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Rais wa ZanZ|bar Dk Hussem AI| Mwinyi akishiriki sala ya kuuombea mwili wa marehemu Mohammed Seif Khatib, iliyoon-
gozwa na Mufti Mkuu wa Zanzibar, Sheikh Saleh Omar Kabi (mbele), katika Masjid Noor Muhammad S.A.W, kabla ya mazishi

EU vaipa
Tanzania

Mohamed Shein na (wa pili kushoto) ni Makamu wa Pili wa Rais, Hemed Suleiman Abdulla. Habari Uk.4. PICHA: IKULU'
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Ulaya vaimwagia T

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI ya Tanzania imesaini
mikataba sita na Umoja wa Ulaya
(EU) yenye thamani ya Sh. bilioni
307.9 kwa ajili ya miradi ya maende-
leo inayofadhiliwa na umoja huo.

Miongoni mwa miradi hiyo ni
uboreshaji wa nishati, kusaidia
mnyororo wa thamani kwenye ufu-
gaji nyuki, mazingira ya biashara na
ubunifu na mradi wa ushirikiano wa
kitaalamu.

Mikataba hiyo ilisainiwa jana
ambapo Tanzania iliwakilishwa na
Katibu Mkuu wa Wizara Fedha na
Mipango, Dotto James, huku EU uki-
wakilishwa na Balozi wake nchini,
Manfredo Fanti.

Akizungumza baada ya kusaini
mikataba hiyo, Katibu Mkuu huyo
alisema fedha hizo ni za miradi
maendeleo, ambazo zimetolewa
kupitia Mpango wa Ushirikiano wa
11 chini ya Mfuko wa Maendeleo wa
Ulaya (EDF).

“Naomba Watanzania wenzangu
tuelewe kuwa mikataba hii tuliosa-
ini leo, fedha hizo Euro 111.5 sawa
na Sh. bilioni 3079 ni msaada wa
miradi hii inayofadhiliwa na umoja
huu na sio mkopo,” alisema.

Alifafanua  katika mradi wa
kuboresha sekta ya nishati ume-
pokea Sh. bilioni 96.7 na mradi wa
matumizi endelevu ya nishati ya
kupikia umepata Sh. bilioni 82.2.

Aliitaja miradi mingine ni wa ku-
saidia mnyororo wa thamani katika
ufugaji nyuki ambao umepata Sh.
bilioni 27.6 na wa kuboresha hudu-
ma ya afya ya mimea ili kuongeza
usalama wa chakula Sh. bilioni 27.6.

“Miradi mingine ni wa kusaidia

kuboresha mazingira ya biashara,
ukuaji na ubunifu Sh. bilioni 63.5 na
wa ushirikiano wa kitaalamu Sh. bil-
ioni 9.7,” alisema.

Aidha, alisema tangu kutiwa saini
mkataba wa kwanza wa ushiriki-
ano kati ya EU na nchi za Afrika,
Caribbean na Pasific (ACP) mwa-
ka 1975, Tanzania imepokea ku-
toka umoja huo takribani Sh. trilioni
6.6 kama misaada.

Kadhalika, alisema Tanzania
imepokea Sh. bilioni 748 .2 kama
mikopo yenye masharti nafuu
kutoka benki ya uwekezaji ya Ul-
aya (EIB) na fedha hizo zilizotolewa
zimekuwa chachu ya maendeleo ya
maeneo mbalimbali nchini na ku-
saidia ukuaji wa uchumi.

Alishukuru umoja huo kwa mis-
aada yake nchini kwa kuwa im-
etolewa wakati mwafaka ambapo
serikali inaweka mazingira wezeshi
ya kukuza viwanda kwa ajili ya uku-
aji wa uchumi.

Alibainisha kuwa wizara hiyo
itaendelea kutoa mwongozo unao-
hitajika ili kuhakikisha kuwa fedha
zinazotolewa zinatumika kwa
malengo yaliyokusudiwa.

Kwa upande wake, Balozi Fanti
alisema lengo la misaada hiyo ni
kuboresha maisha ya wananchi na
kusaidia kukuza uchumi wa nchi.

Alisema pia fedha hizo zitasaidia
kuzalisha bidhaa bora ambazo zi-
takuwa na uhakika wa soko la bi-
ashara kwenye umoja huo wa nchi
za Ulaya.

Alitaja sababu ya kutoa misaada
hiyo kuwa ni kutokana na kuri-
dhishwa na mapato na matumizi
ya Tanzania yaliyoiwezesha kuingia
kwenye uchumi wa kati.
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Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango, Dotto James (kushoto), akibadilishana nyaraka na Balozi wa
Umoja wa Ulaya (EU) hapa nchini, Manfredo Fanti, jijini Dodoma jana, baada ya kutiliana saini mikataba sita
yenye thamani ya Euro milioni 111.5 sawa na Sh. biilioni 307.9 kwa ajili ya miradi ya maendeleo inayofa-
dhiliwa na umoja huo nchini. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

NAMPULA AUCTION MART AND COMPANY LTD
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

wanalodaiwa na banki hiyo.

Kwa idhini tuliyopewa na mteja wetu NBC BANK TANZANIA tutauza kwa njia ya
mnada wa hadhara dhamana Za wadaiwa wao ambao wameshindwa kulipa deni

Mnada utafanyika mahari nyumba/dhamanazilipo
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Vigogo 20 watumbuliwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

LOLITA
PAFYUMERIE

LOLITA
LUDOVICK
MACHA/LOLITA
PAFYUMERIE

NYUMBA

Ct no 120849 ,L.O
NO 352472,PLOT
NO237 BLOCK 11
KIBADA MANISPAA
YA TEMEKE I.N.O
LOLITA LUDOVICK
MACHA

10/3/2021

ZUBERI .S
.ZUBERI

ZUBERI .S
NYARI

NYUMBA

CT NO 10014 LR
MOSHI L.O.NO.
136103 PLOT NO
127,BLOCK
“N'SECTION IV
MAJENGO
MANISPAA YA
MOSHII.N.O

6/3/2021

WASWARD .W.
MAPANDE

YUSUPH
WILISONI
MMBAKWENI

NYUMBA

CT NO 31283
LR.MOSHI L.ONO
192433 PLOT NO 349
BLOCK “B” HIMO
URBAN AREA
MOSHI DISTRICT
ILN,O YUSUPH
WILSON
MMBAKWENI

6/3/2021

LASWAY TRUCK | EDWARD

EPIMAK

NYUMBA

PLOT NO 215,
BLOCK “G” TEGETA
MANISPAA YA
KINONDONI DAR ES
SALAAM

10/3/2021

LASWAY TRUCK EDWARD

EPIMAK

NYUMBA

PLOT NO 35-36;
BLOCK
“KKK'KARANGA
MOSHI.

6/3/2021

Masharitiyamnada
(@)
(b)

no mnada utarudiwa

(d)

Mnunuzi atalazimika kulipa 25%ya beiliyofikiwa katika mnada papo hapo
asilimia iliyobakia .75%.italipwa ndani ya siku 14 toka tarehe ya mnada huo.
Endapo mnunuzi atashidwa kulipa asilimia 25% siku ya mnada basi
mshindiwa pili anahaki ya kuweka hela siku hiyohiyo .
©mnunuzi akishidwa kutimiza sharti la 75% malipo ya awali hayatarejeshwa

Gharama za kubadilisha umiliki,kumtoa mtu kwenye nyumba na gharama
nyingine zozote zitakazojitokeza itakuwa juu yamnunuzi. .gharama zozote
zitakazojitokeza nje ya utaratibu wa kibenki hatutahusika nazo.

KWA MAELEZO ZAIDI WASILIANA NA DALALI WA BENKI
MOBILE: 0782757829, /071944171

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso,
ameagiza kutenguliwa uteuzi wa
viongozi 22 wa Wakala wa Maji
WASA) kutokana na kuonyesha
udhaifu wa kiutendaji na kusaba-
bisha utekelezaji wa miradi ya maji
kusuasua.

Viongozi hao ni mameneja 20 wa
RUWASA ngazi ya wilaya, Meneja
wa Wakala huo Mkoa wa Geita na
Mkurugenzi wa Huduma za Ufundi
wa RUWASA, Deusdedith Magoma.

Akitoa taarifa ya uamuzi huo jana
ara hiyo, Anthony Sanga, alisema
pamoja na mafanikio ya kuongeze-
toka asilimia 64.9 hadi 72.3, ime-
bainika kuwapo tatizo la kiutendaji
linalochangiwa kwa kiasi kikubwa
na baadhi ya viongozi.

“Udhaifu ~ umejionesha  zai-
di wakati huu ambapo kasi ya

haiendani na mtiririko wa fedha na

hasa zinazotolewa na washirika wa
maendeleo,” alisema.

Aliwataja viongozi hao kuwa ni
Meneja wa RUWASA Mkoa wa Geita
ambapo kasi ya utekelezaji wa mi-
radi hairidhishi licha ya ufuatiliaji
wa mara kwa mara unaofanywa na
uongozi wa juu wa wizara na wakala
huo. Vilevile, alibainisha kuwa kwa
ngazi ya wilaya, Waziri Aweso amea-
giza uteuzi utenguliwe kwa viongozi
20 kutokana na miradi kusuasua
kwenye Wilaya za Buhigwe, Uvinza,
Mbulu, Musoma, Mbarali, Rungwe,
Tandahimba, Nkasi, Kishapu, Bari-
adi, Songwe, Uyui, Misungwi, Magu,
Bukoba, Babati, Igunga, Bunda,
Ikungi na Newala.

“Waziri Aweso pia ameagiza
Bodi ya Wakurugenzi wa RUWASA
kuchukua hatua mara moja ya ku-
watengua viongozi hao na kujaza
nafasi zilizoachwa wazi kwa kuteua
watumishi wa RUWASA walioonye-
sha bidii na umahiri mkubwa ka-
tika utekelezaji wa majukumu yao,”
alisema.

Aliagiza ujazaji wa nafasi hizo

ufanyike ndani ya wiki moja ili ku-
hakikisha shughuli za wakala huo
hazikwami. Katika hatua nyingine,
katibu mkuu huyo alisema Waziri
Aweso amemteua Ndele Mwan-
sanga kuwa Kaimu Mkurugenzi wa
Huduma za Ufundi za Wakala huo.
Kabla ya uteuzi huo, alikuwa Mku-
rugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya
Mbeya.

“Waziri Aweso amemhamisha
Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Ir-
inga Mjini, Gilbert Kayange kwenda
Mamlaka ya Mbeya Jiji na amem-
teua David Pallangyo kuwa Mkuru-
genzi wa Mamlaka Iringa,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa RUWA-
SA, Clement Kivagalo, aliahidi
kutekeleza kwa haraka agizo hilo la
waziri ili kuimarisha Sekta ya Maji.

Alisema RUWASA imetia saini
makubaliano kati yake na Idara ya
Rasilimali Maji ya wizara hiyo, ili ku-
hakikisha tatizo la kutokuwa na vy-
anzo vya maji endelevu linapatiwa
ufumbuzi mkubwa.
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Sababu kutofikiwa mapato Zanzibar

corona, imechukua hatua saba wakulima Zanzibar umepun-
za kuimarisha uchumi iki- gua na kufikia tani 206.5
wamo kupunguza masharti na zenye thamani ya Sh. bilioni
kuanza kuruhusu baadhi ya 2.8 kutoka tani 1,638.5 zenye
shughuli za kiuchumi kufanyi- thamani ya Sh. bilioni 22.9

Wadaiwa sugu wa matrekta
waingia matatani TAKUKURU

Na Renatha Msungu,
DODOMA

Na Mwinyi Sadallah, ZANZIBAR

sha mfuko huo haiwezi kutimia
na fedha ya serikali inapotea
bure,” alisema.

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais - Fedha na Mipango,

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa Tanzania
(TAKUKURU), mkoani Dodoma,
imeanza kufuatilia madeni sugu
mbalimbali yenye thamani ya
Sh. bilioni 1.6, ikiwamo ya watu
waliokopeshwa matrekta na
Mfuko wa Pembejeo wa Taifa.

Kati ya fedha hizo, kiasi cha
Sh. milioni 525 ni cha mfuko
huo na Sh. bilioni 1.075 zinafua-
tiliwa kwenye vyama vitatu vya

Katika hatua nyingine, taasisi
hiyo imewafikisha Mahakama
ya Wilaya ya Mpwapwa, waha-
sibu wawili wa Halmashauri ya
Wilaya hiyo kwa tuhuma mbal-
imbali na kuwafungulia mashta-
ka matano ya uhujumu uchumi.

Kibwengo alisema Mhasibu
Nicholaus Denis amefunguliwa
mashtaka manne ikiwamo ya
kugushi nyaraka kinyume na
sheria na kanuni za adhabu,

Jamali Kassim Ali, amesema
serikali imeshindwa kufikia

lengo la kukusanya Sh. bilioni
779.4 baada ya kukusanya Sh.

bilioni 464.6 (asilimia 59.6)
kutokana na athari za mara-

dhi ya corona katika nusu ya

kwanza ya mwaka huu wa

bajeti. Waziri Jamali alisema
hayo jana alipokuwa akiwasili-

sha hotuba ya mwelekeo wa

hali ya uchumi na mpango wa

ka kama kawaida Zanzibar.

Alizitaja hatua nyingine kuwa

ni kuruhusu kupokea watalii
kutoka nje ya nchi, safari za
ndege kuingia na kutoka nje
yva nchi, kuruhusu shughuli
za biashara za ndani kuwa

wazi kwa nyakati za kawaida,
kuendelea kutoa tahadhari za

Ugonjwa wa corona pamoja
na wanafunzi kuendelea na
masomo.

mwaka 2019. Kuhusu maende-
leo ya Sekta ya Utalii, Waziri
Jamali alisema idadi ya watalii
walioingia nchini, imepungua
na kufikia 102,746 (asilimia
69.4) kutoka watalii 335,374
mwaka 2019 kutokana na
athari za corona.

Alisema kwamba, baada ya
mlipuko wa Vvirusi vya corona,
baadhi ya mataifa yaliweka
Vizuizi vya safari nje ya nchi

maendeleo katika mkutano wa Waziri huyo alisema usa- kwa raia wake pamoja na ku-

Akiba na Mikopo (SACCOS) vya
kwenye Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF).

Mkuu wa taasisi hiyo Mkoa
wa Dodoma, Sosthenes Kibwen-
go, alisema tayari TAKUKURU
inafuatilia fedha hizo na kuwa-
taka wahusika kurejesha fedha

hizo kwa kuwa zina muda
mrefu zipo kwao na kukwami-
sha utendaji wa mfuko huo.

“Unapochukua matrekta
halafu hurejeshi fedha, ile fed-
ha haiwezi kuzunguka na wa-
nanchi wengine wanufaike na
mikopo ya pembejeo inayotole-
wa, kwa sababu nia ya kuanzi-

matumizi ya nyaraka kumdang-
anya mwajiri, ubadhirifu na sh-
taka la nne ni uchepuzi ambayo
yote Sheria ya Kupambana na
Rushwa Namba 11, 2007.

Mhasibu mwingine ni Mi-
chael Abanzi ameshtakiwa kwa
kosa la kumsaidia mwenzake
kutenda makosa hayo ni kiny-
ume na sheria ya kupambana
na rushwa.

Alisema uchunguzi wao un-
aonyesha washtakiwa walitenda
makosa hayo Machi na Aprili
2018, ambapo walitengeneza
nyaraka zilizoonyesha zilitu-
mika kununua stationary kwa
matumizi ya ofisi jambo ambalo
si kweli.

Baraza la Wawakilishi.
Alisema katika Mwaka wa
Fedha 2020/2021, serikali
ilikadiria kukusanya Sh. tril-
ioni 1.5 yakiwamo mapato ya
ndani Sh. trilioni 1.05, mikopo
va ndani Sh. bilioni 3.8 na Sh.
bilioni 419, zikiwa ruzuku na
mikopo kutoka kwa washirika
wa maendeleo. “Mheshimiwa
Spika kutokana na athari ya
maradhi ya corona kwa kipindi
cha miezi sita Julai mpaka De-
semba, serikali imekusanya Sh.
bilioni 464.6 sawa na asilimia
59.6 ya malengo,” alisema.
Waziri Jamali alisema serikali
katika kukabiliana na janga la

firishaji wa bidhaa nje ya nchi
umepungua katika kipindi cha
miezi sita kutoka Sh. bilioni
33.8 mwaka 2019 hadi kufikia
Sh. bilioni 18.2. Alisema uagi-
zaji wa bidhaa kutoka nje ya
nchi umefikia thamani ya Sh.
bilioni 4587 kulinganishwa na
Sh. bilioni 417.7 mwaka 2019.

Waziri Jamali alisema bidhaa
zilizoingizwa Zanzibar, asilim-
ia 51.9 ni bidhaa za biashara,
bidhaa za chakula asilimia 18.8
wakati bidhaa za kati zikiwa
asilimia 29.3 katika kipindi cha
miezi sita ya mwaka wa fedha.

Aidha, alisema ununuzi wa
zao la karafuu kutoka kwa

zUiliwa safari za ndege kabla
va kurejea hali ya kawaida.

Kuhusu wajasiriamali, Waziri

Jamali alisema serikali inaku-

sudia kuweka ushuru wa kibali

cha mwaka kwa wafanyabi-
ashara wadogo kwa gharama
ya Sh. 30,000 badala ya kuto-
ZWa ushuru wa Sh. 2,000 kila
siku na halmashauri.

Waziri Jamali aliliomba
Baraza la Wawakilishi Zanzi-
bar liidhinishe mapendekezo
yva makadirio ya bajeti ya Sh.
trilioni 1.5 na kutayarisha

mwelekeo uchumi, mpango wa

maendeleo na bajeti mwaka
wa fedha 2021/22.

NOTISI YA KULIPA DENI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA.

Kampuni ya MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LTD na MAK RECOVERIESLTD, Kwa idhini tuliyopewa FINCA MICROFINANCE
BANK LTD tunatoa muda wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa kwenye jedwali hapo chini wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na
Finca microfinance bank ltd, Kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara mali walizoweka kama dhamana ya
mkopo. Tarehe za kufanya minada zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya matangazo kwenye sehemu dhamana zilipo.

EAGLE RECOVERIES LIMITED

NOTISI/MNADA

Kwa idhini tuliyopewa na FINCA Microfinance Bank Ltd tunatoa muda
wa siku 14 kwa wadaiwa walioorodheshwa kwenye jedwali hapo chini

KAMPUNI INAYOHUSIKA JINA LA MDAIWA AINA YA DHAMANA MAHALLI ILIPO DHAMANA

. . . . - o1 MBUZAX AUCTION MART AND Amani Abduel Msuya Nyumba Boko chama — Dar es Salaam
wawe wamelipa madeni wanayodaiwa na FINCA Microfinance Bank
. i ~ COMPANY LIMITED
Ltd, kinyume na hapo tutalazimika kuuza kwa njia ya mnada wa hadhara o2 MBUZAX AUCTION MART AND Anna B mosha/ Nyumba — haijaisha Bunju B — Dar es Salaam

mali walizoweka kama dhamana za mkopo. Tarehe za kufanya minada
zitatolewa kwa njia ya vipeperushi na magari ya mataganzo kwenye

COMPANY LIMITED Victoria Didas kundi

sehemu dhamana zilipo. o3 MBUZAX AUCTION MART AND Neema C. Mbalafu Nyumba Kimara baruti - Dar es Salaam
COMPANY LIMITED
S/N | JINA AINA YA DHAMANA | MUDA WA MNADA oa MBUZAX AUCTION MART AND Emmy Abas Chengula Mali zako (Dhamana) Dar es Salaam (Dhamana)
COMPANY LIMITED
Peter Hedison Nyumba Nzuri Saa 3:00 Asubuhi Na os MBUZAX AUCTION MART AND Domonick Erick Shayo | Kiwanja Tegeta ‘A’ Goba Manispaa ya Ubungo
1 | Temba/Antony Pete R lliyopo Machinjioni Kuendelea COMPANY LIMITED Dar es n
Temba. Mianzini. o6 MBUZAX AUCTION MART AND Joseph Bina Kisiwani Kiwanja Gorani kimara Ubungo- Dar es Salaam
Kiwanja Kizuri . COMPANY LIMITED
" . " Hwani n Saa 3:00 Asubuhi Na - — — P -
2 | Kassim S. Lipolwile Kilichopo Miamleni Kuendelea o7 MBUZAX AUCTION MART AND Dismas Reginalidi Nyumba Kilimahewa, wazohili kinondoni — Dar
Temeke. COMPANY LIMITED Rupia es Salaam
Nyumba Nzuri os MBUZAX AUCTION MART AND Shani N. Ngwada Mali zako(Dhamana) Mali zako(Dhamana)
3 Ibrahim Ally lliyopo Chanika Saa 3:00 Asubuhi Na COMPANY LIMITED
Muhogomchungu Tungini llala Dar Es Kuendelea 09 MBUZAX AUCTION MART AND Jacqueline P. Mossile Kiwanja Nyakaasangwe Wazohili- Dar es
Salaam. COMPANY LIMITED Salaam
Nyumba Nzuri 10 MBUZAX AUCTION MART AND Moshi Jumanne Juma Gari yenye number T 449 Tabata Senene Mkabala na Kituo sheli
Zilizopo Kilungule . COMPANY LIMITED AAU Mistubish Canter va Mafuta Lake Oil
IR P 9 Saa 3:00 Asubuhi Na - . p—
4 | Ismail Sifuni Elikunda | Na Makangarawe Kuendelea 11 MAK RECOVERIES LIMITED Stephen C. Semkiwa Gari Nissan Civilian No.T Tanga
Temeke Dar Es 105 Bfp
Salaam. 12 MAK RECOVERIES LIMITED Bimkubwa Omar Said Kiwanja(Dhamana) Kange kasera Tanga City
Nyumba Nzuri 13 MAK RECOVERIES LIMITED Ramadhani Issa Kiwanja Pongwe- Tanga City
. lliyopo Magengeni Saa 3:00 Asubuhi Na Chambuli
5 [ Mwita Mahema Chacha yop! ageng - - - — -
Chamanzi Temeke Kuendelea 14 MAK RECOVERIES LIMITED Juma Bakari Hemba Kiwanja Tangasisi — Tanga City
Dar es salaam

15 MAK RECOVERIES LIMITED Hanafi B. Masuli Nyumba na Kiwanja Mabokweni — Tanga City

MASHARTI YA MNADA: . . 16 MAK RECOVERIES LIMITED
1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili. 17 MAK RECOVERIES LIMITED

2. Mnada Llnafanyikal seherpu iIlipo dham§n§ . o 15 MAK REGOVERIES LIMITED
3. Mnunuzi atakayefika bei ya juu atalazimika kulipa asilimia ishirini
na tano (25%) ya bei iliyofikiwa papo hapo na asilimia sabini na

Mary C. Shoo
Shuufwaa S. Huwel

Silas S. Ngunda

Nyumba na Kiwanja
Kiwanja

Sanawari Pongwe — Tanga city
Mgobe Korogwe
Tanga City

Kiwanja, Plot 19
(Dhamana)

tano (75%) atalazimika kulipa ndani ya siku kumi na nne (14) 19 MAK RECOVERIES LIMITED Seti Ohilipo Bondo Block C na Plot 24/26 Neema Tanga City
baada ya tarehe ya mnada Block

4. Endapo mteja atashindwa kumaliza 75% ndani ya siku 14 kiasi 20 MAK RECOVERIES LIMITED Juma Bakari Mswaki Nyumba Plot No15 Block Ngamiani Tanga City
kilichotolewa awali 25% hakitarudishwa na mnada utarudiwa No.212
tena. 21 MAK RECOVERIES LIMITED Omary H. Mwambashi Dhamana Tanga City

5. Baada ya kukamilisha malipo yote ni jukumu la mnunuzi 22 MAK RECOVERIES LIMITED Abel Kashanga Kiwanja na Nyumba Plot Kichangani Tanga City

kumuhamisha mkazi/wakazi waliopo ndani ya dhamana husika.
6. Gharama za kubadilisha hati miliki (ransfer of ownsership) 23
pamoja na gharama nyingine ni juu ya mnunuzi.

Yohana 232, Block P

Kiwanja na nyumba

MAK RECOVERIES LIMITED

MASHARTI YA MNADA

1. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.

2. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

3. Mnunuzi atayeshinda anapaswa kulipa 25% ya bei aliyofikiwa siku ya
mnada, na 75% iliyosalia atalipa ndani ya siku kumi na nne(14) kuanzia
tarehe ya

mnada, Kinyume na hapo kiasi kilichotolewa awali hakitarudishwa na mnada
utarudiwa tena.

4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha Hati miliki(Transfer of ownership), na
kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa ni la mnunuzi.

5. Mnada utafanyika mahali ambapo dhamana zilipo na si vinginevyo.

Salimu Athumani
Rashid

Mabawa Tanga City na Kange
uzunguni Tanga City

Wote mnakaribishwa Kwa mawasiliano zaidifikaOfisiza:

Kwa mawasiliano zaidi piga namba MBUZAX AUCTION MART AND COMPANY LIMITED,
S.L.P62070 DAR ES SALAAM

Simu No; 0755 506 970 / 0716 7643 571

0753 351 588/ 0755 985 844 / 0743448888

MKURUGENZI MTENDAUJI,
EAGLE RECOVERIES LIMITED,
S.L.P 34462,

DAR ES SALAAM,

SIMU NA.0753 351 588/ 0755 985 844
/0743448888
EMAIL: eaglerecoveries2017@gmail.com

AU

MAK RECOVERIES LIMITED,

S.L.P 2052 DAR ES SALAAM,

Simu No; 0715 375 474 / 0783 224 965
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Vigogo wahudhuria
maziko ya Seif Khatib

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, jana aliwaongoza wananchi ka-
tika maziko ya Dk. Mohamed Seif Khatib
Wilaya ya Kati, Mkoa wa Kusini Unguja.

Viongozi mbalimbali wa vyama vya
siasa,dini na serikali pamoja na wananchi
walihudhuria katika mazishi hayo am-
bapo mapema Dk. Mwinyi aliungana nao
katika sala ya kumuombea marehemu
iliyosaliwa huko Masjidi Noor Muham-
mad (S.A.W), Mombasa kwa Mchina, mjini
Zanzibar.

Miongoni mwa viongozi waliohudhu-
ria katika mazishi hayo ni Makamu wa
Pili wa Rais, Hemed Suleiman Abdulla,
Rais wa Zanzibar mstaafu, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, Makamu wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Mstaafu Balozi Seif Ali Idd na
viongozi wengine wa serikali na vyama
vingine vya siasa.

Akisoma wasifu wa marehemu DK.
Mohamed Seif Khatib huko Umbuji,
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Habari,
Vijana, Utamaduni na Michezo, Khamis
Abdalla Said, alisema Khatib ambaye
kifo chake kilichotokea juzi katika Hos-
ya kuugua kwa muda mfupi, ameoa na
kubahatika kuwa na watoto sita.

Alisema kuwa katika elimu, marehemu
alijiendeleza sana kielimu na kutunukiwa
shahada mbalimbali ikiwamo Shahada
ya Ualimu ya Chuo cha Ualimu Nkrumah
Zanzibar, Shahada ya Kwanza ya Elimu,
Chuo Kikuu cha Dar-es Salaam, Shahada
ya Uzamili katika Sanaa, London Uni-
versity SOAS na Shahada ya Uzamivu ya
Kiswahili, Chuo Kikuu cha Dodoma.

Tanzania, Burundi zajadili
kutumia rasilimali madini

Na Pendo Thomas, KIGOMA

Operesheni ya ujangili yanasa silaha 126 Arusha

Na Allan Isack, ARUSHA

JESHI la Polisi mkoani Aru-
sha, kwa kushirikiana na Kiko-
si cha Kudhibiti Ujangili Kanda
ya Kaskazini (KDU), chini ya
Mamlaka ya Usimamizi wa
Wanyamapori (TAWA), wame-
kamata silaha 126 zilizotumika
kwenye matukio ya uhalifu ya
wanyamapori kwa kipindi cha
miaka 10.

Akizungumza na vyombo
Kamanda wa Jeshi la Polisi
Mkoa wa Arusha, ACP Salumu
Hamduni, alisema jeshi hilo
kwa kushirikiana na vyombo
mbalimbali vya ulinzi na us-
alama vilikamata silaha hizo
zikihusika kwenye matukio ya
kiuhalifu ya wanyamapori.

Alisema kati ya silaha hizo
126, magobore ni 125 na Semi-
Automatic Rifle ni moja na
zilihusika kwenye matukio ya

wanyamapori.

Alisema baada ya utaratibu
wa kisheria kukamilika silaha
zote  zinatarajiwa kupele-
kwa Makao Makuu ya Jeshi la
Polisi kwa ajili ya utaratibu wa
kuziteketeza ili zisiweze kue-
ndelea kwenye shughuli za
kihalifu kwenye mtandao wa
majangili.

“Natoa wito kwa wananchi
kuendelea kutoa taarifa za
uhalifu kwa Jeshi la Polisi,
kikosi kudhibiti ujangili na vy-
ombo vingine vya usalama ili
kuwafichua wahalifu wanao-
jihusisha na ujangili na hata
katika hifadhi bila utaratibu,”
alisema.

Katika tukio lingine Jeshi la
Polisi mkoani humo, linam-
shikilia Mbise Lukumo (30),
kwa tuhuma za kuhusika na
kifo cha Anna Edward (44),
mkazi wa Mtaa wa Kona ya A
TO Z, Kata ya Matevezi Hal-

mashauri ya Jiji la Arusha.

“Ndugu wanahabari kama
mnakumbuka Januari 25,
mwaka huu, liliripotiwa tukio
la mwanamke mmoja aliyet-
ambulika Anna Edward mkazi
wa mtaa wa Kona ya A TO Z
Kata ya Matevezi jijini Aru-
sha,” alisema na kuongeza:

“Tukio hilo lilisababisha
baadhi ya wanawake kuan-
damana na kufunga barabara
Januari 30, mwaka huu, ikiwa
ni njia ya kufikisha malala-
miko yao kwa serikali na hali
hiyo ilinilazimu niongee nao
kuomba muda wa kufanyia
kazi malalamiko yao ya tukio
la mauaji.”

Kamanda Hamduni alisema
Januari 27 majira ya saa 9:30
kikosi cha askari polisi kilim-
kamata mtuhumiwa Mbise
Lekumo, mkazi wa Olasiti jijini
Arusha, na baada ya kumuhoji
alikiri kuhusika na tukio la

mauaji pamoja na matukio
mengine.

Aidha, alisema tukio la
kwanza lilitokea Mei 21, 2019,
eneo la Lolovono katika Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha,
na mtuhumiwa alikiri kush-
irikiana na wenzake kumuua
mwanamke  aliyetambulika
kwa jina la Stella Daniel na
katika tukio lingine Januari 16,
mwaka huu, eneo la Ngaram-
ktoni ya Chini mtuhumiwa na
wenzake walishirikiana ku-
muua Bahati Prosper (35).

Alisema kumuhoji mtuhu-
miwa aliwataja  wenzake
walioshirikiana naye kuwa
ni Lembeka Olomorojo (62),
mkazi wa Olositi jijini Arusha
na Bashiri Msuya (64), mganga
wa kienyeji na mkazi wa Mtaa
wa Kidika B, Kata ya Osunyai
tukio hilo inadaiwa ni imani za
kishirikina.

SERIKALI ya Tanzania na Burundi zime-
anza majadiliano ya namna ya kutumia
rasilimali ya madini yanayopatikana katika

nchi zote mbili, katika ukuaji wa uchumi wa

nchi hizo.

Majadiliano hayo yalifanyika jana mkoani

Kigoma yakijumuisha Balozi wa Tanzania
nchini Burundi, DK. Jilly Maleko, na Balozi
mdogo wa Burundi nchini, Kabura Cyriaque
na wataalamu wa madini kutoka nchi zote
mbili.

Balozi Maleko alisema Tanzania na Burun-

di zimekuwa zikishirikiana katika maeneo
mbalimbali, ikiwamo kisiasa kiuchumi na
kiutamaduni hivyo serikali imeona vyema
pia kuongeza fursa va rasilimali ya madini.
“Tanzania ina madini mengi ya kutosha

na Burundi pia, kwa hiyo tutaangalia namna
ya kuongeza thamani kwa pamoja na kuuza

katika soko la nje,” alisema.

Naye, Balozi mdogo wa Burundi nchini,
Kabura Cyriague, alisema anaamini maazi-
mio ya kikao hicho yatakuwa na matunda
yenye manufaa kwa hizo nchi mbili.

“Ushirikiano huu unakwenda kuzisaidia

nchi hizi mbili kupata maendeleo tofauti na

awali,” alisema.

Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

17 mbaroni kwa makosa va jinai

Elizabeth Faustine na Rose
Jacob, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani
Mwanza, linawashikilia
watuhumiwa 17 wa makosa
mbalimbali ikiwamo mauaji
ya familia, ubakaji, ukatili wa
kijinsia, uporaji na utengen-
ezaji wa pombe haramu aina
ya gongo.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Mwanza, Mu-
liro Jumanne, alisema hatua
hiyo inafuatia msako mkali uli-
ofanywa na jeshi hilo kuanzia
Januari mosi hada Februari
16, mwaka 2021 na kufanikiwa

kukamata gari aina ya Toyota
Harrier namba T121 DHE am-
balo limewekewa ‘chesses’ na
namba za usajili wa gari ny-
ingine.

Vifaa vingine vilivyokamat-
wa ni pamoja na pikipiki 6,
runinga 10, sabufa 4, simu za
mkononi 51, mitambo 7 ya
kutengenezea pombe aina ya
gongo, pombe lita 100, bangi
kg 100, mirungi kilo 30 na
kompyuta 2.

“Kufuatia msako huo mkali
wa kata kwa kata, mtaa kwa
mtaa ninahakikisha tunanaon-
gozwa na intelijensia ya jinai
ili kuhakikisha hatukosei mtu,
lakini tunahakikisha tunapata

sapoti ya wananchi kwenye
ushahidi dhidi ya watu mbal-
imbali waliofanya makosa
hayo,” alifafanua Muliro.

Kamanda Muliro aliwataja
watuhumiwa hao ni Bakari
Hamiss (21) mkazi wa mtaa wa
Mlimani B anayejihusisha na
matukio ya mauaji, John Ezeki-
el (25) Amosi Lucas (19), Daniel
Mussa (24) wakazi wa Kayenze
watuhumiwa wa makosa ya
ubakaji, Said Yusufu (24) Said
Ramadhani (27) Hamisi Hus-
sein (60) na Shaban Sarehe (9)
wanaokabiliwa na makosa ya
ubakaji.

Aidha, katika hatua ny-
ingine Kamanda Muliro alitoa

tahadhari kwa wamiliki wa
magari na madereva ambao
magari yao yanadaiwa faini
kutokana makosa mbalimbali
ya usalama barabarani am-
bapo magari 510 yalikamatwa
kutokana na makosa mbalim-
bali.

“Natoa wito hii haitakuwa
na msamaria mtume, hizo
faini ambazo zimetozwa
kisheria baada ya wao kufanya
makosa ni pesa ya serikali tusi-
je tukalaumiana katika hili,
magari yote ambayo yame-
tozwa faini hii wao wenyewe
wakalipe kabla ya msako
mkali ambao umeshaanza,”
alisema Muliro.
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Bil. 40/-
kujenga
makao
makuu va
Posta Afrika

Na Paul Mabeja, DODOMA

UMOJA wa Mashirika ya Posta
Afrika (PAPU), unatarajia kuka-
milishq_ujenzi wa Makao Makuu
ambao unagharimu Sh. bilioni
40.7.

Waziri wa Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Dk. Faus-
tine Ndugulile, alibainisha hayo
jana alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari, baada ya
kutembelewa na Katibu Mkuu
wa Umoja huo.

Dk. Ndugulile alisema ujenzi
wake umeshaanza na unataraji-
wa kukamilika Machi mwakani.

“Pamoja na kuwa makao
makuu ya Posta Afrika yalikuwa
tulikuwa hatuna jengo, lakini
sasa Tanzania tumetoa kiwanja
na shirika limetoa fedha kwa
ajili ya ujenzi huu,” alifafanua
Dk. Ndugulile

Pia Dk. Ndugulile alisema
kukamilika kwa ujenzi wa jengo
hilo la makao makuu ya Posta
Afrika kutasaidia kutimia kwa
maono ya Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere, ambaye
ndiye alihusika katika uwepo
wa makao makuu ya Shirika la
Posta Tanzania.

“Kama ambavyo mnafahamu
kuwa Arusha ndiyo Geneva vya
Afrika zipo ofisi nyingi pale za
kimataifa pamoja na hii ya Pos-
ta Afrika, lakini ipo mahakama
yva haki za binadamu, Mahakama
ya Rwanda na nyingine nyingi,”
alisema DK. Ndugulile.

Akizungumzia utendaji wa
Shirika la Posta nchini, alisema
wameshaanza kufanya mabore-
sho makubwa ikiwamo katika
mifumo, mwonekano na huduma
zote zitaanza kutolewa kidijitali.

“Tunataka hivi sasa mambo
yabadilike kwendana na ma-
badiliko ya teknolojia mtu
akituma barua imfikie mlengwa
ndani ya siku mbili sio kama
ilivyo sasa hadi wiki moja mtu
anakuwa bado hajapata barua
yake,"” alisema.

Vilevile, alisema kuwa kuto-
kana na mabadiliko ya teknolo-
jia kuathiri utoaji huduma wa
shirika hilo hivi sasa wanataka
kujikita katika kutoa huduma vya
soko mtandao kwa watu kutuma
na kuagiza bidhaa zao ndani na
nje ya nchi.

Katibu Mkuu wa Umoja huo,
Younouss Djibrine, alishukuru
serikali ya Tanzania kwa ku-
wapa ushirikano katika kuhakik-
isha jengo la makao makuu ya
Posta Afrika linajengwa.

Ummy: NEMC msifanye Kazi

Na Mwandishi Wetu, KIBAHA

SERIKALI kamwe haitakuwa
kikwazo kwa wawekezaji katika
kutoa vibali vya Tathmini ya Atha-
ri kwa Mazingira katika kuwez-
esha uwekezaji na maendeleo ya
viwanda.

Vilevile, imelitaka Baraza la
Taifa Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC) kuacha ku-
fanya kazi kama Jeshi la Polisi na
kutumia busara katika kufanya
uamuzi wa kufunga viwanda.

Kauli hii ilitolewa jana na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano ana Mazingira),
Ummy Mwalimu, baada ya ku-
fanya ziara ya kikazi katika Mkoa
wa Pwani kwa lengo la kukagua
shughuli za utunzaji na uhifadhi

wa mazingira.

Alisema azma ya serikali ni
kuhakikisha inaweka mazingira
rafiki kwa wawekezaji na kutoa
miongozo katika hifadhi ya maz-
ingira na kuiagiza NEMC kutoa
ushauri wa kitaalamu kuwezesha
wawekezaji kuzingatia sheria.

“NEMC simamieni Sheria ya
Mazingira, viwanda visiwe sehe-
mu ya uchafuzi wa mazingira ili
maendeleo ya viwanda yaendane
na hifadhi ya mazingira.

“NEMC msifanye kazi ya polisi
kwa kufunga viwanda na kutoza
faini kubwa. Kaeni na wenye vi-
wanda, waelekezeni kuzingatia
sheria,” aliagiza. Waziri Ummy al-
imwagiza Mkurugenzi wa Mji wa
Kibaha kuhakikisha katika mipan-
go na bajeti, wanatenga fedha kwa

ajili ya ujenzi wa dampo la kisasa
pamoja na kutoa elimu kwa wa-
nanchi namna bora ya kutengani-
sha taka kuanzia ngazi ya kaya.
“Mkurugenzi, taka ni mali, si kila
taka ziende dampo, wekeni utara-
tibu kwenye vizimba kwa kuten-
ganisha taka za plastiki. Taka za
majumbani na taka zinazoweza
kurejelezeka ili wenye viwanda
vya plastiki na vile vya kutengen-
eza mbolea waweze kupata ma-
lighafi,” aliagiza.

Akimkaribisha waziri huyo
katika Mkoa wa Pwani, Mkuu wa
Mkoa huo, Evarist Ndikilo, alisema
unakabiliwa na tatizo la ukataji
miti kutokana na matumizi ya
kuni na mkaa na kutoa rai kwa
wizara kuangalia uwezekano wa
kuhamasisha matumizi ya nishati

za polisi

mbadala ikiwamo gesi.

Pia alishauri kuwekwa kwa
utaratibu kwa wachimbaji wa
mchanga, kuhakikisha kunaku-
wa na urejelezaji wa maeneo ya
machimbo kwa kupanda miti ili
kuepuka uharibifu wa mazingira.

Waziri Ummy alisisitiza kuwa
agenda ya mazingira ni suala
mtambuka na kutoa rai kwa uon-
gozi wa Mkoa wa Pwani kutumia
sheria ndogo za halmashauri kusi-
mamia suala la upandaji miti kwa
kuanzisha vitalu vya miche.

Katika siku ya kwanza ya ziara
ya Waziri Ummy Mkoa wa Pwani
jana, alitembelea Dampo la Mji wa
Kibaha, Kiwanda cha Futan Min-
ing kinachojihusisha na uchen-
juaji wa madini ya kopa na Kiwan-
da cha Prance International Ltd.

Ofisa Habari wa Mamlaka ya Hifadhi za Taifa Kanda ya Mashariki, Zainabu Ally (katikati), akipata maelezo kwa mwandishi wa habari mwan-

damizi wa gazeti la Nipashe, Salome Kitomari, ya jinsi gazeti hilo linavyoandaliwa, alipotembelea chumba cha habari cha kampuni ya The

Guardian Ltd, Mikocheni jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Jenerali Mabeyo asisitiza ushirikiano vyombo vya ulinzi

Na Tiganya Vincent, TABORA

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi na
Usalama, Jenerali Venance Ma-
beyo, amevitaka vyombo vya
ulinzi wa usalama kuendeleza
mshikamano na ushirikiano uli-
opo ambao umesaidia kujenga
imani kubwa kwa wananchi na
kuimarisha ulinzi wa nchi.

Alisema panapo kuwapo mshi-
kamano kunawafanya wananchi
wawe na imani kubwa kwao na
kuwaunga mkono.

Jenerali Mabeyo alisema hayo
jana alipofika katika Ofisi ya

Mkuu wa Mkoa wa Tabora akiwa
ziarani mkoani hapa.

Alisema katika hali iliyopo ya
sasa ulimwenguni, vyombo vya
ulinzi na usalama vinatakiwa
kuwa na ushirikiano kwa
gjili ya kukabiliana na mtu yey-
ote toka ndani na nje mwenye nia
mbaya.

“Adui wa sasa anaweza asiji-
tokeze moja moja kwa moja, bali
anaweza kuwa miongoni mwenu,
hivyo ushirikiano wa vyombo
vya  ulinzi na usalama ni jam-
bo  muhimu katika kuendelea
kudumisha amani na utulivu

nchini,” alisisitiza.

Jenerali Mabeyo aliwataka
vyombo vya ulinzi na usalama
waliopo katika ngazi za chini kue-
ndelea kuimarisha ushirikiano
kama wanavyofanya kwa ngazi
ya kitaifa.

Alisema kwa ngazi ya Taifa
kila wakati wanashirikiana na
wapo pamoja katika utekelezaji
wa majukumu yao. Aidha, Jener-
ali Mabeyo aliwashukuru Watan-
zania kwa utulivu wa hali ya juu
waliouonyesha wakati uchaguzi
mkuu uliopita.

Alisema hali ilitokana imani

kubwa ambayo wananchi wa-
nayo kwa vyombo vyao vya ulinzi
na usalama katika kulinda amani
na usalama wa nchi.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora,
Dk. Philemon Sengati, alisema
wameanzisha utaratibu wa kuku-
tana kila mwisho mwezi kwa vy-
ombo vote vya ulinzi na usalama
mkoani humo kwa lengo la ku-
jenga umoja.

Alisema kuwa katika kufani-
kisha hilo, wanafanya mazoezi
ya pamoja na  kujadiliana
ikiwa ni sehemu ya kuwa kitu ki-
moja.
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Serikali ikemee kufungasha

vyakula kwenye makaratasi

KARATASI chafu au vipande vya karatasi zinazotumiwa ofisini
pamoja na magazeti yaliyosomwa ndani na nje ya nchi yamekuwa
vifungashio vya vyakula yakitumiwa na wafanyabiashara kuanzia
wanaouza kitoweo hadi vitafunio.

Si habari njema, kwani vipande vya magazeti haya vimepita
kwenye mikono ya wengi kuanzia ughaibuni, ndani ya vyombo vya
usafiri hadi nchini ambako yemepimwa kwenye mizani na kusam-
bazwa kwa wafanyabiashara hao kabla ya kufikia wateja.

Pamoja na serikali kupiga marufuku matumizi ya vifungashio
vya nailoni hasa mifuko myeusi na myeupe, bado ina wajibu wa
kulinda afya za walaji kwa kukagua vifungashio vya vyakula hasa
vipande vya makaratasi machafu na magazeti ili kuepusha mara-
dhi.

Tunaipongeza kwa kusimamia kikamilifu na kutokomeza pombe
za viroba na mifuko mepesi ya nailoni iliyokuwa imesambaa Tan-
zania nzima, kwa kuwa vyote hivyo vilikuwa kitisho kwa afya ya
watu na mazingira.

Kama ambavyo wataalamu wanaeleza kuwa mifuko hiyo hai-
kustahili kufungashia vyakula vya binadamu, tena ikidaiwa kuwa
na kemikali zenye sumu zinazoweza kusababisha saratani, hata
karatasi zinazotumiwa leo kufunga chapati, vitumbua, samaki wa
kukaanga na nyama mabuchani pengine si salama.

Kama ambavyo mifuko ya nailoni ilivyochafua mazingira na
kudhuru afya, vivyo hivyo vifungashio vya magazeti yaliyosomwa
Ulaya, Amerika na China pamoja na yale yanayotumika kuzalisha
karatasi laini (toilet papers) si salama na huenda likawa tishio jipya
la afya za Watanzania. Ndiyo maana tunaliomba Baraza la Taifa la
Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira (NEMC) kuangalia suala hilo.

Tunaona kuwa vifungashio hivyo vimepitia kwenye mikono ya
wengi na hata kwenye mazingira ambayo si salama, inakuwaje
yawekee vyakula?

Pengine ni wakati wa NEMC na Mamlaka ya Dawa na Chakula
kuchunguza ufungashaji wa vyakula kwenye makaratasi na kutoa
maelekezo. Nasi tujiulize, karatasi hizi zina usalama gani?

Mathalani, mihogo inapofungwa kwa karatasi pengine jekundu,
wekundu hubaki kwenye chakula hicho. Lakini, rangi nyeusi ya
maandishi huyeyushwa na mafuta ya vitafunwa hivyo na kujikama-
ta kwenye vyakula hivyo ambavyo huliwa bila kujali chochote.

Kwenye nyama, kwa vile baadhi ya bucha hazina vifungashio
wauza nyama huzifungasha kwenye magazeti, matokeo yake ny-
ama mbichi huyeyusha makaratasi na kujaza vipande vya magazeti
kwenye kitoweo hicho.

Matokeo yake nyama hupikwa na karatasi na kuongeza athari
zaidi kwa kuwa kemikali zinazotumiwa kutengeneza rangi hizo
zimekuwa supu na kuliwa na familia wakiwamo watoto wadogo
jambo ambalo linaweza kuwa na athari zaidi.

Hili ni suala la usalama kwanza, ndiyo maana tunaomba seri-
kali iingilie kati na kutoa mwongozo. Kama ilivyopiga marufuku
kunywa pombe za viroba na kutumia mifuko ya nailoni ya viwango
duni ikataze kufunga vyakula na makaratasi machafu na magazeti
ambayo hayafahamiki hali ya usafi wake.

Wataalamu wa afya na mamlaka za kusimamia chakula waisai-
die kudhibiti na kulinda afya za Watanzania kwa kuwa gharama ya
kutibu itaendelea kuwa kubwa iwapo visababishi vya magonjwa
pamoja na maradhi hayo yataachiwa kusambaa.

Aidha, kwa vile inaonekana karatasi zinafaa kuwa vifungashio na
pengine hazina gharama kubwa, ni vyema serikali ikaruhusu ku-
wapo kwa viwanda vya kuzalisha karatasi mahsusi na zenye viwan-
go kwa gjili ya vifungashio ili wenye uwezo wa kutumia karatasi
watumie na kufunganya chakula kwa usafi na salama kulinda afya
za wateja.
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WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, hivi karibuni amewakum-
busha watendaji wa serikali ku-
wafikia wananchi, kuwasikiliza
na kutatua kero zinazowaka-
bili, akisisitiza uwajibikaji na
utumishi unaojali watu.

Akifungua Bunge Novemba
anasema, viongozi na watend-
aji wawajibike kwa wananchi
badala ya kusubiri ziara za
viongozi wa kitaifa na kuwa-
taka kupanga utaratibu wa
kusikiliza kero za wananchi
na kuwatembelea ili kutatua
migogoro inayowakabili, kwa
kuwa viongozi wote wa serikali
wanapimwa kwa utendaji wao.

Utatuzi wa kero za wananchi
kusubiri ziara za viongozi wa
kitaifa ni kero kutokana na
ukweli kwamba watendaji wa
ngazi za chini wapo na swali
huwa wanakwama wapi? Si vy-
ema wananchi kuonyesha ma-
bango yenye ujumbe wa kero
zao ambazo wakati mwingine
zingeweza kutatuliwa katika
ngazi ya chini, lakini kwa nini
wasubiri ziara za viongozi wa
kitaifa?

Je, wananchi kuchukua hat-
ua hizo hawajui sehemu ya kuz-
ipeleka? Viongozi na watendaji
wa maeneo husika hawatimizi
wajibu wao inavyotakiwa, au
kuna vikwazo wanakutana na-
Vyo ni vipi?

Wakati mwingine inaweze-
kana matatizo yao yako juu ya
uwezo wa viongozi na watend-
aji wa ngazi za chini. Lakini
hapo siyo mwisho, bado wana
nafasi kwenda ngazi nyingine
badala ya kuruka hadi kwa
viongozi wa kitaifa.

Hatua ya Waziri Mkuu kuwa-
kumbusha kutatua kero za wa-
nanchi inaashiria kuwa kuna

WADAIW [
A
“"NGV LI~

Kero wananchi kusubiri viongozi wa
kitaifa, watendaji wa chini mko wapi?

tatizo kwa viongozi na watend-
aji ngazi za chini, hivyo wasien-
delee kusubiri ziara za viongozi
wakuu.

Viongozi wa ngazi za chini,
watendaji ni vyema wahakik-
ishe kero za wananchi wao zi-
natatuliwa, hasa ikiwa ni pamo-
ja na kuitisha mikutano ya
kuwasikiliza, kuwa wana mam-
laka zote za kuwasimamia.

Kuwafuata wananchi na ku-
fanya mikutano maalum ya
kuzungumza na kusikiliza kero
zao na kutatua zile ambazo ziko
ndani ya uwezo wao, hakutaku-
wa na mabango ya malalamiko
katika viongozi wa kitaifa.

Wakati mwingine, inaweze-
kana migogoro mingi na kero
za wananchi vinasababishwa
na kutowajibika kwa baadhi ya
watendaji ambao wamepewa
dhamana ya kuwaongoza na
kuwashirikisha katika shughuli
za maendeleo.

Ikumbukwe, kutotatua kero
za wananchi katika ngazi za
nchini ikiwamo serikali za mi-
taa ni sawa na kutowatumikia
vyema na hivyo wanadhani se-
hemu pekee ya kupeleka kero
7ao ni kwa viongozi wa ngazi
ya kitaifa.

Watendaji na viongozi wen-
gine wa ngazi za chini, ambao
wanashindwa kumaliza matati-
70, hivyo wakumbushwe kuwa
madhumuni ya kuwapo kwa
serikali za mitaa ni kupeleka
madaraka kwa wananchi na vy-
ombo vya serikali za mitaa vina
haki na mamlaka ya kushiriki
na kuwashirikisha wananchi
katika mpango wa shughuli za
utekelezaji wa maendeleo ka-
tika serikali zao na kwa taifa.

Hivyo suala la viongozi hao
kutembelea maeneo yao ya
kazi ili kutatua kero za wa-

nanchi ni lamuhimu, kwa kuwa
wakifanya hivyo, hakutakuwa
na mabango yenye ujumbe wa
kero zao katika mikutano ya
viongozi wa kitaifa.

Zipo kero kubwa zinazo-
tatuliwa na viongozi wa kitaifa,
lakini siyo ndogo ambazo ziko
ndani ya mamlaka ya watend-
aji, ambazo wanaweza kuzi-
tatua wenyewe kwenye ngazi
za chini.

Serikali imeweka utaratibu
wa kiutawala kwa kila ngazi,
kwa lengo la kutatua kero
mbalimbali ili kuwafanya wa-
nanchi wawaamini, hasa kwa
kuitisha mikutano ya kisheria
ya mitaa na kata na kusoma
taarifa za mapato na matumizi
ya miradi ya maendeleo katika
maeneo yao.

Hivyo viongozi wa ngazi ya
chini wakiwamo watendaji
wa mitaa na kata wakijenga
utamaduni wa kuwatembelea
wananchi na kusikiliza kero zi-
nazowakabili itawasaidia kuzi-
tafutia ufumbuzi.

Kero ndogondogo zitatuliwe
na viongozi wa ngazi husika
huku zile kubwa zikiachiwa
viongozi wa kitaifa, na kila mtu
akifanya kazi kwa nafasi yake,
wananchi watapata huduma
bora na zenye viwango.

Kimsingi, viongozi na wa-
tendaji ndiyo injini ya maen-
deleo katika maeneo yao
wanayoongoza, hivyo wana
dhamana ya kusimamia maen-
deleo na kushughulikia shida
za wananchi na kujijengea ua-
minifu kwao, wafahamu kuwa
kila kiongozi atatimiza wajibu
wake itakuwa rahisi kumaliza
matatizo hayo badala ya kuwa
watengeneza kero na kusaba-
bisha wasiaminiwe na wale wa-
naowaongoza.
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I
RC aipa
neno TRA
ulipaji
kodi

Na Mwandishi Wetu,
MBEYA

MKUU wa Mkoa wa
Mbeya, Albert Chalamila,
ameishauri Mamlaka ya
Mapato (TRA) kufanya
utaratibu wa kuingiza
mtaala wa somo la kodi
na maendeleo kuanzia
elimu ya sekondari hadi
vyuo Vvikuu nchini, ili
kukuza uzalendo wa
kulipa kodi kwa hiari.

Chalamila aliyasema
hayo jana alipozun-
gumza na uongozi wa
TRA makao makuu na
Mkoa wa Mbeya kufua-
tia kuanza kwa kampeni
va elimu kwa mlipakodi
mlango kwa mlango.

Alisema uwapo wa
mtaala huo utasaidia ku-
zalisha vijana wazalendo
ambao watakuwa mstari
wa mbele kulipa kodi
kulingana na shughuli
mbalimbali za kiuchumi
na hivyo kuchochea uku-
aji wa miradi ya maen-
deleo na hatimaye taifa
kupiga hatua kutokana
na kodi za wananchi.

“Mkoa wa Mbeya
wafanyabiashara wana
kasumba ya kukwepa
kulipa kodi pamoja na
matumizi ya EFD. Sasa,
ili kufanikiwa, washirik-
isheni madiwani wakati
wa kutoa elimu,
watawasilisha kwenye
vikao vya mabaraza va
madiwani, jambo am-
balo litawasaidia kufikia
malengo kwa elimu
kuwafikia wananchi na
kulipa kodi kwa hiari,”
alisema.

Chalamila alisifu elimu
hiyo kutolewa wilayani
Chunya ambako alidai
kuna tatizo la utoroshaji
wa madini, jambo
ambalo pia linachangia
upotevu wa mapato ya
nchi.

Ofisa Kodi Mkuu, Elimu
kwa Mlipakodi wa TRA
Makao Makuu, James
Ntalika, alisema wazo la
kuanza kwa mtaala litali-
wasilishwa makao makuu
kwa kuwa ni jambo jema
ambalo litachochea uli-
paji wa kodi kwa hiari.

Wk

Mbunge wa Arusha Mjini, Mrisho Gambo, akijibu baadhi ya kero za wananchi wa Kata ya Olasiti jijini humo jana, akiwa katika ziara yake ya kikazi
ya mtaa kwa mtaa. Kulia ni Katibu Mwenezi wa CCM, wilaya ya Arusha, Denis Mwita. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Tume va Umwagiliaji
kufanyiwa maboresho

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda, amesema wizara yake in-
apitiaupya utendaji kazi wa Tume
ya Taifa ya Umwagiliaji ili kufanya
mabadiliko makubwa.

Moja ya mambo yatakayofanyi-
wa maboresho ni kutafuta watumi-
shi wenye weledi wa kubuni na
kusimamia miradi yenye kutoa tija
kwa wakulima.

Prof. Mkenda alisema hayo
wilayani Mvomero mkoani Moro-

goro katika ziara yake ya kukagua
miradi ya maji na hali ya uzalishaji
wa sukari kwenye kiwanda cha su-
kari cha Mtibwa na kuzungumza
na wakulima wa nje wa zao hilo.

“Suala la umwagiliaji bado lina
shida, tunahitaji kulipatia suluhu
kwa kupitia utendaji kazi wa Tume
ya Umwagiliaji mapema, kwani
haiwezekani serikali ijenge miun-
dombinu halafu uzalishaji uwe na
tija ndogo, na wakati mwingine
wakulima washindwe kutunza mi-
undombinu kama kulipia umeme,”
alisema Prof. Mkenda.

Alisema ili kuleta ufanisi kupitia
sekta ya umwagiliaji, ni lazima ku-
fanyika kwa mabadiliko hayo am-
bayo yatasaidia sekta ya kilimo iki-
wamo kuongeza uzalishaji katika
kilimo cha miwa, ambapo kwa sasa
serikali imekusudia kupunguza up-
ungufu wa sukari nchini.

Aliutaka uongozi wa Wilaya ya
Mvomero kuendelea kusimamia
kazi za kilimo, ikiwamo miradi ya
umwagiliaji ili wakulima waongeze
tija na kulima zaidi ya mara moja
kutokana na wilaya hiyo kuwa na
maeneo mazuri kwa umwagiliaji.

Akizungumza kuhusu sekta ya
sukari Waziri Mkenda alisema
tayari mkakati wa kuona uzalishaji
sukari unaongezeka umeanza kwa
kuwataka wawekezaji kutumia fur-
sa ya kilimo cha umwagiliaji kuku-
za tija na kutumia mbegu bora za
miwa.

Mkuu wa Wilaya ya Mvomero, Al-
binus Mgonya, alisema wilaya ina
eneo linalofaa kwa kilimo cha
umwagiliaji hekta 77,005 kati yake
hekta 30,802 zinalimwa, na kuiom-
ba wizara isaidie uanzishwaji wa
miradi mingi ya umwagiliaji.

Mvua ilivyoathiri bajeti ya TARURA

Na Restuta Damian, BUKOBA

WAKALA wa Barabara Mijini na
Vijijini (TARURA) Mkoa wa Kagera,
umesema unaathiriwa na mvua
nyingi zinazonyesha kwa misimu
miwili, licha ya bajeti ya ujenzi na
ukarabati wa barabara kufika kwa
wakati.

Mratibu wa TARURA Mkoa Kag-
era, Mhandisi Avit Theodori, ndiye
aliyebainisha hayo katika mahoji-
ano na Nipashe, na kueleza kuwa
kikwazo hicho kinaifanya TARURA

kubadili bajeti iliyopangwa badala
yake kuielekeza kwenye maeneo
ambayo yameathiriwa na mvua na
kukata mawasiliano ya barabara,
hivyo kuwaathiri wananchi.

“Hali hiyo inasababisha kupun-
guza bajeti iliyopangwa na kuiele-
keza katika maeneo yanay-
oonekana kuharibiwa na maji,”
alisema.

Theodori alisema, hali hiyo ina-
sababisha kupunguza baadhi ya
kilomita za matengenezo ya bara-
bara na kwenda kutengeneza mae-

neo yanayoharibiwa na mvua.

“Kuongeza au kupunguza ni ku-
tokana na mvua nyingi za misimu
miwili zilizoathiri maeneo hayo
muhimu... lazima zitengenezwe
kwa kupunguza kilomita kwenye
maeneo yaliyopangiwa na kupele-
ka kwenye tatizo kubwa,” alisema
Theodori. Alisema maeneo yanay-
oathiriwa ni wilaya za Bukoba na
Missenyi.

Alisema kwa mwaka 20/21
TARURA Mkoa wa Kagera ilipokea
Sh. bilioni 9.3 kwa ajili ya kilomita

1,580 ambazo imeshaanza kuzi-
fanyiwa utekelezaji kwa asilimia
40.

Alisema urefu huo umeangalia
ujenzi wa barabara za changarawe
na udongo, barabara za lami pamo-
ja na matengenezo kwa maeneo ya
miji ndani ya wilaya.

Aliongeza kuwa mwaka 19/20
wakala ulifanikisha ujenzi wa kilo-
mita 1,540 kwa bajeti ya Sh. bilioni
9.3 kwa kuweka kilomita 4.87za
barabara ya lami na mitaro kilo-
mita 2.9.
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Wajasiriamali wa
senene waitwa TBS

Na Mwandishi Wetu, BUKOBA

WAJASIRIAMALI wanaouza
senene mkoani Kagera wam-
etakiwa kujitokeza Shirika
la Viwango Tanzania (TBS) ili
kupata alama ya ubora inayo-
tolewa na shirika hilo.

Hatua hiyo inalenga ku-
wawezesha kupata masoko ya
uhakika ya senene ndani na
nje ya Tanzania.

Wito huo ulitolewa na Ofisa
Udhibiti Ubora Kanda ya
Ziwa, Vimcent Mabula, wakati
akizungumza na wajasiriamali
mbalimbali wakiwamo wau-
zaji mboga, senene na wakuli-
ma katika tamasha la siku
tatu lililopewa jina la Senene
Festival 2021 lililoanza Febru-
ari 12 hadi 14, mwaka huu.

Lengo la tamasha hilo ni
kuwajengea uwezo kuhusu na
namna ya kupata alama ya
ubora wajasiriamali hao.

Vincent alisema bidhaa
yenye alama ya ubora ya TBS
huaminika na kwenda hadi nje
ya nchi kutokana na kuwa na
viwango vinavyokubalika.

Alifafanua kuwa kuto-
kana na biashara ya senene
kuonekana kupendwa na
watumiaji wengi wa ndani na
hata nje ya Mkoa wa Kagera,
zinapokosa viwango kuna-
fanya biashara hiyo kushuka
thamani.

Alisema bidhaa zinapokuwa
na viwango huleta ushindani
sawa sokoni, huondoa mkang-
anyiko kuhusu bidhaa husika
na ni fursa ya kufikia masoko
ya ndani na nje ya nchi bila
vikwazo.

Aidha, alisema viwango
hurahisisha biashara baina ya
nchi na nchi ikiwamo kutoa
uthibitisho wa ubora, us-
alama, kuaminika na ufanisi
pamoja na kulinda afya na
usalama wa walaji au watumi-
aji wa bidhaa husika.

Aliwataka wajasiriamali hao
kuanza mchakato wa kuthibit-
isha ubora wa bidhaa zao ili
waweze kufikia masoko ya
ndani na nchi.

Naye mfanyabiashara wa
Senene, Josephina Ansbert,
aliishukuru TBS kwa kutoa
mafunzo hayo kwa wajasiri-
amali kwani yatakuwa fursa
kubwa kwao.

Alikiri kuwa kwake ilikuwa
mara ya kwanza kusikia
TBS na kueleza kuwa kwa
sasa anaweza kuboresha
senene wake katika kiwango
cha kitaifa na kimataifa,
hivyo ataanza mchakato wa
kuthibitisha ubora wa senene
zake.

Waziri aitaka Kilombero kuongeza uzalishaji sukari

Na Mwandishi Wetu,
MOROGORO

SERIKALI imeutaka uongozi wa
Kiwanda cha Sukari Kilombero ku-
hakikisha unaharakisha mchakato
wa uwekezaji, ili kuongeza uwezo
wake wa kuchakata miwa yote in-
ayozalishwa na wakulima wadogo
Bonde la Kilombero na kuiweze-
sha nchi kujitosheleza kwa sukari.

Agizo hilo lilitolewa jana na Wa-
ziri wa Kilimo, Prof. Adolf Mkenda,
alipozungumza na Menejimenti
ya Kampuni ya Sukari Kilombero
na wakulima wa miwa wa Wilaya
ya Kilombero.

Prof. Mkenda pia alipata fursa
ya kusikiliza taarifa ya Bodi ya Su-
kari iliyobainisha kuwa wastani wa
tani 350,000 za miwa ya wakuli-
ma wadogo, sawa na tani 35,000
za sukari endapo zingechakatwa,
kutonunuliwa na wamiliki wa vi-
wanda vya kuchakata miwa vya
Kilombero huku nchi ikiendelea
kuwa na upungufu wa sukari.

“Hatuwezi kuwa mateka ka-
tika suala la uzalishaji sukari kwa
kumtegemea mzalishaji mmoja.
Tatizo wakulima wana miwa hai-
nunuliwi na mwekezaji halafu

nchi inaendelea kutoa vibali kwa
mwekezaji kuagiza sukari nje ya
nchi wakati anatakiwa kuongeza
uwezo wa viwanda vyake
kuchakata miwa ya wakulima,”
alisema.

Waziri Mkenda, akizungumza
na wakulima wa miwa wa Wilaya
ya Kilombero, alisikiliza kero za
wakulima waliolalamikia kitendo
cha mwekezaji wa kampuni hiyo
kushindwa kununua miwa yote
takriban tani 800,000 inayozal-
ishwa na wakulima ili kuchakata
sukari.

Alisema takwimu za uzalishaji
miwa zinaonyesha wastani wa
tani 350,000 hazijanunuliwa na
mwekezaji, yaani Kilombero Sug-
ar Co. Ltd, ambazo zingetosha ku-
zalisha sukari tani 35,000 na hivyo
nchi ingeagiza nje sukari tani
5,000 pekee kati ya tani 40,000 za
upungufu kwa sasa.

Kutokana na hali hiyo, Prof.
Mkenda aliagiza uongozi wa Ki-
wanda cha Sukari Kilombero
kuharikisha mchakato wake wa
kuongeza uwezo wa kiwanda
kuchakata miwa kutoka tani
629,000 mwaka 2018/19 hadi ku-
fikia tani 800,000 msimu huu, ili

miwa yote ya wakulima wadogo
inayozalishwa sasa na kukosa
soko, itumike kuzalisha sukari.

Alibainisha mpango wa wizara
yake kutaka suala la upungufu wa
sukari kuisha, akipongeza hatua
zilizochukuliwa na Rais John
Magufuli alipoingia madarakani
mwaka 2015 kudhibiti uagizaji
sukari toka nje, ili kutoa fursa kwa
wawekezaji wa ndani.

“Kabla Rais Magufuli hajaingia
madarakani, nchi ilikuwa ikiagiza
sukari tani 125,000 toka nje, lakini
kutokana na hatua za udhibiti,
serikali imefanikiwa kupunguza
uagizaji wa sukari hadi wastani wa
tani 40,000 mwaka 2020 ili kutoa
fursa kwa viwanda vya ndani ku-
zalisha,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Kiwanda cha Sukari
Kilombero, Balozi mstaafu Ami
Mpungwe, alisema kiwanda hicho
ni kielelezo kizuri cha faida ya ubi-
nafishaji kutokana na kuongeza
uwezo wa kuzalisha sukari kutoka
tani 28,000 mwaka 1998 hadi tani
128,000 za sukari mwaka 2020
kwa viwanda vyote viwili (Kilomb-
ero I na Kilombero II).

Balozi Mpungwe alisema kam-

puni hiyo inategemea miwa ya
wakulima wadogo kwa asilimia 50
kuzalisha sukari.

“Kama kuna mtu ana fikra kuwa
wakulima wadogo tunawadharau,
siyo kweli. Tunawategemea sana
ili viwanda vyetu viendelee na
sasa tunalenga kufikia kununua
miwa ya wakulima asilimia 60
baada ya upanuzi wa kiwanda
mwaka 2023, alisisitiza Balozi

Mpungwe.
Mwenyekiti  huyo alisema
tayari wameanza kushawishi

wabia wake kujenga kiwanda
kipya kikubwa kitakachowezesha
kuongeza uchakataji wa miwa
yote ya wakulima, Sh. bilioni 584
zikihitaji.

Alisema ujenzi wa kiwanda
hicho wunatarajiwa kukamilika
mwaka 2023 kikiwa na uwezo wa
kuchakata tani 420 za miwa kwa
saa tofauti na sasa ambapo Kkin-
achakata tani 220 kwa saa.

Prof. Mkenda yuko kwenye ziara
ya kikazi kukagua utendaji kazi wa
viwanda vya miwa vya Kilombero
kwa siku mbili ambapo jana alika-
gua skimu ya umwagiliaji iliyoko
Msolwa Ujamaa na kujionea shu-
ghuli mbalimbali zikiendelea.

Katibu wa
Chama cha we-
nye Ulemavu
wa Ngozi
(TAS), Wilaya
ya Kinondoni,
Mkiwa Diwani
(kulia), ak-
ipokea sehemu
va seti ya mi-
wani ya macho
na miwani tiba
30, baada ya
kupata huduma
va vipimo ku-
toka kwa Mmi-
liki wa Neyz
Optics Centre,
Neema Zakaria,
katika hafla
iliyofanyika

Salaam hivi ka-
ribuni. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Wananchi kukabidhiwa nyumba za Magomeni

Na Halfani Chusi

WAKALA wa Majengo (TBA),
umeihakikisha  serikali  kuwa
mradi wa nyumba za Magomeni
rasmi Aprili mwaka huu.

Awali, mradi huo ulipangwa ku-
kamilika mapema Januari mwaka
huu, lakini ilishindikana kutokana
na kile kilichotajwa kuwa ni masu-
ala ya kifedha ambayo sasa yame-
patiwa ufumbuzi.

Naibu Waziri wa Ujenzi na
Uchukuzi, Godfrey Msongwe, ka-

tika ziara yake kwenye mradi huo
jana, alisema ameridhishwa na
maelezo ya meneja mradi huo ku-
kamilika kwa mradi huo mapema
Aprili baada ya kupitia na kukagua
kazi iliyofanyika.

Alisema amejiridhisha mradi
huo una dalili zote za kukamilika
kwa muda huo uliopangwa.

“Mradi huu ilibidi ukami-
like mapema mwezi wa kwanza
(Januari) mwaka huu, lakini kuna
baadhi ya masuala ya kifedha yal-
itokea ndiyo maana ukashindwa
kukamilika, lakini sasa kwa hatua

hii iliyofikia na jinsi mradi nilivy-
oukagua, wananchi wajiandae
mapema mwezi wa nne (Aprili)
kuingia katika makazi mapya.

“Kwa sasa hakuna tena sababu
ya mradi huo kutokakamilika
mwezi wa nne kwa sababu pesa
ipo. Hivyo, ni jukumu lao TBA ku-
hakikisha wanatukabidhi mradi
ifikapo mwezi wa nne kama wal-
ivyosema,” alisema.

Meneja wa Mradi huo, Benard
Kayemba, alimshukuru Rais
Magufuli kwa kuwapa kipaumbele
na kuwaamini kutekeleza mradi

huo.

Alibainisha kuwa maelekezo
yote yaliyotolewa na Rais Magufuli
kuhusu mradi huo yamezingatiwa.

“Tunamshukuru Rais wetu,
mtetezi wa wanyonge kwa kutua-
mini katika mradi huu mkubwa na
hatimaye tumefikia asilimia 91. Ni
jambo la kushukuru na tumefanya
kazi kwa moyo mmoja na kuo-
nyesha ubunifu mkubwa katika
majengo haya,” alisema. Mradi
huo ambao pia umetajwa kutumia
zaidi ya Sh. bilioni 50, unatarajiwa
kuzinufaisha kaya 456.
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Wapata ahueni
vipimo vya afya

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WAKAZI wa Kata ya Maruku
katika Halmashauri ya Wilaya
yva Bukoba mkoani Kagera
wameondokana na tatizo la
kutembea umbali wa takriban
kilomita 20 kufuata huduma za
vipimo, baada ya uongozi wa
halmashauri hiyo kupokea vifaa
tiba.

Vifaa hivyo vina thamani va
zaidi ya Sh. milioni 200, kutoka
asasi ya kiraia ya AHEAD Inc.
USA kupitia AHEAD Tanzania.

Akizungumza wakati wa
kupokea vifaa hivyo ikiwamo
Ultra Sound na mashine ya ku-
tolea dawa za usingizi, Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri
va wilaya hiyo, Solomon Kimi-
like, alisema vimetolewa kwa
ajili ya Kituo cha Afya cha
Maruku, ambacho pia baadhi ya
majengo yake yamejengwa kwa
ufadhili wa asasi hiyo.

“Baada ya kuona jitihada za
asasi hii, serikali kwa kutambua
mchango wao, ilitoa Sh. mil-
ioni 400 kwa ajili ya kuongeza
majengo na kuipandisha hadhi
zahanati ya Maruku kuwa kituo
cha afya, ili kupanua utoaji hu-
duma,” alisema.

Alisema halmashauri hiyo
kwa kutumia mapato yake ya
ndani imeshafikisha huduma ya
umeme katika kituo hicho na
kumwagiza mganga mkuu kum-
teua muuguzi atakayekwenda
kupata mafunzo ya namna vya
kutumia mashine ya dawa vya
usingizi, ili ianze kutoa huduma
kwa wananchi.

Akitoa ufafanuzi wa matumizi
ya mashine ya Ultra Sound,
Mganga Mkuu wa Halmashauri
va Wilaya hiyo, Bandioti Gavy-
ole, alisema itasaidia kupima
matatizo mbalimbali katika
mwili wa binadamu ukiwamo
uvimbe.“Lakini tunalenga zaidi
kuitumia kuwapima wajawazito
ili kuona maendeleo ya mtoto
aliyeko tumboni, na kuona kama
kuna dalili zozote hatarishi, ili
hatua za haraka za kuokoa mai-
sha ya mama na mtoto ziweze
kuchukuliwa,” alisema.

Katibu wa AHEAD Tanzania,
Thomas Ngirwa, akikabidhi
vifaa hivyo alisema lengo lao
ni kushirikiana na jamii kuunga
mkono jitihada za serikali za
kuhakikisha inatoa huduma bora
kwa wananchi.
cha Butairuka, Kata ya Maruku,
Arbogast Bandiho, alimshukuru
Apolinary Ngirwa kupitia Asasi
ya AHEAD Inc. USA kwa kuona
kikwazo kinachowakabili wa-
nanchi wa eneo hilo kufuata
huduma hizo katika Manispaa va
Bukoba kwa kusafiri kilomita 20
na kuamua kukipatia ufumbuzi.

Kibano chaja wanaoingilia leseni za madini

Na Mwandishi Wetu

UME ya Madini imewaon-
ya watu wanaoingilia
taratibu za utoaji leseni
za uchimbaji wa madini
kwa kueleza kuwa kufanya hivyo
ni kosa kisheria na watachukua
hatua kali kwa atakayebainika.
Hayo yameelezwa na Ofisa
Madini wa mikoa ya Simiyu na
Shinyanga, Mhandisi Joseph Kum-
buru, katika Kongamano la wadau
wa madini lililofanyika mkoani
Simiyu na kujumuisha Kamati za
Ulinzi na Usalama za Wilaya tano
za mkoa huo, pamoja na wakuu
wa vyombo vya ulinzi na usalama

vya mkoa huo.

Kumburu alisema atakaye-
bainika kufanya hivyo atashtaki-
wa yeye binafsi kwa kwenda kiny-
ume cha sheria za madini.

Alisema Tume hiyo imesitisha
kwa muda leseni kadhaa za watu
waliyoomba kuchimba madini
mkoani Simiyu.

“Serikali imekuwa ikishtakiwa
kutokana na watu kutoa kauli
ambazo zinakwenda kinyume
cha taratibu za madini naomba
ieleweke hivyo na sio vinginevyo.”

Naye Mwanasheria wa Tume
ya Madini, Khadija Ramadahini,
alisema leseni za madini zinaeleza
wazi watu wenye mashamba wa-

natakiwa kushirikishwa, lakini
wachimbaji wengi wamekuwa
hawazingatii hilo. “Leseni ya ma-
dini kabla ya kutolewa kifungu
cha 95 kinasema kwamba kabla
ya mmiliki wa leseni ajaanza ku-
fanya chochote kwenye eneo
husika anatakiwa kumshirikisha
mwenye eneo na sio vinginevyo,”
alisema Ramadhani. Masha Nti-
zu, mchimbaji madini alisema ni
jambo la kushangaza kuona mtu
anasitisha leseni kwa maslahi
yake binafsi, licha ya kutumia
gharama nyingi kuomba leseni.
“Hadi mtu apate leseni anaku-
wa amezunguka sehemu nyingi
ametumia gharama nyingi inaku-

waje mtu mmoja tu tena kwa
maslahi yake binafsi anakuja na
kuamua kusitisha leseni, Mwa-
nasheria tunaomba utuambie
hili, maana sheria ni zile zile sio
kwamba Simiyu kuna sheria to-
fauti?” Alihoji Ntizu.

Naye Emannuel Gungu alisema
kwa sasa kilichopo ni upya wa
upatikanaji wa madini, lakini siku
zinavyokwenda watu wataelewa
taratibu na kanuni za madini
zinavyosema. Mkuu wa Wilaya
ya Bariadi, Festo Kiswaga, alitoa
msimamo wa wilaya yake kwa
kueleza kuwa kila mtu anayetaka
kuchimba madini afuate taratibu
na sheria.

Chijdren OF
Chuts Schoul
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‘Msako wanaotumikisha wenye ulemavu endelevy’

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Nchi katika Ofisi ya
Waziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Walemavu), Jeni-
sta Mhagama, amesema serikali
itaendelea na kampeni ya kuwa-
saka na kuwakamata waliowa-
geuza watu wenye ulemavu kuwa

vitega uchumi vyao.
Mhagama aliyasema hayo
wakati akipokea msaada wa

miguu bandia itakayowasaidia
watu wenye ulemavu kutoka
kampuni ya Kamal Group ya jijini
Dar es Salaam.

Zaidi ya watu 200 waliopoteza

miguu yao kutokana na ajali na
magonjwa wataweza kutembea
tena baada ya kampuni hiyo
kutoa msaada ikiwa ni zawadi ya
mwaka mpya.

Akizungumza kuhusu kampeni
hiyo ya kuwasaka watu hao Waziri
Mhagama alisema ni endelevu.

“Tunaishukuru kampuni ya
Kamal Group kwa namna mlivy-
oonyesha mapenzi kwa watu we-
nye ulemavu,” alisema.

Alisema huduma hiyo ni ghara-
ma ambapo mguu mmoja unau-
zwa hadi Sh.600,000.

Alisema hiyo ni mara ya tatu
kwa kampuni hiyo kumualika

kushuhudia namna wanavyosa-
idia kundi hilo.

Meneja wa Uhusiano wa kam-
puni hiyo, Hedwick Peter, alise-
ma miguu hiyo bandia itagawiwa
kwa watu wenye ulemavu kutoka
Dodoma, Iringa na Dar es Salaam.

“Idadi hii inafikisha jumla ya
miguu bandia iliyotolewa na
kampuni yetu kufikia 600 tangu
mpango huu tulipouanzisha mia-
ka mitano iliyopita kupitia Mfuko
wa Uwezeshaji wa Wananchi
(Peoples’ Empowerment Founda-
tion (PEF),” alisema.

Naye Mbunge wa Dodoma Mji-
ni, Anthony Mavunde, aliishukuru

kampuni hiyo kwa msaada huo
ambao utasaidia pia watu wenye
kwa wadau wengine kuiga.

Mavunde alisema ni huduma
ambayo itawasaidia wanufaika
kuendelea kuendesha shughuli za
kiuchumi.

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri
Mkuu anayeshughulikia watu
wenye ulemavu, Ummy Nde-
riananga, alisema serikali imet-
enga asilimia  mbili kwa ajili ya
kuwasaidia watu wenye ulemavu
na kulitaka kundi hilo lijiandae
kuipokea ili iwasaidie kujikimu
kiuchumi.
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Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndalichako (kushoto), akikabidhiwa zawadi kutoka kwa Mkuu wa Huduma za Benki
Binafsi na Kibiashara wa Benki ya Stanbic, Omari Mtiga, kabla ya kuanza kwa maadhimisho ya Siku ya Kimataifa ya Wanawake na Mabinti

hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Fedha za TASAF zawatoa kwenye umaskini

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ALENGWA wa Mfu-
ko wa Maendeleo
ya Jamii (TASAF)
katika Halmashauri
ya Wilaya ya Shinyanga, wame-
bainisha namna fedha za mfuko
huo zilivyowatoa kwenye umas-
kini.

Katika ziara ya maofisa wa
TASAF wilayani hapa juzi kuka-
gua maendeleo ya wanufaika wa
mfuko huo, walengwa walibaini-
sha jinsi walivyotumia fedha hizo
za ruzuku kujikwamua kiuchumi.

Ester Kulwa, mmoja wa wanu-
faika hao, alisema kuwa baada ya
kuanza kupata fedha za TASAF
2015, Sh. 48,000 kwa mwezi,
alinunua mbuzi wawili, ambao
baada ya miaka michache wal-
iongezeka na kumwinua kiuchu-
mi.

“Fedha hizi za TASAF zimen-
itoa kwenye umaskini. Sasa hivi
maisha yangu ni mazuri, nime-
jenga nyumba ya bati, zamani ni-
likuwa kwenye tembe. Sasa nina
mbuzi watano, kondoo wanne,
ngombe wawili na bata tisa,”
alisema.

wilayani hapa, aliongeza akisifu:
“Tunashukuru sana TASAF kwa
kutupatia fedha hizi za kunusuru
kaya maskini na kuzishika sisi wa-
nawake, sababu wangekuwa wak-
izishika wanaume, tusingekuwa
na maendeleo maana wangezitu-
mia kuywea pombe.

Tunaomba mwendelee ku-
tupatia fedha hizi ili tukue zaidi
kiuchumi.

Fortunata Mosha, mkazi wa Ki-
jiji cha Iselamagazi wilayani Shin-
yanga, alisema baada ya kupata
fedha hizo za TASAF, alinunua
kondoo wawili ambao walizali-
ana na alipouza baadhi yao, ali-

jenga nyumba.

Alisema kwa sasa amebakiwa
na kondoo 26, huku akibaini-
sha malengo yake ni kununua
ngombe ambao watamsaidia
kwenye shughuli za kilimo.

Mratibu wa TASAF Halmashau-
ri ya Wilaya ya Shinyanga, Hap-
piness Shayo, alisema katika hal-
mashauri hiyo kuna wanufaika
wa mfuko huo 6,870.

Alisema kuwa utaratibu wa-
naoutumia ni kuwapatia elimu
ya ujasiriamali kwanza kabla ya
kuwapatia fedha za kujikwamua
kiuchumi, ili wasizitumie vibaya
na kubaki maskini.

Sababu wakulima kutaka KACU kununua tumbaku

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANACHAMA wa Chama
Kikuu cha Ushirika Kahama
(KACU), wameutaka uongozi
wa chama hicho kuhakikisha
wananunua tumbaku msimu
huu kama walivyofanya msimu
uliopita kwenye zao la pamba, ili
kuongeza ushindani wa masoko
na kampuni zinazonunua zao
hilo.

Walisema kuwa, msimu
uliopita chama hicho kilinunua
pamba sehemu mbalimbali
mkoani Shinyanga na kusababi-
sha kuongezeka kwa ushindani
wa masoko na kampuni zinazo-
nunuza zao hilo kutoka Sh. 800
kwa kilo hadi Sh. 920.

Walitoa rai hiyo wakati wa

Mkutano wa 25 wa KACU ulioju-
muisha Katibu Tawala wa Mkoa,
Albert Msovela, Taasisi za kifed-
ha, Bodi ya Tumbaku na Pamba,
Mrajisi wa Vyama vya Ushirika na
wakulima wa mazao ya tumbaku
na pamba kutoka Halmashauri
za Msalala, Ushetu na Manispaa
ya Kahama.

Mankenzi Nkunda, mkulima
wa AMCOS ya Tujitegeme, alise-
ma KACU kununua tumbaku,
kuchakata na kuuza yenyewe
kama ilivyofanya kwenye pam-
ba itasaidia kuongezeka kwa
ushindani wa kampuni ya un-
unuzi wa zao hilo na tumbaku in-
ayolimwa nje ya mkataba itapata
soko. Alisema msimu uliopita
zaidi ya kilo 12,000 za tumbaku
zilibaki kwa kukosa mnunuzi,

na kampuni zilinunua tumbaku
iliyokuwapo kwenye mkataba
na kusababisha tumbuku hiyo
kuharibika kwenye maghala na
wakulima kupata hasara kwa kile
walichokuwa  wamekiwekeza
shambani.

Naye Malia Shija, wa AMCOS
ya Mweli, alisema wamekuwa
wakizalisha tumbaku zaidi ya nje
ya mkataba waliofunga na kam-
puni za ununuzi na tunapoku-
tana mezani kununua upya tum-
baku hiyo wanalazimika kuiuza
kwa bei ya hasara ili isiendelee
kuharibika kwenye maghala.

Joseph Nganiki, alisema kuwa,
mwaka 2017/2018 wakulima
wengi walipata hasara kwa
kuuza zao hilo kwa bei ya chini
kwa sababu ya uzalishaji ulipiti-

liza nje ya mikataba hivyo KACU
ichukue jukumu la kununua zao
hilo kwa kutumia fedha ambazo
imekuwa ikikopeshwa na taasisi
za kifedha.

Mwenyekiti wa KACU, Emma-
nuel Charahani, alisema wako
mbioni kuanza kununua tum-
baku kama walivyofanya msimu
uliopita kwenye pamba, na sasa
wako katika hatua ya kusajili
kampuni ya ununuzi wa zao hilo.

Naye Meneja wa Kitengo Kil-
imo Biashara Makao Makuu ya
Benki ya CRDB, Richard Tarimo,
alisema ili wakikopeshe chama
hicho fedha za ununuzi wa tum-
baku, wanatakiwa kuwa na mika-
taba ya kununua tumbaku kwa
wakulima, na wapi watauza tum-
baku yao baada ya kuichakata.

Wamachinga
wahakikishiwa
miundombinu

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MWENYEKITI wa Halmashauri
va Kibaha Mjini mkoani Pwani,
Musa Ndomba, amesema miun-
dombinu katika soko la wajasiri-
amali wadogo Picha ya Ndege
inashughulikiwa ili kuwawezesha
wafanye biashara muda wote.

Ndomba alisema baada ya
wafanyabiashara hao kuondoka
barabarani, eneo waliloham-
ishiwa miundombinu linatengen-
ezwa ikiwamo umeme na maji.

Alisema wapo wafanyabiasha-
ra ambao hawajahamia katika
eneo walilopangiwa watapewa
barua na viongozi wa serikali
ya mtaa kuwasisitiza kuondoka
eneo la barabarani, ambapo kuna
ujenzi unaendelea kabla hatua
za kisheria hazijachukuliwa.

Ndomba ambaye ni Diwani
wa Sofu lilipo soko hilo, alisema
anatarajia kukutana na wamiliki
wa nyumba zilizopo karibu na
barabarani kuacha kuwaruhusu
watu kufanyika biashara kwe-
nye vibaraza vyao badala yake
wazuie ili waende kwenye soko

jipya.

“Tutajipanga pia kutoa elimu
kwa wafanyabiashara ambao
wamekaidi kuhamia kwenye
soko jipya, watambue hasara za
kuendelea kubaki barabarani na
faida zinapopatikana katika eneo
hili jipya ambalo sio la muda
tena kama wengine wanavyofiki-
ri,” alisema.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa wa Misufini lilipo soko, Es-
ter Mainoya, alisema wafanya-
biashara waliokuwa wanagoma
kuhamia eneo walilotengewa
ambalo ni la Shirika la Elimu
Kibaha, wengi wao wanadaiwa
kuingizwa kwenye mambo ya
kisiasa ya kukwamisha juhudi na
sasa wameelewa umuhimu wa
soko hilo.

Mwenyekiti msaidizi wa soko
hilo, Daniel Athumani, alisema
idadi kubwa ya wafanyabiashara
wamehamia katika soko hilo
baada ya uhamasishaji uli-

ofanywa na uongozi wa mkoa na
wilaya.

Mmoja wa wafanyabiashara,
Hadija Hamza, alisema awali
hawakuwa na uhakika na eneo

jipya, lakini baada ya kuhamia

katika eneo hilo, mambo yame-
kuwa tofauti kwani wananchi

wanawafuata wenyewe kwa
wingi.

Naye Loyce Singa aliishukuru

serikali kwa kuwahamishia ka-
tika eneo hilo ambalo wanafanya

biashara kuliko walipokuwa

barabarani na kwamba wananchi
wengi wameshaanza kuzoea na
kuwafuata.
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Chuo cha Nyerere
. Kibaha na ujio wa
fikra mpya kizalendo

SUK mwiba rushwa, ubadhirifu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AADA ya mkwamo wa
miaka mitano wa ku-
kosekana Serikali ya

Umoja wa Kitaifa (SUK)
Zanzibar, matumaini yameanza
kuonekana baada ya awamu ya
nane kuunda SUK.

Hayo yanafanyika ndani ya
siku 100 za uongozi wa Rais Dk.
Hussein Ali Mwinyi, aliyeanza
kuiongoza Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar, Novemba mwaka jana.

Katiba ya sasa ya Zanzibar
imeweka masharti ya kuund-
wa kwa SUK, ikielekeza kuwa
chama kinachoshika nafasi ya
urais kinatakiwa kushirikiana na
kilichopata nafasi ya pili katika
uchaguzi mkuu ikiwa kimepata
kuanzia asilimia 10 ya kura kwe-
nye matokeo ya urais ili kiweze
kuingia katika Serikali ya Umoja
wa Kitaifa.

Hata hivyo, mwaka 2016 Seri-
kali ya Umoja wa Kitaifa ilishindi-
kana kuundwa baada ya chama
cha CUF kususia uchaguzi wa
marudio, uliofanyika kufuatia
matokeo ya ule wa mwaka 2015
kufutwa na Tume ya Uchaguzi
Zanzibar, akiongozwa na Mwe-
nyekiti Jecha Salim Jecha.

Tume ilifuta uchaguzi huo kwa
maelezo mbalimbali mojawapo
ikiwa ni udanganyifu, ikieleza
kuwa kulikuwa na idadi ya kura
iliyozidi orodha ya wapigakura
waliosajiliwa vituoni.

Hata hivyo, Chama cha Wa-
nanchi CUF kiliendelea na msi-
mamo wa kupinga hoja za Mwe-
nyekiti wa ZEC Jecha kuhusu
kuufuta.

Kwa msingi huo, CCM iliandi-
ka historia, kwani kwa mara ya
kwanza tangu kuanzishwa mfu-
mo wa vyama vingi mwaka 1992
ilishinda viti vyote katika majim-
bo 54 ya uchaguzi katika visiwa
vya Unguja na Pemba.

Pamoja na ushindi huo, ilivika-
ribisha vyama vya ADC, AFFP na
ADA-TADEA kwa kuwateua kuwa
wawakilishi kupitia nafasi 10 za
kikatiba za Rais. Kupitia mchaka-
to huo, Hamad Rashid Mohamed

« Kuifanya Z'bar Dubai, Singapore

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi na Makamu wa Kwanza wa Rais, Seif Sharrif Hamad,

va Afrika
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wakati wa kiapo cha utii baada ya makubaliano ya kuunda SUK hivi karibuni. PICHA: MTANDAO

wa ADC, aliteuliwa kuwa Waziri
wa Afya, Juma Ali Khatib na Saidi
Soud mawaziri wasiokua na wiz-
ara maalum.

KUREJESHA SUK 2020

Maridhiano yamepata uzito
zaidi tangu alipoapishwa Rais
wa Zanzibar Novemba 2, 2020
na kuahidi kuyaendeleza na kuy-
alinda akisisitiza kuwa hakuna
maendeleo yanayoweza kupati-
kana bila ya watu kuwa wamoja.

Kwa kauli hiyo, alianza juhudi
za kufikia maridhiano na Cha-
ma cha ACT-Wazalendo amba-
cho kilikuwa na kigugumizi cha
matokeo ya uchaguzi mkuu wa
mwaka jana.

Nuru ya matumaini ilionekana
baada ya Mwenyekiti wa ACT-
Wazalendo, Maalim Seif Sharrif
Hamad, kukubali kuingia katika
Serikali ya Umoja wa Kitaifa na
kula kiapo cha uaminifu kwa
serikali.

MAJUKUMU

Maalim Seif anashika wadhifa
wa Makamu wa Kwanza wa Rais
baada ya kuwa katika nafasi hiyo
mwaka 2010 hadi 2015 na kuwa
sehemu ya uongozi wa Baraza la
Mapinduzi.

Mwaka huu ameingia kwenye
uongozi akiwa na idadi ndogo
ya mawaziri kutokana na kura
chache ya kura ACT-Wazalendo

walizopata majimboni.

“Maridhiano yamewaungani-
sha wananchi, yameondoa siasa
za chuki na uhasama. Naamini
hatuwezi kupiga hatua kimaen-
deleo bila ya kuwa na umoja.
Dhamira yangu ni kuharakisha
maendeleo ya Zanzibar hatut-
afika huko ukiongoza watu wak-
iwa wamegawanyika,” anasisitiza
Rais Mwinyi.

Akizungumza na  wana-
chama wake wa ACT, Maalim
Seif, anasema ameamua kuingia
katika serikali ya pamoja baada
ya kuridhishwa na ahadi za Rais
Mwinyi, kuhusu kuwaunganisha
Wazanzibari na hatua anazoen-
delea kuchukua za kujenga uta-

wala bora ikiwamo kupambana
na rushwa na ubadhirifu wa mali
Za umma.

“Wanaopinga maridhiano ni
maadui wanaotaka kuturudisha
nyuma kimaendeleo tusiwape
nafasi. Zanzibar imeonyesha
mwelekeo mzuri kwa maele-
wano yanayoendelea kujitokeza
katika jamii na siasa za chuki na
uhasama zinamalizika,” anasema
Maalim Seif.

MATARAJIO YA UMMA
Pamoja na mafanikio yanay-

ozungumziwa SUK inapaswa
kuyaendeleza kwa  vitendo
matumaini waliyokuwa nayo

wananchi hasa katika kuleta un-
afuu wa maisha, kupambana na
rushwa na ufisadi kwa vitendo.

Wazanzibari wanataka ku-
hakikishiwa kuwa waliofanya
vitendo hivyo wanafikishwa kwe-
nye vyombo vya sheria badala ya
kusimamishwa bila kuchukuliwa
hatua.

Msimamo wa Maalim Seif na
Dk. Mwinyi unaonekana kufa-
nana kwenye kupiga vita uba-
guzi wa aina yoyote, rushwa,
ubadhirifu pamoja na kufungua
milango ya kiuchumi kupata
wawekezaji na kuanzisha mi-
radi mikubwa kama ya bandari
na rasilimali za baharini ili ku-
fika malengo ya kuifanya Zanzi-
bar kuwa kama jiji la Dubai au
bandari huru ya Singapore.

HISTORIA YA SUK

Maridhiano au mwafaka wa
CCM na CUF ndiyo yaliyozaa
mfumo wa SUK baada ya Zanzi-
bar kuwa na mpasuko wa kisiasa
na kusababisha changamoto ny-
ingi ikiwamo ya kupoteza maisha
na wakimbizi kukimbilia nchi
jirani.

Hata hivyo, wadau wa kitaifa
na kimataifa ikiwamo Jumuiya
ya Madola iliingilia kati na ku-
fanikisha mwafaka uliofikiwa
baina ya CUF na CCM na moja
ya makubaliano yaliyoafikiwa ni
kuundwa kwa serikali ya pamoja
na hilo ndilo liliendelezwa katika
awamu hii kudumisha umoja na
mshikamano wa Zanzibar.
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JPM anapoweka hisia mpya
va historia, siasa yva nchi

« Ndalichako azindua mkakatﬁi wa ufund

s

Na Miki Tasseni

AIS  John  Magufuli,
ameanzisha wimbi jin-
gine la tafakuri ya kihis-

toria nchini, akiwa katika
ziara mkoani Morogoro ambako
alizindua soko la manispaa hiyo
na kuipa jina la Chifu Kingalu.
Kwa vile yuko mrithi wa sasa wa
jina hilo ambaye Rais alimtam-
bua kuwa ni chifu licha ya kuwa
nafasi hiyo siyo ngazi ya utawala
ila uongozi wa kijamii kama wal-
ivyo viongozi wa dini na wa-
ganga wa asili, jina la soko hilo
lilikwenda kwake, ila kimsingi
lilienda kwa babu yake, aliyeku-
wapo wakati wa ukoloni katika
harakati za uhuru.

JPM alielezea michango ya Chi-
fu Kingalu wa kabila la Waluguru
katika harakati ya kutafuta uh-
uru, akamtaja pia Chifu Patrick
Kunambi, ambaye pamoja na
mkewe Bernadetta walikuwa
mstari wa mbele wa kupigania
uhuru na uhamasishaji hadi mia-
ka ya1970. Ni maeneo kama hayo
ambayo JPM alitaka watu wayae-
nzi, siyo kwa kabila hilo tu ila kila
mahali nchini, jambo ambalo
kwa wanaofahamu mikondo ya
utafiti kuhusu historia ya Tanza-
nia katika Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam (UDSM), wanaelewa
mikasa na hatima ambako suala
hilo limepitia. Ila sasa limefafan-
uliwa kisiasa, na mkakati wa ma-
badiliko kutolewa.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia Profesa Joyce Ndali-
chako baada ya maelezo ya Rais

i

Bado kuna
Kitambo Kki-
dogo hadi
kufikia muda
wa kufanya
tathmini va
utekelezajl
wa mwele-
keo aliouita
JPM na
alichosema,
Wazirl kuhu-
SU mtaala wa
somo hilo na
kuurekebi-
sha.

Magufuli ametoa maelekezo kwa
wasimamizi wa mitaala kuandaa
mwelekeo mpya wa kufundi-
sha somo la historia. Mabadiliko
yanayolengwa yanaendana na
mitaala iliyopo katika maeneo
kadhaa, hasa kwa ulengwa wa
kupinga ukoloni na harakati to-
fauti za kupambana na utawala
wa Ujerumani na Uingereza.
Mwelekeo wa JPM na mwon-
gozo wa waziri vinaendana na
falsafa ya suala hilo kama ilivyo
katika mitaala, ila kuna mpang-
ilio mpya ambao ulishasahauli-
wa UDSM.

Wakati kampasi kuu ya UDSM
inafunguliwa mwaka 1964 ikiwa
na vitivo vitatu chasheria, elimu
jamii na sayansi, mwelekeo wa
utafiti katika historia ulilenga kile
kinachoitwa historia za maeneo
tofauti nchini, kama wakazi wa
maeneo husika walivyoishi na
kushuhudia. Kazi nyingi zilitayar-
ishwa kama mada na tungo au
tafiti za shahada na machapisho
ya kitaaluma, hadi kuingia miaka
ya 1970 mwanzoni. Wakati huo
wasomii wa fikra ya kimapinduzi
walikuwa wamesheheni chuoni,
tofauti na nyakati za awali amba-
ko zaidi walikuwa wenye hisia ya
uhuru wa Mwafrika na mchango
wake.

Hisia hiyo ya kimapinduzi il-
iendana na azma ya TANU ya ku-
fifisha ukabila na kuweka mbele
hisia za utaifa, uzalendo na
ujamaa kama lengo la kufundi-
sha, hivyo kuondoa utaratibu au
mwelekeo wa utafiti wa ‘historia

77

ya maeneo’ na badala yake ku-
fuatilia ‘harakati za kitabaka.’

Hivyo utafiti wa historia ka-
tika vyuo na hasa UDSM ukaacha
kuangalia maeneo na kufua-
tilia zaidi shughuli, harakati au
taabu za matabaka tofauti, na
hasa tabaka la wakulima am-
bako kungekuwa na muda, au
mwamko wakati huo tabaka la
wanawake lingefanyiwa kazi kub-
wa lilifanya nini katika kipindi hi-
cho. Kwa maana hiyo mwelekeo
mpya alioutoa JPM na mkakati
wa kurekebisha ufundishaji wa
historia siyo tu kurekebisha wali-
chounda wanamapinduzi na ku-
taka kuona maeneo yamefanya
nini katika kipindi gani, wakion-
gozwa na watu wao huko.

Bado kuna kitambo kidogo
hadi kufikia muda wa kufanya
tathmini ya utekelezaji wamwele-
keo aliouita JPM na alichosema,
Waziri kuhusu mtaala wa somo
hilo na kuurekebisha. Suala lin-
aloweza kuangaliwa awali ni kwa
kiwango gani mwelekeo wa jadi
utainuliwa uanze kungara tena,
au kutakuwa na juhudi za ku-
changanya mada, ile ya maeneo
halisi (makabila, yaani wilaya na
mikoa) halafu historia ya haraka-
ti za kitabaka na kijinsia. Suala ni
kuwa walioko shuleni leo hawa-
na ufahamu halisi wa historia za
maeneo, ni kitu kigeni kwao, na
kimsingi hakileti hamasa yoyote
ila harakati za wakulima na wa-
nawake huko.

Hapo ndipo kuna mtego,
kwani ilikuwa rahisi kiasi fu-

Ishaji upya siasa, historia
il | il W—?

”

lani kuondoa hamasa ya watafiti
kutoka meeneo halisi kwenda
kutafiti matabaka, yaani harakati
za wakulima na baadaye mataba-
ka ya ziada mijini na miji midogo
na pia kubadili mwelekeo kutoka
matabaka kwenda jinsia, yaani
tabaka maalum la aina tofauti.
Haitakuwa rahisi kuwaambia
waache maeneo hayo ya utafiti,
huku wana wenzao maeneo
mengi duniani ambako ‘liberal-
ism, uanaharakati na kupangua
mapokeo ya jadi ya kijamii, in-
apendelea mielekeo hiyo ya kita-
baka na kijinsia. Inajenga msingi
halisi wa mkakati mpana wa
‘haki za binadamu’ kama ajenda
ya kijamii na kupima uthabiti wa
sera za uchumi, wakati historia
za maeneo zinalenga ushiriki,
uwepo, basi.

Ila inaweza kutazamiwa kuwa
wafundishaji wa somo la his-
toria katika vyuo ambao wana
hisia chanya kuhusu historia ya
maeneo sasa watapata nafasi ya
kuwahimiza vijana wanaoinukia
katika fani hiyo kuangalia se-
hemu ambazo wana mahusiano
nayo, wayafanyie kazi. Wengi
wao hawataona hiyo kuwa ni
rahisi kwani hawana mizizi ya
moja kwa moja na maeneo halisi,
wakiwa hasa na wazazi mchang-
anyiko kikabila, hivyo kuwa wa-
geni kiasi upande huu au ule.

Hata hivyo, wakati wa utafiti
za maeneo halisi haikuwa lazima
mtafiti atoke eneo hilo, kama
hayati Profesa Isaria Kimambo
alivyotafiti ‘Historia ya Wapare
wa Tanzania,” akiwa ni mtani na
mzaliwa wa mkoa wa Kilimanjaro
wanaoishi Wapare na Wachaga.
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Chuo cha Nverere Kibaha na
ujio wa fikra mpya Kizalendo

Na Sabato Kasika

ABA wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere ni
mashuhuri kwa fikra tun-

duizi (critically thinking)
ambazo zimeendelea kuwaleta
pamoja

Waafrika wa kona zote hasa
wale aliowaunganisha kwenye
harakati za kupigania uhuru wa
bara hilo vuguvugu lililoanza
baada ya mwaka 1961.

Nyerere anatajwa na wasomi
wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam kuwa na fikra tunduizi kwe-
nye maeneo mengi na alifanya
uchambuzi, kuwaza kwa kina na
kutoa maamuzi na maelekezo
sahihi kitaaluma, kiuchumi, ki-
siasa na kwenye nyanja nyingine
ambayo yamekuwa na tija na
yanaendelea kuishi kwa wakati
wote na mojawapo ni kile alicho-
fanya kwenye kusimamia na ku-
hakikisha ukombozi wa Afrika na
jitthada za kuleta mtangamano
wa Afrika.

Licha ya kufariki dunia miaka
22 iliyopita fikra na kazi zake zi-
naendelea kufanyiwa kazi na wa-
dau hasa wana mapinduzi ndani
ya CCM na Tanzania pamoja na
vyama vya ukombozi vya Afrika
ambao sasa wanajenga Chuo cha
Uongozi cha Kimataifa cha Mwal-
imu Julius Nyerere Kibaha kwa
Mfipa mkoani Pwani, kinacho-
lenga kutoa mafunzo ya itikadi
na uongozi ili kuendeleza fikra
za uzalendo na umajumuni wa
Afrika, alizoziasisi.

Kazi ya kujenga chuo hicho
inahusisha vyama sita vya ukom-
bozi barani Afrika vya CCM, FRE-
LIMO kutoka Msumbiji, ANC cha
Afrika Kusini, SWAPO kutoka Na-
mibia, wakati Zimbabwe ZANU-
PF inashirika pamoja na MPLA
chama kilicholeta uhuru wa An-
gola.

Licha ya kwamba ujenzi wa
Chuo cha Uongozi cha Kimataifa
cha Mwalimu Julius Nyerere,
unaendelea wadau wa kisiasa
wakiwamo viongozi wa kisiasa,
wanapokitembelea na kuka-
gua maendeleo wanatoa maoni
mbalimbali.

Miongoni mwa wadau hao wal-
iozuru ujenzi huo ni wajumbe wa
Baraza la Wadhamini wa CCM,
wakiongozwa na Mwenyekiti
Anna Abdallah, ambao walitem-
belea chuo hicho wiki iliyopita na
kutoa neno kwa wanasiasa, ak-
isema uwapo wa chuo hicho ni
kuweka sehemu rasmi ambayo
sasa fikra za Nyerere za kulikom-
boa Bara la Afrika zitatekelezwa
kwa vitendo, kwa kuwa watapa-
tikana viongozi ambao watakuwa
na uzalendo wa mataifa yao.

Anna anaamini hivyo kwa
kuwa mafunzo watakayopata
wasomi katika chuo hicho, yat-
aakisi na yataelekeza itikadi na
falsafa za Mwalimu Nyerere am-
baye alikuwa na mchango mkub-
wa katika ukombozi wa Afrika,
uzalendo na kujitoa kwa ajili ya
maendeleo ya wengine.

KUPATA MAADILI

Mwenyekiti wa baraza hilo,
anawataka viongozi mbalimbali
wakiwamo wa vyama vya upin-
zani kujiunga na chuo hicho ili
kujiongezea uwezo na kujifunza
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Mwenyekiti wa Baraza la Wadhamini wa CCM, Anna Abdallah (wapili kulia) na wajumbe wa baraza hilo wakipata maelezo ya
maendeleo ya ujenzi wa Chuo cha Uongozi cha Mwalimu Nyerere. PICHA: MTANDAO

Uzalendo
NUMSU-
kuma mtu
kKuithamini
na kuio-

nea fahari
nchi yake

na kuitakia
mema, Nivyo
mzalendo
ana mapenzi
va dhati kwa
taifa lake na
VUKO tayari
kulitetea.

maadili na uzalendo kwa nchi
yao, kwa vile vyama imara kama
CCM viongozi wake huandaliwa
kwa njia hiyo.

“Chama kinachotaka kujiima-
risha, kione umuhimu wa ku-
waleta viongozi na vijana wao
kupikwa hapa. Pia ninashauri
kuingizwa somo la uzalendo na
maadili ili wanafunzi wataka-
opikwa, hasa vijana wajue histo-
ria ya nchi zao,” anasema.

Anaongeza kuwa Watanza-
nia wameshuhudia hata baadhi
ya watoto wa viongozi ambao
wamelelewa na kuishi ndani ya
CCM, wakiwa mstari wa mbele
kusema mabaya kuhusu Tanza-
nia.

“Wanaharibu taswira ya nchi
hii, lakini hayo yote yataondoka
iwapo watu watakuja kujifunza
uzalendo katika chuo hiki, kwa
sababu kiongozi mzuri anajeng-
wa na kufundishwa uzalendo
kwa taifa lake,” anasema.

Mwenyekiti huyo anaeleza
kuwa jina la Mwalimu Julius Ny-
erere limetumika katika mae-
neo mengi, lakini sasa anaamini
kwamba, katika chuo hicho
litakuwa ni eneo rasmi la kupata
fikra zake za kulikomboa bara la
Afrika.

“Wanafunzi  watazitekeleza
kwa vitendo, kwa sababu wata-
patikana viongozi ambao wa-
takuwa na uzalendo kutokana
na mafunzo, ndiyo maana nina-
shauri viongozi wakiwamo wa
upinzani kutumia fursa hii kuji-
funza,” anasema.

Makamu Mwenyekiti, Pandu

Omary Kificho, anawataka vi-
jana kujiunga na chuo hicho, ili
kupata mafunzo yatakayowapa
maarifa watakapofanikiwa kuwa
viongozi kwenye ngazi mbalim-
bali.

Wakati Kificho akisema hayo,
Naibu Katibu Mkuu wa CCM Tan-
zania Bara, Rodrick Mpogolo,
anasema, chuo hicho ni sehemu
muhimu ya kuendeleza fikra za
gayati Baba wa Taifa kwa viten-

0.

Jiwe la msingi la chuo hicho,
liliwekwa na Mwenyekiti wa
CCM Taifa, Rais John Magufuli,
pamoja na wajumbe wa vyama
sita vya ukombozi barani Afrika
kwa kushirikiana na Chama cha
Kikomunisti cha China (CPC),
akiweka jiwe hilo mwaka 2018,
Rais Magufuli alikaririwa na
vyombo vya habari akisema,
serikali ya China na Chama cha
Kikomunisti, ilitoa zaidi ya Sh.
bilioni 100 kufanikisha ujenzi
huo.

Mkazo wa Mwenyekiti wa CCM
kuhusu chuo hicho ulikuwa ni
wakati umefika wa Tanzania
kutoa mafunzo ya uongozi kwa
vijana wake ili waweze kuwa
chachu ya maendeleo na kutetea
maslahi ya nchi zao.

UJENZI KUKAMILIKA

Msimamizi wa mradi wa ujenzi
wa chuo hicho, Emanuela Kagan-
da, anasema ujenzi umekamilika
kwenye majengo kwa gharama
ya Sh. bilioni 90 na kwamba ki-
takuwa na uwezo wa kuchukua
wanafunzi 200.

“Ujenzi ulianza mwaka 2018,
lakini umechelewa kutokana na
hali ya mvua pamoja na kuibu-
ka kwa COVID-19. Hata hivyo
tunaendelea sasa ni kupitisha
rasimu ya mitaala,” anasema Ka-
ganda.

Akizungumzia hatua hiyo ya
kuenzi na kudumisha uzalendo
na mawazo ya kuleta maendeleo,
mwanasiasa Thomas Ngawaiya,
anasema uzalendo ni miongoni
mwa tabia zinazochochea maen-
deleo ya mtu binafsi na ya nchi
yake.

“Uzalendo humsukuma mtu
kuithamini na kuionea fahari
nchi yake na kuitakia mema,
hivyo mzalendo ana mapenzi
ya dhati kwa taifa lake na yuko
tayari  kulitetea,”  anasema
Ngawaiya na kuongeza kuwa vija-
na wa siku hizi wana mihemko ya
kisiasa hadi wanasahau uzalendo
kwa nchi yao, hivyo Chuo cha
Uongozi cha Mwalimu Nyerere
kinawatengeneza upya.”

Anakumbusha kuwa enzi ya
Baba wa Taifa, kulikuwa na vyuo
vya Murutunguru, Lushoto,
Hombolo na Kivukoni, vilivy-
owaandaa vijana kuwa viongozi
kwa kuzingatia uzalendo kwa
nchi yao.

“Lakini ujio wa vyama vingi
vya siasa ulivifanya vikaonekana
havina kazi, lakini sasa ninaamini
kwamba hicho cha Kibaha ki-
takapoanza, kinaweza kuwa na
mchango mkubwa wa kuimari-
sha uzalendo kwa Watanzania,”
anasema Ngawaiya.
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‘WAOO NGOZI - OKONJO-IWEALA'’

« Mwafrika, mwanamama wa 1 kuongoza WTO
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Albuka Kidedea licha ya Trump kumkataa
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Dk. Ngozi Okonjo -Eweala Mkurugenzi Mkuu wa WTO na mwanamke wa kwanza duniani kushika wadhifa huo, tangu taasisi hiyo
ilipoanzishwa mwaka 1948, ikiitwa GATT lakini iliboreshwa zaidi na kuwa WTO ilipofika 1995. PICHA: MTANDAO

Na Gaudensia Mngumi

AOO, hongera mama,
ndicho kinachoen-
delea nchini Nigeria
baada ya Dk. Ngozi

Okonjo-Iweala, rasmi kutanga-
zwa kuwa Mkurugenzi Mkuu
wa Shirika la Biashara Duniani
(WTO), lenye makao makuu jijini
Geneva.

Dokta Ngozi Okonjo-Iweala
(66), anakuwa mwanamke na
Mwafrika wa kwanza kushika
wadhifa huo mkubwa wa Mkuru-
genzi Mkuu wa shirika la biasha-
ra duniani.

Dokta Okonjo-Iweala, Novem-
ba mwaka jana alipoonyesha nia
ya kuingia WTO rais wa zamani
wa Marekani Donald Trump, ‘al-
imtusi’ akamwagiza mwakilishi
wake WTO Robert Lighthizer,
kuzuia jina lake kuingia kwenye
kinyang’anyiro hicho licha ya
kwamba aliungwa mkono kwa
asilimia 70 na wanachama wa
WTO.

Hata hivyo, Joe Biden, alim-
wangusha Trump kwenye uch-
aguzi wa Novemba, mwaka jana
na kumuunga mkono Mnigeria

Mama yangu
NI mwan-
amke mwe-
nye Nguvu.
Anajua nam-
na anavyo-
taka mambo
vafanywe na
Kiwa huta-
fanya anavy-
otaka vevye,
utakwama.

huyo licha ya kwamba sasa ni
raia wa Marekani.

Okonjo-Iweala, anasema ‘nina
mahaba na biashara’ kwa vile
ndiyo inayosukumu gurudumu
la maendeleo na kupandisha
viwango vya maisha ya watu na
kwamba hilo ndilo lililokuwa
kusudi na lengo kuu la WTO,
kuiona dunia inayonyanyuka na
kuchipuka kupitia biashara.

Mtihani wa kwanza wa Dokta
Okonjo-Iweala, unaomkabili ni
mgogoro wa China na Marekani
kwenye biashara ambao ulili-
tikisa shirika hilo na dunia tangu
Trump alipoingia madarakani
miaka minne iliyopita.

Tangu China ilipojiunga na
WTO mwaka 2001, imekataa
madai kuwa uchumi wake ni
wa kibepari unaotawaliwa dola
badala ya soko na unastahili ku-
chunguzwa na shirika hilo.

Akitoa msimamo wake anase-
ma shirika hilo halina sababu
ya kukwepa mfumo wowote wa
kibiashara badala yake kinacho-
takiwa kufanyika ni kuangalia
njia hizo na jinsi zinavyovuruga
biashara na baada ya hapo shiri-
ka litumie sheria na miongozo

yake kuweka mambo sawa.

“Sheria ya umadhubuti (stabil-
ity), uhakika wa kinachotazami-
wa (predictability) haki sawa
kwa wote bila ubaguzi, uwazi
vyote hivi ni kanuni na miongozo
muhimu ya WTO na mfumo wa
biashara duniani ndiko unakosi-
mamia,” Okonjo-Iweala, anase-
ma kwenye mahojiano na jarida
la The Africa Report , mwaka
jana na kusema shirika hilo lita-
maliza vita na migogoro ya kibi-
ashara iwapo litazingatia misingi
hiyo.

MITIHANI YA MKURUGENZI

Dirk Willem te Velde, mbobezi
London anasema: “Mambo ya
sasa kama nunua bidhaa za
Marekani, mikakati ya Umoja wa
Ulaya kuboresha biashara zake
na suala la kuendelea kutoa ru-
zuku nchini China ni mitihani
migumu kwa Mkurugenzi Mkuu
wa WTO.”

Anashauri  kuendeleza  bi-
ashara huria, kutizama masuala
ya bidhaa za kiafya, chanjo na
kudhibiti mabadiliko ya tabi-
anchi na kuwa na ugunduzi zaidi,

ubunifu na kutumia teknolojia
ya kisasa kuwa ndiyo njia ita-
kayolifanya shirika hilo kuwa na
umuhimu wa kipekee zama hizi.

SIFA ZA OKONJO NIGERIA

Anasifika kuwa na mbinu ya
kutotaka upuuzi na kuwa makini
na alionyesha umabhiri katika ku-
kabiliana na ufisadi kwenye sekta
yamafuta Nigeriaambako baadhi
ya wafanyabiashara wanaoingiza
bidhaa hiyo kutoka nje walikuwa
na nguvu na hata kuinyamazisha
serikali.

Wakati akiwa Waziri wa Fedha,
alipambana nao akisema wana-
dai pesa nyingi kama ruzuku ku-
toka serikalini kwa ajili ya mafuta
ambayo hawakuwa wameyauza
kwa vile walizoea ufisadi.

Akionyesha kuwa hataki upu-
uzi, wajanja walimteka mama
yake, Kamene Okonjo - daktari
na profesa wa sosholojia, ali-
wapuuza.

Mama huyo alitekwa nyara
nyumbani kwake kusini mwa
Nigeria mwaka 2012, wakati huo
akiwa na miaka 82.

Wakati huo akiwa Waziri wa
Fedha alisema waliomteka nyara
mama yake kwanza walitaka
ajiuzulu uwaziri, kisha wapewe
fidia. Lakini alikataa kufanya yote
hayo.

“Nilijua kwamba wengi wange-
tetea maslahi yao kwa namna
yoyote ile kwa sababu walika-
sirishwa na hatua yangu ya ku-
piga vita ufisadi, baadhi yao ni
wahalifu waliokuwa wauzaji wa
mafuta nchini,” alisema alipo-
zungumpzia tukio hilo.

Mama Okonjo aliachiwa huru
ndani ya siku tano katika hali am-
bayo haikueleweka, lakini huen-
da tabia ya binti yake ambaye ni
Mkurugenzi Mkuu wa WTO sasa
ya kukataa upuuzi ilihusika ka-
tika hili.

MAONI YA WATOTO

Mmoja wa vijana wake - Uzod-
inma Iweala, mwandishi wa ri-
waya ya ‘Beast of No Nation” ya
mwaka 2005, anazungumzia
mama yake asivyotaka upuuzi:
“Mama yangu ni mwanamke
mwenye nguvu. Anajua namna
anavyotaka mambo yafanywe
na ikiwa hutafanya anavyotaka
yeye, utakwama.”

MAMBO MAKUU YA
OKONJO

Alizaliwa mwaka 1954 nchini
Nigeria, amesomea Chuo Kikuu
cha Harvard 1973 hadi 76 na ku-
pata shahada ya uzamivu katika
Chuo cha Teknolojia cha Massa-
chusetts (MIT) mwaka 1981.

Alifanyakazi Benki ya Dunia
kwa miaka 25 na kupanda ngazi
hadi wadhifa ambao ni wa pili
kiuongozi kama mkurugenzi
(2007-2011).

Alikuwa Waziri wa Nigeria
mara mbili mwaka 2003 hadi
2006 na 2011 mpaka 2015 akiwa
mwanamke wa kwanza kushikil-
ia wadhifa huo.

Alikuwa Waziri wa Mambo ya
Nje kwa kipindi kifupi, lakini ak-
iwa wa kwanza kushika wadhifa
huo.

Ni mwanachama wa bodi za
Twitter, Benki ya Standard Char-
tered na Shirika la Kimataifa la
Ushirikiano wa Chanjo Duniani
(GAVI).

Aliteuliwa na Rais Moham-
madu Buhari wa Nigeria kugom-
bea wa wadhifa wa WTO Juni
2020. MITANDAO
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Wasioona watahadharishwa
magonjwa ya Kuambukiza

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

HAMA cha Wasioona
Tanzania (TLB) Mkoa
wa Dodoma, kimewa-
taka wanachama wake
kuchukua tahadhari za kuka-
biliana na magonjwa ya kuam-
bukiza ikiwamo Covid-19.
Tahadhari hiyo imetolewa
na Mwenyekiti wa chama hi-
cho Mkoa huo, Omar Lubuva,
alipokuwa akizungumza na wa-
jumbe wa mkutano mkuu wa

Mwenyekiti huyo alisema

kuwa kutokana na ulemavu
walionao wa kutoona wana-
takiwa kuwa waangalifu ka-
tika kujilinda na magonjwa ya
kuambukiza.

Aidha, aliwataka kuzinga-
tia maelekezo ya viongozi na
wataalamu wa afya yanayotole-
wa ikiwamo kujifukizia.

“Hapa ninaamini kila mmoja
ana imani yake anayoiamini,
ila ni muhimu tukamtanguliza
Mungu kwa mambo yote, iki-
wamo hili la hali ya hewa ya
Covid -19 ili lisitukumbe, na
hili linawezekana pale tutaka-
poshirikiana katika kujiweka

kwenye mazingira yaliyo safi
na kwa kufuata maelekezo,”
alisema.

Kadhalika, aliwataka vion-
gozi wa chama hicho wataka-
ochaguliwa kuwa na ubunifu
wa uanzishaji wa miradi kwa
ajili ya wanachama ili kuondo-
kana na tabia ya kusubiri kufa-
dhiliwa.

Alisema viongozi wataka-
ochaguliwa wanatakiwa kuwa
mstari wa mbele wa kuhakiki-
sha wanakuwa na miradi yenye
kuleta mabadiliko ya kiu-
chumi, badala ya kuwa
kuona suala la kukaa na kupita

mitaani  kama sehemu ya ku-
jipatia kipato cha maisha
yao.

Kwa upande wake, Katibu wa
Shirikisho la Vyama vya Watu
wenye Ulemavu mkoani humo,
Justus Ng'wantalima, aliwataka
wanachama cha chama hicho
cha wasioona kuungana kwa
pamoja ili kupata mikopo in-
ayotolewa ya asilimia 10 na hal-
mashauri nchini.

Alisema wakiungana kwa
pamoja watapata mikopo ita-
kayowawezesha kuanzisha mi-
radi mbalimbali itawaondolea
dhana ya kuombaomba.

mwishoni mwa wiki. Vodacom ni mdau wa huduma za fedha kwa njia ya mtandao kupitia M-pesa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

AGRA kurudisha hadhi ya masoko

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuendeleza Kil-
imo Afrika (AGRA) imesema
itaendelea  kushirikiana na
serikali ili kurudisha hadhi ya
masoko kwenye bidhaa za kil-
imo ili kawakwamua kiuchumi
wakulima na wafanyabiashara.

Makamu wa Rais wa Sera na
Uwezeshaji kutoka

AGRA, Dk. Appolos Nwafor,
alitoa kauli hiyo katika mkutano
wa wafanyabiashara wa mazao
ya

nafaka kutoka mikoa mbalim-

Dk. Nwafor alisema AGRA in-

atambua umuhimu wa masoko
kwa  wafanyabiashara  wa
mazao ya nafaka.

“AGRA ipo pamoja na serikali
kuhakikisha kilimo kinapiga
hatua, tunahitaji kuona pato la
mfanyabiashara linaongezeka
lakini pato la taifa linakuwa
kiuchumi kutokana na kilimo,”
alisema Nwafor.

Dk. Nwafor alisema AGRA
wanatambua umuhimu wa
sekta binafsi kwa wafanyabi-
ashara wa mazao ya nafaka na
kuwatoa hofu kwamba wata-
shirikiana na serikali kufun-
gua masoko.

Alisema watafanya juhudi
kwa kushirikiana na serikali

katika kurudisha hadhi ya
masoko kwenye bidhaa za kili-
mo ili wakulima na

wafanyabiashara ~ wafanye
biashara yenye kuleta matokeo
chanya. “Tupo tayari kush-
irikiana na serikali kuondoa
vikwazo kwenye biashara mi-
pakani lengo ni kuhakikisha
pato la mkulima linaongezeka,”
alisema.

Kwa upande wake, wafan-
yabiashara waliiomba serikali
kuweka mazingira wezeshi ya-
takayowawezesha kufanya bi-
ashara nje ya nchi bila vikwazo
vyovyote.

Daniel Medard kutoka Rusu-
mo wilayani

Ngara, alisema wamekuwa
wakifanya biashara Rwanda, la-
kini kuna tatizo la masoko kuto-
kana na kwamba nchini humo
kuna vikundi vinavyonunua
mazao kwa wafanyabiashara
wa Tanzania. “Tunaomba seri-
kali itusaidie kuweka mazingira
wezeshi wafanyabiashara wa
mazao ya nafaka ili tuweze ku-
fanya biashara kiurahisi bila bu-
ghudhi,” alisema Medard.

Alisema kumekuwapo na tati-
zo kwenye usafirishaji ambapo
ushuru  umekuwa ukitozwa
mara mbili mzigo unapotoka na
unapokwenda jambo ambalo
linampunguzia faida mfanyabi-
ashara wa nafaka.

Walima zabibu
wapewa mbinu

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo (TARI)
Kituo cha Hombolo kimewataka
wakulima wa zabibu kuzingatia elimu
inayotolewa na wataalamu wa zao
hilo, ili kuepuka kupoteza zabibu ny-
ingi shambani msimu wa mavuno.

Hayo yalisemwa na mtafiti Ande-
kelile Mwamahonje wakati akielezea
umuhimu wa wakulima wa zao hilo
linavyohitajika kuzingatia elimu va
uandaaji shamba, kupanda hadi ku-
vunwa wanayopewa na wataalamu wa
zao hilo.

Mwamahonje alisema baadhi ya
wakulima hawajui matumizi ya mbegu
bora, ambapo wakishindwa kutambua
hilo mwisho wa siku wanakuja kupata
shida mbeleni kadri zabibu inavyoen-
delea kukua.

“Kuna baadhi ya hatua wakulima
hawazijui ndio maana huwa tunaenda
kutoa elimu kwa wakulima katika
baadhi ya maeneo ili kuwasaidia wasi-
poteze zabibu nyingi shambani kipindi
cha mavuno,” alisema Mwamahonje.

Alisema tayari walishatembelea
katika halmashauri za Chamwino,
Bahi, na kwingineko kwa ajili ya kutoa
elimu kwa wakulima wa zao hilo ili
kuhakikisha wanafanya vizuri ifikapo
msimu wa kilimo.

Alisema moja ya mikakati ya kituo
hiko ni kuhakikisha wanatoa elimu
kwa wakulima wa zabibu ambalo ni
zao0 la biashara ili kuhakikisha wakuli-
ma wanafanya kilimo chenye tija.

Alisema zabibu ni zao la biashara
na linapendwa na watu wengi, hivyo
ni vema kila mkulima akiwa na elimu
ya namna ya kutunza zao hilo tokea
mwanzo wa upandaji hadi msimu wa
kuvunwa.

Mwamahonje alisema wakulima
wanapaswa kuzingatia maelekezo ya
utunzaji kutokea msimu wa kupanda
hadi mavuno kwa sababu wakifanya
hivyo itawasaidia kwa kiasi kikubwa
kupata mavuno mengi kipindi cha
kuvunwa.

“Tunaomba wakulima wazingatie
elimu inayotolewa na kituo cha utafiti
wa kilimo, tunahitaji kuona wakuli-
ma wa zao hilo mkoani hapa wanapiga
hatua katika kilimo hicho,” alisema

Mwamahonje.

Alifafanua zaidi ya kuwa zao la za-
bibu halifanani na mazao mengine na
inachukua muda mrefu, hivyo mkuli-
ma anapaswa kufuata taratibu ambazo

watafiti wameelekeza ambazo
zitawapa manufaa makubwa katika
kilimo.

Naye Mary Stephene, kutoka Idara
ya Mbegu, alisema kituo hicho kime-
kuwa

kikifanya jitihada za kuhakikisha
wakulima wa zao hilo mkoani hapa
wanakuwa mfano wa kuigwa na
wakulima wengine.

Alisema Dodoma ni mkoa pekee am-
bao zao hilo linalimwa misimu miwili,
hivyo wakulima wanatakiwa kupata
elimu mara kwa mara ya uandaaji
mpaka uvunaji wa zao hilo.
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Vifaa vya mil. 824/- kuikabili saratani ya kizazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI imepokea

msaada wa vifaa vya kupi-

mia saratani ya mlango

wa kizazi kwenye mikoa
minne ya Kanda ya Nyanda za Juu
Kusini vyenye thamani ya zaidi ya
Sh. milioni 824, ili kukabiliana na
ugonjwa huo, ambao unadaiwa
kuwa inaongoza kugharimu mai-
sha ya wanawake.

Vifaa hivyo vimetolewa na Shiri-
ka la Utafiti la Kimataifa la HJFMRI
kupitia programu ya Walter Reed
Tanzania ambapo vinatarajiwa
kusambazwa kwenye vituo vya
kutolea huduma za afya 125 vya
mikoa ya Mbeya, Rukwa, Katavi
na Songwe. Akizungumza wakati
wa kukabidhi msaada huo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Walter Reed
Tanzania, Dk. David Maganga,
alisema saratani ya mlango wa

kizazi kwa wanawake ni tatizo
kubwa nchini, na kwamba ndio
maana taasisi hiyo iliamua kusaid-
ia kupambana nao.

Alisema mwaka 2018 wanawake
6,695 nchini walibainika kuwa
na viashiria vya saratani hiyo,
na kwamba wanawake 22 kati
ya 100,000 hufariki kila mwaka
nchini kutokana na aina hiyo ya
saratani.

“Saratani hii imekuwa tatizo
kubwa kwa wanawake, ni aina ya
saratani ambayo inaongoza kwa
kuua wanawake, lakini ndiyo aina
ambayo inatibika kirahisi zaidi en-
dapo itagundulika mapema, sisi
tumeamua kuungana na serikali
ili kulimaliza tatizo hili,” alisema
Dk. Maganga.

Alisema wanawake wanaoi-
shi na maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi (HIV) wana hatari zaidi
ya kupata aina hiyo ya saratani na

kwamba huwa inawaletea mad-
hara kwa haraka zaidi kuliko wale
ambao hawana maambukizi ya vi-
rusi hivyo.

Akipokea msaada huo, Naibu
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) anayeshughulikia
Afya, Dk. Festo Ndugange, ali-
ishukuru taasisi hiyo kwa msaada
huo kwa maelezo kuwa utasaidia
kukabiliana na aina hiyo ya sara-
tani katika mikoa husika.

Aliwaomba wadau mbalimbali
vikiwamo vyombo vya habari kue-
ndelea kuhamasisha wanawake
nchini kujitokeza kupima viashiria
vya saratani hiyo, ili wakibainika
mapema watibiwe na kuokoa
maisha yao. Alisema endapo wa-
nawake wengi watajitokeza kupi-
ma mapema aina hiyo ya saratani
na kutibiwa mapema kwa wale
watakaogundulika kuwa na via-

shiria, itasaidia hata kupunguza
idadi ya vifo vitokanavyo na tatizo
hilo nchini.

Alisema kinachotakiwa kwa Wa-
tanzania ni elimu kuhusu tatizo
hilo na kwamba wakipata elimu
hiyo watahamasika na kujitokeza
kupima na kisha kutibiwa kwa
wale wanaobainika kuwa na via-
shiria.

“Upimaji wa viashiria vya sara-
tani ya mlango wa kizazi ni mion-
goni mwa mikakati ya serikali ka-
tika kupunguza madhara ya HIV,
hivyo tunawashukuru sana Walter
Reed kwa kutuunga mkono,” alise-
ma Dk. Ndugange.

Mkurugenzi wa Afya kutoka
Ofisi ya Rais, Dk. Ntuli Kapologwe,
alisema serikali inaendelea na mi-
kakati ya kuimarisha afya ya msin-
gi kwa wananchi kwa kujenga
miundombinu ya kutolea huduma
hizo.

Katibu Mkuu wa
Wizara ya Afya,
Maendeleo ya
Jamii, Jinsia,
Wazee na Wa-
toto, Prof. Ma-
bula Mchembe
(wa pili kulia),
akipata mael-
€z0 ya namna
Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda
Mbeya inavy-
otoa huduma
kutoka kwa
Mkurugenzi wa
Hospitali hiyo,
Dk. Godlove
Mbwanji (wa
pili kushoto),
alipotembe-

lea hospitalini
Mbevya jana.
PICHA: GRACE
MWAKALINGA

TFS kugawa miche 30,000 bure

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKALA wa Huduma za Mis-
itu (TFS) kupitia shamba la miti
la Kawetere lililopo katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
umeandaa miche ya miti zaidi ya
30,000 kwa ajili ya kuwagawia wa-
navyozunguka shamba hilo ili ku-
hamasisha utunzaji wa mazingira.

Hayo yalisemwa juzi na Mhifa-
dhi Mkuu wa Shamba hilo, Arnold
Shoo, wakati wa Ziara ya Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya, William Ntinika,
kwenye shamba hilo iliyoambat-
ana na kukabidhi mbao 843 kwa
Thango.

Alisema  wamekuwa  waki-
andaa miche hiyo na kuvigawia
hata mwananchi mmoja mmoja ili
wakapande kwenye maeneo yao

na kusaidia kutunza mazingira iki-
wamo kutokata miti ovyo.

Alisema miti ambayo wame-
kuwa wakiandaa ni ya mbao, kuni
na ya kwenye vyanzo vya maji, na
kwamba kwa sasa asilimia kubwa
ya wananchi wanaoishi kuzun-
guka shamba hilo wamekuwa
na uelewa wa kutosha kuhusu
umuhimu wa misitu.

“Hii miti tunaizalisha hapa hapa
na tumekuwa tukigawa bure kwa
taasisi ambazo zina uhitaji, tume-
wahi kugawa hata kwenye majeshi
yetu na hata hawa wananchi wa-
naotuzunguka tumekuwa tukiwa-
gawia bure,” alisema Shoo.

Alisema shamba hilo linazun-
gukwa na kata tisa za halmashauri
tatu ambazo ni Jiji la Mbeya, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya
pamoja na Halmashauri ya Mbara-
li, na kwamba kila kata imekuwa
ikinufaika na shamba hilo kwa ku-

saidiwa vitu mbalimbali.

Alisema kuna baadhi ya sehemu
wananchi wamekuwa wakivamia
msitu na kukata miti kwa ajili ya
kuchoma mkaa na hivyo akaiom-
ba serikali kusaidia kukemea vi-
tendo hivyo haramu. Ntinika ali-
upongeza uongozi wa shamba hilo
na kwamba wanatakiwa waende-
leze ushirikiano huo na wananchi
ili mazingira yaendelee kuwa
salama na kuepuka mabadiliko ya
tabianchi.

Alisema misitu iliyopo mkoani
Mbeya ndiyo inayosababisha
uwapo wa mvua ya kutosha kwa
ajili ya ustawi wa mazao mbalim-
bali na hivyo kuufanya Mkoa huo
kuwa miongoni mwa mikoa inay-
oongoza kwa uzalishaji wa chaku-
ote vinavyozunguka shamba hilo
kuhakikisha wanawachukulia
hatua za kisheria wananchi wa-

naokata miti kwa ajili ya mkaa na
bainika kuna uharibifu, viongozi
watawajibika.

“Nawapongeza sana TFS hapa
mmetusaidia mbao ambazo zi-
natokana na msitu huu, sasa
endeleeni kugawa miti maana
wananchi wameshaanza kujua
umuhimu wa misitu hii, ikiweze-
kana wafundisheni wananchi
namna ya kuandaa miche,” alise-
ma Ntinika.

Aidha, aliwapongeza wananchi
hilo kwa kusaidia kuzuia moto
kwa maelezo kuwa aliambiwa
kuwa kwa mwaka 2020 hakuna
tukio lolote la moto lililotokea.

Aliwashauri ~ viongozi  wa
mashamba mengine kujifunza
utaratibu huo wa kuwashirikisha
wananchi kwenye shughuli hizo
za ulinzi wa mazingira.

Mamalishe
walalamikia
gharama
mafunzo VETA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAFANYABIASHARA wa
chakula katika Jiji la Mbeya
maarufu mamalishe na baba
lishe, wamelalamikia gharama
kubwa ya mafunzo wanayoto-
Zwa na uongozi wa Chuo cha
Ufundi Stadi Mbeya (VETA)
wakidai kuwa haziendani na
biashara wanazofanya.

Walitoa malalamiko hayo
wakati wa kikao maalumu na
Mkurugenzi Mtendaji wa Jiji la
Mbeya, Amede Ng'wanidako,
Kilichokuwa kimelenga kusiki-
liza kero zao.

Mmoja wa mamalishe hao,
Joyce Mwambungu, alisema
ili kushiriki mafunzo hayo
waliambiwa lazima walipe Sh.
25,000 ambazo kati yake Sh.
5,000 ni kwa ajili ya fomu na
20,000 inayobaki ni kwa ajili ya
mafunzo, chakula na cheti.

Alisema waliambiwa kuwa
mafunzo hayo ni lazima kwa
kila anayefanya biashara hiyo
na kwamba ambaye hatapata
mafunzo hayo atazuiliwa ku-
jishughulisha na biashara hiyo.

“Sisi biashara yetu ni ndogo
na wengi tuna mitaji midogo,
sasa mafunzo yenyewe vya siku
moja tena saa tatu tunatozwa
hela kubwa kama hii, faida ya
biashara yetu ili ifikie 25,000
unaweza ukakuta umeuza zaidi
ya wiki,” alisema Joyce.

Akijibu malalamiko ya wa-
fanyabiashara hao, Mkurugenzi
wa Jiji la Mbeya, Ng'wanidako
alisema hata yeye haridhishwi
na gharama hizo huku akiahidi
kuwasiliana na Mkuu wa Chuo
cha VETA ili kupata ufafanuzi
wa gharama hizo.

Alisema gharama hizo hazi-
jaainishwa vizuri kuwa mafunzo
ni kiasi gani, cheti ni kiasi gani
na chakula ni kiasi gani isipoku-
wa wameunganisha vyote bila
kuwa na mchanganuo.

“Haya mafunzo yanatolewa
kwa nia njema, yanalenga
kuwafanya mboreshe hu-
duma zenu, namna ya kuandaa
chakula kwa kuzingatia misingi
ya afya na namna ya kukifiki-
sha kwa wateja kikiwa na hali
ya usafi, lakini hizi gharama
zinahitaji ufafanuzi zaidi,”
alisema Ng'wanidako.

Alisema kutokana na muda
wa saa tatu ambao unatumika
kwenye mafunzo hayo hakuna
sababu ya kuweka bajeti ya
chakula na badala yake wa-
shiriki wanatakiwa kwenda kula
nyumbani wakimaliza mafunzo.
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Waziri: Serikali
haijatelekeza
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Vikosi vya SMZ, Masoud Muhammed, akizungumza katika kikao cha Baraza la Wawakilishi,

Chukwani nje ya Mji wa Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

‘Hakuna ubaguzi katika mitihani ya taifa’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIMU Waziri wa Elimu na

Mafunzo ya Amali Zanzi-

bar, Riziki Pembe Juma,

mesema hakubaliani na

madai ya kuwapo ubaguzi wa Un-

guja na Pemba katika kusimamia

mitihani ya taifa kwa kuwa madai
hayo hayana ushahidi wowote.

Aliyasema hayo jana katika kikao

cha Baraza la Wawakilishi alipo-

jibu swali la Mwakilishi wa Kojani,

Hassan Hamad Kombo, aliyehoji

sababu za kile alichokiita ubaguzi
wa Uunguja na Upemba katika kusi-
mamia mitihani ya taifa.

Waziri Pembe alisema wasimam-
izi wa mitihani ya taifa huteuliwa
kwa kuzingatia miongozo ya mitiha-
niya BarazalaMitihanila Zanzibar
na Baraza la Mitihani la Tanzania.

Alisema katika miongozo hiyo,
sifa za msimamizi zimeainishwa
bila ya kubagua, akisisitiza kuwa
mwalimu yeyote anaweza kuwa
mtungaji, msimamizi na msahi-
hishaji wa mitihani ikiwa atakidhi

vigezo vilivyowekwa ikiwamo ua-
minifu, uadilifu na uzoefu wa kazi.
Waziri huyo pia alizungumzia
kuvuja kwa mitihani ya taifa katika
baadhi ya shule, akibainisha kuwa
wanafunzi huadhibiwa kwa kufuti-
wa matokeo na waliovujisha miti-
hani hiyo huchukuliwa hatua.
Pembe ambaye ni Waziri wa Ar-
dhi, alisema wanafunzi wanaobaini-
ka kufanya udanganyifu na kuthibit-
ishwa, hufutiwa matokeo yao kwa
mujibu wa kanuni za mitihani.
“Mamlaka zinazohusika kufanya

uchunguzi, hutafuta aliyehusika na
ikithibitika kuwa amefanya kosa :

hilo, sheria huchukua mkondo :
wake,” alisema. :
Waziri huyo alisema serikali :

inahakikisha uvujaji wa mitihani :
hautokei na miongoni mwa hatua :
inazochukua ni kutoa elimu kwa :
jamii ili waelewe athari za uvujishaji :
wa mitihani na kuweka mikakati ya :
kuziba mianya hiyo na kuwachuku- :
lia hatua kali za kisheria wale wote :
wanaobainika kuhusika na uvujaji

wa mitihani.

viwanda

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, imesema
haijatelekeza maeneo huru
ya uchumi ya uwekezaji
yaliyopo Micheweni, Pemba
ambayo lengo lake kubwa
kuwakaribisha wawekezaji
kuwekeza katika miradi
mbalimbali ikiwamo ya
viwanda.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais,
Dk. Khalid Salum Mohamed,
alitoa kauli hiyo jana
alipozungumzia maeneo
hayo huru ya uchumi na
uwekezaji.

Alisema juhudi zime-
anza kuchukuliwa katika
kuyaimarisha maeneo huru
ya uchumi ya Micheweni,
Pemba ikiwamo kufikisha
miundombinu ya barabara
inayokwenda moja kwa
moja katika maeneo hayo.

Alisema kazi kubwa
inayofanywa kwa sasa ni
kuyatangaza maeneo hayo
na kuwataka wawekezaji
kuwekeza huku kazi ya
kuweka miundombinu
ikiwamo umeme na majisafi
na salama.

“"Mheshimiwa Spika,
ninapenda kuwajulisha
wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi kwamba
Serikali ya Awamu ya Nane
chini ya Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinvyi,
tayari imeweka mikakati
ya kuyaendeleza maeneo
huru ya kiuchumi katika
sera yake ya uwekezaji wa
uchumi wa buluu,” alisema.

Wakati huo, serikali
imesema huduma zote
muhimu za kijamii zinata-
rajiwa kufikishwa katika
visiwa vidogo vilivyopo
Unguja na Pemba kwa ajili
ya kuwapunguzia safari
za kuvuka bahari kwenda
upande wa pili.

Serikali yapeleka neema vijiji vya karibu na misitu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Mifugo, Uvuvi
na Maliasili zisizorejesheka, imese-
ma imeimarisha maeneo ya hifadhi
ya msitu na kuweka utaratibu mzuri
rani na maeneo hayo.

Waziri wake, Soud Nahoda, al-

gani, Bwejuu, Pete, Michamvi, Ukon-
goroni, Charawe, Chwaka, Cheju na
Unguja vinavyozunguka Hifadhi ya
Msitu wa Jozani, Unguja.

Aliyasema hayo wakati akijibu
swali la Mwakilishi wa Viti Maalum,
Mwanatatu Mbarouk Khamis, aliye-
taka kujua faida iliyopatikana katika

misitu ya hifadhi za taifa.

vilivyonufaika kwa upande wa Pem-
ba ambavyo vimezungukwa na msi-
tu wa Ngezi ni Makangale, Jiwe Moja,
Kijini, Tondooni, Mkia wa Ng'ombe,
Bandari Kuu, Kiuyu kwa Manda, Ki-
uyu Kipangani, Msuka na Mjimpya.
Alisema utaratibu huo unatege-
mewa kuendelea kwa maeneo men-
gine ya uhifadhi na faida iliyopati-

kana mpango wa faida ya utalii wa
kimaumbile ambavyo wanapatiwa
wanajamii wanaozunguka maeneo
ya hifadhi.

Waziri huyo alisema wananchi wa
maeneo hayo hufanya miradi tofau-
ti ya kujiongezea kipato na maende-
leo ya jamii kwa ujumla.

Alisema  wanavijiji —hupatiwa
mafunzo ya uanzishaji wa miradi

hiyo ya kujiongezea kipato ikiwamo
ufugaji nyuki kibiashara, vitalu vya
miche, ufugaji wa vipepeo, kilimo
mseto na vitendea kazi.

“Jumla ya wanajamii 568 walipati-
wa mafunzo hayo na vitendea kazi
vya ufugaji nyuki vyenye thamani
ya Dola za Marekani 10,181 na viten-
dea kazi vya uzalishaji wa miche ya
msitu na matunda,” alisema.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

Keland Nursery and
Primary School iliyopo
Salasala Rtd inatangaza
NafasiZa Awali Na Msingi.
Mawasiliano
10713327613,

ENEO LA KUJENGA SHELL
LINAUZWA MWANAGATI:

ENEO ZURI LA KUJENGA SHELL
LINAUZWA TANDIKA:

ENEO LA KUJENGA KITUO CHA ENEO LA KUJENGA SHELL LIPO ENEO LA KUJENGA SHELL LIPO

MAFUTA (PETROL STATION)

LINAUZWA MBEZI NJIAPANDA
YA KISUU KILOMETA 5 KUTOKA
MKURANGA. UKUBWA WA ENEO
EKARI 2. PIGA SIMU: 0786 306030

ENEO ZURI LA KUJENGA KITUO

CHA MAFUTA (PETROL STATION) BUZA KANISANI: BUZA KANISANI:

Lipo Round About ya Devis Corner.
Ukubwa wa eneo SQM 2,500 Bei
Tshs. 950,000,000/= SIMU: 0786
302219 / 0786 306030

Lipo Njiapanda ya kwenda
Kilungule. Ukubwa wa eneo SQM
2,500 Bei Tshs. 450,000,000/= tu.
SIMU: 0628 336736/0759 848155

ENEO ZURI LA KUJENGA SHELL
LINAUZWA TANDALE KWA M TOGOLE:
Lipo Njiapanda ya Tandale Kwa
Mtogole. Bei TShs. 950,000,000/= tu.
TUPIGIE: 0786 302219 / 0786 306030

LINAUZWA KISEMVULE BEI SHS.
500,000,000/= TU UKUBWA WA
ENEO SQM 4000. TUPIGIE: 0786
302219 / 0786 306030

Karibu na Benki ya CRDB. Ukubwa
wa eneo SQM 2500 Bei niTShs.
700,000,000/= tu. TUPIGIE SIMU:
0714 564651/ 0715 108151

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI na 1 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
SUBASH MOTIBHAI PATEL
MWOMBAJI/WAOMBAJI
KETAN KUMAR VINUBHAI PATEL
TAARIFA YA KAWAIDA
Kanuni ya 75
Watu wote wanaodaiwa kuwa na haki ya
marehemu alietajwa hapo juu wanafahamish-
wa kufika na kuangalia mashauri haya katika
jalada kama wanaona inafaa kabla ya
kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa waombaji/mwom-

baji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe
yameandikishwa mnamo au kabla ya tareehe
4th mwezi MARCH mwaka 2021
Imewasilishwa Dar Es Salaam leo tareehe 4th
mwezi February mwaka 2021

FAGE MSAIILT

KADI YA GARI
FURAHA JOHN BUKUKU
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA GARI AINA NISSAN
CIVILIAN BUS YENYE
NAMBA ZA USAJILI T. 611
DVK.YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA  KITUO CHA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika Mahakama ya Mwanzo ya
CHAMWINO MJINI
Usimamizi wa Mirathi No. 7/2021.

Ombi la HASSAN DACHI MAKAMBA
kuteuliwa kuwa Msimamizi wa Mirathi
ya Marehemu ISMAIL DATCH
MAKAMBA

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA NA
MIRATHI HIl TANZANIA BARA.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria shauri
wakitaka mnamo tarehe 25/02/2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa Mirathi hiyo.

Tarehe 16/02/2021.

ABA-JAJA COMPANY LIMITED
TAARIFA/NOTISI
Katika Mahakama ya Mwanzo ITWANGI
ILIYOPO SHINYANGA
SHAURI LA MADAI NAMBA 18/2020
MASANJA HAMIS (Mdai)
JULIUS MTATIRO & GOD FREY WAIGAMA
(Wadaiwa)
Kwa: JULIUS MTATIRO & GODFREY
WAIGAMA
Mnataarifiwa kuwa nimepewa hati ya
kukamata mali dhidi yenu katika shauri la
Madai Namba 18 ya 2020 ya Mahakama ya
Mwanzo ltwangi iliyopo Shinyanga.
Mnataarifiwa kuwa ulipe Tsh. 2,205,000/= kwa
ajili ya Mdai Masanja hamis ndani ya siku
kumi na nne (14) za kazi tangia siku ya
kutolewa kwa taarifa (Tangazo) hili pamoja na
gharama za ukazaji hukumu. Msipotekeleza

MWAMBA MILLENNIUM COMPANY LIMITED
MNADA WA HADHARA

SHAURI LA MADAI NO.126/2019 KWA AMRI
YA BARAZA LA ARDHI NANYUMBA LA
WILAYA YA IRAMBA(KIOMBOI)

Tutaendesha mnada wa hadhara wa kuuza
kata ya Ndago wilaya ya Iramba (Kiomboi) mali
ya Bwana Mkoma Shilla ndani ya siku 21 ili
kufidia deni analodaiwa na Bwana Abdi Hamisi,
Mnada utafanyika tarehe 04.03.2021 saa tano
kamili asubuhi (05:00)

MASHARTI YA MNADA

1.Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe ya
tangazo hili.

2. Mnunuzi atalipa 25% na atamalizia ndani ya
siku 14 malipo 75% ya bei itakayowekwa
kwenye mnada.

3. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa
muda uliotolewa atakuwa amepoteza haki
yake.

4. Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi kwa simu
namba 0712 245977,0654 686106,0767 245977

WOTE MNAKARIBISHWA

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
Mjini Morogoro
Usimamizi wa mirathi
44/2021

Ombi la RAHMA PHILIMON KAZIMO-
TO kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya
marehemu AHMAD YAHAYA MAPUN-
DA

Watu wote wanaodai kuwa na
uhusiano wowote na mirathi ya
marehemu kuwa wanaalikwa kuja
kuhudhuria shaurini mnamo tarehe
23/02/ 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo .

Wosia wa marehemu huyo upo hapa
mahakamani waweza kukaguliwa.
Tarehe 16/02/2021 - -

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
PHILEMON HENRY MSEMO
anatangaza kupotelewa na

kadi ya gari aina ya
MITSUBISH-FUSO yenye
namba za usajili T510 CPA.
Yenye Chassis namba
FK415E521066 na Engine
namba 6D14541991.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.Taarifa Polisi:
MUH/RB/492/2021.

KADI YA GARI
HANCE JOEL
MWAKANYAMALE
anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za
usaji T 992 DST -
TOYOTA IST. Yeyote
atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 53/2019
ASILIA MAHAKAMA YA WILAYA YA LINDI JINAI NA.
76/2018
MKURUGENZI WA MASHTAKA -----MRUFANI
DHIDI YA
JUMA ALLY HAMIS @ MKULUPALILE ------| MJIBU RUFANI
KWA:
JUMA LLY HAMIS| @MKUKUPALILE
MAKONGORO
LINDI

KUITWA SHAURINI
HII NI KUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUDIKA MBELE
YA MAHAKAMA KUUU YA MTWARA KUSIKILIZA SHAURI
HILI MNAMO TAREHE 19/02/2021 SAA 2;30 ASUBUHI BILA
KUKOSA.
KUMBUKA KUWA ENDAPO HUTAFIKA WEWE MWENYEWE
AU  MTU YEYOTE ANAYERUHUSIWA  KISHERIA
KUKUWAKILISHA, BASI SHAURI HILI LITASIKILIZWA NA
KUAMRIWA BILA YA WEWE KUWEPO.
IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA
MAHAKAMA HII LEO TAREHE 8/2/2021.

POL|S| K|L|CHO hatua nyingine za ukazaji hukumu h P | . T f @ M WQ%FCWAB%VXAX&%VE:&J&EP& WA MUHURI WA
zitaendelea dhidi yenu bila taarifa (notisi) cha olIsl. aarira ya 5 : MAHAKAMA HIl LEO TAREHE 8/2/2021.
KARIBU.TAARIFA YA nyingine kutolewa kwenu. : : . AH. MSUMI AH. MSUMI T
P @) L | S | AU afe o, P o | IS 1 NAIBU MSAJILI MFAWIDHI NAIBU MSAJILI MFAWIDHI ’ﬁ‘fq
(A A?ﬁm& MAHAKAMA KUU YA TANZANIA r(ﬂ:ns:/ézﬂAM_lr(vl;:;: TANZANIA & e
Iail wa Mahakarr KANDA YA MTWARA
MBE/MBE/RB/90289/2021 oy sk | | |R/RB/1663/2020.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA
SHAURI LA RUFAA YA JINAI NA. 33/2019
MKURUGENZI MASHTAKA ........................MMRUFANI
DHIDI YA
SALUM ABDALLAH @NALIOGO
ADAMU SAIDIA @OHIMBA ..........WAJIBU RUFAA
KWA
1. SALUM ABDALLLAH @NALIOGO
MADIGO
LINDI
2. ADAMU SAIDI @OHIMBA
MADIGO
NYANGAMALA
LINDI

KUITWA SHAURINI

HII NI KUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUDIKA MBELE
YA MAHAKAMA KUUU YA MTWARA KUSIKILIZA SHAURI
HILI MNAMO TAREHE 19/02/2021 SAA 2;30 ASUBUHI BILA
KUKOSA.

KUMBUKA KUWA ENDAPO HUTAFIKA WEWE MWENYEWE
AU MTU YEYOTE ANAYERUHUSIWA  KISHERIA
KUKUWAKILISHA, BASI SHAURI HILI LITASIKILIZWA NA
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Zuma kufunguliwa :

mashtaka
kuidharau korti

Johannesburg, AFRIKA KUSINI

Buhari ampongeza Okonjo-

Iweala mkuu mpya WTO

Abuija, NIGERIA

MWENYEKITI wa Tume ya Uchun-
guzi, kuhusu madai ya rushwa
yanayomkabili aliyekuwa Rais
wa Afrika Kusini, Jacob Zuma,
amesema anataka kiongozi huyo
ahukumiwe kifungo gerezani.

Jaji Ray Zondo alisema Zuma,
alishindwa kufika mahakamani
kujibu madai ya ufisadi yanayom-
kabili.

Jaji Zondo anamshtumu Zuma
kwa kuidharau mahakama baada
va kudharau ombi la kufika mbele
va tume ya uchunguzi anayoion-
goza.

Hata hivyo, Zuma alibaini
kwamba mwenyekiti huyo si
mtu mzuri, kwa kuwa alionyesha
upendeleo katika uamuzi alioutoa
dhidi yake.

Wakati huohuo, Jaji Zondo
alisema yuko tayari kuomba ma-
hakama ya juu ya Afrika Kusini,
kumhukumu aliyekuwa rais kwa
kosa hilo na kitendo cha kukaidi
wito wa mahakama.

Mahakama ya kikatiba mwezi
uliopita, ilitoa uamuzi wake na
kusema kuwa Zuma analazimika
kufika mbele ya tume hiyo.

Zuma anashtumiwa kuwa wakati
wake madarakani, aliruhusu fa-
milia tajiri ya Gupta kupora mali
va serikali na kushawishi sera na
uteuzi wa mawaziri.

Madai ambayo Zuma anaendelea
kukanusha. RFI

DRC yapata waziri
mKuu mpya

Kinshasa, DRC

RAIS wa Nigeria, Muhammadu Buha-
ri, amempongeza Ngozi Okonjo-Iwea-
la kwa kuteuliwa kuwa Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Biashara Duniani
(WTO).

Katika taarifa yake, Buhari alisema
kwamba rekodi iliyowekwa na Okon-
jo-Iweala ni uadilifu, bidii na nia ya
maendeleo kwa wanadamu katika
jukumu kubwa la kuhudumia dunia.

“Dk. Okonjo-Iweala, ambaye kwa
miaka mingi aliweka rekodi kubwa za
mageuzi ya kiuchumi nchini Nigeria.

Akiwa waziri wa fedha, baadaye
waziri wa masuala ya kigeni, atastawi
katika mamlaka hii na aithibitishie
dunia kwa kuimarisha taasisi hii ya
kimataifa, kuliko wengine,” alisema
Buhari.

Wanachama wa shirika hilo, juzi

usiku, walimteua Okonjo-Iweala,
aliyekuwa waziri wa zamani wa
fedha wa Nigeria awamu mbili,
kuwa mkurugenzi mkuu WTO na
kumpa jukumu la kulifufua shirika

WTO lenye wanachama 164.

inaweza Okonjo-Iweala (66), atahitaji
kKuchangia  kushawishi mazungumzo ya bi-
sana kwa ashara ya kimataifa wakati kukiwa
kudhibiti 13 mz0z0 unacendelea kati ya

jangahilo.  yjorakanina China.

Hakuna al- - . o o

i Pia atatakiwa kujibu shinikizo la
ye salama . X .

hadi kila mageuzi ya shgrla za biashara na
mmoja awe Kkinga ya kukabiliana na ongezeko
salama. la janga la corona.

Aidha, mkurugenzi huyo, alise-
ma hali ya utaifa katika chanjo
ya COVID-19 kwa mtazamo wake
utazorotesha maendeleo katika
kutokomeza janga hilo na kukwa-
misha ukuaji wa uchumi kwa nchi
zote, ikiwamo tajiri na maskini.

Katika mahojiano na Shirika la
Habari la Reuters, Okonjo-Iweala,
alisema kipaumbele chake katika
WTO ni kukabiliana na corona,
kwamba nchi wanachama ziha-
rakishe mchakato wa kuondoa
vizuizi vya usafirishaji wa bidhaa,
ambavyo vinazorotesha biashara,
ugawaji dawa na vifaa.

Okonjo-Iweala ataanza kazi yake
mpya Machi Mosi, mwaka huu.

“WTO inaweza kuchangia sana
kwa kudhibiti janga hilo,” Okonjo
Iweala amesema. Hakuna aliye sala-
ma hadi kila mmoja awe salama.”

Alisema utafiti  unaonyesha
uchumi wa dunia utapoteza Dola
trillioni tisa katika mapato ya-
nayotarajiwa, ikiwa nchi maskini
zitashindwa kuchanja raia wake
huku nchi tajiri zitajitwisha nusu
ya athari hizo. KINHUA/VOA

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DRC), Felix Tshisekedi am-
emteua mkuu wa shirika la madini
kuwa waziri mkuu mpya.

Hatua hiyo ni baada ya mapam-
bano ya muda mrefu ya kuwania
madaraka na washirika wa mtan-
gulizi wake Joseph Kabila.

Waziri Mkuu mpya, Jean-Michel
Sama Lukonde Kyenge, alisema
kipaumbele chake kitakuwa us-
alama na uthabiti katika taifa hilo
linaloongoza kwa mizozo ya kivita.

Kyenge (43), ambaye uteuzi wake
ulitangazwa kwenye televisheni,
anachukuwa nafasi ya Sylvestre
[lunga Ilukamba, aliyelazimishwa
kujiuzulu baada ya muungano Kati
ya wafuasi wa Tshisekedi na rais
wa zamani Kabila kuvunjika.

“Usalama, kama mnavyojua
ni moja ya vipaumbele, haswa
Mashariki mwa Kongo na huko
Katanga.

Pamoja na masuala ya usalama,
masuala ya kijamii maendeleo,
elimu kwa wote. Tuligusia mengi
kuhusu mageuzi kwani yanahitajika
katika sekta kadhaa,” alisema Ky-
enge. DW
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Rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari, akiwa na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Biashara Duniani (WTO), Ngozi
Okonjo-lweala, walipokutana katika moja ya mikutano ya kimataifa. PICHA: MAKTABA

60 wafa maji boti ikizama Mto Congo

Kinshasa, DRC

MAOFISA wa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), wamesema zaidi ya
watu 60 wamezama na 200 hawajulika-
ni walipo.

Hiyo ni baada ya mashua kupinduka
na kuzama katika Mto Congo na kwam-
ba watu 300 waliokolewa.

Wakazi walisema boti iligonga mwam-

ba Mashariki mwa mji mkuu Kinshasa,
wakati walipokuwa wakisafiri usiku.

Safari za majini nyakati za usiku zilik-
wishapigwa marufuku nchini humo.

Waziri wa Masuala ya Kibinadamu,
Steve Mbikayi, alitaka wale wamiliki wa
boti hiyo kushtakiwa.

“Chombo kilichojaa kupita kiasi, kili-
chokuwa na abiria zaidi ya 700 kilipin-
duka Mai-Ndombe. Miili 60 tayari ime-

patikana na watu 300 walinusurika,
tunazipa pole familia zilizofiwa na
tunataka hatua zichukuliwe dhidi ya
wale wote wanaohusika na sekta ya
uchukuzi,” aliandika waziri huyo kwe-
nye mtandao wa Twitter.

Barabara ni chache DRC na shughuli
nyingi za usafirishaji wa mizigo na
abiria hufanywa kwa njia ya mto au
ziwa. BBC
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YAPEWA -
OFA_‘_Ig,UMSAJILI‘
STURRID

NEWCASTLE, England

Lakini kwa mujibu wa
90min, Sturridge mwenyewe
bado anaamini kwamba ana
nafasi nzuri zaidi ya kurudi
kucheza kwenye Ligi Kuu Eng-
land.

West Bromwich Albion na #

LABU ya Newcastle imepe-
wa ofa ya kumsajili huru
straika, Daniel Sturridge
kwa kipindi cha msimu kili-

chobaki.

Sturridge amekuwa hana timu
tangu Machi 2020, wakati mkataba
wake na klabu ya nchini Uturuki ya
Trabzonspor ulipotenguliwa ikiwa
ni miezi sita tu tangu awe na timu
hiyo.

Sasa mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 31, Sturridge ame-
kuwa akijifua kwa ajili ya kurudi
dimbani, huku pia akitajwa ku-
waniwa na klabu za Ligi Kuu
Marekani, MLS. -

Sheffield United zote zime-
wasiliana na Sturridge, la-
kini sasa Newcastle ambayo
imempoteza straika wake
nyota, Callum Wilson kwa
majeruhi wamepewa nafasi ya
kumsajili nyota huyo wa zama-
ni wa Liverpool.

Wilson anatarajiwa kuwa nje
ya dimba kwa kipindi cha miezi
miwili, akiwaacha Steve Bruce na
Joelinton, Andy Carroll na Dwight
Gayle kama ndio mastraika wal-
iobaki.

Arsenal kumpa tena
mKkataba mpya Luiz

LONDON, England

Mo Salah:
Liverpool

kiwango chake kimekuwa
si cha kuvutia.

bado ina
nafasi EPL

LIVERPOOL, England

MOHAMED Salah anaamini kwamba, Liver-
pool bado ina nafasi ya kutetea taji la Ligi Kuu
England msimu huu.

Nyota huyo wa kimataifa wa Misri anaona
kwamba timu yake hiyo ina nafasi ya kufanya
vizuri na kuweza kutwaa taji hilo tena kwa
msimu huu licha ya kuwa kwenye mwendo
wa kusuasua hivi karibuni.

Salah ndio kinara wa utupiaji akiwa am-
etupia jumla ya mabao 17 msimu wa 2020/21,
timu yake ya Liverpool ipo nafasi ya nne.

Timu hiyo kwa sasa inapambana kutetea
taji la Ligi Kuu England ililotwaa msimu uli-
opita wa 2019/20 chini ya Jurgen Klopp.

Anafuatiwa kwa ukaribu na nyota wa Man-
chester United, Bruno Fernandes ambaye
amefunga jumla ya mabao 14 na timu yake ipo
nafasi ya pili ikiwa na pointi 46.

Kinara wao ni Manchester City ya Pep Guar-
diola ikiwa na pointi 53 baada ya kucheza
jumla ya mechi 23.

Salah amesema: “Wengi wapo nyuma yetu
wanapenda kuona tunafanya vizuri hilo lipo
wazi na tunaamini kwamba tunaweza ku-
fikia malengo hayo na tutafanya vizuri katika
kutetea taji.

“Kwa sasa hatupati matokeo mazuri, lakini
naamini tuna nafasi ya kuweza kutetea taji la
Ligi Kuu England.”

MLINZI wa kati wa Arse-
nal, David Luiz anataraji-
wa kuongezewa mkataba
mpya wa kuendelea kuba-
ki hapo kwenye dimba la
Emirates.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa m|aka 33, amein-
gia kwenye miezi yake sita
ya mwisho ya mkataba
wake wa sasa na majaliwa
yake yalikuwa hayajulika-
ni kwa ‘Washikabunduki’
hao wa London.

Luiz amekuwa hana
uhakika wa namba kwenye
kikosi cha Arsenal msimu
huu, kwani kuna wakati

Na sasa kocha, Mikel Ar-
teta ameonekana kuvutiwa
na kiwango cha Luiz na
kushawishi aongezewe
mkataba. -

Baada ya kutumikia ad-
habu ya kuoneshwa kadi
nyekundu kwenye mchezo
wa Kipigo cha mabao 2-1
kutoka kwa Wolves, Luiz
alionyesha kiwango cha
kuvutia kwenye mchezo
wa ushindi wa 4-2 wa Ju-
mapili dhidi ya Leeds.

Arteta anaona kwamba,
Luiz anaweza kuwa patina
mzuri wa Rob Holding
kwenye safu ya ulinzi.
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Klopp
akataa
kujiuzulu
Liverpool

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amesisitiza yeye na
wachezaji wa Liverpool wapo tayari
kupambana na kubadilisha ma-
tokeo, huku akikataa kabisa kwamba
anaweza kuwa tayari kuondoka pale
Anfield. ) )

Kichapo cha mabao 3-1 mwishoni
mwa wiki kutoka kwa Leicester City,
baada ya Mohamed Salah kuwapa bao
la uongozi ‘Wekundu’ hao pale kwe-
nye dimba la King Power, Klopp alikiri
kwamba mabingwa hao watetezi
hawawezi kupambana na vinara Man-
chester City kwenye mbio za ubingwa.

Katika mechi ya awali, Liverpool
walichezea kichapo cha mabao 4-1 ,
kutoka kwa City, ambapo waliwazidi
pointi 13 huku wakiwa na mchezo
mmoja mkononi.

Uvumi ulienea kwamba, baada va
kipigo hicho cha Leicester, Klopp an-
geachia ngazi ndani ya k|k05| hicho.

Kocha huyo mwenye umri wa miaka
53 mama yake mzazi, Elisabeth ali-
fariki wiki iliyopita lakini alishindwa
kwenda kumzika kutokana na sheria
sa usafiri kwa Kipindi hiki cha mlipuko
wa Virusi vya corona.

Licha ya kukutana na bango nje ya
uwanja lililokuwa linamtaka Klopp
kuach|a ngazi, lakini yeye ameweka
wazi kwamba, wataendelea kupam-
bana.

“Bango ni zuri, si muhimu nafikiri.
Sihisi kama nahltajl sapoti maalumu
kwa Wakatl lakini ni wakati mzuri
kujipanga,” alisema Klopp kuelekea
mchezo wa jana wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya utakaopigwa mjini Budapest.

“Nini kilikuwa kitu kingine? Kwamba
naweza kufukuzwa au kuondoka au
nini za|d|7 Sihitaji mapumziko kwa
sasa.’

Costa akaribia
kutua Palmeiras

LIVERPOOL, England

STRAIKA wa zamani wa Atletico
Madrid, Diego Costa, yupo kwe-
nye mazungumzo na klabu ya
nchini Brazil ya Palmeiras baada
ya kuondoka pale kwenye dimba
la Wanda Metropolitano.

Costa amecheza mechi saba tu
kwa Atletico katika nusu ya kwan-
za ya msimu huu, akifunga mabao
mawili, kabla ya kusitisha mka-
taba wake Desemba mwaka jana.

Mpango wa kurudi kwenye Ligi
Kuu England ulishindika Januari,
na sasa Sky Sports News imebaini-
sha kwamba, Costa yupo kwenye

mazungumzo na Palmeiras, kla-
bu ambayo alikuwa akiishabikia
wakati akiwa mtoto alipokuwa
akiishi Brazil.

Klabu hiyo imeripotiwa kumpa
ofa ya mkataba wa miaka miwili
wenye thamani ya pauni milioni
2.6 kwa msimu.

Kwa mujibu wa gazeti la Marca
la nchini Argentina, dili hilo lin-
aweza kukamilika mapema wiki
hiii.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Glo-
bo Esporte, Palmeiras bado wana-
jaribu kutaka mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 32 kupunguza
kiasi cha mshahara anachokitaka.

LAMKUNA

TUCHEL

LONDON, England

HOMAS Tuchel anaamini

bao la Timo Werner dhidi

ya Newcastle United litam-

pa straika huyo wa Chelsea
“asilimia ya kuaminiwa.”

Werner alimaliza kusubiri ku-
funga bao lake la kwanza kwenye
Ligi Kuu England tangu Novemba 7,
mwaka jana, waliposhinda dhidi ya
Sheffield United, kwa kuifungia bao
la pili Chelsea wakati wakiibuka na
ushindi wa 2-0.

Nyota huyo wa zamani wa RB
Leipzig alitengeneza bao la kwanza
lililofungwa na Olivier Giroud na
yeye akaongeza la pili akifunga kwa
mara ya kwanza kwa kipindi cha
dakika 1,000.

“Kwa washambuliaji, asilimia ya
kuaminiwa inakuja kutokana na
mabao,” alisema Tuchel akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Anajituma sana, na alipambana
haswa. Leo (juzi) ametoa pasi ya
mwisho na kufunga bao, ni kitu ki-
zuri, kizuri sana kwake.”

Tuchel, anaamini Chelsea ha-
wakuwa vizuri sana ndani ya boksi
na kutaka kuimarika zaidi kuelekea
mechi dhidi ya Atletico Madrid na
Manchester United.

Alilambia Sky Sports: “Nilikip-
enda kipindi cha kwanza, ambapo
tulicheza kwa bidii kubwa na kuji-
tuma na tuligusa mipira mingi kwe-
nye boksi na kupiga mashuti.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

EAL Madrid imeripotiwa
inapanga kutoa kiasi cha
euro milioni 90 kwa ajili ya
kumsajili nyota wa Borussia
Dortmund, Erling Haaland kuele-
kea msimu ujao.
Haaland mwenye umri
wa miaka 20, amekuwa
akiwaniwa na klabu kub-
wa barani Ulaya baada ya
kung’ara kwenye Ligi Kuu
ya Ujerumani, Bundesliga.

Na sasa Madrid ipo tayari ku-
hakikisha inamsajili Haaland kue-

MADRID

HAALAND

® ® ® Euro milioni 90 zatengwa huku Luka Jovic
ama Mariano Diaz wakitarajiwa kugeuzwa chambo...

lekea msimu mpya wa 2021-22.

Kwa mujibu wa ABC, Real Ma-
drid tayari imeshawasilisha ofa
mezani kwa Borussia Dortmund
ya euro milioni 90, ili kuhakikisha
inamtwaa Haaland.

Ripoti za nchini Hispania
zinaeleza kwamba, miamba hao
wa Ligi Kuu Hispania, Laliga,
watajaribu  kumchukua Luka
Jovic, ambaye anacheza kwa
mkopo kule Eintracht Frankfurt,
au Mariano Diaz kuwa sehemu ya
dili hilo.

Haaland amefunga mabao 23
kwa Dortmund msimu huu pekee,
na anaonekana kuwa lulu kubwa

barani Ulaya kwa wachezaji vi-
jana.

Klabu za Manchester United,
Manchester City na Chelsea ni
miongoni mwa timu ambazo nazo
zimekuwa zikitajwa kuwania saini
ya nyota huyo.

Kocha wa Man United, Ole
Gunnar Solskjaer ambaye ni raia
mwenzake wa Norway msimu uli-
opita alijaribu kumshawishi Haal-
and kujiunga na klabu hiyo, lakini
aligonga mwamba.

Lakini inaaminika kwamba,
bado anaendelea kumfuatilia kwa
ajili ya kumshawishi kujiunga na
‘Mashetani Wekundu’ hao.

LIVERPOOL, SPURS KWA KONSA

LIVERPOOL na Tottenham Hotspur zinamfuatilia
kwa karibu mlinzi wa Aston Villa, Ezri Konsa, 23,
zikiwania kumsajili kipindi cha majira ya joto, mchezaji
huyo wa England chini ya umri wa miaka 21. (Athletic)

HOPPE AVUTIA NYINGI EPL

LIVERPOOL, Manchester United, Manchester City
na Tottenham Hotspur zinamfuatia straika wa Schalke
raia wa Marekani, Matthew Hoppe, 19. (90min)

MBAPPE AWAPASHA PSG

MSHAMBULIAJT wa Ufaransa, Kylian Mbappe, 22,
ameiambia Paris St-Germain anataka kumaliza mka-
taba wake, ambao unafikia mwisho kipindi cha majira
yajoto 2022. (Sport - in Spanish)

MOURINHO NA KIBARUA CHAKE

NAFASI ya kocha wa Tottenham Hotspur, Jose
Mourinho haipo shakani, lakini matokeo ya timu hiyo
yanaonekana kutowafurahisha mabosi wake. (Mail)

GUNDOGAN AFIKIRIA UKOCHA

KIUNGO wa Manchester City na Ujerumani, Ilkay
Gundogan, 30, amesema anataka kuingia kwenye uon-
gozi wa soka mara atakapomaliza kipindi chake cha
uchezaji. (Goal)

LINGARD SIKUPEWA NAFASI UTD

KIUNGO wa West Ham na England, Jesse Lingard, 28,
amesema “hakupata nafasi” pale Manchester United
wakati soka liliposimama kutokana na mlipuko wa
virusi vya corona. Mchezaji huyo anacheza kwa mkopo
hadi mwishoni mwa msimu huu. (BT Sport)

FA KURUDISHA MASHABIKI

FAINALI za Kombe la FA na Carabao zinatumika
kama jaribio la kuwarudisha mashabiki uwanjani
nchini England. (Times)

COOPER ATAJWA PALACE

KLABU ya Crystal Palace imemtaja kocha wa Swan-
sea, Steve Cooper kama ndiye anaweza kuwa mrithi wa
Roy Hodgson. (Sun)

ALABA APEWA OFA CHELSEA

CHELSEA ndio klabu pekee iliyotoa ofa ya mkataba
kwa mlinzi wa Bayern Munich na Austria, David Alaba,
28, mkataba wake unamalizika mwishoni mwa msimu
huu. (90min)

FULGINI AWANIWA SOUTHAPTON

KLABU ya Southampton inawania kumsajili kiungo
wa Angers, Angelo Fulgini, 24. Awali walijaribu kum-
sajili Januari mchezaji huyo. (Le10 Sport)

BEI YA AARONS YATAJWA

NORWICH imeitaarifu Bayern Munich kwamba, wa-
takiwa kulipa pauni milioni 30 hadi 35 kama wanataka
kumsajili Max Aarons, 21. (Sky Sports)
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Mtibwa yamhofia
Katwila ikiivaa
Ihefu FC

Na Saada Akida

KIUNGO wa Mtibwa Sugar, Baraka
Majogoro atakosa mechi ya

Ligi Kuu Bara dhidi ya lhefu FC
itakayopigwa leo katika Uwan-
jani wa Jamhuri mjini Morogoro,
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar,
Thierry Hitimana, alisema Ma-
jogoro atakosekana katika mche-
z0 huo kwa sababu ya kukabiliwa
na matatizo ya kifamilia kwa
kufiwa na mdogo wake.

Alisema wachezaji wengine
wako fiti na tayari kwa ajili ya
mchezo huo ambao wamepania
kubakiza pointi tatu wakiwa
uwanja wao wa nyumbani.

“Mechi dhidi ya Ihefu FC ni ngu-
mu kwa sababu kocha na mpin-
zani wetu, Zuberi Katwila aliwahi
kuifundisha Mtibwa Sugar hivyo
anawafahamu wachezaji wetu,
lakini nao wanafahamu mbinu za
kocha huyo.

“Lazima tupambane tushinde
nyumbani, tusipopata matokeo
mazuri katika mechi hiyo, itakuwa
ngumu kupata matokeo ugenini,
nawaheshimu lhefu FC kwa
sababu nao wamepata matokeo
mazuri ugenini kwenye mechi
iliyopita dhidi ya Ruvu Shoot-
ing, hivyo wana morali ya juu,”
alisema Hitimana.

JKU, KVZ zaanza
vema Kombe FA

Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU za Ligi Kuu Zanzibar, JKU
na KVZ zimesonga mbele katika
michuano ya Kombe la Shirikisho
la Soka Zanzibar (ZFF), maarufu
FA Cup baada ya juzi kuibuka na
ushindi kwenye michuano hiyo
iliyoanza kutimua vumbi juzi.

JKU iliibuka na ushindi wa bao
1-0 dhidi ya Super Tiger katika
Uwanja wa Wimbi, huku timu ya
KVZ ikiifunga Jang'ombe Boys
mabao 2-0 mchezo uliochezwa
katika Dimba la Amaan.

Akizungumza na gazeti hili
Kocha wa timu ya JKU, Omar
Khamis “Matu” alisema lengo lake
ni kuhakikisha kufanya vizuri
zaidi katika mashindano hayo.

Alisema anajua michuano hiyo
kadri inavyosonga mbele itakuwa
migumu kutokana na kukutana
na timu za madaraja ya chini kwa
sasa(mikoa na daraja la kwanza
Kanda).

Aidha, alisema timu yake inaen-
delea kujinoa kuelekea michezo
va Ligi Kuu Zanzibar mzunguko
wa pili na mashindano hayo ya
Kombe la FA CUP katika michezo
inayofuata.

MBRAZIL

VIWANGO VYA

SIMBA

Na Adam Fungamwango

OCHA wa makipa wa klabu ya
Simba, Milton Nienov, amesema
viwango vya makipa wote watatu
wa Simba kwa sasa viko juu, to-

fauti na mwanzo alivyokuja.
laam, kocha huyo Mbrazil am-
baye alijiunga na Simba mwan-
zoni mwa mwaka huu, alisema
makipa wote alivowakuta kwe-
nye kikosi hicho ni wazuri, laki-
ni alichofanya ni kuwaongezea
mbinu ambazo zitawafanya
waonekane bora.
Simba ina makipa watatu ambao ni Ai-

shi Manula, Beno Kalolanya na Ally Salim.

“Hakijaongezeka kwa Manula tu, au
kwa Kakolanya, ila hata kwa Ally, naye
ameongezeka kiwango na kama akipata
nafasi ataonyesha kile ambacho ameki-
pata,” alisema kocha huyo.

Mashabiki wengi wa soka nchini kwa
sasa wameonekana kukoshwa na ki-
wango cha hali ya juu cha Manula akiwa
na Simba pamoja na timu ya Taifa, Taifa
Stars.

Manula ambaye kwenye mechi za Ligi
ya Mabingwa Afrika amecheza mechi
nne bila wavu wake kutikiswa, lakini
alitia fora kwenye Fainali za Mataifa ya
Afrika kwa wachezaji wa ndani (CHAN)
zilizomalizika hivi karibuni nchini Cam-
eroon.

Kwa miaka ya hivi karibuni, Manula
alikuwa akituhumiwa kushuka kiwango
kwa kuruhusu mabao rahisi akiwa
kwenye timu ya taifa na hata akiwa na
Simba.

Na hii ilisababisha hata viongozi wa
Simba, pamoja na mambo mengine,
kubadilisha kocha wa makipa ambaye
wakati huo alikuwa Mwarami Mohamed,
kabla ya kumtwaa Mbrazil huyo.

Manula hakufungwa kwenye mechi
za awali kati ya Simba dhidi ya Plateau
United, timu yake ikishinda bao 1-0
ugenini na suluhu nyumbani, ikishinda
mabao 4-0 nchini Tanzania dhidi ya FC
Platinum ya Zimbabwe, na ushindi wa
bao 1-0 ugenini dhidi ya AS Vita ya DR

-
Mshambuliaji wa KMC, Charles llanfya, akiwatoka wachezaji wa timu ya Mwadui FC katika mchezo wa Ligi Kuu

Congo.
NAWATOKA...

Namungo yaeleza hatima ya Kikoti, wenzake

Na Shufaa Lyimo

HUKU ikimshukuru Mungu baada ya
kurejea nchini salama, uongozi wa Kla-
bu ya Namungo umeeleza hatima ya
wachezaji wake watatu na kiongozi mmo-
ja waliyowekwa karantini nchini Angola,
baada ya kudaiwa kukutwa na maam-
bukizi ya virusi vya corona.

Tjumaa iliyopita Kikosi cha Namungo
FC kilipata misukosuko kwa kuzuiliwa
uwanja wa ndege wa kimataifa wa Lu-
anda, Angola huku wachezaji wote na
viongozi wakitakiwa kukaa karantini kwa
muda wa siku tatu, baada ya mamlaka
nchini humo kudai wachezaji watatu na
kiongozi mmoja wana maambukizi ya vi-
rusi vya corona walipotua huko kwa ajili
ya mechi ya Kombe la Shirikisho barani
Afrika dhidi ya Clube Desportivo 1° de

Agosto, kuwania kufuzu hatua ya makun-
di.

Hata hivyo, mechi hiyo haikuchezwa
kutokana na Shirikisho la Soka barani Af-
rika (CAF), kuifuta hadi hapo kamati yake
itakapotoa uamuzi kutokana wenyeji
kukiuka kanuni kadhaa za mashindano
hayo.

Wachezaji waliodaiwa kukutwa na
maambukizo ya virusi vya corona na
ambao hadi sasa wapo karantini nchini
Angola ni Lucas Kikoti, Fred Tangalu na
Khamis Faki pamoja na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa klabu hiyo (CEO), Omary Kaaya.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mwenyekiti wa Klabu hiyo, Hassan Zi-
dadu, alisema wachezaji wote wapo sala-
ma na kutoa shukrani kwa Watanzania
kutokana na ushirikiano waliowaonyesha
tangu mwanzo wa matatizo mpaka sasa.

“Tumefika jana [juzi] saa tatu usiku
tupo salama wachezaji tuliokuja nao
wapo vizuri tunachokisubiri kwa sasa ni
uamuzi kutoka CAF, tunawaomba Watan-
zania wazidi kuwa wavumilivu,” alisema
Zidadu.

Kuhusu wachezaji waliowaacha An-
gola, alisema wanawasiliana nao na wa-
naendelea vizuri na kwamba Serikali ya
Angola imewaahidi kuwapa ulinzi wa ku-
tosha ikiwamo kuwalipia gharama zote za
usafiri wa kuwarudisha nyumbani.

“Angola wametuhakikishia kuwapa
uangalizi mzuri wachezaji wetu tulio-
waacha pamoja na kutuhakikishia wa-
tarudi salama nyumbani,” alisema.

Aidha, mwenyekiti huyo alisema kikosi
cha Namungo kitaendelea kubaki jijini
Dar es Salaam kwa ajili ya kujiandaa na
majukumu mengine.
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Fiston kufuta e

makosa
Yanga kwa
Kagera?

® ® ® Ni mechi ngumu ya
nguvu na ufundi, Kaze na
Maxime wasema...

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kushindwa kuo-
Bnyesha cheche zake kwa

kuisaidia timu yake ya
Yanga kuibuka na ushindi
akiichezea kwa mara ya kwanza
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara
dhidi ya Mbeya City Jumamosi ili-
yopita, leo mshambuliaji mpya wa
kikosi hicho, Fiston Abdoulrazak,
atakuwa na nafasi nyingine ya ku-
futa makosa yake wakati timu hiyo
itakapoikaribisha Kagera Sugar ka-
tika Uwanja wa Benjamin Mkapa
jijini Dar es Salaam.
Katika mechi iliyopita
ambayo ilimalizika kwa
sare ya bao 1-1 ikiche-
zwa kwenye Uwanja wa
Fiston alianza kikosi cha
kwanza, lakini haku-
weza kucheka na nyavu
wala kuwa na madhara
makubwa katika safu
ya ulinzi ya Mbeya City.

Hata hivyo, Kocha Mkuu wa Yan-
ga, Cedric Kaze, alisema bado ni
mapema kuanza kumtupia lawama
mshambuliaji huyo aliyejiunga na
timu hiyo katika usajili wa dirisha
dogo Januari mwaka huu.

Kaze alisema uwanja kutokuwa
rafiki kwa ujumla kulichangia timu
yake kushindwa kuonyesha soka
safi, lakini leo kikosi hicho kitakuwa
katika uwanja bora kabisa nchini na
Afrika Mashariki wa Mkapa, hivyo
itakuwa nafasi nzuri kwa Fiston
kuonyesha ubora wake na kuisaidia
timu hiyo kupata matokeo, endapo
atapewa tena nafasi ya kuanza.

Akizungumza na mwandishi
wetu Fiston alisema anaamini kwa
ubora wa wachezaji wanaounda
kikosi cha Yanga akishirikiana nao

vema wanaweza kupata ma-
tokeo chanya kwa kufunga
mabao wanapopata nafasi.

“Kwa ujumla ushindani
ni mkubwa na kila timu
inahitaji kupata matokeo d
chanya ndani ya uwanja, .
bado tuna muda wa ku-
fanya vizuri na mashabiki .
watafurahi,” alisema.

Yanga na Kagera Sugar
zitashuka dimbani leo zote zikitoka
kulazimishwa sare katika mechi zi-
lizopita ambapo ‘Wakata Miwa’ hao
wa Kagera walilazimishwa sare ya
bao 1-1 nyumbani na Gwambina FC.

Akizungumzia mechi hiyo, Kaze
alisema kawaida mzunguko wa
pili huwa ni mgumu zaidi, hivyo
haitakuwa mechi rahisi kwa kila
upande licha ya kwamba wameji-
panga kupata matokeo chanya ili
kutimiza malengo yao ya kutwaa
ubingwa msimu huu.

“Tumefanyia kazi kasoro zi-
lizojitokeza mechi iliyopita na tu-
naamini tunaweza kufanya vizuri
kesho (leo)jioni (jana) tutaendelea
na maandalizi ya mwisho kwani
tunahitaji kupambana kuhakikisha
tunafikia malengo yetu,” alisema
Kaze.

Kwa upande wa Kocha Mkuu
wa Kagera Sugar, Mecky Maxime,
alisema kikosi chake kipo tayari
kwa mchezo huo na kila mchezaji
anafahamu wanachokitafuta ni
ushindi tu.

“Kila timu inapocheza inachota-
ka ni ushindi, hayo ndiyo malengo
yetu pia katika mechi hiyo, tuta-
pambana na tunaamini tutaonye-
sha mchezo bora,” Maxime.

Yanga itashuka dimbani ikiwa
kileleni mwa msimamo wa ligi
hiyo na pointi 45 baada ya kucheza
mechi 19 sawa na Kagera Sugar
yenye alama 23 katika nafasi ya 10.

T

Fiston mazoezini. MPIGAPICHA WETU

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

TFF, Azam
kufunga
taa viwanja
vinne Ligi
Kuu Bara

Na Adam Fungamwango

SHIRIKISHO la Soka nchini
(TFF) kwa kushirikiana na
mmoja wa wadhamini wa
Ligi Kuu, Azam Media,
wanatarajia kufunga taa
kwenye viwanja vinne

Tanzania ili kuwezesha

mechi kuchezwa usiku na

kuepuka michezo ya saa

nane mchana kutokana na
ufinyu wa ratiba.
Kwenye Mkutano wa TFF,
Azam Media na waandishi wa
habari uliofanyika jana, viwan-
ja ambavyo vitapata bahati ya
kuwekewa taa ni Uwanja wa
Majaliwa mjini Lindi, Uwanja
wa Gwambina uliopo Misungwi
mkoani Mwanza, Uwanja wa
Kaitaba uliopo Bukoba mkoani
Kagera na Uwanja wa Mkwak-
wani jjini Tanga.

Akizungumza kwenye
mkutano huo jana, Injinia
Victor Ndozelo kutoka Azam,
alisema kuwa tayari mradi huo
mkubwa umeshaanza kufanya
kazi kwa kuanza kukagua
viwanja hivyo na kujiridhisha
kuwa kazi hiyo itafanyika kwa
ufanisi mkubwa.

“Tangu Agosti mwaka jana
tulianza kutembelea viwanja
ambavyo tuliona vina sifa ya
kuwekewa taa.

Kwanza tuliangalia viwanja
ambavyo vina sehemu nzuri
va kuchezea ‘pitch’, halafu pia
tukaangalia tuwekeze kwenye
timu ambazo zinajituma kwe-
nye ligi na zina uhakika wa
kubaki Ligi Kuu.

Hivyo ndivyo vigezo kwa
kuanza tulivyotumia, lakini tu-
likuwa tukikagua udongo kwa
ajili ya kupata vipimo, kwani
tutaweka nguzo za taa na si
kila udongo unaweza kubeba
nguzo hizo,” alisema Injinia

huyo.

9770856541002
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