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Wanafunzi wa kike waliofanya
Vizuri masomo ya sayansi katika
mitihani ya kidato cha pili mwaka
2023 kutoka shule za sekondari
za mikoa ya Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, wakipata mafunzo ku-
' toka kwa Meneja Matengenezo

. wa kampuni ya Vodacom Tanza-

. Nia PLC, mkoa wa Mbeya, Adam
Mndeme (kushoto), walipotembe-
lea kituo cha kupokelea mawasi-

Mbeya juzi, ziara iliyoandaliwa
na Mfuko wa Mawasiliano kwa
Wote (USCAF), ili kuwajengea wa-
sichana uelewa kuhusu masomo
ya Sayansi, Uhandisi, Tehama na
Hisabati. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hoja 16 THTU uboreshaji
wa kikikotoo, bima ya afya

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

IKIWA zimesalia siku kadhaa
kufikia maadhimisho ya Siku ya
Wafanyakazi (Mei Mosi), Chama
cha Wafanyakazi wa Taasisi za
Elimu ya Juu (THTU), kimefanya
uchambuzi na kutoa mapendek-
ezo 16 kuhusu hoja za Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF) na
kikokotoo cha mafao ambacho
kimekuwa kikilalamikiwa na wa-
tumishi wa umma nchini.

Mwenyekiti wa THTU Taifa,
Dk. Paul Loisulie, akizungumza
na waandishi wa habari jana jijini
hapa, alisema vikwazo vilivyopo
kwenye mfuko huo na pensheni
vinaathiri haki za mfanyakazi ku-
pata stahiki husika pindi anapos-
taafu.

Kuhusu kikokotoo, Dk. Loisul-
ie alisema kanuni inayotumika
haiakisi hali halisi ya wanachama
kwa kanuni 8(1) (@) (b) (c¢) inay-
ozungumzia kigezo cha umri
na malipo ya mkupuo. Alisema
wakati umri wa kuishi wa Mtan-
zania umeongezeka, kwa mujibu
wa Sensa ya Watu na makazi ya
Mwaka 2022, mafao kwa mkupuo
kwa mwanachama yanakuwa ni
madogo.

“Madhara yake ni kwamba ku-
punguza umri wa kuishi baada
ya kustaafu kunapunguza pen-
sheni ya mwanachama na kupun-
gua kwa morali ya wanachama
na watu kukimbia utumishi wa
umma,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, alipende-
keza kikokotoo kifanyiwe mab-
adiliko kwa kuongeza umri baada
ya kustaafu kutoka miaka 12.5
hadi 15.5 na wanachama wapewe
angalau asilimia 50 kama mafao
ya mkupuo. Pia alishauri itumike
kanuni ya 1/540 badala ya 1/580.

Pia alisema THTU imebaini wa-
ziri husika ana mamlaka ya kua-
mua kiwango cha michango ya
mwanachama katika mfuko kupi-
tia kifungu Na. 18, hivyo mam-
laka aliyopewa waziri yakitumiwa
vibaya yatakuwa kandamizi kwa
wanachama.

Alipendekeza kifungu kidogo
cha 18(2)(b) kiondolewe na kio-
nyeshe kuwa waziri hapaswi
kuwa na mamlaka ya kupanga
michango ya wanachama.

Kadhalika, alisema kifungu na
39 kinachohusu wajane, wagane

na watoto wana haki ya kunu-
faika na mafao ya mwanachama
aliyekuwa wakimtegemea kwa
muda wa miaka mitatu pekee
kutoka tarehe ya kifo cha mwa-
nachama, kinasababisha familia
kukosa huduma stahiki na ku-
pendekeza walipwe angalau kwa
miaka 15.

“Kifungu cha 18 (a) kinamyima
mnufaika haki yake ya kikatiba
ya kuoa au kuolewa, Neno until
“re-marriage” linapaswa lion-
dolewe ili kulinda haki ya kikatiba
ya kuoa na kuolewa pasipo na
vikwazo. Mjane,mgane aruhusiwe
kupata mafao bila ya vikwazo vya
umri na kuwa na mtoto,” alisema.

Pia alisema kifungu na 40
kuhusu wanachama katika mfuko
mmoja kuwa na kanuni tofauti za
kukokotoa mafao ni kutengen-
eza matabaka katika jamii na ku-
pendekeza kuwepo na masharti
yanayofanana kwa wanachama
wote ili kuondoa ubaguzi na kig-
ezo cha mshahara mkubwa kitu-
mike kwenye mafao.

Kuhusu mwanachama kupun-
jwa mafao kwa kosa la mwajiri,
alisema kifungu cha 20 kinazun-
gumzia Mwajiri anaposhindwa
kuwasilisha michango ya mwa-
nachama kwa wakati au kutowak-
ilisha kabisa. Kifungu hakimlindi
mwanachama iwapo mwajiri
amechelewesha au hakupeleka
michango kwenye mfuko na ku-
sababisha kupunjwa mafao.

“Tunapendekeza  kiongezwe
kifungu kidogo maalum kitaka-
cholinda haki za mwanachama
moja kwa moja iwapo mwajiri
atachelewesha au kutopeleka
mchango wa mwanachama katika
mfuko na mwanachama alipwe
mafao yake yote na mfuko umdai
mwajiri michango iliyokosekana
pamoja na penati,”alisema.

MAPENDEKEZO NHIF

Alisema kifungu 16(3) cha She-
ria ya Bima ya Afya kinamtaka
mnufaika kuchangia gharama za
ziada za matibabu lengo likiwa ni
kuuondolea mfuko wajibu wake
wa kisheria wa kulipia gharama
za matibabu. Alisema hali hiyo
inampa mwanachama mzigo na
inaathiri huduma ya matibabu
kwa mnufaika, hivyo kumfanya
kutokuona umuhimu wa kuwa na
bima ya afya.

“Kifungu cha 16(3) cha Sheria
ya Bima ya Afya kiboreshwe kwa
kuupa mfuko wajibu wa kumli-
pia mwanachama huduma zote
stahiki kutokana na mahitaji ya
ugonjwa wake kwa ubora unaos-
tahiki,” alisema.

Kuhusu mabadiliko ya wigo wa
upatikanaji wa huduma ya bima
mara kwa mara, alipendekeza
Kifungu cha 16(4) cha Sheria ya
Bima ya Afya kirekebishwe kwa
kutaka mabadiliko ya vitita vya
matibabu yafanyike kwa kuwa-
shirikisha wadau ambao ni wa-
toa huduma na wanufaika au
wachangiaji.

Alipendekeza miongozo ya
upangaji wa gharama za matiba-
bu iwe shirikishi na izingatie uhal-
isia wa utoaji wa huduma husika
na mchangiaji apewe uhuru wa
kuamua wategemezi anaotaka
wanufaike na bima bila kuathiri
ukomo wa idadi kama ilivyoain-
ishwa katika kifungu cha 3 cha
sheria ya Bima ya Afya.

Alisema kunahitajika majadil-
iano kutokana na kutokuwa na
usawa katika kupata huduma kwa
wanufaika wa huduma ya bima,
yaani wabunge na watumishi wa
umma.

“Tunapendekeza mfuko ufuate
matakwa ya kifungu cha 11(1) cha
Sheria ya Bima ya Afya amba-
cho kimetaja makundi ya watu
wanaoweza kujiunga na Bima
ya Afya ambaio ni watumishi wa
umma, wenza wao, Watoto au wa-
tegemezi, wastaafu na madiwani.

“Hata hivyo, kinyume cha she-
ria inavyotaka, kwa sasa sheria
imeongeza wigo wa wanacha-
ma wa Bima ya afya kama vile
wabunge, mashirika binafsi, wa-
toto, wanafunzi wa vyuo,”alisema.

Alipendekeza Mfuko uwashirik-
ishe wadau kikamilifu wakati wa
upangaji wa gharama za huduma
na kuwe na chombo mahsusi cha
kudhibiti gharama za huduma za
bima za afya.

“Tunashauri tathmini ifanyike
ili kuona kama viwango vya
michango inayotolewa sasa ina
uhalisia na gharama za matibabu
wanazopata wanufaika. Tuna-
shauri serikali iweke tengo maal-
um kutoka kwenye vyanzo vyake
vya mapato kutoka kwenye rasili-
mali tulizonazo ili kuutunisha na
kuuimarisha Mfuko,” alisema.

: mbovu sana. Kwanza
: nanchi
: kwamba siku gani chakula
¢ kitagawiwa. Huwa wanash-
¢ tukiza tu na ukienda unaam-
: biwa wanagawa kwa watu
¢ wachache. Siku
! meenda nikaambiwa leo ni
¢ watu 10 tu kwa hiyo nikawa
: nimekosa.

]
Misaada waathirika mafuriko
Rufiji yazua jambo, DC ajibu

Na Elizabeth Zaya

BAADHI ya waathirika wa

: vyoko kata ya Muhoro, Ru-
¢ fiji mkoani Pwani, wamelala-
¢ mikia utaratibu wa utoaji wa
: misaada ya chakula iliyopele-
¢ kwa na serikali na wadau
¢ mbalimbali.

Kutokana na malalamiko

hayo, Mkuu wa Wilaya ya

Rufuji, Meja Edward Gowele,

: amefafanua madai hayo huku
: akiahidi kuchukua hatua kali

dhidi ya wahusika.
Wakizungumza na Nipashe

¢ kwa nyakati tofauti, baadhi
¢ ya waathirika hao walisema
¢ utaratibu wa ugawaji wa mis-
¢ aada hiyo ya chakula husu-

: liko waathirika hao haiwafikii
: baadhi ya walengwa huku
: wengine wakidai kuwa una-
¢ fanywa kwa kujuana katika

Pia walisema hata wach-

¢ ache wanaofikiwa, kiwango
¢ wanachopewa hakitoshelezi
¢ kulingana na ukubwa wa
: familia au kaya kwa sababu
¢ hata kinapogawiwa kidogo
¢ muda wa kuzirudia kaya hizo
: haujawekwa vizuri.

Walisema hatua hiyo in-

¢ achangia baadhi ya familia
¢ kuishi katika wakati mgumu
¢ na kutokuwa na uhakika wa
¢ chakula kila siku.

Jambo lingine lililobain-

¢ ishwa na waathirika hao
¢ ni kwamba kwa wale am-
¢ bao wako katika Mfuko wa
: Maendeleo ya Jamii (TASAF),
: wamekuwa
¢ hawahusiki na misaada hiyo
¢ ya chakula licha ya kwamba
: wameathirika na mafuriko
¢ hayo.

wakiambiwa

Mohamed Seleman, mkazi

ya Muhoro, alisema utaratibu
¢ wa ugawaji chakula hicho ni
¢ wa kibaguzi.

“Utaratibu wa ugawaji ni
wa-
hatushirikishwi

moja ni-

“Wameshagawa  awamu

: nne lakini binafsi na familia
¢ yangu hatujabahatika hata
: siku moja, yaani nimepanga
: foleni, anapata mwenzangu
¢ mimi nakosa. Yaani wana-
: tumia ujanja fulani hivi wa
¢ kujuana wakati wanagawa,”
: alisema.

Said Mbonde, mkazi wa ki-

¢ jiji cha Mohoro, alisema yeye
¢ ana familia ya watu sita lakini
: tangu akutwe na maafa hayo,
¢ amepatiwa kiroba kidogo cha
! unga na mpaka sasa hajapata
: tena na kila akienda wanam-

fukuza.

“Mpaka jana (juzi), nimek-
wenda walipokuja lakini ni-
kafukuzwa, wanasema tayari
mimi nilishapewa. Sasa hi-
cho kiroba walichonipa kwa
mara ya kwanza ndicho bado
kipo mpaka sasa?” alihoji
Mbonde.

Hamidu Kassim, mkazi wa
ya Mohoro, alisema utaratibu
wa ugawaji vyakula hivyo si
wa haki.

“Tunaona misaada mingi
inaletwa kwa ajili ya maafa
lakini tumeshuhudia uta-
ratibu wa ugawaji kutufikia
waathirika si mzuri. Hatujui
wanazingtia ukaribu, kujua-
na pasipo kuangalia waathiri-
ka wote kwamba wanahitaji
msaada au nini.

Lakini la kusikitisha zaidi
tuna wenzetu walio kwenye
mpango wa TASAF ambao
nao wameathirika na we-
nyewe wanapokwenda ku-
panga foleni pale wanapotoa
misaada wanafukuzwa. Wa-
naambiwa wao haiwahusu
kwa sababu wanapatiwa na
mfuko huo,” alisema Kassim.

Fatma Sultan, alisema yeye
baada ya nyumba yake kuza-
ma na mafuriko anahifadhi-
wa kwenye nyumba ya jirani,
hivyo anapokwenda kufuata
msaada huo wa chakula ame-
kuwa akiambiwa hastahili
kwa sababu tayari amepata
hifadhi.

“Nimesumbuliwa sana kila
siku nikienda nafukuzwa,
lakini nimekuwa sichoki ku-
wasumbua, kila wanapokuja
huwa nakwenda kuwaambia
wananiweka kwenye fungu
gani kwa sababu nina hali
ngumu kama waathirika
wengine kwa hiyo jana (juzi),
ndio nikabahatika kupewa
kilo tatu za mchele na unga
pamoja na maharagwe nusu
wakaniambia nisirudi tena,”
alisema Fatma.

Akizungumza baada ya
kuwatembelea baadhi ya
Muhoro, Kiongozi wa Chama
cha ACT-Wazalendo, Dorothy
Semu, alisema serikali ina-
paswa kuwagawia chakula
wananchi wote walioathirika
na mafuriko katika eneo hilo
kwa usawa.Akijibu malala-
miko hayo baada ya kuulizwa
na Nipashe, Meja Gowele
alisema endapo watabaini

kuna mtendaji anagawa
chakula kwa ubaguzi, ata-
chukuliwa hatua.

“Wa kwanza wanaogawi-
wa ni wale walioko kwenye
makambi, wa pili ni wale
ambao wamepokea kaya
kwenye familia zao na tatu ni
watu wenye hali duni ya mai-
sha. Ingawa wote tumeathiri-
ka, tutachambua namna hiyo
kwa kufanya tathmini ya
kina,” alisema.
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Samia asema historia
chachu kukuza utalii

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema kuna haja ya ku-
tumia historia mbalimbali zi-
lizopo nchini ili kukuza utalii na
kuongeza pato la taifa kama am-
bavyo mataifa mengine yana-
fanya duniani.

Rais Samia alisema hayo jana
Ikulu ya Chamwino mkoani Do-
doma kwenye hafla ya utoaji wa
nishani za Muungano pamoja
na uzinduzi wa vitabu vya His-
toria ya Muungano na Ofisi ya
Makamu wa Rais.

Alisema kama historia zi-
lizopo nchini zitawekwa vizuri,
zitasaidia kukuza utalii kama
ambavyo mataifa mengine ya-
mekuwa yakifanya na kuyaingi-
zia mapato na hatimaye kukuza
uchumi.

“Wenzetu wanatumia histo-
ria za mataifa yao kukuza utalii.
Watu wanatoka katika mataifa
mengine kwenda kujifunza
historia ya taifa lingine, hivyo
basi kama historia ya taifa letu,
ikiwamo hii miaka 60 ya Muun-
gano tutaitumia vizuri, tutakuza
utalii.

“Nilikuwa Uturuki hivi karibu-
ni, wenzetu wanatumia historia
ya taifa lao watu kwenda kutalii
kujifunza namna ambavyo wali-

pigana vita wakapata eneo laki-
ni pia baadaye wakapokonywa,”
alisema.

Pia aliwataka Watanzania
kuendelea kudumisha amani,
mshikamano na uzalendo ku-
ulinda Muungano ambao mwa-
ka huu unatimiza miaka 60.

“Pia nitoe wito kwa Watan-
zania kusoma vitabu hivi ili
kuenzi kazi nzuri iliyofanywa.
Lakini kusoma vitatu hivi ita-
saidia watu kujua historia na
magumu ambayo Muungano
wetu umepitia kwa sababu hata
katika baraza la mawaziri, kuna
vitu nikiuliza vya kimuungano,
watu wanakosa majibu. Vitabu
hivi vitasaidia kutupa uelewa
kwani wengi wamezaliwa baada
ya Muungano,” alisema.

Makamu wa Rais, Dk. Philip
Mpango, aliipongeza timu
iliyofanikisha uandishi wa vi-
tabu hivyo ambavyo vitasaidia
kuongeza uelewa kwa Watanza-
nia na wageni.

“Zaidi ya asilimia 70 ya Wa-
tanzania wamezaliwa baada ya
Muungano, hivyo vitabu hivi ni
nyenzo muhimu kusaidia watu
kuufahamu muungano wetu,”
alisema. Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi, alisema
vitabu hivyo vinabeba historia
kubwa ya Muungano wa Tang-

anyika na Zanzibar uliozaa taifa
la Tanzania yakiwamo mafani-
kio na changamoto zake.

Alisema vitabu hivyo vika-
tumike kuwajengea uelewa
watoto na watu wote ambao
wamezaliwa baada ya Muun-
gano ili waufahamu na kuulinda
kikamilifu. “Lakini pia tunao
wajibu sisi kama taifa kuende-
lea kuwakumbuka na kuwaenzi
viongozi wetu wote waasisi wa
Muungano huu,” alisema

Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Rais, Muungano
na Mazingira, Dk. Selemani Jafo
alisema kupitia vitabu hivyo,
Watanzania watapata fursa ku-
uelewa Muungano kwa kuwa
bado watu wengi hawana uele-
wa wa kutosha.

“Vitabu hivi vimeeleza mam-
bo mengi sana ikiwamo wasifu
na mambo ambayo yalifanywa
na viongozi waliowahi kuhu-
dumu kwenye Ofisi ya Makamu
wa Rais tangu mwaka 1964,”
alisema.

Alisema tangu Muungano
uanze mwaka 1964 hadi leo,
Makamu wa Rais 14 wamehu-
dumu katika ofisi, tisa wakitoka
Zanzibar na watano Tanzania
Bara na kati ya hao, mwanamke
ni mmoja tu kwa miaka yote 60
ya Muungano.

Nipashe

LHRC yashauri sheria itungwe
kuwalinda wanawake na watoto

Na Enock Charles

KITUO cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC) kimepende-
keza kutungwa sheria kulinda
makundi maalum wakiwamo
wanawake na watoto dhidi ya
ukatili.

Mapendekezo hayo yanato-
kana na taarifa ya kituo hicho
kwa mwaka 2023 kuonyesha
kuwa makundi hayo ndiyo yali-
yoathirika zaidi dhidi ya vitendo
hivyo.

Akizungumza katika uzinduzi
wa Ripoti ya Haki za Binadamu
ya mwaka 2023, Mkurugenzi
Mtendaji wa LHRC, Dk. Anna
Henga, alibainisha kuwa robo
tatu ya manusura wa ukiukwaji
wa haki za binadamu walikuwa
watoto asilimia 45 na wanawake
asilimia 30, huku manusura
wengine wakiwa ni wazee (asil-
imia 12) na watu wenye ulemavu.

“Watoto na wanawake ni
waathirika wakubwa wa ukiuk-
waji wa haki za binadamu na
baadhi ya mikoa ambayo imeon-
goza kwa ukiukwaji wa haki hizo
ni Dar es Salaam, Njombe, Gei-
ta, Arusha, Kilimanjaro, Mara,
Kigoma na Dodoma” alisema Dk.
Henga.

Kutokana na kukithiri kwa vi-
tendo hivyo, Dk. Henga alitaka
jamii kutokufumbia macho pale
inapoona ukatili na ukiukwaji

MWANGA WA JAMIT

wa haki za binadamu vinafanyi-
ka hasa kwa Watoto.

Alisema mara nyingi vitendo
hivyo hufanywa na watu wa kar-
ibu na mtoto kama vile mjomba,
baba, baba mdogo, babu hata
mama mzazi, hivyo kuwa vigu-
mu kuripotiwa katika vyombo
vya ulinzi na usalama.

Ripoti hiyo pia ilifichua
kuongezeka suala la mauaji ya
kujichukulia sheria mkononi
kwa wananchi wanaokamatwa
kwa makosa mbalimbali yakiwa-
mo ya wizi pia mauaji ya wenza
kwa kile kinachodaiwa wivu wa
kimapenzi na imani za kishiriki-
na.

“Masuala mengine yaliyoain-
ishwa katika ripoti hii ni mauaji
yanayotokana na wananchi kuji-
chukulia sheria mkononi, mauaji
yanayotokana na imani za
kishirikina na mauaji ya wenza
baina ya wenza hao kwa mmoja
kumuua mwenzie kwa wivu wa
mapenzi,” alisema Dk. Henga

Mbali na haki za watoto na
wanawake, ripoti hiyo ilibaini-
sha pia ukiukwaji wa haki katika
kundi la waandishi wa habari
ukiwamo wa kiuchumi kwa ku-
tokupewa mikataba ya kazi na
fedha zao kutokupelekwa katika
mifuko ya hifadhi ya jamii huku
wengine wakilipwa ujira mdogo
wa kazi zao, hivyo kutaka waajiri
kujirekebisha.
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Mtaalam aanika mbinu kukabili mafuriko

Na Jenifer Gilla

MTAALAM wa mabadiliko
tabianchi kutoka Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam, Prof. Pius
Yanda, ameishauri serikali ku-
panua mitaro ya barabarani iwe
na uwezo wa kusafirisha maji
yanayotiririka kwa kiasi kikub-
wa ili kuepuka mafuriko yanay-
ojitokeza na kuathiri wananchi.

Pia ametoa wushauri huo
wakati maeneo mengi nchini
hasa mikoa ya Kanda ya Pwani,
yaani Dar es Salaam, Morogoro,
Pwani, Lindi na Mtwara ku-
kumbwa na mvua kubwa iliyo-
sababisha maafa kwa binadamu
na uharibifu wa miundombinu
huku zaidi ya watu 60 wakifari-
ki dunia.

Alisema wakati mitaro hiyo
inajengwa kasi ya mvua hai-
kuwa kubwa, hivyo kuna haja
ya kuipanua ili kuhimili kubeba
maji yanayoendana na kiwango
cha mvua kinachonyesha sasa.

“Kutokana na mabadiliko
ya tabianchi, mvua si nyingi
zinanyesha kwa muda mfupi,
lakini zinanyesha kwa kiwango
kikubwa na kusababisha mi-
taro kuzidiwa hivyo kunatokea
mafuriko kama tunayoyashuhu-
dia sasa,” alisema.

Prof. Yanda aliishauri pia seri-
kali kupitia idara za mipango
miji katika halmashauri kuanza
kufikiria kujenga majengo ya-
nayofaa kulingana na jiogra-
fia ya eneo husika, ili kuwapo
na nafasi ya kutosha kupisha
mkondo wa asili wa maji kupita
na kuepuka mafuriko.

Alisema tatizo la mafuriko pia
linachangiwa na wananchi ku-
jenga katika maeneo ambayo ni
mkondo wa asili wa maji hivyo
mvua zinaponyesha yanakosa
njia ya kupita na kuishia kujaa
barabarani na kwenye makazi
ya watu.

Pia alitaja maendeleo ya say-
ansi na teknolojia ambayo hu-
pelekea watu kujenga nyumba
za kisasa zilizosakafiwa na ku-
wekwa ‘tiles” hivyo maji huku-
sanywa juu ya sakafu badala ya
kunyonywa ardhini kama ilivy-
okuwa hapo awali.

Mtaalamu huyo wa mazin-
gira pia alitaja usimamizi usioji-
tosheleza wa taka ngumu ku-
sababisha kuzagaa mitaani na
kuishia kwenye mitaro ambayo
huziba na kushindwa kupeleka
maji maeneo yanayofaa na
kushauri manispaa kulisimamia
ipasavyo suala hilo.

Meneja wa Wakala wa Bara-

bara Vijijini na Mijini (TARURA)
Mkoa wa Dar es Salaam, Geof-
rey MKkinga, alisema ili kumaliza
tatizo hilo kunahitaji juhudi za
pamoja za taasisi husika kama
vile Baraza la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) na Manispaa zote.

Alisema kwa upande wao,
wanapunguza madhara kwa
kusafisha na kuzibua mitaro ili-
yopo barabarani ingawa mitaro
hiyo inazidiwa kwa kuwa maji
yanakosa njia za kupita baada
ya mkondo wake kuzibwa na
makazi ya watu.

Alishauri pia manispaa kusi-
mamia zoezi la ugawaji wa vi-
wanja ili kuhakikisha wananchi
hawajengi maeneo ambayo ni
mikondo ya asili ya maji kwa
kuwa ni moja ya sababu za
mafuriko.

Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano Serikalini Manispaa
ya Kinondoni, Aquilinus Shin-
duki, alisema kama manispaa
jukumu lao kubwa ni kuhakiki-
sha kuwa wanasimamia taka zi-
simwagwe kwenye mitaro hivyo
wanaendelea kutoa elimu kwa
jamii.

“Kwa mfano sisi Manispaa ya
Kinondoni tumetenga fungu
kwa ajili ya kuzibua mitaro kati-

ka eneo letu, na ni suala ambalo
ni endelevu kwa hiyo tunaamini
kadiri siku zinavyoendelea tuta-
punguza adha hii kwa kiasi ki-
kubwa” alisema.

Alisema pia Idara ya Mipan-
gomiji inaendelea kusimamia
na kuzuia ujenzi wa holela
hasa kwenye kuwahamasisha
wananchi waliojenga kwenye
mabonde na pembezoni mwa
mito kuhama ili maji yapite kwa
uhuru na kuepusha mafuriko
yanayoleta maafa kwa jamii.

TAARIFA TMA

Mamlaka ya Hali ya Hewa
nchini (TMA) imetoa angalizo
la kuendelea kuwapo na mvua
kubwa kwa baadhi ya mikoa
nchini ikiwamo Dar es Salaam,
Tanga na Pwani na visiwa vya
Unguja na Pemba mpaka kesho.

Katika angalizo la kuwapo up-
epo mkali unaofikia kilomita 40
kwa saa na mawimbi makubwa
yanayofika mita mbili kwa baa-
dhi ya maeneo ya Ukanda wa
Pwani ya Bahari ya Hindi.

Mamlaka hiyo ilieleza kuna
uwezekano wa kutokea athari
ikiwamo vifo, uharibifu wa
miundombinu, nyumba kujaa
maji na watu kukosa makazi na
kuwaelekeza watu kuchukua ta-
hadhari.

KWA PAMOJA TUTOKOMEZE

MALARIA

.;.,\31OKOMQ>

Mwenyekiti wa
Baraza la Ku-
tokomeza Malaria
Tanzania (EMCT), Le-
odgar Tenga (kusho-
to), akipongezana na
Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya NBC,
Theobald Sabi kufua-
tia ushirikiano baina
ya pande hizo mbili
katika utekelezaji
wa pamoja wa
adhima inayolenga
kutokomeza kabisa
ugonjwa wa malaria
ifikapo mwaka 2030,
wakati wa mkutano
Dar es Salaam Jana
PICHA: MIRAJI MSALA

Wachimbaji wadaiwa kutembeza kichapo, kuvunja ofisi ya mtendaji

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WACHIMBAJI wadogo wa
dhahabu Mwakitolyo Na. 5,
wilayani Shinyanga, wamed-
aiwa kufanya vurugu kwa ku-
wapiga raia wa China, kuvunja
ofisi na kuchoma moto pikipiki
ya mtendaji wa kata.

Inadaiwa kuwa wachimbaji
hao wamefanya hivyo wakiho-
fia kunyanganywa mlima am-
bao hutumia kuchimba madini.

Vurugu hizo zilitokea juzi
majira ya saa 11:00 jioni wakati
raia hao kutoka China wakiwa
na mkalimani wao, walipotem-
belea mlima ambao hutumiwa
na wachimbaji wadogo kuchim-
ba dhahabu, hivyo kuhofia
huenda kuna mipango ya
kunyang’anywa ndipo wakaan-

za kutembeza kichapo.
Mtendaji wa Kata ya Mwaki-
tolyo, Raymond Jerome, akizun-
gumza na Nipashe jana, alisema
raia hao kutoka China wakiwa
na mkalimani wao, hawakupita
kwenye ofisi za kata bali walik-
wenda moja kwa moja kwenye
mlima huo, ndipo wachimbaji
wakajikusanya na kuwavamia
huko huko mlimani na kuanza
kuwapiga. Alisema baada ya vu-
rugu hizo, wakiwa viongozi wa
eneo hilo, ilibidi wafike eneo la
tukio ili kuwanusuru na baada
ya hapo wakawafungia kwenye
ofisi za wachimbaji wakati wak-
iendelea kutuliza vurugu.
Jerome alisema wakiwa
ndani ya ofisi hizo, wachim-
baji walianza kuivunja huku
wakichoma moto pikipiki yake
ambayo ilikuwa nje ya ofisi,

wakiwataka raia hao wa kigeni
lakini bahati nzuri walifanikiwa
kuwatorosha na kuwakimbiza
kwenye zahanati ya Mwakitolyo
ili wapatiwe matibabu kutokana
na majeraha waliyokuwa nayo.

“Wachina hawa walikuwa
wengi lakini baada ya vurugu
hizo ,wengine walikimbia na
kubaki wawili na mkalimani
wao ndio waliopigwa na kuje-
ruhiwa vibaya,” alisema Jerome.

Pia alisema wakati vurugu
zinaendelea, polisi walifika
eneo la tukio na kuanza kupiga
mabomu ya machozi ili kuwata-
wanya wachimbaji na kwamba
hali ya amani bado haijakaa
sawa.

Meneja wa Wachimbaji Wa-
dogo wa Mwakitolyo Namba
Namba 5, Leonard Waziri, alise-
ma walishaghaa kuona raia hao

wa China wakitembelea kwenye
mlima ambao huchimba madini
ndipo wachimbaji wakaingiwa
na wasiwasi huenda wanataka
kuporwa mlima wao, hivyo
kuanzisha vurugu na kuwapiga
na kufikia hatua ya kuvunja ofisi
na kuchoma moto pikipiki ya
mtendaji.

Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Shinyanga, Kennedy
Mgani, alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kwamba baadhi ya
wachimbaji ambao walianzisha
vurugu hizo na kuwapiga raia
hao wa China, wanasakwa na
wakikamatwa watachukuliwa
hatua za kisheria.

Alisema hali za Wachina hao
zinaendelea vizuri baada ya ku-
patiwa matibabu na kuonekana
hawakujeruhiwa sana hadi ku-
fikia hatua ya kulazwa.

. Leseni, matumizi
kikoa cha taifa
vyaongezeka

Na Mwandishi Wetu

LESENI za huduma za utan-
gazaji Tanzania zimeongezeka
kati ya asilimia tano na 350 kwa
aina tofauti kati ya Desemba
2023 na Machi 2024, huku taasisi
zaidi zinatumia kikoa cha Tan-
zania kwenye mawasiliano yao
mtandaoni, taarifa ya hivi kar-
ibuni imeonesha.

Taarifa ya hali ya sekta ya ma-
wasiliano iliyotolewa jana Dar
es Salaam na Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Mawasiliano
Tanzania (TCRA), Dk. Jabiri Ba-
kari, inaonyesha kuwa leseni za
usafirishaji vifurushi kati ya miji
kwenye mikoa zimeongezeka
kwa asilimia 30 ni za mabasi
ya abiria. Ripoti hiyo imeeleza
kuwa leseni za kitaifa za huduma
za maudhui ya televisheni za
kulipiwa (shitariki) ziliongezeka
kwa asilimia 60 kutoka 10 hadi
16 na leseni za wilaya kwa kundi
hili zimeongezeka kwa asilimia
350 kutoka mbili hadi tisa kati ya
Desemba, 2023 na Machi, mwa-
ka huu.

“TCRA ilitoa leseni 17 za redio
za jamii kati ya Januari na Machi
2024, kulinganisha na 11 kipindi
cha Oktoba hadi Desemba 2024
ambazo ni ongezeko la asilimia
55. Leseni hii inawezesha utoaji
huduma za utangzaji mwa jamii
au watu waliojumuika sehemu
moja kijiografia,” alisema.

Kwa mujibu wa kanuni za
maudhui ya redio na televisheni,
watangazaji wa kundi la leseni za
jamii wanatoa kwa jamii husika
maudhui yanayohusu masuala
ya jamii hiyo ambayo kwa uzoe-
fu hayatolewi na watoa huduma
wengine wa maudhui wanaofiki-
sha huduma maeneo vilipo vituo
vya jamii.

Aidha, taarifa hiyo ilionyesha
kuwa vikoa vya taifa vinavy-
oishia na dot ‘tz’ vilivyosajiliwa
vimeongezeka kutoka 29,006
mwishoni mwa Desemba 2023
hadi 29,968 mwishoni mwa
Machi, 2024. “Taasisi na watu
binafsi wanazidi kutumia kikoa
cha Tanzania kwenye vovuti zao
na barua pepe.Kikoa ni jina mah-
susi linalotambua raslimali za in-
taneti kama vile tovuti zilizosajil-
iwa kwenye nchi husika na ngazi
nyingine duniani,”alisema.

Pia ilibainisha kuwa vikoa
vya kampuni na biashara (dot
‘c0’), taasisi za elimu zenye ithi-
bati (dot "ac’) na mashirika yasi-
yotegemea faida kwenye shu-
ghuli zao (dot ‘or’) zimeongezeka
zaidi kipindi hicho.

“TCRA inahimiza matumizi ya
kikoa cha taifa kinachoishia na
kifupisho cha Tanzania, yaani
dot ‘tz” kwenye maelezo na shu-
ghuli za taasisi. Vikoa vya taifa
vina faida zaidi ya vile vya jumla
kwa kuwa vinatambulisha taasisi
na nchi husika. Vilevile vinajen-
ga imani ya watumiaji wa tovuti
ya mwenye kikoa,”ilisema taarifa
hiyo.
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Biteko: Uzalishaji umeme haukidhi mahitaji

Na Vitus Audax, DODOMA

SERIKALI imesema licha
ya ongezeko la uzalishaji
umeme kwa asilimia 14.2 ka-
tika kipindi cha Julai, 2023
hadi Machi, mwaka huu, bado
kiwango hicho hakikidhi ma-
hitaji ya taifa, ambayo yame-
kuwa yakiongezeka kwa kasi
kutokana na ukuaji wa shu-
ghuli za kiuchumi na kijamii.
Naibu Waziri Mkuu na Waziri
wa Nishati, Dk. Doto Biteko,
alisema hayo jana bungeni
wakati akiwasilisha makadi-
rio ya mapato na matumizi ya
Wizara ya Nishati kwa mwaka
2024/25.

Katika makadirio hayo,
Dk. Biteko aliliomba bunge
kuidhinisha Sh. trilioni 1.883
kwa ajili ya utekelezaji wa
kazi za wizara hiyo.

Biteko  alitaja  sababu
zingine za upungufu wa
umeme kuwa ni pamoja na
upungufu wa maji na gesi
asilia katika vituo vya kufua
umeme, hitilafu katika mi-
tambo ya uzalishaji na ku-
fanyika kwa matengenezo
katika mitambo ya uzalishaji
wa nishati hiyo.

Alisema mahitaji ya juu ya
umeme nchini yamekuwa na
kufikia megawati 1,590.1 zi-
lizofikiwa Machi 26, mwaka

Serikali yabanwa mikopo ‘kausha damu’

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SAKATA la mikopo inay-
olalamikiwa, maarufu kama
‘kausha damuw’, limeende-
lea kuibuka bungeni huku
wabunge wakihoji mikakati
ya serikali wa kuzibana taasisi
zinazotoa mikopo kwa riba
kubwa hali inayosababisha
magonjwa ya afya ya akili na
uvunjifu wa ndoa.

Aidha, Spika wa Bunge,
DkTulia Ackson ameiagiza
Wizara ya Fedha kutafuta
uhakika kama kuna kam-
puni za simu nchini zinatoa
mikopo ya aina hiyo.

Akiuliza swali la nyongeza
bungeni jana, Mbunge wa Viti
Maalum (CHADEMA), Felista
Njau, alihoji mkakati wa seri-
kali wa kukomesha mikopo
ya kausha damu ili kunusuru
wananchi ambao wamekuwa
wakipata matatizo ya afya ya
akili na ndoa nyingi kuvun-
jika. Katika swali la msingi,
Mbunge huyo alitaka kujua
kuna mkakati gani kufuatilia
na kuchukua hatua kwa taasi-
si za fedha zinatoa mikopo
yenye riba kubwa kinyume
cha muongozo wa Benki Kuu
ya Tanzania (BoT).

Pia Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Shally Raymond,
alisema pamoja na sheria ya
BoT ya mwaka 2018 na kanu-
ni za 2019 lakini mikoa zaidi
ya 17 ukiwamo wa Kilimanja-

huu, sawa na ongezeko la
asilimia 8.1 ikilinganishwa na
megawati 1,470.5 zilizofikiwa
Juni 12, 2023.

MAFANIKIO

Dk. Biteko alisema hadi
Machi, mwaka huu, hali
ya uczalishaji wa umeme
imepanda kwa asilimia 14.2
ikiongezeka kutoka mega-
wati 1,872.1 hadi megawati
2,138 kutokana na utekelezaji
wa miradi mbalimbali ya ku-
zalisha umeme unaoendelea
nchini kutoka umeme ul-
iounganishwa katika gridi ya
taifa.

Alisema katikakiasihicho, :
megawati 836.3 sawa na asil- :
imia 39.1 ni umeme unaoto- :
kana na nguvu ya maji, mega- :
wati 1,198.8 sawa na asilimia :
56.1 unatokana na gesi asilia, :
megawati 92.4 (asilimia 4.3) :
mafuta mazito na magawati :
10.5 (asilimia 0.5) ni kutokana :

na tungamotaka (biomass).

“Ongezeko la uwezo wa :
uzalishaji wa umeme lime- :
tokana na kuanza kwa uzal- :
ishaji wa umeme kupitia :
Mradi wa Kuzalisha Umeme :
kwa Kutumia Maji wa Bwawa :
la Julius Nyerere (JNHPP) we- :
nye uwezo wa kuzalisha meg- :
awati 2,115. tayari uzalishaji :
umeanza kwa megawati 235 :
kupitia mtambo mamba tisa. :

ro hasa wilaya ya Moshi vijiji-
ni imekuwa ikitolewa mikopo :
kausha dam una kuhoji seri- :

kali inatoa kauli gani.

“Kampuni za simu zime- :
kuwa zikitoa mikopo haraka :
bila kujaza fomu na vijana na :
wanawake wajasirimali wa :
Kilimanjaro wamekuwa wa- :
kichangamkia fursa hiyo lini :
serikali italazimisha kampuni :

hizo kutoa elimu,” alisema.

Kutokana na kauli hiyo, Spi- :
ka Tulia alisema hana uhaki- :
ka kama kampuni za simu :
ambazo zimesajiliwa zinatoa :
mikopo kausha damu kama :
taasisi nyingine ambazo hazi- :

jasajiliwa.

“Naibu Waziri wa Fedha :
nakupa muda baada ya kip- :
katafute :
habari za uhakika hapo nje :
kwa kampuni za simu kama :
kausha :

indi cha maswali

zinatoa  mikopo
damu,”alisema.

Awali, akijibu maswali ya :
wabunge hayo, Naibu Wa- :
ziri wa Fedha, Hamad Hassan :
Chande, alielekeza taasisi zi- :
nazotoa mikopo hiyo kuacha :
mara moja na serikali itaen- :
delea kufuatilia kwa karibu :

suala hilo.

Pia aliagiza BOT kufuatilia :
taasisi zinazoenda kinyume :
na sheria hiyo, na serikali :
haitakuwa na muhari kwa :
sheria :
hizo na kanuni hizo , ikiwamo :
ya kufutiwa leseni ya kutoa :

taasisi zinazokiuka

huduma hiyo.

Matarajio ni mradi huu kukamilika
Desemba, 2024 kwa mitambo yote
minane yenye uwezo wa kuzalisha
megawati 235 kila moja kuwa inaz-
alisha umeme.

“Vilevile kukamilika kwa Mradi
wa Kuzalisha Umeme wa Rusumo
ambao unachangia megawati 26.7
katika gridi ya taifa, kukamili-
sha ujenzi wa mitambo ya kufua
umeme ya Kinyerezi I Extension
megawati 185. kwa sasa mitambo
yote minne inafua umeme kiasi
cha megawati 40 kila mmoja,
hivyo kuwezesha uzalishaji wa
umeme kuingizwa katika gridi ya

taifa,” alisema. Pia alitaja ujenzi wa
mradi wa kuzalisha umeme wa jua
mkoani Shinyanga wa megawati
150 unaendelea na kuwa matarajio
ni umeme huo kuanza kuzalishwa
ifikapo Januari, 2025.

Aidha, alisema hadi kufikia
Machi 2024, uwezo wa mitambo
ya kuzalisha umeme ambayo hai-
jaungwa katika gridi ya taifa ni
megawati 33.4 ambazo zinajumui-
sha mitambo inayomilikiwa na
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCOO yenye uwezo wa kufua
megawati 28.4 na megawati tano
zitokanazo na nguvu ya jua kutoka

IR0

DRINKING WATER

Mshindi wa

kwa mzalishaji binafsi.

Biteko alisema wizara kupitia
TANESCO inanunua umeme wa
megawati 31 kati ya hizo 21 kutoka
Uganda kwa ajili ya mkoa wa Kag-
era na zingine 10 kutoka Zambia
kwa ajili ya mkoa wa Rukwa.

Alisema serikali imeendelea na
utekelezaji wa miradi mingine ya
kuzalisha umeme ikiwa ni pamoja
na Malagarasi (megawati 49.50,
Ruhudji (megawati 358), Rumaka-
li (megawati 222) Kakono (mega-
wati 87.8) na Kikonge megawati
321 na utekelezaji wake umefikia
katika hatua mbalimbali.
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MAONI & UCHAMBUZI

Jitihada zaidi zinahitajika
mapambano dhidi ya malaria

LEO ni Siku ya Malaria Duniani ambayo imekuwa ikiadhimishwa kila
mwaka tangu ilipoanzishwa na nchi wanachama wa Shirika la Afya Du-
niani (WHO) mwaka 2007 wakati wa Mkutano Mkuu wa Mwaka wa Afya.

Lengo la kuadhimisha siku hii ni kuweka msisitizo katika mapambano
ya ugonjwa huu hatari ambao umegharimu mamilioni ya watu duniani.
Mapambano hayo dhidi ya malaria ni kuonyesha umuhimu wa
uwekezaji endelevu na utashi wa kisiasa katika kukinga na kudhibiti
malaria.

Kaulimbuiu ya mwaka huu katika kuadhimisha siku ni “Kuongeza
Nguvu Katika Mapambano Dhidi ya Malaria” ikisisitiza jitihada za
pamoja kwa mataifa yote duniani katika kuzuia, kupambana na
kutokomeza malaria. Kwa Tanzania, maadhimisho yatafanyika katika
viwanja vya Shule ya Sekondari Uyui, Tabora na mgeni rasmi atakuwa
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu.

Wakati maadhimisho hayo yanafanyika pamoja na jitihada
mbalimbali zinazofanyika kwa serikali kushirikiana na wadau wa
maendeleo pamoja na sekta binafsi, takwimu zinaonyesha kuwa bado
ni hatari hasa kwa watoto wachanga na walio chini ya miaka mitano
pamoja na wajawazito. Aidha, nchi za Afrika ikiwamo Tanzania, kwa
mujibu wa takwimu, ndizo zinazoathirika zaidi na malaria hivyo jitihada
zaidi zinatakiwa katika kupambana na kutokomeza maradhi haya.

Tamwinu za WHO zinabainisha kwamba mwaka 2022, kulikuwa
na vifo 608 000 vilivyotokana na malaria na maambukizi mapya ya
ugonjwa huo yalikuwa milioni 249. Asilimia 94 ya vifo na maambukizi
hayo ilikuwa katika bara la Afrika na kwa mantiki hiyo, jitthada zaidi
zinapaswa kufanywa kwa Afrika katika mapambano dhidi ya malaria.

Kutokana na ukweli huo, nchi za Afrika kupitia jumuia za kikanda
kama vile Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), Jumuiya ya Uchumi kwa
nchi za Afrika Magharibi (ECOWAS), Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) na Umoja wa Afrika (AU) zinapaswa kuweka moja ya
ajenda za kipaumbele kwenye mikutano yao.

Nchi hizo, ambazo ndizo waathirika wakubwa wa malaria, kwa
kushirikiana na washirika wa maendeleo na mashirika ya kimataifa
zinapaswa pia kuweka mikakati thabiti katika kupambana na malaria ili
kunusuru nguvu kazi na kuzifanya nchi ziwe na ustawi.

Kuna kampeni mbalimbali na mikakati ambayo imefanyika katika
kupambana na malaria katika ngazi mbalimbali lakini bado tatizo ni
kubwa, hivyo inahitajika mikakati zaidi katika vita hivyo. Ili kufanikisha
hilo, mapambano yanapaswa kuanzia ngazi ya kaya hadi taifa na si
kuachia wataalamu pekee.

Katika kufanya hivyo, kila Mtanzania anapaswa kuzingatia maelekezo
yanayotolewa na wataalamu wa afya yakiwamo kuteketeza mazalia
ya mbu katika maeneo ya makazi, kutumia chandarua chenye dawa,
kuwakinga watoto wachanga na walio chini ya miaka mitano pamoja
na wajawazito ambao ndio walio katika hatari zaidi ya kupatwa na
ugonjwa huo.

Aidha, imekuwa ikisisitizwa kuwa mtu anapoona dalili za malaria,
hana budi kufika katika kituo cha kutolea huduma za afya kwa ajili ya
vipimo na atakapobainika apatiwe matibabu stahiki.

Licha ya maelekezo hayo, idadi kubwa ya Watanzania hawazingatii
ndiyo maana ugonjwa huo umekuwa ukizidi kugharimu maisha ya
watu huku taifa likiendelea kutenga bajeti kwa ajili ya kinga na tiba.

Ni dhahiri kwamba iwapo kila mtu atazingatia maelekezo ya
wataalamu wa afya katika kujikinga na malaria, kutakuwa na mafanikio
makubwa katika mapambano dhidi ya ugonjwa huo na hatimaye kuwa
na Tanzania isiyo na maambukizi wala vifo vitokanavyo na malaria.

Shime kila Mtanzania asimame katika nafasi yake huku akisema
Tanzania, Afrika na dunia bila malaria inawezekana. Hapo ndipo ushindi
dhidi ya maradhi haya utakapopatikana na hatimaye maendeleo
endelevu ya kijamii na kiuchumi kuonekana.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Inahitajika elimu endelevu umma
upate utamaduni wa kudai risiti

NI ukweli usiopingika kuwa Watanzania
wengi hawana utamaduni wa kudai risiti
wanaponunua bidhaa.

Wanunue TV, redio, nguo, cherehani,

akishatoa pesa ataondoka tu. Atasuburi
kama kuna chenji imebaki, ni mara chache
sana kusikia anadai risiti.
Mbeya juu ya Maofisa wa Mamlaka ya
Mapato Nchini (TRA), walipofanya
ukaguzi wa kushtukiza kwenye maduka na
wafanyabiashara wanavyotekeleza sheria
za nchi, walichokutana nacho ni kwamba
wananchi wengi hawana habari kabisa
kuchukua risiti.

Mmoja wa wafanyabiashara, akasema
baadhi ya wananchi huwa wananunua
bidhaa na kuondoka nazo bila kuchukua
risiti, hata kama watakumbushwa, jambo
ambalo alisema linahitaji elimu.

Akasema, unapowauliza kwa nini huwa
hawazitaki, hujibu kuwa hazina maana
kwao zaidi ya bidhaa walizonunua.

“Kwa mfano, hapa kuna dada mmoja
amekuja kununua chombo, lakini nilipompa
risiti akaikataa, akidai eti ni uchafuzi wa
mazingira na kuondoka, sasa jambo hili

linatugombanisha na serikali,” alisema
mfanyabiashara huyo.
Ukiangalia ni kweli kabisa, wakati

mwingine wafanyabiashara wanaonewa
kuonekana kama vile wao ndiyo hawawapi
risiti wanunuzi.

Ingawa ni kweli wapo baadhi ya
wafanyabiashara wana tabia hiyo kwa
sababu zao binafsi, lakini siyo Mbeya tu,
Watanzania wengi hawana utamaduni wa
kuchukua risiti wanaponunua chochote
kile.

Huwa wanakumbuka tu pale
wanapokamatwa na kukutana na kibano
cha TRA, ndipo watakaporejea kwenye
duka ambalo amenunua.

Hii inatokana na utamaduni, tabia ya
malezi ya huko nyuma.

Mambo ya risiti kusema kweli yaliletwa na
Wakoloni na mifumo iliyoko ya maendeleo,

lakini kiasili Waafrika hawakuwa na tabia
hiyo.

Na hata baada ya Uhuru, bado
hakukuwapo mikakati, au serikali zilizopita
zilikiwa na mambo mengi ya kufanya
na hazikuweka kipaumbele sana katika
masuala hayo ambayo waliona yatakuja
kuwachanganya tu wananchi wake.

Wakatilia mkazo kwenye elimu, afya,
uchumi na vingine vinavyofanana na hivyo.
Ndiyo maana unaona hata kwenye mirathi,
mtu kutunza nyaraka inakuwa tabu.

Kwa sasa nchi zetu zimeendelea,
na kutokana na mazingira ya sasa ya
kiteknolojia risiti zina umuhimu sana.

Pamoja na hayo, bado wananchi wana
dhana zile zile za kizamani, hivyo serikali
inatakiwa kwanza ijikite kutoa elimu
taratibu.

Iwekeze huko, ili kila mwananchi ajue
umuhimu wa kuwa na risiti kwa kitu
chochote kile anachonunua.

Ukitaka kujua watu hawajui umuhimu,
inaweza kuibiwa TV  huko, polisi
watamkamata mtu ambaye anayo
kama iliyoibwa, lakini kwa sababu hana
risiti, akachukuliwa kudhaniwa kuwa
mtuhumiwa, lakini siyo.

Kumbe tumasikini ya Mungu, alinunua na
kuacha risiti dukani, ambayo ingemuokoa
kukamatwa na polisi kushukiwa ni mwizi.

Ni ukweli usiopingika kuwa pamoja
na kusoma, lakini bado watu wengi
hawajaelimika, hata msomi anaweza
kuacha risiti, hivyo bado serikali kupitia
TRA, ina dhima ya kutoa mafunzo.

Inaweza kuweka matangazo, mikutano,
pamoja tuzo na zawadi kwa watu ambao
wanaotunza risiti kwa kila wanachonunua.

Hii inaweza kuwaamsha wengine
wakaanza kudai risiti kwa sababu wanajua
kuna zawadi zinazotolewa na baada ya
hapo kila mmoja akili inaanza kumuingia ya
kuona kumbe zina umuhimu.

Na hapo serikali itakuwa imepiga ndege
wawili kwa jiwe moja, wananchi wanapata
elimu, yenyewe ikipata mapato yake
inayoyahitaji kwa ajili ya maendeleo ya nchi.
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HABARI KITAIFA

NFRA yanunua tani milioni 294 za chakula

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKALA wa Taifa wa Hifadhi ya
Chakula (NFRA), imenunua na kuhifadhi
tani 294,069.216 kwa ajili ya kusamba-
zwa katika maeneo ambayo yatabainika
kuwa na upungufu wa chakula, Bunge
limeelezwa.

Naibu Waziri wa Kilimo, David Silinde,
alisema hayo bungeni jana alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa Kalenga
(CCM), Jackson Kiswaga, ambaye alihoji
serikali imejipangaje kukabiliana na tati-

.

-
.

Ofisa Ardhi Mteule wilaya ya Muheza mkoani Tanga, Selestin Liweje

;\ e ——

70 la njaa linalosababishwa na upungufu
wa mvua.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Silinde
alisema nchi imekuwa ikijitosheleza
kwa chakula kwa kigezo cha upimaji wa
utoshelevu kati ya asilimia 112 na 126 kwa
kipindi cha miaka 10 mfululizo.

Pia alisema kutokana na mabadiliko
ya tabianchi yanayosababisha upungufu
wa mvua na kuhatarisha usalama wa
chakula, serikali imechukua hatua kad-
haa.

Alitaja hatua hizo ni kuimarisha ujenzi

(wa pili

kulia), akitoa ufafanuzi kuhusu masuala ya ardhi kwa Shekhe wa wilaya hiyo,
Abdallah Seif wakati wa kliniki maalumu ya kutatua kero za migogoro va ardhi
papo kwa papo, katika viwanja vya stendi ya Bombani, jana. PICHA: STEVEN

WILLIAM

Nyumba k

1Jiji cha

wavuvi zabomoka

Na Romana Mallya

ni Chaurembo, Temeke mkoani Dar es
Salaam, wako hatarini baada ya baadhi
ya nyumba zao kusombwa na maji ku-
tokana na sehemu ya mtaro uliojengwa
maeneo hayo kubomoka.

Wakizungumza na mwandishi wa
habari hii juzi, baadhi ya wananchi hao
walisema tatizo hilo limechangiwa na
namna mtaro huo ulivyojengwa.

Amani Mpakasini, mmoja wa wakazi
wa eneo hilo, alisema shida iliyoko kuna
Barabara za Wakala wa Barabara za Vi-
ndani ya mitaa ambako maji ya mitaro
yake imeelekezewa baharini waliko wao.

“Njia ya kwanza ya maji waliiacha
wakatengenezea njia sehemu nyingine,
lakini shida inayokuja ni kule maji yana-
koelekea baharini. Mtaro umetengene-
zwa kwa zege wameweka kama milimita
nane tu kisha wakajengea matofali am-
bayo yamesomwa na maji.

“Hali hii imesababisha maji kuathiri
nyumba zilizoko eneo hili. Nyumba moja
imedondoka yote na nyingine kibaraza
kimeondoka na pia, kuna yadi imeathiri-
wa. Kama hakutathibitiwa mapema
maana yake athari itakuwa kubwa zaidi,”
alisema.

Alisema mkandarasi aliyejenga mtaro :
huo huku unakomalizikia ili maji yaende :
baharini ndiko kwenye shida kwa kuwa :
maji ni mengi yanayosababishwa na :

mvua inayoendelea kunyesha.

“Walikuja mbunge na diwani wal- :
ituambia imetengwa Sh. milioni 11 la- :
kini hadi sasa hakuna kinachoendelea. :
Ujenzi huu haujamaliza hata mwaka. :
Una miezi saba kama sikosei,” alisema :

mwananchi huyo.

Mpakasini aliomba serikali kuangalia :
uwezekano wa kuukarabati mtaro huo :
haraka ili kupunguza athari kwao kwa :
kuwa, mvua zinazoendelea kunyesha :
zinasababisha maeneo hayo kuliwa na :
maji na udongo kumeguka kuelekea ka- :

tika makazi.

Moja wa wafanyakazi wa yadi ili- :
yoathiriwa na maji ya mtaro huo, am- :
baye hakutaka jina lake liandikwe :
gazetini, alisema mtaro huo ulijengwa, ili :
kukusanya maji maeneo mbalimbali na :

kuyapeleka baharini.

“Kila siku tatizo linaongezeka. Shida :
kubwa ni waliotengeneza mtaro huu :
yawezekana kuna mahali walikosea una- :

vunjika tu.

“Hili eneo kuna bahari kwa hivyo maji :
yanachimba na tayari kumetengeneza :
shimo ambalo linatokana na maji ya :

mtaro huu,” alisema.

wa miundombinu ya umwagiliaji kutoka
hekta 727,280 msimu wa 2022/23 hadi ku-
fikia hekta 1,200,000 ifikapo 2025.

“Hatua zingine ni kuimarisha upatikanaji
wa mbegu bora za mazao zinazohimili ma-
badiliko ya tabianchi na usambazaji wa
mbolea kwa mpango wa ruzuku na kuimari-
sha miundombinu ya uhifadhi wa mazao ya
chakula kupitia NFRA kutoka tani 360,000
hadi tani 500,000 ifikapo 2025, alisema.

Katika hatua nyingine, Mbunge wa Viti
Maalum (CHADEMA), Grace Tendega, alihoji
serikali ina mkakati gani wa kudhibiti uta-
ratibu wa wafanyabiashara wanaotoka nje
ya nchi kununua mazao nchini kwa fedha
taslimu.

Akijibu swali hilo, Silinde alisema serikali
ilitoa tangazo kwa umma Mei 23, 2023 na
kuweka utaratibu wa kufuata ili kudhibiti
ununuzi holela wa mazao ya kilimo kutoka

kwa wanunuzi wanaotoka nje ya nchi.

Silinde alisema utaratibu huo umefafanua
hatua za kufuata kwa manunuzi wa mazao
kutoka nje ya nchi ikiwamo kununua mazao
kupitia mifumo rasmi ya kifedha.

Alisema katika kudhibiti ununuzi holela
wa mazao ya kilimo, serikali inaendelea na
uandaaji wa kanuni kwa mujibu wa sheria
ya usalama wa chakula sura 249 na mareke-
bisho yake ya mwaka 2009 kupitia sheria ya
nafaka na mazao mchanganyiko.

“Kupitia kanuni hizo, serikali itaandaa
mwongozo kuhusu utaratibu wa uuzaji
na ununuzi wa mazao ikiwamo kununua
kwenye masoko ya upili pamoja na kusa-
jili wanunuzi wa mazao wa ndani na nje ya
nchi,” alisema. Pia alisema lengo ni kuwatam

bua, kuwasimamia na kufuatilia shughuli
zao kwa kuzingatia sheria na kanuni zi-
lizowekwa.

na sheria.

Kamal
KAMAL GASES LIMITED

TAARIFA KWA UMMA

Sisi Kamal Gases limited wazalishaji namba moja wa gesi za viwandani zenye ubora uliothibitika
na Shirika la viwango Tanzania TBS.

Tumegundua kuwepo kwa wazalishajiwa gesi wanaotumia mitungi yenye nembo ya KGL kinyume

Tunawatangazia wazalishaji, watumiaji wa gesi za viwandani na umma kwa ujumla kwamba ni
kinyume cha sheria kujaza, kuuza, na kusambaza gesi iliyowekwa kwenye mitungu yenye nembo
ya kamal ambayo haikuzalishwa na Kamal Gases Limited.

Hivyo mnahabarishwa kwamba; Kamal Gases Limited wapo katika zoezi kabambe la kufuatiliana
kukamata wahusika wote wanaozalisha gesi za viwandani na kujaza katika mitungi yenye nembo
au alamaya kamal gases limited kinyume cha utaratibu.

Kamal Gases Limited itachukua hatua za kisheria ikiwa ni pamoja na kufunqua kesi za madai na
jinai kwa yoyote atakaye tumia mitungi ya gesi yenye nembo ya Kamal Gases Limited kujaza gesi
aliyoichakata mwenyewe au iliyochakatwa na wazalishaji wengine nje ya Kamal Gases Limited

Tunatoa wito kwa wateja wetu kuendelea kutumia huduma ya gesi ya Kamal Gases Limited kwa
kupitia vituo vilivyoidhinishwa na kuitambulika na Kamal Gases Limited au wafike kiwandani
changombe industrial area plot no. 188/2 kwa maelezo zaidi piga simu namba +255 765 169 444

Imetolewa na

/)

(Vhodn
Mkurugenzi Mtendaji

Kamal Gases Limited
Dar es Salaam
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2024 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2024

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya Robo Mwaka/Mwaka Robo Mwaka yasasa | Robo Mwaka iliyopita
/Mwaka wa sasa uliopita 31-Mar-24 31-Dec-23
31-Mar-24 31-Dec-23
':‘ y::ihla T w27 w0t | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
' ' Mapato/(H Halisi 1 12,744
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 21738 14,064 opaultasere) Ay (158) (12:744)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 42,067 41,323 a
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 5,238 6,123 -Hasara Katka Mali & 4665
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 281 171 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,252) (7.919)
6 Miamala Baina ya Matawi - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - -
7 Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 15,801 (36,216)
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - Zilizoafikiwa (744) 2,633
9 Mikopo liiyotolewa kwa Benki Nyingine 92,783 87,183 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (992) 516
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 6,663 4,943
11 Mikopo Halisi lliyopo 133,251 130,858 - Kodi lliyolipwa (53) (235)
o - - - Mengineyo (bainisha) - -
12 MaliNyingine 13,991 12,525 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 18,964 (44,357)
13 :x‘:ﬁfgg n’:h:rl:;i 1519 1519 Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: o -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2508 2872 Gavio Liliopokewa - -
16 JUMLA YA MALI 318,003 300,683 Ununuzi wa Mali za Kudumu (376) (5,051)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
B DHIMA Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 30,209 25,515 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
18 Amana za Wateja 158,171 147,064 Mengineyo (bainisha) o 14,354
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = - Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (376) 9,303
20 Amana Maalumu - -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - i o :
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu = 2,570
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa ) ) Mappajto Kutokana ﬁa Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - ( - )
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - M " p .
N - N X lapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - 16,352
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = - Gawio Lilol \wa Fedha Tasli
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae B - aWIO__HO \pW?_ wa. edha Taslimu ) - -
27 Dhima Nyingine 3753 4745 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine 2,737 15,431
28 Madeni 117,256 114,519 Mengineyo (bainisha) - .
29 JUMLA YA DHIMA 309,390 291,843 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha 2,737 29,213
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 8,613 8,840 - -
IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: -
C FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 139,306 139,306 Taslimu 21,326 (5,841)
32 Akiba ya Mtaji 200 - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 103,060 108,902
33 Mapato Yaliyobakizwa (133,915) (120,720)
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (210) (12,979) Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 124,386 103,060
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 3,233 3,233
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache = -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,613 8,840
38 Dhima Zisizo Dhahiri 9,936 1,945
39 Mikopo Chechefu 6,364 6,162
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5,155 4,815 Mtajiwa Hisa | Malipo juu ya bei ya Mapato | Ziada ya Kisheria | Tengo la Ziada ya Jumla | Mengineyo
41 Mali Nyingine Chechefu - - fisa_|[Yallyokakioea
Mwaka wa sasa
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio la mwanzo wa mwaka 139,306 . (133,699) . o 328 | 8840
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 2.71% 2.94% Faida | (Hasara) Halsi Baada ya Kod ya Mapato : : @0) . . : (#10)
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4.60% 450% B i
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 73.47% 76.63% e
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 41.90% 43.98% Gawio ilolpua . . . .
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 44.84% 45.79% Ziada ya Kisheria - - (200) 20
(vi) Ongezeko la Amana 9.16% 5.84% Tengola Ziada ya Junla - -
(vii) Ongezeko la Mali 5.76% -5.26% Mengineyo - - - - - - -
Salio la mwisho wa mwaka 139,306 - (134,125) 200 z 3233 8,613
Mwaka Uliopita
Salio la mwanzo wa mwaka 122,954 - (120,720) - . 3,018 5,252
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 MACHI 2024 Feida (Hasare) Has Baada ya K ya Mapato ; (12979) - |2
. . e e ete Hisa za upendeleo 16,352 .
(Kiasi kwa shilingi milioni) Wapalo mengine yagiumuishva o
Robo ya mwaka Limbikizo Ia Limbikizo la Mwaka Miamalana wartisa
Robo ya Mwaka sasa | Linganishi (Mwaka Linganishi (Mwaka Gatio fiolpwa . . . . . N :
lioDif linit Iaca ya Kisheria - - - - -
Uliopita piaiats Uliopita) ot ya il # 4
31-Mar-24 31-Mar-23 31-Mar-24 31-Mar-23 I:"@ la Zada a Jurla : :
lengineyo - - - - - - -
1 Mapato ya Riba 10,729 10,283 10,729 10,283 Salio la mwisho wa mwaka 139,306 - (133,699) - - 3233 8,840
2 Gharama za Riba (4,908) (4.919) (4,908) 4.919)|
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 5,821 5,364 5,821 5,364
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 278 - 278
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (142) - (142) - . o
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 1,212 1,267 1,212 1,267 ‘ i Jina Sahihi Tarehe
6.1 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 542 519 542 519 (Ofisa Mtendaji Mkuu . John 25-Apr-24
6.2 6.2 Ada na Kamisheni 342 298 342 298
6.3 Gawio B - & R
6.3 6.4 Mapato Mengine 328 450 328 450
7 Gharama Zisizo za Riba: (7,327) (,11) (7,327) (7,711) Mkuu wa Fedha H. Kharbush 25-Apr-24
7.1 Mishahara na Mafao (2,868) (2,695) (2,868) (2,69)
7.2 Ada na Kamisheni - - - -
7.3 Gharama Nyingine (4,459) (5,016) (4,459) (5,016)
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji (158) (1,080) (158) (1,080) Mikaguzi Mkuu wa Ndani J. Kilato 25-Apr-24
9 Tengo la Kodi ya Mapato (53) (59) (53) (59)
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (210) (1,138) (210) (1,138) o L ) ) o - . . . o
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - . . " . . . e .y 9 1
kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benkina
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka (210) (1,138) (210) (1,138) Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
13 Idadi ya Waajiriwa 168 172 168 172
14 Mapato kwa Hisa (0.09) (0.46) (0.02) 0)
15 Mapato yaliyopatikana kwa Kushiriki - - - -
16 Idadi ya Matawi 6 6 6 6 Jina Sahihi Tarehe
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANIS| 0 - 0 - ; o
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.27% -1.44% 0.27% -1.44% L Mkurugen2| P Ishengoma i Apr 24
i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -9.65% -23.79% -9.65% -23.79%
(iii) Uw?anc wa Matumizi Vag\yo va Riba na Mapa_lo Ghafi ) 104.18% 116.28% 104.18% 116.28% 2 Mkurugenzi Mr.R. Dave 25-Apr-24
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 3.24% 3.05% 3.24% 3.05%
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Majaliwa atoboa siri

kufufua viwanda Tanga

Na Hamida kachalla, TANGA

AZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa

amesema serikali imefufua

viwanda vingi katika Mkoa wa

Tanga vikiwemo vya kuchaka-
ta zao la mkonge ikiwa ni jitihada za ku-
virejesha na kuwezeshwa kuingia kwenye
uchumi wa viwanda.

Majaliwa alitoa kauli hiyo wakati akiwe-
ka jiwe la msingi kwenye mradi wa jengo
la kitega uchumi la Halmashauri ya Jiji la
Tanga ikiwa ni sehemu ya Maadhimisho ya
Miaka 60 ya Muungano wa Tanzania yata-
kayofanyika kesho. “Tumefufua viwanda
vingi vya mkonge, zao ambalo lilikufa ka-
bisa katika wilaya zote mkoani hapa, sasa
serikali ya awamu ya sita imekusudia ku-
vifufua ili kuingia kwenye uchumi wa vi-
wanda, “ alisema.

Aliwataka wakazi wa Tanga ku-
changamkia fursa za uchumi wa buluu
kutokana na mkoa huo kuwa na uwezo
mkubwa wa kusafirisha shehena zinazoto-
kana na bahari.

Majaliwa, alisema idadi ya wavuvi ni
ndogo ikilinganishwa na eneo la bahari,
hivyo hakuna sababu ya kuacha kutumia
fursa hizo na kutumia bahari hiyo vizuri.

“Serikali yenu imeamua kujenga bandari
kubwa ya uvuvi wilayani Kilwa (Mkoa wa
Lindi) kwa sababu bahari ile pamoja na
bahari kuu inatoa samaki maarufu Duniani
anayeitwa ‘Tuna’ na ana bei kubwa, kwa
hiyo kwa kuweka bandari ile tulikuwa tu-
nashawishi pia wawekezaji wenye meli zi-
nazovua bahari kuu waje wavue,” alisema.

Alifafanua kuwa Wizara ya Mifugo na
Uvuvi iliondolewa kutoka Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi ili kuipa wepesi wa kuratibu
shuhuli zake pasipo muingiliano.

“Na mimi sina shaka wote mnafahamu
manufaa ya uvuvi sababu mko karibu na
bahari, kiwango cha ulaji wa samaki nchi-
ni kimepungua, lakini siyo kweli samaki
wamepungua baharini bali wajasiriamali

wanaotaka kujikita kwenye uvuvi ndiyo
wamepungua, samaki tunao lakinu tu-
nashindwa kwenda kuvua,” alisema Waziri
Mkuu.

Kufuatia hali hiyo, alisema katika kipindi
cha miaka mitatu, Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan amenunua boti za kisasa za kuvulia
222 na kuanza kuzigawa mikoa ya Kanda
ya Ziwa, ikifuatiwa na ya Pwani, Tanga, Dar
es Salaam na Lindi ili wajasiriamali wote
wapate na kuzitumia kujiingizia kipato.

Majaliwa aliwaagiza wakuu wa wilaya
zote zilizopo mwambao wa bahari hiyo
kuwahamasisha wananchi wavuvi kujik-
ita katika uvuvi na kutumia fursa kupitia
uchumi wa bluu.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Balozi Dk.
Batilda Buriani, alisema mkoa huo wa
kimkakati hususani kupitia zao la mkonge,
hivyo serikali kwa kushirikiana na wadau
wa maendeleo kuendeleza kilimovili ni
kukuza uchumi.

“Kama tunavyojua mkoa wetu unaenda
kupanuka kiuchumi kutokana na mabore-
sho makubwa yaliyofanywa na Rais wetu,
tuendelee kuimarisha uchumi kupitia zao
la Mkonge na viungo ikiwa ni pamoja na
kutumia fursa za uchumi wa buluu ili ku-
fungua uchumi,” alisema Batilida.

Akitoa salamu za chama, Mwenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) wa Mkoa
huo, Rajab Abdallah, alisema wananchi
mkoani humo wana amani ambayo in-
alindwa na serikali yao.

“Thamani ya amani katika nchi yetu ni
kubwa sana na sisi Wanatanga tumejipanga
vya kutosha kuhakikisha kwenye Uchaguzi
Mkuu mwaka 2025 Tanga tutaongoza kwa
kura za Rais nchi nzima,

“Hii ni kutokana na maendeleo
makubwa yanayofanyika katika uwekezaji
mkubwa wa fedha za serikali kwenye
mambo mbalimbali ya kimandeleo, tunayo
sababu ya kuendelea kumuunga mkono
Mheshimiwa Rais wetu kwa kazi kubwa
anayoifanya,” alisema Abdallah.

Wabobezi wa sheria Afrika
wapiga kambi Arusha

Na Allan Isack, ARUSHA

WABOBEZA wa sheria wa mataifa ya Af-
njia bora za kutatua migogoro kwenye ba-
hari na maziwa makuu kwanchi zao.

Vilevile, watashiriki mkutano wa she-
ria ya mipaka kwenye maeneo ya bahari
wa siku saba ukiwa na lengo la kuwa-
patia mafunzo washiriki na kujengewa
uwezo.
akifungua mkutano huo, Charles Mtae,
Mwanasheria kutoka Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki,
alisema mkutano huo utawajengea uwezo
wataalamu hasa inapotokea mgogoro wa
mipaka ya bahari.

Mtae,alisemamkutano utawasaidia wa-
shiriki kutoka mataifa hayo kuzifahamu
vema sheria za mipaka ya bahari kwa
kuwa kuna wataalamu wabobezi wa muda
mrefu wa utatuzi wa migogoro hiyo.

“Uwepo wa wataalamu hao hapa itawa-
saidia washiriki kuongeza ujuzi na maarifa
ya kufahamu sheria na utararibu kuhusu
utanuzi na uongezaji wa mipaka ya bahari
katika nchi husika,” alisema.

Mkurugezi wa Taasisi ya African Insti-

tute Of International Law, Profesa Mathias
Sahinkuye, alisema taasisi hiyo ilipewa
jukumu la kuandaa mkutano huo ambao
utawakutanisha washiriki zaidi ya 50 ku-
toka katika mataifa hayo.

“Asilimia 90 ya washiriki wanatoka ka-
tika nchi za Afrika, lakini wakufunzi wa
wafunzo wengi wao wanatoka nje ya bara
bara hilo ikiwamo nchi ya Hispania, Is-
land, Denmark na Oman.

“Mkutano huu ni mkubwa na tutajikita
zaidi kujadili sheria za bahari kwa kuwa
ni sehemu ya utekelezaji wa mipango ya
taasisi yetu ikiwamo kukuza na kutangaza
utawala bora wa sheria kwa nchi za Af-
rika,” alisema Prof. Sahinkuye.

Alisema wananchi wengi hawafahamu
sheria za mipaka ya bahari na wakati
mwingine wamejikuta wakisababisha
migogoro kati ya nchi na nchi pasipo ku-
fahamu hivyo watatumia fursa ya mku-
tano kuwaongezea ujuzi wataalamu hao ili
wakatoe elimu kwenye maeneo yao.

Jaji wa Mahakama Kuu ya Zanzibar,
Khadija Shamte, alisema mkutano huo
utakuwa na manufaa kwa Tanzania na
Zanzibar ikiwa ni pamoja na kutunga sera
nzuri na sheria za usuluhishi wa migogoro
hiyo.
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Miundombiny

yawaliza
Butimba

Na Remmy Moka, SAUT

WAKAZI wa Mtaa wa
Kanyerere Kata ya Butim-
ba Wilaya ya Nyamagana
mkoani Mwanza wamese-
ma ukosefu wa miundom-
binu katika barabara yao
umesababisha nyumba zao
kukumbwa na mafuriko ya-
nayosababishwa na mvua
zinazoendelea kunyesha.

Benedicto Mkwavi, mmo-
ja wa wakazi hao aliliambia
NIPASHE kuwa nyumba zao
zimekuwa zikikumbwa na
mafuriko mara kwa mara
kutokana na ubovu wa
barabara ya mtaa wao, ku-
kosa mtaro na kusababisha
maisha yao kuwa hatarini.

Mkwawavi, alisema
wamekuwa wakitumia ma-
gunia kunusuru nyumba
zao kuharibiwa na kukumb-
wa na mafuriko.

Aliushukuru uongozi wa
Chama cha Democrasia na
Maendeleo (CHADEMA)
Wilaya ya Nyamagana kwa
kuwasaidia kuzibua baadhi
ya mitaro, wameiomba seri-
kali kuweka miuondombi-
nu hiyo katika hali ya usafi.

Alisema wamekuwa wak-
iwasilisha malalamiko yao
kwa uongozi wa kata hiyo,
lakini imeshindwa kulipatia
ufumbuzi tatizo hilo.

Zuwena Mapulu, alisema
mvua hizo zimesababisha
nyumba zao kuwa hatarini
kuanguka, licha ya kuzingi-
ra, yamekuwa yakijaa hadi
ndani.

Zuwena, alisema baadhi
ya watoto wake wanaishi
kwa ndugu zake kwa kuho-
fia mafuriko hayo kuwa
yanaweza kuleta madhara
kwao.

Viongozi wa CHADEMA
wakiongozwa na Mha-
sibu Baraza la Wanawake
(BAWACHA) Mkoa wa
Mwanza, Veronica Kunju
wakishirikiana kuziba
mifereji ya ya barabara hiyo
ya mtaa, walisema ubovu
wa miuondombinu hiyo
unasababisha baadhi ya wa-
tumiaji wa barabara kukosa
huduma zinazostahili.

Marko Christian Mwe-
nyekiti wa Baraza la Vijana
CHADEMA (BAVICHA)
Wilaya ya Nyamagana,
alisema licha ya barabara
ya mtaa huo kutengewa
fedha kwa ajili ya ujenzi
kwa kiwango cha lami, mi-
uondombinu ni mibovu na
kuiomba serikali kulifua-
tilia suala hilo ili kuwara-
hisishia huduma ya usafri
wananchi.

= Makahaba wapeleka kilio cha njaa Shy

Na Shaban Njia, SHIN-
YANGA

AADHI ya wakazi wa
Kata ya Mwamala Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Shinyanga mkoani
hapa, wameiomba serikali kuzi-
nusuru familia zao kufa kwa
njaa kutokana na waume zao
kuhonga makahaba magunia
ya mpunga katika kipindi cha
mavuno na kusababisha wao
na watoto kukosa chakula.
mala ‘B, Salima Sosoma ahtoa
ombi hilo juzi wakati akizun-
gumza na NIPASHE katika
utekelezaji wa mradi wa wa-
najamii na vyombo vya habari
katika kutokomeza ukatili wa
kijinsia dhidi ya wanawake
na watoto unaofadhiliwa na
Mfuko wa Wanawake Tanzania
(WFT).

Salima, alisema katika mae-
wa ya wanawake kutoka mjini
wanaojifanya wanauza vileo
huku wakiwa wanauza miili
yao kwa ujira wa kubadilisha

- Wavamia vijijini msimu wa mavuno, wahongwa mpunga

kuanzia debe moja la mpunga
hadi gunia kwa vijana na waume
zao hali inayosababisha familia
zao kukosa chakula.

“Kama unavyojua sie wanawake
wa Kisukuma hatuna sauti mbele
za wanaume zetu na ukijifanya
mjuaji unaadhibiwa mbele ya wa-
toto, tunaiomba serikali iingilie
kati na kuwaondoa madada poa
ambao Wengi Wao wanafuku
kutapeli mazao yao,” alidai.. Ester
Kenedy, alisema wanaendelea na
uvunaji wa mazao mchanganyiko,
ikiwemo mpunga na inapofika
nyakati za usiku eneo la katikati
ya kata hiyo ambako kuna mzun-
guko mkubwa wa biashara utaku-
ta madada hao wamejaa kwenye
kumbi za starehe ikiwemo zina-
zouza vileo.

Alisema wanaiomba serikali
kuingilia kati na kuwanusuru na
janga la njaa ambalo linaweza ku-
tokea baada ya waume zao kujiin-
giza kwenye ukahaba kwa kuwali-

pa mazao hayo badala ya fedha.

Alisema wamekuwa wakiona
kwenye vyombo mbalimbali
vya habari namna serikali inavy-
owaondoa mitaani makahaba hao
na kuwanusuru vijana na kuvun-
jika kwa ndoa.

“ Mbinu inayotumia kuwoan-
doa makahaba mjini basi itumike
kupunguza maambukizi ya Virusi
Vya Ukimwi (VVU) na Ukimwi
katika ndoa na baadhi ya vijana,”
alidai.

Ofisa Kilimo wa Kata hiyo, West
Mwanda alithibitisha baada ya
chakula kuisha kwenye familia
wanaoteseka ni  wanawake na
watoto.

Mwanda, alisema amekuwa
akikemea tabia hiyo mara kwa
mara hasa anapowatembelea
wakulima kuwaelimisha kilimo
cha kisasa cha mazao ya chakula
na biashara.

Alisema hali ya chakula ka-
tika kata hiyo ni ya wastani kwa

sababu wanazingatia elimu wa-
nayotoa kila wakati na mpunga na
mahindi yanazalishwa zaidi.

Aliwataka wakulima kuacha
tabia ya kuwapa mpunga wa-
nawake wanaouza miili yao na
wale wanaouza kwa lengo la kuji-
patia fedha kwa ajili ya familia zao
wauze kichache na kuacha king-
ine kwa matumizi ya nyumbani.

Ofisa Mtendaji wa kata hiyo,
Suzana Kayenge alisema kwa ku-
litambua hilo, wameweka utara-
tibu wa kupima VVU na Ukimwi
kwa vijana wanaotaka kuoa na
kuolewa lengo la kudhibiti maam-
bukizi yasiendelee kuongezeka
katika jamii na vifo kwa kundi
hilo.

Susana, alisema anatarajia
kuanzisha msako kwa kushiriki-
ana na Kamati za Mtakuwwa na
watakaobainika hawana makazi
wataondolewa mara moja ili ku-
tokomeza biashara hiyo ya uka-
haba.

Kaimu Meneja wa
Mgodi wa Barrick
Bulyanhulu, Victor
Lule (kulia), aki-
kabidhi msaada wa
dola za Kimarekani
10,000 kwa Mwak-
ilishi wa Shirika la
Ecopeace Women
Initiative, Anastazia
Magembe, zilizo-
tolewa na taasisi ya
kimataifa ya Nos
Vies en Partage
(NVeP) iliyoanzishwa
na kufadhiliwa

na Rais na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa
kampuni ya Barrick
Gold Corporation,
Mark Bristow katika
hafla iliyofanyika
katika mgodi huo,
mkoani Shinyanga
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Wahamasishwa kutumia gesi waondokane na kuni

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (EWU-
RA) Kanda ya Ziwa imesema
serikali ina mpango wa kuondoa
kodi katika mitungi ya gesi ya
kupikia (LPG) ili wananchi waon-
dokane na matumizi ya kuni na
mkaa na kutunza mazingira.

Hayo yalibainishwa na Me-
neja wa EWURA wa Kanda hiyo,
George Mhina wakati akizun-
gumza na NIPASHE kuhusiana na
mpango huo na kuwahamasisha
wananchi kutumia gesi badala
ya kuni na mkaa ili kuboresha
afya zao na kudhibiti ukataji miti

ovyo.
Aliwata wakazi wa kanda hiyo
kuendelea kuhamasika kutumia
gesi wakati serikali ikiwa na
mpango wa kuondoa kodi kwa
kuwa ni rafiki wa mazingira, afya
zao na gharama yake ni nafuu
ikilinganishwa na kuni na mkaa.
“Pamoja kusisitiza umuhimu
wa kutumia nishati ya gesi, tuna-
toa rai matumizi yake yafanyike
kwa usahihi, tunaponunua gesi
tuhakikishe tumeipima uzito wa
mitungi, usafirishaji wake na hai-
na mivujo,” alisema Mhina.
Alisema mamlaka hiyo inaen-
delea kufuatilia huduma zao ka-
tika maeneo ya Kanda ya Ziwa
hasa mafuta kwa kupima vina-

saba.

Alisema hadi sasa wamepima
vituo vya mafuta takriban 82 kwa
lengo la kubaini nishati hiyo inay-
otumiwa kama imelipiwa kodi.

Mhina, alisema walipima ub-
ora wa mafuta katika vituo 62,
kati ya hivyo viwili vilibainika
mafuta yake hayana ubora un-
aotakiwa na Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) na kuchukuliwa
hatua za kisheria ikiwemo kuvi-
fungia. Akizungumzia sekta ya
maji, alisema katika uchunguzi
wao wamebaini mamlaka nyingi
hazina mifumo ya kuondoa na
kutibu maji taka.

“Ni mamlaka chache zina
mifumo hiyo ingawa taarifa in-

aonesha zimeongezeka kutoka
18 kwa ripoti iliyopita, kiwango
hicho bado ni kidogo kwani
nchi nzima kuna mamlaka 85,
hivyo inahitaji uwekezaji zaidi,”
alisema.

Kwa mujibu wa Mhinda, baa-
dhi ya mamlaka hazina mpango
wa biashara nwa kwamba kati ya
85 ni 57 ndio zina mpango huo,
hivyo eneo hilo bado lina tatizo.

Alisema kumekuwa na mwi-
tikio wa wadau kujitokeza kutu-
ma maombi ya kutaka kuwekeza
katika kujenga vituo vya mafuta
vijijini, ikiwemo vya Wilaya ya
Ukerewe (Mwanza), Serengeti
(Mara) na maeneo mengine ya
mikoa ya kanda hiyo.



D02| mola mavyotosha
kufanikisha kuzuia saratani

shingo ya kizazi

Ukurasa 13

ZIMAMOTO & MGAMBO WA UOKOAJI..

Serikali inavyojipanga zama mpya
kukabili majanga kwa staili ngeni

'@ liMradi ‘e- FaRhamvu’
unavyowavusha wenye
ulemavu kuziona haki
na ufanisi darasani

MAZINGIRA

UNASABA WA SAMIA NA AFYA...

Amewekeza mabilioni kwa rasilimali
afya, aklsogelea kufadhlll tiba watoto

Na Mwandishi Wetu

ATIKA historia ya afya
inayosifiwa leo Kkiseri-
kali Awamu ya Sita, ina-
shika sura kadhaa.

Mwanzo wake una mzizi wa
kasi ya upanuzi ulioanzia katika
awamu tatu za serikali zilizopita.
Ni mwaka 1996, Rais Benjamin
Mkapa akapitisha sheria ya kuwa
na Taasisi ya Mifupa Muhimbili
(MOI), kuisaidia Hospitali Kuu ya
Muhimbili, wakati huo.

Baadaye katika Awamu ya
Nne, kukashuhudiwa mabore-
sho yenye sura mbili za awali.
Kwanza, serikali ikabuni Mpango
wa Maendeleo wa Afya ya Msingi
(MMAM), ambayo ndio usukani
wa yote yanayofanyika sasa, ikiti-
mia miaka 16.

Kila mtaa au kitongoji kuwa na
Zahanati, pia Kata kuwa na Kituo
cha Afya na wilaya inakuwa na
Hospitali. Kuanzia mkoa, Hos-
pitali za kanda, hadi Muhimbili
iliyopewa hadhi mpya Hospitali
ya Taifa (MNH) zikawa za rufani.

Vilevile, MOI ikiongezewa
jukumu la kutibu mishipa ya
fahamu, eneo nyeti ambalo pia
lilikuwa na mabingwa tiba wa
kuhesabu.

Muasisi Rais Jakaya Kikwete,
tena akabuni taasisi ya Moyo,
JKCI, hali kadhalika ikashuhudi-
wa katika Awamu ya Tano, uham-
isho makao makuu ya nchi kuwa
mkoani Dodoma, kukibuniwa
hospitali kubwa ya rufani.

Sura ya pili katika maendeleo

Waziri wa Afya ummy Mwahmu ak|kagua tiba ya watoto wenye vichwa wkubwa katlka
Taasisi ya Mifupa na Mishipa ya Fahamu (MOI), Dar es Salaam, siku chache zilizopita, ambako
akatangaza ufadhili wa tiba kutoka kwa Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. PICHA: MAKTABA

hayo, ni kusambaza utitiri wa vit-
uo vya afya, zahanati na hospitali
kwa mikoa na maeneo yasiyoku-
wa na hospitali za rufani.

Hapo ndipo panakozaliwa re-
kodi katika kipindi cha miaka
mitatu sasa ya Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, kumejengwa za-
hanati na vituo vya afya zaidi ya
300, ‘kazi ikiendelea’ kwa kasi
kubwa.

Vilevile kuna la tatu analoli-
tenda, uwekezaji mkubwa wa vi-
faa na nguvu kazi ya wataalamu,
kuanzia ajira na kugharamia
masomo hadi ngazi ya shahada
ya uzamivu kila mwaka kukuza
uwezo wa nchi katika fani hiyo.

Ndani ya stadi hiyo, kuna uka-
ribishaji stadi na teknolojia ya
tiba, hata imefika hatua Tanza-
nia iko juu zaidi ya nchi jirani za

Afrika Mashariki, sasa zinafunga
safari nchini kujifunza, staili inay-
otumiwa na wataalamu kama wa
MNH, MOI an JKCI, wanaoenda
mikoani kusambaza ujuzi huo
mikoani.

Mageuzi hayo yakiwa sehemu
ya ajenda kuu ya Rais Dk. Samia
katika maendeleo ya Watanza-
nia, imefika hatua sekta afya
nayo ina utalii, nchi inapata ugeni

kunufaika na ‘utalii tiba’, huku
wataalamu wake wakipata ugeni
wa nje ya mipaka, nao wakisafiri
kama vile nchini Malawi, kwenda
kusambaza ujuzi na huduma ito-
kanayo na ustadi wao.

ZAO LA MAFANIKIO

Moja ya mafanikio hayo sasa
Rais Dk. Samia, mbali na kujenga
mazingira bora ya kiutawala,
amechukua sura nyingine akiwa
ni mwekezaji.

Hivi sasa kukiwapo ‘kampeni
vichwa vikubwa vinatibika’ baa-
dhi ya wadau wakijitokeza, kud-
hamini tiba yao, wiki hii Rais Dk.
Samia amejitokeza kudhamini
tiba ya watoto 100.

Hadi sasa inajulikana watoto
wazaliwao na tatizo la vichwa
vikubwa na mgongo wazi, lin-
awakosesha raha wazazi wengi
kutokana na kuwa na uwezo
mdogo wa kugharamia matibabu
ya watoto wao.

Mfano hai, ni ndani ya wiki
moja sasa, imekuwa ikiripotiwa
kwenye vyombo vya habari vya
elektroniki, namna mama mwe-
nye mtoto mwenye shida hiyo,
mkazi wa Chanika, Dar es Sa-
laam, akilia kukwama kumtibu
mwanawe, kwa kukosa uwezo
tiba.

Hiyo ni picha ya wazazi wa-
siokuwa na uwezo wanavyo-
poteza watoto wao kwa kukosa
fedha za kuwagharamia matiba-
bu yao.

INAENDELEA UK.12
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Baadhi ya wakazi wa Jiji la l\/lvvanza vvak|wa katika maadh|m|sho ya chan 0 ya HPV kat|ka viwanja vya Furah|sha PICHA.YASMINE

PROTACE
Na Yasmine Protace

I maadhimisho ya ‘dozi

ya chanjo ya HPV’, in

ayomkinga mtoto wa

kike asipate ugonjwa wa
saratani ya mlango wa shingo ya
uzazi.

Chanjo hiyo ya HPV inawalenga
watoto wenye umri kati ya miaka
tisa na 14, ambayo Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, anasema kuwa
dozi moja inatosha kumkinga msi-
chana kupata ugonjwa wa Sarata-
ni ya Mlango wa Kizazi.

Waziri Ummy anayaongea hayo
kwenye uzinduzi wa Maadhim-
isho ya Dozi moja ya chanjo ya
HPV kwa wasichana, akinena ni
jukumu la wazazi na walezi ku-
hakikisha wanawapeleka watoto
kupata chanjo hiyo.

Ni hafla iliyofanyika katika Vi-
wanja vya Furahisha Wilayani Ile-
mela, Mwanza akiwa na ufafanuzi:
“Wataalamu wetu ambao wana-
toka kwenye Taasisi ya Utafiti wa

Wametu-
hakikKishia
kuwa dozi
moja va
chanjo ya
HPV inato-
sha kumkKin-
ga msichana
kupata sara-
tani ya mlan-
go wa Kizazi.

Magonjwa ya Binadamu (NIMR).

“Wametuhakikishia kuwa dozi
moja ya chanjo ya HPV inatosha
kumkinga msichana kupata sara-
tani ya mlango wa kizazi.”

Anasema awali dozi zilitolewa
mbili, ya pili ikiwa ni miezi sita ak-
ipelekewa binti, hata hivyo wengi
hawakurudi kumalizia.

Lakini anaeleza mbadala uliopo
ni kwamba, hivi sasa anasema
wanatoa dozi moja, inayotosha
kuwakinga wasichana dhidi ya
maambukizi ya saratani ya mlan-
go wa kizazi.

Waziri anaeleza saratani inay-
oongoza kuwatesa Watanzania
ni ‘Mlango wa Kizazi’ anayosema
katika kila wagonjwalOO0, wako 23
wagonjwa wa Saratani ya Mlango
wa Kizazi. Anaorodhesha sara-
tani zinazofuatia kwa ukubwa ni
inayohusu: Mfumo wa Chakula,
asilimia 11; matiti asilimia 10.4; tezi
dume asilimia 8.9

Pia, Waziri anatoa wito kwa
wazazi na walezi nchini, kuhakiki-

sha watoto wao wanapata chanjo
zote wanazopaswa, ili wanufaike
na kinga dhidi ya maradhi yali-
yotajwa, ikiwamo lengo kubwa
la kuwakinga na magonjwa, yaki-
wamo haya ya saratani pamoja na
kuwakinga na vifo vinavyoweza
kuzuilika na chanjo.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamaga-
na, Amina Makilagi akimwakili-
sha Mkuu wa Mkoa Mwanza, Saidi
Mtanda atahakikisha watoto wote
wenye umri wa kuanzia miaka
tisa hadi 14, wanapata chanjo hiyo
ili kufikia malengo.

“Kwa mwaka 2022/23 Mkoa
wa Mwanza ulifanikiwa kuchanja
watoto zaidi ya laki Mbili sawa
na asilimia 107 kati ya walengwa
waliotarajiwa kuchanjwa ni laki
191,440 wenye umri chini ya mwa-
ka mmoja, tumefikia malengo na
kuyavuka,” anasema.

Mkazi wa Jiji la Mwanza Amina
Said, anasema kutolewa kwa
chanjo hiyo ni moja ya mapam-
bano ya kumkinga mtoto wa kike

asipate saratani ya mlango wa ki-
zazi.

Anasema elimu juu ya chanjo
hiyo inatakiwa kutolewa mara
kwa mara ili jamii iendelee kue-
lewa umuhimu wa chanjo hiyo.

“Mimi nina mtoto wa kike ana
umri wa miaka name,lakini sina
elimu yoyote, kuwa anapofikisha
miaka tisa anatakiwa kupatiwa
chanjo hiyo,” anasema.

Anaongeza kuwa, serikali ina-
pambana kuwahakikishia wa-
nanchi wake wawe na afya njema,
hivyo ana rai elimu iendelee ku-
tolewa kwa jamii, ijjue umuhimu
wa chanjo.

Aziza Jumanne, mkazi wa
Mwanza anaitaja chanjo hiyo
kuwa mkombozi kwa wasichana
wenye sifa ya kupata chanjo hiyo,
akiishauri jamii izingatie jinsi ya
kuwasaidia watoto wa kike wasi-
pate ugonjwa huo.

“Kila mzazi ambaye ana mtoto
wa kike aliye na sifa za kupata
chanjo, awapeleke kupata chanjo
hiyo,” anasema, kuwa watoto
wanapopatiwa chanjo, wananud-
hurika kwa maradhi hayo.

Anthony Andrew mkazi wa
ma ni Wakatl wa wazazi na walezi
kuachana na mila potofu dhidi ya
kuwapo chanjo hizo na kinacho-
takiwa ni kuisaidia serikali, ili wa-
toto wapate waelewe.

Andrew anakumbusha chanjo
inatolewa bure na inabaki juku-
mu la walezi na wazazi kujitokeza
na watoto wao waweze kupatiwa
chanjo hiyo.

“Tumekuwa tunasikia kutoka
kwa wataalamu wetu wa afya, ma-
gonjwa sugu yanayo changia vifo
kwa jamii. Katika magonjwa hayo,
saratani nayo ipo,” anasema, aki-
wa na ufafanuzi.

Anaongeza kuwa, saratani zote
zina changamoto zake, kama mtu
atachelewa kupata matibabu kwa
wakati anayonafasi kubwa ya ku-
poteza maisha.

Amewekeza mabilioni kwa rasilimali afya, akisogelea kufadhili tiba watoto

INATOKA UK.11

Tatizo liko namna gani?
Picha halisi iko kwa
wanaotembelea hospitali
kubwa kama Muhimbili-
MNH, kinamama wengi
wakiwa wamepakata watoto
wenye matatizo hayo huku
wakiwa na nyuso za kukata
tamaa.

Baadhi yao huokoa watoto
wao kwa kuomba msaada
kutoka kwa wasamaria
wema au taasisi zinazotoa
msaada wa matibabu hayo.

Sasa, mageuzi hayo ya

kiutawala, inakuwa ujumbe
kwa kundi hilo, pale Waziri
wa Afya, Ummy Mwalimu,
anatangaza Rais Dk. Samia
atagharimia matibabu ya
upasuaji kwa watoto hao
100.

Pia, katika sura ya
maendeleo ni hadithi ya
ukombozi, kwani taifa
linavuka mbali kutoka
zama ilikuwa kama tatizo
lisilotatulika, kuhamia
upande linatatulika tena
ndani ya mipaka ya nchi.

Vilevile, hilo linafanyika
likiacha ujumbe mkubwa

kuwapo mwanamama wa
kwanza kongoza nchi na
wakati huohuo, akisimamia
‘umama’ wake kutambua
na kutatua matatizo ya
watoto ndani ya wasifu
‘mama na mtoto huwa
hawatenganishwi.’

Pia, anayetangaza
kuvvaj|b|ka huko anabaki
‘waziri jembe’ hasa wa
afya nchini, mwanamama
mvvanashema aliyejivika
viatu vya afya na
vikamtosha.

Ni mara nyingine
inamrudishia wasifu waziri

mwenye dhamana, kwamba
‘Rais hakukosea kumteua
kwa nafasi hiyo.’

Mbali na ufadhili, pia
kukua stadi za tiba katika
eneo hilo na mengine
kama ilivyokuwa katika
kampeni za kukabili maradhi
va fistula, leo darasa la
kukabili uwezekano wa
mtoto kuzaliwa na kichwa
kikubwa, au kuwaondolea
mabinti uwezekano kuwa
saratani ya shingo ya kizazi,
kampeni iko juu vilivyo.

‘Wajibu unaosisitizwa,
ni wazazi wenye watoto

wenye matatizo hayo sasa,
wapelekwe hospitalini na
kuachana na dhana kuwa
wamelogwa na kuishia
kwenda kwa waganga,
wakipata maelezo ya uongo
na mwishowe kuangukia
athari mbaya.

Hayo yvanafikiwa na Rais
Dk. Samia, huku Chama
cha Wazazi na Walezi wa
Watoto wenye vichwa
vikubwa na mgongo
wazi Tanzania (ASBATH),
kikimuunga mkono kwa
taarifa ya orodha ya watoto
200 wanaohitaji.
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<4 Ganara Bank (Tanzania) Ltd.
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(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliopita
S 31D. 2023 toni Limbiks Limbikizo la mwaka linganishi
A |MALI sasa (Mwaka uliopita)
Robo Mwaka ya sasa
1 Fedha Taslimu 396.39 511.52 ’
2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 7,082.37 9,797.16 31Machi 2024 31Desemba 2023 31Machi2024 |31 Machi 2023
3 Uwekezaji katika Amana za serikali 38,183.73 38,180.41 | Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaji:
“ Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 401.75 1.117.74 Mapato/(Hasara) Halisi G 69.62 G4 278.42
X X - Marekebisho kwa ajili ya - - - -
§ Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa (13.38) 22.94 Hasara katika mali 85.05 66.40 85.05 95.97
€ Miamala Baina ya Matawi = - -Badiliko halisi katika Mikopo 3,682.45 936.51 3,682.45 (3,382.64)
7 Bili zilizoafikiwa = - Faida/Hasara kwenye mauzo ya Mali - - _ _
h - . _ _ Mabadiliko halisi katika Amana (8,774.87) (1,449.11) (8,774.87) 2,545.86
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika Mabadiliko halisi katika Amana za muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 1,522.40 3.,517.44 Mabadiliko halisi katika dhima nyingine (494.11) 929.74 (494.11) 313.15
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - Mabadiliko Halisi katika mali nyingine 258.91 631.08 258.91 215.01
T Mikopo Halisi lliyopo 43,090.28 486,772.72 Kodiiliyolipwa (150.00) (387.87) (150.00) (285.00)
Mengineyo(bainisha) - - - -
12 Mali Nyingine 1.740.43 1,460.08
13 Uwekezaji wa Hisa - - Fedha halisi zili il i hughuli za ji (4,698.34) 796.37 (4,698.34) (219.23)
14 Akaunti za udhamini = - Il Mtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji: -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,087.53 824.19 Gawio lililopokewa - - - -
Ununuzi wa Mali za kudumu (348.38) (27.20) (348.38) (0.55)
16 JUMLA YA MALI 93,491.50 102,204.21 Mapato kutokana na mauzo ya mali za kudumu - - - -
Ununuzi wa Amana zilizoshughulikiwa na Mawakala 6,442.89 (5,293.93) 6,442.89 5,553.31
B |DHIMA
17 Amana za Benkinyingine na Taasisi za Fedha 771.00 1,700.00 Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala - - - -
18 Amana za Wateja 48,5632.45 56,378.31 Mengineyo(bainisha) - - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = -
20 Amana Maalumu , _ Fedha halisi zili i hughuli za 6,094.51 (8,321.13) 6,094.51 5,552.75
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha _ _ m Mtvirirvi‘kowafedlfa kutokana na shughuli za kifedha:
| - . Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Mapato kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu = - = -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,480.30 2,091.54 Mapato kutokana na utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu - - - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine - - - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = - Mengineyo(bainisha) 0.00 (135.88) 0.00 (82.27)
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa
26 Baadae - - Fedha Hal otolewal(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha 0.00 (135.88) 0.00 (82.27)
27 Dhima Nyingine 705.93 726.76 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu
28 Madeni = - Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali 1,396.17 (5,660.64)| 1,396.17 5251.26
Zinazofanana na Fedha Taslimu
29 JUMLA YA DHIMA 51,489.68 60,896.62 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 10,958.97 16,619.61 10,958.97 12,085.98
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 42,001.83 41,307.59 mwa Robo mwaka/mwaka
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo
C | FEDHAZA WANAHISA mwaka/mwaka 12,355.14 10,958.97 12,355.14 17,337.24
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 32,830.00 32,830.00
32 Akiba ya Mtaji 230.53 261.30
33 Mapato Yaliyobakizwa E2200 7,386.41 | KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MACHI 2024
34 Faida(Hasara)ya Kipindi Husika 694.23 829.89 o . PP
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - - (Kiasi kwa shilingi milioni)
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 42,001.83 41,307.59 Mtaji wa Hisa Malipo juuya Mapato Ziada ya ;i:":o I: Mengineyo Jumla
38 Dhima Zisizo Dhahiri 4,288.42 4,305.11 J beiyahisa |Yaliyobakizwa | kisheria jumlay (Bainisha)
39 Mikopo Chechefu 410.12 349.31
jili i 75. 178.1
40 Ten}go Kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5788 Ei 3 Mwaka wa sasa 31/03/2024
“1 Mali Nyingine Chechefu Salio la mwanzo wa mwaka 32,830.00 - 8,216.29 261.30 - - 41,307.59
D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 694.23 - - - 694.23
(i)  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 44.93% 40.42% Mapato mengine yaliyojumuishwa - - N N N _ -
(ii))  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.95% 0.74% Miamala na wanahisa - - - - - - -
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 87.54% 80.80% Gawio lililolipwa - - - - - - -
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 46.09% 45.76% Ziada ya Kisheria - - 30.77 (30.77) - - -
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 88.99% 87.66% Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - -
(vi) Ongezeko la Amana -15.11% -2.43% Mengineyo - - - - - - -
(vil) Ongezeko la Mali _8.52% ~0.93% Salio la mwisho wa Robo mwaka wa sasa 32,830.00 - 8,941.30 23053 - - 42,001.83
Mwaka Uliopita 31/12/2023
TAA RI FA YA M APATO N A M ATU M IZI Salio lamwanzo wa mwaka Uliopita 32,830.00 - 7.344.16 467.69 - - 40,641.86
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 829.89 - - - 829.89
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 MACHI 2024 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - -
Miamala na wanahisa - - - - - - -
(Kiasi kwa shilingi milioni) Gawio lililolipwa - - (164.15) - - - (164.15)
_ _ Ziada ya Kisheria - - 206.39 (206.39) - - -
a Robo ya mwaka inganishi [ Limbikizo la mwaka wa Limbikizo la mwaka Tengo la Ziada ya Jumla _ - _ _ _ - -
lobo Mwaka ya sasa (mwaka uliopita) sasa linganishi N
(Mwaka uliopita) Mengineyo - - - - _ _ ~
Salio lamwisho wa mwaka Uliopita 32,830.00 - 8,216.29 261.30 - - 41,307.59
31Machi 2024 31Machi 2023 31Machi 2024 31Machi 2023
1 Mapato ya Riba 2,398.39 2,113.25 2,398.39 2,113.25 BAADHI YA MAELEZO
2 Gharamaza Riba 611.14 803.86 611.14 803.86 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 3IMACHI 2024
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,787.25 1,309.39 1,787.25 1,309.39
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 1.65 _ 1.65 _ Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha,sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka
. . . . uliopita(kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka sasa,mabadiliko yaelezwe|
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (102.45) 10.48 (102.45) 10.48 kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)
6 Mapato Yasiyo ya Riba 145.18 207.27 145.18 207.27
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo ~na Miamala ya Fedha Jina Cheo Sahihi Tarehe
2a Kigeni 48.03 48.22 48.03 48.22 <ina ~neo =000 ~arehe
8.2 Ada na Kamisheni i 159.05 ik 159.05 RAJSHEKHAR SOMASHETT OFISA MTENDAJI MKUU (Imesainiwa) 24-04-2024
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine B - B - FADHILI PETRO SANGA MKUU WA FEDHA (Imesainiwa) 24-04-2024
7 Gharama Zisizo za Riba: 1,189.00 942.77 1,189.00 942.77
7.1 Mishahara na Mafao 480.04 49276 480.04 422.76 FREDRICK HIPPOLITE MKAGUZI MKUU WA NDANI (Imesainiwa) 24-04-2024
7.2 Ada na Kamisheni 3.15 5.86 3.15 5.86
7.3 Gh: Nyingi
arama Ryingine 705.81 514.16 705.81 514.15 Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu i i
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 844.23 563.42 844.23 563.42 taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zi i i na Viwango vya Ki ifa vya L ilishaji wa Taarifa za Fedha na
9 Tengo la Kodi ya Mapato 150.00 285.00 150.00 285.00 matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi..
10 [2ida  Hasara) HalisiBaadaya Kodiya 694.23 278.42 694.23 278.42
1 Idadi ya Waajiriwa 26 26 26 26 Jina Cheo Sahihi Tarehe
12 Mapato kwa Hisa 21 8 21 8
13 Mapato kwa Hisa 21 8 21 8 INDIAEL DANIEL KAAYA MKURUGENZI (Imesainiwa) 24-04-2024
14 Idadi ya Matawi 1 1 1 1
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI MWANAIDI ATHUMAN MTANDA MKURUGENZI (Imesainiwa) 24-04-2024
(1) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 2.94% 102% 2.94% 102%
(Il) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha . N . . Canara Bank (T) Ltd
Wanahisa 6.64% 2.73% 6.64% 2.73% 2
z Head Office Dar Es Salaam Branch
1I1) Uwi: Matumizi Yasi Rib: A =
( JM:f;r:sév:aﬁa umizi Yasiyo ya Riba na 61.53% 62.16% 61.53% 62.16% Elia Complex P.O. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
(1V) Uniano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani ) . ) ) E:mail ctbi@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532
wa Mali Zinazozalisha 8.38% 5.21% 8.38% 5.21% www.canarabank.co.tz
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TEHAMA YAINGIA DARASANI...

Mradi ‘e- Fahamu’ unavyowavusha wenye
kuzmna haki na ufamsl darasam

ulemavu

Na Frank Monyo

LIMU kwa wote, humaani-
sha namna ya kuhakikisha
watoto wabhitaji wanapata
haki zao za elimu, bila kujali
tabaka zao. Kuna mfano hai, wanapo-
jumuishwa watoto wenye ulemavu
shuleni, ambao wamekuwa wak-
itengwa kutokana na hali zao.

Hapo kunamaanisha wanapewa
fursa sawa ya kwenda shuleni kush-
irikiana na wenzao, kujifunza na
kuendeleza stadi wanazopenda kwa
maisha yao ya baadaye.

Ni hali inayojidhihirisha kama
ambavyo shule za sekondari kadhaa
zinavyotumia maudhui ya kidijitali
yanayotolewa na sekta binafsi, ziki-
pigania fursa sawa kwa wote katika
elimu, afya na uwezeshaji kiuchumi.

Hatua mojawapo ni pale, taasisi
ya Vodacom kupitia tawi lake la CSR,
Vodacom Tanzania Foundation, im-
ekuwa ikifanya miradi ya elimu ya
kidijitali tangu mwaka 2017.

Ni katika mwaka huo ambao kupi-
tia taasisi yake, ilianzisha tovuti ya
kujifunza mtandaoni, inayojulikana
kama ‘e-Fahamu’, inayotoa maudhui
ya kujifunzia na kufundishia kidijitali
kwa wanafunzi na walimu.

Hivi karibuni, iliweka maabara
kamili ya ICT kwenye Shule ya Se-
kondari ya Buhongwa iliyopo wilaya
ya Nyamagana, Mwanza. Kimsingi, ni
maabara iliyoanzishwa kama sehemu
ya mpango mkubwa wa kuanzisha
shule za mfano za ‘e-Fahamu’ nchini.

Maria Selestine, mwanafunzi mwe-
nye ualbino katika Shule ya Sekond-
ari ya Buhongwa huko Nyamagana,
Mwanza, anasimulia: “Nilikuwa napa-
ta changamoto kubwa, kwa sababu
maktaba yetu haina vitabu vya kuto-
sha na shule ina wanafunzi wengi.

“Sikuweza kugombania vitabu
maktaba, lakini sasa kupitia e-Faha-

..4_l

Mtalaamu akwvaelezea wanafunzi namna ya kuingia kwenye tovuti ya e-Fahamu katika

moja ya shule zinazofaidika na mradi huo, unaotekelezwa na Vodacom Tanzania Foundation.
PICHA: MPIGAPICHA WETU.

mu, naweza kupata chochote
mtandaoni na kupata maelezo
kuhusu karibu kila kitu.”

Upatikanaji wa teknolojia ya
kidijitali na mtandao wa inta-
neti bado ni changamoto katika
maeneo mengi ya Tanzania, hasa
20 h110 la kidijitali, inatajwa ni
muhimu kuhakikisha wanafunzi
wanapata fursa sawa za kupata
rasilimali za elimu na kukuza
stadi za kidigitali.

Mwaka huu inatajwa progra-
mu hiyo ya e-Fahamu iliwasilisha
maudhui kuhusu stadi za kidi-
jitali, ikiwafundisha wanafunzi
jinsi ya kutumia mtandao kwa
usalama na maadili, pamoja na
namna ya kutumia mitandao
za utafutaji kama ‘Google’ kwa

ufanisi wanapokuwa mtandaoni.

Mtesigwa Bulenga, nio Mkuu
wa Shule ya Sekondari ya
Buhongwa, anafafanua uzoefu
wake kuwa”shule hii ina mfumo
wa elimu jumuishi ambayo in-
awakusanya pamoja wanafunzi
wote wenye mahitaji maalum.
Tunao wanafunzi wengi, kwa
hivyo maendeleo haya ya kite-
knolojia yanarahisisha mchakato
wa kufundisha.”

Hiyo ‘e-Fahamu’ inaangukia
utambulisho ni tovuti inayorahi-
sisha upatikanaji maudhui ya ku-
jifunza sana, vilevile kuhudhria
katika namna sahihi darasani.

Vilevile, inatajwa walimu wao
wananufaika na zana za kufundi-
shi, zinazoboresha uwasilishaji
wao wa masomo kutoka kwenye

maudhui wanayonuia darasani.

Inatolewa mfano kwamba,
e-Fahamu ina chaneli ya maud-
hui inayomuonesha mwalimu
namna ya kujiandaa na somo
kabla hajaenda darasani, huku
wanafunzi wakitumia maudhui
yanayotolewa na chaneli iitwayo
het inayotoa maudhui ya mas-
omo ya hisabati na sayansi kwa
njia ya kibunifu.

“Hii programu (e-Fahamu)
imenifanya niweze kusoma na
kuelewa navyojisomea tofauti
na hapo awali, nilipokuwa na-
tegemea mkalimani kuelewa
walimu walipokuwa wakifundi-
sha darasani,” anasema Zanura
Rajabu, mwanafunzi mwenye
ulemavu wa kusikia katika Shule
ya Sekondari Buhongwa.

Namna ya utendaji wa taasisi
Vodacom, imekuwa ikiwekeza ka-
tika miundombinu, hali kadhalika
kuwa mstari wa mbele kuunga
mkono elimu zaidi katika maeneo
ya teknolijia ya habari na mawasi-
liano (Tehama) na mambo ya fed-
ha katika shule za umma.

Lengo hapo linatajwa, ni ku-
hakikisha matumizi hayo ya Te-
hama yanazingatiwa katiika elimu
nchini, ili wanafunzi wanufaike
na kufaidika kuunganishwa kima-
wasiliano katika ulimwengu wa
kidigitali. Akizungumzia lengo la
programu ya ‘e-Fahamu’, Zuweina
Farah, Mkurugenzi wa Masuala ya
Nje na Vodacom Tanzania Foun-
dation, anasema:

“Tukiwa kama kampuni ya
teknolojia ya mawasiliano ya
simu, tuna wajibu wa kutoa su-
luhisho la kutumia teknolojia kati-
ka elimu kwa kuwaleta wanafunzi
na walimu karibu na maudhui mi-
jini na vijijini.”

Zuweina anaongeza kuwa “kwa
maslahi ya kufanya kazi kwa
pamoja kama sekta binafsi na
serikali, tunalenga kuboresha ma-
tokeo ya kujifunza nchini. Lengo
letu ni kuwasaidia Watanzania ka-
tika ulimwengu huu wa kidijitali
na elimu ni sekta muhimu kufani-
kisha hili.”

Taasisi hiyo inajitambulisha ka-
tika dhamira ya kuboresha maisha
ya Watanzania, ikitumia teknolo-
jia ya mawasiliano ya simu.

Hadi sasa juhudi za taasisi
hiyo, zinaendana kwa karibu na
Malengo ya Maendeleo Endelevu
ya Umoja wa Mataifa (SDGs), hasa
SDG Namba Nne, inayolenga ku-
wapo Elimu Bora, pia namba 10
inayolenga Kupunguza Ubaguzi,
hapo mradi husika unaelezwa ku-
wagusa wenye ulemavu.

Bahari mpya kuzaliwa Pembe va Ethiopia, kuigawanya bara Afrika

Na Mwandishi Wetu

SASA Afrika ina ugeni wa
kimazingira. Watafiti wana-
bashiri bahari mpya inai-
buka barani Afrika.

Ni mchakato uliodhaniwa
ungechukua kati ya miaka
milioni tano na 10, lakini
utafiti mpya wa kisayansi
unaonyesha kuibuka huko
kunaweza kutokea kwa kasi
zaidi ya ilivyotarajiwa.

Profesa Cynthia Ebin-
ger, ni Mtafiti katika Chuo
Kikuu cha Tulane, Marekani
ni mMwanazuoni wa jiolo-
jia tangu miaka ya 1980,
anaeleza "wakati bahari
mpya ilipoanza kuibuka

ilitarajiwa kuchukua ma-
milioni ya miaka lakini sasa
inaonekana itachukua chini
ya hapo.”

Msomi huyo ana
maaandiko mengi ya Ki-
taalamu aliyoyachapisha
katika majarida ya kisay-
ansi na ndiye mtaalamu
anayeaminika zaidi katika
fani za jiolojia na mazingira
duniani.

Mwaka 2023, alichapisha
makala 17, zikieleza namna
mkondo mpya wa bahari
utakavyoibuka katika eneo
la Afrika, Ethiopia ambako
liko kvvenye mipaka ya nchi
hiyo, Eritrea na Djibouti.

Wanajiolojia wanasema,

bahari hiyo mpya itaone-
kana hasa katika nchi za
Afrika Mashariki na utafiti
mbalimbali zimefanyika.
Tafiti zimechambua
‘magma’ (udongo wa tope)
katika ardhi ya Ethiopia,
kulikokuwapo mlipuko wa
volkano iliyodumu kwa
miaka milioni 45.
~ Wakati bahari mpya
inapoibuka, Bara la Af-
rika linatarajiwa kijiografia
kugawanyika pande mbili.
Inadhaniwa, itatenganishwa
na bahari mpya ndogo ita-
kayoibuka kati yao.
Wataalamu wanaeleza
kuwa Bahari ya Shamu
inasogea kwa sentimeta

2.5 kila mwaka kutoka ilipo
sasa, huku ardhi ya jirani
nazo zikisogea kwa nusu
sentimita. }

Maji mengi ya chumvi
yanatajwa yatatoka iliko
Bahari ya Shamu na Ghuba
ya Aden, ili kuunda bahari
mpya kulmgana na utafiti
huo.

Tetemeko la ardhi lil-
ilotokea nchini Ethiopia
mwaka 2005, kwamba
imeripotiwa katika utafiti
uliotoa ushahidi mwingi wa
kugawika Bara la Afrika.

Katika eneo la Afar nchini
Ethiopia, inasemekana kwa
sasa, eneo la kilomita 60
limeachana ikiwa ni ishara

ya mgawanyiko huo.

Utafiti uliochapishwa
mwaka 2009, ukiongozwa
na Atalay Ayele, kutoka
Chuo Kikuu cha Addis
Ababa, Ethiopia unaeleza
kuwa kugawika kwa bara
hilo kumekaribia.

Mwezi uliopita, Ayele na
Ebinger, walikuwa sehemu
va kundi la wanasayansi tisa
waliochapisha utafiti katika
jarida la Tectonophysics.

Miongoni mwa matokeo
ya utafiti huo, waligundua
‘ukoko mpya ulioibuka ku-
toka ardhini na safu ya chini
|ya ardhi ya eneo la Afar ni
aini.

Kwa mujibu wa BBC.
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Waajiri wasiojisajili OSHA kukiona

Na Augusta Njoji, DODOMA

ERIKALI imesema haita-
mvumilia mwajiri am-
baye hajasajiliwa na
Wakala wa Usalama na
Afya Mahali Pa Kazi (OSHA) kwa
kuwa anahatarisha afya na us-
alama wa wafanyakazi kazini.
Kauli hiyo ilitolewa jana na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na We-
nye Ulemavu, Deogratius Nde-
jembi mjini hapa wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu Maadhimisho ya Siku
ya Kimataifa ya Usalama na Afya
Mahali pa Kazi Duniani Kkitaifa
yatakayofanyika Aprili 28, mwa-

Ndejembi alisema  kuwa-
Tanzania ina ajali kazini 4,993,
magonjwa 249 na vifo 217 kwa
mujibu wa takwimu za za Mfuko
wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)
kuanzia Julai mwaka 2019 hadi
Juni 2021.

Alisema pamoja na kuwapo
kwa takwimu hizo bado kuna
waajiri hawajajisajili ili kuruhusu
OSHA kufanya ukaguzi mahali pa
kazi. “Wale ambao hawajajisajili
wajisajili taarifa zao zitaonekana
tu kwa sababu OSHA imeungan-
ishwa na mifumo mtambuka
kama ya Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA), hivyo watapa-
tikana tu taarifa zao,” alisema.

Alisema baada ya maadhimisho
hayo, OSHA itaanza kampeni ya
kupita kwa waajiri na kwamba
serikali haitamvumilia atakaye-
kutwa hajajisajili.

“Na tutakuwa wakali kweli
kweli, si tu kwa wale ambao ha-
wajajisajili OSHA, hata ambao
wamejisajili, lakini hawajahuisha
usajili wao tutapita huko, kwa
hiyo Mtendaji Mkuu wa OSHA
timu yako pia itembee wale
wote ambao tunao kwenye kanzi
data,” alisema.

Alisisitiza kuwa serikali itaen-
delea kulinda nguvu kazi ya taifa
kwa kusimamia utekelezaji wa
sheria namba tano ya afya na us-
alama mahali pa kazi ya mwaka

2003.

Kwa upande wake, Mtend-
aji Mkuu wa OSHA, Khadija
Mwenda, alitaja shughuli zitaka-
zofanyika katika maadhimisho
hayo kwa kushirikiana na wadau
wa utatu kuwa ni kuendesha
kampeni maalum ambayo ita-
toa mafunzo ya usalama na afya
kwa makundi mbalimbali, waki-
wamo wajasiriamali wadogo na
watu wenye ulemavu. “Kutaku-
wa na kliniki ya uchunguzi wa
afya za wafanyakazi na wa-
nanchi. Uchunguzi utahusu ma-
gonjwa yasiyoambukiza kama
vile kisukari, presha, magonjwa
ya moyo pamoja na magonjwa
yatokanayo na kazi,” alisema.

Mkuu wa
Mkoa wa Sin-
gida, Halima
Dendego (wa
tatu kushoto)
akishiriki
zoezi la
usafi katika
Soko Kuu la
Singida mjini
juzi, ikiwa ni
sehemu ya
maadhimisho
ya miaka 60
ya Muun-
gano wa
Tanganyika
na Zanzibar.
PICHA: THO-
BIAS MWA-
NAKATWE

Serikali yaombwa kuajiri walemavu

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

SERIKALI imeombwa kutoa
asilimia tatu ya ajira ilizotangaza
kwa makundi ya watu wenye ul-
emavu katika sekta ya elimu na
afya ili kukabiliana na uhaba wa
watumishi nchini.

Hivi karibuni  Waziri wa
Nchi,Ofisi ya Rais Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora, Geore Simbachawene
alitangaza ajira mpya zaidi ya
46,000 kwa watumishi wa sek-
ta ya afya wapatao 12,000 na
elimul0,000.

Ombi hilo lilitolewa na Mku-

rugenzi wa Karakana ya kuten-
geneza vifaa  saidizi kwa watu
wenye ulemavu  mkoani hapa,
Mwita Marwa wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
jijini hapa baada ya kutangazwa
ajira hizo.

Marwa, alisema serikali
ikitimiza maelekezo hayo ya ku-

toa ajira kwa asilimia tatu kwa
makundi hayo, itawaondolea
adha kupita ofisini na vyeti vyao
kuomba kazi.

“Wengi wao wamekuwa wak-
itembea maofisini na vyeti kwe-
nye mikoba hadi vinachakaa , tu-
naiomba serikali kwa nafasi hizo
wasisaulike,” alisema

Viwanda
kuongeza
thamani
madini
kujengwa
nchini

Na Mwandishi Wetu,

WADAU wa sekta ya madini
wameonyesha nia ya kuanza
ujenzi wa viwanda vya uchen-
juaji wa madini ya metali ili
kuunga mkono jitihada za seri-
kali kuongeza thamani madini
nchini.

Miongoni mwa wadau hao ni
Kampuni ya Mineral Access Sys-
tem Limited (MAST) inayotara-
jia kuanza ujenzi wa viwanda
vitatu katika mikoa ya Ruvuma,
Dodoma na Lindi mwaka huu
kwa gharama ya zaidi Dola za
Marekani milioni 15.

Hayo yalibainishwa jana
kwenye kikao cha Waziri wa
Madini, Anthony Mavunde
na wadau hao, Kampuni ya
MAST ikiwakilishwa na Mkuru-
genzi wake, Georgefrey Kente
na Mwekezaji kutoka Lithuania,
Arunas Sermuksnis, Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Akmenite
Limited.

Mkurugenzi Kente, alisema
kampuni yake itajenga viwanda
hivyo vitatu nchini ili kuongeza
thamani kwenye madini.

Mkurugenzi ~ Sermuksnis
aliihakikishia serikali kuwa
wataleta nchini teknolojia ya
kisasa ya uchenjuaji wa metali
kwa ajili ya kuongeza thamani
madini na hatua za awali za uan-
zishaji kiwanda hicho zimeanza.

Waziri Mavunde alizipongeza
kampuni hizo Iwa uamuzi huo
na kuhimiza ujenzi huo kuka-
milika haraka ili wachimbaji wa
Tanzania wanufaike.

Aliwahakikishia serikali kupi-
tia wizara yake itatoa ushiriki-
ano kuhakikisha uwekezaji huo
unafanyika kwa manufaa ya
maendeleo ya sekta ya madini
nchini

Wafanyabiashara, makuli walevi kupewa Kibano

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

UONGOZI wa Soko Kuu la Singi-
da Mjini umeonya kuwa utamtoza
faini mfanyabiashara na mbeba
mizigo maarufu kama kulima ya
Sh. 10,000 atakayebaini amelewa
pombe na kumsimamisha ku-
fanya shughuli zake kwa muda ili
kukomesha tabia hiyo.

Hatua hiyo inakuja baada ya
kutunga sheria dhidi ya mfan-
yabiashara  wanaojihusisha na
ulevi wakati wa biashara wakiwa
sokoni hapo.

Adhabu hiyo pia itamhusu mtu
yeyote atakayebainika amefika

sokoni akiwa amelewa.

Mwenyekiti wa soko hilo, Has-
san Mboro alisema hayo jana
mbele ya Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Halima Dendego na Mkuu
wa Wilaya ya Singida, Godwin
Gondwe na watumishi wengine
wakati wakifanya usafi sokoni
hapo kiwa ni sehemu ya Maa-
dhimisho ya Miaka 60 ya Muunga-
no yatakayofanyika nchini kesho.

Mboro alisema wameweka
sheria hiyo kutokana na baadhi
ya wafanyabishara kuendekeza
tabia ya kwenda katika soko hilo
wakiwa wamelewa chakali na ku-
geuka kero kwa wateja.

Alisema baadhi ya vijana wa-

naobeba mizigo maarufu kama
makuli kuleta au kutoa katika
soko hilo, wamekuwa wakitumia
lugha za matusi watakumbana na
faini hiyo au kupigwa marufuku
kufika sokoni hapo.

“Unakuta kijana amepatana na
mfanyabiashara kubeba mzigo
wake mfano kwa Sh. 5,000 lakini
akishaufikisha anamgeuka anase-
ma walipatana kwa Sh.10,000
na kuanza kutoa lugha za matusi
jambo tumeona ili kulikomesha
ni kumkamata na kumtoza faini
hiyo,” alisema Mboro.

Alisema kwa mfanyabiashara
ambaye atatozwa faini, atakum-
bana na adhabu nyingine ya ku-

toruhusiwa kufika sokoni hapo
kwa siku saba au 14 na kurejea na
mdhamini wake ili kama akirudia
kosa, afukuzwe moja kwa moja.

Akizungumza na wananchi ka-
tika soko hilo baada ya kufanya
usafi, Dendego alionya kuwa
atawachukulia hatua kali mtu au
kikundi cha watu wanaotaka ku-
vuruga amani na utulivu katika
mkoa huo.

Aliwasisitiza wakazi wa mkoa
huo kuwakataa watu au kikundi
kinachotaka kumdhalilisha Rais
Samia Suluhu Hassan vingine wa-
takuwa wamedhalilisha Taifa na
Watanzania wenzao.

“Tuungane wote katika ku-

pambana na yeyote anayetaka
kuleta ujinga ujinga katika Taifa
letu tuwabaini ili tuwawajibishe,”
alisema.

Alisema kwa kuwa yeye ni
rafiki wa wote vijana, wazee na
wanawake, ofisi yake ipo wazi
kwa anayetaka msaada kwani nia
yake ni kuona wakazi wa Singida
wanaishi maisha mazuri na yenye
staha.

Kwa upande wake, Gondwe
alimhakikishia mkuu huyo wa
mkoa kusimamia maelekezo ali-
yotoa ya kuhakikisha maeneo ya
Manispaa ya Singida yanakuwa
safi ili kudhibiti magonjwa ya mli-
puko kikiwemo kipindupindu.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

€Swura

Mamiaia ya Uidhibiti wa Huduma ma Nishati na Maji
IS0 2001: 2018 Cortifiod

MWITO WA KUTOA MAONI KUHUSU MAOMBI YA VIBALI

VYA UJENZI NA LESENI KUTOKA EWURA

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni Taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa
Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa
Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asilia.
Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli.
Kifungu cha 126 (1) cha sheria ya mafuta kinamtaka mtu yoyote anayetaka kujenga miundombinu ya mafuta kuomba kibali cha ujenzi kutoka EWURA. Aidha,
Kifungu cha 131(1) cha sheria hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.
EWURA imepokea maombi ya vibali vya ujenzi kwa ajili ya kujenga miundombinu ya mafuta na leseni ajili ya kujihusisha na biashara/shughuli katika
mkondo wa kati na chini wa sekta ya mafuta ya petroli kutoka kwa waombaji walioorodheshwa hapa chini. Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya
EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma juu ya maombi haya ya leseni na vibali vya ujenzi.
S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la Mkurugenzi/Uraia Aina va Kibali Cha
Ujenzi/leseni
1. Olympic Petroleum (T) Kiwanja Na. 2, Kitalu Ally Adon Kibali cha Ujenzi wa Kituo
Limited, “AA”, Eneo la lIhumwa, (Mtanzania) cha Mafuta
S.L.P 16484, Mapinduzi, Dodoma.
Dar es Salaam.
2. Petroafrica (T) Limited Kiwanja Na. 299, Kitalu Yassin Warsame Kibali cha Ujenzi wa Kituo
- Ndachi Service “AJ”, Eneo la Ndachi, (Mtanzania) cha Mafuta
Station, Mnadani, Dodoma.
S.L.P 4878,
Dar es Salaam.
3. Mount Meru Petroleum Kiwanja Na. 1, Kitalu Atul Mittal Kibali cha Ujenzi wa Kituo
Limited, “NC”, Eneo la lhumwa, (Mtanzania) cha Mafuta
S.L.P 7094, Dodoma.
Arusha.
4. Afroil Investment Kiwanja Na. 233, Kitalu Hilmy Ahmed Mbarak Kibali cha Ujenzi wa Kituo
Limited, “BE”, Eneo la Miyuji, (Mtanzania) cha Mafuta
S.L.P 38383, Dodoma
Dar es Salaam.
5. Vel Estates Company Kiwanja Na. 94, Kitalu Vicent Elifatio Lyimo Kibali cha Ujenzi wa Kituo
Limited, “ZA”, Eneo la Mtumba, (Mtanzania) cha Mafuta
S.L.P 77715, Dodoma.
Dar es Salaam.
6. Mohamed Mansour Kiwanja Na. 38, Kitalu Mohamed Mansour Huwel Kibali cha Ujenzi wa Kituo
Huwel T/A Sheli “C”, Eneo la Viwanda, (Mtanzania) cha Mafuta
Energy Company Morogoro.
Limited,
S.L.P 839,Iringa.
7. Mwalo Opiyo Mboga Kiwanja Na. 4, Kitalu Mwalo Opiyo Mboga Kibali cha Ujenzi wa Kituo
T/A Igingilanyi “C”, Eneo la Igingilanyi, (Mtanzania) cha Mafuta
Petroleum Limited, Kising’a, Iringa.
S.L.P 1263,Iringa.
8. Hachoki Investments Kiwanja Na. 1, Kitalu Simon Angelo Kafuba Kibali cha Ujenzi wa Kituo
Company Limited, “B”, Eneo la (Mtanzania) cha Mafuta.
S.L.P 340, Karagwe. Nyakasimbi, Karagwe,
Kagera.
9. Celestine Rweumbiza Kiwanja Na. 5, Kitalu Celestine Rweumbiza Kibali cha Ujenzi wa Kituo
Kazoba, “D”, Eneo la Nyaishozi, Kazoba cha Mafuta.
S.L.P 34144, Karagwe, Kagera. (Mtanzania)
Dar es Salaam.
10. Martin Valentine Kijiji cha Irienyi, Martin Valentine Orwanda Kibali cha Ujenzi wa Kituo
Orwanda, Komuge, Rorya, Mara. (Mtanzania) cha Mafuta.
S.L.P 47,
Rorya, Mara.
11. Afroil Investment Kiwanja Na. 5, Kitalu Hilmi Ahamed Mbaraka Kibali cha Ujenzi wa Kituo
Limited, “K”, Eneo la Mpemba — (Mtanzania) cha Mafuta
S.L.P 38383, Tunduma, Momba,
Dar es Salaam. Songwe.
12. Sichuan Road and Eneo La Jangwani, Zhu Jiankun Kibali Cha Ujenzi wa
Bridge Corporation Ltd, Wilaya a llala, Dar es (Raia Wa China) Miundombinu ya Kutunzia
S.L.P 6016, Salaam. Condensate
Dar es Salaam.
e
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S/N Jina la Mwombaji Eneo Jina la Mkurugenzi/Uraia | Aina ya Kibali Cha | i S/N Jina la Mwombaiji Eneo Jina la Mkurugenzi/Uraia | Aina ya Kibali Cha
Ujenzifleseni H Ujenzi/leseni
'
13. | Pyramid Oil Company | Kiwanja Na. 54, 55 & Sebastian John Luena Kibali cha Ujenzi wa Kituo E 36. Eﬁﬁir Osi:a'“"é':'aya ?:g?u"!%,’?‘%::’osl‘:z ‘(J&f;‘?::;ii;eve” Madinga Leseni ya Kituo cha Mafuta
S.L.P 2473 56, Kitalu “Q”, Eneo La | (Mtanzania) cha Mafuta ' S.L.F? a4, Mwaya, Ulanga,
Dar es Salaam Buyuni, llala, Dar es , Mahenge, Ulanga. Morogoro.
Salaam. '
' 37. Camel Oil (T) limited, Kiwanja Na. 365/366, Edhah Munif Leseni ya Kituo cha Mafuta
' -
14. | ATN Petroleum Co. Kiwanja Na. 29632, Abdulatif Taalib Mohamed | Kibali cha Ujenzi wa Kituo | 1 g-L-P 2§7va E"eO la Temoke. b (Mtanzania)
Ltd, Eneo La Ubungo (Mtazania) cha Mafuta ' ar es salaam. e;rsa;:;’m emeke, Dar
S.L.P 683, Mkuburi, Ubungo, Dar : g
Morogoro. es Salaam. ' 38. Manjis Gas Supply Kiwanja Na. 80-81, Rizwan Sajan Leseni ya Jumla ya Gesi
' Company Ltd, Eneo la Vijibweni, (Mtanzania) ya kupikia (LPG)
H S.L.P 41088, Kigamboni, Dar es
15. | Mainline Carriers Kiwanja Na. 91/92, Marinus Forune Christian Kibali cha Ujenzi wa Kituo | 1 Dar es Salaam. siaam_
Limited, Eneo La Mbagala, Dom cha Mafuta H
S.L.P 42804 Temeke, Dar es (Raia Wa Zimbabwe) ' 39. Jaguar Petroleum Kiwanja Na. 331, Eneo Tumwesige Evans Leseni ya Jumla ya Gesi
§ ! H Limited, la Msasani, Kinondoni, Lushakuzi (Mtanzania) ya kupikia (LPG)
Dar es Salaam. Salaam. ; S.L.P 72838, Dar es Salaam.
. . - . o L N D; laam.

16. | Lavechi Mbughi Kiwanja Na. P31578, Lazaro Mbughi Kibali cha Ujenzi wa Kituo | ar es Salaam
Investment Limited, Eneo La Maramba (Mtazania) cha Mafuta ' 40. UK Eagle Tanzania Pvt | Kiwanja Na. 369, Eneo | Avinash Santosh Totani Leseni ya Jumla ya Mafuta
S.L.P 55068, Mawili, Ubungo, Dar es ! Limited, Ia Oystert?ay Masaki, (Raia wa India)

Dar es Salaam. Salaam. : S.L.P 23197, Kinondoni, Dar es
! Dar es Salaam. salaam.
17. Mustafa Salehe Matala | Kiwanja Na. 37, Eneo la | Mustafa Salehe Kibali cha Ujenzi wa Kituo H 41. Dalbit Trading, Kiwanja Na. 1403, Eneo | Bambino Matawana Leseni ya Jumla ya Mafuta
S.L.P 268, Msongola, llala, Dares | (Mtanzania) cha Mafuta H S.L.P9122, la Msasani, Kinondoni, (Mtanzania)
Dar es Salaam. Salaam. ! Dar es Salaam Dar es Salaam.
'
. - . . I . o Lo . 42, | Toyota T i Kiwanja Na. 242, E Jatin Mahendra Pand L i ya Juml Mafut:

18. | Xira Energies Kiwanja Na. 60, Kitalu Bilal Nahdi (Mtanzania) Kibali cha Ujenzi wa Kituo E Li?%li(t)ez, anzana Ia:‘ql/?:g];ingiti, IIaIa,nS;)r (I\Ejlt:nz:nig; rarandva esentya Jumiaya Maliia

Company Limited, “B”, Eneo la Chamazi, cha Mafuta ' S.L.P 9060, es salaam.
S.L.P 13656, Temeke, Dar es H Dar es Salaam.
'
Dar es Salaam. Salaam. H 43. Chemicals and Refined | Kiwanja Na. 1687, Nassif Bachaalani Leseni ya Jumla ya

19. | Idrisa Ally Kiluvia, Kiwanja Na. 163, Kitalu | Idrisa Ally Kiluvia Kibali cha Ujenzi wa Kituo | Ol Products (Crop) | Kitalu 206, Eneoja | (Raiawa Lebanon) Vilainishi
S.L.P 61071, “C”, Eneo la Msangani, | (Mtanzania) cha Mafuta : S.LP 21755, salaam ’

Dar es Salaam. Kibaha, Pwani. H Dar es Salaam.
'
I X K X T . . ) H 44. Royal Soap & Kiwanja Na.1, Kitalu Dixita Mohamed Dewiji Leseni ya Jumla ya

20. | Bestie Energy, Kiwanja Na. 1, Kitalu Yusuph Amani Maimu Kibali cha Ujenzi wa Kituo ' Detergent Ind. Ltd “A”, Eneo la Mabibo, (Mtanzania) Vilainishi
S.L.P 90005, “Z", Eneo La (Mtazania) cha Mafuta ' S.L.P 22196, Ubungo, Dar es
Dar es Salaam. Chamakweza, H Dar es Salaam. Salaam.

Bagamoyo, Pwani. E 45. Saturn Corporation Kiwanja Na. 2-11, Chirat Kiritkumar Tanna Leseni ya Kituo cha Mafuta
Limited, Eneo la Kisarawe II, Mtanzania) Kwa Matumizi Binafsi
21. | Unique Energy Kiwanja Na. 8, Kitalu Fatma Salmin Badaar Kibali cha Ujenzi wa Kituo | 1 S.L.P 77007, Kigamboni, Dar es ( )

Company Limited, “F”, Kibaha, Pwani. (Mtanzania) cha Mafuta H Dar es Salaam. Salaam.

S.L.P 7971, .

Dar es Salaam H 46. Darpco Energy Kiwanja Na. 2077, Eneo | Thabit Geaorge Mkassi Leseni ya Kituo cha

3 ' Limited- Tabata la Tabata Liwiti, llala, (Mtanzania) Mafuta.
. . y . . o " . ) tation, D I .

22. Deo I. Assenga Kiwanja Na. 12, Kitalu Deogratias Isdori Assenga Kibali cha Ujenzi wa Kituo | gigng ar es Salaam

Company Limited, “E”, Eneo la Mjimwema, | (Mtanzania) cha Mafuta H Dar es Salaam.

S.L.P 8570, Chalinze, Pwani. '

Dar es Salaam. ' 47. Africa Energy Ltd, Kiwanja Na. 547, Kitalu Edha Nahdi Leseni ya Kituo cha Mafuta
: S.L.P 22786, “R”, Eneo la Tandika, (Mtanzania)

23. | Petroafrica (T) Limited | Kiwanja Na. 1, Kitalu Yasin Warsame Kibali cha Ujenzi wa Kituo | 1 Dar es Salaam. ;‘;girf’ Dares
- Lindi, “V”, Eneo la Matopeni, (Mtanzania) cha Mafuta ' )

S.L.P 4878, Lindi. : 48. Oryx Mbezi Masana Kiwanja Na. 181, Kitalu Kalpesh Mehta (Raia wa Leseni ya Kituo cha Mafuta
Dar es Salaam. ' Service Station, “C”, Mbezi Juu Masana, | Uingereza)
' S.L.P 9540, Kinondoni, Dar es
24. | Gapco Tanzania Kiwanja Na. 6A, Kitalu Jean-francois Schoepp Leseni ya Kituo cha Mafuta | | Dar es Salaam. Salaam.
Limited — Mbey Gapco | “5” Barabara ya Lupa, Raia wa Ubeligiji H
Service Statior): P Sisimba, Mbeya P ( 9ii) ' 49. Africa Energy Ltd, Kiwanja Na. 547, Kitalu Edha Nahdi Leseni ya Kituo cha Mafuta
’ ’ ya. ' S.L.P 22786, “R”, Eneo la Tandika, (Mtanzania)
S.L.P 9103, : Dar es Salaam. Temeke, Dar es
Dar es Salaam. ! Salaam.
'

25, | Malongo Isack James | Ubaruku, Mbarali, Malongo Isack James Leseni ya Kituo cha Mafuta | ! 50. | Africa Energy Ltd, Kiwanja Na. 44 & 45, Edha Nahdi Leseni ya Kituo cha Mafuta
Petrol Statiop, Mbeya. (Mtanzania) ' g;—i:gz&gm Eﬂiﬁﬁoxigd?':n?eﬁd’ (Mtanzania)

S.L.P 34,Rujewa. : Dar es salaa}n. '
'
26. | Oryx Energies Kiwanja Na. 57, Kitalu | Kalpesh Mehta (Raia wa Leseni ya Kituo cha Mafuta | 51. | Lake Oil Limited Mbezi | Kiwanja Na. 2449 & Ally Edha Awadh. Leseni ya Kituo cha Mafuta
Tanzania Limited — “F”, Vwawa, Mbozi, Uingereza) H Beach Africana, 2450, Eneo La Afrikana, | \yo oo nia)
. i S.L.P 5055, Kinondoni, Dar es
Vwawa Service Songwe. ' Dar es Salaam. Salaam.
Station, H
S.L.P 9540, ! 52. gubai Energies Kiwanja Na. P30807, Alfred Arobogst Tarimo Leseni ya Kituo cha Mafuta
Dar es Salaam. ' ompany Limited, Eneo la Mbezi n
: S.L.P 15018, Mshikamano, Ubungo, (Mtanzania)
27. | Ngara Oil Tanzania Kijiji cha Munjebwe, Ally Suleiman Hilal Leseni ya Kituo cha Mafuta | | Dar es Salaam. Dar es Salaam.
AN . '
IélTl:fg18RU|enge’ kAUbosoro’ Ngara, (Mtanzania) ' 53. Wael Petrol Station, Kiwanja Na. 430, Eneo | Ally Awadh Abeid Leseni ya Kituo cha Mafuta
L g agera. i S.L.P 15333, La Amani Gomvu, iy )
Ngara, Kagera. ' Dar es Salaam. Kigamboni, Dar es (Mtanzania)
' Salaam.
28. | Laulian Burukadi Kijiji cha Murusagamba, | Laulian Burukadi Katarama | Leseni ya Kituo cha Mafuta | — - — - -
Katarama - Mawe Matatu, Ngara, (Mtanzania) ' 54. E%dal (T)SLtd-_ Ubungo g\fyagja Nla. 6&; Kitalu Mohamed Mussa Abdillahi Leseni ya Kituo cha Mafuta
Ibangu Service , Eneo la ungo .
Murusagamba, Kagera. ! Station, Kibangu, Ubungo, Dar (Mtanzania)
S.L.P 150, Sengerema, H S.L.P 216, es Salaam.
Mwanza. ' Nzega.
'
'

29. | Nicodemus Henry Kiwanja Na. 18, Kitalu | Nicodemus Henry Maganga | Leseni ya Kituo cha Mafuta | ! 55. | Backbone Tanzania Kiwanja Na. 80-84, Ming Zhuang (Raia wa Leseni ya kituo cha mafuta
Maganga T/A “A” Eneo la (Mtanzania) : giﬁ;g%%mned' ’P\(/;i!:!‘l;u:u,gﬁnel(?blaaha China) kwa matumizi binafsi
Maslumbwe Petrol Malsumbwe, Mbogwe, ! Dar es Salaam. Pwani.

Station, Geita. '
S.LP22, H 56. Renatus Hemed Kijiji Cha Dondo, Renatus Hemed Kituranya Leseni ya Kituo cha Mafuta
Masumbwe, Mbogwe, ! Kituranya, Mkuranga, Pwani. (Mtanzania)
Geita. ' S.L.P 400186,
. ! Dar es Salaam

30. | NGS Petroleum Kiwanja Na. 2, Kitalu Njalu D. Silanga (Mtanzania) | Leseni ya Kituo cha Mafuta | 57. | Vivo Energy Tanzania | Kiwanja Na. 83, Kitalu Emmanuel Singilimo Leseni ya Kituo cha Mafuta
Limited - Lwamgasa, “A” Eneo la Lwamgasa, H Limited, “A”, Eneo la Mkomaido, | (Mtanzania)

S.L.P 20, Geita. ! S.L.P 78470, Masasi, Mtwara.
Bariadi, Simiyu. ' Dar es Salaam.
'

31. | Suleiman Hassan Kiwanja Na. 455, Kitalu | Suleiman Hassan Leseni ya Kituo cha Mafuta - Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaji yeyote aliyetajwa hapo juu kwamba
fwakondo, v Eneola loondo - | Rwalkando (Mtanzaniz) ' asipewe leseni au Kibali cha ujenzi, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na
Chato. Geita, ' i nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

'

32. Muriba Oil, Kijiji cha Muriba, Matiko Silasi Maisa Leseni ya Kituo cha Mafuta | | o s . . o
S.L.P 336, Tarime, Mara. (Mtanzania) ; Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji i
Tarime. ' Jengo laEWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli

' S.L. P 2857 Dodoma.

33. | NGS Petroleum Kijiji cha Lagangabilili, Njalu D. Silanga (Mtanzania) | Leseni ya Kituo cha Mafuta | |
gmited - Lagangabill, | fima, Simiyu. 5 Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi: +255-26 2329005
Bariadi, Simiyu. ! Namba ya Bure 0800110030

- — - — i Barua pepe: info@ewura.go.tz Tovuti: http.//www.ewura.go.tz

34. | Oryx Energies Kiwanja Na. 407 - 412 Kalpesh Mehta (Raia wa Leseni ya Kituo cha Mafuta | !

Tanzania Limited - Kitalu “A”, Eneo la Uingereza) !
Isaka Service Station, | Isaka, Kahama, : Imetolewa na:
S.L.P 9540, Shinyanga. : Mkurugenzi Mkuu
Dar es Salaam.
; EWURA
'
35. | Bustemma Universal Kiwanja Na. 50, kitalu Steven Mhele Marwa Leseni ya Kituo cha Mafuta '
'
'
'
'
'

Traders Limited,
S.L.P 32604,
Dar es Salaam.

“JJ”, Eneo la
Unyankhae, Singida.

(Mtanzania)

Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA |, 41104 Tambukareli, S.L.P. 2857, Dodoma, Tanzania
Simu: +255 26 2329002 - 4 » Nukushi: +255 26 2329005 « Barua Pepe: info@ewura.go tz
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI YA
KUSAFIRIA

DICKSON WILLIAM MSUYA anatangaza
kupotelewa kwa hati yake ya kusafiria
(Passport) yenye namba TAE 149898
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar es

salaam tarehe 26/07/2019. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi.  Taarifa ya  polisi:

PHO/DAR/KIN/70179/2024.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

NDUGU ELIAS AMRI TEIKWA
anatangaza kupotelewa na kadi
ya Gari yenye namba za usajili
T202 DLK aina ya TOYOTA
LANDCRUISER, Rangi
Nyeupe.Yenye Engine
No0.1HZ0669150 na Chasis
No.JTEEB71J807012254. Kwa
yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi
kilichopo karibu. Taarifa ya
Polisi namba
PHO/KIG/KIB/727/2024.

KUPOTEA KADI
KWA KADI YA GARI
ENGLIBERT THOMAS
KAYOMBO, anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
ainaya Audi 05 yenye no za
usajili T742 DYN, ENGINE NO
CDNOG08TH. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:
PHQ/DOD/DOD/4971/2024

TAARIFA YA
KUFUNGWA

INATOLEWA TAARIFA KUWA katika
mkutano wa ziada wa GRAVITA
VENTURES LIMITED uliofanyika siku ya
16th ya April 2024, azimio maalum
lilipitishwa kwa pamoja na
wamiliki/wanahisa wa kampuni la
kufunga kampuni kwani haijafanya
shughuli zake.

Ikiwa mtu ana madai yoyote au maslahi
dhidi ya kampuni, wanashauriwa
kuwasiliana na kampuni kwenye anwani
iliyo chini ndani ya siku 7 za taarifa hii.

Karimjee Attorneys
P.0. Box 76421
Dar es Salaam

KUPOTEA KWA
HATI ZA KIWANJA
NA HOTEL.

FIDELIS GREGORY
FERNANDES anatangaza
kupotea kwa hati ya kiwanja
chenye PLOT NO. 152/2
BLOCK KB 11 na hati ya Hotel
yenye PLOT NO. 1BLOCK Z.
Kwa yeyote atakaeziona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
TAN/TAN/RB/420117/2019

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY

IN THE DISTRICT DELEGATED COURT OF MOROGORO
AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE No. 8495 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE

DOROTH PETER MWAKYUSA.............. DECEASED
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR A LETTER OF
ADMINISTRATIX BY
ABDUL RAMADHANI DUMWALA.......... PETITIONER
CITATION

(Made under rule 75 of the probate and Administration of
Estate rules, CAP 352 R.E 2019)

ALL person claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of probate
(or letter of administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 20th
day of May 2024.

Dated at Morogoro this 20th day of 04 2024.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA MKURANGA
MAOMBI NAMBA 06 YA 2024
HENRY SHUZA BITEGEKO........coovvuererrusnsnnsansrsened MDAI
DHIDI YA

SAID ABDULAHMAN MTUPA,

SADOCK GADIEL.

KUITWA SHAURINI

SAID ABDULAHMAN MTUPA
MOHAMED NASSORO
BENJAMIN LUSINDE
FRANCIS 0SCA

ADEGUNDA MKONGWA

T

Popote Mlipo,
HENRY SHUZA BETEGEKO

Amefungua shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
Mkuranga . Shauri husika limepangwa kutajwa tarehe 21.05.2024 mbele
ya R. Mwakibuja Mwenyekiti wa Baraza. Hivyo basi mnatakiwa kuleta
utetezi wenu ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya tangazo hili kutolewa.
Vielelezo vyote vya kesi vinapatikana katika masijala ya wazi ya Baraza
la Ardhi na Nyumba MKURANGA. Endapo hamtatekeleza haya shauri
litasikilizwa upande mmoja na hukumu kutolewa.

AMRI hii imetolewa na kutiwa saini na mhuri wa Baraza hili leo tarehe
27.03.2024 e

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAI NAMBARI 61LA 2024
(1) ANICET ASSEY
(2) GEORGE NGOMBALEMWIRU............... WAOMBAJI

DHIDI YA

(1) GENIE INTERNATIONAL CO. LTD
(2) OMARY KIAKURWA............cccoenned MDAIWA/WADAIWA

WITO KUITWA SHAURINI

(1) GENIE INTERNATIONAL CO.LTD
(2) OMARY KIAKURWA...... ...POPOTE ULIPO/MLIPO
(1) ANICET ASSEY
(2) GEORGE NGOMBALEMWIRU wamefungua shauri

mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
Kinondoni (Mwananyamala). Shauri husika limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 19/6/2024 saa TATU Asubuhi
mbele ya Mh. J.W. SILLAS. Hivyo unaamriwa kuhudhuria
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa Baraza hii leo tarehe
22 Mwezi wa 04/2024.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA
CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI
WA MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZQO, MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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K(__B I_ KILIMANJARO CO-OPERATIVE BANK LIMITED (KCBL)

Together, Transforming Lives

PUBLICATION OF AUDITED FINANCIAL STATEMENTS

Issued pursuant to regulations 7 and 8 of the Banking and Financial Instituion

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 31ST DECEMBER 2023

Disclosures) Regulat

STATEMENT OF CASH FLOWS FOR THE YEAR ENDED 31ST DECEMBER 2023

(Amounts in '000" shillings) (Amounts in '000" shillings)
Current Year 3ist Dec |Previous Year 31st Dec Current year  3ist |Previous year
2023 2022 : : Dec 2023 31st Dec 2022
A TASSETS I: Cash flow from operating acti
1 |cash 163,897 122,302 Net income (Loss) 576,152 369,614
2 |Balances with Bank of Tanzania 593,293 480,936 Adjustmentsfor;
3 _|Balances with other banks and financial institutions 1,477,957 662,153 - Impairment/Amortization 63,849 38,752
4 |Investments in Government securities 4,708,764 - N n
. - - Prior Year Adjustment -
5 |Cheques and items for clearing - - ——
6 |inter branch float iterms z B - Depreciation 85,170 66,245
7 _|Bills negotiated - - - Net change in Loans and Advances (1,204,186) (2,855,662)
8 |Customers' liabilities for acceptances - - - Gain/loss on Sale of Assets - -
9 _linterbank Loans Receivables - - - Net change in Deposits 3,403,964 496,480
10 |Investments in other securities 7,304,528 2,085,949 . . e
Loans, advances and overdrafts (net of allowances for - Net change in Short Term Negotiable Securities - -
11 _|probable losses) 8,762,372 7,493,647 - Net change in Other Liabilities (1,051,635) 956,093
12_Other assets 161,586 557159 - Net change in Other Assets (77,233) (255,245)
13_|Equity Investments - - -
- — - Tax Paid (30,000) (93.19)
14 |Underwriting accounts - - s
15 |Property, Plant and Equipment 2,659,041 366,706 - Others (specify)
16 _|TOTAL ASSETS 25,821,237 11,558,832 - Due to other banks (3,608,129) (89,408)
5. LIABILITIES Net cash provided (used) by operating activities (1,842,048) (1,366,248)
17 |Deposits from other banks and financial institutions = -
18 |Customer deposits 9,327,708 5,923,744 Il: |Cash flow from investing activities:
19 |Cash letters of credit - - Dividend Received - -
20 |Specialdeposits - - Purcharse of Fixed Assets (593,583) (8,143)
21 |Payment orders/transfers payable - - TBi
ills 200,375 -
22 |Bankers' cheques and drafts issued - - ( 379)
23 |Accrued taxes and expenses payable - - T Bonds (6,008,388) -
24 |Acceptances outstanding - - Investment (31,222) -
25 |Interbranch float items - - Others (Adjustment on Property Plant and Equipment) (46,509) (15,414)
26 Unearned income and other deferred charges - = Net cash provided (used) by investing activities (6,880,077) (23,557)
27 |Other liabilities 185,948 1,233,998
28 |Borrowings - - " " ——
29 |TOTAL LIABILITIES 9,513,657 7.157.742 lll: |Cash flow from financing activities:
30 |NET ASSETS/(LIABILITIESX16 minus 29) 16.307.580 4,401,090 Repayment of Long-term Debt - -
C. SHAREHOLDERS' FUNDS Preference share 7,000,000 -
31 |Paid up share capital 24.987.054 15.305.153 Proceed}s from Issuance of Share Capital 2,681,880 1,326,163
32 |Capital reserves 88,892 (65,457) Change in Reserve -
33 |Retained earnings (10,992,9565) (11,165,866) Net Change in Other Borrowings - -
34 _|Profit (Loss) account 423,349 327,260 Others (Adjustment in retained earnings) -
35 _|Other capital accounts 1.801.261 - Net Cash Provided (used) by Fi Activities 9,681,880 1,326,163
36 | Minority Interest - - v o
37 | TOTAL SHAREHOLDERS' FUNDS 16.307.580 4,401,090 * |Cash and Cash Equi
38 |Contingent liabilities - - Net Increase/ (Decrease) in Cash and Cash Equi 959,755 (63,642)
39 |Non performing loans & advances 301,674 166,808 Cash and Cash Equival at the Beginning of the Quarter/Year 1,265,392 1,329,034
40 _|Allowances for probable losses 83,916 72,845 Cash and Cash Equival at the end of the Quarter/Year 2,225,147 1,265,392
41_|Other non performing assets
D. SELECTED FINANCIAL CONDITION INDICATORS Godfrey J. Ngurah e 424124
(i) |[shareholders Funds to total assets 63.16% 38.08% GENERAL MANAGER N ’
(i) |Non performing loans to total gross loans 3.41% 2.20%
(iii) | Gross loans and advances to total deposits 94.85% 127.73% Kinyaki O. Kinyaki N PP
(iv) |Loans and advances to total assets 33.93% 64.83% HEAD OF FINANCE AND ADMINISTRATION
(v) |Earning assets to Total Assets 34.15% 76.07%
(vi) |Deposits Growth 57.46% 3.97% Apolinary S. Kityamwi - wrrarza
(vii) |Assets growth 123.39% 44.01% HEAD OF INTERNAL AUDIT -
STATEMENT OF COMPREHENSIVE INCOME FOR THE YEAR ENDED 31ST DECEMBER 2023
(Amounts in '000" shillings)
The above extracts are from the financial statements of the Bank for the year ended 31st December,2022 which have been prepared in accordance
with International Financial Reporting Standards (IFRS).The financial statements were audited by INNOVEX AUDITORS and received a unqualified
Current Year Previous Year report.The financial statements were approved by the Board of Directors on 24th April, 2024 and signed on their behalf by:
31st Dec 2023 31st Dec 2022
1 Interest Income 1,629,543 937,564
2 Interest Expense 139,612 47,025
Name Signature Date
3 Net Interest Income (1 minus 2) 1,489,931 890,539
1. Prof. GERVAS M. MACHIMU, CHAIRMAN, BOARD OF DIRECTORS 1\ 4/24/24
4 Bad Debts Written -Off - - —t
5 |Impairment Losses on :Loans and Advances 10,971 (1.787) 2. CPA. MWAMINI J. MUSSA, DIREGTOR w224
6 |Non InterestIncome: 325,643 694,658 {EH‘[[!!U& .
6.1 Foreign Currency Dealings and _ _
Translation Gains/ (Loss)
6.2 F. E d C. is . .
cesand Formmissions 308.087 309,531 CONDENSED STATEMENT OF CHANGES IN EQUITY AS AT 31/12/2023
6.3 Dividend Income (Amounts in '000" shillings)
6.4 Other Operating Income 17,556 385,127
Current Year Share Capital Share | gotained Earnings | Nogulatory Others Total
7 |Non Interest Expenses: 1,345,240 1,217,369 Premium Reserve
Balance as at I1st January, 2023 15,305,153 - (10,969,520) 65,457 - 4,401,090
7.1 Salaries and Benefits 528,764 503,285
Profit for the year B 423,349 - B 423,349
7.2 Fees and Commission - - Other Comprehensive Income - - - - - o
7.3 Other Operating Expenses 816,476 714,084 Transactions with owners 9,681,880 - - - - 9,681,880
8 |Operating Income/ (Loss) 459,363 369,615 Dividends Paid - - - B N °
Regulatory Reserve - - (23,435) 23,435 - o
a Income Tax Provision 36,014 42,355
General Provision Reserve - - o
10 |NetIncome 7 (Loss) After Income Tax 423,349 327.260 Others(Adjustment) N N N N °
m Other C P! « ) 1,787,070 Balance as at 31st December, 2023 24,987,033 - (10,569,608) 88,892 - 14,508,319
12 Total Comprehensive Income/(loss) 2,210,419 327.260
for the vear
13 Number of Employees 24 23 Balance as at Ist January, 2022 13,978,990 - (11,257,904) 26,581 - 2,747,669
Profit for the year - 327,260 - - 327,260
14 Basic Earnings Per Share (s} o
Other Comprehensive Income - - - - - -
15 |Number of Branches 1 1 Transactions with owners 1,326,163 - - - - 1,326,163
SELECTED PERFORMANCE INDICATORS Dividends Paid - - - - - -
(i) |Return on Average Total Assets 1.64% 2.83% Regulatory Reserve - 92,058 (92.056) - -
General Provision Reserve - - - -
(i) |Return on Average Shareholders’ Fund 2.60% 7an% Balance as at 31st December, 2022 15,305,153 (10,838,606) (65,457) - 4,401,090
(iii) |Non Interest Expense to Gross Income 69.36% T4. 47 % Prior Year Adjustment - (130,914) 130,914 -
(iv) Net Interest Income to Average Earning Assets 16.84 % 125.46% Restated Balance as at 31st December, 2022 15,305,153 - (10,969,520) 65,457 - 4,401,090
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Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Absa Tanzania, Aron Luhanga (wa pili kushoto ) akiwa na maofisa wengine mbalimbali wakionyesha fulana

DA - =

ABSA YAENDELEZA UDHAMIN| | ES—
WA DARCITY MARATHON 2024

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya Absa Tanza-

nia imetangaza rasmi

kuendelea kudhamini

mbio za Absa Dar City
Marathon ikiwa ni mwaka wa
nne mfululizo kwa lengo la
kuifanya jamii kuwa na taifa
lenye watu wenye afya njema,
imeelezwa.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa mbio za Absa Dar
City Marathon 2024, Mkuu
wa Masoko na Mawasiliano
wa benki hiyo, Aron Luhanga,
alisema afya njema ni mtaji
namba moja katika maende-
leo ya Taifa la Tanzania na
wanaokimbia wanajenga afya
Z7ao.

Luhanga alisema len-
go lingine kuu la Absa
Dar City Marathon ni
kukusanya fedha kwa
ajili ya kuelekeza
katika shughuli za
kijamii kwa kununua
vifaa vitakavyosaidia
wodi ya wanawake
kwenye Hospitali ya
Mnazi Mmoja iliyoko
Dar es Salaam.

“Pamoja na hayo kama kau-

li mbiu ya mbio hizi isemayo
‘Kata Mtaa, Ujue Jiji’ sisi kama
benki ya Absa, tukiwa na
tunajisikia fahari kusapoti
mbio hizi zenye lengo lingine
la kutangaza vivutio vya utalii

vilivyomo katika jiji letu.

Kauli yetu ya Absa inasema
‘Story Yako ina Thamani’,
hivyo tunaamini ukienda
kukimbia unaandika Story
Yako, ukienda kusaidia jamii,
unaandika Story Yako, nasi
kama Absa, Story Yako ina
thamani sana kwetu,” alisema
Luhanga.

Naye Mkuu wa Kitengo cha
Mawasiliano wa Klabu ya The
Runners, Godfrey Mwangun-
guly, alisema mbio za mwaka
huu zinazofanyika chini ya
udhamini mkuu wa Absa Tan-
zania na zitashirikisha mbio
za kilomita 21, kilomita 10 na
kilomita tano.

“Absa Dar City Marathon ya
mwaka huu inayotarajiwa ku-

fanyika Mei 5, ikianzia kwenye
viwanja vya Mnazi Mmoja,
ni zaidi ya mbio, ni zaidi ya
sherehe, ni kilele cha sherehe
za mbio zote zinazoendelea
kufanyika hapa nchini.

Tumefanya mbio hizi kwa
miaka mitatu  mfululizo,
mwaka huu tunataka kuzi-
fanya kwa mafanikio zaidi,
tunatarajia zaidi ya wanari-
adha 3,000 kushiriki, tuna-
washukuru sana wadhamini
wetu wakuu, benki ya Absa
pamoja na wadhamini wen-
gine,” Mwangungulu alisema.

Aliwataja wadhamini wen-
gine ni pamoja na Kampuni
ya Alliance Life Assurance,
Hill Water, Kilimanjaro Milk
na Garda Security.

Nage wa Zanzibar waahidi makubwa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WACHEZAJI wa Timu ya Taifa
ya Nage ya Zanzibar ‘ Zanzibar
Blue Queens’ wametakiwa ku-
dumisha nidhamu na kwenda
kupambana ili kufanya vizuri
katika mashindano ya Kombe
la Muungano yatakayofanyika
kesho jijini, Dar es Salaam.

Kamishna wa Idara ya
Michezo Zanzibar, Ameir Mo-
hamed, alisema hayo katika
hafla ya kukabidhi Bendera
ya Taifa kwa timu hiyo inay-
oelekea Tanzania Bara kush-
iriki mashindano ya Kombe la
Muungano.

Mohamed alisema  Siri
ya ushindi katika mchezo
wowote duninai inatokana
na umoja, heshima na nid-
hamu kwa viongozi pamoja
na kuwaheshimu wachezaji
wenzao.

Alisema ni aibu kwa timu
ambayo imebeba jina la nchi
kushindwa kutunza nidhamu
jambo ambalo huenda lita-
sababisha kupata matokeo
mabaya.

“Tunatakiwa kuhakikisha
tunatimiza nidhamu katika
mashindano yote ambayo
tunashiriki, siri ya ushindi ni
nidhamu na heshima, hivyo

tujitahidi katika kulizingatia
hili, tunawaangalia nyinyi na
tunataka ushindi wenye hes-
hima,” alisema Mohamed.

Alilipongeza Shirikisho la
Nage Zanzibar (SHENAZA),
kwa mara ya kwanza kuteua
Timu ya Taifa ya na hiyo inao-
nyesha mchezo huo umepiga
hatua kubwa.

Pia aliwataka waendelee
kuwa wabunifu katika kubore-
sha mchezo huo ambao ni wa
asili na unabeba utamaduni
wa Zanzibar.

“Mchezo huu kwa sasa
umekuwa sana, kwa kifupi
tunatakiwa kujivunia kwa

sababu ni moja ya alama za
utamaduni wa Mzanzibari,”
Mohammed alisema.

Naye Makamu wa Rais
SHANEZA, Fatma Abdallah,
alisema kikubwa wanachoa-
hidi ni kurejea nyumbani na
ushindi wa ‘kishindo’ kwa
sababu ya maandalizi mazuri
waliyofanya.

“Tunaahidi ushindi mkub-
wa, tumekuwa tukifanya vi-
zuri katika mashindano haya
ambayo awali tulishiriki kwa
ngazi ya klabu tu, lakini mwa-
ka huu tunapeleka ngazi ya
taifa, tunataka kuweka histo-
ria,” alisema kiongozi huyo.

ZFF Cup mambo
yameiva

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU nane zinazotarajiwa ku-
chuana katika hatua ya robo
fainali ya mashindano ya Kombe
la ZFF (FA CUP Zanzibar), zimepa-
tikana.

Timu hizo ni KMKM SC, KVZ FC,
Mafunzo SC, JKU SC, Zimamoto
SC, Uhamiaji FC, Mlandege FC
kutoka katika Ligi Kuu Zanzibar
na moja inayoshiriki Ligi Daraja
la Kwanza Kanda ya Unguja, Taifa
Jang'ombe FC.

Katibu wa Kamati ya Mashinda-

no wa Shirik-

> 2 _=m. isho la Soka
_ Zanzibar

\ . (ZFF), Ali Ba-

kari ‘Cheupe’

alisema baada
yva kukamilika
hatua hiyo ya
16 bora, sasa
wanajipanga
na hatua inay-
ofuata.

Cheupe
(pichani) alisema hatua hiyo ili-
yomalizika ilichezwa kwa mafani-
kio makubwa kama walivyopanga
kwa timu zote kufuata kanuni za
mashindano.

Hata hivyo Cheupe alisema licha
ya bingwa wa mashindano hayo
kupata zawadi ya Sh. milioni 30
zinazotolewa na Benki ya Watu
wa Zanzibar (PBZ), bado wa-
naendelea kusaka wadhamini ili
kupata fedha za kusaidia mechi za
hatua ya robo fainali, nusu fainali
na hatua ya michezo miwili ya
fainali.

/
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ARSENAL, CITY VITANI

ARSENAL na Manchester City inafikiria kum-
nunua kiungo wa kati wa Newcastle United na Timu
ya Taifa Brazil, Bruno Guimaraes, mwenye umri wa
miaka 26. (Telegraph)

SILVA AITAKA BARCELONA

KIUNGO wa kati wa Timu ya Taifa ya Ureno, Ber-
nardo Silva, ameamua kuondoka Manchester City
na nyota huyo mwenye umri wa miaka 30, ambaye
ana kipengee cha kumuachiliwa cha pauni milioni
50 ameonyesha nia ya kuhamia Barcelona. (Sport)

LUKEBA ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inamwania mlinzi wa kati wa RB Leip-
zig na Ufaransa, Castello Lukeba, mwenye umri wa
miaka 21, ambaye ana kipengele cha kuachiliwa kwa
pauni milioni 60 katika mkataba wake na klabu hiyo
ya Bundesliga. (FootMercato)

TEN HAG ATAKA STRAIKA

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag
anataka klabu hiyo kumleta mshambuliaji mwing-
ine katika majira ya joto ili kuimarisha safu yake ya
ushambuliaji. (Goal)

THIAGO KUONDOKA CHELSEA

MLINZI wa Chelsea, Thiago Silva mwenye umri
wa miaka 39 amefikia makubaliano ya mdomo na
Fluminense, huku Mbrazil huyo akimaliza mkataba
wake mwishoni mwa msimu.(Goal)

VAN PERSIE KAZINI

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Arsenal na
Manchester United, Robin van Persie, anakaribia
kuchukua wadhifa wake wa kwanza wa ukocha,
baada ya kufanya mazungumzo na klabu inay-
oshiriki Ligi Kuu Uholanzi, Heerenveen. (Alge-
meen Dagblad)

VAZQUEZ, MADRID SAFI

REAL Madrid inapanga kumwongezea mkataba
mlinzi wa Hispania, Lucas Vazquez, mwenye umri
wa miaka 32, ambaye mkataba wake wa sasa unaka-
milika Juni, mwaka huu. (AS)

YAMAL ATAKIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inamsaka kinda
wa Barcelona mwenye umri wa miaka 16, Lamine
Yamal. (Le Parisien)

BASTONI KUTUA UNITED

KLABU ya Manchester United inavutiwa na mlinzi
wa Inter Milan na Timu ya Taifa ya Italia, Alessan-
dro Bastoni, mwwenye umri wa miaka 25, na wako
tayari kutoa takribani pauni milioni 52. (Fichajes)

GIL KUONDOKA SPURS

KLABU ya Uholanzi ya Feyenoord inavutiwa na
winga wa Tottenham Hotspur mwenye umri wa
miaka 23, Bryan Gil, ambaye anatarajiwa kuondoka
Spurs msimu wa joto. (Standard)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

POCHETTINO:
WALIKATA

LONDON, England

AURICIO Pochettino aliki-
ri Chelsea “ilikata tamaa”
katika kipigo cha mabao
5-0 kutoka kwa Arsenal,

lakini aliwatetea wachezaji wake.
Bao la dakika ya nne la Le-
andro Trossard lilifungua
ukurasa wa magoli kabla
ya mabao manne ndani ya
dakika 18 za kipindi cha
pili, mawili kutoka kwa
Ben White na Kai Havertz
na kuifanya Chelsea ku-
pata Kipigo Kizito zaidi
katika mchezo wa dabi
ya London kwa mara ya
kwanza tangu Machi 1986.

“Tulizungumza wakati wa ma-
pumziko kuhusu jinsi haiwezekani
kuanza mchezo kama tulivyofan-
ya,” alisema Pochettino.

“Lakini tulianza kipindi cha pili

® ® ® Ni baada ya kupokea kip-
igo ‘kizito zaidi’ katika dabi ya...

kwa njia mbaya tena. Tuliruhusu
mabao mawili na kwa wakati huu,
timu ikakata tamaa. Hatukuwa
mchezoni.

“Nilicheza mpira wa miguu na
nilikuwa katika hali kama hizo na
wachezaji wakubwa, wachezaji
wenye uzoefu. Nilicheza na Diego
Maradona, nilicheza na Ronaldin-
ho, nilicheza na Gabriel Batistuta.

“Katika sehemu fulani ya msimu,
aina hizi za vitu inaweza kutokea
na ukasema ‘ndiyo, hawa watu wal-
iokuwa juu na tulikata tamaa.

“Wakati mwingine kwa sababu
ya mpinzani, kwa sababu ya nguvu
zetu, kwa sababu hakuna kitu kwa
ajili yako katika hali hii na huwezi
kupata chochote chanya wakati wa
mchezo na aina hii ya kitu hutokea.
Itatokea kwa hakika na timu to-

fauti.”

Wakati Arsenal wakisonga mbele
kwa pointi nne dhidi ya Manches-
ter City wakiwa kileleni baada ya
kucheza michezo miwili zaidi,
huku Liverpool wakiwa katika
nafasi ya pili, Chelsea wanakabil-
iwa na hatari ya kukosa kufuzu
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao.

“Tuna uwezo wa kufanya vizuri
na siku tatu baadaye, tunaonyesha
viwango vya juu,” aliongeza Po-
chettino.

“Viwango vyetu haviendelezwi
kwa siku mbaya, tukiwa na siku
mbaya tunakuwa wabaya sana,
tunapokuwa wazuri tuna uwezo
wa kila kitu, ni jambo lingine tuna-
paswa kufahamu kuongezeka kwa
siku zijazo.”
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MADRID, Hispania

SHAMBULI-
AJI wa Real
Madrid,
Rodrygo
amejitenga na uvumi
anaweza kuondoka
katika klabu hiyo
huku kukiwa na tetesi
za kutakiwa Ligi Kuu
England (EPL).

Licha ya kurekodi
msimu wake bora
wa ufungaji kwenye
LaLiga (10) hadi sasa
na kuchukua jukumu
kubwa katika mafani-
kio ya Madrid miaka ya
hivi karibuni, Rodrygo
amekuwa akihusishwa
na kuondoka kwa sa-
babu ya ujio wa Kylian
Mbappe.

Ripoti nchini His-
pania mwezi uliopita

i

zilidai Manchester
United, Liverpool, Ar-
senal na Manchester
City zote zinamtaka
Rodrygo, huku Paris
Saint-Germain pia iki-
husishwa na mchezaji
huyo mwenye umri wa
miaka 23.

Lakini Rodrygo
mwenyewe hana
mpango wa kuondoka
pale Bernabeu.

“Naipenda klabu hii
sana,” aliambia belN
SPORTS.

“Natumaini mai-
sha yangu ya baadaye
yatakuwa hapa kila
wakati. Carlo Ancelotti
ni kama baba kwan-
gu.”
Rodrygo  alikuwa
na umri wa miaka 17
tu wakati Madrid ili-
pokubali kumsajili ku-

toka Santos
mwaka 2018.

Inaeleweka
Rodrygo  ali-
kuwa  mche-
Zaji asiye na
uwezo alipow-
asili mara ya
kwanza lakini
alifurahia jam-
bo la kampeni
ya 2021/22 alipo-
cheza mara 49 ka-
tika mashindano
yote na kufunga
mabao muhimu ka-
tika mechi za mtoano
za Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Chelsea
na Manchester City.

Rodrygo  alikabid-
hiwa jezi namba 11 ya
Madrid msimu ulio-
pita wa joto baada ya
kuachwa na Marco
Asensio.

i

i

Giroud atimkia Marekani

LOS ANGELES, Marekani

MSHAMBULIAJI wa AC Mi-
lan, Olivier Giroud, amesaini
mkataba wa kujiunga na Los
Angels FC inayoshiriki Ligi
Kuu ya Soka Marekani, kuan-
zia katikati ya Julai hadi De-
semba, 2025, kwa mujibu wa
ESPN.

Baada ya wiki kad-
haa za mazung &
umzo na licha ya .
ofa nyingine kuto-
ka Saudi Arabiana ¥
Ulaya, nyota huyo
wa zamani wa Ar-
senal na Chelsea *
aliamua  kukubali
ofa ya LAFC ambapo
atalipwa euro milioni
tatu kwa msimu.

Alikutana na John
Thorrington, Rais

Mwenza wa
LAFC, huko
Milan  kutia

saini mkataba
wake, huku Gi-
roud akitarajia
kuwa sura mpya
katika maisha
yake huko Los An-
geles.

Giroud  mwenye
umri wa miaka 37,
ataungana na rafiki
yake na mchezaji
mwenzake aliyeshin-
da Kombe la Dunia
la 2018, Hugo Lloris,
ambaye alisajiliwa na

LAFC katika dirisha dogo.
Amefunga mabao 13 na ku-
toa asisti nane katika miche-
70 30 akiwa na Milan msimu
huu na bado yuko kwenye
kikosi cha Ufaransa cha Di-
dier Deschamps.
Giroud ndiye mfungaji
bora wa Ufaransa (amefunga
mabao 57 katika mechi
g 131).
s  Atajiunga na LAFC
baada ya kushiriki
Euro 2024 nchini
Ujerumani, ambapo

‘ .;L| Les Bleus wana-

- pewa nafasi kubwa
ya kutwaa taji hilo.
Habari za Giroud
kusaini mka-
taba

wake na LAFC ziliripotiwa
kwanza na Fabrizio Romano.

MLS itakuwa ligi ya sita
tofauti kwa Giroud Kkatika
maisha yake ya soka baada
ya kuanza Ligi Daraja la Tatu,
Ligue 2 na Ligue 1 nchini
Ufaransa akiwa na Grenoble,
Istres, Tours na Montpel-
lier, ambapo alishinda taji la
Ufaransa mwaka 2012.

Kisha akahamia Ligi Kuu
England, kwanza akiwa na
Arsenal, ambako alishinda
mataji matatu ya FA, halafu
Chelsea, ambako alinyanyua
Ligi ya Mabingwa Ulaya, Ligi
ya Europa na Kombe la FA.

Alijilunga na Milan mwaka
2021, akishinda taji la Serie
A katika msimu wake wa
kwanza.

Giroud amekuwa mfun-
gaji wa kutegemewa katika

ngazi ya klabu, akifunga

mara 276 katika mai-

sha yake ambayo

yamechukua

takriban mechi

700 za ligi na
mataji.

Alikuwa
sehemu ya timu
ya Ufaransa iliyoshinda
Kombe la Dunia mwaka
2018, akicheza katika mechi
zote saba.

Giroud pia aliiwakilisha
Ufaransa katika michuano
mingine miwili ya Kombe la
Dunia na michuano mitatu
ya Ulaya.

[
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Liverpool wamgeukia Slot

LIVERPOOL, England

LIVERPOOL imemtambua Ko-
cha wa Feyenoord, Arne Slot,
kama mwalimu anayeongoza
mbio za kurithi mikoba va
Jurgen Klopp, baada ya kupun-
guza nia yao ya kumchukua
Ruben Amorim wa Sporting CP,
kwa mujibu wa ESPN.

Huku mlengwa Mkuu akiwa,
Xabi Alonso, alijiondoa katika
kinyang'anyiro cha kurejea
katika klabu aliyoiwakilisha
kama mchezaji kwa kuchagua
kusalia na mabingwa wapya
wa Bundesliga, Bayer Lev-
erkusen, Slot ameibuka mbele
ya Amorim na Roberto De
Zerbi wa Brighton.

Hata hivyo, vyanzo
vimesema Liverpool
wanatarajia vita na
Barcelona na Bayern
Munich katika kum-
wania Slot, hivyo
wanapanga kuende-
lea kutathmini wag-
ombea wengine.

Klopp, ambaye
ameshinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya na
Ligi Kuu England aki-
wa na Liverpool tangu
kuchukua nafasi
va Brendan
Rodgers
hapo
Anfield
mnamo

@i . 4.
7

Oktoba mwaka, 2015, alitan-
gaza Januari atajivzulu kutoka
nafasi yake mwishoni mwa
msimu huu.

Kufuatia tangazo la
mshangao la Klopp, mwenye
umri wa miaka 56 aliwafaham-
isha wamiliki wa Liverpoaol,
Fenway Sports Group (FSQ)
juu ya uamuzi wake Novemba,
mwaka jana.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Liverpool, Billy Hogan, alisema
kuwa klabu hiyo itachukua
mbinu “iliyoongozwa na data”
kutafuta kocha mpya.

Mkurugenzi wa zamani wa
michezo, Michael Edwards,
alirejea Anfield mwezi uli-
opita kama mkuu wa shughuli

~ za soka akiwa na jukumu la

kumtambua na kuajiri
mrithi wa Klopp, na
5. Vyanzo vimeiambia
¥ ESPN Slot, ambaye
- aliiongoza Feyenoord
kutwaa ubingwa
wa Uholanzi msimu
3 uliopita, amekuwa
mshindani mkubwa wa
kuchukua hiyo.
; Slot mwenye umri wa
¢ miaka 45, alikataa ofa
; za Ligi Kuu England
"« kutoka kwa Chelsea
.~ Na Tottenham
/ B & Hotspur msimu
% Uliopita ili
kusalia Fey-
enoord.
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HABARI MICHEZO

Mo kufanya
‘kufurv’ usajili
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anatakiwa na FAR Rabat ya Mo-
rocco,” chanzo hicho kiliongeza.

Alisema pia nafasi ambazo
wanataka kuziboresha ni mabeki
wawili wa kati, kiungo, winga na
washambuliaji.

“Bosi amedhamiria kusima-
mia kwa karibu mchakato wa
usajili, anataka kuona wachezaji
wenye ubora na kiwango Kizuri
wanatua kuja kusaidia timu, tu-
fanye vizuri katika mashindano
yote ya msimu ujao. Kushindwa
kufikia malengo ya kucheza
nusu fainali na kupoteza matu-
maini ya kutwaa ubingwa wa
ligi, kuondolewa kwenye kombe
la FA ni moja ya sababu ya bosi
(Mo) kufanya kikao na viongozi
wa klabu na vvashaurl wake ili
kujipanga upya,” aliongeza mtoa
habari huyo.

Meneja wa ldara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed
Ally, alikiri ni kweli kikosi chao
kinahitaji maboresho lakini
kwa sasa nguvu na akili zimeele-
kezwa katika kuhakikisha wana-
fanya vizuri katika michezo ya
Ligi Kuu iliyobakia.

Ahmed alisema wanahitaji
kupambana ili kumaliza msimu
katika nafasi ya pili na watafikia
malengo hayo kwa kufanya
w%un kwenye mechi zote zilizo-
salia

“Ni kweli maboresho yata-
fanyika tena maboresho makub-
wa, tutajenga timu imara, kwa
sasa tunatakiwa tujikite zaidi
katika michezo iliyosalia ya ligi
kwa kudumisha umoja wetu, ku-
wapa ushirikiano mzuri viongozi
na wachezaji,” alisema Ahmed.

Yanga SC
yapunguzwa

INATOKA UKURASA 24

kusababisha kizaazaa cha piga
lakini alifanikiwa tena 4

nikupige,
kuudhibiti mikononi.

Timu zote zilifanya mabadiliko
ambayo valionekana kutoathiri
mwenendo wa mchezo, huku kila
timu ikikosa mabao.

Sixtus Sabilo, ataikumbuka
nafasi aliyopata dakika ya 75,
alipopenyezewa pasi maridadi
kutoka kwa Hassan Kapalata,
akiwa anaangaliana na Diarra,
alipaisha mpira juu, akiwa ndani
va eneo la boksi.

Aziz Ki aliunganisha vibaya
mpira wa krosi kutoka kwa
Kouassi dakika ya 79, ukaenda
nje akiwa katika nafasi nzuri va
kuukwamisha mpira wavuni.

Yanga itajutia nafasi iliyokosa
katika dakika tano zilizoonge-
zwa, ambapo krosi iliyopigwa
kutoka wingi ya kushoto ilimkuta,
Joseph Guede, aliyeunganisha,
[akini mpira ukaenda kugonga
mwamba wa juu na kudunda chi-
ni katikati ya mstari na mwamba
wa pembeni ukarejea uwanjani,
kabla ya kipa Jacob, hajaudaka.

SIMBA

Na Saada Akida

¢ ‘WANAENDA kulipa kisasi
cha kaka zetu”. Hiyo ni
kauli ya Kocha Msaidizi
wa Simba Queens, Mus-
sa Hassan ‘Mgosi’, kuelekea
mechi ya Ligi Kuu ya Soka ya
Wanawake Tanzania dhidi
ya watani zao wa jadi, Yanga
Princess itakayochezwa leo
kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.
Vinara Simba Queens
wenye pointi 31
watashuka uwanjani
leo wakiwa na kumbu-
kumbu ya ushindi wa
mabao 3-1 walioupata
katika mechi ya kwan-
za wakati Yanga Prin-
cess wako nafasi ya
tatu katika msimamo
wa ligi hiyo wakiwa
na alama 21.

Licha ya mchezo huo kuwa
dabi, Simba Queens wameji-

panga kuhakikisha wanalipa
kisasi cha ‘kaka zao Simba
ambao walikubali kipigo cha
pili msimu huu dhidi ya Yanga.

jijini  jana,
Mgosi alisema wamejiandaa
vizuri kusaka pointi tatu
muhimu lakini kubwa kwao
no kulipa kisasi walichofanyi-
wa kaka zao, Simba.

Mgosi alisema wamefanya
maboresho ba kusahihisha
mapungufu  waliyoyabaini
katika kikosi chao na watain-
gia tofauti na namna walivy-
ocheza mechi yao ya mwisho
dhidi ya Baobab Queens.

“Yanga Princess wapo vizuri
lakini hata Simba Queens tuko
vizuri kupambania malengo
yetu, tunahitaji kutwaa ub-
ingwa, hatuwezi kufikia hapo
hadi kuvuna pointi tatu katika
kila mechi, mashabiki wana-
takiwa kujitokeza kwa wingi
kutuunga mkono.

Kufuatia  kile ambacho
wamekipata kwa kaka zetu

YANGA

DABI YA

wikiendi iliyopita na mashabi-
ki wetu kupata maumivu
tunawahakikisha  tunaenda
kulipa kisasi cha kaka zetu,
hatuna kazi mbovu, tunaenda
kucheza soka safi lakini ku-
hakikisha tunawapa furaha
mashabiki wetu,” alisema
Mgosi

Nahodha wa Simba Queens,
Violeth Nicholaus, alisema
wamejipanga vizuri sio kwa
mchezo wa leo pekee, ila wa-
nahitaji kutafuta pointi tatu
mbele ya mpinzani yoyote
wanayekutana naye katika ligi
hii.

“Msimu huu tunahitaji ku-
fanya vizuri kila mechi, ma-
kocha wamemaliza kazi yao,
jukumu letu wachezaji ni ku-
hakikisha tunafanikiwa kusa-
ka alama tatu katika kila mch-
ezo ukiwamo dhidi ya Yanga
Princess, hautakuwa mchezo
rahisi, tutacheza kwa tahad-
hari kufikia malengo yetu,”
alisema Violeth.

Kocha Msaidizi wa Yanga
Princess, Fred Mbuna, alisema
vijana wako salama na wame-
jiandaa vizuri na mechi hiyo
ambayo wataingia ‘kikubwa’
kuhakikisha wanafuta ‘un-
yonge’ mbele ya wapinzani
Wao.

Mbuna alisema wanaan-
galia zaidi kusaka matokeo
ya leo licha ya Simba Queens
kuwa imara katika safu ya
ushambuliaji wao wameji-
panga vyema kuhakikisha ha-
waruhusu kufungwa.

“Tunatambua hii ni dabi, ni
mchezo mkubwa sana, katika
michezo kadhaa tumekuwa
hatupati matokeo lakini tume-
jipanga safari hii tunaenda
kufanya kile kilichofanywa na
timu ya wanaume,” alisema
Mbuna.

Bingwa wa ligi hiyo atapata
tiketi ya kuiwakilisha Tanza-
nia Bara katika Ligi ya Ma-
bingwa wa Afrika Mashariki
na Kati (CECAFA).

Kocha Msaidizi wa Namungo, Shadrack Nsajingwa (katikati), akiwania mpira dhidi
ya nyota wa timu hiyo katika mazoezi ya kujiandaa kuikabili Azam FC kwenye
mechi ya hatua ya robo fainali ya mashindano ya Kombe la FA inayotarajiwa
kuchezwa Mei 3, mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Yanga,
Tabora Utd
Mei Mosi

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi wa mashinda-
no ya Kombe la FA, Yanga watacheza
mechi ya hatua ya robo fainali ya mi-
chuano hiyo dhidi ya Tabora United
ifikapo Mei Mosi kwenye Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam.

Taarifa ya Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), jana limesema mechi
tatu za hatua hiyo zitapigwa kwenye
Uwanja wa Azam Complex, CCM Mk-
wakwani, Tanga na Liti, Singida.

“Mechi ya Yanga dhidi ya Tabora
United itachezwa saa 2:30 usiku, am-
bapo kabla ya hapo zitakuwa zime-
pigwa mechi mbili, Thefu ikikwaana
na Mashujaa FC, Uwanja wa Liti, Sin-
gida, saa 10:00 jioni, kabla ya Coastal
Union kuteremka Uwanja wa Mkwak-
wani, kukipiga dhidi ya Geita Gold,
saa 12:15, jioni,” taarifa ya TFF ilisema.

Wanafainali wa msimu uliopita,
Azam FC wenyewe wanatarajia
kushuka dimbani Mei 3, mwaka huu
kwenye Uwanja wa Azam Complex
kucheza dhidi ya Namungo FC.

Yanga ilitinga hatua ya robo fainali
kwa kuifunga Dodoma Jiji mabao 2-0
wakati Tabora United waliibamiza
Singida FG magoli 3-0, Azam yenyewe
iliwachapa Mtibwa Sugar mabao 3-0,
Thefu ikawalaza KMC mabao 3-O na
Namungo iliwaondoa Kagera Sugar
kwa penalti 5-3.

Mashujaa FC iliendeleza ubabe
kwa Simba baada ya kuwaondoa
kwa kuwafunga penalti 6-5, mechi
iliyochezwa kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika, Kigoma.
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Kiungo mshambuliaji wa Yanga, Maxi Nzengeli, akimtoka nyota wa JKT Tanzania, Matheo Anthony (aliyelala chini), katika
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Meja Jenerali Isamuhyo, Dar es Salaam jana. PICHA: MTANDAO

Yanga yapunguzwa kasi

® ® ® Mabingw

Na Adam Fungamwango

INARA wa Ligi Kuu
Bara, Yanga wame-
punguzwa kasi katika
mbio za kuusaka ub-
ingwa baada ya kulazimishwa
suluhu na ‘Maafande’ wa JKT
Tanzania katika mechi kali ili-
yochezwa kwenye Uwanja wa
Meja Jenerali Isamuhyo ulioko
Mbweni, Dar es Salaam jana.
Mechi hiyo ilichezwa
jana baada ya juzi
kushindikana kuto-
kana na sehemu kubwa
ya uwanja huo kujaa
maji yaliyotokana na
mvua zinazoendelea
kunyesha Dar es Sa-
laam na Kamisaa wa
mchezo, Kamwanga
Tambwe, kuuahirisha.

Matokeo hayo yanaifanya
Yanga kupoteza pointi mbili,
sasa imefikisha pointi 59, ikien-
delea kupepea juu ya msima-
mo wa ligi huku JKT Tanzania
wamepanda nafasi mbili juu,
ikitoka nafasi ya 15 na sasa ipo
nafasi ya 13 baada ya kufikisha
pointi 23.

Mabingwa hao watetezi,
Yanga wanabhitaji pointi 16 ka-

a hao watetezi wanahitaji

pointi 14 tu ili kujihakikishia...

tika mechi zake saba zilizoba-
kia ili kutawazwa mabingwa
kwa mara ya tatu, kwa sababu
watafikisha pointi 74 ambazo
hazitafikiwa na timu yoyote ile.

Azam yenye pointi 54, ik-
ishinda mechi zake sita ikafiki-
sha jumla ya pointi 72, wakati
Simba ikishinda mechi zake tisa
itafikisha pointi 73.

Hata hivyo, mechi hiyo ili-
chezwa kwenye uwanja uliojaa
matope na kufanya wachezaji
kushindwa kuonyesha ufundi,
vipaji na ubunifu na badala
yake kucheza kwa jinsi unavy-
oruhusu.

Mara kwa mara wachezaji
walishindwa kupiga chenga
huku wengine wakianguka we-
nyewe au kushindwa kukaba
kwa urahisi, wakati mwingine
kupigwa chenga nyepesi, wak-
iteleza na kuanguka wenyewe
wakati wa kukokota mpira.

Dakika 10 za mwanzo haku-
na timu yoyote kufika langoni
mwa mwenzake mpaka dakika
ya 11, Yanga ilipofanya hivyo
kwa shambulizi ambalo lilizaa
kona ambayo haikuzaa goli.

Mpira wa kona uliopigwa
uliokolewa na mabeki wa JKT
Tanzania, lakini ukakwama ka-
tika matope mbele ya msham-
buliaji, Stephane Aziz Ki, am-
baye alipiga shuti kali kwa
mguu wa kushoto ukawababa-
tiza tena mabeki, kabla ya ku-
uokoa.

Dakika mbili baadaye, Augus-
tine Okra, alikosa bao, baada ya
kichwa alichopiga kuunganisha
krosi ya Yao Kouassi kutoka nje
kidogo ya lango.

JKT Tanzania ilifika langoni
kwa Yanga mara ya kwanza
katika dakika ya 15, baada ya
George Wawa kuambaa na mpi-
ra katika wingi ya kulia, akapiga
krosi iliyobabatiza mabeki wa
vinara hao wa ligi, nusura mpi-
ra ujae wavuni kama si kipa,
Djigui Diarra, kuwa makini na
kuunyaka mpira huo.

Kuanzia dakika ya 30, JKT
Tanzania  ilionekana  ‘ku-
changamka’ kwa Yanga kufanya
mashambulizi kadhaa ambayo
yalionekana hatari ingawa hay-
akuzaa mabao.

Kama wachezaji wa timu hiyo

wangekuwa makini wangepata
bao dakika ya 34, kupitia kwa
Said Ndemla ambaye alikimbia
na mpira katika wingi ya kulia
na kuingia ndani kidogo kabla
ya kuachia shuti kali lililom-
paraza Diarra, lakini liliambaa
pembeni na kutoka nje.

Dakika nne baadaye,
maafande hao walifanya sham-
bulio la hatari, ambapo kama
si uimara wa beki, Ibrahim
Hamad ‘Bacca’ aliyekuwa aki-
jitosa kuzuia mashuti matatu
yaliyokuwa yakipigwa na kum-
babua kichwani na mwilini,
wangeweza kuandika bao.

Kipindi cha pili Yanga wali-
ingia kwa nguvu kufanya
mashambulizi, huku JKT Tanza-
nia nao wakibadilisha mfumo
kwa ‘kupaki basi’.

Ilikuwa ni dakika ya 57 am-
bapo Yanga ilikaribia kupata
bao kupitia kwa, Maxi Nzengeli,
aliyekuwa ndani ya eneo la ha-
tari, akapiga shuti kali lililopan-
guliwa na kipa, Jacob Suleiman,
lakini ulitua mbele ya lango na
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Mo kufanya
‘kufuru’ usajili
mpya 2024/25

Na Saada Akida

BAADA ya kutokuwa na msimu
mzuri wa Ligi Kuu Tanzania
Bara na kuwa imeondolewa
katika mashindano ya Kombe
la FA, Mwekezaji wa Simba,
Mohammed Dewji ‘Mo’ ana-
tajwa ameahidi kukabidhi
‘fungu nono’ la fedha kwa ajili
va kukamilisha mchakato wa
usajili wachezaji wenye ubora
watakaoisaidia timu hiyo ku-
fanya vyema kwenye michuano
mbalimbali msimu ujao, imefa-
hamika.

Taarifa kutoka ndani ya
Simba zinasema Mo ameshaan-
za kutoa fedha hizo na tayari
mchakato wa kuboresha kikosi
chao ili kirejeshe heshima na
furaha kwa wanachama na
mashabiki wake.

Chanzo chetu kimesema
kikosi maalum kilichopewa
jukumu la usajili na kutafuta
wachezaji bora kwa viwango
Vvya juu wameshaanza kazi.

Hata hivyo chanzo hi-
cho kilisema Mo aliwaambia
wazi viongozi wa klabu hiyo
haridhishwi na viwango vya
wachezaji na mwenendo wa
timu uliopo kwa sasa, na ana-
taka kuona ‘unyonge’ huo
UnamaI|Z|ka

“Hivi karibuni Bosi alifanya
kikao na viongozi wa Simba
lakini pia alikutana na washauri
wake ili kujadili mwelekeo wa
jinsi ya timu yetu inavyok-
wenda. Ameona madhaifu na
bahati nzuri amezungumza na
Benchikha (Abdelhak) na kum-
weleza anaumizwa na mwenen-
do wa timu, amewapa watu
maalum jukumu la kufanya usa-
jili, kufuatilia wachezaji ambao
anahitaji ili kuboresha kikosi,”
kilisema chanzo chetu.

Kiliongeza mbali na ku-

" fanya maboresho, pia
wako tayari kuuza
wachezaji wao
ambao watatakiwa
na timu nyingine
! za ndani na nje ya
. Tanzama

» “Baadhi ya

&v’ wachezaji watau-

4 ZWa na wengine
B tutaachana nao,
hapa mezani
tuna ofa He-
nock Inonga,
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