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Maboresho 
bandari 
yaleta neema 
MKURUGENZI 
Mkuu wa Mamlaka 
ya Usimamizi wa 
Bandari (TPA), 
Deusidedit Kakoko, 
amesema maboresho 
makubwa...

Wanafunzi wa darasa la sita katika Shule ya Msingi Bugosi, Kata ya Nyamisangura, wilayani Tarime, mkoani Mara, wakiwa darasani huku baadhi yao wakiwa 
wameketi chini hivi karibuni, kutokana na upungufu wa madawati. Picha ndogo: Baadhi ya walimu wa shule hiyo, wakisahihisha madaftari nje kwenye 
varanda kutokana na kutokuwapo kwa ofisi ya walimu. PICHA: DINNA MANINGO

Mume, mke walivyopoteza maisha gari likizama mtoni

Mgodi mkubwa wa
dhahabu kufungwa 
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Mume, mke 
wafariki dunia 
gari likisombwa 
na maji 
Na Renatha Msungu, DODOMA

KAIMU Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Utafiti wa Mifugo Kanda ya Kati, Dk. 
Aluna Chawala, na mkewe Neema 
Mwasanganga,wamefariki dunia kwa 
kusombwa na maji katika Daraja la 
Shaaban Robert wilayani Mpwapwa 
mkoani Dodoma wakati wakijaribu ku-
jiokoa baada ya gari lao kuzima katikati 
ya maji.

Akizungumza na Nipashe jana kuhusu 
tukio hilo, Mkuu wa Wilaya ya Kongwa 
ambaye ni Kaimu Mkuu wa Wilaya ya 
Mpwapwa, Dk. Suleiman Serera, alisema 
ajali hiyo ilitokea juzi majira ya saa 
moja usiku katika daraja hilo.

Dk. Serera alisema inadaiwa Dk. Cha-
wala alikuwa akimpeleka mkewe kazini 
katika Hospitali ya Wilaya ya Mpwapwa 
ambako alikuwa na zamu ya usiku.

Alisema wawili hao walikuwa waki-
tumia gari aina ya Nissan Xtrail lenye 
namba za usajili T 483 BRR ambalo 
lilizimika katika eneo hilo la daraja 
kutokana na kuzidiwa na maji.

Alifafanua kuwa kwa mujibu wa 
mashuhuda, Dk. Chawala baada ya kuo-
na hali hiyo, alishuka na kuanza kutem-
bea huku akimwambia mkewe ashuke 
ili wavuke, lakini mkewe alishindwa 
kutokana na maji kuongezeka katika 
eneo hilo.

Dk. Serera alisema kuwa baada ya 
kuona hali hiyo, Dk. Chawala alirudi ili 
kumwokoa mkewe ndipo maji yakawa-
zidi nguvu na kuwasomba kuwadon-
doshea ndani ya daraja hilo pamoja na 
gari lao.

“Chini ya daraja kuna mawe, hivyo 
miili ya marehemu imepatikana ikiwa 
na michubuko kutokana na kujigonga.

“Uokoaji umefanywa na Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT) na vikosi vingine kwa 
kushirikiana na wananchi na tumefani-
kiwa kutoa maiti na gari,” alisema.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi 
ya Utafiti wa Mifugo Tanzania, Dk.Jonas 
Kizima, alisema tukio hilo limewasikiti-
sha kutokana na kupoteza nguvu kazi 
ya taasisi hiyo.

Alisema miili ya wanandoa hao imehi-
fadhiwa katika Hospitali ya Mpwapwa 
ikisubiri taratibu za mazishi zinazo-
fanywa na ndugu kwa kushirikiana na 
serikali.

Alisema miili hii inatarajiwa kusa-
firishwa leo kwenda Kilolo mkoani 
Iringa kwa ajili ya maziko.

Kamanda wa Polisi mkoani Dodoma, 
Girres Muroto, pia alithibitisha kutokea 
kwa vifo hivyo, akiwataka wananchi 
kuchukua tahadhari dhidi ya maji.

Kamanda Muroto alibainisha kutokea 
tukio lingine Kibaigwa wilayani Kongwa 
na kusababisha kifo cha Stella Chris-
topha (42), fundi cherehani na mtoto 
mdogo aliyekuwa amembeba mgongoni, 
Elia Justine.

Vifo hivyo vimetokea baada mama 
huyo kusombwa na maji yaliyokuwa 
yanatiririka katika mto ambao wali-
kuwa wakivuka.

Mgodi mkubwa wa 
dhahabu kufungwa 
Na Shaban Njia, KAHAMA

MGODI wa Buzwagi ulioko 
Kahama mkoani Shinyanga, 
unatarajia kufunga shughuli 
za uzalishaji wa madini Juni, 
mwaka huu.

Meneja wa Ufungaji wa Mgo-
di na Mazingira wa mgodi huo, 
Rebecca Stephen, alibainisha 
hayo jana alipotoa taarifa ya 
ufungaji wa mgodi huo kwa 
Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana na Ajira), 
Patrobas Katambi, aliyezuru 
mgodini huko.

Rebecca alisema ifikapo June 
mwaka huu, mgodi utafunga 
uzalishaji wake na kuanza hat-
ua ya kurudisha mazingira yal-
ivyokuwa awali.

Alisema kuwa hivi karibuni 
watawasilisha mpango mpya 
wa kufunga mgodi katika Tume 
ya Madini. Hata hivyo, yapo 
masharti ya kisheria yanay-
oweka udhibiti katika ufungaji 
wa mgodi.

Rebecca alisema mgodi ume-
kuwa ukiendelea kutoa elimu 
ya ujasiriamali, utunzaji wa fed-
ha kwa wafanyakazi wa mgodi 
ili kuwa na matumizi sahihi ya 
fedha na kujikita katika biasha-
ra baada ya mgodi kufunga shu-
ghuli zake.

Alisema wanafundisha nam-
na ya kuhuhisha wasifu wa 
kitaaluma (CV) na kuwasaidia 
wafanyakazi wao kupata ajira 
sehemu nyingine na kwamba 
ikitokea kazi katika Mgodi wa 

Bulyanhulu, wanawapatia kip-
aumbele wafanyakazi walioku-
wa Buzwagi kwanza.

Meneja huyo alisema utara-
tibu huo umesaidia kupunguza 
makali ya kukosa ajira kwa wal-
iokuwa wafanyakazi katika 
Mgodi wa Buzwagi.

Naibu Waziri, Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana na Ajira), 
Katambi, baada ya kupewa 
taarifa hiyo, aliutaka uongozi 
wa mgodi huo, kusimamia 
vyema sheria za kazi na ku-
hakikisha unawalipa stahiki 
wafanyakazi wake, ili kuondoa 
migogoro iliyoanza kujitokeza.

“Kuandaa malipo ya wafan-
yakazi hawa mapema kutasaid-
ia kuzibana kampuni zilizopo 
ndani kulipa stahiki za wafan-
yazi wao.

“Msipofanya hivyo, wata-
tokomea kusikojulikana na ma-
slahi yao yatapotea kwa kuwa 
hakuna mhusika kwa wakati 
huo,” Katambi alitahadharisha.

Alibainisha kuwa wafan-
yakazi 253 kukosa ajira si jambo 
jema, hivyo akavitaka vyama 
vya wafanyakazi vianze kushu-
ghulikia malipo yao mapema.

Katambi alisema wahusika 
wanapaswa kulipa fedha za 
michango ya wafanyakazi kwe-
nye Shirika la Hifadhi ya Jamii 
(NSSF) na kodi za serikali.

Naibu waziri huyo pia aliagi-
za kuwa wakati wa kufunga 
mgodi unapaswa kwenda sam-
bamba na kukusanya mali na 
kulipa madeni.

Akiwa kwenye Mgodini wa 
Bulyanhulu, Katambi aliwataka 
viongozi kuhakikisha matanga-
zo yote ya ajira yanayohusu 
mgodi huo, kuwekwa kwenye 
mbao za matangazo ambazo 
zipo katika maeneo yanayozun-
guka mgodi, ili wananchi we-
nye ujuzi waombe ajira hizo.

Katambi alisema viongozi wa 
mgodi huo wanao wajibu wa 
kutoa matangazo ya ajira kwa 
wananchi wanaozunguka mgo-
di, ili wananchi waombe kazi na 
kuondoa malalamiko ya migodi 
kuajiri watu kutoka nje ya nchi 
na mikoa jirani.

“Tuna vijana wengi mitaani 
wanaozunguka migodi hii ha-
wana ajira na wana ujuzi mbal-
imbali. Wanashindwa kuomba 
ajira kutokana na kutoona ma-
tangazo ya ajira.

“Kwa kutambua hilo, ninaa-
giza matangazo yote ya ajira 
yabandikwe kwenye mbao za 
mtangazo vijijini na ofisa za wa-
tendaji wa kata,” aliagiza.

Mbunge wa Msalala, Idd Kas-
simu, alidai kuna ukiritimba 
mkubwa katika ajira zinazo-
tolewa na mgodi kwenda kwa 
wananchi wanaozunguka mae-
neo hayo.

Alisema hicho ndicho kiini 
cha uhusiano mbaya baina ya 
mgodi na wananchi wanaou-
zunguka.

Kaimu Meneja Mkuu wa 
Mgodi wa Bulyanhulu, Zumbi 
Musiba, alisema wamepokea 
maelekezo hayo ya serikali na 

watayafanyia kazi kwa haraka, 
ili kuondoa malalamiko.

Aliwataka wananchi kutoku-
wa na wasiwasi kuhusu suala 
hilo kwa kuwa wao ndiyo maji-
rani zao na lazima wawe karibu 
nao.

Januari 18, 2017, Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Nishati 
na Madini ilizuru katika Mgodi 
wa Buzwagi na kubaini kuwa 
mwaka 2012, mgodi huo uli-
kuwa na wafanyakazi 1,084, lak-
ini mwaka 2016 walipunguzwa 
362, hivyo kubaki na waajiriwa 
rasmi 722.

Kati ya waajiriwa hao 722, 
waajiriwa 715 walikuwa wa-
zawa wakati wafanyakazi wa 
kigeni walikuwa saba na kwam-
ba sababu ya punguzo hilo ni 
kushuka kwa uzalishaji.

Mgodi wa Buzwagi ni mion-
goni mwa migodi mitatu ya 
dhahabu Kanda ya Ziwa inay-
omilikiwa na Kampuni ya Bar-
rick. Mingine ni Bulyanhulu uli-
opo Kahama pamoja na North 
Mara uliopo Nyamongo mkoani 
Mara.

Mgodi wa Buzwagi uligun-
duliwa mwaka 1950 lakini 
uchimbaji na upatikanaji wa 
dhahabu ulianza mwaka 2009 
na ulitarajiwa kufungwa mwa-
ka 2019.

Mwaka 2009 wakati mgo-
di huo unafunguliwa kwa 
uwekezaji wa Dola za Marekani 
milioni 400 (sawa na Sh. bilioni 
888), ulitarajiwa kuajiri wafan-
yakazi zaidi ya 3,000.

Mabaki ya gari aina ya Nissan Xtrail, lenye namba za usajili T483 BRR,  lililozi-
mika katika eneo hilo la daraja na kuzidiwa na maji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Marehemu Dk. Aluna Chawala

Marehemu Neema Mwasanganga
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Silinde abaini tatizo kwa wahandisi
Na Thobias Mwanakatwe

NAIBU Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Rais - Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), David 
Silinde, amesema wahandisi wa 
halmashauri nchini wanaongoza 
kwa kuikosea serikali kutokana 
na kushauri vibaya kitaalamu ka-
tika miradi ya ujenzi na kuweka 
gharama za juu.

Alisema hayo jana baada ya 
kutembelea miradi ya ujenzi wa 
mabweni katika Halmashauri za 
Bariadi na Itilima mkoani Simiyu.

Silinde alisema kutokana na 
ushauri mbaya unaotolewa na 

wahandisi hao, miradi mingi 
haikamiliki kutokana na kutozin-
gatia bajeti inayopangwa na seri-
kali kuu. Katika miradi ya ujenzi 
wa mabweni inayojengwa katika 
halmashauri hizo, Silinde alikuta 
haijakamilika huku wahandisi 
wakilalamikiwa kwa kutoa maki-
sio ya bei za juu ya ujenzi kuliko 
hali halisi ya ujenzi.

“Nimepita katika halmashauri 
zingine gharama ile tuliyotoa ya 
Sh. milioni 80 imemaliza ujenzi 
kwa kuwa baadhi ya wakuu wa 
shule walibana matumizi na kusi-
mamia vizuri fedha walizopewa,” 
alisema.

Silinde alisema kuwa katika 
maeneo mengine, wengi wali-
oshindwa kumaliza, walifuata 
ushauri wa wahandisi wasio wa-
zalendo kwa serikali yao, ambao 
walipotosha na kuweka gharama 
kubwa zaidi na kufanya walimu 
kuingia matatizoni kwa matumizi 
mabaya ya fedha.

Mkuu wa Wilaya ya Bari-
adi, Festo Kiswaga, amemwahidi 
Silinde kuwa mpaka ifikapo Mei, 
mwaka huu, majengo yote ya ma-
bweni yatakuwa yamekamilika 
kwa fedha za ndani baada ya fed-
ha walizoletewa na serikali katika 
shule mbili wilayani kwake kwa 

ajili ya ujenzi wa mabweni Sh. 
milioni 160 kushindwa kumaliza 
mradi huo.

Katika hatua nyingine, Silinde 
aliwaagiza wakuu wa shule za se-
kondari za Itilima, Bariadi na Nya-
sosi na maofisa elimu sekondari 
wilaya za Bariadi na Itilima kuan-
dika barua kujieleza kwanini wa-
sichukuliwe hatua kwa kuchele-
wa kumaliza ujenzi wa mabweni 
katika shule hizo.

Silinde alisema endapo 
watashindwa kukamilisha ma-
jengo hayo kwa muda walioomba 
kuongezewa, basi atawavua nya-
dhifa zao.

Walengwa 
TASAF watoka 
kwenye 
umaskini
Na Marco Maduhu, BUSEGA

WALENGWA wa Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) 
wilayani Busega mkoani Simi-
yu, wameondokana na umaskini 
kupitia fedha za Mpango wa 
Kunusuru Kaya Maskini.

Mmoja wa walengwa hao, 
Kulwa Pigahapa kutoka Kijiji 
cha Chamugasa, alisema juzi 
kuwa fedha za mpango huo 
zimemtoa kwenye umaskini.

Alisema kupitia uwekezaji al-
ioufanya kwa kutumia fedha za 
mpango huo, sasa nyumba za 
bati, ng’ombe wanne, kondoo 
10 na anamiliki shamba la miwa 
ekari moja na nusu.

“Awali, maisha yangu yali-
kuwa magumu sana. Nilikuwa 
ninaishi kwa vibarua, kula kwa 
shida na kukodi mashamba, 
lakini sasa maisha yangu ya-
mebadilika, siyo maskini tena,” 
alisema Pigahapa.

Rahel Nicolaus, mlengwa 
mwingine wa TASAF kutoka Ki-
jiji cha Kabita, alisema alikuwa 
anaishi kwa majirani baada ya 
nyumba yake ya tope kuanguka 
kutokana na mvua, lakini sasa 
amejenga nyumba imara kupi-
tia fedha za TASAF na anamiliki 
mbuzi watano.

Ofisa Ufuatiliaji wa TASAF 
wilayani Busega, Gibanga 
Makoba, alisema asilimia 85 
ya walengwa wilayani humo 
maisha yao ni mazuri.

Alisema walengwa hao sasa 
wamejenga nyumba imara, 
wana mashamba na mifugo.

Ofisa huyo alibainisha kuwa 
wilayani humo kuna walengwa 
3,300 wa mfuko huo na kwam-
ba tangu kuanza kwa mpango 
huo mwaka 2015, wameshatoa 
Sh. bilioni 4.9 kwa ajili ya kuzi-
nusuru kaya maskini.

Maboresho bandari ya Kigoma yaleta neema 
Na Mwandishi Wetu, KIGOMA

MKURUGENZI Mkuu wa Mamla-
ka ya Usimamizi wa Bandari (TPA), 
Deusidedit Kakoko, amesema ma-
boresho makubwa yaliyofanywa ka-
tika Bandari ya Kigoma, yameanza 
kuleta matokeo chanya ikiwamo 
kuongeza shehena ya mizigo na ma-
pato. Akizungumza na waandishi 
wa habari jana katika bandari hiyo, 
Kakoko alisema shehena na ma-
pato yake sasa yameizidi Bandari 
ya Mwanza ambayo awali ndiyo ili-

yokuwa ikiongoza kabla ya mabore-
sho hayo.

Alisema Bandari ya Kigoma 
ambayo inahusisha bandari zote 
zilizoko katika Ziwa Tanganyika, 
imeanza kufanyiwa maboresho 
kuanzia mwaka 2016/17 ikihusisha 
ujenzi wa magati, ununuzi wa mi-
tambo, ujenzi wa maghala na ma-
jengo ya abiria pamoja na ujenzi 
wa ofisi za kisasa za makao makuu 
ya bandari hiyo ambazo ziko katika 
hatua za mwisho kukamilika.

Aliongeza kuwa maboresho hayo 

yanafanyika kutokana na kasi kub-
wa ya ongezeko la mahitaji ambayo 
hayakuendana na miundombinu 
iliyokuwapo awali. 

Alisema bandari za Ziwa Tang-
anyika zimekuwa kiungo kikub-
wa cha biashara kati ya Tanza-
nia na nchi jirani za Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), 
Burundi na Zambia, huku biashara 
kubwa ikiwa ni mazao yanayozal-
ishwa Tanzania.

Kakoko alisema bandari hizo 
zimekuwa kichocheo kikubwa cha 

kukuza uchumi wa wananchi wa 
mikoa inayozunguka Ziwa Tang-
anyika kutokana mazao yao kupata 
idadi kubwa ya wanunuzi wanaoto-
kana na matumizi ya bandari hiyo. 

Pia, alisema matumizi ya bandari 
hiyo yamesaidia kupunguza bei 
za bidhaa ambazo gharama zake 
zimekuwa zikipanda kutokana na 
gharama kubwa za usafirishaji. 

Kakoko alisema bado kuna ma-
boresho zaidi yanaendelea katika 
Bandari ya Kigoma yanayohusisha 
ujenzi wa gati ya boti ya Kibirizi,  

gati ya abiria na makasha pamoja 
na ujenzi wa bandari kavu ya Kato-
sho.

“Tumekusudia kuifanya Bandari 
ya Kibirizi na Kigoma kuwa ya miz-
igo ya nje na ile ya Katosho itakuwa 
ya ndani, “ alisema Kakoko. 

Alisema matarajio ya kuongeze-
ka zaidi kwa shehena na abiria ni 
makubwa kutokana na maboresho 
ya meli yanayotarajiwa kufanywa 
na Kampuni ya Huduma za Meli 
zikiwamo MV Mwongozo, MV Liem-
ba na MV Sangara.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi akimsikiliza Mkurugenzi Mkuu wa Kiwanda cha sukari Mahonda 
Zanzibar, Rahim Bhaloo, alipofanya ziara yake kuangalia uzalishaji wa sukari, jana. PICHA: IKULU
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COSTECH: 
Elimu itatue 
matatizo 
katika jamii 
Na Christina Mwakangale

MKURUGENZI Mkuu wa Tume ya 
Sayansi na Teknolojia (COSTECH), 
amewataka wadau wa elimu na jamii 
kuwaandaa vijana ili kuitumia elimu 
wanayoipata shuleni hususan somo 
la sayansi, kutatua matatizo kwenye 
jamii.

Dk. Amos Nungu alitoa rai hiyo Dar 
es Salaam jana alipozindua mradi wa 
Future STEM Business Leaders (FSBL) 
kupitia Atamizi ya Teknohama ya  
Dar es Salaam (DTBi). 

Alisema mradi huo ambao ulianza 
mwaka 2017 kupitia DTBI, ambayo 
ina uzoefu wa kuwajengea uwezo 
vijana kubuni na kukua kibiashara,  
ukifanyika kwenye shule 13 ziki-
wamo nane za Dar es Salaam na tano 
Arusha.

Dk. Nungu alisema mradi huo 
utawajengea uwezo wanafunzi hao 
kupitia masomo ya sayansi, kubaini 
fursa kujiajiri na kuajiri.

Alisema kutokana na dunia kukua 
kidigitali, ipo haja wanafunzi kuan-
daliwa tangu sekondari badala ya 
kusubiri wafike chuo kikuu.

“Mradi unasimamiwa na COSTECH 
kupitia DTBi, umefadhiliwa na Idara 
ya Fizikia ya Uingereza. Unatekele-
zwa pia tukishirikiana na Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Idara ya Fizikia na 
Arusha Tech,” alisema.

Dk. Nungu alitoa wito kwa vijana 
kuwa sehemu ya utatuzi wa matatizo 
yaliyopo kwenye jamii kwa kutumia 
teknolojia.

“Msiikimbie sayansi, vijana wengi 
wanakuja na mawazo yenye ubunifu 
lakini hayafanyiwi kazi. Kupitia mra-
di huu, wataibuliwa wenye wazo zuri 
ambalo ni la kibiashara na kusaidia 
jamii,” alisema Dk. Nungu.

Meneja Mradi wa FSBL-DTBi, Jo-
sephine Sepeku, alisema unahusisha 
wanafunzi na walimu wa sayansi 
kubuni wazo ambalo litaboreshwa na 
kuwa bidhaa.

“Tuna shule nane za Dar es Sa-
laam kwenye mradi pia tano kutoka 
Arusha. Tunawapa elimu ya ziada 
kufanya sayansi wanayoisoma kuwa 
biashara kupitia ubunifu wao,” 
alisema Josephine.

Ofisa Utafiti Mwandamizi kutoka 
Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Dk. Rodgers Msuya, alisema 
wizara inatambua mchango wa mradi 
huo katika kukuza sayansi na vipaji.

“Tutashirikiana kwa namna yoy-
ote tutakapohitajika, ili kuhakikisha 
sayansi inakuwa biashara miongoni 
mwao vijana,” alisema Dk. Msuya.

Waziri wa TAMI-
SEMI, Selemani Jafo 
(kushoto), aki-
pata maelezo kwa 
Mhifadhi Mazingira 
kutoka Mfuko wa 
Wanyamapori 
Duniani (WWF), Dk. 
Severin Kalonga, 
alipotembelea 
banda la Vodacom 
na WWF, katika 
maonyesho ya Ta-
masha la Kisarawe 
Ushoroba, linalo-
tangaza vivutio 
vya utalii kwenye 
hifadhi ya msitu wa 
mazingira asilia wa 
Kazimzumbwi, tam-
aduni za Wazaramo 
na hifadhi mpya ya 
Taifa ya Mwalimu 
Nyerere, wilayani 
Kisarawe, mkoani 
Pwani jana.  Kulia 
ni Meneja wa 
Vodacom Tanzania 
Foundation, Sandra 
Oswald. PICHA: 
MIRAJI MSALA

RC: Tekelezeni miradi yenye tija
Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Mkoa wa Dar es 
Salaam, Abubakar Kunenge, 
amewataka viongozi ndani ya 
mkoa huo kutekekeza miradi 
yenye tija na uhitaji wa haraka 
kwa wananchi.

Alitoa agizo hilo juzi katika 
kikao na Bodi ya Barabara ul-
iowajumuisha Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS) na 
Wakala wa Barabara za Vijijini 
na Mijini (TARURA) pamoja na 
wakuu wa wilaya, wakurunge-
zi, madiwani na wabunge wa 
majimbo yaliyopo ndani ya 
mkoa huo.

Kunenge alisema kumekuwa 
na malalamiko kutoka kwa wa-
nanchi kuwa kuna maeneo yan-
ahitaji utekelezaji wa haraka wa 
miradi kwa kuwa shughuli za 
kimaendeleo zinakwama.

Alisema serikali imejipanga 
na imedhamiria kuboresha 
miundombinu ya mkoa huo, 
lakini kuna baadhi ya sehemu 
kumetekelezwa miradi isiyo na 
tija kwa wakati uliopo.

“Tunapotaka kutekeleza mi-
radi hasa inayohusu barabara. 
Tuangalie vipaumbele muhimu 
vinavyozingatia mahitaji ya wa-
nanchi, kwani kuna sehemu 
kuna changamoto lakini hazi-
jatatuliwa na pesa zimepele-
kwa mahali ambapo hapana 
tija,” alisema.

Kunenge alisema kuna baa-
dhi ya viongozi wamekuwa wa-
binafsi, jambo lililosababisha 
wapate shida katika kutatua 
baadhi ya matatizo kwa kuwa 
fedha zilipelekwa katika sehe-
mu zisizokuwa na ulazima kwa 
wakati uliopo.

Mratibu wa TARURA Mkoa 

wa Dar es Salaam, Geofrey 
Mkinga, alisema wako kwenye 
utekelezaji wa Mradi wa Uen-
delezaji Jiji la Dar es Salaam 
(DMDP) unaojumuisha ujenzi 
wa jumla ya Km 64.74 za bara-
bara za lami, soko moja na vi-
tuo vya kukusanywa taka ngu-
mu vitatu.

Mingine ni ujenzi wa kingo 
za Mto Chang’ombe na Kiboko 
Km 11.2 ili kuzuia mafuriko ya 
mara kwa mara, maeneo ya 
kupumzika na vyoo vya umma 
pamoja na ujenzi wa jengo la 
ghorofa moja, vyote vikigha-
rimu Sh. bilion 205.777.

Alisema mafanikio ya mradi 
huo ni ongezeko la ajira kwa 
wananchi hasa kwenye mae-
neo mradi unapotekelezwa 
sambamba na kuchochea bi-
ashara kufanyika.

“Mradi haukuhusisha hal-

mashauri za Ubungo na Kigam-
boni kwa kuwa hazikuwa zime-
undwa. Kwa ujumla, utekelezaji 
wa mradi wa DMDP katika 
awamu ya kwanza umefikia ki-
wango cha asilimia 88 na unata-
rajiwa kukamilika Juni 2022,” 
alisema.

Meneja wa TANROADS Mkoa 
wa Dar es Salaam, Tenga Eli-
amin, alisema kuwa mwaka 
huu wa fedha, wakala huo ume-
panga kutumia Sh. bilion 48 na 
kati yake, Sh. bilioni 26.8 zina-
tumika katika matengenezo ya 
barabara.

“TANROADS pia inasimamia 
ujenzi wa barabara katika jiji 
hili ili kupunguza foleni ikiwa 
ni pamoja na upanuzi wa Bara-
bara ya Morogoro Km 32 sam-
bamba na barabara ya mwen-
dokasi na ujenzi wa madaraja 
katika makutano,” alisema.

TBS yaita wafanyabiashara usajili majengo 
Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango (TBS) 
limewataka wafanyabiashara 
kujitokeza kusajili bidhaa na 
majengo ya vyakula na vipo-
dozi, ili kuwawezesha kufanya 
shughuli zao kwa kukidhi 
matakwa ya sheria za nchi na 
kulinda afya za walaji.

Wito huo ulitolewa na Ofisa 
Uhusiano wa Shirika hilo, 
Neema Mtemvu, kwenye mao-
nyesho ya wafanyabiashara 
wanawake Tanzania yaliyo-
fanyika Mlimani City, Dar es 
Salaam jana.Maonyesho hayo 
yalianza Machi 4 mwaka huu, 

TBS ikishiriki na kutoa elimu 
kuhusu masuala mbalimbali ya 
viwango kwa wananchi, waja-
siriamali, wafanyabiashara na 
wadau mbalimbali waliofika 
kutembelea maonyesho hayo.

Alisema msisitizo wao ni ku-
wataka wafanyabiashara kusaji-
li bidhaa na majengo ya vyakula 
na vipodozi kwa mujibu wa 
sheria, ambayo imetokana na 
mabadiliko ya Sheria ya Fedha 
ya Mwaka 2019.

Sheria hiyo ilirudisha ma-
jukumu ya usimamizi wa us-
alama na ubora wa vyakula na 
vipodozi kwa TBS kutoka kwa 
iliyokuwa Mamlaka ya Chakula 

na Dawa (TFDA).
Alisema kwa msingi huo, 

usajili wa bidhaa, majengo ya 
vyakula na vipodozi ni matak-
wa ya kisheria ili kuwawezesha 
kufanya biashara zao kwa ura-
hisi.

Ofisa huyo alisema usajili wa 
majengo ya biashara unawapa 
wafanyabiashara uhakika wa 
kutunza bidhaa na wanasajili 
jengo kulingana na bidhaa zina-
zoenda kuhifadhiwa humo.

Katika usajili wa bidhaa, 
Mtemvu alisema eneo linalo-
husika ni bidhaa za chakula na 
vipodozi.

Alisema usajili wa vipodozi 

unalenga kuhakikisha vipodozi 
vilivyopigwa marufuku kwenye 
soko la Tanzania, haviingizwi 
nchini kutokana na kuwa na vi-
ambata sumu.

Katika hatua nyingine, Mtem-
vu alitoa wito kwa wajasiri-
amali kujitokeza kuthibitisha 
ubora wa bidhaa zao TBS bila 
malipo kwa kuwa gharama hizo 
zinalipwa na serikali.

Kwa mujibu wa Mtemvu, wa-
nachotakiwa kuwa nacho, ni 
barua ya utambulisho kutoka 
Shirika la Kuhudumia Viwan-
da Vidogo (SIDO) na baada ya 
hapo wakifika TBS mchakato 
unaanza mara moja.
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MAKALA MAALUM

Bebi Kapenya na Thereza Chimagu, 
SONGEA 

U
NAPOTAJA uzalishaji wa nafaka 
Tanzania, bila shaka ni vigumu ku-
totaja Ruvuma. Mkoa huo unaosi-
fika kwa uzalishaji mkubwa wa ma-

hindi.Wakati Wakala wa Barabara za Vijijini 
na Mijini (TARURA) unaendelea kutekeleza 
majukumu yake ya kufanya matengenezo na 
maboresho ya miundombinu ya barabara, 
madaraja na vivuko katika mikoa mbalimbali 
nchini, Mkoa wa Ruvuma haujaachwa nyuma 
katika hilo.

TARURA wanaendelea na majukumu hayo 
kwa lengo la kuifanya miundombinu hiyo 
kuwa katika hali nzuri kwa kipindi chote cha 
mwaka kwa lengo la kuwezesha wananchi 
kusafiri na kusafirisha bidhaa na mazao 
yao kwa haraka na kwa gharama nafuu.
Katika Mkoa wa Ruvuma ambao makala hii 
inauangazia, TARURA imekuwa ikihakikisha 
miundombinu ya barabara hasa masham-
bani inapitika ili kurahisisha usafirishaji wa 
mazao ya wakulima yanafika sokoni haraka 
kwa lengo la kuinua uchumi wa wananchi.

Akizungumza katika mahojiano maalum, 
Mratibu wa TARURA Mkoa wa Ruvuma, 
Edward Lemelo, anabainisha kuwa tangu 
TARURA ianzishwe, katika Mkoa wa Ruvuma 
kwa asilimia 30 mtandao wa barabara una 
hali nzuri kwa maana zinazopitika mwaka 
mzima.“Tumefanya matengenezo mengi kwa 
maana ya matengenezo ya kawaida (Routine 
Maintenance) zaidi ya Km 1291.7, matengen-
ezo ya sehemu korofi (Spot Improvement) 
sehemu zilizokuwa zinasumbua wananchi 
zaidi ya Km 540, tumefanya matengenezo ya 
muda maalum yaani matengenezo makub-
wa (Periodic Maintenance) zaidi ya Km 665 
pamoja na kujenga madaraja madogo na 
makalavati 633 katika barabara mbalimbali 
za TARURA kwenye mkoa wetu,” anasema.

Lemelo anasema TARURA Mkoa wa Ruvu-
ma imetekeleza miradi mbalimbali ya maen-
deleo ambayo kwa Halmashauri ya Wilaya ya 
Tunduru, wakala umejenga daraja kubwa la 
Fundimbanga lenye urefu wa mita 45 kwa 
Sh. bilioni 1.5 na sasa wananchi wa eneo hilo 
wanapita bila shida tofauti na awali. “Ukitoka 
kwenye barabara kubwa kuna kijiji kinaitwa 
Tabora mpaka kufika kijiji cha Fundimbanga, 
wananchi walikuwa hawawezi kutoka kwe-
nye vijiji hivyo kufika mjini hasa kipindi cha 
masika, lakini tumewezesha wa

TARURA inavyozisuka barabara za Ruvuma

Mwonekano wa Barabara ya Tunduru-Seed Farm yenye urefu wa Km 1.25 iliyojengwa na TARURA katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea mkoani 
Ruvuma.

nanchi kufikia barabara kubwa kwa ku-
tumia daraja hilo ili waweze kusafirisha 
mazao yao kwa urahisi,” anasema.

Kwa mujibu wa Mratibu huyo, Halmashauri 
ya Wilaya ya Madaba ambayo ni mpya, hai-
kuwa na barabara lami lakini sasa wamejenga 
barabara ya Madaba-LITA Km moja kwa ki-
wango cha lami na kuweka taa za barabarani. 

Pia kwa kutumia fedha za Mfuko wa Bara-
bara, wamejenga Barabara ya Kona Bar-NMB-
Makalavati Juu kwa kiwango cha lami yenye 
urefu wa mita 750 na wanaendelea na ujenzi 
wa barabara ya Wino-Ifinga-Luhuji kwa ki-
wango cha changarawe Km 15.

Kwa Halmashauri ya Wilaya ya Songea, 
utekelezaji wa miradi mbalimbali umefanyi-
ka ikiwamo ujenzi wa barabara ya Peramiho-
Lundusi Km 6.43 na Peramiho-Morogoro Km 
7.34, zote kwa kiwango cha lami na barabara 
hizo zimesaidia wananchi kutoka katika vijiji 
vya Morogoro na Peramiho kuifikia Hospitali 
ya Peramiho kwa urahisi zaidi.

Anasema kwa sasa wako katika maandalizi 
ya ujenzi wa Daraja la Mto Muhukulu mradi 
ambao bado upo katika hatua ya usanifu na 
ujenzi unatarajia kuanza hivi karibuni.

Katika Halmashauri ya Manispaa ya Son-
gea, wamejenga barabara kwa kiwango cha 
lami Km 12.3 na kuweka taa za barabarani kwa 
kutumia Mradi wa Uimarishaji Halmashauri 
za Miji (ULGSP).

Mratibu huyo pia anasema kwa kutumia 
fedha za Mfuko wa Barabara, wamejenga 
barabara ya lami (Tunduru Seedfarm) Km 
0.75, barabara ya Pachanne-Mjimwema kwa 
kiwango cha lami nyepesi Km 0.4 na barabara 
ya Seedfarm kwa kiwango cha Changarawe 
Km tatu na pia wanaendelea kujenga Km 
moja za lami kila mwaka ili kuuboresha mji 
huo.

Lemelo anasema kuwa katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Mbinga, wamejenga barabara 
ya Mbinga-Litoho kwa kiwango cha Lami Km 
25 ambayo hapo awali ilikuwa na hali mbaya 
kwa kuwa wananchi walikuwa wanatembea 
wiki nzima kusafirisha mazao yao.

“Kuna sehemu inaitwa Litoho ambapo ni 
mpakani mwa Nyasa na Mbinga, kule kuna 
wananchi wengi ambao ni wakulima wa 
mazao ya kahawa na ndizi walikuwa wana-
tumia wiki moja kuleta mazao yao mjini, laki-
ni baada ya kuweka lami kwa sasa wanatumia 
dakika 30 tu kufika mjini na kuuza mazao yao 
kwa urahisi.

“Kwa hiyo, ujenzi wa barabara hii ume-
saidia sana wakulima kusafirisha mazao yao 
kwa urahisi na kwa gharama nafuu,” anasema 
mratibu huyo.

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Nyasa, 
TARURA imejenga daraja kubwa la Tingi-
Lulimbo-Mtuha na kufungua barabara Km 
15 katika barabara ya Tingi-Lulimbo-Mtuha 
ambayo imesaidia wananchi kuvuka kutoka 
Nyasa kwenda Wilaya ya Mbinga kwa ku-
tumia njia fupi na kusafirisha mazao yao kwa 
haraka kupeleka sokoni.

Vilevile, wamejenga barabara ya Tumbi-
Mango-Kindili kwa kutumia zege (concrete 
strips) Km 15 sehemu ambayo ilikuwa korofi 
lakini baada ya ujenzi wa barabara hiyo, im-
ewasaidia wananchi kuzifikia huduma za afya 
kwa urahisi.

TARURA katika Halmashauri ya Mji wa 
Mbinga imefanya matengenezo ya barabara 
ya Lipembe yenye urefu wa Km 32.61 kwa ki-
wango cha changarawe na barabara ya Mpep-

ai-Kihungu Km 16.50 na Pachasita-Tulila Km 
10.66 kwa kiwango cha lami.

Katika Halmashauri ya Wilaya ya Namtum-
bo, wakala huo umeboresha barabara iitwayo 
Libango–Kiburungutu-Mtumbatimaji kwa ki-
wango cha changarawe Km 10 barabara am-
bayo inatoka katika Kijiji cha Libango kwenda 
mjini.

Mkazi wa Kijiji cha Fundimbanga Wilaya 
ya Tunduru,  Alto Luambano, anaipongeza 
TARURA kwa kutengeneza daraja kubwa la 
Fundimbanga lenye urefu wa mita 45 ambalo 
limesaidia kusafirisha mazao na hivyo kufika 
sokoni kwa urahisi.

“Kabla ya ujenzi wa daraja hili, wananchi 
wa vijiji vya Tabora na Fundimbanga tulipata 
shida katika kusafirisha mazao yetu, lakini 
TARURA wametuondolea hilo tatizo kwa ku-
tutengenezea daraja,” anasifu Luambano.

Jeremiah Makelele, mkulima wa maha-
rage Kata ya Wino, Halmashauri ya Madaba, 
anasema katika kata yao wanalima maharage, 
mahindi, ndizi, mpunga, tangawizi na uvunaji 
wa mazao ya misitu.

Anasema eneo hilo pia lina shughuli za ki-
jamii kama vile shule na vituo vya afya, hivyo 
mahitaji ya miundombinu bora na ya uhakika 
ni muhimu sana na anaipongeza TARURA 
kwa kuanza ujenzi wa barabara ya Wino-Ifin-
ga-Luhuji yenye urefu wa Km 15 kwa kiwango 
cha changarawe ambayo itawasaidia kusafiri-
sha mazao yao kwa urahisi.

Happy Sawali, mkazi wa Peramiho Wilaya 
ya Songea, anaipongeza serikali kupitia 
TARURA kwa kutengeneza ya barabara ya 
Peramiho-Lundusi Km 6.43 na Peramiho-Mo-
rogoro Km 7.34, zote kwa kiwango cha lami 
kwa kuwa zimerahisisha usafiri na kusaidia 
wananchi kutoka katika vijiji vya Morogoro 
na Peramiho kufikia Hospitali ya Peramiho 
kwa urahisi.

Mkoa wa Ruvuma una mtandao wa bara-
bara wenye jumla ya Km 7,143.7 ambao una-
hudumiwa na TARURA na kati ya hizo, Km 
82.2 ni barabara za lami ambazo ni asilimia 
1.2 ya mtandao mzima, Km 937 ni barabara 
za changarawe ambazo ni asilimia 11.7 ya 
mtandao mzima na Km 6,124.5 ni barabara za 
udongo ambazo ni asilimia 87.1 ya mtandao 
mzima.

Mwonekano 
wa Barabara 
ya Peramiho–
Morogoro–
Nakahuga 
yenye urefu 
wa Km 7.34 
iliyojengwa 
na TARURA 
katika Hal-
mashauri ya 
Wilaya ya 
Songea mkoa-
ni Ruvuma.
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MWAKA 2005, somo la teknolo-
jia ya habari na mawasiliano 
(TEHAMA) lilianzishwa katika 
mtalaa mpya wa elimu ya msingi 
na iliyokuwa Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi, kwa lengo la 
kumpa  mwanafunzi maarifa na 
stadi za matumizi ya habari, vy-
ombo vya mawasiliano na mak-
taba.

Hatua hiyo inatokana na uk-
weli kwamba katika ulimwengu 
wa leo wa utandawazi, matumizi 
ya   TEHAMA, hususani kompy-
uta, yamechangia maendeleo 
ya sayansi na teknolojia kuzidi 
kusambaa.

Hapa nchini, Kiswahili kina-
tumika kama lugha rasmi ya 
kufundishia somo hilo katika 
shule za msingi kama nyenzo 
ya kuwasilisha elimu ya sayansi 
na teknolojia ya kisasa kwa wa-
nafunzi.

Pamoja na juhudi hizo za 
kuanzisha kwa somo hilo, bado 
kuna matatizo mbalimbali am-
bayo kwa namna moja ama ny-
ingine, yanaweza kukwamisha 
ufundishaji na ujifunzaji wa 
TEHAMA.

Baadhi ya matatizo hayo, am-
bayo yamewahi kutajwa na wiz-
ara husika ni uhaba wa walimu, 
ukosefu wa umeme hususani 
maeneo ya vijijini na uhaba wa 
vifaa vya kufundishia na kujifun-
zia.

Kwa upande wa serikali, inaji-
tahidi kutatua changamoto ya 
nishati kwa kupeleka umeme 
vijijini kupitia Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA), ili   kuhakikisha 
somo hilo linafundishwa katika 
vyuo vya ualimu.

Lengo la kufanya hivyo, ni ku-
waandaa walimu watakaofundi-
sha somo hilo shuleni, huku 

ikishirikiana pia na kampuni ya 
Microsoft kwa ajili ya kupata vi-
faa hasa kompyuta.

Huo ni mpango wa muda 
mrefu wa serikali wa kuimarisha 
matumizi ya somo hilo katika 
ufundishaji shuleni, lakini ba-
hati mbaya linafundishwa kwa 
baadhi ya shule, hasa za mijini 
zenye mazingira rafiki ikiwamo 
umeme.

Kwa mazingira hayo ni wazi 
kwamba, kuna umuhimu wa 
kuwaandaa walimu na pia ku-
hakikisha shule zote zinakuwa 
na umeme, ili iwe rahisi kwa wal-
imu kufundisha na pia iwe rahisi 
kwa wanafunzi kuelewa.

Katika kitabu cha TEHAMA 
darasa la saba, kuna mada kama 
vile mtandao wa ndani wa 
kompyuta,    mtandao wa inta-
neti, kutumia tovuti, maana ya 
baruapepe, hayo yote walimu 
na wanafunzi wanatakiwa kuy-
aelewa.

Sina uhakika kama walimu 
na wanafunzi wa shule za viji-
jini wanaweza kuyaelewa, ndiyo 
maana nikasema, kuna haja ya 
kuhakikisha shule zote zinakuwa 
na walimu wanaojua matumizi 
ya TEHAMA ili iwe rahisi ku-
fundisha.

Itawawia rahisi walimu ku-
fundisha iwapo pia shule zi-
takuwa na umeme kwa ajili ya 
kompyuta, hivyo ni vyema kasi 
ya umeme wa REA ikaongezeka 
ili kuhakikisha shule zote zinaku-
wa na nishati hiyo.

Shule za vijijini zisionekane 
kama zinabaguliwa kwenye 
somo la TEHAMA, kwa kuwa tu 
hazina nishati ya umeme, kwani 
huko nako kuna wataalam wa 
baadaye ambao wanahitaji ku-
fundishwa somo hilo.

Hayo yakifanyika, wanafunzi 
wa shule za vijijini hawatakuwa 
nyuma kwenye somo hilo, hivyo 
umeme usambae kote, wizara 
husika iandae mafunzo ya muda 
mfupi kwa walimu wa vijijini am-
bao watafundisha TEHAMA.

Kama umeme wa REA un-
aweza kuchukua muda mrefu, 
basi uangaliwe uwezekano wa 
kuhakikisha shule zote zinakuwa 
na umeme wa sola ili kurahisisha 
ufundishaji wa somo hilo.

Siyo vibaya kushirikisha wa-
dau wote wa elimu kwa ajili ya 
kufanikisha uwapo kwa somo 
hilo kwa shule zote nchini, kwani 
wanaweza kusaidia upatikanaji 
wa kompyuta mpakato, sola  na 
huduma nyingine umuhimu.

Wakati hilo likifanyika, wizara 
husika nayo iwajengee walimu 
uwezo katika somo hilo, kuto-
kana na mabadiliko ya teknolojia 
ya mawasiliano duniani, ambayo 
kimsingi huathiri nyanja mbal-
imbali za maisha.

Hayo yakifanyika, kutakuwa 
na mazingira rafiki ya ufundis-
haji na ujifunzaji wa  somo hilo 
kwa shule zote nchini, bila kujali 
kwamba ni za vijijini au mijini, 
kwani kila moja itakuwa mahitaji 
yote muhimu.

Pamoja na hayo, ninaamini 
kwamba kuna manufaa mengi 
katika ufundishaji wa somo 
hilo   kwa lugha ya Kiswahili, 
kwani inasaidia kujenga saikolo-
jia ya kujiamini na kujithamini 
miongoni mwa wanafunzi.

Vilevile lugha ya Kiswahili ni 
hatua muhimu ya kukabiliana na 
mahitaji mapya katika medani za 
sayansi na teknolojia, tofauti na 
sura yake ya kuwa lugha ya kwe-
nye majukwaa ya kisiasa, nyum-
bani na maeneo mengine.

Hivi vinaweza kukwamisha somo
la TEHAMA kwa shule za vijijini

 Muungwana Lazima Nilonge
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MATATIZO ya afya yamekuwa yakiongezeka siku hadi siku 
huku baadhi ya ripoti zinazotolewa na wataalamu wa afya 
zikiwa zinatisha au kukatisha tamaa. 

Miongoni mwa maradhi ambayo yamekuwa yakiongezeka 
kwa kasi na hata kusababisha baadhi ya watu kupoteza maisha 
ni yale yasiyo ya kuambukiza kama vile saratani, shinikizo la 
damu, kisukari na uzito uliozidi kiwango. 

Kutokana na hali hiyo watalaamu wa afya pamoja na viongo-
zi katika maadhimisho ya magonjwa mbalimbali, wamekuwa 
wakihimiza watu kupima afya zao ili kutambua hali zao na ha-
timaye kuchukua hatua.

Pamoja na msisitizo huo, watu wengi bado wamekuwa na 
mwamko mdogo katika kuitikia wito huo na hatimaye kujikita 
wakipatwa na matatizo ya kiafya na hata kupotesha maisha. 
Mara nyingine, wamekuwa wakienda kupata huduma za afya 
wakiwa katika hali mbaya au hatua za mwisho huku maradhi 
hayo yakiwa yameshambulia sehemu kubwa za miili yao. 

Hivi karibuni, Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI) ili-
tangaza watu kujitokeza kwa wingi kupima afya bure viwanja 
vya Zakhem, Mbagala  wilayani Temeke, Dar es Salaam na ma-
mia ya watu walijitokeza na kupimwa magonjwa mbalimbali 
yakiwamo maradhi ya moyo. 

Katika upimaji huo, uliofanyika Alhamisi wiki hii, ikiwa se-
hemu ya maadhimisho ya Siku ya Wanawake Duniani, ambayo 
kilele chake ni kesho, watu 561 walipimwa viashiria vya ma-
gonjwa ya moyo na kati yao, asilimia 80 walikutwa na shinikizo 
la juu la damu huku asilimia 30 wakiwa hawajui kama wana 
tatizo hilo na kuanzishiwa matibabu.

Licha ya watu hao kubainika wana tatizo hilo, ilibainika 
kuwa asilimia 50 ya waliopimwa, walikuwa wanajua wana 
tatizo, lakini hawakuendelea na matibabu kutokana na sababu 
mbalimbali.

Hatua ya JKCI ya kuwafikia watu hao na kubaini matatizo 
hayo ni ya kupongezwa kwa sababu imeibua jambo ambalo 
huenda limewaamsha Watanzania wengi wakiwamo watunga 
sera na wale walioko katika ngazi za uamuzi, kwa maana ya 
viongozi. 

Ni ukweli usiopingika kwamba Watanzania wanasumbhuli-
wa na matatizo mbalimbali licha ya kwamba hawajui kama wa-
nayo. Hilo pia lilijidhihirisha wakati wa kampeni ya uchunguzi 
wa saratani ya matiti na ile ya shingo ya kizazi. Katika kampeni 
hiyo, wanawake wengi walibainika kuwa maradhi hayo, hivyo 
kuufanya umma kujua ukubwa wa tatizo hilo, hivyo hatua zina-
paswa kuchukuliwa. 

Kutokana na kuwapo kwa taarifa juu ya watu wengi ku-
sumbuliwa na magonjwa ambayo ni viashiria vya maradhi ya 
moyo, ni vyema sasa hatua zikachukuliwa ili Watanzania wengi 
wafikiwe kwa kupatiwa elimu kisha upimaji wa hiari wa afya. 

Kwa mtazamo chanya, ni vyema serikali ikatangaza kuwapo 
kwa kampeni mbalimbali za upimaji wa magonjwa mbalim-
bali katika ngazi za vijiji hadi mikoa kwa wataalamu wa afya 
kuwafikia wananchi katika maeneo yao. 

Ni imani kwamba kwa kufanya hivyo, kuna uwezekano 
mkubwa wa kuokoa maisha ya watu wengi ambao watabainika 
kuwa katika hatua za awali za maradhi hayo na hatimaye kuwa 
na taifa lenye nguvu kazi yenye afya njema. 



Jumapili Machi 7, 2021 7

SAFU

	 afya

Tunahitaji sauti moja kukabiliana na nimonia	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

D
UNIA inapitia kipindi 
kigumu sana kiafya kwa 
sasa. Wakati ikipambana 
na ugonjwa wa COVID -19, 

sisi Tanzania  tunapamba na nimo-
nia ambayo inaonekana kutuathiri 
vibaya kimaisha.

mwaka jana, Tanzania tulipam-
bana sana na COVID-19 lakini kwa 
maombi yaliyosikika na Mwenyezi 
Mungu tuliitokomeza na kuishi mai-
sha tofauti na mataifa mengine, am-
bayo yaliendelea kuteseka.

Lakini wakati mataifa hayo mwaka 
huu yakilalamika kukumbana na 
aina mpya ya virusi vya korona, sisi 
tukajikuta tunaingia katika wimbi 
la maambukizi ya nimonia, ambayo 
inasababisha changamoto za upu-
muaji.

Nimonia hii imetupokonya wap-
endwa wetu, huku dalili zake zikifa-
nana kabisa na za COVID-19 na 
mbinu zake za kujikinga zikifanana 
pia, katika kuvaa barakoa, kutumia 
vitakatishi, kunawa maji tiririka na 
sabuni na kujiepusha na misonga-
mano.

Inaonekana kila mwaka kutakuwa 
na ugonjwa mpya kwani baada ya 
Corona sasa tuna nimonia, hatujui 
mwaka ujao tutakuwa na ugonjwa 
gani. 

Baadhi ya wataalamu wanasema 
nimonia hii inatokana na mabadiliko 
ya hali ya hewa, ambayo hutokea 
nyakati hizi kila mwaka.

Lakini kinachoonekana ni tofauti, 
kuwa nimonia ya miaka iliyopita hai-
kuwa kali kama hii ya mwaka huu na 
kushabihiana na Corona, ndiyo saba-
bu hata baadhi ya watu wakiwamo 
wanasiasa, hawataki kabisa nimonia 
hii iitwe Corona, kwa sababu ni ma-
gonjwa tofauti, ingawa yanashabihi-
ana.

Hata baadhi ya wataalamu wetu 
wa tiba nao wanamsimamo huo 
huo, hivyo Watanzania kukosa budi 
kuwaamini kwa kuwa katika fani 
hiyo, wao ndio Alfa na Omega. Bora 
waachwe waendelee kupambana na 
nimonia mpaka tuitokomeze kama 
tulivyofanikiwa kwenye Corona.

Pengine tofauti na mwaka jana 
kwenye mapambano dhidi ya COV-

ID-19, mwaka huu dhidi ya Nimo-
nia, karibu kila mtu anapambana 
kivyake. Imekosekana sauti ya pamo-
ja kama tulivyozoea Watanzania 
katika kuhamasisha mapambano. 
Rejea mwaka jana kwenye Corona, 
rejea miaka ya sabini kwenye Vita 
vya Kagera.

Leo kwenye nimonia, kila mtu 
anasema lake, kila mtu anashauri 
lake, waganga wa jadi ni wengi, 
wataalamu wa tiba ni wengi, dawa 
za kukabiliana na Nimonia ni nyingi 
tena za aina mbalimbali, kila taasisi 
ina dawa yake, fomula na bei yake.

Wakati wataalamu wa tiba wa-
nakuja na dawa za kisasa, wa asili 
wameshikilia nyungu-kujifukiza; wa-
nasiasa nao wamekumbatia nyungu, 
kiasi kwamba wapo wanaopende-
keza kila hospitali iwe na chumba 
maalumu cha kujifukizia.

Wakati hilo likiendelea, baadhi 
ya wataalamu wanasema kujifukiza 
kuna athari mbaya kwenye mapafu, 
lakini waliojifukiza wanasema nyun-
gu imewaondolea nimonia.

Juhudi za Rais John Magufuli ku-

jenga hospitali, zahanati na vituo 
vya afya nchi nzima, zikisimamiwa 
na Waziri wa TAMISEMI, Selemani 
Jafo, zinafunikwa na sauti ya nyungu. 
Watu wanahamia kwenye nyungu na 
kuacha vituo vya afya!

Ukweli ni kwamba miluzi inaanza 
kumpoteza mbwa. Tangawizi, limao, 
vitunguu, pilipili kichaa na asali, vi-
naanza kufunika dawa za hospitali, 
vinafunika mashine za kusaidia ku-
pumua. Wangapi wanapona, Mungu 
ndiye anajua.

Pamoja na yote hayo, na imani 
zote hizo, na mikanganyiko yote 
hiyo, bado ipo haja ya kuwa na sauti 
moja katika kukabiliana na matatizo. 
Ugonjwa uliopo bila kujali unaitwaje, 
unatakiwa kuchunguzwa na kuja na 
njia moja ya kuukabili kwa maslahi 
mapana ya afya ya jamii.

Tukishindwa katika nimonia ya 
mwaka huu, je, hiyo ya mwakani 
itakayoibuka kipindi kama hiki kuto-
kana na mabadiliko ya hali ya hewa, 
tutafanya nini katika kuikabili? 

Alamsiki!

Juhudi za Rais John 
Magufuli kujenga 
hospitali, zahanati na 
vituo vya afya nchi 
nzima, zikisimamiwa 
na Waziri wa TAMI-
SEMI, Selemani Jafo, 
zinafunikwa na sauti 
ya nyungu.

Maajabu ya tango katika kupambana na maradhi
 Na Mwandishi Wetu 

M
ATANGO yamekuwa 
maarufu kwa watu wen-
gi kutokana kutumiwa 
kama chakula, juisi, 

tunda au saladi wakati wa mlo. Kila 
mtu hutumia kadri anavyoweza na 
namna anavyotengeneza wakati wa 
kuyatumia.

Wakati mwingine badhi ya watu hu-
changanya vuipande vya tango na vile 
vya ndimu au limau na kuchanganya 
na maji kisha kuweka kwenye chupa 
kwa saa kadhaa na kuanza kunywa. 
Wanaotumia hivyo husema wanaku-
nywa ili kupungiza uzito.

Pamoja na sababu hiyo na kutumi-
wa kwa namna mbalimbali, huenda 
wengi hawajui faida zake. Lakini uk-
weli ni kwamba tango lina faida nyingi 
kiafya katika mwili wa binadamu. 

Miongoni mwa faida hizo kiafya ni 
kama zifuatazo;- 

Kuondoa Sumu 
Kwa mujuibu wa wataalamu wa 

sayansi za afya, tango ambalo huwek-
wa katika jamii ya mboga na matunda, 
lina virutubisho muhimu kwa afya 
ya mwanadamu ikiwamo kuondoa 
sumu mwilini. 

Kutokana na umuhimu huo, watu 
wanashauriwa kutumia tango ana 
liwe katika mfumo wa juisi kama baa-
dhi wanavyotengeneza, kula likiwa 
bichi au kukatakata vipande na kisha 
kutafuna. 

Kwa ujumla, kama yalivyo matunda 
mengine na mboga za aina mbalimba-
li, tango lina maji mengi ambayo hum-
saidia mtu ambaye mwilini ana sumu 

kutokana na kula vyakula, unywaji wa 
pombe na sumu za kimazingira, kuon-
dokana na sumu hivyo kuwa na afya 
njema. 

Kuongeza Maji Mwilini
Maji ni muhimu katika mwili wa 

binadamu. Kuwapo kwa maji mengi 
mwilini, huwezesha mmeng’enyo wa 
chakula kufanyika vizuri na pili ku-
fanya joto kuwa katika hali nzuri. 

Ulaji wa tango, husaidia mwili kuwa 
na maji yenye vitamini na viinilishe 
ambavyo huuwezesha mwili kuwa 
katika afya njema. Kwa mantiki hiyo, 
inashauriwa mtu kula tango mara 
kwa mara kwa ajili ya kufanya mwili 
kuwa na maji.

Kwa mujibu wa gazeti la afya ya 
‘Healthline’, ulaji wa matunda na 
mboga huchangia asilimia 40 ya maji 
mwilini. Utafiti unaonyesha kuwa 
tango lina asilimia 96 ya maji huku 
asilimia zilizobaki zikiwa ni vitamin 
na viinilishe tu. 

Faida za kuwa na maji mengi 
mwilini pia husaidia mtu kupata haja 
kubwa kwa urahisi na bila matatizo.

Kutokana na umuhimu huo, wana-
sayansi wanashauri kuwa wakati wa 
kiangazi, watu wanapaswa kula ma-
tango na matunda mengine kwa win-
gi ili kuwa na maji ya kutosha mwilini. 

Kupunguza Uzito 
Je, una uzito kuzidi mwili na urefu 

wako? Basi njia mojawapo ya kupun-
guza ni kula mboga na matunda kwa 
wingi . 

Tango kama yalivyo matunda 
mengine na kama baadhi ya watu wa-
naovyodhani kuwa ni jamii ya mboga, 

ina virutubisho vingi ambavyo hu-
saidia kupunguza uzito katika mwili. 
Hiyo ni kutokana na kuwa na ‘kalori’ 
chache. 

Kupambana na sukari 
Utafiti wa kisayansi unaonyesha 

kuwa mtu mwenye tatizo la sukari 
mwilini, anakuwa katika nafasi nzuri 
ya kupunguza ugonjwa huo na ku-
dhibiti tatizo kuwa kubwa. 

Katika moja ya utafiti uliofanywa, 
kwa mujibu wa Healthline, ulaji wa 
tango mara kwa mara unasaidia 
kupunguza tatizo la sukari kwa 
mgonjwa. Utafiti huo ulihusisha 
panya ambaye aliwekewa sukari na 

kupewa matango. Baada ya muda 
Fulani, sukari katika mwili wa panya 
huyo ilipungua kwa kiasi kikubwa. 

Shinikizo la Damu 
Tango ni chanzo cha madini ya 

potasiamu, magnesiamu pamoja 
na nyuzinyuzi. Vitu hivyo ni viru-
tubisho muhimu katika kupambana 
na shinikizo la damu katika mwili wa 
binadamu. 

Utafiti unaonyesha kuwa utumiaji 
wa mara kwa mara wa tango hasa 
juisi yake, husaidia kupunguza tatizo 
la shinikizo la damu hasa lwa wazee 
ambao tayari wanasumbuliwa na 
maradhi hayo. 

Kuimarisha Ngozi 
Utumiaji wa mara kwa mara wa 

tango husaidia ngozi kuwa nyororo 
na yenye afya. Hiyo ni kutokana na 
virutubisho ambavyo huifanya ngozi 
kutokutoka jasho kwa wingi.

Sambamba na hiyo, unywaji wa 
juisi ya tango husaidia ngozi kuwa 
ng’avu wakati wote na kupunguza 
vipele na muwasho. Kwa ujumla, 
ulaji wa tango mara kwa mara una 
faida nyingi kwa mwili wa binada-
mu. Miongoni mwa manufaa hayo ni 
kupunguza uzito wa mwili, kuwa na 
uwiano mzuri wa maji mwilini,  mfu-
mo wa chakula kuwa bora na kupun-
gua kwa kiwango cha sukari mwilini. 
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Watendaji serikalini mmemsikia
JPM, urasimu utoaji habari basi

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka
 0744000066

 Umuhimu wa wazazi kuwa karibu na watoto

S
EKTA ya habari ni moja ya 
sekta za huduma za jamii 
nchini. Sekta hii inatoa hudu-
ma ambayo ni haki ya msingi 

ya raia kama inavyotamkwa kwenye 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977.

Katika Ibara ya 18 ya Katiba hiyo 
inasema:  “Kila raia anayo haki ya 
kupewa taarifa wakati wote kuhusu 
matukio mbalimbali nchini na du-
niani kote ambayo ni muhimu kwa 
maisha na shughuli za wananchi 
na pia juu ya masuala muhimu kwa 
jamii.” 

Aidha, kutoa na kupokea habari 
kunatambuliwa duniani kote kuwa 
ni moja ya haki za binadamu. Umoja 
wa Mataifa, na Umoja wa Afrika zina 
matamko rasmi ambayo serikali im-
eridhia kuhusu haki ya kupokea na 
kutoa habari. 

Haki hii, kama zilivyo haki zingine, 
hutolewa kwa kuzingatia wajibu wa 
kila raia kwa jamii na uhuru binafsi 
wa binadamu. 

Dhima  ya sekta ya habari na 
utangazaji katika jamii ni kutoa 
habari, kuelimisha na kuburudisha. 
Sekta hii inahudumiwa na vyombo 
vya habari ambavyo ni redio, maga-
zeti, majarida, televisheni, filamu, 
video, intaneti na kadhalika.

  Pamoja na umuhimu wa sekta 

hii, hapa nchini kumekuwa na tatizo 
katika baadhi ya ofisi za serikali ziki-
wamo wizara taasisi na idara wa-
tendaji na viongozi wa serikali ku-
totoa ushirikiano wa kutoa taarifa 
kwa vyombo vya habari.

Tatizo hili ambalo limekuwa la 
muda mrefu, linasababisha waandi-
shi na vyombo vya habari kushindwa 
kupata taarifa kutoka serikalini ili 
wananchi wafahamu nini kinachoen-
delea katika serikali yao.

Kinachoshangaza watendaji wa 
serikali wanaoficha habari hawana 
sababu za msingi badala yake baa-
dhi yao wanaficha madhambi mengi 
wanayoyatenda katika ofisi wanazoz-
iongoza.

Nampongeza Rais John Magufuli 
kwa kubaini kuwapo kwa urasimu 
katika utoaji habari unaofanywa na 
baadhi ya watendaji.

Rais Magufuli Februari 25, mwaka 
huu,  akizindua studio ya televisheni 
ya Channel 10 na Magic FM mkoani 
Dar es Salaam ambavyo vinamilikiwa 
na Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
aliwataka watendaji wa serikali kuwa 
wepesi kwenye kutoa taarifa kwa 
sababu ziko baadhi ya wizara na 
taasisi za umma ambako waandishi 
wakienda kufuata taarifa habari zina-
fichwa bila sababu ya msingi.

Rais Magufuli alisema serikali yake 

haiogopi kupewa changamoto wala 
kukosolewa kama kukoselewa kwa 
staha. Akasema katika kipindi cha 
miaka mitano serikali yake imeruhu-
su vyombo vingi zaidi vya habari ku-
liko wakati mwingine wowote tangu 
taifa hilo lipate uhuru.

Alisema mwaka 2015, Tanzania 
ilikuwa na vituo vya redio 106 na tel-
evisheni 25 lakini hadi kufikia febru-
ari, mwaka huu, kuna ya vituo vya re-
dio 193, televisheni 46, magazeti 247, 
televisheni za mtandao 443 na redio 
za mtandao 23.

Licha ya ongezeko hilo, Rais Magu-
fuli, aliwataka waandishi wa habari 
kuweka mbele uzalendo na maslahi 
ya taifa kwanza na kufanya kazi kwa 
kuzingatia haki hasa kwa yule am-
baye habari inamhusu. Pia aliongeza 
kuwa kumekuwa na habari nyingi 
za uzushi zingine zikizushia watu 
vifo wakiwemo viongozi na watu 
mashuhuri.

Kauli kama hii ya urasimu kwa baa-
dhi ya watendaji serikalini ilishawahi 
kutolewa pia na Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa Machi 18, 2019 wakati aki-
fungua kikao kazi cha maofisa ma-
wasiliano wa serikali kilichofanyika 
jijini Mwanza.

Majaliwa alisema kuna baadhi ya 
watendaji na viongozi wa Serikali 
ambao wana urasimu katika utoaji 

wa habari na kuwataka waache mara 
moja.

Alisema Sheria ya Huduma za 
Habari ya mwaka 2016 inawataka 
watendaji kutoa taarifa kwa umma 
ambazo zinatakiwa kutolewa, lakini 
bado baadhi yao  wanaendelea kuzi-
kumbatia.

“Wapo baadhi ya watendaji bado 
wanatumia urasimu kutoa taarifa, 
jambo hili halikubaliki hata kidogo, 
lazima taarifa zinazotakiwa kutolewa 
kwa umma zitolewe,” alisema.

Kauli hizi za viongozi wa juu wa  
serikali, watendaji na viongozi seri-
kali mnaposhindwa kuzifanyia kazi 
kwa vitendo tafsri yake ni kwamba 
mnadharau wakubwa wenu.

Watendaji serikalini ni lazima 
mtambue kuwa mnapoficha taarifa 
hamvikomoi vyombo vya habari bali 
mnavunja katiba kwa kuwanyima 
haki wananchi ambao katiba inawa-
pa haki ya kupata habari.

Ni matumaini kuwa baada ya tam-
ko hilo la Rais Magufuli mtabadilika 
na kutoa ushirikiano kwa vyombo 
vya habari ili kutimiza matakwa ya 
katiba.

MUNGU IBARIKI TANZANIA
Kwa maoni na ushauri tumia 

ujumbe au nipigie kwa 0762-
183666

N
YUMBA ni mahali 
pa malezi na kutoa 
mafunzo ya maadi-
li na mwenendo 

mwema kupitia mfano na 
mafundisho ya wazazi. Nyum-
ba si jengo tu watu wanamokaa, 
bali ni mahali pa faraja, starehe 
na kushiriki amani na furaha. 

Kwa maana hiyo, wazazi 
wanaotimiza wajibu wao wa 
malezi mema kwa watoto, wa-
najenga kizazi cha baraka kati-
ka familia na jamii. Kinyume na 
hapo, nyumba huweza kuwa 
uwanja wa fujo na chanzo cha 
laana na mikosi.

Matatizo mengi yanayotokea 
leo katika ndoa, familia na jamii 
kwa ujumla, hutokana na male-
zi mabaya wakati wa utoto, 

Tatizo hili ambalo 
limekuwa la muda 
mrefu, linasababi-
sha waandishi na 
vyombo vya habari 
kushindwa kupata 
taarifa kutoka seri-
kalini ili wananchi 
wafahamu nini kina-
choendelea katika 
serikali yao.

hali iliyoathiri makuzi. Watu wengi 
wameharibika kutokana na uzoefu 
mbaya kutoka kwa wazazi wao. 

Mfano, baba au mama alikuwa 
hatimizi majukumu yake katika fa-
milia;  haonekani nyumbani na wala 
haimsumbui kutokuonekana nyum-
bani; hana muda na watoto wake na 
mke/mume wake. Wengine wana 
uzoefu kutoka kwa wazazi wao wa 
vitendo vya ukatili, unyanyasaji, ul-
evi, wizi, kutukana, kutokujali, mai-
sha ya amri, uvivu, kutelekeza na 
kadhalika. 

Hawajawahi kuona matendo ya 
upendo ya baba au mama yao. Wa-
zazi wamekosa kuwa kielelezo ki-
zuri kwa watoto wao. Matokeo yake 
watoto hawa wakiwa watu wazima, 
kuna uwezekano mkubwa wa wao 
kufanya vivyo hivyo, kwani ndicho 
walichokiona na kujifunza kutoka 
kwa baba au mama yao.  Wanakuwa 
watu  waliotengenezwa kuwa hivyo.

Familia ni taasisi ya kuadabisha. 
Ni shule ya kwanza ya mafunzo kwa 
watoto, ambamo raia wema, waumi-
ni, viongozi, waume na wake bora 
hutengenezwa. Malezi na makuzi 
mazuri ya watoto yanategemea   
sana ukaribu wa wazazi kwa watoto 
wao. Kuwa karibu na watoto na ku-
fuatilia maendeleo yao ni muhimu.
Ni rahisi sana kubadili au kureke-
bisha kitu kwenye umri wa utoto 
kuliko akiwa mtu mzima. 

Familia ndiyo msingi wa maadili 
mema kwani tabia na mienendo 

yetu inajengwa katika familia. 
Maadili ya viongozi yanajengwa 
kuanzia katika ngazi ya familia. Ili 
tuwe na viongozi bora na waadilifu, 
lazima mkazo uwekwe katika malezi 
ngazi ya familia.  

Maendeleo yanahitaji watu 
waadilifu. Uadilifu huo huanza ku-
jengwa katika familia. Haya yote 
yatawezekana pale wazazi wataka-
potimiza ipasavyo wajibu wao wa 
malezi na kujenga ukaribu na wa-
toto.

Umuhimu wa kuwa karibu na
watoto

Muda anaotumia mzazi pamoja 
na watoto wake ni muhimu sana ka-
tika makuzi yao. Ukaribu wa wazazi 
unasaidia yafuatayo:
l Kuwafahamu vizuri watoto na 

watoto nao kuwafahamu wazazi 
wao vizuri (tabia, hisia zao,vipawa 
vyao, matamanio yao, n.k).
l Kutambua changamoto na ma-

hitaji yao muhimu kwa kuwapa fur-
sa ya kueleza na kusikilizwa.
l Kubadili mitazamo yetu juu yao. 

Wakati mwingine wazazi tunakuwa 
na mitazamo chanya au hasi kuhusu 
watoto wetu kwa sababu ya kutoku-
wafahamu vizuri.
l Ni njia ya mzazi kuonesha kuwa 

anajali na kuwapenda watoto wake. 
Watoto wanapojua kuwa wanapend-
wa, wanajengewa msingi imara wa 
kujali na kupenda watu wengine pia.

Ukaribu huu unaimarisha ma-
wasiliano kati ya mtoto na mzazi. 
Ni muhimu wazazi kuwa na ma-
wasiliano mazuri na watoto hasa 
wanapokuwa na umri wa kuanzia 
miaka 13. Katika umri huu watoto 
hujijengea imani halisi. Watoto wa-
nakuwa na hali ya kujaribu mambo 
na mara nyingi hufanya uchaguzi 
usio sahihi kadri wanavyokua. 

Ni muhimu wazazi kupanga muda 
wa kuwa na watoto mara kwa mara. 
Muda mzazi anaotoa kwa ajili ya 
watoto/mtoto wake ni wa thamani 
sana na utasaidia kujenga uhusiano 
mwema kati ya mzazi na mtoto kwa 
maisha ya leo na hapo baadaye.

Ili kutekeleza jukumu hili vizuri 
ni muhimu wazazi kujua namna 
ya kutawala muda wao. Ifahamike 
kuwa, wako watoto ambao wame-
wachukia wazazi wao (baba au 
mama) na kazi wanazozifanya. Wa-
toto wamepoteza tumaini la maisha 
kwa sababu ya kuhisi kutelekezwa 
na wazazi wao. 

Wazazi wote wana shughuli nyingi 
ndiyo maana ni muhimu kwa wazazi 
kuhakikisha ya kuwa wanapanga 
muda wa kuwa na watoto wao. Kwa 
kufanya hivyo, mzazi anakuwa an-
amwonesha mtoto wake kuwa, licha 
ya shughuli nyingi alizonazo, mtoto/
watoto wake ni kipaumbele chake.

Kila mzazi atavuna alichopanda 
kwa mtoto wake. Ukipanda mema, 
utavuna mema na ukipanda ma-
baya, utavuna mabaya. Inaweze-

kana athari usizione leo, bali hapo 
baadaye. Watoto waliolelewa vibaya 
hawako salama sana, kwani dhamiri 
zao zinakuwa butu kukabiliana na 
changamoto na mazingira tofauti. 
Wazazi wenye malezi bora hu-
wakuza watoto katika hali salama, 
ambayo itawawezesha kujisimamia 
katika maisha yao. 

Wakati mwingine wazazi tumewa-
kosea watoto wetu kwa kuwalaumu 
na kuwalaani kwa makosa yetu we-
nyewe. 

Ni muhimu mzazi kuangalia ma-
hali ulipokosea na kuanguka. Badala 
ya kuwa mkali kwa watoto wako, 
uwe mpole tu, zaidi sana waombe 
msamaha watoto wako kwani in-
awezekana wewe mwenyewe ndio 
chanzo cha hayo unayokutana 
nayo leo kutoka kwa watoto wako. 
Yajenge na watoto wako ili maisha 
yawe salama na yenye amani. 

Wazazi wenye ufahamu na kujali 
watahakikisha wanaruhusu watoto 
wao kujifunza mambo mema kutoka 
kwao.

 Hii inakuwa ni hazina njema hasa 
pale wazazi wanapofikia ukomo wa 
maisha yao ya hapa duniani, watoto 
wanabaki na hazina ya maarifa na 
ufahamu vitakavyowasaidia kuishi 
maisha ya utulivu, ushindi na ma-
fanikio. 

Kwa hiyo, ni muhimu wazazi waji-
funze kuwekeza malezi bora kwa 
watoto wao ili kuepuka maumivu na 
majuto leo na hapo baadaye.
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NA HAMIS KIDAGO

WANAFUNZI walikuwa wanafanya 
mitihani yao ya maarifa, katika majibu 
yao hawakutakiwa kufuta au kukata 
kwa peni.

Swali la kwanza,
Taja vyakula vitatu ambavyo uk-

ienda hotelini na umelipiwa utapenda 
kula?

Wavulana wakajaza; wali, ugali na 
mihogo.

Wasichana wakajaza; burger, pizza, 
egg chop.

Swali la pili
Eleza jinsi ya kupika kila chakula 

ulichotaja hapo juu. (alama 99)
Wafulana walijibu kwa haraka, lakini 

wasichana walitazamana na hawaku-
weza kufuta majibu ya mwanzo.

PAKA RANGI
Le Verbe Suivre – Kitenzi “Fuata”
1. Kamilisha unyumbuaji wa kitenzi 

“Fuata” katika nyakati mbalimbali 
kama zilivyoainishwa hapo chini.

Indicatif
present
je ……………………………………
tu …………………………………….
il/elle …………………………………….
nous ……………………………………..
vous ……………………………………..
ils/elles ……………………………………..
imparfait
je …………………………………………
tu …………………………………………
il/elle ………………………………………….
nous …………………………………………
vous …………………………………………
ils/elles …………………………………………
futur simple
je ………………………………………
tu ……………………………………….
il/elle ……………………………………….
nous ……………………………………….
vous ………………………………………..
ils/elles ………………………………………..
passé simple
je …………………………………………
tu …………………………………………
il/elle ………………………………………….
nous ………………………………………….
vous …………………………………………..
ils/elles …………………………………………..
passé compose
j’ ai ………………………….
tu as …………………………..
il/elle a …………………………..
nous avons ……………………………
vous avez ……………………………
ils/elles ont ……………………………
plus – que – parfait
j’ avais ……………………………..
tu avais …………………………….
il/elle avait …………………………….
nous avions …………………………….
vous aviez ……………………………
ils/elles avaient ……………………………
futur anterieur
j’ aurai …………………………….
tu auras …………………………….
il/elle aura …………………………….
nous aurons …………………………….

vous aurez ……………………………
ils/elles auront ……………………………
passé anterieur
j’ eus ………………………..
tu eus ………………………...
il/elle eut ………………………...
nous eumes ………………………...
vous eutes ………………………..
ils/elles eurent ………………………..
Conditionnel
present
je …………………………….
tu ……………………………
il/elle ……………………………
nous …………………………….
vous ……………………………
ils/elles ……………………………
passé
j’ aurais ………………..
tu aurais …………………
il/elle aurait …………………
nous aurions …………………
vous auriez …………………
ils/elles auraient …………………
Infinitif
present
…………………………….
passé
……………………………
Participe
present
………………………………..
passé
……………../……………
……………../…………….
……………………………..
Imperatif
present
………………………
……………………….
……………………….
passé
…………………………………………..
ayons ……………
……………………………………………
Subjonctif
present
que je …………………….
que tu …………………….
qu’ il/elle …………………….
que nous …………………….
que vous …………………….
qu’ ils/elles …………………….

Na Moses Ismail

NI kweli ni msichana wa miaka kumi na 
zaidi, bado hajafikisha miaka kumi na tisa, 
lakini ‘mambo yake’ ni tofauti na  binti wa 
umri wake.
Ukimuita, ‘anakukata jicho’ kisha anaen-
delea na safari zake bila ya kujali tofauti 
ya umri kati yenu. Jaribu sasa kusisitiza 
kumuita kama unavyomchukulia, kuwa 
ni binti mdogo tu, utasikia akikujibu” 
“We baba vipi. Wanawake wa saizi yako 
hujawaona?”
Kwa vile hukumita wala kumuanga-
lia kama ‘mwanamke’, majibu yake 
yanakushangaza, unabaki umeduwaa tu 
na ndipo unapomtazama na kugundua 
kuwa hata mavazi na mikogo yake ni 
kama ya wasichana wakubwa wa miaka 
18. Kana mambo yaliyotangulia umri 
wake!

Hii ni jambo la kawaida kwa mabinti wa 
mijini, ingawa hata na vijijini pia wapo. 
Kwamba katika umri mdogo tu akili zao 
zimeshawafunulia hisia za kujiona wao 
ni ‘wanawake hasa’ na kila mwanamume 
anawangalia kama ‘wanawake’. 
Kwa kulijua hilo, ndipo unapojiuliza ni 
wapi wasichana hawa wamepata hisia hizi 
za kuwa kila mwanamume anayemwita 
barabarani anamtaka kimapenzi?
“Wanapata wapi?!” anauliza kwa 
mshangao Hilda Juakiko, mkazi wa Sinza 
jijini Dar es Salaam, kisha naye anauliza: 
“Hivi na haya mabazazi yanayofuata 
fuata wasichana wadogo ina maana ha-
myaoni au vipi?”.
Juakiko anasema; “hao mabazazi ndio wa-
naofanya wajenge hisia kuwa kila mwa-
namume anawaita anataka kuwatongoza, 
kwa sababu kila mara wanakutana nao 
barabarani na kazi yao ni hiyo hiyo tu.”

Ni kweli, wapo wanaume mabazazi kama 
anavyowaita Juakiko, lakini hiyo tu ndiyo 
sababu ya pekee katika tatizo hili?

Simon Bangu, mwanasaikolojoa mkazi wa 
Dar es Salaam anatoa majibu ya jumla 
kwa maswali kadhaa juu ya jambo hilo 
akiliangalia kwa muktadha wa kisaikolojia 
zaidi. Anasema:
“Unajua msichana mpaka anapojiona 
kuwa yeye sasa ni ‘mwanamke’ si jambo 
linalozuka tu, bali ni jambo linalojengwa 
kiakili na mambo mengine yanayoijenga 
akili yake kujiona hivyo yanaonekana ni 
madogo sana lakini yanaathari kubwa 
sana.
“Kwa mfano tabia ya wazazi wanawake, 
mashangazi, mabibi, mama wadogo na 
madada ya kupenda kuwasifu watoto wa 
kike kwa uzuri wao tangu wakiwa wa-
dogo nayo inamjenga mtoto kujiona ana 

thamani fulani mbele za mwanamume.
“Hii ni kwa sababu sifa nyingi anazopewa 
mtoto wakike zinalenga kumuonyesha 
kuwa atapendwa na wanaume. Utasikia 
anaambiwa; ‘kwa shepu yako, wanaume 
lazima wauane’. Hilo ni tatizo kubwa na 
baya sana kimalezi.
“Na hili si kwa wasichana wazuri tu, hata 
wale ambao wanabezwa kwa ‘ubaya’, 
ambao kila mara wanaambiwa ‘wewe sijui 
kama utapata mwanamume wa kukuoa’. 
Hawa huingia katika mkumbo huo ili 
wajithibitishie tu kama na wao wanawa-
vutia wanaume na hilo hulifanya kwa 
kuwajaribu wanaume”.
Inawezekana kuwa tatizo katika suala 
hili ni la wazazi au ‘mafataki, kwamba 
wao ndio wanaowaongoza mabinti kuwa 
hivyo. La msingi ni kwa jamii kurejea 
katika mstari na kusaidia kuondoa hali hii 
kila mmoja kwa nafasi yake.

 WATOTO  

P
opo yupo katika kundi 

gani la wanyama?

KIDOGO
CHEKA

Tumewachanganya, wamechanganyikiwa hasa! 

QUIZ0657 207168 
        Le quiz du week 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika safu yetu 
hii ya Maisha Ndivyo 

Yalivyo. Leo tusikie ushuhuda 
wa roho ya kusingiziwa inavy-
oweza kumuinua aliyeteswa. 
Ni roho ambayo imetesa 
maisha ya watu wengi, wen-
gine wakiuawa na kufungwa 
magerezani.
Hujafanya jambo lolote lisilo-
pendeza lakini unasingiziwa 
kulifanya, siyo mchawi unaam-
biwa umemloga fulani. Hujaiba 
unaitwa mwizi. Hii ni roho 
ya kusingiziwa tunaishi nayo 
katika maisha yetu ya kila 
siku. Ni roho ya kulazimishwa 
kuhusika wakati siyo kweli.
Mifano ya watu kusingiziwa 
jambo ni mingi na tumeishuhu-
dia katika maisha. Wengi wam-
etaabika sana lakini kwa kuwa 
Mungu ni kweli na uzima, pia 
mwenye haki, amewaumbua 
wasingiziaji, tena mbele ya 
macho yao, wakabaki wana-

shangaa!
Hebu msomaji wangu fuatana 
na kisa hiki  uone mkono wa 
Mungu unavyookoa watu 
mbele ya maadui zao. Mama 
mmoja huko Tarime, mkoani 
Mara, alifiwa na mumewe na 
kumuachia watoto 13, wa kike 
saba na wa kiume sita.
Kabla ya mumewe kufariki 
walikuwa wamejenga ny-
umba mbili nzuri, walikuwa na 
gari, mashamba na wamiliki 
wa mifugo. Mara tu baada 
ya mazishi, ndugu wa mume 
wakamnyang’anya mali zake 
zote alizochuma na mumewe 
na kumuacha bila kitu isipoku-
wa watoto wake.
Ndugu hao walimtuhumu 
mjane huyo kwamba ndiye ali-
yehusika na kifo cha mumewe 
kutokana na kwamba alianguka 
bafuni ghafla na kufa papo 
hapo. Wakati huo mtoto wa 
kwanza alikuwa binti wa miaka 
17 na wa mwisho wa kiume 

umri miezi tisa.
Wakati wanafukuzwa 
kwenye nyumba yao na 
kunyang’anywa mali zote, 
mama  aliwakusanya watoto 
wake na kuanza kuishi mitaani 
kama ombaomba. Watoto 
walishindwa kuendelea na 
shule kutokana na kukosa ada 
na kuanza kuokota vyakula 
majalalani. Ulikuwa ni wakati 
mgumu kwa mama na watoto 
wake kwani hawakuwahi kui-
shi maisha mabaya kama hayo.
Isitoshe, kitendo cha mama 
kutuhumiwa kuwa yeye ndiye 
aliyehusika kumuua mumewe, 
kilimfanya achanganyikiwe. 
Kwa muda wa miaka mitatu 
hali ilikuwa mbaya sana.
Binti yake pamoja na wadogo 
zake wakaanza kujitambua 
na kufanya kazi ndogo ndogo 
kwenye mashamba ya watu ili 
wapate chakula. Wakati huo 
mama yao alikuwa hajatulia.
Baada ya sintofahamu hiyo ya 

maisha hayo la kulala njaa na 
kutangatanga mitaani, walifan-
ikiwa kupanga nyumba yenye  
chumba na sebule baada ya 
miaka mitatu ya mateso, dhi-
haka, matusi ya kila aina.
Haikuishia hapo, baada ya 
kupata makazi kujistiri, mjane 
akili ilimrejea. Akapata wazo la 
kufanya kazi yoyote ya miko-
no kwenye nyumba za watu 
au ofisini ili ajipatie kipato cha 
kuishi wanawe.
Alifanya kazi kwa bidii akaan-
za kurejesha wanawe shule 
mmoja baada ya mwingine. 
Siku moja akiwa katika shu-
ghuli zake, alikutana na dada 
mmoja mfanyakazi kwenye 
mashirika ya Utalii, Serengeti. 
Yule dada akatokea kumpenda 
kutokana na bidii yake ya kazi, 
uaminifu na utendaji wake wa 
kazi akaamua kumuajiri msi-
mamizi wa nyumba yake.
Yule mama aliendelea ku-
fanya kazi kwa yule dada kwa 
uaminifu mkubwa na kwa kum-
heshimu ijapokuwa mjane ali-
kuwa na umri mkubwa. Baada 
ya kuona utendaji kazi wake, 
yule dada alimuunganisha na 
wazungu waliokuwa wakitalii 
katika mbuga za wanyama za 
Serengeti kama mpishi.

Kitendo hicho cha kuungan-
ishwa na wazungu, kikawa 
ndiyo chanzo historia yake 
kubadilika. Wale wazungu 
walitokea kumpenda sana 
na kumheshimu. Walifuatilia 
historia yake na kugundua 
kuwa alikuwa na watoto 13 na 
kwamba alitelekezwa na ndugu 
za marehemu mumewe.
Wale wazungu waliamua ku-
fadhili masomo watoto wote 
na mama yao pia . Baada ya 
miaka kadhaa walimchukua 
yule mama na watoto wake 
na kuwapeleka nchi za ulaya 
kwenda kufanya kazi.
Hadi sasa inapotolewa simulizi 
hii, watoto wa kike wame-
olewa na wazungu na baadhi 
wa kiume wameoa wazungu na 
maisha yao ni mazuri kuliko 
mwanzo.

Hakika Maisha Ndivyo 
Yalivyo.Nataka nikuambie 
msomaji wangu, haijalishi ni 
mara ngapi utaanguka fahamu 
ya kwamba utainuka tena. Bila 
shaka, msomaji umejifunza 
kitu hapo. Tukutana wiki ijayo. 
Una maoni, kisa cha kimaisha? 
Tuma ujumbe mfupi kupitia 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Waliokusingizia wataona 
aibu mbele ya macho yako

KITUO Kikuu cha Mabasi cha 
Magufuli cha Mbezi Luis, 
kimeanza kufanya kazi na sasa 
huduma zote za usafiri wa 
mikoani zinaanzia na kumal-
izikia eneo hilo.
Kituo hicho ni cha ubora wa juu 
Tanzania kwa kuwa kimejeng-
wa kisasa na hadi siku kin-
afunguliwa rasmi, kilikuwa na 
miundombinu ya awamu, huku 
jitihada zikiendelea kukamili-
sha miundombinu ya msingi 
ya watumiaji wengine ikiwamo 
barabara ya kuingia na kutoka 
kituoni humo.
 Kutokana na upya wake, bado 
kuna changamoto nyingi hasa 
kutokana na miundombinu 
mingine kutokamilika ipasavyo, 
na inaendelea kutengenezwa ili 
kuhakikisha watumiaji wote.
 Tatizo kubwa lililopo kwa sasa 
ni ongezeko la wapigadebe 
waliohama kutoka kituo kikuu 
cha zamani cha mabasi cha 
Ubungo na kwenda eneo hilo, 
huku ikionekana imekuwa 
ngumu kuwadhibiti.

 
Nyingine ni utaratibu wa 
kuwafikisha abiria wote ndani 
ya kituo hicho huku baadhi ya 
njia wakiacha kushusha abiria 
njiani, jambo ambalo ni usum-
bufu sana.
Mathalani, msafiri kutoka 
mikoa ya Kusini yaani Mtwara 
na Lindi, anatakiwa kushuka 
Mbagala na Temeke pekee zaidi 
ha hapo haruhusiwi kwa kuwa 
hakuna vituo rasmi vya magari 
ya mikoani kushusha abiria.
 Mfano abiria anayeshuka 
TAZARA, Buguruni, Tabata au 
Ubungo anatakiwa kwenda 
hadi Mbezi ndiyo atafute 
utaratibu wa kurudi nyumbani 
kwake, jambo ambalo ni usum-
bufu mkubwa kwa kupoteza 
muda bila sababu.
 Ninawaza kuna sababu gani ya 
abiria kupoteza muda wakati 
ungewekwa utaratibu angeshu-
ka eneo analotakiwa kushuka 
kwa urahisi zaidi, na kuondoa 
mkusanyiko wa watu katika 
eneo la Mbezi.

 Utaratibu huo unajitokeza 
kwa magari yanayotumia njia 
ya Bagamoyo, ambayo hupita 
njia ya Goba na hairuhusiwi 
kushuka, na abiria analazimika 
kwenda Mbezi ndiyo afanye 
utaratibu wa kurudi nyumbani 
kwake.
 Naamini mamlaka husika zi-
taona tatizo hilo na kuja na su-
luhisho ya kudumu la kuondoa 
usumbufu kwa kuwa na vituo 
maaluma, mathalani Burugu-
runi, Tabata na Ubungo.
 Kama iliwezekana kwa njia ya 
Morogoro maana yake utara-
tibu huo huo utumike kwa njia 
nyingine, ili kupunguza usum-
bufu ambao siyo wa lazima 
kwa wasafiri.
 Pia ni muhimu kuwapunguzia 
gharama ya muda na fedha 
wasafiri hao, kwa kuwa in-
awezekana kuokoa fedha hizo 
kwa kushuka kituoni na kuzitu-
mia katika shughuli zingine za 
maendeleo.
 
Ni muhimu sana ukafanyika 

utaratibu wa kuhakikisha 
ustaarabu na maana ya kituo 
hicho, vinginevyo kitachafuka, 
kitaharibika na kupoteza ubora 
amabo umetengenezwa kwa 
mabilioni ya fedha.
 Tatizo jingine ni mabasi yote 
kulazimishwa kuanza na kumal-
iza safari zake kituoni humo, 
kwamba anayeishi Kigamboni 
hata kama gari awali lilikuwa 
na ofisi eneo hilo ni lazima 
aje kwa usafiri mwingine hadi 
Mbezi.
 Pia mabasi mengi yalikuwa na 
ofisi eneo la Shekilango lakini 
tangu kuanza ka kituo hicho, 
wanatakiwa kuhamia Mbezi, 
jambo ambalo litaongeza son-
gamano na usumbufu wakati 
ingewezekana kuweka uta-
ratibu wa kulipa ushuru wote 
muhimu lakini waanzie kwenye 
ofisi zao na baadaye kuingia 
kituoni humo kuchukua abiria 
wengine.
 Ni matarajio kuwa miundom-
binu muhimu kama barabara 
ya juu kutoka upande mmoja 

kwenda na kutoka kituoni 
humo itakamilika kwa haraka.
 
Aidha, bado kasi ya ujenzi 
wa miundombinu muhimu ya 
mama lishe na baba lishe, ili 
kuwaondolea adha ya kupika 
au kufanya shughuli zao kwe-
nye eneo la wazi na lenye jua 
kali ambalo si sahihi kwa afya 
zao.
 Iwapo miundombinu hiyo 
itakamilika kwa wakati 
kutasaidia sana mpangilio wa 
utumiaji, ikiwamo kurahisisha 
utoaji wa huduma zote muhimu 
kama choo na nyingine.
 Ni muhimu watoa huduma za 
usafiri wa Bajaji na pikipiki am-
bao kwa sasa wanaegesha eneo 
la nje ambalo ndilo lango la 
mabasi kuingia, jambo ambalo 
ni hatari kwa watumiaji.
 Iwapo kutakuwa na utaratibu 
wa kuegesha vyombo hivyo 
vya usafiri ili kuendeleza 
ustaarabu ambao ni muhiu 
katika kutunza hadhi ya kituo 
hicho, bila kufanya hivyo ni 
sawa na kwamba kituo hicho 
hakina utaratibu maalum wa 
waliostaarabika.
 Pia ni muhimu kukamilisha 
kwa ukamilifu barabara za 
kuingia na kutoka, ili kupun-
guza msongamano nyakati za 
asubuhi na jioni.

Usafiri wa mabasi kituo kipya
uangaliwe kwa jicho la pekee
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MITINDO

UMEALIKWA HARUSINI?
Basi zingatia haya kabla hujahudhuria

M
WAKA 2021 umeanza na 
shamrashamra nyingi, kila 
kukicha mitaa mbalimbali 
inapambwa na sherehe za 
kila namna.

Mialiko imekuwa jambo la kawaida kiasi 
cha watu kuwa na kadi ya zaidi ya moja, 
zote zikiwataka kuhudhuria katika shu-
ghuli zao bila kukosa.
Kutokana na umuhimu wa shughuli hizo 
za kijamii, leo nitawapa miongozi ya 
nini cha kufanya wakati unapoalikwa 

kwenda katika sherehe ya harusi ili uwe 
na mwonekano mzuri.
Si jambo zuri kukuacha uhuthurie harusi  
ukiwa na mavazi yaliyopitwa na wakati 
au kukupotezea mvuto.
Pale unapoalikwa katika harusi, kuna 
mambo matatu  ambayo hautakiwi 
kufanya wakati unapochagua mavazi ya 
kwenda nayo.
USIVAE NGUO NYEUPE
Nguo nyeupe mara nyingi inakuwa maal-
um kwa bwana na bibi harusi. Unapovaa 
unaweza kuleta gumzo kwenye sherehe 

yao  kwa kuonekana unafanana nao.
Unatakiwa kuvaa nguo ya rangi ya 
maziwa, blue au rangi yoyote mchang-
anyiko.

USIVAE VIATU VIREFU
Usithubutu kuvaa viatu virefu usivy-
oweza kuvimudu, maana kwenye  harusi 
kuna shuhuli nyingi  ambazo zitakuhitaji 
kukaa na kunyanyuka kila mara. Viatu 
virefu havitakupa nafasi ya kufanya 
hivyo, badala yake unaweza kuichukia 
sherehe wakati wewe mwenyewe ume-

fanya makosa katika uvaaji wake.

USIVAE MAVAZI YASIYOFAA
Hakikisha nguo unazovaa haziachi wazi 
sehemu kubwa ya mwili, hata kama 
nguo imekupendeza vipi lakini inapokwa 
wazi sana inaweza kusababisha gumzo 
na watu kuacha kufuatilia matukio ya 
harusi na kukuangalia wewe.
Jaribu kujiangalia kwenye kioo kabla 
ya kutoka, jaribu kukaa na kusimama 
ili kuona vazi lako linafaa katika watu 
wengi.
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MAPISHI

T
UMEZOEA kula mikate 
ya aina mbalimbali inay-
ouzwa madukani, lakini 
unaweza kubadilisha mlo 

kwa kuoka mkate wa mayai nyum-
bani na ukafurahia.

Mahitaji
Mayai manne, sukari vijiko vi-

wili na nusu, unga wa ngano vijiko 
sita vya chakula, hiliki nusu kijiko 
cha chai (iliyosagwa)na backing 
powder nusu kijiko cha chai.

Utayarishaji na upishi
Chukua bakuli safi, weka sukari 

na hiliki, kisha vunja mayai yote 
juu yake.

Changanya mayai, hiliki na su-
kari, kwa kutumia mashine (cake 
mixer), mpaka sukari ivurugike 
na mayai yapande juu kama povu.

Paka mafuta chombo chako 
cha kuokea mkate na washa jiko 
(300-350f oven) lianze kupata 
moto.

Weka baking powder katika 
unga wako, kisha chukua mwiko 
na uanze kutia unga kidogo ki-
dogo katika mchanganyiko wako 
wa mayai na sukari. 

Hakikisha unaukoroga vizuri 
kila utiapo unga ili kuepusha 
kuwa na madonge.

Mimina mchanganyiko wako 
katika chombo cha kuchomea 
mkate.

Oka mkate wako ndani ya jiko 
(oven) kwa muda wa kama dakika 
20 kisha utoe.

Wacha mkate upoe kisha utoe 
na uweke kwenye sahani safi 

tayari kwa kuliwa.
Namna ya kupika mkate wa 

yai
Unaweza kutupia zabibu kavu 

juu ya mchanganyiko wako kabla 
ya kuoka ili kuongeza ladha.

Hakikisha mkate wako kama 
umeiva vizuri kwa ingiza kijiti ka-
tikati ya mkate kisha kitoe.

Kama ukigusa kijiti na unaona 
ni kikavu, basi ujue mkate wako 
umeiva. Kama kuna ubichi basi 
mkate wako bado haujaiva.

Kama mkate haujaiva baada 
ya kukagua rudisha mkate kwa 
dakika tano nyingine kisha uk-
ague tena.

Sukari ikiwa nyingi mkate wako 
utanata na hautaiva vizuri.

Mkate wa mayai
Na Mary Geofrey

UREMBO

PAMBA ZA MASIKIO
Ni hatari kusafishia, wengi kuwa viziwi

K
ILA mtu anakabiliwa na tatizo la 
kujaa kwa utando mzito ndani ya 
masikio unaofanana na nta. 

Kitaalam mwili wa binadamu 
uzalisha nta kwenye masikio kama kinga  
dhidi ya vijidudu, bacteria au uchafu un-
aoweza kuingia ndani. Hata hivyo wakati 
mwingine huzalisha nta kwa wingi na ku-
sababisha usumbufu.

Nta unapozidi ndani ya sikio, mtu 
anaweza kupata matatizo ya kutosikia au 
usikifu hafifu. Inapofikia katika hali hiyo 
ni muhimu kusafisha masikio ili kurudisha 
hali yako ya kawaida.

Hata hivyo, unatakiwa kuwa na tahad-

hari kubwa wakati unaposafisha masikio, 
kwa ajili ya kuepuka madhara kama ukion-
doa nta wote.

Je njia sahihi ya kusafisha masikio ni 
zipi? Ebu fuatilia njia hizi ili upate ufaha-
mu wa namna bora ya kusafisha.

PAMBA ZA MASIKIO
Pamba iliyowekwa kwenye vijiti haifai 

kusafishia masikio. Bei yake ni rahisi na 
vinapatikana katika maduka mbalimbali 
yaliyo karibu.

Masikio yana kawaida ya kujisafisha 
yenyewe kwa kutoa nje uchafu, na upo-
tumia vijiti kuna uwezekano wa kusukuma 

ndani uchafu.
Na kama ungekuwa na jicho la nda-

ni  uone unachokifanya  unge acha mara 
moja.

Unapozidi kufanya hivi, unazidi kujaza 
uchafu ndani ya sikio na unavyozidi kujaa 
hujenga ukuta na hatimaye kuziba njia ya 
masIkio yako na kusababisha tatizo la ku-
tosikia.

Unaweza tumia pamba kwa kusafishia 
eno la nje ya sikio lako na sio kuingiza 
ndani. 

Pia unaonywa kutumia peni, vijiti na 
funguo za magari kusafishia masikio 
kwani ni hatari zaidi.

NJIA SAHIHI
Kuna njia sahihi ya kusafisha masikio 

bila kuleta madhara, nayo ni kutumia 
mafuta ya Peroksidi Hidrojeni.

Kabla ya kutumia kwanza unatakiwa ku-
changanya na maji, lakini usitumie mara 
kwa mara kwani uweza kupausha ngozi na 
kuongeza nafasi ya kupata maambukizi.

Unatakiwa kupaka mara moja kwa mwe-
zi  na kama ikibidi paka mara  moja mwa 
wiki.

Mafuta ya madini kama petrol ni ma-
zuri kusafishia masikio, ukitumia haya 
mafuta  itasaidia kusafisha masikio bila 
kuyadhuru   



MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015JUMAPILI MACHI 7, 2021

MAISHA NI NYUMBA

MPANGILIO
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P
AZIA ni miongoni mwa mapambo 
yanayotumika kupendezesha ndani 
ya nyumba. 

Kama ilivyozoeleka, pazia limekuwa liki-
tumika kupambwa mlangoni na dirishani.  
Katika  sehemu zenye joto kali ambazo mara 
nyingi madirisha yake huwa yenye wavu, pa-
zia imekuwa ikitumika sana.

 Lakini hata katika sehemu ambazo madi-
risha yake ni yale yasiyo na wavu, bado wa-
natumia pazia kama pambo la kupendezesha 

nyumba na miaka ya hivi karibuni limekuwa 
likitumika zaidi kuliko miaka ya nyuma.

 Si tu nyumbani, bali katika sehemu za ofi-
si, hotelini na sehemu zingine, pazia limeku-
wa likitumika kama kuziba lakini pia pambo. 

Siku hizi tofauti na miaka ya nyuma, baa-
dhi ya familia hupendelea wakati mwingine 
ndani ya nyumba kunapokuwa na pazia 
nzuri lenye mvuto, hulazimika kugharimia 
kuweka kiyoyozi ili pazia lisivurugike katika 
mpangilio wake na kuharibu mvuto wa nda-
ni ya nyumba.

 
Yako mapazia yaliyotengenezwa kwa ku-

tumia kitambaa kizito sana, ya kati na nyepe-
si zaidi. 

Lakini pia yako mapazia ambayo yana ma-
tobo lakini yote kwa ujumla wake, yamekuwa 
yakitumika upamba katima nyumba, ofisi au 
hoteli kulingana na mahitaji au mandhari ili-
yoko katika sehemu husika.

Katika kutumia pambo hilo la pazia kwe-
nye nyumba, hakikisha unachagua ambalo 
rangi zake inaendana na zile zilizopo katika 
nyumba yako.

 Si lazima lifanane na rangi zote za ndani 
ya nyumba, lakini hata kama ni mojawapo ya 
yale yaliyoko ndani yatapendeza tu. Zingatia 
pia rangi ambazo hazing`ai sana ambazo 
hazileti utulivu ndani ya nyumba.

PAZIA kupendezesha nyumba 
Na Elizabeth Zaya

DONDOO muhimu namna ya kusafisha 
marumaru ndani ya nyumba.

1:	  Fagia kila siku ili kuondoa 
uchafu wa juu kama vile mabaki 
ya vyakula au udongo.

2: 	 Safisha kwa dekio au mopu juu 
ya sakafu baada ya kufagiliwa.

3: 	 Tambaa la deki au mopu liwe safi 
na maji yatakayotumika yawe na 
sabuni kiasi. 

4: 	 Kausha sakafu baada ya kudeki 
kwa kutumia kitambaa kikavu au 
mopu iliyokaushwa.
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habari kimataifa

Papa Francis awataka waislam, 
wakristo kushikamana pamoja

DAKAR, Senegal

SERIKALI ya Senegal imeapa kutumia 
njia zote zinazohitajika kurejesha hali ya 
utulivu baada ya watu wanne kuuawa 
kwenye makabiliano makali kati ya poli-
si na waandamanaji.

Waandamanaji hao ambao ni wafuasi 
wa kiongozi wa upinzani nchini humo, 
Ousmane Sonko, wanapinga hatua ya 
serikali kumkamata na kumweka ki-
zuizini. Akizungumza katika televisheni, 
Waziri wa Mambo ya Ndani ya nchi hiyo, 
Antoine Diome, alisema serikali imefad-
haishwa na vifo vya watu hao na kum-
tuhumu Sonko kutoa wito wa kufanyika 
vurugu. 

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, 
alitoa wito kwa pande zote mbili kujie-
pusha na vurugu na kuwahimiza waan-
damanaji kuwa watulivu huku akiwa-
taka maofisa wa usalama kutumia njia 
zinazokubalika. 

Hasira ya wafuasi wa kiongozi huyo il-
iongezeka juzi baada ya mahakama kua-
mua kuongeza muda wa Sonko kuwa 
chini ya polisi kutokana na tuhuma za 
ubakaji yanayomkabili. 

Mwanasiasa huyo ambaye ni maarufu 
hasa kwa vijana amekanusha tuhuma 
hizo za ubakaji.

DW

Waandamanaji 
wauawa Senegal

BAGHDAD, Iraq

KIONGOZI mkuu wa kanisa 
katoliki duniani, Papa Francis 
amekutana na mkuu wa madhe-
hebu ya Shia Ayatollah al-Sistani, 
wamewahimiza wananchi wa 
Iraq kuishi kwa amani na kushi-
kamana na wakristo ambao ni 
wachache nchini humo.

Papa Francis, anayefanya ziara 
nchini humo akiwa na kiongozi 
mwenzake huyo wa washia wal-
itoa ujumbe huo baada ya kuku-

tana na kufanya mazungumzo.
Katika ujumbe walioutowa 

jana, viongozi hao walitoa wito 
kwa waislamu kuikumbatia jamii 
ya wachache ya Wakristo iliyoi-
shi katika mazingira magumu 
kwa kipindi kirefu. Viongozi hao 
wawili wakuu wa dini mbili to-
fauti walitowa wito huo baada 
ya mkutano wao wa kihistoria 
uliofanyika katika mji mtakatifu 
wa Najaf. Ayatollah Ali al-Sistani 
alisema mamlaka za kidini zina 
jukumu katika kuwalinda wakris-

to wa nchi hiyo wanaostahili kui-
shi kwa amani na kufurahia haki 
sawa na raia wengine.

Kiongozi huyo mwenye umri 
wa miaka 90, ni mmoja wa 
maulamaa wa juu kabisa katika 
madhehebu ya Shia na ni mara 
chache sana hujiingiza katika 
masuala ya kisiasa lakini uingiliaji 
wake wenye sauti umesaidia kui-
jenga upya nchi hiyo.

Pia ana mamlaka na heshima 
katika jamii ya Shia ambayo ndiyo 
walio wengi nchini Iraq, na maoni 

yake yanazingatiwa na kufuatwa 
na washia wote ulimwenguni.

Kanisa Katoliki   mjini Vatican 
limesema Papa Francis alimshuk-
uru al-Sistani kwa kupaza sauti 
yake kuwatetea wanyonge na we-
nye kukabiliwa na mateso katika 
nyakati zilizoshuhudia ghasia ka-
tika historia ya Iraq.

Mkutano wa kihistoria kati ya 
viongozi hao wa dini ulifanyika 
kwenye makazi ya al-Sistani na 
ulipangwa kwa miezi kadhaa.

DW

Ujerumani yatahadharisha Afghanistan
BERLIN, Ujerumani

UJERUMANI  imeomba  jumui-
ya ya kimataifa kuondoa vikosi 
vya majeshi ya kigeni nchini 
Afghanistan kwa njia salama na 
kwa wakati mwafaka ili kuepu-
sha kuliacha taifa hilo chini ya 
mikono ya wanamgambo wa 
Taliban. 

Kauli hiyo imetolewa na 
Waziri wa Mambo ya Kigeni 
wa Ujerumani,       Heiko Maas, 
wakati akilihutubia       Bunge la 
nchi hiyo siku ya Alhamisi kabla 
ya wabunge kuamua iwapo 
Ujerumani irefushe muda wa 
ujumbe wake nchini Afghani-
stan. 

Maas alisema uwepo wa vikosi 

vya kijeshi vya kimataifa, inasalia 
kuwa nafasi muhimu ya kul-
ishinikiza kundi la Taliban kush-
iriki kwenye juhudi za kutafuta 
amani kwa njia ya mazungum-
zoa. 

Mwanadiplomasia huyo ali-
sisitiza mazungumzo yanayoen-
delea kati ya serikali ya Afghani-
stan na kundi la Taliban inabaki 

kuwa nafasi adimu ya kuweze-
sha upatikanaji wa amani nchini 
humo. 

Wito huo umetolewa waka-
ti Marekani inapitia upya 
makubaliano yake na kundi la 
Taliban yaliyofikiwa mwaka jana 
yanayotaka vikosi vya kigeni 
kuondoka nchini humo Mei, 
mwaka huu

WASHINGTON, Marekani

WIZARA ya Ulinzi ya Marekani imese-
ma inatafakari kurefusha muda wa wa-
najeshi kuendelea kuwapo katika mji 
mkuu wa mkuu wa Washington, kwa ajili 
ya kuimarisha ulinzi.

Wanajeshi hao walipelekwa katika mji 
huo ili kuongeza ulinzi kwenye majengo 
ya Bunge kufuatia uvamizi uliofanywa 
na wafuasi wa Rais wa zamani, Donald 
Trump. Msemaji wa Idara ya Ulinzi wa 
taifa, John Kirby, alisema wamepokea 
ombi rasmi kutoka polisi wakitaka wa-
najeshi wabakie kutoa msaada wa ulinzi 
kwenye majengo ya Bunge kwa miezi 
mingine kadhaa. 

Hata hivyo, ofisa huyo hakuzungum-
zia sababu au kitisho kilichopo, lakini 
kaimu mkuu wa jeshi la polisi la Wash-
ington, aliarifu mwezi uliopita kuhusu 
kuwapo kwa vitisho kutoka makundi ya 
siasa kali yanayopanga kuzuia Rais Joe 
Biden, kutoa hotuba ya kila mwaka ya 
hali ya taifa. 

Eneo la majengo ya Bunge limekuwa 
chini ya ulinzi mkali tangu Januari 6, 
mwaka huu wakati maelfu ya wafuasi 
wa Trump walipovamia kujaribu kuzuia 
wabunge kuidhinisha ushindi wa Biden 
katika uchaguzi wa mwaka uliopita.

Wanajeshi 
kuendelea 
kulinda Bunge

Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, akizungumza na mkuu wa madhehebu ya Shia nchini Iraq, Ayatollah al-Sistani, wakati 
alipomtembelea nyumbani kwake mjini Najaf  jana. (PICHA:DW)
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Twajaribu kujenga taifa la namna gani?	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

T
AIFA lolote lazima liwe na mis-
ingi imara ya kujenga watu 
wake kwa ajili ya vizazi vijavyo. 
Kuyumba kwa misingi hiyo 

kunaweza kusababisha nyufa katika 
maeneo mbalimbali kama ilivyo ny-
umba isiyo na msingi imara.

Kwa miongo kadhaa, Tanzania im-
ekuwa na sifa za pekee katika mae-
neo mengi lakini hasa katika eneo la 
amani, umoja na upendo. Tofauti yetu 
na wengine ilikuwa  kuheshimiana, 
kuthaminiana, kupendana lakini zaidi 
katika kuwa mstari wa mbele kuyaona 
matatizo ya wenzetu ni yetu.

Siku za hivi karibuni tumekuwa na 
utamaduni mpya ambao nadhani, 
kama hapatakuwapo watu wa kuuse-
mea utamaduni huu, basi tunaweza 
kujikuta tunapotea sana na wale wal-
iokuwa wakituheshimu wakatudharau. 

Limekuwa jambo la kawaida vijana 
kuwatukana wazee, wazee kuwatuka-
na vijana, viongozi wa dini na serikali 
kuvutana! Nafikiri tukikaa kimya hatut-
akuwa tumejitendea haki. Inawezeka-
na pakawapo upungufu kadhaa pande 
zote, hiyo ni kawaida kwani hatujaka-
milika. Muhimu  zaidi ni kutafuta 
ufumbuzi wenye kutuleta pamoja.

Nchi hii itaendelea kuwapo wote 
tutapita lakini lazima tujitafakari kama 
nchi tutaacha taifa la namna gani? 
Je, tunataka tuache nchi ya watu wa-

sioheshimiana, wasiopendana, wasio 
wamoja, waongo au wakweli, waoga, 
wanafiki au tunakusudia kujenga nchi 
ya wastaarabu? 

Binafsi bado naamini hatujaenda 
mbali. Bado  tunayo nafasi kama taifa 
kukaa pamoja, kujadili masuala yetu 
kwa pamoja. Hii ni kwa sababu nchi 
hii ni yetu sote, kila mmoja ana haki ya 
kuishi sawasawa na mwingine, bila ku-
jali upungufu wowote wa  kibinadamu 
alionao.

Je, tunajenga taifa lisiloheshimu 
viongozi wa dini? Au tunajenga taifa 
lisiloheshimu viongozi wa serikali? Je, 
tunajenga taifa lisilo heshimu wazee? 
Tunajenga  taifa la wazee wanaowa-
chokoza vijana? Tatizo ni nini hasa? Je, 
ni sahihi kufumba macho na kujifanya 
hatuyaoni haya au ni bora tuyazun-
gumze na kuyapatia ufumbuzi kisha 
tuendelee kuwa wamoja?

Tunaweza kusema sisi ni wamoja, 
ni kweli. Lakini kwa nini tumekuwa 
na mivutano tena hadharani basi? 
Haya  tunayoyazungumza hadharani 
hatuwezi kuyazungumza sirini na tu-
kayamaliza? Maana bahati mbaya ny-
ingine ni kwamba mambo ya sirini siku 
hizi tunayazungumza hadharani na ya 
hadharani tunataka yawe sirini.

Utamaduni niliolelewa pengine 
na wengi wetu. Ilipotokea nyumbani 
amekuja mgeni, sisi watoto tulifanya 

chochote, kusimama hata kwenye sa-
hani ya ugali! Na wazazi walionekana 
wapole kama hawaoni hivi, sasa ngoja 
mgeni aondoke ndiyo utajua kwa nini 
punda hajasoma lakini hakosi kazi ya 
kufanya!

Hata ilipotokea wazazi wakatofau-
tiana na pengine kupigana, mara tu 
mgeni alipobisha hodi, wote waliji-
tokeza sebuleni kila mmoja akitaba-
samu, ili kutokuonyesha tofauti zao 
mbele ya mgeni na kwa kweli mgeni 
aliondoka bila kufahamu kama muda 
mfupi uliopita walikuwa wakipigana. 

Baada ya mgeni kuondoka ilikuwa 
ama wanapatana kabisa au wanarudi 
ulingoni mpaka mshindi apatikane. 
Maana yangu ni kwamba kama kuna 
matatizo yanayohitaji kuzungumzwa, 
basi itafutwe nafasi ya kuonana na ku-
zungumza kisha unatolewa msimamo 
wa pamoja kwa nia njema kabisa.

“Ni kweli kwamba demokrasia 
haiwezi kudumu ikiwa wachache ha-
watakubali matakwa ya wengi, lakini 
matakwa ya wengi hujulikana katika 
majadiliano au mazungumzo ya wa-
ziwazi. Kadhalika, matakwa ya wach-
ache hujulikana katika majadiliano 
na mazungumzo. Bila wale wachache 
kusema waziwazi matakwa yao ma-
jadiliano hayana maana”( JK.Nyerere, 
1962, Tujisahihishe)

Tukijenga utamaduni wa majadil-

iano katika vikao, hakuna jambo lita-
haribika. Mara nyingi kwenye majadil-
iano wazo zuri huwa linatokana na mtu 
mmoja tu na baadaye kuungwa mkono 
na wengine lakini baada ya kuliweka 
wazi nia na sababu ya  kufanya hivyo.

Tujenge taifa linaloamini katika ngu-
vu ya hoja na si hoja ya nguvu. Taifa  
linaloamini kwamba utatuzi wa mam-
bo yetu ni kupitia katika majadiliano 
na mazungumzo kuliko njia nyingin-
ezo. Taifa litakaloamini katika uamuzi 
wa vikao unaotokana na ujengaji wa 
hoja imara. Taifa la watu wanaojiamini 
kusema lolote bila kuvunja sheria.

Mwisho niweke wazi kwamba sim-
laumu yeyote. Ninachojaribu kusema 
ni kwamba turudi kwenye misingi yetu 
na utamaduni wetu wa kuheshimiana, 
kupendana na kushirikiana. Yaliyopita 
si ndwele tunaweza kufungua ukurasa 
mpya. 

Vijana tukaanza kuwaheshimu wa-
zee, wazee wakaacha kuwachokoza 
vijana, viongozi wa serikali na dini pia 
mkakaa pamoja, kuona tatizo liko wapi 
kama ndugu wamoja mkakubaliana 
nini cha kufanya ili nchi isiendelee ku-
fukuta.

 Mungu ibariki Afrika, Mungu 
ibariki Tanzania. 0689157789 maga-
bilomjalifu@gmail.com ARUSHA-
TANZANIA

Enzi za Jitu lishibalo Power
Mabula, TX Chaka wa mieleka

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

U
NAFUNGUA gazeti la Mfan-
yakazi, unakutana na picha 
ya mtu mmoja mrefu, aliye-
jengeka vyema na kujaa mi-

suli mikononi na kifuani. Mtu huyo 
ana nywele nyingi zenye rasta mbili 
ndefu. kiunoni hadi kwenye mapaja 
amevaa kitu mfano wa ngozi, akiji-
funga mithili ya msuli mfupi mgumu 
na kuacha eneo kubwa la mwili wake 
wazi.

Chini alikuwa amevaa viatu virefu 
kuanzia chini hadi karibu kabisa na 
magoti. Halafu unakutana na maandi-
shi ya ‘Kutana na Jitu Lishibalo, Power 
Mabula.’

Lilikuwa ni tangazo la mbabe huyo 
likionyesha ni wapi siku hiyo atafanya 
maonyesho yake. Huyu ndiye Power 
Mabula ambaye hakuna mtoto, mtu 
mzima au kijana wa kuanzia miaka ya 
mwanzoni mwa 1980 hadi mwanzoni 
mwa 1990 ambaye hamfahamu.

Alikuwa maarufu sana kwa mich-
ezo ya kutumia nguvu. Baadhi walim-
wona laivu akifanya maonyesho hayo, 
akizunguka Tanzania nzima.

Alikuwa na uwezo wa kuizua 
gari aina ya Land Rover kuondoka, 
akitumia kamba kubwa ya katani au 
mnyororo kuizuia. Alikuwa pia ana 
uwezo wa kuzuia magari mawili aina 
ya Peugeot 504 au 505 kuondoka 
kwa wakati mmoja, moja Lilifung-
wa upande huu na lingine upande 
mwingine, yeye akiwa katikati.

Power Mabula pia alikuwa na uwe-

zo wa kuizuia pikipiki kuondoka kwa 
kutumia nywele zake. Akifunga kam-
ba kwenye pikipiki kwenye rasta zake, 
huku mwendeshaji akijitahidi kutia 
gea         na   kuondoka, lakini wapi.

Jitu hilo, pamoja na michezo mingi, 
ikiwamo kubeba mifuko kadhaa ya 
simenti kwa      kutumia meno, aliku-
wa na uwezo pia wa     kupitisha gari 
kifuani kwake bila kupata madhara 
yoyote. Usisahau pia     na kuvunjiwa 
jiwe kubwa kama yale yanayopati-
kana Kunduchi    kifuani kwa kutumia 
nyundo.

Ilikuwa kitu cha hatari kukiona la-
kini pia ni kama watu walikuwa ha-
waamini macho yao, lakini ni kweli 
mwamba huyo alikuwa anafanya kwa 
malipo madogo tu wakati huo kwani 
hata wanafunzi walikuwa na uwezo 
wa kwenda kulipa na kuangalia mich-
ezo hiyo. Wakati mwingine alifika 
hadi shuleni na kufanya michezo yake 
hiyo.

Huyo ndiye aliyekuwa mchezaji wa 
kutumia nguvu maarufu zaidi nchini 
Tanzania wakati huo.

Baadaye walikuja wengine, lakini 
hawakumfikia mwamba huyu kwa 
kile alichokuwa akifanya kwenye 
maonyesho yake na hata umaarufu.

Baadaye kukaja michezo ya kupi-
gana, maarufu kama mieleka. Power 
Mabula yeye hakujishughulisha ka-
bisa na michezo hiyo. Yeye aliendelea 
na michezo yake ya nguvu tu.

Mieleka nayo ikaanza kushika 

chati nchini. Nayo ikaanza kutoa wan-
amieleka wazuri na waliotokea kuwa 
maarufu nchini Tanzania wanaokum-
bukwa mpaka sasa. Kwanza wakitaka 
kupigana, matangazo yanaanza ku-
toka kwenye magazeti. Kunakuwa na 
picha zao, halafu kila mmoja anampa 
‘mkwara’ mwenzake.

Yale maneno wanayotishana ndiyo 
yanayovuta mashabiki wengi kujaza-
na kwenye kumbi mbalimbali kush-
uhudia mapambano yao.

“Njoo na jeneza kabisa, hautorudi 
nyumbani ukiwa hai”. Mwingine 
naye anajibu: “Leo nitakutwanga hadi 
ndugu zako wakuulize, umegongwa 
na treni au umepata ajali ya ndege?”

Haya yalikuwa baadhi ya maneno 
ambayo mashabiki na wasomaji wa-
likuwa yakiyapenda sana kuyasoma 
kwenye gazeti kabla ya mapambano. 
Kuna mtu aliniambia siku hizi mich-
ezo hiyo haipo kwa sababu eti kila 
mtu anataka kujifanya ‘sharobaro.

Akasema hata wale wachache wa-
naokwenda ‘gym’ wanafanya hivyo ili 
watishe na kupiga watu mitaani, wa-
kae milangoni kwenye kumbi za stare-
he au kwenye vituo mbalimbali vya 
mabasi kwa ajili ya kukatisha tiketi.

Baadhi ya wanamieleka maarufu 
waliopata kutokea nchini ni Power 
Vuru Mroma, Power Bukuku ‘Sumu 
ya Mamba’, Power Savimbi, Power TX 
Chaka, Power Banardo ‘Tai Kichaa’, 
Power Ngeta ‘Super Kibonge’, Power 
Iranda, Power Mwanakulya.

Wengine ni Power Sangandele, 
Power Nyati, Power Mwanza, Power 
Nassor, na Power Masai ambaye ni 
mmoja wa waanzilishi wa michezo hii 
ya mieleka nchini. 

Mmoja wa wanyanyua vitu vizito 
ambaye ameshastaafu na hakutaka 
jina lake lichapishwe, alisema  haku-
na ushirikina wowote kwenye mch-
ezo huo wa kutumia nguvu isipokuwa 
ni sayansi ya akili na nguvu ndiyo 
inayosababisha waonekane wao ni 
watu tofauti.

Anasema ndiyo maana hakuna 
aliyesikia Power anapitisha lori ki-
fuani kwake, mara zote ni magari ya 
kawaida kama vile Land Rover na 
magari mengine madogo ambayo ya-
naendana na uzito wa mhusika.

Kuhusu chakula alisema kulikuwa 
na uvumi kuwa wanakula chakula 
kingi zaidi kama vile mbuzi mzima 
peke yao na kila tano za ugali, kitu 
ambacho si kweli.

“Huo ni uroho. Power anakula 
chakula cha kawaida ambacho wen-
gine wanakula, ila anashauriwa ale ny-
ama kwa wingi, mboga za majani, ma-
haragwe, japo atakula kwa kipimo cha 
juu zaidi kwa sababu anafanya kazi za 
nguvu na mazoezi magumu, lakini si 
kwa kiwango kinachozungumziwa 
mitaani. Maharagwe na mboga za 
jamani zinajenga na kulinda mwili na 
hiyo ndiyo inashauriwa zaidi,” alise-
ma Power huyo ambaye pia ni mwa-
najeshi mstaafu.

Mieleka nayo 
ikaanza kushika 
chati nchini. 
Nayo ikaanza 
kutoa wan-
amieleka wazuri 
na waliotokea 
kuwa maarufu 
nchini Tanzania 
wanaokum-
bukwa mpaka 
sasa. Kwanza 
wakitaka kupi-
gana, matanga-
zo yanaanza 
kutoka kwenye 
magazeti. Ku-
nakuwa na pi-
cha zao, halafu 
kila mmoja an-
ampa ‘mkwara’ 
mwenzake.

Binafsi bado 
naamini hatu-
jaenda mbali. 
Bado  tunayo 
nafasi kama taifa 
kukaa pamoja, 
kujadili masuala 
yetu kwa pamoja. 
Hii ni kwa sababu 
nchi hii ni yetu 
sote, kila mmoja 
ana haki ya 
kuishi sawasawa 
na mwingine, bila 
kujali upungufu 
wowote wa  kibi-
nadamu alionao.
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wawili. Hadi wanamteka kwenda kupi-
ma DNA, halafu wanakupigia simu 
uende kumchukua. Siwezi kukukum-
buka. Nimeamua tuachane, kesho na-
kupa talaka yako.

******************************

“Wazee na ndugu wote. Kwanza sa-
mahani sana kwa kukukatishieni shu-
ghuli zenu kwa siku ya leo. Nimewaita 
hapa kukwambieni kuwa ndugu yenu 
ameniacha.” Neema alinyamaza kido-
go na kuwafanya watu waliokuwepo 
pale kuonyesha mshangao, ingawa 
wengi wao walishajua sababu za kuit-
wa kwenye kikao hicho.

“Ndugu yenu amenipa talaka juzi 
na tumekwenda Bomani kuthibitisha 
kuwa ndoa hii haipo tena. Leo na ninyi 
ndugu za mwanamume na ndugu 
zangu ambao kwenye kikao hiki wako 
wawili tu. Hapa nimewaita kwa mam-
bo mawili. Kwanza kabisa, kama lin-
aweza kusuluhishwa hili lisuhulishwe. 
Lakini kama haliwezekani, basi mimi 
niondoke, lakini wakati kila mtu akijua 
nani ana makosa.”

Kilikuwa ni kikao cha wanafamilia. 
Ndugu wa Benson ambao ndio wali-
kuwa wengi kwenye kikao hicho na 
ndugu wawili tu wa Neema waliku-
tana.

Tatizo lilikuwa ni lile lile. Ben na 
ndugu zake walitatizwa mno na mkasa 
mzima wa mtoto kutekwa, halafu ku-
kaa huko mwezi mzima bila taarifa, 
baadaye anakutwa mikononi mwa 

mama mtu kirahisi tu bila tatizo lolote.
Si Ben tu, hata ndugu zake waliami-

ni kuna kitu ambacho si kawaida. Na 
moja kwa moja dhana ilikuwa huenda 
aliyemteka mtoto alikuwa na uhusi-
ano wa kimapenzi na Neema kabla au 
baada ya ndoa. Inawezekana ikawa 
mimba ilipatikana wakati Neema ana 
wanaume wawili, mume na mchepu-
ko, hivyo jamaa akawa anahitaji mtoto 
wake na mwisho akaamua kumteka.

Ndugu wa Ben na mwenyewe wal-
ishakaa vikao na kufikiri hilo.

Kilichowasukuma wahisi hilo zaidi 
ni jinsi mtoto huyo alivyokaa kusikoju-
likana mwezi mzima bila mtekaji kue-
leza sababu, au kutaka pesa.

Imani ilikuja na kuamini walichoam-
ini pale walipoona mtoto amerejeshwa 
kwa mama yake na hakukuwa simu ili-
yopigwa au kitu chochote kile, badala 
yake tu wakamuona Neema ana mtoto 
na yeye mwenyewe hataki kusema jin-
si alivyompata na wapi amempata na 
nani aliyempa.

Uhai wa ndoa iliyodumu kwa miaka 
mitatu ya Ben na Neema sasa ulikuwa 
shakani.

Ilikuwa wakati wa Ben naye kutoa 
aliyo nayo moyoni baada ya Neema 
kuongea.

“Mimi sina la kuongea. Yote yali-
yotokea kwa siku za karibuni mmey-
ashuhudia. Kusema kweli nimekwa-
zika na nimetiwa aibu. Yamenichosha, 
hivyo nimeamua nilichoamua. Na 
mimi wala sikutaka kikao chochote.” 

U
GOMVI huu ulizuka baada 
ya Neema, Ester na Jerry 
kwenda Ubungo kumchukua 
mtoto Diana.

Neema aliwahakikishia usalama 
kuwa hatokwenda polisi kushtaki na 
hii ilichagizwa pia na mkasa mzima 
ulivyokuwa. Ni mkasa ambao hauhi-
taji kwenda polisi. Waliamua kuu-
maliza wenyewe Neema na Ester kwa 
msaada wa Jerry.

“Sasa nasema hivi. Mimi napiga ri-
poti polisi na kuwaambia kuwa mtoto 
amepatikana. Lakini sijui amepati-
kana vipi, yuko mikononi mwa mama 
yake na hataki kusema ameletwa vipi 
na ni nani aliyemkabidhi, halafu waje 
kukuchukua ndiyo utawaambia vi-
zuri.”

“Piga. Na mimi ndiyo nawataka hao 
polisi waje hapa. Na nikiondoka hapa, 
ndiyo hunioni tena.”

“Unafikiri mimi naogopa hilo. Kama 
hujaniambia nani amekupa huyo 
mtoto, ina maana hiyo ni tiketi mimi 
kukuacha.” Ben aliongea huku akim-
sogelea mkewe.”

“Ndicho nilichokuwa nataka hicho.”
“Nini?”
“Talaka” Kilichofuatia hakikuwa ta-

laka. Ila ni kibao kikali shavuni kwa 
Neema kilichomfanya aone nyota 
nyota.

“Utaniambia na leo utanionyesha 
huyo hawara yako aliyokupa huyo 
mtoto.” 

Wakati maneno hayo yanamtoka 
Ben, alikuwa tayari ameshamchakaza 
mkewe kwa makofi manne.

Wakati huo Diana alikuwa ame-
shalazwa kitandani. Amelala usingizi.

Neema alilia, lakini hakujibu kitu 
chochote.

“Kumbe wewe mwanamke ni mbaya 
hivyo. Sikujua kama nimeoa mwan-
amke kahaba. Sasa nasema hivi. Ke-
sho fungasha uende kwenu. Huwezi 
kuniletea mambo ya ajabu nyumbani 
kwangu.”

Neema alikuwa amejikunja kama 
kakakuoa kutokana na kipigo, la-
kini aliposikia maneno hayo, aliinua 
kichwa chake na macho yake yaliyo-
geuka mekundu kwa kulia, yalimtaza-
ma mumewe Ben kwa hasira. Yali-
kuwa kama yanamwambia kuna kitu 
hukifahamu.

“Kesho nafungasha nakwenda kwe-
tu, lakini utanikumbuka.”

“Nikukumbuke wewe kahaba. Una-
gonganisha mtoto mmoja kwa baba 

“Kumbe wewe 
mwanamke 
ni mbaya 
hivyo. Sikujua 
kama nimeoa 
mwanamke 
kahaba. Sasa 
nasema hivi. 
Kesho fun-
gasha uende 
kwenu. Hu-
wezi kuniletea 
mambo ya 
ajabu nyum-
bani kwangu.”

Nina Jambo Langu-12
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MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora jijini Dar es Salaam. Sauti hizo za risassi 
zilifanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majambazi 
waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kampuni 
za simu. Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke 
mtoto mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya 
IST. Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini aliyemteka mtoto? Mtoto ni wa nani? 
Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji? Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua 
na kuhuzunisha.

iTaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) Alisema akionekama mnyonge na 

mchovu.
“Kaka na wewe tulikwambia? Uli-

kuwa na mke tayari unakwenda ku-
vamia wasichana wengine siyo.” Ili-
kuwa ni sauti ya Edita. Dada wa Ben, 
akimlaumu kaka yake.

“Na kweli si bora tu umrudie 
mkeo? Tena yule mlifunga ndoa ya 
kanisani bado ipo tu.” Alidakia dada 
mwingine. 

Wakati huo ndugu wa kiume wa 
Ben walikuwa kimya. Hawakutaka 
kuingilia sana suala hilo. Hawaku-
taka pia kubadilisha kile ambacho 
kimefanywa na ndugu yao kwa saba-
bu kila kitu wanakifahamu.

“Naona hapa kila mtu ananilaumu 
mimi. Na mimi ndiyo naonekana 
mkosaji ninayestahili kuadhibiwa 
kwa kupewa talaka kwa sababu ya 
kutekwa kwa huyu mtoto na jinsi 
alivyopatikana. Naonekana sikuwa 
mwanimifu kwenye ndoa. Kila mtu 
anadhani kuwa aliyemteka Diana ni 
hawara yangu na ndiyo maana amer-
udishwa kirahisi, eti mimi nime-
kwenda kumwomba kwa kulinda 
ndoa. Hii si kweli.” Neema aliendelea 
kuiambia hadhara.

Maneno aliyokuwa anaongea 
tayari yalikuwa yameshazoeleka. 
Ndiyo ambayo yamesababisha 
apewe talaka. Yalianza kuwachosha 
waliohudhuria. Wao walidhani kuna 
kipya ambacho hawakijui. Walitaka 
amalize akusanye virago vyake na 
wao kila mmoja aende kwenye shu-
ghuli zake.

“Baba Diana majuzi alinitaka 
nimtaje mtu ambaye alimteka mto-
to. Sasa leo hii namleta kabisa hapa 
hapa aliyemteka mtoto huyu. Sasa 
kama mtamkamata sawa, au sijui 
mtaelewana naye vipi mtajua mwe-
nyewe.” Ni maneno ambayo yalimsh-
tua kila mtu.

Kwa jinsi walivyofikiria. Hakuna 
hata siku moja waliyoamini hata 
kumsikia, achilia mbali kumuona 
mtu huyo aliyemteka mtoto.

“Utamleta kwenye kikao kijacho 
au?” Aliuliza mmoja wa wanandugu.

“Hapa hapa, ameshafika yupo nje 
hapo.”

Kila mmoja sasa alipigwa na 
mshangao pamoja na mshawasha 
wa kutaka kujua nini kinaendelea. 
Mtekaji kujileta mwenyewe. Tena 
kwenye kikao ambacho ndugu wote 
wamekusanyika, lilikuwa jambo la 
kufikirika zaidi na si la kiuhalisia.
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CAREEN Simba ambaye ni mama mtoto wa 
mwanamuziki wa Bongo Fleva, Barakah The 
Prince, amesema mwanamume kutoa pesa 
kwa mpenzi wake ni jukumu lake ili kum-
linda na wanyatiaji.

Mrembo huyo ambaye anapamba video 
za wanamuziki, amesema kuachana kwake 
na Barakah ni kutokana na Naj kuingilia kati 

penzi lao na sio kwa sababu hakumpatia 
pesa za matumizi.

“Mwanamume kumpa pesa mwanamke ni 
jukumu lake kwa kweli, lazima umhudumie 
ingawa na yeye anatakiwa afanye kazi sio 
kila kitu mpaka amwambie mwanamume 
wake,” amesema Careen.

Careen awashangaa 
wanaume bahili

WAKATI kesho ni kilele cha Siku ya Wanawake 
duniani, msanii wa muziki wa kizazi kipya, Gigy 
Money amefunguka akisema uoga wake umem-
fanya kuwa mtu maarufu. 

Akizungumza na EATV, Gigy amesema alipoanza 
kuingia katika sanaa mama yake alimzuia, lakini 
aliamua kutoroka nyumbani kutokana na kuwa na 
hofu.

“Nilizuiliwa na mama yangu kuwa mwigizaji, 
nikaondoka nyumbani kwake na sikurudi, nil-
iona nimekosea tayari na nahisi nilimwonyesha 
dharau ambayo sijawahi kumfanyia, uoga wangu 
ulinifanya nizidi kuwa Gigy Money na kuwa mtu 
maarufu “ amesema Gigy Money

Dicky Flavour kutoa nyingine kali
MSANII anayechipukia kwa kasi wa Bongo 

Fleva, Dicky Flavour, amesema hivi karibuni 
atakamilisha ngoma yake mpya.

Akizungumza na Gazeti hili, Dicky Flavour, 
amesema ameanza kazi ya kurekodi katika 
studio moja na anatarajia ndani ya miezi 

miwili ataitambulisha kwa mashabiki wake.
“Baada ya wimbo wangu ‘Tuyamalize’ ku-

fanya vizuri kwa upande wangu sijapoa, hivi 
sasa nipo katika mchakato wa kufanya kazi 
ya pili naamini itakapokamilika itakuwa kali 
sana,” amesema Dicky Flavour.

Sikia mpya ya 
Gigy Money
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Tuchel 
aitabiria 
makubwa 
Chelsea
LONDON, England 

KOCHA wa Chelsea, Thomas 
Tuchel, anaamini kwamba, The 
Blues hao wanaweza kuleta ushinda-
ni mkali kwenye mbio za kuwania 
taji la Ligi Kuu England msimu ujao.

Msimu huu Chelsea imekuwa ikis-
uasua katika mbio hizo na sasa ipo 
nafasi ya nne katika msimamo wa 
ligi hiyo.

Manchester City wapo juu katika 
jedwali la Ligi Kuu England kwa to-
fauti ya pointi 14 katika harakati za 
kutwaa ubingwa, wakati Chelsea 
wapo kwenye kupambania kufuzu 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Chelsea ya Tuchel iko nyuma kwa 
pointi 21 City ya Pep Guardiola, 
ikiwa imemaliza alama 33 nyuma 
ya mabingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Liverpool mwaka 2019-20.

Chelsea imekuwa ikijitahidi 
kushindania taji hilo tangu ilipofan-
ya hivyo msimu wa 2016-17.

Lakini Tuchel ambaye ni kocha 
wa zamani wa Paris Saint-Ger-
main, akiwa amechukua mikoba ya 
kukinoa kikosi hicho kutoka kwa 
Frank Lampard Januari, mwaka huu 
ana imani kuwa Chelsea inaweza 
kufikia kiwango kilichowekwa na 
City na Liverpool msimu ujao.

“Ukisoma namba hizi kwa sauti 
kubwa basi inaonekana sio,” alisema 
Tuchel akinukuliwa na Sky Sport. 

“Lakini hatupaswi kupunguza 
mawazo yetu. Tunapaswa kujaribu 
na sio kujiandaa kwa visingizio.

“Kiasi cha alama kinaonyesha 
jinsi pengo lilivyo kubwa. Lakini la-
zima iwe matarajio ya kuipunguza 
haraka iwezekanavyo.BARCELONA, Hispania 

NYOTA wa Barcelona, 
Lionel Messi, amekubali 
kufanya mazungumzo na 
timu hiyo juu ya mustakab-
ali wake wa kubakia klabuni 
hapo wiki ijayo.

Nyota huyo raia wa Argen-
tina mwenye umri wa miaka 
33 mara  kadhaa amekuwa 
akitangaza hadharani kiu 
yake ya kuikacha miamba 
hiyo ya soka la Hispania.

Lakini wadadisi wa mam-
bo wanasema kitendo hicho 
cha kukubali kufanya nao 
mazungumzo ni hatua nzuri 
ya kubakia klabuni hapo.

Nyota huyo anataka hadi 
mchakato wa kumpata rais 
wa klabu hiyo umalizike 
kwanza kwenye uchaguzi 
unaofanyika leo Jumapilii 
ndio aanze kujadili suala la 
mkataba mpya. 

 Mkataba wa Messi utamal-
izika mwishoni mwa msimu 
huu na klabu kadhaa ziki-
wamo PSG na Manchester 
City zimekuwa zikipigana 
vikumbo kuwania saini ya 
nyota huyo.

Messi kujadili mkataba mpya

LONDON, China

NYOTA wa zamani wa Chelsea, Oscar, ameelezea hamu yake ya kuta-
ka kurudi  Stamford Bridge baada ya kuondoka kwa kipindi cha miaka 
minne.

Oscar aliondoka Chelsea kwa uhamisho wa pauni milioni 60 na 
kwenda kujiunga na Klabu ya SIPG inayoshiriki Ligi Kuu nchini China.

Oscar ameiambia talkSPORT: “Nafikiria kumaliza soka langu 
Chelsea kwani nilikuwa na wakati mzuri hapo awali.

“Chelsea ilinisaidia sana kuboresha na kufanya kile nili-
chokuwa nikiota kucheza kwenye Ligi ya Mabingwa 

Ulaya na walinisaidia kucheza Kombe la Dunia na 
kushinda Ligi Kuu England.

“Nina marafiki wengi Chelsea, ikiwa nina na-
fasi ya kumaliza kazi yangu huko, ni ndoto 

kwangu. 
“Kwa kweli, Chelsea haipendi ku-

nunua wachezaji wengi wakubwa, 
ambayo ni kawaida kwa sababu 

ni timu ya juu kutoka Ulaya, 
lakini nitajitahidi kadri 

niwezavyo kuwa fiti 
kumaliza soka lan-

gu pale.”

atamani kurudi Chelsea

Oscar 
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   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

  Golikipa huyo atashuka kwa mara ya nne msimu 
huu baada ya De Gea kukabiliwa na...

KWA UFUPI

MANCHESTER, England

GOLIKIPA, Dean Henderson ataan-
za kwenye mchezo wa ‘dabi’ ya Man-
chester itakayochezwa leo, Kocha 
Ole Gunna Solskjaer amesema.

Manchester United itakuwa kwe-
nye dimba la Etihad katika mechi 
ya Ligi Kuu England kupambana na 
majirani zao Manchester City ambao 
ndio vinara wa ligi hiyo.

Solskjaer amethibitisha golikipa 
namba moja, David de Gea hatoku-
wapo kwenye mchezo huo, kwani 
atakuwa na familia yake baada ya 
mke wake kujifungua mtoto wake wa 
kwanza.

De Gea alikosa pia mchezo dhidi 
ya Crystal Palace siku ya Jumatano 
usiku, baada ya kuomba ruhusa ya 
kusafiri kwenda nchini Hispania ili 
kuwa karibu na mke wake Edurne 
aliyekuwa akitarajia kujifunga mtoto 
ambaye wamempa jina la Yanay.

Raia huyo wa Hispania ataende-
lea kuwa na familia yake kwa muda 
aliopewa na Henderson anajiandaa 
kucheza mchezo wake wa nne wa ligi 
kwa msimu huu.

United wataingia kwenye mchezo 
huo wakiwa na harakati za kumaliza 
uteja wa kufungwa na City ambao 
hawajafungwa katika michezo 21 
mfululizo.

Solskjaer alitoa taarifa juu ya ku-
kosekana kwa De Gea wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari 
Ijumaa. 

“Ni siku ya kupendeza kwa David. 
Unapokuwa baba labda ndio hisia 
nzuri zaidi unayoweza kuwa nayo.

“Nitampa muda anaohitaji kabla 
ya kurudi, aliuliza  hukusu kurudi 
nyumbani na katika ulimwengu wa 
zamani atarejea akiwa yuko tayari 
tena.

“Na kwa wakati huo, Henderson 
atakuwa golini kubeba majukumu 
yake, naamini atakuwa na wakati 
mzuri.”

TAPSOBA ANUKIA UNITED
MANCHESTER United imekuwa ikimfuatilia 
mlinzi wa kati wa Bayer Leverkusen na  Timu 
ya Taifa ya Burkina Faso, Edmond Tapsoba 
mwenye umri wa miaka 22. (Express)

BAILEY AGEUKA LULU
KLABU ya Manchester United pia imefanya 
mazungumzo kuhusu fowadi wa Leverkusen na 
Jamaica, Leon Bailey mwenye umri wa miaka 
23, ambaye pia anawaniwa na Tottenham 
Hotspur na AC Milan. (Express)

TRAORE SOKONI
KLABU ya Wolverhampton Wanderers itasikiliza 
ofa kwa klabu itakayomtaka, Adama Traore 
mwenye umri wa miaka 25 ifikapo mwishoni 
mwa msimu huu. (Mail)

CHELSEA MATUMAINI
CHELSEA ina imani itashinda kwenye mbio 
za kumsajili straika wa Norway, Erling Braut 
Haaland mwenye umri wa miaka 20, kutoka 
Borussia Dortmund kipindi cha majira ya joto. 
(Metro)

MADRID YAIHOFIA CITY
REAL Madrid inaamini Manchester City itakuwa 
kikwazo kikubwa kwenye mbio za kumsajili 
Erling Haaland mwenye miaka 20 ambaye ada 
yake inatajwa kuwa pauni milioni 100. (AS, via 
Mail)

BAYERN VS HAALAND
RAIS wa Bayern Munich, Herbert Hainer 
amesema miamba hao wa Ligi Kuu Ujerumani 
maarufu Bundesliga, watakuwa na nguvu ya 
fedha kupambana kwenye mbio za kuwania 
kumsajili, Erling Haaland. (Mirror)

LIVERPOOL KUKIMBIWA
KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amesema 
kwamba, kama wakishindwa kufuzu Ligi ya 
Mabingwa Ulaya msimu ujao, wachezaji wengi 
wataihama klabu hiyo.(Mail)

LAMPTEY AKARIBIA CHELSEA
CHELSEA bado inaendelea kuwania kumsajili 
mlinzi wa Brighton mwenye umri wa miaka 
20, Tariq Lamptey, ambaye pia anawaniwa na 
Arsenal. (Sun)

TAVARES AWINDWA
BURNLEY na Newcastle United zinamfuatilia 
kwa karibu mlinzi wa Ureno, Nuno Tavares, 
huku timu ya Napoli ya Italia pia ikionyesha nia 
ya kumtaka mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 21 anayeichezea Benfica player. (O Jogo)

-

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Henderson langoni 
United ikiivaa City
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habari michezo

Mgosi aiponda Yanga
Princess, aongoza ligi

Na Saada Akida

BAADA ya timu yake kuibuka 
na ushindi mnono wa mabao 3-0 
dhidi ya watani zao, Kocha Mkuu 
wa Simba Queens, Mussa Has-
san ‘Mgosi’ amesema kikosi cha 
Yanga Princess kinacheza soka 
la ‘kubutua butua’ kama wanavy-
ocheza kaka zao, Yanga kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Ushindi huo umeifanya Simba 
Queens kufikisha pointi 39 na ku-
kaa kileleni katika msimamo wa 
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania 
huku Yanga Princess ikiteremka 
hadi kwenye nafasi ya pili ikiwa 
na pointi 38.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini Dar es Salaam jana, Mgosi 
alisema timu yake imepata 
ushindi kwa sababu ni bora huku 
‘akiwananga’ Yanga Princess 
kwamba uchezaji wao hauna to-

fauti na timu kubwa.
Kiungo huyo wa zamani wa 

Simba na DC Motema Pembe 
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo (DRC), alisema wachezaji 
wake walitulia na walicheza 
soka ambalo asili ya timu hiyo 
hucheza kwa miaka yote.

Mgosi alisema alikuwa akiwa-
fatilia wapinzani wanapocheza 
na kuangalia upungufu na ubora 
wao hali ambayo waliifanyia kazi 
na kutumia upungufu huo ku-
pata ushindi huo.

“Yanga Princess hii haina to-
fauti na kaka zao, kwani ukianga-
lia mpira wanaocheza ni ule wa 
kubutua butua, nililijua hilo na 
niliongea na wachezaji wangu 
kutaka kucheza soka halisi la 
Simba, hivyo tumefanikiwa kwa 
kipindi cha kwanza kufunga ma-
bao 3-0,”.

“Pia matokeo ya sare dhidi 

ya Ruvuma nayo ilitufanya tu-
kae chini na kujiuliza upungufu 
wetu ambayo tuliyafanyia kazi, 
nawapongeza wachezaji wangu 
kucheza kwa maelekezo ambayo 
tumewapa kama benchi la ufun-
di,” alisema Mgosi.

Aliongeza malengo yao yali-
kuwa ni kupambana kupata ma-
tokeo mazuri ili kupanda katika 
msimamo wa ligi hiyo na kuen-
delea kujiimarisha kwenye mbio 
za kutetea ubingwa wa ligi hiyo 
wanaoushikilia.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga 
Princess, Edna Lema, alisema 
wamepoteza mchezo dhidi ya 
timu bora na katika kipindi cha 
kwanza wachezaji wake ha-
wakucheza mpira mzuri huku 
wakifanya makosa mengi am-
bayo wapinzani wao waliyatumia 
na kupata mabao ya kuongoza.

Edna alisema anawapongeza 

Simba Queens kwa kutumia vi-
zuri upungufu wao na kipindi 
cha kwanza walikuwa bora zaidi 
kwa sababu walitengeneza na-
fasi nyingi za kufunga mabao.

“Niwapongeze Simba wali-
kuwa bora kipindi cha kwanza 
lakini tulikuja kugawana kipindi 
cha pili tulicheza mpira, hivyo 
niliingia na mfumo wa kuzuia 
ambao haukuwa na faida kwetu 
kwa kumwacha mshambuliaji 
mmoja mbele,.”

“Kuhusu kadi nyekundu ilitu-
athiri kwa upande wangu ilikuwa 
halali kwa sababu mchezaji ali-
zuia mpira kwa mikono ili mpira 
usiingie golini, bado hatujakata 
tamaa kuhusu mbio za ubingwa 
nina imani kuna mechi nyingi na 
tutafanya vizuri,” aliongeza kiun-
go huyo wa zamani wa Timu ya 
Taifa ya Wanawake (Twiga Stars).

KVZ 
haikamatiki
Ligi Kuu 
Zanzibar
Na Hawa Abdallah,  ZANZI-
BAR

KOCHA Mkuu wa KVZ in-
ayoshir iki  Ligi  Kuu Z anzibar 
amesema kikosi  chake kit aen-
delea kusaka matokeo chanya 
kat ika ki la  mchezo i l i  lengo lao 
la  kut waa ubingwa wa l ig i  hiyo 
msimu huu l i t imie. 

Akizungumz a na gazet i  hi l i 
jana,  Kocha Mkuu wa KVZ,  She -
ha Khami s  al i sema ameendelea 
kuki imari sha kikosi  chake na 
wamejipanga kutumia mbinu 
nzuri  z aidi  ambazo anaamini  z i -
t awasaidia  ushindi  kat ika mechi 
kwenye mzunguko huu wa lala 
salama.

Sheha al i sema t imu zote hivi 
sasa  z inachez a soka lenye kasi 
na i l i  kuvuna pointi  ni  lazima ku-
wasoma vyema wapinz ani  kabla 
na baada ya mechi  ku anz a.

Kocha huyo al i sema t imu zote 
pia  z imefanya usaj i l i  mzuri  ka-
t ika  kipindi  cha dir i sha do go na 
marekebi sho hayo yamechangia 
kuongez a ushindi  tofauti  na i l i -
vyokuwa kwenye mzunguko wa 
kwanz a.

“Ligi  ngumu sana,  ushindani 
ni  mkubwa,  tofauti  na mashabi-
ki  wanavyoit az ama,  tupo kat ika 
mzunguko wa pi l i ,  lakini  anayeo -
ngoz a l ig i  hat a  alama 30 hajaf iki -
sha,  ina maana mpaka sasa hatu-
wezi  kut abir i  bingwa at akuwa 
nani  na wala  anayeshuka daraja 
ni  nani ,”  Sheha al i sema.

KVZ i l iondoka na pointi  t atu 
baada ya kupat a ushindi  wa bao 
1 - 0 kat ika mechi  ya  Ligi  Kuu Z an-
zibar  dhidi  ya  Chuoni  i l iyoche -
z wa kwenye Uwanja  wa Mau B 
juzi  wakati  kat ika Uwanja  wa 
Mau A ,  ‘Maafande’  wa Pol i s i  na 
Zimamoto wal igawana pointi 
baada ya kutoka sare ya gol i  1 -1 
huku KMKM ikipunguz wa kasi 
ya  kuwania ubingwa baada ya 
kuchapwa mabao 2-1  na Mafunzo. 

Ushindani  kwenye Ligi  Kuu 
Z anzibar  ‘umeamka’  upya baada 
ya Mraj i s i  wa Vyama vya Mich-
ezo Vi s iwani  hapa,  Abubakar 
Lunda kufut a  kaul i  i l iyotolewa 
na Shir iki sho la  Soka Z anzibar 
(ZFF) ,  juu ya mabadil iko ya ka-
nuni  ya  Mashindano ya msimu 
wa mwaka 2020/21 .

Lunda al i s i t i sha u amuzi  ul io -
tolewa na ZFF wa kuongez a idadi 
ya  t imu zit akazoshir iki  Ligi  Kuu 
Z anzibar  msimu ujao na msimu 
huu kutokuwa na t imu zit akazos-
huka daraja .

Kaul i  hiyo i l i la lamikiwa pia  na 
wadau ambao wal i sema l ig i  ime -
potez a ushindani  na mvuto huku 
t imu ambazo zi l ikuwa kwenye 
hat ar i  ya  kushuka daraja  z ikien-
delea kubweteka na vit a  i l ibakia 
kwa klabu zi l izokuwa zinawania 
ubingwa pekee.

Msham-
buliaji 
wa Simba 
Queens, 
Mwa-
nahamisi 
Omary 
‘Gaucho’ 
(katikati), 
akimiliki 
mpira huku 
akiwa 
amezun-
gukwa na 
wachezaji 
wa Yanga 
Princess 
katika 
mechi ya 
Ligi Kuu ya 
Wanawake 
Tanzania 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja 
wa Uhuru 
jijini Dar 
es Salaam 
juzi. Simba 
Queens 
ilishinda 
mabao 3-0. 
PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BAADA ya kupata ushindi wa mabao 2-1 
dhidi ya Kipanga, mabosi wa Hard Rock, 
wamesema timu hiyo itaendelea kupam-
bana kuhakikisha inabakia kwenye Ligi 
Kuu Zanzibar katika msimu ujao.

Kocha Msaidizi wa Hard Rock yenye 
makazi yake kisiwani Pemba, Vuai Silima, 
aliliambia gazeti hili jana ligi imekuwa 
ngumu na yenye ushindani zaidi lakini 
timu yao haitakata tamaa na imejipanga 
kupambana hadi mechi ya mwisho ya 
msimu.

Silima alisema nguvu zao wataziele-
keza zaidi katika kuhakikisha hawapotezi 
mechi yoyote ya mzunguko huu wa lala 
salama na kwa kufanya hivyo watatimiza 
lengo lao la kubakia kwenye Ligi Kuu Zan-
zibar. Alisema kilichochagia timu hiyo ku-
fanya vibaya katika mzunguko wa kwanza 
ni kutofanya vizuri usajili ambapo kipindi 
hicho wachezaji walikuwa wanaangalia 
maslahi zaidi na hivyo timu yao ilikosa 
nyota sahihi iliowahitaji.

“Tulifanya makosa kidogo katika diri-
sha kubwa, lakini katika dirisha hili dogo 
timejaribu kujaza nafasi ambazo tunaona 

zitaisaidia timu kufanya vizuri na kulinda 
daraja tulilopo,” alisema Silima.

Hata hivyo kiongozi huyo aliwataka 
mashabiki na wachezaji wa timu hiyo ku-
tovunjika moyo na matokeo waliyoyapata 
katika mzunguko wa kwanza na anawa-
kumbusha kuongeza juhudi na ushiriki-
ano kwa ajili ya kufikia malengo.

Katika mechi ya juzi jioni, Hard Rock 
ilifanikiwa kupata ushindi wa mabao 2-1 
dhidi ya ‘ndugu zao’ Kipanga katika mechi 
ya ligi hiyo iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
Gombani na kufikisha pointi 11 lakini ikien-
delea kuburuza mkia.

Hard Rock yarejesha matumaini 



  Ni baada ya kulazimisha sare ugenini Sudan na 
kuendelea kuongoza katika Kundi A...
Na Adam Fungamwango

WAWAKILISHI wa Tanzania katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Simba, walilazimisha suluhu dhidi ya wenyeji 
Al Merreikh kwenye mechi ya Kundi A ya mi-
chuano hiyo iliyochezwa ugenini jijini Khar-
toum nchini Sudan jana.

Ilionekana kama Simba waliihitaji zaidi su-
luhu hiyo kuliko Al Merrikh kwa sababu wali-
cheza kwa taratibu zaidi, huku wapinzani wao 
wakilazimisha kufanya mashambulizi, hasa 
kupitia kwenye winga za pembeni kutokana na 
wachezaji wao kuwa na kasi.

Kwa matokeo hayo, Simba bado inaongoza 
kundi hilo ikifikisha pointi saba, bila kujali ma-
tokeo ya mechi kati ya Al Ahly ya Misri dhidi ya 
AS Vita ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC)iliyopigwa jana usiku.

Simba imekuwa na matokeo mazuri msimu 
huu baada ya kuvuna pointi nne ugenini tofauti 
na ilivyokuwa katika msimu wa 2019, ambapo 
ilipoteza michezo yote mitatu ya ugenini kwa 

kuchapwa mabao 5-0 kwa kila mchezo.
Mechi ilianza taratibu, lakini dakika ya 12 nu-

sura Al Merreikh ipate bao baada ya faulo iliyo-
pigwa na Ahmed Adam kuzua kizaazaa langoni 
mwa Simba, lakini mpira ukatoka nje na dakika 
mbili baadaye Wekundu wa Msimbazi walijibu 
shambulizi hilo, lakini wachezaji Chriss Mu-
galu, Rarry Bwalya na Luis Miquissone waka-
jigongagonga na kushindwa kuuweka mpira 
wavuni.

Mchezaji Darren Edjomariegwe aliikosesha 
Al Merriekh bao dakika ya 18, aliporuka juu ku-
unganisha mpira wa faulo na kutoka nje kidogo 
ya lango la Simba.

Simba ilinusurika tena kufungwa kutokana 
na kona iliyopigwa dakika ya 28, ikaleta kiza-
zaa na kuwagonga mara mbili wachezaji wa Al 
Merreikh, lakini mpira ulikataa kuingia wavuni.

Faulo ya Clatous Chama dakika ya 42, nusura 
iingie nyavuni kama si umahiri wa kipa, Mun-
jid Al Neel. Kipindi cha pili kwa nyakati tofauti, 
Simba iliwatoa Bwalya, Mzamiru Yassin, Cha-
ma na Mugalu na nafasi zao kuchukuliwa na 
Erasto Nyoni, Francis Kahata, Hassan Dilunga 

na Meddie Kagere, lakini uchezaji wa Simba 
haukubadilika.

Kuna wakati wachezaji wa Simba walikuwa 
wanapiga mipira mirefu ya juu, lakini Kocha 
Mkuu Didier Gomes alipiga kelele ya kuwa-
takaza, akitaka wacheze pasi fupi fupi ili mradi 
tu muda usogee ili kulinda angalau pointi moja.

Dakika 10 za mwisho, mashabiki wa Simba 
walikaa roho juu kutokana na Al Merreikh 
kuonekana kucharuka na kupata faulo tatu za 
hatari karibu kabisa na lango, lakini walishind-
wa kuzitumia kupata bao ambalo lingewafanya 
wapate ushindi wa kwanza katika hatua hiyo 
ya makundi.

Timu hiyo bado inaendelea kuburuza mkia, 
ikiwa haina pointi hata moja kutokana na 
mechi tatu ilizocheza, ikipoteza mbili, 3-0 dhidi 
ya Al Ahly ugenini na baadaye ilifungwa magoli 
4-1 nyumbani dhidi ya AS Vita.

Simba itarejea nyumbani leo kwa ajili ya ku-
wasubiri Waarabu hao katika mechi nyingine 
ya hatua ya makundi itakayochezwa Machi 
16, mwaka huu kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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Polisi TZ, 
Yanga 
vita ya 
heshima
Na Saada Akida 

MBIO na vita ya kuwania ufalme wa 
nchi inatarajia kuendelea tena leo kwa 
Polisi Tanzania kuwakaribisha vinara 
Yanga katika mechi ya Ligi Kuu Bara ita-
kayochezwa kwenye Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini Arusha.

Yanga itashuka uwanjani ikiwa na 
kumbukumbu ya kupoteza pointi tatu 
baada ya kukubali kichapo cha mabao 
2-1 kutoka kwa Coastal Union ya Tanga 
wakati Polisi Tanzania waliifunga KMC 
FC goli 1-0.

Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze al-
iliambia gazeti hili amelazimika kubadili-
sha mbinu za kimchezo kwa ajili ya 
kupata matokeo mazuri na kuendelea 
kujiimarisha katika msimamo wa ligi 
hiyo inayoshirikisha timu 12.

Kaze alisema bado timu yake ina nafa-
si nzuri ya kupata matokeo chanya katika 
mechi hiyo baada ya kurekebisha mako-
sa ambayo yalijitokeza kwenye mechi za 
nyuma.

Alisema aligundua mapungufu mbal-
imbali na kuyafanyia kazi ili kuwa bora 
na imara katika mechi zinazofuata na 
ataingia na mbinu tofauti alizozitumia 
kwenye mechi dhidi ya Coastal Union 
ambayo walipoteza.

“Bado tuna nafasi ya kufanya vizuri, 
tumejiandaa na tumesharekebisha ma-
kosa yetu kuelekea mechi hii, malengo 
yetu ni kuhakikisha tunapata pointi tatu 
dhidi ya Polisi Tanzania,”.

“Ni mechi ngumu na itakuwa ya 
ushindani mkubwa kwa sababu kila 
mmoja anahitaji kupata matokeo kwa 
ajili ya kukaribia malengo yake, pia wen-
zetu wako nyumbani na wanahitaji kuka-
milisha hesabu wakati ligi ikielekea kwe-
nye hatua za lala salamai,” alisema Kaze.

Naye Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania, 
Hamsini Malale alisema ushindi wal-
ioupata dhidi ya KMC umewapa nguvu 
na kupambana kwa ajili ya ‘kuwasimami-
sha’ Yanga ambayo awali ilikuwa timu 
pekee ambayo haijapoteza mechi.

“Hakuna mechi rahisi kwetu, Yanga 
wako vizuri, tunawaheshimu, tumejipan-
ga kuhakikisha tunafanya vizuri kwa ku-
zuia pointi hasa tunapocheza nyumbani 
bila kujali tunacheza na timu gani, tuna-
chohitaji ni kupata pointi tatu muhimu 
kwa kila mechi,” alisema Malale.

Yanga bado inaongoza ligi hiyo ikiwa 
na pointi 49 baada ya kucheza michezo 
22 wakati wenyeji Polisi Tanzania wal-
ioko katika nafasi ya nane kwenye msi-
mamo wana pointi 28.

Simba SC yazidi 
kutakata Afrika

Henderson langoni United ikiivaa City habari  UK  22

Kiungo wa Simba, Rally Bwalya (katikati), akijipanga kuwatoka wachezaji wa Al Merrikh, katika mechi ya Kundi A ya mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika, iliyochezwa kwenye Uwanja wa Al Hilal jijini Khartoum, Sudan jana. Timu hizo zilitoka 
suluhu. PICHA: MTANDAO
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