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Kilio biashara ya kuku
Na Maulid Mmbaga

BAADHI ya wazalishaji wa vifaranga, 
wafugaji na wauzaji wa kuku wa nyama 
nchini wameiomba serikali kuongeza 
nguvu kuzuia mianya ya uingizwaji vifar-
anga kutoka nje ya nchi wanavyodai kwa 
sasa vimefurika sokoni.

Vilevile, wadau hao wa kuku wanadai 
kukata tamaa kuendelea kuzalisha vifa-
ranga kutokana na idadi kubwa ya kuku 
walioko sokoni, hali inayoua uwekezaji 
na ustawi wao kiuchumi kutokana na 
kuporomoka kwa bei ya kuku huku bei ya 
chakula cha kuku ikizidi kupaa.

Mfugaji wa kuku na mkazi wa Gongo 
la Mboto jijini Dar es Salaam, Neema Eli-
kunda jana kuwa kuku wamekuwa wengi 
sokoni, jambo lililoshusha bei ya kitoweo 
hicho akibainisha sasa wanauza kwa Sh. 
6,500 hadi 5,000.

Alilalamika kuwa wakati bei ya kuku 
inashuka, bei ya chakula inazidi kupanda, 
hivyo kuwa mzigo kwa wafugaji wengi.

Elikunda alisema chakula cha kawai-
da mfuko wa kilo 50 sasa unauzwa Sh. 
88,000 na cha kukuzia ni Sh. 85,000.

“Mwezi uliopita nilinunua vifaranga 
500 lakini hadi sasa zaidi ya 190 wako 
bandani, hakuna soko, tunatumia ghara-
ma kubwa kuwakuza lakini mtu anakuja 
kuku mkubwa anataka anunue kwa Sh. 
5,000 ukikataa anaondoka.

“Kama serikali haitodhibiti vifaranga 
kutoka nje, wazalishaji wa ndani watazidi 
kuumia, wanaototolesha kwa sasa wa-
nashindwa kutokana na bei, hawa ni 
wawekezaji nchini, wanalipa kodi zote 
muhimu lakini sasa wanauza kwa hasara, 
hata serikali inapata hasara,” alisema.

Mfugaji mwingine, Allan Massawe alise-
ma uingizaji holela wa vifaranga nchini 
unachangia kuleta mlipuko wa magonjwa 
ya kuku.

Pia alisema kutokana na vifaranga 
hivyo kusafiri kwa muda mrefu vinakuwa 
dhaifu na mfugaji anapovinunua, akianza 
kufuga vinakufa na hivyo kupata hasara. 

“Nilikuwa ninafuga vifaranga 2,000 
mpaka 3,000 lakini kwa sasa nimepun-
guza hadi 300, hii hali inayoendelea ita-
sababisha baada ya muda kuwe na shida 
ya kuku nchini, serikali iweke utaratibu 
maalum waagizaji wawe ni kampuni zi-
lizosajiliwa na isiwe mtu binafsi, na kam-
puni hizo ziwe zinaingiza kiwango maal-
um ambacho hakiathiri wazalishaji wa 
ndani, kuacha hivi ni kuua soko la ndani,” 
alisema.

Mwakilishi wa Kampuni ya Organia Ltd 
inayojishughulisha na sekta hiyo, alisema 
wanasikia uchungu na hasira kutokana na 
kinachoendelea katika biashara hiyo.

“Tutaendelea kuwasaidia wakulima na 
mawakala wetu wote, hasa katika nyakati 
hizi ngumu. Tutahakikisha kwamba sauti 
zako zinasikika na katika ngazi za juu zai-
di nchini. Tunashirikiana na idadi kubwa 
ya wadau,” alisema.

Mfugaji Flora Kamote, mkazi wa Bunju 
mkoani Dar es Salaam, alisema biashara 
ya kuku imekuwa mbaya kutokana na 
uingizaji holela wa vifaranga kutoka nje.

“Kuna vifaranga kutoka Uganda, Kenya 
na Malawi, na watu sasa wanauza had-
harani. Mwanzoni walikuwa wanajificha 
kwa kubadilisha maboksi ya kubebea, la-
kini sasa wako wengi na ukimuuliza anak-
wambia ‘nina kibali’ na anakuonyesha, 
tunajiuliza kibali hicho kakitoa wapi ilhali 
zilizoruhusiwa ni kampuni mbili?” alihoji 
Flora.

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha 
Wafugaji wa Kuku wa Nyama (TABROFA), 
Aloyce Makoye, alisema wafugaji wanapa-
ta hasara kwa sasa kutokana na kupanda 
kwa bei ya chakula na soko kufurika vifar-
anga kutoka nje.

Makoye ambaye ni Mwenyekiti wa 
Chama cha Ushirika wa Wafugaji Kuku 
Kinondoni, alisema anapofuga huuza na 
kununua kutoka kwa wafugaji wengine 
lakini kwa sasa ameacha kwa sababu 
hakuna faida.

“Nilikuwa ninanunua kuku Sh. 6,000 
hadi 6,500 halafu ninauza hadi kwa Sh. 
7,000 lakini kwa sasa hupati faida maana 
kuku anauzwa Sh. 5,000 hadi 5,500. Pia 
hali ni ngumu kiuchumi, watu hawanunui 
sana kuku.

“Tulikutana na Naibu Waziri tukam-
weleza kilio chetu kuhusu soko kujaa vi-
faranga kutoka nje, aliahidi kufanyia kazi 
lakini hali imezidi kuwa ngumu, tunaiom-
ba serikali ilinde watu wake, kuna watu 
wamewekeza kuuza vifaranga watauza 
wapi ikiwa vya nje vinashushwa bei?” Ali-
hoji.

KAULI SERIKALINI
Akizungumzia malalamiko hayo, Mku-

rugenzi wa Huduma za Mifugo, Prof. 
Hezron Nonga, aliiambia Nipashe wizara 
haijatoa vibali vipya vya uingizaji wa vifa-
ranga nchini.

Prof. Nonga ambaye ndiye mtoaji wa 
vibali vya kuingiza mifugo ikiwamo vi-
faranga, alisema hadi sasa kampuni zi-
nazoingiza vifaranga ni mbili ambazo ni 
Wolowolo Animal Care Center na The 
One Agro Enterprise ambazo zilipata 
vibali kuanzia mwaka jana na kwamba vi-
faranga vinavyoingizwa ni katika kumali-
zia maombi yao ya zamani.

“Hizi kampuni ziliomba vibali katika 
kipindi ambacho nchi ilikuwa na changa-
moto ya uhaba wa vifaranga ambapo The 
One Agro Enterprise imeruhusiwa kuin-
giza vifanga 494,000 kutoka Uganda na 
Wolowolo vifaranga 150,000 kutoka Ma-
lawi na mwisho wa kuingiza ni Januari 15, 
2023,” alibainisha.

Mkurugenzi huyo alisema kushuka kwa 
bei ya kuku katika soko kunatokana na 
kipindi husika na hali ya uchumi, akieleza 
kuwa matarajio yao Desemba mwaka huu 
biashara itakuwa nzuri.

Alisema serikali iko macho kufuatilia 
watu wanaoingiza vifaranga kwa njia za 
panya ili kulinda wazalishaji wa ndani, 
akisisitiza kampuni za uzalishaji wa vi-
faranga kuzingatia ubora ili kuchochea 
ushindani katika soko.

Ripoti Shule ya Sheria:
Walimu wahamishwe
Na Elizabeth Zaya

KAMATI ya tathmini ya mafunzo 
yanayotolewa na Taasisi ya 
Mafunzo ya Uanasheria kwa Vi-
tendo Tanzania (LST), imesema 
haijapokea uthibitisho wa kutosha 
kutoka kwa wanafunzi na walala-
mikaji wengine kuhusu tatizo la 
kufeli kwa wingi wanafunzi wana-
osomea mafunzo ya uanasheria.

Kamati hiyo iliyoongozwa na 
Mwenyekiti, Waziri mstaafu wa 
Sheria, Dk. Harisson Mwakyembe, 
ilipewa mwezi mmoja kukamilisha 
uchunguzi wake na jana iliwasili-
sha ripoti hiyo.

“Pamoja na wadau kuwasilisha 
malalamiko ya rushwa, uonevu 
au upendeleo katika utungaji au 
usahihishaji wa mitihani, hakuna 
ushahidi uliowasilishwa kuthibiti-
sha tuhuma hizo,” alisema.

“Hata hivyo, kwa kuzingatia 
unyeti wa taasisi na wajibu ilionao 
ambao unahitaji uadilifu wa hali ya 
juu wa taasisi ili uweze kufuatilia 
mienendo yao. Tuhuma zikiende-
lea, kamati inashauri wakufunzi 
wanaolalamikiwa wahamishiwe 
katika idara nyingine za serikali ili 
kulinda taswira ya taasisi.”

Kamati hiyo ilibaini kasoro 
kwenye taasisi hiyo ni pamoja na 
kukosekana na huduma ya chakula 
katika eneo hilo, hosteli hususani 
kwa wanafunzi wanaotoka nje ya 
Dar es Salaam hali inayowafanya 
waishi maisha magumu.

Pia miundombinu chakavu am-
bayo haijafanyiwa ukarabati muda 
mrefu ikiwamo kutofanya kazi kwa 
kangavuke (generator), uchakavu 
wa viti vya kukalia, mifumo ya 
sauti katika kumbi za mihadhara 
kutokufanya kazi vizuri, kumbi za 
mikutano kuvuja, mifumo ya Teha-
ma na viyoyozi kutokufanya kazi.

Mengine ni baadhi ya vyumba 
vya semina kutokuwa na vifaa vya 
kazi kwa vitendo kama vile vizim-
ba vya kujifunzia vinavyochangia 
kuathiri mfumo mzima wa uende-
shaji wa mafunzo ya uanasheria 
kwa vitendo.

Kutokuwapo kwa mahakama ya 
kufundishia kwa vitendo ili ku-
wezesha wanafunzi kujifunza kwa 
kushuhudia wenyewe mashauri 
yanayoendeshwa na mahakama, 
nyaraka zinazotegemewa na wel-
edi katika kujenga hoja na utetezi.

Kuhusu malalamiko ya wanafunzi 
kwa Taasisi hiyo ya sheria nchini 
Dk. Mwakyembe alisema: “Kamati 
ililalamikiwa na wanafunzi kuwa 
LST kwa mujibu wa kanuni za 
rufani inatoa fursa kwa wanafunzi 
kukata rufani ndani ya siku 14 
tangu kutangazwa kwa matokeo 
endapo hawakubaliani nayo, lakini 
wanafunzi wanadai kuwa fursa 
hiyo ni kiini macho kwa sababu 
mwanafunzi anaruhusiwa kukata 
rufani bila kuona karatasi yake ya 
mitihani iliyosahihishwa au bila 
kuelezwa swali gani alishindwa 
kujibu vizuri.”

“Pili, mwanafunzi anaruhusi-
wa kukata rufani akilalamikia 
ukokotoaji wa alama za ufaulu bila 
kuona karatasi yake ya mitihani 
iliyosahihishwa. Wanafunzi wali-
lalamikia utaratibu wa LST kukaa 
na mitihani iliyokwisha kufanyika 
kwa zaidi ya miezi saba bila kutoa 

majibu kwa wanafunzi na kuwa-
fanya wasijue udhaifu na ubora 
wao na namna ya kujipanga.”

“Walilalamikia mfumo wa  utoaji 
matokeo kielektroniki kuwa un-
atoa matokeo yenye mkanganyiko, 
mathalani, kubadilika kwa alama 
za ufaulu na kusababisha taha-
ruki kwa watahiniwa,”alisema na 
kuongeza:

“Kamati ilipokea malalamiko 
kuhusu kuwapo kwa mgongano 
wa kiutendaji ndani ya bodi ya 
uendeshaji wa taasisi katika 
kushughulikia rufani za wanafunzi. 
Bodi hiyo inathibitisha matokeo 
ya mitihani na majibu ya rufani 
kutoka kwenye kamati ya mafunzo 
na mitihani na wakati huohuo bodi 
hiyo inafanya kazi kama chombo 
cha mwisho cha maamuzi ya ru-
fani.”

Mwenyekiti huyo alisema kamati 
iliona msingi wa hoja hizo za wa-
nafunzi za malalamiko na kushauri 
ufanyiwe marekebisho.

“Kamati imeuona msingi wa 
hoja wa malalamiko ya wanafunzi 
kuhusu mchakato wa rufani dhidi 
ya matokeo ya mitihani yanay-
olalamikiwa kwamba haujakaa 
vizuri kwani haumpi haki mlalami-
kaji kujua kwa uhakika msingi wa 
malalamiko yake.

“Vilevile kanuni za rufani tajwa 
hazilazimu taasisi kushughulikia 
rufani na kutoa majibu kwa mwa-
nafunzi katika kipindi mahsusi. 
Kuhusu chombo kimoja ambacho 
ni bodi ya taasisi kuidhinisha 
taarifa za rufani na wakati huohuo 
kuwa chombo cha mwisho cha 
rufani, kamati nayo inauona mk-
wamo bayana wa uwajibikaji.

“Hivyo inashauri kanuni ziweke 
sharti litakalomtaka mwanafunzi 
wa somo ambalo ameshindwa, 
kuainisha maswali ambayo 
alishindwa na alama alizopata. 
Pili, kanuni ziainishe muda mah-
susi wa kushughulikia rufani na 
kutoa matokeo kwa mlalamikaji na 
ziweke sharti kuwa matokeo ya 
mitihani yakitangazwa, michakato 
yote ikiwa ni pamoja na rufani za 
mitihani ziwe zimekamilika.”

Kuhusu taasisi hiyo kukaa muda 
mrefu bila kusahihisha mitihani ya 
wanafunzi hao, Dk. Mwakyembe 
alisema: “Kamati haijaridhishwa 
na sababu za Taasisi na kushauri 
iondokane na utaratubu huo na 
imeshauri iimarishe mfumo wa 
Tehama ili kuondoa malalamiko. 
Pia ilishauri kutumia vitendo zaidi 
kuliko nadharia.”

Kamati hiyo ilishauri kwamba 
umefika wakati kwa serikali ku-
unda kwa haraka Baraza la Elimu 
ya Sheria nchini, sekretarieti yake, 
ofisi zake na kuipa bajeti yake ili 
kuiwezesha kutekeleza majukumu 
yake yote yaliyoainishwa kisheri 
ikiwamo kushirikiana na TCU ku-
pandisha vigezo vya ufaulu wa 
mitihani ya kidato cha sita na nne 
kwa watakaotaka kusoma sheria 
vyuo vikuu nchini.

Kamati hiyo iliundwa Oktoba 13, 
mwaka huu na Waziri wa Katiba na 
Sheria kwa ajili ya kufanya tath-
mini ya mafunzo yanayotolewa 
kufuatilia malalamiko ya wanafun-
zi kuwa kuna rushwa mbalimbali 
ikiwamo ya ngono na kufelisha 
wanafunzi bila sababu.
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Akiri kumuua kaka yake akidai alitaka kumlawiti 

Waziri Mkuu 
na Mjumbe 
wa Kamati 
Kuu ya CCM 
Taifa, Kassim 
Majaliwa, ak-
itoa salamu 
katika Mku-
tano Mkuu 
wa CCM wa 
Uchaguzi 
Mkoa wa 
Lindi kwe-
nye ukumbi 
wa Chuo 
cha Ualimu 
Nachingwea 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: OWM

Na Grace Gurisha 

MKAZI wa Majohe, Dar es Sa-
laam, Ramadhani Juma, amekiri 
kumuua kaka yake Fikiri Juma 
bila kukusudia baada ya kutokea 
ugomvi baina yao, mshtakiwa 
huyo akidai chanzo cha ugomvi 
ni kaka yake huyo kutaka kumla-
witi.

Inadaiwa wakati ugomvi huo 
unaendelea, mshatakiwa ali-
chukua chepe na kumpiga nalo 
kaka yake kichwani kabla ya 
kumchoma kisu tumboni, hivyo 
kusababisha kifo chake.

Ramadhani alikiri kosa hilo 
la mauaji mwishoni mwa wiki 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu 
Susan Kihawa wa Mahakama ya 

Hakimu Mkazi Kisutu baada ya 
kusomewa maelezo ya awali na 
Wakili wa Serikali, Esther Chale 
na kuyakubali yote.

Wakili Esther alidai Ramadhani 
na Fikiri ni ndugu waliokuwa 
wanaishi pamoja eneo la Ma-
johe jijini Dar es Salaam na kabla 
ya tukio, mshtakiwa na kaka 
yake huyo walikuwa na ugomvi,  
Ramadhani akilalamika kwamba 
kaka yake Fikiri alitaka  kumla-
witi.

Alidai ndugu hao walishauriwa 
na mtu ambaye alitambulika kwa 
jina la Abdallah Seleman kuwa 
wanatakiwa kutengena, wasiishi 
pamoja tena na wote wakakubali-
ana na ushauri huo wa kuten-
gana.

Hata hivyo, ilidaiwa mahakam-
ani huko kwamba Januari 22, 
2017, wakiwa nyumbani, ugomvi 
uliibuka tena, Fikiri (marehemu) 
alikuwa akimlalamikia mshtaki-
wa kwanini amemsaliti.

“Wakati ugomvi huo unaen-
delea, mshtakiwa alimchukua 
chepe na kumpiga nalo marehe-
mu kichwani kabla ya kumchoma 
kisu tumboni na baada ya hapo 
kilichotokea aliyepigwa alifariki 
dunia.

“Mshitakiwa alifungua mlan-
go na kuanza kukimbia lakini 
alikamatwa na polisi jamii na ku-
rudishwa eneo la tukio na wakati 
wanaingia ndani, walikuta mwili 
wa marehemu, kisu na chepe vi-
kiwa na damu,” alidai Wakili Es-

ther.
Baada ya mshtakiwa kukiri 

kufanya mauaji hayo, Hakimu 
Kihawa alimwambia mahakama 
inaona ana hatia katika kosa la 
kuua bila kukusudia, huku Wak-
ili Esther akidai hawana kumbu-
kumbu za makosa ya nyuma ya 
mshtakiwa.

Wakili huyo aliomba mahaka-
ma itoe adhabu stahiki ili iwe fun-
zo kwa mshtakiwa na kwa watu 
wengine kwa sababu kitendo kili-
chofanyika ni cha kukatisha uhai 
wa mtu.

Baada ya wakili huyo kuwasili-
sha ombi hilo, Wakili wa Mshtak-
iwa, Precious Hassan aliomba 
mteja wake aachiwe kwa mashar-
ti kwa sababu akiwa gerezani 

alilazwa hospitalini kutokana na 
maradhi ya figo zake kushindwa 
kufanya kazi na taarifa hizo Jeshi 
la Magereza linazo.

Pia alidai kuwa kwa miaka mi-
tano na miezi 11, mshtakiwa al-
ipokuwa mahabusu, alipata tatizo 
la afya ya akili na alipelekewa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili na 
baadaye alipelekewa Dodoma 
kwa matibabu zaidi.

Hakimu Kihawa baada ya 
kusikiliza hoja za pande zote 
mbili, alisema adhabu ya mshtak-
iwa ataitoa Novemba 29, mwaka 
huu, huku akiagiza kuwa siku 
hiyo Jeshi la Magereza liwasil-
ishe mahakamani huko vielel-
ezo vya mshtakiwa kuwa alikuwa 
mgonjwa.

ACT yashauri kikao mashauriano migogoro ardhi 
Na Mwandishi Wetu, KILWA

KIONGOZI wa Chama cha ACT 
- Wazalendo, Zitto Kabwe, ame-
wataka wenyeviti wa kamati ya 
usalama katika mikoa ya Ruvu-
ma, Mtwara na Lindi, kuitisha vi-
kao vya mashauriano baina yao 
na wawakilishi wa wakulima na 
wafugaji kwa ajili ya kujadiliana 
njia bora ya kutatua migogoro 
ya ardhi kabla hayajaleta maafa 
makubwa kwa taifa. 

Alisema mbali na wawakilishi 
wa pande hizo mbili pia kikao hi-
cho kihusishe taasisi na watu wa-
siokuwa na maslahi ya upande 
wowote na uamuzi utakaofikiwa 
hapo uheshimiwe na kila mmoja. 

Zitto alitoa kauli hiyo jana aki-
wa katika siku yake ya mwisho ya 
ziara ya ujenzi wa chama katika 
Mkoa wa Lindi, alipotembelea 
kata za Mandawa, Kiranje Ranje 
na Kivinje Singino, katika Wilaya 
ya Kilwa.

Alisema katika mikoa yote 
mitatu kilio kikubwa cha wa-
nanchi ni migogoro ya ardhi 
baina ya wakulima na wafugaji 
ilhali mikoa hiyo ina maeneo 
makubwa ambayo hayajatumika 
ipasavyo.

“Kuna haja ya watu kukaa 
pamoja, lakini ni jambo la 
kusikitisha kuona wanaolalami-

ka ni wakulima zaidi sasa hawa 
nao wakichoka hakutakuwa na 
amani ni vyema wakakutan-
ishwa waangalie njia bora ya kila 
mmoja kufanya shughuli zake 
bila kuingia katika maeneo ya 
mwingine,” alisema Zitto.

Akizungumzia maendeleo ya 
gesi asilia katika maendeleo ya 
watu wa Lindi, Zitto alisema, ujio 
wa mradi mkubwa wa kusindika 
gesi asili kuwa kimiminika (LNG) 
ni muhimu ukawanufaisha wa-
nanchi wa maeneo husika kwa 
kuanza kuwaandaa kushiriki 
katika kila fursa itakayopatikana 
kupitia mradi huo.

“Kila hatua ya utekelezaji ina-
paswa kutazamwa kwa kiasi gani 
watu wataweza kunufaika mfano 
katika hatua ya sasa ya uthamini 
wa eneo la mradi wapo watu 
wamehamishwa na wengine 
watahamishwa baada ya mradi 
kuanza kutoka kwenye ardhi yao 
ya asili ili kupisha uwekezaji huu 
mkubwa, ni muhimu watu hawa 
wapate fidia sahihi,” alisema.

Aliongeza kuwa hofu ya wa-
nanchi ni kubwa na kutolea mfa-
no eneo la Likong’o wananchi 
wanalalamika kucheleweshewa 
fidia, huku utata wa zoezi le-
nyewe la uthamini ukidaiwa ku-
ingiliwa na Halmashauri ya Lindi 
kwa kutaka kuwapunja malipo.

“Halmashauri isifanye udalali 
katika hili. Lakini, ufinyu wa fidia 
kwa kutozingatia uendelevu wa 
wananchi wenyewe, hasara za 
kuondolewa kwenye shughuli 
zao za uzalishaji mali na kujipatia 
vipato vya kujikimu uangaliwe,” 
alisema Zitto.

Akizungumzia kadhia ya stak-
abadhi ghalani, Zitto alisema 
uzoefu wa miaka takribani 15 
tangu mfumo huo uanze kutu-
mika, inaonekana wazi mfumo 
umeanza kupoteza malengo 
na unatumika kumkandamiza 
mkulima badala ya kumsaidia 
kama ilivyotarajiwa.

Alisema serikali inapaswa ku-
jua uamuzi wowote unaogusa 
maisha ya watu, wenyewe ndio 
wanaopaswa kuamua, sio kubu-
ruzwa kama mifugo.

“Sisi ACT tumeshazungumza 
na Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe na Kamishna wa stakaba-
dhi ghalani kwa kuwataka kush-
ughulikia matatizo haya kwa 
haraka, pili, tunapendekeza kwa 
serikali iende kidigitali kwenye 
mfumo wa malipo ya mazao ya 
korosho ili iwe inawalipa wakuli-
ma papo kwa papo, yaani unauza 
ufuta au korosho zako unapata 
fedha yako hapo hapo. Mifumo 
ya kukopana ni ya kizamani na 
ya kinyonyaji,” alisema Zitto.

SHERIA YA ARDHI NAMBA 4 YA MWAKA 1999

ILANI YA KUFUTWA JINA LA UMILIKI 
WA KIPANDE CHA ARDHI

MWOMBAJI: MARIA JOSEPH KASAMBALA NAMBA 
YA KIPANDE CHA ARDHI: TMK/CHB/ZBK5/253
JINA LILILOANDIKISHWA: COLLETHA SALUSTIAN MUTAYOBA

Ilani inatolewa kwamba nakusudia kufuta jina la 
mmiliki wa Leseni ya Makazi iliyotolewa kwenye 
kipande cha ardhi kilichotajwa hapo juu kutokana 
na hukumu iliyotolewa na “Mahakama Kuu ya 
Tanzania (Land Division) katika rufaa ya Ardhi No. 
51 ya Mwaka 2015 na kuandikwa jina la MARIA 
JOSEPH KASAMBALA”.

Utekelezaji utafanyika ndani ya siku 28 tangu 
tangazo hili kutolewa gazetini.

E.R. PALLANGYO 
MSAJILI MSAIDIZI WA NYARAKA

TEMEKE

Ndugu MOHAMMED ABDALAH 
MOHAMMED pichani anatafutwa 
na polisi kwa tuhuma za kujihusi-

sha na vitendo vya kinyume na 
maadili taarifa imeripotiwa polisi 
no. BUG/RB/3725/2022 tarehe 

1/5/22 yeyote mwenye taarifa zake 
anaombwa atoe taarifa 
polisi kituo cha karibu. 

DONGE NONO ATAKAE MUONA

ANATAFUTWA

IN THE DISTRICT COURT OF KIGOMA

AT KIGOMA
CIVIC CASE No. 10 OF 2022

CHRISTINA CHARLES……………DECREE HOLDER

(Arising from DC Civil Appeal No 25of 2022)
ZAKARIA LAZARO………JUDGEMENT DEBTOR

TO: ZAKARIA LAZARO
NOTICE OF DATE OF MENTION/HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been 
�xed for mention on 8th day of December, 

2022 at 08:30 am before Hon. Hassan 
Momba , PRM

YOU ARE required to appear in this Court on 
the �xed date without fail.

GIVEN UNDER MY HAND and SEAL of the 
Court this…17…day of …November....2022

Ndugu SULEIMAN SALUM 
SULEIMAN pichani anatafutwa na 
polisi kwa tuhuma za kujihusisha 

na vitendo vya kinyume na maadili 
taarifa imeripotiwa polisi no. 

BUG/RB/2332/2022 tarehe 1/5/22 
yeyote mwenye taarifa zake 

anaombwa atoe taarifa 
polisi kituo cha karibu. 

DONGE NONO ATAKAE MUONA

ANATAFUTWA
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RIPOTI MAALUM 

Kijini Matemwe: Kijiji chenye kaya 730
na wakazi wasioyajua maji ya bomba 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ILIKUWA majira ya saa saba mchana 
Jumanne iliyopita katika Kijiji cha Kijini 
Matemwe, Mkoa wa Kaskazini Unguja, Ni-
pashe ilipolishuhudia kundi la wanawake 
wakishirikiana kuvuta kamba yenye ki-
dumu maalum kwa shughuli hiyo kwenye 
kisima chenye urefu wa mita 50 kuyafikia 
maji chini ya ardhi.

Pembeni kunashuhudiwa wakazi wen-
gine wamepanga foleni kusubiri zamu 
yao ifike wachote maji ambayo kipindi 
hiki umekuwa mtihani kwa wenyeji 
kuyapata huku Nipashe ikidokezwa kijiji 
hicho hakijawahi kupata huduma ya maji 
kutoka Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA).

Kutokana na kutofikiwa na huduma 
hiyo muhimu, wanakijiji wanalazimika 
kutumia maji ya kisima ambayo ucho-
taji wake ni wa kijima, wakitumia ki-
dumu maalum kilichofungwa kamba ya 
kukiwezesha kuyafikia maji umbali mrefu 
chini ya ardhi.

“Kila siku ninalazimika kuja hapa ka-
tika kisima hiki kutafuta maji na kama 
unavyokiona, maji yake yako mbali sana, 
ninatumia nguvu kubwa kuyapata,” anal-
alamika Miza Mcha Simai, binti mwenye 
umri wa miaka 19 na mkazi wa kijiji hicho.

Miza anasimulia uzoefu wake kwamba 
tangu familia yao imwingize kwenye 
orodha ya wanaopaswa kusaka mahitaji 
ya maji nyumbani akiwa na umri wa mia-
ka tisa, yaani miaka 10 iliyopita, hajawahi 
kuyaona maji ya bomba kijijini kwao na 
kwamba maisha yao yote yanategemea 
maji hayo ya kisima.

Mwanakijiji huyo ana angalizo lingine 
kwamba kwa sasa visima wanavyovitege-
mea kupata maji, vina uhaba wa maji, 
hivyo anaiomba serikali kuwasogezea hu-
duma ya maji ili kuondokana na maumi-
vu wanayoyapa katika kutafuta huduma 
hiyo.

Siti Lihu Khamis (40), mkazi wa Kijiji 
cha Kijini Matemwe, anasema anatumia 
muda mwingi kutafuta huduma hiyo ya 
maji, hivyo anaungana na mtangulizi 
wake Miza kupaza sauti kwa serikali ili 
iwasogezee huduma ya umeme kijijini 
huko ili wavute maji kwa mashine.

“Kwa sasa lazima uwe na afya nzuri na 
nguvu mwilini ndipo upate huduma ya 
maji kwa sababu visima tunavyotumia 
havina mashine ya kuvuta maji, badala 
yake mikono ndiyo hutumika kuvuta maji 
kisimani,” anasema Siti.

Mama huyo wa watoto sita anasema 
wanawake ndio wanaoathirika zaidi kuto-
kana na kukosekana kwa huduma ya maji 
ya uhakika kijijini huko kwa kuwa wakati 
mwingine maji hukauka katika visima 
hivyo.

Anasema kwa sasa utaratibu uliowek-
wa ni kuchota maji kwa zamu kwa sababu 
maji yaliyoko katika kisima hayatoshelezi 
kwa wananchi wote wa kijiji hicho kuto-
kana na visima kuwa na kiwango kidogo 
cha maji.

“Vifua vinatuuma kwa kuvuta maji ki-
simani, tunaiomba serikali itusogezee 
huduma hii ya maji ili wananchi wa Kijini, 
hasa wanawake tuondokane na uchovu 
unaotokana na kuchota maji kisimani,” 
anasema.

Fatma Omar Juma anakumbusha kuwa 

awali kijiji hicho kilizungukwa na miti ikiwamo 
ya asili lakini kwa sasa hali ya mazingira ni 
mbaya, akisisitiza ndicho kiini cha uhaba wa 
maji katika visima vyao.

“Wanawake wa kijiji hiki tunatumia muda 
mwingi kutafuta maji badala ya harakati za kiu-
chumi ambazo zingetuingizia kipato na kuondo-
kana na hali ngumu ya maisha inayotukabili.

“Maji ni changamoto kubwa kwetu, hasa sisi 
wanawake, maana hata unapofika muda wa ku-
pumzika usiku, mwili wote unauma kwa kubeba 
ndoo za maji na kuyatoa katika kina kirefu cha 
kisima,” analalamika.

Haji Adam, mkazi mwingine wa kijiji hicho, 
anasema kuwa badala ya kuhangaika kutafu-
ta mlo kwa ajili ya familia yake, analazimika 
kutafuta huduma ya maji kutoka kwenye visima 
kijijini huko.

Adam anasema kumwachia mkewe jukumu 
la kutafuta huduma hiyo ni kumuumiza kimwili 
kwa kuwa ameshabaini unatakiwa uwe na mwili 
uliojengeka kwa lishe na mazoezi kuvuta maji 
katika kisima na kubeba ndoo za maji kutoka 
eneo hilo lenye kisima hadi anakoishi.

“Inanilazimu nimsaidie mke wangu kutafuta 
huduma hii ya maji maana maji ndio kila kitu ka-
tika maisha ya binadamu, huwezi kula chakula 
bila kupata maji.

“Kwa sasa kuna shida ya upungufu wa maji 
kijijini hapa kulinganishwa na miaka 10 iliyopita 
kwa sasabu zamani visima vilikuwa na maji ya 
kutosha lakini sasa maji yanapatikana kina kire-
fu,” Adam anasema.

Sheha wa Kijini Matemwe, Msiyakwe Makame 
Haji anasema katika shehia hiyo, kuna visima 30 
lakini vingi vimekauka na vichache maji yanapa-
tikana kwa shida.

Anabainisha shehia hiyo ina kaya 730 na im-
eathiriwa na mabadiliko ya tabianchi kukotoka 
na ukataji wa miti ambayo husaidia kuwapo 
kwa mvua, ikizingatiwa ardhi ya kijiji hicho ina 
mawe.

Kiongozi huyo anawanyoshea kidole wanaki-
jiji kwa kusababisha kutoweka kwa miti ya asili 
iliyokuwapo kijijini huko na hivyo kuuondoa 
uoto wa asili kutokana na ukataji wa miti kwa 
ajili ya kuni na mkaa.

Anataja mikakati yao kukabiliana na tatizo 
hilo katika kijiji hicho kilichoanzishwa kabla ya 
Mapinduzi ya Zanzibar ya mwaka 1964, inaju-
muisha kupanda miti ili kuondokana na ukame 
ambao umeshaanza kuleta athari kijijini huko.

“Tujitahidi kulinda mazingira, hali ni mbaya 
kijijini hapa, mifugo imeanza kufa kutokana na 

na wadau wengine, wanakusudia 
kudhibiti upotevu wa maji, ikiwa ni 
pamoja na kutibu maji taka ili ku-
yarejesha tena kwenye matumizi 
ya jamii.

Mkurugenzi huyo anawataka 
wananchi na asasi za kimazingira 
kuungana kuyalinda mazingira 
kwa kupanda miti ili kukabiliana 
na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi. Waziri wa Nishati, Maji na 
Madini, Hassan Kaduara, anasema 
tatizo la uhaba wa maji halipo ka-
tika Kijiji cha Kijini Matemwe pe-
kee, bali ni shida kwenye maeneo 
mengi ya visiwa Zanzibar na kwa 
sasa serikali iko katika utekelezaji 
wa miradi mikubwa ya maji ili ku-
kabiliana nayo.

Anasema lengo la serikali ni 
kuhakikisha wananchi wanapata 
maji kwa asilimia 100 na kwa sasa 
inatekeleza mradi wa maji wenye 
gharama ya dola milioni 92.18 kwa 
kujenga matangi ya kuhifadhi maji 
lenye ujazo wa lita milioni 32 na 
uchimbaji wa visima 14.

“Lengo la serikali ni kuleta hudu-
ma bora ya maji na kuwaondoshea 
usumbufu katika kutafuta huduma 
ya maji ambayo ni muhimu kwa 
maisha ya kila siku,” anasema.

Waziri huyo pia anasema serikali 
inatekeleza mradi mwingine wa 
maji, ikitumia fedha za mkopo wa 
kukabiliana na athari za UVIKO-19, 
mradi huo ukigharimu Sh. bilioni 
34 ukihusisha ujenzi wa matangi 
10 ya kuhifadhi maji yenye uwezo 
wa kuhifadhi lita milioni moja kwa 
kila tangi.

“Tuna mradi mwingine wa 
uchimbaji wa visima 64 kupitia 
ufadhili wa India ili huduma ya 
maji iimarike Zanzibar na sasa 
ZAWA inakwenda kutoa huduma 
bora ambayo wananchi wanaitege-
mea,” anafafanua.

Hata hivyo, waziri huyo anaweka 
wazi kwamba baada ya kumalizika 
kwa miradi hiyo ya maji, wananchi 
watapaswa kuchangia gharama za 
uendeshaji wake ili huduma hiyo 
iwe endelevu.

kukosa maji, juzi tu mbuzi watatu walikufa,” 
anasema.

Haji anasema Mradi wa Kuhimili wa Mabadi-
liko ya Tabianchi kwa Kutumia Mifumo Ikolo-
jia Vijijini (EBARR) pia unakisaidia Kijiji cha 
Kijini Matemwe katika kukabiliana na athari 
hizo.

Alawi Haji Hija, mratibu wa mradi huo ku-
toka Idara ya Mazingira Zanzibar, anasema 
lengo la mradi huo ni kurejesha uoto wa asili 
katika shehia tatu za Matemwe ikiwamo Kijini 
kuhimili mabadiliko ya tabianchi ili kurejesha 
uoto wa asili.

Anabainisha kuwa mradi huo pia unak-
wenda sambamba na mradi wa utengenezaji 
wa majiko sanifu kijijini huko ambayo hayana 
matumizi makubwa ya kuni wakati wa kupika 
chakula. 

Anasema majiko hayo yamesaidia kupungu-
za matumizi ya kuni, akibainisha kuwa asilimia 
95 ya wananchi wa kijiji hicho wanatumia kuni 
wakati wa kupika.

Mratibu huyo anasema kuwa kupitia mradi 
huo, wamechimba visima sita kwa ajili ya 
wakazi wa Matemwe ambako kila shehia ya ki-
jiji hicho imepatiwa visima viwili ili wananchi 
kupata huduma ya maji safi na salama.

“Tumemaliza kuchimba visima hivyo na 
hatua inayofuata ni kujenga minara kwa ajili 
ya kuweka tangi la maji na kuweka mashine 
ya kuvuta maji ili kuwapunguzia maumivu wa-
nanchi wa kijiji hicho ambao wanapata usum-
bufu mkubwa katika kupata huduma hiyo,” 
anasema.

Mtaalamu huyo wa mazingira anawataka 
wananchi kuacha kukata miti ambayo ni chan-
zo cha mvua na kuongezeka kwa kina cha maji 
katika visima.

Mradi huo pia unatekelezwa Tanzania Bara 
katika wilaya nne za Mpwapwa (Dodoma), 
Mvomero (Morogoro), Kishapu (Shinyanga) na 
Simanyiro (Manyara) na kwa Tanzania Zanzi-
bar unatekelezwa Mkoa wa Kaskazini Unguja 
kwa lengo ni kupunguza kasi ya uharibifu wa 
mazingira katika maeneo hayo yaliyoathiriwa 
na mabadiliko ya tabianchi.

Mradi huo unatarajiwa kufikia ukomo Fe-
buari 2024, ukiratibiwa na Ofisi ya Makamu 
wa Rais (Muungano na Mazingira).

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti 
wa Maji na Nishati Zanzibar (ZURA), Omar 
Yussuf anasema Zanzibar ni kisiwa na sababu 
kimeathiriwa zaidi na mabadiliko ya tabianchi.

Anasema mamlaka hiyo kwa kushirikiana 

Wakazi wa Kijiji cha Kijini Matemwe, Mkoa wa Kaskazini Unguja wakipata huduma ya maji katika kisima kilichoko 
kijijini kwao mwishoni mwa wiki iliyopita. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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HABARI KITAIFA

NMB yatangazwa mlipakodi mkubwa 
anayezingatia misingi na kanuni bora

Mbunge awa 
mwenyekiti mpya 
wa CCM Njombe
Na Elizabeth John, NJOMBE

MBUNGE wa Makambako mkoani 
Njombe, Deo Sanga, amechaguliwa 
kwa kura 465 kuwa Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Njombe, akifuatiwa na 
aliyekuwa akitetea nafasi hiyo, 
Jasel Mwamwala aliyepigiwa kura 
139 na Anna Mlimbila aliyepata 
kura 15.

Akitangaza matokeo ya uchaguzi 
huo mwishoni mwa wiki, msimam-
izi mkuu wa uchaguzi, Saad Mtam-
bule ambaye ni Mkuu wa Wilaya 
ya Mufindi mkoani Iringa, alisema 
jumla ya kura 619 zilipigwa.

“Hakuna kura hata moja iliyo-
haribika, hivyo kura zote ni halali 
na matokeo ni Anna Mlimbila kura 
15, mzee wetu Jasel Mwamwala 
amepata kura 139 na Deo Sanga 
amepata kura 465.

“Hivyo basi, ninaomba nimtan-
gaze Deo Sanga kuwa mshindi wa 
kiti cha mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Njombe,” alisema Mtambule.

Pia alitangaza matokeo kwa 
nafasi ya mjumbe wa Halmashauri 
Kuu Taifa (NEC), Daniel Okoka 
akishinda kwa kura 450 huku 
wagombea wenzake Loy Mbwilo 
na Oscar Msigwa wakipata kura 41 
na 22 mtawalia, kati ya kura 615 
zilizopigwa huku mbili zikihar-
ibika.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka aliwataka walioch-
aguliwa katika nafasi hiyo kutu-
mika kuwaunganisha wana CCM 
badala ya kuwagawa.

“Niwashukuru wale wote ambao 
Mungu amewapa bafasi ya kutu-
mika, njooni mtumike kwa ku-
waunganisha wana CCM na msije 
kwenye kuwagawanya, wame-
waamini, ninaamini viongozi wote 
mtakuwa kiungo ndani ya chama,” 
aliagiza.

Mwenyekiti mpya wa CCM Mkoa 
wa Njombe, Sanga, aliwataka wa-
nachama kushirikiana kutekeleza 
ilani ya uchaguzi ya chama chao.

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

MKOA wa Singida umekadiria kutumia 
Sh. bilioni 83.9 katika utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 
wa 2022/23.

Kaimu Katibu Tawala Msaidizi - Mipa-
ngo na Uratibu, Beatrice Mwinuka, aki-
toa taarifa juzi kwenye kikao cha Kamati 
ya Ushauri ya Mkoa (RCC), alisema kati 
ya fedha hizo, Sh. bilioni 44.5 ni fedha za 
ndani na Sh. bilioni 39.3 ni za nje.

Alisema kuwa katika kipindi hicho, 
mkoa unatarajia kutumia Sh. bilioni 
155.8 kwa ajili ya matumizi ya kawaida 
ambapo kati ya hizo, Sh. bilioni 134.5 
zitatumika kulipa mishahara ya watumi-
shi na Sh. bilioni 21.3 za matumizi men-
gineyo.

Mwinuka alisema Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa kwa mwaka wa fedha wa 
2022/23 zimekadiria kutumia Sh. bilioni 
80.1 kutekeleza programu na miradi ya 
maendeleo.

Kuhusu mapato ya ndani kwa mwa-
ka 2022/23, alisema mkoa umekadiria 
kukusanya Sh. bilioni 19 kutoka ka-
tika vyanzo mbalimbali vya mapato ya 
ndani, ikiwa ni ongezeko la asilimia 11.2 
kulinganisha na makadirio ya mwaka 
2021/22.

Vilevile, alisema kuwa katika kipindi 
hicho, mkoa utatoa mikopo yenye tham-
ani ya Sh. bilioni 1.4 kwa vikundi vya wa-
nawake, vijana na watu wenye ulemavu 
ili kuviwezesha kujikwamua kiuchumi 
na kuongeza ajira na tija ya uzalishaji.

Mwinuka alisema katika utekelezaji 
wa bajeti kwa kipindi cha Julai hadi 
Oktoba mwaka huu, Sh. bilioni 39.4 
zilizotolewa na serikali, zimetumika 
kutekeleza miradi mbalimbali ya maen-
deleo.

Alibainisha kuwa fedha za miradi ya 
maendeleo zilizotolewa zinajumuisha 
za ujenzi wa vyumba vya madarasa 290 
kwa ajili ya kidato cha kwanza, Sh. bil-
ioni 5.8 zikitumika huku ukarabati wa 

miundombinu ya elimu ukigharimu Sh. 
bilioni 590 katika Halmashauri ya Manis-
paa ya Singida na Halmashauri za Ikungi 
na Manyoni.

Akizungumzia utekelezaji wa bajeti ya 
mwaka wa fedha uliopita, kiongozi huyo 
alisema baadhi ya miradi iliyopatiwa 
fedha kutoka serikali kuu na mapato 
ya ndani, haikukamilika kutokana na 
gharama za utekelezaji wa miradi hiyo 
kuwa juu kulinganishwa na bajeti iliyo-
pangwa.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, Peter Seru-
kamba alisisitiza halmashauri kuongeza 
juhudi katika usimamizi wa miradi inay-
oendelea ambayo serikali imetoa fedha 
ili ikamilike kwa wakati.

“Ujenzi wa vyumba 290 vya madarasa 
tuhakikishe ifikapo Desemba 30, mwaka 
huu, uwe umekamilika na kuvikabi-
dhi serikalini ili kuwezesha wanafunzi 
watakaochagulia kuanza kidato cha 
kwanza mwaka 2023 kuanza masomo,” 
aliagiza.

Bil. 84/- kutekeleza miradi ya maendeleo

Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, akikabidhi Tuzo ya Mlipakodi Bora kwa 
Meneja wa Barrick (Fedha na Utawala), Melkiory Ngido (katikati) wakati wa hafla ya mlipakodi ya TRA iliyofanyika 
jijini Dar es Salaam mwishoni mwa. (Kulia) ni Meneja wa Kodi wa Twiga, Judith Chambua. PICHA: MPIGAPICHA 

Tuna-
poshere-
hekea tukio 
hili muhimu, 
hatuna budi 
kuendelea 
kufanya kazi 
kwa vi-
wango bora 
ili kuongeza 
mchango 
wetu katika 
ukuaji wa 
uchumi 
kama mbia 
wa kweli wa 
serikali ka-
tika kutimi-
za ajenda ya 
maendeleo.

Na Mwandishi Wetu 

BENKI ya NMB imeibuka mshindi wa 
jumla katika Tuzo za Walipakodi za 
Mwaka 2022 wakati wa hafla ya utoaji 
tuzo hizo iliyoandaliwa na Mamlaka 
ya Mapato (TRA) jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki iliyopita.

Tuzo hizo hutambua, kusherehekea 
na kuwapongeza wafanyabiashara na 
walipakodi wanaofuata misingi na uta-
ratibu wa ulipaji kodi kwa hiari katika 
mwaka wa fedha husika.

Mbali na kunyakua tuzo ya mshindi 
wa kwanza kama taasisi inayozingatia 
misingi na kanuni bora za ulipaji kodi, 
NMB pia ilishinda tuzo ya mlipakodi 
mkubwa na bora kitaifa katika sekta ya 
fedha huku ikiibuka mshindi wa tatu 
katika kitengo cha walipakodi wakub-
wa katika sekta zote, na kufanya jumla 
ya tuzo ilizoshinda kuwa tatu.

Akizungumza baada ya kupokea 
tuzo hizo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
NMB, Ruth Zaipuna, alisema tuzo hizo 

zinathibitisha dhamira ya benki hiyo 
kufuata misingi na kanuni za ulipaji 
kodi na kuchangia maendeleo ya ki-
jamii na kiuchumi nchini.

Alisema tuzo hizo zimewezeshwa 
na maono ya uongozi wa benki hiyo, 
kujituma na ufanisi wa wafanyakazi 
pamoja na kufanya kazi kwa uadilifu 
na kwa kuzingatia viwango bora vya 
uendeshaji biashara.

“Uzingatiaji wa kanuni za udhibiti 
wa biashara ni nguzo kuu ya muundo 
wa utawala bora wa Benki ya NMB na 
tuzo hizi zinaendelea kutupa hamasa 
ya kuendeleza azma yetu ya kudumi-
sha utekelezaji na utii wa sheria za 
kodi kama sehemu ya maadili yetu 
ndani ya benki. 

“Tuzo hizi zinaendelea kuthibiti-
sha kwamba kama benki kubwa zaidi 
nchini Tanzania, mafanikio ya benki 
yetu yanaleta ustawi kwa mamilioni 
ya Watanzania wenzetu. 

“Ninawashukuru wafanyakazi 
wenzangu wa Benki ya NMB kwa ku-

fanya kazi kwa bidii, uadilifu na kwa 
dhamira yao ya kuchochea ukuaji wa 
benki yetu na taifa letu kwa ujumla,” 
Zaipuna alipongeza.

Zaipuna aliongeza: “Tunaposhere-
hekea tukio hili muhimu, hatuna budi 
kuendelea kufanya kazi kwa viwango 
bora ili kuongeza mchango wetu ka-
tika ukuaji wa uchumi kama mbia 
wa kweli wa serikali katika kutimiza 
ajenda ya maendeleo.”

Waziri wa Habari, Mawasiliano na 
Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye, 
wakati wa hafla hiyo alibainisha kuwa 
kodi zilizokusanywa katika mwaka 
wa fedha huo ziliiwezesha serikali 
kutekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo nchini kote.

“Serikali chini ya Rais Samia Su-
luhu Hassan inatambua mchango wa 
walipakodi katika kuchangia maen-
deleo ya nchi. Bila kodi hizi, serikali 
haitakuwa na uwezo wa kutekeleza 
miradi ya maendeleo kwa ukamilifu. 

“Hivyo, tunapoadhimisha siku hii 

leo, ninapenda kuchukua fursa hii 
kuzishukuru kampuni na watu bin-
afsi kwa kuendele kulipa kodi kwa 
hiari,” alisema.

Nape pia aliipongeza TRA kwa 
kutimiza malengo yaliyowekwa ya 
ukusanyaji wa kodi kwa mwaka 
2021/22, huku akiomba mamlaka 
hiyo kuendelea kujenga uhusiano 
mzuri na walipakodi ili kuongeza 
ufanisi wa ulipaji wa kodi kwa hiari.

“Kitendo cha TRA kukusanya kodi 
Sh. trilioni 22.28 ikiwa ni asilimia 99 
ya lengo la kukusanya Sh. trilioni 22.4, 
ni mafanikio makubwa sana na ni-
natumia fursa hii kuipongeza mene-
jimenti  ya TRA na wafanyakazi kwa 
ujumla kwa mafanikio haya,” Nape 
alisema.

Alisisitiza kuwa dhamira ya serikali 
ni kuendelea kuboresha mazingira 
ya biashara nchini ili kuwawezesha 
wafanyabiashara wa ndani na nje ku-
fanya biashara katika mazingira ma-
zuri zaidi.
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USHINDANI kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu wa 2022/23, 
unazidi kuwa mkubwa kadri unavyosonga mbele jambo ambalo lina-
dhihirisha wazi kila timu imejiandaa kufanya vizuri huku zikitaka ku-
jiweka katika nafasi salama mapema kwenye raundi hii ya kwanza ili 
kuepuka pilikapilika ngumu za mzunguko wa pili.

Kuongezeka huko kwa ushindani kunaifanya ligi yetu kuendelea ku-
fuatiwa ndani na nje ya nchi hasa kwa mataifa ambayo wachezaji wake 
wanazichezea klabu hapa nchini.

Hii inaifanya Ligi Kuu Tanzania Bara kuongeza mashabiki wengi 
kila uchwao jambo ambalo tunaamini muda si mrefu tutaona ma-
tunda kwa wadhamini kuongezeka kuanzia kwa klabu shiriki hadi 
ligi yenyewe. Hicho ndicho tunachotamani kuona kikitokea kwani 
kuongezeka kwa wadhamini maana yake ni kwamba maslahi kwa 
wachezaji yatakua lakini ubora wa soka letu utazidi kuongezeka na ku-
vutia wachezaji wakubwa zaidi kuja kucheza nchini jambo linaloweza 
kuifanya kuwa miongoni mwa ligi tano hata tatu bora Afrika.

Hata hivyo, wakati ubora huo ukizidi kuonyeshwa na klabu shiriki, 
waamuzi sasa wanaonekana kuwa kikwazo kikubwa sana katika nchi 
hii kwani pamoja na uwekezaji mkubwa unaoendelea kufanywa na 
klabu, wamekuwa chanzo kikubwa cha kufifisha juhudi hizo jambo 
linaloweza kuwakatisha tamaa wawekezaji.

Tunasema hayo kutokana na maamuzi mabovu yanayotolewa kiny-
ume cha sheria 17 za soka, hivyo kusababisha baadhi ya timu kupoteza 
na nyingine kushinda pasipo kustahili, jambo ambalo mwisho wa 
mchezo kama ukiambiwa kutaja nyota wa mchezo pasipo na shaka 
utapaswa kutamtaja mwamuzi husika.

Kwa mifano michache tu, mechi kati ya Yanga na Geita Gold FC, 
Mwamuzi Florentina Zablon na Azam FC dhidi ya Ruvu Shooting 
iliyochezeshwa na Elly Sasii, tumeshuhudia zikitolewa penalti zisizos-
tahili na kupatikana mabao ya kuamua mechi kwa Yanga na Azam 
kushinda 1-0, hizo zikiwa ni baadhi tu. 

Ikumbukwe alama hizo tatu, mwisho wa msimu zinaweza kuamua 
bingwa ama timu za kushuka daraja, hivyo Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), Bodi ya Ligi (TPLB) na Chama cha Waamuzi nchini (FRAT), wa-
napaswa kuchukua hatua kali zaidi kwa waamuzi wote wanaofinyan-
ga sheria za soka ili kulinda juhudi kubwa zinazofanywa na baadhi ya 
wawekezaji na kuvutia wengine zaidi.

Lakini pia waamuzi nao wanapaswa kutambua, ubovu wanaonye-
sha katika maamuzi yao kunazidi kuwashusha na kupoteza sifa ya 
kupangwa kuchezesha mechi kubwa za kimataifa zinazosimamiwa na 
Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF) na lile la kimataifa, Fifa.

Katika hili Nipashe tumekuwa tukikemea mara kadhaa na kuitaka 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa nchini(TAKUKURU), ku-
mulika suala hili kwa makini kwani imekuwa vigumu kwa mashabiki 
na wadau wa soka nchini kuamini kinachofanywa na waamuzi hawa 
ni bahati mbaya ama makosa ya kibinadamu.

Kwa haya yanayotendeka katika soka letu, yanatushawishi na sisi 
kuamini asilimia 75 ya kufinyangwa huku kwa sheria 17 za soka ku-
nafanywa kwa makusudi maalum, mapenzi ama maslahi yao binafsi 
na si suala la kutokujua sheria jambo ambalo TAKUKURU ikiingia kwa 
miguu miwili hakika ukweli utajulikana. Tunaamini kama TAKUKURU 
italivalia njuga ni wazi hali hii itapungua kama si kumalizika kabisa, la-
kini kuendelea kulifumbia macho soka letu litazidi kudidimia na juhu-
di kubwa zinazofanywa na TFF chini ya Rais Wallace Karia, kuonekana 
ni kazi bure, hatutaki kutumbukia kama ilivyoikumba Ligi Kuu Italia 
mwaka 2006 kwa vigogo vya soka, Juventus kushushwa daraja kuto-
kana na kashifa ya upangaji matokeo.

Hivyo, ni wakati wa kuchukua tahadhari mapema kwa hatua kali ku-
chukuliwa kwa wote wanaofinyanga sheria za soka kwani likiendelea 
kufumbiwa macho siku likilipuka litasomba wengi na kuchafua tas-
wira nzima ya soka letu, lakini tunawaonya kama wapo wanaofanya 
uchafu huo kuacha mara moja.

Waamuzi walindeni wachezaji, 
au mpaka wavunjane miguu?

 Muungwana Lazima Nilonge

Waamuzi wanafifisha juhudi 
za soka la Tanzania kukua
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Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Matangazo:  0782 253676
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WAKATI kukiwa na masha-
ka juu ya uwezo wa uchez-
eshaji wa baadhi ya waamuzi 
hasa kwenye matukio am-
bayo yanatoa ushindi kwa 
timu zingine, kuna sehemu 
ambayo watu ni kama ha-
waioni au kuizungumzia 
sana.

Naona wachambuzi na 
watangazaji wengi huwa 
wanakuja juu pale waamuzi 
wanapofanya makosa am-
bayo yanasababisha timu 
inyimwe bao au ipate kima-
kosa matokeo.

Kuna eneo ambalo lime-
fumbiwa macho nalo ni 
waamuzi kulinda afya za 
wachezaji. Kwa siku za kar-
ibuni nimeshuhudia mechi 
nyingi ambazo baadhi 
ya wachezaji wako huru 
kucheza rafu ambazo si za 
kiuanamichezo zinazoweza 
kugharimu maisha ya mwen-
zao kisoka.

Nimeona wachezaji wa 
sasa wa Ligi Kuu wanacheza 
soka kama lile la mtaani, la 
kurukiana miguu tena kwa 
makusudi na hatua zinazo-
chukuliwa ni ndogo kulin-
gana na kosa lenyewe.

Ni kama vile wachezaji 
wamekuwa hawawaogopi 
tena waamuzi uwanjani na 
hii ni hatari sana kwa mus-
takabali wa soka la Tanzania.  

Wanatawala mechi, wa-
nafanya wanavyotaka, 
wanacheza wanavyotaka. 
Nadhani hii inatokana na 
waamuzi kuonekana kuwa 
waoga wanapochezesha 
mechi hizo, labda wakihofia 
watakosea, au kusakamwa 
kwenye vipindi vya mich-

ezo na hivyo kujikuta wak-
ishindwa kutoa maamuzi 
ambayo ni sahihi. Siku hizi ni 
nadra sana kukuta mchezaji 
anapewa kadi nyekundu ya 
moja kwa moja. Badala yake 
wengi ni kadi mbili za njano, 
tena ni baada ya mchezaji 
huyo kucheza rafu hatarishi 
zaidi ya nne.

Nimesema rafu hatarishi, 
sisemi zile ambazo za kim-
pira, kumzuia mtu kwenda 
kufunga au kuleta hatari lan-
goni, ila ni zile ambazo nia ni 
kumuumiza mwenzake.

Unakuta mchezaji 
anacheza rafu mbaya za ku-
taka kumvunja mwenzake, 
lakini eti mwamuzi wan-
amhesabia na kumuonye-
sha ishara kuwa hiyo ni ya 
mwisho.

Ukweli ni kwamba rafu 
moja mbaya inaweza kum-
fanya mchezaji akatolewa 
moja kwa moja kwa kadi 
nyekundu na tumeona kwe-
nye nchi ambazo soka kwao 
ni biashara, na ni maisha ya 
wachezaji, hivyo hawakubali 
mchezaji aonekane kuwa 
ni hatarishi kwa maisha ya 
soka ya mwenzake.

Kuna rafu mbaya nyingi 
zinaonekana kwenye baadhi 
ya mechi za Ligi Kuu amba-
zo zimefumbiwa macho na 
waamuzi na wasaidizi wao. 

Na hii inatokea hasa kwa 
wachezaji wa timu ndogo, 
ambao wanaona kama ili 
kumzuia mchezaji staa au 
wa timu kubwa ni lazima 
umchezee rafu zisizokuwa 
za kimchezo, kuwakany-
aga kwa makusudi, kuwa-
pandishia miguu, kuwapiga 

viwiko na kadhalika.
Mfano kumpiga mtu 

kiwiko ni kadi nyekundu 
ya moja kwa moja na tu-
liona hilo hata hapa nchini 
zamani, ikitokea rafu hiyo 
hata mashabiki hamuuli-
zani, lakini kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara kwa sasa un-
aweza kukuta mchezaji an-
ampiga mwenzake kiwiko, 
lakini anaonyeshwa kadi ya 
njano tu. Hii imewafanya 
wachezaji wenye uwezo na 
vipaji kuwa waoga kwa saba-
bu hawalindwi na waamuzi 
waliogeuka waoga.

Imewafanya pia wachezaji 
wa timu zinazoitwa au kujii-
ta ndogo kujiona wana haki 
ya kucheza rafu dhidi ya 
wachezaji wakubwa.

Kibaya zaidi ikitokea 
wachezaji wa timu kubwa 
kama Simba, Yanga na Azam 
wakicheza rafu hata ya ba-
hati mbaya, itaonyeshwa 
na kusambazwa zaidi kwe-
nye mitandao ya kijamii na 
wachambuzi watashinikiza 
afungiwe. Lakini mchezaji 
huyo anakuwa amechezewa 
rafu mbaya nyingi kwenye 
mechi moja lakini haio-
nyeshwi.

Imefika wakati waamu-
zi waache kuwafanya 
wachezaji kama wanyama, 
wao pia ni binadamu hivyo 
watendewe haki kwa kuwaa-
dhibu wale ambao wanataka 
kuufanya mchezo wa soka 
kuwa wa kihuni.

Tusisubiri mpaka mchezaji 
avunjwe mguu ndipo tu-
ibuke tuanze kuongea na 
kuandika, au wenye mamla-
ka kuanza kuchukua hatua. 

Na Adam 
Fungamwango

Na Mwandishi 
Wetu
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TAKUKURU yachunguza 
mradi ujenzi wa madarasa

KABWELA

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

WAKALA wa Maji na Usafi wa Maz-
ingira Vijijini (RUWASA) Mkoa wa 
Singida umepanga kutumia zaidi ya 
Sh. bilioni 15.5 kutekeleza miradi 52 
ya maji katika mwaka wa fedha wa 
2022/23 ili kukabiliana na uhaba wa 
maji mkoani hapo.

Meneja wa RUWASA Mkoa wa Sin-
gida, Lucas Said, akitoa taarifa ya 
hali ya upatikanaji wa maji kwenye 
kikao cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa 
(RCC) mwishoni mwa wiki, alisema 
miradi hiyo inayotekelezwa kwenye 
halmashauri zote za mkoa huu, itaka-
pokamilika itawanufaisha zaidi ya 
wananchi 239,785.

Said alitaja idadi ya miradi ya maji 
inayotekelezwa kwa kila halmashauri 
ni 11 kwa Ikungi, 11 kwa Mkalama, tisa 
kwa Iramba, minane ya Itigi, saba ya 
Singida Vijijini na minne ya Manyoni.

Kuhusu hali ya upatikanaji wa ma-
jisafi na salama vijijini kwa mkoa, 
alibainisha kuwa hadi kufikia Sepem-
ba mwaka huu, ilikuwa ni asilimia 
61.4 ikiwa ni sawa na idadi ya watu 
916,352 kati ya wakazi 1,492,433 
wanaoishi vijijini na wastani wa asil-
imia 78 kwa wakazi wa Manispaa ya 
Singida.

Said aliongeza kuwa RUWASA im-
eendelea kuhuisha na kusajili vyombo 
vya utoaji wa huduma ya maji ngazi 
jamii (CBWSOs) ambavyo vimefikia 
134 ili kuendana na matakwa ya She-
ria ya Maji Na. 5 ya Mwaka 2019.

Alisema pamoja na jitihada kubwa 
zinazofanywa na RUWASA katika 
kuhakikisha kiwango cha upatikanaji 
wa maji safi na salama kinaongezeka 
mkoani Singida, kumekuwa na vikwa-
zo katika usimamizi na utoaji wa hu-
duma ya maji ambavyo ni pamoja na 
uhaba wa maji chini ya ardhi katika 
baadhi ya maeneo.

Alivitaja vikwazo vingine ni ukosefu 
wa vitendea kazi kama magari katika 
ofisi ya RUWASA mkoa na wilaya, 
kutumia mtandao wa zamani wa ma-
bomba ambao takribani kilometa 70 ni 
tatizo kwa kuwa unachangia kiwango 
cha maji yasiyolipiwa, uchakavu wa 
dira za maji kwa wateja na gharama 
kubwa za tozo za visima.

Alisema ili kukabiliana na vikwazo 
hivyo, RUWASA itaendelea kufanya 
utafiti wa kina wa maji chini ya ardhi 
maeneo mbalimbali hata kama yako 
nje ya kijiji, kukamilisha ujenzi wa 
mradi mkubwa wa Kintinku/Lusilile 
katika Wilaya ya Manyoni na kuen-
delea kuwasiliana na Wizara ya Maji 
kupitia RUWASA makao makuu ili 
kununua vitendea kazi.

RUWASA yapata 
dawa uhaba wa maji 

Fadhili MohaMed

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), Mkoa wa Moro-
goro imeanza kufuatilia fedha zilizo-
tolewa na serikali kwa ajili ya ujenzi wa  
madarasa na mabweni ya wanafunzi wa-
naotarajia kuanza masomo ya kidato cha 
kwanza mwakani.

Ufuatiliaji wa matumizi ya fedha hizo 
unalenga kujiridhisha na kuona iwapo 
zimetumika kwa lengo lililokusudiwa na 
ujenzi wake umezingatia viwango vya 
ubora.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani hapa, 
Manyama Tungaraza, alibainisha hayo 
kupitia taarifa yake kwa vyombo vya 
habari  iliyohusu utekelezaji wa majuku-
mu ya taasisi hiyo kwa kipindi cha Julai 
hadi Septemba mwaka huu.

“Tumeanza kufuatilia matumizi ya fed-
ha hizo na niwakumbushe wasimamizi 
wa miradi hiyo watekeleze kwa haraka 
kama maagizo yaliyotolewa ifikapo mwe-
zi Januari 2023, wanafunzi wa kidato cha 
kwanza waanze masomo yao,” alisema.

Mkuu huyo wa TAKUKURU alisema 
taasisi hiyo pia inaendelea kufualilia 

matumizi ya mbolea ya ruzuku zilizo-
tolewa na serikali kwa ajili ya wakulima 
mkoani hapo.

Tungaraza alitoa onyo kwa wote wa-
takaojihusisha na udanganyifu wowote 
kwa ajili ya kuhujumu mbolea ya ruzuku, 
watachukuliwa hatua.

Alibainisha kuwa kwa kipindi cha Ok-
toba hadi Desemba mwaka huu, TAKUK-
URU imeweka mikakati ya kufanya ufua-
tiliaji wa mara kwa mara katika miradi 
inayotekelezwa mkoani hapo kwa kush-
irikiana na taasisi zilizopewa jukumu la 
kuteleleza miradi hiyo.

Alizitaja baadhi ya taasisi hizo ni 
pamoja na Wakala wa Barabara za Viji-
jini na Mijini (TARURA), Wakala wa Maji 
na Usafi wa Mazingira Vijijini (RUWASA), 
Wakala wa Barabara Tanzania (TAN-
ROADS), Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Morogoro (MORUWASA) na 
halmashauri za wilaya zilizoko mkoani 
hapo.

Tungaraza alisema jukumu lingine ni 
kufuatilia kwa ukaribu mifumo ya uku-
sanyaji wa mapato katika halmashauri ili 
kudhibiti upotevu wa fedha za umma na 
kuendelea kutoa elimu ya mapambano 

dhidi ya rushwa kwa jamii kupitia mpan-
go wa TAKUKURU inayotembea pamoja 
na mikutano ya hadhara.

Alisema taasisi hiyo pia inaendelea na 
uchunguzi wa miradi mitatu ya sekta 
ya afya na iko katika hatua mbalimbali. 
Miradi hiyo ni iliyokataliwa kuwekewa 
mawe ya msingi kwa maelekezo kutoka 
kwa Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa 
Uhuru mwaka 2022 ya kufanya uchun-
guzi ili kubaini thamani halisi ya fedha za 
miradi hiyo.

Aliitaja miradi hiyo ni pamoja na ujenzi 
wa Kituo cha Afya Itete wilayani Mal-
inyi wenye thamani ya Sh. milioni 345.2, 
mradi wa Kituo cha afya Igima wilayani 
Kilombero wenye thamani ya Sh. milioni 
500 na mradi wa jengo la wagonjwa wa 
dharura katika Hospitali ya Wilaya ya 
Gairo lenye thamani ya Sh. milioni 300.

Wakati taasisi hiyo ikitekeleza maju-
kumu yake hayo, Mkuu wa Mkoa wa 
Morogoro, Fatma Mwassa, ametangaza  
kuwashughulikia makandarasi wa mi-
radi mbalimbali katika mkoa huo am-
bao hawatekelezi kazi zao za ujenzi kwa 
ubora, akionya kuwa hawatalipwa fedha 
yoyote.

Ofisa wa Idara ya Huduma Mbadala Mifumo ya Kidigitali wa Benki ya Exim, Gregory Malembeka (kulia), akiwa na 
maofisa wengine kutoka Bodi ya Taifa Michezo ya Kubahatisha nchini (GBT), wakizungumza na washindi wa droo 
ya kampeni “Chanja Kijanja, Kimasta Zaidi’’ ya benki hiyo inayolenga kuhamasisha wateja wake kutumia kadi zao za 
Mastercard katika manunuzi ya mtandaoni au kufanya malipo kupitia mashine za malipo (POS) katika maduka mbal-
imbali na maeneo mengine nchini, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Waandishi Wetu, BABATI

RAIS Samia Suluhu Hassan 
anatarajiwa kuzuru mkoani 
Manyara juma hili, huku we-
nyeji wakiwa na matarajio 
mengi kutokana na ziara hiyo 
ya Mkuu wa Nchi.

Wananchi hao wamebaini-
sha takriban hoja 10 wanazota-
rajia kupata ufumbuzi kutoka 
kwa Rais Samia zikijumuisha 
utatuzi wa migogoro ya ardhi, 
ujenzi wa miundombinu ya 
elimu, afya, barabara, skimu za 
umwagiliaji na tatizo la uhaba 
wa ajira kwa vijana.

Katika mazungumzo na Ni-
pashe kuhusu matarajio yao 
kuhusu ziara hiyo, wananchi 
hao, akiwamo Six Omari, Mkazi 
wa Kijiji cha Kiru, walisema 
ujio wa Rais ujio wa Rais Samia 
utaidia kutatua migogoro ya 
ardhi ambayo imekuwa kero 
kubwa wilayani hapo.

Alisema wawekezaji wana-
wasumbua wananchi kutokana 
na kushindwa kutambua mi-
paka yao na hivyo kusababisha 
kufunguliwa kesi za migogoro 
ya ardhi kila mara.

Omar pia alimwomba Rais 
Samia asaidie kupatikana kwa 
huduma za majisafi, umeme na 
mbolea ya ruzuku kwa kuwa 
watendaji wanaotoa huduma 
hiyo wanakuwa na visingizio 
vingi ambavyo vinawanyima 
huduma wananchi.

Hoja ya Omar kuhusu 
migogoro ya ardhi inaungwa 
mkono na Diwani wa Kiru, 
Kelemu Benjamin aliyebaini-
sha kuwa ni matarajio yao 
ujio wa Rais Samia utakuwa 
mwarobaini wa migogoro in-
ayowagharimu kiasi cha kufun-
guliwa kesi za jinai.

Kelemu alisema migogoro 
ya ardhi imekuwa ikimfanya 
ashindwe kusimamia shughuli 

za maendeleo katika kata yake 
kwa kuwa anaishia kuswekwa 
rumande.

“Migogoro ipo na usuluhi-
shi wake umeshindikana, mtu 
anakwenda kufanya tathmini, 
anarudi anasema eti kwenye 
mashamba kuna daraja kumbe 
ni uongo, anataka wananchi 
wasipate ardhi,” alisema Kel-
emu.

Diwani huyo pia alitumia 
fursa hiyo kumwomba Rais 
awasaidie kujenga Kituo cha 
Afya Kata ya Kiru ambayo ina 
vijiji sita lakini inatumia zahan-
ati moja ya Kiru Six.

Diwani wa Kisangaji, Adam 
Ipingika alisema ni matarajio 
yake ziara hiyo ya Rais itasaidia 
kujengwa kwa barabara za viji-
jini zinazopitika majira yote.

Alisema ni vizuri serikali 
iongeze fedha kwenye bajeti ya 
barabara za vijijini ili wakulima 
wasafirishe mazao yao.

Ipingika alisema kwenye 
kata hiyo, pia kuna ekari 5,000 
za umwagiliaji, hivyo kuna 
haja Rais asaidie upatikanaji 
wa fedha kwa ajili ya kujenga 
miundombinu ya umwagiliaji 
na kuondoa tatizo la uhaba wa 
chakula.

Matarajio mengine ya diwani 
huyo kwenye ziara ya Rais Sa-
mia ni kuja na utatuzi wa tatizo 
la uhaba wa ajira kwa vijana wa 
kada tofauti ambao wamehit-
imu vyuoni lakini nafasi za ajira 
wanaambulia patupu.

Mkazi wa Mtaa wa Mluki 
wilayani hapa, Ismail Bakari 
alisema anatamani katika ziara 
hiyo ya Rais Samia wananchi 
wapewe nafasi ya kuuliza mas-
wali na kuwasilisha kero wali-
zonazo.

“Babati kuna migogoro mingi 
ya ardhi, tatizo la umeme na 
maji. Akitoa nafasi ya kuongea 
na wananchi, atajua namna ya 

kutusaidia,” alisema.
Bakari aliungana na watan-

gulizi wake kunyoshea kidole 
migogoro ya ardhi inayoende-
lea kwenye maeneo mbalim-
bali, akilitolea mfano eneo la 
Makatanini ambako alidai kuna 
shida ya “watu wawili wanauzi-
wa kiwanja kimoja”.

Maria Sule, mkazi wa Kiru 
anasema mgogoro huo ume-
waathiri kwa kiasi kikubwa kwa 
sababu masika yaliyopita, wa-
naume walilazimika kuzikim-
bia familia zao na kushindwa 
kulima kutokana na hofu ya 
kukamatwa na polisi.

“Kulikuwa na msako wa 
usiku na mchana kuwakamata 
wanaume waliokuwa wan-
apinga mwekezaji kuendelea 
kulima kwenye shamba hili 
kwa sababu ni haki ya wanaki-
jiji, mwekezaji naye hataki kuli-
achia.

“Sasa tunakabiliwa na 
uhaba wa chakula kwa sababu 
hatukulima vizuri. Na sasa 
mvua imeanza kunyesha, hali 
itakuwa ileile maana vijana ha-
watakubali kuona mwekezaji 
analima kwenye shamba am-
balo Rais ameshafuta hati ya 
umilki kwa mwekezaji.

“Mimi ni miongoni mwa 
waathirika wakubwa wa 
mgogoro huu, mdogo wangu 
ni kati ya vijana wanne wali-
ohukumiwa kifungo cha mi-
aka 30 gerezani kutokana na 
mgogoro wa shamba hili. Matu-
maini yetu kwa sasa ni kauli ya 
Rais Samia kuhusu suala hili 
maana wawakilishi wake hapa  
tunaona wameshindwa,” alise-
ma.  

Desemba 18, 2015, Idara ya 
Utawala wa Ardhi ilitoa taarifa 
ya kubatilisha milki ya shamba 
lenye ukubwa wa ekari 2,390 
lililokuwa linamilikiwa kwa 
hati Na. 14369 kwenye eneo la 

Bonde la Kiru wilayani Babati 
mkoani Manyara.

Idara hiyo iliagiza hati hiyo 
imefutwa kwa amri ya Rais 
mnamo Novemba 4, 2015 ku-
tokana na kukiuka masharti ya 
milki, ikimtaka mwekezaji ku-
tojishughulisha au kujihusisha 
na lolote juu ya shamba hilo.

Uamuzi wa serikali kubatili-
sha hati hiyo ulisababisha 

mgogoro kati ya wananchi 
na mwekezaji aliyekuwa anali-
miliki, Hamir Estate Limited. 

Baada ya kutolewa kwa ua-
muzi huo, tathmini ya kum-
lipa mwekezaji iliainisha zili-
hitajika zaidi ya Sh. milioni 700, 
kiasi ambacho Halmashauri 
ya Wilaya ya Bahati ilidai ni 
kikubwa, hivyo ikaamua ku-
mega ekari 613 kati ya 2,390 ili 
kumpa mwekezaji kama fidia 
ya uwekezaji wake kwenye 
shamba ambalo Rais amefuta 
hati yake ya umiliki. Uamuzi 
huo wa halmashauri ndiyo un-
aopingwa vikali na wananchi. 

Mkazi mwingine wa Babati, 
Tabu Abdalla (85) alisema 
anatamani apate fursa ya kum-
weleza Rais Samia namna al-
ivyodhulumiwa shamba lake 
alilopewa wakati wa Operesh-
eni Vijiji ili kiongozi huyo wa 
juu zaidi serikalini amsaidie 
kurejeshewa shamba lake.

Operesheni Vijiji ilifanyika 
miaka ya 1970, Rais wa wakati 
huyo, Hayati Mwalimu Julius 
Nyerere alipoamua kuwapanga 
wananchi katika vijiji ili kurahi-
sisha utoaji wa huduma.

Mkazi wa Mtaa wa Negamsi, 
Mch. Matayo Mlegaiza alisema 
hatarajii kuona jipya wakati wa 
ziara hiyo ya Rais mkoani Man-
yara kwa kuwa wananchi wana 
kero nyingi na wamekuwa  
wakiwasilisha kwa viongozi wa 
serikali pasi na hatua kuchuku-
liwa.

Wanafamilia 
waachiwa 
huru katika 
kesi ya 
mauaji
Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania 
Kanda ya Mwanza iliyoketi 
Geita, imewaachia huru 
watu wanne wa familia 
moja, wakazi wa Kijiji cha 
Ifugandi, Wilaya ya Nyang-
hwale waliokuwa wanaka-
biliwa na kesi ya kumuua 
mjukuu wao, Simon Kabula 
mwenye umri wa miaka 
miwili kisha kumtumbukiza 
kwenye shimo la mgodi.

Washtakiwa hao wameach-
iwa huru baada ya upande 
wa Jamhuri kudai hauna nia 
ya kuendelea na kesi hiyo 
namba 78/2020.

Washtakiwa walioachiwa 
ni Ngeke Lunemya, Mwa-
juma Petro, Ngeke Lunemya 
na Maria Faida ambaye ni 
mama yao.

Washtakiwa wote kwa 
pamoja walipandishwa 
kizimbani mbele ya Jaji wa 
Mahakama hiyo, Kamana 
Kamana kwa mashtaka ya 
mauaji ya Kabula.

Jaji Kamana alisema 
upande wa Jamhuri ukion-
gozwa na Wakili Mwan-
damizi wa Serikali, Gisela 
Alex ulidai kesi hiyo ilikuwa 
imekuja kwa ajili ya kusiki-
liza lakini hauna nia ya 
kuendelea na kesi hiyo.

Baada ya upande wa 
Jamhuri kudai hapo ma-
hakamani kuwa hauna nia 
ya kuendelea na kesi hiyo, 
Jaji Kamana aliwaambia 
washtakiwa wote kwa 
pamoja kuwa mahakama 
yake imewaachia huru.

Upande wa utetezi ulikuwa 
ukiongozwa na mawakili 
wawili wa kujitegemea 
Penina Mashimba na Rukia 
Marandu ambao walikuwa 
wakiwatetea washtakiwa 
wote.

Awali ilidaiwa mahakam-
ani huko kuwa tukio hilo 
lilitokea Oktoba 21, 2019 
katika Kijiji cha Ifugandi, 
Wilaya ya Nyanghwale, 
Mkoa wa Geita, washtakiwa 
wote kwa pamoja wakid-
aiwa kumuua Kabula kisha 
kuutumbukiza mwili wake 
kwenye shimo la mgodi wa 
dhahabu.

Hoja 10 za wananchi
ziara ya Samia Manyara

Migogoro ya ardhi kilio kikuu cha wenyeji

Diwani wa Kiru, Kelemu Benjamin akionyesha shamba lenye mgogoro kati ya wananchi na mwekezaji lililoko Kiru 
wilayani Babati mkoani Manyara mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Washtakiwa wal-
ioachiwa ni Ngeke 
Lunemya, Mwajuma 
Petro, Ngeke Lune-
mya na Maria faida 
ambaye ni mama 
yao.
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Rwakatare aibuka mshindi 
Jumuiya ya Wazazi CCM
Na Joseph Mwendapole

D
K. Rose Rwaka-
tare ameibuka na 
ushindi wa kishindo 
kwenye nafasi ya 

Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Wazazi ya Chama Cha Map-
induzi (UWT) Mkoa wa Mo-
rogoro.

Akitangaza matokeo ya 
uchaguzi huo uliofanyika 
juzi, msimamizi wa uchaguzi 
huo, Hassan Nyange alisema 
kura zilizopigwa zilikuwa 
722, zilizoharibika ni 45 na 
kura halali zilikuwa 677.

Alisema kuwa Dk. Rose ali-

pata kura 413, mgombea ali-
yeshika nafasi ya pili ni Yusuf 
kimwaga (156), akifuatwa na 
Happy Maswa (66) na Milkel 
Mansuet (12).

Akizungumza baada ya ku-
tangazwa mshindi, Dk. Rose 
alimshukuru Mungu kwa 
ushindi huo na kuwataka 
wajumbe wa mkutano huo 
kumtanguliza Mungu mbele 
kwa kila jambo.

Aliwapongeza wajumbe 
wa mkutano huo kwa kum-
chagua kwa kishindo, aki-
tamka: “Ninawashukuru 
sana, kwa kweli leo ( juzi) hii 
nimejua kwamba wajumbe 

ni watu wazuri sana, Nina-
washukuru wasimamizi 
wa uchaguzi umekwenda  
vizuri, ninachoomba tufanye 
kazi kwa pamoja tushiriki-
ane kuinua jumuiya yetu  
isikike kama zilivyo jumuiya 
zingine.

“Mimi ninaahidi kuwa 
mwenyekiti wa dot.com, 
tuwe na maendeleo ya 5G 
siyo maendeleo ya mwendo 
wa kinyonga, ninawaahidi 
kuwatumikia kwa upendo 
wa hali ya juu.”

Akizungumza baada ya 
kutangaza matokeo hayo, 
msimamizi wa uchaguzi 

huo, Nyange, aliwataka wali-
oshindwa wasikate tamaa na 
wasinune, badala yake wa-
fanye kazi kwa ushirikiano 
na uongozi mpya wa jumuiya 
hiyo ili uweze kutimiza maju-
kumu kwa ufasaha.

“Kura zikipungua 
unakubali matokeo na mai-
sha yanaendelea. Kwa hiyo, 
tukitoka hapa uchaguzi usi-
we chanzo cha mifarakano 
na baada ya uchaguzi huu 
aliyeshinda ni jumuiya, msis-
hangilie sana mkawakwaza 
wengine, sisi tunajuana kwe-
nye chama chetu, hivyo msi-
haribu,” alisema.

TaTEDO kuendelea 
kuelimisha jamii  
matumizi  
nishati jadidifu
Na Grace Gurisha 

MKURUGENZI Mkuu wa Shirika la Maen-
deleo ya Nishati ya Jadi na Mazingira Tan-
zania (TaTEDO), Estominih Sawe, amesema 
wataendelea kushirikiana na serikali ku-
hakikisha jamii ya kitanzania inaondokana 
na matumizi ya kuni na mkaa.
Alitoa kauli hiyo mwishoni mwa wiki 

alipozungumza na waandishi wa habari 
waliotembelea ofisi za TaTEDO kujifunza 
masuala ya nishati jadidifu na kuangalia 
majiko ya kisasa yanayotengenezwa ili 
kuelimisha jamii kuyatumia na kuondo-
kana na nishati chafu.
Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo, wa-

naunga mkono jitihada za serikali kununua 
na kutengeneza majiko ya kisasa yanay-
otumia nishati safi ili kupunguza matumizi 
ya mkaa katika kukabili uharibifu wa 
mazingira.
Alisema shirika hilo limeona elimu ni 

muhimu na wameendelea kuwafikia 
wananchi maeneo mengi ambao wame-
kubali kutumia nishati safi na kupunguza 
matumizi ya kuni na mkaa.
“Ninaomba wanaohusika na wafadhili 

watoe fedha na msaada wa kutosha ili 
Watanzania wengi wahame kwenye ku-
tumia mkaa na kuni kwa wingi,” alisema 
Sawe.
Mratibu wa Programu ya Nishati 

Tungamwataka, Shima Sago, alisema kitu 
chochote kinachohusu maisha ya bin-
adamu kina fursa ya matumizi na fursa ya 
biashara ndiyo maana nishati endelevu 
zina fursa.
Alisema ukiangalia kwa sasa mkaa unao-

tumika mjini, bei yake iko juu kulinganisha 
na zamani kwa kuwa unatoka mbali na 
mtu akiendelea kutumia jiko la zamani la 
bati, atatumia gharama kubwa kwenye 
mkaa.
“Lakini ukitumia jiko sadifu utapunguza 

gharama na utaokoa kipato chako. Kama 
ukitumia jiko la umeme lenye presha, utat-
umia umeme kidogo sana, kwa hiyo elimu 
bado inahitajika kwa wananchi ili waweze 
kutumia majiko mbadala,” alisema.

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), Lilian Liundi, amewa-
taka vijana wa kike kujitokeza 
kuwania nafasi za kisiasa ili wa-
shiriki mchakato wa kujenga 
taifa kwa kuwa kwenye siasa 
ndiko uamuzi hufanyika.

Akizungumza wakati wa 
mafunzo ya siku tatu za uongozi 
wa kifemina kwa viongozi wa-
nawake kabla ya kumkaribisha 
mgeni rasmi ambaye ni Waziri 
Mkuu wa Serikali ya Wanafunzi 
wa Chuo Kikuu cha Ardhi, Dar 
es Saalam, Nyanzobe Mwakaiya, 
alisema vijana wengi hawana 
kadi za vyama na hawagombei 
nafasi husika.

“Ni wangapi miongoni mwenu 

wana kadi ya chama cha siasa? 
Ninaona ni wachache sana, sasa 
utawezaje kufika ngazi ya ua-
muzi kama hata kadi ya chama 
huna? Ni lazima tuwe na kadi na 
tushiriki shughuli vyema kwenye 
maeneo yetu na zaidi tugombee 
nafasi bila kuogopa.

“Chukueni nafasi za uongozi, 
uongozi sio misuli. Siasa ni kila 
kitu, tukiwa na viongozi wengi 
kwenye siasa itasaidia kubadili 
sheria, sera zetu. Bungeni vijana 
ni wachache sana na wasichana 
ndio wachache zaidi, tushuke  
nafasi tulete mabadiliko,” alise-
ma.

Liundi alisema lengo kuu la 
mafunzo hayo ni kuimarisha uw-
ezo wa uchambuzi wa kifemina 
na kuongeza uwajibikaji kwenye 
maeneo yao.

“Mafunzo haya ni muhimu 
sana kwenu yana malengo ma-
hususi ya kuongeza uwezo wa 
kutofautisha kati ya ucham-
buzi wa kijinsia na wa kifemina, 
kuongeza uelewa wa dhana za 
uongozi wa kijinsia na kifemina, 
kuongeza uwezo wa kutumia ka-
nuni za kifemina katika shughuli 
zenu na kutengeneza mpango  
kazi na kubadilishana 
uzoefu,”alisema.

Liundi alisema uongozi thabiti 
na imara ni fursa ya kipekee 
kwa vijana wadogo, akifafanua: 
“Kwenye uongozi wa kifeminia 
tunaangalia changamoto kama 
fursa na namna ya kusonga 
mbele. Sensa ya mwaka huu ime-
onyesha vijana ni zaidi ya asilim-
ia 60, lakini tukiangalia kwenye 
uongozi wanawake ni wachache 

sana na hiyo inakwenda hadi 
ngazi ya shule.”

Liundi alisema takwimu za du-
nia kiuongozi marais wanawake 
ni 21, huku viongozi wengine na 
asilimia zao kwenye mabano ni 
Spika (29), Naibu Spika (28.3) 
na wabunge wote (25.5), kwa 
Afrika Mashariki Rwanda in-
aongoza kwa kuwa na wabunge 
wanawake (61.3) huku Tanzania 
ikiwa ni (36.7).

Alisema Tanzania imebahatika 
kuwa na wanawake wanaoon-
goza mihimili miwili ya nchi am-
bayo ni Rais Samia Suluhu Has-
san na Spika Dk. Tulia Ackson 
huku hali ikiwa sio nzuri kwenye 
serikali za mitaa ambazo madi-
wani ni (29.4) na kati yao, wa 
kuchaguliwa ni asilimia saba.

Pia kwenye vitongoji na vijiji 

na asilimia zao kwenye mabano 
viongozi wanawake kwenye vijiji 
(2.1), vitongoji (6.7) na kwamba 
kwa ujumla serikali za mitaa ni 
chini ya asilimia 10.

Akifungua mafunzo hayo, 
Waziri Mkuu wa Serikali ya Wa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Ardhi, Nyanzobe alisema kuna 
vikwazo vingi kuwa kiongozi la-
kini kuna fursa nyingi ambazo 
zina faida kubwa huku akiwataka 
vijana hao kutoogopa kuonyesha 
uwezo wao.

Alizitaja fursa zilizoko ni 
pamoja na nafasi ya kuzun-
gumza kwenye vikao, mikutano 
na semina mbalimbali, kujeng-
wa kisaikolojia kuwa na nguvu 
ya kuwasemea na kuwapigania 
wengine, pia kutembea ndani na 
nje ya nchi.

Vijana wa kike watakiwa kugombea nafasi kisiasa

Mkurugenzi wa Maadhimisho na Sherehe za Taifa, Batholomeo Jungu, akitoa mada juzi  wakati wa mafunzo 
ya siku mbili ya wakurugenzi wa utawala na usimamizi wa rasilimali watu kutoka wizara, idara na taasisi za 
serikali na makatibu tawala, wasaidizi utawala na rasilimali watu kutoka mikoa yote nchini yaliyokuwa yaki-
fanyika mjini Singida. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE
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Mkandarasi kizimbani mashtaka 
kujipatia fedha kwa udanganyifu Simbachawene 

aonya 
ucheleweshaji 
uamuzi
Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, 
George Simbachawene amesema 
moja ya mambo yanayosababisha 
sekta ya umma isiwe na ufanisi, ni 
ucheleweshaji katika kutoa uamuzi 
na urasimu.

Alitoa kauli hiyo jana wakati 
akifunga mafunzo ya siku mbili ya 
wakurugenzi wa utawala na usi-
mamizi wa rasilimali watu kutoka 
wizara, idara na taasisi za seri-
kali na makatibu tawala wasaidizi 
utawala na rasilimali watu kutoka 
mikoa yote nchini yaliyokuwa 
yanafanyika mjini hapa.

“Moja ya kazi ya ofisa wa rasili-
mali watu ni kuangalia kama kuna 
urasimu katika ofisi, pia kama 
waziri au katibu mkuu anachelewa 
kutoa uamuzi aelezwe maana ninyi 
ni wakurugenzi rasilimali watu, ni 
watu wakubwa sana, mna jukumu 
la kuwasimamia viongozi,” alisema.

Simbachawene alisema wa-
tumishi lazima watambue kuwa 
kama mifumo haifanyi kazi vizuri, 
wananchi ndiyo wanaumia, hivyo 
wakurugenzi wa rasilimali watu 
wahakikishe wanawapima viongozi 
walioko chini na juu wanavyo-
fanya kazi na kuchukua hatua ili 
kuleta ufanisi wa kazi serikalini.

Simbachawene pia alisema 
katika suala la itifaki, kumekuwa 
na mikanganyiko mingi wakati wa 
maadhimisho, sherehe na matukio 
ya kitaifa, hivyo ni lazima kuwa 
mkakati ili kuhakikisha mambo 
hayafeli.

Pia alisema nembo ya taifa im-
ekuwa ikichezewa na watu ambao 
wamekuwa wanaitumia ovyo, hata 
ambao hawajapewa idhibati.

Alisema mafunzo endelevu 
kwa mtumishi ni muhimu ka-
tika kumwendeleza kwenye eneo 
lake la kiutendaji, kumkumbusha 
mambo muhimu ambayo anapaswa 
kuyatekeleza katika majukumu 
yake ya kila siku pamoja na kum-
wezesha kubadilika kutokana na 
mabadiliko ya sera, itikadi, sheria 
na mazingira ya wakati husika.

Mkurugenzi wa Maadhimisho 
na Sherehe za Taifa, Batholomeo 
Jungu, alisema wameamua kutoa 
mafunzo hayo kwa kuwa kume-
kuwa na tatizo kubwa kwenye 
eneo la itifaki ya viongozi wakati 
wa sherehe na matukio mbalim-
bali ya kitaifa katika kuwatambua, 
kujua wajibu wao na masuala ya 
ustaarabu.

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imeihakikishia sekta 
binafsi kuitengenezea mazin-
gira bora ya kuuza bidhaa katika 
masoko ya jumuiya za kikanda 
na kutunga sera na sheria zitaka-
zokuwa rafiki kwao.

Naibu Waziri wa Uwekezaji, 
Viwanda na Biashara, Exaud Ki-
gahe aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati wa mkutano ul-
iowakutanisha Maofisa Watend-
aji Wakuu wa Kampuni (CEOrt) 
na maofisa wa serikali, uliolenga 

kuweka mazingira rafiki ya bi-
ashara pamoja na kutatua mata-
tizo yanayoikumba sekta binafsi.

Kigahe alisema lengo la seri-
kali ni kuiona sekta binafsi 
inakuwa kiongozi katika kukuza 
uchumi wa nchi.

“Tupo hapa kufanya ma-
jadiliano na sekta binafsi ili ku-
waboreshea mazingira ya ufan-
yaji biashara pamoja na kutatua 
kero zinazowasibu. Tutatumia 
mkutano huu kupata maoni na 
ushauri juu ya namna bora ya 
ufanyaji biashara nchini,” alise-

ma Kigahe.
Alisema Tanzania iko katika 

jumuiya mbalimbali kama vile 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) na Jumuiya ya Maendeleo 
Kusini mwa Afrika (SADC), hivyo 
ni wajibu wa serikali kuwatafutia 
masoko ya uhakika sekta binafsi 
katika jumuiya hizo.

“Ili sekta binafsi iweze kukua, 
ni lazima itengenezewe mazingi-
ra bora ya masoko katika kanda. 
Na hilo ni jukumu la serikali. Bid-
haa zetu zinapopata soko katika 
kanda mbalimbali, zinachagiza 

ukuaji wa uchumi,” alisema.
Kigahe alisema sekta binafsi 

nchini inakabiliwa na matatizo 
mengi ikiwamo kukithiri kwa 
bidhaa bandia na magendo.

Alisema serikali kupitia Tume 
ya Ushindani (FCC) imekuwa iki-
saidia katika kutokomeza uvami-
zi wa bidhaa feki na za magendo.

Kigahe alisema: “Kutokomeza 
bidhaa feki na bandia ni mchaka-
to mrefu, siyo wa siku moja la-
kini tumekuwa tukiweka maz-
ingira wezeshi ili kuwawezesha 
Watanzania kupata bidhaa bora. 

Kwa sasa tunaendelea kubore-
sha suala hilo kwa kutunga sera 
na sheria rafiki.”

Mwenyekiti wa CEOrt, Da-
vid Tarimo alisema kilio cha 
sekta binafsi kwa miaka mingi 
ni uboreshwaji wa mazingira ya 
biashara, sera, kodi pamoja na 
masuala ya vibali kutoka Jeshi la 
Uhamiaji.

Alisema sekta binafsi nchini 
ina uwezo wa kukuza uchumi wa 
nchi kama ikiwekewa mazingira 
rafiki ya kufanya biashara na ku-
tatuliwa matatizo yanayoikabili.

Sekta binafsi yahakikishwa mazingira bora ya biashara

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango (wa pili kulia), akikabidhi tuzo ya utambuzi kwa uongozi wa Benki ya Taifa ya 
Biashara (NBC) ukiongozwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki hiyo, Theobald Sabi (wa pili kushoto), ikiwa ishara ya 
kutambua mchango wa benki hiyo kufanikisha maendeleo ya sekta ya viwanda nchini, katika tuzo 16 za Rais za PMAYA 
zilizoratibiwa na Shirikisho la Wenye Viwanda nchini (CTI). Hafla iliyofanyika jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. 
Habari Uk.26.Habari Uk.26. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Joctan Ngelly, GEITA

M
KANDARASI wa Kampuni 
ya Resa Roofers, Samweli 
Richard (29), amefikish-
wa katika Mahakama ya 

Wilaya ya Chato Mkoa wa Geita kwa 
mashtaka ya kujipatia fedha Sh. mil-
ioni 10,080 kwa njia ya udanganyifu 
kutoka Halmashauri ya Wilaya ya 
Chato.

Inadaiwa kuwa mshtakiwa huyo 
amejipatia fedha hizo kupitia mradi 
wa Shule ya Msingi Kalema anakodai-
wa kupeleka mabati ya geji 32 badala 
ya geji 28, kitendo ambacho ni kiny-
ume cha sheria.

Mshtakiwa huyo alipandishwa ki-
zimbani mbele ya Hakimu Mkazi 
Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Ama-
lia Mushi na aliposomewa mashtaka, 

alikana kuhusika na kosa hilo na 
yuko mahabusu katika Gereza la 
Wilaya ya Chato kutokana na kuko-
sa wadhamini.

Hakimu Mushi aliyataja masharti 
ya dhamana kwa mshtakiwa huyo 
kuwa anatakiwa awe na wadhamini 
wawili wenye barua za utambul-
isho kutoka kwa Ofisa Mtendaji wa 
Kata pamoja na mali isiyohamishika 
yenye thamani ya Sh. milioni 12,000 
kwa kila mdhamini.

Upande wa Jamhuri unaoongo-
zwa na Wakili wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Mkoa wa Geita, Antidius Ruta-
yuga, aliyedai upelelezi wa kesi hiyo 
umekamilika na kuomba tarehe 
nyingine kwa ajili ya kumsomea 
mshtakiwa maelezo ya awali.

Hakimu Mushi alikubaliana na 

ombi hilo na kuahirisha kesi hiyo 
yenye namba 3/2020 hadi Novemba 
30 mwaka huu kwa ajili ya kum-
somea mshtakiwa huyo maelezo ya 
awali.

Awali akisoma hati ya mash-
taka, Wakili wa TAKUKURU Mkoa 
wa Geita, Rutayunga, alidai kuwa 
kati ya Mei Mosi na Julai 30 mwaka 
2021, mshtakiwa Samweli Richard, 
akiwa mmiliki wa Kampuni ya Resa 
Roofers, alijipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu kupitia namba 000622 
ya Mei 17, 2021 na P.I.NO.PI/KIM/01 
vyote vya Juni 16, 2021 kwa lengo 
la kujipatia Sh. milioni 10.08 ku-
toka kwa Halmashauri ya Wilaya ya 
Chato kupitia Shule ya Msingi Kale-
ma kwa kupeleka mabati ya geji 32 
badala ya geji 28, kitendo ambacho 
ni kinyume cha sheria.

Hakimu 
Mushi 
alikubaliana 
na ombi hilo 
na kuahiri-
sha kesi 
hiyo yenye 
namba 
3/2020 hadi 
Novemba 30 
mwaka huu 
kwa ajili ya 
kumsomea 
mshtakiwa 
huyo 
maelezo ya 
awali.
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Kaya 2,000 zakabiliwa na uhaba wa chakula 

Na Jaliwason Jasson, MANYARA 

SHIRIKA la Children Incross-
fire (CIC) linalojihusisha na 
malezi, makuzi na maendeleo 
ya mtoto nchini, limesema 
kama serikali haitachukua 
hatua za kuimarisha afya lishe, 
asilimia 43 ya watoto wako ka-
tika hatari ya kutokufikia uti-
milifu wa ukuaji.

Kwa mujibu wa Msimamizi 
wa Miradi CIC, Frank Kaso-
mangala, ili kudhibiti hatari 
hiyo, serikali haina budi kui-
marisha lishe bora kwa wato-
to, afya, elimu ya awali, ulinzi 
na usalama na malezi yenye 
mwitikio.

Kasomangala aliyasema 
hayo mwishoni mwa wiki ka-
tika Mji wa Babati wakati wa 
kikao cha mapitio cha robo 
ya kwanza ya Mradi wa Mtoto 
Kwanza unaotekelezwa na 
serikali kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo chini ya 
Programu Jumuishi ya Taifa ya 
Malezi, Makuzi na Maendeleo 
ya Awali ya Mtoto (PJT-MM-
MAM).

Akizungumza katika kikao 
hicho, Ofisa Maendeleo ya 
Jamii wa Mkoa wa Manyara, 
Lilian Bujune, alisema ukatili 
unaoendelea dhidi ya watoto 
na wanawake kwa asilimia 60 
unafanyika nyumbani. 

“Mkakati wa serikali kuko-
mesha vitendo hivi tunahimiza 
wazazi waache kuficha viten-
do vya ukatili wanavyofanyiwa 
watoto na maofisa elimu wa-
saidie kutengeneza madarasa 
ya awali yanayozungumza, ili 
yawasaidie watoto kuanzia mi-
aka sifuri hadi minane katika 
ujifunzaji,” aliagiza. 

Alisema tatizo lililopo hivi 
sasa katika jamii ni kuwapuuza 
watoto na kushindwa kufanya 
uwekezaji wa watoto, ili waje 
wawe wataalamu wazuri wa 
baadaye.

Akielezea matarajio yake 
kuhusu mkakati huo, Ofisa 
Ustawi wa Jamii wa Hal-

mashauri ya Wilaya ya 
Hanan’g, Martha Sulle, alisema 
anatamani kungepatikana 
kituo maalum cha kuhifadhi 
watoto wanaofanyiwa ukatili 
katika mkoa huo kwa kuwa ku-
kosekana kwake kunasababi-
sha kesi za ukatili kumalizwa 
kienyeji.

Programu Jumuishi ya Taifa 
ya Malezi, Makuzi na Maende-
leo ya Awali ya Mtoto, pamoja 
na mambo mengine, inahimi-
za umuhimu wa kuwekeza 
mapema kwa mtoto kwa kuwa 
ukuaji unaanza wakati wa ku-
tungwa mimba hadi miaka mi-
nane, kipindi ambacho ni cha 
ukuaji zaidi.

Shirika lataka hatua za afya lishe 
kuwasaidia watoto wachanga nchini

Ofisa wa Mambo ya Utamaduni kutoka Ubalozi wa Marekani nchini, Chad Morris (kushoto), akitazama picha za wana-
sayansi katika Kituo cha Sayansi jijini Tanga cha STEM PARK mwishoni mwa wiki wakati wa ufunguzi wa kambi kwa 
wanafunzi zaidi ya 120 wa sekondari kujifunza mambo ya kisayansi kikiwamo kilimo janja. PICHA: BONIFACE GIDEON

Achilia 
mbali 
binadamu 
kukosa 
chakula, 
lakini hata 
mifugo 
inakufa 
kwa kuko-
sa malisho 
na maji.

Na Cynthia Mwilolezi, LONGIDO 

MBUNGE wa Longido mkoani 
Arusha, Dk. Stephen Kiruswa 
(pichani), amesema zaidi ya 
kaya 2,000 wilayani humo zi-
nakabiliwa na uhaba wa njaa, 
hali inayosababisha shughuli 
za kiuchumi kuzorota.

Dk. Kiruswa ambaye ni Nai-
bu Waziri wa Madini, alieleza 
kuhusu tishio hilo jana wakati 
akikabidhi tani 40 za mahindi 
ya chakula aliyonunua kwa ajili 
ya wananchi wake kutoka kwa 
Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya 
Chakula (NFRA).

Mahindi hayo yatauzwa kwa 

Serikali yatoa 
milioni 100/- 
ujenzi wa shule
Na Allan lsack, ARUMERU

SERIKALI imetoa zaidi ya Sh. milioni 
100 kwa ajili ya ujenzi wa miun-
dombinu ya Shule shikizi ya Ol-
mapinuu iliyoko Kijiji cha Bwawani, 
Wilaya ya Arumeru mkoani Arusha.

Shule hiyo ilikuwa na uhaba 
wa vyumba vya madarasa na 
wanafunzi kukaa chini, hali 
iliyokuwa kikwazo katika ustawi wa 
kitaaluma. 

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa umma na Mkuu wa 
Idara ya Mipango wa Halmashauri 
ya Arusha, Anna Urio, fedha hizo 
zitatolewa kwa awamu mbili ili 
kuboresha shule hiyo.

“Kabla ya serikali kupeleka fedha 
za ujenzi wa miundombinu yake, 
kwa sababu siku za usoni wazazi na 
walimu walikuwa na hofu kubwa. 
Wazazi walisita kuwaandikisha 
watoto wadogo Olmapinuu na ku-
wapeleka kusoma Shule ya Msingi 
ya Olokii.

“Fedha hizo zitatumika ku-
jenga miundombinu ya shule hiyo, 
ikiwamo za ujenzi wa vyumba vya 
madarasa, matundu 10 ya vyoo na 
nyumba ya mwalimu,” alisema.

Akifafanua zaidi kuhusu ukara-
bati wa shule hiyo, Urio alisema 
serikali katika awamu ya kwanza 
imetoa Sh. milioni 40 kupitia fedha 
za Mradi wa Maendeleo kwa Ustawi 
wa Taifa na Mapambano dhidi 
ya UVIKO-19, ambazo zimetumika 
kujenga vyumba viwili vya madara-
sa na kuweka madawati 25. 

Mjumbe wa Kamati ya Ujenzi wa 
Shule hiyo, Shaban Rashid, alisema 
waliguswa kushiriki katika ujenzi 
huo kutokana na kuona umuhimu 
wa kuwapo kwa nyumba ya walimu 
ambayo wataishi hapo na ku-
wafundisha watoto wao.

Kwa mujibu wa Rashid, wanafun-
zi wa shule hiyo wanateseka kwa 
miaka mingi kwa kuwa na shule ya 
msingi iliyoko mbali na imetengan-
ishwa na korongo, ambalo wakati 
wa mvua watoto hushindwa kuvuka 
na kukosa masomo kwa zaidi ya 
miezi minne mpaka sita.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo, 
Zakayo Lukumai, alisema shule hiyo 
ilikuwa na kikwazo cha wanafunzi 
kuketi chini na baada ya muda 
walipata darasa moja la nyasi, 
lakini mwaka 2022 serikali ilijenga 
vyumba viwili vya madarasa na 
wanatarajia yatasaidia kuongeza 
idadi ya wanafunzi wanaoandik-
ishwa shuleni huko.

wananchi kwa bei nafuu baada 
ya kusambazwa katika kata 18 
wilayani humo zinazokabiliwa 
na ukame.

“Longido ni moja ya 
wilaya  zinazokabiliwa na 
ukame uliopelekea uhaba wa 
chakula. Achilia mbali binada-
mu kukosa chakula, lakini hata 
mifugo inakufa kwa kukosa mal-
isho na maji.

“Leo ( jana) nimekuja kuka-
bidhi mahindi tani 40 sawa na 
maguni zaidi ya 400 ili kusaidia 
kila mwananchi kupata kilo-
gramu 20 za mahindi. Hii ni ma-
hususi kwa ajili ya kupunguza 
makali ya njaa,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Kiruswa, 
serikali imetenga zaidi ya tani 
180,000 za mahindi kwa ajili ya 
kuwauzia wananchi wa Longido 
kwa bei nafuu.

Alisema kiasi hicho kili-
chotengwa ni kikubwa kuliko 
wilaya yoyote inayokabiliwa na 
njaa kwa sasa na kwamba ua-
muzi huo umezingatia uhitaji 
na madhara ya ukame. 

Mbunge wa Viti Maalum, 
Mkoa wa Arusha, Zaitun Swai, 
akizungumza kabla ya makabi-
dhiano hayo, alisema serikali 
haitakubali kuona mwananchi 
wake anakufa kutokana na njaa.

“Ninampongeza sana Dk. 

Kiruswa kwa kusaidia 
kaya hizi 2,000 zilizoko 
katika Wilaya ya Lon-
gido. Anapaswa kuung-
wa mkono na wadau 
wa wilaya nyingine 
kwa kuwa ukame ume-
wakuta wakazi wote,” 
alisema Zaituni.

Katibu Tawala Msaidizi wa 
Wilaya hiyo, Boniface Lugola, 
alimshukuru Dk. Kiruswa kwa 
msaada huo kwa ajili ya wa-
nanchi wa jimbo lake huku 
akielezea kuwa moyo wa kuji-
tolea unapaswa kupongezwa 
kwa dhati na wengine kuiga 
mfano huo. 

Alisema wakati seri-
kali inajipanga kuuza 
mahindi kwa bei ele-
kezi, hivyo wadau 
wengine wajitokeze ku-
nunua mahindi hayo ili 
kuwasaidia wananchi 
wengine ambao kipato 
chao si kikubwa ama 

kimesababishwa na hali iliyoko.
Mwenyekiti wa Halmashauri 

ya Longido, Saimon Oitesoi, 
alimshukuru kiongozi huyo kwa 
kuwa wa kwanza kununua ma-
hindi na kuyasambaza kwenye 
kata zote huku akisema kuwa 
chakula hicho kimefika kwa 
muda mwafaka.



Na Jaliwason Jasson, MANYARA

M
KOA wa Manyara umepanga 
kukusanya zaidi ya Sh. bilioni 
34.46 katika kipindi kilicho-
baki cha mwaka wa fedha 

2022/23 kutoka kwa wafanyabiashara 
na wawekezaji walioko mkoani hapo.

Akielezea utekelezaji wa mpango huo 
juzi, Meneja wa Mamlaka ya Mapato 
(TRA) Mkoa wa Manyara, Pendolake 
Msangi alisema lengo hilo linatokana na 
ufanisi wa ukusanyaji kodi ya mapato 
mwaka uliopita.

Alisema kwa mwaka wa fedha 
2021/22, TRA ilikusanya Sh. bilioni 27.2, 
sawa na asilimia 89 ya lengo lililowekwa.

Manyara kukusanya bil. 34/- 
kutoka kwa wafanyabiashara

“Leo ( juzi) tumefanya mazoezi 
ya utimamu wa mwili kama njia 
mojawapo ya kupita mitaani ku-
washukuru wananchi wa Manyara 
kwa kulipa kodi bila shuruti. 

“Kwa mwaka uliopita, lengo lili-
kuwa ni kukusanya Sh. bilioni 31.3, 
ila tulishindwa kutokana na tishio la 
ugonjwa wa UVIKO-19. 

“Kwa robo ya kwanza ya mwaka 
wa fedha 2022/23, tumeshakusanya 
Sh. bilioni 12.7, sawa na asilimia 125,” 
alisema.

Msangi alisema mafanikio hayo 
yamechangiwa na kuimarishwa 
kwa mifumo ya kulipa kodi, kusikili-
za malalamiko ya wafanyabiashara, 

kufanyia kazi haraka kero za wali-
pakodi na wauzaji kutoa stakabadhi 
kama sheria inavyotaka.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, La-
zaro Twange akizungumza na wa-
fanyakazi wa TRA, alisema ulipaji 
wa kodi ni wajibu wa kisheria na sio 
hiari.

“Wanaodhani wanaweza kuk-
wepa kodi wajiandae kisaikolojia 
kwa kuwa hawatabaki salama,” al-
ionya.

Ofisa Elimu na Huduma kwa Mli-
pakodi, Serapio Luanda, alisema 
kilichowafanya wakusanye kwa 
ufanisi ni wafanyabiashara kulipa 
kodi kwa hiari.

Kwa robo 
ya kwanza 
ya mwaka 
wa fedha 
2022/23, 
tume-
shaku-
sanya Sh. 
bilioni 
12.7, sawa 
na asilimia 
125.
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Asasi 
yajitosa 
kunusuru 
msitu
Na Godfrey Mushi, MOSHI

ASASI ya Roots & Shoot inay-
ofanya kazi chini ya Taasisi ya 
Kimataifa ya Uhifadhi na Ulinzi 
wa Mazingira ya Jane Goodall 
Institute, imeanza kuchukua 
hatua kuzuia uharibifu mkub-
wa wa mazingira unaoendelea 
katika Msitu wa Hifadhi ya 
Asili wa Rau uliogeuzwa dampo 
la taka.

Msitu huo wenye ukubwa 
wa hekta 584, uko katikati ya 
Manispaa ya Moshi mkoani 
Kilimanjaro.

Akizungumza jana baada ya 
kuendesha kampeni maalum ya 
kuokoa hifadhi hiyo isiharibi-
we, iliyopewa jina la ‘No Waste 
November’, Mratibu wa Roots 
& Shoots ya Mkoa wa Kiliman-
jaro, Ahimidiwe Makisa alisema 
wameanza kuondoa taka zote.

Katika kampeni hiyo, wadau 
hao wa uhifadhi na ulinzi wa 
mazingira wameokota uchafu 
ambao ni viroba 65 vya magu-
nia yaliyojaa chupa za platiki 
za maji, sharubati, pombe kali 
na mafuta ya aina mbalimbali 
yanayotupwa ndani ya msitu 
huo.

“Tunachokifanya ni kuhakiki-
sha tunaondoa taka zote, kwa 
sababu msitu huu umezunguk-
wa na makazi ya watu na vijiji. 
Wakazi wengi ambao wameu-
zunguka msitu huu ambao sio 
waaminifu, wanatupa taka 
kwenye msitu.

“Taka ambazo ni hatari zaidi 
ni taka za plastiki zinazokaa 
ardhini kwa zaidi ya miaka 
100 bila kuoza. Imetulazimu 
kuziondoa ndani ya hifadhi, 
wanafunzi 100 wa Shule ya 
Sekondari Mji Mpya, Sekondari 
ya JK Nyerere, Shule ya Msingi 
Langoni na Shule ya Msingi 
Shauri Moyo wameshiriki.

“Kila shule imetoa wanacha-
ma wa klabu ya Roots & Shoots 
25, sawa na wanachama 100 
kwa shule zote nne. Tunaamini 
kampeni hii ni chachu ya usafi 
kwa miezi mingine ndani ya 
mwaka,” alisema.

Aliongeza: “Tunategemea 
vitalu hivi vitazalisha miche 
zaidi ya 80,000 kwa mwaka na 
tutakuwa tukitoa miche hiyo 
bure kabisa kwa taasisi za 
umma kama shule, zahanati na 
hospitali ili kurudisha ikolojia 
ya Mkoa wetu wa Kilimanjaro.”

Mratibu wa Roots & Shoots 
wa Ofisi ya Kanda ya Kaskazini 
iliyoko Mkoa wa Arusha, Erasto 
Njavike, alisema katika progra-
mu zinazotekelezwa hivi sasa, 
wanatoa fursa kwa wanafunzi 
wa shule za msingi, sekondari 
na vyuo kukaa pamoja na kuta-
fakari, kufikiri na kuzungumza 
juu ya matatizo ya mazingira 
yanayoizunguka jamii.

Kanisa lakabidhi miche ya matunda 
30,000 kutunza mazingira Arusha

Mkurugenzi Mtendaji (DED) wa Halmashauri ya Mwanga, Mwajuma Nasombe (wa pili kushoto), akiangalia masilia ya 
wanyama waliohifadhiwa Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi mwishoni mwa wiki. PICHA: JAMES LANKA

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA  
KANISA la Yesu Kristo la Watakatifu wa 
Siku za Mwisho limekabidhi  miche ya 
matunda 30,000 kwa uongozi wa Mkoa 
wa Arusha ikiwa ni sehemu ya mikakati 
ya kukabiliana na athari za mabadiliko ya 
tabianchi.

Akizungumza jana wakati wa kukabidhi 
miche hiyo ya matunda, Rais wa Kanisa 
hilo, John Kasongo alisema pamoja na ku-
tunza mazingira, pia wanasaidia usalama 
wa chakula kwa wananchi mkoani humo.

Kasongo alisema kanisa limekuwa liki-
saidia masuala mbalimbali  ya kijamii 
katika mikoa mbalimbali nchini, ikiwa-
mo elimu, afya na masuala ya usalama 
wa chakula.

Kwa mujibu wa Kasongo, mkoa huo 
ni wa kwanza kupata miche hiyo huku 
akieleza mipango ya baadaye ni kusaidia 
masuala ya elimu kwa shule za serikali 
kama mchango wao katika kuunga mko-
no serikali.

“Kama kanisa tumekuwa tukisaidia 
shughuli za maendeleo mikoa mbalim-
bali ambapo tumeshasaidia Mkoa wa 
Dodoma  na kwa hapa  Arusha baada ya 
kukabidhi miti tuna mpango wa kusaidia 
masuala ya elimu katika shule za serikali,” 
alisema.

Aliongeza kuwa katika masuala ya 
chakula wamekuwa wakitoa chakula ku-
napotokea majanga ili kusaidia waathiri-
ka. Katibu Tawala Mkoa wa Arusha, Mis-
saile Musa, alilishukuru kanisa hilo kwa 

kuona uhitaji uliopo na kugawa miche 
hiyo. 

Alisema miche ya matunda itasamba-
zwa katika shule na taasisi mbalimbali za 
mkoa huo ili kutunza mazingira na kupata 
miti kwa ajili ya kivuli, matunda na kuka-
biliana na ukame.

Alisema kuwa licha ya kupewa miche 
hiyo, bado wana uhitaji wa miche zai-
di kwa ajili ya kusaidia maeneo mbalim-
bali.  

Baadhi ya wadau waliokabithiwa 
miti  hiyo, akiwamo Lukas Anthony na 
Wahida Kessy, walisema kanisa hilo lime-
toa miti katika kipindi ambacho mkoa huo 
una uhitaji mkubwa wa kupanda miti ku-
tokana na tishio la ukame lililosababishwa 
na mabadiliko ya tabianchi.

HABARI KASKAZINI
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  ISIKUPITE

MECHI tano kali za kutazama za hatua ya makundi Kombe la Dunia la Fifa nchini Qatar 2022; #1. Ureno vs. Uruguay (Kundi 
H: Jumanne Novemba 29), #2. Hispania vs. Ujerumani (Kundi E: Jumatatu, Novemba 28), #3. Argentina vs. Mexico (Kundi 
C: Jumapili, Novemba 27), #4. Brazil vs. Uswisi (Kundi G: Jumatatu, Novemba 28) na #5. Ufaransa vs. Denmark (Kundi D: 
Jumamosi, Novemba 26).

KIUFUNDI ZAIDI...

Kiungo wa Yanga, Feisal Salum ‘Fei Toto’, akionyesha ufundi dhidi ya nyota wa Singida Big Stars wakiwamo Wabrazil wa timu hiyo 
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa Alhamisi iliyopita na Yanga kushinda 4-1. MPIGAPICHA 
WETU

VIKOSI VYOTE 32 KOMBE LA DUNIA QATAr 2022    UK. 16



KOMBE LA DUNIA QATAR 2022

NIPASHE jumAtAtu OKtOBA 21,  202214

Inatosha kusema, Kombe la Dunia la FIFA la 2022 litakuwa maalum 
kwa safu ya wachezaji kwa sababu tofauti. Bila kuchelewa zaidi, hebu 
tuangalie wachezaji sita wakongwe zaidi kwenye Kombe la Dunia la 
FIFA la 2022 nchini Qatar.
DOHA, Qatar

K
OMBE la Dunia la FIFA 2022, limeanza 
jana Jumapili nchini Qatar. Mataifa 32 
yapo na vikosi vyao rasmi kwa ajili ya 
michuano hiyo na mashabiki wa soka 

duniani kote wameanza kushuhudia michuano 
hiyo.

Ni ndoto kwa mwanasoka yeyote kucheza 
kwenye Kombe la Dunia na tutaona wanasoka 
wengi wachanga wakitimiza ndoto zao wakati 
huu. Lakini kwa upande mwingine wa wigo, tut-
aona wakongwe kadhaa wakicheza katika kile 
kinachowezekana kuwa kombe lao la mwisho 
la dunia.

Inatosha kusema, Kombe la Dunia la FIFA la 
2022 litakuwa maalum kwa safu ya wachezaji 
kwa sababu tofauti. Bila kuchelewa zaidi, hebu 
tuangalie wachezaji sita wakongwe zaidi kwe-
nye Kombe la Dunia la FIFA la 2022 nchini Qatar.

#6. Cristiano Ronaldo (Ureno) - miaka 37, 
miezi 9 na siku 15

Anapoiongoza Ureno nchini Qatar, Cristiano 
Ronaldo amejiunga na orodha ya wachezaji 
mashuhuri ambao wamecheza katika michuano 
mitano tofauti ya Kombe la Dunia.

Ni Lothaur Matthaus, Antonio Carbajal na Ra-
fael Marquez pekee ndio walikuwa wanashikilia 
rekodi ya kucheza mara tano michuano hiyo. 
Gwiji wa Italia Gianluigi Buffon alijumuishwa 
katika vikosi vitano tofauti vya Kombe la Dunia, 
lakini amecheza katika michuano minne pekee.

Huenda hili likawa Kombe la Dunia la mwisho 
kwa Ronaldo anapoingia katika michuano hiyo 
akiwa mfungaji bora katika soka la kimataifa la 
wanaume (mabao 117). Ronaldo ataongoza safu 
ya Ureno kwenye Kombe la Dunia la FIFA la 
2022 na atatumaini kulipeleka nyumbani.

#5. Thiago Silva (Brazil) - miaka 38, mwezi 
1 na siku 29

Beki wa kati mkongwe wa Chelsea na Brazil, 
Thiago Silva atajaribu kuweka wazi uzoefu wake 
wote kwenye Kombe la Dunia la FIFA la 2022. 
Licha ya kuwa na umri wa miaka 38, Silva anaen-
delea kuwa kiungo mkuu kwenye moyo wa ul-
inzi kwa klabu na nchi.

Silva, Marquinhos, Eder Militao na Gleison 
Bremer ni chaguo la kocha Tite katika nafasi ya 
beki wa kati katika michuano hiyo.

#4. Dani Alves (Brazil) - miaka 39, miezi 6 
na siku 14

Umeona kwa nini hatukumwita Thiago Silva 
mchezaji mzee zaidi wa Brazil kwenye Kombe la 
Dunia? Tofauti hiyo imewekwa na beki wa kulia 
Dani Alves. Anatazamiwa kuwa Mbrazil mwenye 
umri mkubwa zaidi kuwahi kushiriki Kombe la 
Dunia la FIFA.

Rekodi hiyo hapo awali ilikuwa ikishikiliwa 
na Djalma Santos, ambaye alicheza Kombe la 
Dunia la mwaka 1966 akiwa na umri wa miaka 
37. Alves ameshiriki Kombe la Dunia mara tatu, 
lakini hakuwa sehemu ya kikosi cha Selecao hao 
mwaka 2018 kutokana kuwa majeruhi.

Mashabiki walishangazwa kidogo na uteuzi wake kwani kwa 
sasa anachezea klabu ya Liga MX Unam. Lakini kocha Tite anaami-
ni kwamba Alves anaweza kuwa rasilimali muhimu katika Kombe 
la Dunia la FIFA la 2022.

#3. Eiji Kawashima ( Japan) - miaka 39 na miezi 8
Kipa mkongwe Eiji Kawashima, ambaye atafikisha umri wa 

miaka 40 Machi 2023, amejumuishwa katika kikosi cha Ja-
pan kwa ajili ya Kombe la Dunia la FIFA la 2022. Amekuwa 
kipa chaguo la kwanza kwa Japan kwa miaka 12 na alifanya 
kazi nzuri sana kwenye Kombe la Dunia la 2018.

Alikuwa mchezaji mzee zaidi kuichezea Japan kwenye 
Kombe la Dunia mwaka 2018. Kawashima sasa amevunja re-

kodi yake mwenyewe.

#2. Pepe (Ureno) - miaka 39, miezi 8 na siku 25
Beki wa kati wa Ureno, Pepe amekuwa na kazi 

nzuri kwa klabu na nchi. Yeye ni mwanam-
ichezo wa ajabu na anaendelea kuwa 

mmoja wa mabeki chaguo la kwanza 
wa Ureno akiwa na umri wa mia-

ka 39. Uzoefu wa Pepe kwenye 
hatua kubwa utakuwa muhimu 
kwa Ureno kwenye Kombe la 
Dunia la FIFA la 2022.

Pepe alikuwa sehemu ya 
timu ya Ureno iliyoshinda 

Euro 2016 na Ligi ya Mataifa 
ya Uefa 2019..

#1. Atiba Hutchin-
son (Canada) - miaka 
39, miezi 9 na siku 12

Atiba Hutchinson 
ndiye mchezaji pe-
kee mwenye umri 
mkubwa zaidi ka-
tika kikosi cha Can-
ada na michuano 
hiyo. Canada im-
efuzu kwa mara ya 
kwanza Kombe la 
Dunia tangu mwa-
ka 1986. Atakuwa 
mchezaji mwenye 
umri mkubwa zaidi 

kushiriki michuano 
hiyo na kuna uweze-

kano wa kufanya 
hivyo huku akivaa 
kitambaa cha una-

hodha.
Hutchinson kwa 

sasa anaichezea Klabu 
ya Uturuki ya Besiktas 
na anashikilia rekodi ya 
kucheza mechi nyingi 
zaidi katika ngazi ya 
soka ya kimataifa nchi-
ni Canada (mechi 97).

CR7 na Pepe

Beki wa kati mkongwe 
wa Chelsea na Brazil, 
Thiago Silva atajaribu 
kuweka wazi uzoefu 
wake wote kwenye 
Kombe la Dunia la FIFA 
la 2022. 

 Thiago Silva 
(Brazil) 

NyoTa 6 wakoNgwe 
zaidi komBe la duNia 
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DOHA, Qatar

F
AINALI za Kombe la Dunia za 2022 zimeanza jana, Ju-
mapili nchini Qatar. Mashindano hayo yatakamilika De-
semba 18, mwaka huu.

Afrika kama bara halijashinda Kombe lolote la Dunia, 
lakini imetoa wachezaji wa heshima kama Yaya Toure, Didier 

Drogba, na Jay-Jay Okocha ambao wamejidhihirisha katika ul-
imwengu wa soka.

Makala haya yanawaangalia wachezaji watatu wa Kiafrika 
walio katika kiwango bora zaidi kwenye Kombe la Dunia la 
Qatar 2022.

#3. André-Frank Zambo Anguissa (Cameroon)
Mcameroon huyo bila shaka ni mmoja wa viungo wa 

Kiafrika walio katika kiwango bora zaidi msimu huu na 
kiwango chake cha kazi kimekuwa kizuri sana akiwa na 
Napoli katika safu ya kiungo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26, amefunga 
mabao mawili na amesajili pasi mbili za mabao katika 
mechi 12 za ligi hadi sasa. Vile vile, amefunga bao moja na 
amesajili pasi tatu za mabao katika mechi tano za Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu huu.

Ufahamu wake katika safu ya kiungo na uzoefu utakuwa 
muhimu kwa Cameroon kwenye Kombe la Dunia na itaku-
wa ya kuvutia kuona kama anaweza kulisaidia taifa lake ka-
tika mashindano hayo.

#2. Boulaye Dia (Senegal)
Mshambuliaji huyo amekuwa mmoja wa watu walio nyu-

ma ya kiwango kizuri zaidi cha timu ya Salernitana msimu 
huu na uwapo wake kwenye safu ya ushambuliaji ume-

kuwa na matunda kwa timu yake.
Dia amefunga mabao sita na amesajili pasi mbili za 
mabao katika mechi 13 za ligi hadi sasa. Vile vile, 

ndiye mfungaji bora wa tatu katika Ligi Kuu ya 
Italia, Serie A, msimu huu.

Kiwango chake cha kuvutia cha kufunga 
kitakuwa muhimu kwa Senegal katika Kombe 
la Dunia na itafurahisha kuona kama ushiriki-

ano wake kwenye safu ya ushambuliaji utaku-
wa na matunda.

#1. Inaki Williams (Ghana)
Fowadi huyo hapo awali alichagua kuichezea Hispania katika mechi za kimataifa, lakini 

hivi majuzi alibadilisha uraia wake na kuiwakilisha Ghana katika Kombe la Dunia.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, amekuwa bora katika mashambulizi ya Athletic 

Bilbao hadi sasa. Vile vile, amefikisha mabao matano na amesajili pasi moja ya bao katika mechi 
14 za LaLiga msimu huu.

Kutokana na kiwango chake, uwapo wake utakuwa muhimu kwa Ghana kwenye safu ya ush-
ambuliaji na anabaki kuwa mchezaji muhimu kwa timu yake ya taifa kwani wapo kwenye moja 
ya makundi magumu zaidi katika michuano hiyo pamoja na Ureno, Uruguay na Korea Kusini.

Wachezaji 3 Wa 
KiafriKa Wenye
KiWango bora 
Kombe la Dunia

nje ya uWanja

KATIKA makombe matano ya thamani 
kubwa zaidi duniani, la kwanza ni Kombe 
la Dunia (Euro milioni 17), likifuatiwa na 
Kombe la FA England (Euro milioni moja), 
Ballon d’Or (Euro 508,000), Kombe la 
Mataifa Afrika - Afcon (Euro 127,000) na la 
Ligi Kuu Italia, Serie A (Euro 55,000).

 André-Frank
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“Kama ukichambua mpira wa miguu katika 
miaka 10/15 iliyopita, watu wawili wakuu 
wamekuwa Messi [Lionel] na Cristiano 
Ronaldo na, mwishowe, ukifikiria nani 
anastahili kushinda Kombe hili la Dunia, 
majina haya mawili yanajitokeza kila 
wakati. Ni magwiji,” Nyota wa Timu ya 
Taifa ya Poland na Barcelona, Rob-
ert Lewandowski.

“Kutoka wakati wangu kama mchezaji 
lazima nimtaje Van Basten, Baresi na 
Maldini. Kisha, kama kocha Ronaldo 
Nazario, Cristiano Ronaldo, Ibrahimovic 
[Zlatan], Benzema [Karim] na Vinicius 
[Junior]. Wapo wengi wao…,” Kocha wa 
Real Madrid, Carlo Ancelotti akitaja 
wachezaji wakubwa aliocheza nao 
soka na aliowanoa akiwa Madrid.

“Argentina inapewa nafasi zaidi miaka kwa 
minne iliyopita, hasa baada ya kutwaa taji 
la Copa America. Unapokuwa na Messi 
[Lionel], na kila mtu anaelewa ni lazima 
unakuwa na nafasi [ya kutwaa Kombe la 
Dunia],”aliyekuwa Kocha wa Paris 
Saint-Germain, Mauricio Pochettino.

Nukuu“Doha, Qatar

W
AKATI Kombe la Dunia 
2022 likianza rasmi jana 
nchini Qatar, Argentina, 
Ureno na Brazil ni mion-

goni mwa timu zinazopewa nafasi ya 
kutwaa ubingwa huo, lakini hapa tuna-
tazama vikosi vyote vya mataifa 32 vina-
vyoshiriki michuano hiyo mwaka huu...

KUNDI A - Qatar, Ecuador, Sen-
egal na Uholanzi

Qatar
Makipa: Saad Al Sheeb (Al-Sadd), Me-

shaal Barsham (Al-Sadd) na Yousuf Has-
san (Al-Gharafa).

Mabeki: Pedro Miguel (Al-Sadd), 
Musaab Khidir (Al-Sadd), Tarek Salman 
(Al-Sadd), Bassam Al Rawi (Al-Duhail), 
Boualem Khoukhi (Al-Sadd), Abdelka-
rim Hassan (Al-Sadd), Homam Al Amin 
(Al-Gharafa) na Jassim Gabir (Al-Arabi).

Viungo: Ali Asad (Al-Sadd), Assim 
Madibo (Al-Duhail), Mohammed Waad 
(Al-Sadd), Salem Al Hajri (Al-Sadd), 
Mustafa Meshaal (Al-Sadd), Karim Bou-
diaf (Al-Duhail), Abdulaziz Hatim (Al-
Rayyan), Ismaeel na Mohammad (Al-
Duhail).

Washambuliaji: Naif Al Hadhrami (Al-
Rayyan), Ahmed Alaa (Al-Gharafa), Has-
san Al Haydos (Al-Sadd), Khalid Muneer 
(Al-Wakrah), Akram Afif (Al-Sadd), Al-
moez Ali (Al-Duhail) na Mohammed 
Muntari (Al-Duhail).

Ecuador
Makipa: Moises Ramirez (Independi-

ente del Valle), Alexander Dominguez 
(LDU Quito) na Hernan Galindez (Au-
cas).

Mabeki: Piero Hincapie (Bayer Lev-
erkusen), Robert Arboleda (Sao Paulo), 
Pervis Estupinan (Brighton), Angelo 
Preciado (Genk), Jackson Porozo (Troy-
es), Xavier Arreaga (Seattle Sounders), 
Diego Palacios (Los Angeles FC), Felix 
Torres (Santos Laguna) na William Pa-
cho (Royal Antwerp).

Viungo: Carlos Gruezo (Augsburg), 
Jose Cifuente (Los Angeles FC), Alan 
Franco (Talleres), Moises Caicedo 
(Brighton), Angel Mena (Club Leon), 
Jeremy Sarmiento (Brighton), Jhegson 
Mendez (Los Angeles FC), Ayrton Pre-
ciado (Santos Laguna), Gonzalo Plata 
(Real Valladolid) na Romario Ibarra 
(Santos Laguna).

Washambuliaji: Djorkaeff Reasco 
(Newell’s Old Boys), Kevin Rodriguez 
(Imbabura), Michael Estrada (Cruz 
Azul) na Enner Valencia (Fenerbahce)

Senegal
Makipa: Seny Dieng (Queens Park 

Rangers), Alfred Gomis (Rennes) na Éd-
ouard Mendy (Chelsea)

Mabeki: Fodé Ballo-Touré (AC Mi-
lan), Pape Abou Cissé (Olympiacos), 
Abdou Diallo (Leipzig), Ismail Jakobs 
(Monaco), Kalidou Koulibaly (Chelsea), 
Formose Mendy (Amiens) na Youssouf 
Sabaly (Real Betis)

Viungo: Pathé Ciss (Rayo Vallecano), 
Krepin Diatta (Monaco), Idrissa Gu-

eye (Everton), Pape Gueye (Marseille), 
Cheikhou Kouyaté (Nottingham Forest), 
Mamadou Loum (Reading), Nampalys 
Mendy (Leicester), Moustapha Name 
(Pafos) na Pape Matar Sarr (Tottenham)

Washambuliaji: Boulaye Dia (Salerni-
tana), Famara Diedhiou (Alanyaspor), 
Bamba Dieng (Marseille), Nicolas Jack-
son (Villarreal), Iliman Ndiaye (Shef-
field United) na Ismaïla Sarr (Watford)

Uholanzi
Makipa: Justin Bijlow (Feyenoord), 

Andries Noppert (Heerenveen) na Rem-
ko Pasveer (Ajax).

Mabeki: Nathan Ake (Manchester 
City), Daley Blind (Ajax), Virgil van 
Dijk (Liverpool), Denzel Dumfries (In-
ter Milan), Jeremie Frimpong (Bayer 
Leverkusen), Matthijs de Ligt (Bayern 
Munich), Tyrell Malacia (Manchester 
United), Jurrien Timber (Ajax) na Stefan 
de Vrij (Inter Milan).

Viungo: Steven Berghuis (Ajax), Fren-
kie de Jong (Barcelona), Davy Klaassen 
(Ajax), Teun Koopmeiners (Atalanta), 
Marten de Roon (Atalanta), Xavi Simons 
(PSV Eindhoven) na Kenneth Taylor 
(Ajax).

Washambuliaji: Steven Bergwijn 
(Ajax), Memphis Depay (Barcelona), 
Cody Gakpo (PSV), Vincent Janssen 
(Antwerp), Luuk de Jong (PSV), Noah 
Lang (Club Brugge) na Wout Weghorst 
(Besiktas).

KUNDI B - England, Iran, USA na 
Wales

England
Makipa: Jordan Pickford (Everton), 

Aaron Ramsdale (Arsenal) na Nick Pope 
(Newcastle).

Mabeki: Kieran Trippier (Newcastle), 
Trent Alexander-Arnold (Liverpool), 
Kyle Walker (Man City), Benjamin 
White (Arsenal), Harry Maguire (Man 
Utd), John Stones (Man City), Eric Dier 
(Tottenham), Conor Coady (Everton, 
kwa mkopo kutoka Wolves) na Luke 
Shaw (Man Utd).

Viungo: Declan Rice (West Ham), 
Jude Bellingham (Borussia Dortmund), 
Kalvin Phillips (Man City), Jordan Hen-
derson (Liverpool), Conor Gallagher 
(Chelsea) na Mason Mount (Chelsea).

Washambuliaji: Harry Kane (Totten-
ham), Callum Wilson (Newcastle), Mar-
cus Rashford (Man Utd), Raheem Ster-
ling (Chelsea), Bukayo Saka (Arsenal), 
Phil Foden (Man City), Jack Grealish 
(Man City) na James Maddison (Leices-
ter City)

Iran
Makipa: Alireza Beiranvand (Perse-

polis), Hossein Hosseini (Esteghlal), 
Payam Niazmand (Sepahan) na Amir 
Abedzadeh (Ponferradina).

Mabeki: Ramin Rezaeian (Sepa-
han), Abolfazl Jalali (Esteghlal), Hos-
sein Kananizadegan (Al Ahli SC), 
Shoja Khalilzadeh (Al Ahli SC), Mortza 
Pouraliganji (Persepolis), Majid Hos-
seini (Kayserispor), Sadegh Moharrami 
(Dinamo Zagreb), Milad Mohammadi 
(AEK) na Ehsan Hajisafi (AEK).

Viungo: Saeid Ezatolahi (Vejle Bold-

klub), Ahmad Nourollahi (Shabab Al 
Ahli), Ali Karimi (Kayserispor), Rouz-
beh Cheshmi (Esteghlal), Vahid Amiri 
(Persepolis), Mehdi Torabi (Persepo-
lis), Alireza Jahanbakhsh (Feyenoord), 
Ali Gholizadeh (Charleroi) na Saman 
Ghoddos (Brentford).

Washambuliaji: Sardar Azmoun 
(Bayer Leverkusen), Karim Ansarifard 
(Omonia) na Mehdi Taremi (Porto).

USA
Makipa: Ethan Horvath (Luton), Sean 

Johnson (New York City) na Matt Turn-
er (Arsenal)

Mabeki: Cameron Carter-Vickers 
(Celtic), Sergino Dest (AC Milan), Aaron 
Long (New York Red Bulls), Shaq Moore 
(Nashville), Tim Ream (Ful-
ham), Antonee Rob-
inson (Ful-
ham), Joe 
S c a l l y 
(Borus-
s i a 

Monchengladbach), DeAn-
dre Yedlin (Miami) na Walker Zimmer-
man (Nashville)

Viungo: Brenden Aaronson (Leeds), 
Kellyn Acosta (Los Angeles), Tyler Ad-
ams (Leeds), Luca de la Torre (Celta 
Vigo), Weston McKennie ( Juventus), 
Yunus Musah (Valencia) na Cristian 
Roldan (Seattle)

Washambuliaji: Jesus Ferreira (Dal-
las), Jordan Morris (Seattle), Christian 
Pulisic (Chelsea), Gio Reyna (Borussia 
Dortmund), Josh Sargent (Norwich), 
Tim Weah (Lille) na Haji Wright (Anta-
lyspor)

Wales
Makipa: Wayne Hennessey (Notting-

ham Forest), Danny Ward (Leicester) na 
Adam Davies (Sheffield United).

Mabeki: Ben Davies (Tottenham), 
Ben Cabango (Swansea), Tom Lockyer 
(Luton), Joe Rodon (Rennes, on loan 
from Tottenham), Chris Mepham 
(Bournemouth), Ethan Ampadu (Spe-
zia, on loan from Chelsea), Chris Gunter 
(AFC Wimbledon), Neco Williams (Not-
tingham Forest) na Connor Roberts 
(Burnley).

Viungo: Sorba Thomas (Hudders-
field), Joe Allen (Swansea), Matthew 
Smith (MK Dons), Dylan Levitt (Dundee 
United), Harry Wilson (Fulham), Joe 
Morrell (Portsmouth), Jonny Williams 
(Swindon), Aaron Ramsey (Nice) na Ru-
bin Colwill (Cardiff ).

Washambuliaji: Gareth Bale (Los 
Angeles FC), Kieffer Moore (Bourne-
mouth), Mark Harris (Cardiff ), Brennan 
Johnson (Nottingham Forest) na Daniel 
James (Fulham).

KUNDI C - 
Argentina, 
Saudi Ara-
bia, Mexico 
na Poland

Argentina
M a k i p a : 

Emiliano Mar-
tinez (Aston 
Villa), Franco 
Armani (River 
Plate) na Geroni-
mo Rulli (Villarreal)

Mabeki: Gonzalo 
Montiel (Sevilla), 
Nahuel Molina 

(Atletico 
M a d r i d ) , 
German Pezzella (Real Betis), Cristian 
Romero (Tottenham Hotspur), Nicolas 
Otamendi (Benfica), Lisandro Martinez 
(Manchester United), Juan Foyth (Vil-
larreal), Nicolas Tagliafico (Olympique 
Lyonnais) na Marcos Acuna (Sevilla)

Viungo: Leandro Paredes ( Juventus), 
Guido Rodriguez (Real Betis), Enzo 
Fernandez (Benfica), Rodrigo De Paul 
(Atletico Madrid), Exequiel Palacios 
(Bayer Leverkusen), Alejandro Gomez 
(Sevilla) na Alexis Mac Allister (Bright-
on & Hove Albion)

Washambuliaji: Paulo Dybala (AS 
Roma), Lionel Messi (Paris St Germain), 
Angel Di Maria ( Juventus), Nicolas 
Gonzalez (Fiorentina), Joaquin Correa 
(Inter Milan), Lautaro Martinez (Inter 
Milan) na Julian Alvarez (Manchester 
City).

Saudi Arabia
Makipa: Mohamed Al-Owais (Al-Hi-

lal), Nawaf Al-Aqidi (Al-Nassr) na Mo-
hamed Al-Yami (Al-Ahly).

Mabeki: Yasser Al-Shahrani (Al-Hilal), 
Ali Al-Bulaihi (Al-Hilal), Abdulelah Al-
Amri (Al-Nassr), Abdullah Madu (Al-
Nassr), Hassan Tambakti (Al-Shabab), 
Sultan Al-Ghanam (Al-Nassr), Moham-
med Al-Breik (Al-Hilal) na Saud Abdul-
hamid (Al-Hilal).

Viungo: Salman Al-Faraj (Al-Hilal), 
Riyadh Sharahili (Abha), Ali Al-Hassan 
(Al-Nassr), Mohamed Kanno (Al-Hilal), 
Abdulelah Al-Malki (Al-Hilal), Sami 
Al-Najei (Al-Nassr), Abdullah Otayf (Al-
Hilal), Nasser Al-Dawsari (Al-Hilal), Ab-

dulrahman Al-Aboud (Ittihad), Sa-
lem Al-Dawsari (Al-Hilal) na Hattan 
Bahebri (Al-Shabab).

Washambuliaji: Nawaf Al-Abed 
(Al-Shabab), Haitham Asiri (Al-Ahly), 
Saleh Al-Shehri (Al-Hilal) na Firas Al-
Buraikan (Al-Fateh).

Mexico
Makipa: Guillermo Ochoa (Ameri-

ca), Alfredo Talavera ( Juarez) na Ro-
dolfo Cota (Leon).

Mabeki: Jorge Sanchez (Ajax), Kevin 
Alvarez (Pachuca), Nestor Araujo 
(America), Johan Vasquez (Cremo-
nese), Hector Moreno (Monterrey), 
Cesar Montes (Monterrey), Gerardo 
Arteaga (Genk) na Jesus Gallardo (Mon-
terrey).

Viungo: Andres Guardado 
( R e a l 

Betis), Hector 
Herrera (Houston Dynamo), Charly 
Rodriguez (Cruz Azul), Erick Gutierrez 
(PSV), Luis Chavez (Pachuca), Edson 
Alvarez (Ajax), Orbelin Pineda (AEK 
Athens) na Luis Romo (Monterrey).

Washambuliaji: Alexis Vega (Gua-
dalajara), Hirving Lozano (Napoli), 
Raul Jimenez (Wolves), Roberto Alva-
rado (Guadalajara), Uriel Antuna (Cruz 
Azul), Henry Martin (America) na Roge-
lio Funes Mori (Monterrey).

Poland
Makipa: Bartlomiej Dragowski (Spe-

zia), Lukasz Skorupski (Bologna) na 
Wojciech Szczesny ( Juventus).

Mabeki: Jan Bednarek (Aston Villa), 
Bartosz Bereszynski (Sampdoria), Mat-
ty Cash (Aston Villa), Kamil Glik (Ben-
evento), Robert Gumny (FC Augsburg), 
Artur Jedrzejczyk (Legia Warsaw), 
Jakub Kiwior (Spezia), Mateusz Wiet-
eska (Clermont) na Nicola Zalewski 
(Roma).

Viungo: Krystian Bielik (Birmingham 
City), Przemyslaw Frankowski (Lens), 
Kamil Grosicki (Pogon Szczecin), Jakub 
Kaminski (VfL Wolfsburg), Grzegorz 
Krychowiak (Al-Shabab), Michal Sko-
ras (Lech Poznan), Damian Szyman-
ski (AEK Athens), Sebastian Szymanski 
(Feyenoord), Piotr Zielinski (Napoli) na 
Szymon Zurkowski (Fiorentina).

Washambuliaji: Robert Lewandows-
ki (Barcelona), Arkadiusz Milik ( Juven-
tus), Krzysztof Piatek (Salernitana), 
Karol Swiderski (Charlotte FC).

KUNDI D - Ufaransa, Australia, 
Denmark na Tunisia

UFARANSA
Makipa: Alphonse Areola (West 

Ham), Hugo Lloris (Tottenham) na Ste-
ve Mandanda (Rennes).

Mabeki: Lucas Hernardez (Bayern 
Munich), Theo Hernandez (AC Milan), 
Ibrahima Konate (Liverpool), Jules 
Kounde (Barcelona), Benjamin Pavard 
(Bayern Munich), William Saliba (Arse-
nal), Dayot Upamencano (Bayern Mu-
nich) na Raphael Varane (Manchester 
United).

Viungo: Eduardo Camavinga (Real 
Madrid), Youssouf Fofana (Monaco), 
Matteo Guendouzi (Marseille), Adrien 
Rabiot ( Juventus), Aurelien Tchoua-
meni (Real Madrid) na Jordan Veretout 
(Marseille).

Washambuliaji: Ka-
rim Benzema (Real 
Madrid), Kingsley 
Coman (Bayern 

Munich), Ousmane 
Dembele (Barce-

lona), Olivier Giroud 
(AC Milan), Antoine 

G r i e z m a n n 
( A t l e t i c o 

Madrid), Kylian 
Mbappe (Paris Saint-Germain) na 
Christopher Nkunku (RB Leipzig).

Australia
Makipa: Mathew Ryan (FC Copenha-

gen), Andrew Redmayne (Sydney FC) 
na Danny Vukovic (Central Coast Mari-
ners).

Mabeki: Aziz Behich (Dundee Unit-
ed), Milos Degenek (Columbus Crew), 
Thomas Deng (Aibirex Niigata), Joel 
King (Odense Boldklub), Nathaniel At-
kinson (Hearts), Fran Karacic (Brescia), 
Harry Souttar (Stoke City), Kye Rowles 
(Hearts) na Craig Goodwin (Adelaide 
United).

Viungo: Aaron Mooy (Celtic), Jackson 
Irvine (St Pauli), Ajdin Hrustic (Hellas 
Verona), Bailey Wright (Sunderland), 
Cameron Devlin (Hearts), Riley McGree 
(Middlesbrough) na Keanu Baccus (St 
Mirren).

Wahsmbuliaji: Awer Mabil (Cadiz), 
Mathew Leckie (Melbourne City), Mar-
tin Boyle (Hibernian), James Maclaren 
(Melbourne City), Jason Cummings 
(Central Coast Mariners), Mitchell Duke 
(Fagiano Okayama) na Garang Kuol 
(Central Coast Mariners).

Denmark
Makipa: Kasper Schmeichel (Nice), 

Oliver Christensen (Hertha Berlin) na 
Frederik Ronnow (Union Berlin).

Mabeki: Simon Kjaer (AC Milan), 
Joachim Andersen (Crystal Palace), 
Joakim Maehle (Atalanta), Andreas 
Christensen (Barcelona), Rasmus Kris-
tensen (Leeds United), Jens Stryger 
Larsen (Trabzonspor), Victor Nelsson 

(Galatasaray), Daniel Wass (Brondby) 
na Alexander Bah (Benfica).

Viungo: Thomas Delaney (Sevilla), 
Mathias Jensen (Brentford), Christian 
Eriksen (Manchester United), Pierre-
Emile Hojbjerg (Tottenham), Robert 
Skov (Hoffenheim) na Christian Nor-
gaard (Brentford).

Washambuliaji: Andreas Skov Olsen 
(Club Bruges), Jesper Lindstrom (Ein-
tracht Frankfurt), Andreas Cornelius 
(Copenhagen), Martin Braithwaite (Es-
panyol), Kasper Dolberg (Sevilla), Mik-
kel Damsgaard (Brentford), Jonas Wind 
(VfL Wolfsburg) na Yussuf Poulsen (RB 
Leipzig).

Tunisia
Makipa: Aymen Dahmen (CS Sfax-

ien), Bechir Ben Said (US Monastir), 
Mouez Hassen (Club Africain) na Ay-
men Mathlouthi (Etoile Sahel).

Mabeki: Ali Abdi (Caen), Dylan Bronn 
(Salernitana), Mohamed Drager (FC Lu-
zern), Nader Ghandri (Club Africain), 
Bilel Ifa (Kuwait SC), Wajdi Kechrida 
(Atromitos), Ali Maaloul (Al Ahly), Yass-
ine Meriah (Esperance) na Montassar 
Talbi (Lorient).

Viungo: Mohamed Ali Ben Romd-
hane (Esperance), Ghaylane Chaalali 
(Esperance), Aissa Laidouni (Ferenc-
varos), Hannibal Mejbri (Birmingham 
City), Ferjani Sassi (Al Duhail) na Elyas 
Skhiri (FC Cologne).

Washambuliaji: Anis Ben Slimane 
(Brondby), Seifeddine Jaziri (Zamalek), 
Issam Jebali (Odense), Wahbi Khazri 
(Montpellier), Taha Yassine Khenissi 
(Kuwait SC), Youssef Msakni (Al Arabi) 
na Naim Sliti (Al Ittifaq).

KUNDI E - Hispania, Costa Rica, 
Ujerumani na Japan

HISPANIA
Makipa: Unai Simon (Athletic Club), 

Robert Sanchez (Brighton & Hove Al-
bion) na David Raya (Brentford FC)

Mabeki: Cesar Azpilicueta (Chelsea 
FC), Dani Carvajal (Real Madrid), Eric 
Garcia (FC Barcelona), Hugo Guilla-
mon (Valencia CF), Pau Torres (Villar-
real CF), Aymeric Laporte (Manchester 
City), Jordi Alba (FC Barcelona) na Jose 
Gaya (Valencia CF).

Viungo: Sergio Busquets (FC Barce-
lona), Rodri Hernandez (Manchester 
City), Gavi (FC Barcelona), Carlos Soler 
(Paris St Germain), Marcos Llorente 
(Atletico de Madrid), Pedri Gonzalez 
(FC Barcelona) na Koke Resurreccion 
(Atletico de Madrid).

Washambuliaji: Ferran Torres (FC 
Barcelona), Nico Williams (Athletic 
Club), Yeremi Pino (Villarreal CF), Alva-
ro Morata (Atletico de Madrid), Marco 
Asensio (Real Madrid), Pablo Sarabia 
(Paris St Germain), Dani Olmo (RB Leip-
zig) na Ansu Fati (FC Barcelona).

Costa Rica
Makipa: Keylor Navas (Paris St-Ger-

main), Esteban Alvarado (Herediano), 
Patrick Sequeira (CD Lugo).

Mabeki: Francisco Calvo (Kon-
yaspor), Juan Pablo Vargas(Millonarios 
FC), Kendall Waston (Saprissa), Oscar 

Duarte (Al-Wehda), Daniel Chacon 
(Colorado Rapids), Keysher Fuller (He-
rediano), Carlos Martinez (San Carlos), 
Bryan Oviedo (Real Salt Lake) na Ron-
ald Matarrita (Cincinnati).

Viungo: Yeltsin Tejeda (Herediano), 
Celso Borges (Alajuelense), Youstin 
Salas (Saprissa), Roan Wilson (Grecia), 
Gerson Torres (Herediano), Douglas 
Lopez (Herediano) Jewisson Bennette 
(Sunderland), Alvaro Zamora (Sapris-
sa), Anthony Hernandez (Puntarenas 
FC), Brandon Aguilera (Nottingham 
Forest) na Bryan Ruiz (Alajuelense).

Washambuliaji: Joel Campbell (Leon), 
Anthony Contreras (Herediano) na Jo-
han Venegas (Alajuelense).

UJERUMANI
Makipa: Manuel Neuer (Bayern Mu-

nich), Marc-Andre ter Stegen (Barce-
lona) na Kevin Trapp (Eintracht Frank-
furt)

Mabeki: Matthias Ginter (Freiburg), 
Antonio Rudiger (Real Madrid), Nik-
las Suele (Borussia Dortmund), Nico 
Schlotterbeck (Borussia Dortmund), 
Thilo Kehrer (West Ham United), David 
Raum (RB Leipzig), Lukas Klostermann, 
Armel Bella Kotchap (Southampton) na 
Christian Guenter (Freiburg)

Viungo: Ilkay Gundogan (Manches-
ter City), Jonas Hofmann (Borussia 
Monchengladbach), Leon Goretzka 
(Bayern Munich), Serge Gnabry (Bayern 
Munich), Leroy Sane (Bayern Munich), 
Jamal Musiala (Bayern Munich), Joshua 
Kimmich (Bayern Munich), Thomas 
Muller (Bayern Munich), Julian Brandt 
(Borussia Dortmund) na Mario Gotze 
(Eintracht Frankfurt)

Washambuliaji: Kai Havertz (Chel-
sea), Youssoufa Moukoko (Borussia 
Dortmund), Niklas Fuellkrug (Werder 
Bremen) na Karim Adeyemi (Borussia 
Dortmund)

Japan
Makipa: Eiji Kawashima (Strasbourg), 

Daniel Schmidt (Sint Truiden) na Shu-
ichi Gonda (Shimizu S-Pulse)

Mabeki: Hiroki Sakai (Urawa Red Dia-
monds), Miki Yamane (Kawasaki Fron-
tale), Ko Itakura (Borussia Moncheng-
ladbach), Takehiro Tomiyasu (Arsenal), 
Maya Yoshida (Schalke 04), Shogo Tani-
guchi (Kawasaki Frontale), Hiroki Ito 
(VfB Stuttgart) na Yuto Nagatomo (FC 
Tokyo)

Viungo: Junya Ito (Stade de Reims), 
Ritsu Doan (SC Freiburg), Wataru 
Endo (VfB Stuttgart), Hidemasa Morita 
(Sporting), Ao Tanaka (Fortuna Dussel-
dorf ), Daichi Kamada (Eintracht Frank-
furt), Gaku Shibasaki (Leganes) na Yuki 
Soma (Nagoya Grampus)

Washambuliaji: Takuma Asano (Vfl 
Bochum), Daizen Maeda (Celtic), Ayase 
Ueda (Cercle Brugge), Shuto Machino 
(Shonan Bellmare),Takefusa Kubo (Real 
Sociedad), Takumi Minamino (AS Mo-
naco) na Kaoru Mitoma (Brighton & 
Hove Albion).

KUNDI F - Ubelgiji, Canada, Mo-
rocco na Croatia
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UBELGIJI
Makipa: Thibaut Courtois (Real 

Madrid), Simon Mignolet (Club 
Brugge) na Koen Casteels (VfL 
Wolfsburg)

Mabeki: Jan Vertonghen (Ander-
lecht), Toby Alderweireld (Royal 
Antwerp), Wout Faes (Leicester), 
Arthur Theate (Rennes), Zeno 
Debast (Anderlecht), Thomas 
Meunier (Borussia Dortmund) na 
Timothy Castagne (Leicester).

Viungo: Kevin De Bruyne (Man 
City), Youri Tielemans (Leicester), 
Amadou Onana (Everton), Axel 
Witsel (Atletico Madrid), Hans 
Vanaken (Club Brugge), Leander 
Dendoncker (Aston Villa), Yan-
nick Carrasco (Atletico Madrid) na 
Thorgan Hazard (Borussia Dort-
mund).

Washambuliaji: Eden Hazard 
(Real Madrid), Charles De Ket-
elaere (AC Milan), Leandro Tros-
sard (Brighton), Dries Mertens 
(Galatasaray), Jeremy Doku 
(Rennes), Romelu Lukaku (Inter 
Milan), Michy Batshuayi (Fener-
bahce) na Lois Openda (Lens).

Canada
Makipa: Milan Borjan (Red Star 

Belgrade), Dayne St Clair (Minne-
sota United) na James Pantemis 
(CF Montreal).

Mabeki: Steven Vitoria (Chaves), 
Alistair Johnston (CF Montreal), 
Richie Laryea (Nottingham For-
est/Toronto FC on loan), Kamal 
Miller (CF Montreal), Sam Adekug-
be (Hatayspor), Joel Waterman 
(CF Montreal) na Derek Cornelius 
(Panetolikos).

Viungo: Atiba Hutchinson (Be-
siktas), Jonathan Osorio (Toronto 
FC), Stephen Eustaquio (FC Por-
to), Liam Fraser (Deinze), Samuel 
Piette (CF Montreal), Mark-An-
thony Kaye (Toronto FC), Ismael 
Kone (CF Montreal) na David 
Wotherspoon (St. Johnstone FC).

Washambuliaji: Alphonso 
Davies (Bayern Munich), Jonathan 
David (Lille), Cyle Larin (Club 
Brugge), Ike Ugbo (Troyes), Lucas 
Cavallini (Vancouver Whitecaps), 
Tajon Buchanan (Club Brugge), 
Junior Hoilett (Reading) na Liam 
Millar (Basel).

Morocco
Makipa: Yassine Bounou (Se-

villa), Munir El Kajoui (Al Wehda), 
Ahmed Reda Tagnaouti (Wydad 
Casablanca).

Mabeki: Nayef Aguerd (West 
Ham United), Yahia Attiat Al-
lah (Wydad Casablanca), Badr 
Benoun (Qatar SC), Achraf Dari 
(Stade Brest), Jawad El Yamiq 
(Real Valladolid), Achraf Hakimi 
(Paris Saint-Germain), Noussair 

Mazraoui (Bayern 
Munich) na Ro-

main Saiss (Be-
siktas).

Viungo: So-
fyan Amrabat 
(Fiorentina), 
Selim Amal-
lah (Standard 
Liege), Bilal El 
Khannouss (Rac-
ing Genk), Yahya 
Jabrane (Wydad 
C a s a b l a n c a ) , 
Azzedine Ounahi 
(Angers) na Abdel-
hamid Sabiri (Samp-
doria).

Washambuliaji: Za-
karia Aboukhlal (Tou-
louse), Soufiane Boufal 
(Angers), Ilias Chair 
(Queens Park Rang-
ers), Walid Cheddira 
(Bari), Youssef En-
Nesyri (Sevilla), 
Abde Ezzalzouli 
(Osasuna), Abder-
razak Hamdal-
lah (Al Ittihad), 
Amine Harit (Olym-
pique Marseille) na Hakim 
Ziyech (Chelsea).

Croatia
Makipas: Dominik Livakovic 

(Dinamo Zagreb), Ivica Ivusic (Osi-
jek) na Ivo Grbic (Atletico Madrid)

Mabeki: Domagoj Vida (AEK 
Athens), Dejan Lovren (Zenit Saint 
Petersburg), Borna Barisic (Rang-
ers), Josip Juranovic (Celtic), Josko 
Gvardiol (RB Leipzig), Borna Sosa 
(Stuttgart), Josip Stanisic (Bayern 
Munich), Martin Erlic (Sassuolo) 
na Josip Sutalo (Dinamo Zagreb)

Viungo: Luka Modric (Real Ma-
drid), Mateo Kovacic (Chelsea), 
Marcelo Brozovic (Inter Milan), 
Mario Pasalaic (Atalanta), Nikola 
Vlasic (Torino), Lovro Majer 
(Rennes), Kristijan Jakic (Eintra-
cht Frankfurt) na Luka Sucic (Red 
Bull Salzburg)

Washambuliaji: Ivan Perisic 
(Tottenham), Andrej Kramaric 
(1899 Hoffenheim), Bruno Pet-
kovic (Dinamo Zagreb), Mislav 
Orsic (Dinamo Zagreb), Ante Bu-
dimir (Osasuna) na Marko Livaja 
(Hajduk Split)

KUNDI G - Brazil, Serbia, 
Uswisi na Cameroon

Brazil
Makipa: Alisson (Liverpool), 

Ederson (Man City) na Weverton 
(Palmeiras)

Mabeki: Dani Alves (Pumas), 
Danilo ( Juventus), Alex Sandro 
( Juventus), Alex Telles (Seville), 
Bremer ( Juventus), Eder Militao 
(Real Madrid), Marquinhos (PSG) 
na Thiago Silva (Chelsea)

Viungo: Bruno Gui-
maraes (Newcastle), 

Casemiro (Man-
chester United), 
Everton Ribeiro 
(Flamengo), Fabi-
nho (Liverpool), 
Fred (Manchester 
United) na Lucas 

Paqueta (West Ham)
Wa s h a m b u l i a j i : 

Antony (Manchester 
United), Gabriel Je-
sus (Arsenal), Gabriel 

Martinelli (Arsenal), 
Neymar (PSG), Pedro 

(Flamengo), Raphinha 
(Barcelona), Richarlison 

(Tottenham), Rodrygo 
(Real Madrid) na Vinicius Jr 
(Real Madrid)

Serbia
Makipa: Marko Dm-

itrovic (Sevilla), Predrag 
Rajkovic (Mallorca) na 
Vanja Milinkovic-Savic 
(Torino).

Mabeki: Stefan Mitro-
vic (Getafe), Nikola 

Milenkovic (Fiorentina), 
Strahinja Pavlovic (Red Bull Salz-
burg), Milos Veljkovic (Werder 
Bremen), Filip Mladenovic (Legia 
Warsaw), Strahinja Erakovic (Red 
Star Belgrade) na Srdjan Babic 
(Almeria).

Viungo: Nemanja Gudelj (Sevil-
la), Sergej Milinkovic-Savic (Lazio), 
Sasa Lukic (Torino), Marko Grujic 
(Porto), Filip Kostic ( Juventus), 
Uros Racic (Braga, on loan from 
Valencia), Nemanja Maksimovic 
(Getafe), Ivan Ilic (Hellas Verona), 
Andrija Zivkovic (PAOK) na Darko 
Lazovic (Hellas Verona).

Washambuliaji: Dusan Tadic 
(Ajax), Aleksandar Mitrovic (Ful-
ham), Dusan Vlahovic ( Juventus), 
Filip Duricic (Sampdoria), Luka 
Jovic (Fiortentina) na Nemanja 
Radonjic (Torino).

USWISI
Makipa: Gregor Kobel (Borus-

sia Dortmund), Philipp Kohn (RB 
Salzburg), Jonas Omlin (Montpel-
lier) na Yann Sommer (Borussia 
Monchengladbach)

Mabeki: Manuel Akanji (Man-
chester City), Eray Comert (Va-
lencia), Nico Elvedi (Borussia 
Monchengladbach), Ricardo 
Rodriguez (Torino), Fabian Schar 
(Newcastle United) na Silvan Wid-
mer (Mainz)

Viungo: Granit Xhaka (Arsenal), 
Edimilson Fernandes (Mainz), 
Fabian Frei (Basel), Remo Freul-
er (Nottingham Forest), Ardon 
Jashari (Luzern), Fabian Rieder 
(Young Boys), Xherdan Shaqiri 
(Chicago Fire), Djibril Sow (Ein-
tracht Frankfurt), Renato Steffen 
(Lugano), Denis Zakaria (Chelsea) 

na Michel Aebischer (Bologna)
Washambuliaji: Breel Embolo 

(Monaco), Christian Fassnacht 
(Young Boys), Noah Okafor (RB 
Salzburg), Haris Seferovic (Gal-
atasaray) na Ruben Vargas (Augs-
burg)

Cameroon
Makipa: Devis Epassy (Abha 

Club), Simon Ngapandouetnbu 
(Marseille) na Andre Onana (Inter 
Milan).

Mabeki: Jean-Charles Cas-
telletto (Nantes), Enzo Ebosse 
(Udinese), Collins Fai (Al Tai), Ol-
ivier Mbaizo (Philadelphia Union), 
Nicolas Nkoulou (Aris Salonika), 
Tolo Nouhou (Seattle Sounders) 
na Christopher Wooh (Stade 
Rennes).

Viungo: Martin Hongla (Vero-
na), Pierre Kunde (Olympiakos), 
Olivier Ntcham (Swansea City), 
Gael Ondoua (Hannover 96), 
Samuel Oum Gouet (Mechelen) 
na Andre-Frank Zambo Anguissa 
(Napoli).

Washambuliaji: Vincent Abou-
bakar (Al Nassr), Christian Bas-
sogog (Shanghai Shenhua), Eric-
Maxim Choupo Moting (Bayern 
Munich), Souaibou Marou (Coton 
Sport), Bryan Mbeumo (Brent-
ford), Nicolas Moumi Ngama-
leu (Young Boys Berne), Jerome 
Ngom (Colombe Dja), Georges-
Kevin Nkoudou (Besiktas), Jean-
Pierre Nsame (Young Boys Berne) 
na Karl Toko Ekambi (Lyon).

KUNDI H - Ureno, Ghana, 
Uruguay na Korea Kusini

URENO
Makipa: Diogo Costa (Porto), 

Jose Sa (Wolves) na Rui Patricio 
(Roma).

Mabeki: Diogo Dalot (Man-
chester United), Joao Cancelo 
(Manchester City), Danilo Pereira 
(PSG), Pepe (Porto), Ruben Dias 
(Manchester City), Antonio Silva 
(Benfica), Nuno Mendes (PSG) 
na Raphael Guerreiro (Borussia 
Dortmund).

Viungo: Joao Palhinha (Ful-
ham), Ruben Neves (Wolves), 
Bernardo Silva (Manchester City), 
Bruno Fernandes (Manchester 
United), Joao Mario (Benfica), 
Matheus Nunes (Wolves), Otavio 
Monteiro (Porto), Vitinha (PSG) na 
William Carvalho (Real Betis).

Washambuliaji: Andre Silva (RB 
Leipzig), Cristiano Ronaldo (Man-
chester United), Goncalo Ramos 
(Benfica), Joao Felix (Atletico Ma-
drid), Rafael Leao (AC Milan) na 
Ricardo Horta (Braga).

Ghana
Makipa: Manaf Nurudeen (Eu-

pen), Danlad Ibrahim (Asante 
Kotoko) na Lawrence Ati Zigi (St 

Gallen).
Mabeki: Denis Odoi (Fulham), 

Tariq Lamptey (Brighton), Alidu 
Seidu (Clermont), Daniel Am-
artey (Leicester), Joseph Aidoo 
(Celta Vigo), Alexander Djiku 
(Strasbourg), Mohammed Salisu 
(Southampton) Abdul-Rahman 
Baba (Reading) na Gideon Mensah 
(Auxerre).

Viungo: Andre Ayew (Al-Sadd) 
Thomas Partey (Arsenal) Elisha 
Owusu (Gent), Salis Abdul Samed 
(Lens), Mohammed Kudus (Ajax) 
na Daniel Kofi Kyereh (Freiburg).

Washambuliaji: Daniel Barnieh 
Afriyie (Hearts of Oak), Kamal So-
wah (Club Brugge), Issahaku Ab-
dul Fatawu (Sporting Lisbon), Os-
man Bukari (Red Star Belgrade), 
Inaki Williams (Athletic Bilbao), 
Antoine Semenyo (Bristol City), 
Jordan Ayew (Crystal Palace)na 
Kamaldeen Sulemana (Rennes).

Uruguay
Makipa: Fernando Muslera 

(Galatasaray), Sergio Rochet (Na-
cional) na Sebastian Sosa (Inde-
pendiente).

Mabeki: Ronald Araujo (Bar-
celona), Martin Caceres (LA Gal-
axy), Sebastian Coates (Sporting 
Lisbon), Jose Gimenez (Atletico 
Madrid), Diego Godin (Velez Sars-
field), Mathias Olivera (Napoli), 
Jose Rodriguez (Nacional), Guill-
ermo Varela (Flamengo) na Matias 
Vina (Roma).

Viungo: Rodrigo Bentancur 
(Tottenham), Nicolas De Cruz (Riv-
er Plate), Facundo Pellistri (Man 
Utd), Lucas Torreira (Galatasaray), 
Manuel Ugarte (Sporting Lisbon), 
Federico Valverde (Real Madrid) 
na Matias Vecino (Lazio).

Washambuliaji: Luis Suarez 
(Nacional), Darwin Nunez (Liv-
erpool), Maxi Gomez (Trabzons-
por), Edinson Cavani (Valencia), 
Agustin Canobbio (Athletico Par-
anense), Giorgian De Arrascaeta 
(Flamengo) na Facundo Torres 
(Orlando City).

Korea Kusini
Makipa: Kim Seung-gyu (Al 

Shabab), Jo Hyeon-woo (Ulsan 
Hyundai) na Song Bum-keun 
( Jeonbuk Motors)

Mabeki: Kim Min-jae (Napoli), 
Kim Jin-su ( Jeonbuk Motors), 
Hong Chul (Daegu FC), Kim 
Moon-hwan ( Jeonbuk Motors), 
Yoon Jong-gyu (FC Seoul), Kim 
Young-gwon (Ulsan Hyundai), 
Kim Tae-hwan (Ulsan Hyundai), 
Kwon Kyung-won (Gamba Osaka) 
na Cho Yu-min (Daejon Citizen)

Viungo: Jung Woo-young (Al 
Sadd), Na Sang-ho (FC Seoul), Paik 
Seung-ho ( Jeonbuk Motors), Son 
Jun-ho (Shandong Taishan), Song 
Min-kyu ( Jeonbuk Motors), Kwon 
Chang-hoon (Gimcheon Sangmu), 
Lee Jae-sung (Mainz), Hwang Hee-
chan (Wolverhampton Wander-
ers), Hwang In-beom (Olympiac-
os), Jeong Woo-yeong (Freiburg) 
na Lee Kang-in (Real Mallorca)

Washambuliaji: Hwang Ui-
jo (Olympiacos), Cho Gue-sung 
( Jeonbuk Motors) na Son Heung-
min (Tottenham Hotspur)
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Na Adam Fungamwango

S
IMBA bado haichezi kama mashabiki wake 
wanavyotaka kama ilivyokuwa misimu minne 
mfululizo iliyopita. Inateswa na kiwango chake 
yenyewe ilichokiweka ilichosababisha itinge 

hatua ya robo fainali ya Ligi ya Mabingwa mara mbili 
na Kombe la Shirikisho Afrika mara moja.

Kwa sasa wanachama na mashabiki wa Simba, 
pamoja na kwamba timu imepoteza mechi moja tu 
dhidi ya Azam, lakini bado hawaoni kama inaweza 
kwenda kufanya chochote kwenye Ligi ya Mabingwa 
hatua ya makundi.

Badala yake wanataka usajili ufanyike haraka sana 
kipindi cha dirisha dogo. Simba imeonekana kuwa na 
mapungufu makubwa kwenye baadhi ya maeneo ku-
tokana na sababu mbalimbali, ikiwamo kushuka kwa 
viwango vya baadhi ya wachezaji, pamoja na baadhi 
ya nyota wapya iliyowaajili kutolipa.

Hivi majuzi Bodi ya Wakurugenzi ya klabu hiyo 
ilikaa kujadili mambo mbalimbali na taarifa za ndani 
zinasema kuwa moja ya maazimio ni kuhakikisha 
inasajili wachezaji watatu wa kimataifa kwa ajili ya 
kukiongezea nguvu kikosi chao.

Hata hivyo, ukiiangalia timu kiufundi unaona ili 
ifanye vema inahitaji wachezaji watano. Inawezekana 
ikawa watatu wa kimataifa na wawili wa ndani, lakini 
inahitaji idadi hiyo ya wachezaji wenye uwezo mkub-
wa kwa ajili ya kukibadilisha kikosi kiweze kuwa na 
uwezo wa kukabiliana na timu kubwa za Afrika.

Mastraika wawili
Simba inahitaji mastrika wawili asili si wenye uwezo 

mkubwa wa kufunga mabao tu, lakini wenye uwezo 
wa kukaa na mpira kwa sekunde kadhaa.

Kwa sasa haina straika wa aina hiyo, ikimtegemea 
zaidi Moses Phiri ambaye kiasili si mshambuliajii 
msaidizi.

Kuna taarifa za klabu hiyo kumleta Cesar Manzoki 
raia wa Jamhuri ya Kati mwenye asili ya Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo ambaye kwa sasa anacheza 
soka la kulipwa nchini China. Hata kama atajiunga na 
timu hiyo kipindi cha dirisha dogo, bado timu hiyo 
inahitaji straika mwingine ambaye atakuwa mbadala 
kama likitokea lolote lile, majeraha, kadi, au fatiki ya 
kucheza mechi nyingi.

Timu hiyo imeonekana inatengeneza nafasi nyingi, 
lakini zinashindwa kutumiwa vema kwa sababu haina 
straika asilia, badala yake inawatumia kina Phiri, maw-
inga na viungo washambuliaji kufunga.

Clatous Chama ambaye ndiye mpishi mkuu wa ma-
bao wa timu hiyo, msimu huu hajafunga mabao mengi 
kwa sababu timu haina straika asilia.

Ikipata straika asilia na mwenye uwezo wa kukaa 
na mpira kama alivyokuwa Chris Mugalu wakati huo, 
anakuwa anachungwa na mabeki wawili na kiungo 
mkabaji mmoja, hii inawapa nafasi kina Chama ku-
fanya wanavyotaka wakiwa ndani ya boksi.

Straika wa aina hiyo anaweza kuwahamisha mabeki 
hao kwenda nao pembeni, na kuwapa uhuru viungo 
kufunga mabao, lakini kukaa na mpira akiwasubiri 
kina Chama wasogee na kuwarudishia tena mipira 
kwenye maeneo ya hatari.

Kiungo mkabaji
Dirisha dogo timu hiyo viongozi hawatakiwi kufan-

ya tena uzembe, badala yake kushusha kiungo mka-
baji mwenye uwezo mkubwa wa kukaba, kuwalinda 
mabeki na kuzuia mashambulizi ya timu pinzani.

Kwa sasa Simba inawatumia Mzamiru Yassin na 
Sadio Kanoute, lakini kwenye hadhi ya Ligi ya Ma-
bingwa wanatakiwa kuwa na kiungo mkabaji mwe-
nye kiwango cha hali ya juu kuliko hao. Mzamiru na 
Kanoute wanatakiwa mmoja kumsaidia kiungo huyo 
na mwingine kukaa benchi akisubiri lolote kutokea. 

SImbA kAtIkA mkAkAtI wA 
kujIImArIShA DIrIShA Dogo

HADI kumalizika kwa hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu huu, Kylian Mbappe (PSG) na Mohamed Salah 
(Liverpool), ndio wanaongoza kwa kufunga mabao mengi 
kila mmoja akicheka na nyavu mara saba wakifuatiwa na 
Erling Haaland (Man City), Mehdi Taremi (Porto) na Robert 
Lewandowski (Barca) wenye mabao matano kila mmoja.

Pia kiasili ukiwatazama wote hao si 
viungo wakabaji kama Gerson Fraga 
na Thadeo Lwanga, bali ni wasaidizi.

Eneo hilo kwa sababu ni la kugon-
gana, lazima wachezaji wawe na kadi 
pamoja na majeruhi, hivyo kuwa na 
hao wawili tegemeo kuna wasiwasi 
sana kwa mashabiki kama mmoja 
akiumia au wote wawili.

Ukitazama timu zote kubwa za 
Afrika, zinakuwa na kiungo mkabaji 
asilia mwenye uwezo wa hali ya juu. 
Wataalamu wa masuala ya soka wa-
nasema kama eneo hili tu litafanyiwa 
kazi, Simba inaweza kufika mbali 
kwenye Ligi ya Mabingwa kwa saba-
bu ndilo huwa linawatesa zaidi hata 
ilipokuwa inatolewa hatua za robo 
fainali ya michuano ya kimataifa, 
eneo hili lilichangia sana kwa kuwa 
dhaifu.

Kiungo mshambuliaji
Anatakiwa mchezaji mwingine 

mwenye uwezo wa kutoa pasi za 
mwisho kama anavyofanya Chama. 
Ukweli ni kwamba Chama ni mmoja 
tu na hakuna mchezaji mwingine 
anayeweza kuwa kama yeye, lakini 
Simba inatakiwa kuwa na mbadala 
ambaye hata kama asipokuwapo 
kwa sababu zozote zile, wanachama 
na mashabiki wa Simba hawatowew-
eseka.

Pamoja na timu kuwa na wacheza-
ji zaidi ya 20, lakini asipokuwapo 
mchezaji huyo mashabiki wanakuwa 
na wasiwasi na kunakuwa na kweli, 
kwani hata ukiitazama timu haichezi 
vizuri na haitengenezi nafasi rahisi 
kama akiwapo.

Timu kubwa kama Simba inakuwa 
na michuano mingi kama Ligi ya Ma-
bingwa, Ligi Kuu, Kombe la FA, hivyo 
haiwezekani imtegemee mchezaji 
mmoja kwenye michuano yote 
hiyo, badala yake anatakiwa kusajil-
iwa kiungo mwingine mshambuliaji 
mbunifu na mwenye jicho la pasi za 
mwisho.

Beki wa kucheza kulia, ku-
shoto

Pia timu hiyo kwa sasa inatakiwa 
kusajili beki mmoja ambaye ana 
uwezo wa kucheza kulia na kushoto 
kwa ajili ya kuwasaidia Shomari Ka-
pombe na Mohamed Hussein ‘Tsha-
balala’.

Kwa misimu mitano mfululizo 
wachezaji hawa wamekuwa 
tegemeo kwenye michuano yote 
ambayo Simba imecheza tena mfu-
lulizo, hivyo kwa sasa wanahitaji ku-
pumzika mara kwa mara kwa ajili ya 
kuondoa fatiki.

Anahitajia beki mwenye uwezo 
mkubwa ambaye akikaa sehemu 
yoyote kati ya hizo, mmoja an-
apumzika na wala mashabiki ha-
wawi na wasiwasi au kukaa roho juu.

Manzoki
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LONDON, England 

K
EVIN De Bruyne 
amebarikiwa na 
ustadi wa ajabu 
wa kucheza mpira. 

Winga huyo, katika kipindi 
cha wiki 10 zilizopita, ameji-
dhihirisha kuwa kiungo bora 
zaidi barani Ulaya kwa sasa.

Nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 26, katika ushindi 
wa mabao 2-0 wa Manchester 
City dhidi ya Leicester City, 
mapema mwezi huu, ulikuwa 
wa 50 katika mechi 76, na wa 
haraka zaidi kuliko kiungo 
mwingine yeyote katika histo-
ria ya Ligi Kuu England.

Akiwa na asisti 20 na ma-
bao manne katika michuano 
yote msimu huu, De Bruyne 
ndiye mwanasoka bora zaidi 
kwenye Ligi Kuu England, 
kwa mujibu wa mchezaji 
mwenzake wa Ubelgiji, Eden 
Hazard.

Sasa, hebu tujue mambo 
matano yasiyojulikana sana 
kuhusu Kevin De Bruyne...

#1. Angeweza kuichezea 
Burundi

Ingawa De Bruyne alizaliwa 
huko Drongen nchini Ubelgiji, 
mizizi yake inaweza kufuatili-
wa hadi Jamhuri ya Burundi, 
nchi isiyo na bandari katika 
eneo la Maziwa Makuu barani 
Afrika.

Anna De Bruyne, mamake 
Kevin, mtaalam wa Uhandisi 
wa Petroli, alizaliwa Burundi 
na alitumia muda mwingi wa 
miaka yake ya awali katika 
nchi hiyo ya Afrika Mashariki 
kabla ya kuhamia Ulaya baada 
ya ndoa yake na Herwig.

Anna pia aliishi Ealing, Lon-
don Magharibi, kwa sababu 
ya kazi ya baba yake katika 
sekta ya mafuta. Kwa sababu 
ya ukoo wake, De Bruyne 
alistahili kuichezea Burundi, 
lakini akachagua kuwawak-

ilisha ‘Mashetani Wekundu’ 
(Ubelgiji) badala yake.

Kiungo huyo anajua kwa 
ufasaha kabisa lugha nne, Ki-
holanzi, Kifaransa, Kijeruma-
ni na Kiingereza.

#2. Jina lake la utani ni 
‘Kauzu’

Licha ya uwezo wake wa 
ajabu dimbani, De Bruyne 
mara nyingi ndiye mchezaji 
aliyetulia zaidi uwanjani.

Mbelgiji huyo mara chache 
huonyesha hisia zake uwanja-
ni na anashindwa hata baada 
ya kufunga mabao ya kuvutia.

Kwa hiyo, bila kujali ladha 
ya msimu, De Bruyne ‘mny-
enyekevu’ anaendelea kuwa 
na tabia tulivu ndani na nje ya 
uwanja.

Hakuna kinachomsisimua 
zaidi ya kufunga mabao. De 
Bruyne huwa anajibu meseji 
za WhatsApp kwa kifupi sana 
na ndiyo maana marafiki zake 
humwita ‘kauzu’.

#3. Ana chapa ya nguo
Mwanzoni mwa 2014, 

Kevin De Bruyne alikua balozi 
wa Olimpiki maalum. Mwaka 
uliofuata, aliamua kuwekeza 
katika mavazi kwa ushiriki-
ano na Kampuni ya Cult 
Eleven.

Chapa hiyo inaitwa ‘KDB’ 
na sehemu ya faida inayotoka 
hapo huenda kwa shirika liit-
walo Specials Olympics am-
balo lina jukumu la kusaidia 
watu wenye mahitaji maalum 
kupitia mchezo ambao Kevin 
amekuwa akishiriki kwa 
muda.

Nyota wa kandanda, kwa 
sababu ya mvuto wao mkub-
wa wa kimataifa, daima huji-
tahidi kutafsiri umaarufu wao 
katika biashara zilizofanikiwa.

CR7 na Cristiano Ronaldo, 
A-Z na Zlatan Ibrahimovic 
na FIVE Supply na Rio Fer-
dinand ni baadhi ya chapa 

chache maarufu za nguo zi-
nazomilikiwa na wanasoka.

#4. Ana kitabu chake
Kitabu cha wasifu wa Kevin 

De Bruyne, kinachoitwa 
‘Keep It Simple’, kiliandik-
wa na Raoul de Groote, na 
kilitolewa Oktoba 2014.

De Bruyne alishiriki ki-
kamilifu katika uandishi 
wa kitabu chake, ambacho 
kimeweka wazi maisha yake 
binafsi.

“Wakati wa maisha yake 
yote ya soka, Kevin De Bruyne 
amebaki mwenyewe; mvu-
lana wa kawaida, ambaye 
anapenda ‘kuweka kila kitu 
kuwa rahisi’, katika maisha 
yake ya binafsi na uwanjani,” 
inasomeka sehemu ya kitabu 
hicho.

Wazazi wa De Bruyne 
walifichua kuwa mtoto wao 
alipenda kurahisisha mambo, 
ndio maana ya kitabu hicho.

#5. Yeye ni mcheshi, 
mkali

Hili lingeshangaza, lakini 
kiungo mshambuliaji, am-
baye alikuwa na pasi nyingi 
za mabao kuliko Cristiano 
Ronaldo msimu wa 2014-15, 
ni mtu anayependa mambo 
ya asili.

Hutumia vema wakati 
wake wa kutembelea nchi 
na kutazama wanyamapori. 
Aliteuliwa kuwa balozi wa 
hifadhi ya ndege ya Welt-
vogelpark mnamo Agosti 
2014. Mahali patakatifu huko 
Walsrode, Ujerumani, ndio 
pakubwa zaidi ulimwenguni, 
nyumbani kwa aina tofauti 
675 za ndege.

Alipoteuliwa, De Bruyne 
alisema: “Natumaini 
ninaweza kusaidia masaibu 
ya aina za ndege walio ha-
tarini kutoweka na kuleta 
umakini zaidi kupitia ufadhili 
wangu.”

MaMbo Ma5 hujui 
kuhusu De bruyne

WAKATI nyota wa Argentina, Lionel Messi, akishuka dim-
bani wiki hii kuichezea timu yake kwenye Kombe la Dunia 
nchini Qatar, atakuwa na nafasi ya kuvunja rekodi mbili 
za raia mwenza, Diego Maradona, katika michuano hiyo. 
Messi hadi sasa amecheza mechi 19 Kombe la Dunia, mbili 
pungufu ya Maradona, lakini mkongwe huyo aliyetangulia 
mbele za haki ana pasi za mwisho ‘assists’ nane alizoten-
geneza mwaka 1986 wakibeba ubingwa huo, ambazo ni 
tatu zaidi ya Messi.

je, Wajua?
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Waomba taa za barabarani wafanye biashara usiku
Na Grace Mwakalinga,  
RUNGWE

WAFANYABIASHARA wa 
Soko la Tandale, Kata ya Kiwira 
Wilaya ya Rungwe, wameiomba 
serikali kuboresha miundombi-
nu ya taa za barabarani ili kuon-
dokana na adha ya kutumia 
vibatari na mishumaa kufanya 
biashara nyakati za usiku.

Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, walisema 
kuwa soko hilo limekuwa tege-
mezi kwa wananchi hususani 
wasafiri wanaokwenda maeneo 
mbalimbali kupitia barabara ya 
Mbeya-Kyela mpaka nchi jirani 
ya Malawi.

Abigael Tuntufye, mfanya-
biashara wa ndizi alisema ku-
tokana na umuhimu wa soko 
hilo maarufu kama (Lembuka), 
serikali iwasaidie kuboresha 
miundombinu kama vile taa 

za barabara pamoja na eneo 
la kuhifadhi taka ambalo kuna 
mrundikano mkubwa wa  
taka zinazozalishwa sokoni 
hapo.

“Uwapo wa soko hili umetu-
saidia sana sisi kinamama kue-
ndesha maisha yetu kwa miaka 
saba nilifanya biashara hii kue-
ndesha maisha yangu tunaom-
ba tuwekewe miundombinu ya 
kutuwezesha kufanya biashara 
zetu,” alisema Abigael.

Mfanyabiashara wa para-
chichi, Devitha Solomon, 
alisema licha ya miundombinu 
ya taa pia kuna kikwazo cha  
mfereji wa kutiririsha maji na 
kuleta tatizo kubwa msimu wa 
mvua.

“Tunaomba serikali itu-
saidie kuboresha mazingira 
yetu ya wajasiriamali kwa ku-
tuboreshea maeneo ya kufanya 
biashara kabla ya msimu wa 

mvua kuanza kwani kumeku-
wapo na adha ya maji kutuama 
na kutengeneza madimbwi,” 
alisema Devitha.

Diwani wa Kata ya Kiwira, 
Michael Mwamwimbe, alikiri 
kuwapo kwa vikwazo hivyo na 
alishawasilisha kwa Mkurugen-
zi wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Rungwe kwa ajili ya taratibu za 
utekelezaji.

Alisema soko hilo ni tege-
meo kubwa kwa wananchi wa 
Rungwe na maeneo mengine, 
wanaomba serikali kuharaki-
sha utekelezaji wa kufunga taa 
ili wafanyabiashara watoe hu-
duma usiku na mchana.

“Hapa wanauza kwa kutumia 
vibatari na taa zinazotumia be-
tri zinazotengenezwa nchini 
China ili kupata mwanga na 
kuendelea kutoa huduma kwa 
wananchi,” alisema.

Akizungumza suala hilo, 

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Rungwe mkoani 
hapa, Lenatus Mchau, alisema 
mpango wa kufunga taa uko 
hatua za mwisho na tayari 
wameshafanya mazungumzo 
na Shirika la Umeme (TA-
NESCO) kwa ajili ya kutengen-
eza miundombinu.

‘’Tayari tumeweka kwenye 
mpango na utekelezaji wake 
ambao unatarajiwa kuanza hivi 
karibuni lengo ni kuona wafan-
yabiashara wanauza usiku na 
mchana ili kukuza kipato na 
kuchangia mapato ya serikali,” 
alisema.

Kuhusu suala la taka alisema 
kuna tatizo la magari na hal-
mashauri imeweka mikakati 
ya kununua gari la kuzoa taka 
ambalo litakuwa mwarobaini 
wa kuondokana na hadha ya 
mrundikano wa taka na kuon-
dolewa kwa wakati.

Daktari wa 
Mifupa Hos-
pitali ya Ru-
fani ya Mkoa 
wa Mbeya, 
Moshi Shaban  
(kulia), aki-
jadiliana jam-
bo na mmoja 
wa vijana 
washiriki wa 
kongamano 
la wanaume 
katika Mkoa 
wa Mbeya  la 
Broo Fun-
guka ambalo  
limewaku-
tanisha  kwa 
ajili ya ku-
jadili masuala 
mbalimbali 
yanayowaka-
bili ikiwamo 
ukatili wa 
kijinsia na 
namna bora 
ya kujik-
wamua 
kiuchumi. 
PICHA: GRACE 
MWAKALINGA

Na Grace Mwakalinga,  
RUNGWE

MKUU wa Wilaya ya Rung-
we, Dk. Vicent Anney, ame-
piga marufuku unywaji wa 
pombe nyakati za asubuhi 
kutokana na kukithiri kwa 
matukio ya ubakaji, uhalifu 
na wizi wa mazao.
Dk. Anney alitoa kauli 

hiyo alipozungumza na Ni-
pashe baada ya kuwapo na 
matangazo katika maeneo 
mbalimbali wilayani humo 
yakionesha kupigwa maru-
fuku matumizi ya pombe na 
uuzwaji.
“Baada ya mimi kutoa ag-

izo kwa watendaji wa kata, 
mitaa na vijiji ndio mnaona 
hayo matangazo kwani 
kuliibuka matukio mengi ya 
ubakaji, uhalifu na wizi wa 
mazao ya wakulima hususan 
ndizi mashambani,” alisema. 
Dk. Anney. 
“Nimepokea malalamiko 

ya wananchi wakihusisha 
matukio hayo yanatokana 
na vijana kuacha shughuli 
za kilimo na kuendekeza 
matumizi ya pombe kuanzia 
alfajiri mpaka jioni.”
Alisema kutokana na 

malalamiko hayo ya wa-
nanchi alianza kufanya 
uchunguzi na kuagiza Jeshi 
la Polisi kufanya msako 
ambao umezaa matunda na 
matukio ya ubakaji, uhalifu 
yamepungua.
Dk. Anney alisema awali 

matukio hayo yalitikisa na 
kutishia hali katika sekta ya 
kilimo na elimu kwa kuwa 
kumekuwapo na wanafunzi 
wanaotembea umbali mrefu 
kufuata elimu.
Baadhi ya wakazi wa Tan-

dale Mji wa Tukuyu, wal-
isema kitendo cha serikali 
kupiga marufuku ulevi muda 
wa kazi kumerejesha hali ya 
usalama.
Subilaga Mwakyusa, alise-

ma walijenga hofu kutokana 
na kushamiri kwa matukio 
ya wizi wa mazao na mali 
nyingine kwenye makazi 
ya watu na kwamba maru-
fuku ya unywaji wa pombe 
nyakati za asubuhi itasaidia 
vitendo hivyo kupungua au 
kukoma.
Joshua Saimon, aliomba 

kuwapo utaratibu wa doria 
kwa kushirikiana na wa-
nanchi ili kudhibiti matukio 
ya uhalifu hususan wafanya-
biashara kufunga maeneo  
ya vilevi kwa muda uli-
opangwa na serikali na sio 
kukesha.

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

W
IZARA ya Mifu-
go imetenga 
mashamba 100 
yatakayotumika 

kama mashamba darasa ya 
kuwafundisha wafugaji mbinu 
bora za ufugaji.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, 
Abdallah Ulega, alitoa kauli hiyo 
jana kwenye mkutano wa nane 
wa mwaka Bodi za Maji za Ma-
bonde unaofanyika kitaifa jijini 
hapo.

Alisema lengo la mashamba 
hayo ni kuwafundisha wafugaji 
kuachana na ufugaji wa ku-
hamahama unaoharibu maz-
ingira na badala yake watumie 
ardhi kidogo kufuga kisasa.

Alisema mashamba hayo 
yatakwenda sambamba na kil-
imo cha malisho ya mifugo ili 
kuepuka uchungaji holela una-
osababisha uharibifu wa mazin-
gira na vyanzo vya maji.

Ulega alisema, zimeshaandal-
iwa tani mbili za mbegu bora za 
malisho katika Taasisi ya Utafiti 
wa Mifugo Tanzania (TALIRI), 

kituo cha Uyole ili kuwapatia 
wafugaji wazitumie kuandaa 
malisho yatakayoboresha afya 
za mifugo ikiwamo ng’ombe.

Alisema jitihada hizo zina 
lengo la kuongeza ufanisi na 
upatikanaji wa mbegu bora 
za mifugo na malisho kwa  
ajili ya kukuza sekta ya nyama 
nchini.

“Wizara ya Mifugo ni moja ya 
kisekta zinazotekeleza mkakati 
wa kukabiliana na tatizo la 
uhaba wa maji nchini, ufugaji 
holela unachangia uharibifu 
wa vyanzo vya maji hivyo kwa 

mwaka 2022/2023, tumejipan-
ga kutoa elimu ya ufugaji wa 
kisasa na kuhamasisha matumi-
zi ya dawa na chanjo ya mifugo,” 
alisema Ulega.

Hivi karibuni Mkuu wa 
Wilaya ya Rungwe, Dk. Vicent 
Anney, aliiomba serikali kuajiri 
Ofisa Mifugo wilayani humo ili 
awapatie elimu bora ya ufugaji 
itakayowasaidia kukabiliana na 
magonjwa.

Alisema kwa sasa wafugaji 
wanakosa mbinu za ufugaji wa 
kisasa na kusababisha kuzalisha 
maziwa yasiyokuwa na ubora.

Mashamba 100 kufundishia 
wafugaji mbinu bora

DC apiga 
marufuku 
uuzaji, 
unywaji 
pombe 
asubuhi
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Vigogo waanguka uchaguzi CCM
Na Augusta Njoji, DODOMA

S
URA mpya za wenyeviti 
wa mikoa na wajumbe 
wa Baraza Kuu la Jumui-
ya ya Wazazi ya Chama 

Cha Mapinduzi (CCM) zimein-
gia kwa kiwango kikubwa kwe-
nye uchaguzi uliofanyika ngazi 
ya mikoa mwishoni mwa wiki, 
zikiwaangusha waliokuwa wak-
itetea nafasi zao.

Miongoni mwa mikoa yenye 
sura mpya ni Dodoma ambapo 
aliyekuwa Mwenyekiti wa Ju-
muiya hiyo, Dk. Damas Mukasa, 
alishindwa kwa kupata kura 192 
huku Samwel Malecela akiibuka 
mshindi kwenye nafasi hiyo kwa 
kupata kura 480.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapo kuhusu 
uchaguzi wa nafasi mbalimbali 
za jumuiya hiyo ngazi ya taifa 
utakaofanyika Novemba 24-25 
mwaka huu jijini Dodoma, Ka-
tibu Mkuu wa Jumuiya hiyo, Gil-
bert Kalima alisema uchaguzi 
uliofanyika Novemba 18 mwaka 

huu kwenye mikoa mbalimbali, 
wengi wa waliokuwa wakitetea 
nafasi za uenyekiti na ujumbe 
wa Baraza Kuu la Jumuiya hiyo 
hawakushinda.

“Uchaguzi uliofanyika ume-
kwenda vizuri na kwa ujumla 
wake umefanyika vizuri lakini 
kwa taarifa za juu juu ni kwam-
ba katika mikoa mingi wale wal-
iokuwa wanashika nafasi hizo 
hasa kwa wenyeviti na Baraza 
Kuu Taifa wamedondoka, hivyo 
tunaweza kuwa na sura nyingi 
katika nafasi hizo kwa kipindi 
cha miaka mitano inayokuja 
yaani sura mpya,” alisema.

Kalima alisema kuanguka 
huko huenda kumesababishwa 
na kutofanya vizuri kwenye  
nafasi zao miaka mitano iliyo-
pita.

“Pia inawezekana wajumbe 
wametaka kufanya mabadiliko 
tu kuona kwamba tubadilishe 
aina ya uongozi katika mae-
neo husika ili kuongeza kasi ya 
utekelezaji au uimarishaji wa 
chama na jumuiya,” alisema.

Alisema hadi sasa hajapokea 
malalamiko kwenye uchaguzi 
uliofanyika na kwamba kama 
yapo, kanuni zinaruhusu 
mgombea kulalamika vitendo 
ambavyo vilijitokeza ndani ya 
siku 14 na yakijitokeza yatashu-
ghulikiwa.

Aliwataka viongozi walioch-
aguliwa kutambua wajumbe 
wamewaamini kwa nafasi husi-
ka ili kuimarisha jumuiya na ku-
unda timu ya ushindi kuelekea 
uchaguzi wa mwaka 2024 na 
2025.

“Nafasi walizopewa tutahu-
kumiwa kwa miaka mitano 
ijayo kutokana na matendo tu-
takayokuwa tunayafanya. Kwa 
hiyo, ni imani yangu kwamba 
tumeshika nafasi hizi kubwa 
kuimarisha umoja ndani ya cha-
ma na jumuiya zetu.

“Na pili kuimarisha chama 
kuelekea uchaguzi wa mwaka 
2024 na 2025, pia kuhakiki-
sha ilani ya uchaguzi ya chama 
chetu inatekelezwa kikamilifu,” 
alisema.

Kuhusu uchaguzi ngazi ya 
taifa, katibu huyo alisema mku-
tano mkuu wa 10 wa jumuiya 
hiyo utafanyika Dodoma No-
vemba 24-25 mwaka huu na 
kutakuwa na wajumbe 893 ku-
toka mikoa yote nchini wataka-
oshiriki kuchagua viongozi wa 
jumuiya hiyo.

“Viongozi wanaotarajiwa 
kuchaguliwa ngazi ya taifa ni 
nafasi ya Mwenyekiti wa Jumui-
ya hiyo ngazi ya taifa, ambaye 
atakuwa Mjumbe wa Kamati 
Kuu ya CCM.

“Nafasi nyingine ni Makamu 
Mwenyekiti wa Jumuiya am-
baye atakuwa Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa kwa 
nafasi yake, zingine ni nafasi 
tano za wajumbe wa NEC, am-
bapo tatu kutoka Tanzania Bara 
na mbili Zanzibar.

“Pia kutakuwa na wajumbe 
wa Baraza Kuu la Wazazi Taifa 
ambapo nafasi sita zitagombe-
wa pamoja na uwakilishi wa 
jumuiya zingine ngazi ya taifa,” 
alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Senyumule (aliyevaa gauni la zambarau), akicheza na wanawake pamoja mabinti 
baada ya kufungua kongamano la kuwainua kiuchumi, kiroho na kijamii lililoandaliwa na Mchungaji Josephin Kihonza jijini 
Dodoma juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Waziri, Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Exaud Kiga-
he, ameagiza Chuo cha Biashara 
(CBE) kuanzisha kozi ya masu-
ala ya uwekezaji na biashara ya 
mafuta na gesi kwa kuwa ni bi-
ashara kubwa kwa sasa duniani.

Akizungumza juzi kwenye 
mahafali ya 57 ya chuo hicho 
Kampasi ya Dodoma, Kigahe 
alisema biashara hiyo ni mhi-
mili mkubwa wa uchumi nchini 
na nje ya mipaka ya Tanzania 
katika miaka michache ijayo na 
kutaka ianzishwe shahada ya 

masuala hayo yatakayokuwa na 
mchango mkubwa kwa nchi.

Alisema chuo hicho katika 
utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya CCM, kinatakiwa kuchochea 
uchumi wa viwanda kwa maen-
deleo ya watu.

“Pamoja na kusambaza hu-
duma za chuo, uwezo wa ku-
jiendesha angalau kwa faida 
lazima uzingatiwe, ubora wa 
kimiundombinu uzingatiwe 
sana, chuo sasa kianze kufikiria 
kuanzisha kozi za masuala ya 
kiuwekezaji na biashara nzima 
ya mafuta na gesi, maendeleo ya 
viwanda bado ni taaluma ngeni 

kwa Watanzania wengi. CBE 
inaweza kuwa kinara wa utoaji 
wa mafunzo kuhusu uchumi wa 
viwanda katika ngazi mbalim-
bali,” aliagiza. Alisema viwanda 
ni jambo kubwa la kibiashara, 
hivyo ni muhimu kwa chuo hi-
cho kuamka na kutambua Tan-
zania ya viwanda inategemea 
mchango wao wa kutoa elimu 
sahihi ya kuchangia sekta hiyo.

“Shahada za uzamili zinaweza 
kuwa na wigo mpana zaidi wa 
kuibuka na shahada za aina hiyo 
kwenye maeneo bobezi kama 
sheria zinazotawala biashara 
ya mafuta na gesi, utawala wa 

viwanda, uendeshaji wa ma-
shirika, uongozi, masuala ya 
sekta isiyo rasmi, yaani biashara 
ndogo na za kati, ujasiriamali 
ni muhimu sana kuzingatia,” 
aliagiza.

Naibu waziri huyo alisema wa-
hitimu wa chuo hicho wameiva 
kutokana na CBE kuwa mahali 
sahihi pa kujenga nidhamu na 
umahiri wa kitaaluma.

Alishukuru serikali za Fin-
land, India na Poland kwa kuwa 
mstari wa mbele kukisaidia 
chuo hicho na kuwa na histo-
ria ya ushirikiano mwema kwa 
muda mrefu.

Waziri aagiza kuanzishwa kozi biashara mafuta, gesi 

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi 
kupitia Wakala wa Vyuo vya 
Mafunzo ya Mifugo (LITA), 
imeingia makubaliano ya ush-
irikiano na Chuo cha Shandong 
cha China kwa ajili ya masu-
ala mbalimbali ikiwamo ku-
jenga chuo cha mifugo mkoani 
Songwe.
Akizungumza jana jijini hapo 

wakati wa kutia saini mka-
taba huo, Kaimu Katibu Mkuu 
wa Wizara hiyo, Dk. Charles 
Mhina alitaja maeneo mengine 
ya ushirikiano huo ni pamoja 
na kubadilishana mitaala, 
wanafunzi na wakufunzi ili 
kuongeza ubora wa wataalamu 
katika sekta ya mifugo.
Dk. Mhina alisema katika 

uhusiano huo ambao tayari 
wameyaanza tangu mwaka 
2021, walikubaliana na wali-
kuwa na rasimu ya mkataba 
kwamba waanzishe kituo cha 
mafunzo ndani ya LITA.
Alisema baada ya kutia saini 

nyaraka hizo, sasa wame-
fungua rasmi uanzishwaji wa 
kituo hicho ambacho kitakuwa 
cha kisasa.
“Ushirikiano wetu unalenga 

kuboresha uhusiano katika 
utekelezaji, kuna maeneo yata-
husika ikiwamo kuijengea uw-
ezo LITA pamoja na kuboresha 
ufundishaji katika matawi yote 
na kuongeza uwezo wa walimu 
kutoa mafunzo, tuna mengi ya 
kujifunza kutoka kwa Wachina.
“Tunadhani kwa ushirikiano 

huu, tutafungua wigo wa kush-
irikiana zaidi na kuboresha, 
baada ya hili tunaamini na 
taasisi zetu zingine nazo zitaji-
funza,” alisema.
Mtendaji Mkuu wa Wakala 

huo, Dk. Pius Mwambene, 
alisema walianza mazungumzo 
na chuo hicho mwaka 2019 
kwa msaada mkubwa wa Balo-
zi wa Tanzania China, Mberwa 
Kairuki.
“Alijaribu kutuunganisha 

hasa katika sekta kuu ya 
kilimo, bahati nzuri tuliwapata 
na mwaka 2021 tulitia saini 
makubaliano katika kutoa 
mafunzo,” alisema.
Dk. Mwambene alisema 

mafunzo wanayotoa ni ya 
kuwatengeneza vijana wataal-
amu wa mifugo ambao wanak-
wenda kuwa watoa huduma 
katika ngazi ya kijiji, kata na 
wilaya kama maofisa mifugo 
wasaidizi.
Alisema baada ya kuanzisha 

uhusiano huo, wameendelea 
kuangalia maeneo ambayo wa-
naanza nayo na wamekubali-
ana kuanzisha chuo hicho.
Alisema wameandaa mkataba 

wa kujenga chuo hicho ndani 
ya miaka mitatu katika Mkoa 
wa Songwe na kitafundisha 
vijana hao.
“Pia kitatumika kuwaandaa 

vijana ambao watakuwa tayari 
kwenda kusoma China kwa 
mwaka wa tatu, hapa wata-
soma kwa miaka miwili halafu 
mwaka wa tatu watakwenda 
kuumalizia China. Tunashukuru 
Serikali ya China na tunatege-
mea kujenga chuo ambacho 
kitakuwa cha mfano,” alisema.

Chuo cha Mifugo 
kujengwa Songwe 
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Hospitali Mkoa kumaliza 
msongamano Mnazi Mmoja
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

K
UKAMILIKA kwa ujen-
zi wa Hospitali ya Mkoa 
wa Mjini Magharib Un-
guja iliyoko Lumumba 

kutapunguza msongamano wa 
wagonjwa wanaofika Hospitali 
ya Rufani Mnazi Mmoja kupata 
matibabu.

Akizungumza jana wakati aki-
kagua ujenzi wa jengo la hospi-
tali hiyo unaoendelea kujengwa, 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, alisema ameridhishwa 

hatua zilizofikiwa za ujenzi huo.
Dk. Mwinyi alisema amefura-

hishwa na kasi ya mkandarasi 
anayeendeleza mradi huo, hadi 
sasa hatua za ujenzi zimefikia 
asilimia 69 na Aprili mwakani 
jengo hilo litaanza kutoa hudu-
ma za afya.

“Kuna kila sababu ya kuji-
vunia kwa uwapo wa hospi-
tali hii ambayo ni ya aina yake  
hapa Zanzibar,” alisema Dk. 
Mwinyi.

Alisema hospitali hiyo itaku-
wa mbadala katika kuendeleza 
tiba na kupisha ukarabati mkub-

wa unaotarajiwa kufanyika ka-
tika Hospitali ya Mnazi Mmoja.

Hospitali la Lumumba ni 
miongoni mwa zinazojengwa 
katika mikoa yote ya Zanzibar 
na gharama za ujenzi zinato-
kana na fedha za ahuweni za 
UVIKO-19.

Aidha, Dk. Mwinyi aliwatoa 
hofu wajasiriamali wanaojihusi-
sha na kazi za kutengeneza vy-
ombo vya moto (gereji) ambao 
wamelazimika kusimamisha 
shughuli zao na kuhama eneo 
hilo ili kupisha ujenzi wa hospi-
tali hiyo ya Lumumba.

Alisema tathmini kwa ajili ya 
malipo yao tayari imefanyika 
na wanatarajiwa kulipwa katika 
kipindi kifupi kijacho ili kuen-
delea na kazi zao katika eneo 
lingine walilopangiwa.

Waziri wa Afya, Nassor 
Ahmed Mazrui, alisema hospi-
tali hiyo ilitarajiwa kukamilika 
Januari 2023, lakini baadhi ya 
vifaa vilivyotarajiwa kutumika 
vilichelewa kufika nchini.

Alisema kwa sasa mahitaji 
mengi ya vifaa yameshakami-
lika na mafundi wanaendelea 
na ujenzi.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi (wa pili kulia), akipata maelezo ya maendeleo ya ujenzi wa Hospitali ya Mkoa 
wa Mjini Magharibi Unguja kutoka kwa Waziri wa Afya Zanzibar, Nassor Ahmed Mazrui, inayojengwa katika eneo la 
Lumumba Wilaya ya Mjini Unguja. PICHA: IKULU

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MKE wa Rais wa Zanzibar, 
Mama Mariamu Mwinyi, 
amesema kilimo cha zao 
la mwani kina manufaa 
makubwa kwa afya na 
uchumi wa Wazanzibari.
Alisema hayo juzi Ikulu 

ndogo Migombani Zanzibar, 
alipozungumza na mabalozi 
wanawake wanaoiwakilisha 
Tanzania katika mataifa 
mbalimbali duniani.
Mama Mariyam ambaye 

ni Mwenyekiti wa Taasisi 
ya Maisha Bora (ZMBF), 
alisema wastani wa asilimia 
80 ya wakuliwa wa kilimo 
cha mwani ni wanawake, 
huku akibainisha malengo 
ya kuliongezea thamani 
zao hilo ili kuleta tija kwa 
wakulima na taifa.
Alisema changamoto zina-

zowakabili walengwa wa 
programu ya miaka mitatu 
ya taasisi yake ikiwamo 
inayowalenga wanawake, 
vijana na watoto ni ku-
kabiliana na vitendo vya 
udhalilishaji na ukatili wa 
kijinsia pamoja na azma 
ya kuwapatia taulo za kike 
wanafunzi wa kike walioko 
shuleni.
Alisema pamoja na juhudi 

kubwa zinazochukuliwa 
na serikali kukabiliana na 
vitendo vya udhalilishaji, 
bado hali sio nzuri, kuto-
kana na wimbi kubwa la 
vitendo hivyo nchini, huku 
tatizo hilo likichangiwa kwa 
kiasi kikubwa na jamii ku-
tokana na aibu pamoja na 
muhali.
Aidha, alisema kumekuwa 

na juhudi za kuimarisha 
afya za vijana kwa kufanya 
mazoezi, lengo likiwa ni 
kuhakikisha taifa linakuwa 
na wananchi wenye uwezo 
wa kufanya kazi.
Mama Mariam alieleza 

kuwa ZMBF ipo katika juhu-
di za kukabiliana na vifo 
vya mama na watoto kupi-
tia programu yenye lengo la 
kuielimisha jamii umuhimu 
wa lishe bora kwa watoto.
“Malengo yameelekezwa 

kwa watoto hususan walio 
chini ya umri wa miaka mi-
tano, huku mkazo ukiwekwa 
katika uimarishaji wa afya 
ya mama kabla ya uzazi,” 
alisema.
Amidi wa mabalozi hao, 

Balozi Asha Rose Migoro, 
alipongeza juhudi zinazo-
chukuliwa na taaasisi ya 
ZMBF na kuahidi kushiriki-
ana na washirika wa maen-
deleo katika nchi wanazo-
fanyia kazi ili kufanikisha 
malengo ya taasisi.
Alisema takriban nchi zote 

zenye uwakilishi wa Serikali 
ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, zimeweka 
vipaumbele katika ushu-
ghulikiaji wa masuala am-
bayo ZMBF imelenga kuy-
atekeleza.

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais, 
Othman Masoud Othman, ame-
wataka vijana kuzitumia vyema 
fursa za kutengeneza ajira zina-
zoanzishwa na serikali ili kufikia 
ndoto zao za kuwa na ajira za 
uhakika kwa maendeleo ya taifa.

Aliyasema hayo jana Tunguu 
visiwani humo, alipozungumza 
katika kongamano la vijana la 
ndoto ajira lililowakutanisha ku-
toka ndani na nje ya Tanzania.

Othman alisema ukosefu 
wa ajira kwa vijana ni moja ya 
changamoto kubwa za kijamii 
inayozikabili nchi nyingi du-
niani na zaidi barani Afrika, kwa 
kiasi kikubwa inachangiwa na 
mitazamo ya vijana kutegemea 

kuajiriwa serikalini.
Alisema tamasha hilo la ndoto 

ajira ni fursa kubwa kwa vi-
jana wa Afrika Mashariki kujio-
nea namna wanavyowasilisha 
mawazo yao na ubunifu wal-
ionao katika nyanja za biashara 
na sekta ya uchumi wa buluu ili 
kutimiza malengo yao ya kuji-
ajiri na kuondokana na mawazo 
ya kuajiriwa serikalini kama fur-
sa pekee ya ajira.

Aidha, alisema serikali im-
eunda chombo cha wakala wa 
uwezeshaji wananchi kiuchumi 
ili kuwasaidia vijana kutimiza 
ndoto zao kwa kupatiwa mafun-
zo ya ujasiriamali, mikopo na 
kutafutiwa masoko kwa bid-
haa wanazozalisha na kusaidia 
kukuza pato kwa vijana.

Alisema serikali kupitia taasisi 
zake na kwa kushirikiana na wa-
shirika wa maendeleo imeandaa 
programu maalum za kuwawez-
esha vijana kwa kuwakuza ujuzi 
kupitia shule na vyuo vya ufun-
di, vituo vya uwezeshaji ili kuin-
gia katika soko la ajira, kujikwa-
mua kiuchumi na kupunguza 
tatizo la ajira.

“Kufanya hivyo ni jitihada 
maalumu za kutafuta suluhisho 
muhimu la tatizo la ajira kwa 
kuwaandaa vyema vijana we-
nye elimu sahihi, ujuzi na 
maarifa ya kazi kwa kujiajiri na  
kutimiza ndoto yao ya ajira,” 
alisema.

Alisema serikali inafahamu 
vyema kundi kubwa la vijana 
linapaswa kuangaliwa vyema 

kwa mtazamo wa aina yake kwa 
lengo la kuwawezesha kushiriki 
kikamilifu katika shughuli za 
kukuza uchumi na kuleta maen-
deleo nchini.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais, Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Mudrik Ramadhan Suraga, alise-
ma ukosefu wa ajira kwa vijana 
ni kilio cha muda mrefu na ndo-
to- ajira wamekuja na mtazamo 
mpya kuhusu changamoto hiyo 
kwa vijana.

Alisema vijana wanaweza 
kuzitumia fursa mbalimbali zi-
nazoanzishwa katika jitihada za 
kuwa wabunifu, kutumia elimu 
na maarifa wanayopatiwa na ha-
timaye kupata mafanikio katika 
jitihada zao za kuleta maende-
leo.

Othman ataka vijana kutumia vyema fursa za ajira

Mariamu Mwinyi 
akipigia chapuo 
kilimo cha mwani
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Watoa ushuhuda madhila 
walioozeshwa umri mdogo
Na Shaban Njia, KAHAMA

W
ANAFUNZI wa 
Shule ya Sekondari 
Nyikoboko, Kata ya 
Shilela Halmashau-

ri ya Msalala wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga wameeleza 
masikitiko dhidi ya wenzao wali-
oshindwa kumaliza masomo 
kutokana na kuozeshwa katika 
umri mdogo.

Ndoa za utotoni zipo wilayani 
humo kwa kile kinachoelezwa 
wazazi kuwashinikiza watoto 
wao kufanya vibaya kwenye 
mitihani ya kitaifa ili waoelewe 
na hivyo kupata fedha na mifu-
go. 

Walibainisha hayo jana wakati 
wa kujengewa uwezo namna 
ya kukabiliana na vitendo vya 
kikatili wa kijinsia na kutengen-
eza mpango kazi na Mtandao 
wa Jinsia Tanzania (TGNP) ka-

tika Shule ya Msingi Shilela, Hal-
mashauri ya Msalala wilayani 
Kahama mkoani Shinyanga.

Mwanafunzi wa Kidato cha 
Tatu, Othumani Oswadi alisema 
mwenzao alipata ujauzito wak-
iwa kidato cha pili na kujifun-
gua kwa upasuaji, mtoto yupo  
salama lakini mama alipata 
maradhi anayohangaika nayo 
hadi sasa. 

Alisema mwanafunzi mwing-
ine alifaulu kujiunga na Shule 
ya Sekondari Mwalimu Nyerere, 
lakini wazazi wake walikataa 
kumsomesha wakidai hawana 
fedha kumbe walitaka kumwoz-
esha na walipotoa taarifa polisi, 
mpango wao ukashindikana na 
sasa anaendelea vema na maso-
mo yake.

Mwanafunzi wa Kidato cha 
Tatu, Salumu Mashaka alisema 
wakiwa kidato cha pili, mwa-
nafunzi mwenzao alipata ujauz-

ito na kushindwa kuendelea na 
masomo na hivi karibuni wal-
ishiriki kwenye sherehe yake ya 
kutolewa mahari na ameolewa 
na mtu mzima, hivyo kukatisha 
ndoto zake. 

“Sisi kwa sasa tumeingiwa na 
wasiwasi wa wanafunzi wenzetu 
wa kike kushindwa kuhitimu 
masomo yao kwa kuendelea ku-
pata ujauzito, tuwaombe TGNP 
kwa kushirikana na serikali ku-
tokomeza tabia hii inayokatisha 
ndoto za dada zetu,” alisema 
Mashaka.

Mwalimu wa Taalumu Shule 
ye Sekondari Mwalimu Nyerere, 
John Banda, alikiri kuwapo tati-
zo la wanafunzi kupata ujauzito 
na kushindwa kuendelea na 
masomo yao, akirejea taarifa za 
Januari mwaka huu iliripotiwa 
kesi ya mwanafunzi wa kidato 
cha tatu kupata ujauzito.

Alisema kuwa mwaka jana 

mwanafunzi alifanya mtihani wa 
kidato cha pili akiwa mjamzito 
bila uongozi wa shule kujua na 
alifaulu kuingia kidato cha tatu, 
lakini alishindwa kuendelea na 
masomo.

Mwakilishi wa Kituo cha 
Taarifa na Maarifa, Joseph Sam-
wel alisema Kata ya Shilela kila 
mwezi wanatembelea vijijini 
kutoa elimu ya ukatili na ndoa za 
utotoni na wanapobaini tatizo 
wanaripoti kwenye vyombo vya 
sheria.

Mtaalamu wa Jinsia na Maen-
deleo wa TGNP, Hancy Obote, 
alisema lengo la kukutana na 
wanafunzi hao ni kuwashawishi 
kuwa sehemu ya harakati za ku-
komesha ukatili wa kijinsia kwa 
kuwaelimisha kuhusu madhara 
ya ukatili wa kijinsia na wasaidie 
kuunga mkono juhudi za wasi-
chana katika kupambana na 
ukatili.

Mwanafunzi wa kidato cha pili Shule ya Sekondari Nyikoboko iliyoko Kata ya Shilela Msalala wilayani Kahama, Joseph Masanja, akieleza 
namna wanafunzi wa kike wanavyofanyiwa vitendo vya kikatili shuleni na mitaani wakati wakipewa elimu ya kupambana na ukatili wa 
kijinsia na Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP) jana. PICHA: SHABAN NJIA

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MKOA wa Shinyanga umeg-
awa hati miliki 500 za viwanja 
katika Wilaya ya Kahama kwa 
lengo la kuongeza thamani ya  
ardhi na wananchi kumiliki 
kisheria.

Mwishoni mwa wiki katika 
eneo la mradi wa viwanja la 
Sunu, Kata ya Nyahanga, Kam-
ishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa 
wa Shinyanga, Leo Komba, ali-
bainisha hayo wakati wa utoaji 
wa hati kwa wananchi.

Alisema wananchi wengi ha-
wana mwamko wa kushughu-
likia hati za umiliki za viwanja 
na kuwataka ambao hawana 
kufuatilia ili wawe na umiliki na 
kutambulika kwenye nyaraka 
ambazo zitawasaidia kupata hu-
duma sehemu mbalimbali.

“Tumeanzia Wilaya ya Kaha-
ma na tunafanya kazi hii muda 
wa siku mbili na tukimaliza tuna-
hamia wilaya nyingine, tunataka 
kazi hii iwe endelevu na kila mtu 
apate hati ya kiwanja,” alisema.

Komba alisema zipo hati 220 

ambazo zinafanyiwa mchakato 
kupitia utaratibu huo ili ku-
sogeza huduma hiyo karibu na 
wananchi na kuwapunguzia 
kero ya kusafiri kwenda mkoa-
ni kupata huduma hiyo. 

Msajili wa Hati Msaidizi mkoa-
ni Shinyanga, Emanuel Gwaltu, 
alisema mwitikio wa wananchi 
ni mkubwa na kwamba hati zote 
zilizokamilika zitakabidhiwa 
kwa wahusika.

Alisema faida ya kuwa na 
hati ni kutambulika kwa eneo 
ambalo mtu analimiliki na pia 

anaweza kupata mikopo kwenye 
taasisi za kifedha na hivyo ku-
jiendeleza kiuchumi.

Mmoja wa wananchi walioka-
bidhiwa hati miliki, Juma Rama-
dhani alisema amefurahi kwa 
kuwa hakuwahi kutarajia kumi-
liki ardhi kisheria na ataitumia 
kwa manufaa ya kiuchumi.

Alisema utaratibu wa ku-
wafuata wananchi walioko 
utaondoa urasimu na usumbufu 
wanaoupata wananchi kwenda 
mkoani na kuepuka gharama za 
ziada. 

Wananchi Kahama wamilikishwa ardhi 

Na Lilian Lugakingira, 
MULEBA 

 MADIWANI wa Hal-
mashauri ya Muleba 
mkoani Kagera wa-
naotoka katika kata za 
mwambao na visiwa 
vya Ziwa Victoria, wam-
etakiwa kuwa mfano na 
kutumia nyadhifa zao 
kudhibiti uvuvi haramu 
unaofanywa na wa-
nanchi wao.
 Katibu Tawala Wilaya 

ya Muleba, Greyson 
Mwengu, alitoa rai hiyo 
kwa wanasiasa hao 
wakati wa kikao cha 
Baraza la Madiwani 
mwishoni mwa wiki.
Alisema uvuvi haramu 

bado upo, hivyo madi-
wani ambao wako 
karibu na wananchi, 
wanaweza kuwa na 
taarifa nyingi zaidi iki-
wamo kuelimisha jamii 
kuachana na vitendo 
hivyo. 
“Uvuvi ni uchumi, ku-

vua kwa njia haramu 
ni kuharibu mazalia ya 
samaki ziwani na anay-
etetea hilo ajue mwisho 
wa siku samaki watai-
sha, tukabakia na maji 
ya kuoga na kupikia, 
ikifikia hatua hiyo 
mtakaogeukiwa ni nyie 
madiwani kuwa hamfai,” 
alihadharisha. 
Kaimu Mkurugenzi wa 

Halmashauri ya Mule-
ba, Stewart Butondo, 
aliwataka viongozi, 
watendaji na wananchi 
kuendelea kutoa taarifa 
za watu wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo, 
ili wakamatwe na ku-
chukuliwa hatua za 
kisheria.
Diwani wa Bumbile, 

Winchislaus Balongo 
alithibitisha kuwapo 
kwa uvuvi haramu mae-
neo mengi na vitendo 
hivyo vinafanyika usiku 
wa manani, hivyo akao-
imba serikali kuongeza 
nguvu kwenye kutoa 
elimu na kuchukua hat-
ua stahiki.
Diwani wa Nyakaban-

go, Pastory Rwanchele, 
alisema wanaendelea 
kuhamasisha wavuvi 
walioko kwenye vikundi 
ili wanufaike na huduma 
mbalimbali ikiwamo 
mikopo ya serikali, jam-
bo litakalowasaidia ku-
nunua zana za kisasa na 
kufanya uvuvi endelevu. 

Madiwani 
wapewa 
jukumu
kuukabili 
uvuvi 
haramu
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SHARM EL-SHEIKH, Misri 

WAJUMBE katika mkutano wa Umoja 
wa Mataifa kuhusu mazingira wa COP27 
wamefikia makubaliano ya kihistoria 
ambayo yataanzisha mfuko maalum wa 
kuzifidia nchi maskini ambazo zinaathiri-
wa zaidi na mabadiliko ya tabianchi.

Makubaliano ya kuundwa kwa mfuko 
wa kuzifidia nchi maskini zinazoathiriwa 
na uchafuzi wa gesi ya kaboni unaosaba-
bishwa na nchi tajiri, yalifikiwa jana 
asubuhi katika kikao cha mashauriano 
kwenye mkutano huo unaofanyika nchini 
Misri.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Misri, 
Sameh Shoukry ambaye ni Rais wa 
COP27, alipendekeza kuanzishwa kwa 
mfuko huo Jumamosi mchana na ku-
fikiwa na pande husika siku hiyo hiyo, 
ambapo ilipofika jana aliyatangaza rasmi 
makubaliano hayo.

Pia inaelezwa kwamba, makubaliano 
makubwa bado hayajafikiwa kutokana 
na mvutano ulioko kuhusu juhudi za 
kupunguza matumizi ya gesi ya kaboni 
inayochafua mazingira. DW

COP27 yaidhinisha 
mfuko kuzisaidia 
nchi maskini

Kampuni ya 
Elon Musk 
kuzindua 
mtandao 
Tanzania
HUDUMA ya mtandao ya Elon 
Musk ya Starlink inatarajiwa 
kupatikana nchini Tanzania katika 
robo ya kwanza ya 2023, huku 
wachambuzi wakisema maende-
leo hayo mapya yatakuza uchumi 
wa kidijitali.

Kwa mujibu wa BBC, huduma 
hiyo, ambayo inamilikiwa na 
Kampuni ya SpaceX, imekuwa 
ikitoa muunganisho wa intaneti 
kwa kutumia maelfu ya satelaiti 
angani ambazo huwasiliana na 
vipitishio vilivyoteuliwa vya 
ardhini.

Wadau mbalimbali, walisema 
kuwa huduma hiyo mpya ita-
chochea sekta ya kidijitali iwapo 
itauzwa kwa bei nafuu na kutoa 
mtandao wa kasi.

Kwenye tovuti yao rasmi, Star-
link ilitangaza mpango wao wa 
kuleta huduma hizo kati ya mwezi 
Januari na Machi kulingana na 
idhini ya udhibiti.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
Dk. Jabiri Bakari, alithibitisha 
kuwa Kampuni ya Starlink ilituma 
maombi.

Alipoulizwa iwapo anafahamu 
kuhusu kuwasili kwa Starlink 
Corporation, Dk. Bakari alijibu 
“Ndiyo, ninafahamu kuwa kam-
puni hiyo ilituma maombi kupitia 
tovuti”.

Mataifa pekee ya Kiafrika 
ambayo hadi sasa yameiruhusu 
Starlink kufanya kazi ni Nigeria 
na Msumbiji.

Hii ilifanyika baada ya kupata 
vibali vya udhibiti kutoka kwa 
mataifa yote mawili.

Ikiwa Starlink itakuwa na athari 
kubwa au laa, itategemea jinsi 
biashara hiyo inatarajia kutoa 
huduma kwa haraka na kwa bei 
nafuu, kulingana na mwanauchu-
mi Abel Kinyondo kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam.

“Huduma ya mtandao sio anasa 
bali ni hitaji la msingi. Kasi yake 
ya juu na uwezo wake wa ku-
mudu inaweza kumaanisha kasi 
kubwa na upatikanaji wa haraka 
wa habari,” alisema.BBC

EU yakataa pendekezo la Misri
SHARM EL-SHEIKH, Misri

MAZUNGUMZO ya hali ya hewa ya Umoja 
wa Mataifa (UN) hayakwenda vizuri baada 
ya Umoja wa Ulaya (EU) kukataa pendekezo 
la Misri juu ya kupunguzwa uzalishaji wa 
gesi chafu na kuonya kuwa ni bora kuondo-
ka bila makubaliano yoyote kuliko kuwa na 
makubaliano mabaya.

Hayo yalijiri mwishoni mwa wiki iliyopita 
katika mkutano wa COP27 unaoendelea 
nchini Mistri, ambapo takriban wawakilishi 

Waziri Mkuu wa Uingereza, Rishi Sunak, akisalimiana na Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelensky, baada ya kuwasili 
nchini humo juzi kwa ziara ya kushtukiza. PICHA: AFP

LONDON, Uingereza

KWA mara ya kwanza tangu aingie 
madarakani, Waziri Mkuu wa Uin-
gereza, Rishi Sunak, amefanya zi-
ara ya kiserikali mjini Kyiv nchini 
Ukraine na kukutana na Rais wa 
Ukraine, Volodymyr Zelensky, na 
kumthibitishia uungaji mkono wa 
Uingereza kwa Ukraine.

Kwa mujibu wa RFI, Rais wa 
Ukraine Zelensky, ndiye ambaye ali-
tangaza ziara ya kushtukiza ya wa-
ziri wa Uingereza Sunak mjini Kyiv.

Rais wa Ukraine, Zelensky 
aliandika kwenye Telegram kuwa 
tangu siku za kwanza za vita, 
Ukraine na Uingereza zimekuwa 
washirika wa nguvu.

Katika video iliyotolewa na ofisi 
ya rais wa Ukraine waziri mkuu wa 
Uingereza Sunak, alimhakikishia 
Rais wa Ukraine kwamba taifa lake 
litaindelea kumuunga mkono.

“Niko hapa leo kusema kwamba 
Uingereza itaendelea kukuunga 
mkono, tutashirikiana nanyi hadi 
Ukraine itakapopata amani na us-
alama inayohitaji na inayostahili,” 
alisema.

“Ni somo kubwa la unyenyekevu 

kuwa nanyi katika nchi yenu leo, 
ujasiri wa raia wa Ukraine ni msu-
kumo kwa ulimwengu, tutawaam-
bia wajukuu wetu historia yenu, 
jinsi watu wenye ujasiri na wakuu 
wamesimama dhidi ya shambulio 
baya, jinsi ulivyopigana, ulivyoji-
tolea na ulivyoshinda,” alisema.

Pia London, ilisema kuwa Sunak 
amesafiri kwenda Kyiv kuthibitisha 
uungaji mkono wa Uingereza kwa 
Ukraine.

“Waziri Mkuu yuko Ukraine leo 
‘jana’ katika ziara yake ya kwanza 
huko Kyiv kukutana na Rais Zelen-
sky na kuthibitisha uungaji mkono 
wa Uingereza unaoendelea,” ilise-
ma.

Pia waziri huyo alisema nchi yake 
inajua maana ya kupigania uhuru, 
huku akimwahidi Rais wa Ukraine 
kuwa wako pamoja na yeye siku 
zote.

Vile vile inaelezwa kuwa katika 
hafla ya ziara hiyo ya kushtuki-
za, Waziri Sunak, aliahidi kuipa 
Ukraine pauni milioni 50 ambazo 
ni sawa na Euro milioni 57, kwa ajili 
ya zana za kijeshi zitakazotumika 
dhidi ya mashambulizi ya angani 
nchini Ukraine. RFI

Waziri Mkuu Sunak 
atembelea Ukraine

Pia inaelezwa 
kuwa umoja 
huo wenye 
mataifa 
wanachama 
27 bado una 
matumaini ya 
kupata ma-

200 wa nchi wamekusanyika kwa 
lengo la kusukuma mbele hatua za 
kukabiliana na mabadiliko ya hali 
ya hewa wakati dunia ikikabiliwa 
na hali mbaya ya hewa.

Pia ilielezwa kuwa mazungumzo 
hayo yalikwama kutokana na wito 
kwamba mataifa tajiri wachafuzi wa 
hewa wanatoa ufadhili wa hasara 
na uharibifu kwa nchi zilizokumb-
wa na majanga ya hali ya hewa, na 
pia juu ya matarajio ya kukabiliana 

na ongezeko la joto duniani.
Baada ya mashauriano kurefush-

wa kufuatia siku rasmi ya mwisho 
iliyokuwa Ijumaa, Umoja wa Ulaya 
ulikataa rasimu ya waraka kutoka 
Misri.

Makamu wa Rais wa kamisheni 
ya Ulaya, Frans Timmermans, 
alisema EU ni bora ikose matokeo 
mbadala kuliko kuwa na matokeo 
mabaya, huku ikibainishwa kuwa 
walikuwa tayari kuondoka kwenye 

mazungumzo hayo kabisa.
Pia inaelezwa kuwa umoja huo 

wenye mataifa wanachama 27 bado 
una matumaini ya kupata matokeo 
mazuri.

EU inataka COP27 kuwa na 
matamshi makali juu ya kupunguza 
uzalishaji wa gesi chafu na kuthibit-
isha lengo la matarajio ya kupun-
guza ongezeko la joto duniani hadi 
nyuzi joto 1.5 kutoka viwango vya 
kabla ya viwanda. VOA
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RC aagiza kufutwa kazi 
ofisa mtendaji wa kijiji

Vodacom 
yazindua 
kampeni 
ikitoa fursa 
msimu wa 
sikukuu 
Na Halfan Chusi 

KAMPUNI ya Mawasiliano ya 
Vodacom Tanzania imezindua 
promosheni ya wiki nane ya 
msimu wa sikukuu iliyoipa 
jina la ‘Amsha Ndoto, Amsha 
Shangwe’ ikilenga kuwapa wa-
teja wake fursa ya kujishindia 
zawadi mbalimbali zikiwamo 
fedha. 

Vilevile, imesema wateja wa-
takuwa na nafasi ya kujishindia 
zawadi mbalimbali zikiwamo 
simujanja, televisheni za kisasa, 
vipanganjia (Router) vya 5G, 
bima ya VodaBima na kupata 
fursa ya kusafiri bila malipo 
kupitia Paisha.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa kampeni hiyo jijini 
Dar es Salaam mwishoni mwa 
wiki, Mkurugenzi Mtendaji wa 
Vodacom Tanzania Plc, Philip 
Besiimire, alisema Vodacom 
imekuwa na utamaduni wa 
kuwatunuku zawadi mbalim-
bali wateja wake katika msimu 
wa sikukuu na kuainisha jinsi 
ambavyo kampuni inathamini 
mchango wao. 

Alisema wateja wa kam-
puni hiyo wanaweza kushiriki 
kwenye promosheni hiyo na 
kujishindia zawadi mbalimbali 
kwa kulipia bidhaa mbalimbali 
kupitia M-Pesa, kufanya ununu-
zi na miamala kupitia huduma 
hiyo katika kipindi hiki cha 
sikukuu.

Alisema miamala yote ita-
kayofanyika kupitia M-Pesa 
kwa kipindi hiki cha promo-
sheni itaingia kwenye droo na 
kumpa mteja nafasi ya kushinda 
zawadi mbalimbali.

“Msimu wa sikukuu ni muhimu 
na una hamasa kwetu sote. 
Tunapata fursa ya kupumzika 
na kuwa na wapendwa wetu, 
pia kutafakari mafanikio yetu 
ya mwaka wakati tunaweka 
malengo ya mwaka ujao. 

“Kipindi hiki kwa kawaida 
tuna utaratibu wa kununulia 
ndugu na jamaa na kuwapele-
kea zawadi lakini zawadi 
zingine huwa tunawanunulia 
wanafamilia wetu, na sisi kama 
Vodacom, familia yetu ni wateja 
wetu na ndiyo sababu ndani ya 
miaka michache iliyopita tu-
lianzisha utaratibu wa kuwapa 
zawadi wateja wetu ili kufanya 
msimu huu wa sikukuu uwe wa 
furaha zaidi kwao,” alisema.

Besiimire alisema Vodacom 
ina matumaini ya kusaidia ku-
fanikisha ndoto za wateja wake 
hasa katika kipindi hiki cha 
msimu wa sikukuu, akiwahimiza 
wateja wa Vodacom kutumia 
M-Pesa kufanya miamala na 
kujiongezea nafasi za kushinda 
zawadi kubwa.

“Inawezekana ulitaka kumiliki 
gari, kuanzisha biashara, kulipa 
ada ya shule, kumalizia ujenzi 
wa nyumba au kwenda ku-
pumzika, sisi Vodacom tunge-
penda kukusaidia kufanikisha 
ndoto yako. 

Na John Badi

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpango 
ameipongeza Benki ya Taifa ya Biasha-
ra (NBC) kwa mchango wake mkubwa 
katika kustawisha sekta ya viwanda 
nchini kupitia huduma zake mbalim-
bali za kifedha zinazosaidia kukuza na 
kuongeza ufanisi wa uzalishaji katika 
sekta hiyo.

Akizungumza kwenye hafla ya utoaji 
wa Tuzo za 16 za Rais kwa Vinara wa Uzal-
ishaji Viwandani (PMAYA) iliyofanyika 
jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, 
Dk. Mpango aliyemwakilisha Rais Samia 
Suluhu, alisema mchango wa taasisi za 
kifedha ni muhimu katika kukuza sekta 
ya viwanda na kuongeza ushindani ka-
tika soko la ndani na nje ya nchi.

“Kama ambavyo wadau wenyewe wa 
sekta ya viwanda wanavyowaita Benki 
ya NBC mshirika muhimu wa sekta ya 
viwanda, na mimi pia kwa niaba ya seri-
kali ninawapongeza NBC pamoja na wa-
dau wengine wote kwa kuwa pamoja na 
sekta hii muhimu.

Awali akizungumza kwenye hafla ya 
tuzo hizo zilizoratibwa na  Shirikisho la 
Wenye Viwanda nchini (CTI), Mkurugen-
zi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald 
Sabi alisema mafanikio makubwa am-
bayo benki hiyo inayapata kwa kiasi ki-
kubwa yanachagizwa na dhamira thabiti 
pamoja na jitihada za serikali katika ku-
jenga Tanzania inayoondeshwa na uchu-
mi wa viwanda na biashara.

Kwa mujibu wa Sabi, kupitia uwekezaji 
mkubwa katika huduma za kidigitali, 
benki hiyo sasa imefanikiwa kurahisisha 
utoaji wa huduma zake kwa wateja wote 
wakiwamo wamiliki wa viwanda am-
bao kwa sasa hawalazimiki kutembelea 
matawi ya benki hiyo ili kupata huduma 
kwa kuwa wanaweza kukamilisha hudu-
ma zote muhimu za benki hiyo wakiwa 
kwenye biashara zao kupitia huduma za 
kidigitali.

“Mbali na ufanisi katika utoaji wa hu-
duma, pia tunajivunia ushirikiano wetu 
na wadau wote wakubwa na wadogo kib-
iashara kupitia ‘NBC Biashara Clubs’ zi-
lizoko maeneo mbalimbali nchini. 

Mpango aguswa 
jitihada za NBC 
ustawishaji 
viwanda

Kamishna wa Walipakodi Wakubwa wa Mamlaka ya Mapato nchini, Alfred 
Mregi (kushoto), akimkabidhi Tuzo ya Mlipakodi Bora, Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Kampuni ya  ujenzi ya Nanovas, Dk. Alfred Msemo, baada ya kuibuka mlipakodi 
bora wilayani Ilala jijini Dar es Salaam, katika hafla iliyofanyika mwishoni mwa 
wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, Fatma Mwas-
sa, amemwagiza Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Morogoro kushirikiana na Baraza la Madi-
wani la Halmashauri ya Morogoro kuchukua 
hatua ya kumfuta kazi mara moja Ofisa 
Mtendaji wa Kijiji Lubasazi, Kata ya Kolelo.

Ofisa mtendaji huyo ambaye jina lake ha-
likupatikana mara moja, anatuhumiwa na 
wananchi kupokea rushwa kutoka kwa waf-
ugaji ili waingize mifugo kwenye maeneo ya 
Kijiji cha Lubasazi.

Mwassa alitoa agizo hilo mwishoni mwa 
wiki baada ya kutokea vifo vya watu wawili 
wa jamii ya wafugaji na wengine watano 
kujeruhiwa kutokana na vurugu zilizozuka 
baina ya wakulima na wafugaji katika Kijiji 
cha Lubasazi, Kata ya Kolelo.

Kutokana na mgogoro huo, kiongozi huyo 

aliagiza kuwafuta kazi mara moja mtendaji 
wa kijiji hicho pamoja na mwenyekiti wake 
kutokana na kutuhumiwa kupokea rushwa 
kutoka kwa wafugaji.

Mkuu wa Mkoa pia aliwataka wakulima 
kutojichukulia sheria mikononi kwenye 
matukio kama hayo badala yake watoe 
taarifa kwenye mamlaka husika na wafugaji 
kutochungia mifugo yao kwenye mashamba 
au maeneo ya wakulima.

“Hakuna sheria inayomtaka mwananchi 
kuchukua sheria mkononi ya kuua mwen-
zake eti kwa sababu kaingia mahali fulani, na 
kwa sababu hiyo ndiyo maana tuliwakamata 
waliofanya tukio hilo na watafunguliwa 
mashtaka,” alionya.

Mwassa pia aliwataka wafugaji kufuata 
sheria na kuacha kuingiza mifugo yao kwe-
nye mashamba ya wakulima na wataok-
wenda kinyume chake, hatua za kisheria 

zitachukuliwa dhidi yao, pia kwa wakulima 
wasiotii sheria za nchi.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Moro-
goro, Fortunatus Musilimu, alithibitisha ku-
tokea kwa mauaji hayo Novemba 15, mwaka 
huu, baada ya kundi la watu 40 waliokuwa 
na silaha za jadi, kuvamia kambi ya wafugaji 
katika Kitongoji cha Kivumba katika kijiji hi-
cho. 

Kamanda Musilimu aliwataja waliofariki 
dunia kutokana na vurugu hizo ni Saito 
Molinge (50) na Salum Sambigu (40), wote 
wakazi wa Kitongoji cha Sangasanga, Kata 
ya Mvuha wilayani Morogoro.

Alisema chanzo cha tukio hilo ni wafu-
gaji kuvamia eneo la wakulima, kitendo 
ambacho kilipingwa na wakazi wa eneo hilo 
ambao wengi wao ni wakulima na hivyo 
waliamua  kuwashambulia kwa lengo la ku-
waondoa.
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Aslay kurudi 
upya
Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa Bongo Fleva, Isihaka Nas-
soro ‘Aslay’, rasmi ametangazwa ku-
jiunga na Sony Music Entertainment 
Africa baada ya muda mrefu kupita 
bila ya msanii huyo kusikika akitam-
ba kama ilivyokuwa hapo awali.

Aslay, ameingia kwenye kampuni 
hiyo kutokana na kupotea kwake 
kwenye muziki kwa kipindi kirefu 
bila ya kubainisha hadharani kilicho-
sababisha nyota huyo kukaa kimya, 
hatua hiyo ilisababisha kuibuka kwa 
uvumi wa namna mbalimbali kutoka 
kwa mashabiki.

Baada ya Aslay kujiunga rasmi na 
Sony Music, Mkuu wa Sony Music 
Ukanda ya Afrika Mashariki, Christine 
‘Seven’ Mosha, aliweka bayana hisia 
zake juu ya nyota huyo na kile amba-
cho wamekipanga katika kuhakikisha 
talanta yake inaendelea kukua na 
kufika mbali zaidi.

“Ninajivunia kuwa na msanii wa 
hadhi ya Aslay kuungana nasi Sony 
Music Africa, Aslay ni mwimbaji na 
mtunzi wa kipekee ambaye ameon-
goza aina ya muziki wa Bongo Fleva 
kote barani Afrika na sasa ulimwen-
guni kote, tunafurahi kushirikiana 
naye kuleta talanta yake ya ajabu 
na muziki masikioni mwa mashabiki 
wengi tuwezavyo ulimwenguni,” 
alisema Seven.

Aslay anatajwa kama mmoja wa 
wasanii wenye umri mdogo aliye-
fanikiwa kujizolea idadi kubwa ya 
mashabiki wa kila umri barani Afrika 
kutokana na umahiri wake katika 
muziki na mpaka sasa nyota huyo 
ana jumla ya wafuasi milioni tano 
kwenye ukurasa wake wa Instagram, 
milioni mbili kwenye ukurasa wake 
wa Facebook, pamoja na wafuasi 
wasiopungua milioni moja kwenye 
chaneli yake ya YouTube.

“Napenda kuwaambia mashabiki 
wangu kuna kazi mpya zinakuja kwa 
hiyo kaeni tayari kwa album, kaeni 
tayari kwa nyimbo, kwanza namshuk-
uru Mwenyezi Mungu, nachoweza 
kusema ni kuwaambia tu watu am-
bao wanapenda kuona Aslay anafika 
mbali wategemee kazi nzuri kutoka 
kwangu nishaingia mzigoni kwa hiyo 
hakuna mambo mabaya, sasa hivi 
tutegemee vitu vizuri,” alisema Aslay.

Na Mwandishi Wetu

M
SANI wa Bongo Fleva, Zuhura Othman 
maarufu Zuchu, kupitia ukurasa wake 
wa Instagram amewashukuru mashabiki 
wake wote waliojitokeza kwenye shoo 

yake huko Houston, Texas nchini Marekani, licha ya 
shoo hiyo kutokwenda kama alivyotarajia.

Zuchu amesema kwamba kilichotokea kimempa 
hasira ya kufanya zaidi na anakubali kushindwa 
ikiwa kama sehemu ya mafanikio yake.

“Nimejiuliza sana kwa nini nili-
chagua kazi hii ya muzi-

ki, lakini kwa ma-
tukio kama haya 
yananipa majibu 
kwamba wach-
ache hutolewa 
kama mfano ili 
ije kuwa rahisi 
kwa wengine,” 
alisema Zuchu.

Katika shoo 
hiyo, Zuchu 
alikosa kabisa 
m a sh a b i k i , 
kwani walio-
h u d h u r i a 
w a l i k u w a 
w a c h a c h e 

mno.

ZUCHU ALIA 
KUKOSA 

MASHABIKI 
MAREKANI

Na Mwandishi Wetu

MSANII mkongwe wa Bongo Fleva, Stara Thom-
as, amesema kwa umri alionao hawezi kufanya 
kiki. 

Stara amesema, kiki zinazofanyika zinahitaji 
mtu ujichetue vilivyo jambo ambalo kwake hali-
wezi kuwa la heshima.

“Mimi nina watoto, sasa hizo kiki unatakiwa 
kweli ufanye mambo ya ovyo kabisa hivyo si-
wezi kwa kweli,” alisema Stara.

Alisema, amekuwa akifanya muziki wake kwa 
kufanya miradi na makampuni mbalimbali, la-
kini ni muda kidogo hajaingia studio kufanya 
nyimbo mpya.

Stara Thomas 
hataki kiki



Na Shufaa Lyimo

MKURUGENZI wa Taasisi ya Binti 
Makini, Janeth John, amewataka 
wanawake kujitokeza kwa wingi 
kushiriki michezo mbalimbali ili 
kujenga afya na kuacha utamaduni 
wa kukaa mitaani.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
Dar es Salaam jana, Janeth, alise-
ma amevutiwa kuona wasichana 
mbalimbali wakiwa wamejitokeza 
kushiriki Tamasha la Binti Makini 
lililofanyika hapo jana katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam.

“Ninawapongeza washiriki wote 
Wanawake ambao wameweza ku-
ungana na sisi katika tamasha hili 
lenye lengo la kumuinua mwan-
amke na kumpa mbinu za kumfan-
ya awe mbunifu,” alisema Janeth.

Alisema kupitia tamasha hilo 
amegundua vipaji vingi vina-
vyofanywa na watoto wa kike 
ikiwamo mchezo wa mpira wa 
miguu, karate, ngumi, muziki nna 
mengineyo.

Naye Mkurugenzi Mtendaji 
wa Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), Lilian Liundi, aliipongeza 
taasisi hiyo kufanya tamasha 
ambalo limeshirikisha wadau 
mbalimbali ambalo lina lengo la 
kumwinua mwanamke.

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI wa nyimbo za Injili, 
Lilian Naman, amezindua albamu 
mbili kwa mpigo, huku akisema 
kuwa huo ni mwendelezo wa 
kumtumikia Mungu kupitia nyimbo 
ambazo amekuwa akiziandaa.

Akizungumza katika uzinduzi 
huo uliofanyika jana katika Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Usharika wa 
Kinyerezi Dare es Salaam, alitaja 
majina ya albamu hizo kuwa ni ‘Ni-
shike Mkono na Upo Uwezekano’.

“Nishike Mkono nyimbo zake 
ni  Asante Baba, Habadiliki, Mama 
Rita, Wanitosha na Yesu Ndiye 
Bwana Remix. Kwa upande wa Upo 
Uwezekano nyimbo zake ni Niku-
rudishie Nini, Kwa Baba, Hatuna 
Mji Udumuo, Tanzania Naipenda 
na Yesu Ndiye Bwana (remix2),” 
alisema.

Alifafanua kuwa ‘Nishike Mkono’ 
ni albamu ya pili na ‘Upo Uwezeka-
no’ ni ya tatu, na kwamba alifyatua 
albamu ya kwanza mwaka 2016 
yenye jina la ‘Tumaini Limerudi’ 
akiwa amemshirikisha Christina 
Shusho.

Alisema tangu mwaka huo 
alikuwa hajatoa albamu nyingine 
kutokana na kutingwa na maju-
kumu mengine na sasa amekuja 
na albamu mbili kwa mpigo akiwa 
ameshirikisha waimbaji mbalim-
bali.

Wanawake 
watakiwa 
kujitokeza 
michezoni

Lilian afyatua 
albamu mbili

Na Adam Fungamwango

G
OLIKIPA wa Timu ya Ruvu 
Shooting, Hassan Masalan-
ga, amemvulia kofia kiungo 
mshambuliaji wa Simba raia wa 

Zambia, Clatous Chama, akisema ndiye 
mchezaji aliyewavuruga na kusababisha 
kufungwa mabao 4-0 kwenye mechi ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa juzi 
usiku katika Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam.

Akizungumza baada ya mechi hiyo, 
Masalanga alisema yeyote aliyeangalia 
mpira ataona kabisa kuwa sababu ya 
kufungwa idadi kubwa ya mabao kwa 
kiasi kikubwa imechangiwa na Chama 
ambaye alitoa pasi za mwisho kwenye 
bao la pili lililofungwa na John Bocco na 
la tatu lililowekwa wavuni na Shomari 
Kapombe, kwani ni mchezaji ambaye 
hakabiki kwa urahisi.

“Si mnaona aliyetuvuruga, ni Cha-
ma, jamaa katuvuruga kweli, kaachwa 

uwanja mzima anacheza yeye, hakabiki 
kwa sababu hakai sehemu moja, yaani 
unaweza kumnyang’anya mpira kama 
ukiwa naye karibu tu, vinginevyo haka-
biki. Unajua ni ngumu sana kumkaba 
mtu ambaye ameachwa huru, anahama 
kila sehemu, halafu awe na uwezo wa 
kuuchezea mpira kama yule jamaa, im-
eniuma sana nilitaka leo nitoke na ‘clean 
sheets’ (bila kuruhusu bao) kwa sababu 
sijaipata kwa mechi nne nyuma, lakini 
leo pia imeshindikana,” alisema Masalan-
ga.

Alisema Simba kwenye 
mechi hiyo hawakucheza

 kama walivyocheza dhidi ya 
Ihefu, badala yake walibadili

 mfumo kitu ambacho awali 
kiliwasumbua.

“Sisi tulicheza mifumo miwili kwa 
nyakati tofauti, baada ya kuona hawache-
zi kama walivyocheza na Ihefu, leo wa-
likuwa na Chama na hata mfumo wa 

uchezaji ulibadilika, ilibidi tubadilishe, 
lakini yote imegoma,” alisema.

Alisema pamoja na kuumia kuruhusu 
‘hat-trick’ ya nahodha, John Bocco, la-
kini amemsifu akisema ni straika mzuri 
mwenye uwezo wa kutumia nafasi, la-
kini akashauri kuwa awe anapewa mechi 
za mara kwa mara kwa dakika kadhaa 
badala ya kumuacha benchi kwa mechi 
nyingi, kwani hiyo itamsaidia kurejea ku-
jiamini na kuwapa mashabiki kitu wana-
chohitaji.

Bocco alipiga ‘hat-trick’, Simba ikishin-
da mabao 4-0, ikiwa ni ya pili kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara baada ya Alhamisi ili-
yopita, Fiston Mayele kuweka rekodi ya 
kufunga ‘hat-trick’ ya kwanza msimu huu 
kwenye ligi, Yanga ikiifunga Singida Big 
Stars mabao 4-1, Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Simba imefikisha jumla ya pointi 27 
kwa michezo 12 iliyocheza, huku Ruvu 
Shoting ikiwa na pointi 11 kwa mechi 13 
ambazo imecheza mpaka sasa.

CHAMA ATAJWA KUIVURUGA 
RUVU SHOOTING KIPIGO SIMBA

HABARI MICHEZO
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Na Joseph Mwendapole

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary 
Masanja, ameongoza tamasha la mich-
ezo kutafuta fedha za kusaidia watu we-
nye ulemavu lililoandaliwa na Mamlaka 
ya Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA) 
kwa kushirikiana na Dar Running Club.

Tamasha hilo lilifanyika jana katika 
Pori la Akiba Pande Mabwepande, Dar 
es Salaam ambapo mamia ya watu wal-
ishiriki kwenye michezo mbalimbali 
kuanzia asubuhi.

Baadhi ya michezo iliyokuwapo kwe-
nye tamasha hilo maarufu kama Pande 
Train Run ni pamoja na mbio za Kilomita 
tano, 10, 15 na 33 ambazo zilishirikisha 

waendesha baiskeli na wakimbia kwa 
miguu.

Akizungumza baada ya kukamilika 
kwa mbio hizo, Naibu Waziri huyo 
alisema matamasha kama hayo ni 
muhimu kwani watu wanapata nafasi 
ya kushiriki michezo ambayo inawa-
jenga kiafya.

Alisema serikali kupitia TAWA itajenga 
utamaduni wa kuendelea kuandaa mata-
masha kama hayo na kwamba lengo la 
tamasha hilo lilikuwa kuchangisha fedha 
kwa ajili ya watu wenye ulemavu.

Naibu Waziri alisema lengo la mbio 
hizo ni sehemu ya jitihada za serikali 
kuendelea kutangaza vivutio vya utalii 
na kuhamasisha wananchi kufanya utalii 

wa Ikolojia katika eneo zuri la kupumzi-
ka baada ya kazi.

“Kwa hiyo tunawaalika wananchi wote 
waje watembelee kivutio hiki kinachopa-
tikana katika Jiji la Dar es Salaam na seri-
kali itaendelea kuwekeza kwenye miun-
dombinu katika Pori la Pande pamoja na 
kujenga maeneo ya burudani na mich-
ezo ya watoto,” alisema.

Alisema sehemu ya mapato yata-
kayopatikana kwenye tamasha hilo ya-
tatumika kuchangia fedha kwa ajili ya 
kuwanunulia vifaa vya mazoezi watoto 
wenye ulemavu walio chini ya uangal-
izi wa Asasi isiyo ya Kiserikali ya Africa 
Foundation For Inclusive Communities 
(AFIC), yenye ofisi zake Bunju B.

Naibu Waziri anogesha tamasha la TAWA

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Mary Masanja (kulia), akiwa na washiriki wa tamasha la michezo lililoan-
daliwa na Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA), mwishoni mwa wiki katika Pori la Akiba Pande, 
Mabwepande jijini Dar es Salaaam. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE



PICKFORD AFUATILIWA CHELSEA

CHELSEA itamfuatilia nyota wa Everton na Eng-
land, Jordan Pickford, kwenye Kombe la Dunia huku 
mmiliki Todd Boehly akitafuta mlinda mlango mpya. 
(Sun on Sunday)

GARNACHO KUONGEZEWA NOTI

NYOTA wa Manchester United, Alejandro Garnacho, 
yuko mbioni kuongezewa mshahara mnono. Winga 
huyo wa Argentina mwenye umri wa miaka 18 anata-
rajiwa kulipwa pauni 50,000 kwa wiki. (Star)

SILVA AMSEMEA RONALDO

KIUNGO wa kati wa Manchester City, Bernardo 
Silva, amesisitiza kuwa kutoelewana kwa Cristiano 
Ronaldo na Manchester United si kikwazo katika 
kampeni ya Ureno ya Kombe la Dunia. (Guardian)

MBAPPE NA KUONDOKA PSG

KOCHA wa zamani wa Paris St-Germain, Mauricio 
Pochettino, amesema kwamba mshambuliaji Mfar-
ansa Kylian Mbappe, 23, alitaka kuondoka katika 
klabu hiyo msimu uliopita ili kujiunga na Real Madrid. 
(Mirror)

CHELSEA YAMTAKA RONALDO

CHELSEA iko tayari kwa fursa iwapo Manchester 
United itatekeleza mpango wa kukatisha mkataba na 
Cristiano Ronaldo, 37 wa Ureno. (Sunday Mirror)

GILMOUR KUIKIMBIA BRIGHTON

KIUNGO wa kati wa Brighton na Scotland, Billy 
Gilmour yuko tayari kuhamia klabu moja ya Ulaya 
kwa mkopo baada ya kukosa nafasi ya kucheza tangu 
ajiunge na klabu hiyo. (Sun on Sunday)

BAILEY KUTUA CHELSEA

CHELSEA inafikiria kumnunua winga wa Aston Vil-
la, Mjamaika Leon Bailey, 25, ambaye ni rafiki mkubwa 
wa kiungo, Raheem Sterling. (Mail on Sunday)

ENDRICK ATAKIWA ULAYA

BABA wa nyota wa Brazil, Endrick anadai kuwa ni 
klabu moja tu ya Ulaya ambayo imefungua rasmi ma-
zungumzo na Palmeiras kuhusu mshambuliaji huyo 
mwenye umri wa miaka 16, ingawa hawezi kuhama 
hadi atakapofikisha umri wa miaka 18. (90Min)

MESSI NA GUARDIOLA

MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain, Lionel Messi, 
35, anaweza kuungana na kocha wake wa zamani, 
Pep Guardiola katika Klabu ya Manchester City ikiwa 
atashindwa kutwaa Kombe la Dunia lililoanza jana 
nchini Qatar. (El Nacional)

KLOPP AMSIFIA TUCHEL

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, amefichua 
kwamba aliondoka Borussia Dortmund mapema ku-
liko ilivyopangwa ili kuisaidia klabu hiyo ya Ujerumani 
kumpata Thomas Tuchel kama mrithi wake. (Mirror)

MASKAUTI UNITED WAKUTANA

TAKRIBAN maskauti 35 wa Manchester United kuto-
ka duniani kote wamekutana mjini Manchester katika 
mfululizo wa mikutano ya usajili ili kuwa na mbinu ya 
pamoja zaidi katika usajili. (Football Insider)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DOHA, Qatar

K
ARIM Benzema atakosa 
michuano ya Kombe la Du-
nia baada ya mshambuliaji 
huyo wa Ufaransa kupata 

pigo la kuumia usiku wa juzi.
Nahodha huyo wa Real 

Madrid, ambaye alikosa
 ushindi wa ‘Les Bleus’ 

kule Urusi mwaka 2018, 
alikuwa na jukumu kubwa

 wakati huu kwa timu ya 
Kocha Didier Deschamps.
Benzema alishinda tuzo ya Ballon 

d’Or mwezi uliopita baada ya msimu 
mzuri wa 2021-22 na kufunga ma-
bao 44 katika mechi 46 alizoichezea 
Madrid, akiwasaidia wababe hao wa 
Hispania kushinda LaLiga na Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, amekuwa akisumbu-
liwa na matatizo ya kimwili muhula 
huu na pigo kubwa zaidi ambalo 
halikutarajiwa na kubwa zaidi kwa 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 34, lilikuja siku moja kabla ya 

   Amejiondoa kutokana 
na jeraha la paja, timu nzima 
inashiriki masikitiko haya na...
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BENZEMA SASA ALIKOSA 
RASMI KOMBE LA DUNIA

Kombe la Dunia kuanza.
Benzema alianza tena mazoezi 

kamili akiwa na Ufaransa Jumamosi, 
baada ya matatizo ya misuli hivi ma-
juzi, lakini hakuweza kukamilisha 
kipindi cha mazoezi na kutokana na 
jeraha.

Alifanyiwa vipimo vilivyotoa ma-
tokeo yaliyomfanya akose kushiriki 
michuano hiyo.

Shirikisho la Soka la Ufaransa 
lilisema katika taarifa yake: “Ka-
rim Benzema amejiondoa kwenye 
Kombe la Dunia kutokana na jer-
aha la paja. Timu nzima inashiriki 
masikitiko ya Karim na inamtakia 
ahueni ya haraka.”

Mchezaji huyo wa zamani wa 
Lyon alitatizwa na pigo la goti 
mapema msimu huu kabla ya ku-
kosa mechi zaidi za Madrid baada 

ya kusumbuliwa na misuli kwenye 
sehemu zake za chini za mguu wa 
kushoto, huku pigo la Jumamosi 
likionekana kujirudia.

Mabingwa watetezi wa Kombe la 
Dunia, Ufaransa wataanza michua-
no hiyo kesho, Jumanne dhidi ya 
Australia, kabla ya kumenyana na 
Denmark na Tunisia katika Kundi D.

Kukosekana kwa Benzema kwe-
nye michuano hiyo ndio msururu 
wa vikwazo vikubwa kwa Ufaransa, 
ingawa Kocha Deschamps pia ana 
makinda Kylian Mbappe, Antoine 
Griezmann na Olivier Giroud kama 
chaguo la washambuliaji.

Mchezaji mahiri wa RB Leipzig, 
Christopher Nkunku alilazimika 
kujiondoa kwenye kikosi wiki hii 
baada ya kuumia goti katika mechi 
ya mazoezi.
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

ENGLAND

IRAN

1|1.40
x|4.08
2|9.11

13:00 3705 FC Ingulets vs FK Lviv 2.31 3.15 2.86

14:00 1469 Hebei Zhongji vs Changchun Yatai 29.08 13.57 1.01

14:00 1763 Aizawl FC vs Sudeva Delhi FC 2.04 3.21 3.35

14:00 2885 Tianjin Teda vs Shanghai Shenhua 2.25 3.26 2.87

14:00 3989 Tanzania Prisons vs Kagera Sugar 2.22 2.82 3.40

14:30 2183 Chengdu Qianbao vs Shandong Luneng 5.25 3.99 1.52

14:30 2235 Wuhan Three Towns FC vs Meizhou Kejia 1.36 4.48 7.01

14:30 5909 Guangzhou RF vs Beijing Guoan 8.74 4.86 1.28

15:00 1120 Veres Rivne vs Dynamo Kiev 6.81 4.47 1.37

15:00 1386 Chiangmai United vs Rayong FC 1.91 3.16 3.84

16:00 1334 Yarmouk vs Kazma SC 4.38 3.51 1.70

16:00 2787 Panathinaikos B vs Almopos Arideas 1.58 3.45 5.63

16:00 4048 Anagennisi Karditsas vs Iraklis Larisas 1.24 5.06 10.71

16:00 4934 Burgan SC vs Khaitan SC 3.98 3.40 1.80

16:00 5566 Mtibwa Sugar vs Polisi Tanzania 2.06 2.91 3.69

16:00 5722 England vs Iran 1.40 4.08 9.11

16:00 5741 AS Kigali vs Rwamagana City FC 1.26 4.69 10.74

16:30 3984 Tiddim Road Athlectic Club vs Kenkre FC 1.49 3.84 6.02

16:45 2796 Poland U21 vs Turkey U21 2.57 3.25 2.48

17:00 1584 JS Bordj Menaiel vs CA Batna 1.57 3.49 5.63

17:00 3785 MO Constantine vs Ain M'lila 1.54 3.59 5.81

17:00 5559 Georgia U21 vs Ukraine U21 2.87 3.50 2.15

18:35 3376 Al Fehaheel vs Al Salmiyah 2.83 3.27 2.27

18:35 5270 Al Kuwait SC vs AL Qadsia 1.84 3.60 3.60

19:00 2170 Senegal vs Netherlands 6.18 3.89 1.54

19:00 3917 Asi D Abengourou vs Societe Omnisport 3.65 2.80 2.26

19:30 2729 Slovenia U21 vs Bulgaria U21 1.80 3.60 3.75

20:00 3217 Altay vs Genclerbirligi 2.42 3.07 2.78

20:00 5490 Croatia U21 vs Austria U21 2.01 3.55 3.11

21:30 1163 Waasland Beveren U21 vs Excelsior Virton U21 1.76 4.19 3.41

21:30 1538 St Truiden U21 vs Oostende U21 3.06 3.59 2.02

22:00 1631 Westerlo U21 vs FCV Dender EH U21 2.05 3.89 2.82

22:00 3360 RWD Molenbeek U21 vs Lierse SK U21 3.21 3.99 1.86

22:00 3527 Kmsk Deinze U21 vs AS Eupen U21 6.43 5.26 1.33

22:00 4717 USA vs Wales 2.51 2.96 3.01

22:30 4062 Torre Neapolis vs Pescara Calcio 3.14 3.34 2.21

22:45 1320 Beaconsfield Sycob vs Metropolitan Police 2.27 3.82 2.52

22:45 4825 Hitchin Town vs Rushden and Diamonds 2.00 3.50 3.50

23:00 1933 Mirandes vs FC Cartagena 2.76 3.05 2.56

01:00 3800 Waterhouse FC vs Chapelton Maroons FC 1.18 6.21 10.67

04:00 3897 Chico vs Atletico Huila 1.56 3.56 5.65

11:30 3388 Real Kashmir vs Gokulam Kerala FC 3.22 3.17 2.11

13:00 4302 Argentina vs Saudi Arabia 1.16 6.79 16.97

14:00 2033 Shijiazhuang vs Dalian Aerbing 2.27 3.36 2.77

14:30 1137 Shenzhen vs Guangzhou Evergrande 2.04 3.31 3.26

14:30 4488 Henan Jianye vs Wuhan Zall 1.31 4.86 7.58

14:30 5369 Hangzhou NG vs Shanghai SIPG 4.68 4.00 1.57

15:00 3264 Ural Yekaterinburg vs CSKA Moscow 3.16 3.45 2.03

16:00 3505 Denmark vs Tunisia 1.46 4.09 7.18

01.22/11/22 19:00 Mexico vs Poland 2.74 2.99 2.69

02.22/11/22 22:00 Forest Green vs Cheltenham 2.30 3.60 2.58

03.22/11/22 22:30 Grimsby vs Accrington 2.65 3.80 2.38

04.22/11/22 22:30 Salford City vs Bradford City 2.42 3.65 2.42

05.22/11/22 22:45 Crawley Town vs Gillingham 2.37 3.11 2.97

06.22/11/22 22:45 Linfield Belfast vs Larne 2.84 3.28 2.37

07.22/11/22 22:45 AFC Wimbledon vs Sutton United 2.42 3.65 2.42

08.23/11/22 02:30 Deportivo Pasto vs America De Cali 2.61 2.94 2.65

09.23/11/22 18:00 Farco FC vs Ismaily SC 2.93 2.68 2.78

10.23/11/22 22:30 Port Vale vs Barnsley 2.45 3.53 2.45

11.23/11/22 22:30 Colchester vs Bristol Rovers 2.79 3.79 2.28

12.23/11/22 13:00 Wales vs Iran 2.31 3.00 3.30

13.23/11/22 16:00 Qatar vs Senegal 3.49 3.19 2.22

JUMANNE - 22/11/2022
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ROME, Italia

K
OCHA Roberto Mancini am-
edokeza Argentina kutwaa 
Kombe lao la tatu la Dunia 
huku Lionel Messi na wache-

zaji wenzake waking’ara Qatar.
Kikosi cha Mancini cha Italia haki-

tahusika baada ya kichapo cha kush-
tukiza cha bao 1-0 dhidi ya Macedonia 
Kaskazini, Machi mwaka huu.

Kukosekana kwa Italia nchini Qatar 
kunakuja licha ya wao kuwa mabingwa 
watetezi wa Ulaya, baada ya kuifunga 
England kwa mikwaju ya penalti katika 
fainali ya Euro 2020.

Ushindi huo baadaye uliwafanya 
wakabiliane na Argentina katika Fainali 
ya UEFA/CONMEBOL Uwanja wa Wem-
bley Juni, baada ya vijana wa kocha 
Lionel Scaloni kushinda Copa America. 
Argentina iliishinda Italia 3-0 kwa raha, 
na Mancini amesema kwamba ucheza-
ji unachangia katika kuwapanga kama 
wachezaji wanaopendekezwa kwa 
Kombe la Dunia.

“Kuna timu nyingi zenye nguvu,” 
Mancini aliwaambia waandishi wa 
habari. “Ikiwa ningehitaji kuchagua 
moja, ningeenda Argentina. “Walivutia 
sana tulipocheza.”

Mancini bado anasikitishwa na kush-
indwa kufika Qatar, lakini amefurahish-
wa na majibu ya timu yake, akisema: 
“Tulionyesha nia ya kupambana mara 
moja, kushinda kundi la Ligi ya Mataifa 
ya Uefa ambayo haikuwa rahisi kwa 
Ujerumani, Hungary na Ujerumani.

MANCINI AIPA 
ARGENTINA
KOMBE LA 
DUNIA QATAR

DOHA, Qatar

RAIS wa Shirikisho la Soka la 
Kimataifa (Fifa), Gianni Infan-
tino, amezishutumu nchi za 
Magharibi kwa “unafiki” katika 
ripoti yake kuhusu rekodi ya 
haki za binadamu ya Qatar kati-
ka mkesha wa Kombe la Dunia.

Katika mkutano na waandi-
shi wa habari huko Doha, 
Infantino alizungumza kwa 
karibu saa moja na kutoa ulinzi 
mkali wa Qatar na mashindano 
hayo.

Michuano hiyo imegubikwa 
na masuala mengi nchini Qa-
tar ikiwa ni pamoja na vifo vya 
wafanyakazi, wahamiaji na ma-

tibabu.
Infantino alifunguka kwa 

kusema: “Leo nina hisia kali. 
Leo ninahisi Qatar, nahisi 
Mwarabu, nahisi Mwafrika, 
nahisi mlemavu, nahisi mfan-
yakazi na mhamiaji.”

Wenyeji Qatar jana walianza 
mchujo dhidi ya Ecuador kati-
ka Uwanja wa Al Bayt Jumapili 
katika mechi ya ufunguzi.

Februari 2021, gazeti la 
Guardian lilisema wafanyakazi 
wahamiaji 6,500 kutoka India, 
Pakistan, Nepal, Bangladesh na 
Sri Lanka walikufa nchini Qatar 
tangu iliposhinda zabuni yake 
ya Kombe la Dunia.

Idadi hiyo inatokana na tak-

wimu zilizotolewa na balozi za 
nchi hizo nchini Qatar.

Hata hivyo, Serikali ya Qatar 
ilisema jumla ilikuwa ya kupo-
tosha, kwa sababu si vifo vyote 
vilivyorekodiwa ni vya watu 
wanaofanya kazi katika miradi 
inayohusiana na Kombe la Du-
nia.

Infantino alisema: “Tume-
fundishwa masomo mengi 
kutoka kwa Wazungu na 
ulimwengu wa Magharibi. 
Mimi ni Mzungu. Kwa kile am-
bacho tumekuwa tukifanya 
kwa miaka 3,000 duniani kote, 
tunapaswa kuomba msamaha 
kwa miaka 3,000 ijayo kabla ya 
kutoa masomo ya maadili.

Infantino atema nyongo Qatar
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

ENGLAND

IRAN

1|1.40
x|4.08
2|9.11

13:00 3705 FC Ingulets vs FK Lviv 2.31 3.15 2.86

14:00 1469 Hebei Zhongji vs Changchun Yatai 29.08 13.57 1.01

14:00 1763 Aizawl FC vs Sudeva Delhi FC 2.04 3.21 3.35

14:00 2885 Tianjin Teda vs Shanghai Shenhua 2.25 3.26 2.87

14:00 3989 Tanzania Prisons vs Kagera Sugar 2.22 2.82 3.40

14:30 2183 Chengdu Qianbao vs Shandong Luneng 5.25 3.99 1.52

14:30 2235 Wuhan Three Towns FC vs Meizhou Kejia 1.36 4.48 7.01

14:30 5909 Guangzhou RF vs Beijing Guoan 8.74 4.86 1.28

15:00 1120 Veres Rivne vs Dynamo Kiev 6.81 4.47 1.37

15:00 1386 Chiangmai United vs Rayong FC 1.91 3.16 3.84

16:00 1334 Yarmouk vs Kazma SC 4.38 3.51 1.70

16:00 2787 Panathinaikos B vs Almopos Arideas 1.58 3.45 5.63

16:00 4048 Anagennisi Karditsas vs Iraklis Larisas 1.24 5.06 10.71

16:00 4934 Burgan SC vs Khaitan SC 3.98 3.40 1.80

16:00 5566 Mtibwa Sugar vs Polisi Tanzania 2.06 2.91 3.69

16:00 5722 England vs Iran 1.40 4.08 9.11

16:00 5741 AS Kigali vs Rwamagana City FC 1.26 4.69 10.74

16:30 3984 Tiddim Road Athlectic Club vs Kenkre FC 1.49 3.84 6.02

16:45 2796 Poland U21 vs Turkey U21 2.57 3.25 2.48

17:00 1584 JS Bordj Menaiel vs CA Batna 1.57 3.49 5.63

17:00 3785 MO Constantine vs Ain M'lila 1.54 3.59 5.81

17:00 5559 Georgia U21 vs Ukraine U21 2.87 3.50 2.15

18:35 3376 Al Fehaheel vs Al Salmiyah 2.83 3.27 2.27

18:35 5270 Al Kuwait SC vs AL Qadsia 1.84 3.60 3.60

19:00 2170 Senegal vs Netherlands 6.18 3.89 1.54

19:00 3917 Asi D Abengourou vs Societe Omnisport 3.65 2.80 2.26

19:30 2729 Slovenia U21 vs Bulgaria U21 1.80 3.60 3.75

20:00 3217 Altay vs Genclerbirligi 2.42 3.07 2.78

20:00 5490 Croatia U21 vs Austria U21 2.01 3.55 3.11

21:30 1163 Waasland Beveren U21 vs Excelsior Virton U21 1.76 4.19 3.41

21:30 1538 St Truiden U21 vs Oostende U21 3.06 3.59 2.02

22:00 1631 Westerlo U21 vs FCV Dender EH U21 2.05 3.89 2.82

22:00 3360 RWD Molenbeek U21 vs Lierse SK U21 3.21 3.99 1.86

22:00 3527 Kmsk Deinze U21 vs AS Eupen U21 6.43 5.26 1.33

22:00 4717 USA vs Wales 2.51 2.96 3.01

22:30 4062 Torre Neapolis vs Pescara Calcio 3.14 3.34 2.21

22:45 1320 Beaconsfield Sycob vs Metropolitan Police 2.27 3.82 2.52

22:45 4825 Hitchin Town vs Rushden and Diamonds 2.00 3.50 3.50

23:00 1933 Mirandes vs FC Cartagena 2.76 3.05 2.56

01:00 3800 Waterhouse FC vs Chapelton Maroons FC 1.18 6.21 10.67

04:00 3897 Chico vs Atletico Huila 1.56 3.56 5.65

11:30 3388 Real Kashmir vs Gokulam Kerala FC 3.22 3.17 2.11

13:00 4302 Argentina vs Saudi Arabia 1.16 6.79 16.97

14:00 2033 Shijiazhuang vs Dalian Aerbing 2.27 3.36 2.77

14:30 1137 Shenzhen vs Guangzhou Evergrande 2.04 3.31 3.26

14:30 4488 Henan Jianye vs Wuhan Zall 1.31 4.86 7.58

14:30 5369 Hangzhou NG vs Shanghai SIPG 4.68 4.00 1.57

15:00 3264 Ural Yekaterinburg vs CSKA Moscow 3.16 3.45 2.03

16:00 3505 Denmark vs Tunisia 1.46 4.09 7.18

01.22/11/22 19:00 Mexico vs Poland 2.74 2.99 2.69

02.22/11/22 22:00 Forest Green vs Cheltenham 2.30 3.60 2.58

03.22/11/22 22:30 Grimsby vs Accrington 2.65 3.80 2.38

04.22/11/22 22:30 Salford City vs Bradford City 2.42 3.65 2.42

05.22/11/22 22:45 Crawley Town vs Gillingham 2.37 3.11 2.97

06.22/11/22 22:45 Linfield Belfast vs Larne 2.84 3.28 2.37

07.22/11/22 22:45 AFC Wimbledon vs Sutton United 2.42 3.65 2.42

08.23/11/22 02:30 Deportivo Pasto vs America De Cali 2.61 2.94 2.65

09.23/11/22 18:00 Farco FC vs Ismaily SC 2.93 2.68 2.78

10.23/11/22 22:30 Port Vale vs Barnsley 2.45 3.53 2.45

11.23/11/22 22:30 Colchester vs Bristol Rovers 2.79 3.79 2.28

12.23/11/22 13:00 Wales vs Iran 2.31 3.00 3.30

13.23/11/22 16:00 Qatar vs Senegal 3.49 3.19 2.22

JUMANNE - 22/11/2022
kucheza kwa  kiwango bora 
kwa dakika zote 90 inat-
egemea na ushindani wa 
wapinzani katika soka kupan-
da na kushuka ni sehemu ya 
pili,” alisema kocha huyo.

Alisema mabadiliko ya beki 
wa kati, Henock Inonga yali-
kuwa ya  kawaida, walipanga 
kumpumzisha kwa sababu ya 
kutopata muda wa kupumzi-
ka kwa muda mrefu.

Kuhusu kurejea kwa Cha-
ma, Mgunda alisema mcheza-

ji mzuri akifanya vizuri ni 
wajibu wake na yuko katika 
majukumu ya kazi na ame-
kuwa muhimu kwa sababu ya 
kuchagiza ushindi huo.

“Kila mchezaji ndani ya Sim-
ba ana umuhimu na kuhitaji 
kuleta mchango katika timu, 
Chama ni mchezaji mzuri ila 
uzuri huchagizwa kwa wen-
gine waliokuwapo ndani ya 
kikosi,” alisema Kocha huyo.

Kocha Mkuu wa Ruvu 
Shooting, Boniface Mkwassa, 
aliwapongeza Simba kwa 
ushindi huo na kukiri kuzidi-

wa katika mipango yake.
Alisema Simba walitumia 

makosa waliyoyafanya ma-
beki wake kupata ushindi, na 
walitawala mpira kwa sababu 
walizembea kuziba nafasi.

“Tumeruhusu Simba kuta-
wala mpira na makosa ya 
beki wangu, nikiri wapin-
zani wetu walitawala mpira 
tumeingia na mipango kwa 
kuona mechi mbili zilizo-
pita.  Tumezembea kuziba 
nafasi walizopata tunajisahau 
kuziba na Simba kuzitumia,” 
alisema Mkwassa.

HABARI MICHEZO
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RAIS ATUNUKIWA TUZO YA 
UONGOZI WA KIMAGEUZI
Na Mwandishi Wetu

R
AIS Samia Suluhu Hassan am-
etunukiwa Tuzo ya Uongozi 
wa Kimageuzi (Transforma-
tion Leadership Award), kwa 

kutambua mchango wake kwenye 
sekta za sanaa na utamaduni.

Tuzo hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki jijini Dallas, Mare-
kani na Taasisi ya Afrimma, 

ambao wameeleza sababu
 za kumtunukia ni pamoja na

 kurejesha tuzo za muziki, ku-
wasaidia kukua kiuchumi na 

kurekodi Filamu ya Royal Tour 
kwa siku nane.

Waandaaji wa tuzo hizo za muziki 
zinatolewa na Diaspora wa Afrika 

walioko nchini Marekani katika 
mawanda ya sanaa na mara chache, 
pia inatolewa kwa kiongozi wa kisiasa 
anayeleta mageuzi katika sanaa ba-
rani Afrika.

Kwa mujibu wa taarifa ya vion-
gozi wa Afrimma iliyotolewa Texas, 
Marekani, jopo la wachambuzi hao 
wameona kazi iliyofanywa na Rais 
Samia kurejesha tuzo kwa wasanii zi-
lizokuwa zimekufa kwa miaka mingi 
ni hatua kubwa miongoni mwa vion-
gozi wengine wa Afrika kwa mwaka 
huu.

Rais Samia anakuwa wa tatu Afrika 
na Kiongozi wa Juu wa Kwanza Mwa-
namke Afrika kushinda Tuzo hiyo 
baada ya mwaka 2015 kutolewa kwa 
aliyekuwa Rais wa Botswana, Luteni 

General Dk. Seretse Khama Ian Kha-
ma na mwaka 2017 alipewa aliyekuwa 
Rais wa Nigeria, Olusegun Obasanjo. 

Tuzo hiyo ilipokelewa jana na Kati-
bu Mkuu Wizara ya Sanaa, Utamaduni 
na Michezo, Dk. Hassan Abbas, na ku-
waomba walioshiri kumwombea Rais 
Samia ili azidi kuleta mageuzi kwenye 
sekta hizo adhimu.

“Ni kiongozi wa mfano, alitumia 
siku nane nje ya ofisi kutengeneza 
Filamu ya The Royal Tour, iliyoandali-
wa na CBS Travel Editor, Peter Green-
berg. Alicheza nafasi ya mwongoza 
watalii kuonyesha dunia vivutio vili-
vyoko Tanzania. Ametengeneza sera 
zenye maana na kuonyesha upendo 
mkubwa kwenye sanaa,” ilisema taar-
ifa ya AFRIMMA iliyotolewa jana.

Bocco afunguka hat-trick

Mshindi wa Jackpot Bonus, Jeremia Wilfred Mwita, akionyesha mfano 
wa hundi ya Sh. milioni 4.1 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 
kati ya 13 kwenye Jackpot ya SportPesa wiki iliyopita. Supa Jackpot 
kwa wiki hii ni Sh. 1,051,207,683. MPIGAPICHA WETU

ZAMU YANGU...
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Nabi: 
Nimeisoma 
vizuri 
Dodoma Jiji
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wapinzani wetu katika mechi 
yao ya mwisho kabla ya kuku-
tana nao,” alisema Nabi. 

Alisema ligi imekuwa ngumu 
kwa kila timu kuonyesha 
ushindani mkubwa na kwa 
sababu ya kuwapo kwa muda 
mchache wa maandalizi 
wanalazimika kutumia muda 
mwingine kuwaandaa zaidi 
wachezaji kisaikolojia.

Yanga ambayo imeshuka 
dimbani mara 10 hadi sasa 
msimu huu, inashika nafasi ya 
pili kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu ikiwa pointi 26 moja ny-
uma ya Simba iliyopo kileleni 
baada ya kucheza mechi 12.

wimu zilizotolewa na balozi za 
nchi hizo nchini Qatar.

Hata hivyo, Serikali ya Qatar 
ilisema jumla ilikuwa ya kupo-
tosha, kwa sababu si vifo vyote 
vilivyorekodiwa ni vya watu 
wanaofanya kazi katika miradi 
inayohusiana na Kombe la Du-
nia.

Infantino alisema: “Tume-
fundishwa masomo mengi 
kutoka kwa Wazungu na 
ulimwengu wa Magharibi. 
Mimi ni Mzungu. Kwa kile am-
bacho tumekuwa tukifanya 
kwa miaka 3,000 duniani kote, 
tunapaswa kuomba msamaha 
kwa miaka 3,000 ijayo kabla ya 
kutoa masomo ya maadili.

Infantino atema nyongo Qatar
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Benzema alikosa rasmi Kombe la Dunia

Saada Akida na Shufaa Lyimo

W
AKATI mshambuliaji 
na nahodha wa Simba, 
John Bocco, akielezea 
na kufurahia kurejea 

uwanjani kwa kuifungia timu yake 
mabao matatu (hat-trick) wakati 
ikishinda 4-0 kwenye mechi ya 
Ligi Kuu dhidi ya Ruvu Shooting 
juzi, Kaimu Kocha Mkuu wa klabu 
hiyo, Juma Mgunda ametoa siri ya 
ushindi huo.

Bocco ambaye alikuwa 
majeruhi kwa muda mrefu, 

alirejea katika mechi hiyo
 iliyopigwa Uwanja wa

 Benjamin Mkapa, Dar es
 Salaam na kufunga hat--

trick, huku bao la nne kati-
ka mchezo huo likifungwa

 na Shomari Kapombe, 
shukrani kwa Clatous 

Chama aliyekuwa mpishi 
mkuu wa ushindi huo.

Akizungumza na gazeti hili 
baada ya mchezo huo Bocco 
alisema ataendelea kupambana 
ili kuipa mafanikio timu yake hiyo 
na kwa ushirikiano mkubwa na 
wachezaji wenzake anaamini hilo 
linawezekana.

“Nitaendelea kupambana nik-
ishirikiana na nguvu za wachezaji 
wenzangu, tuipe ushindi timu 
yetu,” alisema Bocco.

Alisema Ligi msimu huu ina 
ushindani kila timu imejipanga vi-
zuri kutokana na ongezeko la wad-
hamini.

“Wadhamini waliopo kipindi 
hiki wamefanya ligi yetu iwe na 
ushindani kila timu haikubali ku-

poteza mchezo kirahisi,” 
alisema.

Kwa upande wa Kaimu 
Kocha Mkuu, Mgunda, 
yeye alifichua siri ya 
ushindi katika mche-
zo huo kuwa umeto-
kana na kuingia na 
mikakati tofauti na 
michezo iliyopita.

Mgunda alisema 
kila mmoja kwa na-
fasi yake ametimiza 
majukumu yake kwa 
ufasaha na hilo ndio 
lililosababisha ushindi 
mnono ulioleta furaha kwa 
Wanasimba wote.

Alisema hadi kupata pointi 
tatu hizo kwanza kumetokana na 
wachezaji kufanya kazi kubwa na 
kufuata vizuri maelekezo wali-
yopewa.

“Namshukuru Mungu tumefani-
kiwa kupata ushindi mnono , huu 
umetokana na mshikamano kuto-
ka kwa benchi la ufundi, wachezaji 
na mashabiki waliokuja kutupa sa-
poti hapa uwanjani.

“Kwenye mpira wa miguu kuna 
kipindi unakuwa bora wakati 
mwingine inakuwa tofauti kwa 
hiyo, mashabiki wanapaswa kuku-
bali nyakati zote,” alisema Mgunda.

Alisema timu yake kuonye-
sha kiwango kizuri na kumudu 
kwa kiwango bora inategemea 
na ushindani wa mpinzani wake 
na kuingia na mipango tofauti na 
mechi zilizopita.

“Tumecheza vizuri 
nawapongeza wachezaji wangu, 

Na Saada Akida 

BAADA ya kuwasoma 
kwa dakika 90 Dodoma 
jiji FC, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Nasreddine Nabi, 
amesema wanapaswa 
kuingia kwa tahadhari 
kubwa katika mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara 
dhidi yao, utakaopigwa 
kesho katika Uwanja wa 
Liti mkoani Singida.

Yanga imeondoka jana 
alfajiri kuelekea Singida 
kwa ajili ya mchezo huo, 
na Nabi ameeleza alifani-
kiwa kuwasoma Dodoma 
jiji FC Jumanne iliyopita 
wakati  ‘Wakulima wa 
Zabibu’ hao wakicheza 
dhidi ya KMC FC katika 
Uwanja wa Uhuru Dar es 
Salaam na kukubali kipigo 
cha mabao 2-1.

Kocha huyo pamoja 
na msaidizi wake, Cedric 
Kaze, walionekana katika 
mchezo huo wakisoma 
mbinu, ubora na mad-
haifu ya  
wapinzani 
wao, jambo 
ambalo 
ameliambia 
Nipashe 
kuwa 
tayari 
wazifanyia 
kazi.

Akizun-
gumza na 
gazeti hili jana, Nabi, 
alisema baada ya ushindi 
mnono dhidi ya Singida 
Big Stars walirudi uwanja 
wa mazoezi kufanyia kazi 
mbinu za wapinzani wao 
hao kuelekea mechi hiyo 
ya kesho. 

“Wachezaji wanatam-
bua kila mechi kwetu 
ni fainali na kutakiwa 
kucheza kwa tahadhari 
kubwa kwa sababu haku-
na timu nyepesi katika 
ligi, ukizingatia tuliwaona 

Nabi: 
Nimeisoma 
vizuri 
Dodoma Jiji
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BOCCO 
AFUNGUKA 
HAT-TRICK, 
MGUNDA 
ATOA SIRI 
KUWIKA
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   Amtaja pia Chama, huku 
Mkwasa akikiri ‘maji ya shingo’...
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