema uwezekano wa
mwalimu huyo kurejea shule hapo
kuendelea na kazi haupo kwa
sababu tayari uongozi wa shule
umeshachukua hatua za kuajiri
walimu wengine ambao wameziba
nafasi yake. Taarifa zaidi kutoka ka-
tika shule hiyo ambazo gazeti hili
imezipata, awali mwanafunzi huyo
baada ya kuwa amelalamikia ki-
tendo anachofanyiwa na mwalimu
huyo na uongozi wa shule kuto-
chukua hatua, alilazimika kwenda
ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Singida
kupeleka malalamiko yake kwa
Ofisa Elimu wa Mkoa.

Kabla ya taarifa kufikishwa

mkoani, mwalimu anayetuhumi-

wa kufanya kitendo hicho alianza
kumzushia makosa mwanafunzi
huyo na kumpa adhabu kadhaa,
ikiwa ni mbinu ya kumdhibiti
asieleze suala la mahusiano yao
kwa watu wengine.

“Mwalimu alianza sana kum-
wandama mwanafunzi (anata-
jwa jina) na kwa kumpa adhabu
ya kulima majani, alimpiga hadi
mkono ukavimba, visa vilikuwa
haviishi,” kilisema chanzo kimoja
cha habari.

Taarifa zaidi zimedai kuwa mwa-
nafunzi huyo aliitwa kwa mwal-
imu huyo usiku na kuamua kuwa-
chukua wenzake ili washuhudie.

“Huyo mwanafunzi baada ya
kuitwa kwa sababu alionaimekuwa
kero alikwenda na wenzake wawili,
mmoja alisimama dirishani na
mwingine mlangoni, mwanafunzi
alipoingia tu ofisini mwalimu ali-
zima taa kwa hiyo mwanafunzi ali-
yekuwa mlangoni akagonga mlan-
goni na kujifanya ana shida ndipo
mwalimu akaamua kuwasha taa na
hakufanya lolote,” kilieleza chanzo
hicho.

Taarifa zaidi zimeeleza kuwa
siku moja mwalimu huyo baada
ya suala hilo kujulikana kwa kuwa
alikuwa Mwenyekiti wa Kamati ya
Nidhamu ya shule, aliamua kuiti-
sha kikao cha kamati yeye mwe-
nyewe mtuhumiwa, lakini baada
ya kugundua suala hilo halijakaa
vizuri kwa upande wake aliamua
kukiahirisha ghafla wakati kiliku-
wa kimeshaanza.
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Relariorisfzipps beyorid bariKirig
Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)
DISCLOSURES MADE UNDER REGULATION 11 OF BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES) REGULATIONS, 2014 AND CONSUMER PROTECTION REGULATION, 2019

DISCLOSURE OF CHARGES AND FEES (GHA A ZA HUDUMA ZETU)

NO. [ ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE No [ ITEM/TRANSACTION CHARGEIFEE USD 6007-10,000 30
USD TSH: USD TSHS ‘Above USD 10,000 0.35%max USD 210
7.0 | Current Accounts 0| Savings Accounts o) [ Telex/SWIFT. 0
a) | Required minimum opening balance. 500 500,000 [ @) | Saving bank customer ID Card-one fime 10,000 Transtorfrom Toraign COmency
b) Monthly service fee per customer) b) ‘Cash withdrawal per day-Free of charge up| 2,000 25,000,000 d
Folio Chargs = 5000 it lenominated account to local current
©) | Cheque withdrawal over the counter <) | Cash Charges over USD 2,000 0.25% of withdrawal amount account (within bank and to other bank).
Up to Tshs 25,000,000 a day B 1 5,000 per day 6.0_| Other Charges
Over Tshs 25,000,000 a day - 0.75% of withdrawn d) Cash ‘charges over USD 5,000 0.60% of withdr a) ctivation of Dormant Accounts - Per
amount per day Activation
Up 6 5000 USD @ day froe - )| Cash withdrawal charges over TZS 0.10% of amount " individ 3 5,000
Over 5 withdrawal 0.6% of withdrawn amount - 25,000,000 per da als, 4
Fees per ATM withdrawal - - f Required minimum opening balance Corpor [ 12,000
[ ) | ATM mini statement - - Tthout Cheque book 50 50,000 ate ’
[ )| Interim/additional statement per page 750 7500 th Cheque book 00 00,000 -0 B T <h
[ Periodic scheduled statement Tree Tree 3) | Monthly service fee - - f ersonal Loans. Charges
) | Chegue book (50 leaves) 27 42,000 [h) [ Tnterim statement _ 15 per page T500per page a) PP fee _ _
[ Dishonoured Chogue 55 70,000 7| Cheque book charges 25 leaves 75 20,000 ey — L
) s} [ [Accountclosure 35,000 i verdrafts -50% -50%
|——|ihin, walking distance Tkm. 1 2200 [ Maintenance of minimum account iii) _| Morlgage finance 1.50% 1.50%
[ R [ Counter cheque = 5 balance ______ - 55000 iv) | Asset finance 150% 1.50%
T | Tnward/Outward cheque collection-USD 0.60% Min comm. 18 postages TR Shogie ook 00 500,000 b) | Unpaid loan instalment 5.00% Over the applicable rate
USD s0 A ) | Early repayment 5% of_prepaid loan_amount
D ST bankers chegue/Dl i 5000 R g e d) [ Valuafion fees s per actual charges by valuer
n, wnncm cheque book Zpm 500 p.m e, Others
©) [ Stop payment 28 35,000 iR Shequs book 5 600 P ) _[D fon charges ‘Actuals as per advocate bill
[p) | Standing order - - i) | Document Handling Charges 0.30% of loan amount
@) | Balance enquiry Tree Free 3.0 | Current Accounts iy Tnspeclion Charges ~F<hs 30,000 per visT
r)_| Tssue of Balance ceriificate 9,000 Tedger folio charges per folio (401ines per 4 per folio 5,000 per folio ) | Modfication charges 0.25% on the sanctioned imit
)| New ATM card [ssuance - - folio)
T) | ATM card renewal or replacement Tash Per day-Free of charge up 5,000 5,000,000 8.0 [{ )
u) | Overdrawn account interest charge - - to amount
~ Overdrawn Tn = over the TOD rate = over the TOD rate Cash withdrawal charges over USD 5,000 6% of amount C T.35% per quarter or part there of minimum for one quarter
current account per day against 100% cash margin 50% concession on the above rate
~ Overdrawn in % over regular rate % over regular rate Cash charges over TZS 25.00 015% of amount
loan account Mn per day
T %o over the TOD rate %o over the TOD rate Theque book charges 50 leaves 42000 9.0 i T
overdraft a mports
V| Tierbank ransfer = - AGoUrl dostre dhargos N 7o T TC opening charges T.35% per quarter *SWIFT charges USD 30
w)_| Bill payments through ATM - - balaneg e of minimum account ! LC against 100% cash margin 50% fon on the above rate
X) gel'“" fxﬁ . - - [ Minmurn balance charges T5pm 0,000 b charges Per 0.40% of LC mount (minimum USD 60 and
(Ub o 0USD 5000 Fros 40| Eloctronic Banking maximum USD 325) +SWIFT charges USD 30 (same for LC against
oot USD 5600 ST ST Gepomred ST 3) | Infernet banking monthly Tee 100% cash margin)
(©ver ) posit y b) | Tnternet transfers Coeptance of Bills Under LC 0.60% of Bl amount minmum USD 30 maximum USD T80
©) SMS banking Retirement of Bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
OTHER DISCLOSURES ]
Tnward Bills for collection 0.30% of Bill amount minimum USD 150
(VIAMBATANISHI NYINGINEZO)
No. [ ITEM/TRANSACTION USD TSHS
i Prime Lendi 7:00% pa. f T400% pa @) | SMIS Alert facility - NMinimum SMS Alert | Number of Free SMS | SMS Alert charge 10.0 | Exports
20| 7.00% [ 7.00% Charge ( to be on paying SWIS Alert. | - per SMS boyond Negotiation of Bills under LC 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
a7 recovered quarterly the free SMS (To ¥
2 3% p.a. over Regular Rale of Interest be recovered in fc avsing C:;fg"e"s"“ Lc 0.90% per ““E“E’U’SDW“FT charges USD 30
b) 5% p.a. over Regular Rate of Interest monthly basis
Charges ——Thaivid Tros oo py basis) Export Bills for collection 0.60% of Bill amount minimum USD 30 maximum USD 360
a ual
LI LI —Corpor I3 Tree Free
s Bank Deposit 050% pa 0% pa o
)| Fixed/Recurming/Qlo/MIC deposit Up to USD 10.000 Up T TZS 10,000,000 NoF & Other have been imposed by Bank of Tanzania (BOT)during
Over 6 months 50" 6.75% ©) | Others the Period covered by the Disclosure
Over USD 10,000 Over TZS 10,000,000
2.507 6.25% 5.0 | Foreign Exchange Transaction. We, the have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to
00 7.75% a) | Purchaselsale of TCs transactions over the the best of our
No nterest Is payable n case of premature withdrawal of fixed deposits _ N Designati i 5,
we, ed have examingd The above infarmalion and hereby deciare That The STis ad oS oW | |5y | Purehass offoreign Cheaue ame. esignation ignature ate
o Signature Date ] of cash passport. - - 1 Antaryami Sarangi | Managing Director Signed 04.07. 2022
o dy Telegraphic transfer.
T Wanaging Director Signed 0307, 2022 Remittances Outward(TISS) 10 10,000 2 Heriabdiel Ayoh General Manager Signed 04.07, 2022 g
z General Manager Tgned 04.07. 2022 Other Outward remittances A
5| ATl Ronara Triear Audior Signed w0702 S — A Toder ] Ten A holder _ 3. | Alln Richard Tnfernal Auditor Signed 04.07. 2022 3
X )
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CRDB yatua DRC na

dola milioni 30 sokoni

Na Mwandishi Wetu,
LUBUMBASHI

BENKI ya CRDB imekamili-
sha mipango ya kuzindua shu-
ghuli zake katika Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC)
ikiwa na uwekezaji mahususi wa
zaidi wa dola za Marekani mil-
ioni 30.

Taarifa iliyotolewa jana na
benki hiyo, imetaja hatua hiyo ya
kuwekeza katika nchi hiyo yenye
wastani wa wakazi Sh. milioni
90, ni sehemu ya mkakati wake
kujitanua kikanda unaolenga
soko kubwa la Afrika Mashariki.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
uwekezaji huo wa CRDB huko
DRC utakuwa na kitovu chake
katika eneo la kibiashara la
Lubumbashi na inatarajiwa
kuanza kazi ndani ya nusu ya
pili ya mwaka huu, baada ya
kupewa baraka na mlezi wake,
Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
Mei 2021.

“Tunaiona DRC kama soko la
kusisimua kwetu, kwani inatoa
fursa ya kipekee kwa kundi letu
kubadilisha maisha nje ya mi-
paka yetu,” alisema Abdulmajid

Nsekela, Mkurugenzi Mkuu wa
CRDB.

Kimuundo, CRDB ndani ya
DRC itakuwa na wanahisa wawi-
li ambao ni Mfuko wa Uwekezaji
wa Norway kwa Nchi Zinazoen-
delea (Norfund) na Mfuko wa
Uwekezaji wa Denmark kwa
Nchi Zinazoendelea (IFU).

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
CRDB ndani ya DRC, itamiliki
hisa kuu asilimia 55 wakati wa-
nahisa waliotajwa kwa jumla
watamiliki asilimia 22.5 kila
mmoja.

Nsekela katika taarifa yake
aliwataja wadau hao wa CRDB
katika hisa, kuwa wako mahiri
kibiashara na wana mtazamo
endelevu katika maendeleo ya
Jjamii.

Wawekezaji IFU wanatajwa
kwamba wanawekeza katika
kampuni yenye uwezo wa kifed-
ha na kuchangia katika mab-
adiliko ya kijani na pia kujenga
jamii yenye haki jumuishi.

Kwa upande mwingine,
Norfund inatoa kipaumbele
kwa uwekezaji katika maeneo
manne ya uwekezaji yanayowi-
ana na Malengo ya Maendeleo

Endelevu ya Umoja wa Mataifa.
Maeneo hayo ni pamoja na ni-
shati, taasisi za kifedha, miun-
dombinu ya kijani na biashara
endelevu na zinazokua.

Ikiwa na eneo la ukubwa wa
Ulaya ya Magharibi, DRC ndiyo
nchi kubwa zaidi katika nchi za
kusini mwa Jangwa la Sahara
(SSA). Ina maliasili nyingi, ikiju-
muisha madini kama vile kob-
alti na shaba, uwezo wa kufua
umeme kwa maji, ardhi kubwa
ya kilimo, bioanuwai nzuri na
msitu wa pili kwa ukubwa duni-
ani na wenye mvua.

“Tumefurahishwa na jinsi
CRDB inavyojitolea kudumisha
uendelevu na tunaona fursa
kushirikiana na benki hiyo ku-
ingia DRC kwani ni njia nzuri ya
kukuza ushirikishwaji wa kifed-
ha na kuchangia uzalishaji wa
ajira katika nchi ambayo watu
wengi hawana benki,” alitamka
Espen Froyn, Makamu wa Rais
wa Norfund.

Vilevile, Makamu wa Rais wa
IFU, Morten Elkjeer, aliisifu CRDB
kwa mvuto wake kibiashara, aki-
ipa wasifu wa kiongozi wa fikra
na mshirika wa kimkakati hasa

katika programu zake endelevu,

ikiwamo kilimo kinachoendana :

na uhalisia wa hali ya hewa, ni-
shati safi.

“Tunazingatia hasa uwekezaji
ambao unasaidia mabadiliko ya
kijani na kuchangia katika ku-
punguza umaskini na kuongeza
usawa,” Elkjeer alisema.

CRDB inakuwa benki ya kwan-
za nchini kujitosa DRC, ikiwa na
sura ya mshirika mkubwa wa
kibiashara nchini humo katika
sekta mbalimbali, kilimo hadi
viwanda.

DRC kiuchumi inategemea
Bandari ya Dar es Salaam, na
mwaka wa 2019, ilitia saini na
Tanzania katika makubaliano ya
ujenzi wa reli ya kisasa ‘Stand-
ard Gauge’ inayounganisha pia
Burundi.

Juzi, Rais Samia Suluhu Has-
san alishuhudia utiaji saini wa
ujenzi wa reli hiyo kipande cha
Tabora-Isaka, ambao ni sehemu
ya matarajio hayo ya kufika DRC.

Uwekezaji huo mpya DRC ni
hatua nyingine, baada ya CRDB
kufungua mradi kama huo kati-
ka nchi jirani ya Afrika Mashari-
ki, Burundi mwaka 2012.

Katibu Tawala
Msaidizi Mkoa
wa Ruvuma, Ba-
kari Ally Mketo
(kushoto), akika-
bidhi trekta kwa
mkulima Chacha
Marwa Mwik-
wabe, baada ya
kufanikiwa kuwa
mteja wa kwanza
kupata mkopo
kutoka Benki ya
Biashara ya Taifa
(NBQ), kupitia
huduma ya NBC
Shambani, mjini
Songea, mkoani
Ruvuma jana.
Wanne kulia ni
Meneja wa Tawi
la benki hiyo
songea, Frank
Kiranga. PICHA:
MPIGA PICHA
WETU

Bilioni 50/- kujenga mradi wa maji Ruangwa, Nachingwea

kuanza katika mwaka wa fedha :
wa 2022/23, utakamilika mwaka :

Na Mwandishi Wetu,
RUANGWA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amesema serikali imetoa Sh.
bilioni 54 kwa ajili ya kughara-
mia mradi wa maji wa Chiuwe
utakaohudumia wilaya za Ru-
angwa na Nachingwea.

Alibainisha hayo juzi jioni
alipozungumza kwa nyakati to-
vya Mchenganyumba, Mbecha
na Chimbila ‘B* akiwa katika zi-
ara ya kikazi ya kukagua miradi
mbalimbali ya maendeleo in-
ayotekelezwa katika Wilaya ya
Ruangwa.

Majaliwa alisema maeneo

mengi ya wilaya hiyo maji yake
ni ya chumvi, hivyo serikali
ilifanya utafiti na kubaini kuwa
chanzo cha maji cha Chiuwe
maji yake hayana chumvi na ni
wilaya hiyo na wilaya jirani ya
Nachingwea.

Alitumia fursa hiyo kum-
shukuru Rais Samia kwa seri-
kali kutoa kiasi hicho cha fedha
kitakachowezesha kutekelezwa
kwa mradi huo ambao kukami-
lika kwake, kutamaliza kero ka-
tika upatikanaji wa huduma ya
majisafi na salama katika wilaya
hiyo.

Waziri Mkuu pia alitumia fur-
sa hiyo kutoa wito kwa Watanza-

nia wote kujiandaa kuhesabiwa
ikiwa ni pamoja na kutoa ush-
irikiano wa kutosha kwa maka-
rani wa sensa na viongozi kwe-
nye maeneo wanayoishi. Sensa
ya Watu na Makazi imepangwa
kufanyika nchini kote Agosti 23,
2022.

Meneja wa Wakala wa Maji na
Usafi wa Mazingira (RUWASA)
wa Wilaya ya Ruangwa, Law-
rence Mapunda, alisema mradi
huo unatekelezwa kwa awamu
mbili, awamu ya kwanza ikihu-

Nachingwea.
Mapunda alisema ujenzi wa
mradi huo ambao unatarajiwa

2025/26.

“Kwa sasa utekelezaji wa :
mradi huu upo katika hatua ya :
ununuzi na unatarajiwa kukami- :
lika baada ya miaka mitatu kwa :

awamu zote,” alifafanua.
Alisema  kukamilika

tisa.

kwa :
mradi huo kutamaliza tatizo la :
upatikanaji maji wilayani Ru- :
angwa kwa zaidi ya asilimia 80. :
Chanzo cha maji cha Chiuwe :
kilichoko Nyangao kina uwezo :
wa kuzalisha lita milioni 15 kwa :
siku huku mahitaji ya wilaya ya :
Ruangwa kwa siku ni lita milioni :

FEPT yaunga
mKkono
utunzaji wa
Loliondo

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Foundation for Envi-
ronmental Protection in Tanzania
(FEPT) imesema inaunga mkono

§ jitihada za serikali kulinda ikolo-
¢ Jia ya Loliondo, Ngorongoro na

Serengeti isiharibiwe na shughuli
za binadamu kama ufugaji na
kilimo.

Taarifa iliyotolewa kwa vy-
ombo vya habari jana na Mkuru-
genzi wa FEPT, Peter Mhagama,
ilibainisha kuwa jitihada hizo
zinalenga kuweka uwiano na
matumizi sahihi ya ardhi katika
maeneo hayo lazima yazin-
gatiwe kwa maslahi mapana ya
taifa.

“FEPT tunathamini maisha ya
Watanzania wenzetu wanaoishi
katika maeneo haya ya kwamba
yanategemea matumizi ya
rasilimali ardhi hiyo iliyowekwa
kwa ajili yao kwa shughuli za
kimaendeleo na tupo pamoja
nao katika matumizi sahihi ya
rasilimali hizo,” alisema.

Alitoa wito kwa Watanzania na
taasisi za kimataifa za uhifadhi
kuungana na serikali ya kulinda
mazingira kwa kuwa maliasili za
taifa ni urithi wa vizazi vya sasa
na Vvijavyo.

Mhagama alisema umuhimu wa
Pori Tengefu la Loliondo kwa
Hifadhi ya Taifa Serengeti ni mo-

jawapo ya maeneo ya urithi wa

dunia na kwamba uhifadhi wa
maeneo hayo ni muhimu ili kui-
nusuru ikolojia ya Serengeti.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, kati ya eneo zima la Lo-
liondo lenye ukubwa wa kilomita
za mraba 4,000, serikali imet-
enga eneo la kilomita 2,500 kwa
ajili ya shughuli za wananchi,
ikiwa ni sawa na asilimia 62.5 ya
eneo zima.

Alisema eneo la kilomita za
mraba 1,500 limetengwa na seri-
kali kwa ajili ya uhifadhi kuto-
kana na muhimu wake mkubwa
kwa ikolojia ya Hifadhi ya
Serengeti na Mamlaka ya Hifadhi
va Eneo la Ngorongoro (NCAA).

“Eneo hilo Ia kilomita za mraba
1,500 ni mazalia ya wany-
amapori, vyanzo vya maji kwa
ajili ya ikolojia ya Serengeti,
mapitio ya wanyamapori wa-
hamao kutoka Serengeti na
Ngorongoro kwenda na kutoka
Masai Mara, Kenya, ambayo
ni ushoroba muhimu uliobaki
katika ikolojia ya Serengeti -
Ngorongoro - Masai Mara.

“Kwa pamoja tunaweza kulinda
mazingira ya Loliondo na
Ngorongoro na tunazitaka jamii
zote kwenye maeneo hayo kuka-
biliana na tishio kubwa kwa uhi-
fadhi wa wanyamapori Loliondo
na Hifadhi ya Taifa Serengeti
linalotokana na ongezeko kubwa
la mifugo,” alisema.
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Wananchi
wamkataa
mwenyekiti
kwa DC

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

Mang'onyi, Kata ya Mang'onyi
wilayani Ikungi mkoani Singida
wamemkataa Mwenyekiti wa

mas, mbele ya Mkuu wa Wilaya

hiyo, Jerry Muro, kutokana na
tuhuma mbalimbali ikiwamo
ufujaji wa fedha.

Walichukua uamuzi huo jana
wakati wa mkutano wa had-
baada ya mkuu wa wilaya
kuwasili na kuzungumza na
wananchi ikiwa ni mwendelezo
wa ziara yake ya kutembelea
kusikiliza kero za wananchi.

Wananchi hao walimweleza
mkuu wa wilaya kwamba
hawamtaki mwenyekiti huyo
na ikiwezekana aondoke
naye kwa madai ameshindwa

Walisema kama hataachia
nafasi yake hiyo, itakuwa
ngumu kwao kushirikiana naye
katika kutekeleza miradi ya
maendeleo kwa kuwa hana
ushirikiano na uhusiano mzuri

Kufuatia msimamo huo wa
wananchi, Muro alilazimika
kusimamia mchakato wa kiuta-
ratibu wa kisheria na kikanuni
wa kumwondoa mwenyekiti
huyo madarakani.
papo hapo na kupiga kura 12
zilizomkataa mwenyekiti huyo
ambapo baada ya zoezi hilo
kukamilika, wananchi wali-
pendekeza majina ya wananchi
wawili ambao vvalipigivva kura

Katika mchakato huo, Mvve—
nyekiti wa Kitongoji cha
Mang'onyi Stendi, Elineema
Mtinangi, ndiye alifanikiwa
kupata kura nyingi zilizom-
wezesha kuchaguliwa kukaimu
nafasi ya Mvvenyekiti wa
uchaguzi wa serikali za mitaa
utakapofanyika.

Baada ya mabadiliko hayo,
Mkuu wa Wilaya, Muro, alianza
kutatua kero ya maji kwa
kuagiza wataalamu wa Wakala
wa Usambazaji Maji na Usafi

kisima cha Taru milimani ili
wananchi wapate maji.

Muro pia aligiza wataalamu
kufanyika tathmini ya hali ya
athari za kilimo katika msimu
kubaini kaya ambazo zitakuwa
na upungufu wa chakula ili
serikali zianze kutafutiwa
msaada wa chakula haraka.

‘Mabula azuia mkataba
‘wa mashamba matatu

Na Munir Shemweta, MONDULI

AZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. An-
geline Mabula, amezuia mka-
taba wa upangishaji ardhi wa
mashamba matatu, maarufu mashamba ya
Steyn, yaliyoko wilayani Monduli mkoani Aru-
sha ulioingiwa kati ya Halmashauri ya Wilaya
ya Monduli na Kampuni ya EBN Hunting Sa-
faris.

Uamuzi huo umetokana na Halmashauri
ya Wilaya ya Monduli kuingia mkataba wa
kufanya uwekezaji kwenye mashamba hayo
ulioibua mkanganyiko baina ya Ofisi ya Msajili
wa Hazina na Halmashauri ya Wilaya ya Mon-
duli kutokana na Ofisi ya Msajili kutokamilisha
wala kutoa shamba hilo kwa mtu ama mam-
laka yoyote.

Hatua ya halmashauri kutafuta mwekezaji
kwenye mashamba hayo ilitokana na ufut-
waji mashamba uliofanywa na Rais wa Seri-
kali ya Awamu ya Tatu, Hayati Benjamin
Mkapa, kupitia tangazo la serikali la mwaka
2005 kwa lengo la upanuzi wa Mji wa Maku-
yuni. Mashamba ya Steyn ni muunganiko wa
mashamba matatu ya Lente Estate, Amani na
Loldebes yenye ukubwa wa ekari 15,163 yali-
yoko wilayani Monduli ambapo katika kipindi

cha miaka ya 70, raia waliomiliki mashamba
hayo waliondoka nchini na kuyaacha kumi-
likiwa na Hermanus Steyn kupitia Rift Valley
Seed Company Ltd.

Akitoa uamuzi huo baada ya kukagua
mashamba hayo akiwa katika ziara yake ya
siku mbili mkoani Arusha, Dk. Mabula alisema
mashamba hayo kwa mujibu wa sheria ya
masuala ya utwaaji yako chini ya umiliki wa
Msajili wa Hazina, hivyo uongozi wa Wilaya ya
Monduli ulitakiwa kuomba kibali cha matumi-
zi ya eneo baada ya kutwaliwa.

“Kuanzia sasa halmashauri itambue eneo
hili litakuwa chini ya usimamizi wa Maliasili
na Utalii na wamewapa TAWA kwa ajili ya
kuona namna ya kuliendesha,” alisema Dk.
Mabula. Alisema Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Monduli alipaswa kujiridhisha
kuhusu umiliki wa mashamba hayo kabla ya
kuanza mchakato wa upangishaji uliohitim-
ishwa na yeye pamoja na mwenyekiti wa hal-
mashauri kutia saini mkataba huo.

Awali, Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Monduli, Isack Joseph, katika kikao
cha ndani alimweleza Waziri wa Ardhi, Dk.
Mabula, kuwa uamuzi wa halmashauri yake
kuingia mkataba wa kukodisha mashamba
hayo kwa mwekezaji ulitokana na halmashau-
ri kutokuwa na chanzo chochote cha mapato

cha uhakika. “Ukiangalia wilaya hii hakuna se-
hemu yoyote tunategemea kama wilaya. Kwa
hiyo, tulipokaa na kutafakari kama baraza,
tukaona kuna eneo ambalo serikali kimsingi
liko chini yetu, kwanini tusiweke mikakati ya
kutafuta mwekezaji ili tutengeneze fedha kwa
ajili ya makusanyo,” alisema.

Akielezea zaidi kuhusu utata wa uingiaji
mkataba huo, Dk. Mabula alisema maombi ya
awali ya kampuni ya EBN Hunting Safaris Ltd
yalikuwa kupangishwa kwa kipindi cha miaka
30 lakini pamoja na muda kupunguzwa hadi
miaka 18, bado hali hiyo haitoi uhalali wa mku-
rugenzi na mwenyekiti kutia saini mkataba ul-
ioashiria shaka juu ya usalama wa rasilimali za
taifa.

Mkataba kati ya halmashauri na kampuni
ya EBN Hunting Safaris Ltd ulitiwa saini mwe-
zi Mei 2022 na ulikuwa wa miaka 18 ambapo
malipo yalikuwa kwa mwaka Sh. milioni 250
na iliamuliwa katika malipo hayo asilimia 60
ilipwe halmashauri na asilimia 40 ilipwe Ofisi
ya Msajili wa Hazina.

Mashamba ya Steyn hajaendelezwa na ni
mapori yenye wanyama mbalimbali kutoka
ikolojia ya eneo husika kuzungukwa na mae-
neo ya Hifadhi za Taifa za Manyara, Tarangire
na pori tengefu la Mto wa Mbu ambapo wany-
ama hutumia eneo hilo kama ushoroba.

Mkuu wa
Wilaya ya
Ikungi, Jerry
Muro, akizun-
gumza na wa-
cha Mang'onyi,
wakati wa
mkutano wa
hadhara am-
bapo wananchi
hao walim-
kataa mwe-
nyekiti wao.
PICHA: THO-
BIAS MWA-
NAKATWE

Waziri ashtukia jambo fursa za masoko va nje

Na Maulid Mmbaga

NAIBU Waziri wa Viwanda na Biashara,
Exaud Kigahe, amesema imefika wakati wa
mamlaka za biashara nchini, ikiwamo sekta
binafsi na wafanyabiashara wengine, kuanza
kuona umuhimu wa kuyafikia masoko ya nje
wenyewe moja kwa moja badala ya kuwa-
tumia majirani wanaowadidimiza kibiashara.

Aliyasema hayo usiku wa kuamkia jana
wakati wa hafla ya uzinduzi wa mapokezi ya
Baraza la Biashara la Tanzania na Pakistan,
akibainisha kuwa kuna baadhi ya majirani
wanachukua bidhaa nchini, ikiwamo vyaku-
la, na kwenda kuandika kwamba zimezal-
ishwa kwao, jambo ambalo si sahihi.

Naibu waziri huyo alisema kuna baadhi
ya bidhaa ambazo huuzwa nchi jirani am-
bazo huchukuliwa na kwenda kuuzwa katika
mataifa mengine na kutengeneza faida mara
100 ya ile thamani waliyoipata wafanyabi-
ashara wa Tanzania.

“Tunaweza kushirikiana kwa faida ya
pande zote mbili kati ya Tanzania na Paki-
stan, kumekuwa na maneno ya kuambiwa na

matokeo yake wale wenzetu madalali wame-
kuwa ndiyo wanaofaidika na bidhaa ambazo
wanatoa kwetu na kuuza Pakistan, tuone
umuhimu sasa wa kuyafikia masoko hayo sisi
wenyewe. “Mimi ninaamini wafanyabiasha-
ra wa Tanzania tunaweza kuingia kwenye
masoko haya ikiwamo hili la Pakistan ambao
wako tayari kushirikiana na sisi, na ni muda
mwafaka sasa kama tumeamua kushirikiana
na wenzetu tuhakikishe tunaanza kuingia
kwenye masoko hayo,” alisema Kigahe.

Aliongeza kuwa wafanyabiashara waone
pia ni namna gani ya kupata bidhaa kutoka
Pakistan ikiwamo vifaa vinavyotumika katika
hospitali na kwenye kilimo ambavyo vina-
chukuliwa kwa bei rahisi na mataifa mengine
na kuiuzia Tanzania kwa gharama kubwa,
huku akisisitiza Watanzania kuitumia fursa
hiyo vizuri.

Alibainisha kuwa Rais Samia Suluhu Has-
san ametaka kuiwezesha sekta binafsi iwe
ndiyo sekta kiongozi katika kujenga uchumi
wa Tanzania, na kwamba katika mpango
wa miaka mitano wa maendeleo, wanataka
kuwe na ushindani wa viwanda kwa maen-

deleo ya Watanzania.

Pia alisema wanataka kuwa na uchumi ju-
muishi na mwenye kutimiza malengo hayo
siyo serikali, bali sekta binafsi, huku akisisiti-
za kuwa kwa kushirikiana na mabaraza ya
biashara na nchi mbalimbali, ikiwamo Paki-
stan, wanaweza kufikia uchumi wa ushinda-
ni kwa kushirikishana fursa zilizoko na kupa-
ta vifaa na mitambo itakayosaidia kuzalisha
bidhaa zenye ubora.

“Ili tupate ushindani ni lazima tuhakikishe
tunashirikiana na watu ambao wana upendo
wa dhati kuhakikisha tunapeana au tunapata
zile fursa ambazo ni sahihi na za moja kwa
moja, niahidi kwamba serikali itaendelea
kushirikiana na Serikali ya Pakistan katika
kufanya maendeleo na baraza la biashara
kati ya Tanzania na Pakistan limezinduliwa
rasmi,” alisema Kigahe.

Balozi wa Pakistan nchini, Muhammad
Saleem, aliahidi kuwa serikali ya nchi hiyo
itaendelea kushirikiana na Tanzania katika
nyanja mbalimbali ikiwamo elimu, uchumi
na biashara na kuleta maendele endelevu
kwa manufaa ya pande zote mbili.
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Chuo Kumbukumbu Mwalimu |

. Wazawa wachangamkia

Nyerere kufundisha uongozi

Habari zote na Elizabeth Zaya

HUO cha Kumbukumbu ya

Mwalimu Nyerere kimesema

kinatarajia kuanza rasmi

ufundishaji wa programu
mpya ya masomo ya uongozi, maadi-
li na utawala bora kuanzia ngazi ya
cheti hadi shahada katika mwaka
mpya wa masomo.

Kauli hiyo ilitolewa na Naibu Mkuu
wa Chuo Taaluma, Prof. Richard
Kangarawe, katika banda la chuo
hicho kwenye Maonyesho ya 46 ya
Biashara ya Kimataifa Dar es Salaam
(DITF), yanayoendelea kwenye vi-
wanja vya Sabasaba.

Prof. Kangarawe alisema lengo
la kuanzisha programu hiyo ni ku-
hakikisha kuwa kinatoa na kuandaa
viongozi wazuri na bora wa baadaye.

Alisena dira ya chuo hicho ni

kuwa kitovu cha utoaji wa maarifa
bora kwa kutoa elimu na mafunzo
ya kibunifu na uvumbuzi pamoja
na kuendeleza amani na umoja wa
kitaifa.

“Chimbuko la Chuo cha Kumbu-
kumbu ya Mwalimu Nyerere ni Chuo
cha Kivukoni ambacho kilianzishwa
rasmi Julai 29, 1961, uamuzi wa kuan-
zishwa kwake ulikuwa ni Mkutano
Mkuu wa Chama cha TANU uliofanyi-
ka Tabora mwaka 1958, na miongoni
mwa malengo yake ni kuhakikisha
kinatoa viongozi waliopikwa vizuri,”
alisema Prof. Kangarawe.

“Kwa hiyo tutahakikisha kwamba
chuo hiki kinaendelea kuwa kitovu
cha kuzalisha viongozi wetu wazuri
katika nchi hii, ambao watalitumikia
taifa kwa weledi na uzalendo.”

Aliwataka Watanzania kutembe-
lea banda lao kwenye viwanja vya

maonesho hayo ili wajifunze mambo
mbalimbali.

“Wapo ambao hawafahamu kwam-
ba katika kipindi cha mwaka 1972
hadi 1992 chuo hiki kilikuwa chini ya
Chama cha Mapinduzi (CCM) na kili-
kuwa na vyuo vya kanda nane katila
Jamhuri ya Muungano na nchi yetu
ilipoingia kwenye mfumo wa vyama
vingi vya siasa mwaka 1992 chuo kil-
ianza kumilikiwa rasmi na serikali
kupitia Wizara ya Elimu, yote hayo
watayafahamu wakija,” alisema Prof.
Kangarawe.

“Chuo kilipewa jina la Mwalimu
Nyerere kwa lengo la kuendelea
kumuenzi Baba wa Taifa ambaye
alifanya kazi kubwa ya ukombozi wa
taifa letu, ukombozi wa Afrika na ku-
watetea wanyonge popote duniani,
kwa hiyo hivi vyote Watanzania wa-
napaswa kuvifahamu.”

Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Lirmited
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TPDC kuongeza upatikanaji
wa gesi asilia majumbani

SHIRIKA la Maendeleo ya Petroli
nchini (TPDC), limesema linaende-
lea kufanya utafiti wa kuongeza upa-
tikanaji wa gesi asilia majumbani.

Kauli hiyo ilitolewa na Ofisa Uhusi-
ano wa Shirika hilo, Francis Lupoke-
lo, wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kwenye maonyesho
hayo.

Alisema tayari serikali imeruhusu
Wakala wa Usambazaji Umeme Vi-
jijini (REA) na Shirika hilo kushiriki-
ana kwenye kutoa pesa ili kuwezesha
ujenzi wa miundombinu kwa ajili ya
kusambaza gesi hiyo.

“Kwa bahati nzuri sana ni kwam-
ba serikali imeruhusu Wakala wa
Umeme (REA) kushirikiana na TPDC
kwenye kutoa pesa, ili kuwezesha
ujenzi wa miundombinu ya kusam-

baza gesi asilia na tayari timu hizi
zimeshafanya kazi ya awali katika
maeneo ya Pwani pamoja na Lindi,”
alisema Lupokelo.

Alisema mpaka sasa viwanda vi-
navyotumia gesi asilia ni 45, nyumba
1,500, taasisi mbili, shule nne na
magari 1,400.

“Hayo ndiyo maendeleo ambayo
tumeyafikia mpaka sasa kuhusiana
na suala la wananchi kutumia gesi
asilia japokuwa bado tunaendelea
kufanya utafiti katika maeneo mbal-
imbali,” alisema Lupokelo.

“Na haya ndiyo mambo tunay-
owaeleza wananchi wanapofika ku-
tutembelea uhakika wa upatikanaji
wa gesi hiyo asilia, tunaonyesha
kuhusu ni namna gani watanufaika.”

Pia, alisema wataendelea ku-

unganisha gesi asilia kuhakikisha
kwamba inafika katika maeneo ya
mikoani pamoja na kutengeneza
mazingira ya kuisindika.

“Kwa sababu tunajua ujenzi wa
miundombinu ulivyo mgumu, kwa
hiyo njia za harakaharaka ambazo
zinaweza kufanyika ni kusindika
gesi ili matumizi yaendelee,” alisema
Lupokelo.

“Kama tunakumbuka juzi tuliingia
makubaliano na Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), ili kukodishwa
eneo ambalo litakuwa linatumika
kujenga kituo kikubwa cha kusindika
gesi. Hii maana yake ukiwa na kituo
kikubwa unaweza kuhudumia vituo
vidogo vidogo vingi. Na hii pia ita-
saidia matumizi ya gesi kwa kiwango
kikubwa katika viwanda.

 fursa sekta nishati gesi

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mkondo wa juu
wa Petroli (PURA), imesema ushiriki wa wa-
zawa katika kuchangamkia fursa zinazopati-
kana kwenye sekta hiyo umeongezeka zaidi
huku idadi ya wanaoajiriwa na kampuni za
gesi asilia ikiongezeka hadi kufikia asilimia
90.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu wa Kitengo cha
PURA, Charles Nyangi, kwenye maonyesho
ya DITF yanayoendelea katika viwanja vya
Sabasaba.

Alisema asilimia 60 ya watoa huduma waki-
wamo wasambazaji wa bidhaa hizo za gesi
asili pamoja na malighafi kwa sasa zinafany-
wa na Watanzania na asilimia 40 pekee ya
fursa zinazopatikana katika sekta hiyo ndiyo
zinafanywa na kampuni kutoka nje.

Nyangi alisema kutokana na mwitikio
huo, PURA kwa kushirikiana na Mamlaka ya
Udhibiti na Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA), imeamua kuandaa kazindata ya kusaidia
wataalam mbalimbali wa masuala ya mafuta
na gesi kupata ajira kwa urahisi zaidi.

“Kupitia fursa mbalimbali zinazopatikana,
tumeanzisha kanzidata kwa kushirikiana na
EWURA ambayo itatusaidia kuandaa wataala-
mu na kuwatambua kwa njia rahisi zaidi pale
kunapopatikana ajira,” alisema Nyangi.

“Kanzidata hii imeanza kutumika tangu
mwezi Mei, mwaka huu na tumeanza kuan-
dikisha kupitia website (tovuti) yetu na fomu
maalum, lengo ni kuhakikisha kwamba hawa-
kosi fursa pale zinapopaikana.”

Alisema katika maonyesho hayo wanatoa
elimu kuhusu mambo mbalimbali ikiwamo
elimu ya kazi wanazofanya ili wananchi
waweze kuzitambua na kuzijua katika utafu-
taji, uchimbaji na usambazaji wa gesi na
petroli.

Maonyesho dhahabu
yvapandishwa hadhi

SERIKALI imeyapandisha hadhi maonyesho ya
dhahabu yanayofanyika Septemba ya kila mwaka
mkoani Geita na kuwa ya Kitaifa.

Kutokana na kupanda hadhi Mamlaka ya Maen-
deleo ya Biashara Tanzania (Tantrade) imeingia
makubaliano na mkoa wa Geita wa kuyaendesha
kwa hadhi hiyo ya kitaifa.

Akizungumza wakati wa utiaji saini wa
makubaliano hayo uliyofanyika katika Maonye-
sho ya 46 ya Biashara ya Kimataifa, Mkuu wa
Mkoa wa Geita, Rosemary Senyamule, alisema
makubaliano hayo ni kwa ajili ya kuweka nguvu
kubwa va kuyaboresha.

Alisema yatasaidia kukua na kuwavutia
wawekezaji wengi ndani na nje ya nchi kushiriki
kuonyesha bidhaa zao.

“Tunafahamu kuwa muda uliobakia ni mchache
kwani Septemba ndiyo yatafanyika maonyesho
ya dhahabu mkoani Geita, tumeshawaambia wa-
dau kuwa hatutayapeleka mbele hivyo kwa kush-
irikiana na Tantrade tutakaa pamoja na kukubali-
ana namna bora ya kuyaboresha ili yaonekane ya
hadhi na kisasa,” alisema Senyamule.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Geita, Zahra
Michuzi, alisema makubaliano hayo yatasaidia
kuleta mapinduzi na kufanya mabadiliko kwenye
teknolojia ya dhahabu ndani na nje ya mkoa huo.

“Tunataka kufanya mageuzi makubwa katika
sekta ya madini ya dhahabu, kwahiyo kupanda
hadhi kwa maonyesho hayo kutachagiza mabadi-
liko kwenye sekta hiyo,” alisema Zahra.

Mkurugenzi Mtendaji wa TanTrade, Latifa
Khamis, alisema kutiwa saini kwa makubaliano
hayo kutaimarisha na kusaidia uwanja wa mao-
nyesho wa Geita kuwa wa kisasa kwa ajili ya
maonyesho hayo ya dhahabu.
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Tofauti za k|5|asa Ruto na
bosi wake Uhuru, isiwe
kigezo nani atashinda

HABARI BORA NA KAMILIFU

KATIBA MPYA

lanze na enzi Za kuitii, kuiheshimu

Na Mwandishi Wetu

UANDIKWA katiba mpya
kaa Tanzania ni jambo

linaloelezwa kuwa ni hi-

taji la taifa ili kutekeleza
mageuzi ya kidemokrasia na ya
uchumi wa ‘kiliberali’ kwa saba-
bu katiba ya sasa kwa miongo
mingi haikidhi mahitaji hayo.

Tena inaeleza kuwa itikadi ya
Tanzania inayotajwa na katiba
ni ya ‘ujamaa na kujitegemea’
japo taifa linafuata uchumi na
siasa za kiliberali.

Ujio wa katiba mpya unaele-
zwa kuwa utaleta mabadiliko
ya kuiongoza serikali, utamaliza
miongo kadhaa ya utawala un-
aompa rais madaraka makubwa
ya kuteua viongozi na watendaji
wakuu karibu wote na kufanya
majukumu mengi makubwa ya
kitaifa bila kuhojiwa, lakini hata
anapoondoka madarakani hash-
itakiwi.

Dhana ya katiba mpya inatara-
jiwa kuwa ni kuwapo kwa uhuru
wa vyama vingi vya siasa, uch-
aguzi huru, mahakama huru,
taasisi huru kama tume ya uch-
aguzi, ofisi ya vyama vya siasa
yote hayo ni miongoni mwa
mabadiliko muhimu yanayota-
rajiwa kuletwa na katiba hiyo
kidhahania.

Tatizo linaloonekana kwenye
katiba mpya za Afrika ikiwamo
ya Tanzania ni kuwapo kwa
‘katiba’ zisizo na utii wa katiba,”
yaani inatokea maamuzi men-
gine yakafanyika na serikali bila
kujali kuwa yanakwenda kiny-
ume na katiba.

Hilo ndilo ambalo
linalalamikiwa katiba inaruhusu
vyama vingi lakini mikutano ya
vyama vya siasa hairuhusiwi .

Hiyo inabainisha kuwa kuna
haja ya kutaka mapambazuko
mapya kisiasa na kuwa na enzi
mpya zinazoondoa walakini
kama wa kuwa na katiba lakini
zikawapo mamlaka zisizoifuata.

Katiba mpya ni muhimu ili
kuachana na uendelezaji wa

baadhi ya mambo kama hayo
ambayo yanakuwa kama uunda-
ji na urejeshaji wa utawala wa
kale unaoendelea kuleta ukin-
zani wa siasa za vyama vingi na
uhuru wa kidemokrasia.

Aidha, katiba hiyo mpya ni
hitaji la msingi ili kuondoa uta-
ratibu wa uongozi wa serikali
za mitaa na wa bunge la chama
kimoja. Vyombo hivyo vinaingia
madarakani bila kuwapo na di-
wani, kiongozi wa serikali mtaa
au mbunge wa kutoka upinzani.

Sababu zinaweza kuwa kuen-
guliwa kwa madai ya kushindwa
kuandika majina yao au kuko-
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Waziri wa Sheria na Katiba, Dk. Damas Ndumbaro. PICHA: MAKTABA

sea baadhi ya vipengele kwenye
fomu walizojaza kushiriki uch-
aguzi.

Licha ya kwamba ilipofika
miaka ya mwanzo ya 1999, Tan-
zania kama mataifa mengi ya
Afrika iliruhusu ushindani wa
vyama vingi kuanzia wabunge,
urais na serikali za mitaa ,
malalamiko kwenye usimamizi
wa uchaguzi hayajawahi kuacha
kusikika, kilio kikielekezwa kwe-
nye tume ya uchaguzi, ambayo
mzizi wake ni katiba iliyopo.

Uchaguzi wa vyama vingi vya
siasa uliofanyika nchini ume-
kuwa mara kadhaa chanzo cha
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azikwa rasmi DRC

malalamiko figusu wakati wa
kutangaza matokeo na wakati
mwingine kuwepo na kesi ny-
ingi.

Wengi wanaona kuwa
ufumbuzi wa changamoto za
kidemokrasia ni kuwa na katiba
mpya lakini bado swali linabakia
pale pale je katiba hiyo itatoa
fursa sawa kwa upinzani na cha-
ma tawala? Vipi suala la kuwa
na mahakama huru? Vipi uhuru
wa asasi za kiraia, vyombo vya
habari na kigugumizi cha ma-
slahi ya taifa?.

Swali muhimu ambalo lina-
hitaji kujibiwa, na ambalo ni

muhimu ni kuwa na kuhakiki-
sha kuwa kunakuwa na katiba
ambayo kila raia ataitii na ku-
dumisha demokrasia na ambayo
inaweza kushughulikia changa-
moto mbalimbali za kitaifa na
kijamii na kiuchumi ili kuleta
maendeleo

Kwa Tanzania ikumbukwe
kuwa majeruhi wa kwanza
baada ya Uhuru mwaka 1961 ni
demokrasia ya vyama vingi. Hivi
vilifutwa na kama nchi nyingine
za Afrika baada ya ukoloni wen-
gi walipinga siasa za vyama vingi
kwa maelezo mbalimbali.

Ilichukuliwa kama aina ya
siasa, yenye asili ya Magharibi au
ya kikoloni na ngeni kwa utama-
duni wa kiasili za Afrika, ambazo
zilisemekana kuwa na upen-
deleo wa kujenga maelewano
yasiyo na upande wowote wala
mgawanyiko wa kivyama.

Hivyo hata Watanzania wal-
izidi kukataa vyama vingi na
kutaka chama kimoja. Hata
mwishoni mwa miaka ya 1980
waliendelea kusema kuwa ha-
wataki vyama vingi , lakini seri-
kali ikakubali maoni ya wach-
ache na kurejesha rasmi mfumo
wa vyama vingi vya siasa.

Kwa hiyo licha ya kutaka kat-
iba mpya ni lazima Watanzania
na uongozi uzingatie katiba na
kukubali kubadilika ili uhalali
wa kila jambo usimamiwe na
katiba kulinda masuala muhimu
ya ustawi wa raia, uchumi, siasa,
haki na kupata maendeleo.

Suala la kuwa na katiba mpya
ni muhimu lakini ni lazima seri-
kali iridhie kuwa sasa ni wakati
wa mageuzi ya kikatiba, kisheria,
kidemokrasia,uhuru wa kuju-
muika wa asasi za kiraia, uhuru
wa vyombo vya habari , vyama
vya upinzani na mahakama.

Ili katiba iwe na kile watu
wanachokitamani ni lazima ito-
kane na maoni ya raia lakini pia
iondoe ‘figisu’ zinazolalamikiwa
wakati wote hivyo ikidhi ma-
takwa ya demokrasia ya siasa za
vyama vingi.
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Kuelekea katiba mpya,
BAWACHA iko na Rais

« Yamtabiria kufanikisha mchakato kikamilifu

Na Sabato Kasika

I majira ya mchana, al-
ipowasili katika ofisi za
gazeti hili, huku muone-

kano wake wa mwanzo
si sehemu ya wageni wa kawaida
ambao wamezoeleka ofisi hizi,
anaonekana anayejiamini na
mwenye kumfurahia kila mmo-
ja.

Baada ya utambulisho na
mawasiliano kidogo, wasifu na
muonekano wa mgeni huyo,
unahama katika sura ya kipe-
kee, ambayo inapata uthibitisho
kupitia namna anavyojieleza,
kujiamini, na nafasi maalum
anaonyesha kukifahamu ndani
nje, chama chake cha CHADE-
MA

Akibeba upekee mwingine,
ndiye aliyebebeshwa jukumu
la kukaimu uongozi wa Baraza
la  Wanawake wa CHADEMA
-BAWACHA.

Huyo ni Sharifa Suleiman,
ambaye sasa anakuwa sehemu
ya kinachosisitizwa na chama
chake.

Kadhalika kwenye kudai
nchi kupata katiba mpya, hasa
baada ya chama tawala- CCM
kuungana na hoja aliyosema ni
ya ‘kwao’, mwelekeo wa kisiasa
nchini, ili ubarikiwe na uwapo
wa katiba mpya.

Ni  jambo  analosimama
nalo,katika mazungumzo yake
na gazeti hili wiki iliyopita, kion-
gozi huyu wa BAWACHA ambaye
ni mwanahabari aliyefanya kazi
za utangazaji wa redio mjini
Zanzibar.

Akiwa msomi wa masuala
ya utawala wa umma Sharrifa
aliyejiunga na CHADEMA, akiwa
Zanzibar anaeleza kuwa

CCM kuunga mkono kilio cha
kuwa na katiba mpya, anasema
anaamini Rais Samia Suluhu
Hassan, atafanikisha mchakato.

“Binafsi sina shaka na Rais
Samia kwenye suala la kupati-
kana kwa katiba mpya, hivyo
ninaamini kuwa hatua ya CCM
chini yake wa kuutangazia
umma uamuzi mpya kuhusu su-
ala la katiba, utazaa matunda,”
anasema Sharifa.

IMANI KWA RAIS

Sharifa anafafanua kuwa Rais
mstaafu Abeid Aman Karume,
alifanikisha Zanzibar kuwa na
katiba mpya, na kwamba Rais
Samia ni mwanafunzi wake wa
siasa, hivyo anaamini ataiga ku-
toka kwa mwalimu wake.

“Siwezi kushangaa kuona
akiiga nyayo za mwalimu wake,
ili kuwapa Watanzania Katiba
Mpya kama ambavyo Karume al-
iwapa Wazanzibari katiba mpya
ambayo inaendelea kutumika
hadi sasa,” anasema.

Anafafanua kuwa pamoja na
kwamba bado miaka michache
kufikia uchaguzi wa mwaka
2024/2025, kupatikana katiba
mpya ni suala la wadau kujipan-
ga na kukubaliana na kuwapa
Watanzania kile wanachokitaka.

Anasema, suala la kuwapo
katiba mpya si hitaji la chama
fulani bali ni takwa la nchi, na

Bahati nzuri
CHADEMA ina
hazina kubwa
va wanawake
wenye Uwezo
wa kuongoza,
ndiyo maana
tunafanya
ziara ikiwa

Ni pamoja na
kuwahamasi-
sha kuwania
uongozi il
waonyeshe
uwezo Wao.

kwamba wadau wakiwamo wa-
nasheria, wanasisa na wengine
wakishirikiana mchakato un-
aweza kufanyika haraka ili uch-
aguzi ujao katiba hiyo itumike.
“Ninaamini kwamba, Rais
Samia anaweza kuharakisha
kuwapa Watanzania kile wana-
chohitaji, kwani ni mwanasiasa
aliyeiva, lakini pamoja na hayo,
nimuombe asirudi nyuma kusi-

PICHA: SABATO KASIKA

mamia mchakato huu,” anase-
ma.

Anasema, baadhi ya wanasia-
sa wanaweza kushangaa uamuzi
mpya wa CCM kuhusu katiba
mpya, na kwamba mazingira ya
siasa yaliyokuwapo miaka sita
iliyopita, hayakuruhusu kujadil-
iwa kwa suala hilo.

“Mimi ninaamini kuwa msi-
mamo wa Rais Samia ni sawa

na ule wa Karume kwenye suala
la katiba, unafanana, ila wasito-
kee wanasiasa kwa maslahi yao,
wakapenyeza mambo ya kukwa-
misha mchakato huo,” anasema.

BAWACHA IMARA

Anasema, pamoja na kwamba
baraza hilo limepitia changa-
moto kadhaa ikiwamo sakata la
wanachama 19 kufutwa uana-
chama, bado liko imara zaidi ya
ilivyokuwa miaka ya nyuma, na
kwamba linachapa kazi kama
kawaida.

“Siasa ni vita, watu un-
aowaamini wanaweza kukusaliti
kama ilivyotokea kwetu, lakini
sioni umuhimu wa kuwazun-
gumzia wale waliotusaliti, itaku-
wa ni sawa na kuonyesha kuwa
bado wanahitajika, bali tuzun-
gumze kile tunachokifanya vion-
gozi wa BAWACHA,” anasema.

Katika mazungumzo yake
na gazeti hili, alikuwa akitokea
mikoa ya kanda ya ziwa na
kanda ya Kigoma, kanda ya kati
mkoani na kumalizia Dar es Sa-
laam, anasema baraza hilo na
chama kwa ujumla wako imara
zaidi.

“Naomba nikuhakikishie
kuwa BAWACHA iko imara zaidi
ya jana, imekuwa ni tofauti na
jinsi ambavyo wale wasioitakia
mema wamekuwa wakikusudia,
tunaendelea kuhamasisha na
kuimarisha chama na jumuiya
zake,” anasema.

Anasema ziara zake mikoani
zimekuwa zikiendelea kuzaa
matunda kwa kusajili wana-
chama wapya wengi kupitia ‘“Tu-
nasonga Kidigitali’, na kwamba
Watanzania wakiona chama hi-
cho kama mkombozi wao kwa
sera zake.

UJUMBE KWA WA-
NAWAKE

Sharifa anawapa ujumbe
wanawake kwamba, waendelee
kujiandaa kuwania uongozi
katika uchaguzi wa serikali za
mitaa mwaka 2024 na mkuu
unaofanyika 2025, akieleza
kwamba huu ni wakati wao
kwa kuwa hata Rais wa nchi ni
mwanamke.

Anasema, wanawake ni jeshi
kubwa, ambapo anawataka wa-
sibaki kuendelea kuwa wapi-
gakura tu, bali wawanie nafasi za
uongozi, kwa kuwa wanaweza
kuongoza kama ambavyo Samia
ameonyesha mfano.

“Ni wakati wetu wanawake,
‘tusilaze damu’, badala yake tu-
jipange kwa ajili uchaguzi wa
viongozi wa serikali za mitaa
mwaka 2024 na kisha uchaguzi
mkuu wa rais, wabunge na madi-
wani mwaka 2025,” anasema.

Sharifa anasema, wanaweza
kudhani kuwa mwaka 2024
na 2025 bado ni mbali, lakini
anawakumbusha kuwa mwisho
wa uchaguzi mmoja ni mwanzo
wa uchaguzi mwingine, hivyo
anawahimiza waendelee kuji-
andaa.

Kaimu mwenyekiti huyo
anasema huu si wakati tena wa
wanawake kubaguana kivyama,
badala yake waangalie yule am-
baye wanaona anafaa kuongoza,
wamchague kwa kura za kishin-
do ili awaongeze.

“Bahati nzuri CHADEMA ina
hazina kubwa ya wanawake we-
nye uwezo wa kuongoza, ndiyo
maana tunafanya ziara ikiwa
ni pamoja na kuwahamasisha
kuwania uongozi ili waonyeshe
uwezo wao,” anasema Sharifa
ambaye kitaaluma ni mwana-
habari, mtaalamu wa masuala
ya utawala wa umma na siasa.
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Tofauti za kisiasa Ruto na bosi wake
Uhuru, isiwe kigezo nani atashmda
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Wanasiasa Jaramogi Oginga baba wa Raila Odinga (kushoto) na Mwasisi wa Kenya Jommo Kenyatta, baba wa Rais Uhuru Keny-
atta, katika majukwaa ya vongozi miongo kadhaa iliyopita. PICHA: MTANDAO

Na Damian Mnyikwa, SJMC

GOSTI 9, mwaka huu
Kenya itafanya uchaguzi
mkuu kupata maga-

vana, wabunge na rais
watakaoongoza taifa hilo lenye
uchumi mkubwa katika ukanda
wa Afrika mashariki kwa miaka
mitano ijayo.

Macho na masikio ya wana Ju-
muiya ya Afrika Mashariki hasa
wafuasi wa masuala ya siasa
yapo nchini humo yakifuatilia
kila hatua kuhusu uchaguzi wa
taifa hilo ambalo linatajwa anga-
lau kuwa limestawi kidemokra-
sia ikilinganishwa na mataifa
mengine.

Uchaguzi huu ni mwendelezo
wa uchaguzi katika mataifa ya
Afrika mashariki katika miaka
ya hivi karibuni ikikumbukwa
Tanzania na Burundi zilifanya
uchaguzi mwaka 2020, Uganda
mwaka 2021 huku Congo am-
baye ni mwanachama mpya wa
jumuiya hiyo akitarajiwa kufan-
ya mwaka ujao.

Aidha taifa jirani na Kenya
la Somalia limefanya uchaguzi
wake mwaka huu.

Uchaguzi mkuu nchini Kenya
hutazamwa kwa jicho la tatu
katika ukanda huu, ukitajwa na
wengi kuwa mfano kutokana na
kiwango cha demokrasia kina-
choshuhudiwa. Lakini licha ya
hilo uchaguzi wa mwaka huu
umechukua sura na mvuto wa
aina yake kutokana na mambo
mengi.

Ni mara chache sana kwa
mataifa ya Afrika, kiongozi

Ikiwa Raila
Odinga ata-
fanikiwa
kuwa rais
wa Kenya
katika uch-
aguzi huu,
basi mtan-
gulizi wake
Uhuru Keny-
atta atakuwa
amelipa deni
kubwa la ki-
siasa ambalo
lilipaswa
kulipwa na
baba yake.

Raila Odinga

wa serikali kumuunga mkono
mgombea wa upinzani. Bila ku-
pepesa macho Rais Uhuru Keny-
atta wa Kenya ambaye ni mwe-
nyekiti wa chama tawala Jubilee
ameapa mbele ya umma kuwa
atamnadi Raila Odinga hasimu
wake wa zamani kisiasa kutoka
chama cha upinzani ODM (sasa
muungano wa umoja) katika
kampeni za urais.

Sababu zinatajwa na wengi
kuwa Makamu William Ruto
alikaidi maagizo yake mengi
hasa ya watumishi wa serikali
kuachana na siasa tangu mwaka
2018 badala ya kuwatumikia wa-
nanchi.

Utofauti baina ya wawili hawa
waliokuwa katika chama tawala
cha Jubilee uliibuka mwaka 2018
baada ya makubaliano ya kuleta

Uhuru Kenyatta

amani nchini Kenya maarufu
kama “Handshake” kati ya Rais
Uhuru Kenyatta na kiongozi wa
chama cha Upinzani ODM Raila
Odinga.

Kwa mfano wakati ripoti ya
makubaliano yao ya kuleta
amani inazinduliwa Novemba
mwaka 2019 katika ukumbi wa
Bomas Makamu Rais William
Ruto hakupewa nafasi ya kush-
iriki mkutano baina ya Uhuru
Kenyatta na Raila Odinga jambo
lilotafsiriwa na wafuasi wake
kuwa alifedheheshwa.

Kumekuwa na mfululizo wa
mambo mengi ya hapa na pale
yenye tofauti baina ya viongozi
hawa ambayo unaweza kusema
kuwa hawapikiki chungu kimoja.

Ndiyo maana Uhuru Kenyata
ameshindwa kumuunga mkono

makamu wake na badala yake
kumgeukia aliyekuwa hasimu
wake kisiasa.

Hii ni moja ya sababu, ny-
ingine kubwa inatajwa kuwa
Uhuru Kenyatta anarudisha fa-
dhila kwa niaba ya baba yake
mzazi Jommo Kenyatta kwa
hayati Mzee Jaramogi Ajuma Og-
inga Odinga baba mzazi wa Raila
Odinga.

Inatajwa kuwa hayati Mzee
Jaramogi Oginga na hayati mzee
Jomo Kenyatta walikuwa marafi-
ki wa karibu wakati wa harakati
za kupigania uhuru ikielezwa
kuwa wakati Kenya inapata
uhuru wake mwaka 1963 hayati
Mzee Odinga alikuwa na nafasi
kubwa ya kuwa rais wa kwanza
wa Kenya lakini kwa kutambua
nafasi na umuhimu wa Jomo
Kenyatta (akiwa ametoka ger-
ezani), alikubali kumwachia kiti
hicho na yeye akawa makamu
wake wa kwanza.

Ingawa wengi wanadai hii
ilikuwa sababu ya ukabila, ku-
tokana na ushawishi wa kabila
la Wakikuyu ambao walipigana
vita vya Maumau ambapo ili
kuweka mambo sawa basi wali-
paswa kuongoza nchi.

Kitendo cha Rais Uhuru Ken-
yata kumuunga mkono Raila
Odinga kinadhihirisha hoja za
wengi kuwa anajaribu kurudisha
shukrani kwa kile kinachoweza
kuelezwa kuwa isingelikuwa
matakwa ya hayati mzee Odinga
basi baba yake mzee Jomo Ken-
yata asingelikuwa Baba wa Taifa
wa Kenya.

Ikiwa Raila Odinga atafani-
kiwa kuwa rais wa Kenya katika
uchaguzi huu, basi mtangulizi
wake Uhuru Kenyatta atakuwa
amelipa deni kubwa la kisiasa
ambalo lilipaswa kulipwa na
baba yake.

Siasa za ukabila bado ni tishio
kwa taifa hilo Kabila kubwa la
Kikuyu bado linataka kuhodhi
madaraka na wanaamini kuwa
wao ndio wanapaswa kuwa ka-
tika mamlaka za juu za uongozi.

Haya ni madhara ya ukoloni
ambao waliyaweka baadhi ya
makabila katika ngazi ya utawa-
la na mengine yakabaki katika
ngazi ya utumishi na uzalishaji,
changamoto hii imesalia kuwa
mwiba kwa nchi nyingi za kiaf-
rika.

Pengine, wana Afrika Mashari-
ki wana imani wananchi wa Ken-
ya hawatotumia mgogoro baina
ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu
wake William Ruto kuwa kigezo
cha kumpata rais wao. Chama
kitakachonadi sera zake kika-
milifu kinapaswa kupewa nafasi
na kutwaa madaraka.

Haijalishi ni William Ruto,
Raila Odinga ama mgombea yey-
ote yule sera zake ndizo zinapas-
wa kusikilizwa na kumpa nafasi
ridhaa ya wananchi. Endapo hili
litafanikiwa hapana shaka taifa
la Kenya litakuwa limepiga hat-
ua nyingine kubwa kidemokra-
sia na kuyaacha mataifa men-
gine katika ukanda wa Afrika
mashariki yakijikongoja katika
kuimarisha demokrasia zao hasa
katika masuala ya uchaguzi.

Maoni: 0754358915, mnyik-
was@gmail.com
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Lumumba azi

- Ni baada ya miaka 61,

Na Ani Jozeni

AMHURI ya Kidemokra-
'sia ya Congo (DRC) ime-

adhimisha shamrashamra
za kuadhimisha miaka 61
ya uhuru wake.

Zilishuhudia mazishi ya shu-
jaa wa uhuru wa Congo Patrice
Lumumba, akizikwa lakini kili-
chozikwa ni jino lake la dhahabu,
mazishi yakifanyika jijini Kin-
shasha miaka 61 baada ya kifo
chake, akidaiwa kuuawa na waasi
waliotaka kujitenga wakiungwa
mkono na Ubelgiji na mataifa ya
Magharibi.

Kuna maelezo kwamba, kam-
puni ya madini ya shaba Zaire au
DRC ya Union Miniere du Haut
Katanga, ilihusika kwa karibu na
kuuawa Lumumba kwa mkono
wa Kanali Joseph Mobutu, akiwa
na askari wa kukodiwa.

Ndivyo uhuru wa DRC unavy-
oazimishwa kwa kurejea mauaji
ya kikatili ya Lumumba.

Mamia ya Wakongo waliku-
sanyika katika uwanja mkubwa
kwa ajili ya maadhimisho hayo
Alhamisi (Juni 30) , wakipeperu-
sha bendera na kutazama picha
kubwa ya Lumumba,

Lumumba aliuawa kwa ku-
pigwa risasi Januari 16, 1961,
kusini-mashariki mwa jimbo la
Katanga baada ya kuondolewa
madarakani kama Waziri Mkuu
mwaka 1960 ndani ya miezi kad-
haa baada ya DRC kupata uhuru
kutoka kwa Ubelgiji.

Bango lenye maneno “shukrani
nyingi, Shujaa wa Kitaifa” lilisi-
mamishwa juu ya umati wa watu,
akiwamo Rais wa Jamhuri ya Con-
g0, jirani, Denis Sassou Nguesso,

Nchini Ugan-
da uhuru
ulileta kazi
Moja ya
kumwon-
doa Kabaka
wa Buganda
kama Rais
wa nchi:
huko Zan-
zibar uhuru
ulimwon-
doa Sultani
aliyeachwa
upweke na
Waingereza
akapinduliwa
ndani ya siku
40.

Kilichozikwa Jino

W

Lumumba

Waziri wa Mambo ya Nje wa Ubel-
giji na mabalozi kadhaa wa Afrika.

“Hatimaye watu wa Kongo
wametoa heshima na kufanya
mazishi kwa waziri mkuu wao
mashuhuri,” anasema Rais Felix
Tshisekedi na kuongeza. “Tuna-
maliza ... maombolezo tuliyoanza
miaka 61 iliyopita”

Baada ya mazishi hayo ni kuwa
ambacho hakipingiki ni ukweli
kuwa Congo kupata uhuru kulii-
tumbukiza katika dhahma am-
bayo imedumu muda wote huo
mpaka sasa.

Kulianza na kuuawa kwa kion-
gozi wa harakati za uhuru Waziri
Mkuu Patrice Lumumba na mwili

wake unadaiwa kuyeyushwa ka-
tika tindikali na mabaki kuhifa-
dhiwa Ubelgiji na sasa jino lake la
dhahabu lilirudishwa na kuzikwa
nchini humo.

Kwa nchi kama Tanzania, hai-
kuwa na mapito ya kutisha kama
majirani Kenya, Zambia ambako
kulikuwapo msukosuko kiasi
chake.

Tla kwa upande wa
Zanzibar,inafanana na Rwanda
na kwa mbali Uganda, kuwa siku
ya uhuru ni mapinduzi, ambako
mifumo kandamizi ya jadi iliyo-
heshimiwa na kulindwa na uta-
wala wa kikoloni iliondolewa kwa
kumwaga damu.

kwa rasmi DRC

Nchini Uganda uhuru ulileta
kazi moja ya kumwondoa Kabaka
wa Buganda kama Rais wa nchi;
huko Zanzibar uhuru ulimwon-
doa Sultani aliyeachwa upweke
na Waingereza akapinduliwa nda-
ni ya siku 40.

Ambacho kinaonekana wazi,
ni kwamba Afrika kupata uhuru
halikuwa jambo lililoleta faida ya
wazi kwa nchi za Afrika.

Uhuru uliendana na hisia za
nchi za Afrika, za wasomi wao
na wananchi waliohamasishwa,
licha ya kuwa baadhi ya watiifu
wa wakoloni nyakati hizo wali-
chelea kuondoka kwa Wazungu,
halafu Waafrika waanze kutii mtu
mwingine ambaye siyo mkoloni
ilikuwa ngumu.

Wengi katika nchi hizo wal-
ishindwa mtihani huo, kwani
uhuru ulikuwa unahitaji imani,
yaani utii bila ya woga uliotan-
gulia kama ule wa kuiogopa seri-
kali ya kikoloni chini ya gavana na
polisi wa mzungu.

Tofauti na imani kama hiyo,
uhuru ulipohakikishwa kila kun-
di la kisiasa au kijamii likaweka
maslahi yake mbele kwa vile
yasingeweza kufikiwa kama yal-
ivyoahidiwa, haikuchukua muda
kwa mitafaruku kuanza kuone-
kana katika baadhi ya mataifa.

Njia rahisi zaidi ya kuunganika
kisiasa kwa maslahi ya makundi
na siyo taifa kwa jumla ilikuwa
ni kuendeleza ukabila Kkatika
harakati hizo za awali, kabila lil-
iloweza kudhibiti jeshi likawa
ndilo linalotawala.

Tatizo hilo lilianza kuonekana
mapema licha ya kuwa dalili
hizo hazikuondoa imani kwa
umuhimu wa uhuru wenyewe, na
baadaye ikazuka dhana ya ‘ukolo-
ni mamboleo’, kuwa wakoloni
wameondoka, ila wanatawala
kupitia milango mingine.

Hiyo ilichukua sura, iwe ni ki-
siasa kwa kutumia ‘vibaraka’ au
ni ya kiuchumi kwa kumiliki njia
muhimu za uchumi kama sekta za
madini, benki na bima.

Ila waliojitahidi kupambana na
hali hiyo kwa kutaifisha mali hizo,
pia walijizuia uwekezaji, tumaini
lao likawa kuuza mazao nje na
kuweka msingi wa viwanda lakini
wengi wakakwama.

Kimsingi, ndiyo hapo Afrika
imefikia baada ya miaka 61 licha
ya kuwa ishara za hali hiyo na mi-
jadala kuhusiana na majanga yake
zimekuwepo miaka yote.

Kielelezo ni kuuawa kwa Rais
Sylvanus Olympio wa Togo Janu-
ari 1963, mwaka mmoja baada
ya Tanganyika kuwa jamhuri, na
Rais Julius Nyerere akatambua
kuwa hali hiyo ni ya hatari kwa
viongozi wote (wa kiraia) katika
nchi huru za Afrika.

Ni hali iliyochochea kuundwa
kwa Umoja wa Nchi Huru za Af-
rika (OAU) Mei 1963, na viongozi
kama Rais Dk.Kwame Nkrumah
wa Ghana kusisitiza Afrika kuun-
gana kisiasa kuwa nchi moja ili
zisichezewe na ‘mabeberu.’

Ukweli ni kwamba ukoloni uli-
tumia mianya ya ukabila na kujin-
ufaisha miongoni mwa wakuu wa
nchi hizi, au kuwalipa ‘vijisenti’
wakuu wa jeshi (wenye dhamira
ya kuongoza na kujinufaisha na
ambao pia ni wakabila.

Kwa lugha ya Mwalimu Julius
Nyerere, wakoloni waliona kuna
haja ya kuwaondoa viongozi ‘wa-
korofi” madarakani, wanaoingilia
milki zao za kiuchumi.
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Wenye leseni za uchimbaji watahadharishwa

Na Paul Mabeja, BAHI

AZIRI wa Madini
Dotto Biteko, amea-
giza watu wote
waliopewa leseni za
uchimbaji madini na hawafanyi
shughuli za uchimbaji kufutiwa
umiliki wao kwa mujibu wa she-
ria ya madini inavyoelekeza.
Biteko, alibainisha hayo juzi
wakati wa ziara yake ya kuka-
gua mgodi wa uchimbaji chuma
wilayani Bahi, mkoani Dodoma.
Alisema, wachimbaji wa ma-
dini wote waliopatiwa leseni na
wizara yake wanapaswa kufanya

shughuli za uchimbaji kwa waka-
ti kama sheria inavyoelekeza.

“Wachimbaji wote wa madini
pamoja na madini yanayotumika
viwandani wanapaswa kufanya
shughuli ndani ya muda ulioel-
ekezwa kwa mujibu wa sheria na
atakaye kwenda kinyume afuti-
we leseni.

“Wenye leseni kubwa za
uchimbaji sheria inalekeza kuan-
za kufanya kazi ndani ya miezi 18
na wenye leseni ndogo ni miezi
mitatu kama atakua hajaanza
uchimbaji  anafutiwa  leseni
yake,” alisisitiza Biteko.

Alisema hali hiyo itasaidia ku-
punguza madalali wanaokata

leseni na kushikilia maeneo bila
kuwa na uwezo wa kuchimba
madini.

“Wengi ambao wamekuwa
wakimiliki leseni ni madalali wa-
namiiliki, lakini hawana uwezo
wa kuchimba hivyo wote ambao
watashindwa kutekeleza sheria
ya madini hatua zichukuliwe
dhidi yao,” alisema.

Aliagiza wenye leseni wote
kuweka mpango wa kuhudumia
jamii ili kunufaika na rasilimali
hiyo.

“Lazima kuwapo na mpango
wa CSR wa kuhudumia jamii
wateendeni haki watu waliopo
katika maeneo ya migodi kwa

kufanya shughuli za kusadia
jamii kama vile ujenzi wa hospi-
tali, shule na huduma nyingine,”
alisema. Kadhalika, aliwataka
wachimbaji madini kuwa na
umoja wenye nguvu ili kupam-
bania haki zao ikiwamo bei ele-
kezi za madini yao.

Mwenyekiti wa wachimba
chuma ghafi, Peter Rweikila,
alisema moja ya changamoto
wanayokumbana nayo ni wenye
viwanda vinavyohitaji malighafi
hiyo kununua kwa bei ya chini.

“Mheshimiwa waziri wenye
viwanda bado wananunua ma-
lighafi hii kwa bei ya chini ukilin-
ganisha na bei elekezi iliyowek-

wa na serikali,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi, Mwa-
nahamisi Munkunda, alimu-
omba waziri huyo kuwasaidaia
na uwapo wa madini hayo.

Mnkunda, alisema pamoja
na uwapo wa mgodi huo bado
hawanufaiki ~ kutokana  na
wawekezaji kutowalipa baada ya
kufanya kazi.

“Waziri kuna watu wana
malalamiko ya kutolipwa toka
mwaka jana, lakini pia kiasi wa-
nacholipwa ni kidogo sana am-
bacho ni Sh. 250 kwa ndoo moja
ya mawe yenye madini chuma,”
alisema.

Serikali
yaombwa
Kupunguza
masharti
mikopo kilimo

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imeombwa kupunguza
masharti ya mikopo kwenye Benki
ya Kilimo ili wakulima wa zao la
pareto ambao kwa asilimia kubwa
ni wazee wanufaike nayo.

Mwenyekiti wa wadau wa zao
hilo, Anangisye Sanga, alitoa kauli
hiyo kwenye mkutano wa mwaka
wa Bodi ya zao hilo, uliofanyika

Alisema wanaolima zao hilo ni wa-
zee na serikali inapaswa kuliangalia
suala la masharti ya mikopo ili nao
\rqyzlakopeshwe na kuendeleza zao

ilo.

Sanga alisema lengo lao ni kuona
zao hilo linasonga mbele katika
maeneo ambayo linazalishwa hapa
nchini.

Naye, Makamu Mwenyekiti wa
Bodi hiyo, Gidion Mapunda alisema
mkutano huo unalengo la kujadili-
ana kero zinazowakabili ili zitafuti-
we ufumbuzi.

Alisema malengo ya mkutano huo
ni pamoja na kuonyesha dira na
Mipango ya namna ya uzalishaji
wa zao la pareto nchini, ikiwa ni
namna gani wanaweza kufanya ili
wanunuzi na wasindikaji waongeze
bei kwa wakulima.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa
Bodi hiyo, Lucas Ghadyo, alisema
wameazimia bei elekezi ya msimu
wa zao la pareto kuwa ni Sh. 3,200
kwa kilo na kila msimu lazima kuwe
na mabadiliko ya bei.

Alitaja kero zinazowakabili ni
pamoja na mabadiliko ya tabianchi
ambayo yanachangia wakulima
kupoteza mazao yao shambani.

Alisema kero nyingine ni kukose-
kana kwa sehemu ya kukaushia pa-
reto na nyingine kupungua kiwango
kutokana na kutokauka.

Alisema kutokana na hali hiyo
serikali kwa kushirikiana na Bodi
hiyo wanakwenda kuwajengea Vvi-
kaushio ili viwasaidie kukausha na
kuepuka kupoteza maua.

Pia, alisema wanakwenda kutoa
elimu kwa wakulima ili waache
kulima kwa mazoea waendane na
mabadiliko ya tabianchi.
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: Dodoma, baada ya maduka yaliyojengwa shuleni
: hapo, kuvunjwa na uongozi wa Jiji hilo juzi, kwa madai kuwa yamejengwa bila kibali. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

‘Wanaokwepa kufanya

usafi wa mazingira kukiona

Na Peter Mkwavila,
: DODOMA

VIONGOZI wa Kata za Jiji

¢ la Dodoma, wameagizwa ku-
: wachukulia hatua za kisheria
: wananchi wanaokwepa ku-
¢ fanya usafi wa mazingira kwe-
: nye maeneo yao.

Mkuu wa Idara ya Mazingi-

: ra na udhibiti taka ngumu wa
¢ jiji hilo, Dickson Kimaro, al-
: itoa agizo hilo jana alipokuwa
. akizungumza na wananchi
: wa Mtaa wa Mwaja.

Alisema suala la usafi wa
mazingira ni jukumu la kila
mmoja ili kulifanya Jiji la Do-
doma kuwa na hadhi ya maz-
ingira yaliyo mazuri.

Mkuu huyo alisema kuwa
watu ambao hawataki kuji-
tokeza kuungana na wenzao
kufanya usafi na kuonekana
kudharau watachukuliwa
hatua za kinidhamu pamoja
na kutozwa faini.

“Katika suala la usafi hali-
angalii mtu kwa cheo chake,
kazi yake wala uwezo wake

kinachotakiwa ni watu wote
kujitokeza kufanya kazi.”
“Nimesikia kuwa kuna watu
wanajifungia kwenye nyum-
ba zao hususani wenye nyum-
ba zenye mageti hawajitokezi
kushirikiana na wenzao kati-
ka kufanya usafi wakati suala
hili ni la kila mmoja wetu.”
“Kutokana na tabia hiyo
nawaagiza watendaji na we-
nyeviti wa mitaa wote ku-
hakikisha ~ mnawachukulia
hatua za kisheria wale wote
ambao hawajitokezi katika

shughuli za kufanya usafi,”
aliagiza Kimaro.

Alihimiza wananchi wa jiji
hilo kupanda miti ya matun-
da na kivuli.

Naye, Mwenyekiti wa Mtaa
wa Mwaja, Athumani Mkuka,
aliwataka wakazi wa mtaa
huo kufanya usafi wa maz-
ingira yao kila siku na kila
wakati.

Alikumbusha usafi uwe se-
hemu ya maisha yao badala
ya kusubiri kusukumwa na
viongozi wa kiserikali.
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Kampuni yachangia mifuko
1,000 saruji ujenzi wa shule

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

AMPUNI mpya ya un-

unuzi wa tumbaku ya

Amy Holding Company

imited, imeahidi ku-

changia mifuko 1,000 ya saruji

kwa ajili ya ujenzi wa Shule ya Wa-

sichana ya Mayeka, inayojengwa

kwenye Kata ya Lupa, Tingatinga
wilayani Chunya.

Kampuni hiyo imeahidi kushiri-
ki pia kwenye ununuzi wa mada-
wati wa shule hiyo inayotarajiwa
kufunguliwa mwezi Januari, mwa-
kani.

Mkurugenzi wa kampuni hiyo,
Ahmed Howel, alitoa ahadi hiyo
wakati Serikali ya Mkoa wa Mbeya
ilipokuwa ikiitambulisha kampuni
hiyo kwa wakulima wa tumbaku
katika wilaya hiyo.

Alisema mbali na michango
hiyo pia ataendelea kushirikiana
na serikali kwa kuchangia shu-

ghuli mbalimbali za maendeleo
kupitia utaratibu wa kuchangia
huduma za jamii na kwamba
walianza kuchangia shughuli hizo
muda mrefu.

“Sisi kwa kuanzia tutachangia
mifuko 1,000 ya saruji kwa ajili
ya mradi huu na tutashiriki pia
kwenye ununuzi wa madawati
kwa gjili ya wanafunzi madarasa

yatakapokuwa  yamekamilika,”
alisema Howel.
Awali, akizungumza kwenye

mkutano huo, Mkuu wa Wilaya ya
Chunya, Mayeka Simon Mayeka,
ambaye shule hiyo imepewa jina
lake, aliwaomba wadau mbalim-
bali wa maendeleo kushirikiana
na serikali kwenye ujenzi wa mra-
di huo.

Alisema katika wilaya hiyo
hakuna shule yoyote ya wasicha-
na hali ambayo inawafanya wengi
kushindwa kumaliza masomo ku-
tokana na matatizo mbalimbali ya

kimazingira.

Alisema wasichana wengi wa
wilaya hiyo wanakatisha masomo
kutokana na kupata mimba wan-
apokuwa shuleni, anaamini kuwa
shule hiyo itakuwa mkombozi
kwa kundi hilo.

Baada ya wazo la ujenzi wa
shule hiyo kuanzishwa, wal-
Kata ya Lupa Tingatinga kutafuta
eneo ambalo walilipata na kuanza
ujenzi haraka.

“Tunawashukuru wadau am-
bao wanaendelea kujitokeza ku-
changia ujenzi wa shule yetu, tu-
naamini kwamba mpaka kufikia
mwezi Januari, itakuwa imekamili-
ka, itakuwa ni shule ya bweni kwa
hiyo tunahitaji michango ya wa-
dau kwenye ujenzi wa mabweni,”
alisema Mayeka na kuongeza.

“Hii shule ndiyo itakuwa su-
luhisho la tatizo la mimba maana
mazingira yetu ni ya mapori am-

bayo wasichana wakitembea um-
bali mrefu ni rahisi kukumbana na
vishawishi,” aliongeza Mayeka.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alikemea baadhi
ya wanaume wanaowarubuni
watoto wa shule na kuwatia mim-
ba na kuonya atakayepatikana
atachukuliwa hatua kali za
kisheri ikiwamo kupelekwa ma-
hakamani.

Homera alisema baadhi ya
mafataki wanatumia fedha zao
kuwarubuni watoto wa kike na
kufanya nao mapenzi hali ambayo
huwasababishia mimba.

Homera alisema kutokana na
hali hiyo aliamua kuanzisha wazo
la ujenzi wa shule hiyo ili kuokoa
kundi la watoto wa kike wanaokat-
isha masomo.

Chunya ni miongoni mwa
wilaya zinazokabiliwa na tatizo
kubwa la wanafunzi kukatisha
masomo kwa kupata mimba.

¥

Mstaafu wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), DK. Stephen Mwakajumilo (kushoto), akipokea fomu ya kuwania Uenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Mbeya kutoka kwa Katibu wa Chama hicho Mkoa, Mwalimu Shaib Akwilapo

Rais Samia anatarajiwa mgeni rasmi Nanenane

Na Nebart Msokwa, MBEYA

RAIS wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Samia Suluhu
Hassan, anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi kwenye kilele cha Maonye-
sho ya Wakulima (Nanenane), ki-
taifa ambayo yatafanyika mkoani
Mbeya Agosti 8, mwaka huu.

Maonyesho hayo yanatarajiwa
kuzinduliwa rasmi Agosti mosi,
mwaka huu na Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango na kwa mara ya
kwanza yatashirikisha wageni ku-
toka katika mataifa nane yanayo-
pakana na Tanzania.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma

Homera, aliyasema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu maandalizi
ya maonyesho hayo ambayo yana-
fanywa kwa ushirikiano wa mikoa
yote ya Nyanda za Juu Kusini.

Homera alisema maandalizi
ya Uwanja wa John Mwakangale,
utakaotumika kwenye maonye-
sho hayo yamefikia zaidi ya asil-
imia 88 na baada ya wiki moja
yatakuwa yamefikia asilimia 92,
kabla ya Agosti mosi, yatakuwa
yamekamilika.

Alisema maonyesho hayo ni ya
kipekee akisisitiza kuwa yame-
pelekwa katika kanda hiyo ku-

tokana na upekee wake kwenye
uzalishaji wa mazao mbalimbali
ya chakula na biashara.

“Mikoa yetu ya Nyanda za Juu
Kusini ndiyo ghala la chakula kwa
taifa letu kutokana na kuwa vinara
kwenye uzalishaji wa mazao mbal-
imbali na hivyo maonyesho haya
yatatusaidia kutathmini namna
ambavyo wakulima wetu wameji-
funza,” alisema Homera.

Pia alisema Mkoa wa Mbeya
unaendelea na mikakati mbal-
imbali ya kuongeza uzalishaji wa
mazao ya kimkakati ikiwamo soya
zao ambalo Tanzania imepata
soko nchini China.

Alisema mpaka sasa sekreta-
rieti ya maandalizi imeshaanza
kugawa viwanja kwa wadau wa
maonyesho kwa ajili ya kuweka
mabanda ya kufanyia shughuli
zao. Aliwataka wananchi wote
nchini ambao wanataka kushiriki
kwenye maonyesho hayo kuwahi
kuomba viwanja ili wapate mape-
ma na kujenga mabanda.

Alisisitiza maonyesho ya mwa-
ka huu yatakuwa tofauti na miaka
mingine kutokana na kuandaliwa
utaratibu mzuri wa watu kuingia
uwanjani ili kuepuka misongama-
no isiyokuwa ya lazima kwenye
mageti.

]
Wakulima
mpunga
wataka
udhibiti
vipimo
‘lumbesa’

Na Nebart Msokwa, VBARALI

WAKULIMA wa mpunga
wilayani Mbarali, wameiomba
serikali kuwadhibiti wanunuzi
wa zao hilo wanaotumia Vvipi-
mo Visivyoruhusiwa ikiwamo
ujazo mkubwa ujulikanao
kama ‘lumbesa’.

Waliiomba serikali kuwala-
zimisha wanunuzi wote wa
zao hilo kununua kwa kutumia
mizani badala ya kupima kwe-
nye madebe na mifuko yenye
ujazo usiojulikana ili kuepuka
unyonyaji unaowasababishia
hasara.

Ombi hilo lilitolewa wakati
wa utoaji wa elimu ya kilimo
bora cha mpunga iliyotolewa
na kampuni ya usambazaji
wa mbolea ya YARA Tanzania
kwa kushirikiana na Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo nchini (TARI),
kituo cha Uyole.

Elimu hiyo ilitolewa katika
shamba darasa lililoandaliwa
na taasisi hizo katika Skimu
va Umwagiliaji ya Matebete
iliyoko katika Kata ya Chimala,
wilayani humo na wakulima
hao kulalamika kupata hasara.

Mmoja wa wakulima hao,
Edward Mwakifwamba,
alisema baadhi ya wakulima
wananunua mazao hayo kwa
kushindilia kwenye mifuko
ambayo ujazo wake hauju-
likani.

Alisema kitendo hicho kina
wasababishia hasara wakuli-
ma kutokana na kupata kipato
kisichoendana na gharama za
uzalishaji wa zao hilo.

“Tunataka tusaidiwe kuuza
mazao yetu kwa kutumia miz-
ani, sisi hata tukiuza kilo moja
kwa Sh. 1,000 tunaamini tuta-
pata faida nzuri na tutapata
tija kwenye zao hili, lakini sio
sasa hivi wanunuzi wanakuja
na mifuko yao,” alisema
Mwakifwamba.

Akiwa ziarani mkoani Mbeya
mwaka juzi, Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, alipiga maru-
fuku wanunuzi wa mazao ya
wakulima kutumia ujazo wa
lumbesa huku akiwataka vion-
gozi wa serikali kusimamia
utekelezaji wa katazo hilo.

Alisema Kitendo hicho
kina wasababishia hasara
wakulima kutokana na ku-
pata kipato kisichoendana
na gharama za vzalishaji
wa zao hilo.
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m——————=_Taasisi vya Mkapa vapongezwa

DK. Mwinyi
amulika
uwajibikaji
watendaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi, amewataka
watendaji wa wizara za seri-
kali kufanya kazi kwa bidii,
ushirikiano na kuaminiana
ili kuwatumikia Wazanzibar
ipasavyo.

Dk. Mwinyi alihimiza hayo
jana katika hafla ya kuwaapi-
sha Makatibu Wakuu na Ma-
naibu Katibu Wakuu wa Wiz-
ara mbalimbali za Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar alio-
wateua Juni 30 mwaka huu.
Alisema pamoja na mambo
mengine, uteuzi wa watend-
aji hao umezingatia sababu
kuu mbili, ikiwamo baadhi
ya watendaji wa wizara hizo
kufanya kazi bila maelewano
na hivyo kukosekana ufanisi.

Rais alisema amewarejesha
Manaibu Katibu Wakuu wa
Wizara za Serikali ya Awamu
va Saba kuendelea na nya-
dhifa hizo kwa lengo la ku-
waongezea Nguvu makatibu
wakuu kutokana na kuzidiwa
na majukumu sambamba na
kazi kutetereka pale watend-
aji hao wanapokuwa hawapo.

“Hakukuwa na sababu ya
kuteua watendaji wapya,
ni matarajio yangu hawa
waliokuwa katika awamu
va saba watatenda vyema,”
alisema.

Aliwataka watendaji hao
kufanya kazi kwa bidii na
kuahidi kuwapandisha vyeo
watendaji wote wataka-
otekeleza vyema majukumu
yao va kazi.

Baadhi ya ofisi na wizara
za serikali ikiwamo Ofisi
ya Rais Ikulu, Ofisi ya Rais -
Fedha na Mipango na Ofisi
va Rais - Tawala za Mikoa,
Serikali za Mitaa na Idara
Maalum za SMZ, hazikufikiwa
na mabadiliko na uteuzi huo.

Taasisi zingine ambazo
hazikufikiwa na mabadailiko
na uteuzi huo ni Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais
pamoja na Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni na Mich-
ezo.

Katika hafla hiyo, viongozi
mbalimbali wa kitaifa wali-
hudhuria, akiwamo Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zan-
zibar, Othman Masoud Oth-
man, Makamo wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdulla, mawaziri, Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali,
Dk. Mwinyi Talib Haji, Katibu
wa Baraza la Mapinduzi na
Katibu Mkuu Kiongozi, Zena
Ahmeid Said.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
ERIKALI  imeupongeza

Wakfu wa Mkapa (Benja-
mini Mkapa Foundation)
kwa kuongeza nguvu
katika mapambano dhidi ya
UVIKO-19 na uboreshaji wa hu-
duma za afya kwa wananchi.
Akizungumza na waandishi
wa habari kuelekea kumbukizi
ya mwasisi wa taasisi hiyo, Ben-
jamin Mkapa, Mkurugenzi Kinga
na Elimu ya Afya kutoka Wizara
ya Afya Zanzibar, Dk. Ali Nyange,
alisema taasisi hiyo imeajiri wa-
fanyakazi wa afya 105 wanaotoa
huduma hospitali na vituo vya
afya 45 Unguja na Pemba.
Alisema hatua hiyo imesaidia
kupunguza tatizo la uhaba wa
wataalamu ambapo taasisi hiyo
ndiyo inalipa mishahara ya
wataalamu hao na kuongeza kasi
ya upatikanaji huduma za afya.
“Hawa wataalamu 105 waki-
wamo madaktari, wauguzi, watu

—_—

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, amesema kuongezeka kwa
taasisi za elimu na ujuzi nchini
kutasaidia kuongeza fani na taal-
uma kwa wananchi.

Alitoa kauli hiyo jana wakati
wa uwekaji jiwe la msingi la
ujenzi wa kituo cha ufundi kwa
wanafunzi wa kike huko Bungi,

wa maabara na wengine wana-
lipwa mishahara yao na Mkapa
Foundation, kwa kweli taasisi hii
imetusaidia sana katika kurahisi-
sha kutoa huduma za afya kwa
wananchi,” alisema.

Mkurugenzi huyo pia alisema
taasisi hiyo imesaidia katika ma-
pambano ya UVIKO-19, hasa ka-
tika kutoa elimu kwa wananchi
kuchanja chanjo ya kujikinga na
ugonjwa huo na sasa watu wali-
ochanjwa Zanzibar wamefikia
185,000, sawa na asilimia 30 ya
malengo.

Alieleza kuwa ili Zanzibar iwe
vizuri ni lazima wananchi wake
walindwe dhidi ya maradhi
mbalimbali ikiwamo UVIKO-19.

Dk. Nyange alisema licha ya
mafanikio hayo, bado walio
wengi hawajafikiwa hasa mae-
ya watu wanaamini chanjo hizo
zinaweza kuwa na athari lakini
kwa wote waliochanja, hakuna
aliyepata tatizo.

“Baadhi ya watu wanazihusi-

sha chanjo za UVIKO-19 na mfu-
mo wa uzazi na mambo mengine
ambayo hayana ukweli, niwa-
sisitize wananchi waendelee ku-
chanja,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
chanjo ya UVIKO-19 ni sehemu
ya utaratibu mpya wa dunia kwa
sababu watu wote waliokwenda
kuhiji Makka, wamepata chanjo
ya kujikinga na ugonjwa huo.

Daktari wa Hospitali ya Wilaya
Makunduchi, Dk. Mohammed
Mnyimbi, alisema hospitali hiyo
imepata mgawo wa wafanyakazi
watano kutoka Mkapa Founda-
tion ambao wamesadia uharak-
ishaji wa utoaji huduma zina-
zotolewa hospitalini hako kwa
wananchi.

“Wafanyakazi hao wakiwamo
madaktari na wauguzi wamekuja
muda mwafaka wakati ambao
nchi inakabiliana na UVIKO-19,
tulikuwa tumeelemewa na mzigo
mkubwa wa utoaji huduma lakini
pia Mkapa Foundation imesaidia
kuongeza idadi ya wananchi

Mkurugenzi wa Kinga na Elimu ya Afya wa Wizara ya Afya Zanzibar, DK. Ali Nyange, akizungumza na waandishi wa habari, jijini
Zanzibar jana, kuhusu Taasisi ya Mkapa Foundation, ilivyoboresha huduma za afya Kisiwani humo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Makamu wa Rais asifu ongezeko taasisi elimu

Mkoa wa Kusini Unguja.

Alisema hatua hiyo pia itasaid-
ia kupunguza hali ya utegemezi
kwa kuwajengea misingi bora
wananchi, ikiwamo kujiajiri we-
nyewe.

Hemed alisema kumekuwa
na taasisi nyingi zinazofanya
kazi kwa lengo la kusaidia seri-
kali katika sekta ya elimu, hivyo
akawaomba wananchi kuthamini
juhudi hizo na kuwa tayari katika
kuona lengo hilo linafikiwa kwa

kujitokeza kupata elimu na fani
zitakazowasaidia kuwainua kiu-
chumi.

Aliipongeza Bodi ya MIF kwa
kufanya kazi kwa kuzingatia
mahitaji ya jamii kutokana na
umuhimu wa elimu na kuonye-
sha kipaumbele zaidi kwa wa-
siokuwa na uwezo, watu wenye
ulemavu na yatima.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Mwa-
namke Initiatives Foundation
(MIF), Wanu Hafidh Ameir, alise-

mapambano dhidi ya UVIKO-19

waliopatiwa chanjo ya UVIKO-19
hospitalini hapa,” alisema.

Alibainisha kuwa awali watu
waliopata chanjo  hospitali
huko ni 300, lakini hivi sasa wa-
mechanja watu 3,400 na kwa
wilaya nzima ya Kusini Unguja
waliopata chanjo ni 8,642 am-
bapo kwa Zanzibar ni wilaya ya
pili iliyofanya vizuri kuchanja
watu wengi.

Meneja wa Mkapa Founda-
tion Zanzibar, Khadija Kassim,
alisema taasisi hiyo inafanya
kazi na Serikali ya Zanzibar kwa
kushirikiana na wadau mbalim-
bali katika kutoa huduma bora za
afya na imeajiri wafanyakazi 105
ambao wanatoa huduma za afya
Zanzibar na kuleta ufanisi katika
utoaji huduma.

“Taasisi hii imefanya juhudi ya
kuongeza wafanyakazi wa afya
kutokana na uhaba mkubwa wa
wafanyakazi hasa kipindi cha
mripuko wa UVIKO-19 ili kuleta
ufanisi katika kutoa huduma,”
alisema.

S

ma watahakikisha wanaitunza
misaada hiyo ya kielimu wanayo-
patiwa na Umoja wa Falme za
Kiarabu (U.A.E) inayolenga kuwa-
komboa wananchi.

Akitoa salamu kutoka U.A.E,
Sayyidah Maithaa Al Shaamy,
alisema kukamilika kwa kituo
hicho, kutasaidia kuwajengea
uwezo wanafunzi wa kike katika
kuwakuza kitaalamu na kubadili-
sha maisha yao.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

Nafasi za Kazi ya
ualimu, sifa
Diploma au Digrii
masomo ya hesabu
na science darasala
6 na 7 Piga simu
kabla ya tarehe
7/7/2022.
Simu 0783298900

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
KIVUKONI/KINONDONI
RUFAA YA MADAINAMBA: 139 YA 2022
RAPHAEL WALIANA

BAINA YA RHOBI WAMBURA
GIKARO ....MRUFANIWA

KWA
RHOBI WAMBURA GIKARO.
DARES SALAAM

KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa Mrufani ameleta rufaa yake ambayo maelekezo ya
rufaa yameelekezwa katika nakala za rufaa ambazo zinaweza
kupatikana katika Mahakama hii, kwa hiyo unatakiwa
kuhudhuria katika Mahakama hii ya mkoa, binafsi au Wakili au
Mwakilishi ambaye anaruhusiwa kabla au siku ya Tarehe 13
Mwezi Saba (7) Mwaka 2022, saa 08:00 Asubuhi
Kwa kuwa siku hiyo ni kutajwa kwa shauri unatakiwa kuja na
vielelezo vyote vinavyohusiana na rufaa hii.
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo Tarehe 30 Mwezi June Mwaka 2022

Hakime_

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

BW. EZEKIEL MATHIASY NZOWA
anatangaza kupotea kwa kadi ya gari
ainaya TOYOTA COROLLA yenye
usajili namba T295BKD yenye majina
ya ELIZABETH MEINRAD THINDWA
mnano tarehe 08/06/2021 maeneo
ya Kijitonyama, Dar es Salaam. Kwa
yeyote atakayeiona anaombwa
kuwasiliana na mhusika kwa namba
0755522307 au kutoa taarifa kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA:
DAR/URA/RB/568308/2021

KUPOTEA
KWA CHETI

WEMA MSOKWA anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index namba P
0108/0007 kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia IFUNDA SECONDARY SCHOOL
CENTRE mwaka 1998. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi. Polisi
taarifa: DSM/PHQ/RB/265902/2022

IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF
DODOMA AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
No.910f 2022
In the matter of the Estate of the late
EDWARD ISACKA IRAMBA
And
In the matter of an application for letters of
administration by
SHEDRACK EDWARD IRAMBA.

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 1963)

AlIPERSONS claiming to have any interest in the Estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of letters of Administration is made to the above
named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before the
1Day of 08,2022

Dated at Dodoma this 01 day of 07,2022

KUPOTEA

KWA CHETI

ASIMWE JUSTAS anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index No.
§3627-0003  kilichotolewa na baraza la
mitihani  kupitia MAGNUS SECONDARY
SCHOOL mwaka 2013.Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/260133/2022.

KUPOTEA
KWA CHETI

Yy

JOHN THOMAS LUGENGA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S3519-0070 kilichotole-
wa na baraza la mitihani kupitia shule ya
sekondari ya KIVUKONI mwaka 2011yeyote
atakayekiokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.

Polisi taarifa: IFA/RB/4339/2015

KUPOTEA
KWA VYETI

MARIA JOSEPHAT KIARIRO anatangaza
kupotelewa na vyeticha kidato cha nne
chenye index namba $0209-0040
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya KOROGWE GIRLS SECONDARY
mwaka 2015 na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S1626-0512 kilichotolewa
na baraza la mitihani kupitia shule ya
MARIADO SECONDARY mwaka 2019yeyote
atakayeviokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. Polisi taarifa SEG/RB/104/2022

RE: THE LAND ACT NO 4 OF 1999
LOSS OF ORGINAL LETTER OF OFFER
LOSS OF ORGINAL LETTER OF OFFER OF;
REF;NO.MMC/LD/20800
REGISTERED OWNER: ADAM BAKARI
CHAMILUNDA
LAND 34 BLOCK “M.2" LOCATION KIWANJA
CHA NDEGE
APPLICANT: ADAM BAKARI CHAMILUNDA

TAKE NOTICE that the ORIGNAL LETTER OF
OFFER to the land described above is said to be
lost and that | intend to issue a REPLACEMENT OF
THE ORGINAL OF OFFER in lieu thereof unless
cause to the contrary is shown within thirty days
from the date of this publication.

The ORGINAL LETTER OF OFFER if found should
be delivered to the office of the Municipal
Director,Morogororo Municipality Council,
P.0.BOX 166 Morogoro.

Issued by

Valency . HK
For; MUNICIPAL DIRECTOR,
MOROGORO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya
DODOMA

Kituo chaMAKOLE Mkoa DODOMA

Usimamizi wa mirathi Na 170/2021
Jina la Mdai:SALIM KIMARO

Jina la Mdaiwa ALEX SHIGEMO.
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya Kanuni za taratibu Madai Katika
Mahakama za Mwanzo)

Kwa ALEX SHIGEMO WA NKUHUNGU DODOMA
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba (Eleza hapa
habari za Madai) YA TSH. 350,000/~
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
tarehe 08 Mwezi 07 Mwaka 2022 Saa 02:30 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shahidi/mashahidi wako
na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,Mahakama
inaweza kusikiliza shauri hili bila yaw ewe kuwepo
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii leo
tarehe 01 Mwezi 07 Mwaka 2022
AR

TAARIFA YA KAWAIDA NA. 1485

POWERHOUSE AFRICA GROUP LIMITED
P.0. Box 60294
DARES SALAAM - TANZANIA
SPECIAL RESOLUTION

At the Board of Directors meeting of
POWERHOUSE AFRICA GROUP LIMITED
held at the registered office, POWERHOUSE
AFRICA GROUP LIMITED on the 1 March,
2022, the following resolutions were duly
passed.

« To wind up the Company voluntarily in
accordance with section 333(1) of the
Companies Act No. 12 of 2002.

The Company confirms that there are
no reasons to prevent the dissolution of
the Company.

RSG Attorneys has been appointed as
the liquidator for the purpose of winding
up of the Company.

Certified true copy:
Danford Paul Nchembi
Director

Date 01/03/2022

Shally Williard Mgalla
Director
Date 01/03/2022

Johnpaul thadei
Company Secretary
Date 01/03/2022

TANGAZO

KUFUNGA KAMPUNI

TUNATANGAZA KUFUNGA
KAMPUNI YA FAWAZ
INTERNATIONAL COMPANY
LIMITED YENYE CERTIFICATE
OF INCORPORATION
NO.141195BRELA NA TIN
N0.135-902-276.

KIKAO CHA WAKURUGENZ|
KILIKAA TAREHEO4/07/2022 NA
KILIAZIMIA KUFUNGA KAMPUNI
TAREHE 06/07/2022,
KUTOKANA NA KUKOSA MTAJI
WA KUENDESHA KAMPUNI.
KWA MAELEZO NA MADAI
WASILIANA NA:0782340029

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya MAKOLE
Kituo cha MAKOLE Mkoa DODOMA
Shaurila Madai /Ndoa Na.51/2022
Jina la Mdai GIDION JULIUS MWANIBINGO
Jina la Mdaiwa ......JOSEPHINE JOSAM MJEMA

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(Kanuni ya 18 ya kanuni ya taratibu Madai katika Mahakama
za Mwanzo)
KWA. JOSEPHINE JOSAMU MJEMA
Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba

MADAI YA TALAKA KUACHANA
Hivyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii
Tarehe 14 mwezi 07 mwaka 2022 saa 2.30 asubuhi kwa
mujibu wa madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kusikilizwa shauri hili ni lazima kuleta shihidi/Mashahidi
wako na vielelezo vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya
kujitetea.
ANGALIZO: kama hutohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 04 mwezi 07 mwaka 2022.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE
NO 4 OF 2022
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE
LATE GODFREY SALAYA KIVUYO
AND IN THE MATTER OF THE
APPLICATION FOR LATER OF
ADMINISTRATION BY AUDILIA
MANG'ANYA KIVUYO GODFREY SALAYA
KIVUYO.

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 of 1963)

ALL PERSON Claiming to have any
interest in the Estate of the above
named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above
named petitioner.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

AHMED ATHUMANI
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki yenye
USAJILINAMBA: MC380
CHR, CHASSIS NAMBA:
LBRSPJB57K9007296 na
ENGINE NAMBA: 19902314.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi.
POLISI TAARIFA:
KOR/RB/592/2022

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Putin aamuru vikosi kusonga mbele

MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladimir Putin amem-
wamuru waziri wake wa ulinzi kuende-
lea na mashambulizi nchini Ukraine,
baada ya nchi hiyo kuuteka mji wa
Lysychansk.

Putin alionyeshwa kwenye runinga
ya taifa hilo, akitoa wito kwa vikosi
vilivyoko sehemu zingine kutekeleza
malengo yao kulingana na mipango ili-
yoidhinishwa hapo awali.

Utekaji huo unamaanisha kuwa
eneo lote la Luhansk, sasa liko mikon-
oni mwa Russia. Hapo awali gavana wa
eneo hilo la Ukraine, alisema mji huo
ulisalimishwa ili Warussia wasiuhari-
bu kwa makombora ya mbali.

Sehiy Haidai, alisema wanajeshi wa
Ukraine wamehamia maeneo mapya
yenye ngome. Kupoteza mji huo na
kukabidhi udhibiti wa Luhansk kwa
Warussia ilikuwa jambo chungu.

“Hii ni vita moja tu tumepoteza, la-
kini sio mapambano.” Alisema Haidai.

Aidha, aliomba silaha zaidi kutoka

Russia sasa
imeongeza
masham-
bulizi yake
katika miji
katika
eneo jirani
la Donetsk,
huku mae-
neo yanay-
ozunguka
Sloviansk
na bara-
bara kati
yaLlysy-
chansk na
Bakhmut
yvakKileng-
wa.

Magharibi ili kukabiliana nguvu za
Russia.

Katika mkutano na waziri wake wa
ulinzi, Putin aliwapongeza wanajeshi
wa Russia akisema walioshiriki ma-
pigano hayo wanastahili kupumzika
kwa sasa, huku wanajeshi wengine
wakiendelea kupambana katika se-
hemu zingine nchini Ukraine. Ushindi
huu ndio wa kwanza kuipelekea Rus-
sia kukaribia kuyafikia malengo yake
tangu majeshi yake yaliposhindwa
wakati yakijaribu kuuteka Mji Mkuu
Kyiev.

Rais Volodymyr Zelensky ameahidi
kwamba jeshi lake litarejea kuchukua
tena mji wa Lysychansk baada ya ku-
pata silaha za kisasa.

Russia sasa imeongeza mashambu-
lizi yake katika miji katika eneo jirani
la Donetsk, huku maeneo yanayozun-
guka Sloviansk na barabara kati ya
Lysychansk na Bakhmut yakilengwa.

Mikoa ya Donetsk na Luhansk kwa
pamoja huunda eneo la viwanda la
Donbas.

UJENZI WA RELI YA KUUNGANI-
SHA RUSSIA NA UKRAINE

Russia ina mpango wa kuanzisha
ujenzi wa reli ambayo itaunganisha
mji wake wa kusini wa Rostov na min-
gine ya mashariki mwa Ukraine ya
Donetsk na Luhansk.

Habari hiyo ni kwa mujibu wa shiri-
ka la habari la TASS, likinukuu serikali
ya mkoa wa Rostov.

Jumapili iliyopita Russia iliyawe-
ka mazingira ya udhibiti kamili wa
mkoa wa Luhansk na kwa sasa ipo
katika mapigano makali yenye lengo
la kuwaondoa kabisa wanajeshi wa
Ukraine katika viunga vya mji wa
Donetsk.

Wakati mapigano yakiendelea ba-
lozi wa Marekani nchini Ukraine,
Bridget Brink amezuru katika kituo
kimoja cha kijeshi mjini Kyiv, pamoja
na mambo mengine ziara hiyo ikiwa
ni sehemu ya maadhimisho ya kum-
bukumbu ya Uhuru wa Marekani.

Alisema hawezi kutabiri ni lini vita
hivyo alivyoita vya kikatili vitaisha,

lakini anaweza kutabiri kwamba

Ukraine itashinda.

UJENZI MPYA WA UKRAINE NI
WA MUDA MREFU

Katika mkutano wa kimataifa wa
kuweka mpango ya ujenzi mpya wa
taifa hilo unaofanyika Uswisi, Waziri
wa Maendeleo wa Ujerumani Svenja
Schulze, alitahadharisha kutahita-
jika jitthada kubwa ya kuijenga upya
Ukraine. Akizungumza na shirika la
habari la Ujerumani DPA, Schulze
alisema mradi huo si wa mwaka
mmoja au miwili.

Katika mkutano huo ulioanza Ju-
matatu, Waziri Mkuu wa  Ukraine,
Danys Shmyhal alisema ujenzi wa mi-
undombinu ya Ukraine utahitaji Euro
bilioni 750.

Hata hivyo, waziri Schulze alisema
hatua hiyo pia itatoa fursa kwa Uje-
rumani.

Kabla ya vita na watu wengine ku-
likimbia taifa hilo Ukraine ilikuwa na
watu karibu milioni 44. BBC

s

Mtu aliyeua

watu 6
akamatwa

WASHINGTON, Marekani

POLISI wa Marekani wamem-
kamata mshukiwa mmoja ambaye
anahusishwa na tukio la kuwaua
watu sita kwenye gwaride la Siku
va Uhuru karibu na Chicago.

Polisi wanasema Robert E Crimo

[l (pichani), mwenye umri wa
miaka 22, alizuiliwa baada ya
msako mfupi.

Takriban watu wengine 24
walijeruhiwa
katika jiji la
Highland Park,
[llinois, baada
yva mtu mwe-
nye bunduki
kuwalenga
watu kutoka
juu ya paa.

Ni ufyatuaji
risasi wa hivi
punde zaidi

nchini Marekani.

Rais Joe Biden alisema alish-
tushwa na ghasia hizo.

Crimo alizuiliwa baada ya
kufanyika msako mkali. Alitajwa
kama mtu anayefaa kuhojiwa ka-
tika tukio la ufyatuaji risasi siku
va Jumatatu.

Hata hivyo, kukamatwa kwake
polisi walisema waliamini kuwa
alihusika.

Mtu mwenye bunduki alifyatua
risasi kwenye gwaride mwendo
wa saa 10:15 saa za ndani (15:15
GMT), dakika chache tu baada ya
kuanza.

Hafla hiyo ilipangwa kujumui-
sha bendi za kuandamana, na
burudani ya jamii kama sehemu
yva sherehe za Siku ya Uhuru wa
jiji hilo.

Lakini badala ya kuwa vya
furaha, ilibadilika haraka na kuwa
yenye hofu na majonzi. BBC
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Helikopta ikizima moto unaowaka katika msitu karibu na Kanisa la Katoliki la Mt. Peter Basilika kaskazini mwa mji
wa Rome nchini Italia jana. PICHA: REUTERS

Jeshi Sudan kukabidhi
madaraka kwa raia

KHARTOUM, Sudan

KIONGOZI wa kijeshi wa Sudan
ametangaza kuwa atalivunja
baraza huru analoliongoza na
kukabidhi madaraka kwa seri-
kali mpya ya mpito.

Hata hivyo, Jenerali Abdel
Fattah Burhan hakutoa ratiba
kamili ya kipindi ambacho
makabidhiano yatafanyika au
jukumu ambalo jeshi litakuwa
nalo katika muundo wa serikali
uliopendekezwa.

Katika hotuba yake kwa njia
ya televisheni, Jenerali Burhan
pia alitangaza jeshi halitahusika
tena katika mazungumzo ya ku-
maliza mzozo wa kisiasa nchini
humo, huku nafasi yake katika
mazungumzo ikichukuliwa na
mashirika ya kiraia.

Hatua hiyo ni kubwa kwa kion-
gozi huyo kuonekana kulegeza
kamba wakati maandamano
ya kudai demokrasia na jeshi
kuachilia madaraka yakishika
kasi nchini humo.

Jeshi lilichukua mamlaka kati-
ka mapinduzi ya Oktoba mwaka
jana, baada ya kupindua serikali
ya kiraia ya Waziri Mkuu Abdalla
Hamdok.

Tangu wakati huo, muunga-
no wa madaktari ulisema zaidi
ya watu 110 wameuawa katika
maandamano ya kupinga map-
induzi.

Wiki iliyopita, watu 9 waliuawa
na vikosi vya usalama wakati wa
siku mbili za maandamano am-
bayo yamekuwa makubwa zaidi
tangu jeshi lichukue mamlaka
mnamo Oktoba 2021. BBC

Viongozi DRC, Rwanda
kukutana Angola

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
g0, Felix Tshisekedi, leo atakutana na kion-
gozi mwenzake wa Rwanda, Paul Kagame
nchini Angola kwa ajili ya mazungumzo.

Mkutano huo unafanyika wakati mi-
vutano baina ya nchi hizo jirani inazidi
kuongezeka. Taarifa ya mkutano huo
imetolewa na msemaji wa serikali ya DRC,
Patrick Muyaya ambaye amearifu kwamba
Tshisekedi na Kagame watajadili uhusiano
wa Kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili na
uasi unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo.

Muyaya alisema viongozi hao watatafuta
majibu ya kile amekitaja kuwa uchokozi wa
Rwanda nchini DRC.

Moja va ajenda zitakazojadiliwa ni madai
kuwa serikali ya Rwanda inawaunga mkono
wapiganaji wa kundi la M23. Hata hivyo
Rwanda inakanusha. DW
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ZAWADI ZA

Na Mwandishi Wetu

AIJAWAHI kutokea! Ndivyo un-

avyoweza kuzielezea zawadi

zitakazotolewa kwa washindi

wa mbio za NBC Dodoma In-
ternational Marathon zitakazofanyika
Julai 31, mwaka huu jijini Dodoma, im-
efahamika.

Mbio hizo za kimataifa zitahusisha
kilomita 42, kilomita 21 na kilomita 10
huku dhumuni likiwa ni kuchangia
kwenye mapambano dhidi ya ugonjwa
wa saratani ya shingo ya kizazi.

Akitangaza zawadi za washindi,
Kaimu Mkuu wa Kitengo cha Masoko
wa Benki ya NBC, David Raymond,
alisema maandalizi yamekamilika
na zawadi zitakazotolewa zimelenga
kutoa hamasa kwa wakimbiaji hasa wa
ndani.

Raymond alisema mshindi wa kwan-
za katika mbio za kilomita 42 kwa
upande wa wanaume na wanawake
ataondoka na kitita cha Sh. milioni nane
kila mmoja huku wapili akijitwalia Sh.
milioni nne na watatu Sh. milioni mbili
wakati wanne Shilingi milioni 1.5 na ata-

DODOMA

KUWEKA

kayekamilisha tano bora ataondoka na
Sh. milioni moja.

“Kwa kuzingatia kuwa mcheza kwao
hutunzwa, kwa Mtanzania ambaye
atakuwa wa kwanza ataongezewa Sh.
milioni mbili, kwa hiyo ataondoka na
jumla ya Sh. milioni 10,” alisema Ray-
mond.

Kwa upande wa mbio za kilomita 21,
mshindi wa kwanza atapata Sh. milioni
nne ambapo Mtanzania atakayeshika
nafasi hiyo ataongezewa Sh. milioni
moja kama motisha na kufanya jumla
ya zawadi kuwa Sh. milioni tano wakati
mshindi wapili atapata Sh. milioni
mbili, watatu Sh. milioni 1.5. wanne Sh.
milioni moja wakati wa tano atajitwalia
Sh. 700,000. Mbio za kilomita 10 mshin-
di atajipatia Sh. milioni 1.5 huku mshin-
di wa pili Sh. milioni moja na watatu Sh.
700,000, wanne Sh. 500,000 na wata-
no atajishindia Sh. 300,000.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano
wa Benki ya NBC, Godwin Semunyu
alisema mbio za mwaka huu zime-
lenga kutoa elimu ya saratani ambapo
wameshirikiana na Taasisi ya Ocean
Road ili kufanikisha zoezi hilo.

1,000,000

5

Mtonzanla wa Kwanza

2,000,000
Jumla 37,000,000

“Kikubwa katika zoezi hili ni kuten-
geneza utamaduni wa kupima mara
kwa mara na sisi tunaamini kwa ku-
tumia marathon hii tutapata jukwaa
kubwa zaidi na tunaamini tutawafikia
watu wengi zaidi,” alisema ofisa huyo.

Aliongeza mbio hizo zitasaidia katika
kufungua mipaka ya kibiashara kwe-
nye mambo mbalimbali ikiwamo zao la
zabibu ambapo wawekezaji watapata
fursa ya kujionea uzalishaji wake na
namna wanavyoweza kushirikiana na
serikali katika kuongeza tija kwenye
eneo hilo.

Katika harakati za kutoa elimu, ku-
weka kipaumbele cha afya na kuinua
jamii, NBC marathon inatoa hamasa
kwa wananchi wajitokeze na kujishin-
dia zawadi ambazo zitawasaidia kue-
ndesha majukumu ya kimaisha, ku-
wekeza katika biashara na kukuza
mitaji mbalimbali.

Ili kujisajili kushiriki kwenye mbio
hizi za kimataifa, unaweza kutembelea
tovuti ya events.nbc.co.tz na kulipia ada
ya Sh. 30,000 kwa mbio zote ambapo
utajipatia vifaa vya kukimbilia ikiwamo
jezi.

Mkuu wa Kitengo
cha Uhusiano wa
Benki ya NBC,
Godwin Semu-
nyu (wa kwanza
kushoto) na Kaimu
Mkuu wa Kitengo
cha Masoko

wa NBC, David
Raymond wakiwa
kwenye picha ya
pamoja wakati
wa uzinduzi wa
zawadi wataka-
zokabidhiwa
washindi  wa
mbio za Kimataifa
za NBC Dodoma
International Mar-
athon 2022. Kulia
ni mtangazaji wa
kipindi cha Joto la
Asubuhi, Gerland
Hando pamOJa

na Mkurugenzi
wa Uendeshaji
wa EFM, Denis
Busulwa. PICHA:
MPIGA PICHA
WETU

Mbeya Kwanza yatamba kurudi Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

IKIWA timu yao ya kwanza kushuka
daraja msimu huu, klabu ya Mbeya
Kwanza imesema kuwa inakwenda
kujipanga na wana imani msimu ujao
watarejea tena kwenye Ligi Kuu kama
ilivyokuwa kwa Thefu.

Ofisa Mtandaji Mkuu wa klabu hiyo,
Gideon Ngereza amesema pamoja na
kushuka daraja, lakini wamejifunza
mengi kwenye Ligi Kuu, hivyo wanak-
wenda kuyafanyia kazi ili hata wakifani-
kiwa kupanda tena msimu ujao wasiwe
na matatizo.

“Ligi ilikuwa ngumu sana, tunakubali
tumeshuka kihalali, lakini tuna uhaki-
ka wa kurejea tena kwenye Ligi Kuu
msimu ujao wa 2023/24 kwa sababu
tumejifunza mengi ambayo tulikuwa

hatuyajui,” alisema Ngereza.

Alisema moja ya vitu walivyojifunza
ni kuwa na wachezaji wenye ubora na
vitu hivyo walikuja kuvifanya kipindi
cha dirisha dogo waliposajili wachezaji
wengi wenye uwezo wa hali ya juu, la-
kini walikuwa wamechelewa.

“Ligi inahitaji vitu vingi ikiwamo
wachezaji wenye ubora na uwezo
mkubwa na kweli dirisha dogo tulifan-
ya hivyo timu ikaimarika, lakini kuna
mambo mengi yakapitika, wachezaji
wetu tegemeo wakawa majeruhi, la-
kini pia kufungiwa kwa kocha wetu
Mbwana Makata na msaidizi wake kuli-
tusumbua sana. Kwa sasa tunakwenda
kujipanga kucheza ligi ya Champioship,
naamini kwa jinsi tulivyojipanga na
tayari tumeshajua sababu ya sisi kushu-
ka, tutarejea kwenye Ligi Kuu,” alisema

Ofisa Mtendaji Mkuu huyo.

Mbeya Kwanza ilishuka daraja iki-
wa na pointi 25, ikiburuza mkia kwa
kucheza mechi 30, ikishinda tano, sare
10 na kupoteza mechi 15.

Wakati huo huo, Ngereza amesema
wamepata maombi kutoka kwenye
klabu mbalimbali zikitaka kuwachukua
wachezaji wao. Alisema kutokana na
kwamba mpira ni biashara na kwa
sasa ni maisha ya wachezaji, alizitaka
klabu zote zinazohitaji wachezaji wake
ambao wako kwenye mkataba kufuata
taratibu zinazotakiwa na hatomzuia
mchezaji wake yeyote anayetaka kwen-
da popote, mradi tu taratibu zimefuata.

“Unakumbuka tulimruhusu Chrisp-
in Ngushi kwenda Yanga kipindi cha
dirisha dogo, kwa hiyo sisi hatuzuii
mchezaji,” alisema.

Azam yafunga
usajili wa wazawa

Na Saada Akida

BAADA ya kukamilisha usajili wa
Mshambuliaji wa Coastal Union, Abdul
Seleman (Sopu), uongozi wa Azam FC
umeweka wazi kwamba, wamefunga
usajili kwa wachezaji wazawa huku
wakihitaji nyota wawili wa kigeni kwa
ajili ya kuimarisha kikosi cha msimu
ujao wa Ligi Kuu Tanzania na Kombe
la Shirikisho Afrika.

Azam imetambulisha wachezaji
wawili kutoka nje ya Tanzania ambao
ni Kipre Junior na Tape Edinho na
mzawa wawili Cleophance Mkandala
na Sopu aliyesaini juzi mkataba wa
miaka mitatu. -

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mtendaji Mkuu wa Azam, Abdulkarim
Amin ‘Popat’, alisema kuhusu usajili
wa wachezaji wa ndani (wazawa)
wamefunga na sasa wanahitaji ku-
maliza usajili kwa wachezaji wawili
akiwamo beki na kipa kutoka nje.

Alisema mchakato wa kupata
wachezaji hao unaendelea na wamed-
hamiria kusajili wachezaji mahiri ili
kufikia malengo yao ya msimu ujao
kufanya vizuri katika ligi na michuano
iliyopo mbele yao.

“Ni kweli tumekamilisha usajili wa
wachezaji wazawa na sasa tunaanga-
lia wachezaji wawili akiwamo kipa na
beki kutoka nje ya Tanzania baada ya
hapo tunafanya usajili wetu na kuji- |
andaa na maandalizi ya msimu ujao,”
alisema Popat.

Alisema msimu uliopita hawakufan-
ya vizuri na imekuwa funzo kwao na
kuimarisha zaidi kikosi cha timu hiyo
kwa kuhakikisha msimu ujao wanaku-
wa Vvizuri na kufikia malengo yao.

Bondia Mandonga
apania kumchapa
Bondia Kaoneka

Na Saada Akida

BONDIA Karimu Mandonga atashuka
ulingoni kuzichapa na Shabani Ka-
oneka katika pambano la uzito wa kg
76, linalotarajiwa kuchezwa Julai 30,
mwaka huu.

Mabondia hao watapanda ulingoni
wakisindikiza pambano la ‘Payback
Night' usiku wa deni kati ya bondia wa
Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanza-
nia ‘JWTZ', Seleman Kidunda dhidi ya
Tshimanga Katompa, litakalofanyika
Uwanja wa Majimaji Songea, Ruvuma.

Mandoga anahitaji kulipa kisasi
baada ya kukubali kichapo cha KO
raundi ya Kwanza dhidi ya Kaoneka
katika pambano lililopita la Twaha
Kiduku dhidi ya Alex Kabangu, la ku-
wania mkanda wa UBO, lililofanyika
Machi mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mandonga alisema wamejipanga vizuri
kwenda kulipa kisasi kwa Kaoneka
katika pambano hilo litakalofanyika
Songea.

Alisema anaendelea na maandalizi
kwa ajili ya kuhakikisha analipa kisasi
kwa mpinzani wake huyo katika usiku
huo wa kisasi dhidi ya Kaoneka.

“Pambano la kwanza nimekubali
niliishia njiani lakini sasa nimefanya
maandalizi ya kutosha kwa ajili ya ku—
hakikisha namchapa mpinzani wangu,’
alisema Mandonga.

Mbali na pambano hilo kutakuwa na
mapambano mengine ya utangulizi
ambayo wakimsindikiza Kidunda am-
baye naye amedhamiria kufanya kweli
kwa kumchapa Tshimanga Katompa.
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RONALDO ATAKIWA CHELSEA

CHELSEA wanafikiria kumnunua mshambuliaji
wa Manchester United, Cristiano Ronaldo, ambaye
amewaarifu mashetani wekundu hao kuwa anataka
kuondoka msimu huu wa joto. (Athletic)

CHELSEA NA OFA

CRISTIANO Ronaldo mwenye umri wa miaka 37,
anaweza kuwa tayari kujiunga na Chelsea, lakini The
Blues hao bado hawajaamua kutoa ofa rasmi kwa
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno. (ESPN)

RONALDO KUREJEA LALIGA

RAIS wa Barcelona, Joan Laporta na wakala, Jorge
Mendes pia wanajadili uwezekano wa nyota wa
zamani wa Real Madrid Cristiano Ronaldo kurejea
LaLiga. (AS)

STERLING AKARIBIA KUONDOKA

CHELSEA ipo kwenye mazungumzo ya juu na Man-
chester City kwa ajili ya kumnunua mshambuliaji wa
England, Raheem Sterling mwenye umri wa miaka 27,
ambaye thamani yake inakadiriwa kuwa pauni milioni
50. (Sky Sports)

ZIYECH HUYO MILAN

AC Milan wanashughulikia mpango wa kumsajili
winga wa Chelsea kutoka Morocco, Hakim Ziyech
mwenye umri wa miaka 29 kwa mkopo. (Athletic)

MARTINEZ NA MAN

MAOFISA wa Manchester United walikutana na wen-
zao wa Ajax wikendi kujadili kuhusu kumnunua mlinzi
wa kimataifa wa Argentina, Lisandro Martinez mwe-
nye umri wa miaka 24, huku mashetani hao wekundu
wakitoa pauni milioni 39.6. (Mirror)

DEPAY HUYO SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imefanya uchunguzi
kumnunua mshambuliaji wa kimataifa wa Uholanzi na
Barcelona, Memphis Depay mwenye umri wa miaka
28, ambaye anaweza kuondoka pale Nou Camp kwa
pauni milioni 17. (Sport)

BROJA AGOMBEWA

KLABU ya Everton na West Ham zote zinawania
kumsajili mshambuliaji wa kimataifa wa Albania,
Armando Broja mwenye umri wa miaka 20 kutoka
Chelsea, huku mshambuliaji huyo akiwa na thamani ya
pauni milioni 30. (Mail)

TAGLIAFICO KUTUA BRIGHTON

KLABU ya Brighton inataka kumsajili mlinzi wa
kushoto wa Argentina, Nicolas Tagliafico mwenye umri
wa miaka 29, ambaye anapatikana kutoka Ajax kwa
ada ya pauni milioni 3.3 pekee. (Sussex Live)

DIABY HUYO NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle bado ina nia ya kumsajili winga
wa kimataifa wa Ufaransa, Moussa Diaby mwenye umri
wa miaka 22 kutoka Bayer Leverkusen. (Sky Sports)

SINISTERRA KUTUA LEEDS

KLABU ya Leeds United ipo kwenye mazungumzo
ya kumsajili winga wa Colombia, Luis Sinisterra mwe-
nye umri wa miaka 23 kutoka Feyenoord. (Express)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZE Lt

MAN U

MANCHESTER, England
LABU ya Manchester Unit-
ed imesisitiza kuwa itapam-
bana kumbakisha Cristiano
onaldo katika klabu hiyo
kwa muda uliosalia wa mkataba
wake licha ya mchezaji huyo kutaka
kuondoka, kwa mujibu wa 90min.
Ronaldo ameweka wazi kwa
United hivi karibuni kwamba, ana-
tamani kupewa nafasi ya kuondoka
Old Trafford mwaka mmoja baada
ya kurejea ikiwa ofa inayofaa ita-
tolewa, na msimamo wake ume-
washangaza klabu na kocha mpya,
Erik ten Hag.
Ten Hag - na hata Ronaldo mwe-
nyewe mwezi uliopita - wote wa-

RONALDO

® ® ® Hajaripoti mazoezi hadi sasa, akitaka...

likiri kwamba, wanasubiri kwa
furaha kufanya kazi pamoja baada
ya Mholanzi huyo kutua hapo ku-
toka Ajax.
Lakini Ronaldo hana imani
kwamba, United iko kwe-
nye nafasi ya kuwania
mataji makubwa na akiwa
na umri wa miaka 37, an-
gependa kucheza Ligi ya
Mabingwa Ulaya kwa mia-
ka iliyosalia ya soka lake
barani Ulaya.
United hawajafurahishwa na hali
hiyo na hawaoneshi dalili zozote
kama wanataka kumuachia kwa
sasa.

Klabu hiyo ina mpango wa kum-
bakisha na itapanga Ten Hag na
Ronaldo kufanya mazungumzo
kuhusu mipango ya baadaye.

Wawili hao bado hawajakutana
ana kwa ana, hata hivyo, Ronaldo
ndiye mchezaji pekee wa kikosi
kizima cha United ambaye bado
hajaripoti kwa mazoezi ya kuji-
andaa na msimu mpya kule Car-
rington.

Ronaldo ameomba udhuru kwa
sababu za kifamilia na hatakuwepo
wiki yote hii - na shaka inaongezeka
juu ya uwepo wake katika ziara ya
kujiandaa na msimu wa klabu nchi-
ni Thailand na Australia na United
inaondoka Ijumaa.
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BREAKING SUPA

N E WS JACKPOT

KWA1000/-
JACKPOT
MECHI WIKI HIl

TAREHE: 7-9 JUNI 2022
BASHIRIKWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

1,012,

AUNICH
WAJITOSA
KWA DE LIG;

MUNICH, Ujerumani

TAREHE

01.06/07/22
02.06/07/22
03.06/07/22
04.06/07/22
05.06/07/22
06.06/07/22
07.06/07/22
08.06/07/22
09.06/07/22
10.06/07/22
11.06/07/22

12.07/07/22

13.07/07/22

MUDA

Kashiwa Reysol vs Nagoya Grampus

Renofa Yamaguchi vs Oita Trinita

Yokohama F Marinos vs Sanfrecce Hiroshima

Jubilo Iwata vs Avispa Fukuoka

Vegalta Sendai vs Ventforet Kofu

LABU ya Bayern Munich inataka

kumsajili beki wa kati wa Juventus,

Matthijs de Ligt, 90min imethibiti-
ha.

Mholanzi huyo ameingia katika miaka
yake miwili ya mwisho ya mkataba wake
na mazungumzo ya kuongeza muda wake
yamegonga mwamba, huku kukiwa na
uwezekano mkubwa wa yeye kuondoka
pale kwenye dimba la Allianz.

Chelsea wanamtaka sana De Ligt, huku
kocha Thomas Tuchel akimsihi mmiliki
Todd Boehly kujaribu kufanya makubalia-
no, lakini vyanzo vimethibitisha kuwa wat-
alazimika kuzuia ushindani kutoka kwa
Bayern ili kumsajili.

Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya Ujeru-
mani, Bundesliga wana mabeki watatu
pekee kwenye orodha yao baada ya ku-
ondoka kwa Niklas Sule kwenda Borus-
sia Dortmund majira ya joto, na maafisa
wa klabu wamemtambua De Ligt kama
mbadala bora wa Mjerumani huyo.

Chelsea wanajikuta katika boti kama
hiyo msimu huu wa joto huku wakitafuta
kuziba pengo la Antonio Rudiger na An-
dreas Christensen waliokwenda Real Ma-
drid na Barcelona, na mazungumzo bado
yanaendelea na Juve juu ya uwezekano wa
kumnunua De Ligt.

Sio Bayern wala Chelsea ambao wako ta-
yari kufikia bei ya Juventus ya euro milioni
100, na sasa klabu zote mbili zinapambana
kutoa ofa yao kwa Bianconeri.

Incheon Utd vs Suwon City

Suwon Samsung vs Daegu

Roasso Kumamoto vs Tokushima Vortis

V Varen Nagasaki vs Montedio Yamagata

Jeonnam Dragons vs Gyeongnam

FC Seoul vs Jeonbuk Hyundai
Grorud IL vs Sandnes UIf

Kristiansund vs Tromso
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Dybala akaribia kutua Inter Milan
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MILAN, Italia

KLABU ya Inter Milan ina-
karibia kumsajili  Paulo
Dybala licha ya wapinzani
wao wa jiji moja, AC Milan
wakiwa pia wanamuwania.

Dybala aliondoka Juven-
tus kama mchezaji huru
msimu huu wa joto baa-
da ya kushindwa kufikia
makubaliano ya mkataba
mpya.

Fowadi huyo alikuwa
kwenye mazungumzo na

Juventus kuhusu kuongeza
muda na hata kukubali-
ana juu ya mkataba mpya
wa miaka mitano wenye
thamani ya euro milioni 8
kabla ya Krismasi.

Hata hivyo, baada ya
masharti hayo kubadil-
ishwa na Juve dakika za
mwisho kutokana na rekodi
ya fowadi huyo kuwa na
majeraha,  mazungumzo
yalivunjika.

Na sasa Nerazzurri hao
wameamua kuingia kwa

miguu yote kuwania saini
ya Dybala baada ya kuon-
doka Juve.

Kocha wa Milan, Stefano
Pioli ametoa maoni yake
kuhusu uvumi unaomzun-
guka Dybala, na vilevile
klabu hiyo inamtaka nyota
wa Club Brugge Charles
De Ketelaere, akisema:
“De Ketelaere na Dybala ni
watu wawili tofauti sana.
Ninawaacha  wasimamizi
wafanye maamuzi, watafan-
ya uamuzi bora kwa timu.”
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HABARI MICHEZO

798,111/ -

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AMATI ya Mashindano ya

Shirikisho la Mpira wa Miguu

Zanzibar, ZFF, imeendelea

kupokea maoni ya kanuni
kuelekea msimu mpya wa ligi wa
mwaka 2022-2023.

Akizungumza na gazeti hili Mwe-
nyekiti wa kamati hiyo Ali Bakari
‘Cheupe” alisema Kamati hiyo ili-
toa siku 10 kwa klabu na wadau wa
mpira kutoa maoni hayo kwa kanuni

Wananchi wakiangalia mchezo wa Kichina katika Maonyesho va 46 ya Kimataifa ya Biashar

KUPOKEA

mpya.
Alisema kuwa kwa upande
wa klabu kamati hiyo im-
epokea maoni ya moja kwa
moja kutoka Bodi ya Ligi
kwa Unguja na Pemba.

Alisema kuwa kanuni ya msimu huu
itaendelea kuwa bora kama ilivyo ya
msimu uliopita na kufanyia mabore-
sho zaidi changamoto zilizijitokeza
kwa msimu uliopita.

“Tunaendelea na zoezi la kupokea

jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

MUDA

maoni kwa klabu na wadau wa mpira
wa miguu Zanzibar, mwamko ume-
kuwa mzuri zaidi kwa klabu zote,”
alisema.

Aidha alisema kuwa mwisho wa
kupokea maoni yao ilikuwa ni jana,
lakini Kamati hiyo itaangalia kama
kutakuwa na uwezekano wa kuongeza
muda wa kuendelea kupokea maoni.

Alisema kanuni ya mwaka huu ita-
toka mapema na klabu zitaipata kwa
wakati kwa ajili ya kuanza mashinda-
no ya ZFF.

e 5

Sabasaba,

Simba Queen yazidi kushusha majembe

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imeendelea kusaji-
li wachezaji wa mpira wa miguu kwa
timu ya soka ya wanawake, baada ya
jana kumtambulisha straika hatari
raia wa Ghana, Philomena Abakar
kutoka Berry Ladies.

Kupitia akaunti yao ya instagram,
Simba  Queens ilimtambulisha
mchezaji huyo, ikimkaribisha kwa
maandishi yafuatayo

“Tumekamilisha usajili wa
mshambuliaji Philomena Abakah
kutoka Berry Ladies inayoshiriki
Ligi Kuu nchini Ghana. Karibu unya-
mani.”

Klabu ya Berry Ladies ya Ghana
nayo ilimuaga straika wao tegemeo
kwenye mtandao wao wa kijamii wa
‘twitter’, ikimtakia kila la kheri kwa
mchango wake mkubwa ulioiweze-
sha klabu yao kuwa mabingwa wa
msimu hivi karibuni.

Simba Queens kwa sasa ipo kwe-
nye maboresho ya timu hiyo, kabla
ya kushiriki Ligi ya Mabingwa Afrika
ambayo yanaanzia kwenye Ukanda
wa Afrika Mashariki na Kati (CECA-
FA).

Michuano hiyo inatarajiwa ku-
fanyika nchini msimu huu.

Tayari timu hiyo imemtambulisha
straika mwingine raia wa Nigeria

Ibinabo Alex kutoka klabu ya Confi-
uennce Queens ya nchini humo.

Kabla ya hapo, ilimshusha kiungo
mkabaji kutoka nchini Kenya, Aqui-
no Corazone kutoka Gaspo Youth.

Kiungo huyo alikuwa na kikosi cha
Harambe Starlet mwaka 2019 nchini
kilichotwaa Kombe la CECAFA kwa
kuifunga Twiga Stars mabao 2-0,
fainali iliyochezwa kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi, Dar es
Salaam.

Zipo taarifa pia, huenda ikamsajili
Mganda, Topista Situma kutoka Vih-
iga Queens, baada ya mchezaji huyo
kuvunja mkataba wa klabu yake kwa
makubaliano maalum.

01.09/07/22 Criciuma SC vs Vasco da Gama

02.10/07/22 Sampaio MA vs Ituano SP

03.10/07/22 Charlotte FC vs Nashville

04.10/07/22 FC Cincinnati vs New York Red Bulls

05.10/07/22 Goias vs Atletico Pr

06.10/07/22 Houston Dynamo vs Dallas

07.10/07/22 Consadole Sapporo vs Kashima Antlers

08.10/07/22 Sagan Tosu vs Kashiwa Reysol

09.10/07/22 Omiya Ardija vs Tokyo Verdy

10.10/07/22 Oita Trinita vs Fagiano Okayama

11.10/07/22 Avispa Fukuoka vs Kyoto Sanga

12.10/07/22 Suwon City vs FC Seoul

13.10/07/22 Utsiktens BK vs Osters IF

14.10/07/22 Seinajoen JK vs Honka

15.10/07/22 Sandefjord vs Aalesunds

16.10/07/22 CA Platense vs Newell'S Old Boys

MUDA  GAMEID

17.10/07/22 Corinthians vs Flamengo

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINI

JUMATANO - 06/07/2022

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO X 2

Logan Lightning vs Brisbane City

Jubilo lwata vs Avispa Fukuoka

Tochigi SC vs Tokyo Verdy

Kashiwa Reysol vs Nagoya Grampus

Roasso Kumamoto vs Tokushima Vortis

Renofa Yamaguchi vs Oita Trinita

Kawasaki Frontale vs Sagan Tosu

Incheon Utd vs Suwon City

Jeonnam Dragons vs Gyeongham

V Varen Nagasaki vs Montedio Yamagata

Vegalta Sendai vs Ventforet Kofu

Yokohama F Marinos vs Sanfrecce Hiroshima

Kashima Antlers vs Cerezo Osaka

Suwon Samsung vs Daegu

Shonan Bellmare vs Gamba Osaka

Niigata Albirex vs JEF United Chiba

Yokohama vs Blaublitz Akita

Machida Zelvia vs Mito Hollyhock

Fagiano Okayama vs Omiya Ardija

Vissel Kobe vs Shimizu S Pulse

FC Tokyo vs Consadole Sapporo

Zwiegen Kanazawa vs Thespakusatsu

Busan | Park vs Gimpo Citizen

Anyang vs Chungnam Asan

Urawa Red Diamonds vs Kyoto Sanga

Hangzhou NG vs Dalian Aerbing

FC Seoul vs Jeonbuk Hyundai

Eastern Suburbs vs Moreton Bay Utd

FM Auska Alytaus vs FA Siauliai B

Mtibwa Sugar vs Tanzania Prisons

Riteriai B vs FK Babrungas Plunge

Tobol Kostanay vs Ferencvaros TC

FK Auda vs BFC Daugavpils

EIF Ekenas vs IF Gnistan

FF Jaro vs Pepo Lappeenranta

PK-35 vs Kerho 07

KPV Kokkola vs Japs

MP Mikkeli vs Pif Jalkapallo

Lahden Reipas vs Peka

FK Banga B vs FK Minija

FK Vilnus Bfa vs Vmfd Zalgiris-3

Kedainiai Nevezis vs FK Garliava

HJK Helsinki vs Rigas Futbola Skola

Bodo Glimt vs Kl Klaksvik

Molde vs Jerv

Dudelange vs KF Tirana

Zrinjski Mostar vs Sheriff Tiraspol

Maribor vs Shakhter Soligorsk

Slovan Bratislava vs Dinamo Batumi

England W vs Austria W

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Rais Sam|a Suluhu Hassan akiwa na Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mohamed Mchengerwa, Katibu wa
Wizara hiyo, Dk. Hassan Abbasi na Rais wa Shirikisho la Mpira wa miguu Tanzania (TFF), Wallace Karia pamoja

na wachezaji wa Timu ya Taifa ya Wanawake wenye umri chini ya miaka 17 (Serengeti Gils) kabla ya hafla ya
kuwapongeza iliyofanyika Ikulu, Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

(] TeamViewr
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Man U yapambana kumbakiza Ronaldojsmee

Manara amwangukia
rais TFF, ataka adhabu

® ® @ Injia Hersi aainisha
mambo matano akishinda kuwa
rais wa Yanga kwa...

Na Saada Akida

SEMAJI wa Yanga, Haji Manara

amemwomba radhi Rais wa

Shirikisho la Soka Tanzania

(TFF), Wallace Karia kutokana
na tukio lililotokea Arusha kwenye Uwan-
ja wa Sheikh Amri Abeid wakati wa mechi
ya Fainali ya Kombe la Shirikisho, FA, kati
ya Yanga na Coastal Union.

Baada ya tukio hilo, Manara
alifunguliwa shauri mbele

ya kamati ya maadili iliyo-
chini ya TFF kutokana na Kile
ambacho Kilichotokea Juma-
mosi kwenye mchezo huo.

Awali ilionekana video fupi iliyosam-
baa kwenye mitandao ya kijamii kutokea
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, ikimwone-
sha ofisa huyo wa Yanga ni kama akitupi-
ana maneno na Rais wa TFF, Karia.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Manara alisema: “Nimekutana Ka-
ria na kumwomba msamaha kwa kitendo
ambacho kimejitokeza siku ya fainali Aru-
sha, kama muungwana nimejua makosa
yangu na namwomba radhi rais wa TFF.

“Nilikosea kujibizana na rais wa TFF,
Karia, ninaomba radhi, lakini haimaanishi
nisiadhibiwe.

“Juzi nilienda kwake kumuomba msa-
maha tulikunywa, kufurahi na kupiga

picha, najua kama binadamu ukilin-
ganisha na tensheni ya mechi ilivyoku-
wa nilijikuta namjibu japo sikumjibu
vibaya wala tusi lolote.”

Wakati huo huo, wakati heka heka za
uchaguzi wa Yanga zikiwa zimepamba
moto, mgombea wa urais, Hersi Said na
makamu, ameainisha mambo matano
atakayoyapa kipaumbele akichaguliwa
kuiongoza.

Uchaguzi wa Yanga unatarajiwa ku-
fanyika Jumamosi hii katika ukumbi
wa kimataifa wa Julias Nyerere, Dar es
Salaam kwa klabu hiyo kupata viongozi
wapya baada ya walioko sasa kumaliza
muda wao.

“Nimekuwa mgombea pekee basi nis-
ingeweza kueleza chochote, nimegom-
bea nafasi hii ili kuitoa klabu hiyo hapa
ilipo kufika mbali zaidi na Wanayanga
wanapotarajia kuona timu yao kuwa
mbali,” alisema.

“Kama nitapata dhamana ya kuwa
Rais kuna mambo matano nitayafanya
kushirikiana na viongozi wenzangu, ni
klabu kongwe tunajivunia ukongwe, la-

kini ni aibu kutokuwa na miundombinu
bora.

Alisema katika miundombinu hiyo
atahakikisha unajengwa uwanja katika
eneo lao la Kaunda ambao unaweza
kuchukua mashabiki 20,000 na pia wa-
taendesha soka kisasa.

“Nitaenda kusimamia mabadiliko
yote kwa mujibu wa katiba yetu, nak-
wenda kuweka mahusiano mazuri na
wanachama na klabu yao na eneo hilo
tayari tumeshafanya na tayari tumean-
za kupata matawi zaidi ya 700. Nikipata
nafasi ya kuwa kiongozi tunaenda ka-
tika hatua ya pili kupata mashabiki.”

Pia alisema ataimarisha uchumi wa
klabu, kuushinda mataji, kujenga uima-
ra wa timu za vijana na kuweka jitihada
kwenye timu ya wanawake ya Yanga
Princess.

Jambo la mwisho ni kuhakikisha wa-
najenga ushirikiano kati ya klabu na
wanachama, mashabiki na wadau wote
wa soka ikiwamo kuleta mahusiano ma-
zuri kwa Taifa kuhakikisha wanajenga
maendeleo ya michezo nchini.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Samia akunwa na
Serengeti Girls

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu amesema kwake jana
ilikuwa ni siku nyingine ya furaha sana sio
kwake binafsi tu bali kwa taifa zima, wakati
akiipongeza timu ya taifa ya wasichana chini
ya umri wa miaka 17, Serengeti Girls, katika
hafla iliyofanyika Ikulu Dar es Salaam.

Rais Samia alisema kuwa anaipongeza
Sengereti Girls kwa kufuzu kucheza kombe
la Dunia Oktoba mwaka huu nchini India,
katika hafla iliyofanyika Ikulu, Dar es Salaam
jana.

Alisema hiyo ni rekodi mpya ambayo hai-
japata kutokea kwa miaka 62 ya Uhuru wa
Tanzania kwa timu ya soka kufuzu kombe la
Dunia.

“Nitoe pongezi kwa viongozi wenu wali-
osimamia mechi na benchi zima la ufundi.
Leo (jana) Taifa linajivunia, haikuwa rahisi,”
alisema Samia.

Aliongeza: “Ushindi wenu umekuwa wa
kujivunia sana pale mlipowatandika Came-
roon, nchi yenye sifa zote za mpira wa miguu
kwa wanawake na wanaume. Lakini Mungu
alisimama nasi mkawapa matano yao na sisi
wakatupatia zawadi ya moja wakasepa.

“Lakini timu hii imefuzu kushiriki Kombe
la Dunia si tu kwa mpira wa miguu wa Wa-
nawake hapa Tanzania, bali hata kwa Wa-
naume hawajawahi kushiriki Kombe la Dunia
la Mpira wa Miguu.

“Nafahamu juhudi zenu zilipelekea kuzi-
funga timu kama Burundi (5-2), Botswana (11)
kila mmoja mlimpa goli lake. Na Cameroon
pamoja na visa vyao mliwaachia 5 zao. Kwak-
weli mmeliweka Taifa mahali pazuri

9%7708567541002">
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