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Maiti 21, siku 3 kanisa moja

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema hali in-
ayoendelea nchini kwa sasa
kuhusu corona sio nzuri, iki-
hadharisha wanaopinga chan-
jo watakapokwenda hospitali
na kukuta mitungi ya Oksijeni
imekwisha, wataikumbuka.

Waziri wa Mambo ya
Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene, alitoa angalizo
hilo jana mkoani Dar es Sa-
laam alipofungua mkutano
mkuu maalum wa Jumuiya ya
Maridhiano Tanzania akim-
wakilisha Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa.

Alibainisha kuwa katika
kanisa moja mkoani Kiliman-
jaro kumeshuhudiwa kuagwa
kwa miili ya watu 21 ndani ya
siku tatu.

Akizungumza kwenye
mkutano huo ulioudhuriwa
na viongozi wa dini, Sim-
bachawene alisema hali in-
ayoendelea nchini sio nzuri
na kwa nafasi yake amekuwa
akipokea taarifa za kila mkoa
na wilaya kuhusu kinachoen-
delea kila saa.

“Hali siyo nzuri, ingawa wa-
nasema usiseme unaleta hofu,
kama hofu au dudu lishafika

watu wanaumia unasemaje
hofu?

“Hili jambo eleza watu wa-
jue, hofu ni wakati jambo
halipo au uwekezano wa ku-
tokea jambo kubwa haupo,
linapokuwa kubwa siyo hofu
tena, linatakiwa liende ili watu
wachukue tahadhari,” alise-
ma.

Waziri huyo alisisitiza: “Hali
siyo nzuri, Mkoa wa Kiliman-
jaro kanisa moja juzi majeneza
saba, jana manane, leo sita.
Ikitokea unakwenda kwenye
Oksijeni halafu mitungi wa-
megawana imekwisha, utai-
kumbuka chanjo.

“Kwamba uhai kwao sasa
utatokea kwenye Oksijeni
halafu mitungi mnagawana
inaletwa huku mnapeana ki-
dogo kidogo pale ndipo utai-
kumbuka chanjo.”

Waziri huyo alisema ni bora
kuchanja na suala la madhara
hakuna dawa ambayo haileti
madhara.

“Niwasihi ushujaa
mnaoutafuta haupo, bora sisi
waoga tuliochanja kuliko shu-
jaa wa kupambana halafu uka-
poteza dunia, ninawapongeza
sana mwenyekiti kwa ku-

muunga mkono Rais,” alisema.

Waziri wa Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk. Dorothy Gwajima, ali-
waomba viongozi wa dini kuo-
nyesha mfano kwa kuchanja
katika mkutano huo.

Alisema chanjo hiyo itatole-
wa kwa utaratibu katika mikoa
na makundi mbalimbali yata-
patiwa.

Pia alitaka Watanzania ku-
wapuuza wale wanaoeneza
uvumi kuwa chanjo hiyo ina
madhara na kubainisha kuwa
wanaosema ukiweka fedha
inaganda, yuko tayari kutoa
Sh. milioni moja kwa atakaye-
fanikisha hilo.

Mwenyekiti wa Jumuiya
hiyo, Sheikh Alhad Mussa,
alisema waliomba serikali iwa-
patie chanjo hiyo ambayo juzi
Rais Samia Suluhu Hassan ali-
izindua kwa kuchanjwa.

Alisema  wanamshukuru
Rais Samia kwa hekima,
busara na weledi katika ku-
waelimisha Watanzania kuhu-
su chanjo hiyo ambayo kwa
asilimia 99 imethibitishwa
haina madhara.

Alisema jumuiya hiyo in-
aunga mkono chanjo hiyo
inayotolewa kwa hiari na ku-
wataka Watanzania kuipokea

kwa sababu wanaamini serika-
li haiwezi kuwatakia mabaya
watu wake.

“Hata mimi jana (juzi) nili-
pata chanjo na nipo vizuri,

hata yale mambo ya ndani :
mnabisha :

yamezidi kama
mkaulize nyumbani kwangu.
Tusisikilize redio mbao,” alise-
ma.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es

Salaam, Amos Makalla, alise- :
ma tangu amechoma chanjo :

hiyo hajaona tofauti yoyote.
“Jana (juzi) nimechanjwa,
asubuhi nilipoamka nikaanga-

lia ujumbe mfupi kwenye :

simu, Instagram, WhatsApp

watu wananiuliza baada ya :
kuna :
madhara yoyote nimepata? :
Nimewaeleza sijaona tofauti :

kuchanja hali ikoje,

yoyote,” alisema.

Askofu Mkuu wa Kanisa la :

Full Gospel Bible Fellowship
(FGBF), Zacharia
alisema wanaofanya uchun-

gaji wanaona watu wanakufa :

wakiwa na uchungu.

“Ushuhuda kwa mtu ana- :

yeugua corona kwenye mapa-
fu anasikia kama nyuki 1,000
au zaidi wanamshambulia.
Kwa hiyo, ni kifo cha kutisha,

corona siyo kitu cha mzaha,” :

Mafundi
wakiendelea
na ukarabati
wa barabara
va Mabibo,
eneo la Chuo
cha Taifa cha
Usafirishaji
(NIT), mkoani

jana. PICHA:
MIRAJI
MSALA

Kakobe, :

Dar es Salaam :

- ZEC yatangaza
- mshindi kabla
- ya kura kupigwa

: Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

:  TUME ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC)
: imemtangaza Mgombea wa CCM, Ali Has-
: san Mambo, kuwa mshindi katika uchagu-
: zi mdogo wa nafasi ya udiwani baada ya
: mgombea wa ACT-Wazalendo kujiondoa
katika kinyang'anyiro hicho.
Akizungumza mbele ya waandishi
* wa habari kwenye Ofisi za ZEC Wilaya
¢ va Kati Unguja Dunga, Msimamizi wa
: Uchaguzi kutoka ZEC, Said Ramadhan
Megeni, alisema amelazimika kumtangaza
: mgombea huyo kuwa mshindi baada ya
mgombea mwenzake, Haji Omar |ddi,
kujiengua katika uchaguzi huo kutokana
na agizo la chama chake.
Alisema kwa mujibu wa sheria ya
: uchaguzi ya mwaka 2018, analazimika
: kumtangaza Mambo kuwa mshindi hata
: kabla ya siku ya uchaguzi huo ambao
ulitarajiwa kufanyika Agosti 14, mwaka
: huu.
: “Kwa mamlaka niliyopewa kwa mujibu
: wa Sheria ya Tume ya Uchaguzi Na. 14 ya
Mwaka 2018, ninamtangaza Ali Hassan
: Mambo kuwa mshindi katika uchaguzi wa
: nafasi ya udiwani wa wadi ya Chwaka
¢ kwa sababu mpinzani wake amejiondoa
: katika kinyang'anyiro hicho,” alisema.
Baada ya kutangazwa mshindi, diwani
: mteule alisema: “Ninapenda kuchukuwa
: nafasi kukishukuru chama changu kwa
: kunipendekeza kugombea nafasi hii na
: hatimaye kuibuka na ushindi bila ya
¢ kupingwa.”
: Katibu wa CCM Kusini Unguja, Suleiman
: Mzee Charasi, alimpongeza mgombea
: huyo kwa kuibuka na ushindi bila ya ku-
: pigwa, akisisitiza kudhihirisha uwezo wa
¢ CCM na kukubalika kwa wananchi.
* “Huo ndiyo ubora wa Chama Cha Map-
: induzi katika siasa za kugombea nafasi
: mbalimbali za uongozi ambapo ushindi ni
¢ lazima katika ngazi mbalimbali,” alisema.
: Uchaguzi huo ulipangwa kufanyika
: Agosti 14, mwaka huu, kufuatia kufariki
: dunia kwa aliyekuwa diwani wa wadi
¢ hiyo, Mlenge Khatib Mlenge, Machi
: mwaka huu.

Vigezo ma-DED vyatajwa, mkeka kutolewa karibuni

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu,
amesema teuzi wa wakurugenzi
wa halmashauri utakaofanywa na
Rais utazingatia fedha za maende-
leo zilivyotumika kutatua kero za
wananchi.

Pia amesema baada ya uteuzi
huo, atakwenda kupangua wakuu
wa idara kwenye mamlaka za seri-
kali za mitaa ambao wamekaa kwa
miaka 10.

Ummy aliyasema hayo jana ji-
jini hapa alipokuwa akitoa taarifa
ya mapato na matumizi ya ndani
ya halmashauri za wilaya, miji,
manispaa na majiji kwa mwaka
2020/21.

Alisema anataka kuona fedha za
miradi ya maendeleo zinatumika
kwenye miradi yenye tija na inay-
ogusa moja kwa moja wananchi

na sio kugharamia semina, vikao,
safari na mambo mengine yasiyo-
gusa wananchi.

“Nataka kusema nitawapima
wakurugenzi wa halmashauri na
maofisa mipango. Namshukuru
Mungu ndani ya muda mfupi
ujao, Rais ataachia ule mkeka. Kwa
hiyo kazi ya kwanza nitakayowa-
taka wakurugenzi kufanya na nita-
wapima ni kiasi gani wamepeleka
fedha walizokusanya maana fedha
hizi wamezichukua kwa wananchi
kwenye ushuru wa mazao na hu-
duma. Ni lazima zirudi kwa wa-
nanchi kwenye kutatua kero zao,”
alisema.

“Moja ya vigezo vikubwa cha
mkurugenzi huyo ama ni mzuri
au mbaya, ni fedha kiasi gani
kimepelekwa kutatua kero za wa-
nanchi. Kwenye hili naomba kuru-
dia tena mara ya tatu sitamwonea
aibu na kumvumilia mkurugenzi
yeyote na ofisa mipango wa hal-

mashauri ambaye hatapeleka fed-
ha walizokusanya kutatua kero za
wananchi,” aliongeza.

Alisema halmashauri zinazoku-
sanya zaidi ya Sh. bilioni tano zi-
hakikishe asilimia 10 zinapelekwa
kwenye miundombinu ya bara-
bara.

“Mwaka huu nitampima Mku-
rugenzi wa Jiji la Dodoma anio-
nyeshe barabara ya kilometa mbili
ambayo imejengwa kwa ushuru
na kodi za wana Dodoma na wote
tunaokuja Dodoma. Hata Jiji la
Tanga hawashindwi kujenga an-
galau kilometa moja ya lami. Hili
linawezekana, kwangu kigezo cha
kupima utendaji bora wa mkuru-
genzi yeyote wa halmashauri na
maofisa mipango ni kiasi cha fed-
ha kilichopelekwa kutatua kero za
wananchi,” alisisitiza.

Aliagiza Halmashauri zihakik-
ishe zinapeleka na kutumia an-
galau asilimia 40 ya mapato yali-

yokusanywa (kwa halmashauri
zinazokusanya chini ya Sh.bilioni
tano kwa mwaka) na asilimia 60
(kwa halmashauri zinazokusanya
zaidi ya Sh. bilioni tano kwa
mwaka) kwenye miradi ya maen-
deleo ili kutatua kero za wananchi
hususan kuboresha huduma za
afya, elimu na miundombinu ya
barabara.

Pia alizitaka halmashauri ku-
hakikisha fedha za mapato ya nda-
ni zinatumika kutekeleza na kuka-
milisha miradi kwa asilimia 100 ili
wananchi waone faida za mapato
ya ndani na hatimaye kuongeza
mwamko wa ulipaji wa kodi na
ushuru.

KINARA NA ZILIZOSHIKA
MKIA

Waziri huyo alisema Halmashau-
ri ya Wilaya ya Nyang’hwale im-
eongoza katika halmashauri zote

184 kwa kukusanya asilimia 163
ya makisio yake huku Jiji la Dar
es Salaam likiongoza kwa mapato
mengi zaidi kwa kukusanya Sh. bil-
ioni 67.09.

Hata hivyo, alisema Halmashau-
ri ya Jiji la Mbeya imeongoza kwa
kukusanya mapato kwa asilimia
102 ya makisio yake ya mwaka
huku Jiji la Arusha likishika nafasi
ya mwisho kwa kukusanya asil-
imia 80.

Kwa upande wa Manispaa,
alisema Kahama imeongoza kwa
kukusanya mapato kwa asilimia
109 huku Tabora ikishika nafasi ya
mwisho kwa kukusanya asilimia
76.

“Kwa upande wa miji, Njombe
imeongoza kwa kukusanya asil-
imia 131 ya makisio yake ya mwaka
wakati Mji wa Ifakara umekuwa ya
mwisho kwa kukusanya asilimia
64.
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HABARI KITAIFA
Shahidi amaliza ushahidi kesi ya Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

HAHIDI wa sita wa Jamhuri, Ba-
kari Msangi (38), amekamilisha
ushahidi wake mahakamani
huku akidai aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya, alifan-
ya uhalifu wa kuteka nyara watu, kupiga,
kutesa, kutishia kuua kwa silaha na kupo-
ra baadhi ya vitu na fedha, vitendo am-
bavyo si vya kibinadamu na kiungwana.

Shahidi huyo ambaye ni Diwani wa
tia Chama Cha Mapinduzi (CCM), alitoa
madai hayo jana mahakamani mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi Odira Am-
WOro.

Mbali na Ole Sabaya (34), washtakiwa
wenzake ni Sylvester Nyegu (26) na Dan-
iel Mbura (38). Wote wanakabiliwa mash-
taka matatu ya unyanganyi wa kutumia
silaha.

“Uhalifu wa kupigwa, kunyanyaswa,
kuteswa, kutishiwa kuuawa, kutishiwa
silaha, kuwekwa chini ya ulinzi na kula-
zwa kifudifudi siyo mambo mazuri ya ku-
tendewa au kufanyiwa binadamu,” alidai
shahidi huyo.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali Mkuu,
Tumaini Kweka, alidai kuwa baada ya
uhalifu huo Februari 16, mwaka huu,
alikwenda Kituo kikuu cha Polisi Aru-
sha kuandikisha maelezo ya vitendo vya

uhalifu alivyofanyiwa na Sabaya.

“Nilifika kituoni nilipokelewa na askari
wakiwa kama tisa na kupelekwa katika
eneo la wazi ambalo kulikuwa na watu
wengi ambao ni wanaume wamesima-
ma kwenye mstari wakiwa wameanga-
lia chini na mmoja wa askari ambaye ni
kiongozi wao, aliniambia kuwa wana-
chokifanya ni gwaride la utambulisho la
kumtambua mtu aliyenitendea uhalifu
siku ya Februari 9, mwaka huu.

“Aliniambia watu tisa waliokuwa mbele
yangu natakiwa kupita mbele au nyuma
yao halafu nikimtambua mtu nimshike
bega na baada ya kuwatazama watu
hao nilifanikiwa kumtambua Deogratius
Peter. Nilipomtambua, mmoja wa askari
alitoa agizo mimi kutolewa nje ya geti na
aliniambia kwamba wataniita tena.

“Kiongozi huyo wakati tunakwenda
katika gwaride la utambuzi aliniambia
kuwa watu hao ambao natakiwa kwenda
kuwatambua wanatuhumiwa kuhusika
na tukio la uhalifu la Februari 9, mwaka
huu, katika duka la Mohamed Saad.”

Bakari Msangi, alidai baada ya kutolea
nje ya geti baada ya dakika 20 kupita, ali-
itwa tena akiwa ameambatana na askari
aliokuwa nao nje ya geti na kiongozi wa
askari hao alimweleza kwamba anataki-
wa kuwatambua watu wengine ambao
wanatuhumiwa kutenda uhalifu.

“Awamu ya pili katika gwaride Ia

utambuzi walikuwa watu 11 waliosi-
mama kwenye mistari niliwazunguka
nyuma na mbele yao nilimfahamu mtu
mmoja anaitwa Daniel Mbura na nilim-
shika bega na baada ya hapo niliambiwa
niende katika Ofisi ya Mkuu wa Upelelezi
wa Wilaya kwa ajili ya kujaza baadhi ya
fomu na kuchukuliwa maelezo.

“Watu hawa nilifanikiwa kuwatambu-
wa katika gwaride la utambuzi kwa kuwa
ndio walikuwa karibu yangu pale dukani
kwa Mohamed Saad Hajirini wakati waki-
tenda uhalifu wa kuvamia, kupiga, kute-
sa, kunyanyasa na kuwaweka watu chini
ya ulinzi, hivyo ilikuwa rahisi sana kwa
mimi kuwafahamu.

“Baada ya kuwatambua nilimalizia
kuandika maelezo ya ziada na nilipomal-
iza waliniambia naweza kuondoka na
endapo polisi wakinihitaji tena wataniju-
lisha ili kufika kituoni hapo,” alidai.

Hata hivyo, shahidi huyo, alimtam-
bua mshtakiwa wa tatu Daniel Mbura,
kwa kumshika bega mahakamani, akidai
kuwa siku ya gwaride la utambuzi awa-
mu ya pili kituo cha polisi pia alimtam-
bua mshtakiwa huyo kwa kuwa alikuwa
mmoja wa watu waliokuwa katika tukio
la kufanya uhalifu.

Msangi, baada ya kukamilisha kutoa
ushahidi wake, alihojiwa na wakili wa
utetezi, Moses Mahuna, kwa kumuuliza
kama mmiliki wa duka, Mohamed Saad,

alimweleza Sabaya yuko dukani kwake
anapiga watu na shahidi huyo aliithibit-
ishia mahakama kuwa alipewa taarifa
hiyo.

Wakili huyo pia alimhoji shahidi huyo
akiwa diwani mzoefu alipaswa kuchukua
hatua gani baada ya kuona tukio hilo
na kudai kuwa hakwenda dukani huko
kama diwani bali kama rafiki na ndugu
wa mmiliki wa duka na cheo chake alikia-
cha nje ya duka.

Kuhusu kwa nini hakushirikisha vion-
gozi wa kata na mtaa wa eneo hilo, al-
idai kuwa alikwenda dukani kuwasaidia
rafiki na ndugu zake na hakwenda kama
diwani.

Pia Wakili alimhoji shahidi huyo kwa
nini alivamia eneo ambalo hakupaswa
kuwepo na kujibu kwamba hakuvamia
bali alifungua mlango alioagizwa na
mmiliki wa duka kwenda kuangalia watu
waliokuwa dukani.

Wakili pia alimhoji shahidi kwa ku-
muuliza ni kweli kwamba lengo la Sabaya
kwenda dukani ilikuwa kwa ajili kumpata
mmiliki wa duka ambaye anatuhumiwa
kufanya biashara haramu.

Katika swali hilo, shahidi alijibu kwam-
ba Sabaya alimweleza kuwa alikwenda
kwenye duka hilo kwa kuwa aligizwa na
Hayati Rais Dk. John Magufuli kwa kuwa
watu hao wanafanyabiashara ya kuhu-
jumu uchumi.

IGP ataka bima ya
maisha kwa askari

Na Romana Mallya

MKUU wa Jeshi la Polisi (IGP), Simon
Sirro, amesema ni jambo la msingi kwa
watumishi wa jeshi hilo kuingia katika
bima ya maisha kwa sababu ni kundi
ambalo lipo katika hatari ya kupoteza
maisha wakati wowote.

IGP Sirro aliyasema hayo jana mkoani
Dar es Salaam wakati jeshi hilo lilipotia
saini hati ya makubaliano na Shirika la
Bima la Taifa (NIC) ili kuwezesha askari
na familia zao kujiunga katika bima
hiyo.

“Ukiambiwa kuna majambazi wapo
benki wenye silaha ukienda pale kuna
mawili -- urudi au kutorudi, na hapo
hapo tuna familia zetu, vijana wetu
kuingia kwenye bima ya maisha ni
jambo la msingi,” alisema.

IGP Sirro alisema askari wa usalama
barabarani nao wamekuwa wakigongwa
na magari.

“Unamsimamisha dereva, unakuta
amelewa bangi, haangalii kama ni ofisa
polisi, anamgonga. Kwa hiyo, kuwa na
bima ya maisha ni jambo la msingi,”
alifafanua.

Kiongozi huyo alitaja kundi lingine
linalotakiwa kuingia katika utaratibu
huo wa bima ya maisha ni vijana

wanaoendesha maarufu
bodaboda.

Alisema shida ni kwamba kijana
ananunua pikipiki asubuhi, anajifunza
mchana, jioni anaingia kwenye biashara
ya kubeba abiria.

“Lazima tupanue wigo kuhakikisha
hawa Watanzania wenzetu ambao ni
nguvu ya taifa wanashirikishwa katika
hii bima ili kesho na keshokutwa
wakiondoka, wanaobaki wasaidiwe,”
alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa NIC, Dk.
Elirehema Doriye, alisema mwelekeo
wa shirika hilo kuanzia 2016/17 hadi
2019/20 unaonyesha unaimarika na
kuongeza faida.

Alisema hadi kufikia Juni mwaka jana,
shirika limeendelea kuimarika kwa
kupata faida baada ya kodi ya Sh. bilioni
20.99 kulinganishwa na Sh. bilioni 3.32
kwa mwaka 2018/19.

“Shirika limelipa jumla ya kodi ya
Sh. bilioni 11.86 kwa mwaka wa fedha
2019/20 na Sh. bilioni 13.61 kwa mwaka
wa fedha 2020/21,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema rasilimali
halisi zimeendelea kukua kutoka Sh.
bilioni 4873 kwa mwaka wa fedha
2018/19 mpaka Sh. bilioni 72.16 mwaka
2019/20.

pikipiki,

chini:-

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA

HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI %@WU ra
(EWURA)

TAARIFA KWA UMMA

(Imetolewa chini ya Kifungu na 19(2) (a) cha
Sheria ya EWURA, Sura ya 414)

TAARIFA inatolewa kwa umma kuwa Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) imepokea maombi ya leseni kutoka kwa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira
Karatu (Karatu WSSA) (“Muombaiji”) kwa ajili ya kutoa huduma za majisafi na usafi wa mazingira
katika mji wa Karatu uliyopo Wilaya ya Karatu, Mkoa wa Arusha. EWURA inakaribisha maoni
kutoka kwa wananchi juu ya maombi hayo. Maelezo ya Muombaiji ni kama yalivyotolewa hapa

P ———

1: Jina na Anuani:

S.L.P 376,

Karatu.

Tanzania.

Barua Pepe: mdkaruwasa@karatudc.go.tz

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu,

2: Maelezo ya Leseni:

Leseni ya kutoa huduma za Majisafi na Usafi wa Mazingira katika mji wa karatu

3: Chanzo cha Maji na Miundombinu

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu ina chanzo kikuu cha maji cha aina
moja ambacho ni maji ya chini ya ardhi. Chanzo hiki kikuu kinajumuisha visima virefu viwili
(2) vyenye jumla ya uwezo wa kuzalisha maji wa mita za ujazo 1,680 kwa siku.
Miundombinu ya uzalishaji na uhifadhi maji ya muombaji inajumuisha; matenki ya maji
mawili (2) yenye uwezo wa kuhifadhi maji kiasi cha mita za ujazo 450. Muombaiji pia ana
mtandao wa majisafi wenye urefu wa kilomita 33.99, pamoja na vilula 37.

4: Umiliki

ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Karatu inamilikiwa kwa asilimia 100 na Serikali

Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya maombi tajwa hapo juu, awasilishe kwa
maandishi EWURA kwa anwani iliyotajwa hapa chini ndani ya siku ishirini na moja (21) kuanzia
siku ya kuchapishwa kwa tangazo hili. Nyaraka za maombi ya leseni zinaweza kuoneshwa kwa
mtu yeyote kwa maombi maalum ya maandishi.

Limetolewa na:

MKURUGENZI MKUU
EWURA
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HABARI KITAIFA

Mkurugenzi Mtend-
aji wa Taasisi ya
Mwalimu Nyerere,
Joseph Butiku
(kushoto), akifafan-
ua jambo kwa
Waziri wa Mambo
ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi
Liberata Mula-
mula (kulia kwake),
wakati waziri huyo
alipokutana na
Taasisi ya Mtandao
wa Uongozi wa
Wanawake Afrika
(AWLN) pamoja na
baadhi ya viongozi
wa Shirika la Ki-
mataifa la Kutetea
Haki na Maendeleo
ya Wanawake (UN
Women), jijini Dar
es Salaam. PICHA:
MAMBO YA NJE

Walimu wote kuhamishwa kisa vifo wanafunzi

Na Mwandishi Wetu, MP-
WAPWA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, ameagizwa ku-
waondoa walimu wote wa Shule
ya Msingi Mbori, wilayani Mp-
wapwa ili kupisha uchunguzi wa
vifo vya wanafunzi watatu wali-
ofukiwa na kifusi.

Waziri Ummy alisema watapele-
kwa walimu wengine na kwamba
leo wanafunzi wataendelea na
masomo.

Aidha, siku saba zimetolewa
kwa vyombo vya ulinzi na usala-

ma kuchunguza vifo hivyo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa,
Ummy Mwalimu, alitoa kauli hiyo
juzi aliposhiriki kuaga miili ya wa-
nafunzi hao.

Akizungumza na wananchi, Wa-
ziri Ummy alilaani vikali vitendo
vya walimu kuwafanyisha kazi
zisizo stahili wanafunzi tofauti na
ilivyoelekezwa kwenye waraka wa
elimu bila malipo namba tatu wa
mwaka 2016.

“Hatukatazi mwanafunzi ku-
fanya kazi zinazomjenga kama
vile stadi za kazi, lakini sio kum-

fanya mwanafunzi kama kiba-
rua unawezaje kumwambia
mtoto akachimbe mchanga wa
kujengea au akaponde kokoto
tena bila uangalizi wa walimu?”
Alihoji.

Alisema katika shule hiyo kiasi
cha Sh. milioni 12 kwa ajili ya ujen-
zi wa choo na fedha za mchanga
zimejumlishwa humo na kuhoji
sababu za walimu kuwatuma wa-
toto kwenda kuchimba mchanga
wa mtoni.

“Kuna uzembe hapa umefanyi-
ka na tutachukua hatua,” alisisiti-
za.

Aliwataka wakuu wa shule zote
nchini na walimu wa ujumla kua-
cha kuwatumikisha wanafunzi
wawapo shuleni na wazingatie
waraka wa elimu bila malipo nam-
ba tatu wa mwaka 2016 ambao un-
atoa ufafanuzi wa kina wa jukumu
la kila mdau wa elimu.

“Jukumu la ujenzi wa miun-
dombinu ya shule ni la wazazi
pamoja na jamii inayozunguka na
sio wanafunzi, walimu na kamati
za shule mnatakiwa kuhamaisha
wazazi na jamii kujitolea kujenga
miundombinu hiyo na sio kutu-
mikisha wanafunzi,” alisisitiza.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Mp-
wapwa, Josephat Maganga, alise-
ma watoto waliofariki kwenye
ajali ya kufukiwa na kifusi shuleni
hapo ni watatu ambao ni Isaya Lu-
cas Hamis, Rehema Alex na Daud
Enock Mchea na watoto wengine
watano walijeruhiwa ambapo
walitibiwa na kuruhusiwa kurejea
majumbani kwao.

Julai 27, mwaka huu, watoto
hao walifukiwa na kifusi baada
ya kupewa kazi ya kuchimba
mchanga na walimu wao kuchim-
ba mchanga kwa ajili ya ujenzi wa
choo unaoendelea shuleni hapo.

TATHMINI YA ATHARI YA MRADI KWENYE MAZINGIRA

TANGAZO LA MRADI WA USIMAMIZI ENDELEVU WA RASILIMALI KWA AJILI YA
UKUAJI WA UTALII (REGROW) KATIKA MBUGA ZA WANYAMA ZA RUAHA,
UDZUNGWAN NA MIKUMI

Serikali ya Tanzania kupitia wizara ya Maliasili na Utalii imepokea ufadhili wa mkopo wa fedha kutoka shirika la
maendeleo ya kimataifa (IDA), lililoko chini ya benki ya dunia (WB) ili kugharamia utekelezaji wa mradi wa
usimamizi endelevu wa rasilimali kwa ajili ya ukuaji wa utalii. Huu ni mradi wa kimkakati wenye maslahi ya kitaifa.
Mbuga za wanyama Tanzania (TANAPA) chini ya wizara ya Maliasili na Utalii ni moja kati ya wakala wa
utekelezaji na pia ni mnufaika mkubwa wa mradi huu.

Serikali ya Tanzania kupitia mradi huu wa kukuza utalii uliopo chini ya Wizara ya Rasilimali na Utalii, inataka
kuimarisha usimamizi kwenye maeneo ya hifadhi na kukuza utalii wa asili kusini mwa Tanzania-utakaojulikana
kama “Ukanda wa Kusini.” Utalii huu pia utasababisha kuongezeka kwa shughuli tofauti za kujipatia kipato katika
jamii zitakazochaguliwa.

Ukanda wa kusini unatoa fursa nyingi za utalii wa asili fursa ambazo kwa sasa hazitumiki sana jambo ambalo
linapunguza pato la taifa kwa kiasi kikubwa sana. Kwa kuanza mradi utatoa kipaumbele katika maeneo ya hifadhi
tatu ambazo ni Mbuga ya wanyama ya Mikumi (MINAPA), Ruaha (RUNAPA), na Mbuga ya wanyama ya milima
ya Udzungwa (UMNP) zinazopatikana katika mikoa mitatu ya Morogoro, Iringa, na Mbeya.

Hatua ya kwanza ya kupata cheti cha mazingira kwa ajili ya mradi huu ni kufanya tathmini ya athari ya mradi
kwenye mazingira na jamii (ESIA). Tathmini hii inafanywa kwa mujibu wa sheria. Sheria zinazotaka tathmini hii
ifanyike in pamoja na sheria ya uhifadhi wa mazinigira ya mwaka 2004 na Kanuni za tathmini na ukaguzi wa
mazingira ya mwaka 2005. Benki ya dunia pia inataka tathmini ya athari za mradi katika mazingira na jamii
zifanyike, athari zinazoweza kutokea zitambuliwe na mpango wa kukabiliana na athari hizo uandaliwe ili
kuondoa athari zote mbaya zinazoweza kusababishwa na mradi.

Kwa mujibu wa sheria ya usimamizi ya mazingira ya mwaka 2004 na kanuni ya tathmini na ukaguzi wa mazingira
ya mwaka 2005 na marekebisho yake ya mwaka 2018, tathmini ya athari za mradi kwenye mazingira na jamii
lazima iambatane na mahojiano ya wadau wa mradi katika ngazi mbalimbali na maoni ya wadau hawa yafanyiwe
kazi. Pia sheria hizi zinataka tangazo la mradi litolewe kupitia vyombo ya habari ili kukusanya maoni zaidi kuhusu
mradi.

lli kupata matokeo ya tathmini ya athari za mradi kwenye mazingira na jamii, kampuni za EcoConServ. Environ-
mental Solutions (Egypt) na MTL Consulting (Tanzania) zimepewa kazi na wizara ya Maliasili na utallii kupitia
TANAPA kufanya tathmini ya athari za mradi huu kwenye mazingira na jamii (ESIA). Tathmini hii pia itaangalia
athari zitakazosababishwa na ukarabati wa barabara wenye urefu wa kilometa 1,259, njia za vumbi zenye urefu
wa kilometa 132.5, uwanja wa ndege, uwekaji wa miundombinu ya ujenzi kwa ajili ya wafanyakazi, vituo vya utalii
pamoja na miundombinu ya maiji katika mto Ruaha.

Mtu yeyote mwenye maoni, maswali au uelewa kuhusiana na athari zinazoweza kusababishwa na mradi huu
kwenye mazingira na jamii awasiliane na:

MTL Consulting Company Limited, Victoria House 9th
Floor, Plot No. 37, Bagamoyo Road/Regent Estate
S.L.P 77894,

Mtendaji Mkuu,
Baraza la Usimamizi na Uhifadhi wa
Mazingira (NEMC),

Dar es Salaam, Tanzania. Tel./Fax: +255 22 2600594
Cellular: +255 (0) 767 360 225
Barua Pepe: emasasila@mticonsulting-tz.com

Tel: +255 22 2774889
Barua pepe: dg@nemc.or.tz

S.L.P 63154, Regent Estate, Dar es Salaam, Tanzania.

Waziri aiagiza benKi
kurejesha mabilioni

Na Peter Haule

NAIBU Waziri wa Fedha
na Mipango, Hamad Yussuf
Masauni, ameiagiza Benki
ya TIB kuhakikisha madeni
na fedha zote za mikopo
zaidi ya Sh. bilioni 535.3
zilizokopeshwa kwa wateja

wao bila kufuata taratibu

pamoja na wadaiwa sugu
zinarejeshwa.

Alisema kurejeshwa kwa
fedha hizo kutawezesha
zitumike kutoa mikopo
kwenye maeneo mengine

¢ yenye tija.

Mhandisi Masauni alitoa
es Salaam  alipotembe-
lea Benki ya TIB ambapo
alikutana na kufanya ma-
zungumzo na Menejimenti

: ya Benki hiyo na wafan-
¢ yakazi, katika mwendelezo
¢ wa ziara zake za kutem-
¢ belea taasisi zilizo chini
¢ ya Wizara ya Fedha na

laam.

“Kwa njia yeyote ile ni
lazima fedha za wananchi
zirejeshwe, hivyo nawaa-

giza pia kuleta mapende-

kezo serikalini ili kuanga-

lia iwapo kuna eneo
ambalo serikali inaweza
kuingilia kati kuhakiki-
sha tunaokoa fedha za
wananchi zilizowekezwa
katika miradi isiyo na tija,”
alieleza Mhandisi Masau-
ni.

Alisema kuwa nchi ina-
poelekea inahitaji kuona
Benki ya TIB inashiriki ki-
kamilifu katika ujenzi wa
miradi mikubwa ya kim-
kakati ya Taifa kwa kui-
wezesha serikali kukopa
katika taasisi za fedha za
ndani badala ya kukopa
kutoka benki za nje na ku-
wataka watendaji wa benki
hiyo kusimamia ipasavyo
benki ili jambo hilo liweze-
kane.

Aidha, aliitaka benki
hiyo ihakikishe mikopo
yote inayotolewa iwe na
tija ili kuepuka mikopo
chechefu na kufadhili mira-
di inayoweza kuisababishia
hasara Benki hiyo na Taifa
kwa ujumla.

Mwenyekiti wa Bodi
ya Wakurugenzi ya Benki
ya TIB, Mary Mashingo,
alisema taasisi hiyo ina-
shauku ya kushiriki katika

utekelezaji wa miradi mi-
kubwa ya kimkakati inay-
oendelea nchini na kusaid-
ia katika kutekeleza sera
katika sekta mbalimbali za
maendeleo hivyo itashiriki-
ana na serikali kubuni
mbinu za kuzirejesha fed-
ha zilizokopeshwa kabla
ya mwaka 2016 na pia
kupunguza riba kwa kuwa-
tumia wataalamu mbalim-
bali.

Naye Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya
TIB, Charles  Singili,
alisema benki yake kwa
kushirikiana na wataalamu
kutoka Wizara ya Fedha na
Mipango wanafanya jiti-
hada ya kuhakikisha fedha
hizo, zikiwamo shilingi bil-
ioni 168 ambazo kesi zake
ziko mahakamani na kiasi
kingine cha shilingi bil-
ioni 368 zilizoko mikon-
oni mwa wadaiwa sugu
zinarejeshwa ili  zitu-
mike kutoa mikopo kwa
wawekezaji wengine ili
kuchochea upatikanaji
wa ajira na pia kodi ya
serikali kupitia miradi
hiyo.
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TANGAZO

Yetu Microfinance Bank PLC

“Creating Wealth

ether, Pamoia Tunaweza’

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNE 2021
Kiwango kwa Tzs.

YETU MICROFINANCE BANK PLC

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNE 2021
Kiwango kwa Tzs '(000)’

Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka Robo Mwaka
wa sasa Ulipitia wa sasa Liganishi
30-Jun-21 31-Mar-21 30-Jun-21 31-Mar-21
TZS TZS
A. [MALI Tzs TZs I| Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
. . Mapato/(Hasara) Halisi 107,960,208 100,545,668
1 |Fedha Taslimu 695,718,149 576,949,245 M . N
. . . . arekebisho kwa Ajili ya: - -
2 |Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 70,501,515 165,909,584 Fai .
.. . o - Faida/{Hasara} kwenye Mauzo ya Mali
3 |Uwekezaji katika Amana za Serikali Uchakavu wa Mali za Kudumu 97,720,253 97,720,253
4 |Salio }(atlka ‘Banl Nyinginezo na Taasml za Fedha 136,877,019 302,062,169 _Uchakavu wa Matengenezo Makubwa _ _
5 |Hundi na Miamala ya kushughulikiwa -Utumikaji wa Mtaji wa Misaada
6 |Miamala Baina ya Matawi -Uchakavu wa Mali Zisizoshikika - -
7 |Bili Zilizoafikiwa 205,680,461 198,265,921
8 Dhima za Wateja zilizokubalika - Mabadiliko Halisi Katika Salio la Benki Kuu ya Tanzania
9 |Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - Badiliko Halisi katika Mikopo
10 |Uwekezaji Katika Amana Nyingine - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (27,130,612) 54,416,967
11 |Mikopo Halisi iliyopo 15,130,080,151 15,339,131,120 - Mabadiliko Halisi Katika Amana (404,095,308) (277,407,891)
12 |Mali Nyingine 1,400.823.903 1.373.693.291 - Mabadiliko Halisi Katika salio la benki Nyingine na Taasisi za Fedha - -
13 |Uwekezaji wa Hisa ’ T ’ ’ ’ - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine - -
14 | Akaunti za udhamini (225,545,460) (24,725,003)
.. - . . - Kodi Iliyoli - -
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,670,574,055 1,670,574,055 ot Telipwa _ _ (225,545,460) @4,725,009)
16 |JUMLA YA MALI 19,104,574,792 19,428,319,464 Fedha Halisi zilizotolewa (zil, ) kwa shughuli za uend - -
IT | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
B. |DHIMA . o . Gawio Lililopokewa
17 |Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha Ununuzi wa Mali za Kudumu - (58,996,144)
18 |Amana za Wateja 1,356,985,905 1,466,411,460 Mapato kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - -
19 |Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu Ununuzi wa Mali Zisizoshikika - -
20 |Amana Maalumu 2,049,402,075 2,252,135,731 Mengineyo Amana za kudumu
21 |Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha Mapato kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
22 |Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa Fedha Halisi Zilizotolewa - (58,996,144)
24 |Dhima la Tozo kwa ajili ya usuluhishi baina ya Benki na Mteja
25 |Miamala isiyoshughulikiwa baina ya Matawi IIT | Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za Kifedha:
26 |Mapato yalioingia ya kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Ulipaji wa Madeni Ya Muda Mrefu . - -
Zitakazolipwa baadae Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni Ya Muda Mrefu - -
27 |Dhima Nyingine 277,251,945 296,251,945 N e M g et - -
28 |Madeni 6,750,000,000 | 6,750,000,000 | Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu 83,721,146 49,436,103
29 |JUMLA YA DHIMA 10,433,639,924 10,764,799,136 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
30 |[MALI/{DHIMA} HALISI 8,670,934,868 8,663,520,327 Fedha Halisi zilizotolewa (zili: ika) kwa sh li za Kifedha 83,721,146 49,436,103
C. |FEDHA ZA WANAHISA IV | Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu:
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 6.056.496.547 6.056.496.547 Ongezeko/ Punguzo Halisi katika Fedha taslimu na Mali zinazofanana na (141,824,314) (34,285,044)
35 | Akiba va Mtaii T T Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 1,044,920,997 1,079,206,041
Y . y . Fedha na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka 903,096,683 1,044,920,997
33 |Mapato yaliyobakizwa
34 |Faida/{Hasara} ya Kipindi Husika 2,439,473,000 2,439,473,000
35 | Akaunti zingine za Mtaji 107,960,208 100,545,668
36 |Stahiki ya wenye Hisa chache 67,005,113 67,005,113 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNE 2021
37 |JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,670,934,867 8,663,520,328 Kiwango kwa Tzs.(000) | Miaji wa Hisa | | Miaji mkuu wa kisheria | Miaji wa kisheria Akauni zingine za M | Tengo la ziada ya juma Jumla Tzs
Salio la wa mwaka 01/01/2020 6056497 - - 69,693 2332349 8458539
38 |Dhima zisizo dhahiri Rekebisho: - -
. N Ongeza: Jumlisha/(Futa) kwa kipindi cha robo (69,693) (69,693)
39 | Mikopo chechefu 991,222,058 991,222,058 Mapato mengine N
40 |Tengo Kwa ajili ya mikopo chechefu 923,515,410 834,204,357 Muaji mkuu wa Kisheria 67005 - 67.005
41 |Mali Nyingine Chechefu Tozo la Mali la mwaka jana - 434618 434618
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya kodi ya mapato 54.944) (54944)
Gawio lililolipwa (272,551) (272,551)
D. |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Salio kwa Mwaka 31.12.2020 6056497 67,005 249472 8562974
i |Uwiano wa Fedha za wanahisa na Jumla ya Mali 45.00% 44.09% Salio la mwaka 01.01.2021 6,056,497 67,005 2439472 8562974
ii |Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.55% 7.29% Rekebisho : - -
i i Ongeza: Jumlisha/(Futa) kwa kipindi cha robo
iii |Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 471% 375% Toa: Mapato mengine
iv |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 79% 64% Mtaji wa kisheria
12 1 1ns 1shz= - a ali o, o, -
v |Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 84% O8% || e s Hals Basdeya kol ya mapato 107,960 107960
vi |Ongezeko la Amana -7% 23% Toa: Gawio lililotolewa . . .
vii |Ongezeko la Mali 2% 2.63% Salio kwa mwaka 31.03.2021 6056497 67,005 2547432 8670934

ADA NA GHARAMA ZA HUDUMA KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNE 2021

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 30 JUNE 2021.

Kiwango kwa Tzs.

1. AKAUNTI ZA AKIBA 2. Mkopo
Robo Mwaka Robo Mwaka | Limbikizo Robo Mwaka Kima cha chini cha kufungua 5000/= Mikopo ya biashara 36% PA
wa sasa Ulipitia Wa sasa . . 0
30Junal 31Mar-21 H0unal Ada yamwezi BURE Mikopo ya kuboresha ny| 18% PA
178 128 TZ8 Taarifa ya Akaunti BURE Ada ya Mkopo 2.50%
- - - 5
1 | Mapato ya Riba 1,201,351,910 1,157,363,09 1o asiono| || Kuulizasalio BURE Bima ya mkopo 2.00%

2| Gharama za Riba 104,475,324 94,203,777 104,475,324 Kufunga akaunti 5000/= Mikopo ya Jikimu 17% PA

3 | Mapato Halisi (1 kutoa 2) 1,096,876,586 1,063,159,320 1,096,876,586 — . T1; 0

| Madent Viza Yaliyofutwa 000 0.00 0 Gharama za kuendesha akaur 50007 M%kopo ya K111.r'n0 30% PA

5| Punguzo/Ongezeko la tengo Katika mikopo 89,311,053 84,289,631 89,311,053 Gharama za kuweka fedha BURE Mikopo ya Maji 26% PA

6 |Mapato yasiyo ya Riba: 202,399,489 336,795,082 202,399,489 Mikopo ya wafanyakazi 15% PA

6.1 Faida/(Hasara) zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni

6.2 Ada na Kamisheni 114,381,288 112,768,473 114,381,288

6.3 Gawio . Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa

6.4 Mapato Mengine 88,018,201 224,026,609 88,018,201 za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za
7 |Gharama Zisizo za Riba: 1,055,736,154 1,172,028,102 1,055,736,154 fedha katika kipindi cha robo mwaka ya mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS

7.1 Mishahara na Mafao 627,391,742 633,506,168 627,391,742 8).

7.2 Ada na Kamisheni 348,663 223562.95 348,663

7.3 Gharama nyingine 427,995,749 538,208371 427,995,749 Imesainiwa na: Cheo Tarehe:

8 | Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 154,228,868 143,636,669 154,228,868 Altemius Millinga Mihurugenzi Mtendaji ~ eeeveeeeneeeeneeaenanaeanaans 29-Jul-21

9 | Tengo la Kodi ya Mapato 46,268,660 43,091,001 )

10 | Faida/(Hasara ) Halisi baada ya Kodi ya Mapato 107,960,208 100,545,668 107,960,208

11 [Mapato Mengine Yaliyojumuishwa {bainisha}

12 [Jumla ya Faida/{Hasara} iliyojumuishwa kwa Mwaka 107,960,208 100,545,668 107,960,208 Samwel Gikaro Meneja wa Fedha — ceeieiiiiiiii 29-Jul-21

13 |1dadi ya Waajiriwa 133 133 133 Humphrey Darson Singogo Kaimu Mkaguzi wa Ndani . 29-Jul-21

14 |Mapato kwa Hisa 13 12 13 L o . . . ) o . . .

15 | Idadi ya Matawi 3 3 3 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu,
tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana
na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI . . ..
(i) |Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 10% 11.00% 10%| | Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
- . . . . . Kuthibitishwa na:
(ii) [Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 14% 12.00% 14% . X . .
(iif) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 81% 78.00% 81% Ernest K. Ndimbo Mwenyekiti wa Bodi = aieeiiiiiiieiiiiiiiiiiiieaaaa, 29-Jul-21
(iv) 9% 11.00% 9% : o
Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha Happy Sambega Mhkurugenzi - 29-Jul-21




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Wafanyabiashara wajenge
utamaduni wa kukata bima

WAFANYABIASHARA 12 waliokata bima mbalimbali, kati ya
waliounguliwa moto maduka yao katika Soko la Kariakoo, Dar es
Salaam, wamelipwa bima ya Sh. milioni 438 4.

Benki ya NMB kupitia Kampuni ya Reliance Insurance, imetoa
malipo kwa waathirika hao wa tukio la Julai 10, mwaka huu, huku
wakikiri kuwa hasara na maumivu yao ya kuunguliwa yamepozwa na
malipo hayo ya haraka ya bima.

Kitendo chao kukiri kupozwa machungu yao na bima, sisi
tunakichukulia kama chachu ya wao kuhamisisha wafanyabiashara
wenzao kujenga utamaduni wa kukata bima za biashara, ili itapotokea
ajali kama ya Kariakoo, wawe na pa kukimbilia.

Ikumbukwe kwamba kumekuwapo na kasi ya matukio ya kuungua
moto masoko na maduka makubwa sehemu mbalimbali nchini,
hali ambayo tunaona kuwa inatosha kuwashtua wafanyabiashara
kuchukua hatua ya kukata bima.

Wafanyabiashara wamekuwa wakihamasishwa kukinga biashara
zao dhidi ya hasara zitokanazo na majanga ya moto, wizi, uharibifu
wa mali au akiba, majeraha kwa wafanyakazi au matatizo mengine
yoyote.

Tulichukulia tukio la moto sokoni Kariakoo na jinsi ambavyo
baadhi ya wafanyabiashara wamelipwa kiasi hicho cha fedha kama
fursa ya kuwafanya wenzao wasio na bima kutambua umuhimu wa
kuwa nayo.

Hivyo tunachukua nafasi hii kuwakumbusha wafanyabiashara
wote kuwa tukio la moto Kariakoo ni nafasi ya kujifunza na kuchukua
hatua ambazo zitawasaidia kufidiwa mali zao pale majanga yakiwamo
ya moto yanapotokea.

Jambo la kusikitisha ni kwamba watu wengi katika jamii yetu
hawana uelewa kuhusu faida ya kuwa na bima ama wanakaidi tu,
hivyo ni suala ambalo linahitaji kutolewa elimu zaidi, kususan kwa
wafanyabiashara ili wawe na uelewa wa kuwa na bima.

Kufidiwa kunakuja pale mhusika anapokuwa amekata bima tu,
vinginevyo inakuwa ni vilio kwa wale watakaonguliwa mali zao bila
kuwa na bima ambayo angalau ungesaidia kupoza machungu.

Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kuwa, kujihadhari na
majanga ni kukata bima, kwani mali zinaweza kuteketea kwa moto,
lakini mhusika anaweza kufidiwa kuliko kubaki mtupu.

Mara kwa mara jamii imekuwa ikikumbushwa kuwa bima sio kwa
ajili ya pesa za mikopo, bali zipo za moto, magari, nyumba, afya, mali
na nyinginezo, tunaona sasa ni wakati mwafaka wa kuchukua hatua.

Tunashauri hivyo, kwa sababu ya kuwapo kwa majanga ya moto
maeneo mbalimbali nchini kuanzia katika masoko na maduka
makubwa, ambapo mali za watu huteketea na wao kubaki bila kitu
na matokeo yake unakuwa mwisho wa biashara zao ama kulazimika
kuanza upya.

Kwa tukio la Kariakoo ambalo bado halijasahaulika vichwani mwa
wakazi wa Dar es Salaam, tunaliona kama sehemu ya watu kujifunza
kuchukua hatua, hasa kutokana na baadhi ya wafanyabiashara
kufidiwa.

Kauli za baadhi ya waliolipwa bima kwamba wamefutwa machozi
zinadhihirisha kwamba pamoja na hasara waliyopata, lakini baada
ya kulipwa fidia wamepata ujasiri na kujiamini katika kuendelea
kufanya biashara zao.

Watu katika biashara, kuna tofautia kubwa ya mitaji, lakini
inapotokea mtu amewekeza fedha nyingi katika biashara fulani bila
kuwa na bima, tunaona kama anateketeza mali yake mwenyewe.

Tunaendelea kukumbusha wafanyabiashara kuwa, tukio la
Kariakoo na jinsi baadhi yao walivyolipwa bima ni funzo kwa wengine
ambao hawana bima kwa kutambua kuwa majanga hayabishi hodi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

-

-

Na Yasmine
Protace,
MKURANGA

Ni vyema walimu wakajifunza
kukabili majanga moto shuleni

MAJANGA ya moto yanapotokea
katika shule za bweni, yanatakiwa
kushughulikiwa mapema, ili usilete
madhara na kuharibu mali.

Katika kupambana na majanga
hayo, elimu inatakiwa itolewe kwa
walimu ili waweze kukabiliana nayo
pindi yanapotokea.

Elimu inapokuwapo, ni rahisi
watu kujua jinsi ya kupambana na
matukio hayo ya moto.

Kutokana na baadhi yetu kutoku-
wa na elimu ya masuala ya moto,
inachangia hata moto unapotokea,
wanakosa uwezo wa kuuzima.

Hivi karibuni Mkuu wa Wilaya ya
Mkuranga Mkoa wa Pwani, Hadija
Nasri, aliwataka wakuu wa shule za
bweni zilizopo ndani ya wilaya yake,
kuchukua tahadhari ya namna ya
kukabiliana na majanga ya moto ya-
nayoweza kutokea shuleni.

Akizungumza katika kikao ali-
choitisha na  kujumuisha wakuu
wa shule za bweni na Kamati ya Ul-
inzi na Usalama Wilaya, mkuu huyo
aliwasisitiza wakuu wa shule kuwa na
dhamana na uwajibikaji wa kuzima
moto katika viunga vyote vinavyo-
zunguka shule, zikiwamo mabweni
na mabwalo la chakula.

Ofisa wa Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji Mkuranga Inspekta Msaidizi,
Fransisco Chunji, anawaomba wal-
imu kuwashirikisha katika ujenzi wa
mabweni na majengo ya shule.

Chunji anasema, inakuwa na
msaada kuwashauri kuweka mifumo
bora ya kung'amua moshi kabla mad-
hara makubwa yanayoweza kusaba-
bishwa na kutokea moto.

Mtazamo wake kitaalamu ni
kwamba walimu hao kwa kushiriki-
ana na kamati za shule, wanapaswa
kujenga utaratibu wa kuzungumza
na wanafunzi kila mara, kwa lengo la
kupata taarifa za watoto wanaoweza
kuwa chanzo cha majanga.

Anasema hiyo inatokana na utovu

Chunji anase-
ma, inakuwa
na msaada
kuwashauri
kuweka mi-
fumo bora ya
kung’amua
moshi kabla
madhara
makubwa
yanayoweza
kusaba-
bishwa na
kutokea
moto.

wa nidhamu au kutokuridhishwa
na huduma zinazotolewa shu-
leni na hivyo kufanya hujuma
kati ya wanafunzi wenyewe au
wanafunzi na walimu, pia dhidi
ya wananchi kutoka nje ya shule.

Askari huyo anawataka wal-
imu kuchukua tahadhari iki-
wamo ukaguzi wa majengo,
ambayo yamekaa muda mrefu
yanayoonyesha hali ya uchaka-
vu, yafanyiwe  ukarabati wa
kuta penye nyufa na mifumo ya
umeme.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya Mkuranga,
Mhandisi Mshamu  Munde,
aliyewakilishwa na Ofisa Elimu
Wilaya, Benjamini Majoya, ana-
wataka walimu kufanya ma-
baraza walau mara moja kwa
muhula, ili kuwaruhusu wa-
nafunzi kusema wanachokitaka
katika madarasa na mabweni
yao.

Anasema ni hatua itakayosa-
idia kupata picha ya changamoto
na shida zinazowagusa na kupitia
hayo, inawapatia taarifa za yanay-
owasibu, mfano hai kuwapo mwal-
imu anayechapa sana wanafunzi.

Ana msisitizo kwamba, dhana ya
kutokujua jambo pekee, inaweza
kusababisha wanafunzi kuchukia
na kutafuta upenyo wa kuwasilisha
hisia zao kwa kufanya uharibifu wa
miundombinu, kwa kutumia njia
za kuchoma moto au kuvunja vifaa
vya kusomea

Mganga Mkuu wa Wilaya Dk.
Ally Mbikilwa, anatoa ufafanuzi
kwenye tahadhari ya ugonjwa wa
UVIKO19, akiwataka walimu ku-
chukua hatua kama miongozo na
maelekezo ya afya yanavyotolewa
na serikali, ili kuikinga jamii ya
shule kwa ujumla.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Ma

nki na Taa za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-06-2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30-06-2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka Robo Robo ya mwaka sasa| Robo ya Mwaka | Limbikizo la mwaka Limbikizo la
ya/Mwaka wa sasa Mwaka/Mwak iliyopita wa sasa mwaka linganishi
‘?I'a N aka (Mwaka uliopita)
iliopita 30/6/21 3173721 30/6/21 30/6/20
30/6/21 3173121 I_|Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
A._|MALI | [Mapato/ (Hasara) Halisi 161 205 366 343
1 Fedha Tasim 465 552 Marekebvshvo kwa Ajili ya: o - - -
2 [Salio katika Benki Kuu Ya Tanzania 5 110 LN - = —4 == —
3 |Uwekezaji katika Amana za Serikali - - F:v'dya‘/aas:r‘asykvfe:v ae ,v:azsg Tl (_ ) { > ) { - ) { = )
4 [Salio Katika Benki Nyingine na Taasisis za Fedha 2,036 7,705 o e B = K20 05 8
5 [Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
6 M)gmala ba\n; ya Matawi - - [ [Mabadiliko halisi Katika Dhima Nyingine ©1) (146) (237) (301)
7 B\l! zilizo af\klvfa _ _ - - [ |Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 52 (158) (106) 912
8 Df_uma z_a_WateJa Zilizo kubal_|kav _ - - Kodi Iliyolipwa (30) (30) (60) (125)
9 Mikopo iliyotolewa kwa Benki nyingine - - i (Bainisha) (57) (125) (182) -
10 [uwekezaji katika Amana nyingine - - Fedha Halisi zili: il kwa shughuli ji 154 (2,227) (2,073) 368
11__[Mikopo Halisi Iliyopo 15,517 15,116 - - - -
12__|Mali nyingine 3,725 3,776 II__| Mtiririko wa Fedha Kutokana - - -

13 [Uwekezaji wa Hisa
14 _|Akaunti za udhamini = -
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa. 571 597

na Shughuli za Uwekezaji: . B N B
Gawio lililopokewa {5) 0] &5 &
Ununuzi wa Mali za Kudumu - - - N

16 |JUMLA YA MALI 22,317 21,857 Mapato Kutokana na Mauzo ya mali zakudumu 5 - B
= > Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na mawakala = - B
B DHIMA Mapato Kutokana na Mauzo ya amana Zisisoshughulikiwa na mawakala - - - B
“T7 [Amana za Benki nyingine na Taasisis za Fedha 3 [ [Mengineyo ( bainisha) (15) (20) (35) ©)
18 |Amana za Wateja 14,497 14,704 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji - - B

19 [Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

Tl_|Mtiririko wa Fedha Kutokana na shughuli za kifedha z (100) (700) (100)
20 [Amana Maalumu 95 95 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu s B 5 B
21 _|Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha B - Mapato Kutokana na Utoaji wa madent ya Muda Mrefu = - E
22 _|Hundi na Hawala za Benki Zilizotolewa - - [ [Mapato Kutoka na Utoaji wa mtaji wa Hisa - N B
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa - - Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu = - ]
24 |Dhima la Tozo KWA Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na mteja = - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine B - B
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi. = - i (bainisha) -
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae B - Fedha Halisi_Zili: ili Kwa shughuli zakifedha Kifedha - (100) (100; (100)
27 _|Dhima Nyingine 976 1,068 - - - -
28 |Madeni 2,686 2,686 IV_|Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu. B - B
29 |JUMLA YA DHIMA 18,257 17,956 O”EH::° /! P‘lm%"m Ha”f‘ Katika — = T T =

Fedha taslimu na mali na fedha taslimu s 5

30 [MALI(DHIMA) HALISI (16 Kutoa 29) EH060) 3,900 Fedha na Mali Zi na fedha taslimu mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2,367 4,714 4,714 2,267
c. FEDHA ZA WANAHISA 8,789 8,789 Fedha na Mali na fedha taslimu mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2,506 2,367 2,506 2,526
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa - -
32_[Akiba ya Mtaji (5,278) (5,278)
33 |Mapato Yaliyobakizwa 365 205

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA

Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, Sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa taarifa za
fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita ( kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika

34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 184 184
35 |Akaunti nyingine za Mtaji - -
36 |Stahiki ya Wenyehisa Chache

37 |JUMLA YA FEHDA ZA WANAHISA 4,060 3,900 kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

38 |Dhima Zisizo Dhahiri

39 |Mikopo Chechefu 2,032 1,843

40 [Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 998 815 Jina Na Cheo Saini Tarehe
41 [Mali Nyingine Chechefu - -

Mussa A. Juma . (Imesainiwa) 30/Jun/2021

D._|[BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Meneja Mo

(i) _|Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Amana 18.19% 17.84%

(i) [Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo ghafi 13.60% 13.20% x"ssa. H. M‘f’a e Fed e e (Imesainiwa) 301un/2021
(iff)_|Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 79.00% 79.00% leneja wakitengo cha Fedha and Utavata

(iv) |Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 69.53% 69.16%

(v) |Uwiano wa Mali Zilizozalisha na Jumla ya Mali 84.26% 83.57% Saleh S. Abdallah. 30/Jun/2021
(vi) |Ongezeko la Amana 2.78% ~6.60% Mkaguzi Mkuu wa Ndani
(vii) |Ongezeko la Mali 2.11% -4.52%

sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunadhibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu
kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa za uwasilishaji wa taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya benki na taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonyesha hali halisi

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30-06-2021

(Kiasi kwa shilingi milioni) Jina Tarehe
Robo ya mwaka sasa| Robo ya mwaka Limbikizo lamwaka Limbikizo la 1. Ame H. Makame . .. (Imesainiwa) 30/Jun/2021
linganishi (Mwaka sasa mwaka linganishi Mwenyekiti wa bodi ya wakurugenzi
uliopita) (mwaka uliopita)
30/6/21 30/6/20 30/6/21 30/6/20
2. Prof..Domicus Kasilo .. ... (Imesainiwa) 30/Jun/2021
1 [Mapato ya Riba 970 1,020 2,046 1,851
2 [Gharama za Riba 230 245 460 384
3 |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 740 775 1,585 1,467
4_[MadeniViza __ : : - - COBA BANK PLC- CHARGES AND FEES- 2
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 17 92 182 100
" " - - SAVINGS ACCOUNT CHARGES AND FEES Malengo account interest rates are as follows:
6 |Mapato Yasiyo ya Riba: 200 191 315 374 Individual Savings Account Period Rate
6.1 Faida/ (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni - - - - Account opening minimum amount 20,000 3 months
6.2Ada_na Kamisheni 194 155 303 273 Minimum operating balance 5000 6 months
6.3 Gawio B B B Minimur Interest Bearing balance 20,000 12months
6.4 Mapato Mengine 6 36 12 101 Monthly Service Fee Free
7_|Gharma Zisizo za Riba: 762 706 1,354 1,39 Credi ierest e 2 FIXED DEPOSIT ACCOUNTS
;; ZAdishaha;a na rtAa{ao EZ: 3;1 e;g 6;‘? Joint Savings Account [ Period Range Ralae
2 Ada na Kamisheni hocount opening minimum amount 000 [ 3 months o to Tzs 9,999,999 400%
7.3. Gharama Nyingine _ 338 344 601 718 Minimum operating balance 000 months p toTzs 9,999,999, 4, SOG/a
8 |Faida/ (Hasara) ya L 161 168 365 343 Minimum Interest Bearing balance 20,000 months p to Tzs 9,999,999, 5.00%
9 [Tengo la Kodi ya Mapato 30 50 60 103 Monthly Service Fee ree 2 months p o Tzs 9,999,999, 6.00%
10 _|Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 131 118 305 240 Credit Interest Rate 2% 24 months p toTzs 9,996,999, 7.00%
1 |Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) . . . - 3 months pto Tz5 9,999,999 8.00%
g |Jc;":j‘la ya Faida (Hasara) il ishwa kwa mwaka 11(1) 1 1;2 32‘5) 2‘;‘; :\‘;:z:’i"f;’e’:‘in";;::‘”“ﬂs Account o FDR of Tzs 10,000,000 and above is negotiable at management discretion.
ladi ya waajiriwa
74 [Mapato kwa Hisa 5 V7] T 7 Account opening minimum amount 10,000 GENERAL CHARGES AND FEES
75 {1dadi ya Matawi 7 T T 7 Minimum operating balance 5000
Minimum Interest Bearing balance 20,000 GENERAL CHARGES/ FEES 1z8
Monthly Service Fee Free
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
Interest Rate 2% i i
(i) [Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na wastani wa mali 0.73% 0.94% 1.65% 1.91% E;rc\iur:;!e?ilunpam chee NA
(ii) _|Uwiano wa Faida baada ya kodi na wastani wafedha za wanahisa 4.05% -15.70% 9.17% -32.07% Biashara Savings Account Technical NA
(iii) [Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya riba na mapato ghafi 65.12% 58.31% 57.32% 62.83% ‘Account Opening minimum amount 000
(iv) [Uwiano wa Mapato Halisi ya riba na wastani wa mali zi 6.61% 3.95% 8.93% 7.48% Minimum operating balance 000 gEPosITIWITHDRAWAL TRANSACTIONS
Minimum Interest Bearing balance ,000 ash deposit at branch Free
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho Monthly Service Fee 000 Cheque clearing (up to Tzs 1,600,000) 15,000
kwa mwezi inayohusika Katika kipindi na kugawanywa kwa idadi ya mwezi katika kipindi hicho Interest Rate % Cheque clearing (above Tzs 1,500,000) 1%
Cash withdrawal- (less Tzs 5,000,000) 1,000
Group Savings Account Cash withdrawal- (Tzs 5,000,000 and above) Tzs 1,000 plus 0.08% of excess above 5,000,000, Max
Account opening Fee Free Tzs 150,000
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30-06-2021 T oty o T 0000 Account dosure 15000
. i ili . ili > inimum operating balance 5,000 Dormant account reactivation 3,000
(Kiasi cha shilingi milioni) inimum Interest Bearing balance 20,000 Dormant account monthly Fee 1,000
Mapato jonthly Service Fee Free Fixed Deposit Fee No interest given
Mtaji wa hisa . N Ziada ya kisheria Jumla nterest Rate % Kvtinlm Sl’alem‘em Eee 110000000
udt confirmation Fee X
Mwaka wa sasa Balance cericate Fee 20,000
Saccos Savings Account &
Sa!io la mwanzo wa mwaka ] 8,887 (5,280 87 3,694 ‘Account opem,?g Fee Free Reference Lefer A
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 365 - 365 ‘Account Opening minimum amount 55,000 TT Outward local-TISS A
Mapato mengine - - - - Minimum operating balance 50,000 TT Oubverd local- EFT A
Miamala na Wanahisa - - - Minimum Interest Bearing balance 100,000 TV Inward local- TISS A
Gawio lililolipwa B 5 N Monthly Service Fee 2000 T Outward local- EFT A
L pW: nerest Rate i alary Processing (per entry) 2500
%‘ada {a KTSZe”a : - - - - ank Guarantees NA
fengo la Ziada ya Jumla - - - Eimu Savings Account alancy Inquiry 100
- ' - - Account opening Fee Tee Maney Transfer 12,000
Salio la mwisho wa mwaka 8,887 (4,915) 87 4,060 ‘Account Opening minimum amount 70,000 ﬁm card VED“EFCE'“EN 115‘000
Minimum operating balance 000 T |:/dfwi A:;(on/:s) IFe 1383
Mwaka Uliopita 2019 Minimurm Interest Bearing balance 10,000 A{;r\: ’::” :;;‘emenfw rawal Fee
Salio la mwanzo wa mwaka 1 (4,116) 24 (1,329) Monthly Service Fee e Walletto Bank 1000
Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 716 - 716 Interest Rafe 2% SMIS alart 1,000
Mapato mengine yaliyojumuis - - - - _ | Bank to Wallet (Below Tzs 100,000 000
> . g g -
Miamala na wanahisa 5,124 N 6,124 L‘:ig:m"oszz": SF::W“"‘ Free ank to Wallet(Tzs 100,000-199.999 300
Gawio lililolipwa - - - Account Opening minimum amount 5,000 e T
. —— - - - - pening I o Walet (Tzs 300,000-399.999) 00
Ziada ya Kisheria Minimum operating balance 5,000 o Wallet (Tzs 400,000-499,999 500
Tengo la ziada ya Jumla - (1,817) - (1,817) Minimurn Inferest Bearing balance 20,000 Bank to Wallt (Tzs 500,000-599.999) 000
i - (63) 63 - Monthly Service Fee Free Bank to Walet (Tzs 600,000-699,999) 500
Salio la mwisho wa mwaka 8,887 (5,280) 87 3,694 Interest Rate See Table below Savings account interest rates 2%
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Saudi Arabia yaikabidhi WFP
tani 36 za tende kwa wakimbizi

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Mpango wa Chaku-
la Duniani la Umoja wa Mataifa
(WFP), jana limepokea mchango
wa tani 36 za tende zenye tham-
ani ya Dola za Kimarakeni 88,437
kutoka Ufalme ya Saudi Arabia
kwa ajili ya kuwasaidia wakimbizi
wanaoishi mikoa ya Kusini-Ma-
gharibi mwa Tanzania.

Shehena hiyo itakuwa
nyongeza kwa msaada wa chaku-
la unaotolewa kila mwezi kwa
zaidi ya watu 50,000 wakiwamo
wajawazito na wanaonyonye-
sha, watoto wenye umri chini ya
miaka mitano na makundi men-

gine ya watu wanaoishi katika
mazingira magumu katika kambi
za Mtendeli, Nduta na Nyarugusu
katika mkoa wa Kigoma.

Taarifa iliyotolewa na WFP kwa
vyombo vya habari jana ilisema
mchango huo umekuja kipindi
ambacho shirika hilo lina ombwe
katika ufadhili ambao umesaba-
bisha utoaji wa chakula kufikia
asilimia 68 ya msaada wa chakula
unaosambazwa kwa wakimbizi
nchini Tanzania.

“WFP inakishukuru Kituo cha
Msaada wa Binadamu na Usaidizi
cha Mfalme Salman kwa msaada
wake endelevu. Tunafurahi sana
kwamba Falme ya Saudi Arabia

bado ni mmoja wa wafadhili wetu
tunaowathamini nchini Tanza-
nia, wanaoisaidia WFP kuwafikia
watu wanaoishi katika mazin-
gira magumu zaidi wanaohitaji
msaada wa chakula,” alisema
Mkurugenzi na Mwakilishi wa
WFP Tanzania, Sarah Gordon-
Gibson, katika sherehe ya maka-
bidhiano iliyofanyika Ubalozi wa

Alisema wakimbizi wanaitege-
mea WFP peke yake kukidhi ma-
hitaji yao ya chakula. Wanapokea
kikapu cha chakula chenye
mchanganyiko wa vyakula mbal-
imbali ukiwamo unga maalum ul-
iochanganywa soya na mahindi,

kunde, chumvi, mafuta yanayoto-
kana na mimea na unga wa mahi-
ndi uliotiwa virutubisho.

Pia, alisema ugawaji wa tende
hizo utafanyika mwezi huu na
utawanufaisha walengwa zaidi ya
50,000 na kuwapatia virutubisho
wanavyohitaji zaidi.

WEFP inasaidia zaidi ya wakim-
bizi 235,000 kutoka Burundi na
Kongo waliopo katika makambi
ya Mtendeli, Nduta, na Nyarugusu
mkoani Kigoma. Kati ya sasa na
mwezi Juni mwaka 2022, WFP ina
upungufu wa fedha wa takriban
Dola za Kimarekani milioni 29.6
kwa ajili ya shughuli zake zinazo-
husiana na wakimbizi.

L

-_—
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2021/ al-

36 ton of date’s gift

of Saucdi Aralia

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani (WFP), Sarah Gordon-Gibson, akipokea mchango wa
tende tani 36 kutoka kwa Balozi wa Falme za Saudi Arabia nchini Tanzania Abdualaziz Hamad Alasim. Makabidhiano hayo yalifanyika

Waziri amaliza mgogoro wa mpaka

Na Munir Shemweta, MT-
WARA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, amemaliza
utata wa muda mrefu kuhusu
mgogoro wa mpaka kati ya Wilaya
za Masasi na Newala mkoani Mt-
wara baada ya kubainisha mpaka
halisi.

Akiwa  ameambatana  na
wataalamu wa sekta ya ardhi ka-
tika mkoa wa Mtwara, wakuu wa
wilaya hizo, wabunge na waku-
rugenzi wa halmashauri, ikiwa
ni utekelezaji wa maagizo ya
Makamu wa Rais, Dk. Philip Isdor
Mpango, Dk. Mabula alibainisha
vya Njenga na Miyuyu, takriban
kilometa tano kutoka ulipoain-
ishwa mpaka wa awali.

Akizungumza wakati wa usu-
luhishi wa mgogoro huo juzi, Dk.
Mabula alisema jambo kubwa

lililotatiza kwenye mgogoro huo
wa mpaka ni uhitaji wa maeneo
ya kiutawala.

“Jambo linalotatiza sisi wen-
gine ni sisi wachaguliwa kutaka
maeneo ya kiutawala na wakuu
wa wilaya wanasema hawana
matatizo na ndio watawala. Sisi
wachaguliwa hatutakiwi kuingia
kabisa kwenye migogoro,” alise-
ma.

Dk. Mabula aliongeza kuwa
iwapo kuna tatizo la kiutendaji
kwenye eneo hilo, wakuu wa
wilaya wa maeneo husika wa-
naweza kushughulikia lakini kwa
shida ya mipaka ya kiutawala,
wakurugenzi wa halmashauri
wana mamlaka ya kukubaliana
kwa kuwa suala hilo linaangukia
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) na
kusisitiza kwamba halmashauri
zikikubaliana kazi ya wizara ni
kubainisha mipaka.

Aliwaagiza wakurugenzi wa

halmashauri za wilaya za Masasi
na Newala kwenda kwa wananchi
gumza na kuwapa elimu wakati
kwa sasa mpaka unaotambu-
liwa ukiwa ni ule alioainishwa
kulingana na vipimo vya kitaala-
mu.

“Kama kuna maelezo mengine
kuhusiana na mpaka huu wa
Newala na Masasi, basi itabidi wa-
tendaji na viongozi wa maeneo
husika wakae pamoja na kushu-
ghulikia mgogoro huo ikiwa ni
pamoja na kwenda uwandani.
Lengo ni kijiridhisha maana hu-
wezi kupata suluhu ukiwa ofisini
na mtakachokubaliana wizara
itakwenda kuweka alama za mi-
paka.

Diwani wa Chilangala, Jamal
Jafu, aliutetea mpaka wa awali
kati ya wilaya hizo kwa kusema
unapaswa kubaki eneo la Miyuyu
kwa kuwa ni mpaka wa asili tangu
mababu kabla ya kuzaliwa wilaya

ya Masasi.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi,
Claudia Kitta, alisema baada ya
kuainishwa kwa mpaka huo kwa
kuhusisha wataalamu wa pande
zote, sasa mpaka unaotambuliwa
ubaki ulioainishwa na Naibu Wa-
ziri na iwekwe alama katika eneo
vilivyoingia eneo lingine likifany-
iwa kazi.

“Tukubaliane mipaka ni sahihi
na vipimo vinaonyesha na hili
iji gani kimeingia huku au kimein-
gia kule na hili si tatizo kwa kuwa
kinajitambua na huduma za jamii
hazina mipaka,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Newa-
la, Rajabu Kundya, alisema suala
muhimu katika mgogoro huo ni
kumaliza migogoro iliyopo kwe-
kuwa hatua hiyo itaongoza mae-
neo ya uwajibikaji na kuonyesha
mpaka halisi wa wilaya na wilaya.

UVCCM
yapigwa
_jeki baiskeli

: Na Mwandishi Wetu, MORO-
: GORO

UMOJA wa Vijana wa

: Chama Cha Mapinduzi

¢ (UVCCM), Wilaya ya Kilomb-

: ero Jimbo la Mlimba mkoani

: Morogoro, umepatiwa baiskeli
: 16 kwa ajili ya kazi za kuima-
: risha chama.

Baiskeli hizo zilitolewa na

: mjumbe wa kuhakiki mali

i na ujenzi wa ofisi za chama
¢ Wilaya ya Kilombero, Dk.

* Rose Rwakatare, ambaye

: ni Mkurugenzi Mtendaji wa
: Shule za St Mary’s.

Hafla ya kukabidhi baiskeli

: hizo ambazo zitagawanywa
: katika jimbo hilo, ilifanyika
i jana katika ofisi za CCM

: Wilaya ya Kilombero na

. kuhudhuriwa na viongozi

i mbalimbali wa chama hicho.

Akizungumza baada va

: kupokea baiskeli hizo, Katibu
: wa CCM Wilaya ya Kilombero,
: Emmanuel Ebenezer, alim-

: shukuru Dk. Rwakatare kwa

: msaada huo ambao alisema

: Utasaidia kazi za kuimarisha

: chama hicho.

Alisema baiskeli hizo zita-

: gawanywa katika kata 16 za

¢ Jimbo la Mlimba na makatibu
: wa UVCCM kata watakuwa

: wakizitumia kwenye kazi za

i chama.

“Hizi baiskeli ni za chama

: si mali ya mtu binafsi. Kwa

: hiyo unaitumia nafasi yako

: ikikoma unaiacha, anayekuja

* anaitumia na mhakikishe zina-
: tunzwa kwa ajili ya shughuli

: za chama. Tunamshukuru sana
: mdau wetu wa chama Dk.

: Rose Rwakatare,” alisema.

Alisema vijana wa UVCCM

: Mlimba wamekuwa na tatizo
: kubwa la usafiri kwa muda

: mrefu, hivyo baiskeli hizo

: zitatoa mchango mkubwa

: kwenye kuimarisha shughuli
i za chama mkoani humo.

Kwa upande wake, DK.

: Rwakatare alisema anafuraha
¢ kutimiza ahadi yake ambayo
: aliitoa kwa muda mrefu na

: kwamba anaamini vijana

! sasa wamepata nyenzo va

: kuwasaidia kuimarisha chama
: hicho.

“Vijana walikuwa wanalala-

: mikia usafiri kutoka sehemu
: moja kwenda nyingine sasa

: kupatikana kwa usafiri huu

: ni ukombozi kwao na mimi

: najisikia fahari sana kutimiza
: ahadi yangu leo hii,” alisema.

Mmoja wa Vvijana hao, Jack-

: son Edward, alimshukuru Dk.
: Rwakatare kwa msaada huo

: ambao alisema vijana wengi

: wa UVCCM walikuwa waki-

¢ isubiri kwa muda mrefu.

Alisema Mlimba ina kata 16,

¢ hivyo kwa kila kata kupatiwa
: baiskeli moja kutawasaidia

: makatibu wa UVCCM kuzun-
: guka sehemu mbalimbali kwa
: ajili ya kujenga chama hicho.
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Diwani aomba
kata igawanywe

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

DIWANI wa Kongowe, Hamis Shomari,
ameomba viongozi wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kutoa ushirikiano kufanikisha
pendekezo la kugawa kata hiyo kurahisisha
huduma muhimu kuwafikia wananchi.

Shomari alitoa ombi hilo juzi alipokuwa
akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa ilani
kwa wajumbe wa Halmashauri ya chama
hicho Kata ya Kongowe.

“Naomba muda ukifika kujadili hili
tushirikiane kwani lengo langu ni kata hii
igawanywe huduma ziwafikie wananchi kwa
haraka,” alisema.

Alisema ameshafikisha ombi hilo Hal-
mashauri ya Mji wa Kibaha ili lianze
kufanyiwa kazi kutokana na kata hiyo kwa
sasa kuwa na wakazi zaidi ya 18,000 kwa
mujibu wa takwimu za sensa ya watu na
makazi ya mwaka 2012.

Soko la ajira
lawaletea
fursa wahitimu
ufundi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

OFISA Mdhamini Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Pemba, Mohamed Nassor
Salim, amesema soko la ajira linaendelea
kukubalika kwa wahitimu wa sekta ya
ufundi, hivyo ipo haja ya Vvijana kujiunga na
kupata ujuzi.

Ofisa huyo alisema wamekuwa wakitoa
Vijana wengi na wenye ujuzi kupitia vyuo
vya ufundi ambao wanafanya kazi ndani na
nje ya nchi.

Alisema ni vyema Vvijana kujiunga na
VYUO Vvya ufundi kwa lengo la kujipatia ujuzi
kwenye fani mbalimbali, kwani soko la ajira
linawakubali wahitimu wenye fani hizo.

“Kwa kweli tuna vijana wengi waliohitimu
mafunzo ya elimu ya amali, ambao wameji-
ajiri na kuajiriwa ndani na nje ya nchi, soko
la ajira ndio ushuhuda wetu, tunajivunia
sana kwa sababu wanapata kujikomboa
kiuchumi,” alisema.

Alisema mafanikio hayo yanayopatikana
ni kutokana na kuwapo kwa vifaa vya ku-
fanyia mazoezi, jambo ambalo linawasaidia
kupata ujuzi kwa vitendo.

Akizungumzia Chuo cha Mamlaka ya
Amali Daya, Mtambwe Wilaya ya Wete,
ofisa huyo alieleza, kitaanza kufundisha kozi
tano, na kwamba watachukua wanafunzi
wasiopungua 150.

Wasakwa madai kufukua kaburi,
kukata kichwa cha marehemu

Na Gurian Adolf, SUBAWA-
NGA

ESHII la Polisi mkoani
Rukwa linawasaka watu
wasiojulikana  wanao-
daiwa kufukua kaburi
kisha kukata kichwa cha mare-
hemu na kwenda kukitelekeza
kwenye kichanja cha kuanikia
vyombo kwenye nyumba ya

wilayani Nkasi.
Regina Samiel mkazi wa fa-

miliaambayo watu hao walitele-
keza kichwa hicho, alisema Julai
27, aliamka majira ya alfajiri ili
atoke nje kwenda kujisaidia.

Alisema alipofungua mlango
wa nyumba yao alihisi harufu
kali iliyomfanya ashindwe kuvu-
milia kutoka nje, hivyo kufunga
mlango na baadaye kumuasha
mama yake na kumsimulia hali
aliyoikuta nje.

Alisema baada ya kusubiri ki-
dogo kupambazuke, ndipo ali-
potoka nje akiwa na mama yake

na wakakuta kwenye kichanja
cha kuanikia vyombo kilichopo
nje mbele ya nyumba yao kuna
sufuria kubwa kiasi likiwa
limewekwa juu ya kichanja hi-
cho, huku nzi wakiwa wameliz-
ingira sufuria hilo.

Regina alisema baada ya kuli-
sogelea sufuria hilo walikuta
kuna kichwa cha mtu, kikiwa
kimeharibika na kutoa harufu
kali. Waliamua kutoa taarifa

iliwasiliana na polisi kituo cha

Kiranda, ambao walifika na ku-
fanya uchunguzi, na kwamba
walipokwenda makaburuni
walibaini watu wasiofahamika
walifukua kaburi na kisha ku-
kata kichwa cha marehemu na
kwenda kukitelekeza kwenye
nyumba hiyo.

Kamanda wa Polisi mkoani
Rukwa, William Mwampaghale,
alithibitisha kutokea kwa tukio
hilo na kuongeza kuwa Jeshi la
Polisi linawashikilia watu wata-
tu, huku uchunguzi ukiendelea.
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Katibu wa CCM Wilaya ya Kilombero, Emmanuel Ebenezer (kulia), akipokea baiskeli 16 kutoka kwa mjumbe wa kuhakiki mali na
ujenzi wa ofisi za CCM Wilaya ya Kilombero, Dk. Rose Rwakatare ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Shule za St Mary's nchini,
katika halfa iliyofanyika wilayani humo mkoani Morogoro juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Chuo chapata dawa kukabili uhaba wa ajira

hada.

Na Mary Geofrey

CHUO cha Uhasibu Arusha (IAA)
kwa kushirikiana na Shirika la Taifa
la Bima (NIC) kimezindua mtaala
mpya wa elimu ya bima na viashiria
hatarishi, utakaosaidia wanafunzi
kupata uzoefu wa kazi wakiwa mas-
omoni.

Mtaala huo unaelekeza mwa-
nafunzi kusoma darasani kwa miezi
18 na kujifunza kwa vitendo kazini
kwa miezi 14 katika kipindi cha mi-
aka mitatu ya masomo yao ya sha-

Mkurugenzi IAA, Profesa Eliam-
ani Sedoyeka, alibainisha hayo juzi
mkoani Dar es Salaam alipozindua
mtaala huo unaolenga kuongeza
ustadi kwa wahitimu na kupanua
nafasi za ajira kwa wahitimu wa mas-
omo hayo.

Alisema mtaala huo utawawez-
esha wahitimu kujiajiri kwa kufun-
gua kampuni zitakazosaidia kuajiri
vijana wengine zaidi.

“Kupitia mtaala huu tunatoa
uwezeshaji kwa vijana wahitimu am-

bao wanataka kujiajiri kufikia malen-
go yao ili kusaidia kukuza uchumi
wao na taifa kwa ujumla,” alisema
Profesa Sedoyeko.

Alisema katika kuandaa mtaala
huo, walishirikiana na Wizara ya
Fedha na Mipango pamoja na Shiri-
ka la Kazi Duniani (ILO), ili kuzalisha
wahitimu wanaokidhi vigezo.

Mkurugenzi wa NIC, Dk. Elirehe-
ma Dorie, alisema ushirikiano huo
utawasaidia wanafunzi wanaoenda
kufanya masomo kwa vitendo katika
ofisi zao, kujifunza kama watumishi

na siyo kama wanafunzi.

Alisema wahitimu wengi wana-
kosa sifa za kuajirika kwa sababu ya
kushindwa kuendana na tamaduni
za ofisi wanazokwenda kuomba
kazi, hivyo watahakikisha wanafunzi
hao wanakidhi vigezo vyote.

Mwenyekiti wa Chama cha Waajiri
Tanzania (ATE), Jane Nyimbo, aliki-
taka chuo hicho kuwafuatilia wa-
nafunzi wanaokuwa mafunzoni ili
kutimiza lengo hilo kikamilifu.

“Chuo kijipange kuwafuatilia wa-
nafunzi wanafanya nini sehemu za

kazi ili wanapomaliza wawe kweli
wametimiza vigezo,” alihimiza.

Mgeni rasmi katika tukio hilo,
Mkurugenzi wa Usimamizi na Uk-
aguzi wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Shughuli za Bima (TIRA), Neema Lu-
tula, alisema mfumo huo utawasaid-
ia wanafunzi kupata uzoefu na jamii
kunufaika na uwapo wa bima katika
uchumi na jamii kwa ujumla.

Alisema serikali imejizatiti kui-
marisha sekta ya bima na kwa kiasi
kikubwa na imerejesha imani ya wa-
nanchi.
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TANGAZO

BENKI YA WANANCHI TANDAHIMBA

UONYESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 JUNE 2021

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

(Kiasi kwa shilingi Maelfu)

Robo mwaka ya sasa| Robo mwaka iliyopita

30/06/2021 31/03/2021 Robo Mwaka Robo Mwaka Mwaka Mwaka
A.|MALI ya Sasa Tliyopita wa Sasa Uliopita
1 |Fedha Taslimu 36,771 267,661 30/06/2021 31/03/2021 30/06/2021 301062020
2 |Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - - I |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
3 |Uwekezaji Katika Amana za Serikali - - Mapato/ (Hasara) Halisi 77,442 50,287 127,729 14,789
4|Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 2,238,834 5,348,130 Marekebisho kwa Ajili ya
5 [Fhundi ha Miamala ya Kushughulikiwa : : - Hasara katka Mai 8308 11570 19878 033
p e e ya ) ) Badiliko halisi katika Mikopo (28897) 127857 98961 (102,787)
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika . . - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali (1,550) - (1,550) -
9 |Mikopo liyotolewa kwa Benki Nyingine B B - %??ﬁiﬁog?si Il((at‘ill:: AAmana (3,303,196) 978,611 (2,324,585) (433,367)
10 | Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana - : : :
11| Mikopo Halisi Iliyopo 2,919,702 2,909,645 7a Muda Mfupi Zilizoafikiwa
(Net of Allowances for Probable Losses) - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (105,090) 92,066 (13,023) 15,882
12| Mali Nyingine 222,042 267,669 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 321,744 (244,279) 77,465 (9,345)
13 kezaji is - -
o pelenafi via Hhea : : - Kodi liyolipwa (6,000) - (6000)
15 |Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 120,613 127,166 - Mengineyo (b?inisha)' _ . - (176,115) - (176,115) -
16 [JUMLA YA MALI 5,537,961 8,920,270 Fedha Halisi zilizot (zili kwa shughuli za uendeshaj (3,213,353) 1,016,113 (2,197,241) (494,505)
B. | DHIMA o » II: {Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji
17 | Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - Gawio LilOpOkEWﬁ ~ R R R
o e e v Fedha Taslimu 158728 6456068 Ununuzi wa Mali za Kudumu (2.803) 2102 (701) (21,981)
20| Amana M:alumup R R Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 2,000 - 2,000 -
21| Maagizo ya Malipo /Fedha za Kuhamisha B B Ununzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
22 | Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa , B MapaFo Kutokapa naMauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -
23 |Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 25,465 69,601 Meﬂglﬂeyo ( bamiSha) - - - -
24 | Dhima la Tozo kwa ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za Uwekezaji (803) 2,102 1,299 (21,981)
25 |Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
26 |Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae - - III: {Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
27 | Dhima Nyingine 79,483 85,539 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - (24012)
22 ;‘f}ﬁi‘: AR . Zzgrzzls - 1722222 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
30[MALY/ DHIMA HALISI (16 kutoa 29) 2213353 2.152,104 }GA:vlz?;OLﬁg{;&iﬁ&ﬁ:ﬂﬁ:ﬁﬁ wa Hisa . : : 8774
C.[FEDHA ZA WANAHISA N N . )
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine (126,029) (24,802) (150,830) (63,141)
g
31 |Mtaji wa Hisa Uliolipwa 4,483,208 4,483,208 Mengineyo ( bainisha) - - - (15,522)
32| Akiba ya Mtaji - - Fedha Halisi zilizotolewa (zili ika) kwa shughuli za Kifedha (126,029) (24,802) (150,830) (93,901)
33 |Mapato Yalibakizwa (2,583,056) (2,622,056)
34 |Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 89,410 35,201 1V: |Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
35| Akaunti Nyingine za Mtaji 253,771 255,731 Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - - Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu (3,340,185) 993,413 (2,346,772) (606,380)
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 2,243,353 2,152,104
38| Dhima Zisizo Dhahiri - - Fedha Taslimu na Mwanzoni mwa Robo Mwaka/ Mwaka 5,615,790 462,377 462,377 2716926
39 |Mikopo Chechefu 128,037 93,380
40 | Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechef 61,609 77,061 . L
[rgo wa AT ya B Ropo Fhechelt Fedha Taslimu Mywishoni mwa Robo mwaka/Mrwaka 2275605 5,615,790 2275605 2,110,546

41 |Mali Nyingine Chechefu - -

©. (BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA g o TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNE 2

Uwianao wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali

(ii) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4.2% 3.1% (Kiasi kwa shilingi Maelfu)
(iif) | Uwianao wa Mikopo Ghafi Halisi na Jumla ya Amana 94.4% 46.3% Mo waisa | VoUPOuuyabeiya o ) o ) .
(iv) [Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 52.79% 32.6% hisa Mapato yaliyobakizwa | ZiadayaKisheria | TengolaziadayaJumla | Mengineyo Jumla
(v)| Uwianao wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 93.1% 92.6% I;/[w:aka wa Sasa 3006/ 2021
alio la mwanzo wa mwaka
(v)| Ongezeko la Amana -511% 17.9% | | FidaliHasaa Halsi Baada ya Kodi ya Mapato 4453208 - (3049 166315 . 89416 | 21565%
(vii) | Ongezeko la Mali -37.9% 124% Mapato mengine yaliyojumuishwa - 89410 - - 89410
Miamala na wanahisa - -
Gawio lililolipwa
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Ziada ya Kisheria
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNE 2021 Tengo laZiada ya Jumla
Mengineyo - - -
Salio la mwisho wa mwaka - (633) - (1,960) (2,593)
(Kiasi kwa shilingi Maelfu) 4,483,228 - (2,493,646) 166,315 - 87456 2,243,353
Robo mwaka Robo mwaka Mwaka wa Mwaka
yasasa lliyopita Sasa Uliopita Mwaka uliopita-31/12/2020
3010612021 30062020 30062021 30/06/2020 Salio la mwanzo wa mwaka 4483228 - (2,387,791) 51,230 - 106,123 225,788
Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 29,07 - - 2,077
1. |Mapato ya Riba 203,334 102,899 388,624 216,334 Mapato mengine yaliyojumuishwa - -
2. |Gharama za Riba (3,960) (19,891) (29244) (25180) Miamala na wanzhisa
3. |Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 199,374 83,008 359,380 191,154 Gawio lililolipwa - - - -
4. [Madeni Viza Yaliyofutwa - - - - Ziada ya Kisheria - - (115,085) 115,085 - -
5. |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (3,037) 450 3145 (11,436) Tengo la Ziada ya Jumla - - 15,40 15,40
Mengineyo - (108,624) - - (32,146) (140,770)
6 |Mapato Yasiyo ya Riba zm 74456 62525 123,214 Salio la mwisho wa mwaka 1,483,228 . 25249) 166315 - 0416 2156535
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni - - - -
6.2 Ada na Kamisheni 27,701 74,456 62,525 123,214
63 Gawio - - - - BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 30 JUNI,2021
64 Mapato Mengine Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zili: ika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
7. | Gharama Zisizo za Riba (146,597) (147,104) (97,321) (288,143)
7.1 Mishahara na Mafao (57,547) (73,678) (126375) (142849) Hassan M. Mussa Tarehe
72 Adana Kamisheni - - : - Kaimu Meneja Mkuu 29/07/2021
7.3 Gharama Nyingine (89,050) (73,426) (170947) (145,294)
8. |Faida f (Hasara) Halisi ya Uendeshaji 77,442 10810 127,729 14,789 Julius J. Sawaya 29/07/2021
9 |Tengo la Kodi ya Mapato (23233) 6202) (38,319) (4,436) M s
10 |Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 54,209 7,568 89,410 10353
11| Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - - - Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,
12/ Jumla ya Faida (Hasara) iliyojamuishwa kwa mwaka 54200 7,568 89,410 10353 na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na
Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
13 | Idadi ya Waairiwa 3 15 13 15
}§ ?ﬁ:ﬂf;"amz‘? lf 1(1) 2(1] ? Mohamed N. Mwinguku Tarehe
Mwenyekiti wa bodi 29/07/2021
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i)Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 56% 03% 920 04%
(ii)Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 97% 05% 161% 07% Said A Msomoka 29/07/2021
(ii)Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 64.6% 93.4% 705% 917% Mjumbe wa bodi
(iv)Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zi ish 11.6% 54% 95% 124%
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Unajua wakulima wadogo ndio

Na Mwandishi Wetu

WAKULIMA wadogo mara
zote wanaweza kutoa mchango
mkubwa katika kujenga mifumo
endelevu ya chakula, iwapo tu
watakuwa katika mustakabali sa-
hihi kimaisha, ikiwamo amani na
mazingira bora

Sabrina Elba, Balozi wa Hisani
wa Mfumo wa Kimataifa wa
Maendeleo ya Kilimo, anasema
akiwa na mume wake miaka mi-
wili iliyopita, walienda nchini
Sierra Leone ambako walikoku-
tana na watu anaotawataja kuwa
majasiri.

Hao ni kinamama na kinababa
walioweza kuhimili misukosuko
ya vita viliyvoikumba nchi yao,
pia athari za janga la ugonjwa Eb-
ola, lakini bado walisonga mbele
na maisha yao kama kawaida.

Matumaini yalionekana wazi
na mustakabal ulikuwa wa
matarajio makubwa. Kabla ya
hapo, hakuna aliyekuwa anajua
kwamba janga jingine lilikuwa
njiani linawanyemelea, wimbo
wa leo ‘maambukizi ya virusi vya
corona.’

Hata hivyo, ukweli unabaki
kwamba hata kabla ya janga hilo
kuibuka, nchi nyingi za Afrika
kwa miezi mingi zilikuwa zinaka-
biliwa na matatizo makubwa.

Hapo panatajwa nchi za Zim-
babwe zilikuwa zinapambana na
athari za ukame mbaya kuwahi
kutokana na mahali hapo katika
kipindi cha miongo kadhaa iliyo-
vuka.

Nchi za eneo la Mashariki mwa
Afrika, nazo zilikumbwa na baa
la nzige walioteketeza mazao.
Hali hiyo ilikuwa haijatokea ma-
hali hapo kwa kipindi cha miaka
70. Baa la nzige lilizidisha umasi-

Mkulima mdogo akiwajibika shambani. PICHA: DW.

kini wa jamii mahali hapo na lika-
hatarisha mfumo wa upatikanaji
chakula kwenye eneo hilo.

Ziara ya Sierra Leone, ikam-
fungulia balozi huyo na mumewe
darasa kwamba binadamu wa-
naweza kuhimili shida katika
sura ya taifa: Iwe ni vita, majanga
ya asili au maambukizi ya virusi,
binadamu wanaweza kuzikabili
shida hizo, ili mradi tu wanapa-
tiwa msaada stahiki.

Sabrina anaufanyia kazi Mfuko
wa Kimataifa wa Maendeleo ya
Kilimo, katika ziara hiyo aliweza
kujifunza yahusuyo ya nguvu
ya kilimo, jinsi kinavyoelekeza
maendeleo kijamii kwa jumla.

Anajivunia kwamba, aliwez-

eshwa kutambua kwamba, iki-
wa mtu anataka kuwawezesha
kina mama na vijana, pia kujali
umuhimu wa ardhi na dunia,
mtu anapaswa kuwathamini wa-
naopanda mazao, yaani wakuli-
ma wadogo, kwani wao ndiyo
walinzi wa dunia.

Wakulima hao wadogo ndio
wanaotoa mchango mkubwa ka-
tika upatikanaji wa chakula wa
uhakika. Wanazalisha asilimia 30
ya chakula chote duniani.

Dhima yao kuu ni zaidi katika
nchi za Kusini mwa Janga la Saha-
ra, ambako wanazalisha asilimia
80 ya chakula chote kinachopati-
kana kwenye eneo hilo.

UNDANI WAKE

Duniani kote mashamba mil-
ioni 500 ya wakulima wadogo
yanazalisha chakula kwa ajili
ya watu zaidi ya bilioni mbili
.Mashamba ni madogo lakini
manufaa yake makubwa.

Hata hivyo, wakulima hao wa-
naelezwa wanaishi kwenye mae-
neo yaliyo katika hatari kubwa
kukumbwa na athari za mabadi-
liko ya tabianchi.

Inaelezwa kitaalamu kwamba,
ikiwa kundi hilo halitapatiwa
msaada, maafa yanaweza kuwa
makubwa kwenye jumuiya zao
na katika mfumo wa chakula du-
niani, kwa kutilia maanani wao
ndiyo nguzo ya mfumo huo.

wanaomsha duma siku zote?

Wakulima wadogo wanaka-
biliwa na magumu kadha wa
kadhaa, yanayojumuisha jukumu
la kukidhi mahitaji ya binadamu
wanaoongezeka kila kukicha.

Pia, wana tatizo la kupungua
mazao wanayozalisha kutokana
na kuharibika ardhi inayoweza
kulimika, sambamba na tatizo la
kuongezeka joto linalosababisha
kupungua kwa robo ya mazao
ambayo ni asilimia 25 kwa lugha
ya kitaalamu

Ni mtazamo unaosisitiza ula-
zima wa kuwawezesha wakuli-
ma walioko katika makazi ya
mashambani, wakapewa mbinu
za kukabili hali zao ngumu, zina-
zochangiwa na kutetereka hali ya
hewa. Ni kwa njia hiyo kwamba,
itawezekana kuhakikisha uthabi-
ti wa maendeleo barani Afrika,
ambako kuna uwezo wa kuilisha
dunia, ikiwa msaada stahiki uta-
patikana.

Maendeleo ya kilimo Afrika
bado yanaelezwa kutia moyo,
kwani uzalishaji umeongezeka
kwa asilimia 160 katika kipindi
cha miaka 30 iliyopita, hivyo ku-
vuka kiwango cha wastani wa
dunia.

Hata hivyo, bado kuna haja
ya maboresho zaidi. Hadi sasa
ni asilimia 1.7 tu ya fedha zina-
zotolewa kwa ajili ya dharura za
tabianchi zimeenda kwa wakuli-
ma wadogo katika eneo tajwa.

Maoni ya wataalamu yana-
sisitiza kwamba, ikiwa nchi zita-
chukua hatua sasa na kutekeleza
ahadi zilizotoa za msaada wa fed-
ha kwa ajili ya juhudi za kupam-
bana na athari za mabadiliko ya
tabia nchi, zitakuwa zinawekeza
katika maendeleo ya siku za
usoni.

. Kwa mujibu wa DW
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BIASHARA

KINAMAMA WA VINGUNGUTI ‘USWAHILINI’

WALIVYOINGIA KWENYE UCHUMI DIGITALI

« Teknolojia yapaisha ghafla ujasiriamali wao juu
« Mwenye mafanikio miaka mitano ageuzwa darasa
« Mabinti Shujaa; mtaani hadi kufika sokoni mbali

Na Zuwena Shame

DUNIANI hivi sasa kumeta-
waliwa na harakati za kuwainua
kimaendeleo katika nchi nyingi,
mataifa mengi yakipigania shu-
ghuli za maendeleo kama vile
siasa, biashara na kijamii, malezi
na kuelemishana mfumo wa ki-
digitali .

Ni zao la mabadiliko ya say-
ansi na teknolojia katika zama
zilizopoa kwa kufanya shughuli
mbalimbali kwa njia ya digitali,
kukiwa na mafanikio kwa hatua
kubwa sana.

Aina hiyo ya mapinduzi ya-
merikodiwa kuwapo kwa kiasi
kikubwa hata inawasaidia wa-
nawake katika biashara zao kwa
msaada wa mitandao ya kijamii,
hasa aina za ‘Facebook’ na ‘Ins-
tagram’ zinazorahisisha biashara
mitandaoni, hata hatua kubwa
inashuhudiwa kwa kinamama
watumiaji.

Shirika la Umoja wa Mataifa
la Usawa wa Jinsia, Uwezeshaji
wa Wanawake (UNWOMEN),
liliripoti kuwa wasichana na
wanawake wengi duniani wana-
tumia teknolojia kutatua shida
zao sasa katika kuiunganisha
jamii, kujikuza kielimu na kiu-
chumi.

Kinamama katika mfumo wote
wanawakilishwa chini katika
uwanja wa Sayansi, Teknolojia,
Uhandisi na Hesabu (STEM).

Duniani kupitia uchumi unao-
tanuka kwa nguvu za kidigitali,
pia mgawanyiko wa kijinsia, una
athari kubwa kwa haki za wasi-
chana na wanawake.

1li kuziba pengo hili, kunatajwa
hitaji la walau vitu vitatu vina-
vyohitajika kutokea: kuwezesha
upatikanaji usawa wa teknolojia
za mtandao kwa wasichana na
wanawake;

BINTI SHUJAA

Faidha Peter (35), ni mkazi wa
Vingunguti jijini Dar es Salaam,
mama mwenye familia inayomt-
gemea na mfanyabiashara wa
juisi ya ubuyu mtaani kwake,
anayoitegemea kulisha familia,
pia kuwasomesha.

Mafanikio ya mama huyo ka-
tika uchumi wenye mzizi katika
biashara zake, yanaanzia mfumo
wa mitandao ya kijamii darasa
alilolipata kupitia taasisi ya La-
dies Joint Forum ya jijini Dar es
Salaam.

Mama huyo anasema, kabla
ya mafunzo ya kufanya biashara
ndogo kidigitali, alipata ugumu
kujiendeleza katika kipato chake
binafsi, hata afanikiwe kujikimu

Wana semina ya ujasiriamali iliyonadaliwa na asasi ya Ladies Joint, wengi wakiwa wakazi kutoka Kata ya Vingunguti, Dar es Salaam, wakiwa
darasani kunolewa biashara ya kiteknolojia hivi karibuni. PICHA ZOTE: ZUWENA SHAME.

kimaisha. Anasimulia zaidi;

“Kabla ya kupata mafunzo
ya kutumia mitandao ya kijamii
kama ‘Facebook’ na ‘Instagram’
kwa kutangaza biashara yangu
ya juisi, kwa siku nilipata wateja
wengi kutoka maeneo mbalim-
bali.”

Mama huyo anaendelea
kufafanua:“Kwa sasa nimekuwa
najulikana kwa wateja wengi wa-
naotoka maeneo mbalimbali na
hapa Vingunguti ninakoishi.”

Anaendeleza ufafanuzi wake
kwamba, wateja wa juisi anaowa-
pata sasa ni kutoka maeneo
mbalimbali jijini Dar es Salaam,
yakitajwa kadhaa mbali na ana-
koishi; Mikocheni na Chanika.

Faidha anasema, kutokana na
eneo analoishi kuwa vigumu

kwa wanawake na wasichana
kufikiwa na elimu ya digitali
kwa kuwa na sura ya kushaulika,
baadhi ya wadau wa maendeleo
wanashindwa kupafikia, hata ku-
pasaidia kielimu na kiuchumi.

“Wanawake tumekuwa na
changamoto nyingi, mfano
mmojawapo mkubwa ni ku-
weza kuendana na mabadiliko
ya mwenendo wa kidunia, hasa
upande wa kupiga hatua ki-
maendeleo,” anasema.

Kwa mujibu wa Faidha, mae-
neo  wanakoishikilia ~ mara
hayafikiwi kirahisi, hivyo mafun-
70 ya kidigitali ni muhimu kwao
na sasa anaona faida nyingi,
baada ya kuanza kujikimu kiu-
chumi anamudu kusomesha wa-
toto wake kutokana na kipato

cha juisi anazouza.

Anakiri dunia sasa kwa kiasi
kikubwa inatumia mitandao hata
kuwezesha mengi kufanyika, aki-
jumuisha ufanyaji biashara kupi-
tia mitandao na amefaidika.

“Si hayo bali tu, hata ufahamu
wangu umeongezeka, kwa saba-
bu mwanzo sikuwa na elimu hii
ya kufanya biashara mtandaoni.
Nilikuwa nafanya tu kuuza juisi
hapa mtaani na nilikuwa sipati
wateja wengi sana kama sasa
hivi,” anasema.

Samia Hussein (25), mkazi wa
Vingunguti Mtaa wa Kombo,
ni mjasiriamali mdogo anayes-
imulia yake kwamba aliazia bi-
ashara zake mtandaoni, lakini
hakuwa na elimu sahihi ya nam-
na sahihi ya kuiendesha, apate
wateja wengi.

Anasimulia namna  alivy-
oweka tangazo lake la biashara
mtandaoni, lakini aliishia kukosa
wateja, hali iliyomfanya aanze
kukata tamaa.

Hata hivyo, baada ya kupatiwa
semina kutoka asasi ya ‘Ladies
Joint Forum’ ameshajifunza
vingi, ikijumuisha elimu sahihi
kuhusu mitandao ya kijamii ya-
nayompa matumaini mapya .

“Kwa sasa ninajiamini na ku-
pata matumaini mapya katika
biashara yangu. Nitabadilika na
kuwa mfanyabiashara mwingine
kabisa. Naomba semina kama
wadau wengine waweze kusa-
dia wanawake na wasichana,”
anasema.

MKURUGENZI MUASISI

Mkurugenzi wa shirika la La-
dies Joint Forum , Fransisca
Mboya, anaeleza kuwa walianza
kazi yao mwaka 2019 na lengo
kuu ni kuwaaidia kinamama
walio katika mazingira magumu
kimaisha, kielimu, kuinua usawa
wa jinsia na kuzijua haki zao.

Mboya anasistiza kwamba,
kinamama wana vipaji vyao, ila
huwa wanakwama ashindwa ku-
jiendeleza kutokana na kutoku-
fikiwa kirahisi na kwa sababu ya
uhalisia wao kiuchumi, hata wa-
nashindwa kujitegemea.

Anasema mradi wao uliopewa
jina la ‘She Goes Digital; kwa
mana aya meanamama anaenda
kidigitali, una lengo la kuwa-
hamasisha wanawake na wasi-
chana, kufanya kazi zao kidigitali
wakitumia fursa za kijamii na
kiuchumi katika mawasiliano ya
masoko.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo, lengo mojawapo ya mradi
ni kwamba utajikita kuwaanda
kinamama wa umri mbalimbali,

kufanya biashara mitandaoni,
pia kujua sheria za mitandao
kwa kuzitumia kwa usahihi bila
kuvunja sheria za mitandao.

Mboya anasema wamesh-
irikiana na Mamlaka ya Ma-
wasiliano  Tanzania (TCRA),
akiwa na ufafanuzi:“Tulitaka pia
wanawake na wasichana hawa
wawe na taarifa sahihi za sheria
na taratibu za mitandao ili kue-
pukana na changamoto ya ku-
vunja sheria hizo wanapokuwa
katika biashara zao.”

Anatoa mfano wa kuwapo
mama wa kuigwa mfanyabi-
ashara mbobezi katika biashara
ya mtandao kwa miaka mitano
sasa, Angela Maundio, amegeu-
zwa kivutio kwa wanawake na
wasichana wa Kata Vingunguti
na maeneo jirani, hata akawa
mabhali pa wengine kuvuna ujuzi.

Mkurugenzi anaamini kinama-
ma wengi wa umri tofauti wana
uwezo wa kumiliki ‘simu janja’
kununua muda wa maonge-
zi, lakini wanaishia kutumia
mitandao hiyo kwa matumizi
binafsi kama kujipiga picha na
kuziweka mitandaoni na sio bi-
ashara na faida .

Anasema, walifikia hatua ku-
pachagua Vingunguti na maeneo
mengine kama Buguruni, Dar
es Salaam, kwa sababu ni kata
kubwa na kumezungukwa na
viwanda, mito na dampo la maji
machafu, mrundikano, pia kuna
watu wengi kuliko maeneo men-
gine katika Wilaya ya Ilala.

Vilevile, msongamano wa ny-
umba nyingi, zisizo katika mpan-
gilio, inawafanya wanawake
wengi na wasichana washindwe
kumaliza elimu ya juu kama vyuo
vikuu.

“Tulifanya mradi huu kwa
kushirikiana kwa karibu pia na
serikali za mitaa ambao wali-
weza kutusaidia kupata idadi
wa wasichana ambao wengi wao
wameishia darasa la saba au
kidato cha nne na wameshind-
wa kuendelea na masomo ya
juu hasa vyuo vikuu” anasema
Mboya.

Mama huyo anasistiza kuwa,
mradi huu utaweza kuwasaidia
wasichana wengi kuondokana na
vitendo hatarishi, kama utumiaji
dawa ya kulevya na biashara har-
amu za ngono, kwa sababu wengi
wao hawana ajira rasmi.

Anashauri umuhimu wa kuwa-
tenga wasichana mapema zaidi
na kuwawezesha kinamama wa-
naolea watoto, wafahamishwe
undani wa malezi bora ya wa-
toto, huku wakiendesha biashara
zinazowapandisha kiuchumi.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Daladala zinajali biashara kuliko
MwOonNgozo wa kudhibit

/Kwa mtindo huu

Corona itatuacha
salama kweli 1?

WIZARA ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, imetoa mwon-
gozo mpya wa kudhibiti

na virusi vya corona, huku
ikiagiza vyombo vya usafiri
zikiwamo daladala kubeba
abiria kulingana na idadi

va Vviti.

Ni mwongozo uliotolewa
kutokana na ongezeko

la wagonjwa wa corona
ambao hadi wiki iliyopita,
waziri kutoka wizara yenye
dhamana ya afya za Watan-
zania, Dk. Dorothy Gwajima,
alisema, walikuwa wame-
fikia 682.

Hata hivyo, tangu kutolewa
kwa mwongozo huo hivi
karibuni, hakuna mabadiliko
katika usafiri wa daladala,
hasa Dar es Salaam, kuto-
kana na abiria kuendelea
kujazana ndani ya magari
hayo kana kwamba hakuna
MWONEOZO.

Daladala kuendelea kujaza
abiria kupita kiasi wakati
wa tishio la wimbi |a tatu

la corona, ni wazi kwamba
elimu ya kudhibiti ugonjwa
inahitajika, pia viongozi
husika kufuatilia ili kujiri-
dhisha kama mwongozo
huo unazingatiwa.

Njia hiyo inaweza Ku-
saidia Watanzania kubadi-
lika, kutokana na kwamba
baadhi yao bado hawaoni
umuhimu wa kuzingatia
mwongozo huo, badala
yake wako tayari kujazana
ndani ya daladala, ili ku-
wahi katika shughuli zao.
Pia, hatua ya kutolewa
elimu, huku viongozi husika
wakifuatilia, itasaidia ma-
kondakta na madereva wa
daladala wasiishie kujali
biashara tu, bali na usalama
wa afya zao wawapo kazini.
Ni kweli kuna uhaba wa
daladala Dar es Salaam, am-
bao unaweza kuchangia ku-
wapo kwa mrundikano wa
abiria katika magari hayo,
pia umuhimu wa kuzingatia

NA SABATO KASIKA

usalama wa afya kwanza.

Hiyo ni kwa maana kwamba,
makondakta na madereva
wasijali biashara ya kusafiri-
sha abiria kwa kuwarundika
ndani ya magari yao tu, la
hasha afya ni muhimu.

Pia, iangaliwe namna abiria
nao wasijali kuwahi katika
shughuli zao, bila kufuata jinsi
MwWOoNgozo unavyotaka.

Hapa kuna mawili yanapaswa
kufanyika bila kuathiri upande
wowote, hapo ikimaanishwa
kuongeza magari ya abiria
kama ilivyokuwa mwaka

jana, kwa nia ya kupunguza
mrundikano wa abiria.

Elimu zaidi kuhusu madhara
ya corona itolewe kufika mbali
na kwa bahati nzuri, Waziri
Dk. Gwajima alishatamka hilo
juzi katika fursa ya uzinduzi
Salaam.

Sote tukiri na kuisimamia.

Huu sio wakati wa kuendelea
kushikilia misimamo isiyo na
tija, ikiwamo kutoamini uwapo
wa corona au kusimamia
tetesi zisizo na tija wakinena
ama h|yo ni biashara ya wa-
geni tu.’

Misimamo ya aina hiyo
ikiendelea inaweza kuhatari-
sha afya za wengi, hivyo ni
vyema ufuatiliaji wa mwon-
g0zo ufanyike ili kuona namna
inavyotekelezwa.

Narejea tena, mwongozo huo
ni muhimu sana kwa kila

tl corona?

abiria kuvaa barakoa na

hili si geni kwetu. Pia kuna
kunawa kwa maji tiririka na
kutumia vitakasa mikono,
huku uongozi wa Vvituo vya
mabasi ukisimamia uwapo
wa Vvifaa hivyo na kuhakiki-
sha abiria wote wanavitu-
mia.

Wamiliki wa magari ya
abiria wanatakiwa kuweka
vitakasa mikono katika
vyombo hivyo na watendaji
kusimamia uvaaji barakoa.

Yapo mengi ambayo mwon-
g0z0 unaelekeza, ikiwamo
marufuku va m|kusany|ko
mikubwa kijamii kama za
sherehe, kisiasa na kidini,
pasipo Ia2|ma ili kuwezesha
wananchi kufanya shughuli
Zao za kiuchumi na kijamii
na kubadili tabia, huku wak-
izingatia mbinu za kujikinga
na Viruisi vya corona.
Wizara husika inaelekeza
kuwa maeneo yenye mi-
kusanyiko ya watu, hasa

va huduma za kijamii,
kibiashara, kiuchumi, kiofisi
yote yanachangia kusam-
baa maambukizi ya corona
katika jamii.

Najua, bado kuna baadhi ya
watu wamekuwa wagumu
kuchukua tahadhari, hasa
katika daladala, hususan
kipengele cha idadi ya
abiria ya kukaa kwenye viti
imesisitizwa katika mwon-
g0z0, lakini makondakta na
madereva wa magari hayo
ni kama wanajali biashara
zaidi kuliko mwongozo wa
kudhibiti corona.

Kwa kuwa serikali inataka
MWONgOoz0o huo uzingatiwe
huku shughuli za kiuchumi
na nyingine zikiendelea, basi
ni vyema kila Mtanzania
kwa nafasi yake akaona
umuhimu huo kwa ajili ya
usalama wa afya yake.

. Wiki hii hatuna
mwandishi wa siku zote wa
safu hii, kwa udhuru ulioji-
tokeza. Mhariri.
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Ushirika mpya unavyokomboa uchumi
wana - Shinyanga, Geita na pamba vao

«Mazao yanauzwa bei juu, kiwanda chafufuka

Na Shaban Njia, KAHAMA

VYAMA vya ushirika nchini
hadi kufikia miaka ya 1990, vil-
ionekana kunawiri kiuchumi,
hata kubeba haiba ya baadhi ya
nchi kuja kujifunza Tanzania,
kuihusi namna ya kuviendesha.

Katika orodha ya vyama vigogo
nyakati hizo, inajumuisha Chama
Kikuu cha Ushirika Mkoa wa Kili-
manjaro (KNCU), Chama Kikuu
cha Ushirika Mkoa wa Mwanza
(NYANZA), Chama Kikuu cha
Ushirika Mkoa wa Kagera (BCU),
Chama Kikuu cha Ushirika Mkoa
wa Shinyanga (SHIRECU) na Cha-
ma Kikuu cha Ushirika Wilaya ya
Kahama (KACU).

Hivyo, ni baadhi ya vyama vya
ushirika vilivyoonekana kukua
kwa kasi kipindi hicho, ikiwa ni
zao la ubora katika wa uongozi
wa vyama hivyo, kwa maslahi
ya wakulima wake na hivyo ku-
wainua kiuchumi kupitia mazao
waliyouza.

Mkoani Kagera, Chama Kikuu
cha Ushirika (BCU) kilikuwa kiki-
fanya kazi kwa karibu sana na
wakulima wa ndizi, pamoja na
wa Kahawa waliokuwapo katika
maeneo hayo, huku mkoani Kili-
manjaro.

Pia, Kanda ya Ziwa, KACU
ilikuwa na wakulima wa Tum-
baku na Pamba, kama ilivyo kwa
SHIRECU.

Kuwapo kwa vyama hivyo,
kulijenga uaminifu mkubwa
kwa wakulima katika eneo husi-
ka, walioviamini vyama vyao
wakuza mazao yao katika eneo
hilo husika, hata ikaleta mabadi-
liko makubwa ya kiuchumi kwa
wakulima.

MWANZO KUFILISIKA

Kadri siku zinavyosonga, vy-
ama vya ushirika viliisha nguvu
kutokana na viongozi wengi ku-
tokuwa waadilifu, hata kuelekea
hatua ya kufilisika.

Ulifika wakati viongozi wa vy-
ama hivyo, nao walipata mwanya
kujilimbikizia mali kupitia mazao
yaliyolimwa na vyama husika
vilididimia kwa kiasi kikubwa
wakikosa uaminifu wa kuuza
tena mazao yao kupitia ushirika.

Hata hivyo, serikali katika awa-
mu iliyopita ikaanza tena kuona
umuhimu wa kuufufua ushiri-
ka, ulioonekana kukosa nguvu
baada ya wakulima kutosa imani
na viongozi wake, waliokuwa
wakijali nafsi zao.

Ni namna iliyosababisha baa-
dhi ya vyama vya hivyo vya ush-
irika vikubwa na vingine vikian-
gukia madeni makubwa na ndio
tatizo kubwa kwa vyama hivyo
ikachukua nafasi.

Serikali baada ya kuona ush-
irika unaelekea kuanguka, math-

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Anamringi Macha, akiwa ameshika mfano wa malipo ya pili ya
pamba kwa wakulima wa Wilayani Kishapu. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Kishapu, Nyamaganga
Taraba na kushoto Mkurugenzi wa Bodi ya Pamba Tanzania, Michael Ntunga.

alan mkoani Shinyanga na jirani
yale Mkoa wa Geita, iliamua kue-
lekeza nguvu kufufua baadhi ya
viwanda vya pamba vilivyokufa.

Marejeo hai ni katika Kiwanda
cha kuchakata Pamba cha KACU
cha mjini Kahama na MBCU
kilichohudumia wakulima wa
Wilaya za Mbogwe na Bukombe,
mkoani Geita.

MWENYEKITI KACU

Emmanuel Charahani, Mwe-
nyekiti wa Chama Kikuu cha
Ushirika ~ Wilayani ~ Kahama
(KACU), anasema chama hicho
kwa sasa kimejidhatiti kuhakiki-
sha kinarudia zama zake, kwa
kununua pamba za wakulima na
kisha wanazichakata.

Anasema, KACU ilichaguliwa
kama eneo la majaribio kwa ajili
ya kuunua pamba na mbegu ku-
toka kwa wakulima, inaichambua
katika kiwanda chao kilichopo
katika ofisi zake, Mhongolo, ka-
tika Manispaa ya Kahama.

Anasema, kiwanda hicho kili-
simamisha uzalishaji kwa muda
mrefu tangu mwaka 2013, sasa
serikali ndio imeamua kufufua
viwanda vya ushirika na ndipo
kiwanda hicho kikachaguliwa
kuwa eneo la mfano wa ma-
jaribio kwa msimu wa mwaka
2019/2020.

Anasema katika ufufuaji huo,
KACU ilikopa Sh. bilioni 4.6 ku-
toka Benki ya Maendeleo ya Kil-
imo (TADB) na katika fedha hizo,
walitumia Sh. bilioni 3.1 kwa ajili
ya kukarabati mitambo na ma-
jengo, pia gharama za ununuzi
na uchakataji pamba.

Charahani anasema, kwa
masimu wa mwaka 2019/2020

wamefanikiwa kununua kilo za
pamba milioni 2.2, mbegu zenye
thamani ya Sh. bilioni 2.049, kuto-
ka kwa wakulima wa Halmashuri
za Ushetu, Msalala, Kahama Mji,
Nyang'wale na Kishapu.

Anaendelea kusema kuwa
jumla ya kilo milioni moja za
mbegu zenye thamani ya Sh. mil-
ioni 550 ziliuzwa kwa kampuni
na kilo 311,200 zenye thamani
ya Sh. milioni 1711 ziliuzwa kwa
Bodi ya Pamba, jumla ya na ku-
fanya jumla ya mauzo ya mbegu
kuwa Sh.Milioni 721.1.

Charahani anasema kuwa,
ushirika huo ulilipa fedha zote
kwa benki TADB nakufanya

L O

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika Kahama

KACU kumaliza deni kwa asilimia
100.

MAFANIKIO/CHANGAMOTO

Kuhusu mafanikio ya chama,
Charahani anasema wamekara-
bati na kufufua shughuli za ki-
wanda zilizokuwa zimesimama
kwa miaka saba.

Pia, ni hatua iliioinua bei ya
pamba kutoka kwa mkulima,
Sh.810 iliyolipwa na kampuni bi-
nafsi, hadi kufikia Sh. 920 za sasa.

Anasema, kuna baadhi ya
changamoto zilizojitokeza ni

pamoja na uchache wa mbegu ya
pamba iliyozalishwa hasa wilay-
ani Kahama anaongeza, ni hali

-

(KACU), Em-

manuel Charahani, akizungumza kabla ya kukabidhi malipo
ya pili kwa wakulima wa zao la pamba kutoka halmashauri za
Ushetu, Msalala, Nyang’hwale na Kishapu. PICHA ZOTE: SHA-

BAN NJIA.

inayotokana na kuwapo mvua
nyingi katika, kuzidi mabhitaji ya
zao pamba shambani.

Charahani anasema, kutokana
na hali nzuri ya uzalishaji wa ki-
wanda hicho mali ya ushirika,
imeweza chake imesababisha
chama hicho kutoa malipo ya pili
kama bonasi kwa wakulima wake
Sh. milioni 909 waliogawiwa
wakulima katika Halmashauri za
Ushetu. Kishapu, Kahama Man-
ispaa, za Mslala na Nyang'wale,
mkoani Geita.

MKAGUZI MKUU

Mkaguzi Mkuu wa Vyama vya
ushirika Mkoa wa Shinyanga lo-
drick Kilemile anasema kuwa,
Chama cha KACU kimekuwa kiki-
fanya kazi zake vizuri na kwamba
kutoa malipo ya pili kama Bonas
kwa wakulima wake ni jambo la
kuigwa na vyama vingine kwani
haijawabhi tokea.

Anasema ushirika zamani
ulikuwa na sura ya ‘kunufaisha
matumbo ya watu’ hali ambayo
kwa sasa ina mabadiliko makub-
wa, kwani mkulima sasa anaona
faida ya kuwapo chombo hicho.

Kilemile anasema busara
ya kimenejimenti ni kwamba,
inapaswa kuwaeleza mapato na
matumizi wakulima katika katika
maeneo ili wanachama hao kuwa
na imani na ushirika wao.

DC NA BODI PAMBA

Michael Ntunga, ni Mkuru-
genzi wa Bodi ya Pamba nchini,
anashauri ni bora kujiunga na
vyama vya ushirika ili kuongeza
mnyororo wa thamani wa pamba
yao wanayouza katika vyama vya
ushirika,

Anasema kuna wakulima
wameuza pamba yao katika vy-
ama vya ushirika, lakini wao bin-
afsi hawapo katika unachama wa
ushirika, hali ambayo kwa sasa
inapaswa kubadilika wajiunga
katika vikundi hivyo cha uchumi
na maendeleo.

Mkuu wa Wilaya ya Kishapu,
Nyamaganda Taraba, anasema
Wilaya ya Kishapu ni sehemu
isiyo na viwanda katika Mkoa
wa Shinyanga na anamuomba
Mwenyekiti wa KACU kuona
umuhimu wa kuanzisha kiwanda
cha kuchakata pamba mahali
hapo, ili kuinua uchumi wao.

Anapasifu kuwa pana miun-
dombinu bora ya barabara, hali
ya hewa nzuri inayofaa kilimo
cha pamba na anaongeza kwam-
ba wakati umefika sasa kwa
Wilaya ya Kishapu kubadilika
kupitia zao hilo, ambalo ndilo
dhahabu nyeupe ya Kanda ya
Ziwa.
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Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uonyeshaji ya Mwaka 2014)

AARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO ILIYOISHIA

.20

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2021

(Kiasi kwa shilingi milion) (Kiasi kwa shilingi milion)
ROBO MWAKA |[ROBO MWAKA ROBO YA ROBO YA LIMBIKIZO | LIMBIKIZO
YA SASA ILIYOPITA MWAKA YA MWAKA LAMWAKA | LAMWAKA
30.06.2021 31.03.2021 SASA ILIYOPITA WA SASA | LINGANISHI
A.|MALI
1| Fedha Tastimu 4414 3,649 30.06.2021 31032021 |30.062021  |30.06.2020
2| Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 15,115 16,455 I |[Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji
3| Uwekezaji katika Amana za Serikali 18,373 19,491 Mapato/ (Hasara) Halisi 361 1,417 1,778 2,809
4| Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 43,921 33,415 Marekebisho kwa ajili ya:
5| Hundi na Mihamala ya Kushughulikiwa 7 10 -Hasara katika Mali 319 374 693 562
6| Miamala Baina ya Matawi - - -Prior Period Adjustment (380) 609 229 326
7| Bili Zilizoafikiwa - - -Badiliko Halisi Katika Mikopo 1,708 7,959 9,667 10,822
8| Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Faida/Hasara kwenye Mauzo ya Mali - - - -
9| Mikopo iliyotolewa kwa Benki Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana 4,296 (7,154) (2,858) (21,877)
10| Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi zilizoafikiwa - - - -
11| Mikopo Halisi Iliyopo 122,575 124,502 -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 3320 (1,506) 1,814 9,322
12| Mali Nyingine 5379 4,974 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (402) (929) (1,742) 1,868
ii X\l:'ekez-aji Wz}l:lisa. ) - - -Kodi Tliyolipwa (366) (366) (732) (567)
aunti za udhamini - - -Mengineyo (Bainisha) (176) (412) (176) (912)
15| Mali Zisizoha.mishika, Mitambo na Vifaa 2,120 2,176 Fedha Halisi zili 1 umika) kwa Shughuli za Uendeshaji 8,681 ®) 8,673 2,352
16 |Jumla ya Mali 211,904 204672 Il |Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaj
-Gawio Lililopokewa - - - -
B. |DHIMA -Ununuzi wa Mali za Kudumu 45 - (45) 17)
17| Amana za Benk.i nyingine na Taasisi za Fedha 23,011 23,007 -Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
18| Amana za Wate]a> ) 137,808 133,512 -Ununuzi wa Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala 1,118 789 1,907 288
19| Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - -Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
20| Amana Maalumu - - -Mengineyo (ainisha) - - - -
21| Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Fedha Halisi Zili (zili ika) kwa Shughuli za Uwekezaji 1,073 789 1,862 271
22| Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 77 81 III' | Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli Kifedha:
23| Limbikizo la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 66 86 ~Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu _ R R ~
gi ﬁ?::ﬁ;zs;:: Q’ilﬁszissu;?i:i}; f;;;aw 2 Benki na Mteja - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
RSN e e L § . - - -Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
26 Mapato ya.hyo.mgxa ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 39 39 ~Gawio Lililolipwa kwa Fedha Tasilimu _ _ _ .
;g ﬁhl’;“a .Nymgme 6473 3132 -Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
adent - - Mengi; (Bainisha) - - - -
It &JKLA[::I ﬁﬁ“‘:&um 6 Katon 2 167474 159,857 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) Kwa Shughuli za Kifedha - B - -
30 i ) (16 kutoa 29) 44,430 44,815 IV |Fedha tasilimu na Mali Zinazofanana na Fedha Tasilimu:
c. | FEDHA ZA WANAHISA -Ongezeko/ punguzo Halisi Katika Fedha Tasilimu na Mali Zinazofanana
| TR LA NANATIDA na Fedha Tasilimu 9,754 781 10,535 2,623
g; I‘leiag wa I;[lsa,_Uhthwa 10,000 10,000 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
ibayaMtaji y - mwa Robo/Mwaka 40,248 39,466 39,466 45,898
33| Mapato Yaliyobakizwa 33,127 32,642 I Lo " i
34| Faida (Hasar Kipindi Husik 1046 1051 -Fedha Tasilimu na Mali zinazofanana na Fedha Tasilimu Mwanzoni
S| Foida (t_ ;‘j“_m) yafipiad fusika poud o mwa Robo/Mwaka 50,002 10,48 50,002 8521
5 aunti Nyingine za Mtaji ,
36| Stahiki ya Wenyehisa Chache - -
37|JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 44,430 44,814
38| Dhima zisizo Dhahiri 19,508 20,947 TAARIFA YA MABADILIKO
39| Mikopo Chechefu 1,667 2,738
40| Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 729 1,364
41| Mali Nyingine Chechefu - : Mitaji wa Hisa Malipo Juu ya 1\;:1}:;:)0 Ziadaya |Tengo la Ziada ya | Mengineya Jumla
Bei ya Hisa . Kisheria Jumla (Bainisha)
D |BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Bakizwa
(i) |Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 21% 22%
(ii)| Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1% 2% MWAKA WA SASA
(iii| Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 77% 80% Sa.lio la Mwanzo wa.]v.[waka . 10,000 - 32,235 672 - 249 43,155
(iv| Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 58% 61% Faida / (Has:n.'a) Hahsl.Ba.ada y‘a Kodi ya Mapato - 1,046 - - - 1,046
(v)|Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 87% 87% Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - N - N - N B
(vi|Ongezeko la Amana 3% -5% g/hamal:;wla I’_‘Yﬂnahﬁa - B B B B B B
. . o a0 awio Lililolipwa - - - - - -
(vif Ongezeko la Mali 4% 3% Ziada ya Kisheria - - 664 (664) - - -
Tengo la ziada ya Jumla - - - - - - -
Mengineyo - 229 - - - 229
Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 34,174 8 - 249 44,430
ARIFA YA MAP NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI MWAKA ULIOPITA
Kiasi k hilingi mili Salio la Mwanzo wa Mwaka 10,000 28,381 775 - 249 39,404
(Kiasi kwa shilingi milion) Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 3,627 - - - 3,627
Mapato Mengineyo yaliyojumuishwa - - - - - - -
ROBO YA ROBOYA |LIMBIKIZOLA| LIMBIKIZO LA Miamala na wanahisa , B B ) ) ,
MWAKA SASA MWAKA MWAKA WA MWAKA Gawio Lililolipwa - - - - - - -
30.06.2021 LINGANISHI SASA LINGANISHI Ziada ya Kisheria _ _ 103 (103) ) R .
o 30.06.2020 30.06.2021 30.06.2020 Tengo la ziada ya Jumla - - - - - -
Ziada ya Uthaminishaji wa mali zisizohamishika - -
day haj I hik
Mengineyo - - 124 - - - 124
1{Mapato ya Riba 3,946 3723 7,754 7,455 Salio la Mwisho wa Mwaka 10,000 - 32,235 672 - 249 43,155
2|Gharama za Riba 1,467 1,276 2,827 2,565
3|Mapato halisi ya Riba (1 kutoa 2) 2,479 2,447 4,927 4,890
4|Madeni Viza yaliyofutwa 756 - 811 34 AADHI YA ELEKEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISH
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 218 199 504 473
6|Mapato yasiyo ya Riba: 342 463 863 755
6.1 Faida/Hasara zitokanazo na Katika Kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifaza Fedha zilizokaguliwa za Mwaka uliopita. (Mabadiliko
Miamala ya Fedha za Kigeni 114 10 29 207 katika sera za uandaaji wa taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya /mwaka wa sasa, yaelezwe kwa mujibu wa ISA 34 na ISA 8)
6.2 Ada na Kamisheni 228 355 633 541 TFim e Ch Saini Tarehe
6.3 Gawio - - - -
6.4 Mapato Mengine 0 6 0 7 Rajendra Sadashiv Mohrir 15th July, 2021
7|Gharama Zisizo na Riba: 1,487 1,123 2,697 2,329 (Mkurugenzi Mtendajji) °
7.1 Mishahara na Mafao 621 541 1,157 1,084
7.2 Ada na Kamisheni 195 25 210 80 Deogratias Edward Ndushi 15th July, 2021
7.3 Gharama Nyingine 671 607 1,330 1,165 Mkuu wa Fedha
7.4 Other Provision - - - -
8 |Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 361 1,588 1,778 2,809 Mwita Mohamed Mwita 15th July, 2021
9|Tengo la Kodi ya Mapato 366 366 732 567 (Mkaguzi wa Ndani)
10| Faida/(Hasara) ya Halisi Baada ya Kodi ya Mapato ®) 1,222 1,046 2,242
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainishi - - - -
12{Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 5) 122 1,046 2242 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, kwamba itathmini taarifa hizi, na kwa
13|Idadi ya Waajiriwa 50 18 50 18 :e:iehwa n;/[xmal:u ;'ert: kubyva zlme:nzai{:al}\'xhngana na viwango vya Kimataifa vya Uwasirishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
14 [Mapato kwa Hisa © 122 105 224 CCHRYERL TR SR E I
15 |Idadi ya Matawi 4 4 4 4
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Jina na Cheo Saini Tarehe
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.01% 2.73% 1.01% 2.50% o .
(ii) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -0.04% 11.70% 4.63% 10.92% Dkt Froches Meshili Kiwango Ngatuni L2020
(ifi) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 52.71% 38.44% 46.58% 41.17%
(iv) [Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 5.40% 6.37% 5.48% 6.31% Dkt. Imanueli Daniel Mnzava 15th July, 2021
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BENKI YA STANBIC TANZANIA
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2021 .. L - TPyl e Tl
(Kiasi kwa shilingi milioni) KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni)

[RODOMwakalyall  Robo Mwaka/Mwakal Robo Mwaka ya Robo Mwaka Limbikizo la| Limbikizo la Mwake|
/Mwaka wa sasa uliopital sasa liyopita|  Mwaka wa sasa| Linganishi (Mwaka
30-Jun-21 31-Mar-21 Uliopita)
A. MALI TAARIFA 30-Jun-21 31-Mar-21 30-Jun-21 30-Jun-20
1 Fedha Taslimu 22,657 20,102 I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
3 Uwekeraji Katika AmanZ Ja Serikali ;Z 2’3(3)3 2;’?‘2(5)2 Mapato/(Hasara) Halisi - 3831 |- 858 |- 4,689 23,129
; ) e L g S 1L Marekebisho kwa Ajli ya: - - - -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 42,414 74,923  Hasara Katika Mali a0 3189 A6 a1
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - 941 | - 1,371 - Badiliko Halisi Katika Mikopo - 4482 |- 18,037 |- 22519 |- 56,854
6 Miamala Baina ya Matawi - - - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali 49 87 136 10
7 Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana 174,722 12,908 187,629 171,059
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika 39,512 50,456 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa 8751 |- 43469 |- 34718 |- 3382
9  Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine 293,865 246,686 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 5,359 3,668 9,028 21,877
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine - 3,559 2260 |- 1,299.07 |- 28,526
11 Mikopo Halisi Iliyopo 966,363 950,936 - Kodi Iliyolipwa - 1455 |- 2951 |- 4407 |- 6,021
12 Mali Nyingine 71,193 74,818 - Mengineyo (bainisha) - 10,868 L6 |- 9752 |- 2,737
13 Uwekezaji wa Hisa - - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji 167,807 |- 42,088 125,720 124,987
14 Akaunti Za udhamini - - II: _ Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 47173 49,442 Gawio Lillopokew = - - -
16 JUMLA YA MALI 1,962,584 1,788,044 Ununuzi wa Mali za Kudumu - 622 | 495 |- L7 |- 1312
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 45 71 116 2
B. DHIMA Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - E
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 240,686 254,534
18 Amana za Wateja 1238059 1.027.657 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - -
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Mengineyo (bainisha) = - - N
20 Amana Maalumu 18,090 28,979 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji = 576 |- 424 |- 1,001 |- 1270
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 1,556 53
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 26 26 IIl:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 73,131 69,712 Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefa - - -
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 39,512 50,456 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu : B :
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - |- 0 |- 0 -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 4,571 4,580 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
27 Dhima Nyingine 27,045 28,055 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine = 165 226 61 212
28 Madeni 18,580 18,745 Mengineyo (bainisha) o |- 0 0 142
29 JUMLA YA DHIMA 1,661,257 1,482,795 Fedha Halisi ) kwa Shughuli za Kifedha - 164 225 61 354
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 308,327, 305,249 IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
C. FEDHA ZA WANAHISA Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 167,067 |- 42,286 124,780 124,071
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 8,400 8,400 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 384,008 426,384 426,384 374,534
32 Akiba ya Mtaji 112,396 112,396 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 551,164 384,008 551,164 498,606
33 Mapato Yaliyobakizwa 183,324 183,324
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika - 4,689 - 858
35  Akaunti Nyingine za Mtaji 1,895 1,986
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache = -
37_JUMLA VA FEDHA ZA WANARISA 301327 305249 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2021
38 Dhima Zisizo Dhahiri 418,065 524,763 (Kiasi kwa Shilingi milioni)
39 Mikopo Chechefu 70,485 70,120
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 73,040 65,854 . . . Mabadiliko thamani Jumlaj
41 Mali Nyingine Chechefu _ _ .. .| Malipo juu ya Mapato Ziadaya| Tengo la Ziada .
yingine Mtaji wa Hisa PR o 5 A katika amana
bei ya hisa|  Yaliyobakizwa Kisheria ya Jumla N .
zinazouzika
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 15.4% 17.1% | Mwaka wa sasa
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 6.7% 6.9% Salio la mwanzo wa mwaka 8,400 112396 183324 N 0 2051 306372
(f“) Uw%ano wa Mikopo Gha.ﬁv na Jumla ya Amavna L B02% 91.8% Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato = - 4,689 - - -l - 4,689
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 55.0% 59.7% .
. . . . Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - 356 - 356,
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 77.6% 82.7%
(vi) Ongezeko la Amana 18.9% 2.7% Miamala na vanahisa - ) . . ! - A
(vii) Ongezeko la Mali 9.8% 0.7% Gavio lillolipwa - - : ) i - )
Ziada ya Kisheria - - - - - - g
Tengo la Ziada ya Jumla = - = - = - g
Mengineyo - - -

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI Salio la mwisho wa mwaka 8,401; 112,396 178,635- N 0 1,896 301,322;
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2021 (Kiasi kwa shilingi milioni) 2 Mwaka Uliopita

Salio la mwanzo wa mwaka 8,400 112,396 146,538 18,197 - 0 2,769 288,301
Robo ya Mwaka Robo ya mwaka P Limbikizo laj Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 18,588 - - - 18,588
sasa| Linganishi (Mwaka Limbikizo Is Mwakal Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - o 77 77
L. Mwaka wa sasa . - J
Uliopita) L Miamala na wanahisa - - - - - - |
TAARIFA 30-Jun-21 30-Jun-20 30-Jun-21 30-Jun-20 Gavio llilolipwa - . _ N i N i
Ziada ya Kisheria - - - - - - g
| Mapato ya Riba 30219 40818 59,549 73,130 Tengo la Ziada ya Jumla - - 18,197 - 18,197 - - g
2|Gharama za Riba 4,951 6,875 9,862 13,167 _ . . R i R 595 - 595
3| Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 25,529 33,043 49,681 59964 Saliola misho wa mwaka 8400 112,39 183324 y - 0 2251 3063m
4|Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5 |Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 12476 |- 14,655 18,624 |- 11,352
Mapato baada ya tengo katika mikopo 12,852 48,598 31,062 71,316
6|Mapato Yasiyo ya Riba 12,687 12,245 24,733 23,508 BAADHI YA MAELEZO
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 6,922 7,466 13323 13,191 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2021
6.2 Ada na Kamisheni 5,716 4,755 11,266 10,292
6.3 Gawio - _ R _ BAADHI YA MAELEZO
64 Mapato Mengine 2 2% " 2% Kwa robo ya mwaka inayoishia 30 Juni 2021, bank imetozwa faini Shilingi millioni 2 kwasababu ya kuchelewesha na makosa kwenye taarifa za kwenda Benki kuu
7|Gharama Zisizo za Riba 30,138 30,461 61,033 60,285
7.1 Mishahara "'f‘ Mafao o 14,591 31,581 2,178 Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
7.2 Ada na Kamisheni 3,652 3,924 7,027 8,160
7.3 Gharama Nyingine 10,458 11,946 22425 22,947 Jina na Cheo Saini Turehe
§|Faida /(Hasara) ya U ji = 4,599 30,382 = 5,238 34,539 o -
9|Tengo la Kodi ya Mapato = 768 9,957 - 549 11,410 Kevin Wingfeld Coey]
10{Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 3,831 20,425 - 4,689 23,129 (Ofisa Mtendaji Mkuu)
11|Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
i) Mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika - 118 - - 498 - Lydia Kokugonza P
ii) Kodi ya mabadiliko ya thamani katika amana zinazouzika 35 - 142 - (Mkuu wa Fedha)
12|Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka - 3,914 20,425 - 5,044 23,129
13 |1dadi ya Waajiriwa 515 528 515 528 Jonathan Ngoma RIS
14|Mapato kwa Hisa - 0.5 2 - 0.6 3 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
15|Idadi ya Matawi 13 13 13 13
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI ;lil:l:::‘y;:;l:‘:?iv:‘axlm.e:ndnllwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na
(i) |Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali -0.2% 1.1% -0.3% 1.3% Jina Suini Sarehe
(ii) |Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -1.3% 7.0% -1.5% 7.9%: - I D
(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 79.3% 57.4% 82.0% 62.4%
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 1.7% 2.2% 3.2% 3.9% i I’L‘.’i?:i:ﬁ?ﬁi“ﬂiiif 27-ul21
2. Nada Margwe 27-Jul-21
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho (Mjumbe wabod))
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STANBIC BANK TANZANIA LIMITED
DISCLOSURE MADE UNDER REGULATION 11 OF THE BANKING AND FINANCIAL INSTITUTIONS (DISCLOSURES)

REGULATION, 2015
MINIMUM DISCLOSURE OF BANK CHARGES AND FEES (GHARAMA ZA HUDUMA ZETU)

No. ltem/Transaction 128
1.0 Current Accounts

a) Required Minimum balance 0

b) Monthly Service/Management Uhuru Banking FREE
¢) Monthly Service/Management Private banking PAYT 29,500
d) Monthly Service/Management Fees Private banking Bundle 53,100
e) Monthly Service/Management Fees Biashara Direct segment 15,000.01
g) Monthly Service/Management Fees SME banking segment 35,400
h) Monthly Service/Management Fees Commercial banking segment 64,900
i) Monthly Service/Management Fees Non commercial Entities FREE
j)  Monthly Service/Management Fees Corparate Banking 48,000

TZS 4 088 for amounts below 20M,
0.15% of value for amount above
k) Over the counter withdrawal fee(per segment and price option) 20M max 125,000
950.01
1,000 - 400,000 =2,800

) ATM withdrawal fee own ATM
ATM withdrawal fee other banks (local)

m) 400,001-above=4,000
n) ATM withdrawal fee International 8,000.01
0) ATM Mini Statement 900.01
p) Interim Statement per page 5,000
q) Periodic schedule statement FREE

r)  lIssue of cheque book 450 per leaf
s) Returned updaid Cheque( insuficient fund) 100,000.01
t)  Cheque payment to other bank 950.01
u) Counter Cheque 15,000
v) Stop Payment FREE
aa) Salary processing to staff banking with other bank(EFT) 5,000
ab) Salary processing to staff banking with other bank(TISS) 10,000
ac) Standing Order to 3rd partywithin stanbic FREE
ad) Standing Order to other banks local 40,000.01
ae) Standing Order own account FREE
af) Balance enquiry (Over the counter) 1,000
ag) ATM card issuance FREE
ah) ATM card replacement/Renewal 25,000
ai) Unarranged Overdraft 100,000
aj) Overdrawn Account interest charge 36%
ak) Interbank Transfer Normal 5,000
al) Interbank Transfer Express (TISS) 10,000
am) Interbank Transfer with stanbic 5,000
an) Bill Payments through non branch channels( E channel) FREE
ao) Deposit fee FREE
2.0 Savings Accounts

a) Required minimum opening balance 50,000

Monthly service fee

b) (if balance breach minimum balance required) 2,000

c) Interim statement FREE
d) Account closure FREE
3.0 Electronic banking

a) Internet banking monthly fee FREE
b) Internet transfers within own accounts STB FREE

c) Internet transfers 3rd party transfer STB FREE
d) Internet transfers other banks normal(EFT) 2,000.01
e) Internet transfers other banks express(TISS) 8,000.01

0-10,000 = 850

10,001-50,000 = 3,100
50,001-100,000 = 4,000
100,001-200,000 = 4,500
200,001-300,000 = 5,300.01
300,001-500,000 = 5,900
500,001-1,000,000 = 7,500
1,000,001-2,000,000 = 9,500

g) Bank to wallet

h) Balance and statement FREE
i) Airtime top up FREE
j) SMS Banking FREE
k) Till to bank 1.8% of the amount

We, the undersigned have examined the above information and hereby declare that
the information is true and correct to the best of our knowlwdge and information

Signed by:
Chief Executive Officer

Head, Consumer & High Net Worth Clients

Head, Corporate and Investment Banking

Charges/Fees

usb
0
FREE
17.70
31.86
10.62
21.24
38.94
FREE
20.00
For FCY withdrawals - 1% min 8
0.96
1,000 - 400,000 =2.8
400,001-above=4
TZS EQV
0.91
5.00
FREE
0.46 per leaf
100.01
0.96
15.00
FREE
5.00
Equivalent of 10 000
FREE
40.00
FREE
1.00
FREE
25.00
60.00
21%
5.00
Equivalent of 10 000
5.00
FREE
FREE
100.00
118
FREE
FREE
FREE
FREE
FREE
2.01
Equivalent of 8 000.01
N/A
FREE
FREE
FREE

1.8% of the amount

No.

b)

d)

9)

5.0

b)

6.0

7.0

8.0

ltem/Transaction
Foreign Exchange Transactions
Purchase/Sale of TC's ttransactions over the counter

128

N/A

1.18% of the amount min 100 000,

Purchase of foreign cheque

Telegraphic transfer Inward

Telegraphic transfer Outward

TISS outward

TISS inward

Cancellation of TT/Recall of funds

Personal Loan
Processing/ Arrangement/ Appraisal fee
(i) Personal Loans

(ii) Overdrafts

(iii) Mortgage Finance

(iv) Asset Finance

Early repayment
Valuation fees

Other Disclosures (Viambatanisho Vinginevyo)
Base/Prime Lending Rate
Maximu spread over Base/Prime lending rate

Deposit Rate (subject to change from time to time)

a) Fixed Deposits
TZ8
1month
3months
6months
9months
12months

b) Savings Account

c) Current Account

Trade Finance
a) Letters of Credit/Guarantee

Establishment Fee - per quarter

b) Documentary collection( clean bill)

Max 400 000

N/A

0.3%. Min $50, Max

10,000

FREE

N/A

2.00%
2% of the facility min
100 000.

1.18%

1.18%

3.0%
As per valuer

21%
4.5%

+1BN
3.00%
4.00%
5.00%
5.20%
5.50%

3.00%

Nil

Nil

Nil

Charges/Fees

usb
1.475% min 43.66

1.18% of the amount min 59, Max

$10

0.3%. Min $50, Max 150

10 000 Equivalent

FREE

$75

2.00%

2% of the facility min $100

1.18%

1.18%

3.0%
As per valuer

10%
2%

+1M
1.20%
1.60%
1.80%
2.20%
2.50%

0.20%

Nil

1% on establishment per quarter and
part thereoff min $300

$150

Stanbic Bank INAWEZEKANA ..




18 NipaShe ljumaa Julai 30, 2021
TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM. MOB:

+2355 - 0782253676

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

CRECENT BONIFACE
SEMBULI anatangaza
kupotelewa na kadi ya GARI
aina ya AUDI A4 yenye
namba za usajili T 642 DLB.
Chasis No.
WAUZZZ8E24A199728,
Engine No. ALTEAA900078
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
KAT/MPA/RB/368599/2021.

116381502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA RUFANI YA TANZANIA
ILIYOPO DAR ES SALAAM

SHAURI LA MAOMBI YA MADAI NA. 551/01 YA 2017
HUSSEIN BAKARI KINGUYU...
DHIDI YA

..MLETA MAOMBI

EDWARD MKWELELE..............ccc...... MJIBU MAOMBI
KWA: EDWARD MKWELELE - POPOTE ULIPO

Unajulishwa kwamba shauri la maombi ya madai tajwa
hapo juu limepangwa kusikilizwa na mahakama hii hapa
Dar es salaam tarehe 11/08/2021 saa tatu kamili asubuhi
(3:00). Unapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa
bila kukosa na endapo hutahudhuria wewe mwenyewe
au mwakilishi wako anayetambulika kisheria basi
maombi yatasikilizwa bila ya uwepo wako.

Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii
leo tarehe 27/07/2021.

116382302

KUPOTEA KWA KADI

YA GARI

KIBO GUIDES (T) LTD
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA GARI YENYE NAMBA
ZA USAJILIT109 AVC
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI: TAARIFA YA
POLISI: ARU/ARU/RB
334667/2021.

AMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi NO.123/2021

Ombi la KILLO RASHID LUSEWA Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu RASHID
HASSAN LUSEWA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja kuhudhuria
shaurini  mnamo tarehe 04/08/2021 kabla huyo
mwambaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo hapa mahakamani
waweza kukaguliwa. Tarehe 28/07/2021

sahipl yi Haldima .
HAKIMU .
RHAK ',; YAquLom..m
MOROGORC - i

116381402

SHERIA YA UANDIKISHAJI WA ARDHI (SURA 334)
KUPOTEA KWA HATI YA KUMILIKI ARDHI.

MUOMBAJI: THOMAS NGOWI NGAWAIYA S.L.P
15858 DAR ES SALAAM

MMILIKI ALIYEANDIKISHWA: THOMAS ALOIS NGOWI
WAS.LP 774, IRINGA

ARDHI: KIWANJA NAMBA 340 KITALU ‘Q’
MWEMBETOGWA MANISPAA YA IRINGA

HATI NAMBA: 2171-DLR

TAARIFA IMETOLEWA: Kwamba Hati ya kumiliki ardhi
iliyotajwa hapo juu imepotea na ninakusudia kutoa Hati
mpya badala yake iwapo hakuna kipingamizi kwa muda
wa mwezi mmoja tokea tarehe vya taarifa hii
itakapotangazwa katika gazeti la Serikali.

HATI YA ASILI: Ikionekana, irudishwe kwa Msajili wa Hati
Msaidizi, S.L.P 785 IRINGA.
Imescinivia leo Iringa trehe 2 Myezi T 01

—-=®"‘W( ASSISTANT REGISTRAR OF TITLES
Vi OF LANDS, HOUSING AND 1

MINBTRY
J.GMwenda  usqu SETTLEMENTS DEVELORMENT

MSAJILI WA HATIMSAIDIZL PO BOX:.... ;
MKOA WA IRINGA IRNGA '

L

WALNGWANA AL
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TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa mamlaka tuliyopewa na LETSHEGO BANK (T)LTD tunauza kwa njia ya mnada wa hadhara shule ambayo
ni mali za mdaiwa / mdhamini iliyowekwa kama dhamana ya mkopo ambapo mteja husika ameshindwa kulipa
mkopo wake kwa mujibu wa mikataba husika. Mnada utafanyika kuanzia saa 4 asubuhi na kuendelea.

S/N JINA LA JINA LA AINA YA DHAMANA DHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA
MTEJA MDHAMINI

2. ANGANILE ANGANILE SHULE PLOT N0.305 | MBALIZI NJIA YA 02/08/2021
ANDREW ANDREW BLOCK D MBALIZI KWENDA CHUNYA

MASHARTI YA MNADA
. Ukaguzi unaruhusiwa mara usomapo gazeti hili
. Mnunuzi atalazimika kulipa malipo ya 25% ya
fedha taslimu papo hapona75%  kwa baada ya
siku 14 toka siku ya mnada kufanyika na
ukishindwa kulipa mnada utarudiwa na fedha
ulizolipa hazitarudiwa

i . Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa
za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi.
Kwa mawasiliano
Waungwana auction mart limited
0713 077474/0658370615

WOTE MNAKARIBISHWA

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB:+255 - 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

ashe

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Cl

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaiji) ya Mwaka 2014

CITIBANK TANZANIA LIMITED

Tanzu ya Citigroup, Kampuni iliyoshirikishwa nchini Marekani

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2021

(Kiasi kwa shilin:

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2021

(Kiasi kwa shi

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 202
i)

(Kiasi kwa shilingi m

Robo ya Robo ya | Limbikizo la | Limbikizo la Rebo '::’:’: Rubu":-nZ-:(: Limbikizo la L'"‘b":zo 2
Robo Mwaka Robo Mwaka sasa mwaka | Mwaka wa Mwaka ¥ voplt 8asall Linganishi
ya/Mwaka wa Mwaka/Mwaka Linganishi sasa | Linganishi (Mwaka
sasa uliopita (Mwaka (Mwaka 30-Jun-21 31-Mac-21 30-Jun-21 | 30-Jun-20
o g 31-Mac-21 Uliopita) Uliopita) 1 Moo ma Fadha Kutaliana na Shushull za Usndeshal e e o s ows
A. mA 30Jun-21 | 30-Jun-20 | 30un-21 | 30-Jun-20 erekeblahg twa Afil ya: ’ : ' '
1 Fedha Taslimu 8,434 4,263 Hasara Katica Mali 448 aas B3 1,041
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 70,185 61,450 1 Mapato ya Riba 8395 7.965 15215 17,207 -Badiliko Halisi Katika Mikopo (1.510) 12,053 10,543 (66.024)
- g g -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali o o
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 175,478 172,473 2 Gharama za Riba (2,383) (3,073) (4,607) (6,136) -Mabadilio Halisi Katika Amar (130,805) (301,095) (431,901) 131,804
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 92,834 82,594 3 Mapato Halisi ya Riba 6,012 4,892 10,608 11,071 -Mabadiliko Halis o o o
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 105 282 4 Madeni Viza Yalyofutwa 0 0 0 0 “Mabadiko Hal 8,798 (13,908) (5.107) 302
6 Miamala Baina ya Matawi o o 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (326) (612) (233) (602) e waalie! Katlka Mal Nyingine e S ieom 8= e
7 Bili Zilizoafikiwa 13,419 7,496 6 Mapato Yasiyo ya Riba: 3,238 2,927 6,620 6,238 Mongineyo o o o
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 36,245 28,317 6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni 2,005 1,860 4,113 3,820 Fedha Hallsi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughull za
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 192,471 368,708 6.2 Ada na Kamisheni 1,283 1,067 2,507 2418 uendeshaji (131.320) 292,562 (423.868) 73.971
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine o o 63 Gawio © 0 O 0 Il Miririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaii:
11 Mikopo Halisi liyopo 299,869 298,359 6.4 Mapato Mengine 0 0 0 (0) Gawio Lillopokewa o o o )
Ununuzi wa Mali za Kudumu a8) o (52) (2,042)
iba: apato Kutokana na Mauzo ya Mal za Kudumu o o o
12 Mali Nyingine 9,528 13,431 7 Gharama Zisizo za Riba: (5,813) (6,652) (11,474) (12,843) R cala
13 Uwekey;aﬁ wa Hisa o o 7.1 Mishahara na Mafao (2:255) (1.966) (4.488) (3.957) ;apalc Kn(otana naZ‘Manzg yi"A::;na Z\s\hzaoshukgr:uhkwwa na (S0 (@een (00 s
14 Akaunti za udhamini o o 7.2 Ada na Kamisheni 0 0 0 0 Mawakala o o o o
7.3 Gh: Ny (3,559 (4,687 6,986) (8,886 Mengineyo o o o o
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa el oais2 o e endesha ) el (o s Feana ratis Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za
16 JUMLA YA MALI d & & Uwekezaji
JUMLA YA MALL Sl 1.045.820 9 Tengo la Kodi ya Mapato (1,092) (801) (1.732) @111) i Q.pa8) (23181 @e1e3) (1.189)
B. D A 10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 2,019 (247) 3,790 1,753
- DHIMA W . Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughull za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu o o o o
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 517 531 " x::;‘:x‘:x‘:a‘;:;':g;""“‘:‘“w’ 075 s @ s Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu o o o °
18 Amana za Wateja 735,670 866,462 -
Mapato Kutokana na Utoaji wa Miaiji wa Hisa o o o
" Tengo la Kodi ya mapato ambayo hayajakarmilka (323) (22) 25 (133) Gawio Lillolipwa kwa Fedha Tasimu o o o o
;z T‘ama’; ya; Malipo kwa Fedha Taslimu 612 612 Mapato mengine baada ya kodi ya mapato 753 51 (57) 310 Mabadiico. Hatiol Katika Madont M 20,000 25000 000 o
mana Maalumu 12 Jumla ya Faida (Hasara) ilyojumuishwa 2,772 (196) 3,733 2,063 Mabadiiko Halisi Katica Madeni Mengine EREED 000 S 2
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha o o 13 Idadiya Waslitwa e s b P engineyo 9
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 2,394 2,398 14 Mapato kwa Hisa 201,040 | (24,699) | 879,005 175,259 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za (20.000) 25.000 5.000 °
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,062 2,855 15 Idadiya Matawi 1 1 5 1 Kifedha
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 36,248 27,106 v Eoana Tast [ ena rast (153,268) (290,763) (a44,031) 72,782
Ongezeko ( Punguzo Halisi Katika Fedna taslmu na Mal 153,268) 290,763) 444,031 72,782
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi o o D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Ongezeko | Punguzo Halis Katik [§ ) [¢ ) « )
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 660 714 (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mal 08% 0.1% 08% 03% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa 517,207 808,060 808,060 378,979
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 8.4% -1.0% 7.8% 35% B amana na Fedha Tasimu Mwish
‘edha na Mail Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa 364,029 517,207 364,020 451,761
27 Dhima Nyingine 25,833 25,326 (iil) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 62.8% 85.1% 66.6% 74.2% Robo Mweaka/Mweaka
28 Madeni 5,000 25,000 (iv) Uwiano wa Mapato Haiisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 33% 39% 27% 45%
29 JUMLA YA DHIMA 808,997 951.005
i o i i i i TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2021
30 MALV(DHIMA) HALISI 97,503 94,821 Katika k:an?a taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha ziizokaguliwa (Kiasi kwa shilingi milioni)
zamwaka uliopita
P Mtajiwa  Malipo juu Mapato  Ziadaya | Tengola = Mengineyo Jumla
C . FEDHA ZA WANAHISA Hisa yabeiya VYaliyobakizwa Kisheria Ziada ya
= hisa Jumla
31 - Mtaji wa Hisa Uliolipwa 2550 9,660 Imesainiwana: ~ Geofrey Mchangila Date : 29 Julai 2021
32 - Akiba ya Mtaji o o (Ofisa Mtendaji Mkuu) Mwaka wa sasa
33 - Mapato Yaliyobakizwa 82,125 81,403 Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 0 85,916 1,582 0 1,759 98,917
34 - Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 3,790 1,771 ’Fwa‘d"‘/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya o o 2750 o o o 700
i " . lapato ), d
;Z - ‘S‘:‘E“”" Nyingine za Mtaji 2018/ 1,987 Imesainiwa na:  Iddi Msonga Date : 29 Julai 2021 Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 0 0 0 7 &7
- Stahiki ya Wenyehisa Chache ) o Niamat o o o o 6 o
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 97,593 94,821 (Mkuu wa Fedha) G:v'/'\‘::m:pv\:var;lwaka\ohpwa 0 0 ©.057) o 0 o .057)
Ziada ya Kisheria 0 0 1,266 (1,266) 0 0 [
. . Tengo la Ziada ya Juml: o o o o o o o
38 Dhima Zisizo Dhahiri 107,300 134,577 Imesainiwa na: Godwin Rutashobya Date : 29 Julai 2021 Min%m:yo'a ayama 0 0 0 0 0 0 0
39 Mikopo Chechefu o o . " iy
20 Tenao ke Alll ya Mikopo Chechefu =5 556 (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) Salio la mwisho wa mwaka 9,660 0 85,915 316 0 1,702 97,593
41 Mali Nyingine Chechefu o o Mwaka Uliopita
D . BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIEEDHA Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba Salio la mwanzo wa mwaka 9,660 0 92,611 0 0 1597 | 103,868
. o o tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.8% 9.1% . N h Y Mapato 0 0 1758 ° 0 ° 1,753
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.0% 0.0% wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi. . .
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 40.7% 34.4% Mapato mengine yaliyojumuishwa 0 0 o 0 [ 310 310
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 33.1% 28.5% Miamala na wanahisa o o o o o o o
. . . Gawio lifolipwalitakalolipwa 0 0 (10,170) 0 [ 0 | (10,170)
Imesainiwa na: Andulile Mwakaly Date : 29 Julai 2021
(V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 62.7% 52.9% esciniwa na: Andulle Mwakalyeye ate : 29 Julai 20 Ziada ya Kisheria 0 0 (1,194) 1,194 0 0 0
Tengo la Ziada ya Jumla o o o o o o o
(vi) Ongezeko la Amana -17.8% -34.7% Menginey 0 0 0 0 0 0 0
(vii) Ongezeko la Mali -16.4% -27.6% Imesainiwa na: Wilson Chola Date : 29 Julai 2021 Salio la mwisho wa mwaka 9,660 0 83,000 1,194 0 1,907 95,761

CHARGES AND FEES- CITIBANK TANZANIA LIMITED

CHARGES AND FEES- CITIBANK TANZANIA LIMITED
1.0 [Current Accounts CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 4.0 [Foreign Exchange T CHARGE/FEE-LCY CHARGE/FEE-FCY 6.0 [Trade Finance CHARGE/FEE

(a) Required um opening Waived Waived (a) Purchase/sale of TCs transaction NA NA Documentary Collections

balance over the counter

(b) Monthly service fee (breakdown TZS 20,000 USD $20 (b) Purchase of foreign cheque NA NA Imports Handling: $130, Acceptance $65, Telex:

per customer type) 0.325% minimum $98 and maximum $650

(c) Cheque withdrawal over the TZS 4,000 US$ 5.00 (c) Sale/purchase of cash passport NA NA

counter

(d) Fees per ATM withdrawal N/A N/A (d) Telegraphic transfer Exports All in fee: $100 ($50 courier and $50

(e) ATM mini statement N/A N/A -Inward Telegraphic Transfers [FTIN] uUSs$ 30 uUss 30 handling) per set of documents

() Interim statement per page TZS 7,000 US$ 5.00 -Outward International TT / Electronic ~ 0.25% of transfer, Min US$  0.25% of transfer, Min

[ROCT] 60.00 and Max US $ 500.00 US$ 60.00 and Max US $
500.00 Imports Letters of Credits

(g) Periodic scheduled statement  Waived Waived (e) Telex/SWIFT NA NA Opening fees LC issuance - 0.5% per quarter Min. $325

(h) Cheque book TZS 35,000 (100 leaves) US$ 35 (100 leaves) (f) Transfer from foreign currency NA NA Handling fees Handling: $130

(i) Dishonoured cheque TZS 52,000 US$ 50 denominated account to local current Fees Simple amendment $100, extension 0.5%

(j) Special clearance TZS 60,000 US$ 60 per quarter if it extends to other quarter (s)

5.0 Personal Loans

(k) Counter cheque TZS 2,500 per leaf USS$ 2 per leaf (a) Processing/Arrangement/Appraisal fee Confirmation fees Confirmation 0.89% per quarter Min. EUR

(1) Stop Payment TZS 30,000 Us$ 30 (i) Personal loans NA NA 390 per quarter

(m) Standing order EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 (ii) Overdrafts NA NA Risk margin on Acceptance 0.25% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000 (iii) Mortgage finance NA NA Other Bank LC re-issuance 0.1% per Quarter, min. $200
?rOSf BO’\TE’U"S'J;:J?;W(;SMU Zf;é ;'500 00 ?rOSf BO’\TE’U"S'J;:J?;W(;SMU Zf;é ;' (iv) Asset finance NA NA Bills Availization (Pour Aval) 0.5% per Quarter or part thereof

ransfer, Min and Max ransfer, Min and Max p
: ; b) Unpaid I talment NA NA
USD TISS: US $ 10.00 500.00 USD TISS: US $ 10.00 (0) Unpaid loan instaimen

(n) Balance enquiry Waived ‘Waived (c) Early repayment NA NA E)(Eorls Letters of Credits

(0) New ATM card issuance N/A N/A (d) Valuation fees NA NA Handling fees $500

(p) ATM card renewal or N/A N/A (e) Other NA NA Courier $100

replacement

(q) Overdrawn account interest 4.82%-8.53% 1.38%-7.13% Confirmation fees 0.25% per Quarter or part thereof

charae

(r) Unarranged overdraft 23.00% 14% Additional Disclossures Negotiation fees 0.1% Min. $1000

(s) Interbank transfer Waived Waived 1 _Deposit Rates LCcYy FCY

(1) Bill payments through ATM N/A N/A -Current Account Deposits 0%-3.00% 0%-0% financin:

(u) Deposit fee US $20 and below: 3% of deposited amount US $20 and below: 3% of deposited -Time Deposits Suppliers finance Prevailing market rates and negotiable
TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited amoun based on riskness of the transaction
amount TZS 1,000 and below: 0.3% of deposited
Colins: 3% of the deposited amount minimum  amount (a) 1 - Months 2.73% -2.93% 0.09%-0.1% Accounts Receivable Finance  Prevailing market rates and negotiable
TZS 10,000 Coins: 3% of the deposited amount based on riskness of the transaction

minimum TZS 10,000

(v) Other (please specify) N/A /A (b) 3 - Months 3% -3.3% 0.13%-0.15%

(w) BRELA Search fees. Per search TZS 30,000 Us$ 15 (c) 6 - Months 3.28% -3.58% 0.15%-0.17% Guarantees and Standby Letters of Credits

(x) Foreign Loan Registration fees ~ US$ 700 us$ 700 (d) 9 - Months 3.9% -4.2% 0.19%-0.21% sBLC 0.5% per Quarter or part thereof

(DRN)

2.0 (e) 12 - Months 4.51% -4.81% 0.22%-0.25% Bid Bonds 0.5% per Quarter or part thereof

(a) Required minimum opening NA NA Performance Bond 0.5% per Quarter or part thereof

balance

(b) Monthly service fee NA NA 2 Lending Rate Lcy FCY Maintanance Bond 0.5% per Quarter or part thereof

(c) Interim statement NA NA Base lending rate 5.08%-6.08% 3.57%-4.57% Advance Payment Guarantee 0.5% per Quarter or part thereof

(d) Account clossure NA NA Short term ( up to one vear ) 5.08%-6.08% 3.57%-4.57% Amendments fees on Simple amendments $100 and 0.5% per

Medium term ( 2 to 3 vears ) 5.58%-6.58% 4.07%-5.07% Guarantees Quarter or part thereof, if it extends into next
- %-7.08% %o-5.57% quarter(s)
3.0 El Banking Long term (3 - 5 years ) 6.08%-7.08% 4.57%-5.57%

(a) Internet banking monthly fee Waived Waived Term loans (over 5 vears ) 6.08%-7.08% 5.07%-6.07% Custom Bonds 0.5% per Quarter or part thereof

(b) Internet transfers EFT: TZS 5,000 EFT: TZS 5,000 Warehouse Bond 0.5% per Quarter or part thereof
TZS TISS: TZS 10,000 TZS TISS: TZS 10,000
Cross Border Fund Transfers: 0.25% of Cross Border Fund Transfers: 0.25% of
transfer, Min US$ 60.00 and Max US $ 500.00 transfer, Min US$ 60.0 and Max US$ 500.00
USD TISS: US $ 10.00 USD TISS: US $ 10.00 Transit Bond 0.5% per Quarter or part thereof

Facility fees 1.5% per annum

(c) SMS banking N/A N/A

(d) Other Cheques: TZS 4,000 Cheques: US$ 5.00

We the undersigned have examined the above information and hereby declare that the information is true and correct to the best of our knowledge and information
Name Designation Date
1 Iddi Msonga CFO Date : 29th July 2021
2 Michael Mungure TTS Head Date : 29th July 2021
3 James Rutta Head of Treasury Date : 20th July 2021




20 Nipashe ... ...

) HABARI MICHEZO

ATLETICO

yajitosa rasmi kwaLacazette

MADRID, Hispania

ATLETICO Madrid waliripotiwa wapo sokoni kui-
saka saini ya mshambuliaji na nyota wa Arsenal,
Alexandre Lacazette ambaye anahusishwa kuwa kip-
aumbele cha klabu hiyo kwenye dirisha la uhamisho
la msimu huu wa joto.

Nyota huyo amefurahia uwepo wake kwenye dim-
ba la Emirates kwa miaka minne akifunga mabao 65
kwenye mechi 170 alizocheza katika mashindano
yote.

Akiwa amebakiza miezi 12 tu kwenye mkataba
wake, yeye na klabu, pande zote zinadaiwa kuwa

zipo tayari kufanya mchakato wake wa uhamisho.
Kwa mujibu wa taarifa kutoka vyanzo mbalim-
bali, Atletico wanafuatilia kwa ukaribu ‘hali ya hewa’
kuhusiana na mkataba wa nyota huyo na uwezekano
wa kuipata saini yake. -
Arsenal wameripotiwa wapo tayari kumwacha
nyota huyo wa kimataifa wa Ufaransa aondoke
klabuni hapo kwa dau la pauni milioni 15.
Kwa mujibu wa Marca, Atletico Madrid sasa wa-
najipanga kupeleka ofa yao kwa Arsenal kwa ajili
ya kuipata saini ya nyota huyo, ingawa inadaiwa
inaweza kuwa pungufu ya kiasi kinachotakiwa na
klabu yake. B

————

.
.

-
Al

ROME, Italia

LIGI Kuu Italia, Serie A, imetoa sababu
ya uamuzi wao wa kupiga marufuku jezi
yenye rangi ya kijani kwa klabu kuanzia
msimu wa 2022/23.

Klabu chache za Ligi Kuu Italia zina-
tumia rangi ya kijani kibichi kwenye
mavazi yao, na sasa hazitaruhusiwa
tena.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na Shirikisho la Soka Italia, sababu
ya kupiga marufuku jezi huyo ni
kwa sababu ya uwazi wa runinga.

Jezi za nyumbani, hata hivyo,
zinaeleweka kuwa huru kutokana
na sheria hii, na marufuku hii ina-
tumika kwa jezi ya ugenini na ya
tatu.

Iliripotiwa kuwa jezi za kijani zi-
tapigwa marufuku kwa sababu ya
rangi hiyo inafanana na nyasi kwe-
nye uwanja, ambayo inaweza kuwachang-
anya watazamaji nyumbani.

Sheria hiyo itatumika tu kwa wachezaji
ndani, pamoja na soksi na kaptula, kwa
hivyo magolikipa hawatoathiriwa chini ya
sheria hii.

Ikiwa jezi itajumuisha rangi tatu tofauti,
kivuli kisicho kijani lazima kitumike kama
rangi kuu.

Marufuku hii itaanza kufanyakazi kuan-

Solskjaer sasa amtaka Neves

'SABABU JEZI ZA KIJANI
KUFUNGIWA SERIE A

zia msimu wa 2022-23 na kuendelea.

mwaka huu mapema ili klabu na waten-
genezaji wa jezi wawe na wakati unaofaa
wa kubadilisha jezi zao ipasavyo.

Serie A ilitangaza mabadiliko ya sheria

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United,
Ole Gunnar Solskjaer ameulizia
uwezekano wa kumpata kiungo
wa Wolves, Ruben Neves raia wa

Ureno kama mbadala endapo
watamkosa Declan Rice wa West
Ham.

Solskjaer amekuwa akivutiwa
na huduma ya Rice, lakini uweze-
kano wa kumnasa mchezaji huyo

raia wa England imekuwa kibarua
kizito baada ya West Ham kuhitaji
dau la kuanzia pauni milioni 80
hadi 100.

Klabu ya Wolves imeripotiwa iko
tayari kumuuza Neves majira haya

ya joto endapo klabu yoyote itafika
dau la pauni milioni 35 ambalo lin-
aweza kufikiwa na United.
Liverpool na Arsenal pia wame-
kuwa wakihusishwa na kiungo
huyo wa Wolves kulingana na taar-

ifa mbalimbali nchini England.

Hata hivyo, kwa mujibu wa ri-
poti, hadi sasa hakuna klabu ili-
yowasilisha ofa rasmi kwa Wolves
kwa ajili ya kuipata saini ya
mchezaji huyo. ‘
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HABARI MICHEZO

LEWANDOWSKI

HAONDOKI BAYERN - RAIS

, Ujerumani

ROBERT Lewandowski hataon-

wa rais wa mabingwa hao wa Ligi
Kuu Ujerumani, Bundesliga, Her-
bert Hainer.

Straika huyo alitwaa tuzo ya
mchezaji bora wa mwaka 2021 kwe-
nye soka la Ujerumani, baada ya ku-
funga mabao 41 katika Bundesliga
akivunja rekodi ya Gerd Muller kwa
kufunga mabao mengi kwa msimu
mmoja.

mashindano yote yalikuwa mengi
zaidi kwa wachezaji wote katika ligi
kubwa tano za Ulaya kwa msimu

wa 2020-21, akifuatiwa na Kylian

hababaishwi na uvumi huo na

Mbappe (42) na Erling Haaland (41). { Hainer amekazia Lewandowski

Lewandowski amefunga jumla | haendi popote wakati akiwa bado
doka Bayern Munich kwa kipindi | ya mabao 294 katika mechi 329 al-
cha miaka miwili ijayo, kwa mujibu ! izoichezea Bayern tagu alipojiunga

nayo akitokea kwa wapinzani wao,
Borussia Dortmund mwaka 2014,
yakiwamo 203 kwenye mechi 219
za Ligi Kuu Ujerumani.

Lakini mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 32 amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kutaka kuon-
doa hapo kwenye dimba la Allianz
Arena kipindi hiki cha dirisha la
usajili, huku Real Madrid, Chelsea

Mabao ! yake I 48 l kwenye ! na Manchester City zikiripotiwa

kumwania.
Hata hivyo, kocha mpya, Julian
Nagelsmann hivi karibuni alisema

1

!
{

kwenye mkataba ambao unamal-
izika mwaka 2023.

“Kwanza kwa mawazo yangu,
Lewandowski ni straika bora duni-
ani. Tuna furaha kubwa kuwa naye
hapa kwenye timu yetu,” alisema
akiiambia Goal.

“Bado ana miama miwili zaidi
kwenye mkataba wake. Na kwa
hakika kwa miaka hiyo miwili
atacheza hapa Bayern Munch. Nili-
shasema wiki chache zilizopita -
naweza kusema kuwa atabakia na
SISL. PN

“Ataheshimu mkataba wake. sz;‘

uhakika anacheza kwa misimu mi-

SEVILLE, Hispania

ERIK Lamela ameamua
kuweka wazi furaha yake
ya kujiunga na Sevilla
baada ya kuwasili rasmi
klabuni hapo, Jumatatu
iliyopita.

Lamela anaungana na
Sevilla akiwa ni sehemu

ya dili la mabadilishano ya
wachezaji lililomuhusisha
Bryan Gil ambaye ame-
wasili Tottenham Hotspur
kwa euro milioni 25.
Uhamisho huu ume-
maliza miaka nane ya
Lamela akiwa na Spurs, la-
kini nyota huyo wa Argen-
tina amebainisha kuwa

BARCELONA, Hispania

IMERIPOTIWA kwa muda sasa
Barcelona imekuwa ikifuatilia kwa
karibu hali ya beki, Cristian Rome-
ro wa Atalanta, lakini klabu hiyo ya
Katalunya sasa inatarajiwa kuwasil-
isha ombi rasmi la kumsajili ndani
ya siku chache zijazo.

Kituo cha televisheni cha Spor-
titalia cha Italia kimesema kusudio
hilo la Barcelona litazidisha bei ya
Romero huku Atalanta ikitaraji-

wa kufurahia kuchochea vita ya
maombi.

Mkurugenzi mpya wa Ufundi wa
Tottenham Hotspur, Fabio Paratici
anaangalia jinsi ya kuunda upya
kikosi cha timu hiyo huku mazun-
gumzo yakiendelea kuhusu uweze-
kano wa kufikiwa dili la pauni mil-
ioni 42 kumsajili Romero mwenye
umri wa miaka 23.

Spurs ina matumaini makubwa
ya kumsajili Romero baada ya Toby
Alderweireld kuondoka.

amekuwa na furaha isiyo
na kifani kwa kutua kwake
hapo.

“Ninafuraha sana. Ni
mara yangu ya kwanza
kuwapo hapa. Sijawahi
kucheza hapa. Uwanja uko
poa sana. Klabu imeshin-
da vikombe vingi na mimi
nimekuja kuwa sehemu

ya kuendeleza sehemu ya
ushindi,” alisema Lamela
akinukuliwa na Marca.
Nyota huyo mwenye
umri wa miaka 29 ame-
bainisha ulikuwa ni mpan-
go wake kuhakikisha
anaweza kucheza soka la
Hispania kabla ya kufikia
hatua ya kustaafu soka.

£ .o

Romero alijiunga na Atalanta
kwa mkopo Septemba, mwaka jana
akitokea Juventus, lakini klabu hiyo
ya Italia ina chaguo la kumnunua
kwa pauni milioni 14, hatua inay-
otarajia kuchukua ikiwa na maana
huenda ikamuuza kwa faida
kubwa. Lakini sasa Barcelona im-
eamua kutia mguu wake kuhakiki-
sha wanaipata saini ya mchezaji
huyo na ripoti zinasema kuwa in-
aandaa ofa ambayo itawasilishwa
hivi karibuni.

LAMELA: NIMEFURAHI KU;IA SEVILLA
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PSG, POGBA WATETA

KLABU ya Paris St-Germain imeanza mazun-
gumzo ya awali na Paul Pogba kuangalia kama
anaweza kujiunga nao kutoka Manchester
United msimu huu au msimu ujao, wakati ki-
ungo huyo Mfaransa mwenye umri wa miaka 28,
atakapokuwa mchezaji huru. (Athletic)

UNITED YAFUNGUKA

MANCHESTER United wako tayari kupokea
ofa kutoka PSG na wanataka dau la angalau pau-
ni milioni 45 kwa ajili ya kumwachia Paul Pogba.
(Eurosport)

MARTINEZ KUMBADILI BELLERIN

ARSENAL wamemweka beki wa kulia wa His-
pania, Hector Bellerin mwenye umri wa miaka
26, katika mpango wa kubadilishana na msham-
buliaji wa Inter Milan, Lautaro Martinez (23).
(Football Insider)

VILLA YAMFUATA BAILEY

ASTON Villa imetoa pauni milioni 25.5 kwa
ajili ya Leon Bailey mwenye umri wa miaka 23,
lakini Bayer Leverkusen inataka pauni milioni
29.8 kwa ajili ya winga huyo raia wa Jamaica, am-
baye anawindwa pia na klabu za Leicester City
na Wolves. (Bild)

VLAHOVIC ANUKIA SPURS

TOTTENHAM Hotspur wanamwania, Dusan
Vlahovic kutoka Fiorentina, ambao huenda
wakahitaji dau la pauni milioni 50 kwa ajili ya
mshambuliaji huyo wa Serbia mwenye umri wa
miaka 21. (Telegraph)

HAALAND KUBAKI DORTMUND

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Norway,
Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka 21,
na winga wa Ujerumani, Julian Brandt mwenye
miaka 25, watasalia Borussia Dortmund msimu
huu. (Tuttosport)

ONANA AGOMBEWA

AJAX imethibitisha klabu za Arsenal na Lyon
zimeonyesha nia ya kutaka kumsajili mlinda
mlango wake raia wa Cameroon, Andre Onana
mwenye umri wa miaka 25, ambaye anatumikia
adhabu ya kufungiwa kwa sababu ya dawa za
kusisimua misuli. (Voetbal International, via
Sun)

TZOLIS ATAKIWA NORWICH

KLABU ya Norwich City inajiandaa kutoa kitita
cha pauni milioni 10 kwa ajili ya kumsajili winga
wa PAOK Salonika, Christos Tzolis raia wa Ugiriki
mweye umri wa miaka 19. (Football Insider)

GHAZI NJIA MOJA

ASTON Villa itamruhusu winga wake, Anwar
El Ghazi mwenye umri wa miaka 26, kuondoka
kwa ada ya pauni milioni 15 kama AS Roma wata-
pekeka ofa baada ya kuonyesha nia ya kutaka
huduma yake. (Football Insider)

LOCATELLI NA JUVE

JUVENTUS wanakutana tena na maofisa wa
Sassuolo wakiwa na matumaini ya kukamilisha
mpango wa kumsajili kiungo wa kimataifa wa
Italia, Manuel Locatelli mwenye umri wa miaka

23. (Tuttosport)
FULGINI AGEUKA LULU

CRYSTAL Palace, Newcastle na Monaco ni
miongoni mwa klabu zinazomtaka kiungo wa
zamani wa Timu ya Taifa ya vijana ya Ufaransa
ya umri chini ya miaka 21 kutoka Angers, Angelo
Fulgini. (Mail)

y
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MBAPPE: NDOTO

YANGU

KUBEBA UEFA NA PSG

mbalimbali za Ulaya ambazo...

PARIS, UFARANSA

KYLIAN Mbappe amezipa pigo klabu
kubwa zinazomwania baada ya kubaini-
sha kuwa moja ya malengo yake ni
kushinda Kombe la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya akiwa na Paris-Saint Germain.

Mkataba wa Mbappe na PSG unakami-
lika mwaka 2022 na kumekuwa na habari
nyingi kuhusu majaliwa yake ya baadaye
klabuni hapo.

Kikosi hicho cha kocha, Mauricio Po-
chettino kilimaliza nafasi ya pili kwenye
Ligi Kuu Ufaransa nyuma ya Lille na kil-
iondolewa kwenye nusu fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu wa 2020-21.

Mbappe alifunga mabao 42 katika
mechi 47 kwenye mashindano yote kwa
miamba hao wa jiji la Paris msimu uli-
opita.

Licha ya PSG kuwa na msimu mgu-
mu, nyota huyo wa zamani wa Monaco
ameelezea nia yake ya kutaka kubaki
hapo kwenye mji mkuu wa Ufaransa
wakati akifanya mahojiano ya pamoja na
Neymar kwenye jarida la PSG Magazine.

Gazeti la Marca lilichapisha mahojiano
hayo Jumatano, huku Neymar akianza
kwa kusema: “Ndoto yangu kubwa ni
kushinda Kombe la Ligi ya Mabingwa Ul-
aya na PSG na kushinda Kombe la Dunia
na Brazil.”

® ® ®Uamuzi wa straika huyo umeziumiza klabu

Wakati fowadi huyo wa Brazil akijibu
swali hilo, Mbappe naye akasema; “Ndoto
yangu kubwa ni kushinda taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya na PSG, hilo litakuwa
jambo la kuvutia zaidi kwangu.”

Mahojiano hayo yalifanyika Mei mwa-
ka huu, lakini hayakuchapishwa na ya-
nachapishwa rasmi leo [jumaa ikiwa ni
maazimisho ya miaka 10 ya jarida la PSG
Magazine.

Mbappe kwa sasa yupo na kikosi cha
PSG kwenye mazoezi wakati wakijiandaa
kwenye mchezo wa Super Cup dhidi ya
Lille, Jumapili hii ikiwa ni ufunguzi wa
msimu mpya wa Ligi Kuu Ufaransa, Ligue
1.
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MGUNDA AFUNGUKA YUKO
HATIHATI KUBAKIA COASTAL MtibwaSugar

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuibakisha Coastal
Union kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Kocha Juma Mgunda ni
wazi hajui hatima yake ndani ya

Mgunda aliliambia gazeti
hili anatarajia kumaliza mka-
taba wake ifikapo mwezi ujao,
na bado hakuna mazungumzo
mapya ambayo yameshafanyika
na mabosi wa timu hiyo.

Kocha huyo alisema kwa sasa
hawezi kuzungumza lolote kwa
sababu bado ni kocha wa timu
hiyo, huku leo akitarajia pia ku-
kabidhi ripoti ya ufundi kwa ma-
bosi wake.

“Ni kweli mkataba wangu
unaelekea mwisho. Utamalizika
mwezi ujao na hili ni jambo
la kawaida kwa kocha yoyote
yule. Kama watanihitaji sawa,
lakini kama hawanitaki, basi
tutapeana mkono wa kwaheri,
lakini mpaka muda huu mimi
ni kocha wa Coastal Union na
muda ukifika ndiyo tutaongea,”
alisema straika huyo wa zamani
wa timu hiyo.

Aliongeza kuwa yuko katika
hatua za mwisho za kukamilisha
ripoti ya ufundi baada ya ku-
tumia muda mrefu wa kuiandaa.

“Huwezi kuandika ripoti ya
mwaka mzima kifupi tu kama
unaandika barua ya uchumba,

ni lazima ukae uangalie vitu
vingi vya kuainisha. Uandike
vitu ambayo vitaisaidia klabu
na timu yenyewe kwa ujumla
na inayojitosheleza,” Mgunda
alisema. Aliongeza atawasilisha
ripoti ambayo itaeleza ni kwa
nini Coastal Union ilifika hapo il-
ipo na nini kifanyike ili hali hiyo
isijirudie tena msimu ujao.
“Nimeandika mazuri ya timu
na mapungufu na nini cha ku-
fanya,” Mgunda alibainisha.
Coastal Union iliponea chu-
puchupu kushuka daraja msimu
uliomalizika, baada ya kuan-
gukia katika mechi za mchujo

Mwanza jumla ya ambao 5-3, iki-

toka sare ya mabao 2-2 ugenini
kwenye Uwanja wa Nyamagana
na kushinda magoli 3-1 nyum-
bani kwenye Uwanja wa CCM
Mkwakwani.

Timu nyingine iliyonusurika
na janga la kushuka daraja na
kucheza mechi za mchujo ni
Mtibwa Sugar ya Morogoro, am-
bayo iliwaondoka Transit Camp
imebakia kwenye Ligi Daraja la
Kwanza.

Msimu ujao wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara unatarajiwa kuwa na
timu 16, wakati klabu zilizoshuka
daraja moja kwa moja ni pamoja
na Mwadui FC, Thefu SC, Gwam-
bina FC na JKT Tanzania.

Nahodha wa Timu ya Taifa ya Vijana ya umri chini ya miaka 23 (U-23), Israel Mwenda (kushoto), akiwaongoza wachezaji wenzake kush-
angilia katika mechi ya hatua ya nusu fainali ya mashindano ya Afrika Mashariki na Kati (CECAFA), dhidi ya Sudan Kusini. Yosso hao leo
watacheza fainali ya michuano hiyo dhidi ya Burundi. PICHA: MTANDAO

Biashara United yaikatalia Simba

Na Saada Akida

UONGOZI wa Biashara Unit-
ed umesema hauna taarifa ya
nyota wao, Abdulmajid Man-
galo kuondoka ndani ya timu
hiyo kwa sababu bado yuko
kwenye mipango yao kuelekea
msimu mpya wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara na mashindano ya
kimataifa watakayoshiriki.

Mangalo anahusishwa kutak-
iwa na mabingwa wa Ligi Kuu

Tanzania Bara, Simba kwa ajili
ya msimu ujao huku beki wa
Wekundu wa Msimbazi, Ame
Ibrahim akihusishwa na mpan-
go wa kutua kwa mkopo katika
kikosi cha Biashara United.
Akizungumza na gazeti hili
jana, Mwenyekiti wa Biashara
United, Selemani Mataso alise-
ma hana taarifa zozote kuhusu
nyota wao Mangalo kutakiwa
na Simba kwa sababu yuko kati-
ka mipango ya benchi la ufundi

kuelekea msimu ujao wa ligi na
mashindano ya kimataifa wata-
kayoshiriki.

“Tunahitaji kuimarisha kikosi
cha timu yetu, tumekutana na
kocha mkuu ameweka wazi mi-
pango yake, kuhusu Mangalo
bado tunahitaji huduma yake,
sijui hao wachezaji wengi am-
bao wanahusishwa kutakiwa na
sisi,” alisema Mataso.

Kiongozi huyo alisema wame-
fanya kikao na Kocha Mkuu wa

timu hiyo, Patrick Odhiambo
kwa ajili ya kukabidhi ripoti
rasmi ya kikosi chao pamoja na
mikakati kuelekea msimu ujao.
Aliongeza  malengo yao
makubwa ni kuhakikisha wa-
nakuwa na kikosi imara kwa
kutekeleza mapendekezo ya-
takayotolewa na Odhiambo
kuelekea msimu ujao ili kuji-
andaa kufanya vizuri zaidi ka-
tika Ligi Kuu Tanzania Bara na
mashindano ya kimataifa.

]
Badru kubakia

Na Saada Akida

BAADA ya kufanikiwa kuibakisha
Mtibwa Sugar katika Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Kocha Mkuu wa timu
hiyo, Mohammed Badru amesema
hafikirii kuondoka ndani ya kikosi
hicho na hivi karibuni anajiandaa
kufanya mazungumzo ya kusaini
mkataba mpya, imefahamika.

Badru aliliambia gazeti hili
anatarajia kukabidhi ripoti yake
ya benchi la ufundi kwa ajili ya
kuanza maandalizi ya kuelekea
katika msimu mpya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Kocha huyo alisema analazi-
mika kufanya mazungumzo mapya
baada ya makubaliano ya awali
ambayo alisaini mkataba mfupi
yamemalizika na hivyo anatakiwa
kupewa mkataba mpya ambao
utamfanya akae klabuni hapo kue-
lekea msimu ujao.

“Kwa sasa niko huru, lakini uon-
gozi wa Mtibwa Sugar umeonyesha
nia va kutaka kunipa mkataba wa
kubakia ndani ya timu hii, natarajia
kufanya nao mazungumzo baada
ya kukabidhi ripoti yangu,” alisema
Badru.

Alisema anawashukuru vion-
gozi wake kwa kusaidia kazi yake
kufanyika vyema na anaamini ma-
zungumzo yatakamilika vizuri na
hatimaye kuendelea kuinoa Mtibwa
Sugar baada ya kuinusuru na janga
la kushuka daraja.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Mtibwa Sugar, Sabri Abubakar,
alithibitisha kuhusu mkataba wa
kocha huyo kufikia ukingoni na
hatima yake itajulikana baada ya
Bodi ya Wakurugenzi kupitia ripoti
yake na kutoa uamuzi.

Happy afyatua
Ninalinda Moyo

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI chipukizi wa nyimbo
Mwanza ametoa kibao kipya Kiit-
wacho ‘Ninalinda Moyo' na tayari
kimesharekodiwa katika video.

Happy aliliambia gazeti hili jana
amewahi kutoa nyimbo nyingi za
injili lakini zikiwa katika audio
pekee, na kwamba kibao hicho
kimekuwa cha kwanza kuandaliwa
katika mfumo huo.

“Nimeokoka na nampenda Mun-
gu, nimekuja na wimbo huo mpya
na nitaendelea kuimba nyimbo za
injili kwa ajili ya kumtukuza Mungu
wa mbinguni,” alisema Happy.

Mwimbaji huyo amewataka
mashabiki wa nyimbo za injili
kusikiliza wimbo wake ili kumuun-
ga mkono katika harakati zake za
kutoa ujumbe wa neno la Mungu
katika jamii.

“Duniani kuna mambo mengi
yanawasibu watu, lakini ninaamini
Kupitia kibao changu utawabariki
wengi katika jamii na kuwafanya
wamkumbuke Mungu wao wa
mbinguni,” alisema.

Happy aliwaomba mashabiki wa
nyimbo za injili katika mikoa yote
kuingia katika Youtube na kuan-
dika jina la wimbo ili ‘kushare na
ku-like'.
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Dar es Salaam jana. Kikao hicho kilijadili Taarifa ya Utekelezaji na maandalizi ya Mkutano Mkuu wa TFF utakaofanyika Agosti 7, mwaka

SIMBA YAWATULIZA
MASHABIKI WAKE

® @ ONi kuhusu hatima ya Kagere lakini ikisisitiza itasajili

‘majembe’ kwa ajili...

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuwapo kwa tetesi za kuon-
doka kwa mshambuliaji, Meddie Kagere,
uongozi wa mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania
Mnyarwanda huyo haendi kokote.

Kagere ambaye alikuwa Mfungaji Bora
kwa misimu miwili mfululizo (2018/ 2019 na
2019/20), ametajwa kuhusishwa na mpango
wa kutua kwa watani zao Yanga baada ya ku-
kosa nafasi ya kutosha ya kucheza kwenye
kikosi cha Simba.

Safu ya ushambuliaji ya Simba kwa sasa
inaongozwa na nahodha John Bocco na
Mkongomani Chris Mugalu, hata hivyo
kwa dakika chache ambazo Kagere alipata
msimu uliomalizika, alifunga mabao 13.

Taarifa za ndani pia zinaeleza Kagere
tayari amewasilisha barua ya maombi ya ku-
taka kusitisha mkataba wake ndani ya klabu
hiyo kwa ajili ya kwenda kutafuta changa-
moto sehemu nyingine.

Akizungumza na gazeti hili jana, kiongozi
mmoja wa juu wa Simba alisema Kagere
bado ni mchezaji wa klabu hiyo kwa sababu
ana mkataba wa miaka miwili.

Chanzo hicho kiliongeza bado Simba
inamhitaji Kagere na mchango wake ni
muhimu katika kuisaidia timu hiyo kufikia
malengo yake kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara, Kombe la FA na mashindano ya Ligi
ya Mabingwa Afrika watakayoshiriki katika
msimu ujao.

“Kagere haondoki, bado ana mkataba na
Simba wa miaka miwili, anaendaje Yanga,”
alisema kiongozi huyo wa juu wa mabingwa
hao wa mashindano ya Kombe la FA kwa
mara ya pili mfululizo.

Mwenyekiti wa Simba, Murtaza Mangun-
gu aliwataka wanachama na mashabiki wa
klabu hiyo kutokuwa na hofu ya aina yoyote
kwa sababu viongozi wao kwa kushirikiana
na benchi la ufundi wako makini katika
kutekeleza mchakato wa kusajili kikosi cha
msimu ujao.

“Kwa sasa nisingependa kulizungumzia
suala hili, bado halijafanyiwa uamuzi na
Bodi ya Wakurugenzi ya klabu yetu, subiri
mpaka tutakapokaa na kufikia uamuzi, na
itahusu wachezaji wote na si Kagere tu,”
alisema Mangungu.

Wakati huo huo, taarifa zilizopatikana jiji-
ni zinasema Klabu ya FAR Rabat ya Morocco
imeonyesha nia ya kumsajili kiungo wa ki-
mataifa wa Wekundu wa Msimbazi, Clatous
Chama, ili akaungane na kocha wake wa
zamani wa Simba, Mbelgiji Sven Vanden-
broeck.

Chama ambaye pia ni nyota wa Timu ya
Taifa ya Zambia (Chipolopolo), anatajwa
kutakiwa na Kaizer Chiefs inayoshiriki Ligi
Kuu ya Afrika Kusini.

Msimu uliomalizika Simba ilifanikiwa
kutetea ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara
kwa mara ya nne mfululizo, Kombe la FA
kwa mara ya pili mfululizo na ikifika hatua
ya robo fainali ya michuano ya kimataifa ya
Ligi ya Mabingwa Afrika.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga kuwaacha
Shikalo, Metacha

Na Adam Fungamwango

KATIKA kuimarisha kikosi chake
kuelekea msimu mpya, uon-
g0zi wa Yanga umejipanga kusaka
wachezaji wapya sita wenye ubora
wa kimataifa kwa ajili ya kuisaidia
timu hiyo kufanya vyema katika
msimu ujao ikiwamo nafasi ya
golikipa, imefahamika.

Magolikipa wa Yanga waliopo
sasa ni Mkenya Farouk Shikalo na
Metacha Mnata ambaye alisimam-
ishwa na klabu yake kwa kosa la
utovu wa nidhamu.

Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli, alisema wamepokea map-
endekezo kutoka kwa kocha wao
(Nasreddine Nabi), ambaye aliaini-
sha sehemu anazotaka ziboreshwe
ambazo ni ya golikipa, beki wa Kkati,
kiungo na ushambuliaji.

“Kwa hiyo wachezaji wapya
tutakaowasajili hawatazidi watano
au sita kwa ajili ya kuboresha mae-
neo hayo yaliyoainishwa,” alisema
Bumbuli.

Hata hivyo alisema Nabi ha-
jawaambia kama wachezaji hao ni
kutoka Tanzania au nje ya nchi.

“Yeye amesema anahitaji
wachezaji wa maeneo hayo, ha-
jasema kama wote wawe wageni,
au wote wawe Watanzania au
watatu wawe wageni na watatu
Watanzania, hapana, yeye anataka
wachezaji wa kuziba mapungufu
hayo, kwa hiyo kusajili namna
ya kuwapata, litakuwa ni suala la
uongozi,” Bumbuli alisema.

Metacha ndio alikuwa kipa
chaguo la kwanza lakini baada
ya kuingia katika sintofahamu na
mabosi wake, nafasi hiyo ikachuku-
liwa na Shikalo ambaye hakuo-
nyesha uwezo mkubwa licha ya
kuisaidia Yanga kumaliza Ligi Kuu
Bara msimu uliopita katika nafasi
ya pili.

Tayari Yanga imeshatangaza
kuachana na beki wake raia wa
Ghana, Lamine Moro ambaye ali-
itumikia klabu hiyo kwa misimu
miwili.

“Tunatoa shukrani za dhati kwa
Lamine kwa utumishi wake ndani
va klabu katika kipindi cha miaka
miwili, tumekaa na kukubaliana na
nyota huyo kupewa haki zake za
kuvunjiwa mkataba na msimu ujao
hatakuwa sehemu vya kikosi cha
timu yetu,” Haji Mfikirwa, Kaimu

Katibu Mkuu alisema.
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